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Serikali yazuia uingizaji 
wa vifaranga vya kuku
NAIBU Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Abdallah Ulega, amesema 
ifikapo Julai 30 mwaka huu, 
hakuna vifaranga vya kuku 
vitakavyoingizwa nchini na 
kwamba serikali haitoi tena,,,
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KARIBU tena msomaji wangu 
tumalizie sehemu ya mwisho ya 
simulizi ya kijana Pazi na sakata la 
mkewe aliyemuacha na kuolewa 
na mwingine, japokuwa na huko 
hakudumu aliachika...
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Wanachama 400 watishia 
kurudisha kadi za CCM 
ZAIDI ya wanachama 400 wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
katika Kata ya Mahina wilayani 
Nyamagana mkoani Mwanza 
wametishia kurudisha kadi...
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Nyongeza mishahara 
serikalini kizungumkuti

Malalamiko ya 
wafanyakazi 
tumeyaona, 
tutatoa tamko 
Dodoma Ju-
manne. Kuna 
kikao tulikuwa 
tumeandaa 
cha mambo ya 
kikokotoo (cha 
mafao). 

Katibu 
Mkuu wa 

Tucta, Henry 
Mkunda

 “Ndugu zangu 
wafanyakazi, 
naomba tu-
tulie, serikali 
itatoa ufafanu-
zi kuhusu 
nyongeza ya 
mishahara ili-
yotokea katika 
mishahara ya 
mwezi Julai, 
2022.”

Msemaji wa 
Serikali, 
Gerson 
Msigwa

“Serikali in-
aweza kuan-
galia upya 
kibubu chake 
na kutumia 
taratibu zilizo-
po kubadilisha 
viwango hivi 
ambavyo si 
rafiki katu kwa 
wafanyakazi,” 

Mwenyekiti  
wa THTU, Dk. 
Paul Loisulie

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Utumishi 
wa Umma na Uta-
wala Bora, Jenista 
Mhagama
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Nyongeza 
mishahara 
serikalini 
kizungumkuti

Na Augusta Njoji, DODOMA

NYONGEZA ya mishahara mipya kwa watumishi 
wa umma ambayo imelipwa juzi na serikali, imeibua 
malalamiko kwa baadhi ya wafanyakazi huku Shirik-
isho la Vyama vya Wafanyakazi (TUCTA) likitarajiwa 
kutoa tamko keshokutwa jijini Dodoma.

Hivi karibuni, Rais Samia Suluhu Hassan alitangaza 
nyongeza ya mishahara kwa watumishi hao kwa asil-
imia 23.3.

Akizungumza na Nipashe jana kwa njia ya simu, 
Katibu wa TUCTA, Henry Mkunda, alisema mishahara 
mipya wameiona na baadhi ya wafanyakazi wanalala-
mika.

“Siku ya Jumanne ( Julai 26, 2022) tutakuwa na na-
fasi nzuri ya kulitolea tamko suala hili. Malalamiko ya 
wafanyakazi tumeyaona, tutatoa tamko Dodoma. Kuna 
kikao tulikuwa tumeandaa cha mambo ya kikokotoo 
(cha mafao). Kwa hiyo, hili limetokea kama dharura na 
tutalijadili tukiwa Dodoma na kutoa tamko,” aliahidi.

KAULI YA THTU
Mwenyekiti wa Chama cha Wafanyakazi wa Taasisi za 

Elimu ya Juu Tanzania (THTU), Dk. Paul Loisulie, alipo-
tafutwa na Nipashe jana kuzungumzia suala hilo, alise-
ma wafanyakazi wengi wameona mshahara wa mwezi 
Julai wenye nyongeza lakini shida kubwa ya nyongeza 
hiyo iko kinyume kabisa cha matarajio yaliyokuwapo.

“Ongezeko ni dogo sana kwa walio wengi kiasi kwam-
ba wanaona bora isingekuwapo kabisa. Imeibuka sin-
tofahamu kubwa kwa wafanyakazi kutokana na ukweli 
kwamba ahadi ya nyongeza ya mshahara ilifanyika had-
harani kiasi kwamba jamii yote inajua kwamba mambo 
ya wafanyakazi yatakuwa safi mwezi huu.

“Malalamiko pia ni mengi kutokana na ukweli kwam-
ba nyongeza ya mshahara haiendani kabisa na ghara-
ma za maisha kwa sasa,” Dk. Loisulie alibainisha. 

Alisema hali hiyo itaongeza msongo wa mawazo kwa 
wafanyakazi, kuzidi kupungua kwa tija kazini, kuharibi-
ka uhusiano kati ya wafanyakazi na makundi mengine, 
hasa wanasiasa. 

NINI KIFANYIKE?  
Kiongozi huyo wa THTU alisema mwenye majibu sa-

hihi ya nini kifanyike ni serikali na wameona mitandao-
ni kupitia kwa Msemaji Mkuu wa Serikali kwamba 
ufafanuzi utatolewa.

“Ni jambo jema na ni uungwana. Pamoja na kwam-
ba tunasubiri ufafanuzi, sisi THTU tunapendekeza 
kwamba ukweli wa hali halisi uwekwe hadharani ili wa-
fanyakazi wawe huru. Ukweli unaweza ukauma lakini 
utawaweka watu huru, busara ya heri lawama kuliko 
fedheha ituongoze katika hili.

“Kwa minajili ya kulinda uhusiano uliopo, serikali 
inaweza ikakaa na wafanyakazi kupitia viongozi wao ili 
kujadili kwa pamoja na kutoka na suluhisho linaloweza 
kurudisha faraja kwa wafanyakazi.

“Serikali inaweza kuangalia upya kibubu chake na 
kutumia taratibu zilizopo kubadilisha viwango hivi am-
bavyo si rafiki katu kwa wafanyakazi,” alisema.

Dk. Loisulie alisema njia sahihi ya kurejesha faraja 
na matumaini kwa wafanyakazi ni kuboreshwa kwa vi-
wango hivyo vya nyongeza.

KAULI YA SERIKALI
Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa, kupi-

tia kurasa zake rasmi kwenye mitandao ya kijamii, 
ameligusia suala hilo, akisema: “Ndugu zangu wafan-
yakazi, naomba tutulie, serikali itatoa ufafanuzi kuhusu 
nyongeza ya mishahara iliyotokea katika mishahara ya 
mwezi Julai, 2022.”

Na Waandishi Wetu

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
kimeibuka na mambo sita yakiwa ni 
msimamo na vipaumbele kwenye 
ajenda ya mageuzi ya Jeshi la Polisi na 
vyombo vya ulinzi na usalama huku 
kikitaka Rais Samia Suluhu Hassan 
aungwe mkono katika hilo.

Vilevile, chama hicho kimesisitiza 
wananchi walifanya makosa kukubali 
kuingia katika mfumo wa vyama vingi 
pasina kufanya marekebisho stahiki ya 
kisheria, ikiwamo kuyabana majeshi 
katika kuingilia ustawi wa demokrasia 
nchini.

Mwenyekiti wa ACT-Wazalendo, 
Juma Duni Haji, katika hotuba yake 
aliyoitoa jana mjini Tanga katika Kon-
gamano la Nne la Kitaifa la Tume Huru 
ya Uchaguzi Kuelekea Katiba Mpya, 
alisema hatua ya Rais ya kuunda tume 
ya kumshauri katika mageuzi hayo 
inapaswa kuungwa mkono.

“Tunaafiki hatua ya kuunda tume 
ya kumshauri Rais kuhusu mageuzi 
ya Jeshi la Polisi itayoongozwa na Jaji 
Mkuu mstaafu Othman Chande, Rais 
anapaswa kuungwa mkono, kutiwa 
nguvu na kushauriwa ipasavyo kwe-
nye ajenda ya mageuzi ya Jeshi la Poli-
si,” alisema.

Duni alisema chama hicho kinaun-
ga mkono hatua ambayo Rais Samia 
ameichukua kutaka mageuzi katika 
uendeshaji wa Jeshi la Polisi.

“Pili, mageuzi yanahitajika pia ka-
tika uendeshaji wa vikosi vya Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar. Vikosi vilivy-
oundwa kwa sababu maalum kama 
vile JKU na KMKM, wakati mwingine 
majeshi haya yanatumika kuwa vy-
ombo vya kuumiza raia, hasa wakati 
wa uchaguzi.

“Ni vyema kwa vikosi hivi kujikita 
katika msingi wa kuanzishwa kwake 
badala ya kutumika kisiasa. Moja ya 
masuala ambayo marehemu Maalim 
Seif na Rais  Dk. Hussein Ali Mwinyi 
walikubaliana kabla ya ACT-Wazalen-
do kushiriki kwenye    Serikali ya Umo-
ja wa Kitaifa, ni mageuzi katika uende-
shaji wa vikosi vya SMZ,” alikumbusha.

Alisema ni matumaini yao kuwa 
ukurasa ambao Rais Samia ameu-
fungua wa mageuzi ya Jeshi la Polisi, 
utafunguliwa pia Zanzibar na Rais 

Mwinyi kwa kuvifanyia marekebisho 
makubwa vikosi vya SMZ. 

Alilitaja jambo la tatu kuwa ni sheria 
zinazosimamia Jeshi la Polisi na vikosi 
vya ulinzi na usalama, zirekebishwe ili 
kuhakikisha kunakuwa na ustawi wa 
demokrasia nchini.

“Kama tulivyobainisha kwenye Il-
ani ya Uchaguzi ya ACT-Wazalendo ya 
Mwaka 2020, tunahitaji marekebisho 
ya sheria kandamizi ya Jeshi la Polisi 
Tanzania na Huduma Saidizi Sura ya 
322, kama ilivyofanyiwa marekebisho 
mwaka 2002 kifungu cha 43 (3), (4), 
na (6), ambayo pamoja na mambo 
mengine, inatoa mwanya wa wazi kwa 
polisi kuzuia uhuru wa kujumuika bila 
sababu yoyote ya msingi.

“Hivyo, kuna kukengeuka Katiba 
yetu ya nchi ya 1977 ibara ya 20 (1) 
inayoruhusu Uhuru wa Kukusanyika. 
Nne, tunahitaji mageuzi ya kifikra ka-
tika Jeshi la Polisi kutoka jeshi la kima-
bavu (police force) kwenda kwenye 
jeshi la kutoa huduma kwa raia (police 
service),” alishauri.

Duni alisema hayo yanahitaji ma-
geuzi makubwa ya kikatiba, kisheria, 
kitaasisi na kifikra kuliondosha jeshi 
kutoka katika utamaduni wa kikolo-
ni wa kutumia nguvu kubwa katika 
kutekeleza majukumu yake.

“Hivi sasa, Jeshi la Polisi limejijen-
gea utamaduni sugu wa kutojali she-
ria kabisa. Licha ya sheria kuwataka 
polisi kuzingatia taratibu za kukamata, 
kupekua na kushika mali, kumekuwa 
hakuna mazingatio kabisa ya sheria.

“Ni jambo la kawaida kwa polisi ku-
vamia nyumba, kuvunja, kukamata, 
kupiga na kukamata mali bila hati ya 
kupekua na hati ya kukamata,” ali-
sisitiza.

Jambo la tano Duni alisema chama 
chao kinataka Jeshi la Polisi na vy-
ombo vingine vya dola viondokane na 
ushabiki wa kisiasa.

“Siyo kazi ya vyombo hivyo kama 
inavyoonekana sasa kuisaidia CCM 
kubaki madarakani. Ni jambo linalo-
fadhaisha kuona kuwa vyombo vyetu 
vya ulinzi na usalama vikipambana 
kuhakikisha vinaisaidia CCM ishinde,” 
alidai.

Alisema ni wajibu wa Jeshi la Polisi 
na vyombo vingine vya ulinzi na us-
alama kuizuia CCM na chama kingine 
chochote kuvuruga uchaguzi.

Alisema Jeshi la Polisi na vyombo 
vingine vya usalama vinapaswa kuz-
ingatia haki, usawa na weledi katika 
kutekeleza majukumu yake.

“Sita, mageuzi ya Jeshi la Polisi 
yaende sambamba na kasi ya dunia 
hasa kiteknolojia. ACT-Wazalendo tu-
nahitaji Jeshi la kisasa linalowezeshwa 
kimafunzo, kirasilimali na kiteknolojia 
na uwezo kukabiliana na uhalifu wa 
ndani na wa kimataifa.

“Ninaomba niwakumbushe kuwa 
ni wajibu wetu kuonyesha njia. ACT-
Wazalendo tutafanya uchambuzi wa 
kina wa sheria na kanuni zinazoon-
goza Jeshi la Polisi, vikosi vya SMZ na 
vyombo vingine vya ulinzi na usalama 
ili kuainisha mabadiliko ya kisheria ya-
nayohitajika,” aliahidi.

Alisema ni matumaini yao kuwa 
vyombo vya ulinzi na usalama vyenye 
weledi na kuzingatia haki, vitakuwa ni 
manufaa kwa taifa kisiasa, kiuchumi 
na kijamii.

Katibu Mkuu wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Ado Shaibu, alisema kuwa 
ndani ya miaka 30 ya kuanzishwa kwa 
vyama vingi Tanzania, bado anaona 
kuna tatizo Jeshi la Polisi kutumika ki-
siasa kuumiza wananchi.

Shaibu alisema wananchi wame-
kuwa na hofu hasa nyakati za uch-
aguzi kutokana na mfumo mbovu 
unaotumiwa na serikali, akidai jeshi 
hilo linatumika kutokutenda haki kwa 
wagombea toka vyama vya upinzani.

“Ni miaka 30 sasa tangu kuanzishwa 
vyama vingi lakini hadi leo wagombea 
toka upinzani hawezi kutangazwa 
mpaka kutokee vurugu zinazosaba-
bishwa na jeshi hilo,” alidai.

Shaibu alisema Katiba Mpya ndiyo 
mwarobaini utakaotokomeza shida 
hiyo.

Mjumbe wa Kamati Kuu wa chama 
hicho, Ismail Jussa, alisema serikali 
lazima itambue umuhimu wa Katiba 
Mpya na maslahi yake kwa Taifa.

Mwanzoni mwa wiki hii, Rais Sa-
mia alipomwapisha Mkuu mpya wa 
Jeshi la Polisi na Inspekta Jenerali 
(IJP) Camillus Wambura, aliweka wazi 
kuunda timu maalum ya wajumbe 12 
itakayoangalia mwenendo wa vyom-
bo vya ulinzi na   usalama, akisisitiza 
kutakuwa na mabadiliko makubwa, 
wakianza na Jeshi la Polisi kisha vy-
ombo vingine.

Askari wa 
Kikosi cha 
Usalama 
Barabarani, 
akiwa amem-
kamata dereva 
wa pikipiki 
maarufu boda-
boda, baada ya 
kupita kwenye 
barabara ya 
mabasi ya 
mwendokasi, 
eneo la Ki-
mara Baruti, 
Manispaa ya 
Ubungo, Dar 
es Salaam juzi. 
PICHA:  SA-
BATO KASIKA 

ACT Wazalendo yaibuka 
na hoja 6 mageuzi Polisi
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Baba, mama watelekeza 
watoto na kuoa, kuolewa

Serikali yazuia uingizaji 
vifaranga vya kuku nchini
Na Beatrice Shayo

NAIBU Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Abdallah Ulega, amesema 
ifikapo Julai 30 mwaka huu, haku-
na vifaranga vya kuku vitakavyoin-
gizwa nchini na kwamba serikali 
haitoi tena vibali vya kuingiza vifa-
ranga hivyo.

Ulega alibainisha hayo juzi jijini 
Dodoma wakati wa kikao cha wiz-
ara na wadau wa tasnia ya kuku 
kilicholenga kujadili namna ya 
kukuza tasnia hiyo na utekelezaji 
wa sheria ya mwaka 2006.

Serikali imekuwa ikizuia uin-
gizaji wa vifaranga kutoka nje 
ya nchi ili kudhibiti ugonjwa wa 
mafua ya ndege kwa mifugo jamii 
ya ndege na kulinda wazalishaji wa 
kuku ndani ya nchi.

Akifungua mkutano huo ulio-
jikita katika upatikanaji wa vifar-
anga vya kuku, chakula cha kuku 
na bei ya kuku sokoni, Ulega alise-
ma ni mategemeo kuwa serikali 
haitaona vifaranga vinaingizwa 
nchini kutoka nje ya nchi.

Ulega alisema wanataka kuwapo 
kwa mfumo wa taarifa zinazohusu 
wazalishaji wa vifaranga vya kuku 
kuanzia wazalishaji wakubwa hadi 
wadogo ambao wamesajiliwa na 
kutoa taarifa serikalini ili kuiwez-
esha kujua kiwango cha uzalishaji 
na takwimu sahihi kuhusu mahi-
taji ya vifaranga nchini.

“Ni mategemeo yetu baada ya 
Julai 30 mwaka huu kutokuona 
mtu anaingiza vifaranga nchini ku-
toka mahali popote pale.

“Jambo la pili kuwapo na mfumo 
ambao utasaidia serikali kujua ni 
kiasi gani cha uzalishaji vifaranga 
ndani ya nchi yetu ili kujipima uw-
ezo wetu na mahitaji yetu ndani ya 

nchi,” alisema.
Awali Ulega alisema  tasnia hiyo 

imekuwa kwa kasi miaka ya hivi 
karibuni kutokana na kuwaqpo 
kwa soko linalotokana na ongeze-
ko la watu na kipato na ongezeko 
la uwekezaji na mazingira bora ya 
uwekezaji katika tasnia ya kuku.

Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi anayeshughu-
likia Mifugo, Stephen Michael, 
alisema kutokana na umuhimu 
wa tasnia ya kuku katika Mpango 
Kabambe wa Sekta ya Mifugo wa 
Mwaka 2016, wamefanya tathmini 
na kubainisha kuwa hadi  mwaka 
2031, kutakuwa na upungufu wa 
nyama kwa tani milioni 1.8.

Kwa kuzingatia hali hiyo, alise-
ma kuna haja kuchukua hatua, 
akisema tasnia hiyo ni rahisi na 
ikitiliwa mkazo, itasaidia katika 
kuongeza uzalishaji wa nyama 
nchini.

Michael ambaye pia ni Mkuru-
genzi wa Idara ya Uzalishaji na 
Masoko katika Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi, alisema ufugaji wa kuku 
ni njia rahisi na ambayo haihi-
taji maeneo makubwa na miun-
dombinu mingi tofauti na mifugo 
mingine. Alisema kikao hicho ni 
muhimu kwa kuwa kimeungani-
sha wadau wa tasnia hiyo pamoja 
na kutatua changamoto zilizopo 
kwa kuzingatia uwepo wa taasisi 
mbalimbali zinazotoa mikopo kwa 
vijana na kinamama na vikundi 
mbalimbali ambao wengi wame-
jikita katika biashara ya kuku.

Katibu wa Chama cha Wadau 
wa Kuku Tanzania (PAT),  Manase 
Mrindwa, alisema kero kubwa zi-
nazowakabili ni chakula cha kuku 
kuwa kimefikia hadi Sh. 80,000 
kwa mfuko mmoja  na ongezeko  

Na Idda Mushi, ULANGA

MKUU wa Wilaya ya Ulanga mkoani 
Morogoro, Ngolo Malenya, ameingilia 
kati tukio la kutelekezwa kwa mabinti 
watatu wanafunzi katika Kijiji cha 
Gombe wilayani humo.

Watoto hao wametelekezwa na wa-
zazi wao walioachana na kila mmoja 
na kwenda kuoa na kuolewa na mwen-
zi mwingine huku maisha ya watoto 
hao yakiwa magumu na kukosa ulinzi 
na malezi stahili ya wazazi.

Ngolo ameingilia kati suala hilo, 
akizuru kijijini huko baada ya kupata 
taarifa za watoto hao wakati akifuatilia 
utekelezaji wa mkakati wa serikali wa 
kuwasaidia watoto wanaotoka kwenye 
kaya duni.

Hatua zilizochukuliwa ni pamoja na 
kuagiza kutafutwa na kukamatwa kwa 
wazazi wote wawili wa watoto hao, 
baba mzazi, Thomas Ulanda na mama 
mzazi, Adelaida Nakashawa, ambao 
inadaiwa baba huyo sasa anaishi ki-
jiji jirani na ameshaoa mwanamke 
mwingine.

Mkuu wa wilaya aliwasiliana na 
Mwenyekiti na Mwekezaji wa Kam-
puni ya Uchimbaji Madini ya Graphite, 
John De Vries na kwenda naye ilipo 
familia hiyo kujionea hali iliyopo na 
kutoa mahitaji muhimu ya awali ya 
chakula, sukari, unga wa mahindi, 
mafuta ya kula na bidhaa nyingine na 
kuahidi kuwajengea nyumba katika 
eneo linalotafutwa na kijiji na kuwaso-
mesha wototo hao.

“Nyumba ya sasa ni mbovu, kuna 
wakati watoto wanalazimika kukimbil-
ia kwa majirani nyakati za mvua ili ku-
jisitiri, lakini mtoto mkubwa wa kidato 
cha nne, ndiye anayetegemewa na wa-
dogo zake wa darasa la saba mwenye 
umri wa miaka 13 na mdogo wa darasa 
la pili mwenye umri wa miaka tisa.

“Wakiwa na njaa au shida yoyote, 
hutembea umbali wa zaidi ya kilometa 
saba kumfuata dada yao hosteli au shu-
leni kuomba msaada, wanaishi kwa 
tabu sana,” alisema Ngolo. Aliwashuk-
uru majirani kwa muda wote kuwa-
saidia watoto hao kuendesha maisha 
yao na kufikia malengo yao, huku 
akimpongeza mfadhili aliyekubali 
kubeba majukumu yote muhimu kwa 
watoto hao. Binti mkubwa anayetege-
mewa na wenzake na mwanafunzi 
wa kidato cha nne katika Shule ya Se-
kondari Selina Kombani Ulanga ( jina 
tunalihifadhi kutokana na umri wake) 
alipoulizwa na Nipashe kuhusu mai-

sha yao, alisema mama yake aliwaacha 
akiwa darasa la sita mwaka 2017.

Alisema kuwa mama yao aliwaacha 
na baba yao na kurudi Julai 2018 la-
kini baadaye aliondoka tena miezi 
minne baadaye, yaani Novemba 2018. 
Baba yao pia aliondoka na kuwaacha 
baadaye.

“Nimekuwa ninafanya vibarua 
vya kulima siku za Jumamosi na ma-
pumziko ili niweze kuwasaidia wado-
go zangu wawili, nikienda shule huwa 
ninawaacha nyumbani peke yao na 
majirani huwasaidia chakula.

“Majirani wamekuwa msaada 
mkubwa sana kwetu, wazazi walianza 
kugombana na mama kuondoka na 
kutuacha na baba tu, na mama aliku-
wa akirudi mara moja moja kutuona,” 
alisema.

Alibainisha kuwa awali walihamia 
kwenye nyumba ya mama yao wakiwa 
peke yao, lakini nyumba hiyo ilibomo-
ka, wakarudi kwenye nyumba ny-
ingine iliyokuwa ya baba na mama yao 
ambayo wameendelea kuishi hadi sasa 
ingawa ni chakavu na imebomoka.

“Mwaka 2020, baba alirudi kijijini 
hapa lakini akawa anaishi kwa mwa-
namke mwingine na mama hatujui 
aliko kwa sasa, ninasoma mbali am-
bako nimelazimika kupanga chumba 
kwa gharama ya shilingi elfu tano (Sh. 
5,000) kwa mwezi ili kupunguza um-
bali wa kufika shuleni kila siku,” alise-
ma binti huyo.

Mmoja wa majirani na familia ya 
watoto hao, Hidaya Omary, alisema 
mara kadhaa alikuwa akiwasaidia wa-
toto hao kwa kuwapatia chakula baada 
ya kuona wametelekezwa na ndiye 
aliyeibua tatizo la watoto hao baada 
ya kuwapo kwa mradi wa Msichana 
Wetu unaondeshwa na Shirika la 
Solidarmed wilayani Ulanga. Aliwaasa 
wazazi kutotelekeza watoto wao ku-
tokana na ugumu wa maisha kwa 
kuwa huwafanya kuishi katika maisha 
magumu zaidi na wengine kujiingiza 
kwenye vitendo visivyofaa ili kupata 
mahitaji muhimu.

Meneja wa Shirika la Solidarmed, 
Mary Yagala, alisema mradi huo ni 
wa majaribio ambapo katika Kijiji cha 
Gombe, waligundua kaya 15 zenye uhi-
taji na kwamba mradi huo unalenga 
kukata mnyororo wa umaskini kwe-
nye kaya zenye watoto wa kike ambao 
wazazi wao huelimishwa na kuwez-
eshwa kiuchumi ili kutimiza ndoto za 
familia zao na kuwawezesha pia wasi-
pate mimba katika umri mdogo.

Mbunge wa Manonga, Seif Gulamali (wa pili kushoto), akipokea kombe lililotolewa na Benki ya 
NMB Tawi la Nkinga, kwa Shule ya Sekondari Ziba, wilayani Igunga juzi, baada ya shule hiyo, 
kushika nafasi ya 10 kitaifa katika matokeo ya Mtihani wa Taifa wa Kidato cha Sita mwaka huu. 
Mbunge huyo, alitoa zawadi ya 500,000/- kwa walimu wa shule hiyo na kuahidi kuwapa kompyuta 
10. PICHA: MPIGAPICHA WETU

hilo ni kutokana na bei ya 
mahindi na mashudu ya 
soya kwenye soko la Tan-
zania.

Kikao cha wadau wa 
tasnia ya kuku kilicho-
andaliwa na Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi kimeju-
muisha Menejimenti ya 
Wizara na Sekta ya Mifu-
go, wazalishaji wa vifaran-
ga vya kuku, chakula cha 
kuku na wafugaji wa kuku 
ambao wametoa maoni 
mbalimbali ya namna ya 
kuboresha tasnia hiyo na 
kuomba kuwapo kwa vi-
kao vya namna hiyo mara 
kwa mara ili kukuza tas-
nia hiyo kwa kuirasimisha 
na kuwapo kwa machin-
jio maalum kwa ajili ya 
kuku na bei elekezi ya 
kuku sokoni.
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habari kitaifa

Wanachama 
400 watishia 
kurudisha 
kadi za CCM 
Na  Richard Makore, MWANZA

ZAIDI ya wanachama 400 wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) katika Kata ya 
Mahina wilayani Nyamagana mkoani 
Mwanza wametishia kurudisha kadi zao 
za chama, wakishinikiza mashina 80 na 
matawi manane kufanya uchaguzi wa 
viongozi.

Akizungumza na Nipashe juzi katika 
kata hiyo, Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Wazazi Kata ya Mahina, Patric Bakari, 
alisema uchaguzi huo ngazi ya mashina 
na matawi umeshafanyika katika mae-
neo mengine, lakini wao wameshangaa 
kuona viongozi wamepatikana kwa ku-
teuliwa badala ya kuchaguliwa.

Alisema haijulikani nani aliteua vion-
gozi hao kwa kuwa hata yeye kiongozi, 
hajawahi kuona wala kushiriki katika 
uchaguzi wa kuwapata.

Kiongozi huyo alisema kuwa kutokana 
na sakata hilo, wanachama wamekasiri-
ka na wametishia kurudisha kadi zao za 
chama kama haki haitatendwa.

Alisema kilichofanyika katika kata 
yake ni viongozi kutoa fomu moja kwa 
mgombea mmoja kwa kila nafasi na ku-
wanyima wengine nafasi ya kuchukua 
fomu kuomba kuchaguliwa, hivyo 
kuonekana kama wamepita bila kup-
ingwa.

Alifafanua kuwa Katiba ya CCM inata-
ka kila mtu apigiwe kura hata kama yupo 
peke yake, ipigwe kura ya ndiyo ama 
hapana, lakini kilichotokea wao wame-
pelekewa majina ya viongozi ambayo 
wanaamini kama yameteuliwa badala ya 
kufanya uchaguzi.

Alisema uchaguzi ngazi ya kata hiyo 
kwa ajili ya kuchagua mwenyekiti na 
viongozi wengine wa kata umepangwa 
kufanyika wiki ijayo, lakini itakuwa ngu-
mu kutokana na kinachoendelea.

“Kata ya Mahina kuna rafu za ajabu 
kabisa, yaani mimi ni kiongozi ngazi ya 
kata, lakini sijui uchaguzi wa mshina na 
matawi ulifanyika lini, wapi na ulisimam-
iwa na nani,’’ alisema  Brakari.

Alisema wameandika barua wilayani 
kulalamika kuhusu suala hilo, lakini wa-
likuwa hawajajibiwa chochote mpaka 
kufikia juzi.

Aliongeza kuwa kuna viongozi wa nga-
zi mbalimbali wanapanga safu za wana-
chama watakaowapigia kura na kwamba 
hiyo ndiyo sababu katika kata hiyo vion-
gozi wake wa mashina na matawi wam-
eteuliwa badala ya kuchaguliwa.

Akizungumza na Nipashe kuhusu 
sakata hilo, Mwenyekiti wa CCM wa 
Wilaya ya Nyamagana, Zebedayo Athu-
man, alikiri kuwa na taarifa za mgogoro 
huo. Alisema eneo hilo lina mgogoro 
wa muda mrefu na alipoulizwa kuhusu 
wanachama kutaka kurudisha kadi za 
chama kutokana na kuteuliwa viongozi 
wasiowataka, Athuman alijibu kwa kifu-
pi kuwa yeye hahusiki na suala hilo.

Alikiri kwamba wanachama wa mashi-
na, matawi na Kata ya Mahina wilayani 
Nyamagana walifikisha suala hilo ngazi 
ya wilaya ingawa hakutaka kuweka wazi 
uamuzi uliochukuliwa na uongozi kutat-
ua mgogoro huo.

Vyuo vyapewa angalizo hasara wakati wa udahili
Na Romana Mallya

SERIKALI imesema haitosita 
kuchukua hatua za kisheria dhi-
di ya mtu au taasisi itakayosaba-
bisha hasara au usumbufu kwa 
waombaji wa ngazi ya shahada 
ya awali wanaoomba hivi sasa 
kujiunga na mafunzo ya elimu 
ya juu.

Hivyo, imetoa wito kwa vyuo 
vyote vinavyodahili wanafunzi 
hao, kuzingatia sheria, kanuni, 
taratibu na miongozo iliyowek-
wa ili kuepuka usumbufu au 
hasara inayoweza kujitokeza 
kwa waombaji au kwa serikali.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Dk. Francis Michael, alitoa an-
galizo hilo jana jijini Dar es Sa-
laam kwenye Viwanja vya Mnazi 
Mmoja wakati akifunga maonye-
sho ya 17 ya Elimu ya Juu, Sayan-
si na Teknolojia yaliyoandaliwa 
na Tume ya Vyuo Vikuu Tanza-
nia (TCU).

Akizungumza katika mao-
nyesho hayo, Michael alitaka 
hilo lizingatiwe ili kupunguza 
hasara kwa waombaji na kwa 
serikali kwa sababu hawatosita 

kuchukua hatua kwa mtu au 
taasisi iliyosababisha usumbufu, 
hasara, uzembe au ukiukwaji 
wa makusudi. Alisema taasisi 
za elimu ya juu zilizoshiriki 
maonyesho hayo, anaamini kila 
moja imejitathmini kwa haraka 
ni kwa kiasi gani wananchi na 
jamii kwa ujumla inafahamu na 
kutambua kazi inazofanya. 

Pia alitoa wito kwa taasisi hizo 
kuendelea kujitangaza ndani 
na nje ya nchi ili watu wapate 
hamasa ya kujiunga katika vyuo 
hivyo itakayoongeza hadhi na 
fedha kupitia ongezeko la idadi 
ya wanafunzi watakaojiunga.

“Ninavipongeza vyuo vya nje 
vilivyoshiriki maonyesho haya. 
TCU mna wajibu wa kualika 
vyuo vingi vya nje ili vije kwenye 
maonyesho haya.

“Tunawapongeza wale wote 
waliowekeza katika vyuo, seri-
kali itaendelea kuenzi ubia wa 
sekta binafsi na umma, tutaen-
delea kuweka mazingira rafiki 
na wezeshi bila kuathiri ubora 
wa elimu itolewayo,” alisema.

Dk. Michael alitoa wito kwa 
vyuo vya nje ya nchi kuja ku-
wekeza Tanzania kwa sababu 

Rais Samia Suluhu Hassan 
tayari ameifungua nchi katika 
uwekezaji.

Pia alisema maonyesho 
hayo yamezisaidia taasisi hizo 
kuongeza udahili wa wanafunzi, 
akitolea mfano Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM) kwamba 
awali walikuwa wamedahili wa-
nafunzi 15,000 lakini hadi jana 
walifikia zaidi ya 30,000.

Katibu Mkuu huyo alitaja 
mafanikio yaliyopatikana kupi-
tia ngazi ya vyuo vikuu katika 
serikali ya awamu ya sita ni 
pamoja na kuimarisha mifumo 
ya udhibiti ubora ili kukidhi vi-
wango vya kitaifa, kikanda na 
kimataifa. Pia kuongeza idadi 
ya wanaojiunga na shahada 
ya kwanza, kutenga fedha za 
kuimarisha udhibiti ubora na 
uhuishaji wa mitaala na ufadhili 
unaofanywa na taasisi za fedha 
katika elimu.

Akiwa katika banda la Chuo 
cha Kumbukumbu ya Mwalimu 
Nyerere (MNMA), Dk. Michael 
alifurahishwa na ubunifu mbal-
imbali wa kisasa ambao un-
alenga kutatua matatizo ndani 
ya jamii.

“Chuo hiki kinafanya kazi 
nzuri na hii inaonyesha kuwa 
ni namna gani mmejipan-
ga katika suala la ubunifu, 
ninawapongeza, zamani tu-
lizoea kuona taasisi chache zina-
zofanya ubunifu lakini sasa chuo 
hiki kimepiga hatua kubwa,” al-
ipongeza.

Katibu Mtendaji wa TCU, Prof. 
Charles Kihampa, alisema kupi-
tia maonyesho hayo, wanaamini 
wanaendeleza uhusiano kati 
yao na vyuo vya elimu ya juu.

Mwakilishi wa Vyuo vya Elimu 
ya Juu, Makamu Mkuu wa Chuo 
Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA), 
Prof. Raphael Chibunda, alisema 
wameridhishwa na maandalizi 
ya maonyesho hayo kwa sababu 
yameongeza idadi ya wanaoda-
hiliwa na kuwezesha kuuza bid-
haa mbalimbali.

Prof. Chibunda aliiomba 
serikali iendelee kuyaandaa 
maonyesho hayo na kuongeza 
idadi ya washiriki kutoka nchi 
za jirani ili waje kuona wanay-
oyafanya, akiahidi wataendelea 
kuyaboresha maonyesho hayo 
ili kuongeza tija kwa taasisi za 
elimu ya juu.

RC Kafulila asisitiza weledi katika sensa 
Na Happy Severine, BARIADI

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, 
David Kafulila, amesema kuto-
kana na umuhimu wa Sensa ya 
Watu na Makazi, kuna ulazima 
wa kuweka na kuwapata watu 
wenye elimu, sifa na maarifa wa-
takaoiendesha kwa usahihi.

Ametoa angalizo kwa hal-
mashauri zote mkoani humo 
kupitia wasimamizi na waangal-
izi wa sensa kutowaweka ndugu 
zao kwenye sensa na ikibainika, 

watachukuliwa hatua na ku-
sisitiza kuwa wasiwapo watu 
watakaofanya kazi hiyo kutoka 
mikoa mingine kwa kuwa kila 
maeneo yana watu wake.

Kafulila alitoa maagizo hayo 
jana wakati wa kikao cha kamati 
ya sensa ngazi ya mkoa na kue-
leza kuwa jukumu hilo ni zito, 
nyeti na linahitaji kufanyika 
kwa umakini, hivyo waratibu 
‘wasilichukulie poa’. Alisema 
kumekuwa na tabia kwenye 
kazi kama hizo wahusika hu-

waweka ndugu zao, tena wanao-
toka maeneo mengine, akionya 
kuwa ndani ya mkoa huo, hataki 
kuona suala hilo likifanyika na 
atakuwa makini kulifuatilia.

Aliongeza kuwa vyombo vya 
usalama na kamati ya mkoa 
inatakiwa kujua uzito wa jambo 
hilo na kuhakikisha linafanyika 
kwa uadilifu kwa kuzingatia she-
ria kwenye maeneo yao na lina-
malizika kama lilivyopangwa.

Mratibu wa Sensa Mkoa wa 
Simiyu, Susana Kulindwa, alise-

ma maandalizi ya kazi hiyo ya-
naendelea kufanyika na mpaka 
jana, jumla ya watu 205 wali-
kuwa wamepatiwa mafunzo na 
tayari usaili ngazi ya halmashau-
ri kwa ajili ya nafasi za makarani 
na wasimamizi wa maudhui na 
Tehama umekamilika.

Baadhi ya wananchi wilayani 
hapa walisema kuwa wako 
tayari kuhesabiwa na wanaom-
ba kazi hiyo ya kitaifa ifanyike 
kwa ufasaha ili kuwa na manu-
faa kwa wananchi wote.

Katibu Mkuu 
Wizara ya Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia, Dk. 
Francis Michael 
(kushoto), 
akionyeshwa 
mashine ya 
mfumo wa 
kupandisha maji 
kutoka kisimani 
kwa kutumia 
simu ya mkononi 
na mwanafunzi 
wa Chuo cha 
Kumbukumbu 
cha Mwal-
imu Nyerere, 
Zacharia Lyimo, 
ikiwa ni ubunifu 
wake, wakati 
wa kufunga 
maonyesho ya 
17 ya Elimu ya 
Juu Sayansi na 
Teknolojia, ka-
tika viwanja vya 
Mnazi Mmoja, 
jijini Dar es 
Salaam jana. PI-
CHA: JUMANNE 
JUMA
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habari kitaifa

Wajawazito 
waonywa 
matumizi 
ya pombe 

Mbunge aiangukia serikali uuzaji chakula nje ya nchi 
Na Marco Maduhu, KISHAPU

MBUNGE wa Kishapu mkoani 
Shiyanga, Boniphace Butondo, 
ameiomba serikali kudhibiti uuzaji 
wa chakula nje ya nchi ili kuon-
doa mfumuko wa bei ya chakula 
nchini.

Butondo alitoa rai hiyo juzi waka-
ti wa kikao cha Baraza la Madiwani 
wa Halmashauri ya Kishapu. Alise-
ma bei ya vyakula sasa hivi inazidi 
kupanda kila kukicha kutokana na 
wafanyabiashara kutoka nchi jirani 
za Kenya na Uganda kuja kununua 
vyakula nchini, hivyo kusababisha 
bei kuwa juu na kusababisha wa-
nanchi wa hali ya chini kushindwa 

kununua chakula. “Ninaiomba seri-
kali kupitia Baraza hili la Madiwani 
idhibiti uuzaji wa vyakula nje ya 
nchi, hali inazidi kuwa mbaya, bei 
ya vyakula sasa hivi ipo juu sana. 
Tuchukue hatua ili kuwezesha wa-
nanchi wetu wanunue vyakula kwa 
bei ya chini na kuwapunguzia ukali 
wa maisha,” alisema Butondo.

Aliwataka wananchi wilayani 
humo waache matumizi holela ya 
vyakula ikiwamo kupika pombe 
za kienyeji, bali wakitunze chakula 
ili kukabiliana na baa la njaa huko 
mbeleni kutokana na msimu wa 
mvua uliopita kutokuwa na ma-
vuno mengi.

“Wananchi wa Kishapu wengi 

wao huwa wanalima mazao ya 
chakula kama mtama, uwele, viazi 
na mahindi, lakini msimu wa mvua 
uliopita hawakupata mavuno men-
gi, na wengine hawakuvuna kabisa 
kutokana na mazao kukauka na 
jua, hivyo kuna hatari ya kutokea 
baa la njaa,” alitoa hadhari.

Mkuu wa Wilaya ya Kishapu, 
Joseph Mkude, pia aliwasisitiza 
wananchi wilayani humo wasiuze 
vyakula kiholela, bali wajiwekee 
akiba kwa kuwa mwaka huu kuna 
tishio kuwapo baa la njaa.

Alimwagiza Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Kishapu, Emmanuel 
Johnson, kupitia idara ya kilimo, 
waanze kufanya tathmini kwa kila 

kijiji ili kujua kuna upungufu kiasi 
gani wa chakula kwa kila kaya na 
akiba iliyopo ya chakula.

Alisema tathmini hiyo itasaidia 
kwa kiasi kikubwa kujua idadi ka-
mili ya akiba ya chakula kilichopo 
na mahitaji kwa kila eneo, ili kuki-
tokea baa la njaa, itakuwa virahisi 
kutoa msaada wa chakula kwa wa-
nanchi.

Aliwataka wataalamu na viongo-
zi kuanzia ngazi ya vitongoji, watoe 
elimu ipasavyo kwa wananchi juu 
ya umuhimu wa kutunza vyakula, 
hasa katika kipindi hiki ambapo 
dalili inaonyesha siyo nzuri saba-
bu ya kuwapo kwa upungufu wa 
chakula.

Ndalichako aona mapinduzi katika sekta ya mifugo nchini 
Na Ashton Balaigwa, MVOMERO

SERIKALI imesema inakusudia 
kuleta mapinduzi makubwa ka-
tika sekta ya mifugo kwa kuongeza 
thamani ya mazao ya mifugo, iki-
wamo nyama na ngozi, kupitia 
mradi wa machinjio ya kisasa ya 
Kiwanda cha Nguru Hills kilichoko 
wilayani Mvomero mkoani  Moro-
goro.

Waziri  wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Watu 
Wenye Ulemavu, Prof. Joyce Ndali-
chako, alibainisha hayo juzi ali-
potembelea mradi wa uendelezaji 
wa shamba la kunenepesha mifugo 
na machinjio ya kisasa wa Nguru 
Hills yaliyoko wilayani Mvomero.

Alisema mradi huo ambao 
unaendeshwa kwa ubia kati ya 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Wa-
tumishi wa Umma (PSSSF), Kam-
puni ya Eclipse  Investiment LLC 
na Kampuni ya Busara Investment 
LLP, ni wa aina yake kwa kuwa 

utaleta faida kubwa kwa wafugaji 
na Watanzania wengine.

Prof. Ndalichako alisema mbali 
na upatikanaji wa nyama wenye 
ubora, ngozi zitakazopatikana ku-
toka kwenye kiwanda hicho, pia  
zitakuwa na ubora wa hali ya juu.

“Pamoja na kwamba hivi sasa 
hiki kiwanda kiko kwenye majar-
ibio, tayari fursa zimeanza kufun-
guliwa kwa wafugaji na vijana wak-
iwamo wa Wilaya ya Mvomero,” 
alisema. Prof. Ndalichako.

“Tayari vipo vikundi vitatu vya 
vijana vimepata mkopo kutoka 
Halmashauri ya Mvomero, vita-
fanya kazi ya unenepeshaji mifugo 
kwa kuandaa mashamba kwa ajili 
ya malisho ya mifugo,” alisema.

Waziri Ndalichako alimpongeza 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kuhamasisha uwekezaji wenye tija 
na kufungua fursa nje ya nchi kwa 
kuwa masoko ya kuuza nyama nje 
tayari yamepatikana ya kutosha.

Alisema bidhaa zitakazozal-

ishwa kutoka kwenye kiwanda hi-
cho mbali na kuuzwa kwenye soko 
la ndani, pia zitasafirishwa nje ya 
nchi na kuongeza fedha za kigeni.

Mkurugenzi wa Mipango na 
Uwekezaji PSSSF, Fortunatus 
Magambo, alisema mfuko huo kwe-
nye mradi huo unamiliki asilimia 
39 ya hisa, wawekezaji wenza Kam-
puni ya Eclipse Investiment LLC 
kutoka Oman wanamiliki asilimia 
46 na Kampuni ya Busara Invest-
ment LLP ya nchini ina asilimia 15.

“Sisi kama PSSSF tumeweka Sh. 
bilioni 8.3 na tulikubaliana kwam-
ba mradi lazima ukidhi mahitaji ya 
kimataifa,” alisema Magambo.

Alisema machinjio ya kiwanda 
hicho yatakuwa na uwezo wa 
kuchinja ng’ombe 100 na mbuzi 
1,000 hadi 1,500 kwa siku.

“Kitakachofanyika Kampuni ya 
Nguru itatunua ng’ombe wenye 
umri usiozidi miaka minne na we-
nye uzito wa wastani wa kilo 25 
hadi 300 na watatunzwa kwa kip-

indi kisichopungua miezi mitatu 
ili kufikia uzito wa wastani wa kilo 
500 na kupata historia ya mifugo 
husika kabla ya kuwachinja,” alise-
ma. Magambo alisema mradi una 
miundombinu inayohitajika iki-
wamo eneo la malisho hekta 2,328 
lenye uwezo wa kulisha ng’ombe 
10,000 na mbuzi 15,000 kwa 
wakati mmoja. Pia visima vitano 
vya maji vyenye uwezo wa kutoa 
lita 20,000 kwa saa na kujengwa 
barabara za kuingia kwenye ranchi 
ikiwa ni pamoja na mabwawa.

Mkurugenzi wa Mipango na 
Uwekezaji PSSSF alitaja soko kuu la 
bidhaa  za nyama ni katika nchi za 
Mashariki ya Kati.

Mkuu wa Wilaya ya Mvomero, 
Halima Okash, alisema kuwapo 
kiwanda hicho kutawanufaisha 
wafugaji wengi kupata  fursa ya ku-
leta mifugo yao kuiuza na kwa kiasi 
kukubwa kitapunguza migogoro 
inayojitokeza baina ya wakulima 
na wafugaji.

Na Vitus Audax,  
MWANZA

MATUMIZI ya pombe 
kupindukia kwa kinama-
ma wajawazito yana-
sababisha kujifungua 
mtoto mwenye tatizo la 
mdomo wazi, maarufu 
mdomo sungura.

Jijini Mwanza juzi, 
Dk. Baraka Maginga, 
Mkurugenzi wa Hospitali 
ya Kanisa la Waadvent-
ist Wasabato, alitoa 
angalizo hilo alipozun-
gumzia kambi maalum 
iliyowekwa hospitalini 
kwake kwa ajili ya 
kutibu watoto wenye 
midomo wazi pasina 
malipo yoyote.

Dk. Maginga aliitaka 
jamii kufuata maelekezo 
ya watalaamu ikiwamo 
ya kuzuia matumizi ya 
pombe kwa wajawazito 
na kutaka kuachana na 
imani potofu kwamba 
tatizo hilo linatokana na 
uchawi.

“Katika hospitali zetu 
tumekuwa tukipokea 
wastani wa watoto 100  
wenye tatizo la mdomo 
wazi kwa mwaka. Hii 
inaonyesha kuwa tatizo 
hili limekua zaidi na 
kuwa tishio katika jamii.

“Hili tatizo halihusiani 
na mila zozote potofu, 
bali mara nyingi husaba-
bishwa na kurithishana 
kwa vinasaba pamoja 
na wanawake wajawa-
zito kupuuzia masharti 
ya kitaalamu ikiwamo 
ya kuzuia matumizi ya 
vileo pamoja na kuacha 
kutumia dawa zinazo-
tolewa kwa wajawazito 
wanapokwenda kliniki 
kwa ajili ya kuwakinga 
watoto dhidi ya ma-
gonjwa,”   alisema.

Alibainisha kuwa hos-
pitali hiyo inayomilikiwa 
na kanisa, imeanzisha 
kampeni maalum kwa 
ajili ya kutoa huduma ya 
upasuaji bila malipo kwa 
watoto na watu wenye 
midomo wazi.

“Tumeanza tayari 
kutoa huduma ya 
upasuaji na sasa tume-
hudumia watoto 19 
na bado tunaendelea 
kupokea watoto wenye 
tatizo hilo ambapo 
mzazi anayeleta mtoto, 
atapatiwa sehemu ya 
kulala na mtoto atapata 
matibabu yote bure,” 
alisema Dk. Maginga.

Jumapili Julai 24, 2022

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Mhandisi Robert Gabriel (aliyevaa kofia), akikata utepe kuzindua huduma ya Duka la Vodacom linalotembea, jijini 
Mwanza jana. Wengine ni Mkuu wa wilaya ya Nyamagana,  Amina Makilagi (kushoto), Mkurugenzi wa Biashara wa Vodacom Tanzania, Linda 
Riwa (wa pili kushoto) na kulia ni Mkuu wa Vodacom Tanzania Kanda ya Ziwa, Ayubu Kalufya. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Jumapili Julai 24, 20226

MAONI & UCHAMBUZI

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

Tatizo le-
nyewe ni 
ufinyu au 
udogo wa 
vituo vya 
daladala, 
ambao 
wakati 
mwingine 
huchangia 
ma-
dereva wa 
daladala 
kuegesha 
magari 
baraba-
rani ku-
pakia au 
kushusha 
abiria, hali 
ambayo 
inaweza 
kusababi-
sha ajali.

Na Sabato 
Kasika

MIJI mikubwa ikiwamo Dar es Sa-
laam, Mbeya, Mwanza, Arusha na 
mingine nchini, inaendelea kukua 
kwa kasi siku hadi siku, ukuaji 
wake huo unajitofautisha ikilin-
ganishwa na ilivyokuwa miaka 
kadhaa iliyopita.

Jiji la Dar es Salaam ni moja ya 
mfano wa ukuaji wa miji hiyo, 
kwani, lina idadi kubwa ya watu 
na hata wingi wa magari yaki-
wamo ya usafiri wa umma ambayo 
ni maarufu kama daladala, kuliko 
mikoa mingine nchini.

Wingi huo wa daladala ni un-
afuu kwa wakazi wake, kwani una-
saidia kuwafanya wapate usafiri na 
kuwahi katika shughuli zao za kila 
siku katika maeneo mbalimbali ya 
jiji la Dar es Salaam na vitongoji 
vyake.

Lakini pamoja na unafuu huo, 
kuna tatizo moja katika usafiri 
huo, ambalo ninadhani ni vyema 
mamlaka husika ikalitafutia ufum-
buzi kabla halijasababisha madha-
ra kwa abiria na hata waenda kwa 
miguu.

Tatizo lenyewe ni ufinyu au 
udogo wa vituo vya daladala, am-
bao wakati mwingine huchangia 
madereva wa daladala kuegesha 
magari barabarani kupakia au 
kushusha abiria, hali ambayo in-
aweza kusababisha ajali.

Karibu maeneo mengi ya jiji, vi-
tuo vyake ni vidogo havina uwezo 
wa kuhudumia daladala zaidi ya 
tano kwa wakati mmoja, badala 
yake madereva wanapokuta vime-
jaa, hushusha na kupakia abiria 
pembeni.

Mfano mmojawapo ni kwenye 
Barabara ya Maendeleo na ile kue-
lekea Segerea hadi Kinyerezi ku-
tokea Tabata Relini. Vituo vya da-
ladala ni vidogo ambavyo ingefaa 
vipanuliwe ili kutowaweka abiria 
na waenda kwa miguu katika ha-
tari ya kupata ajali.

Ninaamini kwamba kitendo 
cha daladala kuegeshwa baraba-
rani kushusha au kupakia abiria, 

Vituo vya daladala vilivyoko  
barabara hizi vingepanuliwa

SERIKALI jana kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi, ilitangaza 
kuwa kuanzia Julai 30, mwaka huu, hakuna vifaranga vya kuku 
vitakavyoingizwa nchini kutoka nje na hakutakuwa na kibali ki-
takachotolewa kwa ajili ya jambo hilo. 

 Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, alisema 
hayo jana jijini Dodoma wakati wa kikao cha wizara na wadau 
wa tasnia ya kuku, huku akibainisha kwamba lengo la kuzuia uin-
gizaji huo ni kuwalinda wazalishaji wa ndani. Sababu nyingine 
ni utekelezaji wa sheria inayosimamia tasnia hiyo pamoja na ku-
dhibiti ugonjwa wa mafua ya ndege kwa mifugo jamii ya ndege.

Waziri Ulega alisema baada ya hapo, serikali inatarajia kuona 
uzalishaji wa vifaranga kutoka ndani ukishamiri na kwamba kwa 
zuio hilo la uingizaji wa mbegu hizo za kuku, serikali itapata 
mwanga kamili juu ya kiwango cha uzalishaji wa vifaranga nchini. 

Hatua ambayo imechukuliwa na serikali ni mwafaka na inapas-
wa kuungwa mkono, kwanza, kwa kulinda wazalishaji wa ndani 
ikiwa ni njia mojawapo ya uwezeshaji wazawa na wawekezaji wa 
ndani kiuchumi na pili, kudhibiti mlipuko wa magonjwa kama 
mafua ya ndege ambayo yamekuwa yakigharimu maisha ya watu. 

Pamoja na kuungwa mkono, ni jambo la kushangaza kwamba 
mpaka sasa, wakati nchi ikiwa na zaidi ya miaka 60 ya Uhuru, hai-
jafikia kiwango cha kujitosheleza katika uzalishaji wa vifaranga 
kwa ajili ya kuendeleza tasnia ya kuku pamoja na kuwawezesha 
hata wafugaji wadogo kutumia fursa hiyo kwa ajili ya kujikwamua 
kiuchumi na kuchangia pato la taifa. 

Tunasema hivyo kwa sababu  kama taifa tunapaswa kujitege-
mea kwa baadhi ya mambo kwa kuwa nchi ina utajiri mwingi wa 
rasilimali zinazoweza kuiletea sifa ikiwamo ufugaji wa kuku, wote 
wa kisasa na wa kienyeji. 

Jambo la kujiuliza, inakuwaje nchi inaagiza vifaranga ilhali 
kuna maofisa mifugo na maofisa ugani kuanzia ngazi ya hal-
mashauri hadi wizara? Pia kuna taasisi nyingi zinazohamasisha 
ufugaji wa wanyama wakiwamo aina ya ndege lakini ni kwa nini 
ifike hatua ya kuagiza vifaranga hadi sasa?

Hayo ni baadhi ya mambo ambayo kila Mtanzania anajiuliza 
kwamba inakuwaje mpaka sasa vifaranga vinatoka nje ya nchi 
wakati kuna fursa ya kuzalisha kwa wingi na hatimaye wananchi 
kupata nyama ya kuku bila matatizo. 

Pamoja na hayo,  serikali itengeneze fursa na uwezeshaji kwa 
wafugaji wa kuku nchini kuanzia ngazi ya kaya hadi taifa. Taasisi 
za kifedha kama Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) 
inapaswa kuchukua zuio hilo kama fursa ya kuwawezesha wazal-
ishaji wa vifaranga mikopo ya mashine za kutotoleshea ili kupata 
mbegu nyingi kwa ajili ya wafugaji.

Tanzania kwa sasa inatekeleza sera ya viwanda kwa ajili ya 
maendeleo ya uchumi wa taifa. Kwa mantiki hiyo, sekta ya mifu-
go ni moja ya maeneo yanayopewa kipaumbele, hivyo ni wakati 
mwafaka kuhakikisha viwanda vidogo, vya kati na vikubwa vya 
kutotolesha vifaranga, vinaanzishwa kwa wingi ili kuziba pengo 
la vile vinavyotoka nje.

Kwa kufanya hivyo,  nchi itakuwa na uwezo wa kuwa na vifaran-
ga vya kutosha ambavyo vitaamsha ari na hamasa kwa ukuaji wa 
tasnia hiyo ikiwamo kuwawezesha wafugaji wadogo, wa kati na 
wakubwa kufuga kibiashara na hatimaye kukuza uchumi kuanzia 
ngazi ya familia hadi taifa. 

Uamuzi wa serikali kuzuia 
uingizaji wa vifaranga  
toka nje ni mwafaka 

kinaweza kusababisha ajali hasa 
pale inaposimama ghafla wakati 
kuna mgari mengine yakuja nyu-
ma.

Mbali na ajali, wakati mwingine 
uegeshaji huo unaosababishwa 
na ufinyu wa   vituo, unaweza 
kuchangia kuwapo kwa foleni za 
magari zisizo za lazima,   hivyo 
ninadhani kuna umuhimu wa ku-
vipanua.

Lakini pia wapo baadhi ya ma-
dereva hupenda kupakilia abiria 
nje ya vituo hasa maeneo ya 
mwanzo na mwisho wa  vituo, 
hali inayosababisha msongamano 
mkubwa wa magari mengine.

Msongamano huo wa magari 
mengine unaosababishwa na baa-
dhi ya madereva hao, hutokana na 
daladala kuziba upande mmoja 
na kufanya watumiaji wengine wa 
bara barabara kushindwa kupita 
na hivyo kuwa kero.

Wakati vituo hivyo vikiwa ni vi-
finyu, baadhi ya wafanyabiashara 
wadogo nao wamevigeuza kuwa 
mahali pa kufanyia shughuli zao 
na kusababisha abiria kukosa se-
hemu ya kupumzika wanaposub-
iri usafiri.

Mazingira hayo yote na men-
gine katika vituo hivyo, ingefaa 
yaboreshwe, kwani mbali na Bara-
bara ya Mandela, hali hiyo ipo 
maeneo mengi ya jiji hasa vituo 
kutokuwa na uwezo wa kutumiwa 
na daladala nyingi kwa wakati 
mmoja.

Wakati hali ikiwa hivyo, ruti 
mpya za daladala zimekuwa zik-
iendelea kuongezeka kutokana na 
jiji linavyopanuka, lakini kwenye 
ruti mpya barabara zake hazina 
vituo vinavyoeleweka, hasa pem-
bezoni mwa jiji.

Iwapo ruti hizo zitaendelea 
bila kuwa na vituo vya daladala, 
maana yake ni kwamba madereva 
wa daladala wataendelea kushu-
sha na kupakia abiria barabarani, 
mazingira ambayo kimsingi si 
salama.
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	 KWA MASLAHI YA TAIFA

Hivi kulikuwa na ulazima 
kuvunja majengo haya?

	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Hatimaye nimepata uwakili, 
je, nitakuwa kaka Lakha? – 2 

Na Pascal 
Mayalla

K
WA wasomaji wapya, 
hii ni hadithi ya safari 
yangu ya ndoto ya kuwa 
wakili, iliyoanzia Mwan-

za mwaka 1976 takriban miaka 
45 iliyopita. Hatimaye nimekuwa 
wakili mwaka huu, hivyo kujiuli-
za,  je, bado naweza kuwa kama 
Wakili Murtaza Lakha?

  Wiki iliyopita, hadithi hii  
iliishia baba yangu Mzee An-
drew Mayalla, aliyekuwa ofisa 
wa serikali Mwanza na familia 
nzima kuhamishwa usiku usiku 
kurejeshwa kijijini kisha huko 
akafuatwa na watu wa kazini 
kwake, akachukuliwa na ku-
pelekwa kusikojulikana. Nikid-
hani amesafiri, nami nikafuatwa 
na baba yangu mdogo, Mzee 
Mathew Kasanga kuja kuishi 
nyumbani kwake Dar es Salaam 
bila kuambiwa nini kilimtokea 
Mzee Mayalla.  

H
AKUNA kiumbe du-
niani kinachopenda 
tabia mbaya. Si binad-
amu si mnyama, wote 

hupendelea kuona amani na 
utulivu katika jamii zao vinata-
malaki muda wote.

Hiyo ndiyo sababu miongoni 
mwao wakikosea, hupata ad-
habu ili kuwarejesha kwenye 
mstari wa kuwa na tabia njema. 
Hilo limekuwa likishuhudiwa 
hata kwa wanyama kushikisha-
na adabu.

Kwa binadamu, tunaelewa na 
tumekuwa tukishuhudia watu 
wakiadhibiwa kwa njia mbalim-
bali, ikiwa ni pamoja na viboko, 
kukemewa, kukaripiwa lakini 
pia kufanyishwa kazi ngumu.

Lengo la msingi ni kurekebi-
sha na si kuumiza ingawa wakati 
mwingine adhabu zimekuwa 
zikitumiwa vibaya kwa kuko-
moana na hata pengine kusaba-
bishiana vilema vya kudumu.

Viboko ni adhabu ambayo im-
ezoeleka sana hususan katika 
kuwarekebisha watoto, na hiyo 
imefanya watoto wengi kuogopa 
kuchapwa na wakubwa zao, iwe 
nyumbani au hata shuleni.

Nakumbuka adhabu iliyoku-
wa ikinisikitisha sana utotoni ni 
ile ya kumnyima mtoto chakula 
kwa sababu tu amekosa, hivyo 
kumshindisha au kumlaza njaa. 
Huko hakukuwa kurekebisha 
bali kukomoa kama si kutesa.

Hata enzi za utumwa, wa-
tumwa walichapwa sana mijel-
edi pale mabwana walipotaka 
kuhakikisha wanatii kila wali-
choambiwa hususan katika ku-
fanya kazi ngumu na za suluba 
kama za kilimo, kubeba mizigo 
na zingine.

Wanyama wamekuwa wakia-
dhibiwa kwa fimbo na binada-
mu wawapo malishoni, au hata 
safarini ili mradi binadamu aki-
taka mnyama afanye anachoki-
taka yeye.

Hakika mijeledi au viboko vin-
auma sana mwilini kwani vinaje-

ruhi, mnyama hawezi kulia, wala 
kujieleza, lakini anapochapwa 
husikia maumivu makali sana.

Wataalamu wa saikolojia wa-
nasema viboko vikitumika sana 
kwa binadamu kwa kujirudiaru-
dia, hatimaye humjengea usugu 
na hivyo kuona tena si adhabu 
bali mchezo tu wa kawaida.

Ndiyo sababu watoto sugu 
utawasikia wakisema nitafanya 
hivi na mama, baba, au mwal-
imu atanichapa na yatakwisha. 
Hiyo ni dalili ya usugu, hivyo 
fimbo hukosa maana ya kuwa 
nyenzo ya kurekebisha tabia.

Wanadamu tumekuwa tukite-
sana kwa sababu ambazo wakati 
mwingine hazina mashiko ila tu 
kwa kundi moja kudhani watu 
fulani wamekosea na kisha 
kuwanyima hata muda wa ku-
jitetea na kujikuta wameangukia 
kwenye mateso.

Mathalan, hivi karibuni baa-
dhi ya wakazi wa Kizota, Do-
doma, walivunjiwa nyumba zao 
kwa kuwa tu wamevamia eneo 
la viwanda na kujenga kinyume 
cha utaratibu.

Kitendo cha kuwavunjia kili-
chofanywa na uongozi wa Jiji la 
Dodoma na kuwaacha peupe na 
mali na familia zao, tena kwenye 
baridi lililopo, hata kama wa-

likosea kilikuwa ni kinyume cha 
ubinadamu na kuwasababishia 
mateso.

Yawezekana ni kweli kuwa 
Watanzania hao walikosea ku-
weka makazi ya kudumu eneo 
hilo, lakini kwa adhabu ya ku-
wavunjia na kuwafanya washin-
de na kulala nje kama wany-
amapori, si sawa kabisa.

Mbaya zaidi, watu hao wakati 
wanajenga na kuishi hapo mpa-
ka kuzaliana, wahusika waliku-
wa wanawaangalia bila kuwaho-
ji au kuwakataza kufanya hivyo, 
wakati wakiwa katika hatua za 
awali.

Iweje wasubiriwe mpaka wai-
shi na kujisahau, ndipo wavun-
jiwe kikatili vile kana kwamba si 
binadamu? Haipendezi machoni 
mwa si binadamu wenzao tu la-
kini hata mwa Muumba wao na 
wetu pia.

Sawa, hata kama wamepatika-
na na hatia ya kujenga maeneo 
yasiyoruhusiwa, kwa nini basi 
wahusika wasingewaandalia 
mahali pa kujisitiri na mali zao 
na kisha wavunjiwe?

Hata kama kuna fidia watape-
wa, palikuwa na sababu gani ya 
kuwavunjia hata kabla hawa-
jajua ni wapi wataweka mas-
kani yao ya kudumu na kujenga 

kwanza ndipo majengo yao ya 
zamani yavunjwe?

Bila shaka walioshiriki ku-
vunja kwa matingatinga, wali-
fanya hivyo kwa amri na maa-
gizo ya wakubwa zao na hivyo 
wasingeweza kukiuka, kwani 
kukiuka     kungewaweka pabaya.

Lakini waliowaagiza, wange-
fikiria mara mbili kabla ya 
kuagiza kufanya uharibifu huo 
wa kimwili na kiakili, na kusaba-
bisha usumbufu usio na ulazima 
kabisa, kwa kuwa nafasi ya ku-
waonya kabla hawajaanza ku-
jenga ilikuwapo na hivyo wasin-
geendelea kujenga.

Inawezekana kabisa mpaka 
wanajenga eneo hilo, hawakujua 
kuwa limetengwa kwa ajili ya vi-
wanda, ina maana walioamua 
sehemu hiyo kuwa ya viwanda, 
wangeshafika na kuwazuia  na   
wasingeendelea, kwani wana-
jua wasingeweza kushindana na 
Serikali.

Hizi ndizo adhabu ambazo bi-
nadamu anaweza kusema bora 
viboko kuliko hii, kwa sababu 
inawarudisha nyuma kiuchumi 
lakini pia kuwaathiri kisaikolo-
jia na mwishowe kuichukia Seri-
kali yao, kwa sababu ambazo 
zingeweza kuzuilika. 

Alamsiki!

Niwarudishe nyuma kidogo,   
kumbe ile hama hama ya usiku 
kwa majirani wanne  wa eneo la 
Isamilo ya Chini ya mwaka 1976 
na majirani zetu wote, Kamanda 
wa Polisi wa Mkoa, Ofisa Usala-
ma wa Mkoa, Ofisa Usalama wa 
Wilaya na Mkuu wa Polisi wa 
Wilaya ambao tuliishi nyumba 
zilizofuatana, haikuishia kwetu 
tu. 

Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, Peter Kisumo, naye 
alistaafishwa, Mkuu wa Jeshi la 
Polisi, IGP Samweli Pundugu 
alistaafishwa, Mkurugenzi Mkuu 
wa Idara ya Usalama wa Taifa, 
Emelio Mzena alistaafishwa! 
Hawa ni maofisa wa kiutendaji 
serikalini.

  Wanasiasa nao hawakubaki 
salama. Makamu wa Pili wa Rais, 
Rashidi Kawawa, aliondolewa; 
Waziri wa Mambo ya Ndani, 
Ali Hassan Mwinyi, aliambiwa 
kuandika barua ya kujiuzulu. 
Waziri wa Usalama wa Taifa, Pe-
ter Siyovelwa naye aliamuriwa 
kuandika barua. 

Nikiwa darasa la 5, tayari 
nimeshaanza kusoma magazeti 
ya Mzalendo, siku za Jumapili, 
Kesi ya Mauaji Mwanza ilipoan-
za kurindima na kuripotiwa 
kwenye kipindi cha Majira 
cha Radio Tanzania (RTD) 
na Jumapili kwenye gazeti la 

Mzalendo,  ikawa mara yangu ya 
kwanza kujua baba yangu, Mzee 
Mayalla, alikuwa ni nani, aliku-
wa anafanya kazi wapi baada ya 
kuona jina lake gazetini kuwa ni 
miongoni mwa washtakiwa kesi 
hiyo ya mauaji Mwanza.

Unapokuwa unadhani baba 
yako yuko safarini, unapokuja 
kujua kwa kusoma gazetini na 
si kuelezwa rasmi nyumbani, 
ulikuwa mshtuko wa aina yake. 
Kitendo tu cha kusikia mtu 
mwenye upendo wa aina ya 
Mzee Mayalla, hata kuua tu pan-
ya hawezi kusikia anahusika na 
kesi ya mauaji! Huwezi amini!. 

Kitu cha kwanza, nilichang-
anyikiwa kwa nini sikuambiwa 
mpaka kuja kusikia redioni na 
kusoma gazetini. Nilipata un-
yanyapaa fulani.  Nyumbani 
ulikuwa ukifanya kosa kubwa 
adhabu yako ni kupigwa na 
kuambiwa kulala njaa. Kwa vile 
mimi si mtoto wa kuzaliwa na 
Mama Kasanga, angalau adha-
bu za bakora ziliniepuka lakini 
kiukweli  Mama K ni mkali, ha-
taki ujinga ujinga. Kwa vile ku-
lala njaa kwao ilikuwa adhabu,   
mimi nikaanzisha ‘maradhi ya 
kutokula’ na nikawa sili usiku.

 Nilikuwa bonge lakini hii kesi 
ya baba ikaanza kunikondesha.   
Baada ya kujua baba ana kesi, 
nikajenga tabia na kujifunza ku-

fanya uchunguzi kuhusu kesi za 
mauaji na kubaini kuwa kumbe 
hukumu yake ni kunyongwa 
mpaka kufa!. Nilitafakari itaku-
waje baba akikutwa na hatia?  
Kiukweli iliniumiza sana akili. 

  Ninavyomfahamu Mzee 
Mayalla, kuambiwa huyu ni 
muuaji, unajua kabisa si kweli. 
Baba alikuwa anatetewa na 
Wakili Murtaza Lakha, nadhani 
kwa wakati huo alikuwa mmoja 
wa mawakili bora nchini.  Nad-
hani baba alitetewa na   Lakha 
kwa sababu wakati huo Mzee 
Mathew Kasanga tayari alikuwa 
tajiri mkubwa. 

Enzi hizo magari ya mawaziri 
yalikuwa Peogeot 504,   ndilo 
lilikuwa gari la Mzee Kasanga. 
Mama  naye ana gari lake, Re-
nault na kuna gari la kuhudumia 
familia Volkswagen Combi. Pia 
kuna gari la shamba, Landrover 
109 Short Chasis ya kibanda 
wazi.   Hapo Drive In, nyum-
bani kwetu ni moja ya nyumba 
chache kuwa na TV   na video. 
Pamoja na kwamba palikuwa na 
maisha bora, nilikuwa nakonda 
kwa kuhofia hatima ya baba 
yangu. 

Faraja yangu pekee enzi 
hizo, ilikuwa kusoma gazeti la 
Mzalendo, lenye muhtasari wa 
kesi nzima na kufurahi sana 
Wakili Lakha alivyokuwa aki-

wachachafya watu na Mkuru-
genzi wa mashtaka, wakati huo 
akiwa  William Sekule. Kesi iliku-
wa inasikilizwa na Jaji Kiongozi 
Nassoro Mzava.

 
Huu ukawa mwanzo wa 

mimi kuanza kujifunza namna 
ya kuuliza maswali magumu. 
Wale viongozi waliokalia kip-
indi changu cha runinga cha Kiti 
Moto, wanayajua maswali yan-
gu. Mwalimu wangu wa maswali 
yale si mwingine bali Murtaza 
Lakha.

 
NAFASI YA MZEE MAYALA 

Kesi hiyo ilihusu oporesheni 
maalum ya kuwasaka watu wa-
naofanya mauaji ya vikongwe. 
Watuhumiwa wawili,    Masaga 
Mabula Mazegenuka wa mjini na 
Issack Ng’wana Ng’hoboko, wali-
fariki dunia baada ya mahojiano 
yaliyoendeshwa eneo la Kigoto, 
nje kidogo ya jiji la Mwanza. 

Je, ni kweli Mzee Mayalla 
alihusika?   Je, Wakili Murtaza 
Lakha, alifanya nini katika 
kumtetea Mzee Mayalla na kum-
fanya mtoto wake, Pascal Mayal-
la atamani kuwa wakili?.

Tukutane Jumapili ijayo kati-
ka sehemu ya tatu na ya mwisho 
ya simulizi ya Safari ya Uwakili 
ya Wakili Pascal Mayalla.
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MAKALA

MIGOGORO YA NDOA 
CHIMBUKO LA UKATILI

Na Dk. Enock Mlyuka 

N
DOA ni zawadi ya Mun-
gu kwa mwanadamu 
na kitovu cha familia, 
jamii, taifa  na malezi. 

Mungu alianzisha ndoa ili watu 
waingie, waipende na kuifura-
hia kwa kuwa ndoa ni taasisi ya 
heri, si ya vita na machinjio ya 
watu. 

Ni mpango asilia wa Mungu 
kwamba mume na mke waishi 
pamoja katika amani na utulivu 
kamili. Amani ni moja ya ma-
tunda ya haki na zawadi kutoka 
kwa Mungu inayomwajibisha bi-
nadamu.

  Amani ni msingi wa wema, 
heshima na maendeleo endele-
vu na fungani ya binadamu. Kwa 
mantiki hiyo, amani ni zawadi 
inayopaswa kutunzwa kwa njia 
ya kuwa na ndoa imara na male-
zi yenye dhamira nyofu kwa 
kulinda na kuheshimu utu wa 
binadamu, ustawi na maendeleo 
ya familia, jamii na taifa. Mume 
na mke katika ndoa ni watu 
wanaotegemeana ndiyo maana 
Mungu aliumba mwanamume 
na mwanamke ili wahitajiane 
na kutegemeana katika maisha; 
wafurahi na kufurahishana.

Migogoro ya Ndoa
Pamoja na kusudi jema la 

Mungu la kuanzisha taasisi ya 
ndoa, wanadamu wameharibu 
misingi na ladha ya ndoa. Hali 
hii inapotosha kwa kiasi kikub-
wa kusudi na maana halisi ya 
taasisi hii takatifu. Kwa baadhi 
ya familia, ndoa imegeuka kuwa 
jela ya nyumbani. Migogoro ya 
mara kwa mara isiyo na ukomo 
imekuwa mtindo wa maisha.

Kwa mujibu wa hotuba ya 
Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, 
wakati akiwasilisha makadirio 
ya mapato na matumizi ya mwa-
ka 2022/2023 ya Wizara yake, 
pamoja na mambo mengine, 
alibainisha kuwa hadi kufikia 
Aprili, 2022  wizara ilipokea 
migogoro ya ndoa 39,571 na kati 
ya hiyo, 19,262 ilipata suluhu,  
15,718 bado iko katika usuluhi-
shi, huku  4576 ikiwa mahakam-
ani. Hii inaonyesha dhahiri 
kuwa migogoro ya ndoa nchini 
ni janga la taifa. 

UKATILI KATIKA NDOA
Kimsingi, migogoro ya ndoa 

huvuruga ustawi wa familia, 
hujeruhi nafsi, huondoa hisia 
za mapenzi na mvuto miongoni 
mwa wanandoa. Hali kadhalika, 

huchangia matatizo ya afya kwa 
sababu ya msongo mkubwa wa 
mawazo. Migogoro ya ndoa ni 
chimbuko la ukatili na mauaji ka-
tika familia.

Matukio ya ukatili na mauaji 
katika familia yanaendelea ku-
tokea katika jamii yetu kutokana 
na migogoro. Moja ya matukio 
ya kusikitisha ni tukio la hivi 
karibuni lililotokea jijini Dar es 
Salaam ambapo mume alimuua 
mkewe akiwa kwa wakwe zake. 
Hali kadhalika huko Buswelu 
mkoani Mwanza, binti wa miaka 
28 aliuawa na mumewe kwa ku-
pigwa risasi kwa madai ya wivu 
wa mapenzi. Baadaye mumewe 
naye alidaiwa kujiua kwa kuji-
piga risasi. 

Tukio lingine, huko mkoani 
Shinyanga, mwanamke ana-
daiwa kumjeruhi mumewe kwa 
kumkata uume  kwa tuhuma za 
usaliti wakati Tunduru mkoani 
Ruvuma, mwanamke alifariki 
dunia na kuacha mtoto wa miezi 
11 kwa kile kinachodaiwa kuwa 
ameuawa kwa kupigwa risasi 
kichwani na mchumba wake ku-
tokana na wivu wa mapenzi.

Kama vile haitoshi, Butiama 
mkoani Mara, mwanamke al-
idaiwa kumuua mumewe kwa 
kumchoma na kitu chenye ncha 
kali kwa tuhuma za usaliti wakati  
Serengeti mkoani Mara ilitolewa 
taarifa na Jeshi la Polisi ya mume 
kudaiwa kumjeruhi mkewe kwa 
kumwingizia panga sehemu za 
siri akimtuhumu kuwa na uhusi-
ano na mwanamume mwingine. 

Polisi pia walitoa taarifa kuwa 
mkoani Ruvuma, mwanamke al-
imjeruhi mumewe kwa kumkata 
na wembe sehemu za siri (ko-
rodani ya kushoto) akiwa usin-
gizini na kumsababishia maumi-
vu makali. Matukio ya namna 
hii bado yanaendelea kujitokeza 

mara kwa mara katika jamii.
Matukio haya yanapotokea ka-

tika jamii, hayaathiri wanandoa 
pekee, bali na watoto waliozali-
wa katika ndoa hizo kwani mfu-
mo wao wa maisha unavurugwa. 
Wazazi  na familia wanazotoka 
wanandoa huathirika pia kwani 
hakuna mzazi ambaye angepen-
da kuona mtoto wake anapata 
matatizo.   Taifa nalo linapoteza 
nguvu kazi muhimu. Hatua za 
makusudi zinahitajika kuchuku-
liwa kwa maslahi mapana ya fa-
milia, jamii na taifa kwa ujumla.

ROHO YA UKATILI
Roho ya ukatili hurithishwa 

kuanzia katika ngazi ya familia 
kwa sababu  tabia na mienendo 
ya mtu inajengwa katika familia. 
Wanasaikolojia wanasema zaidi 
ya asilimia 60 ya mtu alivyo leo, 
ni matokeo ya makuzi na malezi 
wakati wa utoto. Kwa mantiki 
hiyo, watu wema au wakatili wa-
natengenezwa katika familia. 

Kutokana na ukweli huo, fa-
milia ni msingi na kitengo kina-
chomtengeneza mtoto kiroho, 
kimwili na kitabia (attitudes). 
Vitengo vingine kama taasisi za 
dini au shule husaidia tu na kue-
ndeleza msingi uliojengwa ka-
tika familia.

Mtoto ambaye hajawahi kush-
uhudia matendo ya upendo na 
yenye utu katika makuzi yake, 
bali migogoro na matendo ya 
ukatili ya wazazi wake, kuna 
uwezekano mkubwa wa kuwa 
mtu katili. Atakapokuwa mtu 
mzima, kuna uwezekano mkub-
wa wa kufanya vitendo vya uka-
tili dhidi ya watu wengine kwa 
sababu ya vinasaba vya ukatili   
alivyoambukizwa kutoka kwa 
wazazi wake kabla au baada ya 
kuzaliwa.

ni dawa ya furaha ya familia. 
Msamaha ni muhimu kwa afya 
ya kihisia na kuendelea kuishi 
kwa heri. Asiyeomba msamaha 
na asiyesamehe hana amani 
katika nafsi yake na hawezi 
kuwa na ushirika na Mungu. 

Watu wasioomba msamaha 
na wasiosamehe ni wagonjwa 
wa kimwili, kihisia na kiroho. 
Siku zote huteseka na kuishi 
kwa vinyongo na roho ya visasi 
na maangamizi. Bila msamaha, 
familia inakuwa uwanja wa 
migogoro, ngome ya uovu na 
maafa. 

Migogoro ya ndoa ni adui wa 
maendeleo kwani maendeleo 
na ustawi wa familia na taifa 
unategemea ndoa imara. Kwa 
hiyo, ni muhimu kila mwa-
nandoa ajiheshimu, atambue 
nafasi, wajibu na mipaka yake 
katika ndoa ili kuifanya ndoa 
kuwa baraka.

JUKUMU LA JAMII 
Jukumu la kujenga jamii na 

taifa au kulibomoa, wanalo 
wazazi, walezi na wanajamii. 
Wakati umefika sasa jitihada za 
kupinga vitendo vya ukatili wa 
kijinsia zisiwe za kutoa matam-
ko, kutengeneza mabango, 
fulana au vipeperushi tu na 
kutafuta umaarufu. Jitihada 
hizi lazima ziende sambamba 
na dhana nzima ya malezi ka-
tika ngazi ya familia. Ustawi wa 
taifa unaanzia nyumbani kwa 
kuwa uhai wa taifa unatege-
mea uhai wa familia. 

Ni wajibu wa wazazi kuwapa 
watoto malezi bora yatakay-
owaandaa kuishi maisha ya 
kumpendeza Mungu na bin-
adamu wengine. Wazazi wasik-
wepe wajibu wa kukemea pale 
inapobidi. Watoto wasioada-
bishwa na wenye tabia mbaya 
ni udhia, mzigo, karaha, na 
fedheha kwa wazazi na jamii. 
Ukimdekeza mwanao iko siku 
atakuaibisha na kukusaba-
bishia maumivu usiyoyatarajia. 

Wahenga wanasema, “mtoto 
umleavyo ndivyo akuavyo”. 
Baba na mama wanapaswa 
kuishi kwa upendo, amani, 
utulivu, kuheshimiana na 
kuwajibika kila mmoja kwa 
mwenzake ili kurithisha tunu 
njema kwa watoto na vizazi vi-
takavyofuata.

nDk. Mlyuka ni mchungaji 
wa KKKT na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Tanzania Mar-
riage and Child Care Foun-
dation (TaMCare), asasi in-
ayojishughulisha na masuala 
ya ndoa, familia na malezi.
Kwa maelezo zaidi, tembelea 
www.tamcare.or.tz. Fuatilia 
mafunzo zaidi katika tam-
caretv online. Kwa maoni 
na ushauri wasiliana naye 
kwa: info@tamcare.or.tz au 
+255744000066.

zaidi ya asilimia 
60 ya mtu alivyo 
leo, ni matokeo ya 
makuzi na malezi 
wakati wa utoto. 
Kwa mantiki hiyo, 
watu wema au 
wakatili wanaten-
genezwa katika 
familia. 

NGUVU YA MSAMAHA
Ndoa ni safari ya maisha 

ambapo kuna kukosea na ku-
kosana njiani. Kuna umuhimu 
kwa wanandoa kupata ufaha-
mu wa namna bora ya kukabili 
migogoro pale inapotokea tofau-
ti miongoni mwao. Ni muhimu 
wanandoa wawe wepesi kujifun-
za, kujikosoa, kujisahihisha na 
kuombana msamaha pale mtu 
anapohisi kumkosea mwenzake.

Kumjeruhi au kuondoa uhai 
wa mtu mwingine si suluhu ya 
tatizo bali ni kinyume cha she-
ria za haki za binadamu na im-
ani juu ya Mungu Mwenyezi  na 
Maandiko  Matakatifu, ambayo 
wakati wote hutuelekeza itu-
pasavyo kutendeana mema na 
kuepuka uovu. 

Wanandoa wasiishi na vinyon-
go. Wajenge utamaduni wa ku-
penda kuzungumza tofauti zao 
kwa staha, utulivu na uvumilivu 
kwa kuwa mazungumzo hu-
jenga boma zuri. Mazungumzo 
yenye staha ni njia nzuri ya ku-
fahamu hisia alizonazo mtu juu 
ya mwenzake na kutafuta ufum-
buzi wa pamoja. 

Hakuna ndoa yenye afya nje-
ma bila  msamaha. Msamaha 

Wanandoa wasii-
shi na vinyongo. 
Wajenge utama-
duni wa kupenda 
kuzungumza 
tofauti zao kwa 
staha, utulivu na 
uvumilivu kwa 
kuwa mazungum-
zo hujenga boma 
zuri.
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M
TOTO Grace  alikuwa na babu yake wakitembea 
kwenda shambani. Babu yake alikuwa akitem-
bea taratibu huku akishikilia fimbo, huku Grace 

akiwa mbele yake akitembea haraka.
Grace alimuuliza babu yake kwa nini anatembea 

taratibu na yeye anakwenda haraka?
Babu: Mimi ni mzee nguvu zimeniishia lazima 

nitembee taratibu na wewe ni mtoto una nguvu za 
kutembea

Grace: Lakini mwalimu alituambia kuwa taratibu 
ndio mwendo, kwa hiyo sisi tunaotembea haraka 
tutapata madhara?

Babu: Mjukuu wangu huo ni msemo tu unamaanisha 
kufanya kitu kwa taratibu unakuwa makini nacho na 
utakifanya kwa ubora na sio vingine.

SWALI
Kitunguu maji kina faida gani kwa binadamu?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA



JUMAPILI JULAI 24, 2022 11MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tumalizie sehemu 
ya mwisho ya simulizi ya 
kijana Pazi na sakata la 

mkewe aliyemuacha na kuolewa 
na mwingine, japokuwa na huko 
hakudumu aliachika.

Kwa wale ambao hawakufuatilia 
simulizi  hiyo, Pazi alikuwa kijana 
mtulivu mwenye ari na bahati 
ya kupata kazi. Akampenda binti 
Halima wakaoana lakini baada 
ya miezi sita ndoa haikuleta jibu 
la ujauzito. Ndipo Halima   aka-
dai talaka na kuolewa na kijana 
mwingine aliyempenda awali kiji-
jini kwao.

Yule mume wa pili wa Halima 
akabahatika kupata naye watoto 
wawili mapacha. Kijana huyu aka-
onyesha makucha yake akaanza 
kumtesa Halima kwa kumpiga, 
yaani ugomvi kila uchao. Matokeo 
yake mume huyu wa pili naye 
akampa Halima talaka.

Hapo ndipo Halima ufahamu 
ukarudi akaanza kiguu na njia 
kumsaka mume wa kwanza, Pazi. 
Lengo likiwa kumshawishi warudi-
ane. Hata hivyo ilikuwa ni vigumu 

kwani Pazi alikuwa tayari alishaoa 
mwanamke mwingine   Salha na 
kupata watoto wawili. Ama kweli 
Maisha Ndivyo Yalivyo!

Msomaji wangu, mwendelezo 
wa pale tulipoishia wiki iliyopita 
ni kwamba Halima alibahatika 
kumpata Pazi na kumweleza yote 
yaliyomkuta kwa mwanaume 
yule wa pili. Alimkuta akiwa ka-
zini kwake Kunduchi Beach Hotel, 
hivyo ikabidi amtafutie malazi.

  Jambo hilo lilimsumbua sana 
Pazi na hata aliporejea nyumbani 
mkewe alihamaki ni kitu gani kili-
chomkuta mumewe kwa jinsi al-
ivyoonekana mtu wa mawazo. 

Asubuhi wakati Pazi anatoka, 
mkewe akamwita akamuuliza; 
jana nilikuona hauko sawa na 
haukunieleza kisa cha wewe kuwa 
vile. Pazi akajibu kwa kifupi, ni-
kirudi!

Kule hostel ambako Halima ali-
patiwa malazi, Matroni akamuuli-
za; Dada wewe unatokea hoteli 
gani? Akamjibu mimi sifanyi kazi 
ya hoteli. Mimi nilikuwa mke wa 
Pazi. Akamuuliza tena; Kwa hiyo 
umekuja kuchukua matumizi ya 

mtoto? Hapana, kuna taarifa ni-
meleta.

Kama alikuwa mkuu mwenzio 
na kuna taarifa umeleta, kwa nini 
asikukaribishe nyumbani kwake? 
Jibu; Ni kweli lakini haiwezekani 
kutokana na mazingira yalivyo. 
Matroni akamwandalia chai na 
baada ya hapo Pazi akapiga simu 
kuulizia kama mgeni wake ame-
shapatiwa huduma ya kifungua 
kinywa.

Kisha Pazi akaagiza atafutiwe 
bodaboda impeleke kazini kwake 
ili akamweleze vizuri yaliyompata 
kimaisha. Halima alipofika akam-
weleza Pazi mkasa wote hadi ku-
fikia hapo alipo.

Halima machozi yakamtoka na 
Pazi alipomtizama Halima aka-
jawa na huzuni. Baada ya muda 
Pazi akamuuliza Halima dhumuni 
la kumuonyesha talaka. Naye 
akamweleza ukweli kuwa amekuja 
kuomba warudiane. Pazi akamji-
bu, nimeshaoa itakuwa ni vigumu.

Halima hakumwelewa, akasisiti-
za bila yeye hataweza kuishi kwani 
uhuni hakuzoea. Pazi akamjibu 
baada ya kushusha pumzi; Wewe 

leo ukalale kwa bibi pale Ilala. Ni-
takupa zawadi kidogo umpelekee 
bibi na umwambie ni zawadi toka 
kwa Pazi.

Akamwita mhudumu ampatie 
Halima chakula, kisha ampeleke 
kwenye kituo cha mabasi ya Shaffi 
mjini aweze kuondoka. Pazi aka-
muaga Halima kwa kumwambia. 
Tutawasiliana.

Halima alipofika kwa bibi aka-
mueleza yote yaliyotokea. Akam-
patia na zawadi kutoka kwa Pazi. 
Bibi alifurahi sana kujua kwamba 
Halima na Pazi waliweza kuonana.

Pazi kurudi nyumbani toka 
kazini, mkewe akampokea na 
alipotulia akamuuliza mbona jana 
hakuwa na amani? Hapo ndipo 
Pazi akamweleza yote yaliyotokea 
bila kificho.

Mpenzi msomaji, simulizi hii 
inatufundisha mambo kadhaa am-
bayo yanawakuta wengi.Na somo 
kubwa lipo kwa upande wa Hal-
ima. Kwanza binti huyu aliolewa 
kwa kutafutiwa mume na wazazi 
wake. 

Pazi baada ya kupata kazi ali-
rudi kijijini wazazi wakamwam-

bia tayari yupo binti wa kuoa. 
Yeye akakubali ndoa ikafungwa. 
Akarudi kazini kwake. Ndoa ilipo-
chelewa kujibu mashaka yakam-
jaa Halima.

Neno la Mungu linasema, “Kili-
chotarajiwa kikikawia kuja, moyo 
huugua, bali haja ya mtu ikipa-
tikana ni mti wa uzima”. Halima 
hakuwa mvumilivu ndiyo maana 
alipoona hashiki ujauzito alilazi-
misha talaka na kuachana na Pazi. 

Upo msemo pia kwamba mvu-
milivu hula mbivu na pia kawia 
ufike. Halima pamoja na kuha-
rakisha kuomba talaka, lakini hata 
kule alikotarajia furaha hakuipata, 
aliambulia mateso hadi talaka. 

Pazi japokuwa alimpenda sana 
Halima lakini hakuwa na jinsi ali-
ruhusu talaka lakini  napo akam-
pata mwenza mwingine aliyempa 
furaha na amani, pia uzao. Hakika 
mvumilivu hula mbivu na majuto 
ni mjukuu!

Msomaji naishia hapa. Je, 
una maoni, kisa? Ujumbe mfupi  
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Unamkataa mume wa kwanza, unarudi na talaka mrudiane 

M
ATUKIO ya ulawiti 
na ubakaji wa watoto 
yanaongezeka kila 
uchao huku kesi ny-

ingi zikidaiwa kuishia polisi au 
mtuhumiwa anapopewa dhama-
na familia zinakaa kuzungumza 
ili kuyamaliza kifamilia. 

Aidha, baadhi ya vijana 
waendesha bodaboda wana-
daiwa kuhusika na matukio 
hayo hasa wale wanaowabeba 
wanafunzi kuwapeleka shuleni 
na kuwarudisha nyumbani kiasi 
kwamba kuna watoto wamefany-
iwa ukatili na kuuzoea au kulazi-
mishwa kuishi maisha ya mateso 
tangu wakiwa wadogo.

  Kwenye shule za msingi 
na sekondari, matukio hayo 
yanaongezeka kwa watoto ku-
fanyiwa hivyo na ndugu wa ka-
ribu, ambao hulala nao. Mama, 
baba au mlezi anashtuka, mtoto 
anakuwa ameshaharibika.

  Pia inadaiwa kuwa fedha 
inatumika kumaliza kesi hizo na 
wakati mwingine madawati ya 
jinsia yamelalamikiwa kuwa se-
hemu ya uharibifu ambao sasa ni 
maumivu kwa jamii. 

Unapokwenda maeneo ya 

starehe utakutana na vijana wa 
kiume wa rika mbalimbali wana-
jiuza, yaani wanaingiliwa kiny-
ume cha maumbile na wanaume 
wenzao, huku wasichana wakiwa 
na uhusiano na wasichana au 
wanawake wenzao.

  Vitendo hivi vinaua kizazi 
kwa kuwa idadi ya wanaume 
inaendelea kupungua kila siku, 
huku takwimu zilizopo zikionye-
sha wanaume ni wachache ikil-
inganishwa na wanawake. Sasa 
linapotokea suala la ulawiti, hilo 
nalo linapunguza idadi yao na 
kukiweka kizazi hatarini.

  Inaelezwa kuwa mwana-
mume anapofanyiwa kitendo 
hicho, anatamani kuendelea 
kufanyiwa ndiyo maana wengi 
hujiuza ili kupata wa kuwafanyia 
hivyo. Hili  ni kosa kisheria na im-
ekatazwa na kulaaniwa kwenye 
vitabu vitakatifu vya dini.

  Utafiti mdogo uliofanywa na 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka uli-
baini kuwa baadhi ya watuhumi-
wa wa makosa hayo wakiwa nje 
kwa dhamana, wanakimbia na 
wengine kuharibu ushahidi au 
kumalizana na wazazi ama ndu-
gu wa mhanga wa vitendo hivyo.

  Kaimu Mkurugenzi wa Hu-
duma za Sheria kutoka Wizara 
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maal-
um, Happy Msimbe, hivi kar-
ibuni alisema serikali imeanza 
mchakato wa kufanyia mareke-
bisho Sheria ya Mwenendo 
wa Makosa ya Jinai na inaanza 
mchakato wa makosa ya ubakaji 
na ulawiti kuondolewa dhamana.

    Katika kuonyesha ukubwa 
wa tatizo hilo,  takwimu za Jeshi 
la Polisi Tanzania katika kipindi 
cha Januari hadi Desemba, 2021, 
zinabainisha kuwa matukio 
ya ukatili kwa watoto yaliyori-
potiwa ni 11,499, huku makosa 
yaliyoongoza kwa idadi kubwa ni 
ubakaji (5,899), mimba kwa wa-
nafunzi (1,677) na ulawiti (1,114).

Takwimu hizo zinaonyesha 
kuwa mikoa iliyoongoza kwa 
matukio ya ukatili na idadi kwe-
nye mabano ni Arusha (808), 
Tanga (691), Shinyanga (505), 
Mwanza (500) na mkoa wa kip-
olisi Ilala (489).

Baadhi ya familia zinamaliza 
kesi hiyo nyumbani. Inapotokea  
mzazi mmoja anashikilia kuen-

Jamii ichukue hatua kudhibiti ongezeko ubakaji
delea na kesi mahakamani, anait-
wa na kukalishwa na ukoo, iki-
wamo kutengwa kama atakubali 
kuendelea na kesi.

Wengi wanaokumbwa na kesi 
hizi wanatoka familia maskini 
ambazo wakati mwingine ku-
fuatilia kesi ni usumbufu na 
gharama. Wakati mwingine wa-
nakutana na usumbufu mkubwa 
polisi na hospitali na kuamua 
kubaki nalo moyoni.

Wanaoteseka ni watoto na 
wazazi wao ambao wametend-
ewa ukatili huo lakini hawana 
pa kukimbilia kwa kuwa kila 
eneo hakuna msaada na mwisho 
matukio kuendelea kutokea.

Mabadiliko ya sheria hiyo 
kuongeza makali ni hatua nzuri 
sana kwa kuwa watu wataogopa 
na kesi zitashughulikiwa inavyo-
takiwa kwa kuwa ushahidi hau-
taharibiwa kama inavyofanyika 
sasa.

Ni muhimu kulinda taifa dhidi 
ya ongezeko la mashoga ambao 
wanakuwa hivyo siyo kwa msu-
kumo wa maumbile, bali kwa 
kufanyiwa ukatili na wachache 
ambao wananufaika au ni tamaa 
za mwili.

Lakini ni muhimu kuendelea 
kutoa elimu na kuchukua hatua 
mapema taarifa zinapotolewa, 
kuboresha madawati ya jinsia ili 
yasiwe kichaka cha rushwa na 
kuumiza watu, viongozi wa dini 
walio waadilifu kuendelea kuwa-
hubiri yaliyomema waumini 
wao na kuwaonya kwa kutumia 
maandiko matakatifu juu ya vi-
tendo hivyo.

Sheria kufanyiwa mabadiliko 
ni jambo jema lakini bila ku-
dhibiti rushwa ni sawa na bure 
kwa kuwa watu wataendelea 
kufinyanga kesi za namna hiyo 
ili kupata fedha kwa waliotenda 
pasipo kuona uharibifu huo ipo 
siku utabisha hodi kwenye ny-
umba yake.

Kwa sasa tuna Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia na Makundi 
Maalum, ambayo imeunda kama-
ti mbalimbali kukabili vitendo 
vya ukatili, lakini ni muhimu 
kufuatilia hadi ngazi ya chini 
hasa kwenye shule za msingi na 
sekondari, lakini pia kuimarisha 
idara ya ustawi wa jamii, polisi 
na hospitali ili wafanye kazi kwa 
hofu ya Mungu na kuogopa kuya-
haribu matukio hayo.
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Mhariri 
Mtendaji wa 

Gazeti la Nipashe, Bea-
trice Bandawe  juzi alishere-
hekea siku yake ya kuzaliwa. 
Katika picha tofauti ni baadhi 

ya matukio yaliyoambatana na 
sherehe fupi iliyoandaliwa na The 

Guardian jijini Dar es Salaam.
PICHA: JUMANNE JUMA
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NJANO 
MSETO
Inavyotoa 
upekee

R
ANGI ya njano imekuwa haipendwi 
sana na baadhi ya watu kutokana 
na kuwa angavu na yenye kuchagua 
mavazi.

Watu wanapenda kuvaa nguo zenye 
rangi hiyo ikiwa na mchanganyiko na rangi 
zingine kwa imani ya kupendeza zaidi.

Lakini wengi hawajui namna ya ku-
changanya rangi ya njano ili kuongeza 
mvuto kwa watu wanaopenda mitindo.

Unaweza kuvaa nguo ya njano na kisha 
ukaongeza rangi zingine kwa kutumia ma-
vazi mengine ili kujinogesha zaidi.

Mfano ukivaa shati la rangi ya njano, un-
aweza kuongeza kwa kuvaa raba nyeusi na 
suruali ya udhurungi.

Mpangilio huo wa rangi nyeusi,  hudhu-
rungi na njano itafanya kazi vizuri katika 
mwonekano.

Unapochanganya rangi hizi, itafanya 
kazi vizuri kwa wale walio na ngozi nyeusi 
na walio maji ya kunde.

Kwa rangi ya njano mchanganyiko un-
aweza kutengeneza vazi la suti na kuone-
kana wa kipekee unapotoka matembezini.
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Na Mary Geofrey
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BAGIA ZA DENGU

U
NAWEZA kuwa miongoni mwa wale 
watu ambao walikuwa wanatamani 
kufahamu jinsi ya kupika bagia 
za dengu lakini hukuwahi kupata 

msaada.
Leo tunaelekezana vizuri namna ya kupika 

bagia za dengu, ili kila mwenye kiu hii kupika 
nyumbani na kuenjoy na familia yake.

Kwanza kabisa unatakiwa ujue ni chakula 
kirahisi na hakitumii muda mrefu kuandaa 
hadi kuiva na kula.

 
Mahitaji
Unga wa dengu kikombe kimoja, vitunguu 

maji viwili vilivyokatwa katwa vipande vi-
dogo vidogo.

Vitunguu saumu vilivyo sagwa kijiko cha 
chai kimoja,

Baking Powder kijiko cha chai kimoja, maji 
kiasi, chumvi, mafuta ya kukaangia, pilipili 

na kotmiri ukipenda.

Matayarisho
Kwenye bakuli kubwa changanya unga wa 

dengu na vitunguu maji, kisha weka vitun-
guu saumu, kotmiri iliyokatwa katwa na bak-
ing powder. Weka chumvi kiasi kidogo.

Weka maji kidogo kidogo hadi mchang-
anyiko wako uwe mzito kisha uache kwa 
muda.

Bandika kikaango jikoni na weka mafuta, 
yakishachemka chota mchanganyiko wako 
kwa kijiko na kuweka kwenye mafuta. Anga-
lia usiweke mara nyingi sana ili bagia zisije-
shikana.

Zikiiva na kuanza kubadilika rangi epua na 
uweke mahali zitoke mafuta. Hakikisha moto 
sio mkali sana ili ziive na sio kubabuka.

Andaa tayari kwa kula na kinywaji chocho-
te unachopendelea.

UREMBO
Na Mary Geofrey

M
IAKA ya nyuma ilizoeleka 
wanawake pekee ndiyo 
wanastahili kuvaa vipini 
puani na hata wengine kwa 

kutoboa kabisa pua.
Katika mitindo ya kizamani, watu 

walipendelea kuvaa vipini upande 
mmoja wa pua na mwingine kuba-
kia kawaida.

Urembo huu umeanza muda 
kidogo na ulivaliwa sana na 
wanawake wa pwani, siku hizi 
imekua tofauti kidogo, stahili 
hii imerudi kwa kasi zaidi na 
ubora wa hali ya juu.

Sio watu wa pwani tu wa-
naotumia urembo huu hata 
wengine pia vile vile sio 
lazima kutoboa pua na 
kuvaa upande mmoja wa 
pua.

 Staili imekuja kiving-
ine zaidi waweza vaa 
katikati ya pua au ku-
toboa kabisa pua yako 
na kuweka kipini se-
hemu zote mbili za 
pua. Lakini wengi 
hupendelea moja.

Wasanii wa nda-
ni na nje ya nchi 
ndiyo wame-
kuwa wavaaji 
wakubwa wa 
vipini hivi 
kwa namna 
a m b a v y o 
w a n a t a k a 
kuonekana 

wa tofauti.

Urembo wakale usiopitwa wakati
KIPINI PUANI
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
CHAFU unachangia kwa kiwango 
kikubwa kuharibu nyumba hata 
kama ni nzuri na iliyojengwa katika 
uimara kiasi gani.

Mwingine anaweza kusema mbona 
kusafisha nyumba ni jambo linaloeleweka 
lakini ninachotaka kueleza ni kwa namna 
gani unatakiwa kuweka kipaumbele na 
kujiwekea ratiba nzuri ya usafi wa nyumba 
yako yote.

Kumbuka kwamba nyumba ikisafishwa 
kwa umakini na ufasaha ni dawa inayoji-
tosheleza katika kuiimarisha na ikadumu 
zaidi kama ambavyo ni kinyume kwamba 
isiposafishwa vizuri  ina uwezekano mkub-
wa wa kuharibika na kupoteza 
mvuto na uimara 
wake.

Jambo la msingi 
na la kuzingatia ni 
kwamba nyumba 
ina maeneo mengi 
na kila eneo linahi-
taji kusafishwa kwa 
umakini   kwa ajili 
ya ustawi wake.

Ili ufanikiwe ka-
tika hilo, ni lazima 
kujiwekea utaratibu 
mzuri wa kujipangia 
ratiba ya namna gani 
bora ya kufanya usafi 
katika kila eneo la 
nyumba yako.

Kwa mfano kama 
ni jikoni, chumbani, 
sebuleni, jikoni, nje 
ya nyumba, stoo, vy-
ooni na katika viunga 
vyote vya nyumba 
hakikisha kwamba 
kote kunafanyiwa 
usafi wa uhakika kila 
mara.

Kwenye maeneo 

Namna chumba cha 
chakula kinavyokuwa

UNAPOKUWA na nyumba bora, ni lazima 
kuwepo na eneo la kulia chakula kukiwa 
na samani zinazovutia.
Moja ya mambo ya kuzingatia wakati 
wa kuboresha chumba cha kulia chakula 
ni kufanya chaguo zuri la viti na meza 
nzuri ya chakula.
Kutokana na umuhimu wake, zifuatazo 
ni baadhi ya dondoo ambazo zitakupa 
mwelekeo kupata seti za samani katika 
chumba cha chakula.
1: Ikiwa eneo la sebule ni dogo unatakiwa 

kuweka viti vinne na meza moja ya 
duara.

2: Kama eneo lako ni kubwa kiasi un-
aweza kuweka viti vitano na meza 
ya pembe nne zilizo sawa. Hapa ita-
kuhakikishia nafasi ya kunyanyuka au 
kuweka kitu kingine.

3.Endapo chumba chako kina ukubwa wa 
kutosha, unapaswa kuweka viti saba 
yaani kila upande vitatu na kimoja 
mbele.

4. Hakikisha watu hawabanani wakati 
wa kula kwani kwa kufanya hivyo 
itawapa uhuru.

yote ya wazi yakiwamo yale ya-
nayohitaji kufagiliwa, hakikisha 
unafanya hivyo. Kama  umepanda 
maua, yahudumie nayo vizuri kwa 
kuyawekea mbolea na kuyamwagia 
maji pamoja na kuyatengenezea 
mazingira ya kuendelea kustawi 
zaidi na yasigeuke kuwa uchafu 
kwenye nyumba.

Na baada ya kufanya usafi hakiki-
sha unakagua kila eneo la nyumba 
ili kujiridhisha kama endapo kila 
mahali kumeguswa na usafi na 
kama kuna vitu ambavyo havihita-
jiki au havitumiki, viondoe.

Baada ya kusafisha, hakikisha 
kila kitu kwenye nyumba kimepan-
giliwa inavyostahili kuanzia jikoni, 
sebuleni, vyumba vya kulala, vyoo-
ni na hata nje ya nyumba kwenye 
bustani na sehemu nyinginezo.

Hakikisha yale maeneo yote am-
bayo yanahitaji kufanyiwa usafi 
kila siku inafanyika hivyo na usafi 
kwenye kila eneo la nyumba yako 
ndiyo utaiimarisha lakini endapo 
hakutakuwa na mpango mzuri wa 
kuisafisha utaiharibu.

Panga ratiba ya usafi 
kwenye nyumba yako
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a ya

Macron kuanza 
ziara Afrika
PARIS, Ufaransa

Rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, 
anatarajiwa kuanza ziara katika mataifa 
matatu ya Afrika Magharibi.

Ziara hiyo itakayoanza kesho, 
itakuwa jaribio lake la kujaribu kufufua 
uhusiano na baadhi ya mataifa ya bara 
hilo. 

Hiyo itakuwa  ziara yake ya  kwanza 
nje ya bara la Ulaya tangu kuchaguliwa 
kwa muhula wa pili, atazitembelea 
Cameroon, Benin na Guinea-Bissau. 

Mada kuu zitakazojadiliwa katika zi-
ara yake ni masuala ya usambazaji wa 
chakula, kutokana na mataifa ya Afrika 
kuhofia uhaba wa nafaka uliosaba-
bishwa na uvamizi wa Russia nchini 
Ukraine. 

Aidha, swala la usalama litakuwa 
muhimu wakati Ufaransa ikijiandaa 
kukamilisha zoezi la kuondoka nchini 
Mali mwishoni mwa mwaka huu. 

Ufaransa ina wasiwasi na ushawishi 
wa mataifa kama Uturuki, China na Rus-
sia katika maeneo ambayo inayachuku-
lia kama maeneo yake. 

Benin na Cameroon ni koloni za 
zamani za Ufaransa, lakini Guinea-Bis-
sau ilikuwa koloni la Ureno.

Sri Lanka yatakiwa kuwalinda wanaokalia majengo ya Ikulu

Mwanaume wa Kiukraine akiwa analinda mwili wa mtoto wake mwenye umri wa miaka 13, ambaye aliuawa kwa mabomu ya Russia katika mji wa Kharkiv. PICHA: REUTERS

Bandari yalipuliwa Ukraine
KYIV, Ukraine

MLIPUKO mkubwa umesiki-
ka katika bandari ya Ukraine 
siku moja baada ya kufikia mka-
taba wa kihistoria na Russia ili 
kuruhusu kurudisha mauzo ya 
nafaka.

Milipuko kadhaa pia iligonga 
mji wa Odessa ulioko magharibi 
mwa Ukraine, mapema jana la-
kini haijafahamika  chanzo cha 
milipuko hiyo.

Chini ya mkataba uliofikiwa 
siku ya Ijumaa, Russia ilikubali 
kutoshambulia bandari wakati 
wa usafirishaji wa nafaka.

Umoja wa Mataifa ulikuwa 
umetaja makubaliano hayo ya 
kuruhusu usafirishaji wa ma-
milioni ya tani ya nafaka kama 
msingi wa matumaini.

Oleksiy Honcharenko, 
mbunge wa eneo hilo, aliandika 
katika mtandao wa Telegram 
kwamba milipuko sita ilisikika 
katika mji huo na bandari yake 
ilikuwa inawaka moto baada ya 
shambulio.

Honcharenko aliongeza kuwa 
vikosi vya ulinzi wa Ukraine vili-
dungua makombora kadhaa na 
kwamba ndege za kivita zime-
kuwa zikiviziana katika anga za 

mji huo. 

RUSSIA YAONGEZA
 ORODHA YA MAADUI

Serikali ya Russia imeongeza 
orodha ya nchi zisizo rafiki na 
kujumuisha Ugiriki, Denmark, 
Slovenia, Croatia na Slovakia.

Waziri Mkuu, Mikhail Mishus-
tin alisema serikali  ilipanua 
orodha ya mataifa ya kigeni 
yanayochukua hatua zisizo za 
kirafiki dhidi ya balozi za Russia 
nje ya nchi.

Nchi hizo zimejumuishwa 
katika orodha ya kwanza ili-
yokuwa na nchi za Marekani na 
Jamhuri ya Czech pekee.Orodha 
ya pili ina mataifa 48.

Kabla ya vita, Russia ilianza 
kuzichukulia hatua nchi hizo zi-
sizo na urafiki ikisema kwamba 
zinafanya vitendo visivyo vya 
kirafiki dhidi ya yake.

Mnamo Aprili 23, 2021, Rais 
wa Russia alitia saini amri inay-
ozuia haki ya nchi kama hizo 
kuajiri raia wake katika balozi 
zao mjini Moscow.

Mapema mwezi Machi 
mwaka huu, baada ya kuanza 
kwa uvamizi wa Russia nchini 
Ukraine, serikali iliidhinisha 

orodha nyingine ya nchi na 
wilaya zisizo za kirafiki.

Kisha orodha ya nchi 48 
iliidhinishwa iliyojumuisha 
mataifa yote ya Umoja wa Ulaya 
na zingine zikiwemo Australia, 
Albania, Andorra, Uingereza, 
Iceland, Canada, Liechtenstein, 
Mikronesia, Monaco, New Zea-
land, Norway, Jamhuri ya Korea, 
San Marino, Macedonia Kaska-
zini, Singapore, Marekani. , Tai-
wan (Uchina), Ukraine, Monte-
negro, Uswisi na Japan. 

VIONGOZI AFRIKA WAKARI-
BISHA MKATABA

Viongozi wa Afrika Kusini 
na Ivory Coast wamekaribi-
sha mkataba uliotiwa saini na 
Ukraine na Russia kuruhusu 
usafirishaji wa nafaka kutoka 
bandari za Ukraine.

Makubaliano hayo yameta-
jwa kuwa makubwa ya kwanza 
yanayohusisha serikali za nchi 
hizo mbili tangu kuanza kwa 
mzozo huo mwezi Februari.

Mkataba huo unalenga ku-
punguza bei ya juu ya nafaka, 
na kurejesha usambazaji wa na-
faka kwa nchi zinazokabiliwa na 
uhaba wa chakula.

Akizungumza mjini Pretoria 

katika mkutano na waandishi 
wa habari pamoja na kiongozi 
mwenzake wa Ivory Coast, Rais 
wa Afrika Kusini Cyril Ramapho-
sa, alisema kuzuia nafaka kume-
walazimu viongozi wa Afrika 
kufikiria kwa uzito kuhusu us-
ambazaji wa chakula katika siku 
zijazo.

“Kuendelea kutegemea kiasi 
kikubwa cha nafaka kutoka se-
hemu hiyo ya dunia, kunapaswa 
kuonekana kama hatari ya kweli 
kwa watu bilioni 1.3 wa nchi za 
Afrika” alisema.

Rais Alassane Ouattara, am-
baye yuko katika ziara ya ki-
serikali nchini humo, alisisitiza 
kuwa Afrika lazima iwe juu ya 
orodha ya wanaopokea nafaka.

Kiongozi huyo alisema ame-
furahishwa kuona Rais wa Rus-
sia, Vladimir Putin, ameamua 
kutia saini pendekezo hilo 
chini ya uangalizi wa Umoja wa 
Mataifa na Uturuki.

“Pia nilimuomba Rais wa 
Ukraine Volodymyr Zelensky 
kulipatia kipaumbele bara la 
Afrika, kwa sababu ya kudor-
ora kwa uchumi wake na hali 
ya kijamii katika nchi nyingi,” 
alisema.

BBC

COLOMBO, Sri Lanka

SHIRIKA la kimataifa la kutetea 
haki za binadamu la Human Rights 
Watch, limemtaka rais mpya wa Sri 
Lanka kuviagiza vikosi vya usalama 
nchini humo, visitishe matumizi ya 

nguvu yanayokwenda kinyume cha 
sheria kwa waandamanaji.

Watu wamekuwa wakiandamana 
kwa miezi kadhaa kuipinga serikali 
kutokana na mdororo wa uchumi ul-
iosababisha uhaba wa chakula, dawa 
na mafuta. 

Ikiwa ni siku moja baada ya kua-
pishwa Rais Ranil Wickremesinghe, 
mamia ya wanajeshi waliokuwa na 
silaha walivamia kambi ya waanda-
manaji na kuwashambulia na ku-
waondoa ofisi ya rais. 

Human Rights Watch ilisema hat-

ua hiyo inatuma ujumbe hatari kwa 
watu wa Sri Lanka kwamba serikali 
mpya inakusudia kuongoza kwa ku-
tumia mabavu badala ya utawala wa 
sheria.  Wickremesinghe, ambaye 
aliwahi kuwa waziri mkuu mara 
sita, aliapishwa kama rais wiki moja 

baada ya mtangulizi wake, Gotabaya 
Rajapaksa, kuikimbia nchi baada 
ya waandamanaji kuvamia makazi 
yake.

Rajapaksa baadaye alijiuzulu aki-
wa uhamishoni nchini Singapore

DW
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KOZI ZISIZO NA AJIRA VYUO VIKUU ZIFUTWE	 MAKALA

Na Magabilo Masambu - 
0689157789

‘Mwanameka’ wimbo uliotumika
 kwenye ‘pepa’ kidato cha nne

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

K
ATIKA nyimbo zote 
nchini, ni mmoja tu wa 
‘Mwanameka’ uliopigwa 
na Dar International, am-

bao ulitungwa na Marijani Rajab 
ulichukuliwa na Baraza la Mitihani 
Tanzania na kuingizwa kwenye 
moja ya maswali ya mtihani wa 
Kiswahili ya kidato cha nne mwis-
honi mwa miaka ya 1980 na mwan-
zoni mwa miaka ya 1990.

Pamoja na kwamba nyimbo ny-
ingi za dansi zamani zilitungwa na 
ustadi wa hali ya juu, baraza lili-
vutiwa na utaalam wa mtunzi kwe-
nye kuandika kisa kizuri chenye 
ujumbe murua kwa jamii.

Marijani, ambaye alifariki dunia 
mwaka 1995, alifanya kazi kubwa 
sana kwenye utunzi wa wimbo 
huo, kwani alitumia nahau na 
misemo, ambayo pia nadhani kwa 
kiasi kikubwa iliwavutia watunga 
mitihani na kuuchukua, kuuingiza 
kwenye mtihani wa kumaliza ki-
dato cha nne mwaka 1991.

Aina hiyo ya utunzi ilisababisha 
Wizara ya Elimu wakati huo kudi-
riki kuruhusu wimbo huo kwa wa-

tunga mitihani kuuchukua kutun-
ga swali lililokuwa katika kipengele 
cha ushairi katika mtihani huo.

Ukiachilia mbali kuchukuliwa na 
Baraza la Mitihani ukatumika ku-
jibu maswali ya mtihani wa Kiswa-
hili lakini pia wimbo huo ulikuwa 
maarufu mno kipindi hicho.

Nadhani ulikuwa ndiyo wimbo 
pendwa, uliokuwa ukiimbwa hata 
barabarani na wanaume, wa-
nawake na hata watoto. Wimbo 
huo ulisababisha mpaka kuwa na 
mtindo wa nguo za kike zilizoitwa 
‘Mwanameka’.

Kinamama na mabinti zao wal-
ishona magauni yenye mtindo wa 
Mwanameka.

Ni wa mapenzi, lakini haukuwa 
na maneno ya ukakasi. Leo hapa 
kutakuwa na somo kwa wasa-
nii wa bongo fleva au wanamuziki 
wa sasa kuwa kutunga nyimbo za 
mapenzi si lazima utamke maneno 
ambayo huwezi kuyasikiliza mbele 
ya watu ambao unawaheshimu.

Na si lazima utaje viungo vya 
binadamu ili kushibisha wimbo 
wako uonekane kweli ni wa map-
enzi, la hasha. Marijani anatupa 
somo.

“Kweli penzi, eee, penzi lavunja 
undugu, watu wakakorofishana, 
wanakosa kusikilizana, penzi la-
vunja unyumba ee, nimeyaona 
kwa Musa, Mwanameka umeleta 
maneno, umeuvunja unyumba 
kwa Musa.” Unaanza wimbo huo.

Hapo unaweza kuambiwa 
ufafanue, au ueleze ni kwa nini 

penzi linaweza kuvunja undugu?
“Mwanameka eee, Mwanameka 

jirani yangu, mimi naona vibaya, 
umeponza mama ee, umemponza 
mwenzio, Mwanameka umeleta 
maneno umeuvunja unyumba 
kwa Musa.”

Hapa inaanza kuja picha kuwa 
mwanamama Mwanameka ame-
sababisha Musa kuvunja unyumba 
wake, kwa nini?

“Uliposikia eee, kwamba Musa 
ameoa, kaoa mke wa ndoa, Musa 
kataka kulia, uhuni kaweka kando, 
ukatumia kila uwezo kuyabadili 
mawazo ya Musa. Watambua eee, 
u kipusa mrembo, ukazidisha na 
mapambo, vipini wanja kwa poda 
eee, na mwendo wako maringo, 
Musa macho yake yameona na 
moyo unaanza sononeka.”

Sijui ni kwa nini ila kwa makusu-
di tu, Mwanameka baada ya kuona 
jirani yake Musa ameoa, kaamua 
kumfanyia vitimbi. Hapa Mwan-
ameka anamuwinda Musa kwa udi 
na uvumba.

“Ukabadili na njia, lazima up-
ite kwa Musa, ukienda sokoni 
kwa Musa, Musa amevumilia eee, 
mwisho kapotea njia, kakusimami-
sha bila kutambua akazungumza 
neno la mapenzi. 

Ulipopata kauli yake ukakubali 
bila kusita, uliyotaka yamekuwa, 
kazi ikawa ni moja eee, ni mapenzi 
motomoto, umempa pendo le-
nye huba, maneno matamu kama 
asali.”

Aina hii ya maneno ya Marijani, 
ndiyo yaliyolifanya Baraza la Miti-

hani kuuchukua wimbo huu.
“Ukichanganya na upendo 

wako, Musa kanasa kwenye ulim-
bo, akili zake zimemruka, kwako 
wala habanduki, kwa mkewe ha-
kumbuki, amekwisha onja asali 
anataka kuchonga mzinga.

Penzi nalo eee, penzi nalo halina 
siri na siri si ya watu wawili, mkewe 
Musa akatambua, naye kadai tala-
ka, hakuliki wala hakulaliki mpaka 
Musa katoa talaka.”

Misemo kama ‘kunasa kwenye 
ulimbo’, ‘muonja asali huchonga 
mzinga’,’ siri si ya watu wawili’, 
wanafunzi wanaweza kuambiwa 
waeleze maana ya maneno haya 
na pia kutungia sentensi.

“Baada ya kisa eee, Mwanameka 
umefanya mkasa, kweli wanisikiti-
sha, mara Musa hutaki wala kumu-
ona hupendi, jama Musa ameum-
buka kakosa mwana na maji ya 
moto.”

Hapa pia kuna misemo kama 
‘baada ya kisa mkasa’, na ‘kukosa 
mwana na maji ya moto’, ambayo 
kwa kiasi kikubwa ilichangia wim-
bo huo kujibia mitihani.

“Kweli Mwanameka umefanya 
madhambi makubwa. Mambo  
uliyomfanyia Musa yanasikiti-
sha, hehehe Mwanameka, mkasa 
uliofanya ni wa mwaka, hehehe 
bwana Musa, hatokusahau mpaka 
kufa, tena amekwisha apa mambo 
ya upuuzi hataki tena, keshaumwa 
na nyoka akiona unyasi anashtuka, 
hehehe Mwanameka hebu pun-
guza matata.”

Katika wimbo huu, pamoja na 

kisa cha Mwanameka kuvunja 
ndoa ya watu, lakini kuna wingi wa 
nahau, methali na misemo ambayo 
ndiyo kwa kiasi kikubwa ilitumika 
kwenye maswali ya mtihani.

Kuna huu wa mwisho ‘keshaum-
wa na nyoka, akiona unyasi anash-
tuka’. Hebu mimi nisaidie kujibu 
hapa.

Maana yake ni kwamba mtu 
akishapatwa na jambo ambalo 
limemtatiza, kumkwaza, au kum-
letea matatizo, anakuwa makini 
sana baada ya hapo.

Historia inasema kuwa Marijani 
aliyeanza muziki wa ushindani ak-
iwa anasoma Shule ya Sekondari 
Tambaza, Dar es Salaam, katikati 
ya miaka ya 1970 alitakiwa kwen-
da Redio Tanzania Dar es Salaam 
(RTD) kurekodi nyimbo na bendi 
ya Safari Trippers na siku hiyo hiyo 
shuleni kulikuwa na mtihani wa 
Kiswahili.

Kwa sababu alikuwa akifanya 
mambo yote mawili kwa wakati 
mmoja, siku hiyo ilibidi achague 
moja. Muziki ulikuwa ndani ya 
damu. Akakacha kwenda shule 
kufanya mtihani wa Kiswahili na 
kwenda RTD kurekodi nyimbo na 
moja ikiwa ni utunzi wake ulioitwa 
‘Hanifa’ ambao ulivuma sana.

Miaka mingi baadaye wimbo 
wake ‘Mwanameka’ ukachukuliwa 
kujibiwa mtihani wa Kiswahili. 
Huyu ndiye Marijani Rajabu, mwa-
namuziki ambaye ana historia 
kubwa kwenye muziki wa Tanza-
nia. Jina maarufu kimuziki aliitwa 
jabali la Muziki. 

J
ULAI 8, mwaka huu, 
Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania (TCU) iliwa-
tangazia wananchi na 

wadau wote wa elimu ya juu nje 
na ndani ya nchi, kufunguliwa 
kwa dirisha la maombi ya udahi-
li kwa waombaji wa shahada ya 
kwanza kwamba limefunguliwa 
toka siku hiyo hadi Agosti 8 kwa 
awamu ya kwanza. Hii ilitanga-
zwa baada ya kutangazwa kwa 
matokeo ya kidato cha sita kwa 
mwaka huu.

Sambamba na tangazo hilo, 
TCU pia ikatoa tangazo lingine 
kuhusu maonyesho ya 17 ya 
Vyuo Vikuu yaliyomalizika jana 
katika viwanja vya Mnazi Mmo-
ja, Dar es Salaam.  Lengo kuu la 
maonyesho hayo lilikuwa kuwa-
kutanisha wadau wa elimu hasa 

wanaohitaji kudahiliwa kuonana 
ana kwa ana na vyuo vya elimu ya 
juu ili kujifunza mambo mbalim-
bali kuhusu uchaguzi wa kozi na 
kadhalika.

Nikiwa mdau wa elimu, nilipata 
pia nafasi ya kufuatilia kupitia lun-
inga hasa kile kinachoendelea ka-
tika maonyesho hayo. Maonyesho 
haya yamekuwa yanafanyika kila 
mwaka hasa nyakati za kuelekea 
kudahiliwa wanafunzi katika vyuo 
vikuu. 

Pamoja  na mambo mengine, 
vyuo vinapata nafasi ya kujinadi 
kama tunavyofahamu kwamba 
elimu yetu ni huria kwa hiyo kila 
mmoja anavutia kwake.

Kutokana na kujinadi huko nik-
abaini mambo kadhaa. Moja, kuto-
kana na ushauri wanaotoa wenye 
vyuo husika kwa wanafunzi wata-
rajiwa, lakini wadau wengine pia 
wa elimu wakiwamo wazazi, nika-
gundua kwamba kumbe kwenye 
vyuo vikuu vyetu kuna baadhi ya 
kozi hazistahili kuwapo, kwa saba-
bu ushauri unaotolewa ni kuhusu 
tahadhari ya kuchagua kozi za ku-
soma, kwamba wanafunzi wawe 
makini wasichaguwe kozi kwa 
mkumbo.

Ushauri huo ukanifanya nibaki 
na kigugumizi kwamba ina maana 
wenye vyuo husika wanazitambua 
kozi zenye changamoto ya ajira la-
kini pamoja na ushauri huo wanao 

utoa bado kozi zile zile zinabaki. 
Je, kwa wanafunzi ambao hawaku-
pata kufuatilia maonyesho hayo 
wanajifunza wapi kuhusu kozi ze-
nye ajira ili waziombe? Na kama 
vyuo husika vinaona kuna tatizo 
katika kozi hizo, kwa nini wasi-
wasilishe maombi ya kufutwa kwa 
kozi hizo TCU?

Mwalimu Julius Nyerere, Rais 
wa Kwanza wa Tanzania,  aliwahi 
kusema: “Kama unamwona mtu 
anakuja anafanya mchezo wa 
kutembea huku amefumba ma-
cho na mbele yake kuna shimo 
refu, wewe uliyefungua macho un-
aliona shimo lile ukamwacha aka-
tumbukia, akiumia au akifa damu 
yake itakuwa juu yako.” 

Damu yake itakuwa juu yako 
kwa sababu ulikuwa na uwezo wa 
kumwambia kwamba fungua ma-
cho mbele yako kuna shimo. Sasa 
haitoshi kutoa elimu kwa sababu 
wanaoipata elimu hiyo ni wach-
ache kati ya wengi wanaoomba 
vyuo. 

Ikiwa watachagua kozi ambazo 
hazitakuwa na ajira kesho utetezi 
wake hauwezi kuwa tulitoa elimu 
kabla ya wao kuomba. Dawa pe-
kee ni kuzifuta kama tunaona 
hazina tija kwa taifa na kwa mtu 
mmojammoja. Kama tunaona zina 
maana basi hakuna haja ya kuwa 
na elimu ya kutoa juu ya kozi gani 
waombe. Kuwa na elimu tu kwam-

ba wanaelemishwa namna ya 
kufanya uchaguzi wa kozi zenye 
manufaa tayari ni tatizo, kwa sisi 
watu wa hesabu tunasema kupata 
kozi nzuri yenye ajira ni “probabil-
ity” 

Najaribu kuona kwamba, kuna 
umuhimu wa kufanya mapitio 
ya kozi zote upya tulizonazo ka-
tika vyuo vyote vya kati na vya 
juu. Kwasababu huwezi kuniam-
bia kwamba yuko mwanafunzi 
anaweza kufahamu kozi gani 
nzuri wakati hakuwahi kufanya 
kazi yenye kozi hiyo, yeyote anaye-
jifanya kwamba ana kipaumbele 
chake lazima ama ameona mahala 
mtu akifanya kazi hiyo akapende-
zwa nayo bila kufahamu changa-
moto zake au ameshauriwa na 
ndugu wa karibu.

Wako wanaowalaumu baadhi 
ya wazazi kwamba wanawashauri 
watoto wao wafanye uchaguzi 
wa kozi ambazo wakati mwing-
ine si mlengo wa mtoto. Uhakika  
nilio nao ni kwamba kutokana na 
mfumo wetu wa elimu na maisha 
yasiyo na uchaguzi ni vigumu kwa 
wanafunzi wengi wenyewe kufan-
ya uchaguzi wa kozi nzuri ambao 
zitawafaa kesho. 

Kwa ufupi ni kwamba ni sisi 
wenye utambuzi kufuta zisizo na 
tija na kubakiza zenye tija ili kila 
kozi itakayokuwa inachaguliwa 
na yeyote imfae. Ikiwa tu mtoto 

anafika mpaka kidato cha nne 
hajui kidato cha tano atasoma 
taasusi(combination) ipi ndiyo iwe 
chuo kikuu? 

Nakubali kwamba wazazi na 
walimu wanayo nafasi ya ku-
washauri kuhusu kozi lakini 
kama kozi zote zingekuwa za 
maana wala mambo ya ushauri 
haya yasingekuwa na maana sana 
kwakuwa ukirusha shilingi juu 
“Probability” ya kupata kozi yoy-
ote nzuri inakuwa zaidi ya robo 
tatu. 

Mwisho, unaposema mwache 
mtoto achague kozi anayoitaka 
wakati umeweka vigezo vya kuipa-
ta kozi hiyo ni sawa na ule msemo 
wa Nduli Idi Amin Dada kwamba 
“Unao uhuru wa kusema, lakini 
siwezi kukuhakikishia baada ya 
kusema.” 

Kwa kuwa sasa inaonekana 
kuna tatizo katika kozi za vyuo 
vikuu, wazazi, walezi na walimu 
waendelee kuwashauri vijana 
kuhusu kozi za kusoma, bado we-
nye uwezo wa kusema nataka ni-
some kozi fulani hatujawa nao na 
hata wakiwepo kuna vigezo vya 
ufaulu, unaweza kutamani kuwa 
mwalimu au daktari lakini vigezo 
huna ukaomba kozi hiyo ukakosa. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.coma
ARUSHA-TANZANIA
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Hakuchanganyikana na watu. Ni 
kama alikuwa akiishi kwenye gereza 
la pekee.

Kitu kilichomfanya aishiwe nguvu, 
ni msisimko wa ajabu uliomkumba 
ambao hata mwenyewe hakuhisi 
mara moja umetokana na nini.

Na hii ni baada ya kuiona sura ya 
binti na Hidaya aliyetumwa kum-
maliza. Alisoma vitabu mbalimbali 
vya ubabe, ukatili, kishujaa na histo-
ria mbalimbali. Ni vitabu alivyokuwa 
akivipenda mno. Alisoma pia vitabu 
vya mapenzi. Hakuvipenda sana kwa 
sababu alikuwa hajui nini maana 
yake. Unaanzaje kumpenda mtu? 
Inakuwaje? Kwa nini inatokea mtu 
anapenda? Kwa nini kwenye kundi 
la wanawake, mwanaume, mtu ana-
tokea kumpenda mmoja tu kati ya 
wote? Hakujua maana yake. Akili 
ilimtuma kuwa huenda leo ameku-
tana na kitu hicho. “Huku ndiyo ku-
penda?” Akajiuliza.

Sura na wajihi wa Hasnat ulim-
vutia. Kwa mara ya kwanza kwenye 
maisha yake anakutana na kitu kama 
hicho. Alikuwa hajawahi kumpenda 
mtu yoyote duniani. Aliyemfahamu 
ni baba yake tu.

“Najua mnajisikia vibaya, lakini 
msiwe na wasiwasi. Samahanini 
sana, sitowafanyia chochote kibaya. 
Mjisikie huru” Akaongea kama mtu 
anayeweweseka.

Vyote vilivyokuwa vikifanyika, si 
tu kama viliendelea kuwatisha Hi-
daya na Hasnat, bali kuwashangaza 
pia.

Ni kama vile macho yake yalikuwa 
yametoka kwenye ukungu mzito. 
Akaanza kuona ambavyo hakuwahi 
kuviona huko nyuma. Alipomwam-
bia Hasnat akae chini, tena mbele 
yake, hakumwambia kwa bahati 
mbaya.

Alitaka aendelee kuushangaa 
uzuri wa msichana huyo wa kwanza 
kabisa kwake kuuona.

Alikuwa ni msichana mbichi ka-
bisa ambaye alikuwa na uzuri wa 
asili. Labda kutokana na umri wake 
mdogo alikuwa hajaanza kutumia vi-
podozi vilivyofurika madukani. 

Kila kitu chake kilikuwa cha asili 
hadi nywele. 

Sura yake ilipambwa kwa macho 
makubwa yaliyolegea kama mtu 
mwenye usingizi au aliyetoka kulala.

Midomo yake minene kiasi ilizidi-
sha uzuri wa sura yake. Pua ilichong-
wa vema kabisa na kuzidi kupamba 
sura yake. Hakuwa mnene wala 
hakuwa mwembamba sana. 

Ambacho alishindwa kung’amua 
mara moja ni rangi ya ngozi yake ku-
tokana na kwamba ulikuwa ni usiku, 
lakini anapomtazama hakuwa mwe-
upe sana, wala mweusi tii.

 Kwa ufupi kwa muda ule tu ali-

S
abri na Hussein aliwamal-
iza kwa sekunde chache tu 
kwa risasi. Nassor na Hassan 
aliwamaliza kwa kutengen-

eza ajali iliyotokana na risasi zake 
mbili kupiga magurudumu ya nyu-
ma ya gari walilokuwa wamepanda. 
Leo huyu mwanamama, akiwa na 
binti yake mbona imekuwa ngumu?

Hisia zilizomuingia kichwani 
mwake zilisababisha mikono yake 
kufa ganzi, na ikaanza kukosa ngu-
vu. Taratibu akaishusha bastola 
yake. Akaiweka mfukoni. 

Licha ya kwamba hakuna binada-
mu anayetaka kufa. Jinsi alivyoingia 
mtu yule mle ndani na kuonyesha 
sura yenye dalili zote za kuua na 
ukatili, lakini kitendo cha kurudis-
ha bastola mfukoni kiliwashangaza 
Hidaya na binti yake Hasnat. Ha-
wakujua aliyetaka kuwatwanga 
risasi amepatwa na matatizo gani.  
Waliendelea kuomba Mungu aend-
elee hivyo hivyo, asiwabadilikie.

Lakini bado walikuwa na hofu, 
kwani hawakujua hali ile ya kuone-
kana kughairi ingemchukua muda 
gani.

Kwa mwendo wa uvivu, akiwa na 
bastola yake mkononi alilisogelea 
kochi. Kitendo kile kilisababisha 
Hidaya na binti yake woga urejee 
tena upya, kwani hawakumwelewa 
aliyewavamia nini anataka kufanya.

Akajipweteka kwenye kochi 
kama mtu aliyechoka kwa kufanya 
kazi ngumu, huku mama na binti 
yake  wakiendelea kunyoosha  
mikono juu.

“Shusheni mikono.” Aliongea 
kinyonge. Walitii kwa mshangao.

“We mama njoo ukae hapa kwe-
nye kochi.” Akaamuru. “Wewe binti 
kaa hapo chini.”

Baada ya kila mmoja kutii amri, 
kichwa kilianza kumuuma Prince. 
Akili ilifanya kazi kwa haraka zaidi 
kuliko uwezo wake wa kawaida. 
Kwa mara ya kwanza akili ilimtuma 
kutotii amri ya baba yake.

“Kama ni kuua nimeshaua watu 
wanne, lakini huyu mama, au hata 
binti yake siwezi kufanya hivyo.” 
Alijiambia mwenyewe. Akajiuliza 
ni kitu gani hasa kimesababisha 
hivyo?

Kutokana na jinsi alivyolelewa 
kwa muda mrefu aliishi kiupweke. 

“Najua mna-
jisikia vibaya, 
lakini msiwe 
na wasiwasi. 
Samahanini 
sana, sitowa-
fanyia cho-
chote kibaya. 
Mjisikie huru” 
Akaongea 
kama mtu 
anayewew-
eseka.
Vyote 
vilivyokuwa 
vikifanyika, si 
tu kama vilien-
delea kuwati-
sha Hidaya na 
Hasnat, bali 
kuwashangaza 
pia.

Mwisho wa Mauaji-11

hadithi
PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi tu 
bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka mmoja 
mmoja tu na walipomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala yake walimu 
walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata nafasi ya kwenda 
kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo la kutozoena na mtu 
yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka akawa na tabia ambazo 
ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa kulenga shabaha 
na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya aina yoyote ile na 
angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika umri wa miaka 25, baba 
yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni kwa nini? Anakwenda 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

omuona ingawa ni usiku alijidhihiri-
sha kuwa ni mwanamke mzuri na 
ametokea kumpenda.

Kitu pekee ambacho alikuwa na 
uhakika nacho ni kwamba hakuwa 
na mavazi mazuri ambayo yangem-
fanya  awe kama malaika. Pia haku-
wa na matunzo mazuri.

Aliendelea kuushangaa uzuri wa 
msichana huyo.

“Hivi huyu msichana nikimchukua, 
akawa wangu, nikamnunulia nguo za 
gharama, nikampamba akapambika, 
si atakuwa zaidi ya Cleopatra huyu?” 
Akawaza. Hasnat alianza kugundua 
kitu hicho. Kwa sababu aliona tangu 
mvamizi yule alipoingia robo tatu ya 
muda wote alikuwa akimtazama yeye 
tu. Kama msichana yoyote yule, jicho 
alilokuwa akitazamwa muda wote, 
na kile kitendo cha kuonekana kua-
hirisha mpango wake, aliona jamaa 
inawezekana kuwa ‘amekolea.’

“Mwanangu jitulize, wewe ni msi-
chana mzuri sana ujue, basi tu mai-
sha yetu duni, umeshamaliza chuo, 
najua siku hizi ajira ni ngumu, lakini 
usijitumbukize kwenye masuala ya 
ajabu. Hawa vijana hawatokufikisha 
popote. Tulia, unaweza kupata kazi 
baadaye. Hakuna anayeweza kuku-
pa kazi wakati ushakuwa mjamzito, 
ujauzito unatakiwa ukukute tayari 
una kazi yako na unajitegemea. Uki-
jituliza unaweza kupata mume wa 
kukuoa. Hakuna mwanaume atayem-
uona msichana kirukanjia akamfan-
ya awe mkewe” Hasnat alikumbuka 
maneno ya mama yake aliyokuwa 
akimwambia mara kwa mara, ali-
pomaliza tu chuo.

Na kweli alijituliza, akatulizana 
mtoto wa watu licha ya kwamba 
wavulana na kinababa walikuwa 
wakimuwinda kama simba anavyow-
inda swala porini, kwa ahadi nono, 
na hata vitisho pia, lakini wakaam-
bulia patupu.

Leo hii anaona sura ya mtu ka-
tili aliyeingia akiwa na nia ya kuua, 
akighairi ghafla. Na hiyo ni baada ya 
kuona sura yake. Akaamini maneno 
ya mama yake kuwa ana uzuri wa 
asili. Na hata huo alionao ni nusu tu 
kwa sababu ya uduni wa maisha. 

Akashuhudia mbwa mwitu ame-
geuka na kuwa njiwa. Hakujua cha 
kufanya. Alichosubiri kusikia nini 
mvamizi huyo ataongea.

kumuua nani? Kwa nini baba anayejua mkasa mzima 
asiende mwenyewe? Kitu gani kilichotokea huko 
nyuma? Nakala yako ya Nipashe itakufanya kujua 
kilichopo nyuma ya pazia.

Itaendelea Jumapili
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MACHO na masikio ya wapenzi 
wa muziki wa Gospo jana Jumamosi 
yalikuwa nchini Marekani katika tukio 
kubwa la burudani ya nyimbo za Injili.

Tamasha hilo linaloitwa ‘Imba 
Together Live Gospel Event’ lililowa-
kutanisha waimbaji maarufu kutoka 
Tanzania, Kenya na Marekani.

Tukio hilo linakuwa sehemu ya 
kuongeza uelewa wa changamoto 
mbalimbali zinazowakabili watu ulim-
wenguni.

Mwaka huu waimbaji kutoka Tanza-
nia waliopamba jukwaa ni Boaz Dank-
en, Dr. Ipyana Kibona, Joel Lwaga, 
Goodluck Gozbert, Rehema Semfukwe 
na Grolia Muliro kutoka Kenya.

Waimbaji hao wameungana na 
waimbaji wenzao kutoka Marekani, 
Leonard Mbwambo, Edna Matinde, 
Colin Allured, Kelly Herton, Brett An-
derson na Mett Moger.

Aidha mchekeshaji Masanja Mkan-
damizaji alishiriki kutoa burudani.

Waimbaji 
Injili 

waipamba 
Marekani

Furahia Tanzania 
Sept 16 Uhuru

======================

Mwisho 

Na Saada Akida 

KWAYA ya Moravian Efatha jimbo la 
Mashariki Ushirika wa Uhuru, wame-
andaa tamasha la ‘Furahia Tanzania’, 
lenye lengo la kuliombea amani taifa, 
litakalofanyika, Septemba 16, 2022 
Uwanja wa Uhuru, jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Makamu Mwenyekiti wa kwaya hiyo, 
Jacob Mwashiozya, amesema  lengo 
kuu la tamasha hilo la kusifu na 
kuabudu ni kumuombea Rais wa nchi 
Samia Suluhu Hassan, kwa kazi nzuri 
anayoifanya pamoja na kuwaombea 
amani raia wa nchi hii.

Amesema katika tamasha hilo 
kutakuwa na kwaya mbalimbali zilizoa-
likwa ndani na nje ya nchi ikiwemo  
Joyous Celebration, kutoka Afrika 
Kusini, inakuja kwa ajili ya kulipamba 
tamasha hilo.

Amezitaja zingine ni Moravian Efatha 
kwaya, Uinjilisti kijitonyama, Shang-
ilieni na Edeni zote kutoka Arusha, AIC 
Chang’ombe, Neema kwaya na Wana-
sham sham kwaya.

“Waimbaji binafsi watakaohudumu ni 
pamoja na Paul Obuya kutoka Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) hapa 
nchini watakaohudumu ni Neema Sim-
fukwe, Dokta Ipyana na Paul Clement 
watatumbuiza,”. Amesema Mwashi-
ozya.



SAKA MAMBO SAFI
ARSENAL imempa ofa ya mkataba wa muda mre-

fu, Bukayo Saka mwenye umri wa miaka 20, ambao 
utamfaya mshahara wake kuongezeka mara mbili, 
huku pia akiwaniwa na Manchester City. (Mail)

KOUNDE KUTUA CHELSEA
CHELSEA imeipiku Barcelona kwenye mbio za ku-

wania saini ya mlinzi wa pembeni wa Sevilla na Timu 
ya Taifa ya Ufaransa, Jules Kounde na watampa mka-
taba wa miaka mitano mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 23. (Telegraph)

ANTONY AICHAGUA AJAX
KOCHA wa Ajax, Alfred Schreuder amesema winga 

wa Brazil, Antony mwenye umri wa miaka 22, anapan-
ga kubakia kwenye klabu hiyo licha ya kuwaniwa na 
Manchester United. (ESPN)

CHELSEA, SPURS VITANI
CHELSEA na Tottenham Hotspur zinamwania win-

ga wa Timu ya Taifa ya Ufaransa na Newcastle United, 
Allan Saint-Maximin mwenye umri wa miaka 25. (Ath-
letic)

BELLINGHAM SOKONI
LIVERPOOL wameulizia kuhusu kiungo wa Borussia 

Dortmund na Timu ya Taifa ya England, Jude Belling-
ham mwenye umri wa miaka 19. (Fabrizio Romano)

DEPAY ANUKIA NEWCASTLE
MSHAMBULIAJI wa Barcelona na Timu ya Taifa ya 

Uholanzi, Memphis Depay mwenye umri wa miaka 28 
hatakataa ofa kutoka Newcastle United, imfahamia. 
(Sport)

SCAMACCA SAFARI IMEIVA
KLABU ya West Ham inakaribia kumsajili, Gianluca 

Scamacca mwenye umri wa miaka 23 baada ya kuku-
baliwa kwa ofa ya ada yao ya pauni milioni 30.5 na 
Sassuolo kwa mshambuliaji huyo wa Italia. (Guard-
ian)

KOSTIC ANUKIA ENGLAND
WEST Ham pia inawania kumsajili mlinzi wa kusho-

to wa Eintracht Frankfurt na Timu ya Taifa ya Serbia, 
Filip Kostic mwenye umri wa miaka 29. (Fabrizio Ro-
mano)

WEST YAMFUATA THOMAS
MLINZI wa kushoto wa Leicester City na Timu ya 

Taifa ya England, Luke Thomas mwenye umri wa mi-
aka 21a anawaniwa na West Ham United. (Guardian)

ARSENAL YAMKATAA LEMAR
ARSENAL na Everton zimejiondoa kwenye mbio za 

kuwania saini ya winga wa Atletico Madrid na Timu 
ya Taifa ya Ufaransa, Thomas Lemar mwenye umri wa 
miaka 26. (L’Equipe, via Express)

MAUPAY AWINDWA ITALIA
KLABU ya Brighton imepokea ofa ya pauni milioni 

15 kutoka klabu inayoshiriki Ligi ya Serie A, Salerni-
tana ili kumuuza mshambuliaji wake, Neal Maupay 
mwenye umri wa miaka 25. (Athletic)
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

RABAT, Morocco

S
ADIO Mane amekataa 
dhana yoyote ya ushinda-
ni na mchezaji mwenzake 
wa zamani wa Liverpool, 

Mohamed Salah baada ya nyota 
huyo mpya aliyesajiliwa na Bay-
ern Munich kushinda tuzo yake 
ya pili ya Mchezaji Bora wa Af-
rika wa mwaka katika sherehe 
zilizofanyika Alhamisi iliyopita.

Mane mwenye umri wa miaka 
30, awali alishinda tuzo hiyo 
mwaka wa 2019, na kuipata 
tena baada ya kuisaidia Senegal 
kushinda taji lao la kwanza la 
Kombe la Mataifa ya Afrika, huku 
akitangazwa mchezaji bora wa 
mashindano hayo.

Katika harakati hizo, akawa 

mfungaji bora wa muda wote wa 
Senegal, akifunga mabao 33 ka-
tika mechi 91 kwa nchi hiyo.

Mane na Salah sasa wamega-
wanya tuzo nne zilizopita za 
mwanasoka bora wa mwaka wa 
Afrika kwa usawa, huku Salah ak-
ishinda mwaka 2017 na 2018, na 
Mane ndiye mshindi wa mwaka 
2019 na 2022. 

Tuzo hiyo haikutolewa mwaka 
2020 na 2021 kutokana na mli-
puko wa virusi vya corona.

Akizungumza na Goal baada 
ya sherehe hizo, Mane alisisitiza 
ana uhusiano mkubwa na nyota 
wa Misri, Salah.

“Watu wakati mwingine huse-
ma kuna ushindani kati yangu 
na (Salah), lakini unajua sijioni 
kuwa na ushindani na mchezaji 

yeyote,” alisema Mane.
“Tuna uhusiano mzuri, tuna-

tumiana ujumbe kila mara. Na-
dhani vyombo vya habari kila 
wakati vinajaribu (kuongeza) 
mambo. “Unajua sina tu mahusi-
ano na mchezaji mmoja, lakini na 
kila mchezaji ambaye nimecheza 
naye duniani.

“Unaweza kumuuliza yeyote 
unayemtaka katika klabu, au po-
pote nilipopita na niendapo. Nina 
uhusiano mzuri na wachezaji 
wote.”

Muda wa Mane akiwa na Bay-
ern umeanza vyema, akifunga 
kwa mkwaju wa penalti dakika 
tano tu katika mechi yake ya 
kwanza ya kirafiki dhidi ya D.C. 
United wiki hii katika ushindi wa 
mabao 6-2.

   Mshindi huyo wa tuzo ya CAF amesisitiza 
ana mahusiano mazuri na nyota huyo wa Misri...

Jumapili Julai 24, 2022
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Barcelona yamkera Tuchel
LONDON, England 

THOMAS Tuchel amekiri amechosh-
wa na Barcelona kutaka kumsajili 
nahodha wa Chelsea, Cesar Azpilicu-
eta na huenda The Blues wakamzuia 
msimu huu wa joto.

Azpilicueta mwenyewe ameiomba 
Chelsea kumruhusu aondoke kwa bei 
ya chini, huku tayari Blues hao waki-
wa wameshampoteza Andreas Chris-
tensen aliyejiunga na Barcelona.

Lakini Tuchel amesema tathmini to-
fauti za klabu hizo mbili kwa mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 32 ina 
maana mkataba wowote uko kwenye 
hatari ya kuwa wa chini.

“Ni swali gumu kwa sababu sina 
uhakika kama ninataka kumpa Azpi 
kile anachotaka. Wakati fulani ni 
kuhusu kile tunachotaka. Nililingani-
sha tu ni kiasi gani tulipigania kwa (Ka-
lidou) Koulibaly, napata tabu,” alisema 
Tuchel.

“Koulibaly alikuwa mchezaji 
muhimu sana kwa Napoli, lakini tu-
naye mchezaji wa kimataifa wa His-
pania ambaye ni nahodha wa Chelsea. 
Namwona labda yuko kwenye kiwan-
go sawa na (Koulibaly), lakini Barcelo-
na hawamwoni katika kiwango hicho. 
Kwa hiyo sina uhakika kama nataka 
nimpe anachotaka kwani ni mchezaji 
mkubwa.

habari MICHEZO
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LONDON, England

K
LABU ya Arsenal imethibi-
tisha kumsajili, Oleksandr 
Zinchenko kwa mkataba wa 
muda mrefu kutoka Man-

chester City.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa 

Ukraine alikubali maslahi binafsi na 
Arsenal haraka pamoja na ada ya 
pauni milioni 30, na nyongeza baada 
ya pande zote mbili kukubaliana.

Kocha wa Manchester City, Pep 
Guardiola alithibitisha kuondoka 
kwa Zinchenko pale Etihad Jumatano 
na Arsenal sasa wamehitimisha saka-
ta hilo.

Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta 
alisema: “Tuna furaha sana Alex ame-
jiunga nasi. Ni mchezaji ambaye bin-
afsi namfahamu vizuri na niliendelea 
kumfuatilia baada ya muda wangu 
Manchester City. 

“Alex ni mchezaji wa ubora wa juu 
ambaye atatupa chaguzi na uwezo 
mwingi.

“Sio tu kuhusu nafasi anazoweza 
kucheza, lakini pia uwezo wa aina 
mbalimbali ambao atatupa katika 
safu ya ushambuliaji na ulinzi. 

“Alex ni mtu mwenye sifa na tabia 
nzuri, na nimefurahi kila mmoja ame-
fanya juhudi kubwa kumleta Alex 
kwenye klabu hii.”

Zinchenko mali 
rasmi ya Arsenal

***

Mwisho. 

***

---------------------

***

-----------------------
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Na Shufaa Lyimo

ILI kukabiliana na ushindani kati-
ka msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara na mashindano ya Kombe la FA, 
Geita Gold FC inatarajia kusajili wa-
chezaji wapya nane, imefahamika.

Kocha Mkuu wa Geita Gold FC, 
Fred Minziro alisema anaamini akip-
ata nyota hao katika nafasi mbalim-
bali atakuwa na kikosi imara kitaka-
chompa matokeo chanya.

Minziro alisema anaamini ujio 
mpya wa nyota hao utaimarisha na 
kikosi chake huku pia akianza maan-
dalizi ya kusaka mechi mbalimbali za 
kirafiki.

“Ninatarajia kuongeza wache-
zaji nane kwa ajili ya msimu ujao, 
ninaendelea kufanya mazungumzo 
na wachezaji ambao ninawahitaji 
wajiunge katika timu yetu ili kuunda 
kikosi chenye ushindani kuelekea 
msimu ujao,” alisema Minziro.

Kocha huyo alisema pia mara baa-
da ya kumaliza mchakato wa usajili, 
atakiweka hadharani kikosi chake na 
programu rasmi ya mazoezi itaka-
vyokuwa.

“Wiki ijayo tunatarajia kuanza 
kambi kwa ajili ya kujiandaa na 
msimu mpya wa Ligi Kuu itakayoan-
za Agosti 17, mwaka huu, tutajipanga 
zaidi ili kupata timu imara,” Minziro 
alisema.

Geita Gold kusajili nane

Na Saada Akida 

HUKU nyota wake wakiendelea ku-
wasili katika kambi ya timu hiyo ili-
yoko Kigamboni jijini Dar es Salaam, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine 
Nabi amesema atakiandaa kikosi 
chake kivingine kwa kuwapa mbinu 
mpya ili kuhakikisha rekodi yao ya 
‘UN BEATEN’, wanaiendeleza katika 
msimu ujao wa 2022/2023.

Akizungumza na gazeti hili, Nabi 
alisema  anaamini silaha kubwa am-
bayo inapaswa kutumika kwa wa-
chezaji wake ni nidhamu ili kufikia 
malengo ambayo wanatarajia kufikia 
kwa msimu mpya.

Nabi alisema msimu huu wanat-

akiwa kucheza tofauti zaidi ili kufikia 
malengo kwa kupambana vyema ka-
tika kila mechi, wachezaji kuonyesha 
nidhamu ya hali ya juu pamoja na 
kujituma.

“Siku zote nimekuwa naamini ka-
tika nidhamu kwa wachezaji, kila 
mmoja akijiheshimu na kuheshimu 
misingi ya timu, ninaamini tuta-
fanikiwa, wachezaji wakishindwa 
kujiheshimu na kutambua thamani 
ya klabu hii, itakua vigumu kwetu 
kutetea ubingwa na mataji tuliyoya-
chukua msimu wa 2021/22, silaha 
ya kwanza kuyalinda mataji yetu ni 
kila mmoja wetu kuwa na nidhamu,” 
alisema Nabi.

Aliongeza msimu mpya utakuwa 

mgumu sana kwao kwa sababu timu 
pinzani zinajiandaa kuvunja mwiko 
wao ambao wameuonyesha msimu 
uliopita.

“Jukumu letu sote kulitambua hilo 
kwa kuhimizana ili kuendelea kufan-
ya vizuri zaidi ya msimu uliopita, ku-
hakikisha tunaendelea tulipoishia,” 
alisema kocha huyo.

Kabla ya kuanza msimu mpya, 
Yanga itaikaribisha Simba katika 
mechi ya Ngao ya Jamii itakayoche-
zwa Agosti 13, mwaka huu lakini iki-
tanguliwa na mchezo wa kirafiki wa 
kimataifa utakaofanyika katika Siku 
ya Wananchi hapo Agosti 6, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini.

Nabi atamani kulinda
rekodi ya kutofungwa

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Brigedia Jenerali, Marco Gaguti akimpongeza nahodha wa timu ya soka ya Wilaya 
ya Masasi iliyochukua ubingwa wa mashindano ya Umoja wa Michezo na Taaluma kwa Shule za Msingi 
Tanzania (UMITASHUMTA) katika mkoa huo. PICHA: BARAKA JAMALI
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Adam Fungamwango na Saada 
Akida

WAKATI Kocha Mkuu wa Simba, 
Zoran Manojkovic akifurahia nam-
na wachezaji wake wanavyoima-
rika baada ya kupata mechi mbili 
za kirafiki, beki mpya wa timu 
hiyo, Mohamed Ouattara amesema 
sababu kuu iliyomfanya kukubali 
kutua kwa Wekundu wa Msimbazi 
ni mipango na malengo endelevu 
iliyopo klabuni hapo.
Ouattara ambaye ni raia wa Ivory 
Coast aliliambia gazeti hili anafa-
hamu pia Simba ni klabu kubwa 
na kongwe ndani ya Tanzania na 
Afrika.
Beki huyo alisema kabla ya kuku-
bali kutua Simba aliangalia mipan-
go na malengo ya klabu na kuyap-
enda, vinginevyo asingekubali 
kusajiliwa na timu hiyo ya Kari-
akoo jijini Dar es Salaam.
“Nafurahi kuwa hapa sababu ni 
timu kubwa ndani ya Tanzania na 
Afrika, ina malengo na mipango 
mikubwa ambayo kila mchezaji 
mwenye ndoto angetamani kuwa 
hapa,” alisema Ouattara.
Meneja Habari na Mawasiliano 
wa Simba, Ahmed Ally aliliambia 
gazeti hili wamefunga usajili kwa 
upande wa nafasi ya ulinzi na 
nyota wapya ambao wamebakia 
na wanatarajia kuwatangaza ni 
wawili.
“Huo ni ukamilisho wa usajili 
upande wa mabeki unaotufanya 
kuwa na mabeki wanne bora ka-
bisa,” Ahmed alitamba.
Zoran alisema michezo ya kirafiki 
ni muhimu kwa kuangalia utimamu 
wa mwili wa wachezaji wake na 
jinsi wanavyopokea mafunzo.
Aliongeza anahitaji kila mchezaji 
kupata nafasi ya kucheza ili kum-
wona huku akielekeza katika mechi 
ya kwanza dhidi ya Ismailia, vijana 
wake kucheza kwa nguvu katika 
dakika 25 za awali.
“Dakika za mwanzo hakukuwa na 
tofauti kati ya Ismailia na Simba 
lakini dakika za mwisho tofauti 
kubwa ilionekana hasa baada ya 
wachezaji wangu kuchoka, tunahi-
taji kuendelea kupata mechi hizi ili 
kuwaweka sawa,” Zoran alieleza.
Jana usiku Simba ilitarajia kucheza 
mechi ya pili ya kirafiki dhidi ya Al 
Akhdod inayoshiriki Ligi Daraja la 
Pili nchini Saudi Arabia.

Simba kumenoga,
Ouattara afunguka

Jumapili Julai 24, 2022

   Ni katika mechi ya kwanza ya safari ya kufuzu 
CHAN, Manula aumia na...
Na Adam Fungamwango

BAO pekee lililofungwa na mchezaji aliye 
katika kiwango cha juu kwa sasa, Abdul 
Suleimani ‘Sopu’ liliifanya Timu ya Soka ya 
Taifa (Taifa Stars) kuanza vyema safari ya 
kusaka tiketi ya kucheza fainali za Kombe la 
Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani 
(CHAN) katika mchezo uliochezwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es 
Salaam jana.

Ilikuwa ni dakika moja tu baada ya ma-
pumziko, Sopu aliporuka juu kwa kupa-
chika bao kwa kichwa akiunganisha mpira 
wa krosi uliopigwa na winga, Kibwana 
Shomari.

Bao hilo lilipatikana baada ya dakika 
45 za awali kumalizika bila ya kila upande 
kushindwa kutikisa nyavu za mwenzake 
huku kila timu ikicheza kwa mfumo wake, 
Stars ikicheza kwa kushambulia, lakini So-
malia wakizuia zaidi na kushambulia kwa 
kushtukiza.

Mpira ulianza taratibu, Stars ikipata kona 
ya mapema lakini haikuwa na madhara 
na dakika ya kwanza, Somalia walisalimia 
lango la wapinzani wao kwa shuti la mbali 
kupitia kwa nyota wake, Anwar Said, lakini 
mpira huo ulikwenda pembeni.

Kipa wa Stars, Aishi Manula alifanya kazi 
ya ziada dakika ya 15 kuuzuia mpira mrefu 
uliopigwa na Anwar usimfikie, Aweys Iman 
aliyekuwa amewazidi mbio mabeki, lakini 
kabla hajauweka wavuni, alikuwa ametoka 
na kuuwahi mpira huo.

Dakika moja baada ya shambulio hilo, 
Stars ilijibu mapigo kupitia, Feisal Salum 
‘Feitoto’ kama kawaida yake, akiwa nje ki-
dogo ya eneo la hatari aliachia shuti kali 
ambalo lilipanguliwa na kipa wa Somalia, 
Said Aweys, mpira huo ukaenda katika 
miguu ya Sopu, lakini kabla hajauweka wa-
vuni kibendera kikawa juu kuashiria strai-
ka huyo mpya wa Azam FC ameotea.

Dakika ya 18, Sopu naye alijaribu bahati 
yake kwa kupiga shuti la mbali, lililotemwa 

tena na Aweys, lakini hakukuwa na mtu wa 
kumalizia, akauwahi tena.

Kibu Denis alikaribia kuandikia Stars bao 
dakika ya 37, akiwa anatazamana na Aweys, 
lakini shuti lake lilipaa juu ya lango.

Feitoto alifanya kazi ya ziada kuwatoroka 
mabeki wa Somalia dakika ya 39 na kuugu-
sa mpira mrefu uliopigwa na Salum Abou-
bakar ‘Sure Boy’, mpira ukatoka sentimeta 
chache ukiwa umempita kipa.

Stars ilianza kipindi cha pili kwa nguvu 
na kufanikiwa kupata bao dakika moja 
baada mapumziko lililodumu kwa dakika 
zote 90.

Manula aliumia baada ya kuokoa sham-
bulio kali la Somalia dakika saba kabla ya 
mechi hiyo kumalizika, ambapo almanu-
sura isawazishe.

Kabla ya tukio hilo, dakika ya 77, Feitoto 
aliachia kombora kali lililogonga mwamba 
wa juu na kurudi uwanjani.

Timu hizo zitarudiana tena Julai 30, 
mwaka huu kwenye uwanja huo.

UKurasa  21Sadio Mane akanusha kutofautiana na Salah

Winga wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Kibwana Shomari (kulia), akimtoka mchezaji wa Somalia katika mchezo 
wa kusaka tiketi ya kucheza fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN), uliochezwa kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam jana. Stars ilishinda bao 1-0. PICHA: JUMANNE  JUMA

Sopu aing’arisha
Taifa Stars CHAN 
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