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Ahadi tano za Samia
kwa wahitimu la Vi

MAAJABU YA PUTO
Kutoka kibonge
kilo 150 hadi 99,
robo ya Kiuno
yaondoka

A

Mabaunsa wa Kampuni ya Bilo Star Debt Collection Co. Ltd, wakiwatoa nje wapangaji waliokuwa wakiishi katika nyumba
Kitalu namba 266, Barabara ya Ally Khan, eneo la Upanga Magharibi, jijini Dar es Salaam jana inayosemekana kuwa na
mgogoro. Habari Uk. 3. PICHA: IMANI NATHANIEL
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akipata maelezo kutoka kwa Mratibu wa FISH4ACP, Hashim Muumini,
kuhusu teknolojia ya ukaushaji wa dagaa. Pembeni ni Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Ahadi tano za Samia kwa wahitimu la VII

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan,
ametoa ahadi tano kwa wa-
nafunzi 1,230,780 wanaofanya
mtihani wa kumaliza elimu ya
msingi unaomalizika leo nchini,
huku akisema ni zawadi kwao
ambayo serikali inahakikisha
inatimia.

Katika taarifa aliyoiandika
kwenye WhatsApp Channel,
Rais Samia alisema anawatakia
kila la heri wanafunzi wa darasa
la saba watakaomaliza elimu ya

msingi leo.

“Mnatoka katika hatua moja
ya elimu na malezi kwenda ny-
ingine katika safari yenu ya kuji-
andaa kutoa mchango wenu wa
maendeleo kwa taifa letu. Seri-
kali imeandaa mazingira sahihi
ili kufikia lengo,”alisema.

Alisema ahadi yake kwa wa-
nafunzi hao katika safari ya
elimu na maisha ambayo tayari
inatekelezwa uhakika wa kupata
nafasi ya kujiunga kidato cha
kwanza 2025 kwa kila atakaye-
faulu.

_»gtIBEST GROUP (T) LIMITED

Debts collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

NOTISI YA SIKU 14/MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na NCBA Bank Tanzania Limited tunatoa Notisiya siku 14 kuanzia tarehe ya
tangazo hili kwa mdaiwa tajwa hapo chini kwenye jedwalii alipe deni analodaiwa na benki Pamoja na
riba. Kushindwa kufanya hivyo mali iliyowekwa kama dhamana itauzwa kwa njia ya mnada wa Hadhara
kufidia deni hilo.Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo tarehe na muda kama inavyoonyeshwa

kwenye jedwali hapo chini.

Na. | JINA LA MDAIWA/MDHAMINI

AINA YA DHAMANA

TAREHE

1. SETH FUEL(T)LTD/ CHRISTINA
NTUMIGWA MWAKIFULEFULE

NYUMBA YAMAKAZI YENYE HATINA. 185383
KIWANJA NA. 661 KITALU'C' ENEO LA KISUKULU
MANISPAA YA ILALA YENYE JINA LA CHRISTINA
NTUMIGWA MWAKIFULEFULE ILIYODHAMINI MKOPO
WA SETH FUEL(T)LTD

28-9 -2024 SAA
4:00 ASUBUHINA
KUENDELEA

LUSEKELO JOSEPH KASSANGA

NYUMBA YA MAKAZI YENYE HATI NA. 125899
KIWANJANA. TKITALU'F'ENEO LA MALAMBA
MAWILI MANISPAA YA UBUNGO YENYE JINA LA
LUSEKELQ JOSEPH KASSANGA

05-10-2024 SAA
4:00 ASUBUHINA
KUENDELEA

MASHART YA MNADA
. Dhamana itauzwa kamailivyo.

. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa
kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada

kurudiwa.

. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine

zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T)LTD

Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.0. BOX 1088

DARES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ 765 363537

Mkurugezi Mtendaji

NCBA Bank Tanzania Limited

P. 0. BOX 20268, DARES SALAAM
Tel: +255 22 2130113 / 255 22 2125710

Nyingine ni miaka minne ya sekondari ya awa-
li bila ada; miaka miwili ya kidato cha tano nasita
bila ada; chuo cha ufundi katika kila wilaya kwa
watakaochagua njia hiyo; na mikopo ya elimu ya
juu kwa watakaofaulu kwenda vyuo vikuu.

Alisema ahadi hiyo inakwenda sambamba na
kuendelea kuboresha sera za uchumi, ili kuzali-
sha fursa zaidi kwa kila mmoja kadiri wanavy-
oendelea kukua na kuingia katika nguvu kazi.

Kupitia Waraka wa Elimu Namba Tatu wa
mwaka 2016, serikali ilitoa elimu ya awali hadi
kidato cha nne bila malipo huku kupitia Waraka
wa Elimu Namba Tano wa mwaka 2022, iliondoa
ada kwa kidato cha tano na sita katika mfumo wa
umma.

Kuondolewa kwa malipo hayo na kutolewa
mikopo ya elimu ya juu ni utekelezaji wa Sera
ya Elimu na Mfunzo ya mwaka 2014 yenye lengo
la kuhakikisha kuwa watoto wote wenye rika
lengwa wanapata elimu bila kikwazo.

Aidha, ujenzi wa vyuo vya ufundi ni utekeleza-
ji wa sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana ya
mwaka 2007 ya kuwapatia vijana elimu bora
na ujuzi stahiki, ili kuinua kiwango cha ujuzi wa
nguvu kazi na kukidhi mahitaji ya soko.

Akiwasilisha Makadirio ya Mapato na Matumi-
zi ya Wizara ya Elimu, sayansi na Teknolojia
kwa mwaka 2023/24, Waziri Prof. Adolf Mkenda
alisema serikali itaongeza fursa za mikopo kwa
wanafunzi wa elimu ya juu 223,201 hadi 252,245.

Akizungumza na waandishi wa habari juzi, Ka-
tibu Mtendaji wa Baraza la Mitihani la Tanzania
(NECTA), Dk. Said Ally Mohamed, kati ya watahi-
niwa waliosajiliwa wavulana ni 564,176 sawa na
asilimia 45.84 na wasichana ni 666.604 sawa na
asilimia 54.16.

Alisema watahiniwa 1,158,862 sawa na asilimia
94.16 watafanya mtihani kwa Lugha ya Kiswahili
na 71,918 sawa na asilimia 5.84 watafanya kwa
lugha ya Kiingereza, lugha walioitumia wakati
wa kujifunza.

Alisema watahiniwa wenye mahitaji maalumu
waliosajiliwa ni 4,583, kati yao 98 ni wasioona,
1,402 wenye uoni hafifu,

1,067 wenye uziwi, 486 ni wenye ulemavu wa
akili na 1,530 ni wenye ulemavu wa viungo.

Pia alisema mitihani hiyo itajumuisha maso-
mo sita ambayo ni Kiswahili, English Language,
Sayansi na Teknolojia, Hisabati, Maarifa ya Jamii
na Stadi za Kazi na Uraia na Maarifa.

PM: Uvuvi
waingiza mapato
trilioni 2.9/-

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amesema
sekta ya uvuvi inaingiza mapato ya Sh. tril-
ioni 2.94 kwa mwaka na imekuwa ikikua kwa
wastani wa asilimia 1.9.

“Wastani wa uzalishaji wa samaki kwa mwa-
ka hapa nchini unafikia tani 472,579, huku
429,168 sawa na asilimia 91 zikitokana na uvuvi
wa kawaida wa kutumia vyanzo vya asili ndani
ya bahari, mito na maziwa na tani 43,411 sawa
na asilimia tisa zikitokana na ufugaji wa sam-
aki.”

Alisema hayo wakati akifungua Mkutano
wa Nane wa Mawaziri wa Umoja wa Nchi za
Afrika, Caribbean na Pasifiki (OACPS), wanao-
husika na masuala ya uvuvi, bahari, maziwa na

Akizungumza kwa niaba ya Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, Waziri Mkuu alisema kila siku
watu 230,000 wanajishughulisha na uvuvi
mdogo na Watanzania milioni sita wamepata
ajira zisizo za moja kwa moja kwenye sekta
hiyo. “Uvuvi mdogo mdogo unachangia zaidi
ya asilimia 95 ya mavuno yote ya samaki nchi-
ni,” amesema.

Akielezea fursa za uwekezaji kwenye ufu-
gaji wa samaki, alisema Tanzania ina uwezo
mkubwa wa kuendeleza sekta hiyo kutokana
na rasilimali kubwa za maji ilizonazo ikiwa ni
pamoja na Bahari ya Hindi, maziwa, mito, ma-
bwawa mengi ya asili na yaliyojengwa na bin-
adamu.

“Eneo Maalum la Kiuchumi la Tanzania ni
fursa kubwa ya uwekezaji kupitia ununuzi wa
meli za uvuvi, uwekezaji wa huduma za meli,
usambazaji wa vifaa vya uvuvi, usambazaji wa
chakula (maji, chakula na matunda), kuongeza
thamani na usindikaji, utafiti na ulinzi wa ba-
harini na angani.”

Alizitaja fursa nyingine za uwekezaji kuwa ni
pamoja na uvuvi wa kina kirefu kwa ajili ya sa-
maki aina ya tuna; kilimo cha mwani; uzalishaji
wa vifaranga na chakula cha samaki.

Akielezea matarajio ya mkutano huo, Waziri
Mkuu amesema mkutano huo utatoa mwon-
gozo wa kimkakati kwenye vikao vya juu vya
maamuzi vya Umoja wa Nchi za Afrika, Carib-
bean na Pasifiki ili kuboresha usimamizi wa
bahari, uvuvi na ufugaji endelevu wa samaki.

Amesema Tanzania itaendelea kuunga mko-
no malengo ya umoja huo hasa katika kukuza
uchumi wa bluu na maendeleo endelevu.
“Uamuzi huu utasaidia kuimarisha malengo
ya umoja wetu na kuboresha ustawi wa nchi
wanachama pamoja na wananchi wake. Umo-
ja huu ni miongoni mwa majukwaa ya msingi
sana yanayoweza kuchangia mageuzi ya kiu-
chumi na kijamii kwa nchi yetu ya Tanzania.”

Umoja wa Nchi za Afrika, Karibian na Pasi-
fiki (OACPS) unajumuisha nchi wanachama
79 ambapo 48 kati ya hizo zinatoka Bara la
Afrika, Kusini mwa Jangwa la Sahara, nchi 16
zinatoka Caribbean na nchi 15 zinatoka Pasi-
fiki. Umoja huu ambao unalenga kuchochea
maendeleo endelevu, kuondoa umaskini na
kukuza fursa za kibiashara miongoni mwa wa-
nachama wake umetokana na kundi la nchi
za Afrika, Caribbean na Pasifiki (ACP) ambalo
lilianzishwa kwa makubaliano ya Georgetown
ya mwaka 1975.

Mapema, akimkaribisha Waziri Mkuu ku-
zungumza na washiriki wa mkutano huo, Wa-
ziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, alise-
ma umoja huo ni kiungo muhimu cha OACPS
katika kukuza ushirikiano kati ya nchi wana-
chama na usimamizi wa rasilimali za bahari.
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Magari yak-
ipita kwa shida
kwenye shimo
lililoko ka-

tika kona ya
makutano ya
Barabara za
Bagamoyo na
Motisun, eneo
maarufu la
Mwenge TV,
Dar es Salaam
jana. Shimo hilo,
lipo kwa muda

mrefu sasa
na kusababi-
sha usumbufu
mkubwa kwa
vyombo vya
moto. PICHA:
JOHN BADI

KIFO CHA KIBAO
Lissu: Vyombo vya dola vichunguzwe kimataifa

Na Jenifer Gilla

TAASISI  mbalimbali  zi-
meendelea kutoa matamko
kulaani kuuawa kwa Mjumbe
wa Sekretarieti ya Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Ally Kibao, huku
Makamu Mwenyekiti wa cha-
ma hicho, akisema vyombo vya
usalama havipaswi kuchun-
guza matukio ya utekaji, utesaji
na mauaji.

Pia amesema vyombo hivyo
vya usalama havitakiwi ku-
chunguza kwa kuwa vinashu-
tumiwa jambo ambalo hali-
taweka imani kwa wananchi.

Lissu alishauri kuundwa
timu ya wataalamu wa Kki-
mataifa ambao hawajaegemea
upande wowote kufanya
uchunguzi huo.

Akizungumza na Jambo TV
katika Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Mwalimu Nyerere
(JNIA), baada ya kuwasili kuto-
ka Ubelgiji, Lissu alisema utara-
tibu unaofaa katika uchunguzi
huo ni kuleta timu za kimataifa
na si polisi kujichunguza.

Kauli ya Lissu imekuja zikiwa
ni siku nne tangu Rais Samia
Suluhu Hassan kuliagiza Jeshi
la Polisi kufanya uchunguzi juu
ya kifo cha Kibao na kupewa
taarifa za kina juu ya tukio hilo.

Rais alisema Tanzania in-
aongozwa na misingi ya
kidemokrasia, hivyo kila raia
ana haki ya kuishi na serikali
haitavumilia vitendo vya kika-
tili vya namna hiyo.

Lissu alisema vyombo vya
usalama vinahitaji kuchungu-
zwa na kusafishwa ili vitekeleze
majukumu ya kuimarisha ulin-
zi na usalama inavyostahili na
si kujichunguza.

Alisema njia pekee inayofaa
kutumika ni kuleta timu ya ki-
mataifa kuchunguza matukio
hayo kwa kuwa hao ni watu wa-
naoaminika kuitenda kazi hiyo
vizuri bila kuegemea upande
wowote.

“Idara ya Usalama wa Taifa
anayoiongoza mwenyewe
(Rais Samia), Jeshi la Polisi

ndio watuhumiwa wa kwanza.
Watajichunguzaje? Lini Jeshi
la Polisi limeshawahi kuchun-
guza chochote cha mambo
haya?” alihoji.

Alisema utaratibu wa ku-
undwa kwa Tume ya Kijaji ya
Uchunguzi ni mzuri ingawa
changamoto yake ni kuwa
tume hiyo inaripoti kwa rais na
matokeo yanakuwa siri hivyo
njia hiyo haifai kutumika.

JAJI AUNGA MKONO

Akizungumza katika mku-
tano wa wadau wa haki za bin-
adamu, Jaji (mstaafu) Thomas
Mihayo, alishauri kuanzishwa
kwa Mahakama Maalumu ya
Uchunguzi itakayokuwa na
mamlaka kamili ya kuchun-
guza matukio hayo kwa kina
badala ya tume ya uchunguzi.

Alisema chombo hicho ki-
takuwa na nguvu zaidi kuliko
tume ya uchunguzi kwani
itaweza kukusanya na kuhoji
mashahidi, na kutoa maamuzi
yenye msingi wa kisheria.

Jaji Mohayo alisema tume
za uchunguzi mara nyingi
hazina mamlaka kamili na zi-
nategemea ripoti zao kuwasil-
ishwa kwa vyombo vingine vya
dola, hali inayoweza kuchelew-
esha haki na kusababisha ma-
tokeo yasiyofaa.

KKAULI YA MISA- TAN

Taasisi ya Vyombo vya
Habari Kusini mwa Afrika tawi
la Tanzania (MISA-TAN), ililaani
vikali wimbi linaloendelea la
utekaji wa mauaji ya wananchi
wasiokuwa na hatia nchini
hasa tukio la utekwaji na maua-
ji ya kada huyo wa CHADEMA.

Kwa mujibu wa taarifa kwa
umma iliyotolewa na Bodi ya
Uongozi wa Taasisi hiyo, ma-
tendo hayo ni kielelezo tosha
cha uvunjwaji mkubwa wa she-
ria na ukiukwaji wa haki za bin-
adamu na hasa haki ya msingi
ya kuishi.

Aidha, waliiomba serikali
kuchukulia kwa uzito wimbi
hili na kutengeneza mikakati
mahususi ya kiuchunguzi, iki-

wamo kuunda tume huru ya
kijaji ili kufuatilia mwenendo
huu haramu katika nchi hiyo.

“Jambo hili la utekaji na
mauaji ambao yanafanywa
kwa wanasiasa, wafanyabisha-
ra na raia wengine yanaten-
geneza chuki miongoni mwa
wananchi na kunyooshewa
vidole vyombo vya dola kama
Jeshi la Polisi kuhusika na hasa
ikizingatiwa kuwa baadhi ya
matukio yamehusisha taasisi
hiyo ya ulinzi hapa nchini,” ili-
isema taarifa hiyo.

Pia iliisihi serikali kuchukua
hatua hizo kwa haraka iweze-
kanavyo ili kutoruhusu
uharibifu mkubwa kuende-
lea kwenye jamii hasa nchi
inapoelekea kwenye matukio
makubwa ya kidemokrasia ya
uchaguzi wa serikali za mtaa
Novemba, mwaka huu na uch-
aguzi mkuu 2025.

Chama cha Wanasheria Tan-
ganyika (TLS), kimeunga mko-
no hoja ya kuundwa kwa tume
huru ya kuchunguza matukio
hayo ili kupata suluhu ya ku-
dumu kwa lengo la kurejesha
imani ya wananchi juu ya
uhuru wao na haki za msingi
za kikatiba ikiwa ni pamoja na
haki ya kuishi ambayo sasa iko
mashakani.

Rais wa TLS, Boniface
Mwabukusi, alisema chama
hicho kinatoa wito Waziri wa
Mambo ya Ndani, Hamad Ma-
sauni, Mkuu wa Jeshi la Polisi,
IGP Camilus Wambura na
Mkuu wa Mafunzo wa Jeshi la
Polisi wawajibike.

Aidha, alilitaka Jeshi la Poli-
si lihakikishe kamba linatoa
taarifa sahihi kwa umma dhidi
ya watu wote waliochukuliwa
na kutekwa kinyume na sheria
kwa kueleza taratibu walizo-
chukua mpaka kuhakikisha
watu hao wanapatikana.

Alimtaka IGP atoe tamko la
kuvunjwa kwa vikosi kazi vyote
vilivyoundwa ambavyo vime-
kuwa vikifanya kazi kinyume
na sheria za nchi.

Mzee Kibao mwananjeshi
mstaafu, alitekwa jioni ya Sep-

temba 6 mwaka huu, maeneo
ya Kibo Complex Tegeta, Dar es
Salaam, na watu waliokuwa na
silaha ambao waliwataka abiria
kutosema lolote, kupiga picha
7za mnato na mjongeo wakati
wakimshusha kwenye basi la
Kampuni ya Tashrif akielekea
nyumbani kwake Sahare mkoa-
ni Tanga.

Mwili wake ulikutwa mae-
neo ya Ununio, huku ukiwa na
majeraha makubwa ikiwamo
usoni.

WADAIWA KUTISHIWA
MAISHA

Wakati huo huo, TLS ilitoa
taarifa jana jioni kuwa ime-
pokea kwa masikitiko taarifa ya
kutishiwa maisha kwa mawak-
ili Tito Magoti, Peter Madeleka
na Onesmo Ole Ngurumwa.

Taarifa ya TLS iliyotolewa
na Mwabukusi, ilisema kuwa
walipokea taarifa kutoka kwa
mawakili hao na kwamba vi-
tendo hivyo ni kinyume cha
Katiba.

“TLS inachukua kwa uzito
usalama wa maisha ya wa-
nachama wake wote. Wakili
ana haki ya kisheria ya kuzun-
gumza na kutoa maoni yake
bila vikwazo na ana haki ya
uhuru kwa kutumia haki hii
katika kuelimisha jamii kuhusu
haki za raia na utawala wa she-
ria,” alisema.

“TLS inalaani vitendo vyovy-
ote vinavyoashiria kutishia au
kufifisha utendaji wa mawakili
katika kazi zao kama maofisa
wa mahakama na majukumu
mengine waliyonayo kwa muji-
bu wa Kifungu cha 4 cha Sheria
ya Mawakili Tanganyika.

“Vitisho vyovyote kwa wak-
ili au mawakili ni vitisho kwa
muhimili wa mahakama, viti-
sho kwa waheshimiwa majaji
na mahakimu. Kwa ustawi wa
taifa letu, TLS inatoa wito kwa
serikali kutoruhusu hata kido-
go kwa chombo hiki muhimu
na kikubwa nchini chenye
jukumu mahsusi la kutafsiri
sheria na kutoa haki kwa watu
wote, kutishiwa.”

]
Madalali
wamkaba
mwandishi
Kwenye
bomoabomoa
Dar es Salaam

Na Zanura Mollel

MPIGAPICHA wa Gazeti la
Nipashe, Imani Nathaniel, jana
alishambuliwa na watu wanaodai-
wa kuwa ni madalali wa mahaka-
ma waliokwenda kuvunja nyumba
eneo la Upanga Magharibi, jijini
Dar es Salaam.

Akizungumza jana akiwa Kituo
cha Polisi Selander Bridge kwa ajili
ya kutoa maelezo yake, Mwandishi
Imani alisema: “Tlikuwa ni majira
ya saa nane mchana alipoelekea
katika eneo hilo ambapo kuliku-
wapo na zoezi la kuhamisha watu
waliokuwa wamepanga katika
nyumba namba 266 barabara ya
Alykhan Upanga.”

Alisema alifika eneo hilo ili
kuanza kutekeleza wajibu wake
kama mwandishi kwa kuanza ku-
piga picha wakati wa kuondoa vitu
vya wapangaji waliokuwa wakiishi
katika nyumba hiyo.

Alisema wakati anaanza kupiga
picha, ghafla alishambuliwa kwa
vipigo na mabaunsa waliokuwa
wameambatana na madalali wa
Kampuni ya Bilo Star Debt Collec-
tors Co. Ltd.

“Walinipiga na kuninyanganya
kifaa changu cha kazi (kamera)
pamoja na kunifunga pingu ka-
tika mikono yangu. Walifuta picha
zote nilizokuwa nimepiga kupitia
kamera yangu.

“Baada ya muda nilifanikiwa
kumwona kiongozi wao nilim-
weleza hali hiyo, kisha aliamuru
nirejeshewe kamera, na kuachiwe
huru na kunitaka niondoke katika
eneo hilo mara moja.

Mwandishi aliona barua ya
notisi ya kuhama eneo hilo
yenye kumbukumbu Na:BSDC/
DCR/09/2024/04 yenye kichwa
cha barua “Notisi ya siku saba ku-
hama kwenye nyumba/eneo plot
No, 266 iliyoko Upanga, Dar es
Salaam iliyotolewa na Julitha Bar-
talomeo kwa niaba ya kampuni.

Barua hiyo ilionyesha kutolewa
na kampuni hiyo kuwataka wa-
pangaji katika nyumba hiyo kuon-
doka ndani ya siku saba kwa amri
ya mteja wao aliyetambulishwa
kwa majina ya Jammale Mohamed
Said.

Katika barua hiyo pia ilionekana
nakala kuwasilishwa kwa mkuu
wa kituo cha polisi pamoja na ofisi
ya serikali ya mtaa (haijataja kituo
kipi cha polisi wala ofisi ya serikali
ya mtaa).

Kutokana na tukio hilo, Natha-
nael alisema ameripoti Kituo cha
Polisi Selander saa 9:33 alasiri kwa
lengo la kutoa taarifa kutokana na
shambulio hilo alilofanyiwa.
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Waziri wa Mambo ya Ndani, Hamad Masauni, akifungua pazia kuzindua kituo kipya cha polisi Lushoto, kilicho-
jengwa kwa gharama ya Sh. milioni 400, wilayani Lushoto, mkoani Tanga jana. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya va
Tanga, Japhari Kubecha na Mkuu wa wilaya hiyo, Zephania Sumaye. PICHA: ASHRACK MIRAJI

REA kutia saini mikataba ya bil.
73/- Kusambaza mitungi ya gesi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAKALA wa Nishati Vijijini
(REA), kesho unatarajia ku-
tia saini mikataba sita yenye
thamani ya Sh. bilioni 72.8,
ukiwamo wa kusambaza mi-
tungi ya gesi yenye ruzuku ya
kilogramu sita kwa kaya za
vijijini itakayopatikana kwa
bei nafuu.

Kati ya fedha hizo, REA
itachangia Sh.bilioni 62.75
huku Jeshi la Magereza li-
tachangia Sh.bilioni 8.66 na
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)
litatoa Sh.bilioni 1.39.

Mkurugenzi wa Teknolojia
za Nishati Jadidifu na Mbada-
la wa REA, Mhandisi Advera
Mwijage, alisema jana jijini
hapa kuwa mikataba hiyo ni
utekelezaji wa mkakati wa ki-
taifa wa matumizi ya nishati
safi ya kupikia wa mwaka

2024 hadi 2034.

Alisema Sh. bilioni 10 zi-
tatumika katika mkataba wa
kusambaza mitungi 452,445
kwa bei ya ruzuku katika
mikoa yote na kila wilaya ita-
nufaika na mitungi 3,255.

“Mitungi hii itapatikana
kwa bei ya punguzo. Kwa
mfano mtungi ule wa kilo
sita unauzwa Sh.45,000 la-
kini kwa bei ya ruzuku ni Sh.
20,000,” alisema.

Pia alisema Sh. bilioni 15
zimetengwa na REA kwa
ajili ya kuwezesha usamba-
zaji wa zaidi ya majiko banifu
200,000 ambayo yatauzwa
kwa bei ya ruzuku.

Kadhalika, alisema REA
imefikia makubaliano ya
ushirikiano wa utekelezaji
wa miradi ya kujenga na
kusambaza mifumo ya ni-
shati safi ya kupikia kwa

magereza Sh.bilioni 35.23 zi-
tatumika kujenga mifumo ya
gesivunde 126, usimikaji wa
mifumo ya gesi LPG 64, gesi
asilia mmoja.

“Mkataba huu wa miaka
mitatu pia utasambaza mi-
tungi ya LPG ya kilogramu
15 ikiwa na jiko la plate mbili
yapatayo 15,920 kwa watumi-
shi wa magereza, usambazaji
wa tani 865 za mkaa mbadala
unaotokana na makaa ya
mawe kutoka STAMICO,”
alisema.

Aidha, alisema mradi huo
utahusisha usambazaji wa
mashine za kutengeneza
mkaa mbadala 61 ambapo
miradi hiyo itatekelezwa ma-
gereza 129 yaliyopo Tanzania
Bara.

Kuhusu mkataba na JKT,
alisema Sh.bilioni 575 zi-
tatumika kujenga mifumo

ya bayogesi tisa, majiko 291
ya mkaa mbadala, ujenzi
wa mifumo ya gesi LPG 180
na sufuria zake, ununuzi wa
mkaa unatokana na makaa
ya mawe tani 110, ununuzi
wa mashine 60 kutengeneza
mkaa mbadala na mafunzo
kwa vijana 50,000.

Alisema miradi itatekele-
zwa kambi za JKT 22 zilizopo
mikoa 14 ya Tanzania Bara
ndani ya miaka miwili.

“Wakala pia unafadhili
mradi wa usambazaji wa gesi
asilia, mradi unatekelezwa
na Shirika la Maendeleo ya
Petroli Tanzania (TPDC) kwa
ufadhili wa REA kwa ghara-
ma ya Sh. bilioni 6.82, mradi
utatekelezwa mkoani Lindi
na Pwani, utakaounganisha
kaya 980, kati ya hao wateja
451 wa Lindi na 529 ni wa
Pwani,” alisema.

NECTA yafafanua kilichobadilika kwenye Mtihani wa Darasa la VI

BARAZA la Mitihani la
Tanzania (NECTA) limetoa
ufafanuzi wa kilichobadilika
kwenye Mtihani wa Kumali-
za Elimu ya Msingi, ulioanza
jana na unakamilika leo.

Katika toleo letu la jana,
tulikuwa na habari kuhusu
mtihani huo ikiwa na kichwa
kilichosomeka “Darasa la VII
kuanza leo siku mbili za miti-

hani mipya ‘migumu’.

Hata hivyo, katika taarifa
yake jana kwa Nipashe,
baraza hilo lilisema mabadi-
liko hayo hayalengi kufanya
mtihani huo kuwa mgumu,
bali ni mabadiliko ya muun-
do. Ofisa Habari wa NECTA,
John Nchimbi, alisema kuwa
kilichofanyika ni “mabore-
sho ya Fomati ya Mtihani wa

Kumaliza Elimu ya Msingi”.

Kwa mujibu wa NECTA,
jumla ya watahiniwa wali-
osajiliwa kufanya mtihani
huo ni 1,230,780. Kati yao,
wavulana ni 564,176 sawa na
asilimia 45.84 na wasichana
ni 666.604 sawa na asilimia
54.16.

Katibu Mtendaji wa NEC-
TA, Dk. Said Ally Mohamed,

alibainisha kuwa kati ya wa-
tahiniwa 1,230,780 waliosajil-
iwa 1,158,862 sawa na asilimia
94.16 watafanya mtihani kwa
lugha ya Kiswahili na watahi-
niwa 71,918 sawa na asilimia
5.84 watafanya kwa lugha ya
Kiingereza ambayo wame-
kuwa wanaitumia katika ku-
jifunza.

Mhariri

Tanzania yatajwa
Kuongoza kuwa
na simba wengi

Na Joseph Mwendapole

TANZANIA imetajwa kuongoza kwa
kuwa nasimba wengi zaidi barani Afrika
wanaofikia 17000 na inashika nafasi ya
tatu Afrika kwa kuwa na tembo 60,000
kwa mujibu wa taarifa za mwaka huu.

Ofisa Wanyamapori kutoka Wizara
ya Maliasili na Utalii, Gideon Msenya,
alisema hayo jana wakati akiwasilisha
mada kwenye mkutano na waandishi
wa habari ulioandaliwa na Chama cha
Waandishi wa Habari za Mazingira (JET).

Mkutano huo uliofanyika jijini Dar es
Salaam ulikuwa ukijadili kuhusu hat-
ua zinazochukuliwa na serikali katika
mradi unaofadhiliwa na GIZ wa kutatua
changamoto baina ya binadamu na wan-
yamapori kanda ya Ruvuma.

Alisema takwimu zilizopatikana mwa-
ka huu zinaonyesha kuwa Tanzania ina
chui 24,000, nyati 225,000.

Wizara hiyo, alisema kwa kushirikiana
na GIZ inaendelea kutekeleza mradi huo
wa kupunguza migongano baina ya bin-
adamu na wanyamapori unaotarajiwa
kukamilika mwakani.

Alisema Sh. bilioni 45.1 zimetengwa
kwa ajili ya utekelezaji wa mipango na
mikakati mbalimbali ya kukabiliana
na changamoto ya wanyama wakali na
waharibifu  nchi nzima kwa mwaka
2024/25.

“Kwa kuwa suala hili ni mtambuka
wizara inatambua mchango wa wadau
na itaendelea kushirikiana na wizara
za kisekta na wadau wa uhifadhi katika
utatuzi wa changamoto na kufanya tath-
mini ya mkakati na maandalizi ya mkaka-
ti mpya,” alisema.

Kupitia mradi huo, alisema wizara im-
ewapa mafunzo walimu 59 na wakulima
1,550 kuhusu mbinu za kukabiliana na
uharibifu unaoweza kufanywa na wany-
ama hao shambani.

Alisema serikali imefanikisha kufun-
ga uzio wa kilomita 23 unaotoa harufu
mbaya hivyo kuwakinga na tembo
wakulima 280, ekari 1,300 na vjiji 24.

Pia, alisema wameimarisha programu
ya wilaya ya kutatua migongano na kutoa
mafunzo ya kilimo bora kwa kushiriki-
ana na Shirika la Swiss Aid na kuanzisha
vikundi vya kijamii kukabiliana na hali
hiyo.

Alisema wamefanikisha kuanzishwa
kwa mfumo wa kidigitali wa ukusan-
yaji na utunzaji wa taarifa za matukio ya
migongano ambao unatumia simu janja
na vishikwambi kukusanya taarifa na
kupelekwa kwenye mfumo kwa hatua za
haraka.

Mfumo huo, alisema umeshaonesha
mafanikio makubwa kwenye wilaya am-
bazo umewekwa na kwamba mpango wa
serikali ni kuhakikisha unaendelezwa na
kuwekwa wilaya zote.

Alisema pamoja na mafanikio ya mra-
di huo migongano baina ya binadamu
na wanyamapori bado inaongezeka na
kwamba wilaya 41 kati ya 91 zimebainika
kuathirika zaidi na changamoto hiyo.

Alisema Taasisi ya Utafiti wa Wany-
amapori (TAWIRI), imechapisha mwon-
gozo wa utafiti nchini unaoainisha pia
migongano kama moja ya maeneo ya-
nayohitaji tafiti zaidi na kwamba tafiti
zinaendelea maeneo mbalimbali ya nchi
zikiwahusisha watafiti mbalimbali.
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T
195 watibiwa fistula bila malipo

Na Mwandishi Wetu, LINDI

KINAMAMA 195 waliokuwa
wanasumbuliwa na ugonjwa
wa fistula ya uzazi na ma-
gonjwa mengine ya wanawake
mkoani Lindi, wamepatiwa
matibabu bila malipo tangu
kuanza kwa ushirikiano kati
ya CCBRT, Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Lindi (Sokoine) na
Shirika la Equinor Tanzania
mwaka 2019.

Kwa mwaka huu, kambi ya
matibabu ya fistula imefanyika
tena mkoani Lindi katika Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa
Lindi (Sokoine) kuanzia Sep-
temba 9 hadi 13,2024, ambapo
jumla ya wanawake 10 wenye
ugonjwa huo mkoani Lindi
wamepatiwa matibabu.

Akizungumza na waandishi
wa habari katika hospitali hiyo
jana, Meneja wa Miradi wa
hospitali ya CCBRT, Yohana
Kasawala, alisema “CCBRT ina-
toa shukrani zake za kwa wa-
dau wake wote, ikiwamo Equi-
nor Tanzania, na kwa Serikali
yetu ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa kuendelea
kutushika mkono na hivyo
kuwezesha kuwafikia Watan-
zania wenzetu wenye mahitaji
makubwa ya kiafya.

“Kwa mfano, maisha ya
wanawake walioathirika na
ugonjwa wa fistula yame-
boreshwa kutokana na matib-
abu katika Hospitali ya CCBRT
na Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Lindi - Sokoine.”

Alimshukuru  Dk. Naomi
Makota, Msimamizi wa Miradi
ya Jamii kutoka Equinor kwa
kushiriki katika kambi inay-
oendelea mjini Lindi.

Kuhusu mafunzo ya wa-
nawake waliokuwa wanaishi
na fistula, Kasawala alisema
kuwa mara nyingi wanawake
hao hufika hospitalini kwake
wakiwa wamekata tamaa na
sonona kutokana na kuteng-
wa na jamii zao na wakati

mwingine kupoteza wenza na
watoto wao.

Daktari Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Wanawake na Upas-
uaji wa Fistula, Peter Majinge,
alisema kuwa hadi kufikia
jana, jumla ya wanawake 20
walifika katika Hospitali ya
Sokoine na baada ya uchun-
guzi, wanawake 10 wamegun-
dulika kuwa na fistula ya uzazi,
hivyo wanaendelea kupatiwa
matibabu ya upasuaji.

Mganga Mkuu wa Mkoa
wa Lindi, Dk. Kheri Kagya,
aliishukuru CCBRT na wadau
wake Equinor kwa kuendelea
kuwajengea uwezo wataal-
amu wake wa afya ya uzazi
mkoani Lindi ili mara baada
ya kumalizika kwa mradi huo,
waweze kutoa huduma hiyo
hospitalini Sokoine kwa kuwa
hilo ndilo lengo la mradi tofau-
ti na ilivyo kwa sasa ambapo
wagonjwa hulazimika kusafiri
umbali mrefu kwenda CCBRT
Dar es Salaam kwa ajili ya mat-
ibabu.

Saada Hassan (50) kutoka
Wilaya ya Liwale, mkoani Lin-
di ni mnufaika wa mradi huo
wa matibabu ya fistula. Ali-
kutwa wodini katika Hospitali
ya Sokoine, akisema:

“Mwezi uliopita nilisikia tan-
gazo redioni likieleza juu ya
ugonjwa huu, baada ya kusiki-
liza vizuri nilibaini kuwa ndio
ugonjwa unaonisumbua, nika-
chukua namba ya simu wali-
yotangaza redioni, nikaipiga
nikaelekezwa kuwa wataal-
amu wa matibabu ya fistula
toka Dar Salaam watakuwa
hapa kwetu Lindi, sikuamini
hadi juzi nilipopigiwa simu na
kutumiwa nauli ya kuja hospi-
talini hapa.

“Nimeteseka na fistula ya
uzazi kwa takribani miaka 10,
baada ya kujifungua mtoto
wangu wa mwisho. Kipindi
hiki kilikuwa na changamoto
kubwa sana, si tu kimaisha bali
pia kiroho na kijamii.”

Serikali haitavumilia udanganyifu,
kuchezea mifumo maalum ya afya

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema haitavumil-
ia udanganyifu na uchezeaji wa
mifumo ya huduma za matibabu
kupitia bima ya afya itakayosi-
mamiwa na mfuko maalum, kue-
lekea huduma ya Afya kwa Wote.

Waziri wa Afya, Jenista Mahaga-
es Salaam baada ya kufanya ziara
katika Taasisi ya Moyo Jakaya
Kikwete (JKCI) na kwamba lengo
ni kuboresha Mfuko wa Taifa wa
Bima ya Afya (NHIF) na ufanye
majukumu yake ipasavyo.

“Kwa kweli tutakuwa wakali
na mimi nitakuwa mkali ka-
bisa, kusimamia na kuhakikisha
fedha zitazotumika kusimamia
matibabu kutoka katika mfuko
zinatumika kwa wakati, mahala
sahihi. NHIF tumeona hapo ka-
tikati ulivyoyumba, kipindi hiki
cha mpito tunaiboresha kwanza.

“Hatuko tayari kumvumilia

mtu ambaye atachezea mifumo
yetu. Huko nyuma kumekuwa
na udanganyifu na hatutakuwa
tayari. Afya ni usalama na ikiwa
bora na yenye ustawi ni usalama.
Lazima tuwe na mfumo wa ku-
track (kufuatilia) tangu mgonjwa
anapokelewa, anaanza huduma
hadi anamaliza,” alisema.

“Mfumo wa Afya kwa Wote
unalenga kuwafikia wananchi
wote, tunaweza kuwa na tiba
nzuri sana na isipowafikia wan-
yonge inakuwa haina maana.
Tunalenga pia kuzitambua hospi-
tali zinazofanya vyema kwenye
utoaji huduma, lakini baada ya
kuwezeshwa katika ubobezi,” al-
iongeza.

Pia alisema JKCI ni mfano wa
kuigwa kutokana na kutoka mat-
ibabu bobezi na ya kibingwa kwa
Kanda ya Afrika Mashariki, Kati
na Kusini huku ikipokea wageni
wakiwamo watalii.

“Nilichoona ni bado huduma

mwishoni mwa wiki. PICHA: JUMANNE JUMA

za matibabu ni kubwa na lengo
ni huduma kumfikia kila mmoja.
Mfumo wa Bima ya Afya kwa
Wote ni maono ya Rais nami nita-
fanyia kazi hilo, bima hii iwezeshe
kila mmoja kufikiwa. Tunamali-
zia kanuni ili wananchi waanze
kutumia Afya kwa Wote,” alisema
Mhagama.

Mkurugenzi  Mtendaji wa
JKCI, Dk. Peter Kisenge, alisema
uwekezaji uliofanywa na seri-
kali umeongeza upatikanaji wa
huduma bora na za kibingwa na
kwamba kupitia mpango wa Tiba
Mkoba ya Rais Samia, imewez-
esha kuwafikia wananchi zaidi ya
17,000 nchi nzima.

“Mpango huo uliowezeshwa
na Rais umesaidia kuwapatia
wagonjwa wenye matatizo na
hapa JKCI tunafanya operesh-
eni nne hadi tano kwa siku. Kwa
wagonjwa wa nje (OPD), tunaya-
ona takribani wagonjwa 500 kwa
siku,” alisema Dk. Kisenge.

CCM kutumia wapinzani Kupata siri maandalizi uchaguzi mitaa

Na Salome Kitomari,
Aliyekuwa KITETO

KATIBU wa Halmashauri Kuu
ya Taifa (NEC) ya CCM, Itikadi,
Uenezi na Mafunzo, Amos Makal-
la, amewataka wana CCM ku-
towapuuza wapinzani wanaoha-
mia kwenye chama hicho. Badala
yake amewataka wawatumie ku-
pata mikakati iliyokuwapo kuele-
kea uchaguzi.

Akizungumza na wananchi
katika Kata ya Engusero, Kiteto
mkoani Manyara, alisema katika
ziara yake kwenye mikoa ya Aru-
sha na Manyara, idadi ya wana-
chama wa upinzani na viongozi
wao wanaohamia CCM ni kubwa
na inazidi kuongezeka.

“Tufanye nao kazi watatusaidia.
Kama Katibu wa Chama cha Wa-
nanchi (CUF) wilaya anaondoka

aliacha mikakati ya chama huko
(kwenye vyama), maana yake
atakisaidia chama kushinda uch-
aguzi, hivyo tuwatumie wanacha-
ma na viongozi wao ili tupate siri
za upande mwingine (upinzani),”
alisema Makalla.

Pia alisema umaarufu wa vy-
ama vya upinzani umepungua
kutokana na kuwa vya matukio
pekee, huku wanachama wao
wakikimbilia CCM hali inayoone-
sha ndicho chama cha matu-
maini.

Kwa mujibu wa Makalla, CCM
ni chama kinachoaminika na
chenye wajibu wa maisha ya
Watanzania, hivyo kitaendelea
kuwaletea maendeleo wananchi
wake.

Aidha, Makalla aliwaomba
wananchi kujitokeza kwa wingi
kujiandikisha katika Daftari la

11 hadi 20, mwaka huu, ili wapate
sifa ya kuchagua Novemba 27,
mwaka huu, na kuwa na uhakika
wa ushindi wa CCM.

“Ninawaomba tutumie nafasi
hiyo tujiandikishe ili kuipa CCM
ushindi. Ninafurahi katika vi-
jiji 66 na mitaa 20 tunataka yote
iende CCM,” alisema.

Pia alisema CCM haitaki watu
kuteuana kwa kujuana au urafiki
bali anayekubalika na kuaminiwa
na wananchi, na kwamba chama
hicho hakipo tayari kupewa
mgombea wa kumsafisha kwa
dodoki.

“Zipo sababu nyingi za ku-
waomba mtuchague, tume-
tekeleza Tlani ya uchaguzi, nilivy-
ofika Kiteto leo sio ya miaka
1998, kuna mtu  anaweza
kusema Kiteto  haina maende-

leo, akikwambia hivyo jua ana
matatizo ya akili au ni mgeni,”
alisema.

Kwa mujibu wa Makalla, CCM
inawajibu na dhamana ya ku-
waletea wananchi maendeleo,
hivyo wananchi wanapaswa
kukiamini na kuendelea kukiwe-
ka madarakani.

Alisema Barabara ya Kiteto
hadi Njiapanda NARCO serikali
imaishughulikia ili ijengwe kwa
kiwango cha lami.

Pia alilaani matukio la ulawiti
baada ya tukio la mama na mwa-
nawe kulawitiwa na kuuawa, na
kuwataka viongozi wa dini kuke-
mea.

Aidha, aliwataka wananchi ku-
towaamini waganga kwa kuwa ni
waongo na kusababisha matatizo
kwenye jamii kwa kucheza na
akili za watu.

“Imani za kishirikina zisitupele-
kee kutenda maovu, Jumuiya ya
Wazazi, Jumuiya ya Wanawake
kemeeni na kuendelea na
kampeni ya kupiga vita matukio
haya,” alisema.

Kiongozi huyo alipokea kero 85
za elimu, wajasiriamali kudhu-
lumiwa Sh. milioni 100, eneo la
malisho kubadilishwa matumi-
zi, wanyamapori, uchaguzi wa
mbunge na diwani urudishwe
kwa wanachama wote, shule
yenye walimu  wa kiume
pekee, ubovu wa barabara

Zingine ni kukosekana kwa
maneneo ya malisho, malumba-
no kati ya wakulima na wafugaji,
ahadi ya mifuko 100 ya aliyekuwa
Katibu Mkuu katika Zahanati ya
Chapakazi na nyumba ya wa-
tumishi.
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MWANGA WA JAMIT

Utunzaji mazingira ni
jukumu la kila mmoja

JUZI wakati Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akifunga mkutano
maalum wa viongozi na wadau wa mazingira ulioitishwa ili kujadili
mwenendo wa mazingira nchini, aliagiza kuwa suala la uhifadhi
wa mazingira liwe ajenda ya kitaifa na jukumu la kila mmoja kuan-
zia ngazi ya familia mpaka taifa.

Uchafuzi wa mazingira umeleta athari kubwa katika mabadiliko
ya tabianchi, hali iliyosababisha baadhi ya maeneo kukosa mvua
na kuleta upungufu wa chakula.

Athari za mabadiliko ya tabianchi zimeshuhudiwa katika baadhi
ya maeneo ambako mvua imenyesha kupita kiwango na watu
kukosa makazi na hata kusababisha vifo.

Waziri Mkuu akielezea umuhimu wa kuhifadhi mazingira
alitaka uanzie katika ngazi ya familia na kupanua wigo hadi kwa
wadau mbalimbali.

Watu muhimu na wanaosikilizwa katika jamii ni viongozi
wa dini ambao Waziri Mkuu alisema wanayo nafasi kubwa na
kuwataka iwe ajenda maalum katika ofisi za umma, za binafsi au
kwenye taasisi.

Umuhimu wa jamii kushiriki katika uhifadhi mazingira ni
kuunga mkono juhudi za Rais Dk. Samia Suluhu Hassan za
kuendelea kuimarisha uhifadhi na usimamizi wa mazingira nchini.

Aidha, jitthada ambazo Rais Samia amezichukua ili kuhakikisha
suala la nishati safi linakubalika ni kukataa kukata miti na
kuhamasisha kuhusu nishati safi ya kupikia.

Rais Samia amekuwa kinara wa nishati na alienda nchini
Ufaransa kuhutubia kuhusu nishati safi na yeye akiwa ni
Mwenyekiti mwenza wa mkutano huo, jambo ambalo ni ni fahari
kwa nchi ya Tanzania.

Wajasiriamali wamepewa fursa kuanzisha biashara ya kuuza
mitungi na majiko ya gesi hadi kwenye ngazi ya vijiji ili nishati
hiyo iweze kupatikana kwa urahisi hali ambayo itaweka ukomo wa
matumizi ya mkaa na kuni nchini.

Pia, serikali imechukua hatua za kisera na kimkakati ili kuleta
matokeo chanya zikiwamo za kuandaliwa kwa Sera ya Taifa ya
Mazingira ya mwaka 2021; kutungwa kwa Sheria ya Mazingira ya
mwaka 2014; kuandaa na kutekeleza Mpango Kabambe wa Taifa
wa Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira wa mwaka 2022 hadi 2032;
kuandaa na kutekeleza Mkakati wa Kitaifa wa kukabiliana na
Mabadiliko ya Tabianchi wa mwaka 2021 hadi 2026; na kutungwa
kwa Kanuni na Miongozo inayohusu masuala ya Mazingira na
mabadiliko ya tabianchi.

Wizara inayosimamia mazingira imetakiwa ishirikiane kwa
karibu na wizara za kisekta kuhakikisha maadhimisho mbalimbali
ya kitaifa yanayogusa masuala ya mazingira yanatumika kikamilifu
kuwezesha jamii kupata uelewa na kuweka alama za kudumu na
matokeo yanayopimika kuhusu utunzaji mazingira ikiwamo Siku
ya Upandaji Miti, Siku ya Hali ya Hewa, Siku ya Maji, Siku ya ardhi
Oevu, Siku ya Mazingira na Siku ya Hifadhi ya Tabaka la Ozoni.

Uhamasishaji kuhusu utunzaji wa mazingira, Waziri Mkuu
amezitaka ofisi za mikoa na wilaya, zisimamie suala hilo na
kusisitiza kuhusu umuhimu wa kuzingatia sheria na kanuni za
mazingira na ikibidi watumie mitandao ya kijamii kusambaza
elimu hiyo.

Hiyo itasaidia kuongezeka kwa ufahamu miongoni mwa
jamii kuhusu umuhimu wa uhifadhi wa mazingira na kutasaidia
kupunguza uharibifu na kuimarisha usimamizi wa mazingira.
Aidha, elimu ijumuishe matumizi endelevu ya rasilimali za
mazingira ikiwamo matumizi bora ya ardhi, maji na nishati ili
kuhakikisha kuwa rasilimali hizo zinabaki kuwa za kudumu kwa
vizazi vijavyo.
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Na Sabato
Kasika

Tupunguze kulewa pombe jamani,
inaua watu milioni 2.6 kila mwaka

SHIRIKA la Afya Duniani
(WHO), linasema kuwa watu
milioni 2.6 hufariki dunia ku-
tokana na unywaji pombe kila
mwaka duniani na kwamba
unywaji huo huongeza uweze-
kano wa kupata magonjwa
hatari kama vile magonjwa ya
moyo, saratani ya ini na afya
mbaya ya akili.

Haya yamo Kkatika ripoti
mpya iliyotolewa na Tume
ya Unywaji Pombe, Afya na
Huduma kwa Waathirika wa
Dawa za Kulevya, ambayo
ilitolewa na shirika hilo na
kukaririwa na vyombo vya
habari, Juni mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
inakadiriwa watu milioni 400
wanaishi na pombe na dawa
nyingine za kisaikolojia na
kwamba, kati ya idadi hiyo,
watu milioni 209 wanategemea
kunywa pombe ili kuishi.

Shirika  hilo  linasema
unywaji pombe ni hatari kwa
afya za watu na husababisha
madhara mengi kwa wale
wanaokunywa pombe zaidi
na kufafanua kuwa ni lazima
kupunguza unywaji pombe
kwa lengo la kuboresha afya na
ustawi wa jamii.

Aidha, nchi za bara la Ulaya
ndizo zinazotajwa na taarifa
hiyo kuwa zinaongoza kwa
unywaji wa vileo na kwamba
inakadiriwa kuwa wastani wa
pombe anayokunywa mnywaji
kila mwaka ni lita 9.2.

Nikirejea kwenye hoja yangu
ni kwamba, kwa kuwa nchi za
bara la Ulaya ndizo zinazotajwa
kuongoza kwa unywaji, lakini
hatuna budi kujifunza jambo
kutoka kwa hao wenzetu ili
kuepuka tatizo.

Ikumbukwe kuwa Tanzania

ni nchi ya tatu kwa matumizi
ya pombe barani Afrika
ikiongozwa na Uganda. Hayo
ni kwa mujibu wa aliyekuwa

Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu.
Waziri huyo amewahi

kusema hayo katika moja ya
hotuba zake na kuwataka
Watanzania kupunguza
matumizi ya pombe, kwa
kuwa imekuwa sababu ya
kuongezeka magonjwa
yasiyoambukiza,

Anakariri  takwimu  za
WHO kuwa Tanzania watu
wa kuanzia umri wa miaka
15 na kuendelea, kwa mwaka
wanakunywa lita 104 za
pombe, na kuongeza kuwa
kiasi kinachonywewa nchi
nzima, kikagawanywa kwa
idadi ya Watanzania wa miaka
15 na kuendelea kila mmoja
sawasawa, kwa mwezi mmoja
lita moja, kwa mwaka ni lita
104.

Pia, inaelezwa kuwa chanzo
kikuu cha ajali za barabarani
hususan kwa  waendesha
bodaboda ni makosa ya
kibinadamu ikiwa ni pamoja
na ulevi na uzembe ambao
huchangia kwa asilimia 76 ya
ajali zote nchini.

Ushahidi huo unaotolewa
na Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Mhandisi Hamad
Masauni, kuhusu madhara
ya unywaji pombe, unatosha
kutufanya Watanzania kuwa
makini dhidi ya ulevi wa
kupindukia.

Kila mmoja akichukua hatua
sahihi, tutakuwa salama dhidi
ya magonjwa yatokanayo na
ulevi. Pia, tutakuwa salama
dhidi ya ajali za barabarani.
Hivyo, ni muhimu kubadili

mfumo wa maisha, ili kuwa

salama zaidi.
Tukumbuke kuwa
kupunguza unywaji wa pombe,

kutasaidia kulinda afya. Pia
kupunguza unywaji pombe
kutasaidia kuepusha ajali za
barabarani zinazoua na kuacha
wengine na ulemavu.

Ingawa  kuna jitihada
zinazofanywa na  serikali
za kukabiliana na ulevi
kupundukia, ikiwamo
kuondoa pombe za viroba
zilizokuwa zikinunuliwa kwa
bei nafuu na madereva wa
bodaboda, wauzaji pombe nao
wamekuja na mbinu mpya
na kusababisha madereva
hao waendelee kuwa walevi
kupindukia, kana kwamba
hakuna tahadhari kwao.

Kwa mfano, baadhi ya
wamiliki wa vibanda vya
biashara na hata maduka ya
bidhaa za kawaida mjini Dar es
Salaam, wanauza pombe kwa
vipimo tofauti kulingana na
fedha alionayo mnunuzi.

Wanatumia vikopo vidogo
kupimia pombe vikiwamo
vya kuanzia shilingi 200 hadi
500. Baadhi ya madereva wa
bodaboda, hukesha katika
vibanda au maduka hayo
ambayo huwa wazi muda wote
wakinywa.

Madereva hao ndio
ambao hutoka hapo wakiwa
wamelewa na kwenda
kubeba abiria, matokeo yake
ni kusababisha ajali ambazo
wakati mwingine wenyewe na
abiria wao huumia au kupoteza
maisha.

Ninadhani ipo haja ya
kubadilika na kutoendekeza
ulevi  kupindukia. = Hebu
tujitafakari.
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Wizara ya Afya
kuboresha
huduma
mtengamao

Na Mary Geofrey

WIZARA ya Afya, imeahidi
kuendelea kuboresha huduma
za mtengamao kwa Watanza-
nia kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali.

Huduma za mtengamao ni
tiba ya maradhi na majeraha
ya muda mrefu na wagonjwa
wa muda mrefu kurejeshwa
kwenye hali zao za kawaida
ikiwamo huduma ya saikolojia.

Mkurugenzi wa Tiba Wizara
ya Afya, Dk. Hamadi Nyem-
bea, aliyasema hayo jana jijini
Dar es Salaam, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu kongamano la pili la
utengamao.

Kongamano hilo lililoandal-
iwa na Asasi ya Rehab Health
kwa kushirikisha wadau mbal-
imbali, litafanyika Septemba 18
hadi 20, mwaka huu na Waziri

¢ Meneja wa Wakala wa Vipimo (WMA) Mkoa wa kivipimo llala, Muhono Nashon (kushoto), akikabidhi Kichapishi kwa Ofisa Mnadhimu
wa Afya, Jenista Mhagama. : wa Mkoa wa Kipolisi Ilala, ACP Mohammed Makusi, wakati wakala huo, ulipokabidhi vifaa vya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

Alisema kama ilivyo kaulim-

biu ya kongamano hilo, ‘Kue-
ndeleza ajenda ya utengamao
wa afya nchini. Kuimarisha
mifumo ya afya’, inalenga ku-
wakutanisha pamoja wadau
wa sekta ya afya kujadili na ku-
weka mikakati ya kuboresha
huduma hizo.

“Serikali imekuwa ikiweka
msisitizo mkubwa kwenye kui-
marisha huduma za afya nchi-
ni hususani wanawake, vijana,
wenye ualemavu na watoto
bila kujali mazingira au hali ya
uchumi,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Rehab Healh, Ramla Shirima,
alisema kongamano hilo lita-
husisha pia wakufunzi kutoka
nje ya nchi, wadau wa afya,
watunga sera na sekta binafsi
na serikali.

“Kutakuwa na mijadala
maalum ya jinsi ya kuongeza
kuimarisha uhusiano wa sekta
binafsi na serikali na kuwa na
sera rafiki.

“Tunawakaribisha wale wa-
naonufaika na huduma za afya
nchini ambao wadau wakuu
katika kujadili pamoja kuhusu
huduma za mtengamao,” alise-
ma Shirima.

Mratibu wa Polisi, Kitengo
cha Usalama Barabarani, Wak-
ili Deus Sokoni, alisema Jeshi
la Polisi ni mdau namba moja
wa afya katika kuzingatia na
kuokoa maisha na mali za wa-
tumiaji wa barabara.

Alisema wajibu wa msingi ni
kutoa elimu ya usalama bara-
barani, kutoa takwimu zinazo-
somana na Wizara ya Afya na
wadau wengine nchini.

“Kwenye kongamano hili tu-
tatoa elimu ya usalama baraba-
rani na namna tunavyoshiriki-
ana kwa karibu na sekta afya
na wadau wengine ndani na
nje ya nchi,” alisema.

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Vipimo (WMA)
umelikabidhi Jeshi la Polisi ka-
tika Mkoa wa Kipolisi Ilala, Dar
es Salaam, vifaa vya teknolojia
ya habari na mawasiliano (TE-
HAMA) ikiwa sehemu ya kuli-
saidia kupambana  na uhalifu
wa aina  mbalimbali ikiwamo
udanganyifu katika mizani na
vipimo.

Akikabidhi vifaa hivyo jana ka-
tika makao makuu ya polisi, Dar
es salaam kwa niaba wa mtend-
aji Mkuu wa WMA, Meneja wa
Vipimo Mkoa wa Ilala, Muhono
Nashon, alisema msaada huo
ni kutokana na ushirikiano wa
muda mrefu katika masuala ya
kazi baina ya WMA na Jeshi la
Polisi hususani katika masuala
ya jinai, ulinzi na usalama kwa

(TEHAMA) kwa jeshi hilo, jijini Dar es Salaam, juzi. PICHA: WMA

WMA vyaipiga jeki Polisi vitaa TEHAMA

maeneo mbalimbali ya uk- Kamishna Msaidi-
aguzi. zi wa Polisi na
Muhono alibainisha kuwa miubha?:i? Ofisa Mnadhimu
ushirikiano huo baina ya gha kuwa wa Mkoa wa Kip-
WMA na Polisi umekuwa na  ushirikiano olisi Ilala, Kamishna
tija kutokana na jeshi hilo huo baina msaidizi (ACP) Mo-
kudumisha hali ya amani YaWMA hammed Makusi,
na usalama kwa watumishi N3 PI?"S' aliishukuru =~ WMA
wa WMA na Wananchi kwa :'i:"a:ekl:::‘t’)vl?a':!aa kwa n}sggda huo
ujumla katika shughuli mbal-  pa jeshihilo Na kusisitiza kuwa
imbali za kimaendeleo. kudumisha jeshi hilo litaen-
Pia alisema WMA imeka- haliyaamani delea kutumia
bidhi vifaa hivyo ili kuunga nausalama  TEHAMA  katika
mkono matumizi ya TEHA- KWawatumi- .pelezaii wa ma-
MA kwa taasisi mbalimbali :';Ix,:n‘;vnlgﬁi jukumu  yake ili
za serikali likiwamo Jeshi la  kwauyjumla  kuwahudumia wa-
Polisi. Katika shu- nanchi kwa ufanisi
“Vifaa hivi vitatumiwa na ghulimbal-  zaidi.
Jeshi letu katika utekelezaji imbali... “Vifaa hivi vime-

wa majukumu mbalimbali
na ni matumaini yetu kuwa vi-
taongeza ufanisi katika utendaji
wake,” alisema Nashon.

kuja wakati mua-
faka tukielekea katika Wiki ya
Maadhimisho ya Miaka 60 ya
Jeshi la Polisi Tanzania ambayo

yatafikia kilele chake Septemba
27,2024,” alisema.

ACP Makusi alisema kaulinbiu
yamaadhimisho hayo kwa mwa-
ka huu ni ‘Huduma Bora za Kip-
olisi zitapatikana kwa Kubadili
fikra, usimamizi wa sheria na
matumizi ya TEHAMA'.

“WMA mmetuunga mkono
katika TEHAMA, hivyo tuna-
washukuru kwa hiki mlicho-

tupatia ambacho kitasaidia
kuboresha huduma zetu,” ali-
sisitiza Makusi.

WMA imekuwa na utaratibu
endelevu wa kuimarisha ush-
irikiano na wadau na taasisi
mbalimbali za serikali na binafsi
kwa kutoa elimu ya matumizi
sahihi ya vipimo, ushauri wa
kitaalamu, semina elekezi na
uwezeshaji kwa baadhi ya taasi-
Si.

KABWELA

&

e

BAST MKE WANGU
VILE TUKIUDHIANA, HAPA NDIYO
HUWA NAKUJA KUJILIWAZA.

Na Fadhili Mohammed

V
77

WAULIZE HATA HAWA
WAREMBO WA HII CLUB.
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Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Kati, Janeth Shango (wa tatu kushoto), akikabidhi sehemu ya msaada wa vifaa
tiba kwa Meneja Mkuu wa Shirika la Mzinga na Mkuu wa Kikosi cha Jeshi Mazao, Brigedia Jenerali Seif Athumani
Hamis, mjini Morogoro jana. Vifaa hivyo ni pamoja na vitanda, magodoro na viti mwendo 10. Wengine ni Meneja
Uhusiano wa benki hiyo Kanda ya Kati, Christabel Hiza (kushoto), Meneja wa NMB Tawi la SUA, Josephat Mwaipaja
(wa pili kushoto), Naibu Kamanda wa Kikosi cha Jeshi Mazao na Mwanasheria wa Shirika la Mzinga, Kanali Undule
Kabunda (kulia) na (wa pili kulia) ni Mganga Mkuu wa Hospitali ya Shirika hilo, Luteni Kanali Dk. Fredrick Gady
Maeda. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mashirika 8 yapaza sauti
ulinzi, haki za wasichana

Na Elizabeth Zaya

MASHIRIKA ya kutetea haki za wasi-
chana Tanzania, yamewaomba wadau
pamoja na serikali kuweka sera na
sheria zitakazoimarisha ulinzi wa kun-
di hilo, kuendeleza haki zao za msingi
ikiwamo kupewa nafasi za uongozi.

Mashirika hayo ikiwamo la Msi-
chana Initiative, TAI, GLAMI, Flaviana
Matata Foundation, CSema, Young
Strong Mothers Foundation na Wote-
Sawa, yamesema bado baadhi ya jamii
zinaendeleza mila kandamizi ambazo
zinaminya baadhi ya haki za msingi za
wasichana.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano
kutoka Shirika la Msichana Initiative,
Sara Bedah, alisema bado wasichana
wanawekwa nyuma zaidi kwenye
masuala mengi ikiwamo ya uongozi
na nyanja mbalimbali kuanzia nyum-
bani, shuleni na kwenye jamii kwa
ujumla.

“Kwa hiyo katika kuadhimisha siku
ya mtoto wa kike mwaka huu, wadau
wa haki za wasichana kutoka katika
mashirika saba nguvu kubwa kwa

Mume adaiwa kumuua mke kwa kumchinja

Na Steven William, MUHEZA

Mwakijembe wilayani Mkinga, mkoani
Tanga, SAUMU Ngome (19) ameuawa
kikatili na anayedaiwa kuwa mume
wake Sarah Nzuga kwa kutenganishwa
kichwa na kiwiliwili kwa kisu.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga,

sasa ni juu ya
elimu ya wasi-
chana na ush-
iriki wao katika

“Hata hivyo, in- .
michakato  ya

aonekana kuwa,

wasichana wako
nyuma zaidi
kwenye masuala
ya michakato ya
uongozi katika
nyanja mbal-
imbali. Mfano,
utakuta kama

ni nyumbani
mtoto wa kiume
anashirikishwa
na kutoa mawazo
yake kuhusu
masuala mbalim-
bali ya kimaen-
deleo ...

kisiasa kuhakiki-
sha kwamba un-
awekwa msingi
wa viongozi wa
kike wa baadaye
nchini,” alisema

Sara.
“Tafiti  zinao-
nyesha  kuwa

asilimia 444 ya
wanafunzi wa
sekondari  ha-
waelewi maana
ya demokrasia

huku  asilimia
85.5 hawajawahi kushiriki wala kush-
irikishwa katika vikao rasmi vya shule
vinavyofanya uamuzi.

“Pia, asilimia 68.9 ya wanafunzi ha-
wajawahi kugombea au kuonesha nia
ya kugombea nafasi yoyote ya uongozi
ngazi ya shule huku asilimia 44 hawa-
shiriki katika chaguzi za uongozi wa

Kamishna  Msaidizi wa Polisi (ACP),
Almachius Mchunguzi, alisema
mauaji hayo yametokana na wivu
wa kimapenzi huku kila mmoja akim-
tuhumu mwenzake kutoka nje ya
ndoa.

Alisema kuwa tayari Jeshi la Polisi
limemtia mbaroni mume wa marehe-
mu kwa tuhuma za mauaji hayo.

wanafunzi.”

Alisema kaulimbiu ya mwaka huu
katika siku ya mtoto inasema wasicha-
na na uongozi pamoja na kutumia fur-
saya teknolojia za kidijitali na kwamba
kipaumbele zaidi katika maadhimisho
hayo mwaka huu wamewekeza katika
kuwawezesha wanawake vijana kuji-
tokeza nafasi za uongozi katika sekta
mbalimbali.

“Hata hivyo, inaonekana kuwa, wasi-
chana wako nyuma zaidi kwenye mas-
uala ya michakato ya uongozi katika
nyanja mbalimbali. Mfano, utakuta
kama ni nyumbani mtoto wa kiume
anashirikishwa na kutoa mawazo yake

kuhusu masuala mbalimbali ya ki-
maendeleo nyumbani, lakini mtoto
wa kike hapewi nafasi hiyo,” alisema
Sara.

“Ndio maana ajenda ya msichana
mwaka huu itazingatia umuhimu
wa wasichana na uongozi katika ku-
wawezesha wasichana kufikia malen-
€0 yao ya uongozi ili kufungua milan-
go ya fursa kwa wasichana kujifunza,
kujieleza na kusimamia mabadiliko
chanya katika jamii zao.”

Mkuu wa Wilaya ya Mkinga, Gilbert
Kalima, alisema kuwa kifo cha mwa-
namke huyo kimewapa simanzi wa-
nanchi kwa kuwa ni cha kikatili.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Mwaki-
jembe, Juma Ngendage, alisema kuwa
kutokana na kitendo hicho cha kiny-
ama ameomba hatua kali za kisheria
zichukuliwe dhidi ya mtuhumiwa.

Wateja Benki

Absa wapata fursa
kujishindia gari

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Absa Tanzania imezindua kampeni
ya “Spend & Win,” ambayo ni promosheni ya ku-
sisimua inayolenga kuhimiza matumizi ya njia za
kidijitali za kibenki huku ikiwapa wateja fursa ya
kushinda gari mpya aina ya Subaru Forester 2014
kila mwezi kwa miezi mitatu ijayo. Kampeni hiyo
inasisitiza dhamira ya benki katika kuendeleza
ujumuishaji wa kifedha na inalingana na lengo
lake la “Kuwawezesha Waafrika wa kesho, pamo-
ja, hatua moja baada ya nyingine” na ahadi yake
ya chapa “Stori yako ni thamani.”

Akizungumza na waandishi wa habari, Ofisa
Mkuu wa Fedha wa Benki ya Absa Tanzania, Ber-
nard Tesha, aliyemwakilisha Mkurugenzi Mtend-
aji wa benki hiyo, Obedi Laiser, alisisitiza lengo la
kampeni hiyo la kukuza matumizi ya teknolojia
za kidigitali nchini kote.

“Tumewekeza sana katika mabadiliko ya kidi-
jitali ili kuhakikisha tunakidhi mahitaji ya wa-
teja wetu yanayobadilika huku tukiiunga mkono
ajenda ya serikali ya kuongeza ujumuishaji wa
kifedha,” alisema Tesha. “Kampeni ya ‘Spend
& Win’ imeundwa kuhimiza Watanzania wengi
zaidi kutumia suluhisho za kibenki za kidijitali,
kama vile kadi zetu za debit na credit, ambazo
hutoa usalama, urahisi, na upatikanaji wa hudu-
ma mbalimbali za kibenki.”

Kampeni hiyo, iliyoanza Septemba 10 hadi De-
semba 10, mwaka huu, itamfanya mteja mmoja
mwenye bahati kila mwezi kushinda Subaru
Forester 2014. Forester, inayojulikana kwa kuwa
moja ya SUV zinazouzwa zaidi za Subaru na ku-
pigiwa kura kuwa moja ya magari salama zaidi
sokoni, inalingana na dhamira ya Absa ya ku-
hakikisha usalama wa wateja wake. Tesha alihu-
sisha usalama wa gari hilo maarufu na usalama
wa miamala ya kadi za Absa.

Mchakato wa kampeni ni rahisi - mteja yeyote
wa Benki ya Absa Tanzania anayefanya miamala
kwa kutumia kadi yake ya debit au credit moja
kwa moja anastahiki kuingia kwenye droo ya
bahati nasibu. Wateja watakaokidhi kigezo cha
miamala 20 ya kadi, yenye thamani ya jumla ya
angalau Shilingi milioni tano ndani ya kipindi cha
kampeni, watapata tiketi za droo ya kila mwezi.
Aidha, wateja wanaotumia majukwaa ya kidijitali
ya benki ya Absa watapata tiketi za bonasi.

Ndabu Swere, Mkuu wa Kitengo cha Benki
cha Wateja Binafsi, alifafanua kuhusu masharti
ya kampeni hiyo: “Tunataka kampeni hii iwe
shirikishi na yenye matokeo chanya. Wateja wali-
0po pamoja na wateja wapya wanakaribishwa
kushiriki. Kadri wanavyofanya miamala mingi,
ndivyo nafasi zao za kushinda zinavyoongezeka,”
alisema Ndabu.

“Miamala ya kibenki ya kidijitali kupitia ma-
jukwaa kama vile Absa Mobile Banking, Inter-
net Banking na Hello Money pia inawapa wateja
tiketi za ziada za droo, kuhakikisha kwamba wale
wanaotumia suluhisho za kidijitali wanapata na-
fasi kubwa zaidi ya kushinda.”

Kampeni ya “Spend & Win” pia inaunga mkono
lengo la Absa la kupanua ujumuishaji wa kifedha
nchini Tanzania kwa kuhimiza wateja kuachana
na njia za kibenki za kiasili na kuhamia kwenye
miamala ya kidijitali. Matumizi ya teknolojia za
kidigitali yanatoa urahisi na pia husaidia kupun-
guza miamala inayotegemea fedha taslimu, jam-
bo ambalo ni muhimu kwa jitihada za serikali za
kukuza ujumuishaji wa kifedha.

“Kampeni inyokwenda kwa jina la, ‘Kushinda
gari kunaweza kubadilisha hadithi yako,” kinato-
kana na ahadi yetu ya chapa ‘Stori yako ina tham-
ani.’ Katika Absa, tunataka kuwa sehemu ya safari
ya wateja wetu, tukiwasaidia kufikia malengo na
ndoto zao, hatua kwa hatua,” aliongeza Tesha.
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Matumiz! ya umeme yawakutanisha wataalamu nchi 13

Na Godfrey Mushi,
ARUSHA

ATAALAMU  wa
nishati ya umeme
kutoka nchi 13
za Mashariki
mwa Afrika wamekutana ji-
jini Arusha kujadili mabhitaji
ya umeme katika kipindi cha
miaka 50 ijayo na namna ya
kuvitumia vyanzo vipya vya
nishati hiyo ili kukabiliana na
mabadiliko ya tabia ya nchi.
Msimamizi wa mafunzo
hayo Kanda ya Afrika, Dennis
Mwalongo, alisema wataalamu
hao kutoka nchi wanachama
wa Dimbwi la Nishati Afrika
Mashariki (EAPP), watajadili
kwa wiki mbili namna ya upa-
tikanaji wa nishati ya umeme
kupitia vyanzo mbalimbali vya
asili ikiwamo joto la ardhi.
Mwalongo alisema mafun-
zo hayo yameandaliwa na
Shirika la Kimataifa la Nishati
za Atomic pamoja na Dimbwi
la Nishati la Afrika Mashariki

(EAPP) na watajadili
pia makadirio ya ma-

kuwa na vyanzo vya
nishati.

hitaji ya umeme katika i":"aelgggla Naye Katibu Mkuu
kipindi cha miaka 50 hatuakubwa Wa Shirika la EAPP,
ijayo kwa kutumia tak- katikasvala James Wahogo, alise-
wimu za idadiya watu. lavzalishaji ~ ma nchi wanachama
“Wataalamu hawa Wa “'Sh?(t' Y@  zinauzalishaji mkub-
wamekutana kwa ajili gt:?(nggarll’z-o wa wa umeme na
ya kujadili mahitaji ya asiliikiwamo Wataangalia  namna
umeme kwa Kanda ya  gesi na tu- ya nchi hizo ziweze
Mashariki katika kip- naimanika-  kupeana umeme kwa
indi chamiaka 50 ijayo tikaKipindi  Lkuuziana.
ukizingatia kwamba !:hakmbelem “Tanzania imepiga
matumizi ya umeme :}:'nema na hatua kubwa katika
katika kanda ya Afrika  mwingi wa suala la uzalishaji wa

Mashariki yamekuwa
makubwa kwa sababu
watu wanaongezeka.”

Alizitaja baadhi ya nchi wa-
nachama watakaoshiriki kuwa
ni  Ethiopia na Kenya, am-
bazo zimepiga hatua kubwa
katika vyanzo vikubwa vya ni-
shati ya umeme  na kufikia
hatua ya kuuza umeme kwa
nchi nyingine hivyo wataala-
mu hao watajadili na kuibuka
na majibu ya jinsi gani nchi
zingine wanachama zinaweza

nishati ya umeme ku-

toka vyanzo asili ikiwa-
mo gesi na tunaimani katika
kipindi cha mbeleni itakuwa
na umeme mwingi wa ziada
na kuziuzia nchi za jirani,”
alisema.

Wahogo alizitaja nchi hizo
zinazounda umoja wa EAPP
kuwa ni Burundi, Comoro,
DRC Congo, Djibouti, Misri,
Eritrea, Ethiopia, Kenya, Libya,
Madagascar, Malawi, Rwanda,
Shelisheli, Sudan Kusini, Su-

dan, Tanzania, Uganda na
Zambia.

Mmoja ya washiriki kutoka
TANESCO Idara ya Mipango
nchini Tanzania, Mhandisi
Mwandamizi Alex Heruka,
alisema mafunzo hayo ya ki-
taalamu yanalenga kufanya
makadirio ya matumizi ya
umeme kupitia vyanzo mbal-
imbali vya nishati.

“Ushiriki wetu katika mafun-
zo haya utasaidia kujifunza
makadirio kupitia vyanzo
mbalimbali vya kufua umeme
kama maji, gesi, makaa ya
mawe, jua na upepo na hii
itasaidia kuepuka athari za
mabadiliko ya tabia ya nchi,”
alisema.

Alisema kwa sasa Tanzania
imekamilisha kuunganisha mi-
fumo ya umeme kwa kujenga
laini za umeme kwenda nchi
ya Zambia na ipo katika hatua
ya upembuzi akinifu katika
nchi za Zambia, Uganda, DRC
Congo, Malawi, Rwanda na Bu-
rundi ili waweze kuziuzia.

Meneja Miradi wa
CCBRT, Yohana Ka-
sawala (fulana bluu),
akifafanua jambo kwa
timu ya wataalamu wa
matibabu ya fistula
kutoka Hospitali ya
CCBRT, wakati wa kam-
bi ya matibabu bure ya
ugonjwa huo, inayoen-
delea katika Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa
Lindi Sokoine jana, kwa
udhamini wa Shirika

la Equinor Tanzania.
Kutoka kulia ni Meneja
Mawasiliano wa Hos-
pitali ya CCBRT, Abdul
Kajumulo, Mtaalamu wa
Dawa za Usingizi, Stan-
ley Mapunda, Daktari
Bingwa wa Magonjwa
ya Wanawake na
Fistula, Peter Majinge,
Muuguzi Theodora
Kawonga, Mtaalamu wa
viti mwendo, Michael
Shem na Muuguzi wa
CCBRT, Editha Kimega.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Prof Kitila; Serikali haitokuwa kikwazo kwa asasi za kiraia

Na Allan Isack, ARUSHA

WAZIRI wa Mipango
na Uwekezaji, ProfKitila
Mkumbo, amesema serikali
haitakuwa kikwazo kwa asasi
za kiraia nchini, bali watatoa
ushirikiano ili kuhakikisha
wanapeleka maendeleo kwa
wananchi.

Pia, amezitaka asasi za kiraia
kutafuta na kutumia fursa ya
rasilimali zilizoko nchini kuwa-
saidia wananchi kujikwamua
kiuchumi na kuondokana na
wimbi la umasikini.

ProfKitila, alisema hayo
fungua wiki ya AZAKI kwa
mwaka 2024, inayofanyika
kwa siku tano na washiriki

wako zaidi ya 600 mkoani
humo.

Alisema kuna umuhimu kwa
mashirika hayo yasiyokuwa
ya kiserikali kushirikiana na
serikali kutatua matatizo ya-
nayowakibili wananchi kwa
kuwa itasaidia kukuza uchumi
wa nchi na kuwakwamua kiu-
chumi.

Hata hivyo, alisema serikali
itahakikisha ustawi wa wa-
nanchi unakuwa na ili kufika
lengo hilo na kila mmoja ana-
paswa kutoa maoni chanya ka-
tika uandaaji wa Dira ya Taifa
ya Maendeleo ya Mwaka 2050.

Alisema endapo AZAKI kwa
kushirikina na wananchi wa-
tatoa maoni italeta tija hasa
katika suala la uwekezaji ka-

tika sekta za elimu, afya, maji,
umeme, barabara, utalii, ma-
dini, ufugaji na kilimo.

“Hadi sasa asilimia 81 ya vi-
jana kati ya miaka 15 mpaka
35, wameshatoa maoni mbal-
imbali kuhusiana Dira ya Taifa
ya Maendeleo 2050. Hivyo,
tunatambua kwamba kuna
changamoto kwenye suala la
uchumi, lakini mnapaswa ku-
fanya tathimini wapi nchi ili-
potoka na tuendako,’alisema
ProfKitila.

Aidha, alitaka kuzifundisha
jamii namna ya kukabiliana na
changamoto zinazowakabili ili
kutafutwa kwa njia mbadala za
utatuzi badala ya kuilalamikia
serikali kwamba haifanyi kazi.

Naye Rais wa Foundation

For Civil Society (FCS), Dk.
Stigmata Tenga,alisema AZAKI
hizo zina mchango mkubwa
wa kuleta mabadiliko ya kiu-
chumi kwa jamii kama zitafan-
ya kazi zao kwa weledi.

Mkurugenzi wa TradeMark
Africa, Elibariki Shammy, al-
ipongeza  mpango mkakati
uliowekwa na serikali wa ku-
hakikisha biashara za kidigitali
zinakua zaidi na kuhakikisha
vijana wanakuwa sehemu ya
mafanikio hayo.

Alisema wanashiriki kwa
kasi kubwa katika biashara
kwa kuweka mazingira wez-
eshi yatakayowasaidia wa-
nanchi wakiwamo vijana ku-
jikaua kiuchumi kutokana na
fursa zilizoko nchini.

]
Mradi bomba
la mafuta
wafikia hatua
muhimu

Na Hamida Kamchalla, TANGA

MRADI wa bomba la mafuta ghafi la
Afrika Mashariki (EACOP) umefikia hat-
ua muhimu katika eneo la Chongoleani,
Tanga, ambapo Balozi wa Tanzania
nchini Uganda, Jenerali Paul Simuli,
ameelezea umuhimu wa mradi huu kwa
uchumi wa nchi hizo mbili.

Jenerali Simuli, alisema bomba hilo ni
fursa ya kipekee kwa uchumi wa Tan-
zania na Uganda na amefanya ukaguzi
kuanzia unapoanzia mradi huo hadi
Chongoleani ambapo ujenzi unaishia.

Kwa upande wa Uganda, alisema eneo
la mradi na kwenye visima vya mafuta
tayari wameshaweka sample zipatazo
sita za kuvutia mafuta kutoka ardhini
yalipo, lakini pia wametengeneza sehe-
mu ya kuyahifadhia na kusafisha kidogo
kuyaweka katika hali ya usafi.

“Ziara hii nchini nilianzia pale Kagera
ambapo ndio tunayapokelea mafuta na
shughuli nyingi za bomba hili zinaanzia
pale, nizipongeze serikali zote mbili kwa
kazi nzuri za kimaendeleo na kuitisha
mikakati ambayo itazifanya nchi hizi
kuwa na uchumi stahiki kwa wananchi
wake,” alisema.

“Vilevile kuwa na mahusiano mazuri
ya kisiasa, kiutamaduni na kiuchumi,
lakini pia nimpongeze Rais wetu kwa
kuweka nguvu yake yote katika mradi
huu wa kimkakati unakamilika na kwa
jinsi nilivyokuona unakwenda vizuri,”
alisisitiza.

Aidha, Balozi huyo alisema kulingana
na maelezo na utekelezaji na jinsi alivy-
ouona mradi huo matarajio ni makubwa
kwamba utakelezaji utaendelea kuwa
wa kiwango kinachokubalika lakini pia
utamalizika kwa wakati.

Aliendelea kusema kuwa mradi huo
wakati unaanza uliwajali wananchi na
kuwapa fidia pesa taslimu na wengine
walijengewa nyumba za kisasa, lakini
pia ulitoa misaada mbalimbali kwa wa-
nanchi kulingana na jinsi mtu alivy-
oathirika kwenye eneo lake kuanzia ul-
ipoanzia nchini Uganda.

“Kwa hiyo mradi umewagusa pazuri
wale wote walioguswa, lakini umeweza
kutoa elimu ya kilimo kwa wananchi
wakulima katika maeneo yao kwa jinsi
hani wanaweza kutumia eneo dogo ku-
zalisha, na wafugaji nao hawakuachwa
nyuma.

“Walipewa elimu ya ufugaji bora na
kujipatia kipato baada ya kuachia mae-
neo yao kupisha ujenzi huu wa kimkaka-
ti, hivyo basi niwaombe Watanzania, isi-
we mradi huu tu, bali wowote ule ambao
utakuwa wa kimkakati, tuwaige hawa
wenzetu waliotoa maeneo yao kupisha
maendeleo,” alisema.

Alifafanua kwamba katika kambi zote
alizopita wananchi wengi wamenufaika
kwa kupata ajira ambazo ni za kudumu
na za muda ambapo pia aliwataka ku-
tumia fursa hizo kujiendeleza kwa kip-
ato wanachopata kutokana na ajira zao.

“Labda tu niwaombe wale waliyopata
zile ajira na kupata kipato, walinde ajira
na kutumia vizuri kipato chao ili ajira
zitakapofika mwisho, basi kipato kile
kiweze kuwasaidia hata kupata mitaji na
kuendesha maisha yao endapo watajio-
anga vizuri” alionya.
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HABARI KANDA YA ZIWA ‘U

Ushetu
Waanza
mapambano
dhidi homa
yaini

Na Shaban Njia, KAHAMA

IDARA ya Afya ya Hal-
mashauri ya Ushetu mkoa-
ni  Shinyanga, imeanza
kutekeleza agizo la Baraza la
Madiwani la kuwataka kutoa
elimu ya kujikinga na vimelea
vya ugonjwa wa homa ya ini,
baada ya kubainika kuwapo
kwa baadhi ya watu wenye
dalili za ugonjwa huo.

Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri  hiyo, Athumani
Matindo, aliyasema haya
juzi wakati akizungumza na
vyombo vya habari ofisini
kwake vilivyotaka kujua ni
hatua zinazochukuliwa baada
ya agizo hilo lililolenga ku-
wanusuru wananchi dhidi ya
tatizo hilo.

Dk.Matindo alisema wataal-
amu wa afya tayari wameanza
kuzitembelea baadhi ya fa-
milia zilizodaiwa kuwa na
wagonjwa wa homa ya ini na
kuwafanyia vipimo ikiwemo
kuwapatia elimu ya kujikinga
dhidi ya ugonjwa huo.

Alisemwa wataalamu hao
wamekuwa wakitoa elimu ya
dalili za ugonjwa huo zina-
vyokuwa ili watakapombaini
mgonjwa watoe taarifa kituo
cha afya haraka.

Matindo alisema, katika ki-
kao cha baraza la madiwani
cha Agosti 28 mwaka huu ku-
litolewa hoja na baadhi ya ku-
wepo kwa watu wanaodaiwa
kuugua ugonjwa wa homa
ya ini katika moja ya familia
katika Kata ya Bulungwa na
kuagiza wataalamu wa afya
waliofika na kushughulikia
tatizo hilo.

Aidha alisema, agizo hilo
wameshaanza  kulitekeleza
katika vituo vyote vya afya
vya halmashauri hiyo kwa
watalaamu kuwapima wa-
nanchi na kutoa elimu ya njia
ya kujikinga na maambukizi
ya vimelea vya ugonjwa huo.

Alisema kwa wajawazito
wanaofika kufahamu maen-
deleo ya afya zao nao wa-
napewa elimu ya kujikinga na
ugonjwa huo.

Wakizungumza na Nipashe
baadhi ya wananchi, akiwemo
mkazi wa Ubagwe, Matrida
William aliomba washirik-
ishwe watoa huduma ngazi ya
jamii ambao muda wote wapo
karibu na wananchi.

Alisema wataalamu hao wa-
nauwezo wa kuongea lugha
ya asili ili kuhakikisha elimu
hiyo inawafikia ~wananchi
wengi.

Chanzo matukio ya moto Sengerema chatajwa

Na Elizabeth Seleman, SEN-
GEREMA

ANANCHI wilayani
Sengerema mkoani
Mwanza wam-
etahadharishwa
tabia za kuwaachia watoto vitu
vinavyohusiana na moto, am-
bavyo vimekuwa vikisababisha
matukio hatarishi hivi karibuni
wilayani hapa.

Tahadhari hiyo imetolewa
jana na Mkaguzi Msaidizi wa
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
wilaya hapa, Juma Ngwembe
wakati akizungumza na Ni-

pashe juu ya vyanzo vya
matukio ya moto ambayo

dhibiti matuki hayo ni
vyema wazazi kuwa

yamekuwa yakitokea na Alisema makini na vitu hivyo
kufanyiwa uchunguzi na kumekuwa vikiwemo viberiti,
jeshi hilo. na desturi vibatari pamoja na

Ngwembe alisema se- V: evaalazcalul;li mishumaa.
hemu kubwa ya matukio E(’uwaachia Alisema kumekuwa
hayo yamekuwa yaki- watoto na desturi ya baadhi ya
sababishwa na wazazi shughuliza wazazi kuwaachia wa-
kuwaachia watoto vi- KupikaKitu toto shughuli za kupika
faa vya moto ambavyo ambacho kitu ambacho ni hatari
huvitumia tofauti na :' hatari hasa kwa wale am-
kusababisha kuwaka ooa kwa bao hawatambui njia

wale ambao J

moto wakati mwingine hawatambui Za kujikinga na shoti
kusababisha vifokwa wa-  njiazakujik- za umeme pamoja na
toto hao. inganashoti  moto.

Aidha, alisema ili ku- Alisema: “Mfano

mtoto anaweza kugusa maji
na kwenda kushika nyaya zi-
lizoungwa hali inayoweza kusa-
bibisha mlipuko wa umeme
au yeye mwenyewe kupoteza
maisha kabisa, hivyo wazazi wa
namna hiyo waache kabisa na
wajitahidi kuwa makini na wa-
toto wao”.

Mkazi wa wilayani hapa, Em-
manuel John alisema matukio ya
moto yanarudisha nyuma maen-
deleo katika jamii, hivyo kuahidi
kuendelea kuchukua tahadhari
juu matukio hayo na kuliomba
jeshi hilo kujitahidi kuwahi pale
linapohitajika.

Mwandik-
ishaji wa
daftari la
kudumu la
mpigakura
(kulia),
akiandika
maelezo ya
mmoja wa
wakazi wa
mjini Muso-
ma, wakati
wa siku ya
mwisho ya
kuboresha
daftari hilo,
mkoani
Mara juzi.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

Aweso atoa maagizo RUWASA kuhusu mfumo wa malipo

Na Alphonce Kabilondo,
GEITA

WAZIRI wa Maji, Jumaa Awe-
so, ameuagiza Wakala wa Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Viji-
jini (RUWASA), kuweka mfumo
rahisi wa malipo ya Jumuiya za
Watumiaji Maji (GEPS) ili kupun-
guza malalamiko kwa  wateja

wao.

Aweso alitoa agizo hilo jana
wakati akiweka jiwe la msingi
katika mradi wa maji katika Kata
ya Bwanga wilayani Chato mkoa-
ni Geita, wenye tangi lenye ujazo
wa zaidi ya lita 200,000 am-
balo ujenzi wake umegharimu
Sh.bilioni 1.6.

Pia alimwagiza Katibu Mkuu

wa Wizara hiyo, Mhandisi Mwa-
juma Waziri, kushirikiana na
RUWASA ili kuwezesha mfumo
huo kuingiza na kutoa fedha za
bili ya maji haraka kwa ajili
ya kuwarahisishia wananchi
malipo.

Awali Mbunge wa Jimbo la
Chato, Medardi Kaleman, alise-
ma jumla ya miradi 16 ya maji

imetekelezwa jimboni humo na
kusaidia kuongeza hali ya upati-
kanaji wa huduma hiyo.

Aidha baadhi ya wananchi wa
Kata ya Bwanga waliishukuru
serikali kwa kusogeza mradi huo
wa maji, wakisema utaondoa
adha ya ukosefu wa maji wa-
nayokabiliana nayo kwa muda
mrefu sasa.

Mkunga asimulia madhira wajawazito waliokeketwa

Na Timothy Itembe, TARIME

MKUNGA kutoka Wilaya ya
Tarime mkoani Mara, Esther
Ghati, amesema wajawazito wal-
iokeketwa wanapitia changamo-
to kubwa wakati wa kujifungua,
ikiwamo kutoka damu nyingi
na kuisisitiza jamii kushirikiana
kupinga vitendo hivyo. Ghati
akibainisha hayo juzi, kwenye
mdahalo wa mradi wa ‘jamii
imara’ unaotekelezwa na Shirika
la Wanawake katika Sheria na

Maendeleo Barani Afrika Tanza-
nia chini ya ufadhili wa ubalozi
wa Marekani.

Alisema wanawake ambao
wamekeketwa wakati wa kuji-
fungua njia yao inakuwa ndogo
hadi watafutiwe njia mbadala ya
kupanua wakati wa kujifungua
hali inayowasababishia maumi-
vu makali pamoja na kumwaga
damu nyingi.

Kufuatia hali hiyo aliitaka jamii
kuungana pamoja kukemea uke-
ketaji akitaja vitendo, hivyo ku-

tokuwa na tija ili kupunguza na
kudhibiti kabisa vifo vya mama
na mtoto.

Aidha Ghati alionesha ku-
tokukubaliana na wale wote
ambao wanaosema kuwa uke-
ketaji unachochewa na wazee
wa mila na kutoa ushuhuda
mwenye watoto wakike ambaye
hajawakeketa licha ya kuwa
mke wake anapenda watoto
wakeketwe.

Alisema mzee hiyo anafanya

njama ya kuwatorosha mabinti
zake kwenda kuwaficha ka-
tika mkoa mwingine kama
Dar es Salam ili wasifanyiwe
kitendo hicho. Ofisa Mradi wa
Jamii Imara, Suzan Kawanga
alisema kama wadau hawawezi
kutokomeza mila za watu
bali jukumu lao ni kuhakikisha
wanatoa elimu na madhara
yatokanayo na mila potofu
ikiwemo ukeketaji, ili jamii ie-
limike na kuachana na vitendo
hivyo.
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JANABI, TIBA PUTO NA
MAMBO YAKE...
Vicent alivyotimiza

lengo kutoka kilo 150
hadi 90; kiuno chake

inchi 50 hadi 36..
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Samia akiinakishi afya kupitia MMAM
va JK; Mama & Mtoto, Afya ya Msingi

™ "T"

Na Peter Orwa

ITAALUMA, afya maana

yake ni hali ya ukamilifu

kimwili, kiakili, kijamii

na kutokuwapo maradhi
kwa mtu.

Hivi sasa kuna juhudi zinazo-
chukuliwa kimataifa kukabili afya
kwa namna mbalimbali, ikiwamo
jozi inayojulikana kama ‘afya ya
mama na mtoto.’

‘Afya ya Mama na Mtoto’ imo
katika yaliyounganishwa katika
Mpango wa Maendeleo ya Afya ya
Msingi (MMAM), ulioasisiwa mwa-
ka 2007 na kuanza kufanya kazi
2008, serikali ikiendeleza chini ya
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan.

Kuzaliwa kwa MMAM chini ya
Rais Jakaya Kikwete, kuliendana
na kubuniwa Sera ya Afya, iliyo-
chukua nafasi nyingine ya mwaka
2000.

Katika tafsiri yake inaipatia na-
fasi “Afya ya Mama na Mtoto’, kwa
kutoa mwongozo maalum kwa
wanawake walio na umri wa uzazi
na watoto umri chini ya miaka
mitano, hasa siku 28 baada ya ku-
zaliwa.

Pia, kuna Afya ya Msingi. His-
toria yake, ina mzizi unaoanzia
baada ya mkutano wa kimataifa ul-
ioandaliwa mwaka 1978 na Shirika
la Afya Duniani (WHO) na shirika
lingine la Umoja wa Mataifa - Lina-
loshugulikia Watoto (UNICEF).

Hilo lilikubaliwa na nchi wa-
nachama wa WHO kama hatua
muhimu kufikia lengo la ‘afya kwa
wote’, kwa vile kulikuwapo vifo
vingi duniani na watu hawakuwa-
jibika sana na mifumo ya afya.

Kwa mujibu wa WHO, ‘Huduma
ya Afya ya Kimsingi’ unatajwa
“Utaratibu unaoangazia afya na

Dorothy Gwajima, alipokuwa Waziri wa Afya, akiwa amembeba mtoto katika Siku ya Chanjo kwa
Watoto Kitaifa. PICHA: MTANDAO.

uzima wa jamii, huduma hizo ziki-
jikita kwenye mahitaji na matakwa
ya watu binafsi, familia na jamii.

Hilo linatajwa na shirika hilo,
kwamba “linagusa huduma zote
za afya kwa mtu katika maisha
yake yote, sio tu kwa maradhi fu-
lani’ na kuna vipengele muhimu
vilijumuishwa;

Kuhakikisha usambazaji dawa
za kutosha, kuondoa vikwazo vya
fedha na kupatikana ulinzi wa afya
ya kijamii.

AWAMU VI NA VIFO

Ndani ya muda si mrefu baada
ya Rais Dk. Samia kuingia katika
uongozi, aliyekuwa Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu, alitoa ufafanuzi

wa msisitizo wa afya ya mama na
mtoto, kwa viongozi wa mikoa na
halmashauri, kuwapa ushirikiano
timu ya madaktari bingwa wa Rais
Dk. Samia waliopelekwa mikoani
kuhudumia wananchi.

“Tumsaidie Rais Samia kuvunja
rekodi nyingine duniani ya kupun-
guza vifo vya watoto wachanga,
kwa kuwa vifo hivyo tumevipun-
guza kwa asilimia nne tu, kutoka
vifo 25 katika kila vizazi hadi
1,000 hadi vifo 24 katika kila vi-
zazi hai 1,000, takwimu za mwaka
2020/22,” alitamka Ummy.

Katika mfano mmojawapo wa
operesheni hiyo wakati huo, Mku-
rugenzi Msaidizi wa Huduma za
Mama na Mtoto (wakati huo) Dk.

Felix Bundala, akasema katika siku
tano, mikoa ya Tanga, Ruvuma, ni
kwamba:

“Kati ya wateja 6,381 walioonwa,
waliofanyiwa upasuaji ni 166 sawa
na asilimia tatu, waliopewa ru-
fani ni 42 ambao ni sawa na mtu
mmoja kati ya watu 100, amepata
rufani.”

Ni baada ya miaka miwili, Rais
Dk. Samia, akawa na matunda
yenye rekodi duniani, kupunguza
vifo vitokanavyo na uzazi kwa asil-
imia 80, ikiwa ni takwimu kutoka
vifo 556 kati ya vizazi hai 100,000
hadi vifo 104; awali ilitokea asil-
imia nne.

Ni hali inayogusa tamko na azi-
mio lake la awali kwamba: “Tum-

saidie Rais Samia kuvunja rekodi
nyingine duniani ya kupunguza
vifo vya watoto wachanga....”

MPANGO UNAVYOENDELEZWA
Katika mwndelezo wa ‘Mpango
Kabambe wa Madaktari Bingwa wa
Rais Dk. Samia’, unalenga kupun-
guza vifo vya watoto wachanga na
kuwajengea uwezo watoa huduma
katika hospitali za halmashauri.

Kwa mujibu wa Waziri Ummy,
katika taarifa yake ya Mei mwaka
huu, panalengwa kuwapo Wodi
Maalum za Watoto Wachanga
(NCU) katika hospitali hizo za
mikoa, ili kuokoa maisha ya wato-
to wachanga na hasa wenye umri
chini ya siku 28.

Huduma hiyo aliyoizindua Wa-
ziri, ililenga huduma za kibingwa
kwenye hospitali 184, katika ngazi
ya halmashauri, waendeshaji wake
wakiwa Madaktari Bingwa wa Dk.
Samia, wenye kaulimbiu “Tume-
kufikia, Karibu Tukuhudumie”.

“Nasisitiza tena kwamba, sam-
bamba na utoaji huduma na ku-
jenga uwezo wa watoa huduma
wetu, madaktari bingwa saidieni
uanzishaji na kuimarisha utendaji
wa NCU kwa kuwa katika mpango
huu, mtafikia hospitali zote za
halmashauri (nchini).” akasisitiza
Waziri.

Waziri Ummy akamtaka kila
mwanamke mjamzito anayefika
hospitali kwa ajili ya kujifungua,
anatakiwa atoke salama yeye na
kichanga chake.

“Tunaweza kuokoa maisha ya
watoto wachanga endapo tut-
aanzisha wodi maalum za watoto
wachanga, tukaviwekea vifaa tiba
ili endapo mtoto akiwa na changa-
moto yoyote aweze kupata hudu-
ma,” anasisitiza Ummy.

HUDUMA DHARURA

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Dk. Charles
Mahera, anamsifu Rais Dk. Samia,
kwamba hadi Januari mwaka huu,

Inaendelea Uk. 14
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JAN.I-\BI, TIBA PUTO NA. MAMBO YAKI.E... ) .
Vicent alivyotimiza lengo kutoka kilo 150
hadi 90; kiuno chake inchi 50 hadi 36...

- Watoto: Mama, baba anaumwa nini?; mitaani ‘ni yeye au ndugu yake?’
- Aliendesha gari asubuhi akawekewe, jioni akarudi analo tumboni
- Asimulia alivyokuwa mpenda kula, baada ya kuwekewa, wa kawaida

Na Christina Mwakangale

WONEKANO mpya wa

mwili wa Vicent Fortu-

natus, una tafsiri tofauti.

Kwanza  amefanikiwa
kuyakabili magonjwa yasiyoambuki-
za (NCDs).

Jamii, familia nayo inatafsiri yake
kwa mwonekano mpya wa Vicent.
Wapo wanaomshangaa, baadhi
wakimwangalia kwa ishara ya ki-
ulizo, wakiogopa kuuliza kwa nini
kapoteza uzito kwa kiwango kikub-
wa.

Walio na ujasiri wanamuuliza kila
wanapokutana naye kwamba ni
yeye halisi au nduguye. Familia nayo
inashangaa. Mtoto wake aliyerejea
nyumbani kutoka shule ya bweni
na kumkuta baba yake amepun-
gua, alimnongoneza mama: “baba
anaumwa nini...”

Prof. Janabi, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), katika kitabu chake ‘Mtindo
wa Maisha na Afya Yako, anam-
welezea Vicent, akimtaja ni mion-
goni mwa mashuhuda wa simulizi
halisi katika kubadili mtindo wa
maisha, kuepuka NCDs.

Prof. Janabi, mbali na kuwa
mtendaji mkuu katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH), pia mwa-
nataaluma, tabibu bingwa kwenye
magonjwa ya kundi la NCDs na Mk-
aguzi wa Matibabu Usafiri wa Anga
aliyeidhinishwa na Mamlaka ya Usa-
firi wa Anga ya Marekani (FAA-USA),
anasema:

“Vicent, amefanyiwa tiba maalu-
mu ya kuwekewa puto katika tumbo
na matokeo yake amekuwa mwepesi
na kuumudu mwili wake sawasawa.

“Kwa mfano, anaeleza (Vicent)
kwamba alikuwa amefikia hatua ya
kushindwa hata kukunja mguu, sasa
anaweza kukunja mguu kwa saa
kadhaa bila maumivu yoyote."

Anaeleza kupunguza uzito kutoka
kilo 150 hadi 99, amepunguza uku-
bwa wa kiuno chake kutoka inchi 50
hadi 36. Daktari anamtaja ameepu-
ka kupata kisukari; magonjwa ya
moyo na shida ya kiharusi.

Vicent, mkazi wa Mabibo-Exter-
nal, Dar es Salaam, amewekewa
puto kwenye utumbo wake mwezi
Januari mwaka jana, kupunguza
kilo 150 alizokuwa nazo Kkipindi
hicho, sasa ameanza safari ya mai-
sha mapya, baada ya safari ya siku
takribani 385; ni mwaka mmoja na
siku 20 za kukabiliana na tauzo la

Vicent Fortunatus wa zamani. PICHA ZOTE: CHRISTINA MWAKANGALE.
T S R

uzito.

MWANZO WA TIBA
Prof. Janabi anaeleza kuwa, puto
huwekwa tumboni kuchukua nafasi

ambayo ni sawa na theluthi moja ya
ukubwa wa tumbo.

Katika utaratibu huo wa kuweka
puto tumboni, mgonjwa hapewi
‘nusu kaputi’, isipokuwa dawa ki-

dogo ya usingizi inayomfanya mwili
uwe katika hali ya kupumzika (re-
laxed), kufanikisha shughuli hiyo.
Kwa kawaida, ndani ya puto, hu-
wekwa maji ya chumvi chumvi kiasi

cha nusu saa, ili kulifanya litulie se-
hemu moja na hukaa tumboni kwa
kipindi cha miezi sita hadi nane.

Hata hivyo, kuna wengine wana-
okaa nalo kwa kipindi cha miezi 12,
wakijifunza kula chakula sahihi kwa
wakati sahihi.

Baada ya kuondolewa puto,
mgonjwa anaendelea na mtindo
mpya wa maisha, kula kwa usahihi,
akiulinda mwili wake usirejee uzito
wa awali.

Mnamo Januari 2023, MNH-Mlo-
ganzila iliwawekea puto takribani
wagonjwa 180, akiwamo Vicent
pamoja na wengine ambao wali-
fanyiwa upasuaji wa kupunguza
ukubwa wa tumbo (Gastric sleeve).

Prof. Janabi anasema, Vicent ame-
fanikiwa kupunguza uzito wa mwili
wake, baada ya kuwekewa puto na
alipozungumza naye, akaeleza fura-
ha ya nafuu aliyopata kutokana na
tiba hiyo, kupunguza kilo 51.

Anaeleza alipata taarifa za ku-
wako huduma hiyo kupitia redioni,
naye akachukua hatua kuwatafuta
wahusika. Aidha, aliwasiliana na
hospitali akapewa kupewa miadi
kuonana na madaktari wanaofanya
shughuli hiyo.

Prof. Janabi anaeleza, kwamba
Vicent anakiri kabla ya kwenda Mlo-
ganzila alifanya utafiti wake binafsi
kupitia mtandao wa intaneti.

Taarifa alizopata zilimthibitishia
kwamba, njia ya kuwekewa puto ni
bora kumsaidia kupunguza uzito na
akafurahi kuona hilo linapatikana
nchini.

Anasimulia kwamba, ingawa ali-
kuwa anafanya mazoezi ya kupungu-
za uzito, matokeo yake hayakumtia
moyo sana, kwani mwili ulipungua
taratibu na wakati mwingine aka-
pumzika kufanya mazoezi kwa siku
chache, labda kwa sababu ya ucho-
vu, mwili ukaongezeka zaidi.

Vilievile, Vicent anaeleza namna
alivyoendesha gari lake hadi hospi-
talini Mloganzila, mnamo Januari 10,
2023 na siku hiyo hiyo akawekewa
puto na jioni ya saa 10, aliruhusiwa
kuondoka hospitalini hapo akiende-
sha tena gari lake na kurejea nyum-
bani.

HATUA ZA MATIBABU

Mgonjwa ni lazima awe na walau
kilo 90 na kuendelea. Anakuwa na
uchaguzi wa nini cha kufanyiwa. Ka-
tika kundi la waliofanyiwa matibabu
hayo, aliyekuwa na uzito wa chini
kabisa ni mwenye kilo 110 na wa juu
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Vicent Fortunatus, baada ya kuwekewa puto.

kilo 124.

Prof. Janabi anaendelea kum-
welezea Vicent, alitakiwa ale chaku-
la mwisho saa mbili usiku kuamkia
siku ya kuwekewa puto.

Alipewa dawa ya usingizi ya kuan-
zia dakika 15 hadi 20. Puto liliingizwa
tumboni kupitia njia ya mdomoni.

MADHARA ALIYOPATA

Vicent anasimulia, alihisi

kichefuchefu kwa muda wa siku nne
za mwanzo, kwa sababu ni mfumo
wa mwili kujilinda kutokana na ku-
ingia kitu kipya na kilichomo tum-
boni kutaka kukitoa. Hali hiyo, Prof.
Janabi anaifafanua inafanana na wa-
nayopata wajawazito miezi mitatu
ya awali.

Hata hivyo, taarifa kutoka hos-
pitali zinasema waliowekewa puto
tumboni, kati ya hao wawili tu ndio
walishindwa kuendelea kukaa nalo
hadi mwisho.

Hao walipatwa na hali ya
kichefuchefu na kutapika kusikovu-
milika, matokeo yake waliondolewa
maputo hayo.

Waliobaki 180 kama ilivyo kwa
Vicent, waliendelea na mchakato
wa kupunguza uzito wa mwili, Prof.
Janabi: “Kwa mfano, Vicent katika
siku 10 za mwanzo aliona mabadi-
liko makubwa, hakuwa anahisi sana
njaa na alihisi kutosheka kabisa.

“Mwili ulipoteza uzito mkubwa
kwa usalama; uzito unashuka tara-
tibu. Ngozi ya mwili haitepeti kuto-
kana na mwili kupungua.

VICENT MPYA

Prof. Janabi anaeleza, Vicent
amekuwa mwepesi na kuumudu
mwili wake sawasawa, akitoa mfano,
anaeleza alikuwa anafikia hatua ya
kushindwa hata kukunja mguu, lak-
ini sasa anaweza kukunja mguu kwa
saa kadhaa bila ya maumivu yoyote.

Lingine, ambalo ni kuu ni kwam-
ba Vicent wa sasa amepunguza
uzito kutoka kilo 150 hadi 99, uku-
bwa wa kiuno chake kutoka inchi
50 hadi 36, pia maumivu ya mgongo
yametoweka.

Anakumbuka namna Vincent, kila
alipoikaa kwa saa nne tu, alikuwa
akipata maumivu makali ya mgon-
g0, nayo yameondoka.

Vicent anasimulia kwamba, aliku-
wa hawezi kuchuchumaa na ikawa
vigumu kwake kutumia vyoo vya
namna hiyo.

Hali yake ya sasa, pia amea-
cha utumiaji dawa za kupunguza
maumivu, kwa kuwa maumivu ya
viungo na mgongo hayapo tena na
ufanisi wake katika kufanya kazi
umeongezeka, huku akiacha utara-
tibu wa kula au kufungasha vyakula
kila mara.

Anasema, alitumia dawa za kuon-
doa maumivu, ambazo haziondoi
tatizo la maumivu mwilini, bali zi-
naahirisha kwa muda, kwani tatizo
linaloleta maumivu lilikuwa halijati-

biwa.

Dawa hizo pia zina uwezeka-
no mkubwa wa kuleta matatizo
mengine ya viungo vya mwili,
kama figo na kuibuka kwa vid-
onda tumboni.

Anasema, utatuzi wa maumivu
ya magoti na mgongo ni kufanya
mazoezi na kupunguza uzito.

JAMII NA VICENT MPYA

Vicent, shuhuda wa watu wal-
iowekewa puto ana simulizi yake,
kwamba watu wanamshangaa
sana wakiona amepunguza uzito
wake na baadhi ya watu walim-
wangalia kwa anayoita ‘macho
ya maswali’ mengi, lakini wanao-
gopa kumuuliza kilichompata,
hata kupoteza uzito kwa kiwango
cha juu namna hiyo.

Anaeleza kuwa wengine wa-
naokutana naye, wamekuwa
wakihisi huenda ni ndugu yake
wa karibu, lakini mshangao huo
huenda unafika mbali kwenye
familia.

Vicent anatoa mfano wa mtoto
wake aliyerejea nyumbani ku-
toka shule na kumkuta amepun-
gua, alimshangaa na kuduwaa
akiamini kwamba baba yake
anaumwa.

Akamuuliza mama yake kwam-
ba, baba anaumwa nini, baada ya
kuona alivyopungua na Vicent
anaeleza kumekuwapo woga
ndani ya familia, hata mkewe
anaangukia hoja, akimwambia

“Mwili uli-
poteza uzito
mKkubwa kwa
usalama; uz-
ito unashuka
taratibu. Ngo-
Zi ya mwili
haitepeti
kutokana na
mwili Kupun-
gua.

‘anawatisha watoto kwa kupun-
gua sana’ na kumshauri akalitoe
puto.

ANACHOEPUKA VICENT

Prof. Janabi anasema, faida
ya mabadiliko hayo ya uzito
ameepuka maradhi yasiyoam-
bukizwa, kaepuka kupungua
nguvu za kiume: kukoroma
wakati wa kulala; na kuepuka ku-
kata pumzi.

Tabibu huyo bingwa, anashuri
jamii ijue wazi kwamba, njia hiyo
ya kujiepusha na magonjwa hayo
ni rahisi na isiyokuwa na ghara-
ma.

Faida kubwa zaidi anayoitaja,
ni magonjwa anapata faida na
nafuu kubwa ya maisha. Kwa
hiyo watu wanashauriwa kubadi-
li mtindo wa maisha kuhusu ulaji,
kuchagua unakula chakula gani,
kutambua unakula saa ngapi.

Pia anashauri watu kufanya
mazoezi, walau kutembea hatua
10,000 kva siku, kuepuka pombe
na kuacha kuvuta sigara.

Anataja madhara ya uzito uli-
opitiliza ni makubwa kwa ustawi
wa jamii. Kama ilivyo kwa mataifa
yaliyoendelea, bara la Afrika nalo
limekumbwa na athari za wag-
onjwa wenye uzito uliopitiliza.

Wakati wa mlipuko wa mara-
dhi ya Uviko-19 kwa miaka mi-
tatu iliyokuwapo, iliua takribani
watu milioni sita duniani kote,
lakini magonjwa yasiyoambukiza
yanaua watu wengi, zaidi ya mara
nne ya vifo hivyo kwa mwaka.

Prof. Janabi anataja magonjwa
yanayowapata watu kutokana na
kuchochewa na uzito uliopitiliza
ni kisukari; magonjwa ya moyo;
shinikizo la juu la damu; kiharusi;
magonjwa ya figo; kukosa hamu
ya tendo la ndoa; ugumba na
msongo wa mawazo.

MASHARTI YA PUTO

Prof. Janabi anasema anayetak-
iwa kupatiwa tiba hiyo ni ambaye
hana vidonda vya tumbo; hana
ngiri ya chembe ya moyo; hana
matatizo ya damu; hana ugonjwa
wa ini: hatumii dawa za kulevya;
na hajawahi kufanyiwa upasuaji
wowote wa tumbo.

Madhara ya siku chache ni
kama vile mgonjwa, ni kwa haja
kubwa kufunga kwa muda (Ku-
vimbiwa); Asidi kujaa tumboni;
mkwaruzo wa koo: puto kupas-
uka na maji yakatoka, na hum-
tokea kwa wastani wa mgonjwa
mmoja kati ya 1,000; pia, maumi-
vu ya muda mfupi ya kongosho;
na michubuko midogo.

Prof. Janabi ana wito wa vy-
akula vinavyotakiwa kuepuka
uzito ni vya ngano isiyosindikwa;
jamii ya kunde isiyosindikwa;
jamii ya ulezi; choroko; mchele
wa kahawia (brown rice);

“Kundi hili la chakula linatajwa
kutokuwa na kiwango kikubwa
cha sukari. Pia kula mboga za
majani, matunda kama ilivyo, ku-
liko kukamua juisi.

Pia, anataja vyakula vya pro-
tini kama nyama; kuku: mayai;
samaki; mafuta yanayotokana na
mimea kama ya nafaka, alizeti,
karanga, mawese, pamba, mafuta
ya mizeituni, yanafaa.”
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Bingwa afya akili, awaonesha vijana
njia sahihi kukwepa madhara ngono

Na Joyce Lameck

ATIKA jamii nyingi, bado
kuna imani ya kumpa
elimu kijana kuhusu afya
ya uzazi, kunachochea
vishawishi vya kuanza ngono ka-
tika umri mdogo na kuwaletea
madhara katika ukuaji wao.

Lakini, mzazi anatakiwa kukum-
buka, pasipo elimu kwa kijana
wake anaweza kupata elimu ya
watu tofauti na kuangukia ma-
tokeo hasi kwa siku za baadaye.

Mbali na jamii inayomzunguka,
kuna utandawazi ulioteka akili
za vijana wengi sasa na huenda
anaweza kujifunza vitu kupitia
mitandao ya kijamii katika kupata
darasa lolote analohitaji kujifunza.

Stahiki ya vijana ni kupatiwa
elimu sahihi ya afya ya uzazi kupi-
tia mtandao, kuna sababu teknolo-
jia inayokua kwa kasi duniani na
vijana wengi wanaitumia kutoa au
kupokea taarifa mbalimbali.

Baadhi ya mitandao imekuwa
ikitoa elimu isiyo sahihi kwa vijana
na wanaamua kwa njia isiyo sahihi,
kuhusu mambo ya uzazi salama na
hata kuleta madhara kwa kundi
kubwa la vijana.

Ili wapate taarifa sahihi za afya
ya uzazi, wanapaswa kufuatilia
idhaa za radio au televisheni zina-
zotoa zaidi elimu na sio habari zile
za udaku, kwa sababu mara nyingi
vinaandaliwa vipindi maalumu
vya kuelimisha.

BINGWA AELEZ A

Mratibu wa Kitaifa wa Masuala
ya Afya ya Uzazi wa Vijana na Jin-
sia, Dk. Gerald Kihwele, alisema
kuwa vijana wanapaswa kupata
taarifa sahihi kutoka kwenye idhaa
sahihi kwani hiyo ni changamoto
kubwa inayowakumba vijana.

Msomi huyo wa afya ya akili,
mwenye umri ulioko ‘mitaa ya uja-
na’ na uzoefu wa kutumika katika
Hospitali ya Afya ya Akili Mirembe,
jijini Dodoma, ana ushauri kwa
watoa huduma za afya, watumie
idhaa zinazopendwa na vijana za
redioni, kuwafikisha elimu hiyo

Vijana katika mjumuiko wao. Ni

MTANDAO

kirahisi.

Anaitaja kuwa staili bora, maana
somo hilo hilo redioni au kwenye
televisheni kuhusu afya ya uzazi,
mara nyingi zinakuwa na watu
maarufu, wenye weledi na wepesi
kufanikisha uelewa wao.

Dk. Kihwele anasema, wazazi
wanapaswa kutafuta namna ya
kuzungumza na vijana wao, jinsi
ya kutumia mitandao hata kuweza
kupata elimu kuhusu afya ya uzazi
na si kuwekea mazingira ya kuwa-
fanya vijana kuona suala hilo ni
kosa.

Kipindi cha umri wa ama balehe
au ‘binti kuvuka awamu ya kwan-
za’ ni mabadiliko ya kimwili, kita-
bia na kihisia, hata wanapofanya
uamuzi wanakuwa na taarifa za

- - i

mahali sahihi pa kupatiwa elimu va afya yao na ngono. PICHA:

kutosha kuhusu afya yao ya kingo-
no, sambamba na mabadiliko hayo
ya afya ya uzazi.

Eneo lingine analolitaja mtaal-
amu huyo, ni haja ya kijana an-
apoangukia stahiki ya kufikiwa na
maarifa, vilevile ujuzi unaohusiana
na huduma za afya, anakuwa ka-
tika nafasi bora na wenye taarifa
sahihi za afya, pia uzazi salama un-
aogusa maisha ya ngono.

Ni taarifa zinazowasaidia vijana
kuchelewa kuanza vitendo vya
ngono, wakihitaji pia ‘kingamimba’
wakati wanapoamua kufanya ngo-
no. Vyote vinajielekeza katika nam-
na ya kuwa na taarifa zinazomfaa
kiumri, kuhusu ngono salama na
afya bora ya uzazi na ukuaji wake.

Ngome ya taarifa tajwa inagusa

uhusiano, maadili, mtazamo,
stadi, utamaduni, jamii na haki za
binadamu katika ukuaji, zikigusa
mwenendo wa kingono na afya
ya uzazi, vijana kupata uelewa un-
aowahusu.

Kisaikolojia na kijamii, watoa
huduma wanabhitaji kuhakikisha
vijana wanapata maarifa na hu-
duma wanazozihitaji, ili kujilinda
na wengine dhidi ya madhara
yasiyokusudiwa kingono, ikiwamo
maambukizo ya magonjwa ya zi-
naa na mimba zisizotarajiwa.

Wataalamu wanataja nafasi ny-
ingine wanayopsawa kupewa vi-
jana, ni ushauri kuhusu maisha ya
balehe, viungo vya uzazi, ngono,
mzunguko na mwenendo wa wa
maisha ya kingono na mwitiko

wake, vyote vitawasaidia kuwa ma-
kini kufanya uamuzi sahihi.

UZUIAJI MIMBA

Katika jukumu la kuzuia mim-
ba, suala la kutoa kingamimba za
dharura, pia kuelewa, kutambua
na kupunguza uwezekano wa
maambukizi ya Virusi vya Ukimwi
(VVU) ni muhimu.

Ukuaji teknolojia duniani, in-
awafanya watu wengi sasa wa-
natumia mitandao katika utoaji
elimu tofauti, zinazosaidia jamii
kupata uwelewa wa kutosha un-
aohusu masuala mbalimbali.

Hata hivyo watoa huduma za
afya ni vema wakatumia mitandao
katika kutoa elimu na mafunzo
kuhusiana na afya ya uzazi, kwani
kwa sasa si rahisi kijana kwenda
hospitali kwa ajili ya kupata elimu
juu ya uzazi.

vijana wakiwa katika hatua,
bado hawajaitwa baba au mama,
inawafanya wengi kushindwa ku-
pata elimu sahihi ya uzazi na ku-
wawezesa kufikia uzazi salama.

Elimu ya Afya ya Uzazi kwa
vijana inawapatia maarifa ya ku-
jitambua, kufahamu mabadiliko
yanayoweza kuwatokea pindi wa-
napoendelea kukua na namna ya
kufanya maamuzi sahihi kwa kuwa
hali ya kukosa elimu sahihi ya uza-
zi imekuwa ikileta madhara.

Kuna vijana sasa wanapata mim-
ba, wakati hawana elimu sahihi ya
uzazi, ilhali wana na ‘simu janja’
Hivyo, kuwapo makundi sahihi ya
vijana mitandaoni, yanasaidia vija-
na wengi kupata taarifa sahihi juu
ya afya ya uzazi na kutokomeza
dhana za kizamani kuhusu uzazi.

Vile vile kuwapo na majukwaa
ya kidijitali katika mitandao, ya-
nayozungumzia afya ya uzazi sala-
ma kwa vijana na kuwapa fursa
ya kuuliza maswali na ufafanuzi
sahihi, nayo yana umuhimu wake.

Mustakabali mpana wa elimu
ya uzazi kwa vijana, inmavuta ma-
jibu na haki kwao kuyajua, hivyo
washirikio kuyadhibiti magonjwa
mengi ya zinaa nchini, kama vile
kaswende na Ukimwi.

SAMIA AKIINAKISHI AFYA KUPITIA MMAM YA JK; MAMA & MTOTO, TIBA YA MSINCI

Inatoka Uk. 11

alishawekeza katika huduma za
dharura (EMD) nchini, seshemu 80
kuna huduma za Wagonjwa Ma-
hututi (ICU), 28 ni afya ya msingi,
zimekamilika na zinatoa huduma.

Kwa nafasi ya pekee, akataja
jengo la wagonjwa wa dharura
katika Hospitali ya Wilaya Makete,
ambako alizungumza kwamba
iko katika orodha hiyo, chini ya
‘uwekezaji wa Dk. Samia.’

Mwanzo wa mwaka huu Dk.
Mahera amemsifu rais, kwamba
anaendelea kuboresha sekta ya
afya, akitumia mfano wa kununuli-
wa magari 316 ya kubeba wag-

onjwa kwa matarajio ya kusam-
bazwa ngazi ya afya ya msingi,
kuwahudumia wananchi penye
hitaji la rufani.

Ni aina ya uwekezaji uliofanyika
kwa mwezi huo Januari mwaka
huu, Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam Albert Chalamila, ana-
pomtaja Rais Dk. Samia, anaende-
leza katika sekta ya afya; hususani
‘huduma ya mama na mtoto’, ku-
punguza vifo vitokanavyo na uzazi
pingamizi.

Ni tamko lake Chalamila, al-
ipokuwa akiwakabidhi wabunge
wa majimbo 10 ya mkoa wa Dar es
Salaam, vifaa tiba vyenye thamani
ya shilingi milioni 691, vilivyotole-

wa na serikali.

Akasema, vifaa hivyo ni mion-
goni mwa vilivyozinduliwa na
Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu
mwezi huo, kwa nchi nzima vikiwa
na thamani ya shilingi bilioni 14.9
kwa majimbo na halmashauri 214
nchi nzima.

Chalamila akiwa mwakilishi
wa Rais kimkoa, huku tukio hilo
akifanya kwa niaba ya Waziri
Ummy, anasema mkuu wa nchi
amedhamiria kumaliza vifo vina-
vyosababishwa na uzazi, hivyo
uwekezaji mkubwa unaendelea
kufanyika katika sekta hiyo.

Kwa mujibu wa Chalamila, mkoa
wake umepewa zaidi ya shilingi

bilioni 52, kuimarisha sekta ya afya
na wanaboresha kujenga vituo vi-
pya vya afya na kuiwezesha Mam-
laka ya Dawa (MSD) kusambaza
vifaa tiba vya kisasa katika vituo
vya umma.

HATUA ZA DUNIANI

Hadi sasa dunia inatajwa kume-
piga hatua kubwa katika kupungu-
za vifo vya kinamama, wajawazito
na Watoto, hasa wachanga wal-
ioko katika mazingira dhaifu ki-
afya na mama zao, wanaokabiliwa
na vikwazo vya kupata huduma
bora za kuwaokoa kimaisha.

Mamlaka za afya na jamii duni-
ani, zinafafanua kwamba kifo cha

mwanamke wakati wa ujauzito au
kujifungua, kinatishia uwezekano
wa mtoto wake kuishi na kinapun-
guza nafasi za watoto wake wen-
gine kuishi na elimu, hata kutishia
utulivu wa familia yake.

Hatima yake, inatajwa kwamba
vifo vya kinamama na watoto
wachanga, vinadhoofisha ustawi
wa nchi. Takwimu za msimu wa
miongo miwili iliyopita, ni kwam-
ba vifo vitokanavyo na uzazi vime-
pungua kwa wastani asilimia 40
tangu mwaka 2000, pia vifo vya
watoto wachanga vimepungua
wastani asilimia 50 duniani, tangu
mwaka 1990.
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Kampent kupima UKIMWI kuanza Dodoma

Na Paul Mabeja, DODOMA

FISI ya Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma Idara ya
Afya imeanzisha hu-
duma za upimaji vi-
rusi vya Ukimwi kwa makundi
yaliyoachwa nyuma wakiwamo
vijana na wanaume ili kuongeza
kasi ya kudhibiti maambukizi.

Kupitia huduma hiyo chini
ya mradi wa USAID Afya Yangu
Kanda ya Kaskazini wataalamu
wa afya wataweka kambi kwe-
hapo yanapofanyika mashinda-
no ya mpira wa miguu maarufu
kama ‘Ndondo Cup’ na kuwahu-
dumia wananchi.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini humo, Meneja
Mradi Mwandamizi wa USAID
Afya Yangu Mkoa wa Dodoma,
Dk. John Kashindye, alisema
huduma hiyo utekelezaji wa ma-
pambano dhidi ya maambukizi
ugonjwa huo kwa kuwafikia
asilimia 95.

“Asilimia 95 ya kwanza ya
malengo ni kwamba wale watu

wote wanaoishi na
maambukizi ya vi-

bukizi, “alisema
Alisema, ndondo cup ni

rusi vya Ukimwi “Asilimia9s  eneo ambalo linakusanya vi-
asilimia 95 tuwe Yakwanza jana linakusanya wanaume
tumewafikia ifikapo Y2 malengo |, ndiyo makundi ambayo
2030 na 95 ya pili M Kwamba h Katik
wale watu yameachwa nyuma katika
ni hao ambao wa- wote wa- upimaji.
takuwa wameshajua naoishi na “Sisi tupo hapa lengo la
hali zao waweze maambukizi kwanza ni kuhakikisha tu-
kupata matibabu ya YaVIUSIVVa a6 yelimishaji wa kujua
kufubaza.” :Jnll(ilg‘;r’yltzsvlvl; afya zao, hasa kujua hali ya
Alitaja asilimia 95 tymewafikia Maambunizi tunatoa hudu-
ya tatu ni wanao- jfikapo2030 mMa ya upimaji wa VVU kwa
tumia dawa za ku- na9s ya pili njia mbalimbali, "alisema.
fubaza vizuri hivyo hihao... Alisema huduma wa-

asilimia 95 wafani-
kiwe kuvifubaza.

Alisema wamechagua ku-
weka kambi katika mashindano
ya mpira ya ndondo Cup kwa
kuwa ni sehemu mojawapo ya
kuyafikia makundi ambayo ya-
meachwa nyuma ili kuhakikisha
kwamba wanajua hali zao za
maambukizi.

“Hapa tunazungumzia vijana
umri kati ya miaka 15 hadi 24
lakini pia wanaume ni makundi
ambayo yameachwa nyuma
katika kujua hali zao za maam-

takazotoa ni kutoa elimu

kwa jamii ya ugonjwa huo,
kuwapima afya zao na kugawa
vitepe ambavyo vinawezesha
wateja kujipima wenyewe na ku-
toa huduma ya kinga.

Alisema, elimu itahusisha
matumizi sahihi ya kondomu
na elimu ya namna ya kutumia
dawa kinga zinazotolewa kwa
wateja.

“Tutakuwapo hapa kwa muda
wa mwezi mmoja na nusu na
tunatarajia kuwa na michezo
isiyopungua 90, tumejipanga

kutoa huduma katika kila mechi
tunatarajia kufikia watu wasio-
pungua 2,000 katika kila mechi
katika viwanja vitakavyotumi-
ka,” alisema.

Evangelina Chihoma, ku-
toka Ofisi ya Mratibu Mfuko wa
Dharura wa Rais wa Marekani
wa kukabiliana na Ukimwi (PEP-
FAR) alisema wanafanya kazi
zao kwa kushirikiana na Wizara
ya Afya.

“Tumegundua kwamba tuna-
toa huduma nyingi hospitalini
na kwenye jamii lakini kwa ku-
tumia haya mashindano tunale-
ta zile huduma kwa vijana. Kwa
hiyo, wakati vijana wanaangalia
soka hapo hapo wanapata hudu-
ma mbalimbali za afya,”alisema

Hata hivyo, alisema PEPFAR
imewasaidia wagonjwa takriba-
ni milioni 1.5 ambao wanatumia
dawa na wanapata huduma
mbalimbali ikiwamo za upimaji.

Alisema mbali na huduma za
upimaji pia wanatoa dawa tiba
kwa ajili ya virusi vya ukimwi,
kondomu pamoja na chanjo ya
saratani ya kizazi na UVIKO-19.

Balozi wa Mazingira Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika
la Akili Platform Tanzania (APT), Roghat Robert, akitoa maoni kuhusu utunzaji wa mazingira, katika kilele cha Siku ya
Mazingira Duniani, jijini Dodoma juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
Vijana
watajwa
matukio
va Kujiuva

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Tawala Mkoa wa
Dodoma, Kaspar Mmuya, am-
etoa wito kwa vijana kueleza
changamoto wanazokabiliana
kwa watu wa karibu ili kue-
puka na matukio ya kujiua
yanayotokana na msongo wa
mawazo.

Mmuya, alisema hayo wakati
wakihutubia katika maadhim-
isho ya siku ya kuzuia kujiua
duniani yaliyoandaliwa na ofisi
ya mkoa huo kwa kushirikiana
na wataalamu wa afya ya akili
na asasi za kiraia, yaliyofanyika
katika ukumbi wa Shule ya
hapa.

Alisema tatizo la kujiua
bado ni kubwa nchini huku
vijana wakiongoza kukabiliwa
na matukio hayo kwa kiasi ki-
kubwa.

Mmuya alitoa wito kwa
vijana kuwa wawazi kwa ku-
washirikisha watu wa karibu
matatizo yao kwani ndio kundi
linaloonekana kukabiliwa na
changamoto hiyo.

Alisema tangu mwaka 2003
dunia imekuwa ikiadhimisha
siku hiyo ili kuzuia matukio
ya kujiua ambayo kwa mujibu
wa takwimu za Shirika la Afya
Ulimwenguni (WHO), wastani
wa watu 700,000 hujiua kila
mwaka kote duniani.

“Hapa nchini takwimu za
aina hiyo kwa miaka minne
iliyopita zinabainisha kuwa
vifo nane kati ya laki moja vi-
nasababishwa na kujiua, huku
nchi ambazo bado zinawatam-
bua wanaojiua kuwa wana-
fanya kosa la jinai visa hivyo vi-
kiongezeka,” alisema Mmuya.

Maadhimisho ya siku hii ya-
meongozwa na kauli mbiu ise-
mayo, ‘Badilika, anza mazun-
gumzo yenye lengo la kuondoa
ukimya na unyanyapaa’.

Wanaotumia majibu mkemia mkuu kupotosha waonywa

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

OFISI ya Mkemia Mkuu wa Seri-
kali imekemea baadhi ya wadau
wanaotumia majibu ya uchun-
guzi yanayotolewa na ofisi hiyo
na kupotosha jamii kuwa dawa
fulani inatibu ugonjwa fulani kwa
lengo la kuwavutia wateja.

Mkemia Mwandamizi wa Mam-
laka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, Ramadhani Nauja,
alisema hayo jana katika Maone-
sho ya Saba ya Kitaifa ya Mifuko
na Programu za Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi yanayofanyika
mjini Singida.

Alisema si kazi ya Mkemia
Mkuu wa Serikali kuthibiti-
sha kwamba dawa hii inatibu
ugonjwa fulani bali ni kuhakiki-
sha ubora wa dawa hiyo kwamba
haina madhara kwa mtumiaji na
mazingira.

“Kuthibitisha kwamba hiyo
dawa inatibu kweli au laa hilo
sio jukumu la Mkemia Mkuu wa
Serikali. Hivyo, wadau waache
kutumia majibu ya uchunguzi
unaifanywa na Mkemia Mkuu
kwamba dawa fulani inatibu
ugonjwa fulani na imethibitishwa
na Mkemia Mkuu wa Serikali,”
alisema.

Kuhusu maabara ya uchun-

guzi wa vinasaba vya binadamu,
alisema kazi kubwa inayofanya
ni kubaini uhalali wa wazazi,
mahusiano ya kindugu, utam-
buzi wa watu na miili ya am-
bao wamepoteza maisha lakini
hawajatambulika  Pia, alisema
wamekuwa wakipima masu-
ala ya kitabibu mfano wanaotaka
kupandikizwa figo au uroto, wa-
nawapima kujua mahusiano ili
viungo vinavyopandikizwa katika
miili yao visilete madhara kwa
yule anayewekewa.

“Maabara ya vinasaba vya bi-
nadamu inatusaidia kusikiliza
masuala ya jinai kwa watu wa-
naoshiriki matukio ya uharifu,

wizi, unyanganyi na ujam-
bazi ;hawa wote huwa tunawa-
fanyia uchunguzi kujua nani ni
mharifu,”alisema.

Nauja aliongeza kuwa sio la-
zima kila mtu apime vinasaba na
mara nyingi wanaokwenda kupi-
ma ni wale wenye changamoto
ya kutoelewana na kushindwa
kukubaliana juu ya mtoto husika
wakiongozwa na Sheria ya vina-
saba vya binadamu namba 8 ya
mwaka 2009.

Alisema  serikali ~ imefanya
uwekezaji mkubwa sana wa vifaa
vya kisasa kwa ajili ya uchunguzi
ambao unafanyika kwa viwango
vinavyotakiwa na kwa haraka, ili

kwenda na kasi ya serikali katika
utoaji wa haki nchini.

Alikanusha tuhuma zinazo-
tolewa na baadhi ya watu kuwa
ofisi hiyo inabadilisha matokeo
ya uchunguzi, kwani wanafanya
kazi kwa kuzingatia sheria na
kanuni zilizopo na miongozo ya
kimataifa. “Maabara ya Tanzania
imepata ithibati ya ubora hivyo
kinachofanyika ni kitu ambacho
kinatambulika kimataifa ambapo
Mkemia Mkuu wa Serikali anazo
maabara sita miongoni mwa
hizo ya ni kuchunguza chakula
na dawa za aina zote zikiwamo
za asili zinazopatikana kwenye
mimea,” alisema.
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Vijana waipa mbinu serikali kutokomeza tatizo ajira

Na Nebart Msokwa, MBEYA

IJANA  wameiomba

serikali  kuzielekeza

halmashauri kutenga

maeneo ya kilimo
kwa ajili ya kuyagawa kwa vi-
jana wanaoingia kwenye sekta
hiyo, ili kuongeza uzalishaji wa
mazao na kukabiliana na tatizo
la ajira.

Ombi hilo lilitolewa juzi jijini
Mbeya na vijana kutoka katika
mikoa tisa nchini ambao wa-
likutana kwa ajili ya kupata
mafunzo maalumu ya kuwa-
hamasisha vijana kujiunga na
sekta ya kilimo, ili wajiongezee
kipato na kusaidia usalama wa
chakula nchini.

Mafunzo hayo yaliandaliwa
na Programu ya YEFFA ambayo
imeandaliwa kwa ushirikiano
kati ya Shirika la AGRA na Mas-
ter Card Foundation.

Vijana wanaoshiriki kwenye
programu hiyo ni kutoka kati-

kwenye mkutano wa kujadili hatua zinazochukuliwa na serikali katika mradi wa kutatua migongano bama ya binadamu na vvanyama

ka mikoa ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini

baye ni mkulima kutoka
mkoani Iringa alisema

pamoja na mikoa ya : mafunzo  wanayopata
Morogoro na Tabora, Mratibuwa  yanawasaidia kuha-
wanajishughulisha na Programu masika kuingia kwenye
mn _hiyo, Donard T s

yororo wa thama Mzavwa sekta ya kilimo lakini
ni wa mahindi, mpun-  3jisema kama vijana hawataku-
ga,alizetinamazaoya |engolapro- Wanauhakikawakupata
bustani. gramu hiyo maeneo ya kilimo hay-

Mmoja wa vijana nikuwafikia atawasaidia. Mratibu wa
hao, Joseph Ngwale Z2aidiyavija-  programu hiyo, Donard
ambaye ni mkulima M3%040,000 — \i,\uwq alisema lengo

I nchini ambao - -
wa mahindi kutoka \yataha- la programu hiyo ni ku-
Sumbawanga mkoani masishwa wafikia zaidi ya vijana
Rukwa, alisema vijana kujiunga 1,040,000 nchini ambao
wengi wanapenda ku- a'al'sekta ya watahamasishwa kujiun-
ilimo ..

jishughulisha na kil-
imo lakini wanakosa
ardhi kwa ajili ya shughuli hiyo.

Alisema njia pekee ya ku-
wavutia vijana kujihusisha na
sekta hiyo ni kuwahakikishia
uwepo wa ardhi pamoja na
miundombinu rafiki kwenye
sekta hiyo zikiwamo zana za
kisasa za kilimo.

Naye Rehema Mbedule am-

kwenye ukanda wa Ruvuma. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Kamati yaagiza ulinzi wa vifaa katika vituo vya afya

Na Elizabeth
John, WANGING'OMBE

MWENYEKITI wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Justine Nyamoga,
ameagiza kulindwa kwa vifaa
vyote vya ujenzi vinavyoku-
wapo kwenye vituo vya afya
nchini.

Alitoa agizo hilo juzi wakati
kamati hiyo ilipofanya ziara
ya kutembelea miradi katika
sekta za afya na barabara ka-
tika Halmashauri ya Wilaya
ya Wangingombe mkoani

Njombe.

Nyamoga pia aliwataka
wakurugenzi kusimamia mira-
di kwa karibu kwa kushirikiana
na wananchi kwa sababu kwa
kufanya hivyo itasaidia miradi
kukamilika kwa wakati.

Nyamoga alisema pindi wa-
nanchi wanapoona kuna mtu
anajaribu kufanya wizi watoe
taarifa kwa sababu Rais Samia
Suluhu Hassan analeta fedha
za ujenzi na siyo kufungua
duka.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais
TAMISEMI (Elimu), Zainab
Katimba, alisema katika sek-

ga na sekta ya kilimo kwa
ajili ya kuzalisha mazao
mbalimbali ya kilimo.

Alisema kati ya vijana hao
watakaofikiwa programu
hiyo inalenga kuzalisha ajira
261,000 za vijana kwenye sekta
ya kilimo ambao wengine wa-
takuwa wanajihusisha na kili-
mo moja kwa moja na wengine
watakuwa wanachakata mazao

ta ya elimu katika Jimbo la
Wangingombe kwa kipindi
cha miaka mitatu serikali im-
efanya uwekezaji wa Sh. bilioni
nane na sekta ya afya Sh. bil-
ioni 9.6.

Mbunge wa Wangingombe,
Festo Dugange ambaye ni Nai-
bu Waziri Ofisi ya Rais TAMI-
SEMI (Afya) alisema Kituo cha
Afya Wangingombe kinatoa
huduma nzuri ya kuhudumia
wananchi, hivyo serikali im-
etoa Sh. milioni 623 kwa
ajili ya kuongeza majengo iki-
wamo la huduma ya mama na
mtoto.

kwa ajili ya kuyaongezea tham-
ani.

Mkuu wa Idara ya Kilimo,
Mifugo na Uvuvi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya,
Gideon Mapunda alisema
serikali imefanya juhudi mbal-
imbali za kuboresha sekta ya
kilimo nchini.

Alisema serikali imegawa
pikipiki kwa maofisa kilimo
nchini ili kurahisisha kuwafikia
wakulima pamoja na kugawa
vipimia udongo kwa ajili ya
kupima afya ya udongo na ku-
waelimisha wakulima.

Katibu Tawala Msaidizi wa
Uchumi na Uzalishaji Mkoa
wa Mbeya, Said Madito, alise-
ma kwa sasa sekta ya kilimo
ndiyo inayoongoza kwa kutoa
ajira nchini. Alisema vijana
wengi wamekuwa wakiibeza
sekta hiyo na kuiona kama ni
utumwa jambo ambalo siyo
sahihi na badala yake inasaidia
kuongeza kipato kwa vijana.

Diwani wa Kata ya
Wangingombe, Geofrey Nya-
gawa, aliiomba kamati hiyo
kuongeza hadhi kituo hicho na
kuwa hospitali ili kiweze kutoa
huduma kubwa zaidi kwa saba-
bu kinahudumia watu wengi
ndani ya wilaya na mkoa jirani

wa Mbeya.
Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya

Wangingombe, Peter Nyanja
alisema halmashauri kupitia
mapato ya ndani itaendelea
kutenga bajeti kwa ajili ya
umaliziaji wa miundombinu
inayojengwa.

ESCO
yawakumbuka
Wagonjwa
hospitali sita

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Ushirika wa Akiba
na Mikopo cha Shirika la Umeme
Tanzania kimetoa msaada wa
mashuka zaidi ya 1,000 katika hos-
pitali sita, lengo likiwa ni kuwapa
faraja wagonjwa.

Hospitali hizo ni Mwananyama-
la, Temeke, Tlala, Njombe, Simiyu
na Katavi, ikiwa sehemu ya kuun-
ga mkono serikali katika kubore-
sha huduma za afya nchini.

Akizungumza wakati wa kutoa
msaada huo, Katibu Mkuu wa
Wizara ya Afya, John Jingu alisema
msaada huo ni nyenzo muhimu
hospitalini, unasaidia kuboresha
mazingira ya kazi ikiwamo hudu-
makwa wagonjwa.

Alisema ni jukumu la taasisi,
kampuni, mashirika na jamii ku-
hakikisha wanalinda na kutunza
maisha ya wagonjwa kwa ku-
hakikisha inawajali na kuwashika
mikono.

“Sisi wote kama jamii tunaju-
kumu la kuhakikisha tunawezesha
kufanya kazi vizuri, serikali im-
efanya kazi kubwa na inaendelea
kufanya kazi katika kuhakikisha
inaboresha mazingira ya sekta ya
afya,” alisema.

Alisema Tanesco Saccos inaen-
delea kuleta vifaa vya kuwatia
moyo wagonjwa na ni faida kub-
wa kwa hospitali kwa watoa hu-
duma na watu binafsi.

Mtendaji Mkuu wa Tanesco Sac-
cos, Andrea Hilary alisema kuna
umuhimu mkubwa wa kutoa
msaada huo, kwamba afya ni haki
ya msingi ya binadamu na Wizara
ya Afya imejitolea kuhakikisha kila
Mtanzania anapata huduma za
matibabu bora.

“Tanesco Saccos imeonyesha
mfano bora wa uwajibikaji wa ki-

¢ jamii wa kampuni kwa kujitokeza

kushughulikia baadhi ya mahi-
taji ya haraka katika hospitali zetu,
mashuka haya tuliyotoa leo ni
faraja kwa wagonjwa,” alisema.

Mganga Mfawidhi Hospitali ya
Mwananyamala, Dk. Zavery Be-
neath, alisema, tunafurahi kuwa
kati ya wanufaika wa msaada am-
bapo tumepewa mashuka 200.
Msaada huu utasaidia kupunguza
upungufu wa mashuka kwenye
hospitali.”

Alisema kila kitanda kimoja
cha mgonjwa kinatakiwa kuwa na
mashuka nane yanayozunguka,
kwamba kila yanatumika mawili.

Dk.Beneath alisema msaada
huo utasaidia hospitali kuwahu-
dumia wagonjwa kwa usahihi na
viwango vinavyotakiwa vya Wiz-
ara ya Afya. Alisema uhitaji katika
hospitali hiyo ni mashuka 2,400
kwa vitanda 300 ambapo kwa
mzunguko kwa siku yanatakiwa
mashuka nane.
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HABARI ZANZIBAR

Serikali

Z'bar yakabiliwa upungufu wataalamu wa ganzi, usingizi

7T Na Rahma Suleiman, Alitoa ufafanuzi huo Hospitali ya Pangatupu onjwa katika Hospitali Kuu ya Ru-

ya Irl ZANZIBAR jana katika kikao cha iliyopo Mkoa wa Kaska-  faa ya MnaziMmoja na kuimarika
Baraza la Wawakilishi . zini Unguja kwa huduma za afya ikiwemo

AZIRI wa Afya, Nas- Zanzibar wakati akijibu zll?szer::a pia Waziri Mazrui alise- huduma ya mama na mtoto, vy-

ongeze 0 sor Ahmed Mazrui swali aliloulizwa na Azza  gyimarika ma serikali baada ya umba vya upasuaji maalum kwa
amesema licha ya Januar Joseph aliyetaka Kkwahuduma hatua iliyochukua ka- ajili ya wazazi kwa kila hospitali.

huduma =za afya kujuaniipitathminihalisi za vipimo tika kuimarisha sekta Mazrui alisema pia kuima-

Ia Watoto kuimarika Zanzibar, bado seri- ya maendeleo ya hospi- Vyamaabara ya afya nchin ikiwemo rika kwa huduma za vipimo vya
kali inakabiliwa na changamoto  tali za wilaya zilizojengwa ﬂﬂ;:fiﬂ:’a:a ujenzi wa hospitali kub-  maabara na radiolojia kupatika-

Wa mitaani

ya upungufu wa wafanyakazi wa
kada za afya ikiwemo madaktari,

pamoja na changamoto
ambazo serikali inazipitia.

kwa uhakika,
dawa

wa katika kila wilaya,
huduma zinazotolewa

na kwa uhakika, dawa muhimu
na vifaa tiba kwa zaidi ya asilimia

wauguzi na wataalam wa ganzi Akijibu swali hilo, Maz- muhimu na katika hospitali hizo ni 90 na kusogeza huduma katika
na usingizi. rui alisema serikali inaka-  vifaa tiba bora na kusababisha maeneo ya karibu.
Alisema changamoto nyingine  biliwa na changamoto ya Kwazaidiya  kuimarisha kwa hudu- Alisema: “Pia kuwepo kwa hu-
ni majengo ya hospitali ni ma- usafiri kwa wafanyakazi :S“I:m'a 90 ma za afya. duma za dharura kwa kila hospi-
Na Rahma Suleiman, dogo kulinganisha na huduma katika baadhi ya hospi- a Kusogeza Alisema huduma hizo  tali, huduma za usafi, ufuaji wa
. . : : . huduma... . L .
ZANZIBAR ambazo zinatakiwa kutolewa na tali na miundombinu ya zimesaidia kupunguza nguo na chakula cha wagonjwa

WIZARA ya Utalii na Mam-
bo ya Kale imekiri kwamba
inatambua tatizo la ongezeko
kubwa la watoto wa mitaani
katika eneo la Forodhani na
maeneo ya mjini.

Imesema hali hiyo inaleta
kero kwa wageni na wenyeji
wanaotembelea maeneo hayo
yenye vivutio vya utalii katika
kisiwa cha Zanzibar pamoja
na kuleta taswira mbaya kwa
sekta ya utalii.

Soraga alisema hayo jana
katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi Zanzibar waka-
ti akijibu swali la Jimbo la
Mtabwe, Dk. Mohammed Ali
Suleiman, aliyetaka kujua kwa
kiwango kipi serikali inali-
tambua tatizo hilo linalozidi
kuongezeka kila siku katika
maeneo hayo ya vivutio vya
utalii.

Akijibu swali hilo, Soraga
alisema serikali inatambua
tatizo hilo na kwamba siyo
kwa watoto pekee bali lipo
hata kwa watu wazima.

Waziri Soraga alisema
Mamalaka ya Mji Mkongwe
kwa kushirikiana na Serikali
ya Wilaya pamoja na Jeshi la
Polisi inaendelea kuwaeleimi-
sha watoto wa mitaani juu ya
ubaya wa tabia hiyo na ku-
wasihi kutafuta riziki kupitia
kazi zinazokubalika kisheria.

Aidha, alisema Mamlaka
ya Mji Mkongwe kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Mkuu wa
Wilaya Mjini inaendelea na
juhudi za kuwarejesha wa-
husika hao katika maeneo
wanayoishi.

“Kutokana na juhudi hizo
kwa sasa hali hiyo imepungua
sana katika maeneo ya Mji
Mkongwe,” alisema.

Hata hivyo alisema mion-
goni mwa hatua wanazozi-
chukua kwa kushirikiana na
Jeshi la Polisi za kuwasimamia
watoto hao ili kupewa hifadhi
na ulinzi unaotakwia.

Alisema hatua hizo zinaen-
delea vizuri na wimbi la wa-
toto wa mtaani wanaozagaa
katika Mji Mkongwe limepun-
gua.

Alisema watoto hao pamoja

Hospitali ya Wilaya.

barabara, akitolea mfano

msongamano wa wag-

nazo zimeimarika”.

Ripoti ya Jiolojia
na Utafiti

wa Madini
kuzinduliwa leo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
leo anatarajiwa kuzindua Ripoti ya Jiolojia na
Utafiti wa Madini uliofanyika Zanzibar.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya habari, Wa-
ziri wa Maji, Nishati na Madini, Shaibu Hassan
Kaduara, alisema zoezi hilo ni moja ya ma-
tunda ya makubaliano ya ushirikiano baina
ya Wizara ya Nishati ya Zanzibar na Wizari ya
Madini ya Tanzania bara.

Alisema kupitia utafiti huo umesababisha
kuandaliwa kwa ramani ya jiolojia ya visiwa
vya Unguja na Pemba ambayo hautokuwa wa
awali.

Alisema Zanzibar imeshindwa kushiriki ki-
kamilifu kwenye mnyororo mzima wa sekta
ya madini kwa sababu haujawahi kunyika
utafiti huo.

Aidha alisema kwa kuzingatia sababu hizo,
Wizara ya Nishati na Taasisi ya Jiolojia Tanza-
nia zimekubaliana kufanya utafiti huo katika
visiwa vya Unguja na Pemba, lakini pia kwe-
nye visiwa vidogo viliopo baharini upande
wa Zanzibar, ili kuibua fursa mbalimbali za
ushauri wa kitaalam.

Alisema miongoni mwa mafanikio makub-
wa ya utafiti huo ni kubaini maeneo yenye
viashiria vya madini mbalimbali visiwani Zan-
zibar.

Alisema kuwa hatua hiyo itaiwezesha Wiz-
ara ya Nishati kuendelea na utafiti za kina ili
kuwa na taarifa za kutosha kuhusiana na ki-
wango kilichopo katika madini hayo.

Alisema kuwa mbali na madini ya jiografia
na jiolojia ya Zanzibar ramani ya iliyochorwa
inaweza kuibua vituo vya utalii wa jiolojia na
kuvitolea maelezo ya kina kwa kuwa visiwa
vikubwa na vidogo ni matokeo ya mabadiliko
ya kijiolojia.

Aidha alisema kuwa utafiti huo umebaini
maeneo ya visiwa vya Zanzibar vyenye jiolo-
jia kubwa na majanga ya asili kama kudidimia
kwa ardhi.

“Zoezi hili ni moja ya hatua muhimu za
kuunga mkono jitihada za Dk.Mwinyi katika
kutekeleza ilani ya CCM kutaka rasilimali zili-
opo Zanzibar kutambulika na kutumika kwa

na watu wazima wanaone- manufaa ya wananchi wote,” alisema Kadu-
kana katika maeneo ya Mji
Mkongwe kuombaomba wen-
gi wao ni wageni kutoka nje ya

Zanzibar.

Chumu Khamis Kombo akila kiapo kuwa Mwakilishi wa Viti Maalum Mkoa wa :
Kaskazini Unguja (CCM), mbele ya Spika wa Baraza la Wawakilishi, Zuberi Ali Maulid . ara.

Alisema lengo la kufanyika kwa utafiti huo
ni kujiweka sawa na kutumia viashiria vilivy-
obainika ili Zanzibar isifike katika athari hizo.

(hayupo pichani), mjini Zanzibar jana. Kombo, anaziba nafasi iliyoachwa wazi na
marehemu Panya Ali Abdallah, aliyefariki dunia, Julai mwaka huu. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

BRIAN HERMAN MOLLEL anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S$3948-0112
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia ENDUIMET SECONDARY SCHOOL
mwaka 2020. Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/ARU/ARU/24763/2024

CHARLES S MBISE anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S0687-0060 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia
KIKATITI SECONDARY SCHOOL mwaka
2013. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHO/SIN/SIN/3560/2024

KUPOTEA KWA HATI

YA KUSAFIRIA

BAHATI ENOCK SOKOLO ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA HATI YA KUSAFIRIA
YENYE NAMBA TAE670364 ILIYOTOLEWA
NA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUPITIA MAMLAKA YA UHAMIAJI HIVYO
KWA YEYOTE ATAEFANIKIWA KUIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI KILICHOPO KARIBU NAE POLISI
TAARIFA: PHO/SON/MOM/6411/2024.

KUPOTEA KWA CHETI
(ACCADEMIC TRANSCRIPT)

NDUGU RAY GODWIN MTANGI
Anatangaza kupotelewa na cheti
(Academic Transcript) cha kuhitimu
Shahada ya kwanza chenye usajili
Index NO. 2112/T.93 kilichotolewa na
Chuo  Kikuu  Sokoine  (SUA)
Yeyoteatakayekionaatoetaarifakituoc
hochote chapolisi.  Taarifapolisi:
PHOQ/SIN/MAN/757/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

YADON MTARIMA KOHI
anatangaza kupotea kwa
kadiya gariainaya
LANDROVER yenye usajili
namba T 503 ADH . Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIN/195396/2024

VIWANJA

VINAUZWA

1. KIWANJA SOM1698 CHA
KUJENGA HOTEL KINAUZWA
MEDELI WEST, DODOMA
MJINI JIRANI MORENA
HOTEL NYUMA YA SHOPPERZ
BEI TSH 185, 000,000.KINA
HATI MILIKI

2. KIWANJA KIKUBWA SOM
4762 KINAUZWA KISASA
DODOMA JIRANI NA
BARABARA YA MOROGORO
BEITSH MIL 150,000,000

CALL 0655660730:
Instagram@dodoma-_deals.

TANGAZO LA MARUDIO YA
MNADA WA HADHARA

WAUNGWANA AUCTION MART LIMITED kwa
idhini tuliyopewa na Tujijenge Tanzania
Financial Service Ltd, tunatangazia umma
kuwa kutakuwepo na marudio ya mnada wa
hadhara wa kuuza mali ya mdaiwa iliyowekwa
dhamana ya mkopo kama ilivyotangazwa
gazetini kwenye jedwali hapo chini.

Mdhamini/| Dhaman | Tarehe ya| Dalali
Mdaiwa | a/ Mahali| mnada

ilipo
MARY - | TOYOTA | 20/09/202| Waungwana
STELLA | VANGUA Auction Mart
PETER |RDT.924 Limited
TEMBA | EEX

Masharti Mengine:

Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo kuanzia
saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya
mnada, 75% atalipa ndani ya siku 14, akishindwa
kulipa 25% iliyolipwa hairudishwi na mnada
utarudiwa tena. Gharama za kuona, kukagua,
kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/Mdhamini/
mpangaji ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga:

WAUNGWANA: 0713077474/0766921429
Tujijenge (T) Financial Services Ltd: 0718068335

Uza, Chenye
Thamani Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa
Tupigie,
0677 020701

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO WILAYA YA MBEYA
KITUO CHA IYUNGA MKOA WA MBEYA
SHAURI LA MADAI/NDOA Na......33/2024
JINA LA MDAI: SAYI MADUHU MWANJALE

JINA LA MDAIWA: EZEKIEL PETER MAYANGULA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(kanuni ya 18 ya Kanuni za Utaratibu wa Madai katika Mahakama za Mwanzo)
KWA:

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta Madai yake/yao
kwamba (Eleza hapa habari za Madai:FIKA MAHAKAMANI
KUSIKILIZA SHAURI LILILOPO

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
Tarehe 13 Mwezi 09 Mwaka 2024 saa2:30 Asubuhi/Mchana kwa
mujibu wa Madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe
6 mwezi 9 Mwaka 2024 )

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO WILAYA YA MBEYA
KITUO CHA IYUNGA MKOA WA MBEYA
SHAURI LA MADAI/NDOA Na......32/2024
JINA LA MDAI: SAYI MADUHU MWANJALE
JINA LA MDAIWA:LUKUBA SAGUDA LIL

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya Kanuni za wa Madai katika
2zaMwanzo)

KWA:

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta Madai yake/yao
kwamba (Eleza hapa habari za Madai:FIKA MAHAKAMANI
KUSIKILIZA SHAURI LILILOPO

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
Tarehe 13 Mwezi 03 Mwaka 2024 saa2:30 Asubuhi/Mchana kwa
mujibu wa Madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuriwa Mgl%akama hiileo tarehe

6 mwezi 8 Mwaka 2024 /

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA
DODOMA
MAHALI DODOMA

MAOMBI NA.97 YA MWAKA 2024
BAINA YA
ROBERT NGOSI SECHEMI ......conernenrenenernsnrenssennssssnsssnsnens MDAI
DHIDI YA
JOHNNGOSI
LOTWA SEMBELI

MDAIWA

KWA:

LOTWA SEMBELI
POPOTE ULIPO

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika nakala ya maombi ambayo inapatikana
katika Baraza hili

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe binafsi,
Wakili au mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe
26.09.2024 saa 3:00 asubuhi. Kwa ajili ya kutaja.

ANGALIZO: Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu.
Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati ya wito, Baraza
linaweza kutoa hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza
hili leo tarehe 02 ya mwezi Septemba, 2024.

Baraza la Afdhi jimba la Wilaya,

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 21508 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
HESION MDIMU NYIKA

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY PAULO HESION NYIKA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the
estate of above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 30TH day of September, 2024.

Dated at KOROGWE this 09th day of September, 2024.
a1

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 21768 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE JOEL
CHARLES KINGAZI

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY MISHAEL CHARLES KINGAZI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the
estate of above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 30TH day of September, 2024.

Dated at KOROGWE this 09th day of September, 2024.
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IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 21507
OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
HAPPYNESS SAMWEL CHALLENGE

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY PAULO DASTAN MNGUMI
GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made

to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 30th day of September 2024

Dated at Korogwe this 09th day of September 2024
=
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FOMU MIRATHI - 2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 1428/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU MOHAMED SAID MTAMBO WA MAGOMENI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU YALIYOLETWA
NA RASHIDA MOHAMED MTAMBO

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 26 mwezi 09 mwaka
2024 saa 2:00 asubuhi kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetokewa leo tarehe 11 mwezi 09 mwaka 2024.

IN THE DISTRICT COURT OF RUNGWE
AT TUKUYU

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 22010 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
EMMANUEL ALLY MWAMFISE

AND
ALLY SEMU MWAMFISE.........ccoovvmsrmmrrasnnns PETITIONER

GENERAL CITATION
(Made under rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of probate ( or letter of administration) is made to the
above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
07the day of OCTOBER, 2024

Dated at Rungwe this 05th day of SEPTEMBER 2024

i /
DISTIRCT RESTOENT MAGISTRATE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA 22173 YA MWAKA 2024
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA
SAMSON NGUSARU MMBAGA. .MAREHEMU
AMANI SAMSON NGUSARU. .MUOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa muombaji aliyeomba hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 11 Mwezi
OKTOBA Mwaka 2024.
Imewasilishwa Mwanga

leo tarehe 10 Mwezi
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THE COMPANIES ACT (CAP 212 R.E 2002)

NOTICE OF FINAL MEETING OF DEMBO
MICRO-CREDIT LIMITED.

INCORPORATION NUMBER 157366645.

WHEREAS on 10" JUNE 2024 the members of the
Company passed a final meeting of Member’s Voluntary
Winding -up of DEMBO MICRO-CREDIT LIMITED.

NOW THEREFORE THIS FINAL MEETING PROVIDES
AS FOLLOWS:-

1. THAT: A notice of Final general meeting in a members
voluntary winding up of the above mention company is
hereby given, that on 10th October 2024, 10:00 A.M at its
registered office, the company will hold a final general
meeting for the purpose of laying the accounts showing
how the wound-up of the Company has been conducted,
and the property of the Company has been disposed of.
Dated this 04th September 2024. N

JOSEPHAT MAGESA MBEBA
LIQUIDATOR

KWA MARITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA
KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI
NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI

ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, P0.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARIKIMATAIFA

Kamala, Trump wapeana vijembe,
shutuma, hasira kwenye mdahalo

PHILADELPHIA, Marekani

WAGOMBEA wa urais wa Mare-
kani, Kamala Harris wa chama cha
Democratic na Donald Trump wa
Republican wamepambana vikali
katika mdahalo wa televisheni uli-
ofanyika usiku wa kuambkia jana.

Mdahalo huo umefanyika katika
muda wa miezi miwili kabla ya uch-
aguzi wa Novemba 5, mwaka huu.

Mdahalo huo uliofanyika Phila-
delphia ni wa kwanza kuwakutani-
sha wagombea hao ambao walitu-
mia muda mwingi wakishtumiana.

Katika mdahalo huo masuala
muhimu yaliyojadiliwa ni uchumi,
usalama wa mipaka na uhamiaji,
sheria za utoaji mimba, mzozo wa
mashariki ya kati, vita vya Ukraine
na mengine ya kimataifa.

Suala la kwanza wagombea hao
walizungumzia ni uchumi, Harris al-
iweka wazi historia ya maisha yake
ya kukulia ndani ya familia ya kipato
cha kati kuwaahidi wapiga kura
mpango wake utakaosaidia familia
za aina hiyo.

Alisema atasaidia ukuaji wa bi-
ashara ndogo na za kati pamoja na
kupunguza kodi kwa familia za ki-
pato cha wastani.

Hata hivyo, Trump alimpiga vi-
kali mpango huo akieleza utawala
wa Rais Joe Biden na Harris ambaye
ni makamu wake wameharibu
uchumi.

Trump alisema kiwango cha mfu-
muko wa bei kwa sasa nchini Mare-
kani kinatisha na kujitapa kwamba
alipokuwa madarakani kati ya
mwaka 2017 hadi 2021 aliimarisha
uchumi wa taifa hilo.

Harris bila kukawia alijibu kwa
kusema mpango wa Trump tangu
mwanzo hadi sasa ni kuwanufaisha
wafanyabiashara wakubwa na ikiwa
atashinda itakuwa ni janga kwa
watu wa kipato cha kati na masikini.

UTOAJI MIMBA

Suala tete la utoaji mimba pia
lilijadiliwa wakati wa mdahalo. Ka-
mala Harris amelifanya suala la haki
za wanawake kutoa mimba kuwa
ajenda muhimu katika kampeni
yake, alimkosoa Trump kwa msi-
mamo wake kuhusu utoaji mimba.

,Mtu hahitaji kuiweka kando im-
ani yake kukubali kwamba serikali
na Donald Trump hawapaswi kum-
wambia mwanamke nini anaweza
kufanya na mwili wake,” alisema
Harris huku akimwangalia Trump.

Akijibu kauli hiyo, Trump ali-
watuhumu wanachama wa Demo-
cratic kuwa na misimamo laini mno
ya kilibepali akaidai baadhi yao wa-
naunga mkono utoaji mimba hata
wakati wa kujifungua.

Hata hivyo, Hoja hiyo ilifafanuli-
wa na mmoja ya waongozaji mda-
halo aliyesema hakuna jimbo nchini
Marekani linaloruhusu kuua mtoto
akishazaliwa.

VITA UKRAINE

Trump alijinasibu kuwa ana uw-
ezo wa kumaliza vita vya Ukraine
na kukomesha wimbi la wahamiaji.

Akizungumzia suala la mzozo wa
Russia na Ukraine ambao unaen-
delea kwa zaidi ya miaka miwili,
Trump alisema ataumaliza ndani ya
siku chache tu ikiwa atachaguliwa.

,Kama ningekuwa rais, mzozo
huo usingetokea, Russia isingeth-
ubutu kamwe, ninamfahamu Rais
wa Russia Vladimir Putin vizuri.
Asingethubutu,” alisema Trump.

Harris kwa upande wake alisema
washirika wa Marekani ndani ya
Umoja wa Ulaya na Jumuiya ya Kuji-
hami ya NATO wanashukuru kwam-
ba Trump sio rais wa Marekani kwa
sababu vinginevyo, Putin angekuwa
ameketi mjini Kyiv na macho yake
yakitizama sehemu nyingine za Ul-
aya, kwa kuanza na Poland.

Alimkabili Trump kwa kumwita
mwanasiasa mwongo anayependa
ukaribu na viongozi madikteta.

Kwenye mzozo wa mashariki ya
kati, Trump alisema kundi la Hamas
lisingemudu kuishambulia Israel
iwapo angekuwa rais kwa sababu
alipokuwa madarakani alifanikiwa
kuifilisi Iran ambayo inatajwa kuwa
mfadhili mkubwa wa makundi ya
wanamgambo ikiwamo Hamas na
Hezbollah lenye makazi yake nchini
Lebanon.

Kwa upande wa Harris alisema
ikiwa atashinda atashinikiza kupa-
tikana mkataba wa kusitisha vita,
na kwamba sera yake ni kuundwa
mataifa mawili ya Israel na Palestina
yatakayofanya mambo yake kwa
amani. Wote wawili wameonesha
msimamo wa kuendelea kuisaidia
Israel ili kujilinda.

VIBWEKA NA HAMAKI

Katika mdahalo huo, wakati
mmoja Trump alisikika akisema wa-
hamiaji wanaoingia kupitia mpaka
wa kusini wa Marekani wamefurika
kiasi wameanza kuiba mbwa na
paka kwenye maeneo wanayofikia
na kuwafanya kitoweo.

Hata hivyo, kauli za wagombea
hao wawili ziliibua hali ya kutupiana
vijembe na kudoboana.

Harris alifanikiwa mara kadhaa
kumfanya Trump ahamaki ikiwa ni
pamoja na pale aliposema wafuasi
wa rais huyo wa zamani huondoka
mapema kwenye mikutano yake ya
kampeni kwa uchovu na kutoridhi-
ka na hotuba zake.

Hoja hiyo ilionekana kumchoma
rohoni Trump , ambaye alionekana
kukasirika na alimjibu Harris kuwa
rekodi ya mikutano yake ni ya kihis-
toria kuliko ya mgombea huyo wa

Democratic.

HARRIS AZIDI KUTAMBA

Baada ya mdahalo huo, mwa-
namuziki maarufu nchini humo,
Taylor Swift alitangaza kumuunga
mkono Kamala Harris.

Katika chapisho la Instagram,
nyota huyo wa pop alisema amefan-
ya utafiti wake na ameamua kumpi-
gia kura Harris katika uchaguzi wa
Novemba..

LNitawapigia kura Kamala Har-
ris na Tim Walz katika Uchaguzi
wa Rais wa 2024. Ninampigia kura
Harris kwa sababu anapigania haki
na kwa sababu ninaamini ninahitaji
shujaa wa kuzipigania.“ Aliandika.

Aliongeza kusema ,Ninaamini
tunaweza kutimiza mengi zaidi ka-
tika nchi hii ikiwa tutaongozwa na
utulivu na sio machafuko,”

Swift alitangaza taarifa hiyo aki-
ambatanisha na picha yake akione-
kana akiwa amebeba paka kama
jibu kwa mgombea mwenza wa
Trump, JD Vance.

Seneta huyo wa Ohio yuko ka-
tika msukosuko kutokana na video
yake ya mwaka wa 2021 kusambaa
ambayo alionekana kuwaita wana-
chama wa chama cha Democratic
kuwa kundi la wanawake wanao-
miliki paka wasio na watoto ambao
wana huzuni maishani mwao.

Swift aliendelea  kupongeza
chaguo la Harris la mgombea maka-
mu wa rais, Gavana wa Minnesota
Tim Walz, ambaye alisema ,ame-
kuwa akitetea haki za binadamu.

Mwimbaji huyo alisema kwa kiasi
fulani alihamasishwa kushirikisha
uamuzi wake wa kupiga kura na
umma baada ya picha ya Al ku-
muunga mkono Trump iliyokuwa
feki ambayo ilichapishwa kwenye
tovuti yake.

DW



20 NipaShe Alhamisi Septemba 12, 2024

| HABARI MICHEZO

Malindi
yafurahia
Kuanza
vizuri Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA msaidizi wa klabu ya Malindi
FC, Suleiman Mohamed ‘Mo’ amese-
ma ni furaha kubwa kwao kuanza
ligi kwa ushindi na anamatumaini
wataendelea hivyo kwenye michezo
yao ijayo.

Malindi SC juzi ilifanikiwa kupata
ushindi kwenye mchezo wao wa
kwanza wa Ligi Kuu Zanzibar baada
va kuifunga Zimamoto SC mabao 2-1.
Akizungumza na gazeti hili jana, Mo-
hamed alisema kupata ushindi katika
mchezo wa kwanza kunachangia
kwa kiasi kikubwa kuamsha morali
na ari ya kupambana kwa wachezaji
wake.

Alisema ushindi huo utawafanya
wachezaji kucheza vizuri zaidi
katika mchezo wao wa pili kutokana
na mafanikio ya mchezo uliopita.
Alisema mchezo huo umempa
mwanga wa kukiona kikosi chake
vizuri ili kujua namna gani ya kuki-
boresha kuelekea mchezo wao wa
pili.

“Tumepata alama tatu katika mchezo
huu mgumu, tulikuwa tunajua kuwa
Zimamoto ni miongoni mwa timu
ambazo zinafanya vizuri katika Ligi
kuu ya Zanzibar, tulijipanga kutumia
mfumo wa kushambulia na kujilinda
pamoja,” alisema Mohamed.

Wakati Malindi FC wakifurahia ma-
tokeo hayo, Kocha wa Zimamoto SC,
Mohamed Hilali, alisema walipoteza
mchezo huo kwa bahati mbaya.
Alisema hawezi kutoa lawama

kwa wachezaji wake kutokana na
kupoteza mchezo huo kwa kuwa
wachezaji walicheza vizuri katika
dakika zote za mchezo.

“Nisema ilikuwa bahati mbaya, siwe-
zi kumlaumu mtu kwani walionesha
jitihada kubwa sana japo kulikuwa
na mapungufu kidogo"alisema Mo-
hamed.

Hata hivyo alisema anaenda kuli-
fanyia kazi kubwa tatizo aliloliona
hasa katika safu yake ya ulinzi am-
bapo bado hapajakaa vizuri.

MUDATHIR: NIMETIMIZA
AHADI YANGU KWA KARIA

Na Faustine Feliciane

KIUNGO wa Timu ya Taifa ‘Taifa Stars’,
Mudathir Yahaya, amesema ametimiza
ahadi yake kwa Rais wa Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), Wallace Karia, kwa ku-
funga bao kwenye mchezo wa kuwania
kufuzu fainali za Afcon 2025 dhidi ya
Guinea.

Taifa Stars juzi ilipata ushindi wa mabao
2-1 mbele ya Guinea huku kiungo huyo wa
Yanga akifunga bao la pili na kuwahakik-
ishia Tanzania pointi tatu muhimu.

“Kabla ya mchezo huu tuliongea na Rais
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Karia akataka nimpigie simu, akimaani-
sha nifunge ili nishangilie kwa staili yangu
ya kama napiga simu, nilimwahidi kufan-
ya hivyo na nashukru Mungu nimempigia
simu, nimetimiza ahadi yangu,” alisema
Mudathir.

Aidha, alisema ushindi walioupata juzi
ni wa Watanzania na ni ushindi muhimu
kwenye safari yao ya kusaka tiketi ya
kushiriki fainali hizo za Afcon zitakazo-
fanyika nchini Morocco mwakani.

“Tunashukuru kwa matokeo haya, ni
matokeo yanayozidi kututia moyo kwe-
nye mbio zetu za kufuzu Afcon, tutaende-

yaliyofanyika kwenye viwanja vya kituo hicho juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

lea kupambana kwenye michezo ijayo,”
alisema Mudadhir.

Matokeo hayo ya juzi yanaifanya Stars
kushika nafasi ya pili kwenye kundi lao
wakiwa na pointi nne, pointi mbili nyuma
ya vinara Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo, nafasi ya tatu inashikwa na Ethio-
pia huku Guinea wakiburuza mkia waki-
wa hawana pointi.

Mchezo unaofuata Taifa Stars wa-
tacheza dhidi ya vinara Congo kabla ya
kuanza mzunguko wa pili kusaka nafasi
ya kushiriki fainali hizo za Morocco.

Manyika Jr, Miraji waibukia Mbuni FC

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa zamani wa Sim-
ba, Miraji Athumani anayecheza
nafasi ya winga na golikipa, Manyi-
ka Peter, wamesajiliwa na klabu ya
Mbuni FC ya Arusha kwa ajili ya Ligi
ya Championship inayotarajiwa
kuanza Septemba 20.

Taarifa iliyotolewa jana na klabu
hiyo imesema kuwa wachezaji hao

ni miongoni mwa nyota wao wapya
waliowasajili kwa lengo la kusaka
tiketi ya kucheza Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu ujao.

“Tumemsajili mchezaji Miraji
Sheva, aliyewahi kuichezea Timu
ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars,
akizitumikia pia klabu za Lipuli,
Mwadui FC na Simba, lakini sasa
amejiunga na klabu yetu.

Pia tumemsajili golikipa Manyika

Jr, ambaye amewahi kupitia klabu
za Simba, Singida Big Stars, Dodo-
ma Jiji na Black Army, tuna imani
naye, kwa sababu ni mzoefu, tu-
naamini atatuvusha na kutupeleka
tunapotarajia,” ilisema taarifa ya
klabu hiyo iliyotolewa na Idara ya
Habari na Mawasiliano.

Sheva, alijiunga na Simba mwaka
2019 akitokea Lipuli, lakini awali
alianza kuonekana kwenye kikosi

cha vijana cha Wekundu wa Msim-
bazi kabla ya kuibukia Toto Afrika
2015. Alizichezea pia klabu za KMC,
Geita Gold na JKT Tanzania.
Manyika, mtoto wa kipa wa
zamani wa Sigara, Yanga, Mtibwa
Sugar na Taifa Stars, Peter Manyika
alianzia soka lake kwenye kikosi
cha vijana cha Simba, kabla ya ku-
pandishwa kikosi cha wakubwa
mwaka 2014, lakini hakudumu sana

kwenye timu hiyo.

Wachezaji hao wataanza kuone-
kana pale timu ya Mbuni itakapoan-
za mechi yake ya kwanza ya Cham-
pionship, Septemba 22 dhidi ya
Polisi Tanzania kwenye uwanja wa
Ushirika, Moshi kabla ya kucheza
mechi ya raundi ya pili, Septemba
29, kwenye uwanja wake wa ny-
umbani, Shekh Amri Abeid, Arusha
dhidi ya Geita Gold.
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VIRGIL VAN DIJK HAONDOKI

MKATABA wa Nahodha wa Liverpool, Virgil van Dijk
unamalizika msimu ujao wa majira ya joto na mchezaji
huyo wa kimataifa wa Uholanzi mwenye umri wa miaka
33 amesema anataka kusaini mkataba mpya wa kusalia
katika klabu hiyo hadi Kombe la Dunia la 2026. (Mirror)

JORGINHO BADO ARSENAL

ARSENAL haiko tayari kumruhusu kiungo wa kati
wa Italia, Jorginho kuondoka katika klabu hiyo, licha
ya kwamba Galatasaray inaripotiwa kutaka kumsajili
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32 kabla ya diri-
sha la usajili la Uturuki kufungwa.(Talksport)

BARCA YAMTAKA TAH, KIMMICH

BARCELONA ina mpango wa kutaka kuwasajili mlinzi
wa Bayer Leverkusen, Jonathan Tah (28) na beki wa
kulia wa Bayern Munich, Joshua Kimmich (29) ambao
wote wanaichezea Ujerumani, huku kukiwa na sintofa-
hamu kuhusu mustakabali wa beki wa Uruguay, Ronaldo
Araujo mwenye umri wa miaka 25, na kiungo wa kati wa
Uholanzi, Frenkie de Jong mwenye miaka 27. (Mundo
Deportivo)

PARTEY AGOMBEWA ULAYA

ATLETICO Madrid, Barcelona na Juventus ni mion-
goni mwa klabu zinazomtaka kiungo wa kati wa Ghana
na Arsenal, Thomas Partey mwenye umri wa miaka 31.
(Caught Offside)

ENRIQUE MKATABA MPYA

KLABU ya Paris St-Germain inashughulika kuongeza
mkataba wa kocha Luis Enrique, ambao wa sasa unaen-
delea hadi Juni 2025. (Fabrizio Romano)

DAVID KUONGEZA MKATABA

MSHAMBULIAJI wa Canada, Jonathan David, ambaye
alihusishwa na Chelsea katika katika kipindi hiki cha
majira ya joto, amesema alifanya mazungumzo na ,.timu
kadhaa“ lakini alichagua kusalia Lille. (Athletic)

RABIOT AGEUKA LULU EPL

KLABU za Manchester United na Newcastle United
zote zina nia ya kumsajili kiungo wa kati wa Ufaransa,
Adrien Rabiot mwenye umri wa miaka 29, ambaye ni
mchezaji huru baada ya kuondoka Juventus msimu wa
majira ya joto.(Caught Offside)

DAN ASHWORTH ACHUKIZWA

MKURUGENZI wa zamani wa michezo wa Newcastle
United, Dan Ashworth ambaye sasa yuko Manchester
United, amekwazwa na shutuma kutoka kwa Paul Mitch-
ell, mrithi wake katika klabu ya St James® Park, ambaye
amesema muundo wa klabu hiyo wa uhamisho ,haufai
kwa malengo” ya klabu. (Telegraph)

KOSTIC HUYO FENERBAHCE

KLABU ya Fenerbahce imekubali mkataba wa kum-
saini winga wa Serbia, Filip Kostic mwenye umri wa mia-
ka 31 kutoka klabu ya Italia Juventus. (Tuttosport)

DEPAY SAFI CORINTHIANS

FOWADI wa Uholanzi, Memphis Depay, ambaye ni
mchezaji huru baada ya kuondoka Atletico Madrid, ame-
kamilisha uchunguzi wa kimatibabu na mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 30 sasa anatazamiwa kusaini
mkataba wa miaka miwili na klabu ya Corinthians ya
Brazil. (Fabrizio Romano)

POCHETTINO KOCHA
MPYA MAREKANI

li za Kombe la Dunia 2026 baada ya...

NEW YORK, Marekani

MAURICIO Pochettino ndiye kocha
mpya wa timu ya taifa ya wanaume
ya Marekani, Shirikisho la Soka la
nchi hiyo limetangaza.

Pochettino mwenye miaka 52, ali-
tia saini mkataba wa miaka miwili
ambao utamfikisha kwenye Kombe
la Dunia la 2026, ambalo Marekani
inaandaa pamoja na Canada na Mex-
ico.

Kocha huyo anachukua nafasi ya
Gregg Berhalter ambaye alifukuzwa
kazi baada ya matokeo mabaya kwe-
nye Copa América msimu huu wa
majira ya joto.

Pochettino atatambulishwa rasmi
kesho Ijumaa mjini New York.

“Mauricio ni mshindi wa mfululizo
na mwenye shauku kubwa ya maen-
deleo ya wachezaji na uwezo uli-
othibitishwa wa kujenga timu zenye
mshikamano na zenye ushindani,”

alisema Mkurugenzi wa Michezo wa
Shirikisho la Soka la Marekani, Matt
Crocker katika taarifa yake.

“Rekodi yake inajieleza yenyewe,
na nina imani kwamba yeye ndiye
chaguo sahihi la kutumia uwezo
mkubwa ndani ya kikosi chetu che-
nye vipaji. Tunafuraha kuwa na
Mauricio tunapoanza safari hii ya ku-
sisimua ya kupata mafanikio katika
ngazi ya kimataifa.

ESPN iliripoti mwezi uliopita ko-
cha huyo wa zamani wa kimataifa wa
Argentina alikubali kuchukua kazi
hiyo baada ya mazungumzo marefu
na Crocker.

Crocker hapo awali alifanya kazi
na Pochettino katika timu ya Ligi Kuu
England ya Southampton.

Muargentina huyo amewahi ku-
fundisha katika baadhi ya klabu
kubwa duniani zikiwamo Tottenham
Hotspur, Paris Saint-Germain na
Chelsea.

@ ® ®)Muargentina huyo ataongoza timu hiyo kwenye faina-

Katika kipindi hicho, amewahi
kuwafundisha baadhi ya wachezaji
bora katika mchezo huo, akiwamo
Lionel Messi, Neymar na Harry Kane.

Mbali na Southampton, amewahi
kuinoa Espanyol ya Hispania, amba-
ko pia alitumia muda mwingi kama
mchezaji.

“Uamuzi wa kujiunga na Soka la
Marekani haukuwa tu kuhusu soka
kwangu, ni kuhusu safari ambayo
timu hii na nchi hii ziko,” alisema Po-
chettino katika taarifa yake.

“Nguvu, ari, na njaa ya kufikia
jambo la kihistoria hapa, hayo ndiyo
mambo yaliyonitia moyo. Fursa ya
kuongoza Timu ya Taifa ya Wanaume
ya Marekani, mbele ya mashabiki am-
bao wana shauku sawa na wachezaji,
ni kitu ambacho sikuweza kukiacha.

“Ninaona kundi la wachezaji lililo-
jaa vipaji na uwezo, na kwa pamoja,
tutajenga kitu maalum ambacho taifa
zima linaweza kujivunia.”
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RONALDO AMTABIRIA

MBAPPE KUTWAA

BALLON D’OR

MADRID, HISPANIA

CRISTIANO Ronaldo ame-

muunga mkono Kylian Mbappe |

kuwa na mafanikio katika klabu '
ya Real Madrid, na kutabiri Mfar- =

ansa huyo kushinda tuzo ya Bal-

lon d'Or mwaka huu.

Mbappe alijiunga na Madrid
kwa uhamisho wa bila malipo
msimu huu na mara moja ali-
tajwa kuwa mrithi wa kiti cha
ufalme kilichovunja rekodi cha
Ronaldo huko Madrid shinikizo
ambalo Mfaransa huyo tayari
amesogea kuinua mabega yake.

Baada ya mwanzo mgumu wa
kampeni za 2024/25, ambazo

ke Mbappe alitoka bila bao katika

mechi zake tatu za kwanza za
La Liga na pia kuhangaika katika
kiwango cha kimataifa akiwa na
Ufaransa, nyota huyo wa sasa
wa Madrid alipata maneno ya
msaada kutoka kwa Ronaldo.

“Nadhani atafanya vizuri, kuse-
ma ukweli,” alisema Ronaldo ak-
iliambia jarida la UR. Muundo wa
klabu ni mzuri, mzuri na imara.
Wana kocha mkuu na rais am-
baye amekuwapo miaka mingi
sana.

“Sidhani litakuwa suala kubwa
kwake, kwa sababu ya kipaji
chake, ameonesha kila kitu am-
bacho kinaweza kufanya hivyo.
Nadhani atafanya vizuri, kusema
ukweli.

“Kwa maoni yangu, anaweza
kuwa mshindi wa Ballon d'Or
miaka ijayo. Yeye, pengine Er-
ling Haaland, Jude Bellingham,
Lamine Yama.. Nadhani kizazi
hiki kipya, wana mengi wenye
uwezo, lakini naamini Mbappe
atafanya vizuri sana.”

De Jong
kufikiria

na la kufanyiwa upasuaji
ili kuharakisha kurejea
kwake, licha ya kuonywa
na wasimamizi wake

mustakabali
wake Barca

BARCELONA, HISPANIA

KIUNGO wa kati wa Barcelo-
na, Frenkie de Jong anatarajiwa
kutafakari mustakabali wake
katika klabu hiyo baada ya
ugomvi wake unaoendelea na
Rais Joan Laporta kuchukua
sura mpya, ripoti imedai.

De Jong amekuwa nje kuto-
kana na jeraha la kifundo cha
mguu tangu Aprili na hadi sasa
amekataa shinikizo la Barcelo-

kwamba lazima atangaze
kuwa yuko tayari kwa
kocha Hansi Flick iwapo
atakataa kupasuliwa.

Hili ni tukio la hivi punde
zaidi katika msururu mrefu wa
matukio yanayomhusisha De
Jong na uongozi wa Barcelona.

Kiungo huyo kwa muda
mrefu amekuwa akipinga ma-
jaribio ya klabu yake ya kutaka
kumuuza na hata kugombana
hadharani na watoa maamuzi
wakati mshahara wake ulipo-
vujishwa kwenye vyombo vya
habari.

Kwa mujibu wa Sport, De

Jong sasa yuko tayari kutath-
mini kuhusu mustakabali wake
mwishoni mwa msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 27 sasa yuko katika
miaka miwili ya mwisho ya
mkataba wake na anaelewa na-
fasi ya nguvu inayoambatana
na hilo.

Hataruhusu Barcelona

kumpa shinikizo au kuamuru
uhamisho wake mwingine, aki-
jua wazi kuwa anaweza kuon-
doka bure 2026.

Uhamisho wa bei iliyopun-
guzwa unaweza kuwa chaguo
kwa De Jong, ambaye kunaweza
kuwa na orodha ndefu ya wa-
naomwania.

Bayern Munich iliwahi kuhu-
sishwa na De Jong siku za
nyuma, lakini uvumi mwingi
ulihusu Manchester United na
uwezekano wa kuungana tena
na kocha wa zamani wa Ajax,
Erik ten Hag, ambaye alikiri
mapema mwaka huu kwamba
hakuweza kuleta mtindo wa

kimbinu ambao ulimfanya
kuwa maarufu kwa OIld Traf-
ford bila De Jong.

Colombia
yvalipa
Kisasi kwa
Argentina

CARACAS, VENEZUELA

JAMES Rodriguez alifunga
kwa mkwaju wa penalti na
kuiwezesha Colombia kushin-
da mabao 2-1 dhidi ya ma-
bingwa watetezi wa Kombe
la Dunia na Copa America
Argentina jana alfajiri katika
mechi ya kufuzu kwa Kombe
la Dunia la Amerika Kusini.
Nyota wa Argentina ambaye
ni majeruhi, Lionel Messi
hakucheza ikiwa ni mechi ya
kwanza kati ya timu hizo tan-
gu fainali ya Copa America.
Yerson Mosquera alitan-
gulia kufunga dakika ya 25,
lakini Argentina walisawazi-
sha dakika ya 48 wakati Nico
Gonzalez alipotumia makosa
va safu ya ulinzi ya Colombia.
Penalti ya James ya dakika
va 60 iliwapa ushindi huo
kwenye Uwanja wa Metro-
politano.

Mabingwa wa Kombe Ia
Dunia Argentina walinyanyua
kombe la Copa America baada
ya ushindi wa bao 1-0 dakika
za nyongeza dhidi ya Colom-
bia Julai.

Colombia, ambayo haikuwa
imeifunga Argentina tangu
2019, bado haijapoteza katika
mechi ya kufuzu kwa Kombe
la Dunia la Amerika Kusini.
Argentina inaongoza
kinyang'anyiro hicho kwa
pointi 18 baada ya mechi
nane, pointi mbili mbele ya
Colombia.

Timu sita bora za Amerika
Kusini zitapata nafasi za moja
kwa moja kwenye Kombe la
Dunia la 2026.

Colombia kwa mara nyingine
ilimfanya Rodriguez mwenye
umri wa miaka 33 kushukuru
baada ya kutoa krosi nzuri
kwa Mosquera kuashiria kwa
kichwa na kufungua ukurasa
wa mabao.

Hilo lilisawazisha rekodi ya
Carlos Valderrama ya kutoa
pasi 11 katika mechi ya ku-
fuzu kwa Kombe la Dunia la
Amerika Kusini.

Makosa ya Rodriguez ya-
liruhusu Argentina kusawa-
zisha, huku Nico Gonzalez
akimnyang'anya mpira na
kumtungua kipa Camilo
Vargas.

Lakini Rodriguez alirekebisha
alipomshinda Emiliano Mar-
tinez, mlinda mlango mahiri
kwa penalti na kufikia rekodi
va Falcao Garcia ya mabao 13
katika kufuzu kwa Kombe la
Dunia.
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HABARI MICHEZO

FADLU ANA MATUMAINI
KUWAONDOA WALIBYA

Na Adam Fungamwango

BENCHI la ufundi la klabu ya Simba
lina matumaini makubwa ya kuitupa nje
ya mashindano ya Kombe la Shirikisho
Afrika Al Ahly Tripoli kutokana na maan-
dalizi waliyoyafanya.

Kocha wa klabu hiyo, Fadlu Davids,
amesema lengo lao katika mchezo huo
utakaochezwa Septemba 15 ni kushinda
ugenini ili kujiweka kwenye mazingira
mazuri ya kufuzu hatua ya makundi.

Akizungumza alfajiri ya kuamkia jana
kwenye Uwanja wa Ndege, Julius Nyere-
re, Dar es Salaam, kocha huyo amesema
pamoja na kuwa lengo lao ni ushindi,
lakini mchezo huo hautakuwa mwepesi
kama wengine wanavyodhani, kwani ita-
hitajika kazi ya ziada kutokana na wap-

»

Baadhi ya wachezaji wa Taifa Stars wakishangilia goli la ushindi alilofunga Mudathir Yahaya kwenye mchezo wa juzi

inzani wao kuwa ni timu yenye uzoefu
kwenye michuano ya kimataifa.

“Al Ahly Tripoli ni timu ngumu, yenye
uzoefu na michuano ya kimataifa, tume-
shaisoma jinsi gani inavyocheza, na sisi
tumeshajiandaa jinsi gani ya kuikabili,
tumejiandaa na mapambano ya michua-
no hii ya kimataifa, ila sina uhakika sana
na baadhi ya wachezaji wangu walivyo-
jiandaa na kelele za mashabiki wa timu
pinzani wakiwa majukwaani, napajua
Libya nimeshakwenda huko mara tatu,
pia nimekutana na Al Ahly Tripoli nikiwa
na Orlando Pirates,” alisema Fadlu.

Alisema pamoja na yote, kinachompa
imani kuondoka na ushindi nchini Lib-
ya, ni kikosi chake kuwa imara na kuwa
na baadhi ya wachezaji wenye uzoefu
kwenye michuano ya kimataifa, pamoja

I

na viongozi imara wenye uzoefu wa mi-
chuano hiyo.

“Simba siku zote ni timu ya ushindi,
inacheza kwa ajili ya kushinda, tuna
kikosi kizuri na viongozi wenye uzoefu
wa michuano hii, lengo letu ni kushinda
katika mchezo wa kwanza ugenini ili
kuweza kufuzu kwa urahisi katika mch-
ezo wa pili,” alisema. Beki wa timu hiyo,
Shomari Kapombe, amesema tayari
wamefanya maandalizi na kuzielewa
mbinu walizopewa na kocha wao Fadlu
jinsi ya kuwakabili wapinzani wao.

“Maandalizi yetu kuelekea mchezo
huu yamekuwa mazuri sana, kitu kilicho-
baki ni kwenda kutekeleza tu kile amba-
cho mwalimu alichotufundisha kwenye
uwanja wa mazoezi,“ alisema beki huyo
mkongwe.

2'

dhidi ya Guinea wa kuwania tiketi ya kufuzu fainali za Afrika 2025 nchini Morocco. PICHA: MTANDAO

Mwenda atoa neno Singida Black Stars

Shufaa Lyimo na Adam Fungam-
wango

BAADA ya mvutano wa muda mrefu
kati yake na uongozi wa klabu ya Sin-
gida Black Stars, hatimaye beki Israel
Mwenda leo anatarajiwa kuwa uwan-
jani kuitumikia timu yake hiyo kwenye
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya KMC huku Kocha msaidizi,
Denis Kitambi akitamba kuimarika
kwa safu yao ya ushambuliaji.

Mwenda ambaye aligoma kujiunga
na kikosi hicho kilichokuwa kambini
na kucheza mechi mbili za Ligi Kuu ak-
ishinikiza kulipwa kiasi cha Sh. milioni
60 za ada za usajili zilizokuwa zimeba-
kia, amesema baada ya kila kitu kumal-
izika leo yupo tayari kuipambania timu
yake mpya.

“Maandalizi yapo vizuri, wachezaji
tumeshajiandaa na mchezo wetu huo

dhidi ya KMC, nachosema ni kwamba
mashabiki wa Singida wamiminike
uwanjani kwa wingi waje kuniona
kwa sababu itakuwa mechi yangu ya
kwanza kuvaa jezi za Singida, lakini
timu yao itakuwa nyumbani kwa mara
ya kwanza baada ya michezo miwili ya
ugenini,” alisema Mwenda.

Beki hiyo wa kulia, ambaye ana uw-
ezo wa kucheza kushoto, alisusa kwen-
da kambini licha ya kusajiliwa na klabu
hiyo akitokea Simba, ambako alivunja
mkataba wake kwa Shilingi milioni 140
ambazo alipewa na klabu yake mpya
ya Singida Black Stars.

Hata hivyo alihitaji kiasi kilichobaki
ili ajiunge na kikosi kambini kwa madai
kuwa ndiyo makubaliano yalivyokuwa.

Ingawa Singida ilikubali kuwa ina-
daiwa lakini ilimtaka mchezaji huyo
kwanza kufika kambini ili amaliziwe
,mzigo’ wake na baada ya malumbano

ya wiki nzima, hatimaye sakata hilo
lilimalizika kwa Mwenda kujiunga na
kambi.

Singida inacheza mechi ya raundi ya
tatu ya Ligi Kuu leo baada ya kushinda
michezo miwili ya kwanza mabao 3-1
dhidi ya KenGold na bao 1-0 dhidi ya
Kagera Sugar ikiwa ugenini.

Kocha Kitambi akizungumza jana na
Nipashe, alisema wamefanya mazoezi
ya mwisho ili kuhakikisha wanapata
pointi tatu kwenye uwanja wao wa ny-
umbani.

“Kwa sasa timu imekaa vizuri kue-
lekea kwenye mchezo huo ambao
naamini utakuwa na upinzani kwa
kuwa mpinzani wetu ana wachezaji
wazuri,” alisema Kitambi.

Aidha, alisema wameimarisha safu
yao ya ushambuliaji kwa mazoezi na
anaamini watakuwa wakitumia vizuri
nafasi watakazozipata.

Morocco atoa siri
ushindi wa Stars
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huku ikiwa imetoka kubanwa mbavu
nyumbani na Ethiopia waliowalazimi-
sha kutoka suluhu kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Akizungumza na Nipashe jana, Mo-
rocco, alisema matokeo ya mchezo wao
dhidi ya Ethiopia hayakuwafurahisha
lakini yaliwaongezea morali ya kusaka
ushindi kwenye mchezo wa juzi.

“Baada ya mchezo na Ethiopia tu-
lirudi kwenye uwanja wa mazoezi na
kuanza kuyafanyia kazi mapungufu tu-
liyoyaona, lakini lazima niwapongeze
wachezaji wangu kwa hali yao ya ku-
jituma na kufuata maelekezo yote, hii
ndio imepelekea tumepata ushindi
huu muhimu,” alisema Morocco.

Alisema matokeo kwenye mchezo
dhidi ya Ethiopia yaliwaumiza sana
lakini wachezaji wake wameonyesha
ukomavu mkubwa kwa kupambana
dakika zote 90 kwenye mchezo wa juzi.

“Japo niliamini kama tutapambana
muda wote tunaweza kupata ushindi,
sikutegemea wachezaji kujituma nam-
na ile na kufuata maelekezo yangu kwa
asilimia kubwa, ushindi huu umecho-
chea morali kuelekea michezo inay-
ofuata,” alisema kocha huyo.

Magoli kwenye mchezo wa juzi yali-
fungwa na nyota wa Azam FC, Feisal
Salum ,Feitoto’ aliyefunga bao la ku-
sawazisha baada ya awali Stars kutan-
guliwa kwa bao moja, goli la pili na la
ushindi lilifungwa na kiungo msham-
buliaji wa Yanga, Mudathir Yahaya.

Matokeo hayo yameifanya Taifa Stars
kushika nafasi ya pili kwenye kundi H
wakiwa na pointi nne, pointi mbili ny-
uma ya vinara Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo huku Ethiopia wakishika
nafasi ya tatu kwa kuwa na pointi moja
na Guinea wanaburuza mkia kwa ku-
tokuwa na pointi huku kila timu ikiwa
imecheza michezo miwili.

Yanga

yvajipanga
kumaliza
kazi ugenini

13 lakini wawili kati ya hao, Yao
Kouassi na Farid Mussa ni maje-
ruhi.

Yanga iliingia raundi ya kwanza
kwa kuitoa Vital'O ya Burundi kwa
jumla ya mabao 10-0, ikishinda ma-
bao 4-0 mechi ya kwanza na 6-0,
mechi ya marudiano, michezo yote
ikipigwa Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi, Dar es Salaam.
Mshindi wa jumla kati ya Yanga
dhidi ya CBE, atatinga hatua ya
makundi ya ligi hiyo kubwa barani
Afrika.
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Mshambuliaji wa Timu Taifa ya Tanzania ‘Taifa Stars’, Clement Mzize (kulia), akiwatoka mabeki wa Guinea kwenye
mchezo wa Kundi H, kufuzu fainali za AFCON juzi usiku. Stars ilishinda mabao 2-1. PICHA: MTANDAO

Morocco atoa siri

ushindi wa Stars

® ® ®Kocha huyo ashangazwa na wepesi
wachezaji wake, Rais Samia atoa neno...

Na Faustine Feliciane

KOCHA wa Timu ya Taifa ,Taifa Stars’,
Hemed Morocco, amesema kujituma
kwa wachezaji na kufuata maelekezo
yake muda wote wa mchezo ndio saba-
bu ya kuibuka na ushindi kwenye mch-
ezo dhidi ya Guinea juzi usiku.

Stars ikiwa ugenini juzi ilifanikiwa
kuibuka na ushindi wa ,kusisimua’ wa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31

mabao 2-1 na kuendelea kuweka hai na
kukoleza mbio za kushiriki fainali za AF-
CON mwakani nchini Morocco.

Ushindi huo pia umepongezwa na
Rais Samia Suluhu Hassan, ambapo
kupitia ukurasa wake wa kijamii alise-
ma,

“Hongera kwa vijana wetu wa Taifa
Stars kwa ushindi mlioupata dhidi ya

Guinea katika mchezo mlioucheza
hapo jana (juzi), alisema Rais Samia.
Aidha, Rais Samia ameitakia mafani-
kio mema Taifa Stars katika michezo
mingine iliyopo mbele yao ya kuwania
kufuzu Fainali hizo za AFCON.
Stars juzi iliingia kwenye mchezo huo
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Pochettino kocha mpya Marekani
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Yanga
vajipanga
kumaliza
kazi ugenini

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Yanga kimeondoka nchini
alfajiri ya kuamkia jana kwenda
Ethiopia tayari kwa mchezo wao

wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
ya CBE huku Kocha Miguel Gamondi
akipanga kumaliza kazi ugenini.
Gamondi, alisema amekiandaa kikosi
chake kuhakikisha wanapata ma-
tokeo mazuri kwenye mchezo huo
wa ugenini ili kutokuwa na kazi
kubwa kwenye mchezo wa marudi-
ano.

“Tumejiandaa vizuri, nataka
wachezaji watumie vizuri Kila nafasi
ili kazi tuimalize huko huko kwao in-
gawa nafahamu mchezo hautakuwa
mwepesi,* alisema Gamondi.
Alisema wanaenda kwenye mchezo
huo wakiwa na hali ya kupambana
na hawatakuwa na presha yoyote.
Katika hatua nyingine, Ofisa Habari
wa Klabu hiyo, Ali Kamwe, amesema
baadhi ya wachezaji ambao wako
kwenye vikosi vya timu mbalimbali
za taifa, wataungana na wenzao
baada ya kumaliza kuzitumika timu
zao katika michezo wa kusaka tiketi
va kufuzu kucheza AFCON mwakani
nchini Morocco.

Alisema katika safari yao watatumia
kiasi cha saa tatu au nne kabla ya
kufika nchini Ethiopia kwa kuwa
hawatounganisha ndege yoyote.
“Kikosi chetu kimetoa wachezaji 14
kwenye timu mbalimbali za taifa,
hao wote wataungana na timu
Ethiopia wakitokea kwenye maju-
kumu yao, tunaenda Ethiopia tukiwa
na matumaini makubwa," alisema
Kamwe.

Alisema Yanga imekuwa na maan-
dalizi mazuri licha ya kutokuwa na
nusu va wachezaji wake lakini hilo
halijawasumbua.

Yanga ilibakiwa na wachezaji 11 tu
kambini, kati ya 27 ambao iliwasa-
jili kwani wachezaji 14 walikuwa
wamekwenda kuzitumikia timu zao
za taifa na kubakiwa na wachezaji
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