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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki
va NMB, Ruth Zaipuna, aki-
zungumza na mfanyabiashara
wa vitambaa, Juma Hamad
(kulia), walipokuwa wakitem-
bea mitaani kuinadi Kampeni
ya Teleza Kidijitali kwa Mkoa
wa Dar es Salaam, iliyofanyika
Tawi la Benki ya NMB Tandika
jana. Katika kampeni hiyo wa-
fanyakazi wa NMB walitem-
bea mitaani na kutoa elimu
kwa wateja kuhusu mikopo ya
Mshiko Fasta, Lipa Namba na
NMB Pesa Wakala na kufun-
gua akaunti. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wananchi wasubiri
ahueni ya mafuta

Jenifer Gilla na Maulid Mmbaga

WANANCHI wanasubiri uamuzi
utakaotolewa leo na serikali kuhusu
njia za kuwapa ahueni ya makali ya
maisha kutokana na kupaa kwa bei ya
mafuta.

Leo serikali inatarajiwa kuwasili-
sha bungeni mikakati ya dharura
iliyojiwekea katika kuwanusuru wa-
nanchi kutokana na kupanda kwa bei
ya nishati hiyo, maisha ya wananchi
yanazidi kuwa magumu kutokana na
kuendelea kupaa kwa bei za bidhaa.

Uchunguzi wa Nipashe umeibaini
kupanda kwa bei za bidhaa ikiwamo
tambi, unga wa ngano, unga wa mahi-
ndi na sabuni, kumeshika kasi baada
ya kutangazwa kwa bei mpya ya
mafuta ya petroli na dizeli Jumatano
iliyopita.

Sharifa Hassan muuza duka la
vyakula jijini Dar es Salaam, alisema
kuwa wamelazimika kupandisha
bei ya bidhaa hizo kutokana na kuzi-
nunua kwa bei ya juu katika maduka
ya jumla.

“Unga wa ngano namba moja wa
kilo 25 sasa tunanunua Sh. 42,000 tu-
nalazimika kuuza Sh. 1,800 kutoka Sh.
1,200 ya awali. Unga wa mahindi sasa
tunauza Sh. 1,300 kutoka Sh. 1,200
kwa sababu na sisi tunanunua Sh.
27,000 kutoka Sh. 24,000 ya awali,”
alisema.

Alisema bei ya bidhaa nyingine ni
sabuni ya jamaa ambayo katoni moja
sasa wananunua Sh. 72,000 kutoka
42,000 ya awali, na kwamba wanala-
zimika kuuza Sh. 700 kutoka Sh. 500
kwa kipande.

Alitaja bidhaa nyingine iliyopanda
kuwa ni tambi aina ya Santa Lucia am-
bazo wananunua Sh. 34,000 kutoka
Sh. 24,000 kwa katoni ambao nao wa-
nauza Sh. 1,900 kutoka Sh. 1,500 kwa
pakiti moja.

MAGARI YASITISHA HUDUMA

Baadhi ya magari yanayotoa hu-
duma ya usafiri wa abiria yamesitisha
huduma hiyo kwa madai ya kupata
hasara, Nipashe imebaini.

Uchunguzi huo wa Nipashe kuanzia
siku za mwisho wa wiki umebaini baa-
dhi ya wenye daladala hasa makubwa
aina ya ‘Eicher’ wameegesha magari
yao kwa madai ya kupata hasara kuto-
kana na kupaa kwa bei hiyo mfululizo.

Imegundulika baadhi ya ruti zi-
lizoathirika ni za kati ya Masaki na
Chanika, pia Segerea na Makum-

busho.

Mmoja wa wamiliki wa daladala
hizo zinazotoa huduma Masaki- Chan-
ika (jina tunalo), alisema ameamua
kulaza gari nyumbani kutokana na
kutoona faida tangu bei ya mafuta
kupanda.

“Faida sipati tena kama zamani,
kutoka kupata Sh.300,000 hadi hadi
180,000 maana gharama nyingi zi-
nakwenda kununua mafuta, nimeona
nisimame kwa muda nisikilizie up-
epo,” alisema.

Mmiliki huyo alilalamika kwamba
mabadiliko ya gharama ya mafuta ya
sasa inakuwa ngumu kuendana na
hesabu hiyo, huku baadhi ya magari
yao bado yanamarejesho ya mikopo
kwenye taasisi za fedha.

Mmoja wa madereva wa daladala
hizo, Ally Athumani, alisema uamuzi
wa wamiliki hao kusimamisha biasha-
ra hiyo umegeuka mwiba katika mai-
sha yake kwa kuwa sasa hana kiba-
rua chochote kinachomwingizia pesa.

“Sasa hivi unavyoniona nina siku ya
pili sina kazi bosi kapaki gari anasema
haridhishwi na tunachompelekea
kwa sababu kimepungua, nina wa-
toto wawili na mke sielewi nifanyeje,
‘dayworker’ (kibarua cha muda) nazo
zimekuwa ngumu kwa sababu ma-
dereva wapo wengi hawana magari,”
alisema Ally.

BEI ZAPAA USIKU

Aidha, uchunguzi wa Nipashe ume-
baini kuwa baadhi ya ruti za daladala
hizo zinapandisha bei ya nauli tofauti
na iliyopangwa ili kufidia bei ya mafu-
ta.

Nipashe ilibaini baadhi ya mabasi
mathalani, yanayohudumia kati ya
Mbezi na Tandika nyakati za usiku
yalitoza nauli ya Sh. 1,000 badala ya
Sh. 850 zilizotakiwa.

Mmoja wa makondakta wa dalada-
la hizo (jina linahifadhiwa) alisema
wanatumia njia hiyo ili kufidia pesa
ya mafuta na wapeleke kwa mmiliki
pesa waliokubaliana.

“Ndio hivyo dadangu, hapa inabidi
tukomae ili twende sawa na mwajiri,
tupate hela ya mafuta na kidogo cha
kwetu ili tulee familia, si unajua. Mwe-
nye gari haelewi mwelezo anataka
mzigo wake, ukimzingua anakuweka
kando anampa gari mwingine,” alise-
ma.

BUNGE LAELEKEZA

Uamuzi wa kuwasilisha bun-
geni mikakati ya dharura kunusuru

wananchi na kupanda kwa bei ya
mafuta ulifikiwa baada ya Spika wa
Bunge, Dk. Tulia Akson, Alhamis wiki
iliyopita kumwagiza Waziri wa Nisha-
ti, Januari Makamba, kupeleka majibu
bungeni leo, kuhusu mkakati huo.

Mjadala huo uliibika kufuatia
Mbunge wa Kilindi (CCM) Omary
Kigua, kutoa hoja ya kutaka Bunge
liahirishwe kujadili suala la kupanda
mafuta ya petroli, dizeli na mafuta ya
taa.

Akitoa hoja hiyo, Kigua alisema
kwa sasa kuna tatizo la kupanda kwa
haraka kwa mafuta kulikosababisha
kupanda bei ya kila kitu na kusababi-
sha malalamiko nchi nzima.

Alisema wabunge wana wajibu
wa kusimamia na kuishauri serikali
na kwamba wananchi wamewapa
dhamana ya kuwasemea na kukaa
kimya watakuwa hawawatendei haki
wananchi.

Hoja hiyo iliungwa na wabunge
zaidi ya 20 hali ilimlazimu Spika wa
Bunge, Dk. Tulia kukubali ijadiliwe na
wabunge.

RAIS AITISHA KIKAO

Juzi Rais Samia Suluhu Hassan, ali-
itisha kikao cha dharura na baadhi ya
mawagziri wahusika kujadili mafuta na
kuwaagiza viongozi hao watafute su-
luhisho la haraka kukabiliana na hali
hiyo.

Miongoni mwa viongozi waliohud-
huria kikao hicho ni  Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, Waziri wa Nishati
Januari Makamba, Waziri wa Fedha,
Mwigulu Nchemba, Kamishna Mkuu
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), Alphayo Kidata.

CHADEMA YATOA NENO

Jana, Mkurugenzi wa Itikadi, Ma-
wasiliano na Uenezi wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA) John Mrema, alisema Kamati Kuu
ya chama hicho baada ya kukutana
itapeleka taarifa kwa Baraza Kuu juu
ya kupanda kwa bei ya mafuta ambao
umezidisha ugumu wa maisha kwa
Watanzania.

“Kamati itapeleka taarifa mahususi
kwa Baraza Kuu ambalo lina viongozi
kutoka wilaya zote nchini bara na visi-
wani na baada ya kujadili tutatoka na
njia na ushauri ni hatua gani zichuku-
liwe kwa dharura, ili kukabiliana na
hali hii ya kupanga kwa gharama
za maisha kutokana na gharama za
mafuta,” alisema Mrema.

Hatima va Kina
Mdee rasmi
kujulikana kesho

Na Maulid Mmbaga

HATIMA ya Halima Mdee na wenzake
18 ambao wako bungeni kwa viti maal-
um, inatarajiwa kujulikana kesho, kwe-
nye kikao cha Baraza Kuu la Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA).

Hayo yalisemwa jana na Mkurugenzi
wa Itikadi, Mawasiliano na Uenezi wa
CHADEMA, John Mrema, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari kuhusu
ajenda za kikao cha Baraza Kuu la
chama taifa linalofanyika leo.

Aidha, katika kikao hicho Kiongozi wa
Chama Kikuu cha Upinzani Uganda, Na-
tional Unity Platform (NUP), Bobi Wine,
atahudhuria kama mgeni mwalika.

Alisema waliokuwa wanachama wao
19 ambao walishafukuzwa na kamati
kuu, hivyo waliamua kukata rufani
kwenye baraza kuu, na kwamba wame-
shaitwa kwa barua rasmi kwa ajili ya
kusikiliza uamuzi wa rufani walizokata.

Wabunge hao wa viti maalum wal-
jokata rufani ni Halima Mdee, Esther
Matiko, Grace Tendega, Cecilia Pareso,
Ester Bulaya, Agnesta Lambart, Nusrati
Hanje, Jesca Kishoa, Hawa Mwaifunga
na Tunza Malapo, Asia Mohammed,
Felister Njau, Nagenjwa Kaboyoka;
wengine ni Sophia Mwakagenda, Kunti
Majala, Stella Fiao, Anatropia Theonest,
|Salome Makamba na Conchesta Rwam-
aza.

Walifukuzwa uanachama baada ya
kukaidi maelekezo ya CHADEMA vya
kuwataka kutoenda bungeni, kwa ma-
dai kuwa hawakuteuliwa kihalali kuwa
wabunge wa viti maalum kupitia chama
hicho.

Kamati Kuu ilisema kuwa uteuzi wao
uliofanywa na Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) baada ya Uchaguzi Mkuu
wa mwaka 2020 kuwa na baraka za
chama.

Ajenda nyingine ni mpango mkakati
wa miaka mitano ya chama pamoja
na mpango kazi wa mwaka, ambao
utajadili namna watakavyo kiendesha
chama hicho hadi kufikia uchaguzi
mkuu wa mwaka 2025 na serikali za
mitaa 2024.

“Hii ni baada ya baraza kuu kupokea
taarifa ya uchaguzi mkuu wa 2020 na
kwenye mpango mkakati huu ndipo
tutakapojadili kwa kina masuala ya
katiba mpya na tume huru ya uchaguzi
na baada ya baraka kuu tutawaeleza
kile ambacho tumekubaliana juu ya
mambo hayo,” alisema Mrema.

Aliongeza kuwa ajenda nyingine ni
ratiba ya uchaguzi wa ndani ya chama
akisema kuwa uchaguzi mkuu wa
kuchagua viongozi wa chama ratiba
yake imekaribia na baraza kuu ndilo
lenye mamlaka ya kutangaza tarehe
rasmi ya lini wanakwenda kuanza
mchakato wake utakaoanzia ngazi ya
msingi, tawi, kata, majimbo, wilaya,
mikoa, kanda na kuhitimishwa kwa
ngazi ya taifa.
~Ajenda nyingine ni uteuzi wa wa-
jumbe wa bodi ya wadhamini baada ya
kufariki kwa aliyekuwa Mwenyekiti wa
Bodi hiyo, Arkado Ntagazwa, akieleza
kuwa bodi hiyo ni takwa la kisheria na
mwenye mamlaka ya kuteuwa wa-
jumbe kujaza nafasi hiyo ni baraza kuu
la chama.

“Kesho Baraza Kuu litakuwa na kazi
ya kuteuwa mjumbe wa bodi ya wad-
hamini kuziba nafasi ya mzee Nta-
gazwa pamoja na wajumbe wengine
kadri watakavyoona inafaa kwasababu
sheria ya bodi inataka wajumbe wasio-
pungua saba na wasiozidi tisa,” alisema
Mrema.
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Gwajima:

Uzalishaji chuma
ungeanza Kisha
ujenzi SGR

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Kawe (CCM), Askofu
Josephat Gwajima, amesema kuto-
kana na taifa kutokuwa na maono na
ajenda ya muda mrefu imesababisha
kuanza kwa mradi wa ujenzi wa Reli
ya Kisasa (SGR) kabla ya mradi wa
kuzalisha chuma.

Akichangia jana makadirio ya
mapato na matumizi ya Wizara ya
Uwekezaji, Viwanda na Biashara kwa
mwaka wa fedha 2022/23, Askofu
Gwajima alisema serikali imeanza
ujenzi wa reli hiyo lakini malighafi
inayotumika kwa wingi ni chuma na
kuhoji ilikuwaje wakaanza ujenzi wa
reli badala ya kuanza uzalishaji wa
chuma ili kitumike katika ujenzi wa
reli hiyo.

“Ni kitu gani kimetokea hadi kip-
aumbele cha kwanza kimekuwa cha
mwisho na cha mwisho kimekuwa cha
kwanza..kinachosumbua ni kukosa
maono na Mipango na dira ya Taifa, si
mlaumu mtu yeyote kama kungekuwa
na maono ya viwanda ya muda mrefu
tungeanza na chuma tungeokoa mabil-
ioni ya fedha,” alisema.

Mbunge huyo alisema nchi inahitaji
maono ama ajenda vya Taifa ya pamoja
na kwamba nchi nyingi zilizoendelea
zina maono ya muda mrefu.

“Katika mwaka 2018 Tanzania
iliingiza chuma chenye thamani
va Dola za Marekani milioni 401.2,
mwaka 2019 (milioni 491.9), mwaka
2020 (milioni 423.4) na mwaka 2021
(milioni 700.8) na mwaka 2022 (mil-
ioni 234.7), hivyo katika miaka hiyo
serikali imetumia Dola za Marekani
bilioni 2.2 kuagiza chuma nchini, kwa
mtu mwenye akili hawezi kuruhusu
jambo hili kufanyika ingali vyuma
vipo nchini,” alisema.

Akimpa taarifa mchangiaji huyo,
Mbunge wa Singida Magharibi (CCM),
Elibariki Kingu, alisema kuna mahali
taifa limeteleza kwa kufuta hata Tume
ya Mipango ambayo ingetengeneza
mipango hiyo.

Akiendelea kuchangia, Gwajima
alisema hata makaa ya mawe vali-
yogundilika zamani yanafikia ukomo
wake mwaka 2030 lakini hayajatu-
mika na kwamba Manaibu Mawaziri,
Mawaziri na Rais (Samia Suluhu Has-
san) zawadi watakayowapa Watanza-
nia ni maono ya nchi.

Hata hivyo, Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, alisi-
mama kumpa taarifa mchangiaji huyo
ambapo alidai kuwa nchi imekuwa
ikipanga mipango na nchi nyingine
zimekuwa zikiiga mipango hiyo na
kutaka wasijidharau.

Akiendelea kuchangia Askofu
Gwajima alisema amemsikiliza vyema
na anamshukuru kwa kusema kuwa
hakuna mipango ya muda mrefu ya
miaka 50 wala 100.

Mwigulu aihakikishia IMF ushirikiano na sekta binafsi

Na Benny Mwaipaja, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, amelihakikishia Shirika la
Fedha la Kimataifa (IMF) kwamba serikali
itashirikiana na sekta binafsi katika ku-
harakisha maendeleo ya nchi pamoja na
kutenga kiasi kikubwa cha bajeti ya mwaka
ujao wa fedha kwa ajili ya kupunguza maka-
li ya kupanda kwa gharama za maisha ya
wananchi.

Dk. Nchemba amesema hayo jijini Do-
doma, alipokutana na timu ya wataalamu
IMF, ikiongozwa na Mshauri wa Uchumi na
Fedha anayesimamia Idara ya Afrika kwe-
nye shirika hilo, Charambos Tsangarides.

Timu hiyo ipo nchini kwa ajili ya kufanya
tathmini ya hali ya uchumi na kisera, iki-
wa ni hatua ya utekelezaji wa mpango wa

shirika hilo wa kuipatia Tanzania mikopo
na misaada zaidi ya kutekeleza miradi ya
maendeleo, baada ya Rais Samia Suluhu
Hassan, kukutana na kuzungumza na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Shirika hilo, Kristalina
Georgieva, jijini Washington, Marekani, hivi
karibuni.

“Miongoni mwa mambo waliyoafikiana
ni kutuma timu kuja hapa nchini ili kuona
namna tutakavyoshirikiana kutengeneza
sera mpya za kifedha zitakazosaidia kufufua
uchumi kutokana na madhara ya UVIKO-19
pamoja na vita inayoendelea baina ya Urusi
na Ukraine,” alisema.

Alisema kuwa maelekezo ya Rais Samia
katika bajeti ijayo, ni kwamba fedha ny-
ingi zaidi zitaelekezwa katika sekta zinazo-
zalisha kwa wingi ikiwemo kilimo, mifugo,
uvuvi na kuwaendeleza wafanyabiashara

wadogo wadogo ili kuchochea uchumi na
ajira. Wakati huo huo sekta za kijamii zitaen-
delezwa ili kulinda rasilimali watu.

Tsangarides, alisema kuwa timu yake
itaangalia uhimilivu wa Deni la Taifa pamo-
ja na sera mbalimbali ambazo zikiboreshwa
zitaleta tija katika kuinua uchumi wa nchi.

Aidha, Tsangarides alishauri kuwa pro-
gramu inayoandaliwa inalenga kuongeza
uwezo wa kifedha kwa Tanzania ili kucho-
chea ukuaji wa uchumi na kulinda sekta za
kijamii kama vile afya, elimu, maji, pamoja
na kuboresha rasilimali watu na kuendeleza
sekta binafsi.

Timu hiyo ya wataalamu itakuwapo
nchini kwa muda wa majuma mawili am-
bapo itakutana na wataalamu kutoka Wiz-
ara ya Fedha na Mipango, Benki Kuu ya Tan-
zania na wadau wengine mbalimbali.

-

Rais mstaafu wa vvamu va Nne, Dk. Jakaya Kikwete (katikati waliokaa), akiwa na baadhi ya wafanyakaz

- -.

kwa ajili ya kitengo kipya cha afya ya mama na mtoto. PICHA: MPIGAPICHA WETU

i wa CCBRT na Waem waalikwa

£

Mbunge ataka gongo irasimishwe

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Momba (CCM),
Condester Sichalwe, ametinga
bungeni na baadhi ya pombe
7a gongo za nje ya nchi ambazo
zinauzwa nchini, ili kuishawishi
serikali kuzipima na kuzirasimi-
sha pombe za kienyeji zilizopo
nchini.

Akichangia makadirio ya
mapato na matumizi ya Wiz-
ara ya Uwekezaji, Viwanda na
Biashara kwa mwaka wa fedha
2022/23, Sichalwe alisema
baadhi ya nchi za nje zimekuwa
zikiwasaidia watu wanaoten-
geneza pombe za kienyeji na
kuzirasimisha na ili kudhibiti-
sha hilo amefika bungeni na
baadhi ya pombe hizo za gongo
ambazo zimetoka nje ya nchi
ikiwamo Malawi na Zambia na
zinauzwa hapa nchini.

“Watu wanaona kunywa
pombe za kienyeji kuwa ha-
wana akili lakini ukinywa bia
unaonekana wa kisasa, hata
katika balozi wamekuwa wak-
itenga fedha kwa ajili ya ku-
nunua pombe za bei ghali, la-
kini ukizionja hazina ladha ya
tofauti na gongo,”alisema.

Aliongeza “Tunajiuliza ni
kwasababu hizi zina jina la ki-
zungu na hizi ni za kibantu.
Bodi hii itakapounda itasaidia
kwenda kupima viwango vya

kilevi vilivyopo. TBS (Shirika
la Viwango Tanzania), wa-
naweza kupima wakaondoa
makali yaliyoko kwenye gongo
ifanane na hizo pombe ambazo
matajiri wanakunywa.”

Mbunge huyo alisema kupi-
tia biashara hiyo ya pombe za
kienyeji wapo wafanyabiashara
maarufu na wabunge wameso-
meshwa na fedha zinazotokana
na mauzo ya pombe hizo akiwa-
mo Mbunge wa Ubungo (CCM),
Prof. Kitila Mkumbo.

“Wanawake wanaofanya
vizuri katika Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF) ni ki-
namama wanaofanya biashara
ya pombe za kienyeji, hatuwezi
kuthamini vyetu, hata pombe
hatuwezi kuwasaidia hawa
watu wapate ithibati (vyeti vya
ubora),” alisema.

Akimpa taarifa mchangi-
aji huyo, Prof. Mkumbo alisema
Singida) wamejenga hadi klabu
cha pombe ambacho ni moja
ya vyanzo vya mapato vya seri-
kali na kukiri kuwa mmoja wa
wabunge waliosomeshwa kwa
fedha zinazotokana na kuuza

pombe.
Hata hivyo, akijibu hoja
hiyo, Waziri wa Nchi, Ofisi

ya Waziri Mkuu Bunge, Sera
na Uratibu, George Sim-
bachawene, alisema kiwango

cha ulevi kilichoko katika
pombe hizo ndicho kinachoi-
sumbua serikali na kuomba
wapewe muda wa kuliangalia
hilo.

“Tumekuwa tukipata hoja
kama hizi zikijirudia rudia
ndani ya bunge wacha tui-

chukue kama serikali hala-
fu tufanye tafakari tufanye
tathmini,”alisema.

Alisema lazima ifike hatua
wao kama serikali kuja na
maelezo yanayofaa, ili kama
kuacha ama kuiboresha gongo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 04.05.2022
hadi 17.05.2022 kampuni ya Spedag Interfreight itasafirisha
mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka Holili kuelekea Moshi,

gari hilo lenye namba za usajili:

KDB189J / ZG5310 KCW052Z / ZG3212

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo: S
Urefu - Mita 28.4 3
Upana - Mita 5.0 S
Kimo - Mita 5.6

3. Njiaitakayotumika: Holili hadi Moshi kupitia Soweto, gari litasafiri muda
wa mchana tu ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,
02.05.2022
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Majaliwa
atoa uamuzi
mgumu MSD

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amefanya
ziara katika Bohari ya Dawa (MSD) na kuagiza
watu wote waliohusishwa na tuhuma za uba-
dhirifu zilizoainishwa na Mkaguzi na Mdhibiti
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) wachukuliwe
hatua.

Majaliwa amesema hoja zote zilizotolewa
katika ripoti ya CAG lazima zifanyiwe kazi na
tayari Taasisi ya Kuzuia na Kupambana Rushwa
(TAKUKURU) imeanza kufanyia kazi hoja zote
zilizotolewa kuhusu MSD.

Waziri Mkuu alitoa agizo hilo jana wakati
akizungumza na viongozi na watendaji wa MSD
baada ya kutembelea viwanda vya kutengeneza
barakoa na dawa vilivyoko katika eneo la MSD,

Akizungumzia kuhusu baadhi ya hoja za CAG,
Waziri Mkuu alisema MSD ilifanya ununuzi wa
vifaa tiba vyenye thamani ya zaidi ya shilingi
bilioni tisa (9) bila ya mikataba halali jambo
ambalo si sahihi.

Pia Waziri Mkuu amesema taasisi hiyo ilifan-
ya malipo yenye thamani ya shilingi bilioni 3.52
kwa wazabuni sita (6) bila ya kufuata utaratibu
na wala kuitaarifu Bodi ya Zabuni ya MSD.

Alisema MSD ilifanya zabuni 23 zenye
thamani ya shilingi bilioni 8.55 zilifanywa nje
ya Mfumo wa Ununuzi wa TANeps unaosimam-
iwa na PPRA kinyume na matakwa ya sheria ya
ununuzi.

“MSD ilifanya malipo ya awali kiasi cha
shilingi bilioni 14.89 kwa wazabuni watano (5)
bila ya mikataba yoyote au makubaliano men-
gine ambayo yanabainisha msingi wa malipo ya
awali.”

Amewataja wazabuni hao kuwa ni Keko
Pharmaceutical Industry; Wakala wa Huduma za
Ununuzi Serikalini; Nakuroi Investment Compa-
ny Ltd.; Technical Services and General na Wide
Spectrum (T) Ltd.

Alisema taasisi hiyo iliendesha mchakato wa
ununuzi na kutoa mkataba wa kusambaza “Lig-
uid Syrup” wenye thamani ya shilingi milioni
898 bila ya kushirikisha Bodi ya Zabuni ya MSD.

Alisema taasisi hiyo ilitumia kiasi cha shilingi
milioni 215 kwa ajili ya kugharamia posho ya
watumishi watatu waliokwenda China kwenye
majadiliano ya kuleta mashine za dialysis kwa
siku 61.

“Watumishi watatu wameenda China kufanya
majadiliano kwa nini wasimtumie Balozi wa
Tanzania nchini China kufanya shughuli hiyo. Si
utaratibu kukaa siku 61 kwa ajili ya majadiliano
tena bila ya kuhusisha menejimenti ya taasisi.”

Majaliwa amesema katika taasisi hiyo kuna
udhahifu wa usambazaji wa dawa, vifaa tiba na
vitendanishi licha ya kuwa wamelipwa. “Lazima
mjipange vizuri katika utendaji kazi wenu.”

Amesema katika idara ya manunuzi kume-
bainika kuwapo kwa watumishi ambao si
wataalamu, hivyo ameagiza wote 16 ambao si
wataalamu waondolewe na kuwekwa watumi-
shi wenye taaluma hiyo.

Mheshimiwa Majaliwa amemtaka MKkuru-
genzi Mtendaji wa MSD, Mavere Tukai, afanye
tathmini ya utendaji ndani ya MSD na achukue
hatua pale atakapobaini kuwepo na dosari. “Ni
muhimu kuimarisha eneo la ufuatiliaji.”

hiyo ambaye ni mshauri wa masuala ya uchumi na fedha wa (IMF), Idara ya Afrika, Charambos Tsangarides na Katibu Mkuu Wizara
ya Fedha na Mipango, Emmanuel Tutuba. Habari ukurasa wa 3. PICHA: WIZARA YA FEDHA

Mgombea TLS aj
na vipaumbele 10

Na Mwandishi Wetu

MGOMBEA wurais wa Chama cha
Mawakili wa Serikali (TLS), Prof. Edward
Hoseah, ameweka bayana mambo 10
aliyoyasimamia kwa kipindi cha mwaka
mmoja na atakayoyakamilisha katika ku-
jenga chama imara na endelevu akipewa
nafasi nyingine.

Akizungumza na waandishi wa habara
jana kuhusu nia yake ya kutetea nafasi
hiyo kwa mwaka mwingine, alisema ali-
yoyafanya yameacha alama na kubadili-
sha maisha ya mawakili na kwamba akip-
ewa nafasi nyingine atakamilisha mengi
zaidi.

Wagombea wengine kwenye nafasi
hiyo ni Wakili Harold Sungusua na Jer-
emia Mtobesya.

Cha kwanza ni kuhakikisha TLS in-
awekeza ili kuondokana na kutegemea
wanachama ambao michango yao ni Sh.
milioni 600, huku mahitaji ya kuendesha
chama hicho ni Sh. bilioni 6.

“Kutegemea michango ya wanacha-
ma pekee kuendesha chama ni ngumu
sana, TLS hatuwezi kujidanganya kuwa
inawezekana ndiyo maana nataka tu-
wekeze ili tuwe na vitega uchumi vya
kutuingizia fedha tuache kusumbua
wanachama,”alisema.

Cha pili, TLS imefanikiwa kuanzisha
Chama cha Akiba na Mikopo (SACCOS),
ambayo imeshakamilisha taratibu zote
na hivi karibuni watakabidhiwa cheti cha
usajili na kuanza kazi baada ya kuchagua
uongozi, na kwamba kitahudumia wana-
chama wake nchi zima kuondokana na
hali ngumu ya kiuchumi.

Tatu, alisema kwa kipindi cha mwaka

P

mmoja wameimarisha utoaji msaada wa
kisheria kwa wananchi na kuona mahita-
ji ni makubwa kiasi gani na kwamba kwa
kushirikiana na Wizara ya Katiba na She-
ria watafungua ofisi za kudumu.

“Tunataka msaada wa kisheria uwe
endelevu, kwa sasa tunafanya kwa wiki
moja ambayo bado haitoshi, nikipewa
nafasi ya kuongoza tutafungua dirisha
maalum la msaada wa kisheria ili tu-
wafikie wengi zaidi,”alisema.

Nne, alisema ikiwa atapewa nafasi
hiyo tena ataimarisha taasisi ya kitaal-
uma ya kuwajengea uwezo wanasheria
(Professional Enhancement Institute),
itakayoongeza weledi kwa mawakili ili
washindane kimataifa.

“Tunataka mawakili wetu wakienda
Afrika Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo
ya Kusini mwa Afrika (SADC) na kwing-
ine waweze kushindana na kufanya vi-
zuri zaidi, hilo litawezekana kwa uwepo
wa taasisi hii ambayo itawanoa zaidi,”
alisema.

Tano, kuhusisha serikali kwenye mam-
bo mbalimbali yenye kujenga, ambayo
yameleta manufaa makubwa kwa kuwa
wamefanyakazi kwa karibu na kutatua
changamoto nyingi ambazo zilishindi-
kana.

“Tumewekeza zaidi kwenye hoja za ki-
jenga na kutatua migogoro badala ya kuja
na hoja hasi, migogoro mingi imetatuliwa
bila kutumia lugha ngumu au kuumizana
na ndiyo maana mambo yetu mengi ya-
mekubaliwa na serikali,” alifafanua.

Sita, kujenga kituo cha kimataifa cha
upatanisho (Tanzania International Arbi-
tration Center), ambacho kitatumiwa na
wawekezaji waliopo nchini, ili kuondoa
ulazima wa kwenda kufungua kesi nje ya

nchi.

“Tunataka kituo hiki kiwe cha ki-
mataifa kitumiwe na kila mtu aone Tan-
zania ni pa kukimbilia, tunashukuru seri-
kali imekubali kutoa fedha za ujenzi wa
kituo hiki, haya yote yamewezekana kwa
kuwa tumekuwa na mazungumzo ya kui-
husisha serikali zaidi kuliko kugombana,”
alisema Prof. Hoseah.

Saba, kwa mujibu wa Prof. Hoseah
kutokana na kuihusisha serikali inajivu-
nia kwa kipindi cha uongozi wake TLS
itapata zaidi ya Sh. milioni 450 ambazo
zilipaswa kurudishwa baada ya serikali
kukusanya kwa mawakili.

Nane, kuhakikisha mawakili wanapata
bima ya afya, na kwamba waliwawekeza
mazingira mazuri kwa gharama kushuka
kutoka Sh. milioni moja hadi 500,000.

Tisa, Prof. Hoseah alisema ndani ya
mwaka mmoja wamefanikiwa kuwa
bwa wa ekari 10, na kwamba wameanza
mkakati wa kuwekeza ili kuondokana na
utegemezi wa ada za wanachama pekee.

Kumi, alisema kusaidia mawakili vi-
jana ambao wameanza kazi wakati am-
bao kuna changamoto ya upatikanaji wa
fedha, na kwamba kwa mazungumzo na
serikali zuio la mawakili wa kujitegemea
kusimamia kesi za serikali na taasisi zake
limeondolewa na baada ya taratibu kuka-
milika watarudi kama zamani, hali am-
bayo itaondoa ukata unaowakabili.

Pia, Prof. Hoseah alisema chini ya
uongozi wake wamesimamia maadili ya
mawakili, pamoja na kutoa msada kwa
waliopata changamoto kutokana na kazi
Zao.
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TCRA yataja sababu
kupanda bei kifurushi

Na Mary Geoffrey

MAMLAKA ya Ma-
wasiliano Tanzania
(TCRA) imesema kwa sasa
gharama za kuuza data
nchini ni kati ya Sh. 2.03
kwa MB moja hadi Sh.
9.35 kwa MB moja.

Aidha, imetaja sababu
za kuongezeka kwa vifu-
rushi hivyo kuwa gharama
za uendeshaji wa vifaa vya
mitandao ya mawasiliano
vinavyotengenezwa  na
kampuni chache duniani.

Mkurugenzi wa Masuala
ya Kisekta TCRA, Dk. Em-
manuel Manasseh, aliyase-
ma hayo katika mkutano
wake wa waandishi wa
habari kuhusu gharama za
data.

Alisema gharama halisi
ya mtoa huduma kuuza
data na kurudisha ghara-
ma zake za uendeshaji ni
Sh. 9.35 kwa MB moja na
kutoa huduma zenye ubo-
ra na kuwafikia wananchi
wengi.

“Kwa mujibu wa utafiti
mbalimbali wa bei za hu-
duma za data, nchi yetu
kwa sasa ndio ina bei ya
chini zaidi ya MB kwa
nchi za Afrika Mashariki
na SADC na wastani wa
gharama za data nchini ni
takribani Dola za Kimare-
kani 0.75 kwa GB moja ya
data sawa na Sh. ya Tanza-
nia 1.725 ambayo ni sawa
na MB 1.68,” alifafanua.

Alieleza sababu  ny-
ingine za kupanda ghara-
ma za data ni uwekezaji
mkubwa unahitajika ili
nchi nzima ipate ma-
wasiliano bila kujali uchu-
mi na idadi ya watu wake.

Alisema pia teknolojia
zinabadilika kila mara na
hivyo kuongeza gharama
za uwekezaji.

Alitaja sababu ya ban-
do kumalizika haraka
ni kuongezeka kwa uw-
ezo wa kupakua kutoka 3G
hadi 4G kuongeza kutoka
MB tatu kwa sekunde hadi
MB 10 kwa sekunde moja

bando linakatika kwa
haraka.

Kwa wupande wake
Mkurugenzi Mkuu wa

TCRA, Jabir Bakari, alise-
ma TCRA wana jukumu la
kusimamia bei za huduma
za mawasiliano ikiwamo
miundombinu, gharama
za uwekezaji na uende-
shaji.

Alisema vifurushi
vilivyoko sokoni ni sahihi
na kwamba vipo vinavyo-
panda, vipo vinavyushuka
na vipo vilivyobaki  vi-
levile.

Alisema sheria inawa-
taka watoa huduma watoe
tangazo kwa watumiaji wa
huduma kupitia magazeti
na vyombo vyao.

“Serikali inafanyia kazi
baadhi ya gharama za
uendeshaji kwa watoa hu-
duma ili kutoa unafuu kwa
watumiaji wa huduma
pamoja na kusimamia ma-
tangazo ya kupanda kwa
kifurushi kuwafikia wa-
nanchi,” alisema Bakari.

Waziri wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum, Dk.
Dorothy Gwajima, akizun-
jana, katika kikao cha
wadau wa NGOs cha kutoa
maoni ya kuandaa mkakati
wa kuwezesha mashirika
yasiyo va Kiserikali kuwa
endelevu na kuwataka wa-
dau hao kutumia kamati
yao kutoa maoni ili kufani-
kisha malengo yaliyoku-
sudiwa. PICHA: SABATO
KASIKA

Rovyal Tour yaleta fursa
biashara hewa ukaa

Na Maulid Mmbaga

RAIS Samia Suluhu Has-
san amesema moja ya
faida za filamu ya ‘Royal
Tour’ ni kuanza kuuza
hewa ya ukaa huku ak-
ibainisha kuwa tayari wa-
dau mbalimbali duniani
wamejitokeza kuja kutath-
mini misitu nchini kwa
ajili ya biashara hiyo.

Akihutubia wakati wa
hitimisho la uzinduzi wa
filamu hiyo uliofanyika
juzi jijini Dar es Salaam,
alibainisha kwamba ame-
fanya mazungumzo pia na
wadau wakubwa wa utalii
na wako tayari kuja nchini.

“Nimefanya mikutano
kadhaa na ‘giant’ wadau
wakubwa wa sekta ya utal-
ii nao pia baada ya kuona
hii filamu, wameahidi kuja
lakini filamu hii imeonye-
sha hali ya mazingira na
misitu ya Tanzania, tayari
tushapokea maombi ya

watu wa hewa ukaa kuja
kufanya tathmini ya msitu
wote waliouona ili tuanze
kuvuna fedha za hewa
ukaa,” alisema Rais Samia.

Kwa upande wake Kam-
ishna wa Uhifadhi Prof.
Dos Silayo, alimshukuru
Rais kwa kuionyesha na
kuizungumzia vizuri misi-
tu kupitia filamu hiyo kiasi
cha kuwavutia wawekezaji
wengi kuja nchini ku-
wekeza hususani katika
biashara ya hewa ukaa.

Alisema wadau hao
wameamua kushirikiana
na Tanzania ili kuweza
kuimarisha misitu ili iweze
kuwa sehemu ya chujio
la hewa chafu duniani na
kupunguza mrundikano
wa gesi joto inayosababi-
sha kuongezeka kwa joto
duniani.

“Eneo la biashara ya
hewa ukaa limeonekana
kuwavutia ~ wawekezaji
wakubwa duniani katika

bara la Asia na Marekani
kuja kuwekeza na tayari
kuna wawekezaji walioji-
tokeza tuko kwenye ma-
zungumzo nao,” alisema
Prof. Silayo.

Aidha, alieleza kuwa
Wakala wa Huduma za
Misitu nchini umejipanga
katika maeneo matatu
ikiwamo kuhakikisha uhi-
fadhi wa misitu unakuwa
imara, maeneo ya vitutio
vya misitu kutumika kuvu-
tia wawekezaji kwenye su-
ala la utalii na kuhakikisha
kunakuwa na uwekezaji
katika viwanda vya misitu
na nyuki.

Alisema kazi kubwa
iliyofanywa na Rais ita-
saidia wangu wengi kuifa-
hamu Tanzania na kuona
umuhimu wa kuwekeza
katika sekta ya misitu hu-
susani kilimo cha misitu
na upandaji wa miti itakay-
osaidia uoto asili kubaki
katika hali ya usalama.

NAir Tanzania

The Wings aof Killmanjarg

KOZI YA WAFANYAKAZI NDANI
YA NDEGE (CABIN CREW)

Chuo Cha Kampuni ya Ndege ya Tanzania (ATCL Training
Center ) kina furaha kuwatangazia watanzania wote kuwa
kwa mara nyingine kitaendesha kozi ya wafanyakazi ndani
yandege(Cabin Crew ) kuanzia tarehe 20th June 2022. Kozi
hii ni ya muda wa miezi mitatu (03), chuo kipo uwanja wa
ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere-Dar es salaam (JNIA)
terminal one kwenye jengo la utawala la ATCL karibu kabisa
na kituo cha polisi uwanja wa ndege. Chuo kinakaribisha
maombi ya kujiunga na kozi hii kwa wenye sifa
zilizoainishwa hapo chini. Mwisho wa kupokea maombi ni
tarehe 20th May 2022

Sifa za mwombaji.

i. Awe naumri kuanzia miaka 18 hadi miaka 25

ii. Awe timamu kiakili, kimaumbile na urefu kuanzia futi
5"4 na kuendelea
Elimu sio chini kidato cha nne na ufaulu mzuri hasa
masomo ya kiingereza, Jiografia na Historia
Aweze kuongea na kuandika kwa ufasaha lugha ya
Kiswahili na Kiingereza. Muombaji mwenye uelewa wa
lugha zaidi ya hizi mbili kama Kiarabu, Kichina, Kihindi
na Kifaransa atapewa kipaumbele.
Awe Mtanzania au raia wa kigeni mwenye vibali halali
vinavyomruhusu kukaa na kusoma nchini.

Barua ya maombi iambatane na vitu vifuatavyo.
i. Nakala za vyeti vya shule/chuo alikosoma
ii. Nakalaya cheti cha kuzaliwa
iii. Picha mbili ndogo (passport size) na picha moja
yenye kuonyesha umbo lote ukubwa wa 6x8
iv. Curriculum Vitae -CV

Maombi yatumwe kwa:

Principal
ATCL Training Institute
Box no 543, Dar
Email , training@airtanzania.co.tz

Mob: +255735787212 ,
Landline: +255222842543

ATCL TRAINING INSTITUTE.

Welcomes vou, to where vou can Fly
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Serikali iwapunguzie usumbufu
na gharama waombaji wa ajira

KWA takribani miaka mitatu kila inapotangazwa nafasi za kazi za utumi-
shi wa umma watu hujitokeza kuomba na ambao waliopita hatua ya awali
ya mchujo hutakiwa kwenda kufanya usaili kwenye vituo walivyoeleke-
Zwa.

Mathalani, Idara ya Uhamiaji ilitangaza nafasi za kazi wakajitokeza waom-
baji zaidi ya 10,000 iliwalazimu kufanyia usaili uwanja wa taifa.

Aidha, Desemba mwaka 2021 Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), ilitangaza jumla ya watu 22,106 waliitwa kwenye usahili wa
nafasi za ofisa uchunguzi na maofisa uchunguzi wasaidizi wakiwania na-
fasi 350.

Wote walitakiwa kwenda Dodoma kwa ajili ya usaili wa maandishi ambao
ulifanyika kwenye vyuo vitatu tofauti, huku vingine vikiwa nje ya mji am-
bako wahusika wanapaswa kutumia gharana.

Hivi karibuni, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), ilitangaza nafasi za ualimu na afya ambazo zinataka watu zaidi ya
12,000.

Tathmini ya maombi iliyotolewa na wizara hiyo ilionyesha kuwa kuna
waombaji zaidi ya 83,000 ikiwa ni wastani wa waombaji zaidi ya 16,000
kwa siku, jambo linaloonyesha hali ngumu ya ajira iliyopo nchini kwa sasa.
Kilichotusukuma kuandika tahariri hii leo ni namna wanaoomba nafasi hizi
wanaitwa kwenye usaili inakuwa ni ya kuwagharimu sana wao na familia
7ao, ili hali hawana kazi wala kipato.

Unapowasafirisha waombaji hawa kutoka mikoa mbalimbali ambao wen-
gine wanasafiri zaidi ya saa 12, wanakwenda Dodoma ambako wanatakiwa
kupangisha hoteli, lodge au nyumba za kulala wageni kwa siku tatu au nne
watakazokuwa hapo ni kuwaumiza.

Mathalani, mtu anayetoka Kasulu, Kigoma au Sumbawaga au eneo jingine
la pembezoni kabisa ambaye familia yake imeshamsomesha hadi chuo ki-
kuu sasa inataka kuona akitoa msaada kwa familia, naye anatakiwa asiwe na
chini ya shilingi 200,000 kwa ajili ya usaili ambao hana uhakika wa kupata
ajira kutokana na ushindani.

Anapotakiwa kusafiri atatakiwa kuwa na nauli, chakula na mahitaji men-
gine, jambo ambalo ni gumu kwa watu maskini ambao ndiyo wanatafuta
kazi ili kujikwamua.

Tunadhani lazima serikali iliangalie hili kwamba mchakato wa usaili
ufanyike kwa njia ya mtandao kupunguza idadi ya wanaovuka hatua ya pili
ya mchakato huo. Aidha, kama inawezekana muhimu usaili ukafanyika kwa
kanda za nchi ili kawapunguzia wahusika gharama, hata serikali yenyewe
kutumia gharama kubwa kuwaweka maofisa kwenye mchakato huo kwa
muda mrefu na kuwagharamia. Kwa mfano, waombaji kutoka Zanzibar,
Pwani na Dar es Salaam na Tanga wanaweza kupangiwa kanda yao. Arusha,
Kilimanjaro na Manyara eneo moja pia.

Mikoa ya Kanda ya Ziwa kama Kagera, Shinyanga, Mara, Mwanza, Simiyu na
Geita wanaweza pia kuwa na kituo chao. Hivyo hivyo, mikoa ya Morogoro,
Dodoma na Singida inaweza kuwa na kituo kimoja wakati Kigoma, Tabora,
Katavi na Rukwa pia inaweza kuwa na kituo kimoja. Kadhalika, mikoa ya Lin-
di, Mtwara na Ruvuma inaweza kuwakutanisha pamoja waombaji kutoka
maeneo hayo wakati mikoa ya Iringa, Mbeya, Njombe na Songwe inaweza
kuwa na kituo kimoja.

Kwa kutumia utaratibu huu, serikali itawapunguzia mzigo wa gharama,
usumbufu na mateso waombaji wa nafasi za ajira ambao wengi ni kutoka
familia maskini. Tunawashauri wabunge wetu kuliona hili na kulipigia kelele
katika mkutano unaoendelea hususan wakati wa makadirio ya Ofisi ya Rais
(Utumishi na Utawala Bora).

Kuwasafirisha watu zaidi ya 83,000 kwenda Dodoma na wakati huo huo
kuna shughuli nyingine zinaendelea kama za mikutano ni kuwatesa kwa
kuwa watahangaika kupata mahali pa kulala, kwa kuwa Jiji la Dodoma bado
halijaweza kujitosheleza kwa wageni wote kwa wakati mmoja.

Ni muhimu kuangalia jambo hili ili kupunguza usumbufu na kupoteza
muda, kwa sasa dunia imepiga hatua kutokana na ukuaji wa teknolojia,
umerahisisha utendaji kazi wa kila siku, hata usaili unaweza kufanyika kwa
njia ya mtandao katika kuchuja kundi la awali na kubali na wachache wa
kusonga mbele.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Sabato
Kasika

Wanawake watumie TEHAMA
kupinga ukatili Kijinsia

JUMAPILI Mei 8, ilikuwa siku
tulivu kwa wanawake am-
bayo imepewa jina la Siku
ya Mama -Mama’s day. Uli-
kuwa ni wasaa mwingine wa
kuwapa kinamama mahaba,
pongezi, kuwazawadia, ku-
washika mikono na kufurahi
pamoja nao kutokana na kazi
kubwa wanazozifanya kwenye
jamii kama kuzalisha vyakula
mashambani, kujenga uchumi
wa taifa na wa familia na ku-
tunza jamaa kuanzia watoto,
wazee na wagonjwa.

Wakati kinamama wakifura-
hia, kujirusha na kufurahi
pamoja na jamaa zao, ukweli
ni kwamba wanahitaji ku-
wapo na juhudi zaidi kuwaon-
doa kwenye madhila mbal-
imbali yanayowazonga kama
kutengwa kiuchumi kutokana
na mifumo ya utoaji mikopo
kuendeleza ubaguzi.

Siku ya Mama inapoadhimish-
wa baadhi ya taasisi za fedha
zinapenda kuona matajiri
wakikopa lakini si kinamama
ambao huchukuliwa kuwa
hawana cha kuweka reheni.
Au ni vigumu kupata fedha na
kurejesha mkopo wakiamini
kuwa kipato na biashara zao si
kubwa. Hata hivyo kinamama
wa Tanzania wanaifurahia
hatua ya kuwa sehemu ya
wanufaika wa mikopo ya seri-
kali wanayoipata kupitia hal-
mashauri zao.

Changamoto nyingine inay-
owabana ni ushiriki mdogo
katika masuala ya kisiasa na
ya umma na hili linasababisha
juhudi za kufikia uongozi wa
usawa wa kijinsia wa 50/50
kwenye ngazi za uwakilishi,

ujumbe kwenye mabaraza
na kamati mbalimbali kuwa
mdogo.

Sihivyo tu hata kwenye masu-
ala ya uteuzi na uongozi wa
kisiasa kama mawaziri, ma-
jaji, wakuu wa mikoa, wilaya,
wakurugenzi wa taasisi za
umma na binafsi, wakuu wa
vyuo na wajumbe wa bodi
na hata mabalozi kuendelea
kuwa na idadi ndogo ya wa-
nawake ikilinganishwa na wa-
naume.

Kinamama wengi kutokuwa
na fursa za elimu kuna-
kochangiwa na  wasichana
kushindwa kubakia shuleni
kuanzia darasa la kwanza
hadi vyuo vikuu, kutokana na
sababu mbalimbali ikiwamo
mimba za utotoni, mila za ku-
kataa kusomesha wasichana,
umaskini kwenye familia na
pia changamoto za maumbile
kama kukosa jinsi ya kujisitiri
wakati wa hedhi.

Masuala ya ukatili wa kijinsia
na udhalimu dhidi ya wa-
nawake yanaendelea kuanzia
wanawake kutelekezwa na
watoto, wanaume kukataa
wajibu wa kutunza familia na
kupenda kulelewa badala ya
kulea, wanawake kuuawa na
wenza wao kwa madai ya wivu
wa mapenzi, kunyanganywa
mali na kudhulumiwa ndani
ya familia zao.

Tatizo jingine ni kuwapo na
utamaduni wenye madhara
unaokumbatia mila za ukeket-
aji, kudharau hali ya ujauzito,
wengine wakisema mimba si
ugonjwa hata ngombe anazaa
na kuwatumikisha wajawa-
zito hali inayowaumiza kiafya

pamoja watoto wao. Kuna un-
yago unaowafunza mafunzo
ya kingono mabinti, vijijini na
ngoma zisizo na maadili kama
vigodoro.

Changamoto nyingine inay-
owatesa kinamama ni kuteng-
wa kwa wanawake kwenye
meza za mazungumzo iwe ni
migogoro ya ardhi, mifugo,
matatizo ya kukosekana am-
ani kama ujambazi mitaani
yote hayo yanazidi kuwaweka
pembeni na kuwa watumwa
wa unyanyasaji kijinsia, math-
alani mahali pa kazi na mi-
taani.

Wakati Siku ya Mama ikia-
dhimishwa, dunia inatawaliwa
na teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA) hivyo ni
wakati wa kupiga simu, kutu-
ma ujumbe wa SMS, kutumia
whatsap na twitter kueleza
kila  kiovu kinachofanywa
dhidi yao.

Kutumia TEHAMA kuuhaba-
risha umma kunaweza kupun-
guza ukatili, unyanyasaji na
dhuluma kwa wanawake na
kuongeza ushiriki wao katika
uchumi, siasa na masuala ya
kijamii kwa kupambana na
wale wanaokwamisha.
Wanawake watumie teknolo-
jia kueleza kila uovu wanao-
fanyiwa kuwa kwamisha kwa
sababu woga wao ndiyo ni
mauti yao, teknolojia itumike
hata kueleza habari za wa-
naume wanaowakwaruza vi-
ganja wakati wa kusalimiana.
Yote hayo yataondoa hisia za
unyanyasaji wa kijinsia kuwa
ni jambo la kawaida na ku-
walazimisha kulikubali na ku-
litarajia.
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Mkakati wa kupunguza uagizaji
mafuta ya kula, sukari watajwa

Na Augusta Njoji,
DODOMA

SERIKALI imetaja bungeni
mkakati wa kuondokana na
uagizaji wa sukari na mafuta
ya kula nje ya nchi ndani ya
miaka mitatu ijayo ikiwamo
kuongeza uzalishaji kupitia
kwa wakulima wadogo na
kutoa nafuu ya kikodi kwa
wawekezaji wakubwa.

Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, alitoa kauli hiyo jana
bungeni alipokuwa akijibu
hoja mbalimbali za wabunge
wakati akihitimisha hotuba
ya makadirio ya mapato
na matumizi ya Wizara ya
Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara kwa Mwaka 2022/23.

Alisema Tanzania itaji-
tosheleza kwa sukari na mafu-
ta ya kula ifikapo mwaka 2025.

“Ni kweli kwamba Tanza-
nia haijitoshelezi kwa sukari
na mafuta ya kula na kuwa
upandaji wa bei ya mafuta ya
kula inasababishwa na mam-
bo yaliyo ndani na nje ya uw-
ezo wa nchi, alisema.

Alieleza kuwa Tanzania ina-
tumia mafuta ya kula tani laki
sita kwa mwaka wakati uw-
ezo wa nchi wa uzalishaji ni
wastani wa tani 250,000 hadi
tani 300,000 na asilimia 70 ya
mafuta yanayozalishwa ndani
ya nchi yanatokana na zao la
alizeti.

“Takwimu zinaonyesha
kuwa upungufu sukari ni tani
100,000 kwa mwaka, lina-
potolea tatizo duniani kama
lilivyo Covid-19 na vita kati
ya Urusi na Ukraine, upande
mmoja ni balaa na upande
mwingine ni fundisho kwa sisi
Watanzania, kwani hapa tu-
lipo ni maamuzi tuliyoyafanya
miaka ya 90 kwa kuamua ku-
tolinda viwanda na sekta bina-
fasi na sheria zingine zilipita
ndani ya Bunge, alisema.

Aliongeza “Leo tunajadili
ni kwa nini hatuna mafuta,
hatuna viwanda, lakini tuli-
kuwa na kiwanda cha mbolea,
kama nchi tumeamua kutubu
na kurudi kwenye misingi na
kuwajibika kama nchi, isiwe
kuinyoshea kidole serikali,

]
Wazalishaji kuku
walia bei sokoni

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKURUGENZI wa kiwanda cha Animal Care Kili-
choko Mlandizi Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha,
Dk. Salaa Hamdun ameiomba serikali kusaidia ku-
dhibiti bei ya kuku sokoni ili wafugaji wapate faida

katika biashara hiyo.

DK. Salaa alitoa ombi hilo jana baada ya Mwenge
wa Uhuru kupita katika kiwanda chake na kukagua
shughuli za uzalishaji zinazofanyika.

Alisema bei ya kuku sokoni bado ni ndogo am-
bayo inambana mkulima kwa kushindwa kupata
faida ukilinganisha gharama za vyakula vya kuku
hali ambayo wakati mwingine inasababisha baadhi
yao kushindwa kuendelea na biashara.

“Serikali yetu ingeweza kutusaidia kwa wafugaji
wetu, kusimamia masoko yao na kudhibiti bei mfa-
no wanaouza kuku na maziwa bado bei ni ndogo
ukilinganisha na gharama za vitu vingine kutokana
na hali hiyo hata sisi tunaathirika moja kwa moja,”

alisema.

Alisema kwasasa wanakabiliana na kikwazo cha
malighafi hususani zile wanazotoa nje ya nchi kama
soya wanazotoa Zambia na Malawi, lakini wakati
mwingine mahindi hasa pale yanaporuhusiwa
kwenda nje inaawaathiri wawekezaji wa viwanda

vya ndani.

Dk. Salaa alisema katika kiwanda hicho wanaten-
geneza fursa za moja kwa moja kwa wafugaji am-
bao wako katika maeneo mbalimbali hapa nchini.

Kiwanda hicho ambacho kinazalisha vyakula vya
mifugo na virutubisho kinatumia malighafi za ma-
hindi, dagaa na alizeti kimejikita pia katika kutoa

elimu ya ufugaji kwa vijana.

Mkurugenzi huyo alisema kwa sasa wameweza
kutoa ajira za moja kwa moja 200 na kwamba ki-
tendo cha Mwenge wa Uhuru kufika katika kiwanda
hicho wanaimani itazidi kufungua fursa mbalimbali.

Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa,
Sahil Geraruma, amepongeza uwekezaji wa Ki-
wanda hicho ambao unakwenda kupunguza tatizo

la ajira.

serikali ilitekeleza maamuzi
yaliyopitishwa na bunge hili
na sheria zilipitishwa humu
humu na tulikwenda kwenye
mfumo wa uholela tukaua
mambo yetu ya msingi kama
nchi.”

Alisema Serikali ya awamu
ya sita inachukua hatua za
kisera ambazo zitatekelezwa
na Wizara ya Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara, Wizara ya
Kilimo na Wizara ya Fedha na
Mipango na imeanza kulinda
viwanda vyake vya msingi na
kuwa ifikapo mwaka 2025,
nchi itajitosheleza kwa sukari
na mafuta ya kula.

“Wizara kupitia TIRDO
(Taasisi ya Utafiti na Maende-
leo ya Viwanda) tunakwenda
kuimarisha viwanda vidogo
vigodo vya sukari ambavyo vi-
takuwa vikizalisha tani 24 za
sukari kwa mwezi, alisema.

Kuhusu mafuta ya kula,
Bashe alisema mwaka huu,
wizara imefanya majaribio
kwa kugawa mbegu za ru-
zuku za alizeti tani 3,000 ka-
tika mikoa mitatu na kuwa

msimu ujao
5,000.

Pia alisema wanachukua
hatua za kikodi kulinda vi-
wanda vya ndani ili vizalishe
mafuta ya alizeti.

“Hatutamaliza tatizo la
mafuta kwa mwaka mmoja
ila kwa uwezo wa Mungu
ndani ya miaka mitatu tut-
ajitosheleza kwa mafuta.
Hatua ya pili ambayo ni ya
muda mrefu ni kuimarisha
kilimo cha michikichi kwa
kuwashirikisha wakulima
wakubwa, alisema.

Alisema serikali imetoa
hekta 10,000 eneo la Ru-
fiji kwa Bakhresa kwa ajili
ya kilimo cha michikichi na
pembeni yake kutakuwa na
wakulima wadogo ambao
watauza mazao yao kwa
mwekezaji huyo atakayehusi-
ka kuyakamua.

“Serikali inakwenda ku-
jenga viwanda vidogo Kigoma
Manipaa vya kukamua mafu-
ta,” alisema.

Pia alisema ni lazima kuku-
bali kama nchi kuanza kutoa

itagawa tani

ruzuku maeneo ya msingi.

“Serikali inachukua hatua ya kupunguza
gharama za riba, hatua za kikodi kuanzia mwa-
ka ujao wa fedha, gharama za kikodi kwa ajili
ya kulinda viwanda muhimu, kutoa ruzuku za
mazao ya mafuta na mbolea iwe jua ije mvua,”
alisema.

Miongoni mwa wabunge waliochangia eneo
hilo ni Mbunge wa Mufindi Mjini(CCM), Cosato
Chumi, alisema kwa miaka 10 amekuwa aki-
zungumzia suala la sukari na mafuta ya kula
na kwamba kama taifa kuna mambo yanahitaji
yakataliwe.

“Inatakiwa kufika mahali kuna mambo
tuyakatae, kati ya mambo tunayotakiwa ku-
kataa ni kuagiza bidhaa nje ya nchi ambazo
tunazalisha hapa nchini, haiwezekani tuagize
ngano, sukari, mafuta ya kula,”alisema.

Alisema mfumuko wa bei na ugumu wa mai-
sha uliopo unatokana na kila kitu kuagizwa nje
ya nchi. “Kitu ambacho hatuagizi ni hewa tu,
mimi nashauri tukatae kama taifa, tutakataaje?
Mwaka 2019 niliandika barua pamoja na
mchango wangu wa maandishi kwa Mawaziri
wa Viwanda na Biashara, Kilimo, TAMISEMI na
Fedha niliandika kueleza namna tutakavyoon-
dokana na uagizaji sukari kila mwaka.”

Alisema Brazil na India wamefanikiwa kwe-
nye suala la sukari kwa kutumia viwanda vi-
dogo kwenye maeneo ambayo yanafaa kwa
kilimo cha miwa na gharama zake sio kubwa
katika kuwekeza.

“Kwanini nashauri tuwekeze huko kwasaba-
bu kiwanda hakihitaji heka tano tu na pia una-
hitaji heka kama 3000 za kuzalisha miwa, ndio
maana niliwaandikia watu wa kilimo, TAMI-
SEMI unaweza kushirikiana na Halmashauri,
Wizara ya Fedha ikatoa fedha na uwekezaji
wake hauwezi kuzidi dola za Marekani milioni
3.5 hadi 5, unazungumzia shilingi bilioni 8.

Alisema kuwa maeneo yapo kutokana na
nchi ina maeneo tofauti tofauti na kushauri
Wizara ya Viwanda kuunda kikosi kazi kwa ajili
ya uchumi na kukataa mambo ya kuagiza bid-
haa nje ya nchi.

NOTISI/TANGAZO

kama ratiba inavyoonyesha.
TAWIALILOKOPA | JINALAMTEJA

TEMEKE MWANNE HASSAN SULEIMAN

MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD,LEGENDS AUCTION MART LTD
,SALEI AUCTION MART LTD,CHAMPION AUCTION MART,MAKI RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA
AUCTION MART,HEDANE ENTERPRISES LTD,KILICRAALS AUCTIONEER, DESTENI COMPANY LIMITED, MASE
INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS,JY AUCTIONEERS
CO.LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, BEST GROUP LTD, NGOMENI AUCTION
MART,MOPEH COMPANY LTD,KOTI BROTHERS LTD,MBUZAX AUCTION MART kwa mamlaka tuliyopewa na
Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa
madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara

AINAYADHAMANA | JINALA MWENYE DHAMANA

NYUMBA MWANNE HASSAN SULEIMAN

MAHALI DHAMANAIILIPO TAREHE YA MNADA

MAMBOLEC-SANDALITEMEKE | 25/05/2022 SAA 400 ASUBUHINA KUENDELEA

UKONGA ALLY SAIDI MOHAMED

NYUMBA ALLY SAIDI MOHAMED

MAJOHE KICHANGANI 26/05/2022 SAA 4:00 ASUBUHINA KUENDELEA

UKONGA

HAPPYNESS DANIEL RWEHUMBIZA

NYUMBA DAUDIMUSA SUNTA

MBEZIMSUMI 27/06/2022 SAA4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

N

S~ N

T Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba au Kiwanja ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na
75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa
pesa yoyote aliyokwishaiilipa.
Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu n0.0714939933/0715363537

Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na
mnunuzi benki bila gharama yeyote.

M
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Waziri aonya matum1z1
silaha za maangamizi

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,
Pindi Chana, amesema nchi za
Afrika zinapaswa kufanya kila
linalowezekana  kuhakikisha
silaha za kibaiolojia zinazo-
tokana na virusi mbalimbali
hazitumiki kama silaha za
maangamizi
es Salaam wakati aklfungua
mkutano wa siku mbili ulioan-
daliwa na Chama cha Wabunge
cha Kimataifa (PGA), ambao
unakutanisha wabunge 22 ku-
toka mataifa 14.

Wabunge hao wanajadili
masuala mbalimbali za usala-
ma ikiwamo matumizi ya vi-
rusi mbalimbali kama silaha za
maangamizi na wabunge hao
wanatoka nchi za Togo, Liberia
Siera Leoni, Gambia Somalia,
South Sudan, Zimbabwe na
Marekani.

“Wakati mwingine masuala
ya kibaiolojia kwasababu virusi
hivi watu wanaweza kuvitumia
kama silaha za maangamizi
ndiyo maana nchi hizi zime-
kuja hapa kujadiliana namna
ya kuhakikisha usalama na ku-
Zuia matumizi ya virusi kama
silaha,” alisema.

Waziri Chana alisema suala
la kupambana na matumizi
ya virusi kama silaha na kujali
afya za watu linapaswa kupewa
kipaumbele na mataifa mbal-
imbali kama kweli zinataka
kuweka dunia katika hali ya
usalama na amani.

“ Ni muhimu sana kwamba
nyinyi mmeona uzito wa suala
hili na kuamua kulijadili kwa
ukubwa huu wa mataifa 14
kuja pamoja hapa Tanzania na
ndiyo sababu mimi naona maa-
zimio yenu ya leo yatakuwa
muhimu sana,” alisema.

Akizungumzia ugonjwa

wa COVID-19, Chana alisema
watalii wanaotembelea Tanza-
nia walipungua kwa asilimia 59
kutoka watalii 1,527,230 mwaka
2019 hadi watali 620,867
mwaka 2020 na mapato pia
yalipungua kwa asilimia 72.5
kutoka Dola za Marekani bil-
ioni 2.6 hadi Dola bilioni 0.715.

Alisema kupungua kwa ma-
pato hayo kulisababisha mad-
hara makubwa kwa uchumi,
biashara na ajira za watu wengi
zilipotea ingawa mwaka 2021
hali ya matumaini ilirejea kwe-
nye sekta ya utalii.

Chana alisema idadi ya watal-
ii waliotembelea Tanzania kwa
mwaka 2021 waliongezeka kwa
asilimia 486 kutoka watalii
620,867 mwaka 2020 na ku-
fikia watalii 922,692 mwaka
2021.

Alisema mapato nayo yal-
iongezeka kwa asilimia 76 ku-
toka Dola za Marekani 0.715

bilioni mwaka 2020 hadi Dola
za Marekani bilioni 1.3 mwaka
2021.

Mwenyekiti wa chama hi-
cho nchini ambaye ni Mbunge
wa Bukoba Vijijini (CCM), Jas-
son Rweikiza, alisema Tanza-
nia ilisaini mkataba wa kup-
inga silaha za maangamizi
mwaka 1971 lakini haikuwa im-
euridhia.

“Chama hiki kina ajenda ny-
ingi kama Tanzania kujiunga
na mkataba wa kupinga silaha
za Mmaangamizi, sisi tulisaini
lakini hatukujiunga tulijiunga
na mkataba huo mwaka 2015
baada ya mimi kujiunga na
chama hiki,” alisema.

Alisema wabunge hao ku-
toka nchi 14 watakuwa na
mjadala wa siku mbili kuhusu
masuala mbalimbali ikiwamo
ndoa za utotoni na usalama wa
silaha za kibaiolojia na watatoa
maazimio.

Kamishna
Msaidizi wa
Uhifadhi
anayesi-
mamia
Uhifadhi na
Maendeleo
ya Biashara
wa Shirika
la Hifadhi
za Taifa
(TANAPA),
Bakari
Mnavya, aki-
zungumza
katika
uzinduzi wa
aina mpya
ya utalii

wa bais-
keli katika
Hifadhi ya
Arusha uli-
ozinduliwa
juzi. PICHA:
WOINDE
SHIZZA

RS PS5

Serikali yatoa ushauri kwa mashirika yasiyo va kiserikali

Na Sabato Kasika

WADAU wa mashirika yasiyo
ya kiserikali wametakiwa ku-
tumia kamati yao waliounda
kutoa maoni yao ambayo yata-
saidia kuwa na mkakati utaka-
oyawezesha kufanya kazi kwa
ufanisi na kuyafanya yawe en-
delevu.

Wito huo ulitolewa na Wa-
ziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
wakati akifungua kikao cha wa-
dau hao wa Kanda ya Mashari-
ki, jijini Dar es Salaam jana.

Alifafanua kuwa Septemba
mwaka jana, Rais Samia Suluhu
Hassan aliagiza wizara hiyo
kuandaa mpango mkakati wa
kuyajengea uwezo mashirika
yasiyo ya kiserikali ili kupun-
guza utegemezi na kuwa na

uendelevu wa shughuli zao.

“Kwa kuzingatia umuhimu
wa mashirika yasiyo ya ki-
serikali katika maendeleo ya
ustawi wa jamii na taifa kwa
ujumla, nitoe rai kwenu nyie
washiriki wa mkutano huu
kutoa maoni yenu yatakayo-
saidia kwa mkakati huu, siyo
kwenda kusema pembeni au
jukwaa ambalo silo,” alisema
Dk. Gwajima.

Dk. Gwajima alisema, ma-
shirika yasiyo ya kiserikali ya-
mekuwa yakichagiza jitihada
za serikali kuwaletea wananchi
wake maendeleo  kupitia
utekelezaji wa miradi ya afua
mbalimbali ikiwamo ya afya,
elimu, maji na mazingira.

“Lakini mchango huo upo
pia katika miundombinu, uta-
wala bora, nishati, ustawi wa
jamii mifugo na uvuvi, uwez-

eshaji wa jamii na sekta ny-
ingine mtambuka, ikiwamo
kuboresha huduma za jamii na
kuongeza fursa za ajira,” alise-
ma. Alisema, wizara ilianza
mchakato wa kuandaa mkakati
huo Novemba mwaka jana na
iliunda kamati ya wajumbe 20
ikijumuisha wataalamu kutoka
wizarani, mashirika yasiyo ya
kiserikali, sekta binafsi na wa-
dau wengine,” alisema.

Waziri huyo alisema, hadi
sasa kamati hiyo imefanikisha
kukamilika kwa andiko la ma-
jadiliano, nyenzo za ukusanyaji
wa taarifa na maoni kutoka
kwa wadau mbalimbali.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Nesia Mahenge, alisema, ime-
shakusanya maoni kutoka ka-
tika mikoa ya Kanda ya Ziwa
ambayo ni Mara, Simiyu, Shin-
yanga, Kagera, Geita, kituo cha

kukusanyia maoni kwa Mwan-
za.

Kikao cha leo ni kwa ajili ya
maoni ya wadau wa kanda ya
Mashariki ambayo inahusisha
mikoa ya Dar es Salaam Pwani,
Morogoro, Lindi na Mtwara,
kisha tutakwenda Kanda ya
Kaskazini,” alisema Nesia.

Aliongeza kuwa baada ya ku-
toka kanda hiyo ambapo kituo
kitakuwa Arusha, watakwenda
Kanda ya Nyanda za Juu Kusi-
ni l<atil<a kituo cha 1<ul<usanyia
Mbeya.

“Baada ya kutoka Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, tutak-
wenda kanda ya kati ambapo
kituo cha kukusanyia maoni ya
hivyo wito wangu ni kwamba
tuendelee kushirikiana ili tu-
malize kazi hii,” alisema.

]
- Dagaa
- kuwa zaola
kimkakati
Kigoma

Na Mbaraka Kambona, UVINZA

NAIBU Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, amesema
serikali kwa kushirikiana na
wadau wa maendeleo wanaten-
geneza miundombinu mizuri na
kuwapatia wavuvi wanaoishi
kandokando ya ukanda wa Ziwa
Tanganyika na maeneo mengine
vifaa vya Kisasa vya uvuvi ili
viwasaidie kuongeza thamani
ya zao la dagaa na kupunguza
upotevu wa zao hilo baada ya
kuvua.

Ulega aliyasema hayo wakati
wa ziara yake aliyoifanya ka-
tumbi vilivyoko wilayani Uvinza,
mkoani Kigoma Mei 6 - 7, 2022.

Akizungumza na wavuvi wa
alisema Serikali ya Rais Samia
Suluhu Hassan imedhamiria
kukuza uchumi wa buluu na ndio
maana inatengeneza miundom-
binu mizuri ya kuchakata dagaa
na Mmazao mengine ya samaki
ili kuwaongezea thamani na
waweze kuuzika kwa bei nzuri
na wananchi wafaidike na zao
hilo.

“Tunataka tuone zao la dagaa
ambalo huku Kigoma linazal-
ishwa kwa wingi linainua maisha
ya watu, hatutaki kuona hata
dagaa mmoja anapotea kwa
kuharibika au kuoza, lengo letu
ni kuona ukanda wote huu wa
Ziwa Tanganyika mnanufaika
ipasavyo kupitia dagaa,” alisema.

Aliongeza kuwa wanawapatia
wavuvi hao vifaa ikiwamo boti,
injini, nyavu, kamba na taa lengo
likiwa ni kufanya uvuvi ende-
levu na kulifanya zao la dagaa
kuwa la kimkakati ili liwe chachu
va maendeleo kwa wavuvi hapa
nchini.

“Serikali kwa kushirikiana na
wadau wa maendeleo tunaende-
lea kutengeneza miundombinu
mizuri ya kuchakata dagaa na
mazao mengine ya samaki katika
maeneo mbalimbali kwa lengo la
kupunguza upotevu wa mazao
hayo na kuyaongezea thamani ili
yauzwe kwa bei nzuri ndani na
nje ya nchi,” alifafanua.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Uvinza, Hanaf Msabaha, alisema
kuwa kuna haja serikali kwa
kushirikiana na wadau wa maen-
deleo kuanzisha miradi ya ufu-
gaji wa samaki wilayani humo
ili samaki waweze kupatikana
muda wote.

Mkurugenzi wa Mradi wa Tu-
ungane ambao unatekelezwa
mkoani Kigoma, Lukindo Hiza
alisema tayari wameshirikiana
na uongozi wa Wilaya ya Uvinza
kwa ajili ya kujenga mwalo wa
kisasa utakaosaidia kupunguza
upotevu wa dagaa na wataweza
kuwaongezea thamani ili
wawauze kwa bei nzuri zaidi
kuliko ilivyo hivi sasa.
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_
Wanafunzi
kuanza kupata

masomo, mada

mtandaoni

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kusaidia kurahisisha
ujifunzaji kwa wanafunzi wa se-
kondari nchini, Taasisi ya Digital
Academia (DATL) Tanzania imean-
zisha programu ya mtandao ya
TESEA App ambayo itamwezesha
mwanafunzi kupata mosomo na
mada mbalimbali kwa mujibu wa
mtaala wa elimu.

Akizungumza katika uzinduzi
mvva wiki, Mvumbuzi wa TESEA
App, AbdUl Mombokaleo, alisema
programu hiyo ni nyenzo tosha

ambayo itamsaidia kujifunza kupi- :
tia simu ya mkononi (vishkwambi), :

tablet au kompyuta.

Wanafunzi kuanzia kidato cha
kwanza hadi cha sita wataweza
kupata mada za masoma kama

Fizikia, Biolojia, Kemia, Hisabati na :

mengine mengi hivo kuongeza ari
ya kujifunza.

“Kupitia programu ya TESEA APP '

wanafunzi wataweza kutafuta
maudhui ya kozi, kununua usajili

pamoja na kujifunza kupitia maud- :

hui ya kozi ya video na sauti na

kufanya majaribio ya kozi zilizoka- :
milika na watahitajika kulipia kiasi :

cha 100/- tu kwa siku,” alisema
Mombokaleo.
Pia alisema wazazi kupitia simu

zao au kompyuta wanaweza kufua-:
tilia kwa karibu na kuchunguza kile :
ambacho kila mwanafuzi amekuwa :

akikifanya pindi atumiapo pro-
gramu hiyo.

AkKizungumzia namna ya kufun-
gua programu hiyo Mombokaleo
alisema baada ya kupakuliwa
maudhui yanakuwa katika simu
au kompyuta ya mtumiaji kila
wakati kwa kuperuzi kwa urahisi
na haraka.

Mwenyekiti wa Taifa wa Chama
Cha Mameneja na Wamiliki wa

Shule na Viyuo Visivyo vya Serikali :
Tanzania (TAMONGSCO), Dk. Alfred :

Luvanda, alisema programu hizo

ni nyenzo ambazo zimekuwa ziki- :

hitajika zaidi kwani ziwawezesha
wanafunzi kupata elimu bora na
kwa uharaka zaidi.

Alitoa wito kwa wazazi na walezi
kuwasaidia watoto kutumia progra-:

mu hiyo kwani ni namna nyepesi

va kumsaidia kufikia malengo yake.§

Katika hafla hiyo wanafunzi
walipata fursa ya kushiriki katika
mashindano ya chemsha bongo

kama sehemu ya kuchochea utama-:
duni wa kujisomea na kujiendeleza :

kielimu na hivo kushindia tablets
and pesa taslimu.
Constatine Swai, mmoja wa wa-

nafunzi kutoka Sekondari ya Bara- :

bara ya Mwinyi wilayani Temeke,
alisema programu hiyo itamsaidia
katika masomo yake hasa katika
kipindi cha likizo.

Swai aliibuka mshindi wa kwanza

katika chemsha bongo na hivyo
kuondoka na tablet mpya na pesa
taslimu Sh. 200,000.

Wawekezaji kutoka Czech
waohna fursa nchini

Na Mwandishi Wetu

ATIKA  kuhakikisha
inaunga mkono jiti-

hada za Rais Samia

Suluhu Hassan za
kutangaza uwekezaji, Kituo
cha Uwekezaji Tanzania (TIC)
kimewaalika wawekezaji ku-
toka Jamhuri ya Czech kuja
kuwekeza nchini hasa katika
sekta za kilimo, uvuvi na utalii.
Akizungumza baada ya ku-
fanya mazungumzo na Balozi
wa Jamhuri ya Czech nchini,
Martin Klepetko, aliyeambat-
ana na Balozi kutoka Idara
ya Diplomasia ya Uchumi
Wizara ya Mambo ya Nje ya
Czech, Miloslav Machalek,
Mkurugenzi Mtendaji TIC, Dk.

Maduhu Kazi mbali ya kuwa-
patia taarifa mbalimbali za
uwekezaji nchini, amesema
Tanzania kwa sasa imekuwa
sehemu maridhawa kutokana
na uwepo wa rasilimali nyingi
ambazo ni lulu kwa taifa.

“Nichukue fursa hii ku-
wapongeza kwa ujio wenu na
hii inatupa picha sisi kama wa-
dau namba moja wa uwekezaji
nchini kuwa kuna kazi kubwa
inafanywa na sio kwetu tu
bali hata na Rais wetu ambaye
amekuwa mstari wa mbele
kuitangaza nchi,” alisema Dk.
Maduhu.

Dk. Maduhu aliongeza
kuwa, kutoka Januari mpaka
Machi mwaka huu, idadi
ya wawekezaji 189 walikuja

nchini kuangazia fursa zi-
lizoko huku sehemu kubwa ya
watu kutoka Jamhuri ya Czech
wamevutiwa zaidi kuwekeza
kwenye sekta ya utalii.

Balozi Martin Klepetko alise-
ma Tanzania ni nchi yenye
fursa nyingi ambazo zikien-
delezwa na kutumiwa vyema
manufaa makubwa yatapati-
kana na kusisitiza kuwa sekta
ya uwekezaji ni sekta nyeti
yenye kutengeneza ajira ny-
ingi duniani.

“Ni faraja kubwa kwetu sisi
kuwa hapa, tumejifunza men-
gi kupitia mazungumzo yetu,
sekta hii ya uwekezaji ni pana
lakini niwahakikishie kuwa ni
sekta ambayo kwa kiasi kikub-
wa inapunguza changamoto

ya ajira ikisimamiwa vyema,”
alisema Klepetko.

Klepetko aliongeza: “Kupitia
mazungumzo haya na sisi tut-
akuwa mabalozi wa kutangaza
fursa adhimu zilizoko hapa ili
watu wa Czech waje kuwekeza
Tanzania.” Miloslav Machalek
alisema maendeleo ya uchumi
wa taifa lolote duniani yanat-
egemea uwekezaji huku ak-
ibainisha kuwa sekta ya utalii
ni miongoni mwa sekta inay-
owavuta wa Czech wengi zaidi
kuja Tanzania.

“Unapozungumzia
uwekezaji unagusa moja kwa
moja uchumi kwa kuwa sekta
hizi zina uhusiano mkubwa
sana kwa maendeleo ya taifa,”
alisema.

Mkurugenzi Mtend-
aji wa Kituo cha
Uwekezaji Tanzania
(TIC), Dk. Maduhu
Kazi (kulia), aki-
jadiliana jambo na
viongozi, wawakili-
shi wa wawekezaji
na wafanyabi-
ashara Kkutoka
Norway na Uin-
gereza baada ya
mkutano uliowaleta
pamoja watend-

aji wa taasisi za
serikali na ujumbe
wa wawekezaji na
wafanyabiashara
37 kutoka nchini za
Norway na uin-.
gereza ulioratibiwa
na Norwegian-Afri-
can Business Asso-
ciation na Kampuni
ya Invest Africa
kwa kushirikiana
na TIC. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Jafo akoshwa na Red Cross kwa
kusaidia kukabiliana na majanga

Na Yasmine Protace

WAZIRI wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Selemani
Jafo, amekipongeza Chama
cha Msalaba Mwekundu (Red
Cross Tanzania) kwa kufan-
yakazi kwa kujitolea katika
kukabiliana na matukio ya ma-
janga.

Jafo aliipongeza Red Cross
kwa moyo wa kujitolea kwa
kuisaidia jamii inapokumbwa
na majanga ikiwamo na ku-
fanya zoezi la upandaji miti
kitendo hicho kinaonyesha ni
cha kizalendo.

amewataka Watanzania ku-
jenga utamaduni wa kujitolea
katika huduma za kijamii iki-
wamo na uokoaji pale majan-

ga yanapotokea.

Mbali na kujitolea katika
huduma za kijamii pia ame-
wataka Watanzania kujenga
utamaduni pia wa utunzani
wa mazingira kwa kupanda
miti.

Jafo akiyasema hayo juzi,
maadhimisho ya siku ya cha-
ma hicho.

Maadhimisho hayo ambayo
kwa  Tanzania REDCROSS
inatimiza miaka 60 toka kuan-
zishwa kwake mwaka 1962
yameambatana na zoezi la
upandaji miti katika Hospitali
ya Rufani mkoa wa Dodoma.

“Ni muhimu kwa kila Mtan-
zania kuendelea kujitolea
utunzaji wa mazingira kwa
kupanda miti ikiwamo na ku-

jenga utamaduni wa kujitolea
pale majanga yanapotokea,”
alisema.

Aliongeza kuwa ni muhimu
kwa kila Mtanzania kwa kue-
ndelea kulinda amani ya Tan-
zania kwani kuna baadhi ya
mataifa  hayawezi kufanya
sherehe zozote za maandama-
no kutokana na machafuko.

Jafo aliipongeza Red Cross
kwa moyo wa kujitolea kwa
kuisaidia jamii inapokumbwa
na majanga ikiwamo na kui-
pongeza kwa kufanya zoezi
la upandaji miti na kwamba
kitendo hicho kinaonyesha ni
cha kizalendo.

Pia Jafo alizungumzia suala
la sensa ya watu na makazi,
ambayo itafanyika Agosti 23,
mwaka huu, ambapo aliwata-

ka Watanzania kujitokeza kwa
wingi ili serikali iweze kuweka
bajeti sahihi kwa ajili ya maen-
deleo.

Dk. Asha Mohammed,
mwakilishi wa Red Cross
nchini Kenya akizungumza
kuhusu kazi zinazofanywa na
Red Cross, alisema kuwa shiri-
ka hilo limekuwa likifanya kazi
za kijamii kwa kujitolea pale
panapotokea majanga.

Condester Sichalwe  ku-
toka Mombasa nchini Kenya,
aliipongeza RedCross  kwa
kuendelea kutoa huduma kwa
jamii huku akitoa wito kwa
chama hicho kufika zaidi vi-
jijini ili wananchi wajue maju-
kumu muhimu yanayotolewa
na chama hicho.
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FCC yvatekeleza mpango
mkakati wa kumlinda
mlaji biashara mtandaoni

UME ya Ushindani
(FCC), inatekeleza
Mpango Mkakati
wa miaka mitano
wa mwaka 2021/22 hadi
2025/26 wa kumlinda mlaji
wa biashara mtandaoni.
Naibu Waziri wa
Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara, Exaud Kigahe, al-
itoa kauli hiyo jana bungeni
alipokuwa akijibu swali

la msingi la Mbunge wa
Viti Maalum(CCM), Judith
Kapinga. Katika swali lake,
Mbunge huyo alitaka kujua
mkakati wa serikali kupitia

FCC wa kumlinda mlaji ka-
tika biashara mtandaoni.
Akijibu swali hilo, Kigahe
alisema katika kuhakikisha
biashara ya mtandaoni in-
alindwa FCC ina mpango
mkakati wa kutekeleza ju-
kumu la kumlinda mlaji.
Alisema mpango mkakati
huo ni kupitia njia ya elimu
kwa walaji kuhusu haki na
wajibu wao na mambo ya
msingi ya kuzingatia waka-
ti wakifanya biashara za
mtandaoni ikiwa ni pamoja
na kuhakikisha kuwa taar-
ifa  zilizotolewa kwenye

mtandao kuwa ni sahihi.

Katika swali lake la
nyongeza, Mbunge huyo
alisema suala la kum-
linda mlaji na biashara za
mitandao haliwezi kusubiri
mpango mkakati na mad-
hara makubwa yanaendelea
kwa wafanyabiashara na
walaji.

“Serikali ni lini itaona
umuhimu wa kufanya uta-
ratibu wa haraka wa kuweka
kanuni ili kumlinda mfan-
yabiashara na mlaji katika
biashara ya mitandaoni?”
Alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri Kigahe, alikiri ku-
wapo na mkakati huo na ku-
dai kwamba hauwezi kusub-
iriwa kumlinda mlaji kwa
kuwa biashara mitandaoni
inaendelea.

“Tunafanya marekebisho
ya sheria ya ushindani nam-
ba nane ya mwaka 2003 ina
jukumu la kumlinda mlaji
tumeanza kuhamasisha bi-
ashara mtandaoni na tume-
fungua kupitia Shirika letu
la Posta mambo mengi yana-
fanyika hatuwezi kusubiri
mpango mkakati,” alisema.

Mbunge wa Momba, Condester Sichwale, akionyesha chupa za pombe ndani ya ukumbi wa Bunge alipokuwa akichangia
hoja ya hotuba ya makadirio na mapato ya mwaka 2022/2023 ya Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji bungeni
jana. Alitetea pombe za kienyeji kupewa vibali na TBS ili kuuzwa ndani na nje ya nchi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Sababu serikali mfumo wa kuunda e-RCS

| I
Kiwanda cha
‘mionzi dawa
_kuanza Juni

SERIKALI imeliambia Bunge kuwa kiwanda

: cha kutengeneza mionzi dawa kinatarajiwa
: kuanza kufanya kazi Juni mwaka huu.

Naibu Waziri wa Afya, Godwin Mollel,

¢ alibainisha hayo bungeni jana alipokuwa

* akijibu maswali ya nyongeza ya Mbunge wa

: Mtambwe, Khalifa Mohamed Issa (ACT-Wazal-
: endo).

Katika maswali yake, mbunge huyo alitaka

: kujua mkakati wa serikali wa kuangalia namna
: ya kupunguza gharama za uagizaji wa vifaa
: tiba kwa ugonjwa wa saratani.

“Pia magonjwa yasiyoambukiza yamekuwa

¢ yakiongezeka kila wakati lakini asilimia 20 ya
: fedha zinagharamia magonjwa haya, je, sio

: wakati muafaka sasa wa serikali kuunda tume
¢ ya kushungulikia magonjwa haya kama ilivyo
: TACAIDS?" Alihoji.

Akijibu mawali hayo, Naibu Waziri Mollel

alisema kiwanda hicho kitaifanya Tanzania
¢ kuwa miongoni mwa takribani nchi tano za
i Afrika kuwa na kiwanda cha aina hiyo.

Hata hivyo, alisema si jambo jema kuanzisha

¢ tume ya kushughulikia magonjwa yasiyo ya

¢ kuambukiza kwa kuwa fedha nyingi zitatumi-
* ka kwa ajili ya utawala badala ya fedha hizo
: kwenda kuwahudumia watu.

Alisema kinachopaswa ni kutoa elimu na

kuimarisha utoaji wa huduma za afya.

Katika swali la msingi, mbunge huyo alihoji

mikakati ya serikali katika kupambana na
: magonjwa yasiyoambukiza.

Mollel alisema kuwa mkakati wa serikali ka-

¢ tika kupambana na magonjwa yasiyoambuki-
¢ za ni kutoa elimu kinga, kusomesha madaktari
: bobezi kwenye eneo hilo pamoja na ununuzi

¢ wa dawa na vifaa tiba vya teknolojia ya juu

: katika utambuzi na tiba ya magonjwa yasi-

i yoambukiza.

Habari zote na Augusta Njoji

BUNGE limeelezwa kuwa seri-
kali za pande mbili za Muungano
ziliunda mfumo wa kielektroniki
wa ‘Electronic Revenue Collec-
tion System (e-RCS)’ wenye uw-
ezo wa kutambua miamala ya
simu inayofanyika.

Naibu Waziri, Wizara ya Fed-
ha na Mipango, Hamad Hassan
Chande, alitoa kauli hiyo bun-
geni jana alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Jang'ombe (CCM),
Ali Hassan Omar King.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alitaka kujua ni lini Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA)
itasitisha kukusanya na kuzirudi-
sha fedha za Kodi ya Ongezeko
la Thamani (VAT) zilizokwisha
kusanywa kutoka kwenye mia-
mala ya mitandao iliyofanywa
Zanzibar kwa kuwa kiasi kili-
chokusanywa ni asilimia 18, la-
kini fedha zilizowasilishwa Bodi
ya Mapato Zanzibar (ZRB) ni asil-
imia 15 ya kiwango cha fedha ya

makato hayo.

Akijibu swali hilo, Chande
alisema Sheria za Kodi ya VAT
kwa pande zote za Muungano
zimeweka msingi wa kutoza na
kukusanya VAT pale ambapo hu-
duma inapotolewa.

Alisema huduma ikitolewa
Tanzania Bara, TRA inatoza VAT
ya asilimia 18 kwa mujibu wa
sheria ya VAT inayotumika Tan-
zania Bara na huduma ikitolewa
Zanzibar, ZRB inatoza VAT ya

asilimia 15 kwa mujibu wa sheria
ya VAT inayotumika Zanzibar.
“Ili kutambua sehemu am-
bapo huduma imetumika, seri-
kali za pande mbili za Muungano
ziliunda mfumo wa kielektroniki
ujulikanao kama ‘Electronic Rev-
enue Collection System (e-RCS)’
wenye uwezo wa kutambua
miamala yote inavyofanyika na
hivyo kusaidia kutunza takwimu
sahihi za mauzo yanayotokana
na miamala ya mitandao inay-

ofanywa na watumiaji wa kila
upande,” alisema.

Alisema mfumo huo unasi-
mamiwa na kamati ya wataala-
mu wa kodi kutoka TRA na ZRB.

“Mifumo ya kampuni zote za
simu hapa nchini imeungan-
ishwa na mfumo wa Serikali wa
e-RCS na taarifa za miamala ya
mitandao hutolewa kila mwezi
ikiainisha bayana huduma zili-
zotumika Tanzania Bara na zile
zilizotumika Zanzibar,” alisema.
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Serikali, EU sasa kuwaonyesha
Watanzania ulipo mlo wenye lishe

« Kujenga vituo vya misosi asilia Dar, Z'bar

ERIKALI na Shirika la
Chakula na Kilimo la Umoja
wa Mataifa (FAO) wamezin-
dua kampeni ya kitaifa ya
lishe inayolenga kuwaelimisha,
kuwahamasisha na kuwajengea wa-
nanchi tabia zinazofaa za kula vy-
akula bora vinavyopatikana nchini.

Kampeni hiyo ya kitaifa italeta
mambo mapya ikiwamo kuanzisha
maeneo ya vyakula asilia © msosi
asilia’ Dar es Salaam, Mbeya na
Zanzibar ili kuimarisha mifumo
ya chakula na lishe kwa kutumia
vyakula vinavyopatikana katika
maeneo watu wanayoishi.

Kampeni hiyo ya kitaifa inalenga
kuwafikia Watanzania takribani
milioni 32 inafadhiliwa na Umoja
wa Ulaya (EU) kupitia programu ya
AGRI-CONNECT, inayowahimiza
watu kushiriki kikamilifu.

Uzinduzi wa kampeni hiyo
ambao pia ulifanyika pia Zanzibar,
ulifanyika katika soko la Kisutu
kuhamasisha, kutoa elimu na
kupanua wigo wa mazingira bora
na wezeshi ili Watanzania wabadili
tabia na kuanza kula mlo wenye
lishe unaopatikana sehemu wana-
zoishi.

Viongozi mbalimbali wa serikali
na wadau wanasema inalenga kui-
marisha lishe bora na kupunguza
utapiamlo nchini, watu wakihimi-
zwa kutumia vyakula vinavyopati-
kana kwenye mazingira yao.

Kwa niaba ya Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, Mkurugenzi wa
Usalama wa Chakula katika wizara
hiyo, Dk. Honest Kessy, anazindua
kampeni hiyo akisema kipaumbele
cha serikali ni kupunguza utapi-
amlo kwa kiwango kikubwa kadri

Wadau mbal|mbal| vvaklsh|r|k| kat|ka uzinduzi wa kampeni ya lishe bora: PICHA: GERALD KITABU

inavyowezekana.

Anawaambia washiriki kuwa
kampeni hiyo imekuja katika
kipindi ambacho dunia ina-
hangaika kukabiliana na kumaliza
janga la UVIKO-19.

“Tumeimarisha usimamizi wa
masuala ya chakula na lishe kwa
kuhimiza uwekezaji zaidi katika
kilimo, uzalishaji wa chakula na
elimu ya lishe ili kuongeza upa-
tikanaji na ufikiwaji wa milo iliyo
bora kupitia uzalishaji katika kilimo
na uelewa bora zaidi wa umuhimu
wa milo bora katika kuzuia mata-

tizo ya afya kwa sababu ya ukosefu
wa lishe na kuimarisha kinga ya
mwili,” anasema Kessy na kuwa-
taka wananchi kushiriki kikamilifu.

YATAKAYOFANYIKA

Kauli mbiu ya programu hiyo
ni lishe bora ni mtaji, kampeni
hii ya kitaifa itajumuisha shughuli
mbalimbali kama vile programu
za mapishi, ziara za elimu ya lishe
katika daladala, mafunzo kwa
vijana wasichana na kuanzishwa
kwa maeneo ya chakula au msosi
asilia itakayoandaa vyakula vya

Kitanzania Dar es Salaam, Mbeya
na Zanzibar.

Ndani ya kipindi cha miaka
miwili kampeni inatarajia
kuwafikia watu milioni 32 kupitia
majukwaa mbalimbali likiwamo la
mitandaoni.

TIJA YA PROGRAMU

Mwakilishi wa FAO nchini, Dk.
Nyabenyi Tipo, anasistiza kwamba
wakati janga la dunia likiendelea,
umuhimu wa milo bora katika kuk-
abili madhara yake ni wa muhimu
zaidi.

Anaongeza kuwa mabadiliko
katika tabia za jamii kuhusiana
na uzalishaji wa chakula, ulaji, na
ufikiwaji wa masoko utaongeza
upatikanaji wa chakula, kuima-
risha kinga ya mwili na kuwapa
wakulima wadogo kipato.

Katika tukio hilo watu 100 wa
kwanza kuwasili katika soko la
Kisutu ulipofanyika uzinduzi huo
walipewa kikapu cha chakula
kilichojaa vyakula anuai vilivy-
oonyeshwa katika sahani ya mfano
ya milo bora. Vyakula walivyo-
patiwa bure ni pamoja na nyama,
samaki, mafuta, mbogamboga,
matunda, viazi lishe, viazi mvir-
ingo, unga na maharage lishe.

Programu hiyo inayoongo-
zwa na FAO inayoitwa kujenga
uhimilivu wa mifumo ya kilimo
na chakula na lishe bora katika
muktadha wa janga la dunia ni
nguzo ya nne ya mradi wa AGRI-
CONNECT kusaidia minyororo ya
thamani kuleta ustawi wa pamoja
unaokazia zaidi lishe na kuanzisha
mifumo ya kusaidia kupunguza
makali ya janga katika upatikanaji
wa chakula na masoko.

UDUMAVU UNATISHA

Akizungumzia hali ya afya kwa
watoto chini ya miaka mitano,
mtaalamu wa lishe ambaye ni
Kaimu Mkurugenzi Idara ya
Mafunzo na Elimu ya Lishe, Dk.
Esther Nkuba, anasema asilimia
34 ya watoto wa umri huo nchini
wamedumaa.

Anaongeza kuwa hali ya lishe
kwa watoto chini ya miaka mitano
ni kiashiria muhimu kwa afya ya
mtoto.

INAENDELEA UK.12
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Kujitokeza kuhesabiwa ni
kufanikisha maendeleo vako

GOSTI 23, mwaka huu,

itakuwa siku ya Sensa ya

Watu na Mkazi ambayo

Watanzania watahesabi-
wa ili kuijua idadi yao, kwa lengo
la kufanikisa kuandaa na kupanga
mipango ya maendeleo ya taifa
kwa kuangalia vipaumbele, idadi
ya watu na rasilimali zilizoko.

Siku hiyo ya sensa ilitangazwa
na Rais Samia Suluhu Hassan
mwanzoni mwa mwezi uliopita,
na sasa kinachoendelea ni serikali
na taasisi mbalimbali zikiwamo
za dini kuhimiza Watanzania kuji-
andaa kuhesabiwa.

Rais anawaagiza viongozi kutoa
elimu na mafunzo kwa wananchi
ili wajitokeze na kushiriki katika
sensa, na kwamba ili ifanikiwe
uelimishaji na uhamasishaji ni
masuala ya kipaumbele na kwamba
elimu inatakiwa kukabili changa-
moto za baadhi ya mila, desturi na
imani potofu ndani ya jamii zina-
chukulia kuhesabiwa au kutaja
idadi ya watoto au wanakaya kuwa
ni kukaribisha mikosi na vifo.

Wakati Rais akihimiza hilo, Mufti
wa Tanzania, Shekh Abubakar
Zubeir, anawataka Waislamu kuji-
tokeza kushiriki katika sensa hiyo,
kwa kuwa ni jambo la wote na wasi-
fuate kauli au yanayosemwa kuwa
eti katika Uislamu hakuna sense.

Anawahimiza kutimiza wajibu
wa kuhesabiwa wakati wa Swala ya
Idd na kuwataka Watanzania kuji-
tokeza kwa wingi kushiriki suala
hilo kwa kuwa ni haki kwa Wais-
lamu na Watanzania kujitokeza na
kukubali kuhesabiwa kwa manufaa
ya taifa.

UMUHIMU WA SENSA

Mwenyekiti wa Kamati ya Sensa
ya Watu na Makazi, ambaye ni
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
anasema, ndiyo itakayoiwezesha
serikali kupata taarifa za msingi za

(

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, DK.

makazi. PICHA: MTANDAO

Taarifa za
kidemografia
(umri wakati
wa ndoa va
kwanza), mas-
wali yanayo-
husu ulemavu
(kichwa kikub-
Wa na Mgongo
wazi, kifafa,
mbalanga na
usonji yatauli-
ZWa.

|

Albina Chuwa, ofisi yake ndiyo inayosimamia sensa ya watu na

kusaidia mchakato wa utekelezaji
wa Dira ya Maendeleo ya mwaka
2025.

“Sensa inafanikisha kupata
taarifa za mabadiliko na mageuzi
ya masuala ya afya na jamii,
pamoja na ufuatiliaji wa ajenda
za maendeleo za kimataifa, kwani
taarifa za idadi ya watu huziwez-
esha mamlaka za wilaya kutekeleza
mipango ya maendeleo ambayo
huakisi matakwa ya watu katika
ngazi za chini na pia hutumia
kwenye uwiano wa mgawanyo wa
rasilimali,” Waziri Mkuu anasema.

“Lakini sensa inasaidia katika
suala la kigawo katika kukokotoa
viashiria vingine, mfano pato la
mtu mmoja mmoja, la taifa, ajira
na ukosefu wa ajira na kiwango
cha uandikishaji wa wanafunzi,”
anasema.

Anaongeza kuwa kupitia sensa,

zinapatikana taarifa zitakazoweze-
sha serikali kujua ongezeko la idadi
ya watu, kwa mgawanyo na via-
shiria vingine, ambavyo ni muhimu
kwa usimamizi wa mazingira.
“Takwimu sahihi za sensa zina-
hitajika kwa ajili ya msingi wa
utawala bora na ujumuishaji wa
demokrasia, ugawaji wa majimbo
ya uchaguzi kwa ufanisi, kureke-
bisha mipaka ya kiutawala katika
serikali za mitaa,” anasema.

MASWALI YA SENSA

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Dk.
Albina Chuwa, anataja maswali yat-
akayoulizwa wakati wa sensa kuwa
ni taarifa za kidemografia kuanzia
umri, jinsi, uhusiano, hali ya ndoa,
uraia.

“Vilevile kutakuwa na maswali
kuhusu ulemavu, taarifa za
elimu uhamaji, pamoja na habari

za Watanzania wanaoishi nje ya
nchi, lakini kuhusu umiliki wa
nyaraka za kitaifa (Vitambulisho
vya Taifa (NIDA), Mzanzibari Mkazi,
cheti cha kuzaliwa, hati ya kusafiria,
na leseni ya udereva na shughuli
za kiuchumi,” anasema Dk. Chuwa.

Anataja maswali mengine kuwa
yatahusu umiliki wa ardhi na taarifa
za Teknolojia TEHAMA, taarifa za
uzazi na vifo vilivyotokea ndani ya
kaya, vya uzazi, hali ya nyumba
za kuishi na umiliki wa rasilimali
mbalimbali, maswali kuhusu kilimo
na mifugo na mifuko ya hifadhi ya
jamii.

Kwa maelezo hayo ya mtakwimu,
ni wazi kwamba hakuna swali lin-
alohusiana na dini, ambalo baadhi
ya watu wamekuwa wakieneza
kwa umma na kutaka wasijitokeze
kuhesabiwa. Anasema, tofauti na
sensa zilizopita, ya mwaka huu ina-
tarajiwa kuwa bora zaidi, kwa kuwa
itakuwa na vitu vipya ikiwamo
kutengwa kwa maeneo ya kijiogra-
fia ya kuhesabia watu katika ngazi
za kitongoji/mtaa.

“Lakini kutakuwa na upatikanaji
wa taarifa za kitakwimu katika
ngazi za kitongoji, mtaa pamoja na
kuwa na mipaka ya kudumu katika
ngazi hizo kirahisi kwa kutumia
vishikwambi (tablets) kwenye
hatua zote za utekelezaji wa sensa
kwa lengo la kupunguza gharama,”
anasema.

Dk. Chuwa anafafanua kuwa
kutakuwa na nyongeza ya maswali
yatakayowezesha upatikanaji wa
taarifa zaidi za kitakwimu ikilingan-
ishwa na Sensa ya Watu na Makazi
ya mwaka 2012.

“Taarifa za kidemografia (umri
wakati wa ndoa ya kwanza),
maswali  yanayohusu ulemavu
(kichwa kikubwa na mgongo
wazi, kifafa, mbalanga (storiasis)
na usonji (autism) yataulizwa,”
anasema.

Serikali, EU sasa kuwaonyesha Watanzania ulipo mlo wenye lishe

INATOKA UK.11

Anaeleza kuwa kulingana
na takwimu za 2015-16
za Tanzania Demographic
Health Survey (TDHS-MIS),
asilimia 34 ya watoto chini
ya miaka mitano wame-
dumaa, hali inayoashiria
uwepo wa utapiamlo
nchini. Asilimia tano ya
watoto chini ya miaka mi-
tano wana unyamavu hali
inayoonyesha uwepo wa

utapiamlo mkali.
Anawashauri wazazi ku-
wanyonyesha watoto wao
kwa muda wa miezi sita
bila kuwapa chochote kama
inavyoshauriwa na wata-
laam ili kuwapa kinga dhidi
ya magonjwa mbalimbali.
Mradi wa AGRI-CoNNECT
unaonyesha juhudi mbal-
imbali za serikali kwa
kushirikiana na wadau
wa EU na FAO wanaopa-

mbana kupunguza tatizo
hili na kuweka mikakati
na mipango mbalimbali ili
kuhakikisha kila Mtanzania
anapata mlo wenye lishe
bora.

Tanzania ni moja ya
nchi zilizo na ardhi yenye
rutuba, mabonde na mito
tena taifa linalima vyakula
na matunda ya kila aina
katika maeneo mbalimbali
na hivyo kujitosheleza kwa

chakula cha mwaka mzima.
Pamoja na kujitosheleza
kwa chakula uzingatiaji wa
lishe bora imekuwa tatizo
kubwa. Mfano Mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini ya
Iringa, Njombe, Mbeya,
Rukwa na Katavi pamoja
na kwamba ndiyo inayoon-
goza kwa kuwa na chakula
kingi lakini inayoongoza
kwa matatizo ya ukosefu
wa lishe bora. Udumavu

wa watoto chini ya miaka
mitano kwa sababu ya kula
aina moja ya mlo ni mtindo
uliyozoeleka kwa kaya ny-
ingi kwenye mikoa hiyo.
Ukitembelea miji mbal-
imbali mikubwa na midogo
kuna ongezeko kubwa la
watu wenye unene na uzito
uliopitiliza na udumavu
miongoni mwa watoto
chini ya miaka mitano, yote
yakiashiria ulaji duni.
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Ndivyo miji inavyotisha

Kiudhalilishaji kinamama

IPOTI ya ukuaji miji inay-
otolewa na Benki ya Du-
nia inatoa angalizo kuwa
miaka 25 ijayo, idadi ya
watu wanaoishi mijini na ma-
jiji barani Afrika itaongezeka
maradufu. Ni kutokana na watu
wengi kukimbia kuishi vijijini.
Aidha, kufikia mwaka 2040,
Tanzania kama yalivyo mataifa
mengi ya Afrika raia wake wengi
watakuwa wanaishi mijini na
kuelezea hali hiyo zinatolewa
mfano, mabadiliko ya tabianchi,
ukame, vimbunga yote yakizo-
rotesha kilimo. Pia, mijini kuna
matumaini ya kupata kazi, elimu
na maisha bora na kwa nchi
nyingine migogoro ya vurugu za
kisiasa zinahusishwa.
Changamoto kubwa inayoi-
kabili Afrika ni kukua kwa miji
kunakoambatana na idadi kubwa
ya watu, yote hayo wanawaumiza
zaidi wanawake na watoto kwa
kuwa masualaya usawa wa kijin-
sia na maendeleo ya miji kwenye
kutoa huduma za kijamii haya-
jawajali wanawake na watoto.

MLJI ISIYOWAJALI

Wakati wengi wanahamia
na bora kwa wanawake na watoto
kwenye maeneo hayo ni kitend-
awili kigumu.

Licha ya kuujua ukweli kuwa
upangaji na utoaji wa huduma
mrengo wa kijinsia kwa miongo
kadhaa, mambo yamekwenda
tofauti na uwekezaji wa kubore-
sha huduma unabakia kuwa usio
wa haki kwa wanawake na watoto
ambao mara nyingi wameendelea
kuumizwa.

UNYANYASAJI KIUSAFIRI

Mathalani Dar es Salaam, kuba-
nana kwenye usafiri wa umma
daladala na mabasi yaendayo
haraka ni jambo linaloweza
kusemwa halina tiba.

Kujazana na kubanana kupin-
dukia kunasababisha kudhalilisha
wanawake na wasichana kunako-
fanywa na abiria wanaume.

“Kwenye mwendokasi watu
wanabanana kupindukia, kadha-
lika ndani ya daladala hasa wakati
wa matatizo ya usafiri. Tunaji-
uliza kwanini sheria hazifuatwi?
Anasema Grace Mpole, mfanya-
biashara wa rasta Kariakoo- Dar
es Salaam.

Malalamiko ya abiria na
raia ni mengi na ukiyatazama
tatizo linaweza kutokana na

Vurugu za usafiri mijini zinawaathiri zaidi wanawake ambao wakati mwingine wanalazimika

kupitia madirishani. PICHA: SABATO KASIKA

Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri
Ardhini (LATRA) kutokusima-
mia sheria kikamilifu anasema
Hassan Mchanjama, Mwenyekiti
na mwasisi wa Chama cha
Kutetea  Abiria Tanzania
(CHAKUA).

Anatoa maelezo hayo, anapouli-
zwa na Nipashe kuhusu kuanga-
lia eneo la abiria kubanana na
wanawake kudhalilishwa ndani ya
vyombo vya usafirishaji wa umma
ambalo miji inaelekea kushindwa
kulitatua.

“Kwa sheria za usafirishaji
mhusika anapokwenda LATRA,
anaulizwa kuhusu ruti anayosa-
jili kama ni mijini au mkoa upi
kwa mabasi ya masafa. Kadhalika
idadi ya abiria ni swali analouli-
Zwa anataja ana apewa leseni za
usafirishaji akielezwa kuhusu
ruti na nauli halali lakini kwenye
kuangalia na kusimamia idadi ya
abiria LATRA hawaonekani kufua-
tilia, hata polisi nao hawalitazami
hilo,” anasema Mchanjama.

Anawataka LATRA kufuatilia
kama wanavyofanya Mamlaka
ya Usimamizi wa Maji na Nishati
(EWURA) kusimamia gharama za
mafuta, bei halali vituoni, kupam-
bana na uchakachaji, vivyo hivyo
LATRA nao wawajibike kulinda
masuala kama idadi ya abiria, ruti
na nauli halali, wasidhani pengine

ni jukumu la polisi.

“Tunapata malalamiko ya
unyanyasaji na udhalilishaji wa
abiria kwenye mabasi ya mwendo
kasi kila siku. Tunadhani ni
wakati wa kuangalia na kusima-
mia sheria na kupunguza malala-
miko ya abiria na kudhibiti unyan-
yasaji,” anashuri Mchanjama.

UDHALILISHAJI KILA
KONA

Mchanjamana anataja kuwapo
malalamiko ya kubanana na kud-
halilisha wanawake kwenye meli,
vivuko, treni mathalani ya Dar es
Salaam hadi Mpanda.

Mwenyekiti wa CHAKUA,
anasema malalamiko mengine
ni wanawake kuibiwa, kukaa
muda mrefu vituoni wakati
wanaume wanapandia madiris-
hani na kujaza nafasi wakiwaacha
wanawake, watoto na wanafunzi
kukesha muda mrefu vituoni.

‘KULIPISHWA CHOO’

Ukosefu wa usawa wa kijinsia
ambalo ni tatizo la kihistoria lipo
kwenye vyoo, ambayo ni huduma
muhimu lakini haitoshi wala hai-
jasambaa kufikia watu wengi na
choo kinatumiwa kwa kununua
huduma hiyo. Katika dunia yenye
usawa huduma ya choo inatakuwa
kupatikana bure.
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Tunapata
malalamiko
ya unyan-
yasaji na
udhalilishaji
wa abiria
kwenye
mabasi ya
mwendo
kasi kila

Siku.

Wanawake wanaweza kuwa
wabhitaji wakubwa wa huduma
hiyo kutokana na maumbile, lakini
miji mingi haijalitambua hilo.

Wakati kinababa wanaweza
kumaliza haja zao kwenye ukuta
wa uzio, chini ya mti, ndani ya
mitaro ya barabara au kwenye
nguzo za TANESCO wanawake
hawana pakukimbilia.

Ni ukweli kuwa kukosekana
vyoo vya kutosha mijini na vina-
vyotoa huduma bure ni changa-
moto kubwa zaidi kwa kinamama
na wasichana.

Wanawake wanaotembea na
watoto wagonjwa wanaohitaji
kujisaidia, inapotokea yuko Mbezi
stendi ya daladala ni wazi wengi
hataweza kumpeleka mtoto
anayesumbuliwa na tumbo chooni
kutokana na gharama kubwa za
Shilingi 500 ili kuingia.

Ili kuondoa tatizo hilo Hal-
watoto wakiwamo wanafunzi
wanaokuwa vituoni ambao
wazazi wao wanawapa Shilingi
1,000 pengine kwa Dar es Salaam
ili kulipa nauli ya 250 kwenda na
kurudi na 500 kununua chochote
cha kula.

“Haiwezekani kuingia chooni
hata kama unabanwa na haja
ukiwa kwenye kituo cha mabasi
hatuna Shilingi 300 au 500 za
kulipa huduma ya choo “anasema
Jessey Tesha mwanafunzi wa
Sekondari ya Kibweheri anayeishi
Mbezi Lousi.

Wanafunzi wanataka huduma
bure za choo kwa sababu dharura
za kutumia choo zinaweza kutokea
wakati wote hata kama mtumiaji
hana hela, akibanwa na tumbo,
kwa mabinti wakipata changa-
moto za hedhi yote hayo yanahitaji
suala hilo kuangaliwa upya.

Upangaji wa miji na utoaji wa
huduma zikiwamo za usafiri
ulikosa usawa wa kijinsia kihistoria
tangu wakati wa ukoloni na sasa
umekuwa ukichangiwa na sera za
uliberali hasa mijini ambako kila
kitu kinategemea nguvu ya soko
na huduma karibu zote zinauzwa.

Mfano huduma zilizoanzishwa
kikoloni ni za treni ya abiria ikiwa
na mabehewa ya wasafiri wenye
fedha nyingi wa daraja la kwanza,
la pili na la tatu hubeba mafukara
wanaobanana muda wote.

Hata leo miaka 62 ya Uhuru
hakujawa na mabadiliko ya
huduma ya mabehewa mfumo ni
ule ule hivyo ni wakati kufikiria
kuwa na mabehewa ya wanawake
na watoto kwenye treni hizo.

Bidhaa (huduma) za umma ni
mifano wanawake wengi wanai-
shi katika makazi yasiyo rasmi,
wanafanya kazi maeneo hatarishi,
hasa katika sekta isiyo rasmi lakini
wanaporwa, kujeruhiwa kila siku
kutokana na kukosekana ulinzi na
usalama wa kijamii kwenye mitaa
mingi mijini.
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Wajasiriamali wawa mashujaa,
Kugeuza matatlzo kuwa fursa

AJASIRIAMALI 178

kutoka Wllaya ya

laam wako mb10n1
kuanzisha vitega uchumi mbalim-
bali kuanzia uzalishaji wa bidhaa
zinazotumia teknolojia rahisi hadi
kutengeneza bidhaa za viwan-
dani kama jiki, baada ya kuhitimu
mafunzo ya ubunifu ya kugeuza
changamoto kuwa fursa.

Ni wa kutoka kata zote 36 za
Tlala ambao wanajivunia utaalamu
walioupata hivi karibuni kuwa
utawawezesha kuwa wabunifu wa
kufanya shughuli zao kwa ufanisi
na kuongeza tija kwao na taifa.

Ni hivi karibuni, wajasiriamali
hao ambao ni wanachama wa
Jumuiya ya Wazazi ya CCM wame-
jengewa uwezo na wataalamu
kutoka Kituo cha Sauti ya Jamii
Kipunguni Dar es Salaam waki-
pigwa msasa wa jinsi ya kutoboa
na kufanikiwa kiuchumi.

Mafunzo hayo yametolewa kuto-
kana na kile kinachoelezwa kuwa
ukosefu wa ubunifu na elimu ni
miongoni mwa mambo yanayok-

A

Wajasmamah vvaklfurama mafunzo kwa vitendo. PICHA: SABATO I(ASIKA

wamisha harakati za baadhi ya
watu ya wanaotamani kupiga
hatua katika shughuli mbalimbali.

Mkurugenzi wa kituo hicho,
Seleman Bishagazi, anaitaja
mafunzo yaliyotolewa na wataal-

amu wake kuwa jinsi ya kuten-
geneza bidhaa mbalimbali, lakini
kugeuza changamoto kuwa fursa
za kuwawezesha kupiga hatua
kimaendeleo.

“Tumewafundisha jinsi ya kuten-

geneza keki na kuipamba, kuzali-
sha mkaa unaotokana na takataka
mbalimbali, sabuni za kufulia, jiki,
sabuni za kusugulia masinki, kuoka
mikate bila mafuta,” anasema
Bishagazi.

Anaongeza kuwa wamefunzwa
kutengeneza urembo wa aina
mbalimbali kwa kutumia shanga
na pia wametoa mafunzo ya kufuga
kuku, mbinu za kufanya biashara
za kuwasaidia watu kuendesha
maisha yao kwa ufanisi.

MSUKUMO WA MAFUNZO

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wazazi Wilaya ya Ilala, Mohamed
Msofe, anasema lengo la kuandaa
mafunzo hayo ni kutaka wana-
chama hao kupata ujuzi na kuu-
peleka katika vikundi vyao ili vipige
hatua kwenda mbele.

“Kumekuwapo na baadhi ya
wanawake wanaochukua mikopo
inayotolewana manispaa bila kuji-
panga na kujikuta wanaitumia kwa
mambo mengine, ndiyo maana
tukaamua kuandaa mafunzo haya,”
anasema Msofe.

Anafafanua kuwa jumuiya hiyo
imeandaa baadhi ya wanachama
wake na kuwapeleka katika
mafunzo ili wapate ujuzi utakao-
wasaidia katika biashara zao, lakini
wakausambaze kwenye vikundi
vingine.

“Ninaamini kuwa mafunzo
ambayo wanachama wetu wame-
pata kutoka kituo hiki, wataya-
tumia kikamilifu kuanzia katika
biashara ili fedha za mikopo
watakazopata zisipelekwe kwenye
mambo mengine,” anasema.

WANENAVYO MALENGA

TUTAKULA NA KULIPA

Twabanana hapahapa, tutakula na kulipa,
Hata kama ni makopa, tutatafuna mfupa,

Wengine hapa wakwepa, kwa wengine panalipa,

Mambo ya kutapatapa, yamefika mwisho hapa.

Kijini wanakwepa, kulima wanaogopa,

Mimi niko hapa hapa, kilimo kwangu chalipa,
Watu wa ugani hapa, miongozo wananipa,
Mambo ya kutapatapa, yamefika mwisho hapa.

Eti mjini kwalipa, jinsi wanachapa lapa,

Huo naona mfupa, mgumu fisi asepa,

Hasa bila kazi hapa, shibe inakuwa kapa,
Mambo ya kutapatapa, yamefika mwisho hapa.

Ni kawaida nakopa, na muda wake nalipa,
Siyo wewe unakopa, na kulipa unakwepa,
Unakaa kuongopa, kwamba kesho utalipa,
Mambo ya kutapatapa, yamefika mwisho hapa.

Maisha yetu ni hapa, uking'ang'ana valipa,

Na umeme upo hapa, habari michezo supa,
Maji yasogea hapa, hata sipitali hapa,

Mambo ya kutapatapa, yamefika mwisho hapa.

Serikali inalipa, inakopa na kulipa,

Huduma zile yatupa, nchi inakuwa supa,

Elimu ya kwetu hapa, inazidisha kulipa,
Mambo ya kutapatapa, yamefika mwisho hapa.

Lakini kweli yalipa, imetufikisha hapa,
Na walimu wetu supa, hata kama wanachapa,
Mambo ya kutapatapa, yamefika mwisho hapa.

Sikai nikaongopa, na maisha kuogopa,
Yafanywayo yanalipa, amua wewe kusepa,
Na walimu wawa supa, hata kama wanachapa,

Mambo ya kutapatapa, yamefika mwisho hapa.

Maisha ni hapa hapa, wala siyo ya kukopa,
Ya kwao kama valipa, waliikaza mishipa,
Wala hawakuogopa, nawe acha kuogopa,

Mambo ya kutapatapa, yamefika mwisho hapa.

Changamoto yetu hapa, yatoka kwao si hapa,
Bei za mafuta hapa, kwetu mgumu mfupa,
Zaleta ugumu hapa, tusipae kama chopa,

Mambo ya kutapatapa, yamefika mwisho hapa.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602

KUNA MBWEHA WASUBIRI

Tufurahie maisha, kama tunayo maisha,
Tusiishi kujichosha, na kujidharaulisha,
Jasho letu latutosha, familia kuwezesha,
Kuna mbweha wasubiri, ufe wagawane mali.

Wewe ndiwe wazalisha, juhudi zako zatosha,
Mkeo hujamwonyesha, njia unaifupisha,

Hao wawaaminisha, wadhani watakutosha,
Kuna mbweha wasubiri, ufe wagawane mali.

Malaika wakukosha, mali zenu mwazungusha,
Unavyojifikirisha, wanavyofaa watosha,
Kumbe wajifikirisha, jinsi watavyokuosha,
Kuna mbweha wasubiri, ufe wagawane mali.

Sifanyi kukufundisha, jinsi kuishi maisha,
Lakini nakukumbusha, unajisahaulisha,
Wakukufaa maisha, familia wanatosha,
Kuna mbweha wasubiri, ufe wagawane mali.

Hata dini zafundisha, wafaao kimaisha,
Hao wa kuwarithisha, mali ulizozalisha,
Hayo hasa ni maisha, si wengine kuwalisha,
Kuna mbweha wasubiri, ufe wagawane mali.

Lini watalianzisha, yakikatika maisha,
Jeneza watalifikisha, kaburini kudondosha?
Au mada taanzisha, kaburi hawajachimbisha?
Kuna mbweha wasubiri, ufe wagawane mali.

Hivyo ulivyozalisha, katika yako maisha,
Mgongo ulipindisha, kijasho ukadondosha,
Misuli ulitunisha, malengo ukafikisha,

Kuna mbweha wasubiri, ufe wagawane mali.

Mwenzi wako hakikisha, akujua kimaisha,
Vyote ulivyozalisha, kuwekeza wahusisha,
Mungu akikutowesha, watoto atawalisha,
Kuna mbweha wasubiri, ufe wagawane mali.

Wosia kutayarisha, jambo la kufurahisha,
Ukimaliza maisha, ujumbe watafikisha,
Hakuna kuhangaisha, na ngumi kuvurumisha,
Kuna mbweha wasubiri, ufe wagawane mali.

Tufurahie maisha, Mungu akitudumisha,
Wategemezi husisha, uweze kuwawandisha,
Mungu akikutowesha, waendeleze maisha,
Kuna mbweha wasubiri, ufe wagawane mali.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602
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Prof: Mkenda:
Taifa linahitaji
elimu bora

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mken-
da, amesema taifa linahitaji
elimu bora na si bora elimu
kwa kuongeza ubunifu katika
maeneo ya kujifunzia ikiwamo
kutoa hamasa kwa walimu ili
kuwaongezea morali.

Prof. Mkenda alisema hayo
wakati akifungua hafla fupi
va kuwatunuku walimu mahiri
bakishishi ya kushiriki mradi
wa Kiufunza mpango wa tatu
(2019-2021) iliyoandaliwa na
TWAWEZA kwa kushirikiana
na Wizara ya Elimu na TAMI-
SEMI.

Prof. Mkenda alisema kukiwa
na walimu wenye ubora ni
lazima elimu itakuwa bora,
hivyo ameipongeza TWAWEZA
kwa kuja na mradi wa Kiu-
funza ambapo itachochea kila
mwalimu kuongeza ubunifu
katika kazi yake awapo dar-
asani.

“Nawapongeze sana
TWAWEZA chini ya Mkuru-
genzi, Aidan Eyakuza kwa
ubunifu huu kwa sababu
matarajio yetu kama wizara
ni kuiweka elimu juu, hivyo
TWAWEZA mmesaidia kuonye-
sha njia kwa vitendo,” alisema
Prof. Mkenda.

Hata hivyo alisema katika
kuhakikisha maboresho ya
elimu yanafanyika hivi sasa
ambapo wizara inaendelea
kupitia baadhi ya sera, sheria
na mitaala iliyopo ikiweze-
kana kupunguza au kuongeza
mambo muhimu ili kufanya
elimu iendelee kuwa bora.

Alibainisha kuwa ili kuhakiki-
sha kuna kuwepo na mazin-
gira salama ya kujifunzia na
kufundishia (miundombinu na
vitendea kazi) katika hili seri-
kali imeshapiga hatua kubwa
sana na kuongeza agenda
va sasa ni kuhakikisha sera,
sheria, mitaala, miundom-
binu pamoja na vitendeakazi
vinaboreshwa.

Katika hatua nyingine, alise-
ma katika kuhakikisha kuwa
ubora wa elimu unakuwepo
nchini wameandaa mkutano
wa nchi za Jumuiya ya Afrika
Mashariki uliopangwa kufanyi-
ka mwishoni mwa mwezi ujao,
ambapo mawaziri wa elimu na
wataalamu wa sekta ya elimu
kutoka mataifa mbalimbali du-
niani ikiwamo Ureno, Pakistan,
Afrika Kusini, Kenya, Sierra
Leone vvanatarajia kushiriki.

Alisema lengo la mkutano
huo ni kuzungumzia ubora wa
elimu ikiwamo kupata uzoefu
wa mataifa mengine katika
sekta ya elimu.

“Nawapongeze sana
TWAWEZA chini ya MKkuru-
genzi, Aidan Eyakuza kwa
ubunifu huu kwa sababu
matarajio yetu kama wizara
ni kuiweka elimu juu, hivyo
TWAWEZA mmesaidia kuo-
nyesha njia kwa vitendo,”
alisema Prof. Mkenda.

Zimamoto yataka taarifa
za moto zitoke mapema

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ESHI la Zimamoto na

Uokoaji mkoani Do-

doma, limewataka wa-

nanchi kutoa taarifa
mapema ya matukio ya moto
yanapotokea katika maeneo
mbalimbali ili kuepuka kutokea
madhara makubwa.

Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji ambaye pia ni Ka-
manda wa Zimamoto Mkoa wa
Dodoma, Julishaeli Mfinanga,
alisema hayo wakati wa kilele
cha Wiki ya Zimamoto inayoa-
zimishwa Mei kila mwaka du-
niani.

Kamanda Mfinanga alisema
kufanyika kwa maadhimisho
ya Wiki ya Zimamoto ulim-

wenguni kote kila mwaka
kumekuja baada ya nchi ya
Australia kupoteza askari wake
wanne mwaka 1999 kutokana
na janga la moto wakati wana-
pambana na tukio la moto.

Alisema kutokana na utafiti
waliozifanya za matukio ya
moto zimeonyesha aliyeun-
guliwa siye anayepiga simu
bali wanaotoa taarifa za kutaka
msaada wa kusaidiwa kuokole-
wa ni wapita njia wakiwamo
majirani.

Aliwataka wananchi kuwa
na namba za dharura ili iwe ra-
hisi kwao kupiga pale wanapo-
patwa na majanga ya moto au
matukio mengine.

Alisema kuwa jeshi hilo hali-
jawahi kuchelewa katika eneo
la tukio la uokoaji na kwamba
wakipata taarifa kwa wakati

inawasaidia kufika haraka kwe-
nye eneo la tukio.

Aidha, kamishna  huyo
alifafanua kuwa magari ya zi-
mamoto yanauwezo mdogo wa
kubeba maji na sio Tanzania tu
bali hata nchi za nje.

Hata hivyo, aliwataka wa-
nanchi kutambua kuwa jeshi
hilo linafika kwa wakati huku
wakiwa na maji tatizo lililopo ni
magari yana uwezo mdogo wa
kubeba maji ambapo hubeba
lita 6,000 hadi 7,000 ambazo
huisha kwa haraka.

“Kumekuwa na malalamiko
ya kutofika kwa wakati katika
matukio, si kweli tunafika kwa
wakati isipokuwa changamoto
ni magari hubeba maji ma-
dogo,” alisema Kamanda Jul-
ishaeli.

Mwalimu Mkuu wa Shule

ya Msingi Mnadani, Joyce
Kaishozi, alisema elimu ya zi-
mamoto wanayoitoa shuleni
hapo na kitabu cha uraia na
maadili cha darasa la saba
kina mada ambayo ni elimu ya
zima moto na uokoaji katika
jamii.

Kashozi alisema kitabu hi-
cho kinaeleza hatua za uzimaji
moto na uokoaji na jeshi hilo
limeenda sehemu sahihi ya
kutoa elimu kwa wanafunzi wa
shule hiyo.

Akitoa elimu ya uokoaji  Ofi-
sa Habari Uhusianona Elimu
kwa Umma, Sajenti Joyce Kap-
inga, alisema wanamajukumu
mbalimbali katika jamii ya
uokoaji kama vile majanga ya
moto, majini ikiwa ni pamoja
na kutoa elimu ya afya kwa
jamii hiyo.

Mkurugenzi wa Biashara wa Vodacom Tanzania PIC, Linda Riwa (katikati), akiulizia maendeleo ya Shule ya Msingi
Mango iliyoko wilayani Kibosho, mkoani K|I|manjaro wakati timu ya vvatendau waandamizi walipotembelea miradi
kwenye shule hiyo, watatu kushoto ni Mkurugenzi wa Vodacom, Rosalynn Mworia. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Taasisl za dini, wadau waombwa
kuziwezesha jamii zisizojiweza

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

TAASISI za kidini na wadau
wa maendeleo wametakiwa
kuzisaidia jamii zisizojiweza
katika nyanja mbalimbali kama
vile ya afya, elimu, chakula, ma-
vazi na uchumi ili kuziwezesha
kukabiliana na changamoto za
kimaisha.

Rai hiyo ilitolewa juzi na
mwangalizi wa kanisa la Tali-
tha Cumi Daniel Kitua, wakati
alipokuwa akikabidhi kadi za
bima za afya kwa watu wasio-
jiweza zaidi ya 75 wakiwamo
wazee wasiojiweza na wenye
ulemavu kutoka kata ya Tam-
bukareli jijini Dodoma.

Kitua, alisema taasisi za ki-

dini na wadau wa maendeleo
wanawajibu wa kusaidia jamii
isiyojiweza badala ya kuona su-
ala hilo ni la serikali peke yake
na wafadhili kutoka nje ya nchi.

Alisema kadi hizo la bima ya
afya zilizotolewa na kanisa hilo
zimelenga kuwasaidia katika
kupunguza gharama za kupata
matibabu kwenye vituo vya
afya vinavyotoa huduma za ki-
afya.

“Kanisa la Talitha Cumi,
limeona liwasaidia wazee hao
na watu wanaoishi katika maz-
ingira magumu kadi za bima ya
afya, ili kuwapunguzia ghara-
ma kubwa ya matibabu pale
wanapokwenda kupata mat-
ibabu kwenye vituo vya afya,”
alisema.

Kwa upande wake Diwani wa
Kata ya Tambukareli Jiji la Do-
doma, Juma Mazengo, alisema
serikali bado inathamini na
kutambua mchango mkubwa
unaofanywa na taasisi za kidini
na wadau wa maendeleo kwa
kuhakikisha wanaisaidia katika
kutoa misaada yake kwa jamii
isiyojiweza.

Mazengo, alisema kuwa Kki-
tendo kilichofanywa na kanisa
la Talitha Cumi kinatakiwa
kuigwa na taasisi zingine za
kidini ili ziweze kuwafikia
walengwa walio wengi am-
bao wanakabiliana na maisha
magumu kila siku.

Mdau wa maendeleo, Elice
Yohana, akizungumza na
waandishi wa habari, alisema

kuwa msaada huo utawasaidia
wasiojiweza kuokoa afya na
maisha yao.

Alisema bado kuna ulazima
wa kuiangalia jamii hiyo yenye
uhitaji, ili wafikiwe na waweze
kuondokana na kero wanazozi-
pata katika afya, elimu, chakula
na mavazi. Awali akizungumza
kwenye ibada ya kukabidhi
kadi za bima ya afya Askofu
Mkuu wa huduma ya The Word
of Prophec Ministry Tanzania,
John Mwakilemi, aliwakumbu-
sha Watanzania kuwa na umoja
na upendo.

Alisema kuwa Watanzania
wakiwa na upendo na umoja
wataweza kuikumbuka jamii
hiyo ambayo inakabiliwa na
changamoto nyingi.
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Wazazi wanaowanywesha
watoto pombe kukiona

Na Grace Mwakalinga, ILEJE

KUU wa Wilaya Ileje, mkoa-

ni Songwe, Anna Gidarya,

amepiga marufuku wazazi

na walezi wanaowanywe-
sha pombe za kienyeji watoto wadogo
na kushinda nao vilabuni na kwamba
yeyote atakabainika atachukuliwa hatua
kwa mujibu wa sheria.

Gidarya alitoa marufuku hiyo mwisho-
ni mwa wiki, alipozungumza na wakazi
wa wilaya hiyo kwa lengo la kusikiliza na
kutatua vikwazo vinavyowakabili.

Alisema kumekuwa na wimbi kubwa
la wazazi kwenda na watoto wao wa-
dogo vilabuni kunywa pombe na wakati
mwingine huwanywesha ili wasisumbue
wakati wakiendelea kunywa.

Alisema tabia hiyo inafanywa zaidi
na wanawake na kwamba madhara ya
vitendo hivyo ni kusababisha udumavu
kwa watoto na baadae kuzalisha kizazi
chenye uelewa mdogo wa mambo.

Kutokana na hali hilo Gidarya aliagiza
watendaji wote wa Kata 18 za Wialaya
hiyo, kufanya misako kwenye vilabu vy-

ote vya pombe za kienyeji ili kuwakama-
ta wanawake wote wanaofanya vitendo
hivyo.

“Msako wa kuwakamata wanawake
wote wanaokwenda na watoto vilabu
vya pombe uanze mara moja haiwezeka-
ni tuone watoto wetu wasio na hatia wa-
napata madhara ya kiafya kwa sababu ya
ujinga wa wazazi wao, mnapenda kuona
afya za watoto zinadhoofu na kupata
udumavu sio,” alisema Gidarya.

Aidha, aliwasisitiza watendaji wa kata
kufanya vikao vya mara kwa mara kutoa
elimu kwa wazazi na walezi kuhusu atha-
ri za matumizi ya pombe kwa watoto
wadogo na kuwasababishia udumavu na
kwamba elimu hiyo iwe endelevu.

Aliongeza kuwa kuanzia mwezi Julai
mwaka huu shule zote za msingi na se-
ana na kamatl za shule kuhakikisha wa-
nafunzi wanapata chakula cha mchana
shuleni ili kusaidia kuongeza kiwango
cha ufaulu pamoja na kuondoa udu-
mavu.

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri
ya lleje, Pastori Mashiku, alisema kila

ana na kamati za afya kuendelea kutoa
elimu ya lishe kupitia mikutano ya had-
hara ili kila mwananchi achukulie uzito
lengo likiwa ni kutokomeza tatizo la udu-
mavu wilayani humo.

Miongoni mwa wakazi walioshiriki
mkutano huo akiwamo Esther Kamen-
alisema kinamama wameona ni kawaida
kwenda vilabuni na watoto wadogo,
hivyo agizo la kuwakamata litakuwa
limenusuru afya za watoto kwani huny-
weshwa pombe wakiwa na umri mdogo.

Marko Mbwagha alisema wazazi
wengi hawazingatii elimu ya lishe wa-
nayopewa kuanzia kipindi cha ujauzito
hadi kujifunguana badala yake kuamua
kuwanywesha pombe watoto wao hivyo
watakaokamatwa watakuwa mfano kwa
wengine.

Imeelezwa kuwa Mkoa wa Songwe un-
ashika nafasi ya tatu kutokana na tatizo
la udumavu kwa asimilia 43.3 kwa wa-
toto wenye umri chini ya miaka mitano
licha ya kuwa miongoni mwa wazalishaji
wakubwa wa chakula nchini.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali mkoani Mbeya, Reuben Mfune, akishiriki zoezi la upandaji miti katika Zahanati
va lgawa juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

- Waziri awaahidi
tuzo walimu
watakaofaulisha
kiwango cha
alama A

Na Grace Mwakalinga, MOMBA

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
ambaye ni Mbunge wa Jimbo la Tun-
duma mkoani Songwe, David Silinde,
amewahidi walimu wote wa shule za
msingi na sekondari watakaofaulisha
wanafunzi kwa alama A kupewa tuzo.

Silinde alitoa ahadi hiyo juzi, wakati
wa hafla ya kuwapongeza walimu na
wanafunzi waliofanya vizuri kwenye
mitihani yao ya kidato cha nne, pili,
darasa la nne, shule bora na walimu
bora, ambazo ziliandaliwa na Hal-
mashauri ya Mji wa Tunduma.

Alisema kwa kutambua umuhimu
wa jambo hilo katika kuongeza
motisha ya kufundisha na kuongeza
ufaulu kwa watoto, Silinde aliwaahidi
kuboresha tuzo hizo ili mwakani ziwe
bora walimu, shule na wanafunzi
wafurahie.

“Nawapongeza wadau wa elimu
wakiwamo madiwani wa Mji wa Tun-
duma kuridhia kuanzishwa kwa tuzo
za elimu ambazo naaimani zitapaisha
jimbo letu kupata matokeo mazuri ya
mitihani ukilinganisha na ilivyokuwa
awali,” alisema Silinde.

Aidha, alisema katika kufani-
kisha utoaji wa tuzo msimu ujaoa
wataongeza wigo wa kushirikisha
wadau ili zawadi zitakazotolewa
ziongeze chachu ya ufaulu wa miti-
hani kwenye jimbo hilo.

Aliwasisitiza walimu wote katika mji
huo kuongeza kasi ya kufundisha wa-
nafunzi kwa kuhakikisha wanamaliza
mitaala yote kwa wakati ili muda
unaobaikia hususani kwa madarasa
va mitihani wapatiwe mazoezi ya
kutosha ili kujipima na kujua mambo
va kuyashughulikia kabla ya kuanza
mitihani ya kitaifa.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Mji wa Tunduma, Magesa Philemon,
alisema wataalamu na madiwani wa
mji huo wamejipanga kuhakikisha ma-
tokeo ya mitihani ya kitaifa yatakuwa
mazuri ukilinganisha na ilivyokuwa
awali.

Alisema waliamua kuanzisha tuzo
hilo kwa lengo la kuongeza ufaulu na
kwamba motisha inaweza kuchochea
walimu na wanafunzi kufanya vizuri
na kuupaisha mji wa Tunduma Kiel-
imu.

Sekta ya ujenzi eneo hatarishi kazml

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

UTAFITI ambao umefanywa na
Mamlaka ya Usalama na Afya Ma-
hali pa Kazi (OSHA), unaonyesha
kuwa sekta ya ujenzi ndiyo inay-
oongoza kwa kuwa eneo hatari-
shi zaidi mahali pa kazi.

Kutokana na hatari hiyo, ma-
kandarasi wanaotekeleza mi-
radi ya ujenzi wamekumbushwa
kuongeza umakini na kuchukua

tahadhari ya kulinda usalama wa
wafanyakazi wao.

Matokeo ya utafiti  huo
yalitolewa juzi na Meneja wa
Mafunzo wa Mamlaka ya Us-
alama na Afya Mahala pa Kazi,
Mhandisi Shaban Mbaga, wakati
akitoa mafunzo ya usalama
mahali pa kazi kwa wanafunzi
wa Chuo Kikuu cha Sayansi na
Teknolojia Mbeya (MUST), wa-
naosomea uhandisi wa  ujenzi,
barabara na migodi.

“Kwa kutambua athari wana-
zoweza kupata makandarasi hao,
wameanzisha utaratibu wa kutoa
mafunzo kwa wanafunzi wana-
osomea masomo ya uhandishi ili
kuwafundisha namna bora ya ku-
jiepusha na madhara pindi wana-
potimiza majukumu yao kuanzia
kwenye mafunzo ya vitendo hadi
watakapohitimu na kupata ajira,”
alisema Mbaga.

Alisema  baada ya kubaini
tatizo ya ukosefu wa ujuzi katika

kukabiliana na majanga wawapo
kazini, OSHA inaendesha mafun-
zo kwa wanafunzi wahandisi ili
kutimiza majukumu yao kwa ta-
hadhari.

Kutokana na matokeo hayo ya
utafiti, baadhi ya wadau akiwamo
Idris Kassim, waliiomba serikali
kuanzisha pragramu maalum
ambayo itawajengea uwezo wa-
nafunzi kujua namna bora ya
kujiepusha na madhara wana-
potimiza majukumu yao.

Wanafunzi wa Must, waliitaka
serikali kuongeza miusisitizo na
kutoa kipaumbele cha usalama
kuanzia mahali pa kuishi wa-
nanchi mpaka maeneo yao ya
kazi.

Aman  Massawe  alisema
mafunzo hayo yamekuja wakati
mwafaka ambapo wanafunzi hao
wanakaribia kwenda kwenye
mafunzo ya vitendo na kwamba
watayatumia vyema kwa usalama
wa maisha yao.



HABARI ZANZIBAR =

‘Mwamko wa wanaume
kuongozana na wenza

wao Kliniki bado mdogo’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya, Nassor
Ahmed Mazrui, amesema
kuwa bado mwamko ni mdogo
wa wanaume kuongozana na
wenza wao kuhudhuria kliniki
wakati wa ujauzito.

Mazrui alisema hayo wakati
akijibu swali la Mwakilishi
Zawadi Amour Nassoro wa
Jimbo la Konde Pemba aliye-
taka kujua kwa nini wanaume
wengi hawapo tayari kufuatana
na wake zao wakiwa wajawa-
zito kwenda kliniki kuchunguza
afya zao.

Alisema licha ya wataalamu
wa afya kuhimiza wanaume
kuongozana na weza wao Ku-
fika kliniki kuchunguza afya zao
lakini bado wengi wao hawapo
tayari hasa wake zao wan-
apokuwa wajawazito.

Alisema kazi kubwa inay-
ofanywa na Wizara ya Afya ni
kuwahamasisha wanaume kuwa
tayari kuwaunga mkono wa-
nawake katika kufika hospitali
na kuchunguza afya zao kabla
va kujifunguwa ili kuwa salama
zaidi.

“"Mheshimiwa nawaomba
wajumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi waonyeshe mfano wa
kuigwa kuwasindikiza wake zao
kwenda kliniki kuchunguza afya
ili waweze kujijuwa afya zao
mapema,” alisema.

Alieleza mikakati ya Serikali
va Mapinduzi ya Zanzibar ni
kuimarisha afya za wajawazito
ili kujifungua salama na kupun-
guza vifo vinavyotokana na
watoto.

Alieleza kuwa katika Hospitali
va Mnazi Mmoja imetoa ruhusa
ya kinababa kushuhudia wake
Zao wanapojifungua wakiwa
katika wodi maalum lakini ni
wachache wanaofanya hivyo.

“Tumeweka wodi maalum ya
kinamama wanaojifungua kama
kuna baba anataka kushuhudia
kitendo cha mke wake kujifun-
gua ili kuona machungu anayo-
pitia, lakini wanaume hawaendi
huwaacha wanawake pekee
kupitia machungu ya kujifun-
gua,” alisema Mazrui.
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SMZ vaanza kuchukua
hatua kuokoa kisiwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi

Ofisi ya Rais,

Kazi,  Uchumi

na  Uwekezaji,
Mudrik Ramadhan Soraga,
amesema  kuwa  Serikali
ya Zanzibar kwa kushirikiana
na mwekezaji kutoka Afrika ya
Kusini wameanza kuchukua
hatua za kukiokoa kisiwa cha
Mnemba kiliyopo Mkoa wa
Kaskazini Unguja ambacho
kipo katika tishio la kutoweka
kutokana na kasi ya mabadi-
liko ya tabianchi.

Aliyasema hayo jana katika
kikao cha Baraza la Wawakili-
shi wakati akitoa ufafanuzi wa
hoja mbalimbali zilizowasil-
ishwa na wajumbe wa baraza
hilo waliochangia hotuba yake

ya makadirio ya mapato na
matumizi ya wizara yake ka-
tika uwekezaji.

Soraga alisema kisiwa cha
Mnemba kimekodishwa kwa
wawekezaji  kutoka Afrika
Kusini ambacho ni maaru-
fu kwa kutembelewa na
watalii mbalimbali maarufu
duniani.

Alisema juhudi mbalimbali
zimeanza kuchukuliwa katika
kukabiliana na tishio la kisiwa
hicho kupotea katika ramani
ya visiwa vilioko Zanzibar
ikiwamo kulinda maeneo ya
pembezoni mwa fukwe.

Aidha, alizitaja baadhi ya
sababu ambazo zimechangia
kuwapo kwa athari za maz-
ingira katika kisiwa hicho iki-
wamo shughuli za uvuvi wa
kuzamia baharini unaofanywa
na wananchi wanaoishi katika

maeneo jirani ya kisiwa hicho.

Aidha, alisema kisiwa hi-
cho kipo katika eneo la ba-
hari karibu na mwamba kwa
hivyo kimekuwa kikisham-
buliwa na kasi ya mawimbi
ya baharini na hivyo kusaba-
bisha mmongonyoko pemb-
ezoni mwa fukwe na kuzowa
mchanga.

“Kisiwa cha  Mnemba
muundo wake ni kama fungu
kikiwa kimezungukwa na
mchanga ambapo mawimbi
makali ya baharini huchuku-
wa mchanga na kusababisha
tishio,” alisema.

Waziri huyo alisema seri-
kali pia itaendelea kuhama-
sisha wawekezaji wazalendo
kuwekeza ambao wamepewa
kipaumbele cha kwanza
kuona wanaitumia fursa hiyo
muhimu kukuza uchumi na

pato la taifa.

Alisema mwenyeji anayeta-
ka kuwekeza katika sekta ya
utalii anapaswa kuwa na kima
cha mtaji usiopungua dola za
kimarekami 300,000 wakati
mgeni atalazimika kisheria
awe na mtaji usiopunguwa
dola za kimarekani 2,500,000.

Aidha, alizitaja fursa ny-
ingine zimetajwa na Mamlaka
ya Uwekezaji Vitega Uchumi
(ZIPA) ambazo zinapatikana
kwa wenyeji pekee ikiwamo
kuongoza kampuni za kutem-
beza watalii nchini au kumi-
liki.

Aliwataka wananchi wazal-
endo na wafanyabiashara ku-
jitokeza kuchangamkia fursa
hizo za uwekezaji ili waweze
kuchangia pato la taifa katika
sekta hiyo yenye ukuaji mkub-
wa.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji, Mudrik Ramadhan Soraga, akizungumza katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wawakilishi wataka KMKM kuongezewa bajeti

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la
Wawakilishi wametaka bajeti
ya Kikosi cha Kuzuia Magendo
(KMKM) iongezwe kwa ajili ya ku-
kabiliana na majanga ya baharini
pamoja na kuimarisha doria ka-
tika ukanda wa pwani ya visiwa
vya Zanzibar.

Walibainisha hayo walipokuwa
wakichangia hotuba ya makadi-
rio ya mapato na matumizi ya
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na

Idara Maalum SMZ kwa mwaka
wa fedha 2022-2023, na kueleza
kuwa kikosi hicho kinakabiliwa
na majukumu makubwa ambayo
ni ulinzi wa doria katika maeneo
ya bahari mwambao wa visiwa
vya Zanzibar katika kukabiliana
na uhalifu.

“Hivi sasa Zanzibar imeunda
mamlaka kamili ya kupambana
na dawa za kulevya ambayo
itakuwa na kazi ya kufanya doria
katika maeneo yote ya mwam-
bao wa bahari ya Zanzibar,” alise-
ma Mwakilishi wa Tumbatu, Haji

Omar Kheir.

Haji alisema ili  kufani-
kisha malengo hayo suala la
upatikanaji wa vyombo vya ku-
fanya doria unahitajika ili kuona
matukio ya uingizaji wa dawa
za kulevya unadhibitiwa kika-
milifu.

“Mheshimiwa Spika kikosi
cha KMKM ni muhimu ambapo
majukumu yake yanahusiana na
doria katika mwambao wa visiwa
hivi ambapo tunahitaji kuongeza
bajeti kwa ajili ya kudhibiti ulin-
zi,” alisema.

Mwakilishi wa kuteuliwa na
Rais, Juma Ali Khatib, alipongeza
kikosi hicho ambacho sasa
kimeongeza majukumu yake ya
kuingia katika uvuvi wa bahari
kuu na kuvuna rasilimali za ba-
harini.

Alisema wakati umefika sasa
kikosi hicho kuongezewa ba-
jeti yake kwa kukiwezesha
kutekeleza majukumu  yake
ikiwemo kufanya doria katika
maeneo ya mwambao wa pwani
pamoja na kupambana na ku-
saidia kukabiliana na majanga.

Mwakilishi wa Bumbwini,
Mtumwa Peya Yussuf alisema
majukumu ya KMKM ni makub-
wa ambayo ni kulinda amani na
usalama wa visiwa vya Zanzibar
na matukio ya majanga na uhara-
mia.

Wajumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi wamepitisha makadirio
mapato na matumizi ya ofisi hiyo
kwa mwaka wa fedha 20222023
na kuidhinisha jumla ya Sh. bil-
ioni 205,861,915,000 kwa kazi za
kawaida na maendeleo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

DANIEL LONG'IDA SANETI anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba. S0409-0081.
Kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia shule ya MORINGE SOKOINE
SECONDARY SCHOOL mwaka 2014. Kwa
yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi kilichopo karibu naye. Polisi
taarifa: ARU/MON/RB/170661/2022.

INTHE DISTRICT COURT OF ARUSHA

AT ARUSHA
CIVIL CASE NO. 26 OF 2021
DAUDI SALAT OGADEN......ccouevene PLAINTIFF
VERSUS

JOSEPH NDUGU OCHIENG........... DEFENDANT

ORDER

BEFORE: B.I. MWAKISU-RM

Date: 21/04/2022

Coram: B.I. MWAKISU- RM
Plaintiff : present

For the plaintiff: mwale, advocate
Defendant:

For the defendant: Absent
CC:-Fransisca

[5gd) B.I Maakisu- KM

2104200,

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

GS GROUP LTD inatangaza
kupotea kwa kadi ya
pikipiki yenye usajili
namba MC 812 CYL yenye
chassis namba
LC6PCJK27M0026980.
Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
S0/RB/1720/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
MAHAKAMA YA MWANZO NYANKUMBU
WILAYA YA GEITA
SHAURI LAMADAI NAMBARI 18/2022
MDAI: JAKLINE MATESO
DHIDI YA
MDAIWA: WILLIAM AYUBU

WA

TANZANIA BARA NA VISIWANI
AMRI:
Unaamriwa na Mahakama uhudhurie hapa Mahakamani
mnamo tarehe 12/05/2022 Saa 2:30 Asubuhi bila
kukosa.
Usipohudhuria shauri hili laweza kusikilizwa upande
mmoja bila ya wewe kuwepo,na kutolewa uamuzi.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa
Mahakama leo Jumanne 19 tarehe 04 Mwezi 2022

R Vo,

HAKIMU

ETMARLY COURT MAGABTRATE
GETA

KUPOTEA KWA CHETI

N

MARIAMU MPOCHI ALLY anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato che
nne chenye index namba S.0528-0025
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia SABASABA SEKONDARI
mwaka 2018. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/URA/RB/46475/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MOSES MARCO SHEIFUMO
anatangaza kupotea kwa
kadiya gariainaya Nissan
Caravan yenye usajili namba
T 488 DGZ, CHASSIS NAMBA:
VRMGE24053001, ENGINE
NAMBA: TD27172508. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kwenye kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/177727/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya .. TEMEKE
Kituo cha..... JUMUISHLI.... Mkoa... DAR ES SALAAM
Usil izi wa Mirathi. 784/2022,

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: OMARI SAIDI
JUMA NGULUBE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA: OMARI SAIDI NGULUBE

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 19 mwezi 05 mwaka 2022 kabla

huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;
« Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.
« Marehemu hakuacha wosia
« Futaisiyohusika

Imetolewa leo tarehe 22 mwezi 04 mw_ak; ;UZZ

Ndugu, AMINA HAMOUD NDEGE, Anatangaza
kupotelewa na Cheti chake cha Kidato cha
Sita na Cheti cha Chuo. Kidato cha Sita Index
no S.0306-0503 No ya Cheti M200778
kilichotolewa na baraza la mitihani katika
shule ya Dodoma Sekondary Mwaka 2015,
Cheti cha chuo cha Tumaini Makumira Mkoa
wa Arusha Mwaka 2018. Yeyote atakaeviona
atoe taarifa kituo chochote cha Polisi.

Taarifa ya Polisi DOD/DOD/RB/172656/2022.

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la

WA HADHARA

MAOMBI MADOGO Na.25/2021
MDAI: ANASTASIUS MBOGORO
DHIDI YA
MDAIWA: PHILIPO FELIX

Kwa mamlaka tuliyopewa na Baraza la Ardhi na
Nyumba(W) ya Iringa, tutauza kwa mnada wa
hadhara nyumba ya mdaiwa ya makazi iliyopo
Mtwivila “B” katika kiwanja nambari MTW/B/94 na
95iliyopo katika Manspaaya Iringa.

Mnada utafanyika tarehe 30/05/2022 siku ya
Jumatatu saa tano kamili(5:000 Asubuhi.
MASHARTI:

Mnunuzi atakayewini atatakiwa kulipa asilimia
ishirini na tano (25%) ya bei iliyofikiwa na kiasi
kilichosalia kilipwe ndani ya siku kumi na nne(14) na
akishindwa kulipa nyumba itauzwa tena kwa mnada
wa hadhara na malipo ya awali hayatarudishwa.

MAJEMBE AUCTION MART
Kwa mawasiliano piga: 0734 848 485
au 0755 976 679 IRINGA.

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

Nipashe kila siku

OFISI'ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB:| +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

NMB Teleza
Kidijitali
vazinduliwa
D’'Salaam

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imeanza rasmi
kampeni ya kuinadi kampeni ya
Teleza Kidijitali iliyozinduliwa
Aprili 11 na Waziri Mkuu, Kassim

Sasa inapelekwa mtaani, ku-
waelimisha wateja na wasiokuwa
wateja umuhimu wa huduma zilizo
chini ya mwamvuli huo, ambazo ni
NMB Pesa Wakala, Lipa Namba na
Mshiko Fasta.

Uzinduzi wa kampeni hiyo ume-

fanyika NMB Tawi la Tandika wilay-

ambako Ofisa Mtendaji Mkuu wa
NMB, Ruth Zaipuna, aliambatana na
Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na
Biashara, Filbert Mponzi na Meneja
wa NMB Kanda ya Dar es Salaam,
Donatus Richard, kuzindua na kisha
kuwatembelea wafanyabiashara
madukani ili kuwapa elimu zaidi.

Akizungumza baada ya uzinduzi
huo, Zaipuna alisema ujio wake
yeye na Viongozi wengine waan-
damizi wa NMB Makao Makuu
na kuungana na wale wa Tawi la
Tandika, umelenga kutoa elimu va
kutosha na kuwaingiza Watanzania
wengi zaidi kwenye Sekta Rasmi
va Kifedha ili waweze kunufaika
na huduma mbalimbali ambazo
wanazitoa.

“Tuko hapa kunadi huduma zote
muhimu zilizo kwenye mwam-
vuli wa Teleza Kidijitali, ambazo ni
Mshiko Fasta ambayo ni mikopo
nafuu isiyo na dhamana, inayopati-
kana kwa njia ya simu kwa wateja
wenye akaunti, ambako mteja ha-
tahitaji kitambulisho wala dhamana
yoyote kuupata.

“Pia tumeutumia uzinduzi wa
kampeni hii kwa ujumla kunadi
huduma va Lipa Mkononi, ambayo
itamwezesha mfanyabiashara
kuitumia kulipwa na wateja wake
kwa kutumia namba ya malipo au
kuskani QR, huku ikitupa sisi kum-
bukumbu na historia ya mfanyabi-

ashara ambayo itasaidia hata katika

utoaji wa mikopo.

“Pia tumekuja na NMB Pesa
Wakala, huduma inayomwezesha
mtu yeyote kuwa wakala bila
kutumia mashine, ambayo itam-
wezesha kutoa huduma za kuweka,
kutoa ama kutuma pesa kirahisi
kwa kutumia hata simu ya kitochi,”
alisema Zaipuna, ambaye alishiriki
kutembelea wafanyabiashara wa
eneo la Tandika madukani mwao
kutoa elimu na kusikiliza maoni
yao.

Zaipuna aliielezea kampeni hiyo
kwamba imelenga kuhakikisha wa-
nawapa elimu Watanzania waweze
kuwa sehemu ya watumiaji wa
huduma za sekta rasmi ya kifedha
na kwamba wanaamini NMB Pesa
Wakala, Lipa Namba na Mshiko
Fasta, vitakuwa chachu ya ukuaji
kibiashara na kiuchumi kwa wateja
wao kote nchini, ambako wamea-
hidi kuifikisha Teleza Kidijitali.

Wananchi wapewa

Na Shaban Njia, KAHAMA

cha Nonwe Kata ya Ubagwe
Halmashauri ya  Ushetu
mkoani Shinyanga, wana-
tarajia kuondokana na tatizo
la ukosefu wa majisafi na
salama, baada ya wadau wa
maendeleo kwa kushirikiana
na serikali kusaini mkataba
wa ujenzi wa kisima cha maji
chenye thamani ya Sh. mil-
ioni 53.

Ujenzi wa kisima hicho
umefadhiliwa na kampuni
ya ununuzi wa tumbaku ya
JTI na utanufaisha kaya 450
sawa na wakazi 4,480.

Mradi huo unatarajia ku-
kamilika mwezi huu na kuwa
suluhisho la tatizo la maji ka-

Hayo yalibainishwa jana

na mwakilishi wa kampuni
ya JTI, Joram Charles alipo-
saini mkataba wa  ujenzi
wa kisima na usambazaji wa
Kata ya Ubagwe kati yake,
mkandarasi na serikali.

Alisema ujenzi wa kisima
hicho pamoja na usambazaji
wa maji utagharimu Sh. mil-
ioni 53.

Charles alisema fedha za
ujenzi wa kisima hicho zi-
natokana na faida inayopa-
tikana baada ya kununua na
kuuza tumbaku.

Naye Mbunge wa Jimbo la
Ushetu, Emmanule Chere-
hani, aliwataka wananchi wa
Nonwe kuulinda mradi huo
wakati serikali ikiendelea na
upembuzi yakinifu wa ku-
leta mradi mkubwa wa maji
kutoka Ziwa Viktoria ambao

‘ahueni kero ya maji

utakuwa suluhu ya tatizo ya
maji kwa wananchi wa eneo
hilo.

Awali akitoa taarifa ya hali
ya upatikanaji wa maji katika
eneo hilo, diwani wa Kata ya
Ubagwe, Robert Mihambo
alisema kwa sasa wanatumia
maji ya visima na mabwawa
ambayo siyo safi na salama
kiafya hali ambayo imekuwa
ikisababisha kupata ma-
gonjwa ya homa za matum-
bo.

“Tunatumia maji ya ma-
bwawa kwa kuchangia na
wanyama aina ya fisi na
tembo ambao wanapatikana
katika eneo hili, hivyo kupa-
tikana kwa mradi wa maji ya
kisima kirefu kutatuondolea
adha ya upatikanaji wa maji,”
alisema Mihambo.

Mkazi mwingine, Ghati

Marwa, alisema kuwa wa-
nawake wanalazimika
kutembea umbali wa kilo-
mita 10 kufuata huduma ya
maji katika mabwawa yaliyo
karibu na Hifadhi ya Taifa
ya Kigosi Moyowosi ambayo
siyo safi na salama na wakati
mwingine wananusurika
kushambuliwa na fisi.

Kwa upande wake, Mkuu
wa Mkoa wa Shinyanga, Dk.
Sophia Mjema, aliishukuru
kampuni ya JTI kwa kurudi-
sha fadhila kwa wananchi
kwa kujenga mradi wa maji
na kuzitaka kampuni men-
gine yanayonunua zao la
tumbaku kuiga mfano huo.

Alisema serikali itaende-
lea kuwaunga mkono katika
kazi zao ikiwa ni pamoja na
tushirikiana kutatua kero za
wananchi hususani za maji.

Mkuu wa Matawi ya Benki ya Exim, Agnes Kaganda (

katikati),

akizungumza na waandishi wa habari (hawapo
pichani), kuhusu huduma mpya ya bima ya maisha iitwayo ‘Pamoja Hadi Mwisho’ inayotolewa na benki hiyo kwa
kushirikiana na Kampuni ya Bima ya Alliance Life Assurance mahususi kwa ajili ya vikundi rasmi na visivyo rasmi

Melchizedeck Muro (kulia) na Mkuu wa Idara ya Bima kutoka Kampuni ya Bima ya Alliance Life Assurance, Juma
Patrice (kushoto). PICHA: MPIGAPICHA WETU

EXim vaviwezesha vikundi kwa bima

Na Mwandishi Wetu

VIKUNDI rasmi na visivyo ras-
mi vimepata fursa ya bima ya
maisha iliyotolewa na Benki ya
Exim Tanzania.

Benki hiyo imezindua hudu-
ma mpya ya bima ya maisha
iitwayo ‘Pamoja Hadi Mwisho’
mahususi kwa ajili ya vikundi
rasmi na visivyo rasmi, ikilen-
ga kuongeza ushirikishwaji wa
jamii zaidi katika kupata hu-
duma hiyo muhimu.

Huduma hiyo inayopewa
amana na Kampuni ya Bima
ya Alliance Life Assurance ina-
husisha bima ya maisha kwa
vikundi rasmi na visivyo ras-
mi ikilenga kusaidia vikundi
hivyo na wanavikundi dhidi ya
majanga yatokanayo na vifo,
ulemavu wa kudumu na elimu

kwa watoto wanaoachwa pin-
di mwanachama anapofariki.

Akizungumza wakati wa uz-
Dar es Salaam jana, Mkuu wa
Matawi ya Benki ya Exim,. Ag-
nes Kaganda, alisema huduma
hiyo inakwenda sambamba na
adhma ya serikali katika ku-
hakikisha kwamba kila Mtan-
zania anafikiwa na huduma za
bima.

Aidha, Kaimu Mkuu wa
Kitengo cha Bima cha Benki
ya Exim, Melchizedeck Muro
alisema “Mpango huu wa
‘Pamoja Hadi Mwisho’ umelet-
wa kwa lengo la kuhakikisha
huwaachi nyuma Watanzania
linapokuja suala la kujilinda
wao, familia zao na wapend-
wa wao. Ndio maana kupitia
mpango huu tumegusa vi-

kundi rasmi na vile visivyo
rasmi ikiwamo vikundi vya
wafanyakazi,  wajasiriamali,
vyama vya ushirika, makundi
ya mitandao ya kijamii mfano
Whatsapp, Facebook, na Tel-
egram na vikundi vingine vya
namna hiyo.”

Bima ya maisha ya ‘Pamoja
Hadi Mwisho’ Inamlinda mwa-
nachama na familia yake sehe-
mu yoyote na muda wowote
walipo ndani ya Tanzania.

Akizungumzia zaidi kuhusu
faida za mpango huo, Muro
alisema: “Kupitia mpango huu
hakuna muda wa kusubiri.
Fao litatolewa ndani ya saa
72 baada ya kupokea nyaraka
zote za madai. Mwanachama
wa mpango wa Pamoja Hadi
Mwisho’ atanufaika yeye mwe-
nyewe, mwenza wake, watoto

(nafasi nne kwa ajili ya watoto
wenye umri kuanzia miaka
(0 - 21)), wazazi, na wakwe,”
alisema.

Juma Patrice, Meneja wa
Bima kutoka Alliance Life As-
surance alisema kuwa endapo
mwanachama au mtegemezi
wa mwanachama (mwenza au
watoto au wazazi au wakwe)
atafariki kutokana na ajali au
ugonjwa, mkono wa pole wa
rambirambi wa kiasi cha Sh.
milioni 3.5 hadi Sh. milioni 6
au kiasi cha Sh. 500,000 hadi
Sh. milioni 5 kitatolewa kwa
familia ya mwanachama ali-
yefariki au kwa mwanachama
aliyefiwa na mtoto au mwenza
au mzazi au mkwe. Rambiram-
bi hii itatolewa ndani ya saa
72, baada ya kupokea nyaraka
zote za madai.
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HABARI MICHEZO

OFISA
NISHANI

Na Meja Selemani Semunyu

KURUGENZI wa Baraza la

Michezo ya Majeshi Duniani

(CISM), Kanali Joseph Bakari,

ametunukiwa nishani ya “Of-
ficer” kwa kutambua moyo wa kujituma,
bidii na juhudi zake katika kuendelea
michezo jeshini ikiwa ni sehemu ya
kutekeleza malengo ya CISM kwa ku-
tumia shughuli za michezo na utimamu
wa mwili kueneza amani duniani.

Kwa Mujibu wa Mtandao wa CISM,
nishani hiyo ya Baraza la Michezo ya
Majeshi Duniani (International Military
Sports Council -CISM), yenye makao
etolewa wakati wa mkutano mkuu wa
mwaka ulioanza Mei Mosi hadi Mei 9,
mwaka huu, jijini Lima, Peru.

Mkutano huo ambao ni wa kwanza

JWTZ

BORA CISM

kwa wanachama kukutana uso kwa uso
tangu mwaka 2019 kutokana na janga la
UVIKO-19, uliohudhuriwa na nchi wana-
chama 65 kutoka katika mabara ya Af-
rika, Amerika, Asia na Ulaya.
Kanali Bakari, alivishwa nisha
ni hiyo na rais wa baraza hilo,
Brig Gen Herve Piccilliro, kuto
ka Ufaransa mbele ya wajumbe
takriban 400 waliohudhuria
mkutano huo kutoka
pande zote duniani.

Kwa sasa Kanali Bakari anakuwa ni
Mtanzania pekee kupata nishani ya pili
ya utendaji bora katika baraza hilo. Mwa-
ka 2008 aliwahi kutunukiwa nishani
iitwayo ‘Grand Knight’ nchini Suriname
mjini Paramaribo kutokana na juhudi
zake za kukuza vipaji vya michezo kupi-
tia Kituo cha Twalipo Youth Sports am-

bacho alikianzisha.

Baraza la Michezo ya Majeshi, hutu-
nuku nishani kwa yeyote ambaye kwa
matendo yake ametekeleza malengo ya
CISM na kwa utendaji wake amechangia
maendeleo ya michezo kwa majeshi ya
nchi wanachama.

Mbali na Kanali Bakari, baadhi ya wa-
najeshi wengine waliotunukiwa nishani
siku hiyo katika madaraja mbalimbali
ni pamoja na Meja Gen Katirima Mano-
ni Phinehas (Uganda), Kanali Moussa
Moise Keita (Guinea), Mteule Bongseok
Kim (USA), Mnadhimu Mkuu wa Jeshi
la Peru, Luteni Jenerali David Guiller-
mo Ojeda Parra, Kapteni wa Wanamaji
Spyridon Andriopoulos (Ugiriki), Meja
Jenerali Grancisco Javier Costa Gallegos
(Peru), Luteni Kanali Lars Gerhardsson
(Sweden), Luteni Kanali Jan Van den
Dool (Uholanzi).
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Simba Queens bado mbili bingwa

Na Adam Fungamwango

IWAPO itashinda mechi mbili kati ya
nne ilizosalia nazo kwenye Ligi Kuu ya
Wanawake msimu huu, timu ya Simba
Queens itatawazwa kuwa Mabingwa wa
Tanzania Bara kwa mara ya tatu mfu-
lulizo.

Hiyo ni baada ya juzi kuitwanga timu
ngumu ya Fountain Gate Girls mabao
4-0 katika Uwanja wa Fountain Gate.

Yalikuwa ni mabao mawili ya straika
hatari wa Kirundi, Asha Djaffar, Aisha
Juma akifunga mawili na Jackline Albart
moja.

Simba Queens imefikisha jumla ya

pointi 51, ambapo kama ikishinda mechi
mbili tu itafikisha jumla ya pointi 57 am-
bazo haziwezi kufikiwa na timu yoyote
ile.

Fountain Gate Girls, ndiyo timu ili-
yoonekana ni hatari kwenye mbio za ub-
ingwa na Simba, lakini sasa imebaki na
pointi 44 na kama itashinda mechi nne
ambazo imesalia nazo itafikisha jumla ya
pointi 56.

Baada ya ushindi huo, wachezaji wa
timu hiyo walionekana kushangilia
kama vile tayari wametwaa ubingwa
kwenye mechi hiyo iliyoonekana kama
ni fainali, kwani ndiyo timu pekee ili-
yoonekana wanaihofia, ikishika nafasi ya

pili kwa muda mrefu, ikiwa imepoteza
mechi mbili tu, ambazo zote imefungwa
na Simba Queens mzunguko wa kwanza
na wa pili.

Simba Queens imefunga mabao 85 na
kufungwa sita, huku Fountain Gate Girls
ikiendelea kuwa ya pili kwa pointi 44,
mabao 61, ikifungwa 18.

Yanga Princess nayo baada ya ushindi
wa mabao 2-0 dhidi ya Ruvuma Queens,
pia imefikisha pointi 44, ingawa kama
wenzao Fountain Gate Girls, wakishinda
mechi nne zilizobaki watafikisha pointi
56 tu.

Ni timu 12 tu zinazoshiriki ligi hiyo na
tayari kila timu imeshacheza mechi 18.

Kaseba
mwenyekiti
TPBA, Mbabe
chali

Saada Akida na Shufaa Lyimo

BINGWA wa zamani wa mchezo
wa ngumi na mateke (Kickbox-
ing), Japhet Kaseba. ameshinda
nafasi ya Mwenyekiti wa Chama
cha Umoja wa Mabondia wa
Ngumi za Kulipwa (TPBA), huku
Bondia Abdallah Pazzi ‘Dullah
Mbabe' akipigwa chini katika
kinyang'anyiro cha nafasi ya
ujumbe.

Katika uchanguzi huo uliofanyi-
ka juzi kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa na kusimamiwa na
Baraza la Michezo la Taifa (BMT),
Kaseba alitangazwa mshindi
baada ya kupata kura 26 wakati
mpinzani wake, Mada Maugo
akipata kura 16. )

Kwa upande wa wajumbe Dulla
Mbabe aliambulia kura 20, waka-
ti Francis Miyeyusho akishinda
kwa kura 24 na Fatma Yazidu
akipata kura 25.

Akizungumza na gazeti hili jana
katika uchaguzi huo, Ofisa Mich-
ezo wa BMT, Allen Alex, alisema
viongozi wa TPBRC wanatakiwa
kuwa makini na kuhakikisha
wanatatua changamoto zinazoji-
tokeza katika mchezo huo.

Alisema katika ngumi kuna
changamoto nyingi sana ambazo
Viongozi wapya wanatakiwa
kuzifanyia kazi ili kuhakikisha
mchezo huo unakuwa imara na
kurejea katika heshima ya taifa.

Taifa Wanawake
Zanzibar
waiwinda Cecafa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa Timu ya Taifa ya Wa-
nawake Zanzibar, Abdulmutik Ali,
ameita wachezaji 30 watakaounda
kikosi chake kuelekea michuano
ya Kombe la Afrika Mashariki na
Kati kwa Wanawake (CECAFA),
inayotarajiwa kuanza kutimua
vumbi Mei 22, mwaka huu, nchini
Uganda.

Timu hiyo ilianza mazoezi rasmi
tangu Jumamosi iliyopita katika
Uwanja wa Amaan Kisiwani Un-
guja.

Akizungumza na gazeti hili juzi,
Ali alisema kutokana na muda wa
maandalizi kuwa mdogo timu hiyo
imeanza kufanya mazoezi Kila
asubuhi na baadhi ya siku wata-
fanya mazoezi ya ufukweni jioni.

Alisema wachezaji wote alio-
waita ameanza nao Vvizuri na ana
matumaini makubwa ya kufanya
vizuri katika michuano hiyo.

“Kwa hatua ya awali, tumewaita
wachezaji 30 ambao tumeanza
nao mazoezi, lakini baada ya
wiki moja kabla ya kuelekea ka-
tika mashindano tutakuwa na
wachezaji 20," alisema.
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HAALAND HUYO MAN CITY

MANCHESTER City wiki ijayo huenda ikatangaza
usajili wake ghali wa mshambuliaji wa Borussia Dort-
mund, Erling Braut Haaland mwenye umri wa miaka
21. (Sun)

TCHOUAMENI AGOMBEWA

LIVERPOOL inaongoza mbio zinazoz-
ijjumuisha pia klabu za Real Madrid na
Chelsea katika kuwania saini ya kiungo
I} Mfaransa anayecheza Monaco, Aurelien
' GA Tchouameni mwenye umri wa miaka
o 22. (Marca via Metro)

ARSENAL KUMKOSA MARTINEZ

ARSENAL inaweza kugonga mwamba katika
mpango wake wa kumsajili mshambuliaji Muargen-
tina Lautaro Martinez mwenye umri wa miaka 24
kwani Inter Milan inaonekana haitamuuza. (Gazetta
Dello Sport)

NKUNKU AWINDWA EPL

KLABU za Arsenal, Chelsea na Man-
chester United zinamwania kiungo
wa RB Leipzig, Christopher Nkunku
mwenye umri wa miaka 24 msimu
huu. (Football.London)

LAIMER KUTUA BAYERN

BAYERN Munich inaandaa ofa ya kwanza ya pauni
milioni 15 ili kuanza mazungumzo na RB Leipzig kwa
ajili ya kiungo wake, Konrad Laimer mwenye umri wa
miaka 25. (Fabrizio Romano on Twitter)

BECKHAM NA RONALDO

KIUNGO wa zamani wa Manchester

) ‘ United, David Beckham anatumai Cris-

= tiano Ronaldo, 37, atabaki Old Trafford
4 b & 4 msimu ujao. (Talksport)

Y

RUTTEN AMEKATALIA HAG

KIUNGO wa zamani wa Uholanzi, Fred Rutten,
amefichua kwamba amekataa ofa ya kuwa mmoja wa
wasaidizi wa Erik ten Hag pale Manchester United.
(Guardian)

BARAK AWANIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur
itakabiliana na upinzani kutoka klabu
za Bundesliga na Serie A katika mbio
za kumsajili kiungo wa Hellas Verona
kutoka Czech, Antonin Barak mwenye
umri wa miaka 27. (Inside Futbal)

RAMSAY ATAKIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL ina matumaini ya kuipiku Leeds
United katika usajili wa pauni milioni nne wa mlinzi
wa Aberdeen na Scotland, Calvin Ramsay, 19. Kinda
huyo anaandaliwa kumsaidia Trent Alexander-Ar-
nold. (Goal)

BOAS KUINOA MOROCCO

KOCHA wa zamani wa Chelsea na
Tottenham Hotspur, Andre Villas-Boas
anaweza kuwa kocha wa Morocco,
na kufungua milango ya kurejea kwa
Hakim Ziyech kwenye timu kikosi cha
taifa. (Le360 via Sun)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MBIO ZA

MABEK(

® ® @ Katika hali hii si shida, ikiwa Rodri atalaz-
imika kucheza katika nafasi hiyo au...

MANCHESTER, England

EP Guardiola amefichua
kwamba, Manchester City
itawakosa mabeki watatu
muhimu katika mbio za
mwisho za kuwania taji la Ligi Kuu
England na akatania Phil Foden
atalazimika kucheza kama beki.
Kyle Walker, John Stones
na Ruben Dias hawatarudi
uwanjani kwa Kipindi Kili-
chobaki msimu huu kutoka-
na na kuumia, wakati Dias
alilazimika kutoka Kipindi
cha mapumziko dhidi ya
Newcastle United Jumapili
baada ya kuumia misuli.

City walishinda mabao 5-O na

walikuwa na nguvu kubwa dhidi
ya Newcastle, lakini kuna mechi za
ugenini dhidi ya Wolves na West
Ham kabla ya kumaliza msimu
wao nyumbani kwa Aston Villa.

Man City sasa wanaongoza msi-
mamo kwa tofauti ya pointi tatu
dhidi ya Liverpool wanaoshika na-
fasi ya pili.

Aymeric Laporte alicheza kwa
ushirikiano na mkongwe Fernand-
inho katika kipindi cha pili dhidi
ya Newcastle.

“Katika hali hii si shida. Tkiwa
Rodri atalazimika kucheza Kka-
tika nafasi hiyo si shida, au ikiwa
ni mtu kutoka akademi,” alisema
Guardiola.

Awali Guardiola alilambia Sky
Sports: “Phil Foden atalazimika

kucheza kama beki wa kati.”

Alipoulizwa kama hilo linaweza
kutokea kweli, Guardiola alijibu:
“Hapana.”

Guardiola alisema City waliku-
wa “bora” na walionyesha mchezo
“bora” dhidi ya Newcastle, siku
nne baada ya kuondolewa kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya na Real
Madrid.

“Tumekuwa tukifanya hivi kwa
miaka mitano kila baada ya siku
tatu, ikiwa kuna watu wanatutilia
shaka ni kwa sababu bado hawai-
jui timu hii na ina uwezo gani.

“Sizungumzi juu ya kushinda
au kushindwa. Si mchana mmoja
au usiku mmoja. Ni miaka min-
gapi, kuwa huko kila siku tatu, kila
wakati.”
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MECHI KALI
ASTON VILLA

VERSUS

LIVERPOOL

BECKHAM
ATAKA
RONAI!DO
ABAKIMAN
IUNITED

MANCHESTER, England

WIJI wa Manchester United, Da-

vid Beckham, amekiri mabadi-

liko yanahitajika pale Old Traf-

ford, lakini anatumai Cristiano
Ronaldo atabaki kuwa sehemu ya mipan-
go ya ‘Mashetani Wekundu’ hao.

United ya Ralf Rangnick ilikutana na
kichapo cha mabao 4-0 kutoka kwa
Brighton, Jumamosi na hiyo maana yake
ni kwamba, wameruhusu mabao zaidi
(56) msimu huu kuliko msimu wowote wa
Ligi Kuu England.

Kocha wa Ajax, Erik ten Hag atachukua
nafasi ya Rangnick mwishoni mwa msimu
huu, lakini Mholanzi huyo atapewa kazi
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kubwa ya kukijenga upya kikosi, huku
wachezaji wengi wakitarajiwa kuondoka.

Inasemekana kwamba Paul Pogba
analengwa na majirani zao, Manchester
City mkataba wake utakapomalizika Juni,
huku mustakabali wa Ronaldo ukiwa hau-
julikani.

Ronaldo amefunga mabao tisa kati ya
13 ya mwisho ya ligi ya United katika me-
chi 11. Hata hivyo, maswali yanaendelea
kuhusu ushawishi wa mchezaji huyo wa
zamani wa Real Madrid katika harakati za
United.

Na Beckham anataka Ronaldo
aonekane kama sehemu muhimu ya mi-
pango ya Ten Hag msimu ujao.

“Ni wazi Cristiano ni mmoja wa wache-
zaji bora zaidi ya miaka 15 iliyopita, akiwa
na Leo (Messi),” alisema Beckham akiiam-
bia Sky Sports.

;J‘

MADRID, Hispania

DIEGO Simeone ames-
isitiza kuwa Atletico Ma-
drid bado wana kazi kubwa
ya kufanya kama wanataka
kumaliza katika nafasi nne
za juu za Ligi Kuu ya His-
pania, LaLiga, na kufuzu
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Atletico  waliwashinda
wapinzani wao wakubwa,
Real Madrid bao 1-O waki-
wa Wanda Metropolitano
Jumapili na kusonga mbele

kwa pointi sita dhidi ya
Real Betis walio katika na-
fasi ya tano huku kukiwa na
mechi tatu kabla ya msimu
kumalizika.

Mkwaju wa penalti wa
Yannick Carrasco dakika
ya 40, ulitosha kwa Atletico
kupata ushindi huo.

‘Los Rojiblancos’ hao wa-
naweza kufuzu kwa mara
ya 10 mfululizo kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya kama
watapata pointi tatu dhidi
ya Elche Jumatano, lakini

‘“Tutapambania nne bor«

Simeone amesema Wwe
akiwa kupambana.

“Zimesalia mechi
Kila mmoja anashinc
kumaliza nafasi ya nn
haitakuwa rahisi,” alis
akiiambia Movistar.

“Lakini kwa kweli h
hatua kali na ya maar
kwetu.

“Tulicheza mchezo
bao tulitaka kucheza.
lipata nafasi nyingi, I
hatukuweza kutumia
vu na hilo lilitusukuma
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KAPOMBE MECHI | SPORTPESA

Na Adam Fungamwango

EKI wa kulia wa Simba,

Shomari Kapombe, amesema

limekuwa ni jambo la furaha

kwake kutimiza mechi 100
alizocheza ndani ya klabu hiyo, tan-
gu ajiunge tena akitokea Azam FC,
akieleza tamu na chungu alizokutana
nazo.

Kapombe ambaye alijiunga na
Simba mwaka 2017, akitokea Azam
FC, amesema halikuwa jambo rahisi
kutoka Azam FC kutokana na mambo
mengi waliyomfanyia, lakini mwisho
wa siku maisha ni kama mzunguko,
ilibidi arejee kwenye timu yake ya za-
mani ya Simba.

“Nashukuru kwangu ni jambo la fu-

AKIFUNGA

raha, si jambo dogo kufikisha mechi
100, namshukuru Mungu nimekuwa
nacheza miaka yote kwa kiwango ki-
kubwa, wapo waliocheza kwa miaka
kama hii mitano sasa, lakini hawaku-
fikisha michezo kama hii. Nawashu-
kuru walimu wangu wote waliopita,
wachezaji na familia yangu, muhimu
hapa ni kwamba nimetoa mchango
mkubwa kwenye klabu na kutwaa
mataji mbalimbali, ingawa ugumu
niliokutana nao ilikuwa kuondoka
Azam FC. Haikuwa rahisi kwa sababu
walinifanyia vitu vingi vizuri,” alisema.

Hata hivyo, mwaka 2017 haikuwa
mara ya kwanza kwa mchezaji huyo
kuichezea Simba, kwani awali ali-
jlunga na timu hiyo akitokea Polisi
Morogoro na kuingia 2011, hadi 2013

I. .'.-‘ '$

alipokwenda nchini Ufaransa kwenye
Klabu ya AS Cannes, alipodumu kwa
mwaka mmoja, kabla ya kurejea na
kujiunga na Azam mwaka 2014 hadi
2017, aliporejea kwenye klabu yake ya
zamani, Simba.

Wakati huo huo, straika wa Simba,
John Bocco amefunga bao lake la
kwanza msimu huu kwenye mechi za
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Bocco alifungua akaunti yake kwe-
nye mechi hiyo, akipachika bao la tatu
dakika ya 82, kwenye mechi ya Ligi
Kuu dhidi ya Ruvu Shooting juzi usiku,
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, timu yake ikishinda
kwa mabao 4-1, akisubiri kufanya
hivyo kwa dakika ya 522, siku 295 na
michezo 13.

Mshambuliaji wa Simba, John Bocco, akifunga bao lake la kwanza kwenye Ligi Kuu msimu huu wakati wakishin-
da 4-1 dhidi ya Ruvu Shooting juzi usiku katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: SIMBA

DTB yaanza mkwara Ligi Kuu Bara

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupanda Ligi Kuu kuelekea

hiyo, Muhibu Kanu, amesema kama
walivyofanya usajili wa kutisha kwa
ajili ya Ligi ya Champiionship, pia

Nicolaus Gyan, James Kotei, Yusuph
Mlipili, Juma Abdul na wengineo am-
bao wametuwezesha kufika hapa

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" - NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE -10/05/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO

FC Shevardeni vs FC Spaeri

1 X

FC Petaling Jaya City vs Kedah

Mbeya City vs Azam

Dinamo Moscow vs FC Alania Vladikavkaz

Neftchi Fargona vs FC Olimpik

Bunyodkor vs Metallurg Bekabad

AL Urooba vs Baniyas

FK Tukums 2000/Tss vs FK Auda

Gokulam Kerala FC vs Sreenidi Deccan FC

Halmstads BK U21 vs Mjallby AIF U21

FK Liepaja vs Spartaks Jurmala

CR Belouizdad vs RC Arbaa

Nizwa vs AL Etihad

Oman Club vs Sohar Club

Al Seeb vs AL Musanaa

Dhofar Salalah vs Al Nasr Salalah

Muscat Club vs Bahla

Saham Club vs Al Suwaiq

Al Qadisiyah vs Al Orubah

Kiffen vs Nurmijarven Jalkapalloseura

SK Super Nova vs FC Riga

Universitatea Cluj vs Hermanstadt

Ceramica Cleopatra vs El Gouna

NAC Breda vs ADO Den Haag

Al Sharjah SC vs AL Khaleej Khor Fakkan

Mechelen vs KAA Gent

Baumit Jablonec vs Bohemians

Jonkopings Sodra vs Landskrona Bois

MFK Karvina vs Teplice

Pardubice vs Zlin

Valencia vs Betis

Kayserispor vs Trabzonspor

Neuchatel Xamax vs Yverdon-Sport FC

Hapoel Tel Aviv vs Hapoel Beer Sheva

SC Kriens vs FC Vaduz

FC Thun vs FC Schaffhausen

Maccabi Haifa vs Maccabi Tel Aviv

Maccabi Netanya vs Bnei Sakhnin

Granada vs Athletic Bilbao

nat- msimu ujao, Klabu ya DTB imesema watafanya hivyo kuelekea Ligi Kuu, tulipo. Bado tuna mechi mbili, siku
ina malengo makubwa kwa msimuwa  lakini wakija na mapinduzi makubwa ya mwisho nitaweka hadharani mika- _Inverness vs Arbroath
ratu.  2022/23, hivyo imepanga kufanya usa-  yatakayozitetemesha klabu zinazo- kati yangu kuelekea kwenye Ligi Kuu Edinburgh City vs Annan Athletic
lana  jili wa nguvu, ikitamba kuwa hakuna itwa au kujiita kubwa. msimu ujao, ila tutafanya usajili wa BSC Young Boys vs St. Gallen
> na  mchezaji ambaye ikimtaka ikamko- “Tunashukuru kwa hiki tulichokip- nguvu na hakuna mchezaji ambaye Pundee FC vs Hibernian
ema  sa. ata, tumepanda tukicheza kwenye ligi ~tutamtaka halafu tumkose,” alisema Grimsby vs Boreham Wood
Mwishoni mwa wiki, timu hiyo ili- ambayo kwa mara ya kwanza ilikuwa Muhibu. Bromley vs Altrincham
ii ni  kuwa ya kwanza kupanda Ligi Kuu ni ya mkondo mmoja, tofauti na za- Wakati DTB ikipanda moja kwa SBV Excelsior vs Roda Kerkrade
nuzi baada ya kuitwanga Pamba FC kutoka  mani ilivyokuwa ya makundi, ilikuwa moja, Thefu inayoshika nafasi ya pili Aston Villa vs Liverpool
Mwanza bao 1-O0 kwenye Uwanja wa pia na changamoto nyingi. Lakini kwa pointi 62, ipo kwenye nafasi nzuri Zamalek vs Enppi Club
am- Uhuru Dar es Salaam katika Ligi ya inaonyesha kuwa mpira hauna njiaya zaidi ya kurejea Ligi Kuu, kama ita- Racing Genk vs Charleroi
Tu-  Championship, na kufikisha pointi 65, mkato. fanya vema kwenye mechi ilizosalia. Barcelona vs Celta Vigo
kini  ambazo kimahesabu tayari imepanda “Nilipoingia niliamua kufanya usa- Thefu, yenye maskani yake Mbarali,
ngu-  Ligi Kuu. jili wa wachezaji mahiri kama kina Mbeya, iliteremka daraja msimu ulio- @ CHEZAKWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu

Amissi Tambwe, David Mwantika,

pita.
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Makocha wa Simba, Kocha Mkuu, Pablo Franco (kushoto) na Msaidizi wake, Selemani Matola (kulia), wakimkabidhi beki
wa timu hiyo, Shomari Kapombe jezi ya kutimiza mechi 100 tangu ajiunge na timu hiyo mwaka 2017 akitokea Azam
FC. Makabidhiano hayo valifanyika juzi katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam baada ya mechi dhidi ya
Ruvu Shooting iliyomalizika kwa Simba kushinda 4-1. Habari UK. 23. PICHA: SIMBA.

Pablo afunguka tetesi
kutua Orlando Pirates

® ® ® Pia asema bado mbio za
ubingwa zipo wazi, Mkwasa naye...

Na Saada Akida

UKU tetesi zikizidi kuvuma kuwa
I I Kocha Mkuu wa Simba, Pablo

Franco amepata ofa ya kwenda

kuinoa Orlando Pirates ya Afrika
Kusini, Nipashe limebisha hodi kwa kocha
huyo kutaka kujua ukweli kuhusu suala
hilo na msimamo wake.

Orlando Pirates kwa sasa ipo
chini ya kocha wa muda,
Mandla Ncikazi, ambaye

anaonekana kukalia kuti kavu
kutokana na mashabiki wa
timu hiyo kutomkubali, saba-
bu ikiwa ni mwenendo mbaya
kwenye Ligi Kuu Afrika Kusi-
ni, wakati huu ikiwa nafasi ya
sita na alama zake 40 baada
ya mechi 27.

Akizungumza na gazeti hili baada ya
mechi dhidi ya Ruvu Shooting katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi, ambayo
Simba iliibuka na ushindi wa mabao 4-1,
Pablo alipata kigugumizi kujibu kutakiwa
na Orlando Pirates na timu nyingine zina-
zodaiwa kuhitaji huduma yake.

“Hizo ni tetesi kwa sasa siwezi kulizun-
gumzia suala hilo kwa sababu mimi ni

mwajiriwa wa klabu ya Simba,” alisema
kwa kifupi kocha huyo raia wa Hispania.

Kuhusu mbio za ubingwa wa Ligi Kuu,
Pablo aliweka wazi kuwa bado hawajakata
tamaa kwa sababu wana mechi nane zi-
lizobaki kabla ya msimu kumalizika.

Pablo alisema ingawa wapo nyuma kwa
alama 10 dhidi ya vinara Yanga, lakini kwa
kuwa bado wana idadi kubwa ya michezo
iliyobaki lolote linaweza kutokea. Alisema
baada ya kutoka sare dhidi ya Yanga ka-
tika mchezo uliopita walijiweka katika
mazingira magumu ya kutetea ubingwa
kutokana na ratiba kubana, lakini hata
kwa wanaongoza lolote linaweza kutokea.

“Kama nilivyowahi kusema huko ny-
uma mbio za ubingwa bado zipo wazi,
tupo nyuma kwa pointi 10, lakini kama
wanaongoza wataendelea kudondosha
pointi na sisi tukishinda zetu, tunaweza
kutetea ubingwa.

“Nimefurahi kwa ushindi huu mnono,
mchezo ulikuwa mzuri tumetengeneza
nafasi nyingi kipindi cha kwanza, lakini
hatukuzitumia vizuri, tulivyorudi cha
pili tulirekebisha makosa na kufanikisha

ushindi huu,” alisema Pablo huku akifun-
guka kuwa amefurahi kuona mshambu-
liaji wake, John Bocco amepata bao lake la
kwanza jambo ambalo limerejesha morali
ndani ya timu hiyo na mchezaji husika.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Ruvu
Shooting, Boniface Mkwasa, alisema uli-
kuwa mchezo mzuri, lakini wamepoteza
kutokana na uzoefu wa kikosi cha Simba,
lakini wanajipanga kwa ajili ya michezo il-
iyosalia ya Ligi Kuu Bara.

“Tulikuwa vizuri kipindi cha kwanza
kama tungeendelea na ubora ule tunge-
fanya kitu, kipindi cha pili wachezaji
walikuwa wamechoka wakawa wa-
nashindwa kukaba, bado tuna nafasi ya
kushinda katika michezo iliyosalia hatu-
wezi kushindana na Simba ni timu kubwa
iliyokaa pamoja muda mrefu.

“Simba wametushinda kutokana na
uzoefu wao, sisi tuna timu changa am-
bayo inajipanga, pointi moja ya Yanga tu-
liyopata Kigoma imetuponza tumetembea
kilomita 2800, hivyo tulikuwa na uchovu
japokuwa siwezi kusema hii ndiyo iliyotu-
gharimu,” alisema Mkwasa.
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Beckham ataka
Ronaldo abaki
Manchester Utd

MANCHESTER, England

GWIJI wa Manchester United,
David Beckham, amekiri ma-
badiliko yanahitajika pale

Old Trafford, lakini anatumai
Cristiano Ronaldo atabaki

kuwa sehemu ya mipango va
‘Mashetani Wekundu' hao...

N

HABARI UK. 22

DTB FC yaanza
vitisho Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupanda Ligi Kuu
kuelekea msimu ujao, Klabu
ya DTB imesema ina malengo
makubwa kwa msimu wa
2022/23, hivyo imepanga
kufanya usajili wa nguvu, iki-
tamba kuwa hakuna mchezaji
ambaye ikimtaka ikamkosa.
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