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HABARI KITAIFA

Na Romana Mallya

BALOZI wa zamani wa Tanzania katika 
nchi za Canada na Jamhuri ya Watu wa 
China na mhariri maarufu wa vyombo 
vya habari nchini, Ferdinand Ruhinda 
amefariki dunia.

Taarifa iliyotolewa jana ilieleza kuwa 
mwanadiplomasia huyo, mwanahabari 
na mfanyabiashara, alifariki dunia usiku 
wa kuamkia jana.

Ruhinda ambaye aliwahi kuwa Mhariri 
Mtendaji wa magazeti ya CCM ya Uhuru 
na Mzalendo, na yale ya Serikali ya Daily 
News, Sunday News kwa nyakati tofauti, 
atazikwa kesho ( Jumatatu)  katika maka-
buri ya Kondo, Kunduchi,  Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana, amefariki dunia baada ya kuugua 
kwa muda mrefu maradhi ya kisukari na 
msiba uko nyumbani kwake Masaki jijini 
humo. Alikuwa mwanzilishi wa magazeti 
ya Mwananchi kabla ya kuchukuliwa na 
kundi la kampuni za Habari la Nation na 
Radio Uhuru (sasa Uhuru FM).

Balozi Ruhinda ambaye anatoka familia 
ya uchifu, alipata elimu yake ya uandishi 
wa habari katika Chuo Kikuu cha Nairobi 
na kupata mafunzo ya uandishi wa habari 
ndani na nje ya nchi.

Kabla ya kuingia katika medani ya di-
plomasia mwanzoni mwa miaka ya 1980, 
aliwahi kuwa Mhariri Mkuu wa Radio 
Tanzania Dar es Salaam (RTD) - sasa TBC 
Taifa.

Alihudumu ubalozi wa Tanzania nchini 
Sweden baadaye akateuliwa Balozi wa 
Tanzania nchini Canada (1983-1988) na 
China (1989-1992) kabla ya kustaafu.

Balozi Ruhinda
afariki dunia

Samia akerwa ubabe ma-RC, ma-DC 

Mwandishi akamatwa kisa kupiga picha gari la mafuta
Na Waandishi Wetu

NAIBU Mhariri Mtendaji wa 
Gazeti la Jamhuri, Manyerere 
Jackton, amekamatwa na kushi-
kiliwa na Jeshi la Polisi mkoani 
Kilimanjaro, kwa zaidi ya saa 
mbili na nusu kwa kupiga picha 
lori lililopinduka.

Akiwa safarini eneo la mji wa 
Same, Manyerere alikuta  lori 
lililobeba mafuta ya kula likiwa 
limepinduka   na wananchi 
wanaokadiriwa kuwa hadi 200 
wamelivamia wakiwa na ndoo 
na madumu yaliyoashiria ku-
chota mafuta hayo.

Akizungumza na Nipashe 
kwa njia ya simu, Manyerere 
alisema baada ya kukuta tukio 
hilo saa 4:00 asubuhi alipiga 
picha na akiwa katika kufanya 
hivyo, ghafla polisi wasiozidi 
saba walimvamia na kuanza 
kumghasi    kisha kuchukua 
simu aliyokuwa akiitumia ku-
piga picha na kufuta kila alicho-
rekodi.

“Ilikuwa asubuhi majira ya 
saa 4:00, nilikuwa nje kidogo ya 
mji wa Same kama kilomita 15 
hivi. Nilifika pale nikaona kuna 
ajali, nikaegesha gari pembeni 
nikashuka nikaanza kuzun-

gumza na askari wakasema ni 
ajali ya semi trailer lilikuwa 
limebeba mafuta ya kula.

“Ajali ilitokea usiku kwahi-
yo, wananchi wakaingia pale 
wakaanza kumpiga dereva na 
wakaanza kufanya vurugu na 
kupora mafuta.

“Wamepora (mafuta), polisi 
walivyofika pale wakaanza ku-
zuia. Kwa hiyo mimi nilipofika 
pale nikakuta kundi kubwa la 
wananchi wako takribani kama 
150 au 200 hivi, wako upande 
wa pili wa barabara wana ndoo 
na vyombo vya kuteka yale 
mafuta,” anasimulia Manyere-
re.

Manyarere alisema walipom-
kamkata, walimpeleka hadi 
Kituo Kikuu cha Polisi Wilaya 
ya Same, kwa lengo la kumhoji 
lakini aliachiwa baadaye kwa 
amri ya Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Kilimanjaro, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi 
(SACP) Simon Maigwa.

Alisema msukumo alioupata 
pale ni kwamba imekuwaje 
mbona kwenye ajali ndiyo watu 
wanataka wanufaike badala ya 
kusaidia.

“Kwa hiyo nikapiga picha 
wale wananchi wakiwa na mad-

umu yao na pembeni gari likiwa 
limelala. Nikapiga picha kama 
nne za wananchi na lile lori. 
Polisi mmoja akaniuliza kwa 
nini unapiga picha? Nikamjibu 
ndugu yangu tuko kazini.

“Akauliza tena wewe nani? ni-
kamwambia mimi mwandishi 
wa habari na Mhariri wa Gazeti 
la Jamhuri. 

Akauliza tena kwa nini una-
piga picha bila kibali? Nikam-
wambia ninapiga picha tukio la 
barabarani, lakini kama ingeku-
wa ni Kituo cha Polisi, sawa!

“Wakanikaba pale, wali-
kuwa kama sita au saba hivi. 
wakaninyang’anya  simu, akaja 
mkubwa wao ana nyota tatu 
akaamuru niingizwe kwenye 
gari lao lakini nikagoma. “Tu-
kaenda kituo cha Same nikaa 
pale kama saa mbili au tatu hivi 
wakaniachia baada ya mkuu wa 
kituo kunisikiliza na kuona si 
kosa,” alisimulia.

POLISI WAFUNGUKA
 
Kamanda Maigwa alisema 

jeshi hilo lililazimika kutumia 
nguvu kwa kupiga mabomu ya 
machozi kuwatawanya zaidi 
ya wananchi 600 waliokuwa 

wamevamia lori lililokuwa 
limebeba mafuta ya kula aina 
ya ‘Korie’ lililopata ajali eneo la 
Njoro.

Alisema tukio hilo lilitokea 
juzi na lori lenye namba za usa-
jili T 783 CTC aina ya HOWO 
na trela lake namba T 889 CSK 
likitokea Dar es Salaam kwenda 
Arusha, liliacha njia na kupin-
duka, hivyo kusababisha uhar-
ibifu huo.

Kamanda Maigwa alisema 
askari mmoja alijeruhiwa na 
kitu butu ( jiwe) kichwani na 
mwananchi   aliyekuwa akip-
inga amri ya kuondolewa eneo 
hilo.

Wakati huo huo, Mwandishi 
wa Habari na Mmiliki wa Dima 
Tv, Dina Maningo, aliyeshikil-
iwa kwa siku mbili na Jeshi la 
Polisi mkoani Mwanza, aliachi-
wa kwa dhamana jana jioni.

Dina alikamatwa Alhamisi  
wiki hii kwa tuhuma za ku-
tumia nyaraka za siri za Jeshi 
la Polisi za kesi ya aliyekuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Ya-
haya Nawanda, anayedaiwa 
kumlawiti mwanafunzi.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Waandishi  wa Habari Mkoa wa 
Mwanza, Edwin Soko, aliiambia 

Nipashe jana kuwa mwandishi 
huyo ameachiwa kwa dhama-
na.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mwanza, SACP Wilboard  Mu-
tafungwa, alisema wanamshi-
kilia Nawanda kwa tuhuma za 
kumlawiti binti huyo (21) Juni 2, 
mwaka huu, usiku katika eneo 
la baa ya The CASK, viwanja vya 
jengo la Rock City Mall.

Alisema mahojiano  yanaen-
delea kwa kushirikisha taasisi 
zingine na wakikamilisha 
watapeleka Ofisi ya Mashitaka 
ya Taifa.

Kamanda Mutafungwa alise-
ma mtuhumiwa anashitakiwa 
na Jamhuri na  mlalamikaji ni 
shahidi katika kesi hiyo, huku 
akikanusha nyaraka zinazosa-
mbaa mitandaoni siyo sehemu 
ya uchunguzi wao.

  Alisema gari linalodaiwa 
kufanyika kitendo hicho wame-
shalikamata na wanaendelea 
na mawasiliano na watu wa 
mkoa wa Simiyu kwa ajili ya 
kulipeleka Mwanza. Pia  ali-
wataka wanaosambaza habari 
hizo bila kujali utu wa binti 
huyo, watambue wako kiny-
ume na sheria ya kulinda utu 
wa mtu.

Na Paul Mabeja, DODOMA 

RAIS Samia Suluhu Has-
san (pichani), amesema 
bado kuna wakuu wa 
mikoa na wakuu wa wilaya 
wanaendeleza ubabe ak-
ionya kwamba, kuna usu-
gu wa aina fulani ambao 
unahitaji kushughulikiwa.

Rais Samia aliyasema 
hayo jana Ikulu jijini Do-
doma katika hafla ya 
kupokea Ripoti ya Kamati 
ya Kuandaa Mkakati wa 
Utekelezaji wa Mapendek-
ezo ya Tume ya Kuangalia 
Jinai Nchini.

“Matumizi mabaya ya 
madaraka linatakiwa kuwa 
jambo la kihistoria. Waraka 
namba moja uliotolewa na 
Katibu Mkuu Kiongozi un-
aowataka wakuu wa mikoa 
na wakuu wa wilaya kuzin-
gatia ipasavyo matumizi 
ya sheria inayowapa mam-
laka ya ukamataji uende 
ukatekelezwe vyema.

“Pamoja na waraka ule 
ambao umetolewa mwaka 
jana (2023) bado kuna 
wakuu wa mikoa wakuu 
wa wilaya wanaendeleza 
ubabe kule maeneo wa-
liko.

“Nikimunukuu makamu 
mwenyekiti wakati ana-
nipa utangulizi anasema, 
wakati wa kikao chao na 
wakuu wa wilaya. Mmoja  
alithubutu kusimama na 

kusema ‘mimi ni mwak-
ilishi wa Rais hapa kwa 
hiyo lolote lililopo hapa ni 
la kwangu, hata kama ni 
mahakama ikiamua sivyo 
mimi nitatengua’,”alisema.

Kutokana na hayo kuen-
delea, Rais Samia alisema 
anadhani bado hawajakaa 
vizuri ama elimu zaidi ina-
hitajika au kuna usugu wa 
aina fulani unahitaji kush-
ughulikiwa na kuagiza 
waraka ule uzingatiwe na 
kufanyiwa kazi vizuri.

“Nilikuwa ninazun-
gumza na Makamu Mwe-
nyekiti wa Tume ya Haki 
Jinai, Balozi Ombeni Sefue, 
ameniambia kuwa wakati 
wa kukutana na wakuu 
wa mikoa na wilaya wengi 
hawakushiriki vikao hivyo, 
lakini pia hata mawaziri 
baadhi yao hawakushiriki.

“Sasa ninaombe kamati 
hii kuhahakikisha makun-
di haya yote yanafikiwa 
kwani bila kuwa na uelewa 
kuhusu jambo hili, hatu-
wezi kulifanikisha ni lazi-
ma kila mtu apate uelewa,” 
aliagiza Rais Samia.

Alisema kutokana na 
idadi ya washiriki wa vikao 
vya ufafanuzi wa mkakati 
kuwa ndogo ipo haja kwa 
Tume hiyo kurudia tena 
ili makundi yote kupata 
uelewa zaidi wa mkakati 
huo ulioundwa.

Rais Samia alisema bado 

baadhi ya wakuu wa mikoa 
na wilaya wanatumia na-
fasi zao vibaya ikiwamo 
kukamata na kuwaweka 
mahabusu wananchi bila 
kufuata sheria ya utumishi 
wa umma.

“Ninaishukuru kamati 
kwa mapendekezo yake 
ikiwamo hili la mtushi 
ambaye atafanya kosa ku-
weka wananchi ndani na 
mwananchi akilalamika na 
kubainika kuwa alikamat-
wa kinyume hilo, litakuwa 
kosa lake na serikali haita-
husika na kitu chochote,” 
alisema.

Awali, akiwasilisha taari-
fa hiyo, Balozi Sefue, alise-
ma moja kati ya mambo 
ambayo wameyabaini ni 
bajeti pungufu kulingani-
sha na hali halisi kwenye 
taasisi nyingi za haki jinai 
nchini katika miaka mitatu 
ya fedha.

Alisema taasisi hizo ni 
mahakama, Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka, Jeshi la Polisi, 
magereza, TAKUKURU na 
Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za 
Kulevya.

“Katika kipindi hicho 
cha miaka mitatu taasisi 
hizi zilipokea Sh. trilioni 
1.99 sawa na wastani wa 
Sh. bilioni 662.6 tu kwa 
mwaka. Shilingi trilioni 
1.86 kutoka bajeti ya seri-
kali na Sh. bilioni 127.78 ku-

toka washirika wa maendeleo,” 
alisema.

Alisema kamati imefanya 
uchambuzi wa mahitaji ya ra-
silimali fedha ambayo yatahita-
jika na sehemu kubwa ikiwa na 
marekebisho ya miundombinu 
ya majengo na vitendea kazi.

“Hii ni kutoka na hali ili-
yobainika kuwa kwa miaka 
mingi sana bajeti iliyokuwa ina-
tolewa kwa taasisi hizi ilikuwa 
chini sana ya mahitaji halisi.

“Kamati inapendeza uwapo 
mpango mahsusi wa kuongeza 
bajeti katika miaka mitano mfu-
lulizo ya kutekeleza mkakati 
huu ili kupunguza kwa kiasi ki-
kubwa upungufu ulipo ikiwamo 
ujenzi wa majengo na miun-
dombinu mingine,” alisema Ba-
lozi Sefue.
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Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa 
(pichani), kesho anatarajia  kuwa 
mgeni rasmi kwenye Baraza la Eid 
kitaifa litakalofanyika katika msiki-
ti wa Mfalme Mohamed V1, Baraza 
Kuu la Waislam Tanzania (BAKWA-
TA), Kinondoni, Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa taarifa ya Ka-
tibu Mkuu BAKWATA, Alhaj Nuru 
Mruma, wameomba waislamu ku-

jumuika kwa wingi kushiriki swala 
hiyo.

“Tunaomba Wasilam kujumi-
ka kwa wingi kushiriki swala na 
Baraza la Eid kuanzia saa 1:00 asu-
buhi,” alisema.

Mruma alisema kwa niaba ya 
BAKWATA, Mufti na Sheikh Mkuu 
wa Tanzania, Dk. Abubakar Zubeir 
anawatakia waislam na wananchi 
wote maandalizi mema ya sikukuu 
hiyo.

Majaliwa mgeni rasmi
Baraza Eid el Haj kesho

1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-

gua toleo unalotaka kununua 
aidha Nipashe au The Guardian 
kwa kuclick Read

2. Itakuletea ukurasa mwingine 
unaotakiwa kujaza taarifa 
zako na kifurushi unachotaka 
kujiunga. Kisha unabonyeza 
‘’subscribe’’

3. Itakupeleka katika ukurasa wa 
malipo ambapo unaweza 
kulipa kwa kadi ya benki 
malipo kwa mtandao wa simu 
unaoutumia baada ya kujaza 
kwa usahihi taarifa zako na 
anuani

4. Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika 
namba yako na kutick box la 
kukubali terms and conditions. 

 Itakuletea maelekezo kwenye 

simu yako namna ya kulipa 
ambapo utaweka namba ya 
siri na kuruhusu muamala. 

 Malipo yakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa 
pesa imepokelewa hivyo 
utaingia kwa account yako na 
kuanza kusoma yale matoleo 
umeyalipia

5. Kwa benki unaweka taarifa za 
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account 
yako baada ya kukubali terms 
and conditions. Ndipo utaingia 
katika account yako na 
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com 

6. Unafungua website yako ya 
www.ippmedia.com upande 
wa kulia utaona ‘’E-Paper’’ uta-
bonyea na kuafuatisha hatua 
zote 1-5 

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya 
www.ippmedia.com au epaper.ippmedia.com

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

Mangariba wabadili mbinu ukeketaji
Na Thobias Mwanakatwe, 

SINGIDA 

BAADHI ya mangariba 
mkoani hapa wameibuka 
na mbinu mpya ya ukeketa-
ji kwa kuwachukua watoto 
chini ya umri wa miaka mi-
tano wakidai wanakwenda 
kuwatibu ugonjwa uju-
likanao kama ‘lawalawa’.

Vitendo hivyo vya uke-
ketaji vimekuwa vikipigi-
wa kelele na serikali na 
makundi mbalimbali ndani 
ya jamii kwa kuwa vime-
kuwa vikiwakatili watoto, 
hasa  mabinti.

Mratibu wa kupinga 
ukatili kutoka Shirika la 
Empower Society Trans-
form Lives (ESTL), Ruth 
Ndagu, aliyasema hayo juzi 
wakati akitoa elimu kwa 
wanafunzi katika shule 
nane za msingi na sekond-
ari zilizoko kata ya Ngimu, 
wilayani Singida.

Shirika hilo linajishu-
ghulisha na kuwezesha 
jamii na kubadili maisha.

Ndagu alisema wakeketa-
ji hao, maarufu kama man-

gariba, wanachokifanya 
hivi sasa ili wasibainike 
na kuchukuliwa hatua, ni 
kuwachukua watoto wak-
idai wanawatibu maradhi 
kumbe wanakwenda ku-
wakeketa.

“Ukatili mkubwa 
umeongezeka kwa watoto 
chini ya miaka mitano am-
bapo ukeketaji unafanyika 
kwa njia tofauti watoto 
hawafahamu kama wa-
nakeketwa, wazazi na wale-
zi wanaelezwa wanakwen-
da kutibiwa ugonjwa wa 
lawalawa ambao kwa kabi-
la la Kinyaturu unajulikana 
kama madudu,”alisema.

Hawa Hussein, ambaye 
ni ngariba mstaafu, alisema 
ukatili huo umekuwa uki-
fanyika nyakati za usiku 
baada ya mangariba kuku-
baliana na wazazi na walezi  
wa watoto. Alisema kutoka-
na na mbinu wanayotumia 
ya matibabu imekuwa vigu-
mu kujulikana.

Mwalimu wa Shule ya 
Msingi Ngaramtoni, Dotto 
Kasese, alisema watoto 
wengi wanaofanyiwa uke-
ketaji huo ni wa kuanzia 

umri wa miaka sifuri hadi 
mitatu.

Kutokana na kuwapo 
kwa hali hiyo, Kasese ali-
iomba serikali kufanya 
uchunguzi na kuchukua 
hatua kwa wahusika kwa 
kuwa vitendo hivyo vime-
kithiri vijijini na kuchangia 
kuharibu watoto.

Ofisa Elimu Kata ya 
Ngimu, Tabu Omari, ali-
ishukuru Shirika la ESTL 
kwa kutoa elimu ya uke-
ketaji kwa wanafunzi wa 
shule hizo, ambayo itasaid-
ia watoto kujua madhara 
yake na kuwa mabalozi wa 
kuwaelimisha wazazi na 
walezi.

Utafiti uliofanywa na 
Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu (LHRC), miaka 
mitatu iliyopita, ulibainisha 
kuwa mikoa inayoongoza 
kwa ukeketaji nchini kuwa 
ni Mara, Dodoma na Sin-
gida.

Katika mikoa hiyo, wa-
nanchi wanaamini ili mtoto 
wa kike avuke kutoka kati-
ka hatua ya kuwa msichana 
kwenda hatua ya utu uzima 
ni lazima akeketwe. 
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Karata za somo Uraia likifutwa 
shule za msingi na sekondari

Na Francis Kajubi

K
ATIKA sehemu ya kwanza ya 
ripoti hii jana, kulikuwa na ufa-
fanuzi wa kina juu ya uhaba wa 
walimu nchini, nchi ikiwa na 

walimu 68 tu wenye sifa wanaofundisha 
somo Uraia kidato cha kwanza hadi cha 
nne katika shule za sekondari Tanzania 
Bara.

Katika toleo la leo, linaangazia uamuzi 
wa serikali kufuta somo hilo katika shule 
za msingi na sekondari nchini, wataal-
amu wakikosoa uamuzi. Sasa endelea...  

Wizara ya Elimu, Sayanzi na Teknolo-
jia kupitia maboresho ya mwaka jana ya 
mtaala na Sera ya Elimu na Mafunzo ya 
Mwaka 2014, imefuta somo la Uraia na 
kuleta somo jipya linaloitwa Historia ya 
Tanzania na Maadili.

Wadau wa elimu wametilia shaka ua-
muzi huo wa serikali wa kulifuta somo la 
Uraia na badala yake kuleta somo jipya 
ilhali hakuna walimu wa kutosha walio-
somea kufundisha somo hilo katika shule 
za msingi na sekondari.

Vilevile, wadau hao wanadai kufuta 
somo la Uraia na kuanzisha somo jipya la 
Historia ya Tanzania na Maadili kutarudi-
sha nyuma juhudi za kuinua uwajibikaji 
na uzalendo kwa nchi yao.

Gratian Mukoba, Rais wa zamani wa 
Chama cha Walimu Tanzania (CWT), 
anasema haoni somo hilo jipya likijumui-
sha elimu ya uraia, bali matukio ya kihis-
toria yaliyorekodiwa tangu utawala wa 
kikoloni hadi hivi sasa. 

“Sioni kama somo hili jipya la Historia 
ya Tanzania na Maadili linabeba elimu 
sahihi ya uraia inayopaswa kufundishwa 

kwa wanafunzi katika ngazi zote.
“Somo Uraia ni muhimu zaidi katika 

kuunda jamii inayowajibika na kuleta 
mbadala wake usiozingatia jambo hilo 
si sahihi,” anasema Mukoba, mwalimu 
mstaafu.

Kwa mujibu wa mwalimu huyo, Uraia 
ni somo linalofundisha wajibu wa wanan-
chi kwa taifa lao na haki za msingi wa-
nazopaswa kudai kutoka kwa serikali yao.

Anasema masuala ya kijamii kama 
vile athari ya rushwa katika uchumi wa 
nchi, demokrasia, utawala wa sheria na 
haki za binadamu ambayo watoto lazima 
wafundishwe kuanzia ngazi ya chini ya 
elimu yao hayabainishwi vizuri katika 
muundo wa somo jipya la Historia ya 
Tanzania na Maadili.

“Huwezi kujenga taifa la watu waliosta-
arabika na kuwajibika kwa kufundisha tu 
matukio ya zamani ambayo mengi haya-
na umuhimu katika mtindo wa maisha 
wa leo,” Mukoba anasema. 

Mwalimu huyo aliyekuwa anafundisha 
masomo Uraia, Historia na Kiingereza 
katika shule za sekondari kuanzia mwaka 
1981 hadi mwaka 2017 alipostaafu, anas-
ema Uraia ni moja ya masomo ya siku 
nyingi yaliyoanza kufundishwa tangu 
utawala wa wakoloni. 

Hata hivyo, mwalimu huyo anaporejea 
historia ya elimu nchini, anasema somo 
hilo lilibadilishwa na somo la Siasa mwa-
ka 1965, yaani mwaka mmoja baada ya 
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar. 

Kwa mujibu wa Mukoba, baada ya Tan-
zania kupitisha muswada wa marekebi-
sho ya Katiba ya nchi ya mwaka 1984 na 
mfumo wa vyama vingi vya siasa mwaka 
1992, somo Uraia lilirejeshwa kwenye 

mtaala wa elimu, likifundishwa tena ka-
tika shule za msingi na sekondari kuanzia 
mwaka 1994. 

Willbrod Kimaro, mbobevu katika ku-
fundisha somo Uraia, hivi sasa mwalimu 
wa Shule ya Sekondari Kigamboni, Dar es 
Salaam, anasema mtaala mpya na sera ya 
elimu vinaelekeza wanafunzi wa kidato 
cha kwanza kusoma somo jipya la His-
toria ya Tanzania na Maadili badala ya 
Uraia. 

“Somo jipya limejikita katika maandal-
izi ya wananchi wazalendo na waadilifu. 
Nina matumaini kuwa kutakuwa na kozi 
za awali za walimu kabla ya kuanza kuli-
fundisha,” anasema Kimaro.

Mshauri wa Mambo ya Kitaalamu wa 
HakiElimu, Dk. Wilberforce Meena, anas-
ema somo jipya la Historia ya Tanzania 
na Maadili linatilia mkazo zaidi masuala 
ya maadili kuliko elimu ya uraia. 

“Kwa mfano, muhtasari wa somo jipya 
unaonesha wanafunzi watalazimika kuji-
funza kuhusu maadili kabla na wakati wa 
utawala wa kikoloni (1890-1960), baada 
ya ukoloni (1961-1966), maadili wakati wa 
Azimio la Arusha 1967-1985 na maadili 
wakati wa uliberali (1986 hadi hivi sasa,” 
Dk. Meena anasema. 

Mshauri huyo anakosoa somo hilo ji-
pya haliambatani na masuala muhimu 
ambayo yanastahili kufundishwa katika 
somo Uraia kama vile demokrasia, utawa-
la bora, haki za kijamii, wajibu na haki. 

“Uzoefu unaonesha kuwa wizara ya 
elimu imekuwa na haraka sana katika 
kuanzisha mawazo mapya, lakini inaz-
embea katika kuweka mazingira wezeshi 
katika utekelezaji wa mawazo hayo,” Dk. 
Meena anasema. 

Hata hivyo, Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof. Car-
olyne Nombo bila kutaja kiasi halisi cha 
fedha, anasema wizara hiyo katika bajeti 
ya 2023/24, imetenga fedha kwa ajili ya 
kuchapisha vitabu vya kiada na kutoa ma-
funzo kwa walimu wa sasa wa somo Uraia 
ya jinsi ya kufundisha wanafunzi somo ji-
pya - Historia ya Tanzania na Maadili. 

“Hakuna haja ya kuwa na wasiwasi 
kuhusu mabadiliko haya. Wizara na 
vyombo vyake vya udhibiti vimeandaliwa 
vyema. Mchakato wa uandishi na uchap-
ishaji vitabu vya Historia ya Tanzania na 
Maadili umefanyika kwa umakini mkub-
wa,” anasema Prof. Nombo. 

Katibu Mkuu huyo anasisitiza mta-
ala mpya wa elimu unatekelezwa kwa 
awamu; ya kwanza itahusisha darasa la 
awali, la kwanza, la tatu, kidato cha kwan-
za na kidato cha tano.

Hata hivyo, hadi sasa, Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia haijatoa taarifa juu 
ya idadi rasmi ya walimu waliopatiwa ma-
funzo ya kufundisha somo jipya la Histo-
ria ya Tanzania na Maadili katika shule za 
msingi na sekondari.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TET), Dk. Aneth Komba anase-
ma ofisi yake iko tayari kuchapisha vitabu 
vya kiada vya kufundishia somo hilo. 

“Kuhusu uchapishaji na usambazaji 
vitabu vya kiada, taasisi inahimiza sana 
matumizi ya nakala laini. Katika kufani-
kisha mpango huu, taasisi inashirikisha 
kampuni tatu za simu ili kuwezesha upa-
tikanaji nyenzo za kujifunzia mtandaoni. 
Bado tunaendelea na mazungumzo nao 
na tunatarajia kupata hitimisho zuri,” 
anasema Dk. Komba.

Dk. Aneth Komba
Gratian Mukoba Prof. Carolyne Nombo
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Naibu 
Waziri 
aagiza
kasi ujenzi 
barabara

NAIBU Waziri wa  Ujenzi, 
Mhandisi Godfrey Kasekenya, 
ameiagiza kampuuni ya  STECOL 
inayojenga barabara ya Malaga-
rasi - Ilunde - Uvinza yanye urefu 
wa kilometa 51.1 kwa kiwango 
cha lami, kukamilisha kazi hiyo 
ifikapo Machi 28, mwakani

Kasekenya alitoa agizo hilo juzi 
mkoani Kigoma huku akimsisiti-
za mkandarasi huyo kujipanga 
na kukamilisha mradi huo kwa 
wakati kwa kuwa mpaka sasa 
hakuna changamoto yoyote in-
ayokabili mradi huo likiwamo 
suala la malipo.

“Hakikisha mkandarasi unaka-
milisha kuweka lami kilometa 44 
zilizobaki kati ya 51. Hatutegemei  
baada ya kipindi hicho wana 
kigoma wawe wanapita kwenye 
vumbi. Naamini  utamaliza kwa 
wakati kwani kila kitu unacho,” 
alisema Kasekenya kama alivy-
okaririwa kwenye taarifa iliyo-
tolewa jana na Kitengo cha Ma-
wasiliano Serikali cha Wizara ya 
Ujenzi.

Pia alimwagiza Meneja wa 
Wakala wa Barabara (TAN-
ROADS) Mkoa wa Kigoma, 
Mhandisi Narcis Choma, kum-
simamia mkandarasi huyo ku-
jenga barabara hiyo kwa ubora 
na kujiridhisha kila hatua ya 
utekelezaji.

Naibu Waziri alitolea mfano 
wa barabara ya Chagu - Malagar-
asi ambayo imejengwa kwa ubo-
ra kwa kuwa ina miaka 10 tangu 
kujengwa kwake na haina kiraka 
wala shimo lolote hadi sasa.

Kasekenya pia alitoa rai kwa 
wananchi wa Kigoma na watumi-
aji wa barabara hiyo kuhakikisha 
wanatunza na kulinda alama za 
barabarani zitakazowekwa na 
kutojihusisha na vitendo vya wizi 
wa   alama hizo kwani kufanya 
hivyo kunaweza kusababisha 
ajali na pia kuitia hasara serikali.

Meneja Miradi wa STECOL, 
Cao XiaoJun, alimhakishia Naibu 
Waziri Kasekenya kufanya kazi 
usiku na mchana pamoja na 
kuongeza wafanyakazi ili kuka-
mikisha mradi huo kama wal-
ivyoagizwa.

Alisema mradi kwa sasa ume-
fika asilimia 52 ukihusisha kazi 
mbalimbali ikiwamo kuweka 
tabaka la lami kilometa saba, 
kujenga makalavati madogo na 
makubwa, kuweka tabaka la 
kokoto kilometa tisa na kuweka 
tabaka la udongo uliochangany-
wa na saruji kilometa 13.

Mradi huo umefadhiliwa na 
serikali ya Tanzania kwa kush-
irikiana na Mfuko wa Abu Dhabi 
na OPEC na unajengwa kwa 
gharama ya Sh. bilioni 73.

Uwekezaji gesi asilia, mafuta wapaa
Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko, 
amezindua taarifa za utendaji 
katika sekta ndogo za umeme, 
gesi asilia na mafuta kwa mwa-
ka 2022/ na kutoa maelekezo 
mahsusi kwa wizara na taasisi 
mbalimbali kufanyia kazi taar-
ifa hizo zinazoonyesha mafani-
kio na changamoto katika sekta 
ya nishati.

Akizindua taarifa hizo juzi 
jijini Dodoma, Dk. Biteko alizi-
agiza taasisi zilizo chini ya Wiz-
ara ya Nishati na Ofisi ya Rais 
Mipango na Uwekezaji, kusoma 
taarifa hizo na kuzichambua 
na changamoto zilizoainishwa 
zipatiwe majawabu ndani ya 
miezi mitatu.

Pia aliagiza kuwa kila aina 
ya fursa iliyoonekana kwenye 
taarifa hizo, ichukuliwe kwa 
uzito mkubwa na itambuliwe 
nani ana uwezo wa kuitumia 
fursa hiyo ndani ya serikali na 
taasisi binafsi.

“Vilevile nawaagiza EWURA 
(Mamlaka ya Udhibiti wa Hudu-
ma za Nishati na Maji) tathmini 
ya mwaka ujao ihusishe utend-
aji wa nishati safi ya kupikia ili 
kujipima kwa usahihi kuhusu 

utekelezaji wa ajenda hii in-
ayopewa kipaumbele na Rais 
Samia Suluhu Hassan,” alisema.

Aidha, Dk. Biteko aliagiza 
kuwa matishio yote ya sekta 
ya nishati yaliyoainishwa ka-
tika ripoti kati ya mwaka 2023 
na 2025 yapatiwe suluhisho 
ili katika ripoti ijayo changa-
moto husika likiwemo suala la 
kuongezeka kwa mahitaji ya 
umeme kila mwaka lisiwapo.

Dk. Biteko pia aliitaka EWU-
RA kupima uhusiano wa rasili-
mali zilizopo na mafanikio ya 
watu huku akisisitiza kuwa ma-
fanikio ya sekta lazima yaen-
dane na mabadiliko ya maisha 
ya watu.

Kadhalika, alitaka mifumo 
ya uagizaji mafuta iendelee 
kuboreshwa baada ya kufanyi-
ka utafiti wa kina na kubaini-
sha kwamba miundombinu 
ya mafuta bado inahitajika. 
Aliagiza kuachwa kwa urasimu 
katika sekta ya nishati.

Dk. Biteko aliipongeza EWU-
RA kwa tathmini ambayo inao-
nyesha kuwa sekta ya nishati 
inaendelea kuimarika. Alitoa 
mfano wa kutolewa kwa leseni 
ya kuchimba gesi asilia katika 
kisima cha Ntorya mkoani Mt-

wara kitakachotoa futi za ujazo 
milioni 140 kwa siku na kwam-
ba leseni ya mwisho ya kuchim-
ba gesi ilitolewa mwaka 2006.

Kuhusu sekta ndogo ya 
umeme, alisema serikali inaen-
delea kuchukua hatua mbalim-
bali kuiboresha ukiwamo mra-
di wa Julius Nyerere ( JNHPP) 
ambao umeingiza mtambo wa 
pili katika gridi ya taifa kupitia 
mtambo namba nane, hivyo 
kufanya kiasi kilichoingia hadi 
sasa kuwa megawati 470.

“Sekta binafsi imetutoa ki-
masomaso. Serikali haiwezi ku-
fanya kila kitu, wamefanya kazi 
kubwa mno kwenye mafuta, 
gesi na hata kwenye uzalishaji 
umeme. Wito  wangu kwenu 
msibaki nyuma changamkieni 
fursa na kwa taasisi zilizo chini 
ya wizara, msione sekta binafsi 
kama watu wajanjawajanja, tu-
wape kipaumbele,” alisema.

 Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, alim-
shukuru Rais Samia kwa kuii-
marisha sekta ya nishati huku 
akisema Dodoma imeshuhudia 
matunda ya uimarishaji huo 
wa sekta kwani sasa umeme 
haukatiki.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Felchesmi 

Mramba, alisema  tathimini ili-
yozinduliwa inaonyesha sekta 
imepiga hatua kwenye mae-
neo megi ikiwamo uhakika wa 
upatikanaji umeme Pamoja na 
upatikanaji na usambazaji wa 
mafuta.

Alisema upatikanaji na 
uwekezaji wa gesi unaendelea 
kuimarika ikijumuisha usam-
bazaji gesi kwenye maeneo 
mbalimbali kama magari, ma-
jumbani na viwandani.

Akitoa taarifa za utendaji 
katika sekta ya nishati, Mku-
rugenzi Mkuu wa EWURA, Dk. 
James Andilile, alisema sekta 
hiyo inaendelea kuimarika 
ikiwamo uwekezaji kwenye 
miundombinu ya mafuta na 
uwekezaji wa vituo vya mafuta 
na maghala.  Alisema kwa sasa 
kuna ongezeko la uagizaji wa 
gesi ya mitungi (LPG) kwa asil-
imia 16 na ongezeko la uagizaji 
wa mafuta kwa asilimia nane.

Dk. Andulile alisema kwa 
upande wa umeme, uwekezaji 
umeongezeka katika uzalishaji, 
usafirishaji na usambazaji huku 
akibainisha kuwa upotevu wa 
umeme unazidi kupungua na 
wateja wameongezeka kutoka 
milioni 3.8 mwaka 2021/22 hadi 
milioni 4.4 mwaka 2022/23.

Vijana wasomi waonywa 
kutumika kisiasa
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) mkoani hapa, kimeon-
ya   vijana wasomi wasikubali 
kutumika na kurubuniwa na 
wenye fedha katika kipindi 
hiki cha kuelekea uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa mwaka huu 
na Uchaguzi Mkuu  unaotara-
jia kufanyika 2025.

Katibu wa Siasa na Uenezi 
wa CCM Mkoa wa Singida, El-
phas Lwaji, alisema hayo jana 
wakati akizungumza kwenye 
kikao cha viongozi wa matawi 
ya CCM ya vyuo na Vyuo Vi-
kuu Umoja wa Vijana wa CCM 
(UVCCM) Mkoa wa Singida.

“Kipindi hiki cha uchaguzi 
ni kipindi cha kutumia fed-
ha sana, msitumike vibaya 
na watu wenye fedha na 
mkawaambie wazee na wazazi 
wenu wasikubali kununuliwa, 
wachague viongozi wazuri 
ambao watasaidia nchi kuleta 
maendeleo,” alisema.

Lwaji alisema wasomi wana 
nafasi kubwa ya kutoa ushauri 
kwa wanaoteua wagombea 
waweze kuteua watu wazuri 
ambao wakichaguliwa wataku-
wa chachu ya kuleta maende-
leo, badala ya kusubiri kuja 
kulaumu kuchagua kiongozi 
asiyefaa.

“Tunaona kabisa huyu 
mbunge hatatufaa, huyu mwe-
nyekiti wa mtaa hatatufaa, 
huyu mwenyekiti wa kijiji ha-
tatufaa halafu mnanyamaza 

kimya, hapana  twendeni tu-
kawashauri wazee wetu wach-
ague viongozi sahihi na maki-
ni,” alisema.

Lwaji aliwataka vijana ku-
jitokeza kujiandikisha katika 
daftari la kudumu la mpiga 
kura ili wawe na nafasi nzuri 
ya kushiriki kupiga kura waka-
ti wa uchaguzi.

Alisema viongozi wa matawi 
katika vyuo na vyuo vikuu 
wahakikishe wanahamasisha 
watu waweze kujiunga katika 
chama sanjari na kulipa ada ya 
uwanachama.

“Ili uweze kusajiriwa kidiji-
tali ni lazima uwe na kadi ya 
CCM, na ili uwe mwanachama 
hai lazima ulipie kadi ya uana-
chama maana huwezi kuwa 
kiongozi kama huna wanacha-
ma wengi kwenye eneo lako,” 
alisema.

Lwaji aliwataka wasomi hao 
kutumia mitandao ya kijamii 
vizuri kwa ajili ya kujifunza 
kwa kuwa nchi inawategemea 
kuja kuwa viongozi wazuri wa 
baadaye.

Mwenyekiti wa UVCCM 
Wilaya ya Singida Mjini, Mo-
hamed Msaghaa, alisema 
wasomi ndio kundi ambalo li-
napima na kuchakata mambo 
hivyo wanategemewa ili kuwa 
viongozi bora.

Mlezi wa Seneti Mkoa wa 
Singida, Salum Kanyungu, 
aliwakumbusha wanavyuo 
ambao ni wanachama wa 
CCM umuhimu wa kuzingatia 
maadili na nidhamu.

Mamalishe akiandaa ugali kwaajili ya wateja wake, katika 
eneo la Mwenge Maryland, Manispaa ya Kinondoni, Dar 
es Salaam jana. Ugali ni moja ya chakula kikuu na cha asili 
kinachopendwa na waafrika wengi. PICHA: JOHN BADI
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VIJANA ni nguvu kazi ya taifa, hivyo ndi-
vyo iilivyo, ili nguvukazi hiyo iweze kuzaa 
matunda, ni muhimu vijana wenyewe 
wajitambue wajue wajibu wao na watu-
mike kwa manufaa yao na ya umma.

Pamoja na kwamba wao ni nguvukazi 
ya taifa au taifa la kesho, bado wako 
baadhi yao ambao huwa wanatumiwa 
vibaya na wanasiasa hasa wakati wa 
kampeni za uchaguzi kwa kufanya 
vurugu au fujo.

Kimsingi, mwamko wa vijana 
unaendelea kukua kadri miaka 
inavyokwenda, hasa kutokana na hamasa 
zinazotokana na makundi mbalimbali 
yakiwamo ya wanasiasa na wanaharakati.

Ni zaidi ya miaka 30 sasa tangu vijana 
waanze kuhamasika kwenye siasa baada 
ya uchaguzi wa mwaka 1995 ambao 
baadhi yao walifukuzwa vyuoni baada ya 
kubainika kuwa wanashabikia siasa.

Lakini mwamko huo, kumekuwapo 
baadhi yao ambao kama nilivyoeleza 
awali kuwa hutumiwa na wanasiasa kwa 
manufaa ya hao wanaowatuma, kitendo 
ambacho ni wazi wanajiharibia mbele ya 
jamii.

Mwaka huu ni wa uchaguzi wa serikali 
za mitaa, ingekuwa ni vyema vijana 
wasikubali kutumika, badala yake wawe 
mstari wa mbele kuufanya uchaguzi huo 
kuwa wa amani na utulivu.

Isiwe kama ambavyo imewahi kutokea 
miaka ya nyuma kufuatia baadhi ya vijana 
kushiriki vurugu kwa kushambuliana 
na wenzao wa vyama vingine wakati wa 
kuelekea au kutoka kwenye kampeni.

Kuwapo kwa vurugu au fujo huku 
viongozi wao wakiwa kimya bila 
kukemea, ni wazi wanatumika vibaya. 
Hivyo ninadhani ni vyema sasa vijana 
kuamka na kujua haki na wajibu wao 
katika uchaguzi.

Miongoni mwa haki na wajibu ni 
kuchagua na kuchaguliwa, si kushiriki 
katika matukio ya kuharibu uchaguzi, kwa 
lengo la kunufaisha wale waliowatuma 
na kuwaneemesha, huku wao wakiibaki 
kama walivyo.

Ni haki yao kujiunga na vyama hasa 

kwa wale waliotumiza umri wa miaka 18, 
lakini kukubali kutumiwa na wanasiasa 
badala ya kuandaliwa kuwa viongozi wa 
baadaye, si sahihi.

Siasa, uongozi, na utawala ni mada 
ambazo zinaweza kuwa ngumu 
kuzungumza juu yake kwani zinahusisha 
masuala magumu ya kijamii, kiuchumi na 
kisiasa, hivyo ni muhimu kufanya siasa 
kwa umakini.

Ni muhimu kuelewa kuwa siasa, 
uongozi, na utawala vina uhusiano wa 
karibu. Siasa ni mchakato wa kuunda sera 
na maamuzi ambayo yanashughulikia 
masuala ya kijamii, kiuchumi na kisiasa.

Lakini pia, uongozi ni uwezo wa 
kushawishi watu kufuata maamuzi 
yako na kufanya kazi pamoja kufikia 
malengo fulani. Utawala ni mchakato 
wa kutekeleza sera na maamuzi ambayo 
yamechukuliwa.

Ni vyema wanasiasa wakatumia 
njia hiyo ya kushawishi watu kufuata 
maamuzi yao ambayo ni sahihi kwa 
manufaa yao, jamii na taifa kwa ujumla, 
badala ya kushawishi kufanya vurugu au 
fujo.

Vilevile, ni vyema wanasiasa wajue 
kuwa siasa, uongozi, utawala na 
uwajibikaji ni mambo muhimu katika 
kuendesha jamii na taifa. kwa kusimamia 
na kuongoza masuala hayo kwa njia 
nzuri.

Njia hiyo nzuri ni kutoshirikisha vijana 
katika vurugu ili kupata uongozi, bali 
inawezekana kujenga na kuandaa vijana 
imara, ambao wanaandaliwa kuwa 
viongozi bora wa taifa la kesho.

Hivyo, ingekuwa ni vyema vyama vya 
siasa kuanza kuendelea kuwaandaa 
vijana wao ambao ninadhani kwamba 
wanaweza kuwa viongozi ili washiriki 
katika uchaguzi ujao.

Wasiwe watu wa kukubali kushiriki 
kwenye matendo ambayo si mema ndani 
ya jamii, kwani kuwashirikisha kwenye 
vurugu ni sawa na kuwandaa kuwa watu 
wasiofaa katika jamii.

Uchaguzi unakuja, vijana 
msikubali kutumiwa na wanasiasa

 Muungwana Lazima Nilonge

Elimu ya malipo mtandao
ihusishe wananchi wote 
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WAZIRI wa Fedha, Dk,. Mwigulu nchemba, Alhamisi wiki hii, ali-
wasilisha mapendekezo ya mapato na matumizi ya serikali kwa 
mwaka 2024/25 jijini Dodoma. Katika mapendekezo hayo, seri-
kali imepanga kutumia Sh. trilioni 49.35 kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida kwa shughuli za serikali na miradi ya maendeleo.

Baada ya kuwasilishwa kwa mapendekezo hayo, wabunge kuan-
zia Jumanne wanatarajia kujadili na hatimaye kupitishwa na kwa 
mujibu wa kanuni za bunge, ili bajeti ipite, inatakiwa  mbunge ku-
piga kura kwa kusema NDIYO au HAPANA. 

Kwa kawaida, hakuna bajeti ya serikali iliyowahi kukwama kwa 
wabunge kuikataa isipokuwa makadirio ya mapato na matumizi 
ya zilizokuwa wizara za miundombinu, na nishati na madini 
wakati wa serikali ya awamu ya nne, kwa mawaziri husika kutaki-
wa wakajipange upya kutokana na kukosa uhalisia. 

Wakati wa kuwasilisha mapendekezo hayo ambayo bajeti ya 
mwaka ujao wa fedha imepokewa kwa hisia chanya na Watanza-
nia wengi, mkazo mkubwa alioutoa Waziri Nchemba ni kuongeza 
ukusanyaji mapato kwa ajili ya kupata fedha zitakazowezesha 
serikali kutekeleza miradi mingi ya maendeleo ya shughuli za kila 
siku ikiwamo ulipaji wa mishahara na stahiki kwa watumishi wa 
umma. 

Katika kusisitiza hilo, Dk. Nchemba alisema nguvu kubwa itaele-
kezwa katika matumizi ya risiti na malipo ya kidijitali kwenye mia-
mala mbalimbali. Hatua hiyo itasaidia kwa kiasi kikubwa kudhibi-
ti kuvuja kwa mapato ya serikali, hivyo kuwezesha kuongezeka 
kwa fedha katika mfuko wa serikali. 

Licha ya kusisitiza mfumo huo, Waziri Nchemba pia alisema 
watahimiza    malipo  mengi ya serikali kufanyika kwa njia ya 
mtandao  tofauti    na sasa ambapo mfumo wa malipo ni kwa 
fedha taslimu.

Mkazo mkubwa katika hilo ni kuwezesha kuwapo kwa usalama 
wa fedha za wananchi na serikali kwa ujumla pamoja na kue-
ndana na mabadiliko ya sasa ya sayansi na teknolojia ambayo 
yanahusisha pia miamala mbalimbali. 

Lengo la kufanya hivyo, alisema ni kuwa na mfumo wa uchumi 
usiotumia fedha taslimu (cash less economy) ambao pia unaokoa 
muda wa mtu kufanya miamala popote alipo bila kwenda benki 
au kununua bidhaa sehemu fulani. 

 Kwa kutumia mfumo huo, mtu anaweza kulipia bidhaa au hu-
duma kama vile kukata tiketi ya ndege, meli au gari bila Kwenda 
kwenye ofisi husika. 

Wazo la kufanya malipo kwa njia  ya mtandao ni jema kutokana 
na maendeleo ya sayansi na teknolojia ambayo ni mfumo wa ki-
dunia na Tanzania haiwezi kujitenga. 

Wahenga wanasema maendeleo hayo yaliyochagizwa na 
utandawazi ni sawa na mafuriko ambayo mtu hawezi kuyazua 
kwa kutumia viganja vya mikono yake. Kwa mantiki hiyo, Watan-
zania watake wasitake ni lazima wakubali na kuwa katika mfumo 
rasmi.

Pamoja na ukweli huo, kwa sasa ni Watanzania wachache wa-
naotumia mifumo rasmi ya huduma za kifedha kama vile benki 
na malipo kwa njia ya mitandao ya simu. 

Kutokana na hali hiyo,  elimu kuhusu matumizi ya kifedha kwa 
njia jumuishi inapaswa kutolewa kwa wananchi wote ili kushiriki 
kikamilifu katika hilo. 

Kama ambavyo hivi karibuni timu ya wataalamu kutoka Wiz-
ara ya Fedha wakishirikina na maofisa wa Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa wamekuwa wakipita mikoani kutoa 
elimu kuhusu mikopo maarufu kama kausha damu au mikopo 
umiza, suala la malipo mtandao halina budi kupewa kipaumbele. 

Na Sabato 
Kasika
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Nguzo saba za mafanikio kupitia ‘manifestation’FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

K
WA wasomaji wapya, 
wiki iliyopita nilitoa 
utangulizi wa mada iit-
wayo ‘’manifestation’. 

Kwa lugha rahisi ,ni kuweka nia 
na kudhamiria kwa dhati ku-
fanikiwa, kwa kutumia nguvu 
na nia zilizomo ndani mwako. 

Katika Makala hiyo, ni-
lidokeza kwamba ‘manifesta-
tion’ ina nguzo kuu saba am-
bazo ni msingi (foundation); 
sheria; mitetemo; kuweka nia; 
kuweka kwa jicho la ndani; ku-
tumia Imani Chanya ya kufani-
kiwa; na utekelezaji. 

Nguzo kuu ya kwanza ndiyo 
msingi mkuu wa ‘manifesta-
tion’ na ni   nia na imani ya 
kufanikiwa. Kwa msingi huo, 
kuna makundi makuu matano 
ya watu waliofanikiwa. Kundi la 
kwanza ni warithi (inheritors). 

Hawa ni watu waliozaliwa 
kwenye familia tajiri, wafalme 
na matajiri na viongozi. Mtoto  
wa familia hii anazaliwa na 
kujikuta amerithi utajiri hata 
kama kichwani ni sifuri. Huyu 
atahesabika amefanikiwa. 

Kundi la pili ni la watu akili 
nzuri  (the best brains). Hawa 
ni watu wenye akili nzuri, was-
omi na wataajiriwa kazi nzuri, 
na kulipwa mishahara, hivyo 
kupata maisha ya mafanikio. 
Kwa kiasi kikubwa, kundi hili 
ni la waajiriwa.

Wenye vipaji ni kundi la 
tatu katika waliofanikiwa. Hili 
ni kundi la watu kama  wa-
namuziki, wasanii, waigizaji, 
wacheza mpira, au watu we-
nye vipaji vyovyote vinavyow-
aletea maisha mazuri, wak-
iwemo waandishi wa Habari 
na watangazaji.  Mwanamuziki 
Michael Jackson hakusoma 
hata darasa moja!, Diamond 
Platnum wetu, Harmonize ni 
darasa la saba tu lakini wame-
fanikiwa kutokana na vipaji.

Wanaofanya kazi kwa bidi 
(hard workers) ni kundi 
lingine. Kufanya kazi kwao kwa 
bidi na maarifa kumewafanya 
wafanikiwe kimaisha. Kwa vyo-
vyote vile, ukifanya kazi kwa 
bidii utafanikiwa. Hili ni kundi 
la wanaofanikiwa kwa kutumia 
nguvu zao, “mtaji wa masikini 
ni nguvu zake”.

Kundi la mwisho ni wapi-
gadomo (fixers). Katika kundi 
hili kuna wanasiasa, wanaweza 
wasiwe na akili nzuri, vipaji 
vyovyote, hawafanyi kazi kwa 
bidi lakini wanafanikiwa kwa 
kupiga domo, kupiga dili, ku-
fanya mizengwe na kuuza 
lugha. 

Makundi yote hayo yanafani-
kiwa kwa kufanya ‘manifesta-
tion’ kwa kujua au bila kujua. 

Lugha nyingine ya ‘mani-
festation’ kuifanya njozi yako 
kuwa kweli. 

  Msingi mkuu wa manifes-
tation ni nia na imani ya kuji-
amini kuwa wewe una nguvu 
ndani yako na una uwezo 
wa kufanikiwa kwa kutumia 
mawazo yako kutia nia ya kuzi-
fungulia hizo nguvu zilizomo 
ndani yako zikuletee mafani-
kio ya kupata kitu unachoki-
taka 

‘Manifestation’ ni kutumia 
nguvu ya Mawazo kupitia fikra 
Chanya kwa kufungua ngu-
vu na karama iliyoko katika 
mawazo yako kuiwezesha iku-
pec kile unachokitaka. Watu 
wote wenye mafanikio wa-
natumia ‘manifestation’ kwa 
kujua au kutokujua lakini siri 
kuu ya kwanza ya mafanikio ni 
kuwa na ndoto, wazo, nia, ki-
sha kuifanyia kazi ndoto yako . 

Kuna wengi wana mawazo 
mazuri tu ya maendeleo na 

kusema “nikiwa mkubwa nata-
ka kuwa rubani, daktari, polisi 
au mfanyabiashara”  lakini 
wazo hilo linaishia hewani kwa 
sababu hulifanyii kazi. Ili ufani-
kiwe, ni lazima ufanyie kazi 
ndoto yako. Kuota tu ndoto ya 
unataka kuwa Tajiri bila kui-
fanyia kazi ndoto hiyo inaitwa 
‘ndoto ya mchana’ kama ile ha-
dithi ya ndoto ya alinacha kwe-
nye hadithi za Alfu Lela Ulela.

  Kwenye nguzo saba za 
‘manifestation’, nguzo ya 
kwanza ni asili. Kuna wengi 
wanadhani ‘manifestation’ ni 
jambo jipya lakini si kweli kwa 
kuwa ni jambo la enzi na enzi 
toka enzi za Masihi, alifundis-
ha: “Ombeni mtapewa, bisheni 
mtafunguliwa” na akasema 
“ukiwa na imani kama chembe 
ya haradali, unaweza kuiambia 
milima iondoke na milima ika-
hama”.

  Kitu kinachoitwa ‘medita-
tion’, tafakuri jadidi au tahaju-
di ni ‘manifestation’. Wakati 
wa mwezi Mtukufu wa Rama-
dhani, Waislamu wanatakiwa 
kunuizia kufunga kila siku 
kuwa kesho nitafunga. Kitendo 
cha kunuizia ni ‘manifestation’. 
Wakatoliki hufanya sala za No-
vena, hiyo pia ni manifestation. 
Sala za kujirudia rudia kama 
rozali ni ‘manifestation’ na sala 
za tasbihi ni ‘manifestation’.

  Mara nyingi enzi za ujana 

maji ya moto, mvulana akim-
wona msichana, akampenda, 
akadhamiria kumpata, hufan-
ya juhudi mbalimbali ili kump-
ata, hivyo kutumia ‘manifesta-
tion’ bila kujijua lakini mwisho 
hufanikiwa.

 Ili kupata mafanikio kwenye 
jambo lolote lazima, kwanza, 
uwe na ndoto ya kufanikiwa. 
Ndoto  hiyo ni kuwa na mawa-
zo chanya, kwa kizungu ‘posi-
tive thinking’. Mawazo chanya 
haya yanakuwa yana nguvu 
ndani yake, kisha uweke nia 
thabiti na ya dhati ya kufani-
kiwa na mwisho ufanye juhu-
di na bidii kulifanikisha hilo 
jambo lako. Ile nguvu iliyomo 
ndani yako, itafungua milango 
ya mafanikio na utafanikiwa.

 
Kuna watu wanadhani kuna 

watu wana bahati tu ya kufani-
kiwa na wengine wana laana ya 
umasikini, jambo hilo halipo. 
Mungu alimwumba binadamu 
ili afanikiwe lakini kuna ka-
nuni za mafanikio. Ukizifuata 
na kuzipatia ni lazima utafani-
kiwa. 

Wiki ijayo nitakuletea nguzo 
ya pili ya ‘manifestation’ yenye 
sheria 12 za mafanikio ambazo 
ukizifuata kikamilifu lazima 
utafanikiwa.

 
Paskali
+255 754 270403

Wadau wapongeza serikali kwa udhibiti bei ya sukari 
Na Mwandishi Wetu

KATIKA kipindi cha hivi ka-
ribuni, tasnia ya sukari nchi-
ni imekuwa ikikumbwa na 
changamoto nyingi, hususan 
suala la bei kupanda holela.

Baadhi ya viwanda vya su-
kari viliongeza bei ya sukari na 
kukataa kushusha licha ya ku-
pata msaada wote kutoka kwa 
serikali ili kuongeza uzalishaji.

Hali hii ilifikia kilele wakati 
wa mwezi mtukufu wa Rama-
dhani, ambapo bei ya sukari 
ilipanda kutoka Sh. 2,500 kwa 
hadi 6000 kwa kilo katika mae-
neo mbalimbali. Pia baadhi ku-
tokana na bei hiyo, ilionekana 
nafuu ilipokuwa ikiuzwa Sh. 
4,000. Hatua hiyo ilisababisha 
malalamiko mengi kutoka kwa 
wananchi.

Kutokana na hali hiyo, seri-
kali iliamua kuchukua hatua 
kali ili kudhibiti kupnda kwa 
bei ya bidhaa iyo adhimu kwa 
kutoa vibali vya uagizaji wa 
sukari kwa wafanyabiashara 
wengine sokoni.

Hatua hii ilileta matokeo 
chanya kwa kuwa  bei za sukari 
zilianza kushuka kutoka Sh. 
4,000 hadi Sh. 2,800 kwa kilo 
moja.

Hata hivyo, serikali iliona 
haja ya kuchukua hatua zaidi 
kwa kupelekwa muswada wa 

sheria bungeni ili kuvunja ukir-
itimba wa viwanda vya sukari.

Kwa manufaa ya wamiliki 
matajiri watano wa viwanda 
vya sukari, serikali ilioona 
haiwezi kushikilia mateka watu 
wake milioni 65 na wakaende-
lea kuumia na bei ya sukari.

Kwa lengo la kushinikiza 
serikali kubatilisha mabadiliko 
hayo, wamiliki wa viwanda 
hivyo walirejea katika vitendo 
vyao vya kifisadi kwa kuhonga 
baadhi ya wanasiasa wapige 
kelele dhidi ya hatua hizi nzuri 
za serikali.

Ni nini kibaya ikiwa kampuni 
ndogo au kubwa ziliruhusiwa 
kuagiza na kuuza sukari sokoni 
ili kushusha bei? Je, ni kampuni 
kubwa pekee ndizo zinazosta-
hili fursa ya kuagiza na kuuza 
sukari?

Swali la kujiuliza, je, baa-
dhi ya watu wanataka serikali 
isichukue hatua yoyote huku 
makundi ya kifisadi yakien-
delea kuwanyonya wananchi 
wake?

Ni dhahiri kuwa tatizo hili 
lingeachwa bila kudhibitiwa, 
gharama kwa uchumi ingeku-
wa kubwa sana.

Mfumuko wa bei ya sukari 
ungeathiri sekta mbalimbali 
za uchumi na ingesababisha 
kuongeza gharama za maisha 
kwa wananchi na kupunguza 

uwezo wa kununua bidhaa ny-
ingine muhimu.

Hii ingeweza kusababisha 
madhara makubwa kwa ustawi 
wa kiuchumi wa taifa.

Ni wakati wa kusema hapana 
kwa hujuma na kulinda ma-
slahi ya wananchi na kwa kuwa 
serikali ipo kwa ajili ya wa-
nanchi na iendele kuhakikisha 
haki inatendeka kwa wote.

KAULI ZA WADAU 
Idd Salum, mkazi wa Tandi-

ka, Dar es Salaam, anasema 
serikali imefanya jambo jema 
kwa kuingilia kati suala la su-
kari na kuruhusu wafanyabi-
ashara wengine kuagiza bidha 
hiyo ili kuondoa ukiritimba.

“Zikiachwa kampuni kubwa 
mbili tu kuagiza sukari tutaku-
wa tunarudi kule kule bidhaa 
hii itaadimika na bei itapanda 
kwa hiyo hatua ya serikali ku-
ingilia kati na kuruhusu kam-
puni ndogo na kubwa kuagiza 
sukari ni jambo la neema sana 
kwa Watanzania,” anasema. 

Mmoja wa wafanyabiashra 
wa sukari Tandika, Haule 
Shangu, anasema biashara 
ya sukari isiachwe kwa kundi 
dogo kwa kuwa kufanya hivyo 
wanaweza kutumia nafasi hiyo 
kuwaumiza wananchi.

Anasema biashara ya sukari 
ina fedha nyingi kwa hiyo seri-

kali inapaswa kuiangalia kwa 
jicho la kipekee kwani watu 
wachache wanataka kujimi-
likisha sekta hiyo ili kucheza na 
bei wanavyotaka.

“Kwanza, napongeza hatua 
ambazo serikali ilichukua 
baada ya kubaini kuwa watu 

wachache wanaweza kucheza 
na bei ya sukari na kuamua ku-
ruhusu kampuni zingine kuagi-
za sukari naomba mwendo uwe 
huo huo kampuni nyingine 
ziruhusiwe ili watu wachache 
wasiwe na uwezo wa kucheza 
na bei ya sukari,” anasema. 

Kuadimika kwa sukari, kumefanya baadhi ya wafanyabi-
ashara kunufaika kwa kupandisha bei. PICHA: MAKTABA
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HABARI PICHANI

 Mkuu wa mkoa 
wa Manyara, 
Queen Sen-
diga akichangia 
damu, wakati wa 
sherehe za kua-
dhimisha miaka 
20 ya uchangiaji 
damu, mjini Ba-
bati juzi, ambapo 
chupa 1,512 
sawa na asilimia 
142.67 zilipa-
tikana. PICHA: 
GIFT THADEY

Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana wa CCM (UVCCM) Mkoa wa Dar es Salaam, Nasra 
Ramadhani, akizungumza na waandishi wa habari mkoani humo jana, akiiomba 
Serikali kuifungia mitandao ya Twitter na X, akidai inatumiwa vibaya kwa kusam-
baza baadhi ya habari au taarifa za upotoshaji na zisizo na ukweli. PICHA: JU-

Wachuuzi wa machungwa wakiyashusha kutoka kwenye lori na 
kuyapanga kwa viwango vya bei, katika Soko la Buguruni, jijini Dar es 
Salaam jana. Chungwa moja, linauzwa kuanzia 40/- hadi 50/-, kwa bei 
ya jumla. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwenyekiti wa shirika lisilo la kiserikali la Saidia Wanajamii Tanzania (SAWATA), 
Mohamed Mghanja, akizungumza kuhusu jamii kusaidia wahitaji, baada ya  kam-
puni ya uchimbaji madini ya Heroes, kutoa msaada wa vyakula mbalimbali  kwa 
watoto yatima wa mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani  Manyara, 
juzi. PICHA: GIFT THADEY

 Kazi ya upanuzi wa barabara ya Morogoro kutoka eneo la Kimara
 Mwisho hadi Ubungo, ikiendelea mkoani Dar as Salaam mwishoni
 mwa wiki. PICHA: MIRAJI MSALA 
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M
TOTO Juma na ragiki yake John walikuwa 
wakitembea pembeni ya barabara wakielekea 
shambani. Wakati wakikaribia shambani, Juma 

alimuona ndege akipaa angani huku akiyumbayumba 
kwa madaha.Juma alifurahi sana na kuanza kumuuli-
za rafiki yake.

Juma: Ona yule ndege anaruka kwa furaha
John: Nimefurahi baba kasema ukumuona ndege 

ana furaha atakuwa na makinda.
Juma: Kwani ndege sawa na mnazi una makinda?
John: Hapana ila watoto wa ndege wanaitwa mak-

inda na sio mnazi.

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
mada yetu ya wiki ili-
yopita ikidodosa dalili 

kuwa ndoa yako inafuatiliwa na 
nguvu za giza. Nilitaja chache ni-
kaahidi kumalizia zingine leo.

Naam. Dalili nyingine ni pale 
heshima aliyokuwa nayo mke/
mume wako mbele za watu ina-
pungua. Anakuwa hakupi uzito 
mbele za watu.

Ukiona kuwa zamani wakati 
mnaoana mke/mume wako ali-
kuwa hana tabia ya kubishana 
na wewe mbele za watu na sasa 
amekuwa akifanya hivyo hata 
haoni aibu kuwa anachokifanya 
siyo sahihi, ujue kuwa mnahitaji 
msaada wa karibu sana kuinu-
suru hiyo ndoa yenu.

Dalili nyingine ni pale mnapo-
bishana na kugombana kwa kitu 
kile kile kila mara. Kunapokuwa 
na hali ya kutokuelewana kwa 
mambo yale yale kwenye ndoa 
kwa muda mrefu bila kupata su-
luhu ya kudumu kunaweza ku-
sababisha ndoa kufa!

Kwenye ndoa nyingi huwa 
kunatokea migongano ya aina 
nyingi. Mfano, kuna watu wan-
apoingia kwenye agano la ndoa, 
wenzi wao huwa wanawashauri 
kuweka mipaka ya kuwa karibu 
na baadhi ya watu waliokuwa na 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Ndoa yako ikifuatiliwa na nguvu za giza ufanye nini?

UCHUNGU ni nini? Ni hisia 
abebazo mtu baada ya kufikwa 
na jambo au maudhi fulani. Ni 
mwitikio wa kihisia uliosaba-
bishwa na tukio lililomkosesha 
mtu amani moyoni.

Kwa maneno mengine, 
uchungu ni ishara ya awali in-
ayoonyesha kuwa kuna jambo 
lililosababisha uchungu moyoni. 
Inawezekana kabisa huwa ni 
jambo lililoshindikana kuachia/
kushindwa kusamehe.

Kwa hiyo unapoutazama 
uchungu kwa mtazamo huo, 
utaona kwamba uchungu ni ki-
fungo mtu hujifunga kitokana 
na hali alizopitia zenye kusaba-
bisha uchungu moyoni. Ndiyo 
maana uchungu humuondoa 
mtu katika nafasi aliyonayo.

Kwa nini nimeanza waraka 
huu na suala la uchungu. Jibu ni 
jepesi tu kwamba ninajaribu ku-
unganisha kila nukta na kauli ya 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (Mi-
pango na Uwekezaji), Prof. Kitila 
Mkumbo kuhusu talaka.

Alhamisi wiki hii, wakati aki-
wasilisha taarifa ya hali ya uchu-
mi wa taifa kwa mwaka 2023 na 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa 
kwa Mwaka wa Fedha 2024/25 
Bungeni Jijini Dodoma,  alisema 
Wakala wa Usajili, Ufilisi na Ud-
hamini (RITA), umesajili hati za 
talaka 866 mwaka 2023, ikilin-
ganishwa na hati za talaka 447 
zilizosajiliwa mwaka 2022.

Kwa mujibu wa RITA, hati za 
viapo vya ndoa 45,455 zimesajil-
iwa ikilinganishwa na hati 51,011 
mwaka 2022.

Sasa hivi iko kasumba ya vi-
jana  kutotaka kuoa na wengine 
kuolewa, wakiishia kuamini 
kuwa single mother ni bora zaidi 
ya kuishi na mume.

Kwa mujibu  wa  Sheria ya 
Ndoa ya Mwaka 1971; mwenye 
majukumu ya kisheria ya ku-
tunza mwenzake kwenye ndoa 
ni mwanaume. Mwanamume 
anapaswa kumlisha, kumvisha, 
kumtibu na kumjengea mke au 
wake zake.

Isipokuwa mwanamke, ata-

fanya tu pale ambapo mume 
atakapokuwa hawezi tena ku-
fanya kazi kutokana na ajali 
au magonjwa au changamoto 
zingine. 

Anakuheshimu lakini hakuny-
enyekei. Sasa dada zangu kosa 
kubwa nikuwa wakishapenda 
wananyenyekea, wanakubali 
kila kitu hata vitu vingine vya 
kijinga. Wanafanya hivyo si 
kwakupenda lakini wanaogopa 
kuachwa.

Hilo ndilo kosa kumfanyia 
mwanamume kila kitu, kwa kua 
unaogopa kuachwa, ndiyo saba-
bu utaachwa au utateseka katika 
mahusiano yako yote.

Unachotakiwa kufanya ni 
kumheshimu lakini si kumuo-
gopa wala kumnyenyekea. Kama 
kitu huwezi kufanya mwambie 
hiki hapana, mwambie naku-
penda ila hili hapana.

Kingine, Sheria ya Ndoa, Sura 
ya 29 ya mwaka 1971 kama ili-
vyorekebishwa mwaka 2019, ni 
sheria kuu inayosimamia masu-
ala ya ndoa nchini Tanzania.

Kwa talaka hizi, tutegemee ongezeko la ‘single mothers’

mazoea nao pale zamani. Hii ni 
kwa ajili ya kulinda ndoa zao!

Pale mke/mume anapoacha 
kuheshimu hisia na mawazo ya 
wenzi wake aliyoyatoa kwa muda 
mrefu, shida huanza kutokea, na 
mgogoro huo kama haitapatikana 
hekima toka pande zote, ndoa 
hiyo inaweza kuingia kwenye ha-
tari ya kufa.

Ipo dalili pale mmoja wenu au 
wote kwa pamoja hajisikii hamu 
ya kusogeleana mnapolala. Ten-
do la ndoa ndio kitu pekee kina-
chofanya ndoa iendelee kuwa hai. 

Pale tu wanandoa wanapofikia 
kwenye hatua ya kuchokana wa-
napokuwa pamoja, ujue kuna ha-
tari ya ndoa hiyo kufa. Kwani kila 
mtu anaweza kuwaza kutafuta 
mtu mwingine nje ya ndoa.

Dalili nyingine ni pale unapo-
jikuta kuwa ni wewe peke yako 
ndiye unayehusika katika kutatua 
migogoro au matatizo ya ndoa. 
Kila ndoa huwa inapitia changa-
moto na majaribu mbalimbali. 
Wanandoa wenye uhusiano 
mzuri huwa wanashirikiana ku-
patia ufumbuzi matatizo yao. 

Kwa mfano, mke au mume an-
apokuwa na matatizo ya uzazi, 
kwa kawaida wote wanatakiwa 
kuwa na umoja ili kupata suluhu 
la hilo tatizo lao. Lakini pale un-
apoona ni wewe peke yako aidha 

mke au mume unashughulika 
peke yako kupata ufumbuzi na 
mwenzako hafuatilii wala cho-
chote kuhusu afya yako muda 
mrefu, jua ya kuwa ndoa yako ipo 
hatarini.

Unapoona wewe peke yako 
ndiye unayeshughulikia kutafuta 
fedha kuhudumia familia na 
mwenzako hajali chochote, na 
wala hakutii moyo wa kuendelea 
mbele, ujue ndoa ipo hatarini 
kufa.

Pale unapogundua kuwa wewe 
mara zote unakuwa wa mwisho 
kujua chochote cha muhimu kin-
achomhusu yeye. Zamani mwen-
zako alikushirikisha vitu vyake 
lakini sasa hafanyi hivyo, hayo ni 
mabadiliko lazima uweke alama 
ya kuuliza/mshangao.

Au mambo yake muhimu 
anawaambia wengine kabla yako 
au wakati mwingine hakush-
irikishi kabisa, unatakiwa utafute 
msaada kuokoa ndoa yako ili 
isizikwe.

Pale unapogundua kuna mam-
bo mengi mabaya yanayofanyika 
kwenye ndoa yako kuliko mazuri. 
Hapa wanandoa hujikuta wak-
itupiana lawama kila mara, huku 
wakipishana ndani ya nyumba 
bila kusemeshana, lugha za ukali 
kila mara, hasira na kutishiana 
kuachana. 

Haya yakiendelea kujirudia, 
jua ya kuwa unahitaji msaada 
mkubwa wa ushauri na maombi. 
Maana ndoa isiyokuwa na amani 
ni sawa na jehanamu ndogo hapa 
duniani.    

Mpenzi msomaji, bila shaka 
umepata kujua dalili mbalimbali 
zinazoonyesha kuwa ndoa yako 
inashambuliwa na nguvu za giza. 
Zipo nyingi ila hizo ni kwa uch-
ache.

Sasa unaweza kuuliza, nifanye 
nini ndoa yangu inaposhambu-
liwa na nguvu za giza? Ni muhimu 
sana kufanya maombi ya kufunga 
siku 21 kumsihi Mungu arejeshe 
ndoa yenu kwa upya. 

Pia maombi ya vita ni muhimu 
dhidi ya roho zilizoachiliwa kuua 
ndoa za watu. Vile vile maombi ya 
mapatano kama wanandoa. Mun-
gu anaheshimu ndoa. Wanandoa 
wanapoomba pamoja shetani 
hawezi kuivunja hiyo ndoa.

Pia zipo roho za mizimu kazi 
yao kubwa ni kutenganisha ndoa. 
Omba kwa kudhamiria kwa imani 
kubwa. Beba silaha zote za Mun-
gu uweze kushinda mipango yote 
ya ki-shetani na mawakala wake.

Tuishie hapa. 
Una maoni, Kisa? Ujumbe 

0715268581. Naomba hii pia ipo 
WhatsApp tuma maoni yako.     

Pale unapo-
gundua kuwa 
wewe mara 
zote unakuwa 
wa mwisho ku-
jua chochote 
cha muhimu 
kinachomhusu 
yeye. Zamani 
mwenzako 
alikushiriki-
sha vitu vyake 
lakini sasa 
hafanyi hivyo, 
hayo ni mab-
adiliko lazima 
uweke alama 
ya kuuliza/
mshangao.

Hata hivyo, sheria hii ni moja kati 
ya sheria kongwe nchini Tanzania na 
imekabiliwa na changamoto nyingi, 
ambazo ni pamoja na; kuruhusu 
mazingira fulani ya ubaguzi wa ki-
jinsia kwa wanawake na wasichana.

Kwa mfano, inawabagua wavulana 
na wasichana katika uwezo wa ku-
ingia katika ndoa.

Pili, mnapaswa kujua Sheria ya 
ndoa, ina utata katika suala la uga-
waji wa mali za ndoa wakati wa ta-
laka hasa katika ndoa za mitala.

Vilevile, sheria hii inatoa wajibu 
kwa mume tu kutoa mahitaji kwa 
ajili ya familia, na imeshindwa kutoa 
tafsiri na adhabu juu ya masuala ya 
ukatili hasa wa majumbani.

Upungufu na changamoto zilizoko 
katika sheria hii zinaleta mkang-
anyiko katika kusimamia na kutafsiri 
masuala yanayohusu ndoa nchini 
Tanzania.

•Godfrey Mushi, ni Mwandishi 
Mwandamizi  wa  Nipashe, Kanda 
ya Kaskazini.  Anapatikana kwa 
barua pepe: ghandsome79@gmail.
com Simu ya mkononi: +255 715 545 
490

Sasa hivi iko 
kasumba ya 
vijana  kuto-
taka kuoa na 
wengine ku-
olewa, waki-
ishia kuamini 
kuwa single 
mother ni 
bora zaidi 
ya kuishi na 
mume.
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HARUSI

Kumbukumbu iliyotukuka kwa wanandoa Godson  
Mafita  na  Theopista  Mzena, wakati walipofunga 
ndoa miaka minane iliyopita katika kanisa la Calvary 
Asemblies of God  jijini Dodoma.
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Ni Zaidi  Ni Zaidi  
ya mkobaya mkoba

K
ama wewe ni mjasiri-
amali au mfanyakazi ka-
tika ofisi tofauti na ume-
choka kubeba mabegi 

mikononi? Basi kuna mbadala wa 
kufanya nalo ni kutumia mabegi 
yenye mikanda mirefu maarufu 
kama ‘Messenger Bag’.

Begi  hizi zimeleta mapinduzi ya 
ubebaji nyaraka au vifaa kwa urahisi 
na wakati huo huo inakupa mwone-
kano mzuri wakati unapotembea nalo.

Kawaida begi la aina hii hutengen-
ezwa kwa kutumia malighafi za asili 
au feki, na kisha linavalishwa kamba 
kwa ajili ya kuweka juu ya bega moja na 
kamba lake inakaa katika kifua ili begi ikae 
mbele au nyuma. 

Begi hili linafaa sababu sio tu kwa matumi-
zi ya ofisini, kama wewe ni mwanafunzi wa 
chuo au mjasiriamali litakusaidia kubeba baa-
dhi ya vitu vyako muhimu.

Wabunifu wameongeza thamani kwa ku-
weka nakshi mbalimbali kama mifuko 
ya nje, zipu na hata vifungo vya su-
maku

Pamoja na urahisi wake, 
hizi begi haijalishi nguo 
unayovaa kwani zinap-
endeza na vazi lolote 
utakaloamua kuvaa,

‘MESENJA BEGI’
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Salad isiyopikwa
SALADI isiyopikwa ni aina 

ya chakula kinachotokana na 
mbogamboga ambazo haziwe-
zi kuliwa bila kupikwa.

Mahitaji
Kabeji moja kubwa, lettuce 

kifungu kimoja, karoti tatu 
kubwa, pilipili manga vijiko 
viwili vidogo, matango mawili 
makubwa, pilipili hoho mbili 
ndogo, mayonnaise nusu ki-
jiko, kitunguu kimoja kikubwa, 

limao au siki vijiko viwili vi-
dogo.

Maandalizi
Osha kila mboga, menya 

maganda, katakata kabeji, let-
tuce, karoti, na hoho.

Namna ya kutengeneza
Pasha pamoja kabeji, lettuce, 

karoti, hoho na uweke chumvi. 
(dakika 5 tu). Wakati huo ka-
takata tango na kitunguu kisha 
changanya na chukua mayon-

ise changanya na pilpili manga.
Epua zile kabeji kisha acha 

halafu anza kuchanganya ka-
beji na mchanganyiko wa tan-
go na kitunguu. Weka limao, 
mayonnaise yenye pilipili man-
ga na tango lingine kwaajili ya 
kunakshi. 

Tayari saladi yako itakuwa 
imekamilika kwa ajili ya kula 
na chakula ukipendacho.

M
IDOMO ni sehemu 
muhimu ya kiungo 
kwa binadamu 
kutokana na ju-

kumu lake kubwa la kusaidia 
kumeng’enya chakula na 
mwonekano unaopendeza.

Leo tutaelekezana kuhusu 
njia za kukusaidia kuzifanya 
midomo yako isipauke au ku-
katika katika kipindi hiki cha 
baridi.

Kwa kawaida midomo inap-

opasuka husababisha kupun-
guza mwonekano mzuri hasa 
wa wanawake.

Mambo ya kuzingatia
Hakikisha unatumia vilaini-

shi vya midomo ambavyo 
vitakuwa kinga na kuzuia mi-
onzi ya jua inayoweza kusaba-
bisha ukakatika.

Usilainishe midomo yako 
kwa kutumia ulimi kwasababu 
mate husababisha kuendelea 

kuongeza ukavu na kukatika 
kwa midomo.

Epuka kutumia rangi ya mi-
domo ambazo zina chembe-
chembe za vilevi kwasababu 
husababisha midomo kuwa 
mikavu.

Hakikisha unakunywa maji 
ya kutosha na juisi ili kuongeza 
unyevunyevu wa maji ndani 
ya mwili na lips kuwa laini 
wakati wote.

ZUIA MIDOMO ISIPASUKE

UREMBO
Na Mary Geofrey
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K
ARIBU ndugu mso-
maji wa safu hii in-
ayohusu masuala ya 
nyumba. Kila uchapo 

tunashuhudia mabadiliko ya-
nayojitokeza maishani ambayo 
kwa namna mbalimbali   ya-
nasababishwa na maisha ya 
utandawazi tuliyo nayo katika 
karne ya sasa.

Mambo yaliyofanyika jana si 
yale yanayofanyika leo na hay-
atafanyika kesho wala kesho-
kutwa. Kila  siku yanaibuliwa 
mambo mapya au kwa mtindo 
mwingine au kwa ubora zaidi 
endapo yaliwahi kufanywa.

Na leo tunaangalia ubora 
ulioko sasa katika uwekaji wa 
sakafu ndani ya nyumba.

Katika nyumba, sakafu ni 
moja ya vitu vinavyochangia 
kupendezesha nyumba na hata 

Na Elizabeth Zaya

Tumia ukuta 
kutuliza akili 

yako
NYUMBANI ni sehemu inayopaswa 

kumpa mtu utulivu na kumwondolea 
msongo wa mawazo wa mizunguko na kazi 
za kutwa nzima, ndio maana kila eneo la 
nyumba linapaswa kuweka utulivu unaoku-
sudiwa.

Baadhi ya wanasaikolojia wanashauri 
aina za maua ya kupanda na mpangilio wa 
vitu ambao unachochea utulivu kulingana 
na mwonekano wake baada ya kupangwa.

Akizungumza na Nipashe mapema wiki 
hii, mtaalamu wa rangi za nyumba, Tumaini 
Jonathan, anasema ukuta unaweza kutumi-
ka kueleza hisia ambazo mwenye nyumba 
akiona anapata utulivu na kumpunguzia 
msongo wa mawazo.

Anasema unaweza kuweka mchoro wa ua 
au mti wowote unaoupenda ambao ukiuona 
unakupa hali ya utulivu.

“Unaweza kutengeneza mchoro wa 
mgomba, ua au mti wowote, unaweza 
kupaka rangi unayoipenda pia sio lazima 
kijani. Inaweza kuwa rangi ya dhahabu au 
nyingine kulingana na mapenzi ya mtu,” 
anasema.

Anashauri kwamba mchoro huo ambao 
unaweza kuwa kama pambo mahsusi, 
unapaswa kuwekwa kwenye ukuta ambao 
‘unaonekana sana’ pindi mtu anapoingia au 
kutoka ndani.

“Kwa kuwa nia yake ni kutuliza ubongo 
au kuamsha hisia za furaha, ni vyema 
mchoro ukawekwa kwenye ukuta unaoone-
ka kwa urahisi,” anasema.

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James

JUMAPILI JUNI 16, 2024

pale inaposakafiwa kwa 
utaalamu mzuri.

Yako baadhi ya mam-
bo yanayopaswa kuzin-
gatiwa kabla ya kusakafia 
nyumba ambayo msanifu 
majengo, David Kashozi, 
anayaeleza kuwa kabla 
ya kuweka sakafu, ni 
muhimu kuangalia rangi 
ya nyumba ili visipishane 
sana.

Jambo la pili ambalo 
anasema linapaswa kuz-
ingatiwa wakati wa ku-
fanya uchaguzi wa sakafu 
ni ubora wake. Jambo la 
tatu ni kuchagua sakafu 
ambayo ni rafiki na sala-
ma kwa makundi yote ya 
watu wanaoishi katika ny-
umba yako. 

“Chagua sakafu ambayo 

haitawakwaza baadhi ya 
watu kulingana na umri 
wao hususani watoto, wa-
zee na wagonjwa, maana 
nyingine zina utelezi mka-
li,” anasema Kashozi.

Jambo la nne, anase-
ma ni vizuri kuzingatia 
kuchagua sakafu ambayo 
ni bora na inadumu kul-
ingana na bajeti uliyoji-
wekea kabla ya kubadili 
nyingine.

“Japokuwa tunashauri 
kwamba usiwe nyuma ya 
wakati sana, hakikisha ni 
bora lakini inaendana na 
wakati,” anasisitiza. 

Na jambo la tano, ana-
shauri kwamba ni vema 
kufanya maandalizi 
mapema ya aina ya sakafu 
unayoitaka.

Fanya uchaguzi sahihi Fanya uchaguzi sahihi 
wa sakafu ya nyumba wa sakafu ya nyumba 

“Japokuwa 
tunashauri 
kwamba usi-
we nyuma ya 
wakati sana, 
hakikisha ni 
bora lakini 
inaendana 
na wakati,” 
anasisitiza. 
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Raia Afrika 
ya Kati 
waajiriwa
kupigana 
vita nchini 
Sudan

NEWYORK, MAREKANI

Uchunguzi wa Umoja wa Mataifa 
umeonyesha kuwa vikosi vya kijeshi 
vya Sudan vinalitumia taifa la Jam-
huri ya Afrika ya Kati kama sehemu 
ya kuajiri watu kwa ajili ya kwenda 
kupigana nchini humo.

Katika ripoti iliyotolewa na kamati 
ya wataalamu iliyoundwa na Baraza 
la Usalama la Umoja wa Mataifa, il-
ioonyesha wasiwasi kuhusu athari 
za ziada zinazotokana na mzozo 
huo kwa kueleza nchi ya Jamhuri ya 
Afrika ya Kati imeathirika na mzozo 
unaoendelea nchini Sudan.

Ripoti ya kamati hiyo iliangalia 
masuala kadhaa ikiwemo  hali ya 
kiutu wakati nchi hiyo ikishuhudia 
wimbi la mamilioni ya wakimbizi ku-
toka Sudan.

Pia iliangazia uvamizi wa pande 
mbili zinazohasimiana pamoja na 
matumizi ya anga kwa jeshi la Sudan 
karibu na kituo cha mpakani cha 
Umm Dafog ambacho ni kitovu cha 
wanamgambo wa RSF. 

Aidha wataalamu hao wa Umoja 
wa Mataifa wameitolea wito seri-
kali ya Afrika ya Kati kukabiliana na 
ongezeko la biashara haramu ya si-
laha kutoka mataifa jirani hasa nchini 
Sudan.

DW

Rais Ramaphosa ataka serikali 
mpya kujibu matatizo ya wengi

Marekani yaifunga bandari ya Gaza
WASHINGTON, MAREKANI

JESHI la Marekani limesema 
hali mbaya ya hewa katika ba-
hari imesababisha kusitishwa 
kwa muda shughuli ya upakuaji 
wa misaada katika gati la muda 
lilojengwa Gaza.

Taarifa kutoka Kamandi Kuu 

ya jeshi (CENTCOM) ilisema hali 
gati hilo linatumika kupitisha 
misaada ya kibinadamu kuingia 
eneo la Ukanda wa Gaza. 

Kupitia mtandao wa x, CENT-
COM, ilisema kwamba gati hilo 
litaelekezwa katika bandari ya 
kusini mwa Israel ya Ashdod, 
na uamuzi huo umechukuliwa 

ili kuzuia uharibifu wa miun-
dombinu unaosababishwa na 
kuchafuka kwa bahari.

Ilisema hatua ya kuhamishwa 
ili liweze kuendelea kutoa hu-
duma zaidi katika siku za usoni. 

Taarifa ya Kamandi hiyo im-
eongeza kwamba gati hilo li-
tarejeshwa katika ufuo wa Gaza 

mara tu hali ya hewa itakapo-
tengemaa.

Bandari hiyo ya muda ina-
tumika kama kitovu cha us-
ambazaji wa misaada muhimu 
inayohitajika Ukanda wa Gaza 
tangu Mei 17,  zaidi ya tani 3,500 
zimepitia eneo hilo.

DW

RAIS wa Afrika Kusini, Cyril 
Ramaphosa, amekuwa katika 
mtihani wa kutimiza matakwa 
ya raia wake baada ya kuch-
aguliwa na bunge kuendelea na 
nafasi yake kwa awamu ya pili.

Kuchaguliwa kwake kushika 
nafasi hiyo kunatokana na 
chama chake cha African Na-
tional Congress (ANC) kuingia 
makubaliano na vyama vya up-
inzani kuunda serikali ya umoja 
wa kitaifa.

Serikali hiyo mpya inachang-
anya ANC, Muungano wa mren-
go wa kati wa Democratic Alli-
ance (DA) na vyama vidogo.

Katika hotuba yake ya ushin-
di, Rais Ramaphosa alipongeza 
muungano huo mpya na kuse-
ma wapiga kura wanatarajia 
viongozi kuchukua hatua na ku-
fanya kazi pamoja kwa manufaa 
ya kila raia.

Makubaliano hayo yaliharak-
ishwa ili kupisha Bunge kuanza 

vikao vyake ikiwamo kuthibiti-
sha kwa kura ni nani angeshika 
madaraka katika utawala huo 
mpya.

Makubaliano yalifikiwa baada 
ya wiki kadhaa za uvumi kuhusu 
chama gani kingeshirikiana na 
ANC baada ya kupoteza wingi 
wa wabunge kwa mara ya kwan-
za katika kipindi cha miaka 30 
kwa kupata asilimia 40 ya kura 
katika uchaguzi uliofanyika 
mwezi uliopita.

Chama cha  DA kilishika nafasi 
ya pili kwa kujinyakulia asilimia 
22 ya kura zote.

Katibu mkuu wa ANC, Fikile 
Mbalula, aliutaja muungano 
kuwa ni hatua ya kushangaza.

Kauli hiyo alimaanisha Rais 
Ramaphosa, ambaye alichukua 
nafasi hiyo kwa rais wa zamani 
Jacob Zuma baada ya kuwepo 
mgogoro, kufanikiwa kushika 
kiti hicho tena tofauti na vion-
gozi waliomtangulia.

Hatua inayofuata ni Rais 
Ramaphosa, kuunda baraza la 
mawaziri ambalo litajumuisha 
chama cha DA na vyama vingine 
vishiriki.

Serikali hiyo haitahusisha vy-
ama viwili vilivyojitenga na ANC,  
ambavyo ni Umkhonto Wesizwe 
(MK) kilichoundwa na Jacob 
Zuma na Economic Freedom 
Fighters (EFF) kinachongozwa 
na Julius Malema.

Huenda vyama hivyo vi-
tanufaika iwapo umoja huo 
utashindwa kuleta uboreshaji 
wa kiuchumi unaodaiwa na wa-
piga kura.

Wakati huo huo, viongozi wa 
muungano wa nchi za BRICS 
ikiwemo China na Urusi, wam-
empongeza rais Ramaphosa 
kwa kuteuliwa kuongoza nchi 
hiyo kwa muhula mwengine wa 
miaka mitano.

Rais wa  Russia, Vladimir 
Putin,  katika ujumbe wake wa 

kumpongeza Ramaphosa, alise-
ma anamshukuru kwa mchango 
wake katika kuimarisha ush-
irikiano wa mataifa hayo mawili 
hasa katika Umoja wa Mataifa, 
kundi la G20 na muungano wa 
Bricks.

Katika upande mwengine, 
Rais wa   Ukraine, Volody-
myr Zelensky, alipongeza rais 
Ramaphosa kwa uteuzi wake, 
ikisifia juhudi za  taifa hilo ku-
jaribu kuhakikisha amani inapa-
tikana nchini mwake.

Ramaphosa aliingia ma-
darakani kwa mara ya kwanza 
mwaka wa 2018 baada ya rais wa 
zamani Zuma kuondolewa kwa 
madai ya ufisadi.

Chini ya uongozi wake, nchi 
hiyo imekuwa ikikabiliwa na 
changamoto kadhaa ikiwemo 
kukatika kwa umeme mara kwa 
mara pamoja na kudorora kwa 
uchumi wa taifa.

BBC.

Rais wa 
zamani 
afutiwa 
kinga

NIAMEY, NIGER

MAHAKAMA ya Niger, imeondoa 
kinga kwa rais aliyeondolewa madara-
kani, Mohamed Bazoum, na kufungua 
njia ya uwezekano wa kukabiliwa na 
kesi

Bazoum aliondolewa madarakati ka-
tika mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika 
Julai, 2023.

“Mahakama imeagiza  kuondolewa 
kinga kwa Mohamed Bazoum,” alisema 
jaji mkuu wa mahakama ya juu, Abdou 
Dan Galadima.

Serikali ya Niger inamshutumu rais 
huyo aliyeondolewa madarakani kwa 
kula njama ya kuhatarisha usalama na 
jaribio la kuyumbisha usalama wa taifa,  
uhaini, ugaidi na kufadhili ugaidi.

MBazoum anazuiliwa tangu ali-
popinduliwa katika makazi ya rais, 
akiwa na mkewe Hadiza. ilikuwa ime-
ahirishwa mara mbili, mawakili wa Bw. 
Bazoum wakiwa wameshutumu vizuizi 
kadhaa vya haki ya utetezi.

RFI

Waumini wa dini ya Kiislam wakiwa katika kisimamo cha Arafat katika kukaribisha ibada ya hija nchini Saudia Arabia jana. 
PICHA: DPA
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	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Chura upunguze vituko,
kuku na yai kilianza nini?

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

OMBWE LA UONGOZI AFRIKA
LINASABABISHA UMASIKINI

Watu wengi 
duniani hutaka 
wanavyoviona 
au wanay-
oyaona kupitia 
macho yao. 
Wachache 
sana huona 
wanayoyataka 
akilini katika 
fikra zao, hivyo 
watu hawa 
ndio wame-
leta teknolojia, 
mabadiliko 
makubwa ya 
kisayansi na 
mambo mengi 
muhimu  ya-
onekanayo leo 
kwa macho 
katika ulim-
wengu. 

K
UELEKEA uchaguzi wa 
Serikali za mitaa baadaye 
mwaka huu na  uchaguzi 
mkuu mwakani, tujikum-

bushe machache kuhusu viongozi 
wetu. 

Nchi nyingi za kiafrika zimekuwa 
haziendelei kwa sababu nyingi za 
kiutawala. Moja ya sababu kubwa 
zaidi ni kukosa viongozi bora wenye 
uamuzi chanya na msimamo juu ya 
kutetea na kulinda mali za bara letu. 

Pili, viongozi hao wameshindwa 
kuwa na maono ya kitaifa ya muda 
mrefu na yenye tija katika kujenga 
uchumi imara. Tatu, kukosa uzalen-
do wa hali ya juu ambao ndio msingi 
wa uongozi bora ili kuleta maende-
leo ya kweli kwa taifa.

Sifa ya kiongozi bora ni kuwa na 
maono ya kuona njia ya kutatua 
matatizo makubwa na yaliyoshindi-
kana kwa wananchi wake. 

Kiongozi wa namna hii, hasubiri 
maoni ya wengi juu ya jambo am-
balo anaona ni muhimu kwa watu 
wake ili mradi liwe jema kwa nchi, 
hivyo kujitosa na wachache walioel-
ewa umuhimu wa jambo lenyewe na 
baadaye, wengi huelewa umuhimu 
wake baada ya lengo kutimia kama 
lilivyokusudiwa na kuonekana kwa 
watu wote kuwa lina maslahi kwa 
taifa.

Sifa kubwa ya kiongozi ni kuona 
njia.  Wanaoongozwa wengi huwa 
hawaoni njia, hivyo akiwauliza juu 
ya anachokiona yeye ambapo wen-

gine hawaoni kitu, inawezekana 
ikawa ngumu sana watu hao kua-
mini kiongozi anachokiona, hivyo 
kushindwa kufikia lengo. Kutokana 
na ukweli huo, kiongozi bora hua-
mua kufanya mambo ya msingi bila 
kujali wangapi wataelewa umuhimu 
wa shughuli anayoiamua bali hu-
tambua fika kuwa wengi watam-
welewa baada ya matokeo.

Watu wengi duniani hutaka wana-
vyoviona au wanayoyaona kupitia 
macho yao. Wachache sana huona 
wanayoyataka akilini katika fikra 
zao, hivyo watu hawa ndio wame-
leta teknolojia, mabadiliko makub-
wa ya kisayansi na mambo mengi 
muhimu  yaonekanayo leo kwa ma-
cho katika ulimwengu. 

Mfano, aliyeunda gari aliona 
alichokitaka katika akili na fikra 
zake na aliiona picha ya gari akilini 
likitembea barabarani na kwamba 
siku moja litumiwe na watu wote. 

Kama  angelichukua hatua ya 
kuwaomba maoni juu ya kile ali-
chokiona akilini, hakika gari lis-
ingewezekana. Wengi  wangelisema 
unachowaza hakitawezekana, hivyo 
gari lingebakia kichwani mwa yule 
aliyewaza. Lakini aliyenunua lile 
gari alipenda alichokiona kwa ma-
cho yake.

Hebu fikiria ulishawahi kujiuliza 
kwa nini uliwahi kuwachukia wal-
imu wako darasani kila walipokua-
dhibu umekosea na kuwaona kama 
maadui zako? Jibu ni kwamba 

uliwachukia kwa sababu hukujua 
kuwa walikutakia mema zaidi ka-
tika kukuandaa kimaisha na kuishi 
vizuri.

Walimu walilazimika kutumia 
nguvu na viboko zaidi bila wewe 
kuelewa nia yao njema na tayari leo 
baada ya kufanikiwa, ndipo umeele-
wa lengo la walimu juu ya maisha 
yako na kubakia kuwashukuru kwa 
kusema bila mwalimu fulani leo ni-
singefika hapa nilipo. 

Viongozi wanapaswa kwanza 
wawe na uwezo mkubwa katika ku-
pambanua faida na hasara ya mam-
bo katika nchi. 

Hali hiyo itawafanya waanze 
kuelewa mambo muhimu ya ki-
maendeleo ambayo wana wajibu 
wa kuyafanya bila wengine kuelewa 
kusudi. 

Kusudi  litaonekana baada ya 
kufanyika mambo hayo na kuleta 
maendeleo kwa wananchi wote ya-
nayoonekana.

Watu makini huona fursa ya 
mwanga katikati ya giza nene, waka-
ti huo wengine huona kero katikati 
ya giza nene. Kwa maana hiyo, watu 
wengi hawaamini kuwa inawezeka-
na hivyo ukiwasikiliza ushauri wao 
maranyingi hupoteza. 

Israel iliona fursa katikati ya 
ukame mkubwa na jangwa lililoe-
nea nchi nzima. 

 Wakachimba  visima virefu na ku-
wekeza katika kilimo cha matunda 
na leo ndiyo nchi pekee inayosam-

baza matunda duniani kote. Lakini 
uamuzi huo ulifanywa na viongozi 
makini tu wenye maono yenye tija 
kwa taifa.

Kinyume cha haya yote, itakuwa 
bahati mbaya sana kama tutapata 
viongozi ambao watakuwa na mao-
no ya kuyaingiza mataifa yetu ma-
tatizoni kwa manufaa yao binafsi na 
ya muda mfupi. 

Kelele nyingi za Waafrika juu ya 
viongozi wao, zimekuwa zikiashiria 
kwamba wako baadhi ambao wa-
nawaza kwa niaba ya wananchi 
lakini wakikusudia kujinufaisha bi-
nafsi na kwamba kila atakayekuja 
huko mbele atajijua. Wenzetu Ulaya 
ukiwa kiongozi, unawaza na ajaye 
aongoze vipi ili yale mliyokubaliana 
kama nchi yaendelee kusimamiwa.

Ushauri wangu kwa viongozi 
wetu wote, wawe na maono au 
mawazo ya watu tunaowaongoza ni 
muhimu kuhakikisha kwamba, yote 
kwa pamoja yalenge kulijenga taifa. 

Lakini viongozi mnayo nafasi 
zaidi ya kutazama ni mambo gani 
yatakayowafaa wananchi na mataifa 
yetu kwa ujumla. 

Tumewapeni dhamana ya kuon-
goza kwa niaba yetu siyo badala 
yetu na hivyo tunategemea maamzi 
yenu yawe na nia njema kabisa na 
mataifa yetu.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es salaam-Tanzania

C
HURA ninakuuliza uni-
pe jibu makini kwa kila 
ijapo mvua wakimbilia 
bwawani. Huna nguo ya 

kufua na wala huna sabuni, nijibu 
yapate tua, maji utayafanyani.

Chura punguza vituko na wako 
uhayawani, umezua sokomoko 
watu hawaelewani. Ukivunjika 
mgongo, dawa atakupa nani?”

Ni baadhi ya maneno maarufu 
yaliyomo kwenye kibao cha taara-
bu kilichotikisa mwanzoni hadi 
mwishoni mwa miaka ya 1980.

Yoyote yule aliyekuwa mtoto, 
kijana au mkubwa kwenye miaka 
hiyo sidhani kama hataufahamu 
wimbo huu. 

Mara kwa mara ulikuwa ukipig-
wa na kuimbwa na wasikilizaji wen-
gi kwenye redio ya taifa kwa sasa, 
wakati huo ikiitwa, Radio Tanzania 
Dar es Salaam (RTD).

Ni moja ya nyimbo bora kabisa 
za muziki wa taarabu asilia enzi 
hizo zilizowahi kutokea.

Ulipigwa na kundi la JKT Taarab, 
ukiimbwa na Patricia Hillary. JKT 
Taarab lilikuwa moja ya makundi 
bora kabisa wakati huo ya muziki 
huo. 

Pamoja na kumiliki wanamuziki 
wenye vipaji vya hali juu, lilitoa ny-
imbo nyingi zilizotikisa na kupend-
wa mno miaka ya 1980. 

Kwenye miaka ya 1970, mbali na 

nyimbo nyingi tamu za taarabu, 
wimbo uliokuwa bora kabisa waka-
ti huo ulikuwa ‘Sabarkheri Mpenzi’ 
ambao ulivuma kama moto nyi-
kani.

Ni wimbo ambao hadi wasanii 
wa kizazi cha sasa wamekuwa wak-
iurudia kwa mitindo mbalimbali. 

Hata wasanii Aslay na Nandy 
juzi juzi tu waliurudia. Ukweli tu ni 
kwamba, wimbo huo ambao asili 
yake ni Zanzibar, walirudiwa na wa-
namuziki wengi sana.

Ikaja miaka ya 1980, ambapo ku-
likuja na mapinduzi makubwa ya 
muziki wa taarabu, hasa Tanzania 
Bara. 

Kuliundwa makundi mengi, na 
wengi wa wanamuziki walikuwa 
wanachukuliwa kutoka Zanzibar 
na Tanga ambapo kiasili, inaseme-
kana ndiko kwenye wasanii wazuri 
zaidi wa muziki huo, ingawa hata 
mikoa mingine baadaye walitokea 
wengi wakawa mahiri sana.

   Wanamuziki wa Taarabu wa 
Tanzania, wakavuka nchi hadi Bu-
rundi ambako walikwenda kuunda 
makundi mawili hasimu, Shaan 
Musical Club, na Jasimine Musical 
Club, ambayo nayo hayakushikika 
kwa kutoa nyimbo zilizotokea kuwa 
bora, si Burundi tu, bali Ukanda wa 
Afrika Mashariki na Kati.

Muongo mzima wa 1980, 
makundi yalishusha nyimbo kwa 

kushindana. JKT Taarab wakatoa 
wimbo wa ‘Mdudu ndani ya kokwa 
la embe kaingiaje’, halafu wakarudi 
tena na wimbo wa ‘Kuku na Yai’ kin-
achouliza kuku na yai nini kilianza. 
Huu uliimbwa na Elizabeth Sijila.

Egyption Music Taarab kutoka 
Zanzibar wakadondoka na wimbo 
huo ‘Pendo Linaua’, ukiimbwa na 
Afua Selemani, Bima Taarab nao 
hawakukubali, wakalipa na wimbo 
wa ‘Tunapendana kwa Dhati’.

‘Ni bure zenu fitina, sisi wala 
hatuzijali. Wenyewe tumependana, 
kuachana ni muhali.’ Yalikuwa ni 
baadhi ya maneno yaliyomo kwe-
nye kibao hicho, kilichoimbwa 
na marehemu Mariam Naylon. 
JKT Taarab kama kawaida yao, 
wakashuka na wimbo ‘Ukewenza’.

‘Somo aliyenifunza mafunzo na-
zingatia, Siogopi ukewenza mume 
akishaamua, katu sijajikimbiza, 
mwenzangu kumkimbia, nitamtun-
za mume wangu kama ilivyo sheria, 
nizidishe penzi langu, mapeshi ku-
nisifia, nije mpiku mwenzangu na 
mbwembwe kumtilia. 

Mume akishaamua kuweka uke-
wenza, katu usije kimbia, mwenza-
ko atajikweza.’ Maneno haya yamo 
kwenye wimbo huo.

Patricia, alirudi tena na wimbo 
‘Njiwa peleka salamu’ namba moja 
ambao ulikuwa maarufu, halafu 
baadaye akatoa namba mbili yenye 

maneno yafuatayo;- 
“Njiwa usimlaumu kosa ni wako 

muhibu, njiwa kampa salamu yeye 
akamgilibu.”

JKT Taarab hawakupoa, wakaja 
na wimbo ‘Jamani Mapenzi Yanani-
tatiza’ mwimbaji Patricia, lakini pia 
wakampa Sijila wimbo wa ‘Nahod-
ha kukaa Nyuma.’

Dhamira Musical Club, wakaja 
wakawa na wimbo wa ‘Kifo cha 
Mama’ na ‘Kilio cha Baba’.

Kikundi kidogo cha Makutano 
Dancin Troupe cha Manzese Uzuri, 
kilikuwa na taarabu yao, kikarekodi 
wimbo ulioondokelea kuwa maaru-
fu ‘Siku yako ipo Nimekuwekea.’

“Siku yako ipo mwanangu ni-
mewekea, ukishageuka upepo usije 
kulia, kuna siku iso jina, zamu yako 
itafika, usidhani nyongo sina ewe 
swahiba pulika, utendayo nayaona 
lakini nayalimbika, siku yako iko 
mwanagutu nimekuwekea utapo-
geuka upepo usije  kulia,

Siku hiyo utanuna kama hujapa-
tacheka, na mafunda kukutuna lau 
kama   utapasuka, mito utaitafuna 
uzirarue na shuka.” Ni wimbo uli-
otikisa mno.

Shaan wao walitoa wimbo 
maarufu wa ‘Sina Zaidi ya Wewe’, 
Jasmine wao wakajibu wa wimbo 
wa ‘Pendo kazi Yetu.’

Tuma meseji 0716 350534

Pamoja na kumiliki 
wanamuziki we-
nye vipaji vya hali 
juu, lilitoa nyimbo 
nyingi zilizotikisa 
na kupendwa mno 
miaka ya 1980.
 Kwenye miaka 
ya 1970, mbali na 
nyimbo nyingi 
tamu za taarabu, 
wimbo uliokuwa 
bora kabisa wakati 
huo ulikuwa ‘Sa-
barkheri Mpenzi’ 
ambao ulivuma 
kama moto nyi-
kani.
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da kumlaki mzee. “Shikamoo mzee 
wangu.” Akamwamkia kwa bashasha 
kiasi cha kumfurahisha mzee Raia. 
Kukumbatiwa kwake ilikuwa heshi-
ma kubwa. Aliona analipwa heshima 
kutokana na kile alichokifanya wiki 
iliyopita.

“Marahaba mwanangu.” Akaitikia 
kwa furaha. Alikuwa amekuja na ki-
kapu chake, ambacho kuna vitu ali-
weka ndani.

Baada ya makaribisho kila mmoja 
alitazamia kuzungumzwa kile kili-
chohitaji kuzungumzwa.

“Enhee Nuru, mzee Raia huyu 
hapa nimemleta, ulimhitaji kutaka 
kuzungumza naye, karibu.” Heri 
akavunja ukimya. Alikuwa na furaha 
isiyomithilika, kumpata msichana 
kama Nuru, ambaye alionekana 
kumhusudu siku ile ya kwanza al-
ipomuona dukani, maeneo ya Chan-
ika.

Akakohoa kidogo, kwa aibu za 
kike, akaimanisha kichwa chini kido-
go, halafu akaanza kwa sauti nyem-
bamba, nyororo na ya kubembeleza.

“Mzee wangu kwanza ahsante 
sana kwa yote ambayo umenifanyia 
wiki iliyopita. Nimeongea na shanga-
zi yangu akashangaa sana. Kwanza 
mpaka sasa haamini kama kuna mtu 
anaweza kutibu maradhi yangu...”

“Ulimwambia kama ulikuja kwan-
gu, nikawasha udi, ukapandisha...” 
Akadakia Heri na kusababisha vi-
cheko.

“Walaaa!” Akajibu Nuru, baada ya 
kumaliza kucheka, huku akipandi-

sha bega lake la upande wa kushoto, 
kuonyesha kukataa. “Nilidanganya 
nimeenda kwa shoga yangu, baba 
yake alikuwa amechoma udi, nika-
pandisha, shangazi anajua kuwa 
mimi nikinusa tu pafyumu kwa daki-
ka moja mfululizo, napandisha, hata 
udi. Kwa hiyo nikamwambia baba 
yake shoga yangu ndiye aliyelishu-
sha dude, na akaniambia anaweza 
kuliondoa. Akashangaa sana, na 
akaniambia hawezi. Nikamwam-
bia kasema anaweza. Akaniruhusu, 
amesema kama anaweza sawa, lakini 
ana wasiwasi kutokana na jinsi nili-
vyotupiwa hili jini.”

“Enhee nilitaka kuuliza hapo 
hapo, kuwa ilikuwaje hadi likaku-
ingia, maana hilo jini lako, linaitwa 
Anzura. Hili kazi yake likimwingia bi-
nadamu ni kumzuia kuoa kwa mwa-
naume na kuolewa upande wa mwa-
namke. Utakuta mwanaume anaishi 
peke yake, wazazi marafiki wanam-
shauri aoe, wapi. Yeye anataka aen-
delee kufanya uhuni. Na hata akiwa 
na wazo hilo, baadaye ataghaili. Kwa 
watoto wa kile hivyo hivyo, atakataa 
wanaume, na wanaomtaka kumuoa 
ambao yeye atawakubali, mipango 
inakaa vizuri, baadaye wanamkim-
bia.” Mzee Raia akafafanua halafu 
akaendelea “Utalijuaje? Yakitokea 
mazingira kama yake yaliyokupata 
ndiyo linajitokeza, na kwa bahati 
mbaya sana lilikuja wakati upo kwa 
mpenzi wako, likakasirika, linaona 
wivu, likaona kama kuna mpango 
wa kutaka kuolewa, ndiyo likapiga 

M
AMBO yaliyotokea wiki 
iliyopita yakawekwa 
pembeni. Kile kilicho-
shindwa kufanyika wiki 

iliyopita kikafanyika siku hiyo.
“Unajua pamoja na kukufuata 

wewe, lakini pia namhitaji mzee raia 
kwa ajili ya jambo letu lile.” Nuru al-
imkumbusha baada ya kutoka bafuni 
kujimwagia maji.

Wiki iliyopita, alikwenda kuoga 
yeye kwanza, ili mwenzake aje 
baadaye, ila mambo yalivurugika 
alipomkuta ameshapandisha. Siku 
hiyo walikwenda kuoga wote.

Heri akakumbuka mazungumzo 
ya wiki iliyopita kati ya Nuru na mzee 
Raia.

“Mzee mimi ni msichana mdogo 
sana, wala sipendi haya madudu, ya-
meniingia mimi mwenyewe nikiwa 
sijui. Na aliyesababisha haya yote ni 
mama wa kambo, hakuwa mtu mzuri 
kabisa...”

“Basi basi mama, leo usiongee sana 
maana bado hauko kwenye hali ya 
kawaida, unabidi ukapumzike ny-
umbani, ila baada ya wiki moja urudi 
hapa ili tulimalize hili tatizo.”

“Yaani mzee kama unaweza kuli-
maliza mimi nitashukuru sana, 
maana rafiki zangu wameshawahi 
kunipeleka maeneo tofauti lakini 
imeshindikana. Mimi siitaki hali hii, 
nataka niwe mzima kabisa.”

“Nitaliondoa hilo tatizo, tena bure, 
sitaki hata pesa yako, huyu mwen-
zako ni rafiki yangu sana, huwa tuna-
kutana njiani na tunaongea sana, in-
gawa nilikuwa sijawahi kufika kwake 
na yeye kwangu, leo hii alifika kwa 
sababu alinihitaji.” Akakumbuka.

“Ndiyo nakumbuka hilo. Sasa sijui 
twende wote kwake, au niende ni-
kamwite!” “Mhh! Kwenda wote bado, 
ujue mimi nahitaji matibabu kutoka 
kwake. Hapa ndipo panafaa siyo 
kwake kila mtu ajue.”

Wazo hilo likaungwa mkono na 
Heri. “Basi pumzika nikamwite.”

*******************************
Mzee Raia na Heri waliingia chum-

bani na kumkuta Nuru amekaa kitan-
dani. Ni kwamba ndani ya chumba 
hakuna kochi, hivyo mara nyingi 
mwenyewe au mgeni maalum hukaa 
kitandani, lakini huwa na kigoda 
ambacho hukaliwa na mgeni wa hes-
hima.

Mzee Raia akapewa kigoda, Heri 
mwenyewe akachua mkeka aka-
tandika chini na kukaa, Nuru akiach-
wa kitandani.

Hata hivyo alinyanyuka na kwen-

“Mzee mimi 
ni msichana 
mdogo sana, 
wala sipendi 
haya madudu, 
yameniin-
gia mimi 
mwenyewe 
nikiwa sijui. 
Na aliyesaba-
bisha haya 
yote ni mama 
wa kambo, 
hakuwa 
mtu mzuri 
kabisa...”
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

ndiyo harufu nayo ilizidi. Muda wa Nuru kufika ulikaribia. 
Njia mbadala aliyotumia kuondoa harufu ndiyo iliyoleta 
balaa zaidi.

mkwara ule.”
“Mimi nilizaliwa Muheza, Tanga.” 

Nuru akaanza kuhadithia. “Nilipofika 
umri wa miaka tisa, mama yangu 
akafariki na baadaye baba yangu 
akaoa mke mwingine. Huyo mama 
alikuwa na mabinti wawili mapacha, 
ambao baba yangu aliwalea. Baba 
yangu hakuwa na tabia ya kukaa sana 
nyumbani kutokana na kazi yake 
ya udereva wa malori ya kwenda 
nchi za nje. Mama yangu wa kambo 
akaona hii ni fursa ya kuninyanyasa 
na kunitesa. Niliteswa mimi. Napewa 
kazi si saizi yangu, wakati mwingine 
nashindishwa na njaa wakati chakula 
nimekipika mwenyewe. Nilikuwa 
naogopa kumwambia baba anapore-
jea. Niliteseka sana kusema kweli.” 
“Pole sana.” Mzee Raia alisema huku 
akitikisa kichwa. Heri hakusema 
lolote. Ilionekana kama yanayosem-
wa yamemwingia hadi amejisahau.

“Tulipokuwa wasichana wakubwa 
sasa, watu wengi walikuja kutaka 
kunioa. Hawakuwa wakimkuta baba. 
Walimkuta mama. Kuna waliokuja tu 
kuahidi kwa mdomo, wengine walile-
ta barua kabisa, lakini mama alikuwa 
anazichanachana na kuwarudishia 
pesa zao. Watoto wake hawakupata 
bahati hiyo kwa sababu walikuwa 
jeuri, hawana kauli nzuri kwa watu. 
Wavivu, hata kupika hawajui. Sifa 
zote zilikuja kwangu mimi, kwa saba-
bu mwanzo waliona kama wananite-
sa, lakini nilijua kumbe walikuwa wa-
nanipa mafunzo mazuri kwa maisha 
yangu ya baadaye. Kila mtu alikuwa 
ananisifia sio uzuri tu, tabia, kujituma 
kwenye kazi, hata mapishi.”

“Basi leo hapa huondoki bila kutu-
pikia.” Heri akadakiwa kwa mara ya 
kwanza tangu Nuru alipoanza kutoa 
historia yake na kusababisha wen-
zake waangue vicheko.

“Kanunue mahitaji tu baba, utaom-
ba kila siku niwe hapa, au nisiondoke 
kabisa.” Akajibu Nuru na kufanya 
vicheko viongezeke. “Enhee, lete 
habari.” Mzee Raia alimhimiza kue-
ndelee.

“Basi, yule mama wa kambo baada 
ya kuona mabinti zake hawapati ba-
hati ya kuuliziwa kuchumbiwa, alizidi 
kunichukia, maneno mama, nasikia 
ndiyo akaenda kwa watu wabaya sijui 
wachawi, nikatupiwa jini. 

Niwaambie tu kubwa ya hapo kila 
kitu kikawa ovyo, nikaanza kuumwa, 
waliotaka kunioa, wote wakakimbia, 
kila mtu ananiona sifai. Shangazi 
yangu alilitambua hilo, akaja kuni-
chukua akanileta Dar es Salaam. La-
kini alihangaika kila kona. Kamaliza 
waganga wote, lakini hakuna kitu. 
Mwisho akajiamulia kukaa tu.” 



20

HABARI BURUDANI
Jumapili Juni 16, 2024

MSANII wa vichekesho maarufu wa  Kenya, Eric Omondi,  
amekuwa katika hali ya majonzi baada ya mdogo wake, Fred 
Omondi, kupoteza maisha katika ajali ya gari.

Fred aliaga dunia jana asubuhi baada ya gari lake kupata ajali 
katika barabara ya Outering, jijini Nairobi.

Kwenye ukurasa wake wa Instagra, Eric alichapisha video ya 
wimbo wake wa kuikejeli serikali ambao aliumbia na mdogo 
wake huyo.

 “Nenda vizuri kaka @fredomondi_,” Eric amendika chini ya 
video hiyo.

OMONDI 
AMPOTEZA 

MDOGO WAKE

SHAKIRA 
JIMBO LIKO 
WAZI
M

WANAMUZIKI maarufu wa Mare-
kani, Shakira, ametoa nafasi kwa 
mwanaume mwingine baada 
ya kuachana na mwanasoka 

Gerard Pique. 
Shakira amesema kwa sasa yuko tayari 

kuanzisha uhusiano na mwanaume mwing-
ine.

Msanii huyo anayesifika kwa uchezaji wake wa 
kukatika, alisisitiza kwamba uhusiano huo mpya 
ulenge ustawi wa watoto wake.

Ameeleza kwamba ushiriki wowote wa kimapenzi 
utahitaji kuzingatia utayari wao wa kihisia na kisaikolo-
jia. 
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

M
ANCHESTER United im-
efikia makubaliano ya 
kibinafsi na beki wa kati 
wa Everton, Jarrad Bran-

thwaite, kwa mujibu wa ripoti.
United wanawinda 

angalau beki mmoja 
mpya wa kati msimu huu
 wa majira ya joto baada

 ya kuondoka kwa 
Raphael Varane, huku 

kukiwa na maswali zaidi 
kuhusu mustakabali wa 

Harry Maguire, Victor
 Lindelof na Jonny Evans.

Branthwaite mwenye miaka 21 
alikuwa kwenye ubora msimu uli-
opita baada ya kufanya vyema katika 

    Mashetani hao walikuwa 
wanawinda angalau beki mmoja 
baada ya kuondoka kwa....

MAN UTD YAMALIZANA 
NA BRANTHWAITE

mechi zake 41 kwenye michuano 
yote, gazeti la The Times limesema 
United wamefanya uamuzi wao wa 
kwanza kuhusu uhamisho wa ma-
jira ya kiangazi.

Maslahi binafsi yanaaminika 
kuwa yamekubaliwa na wawakili-
shi wa Branthwaite, ambao wanata-
ka mkataba wa  kulipwa mshahara 
wa kati ya pauni 150,000 na pauni 
160,000 kwa wiki.

United lazima sasa wafanye ma-
zungumzo ya ada ya uhamisho na 
Everton, ambao thamani ya Bran-

thwaite wameiweka kuwa pauni 
milioni 70..

Iwapo wanataka kumpoteza 
Branthwaite, Everton wako tayari 
kudai ada kubwa, wakiamini 
kuwa beki huyo ni miongoni mwa  
vijana wenye vipaji maalum barani 
Ulaya.

United wanaripotiwa kufanya 
kazi na bajeti ya awali ya uhamisho 
ya pauni milioni 50 pekee, huku 
Sir Jim Ratcliffe akiipa changamoto 
klabu hiyo kuongeza fedha zaidi 
kupitia mauzo ya wachezaji.

OLISE AWA LULU ULAYA

KLABU za Newcastle na Bayern Munich zilikuwa 
klabu za kwanza kuwasiliana na Crystal Palace ziki-
taka kumsajili winga Mfaransa Michael Olise mwenye 
miaka 22. (Athletic)

....CHELSEA WAJITOSA

CHELSEA nao wamefuta mpango wao kuwasiliana 
na Palace kuhusu Michael Olise. (Mirror)

NONI MADUEKE AWINDWA
MCHEZAJI wa kimataifa wa England chini ya umri 

wa miaka 22 anayeichezea Chelsea, Noni Madueke 
pia yuko kwenye orodha ya wanaowaniwa na New-
castle huku klabu hiyo ikiwa na mpango wa kum-
nunua winga mpya wakati dirisha la uhamisho wa 
wachezaji litakapofunguliwa. (i Sport)

VAN DIJK AWANIWA
KLABU ya Al Nassr inayoshiriki Ligi ya Saudia, ina-

taka kumfanya beki wa Liverpool na timu ya taifa ya 
Uholanzi, Virgil van Dijk kuwa beki anayelipwa fedha 
nyingi zaidi duniani. (Marca)

DE LIGT AFUATILIWA
KLABU ya Manchester United inamfuatilia kwa ka-

ribu beki wa Bayern Munich na Uholanzi, Matthijs de 
Ligt mwenye miaka 24. (Sky Sports Germany)

TODIBO AWANIWA UNITED
KLABU ya Manchester United pia inamtaka Jean-

Clair Todibo mwenye umri wa miaka 24. (Mail)

ZIRKZEE KWENYE RADA
MSHAMBULIAJI wa Bologna Mholanzi, Joshua 

Zirkzee mwenye Mika 23 pia yuko kwenye rada za 
Manchester United msimu huu wa majira ya joto, la-
kini wanaweza kukabiliwa na ushindani kutoka kwa 
AC Milan na Juventus. (Telegraph)

YORO ATAKIWA EPL
LIVERPOOL na Manchester United zote zinamsaka 

beki wa kati wa Lille, Mfaransa Leny Yoro mwenye 
miaka 18, lakini Real Madrid pia wanamtaka. (Ath-
letic)

ABRAHAM AGOMBEWA
KLABU za Tottenham, Aston Villa na West Ham 

zinavutiwa na mshambuliaji wa Roma na England 
Tammy Abraham mwenye umri wa miaka 26. (Tel-
egraph)

DURAN ANYATIWA VILLA
KLABU ya Aston Villa inahitaji pauni milioni 40 

kumnunua mshambuliaji Jhon Duran, huku Chelsea 
wakiwa kwenye mazungumzo ya kumsajili mchezaji 
huyo mwenye miaka 20. (Times)

MOURINHO AMTAKA HOJBJERG
KOCHA mpya wa Fenerbahce, Jose Mourinho ana-

taka kumsajili kiungo wa kati wa Denmark, Pierre-
Emile Hojbjerg mwenye miaka, 28, kutoka Totten-
ham. (Takvim)
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MUNICH, Ujerumani

KOCHA Julian Nagels-
mann amesema Toni 
Kroos alitoa mazungumzo 
“ya nguvu sana” kwa timu 
ya Ujerumani kabla ya we-
nyeji wa Euro 2024 kuwe-
ka rekodi ya ushindi wa 
5-1 dhidi ya Scotland ka-
tika mchezo wa ufunguzi 

wa michuano hiyo 
mjini Munich.

M a b a o 

kutoka kwa Florian Wirtz, Jamal 
Musiala, Kai Havertz, Niclas Fül-
lkrug na Emre Can yaliwawezesha 
Wajerumani kupata ushindi mkub-
wa zaidi kwenye mchezo wa ufun-
guzi katika michuano ya Ulaya.

Scotland, walishindwa hata ku-
piga shuti lililolenga lango lakini 
walipata bao la kujifunga la Anto-
nio Rüdiger.

Ushindi huo unaifanya timu ya 
Nagelsmann kuwa  kinara wa Kun-
di A kabla ya mechi dhidi ya Hun-
gary na Uswisi. 

Lakini pamoja na Musiala na 
Wirtz, wote wenye umri wa miaka 
21, wakiwa wamebeba presha ya 
timu changa kwenye michuano 

hiyo, kocha huyo wa Ujerum-
ani alitoa pongezi 

k w a 

Kroos mwenye umri wa miaka 
34, ambaye atastaafu mwisho wa 
mashindano hayo, kwa kusaidia 
kuwatuliza wachezaji kabla mch-
ezo.

“Yeye ni muhimu sana, kama kila 
mtu mwingine,” alisema Nagels-
mann katika mkutano wake na 
waandishi wa habari.

“Timu ilikuwa na sauti kubwa 
kabla ya mchezo na alisema ma-
neno machache ya utulivu ambayo 
yalikuwa na nguvu sana.

“Yeye ni sehemu ya kundi, la-
kini uzoefu wake ndio unamfanya 
awe tofauti, kwa rekodi yake wen-
gine wangekuwa na matatizo ya 
kukubalika, lakini hana kiburi, ni 
muhimu sana kwa timu na ni mtu-
livu.

“Lakini licha ya mafanikio na 
hadhi yake yote, tunamwona 
kama sehemu ya kundi la wacheza-
ji wetu.”

RONALDO: URENO 
INASTAHILI  
KUSHINDA EURO 2024

BLANKENHIN, Ujerumani

KYLE Walker amechaguliwa kuwa 
nahodha msaidizi mpya wa England 
kwenye michuano ya Ulaya nchini 
Ujerumani, vyanzo vimeiambia 
ESPN.

Mchezaji huyo mwenye miaka 34 
alifahamishwa kuhusu uamuzi wa 
Gareth Southgate mapema mwezi 
huu na anachukua nafasi muhimu 
ya uongozi katika kikosi ambacho 
kimepata mabadiliko makubwa 
tangu michuano yao wa mwisho, 
Kombe la Dunia la 2022.

Ni nusu tu ya kikosi cha wachezaji 
26 waliosafiri hadi Qatar ndio wali-
ochaguliwa kwa Euro 2024 huku 
kocha Southgate akirekebisha kundi 
lake la uongozi.

Walker anachukua nafasi ya Jor-
dan Henderson, ambaye ameachwa 
nje ya kikosi wakati huu baada ya 
kushindwa kuthibitisha ukali wake 
baada ya kurejea hivi karibuni ku-
toka Ajax akiwa na jeraha la misuli 
ya paja.

Beki huyo wa Manchester City 
ndiye mchezaji wa pili katika kikosi 
hicho aliyecheza mechi nyingi zaidi 
katika kikosi hicho akiwa amecheza 
mechi yake ya 83 katika mechi ya 
kichapo cha bao 1-0 dhidi ya Iceland 
Ijumaa iliyopita. Nahodha Harry 
Kane anaongoza akiwa na mechi 91.

Huku Harry Maguire na Raheem 
Sterling wakiwa miongoni mwa 
walioachwa pia, Kieran Trippier na 
Declan Rice ni sehemu ya kundi 
jipya la uongozi wa Southgate wali-
opewa jukumu la kusaidia wachezaji 
12 ambao hawajawahi kushiriki 
michuano mikubwa kabla ya kutua 
Euro 2024.

Trippier alikuwa nahodha wa Eng-
land katika mchezo wao wa kwanza 
wa kujiandaa dhidi ya Bosnia huku 
Rice akitangazwa kuwa nahodha 
Machi katika mechi yake ya 50 ya 
kimataifa.

Walker 
nahodha 
msaidizi 
England

Kocha ammwagia sifa Toni Kroos 
Ujerumani ikiweka rekodi Euro 

BERLIN, Ujerumani

C
RISTIANO Ronaldo amesema kuwa kizazi cha 
sasa cha wachezaji wa Ureno kinastahili kushin-
da Ubingwa wa Euro 2024.

Nahodha wa Manchester United Bruno 
Fernandes, Vitinha wa PSG, na nyota wa Manchester 
City, Bernardo Silva na Rúben Dias ni miongoni mwa 
wachezaji wenye hadhi ya juu katika timu ya Ureno 
inayolenga kushinda taji hilo mwaka huu nchini Uje-
rumani.

Mshindi huyo mara tano wa tuzo ya Ballon d’Or alise-
ma: “Ninaamini kwamba kizazi hiki kinastahili kushin-
da shindano la ukubwa huu. Nusu fainali? Natumaini 
tunaweza kwenda mbali zaidi.

“Lazima tuende hatua kwa hatua, tuishi kwa sasa, 
tuwe watulivu, tufanye kazi kama tulivyo hadi sasa, tua-
mini kwamba inawezekana. Tunajua ni mashindano 
mafupi, lakini timu iko tayari.”

Ronaldo atashiriki kwa mara ya sita ya michuano 
hiyo Ujerumani, pamoja na wachezaji wengine wawili 
wa kikosi cha sasa, Pepê na Rui Patrício ambao wali-
kuwa sehemu ya kikosi cha Ureno kilichoshinda Euro 
2016.

“Ninafurahia mpira wa miguu, rekodi ni matokeo,” 
alisema.

“Ni michuano yangu ya sita ya Ulaya, ni juu ya kufura-
hia kwa njia bora zaidi, kucheza vizuri na kuhakikisha 
timu inaweza kushinda.”

Hii itakuwa michuano yake ya kwanza chini ya kocha 
Roberto Martinez, kocha wa zamani wa Ubelgiji.

Ureno itacheza na Jamhuri ya Czech katika mechi ya 
kwanza ya Kundi F Juni 18 kabla ya mechi dhidi ya Utu-
ruki na Georgia.

Katika ushindi wa 3-0 wa kujiandaa kwa Ureno dhidi 
ya Jamhuri ya Ireland, mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 39 alifunga mara mbili, na kuongeza rekodi yake 
ya mabao ya kimataifa kwa wanaume hadi kufikia 130.
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NKANE AWINDWA NA MASHUJAA
Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Mashujaa 
FC inamuwinda win-
ga wa Yanga, Denis 
Nkane, ambaye wa-

naona anaweza kukiongeza 
nguvu kikosi chao kwa ajili 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu ujao.

Habari kutoka ndani ya kla-
bu hiyo zinasema kuwa tayari 
wameanza mazungumzo 
na mchezaji huyo ambaye 
amekuwa hapati nafasi ya 
kucheza kwenye kikosi cha 
Mabingwa wa Tanzania Bara.

“Tunaongea na Nkane, siyo 
mchezaji mbaya, ana kipaji, 
ni winga mzuri, ana mbio, 
siyo mvivu, ni kwa vile Yanga 
kuna wachezaji wengi we-
nye ubora wa hali ya juu na 

yeye hachezi mara kwa mara, 
kama anakuja kwetu ambako 
atacheza mechi nyingi ataru-
di kwenye ubora wa hali ya 
juu, inawezekana kuliko 
alivyokuwa mwanzo 
wakati anatoka Bi-
ashara United 
kujiunga na 
Y a n g a , ” 
a l i s e m a 
m t o a 
t a a r i f a 
ndani ya 
klabu hiyo.

Mc h e z a -
ji huyo 
a n a y e c h e z a 
winga ya kush-
oto, alijiunga 
na Yanga, 2022, 
akitokea klabu 
Biashara United, 

lakini kipindi chote hicho 
amekuwa na changamoto ya 
kupata namba kwenye kikosi 
cha kwanza, na kuna wakati 

akaandamwa na ma-
jeraha.

Mtoa taarifa huyo 
alisema maandalizi 

yote ya msimu ujao 
yanaelekea kuka-
milika likiwemo 

suala la usajili na 
Juni 28, wanatara-
jia kwenda Zanzi-

bar kwa ajili 
ya kupiga 

kambi kwa 
ajili ya 
maandalizi 
ya Ligi Kuu 
msimu wa 

2024/25.
“ T a r e -

he 28 mwezi huu tunat-
egemea kuanza maandalizi 
ya msimu ujao ‘pre-season’, 
tutafranyia maandalizi yetu 
Zanzibar.

Kuhusu maboresho, 
mwalimu ameshatoa ri-
poti yake, tumeifanyia kazi, 
tumeongeza baadhi ya 
wachezaji, tutawatangaza 
rasmi majina yao tutaka-
pokuwa tayari kufanya hivyo. 
Kwa kikosi cha msimu ujao 
malengo yetu ni nafasi nne za 
juu,” alisema.

Mashujaa, yenye maskani 
yake Mkoani Kigoma,  ilimal-
iza ligi msimu uliomalizika 
ikiwa kwenye nafasi ya nane 
ikicheza mechi 30, imeshin-
da mechi tisa, sare nane na 
ikapoteza mechi 13 na kuku-
sanya pointi 35.

Wachezaji wa timu ya mpira wa Kikapu ya Vijana, wakifanya mazoezi katika Uwanja wa Jakaya Kikwete jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA  

‘Kuotea’ kwa vunja mechi ya fainali FA Zanzibar 

Joshua Mutale apewa  
miaka mitatu Simba

INATOKA  UK. 24

Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR 

MCHEZO wa Fainali ya 
kombe la FA Zanzibar umela-
zimika kuvunjika katika 
muda wa ziada baada yadaki-
ka 90 baada ya mwamuzi ku-
kataa goli la pili la JKU.

Mwamuzi wa mchezo huo, 
Mohamed Amour alilikataa 
bao hilo  kwa kuwa mfungaji 
alikuwa ameotea.

Mchezo huo wa fainali uli-
kuwa unachezwa kwenye 

uwanja wa Gombani, Pemba 
kati ya JKu dhidi ya wenyeji 
wao mChipukizi FC.

Mchezo huo ulilazimika 
kuongezwa dakika 30 za zia-
da baada ya dakika 90 kuka-
milika kwa timu zote kufun-
gana bao 1-1.

Bingwa wa Michuano hiyo 
ataiwakikisha Zanzibar ka-
tika michuano ya Kombe la 
Shirikisho Barani Africa.

Akizungumza na gazeti 
hili Mwenyekiti wa Kamati 
ya Mashindano ya Shirik-

isho la Soka visiwani hapa 
(ZFF), Suleiman Haji ‘Kiba-
bu’, alisema sababu kubwa 
iliyopelekea  kuvunjika mch-
ezo huo ni baada ya kukatal-
iwa goli la JKU  katika dakika 
hizo za ziada na jambo lil-
ilopelekea kutokera vurugu  
zilisababisha mchezo huo ku-
vunjika.

Alisema baada ya kutokea 
vurugu hizo ambazo zilifani-
kiwa kutulizwa na maafisa 
usalama wa mchezo huo la-
kini cha kushangaza baada 

ya utulivu Mwamuzi aliamua 
kuuvunja mchezo huo.

“Bado hakukuwa na saba-
bu ya msingi kwa maamuzi 
aliyoyachukua mwamuzi 
huyu pasipo kuwashirikisha 
waamuzi wenzake, licha ya 
kutokea vurugu lakini zilifan-
ikiwa kutulizwa”alisema.

Hata hivyo alisema tayari 
washakutana na kufanya ki-
kao juu ya mchezo huo na 
watatoa maamuzi kwa muji-
bu wa kanuni ya mashindano 
ya masimu wa 2023/2024.

mchezo wa raundi ya kwanza, Ligi 
ya Mabingwa Afrika, Septemba 16 
mwaka jana nchini Zambia, timu 
hizo zikitoka sare ya mabao 2-2, na 
alikuwa mwiba kwa mara nyingine 
katika mechi ya marudiano, Oktoba 
Mosi, mwaka jana,  Uwanja wa 
Azam Complex, Chamazi, Dar es 
Salaam timu hizo zikitoka sare ya 
bao 1-1 na Simba kutinga hatua ya 
makndi kwa faida ya mabao mengi 
ya ugenini.

Baadhi ya wachezaji wanaotajwa 
kuwa huwenda wakatua Msimbazi 
ni  winga mwingine anayeichezea 
klabu ya AS Vita ya  Jamhuri ya 
Kidemkorasi ya Congo, Elie Mpanzu, 
mshambuliaji Derrick Fordjour ku-
toka Medeama ya Ghana.

Pia imetajwa kumuwinda msham-
buliaji Ricky Banda, raia wa Zambia 
anayeichezea Red Arrows ya nchini 
humo,  mlinzi wa kati wa Mamelodi 
raia wa Kenya, Brian Mandela On-
yango, mshambuliaji Agostinho Ma-
bululu raia wa Angola anayechezea 
klabu ya Al Ittihad ya Misri, na 
kiungo mkabaji Ibrahim Gadiaga wa 
FC Nouadhibou ya Mauritania.

Meneja Habari na Mawasiliano wa 
klabu hiyo Ahmed Ally, ametangaza 
rasmi kuwa kuanzia kesho Juma-
tatu wataanza kutangaza wachezaji 
walioachwa, wakifuatiwa na wale 
walioongeza mikataba, kabla ya 
kutangaza wapya waliosajiliwa.

Amesema wachezaji, watakaoach-
wa ni wale ambao viwango vyao 
haviridhishi, umri mkubwa, majera-
ha sugu na utovu wa nidhamu.

“Kikubwa ambacho watu wa-
nataka kusikia ni nani anaondoka 
ndani ya klabu na nani anaingia, 
taarifa zote muda si mrefu zitaanza 
kutoka, kuanzia Jumatatu tutaanza 
kutoa taarifa ya wale wanaoon-
doka, baadaye tukimaliza, tutakuja 
na wale ambao wameongeza au 
tumewaongezea mikataba, mwisho 
kabisa tutaanza sasa taarifa rasmi 
za usajili,” alisema Meneja Habari 
huyo.

Alisema imewalazimu safari hii 
kufanya upembuzi yakinifu, tathi-
mini na umakini wa hali ya juu ku-
muangalia mchezaji mmoja mmoja 
na mchango wake katika timu.

“Kila mmoja ana-
fahamu tumefanya 
vibaya msimu uliopi- ta 
kwa hiyo ni lazima 
kwanza ufanyike 
upembuzi yakinifu, 
kwa sasa 
tumesha-
m a l i z a kupi-
tia ripoti ya walimu 
wote, waliopita na wal-
iopo, kitu gani wame-
pendekeza na nini 
kifanyike kwa ajili ya 
msimu ujao, kilicho-
baki ni utekelezaji wa 
hizo ripoti,” alisema 
Ahmed.

KIKAPU



   Yapata mualiko kutoka 
Mamelod Soundown na wataenda 
Afrika Kusini baada ya...

Na Adam Fungamwango

K
IKOSI cha Yanga kina-
tarajiwa kufanya ziara 
nchini Kenya na Afrika 
Kusini, huku safari hii 

kikiweka kambi yake barani Ul-
aya, tayari kwa msimu mpya wa 
mashindano msimu ujao.

Akizungumza jana
 jijini Dar es Salaam, 

Ofisa Habari na
 Mawasiliano wa

 Klabu hiyo, Ali
 Kamwe, amesema

 safari hii kambi yao 
haitokuwa 

Kigamboni kama
 ilivyo kawaida, 

badala yake
 wataelekea barani 

Ulaya, tayari kwa 
maandalizi.

“Napenda niwafahamishe 
wanachama na mashabiki wa 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Na Mwandishi Wetu

SIKU moja baada ya dirisha 
la usajili kufunguliwa, hatimaye 
klabu ya Simba imefanikisha 
usajili wa winga machachari 
wa Power Dyamos ya Zambia, 
Joshua Mutale kwa kumsainisha 
mkataba wa miaka mitatu.

Habari za uhakika kutoka ndani 
ya klabu hiyo, zinasema kuwa 
mchezaji huyo, mwenye uwezo 
wa kucheza winga zote mbili, 
pamoja na namba 10, alikamili-
sha kutia saini jana jioni nchini 
Zambia, ambapo mkataba wake 
utamalizika Juni 2027.

Nipashe inafahamu siku tatu 
zilizopita mmoja wa watu wali-
opewa kazi ya kufanya usajili na 
Mwekezaji, Rais wa Klabu hiyo na 
Mwenyekiti wa Bodi, Mohamed 
Dewji alikwenda Zambia kuka-
milisha dili hilo.

“Nilikwambia kuwa jamaa 
aliyekuwa Zambia yuko katika 
hatua za mwisho, sasa ni rasmi, 
Mutale amesaini kuichezea Simba 
leo jioni (juzi), safari hii watu 
hawataki mchezo, hakuna mka-
taba wa miaka miwili, tukiwa na 
uhakika kuwa mchezaji huyo ni 
mzuri, umri mdogo na anaweza 
kutupa mafanikio, tunampa miaka 
mitatu,” alisema kiongozi mmoja 
ndani ya klabu hiyo.

Inaelezwa kuwa mchezaji huyo 
anakuja kuchukua nafasi ya Luis 
Miquissone ambaye ameshindwa 
kuonyesha makali yake tangu 
aliporejea kutoka Al Ahly ya Misri 
mwanzoni mwa msimu huu, huku 
tetesi zikisema tayari UD Songo 
ya nchini kwao, Msumbiji imeo-
nyesha nia ya kutaka kumrudisha 
nyumbani nyota huyo.

Mutale, raia wa Zambia, ali-
wachachafya mabeki wa Simba, 
hasa Shomari Kapombe, katika 
mechi ya tamasha la Simba Day 
iliyochezwa Agosti 6 kwenye 
uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Simba ikishinda mabao 2-0, lakini 
pia aliwafanya anavyotaka katika 

Joshua Mutale 
apewa miaka 
mitatu Simba
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Mshambuliaji wa timu ya taifa ya Ujerumani, Jamal Musiala (kulia) akipiga mpira mbele ya beki wa Scotland kwe-
nye mchezo wa ufunguzi wa fainali za Ulaya ‘Euro 2024’ juzi usiku, Ujerumani ambao ndio wenyeji wa michuano 
hiyo walishinda mabao 5-1. PICHA: MTANDAO  

Man Utd yamalizana na Branthwaite

Yanga kuwa tunatarajia kufanya 
ziara nchini Afrika Kusini kwa 
mwaliko wa klabu ya Mamelodi 
Sundowns,  tuna mialiko pia 
nchini Kenya kwenye ufunguzi 
wa uwanja, na safari hii tutak-
wenda kuweka kambi yetu Ul-
aya, ni nchi gani? tutakuja kuwa-
julisha, ila kambi yetu msimu wa 
maandalizi haitakuwa Kigam-
boni, badala yake wachezaji 
watakutana Kigamboni baada 
ya mapumziko yao na baadae 
kuanza safari ya kwenda Ulaya,” 
alisema Kamwe.

Akizungumzia usajili alisema 
watafanya usajili makini na 
kwa bahati nzuri, dirisha la usa-
jili limefunguliwa kipindi cha 

kuanza mwaka wa fedha kwa 
klabu hiyo.

“Usajili umefunguliwa na 
mwaka wetu wa fedha wa klabu 
unaanza Julai Mosi, uliomalizika 
hatukuwa na majina makubwa, 
ila tulikuwa na wachezaji bora 
kama Pacome Zouzoua, Maxi 
Nzengeli na Yao Koassi, uwezo 
wao uliwashtua Watanzania. sisi 
hatuendeshwi na propaganda 
au mitandao ya kijamii, nimeu-
chungulia usajili wetu kidogo 
nimeona majina ya wachezaji 
wasio na majina makubwa la-
kini ni bora, pia wenye majina 
makubwa msimu ujao wapo 
tutakuwa nao,” alisema Ofisa 
Habari huyo.

Yanga pamoja na kutwaa 
Ubingwa wa Tanzania Bara 
mara ya tatu msimu huu, la-
kini imekuwa na kiwango bora 
na msimu wenye mafanikio, 
ambapo mbali na ubingwa 
huo, imetwaa Kombe la FA, 
pamoja na kufika robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika,  
ikitolewa kwa mbinde na Ma-
melodi Sundowns ya Afrika 
Kusini.

Kwa mujibu wa viongozi wa 
klabu hiyo, wanataka kuten-
geneza kikosi bora zaidi kuliko 
msimu uliopita ili kuvuka ma-
fanikio waliyoyapata msimu 
uliopita.
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