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HABARI KITAIFA

Wadau wapaza sauti bei mafuta

Na Waandishi Wetu

WAKATI Mamlaka ya Udhibiti wa Ni-
shati na Maji (EWURA) ikitangaza bei za
mafuta kupanda zaidi kulinganisha na
mwezi uliopita, wadau wamepaza sauti
huku wakipendekeza mambo kadhaa ili
kupunguza makali kwa wananchi.

Miongoni mwa mapendekezo hayo,
wameomba serikali kupitia upya tozo na
kodi za mafuta.

Juzi, EWURA ilitangaza bei mpya zitaka-
zotumika Agosti huku kwa Dar es Salaam
bei ya petroli ikipanda kwa Sh. 190 kwa
kila lita, dizeli Sh. 179 na mafuta ya taa Sh.
323 kulinganisha na ilivyokuwa Julai.

Kwa mujibu wa taarifa ya EWURA, bei
ya rejareja mkoani humo kwa mafuta ya
petroli kwa sasa inauzwa Sh. 3,410 kutoka
Sh. 3,220, dizeli Sh. 3,322 kutoka Sh. 3,143
na mafuta ya taa Sh. 3,765 kutoka Sh. 3,442
kwa lita.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, Idara ya Uchumi, Dk. Wilhelm
Ngasamiaku, ameshauri kuwa njia pekee
ya kupunguza makali kwa wananchi ni
kuzipunguza tozo na kodi kwenye mafuta.

“Kuna tozo na kodi nyingi bado. Taasisi
lukuki zina tozo zake kwenye mafuta. Njia
pekee kuishusha hii bei ni kuzipunguza
hizo tozo kwenye mafuta na taasisi nyingi
ni za serikali ambazo zinachukua tozo
kwenye mafuta.

“Hakuna namna nyingine zaidi ya hiyo
mpaka mafuta kwenye soko la dunia
itakapotulia na kushuka ambayo si leo.
Zilifanyiwa mapitio lakini bado ni nyingi
na kuna ambazo zinatakiwa kufutwa ka-
bisa na zingine zipunguzwe ili kupunguza
haya makali la sivyo tutaendelea kupata
bei za juu za mafuta,” alisema.

Kuhusu ruzuku ya Sh. bilioni 100 zi-
nazotolewa na serikali, alisema kama
isingeweka bei ya mafuta ingekuwa zaidi
ya hiyo, mambo yangekuwa mabaya zaidi.

LATRA YAFUNGUKA

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), Habibu
Suluo, alisema ni kweli bei zinapanda
lakini wanapopanga tozo zozote, huzin-

gatia utulivu wa soko la muda mrefu kwa
maana kwamba isiwe bei ya kuyumba.

Alisema bei ya tozo za usafirishaji zi-
lizowekwa zinahudumia mabadiliko hayo
kwa kuwa Rais Samia Suluhu Hassan
kuna mchango wa ruzuku aliouingiza.

“Hii bei ingepanda zaidi ya hapo lakini
fedha za Rais zimepunguza kasi ya ku-
panda kwa bei ya mafuta. Tunachojaribu
kuangalia isifike mahali tukasema tupun-
guze bei kwa sababu vitu mara nyingi
huwa vinapanda.

“Mpaka sasa hatujapata malalamiko
na hatujaona kama kuna haja ya kufanya
mapitio ya bei za usafirishaji kwa sababu
bado zilizopo hazijafikia bei kikomo ili-
yowekwa, lakini sheria haizuii kama tuki-
letewa malalamiko ya kufanya mapitio.

“Mapitio yanaweza kufanyika wakati
wowote kutokana na hali inavyoweza ku-
tokea, ukijaribu kutizama bado kuna watu
(vyombo vya usafiri) wanapiga debe kuita
abiria kwa bei ya chini ikilinganishwa na
iliyopo kwenye soko, ukishaona hivyo
kumbe huyu mtu anaweza kuliendesha
gari lake kwa bei ya chini au likiwa na
abiria wachache,” alisema.

Suluo alisema LATRA inatambua bei ya
mafuta inavyopanda kwa sababu huathiri
gharama nyingi za bidhaa hivyo wameku-
wa wakifanya ufuatiliaji kwa kushirikiana
na wadau.

TAMKO TABOA

Mkurugenzi wa Habari wa Chama cha
Wamiliki wa Mabasi (TABOA), Mustapher
Mwalongo, alisema wanatarajia leo kutoa
maoni yao kuhusu kupanda kwa bei za
mafuta, baada ya kikao walichokiitisha.

BEI KWA SASA

Kwa mujibu wa taarifa ya EWURA , bei
mpya zilizotangazwa zinajumuisha ru-
zuku ya Sh. bilioni 100 iliyotolewa na Seri-
kali ambapo isingekuwapo lita ya petroli
ingekuwa Sh.3,630 na dizeli Sh.3,734 kwa
Mkoa wa Dar es Salaam.

Taarifa hiyo ilisema bei ya mafuta kati-
ka soko la dunia zimeendelea kuongezeka
na kusababisha katika soko la ndani nazo
kupanda.

Kwa Mkoa wa Tanga bei ya petroli bila
ruzuku ni Sh. 3,584 na baada ya ruzuku ni
Sh 3,435 wakati Mtwara kabla ya ruzuku
ni Sh. 3,762 na baada ya kuiweka imekuwa
Sh. 3,393.

Taarifa hiyo imetaja bei za dizeli kwa
Mkoa wa Tanga kabla ya ruzuku 3,929 na
baada ya kuiweka imekuwa Sh. 3,349 na
Mtwara kabla ya ruzuku ni Sh. 3,933 na
baada ya kuiweka imekuwa Sh. 3,351.

MADEREVA

Dereva wa daladala inayofanya safari
kati ya Segerea na Kawe, Muhidini Fundi-
sha, alisema wanatarajia kupeleka map-
endekezo yao kwenye mamlaka husika ili
ifikirie namna ya kuongeza nauli zitaka-
zoendana na kupanda kwa mafuta.

Naye Rama Hussein, dereva wa boda-
boda, aliomba serikali kuangalia uweze-
kano wa kuweka bei ya mafuta ambayo
itasaidia kupunguza makali kwao kuliko
zinavyopanda kila mwezi.

Hamis Maghembe, alisema bei za mafuta
zinawaathiri kibiashara kwa sababu nauli
zipo pale pale.

Mwendesha bajaji jijini Arusha, Dick-
son Martin, alisema ongezeko la bei ya
mafuta itasababisha wao kuongeza
nauli pamoja na bei ya vyakula kupanda
maradufu.

Kwa upande wake, mkazi wa Mwanza,
Bruno Damas alisema nauli zinavyozidi
kupanda zinasababisha bidhaa kupanda
na kuiomba serikali kuviangalia upya
viwango vya bei ya mafuta ili wananchi
wasiendelee kuumia.

Mkazi wa Babati, mkoani Manyara,
Ramadhani Mohamed, alisema ni vi-
zuri serikali iangalie eneo la kuongeza
tozo kwa kuzipunguza ili kufidia mafuta
yasiendelee kupanda.

B Imeandaliwa na Romana Mallya
na Maulid Mmbaga (Dar) Peter Mk-
wavila na Magdalena Jackson (Dodo-
ma), Richard Makore (Mwanza), Allan
Isack (Arusha), Angela Mhando (Siha),
Jaliwason Jasson (Manyara) na Hamida
Kamchalla (Tanga).

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
amesema miaka mitano iliyopita kuanzia
mwaka 2017 hadi 2021, matokeo ya mitihani
ya Taifa ya kumaliza elimu ya sekondari hay-
akuwa mazuri huku akiweka bayana sababu
zilizofanya kuwapo kwa hali hiyo.

Amesema uhaba wa walimu, maabara na
vifaa vya kufundishia na kujifunzia kwa viten-
do hasa kwa masomo ya hisabati na sayansi
ndivyo vilisababisha ufaulu huo kuwa duni.

Kutokana na sababu hizo, amesema
wastani wa asilimia 33 ya wanafunzi kila
mwaka hukosa vyeti vya kumaliza masomo
na wengi wao ni wale wanaosoma masomo
ya sayansi.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana katika
uzinduzi wa mafunzo ya walimu wa sayansi,
hisabati na Kiingereza pamoja na makabidhi-
ano ya miongozo ya mafunzo, uliofanyika ka-
tika hoteli ya Golden Tulip, Zanzibar.

Alisema kutokana na matokeo hayo, seri-
kali iliamua kutafuta mbinu za kunusuru hali
hiyo na kuwezesha kiwango cha elimu na
ufaulu kupanda.

Katika kutimiza azma hiyo, alisema seri-
kali itaendelea kushirikiana na washirika
wa maendeleo katika kuzipatia ufumbuzi
changamoto hizo ikiwamo kuwajengea
walimu uwezo zaidi wa ufundishaji, ku-
jenga maabara za sayansi na kuzipatia vifaa.
“Nafurahi kusikia kwamba tulianza kuwapa-
tia mafunzo walimu 600 wanaofundisha ki-
dato cha kwanza na cha pili kwa masomo ya
Sayansi, Hisabati na Kiingereza kupitia Mradi
wa ZISP ambao serikali inautekeleza kwa ush-
irikiano na Benki ya Dunia.

“Leo (jana) tena kwa kushirikiana na KOI-
CA, tutawapatia mafunzo walimu wa shule
za sekondari wa kidato cha tatu na cha nne
wanaofundisha masomo hayo Unguja na
Pemba,” alisema Dk. Mwinyi.

Pia alisema mradi wa kuimarisha elimu ya
sekondari wa kuwajengea uwezo wa masomo
ya Sayansi, Hisabati na Kiingereza walimu
unakwenda sambamba na mikakati ya seri-
kali ya kuhakikisha inatoa elimu bora inay-
oendana na mahitaji ya sasa.

Dk. Mwinyi alisema elimu kwa masomo
ya sayansi na hisabati ina mchango mkubwa
katika kufikia malengo hayo, hivyo ni lazima
mikakati imara ya kuinua ufaulu wa masomo
hayo na uwezo katika lugha ya Kiingereza
kwa wanafunzi uimarishwe.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali, Leila
Mohammed Mussa, alisema kabla ya msaada
wa KOICA wa kutoa mafunzo kwa walimu wa
sayansi wa sekondari, pia imesaidia ujenzi wa
maabara 10 za kisasa ya sayansi Unguja na
Pemba.

Alizitaja juhudi za serikali katika kuimari-
sha elimu ikiwamo kutenga Sh. bilioni 63 kwa
ajili ya miradi ya elimu ambazo zinatokana na
fedha za ahueni ya UVIKO-19.

Balozi wa Korea ya Kusini nchini, Sun Pyo
Kim, alisema serikali ya nchi yake itaendelea
kuiunga mkono Zanzibar katika miradi yake
ya maendeleo ikiwamo sekta ya elimu.

Mkurugenzi Mkazi wa KOICA, Kyucheol Eo,
alisema kuna hatua mbalimbali ambazo Ko-
rea Kusini inachukua katika kuiunga mkono
Zanzibar kwenye sekta ya elimu huku akia-
hidi kuendeleza misaada zaidi ili kuhakikisha
masomo ya sayansi, Hisabati na Kiingereza
yanafundishwa kwa ufanisi mkubwa.



Alhamisi Agosti 4, 2022 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Serikali yatangaza
neema sekta nishati

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa
amewataka Watanzania kutumia
Kongamano la Kimataifa la Nishati
2022 kuongeza ujuzi na kujifunza
namna ya kutumia fursa za ubia na
kampuni za kimataifa katika sekta
ya gesi na mafuta nchini.

Vilevile, ameahidi serikali itaen-
delea kusimamia kikamilifu sekta
ya nishati nchini ili kuondoa kero
mbalimbali zitokanazo na sekta
hiyo.

Jijini Dar es Salaam jana, Majaliwa
alitoa kauli hiyo alipolifungua
kongamano hilo la siku mbili, lililo-
hudhuriwa na mamia ya washiriki
kutoka nchi 25 waliowakilisha
kampuni zinazoshughulika na
sekta hiyo.

Waziri Mkuu Majaliwa, akimwak-
ilisha Rais Samia Suluhu Hassan,
alisema: “Umeme tulionao utaima-
rika na utakuwa wa gharama
nafuu, na sasa tuna uhakika wa
tunaendelea kuhamasisha Watan-
zania Kila mmoja aweke umeme.”
Alisema kuwa mradi wa bomba la
mafuta kutoka Uganda unaendelea
Vizuri, akisisitiza kuwa kampuni in-
ayosimamia utekelezaji wa mradi
huo imejipanga vizuri kwa pande
zote mbili za Tanzania na Uganda.

Majaliwa alisema utekelezaji wa
miradi mbalimbali katika sekta ya
nishati, ikiwamo mafuta na gesi,
utasaidia kwa kiasi kikubwa katika
kukuza uchumi wa nchi kutokana
na mapato yatakayokuwa yanaku-
sanywa kutoka kwenye miradi
hiyo.

Alisema kongamano hilo litafun-
gua fursa za uwekezaji nchini
kutokana na kujumuisha kampuni
kubwa za kimataifa katika sekta ya
nishati.

“Tuna wageni ambao ni wadau
katika sekta ya nishati, kongamano
hili la kimataifa litafungua fursa
zilizopo kwenye sekta ya nishati
ikiwamo maji, makaa ya mawe,
gesi na umeme wa jua,” alisema.

Majaliwa alisema Tanzania itaen-
delea kushirikiana na washirika
wa kimataifa katika kukuza ush-
irikishwaji na uwezeshaji wa wa-
nawake kiuchumi katika sekta ya
nishati.

“Lengo la serikali ni kutumia fursa
za sekta yetu ya nishati ili kubore-
sha sekta nyingine ikiwamo viwan-
da na uchumi. Hivyo, ni kwa imani
yangu kwamba kongamano hili
[itawawezesha washiriki kubadil-
ishana uzoefu, mawazo, ujuzi na
maarifa ambayo ni muhimu katika
kusimamia rasilimali za mafuta
kwa njia endelevu kwa ajili ya Ki-
zazi cha sasa na kijacho,” alihimiza.

Pia, alisema serikali itaendelea
kuhakikisha inaweka kanuni na
taratibu zinazofaa ili kuwezesha
ushirikishwaji wa wafanyabiashara
wa ndani kunufaika na mnyororo
wa thamani katika sekta ya nishati.

“Ujio wa kampuni hizi ni fursa
katika kuchochea majadiliano na
uhusiano wa uwekezaji kwenye
sekta hii, kutoa uelewa mpana wa

fursa na kujadili kero na namna
va kukabiliana nazo ili kuimarisha
uchumi wa nishati,” alifafanua.

Majaliwa alisema Sheria ya Petroli :
¢ Mwalimu,
: moto Taasisi ya Mifupa
¢ Muhimbili (MOI) na Mfu-
¢ ko wa Taifa wa Bima ya
¢ Afya kuhusu tuhuma za
: rushwa na zuio la matiba-
¢ bu kwa zaidi ya hospitali
: moja ndani ya siku 30.

va Mwaka 2015 imeweka wazi
mazingira ya kuchochea ushiriki
wa kampuni za wazawa huku Sera
va Nishati inahimiza kuishirikisha
sekta binafsi kwa lengo la kuima-
risha uchumi unaogusa maisha ya
Watanzania.

Alisema serikali itaendelea kui-
marisha mazingira ya kuwezesha

kampuni za wazawa ili kuhakikisha :
: naBodi ya Wadhamini ya
¢ Taasisi ya Moyo ya Jakaya
¢ Kikwete (JKCI) baada ya

zinanufaika na mnyororo wa fursa
zilizopo katika sekta hiyo ya gesi
na mafuta.

“Kwa sasa majadiliano ya Mka-
taba Hodhi (HGA) ili kuharakisha
utekelezaji wa Mradi wa Kuchaka-
ta na Kusindika Gesi Asilia (LNG)
yanaendelea na yatafungua uku-
rasa mpya katika uchumi wa taifa
letu.

“Mwezi Desemba tutatia saini
mkataba wa mwisho kisha uzal-
ishaji utaanza kwa kuzingatia
maelekezo nya kiongozi wetu
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu
Hassan,” Majaliwa alisema na
kusisitiza kuwa mazungumzo va
mradi huo mkubwa yanakwenda
Vizuri chini ya usimamizi wa Wiz-
ara ya Nishati.

Kampuni na taasisi mbalimbali za
Kitanzania, yakiwamo mashirika
ya umma yanayohusika na sekta
hiyo, yameandaa mabanda kwe-
nye Ukumbi wa Kimataifa wa
Mikutano wa Julius Nyerere lina-
kofanyika kongamano hilo kwa
ajili ya kutoa elimu na kuendesha
majadiliano kwa washiriki.

Waziri wa Nishati, January
Makamba, katika hotuba yake
kwenye kongamano hilo jana,
alitangaza fursa za uwekezaji na
utalii zilizopo nchini, akitamba
kuwa Tanzania kwa miongo mingi
imekuwa nchi yenye amani na
usalama.

Alisema kongamano hilo ni fursa

hamasisha uwekezaji katika sekta
va nishati, hasa mafuta na gesi
nchini.

Waziri January alisema konga-
mano la mwaka huu linatarajiwa
kuwakutanisha washiriki zaidi ya
800, akidokeza kwamba walioku-

wa wamejisajili hadi jana walikuwa :

zaidi ya 1,000.

Alisema watalitumia kongamano
hilo kueleza hali ya miradi yao
ikiwamo Bwala la Julius Nyerere,
ukachakati wa gesi asilia na min-
gine mingi.

Aliwapongeza waandaaji wa kon-
gamano hilo, Ocean Business Part-
ners, akisisitiza kuwa litakuwa na
manufaa makubwa, hasa kwa sek-
ta ndogo va gesi na mafuta nchini
na ulimwenguni kwa ujumla.

Awali, Mkurugenzi wa Ocean
Business Partners ambao ndiyo
waandaaji wa kongamano hilo,
Abdulsamad Abdulrahim, alisema
kongamano hilo litawawez-
esha wadau kutambua fursa za
uwekezaji katika sekta ya nishati
nchini.

: mwezi

¢ ambao

WAZIRI wa Afya, Ummy
ameziwashia

Ummy alisema hayo
jana wakati akizungumza

¢ es Salaam huku akiwa-
: taka watumishi wa taasisi
¢ hiyo na bodi kutoa hudu-
: ma zinazoridhisha kwa
: wagonjwa na kujiepusha
. narushwa.

“Nawaomba JKCI

¢ mzidishe huduma bora
: kwa wagonjwa. Madak-
: tari
: ya kazi yenu, epukeni
: masuala ya kuomba na
: kupokea rushwa. Nime-
: pokea kesi za MOI kad-
¢ haa, madaktari wakituhu-
: miwa kuomba rushwa ili
¢ kuhudumia wagonjwa,”
: alisema Ummy.

simamieni maadili

Pia aliwaagiza JKCI

: kuanzisha vituo vya ku-
: dumu katika hospitali za
: kikanda
: pitali ya Chato ambayo
¢ itakuwa kituo cha matiba-
: buya moyo kwa mikoa ya
: Kanda ya Ziwa.

ikiwamo Hos-

Mikoa mingine inay-

: otakiwa kuanzishwa mat-
¢ ibabu ya moyo ni Mtwara
: na Mbeya huku Hospi-
¢ tali ya Kumbukumbu ya
: Mwalimu Nyerere ikitaki-
- wa kuanzisha huduma za
: kibingwa za mifupa.
muhimu kwa kupata uelewa na ku- :

NHIF ‘STOP’

: Waziri Ummy pia ali- :
¢ piga marufuku utaratibu :
: mpya wa NHIF ambao :
: unazuia mgonjwa kuti- :
: biwa katika zaidi ya hos- :
: pitali moja kwa muda wa :
: siku 30. :
¢ Katika zuio hilo, NHIF :
¢ iliangaza kuwa kuanzia :
mgonjwa :
: anatakiwa atibiwe kituo :
: kimoja ndani ya siku 30.
¢ Alisema utaratibu huo :
. ulikuwa na nia njema :
¢ lakini NHIF haikuzinga- :
¢ tia masuala muhimu iki- :
: wamo kukaa na wadau :
: wao katika huduma ili :
¢ kuja na mbinu mbadala :
:ya kudhibiti udanganyifu :
unasababisha :
. hasara kwa mfuko huo. :
© “NHIF wana wazo zuri :
¢ la kudhibiti na kupun- :
¢ guza hasara inayosaba- :
. bishwa na ongezeko la :

huu,

gharama za matibabu lakini
hawajafuata utaratibu sahihi
ikiwamo kupokea maoni ya
wadau,” alisema.

Pia aliiagiza NHIF kutotumia
utaratibu huo bila kufikishwa
Wizara ya Afya ili upitiwe kabla
ya kutumika kwa wananchi
huku akiwataka wananchi
kuacha mara moja tabia ya ku-
hama hospitali ndani ya muda
mfupi kwa kuwa tabia hiyo
husababisha usugu wa mara-
dhi.

NHIF ilitoa utaratibu kuan-
zia Agosti Mosi, mwaka huu,
hospitali zinazotoa huduma
kupitia mfuko huo kutopokea
mgonjwa ambaye ametibiwa
hospitali nyingine kabla ya
siku 30 kumalizika isipokuwa
awe amepata rufani kwenda
kutibiwa kituo kipya au ikiwa ni
dharura na lazima maelezo ya
dharura hiyo yawe ya kuji-
tosheleza.

Mfuko huo ulisema lengo lili-
kuwa kupunguza wagonjwa ku-
hama vituo, huku wagonjwa wal-
iokutana na kadhia hiyo kadi zao
zilikuwa zikishindwa kusoma.

NEEMA MATIBABU MOYO

Katika hatua nyingine, Ummy
alisema serikali kupitia wizara
yake iko kwenye mazungumzo
na Wizara ya Fedha na Mipango
ili wagonjwa wa moyo wanaoti-
biwa ndani, walipiwe gharama
za matibabu kama wale wanaok-
wenda kutibiwa nje ya nchi.

Alisema kupitia JKCI seri-
kali imeokoa fedha zilizokuwa
zikipeleka wagonjwa kutibiwa
nje ya nchi na kwamba iko haja
kuwafikiria wanaopatiwa mat-
ibabu katika taasisi hiyo ambao
wanashindwa kumudu gharama

Ummy aziwashia
moto MOIL, NHIF

: NaMartha Magawa

za matibabu.

“Mgonjwa akipelekwa nje kwa
matibabu serikali inalipia. Kwa
nini wagonjwa wa ndani wasi-
pate pia fursa hiyo? Wizara tuko
kwenye mazungumzo na Hazina
na muda si mrefu tutakuja na
mwafaka wa hili,” alisema.

Pia aliwataka kutositisha hu-
duma kwa mgonjwa anayeshind-
wa kulipia matibabu badala yake
wafanye tathmini ya mgonjwa
huyo ili kupunguza madhara
yanayoweza kujitokeza kipindi
wanapositisha huduma.

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI,
Prof. Mohamed Janabi, alisema
taasisi hiyo imeokoa Sh. bilioni
51 toka ilipoanzishwa kiasi am-
bacho serikali ilikuwa ikitumia
kupeleka wagonjwa kutibiwa nje
ya nchi.

Janabi pia alisema taasisi hiyo
imeshafanya upasuaji mkubwa
wa kifua 2,769 pamoja na mdo-
go 8,065 toka ilipoanzishwa na
asilimia 85 ya madaktari wanao-
fanya upasuaji huo ni Watanza-
nia.

Victoria

FINANCE

TANGAZO LA MINADA YA HADHARA
VICTORIA FINANCE PLC INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA WA WATANZANIA YA KWAMBA KWA
IDHINI ITAKAYOTOA KWA KAMPUNI TOFAUTI ZA UDALALI INATARAJIA KUUZA KWA MNADA WA
HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU KAMA IFUATAVYO;

NA | A LA DA DNAMANA | ANANA SERENU YA DHANANA | DALALI TAREHE
1| ADIMLO REUBEN NSUYA | PAGALE | KATABA WA NAUZNO- KONGOWE | JOFORTE ALCTIONNART| 1808202
FOLVRESS T
2 | CHARLES NTYUKTIIHOJA | PAGALE | NKATABA WA MAUZANO- NOROGORO) RESPSHERS COVPANY
LITED
HOLLVESS &
3 | VUMLAALLYNPUTA | WYUNBA | HKATABAWANALZANO - NOROGORO| RESPSHERS CoupANy | 08202
LITED
ESTHER MOSSES B T | CTEACTONART| e
¢ | FAN T bl

MASHARTI YA MNADA;

« Dhamana itauzwa Kamailivyo.

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa kupitia katika vipeperushi na magari
ya matangazo kutokana na idhini itayotoka kutoka katika ofisi za wakuu wa wilaya wanaohusika.

« Asilimia 25% ya beiiliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne. (14).
Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea mnada kurudiwa tena na pesa zilizolipwa kutokurudishwa.
« Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

116976701
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Makinda aeleza itakavyokuwa siku ya sensa

Na Waandishi Wetu

KAMISAA wa Sensa, Anne Makinda, ame-
bainisha namna watu watakavyohesabiwa
wakati wa Sensa ya Watu na Makazi itakay-
ofanyika Agosti 23, mwaka huu.

Pamoja na kubainisha hayo, amesema
kwamba sensa hiyo itafanyika kwa siku sita
huku akifafanua kuwa hakutakuwa na ma-
pumziko wakati huo.

Akizungumza  jana  sensa  hiyo
itakavyokuwa, Makinda alisema kazi hiyo
itafanyika kuanzia Agosti 23 saa 6:01 usiku
na kwamba itaendelea hadi muda wa siku
sita. Alisema watakaokuwa safarini watape-
wa vitambulisho maalum ili wasihesabiwe
mara mbili.

“Kuna makarani ambao wamepangiwa
katika maeneo maalumu hususani wana-
osafiri usiku kuanzia saa 6:01 usiku wa kua-
mkia siku ya sensa, tayari watakuwa katika
maeneo hayo na watawauliza maswali
machache tu na kisha kuwapatia vitambul-
isho, ili huko wanakokwenda wasihesabiwe
tena,” alisema Makinda.

“Kazi hii haiwezi kuisha kwa siku moja,
tumeweka muda hadi siku sita, ili kuhakiki-
sha kazi hii inafanyika kwa ufasaha.

“Kila karani atakuwa na kiongozi katika
eneo lake alilopangiwa, ambaye ni msi-
mamizi wa maudhui, kwa hiyo atapanga
ratiba aanzie mitaa ipi kwa siku hiyo ya

kuamkia siku yenyewe ya sensa hadi ku
maliza katika muda ambao umepangwa,”
alisema.

Makinda alisema taarifa za msingi ka-
rani anatakiwa kupata anapofika ni idadi
ya watu walioamkia Agosti 23 kwenye kila
kaya.

“Kwa hiyo hata ikiwezekana ni vema siku
ya sensa kila kiongozi wa kaya akaandika
idadi ya watu wake walioamkia siku hiyo ya
sensa kwenye kaya yake, ili kuepusha kusa-
hau kwa sababu huenda karani asimfikie
siku hiyo,” alisema Makinda.

Maeneo mengine ambayo alisema ni
maalum ambayo wataanza kuhesabu ma-
karani kuanzia saa 6:01 ni hospitalini, vi-
wanja vya ndege na bandarini.

Pia alisema kwa kundi la watoto wa mi-
taani nako kuna makarani ambao wame-
pangwa kwa ajili ya kazi hiyo.

“Yaani sensa hii itapita kwenye maeneo
yote, hakuna litakaloachwa, hata vijiweni
huko nako watafikiwa. Na katika yale mae-
neo ambayo ni hatarishi tumepanga maka-
rani wa kiume,” alibainisha.

Kuhusu maeneo ya jeshi, Makinda alise-
ma huko watafanya wenyewe na watapewa
mafunzo kama inavyofanyika kwa maka-
rani wengine.

“Kwenye maeneo ya jeshi raia hawaingii,
watafanya wenyewe huko isipokuwa
watapewa mafunzo kama makarani wen-

gine kwa ajili ya kazi hizo, kwa hiyo hata :
kwa wafungwa gerezani watafanya we- :

nyewe huko,”alisema Makinda.

Alisema makarani waliopewa mafunzo :
kwa ajili ya kazi hiyo watakula kiapo cha :

kutunza siri na kwamba endapo ataku-

wapo atakayevunja kiapo hicho na kutoa
siri atachukulia hatua ikiwamo kifungo cha :

miaka miwili au faini.

Makinda ambaye ni Spika Mstaafu wa :
Bunge la Tanzania, alisema baadhi ya mas- :
wali yatakayoulizwa siku ya sensa kwa kaya :
ni pamoja na idadi ya wanakaya, elimu :
yao, kama kuna wenye ulemavu na ni wa :

aina gani na shughuli wanazofanya

“Na huenda karani akataka kuona kitam-  :
bulisho chochote ulichonacho iwe ni cha :
udereva, uraia, cheti cha kuzaliwa au kama :

una namba ya NIDA.
“Na katika

ni kutaka kujua idadi ya wananchi wenye

vitambulisho vya taifa ili tunapoishauri :

serikali tuseme ni asilimia ngapi wana vi-
tambulisho.

“Na katika hili naomba pia ikiwezekana :
waviandae kabisa, ili karani akifika wanam- :
wonyesha tu na si kwenda kutafuta maana :

inaweza kupoteza muda,” alisisitiza.
Imeandikwa na Elizabeth Zaya (DAR)
na Loyce Cyriacus (SJMC)

Wamwomba Chongolo kurudishiwa soko

Na Mary Geofrey

WAFANYABIASHARA wa soko la samaki
Manyema, Manispaa ya Moshi mkoani Kili-
manjaro, wamemwomba Katibu Mkuu wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM), kurudishwa
sokoni hapo baada ya halmashauri kuwaon-
doa Machi mosi, mwaka huu.

Wafanyabiashara hao walimpigia magoti
Katibu Mkuu Chongolo jana katika eneo la
Mawenzi, baada ya kuwasili kwa ajili ya ku-
weka jiwe la msingi mradi wa nyumba za
wafanyabiashara akiwa kwenye ziara yake
wilayani Moshi.

Wakizungumza kwa sauti ya kulia, walim-
womba Katibu Mkuu huyo wa CCM kuiele-
keza halmashauri iwarudishe eneo hilo kwa
sababu soko walilopelekwa la Bomambuzi
Kata ya Pasua, hakuna wanunuzi.

“Tunaomba, tunaomba baba tunateseka,
tunateseka baba, huu sio umri wa kuteseka,”
alisikika Fatma Yusuph, mkazi wa Njoro,
mmoja wa wafanyabiashara hao.

Wanawake hao wakiwa wamepiga magoti
na majani mikononi, walisema tangu wame-
ondolewa kwenye soko hilo wanashindwa
kufanya biashara na kupata kipato cha kue-
ndesha familia zao.

Chongolo alilazimika kumwagiza Mkuu
wa Wilaya ya Moshi, Abbas Kayanda, kutoa

ufafanuzi kuhusu suala hilo.

Kayanda akitoa ufafanuzi alisema,
halmashauri ilitumia mapato ya ndani
kutenga fedha kwa ajili ya kujenga na
kukarabati soko la Pasua ili litumike kwa ajili
ya biashara ya samaki.

“Sehemu wanayoisema ambayo wali-
kuwa wakifanyia biashara ilikuwa ya chini
ambayo hata kiafya haikuwa salama.

“Lakini kupitia kikao cha baraza la madi-
wani na vikao mbalimbali liliidhinisha fed-
ha,” alisema huku akikatishwa na kelele za
wananchi waliokuwa wakizomea.

Chongolo alilazimika kuingilia kati akise-
ma: “Sikilizeni, waungwana hawapigi kelele,
muungwana hafanyi hivyo, subirini kwanza
amalize. Subirini kwanza, mheshimiwa DC
endelea.”

Mkuu wa wilaya, aliendelea kusema hal-
mashauri ilitenga Sh. milioni 250 kwa ajili ya
kufanya ukarabati kwenye soko la Pasua na
kujenga vyoo maeneo mengine ili wafanya-
biashara wapate huduma katika mazingira
salama na mazuri kiafya.

Aidha, alisema eneo la awali miundom-
binu ilikuwa sio salama kwao kufanya bi-
ashara.

Chongolo alimkatisha kwa kumhoji kama
soko la samaki la Manyema likikarabatiwa
litafaa kuendelea kutumika na wafanyabi-

ashara hao.

“Je, soko hili linaweza kutengenezeka ‘:
likaanza kutumiwa na wafanyabiashara ku- :

uza samaki zao?”

Akijibu swali hilo, Kayanda alisema, “eneo
hilo linafaa kuendelea kufanya biashara en-

dapo litafanyiwa ukarabati.”

Alipoulizwa kama kuna tathmini yoyote
imefanyika kujua kiasi kinachohitajika ku- :

fanya ukarabati, alidai kuwa hawajawahi

huo.

Chongolo alitoa siku saba kwa halmashau-

ri kufanya tathmini ya bajeti inayohitajika.

Alisema wakifanya kupata gharama halisi
za kiwango kinachohitajika wasukume upa- :

tikanaji wa fedha za kufanya ukarabati.
“Naomba nimwachie DC, atumie wataala-

mu kujua fedha zinazohitajika aniletee nda-
ni ya wiki moja tukishajua gharama mimi :
nitasaidia kusukuma zipatikane ili lifanyiwe :

ukarabati,” alisema Chongolo.

Tangazo la kuwaondoa wafanyabiashara

hao lilitoka Februari 17, kuwa Machi Mosi,

2021 walitakiwa kuondoka kwenye soko hilo

na kuhamia soko la Bomambuzi.
Chongolo yupo mkoani

kuhimiza sensa ya watu na makazi.

. Mama aliyetelekeza
watoto watatu
ajisalimisha polisi

Na Idda Mushi, MOROGORO

hapa nataka wananchi :
waelewe kuwa si kwamba hawatohesabiwa :
wasipokuwa na hivyo vitambulisho, lengo :

kufanya tathmini yoyote kuhusu ukarabati

Kilimanjaro
kwa ziara ya kukagua utekelezaji wa II-
ani ya Uchaguzi, miradi ya maendeleo na :

MWANAMKE aliyetelekeza watoto
watatu wa kike kisha kwenda ku-
Nakashawa, amejisalimisha polisi
baada ya kusakwa na vyombo vya
dola kwa muda mrefu.

Nakashawa ambaye ni mmoja wa
wazazi wawili (wanandoa) wali-
otelekeza watoto wao watatu wa
ani Ulanga na kusababisha kukosa
ulinzi na malezi ya baba na mama.

Mzazi huyo wa kike, amelazi-
mika kujisalimisha polisi baada
ya amri ya Mkuu wa Wilaya ya
Ulanga, Ngolo Malenya, kutaka
yeye na mume wake, Thomas Ul-
anda, wasakwe popote walipo ili
kuwajibishwa kutokana na mabinti
hao kutelekezwa kwenye nyumba
chakavu, bila chakula wala malazi
na malezi na kwenda kuolewa na
wakiishi.

Malenya aliyeingilia kati tukio la
kutelekezwa kwa mabinti hao wa-
nafunzi, alikiri kujisalimisha kwa
mwanamke huyo, ambaye katika
mahojiano amemtupia lawama
mzazi mwenzie wa kiume kuwa
ndiye aliyefanya utelekezaji huo
baada ya yeye kumwachia watoto
na kwenda kuolewa kwingine.

Licha ya mwanamke huyo kujis-
alimisha, mkuu huyo wa wilaya
ameagiza kuendelea kusakwa kwa
baba mzazi wa watoto hao ambaye
amedaiwa kuhama kutoka eneo
moja hadi lingine kutokana na ku-
sakwa na polisi.

“Nimeagiza vyombo vya sheria
vifanye jukumu lake. Hadi sasa
eneo la ekari moja kwa ajili ya ku-
wajengea mabinti hawa makazi na
kupata hati ya majina yao.

“Pia John De Vries, Mwenyekiti
wa Black Rock Mining na kampuni
ya uchimbaji madini ya Graphite
maarufu kama Kinywe ya Faru
Graphite Corporation, ameridhia
kuwajengea watoto hao nyumba
itakayogharimu zaidi ya Sh. milioni
kumi na kujali mahitaji yao yote ya
msingi yakiwemo elimu na malazi,”
alisema.

Pia amesema serikali ya wilaya
inaendelea kuratibu mradi wa Msi-
chana Wetu (Our Girl) uliofanikisha
kuwaibua mabinti hao ili kupun-
guza changamoto za mtoto wa kike
wilayani Ulanga.

“Agosti 4 (leo) pia kutakuwa na
kikao cha bodi ya mradi wa Qur
Girl ambayo mimi kama mwenyeki-
ti nitapokea taarifa ya kaya maskini
zenye mtoto wa kike na kuendelea
kuzitatulia ufumbuzi. Naendelea
kuwaasa wazazi kutimiza maju-
kumu va kulea kwani hakuna mtoto
wa mtaanl. Hawa watoto wana wa-
zazi wao,” aliongeza.

Binti mkubwa anayetegemewa
na wenzake wenye umri wa miaka
13 na tisa, Elionida Ukanda (17),
ambaye ni mwanafunzi wa kidato
cha nne katika Shule ya Sekondari
ya Selina Kombani, awali alisema
mama yao aliwaacha wakati akiwa
darasa la sita mwaka 2017 na ku-
waacha na baba yao.

Alisema mama yao huyo aliondo-
ka tena Novemba, mwaka huo huo,
kisha baba yao naye akaondoka na
kuwaacha peke yao.
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Ofisa polisi aeleza alivyojifanya
mfanyabiashara meno ya tembo

Na Grace Gurisha

OFISA wa Polisi aliyekuwa katika Kituo
cha Polisi Mburahati, Dar es Salaam, Ins-
pekta Festus Simon, ameieleza Mahakama
jinsi alivyoweka mtego wa kumkamata
mfanyabiashara wa meno ya tembo kwa
kujifanya anataka kununua jino moja kwa
Sh.150,000. Inspekta Simon amedai kuwa
aliweka mtego huo baada ya msiri wake
kumpa namba ya simu ya mshtakiwa, Has-
san Abdallah, huku akimrubuni kuwa ana-
fanya biashara ya meno ya tembo.

Simon alitoa madai hayo mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu Evodia Kyaruzi wa
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
wakati akitoa ushahidi dhidi ya Abdallah.
Inspekta Simon alidai kuwa, kwa sasa yupo
Kituo cha Polisi Bunda mkoani Mara an-
apofanyia kazi.

AlidaiJanuari 3, 2019 akiwa ofisini kwake,
alipata taarifa kutoka kwa msiri kuwa kuna
mtu anafanya biashara ya meno ya tembo
na anatafuta mnunuzi wa vipande vinane.

“Msiri alinipa namba ya simu ya Abdal-
lah nikaanza kufanya naye mawasiliano
nikijitambulisha kuwa mimi ni mfanyabi-
ashara nataka kununua meno ya tembo,”
alidai Inspekta Simon. Alidai kuwa katika
mazungumzo hayo, walikubaliana Januari
4,2019 wakutane eneo la Uwanja wa Sa-
hara, ambapo alimweleza mkuu wake wa
kazi kuhusiana na taarifa hizo.

Baada ya kumpa taarifa hizo, alidai kuwa
mkuu wake wa kazi alimpa askari mwing-
ine wa kumsaidia kukamilisha mpango wa
kumkamata mshtakiwa huyo.

Shahidi huyo alidai kuwa kabla hawaja-

kutana na mtuhumiwa, alimpa masharti
kwamba asiende na mtu mwingine katika
biashara hiyo kwa sababu watu si waamini-
fu wasije wakakamatwa.

“Nilimwambia sawa lakini nitaenda na
mwenzangu ninayefanya naye biashara
hiyo, kwa hiyo tutakuwa wawili. Abdallah
alikubali mimi kwenda na mtu mwingine,”
alidai Inspekta Simon.

Alidai kuwa siku ya tukio alikwenda
eneo la Uwanja wa Sahara akiwa na askari
mwenzake wakiwa wamevaa kiraia na
kumpigia simu mshtakiwa kwamba wame-
shafika eneo la biashara na walikubaliana
kununua meno hayo kwa Sh. 150,000 kwa
kila jino. Inspekta Simon alidai wakati wa-
namsubiri waliona taksi yenye ufito wa II-
ala ambapo mtuhumiwa alishuka ndani ya
gari akiwa amebeba begi jeusi na kwenda
sehemu ambayo wao walikuwapo.

“Alituuliza kama tunamzani, tulimwam-
bia upo kwenye buti la gari, akafungua begi
na kutoa jino moja akisema mzigo ni mzuri
huku akitoa jino lingine. Askari mwenzan-
gu alimshika mkono na kumweka chini ya
ulinzi na kumfunga pingu,” alidai.

Shahidi huyo alidai wakati wanaendelea
kumdhibiti mtuhumiwa, dereva wa teksi
aliyempeleka aliondoka eneo hilo na ku-
tokomea.

Inspekta Simon alidai wakiwa eneo hilo
la tukio walijaza fomu ya ukamataji mali
na kutiwa saini na mshtakiwa pamoja na
shahidi huru, Shabani Hamis, na baadaye
mtuhumiwa alifikishwa kituo cha polisi.

Hakimu Kyaruzi aliahirisha kesi hiyo
hadi Agosti 17, mwaka huu, kwa kuendelea
kusikilizwa.

Mtaalamu afichua wanandoa
kupata tatizo afya ya akili

Na Magdalena Jackson, SJMC

MTAALAMU wa Saikolojia ya Afya ya
Akili wa Hospitali ya Mirembe, Roselyne
Malenya, ametaja baadhi ya sababu za
wanandoa kupata tatizo la afya ya akili iki-
wamo mabadiliko ya majukumu.

Malenya alisema vitendo vya mauaji na
kujeruhiwa kwa wanandoa ni moja ya dalili
za tatizo la afya ya akili.

“Hali hii hujidhihirisha kutokana na
vichocheo mbalimbali katika ndoa kama
vile kutokutambua majukumu yao katika
familia kutokana na mabadiliko ya kimaju-
kumu,” alisema.

Alisema kuwa majukumu yaliyokuwa
yakitimizwa na wanaume kipindi cha ny-
uma, sasa yanatimizwa na wanawake na
kusababisha kutojua mahali pakusimama
kama wanandoa kwenye majukumu yao.

Kwa upande wake, Dk. Sulma Islam,
mwanafunzi kutoka Chuo Kikuu cha Do-
doma (UDOM), alisema sababu ya malezi
kwa watoto ni tatizo kubwa kwa vijana lin-
alochangia kupata tatizo la afya ya akili.

“Hii inatokana na kukosa ukaribu wa wa-
zazi hivyo kushindwa kupata watu wa kari-
bu wa kuwaeleza changamoto wanazopitia
mtaani, shuleni hata nyumbani,” alisema.

Dk. Islam alisema tatizo la afya ya akili
pia linatokana na kurithi kwa ugonjwa huo
na mtu mwenye vinasaba hivyo dalili zake
hujitokeza kwenye masomo au kazini.

“Hawa wakurithi dalili za ugonjwa wa
afya ya akili hujidhihirisha kupitia matendo

mbalimbali kama vile mauaji, ubakaji na
kuchoma nyumba,” alisema.

Aidha, Daktari Bingwa wa Afya ya Akili
katika hospitali hiyo, Dk. Sadik Mandari,
alisema wagonjwa wengi wanaowapokea
hospitalini wenye tatizo la afya ya akili ni
waliofanya uhalifu mtaani na kuhifadhiwa
kitengo cha Isanga.

“Wagonjwa hawa huletwa kufanyiwa
uchunguzi kama wametenda uhalifu
huo kwa kukusudia au ni kwa sababu ya
ugonjwa wa akili na ikigundilika kuwa
wamefanya hivyo kutokana na afya ya akili
wanatakiwa kukaa hospitalini kwa miaka
mitatu kwa ajili ya matibabu mpaka
atakapokuwa tayari kurudi nyumbani,”
alisema.

Mkurugenzi wa Afya ya Akili Mirembe,
Dk. Paulo Lawala, alibainisha walivyoji-
panga kusaidia jamii yenye tatizo hilo huku
wakizindua gari litakalosaidia kutoa tiba ya

“Uzinduzi huu wa huduma za afya ya
akili kwa jamii, pia ni sehemu ya huduma
zingine za kijamii, tunategemea kuwa na
mbio za kuhamasisha afya ya akili kwenye
jamii na mdahalo wa kitaifa wa afya ya ak-
ili utakaofanyika mwezi Septemba, mwaka
huu,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema, utafiti ulio-
fanyika mwezi Julai, mwaka huu, Tanzania
ina wagonjwa wa afya ya akili kati ya 6,000
- 7000 na kutokana na idadi hiyo taasisi ina
hakikisha inaongeza elimu kwa jamii ku-
punguza tatizo hilo.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA

MNADA WA HADHARA

Kampuniya HERA-TRUST COMPANY LIMITED, JOSINA COMPANY LIMITED, J & JRECOVERIES,
LOCUS DEBT MANAGEMENT LTD na BROVITAS COMPANY LIMITED Kwa idhini tuliyopewa na
FINCA MICROFINANCE BANK LTD tunatoa muda wa siku 14 kwa wadaiwa walioorodheshwa
kwenye jedwali hapo chini wawe wamelipa madeni wanayodaiwa na FINCA MICROFINANCE
BANK LTD. Kinyume na hapo tutalazimika kuuza kwa njia ya mnada wa hadhara mali walizoweka
kama dhamana ya mkopo. Tarehe za kufanya minada zitatolewa kwa njia ya vipeperushi na
magari ya matangazo kwenye sehemu dhamana zilipo.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

HERA-TRUST COMPANY LIMITED
AINA YA DHAMANA MAHALI ILIPO DHAMANA
KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO YANGEYANGE-MSONGOLA-DAR ES SALAAM
NYUMBA YENYE HATI MILIKI KIWANJA NO.560, KITALU L | MBAGALA ZAKHEM-DAR ES SALAAM
NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO TABATA CHANGOMBE-MFAUME STREET- DAR ES SALAAM
LAURENCE A LEKULE NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO PUGU-BOMBANI-DAR ES SALAAM
PAUL PETER MALILO NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO KINYEREZI- DAR ES SALAAM

J & J RECOVERIES

FROLIAN CHOGO SIMONI NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO KICHANGANI-KINYEREZI-DAR ES SALAAM
NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO MSIGANI-UBUNGO-DAR ES SALAAM

SHAMBA LENYE MKATABA WA MAUZIANO- MALI YA
VERONICA BENARD MALUGU

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO-MALI YA
PETER ISAYA LESIRWA

PAGALE LENYE MKATABA WA MAUZIANO KIVULE-ILALA-DAR ES SALAAM
BROVITAS COMPANY LIMITED
NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO BOMBAMBILI-SONGEA

NYUWBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO-MALT YA
AMANI F MTAULEHE

S/N_ JINA LA MDAIWA
1 | ROSALINA ROGATUS KAMAFA

2 | DAUDI M CHACHA
3 | SALOME AMIRIUS MWAILENGE
4
5

THERESIA ALEXANDER KITARY

6

7

g | JUBILET LUSINDE
MACKDORNARD

9

10

TENGELEA-MKURANGA-PWANI

APOLINARY PETER MWAMBONA NZASA A-KILUNGULE-TEMKE-DAR ES SALAAM

DAVID JOSIA OBAS

1DDI 1 IDDI
12 | FROLA B KOMBA

NAMTUMBO-SONGEA

JANO.T33 NA 135,

13 | EMMANUEL N MAPUNDA MSHANGANO-MTENDEWAWA-SONGEA

KITALU A
NYUMBA YENYE LESENT YA MAKAZI KIWANJA NO.1417,
14 | JACOB NICODEM YAYA KKITALU QQ '
15 | FRANCIS ANDREA NDUNGURU NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

UWBA VENVE TESENTVA WARAZKTWANJA NO_ 66,
16 | EmmanueL sosTenes msasiLa | o PR TENYELESENTYAMAKRZTKIVANIANG. 8.1 uvyma-sonaea

LOCUS DEBT MANAGEMENT LT

OSCAR S MNG’ONGO NYUMBA YENYE HATI MILIKI KIWANJA NO 210, KITALU P | CHAUNGINGI-NJOMBE
NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI-INAYOMILIKIWA

MERLY CHAULA NA KIWANJA CHENYE HATI MILIKI
NO.54, BLOCK A

MJIMWEMA-SONGEA
NAMANYINGI-SONGEA

18 | RIZIKIS MGAYA MGENDELA NA NJOSS A-NJOMBE

UMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO NA GART
AINA TOYOTA HIACE YENYE NAMBA ZA USAJILI T438
BAL
NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI KIVANJA NO.915
21 | MORBERT G NYOMOLELO NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO IGANGIDUNGI-MAKAMBAKO
22 | LEAH A NDELWA KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO NUNDU-IBOMA-NJOMBE

. JOSINAAUCTION MARTLTD

FREDY MALI KAZI PAGALE LENYE HATI MILIKI KIWANJA NO 614, KITALU A | MHONGOLO-KAHAMA

19 | GASTON D MBAVILE MJIMWEMA-MSETE-NJOMBE

20 | PLASDO D MAULAGA KAHAWA-MAKAMBO

DANIEL N MAGITA KIWANJA CHENYE HATI MILIKI NO.576, KITALU A BUSOKA-KAHAMA

24
25 | EMMANUEL S MASHIGNI
26 | MUSSA ALLY TENELA

27 | BENJAMIN M BIKINDU

28 | KAGENGELE J MANDATA
29 | EDSON RASHID METHSULA
30 | SAMWEL J MAGODI

31 | MAULID A MTWALE

32 | HUSSEIN H SELEMAN

33 | EMMANUEL JOHN KADISA

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO
KIWANJA CHENYE HATI MILIKI KIWANJA NO.45, KITALU
J

KAGONGWA-KAHAMA

NYIHOGO-KAHAMA

NGUZO MBILI-GEITA
NYANTORONTORO A -GEITA
LUTOZO-CCM-GEITA
SENGEREMA

14 KAMBARAGE-GEITA
BUSERESERE-KATORO-GEITA
MWIME-KAHAMA

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO
KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO
NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO
NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO
NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO
NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO
KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

MASHARTI YA MNADA

1. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

2. Dhamana itauzwa kamailivyo.

3. Mnunuzi atayeshinda anapaswa kulipa 25% ya bei aliyofikiwa siku ya
mnada, na 75% iliyosalia atalipwa kulingana na makubaliano ya benki na
mnunuzi.

4, Gharama zozote ikiwemo kubadilisha Hati miliki (transfer of owner-
ship), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa ni la mnunuzi.

5. Mnada utafanyika mahali ambapo dhamana zilipo na si vinginevyo.

Mkurugenzi Mtendaji Mkurugenzi Mtendaji, Mkurugenzi Mtendaji,
HFT?'TTUS" Company JOSINA COMPANY LIMITED LOCUS DEBT MANAGEMENT
Limited S.L.P Dar es Salaam S.L.P MWANZA LTD
Namba za simu: N. . b . SLPD sal
0654 673880 ampa za simu: b ar es' alaam
0713203040/0789203040 Namba za simu; 0682272906
NA
NA NA
Mkurugenzi Mtendaji.

Mkurugenzi Mtendaji,

J & J Recoveries

S.L.P Dar es Salaam BROVITAS COMPANY P.0. Box 78783
Namba za simu; LIMITED S.LP Songea Namba za simu:
0714292260/0784 076588 | Namba za simu; 0768790399, 0754774949
0763801591 =
=
5
NA NA E

Finca Microfinance Bank Ltd
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MWANGA WA JAMII

Mpango wagonjwa wa
moyo kulipiwa matibabu
habarinjema

WAGONJWA wa moyo wanaweza kupata matumaini ya kulipiwa
gharama za matibabu baada ya jana Waziri wa Afya, kutangaza kuwa
serikali kupitia wizara yake iko kwenye mazungumzo na Wizara ya
Fedha ili wagonjwa hao wanaotibiwa ndani walipiwe gharama kama
wanaokwenda kutibiwa nje ya nchi.

Tangazo hilo la waziri alilitoa wakati akizindua Bodi ya Wadhamini
wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI).

Kupitia Taasisi ya JKCI tumeelezwa kuwa serikali imeokoa fedha
zilizokuwa zikipeleka wagonjwa kutibiwa nje ya nchi na kuona haja
ya kuwafikiria wanaopatiwa matibabu katika taasisi hiyo ambao wa-
nashindwa kumudu gharama za matibabu.

Nia hiyo ya serikali inatoa matumaini makubwa hasa kwa wagonjwa
wasio na uwezo wa kulipa gharama kubwa na maisha hayo kuwa ka-
tika wasiwasi.

Matumaini yetu ni kuona mazungumzo hayo yanazaa matunda na
kama alivyosema Waziri Ummy kama mgonjwa akipelekwa nje kwa
matibabu serikali inalipia, kwanini wagonjwa wa ndani wasipate pia
fursa hiyo.

Wananchi tunasubiri kwa hamu kubwa na tunaombea mazungum-
7o hayo yanafanikiwe ili kuokoa maisha ya wagonjwa wasiokuwa na
uwezo.

Suala lingine ambalo hatuna budi kumpa kongole Waziri Ummy ni
la kutambua umuhimu wa kumpa huduma mgonjwa anayeshindwa
kulipia matibabu kwa kumfanyia tathmini ili kupunguza madhara ya-
nayoweza kujitokeza kipindi wanapositisha huduma.

Umuhimu pia uliotolewa kwa kinamama na watoto hasa kwa kaya
duni ambazo zinashindwa kumudu gharama za matibabu pamoja na
wazee kwa kutorudishwa nyumbani ni wa kupongeza na kama alivy-
osema waziri kwa kutofanya hivyo, tunapoteza rasilimali watu.

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI, Prof. Mohamed Janabi, alieleza jinsi
taasisi hiyo ilivyookoa mabilioni ya fedha toka ilipoanzishwa kiasi am-
bacho serikali ilikuwa ikitumia kupeleka wagonjwa wa moyo kutibiwa
nje ya nchi.

Na kwamba taasisi hiyo imeshafanya upasuaji mkubwa wa kifua
kwa wagonjwa 2,769 pamoja na mdogo kwa wagonjwa 8,065 toka il-
ipoanzishwa huku asilimia 85 ya madaktari wanaofanya upasuaji huo
ni Watanzania.

Hatua hii ni ya kujivunia kuona madaktari wetu wana uwezo wa ku-
fanya upasuaji huo ambao miaka ya nyuma ilikuwa lazima ufanyike
nje ya nchi.

Pia, inajenga imani kubwa kwa Watanzania kuona madaktari wa-
zawa wana utaalamu huo ambao ulikuwa ukifanywa na madaktari wa
nje.

Mwenyekiti wa Bodi, Prof. William Mahalu, anawahakikishia Watan-
zania kuwa jukumu kubwa la taasisi hiyo ni kuondoa au kupunguza
asilimia tano ya wagonjwa ambao bado wanalazimika kupelekwa nje
ya nchi kwa matibabu ya moyo.

Kadhalika ni kuhakikisha JKCI itaendelea na utaratibu wake wa
kutoa mafunzo kwa mabingwa nchini ili kuongeza huduma za kibing-
wa ndani na kupunguza gharama kwa serikali.

Watanzania wanamatumaini makubwa na hospitali zao kutokana
na kuwa na madaktari wenye uwezo mkubwa ambao pia wanaamini-
wa na nchi za nje.

Tunasubiri kwa hamu mazungumzo yatakavyokuja na habari njema
ya kuwaokoa wagonjwa wa moyo wasiokuwa na uwezo ili nao waweze
kufaidika na fedha za serikali yao.

Mungu ibariki Tanzania

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

i)

Na Jenifer
Gilla

¥ Muungwana Lazima Nilonge
Wiki ya Unyonyeshaji ikumbushe

ulazima, umul

MWEZI Agosti unapoanza
unakuja na ujumbe mahu-
susi kwa jamii, wanawake,
wanaume na vijana wa-
nakumbushwa  umuhimu
wa maziwa ya mama kwa
mtoto.

Kuanzia Agosti mosi hadi
saba kila mwaka dunia
inakuja pamoja kuadhimi-
sha Siku ya Unyonyweshaji
Maziwa ya Mama iliyoidhin-
ishwa na Shirika la Afya Du-
niani (WHO) ili kuhamash-
isha unyonyeshaji watoto
wadogo na wachanga.

Akifungua maadhim-
isho hayo kwa mwaka huu
wilayani Ikungi mkoa wa
Singida, Naibu Waziri wa
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi
Maalumu, Mwanaidi Khami-
si, anasema unyonyeshaji wa
watoto wachanga ndani ya
saa moja baada ya kuzaliwa
umeongezeka hadi kufikia
asilimia 90 ukilinganishwa
na asilimia 54 ya mwaka
2018.

Hata hivyo, anaongeza
kuwa ni asilimia 43 pekee ya
watoto hunyonyeshwa kwa
miaka miwili na kuendelea
huku asilimia 57 wakinyonya
maziwa ya mama pekee bila
kuchanganya na chakula
kingine kwa miezi sita.

Pongezi ziende kwa wa-
nawake wote walioitikia
wito na mafunzo ya madak-
tari na kunyonyesha watoto
Wao maziwa ya mwanzo am-
bayo kitaalamu huitwa ‘co-
lostrums’ ambayo yamejaa
virutubisho, madini ya kuto-
sha tena ya aina mbalimbali
na protini kwa wingi.

Yana rangi ya njano ya-
mejaa seli za kinga za aina
mbalimbali na huwalinda
watoto dhidi ya magonjwa

ya binadamu na vifo.
Utafiti wa kitabibu
unaeleza  kuwa  mtoto

akizaliwa na kuanzia ku-
nyonyeshwa maziwa ya
mama ndani ya saa moja
kuna  uwezekano  wa
kuokoa maisha yake kwani
kuchelewa kumnyonyesha
mtoto kunachangia kwa ki-
asi kikubwa vifo vya watoto
wachanga ndani ya siku 28.

Aidha, changamoto bado
inaonekana kwenye un-
yonyeshaji wa watoto kwa
kipindi cha miaka miwili na
kuendelea kwa kuwa wazazi
wengi huishia mwaka hadi
mwaka na nusu kwa sababu
mbalimbali.

Moja ya sababu inayota-
wala kwa wazazi wengi ni
kuwa wakinyonyesha kwa
miaka miwili maziwa yao
yanalegea na kupoteza mvu-
to na mwonekano jambo
ambalo si sahihi na ni ukatili
kwa watoto hao.

Tunafahamu kuwa kunyo-
nyesha maziwa ya mama
kuna faida nyingi kwa mama
na mtoto ikiwamo kunaima-
risha afya, kinga na ustawi
wamama na mtoto.

Aidha, ni mwanzo wa ku-
zuia aina zote za utapiamlo
kwa kuwa mtoto anapata
lishe bora iliyosheheni kwe-
nye maziwa ya mama.

Ikumbukwe kuwa vile
vile, mtoto  asiponyo-
nyeshwa ipasavyo huathiri
ukuaji na maendeleo yake
kimwili na kiakili kwa kuwa
hatapata lishe bora inayom-
kinga dhidi ya magonjwa na
kusababisha vifo vya watoto
nchini.

Ili kufanikisha hilo, wa-
zazi hawana budi kuhakiki-
sha kuwa wanajiepusha na
mambo yanayoweza kuathi-

himu wa kunyonyesha

ri afya ya watoto wao kiakili
na kimwili.

Kadhalika, mama asipo-
nyonyesha anajisababishia
msongo wa mawazo kwa
kuwa utafiti unaonyesha
kuwa utengenezaji maziwa
ya mama mwilini, pia una-
husisha saikolojia ya mama
mwenyewe.

Hii ina maana kuwa kama
una mawazo mengi, msongo
wa mawazo au umechoka
basi utoaji wa maziwa uta-
punguza na ndiyo maana
kinamama wengi wanakuwa
hawatoi  maziwa ya kuto-
sha.

Hivyo basi, kama Naibu
Waziri Mwanahamisi alivy-
oisihi jamii kuadhimisha
Wiki ya Unyonyeshaji Mazi-
wa ya Mama , Watanzania
wakumbuke umuhimu wa
kuboresha lishe kwa watoto
kwa kuanza kuwanyonye-
sha mara mama anapojifun-
gua.

Unyonyesha sahihi
unakataza kuwalisha watoto
kitu chochote ndani ya miezi
sita . Ikumbukwe unyonye-
shaji wa maziwa ya mama
ili kujenga msingi imara
wa afya na uhai wa watoto
ambao ni taifa la kesho ni
muhimu kwa kila mzazi..

Kwa kuwa Ripoti ya WHO
inaonyesha kuwa kati ya wa-
toto watano, watatu hawan-
yonyeshwi ndani ya saa moja
baada ya kuzaliwa, maisha
ya watoto zaidi ya 820,000
ya chini ya miaka mitano
yangeweza kuokolewa iki-
wa watoto wote wa miezi
0 mpaka 3 watanyonyeshwa
kikamilifu.

Wazazi na jamii isipuuze
tuwainue kiafya watoto
wetu kwa kuwanyonyesha
kikamilifu.
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RC mpya aanza na ajenda ya mapato

Na Richard Makore, MWANZA

MKUU mpya wa Mkoa wa
Mwanza, Adam Malima, ametua
mkoani hapo na kuagiza hal-
mashauri zote kumpa mikakati
yao ya ukusanyaji wa mapato ili
kuusogeza mbele mkoa.

Malima alifika katika ofisi zake
kupokewa na aliyekuwa Mkuu
wa Mkoa huo, Robert Gabriel, na
viongozi wengine huku akiwataka
watendaji kuweka wazi mikakati
yao katika ukusanyaji wa mapato.

Alisema ukusanyaji wa mapato
ni ajenda yake ya kwanza katika
mkoa huo wenye idadi ya watu

wanaofikia milioni nane kwa sasa.

Malima alisema, watu milioni
sita wanaishi Mwanza na kwamba
wengine milioni mbili ni wale wa-
naoingia na kutoka kila siku hivyo
ni lazima wingi huo wa watu
uendane na ukusanyaji wa ma-
pato.

Aliongeza kuwa, mkoa huo una
idadi kubwa ya watu na kwamba
ni lazima uendane na upatikanaji
wa mapato mengi kuliko mikoa
mingi hapa nchini.

“Ndugu zangu ajenda yangu ya
kwanza ni kuhakikisha Mwanza
inasonga mbele kimapato kwa
kuwa ni miongoni mwa mikoa ya
kimkakati na hili nitalifanya kuwa

ajenda yangu ya kwanza,” alisema
Malima.

Alisema anaufahamu vizuri
mkoa huo na kwamba Rais Sa-
mia Suluhu Hassan amemwagiza
ahakikishe unasonga mbele ku-
liko ulivyo sasa.

Malima ambaye amewahi ku-
fanya kazi katika mikoa ya Mara
na Tanga, aliwataka watendaji
kushirikiana ili kumsaidia Rais na
kwamba ni lazima ajenda ya wa-
nanchi katika kujiletea maendeleo
ifanikiwe.

Akizungumza baada ya kumka-
bidhi ofisi, Gabriel alisema anaon-
doka ofisini akiwa hana ‘nongwa’
na mtu yeyote.

Alisema katika uongozi wake
alishirikiana na viongozi wenzake
wa mkoa na kwamba maendeleo
ya wananchi na ulinzi na usalama
alivifanya kwa nguvu zote.

Gabriel aliongeza kuwa miradi
mingi ilianzishwa katika kipindi
chake na kwamba mpaka anaon-
doka kulikuwa na mradi wa ujenzi
wa vyumba 11,000 vya madarasa
katika mkoa mzima.

Alimshukuru Rais Samia na
kwamba kwa sasa anaondoka
ofisini kwenda kufanya kazi za
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
kama mjumbe wa shina nafasi am-
bayo alisema aliwahi kuitumikia
huko nyuma.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka, akiwa amebebwa juu na washiriki wa
mashindano ya Bodaboda (Tanzania Royal Tour Rally -2022), baada ya kuweka jiwe la msingi la uzinduzi wa ujenzi wa nyumba ya mshindi wa

Shaka ataka vijana kushirikishwa mipango ya maendeleo kwa uchumi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KATIBU wa Halmashauri Kuu ya
Taifa (NEC) ya Chama Cha Map-
induzi (CCM), Itikadi na Uenezi,
Shaka Hamdu Shaka, amewataka
viongozi wa chama na serikali ku-
washirikisha vijana katika mipa-
ngo ya maendeleo.

Katika kufanya hivyo, amese-
ma ni kumuunga mkono Rais
Samia Suluhu Hassan ambaye
amewekeza nguvu kubwa kuliinua
kundi hilo kiuchumi kupitia fursa
mbalimbali zilizoko nchini.

Shaka aliyasema hayo juzi jijini
hapo wakati akizindua ujenzi wa
nyumba ya mshindi wa kwanza
atakayepatikana katika mashinda-
no ya mbio za waendesha bodabo-
da kitaifa, yanayotarajiwa kuhiti-
mishwa Agosti 30, mwaka huu,
yakiwa na lengo la kuunga mkono
juhudi za Rais Samia katika ku-

tangaza fursa za utalii nchini kupi-
tia filamu ya The Royal Tour.

Alisema CCM inaamini vijana
wakiwezeshwa kiuchumi wana
uwezo wa kuchangia maendeleo
ya taifa kwa kiwango kikubwa zai-
di na ilivyokuwa sasa.

“Tanzania tunaye mwongoza
njia, mfungua fursa ambaye ni
Rais Samia mwenye kutekeleza
dhana na maono ya kuwakomboa
vijana kiuchumi kupitia fursa na
rasilimali zilizoko nchini. Rais Sa-
mia amefanya uwekezaji mkubwa
katika kuwainua vijana.

“Jitihada hizi zinapaswa kue-
ndelea kuungwa mkono kwa
viongozi wa chama na serikali
kuwashirikisha vijana katika mi-
pango ya maendeleo. Hii itasaidia
kutekeleza kwa vitendo ahadi ya
CCM ya kutoa ajira milioni nane
kwa sekta rasmi na isiyo rasmi,”
alisema.

Shaka pia alisema CCM in-
aamini kwamba endapo vijana
watawezeshwa zaidi kiuchumi,
watachangia maendeleo ya taifa
kwa hatua kubwa zaidi ya sasa.

Alibainisha kuwa mbio hizo
za waendesha bodaboda ni fursa
ya kutangaza vivutio vya utalii
vilivyoko pamoja na waendesha
vyombo hivyo vya moto kuwa ma-
balozi wazuri wa utalii.

Shaka alitumia fursa hiyo kuwa-
hamasisha waendesha bodaboda
na bajaji kushiriki sensa ya watu
na makazi itakayofanyika Agosti
23, mwaka huu, pamoja na kuen-
delea kupata chanjo ya kujikinga
dhidi ya maambukizi ya UVIKO-19.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka la Global Peace Advocacy for
Conflict Resolution, Ryamoja Mf-
uruy, alisema taasisi hiyo imeandaa
mashindano hayo kuwawezesha
waendesha bodaboda kubeba

ujumbe wa kuhamasisha utalii
nchini.

Alisema mbio hizo ngazi ya
wilaya zitaanza Agosti 13, mwaka
huu, kisha Agosti 17 zitaendelea
kwa ngazi ya mkoa na kuhitimisha
kitaifa Agosti 30 ambapo mshindi
Dodoma. Naye Katibu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa
Dodoma, Pili Mbaga, alisema CCM
imekuwa na ushirikiano mzuri
na Umoja wa Waendesha Pikipiki
Mkoa wa Dodoma (UWAPIDO) na
imetoa ofisi kwa ajili ya uendeshaji
shughuli za chama hicho.

Mwakilishi kutoka kampuni
ya State Aviation, Amour Abdal-
lah, alisema kampuni hiyo itatoa
helikopta kuhamasisha tukio hilo
kwani uwezeshaji vijana hususan
madereva bodaboda ni msaada
muhimu katika kuchangia maen-
deleo ya taifa.

——
- UDSM yabuni
- Jiko mionzi jua

Na Martha Sambo,
MBEYA

CHUO Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM),
kimebuni jiko la kupikia
linalotumia mionzi ya
jua, ili kupunguza uhar-
ibifu wa mazingira kwa
ajili ya kuni na mkaa.

Akizungumza na Ni-
pashe, mbunifu wa jiko
hilo ambaye ni Mhandi-
si wa chuo hicho cha
UDSM, Alphen Mlelele,
alisema baada ya
kufanya utafiti alibaini
mwanga wa jua un-
aweza kutumika kupika
chakula.

Alisema walibuni
teknolojia hiyo ili
kutunza mazingira ku-
tokana na ukataji miti
ovyo hali inayochangia
mabadiliko ya tabi-
anchi.

“Tuliona tubuni
teknolojia hii ya
kutumia nishati ya
jua kupikia chakula
ili kurahisisha, lakini
kupunguza matumizi ya
kuni na mkaa ambayo
mara kadhaa yanaha-
tarisha mazingira na
utunzwaji wake kwa
ujumla, hivyo tukaona
ni wakati sahihi haku-
fanya hivyo,” alisema
Alphen.

Pia, alisema jiko hilo
linapunguza gharama
ya gesi na umeme hasa
zi ya mkaa na kuni
yanatokana na baadhi
ya watu kushindwa
kumudu gharama ya
bidhaa hiyo.

“Awali tulifanya
utafiti tukagundua jiko
hili linafaa kutumika
kwenye mikoa yenye
Kipindi kirefu cha
jua ikiwamo Njombe,
Iringa, Mbeya, Dodoma
na Singida,” alibainisha
Alphen.

Ripoti ya pili ya hali
ya mazingira nchini ya
mwaka 2014, ilibainisha
kuwa zaidi ya hekta
46,942 za misitu huhar-
ibiwa kwa shughuli za
mkaa na kilimo.

Ofisa Maliasili na
Utalii wa Mkoa wa
Iringa, Dk. Bahati
Goliama, alisema mkoa
huo umepoteza zaidi ya
Sh. bilioni 281 katika
Kipindi cha 2021 kwa
sababu ya uchomaji wa
misiti ovyo.

Alisema kama misitu
hiyo isingechomwa
na miti yake kufiki-
sha umri wa miaka 16,
mkoa ungejipatia Sh.
bilioni 491.
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Shule yawapunguzia kero

umbali mrefu wanafunzi

Na Mary Geofrey, aliyekuwa
SIHA

Naibii, Kata ya Biriri, wilayani
Siha, mkoani Kilimanjaro, wa-
natarajia kuondokana na adha
ya kutembea umbali wa zaidi
ya kilometa 12 kwenda Shule za
Sekondari Makiwaru na Sanya
Juu, baada ya serikali kujenga
Shule ya Sekondari Biriri.
Ujenzi wa shule hiyo mpya,
ulihusisha madarasa manane,
jengo moja la maktaba, ma-
tundu 28 ya vyoo, chumba cha
teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA), maabara

sita za masomo ya sayansi na
jengo la utawala, uko katika
hatua za mwisho za kukami-
lika. Mwakilishi wa Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Siha, Joel Mgalula, ak-
isoma taarifa ya ujenzi huo juzi
kwa Katibu Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel
Chongolo, alisema umegha-
rimu Sh. milioni 470.

“Mradi huu pia kutimiza
azma ya serikali ya kuwa na
shule za sekondari kwa kila
kata ambayo pia ni maelek-
ezo ya Ilani ya CCM ya mwaka
2020, sura ya kwanza D (ii), 9E
(i) na sura ya tatu 79 (i),” alise-

ma Mgalula.

Alisema majengo yote ya-
megharimu Sh. milioni 468.3
na utekelezaji wa mradi huo
unakadiriwa kuwa umefika
asilimia 85.

“Tumeahidiwa kupewa fed-
ha Sh. milioni 130 katika robo
ya kwanza ya mwaka wa fedha
wa 202/25,” alisema.

Katibu Mkuu Chongolo,
aliagiza ujenzi huo kukamilika
mapema ili wanafunzi waanze
masomo mapema mwakani.

Aidha, aliahidi kuzungumza
na Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
ili shule hiyo iwe na masomo ya

kilimo kwa ajili ya kuandaa vi-
jana kujiajiri katika sekta hiyo.
Mwananchi wa Kijiji hicho,
George Mchome, alisema ku-
wapo kwa shule hiyo kuta-
saidia kuongeza ufaulu wa wa-
nafunzi kwa sababu watakuwa
na muda mrefu wa kujisomea

wanaotumia sasa kwenda
shule za mbali.
Chongolo yupo mkoani

Kilimanjaro kwa ziara ya siku
tano ya kukagua utekelezaji
wa Ilani ya Uchaguzi ya mwaka
2020/25, miradi ya maendeleo
na kuhamasisha Sensa ya Watu
na Makazi itakayofanyika Ago-
sti 23, mwaka huu.

Mkuu wa
Kitengo
cha BI-
ashara cha
Benkm/a
NBC, Mussa
Mwinyin-
daho, aki-
zungumza
kuhusu
huduma
mbalimbali
zinazo-
tolewa
na benki
hiyo, kama
mikopo
ya mitaji,
ujenzi wa
Jbengo la
iashara
na Bima ya
Biashara,
wakati wa
mkutano
na wafan-
yabiashara
wa mkoa
wa Do-
doma jana.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

NICOL vyaendelea kufanya vizuri

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya NICOL Invest-
ment PLC, imeendelea kupata
faida na hisa zake kuendelea ku-
fanya vizuri katika Soko la Hisa
la Dar es Salaam (DSE).

Kwa mujibu wa hesabu zi-
lizokaguliwa, faida ya kampuni
hiyo imepanda kutoka Sh. bilio-
ni 1.5 mwaka 2020 mpaka bilioni
nne mwaka 2021.

Hisa za kampuni hiyo kwenye
soko la hisa nazo zimeonekana
kuendelea kupanda kwa kasi ku-
toka Sh. 200 mwaka 2020 hadi
Sh. 360 mwaka huu.

Akizungumzia siri ya mafani-
kio hayo, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa NICOL, Erasto Ngamilaga,
alisema ni kweli mapato ya kam-
puni hiyo ya kizalendo yanaen-
delea kupaa kwa kasi.

Alisema wakati kampuni hiyo
inasajiliwa DSE mwaka 2018
ilikuwa na changamoto nyingi
lakini kwa sasa mambo yako safi
na wanahisa wanafurahia kam-
puni yao kuendelea kufanya
vizuri huku wakilipwa magawio

na kupata taarifa za kampuni
kwa uwazi.

Ngamilaga alitaja baadhi ya
mafanikio hayo kuwa ni kam-
puni kufanya mikutano ya kila
mwaka na kwa mfululizo kuan-
zia mwaka 2018 wanahisa kue-
ndelea kupata gawio la faida
mfululizo.

Alisema hivi karibuni wali-
tangaza hesabu zilizokaguliwa
zinazoonyesha kuwa faida ya
kampuni hiyo imekua kutoka
Sh. bilioni 1.5 mwaka 2020 hadi
Sh. bilioni 4 mwaka 2021.

Kwa mujibu wa ofisa huyo
mtendaji mkuu, hilo ni sawa na
ongezeko la zaidi ya asilimia 144
na kwamba mafanikio hayo ya-
mechangiwa na mapato wanay-
opata kutoka kwenye magawio
na mapato yanayotokana na
riba baada ya kufanya uwekezaji
kwenye hati fungani.

“Mafanikio haya yamekuja ku-
tokana na jitihada za makusudi
tunazoendelea kuzifanya ka-
tika kipindi cha kuanzia mwaka
2018 hadi sasa na kuendelea,
hayo yamewezekana baada ya

kuchukua juhudi za kutawanya
uwekezaji wetu kwenye maeneo
yenye faida kubwa hasa kwenye
hati fungani,” alisema.

Alisema wanaendelea na jiti-
hada za kutawanya uwekezaji
wa kampuni ili kuufanya uwi-
ane na malengo ambayo kam-
puni imejiwekea kwa kuzingatia
mkakati wa kukuza mapato na
faida kwa manufaa ya wanahisa
wake.

Hivi karibuni, alisema ulifanyi-
ka mkutano wa dharura wa wa-
nahisa ili kuthibitisha uchaguzi
wa wakurugenzi wapya na wa-
nahisa walithibitisha na kuteua
wakurugenzi wapya.

“Tumefanikiwa kujaza na-
fasi kwa mujibu wa maazimio
ya wanahisa yaliyofikiwa ka-
tika mkutano mkuu wa saba, ni
matumaini ya wanahisa kwam-
ba wakurugenzi walioteuliwa
wataongeza chachu ya maende-
leo ya kampuni pamoja na kuki-
dhi matakwa ya sheria katika
uendeshaji bora wa kampuni
unaoziingatia weledi,” alisema.

Mtendaji huyo alisema yapo

maeneo mengine makubwa ya
kimkakati ambayo kampuni
inaendelea kuwekeza mbali na
kuhakikisha kwamba mapato
yanayopatikana kwenye gawio
na hati fungani yanarejeshwa
katika uwekezaji mwingine.

Alisema NICOL inatathmini
kuingia kwenye uwekezaji wa
viwanda na maeneo mengine,
tunaendelea kufanya tathmini
ya kufanya uwekezaji katika
maeneo mengine kama vile
uwekezaji katika sekta ya gesi,
milki, madini na uanzishwaji
wa mifuko mbalimbali itakay-
oongeza tija.

Alisema mwaka 2021 wa-
nahisa walithibitisha gawio la
muda la Sh 17 ambalo lililipwa
Desemba 30, mwaka jana, na
kwamba wanahisa waendelee
kuwa na matumaini makubwa.

“Ni matarajio yetu kwamba
kulingana na mafanikio makub-
wa tuliyo nayo wanahisa waen-
delee kutarajia mazuri kwenye
mkutano wa wanahisa unaokuja
tutakaoufanya, tarehe ya mku-
tano huo itatangazwa,” alisema.

Mfumuko wa
bei, pembejeo
kujadiliwa

Na Mwandishi Wetu, MOSH|

SERIKALI imeonyesha nia ya
kumaliza kilio cha wakulima
nchini, kuhusu mfumuko wa
bei ya pembejeo za kilimo kwa
ahadi ya kutangaza Agosti 8,
mwaka huu, wakati wa maa-
dhimisho vya kitaifa ya Sikukuu
ya Wakulima (Nanenane).

Kaimu Mrajis wa Vyama Vya
Ushirika nchini, Collins Nyakun-
ga, akizungumza wakati wa
warsha ya uwekezaji ya wana-
hisa wa KCBL, kuelekea uvund-
waji wa Benki ya Taifa ya Ush-
irika, alisema serikali itatangaza
ahueni ya kushuka kwa bei ya
mbolea, baada ya kuweka ru-
zuku kupunguza makali.

Nanyunga ambaye alimwakili-
sha Mrajis wa Vyama vya Ush-
irika nchini, Dk. Benson Ndiege,
alisema ni wakati wadau wa
ushirika taasisi binafsi, Benki ya
Ushirika ya Kilimanjaro na seri-
kali zikiangalia namna bora ya
kuongeza mtaji wa KCBL, kufikia
Sh. bilioni 15, na kwamba hivi
sasa serikali inapitia mapendek-
€z0 na changamoto zinazowak-
abili wakulima na itatangaza
hatima yake mwezi ujao.

Awali, Meneja wa Benki va
Ushirika ya Kilimanjaro, Godfrey
Ng'urah, akieleza mafanikio,
mkakati na muundo kuelekea
vundwaji wa Benki ya Taifa ya
Ushirika, alisema Vyama vya
Akiba vya Kuweka na Kukopa
(SACCOY), vinatarajiwa kuku-
sanya zaidi ya Sh. bilioni 10.2,
wawekezaji wa kimkakati, itaku-
sanya Sh. bilioni 4, Vyama vya
Ushirika wa Wakulima (AMCOS),
itakusanya zaidi ya Sh. 3.8 ili
kufikia malengo ya Sh. bilioni 15
zinazohitajika.

Katika mkutano huo wa
uwekezaji, Mhadhiri Mwan-
damizi wa Chuo Kikuu cha
Ushirika Moshi (MoCU), DK.
Emmanuel Lulandala, akieleza
nafasi ya Benki ya Ushirika ka-
tika ushindani wa soko huria na
sekta binafsi, amesema sehemu
ya mfumo wa uchumi
inayoendeshwa na watu
binafsi au makampuni ili kuten-
geneza faida na haidhibitiwi
na serikali.

Kwa mujibu wa DK. Lulandala,
Benki ya Ushirika (BU) ni fursa
yva wana ushirika kumiliki uchu-
mi na kutengeneza faida kubwa,
ambayo ni mali ya wanachama
wa Vyama na vyama ambao
ndio wamiliki na kwamba ush-
irika lazima ushindane kumiliki
uchumi.

Kulingana na takwimu za Tume
ya Maendeleo ya Ushirika
nchini (TCDC) za mwaka 2021,
Tanzania ina jumla ya vyama
vya ushirika 9,741 wakati idadi
ya wana ushirika nchini imefikia
watu milioni 6,900,000 na ngu-
vu va fedha ya wana ushirika ni
Sh. bilioni 717.5.
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BN Wizara yaweka mkakati wanaofanya
ukatili kijinsia kunyimwa dhamana

Makada 36 CCM
wajitokeza
kuwania ubunge
A. Mashariki

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKADA 36 wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) wame-
jitokeza kuchukua fomu za
kuwania nafasi ya ubunge wa
Afrika Mashariki huku wen-
gine wakitetea ubunge wao.

Akizungumza juzi jijini hapo,
Katibu Msaidizi Mkuu Idara ya
Oganaizesheni CCM, Solomoni
Itunda, alisema wanachama
hao wamechukua fomu ofisi
ya makao makuu ya CCM Do-
doma, ofisi kuu ya CCM Zan-
zibar na ofisi ndogo ya CCM,
Dar es Salaam.

Alisema kwa juzi na jana
makada 36 wamejitokeza
kuchukua fomu za kuomba ku-
teuliwa kuwania ubunge huo.

Alitaja wanachama wali-
ochukua fomu kuwa ni
Amani Kajuna, Azizi Mussa,
Judith Mollel, Amedeus Mzee,
Kalunde Malale na William
Reuben, Fancy Nkuhi, Salma
Mwassa, Ngwaru Maghembe,
Happyness Lugiko, Shabu
Makonyola, Salimu Kungulilo,
Prof. Norman Sigalla, Har-
rison Lukosi, Rehema Hassan,
Ahmed Mkulo, Steven Mkom-
wa, Dorica Gwilenza na Ansar
Kachabwa.

Wengine ni Nadra Juma
Mohamed, Ahmed Shehe
Saleh, Mar-yam Said Mussa na
Mourie Oscar Sendera, Jonas
Lufungulo, Dk. Linda Salekwa,
Loti Lembrice, Richard Mbugu-
ni, Angela Kiza, Pascal Mayala,
Francis Nanai, Melinda Mu-
ganda, Fikiri Luganga, Mkondo
Fabian, Albert Mbago,

Robison Etuttu na David Mwa-
kanjuki.

Alitoa wito kwa wanachama
wengine wenye vigezo kuji-
tokeza kuwania nafasi hizo ili
kutimiza takwa la kikatiba.

CCM ilitangaza uchukuaji wa
fomu kwa ajili ya kugombea
nafasi hiyo kuanzia Agosti
mosi - 10, mwaka huu.

Na Martha Magawa

IZARA ya Maen-
deleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na
Makundi Maalumu
imesema imejipanga kuweka
mkakati kwa wanaofanya uka-
tili wa watoto na wanawake
wasipate dhamana ili kuzuia
kufanya matukio mengine wak-
iwa uraiani.

Hayo yalisemwa jana na
Naibu Waziri wa Wizara hiyo,
Mwanaid Khamis, kwenye ofisi
ya Mkuu wa Wilaya ya Ikungi,
mkoani Singida wakati ak-
ipokea taarifa ya wilaya hiyo
iliyotolewa na Mkuu wa Wilaya,

Jerry Muro.

Mwanaid alisema kuwa
mkakati huo utajikita na ku-
weka sheria ya kutokuwapatia
dhamana kwa mtu yeyote ata-
kayefanya ukatili wowote kwa
wanawake na watoto nchini,
ili wanaofanya matukio hayo
wasipate dhamana na kuepu-
sha matukio mengine wataka-
pokuwa uraiani.

“Inasikitisha sana na ukatili
unaoendelea hivi sasa nchini,
nina imani hatua kali za kishe-
ria zitachukuliwa kwa wale
wote wanaofanya matukio ya
kikatili ikiwamo ya kutoa uhai,”
alisema Mwanaid.

Awali, akitoa taarifa kwa

Naibu Wagziri, Mkuu wa wilaya
alisema, wilaya yake imejikita
kutoa elimu ya kupinga ukatili
wa kijinsia kwa kushirkiana na
mabalozi wa SMAUJATA husu-
san kipindi cha mavuno am-
bacho kinakuwa na matukio
ya mauaji ya wanawake katika
Alisema ukatili wa watoto na
wanawake bado unaendelea na
wilaya bado inaendelea kutoa
mkazo kwa kuwatafuta wa-
halifu na kuwakamata ili sheria
zichukue mkondo wake.
“Tunapambana nao wale
wote wanaofanya ukatili kwa
watoto na wanawake tuna-
hakikisha tunawakamata,

tangu matukio haya yanay-
otokea kwenye wilaya yetu,
tumewakamata wale wote wa-
naofanya ukatili huu na tuna-
zidi kutoa elimu na Shujaa wa
Maendeleo na Ustawi wa Jamii.”

Muro alibainisha kuwa hivi
karibuni wanawake wawili ku-
ya Tkungi, waliuawa kikatili na
wanaume zao.

Kwa mujibu wa ripoti ya Jeshi
la Polisi iliyotolewa mwaka
2021, kuna ongezeko la asilimia
25.95 la ukatili dhidi ya watoto
huku mwaka 2020 visa 7,388
viliripotiwa kote nchini tofauti
na mwaka 2015, matukio 5,803
yaliripotiwa.

mwaka jana. Kushoto ni Msaidizi wake, Nicolaus Mwakasiju. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Elimu ujasiriamali yawainua wanufaika TASAF

Na Shaban Njia, MBOGWE

UTOAJT wa elimu ya ujasiri-
amali kwa wanufaika wa Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TAS-
AF), wilayani Mbogwe mkoani
Geita, imewafanya wanufaika
kuelekeza fedha wanazozipata
katika shughuli za uzalishaji
mali ikiwamo kilimo na ufugaji
wenye tija na kuwakwamua kiu-
chumi.

Wanufaika hao walisema hayo
wakati  walipotembelewa na
maofisa wa TASAF kwa lengo la
kuangalia shughuli mbalimbali
zinazofanywa na wanufaika hu-

susani katika sekta za kilimo,
afya, elimu na maji.

Mmoja wa wanufaika hao,
Gaitaba Mashinzi mkazi wa ki-
jiji cha Shibutwe alisema, alianza
kupokea Sh. 58,000 fedha amba-
zo alizielekeza kwenye shughuli
ya kilimo cha zao la mpunga na
alipopata fedha baada ya ma-
vuno alinunua mbuzi na mpaka
sasa anao saba na kuku 17.

Alisema, kutokana na elimu ya
ujasiriamali wanayoipata mara
kwa mara hususani nyakati za
kupatiwa fedha imewafanya
kuachana na matumizi mabaya
ya fedha ikiwamo unywaji wa

pombe na kuzielekeza katika
shughuli za kimaendeleo.
Mashinzi alisema, kabla ya
uwapo wa TASAF alikuwa akiishi
maisha magumu ya kutegemea
vibarua vya kulima mashamba
ya watu na alishindwa kutimiza
mahitaji ya watoto wake wa-
nafunzi shuleni, lakini kwa
sasa anauwezo wa kutatua kila
kinachohitajika katika familia

yake.
Mnufaika Milembe Kipoya
alisema, alianza kupata Sh.

44,000 tangu mwaka 2015 na
mpaka sasa anapokea Sh. 46,000
fedha ambazo anazielekeza ku-

nunua vifaa vya shule vya wa-
nafunzi, kukodisha shamba kwa
ajili ya kilimo na kufanya mahi-
taji ya nyumbani.

Kwa upande wake, Mwenyekiti

waratibu wa TASAF kuhakikisha
wanufaika wote wanazitumia
fedha katika shughuli muhimu
za kuwaingizia kipato ili wasien-

delee kuwa tegemezi hapo
baadaye.
Vilevile, alisema mnufaika

anayebainika kuzitumia fedha
za mpango huo kinyume na uta-

ratibu anahakikisha anamwajibi-
sha kisheria kwa kumripoti kwa
mtendaji wa kata kwa ajili ya
hatua zaidi ikiwamo kumsihi na
kumpatia elimu ya ujasiriamali
ambayo ndiyo silaha yao ya kila
siku.

Naye Mtendaji wa Kata ya Buz-
igonzi, Joseph Bahati alisema,
awali wanufaika wengi walikuwa
wakipokea fedha na kuzielekeza
katika matumizi ya unywaji wa
pombe, lakini baada ya kuanza
kuwafuatilia na kuwapatia elimu
ya ujasiriamali kila mnufaika
anashughuli ya kumwingizia ki-
pato.
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Serikali yaimarisha mfumo
wa utoaji ruzuku mbolea

Na Renatha Msungu, MBEYA

KURUGENZI Mtendaji wa Mam-
laka ya Udhibiti wa Mbolea
Tanzania (TFRA), Dk. Stephan
Ngailo, amesema serikali imei-
marisha mfumo wa utoaji mbolea ya ruzuku
kwa wakulima kwa ajili ya msimu ujao wa
kilimo ili kuziba mianya ya ubadhirifu.

Alisema Agosti 15 na 16, mwaka huu wa-
natarajia kutangaza tenda ya ruzuku ya
mbolea kwa wakulima.

Akizungumza katika maonyesho ya
Nanenane kitaifa jijini hapo, Dk. Ngailo
alisema hatua hiyo inalenga kuondoa kero,
zilizojitokeza katika mifumo ya ruzuku ili-
yopita.

“Serikali imeandaa mfumo wa kielek-
troniki ambao utasaidia kwa kiasi kikubwa
kuziba mianya ya ubadhirifu hivyo wasam-
bazaji wasitarajie kupata chochote,” alisema
Dk. Ngailo. Alifafanua kuwa ili kuhakikisha
wakulima wananufaika serikali imejiwekea

mfumo imara na bora ya utoaji wa ru-
zuku za mbolea ambao utasaidia kuwafikia
wakulima.

Hata hivyo Dk. Ngailo alisisitiza kuwa kati-
ka kukabiliana na changamoto zilizojitokeza
katika mifumo ya ruzuku iliyopita, serikali
imejipanga vyema kuhakikisha mbolea in-
awafikia wakulima kwa wakati sahihi.

Alisisitiza kuwa wakulima wanapaswa
kujitoleza kujisajili kwenye mfumo huo, ili
waweze kupata mbolea hiyo ya ruzuku.

Alisema lengo la kufanya usajili wa wain-
gizaji, wasambazaji, wauzaji wa mbolea
pamoja na wakulima ni kutaka wote kunu-
faika na mbolea hizo za ruzuku.

Alisema kuwa, mfumo huo utatumika ku-
hakikisha huduma zote za usambazaji wa
mbolea za ruzuku unatolewa na mtu sahihi
na kumfikia mkulima mwenyewe na si ving-
inevyo.

“Serikali imejipanga kuhakikisha mfumo
huo unafanya kazi kwa ufasaha ili mkulima
aweze kunufaika na ruzuku ya mbolea am-

bayo inatolewa,” alisema Dk. Ngailo.
Akizungumzia namna usajili utakavyo-

fanyika, Dk. Ngailo alisema usajili utafany-

wa na maofisa ugani walioko katika ngazi za

ingizwa katika mfumo wa kielektroniki ili
kuwezesha usambazaji wa mbolea hizo.

Hata hivyo, alisema mzalishaji au
mwingizaji wa mbolea nchini atatumia mi-
fuko maalum kwa ajili ya ruzuku yenye QR
code na maandishi yanayosomeka ruzuku
ili kuutambulisha kuwa mbolea hiyo ina-
nunuliwa na mkulima kwa bei ya ruzuku.

Alisema utoaji wa ruzuku za mbolea ni
matokeo ya maono ya Rais Samia Suluhu
Hassan kuona umuhimu wa kuwawezesha
wakulima kulima kwa tija na kufanya uhaki-
ka wa mavuno ya chakula na biashara kwa
ustawi wa jamii na taifa kwa ujumla.

Sh. bilioni 150 zimetengwa ili kutumika
kutoa mbolea za ruzuku kwa wakulima kwa
mwaka wa fedha 2022/2023.

Mkuu wa Wilaya
ya Kiteto mkoani
Manyara, Mbara-
ka Batenga (wa
pili kulia), akim-
sikiliza meneja
wa kampuni ya
kuuza dawa za
mifugo na pem-
bejeo za kilimo
va FARMBASE
tawi la Arusha,
Yahaya Kassim
Saidi, kuhusu
ubora wa viua-
tilifu, kwenye
maonyesho

ya wakulima
Nanenane,
Kanda ya Kaska-
Zini, jijini Arusha
juzi. PICHA GIFT
THADEY

TOSCI yawataka wakulima kununua mbegu zenye lebo

Na Christina Haule, MOROGORO

TAASISI ya kudhibiti ubora wa mbegu
Tanzania (TOSCI), imewataka wakulima
kununua mbegu zilizokidhi ubora zenye
lebo mpya ya kielektroniki ikithibitisha im-
ekaguliwa.

Mkaguzi wa Ubora wa Mbegu TOSCI,
Florence Kaaya, alisema hayo jana katika
viwanja vya Mwalimu Julius Nyerere wakati
maonesho ya siku ya wakulima Nanenane
Kanda ya Mashariki yanayojumuisha mikoa
ya Pwani, Morogoro, Tanga na Dar es Sa-
laam.

Alisema mkulima anapaswa kuelimika
kupitia banda hilo na kuhakikisha akifika
dukani ananunua mbegu hasa za mazao ya
chakula kwa kuhakikisha zina lebo ya TOSCI
ili kuthibitisha ubora wake.

Kwa mujibu wa Kaaya, TOSCI ipo kwa ajili
ya kuwasaidia wakulima kusimamia mbegu
kuanzia hatua za mwanzo, ikiwamo ku-
hakikisha uhalisia wa sifa za mbegu mpya,
kukagua mashamba ya mbegu, kupima
ubora wa mbegu kwenye maabara zao na
ukaguzi wa maghala.

Kaaya alisema TOSCI hujihusisha kuan-
zia mbegu ikiwa kwa mtafiti na kukagua
kuona kama mbegu wanazozalisha ni bora,
ili baadaye kampuni kubwa za mbegu ziki-
wamo Seed-co na ASA ziweze kuzalisha

mbegu bora na kumfikia mkulima.

Alisema kampuni ya mbegu husimamiwa
kuhakikisha wanatoa mbegu bora tangu
wanapofanya ugunduzi, wanavyoipeleka
shambani mbegu hiyo hukaguliwa kama
kweli eneo wanapofanyia utafiti wao ni se-
hemu bora kwa gajili ya wakulima kupata
iliyo bora.

Aidha, alisema wanakagua hadi inapofika
kwenye mavuno na baadaye kutoa mafunzo
kwa kampuni ya mbegu ya jinsi ya kupata
bora na kufuatiliwa shambani.

“Kampuni kwenye utafiti ikishatoa
mbegu italeta kwetu maombi ya kupimiwa
usafi wa mbegu, uotaji na afya ya mbegu
kama ina wadudu au nini na pia tunawa-
saidia kuwapa lebo ya TOSCI inayomfanya
mkulima akienda dukani akikuta lebo hiyo
kwenye mbegu anaamini kuwa ni bora
kabisa na imehakikiwa na TOSCI,” alisema
Kaaya.

Aliitaka TOSCI kuhakikisha inaangalia
usafi wa mbegu zinazotoka kwenye kam-
puni au shambani kama haina madhara
yakiwamo magugu ambayo ni haribifu kwa
mkulima yatailazimu TOSCI kuiondoa mbe-
guyote.

Alisema inatakiwa kuhakikisha haiendi
kwa mkulima na kuyataja magugu hayo
kuwa ni mabaya kama vile bangi na men-
gine zaidi ya aina tano mpaka 10.

Pia alisema huangalia uotaji wa mbegu
kama itaota ikipelekwa kwa mkulima
itamsaidia kulingana na mabhitaji yake na
kutoaa mfano wa mbegu ya mahindi am-
bayo huangaliwa viwango vya mahindi kwa
kutumia maabara zao zilizothibitishwa ki-
mataifa ambazo zina viwango vya uotaji kul-
ingana na makubaliano ya kimataifa.

Kaaya alisema mbegu ya mahindi ya
mtafiti au kampuni inatakiwa iote kuan-
zia asilimia 90 na ikiota kwa asilimia 70
kwenda chini itakuwa imepoteza sifa na kui-
ondoa.

Alisema mbegu ikiwa bora huipeleka
kwenye maabara nyingine ya kuangalia afya
yake ikikutwa na fangasi au virusi haitapit-
ishwa, lakini ikiwa haina shida mhusika
atapewa cheti cha ufaulu kwenye mbegu
husika na kumruhusu kuomba maombi ya
kupata lebo za TOSCL

Naye Mkaguzi wa mbegu wa TOSCI, Zawa-
di Mwaikonyole, alisema matumizi ya lebo
za kufuta yamesaidia kwa kiasi kikubwa
kudhibiti wauzaji wa mbegu feki wanaopaki
mazao ya vyakula kama mbegu na kuwauzia
wakulima.

Alisema lebo mpya za kufuta zilizoanza
tangu mwaka 2020 zimesaidia kuondoa
ufujaji huo kwa sababu zipo katika mfumo
wa kielektroniki ambazo zinapaswa kusoma
namba zake kwenye mfumo.

- Taasisi
Zaagizwa
kusaidia
wakulima,
wafugaji

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Dk. Mashimba Ndaki, ameziagiza
Taasisi ya Utafiti wa Wany-
amapori (TAWIRI) na Taasisi ya
Uzalishaji na Utafiti wa Mifugo
(TALIRI) na Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo Tanzania (TARI), kushiriki-
ana kubuni teknolojia zitakazo-
wasaidia wakulima na wafugaji
kuongeza mnyororo wa thamani
kupitia wanachozalisha.

Aidha, aliziagiza halmashauri
kuweka mipango madhubuti
itayowasaidia wajasiriamali
kufanikisha biashara zao kupitia
mikopo ya asilimia 10 inayo-
tolewa, pamoja na kuwaungani-
sha kwenye taasisi za kifedha
wapate mitaji mikubwa itayowa-
saidia kukuza biashara zao.

Alitoa kauli hiyo jana wakati
wa kikao cha majumuisho baada
ya kutembelea na kukagua
mabanda mbalimbali yaliyoko
kwenye maonesho ya wakulima
Nanenane viwanja vya John

Alisema wakulima, vvafugaji
na wavuvi wanakabiliwa na
vikwazo kwenye shughuli zao
kutokana na kukosa elimu sahihi
ya kusimamia na kuendesha
kazi zao, ukosefu wa masoko na
mitaji.

Alisema taasisi zinazohusika na
mnyororo wa thamani wa bidhaa
hizo zitakapoungana na kuandaa
mkakati wa kulisaidia kundi hilo
itasaidia kuongeza uzalishaji na
kufungua fursa za uwekezaji na
masoko.

“Naziagiza taasisi zote za
mifugo, Kilimo na uvuvi kuunda
mpango mkakati utakaojikita
kuwasaidia wakulima, wafugaji
na wavuvi, ili kupata tija na
faida kupitia shughuli zao kuliko
ilivyo sasa ambapo wanatumia
nguvu kubwa kwenye kuzalisha,
lakini hawapati faida vilevile
halmashauri zote kuwaungani-
sha wajasiriamali na taasisi za
kifedha ili kupata mitaji itakay-
owasaidia kukuza biashara zao,”
alisema Dk. Mashimba.

“Nimetembelea mabanda men-
gi ya wajasiriamali nimefurahi
na kuridhishwa na ubunifu wao,
[akini nimeona wanakabiliwa na
tatizo la mitaji pamoja na vifun-
gashio vizuri ambavyo vinaweza
kuvutia biashara zao muhimu
sasa tuwasaidia watu hawa.”

Miongoni mwa wajasiriamali
waliotembelewa na Waziri Dk.
Mashimba, walisema vikwazo
wanavyokabiliana navyo ni
ukosefu wa mitaji, ili kukuza
biashara na kuiomba serikali na
wadau wengine kuwasaidia.
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Vita mimba vyaivutia UNFPA nchini,

yaahidi kusaidia ‘mpaka Kieleweke’
» Yatoa mamilioni dola kununua vifaa

Na Yasmine Protace

ZAZl salama na wa

mpango katika kanuni ya

afya, inatoa mwongozo

kumwezesha mtu kupata
watoto aliyokusudia akiwa katika
afya salama, pia ukisaidia haki ya
kuamua wakati sahihi wa kuwa na
mtoto.

Hivi karibuni Shirika la Umoja
wa Mataifa linaloshughulikia Idadi
ya Watu (UNFPA) limeahidi wa-
nawake, wanaume na vijana kupa-
ta bidhaa muhimu za uzazi, pasipo
kumuacha mtu nyuma.

Mwakilishi Mkazi wa UNFPA
nchini, Mark Bryan Schreineram-
baye, anasema katika kutimiza
malengo hayo, wamenunua vifaa
vya afya ya uzazi wenye thamani
Dola za Kimarekani milioni 4.6
mwaka huu.

Katika hafla ya makabidhiano
ya vifaa vya uzazi wa mpango,
pia uzinduzi wa Ripoti ya Hali ya
Idadi ya Watu Duniani, anawataja
wachangiaji ni; ofisi ya UNFPA uga-
vi inayotoa zaidi ya dola 500,000
na kiasi kilichobaki kinatoka
katika Ofisi ya Maendeleo ya Ki-
mataifa na Juumuiya ya Madola,
Uingereza (FCDO).

Anasema vifaa vya afya ya uza-
zi vilivyokabidhiwa na UNFPA
nchini, ni vya kuokoa maisha ya
uzazi, vikiwamo vifaa vya Kkisasa
vya uzazi wa mpango.

“Bidhaa hizi ni za watu bin-
afsi kuwa na uwezo wa kufanya
maamuzi juu ya afya zao za uzazi

Sanaa ya maonyesho |k|tum|ka kudh|b|t| mimba za utotom PICHA MTANDAO

pindi na wakati sahihi wa kupata
watoto,” anasema Mark Bryan.

Anaongeza, vifaa hivyo vina-
toa njia ya uwezeshaji binafsi
na hasa kinamama na wasichana,
akiongeza lengo lao ni kusambaza
dawa za uzazi wa mpango na vifaa
vya afya ya uzazi kwa maelfu ya vi-
tuo vya afya, hospitali, zahanati na
huduma za kijamii.

Mkuu huyo wa UNFPA anaele-
keza pongezi kwa serikali nchini,
dhamira ikiwa ni kuendeleza uza-
zi wa mpango unaozingatia haki,
hata kubeba sifa sahihi ya kupata
fedha za Kitanzania, shilingi bilio-
ni 14 kwa ajili ya kudhibiti mimba.

Mark Bryan anaahidi kushiriki-
ana zaidi na serikali ya Tanzania,
dhamira yao ni kutanua wigo wa
ufadhili hata baadaye.

Ni ahadi inayoendana na re-
kodi mwaka 2015, UNFPA nchini
ilinunua asilimia 53 ya bidhaa za
afya ya uzazi zilizokuwapo, thama-
ni ya bidhaa hizo kwa jumla zikiwa
Dola za Kimarekani milioni 52.2.

Anaongeza kuwa, bidhaa hizo
zilitoa vidhibiti mimba vya kuto-
sha vya kisasa, hata kutosheleza
mabhitaji ya wanandoa milioni 21

kwa mwaka mzima.
“Tunatarajia vifaa hivyo vi-
tapunguza mimba zisizotara-

jiwa milioni tisa, kuzuia vifo vya
karibu milioni moja vya uzazi, ku-
Zuia utoaji mimba usio salama mil-
ioni mbili na kuokoa Dola za Mare-
kani milioni 756 katika huduma ya
moja kwa moja ya afya,” anasema.

Anasema UNFPA inadumisha
dhamira ya kuendelea na kuiunga
mkono serikali, kupitia Wizara ya
Afya kukabiliana na mabhitaji ya
afya ya jinsia na uzazi na hasa ya
wanawake na wasichana.

Kwa mujibu wa Mark Bryan,
juhudi hizo ni pamoja na kuimari-
sha mfumo wa ugavi na manunu-
zi, kuinua uwezo watoa huduma
wa afya ya uzazi, mama, vichanga,

" Moto na mafuriko:
Wataalamu wa dunia
~ wanapohitaji
kurudl darasam

-Ukurasa 14

watoto na vijana.

Anasema umuhimu wa upa-
tikanaji wa vidhibiti mimba
umeainishwa katika Ripoti ya
Idadi ya Watu Duniani ya UNFPA,
iliyozinduliwa mwaka huu ikiwa
na jina “kuona yasiyoonekana”.

Mkurugenzi Mtendaji wa UNF-
PA, Dk. Natalia Kanem, anasema
Utafiti wa Demografia ya Afya Tan-
zania ya mwaka 2010, ilikadiria
asilimia 26 ya watoto waliozaliwa
katika kipindi cha miaka mitano
kabla ya utafiti, wanatokana na
mimba zisizotarajiwa, hasa vijana
wenye ufahamu mdogo wa upan-
gaji uzazi, pia uhaba wa vifaa vya
kuzuia mimba.

“Asilimia kubwa ya vituo vya
afya vya umma nchini Tanzania
ambavyo vinakabiliwa na ukosefu
wa vifaa vya uzazi wa mpango,
vinaonyesha kutokidhi mahitaji ya
upangaji uzazi,” anaongeza.

Dk. Kanem anasema, UNFPA
inaiunga mkono serikali kwa
kutimiza ahadi ya Mkutano Mkuu
wa Nairobi mwaka 2019 wa ku-
saidia upatikanaji wa afya ya uza-
zi, watoto wachanga na vijana.

Anaongeza kwamba wanalenga
kuhakikisha hakuna jamii inay-
oachwa nyuma katika hulo, waki-
wamo wenye ulemavu, wakimbizi
na wale walio hatarini zaidi, dira
kuu ni mageuzi ya kufuta mimba
zinazozuilika.

MRATIBU AFYA

Dk. Felix Bundala, Mratibu wa
Afya ya Mtoto kutoka Wizara ya
Afya, akiongoza pia Kitengo cha
afya ya Uzazi, anaipongeza UNFPA
kwa kuwapatia msaada huo, aki-
hdi uwawafikia walengwa wote ki-
taifa, akitaja mkakati walio nao ni
kupunguza vifo vya uzazi na wa-
toto wachanga na walio chini ya
miaka mitano.
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Simulizi ya ugumu kupatikana maji
safi na salama inavyoumiza kichwa

« \Watoa huduma, watumiaji, waratibu...
« \WWabeba ndoo safari ndefu wafunguka yao

Na Shaban Njia, KAHAMA

KUKOSEKANA majisafi na sala-
ma katika sehemu mbalimbali na
ndani ya kaulimbiu yenye heshima
‘Maji ni Uhai.’

Zao lake ni watu wanaendelea
kutumia maji ya madimbwi na
visimani, yasiyo safi na salama,
ikiishia kuibuka magonjwa ya
mlipuko, mbadala wake, ni watu
wakitembea umbali mrefu, kusaka
majisafi.

Asilimia kubwa ya magonjwa
hayo yamekuwa yakiwapata wato-
to wadogo ikilinganishwa na watu
wazima. Katika kutatua hilo, seri-
kali imeunda chombo mahususi
cha kutatua kero ya ukosefu wa
maji vijijini, RUWASA, lakini bado
kuna maeneo hayajatatua shida
hiyo.

Sheria ya Huduma za Maji
na Usafi wa Mazingira ya Mwaka
2019, inaipa RUWASA jukumu la
kuhakikisha wananchi waishio vi-
jijini nchini wanapata huduma ya
majisafi na salama ikiwa ni sehemu
ya ‘kumtua mama ndoo kichwani.

Nayo Sera ya Maji ya Taifa ya
Mwaka 2002, inarejea huduma
ya maji ni bidhaa inayohitaji
uwekezaji na utunzaji wa mazingi-
ra ya vyanzo vya maji, kwa kupata
miti rafiki, ili huduma hiyo iend-
elee na kuwa na maji ya kutosha.

Ni sera inayotoa mwongozo wa
kuwapatia wananchi maji safi na
salama kwa umbali usiozidi mita
400. Hata hivyo, ikirejewa uhalisa
uliopo bado hali ni tofauti, kwam-
ba wananchi wanatembea um-
bali mrefu kusaka huduma hiyo na
ndio umekuwa mwanzo wa mad-
hara kama ya fisi.

Kwa ukubwa uliopo wa uhaba
tana na kufanya majadiliano na
vyombo vya watoa huduma ya
maji ngazi ya jamii kwa lengo la
kuelewana, kutathmini na kubadil-
ishana uzoefu unaohusu maji safi,
ili kuhakikisha vyanzo vyake vina-
tunzwa, vikiwa na mazingira safi
yenye miti rafiki.

KINACHOJIRI KAHAMA

Kimsingi, haki hizo zinazoan-
galiwa kisera na kisheria, bado zi-
naangukia vitendawili, hasa wilay-
ani Kahama mkoa wa Shinyanga,
ambako Makamu Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Msalala, Flora
Sagasaga, anasema kuna maeneo
bado kunatumika kisima kimoja
kwa watu na mifugo yao.

Ni kutokana na hali hiyo, anaele-

:fllhi

Hayati Rais Dk. John Magufuli, alipozindua mradi mkubwa wa maji katika Kata ya Kakola wilayani

Kahama. PICHA: MTANDAO

keza rai kwa serikali kuweka

kukabiliwa na ukosefu mkubwa na
huduma ya maji safi na salama.

“Magonjwa ya mlipuko ya-
nayotokana na utumiaji wa maji
machafu. Hayataweza kwisha,
kwa sababu bado wananchi wetu
wanaendelea kutumia maji na
wanyama, hivyo tujielekeze katika
kuchimba angalau visima virefu
vya maji vijijini,” anasisitiza Flora.

Katika hoja hiyo, Diwani wa
Ngogwa katika halmashauri hiyo,
Kamuli Mayunga, anasema hatua
iliyoko sasa kuna mradi wa maji
umekamilika kwenye kata yake, la-
kini analalamika haujaanza kutoa
huduma kwa umma.

Anasema, ni hali inayosababisha
wananchi kuendelea kutembea
umbali mrefu kutafuta maji, hata
kutolewa mikasa ya watu kujeruhi-
wa na wanyama wakali, akataja
mojawapo mnyama fisi.

Thomas Muyonga, kiongozi wa
kisiasa aliyeko Ngogwa, anaun-
gana na Diwani Mayunga, akisema
makubwa, licha ya serikali kuele-
keza nguvu kuhakikisha wananchi
wote wanapata maji safi na salama
ya uhakika.

Mkazi wa Kata ya Ngogwa,
Agness Mussa anatoa ushuhuda
kwamba, wamekuwa wakiamka
alfajiri kwenda kutafuta maji na
wanakutana na fisi ambao tayari
wako katika historia ya kudhuri-
wa kwa namna mbalimbali, hata
akashinikiza rai yake kutaka mradi
uanze kazi haraka.

MENEJA RUWASA

Mhandisi Maduhu Magili, Me-
neja wa RUWASA Kahama, anase-
ma wamekuwa wakitatua tatizo la
ukosefu wa maji kwa wananchi,
kupitia uanzishaji miradi mbalim-
bali ya maji, ikiwemo visima vilivy-
okufa kwa kuvifanyia marekebisho
vianze kutoa huduma tena.

Anasema, katika bajeti ya

mwaka wa fedha 2021/2022, RU-
WASA wilaya ya Kahama, ilipanga
kutekeleza miradi ipatayo 26 kati-
ka Halmashauri za Msalala, Ushetu
na Manispaa Kahama, miradi mi-
tano ya kukamilisha na 21 mipya.

Magili anaifafanua miradi hiyo,
ni ile inayotafutiwa vyanzo vipya
vya maji na kutengewa bajeti ya
kiasi cha Sh. bilioni 8.842 na hadi
kufika Mwezi Aprili 30, mwaka huu
fedha zilizotolewa na kutumika
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi
ni kiasi cha Sh. bilioni 6.685 sawa
na asilimia 75.6.

Anafafanua, kuna miradi 21 mi-
pya na mitano inayorekebishwa,
kati yake mitatu imeshakamilika
na kuanza kutoa huduma kwa wa-
nanchi na miradi miwili inaelekea
na marekebisho ambayo inakwen-
da kukamilika hivi karibuni.

Anasema, huduma za maji ka-
iwa na kuendeshwa na Jumuiya
za Usimamizi wa Huduma za Maji
Ngazi ya Jamii (CBWSO), lakini
mingi inakufa baada ya kukosa usi-
mamizi madhubuti na wahusika
kushindwa kukusanya ankara ip-
asavyo.

ANAANIKA CHANGAMOTO
Magili anataja changamoto zi-
lizopo kwa wasimamizi wa maji ni
ufinyu wa bajeti na ukosefu wa vy-
anzo vya maji vya uhakika kwenye
baadhi ya maeneo, hususani mae-
neo katika Halmashauri ya Ushetu.
Analalamika kuwepo hali duni
ya miundombinu na hasa mitambo
kuchakaa katika mitandao ya ma-
bomba kwenye miradi ya zamani.
Kiongozi huyo anasema, upa-
tikanaji majisafi na salama kwa
eneo analosimamia ni wastani wa
asilimia 66, sawa na watu wanao-
hudumiwa 490,813 ya wakazi wote
Hata hivyo, anatoa ahadi kwam-
ba baada ya kukamilika mradi un-

aojengwa, kiwango cha upatikanaji
majisafi na salama kinatarajiwa
kupanda hadi asilimia 74.6 ifikapo
Machi mwaka ujao.

BONDE TANGANYIKA

Mhandisi Odemba Kornel, ni
Mkuu wa Utunzaji wa Vyanzo
vya Maji Bonde Ziwa Tanganyika,
anasema wamekuwa wakifanya
tafiti kuwepo maji kabla ya ujenzi
wa miradi, ili kuwa na uhakika wa
upatikanaji wa maji ya kutosha ka-
tika eneo la mradi, lengo ni kunu-
faisha watumiaji.

Anasema maeneo mengi viji-
jini, miradi ya maji inakauka baada
ya wananchi kuanzisha shughuli
za kibinadamu karibu na vyanzo
vya maji, kupanda miti isiyo rafiki
na vyanzo hivyo. Hapo anawataka
wavitunze vyanzo hivyo kwa ajili
ya vizazi vya sasa na vijavyo.

Wakala wa Vipimo Mkoa wa
Shinyanga, Leo Patrick, anasema
kuwepo malalamiko ya kupanda
ankara za maji kwa watumiaji, ku-
nasababishwa na kutokukaguliwa
kwa dira za maji (mita) na Wakala
wa Vipimo (WMA), hali anayoitaja
inasababisha wateja waendelee
kulipa gharama kubwa, isiyofa-
nana na matumizi yao .

Anasema, ili kuondoa tatizo
hilo kwa wananchi, wameanza
kukagua dira za maji na kutoa
elimu kwa wateja kwa kuanza
na Mamlaka ya Maji na Usafi wa
Mazingira Shinyanga (SHUWASA)
na kuziweka siri kuonyesha kama
zimekaguliwa hali ambayo sasa im-
epunguza malalamiko kwa baadhi
ya wateja.

Patrick anadai, baada ya kuhiti-
misha zoezi la ukaguzi wa dira hizo
watajielekeza katika Mamlaka ya
Maji Kahama (KUWASA) na lengo
la kufanya zoezi hilo ni kuondoa
malalamiko kwa watumiaji na ku-
hakikisha kila mteja analipa anka-
ra kwa anachokitumia.

Mkuu wa Utunzaji wa Vyanzo vya Maji Bonde la Ziwa Tanganyika,
Mhandisi Odemba Kornel, akieleza namna wanavyotunza vyanzo
vya maji na mazingira yake, kuhakikisha maji yanapatikana PI-
CHA: SHABAN NJIA
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Namna afya bora ya mtoto, mzizi
wake wazazi wamieavyo pamoja
« Wenye Ukvve|| vvaJa N3 Ushuhuda

Na Rausath Sued, SJMC

ATIKA maisha mwenendo
wa jamii hasa inapoishi
pamoja kifamilia ikiwa-
mo mke na mume, mtoto
anaangukia kada ya kulelewa.

Muhimu ni kusimamia usalama
na ustawi wake, ili kumnufaisha
mtu huyo na baadhi ya mambo ya-
husuyo afya yake.

Ni aina ya majumuisho yanay-
omgusa kwa kipindi kilichoko na
kijacho, tafsiri kuu ya mwongozo
ikiangukia dhana kutoka Sheria ya
Haki za Mtoto ya Mwaka 2009 inay-
otamka: “Mtoto ni mtu yeyote aliye
na umri chini ya miaka 18.”

Ndani ya mandhari hayo ya ki-
jamii na kisheria yanayoanika taf-
siri na ulazima wa wazazi kumlea
mtoto pamoja, kunaibuka mjadala
mkubwa katika jamii ya Kitanzania
yenye swali “ni nani anayewajibika
na malezi hayo?”

Katika kurejea kiulizo cha
kumtambua mwenye jukumu la
malezi ya mtoto, wengi wanaamini
kuwa mama ndiye anayebeba ju-
kumu zima la malezi hayo ambayo
daima kipengele cha afya yake ni
‘chanda na pete.’

Mara zote mama anatajwa kuwa
moja ya nguzo muhimu sana katika
jamii na hata familia, pia ndiye mle-
zi wa familia, huku upande wa pili
wa shilingi, baba naye ana mchan-
go mkubwa katika malezi ya watoto
kwa kuegemea usemi wa wahenga
‘baba ni kichwa cha familia.’

Hata hivyo, katika uhalisia wa
kinachojiri hivi sasa ndani ya jamii
kuna sura mpya inayojitokeza
kuibua uhalisia mpya. Ni jukumu
linaloibuka tofauti na kilichozo-
eleka, hivyo kuleta maswali mengi
kuhusu nani hasa mwenye jukumu
katika malezi ya mtoto?

Hapo Sheria ya Haki za Mtoto ya
Mwaka 2009 inataja baadhi ya haki
ni ya mtoto kuishi na wazazi wake.
Swali lililopo, je hilo linatekelezwa?

Joyce Maketa, ni Ofisa Ustawi
wa Jamii, kutoka Manispaa ya Ilala
anayeeleza:“Sheria ya mtoto katika
malezi inatamka ni wajibu kwa wa-
zazi wote wawili kushiriki na kuwa
na jukumu la malezi imara kwa
mtoto, japo kwa nchi yetu hili swala
limekuwa tofauti, ila baba na mama
inabidi wachukue jukumu la malezi
kwa mtoto.”

HALI INAYOJIRI

Ikirejewa Sera ya Maendeleo ya
Mtoto Tanzania ya Mwaka 2008,
inatamka ulinzi wa mtoto unapas-
wa kuanza hatua za ukuaji mtoto
na baada ya kuzaliwa. Je, hilo lin-
afuatwa?

Nchini Tanzania kuna matukio

Ofisa Ustawi wa Jamii katika Jiji la Dodoma, Heriely Kutwama, akitoa elimu kwa kundi la watoto
waliotembelea Banda la Maonyesho ya Idara ya Afya.

yanayohusisha wazazi wa kiume
kuwatelekezea wenza wa kike juku-
mu la kulea na kuhudumia watoto.

Hapo mwanamama, Consolatha
(jina la pili tunalo) mkazi wa Mbezi
Beach, Dar es Salaam, ana ushuhu-
da anaofafanua kwamba hadi sasa
analea mtoto peke yake, akikum-
bana na changamoto nyingi katika
malezi hayo.

“Kumlea mtoto ukiwa peke yako
ni changamoto, kwa sababu mtoto
anakosa malezi ya wazazi wote na
mtoto anapokosa malezi ya baba,
lazima kuwepo tofauti.

“Kuna muda mwanangu anahi-
taji kumjua baba yake, kuna muda
nagombana na baba yake kwa saba-
bu ya matumizi, yaani changamoto
kibao tu,” anaeleza Consolatha.

Hadi sasa kuna malalamiko
mengi yanatajwa ya kutambua
umuhimu wa baba na mama katika
malezi ya mtoto, kwamba kinama-
ma wengi nchini wanashindwa
kuripoti matukio aina hiyo kwenye
mamlaka husika hata wakaweza
kupata msaada kisheria, kutokana
na sababu mbalimbali.

Cosolatha analifafanua  hilo:
“Mimi inaniwia vigumu kuripoti
hili suala, kwa sababu nawaza vipi
mwanangu akija kujua na kusikia
kuwa baba na mama wanashita-
kiana. Haitokuwa vizuri na ita-
muathiri mtoto. Kwa hiyo, ndio
maana niliona bora niache tu kwa
ajili ya maisha ya mwanangu.”

Mfanyabiashara Richard Syl-
vester, mkazi wa Mikocheni, Dar
es Salaam ni baba katika, familia,
anayeeleza maoni yake kwamba
jukumu la kumlea mtoto na kum-

hudumia ni la wawili, yaani baba
na mama

“Mimi kama baba naamini mtoto
anahitaji malezi ya wazazi wote
wawili. Mtoto kupata malezi ya
mzazi mmoja anakosa mengi, hivyo
wazazi tujitahidi kuwa wamoja ili
watoto wapate malezi bora,” anase-
ma.

Richard anasisitiza: “Wazazi wa
kiume inabidi tuwe makini katika
hili suala kwa sababu kama ukia-
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mua kupata mtoto basi uwe ume-
jipanga kuchukua jukumu la kulea
kama baba. Hivyo basi, wazazi wa
kiume tubadilike, tuwape watoto
wetu malezi mazuri.”

Anafafanua kwamba ni hali in-
ayowagusa zaidi watoto, kwani
ndio walio katika mahitaji zaidi ya
malezi kutoka kwa baba na mama.
Hapo kuna ushuhuda wa kuwapo
simulizi za ushahidi wa mateso
kutoka kwa binti Matia (jina la pili

A

tunalo), mwenye umri wa miaka 14.
Huyo ni mwanafunzi wa shule
moja ya sekondari katika wilaya ya
Kinondoni, akiwa na simulizi ndefu
kuhusu athari anazozipata kwa
kulelewa na mama, akitamka:

“Mimi tangu nimezaliwa baba
simjui. Nimelelewa na mama na
mpaka hapa anayenisomesha ni
mama. Hii inanipa fedheha kwa
sababu muda mwingine naon-
dolewa shule kwa sababu ya ada,”
anasema.

Katika hilo, Joyce Msivule, mwan-
zilishi wa kituo cha kulea watoto
kilichopo Tandika, Dar es Salaam,
ana ufafanuzi wake: “Katika vituo
vya kulea watoto takriban asilimia
fulani ya watoto ni wanaolelewa
na mzazi mmoja hasa mama na
matokeo yake, mama anashindwa
anaamua kumleta mtoto kituoni.”

Kiiya Kiiya, ni Mtendaji Mkuu wa
shirika la C- -sema lenye makao yake
ma wako katika shirika lmalofanya
ulinzi wa sheria za mtoto kupitia
mradi wake wa huduma ya simu,
kwa mtoto ulioanzishwa mwaka
2013.

“Kwa mujibu wa ripoti tulizo
nazo rasmi na zisizo rasmi ni
kwamba, vitendo vingi vya kikatili
vinatoka kwa watu wa karibu wa
mtoto kama vile wajomba na baba.

“ Si kama wanavyodhani watu
wengine kwamba vinatoka kwa
watu wa nje kama bodaboda. Vi-
tendo hivyo vya kikatili, ni pamoja
na mzazi mmoja au wote wawili
kumtelekeza mtoto” Kiiya anasema.

Kwa mujibu wa asasi hiyo ya C-
sema, mtoto akiwa salama dhidi
ya vitendo hivyo dhalimu, kuna
uwezekano mkubwa wa kukua na
kuendelea vizuri kiafya, usalama na
kisaikololojia kuwa mtu mwema na
muwajibikaji kwenye jamii.

Katika hilo, ndipo Sera ya Maen-
deleo ya Mtoto Tanzania ya Mwaka
2008, inahimza ulinzi unaoenda
sambamba na hatua zake za ukuaji.

Tukio lenye tafsiri pana kwa afya na usalama wa watoto. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Moto na mafuriko: Wataalamu wa
dunia wanapohitaji kurudi darasani

Joto la kupindukia nchini Uingereza, hata wakazi wake wanakimbilia ufukweni kutafuta nafuu.

PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Nimi Mweta

IJADALA kuhusu ma-
badiliko ya tabianchi
imekuwapo kwa ka-
ribu nusu karne, ikiwa
ni mchepuo wa wimbi la kiitikadi
dhidi ya silaha za nyuklia, baada ya
Japan kupigwa mabomu mawili ya
atomiki mwaka 1945.

Sehemu ya wanaharakati ikafikia
na hoja kuwa tatizo hasa ni mwele-
keo wa uchumi wa viwanda, kwani
unaharibu uasilia wa binadamu na
kusababisha majanga katika afya na
mazingira.

Hatua moja baada ya nyingine,
ikagundulika kuwa kuongezeka
kwa viwanda kunaongeza joto na
kutoboa tabaka la ozoni angani, hali
inayoruhusu mionzi isiyochujwa ya
jua kuivuruga sayari wanayoishi wa-
nadamu.

Ikiangaliwa kwa vipengele, kile
kinachojadiliwa katika kurasa za ki-
taaluma za mitandao, inapatikana
picha, kuwapo wimbi la kutaka
kuelewa na hata kujifunza, kinacho-
tokea sasa.

Tla msingi wa jitihada hizo ni kile
kinachofahamika kwa wataalamu,
yaani itikadi kongwe za tabianchi
ambazo zinatofautisha mielekeo
ya kiliberali kwa upande mmoja na
kihafidhina kwa upande mwingine.

Maoni ya kila mtaalamu ni kielek-
ezo cha undani wake katika mwele-
keo wa namna mbalimbali, mfano
‘mliberali poa’ ambaye hakasirishwi
na uchumi wa viwanda, au kuna
mhafidhina ‘siasa kali’ asiyetaka

kusikia mijadala ya tabia nchi na si
kitambo sana mijadala ya corona.

Kuna mchepuo wa majadil-
iano umetungiwa kichwa maalum
‘floodafterfire’ yaani mafuriko,
baada ya wingi wa moto, kwani
eneo moja likiungua hasa kama ni
vilima linakosa kabisa uwezo wa
kusitiri maji mvua ikinyesha.

Wakati huohuo, ongezeko la
joto duniani linaelezwa kuchangia
kuyeyuka mabonge makubwa ya
barafu katika ncha za dunia na
kuongezeka usawa wa maji baha-
rini, kunapochochea kuinuka uw-
ezo wa vimbunga na kusomba maji
kwa mawimbi ya kutisha kuelekea
fukwe hasa maeneo ya mashariki ya
mabara makuu. Sehemu isiyo ndo-
go ya mafuriko inatoka huko, halafu
mvua kubwa.

DUNIA INAKOELEKEA

Andiko la kitaalamu mtandaoni,
linaonyesha watu pia huuliza: "Hivi
tunaweza kutabiri moto wa nyika?
Moto wa nyika unaongezeka?”

Kimsingi, swali la kwanza siyo
rahisi kufafanuliwa, kwani siyo kila
mahali kunalipuka moto nyikani,
wakati joto la kiangazi likifikia vi-
wango vya kushangaza hivi kar-
ibuni.

Wengi wanahofia kuwa mwezi
Agosti utakuwa wa maafa ya kupiti-
liza, kwani mwezi uliopita umeta-
waliwa na balaa la viwango vya juu
vya joto, hasa katika maeneo ya
kaskazini ya dunia.

Ikirejewa, kuna anadiko la kisay-
ansi linaloakinisha kuwa moto,

ukame na mafuriko vinatabirika
kisayansi, ambalo si geni, bali tangu
mwaka 2006, Agosti, hali inayoa-
shiria ushahidi sasa.

Tatizo linaonekana pale kunaku-
wapo hoja ya kujaribiwa kutafsiri-
wa hali ya namna hiyo, mtaalamu
akifafanua kwamba, kuna wakati
viwango vya joto vinaongezeka
na kuna hali hatarishi ukipata ma-
jina ya kitaalamu; ikipata majina ya
moto wa nyika, ‘ukame na mafuriko
yanayotabirika katika miaka 200
ijayo.

Hata hivyo, sura ya changamoto
iliyoko ni kwamba hadi kufikia dira
hiyo ya miaka 200 mbele ndani ya

uchumi imara, maana yake ni kwam-
ba ongezeko la joto, moto, ukame na
mafuriko inapaswa kudhibitiwa.

Ukame nao unaweza kudhibitiwa,
kwani athari yake kubwa zaidi ni
katika kilimo ambacho kiinashika
maisha ya umma; vivyo hivyo chem-
chemi za maji baridi na uwepo wa
mito inayojaza maji baharini, huzuia
bahari kudhoofu.

Kimazingira, pasipo maji kuingia
baharini, uduni wa virutubisho vya
maji baridi na hata hewa oksijeni
inayotakiwa na samaki (pia wany-
ama wengineo ndani na nje ya maji),
inakuwa hali hasi.

Ina maana kuwa, kupambana na
ukame siyo tu suala la kutafuta maji
chini ya ardhi au katika mito, ila
kuendeleza kwa nguvu uoto katika
maeneo kame ili kuongezea uwepo
wa mvua na kuimarisha chemchemi
hizo.

Wakati baadhi ya wataalamu
wanazungumzia cha kufanya ka-
tika miaka 200 ijayo, wengi wanaona
hata sasa kuna hali ya tahadhari
kimazingira inayoendelea na kuingia
viwango vya janga la tabianchi kwa
haraka sana.

Moja ya nchi ambako halo lime-
kuwa dhahiri ni Australia, ambako
wataalamu wanaakinisha uhusiano
wa karibu kati ya moto na mafuriko.

MAONO YA KITAALAMU

Wachambuzi wa timu iitwayo
‘National Public Radio’ huko Cali-
fornia nchini Marekani, wanasema
hali ya baadaye ya dunia itakuwa
sayari yenye joto zaidi, inayoashiria
majanga zaidi ya tabianchi, kwani
vimbunga, moto wa nyika na mvua
kubwa za kushtukiza zinazosaba-
bisha mafuriko ya kutisha imeanza
kuonekana.

Wataalamu wanaoshirikiana na

gazeti la Uingereza la ‘Financial
Times™ sasa wanakiri kuwa mab-
adiliko ya tabianchi yanaongezeka
kwa haraka kuliko jinsi ilivyo-
tazamiwa, kwa mujibu wa halio
iliyofikiwa hadi sasa.

Kuongezeka joto na kuyeyuka
mabonge makubwa ya barafu
bahari ya Kaskazini ya dunia,
Arctic (na hata Kusini, Antarctic)
vimeongeza nguvu ya mawimbi
ya bahari na mafuriko, zao la moto
ukiwa na mchango mkubwa kwe-
nye kasi ya mawimbi hayo ya maji.

Hitimisho la jumla la mazingira
hayo, ni kwamba bado wataalamu
hawajafikia mahali wanakotambua
kwa pamoja makali ya janga lin-
ayoinyemelea dunia, huku kukiko-
sekana mkakati wa pamoja wenye
uwezo wa kukabiliana na hali hi-
yuo.
Kinachojadiliwa kwa nguvu ni
malengo ya mkutano uliopita wa
mabadiliko ya tabianchi duniani
(COP 26) na uliofuata Novemba
mwaka jana, jijini Glasgow Scot-
land (COP 27), ambayo kimsingi
yanazungukia mkakati wa ‘Net
Zero'.

Hapo inalenga kulinganishaa
utoaji hewa haribifu kwa shughuli
za uchumi au wataalamu wanavay-
oiita ‘shughuli za binadamu’, hewa
haribifu ipungue.

Inaelezwa, suala la uharibifu wa
mazingira na mabadiliko ya tabi-
anchi, inavuta ulazima wa kuisima-
mia Umoja wa Mataifa jukumu la
dunia kuwa na mikakati toshelevu
ya kuwekeza mbinu za kukabili
moto, pia mazingira makubwa ya
jangwa.

Hapo kunajenga hoja ya kuwapo
mambo kama kusafisha maji ya
bahari, kujenga maeneo mapya ya
kuzuia maji kwa kuyakinga kupitia
mabonde yaliyozibwa njia zake,
yasisambae chini ya ardhi na si
kutegemea mataifa kama Jamhuri
ya Kidemokarasi ya Congo (DRC)
na Brazil walinde misitu baki ya
Congo na Amazoni, inayobatizwa
‘mapafu ya dunia.’

Kikosi cha Zimamoto nchini Ufaransa, kikipambana kukabili mlipuko wa moto nchini humo, hivi
karibuni.
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Shekimweri awaonya
wanaopotosha sensa

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Do-
doma, Jabir Shekimweri,

na upotoshaji na mila potofu
kuhusu sensa itakayofanyika
Agosti 23, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe
jana kuhusu sensa, Shekim-
weri alisema ni vyema watu
wakatafakari na kujiuliza
kwa kuwa sensa sio mara ya
kwanza kufanyika nchini.

“Tujiulize je, ni mara ya
kwanza sensa kufanyika? Je,
kuna ambao walihesabiwa
wakapata madhara yoyote?
Katika sensa zote zilizotan-
gulia hakuna ambaye alihesa-
biwa akajitokeza hadharani
kwamba amepata madhara
fulani, tujiepushe na wapo-
toshaji, tuwabeze, tuwapu-
uze na tusiwafuate, sensa ni
muhimu kwa maendeleo ya
nchi yetu tujitokeze kuhesa-
biwa,” alisema.

Alisema kuna kila sababu
ya wana Dodoma kushiriki
ipasavyo kwenye sensa hiyo
ili waendelee kunufaika na
miradi mbalimbali ya maen-
deleo.

“Kuna kazi kubwa imefany-
wa na Rais Samia Suluhu
Hassan katika miradi mbal-
imbali inayotekelezwa na
serikali kuu, kwa uchache ni
kama barabara ya mzunguko,

barabara za katikati ya jiji
lakini ujenzi wa mji wa seri-
kali, ujenzi wa mwendokasi,
Uwanja wa Ndege Msalato
na ujenzi wa Kiwanda cha
Mbolea cha Intracom.”

“Kuna mikopo va vijana,
wanawake na watu wenye ul-
emavu ambapo Sh. bilioni 12

zimetolewa, ujenzi wa soko la :

wazi la Machinga, Sh. bilioni
9.4, tunaona kwa heshima ya
Rais anayofanya kwa Jiji la
Dodoma na bado tunauhitaji
wa miradi mingine inahitajika
Dodoma kwa ajili ya maende-
leo ya wananchi.”

“Ili serikali itekeleze haya
yanayohitajika kwa Dodoma
ni lazima kupata takwimu za
watu wa kuzingatiwa kwenye
miradi hiyo ni kwa sababu
hiyo najitokeza hadharani
kuwaomba wana Dodoma
wote tuitikie rai ya Rais wetu
tarehe 23 Agosti mwaka huu
kila mwana Dodoma, wa-
tegemezi wake na wageni

popote watakaokuwa wasafiri :

na wanaoamkia tarehe hiyo
Dodoma na wazee na watu

wenye ulemavu wahesabiwe,”

alisema.
Alisema ni muhimu kuhesa-
biwa ili kujua idadi ya wa-

nanchi wa Dodoma na Watan-

Zania wapo wangapi.
“Sensa ni muhimu hutekele-
zwa Kila baada ya miaka 10

nia ni kufahamu idadi ya watu

ili tunapopanga mipango ya
maendeleo na kutenga bajeti
za kutekeleza ziwe na uhali-
sia na ziwe na idadi ya watu
walioko, niwaombe sana kila
mwananchi ahamasike na kila
kiongozi wa mtaa, kata atu-

fikishie ujumbe huu kwa watu

anaowaongoza, wawe wa
kisiasa, wa kidini, kimila, tu-
hamasishe watu wajitokeze,”
alisema.

Dodoma kupokea lita mil.

Na Paul Mabeja, DODOMA

ATIKA kukabiliana na
kero ya mgawo wa maji
ulioko hivi sasa jijini
odoma, Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
Dodoma (DUWASA) kwa kush-
irikia na Wizara ya Maji imeanza
mikakati ya kutoa maji lita mil-
ioni 130 kutoka Bwawa la Mtera.
Waziri wa Maji, Jumaa Aweso,
alibainisha hayo juzi alipofanya
ziara ya kukagua na kujiridhisha
kuwa chanzo hicho cha maji
ambacho pia kinatumika katika
kuzalisha nishati ya umeme.
Aweso alisema kwa mujibu
wa maelezo yaliyotolewa na
Kaimu Meneja wa kituo cha ku-

A .

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso

fua umeme Mtera, chanzo hicho
kitatumika kuzalisha lita hizo za
maji ili kuondoa upungufu kwa
sasa. “Tunawashukuru wen-
zetu wa TANESCO kwa ushiriki-
ano waliotupatia kuhakikisha
mpango huu unakwenda kutim-
ia na kusaidia kukabili kero ya
mgawo wa maji iliyoko hivi sasa
katika Jiji la Dodoma kutokana
na kukua kwa kasi pamoja na
ongezeko la watu,” alisema.

Alisema kutokana na Dodoma
kukua kwa kasi mahitaji ya maji
yanaongezeka kila siku na iko
haja ya kutafuta vyanzo vingine
vya uhakika.

“Hivi sasa Dodoma pamoja na
ongezeko kubwa la watu, lakini
mahitaji ya maji katika shughuli
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za ujenzi, viwanda yamekuwa
makubwa sana hivyo wakati
tunasubiri vyanzo vingine vi-
kubwa kama Bwawa la Farkwa
na Ziwa Victoria, lazima tuanze
na huu kwanza kwani hakuna
ziada mbaya,” alisema Aweso.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa DUWASA, Mhandisi Aron
Joseph, alisema mahitaji ya maji
kwa sasa katika Jiji la Dodoma
ni takribani lita milioni 133 kwa
siku.

“Kwa sasa tunao uwezo kwa
kuzalisha kwa siku lita milioni
67 hivyo upungufu ni lita milio-
ni 66, lakini kama tutafanikiwa
mradi huu na kupeleka maji ka-
tika jiji la Dodoma kwa hizi lita
milioni 130 tutakuwa na uwezo

130 za maji kutoka Mtera

ametaka wananchi kujiepusha :

wa kuzalisha maji lita 201 kwa
siku na kufanya kuwa na ziada
kwa zaidi ya miaka 13,” alisema
Joseph.

Kaimu Meneja wa kituo cha
kufua umeme Mtera, Moses
Holela, alisema mpango huo wa
kutoa kiasi hicho cha maji kwa
siku hauwezi kuathiri shughuli
za uzalishaji umeme.

“Bwawa letu lina uwezo wa
kujaza maji lita trilioni 3.7 na
sisi katika shughuli zetu za uzal-
ishaji wa umeme tunahitaji lita
85,000 kwa sekunde na kwa
mwaka ni lita milioni 2.6 hivyo
kiasi kingi cha maji bado kina-
baki, kama sasa ni wakati wa ki-
angazi, lakini bado yapo maji ya
kutosha,” alisisitiza Holela.

(kushoto), akikagua Bwawa la Mtera, alipofika kujiridhisha kuhusu kina cha maji cha

bwawa hilo, mkoani Dodoma juzi. Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma, inatarajia kuanza mradi wa
kuchukua maji kwenye bwawa hilo hadi Dodoma Mjini kwa ajili ya matumizi ya nyumbani. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

‘Vijana washirikishwe mipango ya maendeleo’

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetakiwa kuwa-
shirikisha vijana katika mipango
ya maendeleo ili kuinua kundi
hilo kiuchumi.

Katibu wa Halmashauri Kuu
ya Chama Cha Mapinduzi (NEC),
Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu
Shaka, alitoa kauli hiyo jana ji-
jini hapo alipokuwa akizindua
ujenzi wa nyumba ya mshindi
wa kwanza atakayepatikana
katika mashindano ya mbio za
waendesha pikipiki kitaifa ya-
nayoratibiwa na Shirika la Glob-
al Peace Advocacy for Conflict
Resolution kwa kushirikiana na
Umoja wa Waendesha Pikipiki
Mkoa wa Dodoma (UWAPIDO)
yanayotarajiwa  kuhitimishwa
Agosti 30, mwaka huu.

Mashindano hayo yanayoju-
likana ‘Tanzania Royal Tour

Rally 2022’ yanalengo la kuunga
mkono juhudi za Rais Samia Su-
luhu Hassan kutangaza fursa za
utalii nchini kupitia filamu ya
Royal Tour.

Shaka alisema CCM inaamini
vijana wakiwezeshwa na kush-
irikishwa kiuchumi kupitia fur-
sa mbalimbali wana uwezo wa
kuchangia maendeleo ya taifa
kwa kiwango kikubwa.

“Rais Samia ni mwongoza
njia, mfungua fursa na ana mao-
no ya kuwakomboa vijana kiu-
chumi kupitia fursa na rasilimali
zilizoko nchini,” alisema.

“Rais Samia amefungua
mlango kupitia filamu hii ya
kuonyesha fursa za kujitegemea
kiuchumi kama ambavyo nyie
mmefanya, lakini kuvutia watalii
nchini ili kuongeza pato la taifa,
hapa Dodoma kuna vivutio vya
utalii vimewekewa mpango gani

wa kutangazwa, nyie mnaweza
kuwa mabalozi wazuri wa ku-
tangaza utalii,” alisema.

Shaka alisisitiza madereva
pikipiki na bajaji wanapaswa
kuungwa mkono kwa kuwafun-
gulia fursa za ajira.

“Mmeonyesha mfano mzuri
Halmashauri ya Jiji la Dodoma
imewakopesha Sh. milioni 300
na hadi sasa mmerejesha zaidi
ya Sh. milioni 200, asilimia 80
ya mkopo mmerejesha, mki-
jengewa uwezo na mkiandaliwa
vizuri mtakuwa na mchango
mzuri,” alisema.

Aliwataka  kuhamasishana
kushiriki Sensa ya Watu na
Makazi itakayofanyika Agosti
23, mwaka huu pamoja na kue-
ndelea kupata chanjo ya kujik-
inga dhidi ya maambukizi ya
UVIKO-19.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Shirika la
Global Peace Advocacy for Con-
flict Resolution, Ryamoja Mfuru,
alisema taasisi hiyo imeandaa
mashindano hayo kuwaweze-
sha waendesha pikipiki kubeba
ujumbe wa kuhamasisha utalii
nchini.

Alisema mbio hizo ngazi ya
wilaya zitaanza Agosti 13, mwa-
ka huu na Agosti 17 zitaendelea
kwa ngazi ya mkoa na kuhitimi-
sha kitaifa Agosti 30 kwa mshin-
di kukabidhiwa nyumba.

Mwakilishi kutoka Kampuni
ya State Aviation, Amour Ab-
dallah, alisema kampuni hiyo
itatoa helikopta kuhamasisha
tukio hilo kwa kuwa uwezeshaji
vijana hususan madereva hao ni
msaada muhimu wa kuchangia
maendeleo ya taifa.
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Serikali kuzaliza ng’ombe
300,000 njia uhawilishaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI imesema ime-

panga kuzalisha zaidi ya

ngombe 300,000 kwa

njia ya uhawilishaji ili
kuongeza ubora wa mifugo na
tija kwenye uzalishaji pamoja
na kupunguza migogoro ya
ardhi baina ya wakulima na
wafugaji.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, aliyasema
wa anapokea dume la kisasa
ambalo serikali imepewa na
Kampuni ya Mbogo Ranches ya
wilayani Mbarali katika Mkoa
wa Mbeya kwa ajili ya uzalishaji
wa mbegu.

Alisema ngombe watakao-
zalishwa kwa njia hiyo wana
uwezo wa kutoa maziwa mengi
kuliko wale wa kienyeji na ku-

sisitiza wafugaji kuchangam-
kia aina hiyo ya ngombe na
kuachana na wale wa kienyeji.

Alisema serikali inalenga ku-
punguza mifugo kuchungwa
na kuhamasisha wafugaji kuf-
uga mifugo ya ndani ili kupun-
guza migogoro ya ardhi baina
ya wakulima na wafugaji.

“Sisi kama serikali tunaliona
tatizo mbele ambalo linaweza
kutukabili la upungufu wa
maeneo kwa ajili ya kuchungia,
kwa hiyo tunawashukuru wen-
zetu wa Mbogo kwa kutupatia
hili dume ambalo tunaamini
litatusaidia,” alisema Waziri
Ndaki. Aliwataka wadau wen-
gine wa ufugaji kushirikiana
na serikali kupata mbegu bora
za mifugo ili kuboresha hali ya
ufugaji nchini na kuifanya sek-
ta hiyo kuwa miongoni mwa zi-
nazoliingizia taifa fedha nyingi

bila kuzaa migogoro.

Akikabidhi dume hilo, Mku-
rugenzi wa Kampuni ya Mbogo
Ranches, Pirmohamed Mulla,
alisema waliamua kutoa dume
hilo kwa lengo la kuisaidia
serikali kupata mbegu bora za
mifugo.

Alisema dume walilolitoa
lina uwezo wa kuzalisha mbe-
gu 30,000 kwa mwaka endapo
litaishi kwa miaka sita huku
akieleza kuwa katika shamba
lao dume hilo lingekuwa na
uwezo wa kuzalisha mbegu zi-
sizozidi 150 katika kipindi cha
uhai wake.

Alisema katika shamba lao
uzalishaji wa mbegu wa dume
hilo ni mdogo kutokana na
kulitumia kwa njia ya asili ya
kupanda lakini serikalini litat-
umika kwa njia ya kisasa ya
uhawilishaji ambayo alisema

ina tija zaidi.

Alisema dume hilo limek-
aguliwa na wataalamu na lime-
onekana kuwa na ubora wa
hali ya juu na hivyo akaihakik-
ishia serikali kwamba kama
litatumika vizuri kuna uweze-
kano wa kuzalisha mbegu ny-
ingi zaidi.

“Hili dume lina umri wa mi-
aka mitatu na ndio umri sahihi
wa kuanza kuzalisha, serikali
ina wataalamu ambao wataka-
okamua mbegu za hili dume
na kuzalishia mifugo mingine
ambayo tuna uhakika wafugaji
wakiitumia watafaidika zaidi,”
alisema Mulla.

Aliwataka wafugaji ambao
wanahitaji mbegu za ngombe
hao wanaweza kuzipata kwe-
nye ranchi mbalimbali zilizoko
nchini na kwamba hata serika-
lini zinapatikana.

Waziri
Mkuu, Kas-
sim Majali-
wa, akisal-
imiana na
Mkurugenzi
Mtendaji
wa PanA-
frican Ener-
gy Tanza-
nia, Andy.
Hanna, ali-
potembelea
banda la
kam-
puni hiyo,
wakati wa
ufunguzi
wa kon-
gamano

[a nishati
Tanzania,
es Salaam
jana.
PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

TCRA yasema sensa itasaidia kuboresha huduma za mawasiliano

Martha Sambo, MBEYA

MAMLAKA ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini imesema
Sensa ya Watu na Makazi itakay-
ofanyika Agosti 23, mwaka huu
ni muhimu kwa kila Mtanzania
kwa kuwa itasaidia kuboresha
huduma za mawasiliano.

Akizungumza na Nipashe
jana kwenye viwanja vya
maonyesho ya  wakulima
(Nanenane) vya John Mwa-
wa TCRA Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, Mhandisi Asajile
John, alisema sensa ya watu na
makazi itawezesha mamlaka
hiyo kuboresha mawasiliano

katika jamii kulingana na uhi-
taji wake.

Meneja alisema mamlaka
hiyo inatamani kuona asilimia
80 ya watumiaji simu za mkon-
oni wanafikiwa na mtandao
kwa urahisi.

“Ukihesabiwa utatuwez-
esha kukuletea huduma bora
za mawasiliano, sensa ni na-
fasi muhimu kwa watumiaji
wa mawasiliano,niwaombe wa-
nanchi jitokeze kuhesabiwa,”
alisema Asajile.

Asajile alisema mamlaka
hiyo haifikishi lengo lake la
utoaji huduma kutokana na
kukosa idadi maalumu ya wa-
tumiaji wa mawasiliano na
kupitia sensa ya watu na maka-

7i itarahisisha huduma za ma-
wasiliano kuwafikia wananchi
kwa urahisi.

Akizungumzia wizi kwa njia
ya mtandao meneja huyo wa
Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania, Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini alisema mamlaka hiyo
imeendelea kudhibiti kwa ku-
wachukulia hatua za kisheria
wale wote wanaobainika kuji-
husisha na wizi huo.

“Kwa wale wote wanaojihu-
sisha na wizi mtandaoni tu-
naendelea  kuwashughulikia
ikiwa ni pamoja na kuwafikisha
mahakamani, niwasisitize wa-
nanchi tuepuke kufanya utape-
li hata kwa njia ya mtandao
hatutavifumbia macho vitendo

hivyo niwaombe sana tumieni
vizuri mitandao ya kijamii na
mitandao ya simu badala ya ku-

fanya wizi.”
Alisisitiza ni vyema wa-
nanchi  wakashirikiana na

mamlaka husika ikiwa ni
pamoja na TCRA na Jeshi la
Polisi kudhibiti vitendo hivyo
vya uhalifu mtandaoni.

Mhandisi huyo wa
TCRA alisema matumizi bora
ya mitandao yana faida kubwa
hususani kwenye sekta ya Kkili-
mo ikiwa wakulima watatumia
vizuri.

Alisema wanatamani kuona
asilimia 80 ya watumiaji wa
simu za mkononi wanafikiwa
na huduma za mitandao.

TARI yabaini aina 50

miti ya matunda pori

Na Ashton Balaigwa, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI), kupitia kituo chake cha Tumbi
kilichoko mkoani Tabora kimefanya
utafiti na kubaini kuwapo kwa zaidi
ya aina 50 ya miti ya matunda pori
kwenye misitu ya Miombo nchini
yenye uwezo wa kuchangia usalama
wa chakula endapo ikolojia yake itaen-
delezwa.

Akizungumza na gazeti hili katika ma-
hojiano maalumu kwenye maonesho
ya wakulima na wafugaji yanayofanyi-
ka kitaifa mkoani Mbeya, Mkurugenzi
wa Kituo hicho cha TARI - Tumbi, Dk.
Emanuel Mrema, alisema miti hiyo ya
matunda pori pia imebainika kuwa na
uwezo wa kutoa lishe na tiba ya ku-
maliza tatizo la udumavu.

Dk. Mrema alisema katika utafiti huo
pia miti hiyo ya matunda pori inaweza
pia utunzaji wa mazingira na kuongeza
kipato kwa mkulima kwakuwa inauw-
ezo mkubwa wa kuhimili hali ya ukame
kwa Kipindi kirefu ukilinganisha na miti
mingine ya asili.

Mkurugenzi huyo wa TARI- Tumbi
alitaja baadhi ya miti hiyo kuwa ni
Ntonga ambayo inauwezo wa kusaidia
kumaliza tatizo la udumavu na ma-
gonjwa yanayotokana na upungufu
wa vitamini na viini muhimu kwa ajili
ya tiba ya magonjwa ya binadamu na
mifugo.

“Hii miti ya matunda pori inaweza
kuwa chanzo muhimu sana cha chaku-
la, lishe na dawa na kusaidia kupiga
vita utapiamlo na upungufu wa vitamin

: AnaC, amino asidi muhimu na madini

kama chuma na zinki," alisema DK.
Mrema.

Mti mwingine wa matundapori ni
Nizlchi ambao unasaidia kuongeza ki-
wango cha damu na kutibu magonjwa
ya kifua huku mti wa Fulu ukisaidia
kumaliza magonjwa ya tumbo.

Dk. Mrema alisema faida nyingine,
ikisindikwa inaweza kutengenezwa

juisi pamoja na mvinyo na mkulima

kujiongezea kipato na kuondokana na
hali ya umaskini.
Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dk. Geof-

© frey Mkamilo, alisema mkakati ulioko

hivi sasa ni kuhakikisha wanaendeleza
na uzalishaji wa miche ya miti ya asili
na matunda ili miti hiyo muhimu isi-
weze kupotea kutokana na mabadiliko
ya tabianchi.

Alisema kuwa tayari ameshaagiza
kituo hicho cha Tumbi kipande miti ya
asili kwaajili ya kuhifadhi mazingira
pamoja na kuwa chanzo muhimu cha
lishe na dawa za magonjwa ya bin-
adamu.

Kwa upande wake Mtafiti wa Kilimo
misitu kutoka TARI- Tumbi, Kassim Ma-
sibuka, alisema tatizo kubwa lililoku-
wapo ni kukatwa kwa miti
hiyo ambayo ipo katika tishio la ku-

toweka.

Alisema mkakati uliokuwapo hivi sasa
ni kuendelea kuzalisha miti hiyo ya
asili ya matunda na dawa kwa ajili ya
maslahi mapana ya nchi kutokana
na kutumika pia kwenye kusaidia
kilimo.

“Hii miti ya matunda pori katika nchi
nyingine ndio inatumika kama dawa,
kutengeneza juisi pamoja na mvinyo
hivyo ni muhimu ikolojia yake ikatun-
zwa kwa gharama yoyote kwa manu-

faa ya nchi,” alisema Masibuka.
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Zanzibar kushirikiana na Marekani
kujenga uchumi, demokrasia, amani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Kwanza

wa Rais wa Zanzi-

bar, Othman Masoud

Othman, amesema
serikali iko tayari kushirikiana
na Marekani katika masuala ya
kiuchumi na ujenzi wa demokra-
sia na amani.

Othman aliyasema hayo ofisini
kwake, Migombani mjini Zanzi-
bar, alipozungumza na Balozi wa
Marekani nchini, Donald Wright,
aliyetaka kufahamu utekelezaji
wa masuala ya ushirikiano uki-
wamo ujenzi wa demokrasia na
utekelezaji wa Serikali ya Umoja

wa Kitaifa (SUK) Zanzibar.

Alisema Zanzibar inaendelea
kutekeleza na kutegemea sera
ya uchumi wa huduma za utalii
na ukarimu na kwamba suala la
utulivu na amani ya kweli katika
nchi linabaki kuwa na umuhimu
wa pekee katika ujenzi na maen-
deleo ya nchi.

Uchumi huo pia, alisema un-
ategemea kuwapo uwekezaji
mkubwa wa aina na sekta mbal-
imbali na hakuna mwekezaji
anayeweza kuwekeza  katika
taifa lisilokuwa na amani ya
kweli.

Alisema viongozi kupitia SUK
wanaendelea na juhudi ya kuon-
doa mgawanyiko na kuwaungan-

isha wananchi kuwa kitu kimoja
jambo ambalo litasaidia katika
kukuza uchumi na kuharakisha
maendeleo.

Kuhusu SUK, Othman alisema
suala hilo kuwamo katika katiba
ni fursa muhimu ya kuisaidia
nchi na viongozi kuandaa na
kuweka mfumo bora na miundo
imara ya kuimarisha serikali
hiyo.

Alisema tayari kuna hatua
na maendeleo makubwa ya ui-
marishaji wa suala hilo licha ya
kwamba utekelezaji wake kwa
baadhi ya masuala unakwenda
polepole.

Kwa mujibu wa Othman, hali
hiyo imeleta matumaini kwa

wananchi na kuona kwa kuna
jitihada kubwa zinazofanywa na
viongozi wao ndiyo maana Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, ameshauri baraza la vy-
ama vya siasa kuunda kikosi kazi
kitakachopewa jukumu la kushu-
ghulikia masuala maalumu ya-
nayohusu Zanzibar.

Naye Balozi Wright alisema
Marekani itaendelea kushiriki-
ana na Zanzibar katika masuala
mbalimbali ikiwamo kuwakuza
vijana wa Zanzibar kufaidi fursa
za maendeleo na kiuchumi kupi-
tia kilimo, ujasiriamali na kuunga
mkono juhudi za serikali katika
kukuza uchumi wa buluu Zanzi-
bar kwa maendeleo ya wananchi.

Balozi huyo pia alisema
hatua hiyo inatokana na seri-
kali ya Marekani kuvutiwa na
utekelezaji wenye matumaini
wa SUK jambo ambalo litakuza
demokrasia na kuimarisha ama-
ni nchini.

Alisema Marekani itaende-
lea kuiunga mkono Zanzibar
katika juhudi zozote za kuleta
mageuzi ya kiuchumi na kisiasa
yatakayohitajika katika sekta to-
fauti ikiwamo kuwaleta pamoja
wawekezaji na wafanyabiashara
wa Marekani na jumuiya za ki-
mataifa kupitia makongamano
kutoa fursa muhimu ya kuchang-
ia juhudi za kuleta maendeleo
Zanzibar.

Sababu kupotea
umeme zabainika

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ASILIMIA 17 ya umeme unapotea Zan-
zibar kutokana na baadhi ya watu ku-
unga umeme kinyume cha sheria.

Waziri wa Nishati na Madini wa Zan-
zibar, Shaibu Kaduwara, amesema
wanaotumia umeme kinyume cha she-
ria ni kosa la jinai na atakayebainika
atashtakiwa kwa kosa la kuhujumu
uchumi wa nchi.

Kaduwara aliyasema hayo jana ali-
poshiriki katika msako uliopewa jina la
‘Kaduwara' ambao umelenga kuwatafuta
wananchi wanaojiunganishia nishati ya
umeme kinyemela.

Alisema imebainika wako wananchi
wengi wanaotumia umeme kinyume cha
sheria kwa kujiunganishia majumbani,
kitendo ambacho huliingizia hasara
Shirika la Umeme Zanzibar (ZECO).

Wizara yake, alisema imeanzisha
operesheni hiyo ambayo lengo lake ni
kufanya msako wa kuwatafuta watu
wanaojipatia huduma muhimu ikiwamo
majisafi na salama kinyume cha sheria.

Aidha, alisema imebainika wako baa-
dhi ya wananchi wanaotumia huduma
ya maji safi na salama kinyume cha
sheria, kuikosesha shirika mapato yake
kwa ajili ya kuendesha huduma za ki-
kazi.

“Nimezindua operesheni ‘Kaduwara’
ambayo lengo lake ni kupambana na
watu wanaotumia huduma muhimu za
maji na umeme kinyume cha sheria
ambao tunaweza kuwaita wahujumu
uchumi,” alisema.

Waziri huyo aliutaka uongozi wa ZECO
kuhakikisha unakamilisha taratibu zote
za kuwaunganishia wananchi umeme
ambao wamekamilisha maombi yao.

Alisema lengo la serikali ni kuwapa-
tia wananchi huduma za majisafi na
umeme kwa ajili ya kurahisisha na
kuyafikia maendeleo ya wananchi waki-

Naye fundi wa ZECO, Juma Mussa,
alisema wamebaini wako watu wanao-
tumia huduma ya umeme kwa kuungan-
isha umeme kinyume cha sheria.

Alisema matumizi ya aina hiyo hay-
akubaliki kwa kuwa husababisha hasara
kubwa katika matukio ya maafa ya
nyumba kupata hitilafu za umeme.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud Othman (kulia), akizungumza na Balozi wa Marekani

hapa nchini, Donald Wright, alipofika ofisini kwake, Migombani, Mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ vasisitiza kutambua huduma za taasisi za bima

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar
imesema itaendelea kutam-
bua mchango wa mashiri-
ka ya bima katika kukuza
uchumi wa nchi na kusaidia
wananchi wanapokutwa na
majanga.

Makamu wa Pili wa Rais,
Hemed Suleiman Abdulla,
aliyasema hayo jana alipo-
kutana na uongozi wa Mam-
laka ya Udhibiti wa Huduma
za Bima Tanzania (TIRA) na
kukabidhi miongozo ya kiu-

tendaji afisini kwake, Vuga,
Zanzibar.

Alisema  serikali  inari-
dhishwa na mienendo ya ma-
shirika hayo katika kusaidia
jamii hasa wanapokutwa
na majanga hatua ambayo
inasaidia kupunguza athari
zinazojitokeza wanapo-
kumbwa na maafa.Hemed
alifurahishwa na uwapo wa
mpangowautekelezajiwamam-
laka hiyo na kuwahakikishia
kuwa serikali ya Zanzibar
itasimamia utekelezaji kwa
vitendo.

Pia alisema mbali na

uwapo wa sheria mbalimbali
nchini, bado wadau wa bima
wana haki ya kuishauri seri-
kali kurekebisha sheria ili
kuendana na hali zao za kiu-
tendaji kwa lengo la kubore-
sha huduma zao ziwafae zaidi
wananchi.

Alisema bado jamii inahi-
taji elimu ya ziada kuhusiana
na umuhimu wa kukata bima
hivyo, ameutaka uongozi huo
kuongeza juhudi za kuwafikia
wananchi hasa wawekezaji,
wafanyabiashara na makundi
mbalimbali ili kujiunga na hu-
duma hizo.

Naye Kamishna wa Bima
Tanzania, Dk. Baghayo Abdal-
lah Saqwere, alisema mpan-
go waliomkabidhi umejumui-
sha suala la ajira, mfumo wa
usambazaji bima kidigitali na
bima ya takaful.

Alisema TIRA imeshawa-
karibisha wawekezaji katika
takaful pamoja na kueleza
azma yao ya kuhamasisha
ukataji wa bima katika mae-
neo ya kijamii ikiwamo
masoko, bidhaa zinazoingia
nchini na maeneo mengine
mbalimbali.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KATIKA MAHAKAMA YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NA 50 YA MWAKA 2022.
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU JOHN MUGONA
RAHELI JOHN MUGONA.........ccceruruerenncnd MWOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe yameandik-
ishwa mnamo au kabla ya tarehe 11 mwezi w Julai, 2022.

Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 16 mwezi wa Mei,
2022 :

SAJOGI(T)CO. LIMITED
inatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 145 AMA aina ya
SUZUKI. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DSM/PHQ/RB/278616/2022.

KADI YA GARI
IMEPOTEA

EZEKIEL ELISANTE
GEREYAN ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI YA
GARI'YENYE NAMBA ZA

USAJILI T504DFD YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA

POLISI
ARU/ARU/RB/305796/2022

KADI YA PIKIPIKI
IMEPOTEA

ELISANTE GEREYAN
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YA PIKIPIKI
YENYE NAMBA ZA USAJILI
MC 482BZM YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA
POLISI
ARU/ARU/RB/298815/2022

GAPOIL TANZANIA LIMITED
inatangaza kupotea kwa kadi
yake ya gari yenye namba za
usajili T 207 ACQ - STATION
WAGON. Chassis namba
069374. Engine namba
403006.Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/298092/2022.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA AT

DODOMA
CIVIL 13/2020
HEKI BUSINESS CO.LTD............... APPLICANT
VERSUS
TANZATHAIIR CO.LTD......... RESPONDENT
TO:- TANZATHAI
NOTICE OF DATE OF MENTION/HEARING

TAKE NOTICE that the above case has been
fixed for hearing/mention on 15 day of 8,
2022 at 9:00 am.
Before Hon A . E. KATEMANA RM/SRM
YOUR ARE required to appear in this court on
the fixed date without fail and you may bring
with you all required documents in support of
your case.
Given under my hand and the seal of the
court this 3 day of 8,2022

A

TANGAZO LA
KUPOTEA KWA VYETI

THEODAT ELIGIUS MYALLA ANATANGAZA
kupotelewa na CHETI CHA FORM FOUR(CSEE)
chenye Index Number: §1529-0037 Kilichotolewa na
Baraza la Mtihani la Taifa kupitia shule ya
CENTENARY SECONDARY SCHOOL mwaka 2013 na
pia CHETI CHA FORM SIX(ACSEE) Index Number:
S0685-0602 Kilichotolewa na Baraza la Mtihani Taifa
kupitia shule ya NAMABENGO SECONDARY SCHOOL
mwaka 2016.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba SO/RB/1012/2017

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALIZA MTAA
HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOROGORO
Kumb. Na. MMC/LD/7617/21
Tarehe: 01/08/2022
SHERIA YA UMILIKISHAJI WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
BARUA YA TOLEO YENYE KUMBUKUMBU NA:
Y/280/10/PMM
MMILIKI ALIYEANDIKISHWA: SHABAN KHALFANI MHANDO
ARTHI: KIWANJA NA. 280 KITALU Y’ VIBANDANI
MUOMBAJI: SAID IDD KINYOGOLI

Taarifainatolea kwamba BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa NAKALA
HALISI YA BARUA YA TOLEO YA KUUMILIKI ARDHI iwapo
hakuna pingamizi litakalotolewa kwa muda wa mwezi mmoja
toka tarehe ya taarifa hii itakapotangazwa katika gazeti.

HATI YA BARUA HALISI YA TOLEO ikionekana,irudishwe kwa
MKURUGENZI WA MANISPAA- MOROGORO S.L.P 166
MOROGORO.
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KR MUIRUGENZ] W MANISE AN
MOROGORD
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KNY; MKURUGENZI WA MANISPAA MOROGORO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MADAI NAMBA 33/2022
DHIDI YA

ENOCK PETER MDAI

DHIDI YA
EMMANUEL REMMY MAHWISA.................. MDAIWA
WITO WA KUITWA SHAURINI
EMMANUEL REMMY MAHWISA

Popote ulipo unatakiwa ufike katika mahakama ya
wilaya ya morogoro tarehe 30/08/2022 ambapo
shauri lako limepangwa kutajwa.

Endapo hutofika wewe binafsi ama mwakilishi wako
shauri tajwa litasikilizwa upande mmoja na kutolewa
uamuzi.

Imesainiwa leo tarehe 02 mwezi wa 08 mwaka 2022

PRINCIPAL RSIDENT MAGISTATE

MOROGORO.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

AMOS RASUL KILONZO
anatangaza kupotelewa na
STAR yenye namba za usajili
MC 222 CDX, chasis namba
MD625AF74JIN00266, engine
namba AF7NJI200203, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa
DAR/OST/RB/245992/2022

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wajackoya akana kumuunga mkono Odinga

NAIROBI, KENYA

MGOMBEA wa urais wa cha-
ma cha Roots George Wajack-
oya amekana madai kwamba
amemuidhinisha mgombea wa
muungano wa Azimio la Umoja
Raila Odinga.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Wajackoya alidai
kwamba video inayosambazwa
mitandaoni ikimuonyesha
akimuidhinisha Odinga imebadil-
ishwa ili kuwapotosha wafuasi
wake.

“Sijamuidhinisha Odinga, bado
nipo katika kinyanganyiro cha
kuchukua uongozi wa Kenya,”
alisema Wajackoya.

Aidha, Mwenyekiti wa Tume
ya Uchaguzi na mipaka nchini
Kenya, Wafula Chebukati, alisema
tume hiyo ipo tayari kuandaa

uchaguzi mkuu na inaamini kuwa
utakuwa wa haki, uwazi, unaoam-
inika na unaoweza kuthibitishwa
na kuwataka raia wa Kenya kuwa
na imani na tume hiyo.

SHULE ZAFUNGWA
SHA UCHAGUZI

KUPI-

Katika hatua nyingine wadau
wa elimu nchini Kenya walishutu-
mu agizo la serikali la kuamrisha
kufungwa kwa shule zote nchini
humo ikiwa ni wiki tatu tangu ku-
funguliwa.

Wadau wa elimu nchini Kenya
walieleza kuwa hatua ya serikali
kuamuru kufungwa kwa shule
hizo wakati tarehe ya uchaguzi
ilikuwa inafahamika na wizara ya
elimu, waliitaja kama ni ya kush-
tukiza na isiyofaa.

MZIGO KWA WAZAZI

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yochapishwa na VOA ilieleza
kuwa wazazi wanalazimika ku-
weka mipango ya kusafirisha
watoto wao wanaosoma kwenye
shule za malazi badala ya ku-
panga kuwaondoa shuleni kwa
mapumziko ya katikati ya muhula
mwishoni mwa wiki hii kama ili-
vyoainishwa kwenye kalenda ya
masomo iliyotolewa na wizara ya
elimu.

Taarifa hiyo pia ilieleza kuwa
jukumu lingine linalowakabili wa-
zazi ni kuwawezesha watoto wao
kurejea shuleni Alhamisi wiki
ijayo siku mbili baada ya kukami-
lika kwa upigaji kura.

Inaelezwa kuwa serikali ya Ken-
yailisema tangazo lake la ghafla ni
la kuiwezesha tume ya uchaguzi

IEBC kuwa na muda zaidi wa kuji-
andaa kwa uchaguzi wa Jumanne
wiki ijayo, huku wadau wakieleza
kuwa hapakuwapo na maelezo ya
kina kabla ya tangazo hilo.

KUVURUGWA KWA MAAN-

DALIZI YA MITIHANI
Inatajwa kuwa shule ny-
ingi nchini humo zimekuwa

zikitekeleza majaribio ya tathmi-
ni ya katikati ya muhula ambayo
inatathmini wanafunzi wiki tatu
baada ya kukamilika kwa ma-
pumziko ya muhula uliopita.
Awali, Waziri wa Elimu, Pro-
fessa George Magoha alionyesha
mafadhaiko yake kuwa huenda
kalenda ya masomo ikavurugwa
tena kutokana na uchaguzi mkuu.
Kwa mujibu wa kalenda ya
masomo ya Kenya, muhula wa pili

Jeshi DRC
laua waasi
11 wa ADF

CONGO, DRC

JESHI la Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC)
limebainisha kuwa limewaua
waasi 11 wa kundi la wan-
amgambo la Allied Democratic
Forces (ADF) ambalo kundi la
kigaidi la Islamic State linadai
ni mshirika wake, mashariki
mwa nchi hiyo.

ADF ni moja ya makundi ya-
nayofanya ukatili mkubwa kati
va zaidi ya makundi 120 vali-
yopo katika eneo la mashariki
mwa DRC yenye mz0zo0.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyochapishwa jana na VOA
kundi hilo limelaumiwa kwa
maelfu ya vifo katika mikoa
va Kivu Kaskazini na Ituri kwa
mashambulizi ya
mabomu mwaka jana nchini
Uganda.

Msemaji wa jeshi la Congo
katika mji wa Beni katika jim-
bo la Kivu Kaskazini, Kepteni
Antony Mualushayi, alisema
wanajeshi waliwaua wapiga-
naji 11 wa ADF mwazoni mwa
wiki hii.

“Siku moja kabla wanajeshi
waliwaua wapiganaji wanane
wa kundi la Mai Mai Mazembe
katika wilaya ya Lubero huko
Kivu Kaskazini katika mapi-
gano valiyokuwa yakiendelea,”
alisema Mualushavyi.

Rais wa DRC, Felix Thisekedi
alibadilisha viongozi wa Kiraia
wa Kivu Kaskazini na Ituri na
kuwaweka maofisa wa kijeshi
katika harakati za kumaliza
ghasia, ikidaiwa kuwa pamoja
na mabadiliko hayo masham-
bulizi ya waasi dhidi ya raia
yaliendelea.

VOA

una wiki 10 za kujifunza na ulita-
rajiwa kukamilika Septemba 16 la-
kini iwapo uchaguzi utakumbwa
na utata au hitilafu, huenda shule
zikalazimika kufungwa zaidi.

Wadau wa elimu akiwemo
mwenyekiti wa chama cha wazazi
Kenya, Nicholas Maiyo alisema
kwamba patahitajika kuwapo
ushauri wa kina kuwezesha ureje-
leaji wa masomo kwa njia salama.

Pia wadau wanaeleza kuwa
mkakati wa ufundishaji unaweza
kuathirika zaidi na walimu huen-
da wasipate nafasi ya kuwatayari-
sha wanafunzi ipasavyo.

Ni siku sita tu pekee zimeba-
kia kwa Kenya kufanya uchaguzi
wake mkuu, wa saba baada ya mi-
aka 30 chini ya mfumo wa vyama
vingi, na wa 12 baada ya kujin-
yakulia uhuru miaka 59 iliyopita.

VOA

Mgombea wa Kiti cha urais nchini Kenya, Prof. George Wajackoyah, akizungumza wakati wa kampeni. PICHA: MTANDAO.

Marekani

vaidhinisha vikwazo

vipva dhidi ya kampuni Russia

WASHINGTON, MAREKANI

WASHINGTON imepiga kura
juu ya vikwazo vipya dhidi ya
kampuni za Russia na matajiri
kutoka ukanda huo walioko ka-
ribu na Rais Vladimir Putin.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na Washington
vikwazo vipya vya kiuchumi
dhidi ya Russia vimetangazwa,
huku vikilenga hasa makam-
puni na matajiri walio karibu na
Rais Vladimir Putin.

Miongoni mwa matajiri hao
walitajwa kuwa ni Andrey Gu-

ryev, mwanzilishi wa kampuni
ya mbolea Phosagro, mshirika
wa karibu wa Putin na mjumbe
wa zamani wa serikali ya Russia,
ambaye mali zake zimezuiliwa
na Ofisi ya Udhibiti wa Mali za
Kigeni (OFAC), na inaelezwa
kuwa anamiliki mali kubwa
zaidi ya kibinafsi huko Lon-
don, iliyoko nyuma ya Jumba la
Buckingham.

Pia inaelezwa kuwa meli yake
ambayo ilimgharimu dola mil-
ioni 120 na kununuliwa mwaka
2014 pia inalengwa na Washing-
ton, na kwa mujibu wa Wizara

ya Fedha ya Marekani, meli hiyo
imezima kifaa chake cha utam-
buzi wa eneo ilipo ili kuepusha
kukamatwa.

Aidha, imeelezwa kuwa
kampuni yake haijaathiriwa na
vikwazo hivyo wala miamala
inayohusiana na mbolea na bid-
haa nyingine za kilimo havital-
engwa na vikwazo hivyo.

Waziri wa Fedha wa Mareka-
ni, Janet Yellen alibainisha kuwa
washirika wa Putin walitajirika
na kufadhili maisha ya kifahari
nchini humo.

Waziri huyo alisisitiza kwam-

ba “kila chombo katika hazina
kitatumika kuhakikisha kuwa
vigogo na matajiri wa Russia
na waungaji mkono wa Krem-
lin wanawajibishwa kwa kush-
iriki kwao katika vita ambavyo
vimegharimu maisha ya watu
wengi,” alisema.

Pia ilibainishwa kuwa mtoto
wa Andrey Guryev ambaye kwa
upande wake, tayari ameweke-
wa vikwazo na nchi kadhaa,
analengwa pia na vikwazo vya
Washington.

RFI



20 Nipash v g 202

HABARI MICHEZO

MTIBWA SUGAR YAWEKA
REKODI MPYA LIGI BARA

Na Adam Fungamwango

KATIKA hali isiyo ya kawaida, Mtibwa
Sugar ambayo ilikuwa na matokeo yasi-
yoridhisha katika Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu uliomalizika hivi karibuni,
imetangaza kuachana na wachezaji
wake 20 walioitumikia timu hiyo, im-
eelezwa.

Kocha Msaidizi wa Mtibwa Sugar, Awa-
dhi Juma, aliliambia gazeti hili uamuzi
wa kuwatema wachezaji hao umefanyi-
ka kwa ajili ya kupisha ujenzi wa kikosi
kipya kinachotarajiwa kuwapa matokeo
mazuri kwenye msimu mpya.

Juma alisema wanabhitaji kuingia ka-
tika msimu mpya wakiwa imara na ku-
jiondoa na mwendo wa l<usuasua kama

pita.

Kocha huyo alisema, wameamua ku-
fanya mabadiliko makubwa katika kiko-
si chaoili kulinda hadhi na heshima ya
klabu hiyo.

“Tumepunguza wachezaji wengi,
tumesajili baadhi ya wachezaji wengine
wakiwa ni wazoefu katika ligi, vile vile
tumepandisha nyota vijana waliotwaa
ubingwa wa Ligi ya Vijana ya U-20 ili-
yomalizika hivi karibuni.

Tunaamini mabadiliko tuliyoyafanya
yataenda kufanya kitu, tumeamua kuan-
galia upande mwingine kwa sababu
tumefanya vibaya sana katika misimu
miwili mitatu hivi, kwa hiyo tumefanya
mabadiliko makubwa ili kuanza upya,”
alisema kocha huyo.

Aliongeza uamuzi wa  kusajili
wachezaji wazoefu ambao watashiriki-
ana na nyota vijana unatarajiwa kuten-

geneza timu nzuri itakayorudisha hes-
hima ya Mtibwa Sugar.

“Hakuna ugeni katika mpira, soka ni
lile lile tu, kwa hiyo kwa upande wetu
tunaamini tumetengeneza timu imara,”
Juma alisema.

Hiyo ni rekodi kwa timu ya Ligi Kuu
Bara kuacha idadi kubwa ya wachezaji
kIaSl hlcho kwa miaka ya h1V1 karibuni.
imenusurika kushuka daraja dakika za
mwisho kwa kuangukia kucheza mechi
za mchujo ‘play off” na hatimaye kuba-
kia kwenye Ligi Kuu.

Tayari Mtibwa Sugar imetangaza ku-
wasajili Mohamed Makaka kutoka Ruvu
Shooting, Charles Ilamfya (KMC FC), Idd
Mobby (Geita Gold FC), na Mapinduzi
Balama wa mabingwa wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Yanga.

n

58.6 aliyoshinda baada va kubashiri kwa usahihi matokeo ya mechi 12 za ligi mbalimbali duniani kup|t|a droo
iliyoendeshwa na Kampuni ya M-BET nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kinara wa pikipiki kupewa nyumba

Na Augusta Njoji, DODOMA

MSHINDI wa mashindano ya pikipiki
yaliyoandaliwa na Taasisi ya Global
Peace Advocacy For Conflict Resolu-
tion ngaziya taifa yatakayofanyika Ago-
zawadl ya nyumba, imefahamika.

Lengo la mashindano hayo yatakay-
ojulikana kwa jina la Tanzania Royal
Tour Rally 2022 ni kuunga mkono juhu-
di za Rais, Samia Suluhu Hassan, katika
kutangaza fursa za utalii wa hapa nchi-

ni kupitia filamu ya Royal Tour.

Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi hiyo,
Ryamoja Mafuru, alisema wameandaa
mashindano hayo ili kuwawezesha
waendesha pikipiki kubeba ujumbe wa
kuhamasisha utalii nchini.

Mafuru alisema, mbio hizo katika
ngazi ya wilaya zitaanza kufanyika
Agosti 13, mwaka huu na awamu ya
pili itakuwa ni Agosti 17, mwaka huu
ambapo kutakuwa na zawadi kwa wa-
takaofanya vizuri kwenye mashindano
hayo.

“Tunawaomba wadau wa mch-
ezo huu wajitokeze kushiriki katika
mashindano haya, tumejipanga vizuri
na tunatarajia kumkabidhi mshindi
zawadi ya nyumba iliyopo Dodoma ka-
tika eneo la Iyumbu,” alisema Mafuru.

Mwakilishi kutoka Kampuni ya State
Aviation, Amour Abdallah alisema kam-
puni hiyo itatoa helikopta kwa ajili ya
kuhamasisha tukio hilo ili kuwaweze-
sha vijana wakiwamo madereva ambao
ni msaada muhimu katika kuchangia
maendeleo ya taifa.

Mwaikimba asimulia

alivyoshinda M-BET

Na Mwandishi Wetu

SHABIKI wa Manchester City,
ameshinda Sh. milioni 58 6 baada
ya kubashiri kwa usahihi matokeo
ya mechi 12 za ligi mbalimbali du-
niani kupitia droo ya Kampuni ya
M-BET Tanzania.

Mwaikimba alisema haikuwa ra-
hisi kushinda fedha hizo kutokana
na ugumu wa kubashiri mechi na
hasa Kipindi ambacho ligi zilikuwa
zimesimama huku timu chache
zikienda kufanya mazoezi ya kabla
yva kuanza kwa msimu mpya.

Alisema pamoja na changa-
moto hiyo, Mwaikimba ambaye
ni mwalimu kitaaluma, aliweza
kufanya ubashiri wake kwa uma-
kini mkubwa na kufanikiwa kupata
fedha hizo.

Alifafanua kuwa alishinda fedha
hizo wiki kadhaa zilizopita, lakini
kutokana na tatizo la usajili wa
simu yake hakuweza kupata fedha
hizo katika muda huo kutokana na
utaratibu wa kampuni ya M-BET.

Mkurugenzi wa Masoko wa M-
BET Tanzania, Allen Mushi, alisema
wataendelea kufanya shughuli zao
kwa mujibu wa sheria na taratibu
na kuwaomba watu wenye usajili
tofauti na kitambulisho cha Taifa
kufanya marekebisho.

“Nampongeza Mwaikimba kwa
ushindi huu mnono ambao utam-
wezesha kuwa miongoni mwa
washindi wetu ndani ya nyumba
ya mabingwa, Pia nawakumbusha
wananchi kushiriki katika zoezi Ia
Sensa la Taifa,” alisema Mushi.

Simba SC Bahi
yatoa msaada

Na Peter Mkwavila, BAHI

MASHABIKI wa Simba wa Wilaya
ya Bahi mkoani Dodoma wametoa
misaada mbalimbali katika Hospitali
ya Wilaya na Kituo cha Afya cha
Bahi ikiwa ni sehemu ya kuelekea
Tamasha la Simba Day litakalo-
fanyika Agosti 8, mwaka huu.

Vitu vilivyotolewa msaada vina
thamani ya Sh. 500,000 lakini pia
wanachama hao wamechangia
damu katika hospitali hiyo.

Akizungumza wakati wanakabidhi
msaada huo, Mwenyekiti wa Simba
wa Tawi la Bahi, Samwel Galulet
alisema lengo la kutoa misaada hiyo
ni kuwajali wagonjwa kwa vitendo.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Bahi,
Mwanahamisi Munkunda, ali-
wapongeza mashabiki wa Simba
kwa kutumia sherehe za Simba Day
kuwakumbuka wagonjwa ambao
wanahitaji faraja.

Munkunda pia amewataka
mashabiki hao kuhamasishana
kushiriki Sensa ya Watu na Makazi
ihtakayofanyika Agosti 23, mwaka

uu.
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TRAORE AWINDWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur huenda ikamgeukia
winga wa Wolves, Adama Traore mwenye umri wa mi-
aka 26, ikiwa hawataweza kufikia makubaliano na AS
Roma kwa ajili ya kumnunua kiungo wa kati wa Italia,
Nicolo Zaniolo mwenye miaka 23. (90min)

FODEN MAMBO SAFI

KIUNGO wa kati wa Timu ya England, Phil Foden
mwenye umri wa miaka 22 amekubali mkataba mpya wa
muda mrefu ambao utamfanya alipwe pauni 225,000
kwa wiki katika klabu ya Manchester City. (Mail)

UNITED, CHELSEA VITANI

KLABU ya Manchester United na Chelsea zinamfuatil-
ia mshambuliaji wa Leicester City, Jamie Vardy mwenye
umri wa miaka 35, ambaye amebakiza mwaka mmoja
kwenye mkataba wake wa sasa. (90min)

DAMSGAARD KIMEELEWEKA

DAU la Brentford la pauni milioni 16.7 kumnunua ki-
ungo wa kati wa Denmark, Mikkel Damsgaard mwenye
umri wa miaka 22 limekubaliwa na Sampdoria. (Sky
Sports)

WAARABU NA RONALDO

KLABU moja ya nchini Saudi Arabia imesema ofa
yao ya kumnunua mshambuliaji wa Manchester United
na Ureno, Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka
37, itabakia mezani baada ya Kombe la Dunia iwapo
mustakabali wa mchezaji huyo hautasuluhishwa. (CBS
Sports)

GOMEZ ANUKIA CITY

KLABU ya Manchester City imeanza mazungumzo na
Anderlecht kuhusu beki wa kushoto wa Hispania, Ser-
gio Gomez. Mchezaji huyo mwenye umri wa chini ya mi-
aka 21 anatajwa kama mbadala wa nyota wa Brighton,
Marc Cucurella (24). (Times)

ANGELINO KUMRITHI CUCURELLA

KLABU ya Brighton inamfikiria beki wa pembeni wa
RB Leipzig, Angelino kuchukua nafasi ya Marc Cucurel-
la, ambaye amewavutia Chelsea. (Sky Sports Germany,
via Mail)

LEICESTER YAIGOMEA NEWCASTLE

KLABU ya Leicester City imekataa ofa ya pili yenye
thamani ya zaidi ya pauni milioni 40, kutoka kwa New-
castle United kwa ajili ya kiungo wa kati wa Timu ya
Taifa ya England, James Maddison mwenye umri wa
miaka 25. (Sky Sports)

FOFANA AIOTA CHELSEA

MLINZI wa Leicester City, Wesley Fofana amed-
okeza kuhusu hatua yake ya kuondoka uwanja wa King
Power kwa kuiondoa akaunti ya Leicester City kwenye
mtandao wake wa kijamii. Chelsea wameonyesha nia ya
kumnunua Mfaransa huyo mwenye umri wa miaka 21
msimu huu wa joto. (Leicester Mercury)

FULHAM YAMTAKA BAILLY

KLABU ya Fulham imewasilisha ofa ya kumnunua
mlinzi wa Manchester United na Timu ya Taifa ya Ivory
Coast, Eric Bailly mwenye umri wa miaka 28. (Football
Insider)

WALKER-PETERS SOKONI

CHELSEA wana nia ya kumsajili beki wa pembeni wa
Southampton na Timu ya Taifa ya England, Kyle Walker-
Peters mwenye umri wa miaka 25. (Guardian)

POGBA AKATAA

KUPASULIWA GOTI

® @ @ Lakini imethibitika atakuwa nje kwa muda wa wiki

tano kabla ya...

LYON, Ufaransa

PAUL Pogba ameripotiwa kucha-
gua kutofanyiwa upasuaji baada ya
kukutana na daktari mtaalamu wa
kuchunguza jeraha lake la goti na
huenda hata akarejea kucheza nda-
ni ya wiki tano pekee.

Baada ya kuondoka Manches-
ter United na kurejea Turin, Pogba
alikuwa na matumaini ya kuanza
upya, lakini aliumia goti wiki za
mwanzo za kipindi chake cha pili
akiwa na Juventus.

Kiungo huyo wa kati wa Ufar-
ansa alilalamikia jeraha lake wakati
akiwa na Juve katika ziara yao ya
kujiandaa na msimu mpya nchini

Marekani na uchunguzi wa awali
uliifanya klabu hiyo ya Italia kutan-
gaza alikuwa na jeraha la goti.

Kulikuwa na hofu mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 29 anaweza
kukosa mwaka mzima wa msimu
huu ikiwa angechagua kufanyiwa
upasuaji.

Hata hivyo, kwa mujibu wa
Gazzetta dello Sport, Pogba alishau-
riana na daktari maarufu duniani
wa upasuaji wa goti Profesa, Ber-
trand Sonnery-Cottet mjini hapa na
ikakubaliwa angefanyiwa matibabu
baada ya upasuaji, ikimaanisha ana-
paswa kurejea uwanjani takribani
wiki tano.

Pogba alikuwa sehemu muhimu

ya Timu ya Ufaransa iliyonyanyua
Kombe la Dunia mwaka 2018, na
habari hii itaongeza nafasi yake ya
kuwa fiti kutetea taji hilo nchini Qa-
tar baadaye mwaka huu.

Pogba alikaa Juve kwa miaka
minne kati ya 2012 na 2016, ak-
ishinda mataji manne ya Serie A ka-
tika kipindi hicho kabla ya kuhamia
United kwa ada iliyovunja rekodi ya
dunia ya pauni milioni 89.3.

Michuano ya Kombe la Dunia
itaanza Novemba 21 nchini Qatar,
na Kocha Mkuu wa Ufaransa, Didier
Deschamps angetaka Pogba ambaye
amaichezea mechi 91 timu hiyo awe
amethibitisha yuko fiti kabla ya mi-
chuano hiyo kuanza.
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HAWAKUNI

LONDON, England
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EAN Henderson amekiri alikuwa

‘akikasirishwa’ na Manchester Unit-

ed baada ya kupoteza namba katika

msimu wa 2021/22 ndani ya timu
hiyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25,
ambaye hivi majuzi alijiunga na Nottingham
Forest kwa mkopo kutoka kwa Mashetani
Wekundu hao, pia alikiri alikataa ofa nyingi
za mkopo msimu uliopita baada ya kuahidi-
wa atakuwa chaguo la kwanza pale United.

Akizungumza na TalkSport, Henderson
alisema: “Kusema kweli, imekuwa miezi 12
migumu zaidi katika maisha yangu ya soka.
Imekuwa ngumu na nina furaha sana ninain-
gia upande mwingine.

“Mazungumzo niliyofanya na United baada
ya Euro nilikuwa narudi Old Trafford kuwa
namba moja. Nilipata COVID na niliporudi
nilipaswa kuwa namba moja.

“Lakini hakuna aliyefuata walichoniambia.
Ilisikitisha pia kwa sababu nilikataa mikopo
mingi mizuri msimu uliopita wa joto.

“Ni uhalifu katika umri wangu, nilipoteza
miezi 12. Nilikuwa na hasira. Nilifanya kazi
kwa bidii nje ya uwanja ili kujiweka bora siku
baada ya siku. Sasa natazamia msimu mzuri
na Forest.”

Alipoulizwa kuhusu kocha mpya Erik ten
Hag, na kama walizungumza chochote kabla
ya kuhamia Forest, Henderson alijibu: “Si-
kuzungumza naye, sikutaka hata kumwona
kwenye mazoezi kwa sababu. Nilijua pengine
angetaka kunibakiza.
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Klopp afurahia Jota kubakia
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LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp alifurahishwa na
kuthibitishwa kwa mkataba mpya
wa muda mrefu wa Diogo Jota na
Liverpool, ambapo fowadi huyo
sasa atacheza hapo kwa miaka
mingi.

Liverpool ilitangaza kuongezwa
mkataba kwa Jota jana huku mka-
taba huo mpya ukiripotiwa kumal-
izika mwaka 2027.

Baada ya Mohamed Salah vile
vile kukubaliana masharti mapya
na Darwin Nunez kununuliwa ku-
toka Benfica, Liverpool inaingia
katika msimu mpya wa Ligi Kuu
England ikiwa na safu kali ya ush-
ambuliaji licha ya kuondoka kwa
Sadio Mane.

Akiwa na wastani wa kufunga
bao kila baada ya dakika 157 ka-
tika mashindano yote, Jota alimzidi
uwezo Mane (dakika 192) katika
kipindi hiki, huku kiwango chake
cha asilimia 17.7 cha kupiga shuti
kuwa ubora zaidi kwa asilimia 17.5.

Hata hivyo, hizi sio sifa pekee za
thamani kwa Klopp, ambaye ali-
iambia tovuti rasmi ya Liverpool:
“Ni habari nzuri na nzuri, naweza
kusema.

“Sifa zake ziko wazi. Anafunga
mabao - sio ubora mbaya - anafan-
ya kazi kwa bidii kwa ajili ya timu,
uchezaji wake wa kushinikiza uko
kwenye kiwango cha kushangaza,
anaweza kucheza katika safu zetu
zote za ushambuliaji, na ana uwezo
wa ajabu.”
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SERENGETI YAWAPA ZAWADI
YA UBINGWA SIMBA QUEENS

Na Mwandishi Wetu

MDHAMINI Mkuu wa Ligi ya Soka
ya Wanawake Nchini, Kampuni ya Bia
ya Serengeti (SBL) kupitia bia yake ya
Serengeti Lite, imekabidhi zawadi ya
hundi yenye thamani ya Sh. milioni
15 kwa mabingwa wa ligi hiyo, Simba
Queens.

SBL imetoa hundi hiyo siku chache
baada ya ligi hiyo msimu wa 2021/2022
kumalizika, ambapo Simba Queens
waliibuka washindi kwa kuwafunga
Mlandizi Queens mabao 2-1 na kutetea
ubingwa kwa mara ya tatu mfululizo.

Ligi ya wanawake imekuwa ikion-
gezeka mvuto na ushindani tangu SBL
kupitia bia yake ya Serengeti Lite kuin-
gia kama mdhamini mkuu.

Mkurugenzi wa Sheria wa SBL, Lucia

Minde alisema udhamini huo ume-
saidia kuibua vipaji vya wanawake ka-
tika soka na pia timu zenye ushindani
mkali ambazo zimeweza kuitambuli-
sha vyema ligi hiyo.

“Tunayofuraha kuona vipaji vipya
vya soka kwa wanawake vinaende-
lea kujitokeza kutokana na udhamini
wetu ambao umesaidia kuweka maz-
ingira mazuri na wezeshi kwa wan-
awake kucheza mpira,” alisema Lucia.

Aliongeza Serengeti Lite inajivunia
kuwa mdhamini wa ligi hiyo na kuon-
geza udhamini huo umeongeza ush-
iriki wa wanawake katika michezo na
hususani mpira wa miguu.

“Mpira wa miguu siyo tu burudani,
ni shughuli ya kiuchumi ambayo imea-
jiri watu wengi duniani. Wanawake
wanaoshiriki katika mchezo huu maa-
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rufu na wenye mashabiki wengi du-
niani wanajipatia kipato kwa ajili ya
kuendesha maisha yao,” alisema ofisa
huyo.

Kwa mujibu wa TFF, miaka ya nyu-
ma ilikuwa ni vigumu kwa timu kwen-
da kucheza mechi za ugenini kutokana
na ukata. Ilikuwa ni vigumu kwa timu
kumudu gharama za usafiri, malazi na
nyinginezo kwa ajili ya kucheza mechi
za ugenini lakini kwa sasa baada ya ud-
hamini wa Serengeti Lite hilo sio tatizo
kubwa tena.

Udhamini wa Bia ya Serengeti Lite
kwa ligi ya wanawake ni mwendelezo
wa ufadhili kwa michezo unaofanywa
na SBL kupitia bidhaa zake mbalimba-
li ikiwamo bia ya Serengeti Premium
Lager ambayo ni mdhamini mkuu wa
Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars).

L}

KMKM yaota makundi CAF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA wa Ligi Kuu Zanzi-
bar, KMKM wamesema malengo yao
makubwa msimu huu ni kuhakikisha
wanafika hatua ya makundi katika
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Msaidizi wa KMKM, Ame Msimu
alisema timu yake inaendelea vyema
na maandalizi kuelekea mashindano

hayo ya kimataifa pamoja na msimu
mpya wa Ligi Kuu Zanzibar.

Msimu alisema wanajipanga na ku-
waimarisha wachezaji wao ili wafanye
vizuri katika michuano hiyo na kusisiti-
za wamechoka kuondolewa mapema.

Aliongeza ili kufanikisha hilo, timu
hiyo ilianza mazoezi mapema na wa-
chezaji wote ambao wanaunda kikosi
cha KMKM wamewasili kambini.

“Wachezaji wote wa KMKM am-
bao mwalimu anampango nao ka-

tika msimu huu tayari wamewasili na
kuanza mazoezi, KMKM tunauzoefu
mkubwa katika michuano hii lakini
kwa msimu huu hatutaki tuwe wa-
zoefu wa kushiriki tu, tunataka tukaf-
anye vizuri,” alisema kocha huyo.

Aliongeza ndani ya wiki hii watatan-
gaza kikosi chao kamili walichokisajili
ambacho kinaundwa na wachezaji wa-
pya waliletwa ili kuziba mapengo ya
nyota waliondoka na wale watakaoach-
wa.

01. 06/08/22

Leeds vs Wolverhampton

02.06/08/22

Bristol City vs Sunderland

03.06/08/22

QPR vs Middlesbrough

04.06/08/22

Reading vs Cardiff

05.06/08/22

Swansea vs Blackburn

06.06/08/22

Burton vs Bristol Rovers

07.06/08/22

Charlton vs Derby

08.06/08/22

Exeter vs Port Vale

09.06/08/22

Fleetwood Town vs Plymouth

10. 06/08/22

MK Dons vs Sheffield Wed

1.06/08/22

Shrewsbury vs Accrington

12. 06/08/22

Barrow vs Bradford City

13.06/08/22

Crawley Town vs Leyton Orient

14.06/08/22

Hartlepool vs AFC Wimbledon

15.06/08/22

Mansfield vs Tranmere

16.06/08/22

Strasbourg vs Monaco

17.06/08/22

GAMEID

Hansa vs Arminia Bielefeld

MICHEZO

Qingdao Red Lions vs Yanbian Longding

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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UGENINI

1 X 2

FK Liepaja vs BFC Daugavpils

AL Salt vs FC Maan

AEK Larnaca vs Partizan

PK-35 vs TPS Turku

Skeid Fotball vs Ranheim

Mjondalen vs Raufoss

Sandnes UIf vs Sogndal

Tampere United vs FC Honka/Akatemia

KuPS Kuopio vs BSC Young Boys

Rigas Futbola Skola vs Hibernians

Fredrikstad vs Stabaek

FC Jazz vs Musa Pori

Kfum Oslo vs Aasane Fotball

Brann vs IK Start

Smouha Club vs Ceramica Cleopatra

Eastern Company SC vs Enppi Club

Shakhter Soligorsk vs CFR Cluyj

Fenerbahce vs Slovacko

CSKA Sofia vs St Patricks

Maccabi Tel Aviv vs Aris Salonica

Lillestrom vs Royal Antwerp

AIK Football vs Shkendija

Molde vs Kisvarda FC

Osters IF vs Utsiktens BK

Jonkopings Sodra vs Vasteras SK

Neftchi Baku vs Rapid Vienna

Slavia Prague vs Panathinaikos

Malmo vs Dudelange

Orgryte IS vs AFC Eskilstuna

Zorya Lugansk vs Universitatea Craiova

Hamrun Spartans vs Levski Sofia

Cukaricki St vs Twente

Sepsi Osk vs Djurgardens IF

FC Vaduz vs Konyaspor

FC Lugano vs Hapoel Beer Sheva

Maribor vs HJK Helsinki

Brondby vs FC Basel

Vikingur Reykjavik vs Lech Poznan

Linfield Belfast vs FC Zurich

Breidablik vs Basaksehir

Videoton FC vs Petrocub

Al Masry Club vs Talaea El Gaish

Olympiakos vs Slovan Bratislava

Hajduk Split vs Vitoria Guimaraes

Shamrock Rovers vs Shkupi Skopje

Dundee Utd vs AZ Alkmaar

Rosario Central vs Quilmes

Throttur Vogum vs UMF Selfoss

Atletico Huila vs Fortaleza (COL)

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (kushoto), akiwa na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba,
Barbara Gonzalez wakionyesha mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. milioni 25 ambayo benki hiyo imetoa kud-

AKIDA

SIMBA, YANGA
DIMBANI OKTOBA 23

@ @ ®Sasa mbio za kuwania ubingwa Bara rasmi zita-
anza Agosti 15, mwaka huu kwa...

Na Saada Akida

MECHI ya mzunguko wa kwanza ya
Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya watani
wa jadi, Yanga na Simba imepangwa ku-
fanyika Oktoba 23, mwaka huu kuanzia
saa 11:00 jioni kwenye Uwanja wa Ben-

Mchezo huo utakuwa ni wa raundi ya
nne katika msimu mpya wa 2022/2023
ambao utaanza rasmi ifikapo Agosti
15, mwaka huu, lakini ukitanguliwa na
mechi ya Ngao ya Jamii itakayochezwa
Agosti 13, mwaka huu kwenye uwanja
huo huo.

Akizungumza jijini jana, Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa Bodi ya Ligi Tanzania
(TPLB), Almasi Kasongo mechi ya maru-
diano kati ya vigogo hao wa soka nchini
itapangiwa siku lakini itakuwa katika
raundi ya 23.

Kasongo alisema pazia la Ligi Kuu
Tanzania Bara litafunguliwa rasmi Ago-
sti 15, mwaka huu na litafungwa Mei
27, mwakani na siku hiyo michezo yote
itachezwa kwa wakati mmoja.

Kasongo alisema msimu mpya utaku-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

wa na michezo 240 na ratiba hiyo imez-
ingatia mashindano mengine kama Ligi
ya Mabingwa Afrika, Kombe la Shirik-
isho Afrika na mashindano yote am-
bayo Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars)
itashiriki ikiwamo CHAN na AFCON.

“Katika ratiba tumezingatia pia kalen-
da ya FIFA kwa michezo ya kirafiki kwa
timu za Taifa, mashindano ya Kombe
la Mapinduzi, Azam Sports Federation,
lakini pia tumezingatia zoezi la kuhesa-
biwa la Sensa ambalo litafanyika Agosti
23, mwaka huu, hakutakuwa na mechi
siku hiyo.

“Katika ratiba hiyo kutakuwa na ma-
pumziko ya siku 17 kupisha masuala
mbalimbali lakini pia mechi za Play Off
kwa timu za Ligi Kuu zitachezwa Mei
31 na marudiano Juni 3, 2023,” alisema
Kasongo.

Alitaja mechiitakayochezwa Agosti15,
mwaka huu itakuwa ni kati ya Thefu SC
dhidi ya Ruvu Shooting kwenye Uwanja
wa Highland States, Mbeya kuanzia saa
10:00 jioni wakati Namungo itawaalika
Mtibwa Sugar kwenye Uwanja wa Ma-
jaliwa mkoani Lindi kuanzia saa 1:00

usiku.

Aliongeza mabingwa wa ligi hiyo, Yan-
ga wataanzia ugenini Agosti 16, mwaka
huu kwa kuwavaa Polisi Tanzania kwe-
nye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, Aru-
sha na siku itakayofuata Simba watawa-
karibisha Geita Gold FC kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa kuanzia saa 12: 15
jioni huku siku hiyo ni Azam FC ikiwaa-
lika Kagera Sugar kwenye Uwanja wa
Azam Complex kuanzia saa 2:15 usiku.

Mechi nyingine za raundi ya kwanza
zitakuwa ni kati ya Singida Big Stars
dhidi ya Tanzania Prisons (Liti, Singi-
da), Mbeya City itawafuata Dodoma Jiji
wakati Coastal Union itawaalika KMC
FC kwenye Uwanja wa CCM Mkwak-
wani jijini Tanga.

Katika kujiandaa na msimu mpya,
timu zinaendelea na mazoezi huku
zikiendelea na mchakato wa kusajili
wachezaji wapya kwa ajili ya kuimari-
sha vikosi vyao.

Dirisha la wusajili wa wachezaji
litafungwa rasmi Agosti 31, mwaka huu
na dirisha dogo litafunguliwa Desemba.

Pogba akataa kupasuli goti

' _UKURASA 21

S

CRDB yanogesha
Simba Day, Okwa...

Adamu Fungamwango na Saada
Akida

WAKATI kiungo Mnigeria,
Nelson Okwa akitarajiwa kutua
nchini kesho, Simba imesaini
mkataba na benki ya CRDB we-
nye thamani ya Sh. milioni 25
ili kunogesha Tamasha la Simba
Day litakalofanyika Agosti 8,
mwaka huu kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa jijini Dar es
Salaam.

Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB,
Abdulmajid Nsekela alisema
Simba Day ni siku muhimu
kwa wapenzi wa klabu hiyo na
siku yenye bashasha hata kwa
wasio wachezaji ndio maana
wameamua kufanya nao kazi.

“Tunatoa udhamini kwa tama-
sha hili ili liweze kufana, jambo
la Simba ni jambo letu, ukizin-
gatia michezo ni burudani na
inajenga afya,” alisema Nsekela.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Simba, Barbara Gonzalez
alisema anafuraha kuwatangaza
CRDB kuwa wadhamini wa Simba
Day msimu wa huu na kama
klabu inawaheshimu nembo za
wadhamini wote bila kujali rangi
Zao.

“CRDB ni wabunifu na tu-
nafurahi kufanya nao kazi leo
wametuonyesha uzito wa Simba
day,” alisema Barbara.

Mkuu wa ldara ya Habari na
Mawasiliano wa Simba, Ahmed
Ally, alisema katika kuelekea
kilele cha Simba Day, viongozi
na mashabiki wa timu hiyo jana
walishiriki katika zoezi la ku-
changia damu kwenye hospitali
mbalimbali ikiwamo Hospitali ya
Zakheim iliyopo Mbagala jijini.

Ahmed alisema wanaendelea
na shughuli mbalimbali na kikosi
chao kitarejea nyumbani leo
mchana kikitokea Misri walip-
oweka kambi ambapo wachezaji
watapewa mapumziko ya siku
moja.

Alisema wamejipanga kureje-
sha mataji yote waliyopoteza
msimu uliopita kwa sababu
wamefanya usajili mzuri na
baada kumtambulisha nyota
mpya (Okwa), atabaki mchezaji
mmoja ili kukamilisha usajili
wao kwa wachezaji wa kigeni.
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