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Samia akerwa chanjo ya corona majumbani

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amewataka wataalamu wa afya
nchini, kutoa elimu kwa wananchi
ili wahamasike kuchanja chanjo
ya Uviko-19 badala ya kuendelea
kutumia njia wanayotumia sasa ya
kutembea nyumba kwa nyumba
kuchanja watu.

Akifungua mkutano mkuu
maalum wa uchaguzi kitaifa wa
Jumuiya Tawala za Mitaa Tanzania
(ALAT), jijini Dodoma jana, Rais
Samia alisema toka amerudi kuto-
ka kwenye mkutano wa Umoja wa
Mataifa (UN), amekuta mtindo am-
bao hajauelewa wa watu kutem-
bea na mkoba na sindano na chan-
jo ya nyumba kwa nyumba.

“Jamani nilisema chanjo ni hi-
ari siyo lazima, hivyo anayetaka
ndiyo achanjwe sio kulazimisha,”
alisema.

Alitahadharisha kuwa utaratibu
huo wa kutembea nyumba kwa
nyumba anahisi hautafanikiwa ku-
tokana na namna zoezi hilo linavy-
oendeshwa.

“Mtaalamu unaweza kwenda
katika nyumba na kumwambia
mtu unataka kuchanja akasema
sitaki ukaondoka, lakini kumbe
kama elimu ingetolewa ya kutosha
basi hili jambo lingekuwa jepesi
sana.”

Aliwataka wataalamu wa afya
kutoa elimu ya kutosha kwa wa-
nanchi ili kuwahamasisha ku-
chanja kwa hiari yao bila kutumia

mabavu.

“Badala ya kutembea nyumba
kwa nyumba basi kwanza tuan-
dae kampeni kabambe ambayo
itasaidia kufikisha elimu kwa
wananchi wetu ili watambue
umuhimu wa kupata chanjo ya
Uviko-19 na kupunguza vifo vito-
kanavyo na janga hili,” alisema
Rais Samia.

Kadhalika, alisema hivi sasa
wananchi wanaonekana kuwa
wagumu kupata chanjo kutokana
na kutopatiwa elimu ya kutosha
kuhusu umuhimu wa chanjo hiyo.

“Kuna mtu anaweza kuwa mgu-
mu kupata chanjo kwasababu ha-
japata ile adha ambayo wengine
wameipata kama kuondokewa na
ndugu yake wa karibu au mjomba

wake, akaona namna ambavyo
ugonjwa huu ulivyo hatari njia
pekee ya kuwakomboa hawa ni
kuwapatia elimu ya kutosha,” ali-
sisitiza.

Aliwataka viongozi wa Mam-
laka za Tawala za Mitaa nchini ku-
hakikisha suala la Uviko-19 wanak-
wenda kulishughulikia ipasavyo
katika maeneo yao.

“Hili suala la Uviko-19 nataka
mkalishughulikie ipasavyo katika
maeneo yenu ili watu wajitokeze
kupata chanjo na kuchukua ta-
hadhari zote ambazo zinaweza
kusababisha maambulkizi ya virusi
vya corona,” alisema.

Rais Samia, alisema kutumia
kampeni kuelimisha kutasaidia
wananchi kujitokea kwa hiari yao

kuliko kuendelea kutumia maba-
vu kulazimisha watu kuchanja.

Alisema  vipaumbele katika
awamu yake ni kuboresha sekta
ya afya, elimu, maji na miundom-
binu.

Pia, alisema alipoingia ma-
darakani takribani tarafa zaidi ya
200, zilikuwa hazina vituo vya
afya.

“Sasa tunapeleka fedha hivi sasa
ili tarafa zote hizo zipate vituo vya
afya, lakini nimeambiwa hivi sasa
tuana upungufu wa vyumba vya
madarasa 11,000 kuna kafedha
nimekapata sehemu tunakwenda
kujenga madarasa 15,000 ili mwa-
kani watoto wote waanze masomo
kwa siku moja bila kuchelewa,”
alisema.
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Meneja wa Kampuni ya Canon General Supplies inayotengeneza kinywaji cha Zhimwa ya mkoani Shinyanga Kanda ya
Dar es Salaam, Sufian Mjema (kushoto), akipokea cheti cha alama ya ubora kutoka kwa Rais wa chemba ya Viwanda,
Biashara na Kilimo, Paul Koyi, katika hafla iliyofanyika Makao Makuu ya Shirika la Viwango mwishoni mwa wiki.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakuu wa wilaya, wakurugenzi
wanaogombana kutumbuliwa

Na Paul Mabeja,
DODOMA

RAIS Samia Suluhu Has-
san, ameeleza kukerwa na
ugomvi kwa watumishi wa
umma wakiwamo wakuu
wa wilaya na wakurugenzi
wa halmashauri na kuahidi
kuwa hatozungumza kitu,
bali kalamu yake ndiyo ita-
kayozungumza.

Samia, alibainisha hayo
ufunguzi wa mkutano mkuu
maalum wa uchaguzi wa
Jumuiya ya Tawala za Mitaa
Tanzania (ALAT).

Alisema amekuwa akis-
hangazwa na namna am-
bavyo viongozi wa umma
aliowateua kwenda kumwak-
ilisha wakiacha majukumu
yao na kufanya mambo
yenye maslahi yao binafsi.

“Siyo kama hatuwaoni,
tunawaona sana mnavy-
olumbana badala ya ku-
tatua kero za wananchi,
ambazo ndizo zimewaweka
katika nafasi hizo mlizonaz-

a0 sasa,”alisema Rais Samia.

Aidha, alisema kutokana
na ugomvi huo maeneo hayo
yamekosa maendeleo na ku-
wafanya wananchi kuende-
lea kupata shida ya huduma
mbalimbali za jamii, ikiwamo
afya, elimu na miundombinu
ya barabara.

“Unakuta mambo yanak-
wama kutokana na ma-
slahi ya kiongozi mmoja DC
anasema hivi na DAS naye
anasema vingine, lakini mku-
rugenzi naye anakuwa na
maamuzi yake na kufanya
kushindwa  kuwahudumia
wananchi katika kuwatatu-
lia kero mbalimbali,”alisema
Rais Samia.

Vilivile, alisema hali hiyo
inatokana na viongozi kila
mmoja kuwa na maslahi yake
binafsi ya kutaka kutumia
vibaya fedha za maendeleo
zinazotumwa na serikali ka-
tika halmashauri husika.

“Huu ugomvi ni kwa
sababu kila mmoja anataka
kuona ni kwa namna gani
atanufaika na fedha za mi-

radi zilizotumwa na serikali
katika halmashauri husika
na kuzua ugomvi usiokuwa
na tija kwa wananchi na taifa
kwa ujumla,”alisema.

Alisema hivi sasa yeye
hatozungumza kitu cho-
chote na kiongozi yeyote
atakayeona anakwenda
kinyume na matarajio yake
au majukumu yaliyomweka
katika nafasi yake.

“Kuna watu hivi sasa wa-
nanisikiliza na kusema huyu
mama hakuna kitu, lakini
mkumbuke mimi sijaumbwa
hivyo kumkalipia mtu wala
sijalelewa hivyo, lakini na-
wasoma tu na katika kipindi
hichi cha miezi sita nimewa-
soma na nyinyi mmenisoma,
hivyo kazi iendelee.

“Lakini nikiona hufai sina
haja ya kukuita kukukaripia
au kukuelekeza, nakutoa tu
na nafasi yako anachukua
mtu mwingine... hakuna haja
ya kulea, sisi wote ni watu
wazaima tunalelewa na ma-
jukumu yetu,” aliongeza.

Rais Samia, alisema kuto-

kana na Tanzania kuwa na
watu wengi wenye uwezo
haoni haja ya kugombana
na watu aliowachagua kum-
wakilisha katika nafasi mbal-
imbali, bali atatumia kalamu
kuwawajibisha ipasavyo.

“Mimi sina muda wa
kumwita mtu na kuanza
kumgombeza eti kwa nini
hujafanya kitu fulani, wote
hapa ni watu wazima na
mnajua wajibu wenu, uki-
fanya ovyo sina muda wa
kukuvumilia nakutoa nawe-
ka mtu mwingine,”alisisitiza
Samia.

Kadhalika, alisema seri-
kali inatambua umuhimu wa
mamlaka za serikali za mitaa
kuwa ni kiungo muhimu kati
ya serikali na wananchi.

“Kwa kutambua hilo ndiyo
maana Wizara ya TAMISEMI,
ndiyo imekuwa ikiongoza
kwa bajeti ambapo katika
mwaka huu wa fedha ime-
pangiwa kiasi cha Sh. trilioni
7.3 sawa na asilimia 20 ya
bajeti yote ya serikali,” alise-
ma.

 tija,

..Aagiza majengo
- masoko yasiyotumika

kukodishwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan, ameagiza ma-

jengo ya miradi ya masoko katika halmashauri

mbalimbali nchini ambayo yalijengwa bila
kushirikisha wananchi na kusababisha kukosa
watu yakodishwe kama kumbi za harusi, ili
kuiingizia mapato serikali.
nye ufunguzi wa mkutano mkuu maalum wa
uchaguzi wa kitaifa wa Jumuiya ya Tawala za
Mitaa Tanzania (ALAT).

Alisema, moja katika ya jukumu la Tawala za
Mitaa ni kuhakikisha kuwa miradi yote inay-
oanzishwa inashirikisha wananchi ili iwe na

Rais Samia alisema kutoshirikisha wananchi
katika vanzishwaji wa miradi kama hiyo ya
masoko ndiko kumesababisha kukosekana kwa
watu.

“Miradi yote lazima ishirikishe wananchi, pia

thamani ya fedha lazima ionekane, lakini leo

hii unakuta kuna majengo mazuri ya masoko
ambayo yametumia kiasi kikubwa cha fedha
hakuna tija kwa serikali wala wananchi kana
kwamba upembuzi yakinifu haukufanyika,”
alisema Samia.

Aidha, alisema amekuwa akitembelea
miradi kama hiyo na kuona namna ambavyo
imeshindwa kuleta tija, licha ya viongozi wake
kutaka kutumia nguvu nyingi kuwalazimisha
watu kwenda katika masoko hayo.

“Unakuta jengo zuri na limetumia kiasi
kikubwa cha fedha, lakini watu hakuna, soko la
watu zaidi ya 200 walipo ni 20 na fedha nyingi
zimetumika, lakini hakuna watu basi yakod-
isheni tu kama kumbi za harusi ili halmashauri
zipate mapato,”alisisitiza Rais Samia.

Kadhalika, aliwataka viongozi wa ALAT wa-

takaochaguliwa kwenda kuhakikisha kuwa ka-
: tika halmashauri matumizi ya TEHAMA yanatu-

mika katika kukusanya mapato, kutoa huduma
ikiwamo utatuzi wa migogoro ya ardhi.

“Lakini twende tukatimize malengo ya
maendeleo endelevu (SDGS) kusimamia maku-
sanyo ya mapato na matumizi ya fedha hizo za
mapato.

“Juzi nilikuwa naangalia taarifa moja nikaona
Waziri Mkuu anagoma kuzindua kibanda amba-
cho kimetumia mamilioni ya shilingi, lakini
kimwonekano kibanda kile kilitakiwa kugha-
rimu kama milioni tatu au nne tuu,” alisema.

Alisema, hivi sasa serikali inapeleka kiasi
kikubwa cha fedha kwenye miradi ya maen-
deleo, lakini mapato yanayokusanya katika
halmashauri ni kidogo.
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Shahidi aieleza kort

i jinsi

alivyomfahau Mbowe

Na Kulwa Mzee

MSHTAKIWA wa tatu katika kesi ya ugaidi in-
ayomkabili Mwenyekiti wa CHADEMA, Free-
man Mbowe na wenzake watatu, Moham-
med Ling'wenya amedai Luteni Denis Urio,
alimtafutia kazi ya ulinzi kwa Mbowe.

Ling'wenya ambaye ni shahidi wa pili ka-
tika kesi ndogo ya madai, alidai kuwa mshtak-
iwa Adamu Kasekwa aliteswa kabla na wakati
akitoa maelezo ya onyo.

Alidai hayo jana Mahakama Kuu Divisheni
ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi
mbele ya Jaji Mustapha Siyani.

Akiongozwa na Wakili John Mallya, alidai
alimfahamu Mbowe mwaka 2020, baada ya
kupigiwa simu na Luteni Denis Urio akim-
weleza kuna kazi ya kumpa ulinzi kiongozi,
lakini hakutaja ni kiongozi gani.

Alidai Urio aliwahi kufanya naye kazi Kikosi
92 KJ kabla hajaachishwa mwaka 2017 na pia
alimwambia yuko Mtwara ana kazi, lakini
akirudi nyumbani atampa simu baba yake az-
ungumze naye akikubali atakwenda.

Shahidi huyo alidai aliporudi alimpa simu
baba yake akazungumza na Luteni Urio
akakubali na kumruhusu akafanye hiyo kazi.

Pia, alidai kwenda Moshi na Kasekwa ku-
zungumza na mwajiri mtarajiwa ambaye
alimtaja kuwa ni Mbowe, lakini kabla ha-
wajamalizana, Agosti 5, 2020 walienda kula
chakula Lau Madukani na wakakamatwa.

Ling'wenya alidai mahakamani hapo kuwa
alianza kukamatwa Kasekwa akiwa pembeni
anaongea na simu, kwa kuwekewa bastola na
dawa za kulevya, vitu ambavyo alidai anajua
mwenzake hakuwa navyo kwasababu aliku-
wa naye safarini.

Aliendelea kudai kuwa alipoona kawekewa
vitu hivyo, alitoa simu na pochi yake ikiwa na
Sh. 300,000 na kuiweka chini barazani na vy-
ote vilichukuliwa na polisi na hajui vilipo.

Askari zaidi ya watano alidai walimpiga
Kasekwa, kisha wote wakawapeleka Kituo
cha Polisi Moshi ambako kwa nyakati tofauti
walipigwa.

Ling'wenya alidai kila mmoja aliwekwa ka-
tika selo yake, lakini kuna wakati alimuona
Kasekwa akipitishwa huku akiwa ameinami-
sha kichwa chini na kupelekwa katika chum-
ba kingine kituoni hapo.

Hata hivyo, alidai hakuona ndani alikuwa
anafanywa nini, lakini alisikia sauti ya kulia
ikiashiria alikuwa anapigwa, alijua sauti yake
aliita sauti ya zege na baada ya muda alimu-
ona anarudishwa akiwa ameshikwa na watu
watatu huku ameinamisha kichwa.

“Walikuja kunifuata mimi, nilipochukuliwa
chumba kilikuwa kidogo, niliwakuta watu
wanachukua video, nilihojiwa majina yangu
na mahali nilipotoka, nikasema Mtwara nika-
pigwa buti na Inspekta Mahita Omary.

“Nilifungwa pingu mikononi na miguuni
nilifungwa kamba nikaning’inizwa kichwa
chini miguu juu, nilipigwa na rungu la shaba
nzito katika nyayo wakitaka nisema kazi ipi
iliyonipeleka Moshi.

“Nilipigwa na Mahita, alitokea askari mmoja
naona ana cheo kikubwa akawaambia acheni
kumpiga, aliacha kunipiga wakanipeleka ma-
habusu,” alidai shahidi huyo.

Alipoingia mahabusu alimwita Adamu
akasikia akiitika, akamuuliza vipi alimjibu
yuko hoi, naye alimjibu pia yuko hoi kutokana
na kipigo.

=

Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Freeman Mbowe (katikati), akitoka
chumba cha mahabusu ya Mahakama ya Divisheni
ya Uhujumu Uchumi, kuingia mahakamani kusikiliza
mashtaka yanayomkabili jijini Dar es Salaam jana.
PICHA: JUMANNE JUMA

Anadai Agosti 7, 2020
alitolewa kwa ajili ya ku-
pelekwa Dar es Salaam,
akiwa kwenye gari alimwona
Kasekwa akitoka anaburu-
zwa, akiwa kashikwa hawezi
kutembea.

Alidai Mahita alirusha shu-
ka zito wakamfunika kichwa
na kulifunga hakuona kina-
choendelea hadi walipofika
Kituo cha Polisi Tazara.

Shahidi alidai, wakiwa
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Kwa mamlaka tuliyopewa na BANK OF AFRICA (BOA) tunatoa notisi kulipa deni unalodaiwa na
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njiani hawakula chakula,
walipofika walishushwa lak-
ini hakujua mwenzake yuko
wapi.

Walishushwa Kituo cha
Polisi Tazara, jina la mahali
walipo alifahamishwa na
mahabusu katika chumba
cha pili, alimwambia mwen-
zake yupo chumba kingine.

Alidai kuwa yule maha-
busu alikuwa mwanajeshi
wa Kikosi cha Twalipo, alim-

MASHARTI YA MNADA:

1. Mnunuzi atakayeshinda atalipa malipo ya awali ya 25% ya bei itakayofikiwa siku ya mnada
na 75% katika muda wa siku 14.

2. Mnunuzi akishindwa kumaliza salio la 75% katika muda uliopangwa hapo juu hatarudishiwa
fedha alizolipa awali na mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.

3. Gharama zote za kubadilisha hati miliki, kutwaa nyumba/kumtoa mmiliki wa awali (ikiwa bado
hajatoka hadi wakati wa mnada) na gharama nyinginezo zitakuwa juu ya mnunuzi.

4, Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wote isipokuwa usiku.

5. Kiwanja/mali itauzwa mahali na kama ilivyo.
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BANK OF AFRICA LTD
HEAD OFFICE: NDC DEVELOPMENT HOUSE,
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wambia yuko mahabusu mwezi
wa nane.

Mshtakiwa wa pili Adamu
Kasekwa akimalizia ushahidi
wake wakati akihojiwa na Wak-
ili wa Serikali Mwandamizi, Ab-
dallah Chavula, alidai alipofika
Dar es Salaam akitokea Moshi
alifikishwa Kituo cha Polisi
Tazara na akiwa katika kituo hi-
cho hakuwahi kuteswa.

Alidai kuwa alipewa ugali na
mboga za majani na kupelekwa
Kituo cha Polisi Mbweni am-
bako pia hakupigwa bali alipata
vitisho kutoka kwa Kamishna
Msaidizi wa Polisi, Ramadhan
Kingai, ambaye anadai alimtaka
asaini nyaraka alizokuwa nazo
ambazo alizisaini bila kujua kil-
iandikwa nini.

Mshtakiwa huyo alitakiwa
kueleza lipi sahihi kati ya hoja
ya pingamizi kwamba aliteswa
kabla na wakati anachukuliwa
maelezo na majibu aliyotoa ma-
hakamani jana kuwa akiwa Dar
es Salam hakupigwa.

Mshtakiwa aliomba swali hilo
lirudiwe mara kadhaa kwamba
halielewi, Wakili alirudia zaidi
ya mara tatu ndipo mshtakiwa
alipofafanua kwamba alikuwa
katika mateso sababu alifungwa
pingu, lakini hakupigwa.

Wakili Chavula alitaka sha-
hidi aeleze lipi sahihi kati ya
maelezo kwamba alichukuliwa
maelezo kwa mateso na ali-

letewa nyaraka akasaini.

Swali lilichukua muda mrefu
bila kujibiwa na mshtakiwa aki-
taka lirudiwe. Jaji Siyani alirudia
kumuuliza kwa ufafanuzi na ku-
taka aseme achukue jibu lipi.

Kasekwa alimwambia achukue
majibu yote kwa sababu aliteswa
Moshi.

Alipoulizwa alifuata nini huko,
akajibu alikuwa katika kuingia
makubaliano ya kazi ya ulinzi na
mshtakiwa Mbowe na kwamba
hayo ni maelezo na hajui aliyosa-
ini kama ni hayo au la.

Alidai alitoa maelezo kwa
mateso na alisaini maelezo bila
mateso akiwa Kituo cha Polisi
Mbweni.

Mshtakiwa huyo ambaye ni
shahidi wa kwanza katika kesi
ndogo alidai Moshi alipigwa na
rungu la chuma katika magoti,
kwenye nyayo, lakini hakupata
vidonda isipokuwa damu ilivilia.

Wakili Chavula alidai mshtak-
iwa alipata tatizo la afya ya akili
kutokana na matumizi ya dawa
za kulevya, alipelekwa Hospitali
ya Lugalo kwa ajili ya matibabu
na aliachishwa kazi kwa utovu
wa nidhamu si kwa matatizo ya
afya ya akili kama anavyodai, ali-
taka mshtakiwa ajibu lipi sahihi.

Kasekwa alidai hawezi kujibu
lipi sahihi kati ya madai kwamba
aliachishwa kazi kwa utovu wa
nidhamu ama aliachishwa kazi
kutokana na tatizo la akili na
alikana kutumia dawa za kulevya.
Mshtakiwa huyo alimaliza kutoa
ushahidi.

Washtakiwa mwingine katika
kesi hiyo ni Halfani Bwire, wote
wanashtakiwa kwa mashtaka
sita ikiwamo kula njama, kufanya
vitendo vya kigaidi kwa kulipua
vituo vya mafuta na kudhuru
viongozi wa serikali.

Umma unufahamishwa kuw
usajili namba 3446, kilichofa

1. kufuatana na kifungu 331

bwa hiari: na

QUEENSWAY TRUSTEES (1998} LIMITED
Cheti cha osajili namba 34463
Sheria ya

makiampuni, 2002

(KIFUNGU 234 (1))

MAAMUZI YA HIARI YA WANAHISA KUFUNGA KAMPUNI

ha Qu

} May

(1) (1) cha Sheria ya Makampuni ya 2¢

Pemba Hous

lisi wa kampuni.

i madai y

sha hayataandikishwa,

JOSEPH CY? K LYIMO

MFILISI wa QUEENSWAY TRUSTEES (1998) LIMITED

isway Triustees (1€ Amited (kampuni), venve

21 AzZimio maa

o2, kuwa kampuni ifutwe

560 Toure Drive, Ovster Buy. 5.L.P

va usaili ndant va siku thelathin {30)

216479302
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Askofu ampa Rais kilio |

tozo miamala ya simu

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

ASKOFU Mkuu wa Kanisa
la Elim Pentekoste Tanzania
(KEPT), Peter Konki, ameiomba
serikali kuendelea kuangalia
tena tozo za miamala ya simu,
kwani wananchi bado wanaen-
delea kunung'unika.

Alitoa ushauri huo mjini Ba-
bati wakati wa Jubilee ya miaka
75 ya kanisa hilo iliyofanyika
Uwanja wa Kwaraa.

Askofu Konki alisema ni vi-
zuri serikali ikawasikiliza wa-
nanchi juu ya manunguniko
waliyonayo ya tozo, kwamba
wengi wao bado hawamudu
gharama za makato.

“Rais Samia Suluhu Hassan
namwomba awasikilize wa-
nanchi wanaumia sana juu ya
tozo, siyo vizuri kuongoza watu

wanaolalamika. Itafutwe nam-
na ya kufanya,” alisema Askofu
Konki.

Kiongozi huyo wa kiroho
alisema tozo bado zinawaumi-
za Watanzania, hivyo ni vizuri
washauri wa Rais Samia waone
namna nzuri ya kumshauri juu
ya suala hilo ili afanye maamuzi
ambayo yatakuwa na baraka.

Aidha, alikemea tabia ya baa-
dhi ya viongozi wa serikali na
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
wanaochukia watu kwa kuiko-
soa serikali na kuwa maadui.

Konki alisema mtu anapoiko-
soa serikali siyo vizuri kum-
chukia kwa kuwa anakuwa na
nia nzuri ili serikali iweze ku-
jirekebisha na kuboresha hu-
duma.

Wakati huo huo, aliwashauri
wananchi kuendelea kutumia
njia ya maombi ili kujikinga na

ugonjwa wa virusi vya corona,
huku akimwagia sifa Hayati Rais
John Magufuli kuwa aliacha
historia ya imani na kuhama-
sisha Watanzania kumwom-
ba Mungu ili kuutokomeza
ugonjwa huo.

“Watanzania tuna tabia ya
kujisahau, tunatakiwa kuomba
ili Mungu atuepushe na corona,
maombi ya kanisa ni muhimu
sana,” aliongeza Askofu Konki.

Aliwataka wananchi kum-
wombea Rais Samia ili akifanya
maamuzi yawe na maslahi ma-
pana kwa Taifa.

Kuhusu Jubilee hiyo, Askofu
Konki alisema wanakumbuka
jitthada za Wamisionari kutoka
Uingereza na nchi nyingine za
kiafrika walivyounga mkono
kanisa hilo.

Alisema wamedhamiria ku-
fufua miundombinu ya afya

hasa Zahanati ya Msola iliyopo
Wilaya ya Bagamoyo, ambayo il-
ianzishwa na Wamisionari chini
ya kanisa hilo.

Alisema miundombinu sasa
hivi imeimarishwa kutokana na
juhudi za Wamisionari walizozi-
fanya huko nyuma hasa bara-
bara zilijengwa kwa kiwango
mpaka sasa zinatumika.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Ba-
bati, Lazaro Twange, alisema
serikali inatambua mchango
wa taasisi za dini. Aliahidi kue-
ndelea kushirikiana na taasisi
za dini na atakuwa akiwatumia
kuhamasisha shughuli za maen-
deleo.

Kaimu Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Mji wa Babati, Dk.
Emmanuel Mkony, alisema asil-
imia 60 ya Watanzania endapo
wakichanja ugonjwa huo utaku-
wa umedhibitiwa.

d

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Muungano na Mazingira, Selemani Jafo (kushoto), akitoa maagizo kwa Meneja wa Mamlaka ya Ma-
pato nchini katika Bandari ya Dar es Salaam, Florence Mniko (watatu kulia) wakati wa ziara yake ya ghafla kukagua makontena
yaliyobeba mifuko ya plastiki yaliyohifadhiwa bandari kavu ya Ubungo jana. PICHA: FAUSTINE FELICIAN

Waziri Jafo atoa siku 45 makontena kuteketezwa

Na Faustine Feliciane

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais Muungano
na Mazingira, Selemani Jafo,
ametoa siku 45 kwa Meneja wa
Mamlaka ya Mapato Tanzania
bandarini, Florence Mniko,
kuteketeza makontena matano
yenye mifuko ya plastiki yali-
yotelekezwa Bandari Kavu ya
Ubungo, Dar es Salaam.

Alitoa maagizo hayo jana al-
ipofanya ziara ya kushtukiza ya
kukagua makontena hayo kwe-
nye Bandari Kavu ya Ubungo,
kuwataka TRA, TPA na Baraza
la Taifa ya Uhifadhi na Utun-
zaji Mazingira (NEMC) kushiriki

kuteketeza mifuko hiyo ambayo
imepigwa marufuku kutumika
hapa nchini. Makontena hayo
yalikuwa yanasafirishwa kue-
lekea nchini Malawi lakini ya-
mekaa bandarini kwa zaidi ya
mwaka mmoja.

“Nawapa siku 45 kuteketeza
mifuko hii chini ya usimamizi
wa NEMC na baada ya hapo
naomba nipate ripoti yake,
hawa waliotelekeza makontena
haya wana mbinu nyingi na wa-
nazunguka sana maofisini, sasa
jambo hili nimelifunga rasmi na
natoa hizo siku 45 kuteketeza
mifuko hii,” alisema Jafo.

Meneja wa TRA Bandarini,
Mniko, alisema makontena

hayo yalikuwa safarini kwen-
da Malawi na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC),
yalikaa bandarini zaidi ya siku
21 zinazoruhusiwa kisheria, la-
kini baadaye yalitelekezwa na
waagizaji wa makontena hayo,”
alisema Mniko.

Alisema sheria ya nchi
hairuhusu matumizi ya mifuko
ya plastiki, TRA haiwezi kuuza
mizigo kwenye kontena hivyo
sasa njia pekee ni kuyateketeza.

Mkurugenzi wa Huduma za
Sheria wa NEMC, Bernad Kon-
gola, alisema kuwa makontena
hayo yapo matano na yalikuwa
njiani kuelekea Malawi.

“Tulipata taarifa kuna watu

walitaka kununua mizigo hii,
lakini sheria yetu iliyoanza ku-
tumika Juni 2019 inapiga maru-
fuku uingizaji na matumizi ya
mifuko ya plastiki, lakini she-
ria hii ipo kimya aielezei juu
ya jambo kama hili la kupiti-
sha bidhaa hizi zilizopigwa
marufuku matumizi yake hapa
nchini, sasa hawa wametele-
keza hivyo serikali itachukua
hatua ya kuteketeza,” alisema.

Serikali ilipitisha sheria ya
kupiga marufuku uingizaji na
matumizi ya mifuko ya plastiki
Juni, mwaka 2019, ili kutunza
mazingira baada ya kuonekana
mifuko hiyo inachafua kwa kiasi
kikubwa mazingira.

Uwekezaji wa
Dola milioni 200
utakavyoleta
ajira 7,000

Na Romana Mallya

KAMPUNI ya Israel imetangaza
mipango ya kuingiza Dola milioni
200 katika sekta ya viwanda vya
kilimo nchini, uwekezaji ambao
unatarajiwa kuajiri zaidi ya watu
7,000.

Akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mradi huo mwisho-
ni mwa wiki, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Kampuni ya Smart Holding, Avi
Postelnik, alisema wako kwenye
mchakato wa kuandaa mazingira
wezeshi ya kuanza kwa mradi
huo, ambao idadi kubwa ya
wafanyakazi itakuwa ni ya wa-
Zawa.

Alisema kwa sasa wapo kwe-
nye mazungumzo na Chama cha
Benki Tanzania (TBA), ili kuunda
utaratibu wa kufadhili mradi huo,
ambao unajumuisha kupata
wafadhili washirika watakaotoa
mtaji.

Postelnik alisema kampuni
hiyo pamoja na mambo mengine,
itamiliki shamba la ng'ombe wa
nyama zaidi ya 2,500, vyakula
vya ng'ombe na zingine 1,500 za
maziwa yatakayokuwa yanakam-
uliwa kisasa.

Alisema kiwanda hicho cha
ng'ombe kitahusika pia kuten-
geneza na kuchakata bidhaa za
maziwa.

“Tutakuwa na machinjio ya kisa-
sa ya kuchinja na kufungasha ny-
ama, kusafisha ngozi ya ng'ombe
na huduma zingine za machinjio,
ambazo zitakuwa zinatolewa, pia
kwa wakulima wengine wa kilimo
cha ng'ombe nchini,” alisema.

Postelnik alisema mradi huo
utakapoanza utakuwa na machin-
jio ya Kisasa ya usindikaji wa
bidhaa za nyama ya ng'ombe na
kusafisha ngozi.

Alisema huduma hizo za
machinjio itatumiwa pia na
wafugaji wengine wa nyama kote
nchini.

Alitaja mradi mwingine utakao-
fanyika ni wa ufugaji wa kuku,
ambao utagawanyika sehemu kad-
haa ikiwamo shamba la kusam-
baza takriban tani 26,000 za kuku
kwa mwaka.

“Mradi huu wa kuku utakuwa na
shamba la kuzalisha na kusambaza
kwenye soko mayai karibu milioni
60 kwa mwaka na kusambaza
vifaranga.

Postelnik alitaja mradi mwing-
ine utakaotekelezwa ni ufugaji
wa samaki, ambapo kutakuwa na
mashamba na mabwawa yata-
kayozalisha sato tani 10,000 kwa
mwaka.

Alisema mashamba hayo
yatajumuisha mabwawa yatakay-
otengwa, kwa ajili ya kuzalisha
vifaranga vya samaki.

Pia alisema kutakuwa na mradi
wa usindikaji wa minofu ya
samaki na uzalishaji wake, am-
bao utalenga soko la ndani na Ia
kimataifa.
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NMB yadhamini mkutano

- Wahamiaji haramu
21 watiwa mbaroni

wa ALAT kwa mil. 150/-

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imed-
hamini mkutano mkuu
maalum wa uchaguzi
wa Viongozi wa Jumui-
va ya Tawala za Mitaa
Tanzania (ALAT) kwa
Sh. milioni 150.

Pia imejivunia maku-
sanyo va zaidi ya Sh.
trilioni 6 kupitia Mfumo
wa Ukusanyaji Mapato
va Serikali Kielektroniki
(GePQ) katika kipindi
cha miaka mitatu ili-
yoishia Julai 2021.

Mkutano mkuu
maalum wa uchaguzi,
ALAT Taifa ulifunguliwa
jana, kwenye ukumbi
wa Jakaya Kikwete
Samia Suluhu Hassan,
aliyeambatana
na Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa,
Spika wa Bunge,
Job Ndugai na
Waziri wa
Nchi Ofisi
va Rais
Tawala

za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi),
Ummy Mwalimu.

Afisa Mtendaji Mkuu
wa benki ya NMB,
Ruth Zaipuna, alisema
wanajivunia ushirikiano
wao na ALAT, ambao
umekuwa chachu
ya kudhamini mara
kwa mara mikutano
yao hiyo na kuwa
anaamini jumuiya hiyo
itauenzi uhusiano huo,
huku wakiendelea
kuifanya NMB kuwa
benki namba moja
katika makusanyo
ya halmashauri zote
nchini.

“Matarajio yetu ni
kuendekeza uhusiano
mwema kati ya ALAT
na NMB na ushirikiano
mzuri na halmashauri

zote katika kukamili-

sha miradi mikubwa
inayosimamiwa na
halmashauri zetu,
pia tumekuwa
vinara wa
» Makusanyo
. va fedha

za Serikali.

“Katika mwaka
mmoja wa fedha uli-
opita (Julai 2020 hadi
Julai 2021), NMB iliku-
sanya Sh. bilioni 343.9,
wakati kwa miaka
mitatu tumekusanya
takribani Sh. trilioni 6,
huku tukiwa sehemu
ya ufanikishaji wa
miradi na uendelezaji
wa mazao ya kimkakati
kote nchini,” alisema
Zaipuna.

Akifungua mkutano
huo, Rais Samia (picha-
ni) aliipongeza NMB
kwa kubeba dhamana
kufanikisha uchaguzi
wa ALAT Taifa, huku
akiwataka wajumbe
kuchagua viongozi sa-
hihi, ili kuitendea haki
kaulimbiu ya mkutano
huo isemayo ‘Chagua
Viongozi Bora kwa
Maendeleo Endelevu,’
kwani ALAT imara ndio
msingi mkuu wa maen-
deleo endelevu yanay-
ochakatwa na serikali
yake.

[CAPITAL

TEL'EVISION

LAWS OF

LAWS OF LOVE IS A TELENOVELA ABOUT PROFESSIONAL
LAWYERS WORKING FOR A LEGAL FILM CALLED VEGA.
THE STORY EVOLVES AROUND LOVE, JEALOUSY,

LON

! f'\[_\l

Na Neema Sawaka, KAHAMA

JESHI la Uhamiaji wilayani Kahama
mkoani Shinyanga linawashikilia
wahamiaji haramu 21, kutoka nchi
za Burundi na Msumbiji kwa kosa la
kuingia nchini, bila kuwa na vibali na
kufanya kazi.

Wahamiaji hao wamekamatwa
katika operesheni maalumu ya ku-
wasaka watu wanaongia nchini, bila
ya kuwa na vibali na wengine waki-
fanya kazi mbalimbali za kuajiriwa
kinyume cha sheria za nchi.

Akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake, Ofisa Uhamiaji
Wilaya ya Kahama, Salumu Rashid
Salumu, alisema operesheni hiyo ni
ya kawaida, lengo likiwa ni kudhibiti
watu kutoka Nchi ya Burundi, ambao
hukimbia kwao kutokana na ugumu
wa maisha.

Salumu alisema wahamiaji hao wa-
naingia katika Wilaya ya Kahama na
kufanya kazi mbalimbali, ikiwamo
shughuli za kilimo cha tumbaku,
kuuza mayai, karanga, kuendesha

baiskeli, kuuza vitumbua, kusukuma
matoroli pamoja na kazi zingine.
Alisema kundi lingine limekuwa
likifanya kazi za kuchunga mbuzi,
ng'ombe na kuongeza kuwa watu
hao wamekuwa wakiingia nchini

TAJIRI NA BILIONEA LEON CARVAHAL AJIKUTA MLENGWA

WA WABAYA WAKE, AMALIZWA KIKATIL! SIKU YA HARUSI YAKE,
ROHO YAKE YAJITOKEZA UPYA KWA CHINO VALDES
KIJANA MTUKUTU NA MHALIFU ANAYEOGOPEKA
AMBAYE NAYE ALIMALIZWA KWA HUKUMU YA KITI CHA UMEME.
NA MWISHO PROFESA BETRAN CAMACHO NAE APATA AJALI MBAYA
YA GARI NA KUFARIKI DUNIA.
HAWA WOTE WATATU WAFARIKI MUDA MMOJA, MAENEO,

kwa kutumia njia za panya na wan-
apowafanyiwa mahojiano husema
kuwa wameamua kukimbia nchini
kwao, kutokana na hali ngumu ya
maisha.

Aidha, Ofisa huyo alitoa onyo kwa
wenyeji wanaowahifadhi wahamiaji
hao kuwa ni kosa na wakikamatwa
watachukuliwa hatua kali za kisheria
kwa kuwa kwa sasa sheria zimebadi-
lika zimekuwa kali kwa watu kama
hao.

Alisema wanapowakamata
wanaowahifadhi na kuwafikisha
mahakamani wengi wao husema
kuwa wanadanganywa na watu na
kujikuta wakiwachukua, kwa ajili
ya kufanya shughuli mbalimbali za
ujasiriamali.

Alisema kwa mwezi wanakamata
zaidi ya wahamiaji 50 katika mae-
neo mbalimbali yakiwamo yale ya
vituo vya mabasi na kuongeza kuwa
wanapohojiwa huwa wagumu kukiri
kuwa wao ni raia kutoka Burundi.

Alisema kuwa ni bora wahamiaji
hao wanapokuwa wakiingia nchini
wafuate taratibu husika kwa kuwa
wanapokamatwa na kufikishwa ma-
hakamani hutozwa faini Sh. 500,000
au kifungo cha miaka mitatu gereza-
ni ama vyote kwa pamoja kwa mu-
jubu wa sheriaw

VYANZO NA MAZINGIRA YA VIFO VYAO NI TOFAUTI.

GREED, HATRED AND BETRAY WHEN THE LAWYERS
JE, NI NANI WAHUSIKA WA VIFO HIVI VITATU?.

MIX LOVE WITH PROFESSIONAL WORK.

DON'T MISS THIS CAPTIVATING TELENOVELA, A
COMING SOON ON CAPITAL TELEVISION. SAA 4:10 USIKU \V/

ITV PEKEE"
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Utashi kisiasa muhimu
TANESCO kujiendesha

IMEBAINIKA kuwa miongoni mwa sababu zilizokuwa zinalik-
wamisha Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) kujiende-
sha, mojawapo ni serikali kuingilia uendeshaji, lakini na
maamuzi ya kisiasa.

Sababu hiyo na nyingine kadhaa, ndizo zinazodaiwa kulala-
mikiwa na wananchi mbalimbali kutokana na kutoa huduma
duni, ambazo hazilingani na mahitaji ya wateja.

Hata hivyo, Waziri wa Nishati January Makamba, anaahidi
kuwa chini ya uongozi mpya wa shirika hilo ulioteuliwa hivi
karibuni, hakutakuwa na maamuzi ya kisiasa au misukumo
ya kisiasa katika uendeshaji wa shirika hilo.

Kwa kauli hiyo, tunaona kwamba sasa serikali imedhamiria
kwa dhati kufufua shirika hilo ili litoe huduma kikamilifu,
hivyo tunaamini kwamba kuwapo kwa utashi wa kisiasa
kunaweza kusaidia shirika kusimama imara.

Sisi tunaamini kwamba kuwapo kwa utashi wa Kkisiasa
kunaweza kusaidia shirika hilo kufanya kazi likiwa huru bada-
la ya kuingiliwa na baadhi ya watu kwa maslahi yao binafsi
na kujikuta likishindwa kujiendesha inavyotakiwa. Wanasiasa
wanapoingilia shirika wanaweza kulisababisha hasara na
kulifanya lishindwe kutoa huduma inayotakiwa, hivyo kuwa-
fanya wateja na wananchi kwa ujumla kuliona kama halina
umuhimu kwao.

Kila mara tumekuwa tukisikia kwenye vyombo vya habari
malalamiko ya baadhi ya wananchi kuhusu huduma duni za
shirika hilo na hata lugha mbovu kutoka kwa baadhi ya wa-
fanyakazi dhidi ya wateja wao.

Kadhalika, kumekuwapo malalamiko ya wananchi dhidi ya
wafanyakazi kadhaa wa shirika ya kuwadai rushwa ili wapa-
tiwe huduma hususan za kufungiwa umeme.

Hivyo kwa kauli hiyo ya Waziri Makamba kukiri kuwapo
kwa upungufu na kuahidi kuyafanyia kazi, tunaona ni nafasi
nzuri sasa kuchana shirika hilo lijiendeshe na kutoa huduma
inavyotakiwa bila kuingiliwa na wanasiasa.

Tunaichukulia kauli hiyo kuwa huenda ikaleta mabadiliko
makubwa kwenye utendaji kuanzia bodi, uongozi na hata
mfanyakazi mmoja mmaoja ili Watanzania waweze kuhudumi-
wa bila kikwazo.

Kumekuwapo na mkakati wa kutaka kuzalisha umeme
mwingi wa kuuza nje ya nchi kwa megawati 2,100 kupitia
mradi wa bwawa la Nyerere, hivyo ushauri wetu ni kwamba
utashi wa kisiasa uachwe uchukue nafasi yake ili kufanikisha
mikakati yote ya kuwa na nishati ya kutosha.

Tunaamini kwamba utekelezaji wa mradi huo unaotaraji-
wa kugharimu fedha nyingi za wananchi takribani Sh. trilioni
7 usijaribu kuingiliwa na wanasiasa kwa maslahi yao, ili nchi
ijitosheleze kwa nishati ya umeme pamoja na kuuza ziara nje
ya nchi. Kuwapo kwa maamuzi ya kisiasa katika uendeshaji
wa shirika kunaweza kuwa na athari mbaya kwa kuwa tara-
tibu za uendeshaji hazitafuatwa, badala yake malengo ya wa-
nasiasa ndiyo yatazingatiwa.

Ikumbukwe kwamba maamuzi mabaya yakiwamo ya ki-
siasa ndiyo yaliyoifikisha TANESCO hapa ilipo ikiwamo mika-
taba mibovu, ambayo imeisababishia nchi hasara kubwa.

Kimsingi hilo likizingatiwa na kila upande ukatimiza waji-
bu, nchi inaweza kuwa na umeme wa kutosha hata kuuza nje
ya nchi, na pia malalamiko kutoka kwa wateja yatapungua
kutokana na huduma bora.

Kwa kuwa waziri anataka shirika hilo kibiashara, nasi tu-
nashauri uwapo wa utashi wa kisiasa ili lengo hilo liweze
kutimia, kwani huduma zinaweza kuboreshwa na kuondoa
malalamiko yasiyo ya lazima kutoka kwa wateja.
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Wabunifu, wagunduzi njia
nyeupe kuachana kuajiriwa

ELIMU ndiyo benki ya maarifa
inayoondoa ujinga, umaskini na
maradhi na kuotesha mawazo
mapya ndani ya watu kwa ku-
wawezesha kutumia uwezo na
rasilimali fedha, ardhi na uongo-
zi bora, kubadilisha maisha yao
na kujiletea maendeleo.

Kwa kuwa na elimu bora taifa
linaongeza tija na ufanisi ka-
tika kazi, hasa elimu inayowapa
ujuzi na stadi zinazolingana
na uwezo na uhitaji unaotaki-
wa kwenye fani.

Kwa mfano, elimu ya ufundi,
inatajwa kuwa ni muhimu kwa
kuwajenga vijana kiuwezo, ki-
ubunifu na kiugunduzi pia na
huo ndiyo mwisho wa kuachana
na mawazo ya kuajiriwa.

Inawaimarisha na kuwapa
ustadi na inaweza kuwasaidia
kupata ajira haraka kama stadi
hizo zimejikita kwenye mata-
rajio ya waajiri hasa kulingana
na wakati.

Kwa kutambua umuhimu
huo, Taasisi ya Teknolojia ya
Dar es Salaam (DIT), imekuwa
ikiwajengea uwezo wa matumi-
zi ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) vijana
mbalimbali, ili kuwaandaa wa-
takapohitimu masomo yao waji-
ajiri au waajiriwe kutokana na
ujuzi unaowaongezea ubunifu.

Taasisi hiyo inawajengea uw-
ezo wanafunzi wake kuanzia
kwenye nadharia na vitendo,
hali ambayo inaelezwa na Mra-
tibu wa Mafunzo, Daud Mboma
kuwa yanamfanya mwanafunzi
ahitimu akiwa ‘ameiva’.

Ninaamini elimu hiyo itawez-
esha wanafunzi kuondokana
na mawazo ya kuajiriwa na
badala yake wafikirie kujiajiri ili
kuepusha kuzunguka ofisi mbal-
imbali kusaka ajira.

Uamuzi huo wa kuwaandaa
wanafunzi kwa ajili ya soko la
ajira, ni kama ule wa elimu ya
kujitegemea ilijikita katika ku-
wajenga vijana kujifunza zaidi
kazi za uzalishaji shuleni na kuz-
iwezesha kujitegemea kutokana
na uzalishaji huo.

Mbali na hizo shule kujitege-
mea, kazi hizo ziliwawezesha
wanafunzi kujengwa kwa nam-
na ambayo iliwapevusha fikra
zao na hivyo kuleta mtizamo
chanya na mabadiliko ya kweli
katika jamii kutokana na ujuzi
walioupata.

Wanafunzi pia mbali ya elimu
ya darasani, walipewa elimu ya
stadi za maisha na dhana elimu
ya kujitegemea iliondoa upun-
gufu mwingi uliokuwapo kwe-
nye elimu ya mkoloni ambayo il-
iegemea zaidi kusaka watumishi
wa kuitumikia.

Mpango huo wa elimu ya ku-
jitegemea uliwafanya wanafunzi
wafanane na maisha ya Kitan-
zania na watambue wajibu wao
kwa jamii baada ya kumaliza
shule na vyuo vikuu.

Nimetoa mfano huo kutokana
na kile kinachofanywa na DIT,
kwani kinaelekea kuhakikisha
wanafunzi wanahitimu wakiwa
na mawazo ya Kkujitegemea
badala ya kusubiri ajira.

Ingawa baadhi ya wanafunzi

wamekuwa wakionekana kama
hawapendi kilimo, ufugaji na
ufundi, huku sababu kubwa
ikiwa ni kwamba hayo ha-
wafundishwi shuleni, ni vyema
sasa wakaanza kuyasoma.

Wawe wamezaliwa mijini au
kilimo bora na ufugaji wa kisasa
ili baadaye waweze kunufaika
na shughuli.

Kila shule inaweza kuwa na
mbinu za kuwaandaa wanafun-
zi wake kulingana na kiwango
cha elimu kama ambavyo DIT
inawaandaa kwa kuwafundi-
sha matumizi ya TEHAMA ili
waingie katika soko la ajira na
kujiajiri.

Hivyo, ili mwanafunzi akihit-
imu shule aweze kujitegemea, ni
vyema katika mipango ya elimu
shule za sekondari zikafundisha
masomo yanayofundishwa na
vyuo vya ufundi (VETA).

Lakini masomo yatakayoingi-
zwa kwenye mitaala yahusiane
na mazingira yanayowazun-
guka, hasa kilimo, ufugaji wa
mifugo na samaki, upishi, utalii
na ufundi ukiwamo urejelezaji
wa bidhaa.

Vilevile wanafunzi wanaweza
kufundishwa, utengenezaji vitu
mbalimbali vinavyotokana na
bidhaa zinazozalisha nchini, na
hivyo kuwafanya waweze kue-
ndesha maisha yao bila kutege-
mea kuajiriwa.

Kuwapo kwa shule za aina
hiyo kunaweza kusaidia kuwa-
jenga vijana misingi ya kujitege-
mea na kujiamini.
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omienimvomeaza. Udhibiti waanza upotevu

‘Tumieni nyumba za
ibada kutoa elimu
chanjo ya corona’

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Wilaya ya Kibaha, Sara Msafiri,
amewaomba viongozi wa dini kutumia nyumba za
ibada kutoa elimu ya chanjo ya UVIKO-19, ili wa-
nanchi wengi wachanje, kujikinga na ugonjwa huo.

Sara aliyasema hayo jana, wakati akifungua
kikao cha afya ya msingi kilichofanyika katika
Halmashauri ya Mji wa Kibaha.

Alisema viongozi wa ngazi mbalimbali waliopata
elimu ya UVIKO-19 wanatakiwa kuifikisha kwa
wananchi na kwa viongozi wa dini wanatakiwa
kuwaelimisha waumini wanaofika kwenye ibada.

“Viongozi wa dini wamekuwa wakiisaidia serikali :

katika vitu mbalimbali, ikiwamo kuiombea nchi
kwakuwa wananchi wengi wanafika kwenye
nyumba za ibada ni vyema wakaelezwa ukweli
kuhusu chanjo hii na mwenye hiari aweze kuchan-
jwa,” alisema.

Aidha, alisema wilaya hiyo imejipanga kuwafikia

wananchi wote watakao kuwa tayari kuchanjwa
popote walipo.

Mratibu wa chanjo Wilaya ya Kibaha, Hadija
Tellack, alisema wilaya hiyo ilipokea chanjo 7,000
na hadi sasa wataalamu wa afya wanaendelea
kuchanja wananchi katika vituo 46 vinavyotoa
huduma hiyo.

Kwa upande wa mkoa zilipokelewa chanjo
30,000 na hadi sasa 15,000 zimetumika na inaele-
zwa kuwa umesalia mwezi mmoja wa matumizi ya
chanjo hizo kabla ya kuharibika.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani alieleza hivi karibuni
kuwa wapo wataalamu 554 wamepata mafunzo
ya kutoa chanzo na watawafikia wananchi ngazi

‘dawa hospitali za umma

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.
Dorothy Gwajima, amesema uhaba
wa dawa katika hospitali za umma
nchini, unatokana na upotevu wa
dawa unaofanywa na watumishi
wasiyo waadilifu.

Amesema ili kudhibiti hali hiyo,
serikali imeanzisha mfumo mpya
wa kukusanya taarifa zote katika kila
idara kwa lengo la kuongeza kasi ya
uwajibikaji kwa watumishi wa wiz-
ara hiyo.

Waziri Dorothy aliyaeleza hayo
jana jijini Dar es Salaam, wakati
akifungua kikao cha wataalamu
na wadau wa masuala ya ugavi wa
dawa nchini na kuwataka kuweka
mpango mkakati wa kutunza
taarifa ili kufahamu dawa zinapopot-
elea.

“Suala la upotevu wa dawa lina-
fanywa na watu wachache ambao
kwa mbinu zao wanaweza kuleta
uharibifu mkubwa sana, tumebaini
pamoja na serikali kuongeza ba-
jeti ya dawa, pamoja na kuagiza
dawa moja kwa moja kutoka vi-
wandani tushushe bei pamoja na
kusambaza dawa zifike kwenye
vituo, kama hatujaziba kule zina-

zote hadi majumbani kwa wenye hiari ya kuchanja :

watafikiwa.

potumika zitumike vizuri tuta-
pata uharibifu na kutokutesheleza

kwa mahitaji haya,” alisema Dk. Dor-
othy.

Alisema suala hilo siyo usi-
mamizi mbovu bali uwajibikaji na
ufuatiliaji wa rasilimali za umma
unaofanywa na watendaji wasiyo
waadilifu.

“Unaweza usiwe mdokozi, lakini
unanunua dawa nje ya Bohari Kuu ya
Dawa (MSD) kule gharama ni kubwa
na mtaji ukaisha, lakini ukanunua
MSD lakini dawa zisifike kituoni na
zikafika kituoni zisifike kwa mlaji
ambaye ni mgonjwa na ndio maana
hizi takwimu tukiziangalia hatuzioni
kwenye taarifa zetu,” alisema Dk.
Dorothy.

Alisema matokeo ya mfumo wa
ufuatiliaji wameanza kuyaona, ukil-
inganisha na miezi mitano iliyopita
kabla ya kuwapo kulikuwa na up-
otevu mkubwa wa dawa.

“Waliofanya ufuatiliaji na wali-
yoyakuta kule ni makubwa, hakuna
upotevu wa dawa na hakuna bajeti
iliyoongezwa, tutakuja kuwaeleza
kuhusiana na hili ila mfumo huu
umesaidia kudhibiti upotevu kwa
asilimia kubwa,” alisema.

Akizungumzia maeneo 16 ya
mfumo wa ugavi wa bidhaa za afya
yaliyofanyiwa ufuatiliaji katika hos-
pitali za rufani za mikoa na thamani
ya upotevu wa fedha kwa kila eneo
ambao taarifa zake zilitolewa Machi

3, mwaka huu alisema ulifanyika
kwa miezi 18 na idadi ya bidhaa 25-
20.

Alisema walibaini ankara ambazo
hazikuonekana kwenye hospitali
za rufani za mikoa ni Sh. bilioni 11
na bidhaa zilizo na ushahidi wa
kuwa zimetoka bohari kwenda kutu-
mika ni za Sh. bilioni 3.2

Waziri huyo alitaja pia walibaini
bidhaa zilizopelekwa kituo kingine
hazijawahi kufika ni za Sh. milioni
354.7, bidhaa zilizofika kwenye idara
au kitengo kutofika kwa wagonjwa
Sh. bilioni 2.4 na bidhaa ambazo zi-
linunuliwa kwa washirika bila kibali
cha MSD Sh. bilioni 5.6.

Nyingine ni bidhaa zilizonunuli-
wa MSD na washitiri teule Sh. bil-
ioni 112, bidhaa zilizonunuliwa kwa
washitiri kinyume na mkataba Sh.
milioni 640, bidhaa zilizonunuliwa
bila kuidhinishwa na kamati ya Dawa
na Tiba Sh. Bilioni 1.9 na bidhaa am-
bazo wateja wanachama wa Bima
ya Taifa ya Afya (NHIF) walikosa Sh.
bilioni 6.1

Naye Mfamasia Mkuu wa Serikali,
Daudi Msasi, alisema nchini kuna
viwanda 18 vilivyopo katika hatua
mbalimbali, vingine vimeanza uzal-
ishaji kwa lengo la kupunguza uagi-
zaji wa dawa kutoka nje ya nchi ku-
toka asilimia 88 ya sasa hadi kufika
chini ya asilimia 50 mwaka 2030.

Mhagama afurahishwa
kampuni kujali maslahi
ya wafanyakazi

Na Halfani Chusi

WAZIRIwa Ajirana Kazi, Jenista Mhaga-

ma, amewataka vijana kutokubweteka
mahala pa kazi, waongeze ubunifu ku-
saidia kuongeza kipato na kuwa chachu
ya kukua kwa uchumi wa nchi.
Dar es Salaam, wakati wa hafla fupi ya
utiaji saini mkataba wa hiari wa hali
bora baina ya menejimenti na Kampuni
za Oryx na Chama cha Wafanyakazi wa
Viwanda, Biashara, Taasisi za Fedha, Hu-
duma na Ushauri (TUICO).

“Muda mwingine hata vikao vya mari-
dhiano yanayolenga kuweka mazingira
mazuri ya kazi baina ya wafanyakazi na
taasisi zao, yamekuwa yakiishia njiani,
lakini Kampuni ya Oryx imeliweza hilo
kwa hiyo niseme tu mkataba wa hali bora
kazini uliotiwa saini leo, utaleta matokeo
chanya kwa wafanyakazi na kampuni
yenyewe, lakini kuongeza kipato na tija
ya ufanyaji kazi kwa ufanisi baina ya wa-
fanyakazi na taasisi.”

“Mimi nafarijika sana ninapoona
waajiri wanawajali wafanyakazi wao kwa
kuchukua hatua stahiki kama hii ya leo,
hiki ni kielelezo tosha kabisa kwamba
kampuni ya Oryx, ina nia njema na
wafanyakazi wake na hili ni jambo la
kupongeza.”

Katika hatua nyingine aligusia baadhi

ya vipengele vilivyopo katika mkataba :
huo na kusifu kuwekwa kwa maslahi ya :
mfanyakazi mbele. :

Alitaja baadhi ya vipengele vilivy- :
omfurahisha kuwa ni kuongeza muda :
wa likizo kwa mwanamke anapokuwa :
katika kipindi cha uzazi na kuzishauri :
kampuni zingine kutenga maeneo ya :
kunyonyeshea watoto katika maeneo ya :
kazi na kuwawekea huduma ya lishe.

Vilevile, alipongeza kipengele cha :
kuwalipia ada watoto wa wafanyakazi :
na kusema ni jambo zuri na lina leta :
raha.
“Nyongeza ya malipo kwa watumishi :
waliofanya kazi kwa muda mrefu katika :
Kampuni ya Oryx, mambo haya yataleta :
tija kubwa kwa wafanyakazi na mabosi :
wa kampuni na ukizingatia tunaye rais :
mchapakazi na mwenye maono na Amiri :
Jeshi Mkuu,” alisema. :

Kwa upande wake Katibu Mkuu TUI- :
CO, Boniface Mkakatisi, aliwataka vijana :
wasibweteke na wawe na ari ya kufanya :
kazi kwa moyo mmoja kuongeza tija na :
ufanisi zaidi katika utendaji wao wa :
kazi. :
Vilevile Mkurugenzi Mtendaji Kampu- :
ni ya Oil, Kalpeshi Metha, alimpongeza :
Rais Samia, kwa kuweka mazingira ma- :
zuri ya uwekezaji na kuahidi kuwekeza :
zaidi, ili kuongeza fursa ya vijana wengi :
kupata ajira.

CAPITAL

TELEVISION

Kipindi kinachoangazia mabadiliko
a tabia nchi, Chimbuko,
adhara na njia mbalimbali
za kujinasua na tatizo la mabadiliko ya
tabia nchi na kuifanya dunia kuwa
sehemu salama ya kuishi.
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CoRlI yalalamika utekelezaji hafifu
Sheria ya Haki ya Kupata Taarifa

Na Romana Mallya

UMOJA wa Asasi zinazo-
tetea Haki ya Kupata Taarifa
(CoRI), umesema kumekuwa
na utekelezaji hafifu na usiori-
dhisha wa Sheria ya Haki ya Ku-
pata Taarifa iliyotungwa miaka
mitano iliyopita na kutaka izin-
gatiwe.

Mwenyekiti wa CoRI, Kajubi
Mukajanga, akisoma tamko hilo
la pamoja la Umoja huo jana ji-
jini Dar es Salaam kuelekea siku
ya haki ya kupata taarifa inay-
oadhimishwa leo, alisema CoRI
imeona sheria hiyo ambayo sasa
ina nusu mwongo tangu kupit-
ishwa na Bunge na kupata idhini
ya Rais, utekelezaji wake siyo wa
kuridhisha.

Mukajanga alisema kutokana
na hali hiyo, CoRI inataka ku-
teuliwa kwa maofisa watoa taari-
fa katika kila taasisi za umma we-
nye mamlaka na wajibu huyo wa
kuzitoa zikiwamo zinazoombwa
na wananchi moja kwa moja

kama inavyotamkwa na kifungu
cha saba cha sheria.

“Tunataka kuwapo na utoaji
wa mara kwa mara wa taarifa
muhimu kwa umma katika kila
ofisi ya umma ikiwamo muundo
wa kitaasisi, aina ya taarifa zina-
zopatikana katika taasisi husika
na namna ya upatikanaji wake
kama ilivyoelezwa katika kifun-
gu cha tisa cha sheria,” alisema.

Mwenyekiti huyo alitaja jambo
la tatu kuwa CoRI inataka kuan-
zishwa kwa mfumo wa ufuatiliaji
kubaini maombi yote ya taarifa
na majibu yake kutoka ofisi za
umma.

Alisema siku ya kimataifa ya
haki ya kupata taarifa, inatoa fur-
sa ya kukumbushana umuhimu
wa mjadala wa kitaifa wa namna
ya kuimarisha mfumo wa upati-
kanaji wa taarifa Tanzania.

“CoRI tunaamini kuwa ipo
haja ya marekebisho ya She-
ria ya Huduma za Vyombo vya
Habari, 2016; kuongeza kasi ya
utekelezaji wa Sheria ya Haki

ya Kupata Taarifa, 2016 pamoja
na marekebisho na utekelezaji
wa kanuni za sheria hizo kama
njia ya kuimarisha mfumo wa
kitaasisi utakaosaidia kufikia
uhuru kamili wa habari.

“Pia haki ya kupata taarifa kwa
kila mtu na kufikia malengo ya
maendeleo endelevu kwa hara-
ka zaidi.”

Mjumbe wa CoRI, Anasta-
zia Rugaba, alisema baada ya
kuona matatizo ya upatikanaji
wa habari umoja huo kwa kuon-
gozwa na Baraza la Habari Tan-
zania (MCT), wametengeneza
mwongozo wa haki ya upati-
kanaji wa taarifa kwa maofisa
habari ambao sehemu yake ita-
wasilishwa leo.

Alisema utakapokamilika uta-
patikana kwenye mitandao na
itawasilishwa Ofisi ya Rais, Tawa-
la za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), ambao ndiyo wasi-
mamizi wa maofisa habari katika
maeneo yao.

Mjumbe Deodatus Balile am-

baye ni Mwenyekiti wa Jukwaa
la Wahariri Tanzania (TEF), al-
impongeza Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuihamisha Idara ya
Habari kutoka Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo
kwenda kuwa Wizara ya Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari.

“Tunamshukuru Rais kwa ku-
maliza mkanganyiko huu, maana
yake tunapozungumzia masuala
ya mawasiliano yanayochangia
miundombinu ya habari tutaku-
wa na mtu mmoja,” alisema.

Balile alisema mkanganyiko
huo haukuishia kwa waandishi
wa habari, hata maofisa habari
katika nafasi zao wamekuwa ha-
wana mamlaka kamili.

“Mamlaka yao yanatekwa na
makatibu wakuu kwenye wizara
au halmashauri,” alisema.

Taasisi zinazounda CoRI ni
pamoja na MCT, LHRC, TEF,
TWAWEZA, THRDC, SIKIKA,
TLS, Misa-Tan, Policy Forum,
Jamii Forum, TAMWA na TCIB.

Naibu Waziri
wa Maliasili
na Utalii, Mary
Masanja,
akiwasalimia
machifu wa
makabila
mbalimbali ya
nchini lvory
Coast katika
mkutano wa
Maadhimisho
ya Siku ya
Utalii Duniani
nch|n| Jana
PICHA: HAPPY
SHAYO

NIT, TRES wakubaliana ujenzi wa majengo mafunzo ya anga

Na Elizabeth Zaya

CHUO cha Taifa cha
Usafirishaji(NIT), kimetia saini
makubaliano na Kampuni ya
TRES Consult kwa ajili ya tath-
mini ya mazingira kwenye jamii
kwa ajili ya ujenzi wa majengo ya
mafunzo ya anga.

Majengo hayo yanatarajiwa
kujengwa katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Mwal-
imu Julius Nyerere (JNIA) pamo-
ja na Uwanja wa Ndege wa Kili-
manjaro (KIA).

Akizungumza kwenye hafla ya
utiaji saini ya ujenzi wa majengo
hayo uliofanyika Dar es Salaam,
Mkuu wa Chuo cha NIT, Profesa

Zacharia Mganilwa, alisema wa-
naamini waliopewa kazi hiyo
wataifanya vizuri pasipo kuathiri
mazingira kwenye jamii.

Alisema lengo la mradi huo
ni kuongeza fursa pamoja na
kuboresha ubora wa programu
za Mafunzo ya Ufundi (VETA)
katika vyuo vilivyochaguliwa iki-
wamo Chuo cha NIT.

“Miradi hii inafadhiliwa na
mkopo nafuu kutoka Benki ya
Dunia chini ya mradi wa mab-
adiliko ya ujuzi na ujumuishaji
wa Kikanda wa Afrika Mashariki
(EASTRIP), alisema Profesa Mga-
nilwa.

Naibu Mkuu wa Taaluma,
Utafiti na Ushauri wa Chuo cha

NIT, Dk. Prosper Mgaya, alisema
wanaamini kwamba ujenzi wa
mradi huo utakamilika kwa
muda uliopangwa.

Meneja wa Kituo cha Umahili
cha Mafunzo ya Anga na Usa-
firishaji (CoEATO) katika chuo
hicho cha NIT, Abubakar Noor,
alisema majengo hayo yatatu-
mika kutoa mafunzo kwa wa-
nafunzi ambao kwa sasa wana-
fanya kozi za uhandisi wa ndege
ili kuongeza idadi ya wataalamu
katika eneo hilo.

Mkurugenzi Mtendaji wa TRES
Consult, Bashiru Abdul, alisema
wamejipanga kufanya kazi kwa
bidii kulingana na matakwa ya
makubaliano waliyosaini.

Alisema kampuni hiyo ndiyo
ilihusika katika kufanya tathmini
ya mazingira katika mradi wa
ujenzi wa jengo la tatu la abiria
JNIA mwaka 2018.

“Kuanzia mwaka 2014 hadi
2018 kampuni yetu ilihusika ka-
tika kuangalia mazingira kwenye
maeneo mengi ikiwamo ufua-
tiliaji wa ubora wa maji, kelele,
hewa na mitetemo JNIA,” alise-
ma Abdul.

“Pia ilihusika katika tath-
mini ya athari za mazingira kwa
mradi wa ukarabati na uende-
lezaji wa KIA chini ya msaada wa
Orio kutoka Serikali ya Uholan-
71"

]
RC ataka
wakulima
kuepushwa
lumbesa

Na Mwandishi Wetu, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe,
Marwa Rubirya, ameutaka
Wakala wa Vipimo (WMA),
kuendelea kuelimisha wakuli-
ma matumizi sahihi ya vipimo
na ufungashaji kwani mada-
lali wamekuwa na tabia ya
kuwanyonya wakulima kwa
kutumia vipimo batili kama
ndoo na lumbesa.

Rubirya amesema elimu ya
Vipimo itasaidia wakulima
kuuza mazao ya kwa kutumia
vipimo sahihi vilivyohakikiwa
ili mkulima aweze kunufaika
kwa kupata fedha inayolinga-
na na thamani ya mazao yake
na kutaka vianzishwe vituo
maalum kwa ajili ya kuuzia
mazao Na viewe na mizani
iliyohakikiwa.

Aliyasema hayo jana wakati
akifungua semina ya kuha-
masisha matumizi sahihi ya
vipimo kwa wafanyabiashara
na wakulima wa mkoa huo.

Pia ameitaka WWA kwa
kushirikiana na taasisi zingine
kukaa pamoja na kuhakikisha
wanatoka na vifungashio am-
bavyo vinakubalika kwa nchi
nzima hii itasaidia mazao ya-
takapofika sokoni yote kuwa
na thamani sawa na ushindani
utakao fanana kwenye soko.

Pindi Chana, Mbunge wa
Viti Maalum Mkoa wa Njombe,
ambaye ofisi yake imeshiriki-
ana na WMA kutoa mafunzo
kuhusu matumizi sahihi ya
vipimo na ufungashaji kwa
wakulima, alisema, mpaka sasa
elimu ya vipimo imetolewa
katika wilaya za Njombe Mjini,
Wanging'ombe na Makete.

Alisema jumla ya wajasiri-
amali na wafanyabiashara 400
wamenufaika kwa kupata
elimu kuhusu vipimo sahihi na
namna ya kutambua kipimo
kilichohakikiwa.

Pindi Chana alisema elimu
hiyo imekuja Kipindi sahihi
kwani suala la vipimo lime-
kuwa changamoto hasa katika
Mkoa wa Njombe ambapo
wananchi wanajihusisha na
kilimo cha mahindi, maharage,
parachichi na viazi mkulima
analima kwa tabu kwa ku-
tumia gharama kubwa, lakini
wanapokuja madalali kununua
mazao wanalazimisha ku-
nunua kwa vipimo batili vya
lumbesa na visado.

Meneja wa WMA Mkoa wa
Njombe, Hennry Msambila,
alisema WMA hufanya uhakiki
wa vipimo mbalimbali katika
Mkoa wa Njombe na baada ya
ukaguzi mkuu hufanya kaguzi
za kushtukiza katika maeneo
mbalimbali ili kujiridhisha
kama vipimo hivyo vinatumi-
ka kwa usahihi kama vilivyo-
hakikiwa awali.
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SMZ: Tumejipanga
kwa uchumi wa bluu

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

SERIKALI ya Mapinduzi Zanzibar
imesema imejipanga kikamilifu kuhakiki-
sha inafanikiwa katika dhana ya uchumi
wa bluu katika kuhamasisha matumizi
zaidi na endelevu ya bahari kwa ajili ya
upatikanaji wa ajira za kudumu.

Akizungumza katika mkutano wa wa-
dau kuhusu mapitio ya rasimu ya uchumi
wa bluu uliofanyika Chakechake, Mkuu
wa Mkoa wa Kusini Pemba, Matar Zahor
Massoud, alisema, maamuzi hayo ya
uwekezaji wa uchumi wa bahari yame-
fikiwa kwa kutambua uwezo na mpango
wa maliasili na rasilimali za pwani na
baharini zinazozunguka visiwa vya
Zanzibar.

Alisema sekta ya uvuvi ni muhimu kwa
maendeleo ya Zanzibar, hivyo serikali
inafanya jitihada za dhati za kuende-
leza uvuvi wa bahari kuu, ili kuzalisha
ajira kwa wananchi na kujipatia kipato
kitakachowasaidia kuwakwamua dhidi
ya umaskini.

“Mpango wa kununua vyombo ume-
kamilika na tunaendelea kujipanga zaidi
katika kutekeleza kuwapatia wavuvi
vyombo vya kisasa na mitaji kwa ajili ya
kuuza na kuimarisha hali zao,” alisema.

Aidha, alisema serikali ya awamu
ya nane imejikita katika kuboresha
masoko ya samaki yaliyopo na kujenga
mapya, na kwamba suala hilo litakwenda
sambamba na ujenzi wa kiwanda cha
kuchakaza minofu na kusindika samaki
kwa ajili ya kuuza ndani na nje ya Zan-
zibar.

Akitaja vipaumbele ni sekta ya uvuvi
mdogo mdogo na wa bahari kuu, ufugaji
wa samaki, uchimbaji wa mafuta na gesi,
utalii wa fukwe na michezo ya baharini.

Akiwasilisha mada ya dhana ya
uchumi wa buluu, Ofisa Uratibu, Shaaban
Hassan Ramadhan, alihimiza matumizi
endelevu ya rasilimali za baharini, mito
na maziwa kwa ajili ya ukuzaji uchumi,
maendeleo ya kijamii na uhifadhi wa
mazingira.

Ismailia yajikita
hifadhi mazingira

Na Richard Makore, MWANZA

JUMUIYA ya Ismailia nchini imean-
zisha mpango maalum wa kuhifadhi
mazingira kwa kupanda miti pamoja na
kutoa msaada wa vifaa mbalimbali kwa
jamii.

Mwakilishi wa Taasisi ya Aga Khan
mkoani Mwanza, Mahaboob Ramji,
alisema wameanza kwa kupanda miti
1,300 na kwamba wanaendelea na kazi
hiyo kati ya miezi sita hadi mwaka
mmoja.

Alisema Mwanzilishi wa Taasisi ya
Aga Khan, alianzisha mpango huo ili
kuisaidia jamii duniani, na kwamba kwa
Tanzania walianza kazi hiyo juzi katika
Mkoa wa Mwanza.

Alisema katika Soko la Kirumba
mkoani Mwanza, wameanza kwa
kuwasaidia mama lishe kwa kukarabati
sehemu zao za kufanyia biashara.

Aliongeza kuwa katika ukarabati huo
watajenga makabati maalum ya kuhifa-
dhia vyombo vya mamalishe pamoja na
kuwapatia meza na viti.

Wadau wa korosho
‘wahoji fedha za makato

Na Yasmine Protace,

MKURANGA

ADAU wa koro-

sho Mkoa wa

Pwani, wametoa

malalamiko yao

kwa Mkuu wa Mkoa huo,

Abubakar Kunenge, kuwa vy-

ama vya msingi vinawakata

fedha za korosho, lakini hadi

sasa hawajui ni kiasi gani kili-

chokusanywa katika makato
hayo.

Wadau hao walisema kuwa

kila mkulima anakatwa shilin-
gi mbili katika kilo moja ya ko-
rosho na fedha zinazopatika-
na hutumika katika mkutano
wa wadau wa korosho.

Hayo yalisemwa na Diwani
wa Kata ya Mbezi, kRashid
Mohamed Serungi, katika
mkutano wa wadau wa koro-
sho Mkoa wa Pwani.

“Wakukima wa korosho

Mkoa wa Pwani kila tunapo-
peleka korosho katika vyama
vya mesingi kuuza, huwa tu-
nakatwa kila kilo moja ya ko-
rosho inachukuliwa shilingi

mbili ambayo ndio inaku-
sanywa kwa ajili ya kufanya
mikutano wa wadau wa koro-
sho,” alisema.

Aliongeza kuwa pamoja
na kukatwa fedha hizo, ha-
wajawahi  kuambiwa kiasi
walichokipata katika makato
hayo, ikiwamo na kuambiwa
idadi ya korosho walizopokea
kutoka kwa wakulima wa
Mkoa huo.

Kwa upande wake, Kunenge
alisema kuwa wote wanaohu-
jumu korosho, mtandao wao
wataufuatilia na kuuvunja.

“TAKUKURU (Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na
Rushwa) naomba mshirikiane
na polisi kuukamata mtandao
wote unaojihusisha ya kuhu-
jumu zao hilo,” alisema.

Pia Kunenge aliwataka
wakulima wa korosho kuy-
aboresha mashamba yao ili
nao waweze kunufaika na
kilimo hicho.

Kadhalika, alielekeza
wakulima wote wa Mkoa huo
wanaolima korosho wapatiwe
msaada wa bima za mazao
yao.

Sheikh wa Mkoa wa Kagera, Haruna Kichwabuta (katikati), aklzungumza na waandishi wa habari ji
sherehe za Maulid ambazo zitafanyika mkoani humo mwezi ujao. Wengine ni Mwanasheria I\/Ivve5|gwa Zaidi Siraji

Mratibu wa Maulid Taif, Abdulrafig Jaafar. PICHA: MIRAJI MSALA

ijini Dar es Salaam jana, kuhusu

(kushoto) na

Taasisi yasaidia vifaa tiba watoto njiti

Na Gwamaka Alipipi

TAASISI ya Doris Mollel
Foundation imekabidhi msaada
wa vifaa tiba mbalimbali ka-
tika Hospitali ya Wilaya Maswa
mkoani Simiyu, kwa ajili ya ku-
wahudumia na kuwalea watoto
wanaozaliwa kabla ya wakati
‘njiti’.

Msaada huo ni hatua katika
kusaidia kupunguza safari za
watoto wanaozaliwa kabla ya
wakati kupelekwa Hospitali
ya Kanda ya Rufani Bugando
mkoani Mwanza kwa ajili ya
kuhifadhiwa na kupewa hu-
duma.

Akizungumza wakati wa kuk-

abidhi msaada huo, Mkurugenzi
Mkuu wa taasisi hiyo, Doris Mol-
lel alisema: “Nashukuru Mungu
kwa kuniwezesha kuwahangai-
kia watoto waliozaliwa kabla
ya wakati na kuwa kama watu
wengine. Najua kazi hii ni ya
Wizara ya Afya, lakini sisi kama
wadau tunafanya kazi hii kupi-
tia miongozo yao.”

Alisema msaada huo una
thamani ya zaidi Sh. milioni 50,
na kwamba ameshirikiana na
wadau mbalimbali wa maende-
leo ikiwamo Benki ya NCBA am-
bao wamekuwa bega kwa bega
katika jitahada za wakusaidia
watoto njiti.

Miongoni mwa vifaa tiba vili-

vyotolewa ni mashine mbili za
kupumulia, mashine za kusaga
nafaka ili kuleta ahueni kwa
kinamama wanaohudumia wa-
toto katika hospitali, magodoro,
runinga, vitanda na mashuka.

Meneja wa Benki ya NCBA
tawi la Mwanza, Dorin Lushi-
ba, ambao nao wamechangia
msaada huo alisema msaada
huo utasaidia kupunguza hali
ya kuwasafirisha watoto kwa
njiti kutoka Maswa hadi Bugan-
do kwa ajili ya matibabu kwa
kuwa watakuwa na vifaa vyao
kuwalea watoto hao.

“Na sisi tumeguswa kutoa
msaada katika wodi ya kinama-
ma wanaojifungua watoto njiti.

Tumekuwa tukisaidia sekta ya
afya, kwa sasa kunaungana na
Taasisi ya Doris Mollel katika
kusaidia msada huo,” alisema
Lushiba.

Alisema awali vifaa hivyo
vilipatikana Hospitali ya Kanda
ya Rufani Bugando, kwa sasa
vitapatikana wilayani Maswa na
kusaidia mkoa wote wa Simiyu.

Mbunge wa Maswa Mashari-
ki, Stanslaus Nyongo, alisema:
“Tunakwenda kupata vitanda
vya kisasa kwa ajili ya kuwa-
tunza watoto njiti. Oksijeni
machine tatu zenye njia mbili,
mizani tatu hatutakuwa na haja
tena ya kuwatuma kwenye Hos-
pitali ya Bugando.
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Mgombea udiwani CCM
apita bila kupingwa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

GOMBEA udiwani

Kata ya Ndem-

bezi Manispaa ya

Shinyanga kupitia

Chama Cha Mapinduzi (CCM),

Victor Mmanywa, amepita bila

ya kupingwa, baada ya Tume ya

Taifa ya Uchaguzi (NEC) kutupil-

ia mbali rufani ya Mgombea wa

ACT-Wazalendo, Mvano Iddy,

ya kupinga kutenguliwa katika
uchaguzi huo.

Katibu wa Itikadi na Uen-

ezi wa ACT-Wazalendo Jimbo la

Shinyanga Mjini, Omari Gindu,
alizungumza na Nipashe jana,
alisema hawajaridhika na ua-
muzi ambao umetolewa na
NEC, kumtoa mgombea wao
kwenye kinyang’anyiro hicho.

Alisema kutokana na maamu-
zi hayo, hawana namna ny-
ingine ya kufanya, baada ya
wagombea tisa wa upinzani nao
kuenguliwa.

“Tumeshapokea barua ya
rufani ambayo tuliikata dhidi
ya kupinga mgombea wetu wa
kutenguliwa kugombea udiwani
na tumeshawasiliana na Katibu
Mkuu wa chama chetu... tume-

waachia, lakini hatutashiliki
shughuli zozote wala vikao vya
kiserikali ambavyo vinashiriki-
sha vyama vya upinzani,” alise-
ma Gindu.

Aidha wiki iliyopita msi-
mamizi msaidizi wa uchaguzi
Kata ya Ndembezi, Timothy
Andrew, alimtangaza mgom-
bea wa ACT-Wazalendo, Mvano
Iddy na mgombea wa CCM Vic-
tor Mmanywa, kuwa ndiyo wa-
tagombea baada ya wagombea
wengine tisa wa upinzani kuen-
guliwa kwa sababu ya kutokidhi
vigezo, ikiwamo kutorudisha
fomu.

Hata hivyo, baadaye msi-
mamizi huyo msaidizi alitengua
uteuzi wa mgombea wa ACT-
Wazalendo, baada ya mgombea
mwenzake wa CCM kuweka
pingamizi kuwa hakujaza fomu
ya maadili. Msimamizi huyo
alisema baada ya NEC kufuatilia
ilibaini ungufu huo na kuamua
kumtengua.

Uchaguzi huo mdogo Kata ya
Ndembezi Manispaa ya Shin-
yanga, ulipangwa kufanyika
kufuatia kifo cha aliyekuwa di-
wani wa kata hiyo, David Nkulila
Agosti mwaka huu. Pia alikuwa
Meya wa Manispaa hiyo.

Askofu wa Kani-
sa la Kiinjili Ia
Kilutheri Tanza-
nia (KKKT) Day-
osisi ya Mtwara,
Lucas Judah,
akiweka wakfu
jiwe la msingi
katika ujenzi wa
kanisa jipya la
KKKT Day-
0sisi ya Masasi
kwenye ibada
maalumu ili-
yofany|ka ana
mjini Masasi.
PICHA: HAMISI
NASRI

NHIF yaweka mikakati kukabili vikwazo afya

Na Maulid Mmbaga

KATIKA jitihada za kuwezesha
vituo kuimarisha huduma za
afya, Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF) umeanzisha fursa
ya mikopo ya vifaa tiba, ukara-
bati wa majengo na dawa ambazo
zimesaidia kuleta mapinduzi
makubwa ya huduma za afya
nchini.

Hayo yalisema jana mkoani Do-
doma na Mkurugenzi wa Utama-
duni na Rasilimali Watu, Charles
Lengeju, wakati wa hafla ya maa-
dhimisho ya miaka 20 ya utend-
aji kazi wa mfuko huo, ambapo
alieleza kuwa awali huduma hizo
hazikupatikana nchini na wag-
onjwa walilazimika kwenda nje ya
nchi kupata matibabu.

Alisema miongoni mwa ui-
marishaji uliofanya na mfuko
huo kwa udhamini wa serikali ni
ujenzi wa Hospitali ya Benjamin
Mkapa na kufunga vifaa vya kisasa

vya uchunguzi wa magonjwa.

Alisema hospitali hiyo imekuwa
na msaada mkubwa wa huduma
za kibingwa kwa wananchi wa
ndani na nje ya nchi, ikiwamo
upandikizaji wa figo.

Pia alisema hospitali zingine za
rufani nchini kama KCMC, Mbeya,
Bugando, na Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili (MNH) zimenufaika
kwa kuimarisha miundombinu ya
huduma na ufungaji wa vifaa tiba
vya kisasa, ambavyo zimewezesha
uchunguzi wa magonjwa mbalim-
bali na tiba zake.

“Hadi kufikia Machi mwaka
huu, zaidi ya vituo vya afya 316
nchini vimenufaika na mikopo
yenye thamani ya Sh. bilioni 28.2.
Pia mfuko umewapa wananchi
wengi uhakika wa kupata hudu-
ma ya matibabu wakati wowote
wanapopatwa na maradhi,” alise-
ma Lengeju.

Aliongeza kuwa mfuko pia
umeboresha huduma kwa wa-

nachama kwa kupanua huduma
zitolewazo kwenye kitita cha ma-
fao ambapo kwa sasa huduma ny-
ingi zikiwamo matibabu ya Moyo,
kusafisha figo na vipimo vikubwa
vinalipiwa.

Aidha, mfuko umejipanga
kutoa huduma bora kwa wa-
nachama wake pamoja na ku-
hakikisha mifumo ya kihuduma
katika vituo vya kutolea huduma
inaboreshwa zaidi ili kila mwana-
chama aridhike na huduma ana-
zopewa.

Aliwaomba wadau kuendelea
kushirikiana na mfuko katika
kutoa ushauri na mapendekezo
ya namna bora ya kuboresha hu-
duma zake.

Alieleza kuwa katika kurahisi-
sha upatikanaji wa huduma, asil-
imia kubwa ya shughuli za mfuko
huo zinafanyika kupitia TEHAMA,
ikiwamo kumhakiki ~mwana-
chama kabla ya kupata huduma,
ambapo alidai kuwa mfumo huo

unasaidia kudhibiti udangajifu
unaoweza kufanywa na baadhi
ya wanachama na watoa huduma
wasio waaminifu.

Alisema kwa kipindi cha miaka
20 ya utoaji huduma kwa wana-
chama wake moja ya jitihada am-
bazo mfuko umekuwa ukifanya
ni kupanua wigo wa utoaji wa hu-
duma bora na kuongeza usajili wa
vituo katika ngazi mbalimbali ili
kuweza kuwafikia wananchi kwa
urahisi.

“Vituo vya kutolea huduma
viliongezeka kutoka 3,197 kwa
mwaka 2001 wakati mfuko unaan-
zishwa, na hadi kufikia Juni 2020
mfuko ulisajili jumla ya vituo
8,970 Tanzania Bara na Visiwani,
pia nitoe wito kwa wananchi
kujiwekea utamaduni wa kuwa
na bima ya afya kwani itampa
uhakika wa matibabu pindi ana-
popatwa na maradhi ya dharura,”
alisema Lengeju.

/]
. TADB yakopesha

-mil. 436/- ujenzi
- kiwanda korosho

© Na Mwandishi Wetu, TANGA

Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania

: (TADB), imeidhinisha mkopo wa Shilin-

: gi 435,500,000, kwa ajili ya uanzishwaji

: wa kiwanda kidogo cha kusindika korasho,
¢ ili kuliongezea thamani zao sambamba na
¢ kuongeza pato la taifa pamoja na kuinua

: pato la mkulima.

Akizungumza baada ya uzinduzi wa

: mradi wa ubunifu katika mnyororo wa

* thamani wa zao la korosho chini ya Taasisi
: ya Care Tanzania, wilayani Mkinga, mkoni
: Tanga, Meneja wa Kanda ya Mashariki

: wa TADB, Jeremiah Jeremiah Mhada,

: alisema kuwa benki hiyo imeidhinisha

: mkopo huo ambapo zitatumika katika

ujenzi wa kiwanda na ununuzi wa mashine

: na vifaa mbalimbali za kuendesha ki-
] wanda hicho.

“Fedha hizo zitatoka kwa awamu, ikiwa

¢ ni kujenga miundombinu ya kiwanda na

: awamu vya pili kufadhili wakulima wa

: korosho, pembejeo zitakazowawezesha

: kuzalisha korosho kwa tija na kupata bei
¢ nzuri sokoni,” alisema Mhada

Alieleza kuwa fedha zilizotolewa zitak-

: wenda kusaidia katika kutengeneza ajira

: kupitia kazi ya ujenzi wa majengo va ki-

: wanda, pia kukiwezesha kiwanda mtaji wa
¢ kununua korosho kutoka kwa wakulima

: wadogo wadogo.

“TADB imetoa mkopo huu kwa lengo la

¢ kuongeza thamani ya zao la korosho hali,

: itakayopelekea kuongezeka kwa mapato

¢ ya wakulima wa korosho, wilayani Mk-

: inga, alisema Mhada na kuongezea kuwa

: kiwanda hicho kitaongeza thamani ya zao
: na kuhamasisha wakulima kufanya kilimo

¢ cha korosho kutokana na uhakika wa soko.

Mhada alisisitiza kuwa majukumu ya

: TADB ni kuhakikisha mageuzi yanafanyika
¢ katika sekta va kilimo na kuwabadilisha

¢ wakulima kutoka kilimo cha mazoea na

: kufanya kilimo biashara na kuwafanya

: waweze kupita hatua kiuchumi kupitia

¢ shughuli za kilimo na kuwaunganisha na

: masoko kupitia chama cha msingi cha

. ushirika cha DUGA. Alieleza kwa sasa

: mafuta ghafi ya korosho yanauzwa katika
: Soko la Umoja wa Ulaya, Marekani, Japan
: na Korea, ambapo wasambazaji wakuu ni
¢ India na Brazil. Hivyo tukiweza kuzalisha
¢ wenyewe mafuta haya Tanzania itakuwa
: miongoni mwa wasambazaji wakuu wa

: bidhaa hiyo, Duniani.

Mwenyekiti wa Chama cha Msingi cha

¢ Ushirika cha DUGA, Said Hassan Tuwano,
: aliishukuru benki ya TADB, pamoja na

i wawekezaji walioamua kuwekeza katika
¢ wilaya yao na kusema hii imeonyesha

: dhamira ya dhati ya kusaidia wakulima

¢ wadogo nchini.

“Nashukuru zaidi kwa kutupa asilimia

¢ 45 ya hisa kwenye kiwanda, hivyo zaidi

* ya wakulima 200 tutakuwa sehemu ya

: kiwanda na tumejipanga kuhakikisha

¢ tunaongeza idadi ya wakulima mpaka ku-
: fikia 2,500 katika wilaya yetu, ili tunufaike
: wote,” alisema Tuwano.

Mkuu wa Wilaya ya Mkinga, Kanali

¢ Maulid Surumbu, aliwataka wadau wote

: kutekeleza majukumu yao kuhakikisha

: Uzalishaji wa zao la korosho unaongezeka
 pamoja na kuhakikisha kiwanda kinaka-

¢ milika, ili uzalishaji uanze msimu ujao wa
i Mavuno.
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Elimu ‘kivitendo’ ni kichocheo
kwa wanafunzi kupenda shule

ELIMU

NA GWAMAKA

ALIPIPI

UDHIBITI DAWA ZA KULEVYA

Wigo ni mpana zaidi wamo madereva,
wakala misitu, wanafun2| na majeshl

AWA za kulevya zimewa-

tumbukiza wengi kwe-

nye mauti, magonjwa

sugu, ulemavu na ku-
haribu

mwelekeo wa maisha ya maelfu
ya waraibu.

Wanapojitumbukiza kwenye
biashara ya dawa hizo wanapu-
uza athari wakifikiria kupata pesa
na buruduni zaidi, matokeo yake
ni madhara na nguvu kazi hasa
vijana kuwa hatarini kuangami-
zZwa.

Mamlaka ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya
(DCEA) imeliona hilo na sasa
inashirikiana na asasi za kiraia
(AZAKI) kuelimisha umma
athari za matumizi na madhara
ya dawa hizo. Ripoti ya hali ya
dawa za kulevya ya mwaka 2020
iliyotolewa na DCEA, inaeleza
kuwa katika mwaka huo AZAKI
26 zimeelimiaha jamii athari za
dawa hizo.

Elimu hiyo iliyolenga makundi
mbalimbali ilitolewa kwenye
vyombo vya habari, mitandao
ya kijamii, tovuti za taasisi,
machapisho, maadhimisho ya
kitaifa, sanaa na wasanii, klabu za
kupinga dawa za kulevya, semina
na makongamano.

Akizungumza katika mahojiano
na Nipashe Kamishna wa Kinga
na Tiba wa DCEA, Dk. Peter Mfisi,
anaeleza kuwa mwaka 2020,
ulifanyika uelimishaji kwenye
sekondari na vyuo katika mikoa
mbalimbali kwa kutumia.

Aidha, anasema ulifanyika
uelimishaji kwa vyombo vya

ulinzi na usalama katika Kanda ya
Ziwa, Kusini, Kaskazini na Nyanda
za Juu Kusini.

Anaongeza kuwa ili kufani-
kisha operesheni za pamoja
kutokomeza kilimo cha bangi na
mirungi kwenye misitu, DCEA
ilifanya uelimishaji kwa watumi-
shi wa Wakala wa Huduma za
Misitu Nchini (TFS). Uelimishaji
ulifanyika maeneo ya mipaka ya
Tunduma, Kasumulu, Namanga,
Tarakea, Holili, Manyovu,
Mabamba na Mtambaswala.

Anazungumzia kitisho cha
bangi akisema: “Takribani watu
milioni 269 duniani wenye kati
ya miaka 15 hadi 64 walitumia
dawa za kulevya mwaka 2018.
Bangi imeendelea kuwa dawa
ya kulevya inayotumika zaidi
duniani, mwaka 2018 watu milioni
192 waliivuta,” anasema Dk. Mfisi.

Aidha, anasema mamlaka ili-
fanya uelimishaji kwa umma
kwenye maadhimisho ya Siku
ya Kupiga Vita Dawa za Kulevya
Duniani, kwamba ulifanywa na
redio, machapisho, sanaa na
wasanii, runinga, mitandao ya
kijamii na tovuti ya mamlaka.

Anabainisha kuwa elimu pia
ilitolewa katika maadhimisho ya
kitaifa ya Nanenane Mkoa wa
Simiyu pamoja na maadhim-
isho ya Siku ya UKIMWI Duniani
mkoani Kilimanjaro.

Mbali na hilo, anasema
mamlaka ilitoa elimu juu ya
masuala ya udhibiti wa kemikali
bashirifu kwa wadau 920 waki-
wamo madereva wa malori ya
kubeba kemikali 187, wasimamizi

K|I|mo IkO|OJIa kmavyokomboa
wanawake wakulima maskini

-

Nguvukazi ikijimaliza kwa kujichoma dawa za kulevya. PICHA:
MTANDAO

wa shughuli zinazohusu kemikali
na wakaguzi 109, wajasiriamali
wanaotumia kemikali 520.
Aidha, maofisa biashara 71 na
maofisa wa serikali 33 na kwamba
uelimishaji huo ulifanyika katika
vituo mbalimbali vya forodha.
“Kemikali bashirifu hutumika
kutengeneza dawa za kawaida
za binadamu. Lakini, dawa hizo
zikichepushwa zinaweza kuten-
geneza dawa za kulevya.”
Anasema zina matumizi halali
na ambayo siyo halali na baadhi

ya mifano ya kemikali hizo ni
pamoja na dawa kama methanol,
clecio arthetic Acid, hydrochloric
acid, sulphuric acid hizi ni dawa
ambazo zina matumizi mbalim-
bali.

UELIMISHWAJI NA AZAKI

Dk. Mfisi anabainisha kuwa
wadau mbalimbali hushiriki
katika kutoa elimu ya dawa za
kulevya ili kuhakikisha jamii
kubwa zaidi inafikiwa na elimu
hiyo.

Ukurasa 14

K|I|mo THITE]] shulem
wazazi kuchanglshana
jeshi jipya la kupiga
vita udumavu mkoa

wa Pwani

Baadhi ya asasi hizo ni Blue
Cross Tanzania kutoka Arusha,
YOVARIBE ya Dodoma, MEFADA
kutoka Pwani, OYARB, Gift of
Hope Foundation zote za mkoani
Tanga, nyingine ni DAFCO ya
Mwanza, Kihumbe, SETA, Changa-
moto ni matumani, Harakati
Network Organization, Kibao
Salama Foundation za mkoani
Mbeya.

CHANGAMOTO ZA KU-
DHIBITI

Kamishna wa Kinga na Tiba wa
DCEA anasema zipo changamoto
lukuki za kudhibiti uingizaji wa
dawa za kulevya nchini, lakini
anataja kuu nane.

Mosi, anasema ukubwa wa
mipaka na ukanda mrefu wa
Bahari ya Hindi husababisha
udhibiti wa dawa za kulevya kuwa
mgumu.

Pili, anabainisha ni kubadilika
mara kwa mara kwa teknolojia
inayotumika katika biashara za
dawa za kulevya, aidha uelewa
mdogo wa jamii juu ya tatizo la
dawa za kulevya na nne ni unyan-
yapaa kwa waraibu wa dawa za
hizo kurudisha nyuma jitihada za
matibabu.

Anagusia kukosekana kwa
maabara ya uchunguzi ili kutafiti
na kubaini dawa mpya za kulevya
ni changamoto , lakini kuibuka
kwa dawa mpya za kulevya (NPS)
ambazo hazipo katika sheria za
udhibiti wa kimataifa kunaongeza
ukubwa wa tatizo.

INAENDELEA UK.12
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Elimu ‘kivitendo’ ni kichocheo

kwa wanafunzi _kupenda shule

I H "'

Watoto wakijifunza kuogelea, wanapofunzwa kwa vitendo ndivyo wanavyokuwa na uwezo zaidi wa kuelewa. NA MPIGAPICHA WETU

“SISI tunapenda na tuna-
vutiwa na kujifunza kwa
sababu ya kuona vitu tu-
navyofundishwa darasani.

Tukiambiwa huyu ni simba, tu-

naiona na kuigusa sanamu yake.

Kuona na kugusa tunacho-
fundishwa kunatusaidia kujua kwa
wepesi mambo yanayohusu jamii
zetu na yaliyomo nje ya upeo wetu.”

Ni ushuhuda wa mwa-
nafunzi Kourtney Kibona wa
shule ya msingi na awali ya Jubila-
tion iliyoko Bunju Dar es Salaam,
akizungumza na Nipashe.

Joeivan Kataraia ni Mwalimu
Mkuu wa Jubilation, anayeyatolea
ufafanuzi maelezo hayo akisema
elimu ya kufundisha kwa matendo
ni nyenzo ya ufundishaji kimafani-
kio kwa vile kila anachofunzwa
mwanafunzi anakigusa na kukiona.

Wanafunzi wanafundisha kwa
kutumia mbinu ya Maria Montes-
sori, ikimaanisha wanafunzwa
kwa matendo zaidi ili kurahisisha
uelewa wa haraka kwa kile anacho-
funzwa darasani, anaongeza.

Anasema mbinu ya Montessori,
ina faida kwa sababu wanafunzi
wanapofundishwa nadharia wana-
pata fursa ya kuifanyia vitendo
zaidi.

“Madarasa matatu yanatumika
kwa ajili ya elimu ya awali na ndani
ya darasa moja kati ya hayo ndipo
tunawafundisha Montessori kwa

Katika
kutekeleza
hilo ndani va
shule tume-
funga kam-
era za kure-
kodl matukio
mbalimbali
‘CCTV kwe-
nye kila
eneo Nna Ni
inasaidia
kama tatizo
lIkitokea
inakuwa ra-
nisi kulifua-
tilia na kujua
Kiini chake.

kutoa vitu kwenye nadharia na
kuviingiza kwenye matendo zaidi
kwa kutumia vile anavyoviona kwa
kuigusa kwa mfano mwanafunzi
anafundishwa kuwa hii ni tufe,
lakini anaiona,” anasema Kataraia.

“Elimu ya awali ni muhimu
kwa sababu inamwezesha mwa-
nafunzi kujua kusoma, kuhesabu
na kuandika ndiyo maana shuleni
hapa tunatumia maumbo tofauti
baada ya nadharia kuwafundishia
wanafunzi na imefanikisha
waelewe kwa urahisi mno,”
anaongeza.

Pamoja na utalaamu wa Mon-
tessori matumizi ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA)
imewawezesha kufundisha kwa
kutumia mtandao.

Kufundishia mtandaoni ni
pamoja na kutumia runinga, ‘pro-
jector’, ‘power point’ ambavyo ni
njia mbadala ya kutumia ubao na
hii ni kutokana na mabadiliko ya
sayansi na teknolojia yanayoende-
lea dunia, anasema Kataraia.

KUANDAA VIPAJI

Anazungumzia shule inavy-
oandaa wanafunzi wenye vipaji
kama vya kuogelea, wacheza kan-
danda, mpira wa pete pamoja na
wanamuziki.

“Kwa kutumia utaalamu wa
Montessori tunagundua na kuibua
vipaji tofauti vya wanafunzi wetu,”

anasema Kataraia.

Anatoa mfano wa kutumia
mikono kupanga tufe na vifaa
vingine, yote yanaashiria kuna
uhandisi unaochipuka ndani yake,
anaongeza.

Anasisitiza upatinakaji wa miun-
dombinu bora na ya kuridhisha
imefanya ufundishaji na ujifunzaji
uwe wa kuvutia kwa wanafunzi
pamoja na walimu kutokana
na uongozi wa shule kuwekeza
kwenye eneo hilo.

Anasema ulinzi wa maisha
ya watoto ni jambo muhimu na
kuongeza kuwa wakati mwingine
wanaweza kudhuriwa au kusham-
buliwa na kuwataka wadau kuweka
uzio au kamera kulinda watoto.

“Katika kutekeleza hilo ndani ya
shule tumefunga kamera za kure-
kodi matukio mbalimbali ‘CCTV’
kwenye kila eneo na hii inasaidia
kama tatizo likitokea inakuwa
rahisi kulifuatilia na kujua kiini
chake. Kwahiyo ulinzi unaondoa
mashaka kwa wazazi na walezi
juu ya ulinzi kwa mtoto,” anasema
Kataraia.

Mchungaji Emmanuel Sitta ni
Ofisa Ustawi wa Jamii na Mshauri
wa Jubilation akiwapa ushauri wa
kisaikolojia kwa wanafunzi, walimu
pamoja na wafanyakazi wengine
kwa lengo la kuboresha na kufanya
mazingira rafiki ya usomaji na
ufundishaji.

“Shule inahusika kukuza
wanafunzi kimwili, kisaikolojia,
kiakili, kiuelewa na ufahamu wao
kwa hiyo mshauri wao nahakikisha
walimu na wanafunzi wanakuwa
na munganiko,” anasema Sitta.

“Yaani mwalimu asidhani kazi
yake ni kufundisha tu hapana aten-
geneze urafiki ambao unaokuba-
lika, tunawajenga watoto kuishi
kijamii pamoja na kuangalia utam-
buzi wao ili wasipotoke kimaadili,”
anasisitiza.

Mwanasaikolojia huyo anasema
wanawekeza zaidi kwa wanafunzi
kimalezi ili yawe bora ili kupata
wataalamu bora baadaye, ili wawe
madakatari, wanasiasa, wahandisi
na walimu pia.

Anazungumzia upembuzi wa
kujua vipaji mbalimbali vya watoto
na kuanza kuvikuza kwa ajili ya
maisha bora ya baadaye.

Pamoja na umuhimu wa miun-
dombinu iliyo bora ndani ya shule
hiyo, mshauri huyo anaona pia
uwepo wa muunganiko wa mafiga
matatu kati ya walimu, wanafunzi
na wazazi au wazazi ndiyo uliosa-
idia kuwajenga wanafunzi kuelewa
vyema taaluma ya elimu inayo-
tolewa.

Katika suala la kumudu masomo
kwa wanafunzi Mchungaji Sitta
anatoa wito na ushauri kwa jamii
ya Shule ya Jubilation wakiwemo
pia wazazi kuhakikisha kuna ufua-
tiliaji wa karibu kwa mwanafunzi
atakayeonekana hamudu vyema
masomo.

“Jambo jingine la kuzingatia kwa
mtoto ni kujua uwezo wa kusoma,
urafiki wa kijamii, utunzaji wa hisia,
kukuza haiba ambazo zinapatikana
kwa urahisi na mzazi. Hapa ndipo,
hitaji huja kuelewa mtoto anafikiria
nini, anafanyaje na ni mambo gani
ambayo husababisha mabadiliko
katika tabia ya mtoto,” anasema.

Hata hivyo, Mchungaji Sitta
anasema mbinu ya wanafunzi
kufanya vizuri katika mitihani
ni kwa kuwajengea uwezo wa
kuandaa majaribio ya mitihani na
hivyo kuondoa kabisa hofu juu
ya kufanya vizuri katika masomo
yao.

Wigo ni mpana zaidi wamo madereva, wakala misitu, wanafunzi na majeshi

INATOKA UK.11

Anataja kuongezeka kwa
matumizi na usafirishaji
haramu wa dawa tiba
zenye asili ya kulevya aina
va ketamine, tramadol na
tapentadol duniani kuwa ni

tatizo.

Aidha, waraibu kukosa
shughuli za kufanya wakati
wakipata huduma za
methadone na kukosekana
nyumba za upataji nafuu na
wakimaliza muda wao.

HATUA ZA BAADAYE

Dk. Mfisi anabainisha
kuwa hatua za baadaye
kwanza ni kuimarisha she-
ria ya kudhibiti na kupam-
bana na dawa za kulevya

(sura ya 95) kwa kuhuisha
mara kwa mara kulingana
na mabadiliko.

Pili, anasema kupanua
huduma za tiba kwa
waathirika wa dawa za
kulevya, kuwajengea uw-

ez0 wadau wanaoshiriki
katika udhibiti na mapam-
bano dhidi ya dawa hizo
ndani na nje ya nchi na
kuimarisha ushirikiano na
wadau mbalimbali katika

juhudi za kudhibiti.
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Kilimo ikolojia kinavyokomboa
wanawake wakulima masKini

AKATI gharama za
mbegu na pembe-
jeo za kilimo kama
mbolea na viuatilifu
zikipanda kwa kasi, udongo hau-
jabaki salama umejaa tindikali
(asidi) baada ya kuzidiwa na sumu
za mbolea za viwandani, yote
haya huongeza gharama za uzal-
ishaji na mavuno haba.

Uzalishaji unapungua kwa
sababu si wakulima wote wenye
fedha za kununua mbolea
za kisasa, mbegu na dawa za
kuangamiza wadudu.

Wilaya ya Mbozi mkoani Songwe
ni moja ya maeneo yenye changa-
moto hiyo iliyowaathiri zaidi
wanawake wakulima wadogo,
kwasababu si wengi wanaomudu
kununua mbegu na pembejeo za
kilimo kutoka viwandani.

Ili kuwanusuru, Shirika la
ActionAid na MIICO kupitia
udhamini wa Shirika la Maende-
leo la Uswiss (SDC) wamefunzwa
utaalamu wa kujinasua na changa-
moto hizo kupitia mradi wa kilimo
ikolojia.

Kinamama wanaunda majuk-
waa ya wanawake yanayojikita
kwenye kilimo hicho kinacho-
tunza mazingira, kutumia mbegu,
pembejeo za asili zenye gharama
ndogo.

Mradi wa kilimo ikolojia unad-
haminiwa na Shirika la Maende-
leo 1a Uswisi (SDC) linaloshirikiana
na ActionAid Tanzania na MIICO,
anasema Meneja wa Taifa wa
Mradi wa SDC, Samwely Mkwatwa.

Anasema unatekelezwa katika
mkoani Mbozi katika kata tano
za Zelezeta, Idiwili, Iyula, Hasamba
na Itaka.

Anawaambia wanahabari wali-
otembelea mradi huo katika kata
tano na kukutana na kinamama na
wadau wanaozungumzia mafani-
kio ya mradi huo.

Anasema lengo ni kuboresha
lishe ya familia, kukabiliana na
udumavu na kuinua uchumi wa
wakulima wadogo hawa wanawake
kwenye mikoa ya Nyanda za Juu
Kusini ambayo inazalisha vyakula
vingi lakini kuna changamoto ya
udumavu.

Mradi unashirikisha wadau,
maofisa ugani kwenye kata hizo
na wanawake wakulima wadogo
takribani 150 kutoka kata hizo tano
wamefunzwa na wanalima kiikolo-
jia na wameendelea kuwahamasi-
sha wenzao, anasema Mkwatwa.

Licha ya Mbozi kuzalisha vyakula
vingi, kinamama wameachwa
nyuma kiuchumi, hawana fedha za
kununua pembejeo lakini mila na

« Mbegu na pembejeo asili, mavuno tele

N

77 e
MPIGAPICHA WETU

desturi zinawabagua, hivyo ni njia
mojawapo ya kuwainua kiuchumi
na kuboresha maisha, anasema.

KILIMO IKOLOJIA NI NINI?
cha Itaka wilayani Mbozi, anayesh-
irikiana na jukwaa la kata hiyo, Eli-
bariki Kiganga, anasema ni kilimo
kinachozingatia hali halisi ya eneo
bila kuathiri uasilia wa sehemu
kinapofanyika.

“Kinatumia mbolea, mbegu
na viuatilifu vya asili ili kulinda
rutuba ya udongo, kupunguza
gharama za uzalishaji na kulinda
usalama wa chakula dhidi ya sumu
zinazotumiwa kuhifadhi mazao”.

“Ni kilimo kinachokabiliana au
kudhibiti mabadiliko ya tabianchi
ambayo pia husababishwa na
matumizi makubwa ya pembejeo
za viwandani, lakini ni nafuu kwa
vile hakitumii gharama kubwa.”

Anataja miti iitwayo ‘matwitwi’
kuwa inatumiwa kutengeneza
mbolea ya asili, pia mboji na
samadi zinatumika kupandia.

Anasema matwitwi yan-
apowekwa kwenye mimea ni sawa
na mbolea ya ‘nitrojen’, ambayo
inawezesha mimea kuzalisha
chakula chake na kuwa narangi ya
kijani na inapokosekana inakuwa
ya njano na haikui.

“Kina mama hao wanaotumia
mimea ya asili iitwayo ‘utupa’ kuhi-
fadhi nafaka na kudhibiti wadudu
waharibifu kama pekecha.”

it

Cecilia Mwasembo, akielezea matumizi ya majani ya matwitwi kwa ajili ya kuzalishia mbolea. NA

MBINU WANAZOFUNZWA

Cecilia Mwasembo ni Katibu wa
Jukwaa la Wanawake la Kata ya
Itaka, ni mkulima wa ikolojia na
mtaalamu wa kuzalisha mboleo
ya asili, anaelezea mchakato wake.

“Unajaza majani ya matwitwi
kwenye jaba la ndoo mbili na
nusu. Unakatakata vipande vya
matwitwi na kuviloweka kwa
siku 14. Unafunika na kila siku
unayakoroga. Mbolea inakuwa
tayari baada ya siku 14. Ni lazima
kuchanganya kila siku.” Anasema.

Ikishakuwa tayari urojo huo,
unatumika kwa kipimo cha
kikombe kimoja kukuzia kila mche
wa mhindi wakati nusu kikombe
hutumiwa kwenye mche wa
mboga mfano bamia au ngongwe.

Anasema mbolea za asili za
mboji na samadi hupandia wakati
ya matwitwi hukuzia na huwekwa
mara mbili na kwa mujibu wa
Kiganga huongeza naitrojeni
kwenye mimea.

Cecilia anazungumzia uzalishaji
wa dawa ya kuhifadhia mazao ya
‘utupa’ akisema, “tunauchuma,
kuutwanga, kuchanganya na maji
na kuloweka saal2. Baada ya hapo
tunanyunyuzia kwenye mazao na
kuyaanika.”

Anasema inaweza kutengen-
ezwa jioni na kuanza kutumiwa
asubuhi haina kemikali wala athari
kwa binadamu.

“Mkojo wa ngombe na pilipili
kichaa hutumiwa kuua wadudu

wanaoshambulia mboga sham-
bani. Lita ya mkoo inahifadhiwa
juma zima kisha huchanganywa
la lita 5 za maji ni dawa ya kuua
wadudu kwenye mboga. Baada ya
siku tatu zinachumwa na kuliwa ni
salama,” anasema.

TIJA KILIMO IKOLOJIA

Rose Mwahalemi, ni Mwenyekiti
cha Iyula, kilichoko kata ya Iyula,
anasema: “Kilimo ikolojia kimetu-
wezesha wanawake kulima hata
kama hatuna fedha za kununua
mbegu, mbolea na viuatilifu.
Tunazalisha kwa sababu vitu vya
asili havina gharama.”

Wanawake kwenye majukwaa
hayo wanasema awali walikuwa
wanawaogopa maofisa ugani na
walikuwa wakilima kienyeji lakini
sasa wanawatumia na wanatafuta
utaalamu wakiwa na changamoto.

“Kwa ujumla kinamama tume-
badilika tumekuwa ni sehemu ya
uzalishaji. Mwaka jana nililima
kilimo cha gharama nilitumia
karibu Shilingi 470,000 kulima
eka moja kununua mbegu, mbolea
na dawa za viwandani. Nikavuna
magunia sita. Lakini msimu huu
nimetumia kilimo ikolojia nime-
pata magunia 21 na gharama ime-
pungua hadi Shilingi 220,000,”
anasema Rose.

Baadhi ya maeneo wakulima
wanatumia mbegu za chotara
(hybrid) na kuna hisia kuwa

mbegu za asili kama za mahindi na
maharage zimetoweka. Inakuwaje
wakulima wilayani Mbozi wawe na
mbegu za asili?

Ofisa Kilimo wa Kata ya Iyula,
Khalid Mchomvu, anasema mbegu
hizo zipo, hazijatoweka na baadhi
pia zinapatikana kwenye vituo vya
taasisi za utafiti wa kilimo ndiyo
maana kilimo hicho kinaweze-
kana.

Anasema licha ya mbegu hizo
kukomaa kwa muda mrefu na
wakati mwingine mvua zinaweza
kuwa haba na kuwashauri wam-
wagilie mazao.

KIMEELIMISHA
WANAWAKE

Kinamama wanaolima kilimo
hicho wanaeeleza kuwa kime-
waelimisha kwa kuwakutanisha
na wataalamu kwa vile zamani
waliwaogopa maofisa ugani.

“Tulikuwa tunalima kienyeji
leo hii nilazima kuwasiliana ofisa
ugani pia nao wanatutembelea na
tunawatafuta siyo kama zamani,”
anasema Esta Angomwisye wa
Jukwaa la Iyula.

Anaungwa mkono na Alini-
kisa Mbeye wa Jukwaa la Kata ya
Zelezeta, anayesema kwa kuwa-
tumia maofisa ugani anatumia
mbolea za kisasa kwa ufanisi zaidi.

“Zamani nilikuwa naweka bila
utaratibu, leo nafuata maelekezo
na utaalamu wa maofisa ugani
kwa mfano nafamu nikilima kwa
pembeo za viwandani napanda na
DAP, kuanzia Desemba mvua ziki-
anza. inayofuata ni UREA au NPK
ni ya kukuzia naweka mahindi
yenye majani matano mpaka
sita na kukuzia awamu ya pili ni
wakati kuna majani nane mpaka
10” anasema.

Kinamama hawa wanakum-
bushia kuwa kabla ya ujio wa
mradi huo, walikuwa hawawezi
kuwasiliana na ofisa ugani waki-
waogopa na kuhisi kuwa walikuwa
‘mabosi'wa serikali.

“Wanawake hatukuzungumza
nao labda mume wako awasiliane
naye, apewe maelekezo naye akiju-
lishe hasa wale wenye ndoa. Lakini
leo tunapata elimu na mafunzo
bila kikwazo iwe kwenye jukwaa
au mkulima binafsi. Tunafahamu
mambo mengi kuliko zamani
hatuna vikwazo,” anasema Rose
Mgalla wa Kata ya Hasamba.

“Tunashukuru ActionAid na
MIICO kutuondolea vikwazo hivi
vya huduma za ugani zilizotutesa
kwa miaka mingi,” anasema Rose
anayezalisha mahindi na kahawa.
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ELIMU
NA JULIETH

MKIRERI, KIBAHA

Kilimo, ufugaji shuleni, kupiga
vita udumavu mkoa wa Pwani

Wanafunzi wa Shule ya Bokotimiza, uongozi wa shule pamoja

chakula shuleni. PICHA: JULIETH MKIRERI

KOA wa Pwani una-
himiza kuwapa wa-
nafunzi chakula shu-
leni katika jitthada za
kupunguza udumavu wa kiasi
kikubwa unaoshuhudiwa katika
eneo hilo lenye vyakula vya kila
namna pamoja na samaki kutoka
Bahari ya Hindi.

Udumavu unatokana na utapi-
amlo ambao ni ukosefu wa lishe
bora tatizo linalochangia mtoto
kuwa na umbile na kimo kisich-
oendana na umri wake.

Mtoto akiwa na udumavu
hata maisha ya kawaida mitaani
yanakuwa magumu kwake,
usikivu darasani unakuwa
mdogo matokeo yake ni ufaulu
duni kwenye masomo, mitihani
na maisha.

Licha ya maendeleo na juhudi
za serikali katika kutatua tatizo la
lishe duni, utapiamlo upo na una-
sumbua licha ya kuwapo jitihada
na ahadi za kupunguza tatizo
hilo kwa watoto chini ya miaka
mitano.

Mkoa wa Pwani ni kati ya
maeneo yenye udumavu kwa
watoto takwimu zikionyesha
kuwa una asilimia 23.8 ya watoto
wenye udumavu wakati wastani
kitaifa ni asilimia 30.1.

Tathmini inayofanyika kila

Tafsiri yvake
ni kuwa Ka-
tika watoto
100 wenye
umri chini
va miaka
mitano 24
wamedumaa

na hata wak-

lwa watu
Wazima
itakuwa ngu-
mu Kuinua
uchumi wa
familia na
taifa.

_

baada ya miezi sita kufuatia mika-
taba ya lishe waliyosaini wakuu
wa mikoa na wilaya kwenye
uhamasishaji wa lishe umekuwa
ukiendelea katika maeneo mbal-
imbali ya mkoa huo.

Uhamasishaji huo unafanyika
kwenye vituo vya kutolea
huduma za afya huko, wazazi na
wanawake wajawazito wanapewa
elimu ya vyakula wanavyotakiwa
kula kipindi chote.

Upo mkataba wa lishe waliosa-
ini wakuu wa mikoa na TAMISEMI
unaolenga kusimamia masuala ya
lishe bora kupunguza athari za
utapiamlo katika mikoa na taifa.

Kutokana na hali hiyo Mkuu
wa Mkoa wa Pwani Abubakar
Kunenge, anatoa maelekezo kwa
viongozi kuhakikisha chakula
kinapatikana shuleni kukabiliana
na udumavu.

“Tafsiri yake ni kuwa katika
watoto 100 wenye umri chini ya
miaka mitano 24 wamedumaa
na hata wakiwa watu wazima
itakuwa ngumu kuinua uchumi
wa familia na taifa,” anasema
Kunenge.

Anawaagiza viongozi wa hal-
mashauri na waratibu wa afya
kitengo cha lishe kuhakikisha
chakula kinapatikana shuleni.

Kunenge anatoa maelekezo

na viongozi wa serikali wakinywa uji kuhamasisha kuwapo

hayo katika kikao kazi cha tath-
mini ya mkataba wa lishe katika
mkoa huo kilichofanyika mjini
Kibaha na kuwashirikisha wakuu
wa wilaya, wakurugenzi na vion-
gozi wa halmashauri.

Anasema lishe bora katika
jamii ni kichocheo cha maende-
leo endelevu katika nyanja mbal-
imbali hususan ya viwanda, afya,
kilimo, elimu, biashara na uchumi
lakini hayo yatafikiwa endapo
athari za lishe duni zitadhibitiwa.

Kunenge anaongeza kuwa
katika kila darasa lenye watoto
45 kati yao 11 wanaweza kuwa
wadumavu na hawafundishiki na
kusisitiza upatikanaji wa chakula
shuleni.

“Upatikanaji huu unaweza
kufanyika kwa shule kuzali-
sha matunda, mboga, mihogo,
mahindi na mpunga pia ufugaji
wa kuku, bata na sungura kulin-
gana na hali halisi ya maeneo ya
shule,” anasisitiza.

Anasema endapo utekelezaji
huo utafanyika wanafunzi
watakuwa na afya bora na
kuelewa wanayofundishwa.

Ofisa lishe Mkoa wa Pwani
Pamela Meena, anasema wanak-
abiliwa na kikwazo cha uhaba
wa wahudumu wa afya ngazi ya
jamii waliojengewa uwezo katika

masuala ya lishe na usimamizi
us10r1dhlsha wa mkataba wa lishe

Maelekezo ya Mkuu wa Mkoa
wa Pwani yameanza kutekelezeka
kwa Kata ya Tumbi, Kibaha kuto-
kana na uhamasishwaji unao-
fanywa na Diwani wa Tumbi
Raymond Chokala.

Wazazi wa wanafunzi wa Shule
ya Boko Timiza Kata ya Tumbi
wameridhia kuchangishana
fedha kwa ajili ya chakula kwa
watoto walioko shuleni.

Katika kikao kilichofanyika hivi
karibuni kikitishwa na Diwani
Chokala wamekubaliana kila
mzazi kuchangia Sh. 200 kwa
siku ili watoto wapate chakula,
kufuatia maelekezo ya Mkuu
wa Mkoa wa Pwani Abubakar
Kunenge.

Akizungumza baada ya kikao
hicho Chokala anasema atafanya
vikao na wazazi kwenye shule za
msingi tano zilizopo katika kata
hiyo kushauriana kwa pamoja
namna ya wanafunzi kupata
chakula.

Anasema kuwapo kwa chakula
shuleni kutapunguza udumavu,
lakini ni njia kuinua ufaulu kwa
wanafunzi wa kata hiyo.

Anaongeza: Nimeanza na shule
ya Boko Timiza hii imekuwa na
ufaulu hafifu mambo mengi
yanaelezwa kuchangia hilo
ikiwamo la mwamko mdogo wa
wazazi katika elimu, lakini kikao
changu cha leo kimekuwa na
mafanikio makubwa kwangu na
nimetoa sufuria ili wanafunzi
waanze kupikiwa,” anasema.

Anaeleza kuwa mwitikio
unaoonyeshwa na wazazi hao
unatoa mwanga wa mabadiliko
kuanzia kwenye ufaulu wa miti-
hani lakini wazazi kushiriki moja
kwa moja kuwafuatilia wanafunzi.

Anasema sasa wanafunzi wa
shule hiyo wataanza kupata
chakula lakini wamekubaliana
waanze kilimo cha viazi lishe
kuongeza chakula shuleni.

Diwani huyo anaahidi kue-
ndelea na vikao kwenye shule
nyingine zilizosalia kuzungumza
na walimu na wazazi kuweka
utaratibu wa kupatikana kwa
chakula shuleni.

Lishe bora inaweza kuokoa
maisha ya watu million 3.7 ifikapo
mwaka 2025 kwa mujibu wa
Shirika la Afya Duniani (WHO).

Kwa mujibu wa ripoti iliyo-
tolewa na shirika hilo Septemba
mwaka 2019 huduma za afya
zinapaswa kujikita zaidi katika
kuhakikisha kila mtu anapata
lishe bora.
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Rukwa yaondolewa adha
kusafiri Kwa baiskelli,

Na Grace Mwakalinga,
SUMBAWANGA

ANANCHI wa Kata
za Muze na Kalum-
baleza mkoani
Rukwa wanatarajia
kuondokana na kero ya muda
mrefu ya kutumia umbali wa saa
zaidi ya 12 kwa usafiri wa bais-
keli na punda kwenda mikoa ya
Tabora na Katavi, baada ya Wakala
wa Barabara (TANROADS) kuanza
ujenzi wa daraja ambalo litakuwa
kiunganishi kwa maeneo hayo.
Kwa mujibu wa TANROADS
Mkoa wa Rukwa, Mhandisi, Mgeni
Mwanga, alisema Sh. bilioni 2.5
zitatumika kukamilisha ujenzi wa
daraja la Kalumbaleza ambalo
litakuwa kiunganishwa kwa waka-
zi wanaosafiri kwenda mikoa ya

Tabora na Katavi.

Mhandisi Mwanga amesema
hadi sasa ujenzi wa daraja hilo
umekamilika kwa asilimia 85 na
kwamba hadi kufikia Oktoba 14,
mwaka huu ujenzi utakamilika.

Alisema mkataba wa ujenzi wa
daraja hilo ulisainiwa Januari, lak-
ini kutokana na mvua nyingi, wal-
ilazimika kuanza ujenzi Juni, na
kwamba mkandarasi wa mradi
huo ni Kampuni ya Sumri Entre-
prises wa mkoani Rukwa.

“Gharama ya awali ilikadiriwa
katika mradi huo ilikuwa ni Sh.
bilioni moja, lakini kutokana na
uharibu wa mvua zilizonyesha kip-
indi cha masika gharama za ujenzi
ziliongezeka na kufikia Sh. bilioni
2.5 kutokana na kazi za nyongeza
kama vile urefu wa daraja kuto-
ka mita 2.5 hadi mita 5.1, midomo

kutoka mitatu hadi 10 pamoja na
mabega sehemu zote nne ya dara-
ja,” alisema Mhandisi Mwanga.

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Jo-
seph Mkirikiti, alielezwa kufarijika
na kasi ya ujenzi wa daraja hilo,
na kwamba fedha hizo zime-
tolewa kwa lengo la kuwasaidia
wananchi kuondokana na adha
ya usafiri kutokana na miundom-
binu ya barabara na daraja ku-
tokuwa rafiki.

Alisema serikali inaendelea na
ujenzi wa maradaja kwenye mae-
neo mbalimbali mkoani humo
na kwamba hadi sasa ujenzi wa
madaraja matatu unaendelea ka-
tika kata hizo. Aidha, aliwashauri
wananchi kuacha kufanya shu-
ghuli za kilimo na uendelezaji wa
makazi karibu na vyanzo vya maji
ili kukabiliana na mabadiliko ya

pundag

tabianchi sambamba na kukwami-
sha wa miundombinu ya barabara
pamoja na madaraja.

Baadhi ya wananchi wa maeneo
hayo wameishukuru serikali ku-
wajengea daraja la Kalumbaleza
kwa maelezo kuwa kwa sasa
wataweza kusafiri mikoa ya Tab-
ora na Katavi bila tatizo. Dickson
Kisalala, alisema ujenzi wa daraja
hilo umewawezesha vijana ku-
pata ajira na kinamama kufanya
shughuli za mama lishe pamoja
na usombeleaji wa mawe na
mchanga.

Meneja wa Mradi wa daraja hilo
kutoka Kampuni ya Sumri, Said
Rajabu, alisema moja ya vikwazo
walivyokabaliana navyo ni mvua
nyingi za masika ambazo zili-
chelewesha ujenzi huo ambao un-
getakiwa kuanza mwezi Januari.

Askofu mstaafu wa Dayosisi ya Kusini (Njombe), Isaya Mengele, akizungumza na waandishi wa habari (hawapo pichani) jana, kuhusu hatima
ya mgogoro unaofukuta kuhusu kuihamisha Dayosisi ya Konde kutoka Mjini Tukuyu kwenda Halmashauri ya Jiji la Mbeya, ambapo amesema

uamuzi huo wameubariki. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Lami kuunganisha Mbeya, Tabora, Singida

Na Grace Mwakalinga,
CHUNYA

SERIKALI imepanga kujenga
kilomita 58 za barabara inayoun-
ganisha Mkoa wa Mbeya na mikoa
ya Tabora na Singida kuanzia ka-
tika Mji wa Makongolosi wilayani
Chunya kwa kiwango cha lami
katika Mwaka wa  Fedha
2021/2022.

Hayo yalisemwa juzi na Mbunge
wa Lupa, Masache Kasaka, al-
ipokuwa anazungumza na wa-

nanchi wa Mji wa Makongolosi
kuhusu utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya maendeleo wilaya-
ni humo.

Alisema kwa sasa ujenzi wa
barabara ya Chunya - Makon-
golosi yenye urefu wa kilomita
39 umekamilika, hivyo katika ba-
jeti iliyopitishwa na Bunge hivi
karibuni zimetengwa fedha kwa
ajili ya kuendeleza barabara
hiyo na kwamba barabara hiyo
itakuwa inajengwa kwa awamu
tofauti.

Alisema mbali na barabara
hiyo, pia zipo barabara ambazo
zitaboreshwa na serikali ili kuwa-
saidia wananchi wa maeneo ya
pembezoni mwa miji kusafiri na
kusafirisha mazao yao bila vikwa-
70 Vya aina yoyote.

“Serikali imetoa Sh. bilioni moja
kwa ajili ya uboreshaji wa bara-
bara zinazohudumiwa na Wakala
wa Barabara za Mijini na Vi-
hivyo naamini kuwa barabara
nyingi zitaboreshwa,” alisema Ka-

saka.

Vilevile alisema katika wilaya
goji 14 ambavyo havijafikiwa
na umeme, lakini akadai kuwa
tayari makandarasi wanaen-
delea na kazi ya kusambaza

vinaunganishiwa nishati  hiyo
ili kuwawezesha wananchi ku-
fanya shughuli zao, ikiwamo uan-
zishwaji wa viwanda vidogo.

| Wadau

wawapiga jeki

- wanahabari

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKURUGENZI wa Shule za
Paradise mikoa ya Mbeya na Dar es
Saalam, Ndele Mwaselela, ame-
waahidi kuwanunulia gari waandishi
wa habari wa Mbeya kwa ajili ya
kufanyia shughuli zao za kihabari.

Mwaselela alitoa ahadi hiyo
wakati wa hafla ya chakula cha
pamoja cha usiku Kilichowahusisha
wanahabari, wabunge na baadhi ya
wadau ambapo alitumia nafasi hiyo
kuwaambia waandishi wa habari
mambo mbambali ya kujikwamua
kiuchumi.

Alisema gari hilo atawakabidhi
wanahabari Julai mwakani kwa uta-
ratibu maalum, huku akiwasisitiza
kuunda umoja imara ambao uta-
wawezesha kupata fursa mbalim-
bali ili kujiingizia kipato.

“Nimewaita wanahabari kwa
lengo la kujadili masuala muhimu ya
ninyi kujikwamua kiuchumi mme-
kuwa na jitihada za kuwasemea
wenzenu kuwasaidia kusonga mbele
ili hali maisha yenu ni magumu ni
wakati sasa mshikamane ili msonge
mbele,” alisema Mwaselela.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa
Mbeya, Suma Fyandomo, aliwaahidi
wanahabari kupatia Sh. milioni moja
kwa ajili ya kutunisha mfuko wao
kwa kujikwamua na uchumi, huku
milioni mbili kwa ajili ya ununuzi
wa gari ambalo aliahidi Mwaselela
kununua.

Alisema wanahabari ni daraja kati
va wadau, serikali na wananchi na
kwamba wamesaidia kwa kiasi
kikubwa kubadilisha maisha ya
watu.

Aliahidi kuongeza ushirikiano kwa
wanahabari na kwamba atahakiki-
sha Mbeya inakuwa na umoja na
kusonga mbele kimaendeleo.

Mbunge wa Jimbo la Lupa,
Masache Kasaka, alisema aliwaahidi
wanahabari kuwapatia karasha la
madini ya dhahabu kwa maelek-
ezo kuwa watalitumia kwa ajili ya
kujiingizia kipato.

Sambamba na hilo, alichangia
shilingi milioni mbili kwa ajili ya un-
unuzi wa gari la wanahabari pamoja
na milioni moja kwa a

jili ya kutunisha mfuko wa wana-

tasnia.

Mmoja wa wanahabari, Martha
Sambo, aliwashukuru wadau hao
kwa kuamua kuwainua kiuchumi na
kwamba ni fursa kwao kubadilisha
maisha kutoka hatua moja kwenda
nyingine.

Aliahidi kuongeza

ushirikiano kwa wa-
nahabari na kwamba
atahakikisha Mbeya
inakuwa na umoja na
kusonga mbele kimaen-
deleo.
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Waandishi
habari
waelezwa
njia ya
kutatua
MIigogoro

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAANDISHI wa Habari, Asasi za Kiraia na
Watendaji wa Serikali wametakiwa kuwa
wabunifu na kutumia njia sahihi katika
utatuzi wa migogoro ndani ya jamii.

Hayo yalielezwa na Ofisa Ufuatiliaji na
Tathmini wa Mradi wa Jenga Amani Yetu,
Khamis Haroun Hamad, wakati akifungua
mkutano wa majadiliano baina ya Watend-
aji wa Serikali, Asasi za Kiraia pamoja na
waandishi wa habari juzi mjini hapa.

Aliwataka washiriki hao kuwa na ushiriki-
ano wa pamoja Katika kufuatilia na kutatua
migogoro inayoikabili jamii inayowazun-
guka.

Alisema kuwa waandishi wa habari,
wana asasi za Kiraia pamoja na watendaji
wa serikali wana jukumu kubwa la utatuzi
wa migogoro katika jamii inayowazunguka
hivyo wanapaswa kuwa wabunifu na ku-
tumia njia zilizosahihi ili wasiwe chanjo cha
kuendeleza migogoro.

Alisema, jambo la msingi ni kuwa
waangalifu wakati wa utatuzi wa migogoro
na kuielewa vyema jamii ambayo wana-
fanyia kazi.

“Mnapaswa kuwa na ushirikiano wa
pamoja wakati wa ufanyaji kazi wenu, lakini
pia jambo la msingi ni kuwa waangalifu
wakati wa utatuzi ili kila upande uweze
kufaidika,” alisema.

Alisema, katika utendaji kazi wao wa
kila siku wanapaswa kuzingatia namna ya
kulinda amani ya nchi.

Naye Mratibu wa Mradi wa Jenga Amani
yetu Zanzibar, Jamila Maoud, aliwataka
washiriki wa mkutano huo kuwa na busara
na hekima wakati wa utatuzi wa migogoro
inayoikabili jamii ili muwafaka upatikane.

“Unapotumia weledi, hekima na busara
wakati wa utatuzi wa migogoro huwa ni ny-
enzo kubwa inayosaidia kwa kiasi kikubwa
kutatua migogoro kwa njia ya amani,”
alisisitiza.

Washiriki wa mkutano huo walisema
kuwa jamii inakabiliwa na migogoro mingi

ikiwamo ya ardhi na udhalilishaji wa kijinsia

kwa wanawake na watoto.

Mradi wa Jenga unatekelezwa na Shirika
la Search for Common Ground pamoja na
kituo cha huduma za sheria Zanzibar na
wafadhili wakuu wa mradi huo ni Umoja wa
Ulaya.

~Ahamasisha wananchi
kujitokeza kupiga Kura

Na Mwandishi Wetu

JUMBE wa Kamati
Kuu ya Chama cha
ACT-Wazalendo,
Ismail Jussa Ladhu,
amewataka wananchi wa Jimbo
la Konde kujitokeza kupiga kura
katika uchaguzi mdogo wa jim-
bo hilo unaotarajiwa kufanyika
Oktoba 9, mwaka huu.
Aliwataka ~ wananchi wa
jimbo hilo wasiwe na uoga
wowote wajitokeze kwa wingi
na kumchagua mgombea wa
ACT-Wazalendo, Muhammed
Said Issa, ili awawakilishe katika
Bunge kwa ajili ya kupaza sauti
Zao.
Jussa aliyaeleza hayo jana
huko Msuka katika kiwanja cha
Okapi, Wilaya ya Micheweni

Pemba wakati wa uzinduzi wa
kampeni za mgombea wa cha-
ma hicho katika uchaguzi mdo-
go wa Jimbo la Konde.

“Tumchagueni Muhammed
ili awe sauti ya watu wa Konde
na Wazanzibari kwa ujumla
akasimamie maslahi yetu na vi-
zazi vyetu,” alisema Jussa.

Aliwataka wanachama wa
chama hicho Jimbo la Konde
wasiwe tayari kulaghaiwa au ku-
rubuniwa na vyama vingine vya
siasa vinavyoshiriki uchaguzi
huo.

“Chama pekee kinachoweza
kuleta maendeleo ni ACT- Wa-
zalendo viongozi wake wanau-
thubutu wa kudai chochote
chenye maslahi ya Zanzibar,”
alisema.

“Tulikuwa tukimsikia

mbunge wetu ambaye ni mare-
hemu alivyokuwa akiitetea Zan-
zibar Marehemu Khatib Said,
kwa hiyo tumchagueni Mu-
hammed ili akaendeleze pale
alipopaacha marehemu.”

Aliwataka vijana wasiwe we-
nye kukata tamaa katika kutafu-
ta mabadiliko ya Zanzibar kuto-
kana na vitimbi vinavyofanywa
na baadhi watu aliowataja kuwa
hawaitakii mema Zanzibar.

Alisema uchaguzi uliopita
mgombea aliyejiuzuru, Tume
ya Uchaguzi kwa kushirikiana
na kile alichodai watu ambao
hawana nia njema na Zanzibar
waliingilia uchaguzi na kuuvu-
ruga.

Kaimu Katibu Mkuu ambaye
ni Katibu wa Habari na Uenezi
wa chama hicho, Salim Biman,

aliwataka wananchi wa Konde
waende kwenye vituo vya ku-
pigia kura kwa kujiamini kuwa
mgombea wao atashinda na ata-
tangazwa na yeyote atakayehu-
jumu uchaguzi chama kitapam-
bana naye na kuwahakikishia
kuwa haki itasimama.

Kwa upande wake mgom-
bea wa jimbo hilo kupitia ACT-
Wazalendo, Muhammed Said
Issa, alisema yuko tayari kuwa
mbunge wa watu wa Konde ili
kuwasemea katika chombo cha
kutunga sheria.

Mgombea huyo anagom-
bea nafasi hiyo kwa mara ya
pili baada ya uchaguzi mdogo
wa awali mshindi kutoka CCM
Shekha Mpemba, kujiengua
katika nafasi hiyo kabla ya kua-
pishwa.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya Chama cha ACT -Wazalendo, Ismail Jussa Ladhu, akimtambulisha kwa wapigakura mgombea wa chama
hicho katika uchaguzi mdogo wa Jimbo la Kondo nafasi ya ubunge, Muhammed Said Issa, katika uzinduzi wa kampeni uliofanyika
Viwanja vya Okapi Msuka Wilaya ya Micheweni Jimbo la Konde. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yataka wazee kuchanja chanjo ya corona

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya na Ustawi wa
Jamii, Jinsia Wazee na Watoto Zan-
zibar, Nassor Ahmed Mazruwi, ame-
wataka wazee kuchanja chanjo ya
corona ili kujikinga na athari zina-

zoweza kujitokeza.

Aliyasema hayo jana wakati wa
uzinduzi wa Baraza la Wazee Jimbo
la Mtoni.

Alisema maradhi hayo
yanawaathiri zaidi wagonjwa na wa-
zee na lengo la kuwapatiwa chanjo
hiyo kutawasaidia kupunguza ngu-

vu za maradhi.

Aidha, alisema matibabu yake ni
gharama kubwa hivyo hakuna budi
kupatiwa chanzo hizo ili kuwae-
pushia wakati yatakapowapata.

Alisema serikali imejipanga ku-
wapatia chanjo hizo wazee pop-
ote walipo katika maeneo yao bila

usumbufu na kuwaomba wananchi
kuunga mkono juhudi hizo ili zi-
weze kufanikiwa.

Kwa upande wake Mwakilishi wa
Jimbo la Mtoni, Hussein Ibrahim
Makungu, alisema wanachukua
juhudi mbalimbali za kuboresha
maisha ya wazee hao, lakini baadhi

yao wanakabiliwa na tatizo la kuko-
sa matunzo ya uhakika.

Aliwaomba viongozi wa majimbo
kuandaa mikakati madhubuti ya
kuwasaidia wazee katika maeneo
yao kwa sababu wametoa mchango
mkubwa kwa familia na taifa kwa
ujumla.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIK

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA
ENTEPRISES FINANCE LIMITED (EFL).
KWA MAWASILIANO ZAIDI
TUPIGIE:0677 111 333

AU 0758 112 332

NYUMBA INAUZWA

NYUMBA INAUZWA IPO MWANANYAMALA
KWA KOPA. INA VYUMBA VITATU VYA
KULALA, SEBULE, JIKO, CHOO NDANI NA
NJE. INA UMEME, MAJI NA FENCE. KWA
MAWASILIANO PIGA: 0754409991.

OEISFZASMATAN GAZ ORMIIKO@CHIENI
INDUSIITAISNAREATP OB O@XE31 042
DARYESESAIFAAMBMOB:

H 2558107822 5366

KUPOTEA KWA VYETI

116479802

RAYA ALl JUMA anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne Chenye index namba
S.2417/0033  Kilichotolewa na  HAKI
SEKONDARI - TANGA mwaka 2016. Cheti cha
kidato cha nne Chenye index namba
P1553-0013 kilichotolewa na PONDENI
SEKONDARI - PEMBA mwaka 2017. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa Polisi. Taarifa ya
Polisi CHK/RB/2458/2021.

KUPOTEA KWA CHETI

116479902

FRAIDEN MKARUMANYIKA JAFES
anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato
cha nne chenye index namba S$3262-0009
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia BURUNGURA SEKONDARI mwaka
2017. Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi.Taarifa ya polisi:
DAR/URA/RB/460696/2021.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO. 109 OF 2021
In the matter of the Estate of the late ALEX
MADUHU BUGOMOLA of Mipango Miyuji
ward within City Council of Dodoma
AND
In the matter of Application for letter of
Administration by FAUSTINE ALEX
BUGOMOLA
GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before
the 28 September,2021.

Dated at Dodoma this 28 day of SEPTEMBER
2021.

Presented for filling this 14:gay of 09 2021.
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KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

GIDU SHABANI MSITU
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya
SANLG. yenye namba ya
usajiliMC 501 ACC
yenye Chassis no.
LBRSPJB58E9S037105
Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo jirani

yake.
Taarifa ya jeshi la polisi. g
KAH/RB/1648/2021. H

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MRATHI NA. 104 YA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
MUSIMU MUKAMA KAYUMBA
MWOMBAJI
DONALD BWIRE MASATU
TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki na Mirathi
ya marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa  kufika na  kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa
barua za usimamiaji wa Mirathi kwa waomba-
ji/mwombaji hapo juu. Mapingamizi yoyote
kuhusu haya yawe yameandikishwa mnamo
au kabla ya tarehe 21 Mwezi wa 10, 2021.

Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe 24
Mwezi wa 9, 2021.

116479202

FORM No.A/1
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIAJUDICIARY
IN THE DISTRICT COURT OF MOMBA
AT CHAPWA
CIVIL CASE NO. 6 OF 2021
ISMAIL FADHIL MBAGA.........
VERSUS
KELVIN FIULD...... .......DEFENDANT (S)

SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE
(O.v.r 1Civil Procedure Code)

PLAINTIFF (S)

To: KELVIN FIULD
WHEREAS the above named Plaintiff(s)hase/have instituted a suit
against you upon the claim the particulars of which are set out in
annexed copy of the plaint;

YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN
STATEMENT OF DEFENCE in dublicacte within twenty one (21) days
of service of this notice upon you.if ther is more than one
Plaintiff,additional copies of your written statement of defence must
be filed suffiecient on each of the plaintiffs.If thre are more
defendants than one and the defence is not joint defence,thre must be
filed suffiecient copies for service on each of the other defendants.
AND TAKE NOTICE that if you default in filing of the written statement
of defence within the time specified, the court may pronounce
judgment against you.

TAKE FURTHER NOTICE that the case also hase been fixed for order
befor Hon T.A LYON-SRM Judge/Magistrate on the 20 day of 10,2021
at 07:30 O'clock in forenoon/afternoon.

GIVEN UNDER MY HAND THE SEAL OF THE COURT
This 21 day of 09,2021
T.ALYON
REGISTRAR/MAGISTRATE =~
RESIDENT MAGISTRATE /3
MOMBA

116479502

Summons to appear (0.VR.20 (1) of (CPC)

(Substituted Service)
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)
AT DAR ES SALAAM
LAND CASE NO. 67 OF 2021
SAMEER MOHAMED. e PLAINTIFF
VERSUS
THE TEMEKE MUNICIPAL COUNCIL &
OTHERS.. DEFENDANTS
TO: (1) SOPHIA B, IMONUJE, (2) JACKSON
BARIKIEL ULOTU, (3) SAMI GEORGE MAHENGE, (4)

WAKUBEMBA BAKARI BUSOLO, (5) BAKARI

ATHUMAN NDOLWA.

WHEREAS: The above named PLAINTIFF has institute
the PLANT against you, you are hereby summoned to
appear in this court in person or by advocate or
authorized Agent on 11th day of OCTOBER 2021 at
09:00AM Before Hon. A. MSAFIRI, JUDGE, in the
morning to answer the said APPEAL and you are
directed to produce on that day all the documents upon
which you intend to rely in support of your REPLAY.
TAKE NOTICE that, in default of your appearance on
that day the said matter will be heard and determined in
your absence.

Given under my hand and the
day of SEPTEMBER, 2021.

116480002

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

ashe

MWANGA WA JAMIT

s ippmedia com

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Sudan yaishutumu Ethiopia
kuvuruga usalama wake

Khartoum, SUDAN

SUDAN imesema imezuia
jaribio la Jeshi la Ethiopia, ku-
ingia kwenye ardhi yake, kwe-
nye mpaka wa Al-Fashaqa ka-
ribu na mpaka wenye mzozo

wa Tigray.
Mkuu wa Jeshi la Sudan,
Jenerali Abdel Fattah al-

Burhan, amethibitisha jaribio

hilo na kusema, inaonyesha ni
namna gani jeshi la nchi hiyo
linailinda nchi, dhidi ya jar-
ibio la mapinduzi ya kijeshi,
kama ilivyoshuhudiwa wiki
iliyopita.

Hata hivyo, Jeshi la Ethiopia
halijazungumzia ripoti za Su-
dan, ingawa ofisa wa serikali
aliliambia Shirika la Aljazeera
kwamba, wanajeshi wa nchi

hiyo, hajawavuka mpaka kuin-
gia katika nchi hiyo jirani.

Mwaka jana serikali ya
Khartoum, ilituma wanajeshi
wake katika mpaka wa Al-
Fashaga, wakati uongozi wa
Ethiopia ulipotuma wanajeshi
katika Jimbo la Tigray, kupam-
bana na waasi.

Mapigano katika Jimbo la
Tigra, yamesababisha maafa

makubwa ya watu, huku wen- :
gine wakikimbilia katika nchi :

jirani ya Sudan.

Uhusiano kati ya Ethiopia :
na Sudan, umeendelea kuwa :
mbaya kufuatia hatua ya Ad-
dis Ababa kuendelea na mradi :
wa kutumia maji ya Mto Nile, :
kujaza bwawa lake la kuzali-

sha umeme.
RFI

Dunia ina hifadhi
silaha za nyuklia
14,000

New York, MAREKANI

KATIBU Mkuu wa Umoja wa Mataifa (UN) Antonio
Guterres, amesema dunia imeendelea kuwa tishio kwa
takribani miongo minne kutokana na kuhifadhiwa
kwa silaha za nyuklia licha ya kwamba ni marufuku.

Guterres aliyasema hayo mwishoni mwa wiki katika
maadhimisho ya kimataifa ya kukomesha silaha za ny-
uklia.

Alisema, wito kwa nchi zote zinazoshikilia teknolo-
jia ya nyuklia kutia saini mkataba wa kina wa kupiga
marufuku matumizi ya nyuklia (CTBT), ambao ulipit-
ishwa mwaka 1996 na umesainiwa na nchi 185.

Alisema, ili mkataba wa CTBT uanze kutumika,
lazima utiwe saini na kuridhiwa na nchi 44 zilizo na
teknolojia ya nyuklia, ambazo nane bado hazijaridhia
mkataba huo, China, Misri, India, Iran, Israel, Jamhuri
ya Kidemokrasia ya watu wa Korea , Pakistan na Mare-
kani. Tumebaki katika hali hii ya sintofahamu kwa
muda mrefu,” alisema Katibu Mkuu.

Aliongeza ni wakati wa kuondoa silaha za nyuklia
na kuanzisha enzi mpya ya mazungumzo, uaminifu na
amani, na kuabainisha kushughulikia tishio la silaha za
nyuklia.

“Imekuwa msingi wa kazi ya Umoja wa Mataifa tan-
gu kuanzishwa kwake, lilipopitishwa azimio la kwanza
la Baraza Kuu kuhusu silaha hizo mwaka 1946, likitaka
kuondolewa silaha zote za atomiki na silaha zingine
zote zinazoweza kusababisha maangamizi makuu
kote duniani.”

Alisema kwamba, ingawa idadi ya silaha za nyuklia
zimekuwa zikipungua kwa miongo kadhaa, zingine
14,000 zimehifadhiwa kote duniani na kuifanya dunia
kukabiliwa na hatari kubwa zaidi ya nyuklia kwa ka-
ribu miongo minne.

“Nchi zinaendelea kuimarisha vituo vya silaha
za nyuklia, na tunaona ishara zenye kutia wasiwasi
za mashindano mapya ya silaha. Ubinadamu bado
unaendelea kuwa karibu na silaha za maangamizi ya
nyuklia, suala ambalo halikubaliki.”

UN

Mgombea wa Chama cha Kisoshalisti chenye mrengo wa kati-kushoto

Ujerumani baada ya kushinda kiti hicho, kwenye uchaguzi wa wabunge

na kansela, uliofanyika mwishoni mwa wiki. PICHA: AP

Msoshalisti mwenye mrengo
wa katl ashinda Ujerumani

Berlin, UJERUMANI

CHAMA cha siasa cha Kisoshalisti che-
nye mrengo wa kati-kushoto (SPD), kime-
pata ushindi mwembamba kukiangusha
Chama cha Muungano wa Kihafidhina wa
CDU-CSU, ambao umekuwa ukiongozwa
na Kansela Angela Merkel anayemaliza
muda wake.

Matokeo ya awali ya uchaguzi uli-
ofanyika siku ya Jumapili, yanaonyesha,
chama cha SPD kimepata ushindi mwem-
bamba wa asilimia 25.7 na kukishinda
chama cha CDU, ambacho kimeibuka ka-

tika nafasi ya pili kwa asilimia 24.1.

Chama cha SPD kiliongoza kwa asil-
imia mbili zaidi, wakati huu matokeo ya
mwisho yakisubiriwa.

Kiongozi wa chama cha SPD Olaf
Scholz amejitokeza na kusema, matokeo
yanaonyesha chama chake kimeshinda
na kupewa nafasi ya kuongoza nchi hiyo
ya Bara la Ulaya.

Armin Laschet, kiongozi wa chama
cha CDU licha ya kuwa nyuma, ana ima-
ni kuwa atafanikiwa kuunda serikali na
kumrithi Kansela Merkel, ambaye uon-
gozi wake wa miaka 16, unafika mwisho.

Hii ndio mara ya kwanza baada ya
muda mrefu chama cha CDU kupata ma-
tokeo mabaya.

Kufuatia vyama vya SDP na CDU-CSU,
kuonyesha nia ya kuunda serikali kutoka-
na na uchaguzi wenye ushindani mkali,
upande wowote unaweza kufanya hivyo,
iwapo utapata washirika wanaohitajika
kuunda serikali ya muungano.

Iwapo hali itakuwa hivyo, Kansela Mer-
kel ataendelea kuongoza hadi pale seri-
kali ya muungano itakapoundwa labda
kufikia baadaye mwezi Desemba.

RFI

Taliban yapiga
marufuku
kunyoa ndevu

Kabul, AFGHANISTAN

TALIBAN imepiga marufuku, vinyozi
katika Mkoa wa Helmand, kutowanyoa
au kuwapunguza ndevu wanaume,
wakisema hatua hiyo inakiuka sheria
va Kiislamu.

“Mtu yeyote anayekiuka sheria
hiyo, ataadhibiwa,” Askari wa Taliban
wamesema.

Baadhi ya vinyozi katika Mji wa
Kabul walisema, kwamba pia wao wali-
pata maagizo kama hayo.

Maagizo hayo yalieleza kuhusu
kurudishwa kwa sheria kali kama
zile zilizokuwapo wakati kundi hilo
lilipokuwa madarakani awali, licha ya
ahadi ya kwamba litaanzisha serikali
itakayokuwa na misimamo ya wastani.

Tangu ilipochukua madaraka mwezi
uliopita, Taliban imewapatia adhabu
kali wapinzani wake.

Siku ya Jumamosi , wapiganaji wa
kundi hilo, waliwapiga risasi na kuwaua
watekaji wanne na miili yao kuzun-
gunshwa katika barabara ya Mkoa wa
Herat.

Katika ilani iliyochapishwa katika
saluni, Kusini mwa Mkoa wa Helmand,
maofisa wa Taliban walionya vinyozi,
[azima wafuate sheria ya Kiislamu
katika kunyoa nywele za kichwani na
ndevu.

“Wapiganaji hao wanaendelea kuja
na kutuagiza kutonyoa ndevu.” alisema
kinyozi mmoja mjini Kabul'.

Mmoja wao aliniambia kwamba wa-
naweza kutuma maofisa kuchunguza,
ili kutukamata.”

Walimtaka kutofuata mitindo ya
Marekani na kutowanyoa watu ndevu
Zao.

Wakati wa uongozi wa kwanza wa
Taliban kuanzia mwaka 1996 hadi
2001, kundi hilo lilipiga marufuku
mitindo tofauti ya nywele na kusisitiza
wanaume wafuge ndevu.

Tangu wakati huo, unyoaji wa ndevu
na nywele fupi miongoni mwa wa-
naume Waafghan umekuwa maarufu.

Baadhi ya vinyozi, ambao hawakuta-
jwa majina, ili kuwalinda, walisema
sheria hizo mpya zinawapa mazingira
magumu va kujipatia kipato.

"Kwa miaka mingi saluni yangu iliku-
wa ikivutia vijana wadogo wanaotaka
kunyolewa wanavyotaka, ili kuonekana
vijana wa kisasa. Hakuna haja ya kue-
ndelea na biashara hii,” kinyozi mmoja
aliambia BBC.

BBC

“Wapiganaji hao
wanaendelea
kuja na kutua-
giza kutonyoa
ndevu” alisema
kinyozi mmoja
mjini Kabul'.
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NYOTA WATATU YANGA
KUIKOSA KAGERA SUGAR

Na Saada Akida

IKOSI cha Yanga mapema tu jana

kimewasili salama mjini Bukoba

tayari kwa mchezo wao wa ke-

ho dhidi ya Kagera Sugar, lakini

kitawakosa nyota wake watatu Saido Nti-

bazonkiza, Dickson Ambundo na Yassin
Mustafa ambao ni majeruhi.

Yanga itashuka katika Uwanja wa Kaita-
ba kesho kuvaana na wenyeji Kagera Sug-
ar kwenye mechi yao ya kwanza ya Ligi
Kuu Bara baada ya msimu mpya kuanza
rasmi juzi.

Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine
Nabi, akizungumzia mchezo huo, alisema
baada ya kufika salama Bukoba wanaen-
delea na maandalizi ya mwisho ili ku-
hakikisha wanapata matokeo chanya na
kufanya vizuri kwenye ligi hiyo.

Alisema ana imani ligi ya msimu huu
itakuwa ya ushindani mkubwa kwa saba-

bu timu zote zimejiandaa vizuri kwa ajili
ya kwenda kutafuta matokeo mazuri ka-
tika mchezo huo.

“Tuko fiti na tayari kwa mchezo huo,
nina matarajio hautakuwa rahisi kwa
sababu Kagera Sugar watahitaji kutumia
vema uwanja wa nyumbani kwa kutafuta
matokeo chanya,” alisema Nabi.

Kuhusu Ntibazonkiza, Mustafa na Am-
bundo, Nabi alisema atawakosa nyota
hao kwa kuwa bado hawajawa fiti baada
ya kupona majeraha yao, lakini tayari
wameanza mazoezi mepesi kabla ya
kurejea uwanjani moja kwa moja.

Aidha, Nabi alisema ujio wa Cedric
Kaze katika benchi lake la ufundi, ni faraja
kwake kwa sababu amewahi kuifundisha
timu hiyo, na uelewa wake mzuri wa soka
la Tanzania kutamrahisishia kazi.

Kwa upande wa Msemaji wa Yanga, Haji
Manara, alisema sherehe za ubingwa wa
Ngao ya Jamii zimekwisha na sasa wa-

naenda kuanza ligi na matarajio yao ni
kupata alama tatu dhidi ya Kagera Sugar.

“Sasa tunaenda kuanza Ligi Kuu, na kila
mechi kwetu ni fainali, tutamheshimu
kila mpinzani tutakayekutana naye, ki-
kubwa wanachama tudumishe umoja na
ushirikiano ili kufikia malengo yetu ya ub-
ingwa wa Ligi Kuu,” alisema Manara.

Wakati Yanga wakisema hayo, Kocha
Mkuu wa Kagera Sugar, Francis Baraza,
alisema anatambua ukubwa wa Yanga na
wanawaheshimu, lakini kamwe hawao-
gopi.

Alisema ana kikosi chake kipo imara na
tayari kwa ajili ya kuingia katika mapam-
bano ya kupata pointi muhimu kwenye
ligi hiyo.

“Ninaendelea kutoa maelekezo ku-
hakikisha wachezaji wote wanakuwa fiti
na kutengeneza kombinesheni na uele-
wano uwanjani kabla ya kukutana na
Yanga,” alisema.

§

Spika wa Bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki, Martini Ngoga (kulia), akimkabidhi zawadi mbalimbali mshindi wa
jumla wa mashindano ya ‘Diplomatic Golf', Dier Mohamed, valiyofanyika kwa siku mbili Septemba 25 na 26, mwaka

jipya la Utalii wa Gofu. MPIGAPICHA WETU

TPLB na matarajio ya Ligi Kuu bora zaidi

Na Adam Fungamwango

WAKATTI Ligi Kuu Tanzania Bara im-
eanza jana, Bodi ya Ligi nchini (TPLB),
imesema inatarajia kuwa na msimu
bora zaidi kwa msimu huu kuliko uli-
opita.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TPLB, Alma-
si Kasongo, amesema kauli mbiu yao ni
kwamba kila msimu uwe bora kuliko
uliopita, hivyo ana matarajio makubwa
ubora kuongezeka msimu huu hasa
kutokana na vitu vyote vilivyofanyika,
ikiwamo udhamini na kufuatwa kwa
taratibu zote na kanuni, wahudhuriaji
viwanjani na watazamaji, watarajie

kuona Ligi Kuu bora na yenye ushinda-
ni wa aina yake.

“Kila kitu kilichotakiwa kumefanyika,
tunataraji kuona msimu bora zaidi kwa
sababu sisi kauli mbiu yetu ni kwamba
kila msimu uwe ni bora kuliko uliopi-
ta,” alisema Kasongo.

Kwa mara ya kwanza baada ya miaka
mingi, Ligi Kuu Tanzania Bara inakwen-
da kuchezwa ikiwa na timu 16.

Mara ya mwisho ilikuwa ni msimu
wa 2017/18, lakini baada ya hapo ndipo
timu ziliongezeka msimu wa 2018/19 na
kuwa 20, ambazo nazo zilikuwa zikip-
ungua mbilimbili kila msimu.

Naye mchezaji wa zamani wa Pan Af-

rican na Taifa Stars, ambaye amewahi
kuwa kocha wa klabu mbalimbali,
ikiwamo Prisons, Mohamed Richard
‘Adolf’, amesema Ligi Kuu msimu huu
itakuwa bora kama viongozi wa klabu
hawatoweka maslahi yao mbele.
Alisema kutokana na udhamini ul-
iowekwa na Kampuni ya Azam Media
Ltd, anataraji kama pesa zikitumika
kuzihudumia klabu, basi timu nyingi
zitaimarika na kuwa na ligi bora.
“Lakini kama wakiweka maslahi
yao mbele, pesa zitaliwa na wachezaji
wataendelea kukabiliwa na ukata,
basi hakuna ambacho kitakuwa kime-
boreshwa kwenye ligi,” alisema.

Wasanii watakiwa
kuunda jukwaa lao

Na Beatrice Shayo

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
kimesema kinathamini na kutambua
michango ya sanaa nchini, hivyo Ki-
takwenda kutatua kero wanazokutana
nazo ili waweze kufikia malengo yao.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa
wiki jijini Dar es Salaam na Katibu wa
Itikati na Uenezi CCM, Shaka Hamdu
Shaka katika jukwaa la wasanii lil-
iloandaliwa na Kampuni ya Marketing
Africa, ambapo alieleza chama chake
kitaendelea kuweka misingi imara va
kuendeleza sanaa nchini kama wal-
ivyoahidi katika ilani yao.

Shaka aliwataka wasanii kuandaa
jukwaa ambalo watakutana nao na
watamwomba Rais Samia Suluhu
Hassan kuwasikiliza kwa pamoja na
kuona namna gani ya kuwasaidia ili
changamoto zao zitatuliwe.

Alisema wanadhamira njema ya
kukuza na kuwathamini wasanii
na Rais Samia ameanzisha Wizara
Maalum ya Sanaa, Utamaduni na
Michezo kwa lengo la kushughulikia
changamoto za wasanii zilizopigiwa
kelele kwa muda mrefu.

BMT yatimua
viongozi TAVA

Na Saada Akida

BARAZA la Michezo la Taifa
(BMT), limesimamisha viongozi wa
Chama cha Mchezo wa Wavu Tan-
zania (TAVA), kutokana na kadhia
iliyojitokeza kwa timu ya Taifa ya
mchezo huo na kuondolewa katika
mashindano nchini Rwanda.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana Kaimu Katibu Mtendaji wa
BMT, Neema Msitha, alisema timu
hiyo iliondolewa katika mashindano
hayo yaliyofanyika Septemba 7
hadi 15, mwaka huu kwa uongozi
kushindwa kulipa ada za mashinda-
no na gharama za malazi ikiwamo
hoteli waliyofikia.

Alisema BMT imefanyia uchun-
guzi suala hilo na kujiridhisha
kwamba tukio la timu hiyo kufuku-
zwa nchini Rwanda na kutia aibu
taifa ni uzembe wa viongozi wa
chama hicho.

“Kabla ya timu hiyo kuondoka
nchini, BMT tulikutana na viongozi
wa TAVA kuongea nao na kujiri-
dhisha kuhusu gharama na kwa
upande wetu serikali tulitoa kiasia
cha Sh. milioni 11.7 kwa gharama
zote za ndege kwenda na wao kua-
hidi kwa maandishi kuwa gharama
nyingine watapata mdhamini,”
alisema Msitha.

Alisema baada ya kukutana wali-
washauri, uongozi wa TAVA kubaki
nchini endapo watakosa uhakika
wa wadhamini, lakini walilazimi-
sha kusafiki kwenda nje ya nchi
wakiwa hawana hela ya kulipa ada
va ushiriki.

“Kwa sababu hizo tumewaondoa
viongozi wa TAVA na hawataruhusi-
wa kabisa kujihusisha na uendeshaji
wa chama kuanzia sasa,” alisema.
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asri astaf

PARIS, Ufaransa

MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Sol-
skjaer, amedokeza kwamba, Marcus Rashford
anaweza kurejea dimbani baada ya kufanyiwa

peresheni.

Nyota huyo anatarajiwa kurejea kwenye mechi ya Ligi
Kuu England dhidi ya Leicester City, Oktoba 16, mwaka
huu.

Mshambuliaji huyo alifanyiwa upasuaji wa bega wakati
wa kipindi cha majira ya joto na bado hajahusika na mechi
yoyote ya ‘Mashetani Wekundu’ hao kwa msimu huu wa
2021-22.

Hivi karibuni Rashford alipigwa picha akiwa kwenye
mazoezi, na kulikuwa na madai kwamba mchezaji huyo
wa kimataifa wa England angeweza kuwapo dimbani kabla
ya mapumziko ya kimataifa.

Hata hivyo, Solskjaer aliiambia tovuti rasmi ya Manches-
ter United kwamba, mshambuliaji huyo mwenye umri wa
miaka 23, anaweza kurejea baada ya seti nyingine ya mechi
za kimataifa Oktoba.

‘Mashetani Wekundu’ wana mechi dhidi ya Villarreal na
Everton kabla ya kusafiri kwenda Uwanja wa King Power
Oktoba 16, mwaka huu kucheza dhidi ya Leicester.

Rashford, ambaye alikuwa na mchango mkubwa kwa
nchi yake kwenye Euro 2020, licha ya shida zake za ma-
jeraha, alifunga mabao 21 na kutoa asisti 15 kwenye mechi
57 za Man United kwa msimu uliopita.

SAMIR Nasri amethibitisha kwamba
amestaafu kucheza soka la ushindani
katika umri wa miaka 34.

Mchezaji huyo wa zamani wa Ufar-

ansa alitangaza uamuzi huo kupitia
Canal+, Jumapili, ambako kwa sasa
anafanya kazi ya uchambuzi wa soka
kwenye kituo hicho.

Nasri aliibukia Marseille na akaha-
mia Arsenal mwaka 2008, akitumia
miaka mitatu kwenye dimba la Emir-
ates kabla ya kujiunga na Manchester
City.

Kule City, Nasri alishinda mataji
mawili ya Ligi Kuu England, taji la EFL
na Ngao ya Jamii.

Alijilunga na Sevilla kwa mkopo
msimu wa 2016-17 na alionekana kui-
marika kwenye Ligi Kuu ya Hispania,
LalLiga, ingawa hakuwa na mkataba

U kucheza soka

W v kudumu

Pia alicheza kwa muda mfupi nchini
Uturuki katika klabu ya Antalyaspor,
lakini Nasri alikatisha mkataba wake
Januari 2018, kabla ya kufungiwa miezi
sita na Shirikisho la Soka la Ulaya
(UEFA), kwa kuvunja sheria ya ma-
tumizi ya Dawa za Kuongeza Nguvu
Michezoni (WADA), kosa alilolifanya
Desemba mwaka 2016.

Kufungiwa huko ndiko kulikomfan-
ya Nasri kutokuwa tena na mapenzi na
soka, huku mchezaji huyo mara zote
akisisitiza hakuwa na kosa.

“Nilihukumiwa kwa kosa ambalo
sikulifanya na hilo lilibadilisha mahu-
siano yangu na soka,” alisema kupitia
Canal-+.

Nasri alirudi kucheza kwa muda
mfupi na West Ham msimu wa 2018-
19, akicheza jumla ya mechi tano za
Ligi Kuu England.

== A 9 O e
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HABARI MICHEZO

GUARDIOLA AFUNGUKA - °
SILVA KUONDOKA CITY

MANCHESTER, England

YOTA wa Manchester City, Bernar-
do Silva, anaweza kuondoka kwa
mabingwa hao wa Ligi Kuu Eng-
land, kwa mujibu wa Pep Guardiola.

Silva alihusishwa na mpango wa kuondo-
ka City wakati wa kipindi cha dirisha la usa-
jili 1a majira ya joto, huku Atletico Madrid na
Barcelona wakihusishwa naye, lakini nyota
huyo wa kimataifa wa Ureno alibakia hapo
Manchester.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
27, ameanza katika mechi tano kati ya sita za
City kwenye Ligi Kuu msimu huu, huku aki-
funga bao la ushindi wakati wakishinda 1-0
dhidi ya Leicester City.

Baada ya kuonyesha kiwango cha kuvutia
kwenye ushindi wa Jumamosi wa bao 1-0

dhidi ya bingwa mtetezi wa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, Chelsea, Guardiola alimsifia Silva.
“Kitu pekee anachotaka Bernardo ni kuwa
na furaha, hapa au sehemu nyingine.
“Ninachotaka ni furaha yake kwa sababu
yeye ni mtu ambaye anastahili vitu bora zai-

. di,” alisema Guardiola akinukuliwa na BBC
Sport.

“Pia ni mchezaji anayevutia si jukumu lake
kucheza kama kiungo mchezeshaji, lakini
anajua namna gani anacheza.”

Silva ameshinda mataji matatu ya Ligi Kuu
England mara tatu tangu alipojiunga na City
mwaka 2017.

.

-_

Dybala, Morata kuikosa
Chelsea Uefa Jumatano

TURIN, Italia

KOCHA Massimiliano Allegri
amethibitisha kwamba, Paulo Dy-
bala na Alvaro Morata hawatai-
chezea Juventus kwenye mchezo
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi
ya Chelsea baada ya kuumia dhi-
di ya Sampdoria.

Bianconeri hao walipata ushin-
di wa pili mfululizo kwenye Serie
A, huku wote Dybala na Morata
wakiumia na hivyo hawatakuwa-
po kesho, Jumatano kwenye
mchezo wa Ulaya wa Kundi H
dhidi ya mabingwa hao watetezi.

Dybala alifunga bao la ufunguzi
wakati Juve wakijivuta hadi nafasi

ya tisa kwenye msimamo wa Se-
rie A, wakipitwa pointi nane na
vinara AC Milan.

Awali Allegri alionyesha ku-
tokuwa na wasiwasi juu ya
majeraha ya wachezaji hao, la-
kini sasa amethibitisha kwamba,
watakuwa nje ya dimba.

“Tutaangalia namna ya kuche-
za dhidi ya Chelsea bila Dybala na
Morata,” alisema Allegri akinuku-
liwa na Sky Sport Italia.

“Kwa sababu si mchezo wa kua-
mua hatima. Mchezo muhimu
zaidi wa kufuzu hatua inayofuata
ni ule dhidi ya Zenit.”

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

TAREHE

1.02.10.21

MUDA MICHEZO

17:00 Derby vs Swansea

1 X 2

02.10.21

17:00 | Peterborough vs Bristol City

02.10.21

17:00 |Luton Town vs Huddersfield

02.10.21

17:00 Hull City vs Middlesbrough

02.10.21

17:00| Blackpool vs Blackburn

02.10.21

17:00 Barnsley vs Millwall

0210.21

18:00 | Montpellier vs Strasbourg

0210.21

19:30 Brighton vs Arsenal

©lo|No|o|s|u|n

02.10.21

22:00| Atletico Madrid vs Barcelona

10.03.10.21

16:00| Tottenham vs Aston Villa

1. 03.10.21

16:00 |Crystal Palace vs Leicester

12.03.10.21

18:00 Lille vs Marseille

13.03.10.21

18:30 | Liverpool vs Manchester City

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 28 - SEPTEMBA 20

NYUMBANI  SARE  UGENINI
1 X

TAREHE  GAMEID

MICHEZO

Skra Czestochowa vs Lech Poznan

Dunarea Calarasi vs FC Politehnica lasi

KS Gornik Polkowice vs Gornik Leczna

Shakhtar Donetsk vs Inter

Ajax vs Besiktas

Kszo Ssa Ostrowiec Sw. vs GKS Tychy

VfR Garching vs SV Kirschanschoering

Middlesbrough vs Sheffield Utd

QPR vs Birmingham

Rotherham vs AFC Wimbledon

Bromley vs Grimsby

St Ives Town vs Barwell

Morecambe vs Lincoln

Plymouth vs Crewe

Cambridge Utd vs Gillingham

Glenavon vs Larne

Glentoran Belfast vs Linfield Belfast

MK Dons vs Fleetwood Town

Ballymena Utd vs Dungannon Swifts

Folkestone Invicta vs AFC Hornchurch

Merthyr Town vs Tiverton Town

Huddersfield vs Blackburn

Cardiff vs West Bromwich

Banbury United vs Biggleswade Town

Ipswich vs Doncaster

Sunderland vs Cheltenham

Woking vs Chesterfield

Leiston vs Needham Market

Wigan vs Sheffield Wed

Charlton vs Bolton

Shrewsbury vs Wycombe

Burton vs Portsmouth

Taunton Town vs Yate Town

Bowers Pitsea vs Corinthian Casuals

Utd of Manchester vs Scarborough Athletic

Preston vs Stoke City

Hull City vs Blackpool

South Shields vs Lancaster City

Haringey Borough vs Potters Bar Town

Bromsgrove Rovers vs Hednesford Town

Oxford Utd vs Accrington

Paris St Germain vs Manchester City

Borussia Dortmund vs Sporting Lisbon

Porto vs Liverpool

Real Madrid vs Sheriff Tiraspol

La Serena vs Everton Vina del Mar

AC Milan vs Atletico Madrid

Avai vs Londrina PR

RB Leipzig vs Brugge

Universitario Popayan vs Tigres FC (COL)

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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SIMBA SC
KUANZA
KUTETEA |

® ® ® Kamwaga aachia
ngazi, huko Azam yashi-

kwa, Mbeya Kwanza FC na

Namungo zaanza ligi kwa
ushindi huku...

Adam Fungamwango na Tunu Hassan, TUDARCo

AADA ya kuchapwa bao 1-0 dhidi ya watani

wao wa jadi, Yanga, Jumamosi iliyopita, ma-

bingwa watetezi, Simba leo wataanza kibarua

cha kuutetea ubingwa wao, kwa kuwavaa Bi-
ashara United kwenye Uwanja wa Kumbukumbu ya
Karume, Musoma mkoani Mara.

Simba inayowania kutwaa ubingwa mara ya tano
mfululizo itakuwa na kibarua kizito cha kurudisha
imani kwa wanachama na mashabiki wake ambao wa-
naona timu yao imepungua nguvu msimu huu, tangu
kuondoka kwa wachezaji Luis Miquissone na Clatous
Chama ambao wamepigwa bei.

Hata hivyo, Simba inaingia kwenye uwanja huo iki-
wa na kumbukumbu nzuri ya kushinda mechi zote il-
izocheza dhidi ya wenyeji wao kwenye Ligi Kuu.

Ikiwa ugenini, Uwanja wa Karume, Simba imeifunga
Biashara United mara zote tatu ilizokutana nayo tangu
ipande na kuanza kucheza Ligi Kuu msimu wa 2018/19.

Aprili 27, 2019, ilishinda mabao 2-0, yote yakiwekwa
wavuni na John Bocco msimu wa 2018/19, uliofuata
ilishinda tena 2-0, yaliyofungwa na Meddie Kagere na
Miraji Athumani, Septemba 29, 2019, huku msimu uli-
omalizika ikishinda bao 1-0 lililowekwa wavuni na Ber-
nard Morrison, Februari 18, mwaka huu.

Kati ya hao, wachezaji ambao wanaweza wakacheza
ni Bocco na Kagere, kwani Morrison bado anatumikia
adhabu ya kukosa mechi tatu, aliyoipata kwenye mechi
ya Kombe la FA mjini Kigoma na Miraji akiwa ame-
shaondoka kwenye kikosi hicho na sasa yupo KMC FC.

Baada ya kichapo cha bao 1-0, makocha na viongozi
wa Simba wamekuwa wagumu kuongea chochote, la-
kini wote wamekuja na kaulimbiu moja isemayo ‘tut-
arudi tukiwa imara zaidi.’

Kwa upande wa Meneja wa Klabu ya Biashara United,
Frank Wabare, amesema maandalizi yote yamekami-
lika na kwamba Uwanja wa Karume ni sehemu ambayo
itakuwa ngumu kwa wageni wote watakaokanyaga.

“Wala siyo Simba tu, hapa Uwanja wa Karume pa-
takuwa pagumu kwa wageni msimu huu, tunaanza na
hao Simba,” alisema Wabare.

UBINGWA

Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini. Timu hiyo itashuka Uwan-
ja wa Kumbukumbu ya Karume, Musoma leo kuvaana na wenyeji,
Biashara United kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara leo. PICHA: SIMBA

Wakati huo huo, Kaimu Ofisa
Habari wa Simba Ezekiel Kamwa-
ga, amemaliza rasmi kipindi chake
cha miezi miwili akiwa anakaimu
nafasi hiyo na ITjumaa iliyopita
aliagwa rasmi. Kutokana na hatua
hiyo, Simba sasa itamtangaza ofisa
habari mpya ambaye atachukua
mikoba hiyo ya Kamwaga, ambaye
aliikaimu baada ya uongozi wa
klabu hiyo kuridhia ombi la Hajji
Manara la kuachia ngazi.

Kwingineko katika msimu mpya

wa Ligi Kuu Bara ulioanza jana,
Mbeya Kwanza FC ilianza vema
baada ya kuwachapa wenyeji wao
Mtibwa Sugar kwa bao 1-O kwenye
mechi iliyopigwa Uwanja wa Ma-
batini mkoani Pwani huku Azam
FC ikilazimisha sare ya 1-1 ugenini
Uwanja wa Mkwakwani, Tanga dhi-
di ya Coatal Union wakati Namun-
go FC yenyewe ikiutumia vema
uwanja wa nyumbani kwa kushin-
da 2-0 dhidi ya Geita Gold FC.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Mkude arejeshwa
Stars Kuivaa Benin

Na Saada Akida

KIUNGO wa Simba, Jonas
Mkude, amerejeshwa kwenye
kikosi cha timu ya Taifa, Taifa
Stars’ na kuwa miongoni mwa
wachezaji 25 wa timu hiyo
walioitwa kujiandaa kwa mchezo
dhidi ya Benin kuwania kufuzu
fainali za Kombe la Dunia mwa-
kani nchini Qatar.

Stars inatarajia kuingia kambini
Oktoba 3, kujianda na mechi hiyo
dhidi ya Benin itakayopigwa
Oktoba 7, mwaka huu katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa
kabla ya kwenda kurudiana
ugenini siku tatu baadaye.

Nyota huyo wa Simba hakuit-
wa kwa muda mrefu katika
kikosi hicho cha Stars kutokana
na kuwa nje akitumikia adhabu
va klabu yake hiyo, lakini sasa
amejumuishwa baada kurejesh-
wa kikosini katika klabu yake.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam
jana, Kocha Mkuu wa Stars, Kim
Poulsen, alisema amemrejesha
Mkude kwa sababu ya uwezo
wake alionyesha kwenye mechi
za Kirafiki.

Alisema amewaacha nyota
watatu wa Azam FC akiwamo
Mudathiri Yahya, Ayoub Lyanga
na Abubakar Salum, (Sure Boy)
kutokana na sababu za kiufundi.

“Ninachagua wachezaji wa
timu ya Taifa kutokana na ubora
mchezaji alionyesha kwenye
timu yake au unaonyesha an-
apokuwa timu ya Taifa. Nimem-
rejesha John Bocco ambaye ali-
kuwa majeruhi,” alisema Poulsen.

Wachezaji wengine walioitwa
na kocha huyo ni Aishi Manula
(Simba), Metacha Mnata (Polisi
Tanzania), Ramadhan Kab-
wili (Yanga), Shomari Kapombe,
Mohamed Hussein ‘Tshabalala’,
Erasto Nyoni na Kenedy Juma
(Simba), Dickson Job na Ba-
kari Nwamnyeto (Yanga), Lusajo
Mwaikenda na Edward Manyama
(Azam FQ), Nickson Kibabaje
(KMC) Meshack Mwamita (Gwam-
bina FC), Novatus Dismas (Mac-
cabi Tel Aviv-Israel).

Wengine ni Mzamiru na Bocco
(Simba), Feisal Salum (Yanga),
Iddy Seleman Musa na Abdul
Hamis Seleman (Azam FC), Mb-
wana Samatta (Royal Antwerp-
Ubelgiji), Reliants Lusajo (Namun-
go FC) na Simon Msuva (Wydad
AC-Morocco).
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