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HABARI KITAIFA

Haji Manara aburuzwa
mahakamani Simba Day

Na Mwandishi Wetu

MSEMAJI wa Klabu ya Simba ya
wenzake watatu wameburuzwa ka-
tika Mahakama ya Hakimu MKkazi
Kisutu, akidaiwa deni na fidia ya
Sh. milioni 83.3 baada ya kupokea
bidhaa zenye nembo ya Dela Boss
Perfume bila kuzilipia.

Mbali na fedha hizo, mlalamikaji
Abu Masoud Al Jahdhamy LLC,
ameiomba mahakama  ku-
waamuru walalamikiwa, Manara,
Beatrice Ndungu na Palm Gen-
eral Supply, kumlipa fidia nyingine

itayoona zinafaa na gharama za
mawakili.

Kesi hiyo ya madai namba
128/2019 ilitajwa jana mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi, Wan-
jah Hamza na imepigwa kalenda
mpaka Agosti 29, mwaka huu itaka-
potajwa tena.

Katika madai ya msingi, mlalami-
kaji amefungua kesi hiyo akiwadai
walalamikiwa fedha hizo baada ya
kuwasambazia bidhaa yenye nem-
bo ya Dela Boss Perfume ‘Tanzania’
zilizotengezwa Dubai.

Tlidaiwa kuwa mlalamikaji aliin-
gia mkataba na Manara Desemba

PICHA: MIRAJI MSALA

Majaliwa: Maonyesho SADC fursa pekee kwa Watanzania

Na Beatrice Moses

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema Wiki ya Maonyesho ya
nne ya Viwanda ya Nchi za Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC) ni fursa pekee ya kutangaza
bidhaa zinazozalishwa nchini.

Alitoa kauli hiyo jana wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari
baada ya kukagua mabanda kwe-
nye maonyesho hayo yanayoen-
delea kwenye Kituo cha Kimataifa
cha Mikutano cha Julius Nyerere
(JNICC), jijini Dar es Salaam.

Maonyesho hayo ambayo yali-
funguliwa juzi na Rais John Magu-
fuli, yanafanyika katika maeneo
matatu ambayo ni JNICC, viwanja

wa Gymkhana na viwanja vya Ka-
rimjee. “Nimekuja kufanya ufua-
tiliaji wa maandalizi ya Mkutano
wa 39 wa Wakuu wa Nchi za SADC,
nimekuta yanaendelea vizuri.
Nimekuja kuangalia mwitikio wa
wajasiriamali wa pande zote mbili
za Muungano pamoja na waja-
siriamali kutoka nchi wanachama
wa SADC, na pia mwitikio wa wa-
nanchi wetu ukoje,” alisema.
Waziri Mkuu alisema fursa hiyo
ni muhimu kwa Watanzania kuo-
nyesha bidhaa za ndani ili wageni
wanaokuja wajue kuna bidhaa zipi
zinazozalishwa nchini. “Tumetoa
fursa kwa nchi za SADC zote nao
pia waonyeshe bidhaa zao. Mao-
nyesho haya ni ya wazi, Watanza-

19, 2018 kwa kuchapa bidhaa zenye
maneno hayo.

Katika mkataba huo, mlalami-
kaji alitakiwa kupata asilimia 70 na
Manara asilimia 30 na kwamba fai-
da itakayopatikana angemrudishia
mlalamikaji gharama za uwekezaji
Salaam.

Januari 21, 2019 mlalamikaji
kupitia kampuni ya AMA Trading
es Salaam ambazo zina thamani ya
Sh. milioni 46 na zilipokelewa na
mlalamikiwa wa pili, Ndungu na wa
tatu kama mawakala.

nia wanayo nafasi ya kuja kuona na
kujifunza,” alisema.

Alisema mbali ya fursa ya
masoko, Tanzania inayo pia
fursa ya kupata teknolojia mpya
na za kisasa ikiwa ni pamoja na
wawekezaji wa viwanda vya usindi-
kaji bidhaa mbalimbali. “Tumeona
utaalamu unaotumika kutengen-
eza bidhaa mbalimbali, hii maana
yake ni kwamba tunajifunza na
teknolojia zinazotumika,” alisema
na kuongeza: “Tunayo fursa ya
kukaribisha viwanda kutoka nje
ya nchi, wote hapa wameleta bid-
haa zao. Pia tunawakaribisha waje
waanzishe viwanda kwa ubia na
Watanzania. Sisi tunayo ardhi, tu-
nazalisha mazao mengi tu, kwa

Januari 21, 2019 mlalamikaji
alituma fomu ya madai ya Sh.
83,300,000 kwa mlalamikiwa wa
pili na wa tatu akitaka kulipwa faida
ya uwekezaji na kiasi kilichotumika
kununulia bidhaa hizo pamoja na
faida.

Walalamikiwa walipokea bidhaa
hizo na mpaka sasa hawajalipa
chochote pamoja na kudaiwa kwa
maneno na maandishi kutoka kwa
mlalamikaji.

Mlalamikaji anadai kuwa ku-
tokana na kitendo hicho kimem-
sababishia usumbufu mkubwa na
hasara katika biashara zake.

hiyo mbia wa nje anaweza kuun-
ganisha mtaji na Mtanzania na
wakajenga kiwanda hapa nchini.”

Mbali ya fursa za kiuchumi
kwao binafsi, Majaliwa aliwataka
washiriki watangaze vivutio vya
utalii vilivyopo nchini ambavyo
vitasaidia kuwafanya wageni wa-
naoshiriki mkutano huo watamani
kubaki nchini na kuvitembelea.

“Watanzania tutumie nafasi hii
kutangaza vivutio vingine tulivyo-
navyo. Mbuga za wanyama tunazo
nyingi, tunao Mlima Kilimanjaro
ambao ni mrefu kuliko yote ba-
rani Afrika na huwezi kuupanda
kutokea popote. Ili uupande, ni la-
zima uje Tanzania,” amesema.

“Pia tuna eneo maarufu la Oldu-

]
Aliyepata
ajali gari
la RC
afariki
dunia

Na Romana Mallya

KASOBI Shida (26),
mtoto wa dereva wa
Mkuu wa Mkoa wa
Mara aliyepata ajali
akiendesha gari linalo-
tumiwa na baba yake,
Shida Masaba (55) kum-
wendesha mkuu wa
mkoa huo, amefariki
dunia wakati akipatiwa
matibabu kutokana na
ajali hiyo.

Ajali hiyo ilitokea
Jumapili baada ya baba
wa kijana huyo kurejea
nyumbani akitumia
gari hilo aina ya Land
Cruiser lenye namba
za usajili STL 5961 na
Kasobi kulichukua na
kuondoka nalo.

Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mara, Juma
Ndaki, aliliambia Ni-
pashe jana kuwa Kijana
huyo, alifariki dunia
usiku wa kuamkia jana.

Alisema baada ya
ajali hiyo, Kasobi al-
ilazwa katika Hospitali
va Rufani ya Musoma
akiendelea na matibabu
ya majeraha aliyopata.

Alisema taratibu za
mazishi zinafanywa
na Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa.

Kamanda Ndaki
aliongeza kuwa baada
ya ajali hiyo, baba wa
kijana huyo, Masaba
alipata mshtuko na
kulazwa hospitalini na
hadi kifo cha mwanawe
kinatokea, alikuwa
hajaruhusiwa kwenda
nyumbani.

vai Gorge ambalo ni chimbuko
la binadamu wa kwanza duniani,
na hili liko eneo liko Ngorongoro.
Tuna fukwe nzuri, zenye mchanga
mzuri ambazo ukikaa wala huwezi
kuchafuka, zina urefu wa zaidi ya
km. 1,400 kutokea Tanga hadi Mt-
wara,” aliongeza.

Mapema, Waziri Mkuu alifanya
kikao na Mawaziri wa Mambo ya
Nje, Utumishi na Utawala Bora,
Viwanda na Biashara wa SMT, Vi-
wanda, Biashara, Wazee na wa
Zanzibar (SMZ), Naibu Mawaziri wa
Tamisemi, Mambo ya Nje na Mifu-
go na Uvuvi na kuwapa maelekezo
ya kuboresha maandalizi hayo. Ki-
kao hicho pia kilihudhuriwa na
makatibu wakuu wa wizara hizo.
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]
Ulinzi
waimarishwa
kisa kudhibiti
viboko

Na Gurian Adolf, KATAVI

ASKARI wa wanyamapori :
wa Pori la Akiba la Rukwati :
mkoani Katavi, wamewasili :
ispaa ya Mpanda kwa ajili ya :
kuweka ulinzi katika bwawa la :
Milala lililovamiwa na viboko :
zaidi ya 60.

Askari hao wamepelekwa :
ili kuimarisha usalama wa :
kana na hatari zinazotokana :
na viboko hao. :

Meneja wa pori hilo, Pachwi :

Mlwina, alisema uamuzi huo :
umetokana na athari ambazo :
hao wamekuwa :
wakizipata kutokana na ku- :
wapo kwa viboko hao kwani :
hali inazidi kuwa mbaya ku- :
tokana na kuwajeruhi na ku- :

wananchi

waua.

Alisema kwa muda mrefu :
hao wamekuwa :
wakiomba serikali kuwavuna :
viboko hao kwa kuwa wame- :
kuwa kero kwao kutokana na :
kula mazao yao, kuwanyima :
uhuru kutokana na kuingia :

wananchi

Meneja huyo alisema kuto- :
kana na hali hiyo, uongozi wa :
pori hilo la akiba umeamua ku- :
weka kambi maalumu ya aska- :
ri wake ambao wataimarisha :
ulinzi ili kuwalinda wananchi :
hao kwa kuwa hawawezi ku- :
vumilia kuona watu wakien- :
delea kupoteza maisha wakati :

uwezo wa kuwalinda wanao.

Alisema askari hao wataku- :

mpaka hapo

maisha bila kuathirika.

Katibbu Tawala wa mkoa :
huo, Abdala Malela, aliwaeleza :
wananchi hao kuwa serikali :
imesikia kilio chao cha muda :
mrefu, hivyo wasiwe na wasi- :
wasi kwa kuwa watapewa :
ulinzi na wataendelea na shu- :

ghuli zao.

Hata hivyo, aliwataka kua-
cha tabia ya kuwachokoza :

kipo karibu na pori la akiba la

Rukwati.

hicho, Saloma Kaliki, aliishuk- :
uru serikali kwa kusikia kilio :
chao, na kuwaomba askari wa :
wanyamapori wawahakikishie :
ulinzi wame wanapokwenda :
kuvua samaki katika bwawa :
hilo kwa sababu wanalitege- :
mea kwa ajili ya kupata ki- :

toweo.

Ulinzi huo

wamekwenda katika bwawa :
hilo kuvua samaki kwaajili ya :

kitoweo.

itakapokuwa
vinginevyo, lengo ni kuhakiki- :
sha wananchi wanaendeleana :

umewekwa :
zikiwa ni siku chache baada :
ya watu wawili kuuawa na :
wanyama hao walipokuwa :

Rais John Magufuli akisalimiana na Meneja Masoko wa Kampuni ya Vodacom Tanzania, Noel Ma-
zoya, alipotembelea banda lao katika Maonyesho ya Nne ya Viwanda ya Jumuiya ya Maendeleo
va Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC), yaliyofunguliwa rasmi jijini Dar es Salaam juzi. Vodacom ni
miongoni mwa wadhamini wa maonyesho hayo. Kushoto ni Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Ma-
wasiliano Vodacom Tanzania, Jacqueline Materu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ndege nyingine yaanguka

Na Salome Kitomari

SIKU nne baada ya ajali ya ndege
kutokea wilayani Sikonge mkoani
Tabora, ajali nyingine ya usafiri
huo wa anga ilitokea jana wilayani
Mafia mkoani Pwani.

Mamlaka ya Usafiri wa Anga
(TCAA) ilieleza kuwa chanzo cha
ajali hiyo ya Mafia ni ndege kukosa
nguvu ya kupaa kwenye Uwanja
wa Ndege wa Mafia.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mkurugenzi Mtendaji wa TCAA,
Hamza Johari, alisema ndege hiyo
ya Shirika la Tropical Air yenye
namba za usajili %H-NOW ilikuwa
ikitokea Mafia kuelekea Dar es Sa-
laam.

“Ilivyojaribu  kupaa, ilishindwa

kuinuka lakini baadaye iliinuka na
ilivyokaribia mwisho wa eneo la
kurukia (run way), iliinuka kidogo
kama inapaa lakini haikwenda
mbali ilirudi chini.

“llirudi chini na kuserereka
kwenda kugonga uzio wa uwanja
wa ndege, rubani alifungua mlango
kwa haraka na abiria wote walitoka
na baadaye ililipuka. Abiria wanne
walipata majeraha madogo ma-
dogo na wanaendelea na matibabu
Hospitali ya Mafia,” alisema.

Joari aliongeza kuwa TCAA
itaendelea kutoa taarifa kwa umma
baada ya wataalamu wake kufanya
uchunguzi wao kwa ndege zote
mbili. “Tunafanya uchunguzi wa
mara kwa mara, ndege zote zina-
zoruka angani ila bado ni vyombo

215363602

Ursulla!

Familia ya Dk.C.U.S. Makupa inapenda kutoa shukrani za dhati kwa
Jumuiya nzima ya hapa Moshi na viunga vyake, bila kusahau na wale wote
waliotoka sehemu mbalimbali ndani na nje ya nchi yetu, ndugu na marafiki
, waliotufariji na kutuwezesha kufanikisha mazishi ya mke wangu
mpendwa Irma, mama wa William, Andrew, Philip na bibi wa Malaika na

Kwa vile haitakuwa rahisi kumshukuru kila mmoja, tunawaomba
mkubali shukrani zetu, na Mwenyezi Mungu aendelee

kinwahariki.

vya moto na injini ni injini au
mashine, huwezi kuwa na uhakika
asilimia 100 kwa kuwa inaweza
kuwa mpya na bado ikapata shida.

“Cha msingi ni kujua ilikuwa ni
nini na nini kifanyike, lengo ni ku-
hakikisha kwamba ajali hazitokei
na ndiyo maana tunaona inaweza
kupita mwaka hazijatokea,” alise-
ma.

Jumapili iliyopita, majira ya asu-
Kata ya Igigwa wilayani Sikonge,
ilitokea ajali ya ndege yenye nam-
ba za usajili ZU-TAF aina ya Sling
Aircraft na kusababisha vifo vya
abiria, rubani na msaidizi wake.

Serikali
kuajiri
500
Uhamiaji

Na Romana Mallya

SERIKALI imesema imebaini
upungufu wa askari katika Idara ya
Uhamiaji hasa maeneo ya viwanja
vya ndege na tayari imetangaza na-
fasi za ajira ili kutatua changamoto
hiyo.

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Hamad Masauni,
aliyasema hayo jana muda mfupi
baada ya kumaliza ziara yake
kwenye Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Abeid Amani Karume
visiwani Zanzibar.

Alisema katika bajeti ya mwaka
huu wa fedha, serikali imepanga
kuajiri jumla ya askari 500 ambao
watakwenda kufanya kazi kwenye
viwanja vya ndege mbalimbali
nchini.

Alisema Idara ya Uhamiaji hivi
karibuni ilitangaza nafasi za kazi
200 ambazo ni kati hizo 500 zi-
nazotakiwa kutolewa kwa mwaka
huu wa fedha.

“Tuna changamoto ya watendaji
katika viwanja vyetu vya ndege,
hii inatokana na uhakiki ambao
serikali iliufanya na kubaini wapo
watu walioajiriwa pasipo kufuata
taratibbu na wengine wakilipwa
mishahara hewa, baada ya kuon-
dolewa kumekuwa na upungufu.

“Hivi karibuni, Idara ya Uhamiaji
ilitangaza nafasi za ajira na tu

INAENDELEA UK.8

TAARIFA KWA WAZAZI NA
MTU YEYOTE ANAYEHUSIKA.

Uongozi wa St.

Christina Girls

Shule haitahusika na haitatambua Huduma,
yoyote Itakayofanywa na huyu Mwalimu.
Asante sana.

Secondary
Secondary School iliyopo Tanga Mjini Inawataarifu
wazazi/ walezi wote kuwa ERNEST MKAMI aliyekuwa
Mwalimu wetu hayupo tena hapa St. Christina Girls
Secondary School Tanga tangu tarehe 15 July 2019.

115364802

Tangazo hili limetolewa na
Mwenyekiti wa Bodi ya shule
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TANGAZO

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), inatangaza bei kikomo za bidhaa za
mafuta ya petroli hapa nchini. Bei hizi zitaanza kutumika kuanzia Jumatano, Tarehe 7 Agosti 2019.
Pamoja na kutambua bei kikomo za bidhaa mbalimbali za petroli nchi nzima, ni muhimu kuzingatia
yafuatayo:-

(a) Bei za jumla na rejareja kwa mafuta ya Petroli, Dizeli na Mafuta ya Taa yaliyoingizwa nchini
kupitia bandari ya Dar es Salaam, zimepungua ikilinganishwa na toleo lililopita la tarehe 3 Julai
2019. Kwa mwezi Agosti 2019, bei za rejareja za Petroli, Dizeli na Mafuta ya Taa zimepungua
kwa Shilingi 160/lita (sawa na asilimia 6.90), Shilingi 102/lita (sawa na asilimia 4.63) na Shilingi
81/lita (sawa na asilimia 3.75), mtawalia. Vilevile, ikilinganishwa na toleo la mwezi uliopita, bei
za jumla za Petroli, Dizeli na Mafuta ya Taa zimepungua kwa Shilingi 159.09/lita (sawa na
asilimia 7.27) na Shilingi 102.10/lita (sawa na asilimia 4.90) na Shilingi 81.01/lita (sawa na
asilimia 3.96), mtawalia.

(b) Bei za jumla na rejareja kwa mafuta ya Petroli, Dizeli na Mafuta ya Taa yaliyoingizwa nchini
kupitia bandari ya Tanga nazo zimepungua ikilinganishwa na toleo lililopita la tarehe 3 Julai
2019. Kwa mwezi Agosti 2019, bei za rejareja za Petroli, Dizeli na Mafuta ya Taa kwa Mikoa ya
Kaskazini (Tanga, Kilimanjaro, Arusha na Manyara) zimepungua kwa Shilingi 134/lita (sawa na
asilimia 5.76), Shilingi 103/lita (sawa na asilimia 4.61) na Shilingi 163/lita (sawa na asilimia
7.30), mtawalia. Vilevile, ikilinganishwa na toleo la mwezi uliopita, bei za jumla za Petroli, Dizeli
na Mafuta ya Taa zimepungua kwa Shilingi 133.49/lita (sawa na asilimia 6.07), Shilingi
102.78/lita (sawa na asilimia 4.87) na Shilingi 162.36/lita (sawa na asilimia 7.71), mtawalia.

(c) Bei za jumla na rejareja kwa mafuta ya Petroli na Dizeli yaliyoingizwa nchini kupitia bandari ya
Mtwara zimepungua ikilinganishwa na toleo lililopita la tarehe 3 Julai 2019. Kwa mwezi Agosti
2019, bei za rejareja za Petroli na Dizeli kwa Mikoa ya Kusini (Lindi, Mtwara na Ruvuma)
zimepungua kwa Shilingi 105/lita (sawa na asilimia 4.50) na Shilingi 124/lita (sawa na asilimia
5.43), mtawalia. Vilevile, ikilinganishwa na toleo la mwezi uliopita, bei za jumla za Petroli na
Dizeli zimepungua kwa Shilingi 104.24/lita (sawa na asilimia 4.74) na Shilingi 123.57/lita (sawa
na asilimia 5.72), mtawalia. Aidha, kwa kuwa hakuna Mafuta ya Taa yaliyopokelewa katika
bandari ya Mtwara, wamiliki wa vituo vya mafuta katika mikoa tajwa wanashauriwa kununua
mafuta hayo kutoka Dar es Salaam na hivyo bei za rejareja za Mafuta ya Taa kwa mikoa hiyo
zinatokana na gharama za mafuta hayo kutokea Dar es Salaam na kusafirishwa hadi mkoa
husika.

(d) Kwa kiasi kikubwa, punguzo la bei za mafuta katika soko la ndani kwa mafuta yaliyoingizwa
nchini kupitia bandari za Dar es Salaam, Tanga na Mtwara linatokana na kushuka kwa bei za
mafuta katika soko la dunia na mabadiliko ya gharama za usafirishaji (BPS premiums) kama
inavyoonekana katika Jedwali C.

(e) EWURA inapenda kuukumbusha umma kwamba bei kikomo za mafuta kwa eneo husika,
zinapatikana pia kupitia simu za mkononi kwa kupiga namba *152*00# na kisha kufuata
maelekezo. Huduma hii ni bure na inapatikana kupitia mitandao yote ya simu za mkononi hapa
nchini.

() Kwa mujibu wa Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015, bei za bidhaa za mafuta ya petroli
zitaendelea kupangwa na soko. EWURA itaendelea kuhamasisha ushindani kwa kutoa taarifa
za bei kikomo za bidhaa za mafuta. Taarifa hizi zina lengo la kuwasaidia wadau kufanya
maamuzi stahiki kuhusu manunuzi ya bidhaa za mafuta.

(9) Kampuni za mafuta ziko huru kuuza bidhaa za mafuta ya petroli kwa bei ya ushindani
mradi tu bei hizo zisivuke bei kikomo (price cap) kama ilivyokokotolewa na kanuni (formula)
iliyopitishwa na EWURA na ambayo ilichapishwa katika Gazeti la Serikali Na. 163 la mwezi
Aprili 2018 na Gazeti la Serikali Na. 269 la mwezi Juni 2018.

(h) Vituo vyote vya mafuta vinatakiwa kuchapisha bei za bidhaa za mafuta katika mabango
yanayoonekana bayana na yakionesha bei ya mafuta, punguzo, vivutio vya biashara au
promosheni zinazotolewa na kituo husika. Pale ambapo inawezekana kuchagua, wateja
wanashauriwa kununua bidhaa za mafuta katika vituo vinavyouza mafuta kwa bei nafuu zaidi ili
kushamirisha ushindani. Ni kosa kuuza mafuta bila kuweka mabango ya bei inayoonekana
vizuri kwa wateja. Adhabu kali itatolewa kwa kituo husika kwa kutotekeleza matakwa ya
kisheria kwa mujibu wa kanuni husika.

Energy and Water Utilities Regulatory Authority

KUMB: PPR/19 - 08/1

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU BEI KIKOMO ZA BIDHAA ZA MAFUTA

YA PETROLI KUANZIA JUMATANO, TAREHE 7 AGOSTI 2019

(i) Wauzaji wa mafuta ya petroli wanatakiwa kutoa risiti za mauzo kutoka kwenye mashine za EFPP
(Electronic Fiscal Pump Printers) na Wanunuzi wahakikishe wanapata stakabadhi hizo za malipo
zinazoonyesha jina la kituo, tarehe, aina ya mafuta yaliyonunuliwa na bei kwa lita. Stakabadhi
hizo za malipo zitatumika kama kidhibiti kwa wanunuzi wa mafuta endapo kutajitokeza
malalamiko ya aidha kuuziwa mafuta kwa bei ya juu kuliko bei kikomo au kuuziwa mafuta yasiyo
na kiwango cha ubora kinachofaa, na pia, risiti hizo zitasaidia kurahisisha ukusanyaji wa kodi za
Serikali zitokanazo na mauzo ya mafuta ya petroli.

JEDWALI A: BEI ZA REJAREJA

Bei Kikomo
Mji Petroli Dizeli Mafuta Ya Taa
(Shs/Lita) (Shs/Lita) (Shs/Lita)
Dar es Salaam 2,153 2,107 2,086
Arusha 2,248 2,188 2,123
Arumeru (Usa West) 2,248 2,188 2,123
Karatu 2,266 2,206 2,141
Longido 2,259 2,199 2,134
Monduli 2,253 2,193 2,129
Monduli-Makuyuni 2,258 2,198 2,133
Ngorongoro (Loliondo) 2,332 2,272 2,208
Pwani (Kibaha) 2,157 2,112 2,091
Bagamoyo 2,164 2,118 2,097
Chalinze Junction 2,167 2,121 2,100
Chalinze (Msata) 2,171 2,125 2,104
Kibiti 2,173 2,128 2,107
Kisarawe 2,160 2,114 2,093
Mkuranga 2,162 2,117 2,096
Rufiji 2,180 2,135 2,114
Dodoma 2,211 2,166 2,145
Bahi 2,219 2,173 2,152
Chamwino 2,207 2,161 2,140
Chemba 2,238 2,192 2,171
Kondoa 2,244 2,199 2,178
Kongwa 2,209 2,163 2,142
Mpwapwa 2,213 2,167 2,146
Mtera (Makatopora) 2,230 2,185 2,164
Geita 2,318 2,273 2,252
Bukombe 2,307 2,262 2,240
Chato 2,339 2,294 2,273
Mbogwe 2,356 2,311 2,290
Nyang'hwale 2,333 2,288 2,267
Iringa 2,217 2,171 2,150
Ismani 2,222 2,176 2,155
Kilolo 2,221 2,176 2,155
Mufindi (Mafinga) 2,227 2,181 2,160
Kagera (Bukoba) 2,368 2,323 2,302
Biharamulo 2,343 2,297 2,276
Karagwe (Kayanga) 2,385 2,339 2,318
Kyerwa (Ruberwa) 2,390 2,345 2,324
Muleba 2,368 2,323 2,302
Ngara 2,356 2,311 2,289
Misenyi 2,377 2,331 2,310
Katavi (Mpanda) 2,361 2,315 2,294
Mlele (Inyonga) 2,343 2,297 2,276
Mpimbwe (Majimoto) 2,353 2,307 2,286
Kigoma 2,384 2,339 2,318
Uvinza (Lugufu) 2,396 2,351 2,330
Buhigwe 2,373 2,328 2,307
Kakonko 2,341 2,296 2,275
Kasulu 2,370 2,325 2,304
Kibondo 2,348 2,303 2,282
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TANGAZO

Kilimanjaro (Moshi) 2,237 2,177 2,113 Singida 2,243 2,198 2,177
- Iramba 2,256 2,210 2,189
Hai (Bomang'ombe) 2,241 2,181 2,116 Manyoni 2,208 2.182 2.161
Mwanga 2,231 2,170 2,106 Ikungi 2,239 2,193 2,172
Rombo (Mkuu) 2,254 2,194 2,129 Mkalama (Nduguti) 2,268 2,222 2,201
Same 2,224 2,164 2,099 Songwe (Vwawa) 2,269 2,224 2,202
Siha (Sanya Juu) 2,244 2,184 2,119 Songwe (Mkwajuni) 2,276 2,230 2,209
Lindi 2,232 2,174 2,145 lleje 2.273 2,227 2,206
Lindi-Mtama 2236 2,179 2,163 Yomba (Chiere) =7 - 22
Kilwa Masoko 2,255 2,198 2,120 Tabora 2307 2261 2240
Liwale 2,267 2210 2,166 Igunga 2,261 2215 2,194
Nachingwea 2,251 2,194 2,174 Kaliua 2,326 2,280 2,259
Ruangwa 2,258 2,201 2,176 Ulyankulu 2,320 2,275 2,253
Manyara (Babati) 2,282 2,222 2,157 Nzega 2,271 2,226 2,205
Hanang (Katesh) 2,292 2,232 2,168 Sikonge 2,319 2.273 2,252
Kiteto (Kibaya) 2,297 2,237 2,172 Urambo 2,320 2,275 2,253
Mbulu 2,295 2234 2,170 Lot 2308 2202 222l
2 2 - Tanga 2,191 2,131 2,066
Simanjiro (Orkasumet) 2,314 2,254 2,189 Handeni 2212 5152 5087
Mara (Musoma) 2,331 2,286 2,265 Kilindi 2,227 2,167 2,102
Musoma Vijijini (Busekela) 2,372 2,327 2,305 Korogwe 2,203 2,143 2,079
Rorya (Ingirijuu) 2,340 2,295 2,274 Lushoto 2,213 2,152 2,088
Rorya (Shirati) 2,375 2,329 2,308 MKkinga (Maramba) 2,198 2,138 2,073
Bunda 2322 2277 2256 Muheza 2,196 2,136 2,071
Bunda (Kisorya) 2332 2,287 2,265 Pangani 2198 2138 2.073
Butiama 2,328 2,283 2,262 JEDWALI B: BEI ZA JUMLA
Serengeti (Mugumu) 2,377 2,331 2,310
Tarime 2342 2297 2276 Bei za Jumla - DSM Petroli Dizeli Mafuta ya Taa
Tarime (Kewanja/Nyamongo) 2,347 2,301 2,280 (Shs/Lita) (Shs/Lita) (Shs/Lita)
Mbeya 2,260 2,214 2,193 Bei Kikomo 2,028.93 1,983.13 1,962.75
Chunya 2,269 2,224 2,203
Chunya (Makongolosi) 2,284 2,238 2,217 Bei za Jumla - Petroli Dizeli Mafuta ya Taa
Kyela 2,276 2,230 2,209 TANGA (Shs/Lita) (Shs/Lita) (Shs/Lita)
Mbarali (Rujewa) 2,244 2,198 2177 Bei Kikomo 2,067.32 2,006.92 1,943.21
Rungwe (Tukuyu) 2,269 2,223 2,202
Morogoro 2,178 2,132 2,111
Mikumi 2,193 2.148 2,127 Bei za Jumla - Petro}i Dize!i Mafuta y? Taa
Kilombero (Ifakara) 5216 2.170 2,149 MTWARA (Shs/Lita) (Shs/Lita) (Shs/Lita)
Kilombero (Mlimba) 2,238 2,192 2,171 Bei Kikomo 2,094.05 2,036.50
Kilombero (Mngeta) 2,227 2,182 2,161
Ulanga (Mahenge) 2,226 2,181 2,160
. JEDWALI C: SABABU ZA MABADILIKO YA BEI ZA MAFUTA KATIKA SOKO LA
Malinyi 2,236 2,191 2,170
- NDANI
Kilosa 2,196 2,151 2,130
Gairo 2,196 2,151 2.130 BANDARI YA DAR ES SALAAM
Mvomero (Wami Sokoine) 2,188 2,143 2,122 Petroli Dizeli Mafuta ya Taa
Mvomero (Sanga Sanga) 2,178 2,132 2,111 Mabadiliko ya Bei za mafuta Punguzo la Punguzo la Punguzo la
Turiani 2,203 2,157 2,136 katika soko la dunia Dola 61.647/1Tani Doéa 63.8(1)(5/"11"ar1i Doéa 63.4?{9/'11"ani
Mabadiliko ya gharama za Punguzo la ngezeko la ngezeko la
Miwara 2,218 2,161 2,159 usafirishaji (yBPgs premiums) | Dola 2122/ Tani | Dola 0215/ Tani Dola 5.550/Tani
Nanyumbu (Mangaka) 2,254 2,197 2,207
Masasi 2,234 2,177 2,184
Newala 2,239 2,182 2,191 BANDARI YA TANGA
Tandahimba 2,232 2,175 2,184 Petroli Dizeli Mafuta ya Taa
Nanyamba 2,232 2,175 2,184 Mabadiliko ya Bei za mafuta Punguzo la Punguzo la Punguzo la
Mwanza 2,303 2,257 2,236 katika soko la dunia Dola 61.647/Tani | Dola 45.155/Tani Dola 76.635/Tani
Kwimba 2,321 2,275 2,254 Mabadiliko ya gharama za Ongezeko la Punguzo la Punguzo la
Magu 2311 2,265 2244 usafirishaji (BPS premiums) Dola 5.740/Tani Dola 8.450/Tani Dola 10.500/Tani
Misungwi 2,297 2,252 2,231| | pANDARI YA MTWARA
Sengerema 2,335 2,290 2,269 - —
Ukerewe 2362 2317 2.296 _ : Petroli Dizeli Mafuta ya Taa
Njombe 2.245 2.200 205 | | jaika soko ladunia | Dola 61 647 Tani | Dola 56200 Tan wa
Njombe (Kidegembye) 2,266 2,220 2,199 Mabadiliko ya gharama za Ongezeko la Punguzo la
Ludewa 2,283 2,238 2216 usafirishaji (BPS premiums) | Dola 5.740/Tani Dola 18.140/Tani na
Makambako 2,237 2,192 2,171
Makete 2,276 2,230 2,209 JEDWALI D: BEI ZA MAFUTA KATIKA SOKO LA DUNIA ZILIZOTUMIKA
Wanging'ombe (Iswachanya) 2,043 2,197 2.176 KUKOKOTOA BEI ZA MAFUTA KATIKA SOKO LA NDANI
Rukwa (Sumbawanga) 2,326 2,280 2,259 Bandari Petroli Dizeli Mafuta ya Taa
Sumbawanga Rural (Mtowisa) 2,326 2,280 2,259
Kalambo (Matai) 2.333 2,287 2,266 Mafuta yalipokelewa DSM Julai 2019 Julai 2019 Julai 2019
Nkasi (Namanyele) 2,339 2,294 2,273 mywezi wa: Tanga Julai 2019 Julai 2019 Julai 2019
Ruvuma (Songea) 2,304 2,246 2,210 Mtwara Julai 2019 Julai 2019 n/a
Mbinga 2,316 2,259 2,243
Namtumbo 2,295 2,237 2,239 Wastani wa bei za mafuta DSM Juni 2019 Juni 2019 Juni 2019
Nyasa (Mbamba Bay) 2,342 2,284 2,253 katika soko la (.hmia kwa Tanga Juni 2019 Juni 2019 Juni 2019
Tunduru 2,269 2,211 2,269 et Mtwara Juni 2019 Juni 2019
Shinyanga 2,282 2,236 2,215
Kahama 2,295 2.250 2.229 Wastani wa bei za mafuta DSM Mei 2019 Mei 2019 Mei 2019
Kishapu 2,310 2,265 2,244 katika soko la dunia kwa
Ushetu (Nyamilangano) 2,313 2,267 2,246 miezi inayoonekana hapo Tanga Mei 2019 Mei 2019 Novemba 2018
Simiyu (Bariadi) 2,323 2,278 2,257 Jun inalingatishwa na Miwara el 2019 Aprili 2019
Busega (Nyashimo) 2,316 2,271 2,250
Itilima (Lagangabilili) 2,326 2,281 2,260 Nzinyangwa E. Mchany H
Maswa 2,315 2,269 2,248 KAIMU MKURUGENZI MKUU 3
Meatu (Mwanhuzi) 2,322 2,276 2,255 EWURA! E
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Ndugai amesema kweli
uzazi kuzingatia uchumi

SUALA la uzazi wa mpango ni ajenda ya dunia, sababu mo-
jawapo ikiwa ni kupunguza mzigo wa umaskini na makali ya
maisha kwa familia nyingi.

Ni kweli kwamba vitabu vitakatifu vinapingana na mpango
huo, kwamba kufanya hivyo ni kwenda kinyume cha maagizo
ya Mungu.

Uzazi wa mpango umekuwa ukisisitizwa na mataifa yali-
yoendelea, ingawa hatukubaliani na approach (njia) zote
wanazozitumia kwa sababu baadhi zinakiuka maadili, mila,
desturi, miiko na utamaduni wetu kama taifa.

Hata hivyo, kwa kuzingatia ukweli na hali halisi ya uchumi
na ugumu wa maisha, tunapaswa kukubali kuzingatia uzazi
wa mpango ili familia zipunguziwe nzigo wa changamoto
hizo. Ikumbukwe kuwa ongezeko la idadi ya watu, inasababi-
sha kupungua kwa rasilimali kunakosababishwa na mabhitaji
kuongezeka.

Kwa mfano, zamani huduma za msingi za jamii kama
elimu, afya, maji, chakula zilikuwa zinapatikana kwa urahisi
kutokana na serikali kutoa ruzuku, hivyo kuzifanya zitolewe
bila malipo.

Kutokana na mazingira ya wakati ule kabla ya serikali ku-
pungukiwa na uwezo huo kutokana na sababu mbalimbali,
kubwa yakiwa masharti ya wakubwa wa dunia, lilikuwa jam-
bo la kawaida kwa familia kuzaa idadi yoyote ya watoto bila
kuwapo athari.

Hata hivyo, kwa sasa mambo hayo hayawezekani tena ku-
tokana na kila mtu kuubeba msalaba wake mwenyewe, kama
mmoja wa wanasiasa wastaafu nchini, mwenye taaluma ya
uchumi alivyowahi kueleza miaka kadhaa iliyopita likiwa ni
angalizo lake. Alichokisema mwanasiasa wakati ule hakiku-
wafurahisha wengi, lakini alikuwa anaona mbele, na ukweli
huo unathibitika sasa.

Juzi, Spika wa Bunge, Job Ndugai, alitoa kauli ambayo ni
changamoto kwa Watanzania na inapaswa kuchukuliwa kwa
uzito wake kuhusiana na suala hilo, akiwataka Watanzania
kuzaa idadi ya watoto kulingana na uchumi wa familia.
siku mbili wa wabunge wa nchi za Afrika na Asia, waliokutana
kujadili ukuaji wa maendeleo na idadi ya watu.

Alisema taifa linapaswa kuwa na idadi ya watu endelevu
ambao wataishi maisha marefu na wenye uchumi mzuri.

Alieleza kuwa Jambo la muhimu ni kuwa idadi ya watoto
ilingane na uchumi wa familia au kaya na taifa, na kuwa kuhu-
su idadi ya watoto mtu azae wangapi, inategemea na uchumi
wa familia husika.

Alifafanua zaidi kuwa suala la uchumi haliwezi kuangaliwa
kitaifa, bali linatakiwa kuangalia katika ngazi ya familia ndipo
matokeo ya kitaifa yataonekana.

Alisema Bunge litaendelea na jukumu lake la kuishauri
serikali kuhusu sera mbalimbali zitakazowezesha watu kuishi
miaka mingi na kuwa nchi yenye uchumi imara.

Alichokisema Ndugai ni kwamba familia zijenge utama-
duni wa kuzaa watoto kwa kuzingatia uwezo wao kiuchumi ili
kumudu mahitaji kama wa kuwasomesha, chakula, huduma
za afya na mengineyo bila kutarajia msaada wa mtu mwing-
ine au serikali.

Tunaamini kabisa kwamba kama jamii yetu itabadilika
na itaupokea ushauri huu na kuufuata, bila shaka familia
zitapunguza kama si kumaliza kabisa utegemezi, ambao ni
kichocheo kikubwa cha umaskini.

Itakuwa vizuri ikiwa wanasiasa wengine wataendelea kutoa
elimu hii kwa kuwa wana ushawishi mkubwa katika jamii
yetu, na wanasilikilizwa na kuaminiwa na wananchi wengi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Raphael
Kibiriti

KUNA mengi ambayo serikali
ya awamu ya tano inazidi ku-
jijengea uhalali kwenye suala
zima la utatuzi wa changamo-
to mbalimbali zinazokabili
wananchi katika suala zima la
kujenga ustawi na maendeleo
ya jamii ya Kitanzania.

Ninaweza  kuzungumzia
maeneo mengi kuanzia kwe-
nye suala zima la kupambana
dhidi ya rushwa na ufisadi,
watumishi hewa, uhalifu hu-
susani unyang’anyi, ujambazi
na ujangili.

Lakini hata katika kubore-
sha hali ya miundombinu
ya barabara, vituo vya afya,
ukarabati na ujenzi wa ma-
darasa, maabara, maktaba,
utoaji wa elimu bure kwa
kutaja baadhi ya mambo.

Muungwana anaona haya
yote ni katika ile dhima ya
kutekeleza majukumu na
wajibu wa serikali hii kwa wa-
nanchi wake.

Na hiyo ni kwa mujibu wa
Ilani ya Chama Cha Mapindu-
zi (CCM) ambayo rais na timu
yake, waliinadi wakati wa
kampeni za kutafuta ridhaa
ya kuongoza taifa hili.

Kama nilivyosema hapo
juu kuna mengi ambayo yam-
etekelezwa na serikali hii, la-
kini kwa makusudi maalumu
Muungwana amevutiwa zaidi
kuzungumzia operesheni
mbili ambazo kwa mtazamo
wake zimeiongezea alama
serikali ya awamu ya tano.

Zimeiongezea alama mbele
ya macho ya wananchi na
hasa wenye mapenzi mema
kwa ustawi wa taifa na raia
wake, lakini pia hata katika
suala la usafi wa mazingira na

uhai wa viumbe vinavyoyat-
egemea mazingira hayo.

Operesheni ya kwanza
anayoirejea  Muungwana ni
ile iliyochukuliwa na serikali
mwaka 2017 inayofahamika
hadi leo kama operesheni
‘piga marufuku viroba’ vili-
vyokuwa maarufu katika
maeneo mbalimbali nchini.

Kupitia kwa Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, serikali ili-
piga marufuku uzalishaji, uu-
Zzaji, uingizaji na matumizi ya
pombe inayofungwa kwenye
pakiti za plastiki kwa jina la
viroba kuanzia Machi Mosi,
mwaka 2017.

Aidha, ikaweka wazi kwam-
ba ambaye angebainika ku-
vitumia angewajibishwa kwa
kulipa faini, kufungwa jela au
vyote kwa pamoja.

Ilichukua hatua hiyo kwa
nia nzuri ya kulinda afya ya
Watanzania, hususani vijana
ambao ndio nguvukazi ya
taifa hili wanaotengeneza se-
hemu kubwa ya idadi ya Wa-
tanzania takribani milioni 55
kwa hivi sasa.

Kwa wanaokumbuka hali
ilipokuwa imefikia wakati
huo kiasi kwamba viroba vil-
ienea kila kona hata kwa wa-
toto wa shule za msingi am-
bao nao walianza kuvitumia
kwa sababu ya urahisi wake
wa kuvibeba, kwani iliweze-
kana hata kuviweka mfukoni
na kutembea navyo.

Madhara ya viroba yali-
kuwa mabaya sana kwa afya
na maendeleo ya Watanza-
nia kwani mbali na ajali za
barabarani zilizotokana na
uendeshaji wa kizembe hasa
kwa madereva wa bodaboda,

L x  Operesheni safisha mitaro ifanyike
' nchi nzima kudhibiti magonjwa

pia yaliharibu mazingira ku-
tokana na kuzagaa kwa vifun-
gashio hivyo.

Operesheni ya pili ambayo
imeendelea kuipa alama seri-
kali hii ni ile iliyopiga maru-
fuku uzalishaji, uingizaji,
usafirishaji nje ya nchi, us-
ambazaji, uuzaji na matumizi
ya mifuko aina ya plastiki
maarufu kama Rambo’ ili-
yokuwa ikitumika kubebea
bidhaa kuanzia Juni Mosi.

Katika operesheni zote
mbili, serikali ilitoa maelek-
ezo na hatua madhubuti za
kuwachukulia wote ambao
wangekaidi maelekezo yake.

Kama nilivyosema hapo
juu, kufanikiwa kwa operesh-
eni hizo kunaonyesha kwam-
ba serikali hii inapoelekeza
marufuku dhidi ya dosari
fulani iliyo na madhara kwa
watu wake, wananchi wa-
naelewa na kutekeleza.

Wanafanya hivyo kwa
sababu wanajua haina simile
katika kuchukua hatua.

Wakati Muungwana ak-
ipongeza umadhubuti wa
serikali katika kusimamia
masuala yenye tija kwa wa-
nanchi, anatoa wito operesh-
eni kama hiyo sasa ielekezwe
katika usafi wa mitaro kwe-
nye majiji na miji, hasa jiji
la Dar es Salaam, lenye hali
mbaya katika eneo hilo.

Muungwana ana imani
kwamba serikali ikielekeza
nguvu kwenye eneo hili la
mitaro katika maeneo mbal-
imbali ya jiji la Dar es Salaam,
suala la mlipuko wa ma-
gonjwa kama kipundupindu
na homa ya dengue yatak-
wisha.
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HABARI KITAIFA

Ofisa Mwan-
damizi wa
Mifumo va
Mfuko wa
Hifadhi ya
Jamii kwa
Watumishi
wa Umma
(PSSSF), God-
frey Malunda
(kulia),
akiwaelekeza
wanachama
wa mfuko
huo, kuhusu
michango
yao wali-
potembelea
katika mao-
nyesho ya
Nanenane Ki-
taifa, Viwanja
vya Nyaka-
bindi, mkoani
Simiyu jana.
PICHA:
MPIGA PICHA
WETU

Afri
* M0y Lzl

Polisi yaua watu watatu wakidaiwa majambazi

Na Timothy Itembe,
TARIME

JESHI la Polisi Mkoa wa Kipolisi
Tarime/Rorya, limeua watu wata-
tu wanaodaiwa kuwa majambazi
kwa kujihusisha na vitendo vya
uhalifu, yakiwamo mauaji na
unyang’anyi wa kutumia silaha za
moto.

Hayo yalibainishwa na Ka-
manda wa Polisi wa mkoa huo,
Henry Mwaibambe, na kueleza
kuwa juzi saa nane usiku katika
Nyamwaga Kata ya Nyamwaga
askari wa kikosi cha kupambana

na uhalifu waliwaua watu hao
watatu.

Kamanda Mwaibambe alisema
watu hao wamekuwa wakijihu-
sisha na vitendo vya uhalifu wa
unyanganyi wa kutumia silaha
pamoja na mauaji.

Kamanda huyo aliongeza kuwa
mmoja wao alitambuliwa kwa
jinala Emanuel Marwa Kenara
ura, huku wengine majina yao
hayajatambuliwa  ambao wa-
nakadiriwa kuwa na umri wa mi-
aka kati ya 30 hadi 45, na wote ni
wanaume. Mwaibambe aliongeza
kuwa baada ya askari kumkamata

Kenara, Agosti 3, mwaka huu ali-
kuwa tayari kuwaonyesha askari
polisi mahali alipoficha silaha
anayoitumia kufanyia uhalifu.
Alisema askari na mtu huyo
wakiwa wanaelekea katika eneo
la tukio ambapo silaha hiyo ili-
kuwa imefichwa ndipo ghafla ma-
jambazi wenzake wawili walianza
kuwashambulia askari polisi kwa
risasi, ambapo polisi walijibu ma-
pigo na kuwapiga risasi majam-
bazi hao. Mwaibambe aliongeza
kuwa Kenara naye alipata mwan-
ya na kutaka kukimbia ndipo
walipigwa risasi na polisi na ku-
jeruhiwa sehemu mbalimbali za

miili yao.

Mwaibambe alisema waliwa-
chukua kuwapeleka hospitali
kwa matibabu, lakini kwa bahati
mbaya wakafia njiani kabla hawa-
jafika hospitali.

Mwaibambe aliongeza kuwa
kwenye eneo la tukio yamepati-
kana maganda manne ya risasi
ya AK-47 silaha iliyofutwa namba
ikiwa na risasi tano kwenye mag-
azine na simu mbili za mkononi,
na kwamba miili imehifadhiwa
katika hospitali ya wilaya inay-
omilikiwa na Halmashauri ya Mji
wa Tarime kwa uchunguzi wa
madaktari.

Familia ilivyonusurika kuvawa na wanakijiji

Na Lilian Lugakingira,
KYERWA

KUNDI la wananchi ambao
idadi yao haijafahamika, wame-
vamia nyumbani kwa Tryphone
Jeremiah (48), wakabomoa ny-
umba, kufyeka mashamba yake
ya migomba, miti na mibuni na
kuua mifugo ikiwamo mbuzi ku-
tokana na mgogoro wa ardhi kati
ya Tryphone na baadhi ya wa-
Kibale Wilaya ya Kyerwa mkoani
Kagera, unaodaiwa kudumu kwa
muda mrefu.

Wakizungumza na waandishi
wa habari baadhi ya mashuhuda
wakiwamo waliokuwa wakichun-
ga mbuzi, walisema walipoona
kundi la wananchi wakielekea ka-
tika mashamba hayo walilazimika
kukimbia kujificha ili kunusuru
maisha yao, huku taarifa kutoka
katika eneo hilo zikidai kuhar-
ibiwa kwa mali za baba huyo ku-

hicho kukamatwa na kuwekwa
ndani, akituhumiwa kuhusika na
mgogoro huo wa ardhi.

Jeremiah alisema walikuwa
na mbuzi zaidi ya 100, lakini hadi
sasa wamesalia 39 tu na kuwa
baadhi wameuawa na wengine
hawafahamiki walipo, huku ak-
ionyesha hofu ya usalama wake
na familia, hivyo kuiomba seri-
kali kuingilia kati mgogoro huo na
kuupatia ufumbuzi, ili kuepusha
madhara makubwa yanayoweza
kutokea.

Alisema kuwa wakati wa-
nanchi hao wakiharibu mali
hizo Jumapili iliyopita mchana,
yeye alikuwa kanisani, na kuwa
mgogoro wa ardhi kati yake na
baadhi ya wananchi uliosababi-
sha unyama huo ulianza tangu
mwaka 2007.

Mtoto wa Tryphone, Ezra Try-
phone, alisema wakati wanaki-
jiji hao wanatekeleza unyama
huo kwa wachungaji wa mifugo
pamoja na mdogo wake, Erneus

Tryphone, walikimbia na kujifi-
cha nao wakihofia kushambu-
liwa, na kuwa mashamba yali-
yofekwa yalikuwa na ukubwa wa
hekta 10.5.

Alisema mashamba hayo ya-
likuwa ni mali ya watu watatu,
baba yao alikuwa na migomba
na kahawa hekta tatu, yeye (Ezra)
alikuwa na hekta 1.5 na mdogo
wake (Erneus) hekta moja, na
kuwa shamba la miti iliyopandwa
miaka sita iliyopita lilikuwa na
ukubwa wa hekta 6.

Naye mchungaji wa mbuzi
hao, Fatius Mwesiga, alisema
walijificha kwa kuhofia usalama
wao, huku akidai kuwatambua
baadhi yao.
handa, Medius Atanas, alisema
mgogoro huo ulitokana na mlala-
mikaji kujimilikisha ardhi kubwa,
na pia mifugo yake ilikuwa kero

“Baada ya mlalamikaji kuji-

milikisha eneo kubwa la ardhi,
uliibuka mgogoro baina yake na
mwenyekiti huyo.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Kagera, Ahmed Msengi,
alithibisha kutokea kwa tukio hilo
na kusema mashamba yaliyohar-
ibiwa ni ya migomba, mibuni na
miti, na kuwa pia wananchi hao
wamebomoa nyumba ya mlala-
mikaji pamoja na kuwaua baadhi
ya mbuzi wake na wengine kuje-
ruhiwa.

Alisema kwa mujibu wa mlala-
mikaji, alikuwa na mbuzi zaidi ya
100, hivyo kati ya hao waliobaki
hai wanaonekana ni 39 na mbuzi
57 hawajulikani walipo.

Msengi alisema chanzo cha
mgogoro huo ni mlalamikaji
kumiliki ardhi kubwa, mgogoro
ambao ulishafika mahakamani,
na kuwa mpaka sasa hakuna
mtu aliyekamatwa kuhusiana na
tukio hilo, baada ya watuhumiwa
kukimbia.

Taboa yalalamika
kutoridhishwa
ukusanyaji maoni

Na Salome Kitomari

CHAMA cha Wamiliki wa
Mabasi (Taboa), kimesema
hakijaridhishwa na utaratibu
wa kuharakisha ukusanyaji
wa maoni ya wadau wa
usafirishaji nchini bila kuwa-
shirikisha na maoni yao kutoz-
ingatiwa.

Kauli hiyo imekuja siku
chache baada ya kikao cha wa-
miliki wa vyombo vya usafiri
na madereva kususia mkutano
wa kupokea maoni ya wadau
katika rasimu ya kanuni za
sheria ya Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini (Latra), wakip-
inga lugha iliyotumika na muda
waliopewa kabla ya mkutano
huo.

Akizungumza na Nipashe
jana, Katibu Mkuu wa Taboa,
Ene Mrutu, alisema nyaraka
waliyopewa ljumaa iliyopita
ina kurasa 115 na imeandikwa
kwa lugha va Kiingereza, huku
wakiambiwa kuwa sheria
mama imeshapita na hakuna
kitakachobadilika.

Alisema imekuwa kawaida
kwa wadau kutoa maoni yao
tangu ilivyokuwa Sumatra na
kupuuzwa na kwamba hivi
karibuni walitoa maoni kwe-
nye sheria ya usafirishaji jijini
Dodoma, lakini ilipitishwa bila
kuzingatia hata jambo moja la
kwao.

“Tumewaambia tunahitaji
tupewe muda hakuna sababu
va haraka, tumeomba siku 14
na iwe kwa lugha ya Kiswahili
na ndiyo tutatoa maoni yetu,”
alisema na kuongeza:

“Tumegundua kuna sheria
za ovyo na Kilichotukera kuna
watu wa serikali walitumia
kauli za kejeli kuwa sheria
mama imeshapita ambayo
walitoa maoni Dodoma na hay-
akuzingatiwa.”

Kwa mujibu wa Mrutu, maoni
yao ilikuwa ni kupunguza faini
ambayo ni kati ya Sh. 500,000
hadi Sh. milioni mbili kwa gari
inayosababisha ajali na kwam-
ba waliomba ziondolewe au
kupunguzwa kwa kuwa wame-
jitahidi kupunguza ajali kwa
kiasi kikubwa.

“Hakuna sababu ya kutu-
wekea kanuni ngumu kiasi
hiki wakati tumeshirikiana na
mamlaka husika tumepunguza
ajali za barabarani kwa Kiasi
kikubwa,” alisema.

Vile vile, alisema jambo
jingine wasilolitaka kwenye
kanuni hizo ni ushuru wa ‘ser-
vice leave’ wa asilimia 0.3 ya
mapato ghafi kabla ya kodi.

“Tulisema yasiwapo bali
jachiwe Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) na siyo Latra,
na sheria inaingiliana na mam-
bo ya ndani sheria ya mwendo

INAENDELEFA UK. 8
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Waonywa matumizi ya zebaki kienyeji

Na Mwandishi Wetu, TARIME

SERIKALI imeandaa mpango wa taifa
wa kupunguza matumizi ya zebaki kwa
wachimbaji wadogo wa dhahabu ulio-
ainisha fursa zitakazowezesha wachim-
baji hao kuendelea na shughuli za uzal-
ishaji wa dhahabu bila kuathiri mazingira
nchini.

Naibu Waziri, Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Mussa Sima, al-
iyasema hayo, jana baada ya kufanya ziara
ya kikazi kukagua shughuli za hifadhi na
usimamizi wa mazingira katika Wilaya ya
Tarime mkoani Mara hususan maeneo ya
wachimbaji wadogo wa dhahabu.

Alisema ofisi yake inaendelea kutoa
elimu kwa wachimbaji wadogo wa dha-
habu kuhusu madhara ya zebaki kwa afya
ya binadamu na mazingira na kuwataka

kuchenjua dhahabu kupitia vituo mahiri
saba vya mafunzo na uchenjuaji wa dha-
habu vinavyojengwa katika mikoa ya Simi-
yu, Mara, Kagera, Katavi, Mbeya, Ruvuma,
Tanga na Geita.

Alisema serikali imeona umuhimu wa
kuungana na jumuiya ya kimataifa ili
kukabiliana na madhara yatokanayo na
matumizi ya zebaki katika uchenjuaji wa
dhahabu kwa wachimbaji wadogo na ku-
waelimisha kutumia njia salama na rafiki
wa mazingira.

Akiwa katika Kata ya Kenyamanyori,
Mtaa wa Kebaga, Sima alipata fursa ya ku-
jionea shughuli za uchenjuaji wa dhahabu
kwa kutumia zebaki na kueleza kuwa
uchenjuaji huo una athari kwa afya za bin-
adamu na mazingira kwa ujumla.

Alisema zebaki inasababisha magonjwa
ya ngozi, moyo, figo na kuharibu mfumo

wa neva za fahamu ikiwa watumiaji ha-
watazingatia miongozo iliopo.

ni

“Sisi kama serikali lengo letu kubwa
kuhakikisha tunawaelimisha wa-

nanchi wetu kwa kuwaambia madhara
ya matumizi ya zebaki na kuwashawishi
kutotumia zebaki kwa shughuli za uchen-
juaji dhahabu,” Sima alisema.

Alizitaja fursa zilizopo katika mpango

wa kitaifa kuwa ni amoja na upatikanaji
wa masoko ya dhahabu kupitia masoko
ya madini ya mikoa yanayojengwa katika
mikoa yote nchini.

Alisema fursa nyingine ni upatikanaji

wa mikopo midogo na ya kati kwa
wachimbaji wadogo wa dhahabu na ku-
wezesha vikundi vya kinamama wanao-
jishughulisha na uchimbaji wa dhahabu
kwa kutoa mafunzo kuhusu uchenjuaji
salama na rafiki kwa mazingira.

Tanzania yauza nje samaki wa mabilioni

Na Said Hamdani, LINDI

TANZANIA imeuza nje tani milioni 38 za
samaki wa chakula na mazao ya baharini,
hivyo kuiingizia jumla ya Sh. bilioni 491.0
katika  kipindi cha mwaka mmoja uli-
opita.

Naibu Waziri wa Mifugo na Mifugo, Ab-
dallah Ulega, ndiye aliyebainisha hayo al-
ipokuwa akizungumza na waandishi wa

vyombo mbalimbali vya habari, viwanja
vya Maonesho ya Wakulima Nanenane,
eneo la Ngongo Manispaa ya Lindi.

Amesema mauzo hayo yamefanyika
kipindi cha mwaka wa 2018/2019, huku
samaki aina ya chakula wakiongoza kwa
kuwa na idadi kubwa.

Ulega alisema kufuatia mauzo hayo,
serikali imeweza kujikusanyia mrabaha
kiasi cha Sh. bilioni 15.8.

Alisema kufuatia hali hiyo, hakuna saba-
bu wananchi kuendelea kuwa maskini,
wakati rasilimali za kujiongezea kiuchumi
zipo, hivyo kinachotakiwa ni kujituma iki-
wamo kutumia mazao yanayotokana na
bahari ili waondokane na umaskini.

“Kinachotakiwa ni watu wenyewe ku-
hakikisha wanajituma katika kufanya kazi,
fursa za kuondokana na umaskini zipo,”
alisema Ulega.
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Bil. 25/- kujenga
daraja Mto Kagera

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imetoa zaidi ya Sh. bilioni 25
za kugharamia ujenzi wa daraja la Mto
Kagera linalounganisha Wilaya za Misenyi
na Karagwe.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha
Uwekezaji (TIC), Geoffrey Mwambe, ali-
yasema hayo wakati akikagua maendeleo
ya uwekezaji mkoani Kagera.

Mwambe alisema kiasi hicho cha fed-
ha kilichotolewa na Serikali kitasaidia
kuongeza ufanisi wa uwekezaji kwenye ki-
wanda hicho, na kukiunganisha na Wilaya
ya Karagwe.

Alisema lengo la ujenzi huo ni kuima-
risha uwekezaji kwenye kiwanda hicho
kwenye eneo la Kitengule na upanuzi wa
mashamba mapya ya miwa.

“Daraja hili litagharimu zaidi ya Sh. bil-
ioni tisa. Serikali imetoa Sh. bilioni tano
ikiwa ni mpango mkakati wake wa kuima-
risha mazingira ya iwekezaji na kurahisi-
sha miundombinu,” alisema.

Alisema wenye kiwanda hicho walitoa
ombi kwa Rais John Magufuli Agosti mwa-
ka jana wakiomba daraja hilo ili liungan-
ishe mashamba hayo na wananchi.

“Kwa sasa wananchi wanazunguka um-
bali wa zaidi ya kilomita 140 kwenda na
kurudi katika kufuata huduma muhimu,”
alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Brigedia Jen-
erali Marco Gaguti, alisema kiwanda hi-
cho kimekuwa na tija ya kiuchumi mkoani
kwake kutokana na kutoa ajira zaidi ya
6,000 kwa vijana.

Mwenyekiti wa Bodi ya kampuni ya
kiwanda hicho cha sukari, Seif Ally,
alisema kuwa mwezi Novemba mwa-
ka 2017, Rais Magufuli alitembelea mra-
di wao mkubwa wa uwekezaji kwenye kil-
imo cha miwa na uzalishaji wa sukari na
kutoa maelekezo ya kuongeza uzalishaji.

]
Taboa yalalamika
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wa dereva anakwenda shule anak-
aguliwa na bado Latra naye wana-
taka wamkague sasa mwingiliano
umetukera,” alisema Mrutu.

Alisema pia kuna tozo nyingi kwe-
nye kanuni ikiwamo ya kuthibitisha
dereva ya Sh. 50,000, Sh. 20,000 na
Sh. 5,000, jambo linalotufanya tuji-
ulize maswali mengi.

“Kwanini mtu kama amesoma shule
va udereva akaenda kukaguliwa aka-
faulu, wao tena wanataka kumgakua
kwasababu gani?” Alihoji.

“Kumpa Latra madaraka yote tunao-
gopa kwa kuwa siyo ‘mtu’ wa wel-
edi wa kufanyakazi na weledi yuko
kwenye amri zaidi, hana kumuita na
kumweleza kosa au kuonya, wana-
tumia ubabe kwa kutumia vijana wao.
Kuwapa madaraka makubwa ni kuua
sekta ya usafirishaji nchini,” alibaini-
sha.

Alipoulizwa hatua za siku za usoni
alisema: “Safari hii tumesema tutatoa
maoni kama hatutasikilizwa kazi ya
usafirishaji itakuwa ngumu sana tut-
ashindwa.”

Mrutu alisema mara nyingi wa-
natoa maoni, lakini yakienda Latra
au Sumatra yakachukuliwa hata
mawili au matatu ni bahati sana, na
kwamba wanaonekana kama wanak-
wenda kupoteza muda wao na hakuna
anayejali.

“Tunayemtolea maoni ni yeye
(Latra) ambaye ametengeneza kanuni,
tuna wasiwasi sana kama maoni yetu
hayafiki sehemu husika, siku zote
vikao vya maoni wanakuja wao we-
nyewe juzi alikuwa aje Katibu Mkuu
wa Uchukuzi hakuja, akaja Mkurugen-
zi wa Uchukuzi na bado hawakuwa na
kauli rafiki kwetu,” alifafanua.

Katibu huyo alisema iwapo wataen-
delea kupuuzwa hivyo itafikia wakati
watashindwa kuendelea na shughuli
ya usafirishaji.

Pia, kikao hicho juzi kiliendelea
kwa baadhi ya wajumbe kutoa maoni
vao, huku Mkurugenzi wa Usafirishaji
kutoka wizarani, Aron Kisaka, akisema
wameyapokea maoni ya wadau ya
suala la muda na lugha ya kanuni na
yatafanyiwa kazi.

Serikali kuajiri

500 Uhamia

INATOKA UK. 3
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tahakikisha viwanja vyote vya
ndege nchini vinapata watendaji
wapya,” Masauni alisema.

Aliwataka wakuu wa vyombo vya
ulinzi na usalama katika uwanja huo
kufanya kazi kwa ushirikiano ili yale
yaliyotokea viwanja wa ndege vya
Mwanza na Kilimanjaro, yasitokee
tena.

“Kama mtakumbuka yaliyotokea
Uwanja wa Ndege wa Mwanza na
kule Kilimanjaro, ni aibu kwa taifa
na vyombo vilivyopo vya ulinzi na
usalama, madini na dhahabu ku-
kamatwa Kenya wakati vyombo hivi
vilikuwapo,” alisema.

Masauni aliongeza kuwa Rais
John Magufuli aliwanyooshea kidole
polisi kutokana na tukio hilo la aibu.
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wa Bodi ya Wakurugenzi ya REA, viongozi wa Wizara ya Nishati na taasisi zilizo chini yake ikiwamo REA na Tanesco. PICHA: WN

Mikakati yawekwa kudhibiti
miipuko wa ebola Kigoma

Na Magreth Magosso,
KIGOMA

KOA wa Kigoma
umetajwa kuwa ni
moja ya mikoa ili-
yoko hatarini waka-
zi wake kupata mambukizi ya
virusi vya ugonjwa wa ebola.
Hali hiyo inatokana na kupa-
kana na Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo (DRC) inayokabiliwa
na ongezeko la watu 2,673 walio-
athiriwa na ugonjwa huo kuanzia
Agasti, 2018, huku watu 1,823
wakipoteza maisha tangu Julai
31, mwaka huu, sawa na asilimia
67% ya watu walioathiriwa na
ugonjwa huo.
Kutokana na mwingiliano wa

shughuli za kibiashara na un-
dugu kwa baadhi ya wakazi wa
mkoa wa Kigoma, kwa kushiriki-
ana na wadau wa maendeleo,
serikali imeratibu zoezi la aina ya
mazoezi, mafunzo, ufuatiliaji na
tathmini ya uwezo wa utoaji ma-
jawabu endapo ugonjwa utaingia
mkoani hapa.

Lengo ni kukabiliana na
uwezekano wa mlipuko wa
ugonjwa huo.

Mkurugenzi Msaidizi Utafiti na
Mipango Utawala na Maafa kati-
ka Ofisi ya Waziri Mkuu, Bashiru
Taratibu, alieleza kuwa ofisi hiyo
inasimamia kitengo cha maafa,
ambapo zoezi la utayari linafany-
wa kwa mfumo wa afya awamu
ya kwanza ambao unatekele-

zwa katika mikoa ambayo kuna
uwezekano wa kupata mam-
bukizi ikiwamo Kagera, Kigoma
na Mwanza.

“Wadau mbalimbali wa afya
kwa kushirikiana na Wizara ya
Afya, Wizara ya Mifugo na wa-
dau mtambuka tudhibiti kabla
ya kuingia kwetu,” alisema na
kuongeza kuwa lengo la seri-
kali ni kudhibiti maeneo ya mi-
pakani. “Sasa wataalamu wame-
pewa mafunzo, tunataka tuone
matokeo ya mafunzo, ili kubaini
mapungufu ya waliopata mafun-
7o kwa kuyaboresha, Kigoma,
Mwanza na Kagera, ambayo ni
mikoa iliyoko hatarini kupata
maambukizi ya virusi vya ebola,”
alisisitiza Taratibu.

Mtaalamu wa  Masuala ya
Afya ya Jamii na Dharura Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Faraja
Mwaseja, alisema zoezi hilo
litaanza kilitarajiwa kuanza juzi
hadi [jumaa.

Ofisa Afya mwandamizi wa
Wizara ya Afya, Remidius Kaku-
lu, alisema changamoto kubwa
Kigoma ni kutokana na mwin-
giliano wa watu kutoka DRC na
Burundi.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Kigoma, Paul Chaote, alikiri kuwa
mkoa huo una changamoto ya
baadhi ya mipaka kuwa wazi
hususan njia zisizo rasmi kuna
uwezekano wa ugonjwa huo
kulipuka.

PBZ yadai wakulima wa korosho Mtwara bil. 1.4/-

Said Hamdani, LINDI

BENKI ya Wananchi Zan-
zibar (PBZ) tawi la Mkoa wa
Mtwara, inadai Jumla ya Sh. bil-
ioni 14 ikiwa mikopo iliyobaki
mikononi mwa wakulima, wali-
yokopeshwa mwaka wa fedha
2018/2019.

Hayo yameelezwa na Ofisa
Masoko wa Benki hiyo, Nassir
Mohamed Zaid, alipokuwa aki-
zungumza na Nipashe kwenye
Maonyesho ya Wiki ya Wakuli-
ma Nanenane katika viwanja
vya Ngongo, Manispaa ya Lindi.

Zaid alisema kiasi hicho
kinachodai ni miongoni mwa

mikopo ya Sh. bilioni 2.8 iliyo-
tolewa kwa wanachama wakuli-
ma zaidi ya 2,000, vikiwamo
vyama vya msingi na ushirika
(AMCOS) 50 katika mikoa ya Mt-
wara na Lindi mwaka 2018/2019.
Alitaja maeneo ya wakulima
walionufaika na mikopo hiyo ni
wa Tandahimba, Newala, Namn-
yamba, Masasi mkoani Mtwara
pamoja na kata mbili za Mkoa
wa Lindi, ikiwamo ya Mnolela.
Zaid alisema katika mikopo
iliyotolewa mwaka huo, kiasi
kilichorejeshwa kwenye benki
hiyo ni Sh. bilioni 1.4 sawa na
asilimia 50 ya fedha zilizotolewa
kwa mikopo msimu uliopita.

Alitaja sababu zilizochangia
hali hiyo kuwa ni mfumo wa ku-
hakiki wakulima halisi uliokuwa
umewekwa na serikali. Pia alise-
ma kutokana na jitihada zina-
zoonyeshwa na wakulima, uon-
gozi wa benki hiyo, unaendelea
kujipanga upya kutoa mikopo
mingine kuendeleza shughuli za
kilimo. “Licha ya changamoto
zilizopo kwa upande wetu, vion-
gozi tunaendelea kujipanga,
ikiwamo kufanya utafiti ili tuwa-
patie mikopo mingine,” alisema
Zaid. Zaid alikuwa akizungumza
baada ya Mkuu wa Wilaya ya Mt-
wara, Evod Mmanda, kukamili-
sha kutembelea mabanda yali-

yopo viwanja vya Maonyesho ya
Nanenane Kanda ya Kusini.

Alisema licha ya changamoto
zilizojitokeza, uongozi wa PBZ
unaendelea kujiweka sawa kue-
ndelea kuchangia michango yao
katika kilimo, ambacho uzalisha
ajira kwa zaidi ya asilimia 75 ya
Watanzania. Kwa upande wake,
DC Mmanda akizungumza na
waandishi wa habari wakati
wa majumuisho, aliwahimiza
wananchi wa mikoa ya Mtwara
na Lindi kuyatumia mabonde
yaliyopo kuzalisha vyakula uki-
wamo mpunga ili kupunguza
adha ya kuagiza mchele kutoka
maeneo mengine.

Sababu
halmashauri
kutofikia
makusanyo

Na Gurian Adolf, KATAVI

HALMASHAURI wilayani
Mpanda mkoani Katavi, im-
efanikiwa kukusanya mapato
ya ndani Sh. bilioni mbili kwa
kipindi cha kuanzia Julai 2018,
hadi Juni 2019, huku ikieleza
sababu za kutofikiwa lengo la
makusanyo.

Mwenyekiti wa halmashauri
hiyo, Hamad Mapengo, alisema
hayo kwenye kikao cha ku-
maliza mwaka cha Baraza la
Madiwani mwishoni mwa wiki.

Alisema halmashau-
ri hiyvo kwa kipindi cha
mwaka wa fedha wa 2018/
2019 imekusanya kiasi cha
Sh. 2,387,580,044.49 ikiwa ni
mapato yao ya ndani kati ya
Sh. 3,175,309,820.00 ikiwa ni
sawa na asilimia 75.19 wakati
kwa msimu uliopita walikusan-
ya asilimia 90.

Mbali na kukusanya ma-
pato hayo ya ndani, hal-
mashauri hiyo kwa Kip-
indi cha mwaka huo wa fedha
ilipanga kukusanya kiasi cha
Sh. 25,804,825,692.98 kuto-
kana na vyanzo vya mapato
ya ndani, mishahara, matumizi
mengineyo na maendeleo.
Hata hivyo, walikusanya
Sh.17,576,019,480.58 sawa na
asilimia 68.11. Mapengo alise-
ma halmashauri hiyo haikufikia
lengo la kukusanya mapato
yake ya ndani kwa asilimia 100
kutokana na sababu mbalimbali
ambapo baadhi ya sababu ni
kufutwa kwa baadhi ya vyanzo
vya mapato ya ndani.

Alisema baadhi ya mapato
yaliyokuwa yanakusanywa na
halmashauri kuhamishiwa kwe-
nye Serikali Kuu na kushuka
kwa uzalishaji wa zao la tum-
baku kutokana na kampuni za
ununuzi wa tumbaku kushusha
kilo wanazonunua zao hilo.

Mwenyekiti huyo aliwataka
watendaji wa halmashauri hiyo
kuendelea kukusanya mapato
kwa bidii ili kuifanya hal-
mashauri hiyo iweze kujiende-
sha. Mkurugenzi wa hal-
mashauri hiyo, Romuli Rojasi,
alisema hadi kufikia Machi
mwaka huu halmashauri hiyo
ilikuwa imekusanya mapato
yake ya ndani yasiyo dhidi ya
asilimia 30, na kuwa hata hivyo
mapato yaliongezeka kuanzia
Aprili.

Kaimu Katibu Tawala
wa Wilaya ya Tanganyi-
ka, Reginald Mhango, aliihimiza
halmashauri hiyo kuongeza
kasi ya kukusanya mapato
ya ndani ili kwa mwaka huu
waweze kukusanya zaidi ya
asilimia 80 ya mapato yao ya
ndani.
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Wakulima waitwa
Nanenane kupata
elimu ya vipimo

Na Mwandishi Wetu, SIMIYU

WAKALA wa Vipimo (WMA)
umewakaribisha wananchi wa
Simiyu na mikoa va karibu
kuhudhuria katika maonyesho
ya Nanenane ambayo yana-
fanyika katika Viwanja vya
Nyakabindi Bariadi mkoani
Simiyu.

Stella Kahwa, Mkurugenzi
wa Ufundi wa WMA, alisema
wananchi watakapotembelea
banda lao watapata fursa ya
kujifunza namna ya kufun-
gasha bidhaa za wajasiriamali
kwa kutumia vipimo sahihi na
kuandika alama kwa usahihi
katika kifungashio kwa lengo
la kuongeza thamani za bidhaa
wanazozalisha.

Alisema kwa kuwa mikoa ya
kanda ya ziwa wakulima bado
wanaendelea kuuza pamba,
katika banda la wakala huo,
wanatoa elimu ya utambuzi wa
mizani sahihi iliyohakikiwa na
iliyoidhinishwa kutumika katika
zoezi la ununuzi wa pamba
katika vyama vya msingi.

Kahwa aliongeza kuwa kwa
sasa WMA inahakiki dira za
maji hivyo wananchi watapata
nafasi ya kujifunza namna ya
uhakiki unavyofanyika ka-
tika dira za maji na namna ya
kutambua dira ambazo zime-
hakikiwa na kufungwa lakiri ya
Wakala kuhakikisha kunakuwa
na biashara ya haki ambapo
mamlaka za maji zinatoza
fedha kwa usahihi kulingana na
matumizi ya wateja wao.

Kwa mujibu wa Kahwa,
serikali inafanya jitihada za
kuanzisha masoko ya madini
katika kila mkoa ili kuhakikisha
kuwa madini hayatoroshwi na
yanauzika kwa urahisi, na kuwa
wananchi watakapo tembelea
banda hilo watapata kufahamu
mchango katika sekta ya ma-
dini.

Kahwa aliwataka wafan-
yabiashara kufanya kazi zao
kwa uadilifu na kwa kuzingatia
sheria na taratibu zilizowekwa
kwani adhabu zitolewazo kwa
wakiukaji wa sheria ya vipimo
ni kali. Kwa mujibu wa She-
ria ya Vipimo sura na. 340 na
mapitio yake ya mwaka 2002,
endapo mfanyabiashara ata-
bainika kutenda kosa kinyume
na sheria hiyo na akakiri kuten-
da kosa husika, atapaswa kulipa
faini isiyopungua Sh. 100,000
na isiyozidi Sh. 20,000,000 kwa
kosa la kwanza kulingana na
idadi ya makosa aliyotenda.

Endapo mtuhumiwa
atakamatwa na kosa kwa mara
va pili na kuendelea na akipele-
kwa mahakamani akakutwa na
hatia adhabu ni faini isiyopun-
gua Sh. 500,000 na isiyozidi Sh.
milioni 100 au kifungo kisichoz-
idi miaka mitano au vyote kwa

pamaoja.

Wawili Kizimbani tuhuma za
kudhalilisha watoto miaka 12

Na Mwandishi
Wetu, PEMBA

AHAKAMA ya Mkoa
Wete, imempandis-
ha kizimbani mtuhu-
miwa , Omar Ali
Hamad (28), mkaazi wa Mkanjuni
Mtambwe Kusini kwa tuhuma za
kumbaka mtoto wa miaka 12.
Akisomewa shtaka lake na
mwendesha mashtaka wa Ma-
hakama hiyo, Ali Amour Makame,
mtuhumiwa huyo alikana ku-
tenda kosa hilo na kuiomba ma-
hakama impe dhamana.
“Mheshimiwa hakimu, mimi
sijafanya jambo hilo wananisingi-
zia tu, naiomba mahakama yako
inipatie dhamana,” alidai mtuhu-
miwa huyo.

Hakimu Abdalla Yahya Sham-
huna, alikubali ombi la dhamana
aliloomba mshtakiwa na kusema
kesi hiyo itarudi tena mahakama-
ni Agosti 19, mwaka huu.

Ilidaiwa mahakama hapo
mtuhumiwa alitenda kosa hilo
siku na tarehe isiyofahamika
Jauari mwaka 2018 saa 7:00 mcha-
na Mkanjuni Mtambwe Wilaya ya
Wete Mkoa wa Kaskazini Pemba.

Ilidaiwa kuwa, bila ya halali al-
imbaka mtoto wa kike mwenye
umri wa miaka 12.

Kufanya hivyo ni kosa kisheria
kinyume cha kifungu cha 125 (1)
(2) (e) na kifungu cha 126 (1) cha
Sheria namba 6 ya mwaka 2004,
Sheria ya Zanzibar.

Wakati huo huo, mahakama
hiyo imempandisha kizimbani

Juma Hamad Hassan (75) mkaazi
wa Mkanjuni Mtambwe Kusini
kwa tuhuma za kumfanyia un-
yanyasaji mkubwa mtoto wa kike
mwenye umri wa miaka 12.

Akisomewa shtaka lake na
mwendesha mashtaka wa ma-
hakama hiyo, Ali Amour Makame,
mtuhumiwa  alikana kutenda
kosa hilo na kuiomba mahakama
impe dhamana.

Hakimu wa mahakama hiyo,
Abdalla Yahya Shamhuna, ali-
kubali ombi la dhamana al-
iloomba mshtakiwa na kusema
atakapokamilisha masharti yali-
yotakiwa mahakama itampatia
dhamana.

“Mtuhumiwa dhamana zako
ziko wazi na utapewa dhamana
utakapokamilisha masharti yali-

yotakiwa,” alisema hakimu.

Mtuhumiwa  aliyakamilisha
masharti ya dhamana na kesi hiyo
itarudi tena mahakamani Agosti
19, mwaka huu.

Ilidaiwa mahakama hapo
kuwa, mtuhumiwa alitenda kosa
hilo Julai 11, mwaka jana, mcha-
na, Mkanjuni Mtambwe Kusini
Wilaya ya Wete Mkoa wa Kaska-
zini Pemba.

Ilidaiwa bila ya halali na kwa
ajili ya kukidhi matamanio yake
ya kimwili, alimvua nguo mtoto
wa kike mwenye umri wa miaka
12 na kumfanyia udhalilishaji.

Kufanya hivyo ni kosa kisheria
kinyume cha kifungu cha 139 (1)
(@) na (2) (@) cha sheria namba 6
ya mwaka 2018 Sheria ya Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar.

linauzwa kwa bei ya 2,500/-. PICHA: JOHN BADI

Kesi migogoro ardhi, mirathi zatikisa

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

KESI za migogoro ya ardhi
na madai ya mirathi zimetajwa
kukithiri kwa wananchi wa Shin-
yanga Mjini, kutokana na baadhi
yao kupata elimu ya msaada wa
kisheria, na kuanza kudai haki
zao ambazo walidhulumiwa
awali kutokana na kutozijua she-
ria.

Imeelezwa idadi kubwa ya
wananchi hasa wa hali ya chini
wamekuwa wakidhulumiwa
mali zao kutokana na kutozijua
sheria, pamoja na wengine ku-

kosa fedha za kulipa mawakili
kwa ajili ya kusimamia kesi zao,
hivyo kujikuta wakikosa haki zao
kwa mujibu wa sheria na kubaki
kuwa wanyonge.

Hayo yalizungumza na meneja
mradi wa huduma wa msaada
wa kisheria, John Shija, kutoka
Shirika la PACESH Shinyanga

Mjini, ambao hutoa msaada
huowa kisheria bure kwa wa-
nanchi.

Alisema kesi nyingi ambazo
wanazipokea kwenye shirika lao
ni za migogoro ya ardhi pamoja
na mirathi, zikifuatiwa na zingine
za ukatili, ndoa, matunzo ya mto-

to, madai pamoja na migogoro ya
kazi.

“Shirika letu la PACESH mara
baada ya kuanza kutoa elimu
ya msaada wa kisheria kwa wa-
nanchi kupitia mikutano ya had-
hara, mabonanza ya michezo,
magulio, vyombo vya habari,
pamoja na matukio ya Kkitaifa,
ndipo watu wakaamuka na kuan-
za kudai haki zao ambazo wali-
zulumiwa kutokana na kutozijua
sheria,” alisema Shija.

“Kesi ambazo zinaongoza ni za
migogoro ya ardhi pamoja na mi-
rathi, ambapo mwaka jana kesi
za ardhi tulipokea 144, na mwaka

huu hadi Juni tumeshapokea 23,
za mirathi zilikuwa 85, na (2019)
zimeshafika nane, ambapo baa-
dhi bado zipo mahakamani na
zingine zimeshakwisha na kila
mtu alipata haki yake kisheria,”
aliongeza.

Naye mmoja wa wanufaika wa
msaada huo wa kisheria kutoka
Shirika la PACESH, Spora Sul-
tani Masibuka mkazi wa Shin-
yanga Mjini, ambaye alikuwa ana
kabiliwa na tatizo la mgogoro
wa ardhi, ambapo kwa sasa ana
miliki yake, alilipongeza shirika
hilo na kutoa wito kwa wananchi
walitumia ili kupata haki zao.
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Wanawake wahamasishwa kusoma Sayansi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

ANAWAKE nchini wame-
shauriwa kusoma masomo
ya Sayansi ili waweze kuingia
katika masuala ya usafiri wa
anga na kupata wataalamu
wengi zaidi wa jinsia hiyo wal-
iobobea katika fani hiyo.

Kaimu mkufunzi mkuu
kitengo cha huduma katika
viwanja vya ndege, Thamarat
Abeid, alisema hayo wakati
akizungumza katika mao-
nyesho ya Nanenane kuwa
changamoto kubwa iliyopo
ni wanawake wengi kuogopa
kusomea masomo ya Sayansi.

Alisema kumekuwapo na
changamoto kubwa ya wa-
nawake kuogopa kusomea
masomo hayo, kutokana na
mfumo uliopo kuwa yanawa-

faa wanaume pekee jambo
ambalo sio sahihi na kuwa-
taka kujitokeza kwa wingi
kusomea masomo hayo, ili
waweze kufanya kazi kubwa
ambazo zinadhaniwa ni za
wanaume pekee.

Abeid aliwataka pia kuji-
unga kwa wingi katika Chuo
cha Usafiri wa Anga (CATC),
kilichopo chini ya Mamlaka
ya Usafiri wa Anga Tanzania
(TCAA), ili waweze kuchukua
kozi mbalimbali ambazo zi-
tawasaidia kupata ajira kwa
haraka.

Alisema, chuo hicho kil-
ianzishwa mwaka 1985 na
kimekuwa kikitoa kozi mbal-
imbali ikiwamo kuongoza
ndege, kutoa taarifa za ndege
angani, kozi ya wahandisi wa
mitambo ya kuongozea ndege
pamoja na ya usalama katika

viwanja vya ndege.

“Mpaka sasa hivi wame-
shahitimu wanafunzi zaidi ya
3,476 kwa kipindi cha miaka
minne na idadi kubwa ya
wanafunzi wanatokea nchini
Uganda, kati ya hao waliohit-
imu wanafunzi zaidi ya 500
wanatokea nchini Uganda na
hiyo ni kutokana na huduma
nzuri tunazotoa ikilingan-
ishwa na vyuo vingine vilivy-
opo katika nchi za Jumuiya
ya  Afrika Mashariki,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa, mapato
yatokanayo na chuo hicho
yameongezeka na kwa mwa-
ka wa fedha uliopita wali-
kusanya Sh. bilioni mbili na
kwa mwaka huu wanatarajia
kukusanya Sh. bilioni tatu na
wanategemea kuvuka malen-
go waliyopangiwa.

Vile vile, alifafanua zaidi
kuwa, chuo hicho kipo ka-
tika mchakato wa kuwa kituo
bora cha umahiri kimataifa,
ili kiweze kukidhi vigezo vya
kuwa kituo bora ni lazima
watengeneze kozi zinazokidhi
vigezo hivyo na wapo katika
mchakato huo.

Naye Ofisa Habari wa Mam-
laka hiyo, Bestina Magutu,
aliwataka wanawake kuji-
tokeza kwa wingi katika chuo
hicho ili waweze kusoma kozi
mbalimbali ikiwamo masuala
ya usafiri wa anga kwa kuwa
wanawake wakiamua wa-
naweza.

Alifafanua kuwa chuo hi-
cho kimekuwa kikitoa hu-
duma nzuri na zilizo bora
kitaifa na kimataifa, ambazo
huwawezesha kupata ajira
ndani na nje ya nchi.

Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Gabriel Dagarro (kulia), akisikiliza maelezo kuhusu bidhaa anazotengeneza mjasiriamali, Rosemary
Masawe maarufu Katarina wa Karatu, wakati alipotembelea banda lake, lililopo katika maonyesho ya Nanenane kwa mikoa ya
Kanda ya Kaskazini, katika viwanja vya Themi Njiro, mkoani Arusha juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA

AfCHPR yaenda Comoro kuhamasisha mkataba

Na Allan Isack, ARUSHA

UJUMBE wa Mahakama
ya Afrika ya Haki za Bin-
adamu na Watu (AfCHPR),
umeanza ziara katika nchi
za Comoro na Zimbabwe,
kuzihamasisha  kuridhia
mkataba ulioanzisha na
mahakama hiyo.

Pia imezitaka nchi hizo
kuweka azimio la kuruhusu
watu binafsi asasi zisizo
za kiserikali kuitumia ma-
hakama hiyo moja kwa
moja yenye makao yake ji-

jini hapa.

Kwa mujibu wa Msajili
wa Mahakama hiyo, Dk.
Robert Eno, Rais wa Ma-
hakama ya Afrika, Sylvain
Oré, ataongoza ujumbe huo
akiwa ameambatana na Jaji
Ben Achour na maofisa
wengine waandamizi ku-
toka idara ya usajili.

Dk. Eno alisema wa-
jumbe hao watakutana na
kufanya mazungumzo na
marais, mawaziri wa mam-
bo ya nje, mawaziri wa kat-
iba na maspika wa bunge.

Alisema ujumbe huo
utakuwa nchini Comoro,
kuanzia Agosti 7 hadi 8, na
nchini Zimbabwe utakuwa
Agosti 14 hadi 15.

Alisema ziara hiyo, im-
elenga kuimarisha na kui-
tangaza mahakama hiyo ya
Afrika yenye majukumu ya
kutoa haki kwa binadamu
na watu.

“Ziara hizi zitasaidia
kukuza uelewa wa uwepo
wa mahakama hii na kuzi-
himiza nchi za Afrika ku-
saini mkataba ulioanzisha

Mahakama ya Afrika pamo-
jana kuazimia au kuruhusu
watu binafsi kutumia ma-
hakama hiyo.

“Ili  mahakama iweze
kufanya kazi yake sawa
sawa na kisha kuimarisha
mfumo wa haki za bin-
adamu Afrika, nchi nyingi
zinapaswa kuridhia mka-
taba huo na kuazimia kwa
mujibu wa ibara ya 34 (6),”
alisema Jaji Oré katika taar-
ifa iliyotolewa na Msajili wa
Mahakama hiyo, Dk. Eno
mwishoni mwa wiki.

Viongozi wa
dini waaswa
kukumbuka
wasiojiweza

Na Woinde Shizza, ARUSHA

VIONGOZI wa dini nchini wametakiwa
kurejesha fadhila kwa waumini wao kwa
kuwasaidia wananchi na watu wasioji-
weza.

Hayo yamesemwa jana na Nabii Mkuu
Dk. Geor Davie wa huduma ya Ngurumo
va Upako, wakati akigawa fedha za ku-
waongezea mitaji baadhi ya wafanyabi-
ashara wadogo wa eneo la Kisongo lililopo
ndani ya Halmashauri ya Arusha DC
Wilaya ya Arumeru, mkoani hapa.

Alisema viongozi wengi wa dini wame-
kuwa hawarudishi fadhila kwa waumini
wao, huku wengine wakisahau jamii inay-
owazunguka kwa kuwa hata katika vitabu
vya dini imeandikwa watu wasio jiweza,
yatima na maskini wasaidiwe.

Alimpongeza Rais Dk. John Magufuli
kwa jinsi anavyofanya kazi na kuwajali
wanyonge na watu wasiojiweza.

“Mimi binafsi nitaendelea kumwombea
pamoja na kumuunga mkono katika juhudi
za kuleta maendeleo kwa wananchi na
taifa kwa ujumla, maana anafanya kazi
kubwa ya kumtukuza Mungu,” alisema na
kuongeza:

“Kutoa msaada huu ni njia moja wapo
yva kumuunga mkono Rais wetu kwa kazi
nzuri anazofanya na tutaendelea ku-
muunga mkono rais wetu ameonyesha njia
va kusaidia wanyonge na wasiojiweza na
mimi kama kiongozi wa serikali ya ufalme
wa Mungu nimeamua kumuunga mkono na
leo sio mwanzo wala mwisho nitaendelea
kutoa msaada kila siku kadiri Mungu ana-
VYO0 niongoza,” alisema.

Alisema katika serikali za duniani
wananchi wa hali ya chini ndio wapiga
kura na ndio walipa kodi, vilevile katika
serikali ya ufalme wa Mungu wao ndio
watoaji wakubwa wa sadaka na matoleo
mbalimbali, hivyo kundi hilo likiwezeshwa
watafanya zaidi ya jinsi wanavyofanya
sasa katika serikali zote mbili.

Alisema fedha alizotoa jana kwa ajili ya
kuwaongezea mitaji wajasiriamali wadogo
wa eneo la Kisongo ni zaidi ya Sh. milioni
10.

Alisema huo ni mwendelezo wa ku-
wawezesha wafanyabiashara ndogo ndogo
ambao kwa mwaka huu tangu Januari
ameshatoa zaidi ya Sh. milioni 200, ikiwa
ni pamoja na kuwajengea nyumba watu
wasio na uwezo, kuwapa vijana pikipiki
za biashara (bodaboda) pamoja na kutoa
magari kwa watu mbalimbali, huku akia-
hidi kutoa pesa na mali kwa watu wengine
kadiri Mungu atakavyo mwongoza.

Wakiongea baada ya kupokea msaada
huo wa mitaji baadhi ya wajasiriamali
wamemshukuru Nabii Mkuu, kwa ku-
wawezesha kibiashara huku wakisema
utawasaidia kukuza biashara zao.

“Kwakweli namshukuru Mungu kwa
kutuletea huyu baba, mimi nilikuwa na
mtaji wa machungwa wa Sh.10,000, lakini
akanipa Sh. 100,000 nashukuru kwa kuwa
nitabadilisha biashara ya kuuza machun-
gwa na nitaanza kuuza dagaa nashukuru
sana,” alisema Mary Kristofa.

Kwa upande wake, Marieta Daudi, alim-
shukuru kwa msaada huo na kuwataka
viongozi wengine wa dini kuwa na moyo
huo wa kutoa ili kuweza kuwainua wa-

nanchi wa chini na wasiojiweza.
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Mbunge

atoa habari
njema shule
iliyofungwa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MBUNGE wa Viti Maalum
(CCM), Esther Mmasi, amesema
timu ya wataalamu kutoka
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia na Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi), wameri-
dhia Shule ya Sekondari Kolila,
iliyokuwa imefungwa kutokana
na kushindwa kujiendesha
ifunguliwe.

Kwenye ukurasa wake wa
moja ya mtandao wa kijamii,
Mmasi ameeleza kuwa katika
ziara yake ya kikazi Kata ya
Old Moshi Mashariki, Jimbo la
Ofisi ya Ofisa Elimu Mkoa wa
Kilimanjaro, imetoa kauli ya
kuwarejeshea wananchi umiliki
wa shule hiyo.

“Pamoja na kukusanya,
kutatua na kuzipokea kero za
wananchi wa Kata ya Old Moshi
Mashariki, pia tumefanikiwa
kutatua mgogoro wa Shule ya
Sekondari Kolila. Katika ziara
yangu niliambatana na timu ya
Ofisa Elimu Mkoa na mwa-
nasheria kutoka Ofisi ya Mkuu
wa Mkoa.

Kwa muda sasa, Mbunge huyo
amekuwa akipigania kufun-
guliwa kwa shule hiyo hasa
baada ya kudai mara kadhaa
kufanya mawasiliano na Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Joyce Ndalichako na Wazi-
ri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Selamani Jafo.

“Utatuzi wa Shule ya Se-
kondari Kolila, serikali kupitia
kwa Ofisa Elimu Mkoa imetoa
kauli ya kuwarejeshea wananchi
umiliki wa shule, hivyo shule
hiyo itakuwa mikononi mwa
serikali na si umiliki wa kanisa
kama ilivyokuwa awali. Majibu
hayo yametokana na uchunguzi
wa Kina uliofanywa na timu ya
wataalamu kutoka Wizara ya
Elimu na Tamisemi.”

Kwa mujibu wa mbunge huyo,
serikali imeagiza watumishi
waliokuwa wakifanya kazi
katika shule hiyo kufanyiwa
tathmini ya madai yao na sta-
hiki zao ili walipwe.

Alipotafutwa jana kwa
njia ya simu kutoa ufafanuzi
kuhusu taarifa hiyo, Ofisa Elimu
Mkoa wa Kilimanjaro, Paulina
Nkwama, alisema “taratibu za
mawasiliano na ninyi wa-
nahabari, si unazifahamu eeh,
haya tufuate taratibu.”

Mwezi Septemba mwaka
jana, Kamati ya Siasa ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) mkoa
wa Kilimanjaro ikiongozwa na
Mwenyekiti wake Patrick Bois-
afi, iliielekeza serikali ihakikishe
shule hiyo inafunguliwa.

Kenya, Tanzania waanzisha jukwaa

Na Godfrey Mushi, HAI

MPANGO wa ushirikiano wa
vijana baina ya nchi za Afrika na
Ujerumani (AGYI), unaotekele-
zwa nchini na Shirika la Tanza-
nia Youth Coaliation, umeanzi-
sha jukwaa la pamoja kati ya nchi
za Tanzania na Kenya ili kujadili
changamoto za kitaaluma na
matokeo chanya yanayopatikana
kutokana na mpango huo.

Kwa mujibu wa Mratibu wa Mi-
radi wa Shirika la Tanzania Youth
Coaliation (TYC), Erick Nyoni,
jukwaa hilo linashirikisha wadau
mbalimbali pamoja na shule zote
za sekondari nchini ambazo zi-
nafanya programu ya mabadilis-
hano ya wanafunzi.

Akizungumza jana katika
mkutano unaoendelea mkoani
Kilimanjaro ambao umepewa
jina la ‘school camping confer-
ence’, Nyoni alisema TYC mwaka

jana ilifanya zoezi la kuzitambua
na kuainisha shule zote nchini
zinazofanya programu ya mab-
adilishano ya wanafunzi na ku-
gundua hakuna jukwaa hilo.

“Tumeona kuna umuhimu
wa kuwapo jukwaa la kukutani-
sha shule zinazofanya exchange
program (mpango wa kubadil-
ishana uzoefu) na shule za nchi
nyingine tofauti ili kujifunza hizo
exchange program zina changa-
moto gani na mambo mazuri
yaliyopo katika mpango huo.”

Akieleza zaidi kuhusu
utekelezaji wa mpango huo,
Meneja Mradi wa AGYI, Lyidia
Maika, ameeleza kuwa Shirika
la Tanzania Youth Coaliation
(TYC), limepata nafasi ya kuwa
watekelezaji wakuu wa mpango
huo nchini Tanzania.

“Kuna miradi ya muda mrefu
inayohusisha kujifunza kama

ASA, ambao ni wa kujifunza
elimu ya maendeleo inayofanyi-
ka Ujerumani. Miradi hiyo ina-
lenga vijana wanaotaka kuelewa
zaidi juu ya ulingano na utege-
meano wa ulimwengu, wakiji-
uliza maswali ya kina ya namna
wanavyotaka kuimarisha ulim-
wengu kuwa endelevu na wenye
usawa,” alieleza.

Miradi mingine ni Weltwart,
ambao ni mradi wa maendeleo
wa kujitolea ulioanzishwa mwa-
ka 2008 na Wizara ya Maendeleo
na Ushirikiano wa Kimataifa ya
nchini Ujerumani (BMZ), wenye
lengo la kuwapa vijana fursa za
kujifunza kupitia mabadilishano
ya kitamaduni.

Vile vile, Meneja huyo ameuta-
ja mradi mwingine kuwa ni
ENSA, ambao unalenga kuan-
zisha na kukuza uhusiano wa
kishule baina ya Ujerumani, Af-

rika, Asia, Latini Amerika na nchi
za Kusini Mashariki mwa Bara la
Ulaya.

ENSA inakusudia zaidi katika
kuwasaidia vijana ambao wako
pembezoni kijamii na kimfumo.

Juzi, akizindua mpango huo,
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Dk. Avemaria Semakaft,
alizitaka shule 24 za sekondari
nchini zinazoshiriki programu
za mabadilishano ya wanafunzi,
kukubaliana kwanza na wabia
wanaotekeleza mpango huo kwa
kuzitambua changamoto zinazo-
jitokeza na kuzitatua.

Alizitaka shule hizo kabla ya
kushiriki katika programu hiyo,
kila shule kufanya makubaliano
na mbia ambaye atashiriki naye
kwenye mpango huo na kuweka
malengo ambayo yanalenga kuji-
funza, lakini pia kuongeza ujuzi
kwa wanafunzi.
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Katibu wa CCM wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Ally Kidunda, akizungumzia zoezi la usajili wa wanachama wa CCM, kwa njia
va kielektroniki wilayani humo juzi. PICHA: GIFT THADEY

DC atoa somo kwa CCM waendesha bodaboda

Na Godfrey Mushi, HAI

MKUU wa Wilaya ya Hai, Len-
gai Ole Sabaya, amekipa somo
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
wilayani humo, akikieleza kuwa
njia pekee ya kulikamata kwa
sasa kundi kubwa la waendesha
Bajaj na bodaboda, sio kuwa na
maneno mengi, bali wafanye kazi
ili watu hao wawaamini kama
wanavyomwamini Rais John
Magufuli.

Ole Sabaya alitoa darasa hilo
jana, wakati alipokutana na
waendesha Bajaj wa Mji Mdogo
wa Bomangombe Kkatika kikao
cha pamoja cha kujadili changa-
moto zinazowakabili na kutafuta
namna bora ya kuzitafutia ufum-

buzi wa kudumu.

“Hawa waendesha Bajaj ni
hazina ya uchaguzi mkuu ujao na
ninyi chama changu (CCM), hawa
watu kwenu ni wa muhimu waka-
ti wa uchaguzi tu, namna peke
yake ya kukamata kundi kubwa
sio kuwa na blah blah nyingi,
fanya kazi watu watakuamini tu,”
alisema na kuongeze:

“Yaani waulize leo kama tu-
narudi kwenye sanduku la kura
tunamtafutia kura Rais John
Magufuli, kwa kuwa mnafikiri
atatumia nguvu nyingi sana ku-
jieleza, watakwambia hapana
kwa sababu amejipambanua kwa
kazi zenye tija kwa taifa.”

Ole Sabaya amesisitiza kuwa
kundi la waendesha bajaji na

pikipiki maarufu kama bodaboda
ni muhimu sana, lakini baadhi ya
viongozi wa serikali na vyama vya
siasa wamekuwa wakiwaacha
na kusubiri kuwatumia dakika
ya mwisho, wakati wa uchaguzi
mkuu wa Rais, wabunge na madi-
wani.

Alisema mara nyingi CCM im-
ekuwa ikijisahau na kuwaacha na
kujikuta wakiunga mkono vyama
vya upinzani, lakini ukiwaanga-
lia sio kwamba wanakaa huko
walipo kwa sababu wanapapen-
da, ila wanakaa huko kwa sasabu
wako viongozi wanakwepa kuwa-
saidia, wana wadharau na kundi
hilo linajikuta likisema bora wa-
kose wote.

Katika mkutano huo, Mkuu

huyo wa Wilaya aliwaeleza
waendesha bajaji hao kuwa, kwa
kiwango fulani ofisi yake imeanza
kupunguza matatizo yao, huku
akiwaahidi kushughulikia mpan-
go wa kukopeshana wa madereva
hao.

“Nina kiwango cha mikopo
yenu ya bajaji, kwa sababu wa-
nachotaka benki ni ku deposit
(kuweka) asilimia 20 ya fedha
yote inayohitajika. Sasa ile asil-
imia 20 kwa bajaji 15 ninazo
tayari. Ila jambo ambalo nime-
waitia la muhimu nimeona fedha
hizi baadaye tunaweza kuanza
kuwakopesha halafu zikaanza
kuwagombanisha, nasitaki ninyi
muanze kugombana.”



Kimataifa

Wanawake Dar waungana
. kuwania nafasi za uongozi

Majenerali Sudan wawazidi
raia kete mzunguko wa
kidiplomasia

’ viongozi wanaotoa
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Nipashe

Ukurasa 17

BAADA YA MIAKA 55

Pius Msekwa
aeleza misumari’
ya siri iliyoshikilia
Muungano-8

IUS Msekwa (84), ni miongoni mwa wakongwe
Pwaliobeba wasifu mkubwa katika kulitumikia taifa,
ikiwamo kuwa Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muun-

gano wa Tanzania, Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM) na Katibu Mtendaji wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), pia mshauri muhimu wa Serikali na chama
(TANU na CCM) kwa mengi.

Pia, Msekwa ana sifa nyingine ya Kipekee, kuwa mdau
anayefahamu fika picha kamili ya dhana ya Muungano wa
Tanganyika na Zanzibar, ambao mzizi wake kwa hatua, wengi
hawaufahamu kwa kina kutokana na umri na si yote yaliyoku-
wa bayana.

Il kuliweka hilo wazi kwa kina tangu vuguvugu na ku-
undwa Muungano huo, ameamua kuandika kitabu alichok-
izindua siku chache zilizopita, kiitwacho Historia ya
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, kina-
choweka undani wa historia kwa hatua. Gazeti
hili limeamua kuchapisha maudhui yake kwa
hatua, kila siku kama ya leo katika jarida
hili la Siasa na leo hii tunaendelea ku-
tokea tulipoishia wiki iliyopita. Endelea
na sehemu hii ya nane ya kitabu hicho
inayoanzia na Madai ya Tume vya
Nyalali, 1992..

(ii) Madai ya Tume ya Nyalali,
1992

Hata mapendekezo ya Tume )
va Nyalali kwamba, muundo wa Spika wa
Muungano uwe wa serikali tatu ; Bunge
haukutokana na matakwa ya mstaafu, Pius
wananchi walio wengi. Taarifa - -4 Msekwa.
yva Tume hiyo yenyewe inase- PICHA:
ma hivi (Kitabu cha Kwanza, MTANDAO

i uk 121):
SADC inapofungua ’ Kuhusu il
oja mayosema wamba,
' 3 fursa za maendeleo muundo wa serikali tatu
ITanzanla unadaiwa na watu wach-
““yy  Ukurasa 15 Endelea 16

Sera za Trump sasa zavuruga uhusiano ya Korea, Japan Ukurasa 20
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wneawswerss  H@Masa KUbWwa wanawake kuwania
nafasi za kuch

NAWEZA kusema ha-

masa ni kubwa ku-

wawezesha wanawake

kugombea uongozi wa
kuchaguliwa katika uchaguzi
mkuu wa mwakani.

Safari hii imewekwa mikakati
mbalimbali kufanikisha lengo
hili, ikiwamo kushirikishwa
makundi mbalimbali, wakiwamo
wanaume kufanya hamasa.

Hili linafanyika kwa lengo la
kuongeza idadi ya wanawake
katika vyombo vya kufanya
maamuzi kama mabaraza ya
madiwani, Bunge na Baraza la
Wawakilishi.

Kadhalika, lengo ni kuwawez-
esha wanawake kuacha kusubiri
hisani ya Rais katika nafasi za ku-
teuliwa pamoja na viti maalum,
ambavyo vimekuwa vinadaiwa
kuwadhalilisha wanawake katika
vyama vya siasa.

Harakati za kuhamasisha wa-
nawake kugombea nafasi za
kuchaguliwa zimeshika kasi zaidi
Zanzibar na Pemba kwa upande
wa Tanzania Visiwani.

Wadau wa mtandao wa jinsia
kikiwamo Chama Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania
(Tamwa) ofisi za Zanzibar, ndio
wanaoongoza harakati za uha-
masishaji huo kwa kushirikisha
wadau wakiwamo viongozi wa
dini, vyama vya siasa na makundi
mengine.

Wiki iliyopita nilishuhudia
moja ya mikutano mikubwa ya
kuhamasisha wanawake kugom-
bea uongozi katika shehia mbili
za Majenzi na Shumba Mjini
Wilaya ya Micheweni, Mkoa wa
Kaskazini Pemba, ambapo wa-
hamasishaji wakiwamo viongozi
wa dini, wanasiasa na wengine
walizungumza masuala kadhaa
kwa wanawake pamoja na vijana
waliojitokeza.

Salehe Jema, Katibu wa ACT-
Wazalendo Mkoa wa Kaskazini
Pemba, anasema sasa ni wakati
mwafaka kwa kinamama kuji-
tokeza kugombea nafasi za uon-
gozi wa kuchaguliwa kwa kuwa
wana uwezo mkubwa.

Lakini anaeleza kusikitishwa
na hali ya sasa kutokana na
Baraza la Mji Micheweni halina
madiwani wanawake wa kuch-
aguliwa.

“Sijui kwa nafasi za uwakilishi
kama wawakilishi wanawake
wa kuchaguliwa mnafika saba.
Mnategemea hisani ya Rais au
viti maalum... huku ni kujidhalili-
sha, la kufanya ni kuchukua fomu
za kugombea katika mabaraza,
uwakilishi na ubunge,” alisema.

Jema anawahamasisha wa-
nawake kuwa jasiri kwa kuwaiga
wanawake kadhaa ambao wali-
wahi kushika nafasi za juu nchini
na kuzitumikia kwa mafanikio.

Miongoni mwa wanawake
anawataja kuwa ni Julie Maning
ambaye aliwahi kuwa waziri wa
sheria katika serikali ya awamu
ya kwanza na Thabita Siwale am-
baye alikuwa waziri wa elimu.

Wengine ni Dk. Asha-Rose Mi-
giro, Amina Salum Ali ambaye ali-
wahi kuwa waziri wa fedha Zan-
zibar (sasa Waziri wa Viwanda na
Bishara Zanzibar), na kwamba
pia aliwahi kushika nafasi za
uongozi kimataifa pamoja na
Makamu wa Rais, Samia Suluhu
Hassan.

“Hawa wote wamefanya vizuri,
kwa nini na ninyi msifanye?”
anahoji na kuongeza: “Hamu-
wezi kuwa mawaziri au makamu
wa rais bila kuwa wabunge au
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aguliwa mwaka

2020

Wanawake wa shehia za Majenzi na Shumba Mjini Wilaya ya Micheweni, wakiwa katika mkutano wa kuhamasishwa kugombea uongozi katika
Shule ya Sekondari Micheweni wiki iliyopita.PICHA: THEODATUS MUCHUNGUZI

wawakilishi.”

Jema anawashauri vijana wa
Zanzibar wakishaoa kuacha ku-
waonea wivu wake zao, badala
yake wawaruhusu wajitokeze
kugombea udiwani, ubunge na
uwakilishi.

Mwanasiasa huyo anawataka
wanawake kujiunga na vyama
vya siasa ili wapate nafasi za ku-
gombea kwa kuwa sheria ya sasa
ya Tanzania hairuhusu mgombea
binafsi bali inawataka wagombea
wote kupitia vyama vya siasa.
Isaack Maganza, mchungaji ku-
toka Kanisa la RGC Chake Chake,
anawataka wanaume kuondoa
mifumo dume kwa kuwanyanya-
paa wanawake, na kuwa sio kweli
kuwa wanawake hawaruhusiwi
kuingia katika siasa.

“Mwanamke kuingia katika
uongozi pia ni uchumi, uongozi
si elimu bali kipaji ambacho
Mungu amemjalia mtu...kama ni
kipaji tumwachie fursa hiyo, uki-
wa mwanasiasa ndipo unakuwa
kiongozi,” mchungaji Maganza
anawaeleza wanawake.

Sheikh Abdallah Nassoro Adal-
lah, kutoka Jumuiya ya Maimamu
(Jumaza), anasema katika mae-
neo mengi duniani wanaume
ndio wanaoshika nafasi za uon-
gozi, lakini wapo wanawake
kadha walioweza kuchomoza
na kuwa viongozi wazuri, huku
akimtaja Bibi Titi Mohamed,
mmoja wa waasisi wa Tanu kuwa

miongoni mwao.

Anawataka wanawake kuingia
katika uongozi wa kuchaguliwa
ili kuleta mabadiliko na maende-
leo katika jamii, ikiwamo kuon-
doa kero zinazowakabili hususan
udhalilishaji.

Hata hivyo, Sheikh Abdallah
maarufu kama ‘Maulid’ pamoja
na kuhamasisha wanawake ku-
ingia katika siasa, anawapa angal-
izo kuwa wakishapata uongozi
wasiwadharau wala kuwakwaza
waume zao, vinginevyo wataku-
wa wamepoteza malengo yali-
yokusudiwa.

Riziki Ali Hamad, mmoja wa
vijana wa kike wa shehia hizo,
anasema kuwa wanawake wana
uwezo, na kuwahamasisha wen-
zako kujitokeza kugombea uon-
gozZi.

“Wanawake tunaweza, naji-
andaa kugombea nafasi ya uwak-
ilishi katika uchaguzi mkuu wa
2020,” anasema Riziki kwa ku-
jiamini katika mkutano huo wa
hadhara uliofanyika katika Shule
ya Sekondari Micheweni.

Mtumwa Hamis Jongo, Mra-
tibu Msaidizi wa Jinsia Shehia
ya Mjenzi, anasema kuwa wa-
nawake wana uwezo wa kuwa
viongozi bora, lakini anawataka
wanaume wajitafakari kwa nini
wanaendelea kuwanyanyasa wa-
nawake.

Kuluthum Ali Kombo, Mratibu
wa Wanawake na Watoto She-

ria ya Majenzi, anaeleza kuwa
mwaka 2017 aligombea nafasi ya
uenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi
ya Chama cha Mapinduzi (CCM),
lakini alishindwa.

Kuluthum anasema kuwa licha
ya kushindwa hajakata tamaa, na
kwamba mwakani atagombea
ingawa haelezi nafasi anayokusu-
dia kugombea.

Meneja wa Sera na Utetezi wa
Tamwa Zanzibar, Hawra Shamte,
anasema chama chao kinaha-
masisha wanawake kushiriki
siasa kupitia kampeni ya kuleta
mabadiliko kwa wanaume (male
change agent) katika maeneo
yote ya Zanzibar na Pemba.

Kwa mujibu wa Shamte, lengo
ni kuwafikia wanawake 4,000
kupitia wahamasishaji ambao ni
viongozi wa vyama vya siasa, dini
na jamii ili kubadilisha mitazamo
ya jamii kwamba mwanamke
hastahili kugombea uongozi.

Alisema walianza tangu mwa-
ka 2015 kwa kuwafikia wanawake
takribani 300 na kuwawezesha,
ingawa hawakupata matokeo
chanya ya kuwaingiza katika naf-
si za kuchaguliwa.

Anasema miongoni mwa
vikwazo ni vyama vya siasa ku-
towasaidia wanawake pamoja na
baadhi ya viongozi wa dini kuto-
kana na aya za dini kutowaruhu-
su wanawake.

“Hivyo wengi walianguka, tu-
litafuta ushauri katika baadhi

ya taasisi kama Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM) kubaini
changamoto, na zikaainishwa
kuwa ni vyama vya siasa, wao
kwa wao na viongozi wa dini,”
anasema Shamte.

Anaongeza kuwa njia wal-
iyoshauri itumike ni kubadili
mitazamo ya jamii kwamba wa-
nachokifanya sasa ni kuzifikia
wilaya zote za Unguja na Pemba,
na kuwa zilishaundwa timu 20,
ambapo 10 ni za Unguja na 10
Pemba.

Shamte pia  anabainisha
kwamba kuna timu ya wajuvi
(think tank) 10 inayojumuisha
Tume ya Uchaguzi Zanzibar
(ZEC), viongozi wa dini, wana-
siasa na Baraza la Wawakilishi
pamoja na ushirikishaji wa vy-
ombo vya habari.

Shamte anasema katika jiti-
hada za kuongeza idadi ya wa-
nawake katika siasa, Tamwa
kupitia mradi wake wa Uwez-
eshaji wa Wanawake katika Uon-
gozi wa Siasa (Women Empow-
erment Political Leadership),
mwaka 2020 wameamua ku-
wahamasisha wagombee katika
majimbo badala ya viti maalum.

“Ndio maana tunahamasisha
vyama viwakubali. Tunahamasi-
sha wengi tofauti na mwaka 2015
ambapo waliopo barazani hawa-
zidi asilimia 37. Wanawake wana
msimamo kuwa watagombea
mwakani,” anasema.
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ANZANIA ipo katika wiki
ya mwanzo ya ‘hekaheka’
za mkutano wa wakuu
wa nchi wanachama wa
Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC), zilizoanza
kwenye ukumbi wa Julius Ny-
erere International Conference

Juzi, Rais John Magufuh ata-
kayekabidhiwa Uenyekiti wa
SADC unaotokana na utaratibu
wa mzunguko, alifungua wiki na
maonyesho ya nne ya viwanda
katika ukanda wa Kusini mwa
Afrika, vikiwa ni sehemu katika
ratiba ya kufanyika kwa mku-
tano huo.

Baada ya wiki na maonyesho
hayo kukamilika Agosti 8, mwa-
ka huu, siku inayofuata kutaan-
za vikao vya makatibu wakuu na
wataalamu wa nyanja mbalim-
bali kutoka nchi wanachama wa
SADC, kikao cha mawaziri wa
nchi na hatimaye Agosti 17 na 18,
mwaka huu utafanyika mkutano
rasmi wa wakuu wa nchi.

Inaweza kuaminika kwamba
kufanyika kwa mkutano huo
hapa nchini ni muendelezo wa
utamaduni wa SADC kufanya
hivyo kwa nchi ambayo Rais
ama Mkuu mwenye mamlaka ya
dola, anakabidhiwa uenyekiti.

Ndio maana mkutano wa 38
wa SADC uliofanyika Agosti 17
na 18, mwaka jana kwenye Kituo
cha Mikutano cha Safari Court
mibia ukiwa na kauli ya “Kukuza
maendeleo ya miundombinu na
uwezeshaji wa vijana kwa ajili ya
maendeleo endelevu’, ulimcha-
gua Rais wa nchi hiyo, Dk. Hage
Geingob kuwa Mwenyekiti.

Dk. Geingob aliyekabidhiwa
wadhifa huo kutoka kwa Rais
Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusi-
ni, atamkabidhi wadhifa huo
Rais Magufuli kwenye mkutano
wa SADC wa mwaka huu. Wote
watatu watakutana kwenye ki-
kao kitakachofanyika Agosti 16,
mwaka huu, kwa mujibu wa uta-
ratibu wa SADC.

Mbali na Rais Magufuli, vion-
gozi wengine watakaokabidhi-
wa nyadhifa katika muundo wa
SADC ni Katibu Mkuu wa Wizara
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Kimataifa, Dk. Faraj Mnyepe,
atakayekuwa mwenyekiti wa
mikutano ya wataalamu wa
SADC na Waziri wa wizara hiyo,
Profesa Palamagamba Kabudi,
atakayekabidhiwa uenyekiti wa
baraza la mawaziri wa jumuiya
hiyo.

Nafasi nyingine zinazopaswa
kuchukuliwa na Watanzania ka-
tika muundo huo, zitajulikana
na kutangazwa baada ya Rais
Magufuli kukabidhiwa rasmi Ue-
nyekiti wa SADC.

Kufanyika kwa mkutano hapa
nchini kumekuja na kauli mbiu
ya maonyesho yanayoendelea
kwenye viwanja vya Gymkhana,
Karimjee na JNIC inayosema
‘Mazingira bora kwa maendeleo
endelevu na jumuishi ya viwan-
da, kukuza biashara, viwanda na
ajira,/inayoendana na azma ya
kuifanya Tanzania kuwa nchi ya
viwanda.

Geofrey Mbinga, mtaaluma
wa masuala ya uchumi anasema
uwiano uliopo kati ya kauli mbiu
hiyo na azma ya Tanzania katika
kuelekea uchumi wa viwanda, ni
fursa pana inayopaswa kutumi-
wa na Watanzania hasa wafan-
yabiashara wadogo na wa Kkati,
kubaini namna bora ya kukuza

SADC inapofungua fursa
Za maendeleo Tanzania
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Rais John Magufuli (mbele ya jukwaa), akifungua Maonyesho ya SADC juzi

mitaji na biashara zao kulifikia
soko la SADC.

“Wapo wafanyabiashara we-
nye viwanda katika ngazi mbal-
imbali watafika nchini kushiriki
maonyesho, wapo watakaokuja
kutafuta ushirikiano nakadha-
lika.. sasa ni wakati muafaka
kwa Watanzania kuchangam-
kia fursa hiyo ambayo kama in-
gekuwa ni kuifuata kwenye nchi
nyingine, wangetumia gharama
kubwa,” anasema Mbinga.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri
wa Viwanda na Biashara, Stella
Manyanya, jumla ya washiriki
2,026 kutoka ndani na nje ya
nchi, walikuwa wamethibitisha
kushiriki, ingawa idadi hiyo ilita-
rajiwa kuongezeka kutokana na
kuwapo maombi mapya.

Manyanya akasema washiriki
hao wanatoka katika sekta za
viwanda, ujasiriamali, taasisi za
umma na zile za binafsi kutoka
mataifa mbalimbali hususani
yaliyo wanachama wa SADC.

Maonyesho hayo yatakay-
ofikia kilele chake Agosti 8,
mwaka huu, yatafuatiwa na ki-
kao cha makatibu wakuu walio
wataalamu katika sekta mbal-
imbali. Kisha kutakuwa na kikao
cha mawaziri wa nchi wanacha-
ma wa SADC na hatimaye mku-
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tano wa wakuu wa nchi hizo.

TANZANIA YA VIWANDA

Licha ya kauli mbiu ya mao-
nyesho ya nne ya viwanda ku-
jielekeza katika sekta ambayo
Tanzania imeipa kipaumbele
katika mageuzi ya uchumi wake,
Mkuu wa Idara ya Viwanda na
Ushindani wa SADC, Johansein
Rutaihwa, anasema jumuiya ina
mkakati wa kuendeleza viwanda
kwa kipindi cha kuanzia mwaka
2015 - 2063.

Kwa mujibu wa Rutaihwa,
mkakati huo uliozinduliwa
mwaka 2015 na wakuu wa SADC,
utafikia kilele cha awamu yake
ya kwanza mwaka kesho.

Kwa maana nyingine, kufanyi-
ka maonyesho ya viwanda hapa
nchini ni fursa nyingine ambayo
Watanzania wanaweza kupima
safari ya kuelekea katika uchumi
wa viwanda katika mukhtadha
wa mkakati huo wa SADC.

Mbinga anaizungumzia hali
hiyo kwa kusema, ufuatiliaji na
tathmini zitakazofanyika kupi-
tia maonyesho hayo na maud-
hui mengine katika mijadala na
hotuba wakati wa mkutano wa
SADC, vitaiwezesha Tanzania
‘kujipanga vizuri zaidi’ katika
muendelezo wa kuwekeza kwe-

ijini Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

nye viwanda.

Anasema hatua hiyo ni
muhimu kwa vile SADC kupi-
tia mkakati wake wa kuende-
leza viwanda, itakuwa inaingia
katika awamu ya utekelezaji
wa kati ya mwaka 2021 mpaka
mwaka 2050. Kwa upande
wake, Rutaihwa anasema ka-
tika utekelezaji wa mkakati huo
SADC inaziangalia rasilimali am-
bazo nchi wanachama zinazo,
zikiwamo zinazotokana na Kkili-
mo, madini, utalii na hivyo kuzi-
jengea uwezo zaidi katika ku-
fikia malengo yao ya kiuchumi.

KWA NINI KUCHANGAM-
KIA FURSA

Nchi za SADC ni moja ya
masoko makubwa ya kikanda
ambayo kama  Watanzania
watazibaini fursa na kujikita ku-
fanya biashara katika maeneo
tofauti, ni wazi kwamba wataku-
wa miongoni mwa wanufaika
wakubwa wa ushirikiano huo
wa kikanda.

Hali hiyo inatokana na ukweli
wa kitakwimu kwamba biashara
zinazofanyika ndani ya ukanda
huo zipo kwa kiwango kidogo
kinachofikia asilimia 21 tu, kwa
mujibu wa Rutaihwa.

Ni kutokana na hali hiyo

Watanzania wanapaswa kuu-
tumia mkutano wa SADC kama
‘nyenzo’ muhimu ya kubaini
fursa kama masoko, taratibu na
uhitaji kama ilivyo kwa azma
ya jumuiya kutaka biashara kati
ya raia na nchi za jumuiya hiyo
kuwa na bidhaa zilizosindikwa
na si malighafi kama ilivyozo-
eleka.

Mshauri wa masuala ya
ushirikiano wa kikanda na ki-
mataifa, Oscar Mbise anasema
pamoja na kuwapo fursa hizo na
nyinginezo, Watanzania hawa-
paswi kufikiri kwamba ni rahisi
kuzifikia, kwa vile upo ushinda-
ni mkubwa kati ya nchi wana-
chama, kila moja ikiwahimiza
watu wake “kuzikimbilia’.

“Tunaposema ushirikiano
wa kikanda ni dhana inayotu-
leta pamoja, lakini kukiwa na
ushindani mkubwa kati ya nchi
na nchi, hivyo isije ikaoneka-
na kama ni rahisi kulifikia na
kulimudu soko la SADC, tunatak-
iwa kujipanga vizuri ili kumudu
ushindani uliopo,” anasema.

Mwandishi wa makala haya
anapatikana katika simu
namba +255 754 691540 ama
barua pepe:mgeta2000@ya-
hoo.com.
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ache tu, hoja hiyo ni ya
kweli. Lakini, tumezingatia
kwamba, katika kuamua
mambo mazito ya Kisiasa,
siyo busara kuweka uzito
mkubwa kwenye takwimu
peke yake..Kwa maoni yetu,
mtazamo unaofaa zaidi
katika suala la kisiasa kama
hili, ni kupima uzito wa
hoja yenyewe inayotolewa,
kuliko kuangalia wingi wa
watu wanaoitoa. Tunafikiri
kuwa, hoja ya muundo wa
serikali tatu katika muun-
gano wetu ina uzito wa
kutosha, na haitakuwa ni
busara kuikataa hoja hiyo
kwa kufuata mtazamo wa
takwimu tu.”

(iii) Madai ya Tume vya
Kisanga, 1999

Hali kadhalika, pendekezo
[a Tume ya Jaji Kisanga la
kuwa na muundo wa serikali
tatu halikutokana na maoni
ya wananchi wengi.

Taarifa ya Tume ya Jaji
Kisanga (Kitabu cha kwanza,
uk 43) inasomeka kama
ifuatavyo:

. “Jedwalina. 1.1
linaonesha kwamba, kwa
Zanzibar muundo un-
aopendelewa zaidi ni
muundo wa serikali mbili,
ambapo 96.25% ya maoni
yaliyotolewa yanapendelea
muundo huo. Unaofuata ni
muundo wa serikali tatu
ambao umependekezwa na
3.48% ya maoni yote. Aidha,
muundo ambao unaone-
sha kutokupendwa ni ule
wa serikali moja ambao ni
0.8% ya maoni yaliyotolewa
ndiyo yalipendelea muundo
huo. Jedwali na. 1.2 linaone-
sha kwamba, kwa upande
wa Tanzania Bara muundo
unaopendwa zaidi vilevile
ni ule wa serikali mbili,
ambapo 84.97% ya maoni
yaliyotolewa yanapendelea
muundo huo. Unaofuata ni
muundo wa serikali moja
ambao unapendekezwa na
9.91% ya maoni yote. Aidha
muundo usiopendekezwa
ni wa serikali tatu ambapo
maoni valiyvopendekeza
muundo huo ni 4.32% tu kati
ya vale yalitolewa. Jedwali
na. 1.3 linaonesha kwamba,
kitaifa, muundo wa serikali
mbili ndio unaopendwa zaidi
(88.27%), ukifuatiwa na
muundo wa serikali moja

‘Baada va
kutafakari na
kutathmini miundo
yote ya Muungano

(6.54%), na mwisho ni seri- il

KaTl 1ty (4.32%) " illyopendekezwa,

A Lakini, é)aLnoja |na takwimu na kuchambua
izo, pendekezo la Tume

l3</a Jajti)Kisanga lilikuwa manufaa na
wamba: : :
L %i82ada va kutafa- matatizo ya kila

muundo, Tume
inashauri Serikali
kwamba, Muundo
unaofaa katika
Mazingira ya sasa
va nchi yetu ni ule
wenye serikali tatu.”

kari na kutathmini miundo
yote ya Muungano iliyo-
pendekezwa, na kuchambua
manufaa na matatizo ya kila
muundo, Tume inashauri
Serikali kwamba, Muundo
unaofaa katika mazingira
ya sasa va nchi yetu ni ule
wenye serikali tatu.”

(iv) Madai ya Tume ya Jaji
Warioba, 2013

Machapisho yote ya Tume
ya Jaji Warioba, ambayo
ni Kitabu cha Randama (uk
48), Kitabu cha Takwimu

BAADA YA MIAKA 55

ius Msekwa aeleza misumari
a siri ilivoshikilia Muungano-8

il

L,

Baba wa Taifa la Zanzibar, Abeid Karume (kulia waliokaa), akiwa na viongozi wenzake wa Serikali ya Kwanza ya Mapinduzi. PICHA: MTANDAO

(uk 67), Bango Kitita Ia
Randama (uk 153), pamoja
na Hotuba ya Mwenyekiti
Warioba aliyoitoa kwenye
Bunge Maalum la Katiba
wakati wa kuwakilisha
mapendekezo ya Tume yake
(uk 31); yote hayo yanadai
kuwa “takwimu zinaonesha
kwamba wananchi wengi
wamependekeza mfumo wa
Muungano wa Serikali tatu.”

Lakini, kumbe madai hayo,
kwamba, “Wananchi wengi”
walipendekeza mfumo wa
Muungano wa serikali tatu,
siyo ya kweli hata kidogo,
kama uchambuzi ufuatao
unavyothibitisha:

Kitabu cha Tume ya Jaji
Warioba cha Takwimu za
ukusanyaji wa maoni ya wa-
nanchi kuhusu Mabadaliko
ya Katiba kina takwimu za
aina mbili. Aina ya kwanza
ni idadi ya sampuli za mao-
ni, na aina ya pili ni idadi ya
watu waliotoa maoni.

Uhalisia wa Takwimu hizo

Kwa upande wa Tanzania
Bara, takwimu zinaonesha
sura ifuatayo:

(hJumla ya maoni yote
yaliyokusanywa na Tume

ya Jaji Warioba, yalikuwa
684,303.

(iJumla ya maoni yaliyo-
tolewa katika eneo la Muun-
gano, valikuwa ni 39,223, sawa
na asilimia 5.7%.

(ii)Jumla ya maoni yaliyo-
tolewa kuhusu muundo wa
Muungano, yalikuwa 26,625,
sawa na 3.9%.

(iv)Jumla ya maoni yaliyo-
pendekeza muundo wa Serikali
moja, valikuwa ni 3,564, sawa
na asilimia 0.5%.

(v)Jumla ya maoni yaliyo-
pendekeza muundo wa Serikali
mbili, yalikuwa ni 6,459, sawa
na asilimia 0.9%.

(vi)Jumla ya maoni yaliyo-
pendekeza muundo wa Serikali
tatu, yalikuwa ni 16, 321, sawa
na asilimia 2.4.

Kwa upande wa Zanzibar,
takwimu zinaonesha sura
ifuatayo:

(HJumla ya maoni yote vyali-
yokusanywa na Tume ya Jaji
Warioba yalikuwa 49,671.

(iJumla ya maoni yaliyo-
tolewa katika eneo la Muun-
gano valikuwa ni 37,881, sawa
na asilimia 76.3%.

(ii)Jumla ya maoni yaliyo-
tolewa kuhusu muundo wa

Muungano valikuwa ni 19,351,
sawa na asilimia 0.05%.

(iv)Jumla ya maoni yaliyo-
pendekeza muundo wa Serikali
moja yalikuwa ni 25, sawa na
asilimia 0.05%.

(v)Jumla ya maoni yaliyo-
pendekeza muundo wa Serikali
mbili yalikuwa ni 6,693, sawa
na asilimia 13.5%

(vi)Jumla ya maoni yaliyo-
pendekeza muundo wa Serikali
tatu yalikuwa ni 960, sawa na
asilimia 1.9%.

(vii)Jumla ya maoni yaliyo-
pendekeza muundo wa Muun-
gano wa Mkataba yalikuwa
ni 11,659, sawa na asilimia
23.5%.

Uchambuzi

Kwa upande wa Tanzania
Bara, kati ya maoni 39,223
yaliyozungumzia eneo la
Muungano, ni maoni 26, 625
ndiyo yaliyozungumzia suala
la muundo wa Muungano. Kati

ya idadi hiyo ya maoni 26,625,

maoni valiyopendekeza muun-
do wa serikali tatu yalikuwa
ni 16, 321 tu, sawa na asilimia
61%.

Ni muhimu ifahamike kwam-
ba, hii 61% ni asilimia ya wale

wananchi 26,625 tu waliotoa
maoni juu ya Muungano, na
siyo asilimia ya Watanzania
wote! Lakini, pamoja na ukweli
huo, hii ndiyo asilimia iliyo-
tumiwa na Tume ya Warioba
kudai kwamba, Wananchi wen-
gi wa Tanzania eti walipende-
keza muundo wa Serikali tatu!

Kwa hiyo, ukweli unabaki
kuwa ni wananchi wachache
sana (yaani, 16,321 kati ya
Watanzania zaidi ya milioni 40)
ndio walipendekeza muundo
wa Muungano wa Serikali tatu.

Kwa upande wa Zanzi-
bar, kati ya jumla ya maoni
49,671 yaliyozungumzia eneo
la Muungano, ni maoni 960,
sawa na asilimia 1.9% tu, ndiyo
yaliyopendekeza muundo wa
Serikali tatu.

6.3.3 Msimamo imara wa
Mwalimu Nyerere

Msingi wa msimamo imara
wa Mwalimu Nyerere uli-
kuwa kutetea Mkataba wa
Makubaliano ya Muungano,
ambao ndio ulikuwa umeweka
muundo wa Serikali mbili.
Msimamo huo ulishika sehemu
kubwa sana katika kukwamisha
madai ya Muundo wa Serikali
tatu, kama ninavyoeleza hapa

chini.

Kumbuka maneno ali-
yoyaandika Mwalimu Ny-
erere katika makala zake
“Asili ya Muungano wa Serikali
mbili,"kwamba, “Hofu yetu ili-
kuwa kwamba, tukiwa na seri-
kali moja, Tanganyika itaone-
kana kuwa imeimeza Zanzibar.
Hatukutaka tudhaniwe, hata
kwa kimakosa, kwamba tu-
menzisha ubeberu mpya! Basi,
tukatafuta mfumo ambao
utaiondolea Zanzibar hofu hii
va kumezwa. Hiyo ndiyo asili
ya muundo wa Serikali mbili.
Badala ya kutunga muundo wa
Muungano kama wapumbavu,
tulitazama hali halisi yetu
ilivyokuwa, na tukabuni mfumo
uliotufaa zaidi.”

Msimamo imara wa Mwalimu
Nyerere wa kutetea muundo
wa Serikali mbili unadhihirika
katika matukio yote yaliyo-
jaribu kuingiza muundo wa
Serikali tatu wakati wa uhai
wake, kama ifuatavyo:

()Kuhusu Rasimu ya Katiba
iliyoandaliwa na Rais Aboud
Jumbe

Rasimu ya Katiba ya Rais
wa Zanzibar Aboud Jumbe,
ilikuwa imelenga kuleta ma-
badiliko ya Katiba ambayo
yangeweka muundo wa Serikali
tatu, maelekezo yanathibitisha
msimamo imara wa Mwalimu
Nyerere wa kukataa muundo
wa Serikali tatu unaonekana
katika nukuu ifuatayo ya
kumbukumbu za Kikao cha
Halmashauri Kuu ya Taifa ya
CCM cha Februari 1984, wakati
wa kuhitimisha mjadala juu ya
jambo hilo:

Mwenyekiti Nyerere (akiele-
keza maneno yake kwa Rais
Aboud Jumbe, Makamu wa Rais
na Makamu Mwenyekiti wa
CCM):

Makamu: Hali ya hewa
imechafuka Zanzibar.Katika
hali hiyo, wewe huwezi tena
kuendele kuiongoza Zanzibar.
Lazima ujiuzulu.

Aboud Jumbe: Mwe-
nyekiti, nakubali, najiuzulu.

Mjumbe Job Lusinde: Mwe-
nyekiti, Ndugu Aboud Jumbe
ana vyeo vingi katika seri-
kali zote mbili na pia katika
Chama Cha Mapinduzi. Naomba
atamke wazi anajizulu nafa si
ipi?

Aboud Jumbe: Mwe-
nyekiti, najiuzulu nafasi zote
za uongozi nilizokuwa nazo.

Mwenyekiti Nyerere: Basi,
itabidi uniandikie mara moja
barua ya kujiuzulu kwako.

Aboud Jumbe:

Mwenyekiti, nitafanya hivyo
mara baada ya kutoka hapa.

ITAENDELEA WIKI IJAYO

Obama akosoa viongozi
wanaotoa kauli za chuKi

AIS wa zamani wa Marekani, Barack
Obama, amewataka Wamarekani ku-
kataa lugha za chuki na kibaguzi ku-
toka kwa viongozi wao.

Obama ambaye amekuwa akiongea kwa
nadra tangu alipoondoka madarakani, japo
hakumtaja kiongozi yeyote kwa jina, lakini
kauli yake hiyo imekuja huku Rais Donald
Trump, akiwa katika harakati za kujinasua
kuwa kauli zake dhidi ya wahamiaji ndizo
chanzo cha kuchochea mauaji nchini humo.

Jumla ya watu 31 wameuawa katika
mashambulio ya bunduki kwenye
majimbo ya Texas na Ohio,
mwishoni mwa wiki iliyopita.

Akiwa madarakani, Obama
alipigana bila ya mafani-
kio kudhibiti umiliki wa
silaha za moto nchini
Marekani.

Aliiambia BBC
mwaka 2015 kwamba,
kushindwa kupitisha
kwa sheria za ku-
dhibiti silaha, ndilo
jambo kubwa alilofeli
akiwa kama kiongozi
wa nchi hiyo.

Obama amekuwa
akikwepa kuzungumzia
sera za Trump, husu-
sani ya uhamiaji ambayo
imekuwa ikipingwa na
makundi tofauti. Hata hivyo,
safari hii ametoa tamko.

“Inabidi kwa pamoja tukatae
lugha zinazotoka kwenye kinywa
cha kiongozi wetu yoyote ambaye
analisha mazingira ya voga na chuki ama
anayefanya ubaguzi kuwa jambo la kawai-
da,” anasema na kuongeza:

“Viongozi wanaowafanya watu ambao ha-
wafanani nasi kuonekana kama mashetani,
ama wanaodai kwamba watu wengine
wakiwemo wahamiaji wanahatarisha mfumo
wetu wa maisha, ama wanaodai kuwa
Marekani ni ya jamii moja tu ya watu, ni wa
kuwapinga.”

TRUMP AHUTUBIA

Rais Trump amekemea chuki na imani
kuwa mtu mweupe ana nguvu zaidi alipo-
hutubia umma baada ya tukio la mashambu-
lizi yaliyogharimu maisha ya watu 31 katika
miji ya Texas na Ohio.

Ametaka mabadiliko katika udhibiti wa
silaha, pia hukumu ya kifo iwakabili watu
wanaotekeleza mauaji ya watu wengi, lakini
kutazama tena sheria zinazohusu silaha.

“Ugonjwa wa akili na chuki hufyatua
risasi, na si silaha,” alisema katika Ikulu ya
Marekani juzi.

Hakuonyesha kuunga mkono hatua za
kudhibiti bunduki, zilizopendekezwa na
congress.

“Kwa sauti moja, taifa letu lazima likemee
ubaguzi wa rangi, uhasama na mtazamo
kuwa watu weupe ndio wenye nguvu...
mawazo haya mabaya lazima yashindwe..
chuki haina nafasi Amerika,” alisema.

Maoni yake yalikuja muda mfupi kabla ya
mtuhumiwa huko El Paso, Texas, kushtakiwa
kwa mauaji.

Polisi wa El Paso pia walithibitisha
kwamba waathirika wengine wawili waliku-
fa hospitalini, hivyo idadi ya vifo vya Texas
kuongezeka hadi kufikia 22.

Trump alisema sera kadhaa, ikiwemo ya
ushirikiano zaidi kati ya wakala wa seri-
kali na kampuni za vyombo vya habari vya
kijamii, mabadiliko ya sheria za afya ya
akili na kumaliza “utukufu” wa ghasia katika
utamaduni wa Amerika lazima ziangaliwe.

Alitaka sheria kali zitakazoruhusu wa-
tekelezaji wa sheria kuchukua silaha kutoka
kwa watu wanaoaminika kuwa tishio kwao
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Rais wa zamani wa
Marekani, Barrack
Obama. PICHA:
MTANDAO

wenyewe au kwa wengine.

Alisema mashirika ya serikali lazima
yafanye kazi kwa pamoja ili kubaini watu
wanaoweza kufanya vitendo vya ukatili,
kuzuia upatikanaji wao wa silaha za moto
na akapendekeza kuwaweka kizuizini kama
njia ya kuwazuia washambuliaji.

Akaelekeza wizara ya sheria kupendekeza
sheria kuhakikisha wale wanaotenda uhalifu
wa chuki na mauaji ya watu wengi wanaka-
biliwa na adhabu ya kifo.

Rais alikosoa video za mitandaoni
kwa kuchochea vurugu katika
jamii.

“Ni rahisi sana leo kwa
vijana wenye shida kuji-
ingiza kwenye utama-
duni unaosherehekea
vurugu..lazima tuzuie
au kupunguza hili na
inapaswa kuanza
mara moja,” alisema.
Hata hivyo, haku-
zungumzia ukosoaji
jUU ya msimamo
wake mkali dhidi

ya uhamiaji haramu,

ambao wapinzani
wanasema umechang-
ia kuongezeka kwa
mashambulio yanay-
ochochewa na ubaguzi.
Awali Trump alikuwa

akiandika kwamba watun-
ga sheria katika Congress
wanapaswa Kkupitisha sheria
za ukaguzi kwenye vifurushi na

“mageuzi ya uhamiaji yanayohitajika
sana.”

Alisema kuwa “yuko wazi na yuko tayari
kujadili maoni yote ambayo yatafanya kazi”
na kwamba wanasiasa wa Republican na
Democrats wanapaswa kuungana pamoja
kushughulikia hili.

KILICHOTOKEA EL PASO

Wachunguzi wanatazama kama shambulio
lilichochewa na chuki, huku ikielezwa kuwa
adhabu inaweza kuwa Kifo.

Takriban watu 20 walivawa na wengine
26 wakijeruhiwa katika ufyatuliaji wa risasi
kwenye duka la jumla mjini EI Paso jimbo la
Texas.

Gavana wa Jimbo hilo, Greg Abbot, alitaja
shambulio hilo kuwa mojawapo ya siku
mbaya zaidi katika historia ya jimbo la
Texas.

Maofisa wa polisi wanachunguza iwapo
shambulio hilo lililofanyika maili chache
kutoka kwa mpaka wa Marekani na Mexico
[ilikuwa la uhalifu wa chuki.

Mtu mwenye umri wa miaka 21 kwa sasa
anazuiwa na polisi.

KILICHOTOKEA DAYTON

Kanda za video katika mitandao ya kijamii
zilionyesha watu wakikimbia huku milio
mingi ya risasi ikisikika barabarani.

Inadaiwa kwamba shambulio hilo lilifanyi-
ka nje ya klabu ya burudani ya Red Peppers
katika barabara ya tano ya E.

Klabu hiyo baadaye ilichapisha katika
mtandao wa twitter ikisema wafanyakazi
wake wako salama.

Polisi wanasema wote walioathirika wali-
kuwa barabarani.

Polisi wanasema mshukiwa huyo alikuwa
akiishi katika eneo la Allen, Dalla yapata
kilomita 1,046 Mashariki mwa El Paso. Am-
etajwa na vyombo vya habari vya Marekani
kuwa ni Patrick Crusius.

Kanda za video za CCTV zilizodaiwa kuwa
za mshambuliaji huyo ambazo zilionyeshwa
katika vyombo vya habari vya Marekani, zi-
naonyesha mtu aliyekuwa amevalia Tisheti
nyeusi pamoja na vilinda masikio.
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Majenerali Sudan wawazidi raia

Na Ani Jozeni

AJENERALI ambao hivi sasa
M wako katika mazungumzo

yasiyoisha ya kugawana
madaraka na raia nchini Sudan,
wanaelekea kukamata usukani wa
mwenendo wa mazungumzo baada
ya naibu mwenyekiti wa Baraza la
Mpito la Kijeshi, Jenerali Mohamed
Hassan Dagalo (aitwaye Hemeti)
kuzuru Misri.

Alifanya mazungumzo valiyofua-
tiliwa kote duniani na Rais Abdel
Fattah al-Sisi, ambako majadiliano
hayo valitoa picha ya mazungumzo
kati ya wakuu wa nchi mbili jirani,
na siyo nafasi ya Misri katika kusu-
luhisha mgogoro wa utawala nchini
humo. Usuluhishi unafuatiliwa na
Ethiopia, Umoja wa Afrika.

Katika majadiliano kati ya Jener-
ali al-Sisi na Jenerali Dagalo, suala
la msingi lililokuwa mezani ni Misri
kuunga mkono juhudi za uimarishaji
wa uthabiti wa kisiasa na usalama
nchini Sudan.

Huo ni mpangilio wa hisia un-
aoonyesha wazi kuunga mkono
upande wa majenerali katika mzozo
wa kikatiba unaoendelea nchini
humo.

Jenerali Dagalo anajulikana nchini
Sudan kuwa ndiye anayeshikilia
makali kwa upande wa utawala
wa mpito wa kijeshi, anayeungwa
mkono na vikosi maalum vya jeshi
la nchi hiyo ambavyo kimsingi
vinaidhibiti nchi.

Licha ya kuwa siyo mwenyekiti
wa Baraza la Kijeshi, anaonekana
ana Nguvu.

Mazungumzo ya Al Sisi na Hemeti
yalilenga ushirikiano wa jumla
kati ya Misri na Sudan, ikiwa ni
pamoja na miradi ya uunganishaji
wa umeme, kwa mujibu wa Ofisi
wachunguzi wa habari wanaona ni
mwendelezo wa mageuzi kutoka
demokrasia pana kwenda utawala
wa Kijeshi wenye mwelekeo wa
wastani.

Ni mara va kwanza utawala wa
kijeshi wa Sudan umeingia katika
mahusiano na majadiliano ya ush-
irikiano na nchi nyingine, na kufani-
kisha ziara ya Misri ni ushindi.

Na mwelekeo wa majadiliano
ni kielelezo kuwa hisia za nchi
muhimu kikanda zinafanana na
majenerali hao.

Kwa mfano wakati wa ziara ya
Hemeti nchini Misri, kulikuwa na
ujio wa Mfalme Abdullah Il wa
Jordan kwa lengo la kuendeleza
majadiliano ya amani Mashariki ya
Kati, mkakati ambao unaendana na
Kile alichokifuata Hemeti.

Ni kuacha kuendeleza mazungum-
z0 na'wanademokrasia’ na ‘wana-
harakati’ wa Mamlaka ya Palestina
kwa upande mmoja na kundi la
Hamas eneo la Gaza kwa upande
mwingine, na kulenga mahusiano
kati ya nchi.

Ni juhudi za kuona jinsi ya ku-
tumia dola za Marekani bilioni 50
au zaidi ambazo utawala wa Rais
Donald Trump umeahidi kuingiza
kufikia ‘amani ya kiuchumi’ ya
ukanda huo.

Wachunguzi wa habari wanaaini-

sha kuwa Sudan na Misri zina uhu-
siano wa jadi wa kihistoria ambao
kimsingi bado unaendelea, kwani
mto Nile ni muhimu kwa uchumi wa
Misri tangu zama za kale, na matawi
yake yanaunganika Sudan.

[sitoshe kuna mwingiliano wa
kijamii na kiitikadi kati ya nchi hizo
mbili, ambako utawala wa kijeshi
wa Sudan unaendana na makundi va
kiharakati nchini Misri yanayopin-
gana na utawala wa kijeshi.

Sasa umekuwa utawala wa kiraia
baada ya Jenerali Al Sisi kupigiwa
kura, kumaliza muhula na kupigiwa
kura tena, kidemokrasia.

Kutokana na hali ya Sudan
kushindwa kukamilisha mabadiliko
halisi kutoka utawala wa Jenerali al
Bashir ambaye pia alikuwa ana-
tawala Kiraia, utawala wa kijeshi
unaanza kuonekana ni tunu.

Nchi za jirani hazitaki mazingira
ya ugomvi usioisha nchini humo, na
ni wazi kuwa endapo kuna ukinzani
wa kina kati ya jeshi na viongozi
wa Kiraia jeshi lazima lisikilizwe.
Uamuzi uko kwake.

lla bado kuna kizuizi cha kina
katika mwelekeo wa jeshi la Sudan,
kuwa hali ikivuka mpaka uwezo wa
kusikilizana na viongozi wa Kiraia
ukaharibika kabisa, nchi inaweza
kuingia katika hatua nyingine ya
mapinduzi, badala ya kutulia na
kutengemaa.

Ni hapo kunatokea tofauti za
kihisia na mwelekeo katika ngazi za
juu za utawala wa mpito wa kijeshi
uliopo, kati ya wale wanaoona kuna
haja ya kudhibiti tu hali ilivyo,
au kwa lugha ya mtaani ‘kanyaga
twende,” na wale wenye hisia ya
kidemokrasia.

Wanahofia hali isiharibike, umwa-
gaji damu uanze, vikwazo.

Kwa upande mwingine kuna
nchi kama Marekani ambayo hisia
zake hazitofautiani sana na zile za
washirika wake katika Mashariki
ya Kati, ambao wanaunga mkono
utawala wa kijeshi unaodhibiti
demokrasia hatarishi ya kimapin-
duzi.

Hata hivyo, kwa upande wa Sudan
haielekei kuwa Marekani inaona hali
ya Libya au Misri, ambako itikadi ya
kiharakati na siasa kali ni wazi ili-
kuwa inakaribia kuteka nchi, na kule
Misri walishinda uchaguzi mkuu na
kuwa na viti zaidi bungeni, waka-
pitisha sheria za kiharakati.

Makundi ya Kijinsia na wanafunzi
yakarudi mitaani.

Nchini Sudan harakati ya
kidemokrasia imeongozwa na
vikundi vya kitaaluma na vyama
vya wanafunzi, ambavyo kwa jadi
yao ni mrengo wa Kkiliberali na siyo
wa siasa kali kama kina hayati Dk.
Mohamed Morsi nchini Misri.

Alikuwa mgombea wa kundi la
Muslim Brotherhood wakati wa
uchaguzi mkuu baada ya mapinduzi
kumng'oa mtawala wa muda mrefu
Hosni Mubarak na kumpeleka jela,
na kundi hilo liliposhinda likaona
limepata ridhaa ya kutekeleza she-
ria ndoto za kidini, zisizoendana na
wakati, yaani uhuru wa mtu binafsi
na usawa wa Kijinsia.

Ndiyo hali ya Misri ikazorota
tena, jeshi likaingilia kati kurudisha

Rais Abdel Fattah al-sisi wa Misri
(kushoto), akiwa na Kiongozi wa
Baraza la Mpito la Kijeshi la Sudan,
Jenerali Abdel Fattah al-Burhan

nchini Misri. PICHA: MTANDAO

Kwa mfano wakati
Wwa ziara ya Hemet]
nchini Misri,
kulikuwa na ujio wa
Mfalme Abdullah

Il wa Jordan kwa
lengo la kuendeleza
majadiliano vya
amani Mashariki va
Kati, mkakati ambao
unaendana na kile
alichokifuata Hemeti.

utawala wa kiliberali, wa wastani,
wa uhuru.

Ziara ya Jenerali Dagalo nchini
Misri ni hatua ya kutaka kufifisha
uwepo wa Ethiopia katika juhudi za
kufikia uelewano kuhusu kuundwa
kwa serikali ya mpito inayoshiriki-
sha raia, ila dai la kutaka raia ndiyo
waongoze Kipindi hicho cha mpito
linaelekea kukwama.

kete mzunguko wa kidiplomasia

Hata hivyo, licha ya kutiwa saini
makubaliano yanayolipatia jeshi
nafasi ya kuongoza kipindi cha
mwelekeo kwa miezi 18 halafu raia
wachukue kipindi kinachofuata,
kuna hatihati ya makubaliano ku-
sainiwa na kuanza kutumika.

Uelewano unaosikika kutoka
kwa viongozi wa waandamanaji
hauendani na moto wa harakati
unaoendelea barabarani, kwa walio
wengi wanataka raia wachukue
usukani.

Juhudi za Ethiopia kusuluhisha
mvutano wa utawala nchini Sudan
umefanya dunia kusikilizia juhudi
hizo zimefikia wapi, huku Umoja
wa Afrika (AU), kimsingi ukijiunga
na Ethiopia katika kutafuta suluhu
inayolenga kuheshimiwa kwa madai
ya demokrasia ya waandamanaji.

Ziara ya Hemeti nchini Misri
haiingizi nguvu nyingine ya usuluhi-
shi bali inafuta umuhimu wa juhudi
hizo kwa hatua ya kuitambua Sudan
kama iliyo na utawala halisi una-
okubalika, na ulio na uwezo wa ku-
chukua nafasi yake katika mashauri
yva kimataifa. Ni kuona maandamano
kama suala la ziada.

Ukiangalia kwa uwezo wa kiuchu-
mi na mahusiano ya nje, kujipanga
Ethiopia na AU nyuma ya waanda-
manaji kulifanya utawala wa kijeshi
wa mpito vonekane ndiyo hasa kik-
wazo, ndiyo wasioelewa wananchi
wanataka nini.

Ziara ya Hemeti nchini Misri
imegeuza kibao katika hali hiyo,
kuipatia serikali ya kijeshi ya mpito
sura ya ukawaida katika mahusiano
kikanda na kimataifa, hivyo kuanza
kujenga taswira kuwa ni viongozi
wa maandamano ambao wanataka
‘matokeo makubwa sasa’ hali inay-
oweza kuparaganyisha nchi.

Badala ya majenerali kutuhumiwa
kuwa hawaelewi juhudi za Ethiopia
na AU, kwa kufunga na kufungua
kofia ya Abracadabra aliyoleta
Hemeti kutoka Misri, viongozi wa
waandamanaji watageuziwa kibao.

Misri imekuwa ndiyo mshenga wa
utawala wa kijeshi wa mpito Sudan
kuwa unakubalika.
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UCHAMBUZI

Na Sabato Kasika

OJA ya malalamiko

ya muda mrefu ya

wanawake ni kukosa

haki za msingi ndani
ya jamii, ikiwamo kupata nafasi za
uongozi katika ngazi mbalimbali
za maamuzi, hasa kwenye ulingo
wa siasa kama vile udiwani na
ubunge.

Si katika nafasi hizo tu bali pia
kwenye ukuu wa wilaya na mikoa,
nafasi ambazo wanaamini bado
zinachukuliwa na wanaume huku
wao wakiachwa pembeni kana
kwamba hawana uwezo wa kuon-
goza.

Wamekuwa wakitoa kilio hicho,
wakizingatia kuwa mikataba na
makubalino mbalimbali katika
uga wa kitaifa na kimataifa imetoa
kipaumbele kwenye usawa wa
kijinsia, ikiwa ni pamoja na kuon-
dolewa kwa aina zote za ubaguzi
dhidi yao.

Mkataba wa kuondolewa kwa
aina zote za ubaguzi kwa mfano
unatokana na maazimio ya Mku-
tano wa nne wa Kimataifa wa Wa-
nawake uliofanyika Beijing nchini
China mwaka 1995, na kuwa cha-
chu ya wanawake kudai haki zao.

Katika kuhakikisha wanawake
wanashika nafasi nyingi za uon-
gozi, ni muhimu kuwaelimisha na
kuwajengea uwezo wa kujiamini
na kuvunja vikwazo vinavyowa-
zuia kuwania nafasi hizo.

Ndivyo ambavyo Taasisi ya Ku-
wezesha Wanawake na Kulinda
Watoto ya Ekama Developement
Foundation Tanzania, imefanya
kwa baadhi ya wanawake kutoka
vyama mbalimbali vya siasa mkoa-
ni Dar es Salaam.

Wanawake 20 kutoka vyama
vyenye wabunge vya CCM, Chade-
ma, NCCR-Mageuzi na ACT-Wazal-
endo, wamepata mafunzo ya siasa
na uongozi kwa muda wa mwaka
mmoja.

LENGO LA MAFUNZO

Ofisa wa Jinsia wa Ekama, Wa-
hilina Kejo anasema yalikuwa
ni kwa ajili ya kuwawezesha wa-
nawake kushiriki kikamilifu katika
uchaguzi ujao wa Serikali za Mi-
taa na Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2020.

“Mafunzo yaligawanyika kwe-
nye masomo saba na kulikuwa na
walimu mbalimbali, waliofundi-
sha masomo hayo hapa hapa jijini
Dar es Salaam,” anasema.

Kejo anataja masomo hayo
kuwa ni kutatua migogoro katika
jamii, Haki ya kushiriki katika sia-
sa, haki za binadamu, majukumu
ya viongozi wa siasa, kuzungumza
mbele ya hadhara na sheria ya vy-
ombo vya habari.

“Somo jingine lilikuwa ni ma-
jukumu na sifa za viongozi wa
Serikali Kuu na masomo yote yali-
fundishwa na walimu mbalimbali
wakiwamo, Profesa Mwesiga Bar-
egu, Dk. Matrona Kabyemerwa na
Rashid Kejo,” anasema.

Anasema mafunzo hayo yalian-
za Julai mwaka 2018 na kumalizika
wiki iliyopita, ambapo wahitimu
20 walikabidhiwa vyeti vyao.

“Unaweza kushangaa kwanini
mafunzo yamechukua mwaka
mmoja, lakini ndivyo tulipanga
na tunaamini kwamba wanafunzi
wote wameiva kwa ajili ya ku-
wania nafasi mbalimbali za uon-
gozi katika siasa,” anasema.

Akielezea jinsi walivyowacha-
gua wanawake hao, anasema Eka-

Wanawake Dar waungana
kuwania nafasi za uongozi

NI baada va kupata mafunzo

=

Mwanafatina Said (kulia) akipokea cheti kutoka kwa mgeni rasmi Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Kijitonyama, Philip Kumanya (wa pili
kushoto), baada ya mafunzo. Kushoto ni mkurugenzi wa Ekama Kokuteta Mtembei. PICHA: SABATO KASIKA

ma iliandika barua kwenye vyama
hivyo ngazi ya wilaya ikiomba kila
chama kutoa wanachama watano
kushiriki katika mafunzo hayo.

“Ombi letu lilikubaliwa, kila
chama kikatoa idadi hiyo ya wa-
nachama wakiwamo viongozi wa
ngazi ya kata ambao tumewapa
mafunzo ambayo yatawawezesha
kushiriki katika chaguzi bila wasi-
wasi wowote,” anasema.

MKURUGENZI

Mkurugenzi wa taasisi hiyo,
Kokuteta Mutembei, anawataka
wanawake kutobweteka na badala
yake watumie fursa zilizopo ku-
wania nafasi za uongozi katika
siasa kwenye ngazi mbalimbali.

Anasema, hatua hiyo itasaidia
kuongeza idadi kubwa ya wa-
nawake wa kuchaguliwa kuanzia
ngazi ya mtaa hadi jimbo, badala
ya kutegemea viti maalum au ku-
teuliwa.

Mutembei anasema, wanawake
hawana budi kuachana na dhana
ya kuendelea kuongozwa kwa kila
nafasi za uongozi ndani ya vyama
vya siasa, badala yake wajiongeze
kuwania wenyewe uongozi.

“Sisi wanawake ni wadau
wakubwa kwenye demokrasia
ya vyama vingi, tunashiriki ka-
tika siasa kwa nafasi mbalimbali
kama wagombea na wapigakura,
ni wahamasishaji katika kampeni,
wasimamizi kwenye uchaguzi na
waandishi wa wapigakura, lakini
ushiriki wetu wa moja kwa moja
kwenye maamuzi ya kisiasa bado
uko chini ya asilimia 50,” anasema
Mutembei.

"Msiishie hapo tu
bali hata katika
Uchaguzi Mkuu
wa mwaka 2020
mjitokeze kuwania
udiwani na ubunge
I ikiwezekana,
Idadi ya madiwani
na wabunge wa
kuchaguliwa

Iwe sawa kati

va wanawake

na wanaume,”
anasema.

Anabainisha, hatua hiyo inato-
kana na mtazamo wa kijamii na
wanawake wenyewe kuhusu siasa,
na hivyo anawataka waliohitimu
mafunzo wawe chachu katika
maeneo yao kwa kuwania uongozi
katika uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa.

“Msiishie hapo tu bali hata ka-
tika Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2020 mjitokeze kuwania udiwani
na ubunge ili ikiwezekana, idadi
ya madiwani na wabunge wa
kuchaguliwa iwe sawa kati ya wa-
nawake na wanaume,” anasema.

Anafafanua kwamba wanawake
wana uwezo wa kusimama we-
nyewe kupata nafasi za uongozi
katika siasa kama walivyo wa-
naume, hivyo kwa mafunzo wali-
yopata ana uhakika hilo litafanyi-
ka.

WAHITIMU

Wakizungumza kwa niaba ya
wenzao, baadhi ya wahitimu
wa mafunzo hayo, kila mmoja
anaeleza mtazamo wake.

Kada wa CCM, Mwanafatina
Said, anasema yamewaunganisha
na kuacha tofauti zao za kisiasa.

“Tunachojua ni kwamba Tan-
zania ni moja, ila ina vyama
vingi, hivyo jambo la msingi ni
kuheshimiana..kwa muda wote
wa mwaka mmoja tuliokuwa tuna-
kutana katika mafunzo, tulikuwa
kitu kimoja,” anasema.

Mwanafatina anasema ushiriki-
ano huo wa bila kujali itikadi za
vyama wataundeleza ili kudumi-
sha demokrasia ya vyama vingi
vya siasa nchini, kwa kutambua

kwamba Tanzania ni moja ila ina
vyama vingi.

Naye Anna Mboya wa NCCR-Ma-
geuzi, anasema mafunzo hayo ni
muhimu yakaenezwa nchi nzima
ili kupanua wigo wa wanawake
wengi zaidi kuwania nafasi mbal-
imbali za uongozi katika siasa.

Naye Vaileth Sanga kutoka
Chadema, anasema mwanzoni
mwa mafunzo hayo alikuwa aki-
waona wanawake wenzake wa
CCM kama maadui, lakini sasa
anatambua umuhimu wa kush-
irikiana bila kujali itikadi za ki-
siasa.

“Sisi sote ni Watanzania, tuna-
paswa kuweka Utanzania mbele
kuliko itikadi za vyama...mafunzo
haya yamenifundisha mengi sana
kwenye siasa na tumemaliza tuki-
wa wamoja na tuendeleze umoja
huu,” anasema Sanga.

Saumu Rashid wa UDP anasema
baadhi ya wanawake huwa ni wao-
ga wa kugombea uongozi, lakini
sasa yeye atakuwa miongoni mwa
wale watakaopeleka elimu kwao
ili wabadilike.

“Nilichopata nitakieneza kwa
wengine ambao wamekuwa wak-
idhani kwamba uongozi umewek-
wa kwa ajili ya wanaume tu ili
wabadilike na kujitokeza kuwania
kuanzia Serikali za Mitaa,” anase-
ma Saumu.

Mwanachama wa ACT-Wazalen-
do, Catherine Semhando, anase-
ma mafunzo hayo si tu kwamba
yamewajengea uwezo wa kuwania
uongozi, bali pia yamekuwa ni
chachu ya kuwaunganisha pamoja
kama Watazania.
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Na Nimi Mweta

AIS Donald Trump wa
Marekani, akiwa anaji-
vunia ushindi wa kina
katika mvutano wa kibi-
ashara kati ya Marekani na China
ambako Marekani imeongeza
ushuru wa forodha mara mbili
kwa bidhaa kutoka China, sasa
anavuna asichojua alipanda.

Ni baada ya Japan kutumia sera
hizo hizo ila si kwa mkasa mzima
wa mauzo ya China nchini Mare-
kani ila kwa kampuni ya Huawei,
kuwa kuuziwa vipengele vya
teknolojia kunahatarisha usala-
ma wa Marekani.

Japan hivi karibuni ilibaini jinsi
vipengele vya teknolojia vilivyou-
zwa Korea Kusini vinaishia Korea
Kaskazini.

Matokeo yake ni Japan ku-
chukua hatua za dhati za kui-
ondoa Korea Kusini kati ya wa-
shirika wake wakuu kibiashara
wanaopata kipaumbele na kuon-
dolewa kila aina ya vizuizi, na
sasa nchi hiyo ambayo inaunda
‘utatw’ dhidi ya China na Korea
Kaskazini ukanda wa Mashariki
ya Mbali, pamoja na Korea Kusini
na Marekani, sasa iko kivyake.

Marekani imeachwa njiapanda,
haijui iunge mkono hatua za Ja-
pan au iendelee kutaka suluhu
katika suala hilo, ila si rahisi ku-
fanya hivyo kwani imekataa kata
kata suluhu suala la Huawei. Kwa
hali yoyote masuala hayo ni pa-
cha.

Wachambuzi wa masuala ya
usalama wa taifa na biashara
kwa upande mwingine wanaafi-
ki nchini Marekani kuwa nchi
hiyo haina mbinu za kumaliza
mgogoro huo.

Hiyo ni licha ya kuwa hata
nchini Japan suala hilo limezua
taharuki kwani mauzo ya vi-
pengele vya teknolojia kwa Korea
ni eneo muhimu la biashara ya
bidhaa za aina hiyo.

Korea Kusini ina maendeleo
makubwa katika fani ya teknolo-
jia za mawasiliano lakini kwa hali
yoyote ile Japan ilitangulia, hivyo
inaongoza kwa utafti katika mae-
neo kadhaa muhimu. Kufuta au
kukata biashara hiyo kwa kina
haitakuwa ‘poa.’

Kwa upande mwingine, wa-
nanchi wameanza kuhamasishwa
na maandamano kufanyika miji
tofauti Korea Kusini, siyo tu kuhu-
siana na tofauti hizo za biashara
bali kutonesha vidonda vya
Wakorea kuhusu maovu waliyo-
tendewa na majeshi ya Japan,
chini ya utawala wa kifashisti enzi
za Vita Vikuu vya Pili duniani.

Ni suala ambalo hata leo Wa-
korea (kama walivyo Wachina)
kuna wakati wanaanza kutoa
machozi wakikumbushiwa yali-
yotokea, na tangazo la kuiondoa
Korea Kusini kama mshirika
muhimu wa biashara inaonyesha
dharau.

Hawaoni suala la kibiashara
kuwa na msingi ila dharau, kwa
maana Japan haikuinua suala hilo
lijadiliwe; ilichukua tu hatua.

Wananchi wa Korea Kusini ka-
tika maandamano maeneo mengi
wanawataka wenzao kuachana
na bidhaa kutoka Japan, hali am-
bayo inaweza kuwa tatizo kwa
baadhi ya kampuni kubwa za Ja-
pan.

Uchumi wa Japan kwa kiwango
kikubwa umetegemea mauzo nje
ya nchi, na ukanda wa Mashari-
ki ya Mbali ni moja ya masoko
muhimu, au labda muhimu zaidi.

Sera za Trump sasa zavuruga
uhusiano ya Korea, Japan

Rais wa Korea Kusini, Moon
Jae-in (kulia) na Waziri Mkuu
wa japank, Shinzo AbeA,‘ .Kwef
Osaka, Japan, Juni 28, 2019.
PICHA: MTANDAO

Licha ya kuwa Korea Kusini hai-
na wingi wa watu kama mataifa
yanayoizunguka, uwezo wake wa
kununua ni wa hali ya juu.

Juhudi za awali za kupatanisha
nchi hizo mbili ziligonga mwamba
kutokana na muonekano kuwa ha-
tari ya kurushwa makombora ku-
toka Korea Kaskazini bado mbichi,
kwani mazungumzo kati ya Mare-
kani na utawala wa Kikomunisti
wa Korea Kaskazini yanasuasua.

Matokeo yake ni kuwa hali ya
uhasama inaweza kuongezeka
wakati wowote na Japan inahofia
vipengele vya teknolojia kutoka
huko visije kusaidia Korea Kaska-
zini kuimarisha mifumo ya ma-
kombora, ukwepaji rada, n.k.

Korea  Kusini  haijashtuka
teknolojia ilifikaje Kaskazini; wana
siri za Kikorea.

Badala ya kufanya uchunguzi
na kutoa uhakikisho wa dhati kwa
Japan na Marekani kuwa kamwe
teknolojia haitavuja kupelekwa
kwa utawala hasimu wa Pyong-
yang, Serikali ya Rais Moon Jae-in
Shirika la Umoja wa Mataifa la Bi-
ashara (WTO).

Ni hatua ambayo kama ilivyo
kwa Marekani inaleta wasiwasi
kama kampuni za nchi hiyo zita-
mudu kuvuruga uhusiano na Ko-
rea Kusini, hasa kwa sababu kuna
maeneo yanayofanana katika sua-
la la Huawei.

Uchumi wa Korea Kusini kwa Ja-

Korea Kusini

ina maendeleo
makubwa katika
fani ya teknolojia
Za mawasiliano
lakini kwa hali
yoyote ile Japan
ilitangulia, hivyo
INnaongoza kwa
utafti katika
maeneo kadhaa
muhimu. Kufuta
au kukata biashara
Niyo kwa King
haitakuwa poa.

pan ni kama China kwa Marekani.

Kwa mfano takwimu za biasha-
ra zinaonyesha kuwa mwaka 2017,
Japan iliuza vipengele teknolojia
vya thamani ya dola za Marekani
bilioni 10.4 kwa Korea Kusini, ki-
asi cha asilimia 20 ya mauzo yote
nchi za nje kwa bidhaa hizo.

Ni wazi kuwa Japan inaweza
ikafidia kwa kuongeza mauzo yake
kwa nchi zinazokua kiteknolo-
jia katika ukanda huo na Asia ya
Kusini kwa jumla, na hata barani
Ulaya, wakati Korea Kusini itabidi
itafute njia nyingine.

Haitakuwa rahisi kwani Mare-
kani itakuwa na hofu vile vile ya
vipengele teknolojia kutua Pyong-
yang, na lazima isitesite.

Licha ya kuwa hadi sasa wa-
chunguzi wa habari wanaangalia
zaidi mzozo huo utakavyotatu-
liwa, baadhi ya wafuatiliaji wa
masuala ya uchumi wanaona ni
mtihani kwa Korea Kusini kama
ilivyo kwa China katika suala la
Huawei.

China haijafungua soko lake la
teknohama halafu inapania soko
la dunia na kampuni kubwa yenye
nguvu kubwa ya dola nyuma yake,
wakati katika masuala ya usalama
ina uhasama wa wazi na Korea
Kusini na Japan kuhusu visiwa na
mipaka ya bahari.

Pia ina uwezekano wa vita na
Marekani endapo itaamua kuin-
gilia na kuitwaa Taiwan.

Korea Kusini kwa upande

mwingine ina hisia kali ya uzalen-
do wa Kikorea hivyo pamoja na
uhasama uliopo kati ya pande
hizo mbili za Korea iliyogawanyika
ambazo kisheria bado ziko vitani
kwani mapigano yalisimamishwa
tu mwaka 1952, bila mkataba wa
amani.

Maofisa wengi nchini humo
wana shauku ya kupata unafuu ka-
tika biashara endapo Korea Kaska-
zini itafikia makubaliano na Mare-
kani kuondoa hali ya uhasama kati
ya pande hizo mbili.

Kuhamisha vipengele teknolo-
jia ni kama kununua hisa katika
shughuli za teknohama zinazokua
Kaskazini.

Kwa wakati uliopo inaelekea
nchi zote mbili zitayumba kwa
kiasi fulani kutafuta uelekeo kiu-
chumi na kisiasa, wakati Korea
Kusini ikiwa zaidi imegubikwa na
ukinzani kuhusu hatua hiyo, kwa
maandamano na kuelezea chuki
kwa Japan.

Serikali ya nchi hiyo haina
uhakika ni wapi pa kushika, kwani
Marekani itakuwa upande wa Ja-
pan katika suala hilo, hivyo inabidi
ianze kutafuta vianzio vingine vya
kupata teknolojia hiyo, katika hali
ambayo inahatarisha ushirikiano
kwa jumla katika ukanda huo.

Marekani, Korea Kusini na Japan
zinafanya mazoezi ya kijeshi mara
kwa mara; sasa mizozo ya biashara
na usalama inahatarisha kuwapo
kwa mfungamano.
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DC aagiza uunganishwaji maji
yva bomba ya kunywa hotelini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Wilaya ya Tunduru
mbkoani Ruvuma, Julius Mtatiro,
ameshauri mamlaka za maji
nchini kuunganisha huduma ya
maji ya bomba kwenye hoteli ili
wageni wanaolala humo wany-
we maji hayo badala ya kuwapa-
tia yanayozalishwa viwandani.

Alitoa ushauri huo juzi jijini
hapa wakati wa majumuisho
ya maonyesho ya wakulima
(Nanenane) Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, kuwa inatakiwa uwe-
po utaratibu wa kuwalazimisha
wenye hoteli kuunganishiwa hu-
duma hiyo.

Mtatiro alisema hilo lin-
awezekana kwa sababu lime-
shafanyika katika baadhi ya
mataifa ikiwamo Afrika Kusini
na baadhi ya mataifa ya Ulaya na
kwamba utaratibu huo utasaidia
kuongeza ubora wa maji yanay-

osambazwa na mamlaka hizo.

Alisema baada ya huduma
hiyo kuunganishwa uwekwe ut-
aratibu wa wahudumu wa hoteli
kuwaelimisha wageni wanao-
ingia kupata huduma kwenye
hoteli hizo kuwa maji ya bomba
yanayopatikana vyumbani ni ya
kunywa.

“Ikitokea mtalii akanywa maji
ya dukani akadhurika, atakaye-
laumiwa ni Serikali ya Tanzania,
hivyo tuweke utaratibu wa ku-
weka utaratibu kuwa wenye ho-
teli wanaochimba maji ya visima
yatumike kwa ajili ya kazi za nje,
lakini kwa ajili ya kunywa watu
wanywe ya bomba,” alisema
Mtatiro.

Alisema utaratibu huo un-
aweza ukaanza kwenye hoteli
kubwa zenye hadhi ya nyota
tano kisha baadaye unaendelea
kwenye hoteli za hadhi zingine.

Vilevile aliwapongeza vion-

gozi walioshiriki kuandaa mao-
nyesho hayo kuwa yanavutia
na kuna teknolojia mbalimbali
ambazo wananchi wanatakiwa
wafundishwe na wakazitumie
kwenye uzalishaji.

Kwa upande wake Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, alikosoa baadhi ya
teknolojia zinazoonyeshwa na
halmashauri pamoja na taasisi
mbalimbali kuwa hazina uhali-
sia na kinachofanywa na wa-
nanchi nje ya maonyesho hayo.

Alisema baadhi ya taasisi iki-
wamo Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) zinatumia lugha ngumu
ambayo wananchi wa kawaida
hawawezi kuielewa vizuri na
kwamba hata yeye mwenyewe
hazielewi baadhi ya lugha hizo.

Aliwataka kuwafafanulia vi-
zuri wananchi baadhi ya mane-
no hayo ikiwamo neno ‘Bondi’
ili kuleta uhalisia wa kile wana-

chokizungumza na wanachoki-
fahamu wananchi wa kawaida.
“Kwa lugha nyepesi naweza
kusema bado kuna maigizo ki-
dogo kwenye maonyesho haya,
kuna ngombe zimeletwa hapa
hazina kabisa uhalisia na mifugo
ya wananchi wetu, mmezileta
hapa na sisi tukiziangalia tunao-
na kabisa kuwa ni mbingu na
ardhi,” alisema Chalamila.
Alisema kwenye maonye-
sho hayo aliona kuna ngombe
mwenye uzito wa tani moja, la-
kini kwenye uhalisia wa ufugaji
wa wananchi ni vigumu kukuta
ng'ombe wa aina hiyo kutokana
na elimu yake kutokuwa halisia.
Aliwataka wataalamu  ku-
hakikisha wanafikisha elimu
kwa wananchi ili kile kina-
choonyeshwa kiwe na uhalisia
kwa kuwa watu wanaojitokeza
kwenye maonyesho ni wach-
ache kuliko wanaobaki vijijini.

Mmoja wa
maofisa wa
Mamlaka ya Hali
ya Hewa mkoani
Mbeya, akitoa
maelezo ya taar-
ifa mbalimbali
za hali ya hewa
zilizofanyiwa
kazi na mamlaka
hiyo kwa Mkuu
wa Mkoa huo,
Albert Chalamila
(kushoto), kwe-
nye maonyesho
ya Nanenane,
Kanda ya
Nyanda za Juu
Kusini, mkoani
humo jana.
PICHA: NEBART
MSOKWA

Kigogo anaswa akidaiwa kuharibu miundombinu ya maji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

OPERESHENI iliyoanzishwa
na Mamlaka ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Jiji la Mbeya
(Mbeya-WSSA) ya kuwasaka
wadaiwa sugu na wahujumu wa
miundombinu ya maji, imeanza
kuzaa matunda baada ya kum-
nasa kigogo mmoja akishiriki-
ana na vishoka kuharibu miun-
dombinu.

Kigogo huyo ambaye anaishi
hapa, alinaswa juzi na maofisa
wa Mbeya-WSSA, wakishiriki-
ana na Jeshi la Polisi na ‘vishoka’
(mafundi wa mitaani), aliokuwa
anashirikiana nao walitimua
mbio na kutokomea kusikoju-
likana.

Kigogo huyo ambaye jina
lake halikuwekwa wazi pamoja
na mafundi wake, walikutwa
wameng'oa dira ya maji pamoja
na miundombinu mingine na
kuacha maji yakipotea na ku-

sababisha baadhi ya majirani
kukosa huduma hiyo.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa Mamlaka hiyo, Patali Shida,
alisema hali hiyo inasababisha
hasara kubwa kwa mamlaka
kutokana na kiwango cha maji
yanayopotea kutolipwa na ku-
wakosesha huduma wateja
wengine.

Patali ambaye pia ni Meneja
wa Rasilimali Watu wa Mbeya-
WSSA, alisema baada ya kuwa-
kuta mafundi hao wakiendelea
na shughuli, waliamua kupiga
simu polisi na kumkamata mke
wa kigogo huyo na kuondoka
naye kwa ajili ya mahojiano.

“Huyu ni mteja wetu, hivyo
tutakaa naye ili tuone namna ya
kumalizana naye, lakini shida
yetu kubwa kwa sasa ni hawa
mafundi ambao wamekimbia
baada ya kutuona, tutahakiki-
sha tunawakamata na tunawa-
chukulia hatua kali,” alisema
Patali.

Alisema wataendelea na
operesheni ya  kuwasaka
watu wengine wenye tabia ya
kucheza na miundombinu ya
maji pamoja na wadaiwa sugu ili
kuhakikisha wananchi wanapa-
ta huduma nzuri na kwa wakati.

Akitoa ufafanuzi wa tukio
hilo, mke wa kigogo huyo am-
baye alikataa kutaja jina lake
kwa waandishi wa habari, alise-
ma hahusiki na uharibifu huo
na badala yake akaeleza kuwa
dira iliharibiwa na wanafunzi
wanaopita kunywa maji nyum-
bani kwake wakitoka shuleni.

Alisema baada ya kuona dira
hiyo imeharibika mume wake
ambaye kwa sasa yupo mkoani
Iringa kikazi, aliamua kuiondoa
na kuiweka ndani ili isije ikai-
biwa na kwamba mafundi wal-
iokutwa aliwaita ili wamtengen-
ezee. Alisema lengo lake ilikuwa
sio kuharibu miundombinu
kwa makusudi na badala yake
alitaka afunge ili maji yasipotee

wakati akifanya juhudi za ku-
watafuta mafundi wa mamlaka.

“Mita iliondolewa na mume
wangu baada ya kuona watoto
wameiharibu na inaning’inia,
aliitoa kwa sababu aliona itaibi-
wa na leo ndio amenipa namba
za mafundi ili wanitengenezee
maji yasiendelee kupotea na
mimi sikujua kama ni kosa ku-
watumia mafundi hao,” alieleza.

Mwanasheria wa Mbeya-
WSSA, Sophia Sombe, alisema
tukio lililofanywa na mwenye
nyumba huyo kwa kushirikiana
na mafundi wa mitaani ni kosa
la uhujumu uchumi na kwamba
endapo watapatikana na hatia
watatakiwa kupewa adhabu
kali.

Ofisa Uhusiano wa Mamlaka
hiyo, Neema Stanton, alisema
wataendelea kutoa elimu kwa
wananchi kuhusu masuala
mbalimbali yanayohusiana na
maji ili kuepuka kutenda ma-
kosa ya aina hiyo.

Wenye
ulemavu
walalamika
kukosa
uwakilishi

Na Mwandishi Wetu, KYELA

KUKOSEKANA kwa wawakilishi wa
kutosha wa watu wenye ulemavu
katika vyombo vya maamuzi kumeele-
zwa kuwa chanzo cha serikali kushind-
wa kutekeleza kikamilifu baadhi ya
matamko na sera za watu wenye
ulemavu nchini.

Mratibu wa mradi wa Sauti ya watu
wenye ulemavu katika Wilaya ya
Kyela mkoani Mbeya, Siza Mwahulg,
wakati wa mafunzo maalumu yali-
yoandaliwa na chama cha watu wenye
ulemavu wilayani humo yenye lengo
la kutambua sera na sheria za wenye
ulemavu kuelekea uchaguzi wa seri-
kali za mitaa unao tarijiwa kufanyika
mwezi Novemba mwaka huu.

Mwahula alisema licha ya serikali
kuonyesha jitihada za makusudi za
kujali haki ya watu wenye ulemavu,
juhudi hizo hazijazaa matunda kuto-
kana na kukosekana kwa wawakilishi
kwenye vyombo vya uamuzi kuanzia
huanzia.

Alifafanua kuwa katika Halmashauri
va Kyela kuna watu wenye ulemavu
2,122 na Kkati yao ni 32 pekee waliopo
kwenye kamati za huduma za jamii,

“Hivyo chama cha watu wenye ul-
emavu Kyela tunaamini kupitia jukwaa
au mtaa, kata itakuwa rahisi kujadili
yanayotuhusu na kuwa na ushawishi
mkubwa wa utekelezaji wa matamko
ya Viongozi pamoja na sera,” alisema
Mwahula.

Mwenyekiti wa chama cha watu we-
nye ulemavu wilaya ya Kyela, Gwam-
aka Andembwisye, alisema mradi huo
unalenga kutoa mafunzo kwa watu
wenye ulemavu 500 katika kata tano
za Wilaya ya Kyela.

Alizitaja kata zinazohusika kuwa ni
|kimba, Kyela mjini, Busale, Matema na
[tunge na kwamba lengo ni kuhakikisha
wanakuwa na ushiriki mpana kwenye
vyombo vya maamuzi Kuanzia ngazi
rahisi kuwasilisha ajenda zao.

“Kupitia mradi huu ambao tume-
fadhiliwa na The foundation for civil
society katika kipindi chote cha mradi
tunaamini utaenda kuleta mabadi-
liko makubwa kwenye jamii na kuwa
mfano kwa wilaya zingine nchini na
baada ya mafunzo tunatarajia kuwa
na mkutano wa kimkakati wa kupanga
mpango kazi kuhusu changamoto
zinazotukabili wakati wa uchaguzi,”
alisema Andebwisye.

Baadhi ya washiriki wa mafunzo
hayo walisema sababu kubwa ya
kukosa uwakilishi kwenye vyombo
Vvya uamuzi ni wananchi kushindwa
kuwaamini kutokana na hali zao.

Mmoja wa washiriki hao, Amon
Mwambembule kutoka katika Kata
ya Matema, alisema aliwahi kujitosa
kugombea nafasi ya uenyekiti wa

kupata kura 20 pekee.
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Jafo akoshwa ukusanyaji mapato

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais-
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo,
ameipongeza Halmashauri ya
Jiji la Dodoma kwa kuendelea
kupanua wigo wa ukusanyaji wa
mapato yatokanayo na vyanzo
vya ndani.

Jafo alitoa pongezi hizo wakati
alipozungumza na madiwani
katika mkutano wa mwaka wa
Baraza la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Jiji hilo uliofanyika
juzi.

Waziri huyo alibainisha kuwa
katika mwaka huu wa fedha, hal-
mashauri hiyo imekusanya Sh.
bilioni 71.

Alisema kutokana na jiji hilo
kuendelea kufanya vizuri katika
ukusanyaji wa mapato ya ndani,
madiwani wanatakiwa kuende-
leza mshikamano uliopo baina
yao na wakuu wa idara katika
kusimamia mapato hayo.

“Kukusanya kwenu mapato
haya kiasi cha Sh. bilioni 71 ku-
natokana na mshikamano uliopo
baina ya mstahiki meya, mkuru-
genzi, madiwani lakini pamoja na
wakuu wa idara ambao wameku-
wa ndiyo watendaji katika kuleta
tija hii ya ukusanyaji wa mapato,”
Jafo alisifu.

Alisema mapato yaliyoku-
sanywa na halmashauri hiyo ni
makubwa na yanatosha kuhu-
dumia halmashauri zingine mbili.

“Kwa hiki mlichokusanya, ni-
waambie waheshimiwa madi-
wani kuwa kuna baadhi ya hal-
mashauri mapato yao ya ndani ni
kidogo sana.

“Kwa haya ya kwenu mnaweza
kuzihudumia hata halmashauri
nyingine mbili ambazo matumizi
yao ni kiasi cha Sh. bilioni 30 kwa
mwaka,” alisema.

Jafo aliwataka madiwani hao
kuacha tabia ya kutengana au ku-
nyanyapaana bali washikamane
na kuwa kitu kimoja katika kuleta
maendeleo ndani ya jiji hilo.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma,
Godwin Kunambi, alisema wam-
etenga Sh. bilioni nane kwa ajili
ya kukabiliana na changamoto
zilizoko katika sekta ya elimu ya

msingi na sekondari.

“Kiasi hiki cha fedha kitasaidia
kuondoa tatizo lililopo la uhaba
wa madarasa, nyumba za walimu
na matundu ya vyoo katika shule
mbalimbali za msingi na sekond-
ari,” alisema.

Kunambi alisema halmashari
hiyo pia ina mpango wa kujenga
shule nyingine nne na kituo ki-
moja cha afya kitakachogharimu
Sh. milioni 600.

Katika mkutano huo, madiwani
walimchagua Diwani wa Kata ya
Matumbulu, Emannuel Chibago
(CCM), kuwa naibu meya kwa
kura 52 dhidi ya mpinzani wake
kutoka Chadema, Said Kitegile,
ambaye ni Diwani wa Kata ya
Madukani.

Chibago alishinda kwa kura 52 dhidi ya 5 za Kitegile. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Magereza waita wakulima shamba darasa

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Magereza limewaita
wananchi kujitokeza katika ku-
jifunza kilimo na ufugaji kutoka
kwa wataalamu waliobobea ka-
tika sekta hiyo kupitia shamba
darasa la jeshi hilo.

Shamba hilo liko katika Viwan-
ja vya Maonyesho ya Nanenane
Nzuguni jijini Dodoma.

Kamishna Msaidizi wa Ma-
gereza, Kenneth Mwandige,
alisema jeshi hilo liko kwa ajili
ya urekebishaji tabia na lina-
tumia wataalamu kuwafundisha
wafungwa kilimo, ufugaji na fani
za ujenzi ili wakimaliza kifungo,
waendeleze fani hizo wakiwa
uraiani. “Naomba wananchi hu-
susani wakazi wa Dodoma waji-
tokeze kupata elimu ya kilimo na

ufugaji kutoka kwa wataalamu
wa jeshi hilo, watapata siri kubwa
ya mafanikio kwenye kilimo na
ufugaji,” Mwandige.

Alisema kilimo na ufu-
gaji ni utajiri mkubwa kama
utaendeshwa kupitia elimu ya
wataalamu wa sekta hiyo kwa ku-
zalisha mazao yenye tija.

Alisema wananchi watembel-
ee shamba darasa hilo ili kupata

mafunzo ya kuzalisha mbegu
bora kwenye kilimo na ufugaji
ambazo watakwenda kutumia
katika mashamba yao na kuona
manufaa yake wakati wa mavuno.

Rehema Mhelela, ofisa wa jeshi
hilo, alisema Jeshi la Magereza
limekuwa mstari wa mbele ka-
tika utoaji mafunzo ili wafungwa
wawe na mtazamo chanya kiu-
chumi.

Waomba
Kujengwa
kiwanda
cha ‘soli’
viatu

Na Renatha Msungu, DODOMA

Dodoma wameiomba seri-
kali kuanzisha kiwanda cha
kuzalisha vifaa vya soli ya
viatu vya ngozi ili kuwara-
hisishia utengenezaji wa
bidhaa hizo katika maeneo
mbalimbali nchini.
Wajasiriamali wana-
oshiriki katika maonyesho
ya 26 ya Nanenane kwenye
Viwanja vya Nzuguni jijini
Dodoma walitoa rai hiyo

jana walipozungumza na

Nipashe.

Akizungunza kwa niaba
ya wenzake, Makseline
Wandimango, alisema
serikali inapaswa kuanzisha
au kushawishi wawekezaji
kuanzisha kiwanda cha
soli walau kimoja kila
kanda, akiamini uamuzi huo
utawasaidia wajasiriamali
kuongeza uzalishaji wa
viatu vya ngozi nchini.

Wandimango alisema
upatikanaji wa soli za viatu
umekuwa ni changamoto
kubwa kwa wajasiriamali
wa bidhaa za ngozi kwa
sababu zinapatikana nje ya
nchi.

Alisema kwa sasa wao
wanaziagiza kutoka China
na Kenya lakini changa-
moto kubwa ni gharama za
uagizaji.

“Soli za viatu ni changa-
moto kubwa sana kwa
wajasiriamali wa bidhaa za
ngozi, inachangia uchelewe-
shaji wa uzalishaji wa viatu
vya aina hiyo,” alisema.

Alisema viatu vya ngozi
vina soko kubwa nchini
kutokana na jamii kuvihi-
taji hasa kwa wanafunzi na
watu wengine wanaopenda
kuvaa viatu vya aina hiyo.

Ofisa Uendelezaji Biashara
wa Shirika la Viwanda Vi-
dogo (Sido) mkoani Dodoma,
Crispin Kapinga, alisema
Sido iko katika maonyesho
hayo kwa ajili ya kuiel-
imisha jinsi ya kuongeza
thamani katika bidhaa
mbalimbali vikiwamo viatu
Vya Ngozi.

Alisema kwa mujibu wa
takwimu za Wizara ya
Mifugo, uhitaji wa viatu vya
ngozi nchini ni jozi milioni
40, lakini zinazozalishwa
ni jozi 600,000 kwa waja-
siriamali wadogo na kwa
wakubwa 700,000.

“Watanzania wanahitaji
kuvaa viatu vizuri, lakini
kiatu hicho siyo lazima ki-
toke Italia, hata Tanzania
tunaweza kama viwanda
Vvya soli za viatu vitaan-
zishwa nchini,” Kapinga
alisema.



Wanafunzi
wa Kike
wapongezwa
ufaulu mzuri

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, Ayoub Mohammed, ame-
wapongeza wanafunzi wa kike katika
mkoa huo kuwa vinara katika ufaulu
wa mitihani yao ya taifa ikilingan-
ishwa na wavulana.

Alisema wasichana wanabidii ya
kusoma na kufuatilia masomo yao
ikilinganishwa na wanafunzi wa
kiume ambao wengi wao ni watoro
wa shule.

Akizungumza na Kamati ya Elimu
yva Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja,
ambayo ilifika ofisini kwake Vuga
kuwasilisha ripoti ya matokeo ya ma-
jaribio kwa wanafunzi wa kidato cha
nne ambayo ufaulu wa wanafunzi wa
kike upo juu zaidi kuliko wavulana.

Ayoub alisema hata katika matokeo
va kidato cha sita yaliyotolewa na
Baraza la Mitihani Tanzania hivi kar-
ibuni ufaulu wa wanafunzi wa kike ni
mzuri zaidi.

“Wanafunzi wa kiume kama ham-
tojitahidi kusoma miaka ijayo nafasi
zote za uongozi zitashikiliwa na
wanawake maana taifa litakuwa na
wataalamu wa kike pekee,” alisema
Ayoub.

+Ayoub alisema sasa anatangaza
vita kwa wanafunzi watoro na katika
shule zilizomo katika mkoa wake
utoro umekithiri zaidi kwa wanafunzi
wa Kiume.

“Sasa tunataka kupambana na
wanafunzi watoro pamoja na wazazi
na walezi wasiowajibika kwa watoto
wao kuhudhuria shule ili kuondoa
tatizo la utoro,” alisema.

Alisema katika matokeo ya mti-
hani wa taifa wa kidato cha nne,
hataki kuona mkoa wake kuna shule
zilizoshika mkia na kufanya vibaya
katika mitihani hiyo.

Aliwaagiza walimu wakuu wote
wa shule za serikali na binafsi am-
bao shule zao zimeshika nafasi za
mwisho katika mitihani ya majaribio
va kidato cha nne iliyofanyika mwezi
uliopita, kuandika barua ya kueleza
sababu za kufanya vibaya shule zao
ili ziweze kutafutiwa ufumbuzi kabla
ya mitihani ya mwisho ya taifa.

Alisema lengo la mkoa ni kuona
shule zote zinafanya vizuri katika
mitihani yao na kuitaka kamati hiyo
va elimu kuandaa mikakati maal-
umu va kuinua ufaulu katika shule
zilizokuwa hazijafanya vizuri katika
mitihani ya majaribio ili kuongeza
ufaulu katika mitihani ya mwisho ya
taifa. Akiwasilisha taarifa ya matokeo
ya majaribio ya mitihani ya kidato
cha nne, Mwenyekiti wa mitihani
hiyo, Mussa Hassan Mussa, alisema
licha ya changamoto mbalimbali ku-
jitokeza katika mitihani hiyo, ufaulu
kwa mwaka huu umeongeza kwa
asilimia 65.42 na kwa mwaka jana
kulikuwa asilimia 63.20.

Mwenyekiti wa Bodi ya Elimu
Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja,
Mabrok Jabu Makame, aliwataka
wanafunzi waliofanya vizuri kwenye
mitihani hiyo ya majaribio kuwa na
jitihada zaidi na waliofeli kutumia
muda huu kufanya bidii ya kusoma
ili If<uongeza ufaulu katika mitihani ya
taifa.
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Vijana wafurahia kuendelezwa kwenye kilimo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

JANA kutoka mae-
neo mbalimbali ya
Zanzibar wamem-
pongeza Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali
Mohamed Shein kwa kuwaen-
deleza katika sekta ya kilimo
ili kuwaongezea kipato na kui-
marisha uchumi wa nchi.

Wakizungumza kwa nyaka-
ti tofauti, Langoni Wilaya ya
Magharibi “A” Unguja katika
Maonyesho ya Nanenane, vi-
jana hao walieleza jinsi kilimo
kilivyowasaidia  kuimarisha
uchumi.

Katika maelezo yao vijana
hao walikiri kuwa sekta ya

kilimo ina umuhimu mkubwa
katika kukuza uchumi wa nchi
na iwapo serikali itaazimia
kuipa kipaumbele kwa kuwa-
saidia vijana katika kutekeleza
azma hiyo, mafanikio zaidi
yatapatikana.

Walisema kuwa kuwapo
kwa maonyesho hayo kuta-
wasaidia kwa kiasi kikubwa
vijana kuhakikisha ndoto zao
zinafikiwa kutokana na elimu
kubwa watakayoipata katika
maonyesho hayo na elimu ita-
kayotolewa katika vyuo vikuu
kikiwamo Chuo Kikuu cha
Taifa cha Zanzibar (SUZA).

Pascal Mkude, mkazi wa
Kiboje ni miongoni mwa vi-
jana hao alisema kuwa azma
ya Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar chini ya uongozi wa

Rais Dk. Shein ya kuwaende-
leza kwa kuwapatia mafunzo
ya elimu ya juu na kuongeza
wataalamu katika sekta ya
kilimo ni ya kupongezwa.

Alisema sekta ya kilimo
aghalabu inaendana na elimu
ya kutosha kwa vijana hasa ya
chuo kikuu katika kuendeleza
sekta hiyo itakuwa chachu ku-
fikia malengo yao waliyoyawe-
ka.

“Sekta ya kilimo imejaliwa
kuwa na fursa nyingi za ajira,
hivyo azma ya serikali ya kuii-
marisha sekta hiyo itasaidia
kwa kiasi kikubwa kukamili-
sha ndoto zetu,” alisema.

Pia alisifu hatua ya serikali
ya kuwaza kufanya maonye-
sho hayo ambayo yanafaida
kubwa hasa kwa vijana ambao

wanajishughulisha na kilimo
na wale ambao wana lengo la
kujiingiza katika sekta hiyo.

Naye Amina Machano, mka-
zi wa Donge Pwani, alieleza
kuwa maonyesho hayo yata-
wasaidia kinamama hasa wale
walioanzisha vikundi vya kili-
mo kwa kuwa watapata fursa
kubwa ya elimu pamoja na
kujionea wenyewe utaalamu
katika sekta ya kilimo, uvuvi
na ufugaji.

Kwa upande wake Juma
Haji, mkazi wa Umbuyji alieleza
kuwa sekta ya kilimo ndio pe-
kee inayoweza kumkomboa
mnyonge, hivyo azma ya Dk.
Shein kuipa kipaumbele ita-
wasaidia wananchi wa hali
zote za maisha wakiwamo
maskini.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira, George Simbachawene (katikati),
watendaji kutoka Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais, alipotembelea mradi wa upandaji mikokoko katika Shehia ya Kilimani,

Wilaya ya Mjini, Mkoa wa Magharibi, j

uzi. PICHA: OMR

akizungumza na

Balozi Iddi aeleza umuhimu wa Muungano

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi,
amesema upo wajibu na juku-
mu kubwa la kuwaelimishwa
viongozi kutambua umuhimu
wa dhana halisi ya uwezo wa
Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar ili kuelewa kwa kina
dhana ya uwapo wake.

Alisema baadhi ya viongozi
wanaoingia katika madaraka
wakiwa bado hawajaelewa
historia ya muda mrefu ili-
yowaunganisha kidamu wa-
nanchi wa pande mbili za
Muungano.

Alisema hayo ofisini kwake
Vuga wakati akizungumza
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais anayesima-
mia Muungano na Mazingira,
George Simbachawene, aliye-
fika kujitambulisha baada ya
kuteuliwa hivi karibuni kushi-
ka wadhifa huo.

Alisema kazi kubwa inayok-
abili Watanzania kwa wakati
huu ni kuendelea kuuimarisha
Muungano huo ulioleta faida
kubwa kiuchumi na ustawi wa
jamii, faida ambayo inaweza
kuwa funzo zuri la kuigwa na
mataifa mengine ulimwen-
guni.

Alisema Serikali ya Mapin-

duzi ya Zanzibar itaendelea
kushirikiana na Ofisi ya Rais
inayosimamia Muungano,
kuona umoja na mshikamano
uliojengeka kupitia Muungano
huo unaimarika na kustawi
kwa maslahi ya wananchi
wote. Balozi Iddi alimshauri
waziri huyo kwamba anapohi-
si yapo mambo yanayoashiria
kukwama katika kupeleka
mbele masuala ya Muungano
asione uzito kuyatolea taarifa
kwa viongozi wake wakati
wowote.

Naye Simbachawene alise-
ma Muungano wa Tanganyika
na Zanzibar una shabaha
maalum iliyofanya waasisi wa

taifa kufikia uvamuzi wa kuun-
ganisha mataifa mawili yaliyo
huru.

“Wakati umefika sasa kwa
kizazi kipya kilichozaliwa
ndani ya karne ya 21 kina-
paswa kuelewa dhamira hasa
ya waasisi hao ambao wengi
kati yao wamebahatika ku-
soma historia ya Muungano
ndani ya vitabu,” alisema Sim-
bachawene.

Vile vile, alisema wapo baa-
dhi ya watu wakiwamo vion-
gozi wamepitia kujua mfumo
wa utawala katika madaraka
waliyokabidhiwa wakati wan-
apokuwa kwenye utumishi wa
umma.
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Viongozi 102 wa ushirika watumbuliwa

Na Ashton Balaigwa, SIMIYU

AKATI serikali ikiagi-

7a viongozi wote wa

vyama vya ushirika

walioshiriki ~ katika
ubadhirifu wachukuliwe hatua,
Tume ya Maendeleo ya Ushirika
imewaondoa madarakani viongozi
102 wa vyama vya ushirika katika
Wilaya ya Maswa mkoani Simiyu
baada ya kubainika kufanya uba-
dhirifu katika msimu wa  kilimo
cha pamba. Akizungumza katika
maonyesho ya kilimo yanayoen-
delea mkoani Simiyu, Naibu Mra-
jisi Uhamasishaji, Charles Malunde,
alisema viongozi hao walibainika

baada ya ukaguzi uliofanywa na
serikali katika vyama hivyo, na
kwamba baada ya kuondolewa
watafikishwa mahakamani.
Alisema kuwa hatua hiyo inato-
kanana Tume ya Ushirika kuanza
kuvitazama upya vyama vya ush-
irika pamoja na kuhamasisha vy-
ama vya ushirika nchini kutekeleza
majukumu yao kwa ufanisi mkub-
wa na kuleta tija kwa wanaush-
irika na jamii kwa ujumla. Naibu
Mrajisi huyo alisema mpaka sasa
kuna jumla ya vyama vya ushirika
11,331 vyenye idadi ya wanachama
4,611,804, huku wanachama taraji-
wa 765804, hivyo wameamua
kuhamasisha ili kuongeza uzal-

ishaji kupitia sekta ya kilimo. Naye
Kaimu Mrajisi Msaidizi wa Mkoa wa
Simiyu, Ibrahim Kadudu, alisema
Tume ya Ushirika imeendelea ku-
wajengea uwezo viongozi wa vy-
ama vya ushirika katika Mkoa wa
Simiyu, ili kusimamia kilimo hicho
cha pamba kiweze kuleta manufaa
kwa wakulima kutokana na mkoa
huo kulima zao hilo kwa wingi.
Alisema baadhi ya viongozi wa
vyama vya ushirika wamekuwa
wakishindwa kwenda na mab-
adiliko ya sasa ya serikali ya sasa
na kuendeleza ubadhirifu, lakini
sasa wameanza kudhibitiwa iki-
wamo wa Wilaya ya Maswa ambao
wameondolewa katika uongozi na

watafikishwa mahakamani.

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasun-
ga, aliagiza Tume ya Maendeleo
ya Ushirika kuendelea kusimamia
vyama vya ushirika kwa kufanya
ufuatiliaji na ukaguzi wa mara kwa
mara kwa kuwashirikisha — wak-
aguzi wa vyama vya ushirika
(COASCO) ili kuwadhibiti viongozi
hao wanaofanya ubadhirifu.

Waziri huyo aligiza tume hiyo
kuhamasisha wananchi kujiunga
na kuanzisha vyama vya ushirika
katika sekta ya kilimo, uvuvi na
mifugo pamoja na kutoa elimu kwa
viongozi watendaji na wanachama
wa vyama kwa ajili ya kutekeleza
majukumu ya ushirika.

N ol

na Uhusiano wa kampuni hiyo, Godluck Shirima. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC Mwanri aamuru kamatakamata

Na Halima Ikunji, TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Ag-
grey Mwanri, amewaagiza viongozi
kuwachukulia hatua kali watu wote
wanaoharibu mazingira kwa ku-
choma moto maeneo yaliozuiliwa
na serikali, na kwamba wawaka-
mate mara moja.

Mwanri alitoa agizo hilo jana
katika ufunguzi wa Maonyesho ya
Wakulima Nanenane Kanda ya
Magharibi yaliofanyika kwenye vi-
wanja vya Ipuli.

Mwanri alisema viongozi wote
mkoani hapa wakague maeneo
yote ambayo yameharibiwa na
kuhakikisha wanakamatwa na
kuwafikisha kwenye vyombo vya
dola.

Aidha, aliagiza kuwa baada ya
kufanya zoezi hilo, wahamasishe
wananchi kutunza mazingira ili
kuongeza thamani ya mkoa wa
Tabora na wilaya zake.

Mwanri alisema viongozi hao
kuhakikishe wanakagua mabanda
yote ya wajasiriamali na kuwa-
dhibiti wanaonunua mazao sokoni

na kuyapeleka kwenye mabanda
ya maonyesho.

“Wajasiriamali feki wanaopeleka
mazao kwenye viwanja vya mao-
nyesho ya Nanenane wakamatwe,”
alisema Mwanri.

Aliwataka wananchi kutunza
chakula cha ziada ili waweze kuwa
na maisha bora, kuwasomesha
watoto wao vizuri ili wawe na afya
bora.

Msimamizi wa masoko wa
Chama cha Ushirika wa Tumbaku
Kanda ya Magharibi (Wetcu), Alawi
Sharifu, alilalamikia changamoto

zinazowakabili katika sekta ya kil-
imo na mifugo kuwa ni uhaba wa
maji ya kunywesha mifugo.
Alisema changamoto zingine ni
ukosefu wa mbegu bora za mifugo,
kutotengwa maeneo maalumu
kwa ajili ya malisho na kupelekea
kuongezeka kwa migogoro kati ya
wakulima na wafugaji, na wakati
mwingine na hata serikali.

Alisema katika sekta ya kilimo
ni bei ya pembejeo kama mbolea,
dawa mashambani, pembejeo zi-
siokuwa naubora na mabadiliko
ya hali ya hewa.

Wakulima
watakiwa
Kujiunga na
ushirika

Na Gurian Adolf, SUM-
BAWANGA

KAIMU Mrajisi wa Vy-
ama vya Ushirika mkoani
Rukwa, Anosisye John,
amewashauri wakulima
mkoani humo kujiunga na
vyama vya ushirika kwa
kuwa serikali imepania
kuvijengea uwezo vyama
hivyo baada ya kuamua
kununua tani 8,000 za ma-
hindi kupitia Chama Kikuu
cha Ushirika cha Ufipa
Cooperative Union.

Kauli hiyo aliitoa juzi
wakati akizungumza na
vyombo vya habari, baada
va serikali ya mkoa huo
kutangaza kuwa imepanga
kununua tani 8,000 za
mahindi kupitia vyama
vya ushirika na kununua
tani 5,000 za mahindi kwa
mtu mmoja mmoja.

Alisema kuwa uamuzi
huo unatoa fursa kwa
wakulima waliojiunga
na vyama hivyo kwani
watanufaika kwa kuuza
mahindi yao kwa urahisi
tofauti na wale wasiokuwa
katika ushirika kwa kuwa
watapata tabu kutokana
na mahindi yatakay-
onunuliwa kwao yatakuwa
machache.

John alisema hiyo ni
njia nzuri ambayo seri-
kali imeamua kwa sababu
itakuwa inavijengea nguvu
ya kiuchumi vyama hivyo
kwa kuwa msimu uliopita
wakulima kupitia vyama
hivyo waliuza mahindi
yenye thamani ya Sh. bil-
joni 2.8.

Alisema sambamba na
hilo, serikali haitakutana
na changamoto kubwa
katika ukusanyaji wa kodi
kwa kuwa ni rahisi ku-
patikana kwa fedha hizo
kwa kuwa watalipa kodi
Kupitia vyama vyao.

Mrajis huyo alisema
Ufipa Co-operative Union
inaundwa na vyama ving-
ine vidogo vipatavyo 58
ambavyo vinawanachama
wengi ambao pia wa-
natengeneza soko kubwa,
ndiyo maana serikali im-
eamua kununua mahindi
kupitia vyama hivyo.

Mkuu wa Mkoa huo,
Joachim Wangabo, ali-
waasa wakulima kuhakiki-
sha wanatunza vizuri fed-
ha watakazopata baada ya
kuuza mazao yao ikiwamo
kufungua akaunti benki na
kuzihifadhi ili ziwasaidie
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zilizovuja
zamweka
mashakani
Ramaphosa

JOHANNESBURG, Afrika Kusini

RAIS wa Afrika Kusini,
Cyril Ramaphosa (pichani)
amesisitiza kuwa hana kosa
lolote baada ya kuvuja kwa
barua pepe kuhusu mchango

aliopokea wakati wa kampeni

ndani ya chama cha ANC
mwaka 2017.

Mwishoni mwa Julai, Rais
Cyril Ramaphosa alisema

ataenda mahakamani kupinga

ripoti ya ofisi ya msimamizi
wa mali za umma ambayo
ilimtaja kudanganya bunge
kuhusu kupokea fedha za
michango kusaidia kampeni
yake mwaka 2017.

Kwenye ripoti hiyo Rais
Ramaphosa anadaiwa
kupokea kiasi cha randi laki
tano kusaidia kampeni zake

kinyume na maadili ya utumi-

shi wa umma.

Tayari mkurugenzi wa
ofisi ya usimamizi wa mali
za umma, Busisiwe Mkhwe-
bane ametoa taarifa akiunga
mkono hatua iliyochukuliwa
na Rais Cyril Ramaphosa.

Awali Rais Ramaphosa
alisema baada ya kuisoma
kwa kina alibaini kuwa ripoti
hiyo ina makosa na tuhuma
za kupikwa na kutaka mara

Nusu ya raia wa Burundi
wanaumwa malaria

BUJUMBURA, Burundi

UMOJA wa Mataifa (UN)
umesema homa ya malaria im-
eua zaidi ya watu 1,800 nchini
Burundi mwaka huu, idadi in-
ayokaribiana na waliokufa kwa
ugonjwa wa ebola nchini Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRC).

Katika ripoti yake ya hivi kar-

ibuni, Ofisi ya Umoja wa Mataifa
ya Uratibu wa Masuala ya Ki-
binadamu (OCHA) imesema
matukio milioni 5.7 ya ugonjwa
wa malaria yalirekodiwa nchini
Burundi mwaka 2019, idadi hiyo
ni sawa na nusu ya watu wote
wanaoishi nchini Burundi.

Nchi hiyo ndogo katika ukan-
da wa Maziwa Makuu barani
Afrika ina jumla ya watu milioni

11 na bado mpaka sasa haija-
tangaza dharura ya kitaifa, licha
ya shirika la OCHA Mei, mwaka
huu kusema kwamba kuzuka
kwa mripuko wa ugonjwa wa
malaria ni janga.

Kwa mujibu wa OCHA ka-
tika taarifa yake ya hivi karibuni
kuhusu dharura ya kibinaada-
mu, ilieleza kuwa mpango wa
kitaifa wa kuudhibiti ugonjwa

=3z

wa malaria ambao kwa sasa
umeanzishwa, umeonyesha
kukosa rasilimali watu, vifaa na
fedha kwa ajili ya kukabiliana na
ugonjwa Shirika hilo limewataka
wadau wote, pamoja na mam-
laka ya kitaifa na washirika ku-
changia rasilimali zinazohitajika
kupambana na malaria kabla ya
matukio zaidi kuongezeka.
DW

moja ifanyiwe mapitio na
mahakama za nchi hiyo.

Wanajeshi wa India wakifanya doria kwenye mitaa ya Jimbo la Kashmir. PICHA: REUTERS

Bobi Wine ashtakiwa kwa kumkasirisha Rais Museveni

KAMPALA, Uganda

MBUNGE wa Uganda na mwa-
namuziki, Bobi Wine, ameshtakiwa
kwa lengo la kumkasirisha, na
kumkejeli Rais wa nchi hiyo, Yow-
eri Museveni.

Mbunge huyo na wenzake
wametuhumiwa kwa kuurushia
mawe msafara wa Rais Museveni
wakati wa mkutano wa kampeni
za uchaguzi katika mji wa kaskazini
wa Arua mwaka 2018.

Shtaka hilo jipya limeongezwa
katika shtaka lingine la uhaini dhi-
di ya mbunge huyo. Iwapo atapati-
kana na hatia Wine atakabiliwa na
kifungo cha maisha jela.

Hata hivyo, Wine ambaye jina
lake ni Robert Kyagulani bado
anakabiliwa na mashtaka katika
mahakama nyingine kwa kuon-
goza maandamano dhidi ya sheria
inayoweka kodi katika mitandao
ya kijamii pamoja na biashara zina-
zofanywa kupitia malipo ya simu
mwaka 2018.

Msanii huyo ambaye ame-
kuwa mwanasiasa wa upinzani
anayepinga utawala wa miongo
mitatu ya Rais Museveni hivi ma-
juzi alitangaza kwamba atawania
urais katika uchaguzi wa 2021.

Tayari Wine amezindua kikosi
kitakachoendesha kampeni yake
ya kuwania urais mwaka 2021.

Umaarufu wake miongoni mwa
vijana nchini Uganda unaonekana
kama changamoto kwa Rais Mu-
seveni.

Rais Museveni, mwenye umri
wa miaka 74, anatarajiwa kuwania
muhula wa sita madarakani.

Msanii huyo anakabiliwa na
mashtaka ya uhaini baada ya ku-
kamatwa mwaka jana kufuatia
kuushambulia kwa mawe msafara
wa rais baada ya mkutano wa ki-
siasa.

Aliliambia gazeti la Financial
Times kwamba zaidi ya wabunge
50 wakiwamo 13 kutoka kwa
chama tawala cha Rais Museveni
cha National Resistant Movement

(NRM) waliunga mkono ugombeaji
wake na hivyo kumpatia ujasiri wa
kugombea kiti hicho.

Mchambuzi wa kisiasa nchini
Uganda, Nicholas Sengoba alise-
ma uchaguzi mdogo wa Arua uli-
oshindwa na mgombea aliyeung-
wa mkono na Wine ulikuwa ni wa
kufa au kupona kwa Rais Museveni.

“Chama chake kitaweza iwapo
kitakuwa na wafuasi wengi, Bobi
Wine sasa amemshinda Rais Mu-
seveni na kiongozi wa upinzani
Kizza Besigye mara nne Kkatika
uchaguzi mdogo” alisema Sengoba
na kuongeza:

“Bobi amepata ufuasi kwa
nembo yake ya nguvu za watu, na

ananuia kushinikiza na kupanga
liwe vuguvugu”.

Mchambuzi mwingine wa siasa,
Robert Kirunda alisema mvuto wa
Wines unatokana na kuwapo pen-
go la uongozi nchini Uganda.

“Kuna vijana wengi Uganda
ambao hawana haja ya kujua vita
vya kihistoria vilivyoiingiza NRM
uongozini, au ukaidi wa upinzani
mkuu. Wengi wanataka ajira na
wanahisi uchumi hauwasaidii,”
alisema Kirunda.

Kirunda alisema Wine anapigia
upatu sana na anaweza kushinikiza
watu pakubwa, lakini bado hajapa-
ta nguvu kama alizonazo Besigye
katika upinzani. BBC
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Askofu
aomba Kkorti
Kuu kusikiliza
ombi lake

ASKOFU Mulilege Kameka
wa Kanisa la House of Prayers
Shieldof Faith Christian Fellow-
ship, ameiomba Mahakama Kuu
kanda ya Dar es Salaam, kutu-
pilia mbali pingamizi la awali
dhidi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali (AG) la kutaka maombi
ya askofu huyo yasisikilizwe.

Akiwasilisha pingamizi la AG,
mawakili wa serikali Jacgline
Nyanyori na Tuli Helela walidai
kwa nyakati tofauti mlalamikaji
amewasilisha maombi yake chini
ya kifungu ambacho hakiipi
mahakama hiyo mamlaka ya
kuyasikiliza.

Pingamizi hilo lilisikilizwa
jana mbele ya Jaji Dk. Atuganile
Ngwala.

Kwamujibu wa hati ya maombi
hayo, mlalamikaji ameegemea
kifungu cha 392 (A), na 114 A (b),
wakidai kwamba kifungu cha 114
kinatengeneza kosa la jinai.

Hata hivyo, mlalamikaji
alipaswa kufuata matakwa ya
kifungu cha tisa cha Sheria ya
Mwenendo wa Makosa ya Jinai
(CPA), ikiwamo kulalamika rasmi
polisi au mahakamani ili iten-
genezwe hati ya mashtaka na
mashahidi wangeitwa kuthibiti-
sha kosa hilo.

“Mtukufu jaji tunaomba maom-
bi haya yafutwe kwa kuwa
hayana mashiko ya kisheria,”
alidai Nyantori.

Askofu huyo kupitia kwa wak-
ili wake John Malya, amewasili-
sha mahakamani hapo maombi
ya kutaka Kamishna Mkuu wa
Magereza kwenda kujieleza
kwanini asifungwe kwa kukiuka
amri halali ya mahakama ya
kumwachia huru askofu huyo.

Askofu huyo aliyekuwa ak-
ituhumiwa kwamba si raia wa
Tanzania, yupo mahabusu katika
Gereza la Segerea.

Awali, mahakama iliyoketi
Machi 8, mwaka huu, iliamuru
kuwa askofu huyo ni raia halali
wa Tanzania ambaye ni mzaliwa
Mbozi mkoani Songwe.

Mahakama hiyo iliagiza
askofu huyo atolewe mahabusu
ndani ya siku mbili na mwe-
nye pingamizi afuate taratibu
za kisheria. Hata hivyo Machi
19, mwaka huu, saa 4 asubuhi,
baadhi ya wafuasi wa askofu
huyo walifika Segerea na hati ya
kutolewa kwake, lakini mkuu wa
gereza alikataa kwa madai kuwa
alipokea amri kutoka kwa Waziri
wa Mambo ya Ndani ya kutom-
wachia askofu huyo.

Kwamba, wafuasi hao walirudi
kwa Msajili wa Mahakama hiyo
kumweleza kuhusu suala hilo
na ndipo wakafungua maombi
hayo.

Waziri asitisha operesheni
kuchoma nyumba, mazizi

Na Mwandishi Maalum, BABATI

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga
Mpina, amesitisha operesheni ya kuwaon-
doa na kuwachomea nyumba, mazizi ya
mifugo na kambi za uvuvi wananchi wa Ki-
jiji cha Vilimavitatu wilayani Babati mkoa-
ni Manyara.

Vilevile, waziri huyo pia ameunda timu
ya wataalamu kutoka wizara nane kufua-
tilia utekelezaji wa operesheni hiyo na ku-
wasilisha ripoti hiyo serikalini kwa uamuzi
zaidi.

Operesheni hiyo ilianza Julai mwaka
huu imesababisha wananchi wengi kukosa
mahali pa kuishi kutokana na nyumba zao
kuchomwa moto na sasa wanaishi chini
ya miti. Wakizungumza kwenye mkutano
Vilimavitatu na kuhudhuriwa na Mkuu
wa Wilaya ya Babati, Elizabeth Kitundu,
baadhi ya wananchi waliangua vilio mbele
ya Waziri Mpina wakionesha masikitiko
yao kuhusiana na unyama waliofanyiwa
na serikali ya wilaya hiyo na kumuomba
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kuwasaidia.

Walisema mbali na madhara hayo, wa-
nakabiliwa na uhaba wa chakula kutokana
na kuchomwa kwa akiba ya chakula wali-
yokuwa nayo majumbani mwao.

Katika mkutano huo, Waziri Mpina ali-
hoji iweje operesheni hiyo ifanyike huku
kukiwa na katazo la Rais John Magufuli
la Januari 15, mwaka huu la kusitisha op-
eresheni zote za kuwaondoa wananchi
wanaoishi kwenye maeneo yanayodaiwa
kuwa ni hifadhi hadi hapo itakapoamuliwa
vinginevyo.

Waziri Mpina pia ahoji sababu za op-
eresheni hiyo kufanyika kwenye eneo hilo
huku kukiwa na Hukumu ya Mahakama
kwenye Jumuiya ya Hifadhi ya Wanyapori
Burunge (Juhibu).

Waziri Mpina pia alihoji sababu za kuon-
doa mifugo bila kushirikisha Wizara ya
Mifugo na Uvuvi kama sheria, kanuni na
miongozo inavyoelekeza.

Kwa msingi huo, Waziri Mpina alisema
operesheni imefanyika kinyume cha She-
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ria ya Magonjwa ya Wanyama Namba 17 ya
mwaka 2003, Sheria ya Ustawi wa Wany-
ama Namba 19 ya mwaka 2008, Sheria ya
Nyanda za Malisho na Rasilimali za Chaku-
la cha Mifugo namba 13 ya mwaka 2010 na
Sheria ya Uvuvi Namba 22 ya mwaka 2003.

Alisema wote waliohusika kufanya op-
eresheni hiyo walipaswa kukamatwa na
kushtakiwa kutokana na makosa ya kuvun-
ja sheria hizo za mifugo kwa kuwa wanalo
jukumu la kuzisimamia ili zisivunjwe.

Waziri Mpina alieleza kasoro nyingine
za operesheni hiyo kuwa pamoja na ku-
tokufanya tathmini ya kina ya idadi ya wa-
nanchi, kaya, mifugo na mali zingine kabla
ya operesheni kufanyika, kukosekana kwa
nyaraka muhimu za kuendesha operesh-
eni na uhusiano dhaifu baina ya wafugaji,
Juhibu na Mwekezaji Kampuni ya Chem-
chem Lorge ya Ufaransa.

Mkuu wa Wilaya ya Babati (Kitundu)
alisema operesheni hiyo ilifanyika baada
ya kudaiwa kuwapo viashiria vya uvunjifu
wa amani katika maeneo hayo na kukiri
kupokea maelekezo kutoka mkoani.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi Kigwangalla, (kushoto) akiteta jambo na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya Stanbic Tanzania, Ken Cockerill, wakati wa hafla ya uzinduzi wa kampeni ya “I Go Tanzania’ ambayo inatoa
punguzo la bei na ofa mbalimbali kwa wamiliki wa kadi za benki ya ICBC watakaotembelea Tanzania. Kampeni hii
inalenga kukuza sekta ya utalii na kuongeza idadi ya watalii kutoka China kuja Tanzania. MPIGAPICHA WETU

Mtanzania miongoni wanawake
100 wenye ushawishi Afrika

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika
la Umoja wa Mataifa la Mazingira (UNEP),
Joyce Msuya, ametajwa kuwa miongoni
mwa wanawake 100 wenye ushawishi
mkubwa Afrika.

Orodha iliyotolewa na Shirika la Habari
la Avance Media, lilimtaja Joyce kama
mwanamke mwenye ushawishi mkubwa
kwa wanawake wa kizazi kijacho barani
Afrika.

Akizungumza kuhusu orodha hiyo,
Mkurugenzi Mtendaji wa Avance Media,
Prince Akpah, alisema orodha hiyo inaju-
muisha wanawake 100 kutoka nchi 35 ba-
rani Afrikaambao wameonyesha mchango

mkubwa katika kuwabadilisha wanawake
kimtazamo.
Kadhalika alieleza
mwao wamejitolea kuwapa uwezo vijana
wa kike sehemu mbalimbali barani Afrika

kuwa miongoni

kupitia programu za mtoto wa kike am-
bazo zimeleta mrejesho chanya.

Katika orodha hiyo wapo viongozi mbal-
imbali kama vile marais, mawaziri wakuu,
makatibu wakuu, wake wa marais, maga-
vana, mawaziri, maofisa watendaji wakuu
na makamishna.

Miongoni mwao yupo Rais wa Ethiopia,
Sahle-Work Zewde, Makamu wa Rais Libe-
ria, Jewel Taylor, Waziri Mkuu wa Namibia,
Dk. Saara Kuugongelwa-Amadhila, Naibu
Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa (UN),
Amina J. Mohammed, Rais wa zamani wa
Libeia, Ellen Sirleaf Johnson.

Orodha hiyo pia imewataja wanaharaka-
ti wanawake vijana akiwamo Aya Chebbi,
Farida Bemba Nabourema na Ilwad Elman.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

ANAHITAJIKA MHASIBU SIFA:

MWANAMKE  ELIMU:  DIPLOMA
MAWASILIANO: 0715 885533 /

0752 610700.

MCHANGANYIKO

VIWANJA VINAUZWA KISEMVULE:
malipo awamu mbili

muda wa
50 kwa
upana futi 40, bei Sh.1,700,000/=
tu simu 0623528465/0752737534.

mwezi mmoja, urefu futi

WACHIMBAJI VISIMA-
Drilling:Tunachimba Visima virefu /

Master

vifupi mikoa ya Dodoma/Singida/
Arusha/Manyara tunatumia
kubwa

simu:0788767141.

mashine za kisasa

Wachimbaji Visima visima

Tanzania tunachimba Visima

virefu na vifupi kwa gharama
nafuu na ofa ya pampu ya bure,

simu:0623528465/0713256904.

NIPASHE
NI JIBU
LAKO

KUPOTEA KWA KADI

Zahoro Said Iddi anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye usajilia wanamba T132
DMH aina ya MITSUBISH
CANTER, yenye chasis
namba FE538B502168,
Engine namba 4D33Z572HL.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa

KUPOTEA KWA KADI

Medard Daudi Mwijage
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye usajili
wa namba T613 AFE aina
ya NISAN J85, Yenye
chasis namba EO15919.

Yeyote atakaeiona atoe
taatifa kituo chochote cha

John E. Mganga anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$.0369-090 kilichotolewa na Baraza la Mitihani
la Taifa mwaka 1990 katika shule ya Sekondari

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI

Abuu

Jumeo Mapande anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $.0445/0041 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa mwaka 2008 katika
shule ya Sekondari Mwembetogwa.

Tumaini

Geofrey
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $.3467/0076 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa mwaka 2015 katika

Mgaya anatangaza

Diploma in Marketing.

Apply to:
Havila Distributors Ltd

2153¢

Email:haviladic16@gmail.com
Deadline: 30/08/2019

za usajili MC685 BUF
KING LION
Injini namba KL.162
FMJ17J O 3037
Taarifa yoyote itolewe
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi
IR'TR/RB/5965/2018

215364702

Makweba M. Makweba anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S.0989.0057 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa mwaka 2016 katika
shule Sekondari Kibara .

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi

215362702

Polisi Taarifa: KBR/RB/464/2018

! . POlISl Ruvu . shule ya Sekondari Mbeyela
kituo chochcote cha Polisi . ’ 8 Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo . o
Polisi Taarifa' % Polisi Taarifa: % chochote cha Polisi N chochote cha Polisi . Yeyote atikae:ut)na :to: tﬁarlfa kituo .
: é . S Polisi Taarifa: g Polisi Taarifa: g chochote cha Folisi §
DAR/RB/187623/2019 ILAITR/IRB/105401/2019 DARCHARBGT1192018. & DARCHARBI1TE2032019 & PolsiTaarfa: NusssB20ts &
SALES PROMOTION KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA KADI JAIURI A MUUNGANO WA AN |
A Printi o KADI YA PIKIPIKI SHAURINA. 4 LA2018
rlnltlnlg company invites Annamaria Fredrick Mshote ANTHONYMAGARDIAI.I.).i.ﬁ ........... MUOMBAJI
youth InVIteSfagFle 20 '30 to TABI'IQIIIEIVSVAAJII;)EREW anatangaza kupotea kwa kadi SYLVIA CHARLES.... MJIBU MAOMEI
Serve as ireelancer in e
. ) yenye usajili wa namba T 691 WITO WA KUITWA MAHAKAMANI
Marketing. Angtangggg kluungullwa na DGF ya gari aina ya TOYOTA RSy CHARLES
Education_ kadl ya plklplkl yenye namba PREMIO’ yenye ChaS|S namba Mnafahamishwa kwamba Mieta maombi hapo juu amefungua Shauri/Ombi

2712400132637 ingine namba
1222810516

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi .

215363002

Polisi Taarifa:
DAR/KIJ/RB/190231/2019

dhidi yako katika Baraza la Ardhi na Nyumba Mkoa wa Mwanza. Ombi hili
limepangwa kutajwa tarehe 23/08/2019 katika Chumba cha Baraza,
barabara ya Posta. Jengo liko mkabala na Mahakama Kuu ya Biashara,
Tanzania.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo wewe mwenyewe,
Wakili wako au mtu mwingine anayeruhusiwa kisheria kujibu ombi hilo.

KAA- Ukijua kwamba kushindwa kufika, Baraza litasikiliza ombi hilo na
kutoa uamuzi bila wewe kuwepo.

Imetolewa nami kwa Amri na Chapa ya Baraza leo tarehe 23/07/2019.

AR i e

215364002

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti 1ako ia

Nipashe Kkila siku

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

KWA BEI NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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kuuza wachezaji, akiwemo Paul Pogba kwa klabu za
nje.
Hiyo ni kwa sababu dirisha la usajili kwa nchi za Uje-
rumani, Italia, Hispania na Ufaransa yanafungwa wiki
tatu baada ya kufungwa lile la England. ;

Tottenham nao wanatarajia kukamilisha usajili wa
kiungo wa Sporting Lisbon, Bruno Fernandes kwa
muda muafaka kabla ya Ahamisi.
Spurs imekuwa ikihusishwa na mpango wa kumsaji-
li nyota wa Real Betis, Giovani Lo Celso.
Eriksen awali alikuwa na matumaini ya kutua Real
Madrid, lakini miamba hao wa Hispania wakahamishia
nguvu zao kwa Pogba na nyota wa Ajax, Donny van de
Beek. Kama Eriksen atabakia Tottenham hadi baada
ya kufungwa kwa dirisha la usajili Alhamisi, timu kama
Juventus na Atletico Madrid watahamishia nguvu zao
kumuwania mchezaji huyo. S
Mkataba wa sasa wa Eriksen unamalizika mwaka
2020, hivyo Tottenham ina hatari ya kumpoteza
mchezaji huyo akiwa huru kipindi kijacho cha majira
ya joto.

KLABU ya Manchester United inafanyia kazi
mpango wa kumsajili kiungo wa Tottenham,
Christian Eriksen kabla ya kufungwa kwa dirisha
la usajili Alhamisi wiki hii.
Wawakilishi , wa * Eriksen © wana © matumaini
makubaliano ya usajili wa
mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka
27 @ yatakamilika
kwa wakati.
United @ kwa
sasa wana-
fanyia kazi
haraka kuhusu
wachezaji wa-
naowasajili, la-
kini watakuwa
na muda hadi
Septemba 2
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CANCELO ATUA ENGLAND MUNICH, Ujarumani
KUJIUNGA MAN CITY KLABU ya Bayern Munich imeripotiwa

kwamba, sasa imehamishia nguvu zake

MANCHESTER, England kutaka kumsajili nyota wa Real Madrid, Ga-
reth Bale wakati wakiangalia mbadala wa

JOAO Cancelo amefikia hoteli ya The Lowry kwa ajili ya kukamili- Leroy Sane.
sha usajili wake wa kujiunga na Manchester City kutoka Juventus. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Wales,

City inapanga kumsajili beki huyo wa kulia kwa pauni milioni 27.4 hayupo kwenye mipango ya Zinedine Zi-
pamoja na kuwapa Danilo, ambaye ataelekea kwa miamba hao wa dane pale Bernabeu na klabu hiyo sasa ina-
Ligi Kuu ya Italia, Serie A. taka kumuuza ili kupata fedha za kuingia

Cancelo pia ana uwezo wa kucheza nafasi ya beki wa kushoto na sokoni.
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25 anaweza kuwa msaada Bayern sasa inataka kuongeza winga
mkubwa kwa kikosi hicho cha kocha, Pep Guardiola. mpya baada ya kustaafu kwa Arjen Rob-

Cancelo ambaye ni raia wa Ureno alijiunga na Juventus kutoka ben na Franck Ribery aliyemaliza mkataba
klabu ya Valencia mwaka jana. wake.

Aliichezea mechi 34 Juventus msimu uliopita, akifunga mabao ma- Bayern imekuwa ikimuwania nyota wa
tano na kutoa pasi ya mwisho moja, na kuisaidia klabu hiyo kutwaa Man City, Sane, lakini sasa gazeti la Hispa-
taji la Serie A pamoja na Supercoppa Italiana. nia la AS limedai kwamba, Bavaria hao wa-

Kwa upande wake Danilo ameichezea mechi 60 klabu ya Man City nataka kumsajili Bale ndani ya saa 11 zijazo.
tangu alipojiunga nayo mwaka 2017. Real inataka kupata fedha za kumsajili

City imefanya usajili wa wachezaji wawili tu kipindi hiki cha majira Paul Pogba kutoka Manchester United na
ya joto, ambao ni Rodri aliyejiunga kutoka Atletico Madrid, huku beki wanaamini kwamba mauzo ya Bale na
Angelino akirudi kutoka PSV Eindhoven ya Uholanzi. James Rodriguez yanaweza kuwaingizia

kiasi cha pauni milioni 100.

Bale uhamisho wake wa kwenda nchini
China katika Klabu ya Jiangsu Suning ulik-
wama baada ya Real kuusitisha dakika za
mwisho kwa sababu klabu hiyo ilitaka kum-
chukua bure bila ada.

Bale bado ana miaka mitatu kwenye
mkataba wake wa sasa na Real Madrid.

Mchezaji huyo wa zamani wa Tottenham
alifunga mabao 14 na kutoa pasi za mwisho
sita katika mechi 42 za mashindano msimu
uliopita.
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BORDEAUX, Ufaransa

NAHODHA wa Arsenal, Laurent Koscielny
yupo hatika hatua za mwisho kujiunga na mi-
amba wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, Bor-
deaux, kwa mujibu wa ESPN FC.

Beki huyo wa kati raia wa Ufaransa aliwasili
nchini Ufaransa Jumatatu baada ya kufanya
mazungumnzo yenye muelekeo mzuri kati ya
klabu hizo mbili jijini London wiki iliyopita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33
alikuwa na imani kubwa kwamba Arsenal
wangeweza kukamilisha makubaliano ya yeye
kuruhusiwa kwenda Bordeaux baada ya ku-
muachia atue Ufaransa.

Makubaliano kati ya klabu hizo mbili ya-
likamilika Jumatatu wiki hii ili mchezaji huyo
aweze kuondoka kwa miamba hao wa London.
Koscielny alitarajiwa jana Jumanne kufanyi-
wa vipimo vya afya yake kabla ya kusaini mka-

KOSCIELNY;

NJIA'NYEUPE KUTUA BORDEAUX

taba wa miaka mitatu, huku ada ya uhamisho
wake ikitajwa kuwa ni euro milioni 5.

Mfaransa huyo alikataa kujiunga na Arse-
nal katika safari ya mandalizi ya msimu mpya
nchini Marekani.

Kocha wa Arsenal, Unai Emery alitaka kum-
bakisha kwenye klabu hiyo, lakini Koscielny
mwenyewe aliweka wazi kwamba hataki tena
kuwachezea washika bunduki hao msimu ujao.

Baada ya kufanya mazoezi na timu ya vijana
chini ya umri wa miaka 23 kwa mwezi mmoja,
hatimaye alishinda mpango wake wa kutaka
kurudi Ligue 1 ikiwa ni miaka nane baada ya
kuondoka huko.

Koscielny alijiunga na Arsenal akitokea Lo-
rient kipindi cha majira ya joto mwaka 2010
kwa ada ya uhamisho ya euro milioni 10 na
amecheza zaidi ya mechi 300 kwa klabu hiyo
na kushinda mara tatu taji la FA.

o~

LIVERPOOL YAMSAJILI ADRIAN KUMSAIDIA ALISSON /

LONDON, England

LIVERPOOL imemsajili kwa
uhamisho huru golikipa Adri-
an kwa ajili ya kumsaidia Alis-
son baada ya kuondoka kwa
Simon Mignolet aliyejiunga na
Club Brugge kwa ada ya uham-
isho ya pauni milioni 8.

Kipa huyo mweye umri wa
miaka 32 alikamilisa uhamisho
wake wa kutua Anfield baada
ya kufuzu vipimo vya afya
yake na kukubaliana maslahi
binafsi Jumatatu.

Amejiunga kwa mkataba wa
miaka miwili na huku kuki-
wa na kipengele cha kuweza
kuongeza mwaka mmoja zaidi.

“Nafikiri yeye ni suluhisho

LONDON, England

WAYNE  Rooney = ametua
nchini England kukamilisha ma-
zungumzo ya kuhamia katika
Klabu ya Derby.

Nahodha huyo wa zamani wa
timu ya taifa ya England aliwasili
katika uwanja wa ndege wa
Heathrow Jumanne asubuhi na
kuelekea kwenye dimba la Mid-
lands kukamilisha mpango wake

Comes

WAYNE

muhimu kwa wakati huu,
kwani ana uzoefu wa kuto-
sha,” alisema kocha wa Liver-
pool, Jurgen Klopp baada ya
kukamilika kwa usajili huo wa
Adrian.

“Hii ni muhimu kwetu. Yeye
ni kipa ambaye anaijua vizuri
Ligi Kuu ya England, ambaye
ameichezea na anjua presha
yake.

Akiwa ameachwa na West
Ham kipindi hiki cha majira ya
joto, Adrian alikuwa kwenye
mpango wa kufanya mazun-
gumzo na Real Valladolid, laki-
ni alisitisha baada ya Liverpool
kumpa ofa hiyo.

Adrian ameichezea West
Ham jumla ya mechi 150 katika

KUWA'KOCHA'MCHEZAVYI DERBY

wa kuwa kocha mchezaji wa kla- b |
bu hiyo ya ligi ya Championship. ¢

Rooney amebakiwa na miaka
miwili katika mkataba wake wa
sasa na DC United baada ya ku-
tumia mwaka mmoja kwenye
Ligi Kuu ya Mrekani, MLS.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 33 aliwahi kuzun-
gumza hadharani mpango wake

- wa kutaka kuwa kocha mara

baada ya kustaafu kucheza, na

|

mashindano yote, huku jumla
akicheza mechi 287 kwa ujum-
la yake tangu aanze kucheza
soka.

=

sasa mpango wake huo wa ku- ] fu wa kazi ya ukocha, huku pia

tua Derby ni nafasi kwake ya
kuanza kipindi maisha mapya
yaukocha, =g

Rooney alikuwa anavutiwa
mno na mbinu za kocha, Louis
van Gaal wakati alipokuwa pale
Manchester United, na ame-
shawishiwa na kocha wa sasa wa
Derby, Philip Cocu.

Anaona mpango huo kama
nafasi ya kuanza kutafuta uzoe-

akirudi + nyumbani - England
kuwa karibu na familia yake.

Kama mazungumzo yalik-
wenda vizuri, alitarajiwa jana Ju-

I manne kutangazwa kuwa kocha
mchezaji wa Derby.

Dirisha la usajili kwa ligi ya
championships linafungwa
sawa la lile la Ligi Kuu ya Eng-
land Alhamisi wiki hii.
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VAN DIJK AMTAHADHARISHA
MAGUIRE DAU KUBWA UTD

® ® ONi vigumu kuzima presha zote, lakini mara zote
zingatia tu kucheza mchezo wako bora na...

LIVERPOOL, England

Virgil van Dijk amemuonya Harry
Maguire kwamba kutua kwake Manches-
ter United kuna maana ya presha baada
ya kuwa beki ghali zaidi duniani.

Maguire ameondoka Leicester City na
kujiunga na miamba ya Ligi Kuu England
Manchester United kwa dau la pauni mil-
ioni 80 ambalo ni rekodi ya dunia kwa
upande wa mchezaji wa nafasi ya beki,
hiyo ikiwa ni baada ya tetesi hizo kudumu
kwa mwezi mmoja sasa.

Nyota huyo wa kimataifa wa England,
ambaye ametia saini mkataba wa miaka
sita huku kukiwa na mbadala wa ku-
uongeza kwa msimu mmoja zaidi hapo
0ld Trafford, dau hilo la kujiunga na Unit-
ed linaaminika sasa kupiku pauni milioni
75 za Liverpool ilizolipa kwa Southamp-
ton wakati ikimsajili Van Dijk Januari
mwaka jana.

Van Dijk, ambaye ameiongoza Liv-
erpool kutwaa ubingwa wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu wa 2018-19, anajua
kuwapo kwa presha zinazotokana na
kusajiliwa kwa dau kubwa na ametoa

ushauri kwa Maguire.

“Bahati nzuri kwake,” alisema. “Siwezi
kusema chochote kuhusu hilo kwa saba-
bu kila mara kutakuwa na wakati ambapo
itabadilika.

“Hilo ndilo soko. Yeye hana ushawishi
wowote kwa hilo, lakini ninamtakia kila
la heri. Dau linakuja na presha, lakini hai-
badili sana kwa sababu mara zote unaku-
wa na presha katika klabu kubwa kama
Man United. Lakini ninamtakia heri.”

“Zingatia tu kufanya kile unachopenda
kufanya na kucheza mchezo wako bora,”
Van Dijk alisema wakati alipoulizwa ni
kwa namna gani alivyoweza kwenda na
presha ya kununuliwa kwa dau kubwa.
“Chukua ubora wako nje ya uwanja,
furahia mchezo wako na usifikiri kuhusu
mambo mengine.

“Si rahisi kuzima kabisa presha zote.
Binafsi, napenda kuweka mambo katika
mtazamo. Vitu vingi sana ni muhimu
zaidi kuliko kucheza soka na kile tuna-
chofanya, tumebarikiwa.

“Tunaweza kufanya kile tunachopenda
kufanya na pia kuichezea Liverpool - ni
klabu kubwa kama hii. Unahitaji kufura-

hia hilo, lakini shinikizo litakuwapo kila
wakati.”

Kutua kwa Maguire Old Trafford, ku-
namfanya kuwa mchezaji wa tatu kusajili-
wa na Kocha Ole Gunnar Solskjaer majira
haya ya joto kufuatia kuwanasa winga
Daniel James na beki wa kulia Aaron
Wan-Bissaka wakitokea Swansea City na
Crystal Palace.

“Ni mwenye furaha kujiunga na klabu
hii kubwa,” Maguire alisema katika taarifa
yake iliyotolewa na United.

“Nimefurahia sana wakati wangu ni-
kiwa Leicester na ningependa kushukuru
kila mtu kwenye klabu, na mashabiki,
kwa msaada wao mzuri katika misimu
miwili iliyopita. Hata hivyo, wakati Man-
chester United inakuja kugonga mlango
wako, ni fursa nzuri sana.

“Kutoka kwa mazungumzo yangu na
kocha, ninafurahi juu ya maono na mi-
pango aliyonayo kwa timu hiyo. Ni wazi
kuona kwamba Ole anaunda timu ya
kushinda mataji.

“Sasa  ninatarajia  kukutana na
wachezaji wenzangu wa timu mpya na
kuanza msimu.”

DONDOO ZA SOKA LT N—
MAGAZETI YA ULAYA

ZAHA AFIKIA PAUNI MIL.100

Everton imefanya jumla la dau la kuipata saini
ya winga wa Crystal Palace, Wilfried Zaha, 26, kwa
pamoja kuwa pauni milioni 100, ikimjumuisha
mshambuliaji wa Uturuki, Cenk Tosun na kiungo
wa Jamhuri ya Ireland, James McCarthy, kila mmoja
akiwa na umri wa miaka 28. (Sumn)

JUVE YAMPANIA POGBA

Juventus inajiandaa kuwatoa ofa wachezaji wata-
tu katika kubadilishana na Manchester United ili
kumpata kiungo Mfaransa Paul Pogba, 26. (Mirror)

KOSCIELNY ATUA BORDEAUX

ARSENAL imekubali kumuuza Laurent Koscielny,
33, kwa Bordeaux na tayari amesaini mkataba wa
miaka mitatu. (Get French Football News, via Sun)

UNITED YAMGEUKIA ERIKSEN

Manchester United inakaribia kuipata saini ya ki-
ungo wa Tottenham na Denmark, Christian Eriksen,
24, baada ya kiungo wa Sporting Lisbon na Ureno,
Bruno Fernandes - ambaye alikuwa akiwindwa na
miamba hiyo ya Old Trafford - kuweka wazi kuwa
anavutiwa kujiunga na Spurs. (AS)

ROONEY ATUA KUTETA NA DERBY

Burnley imekuwa ikihusishwa na kwenda kum-
sajili mshambuliaji wa DC United na nahodha wa
zamani wa kimataifa wa England, Wayne Rooney,
33, lakini straika huyo pia ametua kwa mazun-
gumzo ya kuwa kocha mchezaji wa Derby County.
(Burnley Express)

LEICESTER KUMPOTEZEA AKE

Leicester City haitamsajili beki Nathan Ake katika
dirisha hili la usajili, na Bournemouth ikimthamini-
sha Mholanzi huyo mwenye umri wa miaka 24 na
zaidi ya pauni milioni 75. (Sky Sports)

RODRI KUMBADILI FERNANDINHO

KIUNGO wa Manchester City, Mbrazil Fernandin-
ho, 34, amethibitisha atakuwa akitumika kama beki
wa kati katika baadhi ya mechi msimu huu, kufua-
tia kutua kwa kiungo Mhispania Rodri, 23, kutoka
Atletico Madrid. (Manchester Evening News)

DRINKWATER AIVUTIA NORWICH

Norwich City inavutiwa na huduma ya kiungo wa
Chelsea na England, Danny Drinkwater, 29, ambaye
hahitajiki Stamford Bridge. (Mail)

UPAMECANO KUGEUKIWA ARSENAL

Arsenal inaweza kumgeukia beki wa kati wa RB
Leipzig, Mfaransa Dayot Upamecano, 20, kama
mbadala endapo itamkosa beki wa Juventus, Dan-
iele Rugani - lakini itakimbizwa na dau la thamani
ya pauni milioni 50 inayotaka klabu hiyo ya Ujerum-
ani. (Mirror)

VERTONGHEN AKUNWA SPURS

BEKI wa Tottenham, Mbelgiji Jan Vertonghen, 32,
amesisitiza ni mwenye furaha hapo kaskazini mwa
London wakati huu akiingia mwaka wa mwisho
kwenye mkataba wake. (Goal.com)

BURNLEY YAKATALIWA KWA FRY

Middlesbrough imekataa ofa ya pauni mil-
ioni nane kutoka kwa Burnley kwa beki wao
anayeichezea England U-21, Dael Fry, 21. (Sky
Sports)
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HABARI MICHEZO

KMC YAWAFUMUA

WALIOISHIKA YANG

Na Mwandishi Wetu

PAMOJA na kuonyesha umwamba mbele
ya Yanga kwa kuilazimisha sare ya bao 1-1 Ju-
mapili wakati wa kilele cha Wiki ya Mwanachi
iliyofanyika Uwanja wa Taifa, mabingwa wa
SportPesa Cup, Kariobangi Sharks ya Kenya,
wamekubali kipigo cha mabao 2-1 dhidi ya
KMC jana.

Jumapili Yanga ililazimika kusubiri hadi
dakika ya 57 kuweza kusawazisha kwa mk-
waju wa penalti bao la Patrick Otieno aliyeli-
zamisha kimyani dakika ya 48 ya mchezo huo

wa kirafiki.

Penalti hiyo ya Yanga ilizamishwa nyavuni
na kiungo wao mpya, Patrick Sibomana aliye-
sajiliwa msimu huu.

Lakini katika mechi ya jana iliyopigwa
Uwanja wa Uhuru asubuhi, Kariobangi iliku-
tana na moto mkali wa KMC inayojiandaa na
mechi ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya
AS Kigali ya Rwanda mwishoni mwa wiki.

Katika mechi hiyo ya jana, mabao ya KMC
yalizamishwa kimyani na Serge Nogues
pamoja na Vitalis Mayanga.

Akizungumzia mechi hiyo, Afisa Habari

wa KMC, Anwar Bide, alisema mechi hiyo ni
mwanzo mzuri kwao kuelekea mchezo wa
kimataifa dhidi ya AS Kigali utakaochezwa
Jumamosi nchini Rwandwa.

“Ilikuwa mechi ngumu na yenye ushinda-
ni mkubwa, lakini hatimaye tumeibuka na
ushindi wa mabao 2-1, huu ni mwanzo mzuri
kwetu kwa ajili ya michezo yetu ya kimataifa
na tunatumai kufanya vizuri,” alisema.

Katika hatua nyingine, Anwar alisema timu
hiyo inatarajia kuondoka kesho alfajiri kuele-
kea Rwanda tayari kwa ajili ya mechi hiyo.

WO CITY

ROCH C
MARATHON

Ofisa Uhusiano
Mwandamizi wa Bodi
va Utalii Tanzania (TTB),
Geofrey Tengeneza, (wa
pili kushoto) akionyesha
fulana maalumu ya mbio
za Rock City Marathon
msimu wa 2019 kwa wa-
P geni waalikwa wakati wa
J uzinduzi wa mbio hizo
es Salaam. Wanaoshuhu-
dia ni pamoja na Mwe-
nyekiti wa Kamati ya
Maandalizi ya mbio hizo,
Clement Mshana (wa pili
kulia) Mratibu wa mbio
hizo kutoka Kampuni ya
Capital Plus International
(CPI), Kasara Naftali (wa
kwanza kulia) Pamoja
na muwakilishi kutoka
Chama cha Riadha Tanza-
nia (RT), Ombeni Zavara.
MPIGAPICHA WETU

Bodi ya Utalii kuibeba Rock City Marathon 2019

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Utalii Tanzania (TTB), imeahidi
kushirikiana na waandaaji wa mbio za Rock
City Marathon ili kuhakikisha mbio hizo zi-
natumika vema kuutangaza utalii wa ndani
hapa nchini.
wakati wa unzinduzi wa msimu wa kumi
(10) wa mbio hizo kwa niaba ya Mkurugenzi
Mtendaji wa Bodi ya Utalii Tanzania (TTB),
Devota Mdachi, Ofisa Uhusiano Mwandamizi
wa TTB, Geofrey Tengeneza alisema adhma
hiyo inasukumwa na malengo ya mbio hizo
ambayo ni kutumia mchezo wa riadha ka-
tika kutangaza utalii hususan katika Kanda
ya Ziwa.

Hafla hiyo iliyofanyika kwenye viunga vya
Ofisi za TTB jijini Dar es Salaam, ilihudhuriwa
na wadau mbalimbali wa mchezo huo waki-
wamo viongozi wa serikali pamoja na wad-
hamini mbalimbali wa mbio hizo.

“Kwa kuzingatia uzito wa malengo ya mbio
hizi nitamke bayana kuwa TTB tupo tayari
kushirikiana na waandaaji wa mbio hizi ku-
hakikisha kwamba mwaka huu mbio hizi
zinafana na zinavutia washiriki wengi zaidi
hususan wa kimataifa,” alisema Tengeneza.

Tengeneza pia alithibitisha ushiriki wake
pamoja na viongozi waandamizi wa bodi

hiyo kwenye mbio hizo zinazoratarajiwa ku-
fanyika Oktoba 20, mwaka huu kwenye vi-
unga vya jengo la kibishara la Rock City Mall,
watapita katika barabara mbalimbali za jiji
hilo kabla hazijamalizikia katika viunga hivyo.

Mbali na ushiriki huo, Tengeneza pia alitoa
pongezo kwa mashirika mbalimbali yenye
dhamana ya utalii hapa nchini ikiwamo Hifa-
dhi za Taifa(Tanapa), Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro (NCAA) na Wakala wa Huduma
za Misitu Tanzania (TFS)kwa kuwa sehemu
ya wadau wakubwa wa mbio hizo.

“Ukanda wa Ziwa una vivutio vingi am-
bavyo sisi kama chombo chenye dhamana
ya utalii, lazima tuendelee kuvitangaza kwa
nguvu na kwa njia tofauti ikiwamo michezo,”
alisema Tengeneza huku akivitaja baadhi ya
vivutio hivyo kuwa ni pamoja na Kisiwa cha
Saanane, Makumbusho ya kabila la Wasu-
kuma pamoja na tamaduni za makabila ya
wakazi wa Kanda ya Ziwa.

Mbio za Rock City Marathon zilizoanzishwa
miaka 10 iliyopita zinazozidi kujiongezea
umaarufu kila mwaka, tayari zimefanikiwa
kuwavutia baadhi ya wadhamini ikiwa ni
pamoja na Kampuni za TIPER, Pepsi, Bodi ya
Utalii Tanzania (TTB), Tanapa na Mamlaka ya
Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA).

Wadhamini wengine ni pamoja na Kam-

puni ya Uwakili ya Lis Law Chambers & Con-
sultants, TFS, Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa
Magonjwa ya Binadamu (NIMR), CF Hospital,
Mwanza Water, Isamilo Lodge, Pigeon Hotel,
Real PR Solutions Limited na Afrimax Strate-
gic Partnerships Limited.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Kamati
ya Maandalizi ya mbio hizo kutoka Kampuni
ya Capital Plus International waandaaji wa
mbio hizo, Clement Mshana alitoa wito kwa
washiriki wa ndani hususan wa mikoa ya
Kanda ya Ziwa pamoja na wadhamini kuji-
tokeza kwa wingi kushiriki katika mbio hizo
ambazo kwa mwaka jana zilifanikiwa kuhusi-
sha washiriki zaidi ya 3000.

Alisema mbio za mwaka huu zinatarajiwa
kuhusisha washiriki wengi zaidi kutoka kila
kona ya dunia ikiwamo Afrika, Ulaya, China,
Mashariki ya Kati hususan Israel na Marekani
huku akitoa wito kwa washiriki wa ndani ku-
jisajili kwa wingi ili kuthibitisha ushiriki wao
kwenye mbio hizo.

Akizungumza kwenye hafla hiyo Mshauri
wa masuala ya Ufundi wa mbio hizo, John
Bayo alisema maandalizi ya mbio hizo kwa
sasa yamekamilika kwa asilimia 60 huku aki-
tumia uzinduzi huo kuonyesha fulana na me-
dali zitakazotumika katika msimu wa mbio
hizo kwa mwaka huu.

]
Azam Kkwa
Waethiopia
Kwa
tahadhari
kubwa

Na Shufaa Lyimo

AZAM FC imeondoka jana
majira ya saa 10 usiku, kuele-
kea nchini Ethiopia tayari kwa
mechi yao ya raundi ya awali ya
Kombe la Shirikisho Afrika dhidi
ya Fasil Katema (Ethiopia 1) ya
Ethiopia utakaopigwa Jumapili
wiki hii huku ikieleza watashuka
dimbani kwa tahadhari kubwa.

Akizungumza na Nipashe jana,
Ofisa Habari wa AZAM FC, Jafari
Idd Maganga, alisema msafara
wa timu hiyo umeondoka na
Shirika la Ndege la Ethiopia
Ababa kabla ya kuanza safari
kuelekea Gondar kaskazini mwa
Ethiopia itakapopigwa mechi
hiyo.

“Wachezaji wote wana mor-
ali ya ushindi katika mchezo
wetu wa kwanza, tumecheza
michezo mingi ya Kkirafiki
ambayo imewajenga kwa kiasi
kikubwa,"alisema Jafari.

Aliongeza kusema kuwa,
Mtendaji wao Mkuu, Abdul
Karim Amin alitangulia mapema
kuweka mambo sawa ikiwa
ni pamoja na uwanja wa ma-
zoezi pamoja na hoteli watakay-
oshukia lakini pia kusoma hali
ya hewa ya huko.

Alisema kwa mujibu wa
mtendaji huyo, ame
wafahamisha kwamba
kuna baridi kali, hivyo
wachezaji imebidi ku
jiandaa kukabiliana
na hali hiyo, ikiwa ni
pamoja na kubeba vifaa
mbalimbali vya kutumia
katika mchezo huo am
bavyo vitawasaidia ku
kabiliana na hali hiyo ya
baridi.
Alisema kwa upande wa
wachezaji walioKuwa kwenye
majukumu ya timu ya Taifa
(Taifa Stars) wote wamejiunga
na wenzao katika msafara huo.
Kwa upande wa Kocha Mkuu
wa timu hiyo, Mrundi Etienne
Ndayiragije alisema wachezaji
wake wapo vizuri kuelekea ka-
tika mchezo huo na ana matu-
maini makubwa ya ushindi.
Alisema wanakwenda kucheza
kwa tahadhari kubwa ukizin-
gatia hiyo ni mechi ya kwanza
kwao kimataifa ugenini kwa
msimu huu.
“Tunakwenda kucheza kwa
tahadhari kwa sababu tutakuwa

ugenini, lengo ni kutimiza ndoto
zetu,” alisema Ndayiragije.
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Van Dijk amtahadharisha Maguire dau kubwa Utd

Baadhi ya mashabiki wa Simba waliohudhuria tamasha la kilele cha SportPesa Simba Wiki Uwanja wa Taifa jana. PICHA: GETRUDE

MPEZYA

SIMBA SC

YATETEMESHA NCHI

® ® ®Waziri Mkuu afunguka kauli ya Magufuli, awataka mashabiki
kumuunga mkono Mo, Jumanne yageuka kuwa wikiendi ...

Na Mwandishi Wetu

WEKA mbali matokeo ya mechi ya jana
kati ya Simba na wageni zao, Power Dyna-
mos ya Zambia kwenye mechi ya kilele cha
SportPesa Simba Wiki, ambayo kila mmoja
hadi kufikia muda huu anafahamu matokeo
ya mechi hiyo iliyokuwa kali na ya kuvutia,
kwani shughuli pevu na burudani tosha ni
namna tamasha hilo lilivyofana kila idara.

Tofauti na ilivyotarajiwa kuwa ni siku ya
kazi watu wangekuwa wachache, Jumanne
ilionekana kama mwishoni mwa wiki, huku
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Ma-
konda akisema hiyo ndiyo shughuli yenyewe.

Simba ina kila sababu ya kujiita mhasisi wa
tamasha hilo hapa nchini ambalo kwa mara
ya kwanza watani zao, Yanga wamelifanya
mwaka huu kwa kulihitimisha Jumapili iliyo-
pita kwa kucheza mechi ya kirafiki dhidi ya
Kariobangi Sharks ya Kenya na kutoka sare
yabao 1-1.

Kama ambavyo, Simba imekuwa ikitamba

kwa kaulimbiu yao ya “Iga Ufe” kabla ya tama-
sha hilo, ndivyo ambavyo ilionyesha mambo
tofauti kabisa na kila kitu kikionekana kuwa
katika mpangilio mzuri wa kuvutia kwenye
ratiba yao, tofauti na ile ya Yanga juzi ambayo
muda mwingine kulionekana kukiwa hakuna
tukio linaloendelea.

Lakini huwezi kuilaumu Yanga kwa ma-
pungufu hayo, kwani yalichangiwa na ugeni
wao wa tukio kubwa kama hilo, tofauti na
Simba ambayo huu ni mwaka wao wa 10 kue-
ndesha tamasha hilo la Simba Day.

Mgeni Rasmi katika tamasha hilo, Waziri
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Kassim Majaliwa, alieleza kuwa Rais John
Magufuli anataka makombe likiwamo la Afti-
ka na akaitaka Simba kwenda kufanya hivyo.

Aidha, Majaliwa alisema serikali ipo pamo-
ja na wawekezaji katika klabu za Tanzania
na akawataka mashabiki wa Simba waliopo
uwanjani hapo kuendelea kumuunga mko-
no mwekezaji wao, Mohamed ‘Mo’ Dewji ili
aweze kuiletea klabu hiyo maendeleo.

Alisema serikali itaendelea kuunga mkono
wawekezaji kwa kuwa inataka kuona klabu
za Tanzania zikipata maendeleo kama za Ul-
aya.

UWANJA WAANZA KUJAA SAA 4

Uwanja wa Taifa ulianza kufurika mashabi-
ki kuanzia saa 4 asubuhi, huku kufikia majira
ya saa sita tiketi za Sh. 5,000 zikielezwa ku-
malizika na ilipofika saa nane kwa watoto wa
mjini husema “uwanja umetapika”.

TIKETI ZOTE ZAISHA SAA 11:30

Tiketi zote zilizoandaliwa kwa ajili ya kilele
cha SportPesa Simba Wiki, katika Uwanja wa
Taifa unaochukua watazamani 60,000, il-
ipofika saa 11:30 jioni ziliripotiwa kumalizika
kuelekea mechi yao iliyoanza saa 12:00 jioni.

BURUDANI MWANZO MWISHO

Achana na wasanii wa maigizo waliobu-
rudisha vilivyo kwa nyakati mbalimbali,
Bendi ya Twanga Pepete ilitoa burudani
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mubashara uwanjani hapo na hakuna aliye-
jutia kiingilia chake.

SIMBA QUEENS, SIMBA B ZASHINDA

Katika kilele hicho cha SportPesa Simba
Wiki, ambacho mgeni rasmi alikuwa Waziri
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Kassim Majaliwa, Simba Queens ilifun-
gua ushindi kwa kuwachapa wanadada
wenzao wa JK Park kwa bao 1-0 huku wakio-
nyesha kandanda safi.

Simba Queens ambayo hiyo ni mechi yao
ya kwanza hapa nchini tangu ilipotokea ka-
tika ziara ya kimafunzo na maandalizi ya
msimu mpya nchini Ujerumani, ilipata bao
hilo kupitia kwa Mwanahamisi Omary ‘Gau-
cho’ katika dakika 27.

Kwa upande wa Simba B iliibuka na ushin-
di wa mabao 2-0 dhidi ya Fountain Gate
Academy ya Dodoma.

UTAMBULISHA WAFUNIKA

utamu ulianza kunoga wakati Ofisa Habari
wa Simba, Haji Manara, alipoanza kutam-
bulisha benchi la ufundi la Simba, likiongo-
zwa na Kocha Mbelgiji Patrick Aussems, na
wachezaji wa kikosi hicho kwa msimu wa
2019/20.

Mashabiki wa Simba walijawa na furaha
huku wakisimama kushangilia wakati huo
wakichagizwa na wimbo maalum wa timu
hiyo ulioimbwa na Tunda Man akishirikiana
na Mrisho Mpoto.

BOCCO ALA BIRTHDAY UWANJANI

Mshambuliaji John Bocco aliimbiwa wim-
bo wa kusherehekea siku yake ya kuzaliwa
huku mashabiki wote wakisimama na kush-
angilia kwa furaha.

CHAMA APEWA HESHIMA MAALUM

Kiungo Mzambia Clatous Chama alitam-
bulishwa kipekee huku mashabiki wote
wakitakiwa kusimama kumpa heshima ya ki-
pekee kutokana na juhudi zake za kuifungia
mabao muhimu yaliyoivusha Simba hatua ya
makundi na robo fainali Ligi ya Mabingwa
Afrika.

MO AFUNGA HESABU

Utambulisho wa Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi wa klabu hiyo, Mohamed “Mo”
Dewji, uliwainua mashabiki wote uwanjani
kumshangilia huku akichagiza kwa kusema
This is Sisisimbaaa.. na kushangiliwa na
mashabiki wa timu hiyo.

Mo alizunguka uwanja mzima akiwapun-
gia mashabiki kabla ya kurejea uwanjani
na kusalimiana na wachezaji wa benchi la
ufundi.

Kwa ujumla ilikuwa zaidi ya burudani
kabla ya mechi hiyo kuanza kwani kila kitu
kilikuwa cha kuvuti.

MAKONDA AZUNGUMZIA UWANJA
KUJAA

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul
Makonda alipoulizwa uwanja umejaa kwa
maana watu hawana shughuli za kufanya?
Alijibu: “Shughuli za kufanya wanazo na shu-
ghuli yenyewe ndiyo hii.”
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