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e Dhahabu kilo 35 iliyotoroshwa yatua Ikulu, yamo mamilioni yaliyoibwa NBC
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Dcﬂakana
kuomba

Rais John Magufuli akisaidia kuhesabu vipande vya dhahabu, huku akishuhudiwa na Makamu wa Rais, Samia Su-
luhu Hassan (kushoto), Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Prof. Palamagamba Kabudi (wa
pili kulia), Waziri wa Madini, Dotto Biteko (kulia) na Waziri wa Mambo ya Nje wa Kenya, Balozi Monica Juma (wa pili

kuwasili na ndege maalum ya Jeshi la Kenya katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa Julius Nyerere, jana. PICHA: IKULU

Wastaafu wenye pingamizigy
rl’ug !?syv a walipwa mabilioni ya mafao
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JPM, Kenyatta
walonga
mubashara

Na Salome Kitomari

MARAIS John Magu-
fuli wa Tanzania na Uhuru
Kenyetta wa Kenya jana
walitumia dakika sita
na sekunde tisa kuzun-
gumza kwa simu had-
harani na kueleza jinsi
wanavyoshirikiana kulinda
rasilimali kwa manufaa ya
wananchi wao.

Katika mazungumzo yao
hayo, waliweka wazi kuwa
kama wangekuwa vion-
gozi walafi, wangegawana
dhahabu na fedha za wizi
zilizokamatwa na wangei-
tumia pasi na wananchi
wa nchi zote kujua, lakini
wamedhamiria kuwatu-
mikia wananchi ndiyo
maana waliamua kuzireje-
sha ili zisaidie upelelezi wa
kesi na ni mali ya wananchi
wa Tanzania.

Mazungumzo ya simu
kati ya wawili hao vyali-
fanyika wakati Rais Magu-
fuli akipokea vipande 22
vya madini ya dhahabu
vyenye uzito wa Kg 35.34
na fedha za Tanzania Sh.
milioni 170, Dola za Mare-
kani 77,500 na fedha za
Kenya Sh. milioni 171,600
zinazodaiwa kuibwa Tanza-
nia mwaka 2004.

Baada ya kupokea dha-
habu na fedha hizo kutoka
kwa wawakilishi wa Rais
Kenyatta walioongozwa na
Waziri wa Mambo va Nje
wa nchi hiyo, Monica Juma,
Rais Magufuli kabla ya
kutoa neno kwa waliohud-
Dar es Salaam, alianza kwa
kumpigia simu Rais Keny-
atta lakini hakupokewa na
baadaye wakati anaongea,
alibaini Rais mwenzake
huyo alikuwa anamtafuta
kwa simu na kuamua kum-
pigia.

Baada ya Kenyatta
kupokea simu, alisema
hakupokea simu yake
awali kwa kuwa alikuwa
kwenye kikao, kisha Rais
Magufuli akamshukuru
kwa ujumbe aliomtumia na
kumweleza kuwa Waziri
Monica amefikisha mzigo
Tanzania. “Tulisema mali
ya wananchi wetu lazima
irudi kwa wananchi wetu,
tunataka kuhakikisha yale
ambayo wananchi wametu-
patia imani ya uongozi sisi
ni kuhakikisha tunatenda
haki, tunalinda na mali ya
wananchi ijenge hospitali,
barabara, shule na afya,”
Rais Kenyatta alisema huku

akiitikiwa na Rais Magufuli
aliyesema “safi kabisa”.

“Walaghai hawana nafasi
tena katika nchi zetu, tuen-
delee kushirikiana namna
hiyo, Kenya na Tanzania
hatuna mpaka, sisi ni kitu
kimoja na lazima tuendelee
kuwa kitu kimoja.

“Tusaidiane tuondoe
umaskini katika nchi zetu.
Kwa hayo machache
Mungu akubariki, awabariki
Watanzania wote tuend-
elee na ushirikiano, ujirani
mwema.

“Vile tulizungumza tuki-
wa Chato, mtu anajitafutia
marafiki lakini Mungu ndi-
ye anakuchangulia, Mungu
ametuchagua tuwe pamoja,
lazima tuendelee pamoja,”
Rais Kenyatta alisema huku
Rais Magufuli akiitikia kwa
kusema “asante sana”.

Rais Magufuli alisema un-
dugu wa Kenya na Tanza-
nia uko palepale na kamwe
hakuna wa kuutenganisha,
huku akiahidi wataendelea
kupendana hadi maendeleo
yapatikane kwenye nchi
zote.

“Nimewaambia Watan-
zania, kama sisi wabaya
dhahabu tungeikata moja
Kkwa moja... Rais Kenyatta
ni Rais mwenye moyo wa
kizalendo, anawapenda
Watanzania na Wakenya.

“Tungekuwa wabaya
tungezungumza kwa
sirisiri, hela wasingeiona,
tungekata tugawane pole-
pole, wangebaki kuandika
kwenye magazeti lakini
wasingeziona.

“Napenda nikuhakikishie
wale wanaofanya ma-
baya, Wakenya wanafanya
huko wanakimbilia huku,
kuanzia sasa wasifanye,
tutawarudisha kwa nguvu
na watashughulikiwa
kikamilifu na nashukuru
wanaofanya mabaya na
kukimbilia huko unawashu-
ghulikia kikamilifu.”

Katika mazungumzo
hayo ya simu Rais Magufuli
alimwambia Rais Kenyatta
Kkuwa anavipongeza vy-
ombo na ulinzi vya Kenya
na kuahidi kuandaa zawadi
kwa ajili yao na kumwom-
ba kutoa mbinu zao kwa
askari wa Tanzania.

Rais Magufuli pia alim-
patia simu Makamu wa
Rais, Samia Suluhu Hassan,
kuongea na Rais Kenyatta.
Katika mazungumzo hayo
Samia alimshukuru Rais
huyo kwa moyo wa upendo
kwa Watanzania.
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Dhahabu zilizo

mamilioni yatu

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli jana ame-
shuhudia makabidhiano ya kilo
35.267 za dhahabu, zilizokamatwa
Februari 15, mwaka jana, katika
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa Jomo
Kenyatta, Nairobi nchini Kenya.

Sambamba na madini yali-
yokamatwa yakiwa yanatoroshwa
kutoka Tanzania kwenda Dubai, pia
Sh. milioni 170 za Kitanzania, Sh.
171,000 za Kenya na Dola za Mareka-
ni 77,500 zilikabidhiwa katika hafla il-

Dhahabu ambayo ni vipande 22
vyenye kilo 35 na fedha hizo, zili-
letwa nchini na Mjumbe Maalum wa
Rais Uhuru Kenyatta wa Jamhuri.

Mjumbe huyo maalum, ambaye ni
Waziri wa Mambo ya Nje wa Kenya,
Balozi Monica Juma, alikabidhi dha-
habu na fedha hizo kwa Waziri wa
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa

Afrika Mashariki, Prof. Palamagamba
Kabudi.

Hafla ya kukabidhi dhahabu na
fedha hizo ilihudhuriwa na Makamu
wa Rais wa Tanzania, Samia Suluhu
Hassan, Mawaziri na Naibu Mawaziri,
Makatibu Wakuu, Wakuu wa Vyom-
bo vya Ulinzi na Usalama, viongozi
wa taasisi mbalimbali zinazohusika
na masuala ya sheria, fedha na ma-
dini na viongozi wa Mkoa wa Dar es
Salaam.

Pamoja na kushuhudia makabi-
dhiano hayo, Rais Magufuli alishuhu-
dia uhakiki wa dhahabu hiyo.
Wataalamu wa madini wa Tanzania
na Kenya walipima ubora na kubaini
kuwa vipande 21 kati ya 22 vilikuwa
na dhahabu kiasi cha kati ya asilimia
80.2 na 94.1 (purity), kipande kimoja
kilikuwa na dhahabu asilimia 59.9
huku vipande vyote vikiwa na uzito
wa kilo 35.267.

Akizungumza baada ya kushuhu-

dia makabidhiano hayo, Rais Magu-
fuli amemshukuru Rais Kenyatta
kwa kuileta dhahabu na fedha hizo
baada ya kukamatwa na vyombo
vya ulinzi na usalama na mamlaka
za Kenya. Alisema kitendo hicho ki-
nadhihirisha uhusiano mzuri wa ki-
dugu, kirafiki na kijirani uliopo kati
ya Tanzania na Kenya.

“Dhahabu hii imekamatwa katika
uwanja wa ndege wa kimataifa wa

Jomo Kenyatta tangu tarehe 15 Feb-

ruari, 2018 na fedha hizi zilikamatwa
tangu mwaka 2004, zimetunzwa
kwa miaka 15 sasa. Hii inaonyesha

jinsi Uhuru Kenyatta alivyokuwa

mwaminifu na mwenye upendo wa
dhati kwa Watanzania. Lakini zaidi
kitendo hiki kinaonyesha jinsi uhu-
siano wetu ulivyo mzuri. Napenda
kuwahakikisha hakuna mtu atakaye-
haribu uhusiano huu wa Tanzania na
Kenya,” alisema Rais Magufuli.

Rais alibainisha kuwa kwa kutam-

Ataja sababu kumreje

Na Salome Kitomari

RAIS John Magufuli ameeleza saba-
bu za kumrejesha kazini Mkurugenzi
Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya
Petroli Tanzania (TPDC), Dk. James
Mataragio, aliyesimamishwa kazi
mwaka 2016.

Salaam jana wakati wa kupokea
vipande 22 vya dhahabu vyenye
uzito wa kilo 35.34 na fedha zilizo-
daiwa kuibwa nchini mwaka 2004
katika Benki ya NBC Moshi mkoani
Kilimanjaro, Rais Magufuli alifichua
mchezo mchafu uliofanywa dhidi ya

kigogo huyo.

Alisema mkurugenzi huyo alisi-
mamishwa kazi baada ya kupinga
kuuzwa kwa vitalu vyote vya gesi na
Tanzania kubaki bila kitalu hata ki-
moja inachomiliki.

“Huyu mkurugenzi alisimamishwa
kazi baada ya kukataa rushwa ya
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Rais John
Magufuli
akishuhudia
Waziri wa
Mambo ya Nje
na Ushirikiano
wa Afrika
Mashariki,
Prof.
Palamagamba
Kabudi, ak-
ipokea kutoka
kwa Waziri
wa Mambo ya
Nje wa Kenya,
Balozi Monica
Juma, dha-
habu pamoja
na pesa
iliyokamatwa
Uwanja wa
Ndege wa
Kimataifa

wa Jomo
Nairobi ziki-
toroshwa ku-
toka Tanzania,
katika hafla
iliyofanyika

es Salaam
jana. PICHA:
IKULU

‘oroshwa,
a Ikulu

bua tatizo la utoroshaji wa madini
na manufaa madogo ambayo Tan-
zania inapata kutoka kwenye rasili-
mali zake, serikali iliamua kuchukua
hatua madhubuti.

Alizitaja hatua hizo kuwa ni ku-
tunga sheria, kusimamia kwa ukari-
bu na kuanzisha masoko ya madini
kote nchini na matokeo yake mapa-
to ya madini yameongezeka kutoka
Sh. bilioni 191 mwaka 2017/18 hadi
Sh. bilioni 335 mwaka 2018/19 na
mwaka huu 2019/20 yanatarajiwa
kufika Sh. bilioni 470.35.

Kuhusu udhibiti, alisema matukio
102 yaliyoripotiwa yamefanikisha
kukamatwa kwa kilo 163,575 za ma-
dini mbalimbali na kalati 6,826.38
za madini ya vito, yote yakiwa na
thamani ya Sh. Bilioni 45.

Rais alivipongeza vyombo vya ul-
inzi na usalama vya Kenya kwa ku-
fanikisha kukamatwa kwa dhahabu
na fedha hizo na kuvitaka vyombo
vya ulinzi na usalama vya Tanzania

kujitafakari vinavyotekeleza wajibu
wake wa kulinda rasilimali za umma
yakiwamo madini.

“Vyombo vya Ulinzi na Usalama
vya Tanzania mjiulize ilikuwaje ma-
dini yametoka Uwanja wa Ndege wa
Mwanza hamkuyashika, yakatua na
kuondoka Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Kilimanjaro (KIA) ham-
kuyashika, kisha yakaenda kushik-
wa Uwanja wa Ndege wa Jomo
Kenyatta, Nairobi, Kenya.

“Navipongeza vyombo hivi vya
Kenya, nitaandika barua ya pongezi
kwa waliokamata dhahabu na pia
nitawatafutia zawadi,” alisema.

Aidha, Rais alisema Tanzania
na Kenya zitaendelea kushirikiana
kukabiliana na uhalifu na kwam-
ba mhalifu yeyote atakayefanya
uhalifu Kenya na kukimbilia Tan-
zania atashughulikiwa, na mhalifu
atakayefanya uhalifu Tanzania na
kukimbilia Kenya atashughulikiwa
kwa mujibu wa sheria.

sha bosi TPDC

kampuni fulani iliyokuwa inataka
vitalu baharini. Alipigania tubaki na
vitalu viwili, tuwekeze fedha kidogo
kidogo na kuchimba wenyewe kuliko
kuwapa vyote wawekezaji,” alibaini-
sha Rais Magufuli.

Jumatatu wiki hii, Ikulu ilitoa taar-
ifa kwa umma ikieleza kuwa Rais

Magufuli ameagiza kurejeshwa kazini
kwa mkurugenzi huyo mara moja.

Mkurugenzi huyo alisimamishwa
kazi na Bodi ya Wakurugenzi wa
TPDC Agosti 20, mwaka 2016 na Rais
amebatilisha uamuzi huo na kum-
wagiza Waziri wa Nishati kumrejesha
kazini haraka.

Siri ziara ya Kenyatta Chato

Na Salome Kitomari

RAIS John Magufuli ameeleza
makubaliano yake na Rais wa
Kenya, Uhuru Kenyatta, aliyemtem-

Salaam jana baada ya kushuhudia
makabidhiano ya dhahabu na fed-
ha zilizoibwa nchini na kukamatwa
Kenya, Rais Magufuli alisema lengo
la ziara hiyo ya Kenyatta Chato lili-
kuwa kuimarisha ushirikiano baina
ya nchi hizo kwa Tanzania kuiuzia
nchi hiyo mahindi na gesi asilia kwa
ajili ya viwanda vyake.

“Siku tulipokutana Chato tuli-
zungumza mambo mawili na alise-
ma atawatuma viongozi wa Wizara
ya Kilimo ambao watakuja kwa
suala maalum pamoja na wa gesi,”
alisema.

Rais Magufuli aliongeza kuwa
Kenya inataka kununua unga wa
mahindi, hivyo ni kutoa fursa ya
ajira kwa Watanzania kupitia vi-
wanda.

Alisema tayari amezungumza
na Mkuu wa Majeshi nchini ambao

wana viwanda vya mahindi na ku-
taka yafanyike mazungumzo zaidi
yanamna ya kusafirisha unga.

“Jeshi linunue kwa wakulima
wapate fedha na wapate bei nzuri
na wawauzie Kenya, lakini hamla-
zimishwi kufanyabiashara na jeshi,
hata wafanyabiashara wengine
ambao mtataka kuingia nao mka-
taba kwa mawasiliano na wizara
husika,” alisema.

“Rais Kenyatta pia aliniambia
anataka kuanza kununua gesi ya
Tanzania, wanataka wakaitumie
Kenya, amemtuma Katibu Mkuu
wake anayehusika na gesi.

“Wizara ya Nishati mkae
mwangalie ni namna gani gesi yetu
inaweza kutumika kuingiza fedha,
nchi ya Msumbuji imetutanguliwa
sana wakati tulianza nao pamoja,”
alisema. Alisema Rais Kenyatta ali-
zungumza kwa hisia kuwa kupitia
Kituo cha Uwekezaji kampuni 404
kutoka Kenya zimesajiliwa nchini
wakati kuna 24 tu za Watanzania
nchini humo.

Waziri wa Kilimo wa Kenya,
Mwangi Kiunjuri, alisema Kenya
ina changamoto ya chakula kutoka-

na na mvua kuchelewa na sehemu
nyingine ilikatika mapema.

“Kwa takwimu tutapata asilimia
60 ya mavuno, tutakuwa na upun-
gufu, udugu ni kufaana, tumekuja
ili mtufae kwa mwezi tunatumia
magunia milioni 4.3 kwa matumizi
mbalimbali,” alisema.

Naye Katibu Mkuu wa wizara in-
ayohusika na masuala ya gesi nchini
humo, Joseph Nyorige, alisema nchi
hiyo ilijenga kituo cha kupokea gesi
ambayo walitaka kuinunua Qatar,
lakini Rais alitaka inunuliwe kutoka
Tanzania.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, alisema Bodi ya Mazao
Mchanganyiko inayomiliki vinu vya
kusaga na kukoboa mahindi mikoa
ya Mwanza, Dodoma na Iringa, ina
mahindi ya kutosha na inatafuta
masoko kwa zaidi ya mwaka mmo-
jananusu.

Waziri wa Madini, Dotto Biteko,
alisema wanashirikiana na vyombo
vya ulinzi na usalama na kwa sasa
dhahabu iliyokuwa inapatikana
kwa mwaka inapatikana kwa siku
kutokana na uwapo wa masoko ya
madini.

Magufuli avimwagia sifa
vyombo usalama Kenya

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli amevi-
pongeza vyombo vya ulinzi na us-
alama nchini Kenya, huku akivitaka
vyombo vya nchini kuongeza uma-
kini kwa kuwa tukio la kutoroshwa
dhahabu na kukamatiwa nchini
humo ni aibu kwao.

Kutokana na hali hiyo, amea-
hidi kutoa zawadi kwa askari na
usalama wa vyombo vya ulinzi na
usalama nchini humo vilivyohusika
kukamata dhahabu yenye uzito
wa kilogramu 35.34 iliyosafirishwa
kutoka Uwanja wa Ndege Mwanza
hadi KIA na baadaye hadi Uwanja
wa Ndege wa Jomo Kenyatta, Kenya

na kukamatwa.

Akizungumza jana baada ya
kupokea vipande 22 vya dhahabu
hiyo na fedha zilizoibwa nchini
mwaka 2004 katika Benki ya NBC
tawi la Moshi, mkoani Kilimanjaro,
alisema vyombo vya dola nchini
vinapaswa kujifunza na kuungana
katika kulinda raslimali za nchi zisi-
vuke mpaka.

Alisema madini hayo yalikamat-
wa Februari 15, mwaka jana, yakiwa
yametoroshwa kutoka Tanzania
hadi Kenya, bila vyombo vya ulinzi
na usalama nchini humo kufaha-
mu.

“Navipongeza sana vyombo vya
ulinzi na usalama nchini Kenya, ni-

toe wito kwa vyombo vyetu na na-
dhani watakuwa wamejifunza, dha-
habu imetoroshwa kutoka Mwanza
ikaenda hadi KIA na baadaye Kenya
ikakamatwa,” alisema na kuongeza:
“Wakuu wa vyombo vya ulinzi
na usalama mkoa huo lazima ni-
watandike hapa hapa mbele za
watu, mali imetoka Tanzania ila
ikakamatiwa Kenya na vyombo
vya ulinzi na usalama Kenya, je, il-
ipokuwa ikibebwa kutoka Mwanza
au KIA vilishirikiana na mhalifu au
walimwachia?” Alihoji.

INAENDELEA UK. 8

Rais John Magufuli akimsikiliza Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, wakati akisalimiana kwa simu ya
mkononi na Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, baada ya viongozi hao, kushuhudia makadhiano ya dhahabu
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DC akana kumwomba
rushwa mwekezaji

Na Godfrey Mushi, HAI

MKUU wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole
Sabaya, ametoa ufafanuzi kuhusu Kip-
ande cha video kinachosambaa kwe-
nye mitandao ya kijamii, akituhumiwa
kuomba rushwa kwa mfanyabiashara na
mmiliki wa Hoteli ya Kitalii ya Weru-
weru River wilayani huko.

Akizungumzia video hiyo katika
mkutano wake na waandishi wa habari
jana, Ole Sabaya alisema Kiini cha
kusambazwa kwake ni uamuzi wake wa
kumwondoa mfanyabiashara huyo kwe-
nye eneo la ardhi analodaiwa kumpoka
mjane, Mary Diriwa (86).

Kipande cha video hiyo kilianza
kusambaa juzi kikimwonyesha mfan-
yabiashara Curthebert Swai, akidai
kuombwa rushwa na kiongozi huyo wa
wilaya.

Akijibu tuhuma hizo jana akiwa
kwenye ardhi ya mjane anayedaiwa
kupokwa eneo la ekari moja na robo na
mwekezaji huyo, Ole Sabaya alisema:
“Na ninyi waandishi wa habari mnani-
pigia simu kuniuliza juu ya hiyo ‘clip’
(kipande cha video), mkitaka maelezo
yvake chanzo chake ndiyo hiki.

“Kwenye taarifa yake, mliyoiona hiyo
clip inayozunguka huko, inazungum-
zia mtu aliyemwomba pesa ya rushwa
mara nne, mara ya kwanza, mara ya
pili, mara ya tatu na mara ya nne na ak-
isema kwenye hiyo clip kwamba huyu
mtu najua siyo, Rais amemtuma.

“Lakini kuna vyombo vya dola hapa,
kuna Takukuru (Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa) Wilaya, kuna
Takukuru Mkoa na unajua huyo mtu
anafanya kwa matakwa yake na toka
mwezi wa 11, 2018, leo ndiyo unakuja
kuchukua hatua uliyoombwa rushwa,
baada ya kuchukua mali za hawa kina
bibi.

“Kuna ‘clip’ mnaipeleka huko duniani,
anasema kwa mazingira hayo amet-
ishiwa usalama, usalama umetishiwa
kwa sababu na yeye ametishia usalama
wa wanyonge, kwa hiyo OCD (Mkuu wa
Polisi wa Wilaya-Lwelwe Mpina), nak-
uelekeza kwa sababu na yeye ametoa
tuhuma zake hizo akijua kabisa leo
(Jana) nilikuwa nakuja kufanya uamuzi
hapa na ana taarifa hiyo na hata taarifa
va mkutano huu anayo kwamba nitaku-
ja leo tarehe hii.”

Akiwa katika mkutano wa hadhara na
va Mnadani, Wilayani Hai, Mkuu huyo
wa Wilaya amemwagiza Mkuu wa Polisi
wa Hai, Lwelwe Mpina, kumhakikishia
usalama mfanyabiashara huyo ili haki
yake naye itendeke wakati vyombo vya
dola vikifuatilia ukweli wa madai yake.

“Kwa hiyo kwanza OCD, fanya hivi
mhakikishie Curthebert Swai usalama
wake mwenyewe na kwa kuwa wewe
ndiyo chombo cha kuhakikisha us-
alama wake na wewe ili wawe salama,”
alisema.

“Bibi (mjane aliyedai kunyang'anywa
eneo lake), kuanzia tarehe ya leo, tut-
akuandikia barua, eneo hili ni la kwako
na mtu yeyote haruhusiwi kuingilia.

“Zile fedha Sh. milioni 16.3 mlizo-
patiwa na upinzani kwa ajili ya kusaidia
kuandikisha wapigakura wao mngezitu-
mia kuwasaidia watu wanyonge badala
va kuzitumia kuzitumia kunyanyasa
wanyonge kama bibi huyu mjane.”

Wastaafu wenye pingamizi

walipwa mafao ya bil.

Na Augusta Njoji,
DODOMA

WASTAAFU 108 kati ya 227
waliokuwa na mapingamizi ya
mwajiri kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo vyeti feki,
wamelipwa mafao yao.

Wastaafu hao ni mion-
goni mwa wale 2,650 ambao
wamelipwa kiinua mgongo
chenye thamani ya Sh. bilioni

1229  kwa kipindi cha Juni
Mosi  hadi Julai 24, mwaka
huu.

Meneja Kiongozi Uhusiano
wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii
kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF), Eunice Chiume,

alisema hayo jana alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari, jijini hapa.

Alisema wastaafu hao 227
ni kati ya 10,000 waliokuwa
wa mifuko mbalimbali iliyoun-

ganishwa kwenye mfuko huo,
lakini hawakulipwa mafao
yao kutokana na mapingamizi
mbalimbali ya mwajiri.

“Kulikuwa na wastaafu 227
ambao walikuwa hawajalipwa,
idadi hiyo imepungua hadi ku-
fikia 119, wastaafu 108 wamelip-
wa mafao yao,” alisema.

Alitaja  sababu zilizofanya
kutolipwa kwa wastaafu hao
kuwa ni kukosekana kwa vi-
ambatanisho mbalimbali,
pingamizi la waajiri juu ya vyeti
feki, kupokea mshahara baada
ya kustaafu na kutofautiana
kwa sababu za kustaafu kati ya
nyaraka halisi na mfumo wa
utumishi.

Hata hivyo, alisema juhudi
zinafanyika ili kasoro zote zi-
fanyiwe kazi na wanachama
hao wapate mafao kwa mujibu
wa sheria.

“Tunatarajia Septemba,

mwaka huu, tuwe tumemaliza
kuwalipa kulingana na wa-
takavyoweza kumaliza map-
ingamizi yao,” alisisitiza.

Kuhusu ulipaji wa kiinua
mgongo na pensheni kwa Juni
hadi Julai, mwaka huu, Chi-
ume alisema wastaafu 2,650
wamelipwa kiinua mgongo cha
Sh. bilioni 122.9 huku Sh. bil-
ioni 92.7 wamelipwa pensheni
ya mwezi kwa wastaafu.

MAFAO YA UZAZI

Meneja huyo alisema kanuni
za malipo ya mafao ya uzazi
zinatarajiwa kukamilika Sep-
temba mwaka huu ili kuwalipa
wanachama ambao waliwasili-
sha maombi ya kulipwa mafao
hayo baada ya kuundwa kwa
PSSSF.

“Baada ya mifuko ya PPF,
LAPF, GEPF, na PSPF kuungan-

123/-

ishwa na kuundwa kwa PSSSF
Agosti Mosi, 2018, serikali ina-
fanya tathmini juu ya mafao ya
uzazi na tathmini ikikamilika
taarifa itatolewa kwa umma,”
alisema.

Alisema mfuko huo unaen-
delea kupokea maombi ya
kulipwa mafao ya uzazi kutoka
kwa wanachama wa iliyokuwa
mifuko hiyo.

“Utaratibu wa malipo ya
mafao ya uzazi kwa waliojifun-
gua kabla ya kuanzishwa kwa
PSSSF wanalipwa kwa taratibu
za mifuko ya awali kwa wale
ambao fomu zao zilishawasil-
ishwa kwenye mifuko hiyo,”
alisema.

Chiume alisema kwa kanuni
za mafao hayo kwa PSSSF ziko
kwenye mchakato mbalimbali
na ziko wizarani na wanata-
rajia zitaanza kutumika Sep-
temba, mwaka huu.

Meneja Uhusiano na Elimu kwa Umma Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), Eunice Chiume (kulia), akizun-
gumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, kuhusu malipo ya Sh. bilioni 92.7 yaliyolipwa kama kiinua mgongo na pen-
sheni za kila mwezi kwa wastaafu kuanzia Juni 1, hadi Julai 24 mwaka huu. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mbaroni kwa kudaiwa kumpiga trafiki ngumi, makofi

Na Joctan Ngelly,
KIGOMA

DIWANI wa Kata ya Mwan-
ga Kaskazini kupitia Chama
cha ACT-Wazalendo, Clayton
Revocatus (34) maarufu Baba
Revo, amefikishwa katika Ma-
hakama ya Mwanzo Mwandi-
ga kwa kosa la kumpiga askari
polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani ngumi na makofi.

Mshtakiwa  alipandishwa
kizimbani jana mbele ya
Hakimu Mkazi wa Mahakama
hiyo, Florence Ikorongo na ali-
posomewa shtaka lake alikana
kosa hilo na yuko nje kwa dha-

mana.

Alitakiwa mdhamini mmoja
mwenye barua ya utambul-
isho kutoka kwa Ofisa Mtend-
aji wa Kata na mali isiyoham-
ishika yenye thamani ya Sh.
500,000. Pia mdhamini awe
tayari kusaini fungu la dha-
mana la ahadi ya Sh. 100,000.
Mshtakiwa huyo alidhamini-
wa na Diwani wa Kata ya
Kigoma Mjini kupitia Chama
cha ACT-Wazalendo, Hussein
Kalyango.

Hakimu Ikorongo alisema
upelelezi wa kesi hiyo umeka-
milika na mlalamikaji anataki-
wa kufika na mashahidi wake

wote mahakamani kwa ajili ya
kuanza kusikilizwa.

Alisema mshtakiwa huyo
alifikishwa mahakamani kwa
mara ya kwanza Julai 22,
mwaka huu, lakini alikosa
wadhamini na kupelekwa ma-
habusu katika Gereza la Bang-
we. Kesi hiyo ilikuwa imepang-
wa kusilikizwa jana, lakini
mshtakiwa aliiomba mahaka-
ma kuwa hayupo tayari kusiki-
lizwa kwa madai kuwa mwili
wake kiafya hauko sawa pia ni
mara yake ya kwanza kukaa
mahabusi kuanzia Jumatatu
na Jumanne hivyo kuomba ip-
ange siku nyingine kwa ajili ya

kuanza kusikilizwa.

Hakimu Ikorongo alikubali-
ana na ombi hilo na kuahiri-
sha kesi hiyo hadi Julai 26,
mwaka huu.

Akisoma hati ya mashtaka
jana, Hakimu Ikorongo, alise-
ma Julai 15, mwaka huu majira
ya saa moja usiku maeneo
ya Mwanga kwa Bela katika
Mataa ya Barabara ya Lumum-
ba, mshtakiwa huyo bila halali
na kwa makusudi alimsham-
bulia askari polisi mwenye
namba F 8350 PC Msafiri wa
Kikosi cha Usalama Baraba-
rani kwa kumpiga ngumi na
makofi kinyume cha sheria.
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Mtaalamu wa nyuki, Elizabeth Nkomola (kushoto), akitoa maelezo kuhusu ufugaji wa nyuki
kwa kutumia mizinga ya kibiashara na njia ya kisasa kutoka Shirika la Vijana (TAYOA), wakati

MIRAJI MSALA

Mama wa kambo

adaiwa kumjeruhi mtoto

Na Elisante John, SINGIDA

MTOTO mwenye umri wa miaka sita,
Damankia, wilayani Tkungi, amelazwa ka-
tika Hospitali ya Rufani Mkoa wa Singida,
baada ya kudaiwa kupigwa na mama yake
wa kambo na kumsababishia jeraha kwe-
nye mguu wake wa kushoto na kulazimika
afanyiwe upasuaji.

Mtoto huyo anayesoma shule ya awali ka-
cho, amelazwa kwenye hospitali hiyo kwa
muda wa mwezi mmoja sasa.

Akizungumza na Nipashe, Mganga

mtoto inaendelea vema.

Akisimulia mkasa huo, bibi wa mtoto
huyo, Justina William, alidai kuwa licha ya
mwanambke aliyemtaja kwa jina la Asha Da-
vid, kumfanyia ukatili huo mjukuu wake,
hata yeye amenusurika mara kadhaa ku-
pigwa, kila anapohoji tabia yake isiyofaa
mbele ya jamii.

Justina alidai hafahamu sababu ya
mjukuu wake kujeruhiwa.

Baadhi ya wakazi wa Mkoa wa Singida
walioongea na gazeti hili akiwamo Zulfa
Hamisi, Janeth Herman, na Musa Athum-
ani, wasikitishwa na ukatili huo na kuziom-
ba mamlaka husika kumchukulia hatua kali

Na Renatus Masuguliko, GEITA

SERIKALI imewasimamisha
wahandisi 67 baada ya kupoteza
sifa na kutemwa kwenye muundo
mpya wa Wizara ya Maji kwa
kuanzishwa kwa Wakala wa Maji
mwarobaini wa kero ya maji
nchini.

Vile vile, Wizara ya Maji im-
ewasilisha orodha ya kampuni ya
makandarasi zaidi ya 30 kwenye
Bodi ya Usajili wa Kampuni ili
yaweze kufutwa kutokana na ku-
daiwa kutumika kuchota mamilio-
ni ya fedha za serikali za miradi
ya maji bila kufanya kazi.

Naibu Waziri wa Maji, Juma
cha Chankorongo, Kata ya Bukon-
do na kutembelea mradi mkubwa
wa maji uliogharimu zaidi ya Sh.
bilioni 4.5 ulioanza kutoa huduma
hiyo. Waziri Aweso alitembelea
mradi wa visima vva maji vyenye
kina kirefu ya Manga, Kasamwa
na Bulela, ambayo kila kimoja
kimegharimu zaidi ya Sh. mlioni
22.

Waziri Aweso alianza ziara
yake juzi kwa kukutana na uon-
gozi wa Wilaya ya Geita na Mkoa
wa Geita na kueleza kuwa serikali

I
Sababu wahandisi 67 kusimamishwa

ya awamu va tano imedhamiria
kumaliza kero ya maji kwa kum-
tua mama ndoo kichwani.

Akielezea lengo la serikali
Waziri Aweso alisema inalenga
kukomesha hujuma zilizokuwa
zikifanywa na baadhi ya watend-
aji wa wizara hiyo wakiwamo
wahandisi kwa kulipa mamilioni
va fedha kwa makandarasi feki,
wasio na uwezo na wengine hata
ambao hawakufanya kazi wakitu-
mika kuchota mamilioni ya fedha
za serikali.

Akizungumzia hali ya upati-
kanaji maji katika mji wa Geita
juzi, Mkuu wa Wilaya ya Geita,
Josephat Maganga, kwa niaba
va Mkuu wa Mkoa wa Geita,
alimwambia Waziri Aweso kuwa
wakazi wa wilaya hiyo asilimia
51 ndio wanaopata huduma vya
majisafi na salama.

Mbunge wa Jimbo la Geita,
Costatine John Kanyasu ambaye
pa ni Naibu Waziri wa Madini
alimweleza Naibu Waziri Aweso
kuwa hali ya upatikanaji wa maji
katika mji wa Geita kwa sasa ni
asilimia 51 na lengo ni kumaliza
kero ikiwamo kutoa kipaumbele
kwa taasisi za serikali zinazotoa
huduma za kijamii.

POPOTE ULIPO SIKILIZA CAPITAL RADIO
KATIKA MASAFA YAFUATAYO

Mfawidhi wa hospitali hiyo, Dk. Ng'hungu  za kisheria, mwanamke huyo. BUKDBA - MUSOMA
Kuzenza, alisema kuwa mtoto huyo alipele- Vitendo vya ukatili bado vinaendelea .3 Mh!\ g .
kwa kwa mara ya kwanza hospitalini hapo  kuikandamiza jamii hapa nchini, Afrika na B
Juni 10, mwaka huu na kulazimika afanyiwe ~ Dunia kwa ujumla, kutokana na vipigo wa- SOL¥ Mkt ARUSHA L
upasuaji ili kutibu kidonda chake. navyofanyiwa watoto, wanawake na hata - 1021 Mhx A MO
Dk. Kuzenza alisema baada ya mtoto baadhiya wanaume. 10%,3 Hhz
huyo kufikishwa hospitalini hapo, kidonda Kwa mujibu wa dawati la jinsia polisi T
chake kilitakiwa kufanyiwa upasuaji kwa mkoa wa Singida, tayari jeshi hilo lin-
kukata sehemu ya nyama kutoka kwe- amemtia mbaroni mwanamke huyo, na
nye paja la mguu ambao ni mzima, ili ku- atapandishwa kizimbani wakati wowote
pandikiza sehemu yenye kidonda, kwa ajili ~ kujibu mashtaka yake mawili, likiwamo la
ya kutibu jeraha. ukatili, na shtaka la pili likiwa la kosa la ji-
Alisema baada ya upasuaji huo hali ya nai, baada ya kujeruhi mtoto huyo. DODOMA - -
§7.3 Mhz JPAR ES SALAAM
e e _°LS HORDGORG i 1013 Mhz §
Kanyasu aagiza uKiritimba
.o 100.0 Mhz
k I I MBEYA
Wa Watalll uonaoiewe 96.4 Mhz
Na Mwandishi Wetu, SERENGET! nyesho ya utalii wa kitamaduni mjini Mugu-
mu, wilayani Serengeti, Kanyasu alisema
NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii, Con- tayari wizara ilishatoa maelekezo kwa
stantine Kanyasu, ameliagiza Shirika la Hi- Tanapa kutafuta utaratibu mpya ambao
fadhi za Taifa nchini (Tanapa) kuondoa hautaathiri shughuli za utalii katika mae- :
mara moja utaratibu wa watalii walioingia neo husika. MTWARS
hifadhini kutoruhusiwa kutoka nje na kurudi Utaratibu huo unafanya mtalii akiingia 105.7 Mhaj

hata kama muda wa kibali haujaisha, maaru-
fu kama ‘single entry’ ambao umeonekana
kuathiri shughuli za utalii hasa ukanda wa
magharibi.

Akizungumza wakati wa kufungua mao-

ndani ya hifadhi haruhusiwi kutoka nje
na kurudi tena hata kama muda wa kibali
chake bado haujaisha na kama akitoka nje

WWW.Capitall‘adiOCO.tZ @capitalradiotanzania .':qj @ CapitalRadiotz @capitalradiotz
hutakiwa kulipia upya tofauti na ilivyokuwa

INAENDELEA UK. 8
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MWANGA WA JAMII

Pongezi nyingi Ikulu
Dar es Salaam, Nairobi

SABABU kubwa inayotajwa kuwa ni chanzo cha maende-
leo kwa nchi za Ulaya hasa za Sweden, Norway, Finland na
Denmark ni uaminifu na uadilifu mkubwa miongoni mwa
viongozi wa serikali na wananchi.

Mataifa yanayotajwa kuwa na kiwango kikubwa cha maen-
deleo hayo ya ni nchi za Nordic, sababu kubwa ya kuende-
lea kwa kiwango kikubwa ni uaminifu uliotukuka miongoni
mwa viongozi wa raia wa mataifa hayo.

Tunachojifunza ni kwamba uaminifu kwenye kusimamia
mali za umma, rasilimali za taifa, sera, sheria na kanuni zote
zinazohusika na kuleta maendeleo ya nchi ndiyo nguzo ya
maendeleo.

Kwa tukio la jana kuonyesha uadilifu, uaminifu na uzalen-
do, tunazipongeza serikali za Kenya na Tanzania kwa ku-
fikia viwango vikubwa vya uaminifu ambavyo vimewezesha
kurejeshwa nchini kilo zaidi ya 35 za dhahabu zenye tham-
ani ya mabilioni ya Shilingi zilizokuwa zimesafirishwa kwa
hila kutoka Tanzania na kutoroshwa Kenya kupitia KIA.

Aidha, tunazipongeza zaidi mamlaka za ulinzi na usalama
za mataifa hayo zilizokamata, kulinda na kusimamia urud-
ishwaji nchini wa fedha za Benki ya NBC zilizoibwa nchini
ambazo ni takribani Sh. milioni 500.

Hatua hiyo ni ya kuheshimiwa na kutukuka na tunaweza
kusema kuwa ni jambo la kihistoria ambalo limefanywa na
Ikulu za Nairobi na Dar es Salaam.

Tunaamini uaminifu na uadilifu kama huu unavutia watu
mbalimbali duniani kuanzia wawekezaji, watalii na hata raia
wengine wa kawaida ambao kama sisi Watanzania tunaji-
funza neno kubwa la uaminifu.

Hatua hizo zilizofanywa na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya
na Rais John Magufuli, zinawapandisha ngazi na kuwafanya
kuwa marais wa kuigwa na kuheshimika kwa uadilifu na
uwazi uliotukuka barani Afrika.

Katika wakati huu ambao kila kiongozi hasa barani Afrika
anatuhumiwa kwa ufisadi na uhujumu uchumi kuanzia ku-
jilimbikizia mali, ubinafsi na hata kung’ang’ania madaraka
kunakotokana na kuhujumu mali za umma, viongozi hao
wawili wanaweza kutumiwa kuielezea Afrika kwa sura to-
fauti na ya kungara.

Marais Magufuli na Kenyatta wanaingia kwenye ramani ya
uongozi wa uadilifu Afrika ambao umelinda na kutetea mali
za umma na kuishi misimamo kuwa mali za umma ni za wa-
nanchi hivi ni lazima ziwanufaishe watu wote kwa haki.

Kama Rais Magufuli alivyosema, viongozi hao wawili
wangeweza kuficha siri wala Watanzania wasifahamu kuhu-
su mali hizo. Lakini wameamua kuwa waadilifu na kuwapa
wananchi kilicho chao na hicho ndicho kilichofanyika.

Watanzania wanapongeza hatua hiyo ya uzalendo na
uadilifu na kuwaomba viongozi wengine kuiga mfano huo
kwa ajili ya kutunza na kuheshimu mali za umma zinazoleta
maendeleo. Viongozi wa serikali walio kwenye sekta za ul-
inzi na udhibiti wa madini, wawe waadilifu na wazalendo
kuenzi kazi kubwa inayofanywa na Marais hawa.

Kadhalika, watumishi wa umma na wa watu waheshimu
na kuthamini mali za umma na kuendeleza uadilifu na ua-
minifu ili kuthibitisha ukweli kuwa kama Rais anavyosena
Tanzania si maskini bali na tajiri na kwamba iwapo watu
wataacha kuiibia taifa hili ni la mfano kwa maendeleo na
utajiri duniani.

Hatua ya Marais hao itumike kulinda na kuheshimu mali
za mataifa haya hasa madini na nyara ambazo zinadaiwa
kuwa huporwa na wafanyabiashara wasio waadilifu na ku-
toroshwa nje ya nchi kupitia Kenya.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Na
Gaudensia
Mngumi

Uko wapi mbadala wa ‘waterguard?

HIVI karibuni wakazi wa mae-
neo yasiyo na maji wakiwamo
wanaoishi Mpigi Magohe,
es Salaam, wanazungumza
na Nipashe na kuelezea jinsi
uhaba wa maji unavyotikisa
maeneo yao na hata kusaba-
bisha vifo.

Wananchi hao wanaeleza
kuwa wanaotumia maji ya
mabondeni au ya kutoka kwe-
nye visima vinavyokusanya
maji wakati wa mvua au vya
kuchimba kwenye sehemu
zenye madimbwi yaliyokauka.

Wananchi hawa wanalala-
mika kuwa hawana dawa za
kusafishia maji na kuiomba
serikali iwafahamishe kuwa
baada ya kupigwa marufuku
‘water guard’ iliyokuwa ina-
tumika kutibu maji, mbadala
wake uko wapi na ninini?

Wakazi hao walisema kuwa
sehemu za Msumi na Makabe
na baadhi ya maeneo ya Mpigi
Magohe wilayani Ubungo, ji-
jini Dar es Salaam, wananchi
hunywa maji yanayotoka kwe-
nye madimbwi.

Wanaeleza kuwa maji hayo
hujikusanya wakati wa mvua
na pale inapokatika na akiba
zilizoko nyumbani kumal-
izika, watu hukimbilia kwe-
nye madimbwi na visima vya
kuchimbwa.

Wanadai kuwa hawana
maji ya bomba tangu uhuru
mwaka 1961 na hayo ndiyo
maisha wanayokutana nayo
wakati wakisubiri Shirika la
Majisafi na Majitaka Dar es
Salaam (Dawasco) na Mam-
laka ya Usambazaji Maji na
Uondoaji Majitaka (Dawasa)
kukamilisha upanuzi wa mi-
undo mbinu na usambazaji
huduma utakaowawafikishia
maji safi na salama kwenye
miji hiyo mipya.

Wanaeleza kuwa kwa
muda mrefu wanatumia maji

hayo bila kuyatibu, japo kuna
baadhi yao hutumia shabu,
kuyasafisha ili yawe myeupe
lakini hawana dawa ya kuyati-
bu ili kuua vimelea ili waweze
kuosha vyombo, kuogea, ku-
nywa na kupikia.

Wanasema licha ya kwam-
ba maji hayo ni ya chumvi si
salama kwa kuwa yanatuama
muda mrefu na huchimbwa
kutoka chini kwenye madimb-
wi ya asili.

Wanadai kuwa baadhi
walikwenda kwenye ofisi
za Wakala wa Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali
kuthitishiwa madai kuwa
‘waterguard’ imepigwa maru-
fuku na kuelezwa kuwa ni
kweli imekatazwa kutumiwa.

Hata hivyo, hawakupata
mbadala ni nini kitumiwe ku-
tibu maji hayo, licha ya kuwa
kuna baadhi yao hutumia
shabu kuyasafisha ili kuondoa
tope, lakini vimelea vya ma-
gonjwa havijatibika.

Hata hivyo, wanaeleza
kuwa hawafahamu kipimo
cha shabu. Wapo wanaotumia
nyingi au pungufu kwa vile
hawajapata maelekezo.

Wanasema enzi za ‘water
guard’, walikuwa wanafaha-
mu kuwa inatumika kidonge
kimoja kwa ndoo au dumu la
lita 20.

Au kifuniko kimoja cha chu-
pa kwa ajili ya ndoo.

Hivyo, walitumia vipimo
hivyo kusafisha maji kwenye
mapipa na vyombo vikubwa
kutegemeana na idadi ya
ndoo zilizohifadhiwa, lakini
sasa hawafahamu kwa vile
shabu hazina maelezo hayo.

Baadhi ya wakazi hao am-
bao wengi ni wanawake wa-
naoimba Dawasco na kam-
puni nyingine zinazouza maji
kuwapa maelezo sahihi.

Lakini pia kuwafikishia maji
ya kunywa kwenye magari

mara kwa mara kuwa, wakati
mwingine hununua maji ya
kunywa kwa wauzaji binafsi
na wajasiriamali ni changa-
moto. Baadhi wanayachang-
anya na maji yenye chumvi.

Wanadai wananunua
ndoo ya maji ya lita 20 kwa
bei kati ya Sh 500 hadi 800
ndiyo maana wanahitaji
‘waterguard  ili  kusafisha
maji wanayochimba kwe-
nye madimbwi kwa kuwa
si wote wanaomudu gharama
hizo.

Wanaamini kuwa mashiri-
ka hayo yakiweka utaratibu
wa kuuza maji yatakuwa na
bei nafuu pengine hata Sh
200 kwa ndoo.

Hata hivyo, wanaziomba
taasisi za teknolojia na vyuo
vikuu kuandaa wataalamu
wanaoweza kutatua kero na
masuala ya maji mijini na vi-

Wanadhani iwapo wataal-
amu wanaosoma katika vyuo
vikubwa, wanapofika mae-
neo hayo wanaweza kutoa
ufumbuzi wa muda wakati
wananchi wakisubiri ujenzi
wa miundombinu na ukamil-
ishaji kazi ya usambazaji maji
maeneo yao.

Wanawake hao wanadai
hukesha usiku kucha kusaka
maji kwenye visima hivyo
vya kuchimba ili kukusanya
maji hasa misimu ya kiangazi,
kwani maji hukauka. Ni kwa
mujibu wa maelezo yao.

Aidha, walidai kuwa baadhi
yao wanasikitika zaidi kwa
kuwawengine hupoteza wa-
toto wanaotumbukia visima
wakati wa kusaka maji hayo.

Walidai kuwa hivi karibuni
mtoto mdogo alipoteza mai-
sha maeneo hayo kutokana
na kutumbukia kisimani
kwa bahati mbaya wakati wa
harakati za kusaka maji kwe-
nye madimbwi hayo.
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NEC yatangaza
uchaguzi kata 13

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Taifa ya Uchagu-
zi (NEC), imetangaza uchaguzi
mdogo wa Kata 13 ambao
utafanyika Agosti 17, mwaka
huu.

Taarifa kwa umma il-
iyosomwa na Makamu Mwe-
nyekiti wa NEC, Jaji (Rufaa),
Mbarouk Salim Mbarouk,
Mjini Babati, mkoani Man-
yara jana, ilieleza kwamba
fomu za uteuzi wa wagombea
zitatolewa kati ya Julai 29
hadi Agosti 3, mwaka huu.

Jaji Mbarouk alisema
uteuzi wa wagombea uta-
fanyika Agosti 3 na kampeni
zitafanyika kuanzia Agosti 16.

Alizitaja kata zenye uch-
aguzi na halmashauri zake
kwenye mabano ni Laroi,
Lemanyata na Likiding'a
(Wilaya ya Arusha), Kimo-
kouwa (Longido), Kwembe
(Ubungo), Izigo (Muleba) na
Mahida (Rombo). Nyingine
ni Makanya (Same), Barikiwa
(Liwale), Kikeo (Mvomero),
Biro (Malinyi), Myangayanga
(Mbinga) na Kapenta (Sum-
bawanga).

Jaji Mbarouk alisema Tume
imetangaza nafasi hizo kuwa
wazi baada ya kupokea
taarifa kutoka kwa Waziri
mwenye dhamana na Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), ambaye kwa
kuzingatia kifungu cha 13(1)
cha Sheria ya Uchaguzi ya
Serikali za Mitaa, ameitaarifu
Tume uwapo wa nafasi wazi
za madiwani katika kata 13
zilizopo katika halmashauri
11 na mikoa minane ya Tan-
zania Bara. Alisema nafasi
wazi za udiwani katika kata
hizo zimetokana na sababu
mbalimbali zikiwamo vifo,
kujivzulu na uamuzi wa ma-
hakama. “Baada ya kupokea
taarifa hiyo na kwa kuzinga-
tia masharti ya kifungu cha
13(3) cha Sheria ya Uch-
aguzi ya Serikali za Mitaa;
Tume ina utaarifu umma
kuhusu kuwepo kwa uch-
aguzi mdogo katika kata hizo
13," Jaji Mbarouk alisema.
Jaji Mbarouk alisema Tume
inavialika vyama vya siasa,
wadau wote wa uchaguzi na
wananchi kushiriki katika
uchaguzi huo.

“Tume inachukua fursa hii
kuviasa vyama vya siasa na
wadau wote wa uchaguzi
kuzingatia matakwa ya
Katiba, Sheria ya Uchaguzi
ya Serikali za Mitaa, Kanuni
za Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa (Madiwani) za mwaka
2015, Maadili ya Uchaguzi wa
Rais, Wabunge na Madiwani
ya mwaka 2015 pamoja na
maelekezo yote yaliyotolewa
au yatakayotolewa na tume
wakati wote wa uchaguzi
mdogo,” alisema.

Wavuvi watatu wakutwa
Mombasa, mmoja afariki

Na Suleiman Rashid
Omar, PEMBA

WAVUVI wanne kati ya wa-
nane waliozama baharini eneo
la Shumba Mjini katika Wilaya ya
Micheweni, wamepatikana Mom-
basa nchini Kenya wakiwa na hali
mbaya, huku mmoja akiwa ame-
kufa.

Kwa mujibu wataarifa za uhaki-
ka kutoka kwa ndugu na jamaa za
watu hao kutoka Mombasa nchini
Kenya, chombo kimoja kati ya
viwili vilivyopotea Jumatatu na
watu hao na kukutwa Kenya na
wavuvi watatu wamepatikana
wakiwa hai.

Chanzo hicho kutoka Mombasa

kimewataja walionusurika kuwa
ni Rashid Othuman Ali, Kombo Ali
Hasan na Omar Ali Hasan ambao
wamekimbizwa hospitalini  ku-
patiwa matibabu.

Kilisema aliyefariki dunia ha-
jatambuliwa, na kwamba nahod-
ha, Mohamed Makame Mwinyi
hajapatikana, ingawa jitihada za
kuwatafuta zinaendelea.

Baadhi ya waokoaji walioko
baharini kuwatafuta walisema
kwamba jana upepe mkali ume-
pungua na wanapata nafasi ya
kwenda mbali zaidi kuwatafuta
katika maeneo tofauti ya bahari
na kwenye fukwe za eneo la mbali
na karibu kwa kuwa wamejigawa
katika makundi.

Mmoja kati ya wavuvi wanane waliozama baharini Shumba Mjini,
Wilaya ya Micheweni akibebwa na wasamaria wema baada ya kupa-
tikana kwenye ufukwe wa Mombasa nchini Kenya. PICHA: SULEIMAN
OMAR

Mkuu wa Mkoa Kaskazini,
Omar Khamis Othuman, alisema
taarifa za uhakika walizo nazo ni
kuwa watu hao walionekana Ken-
ya na moja wao alifariki wakiwa
katika jitihada za kujiokoa.

Alisema wamesimulia kuwa
baada ya chombo chao kuzama
walikishiklia huku wakipigwa na
mawimbi makubwa, ila mwen-
zao alifika mahala wakamwona
akiwa hoi na kushindwa kuende-
lea kushikilia ndipo alipopotea
na hadi wanaokolewa mwenzao
huyo hakuwapo.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais (Tawala za Mikoa na Idara
Maalum za SMZ), Shamata Khamis

ilishi wa Jimbo la Micheweni,
alisema jitihada za kuwatafuta zi-
naendelea kwa kasi huku wakiwa
wamejenga matumaini bada ya
kuwaona wavuvi wanne ambao
hawajaonekana.

Alisema kuonekana kwa wen-
zao kumepunguza machungu,
licha ya mmoja kukutwa amekufa.

“Tutaendelea kuwatafuta ka-
tika hali yoyote tukavyowakuta
wakiwa hai au wamekufa hadi tut-
akapo waona,” alisema.

Hili ni tukio la pili wavuvi Kisi-
wani Pemba kupokea, kwani hivi
karibuni wavuvi wapatao 100 ku-
toka kisiwa cha Fundo walizama
baharini katika hatakati za kuvua

Shaame, ambaye pia ni Mwak-

Na Romana Mallya

KITUO cha Uwekezaji Tanza-
nia (TIC) kimesema kitatumia
mkutano wa Jumuiya ya Maen-
deleo ya Nchi za Kusini mwa Af-
rika (SADC), kutangaza fursa za
uwekezaji zilizopo nchini kwa
sababu soko la jumuiya hiyo ni
kubwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa
TIC, Geoffrey Mwambe, ali-
Salaam wakati akizungumzia
kongamano la kimataifa la
zao la korosho lililofanyika
Mtwara na kueleza kuwa
anaamini linakwenda kusaidia
katika kuongeza thamani ya
zao hilo nchini. Akizungumza
kuhusu mkutano wa SADC,
Mwambe alisema TIC inatam-
bua umuhimu na fursa zina-
zotokana na mkutano huo,
hivyo wamejipanga kikamilifu
kuhakikisha wanatumia nafasi
hiyo kuitangaza Tanzania kwe-
nye uwekezaji.

“Jumuiya ya SADC ina watu
milioni 450, hili ni soko kubwa
na Tanzania inayo nafasi ya
kutosha kuitumia kwa ajili ya
kufanya maendeleo yake kupi-
tia uwekezaji. Yapo mambo
mengi ambayo nchi wanacha-
ma wamekubaliana na yanatoa
nafasi kwa nchi hizo kutumia
soko hilo kufanya biashara,”
alisema.

Alisema SADC ni eneo kub-
wa la soko ambalo kama nchi
ina nafasi ya kuitumia vizuri.

Tanzania ina nafasi kubwa
endapo itaamua kutumia ju-
muiya hiyo ni eneo kubwa.

“Tunafahamu tulianza na
SADC iliyokuwa na lengo la
kukomboa nchi za Kusini mwa
Afrika na baadaye tukawa na
SADC ambayo imejikita kuzun-
gumzia maendeleo,” alisema.

kisha kukutwa nchini Kenya.

TIC kutumia mkutano wa
SADC kutangaza uwekezaji

Mwambe alisema Tanzania
ni mwanzilishi wa SADC ili-
yokuwa na CC mbili na baadaye
nchi zilizomo kwenye jumuiya
hiyo zikaingia kwenye SADC
yenye C moja. “Mkutano wa
SADC kufanyika hapa Tanzania
ni fursa ya pekee, tutautumia
kujitangaza kama ambavyo
tumekuwa tukifanya siku zote,”
alisema. “Mkutano huu ambao
unatarajia kufanyika mwezi
ujao, Rais John Magufuli ataka-
bidhiwa Uenyekiti wa SADC
na hivyo ni fursa nzuri itakay-
oiwezesha nchi kujiimarisha
kwenye soko la biashara kwa
nchi wanachama,” alisema.

Akizungumzia kongamano
la kimataifa la zao la korosho
Mtwara, Mwambe alisema zaidi
ya washiriki 400 walihudhuria
wakiwamo wageni 100 kutoka
mataifa 23 duniani.

“Baada ya kongamano hili
wengi wao wameonyesha nia
ya kuja kuwekeza katika zao la
korosho, kwa kuwa mikoa inay-
olima ni Mtwara, Lindi, Pwani
na Ruvuma iko tayari kupokea
wawekezaji wanaotaka ku-
wekeza katika kuinua zao la
korosho,” alisema.

Mwambe alisema maeneo
ambayo yametengwa kwa ajili
ya uwekezaji yanatakiwa kuan-
daliwa mapema ikiwa ni pamo-
ja na kupimwa na kuwekwa
michoro ili mwekezaji akipati-
kana iwe rahisi kuanza kazi.

Pia aliwataka Watanzania
kuwekeza kwa kuwa wakiamua
wanaweza na kikubwa amba-
cho wanatakiwa kukifanya ni
kuunganisha nguvu ya pamoja.

“Watu wengi wanaogopa
kuwekeza kwa sababu ya neno
uwekezaji  wakifikiri  kuwa
mwekezaji ni mzungu, nitoe
rai kwa Watanzania wajitokeze
kwa wingi,” alisema.
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Magufuli avimwagia sifa vyombo usalama Kenya
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Aliendelea kuhoji kuwa kwa hali hiyo
ni dhahabu kiasi gani imetoroshwa bila
watuhumiwa kushtakiwa na kwamba jam-
bo hilo wanaliacha kwa wakuu wa vyombo
hivyo.

“Mnafanyakazi nzuri sana, lakini kuna
mahali hamfanyi vizuri, hii inadhihirisha
ni aibu kwetu kwa vyombo vyetu kwamba
tunaachia mali hadi zinakwenda kushikwa
kule,” alisema Rais Magufuli.

Aidha, alisema ataandika barua ya ku-
vipongeza vyombo vya ulinzi na usalama
nchini humo kwa kuwa vimefanya kazi
nzuri sana, na kwamba wasingefanya dha-
habu hiyo isingeshikwa na isingeshikwa
kusingekuwa na hafla hiyo wala Rais Keny-
ata asingetuma ujumbe wa viongozi kutoka
nchini humo.

“Niviombe vyombo vya ulinzi na usalama
kuongeza bidii, vishirikiane siyo kila mmoja
afanye kivyake, mshirikiane ili mali za Watan-
zania zisiendelee kuibiwa, hii ni bahati nzuri
alipitia Kenya inawezekana angepita baha-
rini tusingemwona na ndiyo maana Kenya
wanahitaji heshima ya pekee,” alisisitiza Rais
Magufuli.

Aidha, alibainisha na hata katika mazun-
gumzo yake na Rais Uhuru Kenyatta kwa
simu alieleza kuwa unaandaliwa utaratibu
wa kuwapongeza askari na usalama wote
waliohusika kukamata mali hiyo na kwamba
watapewa zawadi.

KAULI YA IGP SIRRO

Hata hivyo, Mkuu wa Jeshi la Polisi (IGP),
Simon Sirro, aliomba radhi kwa kumtia iabu
Rais baada ya mali hiyo kukamatwa Kenya
wakati wanalipwa mishahara kwa ajili ya
kulinda mali za Watanzania.

Wanasema kufanya kosa mara moja siyo
kosa, lakini kurudia kosa ndiyo kosa zaidi
zaidi, nikuhakikishie lililotokea hilo kosa tut-
ajipanga vizuri,” alisema na kuongeza:

“Nitoe salamu kwa wahalifu wasifikiri
wanaweza kucheza kama walivyokuwa wa-
nacheza, walivyocheza nyuma, niwaambie
waache wakiendelea wasiilaumu serikali,
madini ni mali yetu, mali yetu yote lazima
tuhakikishe tunailinda na ulinzi wa mali yetu
lazima tushirikiane, wale wachache sheria
itachukua mkondo wake na wataacha familia
7a0.”

“Hii imetokea kwa bahati mbaya na Wak-
enya wanajua majeshi yetu yako vizuri,
tunawaomba Watanzania waendelee kutua-
mini,” alisema.

Baada ya hapo, Rais Magufuli alisema
amefurahishwa na kauli kuwa watajireke-
bisha, na kuwa halitatokea tena na kwamba
majeshi yote yanafanya vizuri na ndiyo
maana nchi iko salama, lakini katika eneo
hilo lilileta dosari.

“Mkatekeleze ili mali zetu zisishikiwe nje
ili wale wanaofanya tuwalete huku watusai-
die, ila siyo vizuri mali zetu kuendelea ku-
toroshwa na vyombo vyetu vipo, kwingine
mmefanya vizuri sana. Nina imani kubwa

vilivyotajwa kwenye jedwali hapo chini.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya KOTI BROTHERS COMPANY LTD
watauza kwa njia ya mnada wa hadhara gari, iliyowekwa kama dhamana ya mikopo ambapo mteja
husika ameshindwa kulipa mikopo wake kwa mujibu wa mikataba husika. Hivyo basi ifahamike kua
utakapopita muda wa siku saba (7) kwa dhamana ya Gari; Dhamana husika itauzwa kwa njia ya
mnada kwa siku husika iliyopangwa.Mnada utafanyika sehemu gari husika ilipo siku na tarehe kama

kwa niaba ya AccessBank Tanzania Limited

Na | JinaLaMdaiwa Jina la mwenye Dhamana Aina ya Dhamana Tarehe Mahali llipo Dhamana Muda wa Mnada
Na Kampuni Inayouza
1. | AJE HARDWARES AND KYANDO/KENETHASIFIWE | NYUMBA YENYE HATI | IJUMAA | VETAMANGA, MBEYA | KUANZIA SAA
CONSTRUCTION COMPANY NAMBA 40466-MBYLR | 09/08/2019 | MJINI - KOTI BROTHERS | 8.00 ASUBUHI
0762058614
2. | SANGAVONEKE,EMELIANA | SANGAVONEKE,EMELIANA | NYUMBA YAKULALA | JUMAMOSI | KABWE, MBEYA MJINI- | KUANZIA SAA
WAGENI (GUEST 10/08/2019 | KOTIBROTHERS 5,00 ASUBUHI
HOUSE) 0762058614
3 | MBWILOMN,AYUBU MBWILO/N,AYUBU NYUMBA ALHAMISI | IGAWILO, MBEYA - KOTI | KUANZIA SAA
08/08/2019 | BROTHERS 0762058614 | 5.00 ASUBUHI
4 | LUPONDO/SAMOJARODRICK | LUPONDO/SAMOJA,RODRICK | NYUMBA YENYE HATI | JUMAMOSI | NJIAPANDA YAKYELA | KUANZIA SAA
NAMBA 14264-MBYLR | 10/08/2019 | MJINI - KOTI BROTHERS | 9.00 JIONI
0762058614
5 | NGOGO/NELSON,NURA NGOGO/NELSON,NURA NYUMBA IJUMAA | AIRPORT YA KUANZIA SAA
09/08/2019 | ZAMANIMBEYA MJINI- | 5.00 ASUBUHI
KOTI BROTHERS
0762058614
6 | LYIMO/P,EMMANUEL LYIMO/P,EMMANUEL NYUMBA ALHAMISI | ILOLO,MBEYAMJINI- | KUANZIA SAA
08/08/2019 | KOTI BROTHERS 7.00 MCHANA
0762058614
7 | MWAKASANGA/F,DENIS MWAKASANGA/F,DENIS NYUMBA JUMAMOSI | IPINDAKYELA- KOTI | KUANZIA SAA
10/08/2019 | BROTHERS 0762058614 | 7.00
MCHANA

MASHARTI YA MNADA
Dhamana zitauzwa mahali zilipo
Mshindi

hakitarejeshwa iwapo

makusanyo itakayotolewa na Afisa wa benki.

atatakiwa kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya kiasi alichoshinda mara tu dalali
atakapomtangaza kuwa mshindi (on fall of the hammer), na salio la 75% ni lazima lilipwe ndani ya kipindi
cha siku 14 kutoka siku ya mnada. Kiasi cha asilimia Ishirini na tano (25%) kitakachokuwa kimelipwa
mshindi atashindwa kulipa salio katika kipindi cha siku kumi na nne (14) toka
tarehe ya mnada. Malipo yote yanayohusu nyumba ni lazima yafanyike kwenye akaunti maalum ya

Gharama zozote ikiwemo za kubadilisha taarifa za nyaraka za umiliki ni za mnunuzi.
Mshindi ataruhusiwa kuchukuwa Nyumba au kifaa/vifaa alivyonunua mara tu baada ya kufanya malipo kamili.

WOTE MNAKARIBISHWA.

215340302

nanyi, ila wananchi watoe ushirikiano ili
kuhakikisha rasilimali zinazoibiwa zitumike
nchi kujenga barabara na hospitali,” alisema.

Aidha, alipongeza nchi hiyo kwa kui-
penda Tanzania kwa kuwa fedha zilizoibwa
nchini mwaka 2004 zimerejeshwa nchini
kwa ajili ya kutumika kama ushahidi wa kesi
ya uporaji wa kutumia silaha mjini Moshi,
mkoani Kilimanjaro.

“Tanzania na Kenya tutaendelea kushiriki-
ana kwa masuala haya kwa nguvu zote, uki-
fanya makosa Kenya ukakimbilia Tanzania
utashughulikiwa kikamilifu, ukifanya ma-
kosa Tanzania ukakimbia Kenya utashughu-
likiwa kikamilifu, mkosaji wa Kenya ni mko-
saji wa Tanzania na mkosaji wa Tanzania ni
mkosaji wa Kenya,” alisema.

Aidha, alisema ushirikiano wa Ofisi za
Wakurugenzi wa mashtaka nchini ziendelee
kushirikiana kama matakwa ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC) yanavyotaka.

Awali, Mkurugenzi wa Mashtaka nchini
(DPP), Biswalo Mganga, alisema mtuhumiwa
kwa kesi ya utoroshaji wa dhahabu hiyo ni
Baraka Chaulo aliyetokea Mwanza akielekea
Dubai kupitia Kenya, na kwamba kwa sasa
anakabiliwa na kesi namba 8 ya mwaka 2018.

Alisema mazungumzo kati ya ma-DPP wa
pande zote yamewezesha dhahabu hiyo na
fedha hizo kurejeshwa kwa mujibu wa she-
ria, na kwamba wamekubaliana kushirikiana
katika maeneo yote.

“Katika ushirikiano huu tunashuhudia
kurejeshwa kwa fedha zilizokamatwa Kenya
baada ya kuibiwa Tanzania mwaka 2004 ka-

Kanyasu aagiza
ukiritimba uondolewe

INATOKA UK. 5

zamani.

Ulianzishwa baada ya kubainika kuwa baa-
dhi ya kampuni za kitalii zilikuwa zinatumia
mwanya huo kuibia Tanapa kwa kuingiza
wageni tofauti na waliolipiwa awali hivyo
kuikosesha mapato.

“Single entry inadumaza utalii upande
wa magharibi hivyo lazima iondolewe mara
moja huku Serengeti. Mageti ya Ndabaka na
Tkoma (ya kuingilia watalii katika hifadhi ya
Serengeti) yamedumaa kabisa. Naliagiza hili
very strongly (kwa nguvu) na litekelezwe im-
mediately (mapema), “ alisisitiza.

Naibu Waziri Kanyasu alisema Tanapa
inapaswa kutafuta njia mbadala ya kudhibiti
tatizo la baadhi ya kampuni za kitalii kuihu-
jumu ikiwa ni pamoja na kutumia mfumo wa
alama za vidole (biometric) badala ya kuen-
delea na mfumo wa sasa wa single entry.

Kuhusu suala la Halmashauri ya Wilaya ya
Serengeti kushindwa kukusanya kodi katika
hoteli zilizopo ndani ya Hifadhi ya Serengeti,
Kanyasu alisema huo ni uzembe wa mkuru-
genzi wa halmashauri hiyo kwa kuwa suala
hilo lipo kisheria na asilimia 80 ya hifadhi
hiyo iko ndani ya Wilaya ya Serengeti.

Vile vile, aliagiza kuwa viongozi wote wa
maeneo ya hifadhi za kijamii (WMA) wali-
omaliza muda wao waendelee mpaka pale
wizara itakapomaliza kutunga kanuni za
kusimamia hifadhi hizo.

Awali Mbunge wa Serengeti, Joseph Rioba
na Mkuu wa wilaya hiyo, Nurdin Babu, wal-
isema utaratibu wa single entry umeathiri
utalii wilayani humo baada ya watalii ku-
zuiwa kutoka na kurudi hifadhini hivyo hata
wananchi waliokuwa wakiuza bidhaa zao
kukosa soko.

Maoenyesho hayo ya siku tatu yameandali-
wa kwa lengo la kukuza utalii wa kitamaduni
wilayani Serengeti.

tika tukio la uporaji kwa kutumia silaha la
Mei 21, mwaka 2004 ndani ya benki ya NBC
tawi la Moshi.

Tukio hilo ambalo lilitokea wakati benki
hiyo ikifungwa ambapo wateja waliongezeka
kwa ghafla, waliwafungia ndani ya chumba
cha kuhifadhia fedha wateja na wafanyakazi
kisha kupora zaidi ya Sh. bilioni 5.2 kikiwa
ni kiasi kikubwa cha fedha kuwahi kuporwa
kwenye taasisi za benki nchini wakati ule.

Kutokana na tukio hilo watuhumiwa mbal-
imbali walikamatwa wakiwamo Watanzania
wanane ambao walikuhumiwa miaka 30 jela
na wengine kuachiwa, huku raia wawili wa
Kenya na Uganda wakiendelea kutafutwa.

Aidha, katika ushahidi wa kesi mbili am-
bazo zimemalizika kwa nyakati tofauti, Pat-
rick Ayisi Ingoi alitajwa kama kiongozi wa
uvamizi huo, na jitihada za kumleta nchini
kwa miaka 15 zilishindikana licha ya Tanza-
nia kufungua kesi mbalimbali katika Mahaka-
ma Kuu ya Kenya na kushindwa.

Januari mwaka huu, Ingoi alifikishwa

mbele ya Mahakama ya Hakimu Mkazi, ak-
idaiwa kuhusika na tukio hilo lakini alikana
mashtika na kesi yake inaendelea kusikili-
Zwa.
Katika mashtaka yanayomkabili raia huyo,
anadaiwa kuiba Dola za Australia 610, Dola za
Canada 1,422, Faranga za Uswis 5,300, Euro
16,690, Paundi 1,235.

Nyingine ni Krona za Norway 2,200,Krona
za Sweden 2,140, Dola za Kimarekani 4,532
na hundi za kusafiria za thamani ya Dola za
Kimarekani 11,050.

Mshtakiwa huyo anadaiwa pia kuiba Sh.
milioni 126.2 ambazo zilikuwa mali ya Benki
ya NBC isipokuwa Sh. bilioni 5.3 zilizokuwa
mali ya Benki Kuu ya Tanzania (BoT).

TANZANIA ILIVYOFANIKIWA

Licha ya vikwazo mbalimbali, Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali ya Kenya alifungua
mashtaka kwa niaba ya Tanzania ili mshtak-
iwa huyo na mwenzake, Wilfred Onyango,
waletwe nchini, lakini waligonga mwamba
hadi walivyofanikiwa mwaka jana.

Onyango alikamatwa na watuhumiwa
wengine 11 wakiwa Msumbuji, na aliletwa
nchini akashtakiwa na kuhukumiwa miaka
30jela.

Aidha, kwa Uganda watuhumiwa Charles
Lumago na Shaban Wayabona, walitoroka
nchini na raia wengine wa Kenya, na ma-

la Tanzania dhidi ya watuhumiwa hao.
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Teknolojia yapandisha mapato hadi bil. 600/-

Na Anthony Gervas, MWANZA

MFUMO wa ukusanyaji mapato
kwa kutumia teknolojia ya kielek-
troniki umeziwezesha halmashauri
nchini kuongeza mapato ya ndani
kutoka Sh. bilioni 553.39 hadi Sh.
bilioni 661.36 mwaka huu.

Kwa mujibu wa Jumuiya ya Ta-
wala za Serikali za Mitaa Tanzania
(Alat), mapato hayo yameongezeka
katika kipindi cha mwaka 2017/18
hadi 2018/2019.

Mwenyekiti wa Alat Taifa, Gulam-
hafeez Mukadam, alisema hayo juzi
taarifa katika mkutano mkuu wa 35
wa Alat taifa uliomalizika jana.

“Mheshimiwa Waziri Mkuu,
kupitia mfumo wa ukusanyaji ma-
pato wa Kkielektroniki halmashauri
nchini zimeongeza mapato ya nda-

ni hadi kufikia Sh. bilioni 661.363 ,”
alisema Mukadam.

Aliwaambia wajumbe kuwa
mfumo huo umesaidia halmashau-
ri nyingi nchini kufanya vizuri kati-
ka ukusanyaji wa mapato ya ndani
akiitaja Ilala, Kinondoni, Temeke,
Dodoma, Dar-es Salaam, Arusha,
Ubungo, Tanga, Mwanza pamoja
Mbeya.

Alisema kuwa baadhi ya hal-
mashauri zimeshika mkia katika
ukusanyaji wa mapato ambazo ni
Kakonko, Buhigwe, Kigoma, Gairo,
Bumbuli, Madaba, Songea, Rorya,
Kondoa na Momba ambazo seri-
kali inaendelea kusisitiza kuongeza
bidii.

Alisema kuwa katika hatua ny-
ingine jumuiya hiyo inatarajia ku-
jenga jengo la makao makuu na
kitega uchumi jijini Dodoma lenye

ghorofa nne linalokadiriwa kugha-
rimu Sh. bilioni 15 na kwamba
ujenzi huo haujaanza kutokana na
changamoto ya fedha na kwa sasa
itakayogharimu Sh. milioni 117, am-
bao umefikia asilimia 95.

Katika mkutano huo Mweyekiti
wa ALAT Mwanza ambaye pia ni
Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Magu, Elisha Hilal, ali-
wasilisha kilio cha madiwani na we-
nyeviti wa halmashauri kwa Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa akiiomba
serikali kuwaongezea posho zao.

“Mheshimiwa waziri sisi kilio
chetu madiwani na wenyeviti wa
halmashauri ni kuiomba serikali
kutuongezewa posho zetu. Hivi
sasa tunazolipwa ni kidogo mno,
wakati sisi ndiyo wasimamizi
wakubwa wa miradi ya maendeleo

ya wananchi, tuna kazi kubwa,”
alisema Hilal.

Hoja ya kuongezwa posho kwa
madiwani na wenyeviti wa hal-
mashauri iliungwa mkono na mwe-
nyekiti wa Alat Taifa, Mukadam na
wajumbe wengine kadhaa, lakini
Waziri Mkuu Majaliwa alijibu kuwa
hata wabunge nao wanamata-
tizo kama ya kwao na kwamba
wawe wavumilivu ili serikali
iangalie suala hilo.

Mkutano huo umewashirikisha
viongozi mbalimbali kutoka katika
halmashauri zote za wilaya na maj-
iji, wadau wa sekta binafsi, vion-
gozi mbalimbali wa serikali, wilaya,
mikoawakiwamo wakurugenzi.

Aidha, wengine kutoka Afrika
Mashariki, mashirika ya umma na
yasiyokuwa ya kiserikali, taasisi
mbalimbali pamoja wabunge.
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Waziri wa Viwanda na Biashara, Innocent Bashungwa, akizindua kiwanda cha Plasco Tanzania kinachotumia teknolojia ya Weholite ambayo ni ya
kwanza nchini Tanzania, Afrika Mashariki na Kati, jijini Dar es Salaam, jana. Watatu kushoto ni Mkuu wa Uendeshaji wa kiwanda hicho, Alimiya
Osman na kulia ni Balozi Finland Tanzania, Antila Sinnika. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanawake, vijana walamba mabilioni

Na Mwandishi Maalum

WANAWAKE, vijana na wale-
mavu katika Halmashauri ya Mji
wa Geita wamepokea zaidi ya Sh.
bilioni 1.6 ambayo ni mikopo nafuu
inayotolewa kwa ajili ya kuondoa
umaskini. Wananchi hao walipokea
fedha hizo hadi kufikia mwezi huu
(Julai mwaka huu) ili kutimiza len-
gona azma ya serikali ya awamu
ya tano chini ya uongozi wa Rais
John Magufuli la kuondoa umaskini
katika jamii.

Mbunge wa Geita Mjini ambaye
piani Naibu Waziri wa Maliasili na
Utalii, Constantine Kanyasu, alise-
ma. Alieleza kuwa mikopo hiyo
imetolewa ili kutatua changamoto
ya ukosefu wa ajira na kuwezesha
kuinua kipato cha wananchi kwa
kunufaika na miradi mbalimbali

na hatimaye kuweza kujikwamua
kiuchumi.

Kanyasu alisema hayo kwe-
nye mkutano kati ya wananchi na
mbunge huyo kuhusu utekelezaji
ahadi mbalimbali alizozitekeleza
ikiwamo ya kuwezesha kupati-
kana kwa mkopo wa Sh. bilioni
1.6 kwavikundi mbalimbali kwa
lengo la kupunguza umaskini ka-
tika jamii. Akiwa kwenye mkutano
uliofanyika katika kata ya Thanamila
Wilaya ya Geita, Kanyasu aliwaeleza
wananchi hao kuwa kutokana na
uhusiano mzuri uliopo miongoni
mwa madiwani katika halmashauri
hiyo serikali yao imetoa mikopo
hiyo kwa ajili ya maendeleo.

Alisema kuwa mikopo hiyo ita-
saidia katika uanzishwaji wa viwan-
da vidogo, ambavyo vitatengeneza
ajira na kukuza uchumi.

Akizungumza karika mkutano
huo, Kanyasu alisema anajisika fa-
hari kwa halmashauri kutoa mkopo
huu ikiwa ni moja ya ahadi zilizo-
tolewa na kutimizwa na kuhakiki-
sha wananchi wake wanajihusisha
kwenye shughuli za kiuchumi ili
kupunguza umaskini kuanzia ngazi
ya familia hadi taifa.

Alisema kuwa kutokana na
changamoto iliyoko katika taasisi
za fedha, ambazo hutoa mikopo
kwa riba kubwa na kuhitaji dha-
mana ya nyumba na ardhi jambo
ambalo linawakwamisha wakopaji
hivyo, serikali imeamua kutoa
mikopo ya masharti nafuu.

Aidha, alisema mikopo hiyo ita-
wasaidia makundi hayo kuongeza
mitaji na kutoa ajira ndani ya jamii.

Kadhalika, Kanyasu alisema ka-
tika awamu ya pili ya utoaji mkopo

amesema kuwa wataongeza viwan-
go vya mikopo kwenye vikundi am-
bapo kila kikundi kitakuwa na uwe-
70 wa kukopeshwa hadi Sh. milioni
20 tofauti na ilivyokuwa awali.

Kwa upande wake, Diwani wa
Kata ya IThanamiro, Joseph Lugaira,
amemweleza mbunge huyo kuwa
katika kata hiyo jumla ya vikundi
19 vimenufaika na mkopo huo kwa
kuanzisha shughuli za kiuchumi.

Alisema vikundi hivyo vimekuwa
vikifanya shughuli mbalimbali za
kiuchumi ikiwamo biashara pamo-
ja na kilimo ambapo anaamini
wataweza kupata faida pamoja na
kurejesha mkopo huo na kukopa
tena. Diwani wa Viti Maalum, Su-
zana Mashala, aliwahimiza wa-
nawake wakope kwani hawawezi
kujiendeleza kiuchumi pasipo ku-
kopa.

Wadau wajitetea
kutorosha madini

Na Moab Dominick,
KAHAMA

SIKU chache baada
ya Waziri wa Madini,
Doto Biteko, kutoa ag-
izo kwa Ofisa Madini
Mkazi Mkoa wa Shin-
yanga, Joseph Kumbulu,
kushirikiana na viongozi
wengine kudhibiti mialo
inayotorosha dhahabu,
baadhi ya wamiliki wa
mialo wameibuka na
kujitetea.

Waziri Biteko alisema
kuwa kunautoroshwaji
mkubwa wa dhahabu
kupitia mialo mbal-
imbali iliyopo kata
ya Bulyanhulu katika
Halmashauri ya Msalala
wilayani Kahama,
mkoani Shinyanga.

Aidha, aliagiza vion-
gozi wa serikali kuanza
msako mkali kwa wilaya
nzima ya Kahama wa
kubaini vichochoro vya
mialo inayotorosha
madini.

Deogratius Antony,
anayemiliki moja ya
mialo katika mgodi wa
Kakola, akizungumza
jana na wanahabari,
alikana na kusema
asilimia kubwa ya
mialo iliyopo ndani
ya mgodi haihusiki na
utoroshaji wa dhahabu
na kuongeza kuwa
watu pekee wanaoweza
kuhusika ni wanaochen-
jua nje ya migodi.

Aidha, aliahidi kush-
irikiana na serikali ili
kuona dhahabu inay-
otoka katika mialo yao
haitoroshwi.

“Sisi wamiliki wa
mialo tumepokea kwa
mikono miwili agizo
la Mheshimiwa Waziri
wa Madini la kudhibiti
utoroshaji lakini wengi
tuliopo eneo la mgodi
hatuhusiki,” alisema
Antony.

Mdau wa Madini,
Athuman Said, alisema
serikali ya awamu
ya tano ni mfano wa
kuigwa akisema kuwa
Rais John Magufuli ni
mtetezi wa wanyonge
kwani zamani wachim-
baji wadogo hawa-
kuthaminika ukilingani-
sha na ilivyo sasa.

Kaza Roho alisema
Rais Magufuli kuwa-
jali wachimbaji haona
kuwataka kuungana
kwa pamoja ili kufani-
kisha ulipaji wa kodi ni
lazima ili serikali ipate
mapato na kuongeza
kuwa wachimbaji wa-
nalithamini na hawako
tayari kutorosha madini.
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Shirika lajipanga
kutokomeza ukatili
wa Kijinsia Simiyu

Na Happy Severine, ITILIMA

SHIRIKA lisilokuwa la
kiserikali la Kawiye Social
Development Foundation
(KASODEFOQ), limesema
limejipanga kuhakikisha
linatoa elimu ili kutokomeza
vitendo vya ukatili wa
kijinsia dhidi ya wanawake
na watoto wilayani Itilima
mkoani Simiyu.

Mbali na ukatili wa kijinsia
kwa wanawake na watoto,
pia kumekuwapo kwa Vi-
tendo vya ukatili wa vipigo,
ndoa za utotoni na ukatili
wa kiuchumi vimeonekana
kushamiri wilayani humo hali
inayorudisha nyuma ukuaji
wa uchumi wa familia na
maendeleo kwa ujumla.

Akizungumzia utekelezaji
wa mradi huo jana, Mkuru-
genzi wa KASODEFO, Ezekiel
Kassanga, alisema mradi huo
unalenga kutokomeza vi-
tendo na aina zote za ukatili
wanaofanyiwa kinamama na
watoto majumbani.

Alieleza kuwa katika mradi
huo wanakusudia kuchangia
jitihada za utekelezaji wa
Mpango Kazi wa Taifa wa
kutokomeza ukatili dhidi
ya wanawake na watoto
(MTAKUWWA) wa mwaka
2017/18 hadi 2021/21.

“Katika mradi huo asasi
inakusudia kujenga na
kuimarisha uelewa wa
wanajamii kuhusu kuepuka
na kutokomeza vitendo vya
ukatili dhidi ya wanawake
na watoto wa kike, hasa
masuala ya ndoa za uto-
toni, vipigo kwa wanawake
na ukatili wa kiuchumi...
baada ya mavuno wanawake
wamekuwa hawapati kipato
sawa na wanaume,” alisema
Kassanga.

Aliongeza kuwa dhamira
kuu ni kuiwezesha jamii ya
[tilima kuwa na uthubutu wa
kuchukua hatua endelevu
katika kukomesha vitendo
vyote vya ukatili wa kijin-
sia dhidi ya wanawake na
watoto wilayani humo.

Alisema utekelezaji wake
utahusisha mafunzo kwa
njia ya vyombo vya habari,
machapisho, maonyesho ya
barabarani, sinema, warsha
kwa wanajamii, wanawake,
watoto na wadau wengine
wakiwamo viongozi wa seri-

Mradi huo unaofadhiliwa
na Shirika la Foundation for
Civil Society (FCS), unata-
rajia kuwafikia wanajamii
60,000 na utagharimu
Sh. 50,000,000 na ume-
lenga kuimarisha mfumo wa
utokomezaji wa vitendo vya
ukatili dhidi ya wanawake
na watoto kwa kuzingatia
malengo ya kitaifa.

Wajawazito waitwa hospitali kutokomeza vifo vya uzazi

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA
AJAWAZITO hu-
susan  wanaoishi

mkoani Shinyanga,
wameaswa kujenga utamaduni
wa kuhudhuria kliniki mapema
na kwa wakati pamoja na kuji-
fungua watoto wao hospitalini,
ambako ni salama, ili kupunguza
ama kutokomeza kabisa vifo vya
mama na mtoto vitokanavyo na
uzazi.

Rai hiyo ilitolewa juzi na
mwandishi wa habari wa kituo
cha matangazo Radio Faraja ili-
yopo Shinyanga Mjini Josephine
Charles, alipotembelea wodi ya
kinamama waliojifungua kwa
njia ya upasuaji katika Hospitali
ya Rufani ya mkoa huo, kwa ajili
ya kutoa zawadi wakati akishere-
hekea siku yake ya kuzaliwa.

Alisema ili tatizo la vifo vya

mama na mtoto mkoani Shin-
yanga lipate kupungua, ni lazima
wajawazito wapende kuhudhu-
ria kwenye huduma za afya, ili
waanze kupatiwa huduma mape-
ma pamoja na kupewa ushauri wa
namna ya kuilea mimba, kufanya
mazoezi na kula vyakula vyenye
vitamini ili siku atakapojifungua
ajifungue mtoto salama.
“Nimeamua kusherehekea
siku yangu ya kuzaliwa kwenye
wodi ya wazazi katika Hospitali
ya Mkoa wa Shinyanga, wodi am-
bayo na mimi nilijiftungua mtoto
wangu ili kutoa zawadi na ha-
masa kwa kinamama kupenda
kujifungulia watoto hospitali na
kupunguza tatizo la vifo vya uzazi
mkoani hapa,” alisema Charles.
“Nasema haya kwa sababu
siku ambayo mimi nalazwa kwe-
nye wodi hii kwa ajili ya kujifun-
gua mtoto wangu, alikuja mama
mmoja akiwa hoi, na alipohojiwa
na wauguzi ili kuchukuliwa taarifa

zake aligundulika hakuwahi hata
siku moja kuhudhuria kliniki, na
alipozidiwa ndipo akaona aje hos-
pitali, kitendo ambacho ni hatari
kwa maisha yake,” aliongeza.

Pia alitaja zawadi ambazo al-
izitoa kwa kina mama ambao
wamejifungua watoto  kwenye
hospitali hiyo ni taulo za kike,
sabuni za kufulia, kuogeshea wa-
toto pamoja na poda, na kutoa
wito kwa watu wengine wawe
wanasherehekea siku zao za ku-
zaliwa kwa kutoa msaada kwa we-
nye uhitaji na siyo kufanya anasa.

Baadhi ya wazazi waliojifun-
gua watoto wao kwa njia h ya
upasauaji, Dotto Jumanne na
Winfrida Joseph, wakazi wa
mkoani Shinyanga, walishukuru
kupewa zawadi hizo huku wak-
ipongeza huduma ambayo wana-
patiwa hospitalini hapo, ambapo
wameweza kujifungua watoto
wao salama.

Daktari wa wodi ya wajawazito

katika hospitali hiyo, Dk. Amon
Amon, alitoa wito kwa wadau
wa afya mkoani hapa kuendelea
kutoa elimu kwa kinamama juu
ya umuhimu wa kuhudhuria klini-
ki mapema na kwa wakati pamoja
na kujifungua watoto kwenye hu-
duma za kiafya.

Taarifa ya mratibu wa huduma
ya uzazi na mtoto mkoani Shin-
yanga, Joyce Kandolo, inataja tak-
wimu za vifo vya mama na mtoto
vitokanavyo na wuzazi mkoani
hapa kwamba mwaka 2017
walifariki 73, mwaka 2018, 56 na
mwaka 2019 kuanzia Januari hadi
Aprili wameshafariki 18.

Pia ilitaja takwimu za vifo vya
watoto wachanga mwaka 2017
walifariki 913, ambapo mwaka
2018 walikuwa 815, na mwaka huu
kuanzia Januari hadi Aprili wame-
shafariki 218, na kubainisha kuwa
ili vifo hivyo vipungue, ni lazima
wajawazito wapende kuhudhuria
Kkliniki na kujifungulia hospitali.

Wananchi
wakiangalia
ujenzi wa
barabara
inayochong-
wa kwa
michango yao
waliyochangia
katika eneo

la Mamlaka
ya mji mdogo
Bagamoyo,
Kitongoji cha
Udindivu
mkoani Pwani
jana. PICHA:
MIRAJI
MSALA

Madereva wasafirisha mizigo ya kemikali wapewa angalizo

Na Mary Geofrey

MKEMIA Mkuu wa Serikali, Dk.
Fidelice Mafumiko, amewataka
madereva wanaosafirisha mizigo
ya kemikali nchini kutumia elimu
waliyopata kuepusha ajali ili kulin-
da afya za binadamu na mazingira.

Dk. Mafumiko alitoa wito huo
juzi jijini Dar es Salaam, wakati
akifunga mafunzo ya siku mbili
ya usafirishaji salama wa kemikali
kwa madereva 36 kutoka kampuni
zinazojihusisha na usafirishaji wa
mizigo ya kemikali.

Alisema lengo la mafunzo hayo
ni kuwapa elimu juu ya usafirishaji
salama wa kemikali na misingi ya
kufahamu kemikali ili wanaposa-
firisha mizigo hiyo wawe makini
ili kulinda afya zao, wananchi na

mazingira kwa ujumla. “Napenda
kuwapongeza sana kwa kuhudhu-
ria mafunzo haya na kupata elimu
kuhusiana na usafirishaji salama
wa kemikali. Mnapaswa kufahamu
lengo la mafunzo haya ni kuwapa-
tia ufahamu juu ya usafirishaji sala-
ma wa mizigo ya kemikali kwa len-
go la kulinda afya zenu, wananchi
na mazingira mnayopita wakati wa
kusafirisha kemikali.

Nimefurahi kusikia kwa kauli
zenu kwamba mafunzo haya ya-
mewabadilisha na kuwafanya
kuwa madereva bora na makini
zaidi, basi kwangu ni faraja kubwa
mnanipa moyo wa matumaini na
kunithibitishia kuwa timu iliyotoa
mafunzo haya imefanikiwa kutimi-
za lengo,” Dk. Mafumiko alisema.

Aidha, aliwataka kutumia elimu

waliyopata kuwaelimisha madere-
va wengine ambao hawajafanikiwa
kupata mafunzo kwa lengo la kue-
pusha ajali za kemikali na kulinda
afya ya binadamu na mazingira.
“Vyeti mlivyopewa leo isiwe
ni kama pambo au sifa tu ya kuo-
nyesha umepitia mafunzo kuhusu
usafirishaji salama wa kemikali
bali mnapaswa kuvitumia pamoja
na elimu mliyopatiwa kusaidia
kuepusha ajali za kemikali iki-
wamo kuwaelimisha madereva
wenzenu ambao hawajafanikiwa
kupata mafunzo ili kulinda afya
za binadamu na mazingira,” Dk.
Mafumiko alisisitiza. Mmoja wa
madereva hao, Theobald Makanji,
akitoa neno la shukrani kwa niaba
ya madereva wenzake walioshiriki
mafunzo hayo, alisema mafunzo

waliyopata ndani ya siku mbili ya-
mewabadilisha na wanajiona ni
madereva wapya watakaofanyaka-
zi kwa ufanisi mkubwa.

“Kwa niaba ya madereva wen-
zangu tunashukuru kwa mafunzo
mazuri maana yametubadilisha na
kutufanya kuwa madereva wapya.
Sasa tunaelewa namna ya usa-
firishaji salama wa kemikali kuan-
zia kwenye maandalizi ya mzigo
kupakia, kusafirisha na mpaka
kushusha.

Kemikali ni muhimu na ni hatari
hivyo usafirishaji wake unapaswa
kuwa na umakini ili ifike salama.
Tumepata mafunzo katika hali ya
weledi mkubwa na tumependa na
tunaahidi kuwa mabalozi wazuri
barabarani,” Makanji alimaliza
kusema.
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Longido wamtupia lawama mKandarasi

Na Zanura Mollel, LONGIDO

AKAZI wa Kata ya
Tingatinga Tarafa
ya Enduiment
Wilaya ya Longido
mkoani Arusha, wamelaani ki-
tendo cha mkandarasi aliyehusi-
ka kutandaza mabomba kutoka
chanzo cha maji Mto Simba hadi
makao makuu ya wilaya hiyo ku-
tokufanya kazi kwa umakini, na
kusababisha migongano kati ya
wananchi na viongozi.

Diwani wa kata hiyo, Peter
Lekanet, wakati akiwasilisha
changamoto zao kwa Mbunge
wa Longido, Dk. Steven Kiruswa,
alidai serikali imetoa zaidi ya
Sh. bilioni 15 kwa ajili ya mradi
mkubwa wa maji kwa wakazi wa
Longido ambao zaidi ya kilomita
30 za mradi huo umepita katika

kata yake.

“Rais ametujalia wana-Longi-
do, lakini mkandarasi aliyehusika
na ulazaji wa mabomba kutoka
chanzo kikuu hadi tangi kuu Lon-
gido kuna vitu hajaviweka sawa,
kwa kuwa walidai bado wapo
kwenye matazamio tunaomba

warekebishe madhaifu yao,”
alisema Lekanet.
Lekanet alikemea kuwapo

kwa matukio ya kukamatwa kwa
wananchi wa kata hiyo pamoja
na viongozi na kufikishwa kituo
cha polisi kwa kile kinachodaiwa
kuhusika kuhujumu mradi huo
unaotokea Wilaya ya Siha mkoani
Kilimanjaro kuelekea Wilaya ya
Longido, na kuitaka serikali kuin-
gilia kati changamoto zilizopo ka-
tika mradi huo. “Wananchi wengi
wa kata hii wamekimbia na
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mifugo yao kwa kuhofia usalama
wao..mabomba haya yanavuja
hayajaunganishwa vizuri kwenye
viungo,” alisema na kuongeza:

“Hakuna  mwananchi wa
kawaida anaweza kupasua au
kutoboa. Leo wanasumbua wa-
nanchi ili ionekana ni wananchi
wameharibu.”

Naye Mbunge Dk. Kiruswa
alisema amepitia mradi huo wa
Mto Simba na kujionea mad-
haifu yaliyopo ikiwamo baadhi
ya chemba kuachwa wazi bila
mifuniko na maeneo mengine
kuwapo kwa maji kuvuja.

“Nimepita na nimeona
mkandarasi hajafunika chemba
hizi. Eneo hili lina wanyama
waharibifu, lakini pia watoto
wawapo machungani wanaweza
kugonga na mawe na kuhujumu
mradi huu..kuna tatizo kwa

mkandarasi kwa kweli,” alisema
Dk. Kiruswa.

Aliwataka wananchi hao kuke-
mea mtu yeyote mwenye mawa-
zo yakutaka kuhujumu mradi
huo wa fedha za serikali na ku-
wataka kuwa wazelendo katika
kutunza miradi ya maendeleo in-
ayotekelezwa katika maeneo yao.

Mkurugenzi wa Majisafi na
(AUWSA), Mhandisi Ruthi Koya,
alipokuwa akiwasilisha taarifa ya
mradi huo hivi karibuni kwa Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Maji, Prof.
Kitila Mkumbo, kwenye hafla ya
makabidhiano ya mradi huo ku-
toka wilaya ya Longido na kusi-
mamiwa ma mamlaka ya maji
mkoa wa Arusha, alisema mradi
huo umekamilika na kwa sasa
upo kwenye hatua ya uangalizi
kwa mwaka mmoja.

Mwalimu wa
Mazingira
wa Shule ya
Sekondari
Mirerani
B.W. Mkapa,
wilayani
Simanjiro
mkoani
Manvyara,
Ally Juma,
akiwaeleza
baadhi

ya wa-
nafunzi wa
shule hiyo
umuhimu
wa kutunza
mazingira
yanayowa-
zunguka jana.
PICHA: GIFT
THADEY
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Waziri ataka Watanzania kutumia bidhaa za ndani

Na Woinde Shizza, ARUSHA

WAZIRI wa Viwanda na Biasha-
ra, Innocent Bashungwa amewa-
taka Watanzania kujenga tabia ya
kutumia bidhaa zinazozalishwa
na viwanda vya ndani ili kuvi-
wezesha kujiendesha na kuwa na
masoko ya uhakika kwa maen-
deleo ya ukuaji wa uchumi wa
taifa. Bashungwa alitoa kauli hiyo
wanda cha A to Z na Sunflag vi-
navyozalisha nguo na kuwataka
Watanzania kuacha kukimbilia
mavazi ya mitumba yanayotoka

nje ya nchi badala yake wajijen-
gee utamaduni wa kununua bid-
haa zinazozalishwa nchini.
Waziri huyo pamoja na
kupongeza uzalishaji wa bidhaa
katika viwanda hivyo vikubwa ka-
tika Mkoa wa Arusha vinavyoon-
goza kuajiri wafanyakazi wengi,
alisema adhima ya serikali ni
kuhakikisha viwanda vinaongeza
uzalishaji wa bidhaa bora zi-

takazomudu ushindani katika
masoko ya kimataifa.
“Viwanda vyetu vijitahidi

kuongeza uzalishaji na serikali
ipo tayari kusaidia kutangaza

bidhaa za ndani kuuzika nje ya
nchi,” alisema. Awali Meneja wa
Kiwanda cha Sunflag kilichopo
aliiomba serikali kukubali viwan-
da vyake kutumia wataalamu wa
kigeni ili ujuzi wao uweze kuwa-
saidia Watanzania kuwa na uele-
wa katika uzalishaji wa ubora wa
bidhaa.

“Tunaiomba serikali iruhusu
wataalamu kutoka nje ya nchi
kuajiriwa hapa nchini ili watusai-
die kutufundishia vijana wetu wa-
pate ujuzi utakaotusaidia kuzali-
sha bidhaa bora katika viwanda

vyetu,” alisema Mahundi.

Naye Ofisa Biashara na Masoko
wa Kiwanda cha A to Z, Sylvester
Kazi, aliiomba serikali kuwaon-
dolea ongezeko la thamani VAT
katika bidhaa ya vyandarua wa-
navyozalisha kiwandani hapo.

Alisema jambo hilo limekuwa
la muda mrefu na lipo ngazi za
juu ila anaamini serikali ni sikivu
na italishughulikia na kuhakiki-
sha bidhaa hiyo inaondolewa
VAT ili ipatikane kwa bei rahisi
kuweza kuwasaidia wananchi ku-
jikinga na mbu wanaoambukiza
malaria.

]
TRA yahimiza
wafanyabiashara

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MAMLAKA ya Mapato nchini
(TRA), imewahimiza wafanya-
biashara kuhakikisha wanatun-
za kumbukumbu zao, ili kura-
hisisha ukokotoaji wa hesabu
na kuondoa mkanganyiko na
malalamiko ya udanganyifu
wakati wa kulipa kodi.

Rai hiyo ilitolewa na Naibu
Kamishna Mkuu waTRA, Msa-
firi Mbibo, alipokuwa aki-
zungumza kwenye kikao cha
pamoja na wafanyabiashara
na mashirika yasiyo kuwa
va kiserikali mkoani Arusha
kwenye ukumbi wa Mikutano
yva Kimataifa (AICC) kwa ajili
ya kusikiliza kero zilizopo na
kuzitafutia ufumbuzi.

Alisema utunzaji wa kum-
bukumbu utawezesha TRA
kukusanya kodi halali, hivyo
wafanyabiashara hawatalala-
mika wala kukandamizwa.

Mbibo, alisema mamlaka
imeboresha mfumo wa ulipaji
kodi ambao umekuwa ni rafiki
na kuwasisitizia matumizi ya
mashine za kielektroniki (EFD),
ambazo zinarahisisha utunzaji
wa kumbukumbu za mlipakodi.

Alisema mifumo hiyo
itasaidia kuondoa baadhi ya
changamoto na kuweka uwazi
katika kukusanya mapato na
kuondoa ukiritimba ili kila
mmoja aweze kulipa kodi bila
vikwazo.

Aliwataka wafanyabiashara
wasitumie njia za panya ku-
ingiza bidhaa toka nje, bali wa-
hakikishe wanafuata taratibu
na wawe wanaweka taarifa sa-
hihi za bidhaa zao badala ya
kuweka taarifa za udanganyifu
ambazo zinaikosesha serikali
mapato.

Wafanyabiashara wak-
ichangia mjadala waliitaka TRA
kukaa pamoja na wafanyabi-
ashara waliofunga maduka ku-
tokana na kudaiwa kodi kubwa
ili waweze kufungua maduka
na kulipa kodi wanazodaiwa
taratibu. Kwa upande wake,
Chama cha Madalali wa Madini
(Tasgedo), kimeiomba TRA
kukaa nao kuelimishwa namna
va kukusanya kodi kwa mada-
l[ali wa madini kwa kuwa TRA
haina mbinu wala ujuzi wa
kukusanya kodi za madini.

Mwenyekiti wa Tasgedo,
Khamis Rioba, aliitaka TRA
ijadili kwa kina na madalali ili
waweze kukusanya kodi ku-
toka kwa madalali hao, kwani
imeonekana mamlaka hiyo
haina utaalamu wa kukusanya
kodi kutoka kwa madalali wa
madini.

Pia waliiomba Wizara ya
Madini kutowachanganya na
leseni iwe moja, badala ya
sasa kila mkoa kuwa na leseni
yake, hivyo kuwakwamisha
katika ununuzi na uuzaji wa
madini, kwa sababu leseni hizo
ni kikwazo kwa madalali wa
madini nchini.




Kamishna wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Innocent Luoga (wa kwanza kutoka kushoto), akipokea maelezo ya shughuli za mradi huo kutoka
kwa Mkandarasi wa Kampuni ya KEC Internatinal LTD ya nchini Kenya, Mhandisi Taj Sandeep alipotembelea mradi huo. PICHA: JUMBE
ISMAILLY

Mama aliyetelekezwa afaidi mali

Na Godfrey Mushi, SAME

AMA wa watoto

wanne, Sauda Mo-

hamed (33), mkazi

wa Same mkoani
Kilimanjaro ambaye ‘alitaliki-
wa’ na mumewe kutokana na
mgogoro wa ndoa kisha kutele-
kezewa watoto hao, ameanza
kufaidi mali za mchumo wa
pamoja baada ya Mahakama ya
Mwanzo wilayani hapa kumpa
ushindi.

Kwa sasa, Sauda anamiliki ki-
wanja kimoja katika mji huo na
anapewa matunzo ya watoto ya
Sh. 350,000 kila mwezi na uhu-
siano na watoto wake umerejea.

Mahakama ya Mwanzo Same,
kabla ya kutoa uamuzi wa kuiv-
unja ndoa hiyo kwa mujibu wa
Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971,

ilijiridhisha kwamba ndoa hiyo
haiwezi kuendelea na ikaivunja
na mgawo wa mali za ndoa ku-
gawanywa.

Akitoa simulizi ya mafanikio
ya kazi iliyofanywa na Wasaid-
izi wa Kisheria Wilaya ya Same,
Sauda alisema tatizo lililosababi-
sha mgogoro huo ni yeye kuone-
kana tatizo na Julai, mwaka jana,
alifika kwa mara ya kwanza kati-
ka ofisi hiyo akiomba kusaidiwa
ili kupata haki zake alizochuma
na mumewe waliyeoana mwaka
2007.

“Mali hizo za mchumo wa
pamoja alizigawa mume wangu
tuliyeachana, lakini sikuridhika,
hivyo nikaenda kwa wasaidizi
wa kisheria Wilaya ya Same tare-
he 20/7/2018 ili kupata msaada
zaidi. “Mume wangu alipewa ba-
rua ya wito lakini hakufika katika

ofisi hizo wala kwa ofisa ustawi
wa jamii, Shirika la Wasaidizi wa
Kisheria Same likakata tena ru-
fani kwa Baraza la Kata Same na
hatimaye Mahakama ya Mwanzo
Same Mjini. Baada ya shauri
kupokewa mwafaka ulipatikana
kuwa ndoa hairekebishiki, hivyo
kuvunjwa na mgawo wa mali za
ndoa kufanyika.”

Kwa mujibu wa Sauda, mgawo
huo wa mchumo wa pamoja
wa mali za ndoa umemwez-
esha kupata kiwanja kimoja na
kila mwisho wa mwezi atapata
Sh.350,000 na matunzo ya wa-
toto na ataendelea kuishi na wa-
toto wake na mume atawajibika
kuhakikisha watoto wanasoma
na kupatiwa matibabu.

Mama huyo alisema kwa
mgawo huo wa haki, ameridhika
na sasa anaishi kwa furaha bila

bugudha yoyote.

Haki za wanandoa katika
ndoa kwa mujibu wa sheria ya
ndoa ni, mwanamume na mwa-
namke wana haki sawa katika
ndoa. Haki za mke katika ndoa
ni pamoja na haki ya kumiliki
mali kama nyumba na shamba
kwa jina lake mwenyewe, haki
ya kutoa idhini katika uuzaji wa
mali yoyote ya familia na haki ya
kuishi katika nyumba ya familia
iwapo mume amemkimbia.

Iko pia haki ya kupewa ma-
tunzo yake na ya watoto wakati
wa ndoa au iwapo mume amem-
kimbia, wameachana kwa amri
ya mahakama, haki ya kutoku-
pigwa na au kufanyiwa ukatili
wa aina yoyote, haki ya kupewa
unyumba, haki ya kutumia mali
ya ndoa na haki ya kuomba amri
ya talaka dhidi ya mwenzi wake.

Upimaji homa ya ini kutolewa bila malipo

Na Godfrey Mushi, MOSH |

HOSPITALI ya Rufani ya
KCMC na Chuo Kikuu Kishiriki
cha Kikristo cha Tiba Kiliman-
jaro  (KCMCo), vimetangaza
neema ya kuanza kwa huduma
ya upimaji wa homa ya ini kwa
wananchi bila malipo.

Ugonjwa wa homa ya ini (Hep-
atitis B), umekuwa tishio kwa
kuua, huku maambukizi yake
yakitajwa kuongezeka kila siku.

Taarifa iliyotolewa jana na
kuthibitishwa na Mkuu wa Idara
ya Uhusiano ya KCMC, Gabriel
Chisseo, ilisema huduma hiyo
ya vipimo vya homa ya ini ita-
fanyika kuanzia Julai 27 hadi
28, mwaka huu, nje ya majengo
yake, kwenye eneo maalum la

maegesho ya magari.

“Ni kweli tutafanya uchunguzi
huo kwa siku mbili za Julai 27
na 28 kuanzia saa 2:00 asubuhi
hadi saa 10:30 jioni kwa ajili ya
kuadhimisha Siku ya Homa ya
Ini Duniani ambayo hufanyika
kila Julai 28,” alisema Chisseo.

Kwa mujibu wa Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, utafiti
wa mwaka 2018, takwimu za
ugonjwa huo zimeongezeka to-
fauti na takwimu za mwaka 2017.

Takwimu za mwaka 2017, zi-
naonesha wachangiaji damu
233,953 sawa na asilimia 4.9
takribani watu 11,417 walibainika
kuwa na maambukizi ya homa
yainiainayaB.

Aidha, kwa mwaka 2018 vi-

pimo vya damu vilivyofanyika
kwa watu 307,835 vilibaini watu
13,613 sawa na asilimia 4.4 kuwa
na maambukizi ya homa ya ini
aina ya B na uwepo wa maam-
bukizi ya homa ya ini aina C kwa
watu 1,092 sawa na asilimia 0.35.

Inaelezwa na wataalamu
kwamba chanjo ya homa ya ini
hutolewa kwa miezi mitatu mfu-
lulizo, ambapo mtu huchomwa
sindano moja kila mwezi.

Ugonjwa wa homa ya ini,
ni  ugonjwa unaoshambu-
lia ini na husababishwa na
virusi au bakteria wa makundi
yaliyogawanyika katika aina za
Hepatitis A, Hepatitis B, Hepati-
tis C na Hepatitis D.

Wataalamu wa afya wanase-
ma ugonjwa huo, kusababishwa

na fangasi, unywaji wa pombe,
dawa, magonjwa yanayosaba-
bishwa na kinga ya mwili
kuushambulia mwili (auto im-
mune) na magonjwa ya kime-
taboliki.

Hata hivyo, Shirika la Afya Du-
niani (WHO), mwaka jana lilitoa
takwimu zinazoonyesha kuwa
takriban ya watu milioni moja
hupoteza maisha duniani kote
kutokana na ugonjwa huo kwa
mwaka.

Kwa mujibu wa shirika hilo,
ugonjwa wa homa ya ini ume-
kuwa hatari kwa sababu una
virusi vyenye uwezo wa kuishi
nje ya mwili wa binadamu,
wakati virusi vya ukimwi havi-
wezi kuishi nje ya mwili wa bi-
nadamu hata kwa dakika moja.

Wapata
mwanga
mfumo wa
elimu

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUFUNZI Mkazi wa Taasisi ya
Elimu ya Watu Wazima (TEWW),
Amina Mbughi, amewaondoa fikra
hasi wananchi mkoa wa Kilimanjaro
kuhusu tofauti ya mfumo rasmi wa
elimu ya sekondari na mfumo usio
rasmi.

Mbughi amesema mfumo usio
rasmi unatolewa nchini ili kuondoa
vipingamizi vinavyopatikana katika
mfumo rasmi wa elimu.

Alitoa ufafanuzi huo jana wakati
akizungumza katika hafla ya ufun-
guzi wa jengo jipya la hosteli ya
wasichana ya Kiwoce Open School

kuchukua wanafunzi 80.

“Kazi yangu mimi na Ofisa Elimu
Sekondari haiwezi kutenganishwa.
Nieleze tofauti iliyopo ni kwamba
elimu ya mfumo usio rasmi ina-
tolewa kwa kuondoa vipingamizi
vinavyopatikana katika mfumo
rasmi,” alisema Mbughi.

Alisema elimu katika mfumo usio
rasmi ni sawa na elimu iliyo katika
mfumo rasmi ambao Mkoa wa Kili-
manjaro peke yake ina vituo zaidi
ya 30. Ofisa Elimu Sekondari wa
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi,
Juma Tukosa, akizungumza na wa-
nafunzi, wadau wa elimu na wazazi
wa wanafunzi wanaosoma katika
kituo hicho alisema serikali ina-
tambua vituo vyote vinatoa mfumo
USio rasmi ni sawa na mfumo rasmi.

Mkurugenzi wa Kiwoce Open
School, Graceanna Lyimo, alisema
licha ya kupata mafanikio katika
sekta ya elimu, ndoto yake kubwa
aliyonayo ni kuhakikisha kituo hi-
cho kinakua kwa ajili ya vijana wa-
naotoka katika mazingira magumu.

“Ndoto yangu nyingine niliyonayo
sasa hivi ni kwa wale ambao ha-
wawezi kusoma na kuandika lakini
kwa vitendo wanaweza wakafanya.
Mfano tuna wasichana wa kazi za
ndani wanaochukuliwa kwenda
kufanya kazi anaweza kupika na
kufanya kila kitu lakini hawezi
kupata ajira. Hivyo ndoto yangu ni
kuwainua vijana ambao hawawezi
kusoma kitaaluma na wanaweza
kufanya kwa vitendo,” alisema.

Kwa mujibu wa Lyimo, awali
ndoto yake ilianza mwaka 2007
alipoamua kubadili eneo kilipojeng-
wa kituo hicho ambacho ilikuwa
ni sehemu ya wanawake kukutana
na kujifunza mambo mbalimbali ya
kujiinua kiuchumi kama vile kilimo
na biashara ndogo ndogo.

Awali, akisoma risala ya wanafun-
zi wa Kituo hicho cha Kiwoce Open
School, Angel Emanuel alisema
katika kumjengea msichana maz-
ingira rafiki ya kujifunzia ili aweze
kufanikisha malengo yake.

Pia alisema hali hiyo inatokana
na changamoto zinazowakabili
wasichana, shule yao inatilia mkazo
uwezeshaji wanafunzi wenye maz-
ingira magumu kwa vile bado jamii
haijajielekeza kwa dhati kutatua
changamoto hiyo.
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Jvutaji sigara ‘kukomeshwa' ifikapo 20307

SERIKALI ya Uingereza im-
etangaza kampeni kubwa kwa
wananchi wake wavuta sigara,
wapunguze ya kuacha kabisa
sigara ifikapo mwaka 2030.
Wanafanyaje? Katika moja ya

mikakati ni kwamba, kila mgonjwa
anayelazwa hospitalini anapewa

‘ofa’ ya kuachishwa sigara;

Katika mkakati wake, mtazamo

wa serikali unajielekeza katika
kudhibiti magonjwa yanayozui-

MAZINGIRA

TPRI yvashtukia janga vifungashio
viuatilifu ‘vinawamaliza’ wakulima

« Babati walia: Kansa, tumbo, mapunye

lika, kisukari kikiwamo katika
orodha ya mpango huo ambao ni
mkakati wa kisera uliotolewa hivi

karibuni.

Imegundulika, sehemu kubwa
ya raia wanatumia kati ta miaka
16 hadi 19 ya maisha yao waki-
UgUa, ikiwa ni sawa na asilimia 20
ya umri wanaoishi, visa vikuu ni

maradhi hayo.

Pia, wanafunzi wa chekechea na
elimu ya msingi wamefikiwa kwa

e

salama kiafya.

mpango wa kupigishwa miswaki
va ziada; watu kusimamiwa muda
wa kulala unaostahili, ili kuwa ;

i
Y

Lingine ni kwamba mapam-
bano ya kisukari kuongezewa
bajeti, ikizingatiwa aina ya pili ya
Kisukari inapatikana kupitia tabia
binafsi ya mtu, hasa katika mlo.

Hata hivyo, mara tu waraka huo
ulipotolewa, wapo waliouponda
kwamba ‘si chochote.” BBC

Mtaalamu wa taasisi ya TPRI akitoa elimu kwa washiriki kuhusu vifungashio vya viuatilfu na athari zake kwa wakulima. PICHA

ZOTE: MARY MOSHA

Na Mary Mosha, BABATI

APO kilimo kinatajwa
kuajiri asilimia 60 ya Wa-
tanzania, lakini bado ni
sekta inayochangia asil-
imia 30 ya pato la taifa, huku iki-
kabiliwa na changamoto nyingi
na za aina mbalimbali, ikiwamo
ukosefu wa elimu ya matumizi
bora ya vifungashio vya viuatilifu.
Ni mapungufu
yanayochangia baadhi ya
wakulima nchini kukumbwa na
magonjwa mbalimbali, hata kiasi
cha kudhuru uhai wao, baadhi
yanatokana na shughuli zao za
vyakula na malighafi kwa ajili
ya uzalishaji viwandani.
Katika kupata undani wake,
Nipashe ilimtafuta =~ Mwema

Mpaka sasa
tumechelewa
sana kupewa
hii elimu na
tunaiomba
serikali ya
kijiji, kata na
wilaya ku-
tumia hii kama
ajenda kuu.

Felix, Kaimu Mkuu wa Kiten-
go cha Udhibiti wa Viuatilifu
na Utunzaji Mazingira kuto-
ka (TPRI), anayekiri, utafiti wa
awali zilionyesha asilimia kubwa
yawakulima wilayani Babati

Anasema, viutatilifu
wanavyotengeneza kwa ajili ya
kuzalisha mazao ya chakula na
biashara, tatizo kuu ni kutojua
matumizi sahihi ya utunzaji
vifungashio, hali inayochangia
madhara kwa afya ya jamii
zinazowazunguka.

Felix anasema utafiti huyo uli-
ofanyika mwezi Machi mwaka
huu, ulihusisha kata tano zilizo-
onyesha kuwa kwa kipindi cha
kila mwezi mmoja, watu 29 wa-
napata madhara bila ya kujua,
kutokana na kutumia vifungashio

vya viuatilifu.

Kwa mujibu wa Felix, hizo ni
taarifa za kiafya kutoka kwa wa-
naofikishwa hospitalini kwa ajili
ya matibabu, chanzo kikubwa ni
kukosa matumizi potofu ya vifun-
gashio vya viuatilifu.

Anarejea  takwimu  katika
wilaya ya Babati, kwamba kuna
kata 25 zenye jumla ya wakazi
370,175 wasio na elimu juu ya
matumizi mabaya ya viuatilifu,
yanayosababisha madhara kwa
jamii, baadhi kufikia hatua ya vifo.

HATUA ILIYOCHUKULIWA

Felix anataja hatua
iliyochukuliwa ni kujikita
zaidi katika kuielimisha jamii
ya wilayani hapa, wakiwemo
wasambazaji ~ wa viuatilifu,

g

Mtu akivuta sigara. PICHA: MTANDAO.

wauzaji pamoja na watumiaji wa
viuwatilifu lengo ni kumkomboa
mkulima katika maradhi
yatokanayo na viuatilifu.

“Ikiwa  vifungashio vya vi-
uatilifu  havitasafishwa vyema
mara baada ya kumalizika kwa
matumizi ya sumu, asilimia 10
hadi 14 hubaki kwenye vifun-
gashio, hivyo kusababisha mad-
hara kimazingira na kiafya, ku-
tokana na baadhi ya wakulima
kuvitupa kando kando mwa
maji,” anasema.

Felix anaongeza: “Maji
hayo ambayo hutumika na
watu wengine kwa ajili ya
matumizi mbalimbali yakiwemo
ya binadamu na wanyama,
hali inayochangia ongezeko Ila
madhara kwa jamii, ikiwamo
miwasho, ugonjwa wa ngozi
(mapunye), kupata magonjwa ya
tumbo, kansa na hata kupoteza
uhai.

“Tumekuja na mpango wa
kutoa elimu maalumu kwa jamii
ya watu wa Babati kuhusu namna
bora ya kusafisha vifungashio
hivyo, mara baada ya kumaliza
matumizi na Kkujenga vibanda,
ambayo vitasaidia katika  uku-
sanyaji wa vifungashio ili kue-
puka kuvitupa ovyo.

“Sumu inapomalizika katika
kifungashio, kilaze kifungash-
io kwenye bomba kwa sekunde
thelathini, kisha weka maji ki-
asi yatingishe sekunde thelathini
na urudie kwa mara tatu,” anase-
ma na kuongeza:

“Kisha toboa kifungashio hi-
cho ili kisiweze kutumika kwa
matumizi mengine ya binada-
mu na utapeleka katika eneo
lililotengwa kwa ajili ya matumi-
zi mengine.”

Mtafiti wa Athari za Viuatili-
fu kwa Afya ya Binadamu na
Mazingira kutoka TPRI, Raphael
Mwezi, anasema, pia wanajaribu
kuhakikisha kuwa vifungashio

vyote vilivyobebea viuatilifu
vinakusanywa kwa kutumia vifaa
vya kujikinga.

Ombi lake kwa serikali za vi-
jiji, kata na wilaya zishirikiane
na wasambazaji wakubwa wa
maduka ya viuatilifu mjini Ba-
bati, wanaopaswa kujenga viban-
da vidogo karibu na mashamba
ya wakulima, kwa ajili ya kusafi-
sha vifungashio hivyo na kuvihifa-
dhi katika sehemu moja.
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MAZINGIRA

TPRI yashtukia janga vifungashio

“Tunawaomba wakulima ku-
fuata njia bora za usafishaji wa
vifungashio  na kuvitoboa, ili
mtu yoote asiweze kutumia kwe-
nye matumizi ya binadamu na
baada ya hapo hakikisha chupa
zote zinawekwa kwenye vibanda
maalumu  bila kutoa vibandiko
vyake,”anasema.

vivatilifu ‘vinawa

WANENAVYO WA-
TEKELEZAJI

cha Magugu, Babati, anakiri ku-
tumia vifungashio vya viuatilifu
kwa matumizi mbalimbali, kama
kuwekea maziwa, mafuta nahata
maji ya kwa ajili ya matumizi ya
nyumbani.

“Tumekuwa tukiokota vifun-
gashio vya viuatilifu kwa ajili ya
matumizi ya nyumbani, ingawa
zilikuwa hazioshwi ipasavyo na
matatizo ya kiafya yamekuwa
yakijitokeza mara kwa mara, bila
ya kufahamu chanzo cha changa-
moto hizo,”anasema.

Amosi Kagani, anasema asil-
imia 100 ya wananchi hawana
elimu ya kutosha kuhusu utunzaji
mazingira, badala yake wameku-
wa wakisafisha vifungashio kwa
maji ya moto.

Kagani anaeleza kuna
wakati walitumia maziwa,
wayanayoyaamini  kuwa ina
uwezo wa kuondoa sumu yote
katika vifungashio ndani ya muda
mwafaka.

“Watu wengi wamepoteza mai-
sha kwa ajili ya kukosa elimu.
Pia, tumeharibu mazingira kwa
asilimia kubwa, kwani wapo baa-
dhi yetu huchoma vifungashio
vyao na kuvichomaTumechele-
wa kupata elimu hii na tunaomba
serikali kutoa kwa Watanzania
wote ili kuepuka madhara kama
haya,” anatamka na kuendeleza
ufafanuzi:

“Baadhi ya vifungashio hasa
vya makopo ya plastiki, hupend-
wa na wafanyabiashara kwa
ajili ya kuuzia maziwa mtindi,
pamoja na mafuta, bila ya kufa-
hamu madhara ya sumu ambazo
zinapatikana kwenye vifungash-
io hivyo,”anasema mwananchi,
Martha nchimbi.

Anasema katika kundi la wa-
nafunzi wa shule za msingi,
huokota vingungashio hivyo vya
viuatilifu  kwa ajili ya kuwau-
zia wafanyabiashara, matumizi
yakiganyanyika katika makundi
ya: kutekea maji ya kumwagilia
shambani pamoja na wapo wa-
naopikia majumbani.

Prisca Saidi anasema,
baada ya kupata elimu wame-
baini imekuwa chanzo cha mad-
hara makubwa kwa wakazi wa
Magugu, Babati kwani baadhi ya
wananchi wamekuwa wakiviam-
batanisha na imani za kishirikina
na magonjwa ya zinaa.

“Mpaka sasa tumechelewa sana
kupewa hii elimu na tunaiomba

Nawaagiza
watend-
aji wa vi-
Jiji, kata
na wilaya
kusimamia
zoezi hili

la uokotaji
na vuoshaji
wa vifun-
gashio vya
viwatilifu ili
kuokoa afya
za wananchi
wetu.

Py

tumia hii kama ajenda kuu, ili ku-
hakikisha tatizo hili linatokomea.
Pia, tunaiomba Serikali kuangalia
namna ya kutengeneza viwatilifu
zisivyo na madhara,”’anasema

SERIKALI

Elizabeth Mtundu, ni Mkuu wa
Wilaya ya Babati, ambaye anaanza
kukiri kuwapo uzagaaji wa vifun-
gashio hadi kwenye vyanzo vya
maji, hasa mashambani waliko
wakulima.

Anasema, kupitia tafiti hizo zi-
lizofanywa na serikali, kupitia
wataalamu wa TPRI, ahadi yake ni
kwamba serikali itahakikisha ina-
chukua hatua za kukabili vitendo
hivyo vinavyokaribisha adha za
kiafya .

Mkuu wa Wilaya anasisitiza, ita-
fanyika jitihada ya kuzunguka na
kaulimbiu anayoitaja kwa jina la
‘Babati bila ya vifungashio vya vi-
uatilifu inawezekana.’

Sambamba na kauli hiyo, Eliza-
beth anawaagiza watendaji seri-
kalini ngazi ya kitongoji hadi
wilayani, kuhamasisha uokotaji
wa vifungashio, ili kuhakikisha
wanazitunza afya za wananchi
wetu.

“Nawaagiza watendaji wa vi-
jiji, kata na wilaya kusimamia
zoezi hili la uokotaji na uoshaji
wa vifungashio vya viwatilifu ili
kuokoa afya za wananchi wetu.

“Hawa ni wazalishaji wakubwa
wa chakula hapa nchini hivyo
sisi kama serikali hatutakubali
kuona jambo hili linaendelea
kwani tumeshabaini linamadhara
makubwa kwa jamii yetu,” anase-
ma Elizabeth

Aidha. Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya Babati,
Hamis  Malinga, anawataka
wataalamu wote wa kilimo

kuhakikisha wanatekeleza
maagizo hayo, ili kutokomeza
madhara yatokanayo na

vifungashio vya viuatilifu.

“Halmashauri hii tunazalisha
chakula cha kulisha kanda ya
Kaskazini na kuuza nchi jirani
ya Kenya, mwaka 2017/18 mazao
ya nafaka tu ilipata tani 161,638
ambapo mabhitaji yalikuwa tani
93,000, hii ni licha ya mazao yasi-
yokuwa ya nafaka ni tani 13,974
hii inaridhisha kabisa hivyo tut-
aweka jitihada kubwa kutoa elimu
ili kuokoa wazalishaji wetu,”
anasema.

MTAALAMU UMWAGILIAJI

Ofisa Kilimo, Umwagiliaji na
Ushirika wa Halmashauri ya Babati
(DAICO), Jetrida Kyewawa, anase-
ma katika wilaya hiyo, udongo wa
kilimo wa eneo hilo, haliwezi ku-
fanikiwa kwa mavuno bora, pasipo
kutumia viuatilifu.

Hivyo, anasema kupitia elimu
hiyo, kunaweza kusaidia mabadi-
liko chanya kwa nchi nzima,
kwani  vyakula vinavyolimwa
husambazwa Tanzania nzima.
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KUELEKEA SIKU HOMA YA INI

Pata uelewa, fahamu majanga,
inavyobeba sura kamili ya uuaji

Na Sabato Kasika

OMA ya ini ni ugonjwa

unaotajwa kuwa hatari

na unaendelea kupoteza

maisha ya watu, huku
mataifa yote duniani yakitolewa
wito wa kuongeza huduma za hara-
ka za upimaji na matibabu dhidi ya
homa.

Hiyo ni wito wa Shirika la Afya
Duniani (WHO), kwenye kilele cha
Maadhimisho ya Siku ya Homa
ya Ini Duniani kwa mwaka 2018,
yaliyokuwa na kaulimbiu isemayo;
‘Pima, Tibu, Homa ya ni’.

Inaelezwa kwamba homa ya ini
aina ya B na C huathiri watu mil-
ioni 325 duniani na ikiwa vidudu
vyake havitibiwi haraka vina uwezo
wa kusababisha saratani ya ini am-
bavyo viliuwa watu zaidi ya milioni
1.3 mwaka 2015.

Wakati nchi ikielekea katika maa-
dhimisho hayo, Jumapili ijayo, Wa-
tanzania wanakumbushwa kuufa-
hamu ugonjwa huo wa homa ya ini,
kinga na tibalishe zake, ili waweze
kuwa salama kiafya.

Mtaalamu wa afya, Dk. Anorld
Pius, anaeleza kuwa homa ya ini ni
ugonjwa unaoambukizwa kwa njia
ya virusi vinavyoitwa HBV (Hepa-
titis B Virus), vinavyoingia mwilini
na kushambulia, kabla ya kugeuka
maradhi sugu.

“Zipo aina mbalimbali za homa

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Homa ya Ini na Matumbo wa Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), Dk John Lwegasha, alipozungumza na waandishi wa habari. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Inampa nafa-
si kila mmo-
ja kupimiwa
kile ana-
chostahili
kulingana na
fedha yake.
Mizani in-
apima, aidha
inakokotoa
gharama.

hii na hutofautiana kutokana na maz-
ingira ya utokeaji au usambaaji wake.
Kwa Tanzania ugonjwa wa homa ya
Ini B ndio aina kubwa ya ugonjwa,
ambao unaiathiri jamii kwa kiwango
kikubwa na ndio unaoongoza kwa
vifo vya watu zaidi. Homa ya Ini B
huathiri kwa virus,” anasema.

Dk. Pius anasema, takriban watu
billion mbili duniani mwaka jana na
wengine milioni 350 wanaishi na
ugonjwa huo.

Pia, anasema kuna watu 600,000
wanapoteza maisha duniani kila
mwaka na homa ya ini (Hepatitis B)
na ugonjwa huo usipotibiwa huten-
geneza uvimbe katika ini na kusaba-
bisha maradhi ya saratani ya ini na
kuishia vifo.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy
Mwalimu, anaieleza homa ya ini kuwa
“inaua taratibu, tofauti na magonjwa
mengine” huku akifafanua kwamba
dalili zake huchukua muda mrefu ku-
julikana na kujitokeza wazi.

Kwa mujibu wa Ummy, chanjo
ilitarajiwa kuanza kupatikana kwa
wananchi wote bila kujali kigezo cha
umri wala uwezo wa kifedha kwa wa-
nanchi wenye hatari au ugonjwa wa
ini kwa bei nafuu hadi kufikia mwaka
2020.

Aliahidi kwamba ni miongoni
mwa matazamio yaliyokuwapo ka-
tika mwaka wa fedha 2018/2019 na
kwamba chanjo hiyo ya homa ya ini
kwa watoto wenye umri chini ya mi-
aka mitano, sasa inapatikana kwenye
vituo vya huduma ya afya vya serikali
na watu binafsi.

Waziri Ummy, anabainisha kuwa
sehemu kubwa ya wanaotumia dawa
za kulevya kwa kujidunga sindano,
nao ni wahanga wa matumizi hayo na
kuepuka ngono zembe.

UNAVYOAMBUKIZWA

Daktari huyo anasema, katika mae-
neo hatari zaidi duniani, virusi vya
‘Hepatitis B kwa kawaida husamba-
zwa kutoka kwa mama kwenda kwa
mtoto wakati wa kuzaliwa au kutoka
kwa mtu mmoja hadi mwingine, hasa
utotoni.

“Kama ilivyo kwa (virusi) Ukimwi,
virusi vya homa ya ini pia huambuki-
zwa kwa njia ya kujamiiana, mate,
jasho na mwingiliano wowote ule wa
damu,” anasema.

Anazitaja njia kuu za maambukizi
kwa mwenye ugonjwa huo wa homa
ya ini ni kujamiiana ya bila kinga;
kugusana ndimi; mama mwenye
ugonjwa kumwambukiza mtoto
wakati wa kujifungua; kuchangia
damu isiyo salama; kuchangia vitu
vya ncha kali kama sindano, wembe,
miswaki; kuchangia taulo.

“Vilevile kubadilishana nguo au ku-
kumbatiana wakati mkiwa mnavuja
jasho, kwani tafiti za kitaalamu zinao-
nyesha kuwa virusi hivyo ni hatari
kuliko hata vya Ukimwi, kwasababu

Kliniki ya homa vya ini ikiendelea

Kulipuka malaria ‘majuu’ tishio jipya la janga Afrika

UCHUNGUZI umefanyika kwa
vimelea vya vinasaba (DNA)
vinavyoonyesha Usugu wa
malaria unaosambaa katika
nchi za Cambodia, kama
ilivyokuwa katika maeneo ya
Laos, Thailand na Vietnam.

Watafiti kutoka Uingereza
na Thailand, wanaeleza
Usugu wa vimelea vya
ugonjwa wa malaria dhidi ya
dawa muhimu, unaonekana
kusambaa haraka katika
Kusini Mashariki ya Asia.

Watafiti wanaeleza kuwa
vimelea wamehama kutoka
nchini Cambodia hadi Laos,
Thailand na Vietnam, ambako
NnUsU ya wagonjwa hawaponi
kwa dawa zilizozoeleka.

Wanasema, malaria katika
ukanda tajwa, unatibiwa
kwa mchanganyiko wa dawa
mbili, ambazo ni artemisinin
na piperaguine, mchang-
anyiko ulioanzishwa nchini
Cambodia, mwaka 2008.

Mwaka 2013, ndipo Ku-
kaanza kushuhudiwa mikasa
ya mabadiliko ya kimelea
kujenga usugu na utafiti wa
hivi karibuni uliochapishwa
katika jarida la kitabibu la
Lancet linalohusu magonjwa
ya maambukizi, ulitathmini
sampuli za damu kutoka
Za wagonjwa wa Kusini
Mashariki mwa Asia.

Uchunguzi wa vimelea
vya vinasaba (DNA) ulionye-
sha usugu ulisambaa kote
Cambodia kama ilivyokuwa
katika maeneo ya Laos, Thai-
land na Vietnam.

Pia, ulionyesha vimelea
vilibadilika zaidi na kuvifan-
va kuwa tatizo katika baadhi
va kanda, asilimia 80 ya
vimelea wa malaria vilikuwa
sugu kwa dawa.

Mtaalamu Dk Roberto
Amato, kutoka tasisi ya
Wellcome Sanger, anaeleza:
“Usugu huu umeenea na
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Jamii inavyojihami na malaria nchini Cambodia. PICHA: MTANDAO.

kusambaa na umekuwa
mbaya zaidi."

Pia, utafiti mwingine uli-
ochapishwa na jarida hilo hilo
la Lancet, ulionyesha kuwa
NnUsU ya wagonjwa hawaku-
weza kutibiwa na kiwango
cha kawaida na sasa kuna
dawa mbadala katika hilo.

“Huku kukiwa na hali ya
kusambaa na kuimarika kwa
usugu wa vimelea, matokeo
ya utafiti wetu yanaonyesha
dharura inayohitajika ku-
tumia matibabu mbadala ya
awali,” anasema Profesa Tran
Tinh Hien, mtafiti wa tiba
katika Chuo Kikuu cha Oxford,
alipokuwa ziarani, nchiniVi-
etnam.

Hata hivyo, bado kuna
hatua ya mafanikio makubwa
katika kutokomeza ugonjwa
wa malaria, huku katika sura
va pili, usugu unaleta tishio

Mtazamo katika suala la
USUgU wa uaigusa zaidi Afrika

ambako maradhi hayo ni
tatizo kubwa, huku mtaalamu,
Profesa Olivo Miotto, kutoka
taasisi ya Wellcome Sanger na
Chuo Kikuu cha Oxford, ana
ufafanuzi.

“Vimelea hawa wa malaria
waliofanikiwa kuwa na usugu
dhdi ya dawa, wana uwezo
wa kuvamia maeneo men-
gine mapya na kupata ‘jeni’
(vinasaba) mpya, anasema na
kuongeza:

“Hivyo kusababisha hofu
kwa siku zijazo kwamba
wanaweza kusambaa hadi
Afrika ambako malaria iliwahi
kujenga usugu miaka ya 1980
na kusababisha vifo vya ma-
milioni ya watu.”

Watafiti wanachohimiza
sasa ni dawa ambazo watu
wanapewa baada ya kupata
|L;Eonjwa, zinapaswa kubadi-
ika.

Tafiti pia zinaonyesha
kuwa, hali hiyo inawakumbu-

sha madaktari, wawe hatua
moja mbele dhidi ya usugu
wa vimelea vya malaria,
unaojitokeza ili kuwapatia
wagonjwa tiba sahihi.

Duniani kote, kunaele-
zwa kuna jumla ya takriban
matukio milioni 219 vya
malaria kila mwaka, ugonjwa
ambao dalili zake ni pamoja
na kusikia baridi mwilini,
kutetemeka, hali inayofuatiwa
na kupanda joto mwilini na
kutokwa na jasho jingi.

Kitaalamu inaelezwa,
pasipo na matibabu, vimelea
vinaweza kumsababishia
mgonjwa matatizo ya kupu-
mua na kuharibika viungo vya
ndani vya mwili.

Malaria inaua watu wapatao
435,000 kila mwaka duniani
na wengi wao ni watoto walio
na umri chini ya miaka mi-
tano, kwa mujibu wa takwimu
rasmi zilizopo. BBC

vinaweza kuishi nje ya mwili wa
binadamu (yaani nje ya mfumo wa
damu) kwa siku saba,” anasema Dk.
Pius.

Anafafanua kuwa, virusi vya
Ukimwi (VVU) havina uwezo wa
kuishi nje ya mfumo wa damu kwa
muda unaofikia dakika moja, tofau-
ti na usugu wa HBV.

Dk. Pius anasema, virusi hivyo
vinaishi kwenye ngozi, vitaendelea
kuwa hai kwa siku saba na katika
kipindi hicho mtu anaweza kuam-
bukizwa kwa njia ya damu au jasho.

“Kwa wastani kirusi cha HBV kik-
ishaingia mwilini, hupevuka ndani
ya siku 75, hata hivyo upo uweze-
kano wa kupevuka kati ya siku 30
hadi 180. Pia ndani ya siku 30 hadi
60, mtu mwenye HBV anaweza
kugundulika ikiwa atapimwa,”

__-_-_p—-l-

anasema.

Mtalaamu huyo analinganisha
afya ya mwenye homa ya ini kuwa
ana wastani mdogo wa kuhimili kui-
shi, kuliko mwenye Ukimwi.

DALILI ZAKE

Anasema wengi wenye hoima ya
ini, kwamba hawaonyeshi dalili yoy-
ote na kwamba mtu anaweza kuishi
na HBV na kusababisha maambuki-
zi kwa wengine bila kugundulika,
lakini pia wengine husumbuliwa na
homa kali, dalili ambazo hudumu
kwa wiki kadhaa.

“Dalili za ugonjwa huo ni uchovu,
kichefuchefu, mwili kuwa dhaifu,
homa kali, kupoteza hamu ya kula,
kupungua uzito, maumivu makali
ya tumbo upande wa ini, macho
na ngozi kuwa vya njano na mkojo

@

Kama ilivyo
kwa (virusi)
Ukimwi,
virusi vya
homa va ini
pia huam-
bukizwa
kwa njia va
kujamiiana,
mate, jasho
na mwing-
iliano wow-
ote ule wa
damu.

mweusi,” anasema.

Anaongeza kuwa, wagonjwa
wengine katika virusi vya Hepatitis
B hukua hadi kusababisha ini ku-
haribika kabisa au kuzaa saratani
ya ini.

“Chanjo, kutumia kinga wakati
wa kujamiana, kuacha kuchangia
vitu vya ncha kali kama sindano,
wembe, miswaki, kuwa na mpenzi
mmoja mwaminifu na kutochangia
damu isiyo salama.

PICHA HALISI

Dk. Pius anasema kwa sehemu
kubwa watoto wachanga huam-
bukizwa katika umri chini ya
mwaka mmoja na kiwango kidogo
inawaangukia watu wazima.

Homa ya ini imekuwa tishio kwa
kuua nchini, huku takwimu za
mwaka 2017 Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, zinaonyesha kuwa wachangi-
aji damu 233, 953 waligunduliwa
kuwa na maambukizi ya homa ya
ini aina ya B.

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano, Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Catherine Sungura, alitamka
Mei mwaka huu, kwamba mwaka
jana, vipimo vilifanyika kwa watu
307, 835, kati yao walibainika watu
13, 613(asilimia 4.4).
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Umewasikia vinyonga wenye

Na Elizabeth Zaya

UNA umuhimu kwa Wa-
tanzania kuthamini vitu
vyao kuanzia wanyama,
mimea na hata bidhaa za
viwandani, hali ambayo itachochea
watu kuvutiwa na vya kwao badala
ya kuviona havifai na kuhusudu vya
wengine hasa kutoka kwa wageni.

Ni hamasa inayoibuliwa na baa-
dhi ya watalii wa ndani waliotembe-
lea hifadhi asilia ya Magamba iliyopo
wilayani Lushoto mkoani Tanga
kwa bei maalumu waliyoipata kuto-
ka kwa Wakala wa Misitu Tanzania
(TFS), msimu wa Sabasaba.

Safari ambayo chimbuko lake
lilianzia katika maonyesho ya Saba
Saba kwenye banda la TFS lililowas-
afirisha watalii wa ndani ambao wa-
nasisitiza umuhimu wa kuthamini
vya kwao na kuvipatia kipaumbele.

Mtalii wa ndani, Doreen George,
anasema bado Watanzania wengi
hawajatoa  kipaumbele  Kkatika
kuthamini vya kwao licha ya watu
wengine kutoka nje ya Tanzania
kuona umuhimu wake na kutumia
gharama zao kuja kuangalia.

“Watanzania wengi bado hatu-
jafahamu umuhimu wa rasilimali
lukuki tulizonazo, tuna vitu adimu
lakini bado hatuvipi kipaumbele
lakini tunaona wenzetu wana-
safiri kutoka mbali, nje ya nchi kuja
kuangalia hivi vitu kwa sababu wa-
nafahamu umuhimu wake, tufike
mabhali na sisi tubadilike, mimi leo
nimeona na kujifunza vitu muhimu
hapa Magamba,”anasema Doreen.

Miongoni mwa vivutio ambavyo
viliorodheshwa na TFS vya kutem-
belea watalii hao wa ndani ni
pamoja na Jiwe la Mungu, na mapor-
omoko ya maji.

Pia, watalii hao wa ndani, wali-
pata fursa ya kuona eneo maalum
lililokuwa  likitumiwa  zamani
kusafirisha magogo angani kutoka
Magamba hadi Mombo kwa muda
mfupi maarufu kama Skyline, vilele
vya milima(view point) mapango
ya Wajerumani, ndege wa tofauti na
miti ya kipekee.

Utalii mwingine ni utalii wa mab-
wawa ya kipekee yaliyomo katika hi-
fadhi hiyo pamoja na miti na mimea
ya kipekee ambayo watafiti wengi
wa dawa za binadamu wamekuwa
wakiitumia.

WATALII KIMATAIFA

Watalii wa ndani walipofika eneo
la Magamba, walijikuta wakifura-
hishwa na maelezo ya uzuri wa nchi
yao baada ya kukutana na watalii wa
kimataifa.

Imani yao iliongezeka zaidi kwa
watalii hao wa ndani baada ya ku-
kutana na watalii wengine Beata
Hechtova na Jan Pisl ambao ni mke
na mume kutoka Jamhuri ya Check
huko Ulaya ambao wao walikuwa
wameweka kambi katika mapo-
romoko ya maji ndani ya hifadhi
hiyo ya Magamba kwa siku mbili
mfululizo, wakilala na kujipikia we-
nyewe humo.

Kinyonga akiwa katika Hifadhi ya Magamba, Lushoto. PICHA: MTANDAO

Sisi hatuo-
gopi kwa
sababu ka-
tika hifadhi
asilia kama
hizi huwa
hakuna ha-
tari kwa
sababu
hakuna
wanyama
wakali, tu-
nafurahia
sana kusikia
sauti za
ndege.

Watalii hao walikuwa na hema
moja ambalo walilitumia kulala na
kuhifadhi baadhi ya nguo zao na pia
walikuwa wametengeneza mafiga
ya mawe ambayo waliyatumia ku-
koka moto wa kuuota ili kupasha
miili joto pamoja na kupika chakula
na kuandaa maji ya kunywa.

Watalii hao walitumia kibiriti cha
kutumia gesi kuwashia moto na wa-
likuwa wamebeba vyombo vichache
vya kupikia, huku wakitumia maji
hayo yanayotoka katika maporoko-
mo katika matumizi yote ikiwamo
kupikia.

Walipoulizwa kilichowavutia wa-
nasema wanafurahia sana kuona
mazingira kama hayo asilia ambayo
kwao ni adimu.

“Tangu tumefika Tanzania tuna
wiki ya pili sasa, lakini katika mapo-
romoko haya ya Mkuzu hapa Lusho-
to, tumelala siku mbili na tulivyofika
hapa tukapapenda zaidi, tukaamua
kuweka tenti letu na bahati nzuri tu-
likuwa tumebeba mayai na chombo
cha kupikia, kwa hiyo tunapika
hapa ni siku ya pili,"anasema na
kuongeza:

“Huko kwetu tulipotoka
hatujawahi kuona vitu vya asili
kama hivi, tunapenda sana kuona
hali hii na tunafurahia kweli,
tutakuwa tunakuja mara kwa mara
kutembelea.

Walipoulizwa endapo hawaogopi
kulala katika eneo hilo kwa sababu
ni katikati ya msitu na kuna mson-
gamano mkubwa wa miti, walisema
hawaogopi kwa sababu wanaamini
katika hifadhi kama hizo huwa
hakuna mambo yoyote mabaya.

“Sisi hatuogopi kwa sababu ka-
tika hifadhi asilia kama hizi huwa
hakuna hatari kwa sababu hakuna
wanyama wakali, tunafurahia sana
kusikia sauti za ndege,” alisema

Anaongeza: “Hata kama kuna

wadudu wanaong ata hawawezi
kuja kwa sababu hawajazoea kusikia
sauti za watu hivi na pia huu moto
tunaowasha wanaogopa .”

Wanawashauri Watanzania, ku-
pendelea kutembelea vitu vya asili
kwa sababu wanajifunza mambo
mengi.

“Sisi tumetoka mbali kuja hapa
Tanzania kuangalia vitu kama hivi,
na tumetumia gharama kubwa
mpaka kufika hapa, tunatamani
vitu kama hivi tuwe tunaviona kila
siku lakini kwa kuwa tunaishi mbali
hatuwezi, tunawashauri Watanzania
wapendelee kutembelea vitu kama
hivi kwa sababu vina faida, alisema

Akizungumza kwa niaba ya watal-
ii wa ndani, waliotembelea hifadhi
hiyo ya Magamba kwa punguzo la
Sabasaba, Fausta Shuma anasema
kwa kutembelea katika hifadhi hiyo
wamejifunza mambo mengi.

“Tunashukuru  sana na tu-
naipongeza TFS kwa kazi kubwa
wanayofanya kutunza rasilimali hizi
za hifadhi asili, tulikuwa tunasikia
tu lakini tumejionea kwa macho,
Tanzania sisi ni matajiri na tuna
vitu vizuri mnoo, binafsi nilikuwa
sijafika Lushoto na Magamba la-
kini leo nimeweka historia katika
maisha yangu,”anasema Shuma na
kuongeza:

“Yaani naona kama ndoto kuona
Jiwe la Mungu ambalo nilikuwa nal-
isikia tu, nimeona mahali magogo
yalikuwa yanapita angani, nimetiza-
ma mambo mengi, kwa kweli nime-
pata cha kusimulia watoto wangu na
wajuu na itabidi nipange niwalete
na wao huku.” Anaeleza Shuma.

VIVUTIO

Mhifadhi Mkuu wa Msitu huo
asilia Magamba, Gretuda Nganyag-
wa, anasema ndani ya hifadhi hiyo
kuna kila aina ya kivuto cha utalii

ili Hifadhi Magamba?

ambacho kila mtalii anayefika la-
zima avutiwe kuangalia na kwamba
kadri watu wanavyotembelea ndi-
vyo idadi inaongezeka na kuifanya
kuwa kivutio zaidi ndani na nje ya
nchi.

Anasema hifadhi hiyo imezun-
17 vipo wilayani Lushoto na vingine
vinne vipo katika Wilaya ya Korog-
we.

Nganyagwa anasema hifadhi hiyo
ina vivutio vingi ambavyo vingine
havipatikani katika hifadhi nyingine
ikiwamo Jiwe la Mungu na mlima
wenye pango la Mjerumani aliloli-
tumia kujificha wakati wa mapigano
ya Vita vya Kwanza vya Dunia.

“Hifadhi yetu imekuwa ikitumika
kwa ajili ya kufanya mafunzo, utafiti
na kubwa zaidi inatumika kwa ajili
ya utalii ikolojia na ndiyo maana
tunatamani kuoana Watanzania
wengi wanakuja kushuhudia kwa
macho haya ambayo tunayaeleza,”
anasema Nganyagwa.

“Katika hifadhi yetu hii ya
Magamba pia kuna vinyonga wa
pembe mbili, nyani aina ya mbega,
kuna wadudu wadogo na wakubwa,
wanyama wakubwa ambao wapo
katikati ya msitu na kadri siku zina-
vyokwenda idadi ya watalii wa nda-
ni inaongezeka na hivyo kuchangia
katika kuongeza pato la nchi yetu.”
Anaongeza ofisa huyo wa TFS.

Anasema kwamba wao kama TFS
wanaendelea kutoa hamasa kwa
Watanzania kujenga tabia ya kutem-
belea vivutio asilia hususani katika
hifadhi hiyo.

Anasema Hifadhi ya msitu asilia
Magamba linavutia hata kupeleka
familia ili kuwapa fursa hususani
watoto kujionea na kujifunza mam-
bo mbalimbali yanayopatikana
humo hasa katika vipindi wana-
vyokuwa wamefunga shule.

Kwa upande wake Ofisa Misitu,
Ugavi na Uenezi kutoka Wakala wa
Misitu Tanzania Shaaban Kiulah,
anasema wapo katika kampeni ya
kuhamasisha Watanzania kujenga
tabia ya kutembelea hifadhi za mis-
itu ya asili ambako kuna vivutio vya
utalii wa asili.

“TFS tunasimamia hifadhi za
misitu ya asili 17 nchini, na hifadhi
hizo ziko katika maeneo mbalim-
bali na kote huko watakaokwenda
wataona namna ambavyo Mungu
ameipendelea nchi yetu kwa ku-
weka kila aina ya kivutio cha utalii,
tumekuwa na kasumba kwamba
utalii eti lazima ufanywe na wen-
zetu tu wanaotoka nje, kwanini wao
ndio wanapenda vitu vizuri na sisi
hatupendi,” anahoji Kiulah.

“Wenzetu wanafahamu kwamba
kuna faida kubwa kutembelea vitu
kama hivyo, tusiwaachie pekee
yao na sisi tuamke sasa, na tusione
kwamba eti lazima tukaangalie
wanyama tu, tufungue macho yetu
zaidi, kuna utalii mzuri upo mwingi
na uko katika historia zetu za nchi
na tunausoma katika vitabu, kwa
nini tuishie kuusoma wakati uko
hapa hapa kwetu, tutembee tu-
kajionee.” Anasisitiza.
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AFYA

Na Frank Monyo

IONGONI mwa mas-
wali ambayo kila
mmoja ana jibu lake
ni pamoja na: ni kiasi
gani cha maji ambacho mtu ana-
takiwa kunywa kwa siku? Wapo
wanaosema lita tatu mpaka tano
kila leo. Wengine wanadhani ki-
wango kinategemeana na kazi au
majukumu unayoyafanya, ukiwa
mpishi kwenye jiko la kuni au mkaa
unahitaji mengi zaidi.

Lakini, cha msingi ni kila mtu
kunywa angalau lita mbili kila siku.
Kwa mujibu wa Shirika la Afya Du-
niani ni lazima kupata angalau glasi
nane au lita mbili ambazo ni sawa
na nusu galoni na kanuni hiyo in-
awezekana iwapo maji yanapati-
kana kwa uhakika.

Kwa hiyo kwa wakazi wa Dar
es Salaam kwenye joto jingi na se-
hemu ambayo maji hupotea kwa
njia ya jasho ni dhahiri kuwa maji
yanahitajika mno.

Lakini maji kwa siku nyingi ya-
mekuwa tatizo kwa wateja wa se-
hemu nyingi jijini hapa zikiwamo
Vituka, Mwanagati na Buza ambao
walikuwa na shida ya maji kwa
muda mrefu. Lakini nao kuanzia
sasa watarajie kupata maji safi na
salama anaahidi Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Mamlaka ya Majisafi na
Majitaka Dar es Salaam (Dawasa)
Cyprian Luhemeja.

“Kwa muda mrefu wakazi wa
Dar es Salaam na Pwani wameku-
wa wakikabiliana na changamoto
ya upatikanaji wa majisafi na sala-
ma, kwasasa adha hiyo inaelekea
kuisha kwani tumedhamiria kum-
tua ndoo ya maji mama kichwani.
Ifikapo Desemba mwaka huu. Kwa
vile huduma ya maji kwa wananchi
itakuwa inapatikana kwa asilimia
95.”

Luhemeja anayasema hayo
baada ya miezi michache tangu
kusainiwa kwa mikataba ya mi-
radi mikubwa sita ya majisafi in-

na baadhi ya maeneo ya Mkoa wa
Pwani.

Anaeleza kuwa  kukamilika
kwake kwa wakati kutamaliza
changamoto ya upatikanaji wa maji
kwa wakazi wa maeneo hayo.

Akizungumza na  Nipashe
wakati wa mahojiano maalaum, ji-
jini Dar es Salaam, Mtendaji Mkuu
Luhemeja anasema kuwa miradi
hiyo mikubwa iliyosainiwa hivi ka-
ribuni ni mwendelezo wa kuondo-
kana na kero ya maji Dar es Salaam
na Pwani akieleza kuwa mikoa hiyo
hasa Pwani ndiyo ukanda wa vi-
wanda.

THAMANI YA MIRADI

Luhemeja anasema thamani
ya miradi hiyo sita iliyosainiwa
na Benki ya Dunia (WB) pamoja
na makandarasi mbalimbali ina
gharama ya Sh. bilioni 114.

Anasema kuwa miradi mitano
kati ya sita iliyosainiwa inatekele-
zwa na Dawasa kwa kutumia fedha
zake za ndani takribani Sh. bilioni
40 zitatumika.

“Dawasa hivi sasa tumeweka mi-

Mradi wa
vjenzi wa
bomba la us-
ambazaji wa
maji awamu
ya pili un-
atekelezwa
na mkandar-
asi na us-
ambazaji
maji utaan-
Zia Kwenye
matangi va
Chuo Kikuu
mpaka Baga-
moyo.
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Dawasa, Mhandisi Cyprian Luhemeja, akitoa maelezo kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, Profresa

Kitila Mkumbo, kuhusu ulazaji mabomba yatakayosafirisha huduma ya maji kutoka Kibamba, Wilaya ya Ubungo, hadi Kisarawe
mkoa wa Pwani. PICHA: MTANDAO
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Dawasa: Mwisho kilio cha maji

« Yaanza miradi yenye sura kimkakati
« Buza, l\/Ivvanagati,

¥ ady
"

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Daniel Chongolo na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya
Majisafi na Majitaka (Dawasa) Mhandisi Cyprian Luhemeja, wakikagua ukamilishaji wa kazi ya
kulaza mabomba kwa ajili ya kuwapatia maji wakazi wa Kata ya Madale.

kakati ya kuongeza makusanyo kwa
lengo la kuendeleza na kuboresha
huduma ya maji kwa kuendesha
miradi ya maji kwa kutumia fedha
zetu. Kati ya bilioni 114 ya miradi
yote sisi tumetenga bilioni 40 ku-
fanikisha miradi mitano ambapo
mmoja kati ya miradi hiyo ume-
sainiwa na WB,” anasema Luhemeja
na kuziainisha kazi hizo kama:

MATANGI CHUO KIKUU

Luhemeja anasema kuwa mradi
wa kwanza ni wa usambazaji wa
maji kuanzia kwenye matangi ya
Chuo Kikuu cha Ardhi mpaka Bag-
amoyo ambao unagharamiwa na
Benki ya Dunia kwa mkopo nafuu
ambao utekelezaji wake ni wa mie-
zi 18 mpaka kukamilika.

WATAKAONUFAIKA
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Dawasa,
anataja sehemu zitakazofaidika

na miradi hiyo itakapokamilika
kuwa ni pamoja na wateja zaidi ya
750,000. Kulingana na usanifu wao
kuna wateja wapya zaidi 64,000
wa majumbani wataunganishwa
na kuondokana na tatizo la maji
katika maeneo ya Changanyikeni,
Bunju, Wazo, Ocean by Zone, Sala-
sala, Bagamoyo na Vikawe ambayo
ni maeneo ya wilaya za Bagamoyo,
Ubungo na Kinondoni.

Anaendelea kusema:” Mradi wa
ujenzi wa bomba la usambazaji wa
maji awamu ya pili unatekelezwa
na mkandarasi na usambazaji maji
utaanzia kwenye matangi ya Chuo
Kikuu mpaka Bagamoyo.”

MRADI WA JETI BUZA

Ofisa Mtendaji anasema kuwa
mradi wa pili ni wa kusafirisha maji
kutoka Jeti hadi Buza ambapo kazi
ya kulaza bomba la kilometa 1.9 im-
ekamilika na kipande kilichobaki

cha kilometa 5.6 Dawasa inaende-
lea kukamilisha kazi hiyo.

Anasema kuwa lengo la mradi
huo ni kuhudumia wakazi wa
maeneo ya Kiwalani, Vituka, Buza,
Mashine namba 5-Tandika na Mwa-
nagati ambapo wateja takribani
173.810 wa kata za Vituka na Buza
watapata huduma ya maji katika
awamu ya kwanza.

Mhandisi Luhemeja anasema
mradi huo ni miongoni mwa mi-
radi ya kimkakati iliyopangwa
kutekelezwa na Dawasa kwa mwa-
ka 2019/20 ili kukidhi agizo la seri-
kali la kuhakikisha ifikapo mwaka
2020 upatikanaji wa huduma ya
maji inafikia asilimia 95 kwa mae-
neo ya mjini.

Anasisitiza kuwa kusainiwa
kwa mikataba hiyo kutawezesha
kubadilisha maisha ya wakazi wa

INAENDELEA UK.20
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Mtaalamu TGNP: Ukatili kijinsia
sasa Wahamia kwa wavulana

Na Yasmine Protace

ATUKIO ya ukatili wa

kijinsia yamekuwa

yakiripotiwa mara ny-

ingi katika vyombo vya
habari, kukiwapo kawaida ya kuri-
potiwa yalikotokea.

Ni mambo yanayotawala kwa
wahusika wote yakitokea kwa
watotowatu wazima na kuhusisha
jinsia zote mbili, kinyume na zama-
ni wavulana ilikuwa adimu .

Baadhi ya watu wanadai, kuna
ukosefu wa elimu na imani za
kishirikina zinahusishwa kucho-
chea matukio ya ukatili, ambayo ya-
mekuwa yakiwakumba zaidi watoto
wa jinsia zote. Hiyo inatokana na uk-
weli baadhi ya matukio yanabaki na
maswali yasiyojibika, kupata sababu
na mantiki ya kutokea kwake.

Inaelezwa  kuwapo  tofauti,
kwamba awali ilizoeleka kusikika
motto wa kike kafanyiwa ukatili wa
kijinsia, jambo ambalo sasa lina ma-
badiliko makubwa zaidi, kwamba
yanachachamaa kwa wavulana.

Wachambuzi wanainisha kwam-
ba, kila matukio hayo yanapofanyi-
ka, hukutwa aliyefanyiwa anapotak-
iwa kuanika ukweli, hutawaliwa na
hofu ya usalama wake katika jambo
hilo, kikwazo kikubwa cha kushind-
wa ‘kufungukani hofu ya usalama
wake na inaelezwa kuwa mzizi wa
vikwazo ni elimu duni katika eneo
hilo.

Hivi karibuni, wanafunzi wa
Shule ya Sekondari Mabibo, ji-
jini Dar es Salaam, walikusanyika
kutimiza ajenda yao ya pamoja ya
kuanzisha klabu, inayolenga kuwa-
tetea na kuwalinda katika masuala
ya hali za jinsia na vita dhidi ya uka-
tili wa kijinsia.

Mwajuma Idrisi, mwanafunzi wa
kidato cha nne katika shule hiyo,
anasema kuanzishwa klabu hiyo
ni furaha kubwa kwao wanafunzi,
huku akifafanua: “Tunaipongeza
TGNP Mtandao kwa kutuwezesha
kupata klabu ambayo imekuwa

zisha. PICHA: YASMINE PROTACE

Jamii haina
mwamko wa
kuchukuwa
hatua kwa
watu wa-
naofanya
matukio
hayo.

mkombozi katika shule yetu.”

Anaongeza kuwa, hilo ni jambo
linalowasaidia kufahamu jinsi ya
kujikinga na matukio ya ukatili wa
kijinsia, kupitia elimu.

Mwajuma, anaeleza kuwa, wao
wanafunzi hivi sasa wanajitambua,
kutokana na kuelimishwa jinsi ya
kutoa taarifa na ushirikiano, pale
wanapoona wamefanyiwa ukatili au
kuna jambo ambalo halijakaa sawa.

Binti huyo anaongeza kuwa, kla-
bu ya shuleni kwao imewasaidia ku-
patikana viongozi mbalimbali ndani
ya shule yao.

Anataja mambo wanayoyajadili,
ni kwamba klabu yao inazungum-
zia masuala ya ukatili wa kijinsia na
wanajifunza elimu katika mustaka-
bali salama, ikiwamol| hedhi salama.

Wito wa Mwajuma kwa TGNP

Mtandao, ni kwamba wawasai-
die kupata chumba cha kujisitili na
chumba cha ushauri mahali walipo
shuleni.

Anasema kutokana na kupatikaa
elimu kupitia klabu hiyo, sasa wa-
natarajia kutoa elimu hiyo walioi-
pata kwa wenzao wa shule jirani, ili
nao wanufaikle katika hatua inay-
ofanana na yao.

Mwanafunzi mwingine, Abdal-
lah Hamisi, anasema kuwa elimu
za ukatili wa kijinsia, zinapaswa ku-
tolewa katika maeneo yote, akiele-
kezea “mjini na vijijini” kwani ma-
tunda yake yataangukia kuisaidia
jamii kupambana na matukio hayo.

“Vijijini, ukatili upo,” anasema
Hamisi na kuongeza: “jamii haina
mwamko wa kuchukuwa hatua.
kwa watu wanaofanya matukio

Dawasa yatangaza ‘stop’ kilio maji
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kubadilisha maisha ya
wakazi wa Dar es Salaam
pamoja na Pwani.

VISIMA KIMBLJI, MPERA

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Dawasa, anazungumzia
kuhusu visima, akisema kuwa
mradi wa tatu ni wa uchim-
baji wa visima 20 katika eneo
la Kimbiji na Mpera ambavyo
vitazalisha maji lita milioni
260 kwa siku ambapo mradi
huo unatarajiwa kukamilika
Desemba mwaka huu.

Anataja mkakati wa mam-
laka hiyo kuwa umejikita
katika kukamilisha visima
vya Kimbiji kabla ya kwenda
Mpera.

“Mradi wa Kimbiji uli-

gawanywa kwenye awamu
mbili, awamu ya kwanza ili-
husu uchimbaji wa visima 20
na awamu ya pili ujenzi wa
miundombinu ya kusambaza
maji kabla ya kujua wingi na
ubora wa maji kutoka kwenye
Vyanzo vya maji chini ya
ardhi kuthitibishwa kwa
uhakika baada ya kuchimba,”
anasema Luhemeja
Anaongeza kuwa kutokana
na mkandarasi wa kwanza
aliyekuwa mgeni kushindwa
kurejea kazini Dawasa im-
eingia mkataba na mhandisi
mshauri mwingine ambaye
ni mzawa ili kuendelea na
kazi zilizobaki katika eneo la
kipaumbele la Kimbiji ambapo
amepewa muda wa miezi
sita kuanzia Julai Mosi hadi
Desemba 30 mwaka huu.

MAJI KISARAWE -PUGU

Mhadisi Luhemeja anau-
taja mradi wa nne kuwa ni wa
usambazaji wa maji kutoka
Kisarawe-Pungu- Gongo la
Mboto-Pugu Station-Air wing-
Ukonga hadi Majohe ambao
unatekelezwa kwa gharama
ya Sh. bilioni saba na kwamba
kukamilika kwa mradi huo
kutakuwa na maunganisho
mapya zaidi ya 50,000.

Anasema katika mradi huo
bomba kuu litakuwa na uwezo
wa kusafirisha maji lita 2,880
kwa siku ambapo wakazi zaidi
ya 450,000 watanufaika baada
va kukamilika.

MAJI MKURANGA

Mtendaji Mkuu anasema
kuwa mradi wa tano utatekele-
zwa katika mji wa Mkuranga
ambapo hali ya upatikani

wa maji si ya kuridhisha
kwani vyanzo vyote vya

maji vimekauka na kufanya
wakazi wa mji huo kutumia
maji yanayotiririka kutoka
kisima kilichochimbwa na
Dawasa mwaka 2015 kwa ajili
va utafiti.

“Hivi sasa mtandao wa
mabomba ya maji uliopo
wenye urefu wa kilomita
11 unahudumia watu 4,500
kati ya watu zaidi ya 25,500
ambao ni sawa na asilimia
17.6.” anasema Luhemeja na
kuongeza:

“Mkataba wa kwanza uta-
husu ujenzi wa tangi la uwezo
wa kuhifadhi lita 1,5000,000
na kazi zingine zitakazo-
fanyika ni ujenzi wa kisima au
“sump” na ufungaji pamp tatu
za kusukuma maji kutoka kwe-
nye kisima hadi kwenye tangi

hayo.”

Happiness Jaffar, mwanafunzi
wa kidato cha kwanza katika shule
hiyo, anasema kuwa wazazi wapati-
we elimu ambayo itakayosaidia ku-
jikinga na matukio yanayokinzana
na ustaarabu katika jamii.

Msichana anawashauri wazazi
kuwa karibu na watoto wao, ili wasi-
wafiche baya la ukatili wa kijinsia
linalowasibu.

KUTOKA [TGNP MTANDAO

Katika maoni yake, Ofisa Pro-
gramu Mwandamizi wa TGNP
Mtandao, Deo Temba, anasema
kuwa mazingira ya sasa yamegeuka
katika hatua mbaya, kwa kuanza
kutawaliwa na matukuo ya kijinsia,
watoto wa kiume kufanyiwa ukatili
wa namna hiyo.

la uchimbaji wa mtaro na ula-
zaji wa mabomba ya kupeleka
maji kwenye matangi.”
Anaongeza kuwa watu wa
Dar es Salaam na Pwani wa-
nahitaji maji hivyo ni kujumu
la Dawasa kuhakikisha miradi
hiyo iliyosainiwa na mingine
inasimamiwa vizuri kwani
itakuwa mkombozi na kubadil-
isha taswira ya tatizo la maji.

MLANDIZI MBOGA

Mhandisi Luhemeja anau-
taja mradi wa sita kuwa ni
wa kusafirisha maji kutoka
Mlandizi au Ruvu Juu hadi
Chalinze ambapo utasaidia
kuondoa kero ya maji katika
maeneo hayo kutokana na
kuongeza kwa watu na ujenzi
wa viwanda unaoendelea ka-
tika eneo la Mboga-Chalinze.



HABARI MBEYA
IS

Wananchi
waombwa
ushirikiano
rasilimali

Na Nebart Msokwa, MBARALI

SHIRIKA la Mbarali Water
Sanitation and Environmental
Conservation (Mweco), linalo-
jishughulisha na ufuatiliaji wa
matumizi ya rasilimali kwenye
miundombinu ya afya, lime-
waomba wananchi kutoa ush-
irikiano wakati wa kutekeleza
majukumu yake ili kuhakiki-
sha raslimali hizo zinatumika
ipasavyo.

Hayo valisemwa juzi wakati
wa uzinduzi wa mradi wa
ufuatiliaji wa raslimali za
umma (PETS) katika Sekta ya
Afya, na Mratibu wa Mradi
huo, Tatu Bester, ambapo
megeni rasmi alikuwa Ofisa
Maendeleo wa Wilaya hiyo,
Stephen Bitta kwa niaba ya
Mkuu wa Wilaya hiyo, Reuben
Mfune.

Alisema wananchi wana-
takiwa kutoa ushirikiano huo
kutokana na kwamba lengo
la shirika hilo ni kuhakikisha
jamii inapata huduma bora
za afya kama serikali ina-
vyokusudia wakati wa kuanza
kutekeleza miradi hiyo.

Tatu alisema mradi huo un-
atekelezwa katika kata tatu za
Wilaya ya Mbarali ambazo ni
Lugelele, Utengule Usangu na
Ruiwa ambazo zimejumuisha

“Awali mradi huu ulikuwa
unatekelezwa kwa kata nane,
lakini mwaka huu mradi
utatekelezwa katika kata tatu,
hivyo wananchi wanatakiwa
kutoa taarifa mbalimbali za
sekta ya afya watakapoulizwa
na maofisa wetu kwa lengo la
kuimarisha huduma,” alisema
Tatu.

Mkurugenzi wa Shirika hilo,
Terdey Mhagama, alisema
lengo kuu la mradi huo ni kuta-
ka kujua matumizi ya raslimali
fedha katika sekta ya afya na
miundombinu sambamba na
uimarishaji na usimamizi wa
rasilimali za umma.

Alisema mradi huo
utatekeleza shughuli za kutoa
mafunzo ya uchambuzi wa
taarifa, ushiriki katika miku-
tano mbalimbali na kwamba
mradi huo unafadhiliwa na
Shirika la The Foundation for
Civil Society.

Bita aliwataka watendaji wa
mradi huo kutoa taarifa ya Kile
watakachokuwa wamekibaini
kwa uongozi wa wilaya ili
kujadili juu ya changamoto
watakazokuwa wamezipata
wakati wa utendaji wao.

Alisema ndani ya wilaya
hiyo kuna baadhi ya changa-
moto katika idara ya afya
hivyo kwa wale watendaji wa
shirika hilo watakapoweza ku-
fika maeneo hayo wahakikishe
wanazifuatilia changamoto
hizo kwa kina na ziwe msaada
kwa taifa.

Mwanamke matatani kwa tuhuma wizi wa Kichanga

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani

Mbeya, linamshikilia Anna

Ezekia (23), mkazi wa
Matundasi wilayani Chunya kwa
tuhuma za kuiba mtoto mchanga
ajulikanaye kwa jina la Anjela An-
jely (09).

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Ulrich Matei, alisema
tukio hilo lilitokea Julai 21, mwaka
huu majira ya asubuhi.

Alisema mtuhumiwa pia ana
makazi mengine katika kata ya
Igamba wilayani Mbozi katika
Mkoa wa Songwe, na alikuwa na
mazoea na mama mzazi wa

kichanga hicho kwa maelezo ali-
kuwa anamtembelea mara kwa
mara nyumbani kwake. Alise-
ma baada ya Anna kutokomea
na kichanga hicho, mama wa
kichanga alitoa taarifa na ndipo
Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na
kufanya msako ambapo siku ya
kwanza waliambulia patupu.
Matei alisema Julai 22, majira ya
asubuhi kichanga hicho kilikutwa
kimetelekezwa na mtuhumiwa
la kikiwa hai ndipo walimsaka
mtuhumiwa na kumtia mbaroni.
“Huyu mtoto alifanyiwa vipimo
vya kiafya katika Hospitali ya
Wilaya ya Chunya na akabainika

yuko salama, hili ni tukio baya
sana maana hatujajua nia ya
mtuhumiwa ilikuwa nini na pen-
gine tungechelewa tungekuwa
ameshamuua,” alisema Kamanda
Matei.

Alisema Jeshi la Polisi linaen-
delea na uchunguzi, na kwamba
baada ya uchunguzi huo kukami-
lika, mtuhumiwa atafikishwa kwe-
nye vyombo vya sheria.

Aliwataka wazazi kuwa ma-
kini na watoto wao hasa watoto
wachanga ambao bado hawaji-
tambui kwa maelezo kuwa hao
ndio rahisi zaidi kuibiwa.

Katika tukio lingine, Matei
alisema jeshi hilo linamshikilia
Michael Watson (25), mkazi wa

wilayani Chunya kwa tuhuma za
kukutwa na silaha za moto zili-
zotengenezwa kienyeji.

Alisema tukio hilo lilitokea Julai
22 majira ya asubuhi, na kwamba
mtuhumiwa huyo ambaye ana-
daiwa kuwa mwindaji haramu,
alikutwa nyumbani kwake akiwa
na gobole mbili zilizotengenezwa
kienyeji na risasi 53 ambazo zina-
tumika kwenye bunduki hizo.

Vilevile alisema alikutwa na
fataki saba pamoja na unga wa
baruti akiwa ameuhifadhi kwe-
nye kopo, na kwamba silaha
hizo alikuwa anazitumia kwe-
nye uwindaji haramu wa wany-
amapori.

Emmanuel Kalinga ambaye ni msimamizi wa bustani ya shamba la miti Sao Hill, iliyopo tarafa ya kwanza Irundi akionyesha namna mche wa
mkaratusi ulioboreshwa unavyoandaliwa kwa wageni waliofika bustanini hapo kwa ajili ya kujifunza. PICHA: NPIGAPICHA WETU

Bodi za shule za CCM zamwangukia Magufuli

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BODI za shule za sekondari zi-
nazomilikiwa na Jumuiya ya Wa-
zazi wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) mkoani Mbeya, wamem-
womba Mwenyekiti wa Chama
hicho Taifa, Rais John Magufuli,
kusitisha utaratibu wa malipo kwa
kutumia namba ya kumbukumbu
ambao umeanzishwa.

Kwa mujibu wa utaratibu wa
mfumo huo, ada na michango
mingine inayokusanywa kwenye
shule hizo, zitakuwa zinaingizwa
kwenye mfuko mkuu wa jumuiya
kisha wenyeviti wa bodi watataki-
wa kuomba mafungu kwa ajili ya
uendeshaji wa shule.

Wakizungumza kwenye kikao
maalumu, wenyeviti wa bodi za
shule hizo walisema mfumo huo
sio mzuri na utaleta madhara ka-
tika uendeshaji wa shule hizo na
pengine kuporomosha hata ufau-

lu wa wanafunzi ambapo walise-
ma madhara hayo yameshaanza
kuonekana.

Mwenyekiti wa wenyeviti hao,
Stanery Mwangomile, alisema
katika Mkoa wa Mbeya shule za
wazazi zipo 14 na saba kati yake
zimeshaingia kwenye mfumo huo
na zingine saba bado na kwamba
mfumo huo umesababisha ma-
tokeo mabaya kwenye shule zilizo-
ingia kwenye mfumo.

“Agizo lilitolewa bila kushiriki-
sha bodi ambayo inajua changa-
moto za uendeshaji wa shule, tu-
naomba kukutana na Mwenyekiti
wetu Taifa ili tumweleze changa-
moto zinazoweza kusababishwa
na matumizi ya mfumo huu,”

alisema Mwangomile.
Alisema mfumo huo utasa-
babisha changamoto kwenye

uendeshaji ikiwamo kushindwa
kutatua baadhi ya mambo hasa
yanayotokea kwa dharura.

Alisema baadhi ya changa-
moto hizo ni chakula, magonjwa
ya dharura kwa wanafunzi na
matumizi mengine ambapo fedha
hizo zikisha kusanywa zitahitajika
mpaka kutuma maombi katika
ngazi ya taifa.

Naye Mwenyekiti wa Shule ya
Sekondari ya Ivumwe, Dk. Victo-
ria Kanama, alisema kutokana na
mfumo huo, baadhi ya shule am-
bazo zilianza kuutumia zimeshuka
kitaaluma tofauti na ilivyokuwa
awali kabla ya mfumo.

Alisema miongoni mwa shule
hizo ni Sekondari ya Meta ambayo
imekuwa ikifanya vibaya kitaalu-
ma tofauti na shule zile ambazo
hazijaingia kwenye mfumo wa
kukusanya mapato katika kapu
moja.

Dk. Kanama alisema watendaji
wa Jumuiya wamekuwa wakiin-
gilia utendaji wa shule pamoja na
bodi, hali ambayo itasababisha

shule hizo zishindwe kujiendesha
na kusababisha aibu ya kushuka
kitaaluma na pengine kupoteza
mwelekeo na sifa za shule hizo.

“Tuna mifano ya baadhi ya
shule ambazo zimeshaingia kwe-
nye mfumo huo kwa muda wa
miezi sita tu, lakini hadi sasa
zimeshuka kitaaluma sana, na sisi
tumeona tukikaa kimya hizi shule
zitabakia vichekesho kwa taifa,”
alisema Dk. Kanama.

Katibu Mkuu Jumuiya hiyo,
Erasto Sima, alisema lengo la
kuanzisha mfumo huo ni kuanga-
lia namna fedha hizo zinavyoweza
kutumika ili kuepukana na mad-
eni ambayo chama kimekuwa
kikidaiwa.

Alisema kama kuna shule
zitashindwa kutekeleza agizo hilo
wakuu wa shule hizo waondoke
kwani shule hizo sio zao ni mali ya
chama na wakishindwa waondoke
na kuziacha.
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Mtendaji, mgambo
wadaiwa
kumwomba
rushwa mahabusi

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa nchini (Takukuru) Mkoa wa
Dodoma inamshikilia Ofisa Mtendaji
wa Kata ya Mlowa Bwawani na askari
kanzu (mgambo), kwa kuomba na
kupokea rushwa ya Sh.400,000 kwa
mahabusi.

Mkuu wa taasisi hiyo mkoani hapa,
Sosthenes Kibwengo, alisema hayo
jana alipokuwa akizungumza na

waandishi wa habari kuhusu tukio hilo. r""-* -~ _
Aliwataja watuhumiwa hao kuwa ni . Eﬁ(ttljsz\ggl
Ofisa Mtendaji Luis Pearson ambaye | ;
anafanya kazi Kata ya Mlowa Bwawani ""'l'j" -E ERS lalrfaatibu
wilayani Chamwino na mgambo Jose- W | .‘ ' g mpango wa
phat Msambili. 5 " ![ e serikali kuha-
Kibwengo alisema watuhumiwa hao | ¥ o, Il I —38E | o Dodoma
waliomba rushwa kwa mahabusi mkazi ! TR m = |I li"] ] 1 na uratibu wa
wa Kkijiji cha Wiliko, Samwel Chilulumo. I : . | r [ ii' M ujenzi wa Mji
Alisema walimkamata Chilulumo na = e N N ll wa seri-
kumweka mahabusu ya kata kutokana " | Kkali, Meshack
na madai ya ugomvi wa kifamilia na il I S&W;{‘)’\fesha
kumtaka awape rushwa ya Sh. 600,000 | vvaandis%i wa
ili wamwachie huru. 1 - habari (ha-
“Huyu mahabusi aliomba apunguz- el L - | wapo pichani)
iwe kiasi hicho cha fedha na kufikia B n '--1 jengo fa Ofisi
Sh.400,000 na kuomba atolewe maha- ' i | vaRais Tawala

busu ili akatafute fedha hizo, lakini
alikataliwa na wakaamua kwenda
kutafuta mteja wa mbuzi 10 zilizoku-
wa nyumbani kwake ili ziuzwe kiasi
hicho kipatikane ndipo aachiwe huru,”
alisema.

Mkuu huyo alisema baada ya kupata
taarifa taasisi hiyo ilifanya uchunguzi
na kubaini kuna vitendo vya rushwa
na kuanza kulifanyia kazi suala hilo na
kuwabaini watuhumiwa hao.

Kibwengo alisema baada ya uchun-
guzi wao, walibaini mtuhumiwa Msam-
bili alikwenda kutafuta mnunuzi wa
mbuzi na kumpeleka mahabusi (Chilu-
lumo) kwa ajili ya kufanya majadiliano
va bei.

“Chilulumo ambaye alikuwa maha-
busi walienda naye nyumbani kwake
kuona mbuzi na kisha kurejea tena
mahabusu ndipo wakakubaliana bei,”
alisema.

Kibwengo alisema imethibitika
mnunuzi alitoa kiasi cha fedha hizo
ambazo watuhumiwa walizipokea na

kumwachia huru mahabusi huyo.

Hata hivyo alisema watuhumiwa
hao wanatarajia kufikishwa mahakam-
ani kwa ajili ya kusomewa mashta-
ka baada ya taasisi hiyo kukamilisha
uchunguzi wake.

Aliwataka wananchi kuendelea kutoa
taarifa pale wanapoona kuna uonevu
wa vitendo vya rushwa katika maeneo
mbalimbali mkoani hapa.

Sambamba na hilo, aliwataka wa-
tabia ya kuomba rushwa kwa jamii ili
kuwasaidia kutatua matatizo yanay-
owakabili, badala yake wafanye kazi
kulingana na maadili.

“Nawaomba watendaji muache
kufanya vitendo hivyo kwa sababu
ni kinyume na kifungu cha 15 (1) cha
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa namba 11 ya mwaka 2007,”
alisema Kibwengo.
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PSSSF yaboresha huduma Kielektroniki

Na Augusta Njoji,
DODOMA

FUKO wa Hifa-

dhi ya Jamii kwa

Watumishi ~ wa

Umma (PSSSF)

umeanza kutumia mfumo

wa kielektroniki kuendesha

shughuli zake ili kupunguza

matumizi ya karatasi na kuon-

dokana na malalamiko ya up-

otevu wa nyaraka za wana-
chama wake.

Hayo yalielezwa jana na

Meneja Kiongozi Uhusiano wa

mfuko huo, Eunice Chiume,
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari, jijini
hapa.

Alisema mfumo huo unatu-
mika kuhifadhi kumbukum-
bu mbalimbali na husaidia
kuongeza ufanisi, kupunguza
matumizi ya karatasi na utun-
zaji wa uhakika wa kumbu-
kumbu. “Kwa hiyo mtu aki-
leta barua masijala inaingizwa
kwenye mfumo inamfikia ofi-
sa husika kwa kutumia mfumo
na si tena kutembeza faili. Na
hata kushughulikiwa kwake

ni haraka kwa kuwa ukiingia
kwenye mfumo unaona ipo
kwa nani na imeshughulikiwa
kwa hatua gani,” alisema.

Kuhusu mfumo wa malipo
kwa njia ya mtandao (GePG),
Chiume alisema unatumika
kukusanya michango ya wana-
chama, mapato ya uwekezaji
na mengine.

Alibainisha kuwa mfumo
huo umesaidia mwajiri kuji-
fanyia tathmini ya michango
inayoletwa PSSSF, kujitengen-
ezea ankra za malipo, kuten-
geneza kumbukumbu namba

za malipo, kuweka hesabu
sawa, kuwezesha utoaji risiti
kwa wakati.

“Huu mfuko umeongeza
uwazi, ufanisi, kukusanya
michango kwa wakati, ma-
wasiliano rahisi na kutambua
wanaowasilisha  michango,”
alisema.

Aidha, alisema mfuko huo
kwa mwaka huu ulishiriki
Maonyesho ya 43 ya Kimataifa
ya Sabasaba ambapo jumla ya
wastaafu 381 na wanachama
wengine na wananchi 1,040
walihudumiwa.

-

p| 2 Mikoa na
Serikali za Mi-
taa walipotem-
belea eneo hilo
jana kuangalia
maendeleo ya
ujenzi wa mji
huo eneo la
Dodoma. PI-
CHA: IBRAHIM
JOSEPH

Abiria wa treni waendelea na safari

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

ABIRIA 1,294 wa treni
iliyokuwa ikitoka  Dar es
Salaam kwenda Kigoma
ambao walikwama kwa zaidi
ya saa 15 kutokana na ajali
ya treni ya mizigo iliyotokea
eneo la Makutupora, wa-
meendelea na safari.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mkuu wa Wilaya ya
Dodoma, Patrobas Katambi,
alisema abiria hao waliondo-
ka kituo cha Dodoma usiku
wa jana.

“Kutokana na changamoto
waliyoipata kwa kushinda
siku nzima Dodoma kila
abiria amepewa Sh. 8,000
kwa ajili ya chakula kabla ha-
wajaanza safari kutoka kituo
cha Dodoma,” alisema.

Katambi alisema amekaa
kikao cha muda na uongozi
wa Shirika la Reli Tanzania
(TRC) Stesheni ya Dodoma
na kuelezwa sababu ya kuk-

wama abiria hao ambazo ni
kutokana na ajali hiyo.

“Nimefika hapa baada ya
kuletewa malalamiko na
baadhi ya abiria wenzenu
ofisini kwangu, nikaona
nifike kujionea kuna nini
kilichotokea. Lakini naomba
niwajulishe kutokana na
ajali hiyo wasingeweza ku-
waruhusu kuondoka hapa
mpaka mafundi wakamilishe
kazi hiyo,” alisema.

Katambi alisema alijul-
ishwa kuwa ajali hiyo ilitokea
baada ya treni hiyo ya mizigo
iliyokuwa na mabehewa 17
iliyokuwa ikitokea stesheni
ya Saranda kuingia Makutu-
pora, breki zake zilishindwa
kufanya kazi na kuanguka
kwenye stesheni ya Makutu-
pora.

“Katika ajali hiyo mabe-
hewa hayo yaliharibika na
kuharibu pia miundombinu
yareli, hivyo mafundi waliku-
wa wakiendelea na kuondoa
mabehewa yaliyoanguka na

kutengeneza miundombinu
hiyo,” alisema Katambi.

Alisema baada ya kumal-
iza shughuli hiyo ya mafun-
di, ndipo treni ya abiria
ikaruhusiwa kuendelea na
safari.

Mkuu wa Wilaya alifafanua
kuwa aliagiza uongoziwa TRC
kuwapa huduma ya chakula
kwa usiku huo na kuhakiki-
sha kuwa abiria wa treni hiyo
wanatumia huduma ya choo
bila kutozwa fedha yoyote
hadi watakapoondoka kwe-
nye stesheni hiyo. Juzi abiria
hao walimlalamikia Katambi
kuwa wamekwama kuende-
lea na safari huku uongozi wa
TRC ukishindwa kuwaeleza
sababu ya kukwama kwao na
wala kuwapatia huduma.

Mmoja wa abiria hao, Eli-
fasi Masawe, aliyekuwa ak-
ienda Kigoma alizitaja baadhi
ya changamoto walizokutana
nazo katika stesheni hiyo
kuwa ni  kutozwa huduma
ya choo pamoja na kuzuiliwa

kutumia maji katika kituo hi-
cho.

“Tulianza safari yetu Dar
es Salaam Julai 22 majira saa
9:00 alasiri na tulifika stesh-
eni ya hapa Dodoma juzi
majira ya saa mbili asubuhi
na kushinda kutwa nzima
huku tukikabiliwa na baadhi
ya changamoto, “alisema.

Naye Sifa Ramadhani alise-
ma tangu walipofika stesheni
hiyo hakuna huduma yoy-
ote waliyopewa na uongozi
wa TRC na kuahidiwa kuwa
wangepewa fedha za chakula
lakini hawakutekeleza.

“Hakuna mtu aliyepan-
ga tukwame hapa, lakini
wangetujulisha ukweli
kuwa safari yetu imekwama
hadi muda fulani ili tufanye
maarifa mengine maana
wengine tuna watoto wa-
dogo. Tungeweza kuwatafuta
ndugu zetu hapa Dodoma
Mjini tukapumzika huko kwa
muda kwanza kuliko kupata
shida hii,” alisema.
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Mkuu wa Idara ya Misitu na Mali zisizorejesheka kisiwani Pemba, Said Juma Hamad (kushoto), akitoa maelezo ya mazingira yaliyopo ya
mashamba vya serikali Mkoa wa Kaskazini Pemba kwa Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar Balozi Seif Ali Idd. PICHA: RAHMA SULEIMANI

Waonywa kutumia chokoleti ‘sindano’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZAZI na walezi
wametakiwa
kuepuka ku-
wanunulia wa-
toto wao chokoleti zilizoten-
genezwa mfano wa bomba
la sindano kutokana na kuin-
gizwa nchini kimagendo bila
kuthibitishwa ubora na usala-
ma wake kwa watumiaji.
Mkurugenzi wa Udhibiti Us-
alama wa Chakula wa Mamlaka
ya Chakula na Dawa Zanzibar
(ZFDA), Dk. Khamis Ali Omar,
alisema hayo juzi alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake, Mombasa
Mjini Zanzibar, kuhusu uwepo
wa bidhaa hiyo katika soko.
Alisema mwingizaji wa bid-

haa hizo hakupita katika ofisi
yake, hivyo bidhaa hizo bado
hajizasajiliwa wala kupita ka-
tika maabara yao kujulikana
ubora na usalama wake. Dk.
Khamis alisema ZFDA kwa
kushirikiana na vyombo ving-
ine vya uchunguzi, inaendelea
kumtafuta mfanyabiashara ali-
yeziingiza bidhaa hizo nchini
kinyume cha sheria na akipa-
tikana atafikishwa katika vyom-
bo vya sheria.

“Jukumu la ZFDA kwa sasa
ni kuziondoa katika soko ku-
tokana na kutokidhi vigezo
na wakati huo huo kwa kush-
irikiana na vyombo vingine,
tunamtafuta mfanyabiashara
huyo ili tumpeleke katika vy-
ombo vya kisheria,” alisema.

Naye Mkuu wa Kitengo cha
Usajili wa Bidhaa kutoka ZFDA,

Khadija Ali Sheha, alisema bid-
haa hiyo si halisi kwa vile haio-
nyeshi hata kampuni au kiwan-
da kilichotumika kutengeneza.

Alisema katika vifungashio
vya bidhaa hiyo, imeandikwa
inatoka China lakini hakuna
maelezo ya ziada kuelezea ki-
wanda kilichotumika na jimbo
husika nchini China ili kufua-
tilia zaidi.

Kuhusu kifungashio chake,
alisema bidhaa hiyo inam-
laghai mtoto, hivyo inaweza
kupelekea athari kubwa kwa
watoto siku za mbele. “Kifun-
gashio kinamlaghai mtoto la-
kini kinaweza pia kusababisha
watoto hata kutumia mabom-
ba ya sindano ya kawaida kutia
maji au juisi wakaanza kutumia
na mwisho kupata maambukizi
mbalimbali,” alisema Khadija.

Kutokana na hali hiyo, alise-
ma tayari mamlaka inaendelea
kuzichunguza bidhaa hizo ka-
tika maeneo tofauti ili zisiwapo
katika soko. Mohamed Shadhil
Shauri, Mkuu wa Ukaguzi wa
Chakula ZFDA alisema tayari
wamekagua maduka 25 ya mji-
ni kazi hiyo itaendelea maeneo

Alisema kuna uwezekano
wa bidhaa hizo kupitia ka-
tika bandari bubu au vituo
vya forodha bila kufahamika
vyema hasa kwa wale wafan-
yabiashara wanaochanganya
bidhaa tofauti katika kontena
moja.

Jumla ya maboksi 24 yenye
chokoleti 600 tayari yame-
kamatwa katika maduka mbal-
imbali ili kuondolewa katika
soko.

SMZ kutoa uamuzi ukaguzi mashamba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi,
amesema Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar itatoa uamuzi
baada ya kukamilisha uhakiki
wa mashamba yote yaliyoko ka-
tika maeneo mbalimbali.
Amesema uamuzi huo pamo-
ja na mambo mengine, utazin-
gatia pia kuwapa wananchi ili
wayaendeleze kwa kilimo hasa
yale yaliyokosa usimamizi na
kuyaendeleza kwa muda mrefu
na kusababisha uzalishaji mdo-
go wa mazao ikiwamo karafuu.
Balozi Iddi alisema hayo
juzi wakati akiendelea na ziara
yake kisiwani Pemba akikagua

mashamba yanayomilikiwa na
serikali yaliyomo ndani ya Mkoa
wa Kaskazini Pemba.

Alisema umefika  wakati
mashamba ya serikali yawe
na uwezo kamili wa uzalishaji
kama yalivyo ya watu binafsi
na pale inaposhindikana ku-
kosa huduma za usafishaji ni
vyema ukaandaliwa utaratibu
na taasisi zinazohusika kuwapa
wananchi wale wenye nia ya
kuyaendeleza kwa kilimo.

Alisema Serikali ya Zanzibar
iko tayari kuridhia Wizara ya
Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvu-
vi kuandaa utaratibu wa kutoa
ajira kwa vijana ili yasafishwe
mashamba yote ya serikali am-
bayo hukaa muda mrefu na ku-
poteza uzalishaji.

Balozi Iddi alisema usafishaji
wa mashamba hayo utaka-
oongeza mapato ya taifa, lakini
kwa upande mwingine fursa
hiyo itatoa ajira kwa vijana wa-
takaokuwa tayari kufanya kazi
hiyo ya kizalendo ya kuokoa
uchumi wa taifa.

Aliushauri uongozi wa Wiz-
ara ya Kilimo mbali na kufanya
uhakiki ~ utakaongozwa na
wakuu wa wilaya wa kuyat-
ambua mashamba ya serikali,
pia kuzingatia wananchi wal-
iojitolea kuyasafisha baadhi ya
mashamba hayo bila kushurut-
ishwa. Makamu wa Pili wa Rais
alisema uhakiki huo uwaan-
dalie wananchi hao njia na
namna ya kuandika maombi
na kuyapeleka serikalini kupitia

kwa masheha na wilaya zao ya-
takayotoa utaratibu wa kumilik-
ishwa katika matumizi yake.

Akitoa ushauri wa kunawir-
ishwa kwa mashamba ya serika-
li, Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa, Serikali
za Mitaa na Idara Maalum za
SMZ, Shamata Shaame Khamis,
alisema ni vyema vikatumiwa
vikosi vya SMZ  wakiwamo
watu wa Chuo cha Mafunzo
katika usafishaji wa mashamba
hayo.

Shamata alisema hatua hiyo
ya dharura inaweza kusaidia
kipindi hichi cha mpito kuele-
kea mafunzo ya msimu wa vuli
ambao hutegemea kuzalisha
mazao mengi hasa lile la uchu-
mi wa taifa la karafuu.

Awaonya
walimu
kuhusu
unyanyasaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar,
Riziki Pembe Juma, amewa-
taka walimu wa shule za
sekondari kuwa na imani na
lugha nzuri kwa wanafunzi
wao ili wafanikiwe katika
masomo yao.

Akizungumza na walimu wa
shule za ukanda wa Ma-
gharibi na Mashariki Kiel-
imu, katika ukumbi wa Suza
Mchamdogo na Benjamin
Kongwe, Wete, aliwataka
kujirekebisha ili kuweka hes-
hima na nidhamu katika fani
ya uvalimu.

Riziki alisema kumekuwapo
na malalamiko kutoka kwa
wazazi ya baadhi ya walimu
kuwatolea lugha chafu wa-
nafunzi na hata kuwakatisha
tamaa hali inayosababisha
baadhi ya wanafunzi kuacha
shule na kuzurura mitaani.

Pia aliwataka kushirikiana
vyema na wazazi na kuwa
na subira katika utendaji wa
kazi zao pamoja na mata-
tizo madogo yanayowakabili
huku akiwahakikishia kuwa
wizara inaendelea kuyatatua.

Aidha, aliwaomba kuzidi-
sha bidii katika ufundishaji
huku akiendelea kuwa-
hakikishia kuwa Wizara va
Elimu itaendelea kuzinunua
alama za ufaulu wa daraja la
kwanza kwa kila somo kwa
mwalimu yeyote atakaye-
faulisha alama hizo.

Waziri pia aliwahakikishia
kuwa ataendelea kuwatetea
walimu kwa Rais wa Zanzibar
katika kuwaongezea maslahi
kutokana na juhudi kubwa
walizo nazo, huku akiwataka
kuendeleza jitihada hizo ili
kupiga hatua katika sekata la
elimu nchini.

Kuhusu dhana ya baadhi
ya watu kudai kuwa vyuo
vya ualimu vimefutwa,
waziri huyo alisema hakuna
chuo kilichofutwa bali ni
kukuzwa vyuo hivyo na
kuingizwa katika Chuo Kikuu
cha Taifa Zanzibar (SUZA) ili
kuongeza ufanisi wa ufundis-
haji kwa walimu katika ngazi
mbalimbali. Naye Katibu
Mkuu wa Wizara hiyo, Dk.
Idrissa Muslim Hija, alisema
hakuna njia ya mkato katika
kupata mafanikio na uon-
gozi, hivyo aliwataka walimu
kuwa wabunifu katika kazi,
kutumia fursa zilizopo, bidii
va kazi na heshima. Alisema
hali hiyo ndiyo itakay-
owawezesha kuonekana na
kuweza kupata nafasi za juu
za uongozi katika nchi.
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Wataka upandaji
miti uwe endelevu

Na Elizabeth Zaya

VIONGOZI mkoa wa Geita na
la miti la Biharamulo mkoa-
ni humo wamewataka wananchi
kupanda miti kwa manufaa ya
sasa na vizazi vijavyo.

Hayo yalisemwa na vion-
gozi hao baada ya kutembelea
shamba la miti Sao Hill mkoani
Iringa, linalosimamiwa na
Wakala wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS).

Walizuru eneo hilo kwa lengo
la kujifunza shughuli mbalimba-
li za uendeshaji katika shamba
hilo.

Kiongozi wa msafara huo
ambaye pia ni Mkuu wa Wilaya
ya Chato, Mtemi Msafiri,
alisema wameona ni vyema ku-
jifunza katika shamba hilo kwa
sababu ndilo shamba kongwe
na kubwa zaidi miongoni mwa
mshamba yanayosimamiwa
TFS.

“Shamba la miti Sao Hill
ndilo shamba kubwa zaidi kati
ya mashamba yote ya serikali
na ni Nguzo ya maendeleo, na
mkombozi wa mazingira wa
Wilaya ya Mufindi na mikoa
ya Nyanda za Juu Kusini nasi
tumeona ni vema tujifunze
kutoka kwa wenzetu.

“Tumejionea jinsi shamba
hili lilivyo kuwa kichocheo
kikubwa cha ukuaji wa sekta
ya viwanda vidogo na vikubwa
vya uchakataji wa mbao, lina-
vyosaidia kuongezeka kwa ari
ya upandaji wa miti na utunzaji
wa mazingira kwa wananchi
wanaolizunguka,” alisema
Msafiri.

Aidha, alisema pia wameele-
zwa kuwa wananchi wa Wilaya
za Mufindi, Kilombero na jamii
jirani wamekuwa wakipatiwa
gawio la asilimia tano ya mra-
baha kila mwaka.

Alisema ni wazi shamba hili
lina mchango mkubwa katika
maendeleo, alisema Msafiri.

Mkurugenzi wa Rasilimali
Misitu na Nyuki TFS, Zawadi
Mbwambo, alisema shamba hilo
l[imehamasisha kwa kiwango
kikubwa upandaji wa miti kwa
jamii inayolizunguka ambapo
pia hutoa msaada wa mafunzo
na miche ya miti kwa ajili ya
kupandwa ili kupambana na
uharibifu mkubwa wa misitu
unaoendelea nchini.

“Takribani hekta 372,000 ya
misitu inapotea kila mwaka na
ili misitu hii isiweze kupotea
tunatakiwa tuendelee kupanda
angalau hekta 185,000 kwa
mwaka kwa hapa Mufundi na
ukanda wote wa Nyanda za Juu
Kusini,” alisema Mbwambo.

Meneja wa Shamba la Miti la
Biharamulo, Thadeus Shirima,
alisema kupitia ziara hiyo
anaamini kutakuwa na uelewa
wa pamoja wa umuhimu wa
shamba hilo katika kuleta
maendeleo katika Kanda ya
Ziwa na Tanzania nzima.

Watumishi manunuzi wakumbushwa uadilifu

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AIBU Waziri wa Fedha
na Mipango Dk. Ashatu
Kijaji, amewaagiza wa-
tumishi wa serikali na
wadau wanaohusika na zabuni
za manunuzi kuwa waadilifu na
wazalendo. Katika maagizo yake,
waziri huyo aliwaagiza wajumbe
wa Bodi za Zabuni, watendaji wa
vitengo vya ununuzi, ukaguzi wa
ndani na nje wa taasisi za serikali,
kutanguliza uzalendo na uadilifu
katika manunuzi ya umma.
sha, katika uzinduzi wa kongama-
no la saba la mwaka la usimamizi
wa umma lililoandaliwa naMam-
laka ya Udhibiti wa Ununuzi wa
Umma (PPRA), Dk. Ashatu alise-
ma kwenye bajeti ya serikali zaidi
ya asilimia 75 inatumia kwenye

manunuzi ya umma hivyo kila
mtaalamu awe mwadilifu.

“Eneo hili la manunuzi ni
muhimu katika kutekelezwa mi-
radi ya maendeleo, hivyo kila
mtaalamu akiliheshimu na kutan-
guliza uzalendo na uadilifu taifa
litafikia mipango yake yote iliyoji-
pangia katika kufikia kiuchumi wa
kati na uanzishwaji wa viwanda
kabla ya mwaka 2025,” alisema.

Dk. Ashatu alipongeza PPRA
kwa kufanya ukaguzi kwenye
taasisi za umma na kuokoa zaidi
ya Sh. bilioni 46 sawa na asilimia
23 ya taasisi zilizokaguliwa.

“Lakini lazima tujiulize kwanini
tunasubiri kukaguliwa hiyo ni
kukosa kulitendea haki taifa letu
pia  tunakosa uzalendo, hivyo
kila mmoja ahakikishe anatimiza
wajibu wake katika nafasi yake,”
alisema Naibu Waziri.

Aidha, aliagiza taasisi zote

za umma kuhakikisha zina-
tumia mfumo wa kimtandao wa
manunuzi (E Procurement) na
hawatasita kuzifungia taasisi zisi-
zotumia mfumo huo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa PPRA,
Mhandisi Leonard Kapongo, alise-
ma kauli mbinu ya kongamano
hilo ni: “Manunuzi katika miradi
mikubwa kuelekea uchumi wa
viwanda.” Alisema uchumi wa
viwanda utafikiwa endapo maofi-
sa hao watazingatia sheria za
manunuzi katika miradi mikubwa
inayotekelezwa nchini.

Kapongo alisema PPRA ni
muhimu katika kuisaidia serikali
kutimiza malengo, kwani katika
ukaguzi waliofanya karibuni ka-
tikamanunuzi kwenye malipo ya
makandarasi walibaini kufanywa
malipo kinyume cha utaratibu na
kuokoa zaidi ya Sh. bilioni 46.

Alisema anaamini ukaguzi huo

ungefanyika katika taasisi nyingi
ungeokoa fedha zaidi ya hizo na
kuwezesha serikali  kutimiza
malengo yake.

Aliongeza kuwa wameshindwa
kukagua taasisi zote za umma,
kutokana na changamoto
ya ufinyu wa bajeti.

Kwa upande wake Kaimu Mwe-
nyekiti wa Bodi ya PPRA, Profesa
Sufian Bukurura, alisema taasisi
ina upungufu wa wafanyakazi.

Alisema kwa sasa wapo 74 na
mabhitaji ni watumishi 152, hivyo
aliomba serikali kuwaongezea
wafanyakazi.

“Tukiongezewa bajeti na wak-
aguzi itatuwezesha kufanya uk-
aguzi zaidi ya taasisi 100 tuna-
zofanya sasa kati ya taasisi 540,
mfano sasa tumekagua taasisi
100 tukaokoa zaidi ya Sh. bilioni
46, je, tungekagua zote zilizopo
tungeokoa zaidi,” alisema.
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Meneja Mauzo wa Kampuni ya Mbegu ya Seedco, Daniel Ulimboka (kulia), akifafanua juu ya mbegu za tikiti zinazozalishwa na kampuni hiyo
katika maonyesho za teknolojia ya kilimo yaliyoandaliwa na Baraza la Nafaka la Afrika Mashariki, katika eneo la kituo cha utafiti wa kilimo
cha Tari, Seliani jijini Arusha jana. PICHA: WOINDE SHIZZA

Kahama kujengewa hospitali ya kisasa

Na Mohab Dominick,
KAHAMA

JUMUIYA ya Waislam ya Is-
tigaamah Muslim Community
(IMCOT), inatarajia kujenga hos-
pitali ya kisasa ya rufani katika
Wilaya ya Kahama mkoani Shin-
yanga.

Hayo yamebainishwa juzi
na Mwenyekiti wa Istigaamah
Wilaya ya Kahama, Aley Abeid,
katika mkutano na wanahabari.

Alikuwa akizungumzia ujio wa
Balozi wa Oman nchini Ally Ab-

dallah Al-Mahruk wilayani humo.
Abeid alisema kuwa ziara
ya Balozi  wilayani Kahama
ni kutembelea matawi ya Is-
tigaamah pamoja na kukagua
maeneo yanayomilikiwa na taasi-
si hiyo ikiwamo eneo linalotaraji-
wa kujengwa hospitali ya kisasa,
itakayohudumia watu wote bila
kujali imani za dini zao.
Alifafanua  kuwa miongoni
mwa miradi hiyo ni pamoja na
ujenzi wa hospitali ya kisasa
ambayo bado gharama yake hai-
jabainishwa inayotarajiwa kuwa

na vipimo vya kisasa na watajita-
hidi kuweka wataalamu wa ma-
gonjwa mbalimbali na kwamba
wanachohitaji kwa sasa ni ush-
irikiano wa viongozi wa dini,
pamoja na wa serikali ya wilaya
na mkoa wa Shinyanga.

Alisema kuwa wamefikia
uamuzi huo ili kuwaondolea
adha wananchi ya kwenda ka-
tika hospitali za rufani kufuata
matibabu ya magonjwa sugu
na badala yake watahakikisha
huduma zote zinapatikana ka-
tika hospitali hiyo. Sambamba na

ujenzi wa hospitali hiyo kubwa,
taasisi hiyo pia imedhamiria ku-
jenga msikiti mkubwa wa kisasa
wilayani Kahama utakaokuwa
na ghorofa tano hadi sita kuto-
kana na wilaya hiyo kutokuwa
na msikiti mkubwa wenye uwezo
wa kubeba waumini wengi kwa
wakati mmoja. Aidha, utatumiwa
pia nyakati za sikukuu na ma-
kongamano mbalimbali yanay-
owakutanisha pamoja Waislamu
wengi na pia kumaliza tatizo la
baadhi ya sala na dua kufanyikia
viwanjani.
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JImm—== Bobi Wine atangaza nia

kumng’oa Museveni

Kenya
kutaifisha
shirika lake
la ndege

NAIROBI, Kenya

NI rasmi sasa mchakato wa kulitaifi-
sha Shirika la Ndege la Kenya Air-
ways (KQ) umeanza baada ya bunge
la nchi hiyo kupitisha kwa pamoja
ripoti ya kamati ya uchukuzi inayo-
taka serikali kusimamia shirika hilo.

Serikali ya Kenya inamiliki asilimia
48.9 ya hisa za shirika hilo ambalo
limekuwa likipata hasara kila mwaka
wa kifedha.

Hata hivyo wabunge wametofau-
tiana kuhusu jinsi ya kulipa madeni
va KQ, baadhi wakisema wananchi
walipa kodi hawastahili kugharamia
makosa ya usimamizi yaliyofanywa
na watu binafsi.

Kupitishwa kwa ripoti hiyo im-
emaamisha kuwa serikali ya Kenya
italazimika kulipa madeni yote ya
KQ kabla ya kutaifishwa.

Hatua ya kulitaifisha KQ inachuku-
liwa ili kulinusuru na madeni yanay-
oendelea kuongezeka.

Shirika la Air france - KLM, lina-
miliki asilimia 7.8 ya hisa za shirika
hilo la ndege. Asilimia 38.1 ya hisa
inamilikiwa na kampuni zinazoikope-
sha Kenya airways.

Kenya Airways ilipendekeza
kusimamia Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Jomo Kenyatta (JKIA)
kwa muda wa miaka 30, ili kuimari-
sha mapato yake, baada ya kupata
hasara ya dola bilioni mbili mwaka
2017, mpango uliokataliwa na kamati
ya bunge kuhusu uchukuzi.

Kamati ya bunge badala yake
ilipendekeza kwamba shirika hilo
litaifishwe, katika ripoti iliyowasil-
ishwa bungeni Juni 18.

Kadhalika, wabunge wametaka
wamiliki wa sasa wa hisa za shirika
hilo wagharamie hasara. Pia wame-
kubaliana kwamba serikali itabeba
mzigo wa kulipa madeni yote.

Kupitishwa kwa ripoti hiyo ni
hatua inayotoa fursa ya kuanza kwa
mchakato wa kuangazia maslahi
va wafanyakazi wa KQ ikiwamo
kusawazisha kiwango chao cha
mishahara na majukumu yao jinsi
ilivyopendekezwa katika ripoti.

Kenya Airways, litapata msamaha
wa kulipa kodi kwa muda maalum
ili kuiwezesha kutekeleza shughuli
zake bila matatizo ya kifedha.

Ripoti pia inapendekeza kwamba
mamlaka ya safari za anga KAA,
JKIA na KQ, viwekwe chini ya usi-
mamizi mmoja.

Mwenyekiti wa shirika hilo, Mi-
chael Joseph, katika mahojiano na
Shirika la Habari la Reuters alisema:
“Utaifishaji ni muhimu sana ili
tuweze kushindana kwa kiwango
sawa. Sio tu tunachotaka, bali ni kitu
tunachohitaji”

Alisema Shirika la ndege la Ethio-
pia limefanikiwa kwa kiasi kikubwa
kwa sababu linasimamiwa na
serikali. Hata hivyo, wasimamizi wa
shirika la ndege la Air France -KLM,
hawakuweza kupatikana wakati wa
kutayarisha ripoti hiyo. VOA

KAMPALA, Uganda

MBUNGE wa Jimbo la Kyadondo

Kwa sasa Wine, anakabiliwa na
mashtaka ya uhaini baada ya ku-
kamatwa mwaka jana akituhumiwa

Mashariki nchini Uganda, Robert Ky- Ili Ku- kuushambulia msafara wa Rais

agulanyi ‘Bobi Wine’, ametangaza fanikisha Museveni baada ya mkutano wa

azma yake ya kuwania urais nchini nia yake kisiasa.

humo 202L. hiyo, Wine Wine alieleza kuwa aliteswa na
Ili kufanikisha nia yake hiyo, Wine :'J'aelz('l?(; si kupigwa akiwa mikononi mwa

amezindua kikosi kitakachoendesha Kitaka- Jeshi la Polisi Agosti mwaka jana,

kampeni yake ya kuwania urais 2021.  choendesha tUhuma ambazo maofisa wa seri-
Umaarufu wake miongoni mwa vi- kampeni kali wanazikana.

jana nchini Uganda umeonekana ni yake ya ku- Mwanamuziki huyo ambaye

changamoto kwa Rais Yoweri Musev- wania urais hivi majuzi alijiunga na siasa ame-

eni ambaye kwa sasa ana umri wa mia- 2021. thibitisha kwamba atampinga Rais

ka 74 na anatarajiwa kuwania muhula

1

wa sita madarakani.

Museveni katika kinyanganyiro
cha urais kama mgombea huru na

hivyo basi kumaliza uvumi ulioku-
wa ukienea kuhusu uamuzi wake.

Akizungumza na Gazeti la Fina-
cial Times baada ya kufanya ma-
hojiano na Shirika la Habari la AP,
Wine alisema: “Tuliamua kwamba
tutaupinga utawala huu, hivyo nita-
wania urais”

Aliliambia gazeti la Financial
Times kwamba zaidi ya wabunge
50 wakiwamo 13 kutoka chama
tawala cha Rais Museveni cha Na-
tional Resistant Movement NRM
waliunga mkono ugombeaji wake
na hivyo kumpatia ujasiri wa ku-
gombea kiti hicho. BBC

i

Waziri Mkuu mpya wa Uingereza, Boris Johnson (kushoto) akisalimiana na Malkia Elizaberth muda mfupi baada
ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi. PICHA: AP

Boris kuunda serikali akiruhusiwa

LONDON, Uingereza

WAZIRI Mkuu mpya wa Uingereza, Boris
Johnson, ataanza mchakato wa kuunda
serikali yake baada ya kuapishwa rasmi
na kupokea wadhifa wa Waziri Mkuu ku-
toka kwa mtangulizi wake, Theresa May.

Kiongozi huyo mpya wa chama cha
Conservative atachukuwa rasmi hatamu
ya uongozi baada ya kukutana na Malkia
katika Ikulu ya Buckingham Palace.

Baada ya kuingia Downing Street, Boris
anatarajiwa kutangaza sehemu ya baraza
lake la mawaziri, ikiwa ni pamoja na Wazi-

MaambukKizi mapya 14 yatangazwa

KINSHASA, Congo

WIZARA ya Afya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC),
imetangaza maambukizi mapya
14 ya Ebola katika mkoa wa Kivu
Kaskazini na lturi.

Maambukizi hayo mapya va-
meripotiwa kutokea katika mji wa

Beni, Mandima na Mutwanga.

Mbali na maambukizi hayo, watu
wengine sita waliokuwa wameam-
bukizwa virusi vya ebola wame-
fariki dunia.

Ugonjwa wa ebola umesababisha
vifo vya watu zaidi ya 1,700 na
wengine zaidi ya 2,000 kuambiki-
zwa tangu Agosti 2018. RFI

ri wa Fedha na yule wa usalama wa ndani.

Vyanzo vya habari karibu na Boris
vinaripoti kuwa viongozi wa ngazi ya juu
watakuwa wale wanaoegemea uongozi
wa Uingereza ya sasa.

Pia, anatarajiwa uchukua nafasi hiyo
kuongeza idadi ya wanawake katika
baraza la mawaziri na kuimarisha uwak-
ilishi wa makundi ya jamii zilizotengwa.

Johnson alimshinda mpinzani wake
Jeremy Hunt kwa kura 92,153 dhidi ya
46,656.

Katika hotuba yake baada ya ushindi
huo, Meya huyo wa zamani wa mji wa
London aliahidi kuwa ataiwasilisha Brex-
it, kuiunganisha nchi.

Akizungumza mjini London, alisema:
“Tutaipa nchi nguvuTutaiwasilisha Brex-
it kufikia Oktoba 31 na kuchukua fursa
zote zitakazotokana na muamko mpya.
Tutajiamini upya na tutainuka upya na
kuondosha shaka na fikra za kutojiami-
ni.” BBC
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Mume afungwa jela miaka 2
kuua mke bila kukusudia

Na Hellen Mwango

Mhandisi Novat Kaberwa, amehukumiwa
kwenda jela kutumikia kifungo cha miaka
miwili baada ya kukiri kosa la kumuua
mke wake Clara Munishi bila kukusudia.

Kaberwa ambaye muda wote alikuwa
akiangua kilio tangu apande kizimbani ali-
somewa hukumu yake jana mapema saa
4:20 asubuhi.

Hukumu hiyo ilitolewa na Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, iliyopewa mamlaka
ya kusikiliza kesi za mauaji iliyoketi chini
ya Naibu Msajili Pamela Mazengo.

Akisoma hukumu hiyo, Msajili alisema
mshtakiwa ni mkosaji wa mara ya kwanza,
lakini mahakama yake imeangalia mad-
hara yaliyotokana na kusababisha kifo ni
makubwa.

“Pamoja na kwamba mshtakiwa ni
mkosaji wa mara ya kwanza, mahakama
yangu imeangalia mazingira ya utendekaji
wa kosa na utetezi wa mshtakiwa kupun-
guziwa adhabu inamhukumu kwenda
jela kutumikia kifungo cha miaka miwili,”
alisema Msajili Mazengo wakati akisoma
hukumu hiyo.

Kabla ya kutolewa adhabu hiyo Karani
wa Mahakama hiyo, Evodia Kimario, alim-
somea mshtakiwa mashtaka yake kuwa
Januari 13, 2016 eneo la Keko Mwanga ji-
jini Dar es Salaam mshtakiwa alimuua bila
kukusudia Clara Munishi.

Mwigizaji
filamu MeXico
asifia hifadhi
za taifa

Na Mwandishi Wetu

MWIGIZAJI maarufu wa filamu kutoka Mex-
ico, Leticia Calderon (51), amesifia rasilimali
ya hifadhi za wanyama ambayo Tanzania im-
ejaliwa kuwa nayo.

Mwigizaji huyo ambaye amefanya kazi hiyo
kwa miaka 36, na ameigiza sinema maarufu
ya ESMERALDA, yuko nchini kwa mapumziko
ya siku saba kwenye hifadhi za wanyama za
ukanda wa Kaskazini.

Akisalimiana na Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, aliyekuwa mkoani Arusha kwa ziara ya
kikazi, Calderon alisema amevutiwa na uzuri
wa hifadhi za Tanzania na idadi kubwa ya
wanyama aliowaona kwenye hifadhi za Taifa
za Tarangire, Manyara na Ngorongoro.

“Kwa miaka mingi nilikuwa natamani sana
kuja Tanzania kuona wanyama. Tuliyoyaona ya-
metufurahisha mimi pamoja na wanangu. Nchi
yenu ina uzuri wa kustaajabisha. Watu wenu ni
wema na wakarimu,” alisema Calderon.

“Ninafurahi kwamba ndoto yangu im-
etimia. Tulienda Tarangire, Manyara na
Ngorongoro na sasa tunajiandaa kwenda
Serengeti. Tulipokuwa Ngorongoro, tuliona
simba wanne, majike wawili na madume
wawili. Tumefurahi sana na nikirudi nyum-
bani, nitawaonyesha picha marafiki zangu
na kuwaalika waje kutembelea Tanzania,”
alisema.

Mwigizaji huyo ambaye amefuatana na
wanawe wawili Luciano Collado (15) na Carlo
Collado (14), alisema wakimaliza mapumziko
yao huko Serengeti watakwenda Masai-Mara
kwa siku tatu na kisha wataelekea Paris, Ufar-
ansa kumtembelea rafiki yake ambaye wali-
igiza filamu pamoja huko nyuma.

Mshtakiwa alikiri kosa hilo kwamba ni
kweli alimuua mke wake bila kukusudia.

Upande wa Jamhuri ukiongozwa na
Wakili wa Serikali, Justus Ndibalema, ulim-
somea mshtakiwa maelezo ya kesi.

Ulidai kuwa mshtakiwa na Clara (kwa
sasa marehemu) walikuwa mke na mume
na waliishi kwenye nyumba yao Keko
Mwanga.

Alidai kuwa Januari 13, mwaka huu,
majira ya alasiri Veronica Munishi alik-
wenda nyumbani kwa Clara na mshtaki-
wa.

Ndibalema aliendelea kusoma maelezo
hayo kwamba Veronica ni dada wa mare-
hemu Clara, siku ya tukio walitoka ny-
umbani na saa 3:00 usiku walikutana na
mshtakiwa eneo la makazi yao.

“Mshtakiwa alimshika Clara na kuanza
kumshushia kipigo Veronica alifanikiwa
kukimbia, lakini majirani na mdogo wa
marehemu walijitokeza kuamulia ugomvi
na mshtakiwa huyo alifanikiwa kutoroka,”
ulidai upande wa Jamhuri.

Upande huo wa Jamhuri uliendelea ku-
dai kuwa majirani na mdogo wa Clara wal-
imkimbiza kituo cha Polisi Chang'ombe,
walipata fomu namba tatu na kumpeleka
Hospitali ya Rufani Temeke.

Januari 14, 2016 Clara alifariki na uchun-
guzi wa daktari ulionyesha kwamba aliku-
fa kutokana na damu kuvilia kulikosaba-
bishwa na kipigo.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa alitoroka
na alikamatwa Wilaya ya Kilosa mkoani
Morogoro, Julai 15, 2016 na alifunguliwa
mashtaka.

Mshtakiwa alikiri maelezo hayo kwam-
ba ni kweli tukio lilitokea.

Msajili Mazengo alisema kwa kuwa
mshtakiwa amekiri mashtaka na maelezo
ya kesi, mahakama yake inamtia hatiani
kwa kosa la mauaji ya bila kukusudia.

Upande wa utetezi ukiongozwa na
jopo la mawakili watatu, Hashim Mziray,
Venance Victor na Neema Kahakabuka,
ulipewa nafasi ya kuwasilisha hoja za kui-
omba mahakama kumpunguzia mshtaki-
wa adhabu.

Mzirai alidai kuwa mshtakiwa ni kion-
gozi wa familia inayomtegemea ya watoto
wawili, wazazi na wadogo zake wote wan-
amtegemea.

Pia, mshtakiwa ni injinia aliyesomeshwa
na serikali na kwamba kuna miradi imesi-
mama kwa kuwa mshtakiwa yuko maha-
busu, aliomba mahakama impunguzie
adhabu kwa kuwa ni mkosaji wa mara ya
kwanza.

“Mheshimiwa mshtakiwa amekiri kosa
lake kwa kuwa hakutaka kuisumbua ma-
hakama hii tukufu tunaomba apunguziwe
adhabu,” alidai Mzirai.

Msajili alisema baada ya kusikiliza hoja
za pande zote mbili mahakama yake in-
amhukumu adhabu hiyo.

Mhandisi Novat Kaberwa, mshtakiwa aliyehukumiwa kwenda jela miaka miwili
baada ya kukiri kosa la kumuua bila kukusudia mkewe, Clara Munishi. PICHA:
HELLEN MWANGO

- Wavuvi 2
wafa maji kwa
kuzamishwa
na maharamia

Na Ahmed Makongo, BUNDA

WATU wawili wanasadikiwa kufa
maji na wengine watatu kunusurika
kifo baada ya mtumbwi waliokuwa
wanatumia kuvua samaki kugongwa
na watu wanaotuhumiwa kuwa ni
maharamia na kisha kuwapora zana
Za0 za uvuvVi katika Ziwa Victoria,
Wilaya ya Bunda mkoani Mara.

Kamanda wa Polisi mkoani Mara,
Kamishna Msaidizi wa Polisi, Juma
Ndaki, jana alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo na kueleza kuwa lilitokea
usiku wa kuamkia Jumanne (juzi),
katika eneo la kisiwa cha Nafuba,
kilichoko ndani ya Ziwa Victoria.

Kwa mujibu wa Kamanda Ndaki,
wavuvi hao waliokuwa na mtumbwi
wa kutumia kasia wakiwa wanaen-
delea na shughuli zao za uvuvi na
kugongwa na watu hao na kuzama
majini.

Alisema wavuvi waliokuwa katika
mtumbwi huo walizama majini na
wawili hadi jana walikuwa hawaja-
patikana.

“Wakati wakiendelea na uvuvi
ghafla mtumbwi uliokuwa na injini
uliwagonga na kuzama majini,”
alisema Ndaki.

Diwani wa Kata ya Nansimo, Sa-
batho Mafwimbo, na Ofisa Mtendaji
ambwa, walisema kuvva wavuvi hao
walizamishwa na maharamia ambao
waliwapora kokoro lao la dagaa.

Walisema, baada ya kuwateka na
kuwapiga waliwazamisha majini
na kisha kuwapora zana zao na
kutokomea, huku wavuvi waliozam-
ishwa majini wakibaki wakihan-
gaika kujiokoa kwa kupiga yowe la
kuomba msaada.

Vile vile, walisema wavuvi watatu
waliokolewa na wenzao waliokuwa
karibu na eneo hilo baada ya kusikia
kelele za kuomba msaada.

“Baada ya kuwazamisha majini
wavuvi hao waliogelea huku waki-
piga kelele za kuomba msaada na
wengine watatu wakafanikiwa
kuokolewa na wavuvi wengine
waliokuwa wakivua ndani ya ziwa
hilo, lakini wawili wanaweza kuwa
wamekufa maji kwa kuwa hadi sasa
bado hatujawaona,” alisema Diwani
Mafwimbo.

Kamanda Ndaki aliahidi kue-
lielezea tukio hilo leo baada ya ku-
pata taarifa kamili kutoka kwa Mkuu
wa Polisi wa Wilaya ya Bunda.

Habari za uhakika kutoka eneo la
tukio na kuthibitishwa na baadhi ya
viongozi wa eneo hilo, zimewataja
watu wanaodaiwa kufa maji kuwa
ni pamoja na Deogratus Vumilia
(28) na Makongoro Makunja (48),
wilayani Bunda.

Walionusurika kifo baada ya
kuogelea na kuokolewa na wavuvi
wenzao ni pamoja na Majura Malima
(18) na Siri Kabuya (16) vvakazi wa
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ELIMU/ MASOMO

NAFASI ZA MASOMO, Chuo cha
Uuguzi  na Ukunga  MASSANA
kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
Goba Road. Kinatangaza nafasi za
masomo Kwa ngazi ya Diploma
na cheti yatakayoanza mwezi wa
September 2019. Njoo tukujazie Form
Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713
321260/0769 666880

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA
YAKO KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA CHETI

i

115339102

S

Sehewa Kapingo anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
P3648-0104,

Kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa mwaka
2014 katika shule ya Sekondari Theoflo Ngowi.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: DAR/OST/122052019

CHETI KIMEPOTEA

115338902

LYDIA N. SONDE anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
$.0989-0018 kilichotolewa na KIBARA SEKONDARI
OCTOBER 2012.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:

VYETI VIMEPOTEA

115339002

LAWRENCE BONIFACE anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$.0168-0024 kilichotolewa na SANU SEMINARY
mwaka 1992. Cheti cha kidato cha sita chenye index
namba P.0110-0517 kilichotolewa na ILBORU
SEKONDARI mwaka 1996.

Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha

polisi. Taarifa ya polisi: MAN/MBU/137547/2019.

115340202

FARIDA M. MUSSA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
S$.1343/0008  kilichotolewa na
ANNE MARIE SEKONDARI mwaka
2016. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/GOG/RB/155291/2019.

115339702

Thadeus Fredrick anatangaza kupotelewa na vyeti vifuatavyo;
cheti cha kidato cha nne chenye index namba $.1182-0072
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa mwaka 2004 katika
shule ya Sekondari Ulyankulu, cheti cha kidato cha sita chenye
index namba P.0563-0767 Kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2008 katika kituo cha Tabora TTC centre, cheti
Kilichotolewa na St. August University Tanzania mwaka 2012
chenye namba LLB 8610,Transcript na Cheti kuzaliwa chenye
namba BD/NO0193865 vyeti vyote vimepotelea maeneo ya
Kinondoni

Yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: DAR/OST/RB/156063/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO KAWE
(S.M.M. 1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo: TANGA MJINI
Usimamizi wa Mirathi No. 99/2019

Ombi la MOHAMED A. KAJEMBE kuteuliwa msimamizi
wa mirathi ya Marehemu SHABBIR ISMAIL MOHAMED

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 24/07/2019.

kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 03/07/2019.

115339502

EVARIST LENGESAN MAKABE
Reported to the police on
15/05/2019 that the
under-mentioned
property has been lost.
Type: Document.

215339602

Property name: Certificate of
registration: 11476

MAKABE Reported to the police
on 15/05/2019 that the
under-mentioned property has
been lost .

215339602

Type: Document.
Property name: Certificate of
registration No. 2940

GENERAL CITATION

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited to
come and witness the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the above
named Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before
7th /08/2019.

Dated at Dodoma this 23/07/201

e

- !

MB/RB/2577/2019.
THE UNITED REPUBLIC THE UNITED REPUBLIC OF INTHE COURT OF DISTRICT DELIGATE OF AR YA HLENGAO WA TAAA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
OF TANZANIA TANZANIA PROBATE & ADMNISTRATION CAUSENO 540F SHURI LT o aaot?
MINISTRY OF HOME AFFAIRS MINISTRY OF HOME AFFAIRS . 2019 . s ELISHA MHIMBANO............ MLETA RUFAA
In the matter of the Estate of the late PASCHAL DHIDI YA
LOSS REPORT LOSS REFORT
MOR/":AIRB” 40294/2019 MOR"FA/RB“ 42561/2019 And POPOTE PALE WALIPO
Admi I.n the. mag:; ;\I‘ (?lzlljﬂl:?(t:l:lz fohrn IUe(t;tZVBsEof YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA KWA SHAURI LA MADAI RUFAA NA.
EVARIST LENGESAN ministration L 412017 MAHAKAMA KUU YA TANZANIA - DODOMA

UNAFAHAMISHWA KWAMBA: shauri tajwa hapo juu litasikilizwa
mahakama kuu ya Tanzania, kanda ya Dodoma, mbele ya MHE: JAJI L.
MLACHA, wa Mahakama kuu ya Tanzania DODOMA saa tatu(3:00) kamili
asubuhi siku ya jumatatu 19/8/2019

HIVYO: unatakiwa ufike wewe mwenyewe au wakili wako siku hiyo
iliyotajwa bila kukosa.

NA ENDAPO; hatafika wewe mwenyewe au wakili wako siku hiyo iliyotajwa
inatosha kwamba shauri hili i iikiwa na Mahakama
kama itavyoamua pasipo wewe au wakili wako kuwepo.

IMETOLEWA; kwa mkono wangu na mhuri wa Mahakama leo hii tarehe
28/11/2018.

215339402

Eneo la biashara
(Yard Plot) mita za

Mraba 2,723 linauzwa.

Eneo (yard) Lina hati miliki, Kuna
maji na umeme pia.

Eneo lipo Msamvu Morogoro,
kandokando ya barabara ya Iringa,
karibu na BM Garage

215338701

Eneo linafaa kwa matumizi ya
kiwanda, maegesho ya malori,
Hoteli, Hostel, maofisi, maghala n.k,

Kwa mawasiliano:
godlisten.minja@greenresources.no

+255 714 432 979

VIWANJA VINAUZWA

Viwanja vifuatavyo ambavyo vipo
kwenye eneo moja na vina Hati Halali
vyenye jumla ya Mita za mraba 12,169
vinauzwa.

Ukubwa wa viwanja hivyo 4 ni kama
ifuatavyo:-

1. 2,760 sqm 3
2. 2,406 sqm 8
3. 3,564 sqm 3
4. 3,439 sqm

Viwanja vipo eneo la Mbezi,
Halmashauri ya Kinondoni.

Kwa taarifa zaidi tafadhali wasil
ba +255 655 131 074

NJOO UTANGAZE BIDHAA

OFISI ZA MATANGAZO

YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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NEWCASTLE, England

LABU ya Newcastle hatimaye im-

efanya usajili wake wa kwanza

kipindi hiki cha majira ya joto kwa

kutangaza kumsajili mshambuliaji
kutoka Hoffenheim, Joelinton kwa ada ya
euro milioni 40 na amesaini mkataba wa
miaka sita.

Mchezaji huyo raia wa Brazil ni usajili
wa kwanza kwa kocha Steve Bruce tangu
achukue mikoba ya kuinoa klabu hiyo ku-
toka kwa Rafa Benitez.

Mara baada ya kutua hapo Newcastle,
mchezaji huyo alisema kwamba anajisikia
furaha kujiunga na timu hiyo na kwamba
atahakikisha anacheza kwa kwa bidii kui-
paisha klabu hiyo.

“Nina furaha kubwa kuwa hapa. Na-
jua kwamba klabu imefanya uwekezaji
mkubwa kwangu na hivyo nina majukumu
makubwa. Kwa uhakika nimehamasika na
nitajitahidi kwa hali na mali.”

Naye kocha, Bruce alisema: “Huyu ni
mchezaji anayenivutia. Ni mchezaji ki-

jana ambaye nimefurahia kumpata, kwani
atakuwa nasi kwa muda mrefu.

“Amekuwa na wakati mzuri kule Ujerum-
ani na naamini atakuwa na msaada mkub-
wa kwenye kikosi chetu kwenye msimu
mpya wa Ligi Kuu.

Joelinton alifurahia msimu 2018/19, aki-
funga mabao saba na kutoa pasi za mwisho
tano katika mechi 28 alizocheza kwenye
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, na
atakuwa mbadala wa washambuliaji,
Ayoze Perez, Joselu na Salomon Ron-

don ambao wameondoka.

Perez alijiunga na Leicester
mapema Julai hii kwa ada ambayo
haikutajwa, huku Joselu amek-
wenda Ligi Kuu ya Hispania, La
Liga, katika klabu ya Alaves na
Rondon akiwa amekwenda
nchini China kujiunga na Dali-
an Yifang ambayo inanolewa
na Benitez.
Newcastle ilimaliza Ligi ka-
tika nafasi ya 13 kwenye Ligi Kuu
msimu uliopita.

Aston Villa yamsajili Trezeguet

LONDON, England

KLABU ya Aston Villa ime-
thibitisha kumsajili Mahmoud
Hassan ambaye anajulikana
zaidi kwa jina la Trezeguet
kwa ada ya awali ya pauni mil-
ioni 8.5 kutoka timu ya Kasim-
pasa ya nchini Uturuki.

Sky Sports imeripoti kuwa
Villa imefikia makubaliano ya
kumsajili mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 24 na bei
yake itaongezeka kutokana
na namna kiwango chake ki-
takavyopanda.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Misri, ambaye aliichezea
mechi nne timu yake ya taifa
kwenye michuano ya mataifa
ya Afrika, Afcon, ni mchezaji
wa nane kusajiliwa na Villa
kipindi hiki cha majira ya joto.

“Kwa uhakika tumefurahi
kumsajili Trezeguet. Nimem-
shuhudia mara nyingi tu,”
amesema kocha Dean Smith
akiiambia tovuti ya klabu hiyo.

“Ni aina ya mchezaji am-
baye tulikuwa tukimbhitaji, am-
baye anaweza kuwa mtatuzi
wa kufunga mabao kwa timu

yetu.”

Trezeguet ameungana na
Wesley, Tyrone Mings, Matt
Targett, Ezri Konsa, Anwar
El Ghazi, Bjorn Engels, Jota
na Kortney Hause hapo Villa
Park baada ya kupanda Ligi
Kuu msimu uliopita.

Winga huyo alianza
kucheza soka la kulipwa ka-
tika klabu ya nyumbani kwao
Misri, Al Ahly kabla ya kusajil-
iwa Anderlecht na baadae
Mouscron ya Ubelgiji na aka-
hamia Uturuki kabla ya kutua
Ligi Kuu ya England.

—

Klopp: Liver haitatumia
fedha nyini kusajjli

LIVERPOOL, England

'E{_

=

KOCHA Jurgen Klopp amesema
kwamba Liverpool bado iko
sokoni kwa ajiili ya kusaini
wachezaji wapya, lakini amebain-
isha hawatatumia kiasi kikubwa
cha fedha.

Klopp bado hajaongeza
mchezaji yoyote katika kikosi
chake msimu huu zaidi ya beki
kinda wa Uholanzi, Sepp van den
Berg. Manchester City na Totten-
ham zote zimevunja rekodi zao
za usajili kipindi hiki cha majira
va joto, lakini Klopp amesema
kuwa hana hofu ya Liverpool
kutoongeza wachezaji wapya na
amesisitiza kuwa ana furaha na
kikosi chake.

“Sio rahisi,” amesema Klopp aki-
iambia televisheni ya Liverpool.
“Nilisema mwaka jana kwamba,
kuimarisha timu sio Kitu rahisi.
Hatuwezi kutumia fedha nyingi,
ingawa bado tupo sokoni.

“Sisi sio klabu ambayo inatumia
fedha nyingi. Hatuwezi kufanya
hivyo. Ni ukweli kwamba ni
matajiri, lakini hatuwezi kufanya
kama wengine wanavyofanya.
“Lakini bado tupo sokoni. Tut-
aangalia nini cha kufanya, lakini
kikosi changu bado kipo imara.

“Kuna wakati mwingine kusajili
wachezaji wapya siyo suluhisho,
tuna wachezaji wengi kikosini
mwetu na wao ndio wanatakiwa
kuwa suluhisho letu.”
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Madrid
wakomaa
na Pogba

MADRID, Hispania

KLABU ya Real Madrid wapo tayari
kutoa kiasi cha pauni milioni 150 kwa
ajili ya kumsajili Paul Pogba na pia
wapo tayari kumpa mshahara wa pauni
600,000 kwa wiki.

Mchezaji huyo wa Manchester
United amekuwa katika rada ya Real
Madrid ambayo kwa sasa ipo chini
ya kocha, Zinedine Zidane kwa muda
mrefu na imefahamika kuwa mkakati
wa kumnasa nyota huyo ni kama
unakwenda sawa kwa sasa.

Tatizo lililopo ni kwamba Real
hawawezi kulipa mishahara miwili
kwa Gareth Bale na Pogba kwa wakati
mmoja, hivyo ni lazima wamuuze
nyota wa Wales ndipo wamnase Bale.

Msimu huu Zidane, ameshawanunua
wachezaji watano katika dirisha la
usajili linaloendelea na amemfanya
Pogba kuwa namba moja katika
jitihada za usajili.

Katika siku za karibuni kulikuwa na
habari kwamba Pogba amekalishwa
chini na viongozi wa Manchester
United na kumtuliza lakini taarifa
kutoka kambini kwake zinasema kuwa
mchezaji huyo bado ana mpango wa
kutua Hispania.

Katika hatua nyingine, Bale, yuko
katika kikosi cha Real huko Amerika
Kaskazini kwa ajili ya mechi za
kujiandaa na msimu na habari mbaya
ni kwamba haelewani na kocha wake
Zidane.

Bondia afarili dunia
baada ya kichapo

MOSCOW, Urusi

BONDIA raia wa Urusi, Maxim Dada-
shev, amefariki dunia baada ya pam-
bano lake na Subriel Matias kumsaba-
bishia majeraha makubwa ya ubongo.

Dadashev mwenye miaka 28, alishind-
wa kutembea mwenyewe baada ya
pambano hilo ambalo kocha wake, Bud-
dy McGirt alilazimisha lisimamishwe ka-
tika raundi ya 11 baada ya bondia huyo
kupokea kichapo kikali bila majibu.

Pambano hilo lilipigwa [jumaa wiki
iliyopita na punde tu baada ya pambano
hilo, Dadashev alikimbizwa hospitali.
Madaktari waligundua kuwa damu ili-
kuwa ikimvuja kwenye ubongo na ku-
fanyiwa upasuaji wa haraka, lakini akaf-
ikwa na umauti juzi Jumanne.

Shirikisho la ndondi la Urusi limese-
ma tayari uchunguzi umeshafuguliwa
juu ya mkasa huo. Katibu Mkuu wa
shirikisho hilo, Umar Kremlev amedai
kuwa kulikuwa na aina fulani ya uvun-
jwaji wa taratibu.

LONDON, England

ALLUM Hudson-Odoi anatarajia
kusaini mkataba mpya wa miaka
mitano na Chelsea, kwa mujibu wa
ESPN FC.

Mshambuliaji huyo kinda yupo kwenye
mwaka wake wa mwisho katika mkataba
wake na ofa nne zilizotolewa na Klabu ya
Bayern Munich zilikataliwa na sasa atabakia
hapo Stamford Bridge.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa wa Eng-
land atasaini mkataba huo ambao utamfanya
alipewa pauni 180,000 kwa wiki, huku kuki-
wa pia na uwezekano wa kuongezeka hadi
pauni 200,000 kwa wiki.

Ofa ya mwisho ya Bayern kwa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 18 ilitolewa
Januari mwaka huu ya pauni milioni 35.

Hudson-Odoi amekubali kusaini mkataba
mpya baada ya kushawishiwa na kocha wa
sasa, Frank Lampard ambaye amemwam-
bia kwamba yupo kwenye mipango yake ya
baadae.

Kocha wa zamani wa Chelsea, Maurizio
Sarri alikuwa hampi nafasi ya kucheza Hud-
son-Odoi na hivyo kuibua uvumi kwamba
mchezaji huyo angeondoka kipindi hiki cha

majira ya joto.

k|

“Tutaiunga mkono familia yake,
ikiwemo kifedha. Tutakamilisha uchun-
guzi wa kuangalia mazingira ya pamba-
no, tunahitaji kujua ukweli wa kilicho-
tokea.

“Hili linaweza kutokea kwenye mch-
ezo wowote. Naamini kuna mapungufu
ya kibinadamu yamechangia kuwapo
na aina fulani ya uvunjwaji wa taratibu,”
alisema Umar.

Dadashev ambaye alikuwa akifanya
shughuli zake za masumbwi nchini
Marekani alishinda mapambano yake
yote 13 aliyoyacheza kabla.

[jumaa alipambana na Matias kutoka
Puerto Rico katika jimbo la Maryland
ambapo alisukumiwa makonde mazito
na kwa kasi kali.

Kocha McGirt alieleza kuwa baada
ya pambano alishindwa kumshawishi
kukubali kushindwa, lakini akaamua
kurusha taulo ulingoni baada ya kuona
akipigwa zaidi za zaidi kwa makonde ya
wazi kadri pambano lilivyokuwa likien-
delea.
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DONDOO ZA SOKA
AZETI YA ULAYA
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MAN YAINOA INTER

USAJILI WA LUKAKU

® ® @ Yataka ifanye haraka muda unakimbia...

SHANGHALI, China

LABU ya Manchester United

imeitaka Inter Milan kuha-

rakisha mpango wao wa

kumsajili mshambuliaji
wake, Romelu Lukaku kwa sababu
muda unakimbia.

Inter ilitoa ofa ya pauni
milioni 54 za kumsajili
mshambuliaji huyo, la-

kini zilikataliwa na sasa

wanajipanga kutuma
ofa nyingine kwa ajili
ya mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Ubelgiji.

United, ambao wanataka ada ya
pauni milioni 90 ambazo ziliwagha-

rimu wakati wakimnunua Lukaku
kutoka Everton miaka miwili iliyo-
pita, wanataka kutumia fedha hizo
kununua mchezaji mwingine kama
akiuzwa.

Huku usajili wa wachezaji kwa Ligi
Kuu ya England ukiwa inafikia tam-
ani Agosti 8 mwaka huu, ina maana
kwamba, Inter wamebakiwa na wiki
mbili tu za kuhakikisha wanamsajili
mshambuliaji huyo.

Ingawa mwisho wa usajili kwa Ligi
Kuu ya Italia, Serie A, unafungwa Ago-
sti 23, United imeiambia Inter wana-
takiwa kufanya haraka ili wao wapate
nafasi ya kumsajili mchezaji mwing-
ine kama wakimuuza Lukaku.

Imeripotiwa kwamba, Solskjaer
hawezi kuanza msimu mpya wa Ligi
akiwa anamtegemea Marcus Rash-

ford pekee kama mshambuliaji wao
wa mbele, kwani anataka kusajili
mchezaji mwingine.

Anthony Martial anaonekana wazi
kwamba hawezi kuwa mchezaji
muhimu wa kucheza mara kwa mara,
lakini United wanajua kwamba ha-
wataweza kumtegemea kinda Mason
Greenwood pekee licha ya kuonye-
sha kiwango kizuri katika mechi za
mandalizi ya msimu mpya.

Man United imeshabainisha wazi
kwamba kama Lukaku atauzwa wa-
nataka kumsajili Nicolas Pepe kutoka
klabu ya Lille ya Ufaransa.

United pia inatarajia kumsajili
Harry Maguire ingawa Leicester City
wanataka kiasi cha pauni milioni 80
ili kuweza kumuachia beki huyo.

PSG WAIPIKU JUVENTUS

KLABU ya Paris St-Germain wameishinda Juventus ka-
tika kinyang’anyiro cha kumsaini mlinzi wa Tottenham,
Danny Rose mwenye umri wa miaka 29, na wanaamini
watafikia mkataba wa pauni milioni 20 kumsajili kiungo
huyo wa kimataifa wa England. (Sun)

TOTTENHAM KUONGEZA BEI

MWENYEKITI wa Tottenham, Daniel Levy, yuko tayari
kuongeza bei ya Toby Alderweireld kutoka pauni milioni
30 hadi pauni milioni 40 ikiwa mkataba unaodhibiti
uhamisho wa mchezaji huyo raia wa Ubelgiji utafikia
kikomo chake Ijumaa hii. (Telegraph)

MAN KUINGIA SOKONI KUSAJILI

MAKAMU Mwenyekiti Mtendaji wa Manchester United,
Ed Woodward yuko mbioni kushughulikia suala la usajili
wa wachezaji wapya, zikiwa zimesalia wiki mbili kabla ya

. muda wa mwisho wa uhamisho wa wachezaji kukamilia.

(ESPN)

MAGUIRE AKARIBIA KUTUA UTD

KLABU ya Manchester United ina matumaini ya kuka-
milisha mchakato wa usajili wa mlinzi wa timu ya taifa
ya England na klabu ya Leicester City, Harry Maguire
mwenye umri wa miaka 26 na mchezaji wa safu ya kati
wa Newcastle Sean Longstaff mwenye umri wa miaka 21.
(London Evening Standard)

UNAI ATOA WIKI MBILI

KOCHA wa Arsenal Unai Emery ana wiki mbili kuamua
ikiwa atamuachilia winga wa England wa chini ya miaka
21, Reiss Nelson kujiunga na Hertha Berlin kwa mkopo
msimu ujao. (Sumn)

CELTIC KUTETA NA TIERNEY

KOCHA wa Celtic, Neil Lennon, anatarajia kufanya ma-
zungumzo na beki wa Scotland Kieran Tierney mwenye
umri wa miaka 22, baada ya ofa ya tatu ya Arsenal ya
kumnunua mchezaji huyo kukataliwa. (Daily Record)

SPURS YAMKARIBIA CELSO

KLABU ya Tottenham wanakaribia kumsaini kiungo
wa kati wa Real Betis, Muargentina Giovani lo Celso, 23,
kwa kima cha pauni milioni 45. (Sun)

FERNANDES HAONDOKI LISBON

NYOTA wa Sporting Lisbon na Ureno Bruno Fer-
nandes, 24, amesema kuwa ataendelea kucheza katika
ligi kuu ya Ureno licha ya tetesi zinazomhusisha na
uhamisho wa kwenda Manchester United. (Mirror)

YAWEKA NGUMU KWA EJARIA

LIVERPOOL haitamruhusu kiungo wa kati wa England
mwenye umri wa chini ya miaka 21, Ovie Ejaria kuondo-
ka klabu hiyo kwa mkopo msimu huu, lakini wako tayari
kumuuza mchezaji huyo. (Daily Mail)

ADARABIOYO
KUTUA B’BURN

MLINZI wa Manchester City,
Tosin Adarabioyo mwenye
umri wa miaka 21, ambaye
msimu uliopita alikuwa West
Brom kwa mkopo, anajiandaa
kujiunga na Blackburn. (Man-
chester Evening News)
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JKT Tanzania
kucheza mechi
10 Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa timu ya JKT Tanzania,
Abdallah Baress, amesema timu yake
itacheza mechi 10 za Kirafiki ikiwa ni
mandalizi ya Ligi Kuu Tanzania bara,
ingawa bado hajajua ni timu gani
watacheza nayo.

Kikosi cha JKT Tanzania kiliwa-
wasili jana visiwani Zanzibar kwa
kuweka kambi ya kujiandaa na ligi
kuu ya Tanzania Bara itakayoanza
mwezi Ujao.

Kikosi hicho chenye wachezaji 28
kinatarajia kuweka kambi ya mwezi
mmoja Vvisiwani na kucheza mechi za
kirafiki katika kujiandaa na ligi.

Hata hivyo, alisema katika mechi
hizo anapanga kucheza na timu zina-
zoshiriki Ligi Kuu ya Zanzibar pamoja
na timu nyengine za madaraja va
wilaya na taifa.

“Mechi tutakazocheza za kirafiki ni
10, timu zozote zile ambazo nitazi-
pata ila zikiwemo na zile za zinazos-
hiriki Ligi Kuu,” alisema.

Alisema timu hiyo itakuwa ikifanya
mazoezi mara mbili kwa siku katika
uwanja wa Amaan au Mao Tse Tung
itategemea na uwanja ambao wa-
taupata. Hata hivyo alisema kuwa
kwa kuanzia watakuwa na program
ya kufanya mazoezi katika Pwani ya
Kizingo nyuma na klabu ya Timu ya
soka ya KMKM.

Mavunde mgeni
rasmi muziki
wa Kigogo

Na Sabato Kasika

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Ajira na Watu
wenye Ulemavu, Anthony Mavunde,
anatarajia kuwa mgeni rasmi katika
tamasha la muziki wa Kigogo.

Tamasha hilo lenye lengo la kuo-
nyesha utekelezwaji wa utamaduni
wa Mtanzania, linalotarajia kuanza
kesho kwenye viwanja vya Cham-

Mkurugenzi wa tamasha hilo, Dk.
Kodman Mapana alisema jana kuwa
pamoja na naibu waziri huyo na wa-
dau mbalimbali wa mambo ya sanaa
na utamaduni wanatarajia kuhudhu-
ria.

“Tamasha hilo litasindikizwa na
makundi zaidi ya 30 na wadau wen-
gine kutoka nchi mbalimbali na pia
kutakuwa na matukio mengi ambayo
yatashirikisha wanafunzi,” alisema
Mapana.

Mapana ambaye pia ni Mkuu wa
Kitengo cha Sanaa za Ubunifu, Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, alisema
wanafunzi watakaoshiriki kwenye
tamasha hilo ni wa kuanzisha shule
za msingi hadi chuo kikuu.

“Wito wangu ni kwamba watu waji-
tokeze kwa wingi kwenye viwanja
vya Chamwino ili wajionee utekele-
ZWaji wa utamaduni wa Mtanzania
unavyofanywa na wasanii walioshe-

heni vipaji,” alisema.

JUMA AEDUL AIGOMEA
YANGA KISA MSHAHARA

Na Shufaa Lyimo

CHEZAJI wa Klabu ya Yan-
ga, Juma Abdul amesema
ameshindwa kujiunga na
kambi ya timu hiyo inayoen-
delea mkoani Morogoro, kwa sababu
uongozi wa Klabu hiyo umeshindwa

kumlipa mishahara yake.
AKizungumza na Nipashe jana,
Abdul alisema hawezi ku-
ingia kambini wakati familia
yake inakufa njaa.

“Mimi kweli sipo kambini, siwezi kuji-
unga na timu wakati familia yangu inaku-

fa njaa,”alisema Juma.

Aliongeza kuwa endapo wakimlipa
ataendelea na majukumu yake kama
kawaida na kudai mpira ndio kazi yake.

“Wakinilipa haki yangu nitaendelea na
majukumu kama kawaida kwa sababu
ninajiamini nina uwezo mzuri,”alisema
mchezaji huyo.

Naibu Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Juliana Shonza akirusha mpira kuashiria ufunguzi wa
mashindano ya mpira wa Wavu kitaifa yanayofanyika mkoani Morogoro juzi. PICHA: MAELEZO

Na Sabato Kasika

RAIS wa bendi ya muziki wa dansi in-
ayokuja kwa kasi ya Bogos, Nyoshi El-
Sadaat amezitaka bendi zisikate tamaa
na badala yake zikaze buti, kwa madai
kwamba soko bado limebana.

“Kukata tamaa ni kukubali kushind-
wa, hivyo jambo la msingi ni kukaza
buti na kuendelea kukomaa, kwani ipo
siku muziki wa dansi utarudi kwenye
levo kama zamani,” alisema Nyoshi.

Nyoshi ambaye bendi yake hiyo
inaundwa na sehemu kubwa ya wa-
namuziki vijana, aliliambia gazeti hili
jana kuwa kikosi chake kiko imara na
kinaendelea kutoa burudani kama
kawaida bila kuyumba.

bendi za dansi

Alisema, siri ya mafanikio ni kupam-
bana, hivyo anawashauri wanamuziki
wa bendi nyingine kuzingatia hilo ili
waendelee kutoa burudani lakini pia
wakitunga nyimbo ambazo zinaweza
kurudisha bendi zao kwenye soko.

“Katika mafanikio hakuna njia ya
mkato, tuendelee kukomaa tu ipo siku
kitaeleweka na tutafanya maonyesho
makubwa kama zamani, ila tukum-
buke kuwa hakuna mafanikio yasiyo
na changamoyo,” alisema.

Alisema, kwa sasa ni kama muziki
wa dansi umelala, kwa madai kwamba
baadhi ya bendi hazifanyi kazi kuto-
kana na sababu mbalimbali ikiwamo
kukosa mashabiki hali ambayo inao-
nyesha kuwa mambo siyo mazuri.
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Wachezaji wa Simba wakiwa kwenye mazoezi katika kambi yao waliyoweka nchini Afrika Kusini, kwa ajili ya
maandalizi ya Ligi Kuu Tanzania Bara na michuano ya kimataifa. PICHA: MTANDAO

Yanga kuivaa Kariobangi
kilele wiki ya Mwananchi

® @ @ Ni baada ya AS Vita kuchomoa...

Na Shufaa Lyimo

IMU ya Yanga itacheza dhidi ya
Kariobangi Sharks ya Kenya Agosti
4 mwaka huu kwenye uwanja wa

kilele cha Wiki ya Mwananchi.
__ Wiki hiyo ya Mwananchi
||[¥gpewa jina la ‘Kukusanya
kuhitimishwa Agosti 4, mwaka
huu, kwenye Uwanja wa Taifa

Akizungumza na Waandishi wa Habari
jana, Makamu Mwenyekiti wa Yanga,
Fredirick Mwakalebela, alisema kuwa wa-
nacheza na Kariobang baada ya AS Vita ya
DR Congo kuomba hudhuru baada ya kuin-
giliwa na ratiba ya Caf.

Mwakalebela alisema baada ya kupokea
barua hiyo ya udhuru haraka wakazun-
gumza na Kariobang na kukubali kuja
nchini kucheza mchezo huo.

“Maandalizi ya Wiki ya Mwananchi
yanakwenda vizuri na siku hiyo tunatarajia
kucheza mchezo mmoja wa kirafiki dhidi
ya Kariobang ambao walitufunga kwenye

michuano ya SportPesa Super Cup.

“Hivyo mchezo huo kwetu tunauchuku-
lia wa umuhimu kwa ajili ya kulipa kisasi,”
alisema Mwakalebela.

Kwa upande wa katibu wa Kamati ya
Maandalizi ya wiki hiyo ya Mwananchi,
Deo Mutta alisema kuwa uzinduzi wa Wiki
ya Mwananchi utafanyika Julai 27 mwaka
huu kwa baadhi ya wanachama wa Yanga
kwenda Zanzibar kutembelea kaburi la
mwasisi wa klabu hiyo na Rais wa kwanza
wa Zanzibar, Abeid Karume na baada ya
hapo jioni watacheza mchezo wa kirafiki
wa wanachama.

Ligi Kuu Bara kupata mdhamini mpya

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kukaa muda mrefu bila
kuwa na mdhamini wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF) linatarajia kutangaza
mdhamini wa ligi hiyo msimu ujao.
Akizungumza na waandishi wa
habari jana baada ya kumaliza
mkutano na Waziri Mwakyembe

Rais wa Shirikisho hilo, Wallace
Karia, alisema wanatarajia
kumtangaza mdhamini huyo kabla
va Agosti 15 mwaka huu.

“Mwezi ujao tunatarajia
kumtangaza mdhamini wa Ligi
Kuu msimu uUjad mazungumzo
yakikamilika tutamtaja mdhamini
tuliyempata,” alisema Karia.

Alisema hawakurupuki kuchukua

mdhamini bali wanachukua
mdhamini anayeendana na hadhi ya
ligi yetu.

Aliwataka Watanzania kujitokeza
kwa wingi katika mchezo wa
kuwania kufuzu fainali za Wachezaji
wa Ndani (CHAN) kati ya Taifa
Stars na Harambee Stars ya Kenya
Jumapili ya Wiki hii jijini Dar es
Salaam.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Simba ni
mwendo wa
vichapo tu

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Simba imeendeleza ubabe katika
mechi zake za kujiandaa na msimu mpya
baada ya jana kuwachapa wenyeji, Platinums
Stars FC mabao 4-1 mjini Rusternburg, Afrika
Kusini.

Clatous Chama raia wa Zambia alifunga
mabao mawili dakika za 11 na 58, wakati ma-
bao mengine yamefungwa na viungo wen-
zake, Sharaf Eldin Shiboub Ali Abdalrahman
kwa penalti dakika ya 13 na Muzamil Yassin
dakika ya 87, wakati la Platinums Stars FC
limefungwa na Ruele Modise dakika ya 75
kwa penalti pia.

Huo ni mchezo wa pili mfululizo katika
kambi yake ya Rusternburg kujiandaa na
msimu mpya baada ya jana kuichapa 4-0
timu ya Chuo Kikuu cha Orbit Tvet, mabao
ya nahodha na mshambuliaji tegemeo, John
Raphael Bocco dakika ya tisa na 28, kiungo
Hassan Dilunga dakika ya 23 na mshambuliaji
mpya, Wilker Henrique da Silva kutoka Bra-
gantino ya Daraja la Nne kwao, Brazil dakika
ya 30.

Baada ya mchezo wa jana Simba itaterem-

ka tena uwanjani Jumamosi kumenyana na
i Township Rollers ya Botswana kabla ya ku-

kamilisha ziara yake kwa kucheza na Orlando
Pirates ya Johannesburg Julai 30, mechi zote
zikipigwa Rusternburg.

Simba watacheza na Power Dynamos ya
Salaam, katika mchezo wa kirafiki kwenye Ta-
masha la Simba Day. Simba wataanzia ugeni-
ni dhidi ya UD do Songo ya Msumbiji kati ya
Agosti 9 na 11 kabla ya kurejea nyumbani kwa
mchezo wa marudiano kati ya Agosti 23 na 25.
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