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MSHAMBULIAJI wa Manchester 
United, Cristiano Ronaldo, ndiye 
mchezaji aliyefunga mabao mengi 
zaidi kwa kichwa (110), kuliko mche-zaji yeyote yule katika karne hii 
ya 21, akifuatiwa na Luuk de Jong 
(Barcelona) mabao 77 na Robert 
Lewandowski (Bayern Munich) 
mabao 77.

NIPASHE jumAtAtu jANuArI 24, 2022

LONDON, England 

K
UFUNGA mabao matatu, ‘hat-trick’ ni moja ya mambo ya kuvutia na kufurahisha zaidi katika mchezo wa soka. Mfungaji wa hat-trick anapewa mpira ili aende nao nyumbani kuhifadhi ikiwa ni sehemu ya kumbukumbu yake.

Kulingana na aina ya mabao yaliyofungwa ambayo yanatengeneza hat-trick, tunaweza kusema ni ya aina chache tofauti. Moja ni hat-trick ambayo mchezaji amefunga kwa kichwa na miguu yote miwili. Pia kuna kitu kinaitwa ‘pure hat-trick’ ambapo hakuna bao kati ya hayo matatu linalofungwa kwa penalti.Tuangalie wachezaji watano waliofunga hat-trick nyingi bila penalti, twende sasa...

#5. Sergio Aguero - hat-trick 10
Maisha ya soka ya Sergio Aguero yalifikia kikomo kuelekea mwishoni mwa mwaka 2021. Mchezaji huyo wa zamani wa kimataifa 

wa Argentina, alilazimika kutundika daluga kutokana na tatizo la moyo. Aguero hakika al-ionekana kama alikuwa na mengi zaidi ya ku-toa katika kiwango cha juu, lakini kutokana na hali yake ya kiafya, ilimbidi kutathmini upya vipaumbele vyake.
Aguero ataingia kwenye historia kama mmoja wa washambuliaji bora wa kizazi chake. Alitumia miaka yake kule Manchester City na ametengeneza jina lake kwenye Ligi Kuu England.

Aguero amefunga hat-trick 10 bila penalti katika maisha yake ya soka. Hicho ni kielelezo tosha cha jinsi mshambuliaji huyo alivyokuwa mahiri kiufundi na mwenye uwezo mzuri.

#4. Robert Lewandowski - hat-trick 16Robert Lewandowski ndiye mshambu-liaji mahiri zaidi katika ligi tano bora za Ulaya kwa sasa. Mshambuliaji huyo wa Bayern Mu-nich amefunga angalau mabao 40 katika kila msimu kwa misimu sita kati ya 10 iliyopita. 

Lewandowski bila shaka ndiye mshambuliaji bora wa kizazi chake.
Tayari amefunga mabao 31 na kutoa asisti tatu katika mechi 26 kwenye michuano yote akiwa na Bayern Munich msimu huu. Katika msimu wa 2020-21, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33, alivunja rekodi ya muda mrefu ya Gerd Muller ya kufunga mabao men-gi katika msimu mmoja wa Bundesliga (40) kwa kufumania nyavu mara 41.

Lewandowski amefunga hat-trick 16 bila penalti katika maisha yake ya soka.

#3 Luis Suarez - hat-trick 21
Luis Suarez ni mmoja wa washambuliaji bora wa karne ya 21. Mchezaji huyo wa ki-mataifa wa Uruguay ana tofauti ya nadra ya kuwapita Lionel Messi na Cristiano Ronaldo katika ubora wao.

Alifanya hivyo msimu wa 2015-16. Suarez alifunga mabao 40 katika mechi 35 za La Liga msimu huo. Aliunda umoja wa washambuliaji 

Nyota 10 waNaoweza kubadilisha klabu 2022   uk. 1 2

Nyota wataNo waliofuNga hat-trick NyiNgi bila peNalti

watatu bora zaidi kule Barcelona akiwa na Lionel Messi na Neymar Jr.
Suarez ni mmoja wa washambuliaji kamili wa wakati wote. Ana kasi, nguvu, uwezo mkubwa wa kupiga chenga na pia ana akili sana katika ukimbiaji wake. Mchezaji huyo wa Uruguay pia ni bora katika uchezaji wa kiungo jambo ambalo lilimfanya kuwa fiti kabisa akiwa Barcelona wakati wa miaka yake pale.

Suarez amefunga hat-trick 21 bila penalti katika maisha yake ya soka.

#2. Cristiano Ronaldo - hat-trick 27Cristiano Ronaldo ndiye mchezaji aliyefunga hat-trick nyingi zaidi katika historia ya mchezo huo. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno ni mmoja wa wanasoka bora zaidi wa wakati wote na kwa urahisi ni mmoja wa wafungaji bora kuwahi kupamba mch-ezo huo.
Ronaldo amefunga hat-trick 58 katika maisha yake ya soka. Mshambuliaji huyo amekuwa mfunga-ji wa penalti mkuu kwa klabu na nchi kwa sehemu kubwa ya maisha yake.

Ronaldo amefunga mabao mengi kwa mikwaju ya penalti. Ukiondoa penalti, Ronaldo ana hat-trick 27.

#1. Lionel Messi - 41 hat-trick
Lionel Messi hivi karibuni alitwaa Ballon d’Or ya saba na kuweka rekodi ya aina yake. Bila shaka ndiye mwanasoka bora zaidi wa wakati wote. Hatujaona mchezaji yeyote mwenye ustadi wa asili wa mchezo kama Messi.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Argentina ni mzuri sana akiwa na mpira miguuni mwake, aki-wapita mabeki kwa urahisi na kufunga mabao ya ajabu kutoka popote anapopenda. 
Alifunga mabao 91 mwaka 2012 ambayo ni idadi kubwa ya mabao kuwahi kufungwa katika kip-indi cha mwaka mmoja wa kalenda. Messi ana hat-trick 55 katika maisha yake ya soka. 41 kati ya hizo amefunga bila penalti na inaonyesha ni jinsi gani mshambuliaji huyo ni hatari.

Messi
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MAHAKAMA Kuu Divisheni 
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wakichimba...

katibu Mkuu wa Wizara ya Utalii 
na Mambo ya kale Zanzibar, 
Fatma Mbarouk khamis (wapili 
kulia), akibadilishana mkataba 
wa makubaliano ya ushirikiano 
wa wizara hiyo na Ofisa Mkuu 
wa Biashara na Wateja Binafsi 
NMB, Filibert Mponzi, wakati wa 
kusainiana mkataba huo mjini 
Zanzibar. Wapili kushoto ni Me-
neja wa Tawi la NMB na kaimu 
Meneja wa Biashara Zanzibar, 
Naima Shaame, (kushoto) ni Mkuu 
wa Biashara ya kadi NMB Zanzi-
bar, Philbert Cashir na (kulia) ni 
katibu Mtendaji wa kamisheni ya 
Utalii Zanzibar, Hafsa Mbamba. 
Habari Uk. 7
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (kulia) na Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Hamis Juma, wakiondoa pazia 
kuashiria uzinduzi wa nembo ya Mahakama kuu na Wiki ya Sheria Tanzania, hafla iliyofanyika viwanja vya Nyerere 
Square jijini Dodoma jana. PICHA: IKULU
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akishika maji wakati alipoweka jiwe la msingi la mradi wa maji wa Mogitu-
Katesh wilayani Hanang’ katika ziara ya Mkoa wa Manyara jana. Kushoto ni Waziri wa Maji, Juma Aweso. 
PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

MAUAJI YA KUTISHA
Paul Mabeja na Renatha 
Msungu , DODOMA

WATU watano wa familia moja 
wakazi wa Kijiji cha Zanka, wilayani 
Bahi, wameuawa kikatili na watu 
wasiojulikana huku miili yao iki-
kutwa ndani ya nyumba yao ikiwa 
imeanza kuharibika.

Miili ya watu hao imetambuliwa 
kuwa ni ya Hoseah Kapande, baba 
wa familia hiyo na mkewe Paulina 
Kapande.

Wengine ni watoto wawili na 
mjukuu ambao ni Isack Kapande, 
mwanafunzi wa kidato cha kwanza, 
Agnes Kapande, mwanafunzi wa 
darasa la tatu na mjukuu aliyejulika-
na kwa jina moja la Heltony, mwa-
nafunzi wa darasa la nne.

Akizungumza katika eneo la tukio 
juzi, mdogo wa marehemu Ernest 
Kapande, alisema mara ya mwisho 
kumuona kaka yake na familia ili-
kuwa Januari 20, mwaka huu.

Alisema hawajaonana tena hadi 
juzi alipopata taarifa kuwa kaka 
yake pamoja na familia yake wame-
kutwa wameuawa ndani ya nyum-
ba yao. “Mimi marehemu ni kaka 
yangu, mara ya mwisho kumuona 
ilikuwa ni juzi, lakini baada ya hapo 
hatukuonana tena,” alisema.

Alisema taarifa za kifo cha kaka 
yake amezipata kutoka kwa mtoto 
wake baada ya kumpigia simu kum-
weleza kuwa baba yake mkubwa 
amekutwa amekufa ndani ya ny-
umba na familia yake.

Mwenyekiti wa serikali ya kijiji hi-

cho, Yohana Japheti, alisema, taarifa 
za tukio hilo wamezipata juzi majira 
ya saa 10 jioni baada ya watoto wa 
shule kutoa taarifa.

“Watoto wadogo wa shule ndiyo 
walianza kupiga kelele baada ya 
kuona miili ya marehemu ikiwa 
ndani na kuanza kutoa harufu 
ndipo na sisi tukazitoa taarifa kwa 
mkuu wa kituo cha polisi,” alisema 
mwenyekiti huyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Dodoma, Onesmo Lyanga, akizun-
gumza na waandishi wa habari ka-
tika eneo la tukio juzi, alithibitisha 
tukio hilo na kusema taarifa za awali 
zinaonyesha watu hao wameuawa 
na watu wasiojulikana.

Kamanda Lyanga, alisema kuto-
kana na mauaji hayo Jeshi la Polisi 
linaendelea na uchunguzi huku 
ikiwataka wananchi wa eneo hilo 
kuwa watulivu.

Vile vile, aliwataka wananchi wa 
eneo hilo kuwa mstari wa mbele ka-
tika utoaji taarifa wa matukio mbal-
imbali ya kihalifu yanayofanywa 
ndani ya jamii.

“Kumekuwa na matukio mengi ya 
mauaji ya kificho, jeshi limejipanga 
kuwasaka wahalifu wa matukio 
hayo,” alisema Kamanda Lyanga.

Alisema Jeshi la Polisi liko imara 
kuhakikisha linawakamata wahalifu 
wote wanaofanya matukio hayo ya 
kikatili.

Alisema lengo lao ni kuona wa-
nanchi wa maeneo ya mijini na 
vijijini wanaishi bila wasiwasi na 
kwamba ni vyema watoe ushiriki-

ano ili Dodoma iwe salama.
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, An-

tony Mtaka, aliviagiza vyombo vya 
ulinzi na usalama kufanya uchun-
guzi wa matukio hayo ambayo 
yanakatisha maisha ya watu.

Pia aliwataka ndugu kutoa ush-
irikiano wa kuwasaka wahalifu 
waliofanya tukio hilo lililosababisha 
familia hiyo kupoteza maisha.

Alisema wanahitaji kuona Do-
doma inakuwa salama na kuongeza 
kuwa vyombo vya ulinzi na usalama 
viendelee kupambana na wahalifu 
hao ambao wanaikatili jamii.

Mmoja wa wakazi wa eneo hilo, 
Neema Mbuva, alisema mauaji hayo 
yemechangia kwa kiasi kikubwa ku-
katisha ndoto za wanafamilia hao.

Alisema wanakijiji wa eneo hilo 
wamesikitishwa na mauaji hayo 
na kuliomba Jeshi la Polisi kufanya 
uchunguzi ili kuwabaini wahalifu 
hao.

Alisema maeneo ya pembezoni 
mwa mji kumekuwa na mauaji ya 
kikatili kutokana na kila wanapo-
fanya vitendo hivyo wanajificha na 
kushindwa kukamatwa.

Kadhalika, aliliomba jeshi hilo ku-
wasaidia wananchi ili wahalifu hao 
wakamatwe na kupewa adhabu kali 
liwe fundisho kwa wengine wanao-
fanya vitendo hivyo.

Hili ni tukio la tatu la mauaji 
mkoani Dodoma, matukio mengine 
yaliyotokea hivi karibuni ni wa-
nawake wawili kuuawa na wapenzi 
wao kutokana na ugomvi wa kifa-
milia.

Rais Mwinyi ahimiza 
mabadiliko ya sheria
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

RAIS wa  Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amefungua milango 
kwa wanasheria nchini kuitumia 
wiki ya sheria kuzishauri serikali 
kuhusu sheria kinzani ili zifany-
iwe marekebisho na kuleta tija 
kwa jamii.

Aidha, amewataka watumishi 
wa Mahakama kuwa mstari wa 
mbele kupiga vita rushwa na ku-
wajibika ipasavyo ili kutoa haki 
ya utumishi kwa wananchi.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema 
hayo jana wakati akizindua maa-
dhimisho ya Wiki ya Sheria ka-
tika viwanja vya Nyerere Square 
jijini Dodoma.

Alisema ana uhakika wanashe-
ria wanajua sheria ambazo ni 
kinzani, hivyo watumie wiki hii 
kuishauri serikali ya Tanzania 
Bara na Zanzibar kuhusu sheria 
hizo nao kama viongozi watazi-
fanyia kazi ipasavyo ili ziweze ku-
leta matumaini kwa wananchi.

Alisema kuna changamoto 
ambazo ni kikwazo katika sheria 
kwa hiyo wao kama wanasheria 
waishauri serikali kupitia mi-
jadala na wao watayafanyia kazi 
kwa maslahi ya taifa.

“Nawashauri wanasheria ku-
tumia hii wiki kuangalia sheria 
kinzani, tunahitaji kuona sheria 
zinakuwa katika mstari ili ziwe 
na tija kwa wananchi,”alisema 
Dk. Mwinyi.

Kadhalika, Dk. Mwinyi aki-
zungumzia kuhusu vitendo vya 
rushwa akisema watumishi 
wawajibike kikamilifu ili kukuza 
uchumi wa nchi hususani uchu-
mi wa bluu.

Alisema rushwa ni adui wa 
haki na inarudisha maendeleo 
nyuma, hivyo watumishi wa-
napaswa kufuata sheria katika 
uwajibikaji wao ili kuleta maen-
deleo katika taifa.

“Nawaomba mpige vita 
rushwa kwa sababu ni adui 
wa haki na inarudisha nyuma 
maendeleo ya nchi,” alisema Dk. 
Mwinyi.

Alisema mafanikio ya kiuchu-
mi, kibiashara hutegemea ku-
wapo na misingi ya utawala wa 
sheria ya uhuru wa Mahakama.

Pia alisema kwa upande wa 
serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
dhamira  ni kujenga uchumi wa 
kisasa unaozingatia raslimali za 
dhahabu na uchumi wa bluu, 
na kwamba  serikali yake itawa-
saidia kujenga uchumi wa kisasa.

Alisema serikali zote mbili zi-
nategemea uwezeshi na michan-
go mikubwa ya sekta ya sheria na 
hasa kufuata ushauri wa kitaala-
mu kutoka kwa wanasheria.

Aliwata wanasheria watum-
ie fursa kutoa wito kwa jamii 

kuielewa sheria na kuifanyia kazi 
ikiwamo mipango ya uchumi 
na  kutoa ushauri wa kisheria 
serikalini.

“Novemba 11, 2021, katika 
hotuba yangu niliweka wazi 
dhamira ya kuijenga Zanzibar 
yenye uchumi wa bluu na uchu-
mi huo ni matumizi endelevu 
ya rasilimali za bahari, ambapo 
huo ni uchumi unaofungamani-
sha kwa pamoja sekta za uvuvi, 
ukulima, uchimbaji   wa mafuta 
na gesi pamoja na utalii wa 
fukwe,”alisema.

Alisema Zanzibar inahaja ya 
kufanya mabadiliko ya kiuchumi 
kwa kuzitumia ipasavyo rasilima-
li za bahari kutokana na kuwapo 
kwa udogo wa ardhi, huku idadi 
ya watu ikiendelea kuongezeka.

MASHAURI MAHAKAMANI

Aliwataka watumishi wa 
Mahakama kuongeza kasi ya 
usikilizaji wa mashauri hayo ili 
kupunguza msongamano katika 
mahakama mbalimbali.

 Aliwapongeza kwa kuanzisha 
mahakama inayotembea, kwani 
imesaidia sana kuwafikia wa-
nanchi wa maeneo mbalimbali 
na kupongeza kwa hatua zilizo-
chukuliwa  kutafsiri sheria kwa 
lugha ya

Kiswahili, jambo ambalo lin-
awapa matumaini Watanzania.

“Ni vema sasa kuongeza jiti-
hada za kupata wataalamu wa 
lugha ya alama pamoja na kui-
marisha miundombinu inayoz-
ingatia uwapo wa Watanzania 
wenye uhitaji maalumu.

“Binafsi nimeridhishwa sana 
na ushirikiano wa mahakama 
ya Bara na Visiwani tokea 1965 
unaendelezwa kwa kupeana 
uzoefu na utaalamu na ninatoa 
wito wa kuendeleza uhusiano 
huo na kuongeza kasi ya ufanisi 
katika mahakama hizo,”alisema 
Dk. Mwinyi.

Hata hivyo, aliwasihi watumi-
shi wa Mahakama pamoja na 
jamii kwa ujumla kuhakikisha 
wanakwenda kupata chanjo ya 
UVIKO-19 ambayo ni muhimu 
kwa afya ya jamii.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. 
Ibrahim Juma, alisema  wana 
mpango wa kubadili mbinu za 
utoaji huduma za kimahama na 
kisheria ili wasiachwe nyuma ya 
mapinduzi ya nne ya viwanda.

Aliwataka wanasheria kuji-
funza na kuufahamu uchumi wa 
bluu unaojengwa Zanzibar kwa 
kuwa wakizielewa sera na mi-
pango watakuwa na nafasi nzuri 
ya kushauri na kushughulikia 
aina mpya ya mashauri ambayo 
yanaweza kuibuka na kuhitaji 
ujuzi na maarifa, tofauti na ili-
vyozoeleka.
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TAARIFA KWA UMMA
BONITE BOTTLERS LTD inapenda kuufahamisha umma

juu ya kusitisha matumizi ya plastiki laini (seal)
katika vifuniko vya chupa za Maji ya Kilimanjaro kutokana

na agizo la serikali juu ya matumizi 
ya plastiki hizi kulinda mazingira.

Wazee walia kutelekezewa wajukuu
Na Elizabeth Zaya, HANDENI

BAADHI ya wazee walio kwe-
nye Mpango wa Kunusuru Kaya 
Maskini unaosimamiwa na Mfu-
ko wa Maendeleo ya Jamii (TAS-
AF), wilayani Handeni, mkoani 
Tanga, wamesimulia mpango 
huo ulivyowasaidia kulea wa-
jukuu wao waliotelekezwa na 
watoto wao. 

Wakizungumza mbele ya 
maofisa wa TASAF waliowa-
tembelea wazee hao, walisema 
baada ya kutelekezewa wa-
jukuu waliishi maisha magumu 
ya kuwalea, lakini kwa msaada 
wa mpango huo, imekuwa ra-
hisi kuwalea na kuwahudumia 
kwa mahitaji yote ya msingi.

Elizabeth Mganga (70), mkazi 
wa mtaa wa Kampene, Kata ya 
Kidereko, alisema aliachiwa 
mjukuu tangu akisoma chek-
echea, wakati mwingine alila-
zimika kuomba chakula kwa 
majirani kwa kuwa hakuwa na 
uwezo. 

“Mtoto wangu alikuwa ame-
olewa, lakini bahati mbaya 
akafariki na alikuwa na mtoto 
mmoja, baada ya hapo familia 
wakakubaliana kwamba mtoto 
ataishi na baba yake mzazi 
kwa sababu mimi sina nguvu 
za kumtunza, lakini cha kush-

angaza baba yake alikuja akamtele-
keza hapa kwangu na kuondoka 
zake,” alisema Mganga.

“Nilijua labda atakuwa analeta 
hata pesa au chakula kwa ajili ya 
mtoto, lakini haikuwa hivyo, kwa 
hiyo nikawa nahangaika, hata mlo 
mmoja  kwetu ilikuwa ni shida, 
mara    nyingi tulikuwa tunakunywa 
uji na njaa ikizidi inabidi niende tu 
kwa majirani niwaombe wanisai-
die na ukikuta msamaria mwema 
anakupatia hata pesa ukanunue 
chakula hata cha siku mbili, shuleni 
mtoto wakati mwingine alikuwa 
haendi kwa sababu ya njaa.”

Kwa mujibu wa Mganga, tangu 
alipoingizwa kwenye mpango wa 
kunusuru kaya maskini, maisha 
yake yamekuwa bora kwa kuwa 

anapata milo mitatu kwa siku, na 
kumtunza mjukuu wake ambaye 
kwa sasa anasoma kidato cha sita na 
amejenga nyumba      ya       vyumba 
viwili baada ya kutunza pesa kidogo 
kidogo.

“Naishukuru sana TASAF, bila 
hivyo sijui maisha yangu yangeku-
waje, hata hii afya niliyonayo ni kwa 
sababu mpango huu umeniwezesha 
nakula vizuri na nalala pazuri,” ali-
bainisha Mganga.

Amina Mwaliko (64), mkazi wa 
Msasa Shule, Handeni, alisema 
alitelekezewa wajukuu sita na ku-
jikuta akiishi maisha magumu ku-
tokana      na kipato chake kuwa 
kidogo. “Maisha yangu nilikuwa 
nayaendesha kwa kutegemea kuuza 
mboga za majani mitaani na kipindi 

kile nilikuwa naishi maisha yangu 
ya kawaida kwa sababu sikuwa na 
familia kubwa, lakini hali ilianza 
kuwa ngumu baada ya kutelekeze-
wa wajukuu sita ambao ni wa wa-
toto wangu wawili, hawakuwa wa-
nawajali kwa chochote na hivyo hali 
ikawa ngumu hata chakula kikawa 
cha taabu,” alisema Mwaliko.

“TASAF ndiyo ilikuja kunikomboa 
kupitia mkutano wa kijiji ambao ul-
inipendekeza baada ya kuona hali 
ya maisha niliyokuwa nayo. Huu 
mpango niliuona kama mkombozi 
wangu, umenisaidia sana, kwa sasa 
maisha yangu ni mazuri na kupitia 
pesa kidogo ninayopewa nimeji-
bana na kuanzisha biashara ndogo 
na nafuga kuku, tunaishi vizuri,” 
alisema Mwaliko.

Kifusi chaua, 
kujeruhi watoto
wakitafuta 
mahitaji ya shuleni
Na Lilian Lugakingira,  
MULEBA

KIFUSI kimeua mtoto 
mmoja na kumjeruhi mwen-
zake walipokuwa wakichimba 
mchanga kujipatia mahitaji ya 
kuanza kidato cha kwanza.

Justine Abson (14) amekufa, 
huku mwenzake Carlos Shubi 
(14), akijeruhiwa sehemu 
mbalimbali za mwili wake iki-
wamo miguuni na mgongoni, 
baada ya kuangukiwa na ki-
fusi hicho.

Watoto hao walikuwa wak-
ichimba mchanga katika Kijiji 
cha Buhaya Kata ya Kagoma, 
Wilaya ya Muleba, mkoani 
Kagera.

Akizungumzia tukio hilo, 
Mkuu wa Wilaya ya Muleba, 
Toba Nguvila, alisema lilitokea 
Januari Ijumaa saa 3:30 asu-
buhi, wakati watoto hao wa-
kichimba mchanga kwa ajili 
ya kuuza ili wapate fedha za 
kununulia mahitaji madogo 
ya shule.

“Watoto hawa walikuwa wa-
mechaguliwa kujiunga na ki-
dato cha kwanza katika Shule 
ya Sekondari Buhaya, ni shule 
mpya imejengwa kwa fedha 
za UVIKO-19, na imeelezwa 
kwamba walikuwa wanatafu-
ta pesa kwa ajili ya kununulia 
mahitaji    madogo ya shule 
ikiwamo madaftari na viatu, 
ili Jumatatu      (leo) waende 
kuanza masomo,” alisema 
Nguvila.

Alisema taarifa za watoto 
hao kufukiwa na kifusi cha 
mchanga zilitolewa na wa-
nanchi, na kwamba walipo-
tolewa kwenye kifusi hicho 
Justine alikuwa ameshapoteza 
maisha, lakini Carlos alikuwa 
hai, hivyo  kukimbizwa Hos-
pitali ya Kagondo ambako 
anaendelea na matibabu.
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Mabadiliko tabianchi yalivyoathiri Ziwa Tanganyika
nKina chaongezeka, wanawake wajasiriamali wakwama 
biashara ya samaki, washindwa kupeleka watoto shule…

Na Salome Kitomari, KIGOMA

M
AISHA yetu yamebadi-
lika sana kiuchumi, 
kwa sasa kupata Sh. 
2,000 kwa siku ni 

ngumu sana, hatuna shughuli za 
kufanya kama zamani, kuongezeka 
kwa kina cha maji ya Ziwa Tang-
anyika kumeacha maumivu kwe-
nye maisha yetu, hadi sasa baadhi 
yetu watoto wameshindwa kwenda 
shuleni kwa sababu tumeshindwa 
kuwanunulia sare na mahitaji men-
gine,” ndivyo wanavyoeleza baadhi 
ya wanawake wajasiriamali eneo la 
Mwalo wa Kibirizi, mkaoni Kigoma.

Wanawake hao ambao wamela-
zimika kubadili biashara na kuuza 
maandazi na kufuma mashuka, wa-
nasema ni kawaida kula mlo mmoja 
kwa siku wa saa 10 jioni, kutokana 
na hali ngumu huku mtaji ukiisha 
kwa kuwa ndiyo unaotumika kutun-
za familia siku wanayokosa fedha.

Miongoni mwao wapo waliofanya 
biashara hiyo kwa zaidi ya miaka 
29, lakini mabadilikio ya tabianchi 
yamewalazimu kujifunza shughuli 
mbadala za kuwaingizia kipato 
huku wengine wakiwa tegemezi wa 
ndugu zao.

Mialo ya Kibirizi na Nyobonzi ni 
maeneo rasmi yaliyo na miundom-
binu muhimu ya kuwawezesha 
wakulima kuchakata, kubanika 
samaki, majiko maalum ya kukau-
sha dagaa na kupika samaki, kuna 
sehemu ya kupokelea, kukaushia 
na nyavu za juu za kuanika ambao 
unaruhusu kukauka bila kuingia 
mchanga pia inaruhusu upepo 
kupita chini na juu.

Mkoa wa Kigoma uchumi wake 
unategemea uvuvi na kilimo, na 
kwamba mabadiliko ya tabianchi 
yamesababishia kiwango cha dagaa 
na samaki wa kutosheleza wananchi 
na biashara kuwa ndogo, kiasi cha 
kushindwa kupata mapato.

Mlasi Juma kwa jina maarufu 
Mrisho anayefanyabiashara ya sa-
maki wabichi kwa muda mrefu 
eneo la Forodha ya Ujiji, anasema 
wameathirika kisaikolojia kwa 
muda mfupi kutokana na maji ku-
funika maeneo yao yote muhimu 
kwa biashara.

“Tumevamiwa na maji kutoka 
mahala pake kwenda kwingine, tu-
likuwa tunafanyabiashara kwenye 
jumba maalum, tulikuwa tunauza 
sana, lakini baada ya maji kutuva-
mia tuliachana na jengo lile na ku-
hamia upande wa pili, ambako sio 
eneo la biashara,” anasema.

Aidha, anasema kutokana na hali 
hiyo mwalo wa Kibirizi umeathirika 
kwa kiasi kikubwa kwa kuwa nyum-
ba ziliingiliwa na maji na kulazimu 
baadhi ya watu kutawanyika.

“Sehemu ya kuuzia mboga ili-
badilishwa na kwenda kwingine 
watu wako mitaa ya Mitimingi, 
Kabondo, Pilimahonda na wen-
gine tumebaki Forodhani, ingawa 
ni kugumu kupata biashara, lakini 
tuna afadhali kubwa ukilinganisha 

na wengine,” anasema Mlasi.
“Maji yamekuwa mengi hadi ya-

metengeneza bwawa, zamani una-
nunua samaki za 40,000 una uhaki-
ka wa kuuza na kupata faida ya Sh. 
5,000 au zaidi kwa siku, lakini kwa 
sasa sipati fedha yoyote kwa kuwa 
eneo letu limemezwa na maji na wa-
vuvi hawapati samaki, zamani uki-
wa Kando ya Ziwa ukiona mtumbwi 
unampungia mkono anasimama 
anakuuzia samaki kwa sababu tuli-
kuwa kando ya ziwa, lakini sasa tuko 
mbali huku sokoni hauwezi kupata,” 
anasema.

“Hali yangu kiuchumi imekuwa 
ngumu sana, sasa sina uhakika wa 
kipato, tupo mbali ambako mtumb-
wi hauwezi kufika, pia wavuvi wana-
pata samaki wachache sana, nasi tu-
nakosa wa kuuza wanaenda kuuza 
kwingine,” anasema.

Anasema kabla ya maji kujaa 
mwaloni alinunua samaki wa Sh. 
60,000 ambao akiuza wote anapata 
faida ya Sh. 10,000 ya kwenda kula 
na familia yake.

WAHANGAIKA KUPATA 
SH. 2,000

“Kwa sasa unaweza kuwa na sam-
aki wa Sh. 10,000, lakini kupata Sh. 
2,000 ni kazi, familia zinahangaika 
kiasi cha kula mlo mmoja ambao 
huliwa saa 10 jioni kwa siku na un-
amshukuru Mungu kwa kuwa fedha 
inayopatikana ni ndogo kutosheleza 
mahitaji ya familia,” anabainisha.

“Wewe ndiyo mama, familia 
inakuangalia wewe kwa kila kitu. 
Tunapigana sana kimaisha usiku na 
mchana tunamwomba Mungu atu-
saidie mwalo wetu wa Kibirizi urudi 
kama zamani kama tunavyoahidiwa 
kuwa bandari ipo na itarudi, tuna-
muomba Mungu irudi,” anasema 
mjasiriamali huyo.

Kwa mujibu wa Mlasi, wazee wa 
zamani walisema maji yalikuwa 
eneo hilo na jingine kiasi cha wengi 
kushangaa maji yamerudi, eneo 
kubwa lilikuwa na makazi ya watu 
wanapanda boti kwenda, lakini yote 
yamemezwa na maji kidogo kidogo 
na sasa watu hawaishi tena.

Aidha, anasema alianza biashara 
hiyo mwaka 2000 na akilinganisha 
biashara ya wakati huo na sasa hali 
ya maisha ni ngumu. “Nilikuwa ni-
kinunua mzigo wa Sh. 100,000 ni-
kiingia nao sokoni nina uhakika wa 
kuumaliza na kupata riziki ya kula 
na watoto unapata Sh. 15,000 hadi 
20,000.”

“Kwa sasa ukienda sokoni na 
migebuka ya Sh. 40,000 ni ngumu 
kuimaliza yote na hali ya maisha in-
azidi kuwa ngumu kwa kuwa wanat-
egemea ziwa hilo kuendesha mai-
sha yao, kuna kipindi cha nyuma 
muda huu (asubuhi) walienda ku-
vua wamesharudi na mzigo mwingi 
nasi tuna uhakika wa kuuza siku 
hiyo,” alifafanua.

Mfanyabiashara wa siku nyingi 
wa samaki, Dinna Jackson, biashara 

hiyo imemsaidia kuendesha familia 
kwa kuwa amesomesha watoto 
wake kupitia kazi hiyo.

“Kwa sasa mzunguko wa biasha-
ra ni mgumu sana kwa kipato cha 
wavuvi anaweza kuvua na kupata 
samaki mmoja au wawili, yaani im-
ekuwa ngumu mno, maji ni mengi 
sana,” anasema.

Anasema mazingira ya samaki 
yalikuwa mazuri kwa kuwa aliweza 
kuvuka kwa miguu kwenda ku-
watafuta, lakini kwa sasa ni ngumu 
kupata hata wachache, huku eneo 
la mwalo walilokuwa wanatumia 
likijaa maji na hawana eneo rasmi 
la biashara. “Unapopata Sh. 2,000 
unanunua chakula cha familia, una-
vumilia hivyo hivyo huwezi kujiua, 
ukipata sawa ukikosa mnalala njaa 
sawa, kwa kuwa kipato kimekuwa 
kigumu, kazi nyingine hatuna wen-
zetu wamezoea kufuma mashuka, 
lakini sisi kazi yetu ni samaki mai-
sha yangu yote yanategemea Ziwa 
Tanganyika na sasa kina cha maji 
kimeongezeka siwezi kupata samaki 
kama zamani,” anasema.

“Baadhi yetu watoto wetu ha-
wajaenda shule kwa sababu fedha 
hakuna, kule shule hawataki ma-
neno kinachotakiwa ni fedha, mtoto 
anatakiwa awe na madaftari, viatu, 
begi ulipie baadhi ya vitu. Usipoku-
wa na fedha mtoto atakaa nyumba-
ni hadi vifaa vienee unakwenda shu-
leni kuwaeleza kuwa sijafanikisha 
kutokana na hali ngumu ya fedha na 

nikipata atakuja shule,” anasema.
Naye Zabibu Hamis anasema 

baada ya maji kujaa mabwawa ya 
samaki aina ya ngege yaliharibika 
na wakarudi ziwani huku wafanya-
biashara wakihamishwa eneo hilo 
kwenda jingine.

Anasema wakiwa kwenye mwalo 
huo walicheza michezo ya kupeana 
fedha ili kukuza mtaji, walisaidiana 
kwa umoja wao, walianzisha vi-
kundi ambavyo vyote vilitawanyika 
kidogo kidogo kutokana na eneo 
kujaa maji.

Anasema walikaa zaidi ya miezi 
sita bila shughuli ya kufanya na 
kwamba walisambaa sehemu mbal-
imbali kila mmoja akienda kutafuta 
maisha kwingine.

“Mitaji ilishuka, huingizi fedha 
unatoa tu mwishowe unakula hadi 
mtaji, wengine walienda kulima 
mihogo na nyinginezo, kuna wa-
toto wameshindwa kwenda shule 
maana huwezi kumpeleka bila viatu 
na sare za shule,” anasema.

Anasema waliingia kwenye bi-
ashara ambayo hawakuitegemea 
ambayo haiwaiingizii kipato kama 
ya samaki, lakini hawana cha ku-
fanya kwa kuwa wanahitaji kupata 
kipato ili kutosheleza mahitaji ya 
familia.

Ripoti Maalum hii imefadhili-
wa na Chama cha Wachapishaji 
wa Habari Duniani (WAN-IFRA) 
kupitia Social Reporting Initia-
tive (SIRI).

Mwonekano wa Chuo cha Uvuvi Kigoma (FETA), Kibilizi, Kigoma Ujiji kilichozingirwa na maji, wanaonekana kwenye ngalawa ni wavuvi wakijiandaa 
kwenda kuvua. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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KADRI muda unavyozidi kusonga mbele Ligi Kuu Bara inazidi 
kuwa ngumu, lakini na kuwa kivutio kikubwa kwa watazamaji na 
si Tanzania pekee, bali katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na 
Kati na imeonyesha wazi inastahili kabisa kushika nafasi ya nane 
kwa ubora barani Afrika.

Kwa sababu hiyo hatutachoka kulipongeza Shirikisho la Soka 
nchini (TFF), Bodi ya Ligi (TPLB), wadau wote wa soka hususan 
wadhamini kuanzia wale wa ngazi ya klabu hadi wa ligi hiyo 
pamoja na mashabiki wote kwa kuunga mkono juhudi hizo.

Ni wazi TFF na TPLB wametumia na  kubwa kuwashawishi 
wadhamini hadi kuandika historia kwa mara ya kwanza tangu 
ligi hiyo kuanzishwa nchini kuwapo kwa wadhamini wakubwa 
zaidi ya watatu waliokubali kudhamini Ligi Kuu kwa mabilioni ya 
shilingi.

Na taratibu sasa mashabiki wa soka nchini wanaonekana ku-
vutiwa zaidi kutazama mechi za Ligi Kuu nchini na kusahau ligi 
pendwa duniani ya kama England, Hispania, Italia, Ujerumani na 
Ufaransa au wakati mwingine inapolazimu huangalia zote kwa 
pamoja, hakika si kazi ya mchezo iliyofanywa katika kuiboresha 
na kuwa na mvuto.

Lakini hilo limechangia pia kuwavutia wageni wengi kuja 
kucheza soka nchini, na si Ligi Kuu tu bali hata Ligi Daraja 
la Kwanza (Championship) kwa sasa wamesajiliwa huko na 
kuongeza ushindani na viwango vya wachezaji wazawa.

Kutokana na uwapo wa wageni kumesaidia kwa asilimia kub-
wa kuongezeka kwa ubora wa wachezaji wazawa jambo ambalo 
litakwenda kuongeza kitu katika timu zetu za taifa, kuanzia zile za 
vijana hadi wakubwa, Taifa Stars. 

Hiyo ni kutokana na wachezaji wetu wengi wanaunda timu za 
taifa kucheza soka la ndani, jambo ambalo halitoi fursa kwao ku-
weza kujifunza mbinu nyingi kutoka kwa wachezaji wenzao ama 
makocha wa kigeni.

Na katika hilo, pia tumeshuhudia zaidi ya asilimia 90 ya timu zi-
nazoshiriki Ligi Kuu Bara zikinolewa na makocha wa kigeni, kitu 
ambacho pia kinatoa fursa kwa wachezaji wetu wazawa kujifunza 
mambo mengi, hivyo tunaamini huu ni mwanzo wa kupata ma-
tokeo chanya kwa timu zetu za taifa.

Uwapo wa wachezaji kutoka Senegal, Mali, Ivory Coast na ma-
kocha kutoka Tunisia, Hispania, Brazil na Afrika Kusini ni wazi 
kuna kitu wachezaji wazawa watanufaika nacho hususan kim-
binu na kiufundi, hivyo ni wakati wa kuzidi kuhamasisha wageni 
zaidi kuja kufanya kazi nchini.

Wanaoweza kuongeza ama kuua kabisa hamasa hiyo kwa sasa 
ni waamuzi, ambao baadhi yao suala la kuchezesha soka kwa 
kufuata sheria 17 za soka duniani, limekuwa tatizo kubwa kwao, 
jambo ambalo linazua malalamiko kila wiki.

Kushindwa kumudu mchezo, kufanya kwa makusudi au kwa 
mapenzi binafsi ama pengine kwa kurubuniwa, kumekuwa kuki-
athiri sana mechi na kulitia doa soka letu, kitu ambacho tunaona 
kinaweza kuchangia kwa asilimia kubwa kudidimiza ukuaji na 
uwekezaji mkubwa ambao umeanza kufanywa na wadau wa 
soka.

Katika hilo, pia baadhi ya waamuzi wameshindwa kabisa 
kulinda afya za wachezaji uwanjani kwa kuachia rafu mbaya kue-
ndelea mchezoni kitu ambacho tunaona kama wakiachwa bila 
kuchukuliwa hatua msimu huu unaweza usimalizike salama.

Hivyo, tunaona ipo haja sasa kwa TFF na TPLB, kutokawia 
kutoa adhabu kali kwa waamuzi kwa mujibu wa kanuni, ili kulin-
da ubora wa ligi yetu na kuzidi kuvutia wageni kuja kufanya kazi 
nchini, lakini wawezekezaji kwa maendeleo ya soka letu.

Na Adam 
Fungamwango

UNAKWENDA uwanjani kutaza-
ma mechi hadi inakwisha 
huoni mashuti, au kashikashi 
za mastraika kutaka kufunga, 
badala yake unachoshuhudia 
wanagombana na kuminyana 
na mabeki tu, wakitoleana ma-
neno makali.

Hao ndiyo mastraika wengi 
wa Kitanzania na ndiyo maana 
hadi leo hii ni zaidi ya miaka 
mitano sasa, kwenye kikosi cha 
timu ya Taifa, Taifa Stars bado 
wanategemewa Mbwana Sa-
matta na Simon Msuva kufunga 
mabao.

Mastraika wengi wa Kitan-
zania ni maji kupwa kujaa. 
Leo anaweza kucheza vizuri, 
lakini kesho ukashangaa kama 
ni yule yule au mwingine. 
Wakati mwingine wanakuwa na 
wachezaji wa msimu tu. 

Msimu huu anaweza kufunga 
hata mabao 12, lakini ujao asiwe 
na mwendelezo. Akashindwa 
hata kufikisha mabao saba. 
Tumewaona huko nyuma 
wachezaji kama kina Abdulrah-
man Mussa, Salum Aiye, Adam 
Adam, Waziri Junior, Yusuph 
Mhilu, Habib Kyombo, Eliud 
Ambukile, Mohamed Rashid, 
Marcel Kaheza, na wengine 
wengi wakifanya vema kwa 
kutupia mabao kwenye mis-
imu tofauti, lakini cha ajabu 
wakashindwa kufanya tena 
kama hivyo misimu iliyofuata 
na kubaki kuwa ni wachezaji wa 
kawaida tu. Na wala hawaku-
weza kuwashawishi walimu 
wa Taifa Stars kuwaita kwenye 
kikosi hicho.

Ni John Bocco pekee am-
baye ameweza kucheza Ligi 
Kuu misimu 13 mfululizo tangu 
2008/09, akiwa na wastani wa 
kufunga mabao 10 kila msimu. 
Ndiye straika pekee wa Kibongo 

aliyedumu kwa kiwango chake 
kwa muda mrefu. Hata kama 
kwa sasa kiwango chake kime-
pungua, lakini ni kama hadaiwi 
na mtu, amecheza kwa muda 
mrefu mno na kwa mafani-
kio makubwa uwanjani kuliko 
mwingine yeyote yule. Wengine 
alioanza nao wameshaacha 
kucheza soka la ushindani. Na 
waliomkuta, wamebaki kuwa 
wachezaji wa kawaida tu kuliko 
yeye.  Sifa ya straika ni kufunga, 
na anatakiwa aone aibu kutoka 
uwanjani bila bao. Iwe bahati 
mbaya kwa mechi moja, lakini 
mastraika wa Kitanzania wa-
naweza kucheza hata mechi 
tano mpaka nane bila bao. 
Tatizo ni nini? Tatizo kubwa 
ni mikimbio wakiwa uwanjani. 
Mastraika wengi wa Kitanza-
nia wanacheza uwanjani kama 
vile kuna kitu wanawaza nje ya 
uwanja. Wanaamua cha kufan-
ya wakati mpira umeshafika, 
wengi hawajui kuruka vichwa, 
pia ugonjwa mwingine ni ku-
tokuwa na uwezo wa kupiga 
mashuti.

Zamani sifa namba moja 
ya straika ni kuweza kupiga 
mashuti ya mbali, kama huna 
basi huwezi kuwa straika.

Zamoyoni Mogella, mmoja 
wa mastarika hatari wa Tan-
zania aliyewahi kutokea, ali-
yecheza kwa mafanikio makub-
wa akiwa Simba na kumalizia 
msimu mmoja klabu ya Yanga, 
anasema straika unakuwa 
kitandani usiku, kabla hujapata 
usingizi ni lazima utengeneze 
mpango mkakati wa kufanya 
ili uweze kufunga mabao. 
“Utakabwa sana na mabeki, 
lakini utatafuta njia mbalim-
bali, utakimbia huku na huku 
ukiwatoroka, lakini nafasi yoy-
ote itakayopatikana ni lazima 

itumike ipasavyo,” anasema. 
Ndiyo maana alikuwa na uwezo 
wa kufunga kwenye mazingira 
yoyote yale, nje ya boksi, ndani, 
pembeni, na ameshawahi ku-
funga hata katikati ya uwanja 
kwenye mechi moja dhidi ya 
Majimaji ya Songea.

Ukiwaangalia mastraika wa 
sasa, Fiston Mayele wa Yanga na 
Meddie Kagere wa Simba una-
pata picha ya kina Mogella. Kwa 
bahati mbaya sana wote si Wa-
tanzania. Ni watu ambao wana-
jua kwenda na ‘muvi’ ya mpira. 
Mastraika wengi wamwangalia 
Mayele. Si mvivu, krosi ikipigwa 
yeye tayari yupo golini na atatia 
kashikashi ili tu aonekane yupo. 
Mabeki wa timu pinzani wa-
nakuwa muda wote wapo ma-
kini naye. Hii ndiyo sifa ya strai-
ka, beki anapoukosa mpira wa 
krosi, basi tabu itamkuta. Leo 
hii mastraika wetu, zinapigwa 
krosi hata kumi na zinawapita 
mabeki, lakini hawapo kwenye 
eneo husika.

Mayele anafunga mabao ku-
tokana na kujua maeneo ya ku-
kaa pamoja na uchu wa kufun-
ga. Kipa wa Yanga, Djigui Diarra 
baada ya mechi dhidi ya Simba, 
alisema kuwa mtu aliyekuwa 
anamhofia kuwa wakati wow-
ote wanaweza akamfunga ni 
Kagere kwa sababu ya kukaa 
maeneo ambayo anadai ni ya 
hatari sana kama angekuwa 
anapata mpira kutoka kwa 
wenzake.

Akasema yeye kama kipa wa 
kimataifa na mzoefu anajua 
maeneo ambayo straika yupo 
kwenye eneo ambalo akipata 
mpira inakuwa hatari sana. 
Hivyo, mastraika wa Kibongo 
hebu tafuteni video za hao ili 
msome mikimbio yao, inaweza 
kuwasaidia sana ni ushauri tu!

Mastraika wazawa jifunzeni kwa Mayele, Kagere

 Muungwana Lazima Nilonge

Waamuzi bado kikwazo 
ushindani Ligi Kuu nchini
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HABARI KItAIfA

Wizara, NMB kuendeleza utalii Zanzibar
Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Utalii na Mambo ya Kale  ya 
Zanzibar imeweka mikakati ya kushirikiana na 
Benki ya NMB kutoa mafunzo kwa vijana wa-
naotembeza watalii ili kurasimisha shughuli 
zao waweze kukopesheka.

Hayo yameelezwa jana na Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo, Fatma Mabrouk Khamis, wakati 
wa kutiliana saini makubaliano kati ya wizara 
hiyo na Benki ya NMB kuinua shughuli za utal-
ii visiwani humo.

 Akizungumza wakati wa mkutano huo uli-
ofanyika jana visiwani Zanzibar, Fatma alise-
ma kuna kundi kubwa la vijana wanaozagaa 
mitaani bila ujuzi wa kuongoza watalii, ambao 
wanaharibu taswira ya visiwa hivyo, ambapo 
wakipewa mafunzo na kurasimishwa itawa-
saidia kiuchumi na kijamii.

“Vijana wanaojihusisha na utalii mfano 
beach boys ambao mara nyingi wanakuwa 
kero kwa wageni, wanafanya utalii wa mikob-
ani. Kwa kushirikiana na NMB tutawakusanya 
tutawapa mafunzo na kuangalia ni kwa nam-
na gani tunaweza kuwaunga na jumuiya ili ku-
wahusisha na kuwarasimisha na kuwaongoza, 
hakuna mikakati inayowasimamia,” alisema Bi 
Fatma.

Alibainisha kuwa mpango wa kuboresha 
mashamba ya viungo, ambapo kuna vijana 
wanajihusisha na shughuli hizo: “Tutashiriki-
ana na NMB kuwapa mafunzo na mikopo ili 
kuboresha bidhaa zao, tutawashika mkono ili 
kuhakikisha wanatoa huduma nzuri na bid-
haa nzuri. “Spice Tour haina viwango vinavy-
ostahiki, pia wizara ina mkakati wa kuanza 
kuhusisha vijiji kuwe na Village Tourism ili 
kulinda utamaduni wetu. Hivi karibuni tulik-
wenda Pemba kukagua miradi yetu ili kuien-
deleza zaidi na kuangalia namna gani vijana 
wanaweza kunufaika.”

Ofisa Mkuu wa Biashara na Wateja Binafsi 
wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi, alisema 

benki hiyo imekuwa ikifanya mambo mengi 
makubwa visiwani Zanzibar kwa lengo la kuin-
ua sekta ya utalii, ndiyo maana wameamua 
kupeleka vituo vya mauzo 100 (Point of Sales) 
ambapo kwa sasa wanaiomba Wizara ya Utalii 
kuwaelekeza vituo watakaposambaza vifaa 
kwa ajili ya kufanyia malipo.

“NMB ndio benki kubwa zaidi nchini am-
bayo serikali ni mdau mkubwa, lakini inaon-
goza kwa kupata faida yaani kwa ukubwa, 
tunapoingia kwenye jukumu kama hili hatuna 
wasiwasi,” alisema  Mponzi na kuongeza:

“Tumeshiriki katika mambo ya huduma 
kwa jamii mbalimbali hapa Zanzibar, tunatoa 
sana nchi nzima hakuna makubaliano tunayo-
ingia bali tunasaidia kwa wenye uhitaji. Kama 
tumeamua kujifunga kwa Wizara ya Utalii na 
Mambo ya Kale Zanzibar maana yake tutafan-
ya kitu kikubwa katika utalii Zanzibar.”

Awali, Mponzi alisema  katika safari hii ya 
kuimarisha uchumi wa bluu na kwenda sam-
bamba na dunia kukuza uchumi kupitia mifu-
mo  ya kidigitali, NMB imekubaliana na Wizara 
ya Utalii na Mambo ya Kale mambo kadhaa.

Miongoni mwake ni kutoa elimu na kuha-
masisha watu kuzidi kutembelea vivutio vya 
kitalii vilivyoko Zanzibar kupitia matamasha 
na promosheni mbalimbali.

Pia kuchagiza shughuli za kitalii Zanzibar 
kwa kuwekeza kwenye mfumo wa kidigitali 
zaidi utakaotumika katika makusanyo ya seri-
kali katika vituo vyote vya utalii Zanzibar.

Kadhalika, kusambaza mashine za malipo 
yaani POS kwenye vituo vya makusanyo na 
vivutio vya utalii. Hii itawawezesha watalii 
kulipia ada na tozo zote kupitia kadi zao za 
Mastercard, Visa na UnionPay.

Aidha, kuongeza idadi ya POS katika mae-
neo ya hoteli, migahawa, sehemu za starehe 
na maduka ilikuruhusu malipo kupitia kadi. 
Hii itapunguza ulazima wa watalii kutembea 
na fedha taslimu, hivyo kuwawezesha kufanya 
malipo kwa njia salama na rahisi.

Walioshtakiwa kwa kulima bangi waachiwa huru
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya Makosa ya 
Rushwa na Uhujumu Uchumi, imewaachia 
huru washtakiwa wawili waliokuwa wana-
daiwa kulima bangi na kukutwa nayo kilo 
4492.43 baada ya kujiridhisha upande wa Jam-
huri umeshindwa kuthibitisha mashtaka bila 
kuacha shaka.

Hukumu hiyo ilitolewa mwishoni mwa 
wiki mbele ya Jaji Immaculate Banzi, baada 
ya kupitia ushahidi wa mashahidi watano wa 
upande wa Jamhuri na utetezi wa washtakiwa.

Washtakiwa katika kesi hiyo, Hamisi Selem-
ani na Msailo Msailo, wanadaiwa Novemba 13, 
2016 katika Kijiji cha Kwala Kibaha, walishtak-
iwa kwa kusafirisha dawa za kulevya aina ya 
bangi kilo 4492.43.

Akisoma hukumu hiyo alisema mahakama 
ilizingatia kwa makini ushahidi wa pande zote 
mbili pamoja na vielelezo vilivyotolewa ma-
hakamani.

Alisema katika ushahidi wa upande wa 
mashtaka hakuna uthibitisho nyumba iliyo-
kutwa na bangi inamilikiwa na mshtakiwa wa 
pili.

“Kwa mujibu wa ushahidi wa utetezi wa 
mshtakiwa wa pili nyumba hiyo mali ya Saidi 
Ulata, iko umbali wa dakika 30 kwa kutembea 
kutoka eneo la tukio hadi ilipo na mshtakiwa 
wa pili anaishi kwenye kachumba kadogo sio 
nyumba.

“Mkanganyiko huo unaleta mashaka katika 
ushahidi wa shahidi wa kwanza, shahidi wa 

kwanza anasema bangi ilikutwa kwenye dari 
wakati shahidi wa tano anadai kwenye darini 
hakukuwa na kitu,” alisema Jaji.

Alisema mashahidi hao wawili, mmoja ana-
dai pikipiki sita na pampu za maji sita zilikut-
wa kwenye chumba cha nje wakati mwingine 
anadai hakukuwa na chumba cha nje.

Jaji Banzi alisema upande wa Jamhuri ha-
wakuleta shahidi wa kuthibitisha nani kati ya 
washtakiwa au mtu mwingine ni mmiliki wa 
pikipiki hizo.

Alisema upande wa Jamhuri haujathibitisha 
nani kati ya washtakiwa ni mmiliki wa nyum-
ba inayodaiwa kukutwa na pikipiki hizo.

“Washtakiwa katika ushahidi wao wa utete-
zi wanadai pikipiki hizo zilikusanywa katika 
nyumba mbalimbali ambazo wahusika wa-
likimbia.

“Ushahidi wa Jamhuri una mashaka mengi 
na inapokuwa hivyo anayenufaika ni mshtak-
iwa, mahakama inaona upande wa Jam-
huri umeshindwa kuthibitisha kesi dhidi ya 
washtakiwa bila kuacha shaka yoyote.

“Mahakama hii inaamuru kuondoa mash-
taka dhidi ya washtakiwa na waachiwe huru,” 
alisema Jaji Banzi.

Katika kesi hiyo upande wa Jamhuri uliwak-
ilishwa na Wakili wa Serikali Mwandamizi, 
Kasana Maziku, akisaidiana na Wakili wa Seri-
kali, Elizabeth Mkunde na Edith Mauye.

Ushahidi wa Jamhuri inadaiwa walipata 
taarifa kuna watu maeneo ya Kipera Kwala, 
wanajihusisha kulima bangi na kusafirisha 
maeneo ya mjini kwa kutumia pikipiki.
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Kujifungulia nyumbani 
kutozwa faini 50,000/-
Na Shaban Njia, KAHAMA

VIJIJI sita katika kata ya Ubagwe Hal-
mashauri ya Ushetu mkoani Shinyanga, 
vimeweka utaratibu wa kumtoza faini   ya 
Sh. 50,000  mjamzito  atakayebainika kuji-
fungulia nyumbani badala ya zahanati ama 
kituo cha afya.

Utaratibu huo unalenga kuwalazimisha 
wajawazito kwenda vituo vya afya ama za-
hanati kujifungua, badala ya kujifungulia 
nyumbani ili kuepukana na vifo vinavy-
oweza kutokea kutokana na kukosa wataal-
amu wa afya.   

Faini hiyo hutozwa baada ya mjamzito 
kujifungulia nyumbani na kuzalishwa na 
watu wasiokuwa na ujuzi wakufanya kazi 
hiyo.

Wajawazito katika vijiji hivyo walikuwa 
wanalazimika kujifungulia nyumbani, licha 
ya kuwapo faini hiyo kutokana na zahanati 
waliyokuwa wakiitegemea kuwa umbali wa 
kiliomita 15.

Kutokana na hali hiyo, mjamzito alikuwa 
analazimika kutembea umbali wa kilomita 
30 kufuata huduma za afya katika zahanati 
iliyoko makao makuu ya kata.

Kampuni ya ununuzi wa zao la tumba-
ku  ya JTI  iliamua kuingilia kati ya kujenga 
zahanati katika vijiji hivyo ili kuwapunguzia 
wajawazito mwendo mrefu kufuata hudu-
ma za afya.

Zahanati iliyojengwa na kampuni hiyo 
imegharimu Sh. milioni 289.13, ili kuhakiki-
sha huduma za afya hususani kwa wajawa-
zito zinakuwa jirani na wananchi.

Baadhi ya wananchi wa kata hiyo waki-
zungumza na Nipashe, walishukuru kam-
puni hiyo na kuongeza kuwa itasaidia kuon-
doa kero iliyokuwapo ya kutembea umbali 
mrefu kufuata huduma za afya.

Hafla ya uzinduzi wa zahanati mpya 
iliyojengwa na kampuni hiyo ilihudhuriwa 
na   Mkuu wa Wilaya ya Kahama,   Festo 
Kiswaga na Mbunge wa Ushetu,   Emma-
nuel Cherehani pamoja na wataalumu ku-
toka Ofisi ya Mkurugenzi wa Ushetu.

Mkazi wa kijiji cha Ilamba, Joyce Charlea 
alisema, kabla ya kujengwa kwa zahanati 
hiyo wajawazito walilazimika kutembea 
umbali wa km 30  kwenda na kurudi kliniki 
katika zahanati ya Ubagwe na walipojifun-
gulia nyumbani kijiji kiliwatoza faini ya Sh. 
50,000.

Mganga Mfawidhi wa Zahanati ya Ubag-
we, Dk.  Nashoni Ndakazi, alisema kukami-
lika kwa zahanati hiyo kutasaidia kupun-
guza msongamano wa wagonjwa kwao kwa 
kuwa walikuwa wanapokea   30   hadi 40 
na asilimia kubwa ni wanawake,  watoto na 
wajawazito wanaofika kujua hali ya mtoto 
tumboni.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa zahanati hiyo 
mpya, Meneja wa JTI kanda ya Ulyankulu 
na Ulowa, Joramu Kissia, alisema, Sh. mil-
ioni 289.1 zilitumika.

Aidha, alisema wametoa vifaa tiba vya 
kuanzia kutoa huduma kwa wananchi vy-
enye thamani ya Sh. milioni 49.9,   mada-
wati 300 kwa ajili ya shule za msingi na se-
kondari vilivyogharimu Sh. milioni 37.5  na 
uchimbaji wa mabwawa 8  kwa Sh. milioni 
151 kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji wa  
mboga na tumbaku.

Diwani aangua kilio barazani 
kisa adha ya mamba, viboko
Na Gurian Adolf, NKASI

DIWANI wa Kizumbi Wilaya 
ya Nkasi mkoani Rukwa, Oswald 
Kamsipi, ameangua kilio katika 
kikao cha  madiwani akiiomba 
halmashauri   iwapeleke maofi-
sa maliasili ili wawaue mamba 
na viboko wanaozagaa katika 
vijiji vya kata    hiyo na kusaba-
bisha vifo      na kuwajeruhi wa-
nanchi.

Tukio hilo lilitokea mwishoni 
mwa wiki wakati Baraza la Madi-
wani limeketi  kwa ajili ya kikao 
cha robo ya pili ya mwaka muda, 
ambao kamati ya uchumi, ujenzi 
na mazingira ikiwasilisha taarifa 
yake na diwani huyo kupata na-
fasi ya kuuliza swali.

Alisema kuwa kwa muda 

mrefu amekuwa akiiomba 
halmashauri hiyo itume wa-
tendaji wa idara ya maliasili ili 
wakawaue kwa kuwapiga risasi 
mamba na viboko waliotoka 
mtoni na ziwani, ambao  wame-
hamia  vijijini   na wamekuwa 
wakiwaua wananchi, kuwaje-
ruhi pamoja na kula mazao, lak-
ini ombi lake limekuwa halipewi 
umuhimu.

‘’Mheshiwa mwenyekiti, kila 
mara nimekuwa nikiomba watu 
wa idara ya maliasili waje kwe-
nye kata yangu pamoja na kata 
nyingine zilizoko mwambao 
mwa Ziwa Tanganyika wawaue 
viboko na mamba ambao wana-
toka ziwani na mitoni… hivi sasa 
wamehamia vijijini, tunaishi nao 
kama nao wana nyumba katika 

vjijiji vyetu,”  alisema.
‘’Katika kipindi cha Januari 

mwaka 2021 mpaka Januari 
mwaka huu, watu 11 wamekufa 
kwa kuliwa na mamba na vi-
boko, watu wanane wameje-
ruhiwa, wengine wanajiuguza 
majeraha hayo mpaka sasa...
mnataka mimi niwaombeje 
jamani?’’ Alihoji  Kamsipi, huku 
akitokwa na machozi.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Uchumi, Ujenzi na Mazingira, 
Everist Mpemba, alisema kuwa 
msimamo wa kamati hiyo ni 
kutaka mamba na viboko hao 
wauawe, kwani wamekuwa ni 
tishio kwa maisha ya wananchi, 
na kwamba kamati ina taarifa ya 
vifo na majeraha waliyoyapata 
wananchi hao yaliyotokana na 

wanyama hao.
Mwenyekiti wa Halmashauri 

hiyo, Pankras Maliyatabu, alise-
ma  halmashauri hiyo imekisikia 
kilio cha diwani huyo pamoja na 
madiwani wengine ambao kata 
zao zinapakana na Ziwa Tang-
anyika, kwani wamekuwa na 
kilio sawa na hicho na kumtaka 
diwani huyo afute machozi kwa 
kuwa amesikika.

Alisema hata katika bajeti ya 
Mwaka wa Fedha wa 2022/2023, 
halmashauri imeongeza fedha 
katika bajeti ya kununua risasi, 
lengo likiwa kuwaua mamba 
na viboko hao kwa kuwa wana-
sababisha vifo kwa wananchi, 
hivyo halmashauri haiwezi 
kuyaweka rehani maisha ya wa-
nanchi.

Askofu awakumbusha Watanzania kudumisha amani
Na Paulina Chimeledya,     
TUDARCo

ASKOFU wa Jimbo la Iringa, 
Tarcisius Ngalalekumtwa, ame-
wataka Watanzania kudumisha 
amani na kuwekeza kwenye 
elimu ili kuendelea kuandaa 
wataalamu wa fani mbalim-
bali nchini. Akihubiri wakati wa 
ibada ya Misa Takatifu katika 
Kanisa Kuu la Moyo Mtakatifu 

wa Yesu, Parokia ya Kihesa, Jim-
bo la Iringa, alisema ni muhimu 
wananchi wakafundishwa elimu 
ya mema ambayo Mungu ana-
tamani na kutarajia binadamu 
wayatende kila siku.

“Ili amani ya kweli iwepo la-
zima kuwe na somo la kudumu 
ambalo ni elimu, tujitahidi 
kukuza na kuwekeza kwenye 
elimu, siku hadi siku mataifa 
mengi duniani wanawekeza kwa 

ajili ya silaha za kivita, ili amani 
iwepo tujitahidi kuwekeza kwe-
nye elimu kutuliza moyo kuliko 
silaha hizo,” alisema.

Alisema kwenye maandiko 
amani ni tunda la haki kila 
mmoja anapomjali mwenzake 
na kumwachia nafasi aliyopewa 
na Mungu aishike yeye bila ku-
sababisha malumbano na kila 
mtu kujisikia kuthaminiwa.

“Papa Francis anataja maeneo 

matatu ambayo ndani yake am-
ani ya kweli inaweza kujengwa, 
anasema ili kuwe na amani ya 
uhakika ni lazima tuwe ni watu 
ambao tunazungumza kati ya ki-
zazi kimoja na kingine ili kuleta 
maelewano na ushirikiano, kiza-
zi kinachotangulia kinarithisha 
mema kwa wale wanaofuata, 
hawa wanaotangulia wawape 
nafasi wanaofuata ili kukuza 
karama zao,” alisema.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi ambaye ni Mbunge wa Jimbo la Chalinze mkoa wa Pwani, Ridhiwani Kikwete, 
akiangalia moja ya nyumba iliyoathirika na mvua katika kijiji cha Makombe, Chalinze mkoani Pwani alipokwenda kutoa pole na kujionea 
athari za mvua mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Kibano kwa viwanda bubu vya dawa za mifugo

Wajengewa uwezo vita dhidi ya  rushwa ya ngono kwa wanafunzi
Na Sabato Kasika

JAMII imetakiwa kuheshimu na 
kulinda haki za watoto, kama njia 
mojawapo itakayosaidia kukomesha 
rushwa ya ngono na vitendo ving-
ine vya ukatili ambavyo wamekuwa 
wakikumbana navyo.

Wito huo ulitolewa juzi na Ofisa 
Ustawi wa Jamii kutoka Mahakama 
ya Watoto Kisutu jijini Dar es Salaam, 
Asha Mbaruku, katika mkutano wa 
kujengea uwezo wadau wanaopam-
bana na rushwa ya ngono kwa wa-
nafunzi.

Mkutano huo uliandaliwa na 
Shirika la Wanawake Katika Jitihada 
za Kimaendeleo (WAJIKI) ambao 
ulikutanisha wadau mbalimbali 
wakiwamo madereva wa bodaboda, 
daladala na bajaj.

Wengine ni walimu, wanafunzi, 
maofisa wa ustawi wa jamii, TAKUK-
URU, Polisi na viongozi wa dini, am-
bapo ofisa huyo alihimiza umuhimu 
huo ili watoto waweze kuwa salama 
zaidi.

“Baadhi ya haki za watoto ni kui-
shi, kupendwa, kushirikishwa katika 
mambo yanayowahusu, lakini na 
kusikilizwa. Kwa njia hiyo tunaweza 
kumaliza mambo ya rushwa ya ngo-
no na kujenga jamii bora,” alisema 
Asha.

Alisema, ili kufanikiwa katika hilo, 
ushirikiano wa pamoja kati ya wa-
dau unahitajika na kwamba, WAJIKI 
ni miongoni wale wanaoonyesha 
mfano katika vita dhidi ya rushwa ya 
ngono kwa wanafunzi.

Ofisa Mchunguzi Mkuu wa 
TAKUKURU Mkoa wa Kinondoni, 
Dorothea Mrema, alisema mtu yey-

ote asitumie nafasi yake kurubuni 
au kuomba rushwa ya ngono wa-
nafunzi, kwa kuwa kufanya hivyo ni 
kuwahabilia ndoto zao.

“Madereva wa bodaboda, bajaj na 
daladala ambao wamekuwa wak-
ituhumiwa kutumia vibaya nafasi 
zao, wana uwezo wa kuwasafirisha 
wanafunzi na kuwafikisha salama 
iwapo watatambua hilo,” alisema 
Dorethea.

Alisema, TAKUKURU ina kaulim-
biu ya ‘Vunja ukimywa kataa rushwa 
ya ngono’, na kwamba wao kama 
taasisi, wanaendelea kuikumbusha 
jamii kuzingatia hilo kuwa rushwa ni 
adui wa haki.

Mkurugenzi wa WAJIKI, Janeth 
Mawinza, alisema shirika hilo, lime-
kuwa likipambana na rushwa ya 
ngono kwa wanafunzi wa kike kwa 
kushirikiana na  baadhi ya madere-

va hao ambao wamejitolea kuwa 
mabalozi wa vita hiyo.

“Kwa sasa tuna madereva zaidi ya 
3,000 katika wilaya za Kinondoni, 
Ilala na Temeke waliounda vikundi 
vyao kama 100, ambavyo wanavitu-
mia kuelimisha wenzao kuacha ku-
rubuni wanafunzi wa kike kwa lifti,” 
alisema Janeth.

Alisema wanashirikisha madere-
va hao katika vita hiyo, kwa madai 
kwamba ndiyo wamekuwa wak-
ituhumiwa kurubuni wanafunzi kwa 
lifti kwa lengo la kutaka kufanya nao 
mahusiano ya kimapenzi.

“Women Fund Tanzania Trust 
(WFT), wanatufadhili katika vita hii, 
lakini tunaomba wadau wengine 
watuunge mkono, ili tuweze ku-
panua shughuli zetu hadi mikoani, 
kwani tunaamini huko nako rushwa 
hii ipo,” alisema.

Dereva wa bodaboda, Msafiri Ma-
rin, alisema vita ya rushwa ya ngono 
inaweza kupata ufanisi mkubwa 
iwapo jamii itabadilika na kurudi 
kwenye mila za zamani.

“Sisi kama wadau wa WAJIKI, tu-
nafanya kazi yetu vizuri, lakini waka-
ti mwingine tunakutana na vikwazo 
kutoka hata kwa wazazi na walezi 
pale tunapoona dereva wa bodabo-
da tusiyemfahamu akiwa amebeba 
mwanafunzi, tunaweza kuhoji,” 
alisema Marin.

Alisema, katika mazingira hayo, 
wakati mwingine kazi yao inakuwa 
ngumu, na wao wanaamini katika 
kaulimbiu ya ‘Mtoto wa mwenzio ni 
wako’, na kwamba, wakiona mwa-
nafunzi akiwa katika mazingira 
yasiyoeleweka, wanachukua hatua 
za kumsaidia, ambapo ameomba 
wasikwamishwe.

Na Mbaraka Kambona

W
AZIRI wa Mifu-
go na Uvuvi, 
Mashimba Ndaki, 
amesema serikali 

inaendeleza jitihada za kudhibiti 
utengenezaji holela wa dawa za 
mifugo na zisizokidhi viwango 
za mifugo zinazoingizwa, ili ku-
walinda wafugaji nchini. 

Waziri Ndaki alibainisha hayo 
jana alipotembelea eneo la Kam-
puni ya Uzalishaji, Usambazaji 

na Uingizaji wa pembejeo za 
mifugo na Kilimo (Farmbase) lil-
iloko wilayani Kigamboni, mkoa-
ni Dar es Salaam ambalo wana-
taka  kujenga kiwanda kikubwa 
cha kuzalisha dawa za mifugo.

Alisema kumekuwa na 
malalamiko kutoka kwa wafu-
gaji kuwa kuna baadhi ya dawa 
wanazozitumia kutibu mifugo 
yao haziwapi matokeo wanayoy-
atarajia, na ndio maana serikali 
inaendelea kudhibiti uuzwaji 
holela wa dawa hizo na kuima-

risha utaratibu mzuri wa kupati-
kana dawa halisi za mifugo.

“Hivi karibuni tuna mpango 
wa kuweka maduka ya kuuza 
dawa katika kila mnada ili ku-
wahakikishia wafugaji wetu 
kwamba dawa aliyonunua kuto-
ka katika maduka hayo ni sahihi 
kuitumia, mpango wetu haya 
maduka yaendeshwe na watu 
binafsi chini ya usimamizi wa 
serikali,” alisema Ndaki

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Kampuni ya 

Farmbase, Suleiman Msellem, 
alisema kuwa wao wapo tayari 
kushirikiana na serikali katika 
kuhakikisha dawa halisi kwa 
ajili ya mifugo zinapatikana kwa 
wingi nchini.

“Njia moja ya kuondosha 
dawa feki ni kupatikana kwa 
dawa halisi, sisi tupo tayari 
kushirikiana na serikali yetu, na 
hata hayo maduka yakianzishwa 
tupo tayari kushirikiana ka-
tika kuzisambaza dawa kwenye 
maduka hayo,” alisema Msellem.

Benki ya Stanbic 
yazindua upya 
tawi lake la 
Kariakoo

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Stanbic Tanzania imefungua 
upya tawi lake la Kariakoo kufuatia janga 
la moto lililotokea katika soko la Kari-
akoo ambapo tawi la zamani liliathiriwa. 

Taarifa ya benki hiyo ilieleza kuwa 
tawi jipya sasa lipo Plot no 24, Block 
“56”, Narung’ombe/Sikukuu Street, Kari-
akoo. 

Hafla ya uzinduzi huo ilihudhuriwa na 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,  Amos 
Makalla, akiwa mgeni rasmi ambapo 
Mtendaji Mkuu wa Benki ya Stanbic 
Tanzania, Kevin Wingfield, akizungumza 
kwenye uzinduzi huo,  alisema hatua 
hiyo ya  kimkakati inalenga kuendelea 
kuwahudumia wafanyabiashara walioko 
Kariakoo na maeneo ya jirani. 

“Tawi letu la Kariakoo limekuwapo kwa 
zaidi ya miaka 10. Tumechagua kubaki 
eneo la Kariakoo kwa sababu tunafa-
hamu umuhimu wa mchango wa wafan-
yabiashara wa Kariakoo kwa uchumi wa 
Taifa pamoja na nchi jirani.” 

Wingfield aliongezea kuwa kupitia tawi 
hili jipya benki itaendelea kushughulika  
na mahitaji ya kifedha ya wateja wake 
wakiwamo watu binafsi, wajasiriamali, 
na biashara.

Kwa upande wake, Makalla aliipongeza 
Benki ya Stanbic kwa jitihada zao za ku-
hakikisha wakazi wa Kariakoo wanapata 
huduma za kifedha kwa urahisi.

Naye Mkuu wa Kitengo cha Wateja 
wa Rejareja wa Benki ya Stanbic, Omari 
Mtiga, alisema benki hiyo yenye historia 
kubwa ya kufanya kazi kwa zaidi ya mia-
ka 25 nchini  ina utaalamu na uwezo  wa 
kuchochea uwekezaji ndani ya Tanzania 
na kukuza uchumi wa Tanzania na jirani. 

Mtiga aliongeza kwamba wa-
teja watafurahia    ushauri kutoka 
kwa  wataalamu wa masuala ya fedha 
waliojikita katika kuwasaidia  kufanikisha 
ndoto zao.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge na Uratibu, Dk. Pindi Chana, akizungumza na Baraza la Wazee wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Wilaya ya Dodoma Mjini, alipofanya ziara ya kutembelea ujenzi wa mji wa serikali ulioko Mtumba jijini Dodoma. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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DC akerwa wanafunzi vyuoni kujiingiza vitendo vya  ngono

‘Tusiwekeze kwenye elimu ya darasani pekee’
Na Yasmine Protas

IMEELEZWA kuwa mbinu za ku-
fanikiwa kimaisha ni kuwekeza ka-
tika  kujisomea vitabu mbalimbali 
vya ujasiriamali na si kuwekeza  ka-
tika elimu ya darasani pekee.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Taasisi ya Uongozi 
na Ujasiriamali (IMED), Dk.   Dor-
nald Olom, wakati wa uzinduzi wa 
kitabu kiitwacho  ‘Anza   Kuwa na 
Staw’.

Dk.   Olom alikuwa mgeni rasmi 
katika uzinduzi wa kitabu hicho 
kilichoandikwa na Prosper Lemmy 
Magali, ambaye ni   Mwenyekiti 

wa Jumuiya ya Wadau wa Nishati   
Jadidifu  Tanzania( TAREA), pia ni 
mkurugenzi  wa ubunifu na   uen-
delezaji mradi wa Ensol (T) Ltd.

Dk. Olomi ambaye yupo katika 
kamati   ya taifa katika maendeleo 
ya elimu nchini, alisema   kazi ya  
kuboreshwa mitaala bado inafany-
wa ambapo mwaka 2015   mitaala 
katika topic zimeshawekwa   kwa 
wanafunzi kuanzia darasa la tatu na 
kuendelea kusoma masuala ya uja-
siriamali.  “Changamoto ipo katika 
suala la elimu ambapo wapo baadhi 
ya wanafunzi wanamaliza darasa la 
saba hawajui kusoma na kuandika,” 
alisema. Aliongeza kuwa inatakiwa 
kuwe na shule za mfano ambazo 

wanafunzi watafanya kitu na ki-
taonekana. Akizungumzia masuala 
ya biashara, alisema mtu anaanza 
na mtaji mdogo na baadaye anafika 
mbali kibiashara.

Alisema kuwa mbinu za kujifunza 
kukuza ujasiriamali ni kujifunza ku-
soma vitabu mbalimbali vya ujasiri-
amali. “Nchi imepiga hatua baada 
ya kuwasaidia watu njia mbalim-
bali za ujasiriamali,” alisema.

Aliongeza kuwa nafasi ya famil-
ia  katika malezi inatakiwa vijana 
wajengewe uwezo katika masuala 
la ujasiriamali.

Akizungumzia mfumo wa kisera 
na sheria, alisema kuwa   mfumo 
wa kisera na kisheria  uwepo kwa 

ajili ya kusimamia biashara.
Alisema kwanza mtu anatakiwa 

awe na kumbukumbu katika bi-
ashara zake, awe mwelewa katika 
ulipaji wa kodi.   Magali alisema 
kuwa kitabu hicho kikisomwa kita-
wasaidia watu mbalimbali kubadi-
lika kimaisha.

Alisema takwimu zinaonyesha 
watu asilimia 70 ndio walioajiliwa 
katika sekta binafsi. Aliongeza kuwa 
watu wanamaliza vyuo, lakini ha-
wana ajira rasmi. “Ili kupunguza 
tatizo la ajira  ni lazima kuwasaidia 
waweze  kukua,” alisema.

Aliongeza kuwa  inatakiwa kuku-
za vipaji vyao ili waweze kunufaika 
na fursa zilizoko.

Na Friday Simbaya, IRINGA 

M
KUU wa Wilaya ya Ir-
inga, Mohamed Hassan 
Moyo, amesema tabia 
ya baadhi ya wanafun-

zi wa vyuo vikuu mkoani Iringa 
kujihusisha na biashara ya ngono, 
inadhalilisha utu na hadhi ya vyuo, 
elimu wanayoipata na hilo si kusudi 
la serikali.

Akizungumza juzi wakati wa 
hafla ya kuwakaribisha wanafunzi 
wa mwaka wa kwanza wa Chuo 
Kikuu cha Iringa (UOI) zamani 
kikiitwa Tumaini, alisema serikali 
imebaini kuwapo kwa wasichana 
wanaofanya biashara hiyo haramu 
huku akionya kuwa hatua zita-
chukuliwa.  

Moyo alisema serikali inawatege-
mea wasomi wa elimu ya juu kuwa 
chachu ya maendeleo kwa kufanya 
utafiti wenye tija na kuishauri seri-

kali juu ya masuala ya maendeleo 
na si kujihusisha na vitendo vya 
aibu. 

Alisema tabia hiyo inachafua tas-
wira ya elimu ambayo inatolewa na 
vyuo vikuu vya mkoani Iringa kwa 
sababu ya wanafunzi wachache 
ambao wamejikita katika biashara 
ya ngono. Moyo alionyesha kuker-
wa na vitendo vya baadhi ya wana-
chuo kwa tabia zao za kujihusisha 
na ngono na kwamba vitendo hivyo 
vinaondosha thamani au hadhi ya 
elimu ya vyuo vikuu na kuchafua 
taswira halisi ya elimu ya juu. 

“Ukipita kwenye kumbi mbalim-
bali za starehe nyakati hasa za usi-
ku, unakutana na wimbi kubwa la 
baadhi ya wanafunzi wa vyuo vikuu 
wako wanadanga tu bila sababu 
yoyote ya msingi, hivyo wanafunzi 
wenye tabia za aina hiyo, wanataki-
wa kuacha mara moja,” alisema.

  Alisisitiza wanafunzi wa elimu 

ya juu wanaosoma vyuo mkoani 
Iringa, kuachana na tabia zisizo na 
tija na badala yake wajielekeze ka-
tika uzalendo wa kweli kwa taifa. 

Kwa mujibu wa Moyo, serikali 
imekuwa inatoa mikopo kwa wa-
nafunzi wa vyuo vikuu ili  kuwa-
saidia kutimiza majukumu yao yali-
yowapeleka vyuoni na si fedha hiyo 
waitumie kwenye starehe kama 
ambavyo baadhi yao wamekuwa 
wakifanya. 

Moyo alisema hayo kutokana 
na baadhi ya wanasiasa na wa-
naharakati kuwatumia vijana wa 
vyuo vikuu kuichafua serikali kwa 
kuwakashfu viongozi walioko ma-
darakani na kupinga masuala ya 
maendeleo pasipo kupima athari 
zinazoweza kujitokeza kwa taifa.

 Alisema kuwa biashara ya ngo-
no ina madhara makubwa kwa wa-
nafunzi kwa kuwa wanaweza kupa-
ta mimba na magonjwa mbalimbali 

ambayo yatasababisha kukatisha 
ndoto zao za kupata elimu ya juu. 

Rais wa Serikali ya Wanafunzi wa 
Chuo Kikuu cha Iringa (Tumaini), 
Elius William, alisema wataende-
lea kutoa elimu kwa wanafunzi wa 
chuo hicho juu ya madhara yanay-
otokana na biashara ya ngono am-
bayo baadhi ya wanafunzi wanaku-
wa wanaifanya.

  William aliwataka wanafunzi 
wa chuo hicho kuyaishi maisha ya 
chuo kwa kuangalia kilicho wapele-
ka kufika chuoni ili wafikie malengo 
yao na kusema kuwa starehe zipo 
tu haziishi duniani, hivyo watimize 
kwanza malengo ndio wafanye 
mambo mengine.

  Naye Makamu Mkuu wa Chuo 
Kikuu cha Iringa, Prof. Ndelilio Urio, 
alimshukuru Mkuu wa Wilaya kwa 
kuwafunda wanafunzi hao kwa 
masuala mbalimbali ikiwamo mad-
hara ya biashara ya ngono.

Zawadi   za ‘ 
MastaBata- 
Kivyako Vyako’ 
mil.  30/-
Na Mwandishi Wetu

WATEJA 100 wa Wiki ya Tatu 
ya Kampeni ya ‘NMB MastaBata - 
Kivyako Vyako,’ walipatikana jana 
na kutwaa jumla ya Sh. milioni 10, 
hivyo kufanya zawadi zilizotolewa 
hadi sasa kufikia Sh.  milioni  30 kati 
ya zaidi ya Sh. milioni 200 zinazos-
hindaniwa.

NMB MastaBata ni kampeni ya 
wiki 10 inayoendeshwa na Benki ya 
NMB, ikilenga kuhamasisha wateja 
kufanya malipo na manunuzi kwa 
njia ya kadi za MasterCard, Master-
pass QR, Vituo vya Mauzo (PoS) na 
mtandaoni, ambako zaidi ya wateja 
1,080 watazawadiwa pesa taslimu.

Katika kampeni hiyo, ambayo huu 
ni msimu wake wa tatu, wateja 100 
kila wiki huzawadiwa Sh. 100,000 
kila mmoja, huku washindi 25 wa 
droo za mwisho wa mwezi waki-
jishindia kiasi hicho cha pesa, am-
bako ‘Grande Finale’ ikitarajia kutoa 
washindi 30 watakaojinyakulia Sh. 
milioni 3 kila mmoja.

Akizungumza kabla ya droo hiyo 
iliyofanyika jijini Dar es Salaam, 
Ofisa Mwandamizi wa Biashara 
ya Kadi wa NMB, Saidi Kiwanga, 
alisema kampeni hiyo imeonyesha 
ufanisi mkubwa katika kuelimisha 
wateja wao kuwa kadi ni zaidi ya 
kutolea pesa, badala yake ni njia 
salama na nafuu ya kufanya malipo 
ya manunuzi mbalimbali.

“Katika wiki mbili zilizopita, wa-
teja 200 wamejishindia Sh. milioni  
20 na leo tutapata washindi wen-
gine 100, hivyo kufikisha watu 300 
walionufaika na zawadi za Sh. mil-
ioni  30. Hakuna changamoto yoyote 
katika wiki tatu za kampeni hii, zaidi 
ya ufanisi na elimu pana kwa wateja 
wetu ya kutambua uwanda mpana 
unaopatikana kupitia kadi zao na 
PoS.

“Kiasi hiki cha Sh. milioni  30 ni 
kati ya zaidi ya Sh. milioni  200 zina-
zoshindaniwa kwa wiki 10, ambako 
kila wiki tunawazawadia washindi 
100, droo za mwisho wa mwezi tu-
tatoa zawadi kwa wateja 25 na katika 
fainali mwishoni mwa kampeni hii 
mwezi Machi, tutakuwa na washindi 
30 ambao watajitwalia Sh. milioni  3 
kila mmoja,” alisema Kiwanga.

Ofisa Msimamizi kutoka Bodi ya 
Michezo ya Kubahatisha Tanzania 
(GBT), Elibariki Sengasenga, aliwa-
hakikishia wateja wa NMB kuwa 
kampeni hiyo inaendeshwa kwa 
kufuata taratibu zote zinazosimamia 
na bodi yake na kuwataka kuondoa 
shaka juu ya upatikanaji wa washin-
di wake.

“GBT ni waratibu na wasimamizi 
wakuu wa Michezo ya Kubahatisha 
Tanzania. Jukumu letu ni kuhakiki-
sha sheria, kanuni na taratibu zin-
afuatwa. Tunawahakikishia wateja 
wa NMB kuwa kampeni hii inatoa 
washindi kihalali, wawe huru ku-
fanya matumizi kwa kadi ambacho 
ndio kigezo kikuu cha kuingia katika 
droo na bahati zao zitaamua ushindi 
wao,” alisisitiza Sengasenga.

Mwanafunzi Jamila Issa wa kidato cha pili Shule ya Sekondari Makumbusho Dar es Salaam, akichangia mada juzi, katika mkutano wa kuwajen-
gea uwezo wadau wa mapambano dhidi ya rushwa ya ngono kwa wanafunzi, mkutano huo uliandaliwa na Shirika la Wanawake katika Jitihada 
za Kimaendeleo (WAJIKI). PICHA: SABATO KASIKA 



isikupite
MSHAMBULIAJI wa Manchester 
United, Cristiano Ronaldo, ndiye 
mchezaji aliyefunga mabao mengi 
zaidi kwa kichwa (110), kuliko mche-
zaji yeyote yule katika karne hii 
ya 21, akifuatiwa na Luuk de Jong 
(Barcelona) mabao 77 na Robert 
Lewandowski (Bayern Munich) 
mabao 77.
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LONDON, England 

K
UFUNGA mabao matatu, ‘hat-trick’ 
ni moja ya mambo ya kuvutia na 
kufurahisha zaidi katika mchezo wa 
soka. Mfungaji wa hat-trick anapewa 

mpira ili aende nao nyumbani kuhifadhi ikiwa 
ni sehemu ya kumbukumbu yake.

Kulingana na aina ya mabao yaliyofungwa 
ambayo yanatengeneza hat-trick, tunaweza 
kusema ni ya aina chache tofauti. Moja ni hat-
trick ambayo mchezaji amefunga kwa kichwa 
na miguu yote miwili. Pia kuna kitu kinaitwa 
‘pure hat-trick’ ambapo hakuna bao kati ya 
hayo matatu linalofungwa kwa penalti.

Tuangalie wachezaji watano waliofunga 
hat-trick nyingi bila penalti, twende sasa...

#5. Sergio Aguero - hat-trick 10
Maisha ya soka ya Sergio Aguero yalifikia 

kikomo kuelekea mwishoni mwa mwaka 
2021. Mchezaji huyo wa zamani wa kimataifa 

wa Argentina, alilazimika kutundika daluga 
kutokana na tatizo la moyo. Aguero hakika al-
ionekana kama alikuwa na mengi zaidi ya ku-
toa katika kiwango cha juu, lakini kutokana na 
hali yake ya kiafya, ilimbidi kutathmini upya 
vipaumbele vyake.

Aguero ataingia kwenye historia kama 
mmoja wa washambuliaji bora wa kizazi 
chake. Alitumia miaka yake kule Manchester 
City na ametengeneza jina lake kwenye Ligi 
Kuu England.

Aguero amefunga hat-trick 10 bila penalti 
katika maisha yake ya soka. Hicho ni kielelezo 
tosha cha jinsi mshambuliaji huyo alivyokuwa 
mahiri kiufundi na mwenye uwezo mzuri.

#4. Robert Lewandowski - hat-trick 16
Robert Lewandowski ndiye mshambu-

liaji mahiri zaidi katika ligi tano bora za Ulaya 
kwa sasa. Mshambuliaji huyo wa Bayern Mu-
nich amefunga angalau mabao 40 katika kila 
msimu kwa misimu sita kati ya 10 iliyopita. 

Lewandowski bila shaka ndiye mshambuliaji 
bora wa kizazi chake.

Tayari amefunga mabao 31 na kutoa asisti 
tatu katika mechi 26 kwenye michuano yote 
akiwa na Bayern Munich msimu huu. Katika 
msimu wa 2020-21, mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 33, alivunja rekodi ya muda 
mrefu ya Gerd Muller ya kufunga mabao men-
gi katika msimu mmoja wa Bundesliga (40) 
kwa kufumania nyavu mara 41.

Lewandowski amefunga hat-trick 16 bila 
penalti katika maisha yake ya soka.

#3 Luis Suarez - hat-trick 21
Luis Suarez ni mmoja wa washambuliaji 

bora wa karne ya 21. Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Uruguay ana tofauti ya nadra ya 
kuwapita Lionel Messi na Cristiano Ronaldo 
katika ubora wao.

Alifanya hivyo msimu wa 2015-16. Suarez 
alifunga mabao 40 katika mechi 35 za La Liga 
msimu huo. Aliunda umoja wa washambuliaji 

Nyota 10 waNaoweza kubadilisha klabu 2022   uk. 1 2

Nyota wataNo waliofuNga 
hat-trick NyiNgi bila peNalti

watatu bora zaidi kule Barcelona akiwa na Lionel 
Messi na Neymar Jr.

Suarez ni mmoja wa washambuliaji kamili wa 
wakati wote. Ana kasi, nguvu, uwezo mkubwa wa 
kupiga chenga na pia ana akili sana katika ukimbiaji 
wake. Mchezaji huyo wa Uruguay pia ni bora katika 
uchezaji wa kiungo jambo ambalo lilimfanya kuwa 
fiti kabisa akiwa Barcelona wakati wa miaka yake 
pale.

Suarez amefunga hat-trick 21 bila penalti katika 
maisha yake ya soka.

#2. Cristiano Ronaldo - hat-trick 27
Cristiano Ronaldo ndiye mchezaji aliyefunga 

hat-trick nyingi zaidi katika historia ya mchezo huo. 
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno ni mmoja wa 
wanasoka bora zaidi wa wakati wote na kwa urahisi 
ni mmoja wa wafungaji bora kuwahi kupamba mch-
ezo huo.

Ronaldo amefunga hat-trick 58 katika maisha 
yake ya soka. Mshambuliaji huyo amekuwa mfunga-
ji wa penalti mkuu kwa klabu na nchi kwa sehemu 
kubwa ya maisha yake.

Ronaldo amefunga mabao mengi kwa mikwaju 
ya penalti. Ukiondoa penalti, Ronaldo ana hat-trick 
27.

#1. Lionel Messi - 41 hat-trick
Lionel Messi hivi karibuni alitwaa Ballon d’Or ya 

saba na kuweka rekodi ya aina yake. Bila shaka ndiye 
mwanasoka bora zaidi wa wakati wote. Hatujaona 
mchezaji yeyote mwenye ustadi wa asili wa mchezo 
kama Messi.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Argentina ni 
mzuri sana akiwa na mpira miguuni mwake, aki-
wapita mabeki kwa urahisi na kufunga mabao ya 
ajabu kutoka popote anapopenda. 

Alifunga mabao 91 mwaka 2012 ambayo ni idadi 
kubwa ya mabao kuwahi kufungwa katika kip-
indi cha mwaka mmoja wa kalenda. Messi ana hat-
trick 55 katika maisha yake ya soka. 41 kati ya hizo 
amefunga bila penalti na inaonyesha ni jinsi gani 
mshambuliaji huyo ni hatari.

Messi



12 NIPASHE jumAtAtu jANuArI 24, 2022 13

Extra Time

“Ushindi mmoja muhimu zaidi kabla ya 
Ligi Kuu England kusimamishwa, hatua 
moja zaidi kuelekea malengo yetu. Njia ni 
ngumu na imejaa vikwazo, lakini tunasi-
mama pamoja na kufanya kazi kwa bidii 
ili kuwafanya mashabiki wetu wajivunie! 
Twendeni, Mashetani!,” Mshambuliaji 
wa Manchester United, Cristiano 
Ronaldo akielezea furaha yake 
baada ya ushindi wa bao 1-0 dhidi 
ya West Ham juzi. 

  “Jota hayupo mbali kufikia alichofanya 
Mo Salah Liverpool. Salah alipoletwa, ma-
cho yote yalielekezwa mchezoni. Ndivyo 
hivyo hivyo kama ilivyo kwa Jota,” Nyota 
wa zamani wa Ireland,  mshambu-
liaji Tony Cascarino akisifu usajili 
unaofanywa na Kocha wa Liver-
pool, Jurgen Klopp.

“Unapokuwa Kocha wa Chelsea, hauko 
katika eneo salama. Kila mmoja anatarajia 
mengi - mmiliki na bodi pia. Kuna kiwango 
na unakubali. Unapopewa kazi, unakubali,” 
Nyota wa zamani wa Chelsea, Flor-
ent Malouda akitoa maoni yake 
kuhusu nafasi ya Kocha Thomas 
Tuchel hapo darajani.

Nukuu“Nyota 10 waNaoweza 
kubadilisha klabu 2022

LONDON, England 

S
IO kila mchezaji wa soka amejengwa sawa, na ni wale bora tu ndio wa-
naoweza kutawala uwanja na kubaki kukumbukwa na mashabiki kwa 
muda mrefu. Lakini soka si tu sifa za kimichezo, kwani soka la klabu za 
sasa pia limekuwa biashara kubwa. Kwa hivyo haijalishi mchezaji wa 

soka ni mkubwa kiasi gani katika klabu fulani, kutafuta ukuaji, changamoto 
mpya au malipo bora kunaweza kuwafanya wabadilike.

Miaka miwili iliyopita imeshuhudiwa wachezaji wengi wakibadilisha klabu 
licha ya dhiki ya kifedha kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa Covid-19. Li-
onel Messi na Cristiano Ronaldo walihama msimu uliopita, wakijiunga na 
Paris Saint-Germain na Manchester United.

Mwaka huu vile vile, kuna nyota kadhaa ambao wanaweza kubadilisha 
klabu. Katika makala haya tunawachambua, twende sasa...

#10. Harry Kane
Majira ya joto ya mwaka 2021, yalishuhudia tetesi nzito za Harry Kane ku-

taka kuhama kutoka Tottenham Hotspur kwenda Manchester City. Ingawa 
nahodha huyo wa England aliomba msamaha baadaye, mambo yaligeuka 
kuwa mabaya pale Kane aliporipotiwa kukosa mazoezi katika mechi za ku-
jiandaa na msimu mpya.

Mwisho, Kane aliamua kubaki Tottenham huku Manchester City wakiele-
keza mawazo yao kwingine. Hii ilitokana hasa na upinzani wa Daniel Levy 
kwa aina yoyote ya uhamisho, bila kujali fedha zinazohusika.

Msimu wa sasa kwa Kane umekuwa mbaya zaidi katika rangi za Totten-
ham. Mabao yake 12 katika mechi 28 yanaweza kuonekana kuwa sawa, lakini 
ameweza kufunga mabao manne pekee katika mechi 17 alizocheza kwenye 
Ligi Kuu England.

Kane amebakiza miaka miwili zaidi kwenye mkataba wake. Lakini inaone-
kana kuna uwezekano zaidi Tottenham wanaweza kumuuza kwa klabu ita-
kayofikia bei yake.

#9. Antonio Rudiger
Tangu Thomas Tuchel aanze kuinoa Chelsea mwaka 2021, Antonio Rudi-

ger amekuwa mmoja wa wachezaji muhimu zaidi wa kikosi hicho. Akicheza 
kama sehemu ya walinzi watatu wa kati.

Rudiger alitoa mchango kwa ‘The Blues’ hao wakati wakibeba taji la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya mwaka jana.

Rudiger alipoingia mwaka wa mwisho wa mkataba wake msimu wa majira 
ya joto wa 2021, mashabiki wengi wa Chelsea walitarajia kupata suluhisho la 
haraka. Hata hivyo, haikuwa hivyo kwani Rudiger na Chelsea hawajaweza ku-
fikia makubaliano kuhusu mshahara wake.

Mazungumzo bado yanaendelea, lakini kumekuwa na nia kutoka kwa kla-
bu nyingine. Masuala hayo yasipotatuliwa haraka, huu utakuwa msimu wa 
mwisho kwa Rudiger ndani ya Chelsea.

#8. Jude Bellingham
Jude Bellingham alipoingia katika kikosi cha kwanza cha Birmingham City, 

alikuwa ameingia kwenye ujana wake. 
Manchester United walihusishwa na kuwania saini yake. Lakini kiungo 

huyo wa kati wa England alikuwa akitafuta dakika za uhakika jambo am-
balo lilimfanya aende Borussia Dortmund. Nchini Ujerumani, amepanda 
daraja haraka na kuwa mmoja wapo wa vijana wenye vipaji vya hali ya 
juu zaidi duniani.

Ingawa bado ana muda uliosalia kwenye mkataba wake, Bellingham 
amekamata vichwa kadhaa vya habari katika mwaka uliopita. Ame-
kuwa imara msimu huu kwa kutoa asisti 10 na mabao manne katika 
mechi 26 a l -
izocheza.

Lakini 
w a b a b e 
w e n g i 
wa Ulaya 
h a w a n a 
uhaba wa 
fedha hivyo 
B e l l i n g h a m 
anaweza kuondoka.

#7. Franck Kessie
Franck Kessie amekuwa mmoja wa viungo wa 

kati bora zaidi katika siku za hivi karibuni. Raia huyo wa 
Ivory Coast amejizolea umaarufu mkubwa akiwa na AC Milan, 
na klabu kadhaa zimekuwa zikimfuatilia.

Klabu hizo pia zimezingatia kumalizika kwa mkataba wake. Licha 
ya mazungumzo kadhaa mwaka jana, bado hakuna suluhu.

Kuna uwezekano mkubwa kwa Kessie kuondoka pale Milan mwaka huu. 
Hata hivyo, Kessie amefunga mabao matano na asisti moja katika mechi 21 

alizocheza hadi sasa.

#6. Declan Rice
Declan Rice ni mmoja wa wachezaji wa kati vijana bora kwenye Ligi Kuu 

England. Baada ya kuonyesha kiwango kizuri kwenye michuano ya Euro, 
klabu nyingi zimekuwa zikimkodolea macho.

Ripoti zilimhusisha na kurejea katika klabu yake ya utotoni, Chelsea, huku 
pia akihusishwa na kuhamia Old Trafford. Mahitaji ya West Ham yali-
kuwa makubwa sana na ilisaidia klabu hiyo ya London kuendelea 
kumshikilia mchezaji wao hadi sasa.

Amekuwa mmoja wa wachezaji nyota wa West 
Ham msimu huu na kuwafanya ‘Wagonga Nyun-
do’ hao kufanya zaidi ya ilivyotarajiwa. Kwa 
sasa wako katika nafasi ya nne kwe-
nye msimamo wa ligi na wako pia 
katika hatua ya mtoano ya Ligi 
ya Europa.

Zaidi ya hayo, mchezaji 
huyo mwenye umri wa 
miaka 23, atakuwa na 
miaka miwili iliyosalia 
kwenye mkataba wake na 
tayari ameonyesha nia yake 
ya kuhama.

#5. Luis Suarez
Kosa kubwa la ko-

cha wa zamani wa 
Barcelona, Ron-
ald Koeman lin-
aweza kuwa ni 
kutomthami-
ni msham-
buliaji wa 
Uruguay, 
Luis Su-
a r e z . 
S u -
arez 
a l -

ionekana kutohitajika na aliuzwa kwa Atletico Madrid mwaka 
2020.

Suarez alifanikiwa kutwaa taji la Ligi Kuu Hispania akiwa na 
Atletico katika msimu wake wa kwanza na alikuwa mmoja wa 
wachezaji bora kwenye ligi.

Licha ya kuwa na umri wa miaka 34, Suarez ameonekana mkali 
msimu huu. Kasi yake inaweza kuwa imepungua, lakini umaliziaji 
wake unabaki kuwa mzuri.

Tayari amecheza mechi 27 na amefunga mabao tisa na kuten-
geneza pasi mbili za mabao. Huku mkataba wake ukikamilika 
msimu wa majira ya joto unaokuja na anaweza kuwa katika klabu 
mpya.

#4. Paul Pogba
Msimu wa pili wa msukosuko kwa Mfaransa huyo huko Man-

chester United unaonekana kumalizika. Paul Pogba alinunuliwa 
kwa ada kubwa ya uhamisho (pauni milioni 75) kutoka Juventus na 
wakati fulani alikuwa mchezaji wa kiwango cha dunia.

Lakini kukaa kwake Old Trafford kumekumbwa na majeraha 
na utata. Pogba mara nyingi amekuwa akipata shida kutokana na 
wakala wake kuweka wazi kuwa anatakiwa na klabu nyingine iki-
wamo Manchester City.

Msimu wa Pogba wa 2021-22 ulianza vema dhidi ya Leeds United, 
ambapo alikuwa na hat-trick ya asisti.

Manchester United wameripotiwa kuweka mezani mkataba 
mpya, lakini uwezekano ni kwamba Pogba anaweza kuondoka 
kwenda kwenye malisho mapya.

#3. Dusan Vlahovic
Dusan Vlahovic bila shaka anaweza kutwaa nafasi ya juu kati ya 

nyota kadhaa wanaokuja juu kwenye Serie A. Kama Kane, Vlahovic 
pia alipendekezwa kuhamia Manchester City kwa sehemu kubwa 
ya dirisha la usajili la majira ya joto lililopita.

Hivi majuzi, amekuwa akipigiwa upatu kuhamia Arsenal, amba-
ko kuna uwezekano mkubwa atachukua nafasi ya Pierre-Emerick 
Aubameyang. Sababu pekee iliyofanya hatua za Vlahovic kutotimia 
ilikuwa ni matakwa kupita kiasi ya Fiorentina. Hata hivyo, Vlahovic 
atakuwa amebakiwa na mwaka mmoja pekee katika mkataba 
wake mwaka huu. Hivyo, Fiorentina watatafuta fedha nyingi kadiri 
wawezavyo kwa ajili yake.

Amekuwa katika kiwango cha juu msimu wa sasa, ambapo Vla-
hovic ameonyesha ulimwengu kikamilifu uwezo wake. Amecheza 
mechi 23 katika michuano yote mikubwa, ambapo Mserbia huyo 
amefunga mabao 19 na kutengeneza mengine matatu.

Hata hivyo, kutokana na klabu kadhaa kutafuta mshambuliaji 
mpya katika dirisha la majira ya joto, Vlahovic anaweza kujikuta 
katika jezi mpya.

#2. Erling Haaland
Moja ya uhamisho mkubwa ambao haukufanyika msimu uli-

opita wa majira ya joto ungekuwa ni mabadiliko ya Erling Haaland 
kwenda Chelsea. Klabu hiyo yenye maskani yake London ilimtaka 
mwanasoka huyo wa Norway msimu mzima, lakini haikuwa hivyo. 
Waliishia kumsajili Romelu Lukaku kutoka Inter Milan.

Lakini hiyo haimaanishi kwamba Haaland hataweza kuhama 
msimu huu. Kulingana na walioidhinishwa hivi majuzi na mchezaji, 
hata kuhama katika dirisha hili la majira ya baridi bado hakuwezi 
kutengwa. Haaland anaripotiwa kuwa ana kifungu cha kutolewa 
cha karibu euro milioni 80 ambacho kitaanza kutumika katika diri-
sha lijalo la majira ya joto. 

Kwa bahati mbaya, Haaland alivumilia jeraha msimu huu, lakini 
hilo halijaathiri uwezo wake wa kufunga mabao. Katika mechi 18 
alizocheza, amefunga mabao 21 na kusaidia mengine sita.

#1. Kylian Mbappe
Ikiwa Kylian Mbappe atahama majira ya joto, unaweza kuwa usa-

jili mkubwa zaidi wa mchezaji huru. Nyota huyo amekuwa mshindi 
tangu alipotoka kule Monaco akiwa katika umri mdogo. Ameende-
lea kuwa na nguvu na ameshinda Kombe la Dunia akiwa na Ufar-
ansa mwaka 2018.

Mbappe anaweza kucheza katika nafasi yoyote kwenye safu ya 
ushambuliaji kwa ustadi mkubwa. Anatumia kasi na ujuzi wake.

Mbappe amebakiza chini ya miezi sita katika mkataba wake 
wa sasa na PSG. Amekuwa akihusishwa na Real Madrid kwa 
muda mrefu, lakini klabu nyingine pia zinaripotiwa kuwa kwenye 
kinyang’anyiro hicho.

Bado haijafahamika iwapo Mbappe ataongeza mkataba wake au 
la. Mbappe tayari ameichezea klabu hiyo ya Paris mara 27 msimu 
huu. Katika mechi hizo, Mfaransa huyo amefunga mabao 19 na ku-
saidia kutengeneza mabao 15.

Mbappe



Katika michezo 12 ya awali msimu uliopita, 
Klabu ya Simba ilikuwa imevuna pointi 26 
kama ilivyo hadi sasa msimu huu ambapo 
imejikusanyia alama 26 kutoka mechi 12, 
lakini pia wakati huo Yanga ndiyo iliyokuwa 
ikiongoza msimamo wa ligi kama ilivyo sasa.
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a Adam Fungamwango

N
I mechi iliyochezwa 
Uwanja wa Manungu 
Complex, Turiani, mkoa-
ni Morogoro juzi jioni 

kwa mara ya kwanza baada ya 
miaka 23, kati ya wenyeji Mtibwa 
Sugar dhidi ya mabingwa watete-
zi, Simba.

Iliisha kwa sare ya bila kufun-
gana, ikiwa ni moja ya mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania, ikichezwa 

Wachezaji Wa4 Simba 
Walivyoibeba mtibWa

kwenye hali ya uwanja kutua-
ma maji baadhi ya maeneo na 
matope pia kiasi cha wachezaji 
wa pande zote mbili kutumia 
mifumo ya wachezaji wao, lakini 
kujiongeza wenyewe kwa saba-
bu kuna wakati uwanja ulikuwa 
hauruhusu.

Mtibwa Sugar ilionekana kui-
soma zaidi Simba kuliko wageni 
kuwasoma wenyeji. Licha ya 
Kocha Mkuu Salum Mayanga ku-
jua mara nyingi timu ya Simba 
inacheza mfumo gani na kwe-

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Pape Sakho, akijaribu kumtoka beki wa Mtibwa Sugar, Hassan Banda (aliyepiga ma-
goti), lakini mabeki wengine Ibrahim Ame, karibu yake wakiweka ulinzi mkali na Salum Kanoni (kushoto), wakati timu 
hizo zikitoka suluhu juzi. MPIGAPICHA WETU
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nye uwanja kama ule jinsi ulivyo 
watacheza vipi, lakini kwa kiasi 
kikubwa wachezaji wa Mtibwa Sug-
ar walionekana kuifahamu vizuri 
Simba, hivyo kuziba mianya yote 
ambayo waliona wataitumia.

Na hii ilichagizwa na kuwapo 
kwa wachezaji watano ambao 
wamewahi kuicheza Simba.

Katika makala haya tunawaanga-
lia wachezaji hao wa Mtibwa Sugar 
ambao wamewahi kuichezea Sim-
ba kwa vipindi tofauti na wengine 
wakiwa huko kwa mkopo.

#1. Salum Kanoni
Alicheza namba mbili kwenye 

mechi ya juzi na alikuwa msaada 
mkubwa kwa timu yake ya Mtibwa 
Sugar na kuwapa wakati mgumu 
wachezaji wa Simba, hasa Gadiel 
Michael ambaye alikuwa anashind-
wa kupanda, lakini hata mara 
chache alizofanikiwa, hakuweza 
kupiga krosi kwa usahihi.

Alimsaidia Salum Kihimbwa 
kumtesa Gadiel, na mara ny-
ingi Mtibwa Sugar walionekana 
kushambulia upande huo.

Kanoni alikuwa mchezaji wa 
Simba kuanzia 2010 hadi 2012 
na kuichezea timu hiyo kwa ma-
fanikio makubwa hadi 2010, al-
ipoondoka na kwenda kujiunga 
na Kagera Sugar kuchukua nafa-
si ya Ally Shomari ambaye yeye 
alijiunga na Simba. Mwaka 2017, 
Kanoni alisajiliwa na Mtibwa, 
timu ambayo anaichezea hadi 
leo.

#2. Hassan Banda
Ni beki wa kati ambaye naye 

alicheza mechi ya juzi na kuwa 
kikwazo kikubwa kwa mastraika 
wa Simba kama Meddie Kagere, 
Chriss Mugalu na hata John Boc-
co alipoingia.

Alihakikisha hawaleti madha-
ra, ingawa kuna wakati alikuwa 
akicheza rafu zisizo na msingi, 
kiasi na alikuwa na bahati tu ya 
kutotolewa kwa kadi nyekundu 
kutokana na aina ya mchezo 
wake usiokuwa wa kiungwana.

Nadhani alifahamu kuwa 
wachezaji wengi wa Simba kuwa 
hawapendi kugongana na uki-
fanya hivyo wanakuwa waoga. 
Aliichezea Simba mwaka 2014 
akitokea Coastal Union, na 
kuhudumu kwa miaka mitatu 
hadi 2017, alipotimkia Baroka 
FC ya Afrika Kusini.

#3. Ibrahim Ame
Huyu bado ni mchezaji wa 

Simba, anayeichezea Mtibwa 
Sugar kwa mkopo. Mkataba 
wake utaisha Juni 30, 2023. Al-
ipelekwa kwenye klabu hiyo 
mwanzoni mwa msimu huu. 
Ni beki wa kati aliyetengeneza 
upacha na Banda na kwa kiasi 
kikubwa waliweza kuwamudu 
mastraika wa Simba.

Anawafahamu vilivyo 
wachezaji wa timu yake mama 
na jinsi ya kuwakabili, hivyo 
haikuwa tabu kwake. Alijiunga 
na Simba Agosti 25, 2020, aki-
tokea Coastal Union, lakini ku-
tokana na ushindani wa namba, 
akapelekwa Mtibwa Sugar kwa 
mkopo.

#4. Said Ndemla
Ni mchezaji ambaye ni zao la 

kikosi cha pili cha Simba, na ali-
pandishwa rasmi kucheza timu 
ya wakubwa 2013 na amedumu 
kwa miaka yote, hadi mwaka 
jana Septemba 4, alipotolewa 
kwa mkopo Mtibwa Sugar.

Naye alicheza kwenye mechi 
ya juzi, akionyesha kiwango cha 
hali ya juu na kujituma, tofauti 
na alivyokuwa Simba. Alioneka-
na kugongana na wachezaji wa 
timu yake ya zamani, tofauti na 
alivyokuwa akicheza timu yake 
hiyo. Nusura afunge bao, baada 
ya kuchia kombora kali la mbali 
kama kawaida yake, lakini uka-
pita juu, na pia aligongana na 
Manula, katika harakati za kuta-
ka kuukwamisha mpira wavuni.
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Wakulima zabibu kuwezeshwa kujenga viwanda
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Uwekezaji, Viwan-
da na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji, 
amesema serikali ipo tayari ku-
wawezesha wakulima wa zabibu 
mkoani Dodoma kujenga viwanda ili 
kuongeza mnyororo wa thamani wa 
zao hilo.

Dk. Ashatu alibainisha hayo juzi 
jijini hapa katika ziara ya kukagua 
maeneo ya uwekezaji ya mamlaka 
ya maeneo maalumu ya uzalishaji 
kwa mauzo ya nje (EPZA) katika 
eneo la Nala.

Alisema Mkoa wa Dodoma ni 

eneo la kimkakati na zabibu inayo-
zalishwa haizalishwi sehemu ny-
ingine duniani.

“Hatuna viwanda ikifika muda 
wa kuvuna Mkuu wa Mkoa unaan-
za kushika tumbo, nawakaribisha 
wawekezaji waje wawekeze Mkoa 
wa Dodoma ni miongoni mwa 
mikoa mitatu ya kimkakati sasa tuki-
sha zalisha zabibu zetu tunazipeleka 
wapi? Sisi tupo tayari kushirikiana 
na sekta binafsi ili tuweze kuwakwa-
mua wakulima wetu.

“Tukiacha zabibu tuna zao la 
alizeti, Dodoma pia alizeti ipo kwe-
nye zao la kimkakati tuone namna 

gani tunaweza kujikwamua na zao 
hili hata reli yetu ya kisasa inapoka-
milika sisi tuwapelekee mafuta,” 
alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa EPZA, 
Charles Itembe, alisema tangu kuan-
zishwa kwake, imetoa leseni kwa 
kampuni 18.

Alisema kampuni hizo 
zimewekeza mtaji wa jumla ya Dola 
za Kimarekani bilioni 2.549, mauzo 
nje Dola za Kimarekani bilioni 2.497 
na kutoa ajira za moja kwa moja kwa 
watu 64,159 kufikia mwezi Desemba, 
2021.

Alisema jitihada za Wizara ya 

Uwekezaji, Viwanda na Biashara, 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Dodoma 
na Ofisi ya Mkurugenzi wa Jiji la Do-
doma kwa kufanikisha ubainishaji 
na kulitenga eneo hilo kwa matumizi 
ya kuwa eneo maalum la uwekezaji. 

“Mamlaka ya EPZ kwa mujibu 
wa majukumu yake kisheria, tut-
aliendeleza eneo hili kama kitivo 
maalum cha Ugavi, Biashara na Vi-
wanda - (Trade, logistics and indus-
trial park), kwa kuzingatia      nafasi 
ya kijiographia ya Mkoa wa Dodoma 
kwa kuvutia mitaji ya uwekezaji ka-
tika sekta ya kilimo (kuongeza tham-
ani ya mazao yanayozalishwa katika 

mikoa ya kanda ya kati kama vile 
alizeti, zabibu, karanga na mifugo),” 
alisema.

Sekta nyingine zinazotegemewa 
kuvutia uwekezaji katika eneo la 
mradi ni pamoja na ujenzi, madini, 
dawa na mavazi.

“Serikali ilianzisha Mamlaka ya 
Maeneo Maalumu ya Uzalishaji 
kwa Mauzo ya Nje, mwezi Februari, 
2006. Uamuzi huo, ulitekelezwa 
kupitia marekebisho ya sheria nam-
ba 11 ya mwaka 2002 yaliyopitishwa 
na Bunge ili kusimamia utekelezaji 
wa programu ya Export Processing 
Zone (EPZ),” alisema.

Bashungwa ataka 
taarifa ujenzi 
madarasa
Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa, Inoccent 
Bashungwa, amewaagiza wakuu wa 
mikoa taarifa za ujenzi wa vyumba vya 
madarasa 15,000 zinawasilishwa kabla 
ya Januari 25 ili vianze kutumika na 
wanafunzi.

Aidha, ameitaka Tume ya Utumishi 
wa walimu kuunda dawati la kusaidia 
wastaafu kudai mafao ya uzee ili wasi-
sumbuliwe.

Bashungwa aliyasema hayo wakati 
wa ufunguzi wa Baraza la Wafanyakazi 
wa Tume hiyo liliofanyika jana jijini 
hapa.

Alisema taarifa ya ujenzi wa vyumba 
hivyo ambavyo vimegharamiwa na 
fedha za serikali inapaswa kuwasilishwa 
mapema kabla ya tarehe hiyo, ili vianze 
kutumika kama walivyokubaliana tangu 
ujenzi huo unaanza.

“Naomba wakuu wa mikoa muende 
mkajiridhishe kwa sababu nahitaji 
taarifa iliyosahihi ndani ya tarehe nil-
ioitaja au kabla ya tarehe hiyo,” alisema 
Bashungwa.

Alisema anahitaji kuona vyumba 
hivyo vinakamalika kwa wakati lengo ni 
kuona wanafunzi hawapati shida wakati 
wa masomo yanapoendelea.

Aliitaka tume hiyo kuanzisha dawati 
la kusaidia wazee wastaafu kudai mafao 
yao ili wasiteseke kutokana na kazi 
waliyofanya wakiwa katika utumishi 
wao wa umma.

Alisema wanapaswa kuanzisha dawati 
hilo ambalo litakuwa mstari wa mbele 
kupokea malalamiko ya wastaafu wan-
apokuwa wanadai mafao yao ili waweze 
kuwasaidia kuyapata haraka.

Bashungwa alisema anasikitishwa na 
vitendo vya utoro kwa walimu jambo 
ambalo linachangia kurudisha taalumu 
yao nyuma.

Alisema walimu wanapaswa kuchuku-
liwa hatua kali dhidi ya makosa hayo 
ili iwe fundisho kwa wengine ambao 
wanafanya makosa kama hayo wakiwa 
kazini.

“Hiki kitendo sio kizuri kabisa kwa 
walimu kwa sababu kinadhalilisha taal-
uma, mwalimu ni kioo cha jamii kwanini 
alete uzembe,” alisema Bashungwa.

Jenerali Mabeyo ataka JWTZ  
kubuni miradi kimkakati

Na Paul Mabeja, DODOMA

M
KUU wa Majeshi 
Nchini, Jenerali 
Venance Mabeyo, 
amevitaka vikosi 

vya Jeshi la Wananchi ( JWTZ) 
kutumia wataalamu wa ndani 
kubuni miradi ya kimkakati na 
kuhimiza uadilifu kwenye mi-
radi iliyokamilika.

Jenerali Mabeyo, aliyasema 
hayo juzi wakati akizindua kituo 
cha mafuta cha kikosi cha Jeshi 
cha R 971 kilichoko Ihumwa, ji-
jini Dodoma.

Alisema jeshi kama taasisi lin-
aweza kufanya mambo makub-
wa, kinachotakiwa ni kujiamini, 
kuwa na mitazamo chanya 
wakati wote na wabunifu katika 
miradi hiyo.

“Hakuna kisichowezekana 
wenzetu wameweza kwanini sisi 
tusiweze, kuna taaluma nyingi 
ndani ya jeshi, lakini tumezilaza, 
tuziibue taaluma tulizonazo kwa 
manufaa ya jeshi na taifa kwa 
ujumla, mimi bado naamini in-
awezekana,” alisema.

Alisema pamoja na kuwa 
serikali ina wajibu wa kulihu-
dumia jeshi kwa asilimia 100, 

bado kuna haja ya jeshi kuwa na 
mchango kwa nchi kama ilivyo 
kwa majeshi mengine duniani 
kwa kuanzisha miradi mbalim-
bali.

“Nilipata fursa za kutembelea 
maeneo ya ndani na nje ya nchi 
yakiwamo majeshi makubwa, 
wenzetu huko wanafanya mam-
bo makubwa na wanachangia 
uchumi na pato la taifa, lakini 
sisi     tulikuwa tunategemea 
serikali kwa asilimia 100. Wajibu 
wa serikali kulihudumia jeshi 
ni kweli, ndiyo dhana, je, sisi 
hatuna      mchango wowote? 
Mchango wetu ni kuhakikisha 
tunachochea       ukuaji uchumi 
na jukumu letu la msingi la ulinzi 
wa nchi na haya yanawezekana,” 
alisisitiza.

“Tuliona tusiwe walalamikaji 
tutumie fursa kulingana na maz-
ingira yetu huku tukiwatumia 
askari wachache na wengine 
wakiendelea na jukumu la msin-
gi na tulianza na miradi midogo 
midogo, lakini tumeanza vizuri,” 
aliongeza.

Mabeyo alisisitiza vikosi kue-
ndelea kuimarisha miradi iliyok-
wisha kamilika na kufikiria mi-
kubwa zaidi na ya kimkakati.

“Fikra hizo ni lazima tuelekeze 

kwenye ubunifu, tubuni miradi 
mikubwa na ya kimkakati kama 
huu (kituo cha mafuta). Watu ha-
waelewi kama mafuta ni mradi 
wa kimkakati, mafuta yakiko-
sekana katika nchi ina paralyze 
nchi na ikiparalyze hakuna us-
alama ndiyo maana nilifikiria hili 
lazima tulibebe maana ni suala 
la kimkakati na la kiusalama,” 
alisema.

Mabeyo alisema kwa sasa 
jeshi linaangalia uwezekano wa 
kuagiza mafuta moja kwa moja 
ili kuwa na akiba ya nchi na mi-
tambo ya kusafisha mafuta.

“Tumeanza mchakato wa 
kuhakikisha tunaagiza mafuta 
moja kwa moja kutoka kwa we-
nye visima na tayari timu yetu 
iko nje kufanya mazungumzo. 
Ninaamini tukifanya hivyo tut-
akuwa na mkakati wa kuhifadhi 
mafuta kwa usalama wa nchi, la-
kini kitakuwa chanzo cha mapa-
to ya kusaidia kusonga mbele,” 
alisema.

“Ifike mahala tuanzishe mi-
tambo ya kusafisha mafuta ghafi, 
tukifanya hivyo tutapata bidhaa 
nyingi sana kama vile mafuta ya 
ndege, ya taa, lami na kuweka 
mkakati wa kuhifadhi mafuta 
kila mahali,” alisisitiza.

Alisema kikosi cha R 971 ni 
miongoni mwa vikosi vitatu vi-
kiwamo vya 12 KJ na 27 KJ am-
bavyo vimeanzisha miradi ya 
kimkakati na kuahidi kukipatia 
kituo hicho Sh. milioni 100 kwa 
ajili ya kukipa uwezo zaidi.

Alilipongeza Jeshi la Kujenga 
Taifa ( JKT) kwa kuwa mfano wa 
kutekeleza miradi ya kimkakati 
ukiwamo wa skimu ya umwagil-
iaji ambao umelenga kujilisha na 
kuweka akiba ya chakula.

“Wenzetu wa Jeshi la Kujenga 
Taifa wameshaanzisha miradi ya 
kimkakati ambayo inalenga kujil-
isha na kuwa na akiba ya chakula 
itakayolipatia taifa usalama wa 
chakula, nchi ikikosa chakula 
inakuwa na njaa na kukiwa na 
njaa kunakuwa hakuna amani, 
hakuna utulivu JKT wana uwezo 
wa kufanya hivyo,” alisema.

Awali, Kamanda wa Kikosi cha 
R971 Ihumwa, Kanali Justus Kitta, 
alisema kituo hicho kimejengwa 
kwa gharama ya Sh. milioni 280 
kikiwa na matangi yenye uwezo 
wa kuhifadhia lita 60 za mafuta.

Alisema mkakati ulioko ni 
kuongeza visima zaidi na ku-
jenga kituo kingine jijini Dodo-
ma kabla ya kuwa na vituo vya 
mafuta kila mkoa. 

Mtetezi wa Haki wa Jumuiya ya Kikristo Tanzania (CCT), Mchungaji John Kamoyo (kushoto), akitoa mada katika mafunzo kwa waandishi 
wa habari Mkoa wa Dodoma yaliyofanyika   mwisho wa wiki, kuhusu kuandika habari za utetezi katika makundi mbalimbali katika jamii.  
PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Homera 
atoa kauli 
kata 
iliyoko 
kwenye 
hifadhi
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera, amesema serikali 
haiwezi kupeleka  fedha za miradi 
ya maendeleo kwenye Kata ya Lu-
hanga iliyoko wilayani Mbarali  hadi 
itakapotoa tafsiri halisi ya Tangazo 
namba 28 linaloonyesha kuwa kata 
hiyo iko ndani ya Hifadhi ya Taifa 
ya Ruaha.

Homera alitoa kauli hiyo jana 
kwenye kikao cha kupanga kalenda 
ya ufundishaji ili kuhakikisha mkoa 
huo unaendelea kufanya vizuri ki-
taaluma.

Alisema kwa sasa Kata ya 
Luhanga  inahesabika kuwa  iko 
ndani ya Hifadhi ya Ruaha, hivyo ni 
ngumu kupeleka miradi ya maen-
deleo ikiwamo  ujenzi wa vituo 
shikizi hadi hapo serikali itakapo 
toa tangazo la kuiondoa kata hiyo 
kwenye (GN namba 28).

“Serikali iliingiza shilingi milioni 
160 kwa ajili ya ujenzi wa kituo 
shikizi katika kata hiyo, lakini baada 
ya kufanya mawasiliano walipokea 
maelekezo kwamba zihamishwe 
zikajenge shule kwingine wakati 
suala la GN namba 28 litakapotole-
wa maamuzi na serikali,” alisema 
Homera.

Katika hatua nyingine, Homera 
aliwapongeza walimu na maofisa 
elimu wa wilaya zote za mkoa huo 
kufanya vizuri katika matokeo ya 
mitihani ya darasa la saba, nne 
kidato cha pili, nne na sita.

Aliagiza kuandaliwa tafrija ya 
kuwapongeza walimu na shule 
zilizofanya vizuri ambapo alisema 
ifanyike mwezi machi ambapo kila 
wilaya itafanya shughuli hiyo.

Ofisa Elimu Mkoa wa Mbeya, 
Ernest Hinju, alisema kalenda ya 
ufundishaji nchini itasaidia kuondoa 
tofauti za ufundishaji na kuweka us-
awa kwani kila shule nchi zitafundi-
sha mtaala wa aina moja na kufikia 
malengo yaliyokusudiwa.

Aliongeza kuwa sababu ya 
kuweka kalenda ya pamoja ya 
ufundishaji ni kuweka usawa wa 
ufundishaji  baina ya shule na shule 
au  wilaya na wilaya  na kwamba 
kikao cha kujadili mtaala huo kita-
wahusisha walimu, waratibu elimu 
na maofisa mkoani humo.

Kwa upande wake Katibu Tawala 
wa Mkoa wa Mbeya, Dk. Ange-
lina Lutambi, alisema kalenda ya 
ufundishaji na ujifunzaji utasaidia 
kuweka usawa wa upatikanaji wa 
elimu ili kuondoa tatizo ya upimaji 
wa wanafunzi.

Alisema kalenda hiyo itatoa nafasi 
kwa walimu kujitathmini kujua wapi 
walipo na kulisaidia taifa kuanga-
lia mapungufu na mambo gani ya 
kuboresha ili kukuza taaluma nchini.

Asilimia 27 waripoti kidato 
cha kwanza wilayani Mbarali
Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

A
SILIMIA 27 ya wa-
nafunzi waliofaulu 
kujiunga na kidato 
cha kwanza     kati ya   

6,200 wilayani Mbarali  ndio pe-
kee hadi sasa wameripoti kuanza 
masomo.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbarali, Missana Kwan-
gura, hadi kufikia Ijumaa ya wiki 
iliyopita ni asilimia 27 ya wa-
nafunzi waliofaulu kujiunga na ki-
dato cha kwanza waliripoti shule.

 Kutokana na mwitikio wa wa-
nafunzi kuripoti shule, Kwangura 

alitumia mwanya huo kuwaha-
masisha wazazi na walezi ku-
wapeleka watoto shule.

Alisema hata kama bado ha-
wajashonewa sare waanze ili 
kuendelea na masomo kuliko 
kubaki nyumbani, na kwamba  
wataendelea kutembea nyumba 
kwa nyumba kuhimiza watoto 
kuripoti shuleni ili kupata haki 
yao ya msingi kwa sababu seri-
kali imejenga miundombinu yote 
ya shule. “Tunahimiza wazazi na 
walezi kuwapeleka watoto shule 
kuanza masomo hata kama ha-
wana sare za shule, mwitikio bado 
hauridhishi ni asilimia ndogo ya 
walioripoti   vyumba vya madar-
asa, madawati na miundombinu 

mingine imekamilika hakuna up-
ungufu,” alisema Kwangura.

Aliongeza kuwa uandikishaji 
wa wanafunzi wa awali na darasa 
la kwanza hadi sasa umefikia asil-
imia 30 tu,   hivyo wanaendelea 
kuhamasisha wazazi kuwaandiki-
sha watoto ambao wamefikia 
umri wa kuanza masomo.

Alisema  vilevile vituo shikizi 
vinaendelea kupokea wanafunzi 
wa awali, lengo ni kuwapungu-
zia adha watoto kutumia umbali 
mrefu kwenda shule na kuwaepu-
sha na athari kama vile za wany-
ama njiani.

Mwalimu Mkuu Shule ya 
Msingi, Manienge, Bryson Lu-
tambi, ambaye anahudumia kituo 

shikizi cha Mabambila, alisema 
walipokea shilingi  milioni   80 
kwa ajili ya kujenga vyumba 
vinne vya madarasa.

Alisema kituo hicho kitawa-
punguzia adha watoto kutembea 
umbali wa kilomita sita kwenda 
shule mama ya Manienga, na 
kwamba fedha za ujenzi wal-
izipokea kutoka Luhanga.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbarali, Twalibu 
Lubandamano, alisema ujenzi wa 
kituo hicho unatokana na fedha 
zilizoelekezwa kujenga shule kati-
ka Kata ya Luhanga ambazo kuto-
kana na GN namba 28 waliamua 
kuzihamisha kwenda maeneo 
mengine.

Afa kwa kusombwa na mafuriko akitokea kilabuni
Na Grace Mwakalinga,       
SONGWE

MKAZI wa Kitongoji cha Mlamb-
wizi katika Kijiji cha Chimbuya 
wilayani Mbozi mkoani Songwe, 
Sipendeki Mdollo (34), amekutwa 
amekufa kutokana na kusombwa 
na maji ya mvua wakati akirudi 
nyumbani kwake akitoke   kwe-
nye kilabu cha pombe.

  Kwa mujibu wa Mwenyeki-

ti wa Kitongoji hicho, Hestin 
Mnkondya, tukio hilo lilitokea 
Januari 19, mwaka huu, kati ya saa 
mbili usiku wakati Mdollo akirudi 
nyumbani kwake.

Mnkondya alisema wakati 
Mdollo akirejea nyumbani alikuta 
mto   umefurika kufuatia mvua 
zinazoendelea kunyesha,   na 
kwamba inasadikiwa aliteleza na 
kutumbukia katika mto huo na 
kusombwa na maji.

“Mwili wa Mdollo ulikutwa   
Januari 20  karibu  na bwawa la 
samaki linalomilikiwa na Givewe-
lo Simbeye ambaye baada ya ku-
kuta mwili huo eneo hilo nilitoa 
taarifa kwa  uongozi wa wanaki-
jiji,” alisema Mnkondya.

Alisema tukio hilo ni la kusikiti-
sha kwani limekatisha uhai wa 
mwananchi wake na kuwaasa 
wakazi wa eneo hilo kuwa makini 
kipindi hiki cha mvua ambazo 

zinasababisha mafuriko na mito 
kujaa maji.

  Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Songwe, ACP Janeth Magomi, 
alisema jeshi hilo linaendelea na 
uchunguzi na kwamba baada ya 
kukamilika litatoa taarifa kamili.

Aliwataka wananchi kuwa 
makini kipindi cha mvua kuto-
pita kando ya mito usiku, kwani 
kunaweza kuhatarisha usalama 
wao na kupoteza maisha.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali mkoani Mbeya, Twalib Lubandamo (katikati), juzi akitoa ufafanuzi kwa wanahabari (ha-
wapo pichani) kuhusu matumizi ya fedha Sh. milioni 160 zilizotolewa na serikali kwa ajili ya kujenga vituo shikizi Kata ya Luhanga, ambazo 
hivi karibuni ziliripotiwa hazijulikani ziliko fedha hizo, wapili kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Mbarali Reuben Mfune.
 PICHA: GRACE MWAKALINGA
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Vyuo vikuu vyapewa mbinu kukabiliana na tatizo la ajira
Na Rahma Suleiman, ZANZI-

BAR

MAKAMU wa Kwanza wa 
Rais, Othman Masoud Othman, 
amevitaka vyuo vikuu kuanzisha 
programu maalum za kuwawez-
esha wajasiriamali kukabiliana na 
changamoto ya ajira nchini.

Othman aliyasema hayo kati-
ka mahafali ya 21 ya kuwatunuku 
shahada na stashahada  jumla ya 
wahitimu 278 wa Chuo Kikuu cha 
Abrahaman Al Mumeit kilichoko 
Chukwani nje kidogo ya mji wa 

Zanzibar.
Alisema soko la ajira hivi sasa 

limekabiliwa na changamoto ny-
ingi, ikiwamo ushindani na hivyo 
kufanya fursa za ajira nazo kuwa 
na ushindani,   hivyo ni vyema 
vyuo kutengeneza mazingira ya 
kuwaandaa wahitimu kupata fursa 
hizo zinazokuwapo.

Hata hivyo, alisema  pamoja na 
changamoto   katika soko la ajira,   
ni vyema vyuo vikuu   kuzikabili 
kwa kupata mtaji wa kuwawezesha 
vijana kujiajiri na kuajiriwa katika 
soko la ndani na nje ya Tanzania.

Aidha, alivitaka vyuo vikuu kue-

ndelea kufanya utafiti ili kusaidia 
utatuzi wa matatizo na kutoa 
mwelekeo wa maendeleo ya nchi 
na jamii.

Alisema serikali ya Zanzibar im-
eelekeza nguvu zake katika sera ya 
uchumi wa bluu, na kwamba eneo 
hilo  likichangamkiwa litatoa ajira 
kwa vijana.

Aliutaka uongozi wa chuo hicho 
kuweka mikakati imara na juhudi 
endelevu ikiwamo utoaji wa kozi 
zinazovutia  soko la ajira duniani 
sambamba na kuzalisha wahitimu 
bora.

Naye Makamu Mkuu wa Chuo hi-

cho, Prof. Msafiri Mshewa, alisema 
mtaala wa chuo hicho umefanyiwa 
mapitio na hivi sasa umeingiza vi-
pengele vya uchumi wa bluu kwa 
kuzingatia sera ya uchumi wa nchi.

Aliiomba serikali kuwaongezea 
eneo la ardhi  ili kuendeleza ma-
jengo mapya yatakayosaidia kue-
ndeleza programu za mafunzo ya 
TEHAMA na kuzalisha vijana we-
nye uwezo kulingana na mahitaji 
ya soko yaliyoko sasa.

Naye Waziri wa Elimu na Mafun-
zo ya Amali, Simai Mohammed 
Said, alisema serikali itajitahidi 
kushirikiana na taasisi mbalimbali 

Waziri aeleza 
lengo la ujenzi 
ukuta wa mawe
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais, 
Dk. Saada Mkuya, amesema 
ujenzi wa ukuta wa mawe 
katika fukwe ya mwambao wa 
eneo la Msuka una lengo la 
kudhibiti athari za mmongo-
nyoko.

Aliyasema hayo alipofanya 
ziara ya pamoja na Kamati ya 
Baraza la Wawakilishi inayosi-
mamia ofisi za viongozi wakuu 
wa kitaifa kwenye fukwe za 
Shehia ya Msuka magharibi 
mwa kisiwa cha Pemba na 
kushuhudia ujenzi unaoende-
lea wa ukuta huo.

Dk. Saada aliwaomba wa-
nanchi hasa wavuvi wanao-
tumia eneo hilo kuhakikisha 
wanalinda na kutunza ukuta 
huo kwa maslahi yao na vizazi 
vijavyo pamoja na kuchukua 
tahadhari katika kulinda 
rasilimali za bahari na viumbe 
hai kwa kuepuka matumizi ya 
mifuko ya plastiki na kutotupa 
ovyo taka za plastiki.

Alisema shughuli zao za 
kijamii na uvuvi ziendelee bila 
ya kuathiri ukuta huo, ambapo 
serikali imechukuwa jitihada 
kubwa katika kulinda na kuhi-
fadhi mazingira ya eneo hilo 
yasiathirike pamoja na kuon-
doa uwezekano wa athari za 
kiuchumi na kijamii zilizokuwa 
zimejitokeza. 

Naye Mwenyekiti wa Kamati 
ya Baraza la Wawakilishi 
inayosimamia ofisi za vion-
gozi wakuu wa kitaifa, Hassan 
Hafidh, aliipongeza Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais 
kwa usimamizi mzuri uliowez-
esha kujengwa kwa ukuta huo 
uliozingatia muda na mahitaji 
ya wavuvi na wananchi wa 
eneo hilo

Mhandisi Atanasi Abdul Ma-
lik Said, kutoka Ofisi ya Wakala 
wa Majengo, alisema ujenzi 
huo umeshafikia urefu wa mita 
500 na shughuli zinazoendelea 
kwa sasa ni ujenzi wa nguzo 
na kuweka mkanda kwenye 
ukuta kwa ajili ya kuimarisha 
na kuweka nguzo zaidi ya 120 
kwa ukuta wote wa mita 500.

Akiwakilisha wavuvi na wa-
chuuzi wa eneo hilo, Khamis 
Suleiman Amour, aliishukuru 
serikali na uongozi uliofika 
kwa kutimiza ahadi na kuahidi 
kuwa watakuwa walinzi wema 
wa eneo hilo ili lisiharibiwe na 
harakati za kibinadamu.

Katika kufanikisha ujenzi wa 
ukuta huo, jumla ya Sh. mil-
ioni 300 zilipangwa kutumika 
ambapo hadi kufikia Desemba 
2021, Sh. milioni 200 zili-
kuwa zimetumika,  na ujenzi 
unatarajiwa kukamilika Machi 
mwaka huu.   

Bil. 32/- za UVIKO kuwanufaisha wajasiriamali
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Nchi Ofisi 
ya Rais (Kazi, Uchu-
mi na Uwekezaji), 
Mudrik Ramadhan 

Soraga, amesema kuwa Sh. bilioni 
32 zinatarajiwa kutolewa kwa vi-
kundi 2,907 vya   wajasiriamali 
kwa awamu ya kwanza, ambazo 
zimetolewa na Shirika la Fedha la 
Kimataifa (IMF) kwa ajili ya kupun-
guza makali ya UVIKO-19.

  Alisema kuwa vikundi hivyo 
2,907 ndivyo ambavyo vimekidhi 
vigezo vya kupata mkopo huo kwa 

ajili ya kuendeleza biashara zao na 
kujiendesha kiuchumi. 

Aliyasema hayo jana wakati 
akitoa taarifa kwa waandishi wa 
habari kuhusu kukamilika kwa 
zoezi      la uhakiki wa vikundi 
hivyo.

 “Jumla ya vikundi 3,494 vya wa-
jasiriamali vimehakikiwa ambapo 
Unguja ni 1,915 na Pemba 1,579, la-
kini vikundi vinavyokopesheka ni 
2,907 na  visivyokopesheka ni 587, 
ambavyo havijatimiza vigezo vina-
vyotakiwa,” alisema Soraga.

  Waziri Soraga, alisema wizara 
yake imepatiwa Sh. bilioni 45 kwa 
ajili ya kuwawezesha wananchi ki-

uchumi ikiwamo wajasiriamali, na 
kwamba   hatua ya pili ya kuhakiki 
vikundi vya wajasiriamali itafuata 
ili kupata mkopo wa fedha hizo.

 Aidha, alisema kuwa fedha hizo 
zitatolewa kwa utaratibu maalum 
ambapo fomu za maombi zitatole-
wa katika ofisi za mkoa kuanzia 
leo.

 Alieleza kuwa katika utoaji wa 
fedha hizo hakutakuwa na uba-
baishaji kama ulivyokuwa katika 
fedha za mkopo wa mfuko wa JK 
na AK ambapo watu walizitu-
mia vibaya na kushindwa kufikia 
malengo.

  “Fedha za JK na AK waliopata 

mkopo huo walizitumia kinyume 
cha malengo yaliyokusudiwa, 
wapo ambao walienda kuoa kwa 
wale ambao hawajaoa na walioku-
wa na wake waliongeza wengine,” 
alisema Soraga.

 Alisema serikali itahakikisha in-
aweka usimamizi mzuri wa fedha 
hizo ili wajasiriamali wengi kunu-
faika nazo.

 Alieleza kuwa fedha hizo hazi-
tatolewa kwa sababu za kisiasa 
kama inavyosemwa na baadhi ya 
watu, na kwamba zimetolewa na 
serikali kwa dhamira yake ya ku-
wajali wananchi wake ili kuima-
rika kiuchumi.

Baadhi ya madereva na makondakta wa daladala zinazofanya safari zake kati ya Iringa Mjini na Mafinga mkoani Iringa wakiwa katika mgomo 
juzi, kupinga mabasi yanayofanya safari zake nje ya mkoa huo, kuingia stendi ya Ipogolo badala ya stendi ya Igumbilo ambayo ni stendi ya 
mkoa kama walivyopangiwa. PICHA: FRANCIC GODWIN
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Kagera yatenga bajeti ya bil. 346/-

Waziri awapa 
mbinu ya ajira 
wahitimu wa utalii
Na Christina Mwakangale

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Mary Masanja, amesema wahitimu wa 
Chuo cha Utalii cha Taifa (NCT), mwaka 
2020/21, kutumia ujuzi walioupata kwa 
kujiajiri, badala ya kwenda kuwa mzigo 
kwa jamii na taifa.

Akizungumza jana jijini Dar es 
Salaam, kwenye mahafali ya 19 ya 
chuo hicho, kwa wahitimu wa ngazi 
ya astashahada na stashahada 541, 
Masanja alisema kutokana na uhaba wa 
ajira wahitimu hao wasisubiri ajira za 
serikali pekee.

“Chagua moja kuajiriwa, au kujiajiri, 
usiende kuwa mzigo kule uendako. 
Mkawe wabunifu. Kwa miaka 60 ya 
Uhuru, hatujawahi kuwa na vazi rasmi, 
muwe wabunifu wa vazi hili ili kuitan-
gaza Tanzania,” alisema Masanja.

Alibainisha kwamba fursa zinazo-
hisiana na sekta hiyo, zipo kuanzia 
ngazi za chini, kwenye wilaya mikoa na 
kitaifa, na kwamba changamoto iliyoko 
sasa ni uhaba wa wataalamu kuandaa 
matukio ya hafla mbalimbali.

Alisema serikali itaendelea kuima-
risha huduma zinazotolewa na sekta 
hiyo, ikiwamo mafunzo ya chuo hicho 
ingawa ugonjwa wa UVIKO-19 ulisaba-
bisha kuyumba kwa shughuli za kitalii 
na uchumi.

“Ili kukabiliana na UVIKO-19, IMF 
ilitoa fedha kwa ajili ya kukabili se-
hemu ya changamoto za ugonjwa huu, 
kuboresha miundombinu, kutoa mafun-
zo na kuiinua sekta ambayo ni kati ya 
zilizoathiriwa na janga hili,” alisema 
Masanja. 

Ofisa Mtendaji Mkuu wa NCT, Dk. 
Shogo Mlozi, alisema idadi ya wahitimu 
inaongezeka kila mwaka na kwamba 
mkakati ni kutoa mafunzo ngazi ya 
shahada.

Alisema katika mwaka wa masomo 
2020/21, kati ya wahitimu 542, wapa-
tao 204 ni kutoka kampasi za Bustani, 
270 na Temeke mkoani Dar es Salaam, 
pia 67 kutoa Arusha.

Alisema wahitimu hao wa mwaka wa 
masomo 2020/21 wamehitimu mafunzo 
ya Uratibu wa Matukio, Huduma za 
Mapokezi, Chakula na Ufuaji, Utunzaji 
Vyumba, Ukarimu, Uokaji, Mapishi na 
Uongozaji, Usafirishaji Watalii.

Na Elizabeth Zaya, HANDENI

WALENGWA wa Mpango wa Kunusuru 
Kaya Maskini, unaosimamiwa na Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF), wamesema 
mpango huo umewasaidia kwa kiwango 
kikubwa kupata matibabu kwa urahisi  wa-
napopatwa na shida ya kiafya tofauti na 
ilivyokuwa awali kabla ya kuingizwa katika 
mpango huo. 

Walitoa kauli hiyo kwa nyakati tofauti 
wilayani Handeni mkoani Tanga, wali-
potembelewa na maofisa wa TASAF kutoka 
makao makuu. 

Walisema kupitia mpango huo ume-
wawezesha kukata bima ya afya na hivyo 
kupata fursa ya kupata huduma ya matib-
abu kwa urahisi wanapopatwa na shida ya 
kiafya.

“Mwanzoni kabla ya kuingia kwenye 
mpango huu wa TASAF tulikuwa hatuna 

uwezo wa kupata pesa ya kukatia bima 
ya afya, kwa hiyo tulikuwa tunapata shida 
kupata matibabu, sana sana tulikuwa tu-
nakwenda dukani tunanunua panado tu-
nameza, yaani ni Mungu tu ndiye alikuwa 
anasaidia kwa neema zake tunapona,” 
alisema Dorkasi Mganga, mkazi wa mtaa wa 
Kidereko, Handeni.

“Tulipoingizwa kwenye mpango tul-
ishauliwa kwamba tutumie pesa kidogo 
tunayopata tukate bima ili tusipate shida 
ya matibabu, kwa kweli tangu tulipofanya 
hivyo imetusaidia sana. Nakumbuka mwan-
zoni kabisa wakati nimeingizwa TASAF 
nililegalega kukata bima, lakini bahati 
mbaya mwanangu akawa ameugua, yaani 
nilijilaumu sana, nilitumia Sh.17,000 kum-
tibia na mimi mwenyewe nikaugua nika-
tumia Sh.18,000 na   tangu hapo nikaona 
umuhimu wa bima, nilienda haraka kui-
tafuta. “

Fatma Muya, mkazi wa mtaa wa Kileleni 
Kata ya Vibaoni, Handeni, alisema yeye 
baada ya kuingizwa kwenye mpango huo 
wa kunusuru kaya maskini, alikata bima 
kwa ajili yake na watoto wake wanne am-
bayo imekuwa ikiwasaidia kupata mat-
ibabu. “Mimi watoto wangu siyo wakubwa 
sana, kwa hiyo kwenda hospitali huwa ni 
mara kwa mara, na kabla ya kuanza kupata 
pesa hii ya TASAF ilikuwa ni vugumu kulipia 
gharama kila wanapougua, kwa hiyo wakati 
mwingine nilikuwa nashindwa nanunua 
dawa ya kutuliza maumivu tu, lakini kupitia 
mpango huu sina wasiwasi tena, wote wana 
bima,” alisema Muya.

“Wapo wenzetu tulionao kwenye mpan-
go ambao wanaona kuchukua pesa ki-
dogo wakate bima wanaona wanaimaliza, 
mimi  nawashauri wakate kwa sababu uki-
ugua kama huna hiyo unatumia gharama 
kubwa.”

Mshindi wa promosheni ya Vodacom “Show Love, Tule Shangwe”, Veronica Kalamu  (wapili kulia) mkazi wa Runzewe akipokea mfano wa 
hundi ya shilingi milioni moja kwa Mkuu wa Mauzo wa Vodacom Kanda ya  Ziwa, Ayubu Kalufya (kulia), katika hafla iliyofanyika viwanja 
vya Phantom, mjini Kahama, mkoani Shinyanga jana. Wengine ni maofisa wa kampuni hiyo.   Msimu huu wa sikukuu Vodacom inatoa 
zawadi kwa wapendanao ambapo wateja wanaweza kununua bando na kutumia huduma ya M-Pesa kwa kupiga *149*01#

Na Restuta Damian, BUKOBA

MKOA wa Kagera umepitisha maki-
sio ya bajeti ya Sh. bilioni 346    kwa ajili 
ya kutekeleza miradi  ya maendeleo 
kwa  mwaka 2022/2023.

Hatua hiyo ilibainishwa mwishoni mwa 
wiki na Katibu Tawala (mipango na usaidizi 
wa uratibu) mkoani humo,  Nestory Bwana, 
wakati akisoma taarifa ya makisio ya bajeti 
hiyo kwenye  kikao cha Kamati ya Ushauri 
ya Maendeleo ya Mkoa (RCC).

Bwana alisema fedha hizo zimeongeze-

ka kutoka Sh. bilioni 294 kwa mwaka 
2021/2022 na kufikia Sh. bilioni 346 am-
bazo ni makusanyo ya vyanzo vya ndani na 
michango ya wadau wa maendeleo.

“Kwa miaka mingi kidogo fedha za maen-
deleo ilikuwa ikitoka kwa asilimia ndogo, 
lakini mwaka huu, tumefika nusu mwaka 
na tukiwa asilimia 50 yaani imeongezeka 
kidogo,” alisema Bwana.

Aidha, alisema shughuli zitakazofanyika 
ni pamoja na kuendeleza miradi mbalim-
bali ya kimkakati ukiwamo ujenzi wa kituo 
cha magari ya mizigo kinachoendelea ku-

jengwa katika Nata Nyakanazi wilayani Bi-
haramulo.

“Mfano mradi wa kituo cha magari ya 
mizigo inayotoka nchi jirani na kuingia 
mkoani humu pia kutoa nchini kwenda 
nje ambacho ujenzi wake umefikia asilimia 
95,” alisema Bwana.

Aliongeza kuwa kwa mwaka   2021/2022 
shughuli mbalimbali  zilifanyika na kuanza 
kutoa huduma zikiwamo ujenzi wa vyumba 
vya madarasa kwa shule za sekondari.

“Tuliangalia hapa hadi kufikia Desemba 
mwaka 2021 miradi ya ujenzi wa vyumba 

vya madarasa vilikuwa vimekamilika na 
wanafunzi waliofungua shule mwezi huu 
wanavitumia,” alisema Bwana.

Mwenyekiti  wa Halmashauri ya Wilaya 
Bukoba, Murshid Ngeze, alisema endapo 
fedha hizo zitaidhinishwa na TAMISEMI na 
viongozi kuzisimamia vizuri zitasaidia ku-
leta maendeleo mkoani.

Ngeze alisema yapo maeneo ambayo yan-
ahitaji miradi ya kuendelezwa na kunufai-
sha  wananchi wa vijijini ili waweze kupiga 
hatua.

Walengwa TASAF waelezea
unafuu kuwezeshwa matibabu
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Mkuu wa jeshi Ujerumani ajiuzulu 

Miaka miwili 
yapita tangu 
China ilifungie 
jiji la Wuhan

Beijing, CHINA

JANA imetimia miaka miwili, tangu 
China ilifungie jiji la Wuhan ili kudhibi-
ti mlipuko wa virusi vya corona.

Kufungiwa kwa Wuhan, jiji lililoko 
katika Jimbo la Hubei kulikuja wakati 
dunia ilipothibitisha kwa mara ya 
kwanza mlipuko wa ugonjwa wa 
Uviko-19 katika jiji hilo. 

Hatua hiyo ilidumu kwa miezi miwili 
na nusu.

Serikali kuu imekuwa ikiendeleza 
sera ya zero - Covid, yaani ya kutoku-
wa na ugonjwa huo kabisa, ili kuzuia 
kusambaa kwa virusi. 

Sera hiyo inajumuisha upimaji mkub-
wa wa kutumia kipimo cha PCR pamoja 
na kufungwa kwa maeneo ambayo 
maambukizi yamekuwa yakiripotiwa.

Desemba mwaka jana, mamlaka 
zilitekeleza hatua ya kufungia mji wa 
Xi’an ulioko katika Jimbo la Shaanxi. 

Jiji hilo lina idadi ya watu takribani 
milioni 13 na kufanya hatua hiyo kuwa 
sawa na ile ya Wuhan kwa idadi ya 
watu walioathirika. 

Hatua hiyo ya kufungia mji huo, 
bado inatekelezwa katika baadhi ya 
sehemu za Xi’an.

Mamlaka pia zimefunga baadhi ya 
maeneo ya jiji la Beijing, mji wa jirani 
wa Tianjin na kwingineko baada ya 
visa vya virusi vya corona aina ya 
Omicron kugundulika huko.

Maofisa hivi sasa wanahangaika 
kudhibiti maambukizi kabla ya 
mashindano ya olimpiki ya msimu wa 
baridi ya Beijing, ambayo sherehe 
zake za ufunguzi zitafanyika Februari 
4.

   NHK

Ouagadougou, BURINA FASO

MILIO mizito ya risasi imesikika kwenye 
kambi ya jeshi katika mji mkuu wa Burkina 
Faso, Ouagadougou mapema jana, asubuhi. 

Waziri wa Ulinzi Burkina Faso, Jenerali 
Bathelemy Simpore, amekanusha uvumi 
kwamba, Rais Roch Marc Kabore, amezuil-
iwa baada ya milio ya risasi kwenye kambi 
kadhaa za jeshi.

Amesema, sababu ya kupigwa risasi kwe-

nye kambi ya wanajeshi bado haijafahamika
Serikali ya Burkina Faso, ilithibitisha juu 

ya milio ya risasi kusikika kwenye kambi 
kadhaa nchini humo, ingawa ilikanusha ku-
tokea mapinduzi ya kijeshi. 

Kwa mujibu wa Shirika la habari la Reu-
ters, watu waliozungumza nao walisema, 
milio hiyo ilianza alfajiri na kuendelea hadi 
mapema asubuhi ya jana kwenye kambi ya 
Sangule na Lamizano. 

Miji hiyo ambayo ni makao makuu ya 

maofisa wa jeshi na gereza ambalo baadhi 
ya wafungwa wake ni askari waliohusika 
katika jaribio la mapinduzi la mwaka 2015 
ambalo halikufanikiwa. 

Mmoja wapo ni Jenerali Gilbert Diindere, 
aliyekuwa mshirika mkuu wa rais wa zam-
ani wa Burkina Faso Blaise Compaore ali-
yepinduliwa mwaka 2014. Mapema mwezi 
huu wanajeshi wanane walikamatwa kuto-
kana na tuhuma za kupanga njama dhidi ya 
serikali.   DW

Wanajeshi wa Jeshi la Ukraine wakiendelea na mafunzo kwenye jiji la Kyiv nchini humo, mwishoni mwa wiki. Makumi ya wakazi wa 
Ukraine wameambiwa wajiunge na jeshi hilo wiki chache zilizopita ili kuongeza nguvu kazi. PICHA: REUTERS

Berlin, UJERUMANI

MKUU wa Jeshi la Wanamaji Ujerumani, 
Kay-Achim Schoenbach, amejiuzulu baada 
ya kutoa matamshi yenye utata kuhusu mzo-
zo wa Ukraine.

Schoenbach, amejiuzulu Jumamosi usiku 
baada ya kusema kwamba Rais wa Urusi, 
Vladmir Putin anahitaji heshima na kwam-
ba rasi ya Crimea kamwe haitorejea kwa 
Ukraine.

“Anachohitaji sana ni heshima. Na kumpa 
mtu heshima ni gharama ndogo. Iwapo in-
geulizwa, ni rahisi kumpa heshima anayoid-
ai na pengine anastahili heshima hiyo,” ali-
fafanua Schoenbach.

Schönbach aliyatoa matamshi hayo siku 
ya Ijumaa akiwa ziarani nchini India, am-
bayo hayakuifurahisha Ukraine na kusababi-
sha Wizara yake ya Mambo ya Nje kumuita 

balozi wa Ujerumani, Anka Feldhusen kue-
lezea kwamba haikubaliani na matamshi 
hayo.

Schoenbach alisema amemwomba Waziri 
wa Ulinzi wa Ujerumani, Christine Lambre-
cht, kumruhusu aachane na majukumu yake 
mara moja na amethibitisha kuwa waziri 
huyo amelikubali ombi lake.

Matamshi hayo aliyatoa baada ya Urusi ku-
wapeleka wanajeshi 100,000 katika mpaka 
wake na Ukraine na kusababisha wiki kad-
haa za mazungumzo ya kidiplomasia kuzuia 
uhasama kuzuka.

Hata hivyo, Urusi ilikanusha kuivamia 
Ukraine kijeshi, ingawa ilitaka kuhakikishi-
wa na Jumuiya ya Kujihami NATO kwamba 
haitoingia kwenye ardhi ya Ukraine, wala 
haitoendelea kujitanua katika upande wa 
mashariki ya Ulaya.

Akizungumza katika Taasisi ya Mafunzo 

ya Ulinzi na Utafiti ya Manohar Parrikar, Sch-
oenbach alisema anaiona China kuwa ndiyo 
kitisho kikubwa na kwamba Ujerumani na 
India kwa pamoja zinamuhitaji Urusi kwa 
lengo la kupambana na China.

Kuhusu mzozo kati ya Urusi na Ukraine, 
Schoenbach alisema Rasi ya Crimea ime-
toweka na ukweli ni kwamba haiwezi kamwe 
kurejea Ukraine. 

Matamshi yake yanagusia hatua ya Urusi 
kuinyakuwa Rasi ya Crimea mwaka 2014, 
moja ya matukio yaliyoanzisha uhasama uli-
odumu kwa muda mrefu.

Msemaji wa Wizara ya Ulinzi ya Ujerumani 
amesema wizara hiyo imejitenga na maoni 
ya Schoenbach na kwamba matamshi hayo 
hayafungamani na msimamo wa wizara.

Wizara hiyo ilisema, Schoenbach ana-
paswa kujieleza kwa mkuu wake, Inspekta 
Jenerali Eberhard Zorn na kwamba serikali 

ya muungano ya Ujerumani italijadili suala 
hilo Jumatatu.

Kwa upande wake Schoenbach aliomba 
radhi kupitia ukurasa wake wa Twitter, ak-
isema matamshi yake yalikuwa kosa la wazi 
na hakuna haja ya kubishana. 

“Matamshi yangu ya sera ya utetezi wakati 
wa kikao na taasisi ya India yaliakisi maoni 
yangu binafsi kwa wakatu huo,” aliandika 
Schoenbach. Amesema matamshi yake 
hayaakisi msimamo wa wizara ya ulinzi.

Wakati huo huo, Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Ukraine, Dmytro Kuleba, aliikosoa 
hatua ya Ujerumani kukataa kupeleka silaha 
nchini humo na kuitaka Ujerumani kuacha 
kuudhoofisha umoja na kumhimiza Rais Pu-
tin, huku kukiwa na hofu ya Urusi kuivamia 
Ukraine.

   DW

Risasi zarindima 
kambi ya jeshi
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Na Saada Akida 

LICHA ya kuwa katika nafasi nzuri 
kwenye mbio za ubingwa wa Ligi Kuu 
Bara, Kocha Mkuu wa Mbeya City, 
Mathias Lule, ameweka wazi kuwa timu 
yake haina uwezo wa kutwaa taji hilo, 
lakini wana kila sababu ya kumaliza na-
fasi tatu za juu mwisho wa msimu huu.

Mbeya City imecheza michezo 13, ik-
ishinda mitano, sare saba na imepoteza 
mmoja, hivyo kujikusanyia pointi 22 iki-
wa nafasi ya tatu chini ya Simba yenye 
alama 25 na vinara Yanga pointi 32 am-
bazo zimeshuka dimbani mara 12.

Akizungumza na gazeti hili jana, Lule 
alisema kulingana na uwezo wa timu 
yake, hataingia katika vita vya timu 
kubwa za Simba na Yanga kupambania 

mbio za ubingwa, ila anaweza kupam-
bana kujihakikishia kubaki nafasi ya 
tatu.

Alisema anapambana kuhakikisha 
wanafanya vizuri katika michezo yao 
ijayo, lengo kubwa likiwa ni kuendelea 
kuvuna pointi ili kumaliza katika nafasi 
ya tatu walioko kwa sasa katika msima-
mo wa ligi hiyo.

“Ligi imekuwa na ushindani mkubwa 
pia kuna ugumu kwa sababu kila timu 
imejipanga vizuri, nahitaji kuona kikosi 
changu kinaendelea kufanya vizuri ka-
tika kila mechi ili kufikia malengo hayo.

“Nina imani wachezaji wangu wakiwa 
makini na kufanya majukumu yao kwa 
kufuata kile ninachowapa mazoezini na 
kukionyesha kwenye mechi, tuna uw-
ezo mkubwa wa kumaliza katika nafasi 

hiyo, suala la ubingwa hatuwezi kuingia 
katika vita hivyo kwa msimu huu.

“Kama nilivyosema awali msimu huu 
tumekuja kivingine, tunataka kuchafua 
watu hatujali tunakutana na timu yenye 
ukubwa upi ama aina ya wachezaji wal-
iokuwa nao, kikubwa tunahitaji pointi 
iwe ugenini au nyumbani,” alisema Lule.

Alisema ili kutimiza malengo hayo an-
ahakikisha anawapa mbinu na ufundi ili 
kupata matokeo chanya kwenye mich-
ezo iliyoko mbele yao dhidi ya Yanga na 
Namungo FC, watakapokuwa ugenini.

Mbeya City ina kibarua kigumu ugen-
ini dhidi ya wenyeji wao Yanga, mchezo 
utakaopigwa  Februari 5, mwaka huu, 
katika Uwanja wa Benjamini Mkapa,  
Dar es Salaam.

Mbeya City: sisi nafasi ya 
3 ubingwa ni siMba, yanga

Na Christina Mwakangale

MSHINDI wa taji la Mrs India-World 
2021, Namrata Shah, ameelezea namna al-
ivyotwaa taji hilo, akisema kujiamini, taba-
samu na kujibu maswali kwa ufasaha ni 
sababu ya kuwashinda washiriki takriban 
100 kutoka nchi tofauti duniani.

Shah, ambaye ni mkazi wa Dar es Sa-
laam, ametwaa taji hilo la urembo, lililoan-
daliwa na Skywalk Productions, mwishoni 
mwa mwaka jana, jijini Delhi nchini India.

Akizungumza na Nipashe, jijini Dar 
es Salaam mwishoni mwa wiki, kwenye 
hafla ya kumpongeza iliyoandaliwa na 
Incredible Naari, Shah alisema palipo na 
nia hakuna kinachoshindikana duniani na 

kwamba amekuwa akiamini hivyo tangu 
akiwa mdogo.

“Mbali na shughuli za urembo pia nin-
aungana na wanawake wenzangu ili ku-
wawezesha katika masuala ya kijamii na 
huduma za kiutu.

“Ninafanya kazi bila kuchoka katika 
masuala ya kijamii hasa kwa watoto wa-
siojiweza, naamini hakuna sababu kubwa 
zaidi kuliko ubinadamu,” alisema Shah.

Aidha, kwenye hafla hiyo iliyoandaliwa 
na Jukwaa la Wanawake wa Kipekee, yali-
kuwapo mashindano ya kumpata mshin-
di kutoka katika jukwaa hilo, huku Geeta 
Kumar akivikwa taji hilo la ‘Incredible 
Naari 2022’.

Mmoja wa waandaaji wa hafla hiyo, 

Jaya Chowdary, alisema jukwaa hilo lin-
awaunganisha wanawake wenye shu-
ghuli tofauti mtandaoni, ikiwamo waja-
siriamali, wabunifu, matabibu pamoja na 
kutoa msaada kwa makundi maalum kila 
mwaka.

“Incredible Naari ina maana wanawake 
wa kipekee, ambao tunakutana mtandao-
ni duniani. Tuliopo hapa Dar es Salaam 
huwa tunakutana na kuchangishana ku-
saidia yatima, kuwawezesha wanawake, 
wanakikundi wenye fani ya udaktari 
hutoa ushauri bure,” alisema Jaya.

“Muhimu zaidi katika hili jukwaa la ‘In-
credible Naari’ linawapa wanawake fursa 
ya kuwa wao wenyewe na ndivyo tuna-
vyohitaji leo.”

Mrs India-World 2021 atoa siri ya ushindi

Mshindi wa taji la Mrs India-World 2021’, Namrata Shah akizungumza kwenye hafla ya kupongezwa iliyoandaliwa na 
‘Incredible Naari’, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki na kuhudhuriwa na wanakikundi wa jukwaa hilo. PICHA: 
CHRISTINA MWAKANGALE

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji 
mpya wa Azam FC, aliye-
sajiliwa na timu hiyo siku 
chache kabla ya dirisha dogo 
la usajili kufungwa Januari 
15, mwaka huu, akitokea 
Simba, amefunga bao la 
kwanza kwenye timu yake 
mpya, huku akitoa sababu ya 
kubadilisha jina kwenye jezi 
yake kutoka Ajibu na kuan-
dika Migomba.

Kwenye Uwanja wa Nelson 
Mandela mjini Sumbawanga, 
Ajibu alikuwa mmoja wa 
wafungaji wa mabao manne 
ambayo Azam iliishindilia 
Prisons kwenye mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Ilikuwa ni mechi ya pili 
kwa mchezaji huyo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara tangu 
kujiunga na timu hiyo, licha 
ya kucheza michuano ya 
Kombe la Mapinduzi Zanzi-
bar, mechi ya kwanza ikiwa 
ni dhidi ya Mbeya Kwanza 
iliyochezwa Januari 18 na 
Azam kushinda bao 1-0 
katika Uwanja wa Sokoine, 
jijini Mbeya.

“Mashabiki wa Azam wa
tarajie makubwa zaidi kwa

 sababu tunazidi kucheza na 
tunataka kufikia malengo

. Mwanzoni ilinisumbua
 mfumo, lakini sasa nimean
za kuelewana na wachezaji 

wenzangu,” alisema 
mchezaji huyo ambaye soka 
lake liliinukia kwenye kikosi 

cha pili cha Simba, lakini ak
iwa amewahi pia kuichezea 

Yanga.
Kuhusu kubadili jina kwe-

nye jezi yake kutoka Ajibu 
alipokuwa kwenye klabu ya 
Simba na kuandika Migomba 
alipojiunga na Azam, alisema 
hayo yote ni majina yake, 
hivyo ana uwezo wa kucha-
gua muda gani wa kutumia 
jina lipi.

“Ni kweli, huku Azam 
nimeandika Migomba, haya 
yote ni majina yangu, kwa 
hiyo wala si kitu cha ajabu, 
mimi mwenyewe tu naamua 
kuchagua jina gani na kwa 
muda gani, au kwenye timu 
gani, ndiyo maana huku 
nimeamua kuandika hivi,” 
alisema.

Ajibu aanza 
kutupia, 
abadili jina 
Azam FC

MrS World 2021... 



AlvArez AtAkiwA City
KLABU ya Manchester City ipo tayari kuipiku Real 

Madrid katika mbio za kumsajili mshambuliaji wa River 
Plate, Julian Alvarez. Muargentina huyo mwenye umri 
wa miaka 21, amepewa jina la Sergio Aguero mpya, huku 
Barcelona na Bayern Munich pia wakimtaka. (Star)

tArkowski kutuA NewCAstle
NEWCASTLE United wana matumaini ya kumsajili 

beki wa Burnley, James Tarkowski, huku klabu yake iki-
wa tayari kuchukua ofa ya kumnunua nyota huyo mwe-
nye umri wa miaka 29. (Sun)

vlAhoviC ANukiA ArseNAl
ARSENAL wamewasilisha ombi la euro milioni 70 ili 

kumsajili mshambuliaji wa Fiorentina, Dusan Vlahovic. 
Mshambuliaji huyo wa Serbia mwenye umri wa miaka 
21, amefunga mabao 17 katika mechi 21 za Serie A msimu 
huu.(Tutti Mercato)

CAlvert-lewiN kutuA west hAm
KLABU ya West Ham wanataka kumsajili mshambulia-

ji wa Everton na England, Dominic Calvert-Lewin, lakini 
Everton inataka pauni milioni 60 kwa ajili ya mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 24. (Sun)

rAmsey huyooo BurNley
KLABU ya Burnley wanataka kumsajili kiungo wa kati 

wa Juventus, Aaron Ramsey mwenye umri wa miaka 31, 
kwa mkopo hadi mwisho mwa msimu. Kocha wa Juve 
Massimiliano Allegri amethibitisha kuwa mchezaji huyo 
wa Wales ataondoka katika klabu hiyo mwezi huu. (Sun)

ANCelotti kumBAkizA hAzArd 
KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti anasema 

Eden Hazard yuko mbioni kusalia katika klabu hiyo. 
Winga huyo wa Ubelgiji mwenye umri wa miaka 31, 
amehusishwa na kurejea Ligi Kuu ya England Januari 
hii. (Mail)

BeNtANCur AmulikwA villA
KLABU ya Aston Villa ina nia ya kumsajili kiungo wa 

kati wa Juventus mwenye umri wa miaka 24, Rodrigo 
Bentancur. Mchezaji huyo, raia wa Uruguay amecheza 
mechi 18 za Serie A msimu huu. (Mail)

CArlos kupelekwA sokoNi
WAWAKILISHI wa mlinzi wa Sevilla, Diego Carlos wa-

najaribu kuishawishi klabu hiyo kumuuza kwa Newcas-
tle. Newcastle inayomtaka Mbrazili huyo mwenye umri 
wa miaka 28, huku klabu hiyo ya Hispania ikitaka takrib-
an pauni milioni 60. (90 min)

trAore kutuA spurs
WEST Ham imejiondoa kwenye mbio za kumsajili 

winga wa Wolves, Adama Traore baada ya kuambiwa 
raia huyo wa Hispania mwenye umri wa miaka 25, ana-
saini kwenda Tottenham Hotspur. (Football Insider)

sosA wAmfuAtA ChelseA 
CHELSEA wameingia kwenye kinyang’anyiro cha 

kumnunua mlinzi wa kushoto wa Stuttgart, Borna Sosa 
mwenye umri wa miaka 24. Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Croatia alilengwa na Aston Villa mapema wakati wa 
dirisha la usajili, huku Inter Milan pia ikimtaka. (Sky 
Deutschland’s Marc Behrenbeck on Twitter-in Ger-
man)

liver yAjitoA kwA zAkAriA
LIVERPOOL imejiweka kando katika mbio za kumsa-

jili kiungo wa kati wa Borussia Monchengladbach, Denis 
Zakaria. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uswisi mwenye 
umri wa miaka 25, awali alihusishwa na kuhamia An-
field. (Liverpool Echo)

zisikupite
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doNdoo zA sokA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

Z
LATAN Ibrahimovic amem-
shauri Kylian Mbappe kuon-
doka Paris Saint-Germain 
na kujiunga na Real Madrid 

baada ya mshambuliaji huyo kumu-
omba ushauri. 

Mbappe alipewa ofa ya fedha 
kubwa kuhamia Madrid kipindi cha 
dirisha la majira ya joto lililopita 
na hivi karibuni aliomba ruhusu ya 
kuondoka PSG.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ufaransa mkataba wake wa sasa 
unamalizika mwishoni mwa msimu 

huu na amekuwa akihusishwa sana 
na mpango wa kuhamia kule San-
tiago Bernabeu.

Ametumia misimu sita akiwa na 
PSG, huku msimu wa kwanza ak-
itua kwa mkopo kutoka Monaco.

Na sasa Ibrahimovic straika wa 
zamani wa PSG anaamini kuwa ni 
wakati sasa wa Mbappe kuondoka 
na kwenda kwenye ligi mpya.

“Ni Kylian pekee anaweza ku-
jibu kuhusu wapi pa kwenda. Inat-
egemea nini anataka, na nini ana-
chokitaka,” alisema Ibrahimovic 
akiiambia L’Equipe.

“Mimi ningeshaondoka. Lakini 

kama ningekuwa PSG, ningejaribu 
kumbakisha. Yeye ndio mtu wa kua-
mua. PSG inataka kumbakiza, lakini 
je, anataka kuondoka?

“Pia nafikiri kuna klabu nyingine 
zinamtaka yeye: Kama wewe ni ko-
cha, na una nafasi unaweza kum-
chukua Mbappe. 

“Aliniomba ushauri, ndio nilim-
wambia kama ningekuwa mimi 
ningekwenda Real.”

Ibrahimovic alitumia misimu 
minne akiwa na PSG na alifunga 
mabao 156, akipitwa na Edinson Ca-
vani pekee aliyefunga mabao 200.

   Aliniomba ushauri, ndio nilimwambia kama 
ningekuwa mimi ningekwenda Real...

Jumatatu Januari 24, 2022

hABAri miChezo

IbrahImovIc: mbappe 
nenda tu real madrId



JUMATATU - 24/01/2022

“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

GUINEA

GAMBIA

1|2.17
x|2.93
2|3.72

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

15:15 5606 Al Khaleej Club vs Al Jabalain 2.14 3.09 3.24

15:50 5698 Al Orubah vs AL Draih 1.93 3.13 3.81

16:00 2099 Crystal Palace U23 vs Liverpool U23 1.81 4.10 3.75

16:00 2740 Wigan U23 vs She�eld United U23 4.15 3.96 1.65

16:00 3055 Rutsiro FC vs Gicumbi 1.76 3.27 4.42

16:00 5772 Police FC Rwanda vs Bugesera FC 1.74 3.32 4.43

16:30 2077 Birmingham U23 vs West Bromwich U23 3.87 4.16 1.66

18:00 3759 Rivers United FC vs Heartland FC Owerri 1.22 4.99 12.49

18:00 4584 SP. Braga U23 vs Estoril Praia U23 2.18 3.32 2.93

18:30 1857 Botosani vs Sepsi Osk 2.55 2.99 2.84

18:30 2560 Viseu vs Covilha 2.14 3.27 3.22

18:45 5825 Jeddah Club vs AL Nahdha 1.95 3.14 3.72

19:00 5003 West Ham U23 vs Leicester U23 1.40 4.83 5.60

19:00 5802 Guinea vs Gambia 2.17 2.93 3.72

20:00 2633 AEK Larnaca vs Anorthosis Famagusta 2.17 3.41 3.17

20:00 3047 Hapoel Ramat Gan vs Hapoel Raanana 2.49 3.04 2.94

20:00 4208 Beitar Tel Aviv Ramla vs Hapoel Afula 2.62 3.12 2.72

20:30 1273 Asteras Tripolis vs Apollon Smyrnis 1.52 3.89 6.30

21:00 2022 Maracana CE vs Icasa CE 1.56 3.62 5.41

21:00 3024 Farul Constanta vs U Craiova SA 1.56 3.69 5.90

21:30 1294 Beitar Jerusalem vs Hapoel Tel Aviv 3.27 3.17 2.09

21:30 1966 Standard Liege U21 vs Anderlecht U21 3.66 3.85 1.76

21:30 1975 AS Eupen U21 vs Westerlo U21 1.72 4.20 4.20

21:30 2353 Crato EC CE vs Uniclinic CE 3.40 3.55 2.06

21:30 3637 Antwerp U21 vs KRC Genk U21 6.60 5.20 1.40

21:30 4610 Cercle Brugge U21 vs KAA Gent U21 3.51 3.94 1.78

21:45 2704 Din. Tirana vs KF Tirana 4.22 2.97 1.90

22:00 1271 Everton U23 vs Tottenham U23 3.94 4.14 1.65

22:00 1737 Stoke City U23 vs Fulham U23 4.22 4.12 1.61

22:00 1988 Aston Villa U23 vs Reading U23 1.27 5.78 7.13

22:00 2651 Union Saint Gilloise U21 vs Lommel U21 1.60 4.06 4.35

22:00 3774 Kmsk Deinze U21 vs Kortrijk U21 1.80 4.10 3.85

22:00 4155 Mechelen  U21 vs Club Nxt 9.20 6.40 1.25

22:00 4271 OH Leuven U21 vs Zulte Waregem U21 1.99 3.84 2.98

22:00 4347 FC Oss vs Jong AZ Alkmaar 2.12 3.47 3.08

22:00 4454 Chelsea U23 vs Manchester City U23 3.51 3.94 1.78

22:00 4717 Sunderland U23 vs Wolverhampton U23 2.88 3.55 2.12

22:00 4865 Blackburn Rovers U23 vs Leeds United U23 2.27 3.85 2.50

22:00 5399 Newcastle U23 vs Nottingham U23 2.13 3.85 3.05

22:00 5769 Excelsior Virton U21 vs Beerschot Wilrijk U21 4.24 4.24 1.59

22:30 5704 RWD Molenbeek U21 vs Oostende U21 3.46 4.03 1.78

22:45 1882 Blackburn vs Middlesbrough 2.60 3.09 2.70

22:45 2609 Caen vs AC Ajaccio 2.90 2.90 2.56

22:45 4503 Annecy FC vs Concarneau 2.29 3.04 3.13

23:00 2362 Llaneros FC vs Orsomarso 1.58 3.72 5.02

23:00 3084 Catanzaro vs Palermo 2.57 2.82 3.07

23:00 5316 Almeria vs Eibar 2.00 3.24 3.68

23:00 5762 Real Sociedad B vs FC Cartagena 2.54 3.18 2.69

23:15 3006 Dunbeholden FC vs Montego Bay Utd 1.96 3.19 3.62

23:15 5580 Leixoes vs GD Chaves 2.74 3.13 2.50

Ancelotti kumbakiza Hazard
MADRID, Hispania 

CARLO Ancelotti amesema 
Eden Hazard yupo kwenye mi-
pango ya Real Madrid kwa ajili 
ya misimu ijayo wakati nyota 
huyo wa Ubelgiji akionyesha is-
hara ya kurudi kwenye kiwango 
chake.

Alifunga bao katika muda wa 
ziada kuwapelekea Madrid kwe-
nye robo fainali ya Copa del Rey 
dhidi ya Elche wiki hii, akiwa 
ametoka kutoa asisti kwa Marco 
Asensio kwenye ushindi wa ma-
bao 3-1 dhidi ya Alcoyano katika 
mechi iliyopita.

Inamaanisha kwamba, mche-
zaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 31, amehusika kwenye ma-
bao mengi katika mechi mbili 
zilizopita na amekuwa akianza 
kwenye kikosi hicho.

Hazard ameripotiwa kukataa 
kuondoka klabuni hapo mwezi 
huu, akizipiga chini ofa kutoka 
Newcastle United, na Ancelotti 
anataka kumbakiza kwa muda 
mrefu.

“Ndio, yupo kwenye mipango 
kwa msimu ujao,” alisema kocha 
huyo wa Madrid kabla ya mche-
zo wa jana Jumapili.

habari michezo
22 Jumatatu Januari 24, 2022

MANCHESTER, England 

P
EP Guardiola amekuwa kocha wa kwanza 
kufikisha pointi 500 kwa haraka zaidi kwe-
nye Ligi Kuu England wakati Manchester 
City ikitoka sare ya bao 1-1 na Southampton, 

Jumamosi.
Kocha huyo kutoka Katalunya ambaye aliiongoza 

Man City kwa mara ya kwanza Agosti 2016, alifikia 
idadi hiyo muhimu katika mechi 213 - ikiwa 18 pun-
gufu ya Jose Mourinho.

Jurgen Klopp ndiye anayefuata kwenye orodha 
hiyo akiwa amefikisha pointi 500 katika michezo 
236 akiwa na Liverpool, huku kocha wa Man United, 
Alex Ferguson akihitaji mechi 242 kufanya hivyo.

Arsene Wenger (mechi 249) anamaliza tano bora, 
na Rafael Benitez (267), David Moyes (340), Martin 
O’Neill (351), Mark Hughes (367), Sam Allardyce 
(386), Harry Redknapp (392) na Steve Bruce (441) 
pia wamefika pointi 500.

City wamechukua pointi nyingi dhidi ya Arsenal 
(34) kuliko mpinzani yeyote chini ya Guardiola, 
wakifuatiwa na Burnley, West Ham (zote 31), Leices-
ter City na Watford (zote 27).

Mabingwa hao watetezi wa Ligi England walipo-
teza pointi kwa mara ya kwanza katika mechi 13 
baada ya kufungwa 2-0 nyumbani na Crystal Palace 
Oktoba 30, na kuwaacha kwa pointi 12 Liverpool 
walio nafasi ya pili wakiwa wamecheza michezo 
miwili zaidi.

Kyle Walker-Peters aliifungia Southampton bao 
la kuongoza, lakini Aymeric Laporte akasawazisha.

Guardiola aweka 
rekodi ya pointi 500 
kwa haraka epl

***

-----------------------
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

GUINEA

GAMBIA

1|2.17
x|2.93
2|3.72

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

15:15 5606 Al Khaleej Club vs Al Jabalain 2.14 3.09 3.24

15:50 5698 Al Orubah vs AL Draih 1.93 3.13 3.81

16:00 2099 Crystal Palace U23 vs Liverpool U23 1.81 4.10 3.75

16:00 2740 Wigan U23 vs She�eld United U23 4.15 3.96 1.65

16:00 3055 Rutsiro FC vs Gicumbi 1.76 3.27 4.42

16:00 5772 Police FC Rwanda vs Bugesera FC 1.74 3.32 4.43

16:30 2077 Birmingham U23 vs West Bromwich U23 3.87 4.16 1.66

18:00 3759 Rivers United FC vs Heartland FC Owerri 1.22 4.99 12.49

18:00 4584 SP. Braga U23 vs Estoril Praia U23 2.18 3.32 2.93

18:30 1857 Botosani vs Sepsi Osk 2.55 2.99 2.84

18:30 2560 Viseu vs Covilha 2.14 3.27 3.22

18:45 5825 Jeddah Club vs AL Nahdha 1.95 3.14 3.72

19:00 5003 West Ham U23 vs Leicester U23 1.40 4.83 5.60

19:00 5802 Guinea vs Gambia 2.17 2.93 3.72

20:00 2633 AEK Larnaca vs Anorthosis Famagusta 2.17 3.41 3.17

20:00 3047 Hapoel Ramat Gan vs Hapoel Raanana 2.49 3.04 2.94

20:00 4208 Beitar Tel Aviv Ramla vs Hapoel Afula 2.62 3.12 2.72

20:30 1273 Asteras Tripolis vs Apollon Smyrnis 1.52 3.89 6.30

21:00 2022 Maracana CE vs Icasa CE 1.56 3.62 5.41

21:00 3024 Farul Constanta vs U Craiova SA 1.56 3.69 5.90

21:30 1294 Beitar Jerusalem vs Hapoel Tel Aviv 3.27 3.17 2.09

21:30 1966 Standard Liege U21 vs Anderlecht U21 3.66 3.85 1.76

21:30 1975 AS Eupen U21 vs Westerlo U21 1.72 4.20 4.20

21:30 2353 Crato EC CE vs Uniclinic CE 3.40 3.55 2.06

21:30 3637 Antwerp U21 vs KRC Genk U21 6.60 5.20 1.40

21:30 4610 Cercle Brugge U21 vs KAA Gent U21 3.51 3.94 1.78

21:45 2704 Din. Tirana vs KF Tirana 4.22 2.97 1.90

22:00 1271 Everton U23 vs Tottenham U23 3.94 4.14 1.65

22:00 1737 Stoke City U23 vs Fulham U23 4.22 4.12 1.61

22:00 1988 Aston Villa U23 vs Reading U23 1.27 5.78 7.13

22:00 2651 Union Saint Gilloise U21 vs Lommel U21 1.60 4.06 4.35

22:00 3774 Kmsk Deinze U21 vs Kortrijk U21 1.80 4.10 3.85

22:00 4155 Mechelen  U21 vs Club Nxt 9.20 6.40 1.25

22:00 4271 OH Leuven U21 vs Zulte Waregem U21 1.99 3.84 2.98

22:00 4347 FC Oss vs Jong AZ Alkmaar 2.12 3.47 3.08

22:00 4454 Chelsea U23 vs Manchester City U23 3.51 3.94 1.78

22:00 4717 Sunderland U23 vs Wolverhampton U23 2.88 3.55 2.12

22:00 4865 Blackburn Rovers U23 vs Leeds United U23 2.27 3.85 2.50

22:00 5399 Newcastle U23 vs Nottingham U23 2.13 3.85 3.05

22:00 5769 Excelsior Virton U21 vs Beerschot Wilrijk U21 4.24 4.24 1.59

22:30 5704 RWD Molenbeek U21 vs Oostende U21 3.46 4.03 1.78

22:45 1882 Blackburn vs Middlesbrough 2.60 3.09 2.70

22:45 2609 Caen vs AC Ajaccio 2.90 2.90 2.56

22:45 4503 Annecy FC vs Concarneau 2.29 3.04 3.13

23:00 2362 Llaneros FC vs Orsomarso 1.58 3.72 5.02

23:00 3084 Catanzaro vs Palermo 2.57 2.82 3.07

23:00 5316 Almeria vs Eibar 2.00 3.24 3.68

23:00 5762 Real Sociedad B vs FC Cartagena 2.54 3.18 2.69

23:15 3006 Dunbeholden FC vs Montego Bay Utd 1.96 3.19 3.62

23:15 5580 Leixoes vs GD Chaves 2.74 3.13 2.50
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Na Saada Akida 

KAIMU Kocha Mkuu wa Azam FC, 
Abdihamid Moallin, amesema ma-
tokeo aliyoyapata dhidi ya Tanzania 
Prisons yanampa matumaini makub-
wa ya kufanya vizuri zaidi katika 
Ligi Kuu Tanzania Bara na Kombe la 
Shirikisho la Azam (ASFC), maarufu 
FA Cup.

Azam FC juzi iliibuka na ushindi wa 
mabao 4-0 dhidi ya Tanzania Prisons 
katika Uwanja wa Nelson Mandela 
mjini Sumbawanga.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Moallin alisema timu yake imekuwa 
na mabadiliko makubwa katika uche-
zaji yanayowapa matokeo mazuri  
ikiwamo katika mchezo huo dhidi 
ya Tanzania Prisons, jambo ambalo 
liwapa taswira nzuri kwa mechi zao 
zijazo.

“Mashambulizi ya kujibu pindi 
tukipata umiliki wa mpira kwa ujum-
la ni kiwango kizuri sana, kilichoonye-
shwa na wachezaji wangu.

“Kipindi cha kwanza tulianza tarati-
bu, tofauti na tulivyofanya kipindi cha 
pili ambacho kilikuwa kizuri kwetu 
kwa kupata ushindi mkubwa tukiwa 
ugenini,” alisema Moallin.

Alisema ana matarajio makubwa ya 
timu yake hiyo katika kufikia malengo 
yao ya kuhakikisha wanashika nafasi 
tatu za juu na kuwa miongoni mwa 
timu zitakazowakilisha nchini mich-

uano ya kimataifa.
Moallin alisema wanarejea nyum-

bani kujiandaa na mechi ijayo dhidi 
ya Trans Camp, mchezo wa hatua ya 

32 bora ya Kombe la Shirikisho, utaka-
opigwa Uwanja wa Azam Complex, 
Chamazi nje kidogo ya Jiji la Dar es 
Salaam.

Prisons wamfungua mdomo Kocha Azam 

Simba yakiri ubutu 
kwa maStraika wake
Na Adam Fungamwango

BAADA ya kucheza mechi mbili 
dhidi ya Mbeya City Jumatatu ili-
yopita ikichapwa bao 1-0, huku na 
Mtibwa Sugar juzi, Jumamosi ikitoka 
suluhu, klabu ya Simba imekiri kuna 
shida kwenye eneo lake la ushambu-
liaji.

Ofisa Habari wa klabu ya hiyo, 
Ahmed Ally, amesema kuwa tayari 
timu hiyo imecheza mechi mbili 
ambazo ni sawa na dakika 180 bila 
kufunga bao lolote, kitu ambacho 
si cha kawaida kwenye timu kubwa 
kama ya Simba.

“Matokeo si mazuri sana, tulita-
raji kushinda na Mtibwa wamekuwa 
bora kwenye mikakati yao, wame-
fanikiwa tusiwafunge na hiki ndicho 
walichodhamiria kama ambavyo 
timu zote ndogo zinavyocheza na 
kubwa. Ila sisi wenyewe tunapaswa 
kujiuliza zaidi tunakwama wapi kwa 
sababu tumecheza mechi mbili, 

tumemaliza dakika 180 pasipo ku-
pata bao. Simba si timu ya kucheza 
dakika zote hizo bila kupata bao, 
una Mugalu (Chris), Bocco ( John), 
Kagere (Meddie), kwa hiyo niseme 
pamoja na mambo yote ya uwanja 
kuwa na maji, lakini mwisho wa siku 
niseme kuna shida kwetu ambayo ni 
lazima tuiangalie,” alisema Ahmed.

Alisema kutokana na hali hiyo, Ko-
cha Mkuu, Pablo Franco na benchi 
lake la ufundi watakaa na kuhakiki-
sha mechi zinazokuja wanarekebi-
sha makosa ya timu kushindwa ku-
pata mabao, wakati tayari upande 
wa nafasi ya ulinzi kumeimarika 
kwani hakujaruhusu bao lolote kwe-
nye mechi dhidi ya Mtibwa Sugar.

“Lazima tukae na tuliangalie na 
tulitatue suala hili, watu tunao, kwa 
hiyo ni namna gani tu mwalimu na 
benchi lake watakwenda kurekebi-
sha makali ya mastraika wetu, niwa-
toe hofu wanachama na mashabiki 
wa Simba kuwa bado mapema, na-

fasi ya ubingwa iko wazi, kwa sababu 
hii ni sare ye nne na ndiyo kwanza ni 
mechi ya 12,” alisema.

Naye Kocha Msaidizi wa Mtibwa 
Sugar, Idd Salim, alisema kuwa 
mpango mkakati walioufanya kwa 
Simba vilevile wataufanya siku waki-
cheza na Yanga kwenye uwanja huo.

“Mipango yetu imetimia nusu, tu-
lijiandaa tushinde, lakini tumepata 
pointi moja tunashukuru Mungu, 
tulijua kuwa mechi itakuwa ngumu 
kwa sababu ya ubora wa wapinzani 
wetu, ina wachezaji bora wa ndani 
na nje ya nchi, benchi bora la ufundi, 
pia inaiwakilisha nchi kwenye mich-
uano ya kimataifa, hivyo tulitafuta 
ubora wao tukaudhibiti na udhaifu 
wao tukautumia. Hata mechi dhidi 
ya Yanga kwenye uwanja huu tuta-
andaa mkakati huo huo, japo kwa 
sasa ipo vizuri, haijapoteza na ina-
ongoza ligi, lakini kwa sasa tunawa-
fanyia kazi ya kuwafuatilia ili tujue 
jinsi ya kuwadhibiti,” alisema.

%%%%%%%%%
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Moallin
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Na Saada Akida 

LICHA ya kuambulia sare juzi 
dhidi ya Mtibwa Sugar, Kocha 
Mkuu wa Simba, Pablo Franco 
amesema wachezaji wake 
wamepambana na kutengen-
eza nafasi nyingi za kufunga, 
lakini bahati haikuwa kwao 
kupata ushindi katika mchezo 
huo wa Ligi Kuu Tanzania uli-
opigwa Uwanja wa Manungu, 
Turiani mkoani Morogoro. 

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Pablo alisema licha ya 
kutoka sare ya bila kufungana 
dhidi katika mchezo huo, ana 
kila sababu ya kuwapongeza 
wachezaji wake kwa namna 
walivyojituma.

Alisema ingawa uwanja 
haukuwa rafiki kwa wachezaji 
wake na aina ya soka lin-
alochezwa na timu hiyo, 
lakini walipambana muda wote 
kutafuta ushindi.

“Ingawa tumecheza vizuri na 
wachezaji kupambana muda 
wote kuhakikisha tunapata 
ushindi, naamini haikuwa ba-
hati kwetu kuondoka na pointi 
zote tatu,” alisema Pablo.

Alisema walitengeneza na-
fasi nyingi kipindi cha pili am-
bazo wangeweza kuzitumia na 
kupata mabao kama nafasi ya 
dakika ya mwisho ya Shomari 
Kapombe.

“Pamoja na uwanja haukuwa 
rafiki kwa wachezaji na aina 
ya soka tunalocheza, la-
kini tulipambana muda wote 
kutafuta ushindi, nimependa 
jinsi walivyojituma, tumekuwa 
tukicheza mechi karibu karibu, 
wachezaji wanaumia hakuna 
jinsi tunapaswa kucheza na tu-
narudi Dar es Salaam, tutapata 
siku moja ya mazoezi kabla 
ya kwenda Kagera,” alisema 
Pablo.

Simba itashuka tena dimbani 
Jumatano kuvaana na Kagera 
Sugar kwenye mechi yao ya 
kiporo itakayopigwa katika 
Uwanja wa Kaitaba mjini Bu-
koba.

Pablo apongeza 
wachezaji Simba

Mshambu-
liaji wa Yanga, 
Fiston Mayele, 
akiambaa na 
mpira kabla 
ya kum-
sogezea Dick-
son Ambundo 
aliyeifungia 
timu yake bao 
pekee wakati 
wakishinda 
1-0 dhidi ya 
Polisi Tanza-
nia kwenye 
mechi ya Ligi 
Kuu Bara 
iliyopigwa 
Uwanja wa 
Sheikh Amri 
Abeid ji-
jini Arusha 
jana. PICHA: 
YANGA

   Ambundo aichezesha 1-0 Arusha huku sasa ikiipiku 
Simba kwa pointi 10...
Na Adam Fungamwango

BAO pekee la dakika ya 63 lililofungwa 
na mchezaji mtokea benchi, Dickson Am-
bundo liliwawezesha vinara wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara Yanga kuifunga Polisi Tan-
zania 1-0 jana kwenye Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid jijini Arusha, ikiwa ni mechi 
ya tano mfululizo kupata ushindi na kuwa 
juu ya msimamo kwa pointi 35.

Ambundo ambaye ni bao lake la kwan-
za msimu huu kwa Yanga akisajiliwa ku-
toka Dodoma Jiji, aliachiwa mpira na Fis-
ton Mayele ambaye alifanya kazi kubwa 
ya kumtoka beki Datius Peter kwa umbali 
mrefu upande wa kushoto mwa uwanja 
na kuingia ndani, kabla ya kumuachia 
mfungaji aliyekwamisha mpira kimyani 
kwa mguu wa kushoto.

Ni ushindi unaowaweka vinara hao juu 
kwa tofauti ya pointi 10 dhidi ya Mabingwa 
Watetezi, Simba wanaoshika nafasi ya pili 
kwa pointi 25.

Unakuwa ni wa tano mfululizo, ikiwa 
imefanya hivyo mara nne dhidi ya Pris-
ons na Biashara United ikishinda mabao 
2-1, ikiichapa Dodoma Jiji 4-0 na mara ya 
mwisho ikiichabanga Coastal 2-0 Jumapili 

iliyopita kwenye Uwanja wa Mkwakwani 
Tanga.

Vinara hao wamekuwa wakishinda 
mfululizo tangu walipotoka suluhu bila 
kufungana dhidi ya watani zao wa jadi, 
Simba Desemba 11, mwaka jana.

Mechi ilianza kwa Yanga kufanya 
mashambulizi yake kama kawaida kupi-
tia pembeni, na hasa upande wa kulia 
ambako yupo Shaaban Djuma na Jesus 
Moloko wakiwa wanasubiriana mmoja 
akiwa na mpira na mwingine akimbie 
na kumegewa pande kwa mbele, staili 
ambayo msimu huu wanaitumia sana, 
lakini inavyoonekana Kocha Mkuu wa 
Polisi Tanzania, Malale Hamsini alikuwa 
ameifanyia kazi vizuri, akaweza kuidhibiti 
kwa kipindi chote cha kwanza akiwatumia 
wachezaji, Yahaya Mbegu, Tariq Simba na 
nahodha Mohamed Mmanga.

Kwa maana hiyo, Polisi Tanzania kazi 
yake ilikuwa ni kupambana na mfumo wa 
Yanga, kitu ambacho kilisababisha timu 
zote mbili kushindwa kufanya masham-
bulizi yoyote ya maana.

Shambulizi pekee hatari la Yanga dakika 
45 za mwanzo lilitokea upande huo huo, 
wakati Moloko alipomtoroka Datius daki-

ka ya 21, na kupiga krosi iliyounganishwa 
vema na Fiston Mayele akiwa katikati ya 
walinzi Juma Said ‘Makapu’ na Mmanga, 
lakini kwa bahati nzuri kwa wenyeji uka-
toka nje kidogo ya lango.

Mastraika wa Polisi Tanzania kwa kip-
indi cha kwanza, mara chache walizofika 
walikuwa wakijigongagonga na kuishia 
kwenye miguu ya mabeki wa Yanga.

Kipindi cha pili baada ya kufanya mab-
adiliko ya kumtoa Farid Mussa na kumuin-
giza Ambundo, yaliifanya Yanga kubadili-
sha sehemu ya kupitisha mashambulizi na 
kupitia wingi ya kushoto badala ya kulia, 
Mayele akiamua kupitia pembeni na 
kusababisha bao hilo ambalo kwa kiasi 
kikubwa lilionekana kuwatoa mchezoni 
wachezaji wa Polisi Tanzania.

Mbali na Farid, Yanga ilimtoa pia 
Moloko na kumwingiza Chico Ushindi ak-
icheza mechi yake ya kwanza ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara baada ya kusajiliwa aki-
tokea TP Mazembe akivaa jezi namba 25, 
iliyokuwa inavaliwa na Emmanuel Okwi 
alipoichezea timu hiyo kwa miezi sita 
msimu wa 2014/15.

Polisi Tanzania wanakuwa kwenye na-
fasi ya tano kwa pointi 18.

Jumatatu Januari 24, 2022

Ibrahimovic: Mbappe nenda tu Real Madrid

Yanga sc Yapatia 
gwaride la polisi

KASI...
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