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habari kitaifa

Wakazi wa Kijiji cha Lengijave, Kata ya Olkokola, wilayani Arumeru mkoani Arusha, waki-
chota maji katika kisima kijijini hapo jana. Eneo hilo limekuwa na shida ya maji kutokana na 
ukame unaosababishwa na mabadiliko ya tabianchi. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Bei mpya za mafuta zaibua mjadala
Na Waandishi Wetu

WADAU wa usafiri nchini 
wamelalamikia kupanda kwa 
bei za dizeli na petroli huku 
wakibainisha kuwa kunaathiri 
biashara zao, hivyo kuiomba seri-
kali kuangalia namna ya kudhibi-
ti hali hiyo.

Wamesema kupanda kwa bei 
ya mafuta kutaongeza bei ya bid-
haa mbalimbali na kusababisha 
kupanda kwa gharama za mai-
sha.

Huku hali ikiwa hivyo, wasa-
firisha wamesema wanajipanga 
kuiandikia  Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LATRA) barua 
ya kuomba kupandishwa kwa 
nauli. Wamesema wamevumilia 
kwa muda mrefu huku bei hizo 
zikizidi kupanda jambo ambalo 
sasa halivumiliki.

Waliyasema hayo jana saa 
chache tangu Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA), kutangaza  ku-
panda kwa bei ya jumla ya mafuta 
ya petroli kwa Sh. 68   na dizeli 
Sh.189   katika mikoa ya Dar es 
Salaam, Tanga na Mtwara yenye 
bandari zinazopokea mafuta.

Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
miliki wa Mabasi Mkoa wa Dar 
es Salaam (DARCOBOA), Sabri 
Mabrouk, alisema wana mpango 
kuiandikia LATRA kuomba ku-
pandishwa nauli ili kufidia hasara 
waliyoipata kwa muda mrefu.

Alisema wamevumilia hasara 
tangu mafuta hayo yanauzwa 
Sh. 2,000 hadi sasa yamefika Sh. 
3,000.

Meneja wa Mabasi ya Tashrif, 
Hamisi Shemweta, alisema kue-
ndelea   kupanda kwa  mafuta 
kunawapa hasara ikizingatiwa 
kuwa bei ya nauli haijapanda 
hasa kipindi hiki ambacho wateja 
ni wachache kwa kuwa si msimu 
wa safari.

Alisema basi lenye uwezo wa 
kubeba abiria 57, kwa sasa linabe-
ba abiria 38 kwa safari moja sawa 
na abiria 76 kwenda na kurudi 

huku likitumia lita 260 za mafuta 
ya dizeli na kutembea jumla ya 
kilometa 720. 

“Faida inayopatikana ni ndogo 
sana, tulivumilia tukiamini kuwa 
hali hii ni ya muda mfupi na itap-
ita. Ila kwa hali ilivyo sasa hakuna 
jinsi zaidi ya serikali kupitia LA-
TRA itufikirie kwa kupandisha 
nauli,” alisema.

Jijini Arusha, baadhi ya wakazi 
wa jiji hilo, walisema kupanda 
kwa bei ya mafuta kumesababi-
sha kuongezeka kwa gharama 
za maisha huku madereva wa 
mabasi madogo ya abiria, aina ya 
Toyota Coaster, zinazofanya safa-
ri kati ya miji ya Moshi na Arusha, 
wakisema hawawezi kuendelea 
na nauli za sasa, zaidi ya kupandi-
sha nauli.

Akizungumza na Nipashe, 
Amos Wema, dereva wa Coaster 
kati ya Arusha na Moshi, alisema: 
“Usafirishaji hauwezi kufanyika 
bila mafuta. Bei zimepanda na 
sisi lazima tutazame hasara ku-
tokana na ongezeko la bei ya 
mafuta. 

“Usishangae kuanzia kesho 
(leo) ukapanda Coaster au ki-
fodi (Toyota Hiace) ukakutana 
na ongezeko la nauli. Kila mmoja 
anataka asiumie ndiyo maana tu-
nasema serikali na hao EWURA, 
watutazame na sie waridhie tut-
akapopandisha nauli.”

Mkoani Kilimanjaro, wakazi wa 
Hai na Siha, wameiomba EWURA 
kudhibiti upandaji holela wa 
nauli za mabasi madogo aina ya 
Toyota Hiace na Toyota Noah, 
zinazotoa huduma za usafiri ka-
tika miji ya Moshi, Bomang’ombe 
na Siha kwa kuwa wananchi wa 
chini wanaumia na hawana ki-
pato.

Mkazi wa Karansi, Wilaya ya 
Siha, Joroboam Mollel, alisema 
hata kama soko la dunia bei zi-
nazidi kupanda, wanajua pia 
serikali imefanya juhudi za ku-
futa tozo na imechukua hatua za 
kukabiliana na upandaji wa bei 
za mafuta, hivyo kuomba serikali 

Mahakama yapangua wasimamizi  
mirathi ya mali za Bilionea Mrema
Na Tumaini Mafie, ARUSHA 

MAHAKAMA Kuu, Kanda ya 
Arusha, imetengua na kuwaon-
doa kwenye usimamizi wa 
mirathi ya aliyekuwa mfan-
yabiashara tajiri jijini Arusha, 
Bilionea Faustine Mrema, ali-
yefariki dunia mwaka 2017.
Bilionea Mrema alikuwa aki-

miliki hoteli za kitalii zenye 
hadhi ya nyota tano zilizoko 
jijini hapa ambazo ni Impala, 
Naura Springs na Ngurdo-
to Mountain Lodge.
Wasimamizi hao wa mirathi 

walioenguliwa, walikuwa wa-
nasimamia mali za Bilionea 
Mrema, zenye thamani ya Sh. 
bilioni 18.3.
Jana, mahakama hiyo chini 

ya Jaji Devota Kamuzora, ali-
yekuwa akisikiliza shauri dogo 
namba 170 la mwaka 2022, 
aliwapa haki ya kusimamia 
mirathi hiyo watoto wa mare-
hemu ambao ni Randy Mrema 
na Lulu Mrema.
Watoto hao wawili ndio wali-

ofungua shauri hilo la mirathi 
ya baba yao, wakiwapinga 
waliokuwa wasimamizi wa 
awali, Janeth Kimaro na Viv-
ian Mrema, ambao nao ni wa-
toto wa marehemu Mrema.
Akisoma uamuzi uliotenguli-

wa na wasimamizi wa mirathi 

hiyo, Jaji Kamuzora, alisema 
mahakama imezingatia sababu 
zilizotolewa na waleta maom-
bi na waliokuwa wasimamizi 
wa mali kushindwa kukusanya 
mali na kulipa madeni, huku 
kukiwa na udanganyifu.
Kwa mujibu wa Jaji Ka-

muzora, sababu nyingine 
iliyozingatiwa ni wasimamizi 
wa awali wa mirathi kutoka-
milisha kazi ya kukusanya na 
kugawa mirathi ya marehemu 
kwa wakati.
Sababu nyingine, kwa mujibu 

wa Jaji Kamuzora ni ukubwa 
wa madeni na kesi zilizokuwa 
zikiendelea mahakamani 
kuhusiana na mali za mare-
hemu.
Kutokana na sababu hizo, 

Jaji  aliwapa wasimamizi hao 
wapya wa mali za marehemu 
miezi sita kukamilisha kuku-
sanya, kulipa madeni na ku-
gawa mali za marehemu kwa 
wanufaika.
Aidha, Jaji Kamuzora katika 

uamuzi wake, alisema iwapo 
kuna mali iliuzwa kizembe, fa-
milia inaweza kufungua mash-
taka mahakamani.
Kabla ya uamuzi huo ku-

tolewa, Wakili George Njooka, 
alidai mahakamani hapo kuwa 
athari zinazoweza kujitokeza 
iwapo mahakama itabatilisha 

uamuzi wa wasimamizi wa mi-
rathi, ni kusababisha gharama 
kubwa pasipo msingi.

NJE YA MAHAKAMA
Akizungumzia alivyopokea 

uamuzi huo, msimamizi wa 
mirathi hiyo kwa sasa, Randy 
Mrema, alisema ameupokea 
kwa furaha, lakini anaona ana 
deni kubwa la kurekebisha 
yale yote yaliyotarajiwa ku-
fanywa na wasimamizi wali-
opita.
Randy alisema amejipanga 

kukamilisha kulipa madeni, 
kufufua biashara zilizokuwa 
zimekufa ikiwa ni pamoja na 
hoteli lakini kwa kushirikiana 
bega kwa bega na wakuru-
genzi wengine kwenye kam-
puni ambazo Bilionea Mrema 
alikuwa mmiliki.
Mwaka 2021, baadhi ya 

mali za Bilionea Mrema ziliu-
zwa kwa amri ya mahakama ili 
kufidia madai ya wafanyakazi 
wa hoteli za Impala na Naura 
Spring yaliyotokana na malim-
bikizo ya mishahara zaidi ya 
Sh. bilioni 1.3.
Mali zilizouzwa ni pamoja na 

viwanja vitalu namba 16, 17, 
18, 19, 20, 21, 22 na 23 vili-
vyopo eneo la Uzunguni jijini 
Arusha na kuwezesha kupati-
kana kwa Sh. bilioni 2.65.

CNBMI TANZANIA LIMITED

Cheti cha Usajili Namba 127673 Sheria ya Makampuni, 2002
 (KIFUNGU 334 (1))

MAAMUZI YA HIARI YA WANAHISA KUFUNGA 
KAMPUNI

Umma unafahamishwa kuwa katika kikao cha CNBMI TANZANIA 
LIMITED (kampuni), yenye usajili namba 127673, kilichofanyika tarehe 
20 September 2023 azimio maalumu lilipitishwa:

•    Kufuatana na kifungu 331 (1) (b) cha Sheria ya Makampuni ya 2002, 
kuwa kampuni ifutwe kwa hiari; na

•     Wanahisa wamemteua LINDA ALLAN MWAMBETE wa Mikumi 
House, 368 Msasani Road, Oysterbay, S.L.P 9673, Dar es Salaam, 
Tanzania kuwa mfilisi wa kampuni.

Umma na wahusika wanafahamishwa kupeleka madai yao kwa usaili 
ndani ya siku thelathini (30). Maombi yote yatayopelekwa baada ya siku 
30 kuisha hayataandikishwa.

………………………………….
LINDA ALLAN MWAMBETE, 

MFILISI wa CNBMI TANZANIA LIMITED

kutafuta namna nyingine ya kupun-
guza makali hayo ya maisha kuto-
kana na ongezeko la bei ya mafuta.

Katibu wa Chama cha Wasa-
firishaji kwa Njia ya Barabara Mkoa 
wa Dodoma (TAROTWU), Mussa 
Nsese, alisema mabadiliko ya bei za 
mafuta yataathiri uchumi wa wa-
nanchi kutokana na kupanda kwa 
gharama za maisha.

Akizungumza na Nipashe kuhusu 
kupanda kwa bei za mafuta kuliko-
tangazwa na EWURA, Nsese alise-
ma gharama za maisha zitapanda 
kutokana na mabadiliko ya bei za 
nishati hiyo.

“Hizi bei zinakwenda kugusa 
kila mtu awe msafirishaji au mwa-
nanchi wa kawaida kwani itasa-
babisha wasafirishaji wa bidhaa 
kutokana na kupanda kwa mafuta, 
kufidia gharama hizo kwa wa-
nanchi wa kawaida. 

“Mtu hawezi kukubali kukodi 
Fuso kutoka Mbeya kuleta viazi 
hapa Dodoma halafu chipsi kavu 
ikaendelea kuuza Sh. 2,000, lazima 
itapanda tu kwa hiyo wananchi tu-
sishangae kesho (leo) tukiamka na 
bei tofauti na leo ( jana) katika bid-
haa mbalimbali muhimu,” alisema.

BEI MPYA
Bei mpya zilizotangazwa 

na  EWURA, petroli kwa bei ya re-
jareja katika Bandari ya Dar es Sa-
laam imeongezeka kufikia Sh. 3,281 
kutoka Sh.  3,213 huku dizeli ikifikia 
Sh. 3,448 kutoka Sh. 3,259.

Mkoa wa Tanga petroli imepanda 
hadi kufikia Sh. 3,327 kutoka Sh. 
3,259 na dizeli Sh.3,494 kutoka Sh. 
3,305. Bei mpya kwa Arusha petroli 
ni Sh. 3,365 kutoka Sh. 3,297 huku 
dizeli ikiuzwa Sh. 3,532 kutoka Sh. 
3,343.

Mikoa mingine ni Kilimanjaro 

petroli sasa ni Sh. 3,355 kutoka Sh. 
3,286 na  dizeli Sh. 3,522 kutoka Sh. 
3,333. Manyara petroli ni Sh. 3,403 
kutoka Sh. 3,335 na dizeli Sh. 3,570 
kutoka Sh. 3,382.

EWURA ilitaja   sababu za 
kuongezeka kwa bei hizo kuwa ni 
kupanda kwa gharama za mafuta 
katika soko la dunia hadi kufikia 
asilimia 4.21 na gharama za uagizaji 
wa mafuta kufikia asilimia 17 kwa 
petroli, asilimia 62 kwa dizeli na 
asilimia nne kwa mafuta ya taa.

Sababu nyingine, ilisema ni ua-
muzi wa wazalishaji wakubwa wa 
mafuta duniani kupunguza uzal-
ishaji na vikwazo vya kiuchumi am-
bavyo nchi ya Urusi imewekewa na 
mataifa ya magharibi.

Imeandikwa na Jenipher Gilla 
(DAR), Godfrey Mushi (ARUSHA), 
Anjela Mhando (MOSHI) na Paul 
Mabeja (DODOMA).
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Mwanafunzi Shamsa Juma wa kidato cha pili Shule ya Sekondari Mashujaa, Sinza Dar es Salaam, ak-
ichangia hoja katika mkutano wa kutoa elimu kuhusu madhara ya rushwa ya ngono na ukatili wa 
kingono, ulioandaliwa na Shirika la Usawa Kijinsia Tanzania (SUKITA) juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

habari kitaifa

Kumekucha mikopo ya 
wanafunzi wa diploma 
Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
amezindua mwongozo wa utoaji wa 
mikopo kwa wanafunzi 8,000 yenye 
thamani ya Sh. bilioni 48 kwa ngazi ya 
stashahada (diploma) kwa mwaka wa 
masomo 2023/24.

Katika uzinduzi wa mwongozo huo 
jana jijini Dar es Salaam, Waziri Mken-
da alisema kuanza utoaji wa mkopo 
kwa ngazi ya wanafunzi wa stashaha-
da ni mageuzi yanayolenga kuboresha 
sekta ya elimu ya juu chini ya uongozi 
wa Rais Samia Suluhu Hassan.

Alisema uamuzi wa kuanza kutoa 
mikopo kwa wanafunzi wa stashaha-
da unatokana na marekebisho ya She-
ria ya Bodi ya Mikopo yaliyofanywa 
mwaka 2017. 

Kwa mujibu marekebisho hayo, hivi 
sasa bodi inaanza kutoa mikopo kwa 
wanafunzi wanaosoma stashahada 
katika fani zenye uhitaji mkubwa wa 
wataalamu.

Alisema wanafunzi 8,000 watakao-
dahiliwa kusoma stashahada katika 
fani za kipaumbele watakaribishwa 
kuomba mikopo yenye thamani ya Sh. 
bilioni 48.

Waziri alizitaja fani hizo kuwa ni 
Afya na Sayansi Shirikishi, Ualimu kwa 
masomo ya Fizikia na Hisabati, Usafiri 
na Usafirishaji, Uhandisi na Nishati, 
Madini na Sayansi ya Ardhi pamoja na 
Kilimo na Mifugo.

Alisema serikali imefanya tathmini 
ya uhitaji wa wataalamu katika nchi 
na kubaini maeneo sita ambayo yame-
shatangazwa katika Gazeti la Serikali 
la Septemba 29 mwaka huu kuwa na 
uhitaji mkubwa wa wataalamu katika 
ngazi ya kati.

“Kwa mfano, serikali imejenga hos-
pitali, zahanati na vituo vya afya nchini 
kote ambavyo vinahitaji wataalamu. 
Serikali imejenga na kukarabati shule 
ambazo zinahitaji walimu wa sayansi. 

“Serikali pia inatekeleza mageuzi 
makubwa katika sekta za mafuta, gesi 
na madini na sekta ya kilimo kupitia 
mpango wa Building Better Tomor-
row (BBT).

“Tunaosimamia sekta ya elimu, 
baada ya kufanya tathmini tumeona 
tuanze na maeneo haya sita ili kuwapa 
fursa vijana wetu ya kupata ujuzi na 
kuajirika baada ya kuhitimu masomo 
yao,” alisema Prof. Mkenda.

Waziri huyo alisema mwongozo 
wa utoaji mikopo kwa wanafunzi wa 
stashahada ulianza kupatikana jana 
katika tovuti ya Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, tovuti ya Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB) na tovuti ya Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufun-
di Stadi.

Waziri huyo pia alishauri wanafunzi, 
wazazi na walezi wausome na kuuzin-
gatia wakati wa kuomba mkopo huo.

Alisema dirisha la kupokea maombi 
kwa njia ya mtandao litakuwa wazi 
kwa muda wa siku 15 kuanzia Oktoba 
7 hadi 22 mwaka huu.

“Ingawa mwongozo huo unapati-
kana kuanzia leo, wanafunzi, wazazi 
na walezi watumie siku nne kuusoma 
kabla ya kuanza kuomba,” Waziri 
Mkenda alifafanua.

Alielekeza maombi yote ya mkopo 
yatafanyika kwa kwa njia ya mtandao 
kupitia www.olas.heslb.go.tz na waom-
baji wa mikopo hawatapaswa kutuma 
nakala ngumu kwenda HESLB badala 
yake watatuma nakala laini.

Alisema akunti ya SIPA ambayo 
mwanafunzi ataifungua ili kuomba 
mkopo ni sehemu ya kupata taarifa 
za mwenendo wa ombi na iwapo ata-
takiwa kufanya marekebisho. 

“Mwombaji ahakikishe anatunza na 
kukumbuka nywila yake ili aweze ku-
ingia katika akaunti na kupata taarifa 
mbalimbali kuhusu ombi lake,” alise-
ma.

Waziri Mkenda alisema baada ya ku-
maliza masomo, mnufaika atapaswa 
kurejesha mkopo kwa kiwango cha 
asilimia 15 kutoka kwenye mshahara 
wa mwezi kama ilivyo kwa wanufaika 
wengine wa HESLB.

Waziri pia alisisitiza waombaji 
mkopo kuusoma mwongozo wa uom-
baji mkopo kwa kuwa wasingependa 
kuona mwanafunzi ambaye ni mhitaji 
anakosa mkopo kwa sababu alikosea 

kuomba.
“Ninawasihi wazingatie muda uli-

otolewa wa kuwasilisha maombi. 
Vilevile, ninaomba wadau wote 
wanaohusika katika mchakato wa 
kuthibitisha taarifa na nyaraka zinazo-
takiwa katika maombi ya mikopo nao 
waendelee kutoa ushirikiano wa kuto-
sha katika kipindi hicho cha maombi 
ya mikopo ya stashahada,” alielekeza.

Prof. Mkenda alisema dhamira ya 
serikali ni kuona vijana wengi zaidi wa 
kitanzania wanapata elimu na ujuzi ili 
kushiriki katika ujenzi na maendeleo 
ya taifa lao.

Alisema uamuzi huo umesababisha 
ongezeko la bajeti ya fedha za mikopo 
hadi kufikia Sh. bilioni 731 mwaka huu 
na ongezeko la idadi ya wanufaika.

Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, 
Abdul-Razaq Badru, alisema kuwa 
baada ya kuzinduliwa mwongozo huo, 
watajitahidi kutoa elimu kwa waom-
baji kupitia vyombo vya habari ili wa-
timize lengo la kuomba na kunufaika 
na mkopo huo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugen-
zi ya ya HESLB, Prof. Hamis Dihenga, 
alisema jambo hilo limekuwa lina-
zungumzwa kwa muda mrefu na Rais 
Samia alishalizungumzia na imefika 
wakati limeanza kutekelezwa.

Alisema kazi kubwa inayotakiwa 
ni kutoa elimu kwa umma kujua vitu 
muhimu ambavyo vinatakiwa kwa 
waombaji ili wanufaike na mkopo huo 
wa stashahada.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Taila 
la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (NACTVET), Dk. Adolf 
Rutayuga, aliunga mkono kutolewa 
mikopo hiyo. Walisubiri jambo hilo 
kwa muda mrefu.

Alisema wakipatiwa mikopo, ita-
saidia kuongeza namba ya wataalamu 
wanaohitajika katika kada za ajira kwa 
kuwa utendaji kazi unahitaji watu we-
nye taaluma mbalimbali.

Alisema waligundua programu hizo 
zinahitaji fedha nyingi katika kusoma 
na wengine kushindwa kusoma, hivyo 
serikali itasaidia kuongeza idadi ya 
wataalamu katika fani hizo zilizotajwa 
na waziri.

lMasharti yatajwa, watengewa bilioni 48/-

Mjane aangua  
kilio kizimbani 
Na Grace Gurisha

MJANE Winnie Kiabulio (64) ameangua 
kilio akiwa ndani ya kizimba cha mahaka-
ma baada ya kumwona kijana aliyemkaba 
na kumwibia mali zake.
Amedai kuwa akimwona kijana huyo, 

anapata mshtuko kwa kuwa siku ya tukio, 
alinusurika kifo.
Shahidi huyo alimtambua mshtakiwa 

George Simeo kwa sura na kwa ‘tattoo’ ya 
mkono wake wa kushoto ambayo aliiona 
wakati anaokota vitu vyake chini ya miguu 
yake vilivyokuwa vimemwagika wakati wa 
purukushani za kumwibia. 
Winnie alidai hayo jana mbele ya Hakimu 

Mkazi Ramadhani Rugemalila wa Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kinondoni, Kivukoni, 
Dar es Salaam wakati anajibu maswali ya 
mshtakiwa Simeo ambaye anatuhumiwa 
kumtenda kitendo hicho. 
Mjane huyo alifikia hatua hiyo ya kulia 

kutokana na maswali aliyokuwa anaulizwa 
na mshtakiwa kana kwamba aliyemfanyia 
kitendo hicho si yeye kwa kumtaka aeleze 
tattoo iliyopo katika mkono wake ni ya 
mchoro gani. 
“Uwe na hofu ya Mungu wewe kijana, 

wewe ni mjukuu wangu, huna hata aibu. 
Una nguvu za kufanya kazi, kwanini 
unakuja kuwavamia wazee na kuwaibia? 
Mimi nina presha, nikimwona tu huyu ki-
jana ninataka kuwa chizi,” alidai. 
Baada ya shahidi kudai hayo, Hakimu 

Rugemalira alimtaka mama huyo atulie na 
asiwe chizi kama alivyodai kwa kuwa ha-
wataendelea mbele na kama akishindwa, 
basi angeahirisha kesi hiyo hadi siku ny-
ingine. 
Huku akiendelea kulia, shahidi huyo 

alidai: “Siku ya tukio hili niliumia sana 
mheshimiwa. Kwahiyo, siwezi kusahau ali-
yenifanyia kwa sababu ilikuwa ni asubuhi, 
mwanga wa kutosha kabisa! 
“Tangu ninazaliwa sijawahi kufanyiwa 

tukio kama hili na pia sijawahi kufika 
mahakamani hata siku moja, ni leo hii. 
Ninaomba mheshimiwa umpe adhabu kali 
ili iwe fundisho kwa wengine,” alidai sha-
hidi.
Hapo Hakimu Rugemalira akaingilia, 

akamweleza shahidi kuwa muda wa kutoa 
ombi hilo la adhabu kali bado haujafika. 
Wakili wa Serikali Rhoda Kamungu al-

ipelekea maji ya kunywa, shahidi akanywa, 
akateta na wakili, akarudi kwenye hali 
yake ya kawaida na kesi ikaendelea. 
Akiongozwa na Kamungu, shahidi al-

idai kuwa Juni 25 mwaka huu, saa 12:30 
asubuhi, alikuwa ameahidiana na mtu 
waonane Bagamoyo, hivyo aliomba lifti 
kwa jirani yake kwa kuwa kila siku za ma-
pumziko alikuwa anakwenda huko. 
Alidai kuwa akiwa njiani kuelekea kwa 

jirani yake anayeishi nyumba ya tano ku-
toka kwake huko Kinondoni Morocco, Mtaa 
wa Kalembo, aliona bodaboda inakuja kwa 
kasi huku ikiwa imebeba abiria. 
“Yule abiria alishuka. Nilishtuka sana, ni-

kasema ‘Yesu nisaidie!’ Alikuwa ameshika 
kisu na nyundo, akaniambia nitoe vyote 
nilivyonavyo. Kwa harakaharaka nikataka 
kuiokoa simu yangu. 
“Nikataka kuirusha ndani ya ukuta wa ny-

umba niliyokuwa nikienda, lakini iligonga 
geti ikarudi kwenye miguu yangu, vitu vya 
kwenye pochi vilimwagika.
“Mshtakiwa akiwa anafanya mambo ya 

‘komfuu’ akainama, akaokota vitu vyangu,” 
alidai.
Shahidi huyo alidai kuwa pochi hiyo ili-

kuwa na Sh. 830,000 na nyuma ya kava la 
simu kulikuwa na Dola za Marekani 250. 
Alidai kama wana hofu ya Mungu basi wa-
takuja kulipia hilo. 
Shahidi huyo pia aliitambua pikipiki 

namba MC 253 DTG ambayo inadaiwa ku-
tumiwa na mshtakiwa huyo na mwenzake 
wakati wa uporaji huo. 
Hakimu Rugemalira alimtaka mshtakiwa 

amwoneshe mkono wake wa kushoto sha-
hidi, alivyovuta mkono wa shati, ni kweli 
alikuwa na tattoo. 
Kesi imeahirishwa hadi Oktoba 16 mwaka 

huu kwa ajili kuendelea kusikilizwa. 
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Na Mwandishi Wetu, ROME

MWADHAMA Protase Kar-
dinali Rugambwa, amewataka 
Watanzania kukaa pamoja na 
kudumisha umoja, upendo na 
mshikamano ili kufanikisha 
maendeleo ya taifa.

Akizungumza katika mku-
tano wa kupongezwa baada 
ya kusimikwa kuwa Kardinali 
na Kanisa Katoliki, Rugambwa 
alisema matamanio yake ni 
kuona Watanzania wako tayari 
kujenga na kudumisha utama-
duni wa upendo na mshikama-
no na watu wengine hata wale 
ambao si Watanzania.

“Huu ni mwito wa kuendelea 
kujifunza kujenga umoja na 
ushiriki na utume wa kanisa ili 
watu wote wafurahie maisha 
na kushiriki kikamilifu katika 
ujenzi wa ufalme wa Mungu 

hapa duniani,” alisema.
Kardinali Rugambwa ambaye 

pia ni Askofu Mkuu Mwandam-
izi Kanisa Katoliki Jimbo Kuu 
la Tabora, aliwashukuru wali-
otuma salamu za pongezi na 
upendo pamoja na kumtakia 
kheri katika maisha na utume 
wake tangu Baba Mtakatifu 
Francisco alipotangaza Mak-
ardinali wapya 21, akiwa mion-
goni mwao.

Rais Samia Suluhu Hassan ni 
miongoni mwa viongozi wal-
iompongeza Mtanzania huyo 
wa tatu kutawazwa kushika 
nafasi hiyo. Katika salamu zake, 
Rais Samia alijikita kwenye 
kaulimbiu ya kiongozi huyo 
kama njia sahihi ya kuelezea 
namna ya utumishi wa kiroho 
wa kiongozi huyo wa dini

“Enendeni ulimwenguni 
mwote”, ikiakisi mafundisho 

ya Yesu Kristo katika Injili ya 
Marko 16:15, juu ya utume un-
aojali watu wote, sehemu zote 
na wakati wote.

“Naungana na Watanzania 
wote kukuombea kheri, afya 
njema na mafanikio katika 
utumishi wako,”alisema Rais 
Samia Suluhu Hassan, akiun-
gana na Watanzania wengi wal-
iomtumia salamu za pongezi 
siku hiyo.

Balozi wa Tanzania nchini 
Italia, Mahmoud Thabit Kom-
bo, aliwasilisha salamu za 
pongezi za Rais Samia kwa Kar-
dinali Rugambwa na kuwataka 
viongozi wa kanisa kuliombea 
mema taifa na viongozi wake 
ikiwa ni njia ya kudumisha 
amani, umoja, mshikamano na 
upendo kwa wananchi wote.

“Rais Samia anaungana na 
Watanzania wote kumwombea 

Kardinali Rugambwa kheri, 
afya njema na mafanikio ka-
tika utumishi wake ambao 
unaongeza historia nzuri ki-
mataifa kwa kuwa Mtanzania 
wa tatu kusimikwa katika ukar-
dinali.  

“Wakati ninamtakia kheri 
na baraka tele Kardinali 
Rugambwa katika maisha yake 
ya utume kama Askofu Mkuu 
Mwandamizi wa Jimbo Kuu la 
Tabora, niwaombe pia viongozi 
wa dini wote waliombee taifa 
letu ili kwa pamoja tushiriki 
kupiga hatua kubwa kimaende-
leo,” alisema Balozi Kombo.

Julai 9, mwaka huu, Baba 
Mtakatifu Francisko, alitangaza 
majina mapya ya Makardinali 
21 huku watatu kati yao wakiwa 
ni wale waliojipambanua katika 
huduma kwa kanisa na watu 
wa Mungu kwa ujumla.

Madereva 
wanaotumia 
majani 
barabarani 
sasa 
kukamatwa 
Na Renatha Msungu, DODOMA

KIKOSI cha Usalama Baraba-
rani cha Jeshi la Polisi kime-
tangaza kuanza kuwakamata 
na kuwachukulia hatua ma-
dereva wanaoweka majani 
barabarani kama alama ya 
tahadhari pindi gari linapohar-
ibika badala ya kutumia alama 
ya pembetatu.
Kamanda wa kikosi hicho, 

Ramadhan Ng’anzi aliiambia 
Nipashe jijini hapa jana kuwa 
hatua hiyo inalenga kudhibiti 
ajali baada ya serikali kuruhu-
su mabasi kutembea usiku.
“Tunataka kuondoa hii tabia 

ya madereva wanaotumia ma-
jani barabarani kama ishara 
ya alama ya tahadhari badala 
ya triangle (alama ya pembe 
tatu) tutawakamata na ku-
wafungulia mashtaka,” alionya 
Kamanda Ng’anzi.
Alisema uwekaji majani 

barabarani unachafua maz-
ingira kwa kuwa wengi wao 
wanapoondoa gari barabarani 
wanayaacha.
“Madereva wa aina hii wame-

kuwa wakichangia kusababi-
sha ajali barabarani kwa saba-
bu gari lingine likiwa linakuja, 
dereva huenda asione majani 
yaliyowekwa kama alama ya 
tahadhari,” alifafanua.
Alisema tayari kikosi hicho 

kimeshaongea na maofisa 
wake kuanza kuwakamata ma-
dereva wenye tabia hiyo.
Pia alionya kuwa magari 

yanayoharibika hayapaswi 
kuachwa zaidi ya saa 24 bara-
barani na kuanzia sasa kikosi 
hicho kitayatoa kwa nguvu, 
lakini kwa gharama za mmiliki 
wa chombo hicho cha moto.
“Kikosi cha Usalama Baraba-

rani hakitavumilia hili, hivyo 
magari yatatolewa kwa nguvu, 
faini na gharama lazima wami-
liki wa vyombo hivyo watali-
pa,” alisema.
Alifafanua kuwa serikali 

imeruhusu magari kufanya 
safari za usiku, lakini ni lazima 
usalama wa barabarani uzin-
gatiwe kama sheria inavyoele-
keza na si kujiamulia kiholela.
Alisisitiza madereva na wa-

miliki wa vyombo vya moto 
kuzingatia maagizo hayo kwa 
sababu gari linapoharika lina-
takiwa kutolewa haraka ili ku-
hakikisha usalama wa magari 
mengine yanayotumia njia 
hiyo yanapita yakiwa salama.
Alitoa wito kwa madereva 

na wamiliki wa vyombo vya 
usafiri barabarani kuhakikisha 
wana vifaa ambavyo wanasta-
hili kuwa navyo kama tahad-
hari wanapokuwa barabarani.

Kardinali Rugambwa awataka 
Watanzania kudumisha amani

Na Beatrice Shayo

KATIBU Mkuu wa Jumuiya ya 
Umoja Wanawake wa Chama 
Cha Mapinduzi (UWT), Jokate 
Mwegelo, amesema jukumu 
la jumuiya hiyo ni kuyasemea 
mafanikio aliyoyafanya Rais 
Dk. Samia Suluhu na kupata 
ushindi katika uchaguzi mkuu 
ujao. 

Mwegelo aliyasema hayo 
jana wakati alipokwenda 
kuchukua barua yake ya ku-
teuliwa, ofisi za chama hicho 
Lumumba jijini Dar es Salaam.

Alisema wanawake ni jeshi 
kubwa litakalomsimamia 
Rais Samia abaki katika nafasi  
yake na kushinda kwa kishin-
do.

Aidha, alisisitiza wanawake 
kupendana kutoka moyoni 
kwa vitendo, kusaidiana, kuse-
meana kwa wema, kuinuana 
na kura wapigiane.

Alisema kuwa na rais mwan-
amke ni jambo la kujivunia na 

wanawake, mabinti na vijana 
wawe mstari wa mbele kulinda 
mafanikio yake.

“Rais Samia anasimama 
kama kielelezo cha wanawake 
kujikomboa, sasa kama ame-
fika katika hicho kilele hatuna 
budi kumsaidia, kumsemea na 
kuhakikisha hiyo nafasi hai-
ponyoki na sisi ndiyo jeshi la 
mama,” alisema.

Alisema jeshi la wanawake 
litakuwa na nguvu na kasi ya 
kuhakikisha kwenye uchaguzi 
unaokuja kumwezesha Samia 
kushinda.

“Nawashukuru kwa kuniona 
ninafaa kutumikia nafasi hii 
nimesimama hapa kwa niaba 
ya wanawake wote hii nafasi ni 
yenu nipo hapa kwa ajili yenu 
sipo kama Jokate nipo kwa ajili 
yenu kwa hii nafasi ya Katibu 
Mkuu wa UWT,” alisema Mwe-
gelo.

Alisema yeye ni zao la Cha-
ma cha Mapinduzi na ameso-
meshwa na Jamhuri ya Muun-

gano uwezo wake wa kusoma 
imetokana na sera nzuri am-
bazo zimemuwezesha kupata 
elimu.

Alisema elimu aliyoipata 
anakwenda kuwatumikia wa-
nanchi na yupo tayari kutoa 
ushirikiano kwa kila ngazi na 
kupokea ushauri ambao uta-
saidia kusogeza mbele maen-
deleo ya chama.

Aidha, alisema kikubwa 
anachokiomba ni ushirikiano. 
“Unaweza ukawa na nia nzuri 
na maono mazuri, lakini ukiko-
sa ushirikiano ni kazi kubwa ila 
kwa ninyi sina mashaka, wote 
ni mashahidi tunao viongozi 
wetu wana uzoefu mzuri wa-
nachanja mbuga kweli kweli,” 
alisema.

Kadhalika, alisema ana ima-
ni kazi yake itakuwa ni nyepesi 
kwa sababu anaingia kwenye 
jumuiya ambayo imejipanga, 
imejizatiti na kujipambanua.

“Leo nimefika hapa ku-
chukua fomu ya uteuzi niri-

dhie kuwa nimepokea jukumu 
hili ambalo nimepewa, lakini 
kama ilivyoelezwa kutakuwa 
na mapokezi rasmi ambayo 
yatafanyika Oktoba 12 Do-
doma, nikiwa kule nitaongea 
kwa kirefu na nitaongea zaidi 
nitakapokuwa nimekabi-
dhiwa ofisi rasmi,” alisema na 
kuongeza;

“Nami nitakuwa na uwezo 
wa kuja kwenu kueleza mwele-
keo wa UWT utakuwa ni upi 
leo nilikuwa na jukumu la ku-
chukua barua yangu ya uteuzi 
nimeshaipokea niwashukuru 
sana ofisi ndogo ya UWT na 
viongozi wangu kwa maandal-
izi haya mliyonifanyia inaonye-
sha jinsi gani mna imani kubwa 
na mimi. 

Niwahakikishie katika watu 
ambao wanamfurahia Rais Sa-
mia mimi naongoza, hivyo nia-
hidi nitawapa ushirikiano wa 
kila aina kuhakikisha tunason-
ga mbele kikubwa tuombeane 
kwa Mungu,” alisema.  

Jokate aahidi ushindi kwa Rais Samia

“Kikosi cha Usalama Bara-
barani hakitavumilia hili, 
hivyo magari yatatolewa 
kwa nguvu, faini na ghara-
ma lazima wamiliki wa 
vyombo hivyo watalipa,” 
alisema.

Watumishi 
wa Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumi-
shi wa Umma 
(PSSSF), wak-
itoa huduma 
ya uhakiki kwa 
Mstaafu  Niwael 
Mbaga (wa pili 
kushoto), ny-
umbani kwake 
mjini Morogoro 
jana, katika kua-
dhimisha Wiki 
ya Huduma kwa 
Wateja. PSSSF 
imetumia maa-
dhimisho hayo 
kwa kuwafikia 
majumbani 
wastaafu wenye 
changamoto 
mbalimbali 
ikiwamo wale 
wanaokabiliwa 
na matatizo ya 
kiafya. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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Na Romana Mallya 

UN Women kwa kush-
irikiana na serikali wametoa 
mafunzo ya awamu ya pili ya 
‘Binti Digitali’ kuwawezesha 
wanawake na wasichana ku-
pata ujuzi wa Habari, Ma-
wasilino na Teknolojia (ICT).

Mafunzo hayo yametolewa 
kwa wasichana wenye umri 
wa miaka 17 hadi 25 kwa lengo 
la kuwafanya kuwa wabunifu 
na watengenezaji programu 
za kompyuta na kuwa na taal-
uma katika sekta ya ICT, elimu 
na sekta ya usimbaji na kuji-
ajiri na kutatua changamoto 
mbalimbali ndani ya jamii.

Kambi ya kwanza ya 
mafunzo ya ujuzi kidijitali ili-
fanyika visiwani Zanzibar na 
kuhusisha wanawake na wa-
sichana 63 na ya pili ya jijini 
Dar es Salaam imewanufai-
sha washiriki wengine 50 na 
kufanya jumla ya wanufaika 
kufikia 113.

Naibu Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Omari Ki-
panga, akizungumza hivi kar-
ibuni wakati akifunga kambi 
hiyo, alieleza hatua zilizopig-
wa katika kuendeleza usawa 
wa kijinsia na kuimarisha 
juhudi za nchi katika kufikia 
lengo la tano la Maendeleo 
Endelevu, ambalo linalenga 
kufikia usawa wa kijinsia na 
kuwawezesha wanawake na 
wasichana wote. 

Binti Dijitali inatekelezwa 
chini ya mradi ujulikanao ‘Af-
rican Girls Can Code Initiative 
(AGCCI)’, ili kuwanufaisha wa-

sichana wadogo wachangie 
katika teknolojia na ubunifu 
nchini na barani Afrika.

Mradi huo unatekelezwa 
na UN Women kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum pamoja na 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia.

Kipanga alisema Tanzania 
imeanzisha mfumo imara wa 
sheria unaohakikisha usawa 
wa kijinsia na mabinti kuto-
baguliwa katika upatikanaji 
ubunifu na teknolojia za kidi-
jitali. 

Alisema jitihada hizo zime-
sababisha kuwapo ongezeko 
kubwa la uandikishaji wa 
wasichana shuleni katika 
miaka ya hivi karibuni, jambo 
ambalo ni muhimu katika ku-
fikia usawa wa kijinsia na ku-
wawezesha kufikia lengo.

Alisema katika mwaka wa 
masomo wa 2021/22, uan-
dikishaji wa wasichana ul-
iongezeka hadi asilimia 44, 
na kati ya wanafunzi 510 wali-
ohitimu masomo ya uhandisi 
mwaka huo, asilimia 57 liliku-
wa ni kundi hilo.

Kuhusu kambi ya pili ya 
Binti Digitali, kiongozi huyo 
alisema itahamasisha na 
kuwawezesha wasichana 
wadogo kufuata taaluma ka-
tika teknolojia na sayansi ya 
kompyuta, hasa katika muk-
tadha wa mapinduzi ya nne 
ya viwanda.

Alikumbusha kuwa Dira ya 
Maendeleo ya Taifa ya 2025 
inatarajiwa kujenga uchumi 

UN Women yawapa mafunzo maalum wanawake, wasichana 

Serikali yatoa mwongozo
uuzaji wa parachichi
Na Mwandishi Wetu

ILI kulinda ubora wa 
soko la parachichi ndani 
na nje ya nchi, Wizara 
ya Kilimo imeandaa 
Mwongozo wa Uen-
delezaji wa Tasnia ya 
zao hilo ambao pamoja 
na mambo mengine, 
unaelekeza utaratibu wa 
ununuzi na uuzaji wake.
Kwa mujibu wa taarifa 

ya Kitengo cha Ma-
wasiliano Serikalini cha 
wizara hiyo iliyotolewa 
jana, mnunuzi wa para-
chichi anapaswa kuom-
ba kibali cha kununua 
zao hilo wizarani kwa 
kuainisha eneo la uzal-
ishaji atakalonunua.
“Atapaswa kuambat-

anisha nyaraka zote 
muhimu zikiwamo usajili 
wa kampuni au cheti 
cha kuandikishwa kwa 
mfanyabiashara binafsi, 
utambulisho wa namba 
ya mlipaKodi na leseni 
ya biashara,” ilibain-
ishwa katika taarifa 
hiyo.
Taarifa hiyo pia ilibaini-

sha kuwa wizara itatoa 
vibali kwa wanunuzi wa 
parachichi na kuwatam-
bulisha wanunuzi hao 
katika ngazi ya Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa kwa 
ajili ya kupata leseni 
zinazohusika na ununuzi 
wa parachichi.

Pia ilibainisha kuwa 
Mamlaka za Serikali za 
Mitaa katika eneo husika 
la uzalishaji wa zao hilo, 
zitatoa kibali cha ku-
vuna na kusafirisha kwa 
mnunuzi mwenye kibali 
cha ununuzi kilichotole-
wa na wizara.
Taarifa hiyo ilisema 

wizara kupitia Mamlaka 
ya Afya ya Mimea na 
Viuatilifu Tanzania (TPH-
PA) itatangaza kufungua 
au kufunga msimu wa 
ununuzi kwa kuzingatia 
viwango vya ukomavu 
wa tunda.
“Mamlaka za Serikali 

za Mitaa zitasimamia 
malipo ya wakulima kul-
ingana na makubaliano 
yaliyofikiwa baina ya 
wakulima na wanunuzi 
wa parachichi walioi-
dhinishwa,” ilisema.
Kadhalika, wasafirishaji 

wa parachichi kwenda 
nje ya nchi wanapaswa 
kuzingatia viwango vya 
ubora vinavyohitajika 
katika soko husika ikiwa 
ni pamoja na aina ya vi-
fungashio na nyaraka za 
afya ya mimea.
Taarifa hiyo ilisisitiza 

kuwa mawasiliano kwa 
ajili ya ufafanuzi wow-
ote unaoweza kuhitajika 
ufanyike kupitia Kituo 
cha Huduma kwa Wa-
teja kwa namba ya simu 
0733 800 200.

imara na wenye ushindani unao-
lenga kukuza sayansi na teknolojia 
kupitia elimu bora, ikiwa ni pamoja 
na sayansi ya msingi na Hisabati. 

Alisema Tanzania imeanzisha 
mfumo imara wa sheria unao-
hakikisha usawa wa kijinsia na  
kutobagua upatikanaji wa ubunifu, 
teknolojia na teknolojia za kidiji-
tali.

“Wanafunzi wa elimu ya juu 
wanaosoma sayansi na teknolojia 
wanafanya mambo makubwa ka-
tika jamii zao kama vile msichana 
kutoka Zanzibar ambaye alikuwa 
mwanafunzi wa kwanza Afrika 
Mashariki kurusha ndege zisizo na 
rubani,” alisema.

Alibainisha kuwa mfano huo ni 
ushahidi wa mafanikio ambayo wa-

nawake wanaweza kufikia wakati 
kuna mazingira ya kuunga mkono 
katika nyanja za STEM, kama vile 
kukuza usawa wa kijinsia katika 
elimu na mahali pa kazi, kutoa 
ushauri na mifano ya kuigwa na 
kuongeza upatikanaji teknolojia na 
rasilimali.

Mwakilishi wa UN Women, Mitra 
Sadanada, alisema kwa kutumia 
programu kama hiyo, wanaweza 
kushirikiana kuhakikisha wasicha-
na wanakuwa na zana na ujasiri wa 
kuleta mabadiliko katika nchi.

Balozi wa Ubelgiji nchini, Petra 
Heylen, alisema Ubelgiji inajivunia 
kuunga mkono mpango huo wa ki-
kanda unaotekelezwa kwa pamoja 
na UN Women, Tume ya Umoja wa 
Afrika na Umoja wa Kimataifa wa 

Mawasiliano.
“Usawa wa kijinsia na haki za bi-

nadamu za wanawake na wasicha-
na ni vipaumbele vya muda mrefu 
vya Ubelgiji. 

Mhitimu Annagrace Malamsha 
kutoka Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi cha Muhimbili 
(MUHAS) alisema kupitia kambi 
hiyo wametengeneza blogu in-
ayoitwa ‘Binti Kazi’ ambayo inak-
wenda kutatua matatizo likiwamo 
la ajira kwa kuwapa ujuzi wahitimu 
ili nafasi zinapotoka waweze kuzi-
pata.

Binti Dijitali inafadhiliwa na nchi 
ya Ubelgiji kuhakikisha wasichana 
wa Kiafrika wanafaidika na ku-
changia mapinduzi ya kiteknolojia 
barani Afrika.
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MAONI & UCHAMBUZI

SHIRIKA la Ndege la Tanzania (ATCL) juzi lilipokea ndege mpya 
aina ya Boeing 737- Max 9 hivyo kufanya kuwa na ndege 13 hadi 
sasa. Ujio wa ndege hiyo ni mpango mahususi wa serikali katika 
kuimarisha usafiri wa ndani na kuwa na shirika linalotambulisha 
nchi katika tasnia ya usafiri wa anga. 

Kuwasili kwa ndege hiyo kunaongeza uwezo wa shirika katika 
kuboresha huduma zake pamoja na kuwafanya Watanzania na 
watu wa mataifa mengine kuwa na uhakika wa usafiri wawapo 
ndani ya nchi kutoka sehemu moja kwenda nyingine.  Pia kuwapo 
kwa ndege nyingi kunalifanya shirika kuwa na uwezo wa kujiende-
sha kwa maana kutoa huduma za viwango na za uhakika. 

Kwenye hafla ya upokeaji wa ndege hiyo, Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, alikuwa mgeni rasmi na katika  hotuba yake, alitoa 
maagizo kwa Wizara ya Uchukuzi ambayo ndiyo yenye dhamana 
ya kuisimamia taasisi hiyo pamoja na shirika lenyewe.  

Moja ya maagizo hayo na pengine kubwa kuliko yote, ni kumaliza 
malalamiko ya abiria yanayotokana na kuahirishwa kwa safari au 
kusogezwa kwa muda wa safari huku akibainisha wazi kwamba 
tatizo hilo limekuwa sugu katika Uwanja wa Ndege wa Mwanza. 
Agizo lingine ni wizara na ATCL, kuangalia upya gharama za usa-
firishaji mizigo ambazo zimelalamikiwa kuwa ni kubwa na hati-
maye kupeleka mapendekezo serikalini. 

Sambamba na hayo, Dk. Mpango alisema serikali imedhamiria 
kuwekeza katika sekta ya uchukuzi na kuongeza biashara, hivyo 
imeazimia kwamba itaingiza ndege zingine mbili ifikapo Machi, 
mwakani. Kutokana na hali hiyo, aliagiza wizara na ATCL kuwa na 
utaratibu na usimamizi mzuri wa huduma za usafiri wa anga iki-
wamo kuimarisha huduma ili kuwa na ushindani wa kikanda na 
kimataifa hatimaye shirika hilo kutoa mchango chanya katika pato 
la taifa.

Maagizo yaliyotolewa na Makamu wa Rais, yawe kama mwito wa 
kuiamsha ATCL katika kutekeleza majukumu yake kwa viwango 
vya juu ikiwamo kutoa huduma zenye sura ya kimataifa ilhali kwa 
kiasi kikubwa wateja wake wakiwa Watanzania kwa usafiri wa 
ndani. 

Kama alivyosema Dk. Mpango, kumekuwa na kero kubwa am-
bazo zimefanya utendaji wa ATCL kuwa na walakini hasa katika 
usafirishaji wa abiria na mizigo. Kero kubwa ni ya uchelewaji wa 
safari unaotokana na kuahirishwa au kusogezwa mbele, ambayo 
imesababisha malalamiko na kuibua maswali mengi yasiyo na 
majibu. Moja ya maswali hayo ni wasiwasi kama uongozi wa shiri-
ka una uwezo wa kusimamia taasisi na kutekeleza majukumu yake 
kwa viwango vya kimataifa kama inavyotakiwa. 

Kauli ya Dk. Mpango inadhihirisha kwamba kuna kasoro katika 
utendaji kazi ndani ya shirika ambao unatia doa nia thabiti ya seri-
kali katika kuimarisha usafiri wa anga. Inakuwaje ndege 12 ziwapo, 
tena zenye uwezo mkubwa, zishindwe kukidhi kiu ya wadau wa 
usafiri wa anga na kuleta tija ndani ya shirika? 

Kwa jumla, suala la kuahirishwa kwa safari au kusogezwa mbele 
kwa muda fulani ni jambo la kawaida ndani ya ATCL. Mtu anaweza 
kufika uwanja wa ndege na kufanya taratibu zote zinazotakiwa 
kwa ajili ya safari ikiwamo kuingia kwenye eneo maalum la ku-
subiri kupandia ndege, lakini muda ukikaribia linatolewa tangazo 
kwamba safari imesogezwa kwa muda fulani.

Jambo hili ni kero kubwa kwa abiria ambao wengi wao ni wafan-
yabiashara na wakati wanapanga safari zao na kuamua kutumia 
usafiri wa anga, wanakuwa na imani kwamba watafika kwa wakati 
na kufanya mambo yao kwa mujbu wa ratiba. Lakini inapofikia 
hatua ya kuahirishwa au kusogezwa mbele, inasababisha usum-
bufu mkubwa hata mipangilio ya shughuli zao kuharibika. 

Ni vyema sasa bodi na menejimenti ya ATCL pamoja na wizara 
zikayachukulia maagizo ya serikali kupitia kwa Makamu wa Rais 
kama dira ya kufanya mabadiliko na kuboresha usafiri wa anga.

Kilimo cha kiikolojia kwa 
wakulima wadogo, kina 
majibu yao ya uhakika

 Muungwana Lazima Nilonge

Maagizo ya Makamu  
wa Rais yawe dira  
ya utendaji ATCL 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

INAJULIKANA kilimo cha 
kiikolojia cha wakulima wa-
dogo, kina manufaa ya ku-
fanikisha haki za mazingira ya 
wakulima kwa sehemu nyingi 
duniani.

Mahali hapo wanapambana 
na mabadiliko ya tabianchi 
na mfumo wa uzalishaji una-
osababisha janga hilo, ambao 
unatakiwa kuthibitiwa na ule 
wa uzalishaji chakula.

Vuguvugu la kilimo cha 
kiikolojia cha wakulima wado-
go na lile la uhuru wa chakula, 
vyote vinalenga kukabiliana 
na nguvu za ushawishi za 
kampuni kubwa, zinazohodhi 
rasilimali za kilimo kama vile 
mbegu, mbolea, ardhi na maji. 

Hapo inapaswa, msingi wa 
uzalishaji wa chakula kuwa wa 
watu na sio mashirika makub-
wa ya kimataifa. 

Kwa kuwa watu, ndio wa-
naojua thamani ya ardhi yao, 
wanaitumiaje, ubunifu na ku-
peana maarifa hayo wenyewe. 

Hao ni wakulima wadogo 
wenye uwezo wa kuilisha du-
nia nzima, kutuliza mabadiliko 
ya tabianchi ni walaji wanaos-
tahili kupata chakula chenye 
lishe bora na chenye afya na 
kinachoendana na utamaduni 
wao. 

Kwa kujali masuala yanayo-
husu utamaduni wa chakula 
unaothamini watu wote du-
nia nzima, kilimo cha kiikolo-
jia cha wakulima wadogo ni 
jambo la kwanza na ni hatua 
muhimu kabisa ya kupigania 
haki za mazingira. 

Kilimo hicho cha kiikolojia 
kinawaweka huru wazalishaji 
na walaji dhidi ya mfumo wa 
uzalishaji, unaohatarisha tabi-
anchi na kumnyima nyenzo 
zao za kukabiliana na tatizo 

hilo.  Njia za kilimo cha mapin-
duzi ya kijani, huwalazimisha 
wakulima kuchukua mikopo 
mikubwa na kuzalisha chakula 
kwa ajili ya kuuza nje na uzal-
ishaji huo hauwi rafiki kwa 
mazingira.

Kwa ajili ya kupambana na 
hali hiyo, wanachama wa nga-
zi za chini wastahili kupigania 
haki za mazingira.

Kampuni zinazofanya bi-
ashara ya kilimo, nazo zina-
himiza matumizi ya kiwango 
kikubwa cha nishati, kwa ajili 
ya kupata mazao mengi ya 
kukidhi mahitaji ya soko la ki-
mataifa bila ya kujali madhara 
yanayotokea kwenye udongo 
na madhara kwa dunia. 

Huwa wanahimiza kutumia 
suluhisho potofu za kuka-
biliana na mabadiliko ya tabi-
anchi na kwa kufanya hivyo, 
wanapuuza, kukandamiza na 
hata kupoteza maarifa ya asili 
ambayo ni muhimu sana ka-
tika mapambano dhidi ya haki 
za mazingira na mabadiliko 
ya tabianchi kwenye maeneo 
husika na yanaendelea kuji-
tokeza. 

Ni maarifa hayo ya asili  na sio 
kusisitiza matumizi ya maarifa 
ya kutoka mbali yanayopati-
kana kwenye mikutano pekee. 

Maarifa hayo ya asili yana-
paswa yapewe nafasi na 
kuhimizwa kutumika kupam-
bana na hali ya tabianchi, 
kadri athari za mabadiliko ya 
tabianchi zinavyoongezeka na 
kuwa na madhara makubwa 
zaidi.

Biashara na kilimo zina-
sisitiza ubinafsishaji na kilimo 
cha mashamba makubwa ya 
mazao ya biashara. 

Kilimo cha kiikolojia cha 
wakulima wadogo, chenyewe 

hupambana na haya yote, 
yaani kupanda mazao mbal-
imbali yanayoendana na maz-
ingira husika na kusimamia 
kwa nguvu zote za haki za ki-
jadi na matumizi ya umiliki wa 
ardhi.

Kwa njia ya sheria za haki mi-
liki, ambazo zinakubaliwa na 
serikali kwenye majadiliano 
ya kibiashara, mashirika ya-
nayojihusisha na biashara ya 
kilimo yanajaribu kuangamiza 
kabisa mfumo wa kupeana 
mbegu na mifumo ya wakuli-
ma wadogo na badala yake 
wanaweka mifumo ambapo 
wakulima watakuwa tegemezi 
kwenye bidhaa zinazouzwa na 
makampuni haya.

Kilimo cha kiikolojia cha 
wakulima wadogo kinahimiza 
matumizi ya njia hizo za asili, 
kama vile kubadilishana mbe-
gu, matumizi ya nishati kwa 
kiwango kidogo na uhifadhi 
wa rutuba kwenye mashamba 
wakati wa kilimo, mambo ya-
nayowasaidia wakulima ku-
jaribisha mazao yanayohimili 
ukame na kuimarisha udongo.

Kilimo cha kiikolojia cha 
wakulima wadogo kinahitaji 
sera za serikali zisizozuia njia 
za asili za uzalishaji na ili ku-
fanikiwa katika hilo kunahi-
tajika mapambano. 

Mapambano haya ni kwa ajili 
ya haki za mazingira. Maamu-
zi kuhusu namna serikali za 
mitaa zinasimamiwa na nani 
azisimamie, lazima yafanyike 
ili kupambana na mabadiliko 
ya tabianchi na kuulisha ulim-
wengu. 

Nahimiza kwa kurudia 
kuwa kilimo cha kiilolojia cha 
wakulima wadogo si siasa, na 
ni maisha yanayotakiwa kupi-
ganiwa.

Na Zuwena 
Khatib
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Kiongozi wa Mbio za Mwenge aridhishwa utunzaji mazingira   

Madaraja ya mawe 
yawa neema Kigoma

Jela miaka 10 kwa kuua mtalaka

KABWELA Fadhili Mohamed

Na Neema Emmanuel, KIGOMA

WANANCHI Kigoma wamenufaika 
na ujenzi wa madaraja kwa kutumia 
teknolojia ya mawe iliyoonesha ufanisi 
katika ubora na urahisi wa kufungua 
barabara vijijini kutokana na gharama 
za ujenzi wake kuwa nafuu.
Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya 

Mfuko wa Barabara, Octavian Mshiu, 
alisema jana mjini hapa kuwa bodi hiyo 
imeamua kutembelea madaraja hayo 
yanayojengwa kwa teknolojia mbadala 
ya kutumia mawe ili kuona namna ya 
kusaidia kuisambaza teknolojia hiyo 
itumike kwa wingi zaidi nchini na hivyo 
kuipunguzia serikali gharama za ujenzi 
na matengenezo ya miundombinu ya 
madaraja.
Alisema Mkoa wa Kigoma kupitia 

Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 
(TARURA), umejenga jumla ya madaraja 
110 kwa gharama ya Sh. bilioni 2.4, kiasi 
alichokitaja ni nafuu zaidi kwa kuwa 
yangejengwa kwa nondo na saruji, 
gharama ingekuwa zaidi ya Sh. bilioni 
11, hivyo madaraja hayo 110 yameokoa 
zaidi ya asilimia 80 ya gharama ambazo 
zingetumika.
Alisema madaraja haya pia yametoa 

ajira kwa wakazi wa Mkoa wa Kigoma, 
zaidi ya ajira 500 zilitolewa kwa wa-
zawa ili kutekeleza ujenzi huo.
Alifafanua ujenzi wa madaraja ya 

mawe unatoa ajira kwa mtu yeyote bila 
kujali kiwango cha elimu alichonacho.
Akizungumza kwa niaba ya wakazi wa 

Kwitanga, Zuwena Kwilelula aliiomba 
serikali kukamilisha haraka ujenzi wa 
Daraja la Nyamihanga ili wanufaike na 
huduma za kijamii upande wa Muzeze 
ambako kuna zahanati na mashamba ya 
maharage. Pia wasafirishe mazao yao 
kutoka Muzeze kwenda Kwitanga.
Mhandisi Felician Kavishe kutoka 

TARURA Mkoa wa Kigoma alisema 
wakala huo umejenga jumla ya ma-
daraja 110 katika mkoa huo ambapo 
madaraja 35 yako Wilaya ya Kigoma, 
20 Kasulu, sita Buhigwe, 15 Uvinza, 19 
Kibondo na 15 Kakonko.
Wajumbe wa Bodi ya Mfuko wa Bara-

bara wako mkoani Kigoma kujionea 
teknolojia mbadala kwenye ujenzi 
wa miundombinu ya barabara na ma-
daraja inavyoweza kuipunguzia serikali 
gharama za ujenzi na matengenezo ya 
barabara nchini.

Mkurugenzi wa 
Wateja Wadogo na 
Binafsi wa Benki ya 
NBC, Elibariki Masuke 
(kushoto), akizun-
gumza na wafan-
yakazi, mawakala 
wakubwa na wadogo, 
wakati viongozi na 
wafanyakazi wa ben-
ki hiyo, walipotem-
belea wakala mkuu 
wa benki hiyo eneo la 
Goba, Dar es Salaam 
jana, ikiwa ni sehemu 
ya maadhimisho ya 
mwezi wa huduma 
kwa wateja. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Mwanza 
iliyoketi Geita, imemhukumu mkazi wa 
Nyarugusu, Petro Mhoja (31) kutumikia 
kifungo cha miaka 10 gerezani kwa 
kosa la kumuua bila kukusudia mtalaka 
wake Asha Karujinda (22) kwa kumpiga 
mateke kifuani na tumboni.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi na Jaji 
Mfawidhi wa Mahakama hiyo, Ntemi 
Kilekamajenga, baada ya mshtakiwa 
huyo kukiri kosa la kumuua bila kukusu-
dia mtalaka wake huyo.

Jaji Mfawidhi Kilekamajenga baada 
ya mshtakiwa amekiri kosa mwenyewe 
bila ya kulazimishwa, alimtaka Wakili 
wa Serikali Theresia Mtao amsomee 
mshtakiwa huyo maelezo ya awali.

Akisoma maelezo ya awali, Wakili wa 
Serikali Theresia alidai kuwa Asha Karu-
jinda alikuwa mke wa mshtakiwa Petro 
Mhoja, lakini walikuwa wametengana. 
Asha alikuwa anaishi kwa dada yake ka-
tika Kijiji cha Ilaluka wilayani Geita.

Wakili huyo alidai kuwa Julai 7, 2022, 
saa 12 jioni, Asha akiwa nyumbani kwa 
dada yake, mshtakiwa alikwenda huko 
akiwa amelewa na kuomba kuongea na 
mtalaka wake.

Alisema mtalaka wake alitoka nje 
akiwa amebeba mtoto ndipo mshtakiwa 
akamwambia wapange chumba ili wai-
shi pamoja, mtalaka alikataa na kum-
wambia ‘sitaki kurudiana na wewe’.

Alidai kuwa mshtakiwa akamwam-
bia ‘kama hautaki tuishi wote, basi nipe 
mtoto wangu’. Mtalaka alikataa kumpa 
mtoto mshtakiwa, ndipo wakaanza 
kunyang’anyana mtoto.

“Baada ya mshtakiwa kushindwa 
kumchukua mtoto, alimpiga mtalaka 
wake mateke kifuani na tumboni na 
kuanguka chini na wasamalia wema 
walimchukua na kumpeleka Kituo cha 
Polisi Nyarugusu na kupewa PF3 (Fomu 
Na. 3 ya Polisi) kisha wakampeleka Hos-
pitali ya Waja na walipofika huko alifari-
ki dunia,” alidai.

Wakili huyo alidai kuwa mwili wa 
Asha Karujinda ulifanyiwa uchunguzi 
na daktari alibaini chanzo cha kifo cha 
marehemu ni kupasuka tumbo la chaku-
la na damu kuvilia ndani.

Wakili huyo alidai mshtakiwa 
alikamatwa na alipohojiwa alikiri kosa 
lake la kumuua bila kukusudia mtalaka 
wake huyo na upelelezi ulipokamilika 
alifikishwa mahakamani kwa hatua zai-
di za kisheria.

Baada ya Wakili wa Serikali Mtao 
kumaliza kumsomea mshtakiwa mael-
ezo ya awali, Jaji Mfawidhi Kilekama-
jenga alisema mshtakiwa anatiwa 
hatiani na mahakama hiyo kwa kosa 
la kuua bila kukusudia na akampatia  
nafasi ya kujitetee ili kupunguziwa ad-
habu.

Wakili wa Kujitegemea, Doreen Narzis 
ambaye alikuwa anamtetea mshtakiwa 

huyo, alidai mahakamani huko kuwa 
hilo ni kosa la kwanza kwa mteja wake, 
pia amejutia kosa lake, alikuwa an-
ampenda mke wake ndiyo maana alik-
wenda kumwomba waishi wote.

Alidai kuwa mshtakiwa ana watoto 
wawili pamoja na mtoto wa marehemu 
mwenye umri wa miaka sita, wote wan-
amtegemea. Akaomba mahakama ipun-
guze adhabu kwa mteja wake.

Upande wa Mashtaka ukiongozwa na 
Wakili wa Serikali Theresia, ulidai hauna 
kumbukumbu ya makosa ya nyuma ya 
mshtakiwa. Ukaomba mahakama itowe 
adhabu kwa mjibu wa sheria.

Jaji Mfawidhi Kilekamajenga alisema 
mshtakiwa ulikuwa umeashaachana na 
mkewe na alikuwa anaishi kwa dada 
yake.

“Wewe unakwenda kumuua. Sasa 
hii kesi itakugharimu. Kama ulikuwa 
haumtaki ungemwacha kuliko kumuua. 
Marehemu hakuwa na hatia yoyote. 
Wewe ulikuwa umelewa ukaenda ku-
muua.

“Pia matukio ya wanawake kuuliwa 
yamekuwa mengi sana. Ili iwe fundisho 
kwako na watu wengine, mshtakiwa 
utakwenda jela kutumikia kifungo cha 
miaka 10,” Jaji alitoa adhabu.

Baada ya Jaji Mfawidhi Kilekamajenga 
kumaliza kusoma hukumu na kutoka 
mahakamani, mshtakiwa aliangua kilio, 
akilalama “sikujua kama nitafungwa na 
kuwaacha watoto wangu watatu”.

Na Robert Hokororo

KIONGOZI wa Mbio za Mwenge wa Uhuru 
mwaka huu, Abdallah Shaibu Kaim, amese-
ma ameridhishwa na utunzaji wa uhifadhi 
wa mazingira unaotekelezwa na wananchi 
katika maeneo mbalimbali nchini.

Alisema hayo jana wakati akipandaji mti 
na kukagua miradi ya maendeleo katika 
Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini 
(IRDP) ambako jumla ya miti 146 imepand-
wa. Kati yake, aina ya miashoki ni 129 na 15 
aina ya jakalanda. 

“Mwenge wa Uhuru mwaka huu una 
lengo la kuelimisha na kuhamasisha  
Watanzania juu ya athari zitokanazo na 
mabadiliko ya tabianchi ambazo kimsingi 
asilimia 95 zinasababishwa na shughuli na 
matendo ya kibinadamu katika maisha yetu 
ya kila siku.

“Moja ya shughuli hizo ni ukataji miti ki-
holela, hivyo tuepuke kufanya hivyo, bali 
tushirikiane katika upandaji miti. Mambo 
mengine yasiyofaa ni uchomaji moto misi-
tu, kilimo na ufugaji karibu na vyanzo vya 
maji. Ninaomba tufanye shughuli zetu um-
bali wa mita 60 kutoka vyanzo vya maji,” 
aliagiza Kaim. 

Kiongozi huyo aliongeza kuwa utupaji 
taka kiholela, uchimbaji madini usiozinga-
tia uhifadhi wa mazingira ikiwa ni pamoja 

na ufugaji wa kuhamahama nao uchangia 
kwa kiasi kikubwa katika uharibifu wa 
mazingira.

Alibainisha kuwa athari mojawapo ya 
mabadiliko ya tabianchi zinazotokana 
na uharibifu wa mazingira ni ukame, 
mafuriko, ardhi kupoteza rutuba, kukosa 
mvua na kuongezeka joto sambamba na 
mabadiliko ya msimu wa mvua na mwisho 
kukosa chakula na kuathiri uchumi wa 
nchi.

Kaim alisema upandaji miti unakwenda 
kutekeleza agizo la serikali la kuhakikisha 

kila Mtanzania anashiriki katika uhifadhi 
wa mazingira ikiwa hatua ya kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya tabianchi.

Waziri wa Madini ambaye ni Mbunge wa 
Dodoma Mjini, Anthony Mavunde, alisema 
wataendelea kuenzi na kusimamia kaulim-
biu ya serikali ya kuhakikisha wanatunza 
mazingira ili yalete manufaa.

Mavunde alisema ili kufikia lengo hilo 
wataendelea na kampeni mbalimbali za 
kuhakikisha mazingira yanatunzwa ili kui-
fanya Dodoma kuwa ya kijani.

“Kwa kutambua kuna changamoto ya 

ukataji miti, tumeandaa programu maal-
um ambayo tutawezesha wananchi wetu 
kuacha kukata miti kwa ajili ya kutengen-
eza mkaa na badala yake tutawahimiza 
kuanza kutengeneza mkaa kwa kutumia 
karatasi na uchafu ambayo itasaidia ku-
tunza mazingira,” alisisitiza.

Ujumbe wa Mbio za Mwenge wa Uhuru 
Kitaifa mwaka huu unahusu mabadiliko ya 
tabianchi na uhifadhi mazingira sambam-
ba na utunzaji wa vyanzo vya maji “Tunza 
Mazingira, Okoa Vyanzo vya Maji kwa Usta-
wi wa Viumbe Hai kwa Uchumi wa Taifa.”
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Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ametoa miezi mitatu 
kwa wakuu wa mikoa nchini 
ambao hawajaanzisha vituo 
vya uwezeshaji wananchi kiu-
chumi kama ilivyoelekezwa 
kwenye Ilani ya Uchaguzi ya 
mwaka 2020/2025, kufanya 
hivyo kabla ya mwakani.

Aidha, amewataka vion-
gozi na watendaji wakuu wa 
taasisi za umma na sekta bi-
nafsi kuimarisha huduma za 
uwezeshaji ili kufikia malengo 
yaliyowekwa na kutimiza 
dhamira ya Rais Samia Suluhu 
Hassan, kukuza uwezeshaji na 
kupunguza umaskini nchini.

Akifungua kongamano la 
saba la uwezeshaji kiuchumi 

jijini Dodoma jana, alisema 
uanzishaji wa vituo hivyo uko 
kikatiba na mikoa ambayo 
haijafanya hivyo ni muhimu 
ikakamilisha ili kuwezesha 
wananchi kushiriki kikamilifu 
katika shughuli za kiuchumi 
zitakazowaongezea kipato.

“Katika hili ninawapongeza 
Mkoa wa Dodoma kwa ku-
wezesha Jukwaa la Mkoa 
kuanzisha SACCOs 76 za wa-
nawake zenye wanachama 
322 pamoja na Halmashauri 
ya Ushetu ambayo imean-
zisha jukwaa linaloende-
sha mradi wa kampuni ya  
usafi wa mazingira na usindi-
kaji wa mboga za majani 
maarufu kwa jina la Nsansa,” 
alisema.

Katibu Mtendaji wa Baraza 

la Taifa la Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi (NEEC), 
Beng’i Issa, alisema konga-
mano hilo linalenga kuongeza 
ufahamu wa wadau mbalim-
bali kuhusu dhana ya uwez-
eshaji wananchi kiuchumi na 
kuwakumbusha majukumu 
waliyonayo katika kuwawez-
esha Watanzania.

Alisema malengo mengine 
ni pamoja na wadau kupeana 
uzoefu katika kutekeleza 
shughuli za uwezeshaji wa-
nanchi kiuchumi, kuzindua 
taarifa ya mwaka 2022/2023 
ya utekelezaji wa Sera ya Taifa 
ya Uwezeshaji Wananchi Kiu-
chumi ya mwaka 2004 am-
bayo pia imejumuisha masu-
ala ya ushiriki wa Watanzania 
katika miradi ya kimkakati 

na uwekezaji unaofanyika 
nchini.

Katibu Mtendaji huyo ali-
taja kaulimbiu ya kongamano 
hilo kuwa ni “Uwezeshaji kwa 
Uchumi Endelevu”. “Kaulim-
biu hii inaendana na azma 
ya serikali ya kuhakikisha 
Watanzania wanawezeshwa 
kushiriki kikamilifu katika 
uchumi wa nchi ili kutimiza 
malengo ya Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2025.”

Pia katika kipindi cha mwa-
ka  2022/  2023, mifuko na 
programu  za uwezeshaji  ili-
fanikiwa kutoa mikopo yenye 
thamani ya  Sh.  bilioni 743.7 
kwa wanufaika 6,064,957 na 
miongoni mwao wanaume ni 
asilimia 46 na wanawake asil-
imia 54.

TCRA yaja  
na mfumo 
wateja 
kutoa maoni
Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA), inatarajia kuanzisha 
mfumo wa kisasa utakaojulikana 
Tanzanite Portal, utakaotoa fursa 
kwa wateja kutoa maoni.
Mkurugenzi wa TCRA, Dk. Jabiri 

Bakari, alisema hayo juzi ali-
potembelea dawati la wateja na 
kushirikiana na wafanyakazi 
wengine wa mamlaka hiyo, kutoa 
huduma kwa wateja, ikiwa ni wiki 
ya huduma kwa wateja.
Alisema kuanzishwa kwa mfumo 

huo kutasaidia kuimarisha mazin-
gira bora ya huduma kwa wateja 
na walaji na kuleta mapinduzi 
katika utoaji wa huduma ya ma-
wasiliano nchini.
Pia alisema kuanzishwa kwa 

mfumo huo kutasaidia kupunguza 
urasimu katika utoaji wa leseni za 
mawasiliano.
“Mawasiliano ni uhai wa taifa 

letu na tuna wajibu wa kuhakiki-
sha yanafanyika bila vikwazo 
kwa manufaa ya Watanzania 
wote na kwa hili tumejipanga ili 
itusaidie kutoa huduma ya kip-
ekee kwa wadau wetu hususani 
watumiaji na wateja wa huduma 
za mawasiliano,” alisema Dk. Ba-
kari.
“Tunataka kuhakikisha mtoa hu-

duma anatimiza wajibu wake kwa 
ufanisi. Tanzanite Portal ambayo 
inapatikana kupitia tovuti ya 
mdhibiti wa mawasiliano, imeun-
dwa ili kurahisisha mawasiliano 
kati ya TCRA na watoa huduma 
wote wa sekta ya hii, siyo tu 
kusikiliza kero zao bali pia ku-
chukua hatua madhubuti na kuz-
ishughulikia.”
Dk. Bakari alisisitiza kuzingatia 

umuhimu wa kurekodi na ku-
chambua maoni yanayopokelewa 
kutoka kwa watumiaji na kwamba 
hiyo ni moja ya mbinu ya ku-
saidia katika uboreshaji wa sera 
pamoja na mipango ya kuimari-
sha zaidi sekta ya mawasiliano 
nchini.
“Takwimu tunazokusanya kutoka 

kwa wadau wetu zitaleta mabadi-
liko chanya na kwa kuwa dhamira 
yetu ni thabiti, kwa kushirikiana 
na wateja wetu, Tanzania itaen-
delea kufurahia huduma za kisasa 
za mawasiliano,” alisema Dk. 
Jabiri.
Miongoni mwa wateja wali-

ohudumiwa na Mkurugenzi huyo 
wa TCRA ni Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano na Uhusiano wa Airtel, 
Beatrice Singano, ambaye pamoja 
na mambo mengine, alipongeza 
maboresho yanayofanywa na 
mamlaka hiyo hadi sasa katika 
kuhudumia wadau wake.
“Nimefurahishwa na jinsi 

mdhibiti wetu anavyofanya kazi 
zake kwa sasa hususani kwenye 
dawati la wateja ni nzuri sana, 
rafiki, ninaamini ujio wa Tanzan-
ite Portal ni mwanzo mwingine 
mzuri zaidi katika utoaji wa 
huduma za mawasiliano nchini,” 
alisema Singano.
Eugenia Chanda, mdau wa 

mawasiliano mkoani Dar es Sa-
laam, alisema kuanzishwa kwa 
mfumo wa kisasa wa wateja 
kutoa maoni ni hatua nyingine ya 
maendeleo inayofanywa na TCRA 
na anaamini yatasaidia kuongeza 
ufanisi na uwazi katika utoaji wa 
huduma hiyo nchini.

PM aagiza ma-RC kuunda vituo vya 
uwezeshaji wananchi kiuchumi

Mganga Mkuu wa Hospitali ya CCBRT, Dk. Cyprian Ntomoka (kushoto), akikabidhi kifurushi cha vitabu vyenye 
mwongozo wa matibabu ya ugonjwa wa fistula kwa Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa Huduma za Utengamao Tiba 
Shufaa na Wazee kutoka Wizara ya Afya, Christopher Mariba, jijini Dodoma juzi, kama ishara ya  usambazaji 
rasmi wa mwongozo huo kwa wizara hiyo na waganga wakuu wa mikoa nchini.  Katikati ni Kaimu Mkurugenzi 
wa Huduma za Kinga Wizara ya Afya, Dk. Mwinyikondo Ameir. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tatizo upatikanaji maji shuleni
laathiri kiwango cha elimu
Na Jumbe Ismailly,  
MANYONI

SHULE ya Msingi ya Mtakat-
ifu Vincent, Tarafa ya Itigi, 
wilayani Manyoni, mkoani 
Singida inakabiliwa na tatizo 
la huduma ya majisafi na 
salama, michango ya chakula 
na upungufu wa vitabu hali 
inayokwamisha kupanda kwa 
kiwango cha elimu shuleni 
hapo.

Mkuu wa shule, Sista Mari-
ela Ntandu, alisema hayo kwe-
nye taarifa aliyosoma Jubilee 
ya miaka 25 ya shule hiyo.

Aidha Sista Mariela alisema 
uhaba wa maji ni tatizo kubwa 
ambalo kwa kiasi kikubwa lin-
aathiri mazingira yao husu-
sani maji ya kunywa, kupikia, 
kumwagilia bustani na ku-
fanyia usafi.

Kuhusu michango ya 

chakula, alisema baadhi ya 
wazazi na walezi wa wanafun-
zi wa shule hiyo hawaku-
sanyi michango kwa wakati 
na kusababisha mwalimu  
kupoteza muda mwingi ku-
fuatilia.

Kwa mujibu wa Sista Meri-
ela, kuchelewa kwa michango 
hiyo ya chakula kwa wakati 
mwingine husababisha mwal-
imu kupoteza kipindi chake 
na kuwaathiri wanafunzi kwe-
nye masomo hasa kwa kukosa 
chakula.

Kuhusu vitabu, alisema 
shule ina upungufu wa vitabu 
vya kiada hasa mtaala mpya, 
na kwamba tatizo hilo linato-
kana na mabadiliko ya mara 
kwa mara ya mitaala.

Meneja wa shule hiyo, Sista 
Verediana Hermani, alisema 
walimu wazuri walioweka 
msingi imara wakati wa kuan-

zishwa kwa shule hiyo, imeen-
delea kufanya vizuri mpaka 
sasa.

Kwa mujibu wa Sista Veridi-
ana ambaye ni Mkuu wa Prov-
ince, kuanzishwa kwa shule 
hiyo ni msukumo wa viongozi 
na wanakijiji wa Mitundu, 
baada ya kuona matokeo ma-
zuri ya wanafunzi wa cheke-
chea iliyoanzishwa na masista 
waasisi chini ya uongozi wa 
Sista Carmen Saxl.

Katibu wa Askofu wa Jimbo 
la Singida, Faza Gilbert Mwiru 
aliyemwakilisha Askofu wa 
Jimbo Katoliki Singida, ali-
ishukuru serikali kwa kuibeba 
shule hiyo tangu ilipokuwa 
kwenye mchakato wa kuan-
zishwa, licha ya kuwapo kwa 
changamoto ambazo walizik-
abili.

Sista Gilber ambaye ni Ka-
tibu wa elimu wa jimbo hilo, 

aliwaomba watendaji wa 
Serikali ya Wilaya ya Manyoni 
kuendelea kuwasaidia viongo-
zi wa shule hiyo ili iweze kue-
ndelea kufanya vizuri zaidi 
mwaka hadi mwaka.

Akimwakilisha Mkuu wa 
Wilaya ya Manyoni, Kemirem-
be Lwota, Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Itigi, Husseni 
Simba, aliwakumbusha vion-
gozi wa madhehebu ya dini 
katika wilaya hiyo kuwalea vi-
jana katika misingi ya kiroho 
ili waweze kuwa na mioyo ya 
hofu kwa Mungu kwenye ma-
jukumu yao ya utendaji.

Shule ya Msingi ya Mtakat-
ifu Vincent iliyoanzishwa mi-
aka 25 iliyopita ilitoa zaidi ya 
wahitimu 1,500 ambao wengi 
wao ni wafanyakazi serikalini, 
wajasiriamali pamoja na wa-
nazuoni.
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Askofu wa Jimbo Katoliki Moshi, Mhashamu Ludovick Minde (kulia), akizindua moja ya majengo ya Shule ya 
Sekondari Marry Goreti, Manispaa ya Moshi mkoani Kilimanjaro, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya jubilee ya 
miaka 25  ya shule hiyo hivi karibuni. PICHA: JAMES LANKA

Na Jaliwason Jasson, BABATI

SERIKALI mkoani Manyara 
inatarajia kugawa viatu pea 
2,500 kwa wanafunzi wa shule 
za msingi 24 ambao wanatoka 
katika familia ambazo hazina 
uwezo ili kuwapa molari ya ku-
soma vizuri.
Hayo yalibainishwa jana na 

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, 
Queen Sendiga wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
ofisini kwake.
Alisema shule ambazo wa-

nafunzi watapewa viatu ni am-
bazo ziko barabarani.
Sendiga alisema serikali ita-

gawa viatu hivyo kupitia Taasisi 
ya Mama ongea na mwanao am-
bayo ndiyo inaratibu kuhakiki-
sha kila mtoto anayetoka familia 
isiyokuwa na uwezo anapata 
mahitaji ili aweze kuhudhuria 
masomo.
“Kuanzia Oktoba 6 tutawavi-

sha viatu watoto wetu wa Kiteto 
ili wakipokea Mwenge wa Uhuru 
wawe wanakumbuka tukio hilo 
na baada ya hapo tutaenda ku-
wavisha watoto wa Simanjiro,” 
alisema Sendiga.
Aidha, alisema kampeni hiyo 

haijaanza leo bali ilianza muda 
mrefu na katika mikoa mingine 
ilishawapa manufaa.
Mkuu huyo alisema kampeni 

hiyo inaratibiwa na msanii Ste-
vin Nyerere na itakuwa endel-
evu siyo kwamba itaishia hapo.
Kuhusu maandalizi ya kilele 

cha mbio za Mwenge wa Uhuru 
alisema yamefikia asilimia 98 
na ujenzi wa Uwanja wa Kwaraa 
umeishakamilika kwa asilimia 
100.
Alitumia fursa hiyo kuvishukru 

vyombo vya habari kwa kuli-
tangaza tukio hilo la kitaifa am-
balo litahitimishwa na Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan.
Kadhalika, aliwaomba wananchi 

wote mkoani hapa kujitokeza 
Oktoba 14 kwenye kilele cha 
mbio za Mwenge wa Uhuru, Wiki 
ya Vijana na kushiriki ibada ya 
kumbukizi ya Baba wa Taifa 
Hayati Mwalimu Julius Nyerere 
itakayofanyika katika Kanisa la 
Romani Katoliki Babati.

Na Joctan Ngelly, GEITA

K
AMPUNI ya Geita 
Gold Mining Limited 
imenyakua tuzo nne 
ikiwamo ya mshindi 

wa jumla katika Maonesho ya 
Teknolojia ya Madini yaliyo-
fanyika kwa siku 10 mjini Geita 
na kushirikisha washiriki zaidi 
ya 400.

Katika maonesho hayo am-
bayo yalianza Septemba 20 
hadi 30 mwaka huu, Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa Geita kwa 
kushirikiana na GGML walitoa 
huduma za upimaji saratani 
kwa wananchi zaidi ya 1,000.

Akifunga maonesho hayo 
kwa niaba ya Rais Samia Su-
luhu Hassan, Makamu wa Pili 
wa Rais Zanzibar, Hemed Sulei-
man aliipongeza GGML kwa 
kuibuka na tuzo ya Mwone-
shaji Bora kwa Mwaka 2023.

Kampuni hiyo pia ilipewa 
hati maalum ya shukrani kwa 
kuwa mdau muhimu tangu 

kuanzishwa kwa maonesho 
hayo mwaka 2018 pamoja na 
hati ya shukrani ya kuwa md-
hamini mkuu ambapo kwa 
mwaka huu ilitoa zaidi ya Sh. 
milioni 150.

Akisoma hotuba hiyo kwa 
niaba ya Rais Samia katika 
maonesho hayo, Suleiman 
alisema Dira ya Sekta ya Ma-
dini (Vision 2030) inalenga ku-
maliza changamoto za muda 
mrefu kwa wachimbaji wa-
dogo za kukosekana taarifa za 
kuaminika za maeneo yenye 
rasilimali hiyo.

Dira ya ‘Madini ni Maisha na 
Utajiri’ imelenga kuhakikisha 
hadi kufikia 2030 utafiti wa 
madini kwa njia za jiofizikia 
uwe umefanyika nchini kwa 
zaidi ya asilimia 50.

“Serikali inaendelea ku-
hakikisha wachimbaji wa 
madini wanapata masoko 
ya uhakika na itaendelea ku-
wawezesha wawekezaji wa-
dogo wa sekta hii kwa kuwaun-

ganisha na taasisi za fedha,” 
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
GGML, Terry Strong, alisema 
katika siku 10 za maonesho 
hayo anaamini washiriki 
wakiwamo wachimbaji wa-
dogo wamejionea na kujifunza 
teknolojia mbalimbali ambazo 
GGML inazitumia katika ku-
hakikisha uchimbaji madini 
unafanyika kwa usalama na 
tija.

“Dhamira yetu ni kuongeza 
thamani kwa wadau wetu wote 
kuanzia shughuli za utafiti, 
uchimbaji na uchakataji dha-
habu kwa kuongezea thamani 
na mambo mengine.

“Ni kwa sababu hiyohiyo 
tumefanya juhudi zote ku-
wezesha uhamishaji ujuzi na 
teknolojia kama inavyoone-
kana katika maendeleo ya mi-
radi yetu mitatu ya uchimbaji 
na ushiriki wa wasambazaji wa 
bidhaa na watoa huduma wa-
zawa,” alisema.

Alibainisha kuwa GGML im-
ekuwa inatoa kipaumbele kwa 
wazawa kupata mafunzo na 
zabuni za utoaji huduma nda-
ni ya migodi ya kampuni hiyo 
kwa mujibu wa matakwa ya 
sheria ‘local content’ ambapo 
kwa mwaka 2015 kampuni 
hiyo ilitumia Dola za Mare-
kani milioni 202 na kiwango 
kimeongezeka hadi kufikia 
dolaza Marekani milioni 526 
mwaka 2022.

Meneja Mwandamizi anayes-
hughulikia Uhusiano wa Jamii, 
Gilbert Mworia, mbali na 
kuishukuru serikali kwa ku-
tambua jitihada za kampuni 
hiyo, alisema GGML itaendelea 
kutoa mafunzo kwa Watanza-
nia na wachimbaji wadogo ili 
wapate fursa mbalimbali nda-
ni ya mgodi huo.

Waziri wa Madini, Anthony 
Mavunde, alisema wanaamini 
ifikapo mwaka 2025, mchango 
wa sekta ya madini katika Pato 
la Taifa utafikia asilimia 10.

GGML yaibuka mshindi wa jumla 
Maonesho ya Madini Geita

Wanafunzi 
kutoka familia 
maskini 
Manyara 
kupewa viatu

Mradi utatuzi migogoro nje ya Mahakama wafanikiwa
Na Godfrey Mushi, MOSHI

MRADI wa majaribio wa utat-
uzi wa migogoro ya kifamilia kwa 
kutumia njia mbadala za utatuzi 
nje ya vyombo vya Mahakama na 
Polisi (ADR), umepata matokeo 
Chanya.

Matoe hayo ni baada ya vion-
gozi wa mila wa kimasai kuja na 
mageuzi makubwa katika masu-
ala ya elimu kwa watoto wa jamii 
za kifugaji, mirathi na haki ya  
kumiliki ardhi kwa watoto wa 
kike.

Matokeo hayo yameanza 
kuonekana kuchipua katika Kata 
ya Karansi, Wilaya ya Siha, mkoa-
ni Kilimanjaro, ambako mradi 
huo unatekelezwa.

Akizungumza jana katika Man-
ispaa ya Moshi, wakati wa kikao 

kazi cha tathimini ya maende-
leo ya mradi wa ADR, mshili wa 
ukoo wa Laizer, Saitabahu Laizer, 
alisema katika kata hiyo jamii 
ya kifugaji ya kimasai imeanza 
kustaarabika, imehamasika na 
inapeleka watoto wao shule na 
hazirazimishi watoto wa kiume 
kwenda kuchunga mifugo.

“Kule kwetu (Karansi) tumeha-
masika sana, sasa hivi Wamasai 
wanasomesha, Wameru wanaso-
mesha na Waarusha wanasome-
sha, yaani kabila zote hizo zime-
amka na wanashindana na 
Wachaga kusomesha watoto.

“Ukikuta haendi shule, hawas-
omeshwi, labda mmoja maana 
hawakosekani watu au familia za 
aina hiyo.

...Wamasai sasa hivi wana-
lipa mtu wa kuchunga ng’ombe, 

kama ni mshahara anampa mtu 
mbuzi kila baada ya miezi mi-
tatu. Lakini watoto wao wote wa  
kike na wa kiume wanaenda 
shule.”

Kuhusu ardhi, mshili huyo 
alisema jamii ya kifugaji ya ki-
masai katika kata hiyo watoto wa 
kike walioolewa hawaruhisiwi 
kunufaika na mgawo wa ardhi 
ya familia, ila taratibu za kimila 
zimeruhusu ambaye hajapata 
mume au kuolewa kurithi ardhi 
ya makazi na kilimo.

“Kwenye mirathi, kama mke 
amefiwa na mume, sasa hivi 
kule kwetu umasaini hakuna 
kumnyang’anya mali, iwe ardhi 
au nyumba na mali nyingine al-
izoachiwa na mumewe. 

“Sisi Washili na maleigwanani, 
tunasimamia na ni utaratibu ul-

ioko kwenye mila.”
Mradi huo wa mwaka mmo-

ja unaendeshwa na Shirika la 
KWIECO, kwa ufadhili wa Legal 
Service Facility Tanzania (LSF).

Mratibu wa mradi huo, Lilian 
Mandari, alisema mradi unalen-
ga zaidi kurahisisha upatikanaji 
wa haki kwa haraka zaidi.

  Mradi huo  unahusisha pia 
makundi mbalimbali ikiwamo 
wasaidizi wa kisheria walioko 
wilaya za Mkoa wa Kilimanjaro, 
maofisa maendeleo ya jamii, 
maofisa ustawi wa jamii, dawati 
la jinsia, wanasheria wa hal-
mashauri na wadau wengine.

Mmoja wa wasaidizi wa kishe-
ria, Immaculate Mwigani, alise-
ma mradi huo umeongeza uele-
wa wa jamii kuhusu sheria na 
kuimarisha mfumo wa kifamilia 

katika utatuzi wa migogoro kwa 
kuzingatiwa viwango vya sheria 
nchini.

Mwanasheria wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Moshi, Lucas Mny-
ula, alisema faida za mradi huo 
wa KWIECO/ADR, ni  walengwa 
wa shauri husika watakaopita 
katika jopo la watoa huduma, 
baada ya usuluhishi kufanyika 
nje ya Mahakama kuishi kwa  
amani na upendo, kwa sababu 
hakupatikana mshindi katika 
kesi yao. 

Mkuu wa Dawati la Jinsia na 
Watoto wa Jeshi la Polisi Mkoa 
wa Kilimanjaro, Mrakibu Asia 
Matauka, akizungumzia mradi 
huo alisema mradi wa utatuzi 
migogoro nje ya mahakama ni 
mzuri na unaweza kuleta tija ka-
tika jamii.
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habari kanda YA ZIWA

Kortini wakituhumiwa kuuza petroli, dizeli kiholela

Wilaya ya Ukerewe ya kwanza 
kutekeleza agizo la RC Makalla
Vitus Audax,  
UKEREWE 

A
GIZO la Mkuu wa 
Mkoa wa Mwan-
za, Amos Makal-
la, la kila wilaya 

kutenga siku maalum 
ya kusikiliza kero za wa-
nanchi na kuzitatua lime-
anza kutekelezwa wilayani 
Ukerewe.

Akizungumza na Ni-
pashe jana kabla ya ku-
fanyika kwa mkutano, 
Mkuu wa Wilaya ya Uk-
erewe, Hassan Bomboko 
alieleza kuwa mkutano 
huo na wananchi wa Uk-
erewe wanatarajia kwenda 
kusikiliza na kutatua kero 
zote zinazowezekana ku-
tatuliwa papo kwa papo.

Alisema mkutano huo 
utawakutanisha wananchi 

wa visiwa vyote pamoja 
na maeneo yote wilayani 
humo katika viwanja vya 
Gertrude Mongella amba-
ko watakuwapo pia vion-
gozi wa idara zote kusaidia 
utatuzi huo wa kero.

“Wilaya yetu ina wa-
nanchi wenye shughuli 
mbalimbali wakiwamo 
wavuvi, wakulima, wafu-
gaji pamoja na wafanyabi-
ashara, hivyo tutasikiliza 
kero, changamoto pamoja 
na migogoro wanayoka-
biliana nayo na kutatua,” 
alisema Bomboko.

Aliongeza kuwa baada 
ya uzinduzi huo shughuli 
zitakuwa endelevu katika 
maeneo mbalimbali ya wa-
nanchi ambao hawatapata 
nafasi ya kuwasilisha kero 
zao, huku waliowasilisha 
kero bila kupata ufumbuzi 

zikiendelea kufanyiwa 
kazi.

“Rais Samia Suluhu Has-
san ana nia ya kuhakikisha 
kila mwananchi anapa-
tiwa haki na stahiki zake 
kwa wakati, hivyo sisi 
kama wawakilishi wake 
jukumu letu ni kuwafikia 
na kutatua changamoto za 
wananchi katika maeneo 
yetu,” alieleza Bomboko.

Septemba 17 mwaka huu 
Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, Amos Makalla, alianzi-
sha operesheni hiyo kwa 
kuwaita wananchi wote 
wenye kero, migogoro na 
changamoto mbalimbali 
katika mkutano wa pamo-
ja.

Lengo la kufanya hivyo 
ni kutatua kero ambako 
idadi kubwa ya migogoro 
iliyoibuka katika mkutano 

Mkurugenzi wa Uzalishaji wa Kampuni ya Tumbaku ya Alliance One Tobacco Tanzania, David Mayunga (wa pili kulia), aki-
fafanua jambo wakati akizungumza na viongozi wa vyama vya wakulima wa tumbaku kutoka mikoa ya Tabora, Kigoma 
na Shinyanga, waliotembelea  kiwanda hicho,  mkoani Morogoro juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Remmy Moka, SAUT

WATU wawili wame-
pandishwa kizimbani katika 
Mahakama ya Wilaya ya Il-
emela mkoani Mwanza wak-
ituhumiwa kutenda makosa 
mbalimbali ikiwamo la kuuza 
mafuta ya petroli na dizeli 
bila kuwa na leseni pamoja na 
vibali maalumu.

Watuhumiwa hao ni Saidi 
Hussein (38) mkazi wa Kilima-
hewa wilayani Ilemela mkoa-
ni Mwanza na Leonard Steph-

ano (37), mkazi wa Ibungilo 
wilayani Ilemela ambao wali-
fikishwa mahakamani hapo 
na kusomewa makosa sita 
katika shtaka moja la jinai 
namba 146/2023.

Akisoma mashtaka hayo 
mbele ya Hakimu Mkazi 
wa Mahakama ya Wilaya 
ya Ilemela, Fortunatus Ka-
baja, Mwendesha Mashtaka 
wa Serikali, Mwanahawa 
Changale alisema washtak-
iwa walitenda makosa hayo 
Septemba 23, 2023, eneo la 

Bwilu Wilaya Ilemela mkoani 
Mwanza.

Alitaja kosa hilo kuwa ni 
kinyume cha Kifungu Namba 
131 (1), (4) cha Sheria ya Petroli 
Toleo Namba 21 ya Mwaka 
2015 pamoja na kutunza 
petroli kinyume na Sheria Ki-
fungu Namba 178 (1), (3) cha 
Sheria ya Petroli ya Mwaka 
2015, Toleo Namba 21.

Makosa mengine katika 
shtaka hilo alisema ni kuuza 
mafuta ya petroli bila kuwa na 
vifaa vya kiusalama kinyume 

na Kifungu Namba 179 (1), (2) 
(b) ya Sheria ya Petroli Toleo 
Namba 21 ya Mwaka 2015, ku-
uza vifaa vya petroli kinyume 
na Sheria Namba 179 (1), (2) 
(c) ya Sheria ya Petroli Toleo 
Namba 21 ya Mwaka 2015.

Vilevile washtakiwa hao 
walisomewa kosa la kukutwa 
na mali zinazosadikika kuwa 
ni za wizi kinyume na Kifungu 
Namba 312 (1) (b) cha Sheria 
ya Petroli Toleo Namba 21 ya 
Mwaka 2015.

“Washtakiwa walikamatwa 

Na Shaban Njia, KAHAMA

DIWANI wa Kata ya Ny-
amilangano Halmashauri ya 
Ushetu mkoani Shinyanga, 
Robert Mihayo, amewatanga-
zia kiama wazazi wenye tabia 
ya kuwaozesha wanafunzi wa-
naohitimu elimu ya msingi.
Alitoa kauli hiyo juzi katika 

Shule ya Msingi Nyamilangano 
na kueleza kuwa kwa mzazi 
yeyote ambaye ataendekeza 
tamaa za kupata mali yuko 
tayari kuwaburuza mahakam-
ani. 
Alisema serikali imekuwa 

ikiboresha mazingira ya kuji-
funzia kuhakikisha wanafunzi 
hususani wa kike wanasoma 
vema na kutimiza ndoto zao, 
hivyo kuwataka wazazi ku-
tumia kikamilifu fursa hiyo 
kupeleka watoto wao shule 
bila kujali jinsia zao.
Akitoa taarifa ya shule, 

Mwaliku Mkuu wa shule hiyo, 
Mussa Yombo, alisema kuwa 
shuleni hapo kumekuwa na vi-
tendo vya kuhama wanafunzi 
bila taarifa, huku wengine wa-
kiachishwa shule na kwenda 
kuozeshwa kwa siri ili kujipa-
tia mahari.
Altolea mfano wa darasa 

la saba waliohitimu mwaka 
huu kuwa walianza darasa la 
kwanza wakiwa 330 na wa-
naohitimu elimu ya msingi ni 
190, kati ya hao wanafunzi wa 
kike 118 na wanafunzi wa ki-
ume ni 72.
Kadhalika alieleza kuwa 

miongoni mwa wanafunzi 
wa kike waliohitimu elimu 
ya msingi mwaka huu mmoja 
wao alitoroshwa na kwenda 
kusikojulikana, wazazi wake 
walitoa taarifa katika vyombo 
vya sheria akatafutwa na ku-
patikana na baada ya vipimo 
alibainika kuwa ni mjazito.
Mmoja wa wazazi wa wa-

nafunzi shuleni hapo, Maziku 
Mayala alisema kitendo cha 
kumwozesha mtoto wa kike 
angali bado ni mwanafunzi ni 
uvunjifu wa sheria na kuiomba 
serikali kuwachukulia hatua 
kali za kisheria wanaobainika 
kujihusisha na vitendo hivyo.
Hata hivyo, aliwataka wazazi 

wenzake pindi wanapoona 
kitendo hicho kinatokea wa-
sisite kushirikiana na vyombo 
vya usalama katika kutoa ush-
ahidi mahakamani ili mhusika 
awajibishwe kisheria. 

Diwani ‘kula 
sahani moja’ 
na wazazi 
wanaowaozesha 
wanafunzi

Alitaja 
kosa hilo 
kuwa ni 
kinyume 
cha Kifun-
gu Namba 
131 (1), (4) 
cha Sheria 
ya Petroli 
Toleo 
Namba 21 
ya Mwaka 
2015

na maofisa wa polisi wakiwa na 
lita tano za mafuta ya petroli, 
lita 235 za mafuta ya petroli na 
mipira 23 ya plastiki vyote vikiwa 
na thamani zaidi ya Sh.milioni 
1.9 kinyume na sheria,” alisema 
Changale.

Aidha, baada ya kusomewa 
shtaka hilo watuhumiwa hao wa-
lirejeshwa mahabusu baada ya 
kushindwa kumudu masharti ya 
dhamana, huku hakimu akiahiri-
sha kesi hiyo mpaka itakapoitwa 
kwa ajili ya kupokea maelezo ya 
awali.

huo ni ya ardhi pamoja na 
wananchi kunyimwa haki 
katika kuhudumiwa.

Kupitia mkutano huo 
Makalla aliwaagiza wakuu 
wote wa wilaya mkoani 
hapa kufanya mikutano ya 
namna hiyo ili kuhakikisha 
wanawafikia wananchi na 
kutatua kero zao.

“Wilaya 
yetu ina 
wananchi 
wenye 
shughuli 
mbalim-
bali waki-
wamo 
wavuvi, 
wakulima, 
wafugaji 
pamoja na 
wafanya-
biashara,
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MAZINGIRA

Dk. Samia Suluhu Hassan, alipoweka udongo katika mti alioupanda, eneo la JKT Mgulani Bara-
bara ya Kilwa, Dar es Salaam, wakati wa uzinduzi  kampeni ya upandaji miti mkoa huo. Sasa ni 
dhana ya kitaifa. PICHA: MTANDAO

Ukurasa 14
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Na Mwandishi Wetu

A
KIWA Makamu wa Rais, 
Samia Suluhu Hassan, 
ambaye jina lake la 
leo lina utangulizi wa 

kishangilio daktari, mnamo De-
semba 2017, akaagiza kampeni 
mahsusi ya kustawisha miti jijini 
Dodoma ikiendeshwa na majeshi 
ya ulinzi na usalama, akielekeza 
ienee wilaya zote kitaifa.

Ilikuwa siku chache akiwa 
amehamia kwenye mji huo, 
wakati huo ofisi yake ina dha-
mana ya moja kwa moja kutetea 
mazingira nchini, akitamka ju-
kumu hilo haliishii katika kuhifa-
dhi mazingira, pia ni fursa kwao 
kiuchumi.

Hapo Samia akatoa elimu 
namna jukumu la kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi, lina 
manufaa kiuchumi, akitumia 
mfano mti uliokomaa, unaweza 
kunyonya hadi kiasi cha kilo 
150 za gesi ya hewa ya ukaa kwa 
mwaka, hata ukauzwa.

Hadi sasa mkoa wa Katavi, 
umeshaanzisha miradi ya namna 
hiyo kwa mafanikio kibiashara, 
inayobadili uchumi wa nchi na 
mtu mmoja mmoja, huku akisifu 
ubunifu ulioasisiwa na ofisi yake 
yenye Waziri anayeshughulikia 
Mazingira, wakati huo alikuwa 
Januari Makamba.

Samia akasisitiza suala hilo la 
kupanda miti liwe endelevu, ak-
izitaka halmashauri zote nchini 
zitunge sheria ndogo zitakazoe-
lekeza shule, vyuo, taasisi na fa-

Si hatua ngeni kwake, kwani 
mnamo Oktoba Mosi, 2016. Sa-
mia akaongoza mamia ya wakazi 
wa Dar es Salaam, kuzindua 
kampeni ya upandaji miti inay-
ojulikana ‘Mti wangu jijini Dar es 
Salaam.”

Wakati huo, Makamu Mkuu 
wa Nchi, akauambia umma ulio-
jitokeza katika uzinduzi kwenye 
Barabara ya Kilwa –Kurasini, 
wilayani Temeke, kwamba seri-
kali imeviagiza vyombo vya dola 
mkoani Dar es Salaam, jukumu la 
kutunza miti iliyopandwa isihar-
ibiwe na vihakikishe inakuwa vi-
zuri, kuifanya Dar es Salaam bora 
katika utunzaji mazingira.

Samia akasema, ni hatua ya 
kurejesha uoto wa asili na utun-
zaji wa vyanzo vya maji kote ki-
taifa

KINACHOENDELEA SASA
Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-

mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira) Dk. Selemani Jafo, amezin-
dua Wiki ya Maadhimisho ya 
Siku ya Mazingira Duniani, Juni 
Mosi mwaka huu jijini Dodoma, 
akisema Tanzania inaendelea na 
mikakati, pia sera endelevu za 
uhifadhi na usimamizi endelevu 
wa mazingira.

Katika hilo, anataja suala la 
upandaji miti, ili kukabili athari 
za uharibifu wa mazingira na ma-
badiliko ya tabianchi, kukiwapo 
ajenda ya mazingira ya miaka 
mitatu.

milia, kuanzisha bustani ndogo 
za miti zitakazomudu mazingira 
husika.

Makamu wa Rais akaelekeza 
kwamba ni vyema kupunguza 
ukataji miti kiholela, akitaka she-
ria, kanuni na taratibu zizingati-
we, miti ipandwe mingine, kabla 

ya kukatwa.
Kwenye uzinduzi huo, kuliku-

wapo wadau kufanikisha kama 
kampuni ya Tatu Mzuka, Jeshi la 
Kujenga Taifa ( JKT) Makutopora, 
Dodoma, Mamlaka ya Majisasfi 
na Majitaka Dodoma (DUWASA), 
Magereza na Wakala wa Huduma 

za Misitu Tanzania (TFS).
Hilo likaendana na rai yake 

Mama Samia, akiwataka kinama-
ma Dodoma, kuanzisha vikundi 
vya upandaji miti. Daima Dk. Sa-
mia, hajautupa msimamo huo, 
sasa mwaka wa tatu katika urais 
nchini.

KAMPENI UPANDAJI MITI…

Alichozindua Dk. Samia 2017, kinazidi 
kupamba moto kwa hamasa mikoani

• Makazi mapya  ‘Dodoma ya kijani’ yatia fora

Ukurasa 13

Amesafiri umbali kilomita 800 
kufuata matibabu ya moyo

Magereza nayo yapokea 
kijiti na  mbiu hadi sasa
imepanda 850,000

Ukatili wa jinsia
 shida, wavulana  kwa 

wasichana kote ‘hakufai’ 

Ukurasa 12



Alhamisi Oktoba 5, 202312

Anasema ni hatua inay-
opewa msukumo na serikali, 
katika kampeni za usafi wa 
mazingira na upandaji miti, 
kukabili athari za tabi-
anchi, akitoa mfano katika 
visiwa Unguja na Pemba, 
maji yanaongezeka maji ya 
bahari kwenye makazi ya 
wananchi, kunakotokana 
na kuyeyuka barafu, hata 
kuongeza kiwango cha maji 
baharini.

Kwa mujibu wa Waziri 
Jafo, serikali pia imeziele-
keza mamlaka za serikali 
za mitaa, kuhakikisha vibali 
vya ujenzi wa makazi vina-
vyotolewa kwa wananchi, 
viendane na wajibu kwao 
kupanda miti katika eneo 
husika, ili kulinda mazingira. 

Katika kuendeleza alichoz-
indua Rais Dk. Samia, mwaka 
2017, wakati huo akiwa 
makamu wa rais, Dk. Jafo 
ana ufafanuzi: “Takribani 
miti Milioni 276 itapandwa 

kila mwaka na hili ni lengo 
la kila Halmashauri kupanda 
miti Milioni 1.5 kila mwaka.

“Kwa hapa Dodoma, lengo 
ni kupanda miti milioni 40 
ambalo ni lengo la kipekee, 
ukilinganisha na mikoa na 
wilaya nyingine nchini. 
Tunazishukuru Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa kusi-
mamia vyema kampeni hizi.”

Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule 
anaishukuru Ofisi ya Maka-
mu wa Rais kwa kuendelea 

kuipatia ushirikiano ofisi 
yake kwa kuendelea kutoa 
msukumo na hamasa ya 
uhifadhi wa utunzaji wa 
mazingira.

Anasema, huo ni mpango 
mkakati wa mazingira 
ambapo mkoa wa Dodoma 
umetajwa kupiga hatua nzuri 
katika kutimiza hilo kwenye 
uhifadhi wa mazingira.

‘Tunamshukuru Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kuanzi-
sha mchakato maalum wa 
kampeni ya ‘Dodoma ya 

kijani’. Miti yote mikubwa 
iliyopo sasa ilitokana na 
juhudi zake wakati akiwa 
Makamu wa Rais. Tuta-
hakikisha maelekezo yote 
yatakayotolewa tupo tayari 
kuyatekeleza” anatamka 
mkuu wa mkoa.

Anasema, ofisi yake pia 
imeweka mikakati kulinda 
vyanzo vya maji, ikiwamo 
Bonde la Mzakwe, Dodoma, 
eneo lililopandwa miti ya 
kutosha kutokana na hamasa 
kubwa ya umma.

INATOKA UK.11

Alichozindua Dk. Samia 2017, kinazidi kupamba moto kwa hamasa mikoani 

Magereza nayo yapokea kijiti na 
mbiu hadi sasa imepanda 850,000

MAZINGIRA

KAMPENI UPANDAJI MITI…

Kamishna Jenerali wa Jeshi la Magereza Ramadhan Nyamka, akimwagilia mti katika eneo la jeshi 
baada ya kupanda kwa ajili ya uboreshaji mazingira. PICHA: RENATHA MSUNGU 

Na Mwandishi Wetu

N
I kampeni aliyoanzisha 
Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, mwaka 2016 
mkoani Dar es Salaam 

na kuipa mkazo mwaka unaofuata, 
Desemba 2017, jijini Dodoma.

Hiyo kampeni, sasa inaungwa 
mkono na serikali na vyombo vy-
ake, pia taasisi na wadau binafsi, 
ikiwa ni sehemu ya kuunga mkono 
jitihada za serikali kwenye ushiriki 
wa kutunza mazingira nchini.

Kunatajwa shule, pia hospitalini 
panastahili kupandwa miti, hali 
kadhalika penye ushirikiano wa 
wadau kitaasisi, kama vile za dini 
na zingine binafsi, serikali zikihimi-
za kupandwa miti zaidi.

Zao lake linatajwa kuwa ka-
tika maeneo yao yote; wengi wa-
nashuhudiwa kutii, wakipokea ma-
tunda ya ustawi wa miti.

Ni juhudi zinazoshikiliwa na 
mamlaka za kidola, zikihimiza 
kusimamia ustawi wake, huku uz-
induzi jijini Dodoma ukifanywa 
na Makamu wa Rais wakati huo 
mwaka 2017, ambaye sasa ni Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, baadhi 
ya vyombo vya dola, vilikuwa na 
mchango mkubwa.

Jeshi la Magereza nchini, sasa 
limepanda jumla ya miti 850,000 
katika maeneo ya Magereza na 
mengine ndani ya mwaka mmoja, 
ambao Kamishna Jenerali Jeshi 
Ramadhani Nyamka, amekuwa 
akihimiza upandaji miti katika 
maeneo yao, kuhakikisha wanaka-
biliana na mabadiliko ya tabianchi.

Miti iliyopandwa ni aina tofauti, 
ikijumuisha ya matunda, hata ika-
zifanya zilete kivuli, kugeuza mae-
neo hayo kuwa ya kijani, katika 
dhana ya kampeni inayosisitizwa 
na Rais Dk. Samia. 

Sasa inatajwa ni hali inayochang-
ia kukabili ukame, kwenye ardhi 
yake inayobadilika kuwa na asili ya 
unyevu.

MKUU WA MAGEREZA 
Kamishna Jenerali Nyamka, 

anasema Jeshi la Magereza li-

nathamini utunzaji na ubore-
shaji wa mazingira, ndio maana 
wamepanda miti katika maeneo 
yao na mengineyo, pia ikiwa na 
lengo la kuunga mkono jitihada za 
serikali kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi.

Kamishna Jenerali, anasema 
pamoja na Magereza kufahamika 
kwa jukumu lao kubwa ni kulinda 
haki za raia hususani wafungwa, 
pia utunzaji mazingira nao unawa-
husu, kwa sababu pia wao ni sehe-
mu ya jamii.

“Na sisi ni sehemu ya jamii, ndio 
maana tunashiriki shughuli za ki-
jamii za kupanda miti, kama wa-
navyofanya jamii nyingine katika 
maeneo mbalimbali nchini,” anase-
ma Kamishna Jenerali Nyamka.

Anafafanua kuwa idadi wali-
yofikia sio mwisho wa upandaji 
miti, harakati zinaendelea kuhakik-
isha kunafikiwa tamko la serikali 

kutunza mazingira katika maeneo 
jamii inakoishi, ili kuhimili mabadi-
liko ya tabianchi ya kila mara.

Kamishna Nyamka anafafanua 
kuwa, miti hiyo wamepanda ikiwa 
ni ya matunda na bado inatoa fai-
da kwa wahusika, hususani kwe-
nye kuvuna matunda ambayo ni 
muhimu kwa jamii.

Pia, anataja inawezesha biashara 
ya kuvusha matunda kwingineko, 
ikirejesha kipato kwa muuzaji, 
huku akiahidi Magereza itaende-
leza upandaji miti kutimiza azma 
hiyo ya kimazingira, kuunga mko-
no jitihada za kiserikali.

MKUU KILIMO MAGEREZA
Mawazo Makenzi, ni Kamishna 

Msaidizi wa Magereza anayehusika 
na kilimo, anasema utaratibu wa 
kupanda miti ndani ya Magereza 
utaendelezwa katika mikoa mbal-
imbali, lengo kuona mazingira 

yanaboreshwa kwa kupanda miti.
Makenzi anasema, kuna mikoa 

ambayo haijafikiwa, ila iko katika 
malengo yao kitaifa, akifafanua: 
“Jeshi la Magereza linathamini 
sana kuhusu suala la utunzaji maz-
ingira. 

Pia, anasema wanafaidika kuwa 
na udongo wenye rutuba nzuri, in-
ayomuwezesha mkulima kufanya 
kilimo chenye tija kiuchumi.

Kamishna Msaidizi Makene, 
anasema miti husaidia kuondoa 
ukame, hivyo wito wake kwa jamii 
ni kuunga mkono jitihada za seri-
kali za kuboresha mazingira, kwa 
kupanda miti katika maeneo mbal-
imbali, kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi.

WAZIRI JAFO
Seleiman Jafo, Waziri wa Nchi 

Ofisi ya Rais (Muungano na Mazin-
gira), anatahadharisha umuhimu 

wa jamii kutunza mazingira, kwani 
kinyume chake uchumi wa umma 
unayumba, hususani kwenye kil-
imo, kutokana na ukame ambao 
utakuwepo, hali inayoathiri pia 
uzalishaji viwandani.

Jafo anarejea ni hali inayoangu-
sha nchi, kupata mazao kidogo, 
ndio sababu yeye binafsi anazi-
himiza halmashauri zote nchini 
kuhakikisha wanapanda miti ka-
tika maeneo yao, ili kuboresha na 
kutunza mazingira na nchi kuwa 
ya kijani.

Hiyo anajijengea rai kwamba, 
halmashauri zote zinapaswa 
kutimiza lengo la serikali iliyoji-
wekea katika upandaji miti, ili ku-
hakikisha kunakuwapo mazingira 
bora katika maeneo mbalimbali 
nchini. Pia, anasisitiza halmashau-
ri na taasisi kuanzisha kampeni 
za kuhimiza upandaji miti, ili kui-
hakikishia jamii ione suala hilo ni 
kazi kama zilivyo nyinginezo.

HOJA ZA WANANCHI
Hapo wananchi wadau ka-

tika hilo, wanaipongeza serikali 
upandaji miti kitaifa, kwa sababu 
limechangia kumaliza ukame, kati-
ka baadhi ya maeneo hapa nchini.

Mkazi wa Dodoma, Lucia Kas-
ano, anasema awali Dodoma il-
ionekana kama ni eneo kame, la-
kini tangu serikali ianze kuhimiza 
suala zima la utunzaji mazingira, 
hivi sasa miji imeonekana ni eneo 
la kijani katika baadhi ya maeneo, 
ambayo miti imepandwa.

“Tunaishukuru sana serikali 
kutokana na kuhimiza suala la 
upandaji miti, tunaomba liwe 
zoezi endelevu kwa jamii ili ku-
hakikisha nchi yetu inakuwa na 
mazingira bora ambayo yataiwez-
esha kukabiliana na mabadiliko 
ya tabia nchi pale yatakapotokea,” 
anasema.

Anasema miti ina faida kwa 
jamii, hivyo wananchi wanapas-
wa kupewa elimu ya upandaji ili 
kila moja ahakikishe anapanda 
miti ya kutosha kama moja ya ku-
unga mkono jitihada za serikali za 
upandaji miti.
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AFYA

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI), Dk. Peter Kisenge akisikiliza 
mapigo ya moyo ya mgonjwa kutoka nchi jirani ya Malawi, Anna Kamwaza, aliyelazwa katika 
taasisi hiyo. PICHA: JKCI

• Miaka 40 katika dozi inayompa ahueniNa Christina Mwakangale 

“
NIMEANZA kutumia dawa 
mwaka 1980 nilipojifun-
gua mtoto wa pili, ndipo 
tatizo lilianza. Niliolewa 

mwaka 1978 nikiwa na miaka 21. 
Ninatumia dawa hadi sasa inga-
wa awali nilikuwa natumia pale 
ninapoumwa tu…”

Ni simulizi ya Magreth Mwai-
jala, mkazi wa kijiji cha Katumba, 
wilaya ya Rungwe mkoani Mbeya. 
Mahali hapo ni umbali wa takrib-
ani kilomita 800 kutoka Dar es 
Salaam, kunakopatikana huduma 
muhimu za kijamii, ikiwamo mat-
ibabu ya kibingwa ya madaktari.

Magreth anasimulia anavyoishi 
na ugonjwa wa presha (shinikizo 
la juu la damu), anapokutana na 
gazeti la Nipashe kwenye kambi 
ya siku mbili ya kuchunguza  Ma-
gonjwa Yasiyoambukiza (NCDs), 
ikiwamo presha, iliyoandaliwa na 
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete 
( JKCI) na kufanyika katika Hospi-
tali ya Dar Group-JKCI.

Tanzania, ni miongoni mwa 
nchi zenye ongezeko ‘NCDs’. Tak-
wimu za mwaka 2021 zinaonyesha 
wagonjwa 3,440,708 walitibiwa na 
idara za wagonjwa wa nje (OPD) 
kwenye hospitali tofauti nchini, 
ikilinganishwa na 3,852,973 wali-
otibiwa mwaka 2022 ikiwa ni 
ongezeko 412,265 sawa asilimia 12.

Takwimu hizo ni kwa mujibu 
wa Meneja Mpango wa Taifa wa 
Kuzuia na Kudhibiti Magonjwa 
Yasiyoambukiza kutoka Wizara ya 
Afya, Valeria Millinga, akizungum-
zia hali ya magonjwa hayo nchini 
na mikakati ya kukabiliana nayo.

“Magonjwa ambayo yanaon-
goza ni pamoja na shinikizo la juu 
la damu (presha) na kisukari. Ka-
tika magonjwa 10 yanayoongoza 
kusababisha vifo nchini, yapo 
manne yaliyo kwenye kundi la 
NCDs; magonjwa ya moyo kwa 
asilimia 4.5 na shinikizo la damu 
asilimia 3.8 nafasi ya tatu,” anase-
ma Valeria.

MAISHA YALIVYO
Magreth (66), ni mama wa 

makamo, lakini bado ana nguvu 
unapomuona. Ameketi kwenye 
kiti akiwa miongoni mwa watu 
takribani 100 waliofika siku ya 
kwanza ya kambi hiyo katika Hos-
pitali ya Dar Group-JKCI, mkabala 
na makutano ya barabara kuu Dar 
es Salaam, Mandela na Nyerere.

Nipashe, inasogea jirani naye na 
anaitikia wito wa mahojiano. Ma-
greth anafafanua: “Nimekuja Dar 
es Salaam kwa ajili ya matibabu, 
nipo kwa watoto wangu Kimara. 
Nilipotazama taarifa ya habari 
katika televisheni nikaona nije 

Brigita Boaz, yeye ni mkazi wa 
River Side, Ubungo, mkoani Dar 
es Salaam, anasifu kambi hiyo, ak-
isema ni muhimu kwa kuwa ina-
saidia kuwafikia wananchi wengi 
ambao hawana bima za afya na 
wenye wenye uchumi mdogo.

“Nimeona bora nije kufanya vip-
imo katika kambi hii ya bure, kwa 
siku za hivi karibuni mapigo ya 
moyo yako sawa. Nashauri watu 
wafike, ili kutibua iwapo wana ma-
tatizo ya kiafya,” anasema Brigita.

HALI ILIVYO NCHINI
 Valeria anasema, katika kila 

vifo vitatu, vinavyotokea nchini, 
kimoja kinasababishwa na ma-
gonjwa hayo yasiyoambukiza.

“Taarifa ya hali duniani zinao-
nyesha watu milioni 42 (sawa na 
asilimia 71 ya vifo vyote) walifariki 
duniani kwa magonjwa haya. Tan-
zania asilimia 33 ya vifo vyote vin-
achangiwa na NCD,” anasema na 
kuongeza; 

“NCDs huchangia kwa asilimia 
75 ya vifo vyote vinavyohusu watu 
wenye miaka 30-70. Shinikizo la 
Juu la Damu na Kisukari huchang-
ia kwenye matatizo ya kiharusi 
(stroke) na figo kwa zaidi ya asil-
imia 25 ya wagonjwa wote.”

WANAVYOUGUA PRESHA
Dk Kisenge anasema, wakati 

taasisi hiyo ya JKCI imewafikia 
wananchi takribani 7,000 kwe-
nye kambi kama hiyo kwa mikoa 
11 nchini, kupitia mpango wa TI-
BAMKOBA, huku wengi wa wali-
ochunguzwa afya zao wakibainika 
kuwa na tatizo la presha bila kuji-
jua.

“Unakuja kutibiwa wakati moyo 
umekwishatanuka matibabu yake 
ni ghali, mfano kubadilisha valvu 
inaweza kufikia Shilingi milioni 
10 hadi 12 kwa upasuaji mmoja. 
Hivyo ni vyema ukapima afya, ili 
kama kuna matibabu endelevu ni 
vyema yatapunguza athari.

“Programu ya TIBAMKOBA ya 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan im-
ewafikia wananchi 7,000 ambao 
tulibaini wanaugua. Zipo sababu 
kadhaa ambazo zinafanya mtu 
asifike kwa wakati kupata hudu-
ma hospitalini kama za kiuchumi, 
hivyo mpango huu, unasaidia 
watu wa kundi hilo,” anasema Dk. 
Kisenge.

Bingwa huyo anasema, nchini 
magonjwa ya moyo hasa kwa 
wagonjwa wanaolazwa hospital-
ini, yanashika nafasi ya tatu ya 
takwimu ya vifo ikilinganishwa na 
mengine, kama vile ya kuambuki-
za yakiwamo malaria na Ukimwi, 
huku duniani, magonjwa ya moyo 
yakigharimu maisha ya watu 
takribani milioni 17 kila mwaka.

kufanya uchunguzi. Nimetumia 
dawa kwa zaidi ya miaka 40 sasa. 

“Naweza kusema mbali na 
kudra za mwenyezi Mungu, ku-
wapo hai hadi leo, kuanza tiba 
mapema ya presha ni miongoni 
mwa msaada mkubwa kwa umri 
wa maisha yangu,” anasema na 
kuongeza:

“Mwaka 1980, nilipitia changa-
moto za kifamilia, mara napata 
msukosuko huu, nikaanza kusikia 
mapigo ya moyo kwenda mbio. 
Nikalazwa Hospitali ya Morogoro, 
kabla haijapandishwa hadhi na 
kuwa ya mkoa, miaka hiyo tuliishi 
Morogoro mume wangu aliajiriwa 
huko.

“Nilikwenda kwenye vipimo 
kwa mara ya kwanza wakabaini 
nina tatizo la presha. Kwa hiyo, 
sikuanza kutumia dawa, wakase-
ma nisubiri kwanza kwa kuwa ni 
mara ya kwanza. Ila nikarudi tena 
hospitali, tatizo likawa pale pale, 
wakaniandikia dawa, nikaanza 
kuzitumia hadi sasa,” anaeleza 
Magreth.

Anasema, awali hakuzingatia 
umuhimu wa matumzi ya dawa 
alizoandikiwa na madaktari kila 
siku 30, badala yake alikunywa 
pale tu alipohisi mwili kuwa na 
mabadiliko.

“Nilitumia kila nilipojisikia 
kuwa ninaumwa…nikaambiwa 
tumia kila siku maadam umea-

pata tatizo hilo ni hatari linaweza 
kukuletea matatizo kila siku, sina 
bima ninanunua kwa pesa taslimu 
kila ninapokuwa na fedha, ila 
changamoto inakuja ninapokuwa 
sina fedha nashindwa kukamili-
sha dozi ya mwezi,” anasimulia. 
Magreth.

Anasema matumizi ya fedha ya 
kila mwezi, hayapungui Shilingi 
45,000 hadi Shilingi 50,000, iki-
wa ni pamoja na nauli ya kwenda 
kurudi kuzifuata dawa, vilevile 
kliniki kwa ajili ya magonjwa 
hayo.

“Nanunua dawa ya Losartan 
Shilingi 25,000 na Amlodipine 
Shilingi 10,000 na pia Asprin jun-
ior kuanzia Shilingi 3,500 hadi 
Shilingi 4,500 ila kuna wakati 
siwezi kununua dozi yote ya mwe-
zi, nanunua vidonge vichache vya 
siku mbili au tatu, ama wiki, ikii-
sha narudi tena kununua, sina ya 
bima ya afya.”

Magreth, ametumia dawa za 
presha kwa miongo minne, akiwa 
na watoto saba na makundi ya 
wajukuu wapatao 20, anasema 
anaporudi nyumbani kwake 
Tukuyu, anapeleka ujumbe wa 
kuhamasisha jamii vijana kwa 
watu wazima, kufika hospital-
ini mapema kufanya vipimo na 
kubaini iwapo wanaugua ugonjwa 
huo na mwingine na kuanza tiba 
mapema.

Naweza 
kusema 
mbali na 
kudra za 
mwenyezi 
Mungu, ku-
wapo hai 
hadi leo, 
kuanza tiba 
mapema ya 
presha ni 
miongoni 
mwa msaada 
mkubwa kwa 
umri wa mai-
sha yangu.

HALI YA TIBA

Amesafiri umbali kilomita 800 
kufuata matibabu ya moyo
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Ukatili wa jinsia shida, wavulana 
kwa wasichana kote ‘hakufai’  

Baadhi ya wakazi wa Dar es Salaam wakiwa katika viwanja vya Jakaya Kikwete (JKCI) kwe-
nye Hospitali ya Dar Group, Barabara ya Nyerere, ikiwa ni maadhimisho ya Siku ya Moyo 
Duniani. PICHA: YASMINE PROTUS

Na Yasmine Protace

M
FUMO wa maisha mara 
zote unabaki kuwa kik-
wazo kwa watoto wa 
kike na kiume kufany-

iwa vitendo vya ukatili wa kijinsia, 
wakinajisiwa.

Pia mimba za utotoni, ndoa ku-
vunjika zikitajwa kuwa visababishi 
vya kuwapo matukio hayo ya ukatili 
wa kijinsia kwa jamii.

Inaelezwa kuwa baadhi ya wa-
naume wamezama katika tabia ya 
kuwalawiti wavulana, wakitarajiwa 
wamwechaa kubaka wasichana, 
kwa kuhofia mikasa ya mimba.

Mwenyekiti wa Kituo cha Taarifa 
na Maarifa, Mabibo jijini Dar es Sa-
laam, Rehema Mwinyi, anasema 
ukatili wa kijinsia unatokana na 
sababu mbalimbali, ikiwamo mfu-
mo wa maisha ulivyo.

Anafafanua kwamba, kutokana na 
kituo chao kuwasaidia watu wanao-
fanyiwa ukatili kiweze kupata haki 
sahihi, kuna wajibu wa wanaofany-
iwa ukatili wazipeleke taarifa sahihi 
kuhusu wanavyofanyiwa ukatili.

Mwinyi anafafanua kwamba, hadi 
sasa uchunguzi wanaoufanya ni 
kwamba, kinachofanyika kwa yale 
wanaofanyiwa ukatili, wamebaini ni 
mfumo wa maisha unaotawala, un-
achangia kufanyika hayo, ikiwamo 
hatua za kuvunjika ndoa.

“Mfumo wa maisha, unakuta wa-
toto wengi wanakosa malezi, wana-
kosa chakula na hivyo wanaamua 
kutafuta chakula kwa njia ambazo 
sio halali na hivyo kubakwa au ku-
lawitiwa, ili waweze kupatiwa pesa,” 
anasema.

Kwa mujibu wa Mwinyi, sababu 
nyingine inagusa hali ya wanandoa 
kuachana na kusababisha watoto 
kujilea, ikifungua mlango wa ukatili 
wa kijinsia, watoto wakiachwa wa-
najilea.  Sababu nyingine zinatajwa 
za kuwapo mimba za utotoni, mtoto 
anapojifungua anaachwa akijilea au 
kulelewa na mtu baki au wazee viji-
jini, sasa mtoto anajilea mwenyewe 
na kuamua kujiingiza katika yasiyo-
faa, hata akafanyiwa ukatili.

Rai yake anataka elimu kwao ien-
delee kutolewa, ili kuwanusuru wa-
toto wasifanyiwe matukio ya ukatili, 
kwani baadhi yake wanafanyiwa wa-
vulana, sababu kuu ni wanapokosa 
pesa za kuingia katika mabanda ya 
sinema, hata wanaangukia mabaya 
kwa hitaji la Sh. 200 pekee.

“Watoto wa kiume wanaofanyiwa 
ukatili hasa wanapokuwa hawana 
pesa ya kuingia katika mabanda ya 
kuangalia sinema,” anasema.

Anaongeza kuwa baada ya 
kubaini changamoto za masuala 
ya ukatili, sasa wanaelekeza nguvu 
kubwa shuleni kwa kuwapatia elimu 
ya kijinsia na namna watoto wana-
jikimu, akisema maisha ya nidhamu 

Anaeleza, hatua waliofikia ni 
kwamba kumeshatolewa elimu 
stahiki ianyohusu afya ya akili 
kwa umma, kwa kuwa hali hiyo 
nayo ina mchango kuangukia 
kwenye madhila la ubakaji, ula-
witi na kunajisi watoto.

Kwa mujibu wa mwelimishaji 
huyo, tangu kuanzishwa taasisi 
yao, wameweza kushughulikia 
haki za watoto na wanawake, iki-
jumuisha zaidi ya kesi 50 na kati 
yake 30 zimeendana na hukumu 
ya watu kwenda jela, zingine 
zikipelekwa ustawi wa jamii, zi-
kashughulikiwe.

Hadi sasa SUKITA inafanya kazi 
katika wilaya ya Temeke, Ubungo 
na Kigamboni, kukishuhudiwa 
kuwapo changamoto katika mas-
uala ya ukatili wa kijinsia.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka la Macho kwa Jamii, ambaye ni 
Mwenyekiti wa Kituo cha Taarifa 
na Maarifa Manzese, Dar es Sa-
laam, Theresia Lihanjala, anase-
ma kuwa hali ya watu kukosa 
hofu ya Mungu, hata wakaanguki 
kwenye ukatili huo.

Pia anataja hali ya umaskini, 
nao unachangia ukatili huo wa 
kijinsia, kuwapo vijana wanao-
jifungua watoto bila ya kuwa na 
matarajio, kunawafanya watoto 
kukosa mahitaji muhimu na wa-
naamua kujiingiza katika uhusi-
ano wa kimapenzi.

“Unakuta mtoto kazaa mtoto, 
kumtunza hawezi, anamwachia 
mtoto wake mtu amlelee! Na 
mtoto anapokosa huduma za 
kimsingi, anajiingiza katika 
uhusiano na kufanyiwa ukatili,” 
anasema.

Anaongeza kuwa watoto wen-
gi wanapoyakosa malezi, ni hali 
inayochangia kukosa hamu ya 
kusoma na wanajiingiza katika 
makundi yasiyofaa, hata wakaf-
anyiwa ukatili huo, akitoa mfani-
kio na uzoefu anadai kuush-
uhudiwa eneo la Manzese.

“Elimu itolewe kwa mabinti 
mama, ambayo elimu hiyo iki-
tolewa, itawasaidia wao kuwae-
limisha wenzao na wataacha 
kuzaa bila ya kufuata utaratibu,” 
anasema.

Jamal Juma, anatamka sababu 
ya kuwapo tamaa zinazosababi-
sha watoto kufanyiwa ukatili wa 
kijinsia, huku 

Zuwena Juma akisema, kush-
amiri matukio ya ukatili kwa ki-
jinsia zote, kukishuhudiwa kuna-
shamiri kwa wanaume.

Zuwena anafafanua: “Wa-
naume nao hufanyiwa ukatili, 
unakuta mwanamke kulazimi-
sha apewe taraka huku akitaka 
mgawanyo wa mali uwe sawa, 
lakini suala la watoto libaki kule-
lewa watoto na baba yao.

zikikubalika, ukatili unaweze 
ama kwisha au kupungua.

Mwinyi anaeleza kwamba, hata 
katika ofisi zao wanawapokea 
watu waliofanyiwa ukatili, pia 
wanapochunguza sababu ya ku-
fanyiwa ukatili, huangukia jibu la 
‘mfumo wa maisha.’

HATUA ZA WADAU
Kaimu Mkurugenzi wa Shirika 

la Usawa wa Kijinsia Tanzania 
(SUKITA), Mwajuma Msafiri, aki-
wa pia Mkuu wa Dawati la Mafun-
zo na Uelimishaji, anasema huwa 
wanawapatia watoto elimu 
jinsi ya kupambana na halo na 
matukio ya kikatili.

Anafafanua kurejea mwaka 
2014, akisema ukatili ulivyopa-
mba, akifafanua hatua: “Serikali 
iliweka nguvu kubwa kwa ajili ya 
kuwalinda watoto wa kike katika 
ukatili na wakawasahau watoto 
wa kiume.”

Mwajuma anafafanua kwam-
ba, kutokana na nguvu kubwa in-
ayotumika kuwalinda watoto wa 
kike, sasa imesukumu shari hilo 
kwa ulawiti kufanywa kwa wa-
vulana. Anasimulia kuwa watoto 
wa kiume wanaofanyiwa ukatili, 
huwa hawasemi kwa wazazi na 
wanaamua kukaa kimya, kwa 
hofu wanayotishiwa kuuawa.

Pia katika inatajwa sababu za 
ulawiti na unajisi, ni kukosekana 
pesa za kwenda kuangalia ama 
video au kucheza ‘gemu’, hata 
wakalazimika kufanya tendo hilo 
na wanaume, wapate kiingilio 

hicho.
Anaongeza kwamba, kwa wa-

vulana kila wanaposhiriki tendo 
hilo hushindwa kuwa wawazi wa 
mikasa inayowakuta, hali inay-
ochangia matukio ya ulawiti na 
unajisi kuwa juu maradufu, tak-
wimu zikionyesha uwiano asil-
imia 60 ya wavulana kunajisiwa, 
asilimia 40 ni kwa wasichana.

Kutokana na kuwapo matukio 
hayo ya ukatili, taasisi yao imeku-
wa ikitoa elimu kwa watoto jinsi 
ya kulinda na ukatili wa kijinsia, 
sasa taasisi yao iko katika hatua 
kupambana na ukatili wa ngono.

“Wanatoa elinu ili iwasaidia 
wanafunzi, ili wawe mabalozi 
shuleni na sasa wana mpango 
wa kwenda masokoni, misikitini 
na makanisani, kwa ajili ya kutoa 
elimu ya masuala ya ukatili,” ana-
fafanua.

Anaongeza kuwa changamoto 
anayoiona ni kwa baadhi ya watu 
kufanyiwa ukatili wa kijinsia na 
kushindwa kutoa taarifa au wen-
gine kumaliza majumbani, ili kesi 
zisiendelee.

Mdau huyo anatoa uzoefu 
kwamba, kwa sasa matukio ya 
ukatili wa kijinsia yanatokea 
baada ya wazazi kutengana na 
kusababisha watoto kujilea we-
nyewe, ikifungulia milango ya 
ukatili wa kijinsia. 

“Chanzo cha wanawake kutele-
keza watoto na kusababisha ku-
kaa na mama wa kambo, nayo 
inachangia kufanyika  ukatili kwa 
jamii,” anasema.

Elimu 
itolewe 
kwa ma-
binti 
mama, 
ambayo 
elimu hiyo 
ikitolewa, 
itawasaidia 
wao ku-
waelimisha 
wenzao na 
wataacha 
kuzaa bila 
ya kufuata 
utaratibu.

SIKU YA MOYO DUNIANI
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habari DODOMA

Jamii yatakiwa 
kutowaficha watoto 
wenye ulemavu
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

JAMII imetakiwa kua-
cha kuwaficha majumbani 
watoto wenye ulemavu ili 
wapate hadhi zao za msingi 
ikiwamo elimu.

Mhasibu wa Mradi wa 
Elimu Jumuishi, Anna 
Pusse, kutoka Shirika la 
Tanzania Chesire Founda-
tion linalotekeleza mradi 
wa elimu Jumuishi katika 
Mkoa wa Dodoma na Shin-
yanga alitoa rai hiyo jana 
kwenye maonesho ya wiki 
ya asasi zisizo za serikali ji-
jini hapa.

Pusse alisema bado kuna 
tatizo kwenye jamii ya uele-
wa kuhusu watoto wenye 
ulemavu kutakiwa kwenda 
shule, hivyo serikali kwa 
kushirikiana na mashirika 
yasiyo ya kiserikali wa-
napaswa kuongeza jitihada 
katika utoaji elimu kwa wa-
zazi na walezi.

“Bado kuna baadhi ya 
maeneo wanawaficha wa-
toto wenye ulemavu, wa-
zazi, walezi msifanye hivyo, 
mnachotakiwa toeni ush-
irikiano kwa mashirika ya-

nayotoa msaada wa elimu 
kwa jamii hiyo wanapo-
watafuta watoto,”alisema 
Pusse.

Aliongeza: “Katika 
utekelezaji wa mradi huo 
wameshakutana na vikwa-
zo vingi ikiwamo kufuku-
zwa kwingine wanakuta 
watoto wamefungiwa ma-
jumbani kwa muda mrefu, 
kwa hiyo akitolewa anaku-
wa anaogopa kuchangama-
na na watu.”

Hata hivyo alisema katika 
mradi huo tayari wame-
wafikia watoto zaidi ya 
2,800 katika mikoa ya Do-
doma na Shinyanga ambao 
wanaendelea na masomo 
ya elimu jumuishi katika 
shule mbalimbali za msingi.

  Mmoja wa wanufaika 
wa mradi huo, Isaya Peter, 
alisema jamii itoe ushiriki-
ano kwa mashirika ambayo 
yanatekeleza mradi mbal-
imbali kwa ajili ya kuwai-
nua watu wenye ulemavu.

Alisema wazazi na walezi 
wanapaswa kuacha dhana 
potofu ya kwamba kuwa 
na mtoto mlemavu kwenye 
familia ni mkosi jambo am-
balo sio kweli.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema imeji-
panga kuhakikisha huduma za 
utangamano kwa watu wenye 
mahitaji maalum kiafya zina-
patikana maeneo yote, husu-
sani katika vituo vya afya.
Hayo yalielezwa na Mratibu 

wa Huduma za Afya Wazee 
(Idara ya Tiba) Wizara ya 
Afya, Dk. Msafiri Kabulwa, 
wakati wa Kongamano la Afya 
Tanzania (THS), kwenye mku-
tano wa huduma za utanga-
mano ulioandaliwa na Taasisi 
ya Rehab Health.
Dk.  Kabulwa alisema bado 

kuna changamoto ya kufikisha 
huduma za utangamano kwa 
watu wenye mahitaji maalum 
kiafya katika ngazi ya vituo 
vya afya, lakini kwa sasa 
huduma hiyo inapatikana pe-
kee katika Hospitali ya Taifa, 
mikoa na wilaya.
Alisema wataalamu wa tiba 

ya kuzungumza na sikizi, tiba 
ya viungo, tiba ya kazini, afya 
ya akili na madaktari wa mi-
fupa wapo wachache na wa-
napatikana hatika hospitali za 
mikoa na kidogo wilaya.
Mwazilishi wa Taasisi ya 

Rehab Health, Remla Shirima, 
alisema lengo lao ni kuhakiki-
sha huduma za utangamano 
kwa watu wenye mahitaji 
maalum kiafya zipatikane 
ngazi ya chini.
Alisema pia kuhakikisha 

mafunzo yanapatikana kwa 
wataalamu kwa sababu idadi 
ya madaktari katika sekta 
hiyo ni wachache.
Remla alisema pia wa-

nahakikisha kunakuwapo na 
maeneo maalumu ya kupata 
huduma hiyo katika hospitali 
pamoja na vifaa vya mat-
ibabu.
Remla alisema: “Bado kuna 

tatizo la upatikanaji wa hu-
duma ya utangamano, pia 
wataalamu wa idara hiyo 
nao wapo wachache hawafiki 
2,000. Hivyo ndiyo maana 
tunashirikiana na serikali na 
wadau wengine kuhakikisha 
huduma hii inawafikia Watan-
zania wengi”.
Alisema lengo la Rehab 

Health ni kuhakikisha kunaku-
wapo na upatikanaji wa vifaa 
saidizi, upatikanaji wa mafun-
zo kwa wataalamu wa kutoa 
tiba hiyo pamoja na kushiriki-
ana na wadau wengine wa 
sekta ya afya ili kukuza sekta 
hiyo.

Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

B
ARAZA la Asasi  za 
Kiraia Tanzania (Na-
CONGO) limeiomba 
serikali  kuwafu-

tia malimbikizo ya madeni 
ya    kodi    na kufanyika kwa 
marekebisho ya sheria ya kodi 
iliyopo kwa sababu wanatoa hu-
duma na sio wafanyabiashara.

Mratibu wa Mtandao wa 
Haki za Binadamu Tanzania 
(THRDC), Onesmo Ole Ngu-
rumo, aliyasema hayo jana 
jijini hapa alipokuwa akizin-
dua ripoti ya hali ya ulipaji kodi  
kwa sekta isiyo na faida Tanza-
nia.

Ole Ngurumo aliomba seri-
kali kufanya marekebisho ya 
sheria hiyo na kusamehe mad-
eni yao ili kutoa nafuu kwa asasi 

za kiraia zilizopo nchini kwa 
sababu wao wanatoa huduma 
kwa wananchi.

“Tunaona kwamba sisi kama 
sekta ambayo haijiendeshi 
kwa kupata  faida tunaona ipo 
haja ya kukaa na serikali, ndio 
maana katika ripoti yetu tuli-
yoizindua leo tumezunguka 
nchi nzima    na asasi zimetoa 
maoni yao,” alisema.

Alisema wamezunguka nchi 
nzima kukusanya maoni kwa 
asasi za kiraia 1,500 na maoni 
yao ni hayo ya kuomba kufutwa 
kwa sheria pamoja na kupata 
msamaha wa madeni wanayo-
daiwa.

Alibainisha kuwa asasi za 
kiraia zinatakiwa kutambuliwa 
kama wakusanyakodi kwa nia-
ba ya serikali na siyo walipakodi 
kama sheria iliyopo inavyo-
watambua kwa sasa.

Alieleza kuwa sekta hiyo ina-
tafuta fedha za ndani na nje ku-
toka kwa walipa kodi kwa ajili 
ya kuwasaidia Watanzania.

Kadhalika, alisema wame-
pendekeza kuwa kwa wale 
watakaokuwa wanafanyabi-
ashara kupitia asasi za kiraia 
watawekewa sheria maalumu 
zisije zikafanya kuonekana sek-
ta nzima inafanya biashara.

Aidha alisema sekta hiyo 
wameingiza fedha  zaidi ya 
Sh. trilioni mbili kutoka nje na 
wamekuwa wakitoa ajira kwa 
makundi mbalimbali ya wa-
nanchi hapa nchini na nje ya 
nchi. 

Mwenyekiti wa Baraza la NA-
CONGO, Dk. Lilian Badi, aliom-
ba kuwapo kwa madawati ya 
majadiliano ya kikodi kuanzia 
ngazi ya wilaya na NGO’S ili wa-
pate mjumbe kwa kila dawati.

Dk. Badi alisema lengo la mad-
awati hayo itakuwa kupokea 
malalamiko mbalimbali ya 
kikodi kutoka kwa wananchi na 
makundi mengine.

Aliongeza kuwa asasi nyingi 
zinafanyakazi kwenye ngazi 
za huko chini, hivyo uwepo 
kwa dawati itakuwa na tija  
katika ukusanyaji wa kodi za 
serikali.

Kamishna wa Sera na Utafiti 
kutoka Wizara ya Fedha, Wil-
liam Mhoja ambaye alimwak-
ilisha Waziri wa Fedha, Dk. 
Mwigulu Nchemba alisema 
ameyachukua maoni hayo na 
watawaita ili kukaa nao ili ku-
pata ufumbuzi.

Mhoja alisema serikali imean-
zisha kikosi kazi ambacho ki-
nasikiliza malalamiko ya kikodi 
na kimeanza kazi kwa baadhi ya 
mikoa nchini.

NaCongo yaiangukia serikali 
malimbikizo madeni ya kodi

Serikali 
kufikisha 
huduma ya 
utangamano 
vituo vya 
afya
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Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) Mkoa wa Sin-
gida, imewataka wananchi 
kujenga utamaduni wa 
kudai risiti wanaponunua 
bidhaa ili kuepuka kutozwa 
faini ya asilimia 20 au Sh. 
30,000 ya bidhaa alizozi-
nunua.
Meneja wa Elimu kwa 

Mlipakodi TRA, Sadru Ka-
mugisha, alitoa kauli hiyo 
juzi kwenye uzinduzi wa 
Kampeni ya Tuwajibike in-
ayolenga kuwahamasisha 
walipakodi na wananchi 
kwa ujumla kuhusu wajibu 
wao wa kutoa na kudai 
risiti halali kwa kutumia 
mashine za EFD.
Alisema kampeni hiyo ina 

malengo ya kuwakumbusha 
na kuwasisitiza wauzaji wa 
bidhaa na watoa huduma 
nchi nzima kuwajibika kwa 
kutoa risiti halali ya EFD 
kila wanapouza bidhaa au 
kutoa huduma mbalimbali.
Kamugisha alisema 

kampeni  hiyo pia inawa-
kumbusha na kuwahama-
sisha wanunuzi wa bidhaa 

na huduma kote nchini 
kuwajibika kudai risiti 
halali ya EFD pamoja na 
kuzikagua ili kujiridhisha 
kuwa inakidhi vigezo vyote 
muhimu.
Naye Meneja wa TRA 

Mkoa wa Singida, Azaria 
Kasomi, aliwahimiza wa-
fanyabiashara kuwa wazal-
endo kwa kutoa risiti kul-
ingana na kila ambacho 
wamekiuza kwa wateja 
wao ili kuepuka usumbufu 
wanaoweza kupata wasi-
potoa risiti.
Akizindua kampeni hiyo, 

Mkuu wa Wilaya ya Singida, 
Mhandisi Paskas Muragili, 
alisema wafanyabiashara 
wanatakiwa kuiunga mkono 
serikali kwa kulipa kodi 
halali ili kuleta maendeleo 
kwa wananchi.
Hivyo, aliiagiza TRA Mkoa 

wa Singida kuendelea kutoa 
elimu juu ya matumizi 
ya mashine za EFD na 
umuhimu wa kutoa risiti 
kupitia kampeni hiyo na 
baada ya wafanyabishara 
kuelimishwa kutafanyika 
operesheni kwa wasiozin-
gatia hayo na kuchukuliwa 
hatua kwa mujibu wa she-
ria.

TRA yaanzisha kampeni 
wananchi kudai risiti

Mwenyekiti wa 
Baraza la Taifa la 
Mashirika yasiyo 
ya Kiserikali Tan-
zania (NaCoNGO), 
Dk. Lilian Badi, 
akiwasilisha 
maoni ya ma-
shirika hayo, 
wakati wa uz-
induzi wa ripoti 
ya hali ya ulipaji 
kodi kwa sekta 
isiyo ya faida 
Tanzania, ji-
jini Dodoma juzi. 
PICHA: IBRAHIM 
JOSEPH

Alisema wataalamu wa 
tiba ya kuzungumza na 
sikizi, tiba ya viungo, tiba 
ya kazini, afya ya akili 
na madaktari wa mifupa 
wapo wachache na wa-
napatikana hatika hospi-
tali za mikoa na kidogo 
wilaya.
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Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya CCM Taifa (NEC), Ndele Mwaselela, akizungumza na vijana wa seneti ya vyuo na vyuo 
vikuu vya Mkoa wa Mbeya alipokuwa akifungua mafunzo ya ujasiriamali na ajira juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
AZIRI Ujenzi, In-
nocent Bashun-
gwa, ameshtukia 
kitengo cha un-

unuzi cha Wakala wa Barabara 
Nchini (TANROADS) akisema 
kuwa inawezekana ‘kinacheza 
dili’ kwa   kuwapatia tenda ma-
kandarasi wasiokuwa na uwezo 
wa kufanya kazi, hali ambayo 
inasababisha miradi ya serikali 
kutekelezwa chini ya kiwango 
ama kutokamilika kwa wakati.

Akizungumza wakati akikagua 
mradi wa ujenzi wa barabara 
ya njia nne inayoanzia eneo la 
Nsaraga hadi Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Songwe (SIA) 
mkoani Mbeya, Waziri Bashun-
gwa alisema kuwa amebaini 
kuwa kitengo cha manunuzi cha 
wakala huo kinatoa tenda bila 
kuzingatia vigezo.

Alisema katika ziara yake 
mkoani Mbeya alibaini 

mkandarasi aliyepewa tenda 
ya kujenga Barabara ya Iban-
da- Kanjunjumele (km. 22), 
Barabara ya Kanjunjumele- 
Kiwira Port (km 6)  pamoja na  
Kanjunjumele- Itungi Port (km 
4) akiwa hajaanza kazi na wala 
vifaa hana.

Alisema kutokana na hali 
hiyo huwenda kuna mchezo 
mchafu baina ya kitengo hicho 
cha manunuzi na makandarasi 
wanaopewa kazi hizo jambo  
ambalo alisema hawezi kulivu-
milia.

“Haiwezekani mkandarasi am-
baye hana vifaa anapewa kazi 
ya ujenzi wa barabara, anasu-
biri tukisha mlipa fedha za ad-
vance (malipo ya awali)   ndio 
anakwenda kununua vifaa Utu-
ruki, hali hii inatukwamisha kwa 
sababu inasababisha miradi yetu 
isikamilike kwa wakati,” alisema 
Bashungwa.

Kutokana na kubaini ‘mchezo’ 
huo Bashungwa alikionya kiten-

go hicho na kumwagiza Mtendaji 
Mkuu wa TANROADS kukianga-
lia kwa jicho la karibu kabla yeye 
mwenyewe hajachukua hatua.

Pia aliwaonya watendaji wa 
kitengo hicho cha manunuzi 
kuwa makini wakati wa kufanya 
tathmini ya manunuzi ili kuepu-
ka kuwapatia tenda makandara-
si ambao hawana uwezo.

Katika hatua nyingine, Bas-
hungwa alitoa wiki mbili kwa 
mkandarasi anayejenga bara-
bara hizo za wilayani Kyela 
kuhakikisha anafikisha vifaa 
kwenye mradi ili kazi ya ujenzi 
iendelee badala ya sasa ambapo 
vifaa vipo vichache.

Alisema mkandarasi wa bara-
bara hiyo alisaini mkataba Aprili 
lakini mpaka sasa ni asilimia 15 
pekee ya vifaa ndivyo vimefik-
ishwa kwenye mradi hali am-
bayo haileti matumaini ya mradi 
huo kukamilika kwa wakati.

Kaimu Mtendaji Mkuu wa 
TANROADS, Bonface Mkumbo, 

alisema ujenzi wa barabara ya 
njia nne katikati ya Jiji la Mbeya 
ulikuwa unachelewa kuanza 
kwa sababu miundombinu 
mbalimbali ilikuwa haijaondole-
wa kwenye eneo la kazi.

Alisema miundombinu am-
bayo ilikuwa haijaondolewa ni 
ya umeme, maji na mawasiliano 
ya simu na kwamba kwenye baa-
dhi ya maeneo ambayo imeon-
dolewa mkandarasi anaendelea 
na kazi.

Alisema barabara inajengwa 
kwa Sh. bilioni 138 na inatarajiwa 
kukamilika baada ya miaka mi-
wili, huku akisisitiza kuwa utaan-
zia katika eneo la Nsalaga jijini 
Mbeya mpaka katika Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Songwe 
(SIA).

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa, alisema watahakik-
isha wanasimamia mradi huo ili 
kuhakikisha unakamilika kwa 
wakati na wananchi wanaanza 
kunufaika nao.

Bashungwa: Nina shaka na 
kitengo ununuzi TANROADS 

Watakiwa kuepuka kupanda miti adui kwa vyanzo vya maji
Na Elizabeth John, NJOMBE

WANANCHI mkoani Njombe 
wametakiwa kuepuka upandaji 
wa  miti ambayo sio rafiki kwa 
vyanzo vya maji ili kukabiliana na 
mabadiliko ya tabia ya nchi.

Hayo yalielezwa na Mkuu wa 
Mkoa wa Njombe, Antony Mtaka,  
baada ya kutembelea chanzo cha 
mradi wa maji cha Lugenge kili-
chopo katika Halmashauri ya Mji 
Njombe utakaonufaisha wakazi 
zaidi ya 10,000.

Mtaka alisema unaweza 
ukawa nje ya mita 60 lakini miti 

iliyopandwa ikawa na madhara 
makubwa kwenye vyanzo vya 
maji.

Hata hivyo alisema pia wa-
nanchi wanatakiwa kuepuka 
ugomvi usio wa lazima kwa kuli-
ma kandokando ya vyanzo vya 
maji. “Wananchi waepuke ugom-
vi na serikali kwenye kulima pem-
beni mwa vyanzo vya maji, lakini 
kwa wale ambao wanalima nje 
ya vyanzo vya maji waepuke miti 
ambayo haitakuwa rafiki kwenye 
vyanzo vya maji ukaweka miti 
itaenda kuua chanzo chenyewe 
cha maji,” alisema Mtaka.

Pia alishauri kwamba ni vizuri 
miradi ya maji ikaunganishwa na 
uzalishaji.

“Maana yake hivi vyote 
vinaenda wananchi wanapata 
unakika wa maji ni uhai, lakini 
wanaofanya shughuli za kilimo 
wanapata maji ni uchumi kwe-
nye kilimo, mambo yamebadi-
lika sana maana kuna mashirika 
yanadizaini matone maana yake 
ni kwamba hatutaathiri mradi na 
inapendeza unaposema mradi 
huu utahudumia watu 10,000 
lakini unaweza ukahudumia 
mashamba madogo madogo ya 

mboga ya hekali 100 lakini na 
mashamba makubwa 300 aina 
ya miti,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Maji, 
Fedelis Lumato, alisema miaka 
miwili iliyopita upatikanaji wa 
maji ulikuwa asilimia 56 lakini 
hivi sasa yanapatikana kwa asil-
imia 72.

Katibu Tawala Mkoa wa 
Njombe, Judica Omari, alisema 
asilimia 40 ya mapato ya ndani 
ya halmashauri yanatokana na 
mazao ya misitu, hivyo wananchi 
wanapaswa pia kupanda miti am-
bayo ni rafiki ili kuepuka vyanzo 

vya maji kukauka ndani ya mkoa.
Mkuu wa Wilaya ya Njombe, 

Kissa Kasongwa, alisema anaami-
ni mradi huo utasaidia kutatua 
changamoto ya maji, huku wak-
iwa wanasubiri mradi mkubwa 
wa miji 28.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Njombe (NJUWASA), 
John Mtyauli, alisema mradi huo 
utagharimu Sh.bilioni 8.7, unat-
egemea kuhudumia Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Njombe 
pamoja na  wakazi wanaozungu-
ka eneo hilo wapatao 10,235.

Polisi ajiua kwa 
risasi akiwa 
nyumbani kwa 
mpenzi wake
Na Nebart Msokwa, MBEYA

ASKARI mwenye namba 
J.2596 Kontebo wa Polisi, 
Samwel Kaziyote (24) wa 
Kituo Kikuu cha Polisi 
mkoani Mbeya, amejiua 
kwa kujipiga risasi akiwa 
nyumbani kwa mpenzi 
wake baada ya kuibuka 
mzozo baina ya wawili hao.
Akizungumza na waandishi 

wa habari ofisini kwake, 
Kamanda wa Polisi wa 
Mkoa wa Mbeya, Kamishna 
Msaidizi wa Polisi Benjamin 
Kuzaga, alisema tukio hilo 
lilitokea Oktoba 2, mwaka 
huu saa 2:15 usiku katika 
Mtaa wa Mzumbe Foresti 
ya Zamani jijini Mbeya.
Alisema askari huyo al-

itoroka kazini kwenye moja 
ya benki zilizopo jijini hapa 
na kwenda kwa mpenzi 
wake huyo akiwa na silaha 
ambayo alikuwa anaitumia 
kwenye lindo aina ya AK. 
56 ikiwa na risasi.
Alisema uchunguzi wa 

awali walioufanya wali-
baini kuwa baada ya askari 
huyo kufika nyumbani kwa 
mpenzi wake huyo uliibuka 
mzozo baina yao ambao 
ndio ulikuwa chanzo cha ki-
jana huyo kujipiga risasi.
Kamanda Kuzaga alisema 

baada ya mzozo huo kuwa 
mkubwa mpenzi wa askari 
huyo alikimbia na ku-
toka nje kisha akamfungia 
marehemu mlango kwa nje 
kama sehemu ya kujihami 
asipigwe na ndipo kijana 
huyo akachukua maamuzi 
magumu.
“Alijipiga risasi kwenye 

kidevu ambayo ndiyo iliyo-
sababisha kifo chake papo 
hapo, lakini tunaendelea 
kufanya uchunguzi zaidi wa 
tukio hili ili hatua zingine 
zichukuliwe, lakini hili ni 
tukio baya sana,” alisema 
Kamanda Kuzaga.
Alisema mpenzi wa mare-

hemu ambaye jina limehi-
fadhiwa, anashikiliwa na 
Jeshi la Polisi kwa ajili ya 
upelelezi zaidi wa tukio 
hilo ambalo alisema siyo la 
kawaida.
Aliwataka askari kuwa 

waadilifu na kuhakikisha 
wanafanya kazi kwa kuz-
ingatia sheria za kazi hiyo 
ikiwa ni pamoja na kuepuka 
matumizi mabaya ya silaha 
wanazopewa kwa ajili ya 
kuzitumia wawapo kazini.
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Unyanyasaji, udhalilishaji 
watoto Zanzibar bado tatizo
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Nchi, Ofi-
si ya Makamu wa 
Pili wa Rais, Sera 
na Uratibu wa shu-

ghuli za Baraza la Wawakilishi, 
Hamza Hassan Juma, amesema 
bado kuna hali ya unyanyasaji 
na udhalilishaji dhidi ya watoto 
visiwani hapa. 

Aliyasema hayo jana wakati 
wa uzinduzi wa matokeo ya 
utafiti wa awali wa kutathmini 
matokeo ya Mpango wa Pili wa 
Kunusuru Kaya Maskini Tanza-
nia, utafiti huo pia umeonyesha 
hali ya unyanyasaji na udhalil-
ishaji kwa kaya maskini.

Alisema takwimu zinaonesha 
kuwa ndani ya miaka minne hali 
ya matukio ya udhalilishaji ni 
mengi na hayapungui, hivyo ni 
vyema wananchi kujitathmini 
wanakosea wapi.

“Utamaduni wetu Wazanzi-
bari ni watu wakarimu, rahimu, 
wakushirikiana na watu wa 

kusaidiana. Lakini utafiti unao-
nyesha ndani ya miaka minne 
hali ya udhalilishaji ipo lazima 
tujiulize tumekosea wapi kwa 
kweli,” alisema.

Alisema kama unyanyasaji na 
udhalilishaji utaendelea hata vi-
zazi vijavyo watarithi matendo 
hayo, hivyo ni lazima kujireke-
bisha na kuwa na jamii yenye 
maadili mema.

Akizungumzia kuhusu utafiti 
huo wa awali alisema, TASAF 
(PSSN II) ni mojawapo ya mi-
pango mikubwa inayotekelezwa 
nchini kwa kuzishirikisha kaya 
za walengwa katika kupamba-
na na umaskini na kuimarisha 
uchumi wao. Alisema malengo 
ya mpango huo ni kuimarisha 
hali za maisha ya walengwa kiu-
chumi na kijamii. 

Kadhalika alisema katika 
utekelezaji wa mpango wa 
kuweka akiba na kuwekeza, 
kaya za walengwa wanapata 
mafunzo ya stadi za ujasiriamali 
na mbinu za kuunda vikundi 
endelevu vya kuweka akiba na 

kuwekeza.
Pia alisema miradi ya kuen-

deleza miundombinu ya afya, 
elimu, barabara, kilimo, mazin-
gira na maji imetekelezwa kwa 
walengwa kupitia mpango huo.

Hata hivyo alisema matokeo 
ya utafiti huo yamelengwa kuo-
nyesha ulinganifu wa hali za 
kaya zilizo katika mpango na un-
afuu wa gharama za kutekeleza 
shughuli za mpango katika vijiji 
vilivyochaguliwa na ambavyo 
kwa sasa vinaendelea kupatiwa 
fedha za ruzuku kwa walengwa.

Alisema matokeo yameonye-
sha kuwa wastani wa matumizi 
kwa siku ni Sh. 1,419 kwa ku-
tumia kiwango cha ubadilishaji 
wakati wa kukusanya taarifa, 
kwamba kiwango hicho kipo 
chini ya mstari wa umaskini wa 
Tanzania wa Sh. 1,859.

Alisema matokeo yanaonye-
sha jumla ya matumizi ya kaya 
kwa mwezi ni wastani wa Sh. 
152,621, matumizi ya chakula ni 
Sh. 113,256.

Naye Mtakwimu Mkuu wa 

Serikali, Salum Kassim Ali, alise-
ma katika kupunguza umaskini 
uliokithiri, serikali imeweka 
mpango wa kunusuru kaya 
maskini wenye lengo la kusaidia 
kaya maskini kwa kupewa ru-
zuku na fedha. 

Alisema dhumuni kuu la 
mpango huo ni kuimarisha 
upatikanaji wa fursa za mapato 
na huduma za kiuchumi katika 
jamii na wanakaya ambazo zipo 
katika hali ya umaskini.

Mkurugenzi wa Mfumko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF), 
Shedrack Mziray, alisema kip-
indi cha kwanza cha kunusuru 
kaya maskini kilianza kuhu-
dumia zaidi ya kaya milioni 
moja na utekelezaji wake una-
fanyika kwa halmashauri 184 
kwa Tanzania Bara na Zanzibar.

Alisema madhumuni ya kip-
indi cha pili cha mpango ni kuzi-
wezesha kaya za walengwa ku-
tumia fursa ya kuongeza kipato, 
huduma za jamii na kuwekeza 
katika kuendeleza rasilimali 
watu.

Serikali yatoa 
bilioni 21.5/- 
kudhibiti 
mfumuko wa 
bei wa bidhaa
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WAZIRI wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Saada Mkuya 
Salum, amesema Seri-
kali ya Zanzibar imetoa 
Sh.bilioni 21.5 ikiwa ni 
ruzuku kwa bidhaa ya 
mafuta yanayoingia nchini 
kwa ajili ya kudhibiti mfu-
muko wa bei wa bidhaa.
Aliyasema hayo ka-

tika kikao cha Baraza 
la Wawakilishi wakati 
akiwasilisha mapendek-
ezo ya Ripoti ya Kamati 
ya Bajeti ya Baraza la 
Wawakilishi kwa mwaka 
wa fedha 2023-2024.
Alisema serikali itaen-

delea kutoa ruzuku kwa 
kadri ya hali ya mfumuko 
wa bei ya mafuta katika 
soko la dunia itakavyo-
panda, ili kuhakikisha 
maisha ya wananchi 
yanakuwa na utulivu 
mkubwa.
Alisema Zanzibar im-

ekuwa na utulivu wa bei 
za bidhaa ikiwamo nishati 
ya mafuta katika nchi 
za Jumuiya ya Afrika ya 
Mashariki, kwamba kwa 
sasa serikali imejipanga 
zaidi kuimarisha miun-
dombinu ili kuharakisha 
mwenendo wa biashara 
na nchi jirani.
Pia alisema Serikali 

ya Zanzibar imeingia 
makubaliano na Kampuni 
ya AGL kutoka Ufaransa 
kwa ajili ya kuendesha 
Bandari ya Malindi na 
kuleta ufanisi wa shughuli 
za upakuaji na uingizaji 
wa mizigo.
Alisema katika kipindi 

kifupi mafanikio ya kasi 
ya utoaji na uingizaji wa 
mizigo imeonekana iki-
wamo meli kukaa bandari 
kwa wastani wa siku tano 
kutoka siku 10 za awali.
Dk. Mkuya alisema awali 

Bandari ya Malindi il-
izidiwa na msongamano 
wa mizigo, meli hukaa nje 
ya bandari kwa zaidi ya 
mwezi mmoja na kusaba-
bisha malalamiko mengi 
kutoka kwa wamiliki wa 
meli ikiwamo kuongezeka 
kwa ushuru wa meli.
Aidha, alisema pia seri-

kali imekamilisha ukara-
bati mkubwa wa Bandari 
ya Mkoani Pemba katika 
eneo la sehemu ya ujenzi 
wa kuhifadhi makontena.
Alisema hatua hiyo sasa 

itawezesha baadhi ya meli 
kwenda Pemba kushusha 
bidhaa za mizigo ambapo 
itasambazwa moja kwa 
moja kwa wafanyabi-
ashara, hivyo kupunguza 
gharama ikiwamo kupan-
da kwa bei za vyakula.
Mkuya alisema hizo 

ni sehemu ya juhudi za 
kwenda kukifungua Kisi-
wa cha Pemba na kuwa 
lango kuu la kiuchumi na 
uwekezaji katika Afrika ya 
Mashariki na Kati.

Waziri wa 
Nchi, Ofisi 
ya Waziri 
Mkuu (Sera, 
Bunge na 
Uratibu), Jeni-
sta Mhagama 
(kushoto), 
ajadiliana 
jambo na Wa-
ziri wa Ujenzi, 
Mawasiliano 
na Uchukuzi 
SMZ, Dk. 
Khalid Salum 
Muhammed 
(kulia) na Wa-
ziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, 
Tawala za 
Mikoa, Seri-
kali za Mitaa 
na Idara za 
SMZ, Masoud 
Muhammed 
nje ya Ukumbi 
wa Baraza la 
Wawakilishi, 
Chukwani 
Zanzibar 
jana. PICHA: 
RAHMA 
SULEIMAN

Na Mwandishi Wetu,  
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, ameutaka uongozi wa 
Tume ya Uchaguzi Zanzibar 
(ZEC) kutekeleza majukumu 
yao kwa kufuata katiba, sheria 
na miongozo yote katika utend-
aji wao wa kazi.

Aliyasema hayo jana ofisini 
kwake Vuga  alipokutana na 
uongozi wa ZEC na kusema 
kuwa tume hiyo ni chombo 
muhimu ndani ya nchi amba-

cho kinategemewa katika shu-
ghuli mbalimbali za uchaguzi.

Hemed aliwata viongozi 
hao kufanya kazi kwa kufuata 
maadili ya kazi zao na maamuzi 
yafanyike kwa mujibu wa sheria 
zinavyoelekeza pasipo na utashi 
binafsi.

Aidha, aliwataka kufanya 
kazi kwa umoja na ushirikiano 
na kutumia taaluma na uzoefu 
walionao kujenga maelewano 
kwa lengo moja la kuwatumikia 
Wazanzibari.

Alisema kuwa Wazanzibari 
wana imani kubwa na utendaji 

kazi wa tume hiyo hivyo, wana-
paswa kufanya kazi kwa kukidhi 
mahitaji ya Wazanzibari.

Aidha, aliwataka viongozi 
hao kuendelea kuelimisha jamii 
kuhusu masuala ya uchaguzi ili 
kuweka usawa na umoja kwa 
Wazanzibari bila ya kujali to-
fauti zao za kisiasa.

Alisema imani waliopewa 
na Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, kwa kuteuliwa 
kushika nyadhifa hizo ni kwa 
maslahi ya Wazanzibari hivyo ni 
vyema kutumia elimu na uzoefu 
wao katika kusimamia maslahi 

ya Wazanzibari.
Naye Mwenyekiti wa ZEC, Jaji 

George Joseph Kazi, alisema 
kuwa tume hiyo itafanya kazi 
kwa kufuata misingi ya ya she-
ria, kanuni na taratibu zilizopo 
na kutumia uwezo walionao 
kwa kufanya kazi kwa ueledi ili 
kufikia malengo.

Aidha, alisema kuwa wata-
hakikisha amani na utulivu 
inakuwapo kabla ya uchaguzi, 
wakati wa uchaguzi na baada 
ya uchaguzi na kuwaomba wa-
nanchi kuendelea kuiamini na 
kuipa ushirikiano.

ZEC yaagizwa kufuata Katiba,  
sheria, miongozo katika kazi
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TANGAZO

Uza, 
Chenye 

Thamani  Kubwa 
Kwa Kutangaza 
Nasi Kwa  Bei 

Poa  
Tupigie  

0782253676

KUPOTEA 
KWA CHETI

SHAFII IDRISA SHABANI anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S5134-0081 kilichotolewa na baraza la 
mitihani la taifa kupitia KIMANGE SECONDARY 
SCHOOL mwaka 2016. Kwa yeyote atakaeiona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PWA/BAG/RB/183261/2023

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA 
YA DODOMA

LILILOKO DODOMA
MAOMBI NA. 03 YA MWAKA 2023

FARES ENOCK MAHUHA…………MDAI
                                                      DHIDI YA 

REONALD LYAJELA ……………MDAIWA 1
HAMISI CHISEMWA…………MDAIWA 2

MIKECHI ONJA ONJA…………MDAIWA  3
HAMISI HILBA MWINGEREZA………MDAIWA 4

KWA:
HAMISI HILBA MWINGEREZA
POPOTE ULIPO.
YAH: KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa mwombaji ameleta maombi yake ambayo 
maelezo yake yameelezwa katika nakala ya maombi 
ambayo inapatikana katika Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika baraza hili wewe 
binafsi, Wakili au mwakilishi yeyote ambaye 
anaruhusiwa kisheria tarehe 01. 11. 2023 saa 3:00 
asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo unatakiwa kuleta 
utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO:- Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa 
hapo juu, Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati ya 
wito, Baraza linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Lakiri/Muhuri wa 
Baraza hili leo tarehe 04 ya mwezi wa OKTOBA, 2023. 

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI 

INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR 

ES SALAAM.   

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

KUPOTEA 
KWA CHETI

SARAH MSAFIRI MBILU anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S.1224-0010 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia USA RIVER ACADEMY mwaka 2014. 
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: PHQ/DAR/KIN/20239/2023.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTATION COUSE 121 OF 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 

BARAKA AMOS MWASOMBA
DECEASED OF KIKUYU STREET, DODOMA CITY 

COUNCIL
AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION

 BY HOGLA MWASOMBA CHILONGANI
GENERAL CITATION

(RULE 75 OF THE PROBATE RULES GN NO.369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before 
the grant of the letters of administration is made to the 
above named petitioner
Objection to the grant should be filed on or before 25 
day of 10, 2023
Dated at Dodoma this 04 day of 10, 2023

KUPOTEA 
KWA CHETI

ATHUMAN .O. SALIM anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index 
No.S1117-0007 kilichotolewa na Baraza la 
Mitihani la Tarifa kupitia DABALO 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2006. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi. Taarifa ya polisi: SON/RB/685/2017.

JAMHURI  YA  MUUNGANO WA  TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA 

Katika  Mahakama  ya  Mwanzo ya   Wilaya ya Moshi 
 Kituo cha Moshi Mjini   Mkoa Kilimanjaro

Shauri  la  Ndoa   35,  2023
Jina  la Mdai  SUZAN MCHOMVU

Jina la Mdaiwa MICHAEL SHABANI NDIMGWANGO
KUITWA  SHAURINI MDAIWA

Kwa: MICHAEL SHABANI NDIMGWANGO
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta /Wameleta  madai yao 
kwamba (eleza hapa habari za Madai )
Mdai ameleta madai ya talaka , mgawanyo wa mali na 
matunzo ya mtoto dhidi yako, .Fika Mahakamani kujibu 
madai hayo 
Kwa hiyo  unatakiwa  kuhudhuria binafsi katika 
mahakama hii tarehe 23 mwezi 10 mwaka 2023  saa 
03:00 asubuhi  kwa mujibu wa maombi  hayo na kwa 
kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni 
lazima kuleta shahidi/mashaidi wako na vielelezo 
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya  kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo 
juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa 
shaurini,Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya w 
ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama 
hii  leo tarehe 29 mwezi 09  Mwaka 2023

……………………………………
HAKIMU

KUPOTEA 
KWA CHETI

MWANAIDI ABUBAKARI MANGULA anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S0199.0017 kilichotolewa na baraza 
la mtihani la taifa kupitia MSAMALA MUSLIM 
SEMINARY mwaka 2020. Kwa yeyote atakaekiona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: MKO/RB/2445/2023

KUPOTEA 
KWA CHETI

SOPHIA OBED MBINDO anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index No. 
S0951/0072/2018 kilichotolewa na Baraza la 
Mitihani la Tarifa kupitia MLOWA SECONDARY 
SCHOOL mwaka 2018. Yeyote atakayekiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya 
polisi: PHQ/DOD/CHA/4246/2023.
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Shule zapatiwa 
madawati, meza
Na Mwandishi Wetu

KATIKA kusaidia maendeleo ya elimu 
nchini, Benki ya NMB imekabidhi meza 
na madawati yenye thamani ya Sh. 
milioni 20 kwa shule tatu za Wilaya ya 
Ilala, jijini Dar es Salaam.

Hizo ni Shule ya Msingi Kiwalani, 
Shule ya Sekondari Tambaza na Shule 
ya Sekondari Jangwani. Kutolewa 
samani hizo ni utekelezaji wa Mkakati 
wa Uwekezaji kwa Jamii (CSI) wa benki 
hiyo mwaka huu.

Akizungumza wakati wa hafla fupi ya 
kukabidhi vifaa hivyo iliyofanyika kati-
ka Shule ya Sekondari ya Tambaza jijini 
jana, Meneja wa benki hiyo Kanda ya 
Dar es Salaam, Dismas Prosper alisema 
msaada huo unalenga kurejesha kwa 
jamii ambamo benki inafanya kazi.

Alisema sekta ya elimu ni mion-
goni mwa vipaumbele muhimu katika 
mkakati wa Uwajibikaji kwa Jamii wa 
benki yake na ndiyo sababu benki 
imekuwa inawekeza kwa kiasi kikubwa 
katika ukuaji wa sekta hiyo.

OUT yapata 
mbinu 
kuongeza 
mapato
Na Miraji Msala 

UTAFITI machapisho yenye 
kukidhi ubora wa ushindani 
vitasaidia Chuo Kikuu Huria 
cha Tanzania (OUT) kupata 
ufadhili na miradi itakay-
oongeza mapato ya ndani ya 
chuo.

Naibu Makamu Mkuu wa 
OUT anayesimamia Mipa-
ngo, Fedha na Utawala, Prof. 
George Oreku, alitoa kauli 
hiyo juzi alipofungua mafunzo 
ya siku tano ya uandishi wa 
mapendekezo ya utafiti yenye 
viwango vya juu vya ubora 
na shindani yanayofanyika 
Shule ya Uongozi ya Mwalimu 
Julius Nyerere Kibaha, mkoani 
Pwani.

“Kurugenzi yetu ya Utafiti, 
Machapisho na Ubunifu 
imeundwa kwa lengo kuitu-
mikia taasisi yetu kuhakikisha 
utafiti, machapisho na ubunifu 
unaotoka unakuwa na ubora 
unaokidhi viwango vya hali 
ya juu. Hapa tunawajengea 
uwezo wahadhiri kuandika 
mapendekezo ya utafiti yenye 
viwango vya kiushindani ili 
maandiko yao yashinde na hili 
ni muhimu sana kwa kuongeza 
mapato ya chuo na kusaidia 
shughuli nyingine za kimaen-
deleo za chuo,” alisema Prof. 
Oreku.

Alisema mapendekezo ya 
utafiti yakiandikwa vizuri ki-
taalamu na kibobezi yatashin-
da na kuwa sehemu ya kuki-
tangaza chuo na kukaribisha 
wafadhili na wadau wa maen-
deleo ambao watawekeza kwa 
kuanzisha miradi mbalimbali 
kwa kushirikiana na chuo.

Mkurugenzi wa Utafiti, 
Machapisho na Ubunifu wa 
OUT, Dk. Harrieth Mtae, 
alisema mafunzo hayo yanale-
ga kuongeza ujuzi wa uandishi 
wa kiushindani kwa wana-
taaluma wa chuo hicho katika 
kuandika mapendekezo ya 
utafiti na miradi itakayoshin-
da kutokana na ubora wake.

Mratibu Mwandamizi wa 
Utafiti kutoka Tume ya Taifa 
ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH), Bestina Daniel, 
alikumbusha watafiti kusajili 
utafiti wao na kupata kibali 
kabla ya kuanza kufanya 
utafiti ili kuhakikisha wa-
nafuata sheria, maadili na 
taratibu za nchi.

“Wakati mwingine utafiti 
hasa wa kimataifa unaohusi-
sha watafti kutoka nje ya nchi 
unaweza kuwa kwao ni sahihi 
lakini nchini kwetu ukawa 
hauendani na sheria, tamaduni 
au miiko yetu, hivyo usajili 
wa utafiti ili kupata kibali ni 
muhimu sana kwa watafiti 
wote,” alitoa angalizo.

Ugonjwa wasababisha 
shule kufungwa Kenya
NAIROBI, Kenya

WIZARA ya Elimu nchini 
Kenya imefunga shule ya 
upili ya wasichana ya St 
Theresa’s Eregi baada ya wa-
nafunzi 90 kulazwa hospi-
talini kutokana na ugonjwa 
wa ajabu.

Ilielezwa kuwa jana maofi-
sa wa elimu katika Kaunti ya 
Kakamega walifikia hatua 
ya kufunga kwa muda shule 
hiyo baada ya wanafunzi 
kuibua ghasia.

Meneja wa Benki 
ya NMB Kanda 
ya Dar es Salaam, 
Dismas Prosper 
(wa pili kushoto), 
akikabidhi msaada 
wa viti, meza na 
madawati vyenye 
thamani ya Sh. mil-
ioni 20 kwa Mkuu 
wa Wilaya ya Ilala, 
Edward Mpogolo 
katika Shule ya Se-
kondari Tambaza, 
jijini Dar es Salaam 
jana, kwa ajili 
ya shule tatu za 
Sekondari za Tam-
baza na Jangwani 
na Shule ya Msingi 
Kiwalani. Kulia ni 
Mbunge wa Ilala 
na Naibu Spika 
wa Bunge, Mussa 
Azzan ‘Zungu’ na 
(kushoto) ni Me-
neja wa benki hiyo 
Tawi la Muhimbili, 
Frank Makungu. PI-
CHA: MPIGAPICHA 
WETU

Papa ataka kurekebisha 
mustakabali wa kanisa

Pia ilibainishwa kuwa 
wanafunzi hao walikuwa 
wanataka kuruhusiwa ku-
rudi nyumbani baada ya 
idadi hiyo ya wanafunzi 
kulazwa katika hospitali 
mbalimbali kutokana na 
mlipuko wa ugonjwa am-
bao jina lake halikubain-
ishwa

Taarifa ya Serikali ya 
Kaunti mlipuko huo uli-
potokea, ilisema kuwa 
Bodi ya Usimamizi, Maofi-
sa wa Wizara ya Elimu 

na Tume ya Utumishi 
wa Walimu walifanya 
mashauriano kabla ya 
uamuzi wa kufunga shule 
kutolewa.

Hata hivyo, taarifa hiyo 
ilisema wanafunzi wa ki-
dato cha 4 wanaotarajiwa 
kuanza mitihani yao wa-
tabakia shuleni.

Vile vile, ilielezwa kuwa 
baada ya tukio hilo kujiri 
maofisa wakuu wa kaunti 
wakiongozwa na Mwana-
chama wa Kamati Tendaji 

ya Kaunti ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Bon-
face Okoth na mwenzake 
wa Huduma za Afya Be-
nard Wesonga walitembe-
lea shule hiyo ili kujionea 
hali halisi ilivyo.

Okoth alisema sampuli 
za damu kutoka kwa wa-
nafunzi walioathiriwa 
zimetumwa katika Taasisi 
ya Utafiti wa Matibabu 
ya Kenya (KEMRI) jijini 
Nairobi na Kisumu kwa 
uchunguzi zaidi. BBC

Hata hivyo, 
taarifa hiyo 
ilisema wa-
nafunzi wa 
kidato cha 4 
wanaotara-
jiwa kuanza 
mitihani yao 
watabakia 
shuleni.

VATICAN, Roma

KIONGOZI wa Kanisa 
Katoliki Duniani, Papa 
Francis amesema kuna 
haja ya kurekebisha 
mustakabali wa kanisa 
hilo ili liwe mahala pa 
kumkaribisha kila mmo-
ja, na sio kikwazo kina-
chosababishwa na hofu 
na itikadi.

Aliyasema hayo jana 
wakati akifungua Sinodi 
ya XVI ya Maaskofu Ul-
imwenguni iliyofanyika 
mjini Vatican. Ikielezwa 
kuwa miongoni mwa 
ajenda zitakazotawala 
katika Sinodi hiyo ni 
pamoja na jukumu la 
wanawake na mtazamo 
wa kanisa kuhusu watu 
wanaoshiriki mapenzi 
ya jinsia moja.

Pia ilielezwa kuwa 
waumini wa Kikatoliki 
wanaopenda maendeleo 

wana matumaini kuwa 
Sinodi hiyo itachang-
ia  wanawake zaidi 
katika nafasi za uon-
gozi,  huku wahafidhina 
wakionya kuwa inaweza 
kuligawa kanisa.

Katika mahubiri yake, 
Papa Francis alikiri 
kuhusu mgawanyiko 
wa kiitikadi uliopo, aki-
wasihi waumini kuuwe-
ka pembeni na badala 
yake wamsikilize roho 
mtakatifu.

Aliongeza kwa kuwa-
taka waumini kufanya 
sawa na alichokifanya 
Mtakatifu Francisco wa 
Asizi, aliyemaliza mga-
wanyiko uliojitokeza ka-
tika uongozi wake kwa 
ibada na upendo.

Kumekuwepo na wito 
wa kuwainua wanawake 
zaidi na kuwajumui-
sha katika ngazi za ku-
fanya maamuzi kwenye 

kanisa, ikiwamo kuwa 
mashemasi, na kwa 
waumini wa kawaida wa 
Kikatoliki kuwa na sauti 
zaidi ndani ya utawala 
wa kanisa.

Ilielezwa kuwa wakati 
Papa Francis anaufun-
gua mkutano huo wa 
kilele wa maaskofu, 
kundi dogo la waanda-
manaji lilikusanyika kati-
ka viwanja vya Mtakatifu 
Peter, Vatican wakitetea 
hatua ya wanawake ku-
wekwa wakfu.

“Tumekusanyika hapa 
Roma kwenye ufunguzi 
wa Sinodi ya Maaskofu. 
Tuko hapa kuhakikisha 
kwamba sauti zote zinaju-
muishwa, miito yote ina-
karibishwa, na kura zote 
zinahesabiwa,’’ alifafanua 
Kate McElwee, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Konga-
mano la Kuwekwa Wakfu 
kwa Wanawake. DW



Dream Maker yazinduliwa tena

HABARI MICHEZO
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Na Mwandishi Wetu 

KAMPUNI ya michezo ya kuba-
hatisha ya BetPawa Tanzania 
imezindua awamu ya pili ya 
programu yake ya kuwasaidia 
Watanzania wenye mawazo 
chanya kutimiza ndoto zao 
inayojulikana kama ‘Dream 
Maker’.

Kupitia awamu ya pili ya 
programu hiyo,  Watanzania 
20 wenye mawazo ya miradi 
yenye uwezo wa kubadilisha 
maisha yao na jamii inayowa-
zunguka ‘watashikwa mkono’ 

na BetPawa na hivyo kutimiza 
ndoto zao.

Akizungumza jijini jana, 
Meneja Masoko wa BetPawa 
Tanzania, Borah Ndanyungu, 
alisema programu hiyo itahu-
sisha mikoa mitatu ambayo ni 
Lindi, Mtwara na Ruvuma.

“Watu watakaokutana na 
basi maalum la Dream Maker 
watakaribishwa kupanda na 
kujaza fomu pamoja na kure-
kodi video kuhusu ndoto zao. 
Wengine ambao hawatapata 
fursa ya kukutana na basi, wa-
naweza kufanya hivyo popote 

pale walipo na kutuma kwa 
njia ya mtandao kwa kutumia 
hashtag #betPawaDreamMak-
er,” alisema Ndanyungu.

Aliongeza fursa ipo wazi 
kwa kila Mtanzania mwenye 
umri kuanzia miaka 18 kuji-
tokeza na kuyawasilisha mi-
radi kwa kampuni hiyo.

“Katika programu hii ya 
Dream Maker, huhitaji kuba-
shiri kabisa. Tueleze ndoto 
yako bila kujali ukubwa wake 
na sisi tutakusaidia kuitimiza 
na kukufanya kuwa mmoja 
kati ya wanufaika 20 wa 

msimu wa pili,” aliongeza me-
neja huyo.

Aliongeza BetPawa itatem-
belea mikoa hiyo mitatu na 
magari ya matangazo yat-
akuwa yakihamasisha watu 
kujitokeza na kuelezea ndoto 
zao.

Msimu wa kwanza wa 
Dream Maker uliofanyika Sep-
temba, mwaka 2021 jumla ya 
ndoto za Watanzania 13 zil-
itimizwa ikiwamo ujenzi wa 
nyumba mpya, viwanja vya 
michezo  na ufunguzi wa bi-
ashara mpya.

SINGIDA FOUNTAIN GATE 
YAOTA ‘TOP THREE’ BARA
Na Saada Akida

B
AADA ya kushindwa 
kufikia malengo ka-
tika mashindano ya 
kimataifa ya Kombe 

la Shirikisho Afrika, Rais wa  
Singida Fountain Gate FC, 
Japhet Makau amesema sasa 
mikakati ya klabu hiyo ni 
kupambana na hatimaye ku-
maliza katika nafasi tatu za 
juu kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Pia timu hiyo iliyotolewa 
kwa kufungwa mabao 4-2 na 
Future FC ya Misri imesema 
inahitaji kutwaa ubingwa wa 
Kombe la FA msimu huu. 

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Makau

 alisema kuondolewa
 katika michuano hiyo
 hakuwakatishi tamaa
 na sasa wanajiimari-
sha ili wafanye vizuri

 katika kila mchezo wa
 Ligi Kuu Tanzania Bara

 ili kufikia malengo.
“Tukiachana na ligi, lengo 

letu lingine ni kuhitaji kufan-
ya vizuri katika Kombe la FA, 
hapa tunahitaji kutwaa taji 
la michuano hiyo ili kurejea 
kwa mara ya pili kushiriki ka-
tika michuano ya kimataifa. Ni 
kweli hapa kati tulikutana na 

sintofahamu za makocha wetu 
akiwamo Ernest Middendorp 
kuondoka, hiyo changamoto 
kutokea kwenye timu ni kawai-
da, sasa tuko kwenye hatua za 
mwisho kumalizana na kocha 
wetu mpya,” alisema Makau.

Aliongeza anaamini wataka-
milisha mchakato wa kupata 
kocha mpya baada ya mechi 
ya leo dhidi ya Mtibwa Sugar 
kwa ajili ya kukiongoza kikosi 
kwenye mechi inayofuata ya 
Oktoba 8, mwaka huu wataka-
poikaribisha Simba.

Kuhusu uwapo wa Kocha, 
Didier Gomes Misri akishuhu-
dia Singida Fountain Gate 
ikicheza dhidi ya Future, ame-

wataka mashabiki wa timu 
hiyo kuwa watulivu kwa saba-
bu wanaleta mwalimu ambaye 
anaifahamu vyema Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

“Gomes ni mwalimu mzuri, 
alikuwapo Simba na alifanya 
vizuri, ninaimani kwa uwezo 
wake hakuna klabu au timu 
ambayo haitahitaji huduma 
yake, ila sijasema ndio kocha 
ambaye tuko naye katika ma-
zungumzo,” alisema Makau.

Mindendorp aliamua kuon-
doka nchini na kuachana na 
Singida Fountain Gate akisema 
yale yale yaliyotamkwa na 
Hans van Pluijm, ya viongozi 
kuingia upangaji wa kikosi.

KMKM, Ngome
kibaruani Z’bar

Tanzania Prisons 
yaanzisha timu 
ya wanawake

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MZUNGUKO wa tano wa 
Ligi Kuu Zanzibar unatarajia 
kuendelea leo kwa Ngome FC 
kuwaalika KMKM SC kwenye 
Uwanja wa Mau A, Unguja 
huku kwenye Uwanja wa Fin-
ya Kisiwani Pemba Chipukizi 
itavaana na Maendeleo.

Kocha Msaidizi wa Ngome, 
Suleiman Mohamed “Mo” 
alisema baada ya kutopata  
matokeo mazuri katika mich-
ezo minne iliyopita, kikosi 
chake kimejipanga kurekebi-
sha makosa na matarajio yake 
leo ni kuvuna alama tatu.

Mohamed alisema anajua 
atakutana na timu ngumu na 
yenye uzoefu mkubwa katika 
ligi hiyo lakini hilo halitam-
poteza matumaini ya kupata 
matokeo mazuri lakini wakiin-
gia dimbani kwa tahadhari.

“Tunaenda kucheza na timu 
kubwa, tena ni bingwa mtete-
zi na pia mchezo wake wa 
nne alipoteza kwa kufungwa 
ugenini Pemba sawa na sisi, 
hivyo lazima tucheze kwa 
akili kubwa huku wachezaji 
wakifanya  maamuzi ya hara-
ka pale wanapopata mpira ili 
kujihakikishia ushindi,” alise-
ma kocha huyo.

Ngome yenye pointi mbili 
iko katika nafasi ya 15 kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu 
Zanzibar.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Prisons imeanzisha 
timu ya soka ya wanawake 
itakayojulikana kwa jina la 
Prisons Queens, imeelezwa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
klabu hiyo Ajabu Kifukwe 
(pichani) amesema Prisons 
Queens itaweka maskani yake 
kwenye Chuo 
cha Ufundi 
cha Magereza 
Ruanda 
kilichoko jijini 
Mbeya.

“Tunapenda 
kuwajulisha 
umma na 
wanamichezo 
wote kwa 
ujumla rasmi  
tumeanzisha 
rasmi timu 
ya wanawake 
itakayofahamika kama Tanza-
nia Prisons Queens.

Kwa kuzingatia umuhimu 
wa timu hii hivi karibuni 
uongozi utafungua mtandao 
rasmi wa kijamii ya timu hiyo 
ili kusaidia upatikanaji wa 
habari na watu wafahamu 
maendeleo ya timu yetu,” 
alisema Kifukwe.

Prisons inakuwa timu ya 
saba inayoshiriki Ligi Kuu 
Bara na Tanzania ndio ina-
shikilia ubingwa wa Afrika 
Mashariki kwa Wanawake 
baada ya JKT Queens kutwaa 
taji lililokuwa linashikiliwa na 
Simba Queens.

Mchezaji wa Mamlaka ya Bandari (TPA), Aji Omari (kulia), akiwania mpira dhidi ya  mchezaji wa timu hiyo, Hamis Moham-
ed walipokuwa katika mazoezi Uwanja vya Jakaya Kikwete Youth Park, Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA



SANCHO KUREJEA DORTMUND

KUNA uwezekano mkubwa wa winga wa England, 
Jadon Sancho kuondoka Manchester United wakati 
wa uhamisho wa Januari, huku Borussia Dortmund 
wakipania kumrejesha mchezaji huyo kwenye Ligi Kuu 
Ujerumani maarufu Bundesliga. (Sky Germany)

BRANTWAITE ANUKIA UNITED

MLINZI wa Everton na England wa chini ya miaka 21, 
Jarrad Branthwaite yupo kwenye orodha ya wachezaji 
wanaonyatiwa na Manchester United katika dirisha 
lijalo la uhamisho. (Mail)

LAMPARD KUTUA RANGERS

FRANK Lampard yuko tayari kuzungumza na Rang-
ers kuhusu nafasi iliyo wazi ya ukocha huku klabu hiyo 
ikianza mchakato wa kutafuta mbadala wa kudumu wa 
Michael Beale. (Telegraph)

MESSI KUREJEA OLD BOYS

GWIJI wa Argentina, Lionel Messi, 36, ameripotiwa 
kutaka kurejea katika klabu yake ya kwanza, Newell’s 
Old Boys mara mkataba wake na Inter Miami utaka-
pokamilika mwaka 2025. (Mirror)

777 PARTNERES KUSHTAKIWA

LEEDS United, Leicester City na Burnley wameandi-
ka barua ya pamoja kwa wamiliki wapya watarajiwa wa 
Everton ambao ni 777 Partneres kwa kosa la klabu hiyo 
kulipa pauni milioni 30 iwapo watapatikana na hatia ya 
kukiuka sheria za matumizi ya Ligi Kuu England. (Mail)

OSIMHEN KUTUA CHELSEA

CHELSEA inapewa nafasi kubwa ya kumsajili 
mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osimhen, 24, kutoka 
Napoli msimu ujao, huku Evan Ferguson wa Brighton 
(18), na Ivan Toney (27) wa Brentford pia akiwa miongo-
ni mwa washambuliaji wanaolengwa. (Caught Offside)

BARCA KUJIPANGA UPYA

BARCELONA inatarajiwa kupokea ofa ya wachezaji 
wote wa kikosi cha kwanza kwani klabu hiyo bado 
inazidisha kikomo cha matumizi ya kila mwaka ya euro 
milioni 270 iliyowekwa na LaLiga. (Sport)

MODRRIC KUELEKEA MIAMI

KIUNGO wa kati wa Croatia, Luka Modric ambaye 
amekuwa akihusishwa na kuhamia Inter Miami 
anaweza kuondoka Real Madrid huku klabu hiyo ya 
Hispania ikihisi uchezaji wa nyota huyo mwenye umri 
wa miaka 38 umeshuka. (Football Espana)

FRIMPONG MAMBO SAFI

MLINZI wa Bayer Leverkusen, Jeremie Frimpong 
(22), anatazamiwa kusaini mkataba mpya na klabu hiyo 
ya Ujerumani, na hivyo kuongeza thamani ya uham-
isho wa mchezaji anayeivutia Manchester United na 
Real Madrid. Hilo linaweza pia kufaidisha klabu yake 
ya zamani ya Celtic, ambayo ina kipengele cha kupata 
asilimia 30 ya mauzo. (Daily Record)

AWANIWA FC BARCELONA

BARCELONA inapania kumjumuisha mshambuliaji 
wa Athletico Paranaense na Brazil, Vitor Roque mwe-
nye umri wa miaka 18, katika klabu hiyo Januari badala 
ya Julai huku Mkurugenzi wa Michezo, Deco akipanga 
kusafiri hadi Brazil wakati wa mapumziko yajayo ya 
kimataifa. (Goal)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LENS, Ufaransa 

K
OCHA wa Arsenal, Mikel 
Arteta alikiri majeraha ya 
hivi karibuni zaidi ya Bu-
kayo Saka ni ya “wasiwasi” 

lakini akasisitiza hana majuto kwa 
kumwanzisha winga huyo katika 
mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
waliyochapwa mabao 2-1 na Lens 
hapo juzi.

Mchezaji huyo mwenye
 umri wa miaka 22 alikuwa

 amekaa nje katika mechi
 mbili za awali za Washi-

kabunduki hao za Ligi Kuu
 England, lakini alijumuish-

wa kwenye kikosi kili-
chocheza kwenye Uwanja

 wa Bollaert-Delelis, am-
bapo alimudu kwa dakika
 34 pekee kabla ya kulazi-
mika kutoka nje kutokana

 na jeraha la misuli.

Saka alitengeneza bao la ufunguzi la 
Gabriel Jesus kabla ya Adrien Thom-

   Lakini kocha huyo asema 
hajutii uamuzi wake wa kum-
wanzisha...

HABARI MICHEZO
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ARTETA ARTETA AHOFIA AHOFIA 
AFYAAFYA YA SAKA YA SAKA

asson kusawazisha na Elye Wahi ku-
funga bao la ushindi dakika ya 69 na 
kuisababishia Arsenal kichapo cha 
kwanza msimu huu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
England sasa huenda akafanyiwa 
uchunguzi ili kubaini ukubwa wa 
tatizo hilo na kuna shaka ya kuwapo 
kwenye mechi ya Jumapili ya Ligi Kuu 
England dhidi ya Mabingwa watetezi, 
Manchester City.

“Alijaribu kurudisha mpira nyuma 
katika kipindi cha kwanza na alihisi 
kitu,” alisema Arteta.  “Kulikuwa na 
kitu chenye misuli. Hakuwa na raha 
na ilibidi tumwondoe.

“Hatujui lolote zaidi ya hilo. Ni wazi, 
ilikuwa kubwa kiasi cha kutomruhusu 
kuendelea kucheza mchezo huo na ni 
wazi ni wasiwasi kwetu.

“Sijui, kuhusu wikendi, sijui.”

Alipoulizwa kama alikuwa na maju-
to yoyote ya kumwanzisha Saka kuto-
kana na matatizo yake ya hivi majuzi 
ya utimamu wa mwili, Arteta alijibu: 
“Hapana, ilikuwa ni goli ambalo ali-
kuwa nalo. 

“Alikuwa sawa kabisa. Ilikuwa ni 
hatua, kisigino, ambacho kinaweza 
kutoa aina hiyo ya kuumia, tutaona 
ukubwa wake ni kiasi gani.

“Michezo michache iliyopita ili-
kuwa ya kugonga kuliko kitu kingine 
chochote. Hajakosa mechi. Tulimpa 
mapumziko dhidi ya Brentford wiki 
iliyopita.”

Arsenal wamesalia na pointi tatu 
katika Kundi B na Arteta aliongeza: 
“Nilichora picha na aina ya mazingira 
ambayo tungekabiliana nayo leo ( juzi) 
na wote walijua kuhusu hilo. Lakini 
Ligi ya Mabingwa Ulaya ni ngumu.”
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BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA
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MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,159,574,731/-
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1               X             2
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SIMBA SC

1|7.91
x|4.45
2|1.35
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1. Ramadhani Mtumba - 0653 380 XXX
2. Salhina Kimbekete - 0656 004 XXX
3. Fabian Ramadhan  - 0658 920 XXX
4. Hamisi Lauka - 0659 342 XXX
5. Juliana Mollel  - 0673 970 XXX
6. Awena Rajab   - 0676 969 XXX
7. Peter Nyato  - 0677 904 XXX
8. Pendo Malang’wa  - 0679 501 XXX
9. Eliza Davide  - 0712 102 XXX
10. Yohana Mkwavi  - 0714 130  XXX

01. 07/10/23 19:30 Mallorca vs Valencia 2.45 3.05 2.90

02. 07/10/23 19:30 Werder Bremen vs Ho�enheim 2.70 3.65 2.29

03. 07/10/23 22:00 Reims vs Monaco 2.60 3.55 2.42

04. 08/10/23 15:15 FC Lugano vs Servette Geneva 2.12 3.45 2.80

05. 08/10/23 16:00 Frosinone vs Verona 2.26 3.30 3.00

06. 08/10/23 16:00 Lazio vs Atalanta 2.55 3.25 2.60

07. 08/10/23 16:00 Tanzania Prisons vs Mtibwa Sugar 2.25 2.80 3.40

08. 08/10/23 16:00 GIF Sundsvall vs IK Brage 2.48 3.20 2.48

09. 08/10/23 16:00 Brighton vs Liverpool 2.80 3.80 2.18

10. 08/10/23 16:00 Wolverhampton vs Aston Villa 3.30 3.40 2.07

11. 08/10/23 16:00 West Ham vs Newcastle 3.00 3.55 2.14

12. 08/10/23 17:30 Lausanne-Sport vs FC Luzern 2.44 3.35 2.42

13. 08/10/23 17:30 Famalicao vs Vitoria Guimaraes 2.55 3.15 2.70
14. 08/10/23 18:05 Lens vs Lille 2.15 3.45 3.05
15. 08/10/23 18:30 Arsenal vs Manchester City 2.70 3.35 2.43
16. 08/10/23 18:30 Hammarby vs Hacken 2.35 3.35 2.50
17. 08/10/23 19:30 Alaves vs Betis 2.75 3.10 2.55

14:00 5447 Artsakh vs Bkma Yerevan 1.40 4.37 6.30

15:00 1830 Dhamk vs AL Hazm 1.80 3.62 4.19

15:00 3054 Phnom Penh vs Shan United FC 1.92 3.61 3.30

15:00 3856 Tainan City FC vs Cpk 1.64 3.70 4.20

15:00 4594 Hougang United vs Hai Phong 4.69 3.87 1.59

15:00 4889 Merw Mary vs FC Abdysh-Ata Kant 2.95 3.35 2.05

15:00 5785 PSM Makassar vs Sabah 1.78 3.35 3.85

16:00 1398 Mtibwa Sugar vs Singida BS FC 2.59 2.84 2.84

16:00 2132 Masr vs Baladiyyat AL Mehalla 2.06 2.90 3.94

16:00 2670 Tanzania Prisons vs Simba 7.91 4.45 1.35

17:30 5784 Astana vs Viktoria Plzen 3.19 3.59 2.05

18:00 2126 Al Taawon vs AL Tai 1.60 3.98 5.13

18:00 4630 AL Riyadh vs Al Shabab Riyadh 5.65 4.29 1.52

19:00 3515 Smouha Club vs Arab Contractors 2.50 3.00 2.85

19:45 1068 Marseille vs Brighton 2.70 3.60 2.31

19:45 1360 KAA Gent vs Maccabi Tel Aviv 1.76 3.75 4.10

19:45 1640 KF Ballkani vs Dinamo Zagreb 4.30 3.75 1.72

19:45 2289 KI Klaksvik vs Lille 7.22 4.81 1.36

19:45 2658 Sporting Lisbon vs Atalanta 2.18 3.40 3.05

19:45 2806 Betis vs Sparta Prague 1.75 3.87 4.02

19:45 2836 Olimpija Ljubljana vs Slovan Bratislava 2.30 3.40 2.85

19:45 2945 Breidablik vs Zorya Lugansk 2.76 3.56 2.29

19:45 3018 Besiktas vs FC Lugano 1.37 4.79 7.18

19:45 3057 Aris Limassol vs Rangers 3.70 3.60 1.88

19:45 3139 Bodo Glimt vs Brugge 2.50 3.49 2.55

19:45 3450 Rakow Czestochowa vs Sturm Graz 2.33 3.26 2.91

19:45 4077 AEK Athens vs Ajax 2.13 3.61 3.01

19:45 4467 Backa Topola vs Olympiakos 5.19 4.09 1.56

19:45 4605 SC Freiburg vs West Ham 2.49 3.43 2.58

20:30 2988 Sekhukhune United vs Golden Arrows 2.62 2.82 2.82

21:00 1737 Al-Ettifaq vs Al Fateh (KSA) 1.96 3.71 3.45

22:00 1065 BK Hacken vs Karabakh 2.47 3.35 2.65

22:00 1150 Roma vs Servette Geneva 1.15 6.82 15.05

22:00 1178 Toulouse vs LASK Linz 1.79 3.66 4.01

22:00 1349 Maghreb Tetouan vs FUS Rabat 2.57 3.02 2.57

22:00 1771 Fiorentina vs Ferencvaros TC 1.45 4.49 5.99

22:00 2103 Spartak Trnava vs Fenerbahce 5.39 4.49 1.49

22:00 2598 Molde vs Bayer Leverkusen 6.39 4.80 1.40

22:00 2646 Villarreal vs Rennes 2.00 3.55 3.35

22:00 2684 Slavia Prague vs Sheri� Tiraspol 1.37 4.69 7.38

22:00 3789 AZ Alkmaar vs Legia Warszawa 1.66 3.85 4.60

22:00 3824 Liverpool vs Union Saint Gilloise 1.20 6.57 10.96

22:00 4140 Aston Villa vs Zrinjski Mostar 1.10 8.37 20.92

22:00 4553 Maccabi Haifa vs Panathinaikos 2.25 3.36 2.96

22:00 5312 PAOK vs Eintracht Frankfurt 2.70 3.36 2.55

22:00 5469 Nordsjalland vs Ludogorets Razgrad 1.72 3.85 4.20

22:00 5863 Cukaricki St vs Racing Genk 4.79 4.09 1.60

22:00 5937 Aberdeen vs HJK Helsinki 1.85 3.77 3.92

22:30 2005 Racing Ferrol vs Amorebieta 1.80 3.22 4.46

22:30 4088 FC Cartagena vs Espanyol 3.63 3.33 1.95
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Ten Hag alalamikia kichapo

NAPLES, Italia

J
UDE Bellingham alisifu ushirikiano 
wake na Vinícius Jr akimwita mshambu-
liaji huyo “bora zaidi duniani” -- baada 
ya wawili hao kuwa kwenye ukurasa wa 

mabao katika ushindi wa 3-2 wa Real Madrid 
kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
dhidi ya Napoli iliyochezwa juzi usiku.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa England 
alitoa pasi kwa Vinicius aliyefunga bao la 
kusawazisha baada ya Leo Ostigard ku-
waweka wenyeji mbele kwenye Uwanja wa 
Diego Armando Maradona, na Bellingham 
akaiweka Madrid mbele kwa mabao 2-1 kab-
la ya muda wa mapumziko.

Piotr Zielinski alifanya mambo kuwa 2-2 
kwa penalti kabla ya Federico Valverde ku-
piga shuti lililompita kipa, Alex Meret na 
kutinga wavuni na kuipa Madrid pointi zote 
tatu, na kuwaacha kileleni katika Kundi C.

“Pengine ndiye bora zaidi duniani kwa 
upande kwangu,” alisema Bellingham aki-
iambia Movistar, alipoulizwa kuhusu ush-
irikiano wake na Vinicius. 

“Yeye ni mmoja wa wachezaji wenye vip-
aji zaidi ambao nimewahi kucheza nao.”

Bellingham sasa amefunga mabao nane 
katika mechi tisa za kwanza akiwa na Real 
Madrid katika mashindano yote.

“Ninajiamini, lakini sikujua itakuwa nzuri 
hivi,” alisema. “Nina deni kwa wafanyakazi 
na wachezaji wenzangu.”

Bao la Bellingham ambalo lilimwona 
kiungo huyo akiuchukua mpira ndani ya 
nusu ya wapinzani kabla ya kuanza kukim-
bia peke yake -- lililinganisha lile na nguli wa 
zamani wa Napoli na Argentina, Maradona.

BELLINGHAM: 
NAFURAHIA 
KUCHEZA NA 
VINICIUS JR

MANCHESTER, England

ERIK ten Hag amelaani 
“makosa ya kiakili” am-
bayo yalichangia kufungwa 
kwa Manchester United na 
Galatasaray katika mchezo 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 
uliochezwa juzi.

Mashetani Wekundu wa-
likuwa mbele mara mbili 
wakati wa mchezo huo 
uliochezwa kwenye Uwanja 
wa Old Trafford, lakini hati-
maye walipoteza 3-2 baada 
ya makosa kadhaa ya safu 
ya ulinzi - ikiwa moja la 
Andre Onana na kumfanya 
Casemiro kuonyeshwa kadi 

nyekundu kwa kucheza 
rafu eneo la hatari.

Kipigo hicho kilikuwa 
cha sita kwa United katika 
msimu ambao umekuwa 
mbaya zaidi hadi sasa, na 
klabu hiyo iko mkiani ka-
tika kundi lake baada ya 
kufungwa  mechi zao mbili 
walizocheza.

Akizungumzia kufungwa 
huko TNT Sports, Ten Hag 
alisema kulikuwa na mako-
sa ambayo wachezaji wake 
walifanya usiku huo.

“Tulifanya makosa ya 
kiakili, huwezi kuyaruhusu 
katika kiwango hiki. Unaad-
hibiwa. Hii ni ngumu kud-

hibiti. Sote tuko pamoja ka-
tika hili. Tulikuwa juu mara 
mbili na kudhibiti mchezo. 
Tunatarajia zaidi pamoja.”

Kosa moja kama hilo 
lilitoka kwa nyota Marcus 
Rashford. Huku timu yake 
ikiwa sare ya 1-1 katika kip-
indi cha pili, fowadi huyo 
alibaki yeye na beki, lakini 
badala ya kupiga shuti, aka-
jaribu kutoa pasi kwa Bruno 
Fernandes, pasi ambayo 
haikutoka.

Ten Hag alitoa maoni 
yake juu ya tukio hilo, akise-
ma: “Hiyo ni juu ya Marcus. 
Kwa wakati kama huo lazi-
ma afanye uamuzi.”
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01. 07/10/23 19:30 Mallorca vs Valencia 2.45 3.05 2.90

02. 07/10/23 19:30 Werder Bremen vs Ho�enheim 2.70 3.65 2.29

03. 07/10/23 22:00 Reims vs Monaco 2.60 3.55 2.42

04. 08/10/23 15:15 FC Lugano vs Servette Geneva 2.12 3.45 2.80

05. 08/10/23 16:00 Frosinone vs Verona 2.26 3.30 3.00

06. 08/10/23 16:00 Lazio vs Atalanta 2.55 3.25 2.60

07. 08/10/23 16:00 Tanzania Prisons vs Mtibwa Sugar 2.25 2.80 3.40

08. 08/10/23 16:00 GIF Sundsvall vs IK Brage 2.48 3.20 2.48

09. 08/10/23 16:00 Brighton vs Liverpool 2.80 3.80 2.18

10. 08/10/23 16:00 Wolverhampton vs Aston Villa 3.30 3.40 2.07

11. 08/10/23 16:00 West Ham vs Newcastle 3.00 3.55 2.14

12. 08/10/23 17:30 Lausanne-Sport vs FC Luzern 2.44 3.35 2.42

13. 08/10/23 17:30 Famalicao vs Vitoria Guimaraes 2.55 3.15 2.70
14. 08/10/23 18:05 Lens vs Lille 2.15 3.45 3.05
15. 08/10/23 18:30 Arsenal vs Manchester City 2.70 3.35 2.43
16. 08/10/23 18:30 Hammarby vs Hacken 2.35 3.35 2.50
17. 08/10/23 19:30 Alaves vs Betis 2.75 3.10 2.55

14:00 5447 Artsakh vs Bkma Yerevan 1.40 4.37 6.30

15:00 1830 Dhamk vs AL Hazm 1.80 3.62 4.19

15:00 3054 Phnom Penh vs Shan United FC 1.92 3.61 3.30

15:00 3856 Tainan City FC vs Cpk 1.64 3.70 4.20

15:00 4594 Hougang United vs Hai Phong 4.69 3.87 1.59

15:00 4889 Merw Mary vs FC Abdysh-Ata Kant 2.95 3.35 2.05

15:00 5785 PSM Makassar vs Sabah 1.78 3.35 3.85

16:00 1398 Mtibwa Sugar vs Singida BS FC 2.59 2.84 2.84

16:00 2132 Masr vs Baladiyyat AL Mehalla 2.06 2.90 3.94

16:00 2670 Tanzania Prisons vs Simba 7.91 4.45 1.35

17:30 5784 Astana vs Viktoria Plzen 3.19 3.59 2.05

18:00 2126 Al Taawon vs AL Tai 1.60 3.98 5.13

18:00 4630 AL Riyadh vs Al Shabab Riyadh 5.65 4.29 1.52

19:00 3515 Smouha Club vs Arab Contractors 2.50 3.00 2.85

19:45 1068 Marseille vs Brighton 2.70 3.60 2.31

19:45 1360 KAA Gent vs Maccabi Tel Aviv 1.76 3.75 4.10

19:45 1640 KF Ballkani vs Dinamo Zagreb 4.30 3.75 1.72

19:45 2289 KI Klaksvik vs Lille 7.22 4.81 1.36

19:45 2658 Sporting Lisbon vs Atalanta 2.18 3.40 3.05

19:45 2806 Betis vs Sparta Prague 1.75 3.87 4.02

19:45 2836 Olimpija Ljubljana vs Slovan Bratislava 2.30 3.40 2.85

19:45 2945 Breidablik vs Zorya Lugansk 2.76 3.56 2.29

19:45 3018 Besiktas vs FC Lugano 1.37 4.79 7.18

19:45 3057 Aris Limassol vs Rangers 3.70 3.60 1.88

19:45 3139 Bodo Glimt vs Brugge 2.50 3.49 2.55

19:45 3450 Rakow Czestochowa vs Sturm Graz 2.33 3.26 2.91

19:45 4077 AEK Athens vs Ajax 2.13 3.61 3.01

19:45 4467 Backa Topola vs Olympiakos 5.19 4.09 1.56

19:45 4605 SC Freiburg vs West Ham 2.49 3.43 2.58

20:30 2988 Sekhukhune United vs Golden Arrows 2.62 2.82 2.82

21:00 1737 Al-Ettifaq vs Al Fateh (KSA) 1.96 3.71 3.45

22:00 1065 BK Hacken vs Karabakh 2.47 3.35 2.65

22:00 1150 Roma vs Servette Geneva 1.15 6.82 15.05

22:00 1178 Toulouse vs LASK Linz 1.79 3.66 4.01

22:00 1349 Maghreb Tetouan vs FUS Rabat 2.57 3.02 2.57

22:00 1771 Fiorentina vs Ferencvaros TC 1.45 4.49 5.99

22:00 2103 Spartak Trnava vs Fenerbahce 5.39 4.49 1.49

22:00 2598 Molde vs Bayer Leverkusen 6.39 4.80 1.40

22:00 2646 Villarreal vs Rennes 2.00 3.55 3.35

22:00 2684 Slavia Prague vs Sheri� Tiraspol 1.37 4.69 7.38

22:00 3789 AZ Alkmaar vs Legia Warszawa 1.66 3.85 4.60

22:00 3824 Liverpool vs Union Saint Gilloise 1.20 6.57 10.96

22:00 4140 Aston Villa vs Zrinjski Mostar 1.10 8.37 20.92

22:00 4553 Maccabi Haifa vs Panathinaikos 2.25 3.36 2.96

22:00 5312 PAOK vs Eintracht Frankfurt 2.70 3.36 2.55

22:00 5469 Nordsjalland vs Ludogorets Razgrad 1.72 3.85 4.20

22:00 5863 Cukaricki St vs Racing Genk 4.79 4.09 1.60

22:00 5937 Aberdeen vs HJK Helsinki 1.85 3.77 3.92

22:30 2005 Racing Ferrol vs Amorebieta 1.80 3.22 4.46

22:30 4088 FC Cartagena vs Espanyol 3.63 3.33 1.95

Yanga yatepeta 
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Na Mwandishi Wetu

K
AMPUNI ya bu-
rudani na mich-
ezo SportPesa im-
eipongeza Yanga 

kwa kufanikiwa kuingia 
hatua ya makundi katika 
mashindano ya kimataifa 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Yanga ambao ni mabing-
wa watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara wametinga 
hatua ya makundi baada ya 
kuwaondoa Al Merrikh ya 
Sudan kwa jumla ya mabao 

3-0.
Akizungumza kutoka 

makao makuu ya ofisi za 
SportPesa jijini Dar es Sa-
laam jana, Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi ya 
SportPesa, Abbas 
Tarimba ame-
w a p o n g e z a 
wachezaji na 
viongozi wa 
Yanga kwa ku-
fanikiwa kuingia 
hatua hiyo 
katika mi-
chuano ya 

msimu huu ambayo bado 
inaendelea.

“Sisi tukiwa wadhamini 
wakuu tunafarijika kuona 
mafanikio ya timu ya Yanga 
kwa jinsi inavyopiga hatua 
kubwa katika soka la Tan-
zania na kimataifa,” alise-
ma Tarimba.

Bosi huyo aliongeza 
wanaitakiwa mafanikio 
zaidi Yanga katika mechi 

zake zinazofuata 
na wa-
n a a m i n i 
w a t a e n -

delea kuipeperusha vyema 
bendera ya Tanzania.

“Tunawatakia kila la heri 
kwenye mechi zijazo za 
hatua ya makundi katika 
kuipeperusha bendera ya 
Tanzania. Tunawapongeza 
viongozi wakiongozwa 
na Rais Hersi Saidi na pia 
wachezaji wote,” Tarimba 
alisema.

Aliongeza SportPesa 
itaendeleza juhudi zake ka-
tika kuunga mkono, kuipa 
thamani na kuinua sekta ya 
michezo Tanzania.

Majaliwa 
afunguka

fanyia 
kazi 
ombi la 

Rais wa Shirikisho, Wallace 
Karia, juu kuomba usa-
firi wa ndege kwa timu ya 
taifa, usafiri wa kuwapeleka 
Morocco kwenye mechi ya 
kuwania kufuzu fainali za 
Kombe la Dunia 2026 dhidi 
ya Morocco ,” alisema Ma-
jaliwa.

Alimtaka Waziri ya Fedha 
kutoa asilimia tano ya fedha 
za mchezo wa kubashiri 
ziende kwa wakati kwenye 
mfuko husika ili kuhakikisha 
utekelezaji wa maendeleo ya 
michezo.

“Kaimu Mkurugenzi wa 
Idara ya Michezo Ally Mayai 
na Katibu Mkuu wa BMT, 
Neema Msitha mhakikishe 
taifa linavuka hapa lilipo na 
kusonga mbele zaidi ki-
mataifa.

Hivi karibuni tutampokea 
Rais wa Fifa, Gianni Infanti-
no, atakuja hapa nchini kush-
uhudia mechi ya ufunguzi ya 
michuano ya Africa Football 
League, kati ya Simba dhidi 
ya Al Ahly, lakini pia ataenda 
kutembelea visiwani Zanzi-
bar na Kigoma, matembezi 
hayo itakuwa ni moja ya 
kuinua uchumi wa nchi,” 
alisema.

Kiongozi huyo pia amewa-
taka makocha na wachezaji 
wazawa kujitathimini 
kwanini hawapati nafasi ya 
kwenda kucheza na kufundi-
sha soka nje ya Tanzania.

Alizitaja nchi kama Jam-
huri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), Burundi na 
Kenya wachezaji na mako-

SPORTPESA YAIPONGEZA YANGA
KUTINGA HATUA MAKUNDI CAF
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Kuelekea mchezo 
huo, Robertinho alise-
ma wamejiandaa vizuri 
na anawakumbuka 
vizuri wapinzani wao 
kutokana na ushindani 
waliowapa msimu uli-
opita.

“Mara zote tunapoku-
tana na Prisons mchezo 
unakuwa mgumu, la-
kini tupo tayari kupam-

bana nao lengo likiwa 
kuhakikisha tunaon-
doka na alama tatu,” 
alisema kipa wa Simba, 
Hussein Abel.

Minziro alisema 
maandalizi ya timu 
yake yamekamilika na 
ataingia kwenye mch-
ezo huo akiiheshimu 
Simba ingawa lengo 
lake ni kutafuta pointi 
tatu na kujiweka katika 
mazingira mazuri zaidi 

kwenye msimamo.
 “Simba ni timu 

kubwa ambayo mwaka 
huu imekuwa katika 
kiwango kizuri katika 
mashindano mbal-
imbali wanayoshiriki, 
tumeyafanyia kazi ma-
pungufu machache am-
bayo tumekuwa nayo 
katika baadhi ya mae-
neo na sasa tuko tayari 
kwa ajili ya mchezo,” 
alisema Minziro.
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Mshindi wa Jackpot bonus kutoka SportPesa, Kaitani Materu akiwa 
ameshikilia zawadi yake ya mfano wa hundi ya Sh. milioni 5.9 baada 
ya kubashiri kwa usahihi baadhi ya mechi za Jackpot. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU



fu dakika ya tatu tu ilipopachi-
ka bao la kwanza lililowekwa 
wavuni na Pacome Zouzoua, 
lakini goli lake la pili msimu 
huu baada ya kazi kubwa iliyo-
fanywa na Clement Mzize.

Never Tegere angeweza ku-
sababisha wenzake kupata 
bao dakika ya 14, baada ya 
kuambaa na mpira winga ya 
kushoto lakini alipiga krosi 
kwa ya juu iliyotoka nje huku 
wenzake wakiwa wanaisubiri 
langoni.

Dakika moja baadaye aliwa-
toka tena walinzi na Yanga na 
kuachia shuti lililopanguliwa 
kwa ustadi na kipa wa Yanga, 
Djigui Diarra na kuzaa kona 
ambayo nayo pia ilileta kizaa-
zaa.

Baada ya jitihada nyingi, 
Ihefu ilifanikiwa kusawazisha 
bao dakika ya 40 likifungwa na 
Kissu.

Msimu uliopita alifunga bao 
dakika ya 62 lililotokana na 
kona ya Tegere, jana alifunga 
dakika ya 40 kutokana na mpi-
ra wa faulo ya Tegere pia.

Mzimbabwe huyo alipiga 
faulo iliyotokana na Bakari 

Mwamnyeto kumchezea mad-
hambi  Saadun, kipa Diarra 
alifanya kazi kubwa kuuokoa 
mpira uliokuwa unatinga wa-
vuni, lakini ulikwenda juu na 
kurejea kwenye usawa wa 
lango, mfungaji akaruka juu na 
kuujaza wavuni.

Kipindi cha pili, timu zote 
zilifanya mabadiliko, Yanga 
ikiamua sasa kuwaingiza 
wachezaji wake tegemeo kama 
Yao Kouassi, Stephane Aziz 
Ki, Khalid Aucho, Mudhathir 
Yahaya lakini ukuta wa Ihefu, 
ukiwa na Kissu, Kenneth Ku-
nambi, Victo Akpan na  nahod-
ha Juma Nyosso walikaa imara 
kulinda lango lao.

Yanga ikionekana kabisa hai-
kuwa kwenye kiwango chao 
kilichozoeleka, ilijikuta ikipa-
chikwa bao la pili lililofunga na 
Charles Ilamfya dakika ya 66.

Lilikuwa ni shambulizi la 
kushtukiza, baada ya Yanga 
kufanya shambulizi, lilirudish-
wa na Ihefu, mpira ukapigwa 
krosi wingi ya kulia, Akpan 
akauruka na kuwapoteza ma-
boya mabeki wa Yanga na kipa 
wao, Diarra, mfungaji akaun-

ganisha kwa mguu wa kulia, 
mpira ukajaa kwenye nyavu 
za juu.

Dakika za lala salama ku-
litokea tafrani baada ya baadhi 
ya mashabiki wanaodhaniwa 
ni wa Yanga kurusha chupa 
za maji kwenye lango la Ihefu 
na kusababisha kipa, Fikirini 
kuondoka kwa muda na mpira 
ulisimama hadi hali ilipotulia.

Wakati huo huo Simba ina-
tarajia kuwavaa wenyeji Tan-
zania Prisons katika mechi ya 
Ligi Kuu Bara itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa CCM 
Sokoine jijini Mbeya huku 
Wekundu wa Msimbazi wak-
ionekana wanahitaji kulipa 
kisasi.

Kikosi cha Simba kina-
chonolewa na Mbrazil Roberto 
Oliviera ‘Robertinho’ itamkosa 
nyota wake, Luis Miquissone 
ambaye aliumia katika mazoe-
zi ya kuivaa Power Dynamos 
pamoja na Aishi Manula, Hen-
nock Inonga na Aubin Kramo 
ambao ndio wameanza ma-
zoezi mepesi.

Adam Fungamwango na 

Saada Akida

K
WA mara nyingine 
tena, mabingwa wa-
tetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Yanga 

wamepoteza mechi kwenye 
Uwanja wa Highland Es-
tates ulioko Mbarali, Mbeya 
dhidi ya wenyeji Ihefu kama 
ilivyokuwa katika mchezo wa 
msimu uliopita wa ligi hiyo.

Idadi ya mabao ni ile 
ile ya 2-1 na mmoja

 wa wafungaji akiwa
 ni yule yule, Lenny
 Kissu, lakini safari
 hii akifunga bao la

 kwanza badala ya la 
pili kama alivyofanya
 Novemba 29, mwaka

 jana.
Kipigo hicho cha Yanga dhi-

di ya Ihefu, kinakumbushia 
machungu ya msimu uliopita 
ilipopoteza mechi kwa mara 
ya kwanza baada ya kucheza 
mechi 49 bila kufungwa.

Ni mechi ya kwanza Yanga 
kupoteza msimu huu, ikiwa ni 
mechi ya kwanza pia ugenini 
ikibakiwa na pointi zake tisa 
kwenye mechi nne ilizocheza.

Yanga ilianza kuishtua Ihe-

Yanga yatepeta Mbarali
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Arteta ahofia afya ya Saka 
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kushoto), akimkabidhi Rais wa Shirikisho la Soka Nchini (TFF), Wallace Karia (kulia), 
hundi ya mfano ya Sh. milioni 500 kutoka kwa Rais Samia Suluhu Hassan kwa ajili ya Timu ya Soka ya Taifa (Taifa 
Stars), ambayo imefuzu kucheza fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2024). Katikati ni Waziri wa Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Dk. Damas Ndumbaro. PICHA: SAADA AKIDA

   Yakubali kichapo tena, Simba, 
Prisons hapatoshi Sokoine...

Na Saada Akida 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa 
ameitaka Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo pamoja na 
Wizara ya Mambo ya Ndani  
kuangalia namna itakavy-
oweka mwongozo wa kusaidia 
wachezaji wenye asili ya Tanza-
nia wanaocheza nje wenye vi-
wango vya juu kuongeza nguvu 
kwa kujiunga na Timu za Taifa.

Majaliwa amesema hayo jana 
wakati anakabidhi kiasi cha Sh. 
milioni 500 kwa Timu ya Soka 
ya Taifa (Taifa Stars), ambacho 
kilikuwa ni ahadi iliyotolewa na 
Rais, Dk. Samia Suluhu Hassan, 
kwa kukata tiketi ya kushiriki 
fainali za Kombe la Mataifa ya 
Afrika (AFCON 2024).

Fainali za AFCON zitafanyika 
kuanzia Januari 13, mwakani 
huko nchini Ivory Coast.

Alisema anaimani kuna 
wachezaji wazuri walioko nje 
wenye asili ya Tanzania ambao 
wanaweza kusaidia nchi katika 
mashindano mbalimbali yanay-
ozikabili timu za Taifa ikiwamo 
soka.

Waziri huyo alisema zina-
takiwa wizaea hizo mbili kukaa 
pamoja ili kuangalia uwezekano 
wa kupata wachezaji nyota 
watakaozitumikia timu za taifa 
kwa kufuata sheria na taratibu 
za nchi.

Alisema pia Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo inatak-
iwa kushirikiana kwa karibu na 
wadau ili kupatikana fedha kwa 
haraka ili kuhakikisha maan-
dalizi ya mashindano ya AF-
CON yanakamilika kwa wakati 
ikiwamo ujenzi wa viwanja vya 
mazoezi kukamilika mapema.

“Ninataka kuona fedha zina-
patikana kwa uharaka na kutu-
mika kwa wakati sahihi pamoja 
na Baraza la Michezo la Taifa 
(BMT) kuandaa mikakati inay-
owezesha timu za taifa kushin-
da michuano ya kimataifa. 

Pia washirikiane na TFF kwa 
ajili ya kuandaa mipango thabiti 
wa kuhakikisha Timu ya Taifa 
inashinda mechi zake zote, nali-

Majaliwa 
afunguka
uraia pacha 
AFCON 2024

INAENDELEA UKURASA 23


	Page 1
	Page 2
	Page 3a
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

