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HABARI KITAIFA

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya 
Makosa ya Rushwa na Uhujumu 
Uchumi imewatia hatiani na 
kuwahukumu kifungo na kulipa 
faini jumla ya Sh. milioni 200 ali-
yekuwa  Mkurugenzi wa Mradi 
wa Mabasi Yaendayo Haraka 
(UDART), Robert Kisena na wen-
zake wawili.

Mahakama hiyo imewatia ha-
tiani washtakiwa watatu na kum-
wachia huru mmoja juzi mbele 
ya Jaji Elinaza Luvanda, baada ya 
kujiridhisha kwamba mashtaka 
dhidi yao yamethibitishwa.

Waliotiwa hatiani mbali na 
Kisena, ni Mkurugenzi wa UDA, 
Charles Newe na Mtunza Fedha 
wa UDART, Tumaini Kulwa. Pia 
mahakama ilimwachia huru 
mfanyabiashara John Samangu, 
baada ya kuona hakuna usha-
hidi wa kuthibitisha mashtaka 
dhidi yake.

Washtakiwa hao walikuwa 
wanakabiliwa na mashtaka 15 
yakiwamo kuisababishia UDART 
hasara ya Sh. milioni 750, kuon-
goza genge la uhalifu, utakat-
ishaji fedha haramu, kuwasilisha 
nyaraka za uongo na kughushi.

Katika shtaka la kuongoza 
genge la uhalifu, washtakiwa wa-
nadaiwa katika nyakati tofauti 
kati ya Mei 25 na Julai 10, 2016 
katika maeneo tofauti Dar es Sa-
laam, waliongoza genge la uhali-
fu na kujipatia Sh. milioni 750 
kutoka akaunti ya UDART, Benki 
ya NMB Tawi la Bank House.

Washtakiwa hao pia waliku-
wa wanakabiliwa na mashtaka 
mawili ya kughushi, mawili ya 
kuwasilisha nyaraka za uongo 
na mashtaka tisa ya utakatishaji 
fedha haramu.

Katika mashtaka ya kughushi 
ilidaiwa kuwa Mei 26, 2016, Dar 
es Salaam, kwa udanganyifu na 
kwa makusudi, walighushi fomu 
ya kuhamisha fedha wakionye-
sha UDART imehamisha Sh. mil-
ioni 750 kutoka katika akaunti 
yake iliyoko Benki ya NMB 
kwenda akaunti inayomilikiwa 
na Kampuni ya Longway Engi-
neering Ltd iliyoko Benki ya KCB 
za ujenzi wa vituo vya mabasi na 
uzio Kimara, Kivukoni, Ubungo 
na Morocco, wakati wakijua si 
kweli. Katika ushahidi inadaiwa 
Sh. milioni 260 zilihamishiwa 
katika akaunti ya Universal Car-
go Trans-Shipment Holding Ltd, 
Sh. milioni 204 zilihamishiwa 
kwa mshtakiwa wa kwanza na 
watatu.

Aidha, Sh. milioni 36 zili-
hamishiwa kwa TaonKang, Sh. 
79,780,000 zilihamishiwa kwa 
mshtakiwa wanne na jumla ya 
Sh. 9,535,000 zilitolewa kutoka 
katika akaunti ya Universal Car-

go. Kwa kufanya hivyo, washtak-
iwa walisababisha hasara ya Sh. 
milioni 750 kwa USA.

Katika shauri hilo upande wa 
mashtaka ulikuwa na mashahidi 
24 na vielelezo 60 huku upande 
wa mashtaka ukiwakilishwa 
na Wakili wa Serikali, Dickson 
Shayo, na Blandina Mnung’a.

Upande wa utetezi uliwakil-
ishwa na Wakili Nduruma Ma-
jembe, Deusdedit Luteja, Do-
reen Karugila na Wakili Habibu 
Kassim.

Mahakama baada ya kupitia 
ushahidi na utetezi wa washtak-
iwa ilibaini kwamba, hakukuwa 
na ushahidi dhahiri wa kuthibiti-
sha kwamba mshtakiwa wa 
kwanza, pili na mshtakiwa wata-
tu waliidhinisha Sh. milioni 750.

“Kwa kuzingatia hoja ya hapo 
juu, mahakama inamwachia 
huru mshtakiwa wa tatu kwa sh-
taka namba moja na 15 pia.

“Hakuna chochote katika 
kumbukumbu kinachothibitisha 
kwamba alishiriki katika njama 
hiyo ya uhalifu au alifanya ki-
tendo chochote cha makusudi 
kusababisha hasara,”alisema Jaji 
Luvanda.

  Alisema upande wa mashta-
ka umethibitisha mashtaka dhi-
di ya mshtakiwa 1, 2 na 4, hivyo 
mahakama inawatia hatiani kwa 
makosa waliyoshtakiwa nayo.

Baada ya kutiwa hatiani 
upande wa utetezi uliomba wa-
teja wao wapunguziwe adhabu 
kwa sababu ni wakosaji wa mara 
ya kwanza huku upande wa Jam-
huri ukiomba wapewe adhabu 
kwa mujibu wa sheria ili iwe 
fundisho.Akitoa adhabu alise-
ma mahakama inazingatia hoja 
kwamba washtakiwa ni wakosa 
wa mara ya kwanza.

“Kosa la kwanza mshtakiwa 1,2 
kila mmoja atakwenda jela mi-
aka mitatu, kosa la pili mshtak-
iwa 1,2 watakwenda jela miaka 
mitatu, kosa la tatu mshtakiwa 
wanne atakwenda jela miaka 
mitatu.

“Kosa la 6,11 na 12 mshtakiwa 
1,2 wanahukumiwa kulipa faini 
ya Sh. milioni 100 wakishindwa 
watakwenda jela miaka mitano, 
kosa la 13 na 14 mshtakiwa 1,2,4 
wanahukumiwa kulipa faini 
Sh. milioni 100 wakishindwa 
watakwenda jela miaka mi-
tano na kosa la 15 mshtakiwa 
1,2 na 4 watakwenda jela miaka 
mitatu,”alisema.

Jaji Luvanda alisema adhabu 
hizo zinakwenda kwa pamoja. 
Kutokana na hali hiyo, alisema 
washtakiwa wakilipa faini ya 
Sh. milioni 200 watatumikia 
kifungo cha miaka mitatu, en-
dapo watashindwa kulipa faini 
watatumikia kifungo cha miaka 
mitano.

Mkurugenzi UDART na 
wenzake jela miaka 
mitatu, faini mil. 200/- 

.
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Na Romana Mallya

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba, 
na Maendeleo ya Makazi, 
Jerry Silaa, amegeukia ujen-
zi holela vituo vya mafuta 
kwa kusimamisha matumizi 
ya kituo kampuni ya Bar-
rel Petrol Energy, kilichoko 
Mikocheni, Dar es Salaam.

Ameagiza vituo vyote vili-
vyojengwa katika makazi ya 
watu nchini kote kusimam-
ishwa mara moja huku ak-
ibainisha kuwa amekataa 
rushwa ya Sh. milioni 300.

“Kwa mamlaka niliyopewa 
na sheria ya Bunge, ninasi-
mamisha matumizi ya kituo 
cha mafuta eneo hili na mae-
neo mengine kwa sasa na 
eneo la Msasani. Nitaangalia 
namna ya kupata timu ya 
watu waadilifu ili wakija hapa 
(kituo cha mafuta) wataona 
sura ya jambo hili lilivyo-
fanyika.

“Pili, ninawaagiza wakuu 
wa idara ya ardhi na mipa-
ngo miji kufanya uhakiki wa 
vituo vyao vya mafuta, kwa 
maana mchakato uliotumika, 
ukubwa wa viwanja, ukaribu 
wa kituo kimoja na kingine 
na ukaribu wa maeneo men-
gine ya kutolea huduma za 
jamii, hali ya uendelezaji na 
kuwasilisha ofisini kwangu 
Januari 31, 2024,” alisema.

Silaa ambaye jana alik-
wenda kituoni hapo akiwa 
ameambatana na Kamati ya 
Ulinzi na Usalama ya Wilaya 
ya Kinondoni, baada ya uk-
aguzi katika eneo hilo, alitoa 
maagizo mbalimbali.

“Mimi si mtaalam wa 
rushwa na kunapokuwa na 
rushwa kila kitu hukioni. 
Utaona  kila kitu kipo sahihi. 
Hawa wazee, hawa wananchi 
utawaona hawana maana, ku-
weka zege utaona ni sawa.

“Hiki kituo ninakijua si kwa 
kukiona kwa kukisikia, waka-
ti ninatoa maagizo ya ujenzi 
holela ya vituo, wananchi wa-
naokaa hapa wengi walinipi-
gia simu wakaniambia wewe 
mbona unahangaika mikoani 

wakati Mikocheni kuna kituo 
kinajengwa kwa kasi sana 
labda wanakimbizana na ag-
izo lako.  Niliwaambia hakuna 
haraka kwenye sheria nita-
pata nafasi nitakuja,” alisema.

  Waziri Silaa alisema al-
ipomwona Anna Tibaijuka 
(akizungumza katika video 
fupi akitoa malalamiko ya 
kituo hicho hivi karibuni), 
alidhani anakaa Makongo, 
hivyo aliwatumia video hiyo 
wataalamu wake kwa ajili ya 
ufuatiliaji.

Alisema baada ya ziara zake 
mikoani, kuna mtu alimwuli-
za kama ameona hiyo video 
fupi ya Tibaijuka na kukiri 
aliiona lakini hajaifanyia kazi.

“Huyo mtu ni rafiki yan-
gu, ametumiwa video hiyo 
na rafiki yangu mwingine, 
akaniambia wanakutafuta 
wenye kituo’. Kwa  hiyo 
wamemtafuta rafiki yangu 
mmoja ili animudu, akam-
fuata anayenimudu akaniam-
bia, ‘Mheshimiwa Waziri pale 
kuna mia tatu yako.

“Yeye anasema mimi 
ninamjua yule mtu tutag-
ombana, yeye hafanyi hizo 
habari. Ndio ananihadithia 
akanifanya nirudi kwenye ile 
video fupi kujua kipo wapi? 
Akaniambia kiko Mikocheni, 
nikamwambia ninakijua.

“Mimi si mtoto wa mkuli-
ma. Baba  yangu alikuwa 
rubani, mpaka leo ninakula 
fedha za urithi. Baba yangu 
amefariki (dunia), mama 
yangu amefariki (dunia), bibi 
zangu wote wamefariki. Nina 
mke na mtoto mmoja.

Sinywi pombe wala sivuti 
sigara, hujawahi kuniona baa 
yoyote kwa hiyo Sh. 10,000 
au Sh. 20,000 kwa siku ina-
nitosha. Sijafikia  kuhongwa 
milioni, ukiniambia Sh. mil-
ioni 300 ninaipeleka wapi?“ 
alihoji.

Alisema mchakato huo 
wa kujengwa kituo eneo 
hilo haujafuata utaratibu na 
tayari juzi amemsimamisha 
mkurugenzi.

“Niwaambie Watanzania 

mtu akikwambia kuna fedha 
ya Waziri ng’ang’ania ukam-
wone mwenyewe ila kazi 
hiyo sifanyi lakini kuna watu 
wanaweza kukwambia ‘nipe 
nitamfikishia DC (Mkuu wa 
Wilaya). “Jana ( juzi) usiku ni-
likuwa nimezima simu nilipo-
washa nikaona mnanitafuta 
tena mwambie tajiri kama 
ana fedha zinamsumbua 
kuna msikiti wa Ujumaa pale 
Gongo la Mboto, mwambie 
akatafute dhawabu,” alisema.

Waziri Silaa alisema Janu-
ari, mwakani, atakaa na wa-
fanyabiashara wa mafuta ili 
wakubaliane kwa kuwa hawe-
zi kukubali waharibu mji. 
Alisema kanuni ya mwaka 
2018 ameisimamisha pamoja 
na mabadiliko ya matumizi 
ya ardhi nchi nzima.

Aliwaagiza wakuu wa idara 
za ardhi na mipango miji nchi 
nzima kufanya uhakiki wa 
vituo vya mafuta kwa maana 
viwanja, mabadiliko ya 
matumizi ya ardhi na itaka-
pobidi kila mtu ashirikishwe 
na pia hakuna mabadiliko ya 
michoro ya mipango miji.

Kadhalika amewaagiza 
wafanyabiashara wa mafuta 
wakae mpaka Januari 31, 
mwakani, wafanye uhakiki 
wa vituo vyao, mchakato 
wa namna walivyobadilisha 
matumizi ya ardhi, vingapi 
viko karibu au makazi ya 
watu na kuwasilisha taarifa 
ofisini.

Mzee Stephen Rupia, am-
baye ni mkazi wa eneo hilo, 
alisema hawakuona bango 
la kubadilisha matumizi ya 
eneo hilo kutoka makazi hadi 
kujengwa kituo hicho cha 
mafuta. Alisema wananchi 
wa eneo hilo hawakushirik-
ishwa katika hatua yoyote.

Mhandisi Stanley Kitundu, 
akizungumza kwa niaba ya 
mmiliki wa kituo hicho, alise-
ma wamepokea maelekezo 
hayo na watayatekeleza.

Alisema ujenzi wa kituo hi-
cho umekamilika kwa asilim-
ia 100 lakini bado hakijaanza 
kutoa huduma.

Silaa ageukia ujenzi vituo mafuta
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Waziri akiri ukosefu ajira tatizo 
Na  Joseph         
Mwendapole

WAZIRI wa Nchi Ofisi 
ya Rais, Mipango na 
Uwekezaji, Prof. Kitila 
Mkumbo, amesema tati-
zo la ajira nchini bado 
ni kubwa na linaipasua 
kichwa serikali. 

Kutokana na hali 
hiyo, amesema mkakati 
mkubwa wa serikali  
kwa sasa ni kutengen-
eza ajira mpya kwa Wa-
tanzania wanaohitimu 
kwenye vyuo vikuuu 
mbalimbali nchini ili 
wapate kipato cha ku-
wawezesha kuondoka-
na na umaskini.

“Kutokuwa na ajira ni 
hatari lakini hatari zaidi 
ni pale unapokuwa na 
vijana wengi wamemal-
iza vyuo vikuu na ha-
wana ajira, hii inakuwa 
shida sana. Kwa  hiyo 
kutengeneza ajira ni 
ajenda yetu muhimu 
sana,’ alisema 

Moja ya mikakati 
hiyo ni kwamba seri-
kali inaweka mipango 
kuhakikisha kunakuwa 
na ongezeko kubwa la 
mauzo ya nje ya nchi 
kwa bidhaa ambazo 
zimeongezewa thamani 
nchini badala ya kupele-
ka malighafi.

Aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza 
na Bodi ya Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania 
(TIC) na kuwapa  maa-
gizo na malengo wanay-
otakiwa kufikia kuhusu 
kuvutia uwekezaji.

Prof. Mkumbo alise-
ma lengo kubwa la 

serikali kwa sasa ni 
kuongeza mauzo ya nje 
kama njia ya kukuza 
pato la taifa. Aliongeza 
kuwa miaka 20 iliyopita 
serikali imekuwa ikijita-
hidi kuongeza mauzo ya 
nje kutoka chini ya dola 
bilioni moja hadi dola 
bilioni sita kwa mwaka.

“Ni kweli tumeongeza 
mauzo ya nje lakini 
changamoto   kubwa ni 
kwamba tumeuza bid-
haa nyingi zikiwa ghafi 
kwenye madini, kilimo, 
uvuvi,   kwa hiyo tuna-
taka kuona bidhaa hizo 
zinaongezewa thaamani 
hapahapa nchini, utara-
tibu wa kuuza malighafi 
lazima tuachane nao,” 
alisema

Waziri Mkumbo pia 
alisema lengo lingine la 
serikali ni kuhakikisha 
shughuli za uzalishaji 
mali zinafanyika kote 
nchini kwa kutumia ni-
shati ambayo haichafui 
mazingira ya Tanzania 
na duniani kama maazi-
mio mbalimbali duniani 
yanavyotaka kuhusu 
hewa ukaa.

Alisema Tanzania 
inataka kuona uchumi 
unakuwa jumuishi, un-
aozalisha ajira nyingi 
na ambao unaongeza 
mauzo ya bidhaa nje ya 
nchi na unaoleta ustawi 
kwa wananchi wote 
badala ya kunufaisha 
wachache.

“Tunataka kuona 
uchumi unakuwa lakini 
uwe uchumi jumuishi 
unaosaidia wananchi 
wengi kwa sababu 
uchumi unaweza kukua 

Rais Samia Suluhu Hassan, akiwa kwenye picha ya pamoja na wadhamini wa tuzo za Rais kwa wazalishaji 
bora nchini (PMAYA),  zilizoandaliwa na Shirikisho la Wenye Viwanda Tanzania (CTI) zilizofanyika jijini Dar 
es Salaam hivi karibuni. Wa pili kushoto waliosimama ni Mkuu wa Mawasiliano wa SBC Tanzania Limited Foti 
Gwebe Nyirenda. PICHA: MIRAJI MSALA

lakini ukasaidia watu wach-
ache. 

Nawaabia haya kwa sababu 
mnapoweka mikakati ya kuvu-
tia wawekezaji ni lazima mjue 
malengo ya serikali ni yapi ndi-
po myatekeleze.

“Serikali inahitaji uchumi 
mpya unaoendana na idadi 
ya watu kwa sababu mkibaki 
na uchumi ule ule hamwezi 
kuongeza wigo wa kukusanya 
kodi wala pato la taifa haliwezi 
kuongezeka. Ili pato la taifa 
liongezeke, tunahitaji uwekeza-
ji mpya na kodi mpya,” alisema.

 Prof. Mkumbo  alisema 
takwimu zinaonyesha kuwa 
wawekezaji wengi wanapende-
lea kuwekeza kwenye sekta ya 
uzalishaji viwandani, kilimo, 
majengo ya biashara na   usa-
firishaji, hivyo kuitaka TIC kue-
ndelea kuvutia wawekezaji 
kwenye maeneo mbalimbali.

Aliwataka Watanzania kue-
ndelea kuchangamkia fursa 
za uwekezaji na kuachana na 
dhana kwamba serikali inapo-

zungumzia uwekezaji inakuwa 
inazungumzia wageni.

  “Taarifa za robo mwaka 
zilizotolewa na TIC zimeonye-
sha kwamba watanzania wa-
nazidi kuchangamkia fursa za 
uwekezaji na juzi tulifungua 
mauzo ya hatifungani za NMB 
asilimia 99 ya walionunua ni 
watanzania nawapongeza sana 
tusidhani uwekezaji ni kwaajili 
ya wageni peke yao nasisi tuna-
husika,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya TIC, 
Dk. Binilith Mahenge, alim-
pongeza Waziri Mkumbo kwa 
kusimamia mikakati mbal-
imbali ya kuinua sekta ya 
uwekezaji kwa lengo la kuinua 
pato la taifa na kuongeza ajira 
kwa watanzania.

“Nikuhakikishie Waziri yale 
uliyotuelekeza tutayafanya 
ndani ya muda mfupi hatut-
asubiri tutaanda mikakati ya 
kuendelea kuijenga taasisi 
hii na kuvutia idadi kubwa ya 
wawekezaji mwaka hadi mwa-
ka,” alisema Dk. Mahenge.

Chuo Kikuu chatoa
tamko udahili Nape
Na Romana Mallya

CHUO Kikuu Huria cha Tanzania (OUT) 
kimetoa ufafanuzi kuhusu mwanafunzi 
wake, Nape Nnauye, aliyedahiliwa chuoni 
hapo kwa masomo ya shahada ya kwan-
za ya sheria kwa mwaka wa masomo wa 
2022/23.

Kwa mujibu wa taarifa ya chuo iliyotiwa 
saini na Naibu Makamu Mkuu wa Chuo, 
Taaluma, Utafiti na Ushauri, Prof. Deus 
Ngaruko, ufafanuzi huo umetolewa baada 
ya hivi karibuni kuwapo taarifa zisizo sa-
hihi zikisambaa katika mitandao ya kijamii 
kuhusu udahili wa Nape.

Prof. Ngaruko alisema Nape amedahili-
wa kwa vigezo na sifa timilifu kama zilivy-
oainishwa kwenye prospectus ya chuo ya 
mwaka 2022/23. Pia alisema ana sifa hizo 
kwa mujibu wa kitabu ukurasa wa 8-9 am-
bapo sifa namba tatu katika kitabu hicho 
ndiyo iliyotumika kumdahili mtajwa.

“Miongozo hiyo ya udahili inapatika-
na kupitia  www.out.ac.tz  na  www.tcu.
go.tz.    Nape ni mwanafunzi halali wa 
Chuo Kikuu Huria Tanzania ambaye ame-
dahiliwa kwa kukidhi vigezo vyote stahiki,” 
alisema. Taarifa hiyo ilisema OUT imean-
zishwa kwa Sheria ya Bunge namba 17 ya 
mwaka 1992, kwa malengo ya kuongeza 
fursa za elimu ya juu kupitia mifumo ya 
kutoa elimu kwa njia ya masafa.

“Huria ni mtandao kwa watu wote am-
bao wanapenda kujiendeleza kielimu na 
huku wanaendelea na kazi zao na shu-
ghuli mbalimbali za uzalishaji mali, hivyo 
kuwa vigumu kwao kujiunga na vyuo vya 
bweni,” alisema.

Mnyeti awatangazia
neema wauza samaki
Na Elizabeth Seleman, SENGEREMA

NAIBU Waziri wa Mifungo na Uvuvi, 
Alexander Mnyeti,  amewaondoa hofu 
wafanyabiashara wa Soko Kuu la Samaki 
la Migombani lililopo katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Sengerema kuwa, liko mbioni 
kufanyiwa ukarabati ili biashara kufanyika 
katika mazingira rafiki.

Mnyeti alitoa kauli hiyo juzi katika 
mkutano mkuu wa kupokea taarifa ya 
utekelezaji miradi Jimbo la Sengerema 
ambapo alisema, serikali inatarajia kuan-
za utaratibu wa kukarabati soko hilo.

Alisema soko hilo ndilo linalosambaza 
samaki Kanda ya Ziwa hivyo lazima ku-
hakikisha miundombinu yake imekaa ka-
tika hali ya kuridhisha.

Pia alisema serikali itahakikisha inafan-
ya ukarabati wa mabwawa ya Sengerema 
na kufufua mialo yote ambayo kwa sasa 
haitumiki kwa sababu ya kukosa miun-
dombinu. Mnyeti aliwataka wavuvi kua-
cha uvuvi haramu badala yake watumie 
boti ambazo zinatolewa na serikali ili 
kusaidia kuondoa usumbufu wa kuingia 
ziwani na kuvua bila kuwa na uhakika wa 
kupata samaki.

Mbunge wa Sengerema,  Tabasamu 
Mwangao, aliiomba serikali ikamilishe 
miradi ambayo imeanzishwa ikiwamo ya 
elimu iliyoanzishwa na kusubiri ukamil-
ishwaji. Kuhusu soko hilo, Tabasamu alise-
ma endapo litafanyiwa maboresho vijana 
wanatachangamkia fursa ya kusambaza 
samaki na kujiinua kiuchumi.
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Kikongwe amwangukia Samia mgogoro wa shamba na kijiji
Na Thobias Mwanakatwe, ali-
yekuwa KOROGWE

KIKONGWE Zaina Kipanga 
(88), mkazi wa Kijiji cha Kwa-
kombo, Kata ya Kwakombo,  
Korogwe mkoani Tanga, amem-
wangukia Rais Samia Suluhu 
Hassan, kuhusu mgogoro wa 
shamba ekari 12 baina yake na 
serikali ya kijiji cha Kwamsisi, 
Korogwe mkoani Tanga.

Zaina amedai kuwa serikali ya 
kijiji chicho, imefyeka mazao ya 
mahindi aliyoyapanda msimu 
huu katika shamba hilo kuto-
kana na mgogoro baina yake na 
kijiji hicho.

“Ninamuomba Rais Samia 
aingilie kati ili nipate haki yan-
gu, Serikali ya Kijiji cha Kwam-
sisi  imefyeka mahindi katika 
shamba langu hili,” alisema.

Licha ya viongozi wa wilaya 
ya Korogwe kufahamu mgogoro 
huo, alisema  wameshindwa 
kumsaidia hali aliyoiita ni njama 
za makusudi za kutaka kumdhu-
lumu shamba hilo lenye ekari 12.

Kikongwe huyo alisema 
amelazimika kumwomba Rais 
Samia amsaidie kwa kuwa 
hajui  hatima ya maisha yake, 
kwa kuwa hana chakula wala 
shamba baada ya serikali ya ki-
jiji hicho kumnyang’anya ardhi 
hiyo.

Alisema shamba hilo ambalo 
sasa amepigwa marufuku ku-
ingia, yeye na mumewe, Waziri 
Kipanga, ambaye sasa ni mare-
hemu, walikuwa wakilima tangu 
wakati wa operesheni vijiji iliyo-
fanyika miaka ya 1970.

Kikongwe huyo alisema vi-
ongozi hao wamekusudia 
kuwanyang’anya shamba hilo 
ambalo ndani yake kuna maka-
buri ya familia kwa kuwa lina 
mazao    ya  kudumu kama 
miembe, minazi na miti aina ya 
mitiki.

Alisema kabla ya mume wake 
kufariki dunia, wakiwa nyum-
bani kwao na mke mwenzake, 
walifika watu na kuwaambia 
kuwa wamepita kwenye eneo 
la shamba hilo na wamekuta 
kuna magari na watu wanajenga 
nyumba na walipofuatilia wali-
baini taarifa hizo ni za kweli.

Alisema walipohoji waliambi-
wa kuwa kuna mradi wa ufugaji 
wa ng’ ombe wa maziwa unata-
rajiwa kuanzishwa hapo bila 
kuambiwa aliyetoa idhini kupi-
sha mradi huo.

Kwa mujibu wa kikongwe 
huyo,  mradi huo haukuendelea 
mpaka majengo yaliyojengwa 
shambani hapo yalipobomoka 
na wao waliendelea na shughuli 
za kilimo hadi serikali ya kijiji ili-
poibuka na kudai shamba hilo ni 
mali yake. 

Alisema licha ya suala hilo ku-
fikishwa katika vyombo mbalim-
bali vya sheria, serikali ya kijiji 
hicho imeshindwa kuthibitisha 

kufuatilia jambo hilo.
  Alisema licha ya kuwekwa 

tangazo la mirathi kwa muda 
wa miezi mitatu kuhusu mali za 
baba yao likiwamo shamba hilo, 
hakuna mtu yeyote aliyejitokeza 
kupinga, hivyo wanashangaa 
serikali ya kijiji kuanza kujitoke-
za hivi sasa kudai ni ardhi yake.

MASHUHUDA WANENA

Mkazi wa kijiji hicho, Hemed 
Mwigole, ambaye ni jirani katika 
eneo hilo linalodaiwa kuwa ni 
la mradi, alisema familia hiyo 
haitendewi haki kwa kuwa 
mashamba hayo yalikuwa  ya 
wazazi wao tangu wakati wa 
operesheni vijiji.

Mwenyekiti mstaafu wa kijiji 
hicho, Hamadi Mwinyimsanga   
aliyeshika madaraka  mwaka 
1983 hadi 2006, alisema wakati 
wa uongozi wake hakukuwapo 
na chokochoko hizo wala ku-
ona vielelezo vyovyote vina-
vyoonyesha uhalali wa kijiji ku-
miliki shamba hilo. 

“Wakati wa uongozi wetu kwa 
kuzingatia shamba hilo lilikuwa 
likitumiwa na familia hiyo tangu 
wakati wa operesheni vijiji na 
baada ya kuona hakuna mradi 
unaoendelea katika eneo hilo 
licha ya kujengwa miundom-
binu kama josho na mabanda, 
tuliridhia familia hiyo kuende-
lea kulima shamba hilo lenye 
ekari zaidi ya 15 hivi,” alisema 
Mwinyimsanga.

Alibainisha kuwa mradi huo 
haukufanikiwa kutokana na ku-
tokidhi vigezo na hata kwenye 
ramani ya kijiji hicho hakuna 
sehemu inayoonyesha kuwapo 
kwa suala hilo, hivyo baada ya 
hapo, kila mtu aliyekuwa na 
shamba lake kwenye eneo hilo 
aliendelea kulima huku wen-
gine wakiyauza.

Mwinyimsanga alisema tangu 

mwaka 1972 hadi alipostaafu 
mwaka 2006, hakukuwapo na 
changamoto yoyote kuhusu 
shamba hilo na hata viongozi 
wengine waliofuatia waliende-
lea kuiachia familia hiyo kuen-
delea kulitumia.

Mwenyekiti wa Serikali ya 
kijiji   hicho, Salehe Msisi, aki-
zungumzia suala hilo, alisema 
wakati anaingia madarakani 
alikabidhiwa eneo hilo na vion-
gozi waliomtangulia likiwa na 
miundombinu ya josho na baa-
dhi ya mabanda.

Alisema walimweleza kuwa 
shamba hilo ni mali ya serikali 
lakini hakuelezwa kama kijiji 
hicho kina hati ya umiliki wa 
eneo hilo.

Kuhusu madai ya kufyekwa 
kwa mazao ya familia hiyo,  
alisema wamekuwa wakilifany-
ia usafi lakini hajawahi kupata 
taarifa yoyote ya mazao kufye-
kwa.

KAULI YA DED 

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Mji wa Korogwe, Tito Mgan-
wa, akizungumzia kuhusu 
mgogoro huo, alikiri kuufaha-
mu na kusema eneo hilo ni mali 
ya halmashauri hiyo.

Alisema awali shamba hilo lili-
kuwa likimilikiwa na serikali ya 
kijiji cha Kwamsisi na lilikuwa 
na miundombinu ya mifugo 
kama josho na nyumba ya mtu-
mishi.

Kwa mujibu wa mwenyekiti 
huyo, kuna ekari kama 50 am-
bazo halmashauri imetenga 
kwa ajili ya kuanzisha mnada 
kwa ajili ya kuendeleza uchumi 
wa wananchi wa kijiji hicho na 
tayari wametenga fedha na kati-
ka mwaka wa fedha wa 2023/24, 
wanatarajia kujenga miundom-
binu kwa ajili ya kuanza rasmi 
mnada huo.

Zaina Kipanga (88) akiwa katika huzuni wakati akizungumza 
na waandishi wa habari hivi karibuni.

uhalali wa kudai shamba hilo ni 
mali yake halali.

Kikongwe huyo alisema ekari 
12 ziko ndani ya ekari nyingine 
38 ambazo mradi huo ulikuwa 
ufanyike, lakini ziliuzwa na 
watu waliokuwa wakilima.

“Cha kushangaza waliouza 
wapo na wala hawajachukua 
hatua yoyote jambo ambalo lin-
aonyesha kuna hila inafanyika,” 
alisema .

Watoto wa bibi huyo, Said Ki-
panga, Mariam Kipanga, Mkiwa 
Kipanga na Abdallah  Kipanga 
ambao sasa ni watu wazima, 
wanasema wazazi walikuwa 
wakiishi katika eneo hilo na 
wanashangaa kuona serikali ya 
kijiji ikiwafukuza.

Msimamizi wa miradhi wa fa-
milia hiyo, Said Kipanga, alise-
ma amepata misukosuko mingi 
ikiwamo kuwekwa mahabusu 
mara kwa mara kutokana na 

Zaina Kipanga akiwa na watoto wake,  Mariam (kushoto) na 
Mkiwa (katikati)  wakati wakizungumza na waandishi wa 
habari

Watoto wa Zaina Kipanga, Mariam na Mkiwa wakikusanya mabaki ya mahindi yanayodai-
wa kufyekwa na viongozi wa serikali ya kijiji cha Kwamsisi.
 PICHA ZOTE: THOBIAS MWANAKATWE
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Uturuki yawatua
kinamama ndoo 

Kampuni yashiriki usafi kuunga 
mkono utunzaji wa mazingira 

Madereva wanaovunja sheria kunyang’anywa leseni
Na Gideon Mwakanosya,    
SONGEA

MKUU wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani Nchini, Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi  (SACP) 
Ramadhani Ng’anzi, amewataka 
abiria wanaosafiri kutoa taari-
fa za baadhi ya madereva wana-
okiuka sheria za usalama bara-
barani ili hatua zichukuliwe.

Amesema madereva wa-
takaokamatwa watachukuliwa 
hatua kali za kisheria ikiwamo 
kunyang’anywa leseni.

Ng’anzi aliyasema hayo jana 

alipotembelea Kituo Kikuu cha 
Mabasi eneo la  Shule ya Tanga, 
Manispaa ya Songea, mkoani Ru-
vuma, ikiwa ni mwendelezo wa 
ziara yake ya ukaguzi wa vyom-
bo vya moto mkoani hapa. 

Akiwa kituoni hapo, Ng’anzi 
aliwaonya madereva wenye 
tabia ya ulevi na wanaoendesha 
mwendokasi kuwa wachukue ta-
hadhari ili kulinda usalama wao, 
wa abiria na watumiaji wengine 
wa Barabara, wakiwamo watem-
bea kwa miguu.

Pia alisema kwa madereva wa-
naosafiri umbali mrefu wahakik-

ishe wanatii sheria za usalama 
barabarani na vileo ambavyo 
ndio chanzo cha ajali nyingi.

akishirikiana na askari wake, 
walikagua mifumo mbalim-
bali ya vidhibiti mwendo vya 
mabasi ikiwa ni pamoja na 
breki, matairi, ubora wa magari 
yenyewe pamoja na kuwapima 
madereva ulevi kabla ya ku-
ruhusiwa kuanza safari.

Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Usafirishaji wa Mabasi ya Super 
Feo, Abdulab Kisiwa, alilishuku-
ru Jeshi la Polisi kuona umuhimu 
wa kutembelea mkoani Ruvuma 

na kufanya ukaguzi huo.
Awali, Mkuu wa Kikosi cha 

Usalama Barabarani Mkoani wa 
Ruvuma, Issa Milanzi, alisema 
ziara hizo ni mwendelezo wa 
kukagua vyombo vya moto na 
kuongea na madereva na abiria 
kama  wanatumia tiketi za mfu-
mo wa kierektroniki pamoja na 
kufunga mkanda wawapo safa-
rini. Nao madereva wa mabasi 
walisema ujio wa kiongozi huyo 
kituoni hapo umewakumbusha 
umuhimu wa kufuata sheria za 
usalama barabarani ambazo 
ndizo huwaepusha na ajali.

Na Steven William, 
MUHEZA

TAASISI ya Silver Cres-
cent kutoka Uturuki im-
etoa msaada wa kuchimba 
visima virefu vitano vya 
maji    Muheza mkoani 
Tanga vinavyogharimu Sh. 
milioni 100 ili kusaidia wa-
nanchi kupata maji safi na 
salama bure. 

Mratibu wa Taasisi hiyo 
Tanzania, Kadir Komurcu, 
alisema huo ni utaratibu wa 
kawaida kwao kusaidia jamii 
ili kuhakikisha inapata maji 
safi na salama.

“Tumekuwa na utara-
tibu wa kusaidia jamii hii ni 
muhimu kwa kuwa ina wa-
toto, wazee na wenye ulema-
vu, hivyo tukiwasaidia haya 
maji wataweza kupunguza 
tatizo tunaamini na tuend-
elee kushirikiana,” alisema.

Mratibu wa taasisi 
hiyo Mkoa wa Tanga, Omari 
Shariff, alisema visima hivyo 
vimechimbwa katika vijiji 
vya Sega, Lusanga, Genge, 
Mbaramo na Majengo. 

Pia alisema wamepeleka 
madaktari bingwa katika 
kituo cha Afya cha Ubwari 
kwa ajili ya kutibu wananchi 
wa Muheza  wanaosumbu-
liwa  na ugonjwa wa  mtoto 
wa jicho.

Alisema shughuli hiyo 
ya siku tatu imefunguliwa 
rasmi na Naibu Waziri wa 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Hamisi Mwinjuma. 

Shariff alisema takribani 
wagonjwa 300 wamefany-
iwa upasuaji wa mtoto wa 
jicho na kupewa miwani za 
jua ambapo zaidi ya milioni 
36 zimetumika kutoa hudu-
ma hiyo.

Mkazi wa Kijiji cha Sega, 
Halima Juma, alisema kili-
chofanyika na taasisi hiyo 
kwa kuchimba visima hivyo 
ni sadaka tosha na wao 
kuondokana na changamo-
to ya maji.

Katibu Mwenezi mstaa-
fu wa CCM, Wilaya ya 
Muheza,  Makame Seif, 
ameishukuru taasisi hiyo ya 
Silver Crescent kwa msaada 
huo wa kuchimba visima 
vya maji na kutoa tiba bure 
ya macho kwa wananchi 
kwa kuwa wanamsaidia Rais 
Samia Suluhu. 

Seif ambaye ni diwani 
mstaafu wa Kata ya Mbara-
mo, aliwaomba wadau hao 
kuendelea na moyo huo wa 
kusaidia jamii kwa maeneo 
mengine.

Silver Crescent yenye 
makao yake nchini Uturuki, 
imejikita kusaidia jamii ka-
tika upande wa kuchimba 
visima na kutoa matibabu 
bure ya macho na kutoa mi-
wani za jua.

Gari la kubeba wanafunzi likiwa linapita kwenye dimbwi lililojaa maji mengi huku likiwa limebeba abiria wa kawaida ka-
tika eneo la Chanika Zingiziwa jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Simu ya Halotel 
na wafanyakazi wake wamesh-
iriki katika usafi ikiwa ni sehe-
mu ya kusheherekea sikukuu za 
mwisho wa mwaka.

Imesema imeshiriki usafi huo 
kwa kushirikiana na Ofisi ya Di-
wani wa Kijitonyama kusafisha 
Soko la Makumbusho katika 
kuunga mkono jitihada za kuli-
weka Jiji la Dar es Salaam katika 
hali ya usafi.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Albert Chalamila, ambaye 
alishiriki katika shughuli hiyo, 
alisema amefurahishwa na ki-

tendo cha kampuni hiyo kujali 
mazingira.

“Ninayo furaha kuona wa-
dau mbalimbali kama Halotel 
wakiunga    mkono jitihada za 
ustawi wa    jamii katika sekta 
ya afya ambayo ndiyo muhimili 
wa maendeleo ya sekta nyingine 
katika Jiji la Dar es Salaam,” 
alisema.

Mkurugenzi wa Sekta ya  Bi-
ashara Halotel, Abdallah Salum, 
alisema katika kuhakikisha wa-
nasaidia jamii na kuunga mkono 
harakati za upambanaji wame-
fanya usafi sokoni hapo.

Pia alisema wametoa vifaa vya 
usafi vitakavyowasaidia kuweka 
mazingira yao ya biashara katika 

hali ya usafi.
“Tunatambua changamoto 

mbalimbali zinazoikumba se-
hemu kama hii ya soko lenye 
mkusanyiko mkubwa wa watu.

“Kukiwa na vifaa vya kuku-
sanya na kuhifadhia taka kama 
mafagio, reki na vihifadhia taka 
kutapunguza kuzagaa hovyo 
kwa taka katika eneo la soko,” 
alisema.

  Mmoja wa wafanyabiashara 
sokoni hapo, alisema, “Tuna-
jisikia furaha sana Halotel kuja 
hapa na    kushiriki nasi moja 
kwa moja kufanya usafi na kutu-
letea vifaa vya usafi katika soko 
letu.

Alisema usafishaji wa mazin-

gira si jambo dogo na kilicho-
fanyika kinahamasisha kuende-
lea kuyatunza mazingira.

Uongozi wa soko hilo 
umeishukuru Halotel kwa 
kuthamini afya za wananchi na 
kuunga mkono jitihada za kui-
saidia sekta ya afya.

Halotel inaendelea kupi-
ga  hatua kubwa katika kusam-
baza  huduma za mawasiliano 
na kutoa huduma zenye ubora 
wa hali ya juu nchi nzima, kam-
puni hii inaendelea kujihusisha 
na kutoa misaada mbalimbali 
kwa jamii ya Watanzania ikiwa-
mo kuboresha sekta ya afya na 
elimu kama moja ya kipaumbele 
cha kampuni ya Halotel.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANZONI mwa mwaka huu, serikali 
ilisitisha utoaji wa mkopo wa asilimia 10 
unaotolewa na kila halmashauri kwa wa-
nawake, vijana na watu wenye ulemavu, 
baada ya kubaini kuwapo kwa kasoro 
kadhaa.

Serikali ilifikia hatua hiyo hasa baada 
ya wabunge kulalamika kuhusu namna 
ya ukopeshaji wa mikopo hiyo, huku 
Kamati ya Hesabu za Serikali za Mitaa 
(LAAC), ikidai kuwa fedha hizo zilikuwa 
zinaliwa na wajanja wachache na ku-
sababisha walengwa kukosa.

Kamati hiyo ilijikita zaidi kwenye ripo-
ti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG), ambayo iliwahi 
kubainisha kasoro mbalimbali za ukope-
shaji wa vikundi hewa mamilioni y

Ilikuwa Aprili 13 mwaka huu serikali ili-
positisha utoaji wa mkopo huo, ili kuan-
daliwa utaratibu mzuri wa ukopeshaji 
wa fedha hizo kupitia benki, ili kuwa-
saidia zaidi wahitaji.

Hatimaye sasa serikali imekuja na 
utaratibu mpya wa utoaji mkopo huo 
ambao unatarajiwa kuanza kutumika 
rasmi Januari mwaka ujao, ili walengwa 
waweze kuupata bila usumbufu.

Akifungua Wiki ya Huduma ya Fedha 
Kitaifa, jijini Arusha hivi karibuni, Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa anatoa maagizo 
kwa Ofisi ya Rais- Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) na Wizara 
ya Fedha kumaliza mchakato wa utoaji 
wa mkopo huo uliokuwa umasitishwa.

Wito wa Waziri Mkuu katika mchakato 
huo, ni watoa huduma za fedha kuimari-
sha mifumo ya ukopeshaji na kutoweka 
vipengele vya mitego kwenye masharti 
ya mkopo na kwamba wananchi wana-
paswa kuelewa masharti kabla hawaja-
kopeshwa.

Niipongeze serikali kwa kuokoa fedha 
za walipa kodi kwa kuandaa utaratibu 
mpya wa ukopeshaji ambao ninaamini 
hautakuwa na vikwazo kama ilivyokuwa 
kwenye baadhi ya halmashauri.

Kimsingi, kelele zilikuwa nyingi kutoka 
kwa makundi ya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu ambao walikuwa 
wanadai kuwa baadhi ya watumishi wa 
halmashauri walikuwa wakijikopesha 
wenyewe.

Si hayo tu wengine walikuwa wanadai 
kuwa wanafuatwa na kupewa masharti 
ya kupata mkopo huo, ikiwamo kukubali 
kuchukua sehemu ya mkopo na kuwapa 
watumishi waliowasaidia kuupata.

Aidha, wako walioamua kuachana 
na mkopo wa halmashauri, kwa kuwa 
walikuwa wakihangaishwa, huku watu 
wachache waliokubali masharti ya ku-
toa sehemu ya mkopo ndio wakawa wa-
napewa.

  Changamoto za upatikanaji wa 
mikopo hiyo, zilisababisha baadhi ya 
wakopaji, hasa wanawake kuangukia 
kwenye mikopo umiza yenye masharti 
magumu ambayo ilikuwa imeshamiri 
kila mkoa.

Kupitia mikipo hiyo, wapo walio-
chukuliwa mali zao baadhi kushindwa 
kuirejesha kwa wakati na wengine kuji-
kuta ndoa zao zikiwa ndani ya migogoro 
na nyingine kusambaratika.

Ninaamini kwamba, kwa utara-
tibu mpya ambao serikali imekuja nao 
kwenye mkopo wa asilimia 10 wa hal-
mashauri, huenda ukawa ni mwarobaini 
kwa vikwazo ambavyo vilikuwapo ndani 
ya halmashauri.

Utaratibu huo unaweza kuwasaidia 
Watanzania kujikwamua kiuchumi 
kwani miaka ya nyuma waliachwa kama 
mbuzi asiye na mwenyewe na matokeo 
yake ikaibuka mikopo umiza kila kona 
na kuumiza kwelikweli.

Kwenye mikopo ya umiza, wapo 
baadhi ya wanawake awalioripotiwa 
kujinyonga, chanzo kikidaiwa kuwa 
ni kuzidiwa na madeni ya VICOBA na 
usumbufu kutoka kwa wanakikundi 
wenzao.

Kwa utaratibu ambao serikali imekuja 
nao wa kutoa mkopo ya asilimia 10 un-
aotokana na mapato ya ndani ya hal-
mashauri, kwa kupitia benki, ni wazi 
imedhamiria kuwakomboa wanawake, 
vijana na walemavu.

kinachotakiwa  ni kile ambacho Wazi-
ri Mkuu ameelekeza kwa watoa huduma 
za fedha kuimarisha mifumo ya ukope-
shaji na kutoweka vipengele vya mitego 
kwenye masharti ya mkopo ili makosa 
yaliyokuwa yakifanywa na halmashauri 
yasijirudie katika benki.

Hongera serikali kuokoa asilimia 
10 mapato ya halmashauri

 Muungwana Lazima Nilonge

Tusherehekee siku ya Krismasi 
kwa amani, nidhamu na utulivu 
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WAKRISTO nchini, kesho wanaungana na waumini wenzao duniani 
kusherehekea Sikukuu ya Krismasi, ikiwa ni kusherehekea kuzaliwa 
kwa Mwokozi wao Yesu Kristo zaidi ya miaka 2000 iliyopita. 

Pamoja na kwamba ni sikukuu inayowahusu Wakristo, kwa Tanzania 
ni siku ambayo huwaunganisha wananchi wote bila kujali imani zao 
katika kukusanyika, kula na kunywa pamoja. Hiyo yote ni kuonyesha 
kuwa Tanzania hakuna ubaguzi wa kiimani wala kiitikadi ndiyo maana 
kunapotokea sikukuu ya Imani nyingine, Wakristo nao hualikwa na 
kujumuika nao na kusherehekea. 

Krismasi kama ilivyo ada kwa miaka yote, wako ambao husafiri kuto-
ka sehemu moja hadi nyingine kwa ajili ya kuungana na ndugu zao ili 
kusherehekea. Ni wakati wa ndugu kukutana pamoja na kuzungumza 
masuala mbalimbali yakiwamo ya kimaisha na kifamilia na penye 
kasoro basi hutumia nafasi hiyo kuzirekebisha au kuzimaliza. 

Aidha, waumini wa madhehebu mbalimbali ya Kikristo hukusanyika 
katika nyumba za ibada kwa ajili ya kushangilia kuzaliwa kwa Masihi 
wao. Ibada hizo huanza siku moja kabla ambazo hufanyika usiku ka-
sha siku kama ya kesho ndipo husherehekewa kwa ibada kubwa am-
bazo hujumuisha waumini mbalimbali.

Kutokana na unyeti wa sikukuu hii, viongozi wa dini hasa maaskofu 
hutoa ujumbe mzito unaohusu jamii na nchi kwa ujumla. Kama kuna 
masuala ambayo yanaihusu nchi, viongozi hao hutoa matamko na 
kuishauri serikali kuyafanyia kazi. Miongoni mwa mambo ambayo 
yamekuwa yakikemewa ni rushwa, dekomrasia na kutaka serikali ku-
wajali wananchi.  Katika miji mikubwa kama Dar es Salaam, watu hu-
jumuika katika sehemu za burudani kwa ajili ya kula na kunywa huku 
wengine wakienda kuburudika kwenye nyumba na maeneo yacstare-
he. Baadhi ya vijana, watu wazima na watoto, huenda katika sehemu 
za ufukweni kwa ajili ya kuburudika. 

Kwa ujumla, Krismasi ni sikukuu ambayo huambatana na matukio 
mbalimbali ya kiburudiani na ibada. Pamoja na kuwapo kwa matukio 
hayo, wako watu ambao hufanya mambo kupita kiasi hasa kwa ku-
tumia vileo na wakati mwingine kusababisha matukio ya uvunjifu wa 
amani kama vile kupigana na kuumizana. Kwa maneno mengine, ni 
sikukuu ambayo huacha majanga kwa baadhi wanaoshindwa kujizuia 
na kufanya mambo ya ovyo.  Baadhi ya watu hutumia vileo kupita kiasi 
na hata kushindwa kujitambua na kufanya mambo yasiyo ya staha 
katika jamii. Baadhi ya watu pia baada ya kupata vileo, huendesha 
magari kwa mwendo kasi na matokeo yake husababisha ajali ambazo 
huwafanya wapate majeraha au kupoteza maisha wao na watu wen-
gine. 

Krisimasi kwa Wakristo ni sikukuu kubwa ambayo maana yake ni 
kusherehekea kuzaliwa kwa Yesu Kristo. Kabla ya sikukuu hii, kulikuwa 
na wiki nne za Maajilio ambazo hutumika kama sehemu ya waumini 
hao kutafakari juu ya maisha yao na kutengeneza mambo yao ambayo 
wanaona ni chukizo kwa Mwenyezi Mungu. 

Kwa mantiki hiyo, ni siku ambayo waumini wa Kikristo wanapaswa 
kuisherehekea kwa utulivu mkubwa na kutafakari kwa kina juu ya 
maisha yao yaliyopita. Kwa wale ambao wamemkosea Mungu, basi ni 
wakati wao wa kubadilika na kufuata mwenendo mzuri katika maisha 
anayoakisi Ukristo wa kweli.  Sikukuu hii si ya kwanza na kutokana na 
uweli huo, Jeshi la Polisi nchini limeshatoa onyo kwa wote wanatakao-
fanya vitendo vya uvunjifu wa amani huku likiweka wazi kwamba 
limejipanga sawasawa kukabiliana na uhalifu huku likiwaonya wataka-
othubutu kwenda kinyume cha sheria kukiona cha mtema kuni. 

Baadhi ya wazazi na walezi, wamekuwa wakitumia sikukuu kama hii 
kutembea nawatoto kwenda sehemu mbalimbali kwa ajili ya kufura-
hia. Kutokana na hali hiyo, jeshi hilo limewataka kuwa waangalifu na 
watoto wao pamoja na kuhakikisha usalama unakuwapo nyumbani 
kwa kuwa wale wenye nia ovu ya kuiba, hutumia mwanya huo kufanya 
vitendo hivyo. Ni vyema kila Mtanzania akatambua kwamba sikukuu 
kama hii si ya kufanya mambo ya ovyo na kwa Wakristo kuacha misin-
gi ya Imani zao na kujiingiza katika ulevi na mambo yasiyompendeza 
Mwenyezi Mungu. Tusherehekee Krismasi kwa amani na utulivu.

Na Sabato 
Kasika
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Nawatakia heri ya Krismasi na Mwaka Mpya FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

Ada za kuona wataalamu zisibagueMADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

G
HAFLA nakutana na 
mshikaji wangu yuko 
haihai na ana shauku 
kubwa ya kuniambia 

kitu kilichomsibu asubuhi ya 
leo. Tunasalimiana na kum-
wuliza kulikoni, anafunguka 
kwa undani huku akisikitika.

Ananiambia anatoka kituo 
cha Polisi kuripoti yaliyomsibu, 
kwamba kuna jamaa kamsham-
bulia na hivyo kuamua kumshi-
taki. Lakini anasema alipofika 
kituoni, askari aliyemkuta 
akamwomba kitu kidogo ili am-
fungulie jalada.

Maana yake ni kwamba kam-
womba mlungula kinyume na 
wajibu wake wa kulinda raia 

J
APO makala hizi ni za 
lugha yetu adhimu ya 
Kiswahili, naomba ku-
tumia baadhi ya mane-

no ya Kiingereza kwa sababu 
baadhi yana ladha zaidi, ni 
matamu zaidi ya Kiswahili na 
yanakolea zaidi. Mfano mtu 
akikosea ni rahisi kusema ‘sor-
ry’ kuliko kusema samahani. 
Ukimpenda   msichana ukam-
wambia “I love you” ni neno 
tamu kuliko kumwambia “na-
kupenda”.

  Hata   watu wakikasirika 
na kutukana kwa lugha ya 
Kiingereza, madhara yake 
ni madogo kuliko kutukana 
kwa Kiswahili. Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere, ali-
kuwa anatumia sana maneno 
“nonsense” na “stupid” haku-
na aliyekasirika lakini   siku 
kiongozi mmoja mkubwa ame-
waita watu fulani “malofa na 
wapumbavu”, kulizuka kelele. 
Hata sasa kuna kiongozi mmo-
ja amewahi kumwita msaidizi 
wake ‘nonsense’ na ‘stupid’ 
hakukuwa na kelele. 

na mali zake bila kuomba kitu. 
Lakini ananiambia hakuwa 
na kitu, hivyo akashindwa 
kutekeleza matakwa ya askari.

Akahoji iweje askari huyo 
kasomeshwa na serikali ili 
ahudumie raia lakini badala 
ya kufanya hivyo, anataka 
kuongeza matatizo kwa mwe-
nye matatizo, kwamba kupigwa 
apigwe yeye na mfuko wake 
utobolewe. Nimemtazama na 
kumpa pole na kumshauri am-
wachie Mungu, kwa sababu 
aliyemfanyia matatizo hayo na 
aliyemwomba rushwa, wote 
‘mazi ga nyanza’, iko siku nao 
watakumbwa na matatizo na 
kujutia. Wakati tumeachana, 
nikasikia suala lingine ambalo 
sasa hili ni la kitaifa lakini li-
nanirudisha kwenye mkasa 
wa mshikaji wangu huyu. Hili 
ni suala la maboresho ya ki-
tita yaliyofanywa na Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF). 

Baada ya kutangaza mabore-
sho hayo na kusema yamehusi-
sha wadau mbalimbali na hivyo 
kuja na orodha na bei mpya za 
huduma na dawa, ghafla baadhi 
ya wadau wakaibuka na kuse-
ma hawajawahi kushirikishwa. 
Hasa ubishani mkubwa ukawa 
umejikita kwenye ada inay-
olipwa kuona madaktari wa-

kutanapo na wateja wao, yaani 
wagonjwa, ambapo madaktari 
wabobevu wanatakiwa kulipwa 
mzigo mkubwa tofauti na wale 
wa chini. Lakini kulingana na 
maboresho hayo, inaonekana 
kiwango kimeshuka na hivyo 
kulalamikiwa na wadau hao, 
kwamba hailingani na kazi ya 
utaalamu wanayofanya.

Hili jambo hakika likani-
fikirisha sana kwamba kama 
madaktari wanastahili kupewa 
kiasi cha fedha ili kuhudumia 
wagonjwa kwa kuwasikiliza 
na kubaini matatizo yao na 
kuamua nini wafanyiwe kimat-
ibabu, kwa nini jamaa yangu 
anamlamikia polisi!

Sikatai kuwa madaktari wa-
nachukua muda mrefu kusoma 
na hata kupata ujuzi huo wa 
kulinda maisha ya kiafya ya bi-
nadamu. Lakini je, kada zingine 
nazo hazitumii muda mrefu ku-
soma na kutoa huduma kwa bi-
nadamu? Kwani polisi hatoi hu-
duma kwa binadamu? Mbona 
hatakiwi kulipwa ili kuonwa na 
mteja ambaye ni mlalamikaji al-
iyetendewa visivyo. Kama dak-
tari analipwa mshahara wake 
kila mwisho wa mwezi kwa nini 
fedha za kuonwa?

Tukiweka fikra zetu dawa, 
mimi nadhani mtu anayestahili 

kulipwa kwa kuonana na mteja 
ni mwalimu. Kwa nini? Kwa 
sababu bila mwalimu hakuna 
daktari, polisi, dereva, mhandi-
si na wataalamu wengine, lakini 
inashangaza ndio wanaolipwa 
kiwango kidogo sana.

Hebu angalia, awali ilikuwa 
ili kumwona daktari kwenye 
hospitali ya taifa, mgonjwa uli-
takiwa kukamuliwa Sh. 35,000 
lakini sasa kupitia maboresho 
hivi sasa inatakiwa kuwa Sh 
25,000, wataalamu hao hawa-
taki masuala hayo.

Kumwona daktari bingwa 
mbobezi ilikuwa Sh. 25,000 
na sasa ni Sh. 20,000 wakati 
katika hospitali ya mkoa, dak-
tari mbobezi sasa atalipwa Sh. 
25,000 kutoka Sh. 15,000 za 
awali. Daktari bingwa hospitali 
ya mkoa atalipwa Sh. 20,000 
kutoka Sh. 15,000 huku katika 
kliniki bobezi kumwona dak-
tari bingwa mboibnezi na dak-
tari bingwa itabidi kulipa Sh. 
10,000 kutoka Sh. 15, 000 za 
awali. Katika kliniki za kawai-
da, kumwona daktari bingwa 
na daktari mbobezi zitatutoka 
Sh. 10,000 tu za zamani. Huku 
kwenye afya ya msingi tuliko 
wengi, kumwona daktari ni 
buku au buku mbili tu. Alham-
dulilahi! Lakini yote haya yana-

lenga kwa mwenye bima ya 
afya, lakini asiye nayo ndivyo 
hivyo, sharti ajiandae na hali 
hiyo. Siku zote mimi huomba 
kwamba kama kweli nchi hii 
ni tajiri kama tunavyoambiwa 
kwa nini utajiri huu usitumike 
kutulipia matibabu na ada za 
madaktari.

Maana yake, ni kwamba hap-
ana sababu ya kuwa na bima 
bali bima iwe kwenye utajiri 
huo wa madini na maliasili 
kama ambavyo tumekuwa tuki-
tamba kuwa sisi ni matajiri, hii 
ya kulipa baadhi ya wataalamu 
ada na wengine kuachwa wa-
hudumie bila ada, inatia shaka.

Kama tunaona ni bora kue-
ndelea na ada hizo, basi ifike 
mahali kila mtaalamu anaye-
hudumia binadamu alipiwe 
ada hiyo, ili naye aishi maisha 
ya kitaalamu, kwa sababu tuna 
walimu bingwa na walimu wa-
bobezi pia. Tunao polisi bing-
wa na polisi wabobezi pia.

Madaktari ni muhimu sana 
katika jamii kama walivyo watu 
wa kada zingine, kwa sababu 
kila mmoja ana mchango 
wake katika jamii, hivyo nao 
watazamwe kwa macho ya 
huruma kimaisha. Mungu tu-
saidie! Noel njema wasomaji 
wangu.

Kwa vile kesho ni Krisimasi, 
sikukuu kubwa kabisa duniani 
kuliko nyingine yoyote,   am-
bayo hutanguliwa na kitu kina-
choitwa   “festival mood” au 
“holiday mood”, yaani mudi ya 
sikukuu au mudi ya kisherehe 
sherehe au ya kushereheka, 
naomba nami kujiunga na du-
nia nzima kuwatakia Heri ya 
Krisimasi na Mwaka Mpya, kwa 
kizungu, “ Merry Christmas and 
a Prosperous New Year”. 

Tena sikukuu hii imedon-
dokea siku nzuri ya Jumatatu 
na Jumanne, hivyo kwa wafan-
yakazi wa sekta ya umma   na 
wale walioajiriwa rasmi na watu 
wa mshahara,  wanajipatia ka-
likizo fulani ka mapumziko ya 
siku nne.   Baada   ya kwenda 
kazini Ijumaa, kazini tena ni Ju-
matano, raha iliyoje!

  Lakini kwa sekta binafsi, 
kama sisi wenye uchumi wa ki-
jungu jiko, tunaotegemea ajira 
ya vibarua au biashara ndogo 
ndogo, ili ule, lazima ufanye 
kazi au ufanye biashara, hivyo 
mapumziko ya siku nne ni ma-
janga kwa baadhi yetu hasa sisi 
watu wa hali ya chini. Pamoja 
na hayo, naiona kama Krismasi 
hii haina shamrashamra. Lakini 
inawezekana kwangu tu na si 
kwa wengine!

  Sasa kutokana na hii mudi 
ya kisherehesherehe na kwa 
vile sikukuu yenyewe ililetwa 
na Wazungu, Wamisionari wali-
oleta dini ya Kikiristo Afrika, 
kwenye kichwa cha habari cha 
makala hii kwa leo, nimeamua 
kuwatakia Heri ya Sikukuu ya 
Krismasi kwa kuitumia lugha 
yake ya asili iliyokuja nayo, 
yaani Kiingereza, kwa kuwa 

inanoga zaidi nikitumia liugha 
hiyo.

  Japo Krisimasi ni sikukuu 
ya kuadhimisha kuzaliwa kwa 
Masiha, Bwana wetu Yesu Kris-
to, kwa sisi Wakristo, lakini in-
aadhimishwa dunia nzima na 
watu wa dini zote na mataifa 
yote. Hata nchi za Kiislam, kwa 
kitu kinachoitwa ‘Chirstmas 
Spirit is Giving’, yaani dhima 
ya Krismasi ni kutoa, kujitoa, 
kukipelekea zawadi kichanga 
kilichozaliwa leo. 

  Kwenye maisha yetu, si la-
zima kuwapo kichanga kilicho-
zaliwa leo, hivyo hiyo dhima ya 
kutoa kwa waliotuzunguzun-
guka ukianzia kwenye familia 
yako, majirani waliokuzungun-
guka, ndipo twende kwa ndu-
gu, jamaa na marafiki hadi kwa 
wazazi wetu vijijini. N sikukuu 
ya kutoa na si ya kupokea.

Tena ukitoa, toa kwa moyo 
wote bila kujali ni dini gani, 
maana Krismasi ni sikukuu 
ya wote. Hata kwenye Dini 
ya Kiislamu, wanamtambua 
Masiya, Bwana wetu Yesu 
Kristo, ila kule wanamtambua 
kwa majina mengine. Kiislam 
wanamtambua Yesu kama 
Nabii Issa bin Maryam.   Uki-
soma   sifa za huyo Nabii Issa 
bin Maryam, utakubaliana na 
mimi mtu huyo ni Yesu Kristo, 
ila kwa vile kila dini iko huru 
kuamini imani yake, kuna dini 
zinamkubali Yesu ndiye Nabii 
Issa, hivyo kuzaliwa kwake ku-
nasherehekewa dunia nzima. 
Kwa maana hio Krismasi ni si-
kukuu ya wote.

Hata simulizi za mwanzo wa 
ulimwengu kwa dini kuu mbili 
za Wakristo na Waislamu, sote 

tunakubaliana dunia iliumbwa 
na Mungu, mwanzo Mungu ali-
waumba  Adam na Eva (Kikris-
tu) au Adam na Hawa (Kiis-
lamu),   hivyo sisi binadamu 
wote ni watoto wa baba mmoja. 
Adam, hata neno mwanadamu, 
au binadamu, maana yake 
ni Mwana wa Adamu au Bin 
Adam. Hata sisi nembo yetu ya 
taifa ina mwanamke na mwa-
namume, Bibi na Bwana, wale 
ni wazazi wetu, Adam na Hawa.

 Kwa dini zote mbili kuu du-
niani, Wakristo na Waislamu, 
tunaamini kisa cha Nabii  Abra-
ham (Kikristo) Ibrahimu (Kiis-
lamu) na mkewe Sara (Kikris-
to), Sarai (Kiislamu), waliishi 
muda mrefu kwenye ndoa yao 
bila kubahatika kupata mtoto.   
Baada ya uzee kuwanyemelea 
na mkewe Sara siku zake ku-
koma, hivyo kutokuwa na uw-
ezo tena wa kuzaa mtoto, ndi-
po akamtoa mjakazi wake wa 
Kimisri, Hagai (Kikristo), Hagir 
(Kiislamu), kushiriki na mumu-
we Ibrahim, ili kupata mrithi.

  Somo hapa ni familia am-
bazo hazikujaaliwa kupata wa-
toto kutokana na tatizo la uzazi 
kwa mke, wanawake msiwe 
wachoyo kwa waume zenu, 
waruhusuni waume zenu ku-
pata watoto kwa wanawake 
wengine. Hii ni endapo tatizo 
la uzazi ni kwa mwanamke, li-
napokuwa tatizo ni kwa mwa-
naume, hili mtanisamehe bado 
sijajua utaratibu wake, kwa-
sababu hata kwenye vitabu 
vya dini, haijasemwa ila kwa 
maendeleo ya tiba za kisasa za 
kupandikiza ujauzito zinaweze-
kana.

  Huyo mjakazi akashika 

ujauzito, akamzaa mwana wa 
kwanza wa Ibrahimu akaitwa 
Ishamel (Kikirstu) Ismail (Ki-
islamu), aliyemzaa na huyo 
mjakazi wake wa Kimisri Hagai 
(Kikiristu), Hagir (Kiislamu). 
Familia nzima ilifurahi kupa 
mtoto, Baba, mama na mjakazi.

  Baadaye kwa muujiza wa 
Mungu, mke wa Ibrahimu 
Sara, akiwa mzee wa umri wa 
miaka 80, alishika ujauzito, na 
kumzaa mtoto aliyeitwa Isaka 
(Kikristu), Isihaka (Kiislamu). 
Isumaili ndio Baba wa Wais-
lamu wote, na Isaka ndio baba 
wa Wakisto wote.

 Ni katika ukoo huu ndipo ali-
kuja kuzaliwa Nabii Musa na ali-
yewakomboa Wairaeli kutoka 
utumwani Misri, na ndiye  ali-
yepewa Amri Kuu za Mungu, ni 
zile zile amri alizopewa Musa 
kupitia Torati, na hata Yesu al-
ipokuja, bado amri za Mungu ni 
zile zile. Yesu hakuja kuitengua 
Torati bali kuikamilisha, hivyo 
Wakristo na Waislamu ni wato-
to wa baba mmoja, tusherekee 
Krismasi pamoja.

  Kuna Watanzania wengi 
wamejiandaa kwa mwaka mzi-
ma, ikiwamo kuweka akiba ya 
fedha za kutumia kula Krisma-
si, wanajikuta wanaisherehkea 
kinyume cha malengo. Bada-
la  ya kutoa, wao ndio kwanza 
wanatumia kwa kujipenda, ku-
fanya matumizi makubwa na 
sherehe, kula, kunywa, kusafiri, 
kustarehe, kununua vitu na ku-
jipa zawadi badala ya kuwapa 
zawadi wengine hasa wahitaji.

I wish You A Merry Christ-
mas and Prosperous New 
Year

Paskali 0784 270403
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Eneo la wafanyabiashara wadogo almaarufu ‘Machinga’ likionekana kuwa na mkusanyiko mkubwa wa watu wakitafuta mahitaji ya Sikukuu ya Krismasi 
Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Wananchi wakiwa katika pilikapilika za kununua bidhaa mbalimbali 
kwa ajili ya maandalizi ya Sikukuu ya Krismasi katika Mtaa wa 
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Mteja akichagua maua ya Krismasi katika eneo la wafanyabiashara Mwenge
 Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mteja akihesabu hela kwa ajili ya kulipia Mbuzi aliyemnunua katika Soko
la Mbuzi Vingunguti kwa maandalizi ya Sikukuu ya Krismasi jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Wananchi wakiangalia maua ya mti wa Krismasi kwa ajili ya maandalizi ya
 Sikukuu ya Krismasi katika Mtaa wa Kongo Kariakoo jijini Dar es Salaam
 jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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PAKA RANGI

M
TOTO Peter alikuwa akimsaidia mama yake kum-
wagilia maji maua katika bustani iliyopo mbele ya 
nyumba yao.

Wakati wakiendelea kumwagilia maji Peter alimuuliza 
mama yake kuhusu tabia ya nyuki kupenda maua.

Peter: Eti mama kila kwenye maua kuna nyuki?
Mama: Ndio mwanangu, ni lazima nyuki watakuwa 

karibu na maua?
Juma: Kwani kila ua lina nyuki wake? Mbona mwal-

imu alituambia kila nyuki hufuata ua lake?
Mama: Hapana huo ni msemo unaomaanisha kila zuri 

linatokana na chanzo chake.

SWALI
Taja matumizi tofauti ya chakula aina ya karanga
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

M
PENZI Msomaji, Waka-
ti tunajiandaa kuu-
funga mwaka 2023 na 
kuukaribisha Mwaka 

Mpya wa 2024, liko jambo am-
balo msomaji mwenzetu mmoja 
ameniuliza hapa kupitia ujumbe 
mfupi wa simu ya kiganjani, nika-
ona ni muhimu tulijadili ili kuwe-
kana sawa kwani hujitokeza kila 
kukicha ndani ya familia zetu.

Kwanza sikia ujumbe wake 
halafu niudadavue, kisha nawe 
msomaji utoe ya moyoni. Mam-
bo hayo yapo, tunayashuhudia 
na kuyaona ni ya kawaida kumbe 
ni tatizo kubwa linalozitafuna 
familia zetu na ndio maana zi-
naishia kusambaratika.

Kumbe mambo yalianza kwa 
furaha, ibilisi akaingilia kati, mi-
kataba ya ndoa mbele za vion-
gozi wetu wa dini ikavunjwa na 
matokeo yake waliokula viapo 
vya nguvu, sasa wanapigana vi-
sogo, vikumbo. Kulikoni?   Sikia 
ujumbe huu ulioletwa kama swa-
li, halafu nawe utoe maoni yako.

“…..Anti napenda kujua ni kwa 
nini baadhi ya wanandoa wa-
nakua na furaha na mapenzi ya 
dhati ile miaka ya mwanzo tu, 
baadaye hali inatoweka? 

Nimeuliza kwa maana uta-
wakuta wanandoa wengine 
wanatumia gari moja ya familia 
kwenda kazini wanaweza ku-
toka nyumbani mpaka maka-
zini mwao hutaona kicheko 
wala tabasamu, wamenuna hao 
utashangaa!

Utakuta wengine wakitoka ny-
umbani furaha tele wanatamani 
wasifike upesi. Utawaona kwe-
nye foleni wakicheka, wakikum-
batiana utajua tu hawa ni wap-
enzi wapya. 

Wapo wale wenzangu na mimi 
utakuta ametoka nyumbani ka-
nuna na akifika kazini vicheko 
vingiii… lakini akirudi nyum-
bani kanuna. Anti naomba tuli-
jadili jambo hili. ( Jonas Athanas, 
Mbeya) “ .  

Mpenzi msomaji, hapa mdau 
wetu huyu katika ujumbe wake 

amezungumzia maeneo mazito 
na ya msingi sana. Kwanza ni-
anze na swali lake kwamba kwa 
nini wanandoa wanakua na fura-
ha na mapenzi ya dhati ile miaka 
ya mwanzo tu.

Unajua pale mwanzoni bado 
yale mapenzi ya kabla ya uchum-
ba, kisha ndoa yanakuwa bado 
moto moto. Kila kitu wanaeleza-
na na ikiwezekana kila mahali 
kwenye mialiko au kutembelea 
ndugu wanaongozana au wana-
peana ruksa.

Ngoja azaliwe mtoto wa kwan-
za. Shauku ya kupendana inaan-
za kupungua hasa kutokana na 
ukweli kwamba mama anaanza 
kuweka mkazo zaidi katika kum-
lea mwanae, huku baba naye aki-
pata fursa ya kuchati na marafiki 
zake na pia kujikita zaidi katika 
kazi.

Kadiri watoto wanavyoongeze-
ka ndivyo penzi linapungua na 
wivu unachipuka. Mama yuko 
bize na watoto, baba naye ana-
pata mwanya wa kufanya mam-

bo yake na ndipo pia anapopata 
fursa ya kutafuta mahusiano ya 
nje au kurejea mchuchu wa awali 
kabla ya ndoa kama alikuwa 
naye.

Wengine ndipo huanza 
kuchelewa kurejea nyumbani na 
kumfanya mama aanze kuuliza 
kulikoni. Kwa kinababa wengine 
huanza kuwa wakali wanapouli-
zwa na kuanza kutoa kauli za ku-
katisha tamaa. 

Pointi nyingine aliyouliza mso-
maji wetu hapo juu ni kuhusu 
wale wanandoa wanaotoka ny-
umbani ndani ya gari moja hadi 
maofisini wakiwa wamenuna 
hakuna kicheko hata kimoja.

Mpenzi msomaji, hawa wako 
wengi tu wenye mtindo huo. 
Ukiona hivyo ujue nyumbani 
huko moto unawaka hakukaliki. 
Lazima wameamka na visirani 
vya jana yake pengine mume ali-
chelewa kurudi, mke alitoka bila 
kutoa taarifa au kuna kutoele-
wana katika jambo fulani la kifa-
milia na kadhalika.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Kwa nini pendo la kwanza  
kwenye ndoa huchuja kasi?

KUNA kila dalili miaka mich-
ache ijayo tukaanza ujenzi wa 
hosteli maalum za kuwalinda 
watoto wetu wa kiume wanao-
soma ili kuwaepusha na janga la 
ushoga.

Kumekuwapo na minongiono 
kuhusu kauli ya  Kiongozi wa 
Kanisa Katoliki Duniani, Papa 
Francis, ambaye amenikuliwa 
na baadhi ya vyombo vya habari 
vya kimataifa kwamba ameri-
dhia mapadri kubariki ndoa za 
wapenzi wa jinsia moja.

Wakati hayo yakiwagawa 
wanaharakati,  baadhi ya wa-
tetezi wa LGBTQ (mapenzi ya 
jinsi moja) wao wanashangilia. 
Ushoga si haki za binadamu bali 
ni ni dhambi kwa mujibu wa 
maandiko matakatifu.

Kwanza, ushoga ni jinai katika 

baadhi ya nchi, ikiwamo Tanza-
nia, ambayo haikubaliani nao ka-
tika Sheria ya Makosa ya Kuja-
miana (SOSPA)  ya  Mwaka 1998 
na Marekebisho yake ya Mwaka 
2002.

Makosa yote ambayo ni kiny-
ume cha maumbile, yametajwa 
katika Sheria Namba 47 ya Mwa-
ka 1954, Kifungu cha 3 na namba 
4 cha Mwaka 1998 Kifungu cha 
16.

Sheria hiyo imeeleza kwamba 
mtu yeyote atakayekuwa am-
etenda kosa, atawajibika kwa 
kifungo cha maisha na wakati   
mwingine kifungo kisichopun-
gua miaka 30.

Jambo hili ambalo ni dhambi 
na jinai, haliwezi kuwa haki za 
binadamu. Kwa hiyo, mashoga ni 
binadamu, kwa sababu hakuna 

mnyama shoga.
Iko hivi! kuwa kwao binada-

mu, kusiwafanye waone ni haki 
yao kuwa mashoga. Ushoga sio 
haki. Ushoga ni laana. ‘Period’  

Udhaifu wa viongozi wa dini, 
baadhi yao kukubali kubariki 
mashoga ni kunajisi katiba, 
maandiko matakatifu.

Hakuna mahali katika Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977, im-
eeleza kwamba ushoga ni haki. 
Wala hakuna mahali katika Bib-
lia Takatifu na Qurani Tukufu 
imeandikwa ushoga ni haki.

Ni kweli tunataka kutungwa 
sheria, lakini wengi wetu hatuna 
uelewa tatizo ni kubwa kiasi gani 
kwenye jamii yetu, maana watu   
wanasema tatizo limeongezeka 
lakini ukiwauliza ni kwa kiasi 

gani hawajui.
Ni kubwa sana, ni kubwa sana 

kwa kiasi gani hatujui! Kwa hivyo 
ni muhimu tume yetu ya kureke-
bisha sheria, ifanye utafiti.

Ikishafanya utafiti, basi 
upande wa serikali iutazame huo 
utafiti, ingawa naamini kwamba 
utawapa taarifa muhimu kuona 
namna ambavyo mabadiliko 
yatafanyika.

Tume ya Kurekebisha Sheria, 
bado iko kimya kuhusu mabore-
sho ya sheria hiyo ya kuzuia 
mapenzi ya jinsia moja.

Hatujaambiwa mpaka sasa, 
ni lini Muswada wa Sheria hiyo 
utapelekwa Bungeni kufanyiwa 
marekebisho yake.

Kama tunataka watoto wetu 
wakae salama, na vijana wetu 
wakae salama na taifa letu liwe 

salama, ni lazima Sheria hiyo ya 
SOSPA ifumuliwe haraka.

Kwa muktadha huo, nchi kama 
nchi, kwa sababu sheria hutung-
wa kulingana na mazingira yetu, 
na Sheria ya Makosa ya Kujami-
ana, lakini pia Sheria ya Makosa 
ya Jinai, inavyo vifungu mbalim-
bali vinavyohusu jambo hili.

Sasa ikiwa yako mapungu kwe-
nye hivyo vifungu ambavyo viko 
kwenye sheria, Tume ya Kureke-
bisha Sheria, izibe  mianya yote 
na wanaotiwa hatiani, Sheria 
ichukue mkondo wake.

•         Godfrey Mushi, ni 
Mwandishi Mwandamizi wa 
Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini.  Anapatikana kwa barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com. Simu ya mkononi: +255 715 
545 490

Kubariki mashoga ni kunajisi  
katiba, maandiko matakatifu

waraka wa ndani

Na watu wa aina hii wengine 
wana makubwa zaidi yaliyojifi-
cha. Kwa mfano, kama wanalala 
kitanda kimoja na visirani vyao, 
basi watalala mzungu wa nne Si 
unajua (kama sikosei) ile karata 
‘K’ ambayo wazungu wamegeuka 
kwa kichwa ni mguuni na mguu-
ni ni kichwani. Upo hapo?

Ukiona hivyo, ujuwe tayari 
ndoa imeingia shubiri. Lipo jam-
bo lkimesababusha. Kumbuka 
hakuna jambo linalotokea chini 
ya mbingu lisilokuwa na chanzo. 
Lazima ipo sababu kwa nini lito-
kee. 

Msomaji wangu, wengi una-
kuta hawajuani vema kule wa-
likotokea (chimbuko). Hata tabia 
wengine hujificha lakini huziibua 
baadaye.

Anaweza kuwa alikuwa mle-
vi lakini hakuonyesha hivyo 
mwanzoni. Au alikuwa mpenda 
wanaume au wanawake lakini 
hakuonyesha hivyo. Sasa baada 
ya ndoa na kuanza kupata wa-
toto, ndipo tabia nyingi huibuka.

Na tabia zingine siyo za asili 
bali za kuiga kwa wengine. Fula-
ni anakunywa pombe, nami kwa 
nini nisinywe. Wengine husum-
buliwa na mizimu ya kwao, roho 
za mitaa, au maagano ya ukoo.

Je, una maoni, kisa? Ujumbe 
0715268581.
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Ilikuwa siku ya 
furaha kwa  Dk. 
Mauma Joseph 

na mkewe Sophia 
Ndosy baada ya 

kufunga ndoa 
katika kanisa la 
Waadventista 

Wasabato Nyegezi 
jijini Mwanza, 

Desemba 10, mwaka 
huu. Tunawatakia 
maisha mema ya  

ndoa. 
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K
ATIKA maeneo ya 
ukanda wa pwani 
vazi la msuli li-
nabeba maana 

ya kipekee ya ufahari na 
kuheshimika ndani ya 
jamii.

Msuli huwezi kufanani-
sha na vazi lingine kwa 
umaalumu wake, kwani 
mtu anayevaa ni utambul-
isho tosha kwamba ni mtu 
mwenye heshima, busara 
na upendo wa hali ya juu.

Ndani ya ukanda wa 
Pwani vazi la msuli huvali-
wa na watu wenye umri wa 
wastani na kuendelea na 
mara nyingi huvaliwa 
nyumbani, matem-
bezi na hata kwenye 
shughuli muhimu za 
kijamii.

Kuna aina nyingi 
za misuli, lakini 
vazi pendwa ni lile 
lililonakshiwa mis-

tari ya visanduku au mis-
tari minyoofu kuzunguka 
upande wa nguo.

Katika tabia za Pwani, 
baba ndiye anaruhusiwa 
kuvaa msuli kwa sababu in-
aaminika ndiye kiongozi na 
mwenye mamlaka ndani ya 
nyumba.

Inapendeza zaidi msuli 
ukavaliwa na kofia ya ku-
fuma kichwani na fulana 
iliyoambatana na koti juu 
yake.

Haipendezi kama migu-
uni utavaa viatu vya ngozi 
au raba, kiatu cha wazi au 

makubazi ndio inakupa 
mwonekano mzuri zaidi.  

Wakati wa kuvaa ni lazi-
ma utambue aina ya ufun-
gaji wa msuli, baadhi ya 
watu wanasema ufungaji 
wa pindo mbili mbele ndio 
halisi na unaopendeza.

Watu wengi wanadhani 
unapotaka kuvaa msuli 
hautakiwi kuwa na nguo 
nyingine ndani, dhana hiyo 
sio ya kweli kwani ni la-
zima kuvaa nguo ya kitam-
baa laini kiasi ndani

ili kukupa uhuru wakati 
wa kutembea au kukaa.

Kwa ujumla vazi la 
msuli haliwezi ku-
potea kama yalivyo 
mengine, litaende-
lea kutumika miaka 
mingi ijayo kuto-
kana na umuhimu 
wake katika jamii 
ya ukanda wa 
Pwani.

MSULI VAZI LA HESHIMA
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Chakula rahisi msimu wa sikukuu
WAKATI huu wa msimu wa 

sikukuu watu wengi wanafikiria 
kupika chakula kizuri kama pilau 
nyama, kuku, mbuzi au firigisi.

Mara nyingi chakula hiki huli-
wa hasa wakati wa mchana na 
usiku wengi hushindwa kula kwa 
sababu ya kushiba sana mchana 
au kukosa mbadala wa chakula.

Leo tutaelekezana aina ya 
chakula cha ndizi nyama amba-
cho tutakula wakati wa usiku na 
ni rahisi sana kuandaa na kupika.

Mahitaji
Mahitaji ni nyama, ndizi bu-

koba, viazi kama utapendelea, 
nyanya, karoti, pilipili hoho, nazi, 

pilipili mbuzi vitunguu, chumvi 
na mafuta vyote utakadiria kul-
ingana na kiwango cha chakula 
unachopika.

Namna ya kupika
Osha nyama kisha katakata 

kulingana na vipande vya uku-
bwa unaopendelea, changanya 
nyama, chumvi na tangawizi ili-
yopondwa. 

Ongeza vikombe viwili vya 
maji kisha bandika kwenye su-
furia maalum la kupikia kwenye 
jiko la umeme na uache kwa 
muda wa dakika 20.

Wakati nyama ikiiva, paka 
mikono yako mafuta kidogo ya 

kupikia kisha menya ndizi na 
viazi, vikate na uviweke kwenye 
sufuria yenye maji safi. Baadaye 
andaa mahitaji mengine kama 
kitunguu, karoti na pilipili hoho.

Ukipika nyama, subiri presha 
iishe kisha fungua mfuniko wa 
sufuria yako kisha changanya 
ndizi, viazi, viungo vyote na 
mafuta. Funika   tena na pika 
kwa muda wa dakika 10.

Muda wa kupika ukiisha ondoa 
presha kisha weka tui na acha 
ichemke kwa muda wa dakika 5 
jiko likiwa wazi.  Chakula kitaku-
wa tayari na kipeleke mezani 
ukafurahie wewe na uwapendao.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kwa mwanamke jasiri
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U
TATIA aibu kama utasuka ‘wev-
ing’ lako wiki mbili hadi nne na 
usilisafishe maji kichwani. 

Haijalishi uko wapi na una-
fanya nini, ila kukaa na nywele za ban-
dia muda mrefu pasina kuosha na maji 
ni ishara ya uchafu kwani inaleta kero 
wakati huu wa msimu wa joto kali.

Nywele za bandia hutakiwi kukaa 
nazo muda mrefu, unatakiwa kufumua 
na kuosha kichwa wakati wote. Watu wa-
naweza wasikwambie ukweli ila ukawa 
kero wakati watu wanasherehekea si-
kukuu.

USAFI WA KUCHA
Hii tabia ya watu kufuga kucha pasipo 

kujua namna ya kuzitunza ni shida tupu. 
Kama unajijua huwezi kutunza kucha 
zako usifuge kufuata mkumbo kucha zi-
nahitaji usafi.

Kumbuka mikono inashika vingi, ina-
gusa sehemu zote za mwili kama hazi-
takuwa safi zinakusababishia madhara.

USAFI WA KWAPA
Umevaa nguo ya kukata mikono kwa-

pa lina nywele, hapo maksi zinapungua, 
za nini? Hakikisha kwapa lako liko safi 
kabla hujavaa nguo ambayo haina miko-
no.

Jikoni unatakiwa usivae nguo ya wazi 
ili jasho la kwapa linalotokana na nywele 
nyingi  lisiingie kwenye mapishi yako.

Ondoa nywele kwapani  kwani itaku-
pa uhuru hata unapokuwa umekaa na 
wageni waliokutembelea kipindi cha si-
kukuu.

MWANAMKE 
USAFI LAZIMA
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

N
I msimu wa sikukuu, kip-
indi ambacho kinakuwa 
na pilikapilika  za  hapa 
na pale katika  nyumba, 

kukiwa kunaonekana kutawala 
mapambo yanayoshabihiana na 
msimu wenyewe.	

Katika ofisi na sehemu mbalim-
bali ukipita au kuingia, unaku-
tana na mapambo ya sikukuu 
ikiwamo mti wa Krismasi ukiwa 
ndiyo umetawala.

Katika makala hii ya ny-
umba tunakupa dondoo kidogo 
kukuongezea baadhi ya vitu am-
bavyo vitachagiza msimu wako 
wa mwaka huu kuwa mzuri zaidi 
na ukaufurahia ukiwa nyumbani 
kwako.

Naamini kwamba ka-
tika kipindi hiki, familia nyingi 
huwa zinaungana katika ma-
pumziko ya mwisho wa mwaka. 
Kwa  hiyo ni muhimu kukifanya 
kipindi hiki kikawa ni cha furaha 
zaidi  kwa mapambo tofau-
ti ya sikuu ndani ya nyumba.

Mbali na mti wa Krismasi, pia 
yako mapambo mengine tofauti 
hilo, kama hutoweza kupata mti, 
unaweza pia kutafuta aina 
nyingine  ya mapambo ambayo 
huenda yasikugharimu kabisa au 
ukayapata kwa gharama kidogo.

Lengo ni kuhakikisha ny-
umba yako inachangamka na 

Pamba nyumba vizuri 
msimu wa krismasi

		

Vibuyu 
vinavyonogesha 

mandhari
Na Restuta James

WATAALAMU wa mapambo ya nyumba 
wanaeleza kuwa hakuna tena sababu 
ya mtu kutoyapendezesha makazi yake 
kwani vitu asilia vinaendelea kufanya 
vizuri.

Vibuyu ni moja ya vitu asilia vinavyo-
tajwa kuboresha mazingira ya nyumbani 
na ambavyo vikitumiwa vizuri, vinaten-
geneza uasilia unaotuliza akili uwapo 
nyumbani.

Mtaalamu wa mapambo ya nyumba, 
Agnes Samson, anasema vibuyu vinafaa 
zaidi kutumika kwa kupanda maua ya 
kuning’inia yanayotumia maji kidogo.

“Kama unavyojua, kibuyu kikipata maji 
mengi kitaoza ndio maana tunashauri ki-
pandwe maua yanayotumia maji kidogo 
ambayo unaweza kumwagilia mara moja 
kwa wiki,” anasema.

Anasema vibuyu vinaweza kutumiwa 
bila kuwekewa nakshi au kwa kupol-
ishiwa na kuchorwa michoro inayovutia 
kadiri mtu anavyopenda.

“Wengine wanapendelea kuchora 
ndege au kupaka rangi kwa namna ya 
kuvutia. Hata hivyo, tunashauri zaidi 
kupolishi ili kubakisha mwonekano wa 
uasilia,” anasema Agnes.

Anashauri kwamba kwa wale we-
nye eneo kubwa la bustani, wanaweza 
kutengeneza vibuyu kwa namna ya kiota 
cha ndege na kukitundika kwenye mti 
bustanini ili kuwavutia kutua na kufanya 
makazi.

Mbali ya matumizi ya bustani, vibuyu 
vinafaa kutumika kama pambo kwa 
kufanywa ‘holder’ ya taa au kutundikwa 
karibu na taa kwenye korido, sehemu ya 
kulia chakula au kibarazani.

Kwa mwaka 2023, vibuyu na mapam-
bo mengine ya asili ni vitu vilivyoshika 
kasi na hata bei zake ni kubwa sokoni na 
hasa katika nchi zilizoendelea.

DONDOO

kuipa raha familia ambayo imekusanyika 
nyumbani kwa ajili ya mapumziko ya 
mwisho wa mwaka.

Unaweza kuchanganya na mapambo 
mengine tofauti kama ‘wall papers’ na 
maua mengine kwa kuzingatia rangi 
zinazoshabihiana na msimu wenyewe.

Kwa mfano mapambo mengine 
ambayo yanaweza kutumika Kris-
masi ni pamoja na karatasi za rangi, 
taa za kung’aa, mapambo ya karatasi 
yanayotengenezwa kwa mtindo wa 
nyota.

Mengine ni kengele za Kris-
masi, picha za kondoo, farasi, mipi-
ra ya kung`aa, wanyama wadogo wa 
kutengenezwa kama kondoo.

Mapambo mengine ambayo unaweza 
kutengeneza ni ya maua ya asili kwa 
kuyaweka katika chombo au chupa maal-
umu ambacho kinaweza  kuwekwa hata 

juu ya meza.
Pamoja na kupendezesha nyumba, 

pia hewa na harufu hubadilika na kuwa 
nzuri zaidi kutokana na maua yanay-
owekwa ndani.

Unaweza kupamba pia maneno yenye 
ujumbe maalum ambayo unaweza 
kuyaandika mwenyewe ya kuendana 
na msimu au ukayanunua katika sehemu 
maalumu yanapopatikana.

Hakikisha unaweka mapambo sehemu 
ambayo ni salama na hayawezi kuhar-
ibika kwa namna yoyote au kuharibiwa 
na watoto.

Pia nyumba katika musimu huu 
inatakiwa iwe inapigwa nyimbo zinazos-
habihiana na msimu wenyewe.

Baada ya kuisha kwa musimu 
unatakiwa uyaondoe na kudizaini upya 
muonekano wa nyumba yako.
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Rais Tshisekedi aongoza matokeo ya awali
KINSHASA, DRC

MATOKEO ya Uchaguzi Mkuu 
wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC) yameanza kutole-
wa ikionyesha Rais Felix Tsh-
isekedi anaongoza.

Hata hivyo, wagombea wa up-
inzani wameyakataa matokeo 
hayo na kudai yana udanganyifu 
na kutaka uchaguzi huo kurudi-
wa tena.

Matokeo ya awali yaliyotolewa 
kuanzia juzi ni ya kura zilizo-
pigwa na raia wa nchi hiyo wa-
naoishi mataifa ya Afrika Kusini, 
Ubelgiji, Ufaransa, Canada na 
Marekani.

Tume Huru ya Uchaguzi 
(CENI) ilisema matokeo ya kura 
zilizopigwa nchini DRC yataanza 
kutolewa kuanzia jana jioni.

Katika kikao cha waandishi 
kilichofanyika katika mji mkuu 
Kinshasa, Rais wa CENI, Denis 
Kadima kwa mara nyingine al-
ipinga ukosoaji unaofanywa na 
wagombea wa upinzani na waan-
galizi huru wa uchaguzi kuwa 
zoezi la upigaji kura lilitawaliwa 
na vurugu na lilikosa uhalali.  
Wakizungumzia uchaguzi huo, 
kikundi cha waangalizi wa uch-
aguzi kutoka kituo cha Carter 
cha nchini Marekani,walisema 
kulikuwa na ukosefu wa imani 

katika mchakato huo na mianya 
katika uwazi, kwenye daftari la 
wapiga kura. Wagombea watano 
wa upinzani waliitaka tume hiyo 
kuitisha uchaguzi mwingine kwa 
sababu kuongezwa kwa muda na 
kuwa wa siku mbili ni kinyume 
cha katiba. 

CENI imeweka kituo kikuu cha 
kupokea matokeo na kuyatan-
gaza kiitwacho Basolo mjini Kin-
shasa ambacho matokeo kutoka 
kila kituo cha kupigia kura yana-
tangazwa pindi yanapoingia. 

Uanzishwaji wa kituo hicho ni 
moja ya sharti kuu la upinzani 
na mashirika ya kiraia, lakini yal-
isema ukosefu wa uwazi katika 

kura zilizopigwa zimerahisisha 
kuwepo kwa udanganyifu.

Tume hiyo  imeweka siku ya 
mwisho ya kutoa matokeo kamili 
ni Desemba 3, lakini haijulikani 
kama muda huo utaongezwa ku-
tokana na kurefushwa kwa siku 
za upigaji kura.

Kituo cha Carter kimetoa wito 
kwa tume kuchapisha matokeo 
katika ngazi ya mitaa na kwe-
nye vituo vya kupigia kura na 
kwenye tovuti ya tume ili ku-
hakikisha kuwa mchakato huo 
unaaminika. 

Mgombea wa upinzani Moise 
Katumbi, ambaye timu yake ili-
kuwa ikifuatilia zoezi la kuhesa-

bu kura, alisema kuwa matokeo 
hayo mpaka sasa yanamuonye-
sha yeye ni mshindi.

Kanisa Katoliki la DRC ambalo 
lina nguvu nchini humo limewe-
ka zaidi ya waangalizi 25,000 
ambao wanafanya kazi ya ku-
jumlisha matokeo ya uchaguzi. 
Walifanya hivyo pia wakati wa 
uchaguzi wa 2018, na walipinga 
matokeo yaliyotolewa na CENI.

Uchaguzi huo utaamua kama 
Rais Tshisekedi ataongoza nchi 
hiyo kwa muhula wa pili wa mi-
aka mitano baada ya kushika na-
fasi hiyo kutoka kwa mtangulizi 
wake Joseph Kabila.

BBC

Ufaransa 
yajiondoa 
rasmi 
nchini 
Niger
PARIS, UFARANSA

UFARANSA  imekamilisha 
shughuli ya kuwaondoa wa-
najeshi wake nchini Niger 
baada ya kutakiwa kufanya 
hivyo na serikali ya kijeshi ya 
nchi hiyo.

Hatua hiyo ya kuondoa wa-
najeshi inakamilisha miaka 
kadhaa ya utoaji wa msaada 
wa kijeshi katika taifa hilo na 
kuibua wasiwasi kuhusu ku-
wepo kwa ombwe katika vita 
dhidi ya vikundi vya itikadi 
kali vilivyosambaa katika eneo 
la Sahel. 

Mkuu wa Jeshi la Ufaransa, 
aliliambia shirika la habari la 
AP kupitia barua pepe kwam-
ba ndege ya mwisho ya jeshi 
hilo iliyowabeba wanajeshi 
iliondoka Niger juzi ikiwa ni 
siku ya mwisho iliyowekwa 
na utawala wa kijeshi ambao 
ulikata uhusiano na nchi ya 
Ufaransa baada ya mapinduzi 
yaliyofanyika Julai mwaka 
huu.  

Nchi ya Ufaransa tayari ili-
tangaza kufunga ubalozi wake 
nchini Niger kwa muda usioju-
likana.

Wakati wa ziara yake nchini 
Jordan siku ya Alhamisi, Rais 
wa Ufaransa, Emmanuel Ma-
cron, alisema nchi yake itaen-
delea kujihusisha katika eneo 
la Sahel ambalo limekuwa 
likikabiliwa na mashambulizi 
ya mara kwa mara kutoka kwa 
waasi hao.

Utawala wa kijeshi wa Ni-
ger, ulieleza kuwa kukamilika 
mwisho wa ushirikiano wa 
kijeshi na Ufaransa ni mwanzo 
wa enzi mpya kwa raia wa nchi 
hiyo.

DW

Israel sasa yaigeuza Gaza kifusi 
GAZA, PALESTINA

HALI imezidi kuwa mbaya 
Ukanda wa Gaza baada ya Isra-
el kuendelea kurusha mabomu 
usiku kucha wa jana na kusaba-
bisha raia 18 kuuawa.

Katika shambulio moja kom-
bora liliangukia katika kambi 
ya wakimbizi na kuwaua watu 
hao katika mji wa Nuseirat.

Kulingana na vyombo vya 
Habari Palestina, watu ka-
tika kambi nyingine ya Bureij 
waliamrishwa na jeshi la Is-
raeli kuondoka kuelekea kusini 
wakati vikosi vya ardhini viki-

kabiliana na wanamgambo wa 
Hamas. Hata hivyo, Baraza la 
Usalama la Umoja wa Mataifa 
limepitisha azimio ambalo lin-
alotoa wito wa kupelekwa mis-
aada zaidi ndani ya Gaza.

Hatahivyo azimio hilo hali-
kuzungumzia usitishwaji wa 
mapigano.

 Kituo cha Habari cha Pales-
tina (WAFA) kilisema watu 18 
walifariki na wengine kujeruhi-
wa katika shambulio la kom-
bora lililoilenga nyumba moja 
huko Nuseirat eneo lililoko ka-
tikati ya  Gaza.

Kombora lingine pia lili-

lenga kuharibu kiwanda cha 
kusafishia maji kilichopo  eneo 
la Jabalia kaskazini mwa Gaza.

Wakazi wa Bureij, eneo lililo 
karibu na Nuseirat waliamrish-
wa ‘kuondoka mara moja kwa 
ajili ya usalama wao na kutak-
iwa kuelekea kusini katika mji 
wa Deir al-Balah.

“Twende wapi?” Ziad, mhu-
dumu wa afya na baba wa wa-
toto sita aliliambia Shirika la 
Habari la Reuters kupitia simu.

Madaktari wasiokuwa na mi-
paka walisema katika ujumbe 
waliotuma kwenye mtandaoi 
wa X, kwamba urushaji wa 

makombora ya kiholela unao-
fanywa na Israeli dhidi ya Gaza 
yameligeuza eneo la kaskazini 
kugeuka kuwa kifusi.

Wameongeza kusema kuwa 
katika hospitali ya Al-Nasser 
ambayo ipo Khan Younis, maiti 
za watu na wengine walioje-
ruhiwa wanaendelea kuwasili 
kila siku.

Shirika la Mpango wa Chaku-
la la Umoja wa Mataifa lilisema 
takriban robo ya makazi yote 
ya Gaza yameharibiwa na watu 
500, 000 wanakabiliwa na jan-
ga la njaa.

BBC

Kundi la wanajeshi wa Ufaransa wakielekea uwanja wa ndege kuondoka nchini Niger. PICHA: FP
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Na Magabilo 
Masambu

Wanandoa wanapogeuka burudani
kwa majirani, kisa ni kugombana

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

“Ninapata tabu 
moyoni mwangu 
mimi kwa kweli, 
nimekupenda 
wewe lakini 
hanijali mama.  
Tumekuwa sisi 
wawili kama 
sinema, hapa 
nyumbani kwetu 
kila siku kelele.
Lakini kwa vile, 
tunaishi hapa 
kwa wazazi 
wako, mwenye 
sauti ni wewe.

MABADILIKO YA KATIBA NA
SHERIA BADO NI MUHIMU 

M
WENYEZI Mungu 
amekabidhi mam-
laka ya kuiongoza du-
nia hii mikononi mwa 

watu. Watu   hawa ni binadamu 
wanaofanya mema na mabaya kwa 
sababu ya kasoro za kibinadamu. 
Sheria zinatungwa na watu kwa 
ajili ya kudhibiti uhalifu na uvunjaji 
wa sheria pamoja na mambo ya-
nayoweza kusababisha kutendwa 
makosa.

Sheria zinafanya kazi kuu mbili. 
Moja ni kutaka kukinga makosa 
kufanyika kwa sababu mtenda ma-
kosa anaelewa wazi kwamba niki-
fanya hili atakabiliwa na mashtaka 
ndiyo maana Katiba si jambo la siri 
ili kila mmoja asome aone nini aki-
fanya atakuwa ametenda makosa.

Kazi ya pili ya sheria ni kuhuku-
mu. Baada ya kuwa umekwisha ku-
tenda makosa, sheria inakuwa wazi 
tu bahati mbaya watu wengi hu-
watupia lawama mahakimu kwam-
ba wanawahukumu mahakamani, 
lakini   kwa     kweli wanafanya kazi 
ya kusimamia tu kile tulichokubali-
ana wenyewe kwa maana ya katiba 
na sheria za nchi, maana sheria in-
asema ukitenda hivi adhabu yake 
ni hii.

Kwa muda sasa pamekuwapo na 
mjadala kuhusu ama mabadiliko 
ya katiba au Katiba Mpya. Nao-
na   wengine wanadai tume huru 
ya uchaguzi yaani mambo ni mengi 

muda mfupi. 
Mimi pia ni miongoni mwa watu 

ambao nadhani mabadiliko ya kat-
iba ni muhimu sana kwa manufaa 
yetu sote bila kujali tunatoka cha-
ma gani, dini au kabila gani. 

Ninasema hivyo kwa sababu up-
ungufu wa katiba unapotokea un-
atugusa sote.

Kuelekea mwaka 2024 wa 
uchaguzi wa serikali za mitaa ni 
muhimu tukafanya jambo kama 
taifa. Mfano mdogo tu, Ibara ya 
46(1) na (2) ya Katiba yetu inampa-
tia Rais wa nchi kinga ya kutoshi-
takiwa. 

Maana  yake hili pekee linampa 
uwezo wa kufanya lolote bila kujali 
wala kuhofu chochote, isipokuwa 
utashi wake utakavyomtuma katika 
kuamua mambo bila kulazimishwa 
na sheria za nchi. Tunapozun-
gumza juu ya mamlaka ya Rais, tu-
namzungumzia yeyote atakayeku-
wa Rais, leo tunaye Rais mwema 
kesho itakuwaje!

Kuna wakati hatuamini kwamba 
mambo haya yanaweza kutupa-
ta  kwa kuwa sisi ndio wenye mam-
laka, lakini mambo yanabadilika. 

Tanzania hatukuwahi kuamini 
kama iko siku tutampata Rais 
mwanamke kwa sababu ya mfumo 
dume tulio nao, lakini ya Mungu 
mengi leo tunaye mama yetu anat-
uongoza vyema kabisa na mwenye-
zi Mungu amwongezee umri zaidi.

Tunaweza kudharau vyama fula-
ni kesho vikashika madaraka kama 
ambavyo imetokea kwa baadhi 
ya nchi hapa Afrika halafu katiba 
ikiwa imebaki hivi ilivyo kutakuwa 
na usalama kweli? Binadamu tuna-
jua tunakotoka lakini kesho yetu 
anaijua Mungu. Tunaweza tusione 
umuhimu leo kwa sababu tuliye 
naye leo anatenda tunayopenda 
lakini  kesho tunaweza kuishia ku-
lalamika tena.

Bahati nzuri nzuri Rais Samia Su-
luhu Hassan tangu aingie madara-
kani, ameonekana kuhitaji mazun-
gumzo hata kama hayatakuwa ya 
asilimia 100 kwa kadri tunavyohita-
ji lakini tayari mwanzo na mwanga 
unaonekana. 

Kama kukusanya maoni ya wa-
nanchi tena kwa ajili ya kuandika 
Katiba nyingine yanaweza kufanyi-
ka mazungumzo ya pamoja kwa 
ajili ya kukubaliana vifungu gani 
vifanyiwe marekebisho ili kuweka 
nidhamu ya watumishi wa umma 
bila kujali nafasi zao.

Wako baadhi ya watu wanasema 
mbona kuna mabadiliko kati ya 
awamu ya tano na ya sita kwani kat-
iba imebadilika? Ni sawa kwamba 
ni kweli mabadiliko yapo bila mab-
adiliko ya katiba na ni kweli vilevile 
kuwa mabadiliko hayo yametokana 
na utashi wa Rais wa sasa.

 Je, vipi kuhusu kesho tuko 
tayari kukubaliana na mabadi-

liko mengine yatakayotokana na 
Rais mwingine ambayo pengine 
atakuwa tofauti na wa sasa? Sasa 
kuondoa hizo tofauti mabadiliko ya 
katiba yanapaswa kunyoosha rula.

Bahati mbaya tu kwa baadhi 
ya watu ni kwamba  unapozun-
gumzia mabadiliko ya katiba, wao 
humtazama Rais aliyeko madara-
kani.

 Kama   wataona anayoyafanya 
yanawafaidisha, watasema haku-
na haja ya mabadiliko ya katiba. 
Ikiwa   atafanya ambayo hayawa-
faidishi watapiga kelele kwamba 
mabadiliko ya katiba ni muhimu. 
Tuliona   wakati fulani   kila mtu 
anapiga kelele sasa muda mfupi tu 
tumeshasahau.

Matumani na imani yangu ni 
kwamba kwa jinsi ninavyoona 
mwelekeo na nia njema ya Rais Sa-
mia tunaweza kupata katiba bora 
si katiba mpya. Jambo la msingi ni 
kushirikiana naye kwa nia njema, 
huku tukitambua kwamba nchi hii 
ni yetu sote tunahitaji kuijenga kwa 
pamoja. 

Tuweke   pembeni maslahi bin-
afsi na ya vyama vyetu kwa sababu 
hatujui kesho tutaongozwa na nani. 
Vinginevyo   ipo siku tutalia wote 
na tutakosa wa kutufuta machozi.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

Kuelekea mwaka 
2024 wa uchaguzi 
wa serikali za mitaa 
ni muhimu tukaf-
anya jambo kama 
taifa. Mfano mdogo 
tu, Ibara ya 46(1) 
na (2) ya Katiba 
yetu inampatia 
Rais wa nchi kinga 
ya kutoshitakiwa. 
Maana  yake hili pe-
kee linampa uwezo 
wa kufanya lolote 
bila kujali wala 
kuhofu chochote, 
isipokuwa utashi 
wake utakavy-
omtuma katika 
kuamua mambo bila 
kulazimishwa na 
sheria za nchi.

M
UME anaporudi kazini 
tu, majirani wanakuwa 
wamepata burudani ny-
ingine. Wanazima redio 

zao ili kusikiliza burudani ambayo 
kwao ni kama tamthilia kwenye tel-
evisheni.

Ni zogo tu moja kwa moja na 
mkewe. Haijulikana kama huwa wa-
namuangalia nje kama anarudi, au 
wanaanza kusikia vurumai ndani 
ndipo majirani wanapojua burudani 
yao imeanza.

Vyovyote iwavyo, majirani wame-
shawazoea watu hawa. Kuzozana na 
kuzodoana ni kitu cha kawaida.

Cha kusikitisha ni kwamba jambo 
hili linamuuma sana mume. Analia 
moyoni na kusikitika. Hana uwezo tu, 
lakini yanayoendelea hayampendezi.

“Ninapata tabu moyoni mwangu 
mimi kwa kweli, nimekupenda wewe 
lakini hanijali mama.  Tumekuwa sisi 
wawili kama sinema, hapa nyumbani 
kwetu kila siku kelele.

Lakini kwa vile, tunaishi hapa kwa 
wazazi wako, mwenye sauti ni wewe. 
Naogopa fedheha mama oo mie, nao-
na aibu kweli mpenzi, hapa ni kwa 
wakwe zangu sisemi lolote, fanya up-
endavyo.”

Hapa tunaona kuwa kumbe, mke 
ndiyo mwenye matatizo. Mke yupo 
kwao. Jamaa anaishi ukweni kwa hiyo 
anakubali kila kitu anachofanyiwa 
kwa sababu anaogopa fedheha.

Nadhani pia jamaa anaogopa kama 
akiamua kuchukua hatua basi baba, 
mama mkwe na familia itakuwa 
upande wa binti yao, hivyo ikala 
kwake.

Haya ni mashairi yaliyomo kwenye 
wimbo wa ‘Majirani Huzima Redio’ 
uliorekodiwa kwenye studio za Redio 
Tanzania mwaka 1986.   Haya mam-
bo yapo kwenye jamii kwa sababu 
wanamuziki wa zamani hawakuwa 
wanatunga nyimbo kutoka hewani.

Walitunga kutokana na matukio ya-
nayotokea kwenye jamii, yanayowa-
husu wao wenyewe, rafiki zao, watu 
wao wa karibu au majirani.

Huyu mume wanatatizwa maneno 
ya mkewe kwani amekuwa na gubu 
na kelele nyingi kiasi kila anaporudi 
kazini majirani wanaona ni fursa ya 
kusikiliza nini ambacho leo watagom-
bania.

Mume anarejea nyumbani badala 
ya kupokewa kwa bashasha na ma-
busu na mkewe, anapokelewa kwa 
kejeli, maneno na dharau. Nadhani 
hapa jamaa badala ya kulalamika 
kama kweli hapendi dharau itabidi 
ajiongeze.

Aache kupenda bure, atoke aka-
pange hata chumba kimoja ili arud-
ishe heshima, aache kufokewa kila 
siku.

“Hata mwezi bado ooo hoo, tangu 
tuoane hee, kelele kila siku ndani 
ya nyumba yetu mama. Hata mwezi 

bado ooo hoo, tangu tuoane hee, 
kelele kila siku ndani ya nyumba yetu 
mama.”

Hiki ni kiitikio cha wimbo huo, am-
bao unaonyesha kuwa kumbe ndoa 
yenyewe bado changa kabisa.   Ndoa 
nyingi zina matatizo, lakini hii kiboko. 
Ndoa zina changamoto nyingi lakini 
huonekana miaka kadhaa baada ya 
kuoana.

Kwa kipindi cha mwezi mmoja 
huwa ipo kwenye hatua ya kwanza, 
ile ya kubembelezana, kudekezana na 
kuliwazana, hata kama ni kwa uongo 
uongo.

Hapa hakuna yoyote anayekubali 
kuiweka tabia yake halisi hadharani. 
Ni kipindi ambacho kila mmoja ni 
kama paka aliyeficha makucha yake 
hadi pale atakapohitaji kuyatumia.

Lakini utafika muda wa kuyatoa. 
Pale kila mtu atagundua tabia halisi 
ya mwenzake.

Kinachoendelea hapo sasa ni yale 
mazoea. Kwa sababu wameshazoea 
kukaa pamoja, basi kunakuwa na uvu-
milivu fulani kama tabia zenyewe za 
mmoja wapo au wote ni mbaya.

Siku zote tabia mbaya huwa zina-
chokwa. Baada ya uvumilivu wa 
muda mrefu hatimaye ndoa inaweza 
kuvunjika.

Ndoa haina tabia ya kuvunjika kwa 
siku moja, ila huanza kusambaratika 
taratibu na pale watu wanapoachana 
inakuwa ni kilele tu cha kuachana.  

Watu huanza kuchana pale mmoja 
wapo au wote wanaposema. “He, si-
kujua, kumbe huyu ndivyo alivyo!”

Cha ajabu kwenye wimbo huu, 
mume anasema ndoa yake haina hata 
mwezi, lakini mke amekuwa kama 
spika, mtaa mzima wanamsikia akib-
wabwaja.

“Ninaporudi kazini majirani huzi-
ma redio ili watusikilize tunavyogom-
bana, wametupachika majina wewe 
Pwagu na mimi Pwaguzi, kwa vile im-
ekuwa ni mazoea, ingawa nimekuoa 
na pesa na pendo langu ee, tabia zako 
zimenishinda, aaaa nasikitika.”

Mume anasikitika kuwa hata ma-
jina tena siyo mume na mke, bali ni 
Pwagu na Pwaguzi. Hapa sitaki hata 
kujua nani Pwagu nani Pwaguzi, wote 
ni wale wale tu.

Yaboa zimemshinda mume, lakini 
anasikitika. Nimesema hapa juu kuwa 
ndoa ndipo inapoanza kuvunjikia 
hapo.

Mume analalamika tena kwenye 
mashairi ya wimbo huo, kuwa katika 
nyumba yao hajulikani mume wala 
mke, wote kama kambale tu, baba, 
mama, mtoto wote wana ndevu.

Kwenye dunia hii, hata kundi la 
wanyama, huchagua kiongozi wao. 
Ndani ya nyumba kukiwa hakuna 
kiongozi thabiti hata familia inayum-
ba.

Tuma Meseji 0716 350534
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gu akupe nini tena shoga yangu, 
akupe donda upate kuchunga nzi? 
Tunamjua sisi alikuwa hataki tena 
mwanamke yeyote, lakini Mungu si 
Athumani kaangukia kwako. Haya 
tena hatutaki kusikia kingine tena. 
Mbuzi kafia kwa muuza supu.” 
Mama mmoja anayemfahamu vy-
ema Kassim alimuuma sikio Sauda.

“Sawa mama nitafuata ushauri 
wako.” Sauda akaitika.

Ikawa kama alivyombiwa. Kuna 
siku Sauda alikalisha Kassim kikao 
kizito.

“Unasikia Kassim mpenzi, najua 
unanipenda na mimi nakupenda, 
penzi letu bado ni changa sana. 
Bwana wewe nasikia unakunywa 
pombe. Lakini nasikia huko nyuma 
ulikuwa hunywi, ila kuna mambo 
fulani fulani yamepitika huko, mimi 
mwanamke nimefundwa, siwezi 
kuyasema hapa, labda mwenyewe 
uamue kuniambia. 

Mimi kama mpenzi wako na-
kuomba kuanzia leo achana na 
pombe. Siyo kama nakukataza moja 
kwa moja, kama kunywa unaweza 
kufanya hivyo moja, mbili tatu kwa 
ajili ya afya, siyo kwa ajili ya stresi. 
Kwa sasa mimi nipo, kuna na ama-
ni, nakuomba mpenzi wangu acha 
pombe.”

 Ulikuwa ujumbe wa Saida kwen-
da kwa Kassim.

Bila hata kutafakari sana Kassim 
aliona kuna ukweli. Alikuwa anaku-
nywa pombe kutokana na stresi, 
lakini tangu ampate Sauda moyo 

wake ulitulia kama maji mtungini.
“Ni kweli na hata hivyo nimepun-

guza sana kwa sababu nataka muda 
mwingi tukae sote.” Akajibu Kassim.

“Halafu kila siku kula kwa mama 
lishe au hotelini naona unapoteza 
pesa nyingi bure, halafu hata ubora 
wa chakula la ladha si kama cha 
kupikwa nyimbani. Kama hutojali, 
uwe unaniachia pesa kidogo tu 
niwe nakupikia chakula cha jioni. 
Angalau chakula cha jioni.” Liliku-
wa ni ombi lingine la Sauda. 

Kilichopo ni kwamba Sauda am-
baye alitoka kwao Kondoa alikuwa 
anaishi pale na dada yake. Dada 
yake anafanya kazi ya kuajiriwa mji-
ni. Naye baada ya kumaliza kidato 
cha nne aliamua kuja kumtembe-
lea dada yake na kumsaidia kazi za 
hapa na pale nyumbani anapokuwa 
kazini.

Alichokuwa akiomba Sauda ni 
kwamba Kassim aongeze pesa, ili 
akichanganya na zile anazoachiwa 
na dada yake apike chakula kingi 
kwa ajili ya mpenzi wake jioni 
kwani anaona kama anahangaika 
sana kula cha mgahawani.

Kichwa kikamuuma Kassim. Kuna 
habari anasimuliwa na watu mbal-
imbali, kuwa baadhi ya wanawake 
wana tabia ya kutengeneza dawa ya 
mapenzi kwa wanaume ili wawap-
ende zaidi au wawafanye wajinga.

Dawa hii wenyewe wanaiita lib-
wata. Kassim, pamoja na kwamba 
anampenda Sauda,   alichokuwa 
anaogopa ni visa anavyosimuliwa 

W
AKATI geti linafunguli-
wa kuruhusu wagojwa, 
tayari Kassim alikuwa 
wa kwanza ndani ya 

wodi ya wanawake.
Akapata shida kidogo kwa sababu 

hawajui ndugu wa mgonjwa na hata 
mgonjwa mwenyewe hajamzoea 
kivile, kwa sababu mara zote hum-
wona akiwa amekaa barazani.

Alizunguka karibuni akamalize 
wodi nzima. Ghafla akajikuta anait-
wa.

“We baba Matokeo!” Akasikia 
anaitwa. Nusu acheke, lakini aka-
jikaza na kuishia kutabasamu. Ali-
kuwa mmoja wa rafiki za mgonjwa 
aliyepachikwa jina la mama Matokeo 
na yeye mwenyewe.

Akarudi nyuma kwenye kitanda 
cha mgonjwa. Akawaona rafiki zake 
wote wawili. Akakaa kwenye kitanda 
cha mgonjwa na kumuuliza mas-
wali kadhaa na kumfariji. Mgonjwa 
alionekana kushangaa na kufurahi 
kwa wakati mmoja.

Moja ya mambo ambayo aliyota-
kuta hospitali ni bili ya pesa za mat-
ibabu. Ilikuwa shilingi elfu hamsini, 
iliyolipwa kwa mchango wa ndugu 
na jamaa ni shilingi elfu ishirini na 
tano. Aliomba cheti na kupelekwa 
eneo la kulipia. Akaenda kulipa nusu 
ya pesa iliyobaki. Ndipo kwa mara 
ya kwanza alipolifahamu jina la msi-
chana yule alipolisoma kwenye cheti 
cha mgonjwa. Anaitwa Sauda Rajab.

*******************************

Hivyo ndivyo walivyofahamiana 
Kassim na Sauda. Ukaribu huo ndio 
baadaye uliwafanya wawe wapenzi.

Baba Matokeo na mama Matokeo, 
ukichanganya na kulipa nusu nzima 
ya bili ya matibabu iliwasogeza kari-
bu zaidi. Uhusiano unaanza, na baa-
dhi ya ndugu wakawa wanajua.

Sauda aligundua kuwa Kassim ni 
mlevi kupindukia, na kwa vile wal-
ishaanza uhusiano, kama kawaida ya 
watu wa uswazi wakampelekea faili 
lake kuwa alishawahi kuwa na mwa-
namke anayeitwa Siwatu ambaye al-
imchumbia lakini kabla hawajafunga 
ndoa yakatokea ya kutokea, jamaa 
akatendwa na ikamwathiri sana 
kichwani kiasi cha kutopenda kuwa 
na mpenzi yeyote.

Rafiki yake mkubwa ni pombe na 
imekuwa ikimuathiri sana kwani wa-
navyomuona anadhohofika na hay-
upo kama zamani.

“Kazi kwako Sauda, mwanamume 
ndiye huyo, wa kwako huyo, Mun-

Kichwa 
kikamuuma 
Kassim. 
Kuna habari 
anasim-
uliwa na watu 
mbalimbali, 
kuwa baadhi 
ya wanawake 
wana tabia 
ya kutengen-
eza dawa ya 
mapenzi kwa 
wanaume ili 
wawapende 
zaidi au 
wawafanye 
wajinga.

Wifi Kichefuchefu-3

HADITHI
SAUDA, binti mmoja mrembo anapata mwanaume na kubahatika kuolewa, lakini 
anakwenda kuishi kwenye nyumba ya familia ambayo mumewe Kassim na dada yake 
Havijawa wameirithi kutoka kwa baba yao mzazi. Binti aliona anakwenda kuishi kwa 
amani ili atengeneze familia yake, lakini kinachomkuta huko anajuta hata kwa nini 
alikubali kuolewa. Mara nyingi kuolewa ni jambo la kheri, lakini kwa Sauda inakuwa 
kinyume chake, kwani anakutana na wifi mtata, mkorofi, mmbea, mchonganishi 
ambaye anaiweka ndoa ya binti huyo aliyeolewa na kaka yake kuwa ya mashaka, 
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

tabu, huzuni, isiyokuwa na amani.Hali hii inamchosha Sauda na 
kulazimika kudai talaka kurudi kwao? Fuatilia kisa na mkasa huu 
unaosimuliwa kwenye gazeti hili la Nipashe pekee.

kuwa kuna baadhi ya wanaume 
wanakuwa mazezeta kabisa. 
Kumpenda   si tatizo, lakini ku-
fanywa kama msukule, kukubali 
kila anachoambiwa au kuwa zezeta 
na kushindwa kwenda hata kazini, 
ndiko kulikomtisha zaidi.

Pia aliambiwa dawa hii anaten-
genezewa mwanamume kwa ku-
wekewa kwenye chakula, hivyo 
alihisi kama Sauda anaweza ku-
chukulia nafasi hiyo kufanya hivyo. 
Akasita kidogo na kumwambia ata-
fanya hivyo siku nyingine. 

Mtoto wa watu Sauda aka-
jiongeza. Si huwa anakwenda usiku 
wakati Kassim anakuwa amerejea 
kazini. Akaona hii ya kumwambia 
atoe pesa halafu anajivutavuta 
hapana. Kwa kutumia pesa zile 
zile za dada yake, alipika chakula 
cha jioni. Wali aliouunga kwa nazi 
na njegele. Alipakua mwingine na 
kuuweka kwenye hotipoti.

Saa mbili usiku aligonga hodi 
kwa Kassim. Alipofungua aliona 
mgeni wake kwa mara ya kwanza 
amekuja na kikapu kidogo. Akam-
pokea   na kukaa kama kawaida 
wanapiga stori. Lakini alisikia 
kuna harufu nzuri ya chakula kili-
choonekana kitamu.

“Umekuja na nini leo mpenzi?”
“Chakula. Nimekuja nacho tule 

wote.” Kassim aliona aibu kidogo, 
kwani alikumbuka aliambiwa atoe 
pesa kidogo lakini akapotezea.

Leo bila kutoa pesa analetewa 
chakula.

Sauda alitoa hotipoti kwenye 
kikapu chake, akaweka mezani. 
Alichofanya Kassim na kwenda ku-
nunua soda ili wakila washushie.

Kitendo cha Sauda kutaka kula 
na aliyemletea kikaondoa dhana 
ya Kassim ya kuwekewa limbwata.

“Ingekuwa hivyo yeye asingeku-
la.” akajiambia.   Wakala kwa 
pamoja. Utamu wa chakula ulim-
shangaza Kassim.

“Umepika wewe hiki chakula?”
“Nani mwingine?”
“He, kama ni hivyo wewe kumbe 

ni mkali mpaka kwenye jiko!
“Nashukuru Mungu kwa hilo 

mpenzi.”
Tangu siku hiyo, Kassim akawa 

anatoa pesa ya kula kwa Sauda ili 
awe anamletea chakula usiku.

Na si hivyo tu, hata kama siku 
dada yake Sauda akikwama, Kas-
sim anachukua nafasi ya kureke-
bisha mambo watu wale. Ndipo 
alipoamini kuwa Sauda ni mwan-
amke ambaye pia anajua mapishi 
hasa. Hakurudia tena kula mgaha-
wani.
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Hali 
ngumu 
kwa P 
Diddy

HALI inazidi kuwa mbaya kwa rapa mkongwe, 
P Diddy baada ya kampuni 18 kusitisha 
ushirikiano wao na jukwaa la kibiashara la 
Combs Empower Global.

Kulingana na ripoti ya Rolling Stone, kampuni 
hizo zimejiondoa katika jukwaa hilo kutokana 
na kesi za unyanyasaji wa kingono zinazomkabili 
msanii huyo.

Empower Global, iliyoanzishwa na Diddy 
mnamo 2021, ililenga kukuza biashara 
zinazomilikiwa na watu weusi kupitia soko la 
kidijitali. 

Miongoni mwa kampuni zinazokatisha 
uhusiano wao na Empower Global ni kampuni ya 
mitindo ya House of Takura, ambayo ilithibitisha 
kujiondoa.

“Tunachukulia tuhuma dhidi ya Combs kwa 
uzito mkubwa na tunaona tabia kama hiyo 
kuwa ya kuchukiza na isiyovumilika.” Amesema 
mwanzilishi wake Anette Njau.

Tekno hajutii tabia 
ya kujipenda
MWANAMUZIKI maarufu 

wa Nigeria, Augustine Kelechi, 
maarufu kama Tekno, amesema 
amekuwa na tabia ya ubinafsi kwa 
sababu ni mtu wa kujipenda kupita 

kiasi.
Amesema katika mahojiano ya 

hivi karibuni kwamba licha ya watu 
kuwa na mawazo mengi juu yake, 
anafurahia kuwa na hali hiyo.

Tekno ambaye ni mwenyeji wa 
Jimbo la Ebonyi  amewashauri 
vijana kufurahia kwa kila jambo 
wanalolifanya kwa sababu hayo ni 
maisha yao.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

JEDDAH, Saudi Arabia

P
EP Guardiola amesema 
“nimefunga kurasa” baada 
ya Manchester City kutwaa 
taji la Klabu Bingwa ya Du-

nia hapo juzi.
City walitwaa taji lao la tano 

kwa mwaka huu baada ya kupata 
ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya 
Fluminense katika mechi ya fainali 
iliyochezwa mjini, Jeddah na 
kumfanya Guardiola kushinda kila 
taji tangu atue hapo kama kocha wa 
klabu hiyo mwaka 2016.

Guardiola alisema kazi yake 
“imekamilika” lakini ikiwa imesalia 
miezi 18 kwenye mkataba wake, 
alisisitiza bado ana ari ya kushinda 
mataji mengi zaidi.

“Ni siku nzuri na nzuri sana,” 

alisema Guardiola.
“Nimefurahishwa sana na 

ningependa kusema tulikuwa na 
hisia tutafunga ukurasa, tulishinda 
mataji yote, hakuna kitu kingine 
cha kushinda. Nilikuwa na hisia kazi 
imekamilika.

“Sasa ni wakati wa Kris
masi, tunanunua kitabu
kingine na kuanza kuki

andika tena. Miaka nane 
iliyopita, imekwisha.”

Kombe la Klabu Bingwa la Dunia 
ni taji la 14 kuu kwa Guardiola kama 
Kocha wa Manchester City baada ya 
mataji matano ya Ligi Kuu, mawili 
ya Kombe la FA, manne ya Kombe la 
Carabao, moja la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na Super Cup.

Guardiola mwenye umri wa 
miaka 52, yuko chini ya mkataba 
pale Etihad hadi mwaka 2025 baada 
ya kusaini mkataba mpya wa miaka 
miwili hapo Novemba, mwaka jana.

“Ninafunga sura, ni kwa miaka 
nane ya kazi ya ajabu nyuma ya 
pazia,” aliongeza.

“Nilikuwa na hisia mataji yote 
unaweza kushinda, tumefanya. 
Haiaminiki tulichofanya. 
Tunajaribu kununua kitabu  
kipya na kuanza kuandika historia 
nzuri.

“Wachezaji walioko nje bado wana 
njaa na motisha, nimefurahishwa 
na watu wengi katika klabu kwa 
miaka mingi. Sikufikiria tulipofika 
Manchester tunaweza kufanya hivi 
na kumaliza na taji la Klabu Bingwa 
ya Dunia.”

    Ni baada ya timu hiyo kutwaa taji la 
Klabu Bingwa ya Dunia juzi na...
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Guardiola: Nimefunga
ukurasa wa City 2023

zisikupite

EN_NESYRI ANUKIA UNITED
KLABU YA Manchester United inafikiria 

kumnunua mshambuliaji wa Sevilla na Morocco, 
Youssef En-Nesyri, mwenye umri wa miaka 26, 
kwa sababu mchezaji mwingine wa kimataifa 
wa Guinea na Stuttgart ,Serhou Guirassy (27), 
analengwa na Tottenham Hotspur. (Sun)

HOJBJERG KUTUA SPURS
TOTTENHAM Hotspur inaweza kumkabidhi 

kiungo wa kati wa Denmark, Pierre-Emile Ho-
jbjerg, mwenye umri wa miaka 28 kwa Chelsea 
kama sehemu ya makubaliano ya kumsajili 
mchezaji wao wa kimataifa wa England, Conor 
Gallagher (23). (Sky Sports)

WERNER ANUKIA VILLA
KLABU ya Aston Villa inamtaka kumsajili 

mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ujerumani, 
Timo Werner, mwenye umri wa miaka 27 kwa 
mkopo kutoka RB Leipzig huku wakitafuta 
kuimarisha safu yao ya ushambuliaji. (Football 
Insider)

DIOMANDE ATAKIWA CHELSEA
CHELSEA imewasiliana na Sporting Lisbon 

ya Ureno kuhusu uwezekano wa kuwasajili 
beki wao wa Ivory Coast, Ousmane Diomande, 
mwenye umri wa miaka 20 na mshambuliaji wa 
Sweden, Viktor Gyokeres (25) katika dirisha la  
Januari. (Evening Standard)

ZUBIMENDI ATAJWA ARSENAL
ARSENAL inamtaka kiungo wa Real Sociedad, 

Martin Zubimendi, lakini mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Hispania, mwenye umri wa miaka 24 
anasita kubadili klabu ifikapo Januari. (Football.
London)

O’RILEY ATAJWA MILAN
INTER Milan inaandaa ofa kwa kiungo wa Celt-

ic, Matt O’Riley kwa usajili wa  mkopo ifikapo 
Januari na kulazimika kumnunua mwishoni mwa 
msimu - lakini Aston Villa na West Ham pia wa-
namtaka mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
23, ambaye ni raia wa Denmark. (Sky Sports)

EKWAH AGOMBEWA EPL
KIUNGO wa kati wa Sunderland, Pierre Ekwah, 

mwenye umri wa miaka 21 anawaniwa na klabu 
za Crystal Palace, Fulham na Nottingham Forest 
zote za England. (Evening Standard)

LOKONGA KUREJEA ARSENAL
LUTON Town inafikiria kukatiza mkopo wa 

msimu mzima wa kiungo wa Arsenal na Timu ya 
Taifa ya Ubelgiji, Albert Sambi Lokonga, mwenye 
umri wa miaka 24 ili kuimarisha nafasi nyingine. 
(Teamtalk)

EVERTON YAINGIA SOKONI
KLABU ya Everton inafikiria kumnunua kiungo 

wa kati wa Burnley, raia wa England, Josh 
Brownhill, mwenye umri wa miaka 28 katika 
dirisha dogo la usajili la Januari. (Football Trans-
fers)

ANDRE, FULHAM KIMEELEWEKA 
FULHAM imekubali mkataba na Fluminense 

kwa kiungo Andre na sasa ni juu ya mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Brazil mwenye umri wa 
miaka 22 kuamua kama anataka kuhamia Craven 
Cottage. (Football Insider)

TRAORE KUSAJILIWA SEVILLA

KLABU ya Sevilla inafikiria kumnunua kiungo 
wa kati wa Bournemouth na Timu ya Taifa ya 
Ivory Coast, Hamed Traore, mwenye umri wa 
miaka 23. (AS)
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Mwekezaji wa United 
kucheleweshwa
MANCHESTER, England 

UWEKEZAJI wa Sir Jim Ratcliffe wa pauni 
bilioni 1.5 katika Klabu ya Manchester United 
hauwezi kukamilishwa hadi baada ya dirisha 
la uhamisho la Januari, vyanzo vimeiambia 
ESPN.

Imeelezwa mchakato huo hautakamilika 
mapema hata kama dili la kununua hisa la 
asilimia 25 ya klabu hiyo litathibitishwa kwe-
nye soko la fedha katika siku chache zijazo.

Ratcliffe na Kampuni yake ya INEOS ame-
kuwa katika majadiliano ya kina na wamiliki 
wa United, familia ya Glazer tangu Oktoba, 
mwaka huu na kuhusu mpango huo ambao 
utampa bilionea huyo wa udhibiti kamili wa 
uendeshaji wa soka katika klabu hiyo.

Vyanzo viliiambia ESPN mazungumzo yako 
katika hatua za mwisho na ucheleweshaji wa 
hivi karibuni unatokana na sababu ya maelezo 
ya kisheria ya pande zote mbili kukaguliwa 
kabla ya mikataba kusainiwa.

Tangazo kwa soko la hisa la New York lin-
aweza kutolewa kabla ya mwisho wa mwaka, 
ingawa msimu wa likizo unaweza kusababisha 
kusitishwa zaidi kwa sehemu hii ya mchakato 
kukamilika.

Lakini ingawa Ofisi ya Ratcliffe tayari ina-
fanyia kazi mipango ya kurekebisha muundo 
wa soka wa United, vyanzo vimesema itachu-
kua kati ya wiki nne hadi sita kwa Ligi Kuu 
England kuridhia mabadiliko ya mtindo wa 
umiliki wa klabu hiyo.

Kutokana na kipindi cha Krismasi na 

MADRID, Hispania 

KLABU ya Real Madrid huenda 
ikajaribu kumsajili tena beki 
wake wa zamani ambaye kwa 
sasa anaichezea Manchester 
United, Raphael Varane, baada 
ya beki wao kutoka Austria, Da-
vid Alaba (31) kupata majeraha 
ambayo yanatarajiwa kumweka 
nje kwa muda mrefu.

Hata hivyo, inaonekana 
kutakuwa na ugumu kumpata 
Varane katika dirisha hili la 
Januari kwa sababu Kocha wa 
Mashetani Wekundu, Eric ten 
Hag, hayuko tayari kumwachia 
kwa sasa.

Varane mwenye umri wa mi-
aka 30 alijiunga na Manchester 
United mwaka 2021, msimu huu 
amecheza mechi 14 za michuano 
yote na mkataba wake wa sasa 
unamalizika msimu ujao.

Awali, beki huyo kutoka 
Ufaransa alikuwa anahusishwa 
kuwindwa na baadhi ya vigogo 
kutoka Saudi Arabia ambao wal-
imhitaji tangu dirisha lililopita.

Ilidaiwa Erik ten Hag hakuwa 
na uhusiano mzuri na staa huyu 
hadi akawa anamweka benchi 
kwenye mechi kadhaa zilizopita 
lakini kwa sasa wanadaiwa kuy-
amaliza na kila kitu kipo sawa.

Varane atajwa 
kurejea Madrid

Suárez aungana 
rasmi na Messi

MIAMI, Marekani 

M
SHAMBULIAJI wa Uru-
guay, Luis Suárez, ame-
kamilisha uhamisho 
wa kuijiunga na Inter 

Miami, na kuhitimisha kuungana 
tena na mchezaji mwenzake wa 
zamani wa Barcelona, Lionel Mes-
si, klabu hiyo ya Ligi Kuu Soka ya 
Marekani maarufu MLS, imethibi-
tisha.

Suárez (36), anahamia Miami 
kama mchezaji huru baada ya ku-
ondoka Grêmio ya Brazil, ambako 
alicheza mechi 53 katika mashin-
dano yote msimu uliopita na ku-
funga mabao 26.

Mabao yake 17 ya ligi yaliisaidia 
Grêmio kumaliza katika nafasi ya 
pili kwenye msimamo wa Serie A 
ya Brazil na kumwona akishinda 
Mpira wa Dhahabu kama mchez-
aji bora zaidi katika kitengo hicho.

Suárez alisaini mkataba wa 
mwaka mmoja na Inter Miami am-
bao utamfikisha hadi mwisho wa 
msimu wa 2024.

“Tuliahidi mashabiki wetu tut-
awafuata wachezaji bora zaidi 
duniani ili kujenga kikosi amba-
cho kinaweza kushindana katika 
viwango vya juu kabisa vya Bara 
la Amerika,” Mmiliki Mkuu, Jorge 
Mas, alisema katika taarifa iliyowe-
kwa na klabu hiyo.

“Tukitoka katika msimu wa 
kushinda tuzo nchini Brazil, Luis 
atakuwa nyongeza muhimu kwa 
orodha yetu. Tutaendelea kuwa 
na tamaa na daima kujitahidi kuta-
futa uhuru wa ndoto.”

Uhamisho wa kwenda Miami, 
ambao unamfanya Suárez kuka-
tiza mkataba wa miaka miwili alio-
saini na Grêmio, unamkutanisha 
na wachezaji wenzake wa zamani 
wa Barcelona ambao ni Messi, 
Jordi Alba na Sergio Busquets. Wa-
chezaji hao wanne walitumia mis-
imu sita pamoja Camp Nou kati ya 
mwaka 2014 na 2020, wakishinda 
mataji manne ya LaLiga na moja la 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Nina furaha sana na nina furaha 
kuchukua changamoto hii mpya 
na Inter Miami,” Suárez alisema 
katika taarifa hiyo. “Siwezi kungoja 
kuanza, na niko tayari kufanya 
kazi ili kufanya ndoto ya kushinda 
mataji zaidi na klabu hii kubwa 
kuwa ukweli. Nina matumaini juu 
ya kile tunaweza kufikia pamoja 
na matarajio yetu ya pamoja.

“Nitajitolea kuwaletea furaha 
mashabiki hawa wazuri ambao 
nimesikia mengi juu yao wakati 
nikivaa rangi za Inter Miami, na 
ninatarajia kuungana na marafiki 
wakubwa na wachezaji. Pia nina 
hamu ya kukutana na wachezaji 
wenzangu wapya na makocha.”

mwaka mpya, mchakato wa kuid-
hinisha huenda usianze hadi wiki 
ya kwanza ya Januari, na hivyo 
kuacha United ikikabiliwa na 
uwezekano wa dirisha la mwisho 
la uhamisho chini ya umiliki wa 
Glazer mwezi ujao.

Colette Roche, Ofisa Mkuu wa 
Uendeshaji wa United, aliambia 
kongamano la mashabiki wiki 
hii vikwazo vya kifedha vitaizuia 
klabu kufanya nyongeza muhimu 
kwenye kikosi cha Erik ten Hag ka-
tika dirisha la usajili la mwezi ujao.

Uhamisho wa mkopo unaweze-
kana, lakini kwa United kuhi-
taji kuchangisha fedha, hakuna 
uwezekano mkubwa wa kuingia, 
hata kama makubaliano yatafiki-
wa ili kumtoa Jadon Sancho, am-
baye hajahusishwa na kikosi cha 
kwanza tangu agombane na Ten 
Hag Septemba, mwaka huu.

.
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Biteko ashiriki, apongeza
ubunifu Rombo Marathon

Washiriki wa mbio za Rombo Marathon wakijiandaa kukimbia katika mashindano yaliyofanyika katika Wilaya ya 
Rombo mkoani, Kilimanjaro jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Maxime awa wa 10 kutimuliwa

Na Mwandishi Wetu, 
ROMBO

N
AIBU Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Dk. 
Doto Biteko, ambaye 
alishiriki Rombo Mara-

thon zilizofanyika mjini hapa 
jana amewapongeza waratibu 
kwa kuandaa ubunifu wa kuhi-
fadhi mazingira na kuimarisha 
huduma za kijamii kupitia mbio 
hizo.

Mbio hizo zilihusisha umbali 
wa kilomita tano, kilomita 10 na 
kilometa 21, zinatarajia  kuen-
delea kuimarika kila mwaka na 
kufikia malengo yake.

“Nimeelezwa lengo la Rom-
bo Marathon  ni kuhamasisha 
utunzaji wa mazingira, kukuza 
utalii wa ndani, kuchangia fed-
ha kwa ajili ya shule za msingi 

na sekondari wilayani Rombo 
ili ziweze kuwa na vyoo salama 
na kupata fedha zitakazoweze-
sha kupandisha hadhi ya hospi-
tali ya Huruma iliyoko Wilayani 
Rombo ili iweze kuwa Hospitali 
ya Rufaa. 

Niwapongeze sana wote kwa 
uratibu wa jambo hili lenye 
manufaa,” alisema Biteko am-
baye alikuwa mgeni rasmi ka-
tika  mbio hizo.

Aliongeza serikali itaendelea 
kuunga mkono juhudi mbalim-
bali zinazofanywa na wananchi 
katika kujiletea maendeleo iki-
wamo uanzishaji wa maeneo 
ya huduma za kijamii kama 
vile shule, vituo vya afya na mi-
chakato mingineyo.

Alisema licha ya Rombo Mar-
athon kuchangia katika kubore-
sha huduma za kijamii, washiri-

ki kutoka ndani na nje ya nchi 
pia wamepata fursa ya kubadil-
ishana mawazo na uzoefu ka-
tika nyanja mbalimbali ikiwamo 
za kiuchumi na kijamii.

Alimpongeza Mbunge wa 
Rombo ambaye pia ni Waziri 
wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Profesa Adolf Mkenda kwa 
kuanzisha mbio hizo ambazo 
mwaka huu zimefanyika kwa 
mara ya pili huku akieleza ubu-
nifu huo unapaswa kuigwa ka-
tika maeneo mengine nchini.

Pia Biteko amepongeza uta-
maduni wa watu wa Kiliman-
jaro ambao hurudi katika mae-
neo yao wakati wa sikukuu za 
mwisho wa mwaka na kueleza 
kurudi nyumbani kunasaidia 
kufahamu changamoto zilizopo 
na kuzitatua, ametoa wito kwa 
wananchi wa maeneo kuiga uta-

maduni huo.
Naye Mkenda alisema mbio 

hizo zitakuwa zinafanyika kila 
Desemba 23 zikiwa na malengo 
maalum ambayo ni chanya kwa 
jamii.

Mkenda alimshukuru Biteko 
kwa kuheshimu mbio hizo na 
kukubali kushiriki na kueleza 
ushiriki wake utakuza mara-
thon hiyo na kuiimarisha ku-
toka ngazi ya wilaya na kwenda 
kitaifa.

Kwa upande wa mbio za ki-
lometa 21 wanawake, Sara Ra-
madhani aliibuka mshindi na 
kufuatiwa na Nathalie Elisante 
huku Neema Mswadi akishika 
nafasi ya tatu na wanaume nam-
ba moja ilichukuliwa na Chi-
gale Giniki, Nestory Steven na   
Agustino Sule alishika nafasi ya 
tatu.

Na Adam Fungamwango

BAADA ya Kagera Sugar ku-
tangaza kuachana na Mecky 
Maxime hapo juzi, uamuzi huo 
umefanya idadi ya makocha 
waliofukuzwa au kuondoka we-
nyewe katika timu zinazoshiriki 
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
huu kufikia 10.

Hii ina maana ‘meli’ ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara tayari ime-
shaawacha makocha 10 ‘nchi 
kavu’ huku sasa ikiingia katika 

raundi ya 14, imebakisha moja 
tu kumaliza mzunguko wa 
kwanza.

Kagera Sugar ilifikia uamuzi 
huo ikiwa imepita siku moja tu 
baada ya kupokea kipigo cha 
mabao 4-0 kutoka kwa Azam 
FC, mechi ikichezwa kwenye 
Uwanja wa Kaitaba, Bukoba 
mkoani Kagera.

Kilikuwa ni kipigo cha tatu 
mfululizo, kikianza na cha bao 
1-0 dhidi ya Coastal Union, 
Desemba 9, mwaka huu na 

kufuatiwa na kichapo cha  
mabao 3-0 ilichokipata Desem-
ba 15, mwaka huu kutoka kwa 
Simba.

Hadi anatimuliwa alikuwa 
ameiongoza Kagera Sugar ka-
tika mechi 13, ikishinda michezo 
mitatu, sare nne na kupoteza 
michezo sita, iko katika nafasi 
ya 14 kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara yenye timu 
16.

Makocha wengine walioacha-
na na timu ni Hans Van Pluijm 

na Ernest Middendorp walio-
kuwa Singida Fountain Gate, Zu-
beri Katwila (Ihefu SC), Cedric 
Kaze, Denis Kitambi (Namungo), 
Mwinyi Zahera (Coastal Union), 
Roberto Oliveira (Simba), Habib 
Kondo (Mtibwa Sugar) na 
Hemed Suleiman ‘Morocco’ ali-
yekuwa Geita Gold.

Kati ya hao ni makocha wawili 
tu ndio  wamepata kazi katika 
timu nyingine,  Katwila akirejea 
Mtibwa Sugar na Kitambi ameji-
unga na Geita Gold.

Mahadhi, Balama 
waondoka Coastal

Wavu Z’bar waunda
Kamati ya Mapinduzi

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI Mapinduzi Balama 
na Juma Mahadhi, wameihama 
Coastal Union ya jijini, Tanga 
ambayo inatajwa iko katika hatua 
za mwisho za kumsajili straika wa 
Mbuni FC, Salim Aiyee.

Taarifa iliyotolewa na Coastal 
Union jana imesema uamuzi 
wa kuachana na nyota hao wa 
zamani wa Yanga umefikiwa kwa 
makubaliano na faida ya pande 
zote mbili.

“Balama, kwetu sisi ulikuwa zai-
di ya mchezaji, nidhamu, weledi, 
uungwana na ubora wa kiwango 
chako ni vitu tutaendelea kuvi-
kumbuka sana, wewe ni familia 
kwetu, tunakutakia lila la kheri 
katika changamoto mpya,” ilisema 
taarifa ya klabu hiyo.

Klabu hiyo pia imempa mkono 
wa kwaheri  Mahadhi ambaye 
ilimlea tangu akiwa kinda hadi 
mwaka 2016 aliposajiliwa na 
mabingwa watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Yanga na baadaye 
kurejea Tanga.

“Tumevuka milima na mabonde 
pamoja, tumepitia machungu 
mengi, tumefurahia nyakati nzuri 
pamoja na wewe, kutoka kuwa 
nyota katika kikosi chetu cha vija-
na mpaka kuwa nyota katika timu 
yetu na nyingine ulizokwenda, 
karibu tena, Coastal Union ni timu 
yako, tunakutakia kila la kheri,” 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 
CHAMA cha Mpira za Wavu 

Zanzibar  (ZAVA), kimeunda 
kamati maalumu itakayosimamia 
mashindano ya Kombe la Mapin-
duzi ambayo yatafanyika kuanzia 
mapema mwezi ujao, imeelezwa.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mwenyekiti  wa ZAVA, Kassim 
Haidar Jabir, alisema lengo la 
kuunda kamati ni kuongeza ‘uzito’ 
wa mashindano hayo ambayo 
yatasaidia kuibua na kuendeleza 
vipaji vya wachezaji wao.

Alisema kamati ya hiyo ya kusi-
mamia mashindano ya wavu ya 
miaka 60 ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar itakakuwa na wajumbe tisa na 
itaongozwa na Mwenyekiti wake, 
Salum Kassim Ali.

Aliwataja wajumbe wengine wa 
kamati hiyo ni pamoja na Khamis 
Haji Msabah ambaye atakuwa 
Katibu, Mwajuma Juma,  Ameir 
Msimu, Said Ali ‘Raju’, Mohammed 
Yussuf, Burhan Ali, Eutist Mwa-
kanjuki na Mtumwa Rajab.

“Tumeunda kamati hii chini ya 
mwenyekiti mwenye uweledi 
mkubwa lakini alikuwa mchezaji 
mzuri wavu, kamati itaipa hadhi 
kubwa mashindano hasa ukizinga-
tia ukubwa wa sherehe za miaka 
60,” alisema Haidar.
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Adam Fungamwango na Faustine 
Feliciane, DODOMA

WAKATI kiungo mshambuliaji 
wa Yanga, Stephanie Aziz Ki, 
ameendelea kuonyesha ubora 
wake baada ya kufunga bao 

pekee katika mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya 
Tabora United, Simba imelazimishwa sare 
ya mabao 2-2 dhidi ya KMC katika mechi  
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam, Com-
plex Dar es Salaam jana.

Mabingwa hao watetezi jana walifikisha 
pointi 30 huku Aziz Ki akifikisha mabao 10 
msimu huu na kuendelea kuongoza katika 
orodha ya wafungaji wa ligi hiyo.

Aziz Ki anafunga bao la tatu kwa mkwaju 
wa faulo, akizifunga pia JKT Tanzania na 
Azam FC katika mechi zilizopota.

Hata hivyo, kipa wa Tabora United, John 

Nobo, alifanya kazi ya ziada kwa kuokoa 
faulo nyingine zilizochezwa katika maeneo 
hayo hayo, mpigaji huyo huyo akipiga kwa 
staile ilele.

Yanga iliwachukua dakika 21 kupachika 
bao hilo, mfungaji akifunga kupitia mpira wa 
faulo aliyopiga nje kidogo ya eneo la 18 kwa 
kutumia mguu wake wa kushoto na mpia 
ulikwenda moja kwa moja nyavuni baada 
ya kumshinda Nobo kuokoa , aliyeruka bila 
mafanikio.

Kuingia kwa goli hilo kuliongeza kasi ya 
mchezo kwa wachezaji wa Yanga ambapo 
waliendelea kulisakama lango la wapinzani 
wao lakini umakini ulikuwa mdogo kwenye 
kumalizia mashambulizi yao.

Dakika sita kabla ya Yanga kupata bao, 
Max Nzengeli, alikosa goli la wazi baada ya 
mpira wake wa kichwa kupita kidogo juu ya 
lango la Tabora baada ya kuuganisha krosi 

nzuri iliyopigwa na Kibwana Shomari.
Tabora United walijitahidi kujibu na daki-

ka ya 58 walikosa goli baada ya shuti lililopig-
wa na Najim Mussa, aliyekuwa nje kidogo ya 
eneo la hatari kuokolewa na kipa wa Yanga, 
Djgui Diarra, na ‘kuzaa’ kona tasa.

Makosa ya golikipa, Ayoub Lakred, yali-
inyima Simba pointi tatu muhimu na kula-
zimishwa sare ya mabao 2-2 dhidi ya KMC 
katika mechi iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Salaam jana na 
kuendelea kusalia katika nafasi ya tatu kwe-
nye msimamo wa ligi hiyo.

Ni matokeo yaliyojirudia kama mechi 
ya mzunguko wa kwanza msimu uliopita 
timu hizo zilipotoka sare kama hiyo mechi 
iliyochezwa Septemba 7, mwaka jana, Mo-
ses Phiri na Habib Kyombo wakifunga kwa 
upande wa Simba na Matheo Antony na 
George Makang’a wakiibeba KMC.

Na Saada Akida 

TIMU ya Soka ya 
Taifa (Taifa Stars) 
itaondoka nchini na 
kuelekea Algeria kwa 
ajili ya kuweka kambi 
ili kujiandaa fainali za 
Kombe la Mataifa ya 
Afrika (AFCON 2023), 
ambazo zitafanyika 
mapema mwakani 
huko Ivory Coast.

Akizungumza na 
Nipashe jana, Ofisa 
Habari wa Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF), 
Clifford Ndimbo, alise-
ma wanaamini Algeria 
ni sehemu sahihi kwa 
Taifa Stars kuweka 
kambi na baadaye 
kuanza safari ya 
kuelekea Ivory Coast 
kupeperusha bendera 
ya taifa.

Ndimbo alisema 
sehemu ya wachezaji 
wa  timu hiyo watain-
gia kambini mapema 
kwa ajili ya kuanza 

maandalizi ya mechi 
ya kirafiki ambayo 
utawakutanisha nyota 
wa Tanzania Bara (Kili-
manjaro Stars) dhidi 
ya wenyeji Zanzibar 
Heroes katika mechi ya 
kirafiki ya ufunguzi wa 
Uwanja wa Amaan.

“Tunaenda ka-
tika nchini ambayo 
tunaweza kufanya 
maandalizi mazuri 
kuelekea katika fainali 
hizo, malengo yetu 
ni kupa muda mzuri 
kocha (Adel Amrouche), 
kuandaa kikosi chake 
kwa utulivu mkubwa,” 
alisema Ndimbo.

Kuhusu mechi ya 
kirafiki ya kimataifa 
kabla ya kuelekea 
Ivory Coast, ofisa huyo 
alisema bado mchakato 
wa kupata timu ya ku-
kutana nayo haujaka-
milika na utakapokami-
lika itawekwa wazi.

“Kwa sasa sitaweza 
kuzungumzia mechi 

hiyo (dhidi ya Misri), 
kwa sababu bado 
haijatufikia, kama 
kutakuwa na mechi 
za kirafiki, tutaweka 
wazi kama ilivyo kwa 
mchezo wetu dhidi 
ya Zanzibar Heroes,” 
alisema Ndimbo.

Taifa Stars iko katika 
Kundi F na itaanza 
kampeni za kuwania 
ubingwa wa Afrika 
Januari 17, mwakani 
kwa kucheza dhidi ya 
Morocco na Januari 21 
itavaana na Zambia na 
itamaliza mechi zake 
za hatua ya makundi 
Januari 24 kwa kui-
kabili Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo 
(DRC).

Katika kuhakikisha 
inapata maandalizi ma-
zuri, Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo 
inatarajia kufanya ha-
rambee ili kukusanya 
fedha itakayofanyika 
mapema mwakani.

Taifa Stars kwenda  mawindoni Algeria

    Aziz Ki afikisha mabao 10 wakati mabing-
wa hao watetezi wakiikaribia...

Yanga haikamatiki, 
Simba SC yabanwa

Kiungo mshambuliaji wa Yanga, Stephanie Aziz Ki (kushoto), akiwania 
mpira dhidi ya nyota wa Tabora United, Nakibinge, katika mechi ya Ligi 
Kuu Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini, Dodoma jana 
usiku. Yanga ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO

Wakati mashabiki wa Simba wakifikiri 
wangeondoka na ushindi, shuti la mbali 
lililopigwa na mtokea benchi, Tepsi Evans, 
lilitemwa na Lakred kwa nia ya kuupoza na 
kuudaka tena, lakini kwa bahati mbaya mpi-
ra ulikwenda mbele huku akiteleza na katika 
juhudi za kuuwahi, straika wa KMC, Waziri 
Junior, aliujaza wavuni kwa shuti kali, daki-
ka mbili kabla ya mechi kumalizika, huku 
akiitanguliza timu yake kwa bao la kwanza 
dakika ya 30.

Hayakuwa matokeo mazuri kwa Simba ili-
yofikisha pointi 23 kwa michezo 10 iliyoche-
zwa, ambapo ilitakiwa kushinda ili kuende-
lea kuzifukuza Yanga na Azam FC zilizo juu 
yake, huku pointi moja ya KMC imemwon-
doa katika nafasi ya tano mpaka ya nne, iki-
fikisha pointi 21.

Kipindi cha pili, Simba iliingia kwa nguvu, 
baada ya Mzamiru Yassin na Jean Baleke ku-
ingia, ambapo ilifanya mashambulizi mengi 
na kufanikiwa kupata mabao mawili ya hara-
ka haraka dakika ya 56 na 58.

Saido Ntibazonkiza alifunga bao la ku-
sawazisha kwa penalti, baada ya Ibrahim 
Elius, kuunawa mpira wa krosi uliopigwa na 
Denis Kibu na dakika mbili baadaye, Baleke 
alifunga la pili akiunganisha krosi ya Ka-
pombe, ambaye naye alikuwa ametangulizi-
wa pande safi na Kibu, aliyehusika katika 
magoli yote  mawili.

Linakuwa ni bao la nane kwa Mkongom-
ani Baleke katika msimu huu akiwa sawa na 
Feisal Salum ‘Fei Toto’ wa Azam FC.
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