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Ndoo 226 
zakamatwa na 
sampuli 883 za 
dhahabu
Na Rose Jacob, MWANZA

KAMATI ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa 
wa Mwanza inalishikilia gari aina ya 
Fuso lenye namba ya usajiri T 906 AGB 
lililonaswa wilayani Sengerema likiwa 
linasafirisha ndoo 226 zenye sampuli za 
madini 883.

Imedaiwa kuwa, sampuli hizo ni 
mali ya Mgodi wa Dhahabu wa Geita 
(GGM) zilizokuwa zikitoka mkoani Geita 
kwenda Mwanza.

Gari hilo lilikamatwa juzi alfariji na 
askari waliokuwa doria baada ya kubaini 
shehena iliyokuwamo ndani ya gari ili-
yokuwa ikipelekwa maabara ya kupima 
sampuli za madini ya SGS iliyoko jijini 
Mwanza, ilikuwa na upungufu wa vibali 
vinavyoruhusu mzigo kusafirishwa ku-
toka mkoa mmoja kwenda mwingine.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John 
Mongella, alidai kuwa baada ya askari 
kulikamata gari hilo, walikuta ndoo 226 
zikiwa hazina kibali cha serikali kina-
choonyesha uhalali wa usafirishwaji 
wake.

“Vyombo husika naagiza mfanye 
uchunguzi wa kina kuhusu jambo hili ili 
uhalali wa shehena ya mzigo huu uweze 
kubainika, maana maelezo ya Ofisa 
Madini Mkazi wa GGM, Gasper Kachenge, 
hayajitoshelezi, anadai mzigo unao-
zunguka ndani ya nchi hauhitaji kibali, 
jambo ambalo haliwezekani,” Mongella 
alidai.

Mkuu wa Mkoa huyo alidai kuwa kwa 
mujibu wa taratibu za kazi, ni lazima 
kila hatua iwe na maelezo ya maandishi 
na siyo kujiridhisha kwa macho tu kama 
ilivyoelezwa na Kachenge.

Alidai atatumia wataalamu wa Sheria 
ya Madini akiwamo Kamishina wa Ma-
dini, kutoa ufafanuzi zaidi juu sheria na 
utaratibu wa usafirishaji madini kutoka 
eneo moja kwenda lingine ikibainika 
kuna ukiukwaji wowote wa sheria, hatua 
stahiki zitachukuliwa.

Ofisa Madini Mkazi wa GGM, 
Kachenge, alipoulizwa na Mongella 
sababu za shehena hiyo kusafirishwa 
hadi jijini Mwanza kwa ajili ya vipimo 
licha ya maabara husika kuwapo mgo-
dini, alidai:

“Vielelezo vya mzigo huu vipo ila nili-
chelewa kuvisaini maana mzigo ulitak-
iwa kutoka tarehe 21 mwezi huu, lakini 
kutokana na majukumu mengi niliyo 
nayo, nilichelewa kuandaa kibali.

“Kuna stakabadhi hizo zilizoandikwa 
tarehe 22, mwezi huu, lakini sheria 
haisemi wazi mzigo unaokuwa ndani 
ya nchi kama unatakiwa kuwa na vibali 
isipokuwa unaotoka nje ya nchi.”

Mkuu wa Polisi Wilaya ya Senger-
ema, Bena Msoma, alidai kuwa baada 
ya kulikagua gari hilo na kukuta she-
hena hiyo, waliagiza kuonyeshwa vibali 
vinavyoonyesha uhalali wa usafirishaji 
wa mzigo huo, walipewa kimoja kilicho-
tolewa na GGM.

“Mzigo huu tumebaini unasafirishwa 
kinyume cha utaratibu unaoelekezwa 
na sheria husika, tulimuuliza ofisa wa 
madini mgodini (Kachenge), aliutambua 
lakini hakukuwa na vibali vya serikali 
na alitujibu tu kwa mdomo pasipo na 
vielelezo,” Msoma alisema.

Kiama chaja waliojimilikisha mali NMC 
Na Beatrice Moses 

SERIKALI imedhihirisha 
kusudi lake la kuwabaini na 
kuwanasa waliojinufaisha na 
kujimilikisha mali za Shirika la 
Usagishaji la Taifa (NMC) kwa 
kutangaza kikosi kazi.  

  Waziri wa Kilimo, Japhet 
Hasunga, ndiye aliyekitangaza 
kikosi kazi hicho kinachounda 
kamati ya kuhakiki mali za Bodi 
ya Nafaka na Mazao Mchang-
anyiko zilizokuwa zikimilikiwa 
na NMC.

  Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa katika matangazo 
kwenye vyombo vya habari na 
wizara hiyo, kamati hiyo am-
bayo imepewa hadidu za rejea 

ikamilishe kazi hiyo ndani ya 
siku 30 tangu ilipoteuliwa. 

 Kamati hiyo iliyoteuliwa na 
Waziri Hasunga tangu Februari 
11, mwaka huu, na  inaundwa 
na watu watano. 

  Majina ya wajumbe hao ni 
Asangye Bangu ambaye ndiye 
mwenyekiti. Mengine ni Hangi 
Chan’ga, Sande Mnozya, Tabea 
Ndibalema na Paul Chacha.

Akizungumza na gazeti hili 
kuhusu hatua hiyo, Waziri 
Hasunga alifafanua kwa kifupi 
kwamba kuna mali zilikabidhi-
wa bodi, lakini hazipo.   

 Alitoa agizo hilo alipokuwa 
akizindua Bodi mpya ya Waku-
rugenzi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko.

Awali Septemba 21, mwaka 
2017 aliyekuwa Waziri wa Wiz-
ara hiyo, Dk. Charles Tizeba, ali-
tangaza nia ya kufanya uhakiki 
wa mali hizo. 

Alisema mali zote za NMC 
ambazo hazikuuzwa zitamiliki-
wa na bodi hiyo, huku akiwa-
taka kuingia upya mikataba na 
kuisimamia ili kuondoa uba-
baishaji wa baadhi ya watu wal-
iojimilikisha mali za serikali. 

Naye Naibu Waziri wa Fedha 
na Mipango, Dk. Kijaji, akijibu 
swali hilo bungeni, alisema ka-
tika kubinafsisha mali za NMC, 
serikali imepata Sh. bilioni 7.4. 

Kijaji alikuwa akijibu swali la 
Mbunge wa Liwale, Mohamed 
Kuchauka, ambaye alitaka ku-

jua ni kiasi gani cha fedha ziliz-
opatikana katika kubinafsisha 
mashirika hayo. 

Alihoji kuwa NMC lilikuwa 
na matawi karibu nchi nzima 
na mali mbalimbali na lilibinaf-
sishwa kutokana na sera ya ubi-
nafsishaji, ni matawi mangapi 
yamebinafsishwa na mangapi 
yamebaki mikononi mwa seri-
kali. 

Serikali ilibinafsisha matawi 
22 ya shirika hilo la NMC am-
bapo ilijipatia Sh. bilioni 7.4 na 
matawi matano imebaki nayo.

  Miongoni mwa mali zi-
lizokuwa zikimilikiwa na shiri-
ka hilo ni pamoja na vinu na 
mashine mbalimbali za usag-
ishaji wa nafaka. 

Vifo 25, ajali 7, miezi 
9 magari ya serikali 
Na Waandishi Wetu

WATAALAMU tisa wa Pro-
gramu ya Kuwezesha Upimaji 
na Urasimishaji wa Ardhi 
(LTSP), wamefariki dunia na 
wanne kunusurika, baada ya 
gari walilokuwa wakisairia 
kuacha njia na kutumbukia 
mtoni.

Taarifa ya Jeshi la Polisi il-
isema ajali hiyo ilitokea juzi 
jioni Ifakara wilayani Kilomb-
ero baada ya gari kuacha njia, 
kuanguka na kuzama ndani 
ya Mto Kikwawila.

Kufariki dunia kwa maoisa 
hao, kunafanya idadi ya vifo 
vya watumishi serikalini ku-
tokana na ajali za barabarani 
kuika 25, ikiwa ni ajali ya saba 
katika kipindi cha miezi tisa 

hadi sasa, nyingi zikitawaliwa 
na magari mwendokasi, kua-
cha njia na kupinduka.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Morogoro, Wilbroad Mu-
tafungwa, alisema chanzo cha 
ajali hiyo ni mwendokasi wa 
gari lililobeba wataalamu wa 
programu hiyo iliyoko chini 
ya Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi.

Alisema gari hilo ni lenye 
namba za usajili STK 9444 
aina ya Toyota Landcruiser 
Hard Top, mali ya Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori 
(Tawa).

Kamanda Mutafungwa 
alisema gari hilo lilikuwa lin-
aendeshwa na Baraka Zefrini 
ambaye ni miongoni mwa 
walionusurika katika ajali 

hiyo.
Alibainisha kuwa, baada ya 

taarifa za kitabibu kuonyesha 
hakuwa amejeruhiwa, Jeshi 
la Polisi lilimkamata dereva 
huyo na anatarajiwa kuik-
ishwa mahakamani baada ya 
uchunguzi wa ajali kukami-
lika.

“Dereva alikuwa katika 
mwendokasi, akashindwa ku-
mudu gari na kugonga kusho-
to mwa daraja na kutumbukia 
mtoni na kusababisha vifo 
vya watu tisa papohapo, huku 
wanne wakinusurika,” Ka-
manda Mutafungwa alisema.

Aliongeza kuwa ajali hiyo il-
itokea juzi saa 11 kwenye eneo 
hilo la Kikwawila katika mji 
mdogo wa Ifakara.

Mmoja wa mashuhuda wa 

Meneja wa Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji Ewura Kanda ya Kaskazini, Injinia Lorivii Long’du, akizungumza na watend-
aji kata  kutoka Halmashauri ya Jiji la Tanga, wakati wa semina elekezi kwa watendaji hao.  PICHA:  BONIFACE  GIDEON

ajali hiyo, Festus Ponela, alisema 
waliliona gari hilo likishuka kwa 
kasi katika mteremko jirani na mto 
huo na baadaye kuingia mtoni.

Alisema wananchi wanaoishi ji-
rani na eneo la tukio, walijitokeza 
kusaidia kuopoa miili ya waliofariki 
dunia na kuwaokoa majeruhi.

Mkuu wa Wilaya ya Kilombero, 
James Ihunyo, alisema waliofariki 
dunia ni wanaume watano na wa-
nawake wanne.

Ihunyo alisema gari hilo lilikuwa 
linatumiwa na wataalamu hao ka-
tika upimaji na ugawaji wa hati za 
ardhi katika vijiji mbalimbali vya 
Wilaya ya Kilombero kupitia LTSP.

Alisema programu hiyo ni ya mi-
aka mitatu na kwa sasa iko katika 
majaribio ya utekelezaji kwenye 

INAENDELEA UK. 8
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Sirro: Mauaji ya 
watoto yatagharimu 
fedha nyingi

Na Salome Kitomari

MKUU wa Jeshi la Polisi nchini, IGP 
Simon Sirro, amesema kuwa mauaji ya 
watoto yaliyotokea nchini  yataigha-
rimu serikali fedha nyingi.

IGP Sirro alitoa onyo hilo juzi wakati 
akizungumza na kamati za ulinzi na 
usalama za wilaya ya Kwimba na 
Magu, mkoani Mwanza katika op-
eresheni ya kuwahoji waganga wa 
kienyeji katika mikoa ya Mwanza, 
Simiyu na Geita.

“Viongozi wa dini wachukue na-
fasi yao kuelewesha wananchi hasa 
waganga wakienyeji, wamuogope 
Mungu, wafuate sheria na wasifanye 
ramli chonganishi ambayo mwisho wa 
siku inasababisha mauaji,” alisema na 
kuongeza:

“Mtu mmoja akifa kwa sababu ya 
ramli chonganishi inagharimu serikali 
fedha nyingi sana, kwa mfano mauaji 
yaliyotokea Simiyu, fedha nyingi ya 
serikali itatumika maana tumetuma 
wapelelezi, magari yatafanyakazi, 
mimi (IGP) nitakwenda na viongozi 
wengi watakwenda, hivyo lazima mtu 
mmoja anayeleta matatizo wananchi 
tumbaini na kumshughulikia mapema,” 

INAENDELEA UK. 8

Majaliwa azungumzia 
utekelezaji ahadi za JPM
Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amewa-
hakikishia wananchi kwamba ahadi zote 
zilizotolewa na Rais John Magufuli katika 
maeneo mbalimbali nchini, zitakuwa zim-
etekelezwa kwa zaidi ya asilimia 90 iikapo 
mwaka 2020.

  Pia Waziri Mkuu amesema serikali ya 
awamu ya tano imedhamiria kuwahudumia 
wananchi na kuhakikisha huduma mbalim-
bali za kijamii kama maji, afya, nishati, elimu 
na miundombinu zinapatikana kwa uhakika.

  Alitoa kauli hiyo Jumamosi jioni alipo-
zungumza na wananchi kwenye mkutano 
wa hadhara katika uwanja wa Kituo cha Poli-
si cha Tarakea wilayani Rombo, akiwa katika 
ziara ya kikazi mkoani Kilimanjaro.

  Waziri Mkuu alisema wananchi waend-
elee kuwa na serikali yao ambayo imejipanga 
kutekeleza ahadi zote zilizotolewa na Rais 
Magufuli kama Ilani ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) ya 2015-2020 inavyoelekeza.

  Aidha, Waziri Mkuu, alisema mtumishi 
mzembe, mwizi, mla rushwa na asiyewajibi-
ka hana nafasi katika serikali ya awamu ya 
tano, hivyo kutoa wito kwa watumishi wote 
waimarishe utendaji wao.

  Waziri Mkuu alisema kila mtumishi wa 
umma anatakiwa kuhakikishe anafanya kazi 
kwa bidii, ili kuiwezesha serikali kutimiza len-

Mbunge wa Viti 
Maalum, Mkoa 
wa Arusha, 
Amina Mollel, 
akizungumza 
na wanafunzi 
wa Shule ya 
Sekondari Oldo-
nyowas, Wilaya 
ya Arumeru 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: 

MPIGAPICHA 

WETU

Baba afurahia mwanawe
kufungwa jela miaka 30 
Na Hamisi Nasiri, MASASI 

MZEE Musa Katambo, baba mzazi wa 
Ally Katambo (30), ambaye amehukumiwa  
kwenda jela miaka 30 baada ya Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Wilaya ya Masasi mkoani 
Mtwara kumkuta na hatia ya kumbaka mtoto 
wake wa kumzaa mwenye umri wa miaka 11, 
amefurahia kifungo cha mwanawe.

Ally alitiwa hatiani na kupewa adhabu 
hiyo kutokana na kumfanyia binti yake huyo 
mwanafunzi wa darasa la nne kitendo cha 
kinyama.

Mzee huyo alishangilia na kuipongeza ma-
hakama kwa kutoa hukumu hiyo ya kifungo 
cha  miaka 30 jela dhidi ya mwanae, akisema 
kosa alilolifanya la ubakaji ni kinyume cha 
sheria za nchi.

Katambo ambaye anaishi kijijini kwake 
Ndanda wilayani Masasi Mkoani Mtwara, 
alisema kwamba hajutii maamuzi ya ma-
hakama dhidi ya mtoto wake huyo kufungwa 
miaka 30 jela, na kwamba serikali imetenda 
haki katika kusimamia sheria hasa juu ya vi-
tendo vya ukatili dhidi ya watoto.

 Mzee Katambo aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki alipokuwa akizungumza na gazeti 
hili katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Masa-
si, baada ya mtoto wake huyo kuuhukumiwa 
kwenda jela miaka 30.

  Alisema amefurahishwa na hukumu 
hiyo kwa sababu itatoa fundisho kwa vijana 
wengine wenye tabia kama ya mtoto wake 
kwa kuwa watakaposikia wataacha kufanya 
vitendo hivyo, ambavyo vinaonekana ku-
chochewa na imani za  kishirikina, badala 

yake vijana wafanye kazi kwa bidii ili 
waweze kutimiza ndoto zao.

Alisema serikali ya sasa inasimamia      
haki kuhusiana na vitendo vya ukatili wa 
kijinsia dhidi ya wanawake na watoto 

go lake la kuboresha maendeleo ya wananchi 
kwenye maeneo mbalimbali nchini hususan 
ya vijijini.

 “Iwapo watumishi wa umma watatimiza 
majukumu yao ipasavyo, changamoto nyingi 
zinazowakabili wananchi kama upatikanaji 
wa maji zitakuwa historia kwa kuwa serikali 
inatoa fedha nyingi kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi hiyo.”

  Waziri Mkuu alisema kwa sasa serikali 
inatekeleza kampeni ya Rais Magufuli ya 
kumtua mama ndoo kichwani, ambapo ita-
hakikisha kwamba wananchi wote wanapata 
huduma ya maji karibu na makazi yao.

Katika hatua nyingine, Waziri Mkuu jana, 
aliweka jiwe la msingi katika mradi wa ujenzi 
wa maabara ya afya ya jamii kwenye Hospitali 
ya Taifa ya magonjwa ambukizi ya Kibong’oto 
na kusema kuwa amefarijika kuona lengo la 
Rais Magufuli katika sekta ya afya likitekele-
zwa.

 Alisema Rais Magufuli anataka kuona Wa-
tanzania wote wanapata huduma mbalimbali 
za kijamii.

 Waziri Mkuu alisema hayo alipotembelea 
hospitali hiyo ya Kibong’oto iliyoko kwenye 
Mtaa wa Mae Kata ya Ivaeny, wilayani Siha. 

 “Rais wetu Magufuli ana nia thabiti ya ku-
wahudumia Watanzania wote walioko katika

INAENDELEA UK. 8
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DED aingia matatani mbele ya Waziri Mkuu 

Makumbusho ya kisasa ya sokwe mtu kujengwa

Mtaalamu wa Tiba Radiolojia (Interventional Radiology) wa Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), 
Dk. Erick Mbuguje (kulia), akitoa usaha kwenye jipu lililoko ndani ya ini la mgonjwa, huku akion-
gozwa na Dk. Troy Koch kutoka Chuo Kikuu cha Utah, Marekani. MPIGAPICHA WETU

Novatus Makunga, ARUSHA 

TAASISI ya Kimataifa ya Jane 
Goodall, imeanza ujenzi wa makum-
busho maalum ya sokwe mtu jijini 
Arusha yatakayokuwa na teknolo-
jia  ya kisasa zaidi inayoendana na 
ulimwengu, yakiwa ya   kwanza ku-
jengwa duniani. 

Akizungumza  wakati wa uwekaji 
wa jiwe la msingi la ujenzi huo jana, 
mwasisi na mwenyekiti wa taasisi 
hiyo, Dk. Jane Goodall, alisema  ku-
jengwa kwa makumbusho haya jijini 
hapa ni kutokana na muhimu wake 
kwa Watanzania na wageni wa ki-
mataifa watakaotembelea vivutio 
mbalimbali vya utalii nchini.

Dk. Jane Goodall alieleza 
kuwa watalii watakaotembelea vivu-
tio mbalimbali vya utalii wakiwamo 
Watanzania wenyewe watatumia 
kituo cha makumbusho haya kupata 
elimu juu ya umuhimu wa masuala 
ya uhifadhi wa maliasili, uhifadhi wa 
mazingira na wanyamapori. 

“Makumbusho haya hayatatumika 
kwa ajili ya wataiti, wanasayansi, wa-
nafunzi pekee bali yamejengwa kwa 
faida  ya jamii mbalimbali duniani,” 
alisisitiza. 

Alisema kituo   hicho kitatumika 
kuwaunganisha   vijana  katika kuji-
tolea na pia kuonyesha  kazi  mbal-
imbali zinazofanywa   na Taasisi   
mbalimbali katika suala zima la uhi-
fadhi.

Alifafanua kwamba   amekuwa 
akialikwa sehemu mbalimbali du-
niani kuzungumza na wanafunzi na 
waumini katika nyumba za   ibada 

kuhusiana   na uhusiano   wa moja 
kwa moja  kati ya imani na huruma  
kwa viumbe wote  wakiwamo  wan-
yama na binadamu. 

Kwa mujibu wa utaiti wa Dk. 
Goodall, sokwe anamkaribia binad-
amu kwa zaidi ya  asilimia  90 am-
bapo pia utaiti wake   unabainisha 
kwamba   mahala anapolala sokwe 
ni bora   zaidi kuliko   malazi ya bi-
nadamu. 

Mwenyekiti Mwenza wa taasisi 
hiyo, James Lembeli,  alisema  ma-
kumbusho hayo ni dhamana   kub-
wa iliyotolewa na taasisi hiyo kwa 
Watanzania katika   suala zima la 
uhifadhi. 

“Makumbusho haya   yatatoa tas-
wira  halisi   juu ya dira   ya masu-
ala ya uhifadhi na umuhimu wake 
kwa dunia nzima ambapo pia ka-
tika makumbusho haya utapatikana  
utaiti uliofanywa na Dk.  Goodall na 
machapisho yake kwa faida ya dunia 
nzima,” alisema Lembeli.

Lembeli ambaye aliwahi kuwa 
mwenyekiti wa kamati ya bunge ya 
Maliasili,Ardhi na Mazingira, alisema 
Dk.  Jane Goodall kwa zaidi ya miaka 
60   ametumia muda wake mwingi 
kufanya utaiti   kuhusu masuala 
ya maisha, tabia na mwenendo wa 
sokwe mtu. Alisema wakati  akianza  
shughuli za utaiti wa sokwe  katika 
hifadhi ya Gombe ilikuwa vigumu 
sana  sokwe  hao kumkaribia kuto-
kana na kumwogopa mtu  mweupe. 

Lembeli alisisitiza umuhimu kwa 
vijana kutumia taasisi hiyo kuende-
leza  shughuli za  utaiti na uhifadhi 
ambapo mtaiti huyo   taasisi yake 

imetilia mkazo mipango bora ya 
matumizi ya ardhi. 

Lembeli alisema makumbusho 
hayo ni ya kwanza kujengwa na taasi-
si hiyo   duniani ambapo alisisitiza 
umuhimu wa Serikali ya Tanzania 
kutambua umuhimu wa mtaiti Dk. 
Jane Goodall katika  suala la uhifadhi, 
matumizi bora ya ardhi na mchango 
wake katika masuala yote ya uhifa-
dhi. 

Makumbusho hayo yanatarajia 
kukamilika mwakani   wakati taasisi 
hiyo itakapokuwa ikiadhimisha mia-
ka 60 tangu Dk. Jane Goodall aanze 
shughuli za utaiti wa sokwe  katika 
Hifadhi ya Taifa Gombe. 

Naye, mtaiti Anthoony Tonny 
wa taasisi hiyo, alisema inakadiriwa 
kuwa Tanzania bado ina sokwe kati 
ya 1,700   na 2,300 ambapo Taasisi, 
na kwamba taasisi hiyo  inafanya kazi 
na nchi zaidi ya 30 duniani. 

Dkt Jane Goodall, ambaye ni Raia 
wa Uingereza, alianza   shughuli za 
utaiti rasmi katika muala ya sokwe  
katika hifadhi ya Gombe   miaka ya 
1960 akiwa na umri wa miaka 26, na  
hivi sasa ana umri wa miaka 86 

Ujenzi wa makumbusho haya yat-
akayogharimu zaidi ya shilingi bilioni 
moja, unafanyika katika eneo la Cul-
tural Heritage, baada ya mmiliki wa 
eneo hilo, Saifudin Khanbhai, kutoa 
bure sehemu ya ardhi.

Mbali na ujenzi wa makumbusho 
hayo, taasisi ya Jane Goodall imetoa 
zaidi ya  shilingi bilioni 45 katika mi-
radi mbalimbali hususan ya uhifadhi 
wa misitu ya asili, matumizi bora ya 
ardhi na uhifadhi wa sokwe.

Na Godfrey Mushi, SIHA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amem-
nyooshea kidole Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Siha, Valerian Juwal, kwa 
kushindwa kusimamia ukusanyaji wa mapato 
ya serikali.

Imeelezwa kuwa hadi sasa, mkurugenzi huyo 
amefanikiwa kukusanya mapato ya mwaka huu 
wa fedha kwa asilimia 38 ya lengo.

Vilevile, Majaliwa ameeleza kukerwa na 
safari za mara kwa mara zisizo na tija za mku-
rugenzi huyo na kumtaka kuachana na safari 
hizo ambazo aliweka wazi kuwa hajaagizwa na 
serikali.

Waziri Mkuu alimweleza hayo mkurugenzi 
huyo jana, alipozungumza na watumishi wa 
Halmashauri ya Siha katika mji mdogo wa San-
ya Juu.

“Nimesikia taarifa ya Mkuu wa Wilaya (Ones-
mo Buswelu) akisema kwamba, hajaridhishwa 
na kasi ya ukusanyaji wa mapato. Ni kweli. 
Kwanini hamjaikia asilimia 50, leo ni Februari?

“Na wewe mkurugenzi, Morogoro unaenda 
wewe, Dodoma unaenda wewe, Dar es Salaam 
unaenda wewe. Wape fursa ya kwenda kule pia 
unakokwenda. Baada ya maelezo haya, sitarajii 
mgongano kati ya madiwani na watendaji,” Ma-
jaliwa alisema.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, mkurugenzi 

huyo hafuatilii shughuli za halmashauri na 
moja ni miongoni mwa maoisa wanaoondoka 
mara kwa mara kwenye kituo cha kazi.

Alipoitwa na Waziri Mkuu kueleza kwanini 
hawajaikia hata asilimia 50 ya ukusanyaji wa 
mapato ya ndani, Juwal alisema: “Mheshimiwa 
Waziri Mkuu, katika mpango ule ambao ni 
chanzo cha mazao, hatukufanikiwa kukusanya 
kutokana na hali ya hewa, lakini kiwango kili-
chobajetiwa kilikuwa kikubwa kwenye mazao 
na ardhi.”

Mkurugenzi huyo pia alionywa na kupewa 
muda usiojulikana kujirekebisha, kinyume 
chake, serikali haitasita kuchukua hatua za ki-
nidhamu dhidi yake.

‘’Haiwezekani ukawa wewe mkurugenzi 
unajichukulia uamuzi wa kwenda nje ya mkoa 
bila kibali cha katibu tawala wa mkoa... kwa 
mwenendo huo, ni wakati gani mtapanga mi-
pango ya maendeleo ama kukusanya mapato 
ya ndani?” Waziri Mkuu alihoji.

Kiongozi huyo wa serikali pia aliiagiza hal-
mashauri hiyo kuhakikisha inaikia kiwango 
cha asilimia 80 katika ukusanyaji wa mapato ya 
serikali.

Mkuu Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. Anna Mg-
whira, alisema changamoto kubwa inayoikabi-
li wilaya hiyo ni kuwapo kwa migogoro mingi 
ya ardhi ukiwamo wa mpaka wa Arumeru na 
Siha.
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Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (wa tatu kutoka kulia), akiwa ka-
tika machimbo ya Nyakafuru yaliyoko katika Kijiji cha Nyakafuru wilayani 
Mbogwe mkaoni Geita, ambapo aliwaahidi wachimbaji wadogo wa eneo hilo 
kupata umeme ndani ya siku kumi. PICHA: TERESIA MHAGAMA

Na Renatus Masuguliko, GEITA 

WAFANYABIASHARA wa madini ya dha-
habu 127 wakiwamo 13 wamepewa  leseni 
kubwa  na wengine 114 za kawaida,  ikiwa ni 
shehemu ya utekelezaji wa maandalizi ya ku-
funguliwa kwa mnada mkubwa  wa dhahabu 
mkoani hapa.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Robert Gabriel,   
alisema hayo jana wakati akikagua kazi ya 
maandalizi ya ujenzi wa vyumba   maalum 
kwa  ajli ya taasisi za fedha   na wanunuzi 
wakubwa na wa kawaida unaoafanyika  ka-
tika jengo la kituo cha biashara mjini Geita.

Gabriel alisema mnada huo utafunguliwa 
wakati wowote kuanzia sasa baada ya mahi-
taji yote yaliyobakia kukamilika huku kazi ya 
ujenzi na marekebisho ikifanyika usiku na 
mchana. 

Baadhi ya  taasisi za fedha zilizoko katika 
hatua ya mwisho ya kukamilisha  maandalizi 
ya kushiriki katika utoaji huduma za mnada 
huo wa dhahabu ni Azania na CRDB, na kwa 
mujibu wa utaratibu huo, Mkoa wa Geita 
utakuwa na  vituo vinne vya kununulia dha-
habu kikiwamo cha makao makuu Geita 
Mjini.

Kuhusu  suala la ulinzi na usalama katika 
mnada huo mkubwa wa dhahabu nchini, 
alisema utawekwa  mfumo wa kisasa wa ul-
inzi na usalama ikiwamo kamera maalum na 
kuwapo askari polisi maalum. 

Paulo Maliganya, Maduhu Mubarak na 
Hussein Mwananyanzala, miongoni mwa 
waliopewa leseni za  ununuzi  wa  dhahabu, 
waliipongeza serkali kwa kusikia kilio chao 
wakisema utawapunguzia kero na hofu ya 
kukamatwa kamatwa.

CUF Maalim 
Seif wajipanga 
kwenda kwa CAG
Na Enock Charles

WAKATI uamuzi wa Mahakama kuhusu  
hatima ya uenyekiti  wa Profesa Ibrahimu  Li-
pumba katika Chama  cha  Wananchi (CUF) 
ukisubiriwa  kwa  hamu  na wadau mbalim-
bali wa siasa, chama hicho upande wa Ka-
tibu Mkuu, Maalim  Seif Sharif  umekusudia  
kupeleka barua kwa  Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa  Hesabu za Serikali (CAG), ili kuka-
gua mahesabu ya chama hicho.

Jumanne iliyopita  Mahakama  Kuu  Kanda 
ya Dar es Salaam ilitengua uteuzi  wa wa-
jumbe wa bodi ya wadhamini ya chama hi-
cho walioteuliwa na kambi ya Prof. Lipumba 
na kusajiliwa na Wakala wa Usajili, Udhamini 
na Uilisi (Rita).  Maalim Seif Sharif  Hamad 
akizungumza na waandishi wa habari katika 
oisi za wabunge wa CUF Magomeni , Dar es 
Salaam baada ya uamuzi huo alimtaka AG, 
Prof.  Mussa  Assad,  kufanya  ukaguzi  wa  
fedha za ruzuku za chama hicho.

Tayari  Prof. Mussa  Assad  ameshaonyesha  
nia ya kufanya  ukaguzi iwapo  atapewa  taar-
ifa  rasmi kutoka  katika chama hicho. 

Akikaririwa na gazeti moja la kila siku 
nchini, Prof.  Assad alisema  bado hajapewa  
taarifa rasmi ya kufanya ukaguzi  na akipewa 

taarifa hiyo  ataiangalia kwanza.
“Siwezi kusema lolote kwa sasa, lakini ikija 

taarifa oicial (rasmi) nitaiangalia kwanza,” 
Prof. Assad alisema.

Akizungumza  na  gazeti hili jana, Naibu 
Mkurugenzi wa Habari na Mawasiliano wa 
chama hicho upande wa Maalim Seif , Mbara-
la Maharagande,  amedai kuwa  wataamua 
suala hilo baada ya kufanya vikao vya chama.

“Tutaamua baada ya vikao na tutatoa taar-
ifa, kwa sasa tunafuatilia namna ya kukireje-
sha chama katika mikono  salama,” Mahara-
gande  alisema.

Tangu kurejea kwa Prof. Lipumba kama 
mwenyekiti wa chama hicho kumekuwapo 
na migawanyiko na mivutano baina ya vion-
gozi na wanachama wa chama hicho, jambo 
lililosababisha hata baadhi ya wabunge wa 
chama hicho kujiuzulu na wengine kuten-
guliwa ubunge wao baada ya mwenyekiti 
huyo kuteua wabunge wapya.

Ijumaa iliyopita Mahakama Kuu iliahiri-
sha kutoa hukumu ya kuamua iwapo Prof. 
Lipumba ni mwenyekiti halali wa CUF ama 
la na kutangaza kusogeza mbele hukumu 
hiyo hadi Machi 17, mwaka huu kwa maelezo 
kuwa  Jaji Dk. Benhajj Masoud amepangiwa 
majukumu mengine nje ya oisi.

Mnada mkubwa wa dhahabu rasmi

Wadau wa siasa walilia mikutano
Na Enock Charles

IKIWA imebaki miezi michache kufanyi-

ka kwa uchaguzi wa serikali za mitaa na 

pia mwaka mmoja kabla ya  uchaguzi 

mkuu,  wadau wa siasa wamezungumzia 

mikutano ya hadhara wakitaka iruhusiwe  

ili kutoa fursa kwa vyama kukutana na 

wananchi.

Wakati  Chama Cha Mapinduzi  (CCM) 

kikikanusha kufanya mikutano ya hadha-

ra, Chama cha Demokrasia na Maendeleo  

(Chadema) kimeshatangaza kusudio la 

kufanya mikutano hiyo,  licha ya kupigwa 

marufuku na  serikali tangu kumalizika 

kwa Uchaguzi Mkuu mwaka 2015.

 Naibu Mkurugenzi wa Habari na Ma-

wasiliano wa Chama cha Wananchi (CUF), 

Mbarala Maharagande, amesema wa-

najiandaa kuja na uamuzi wa kutekeleza 

azimio la Arusha lililohusisha vyama vya 

Umoja wa Katiba ya Wananchi (Ukawa) 

ambalo lilipingana na zuio la mikutano.

   “Chama ni  vikao, wenzetu wa Chade-

ma  wamekuja na uamuzi  huo baada ya 

kikao na sisi tutakuja na maamuzi yetu, 

ingawa tulishatoa tamko la kupinga zuio 

hilo miaka mitatu iliyopita,” Maharagande 

alisema.

Naye  Katibu  Mwenezi  wa  ACT-wa-

zalendo, Ado  Shaibu,  amedai ni muhimu 

kwa  chama kukutana na wananchi  wake 

na njia sahihi ni kupitia mikutano ya 

hadhara, hivyo kuitaka  serikali kuondoa 

zuio hilo kwa  madai kuwa lipo kinyume  

cha  sheria. 

“Tutakaa vikao kuona ‘how to opera-

tionalise’ azimio letu la Zanzibar  kwa 

sababu kutamka ni jambo moja na 

kutekeleza ni jambo lingine,” Shaibu 

alisema.

Mwenyekiti  wa  Baraza la Vyama vya 

Siasa ambaye pia ni Katibu Mkuu wa 

Chama cha Ada-Tadea,  John Shibuda,  

akizungumza na gazeti hili lililotaka 

kufahamu msimamo wake kuhusiana 

na mikutano ya hadhara,   alidai kuwa 

anasubiri kupata uamuzi wa mwisho  

utakaofanyika kuhusu Muswada wa She-

ria ya Vyama vya Siasa.

“Mimi bado naisubiri Sheria ya Vyama 

vya Siasa kwa sasa siwezi kuwa mpiga 

ramli katika giza kujua itasainiwa ama 

la baada ya hapo sasa nitaweza kutoa 

tamko,” Shibuda  alisema.

Alipoulizwa  iwapo sheria hiyo itasaini-

wa na Rais uamuzi wa ama kusainiwa 

au kutosainiwa atachukua uamuzi  gani, 

alidai atawasiliana na serikali ili kujua 

hatima ya zuio hilo.

“Nitawasiliana na serikali ili kujua 

hatima ya zuio la mikutano ya vyama vya 

siasa,” aliongeza Shibuda.

Mkazi wa Mabibo jijini Dar es Salaam, 

Ezron Mollel, akitoa maoni yake kuhusi-

ana na vyama kufanya mikutano ya had-

hara, alidai kuwa ni vyema sasa serikali 

ikafikiria upya suala hilo kwa mustakabali 

mwema kwa taifa.

“Mikutano hii ilizuiwa kwa nia njema tu,  

lakini sasa kwa kuwa tuna uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa na Uchaguzi  Mkuu upo 

karibu ni vyema  vyama viachiwa viku-

tane na wanachama wao,”  Ezron alisema.
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LIGI Kuu Tanzania Bara kwa sasa ipo katika mzunguko wa lala 
salama huku Yanga ikiwa kileleni na pointi 61 baada ya kushuka 
dimbani mara 25. Kati ya timu 20 zinazoshiriki kinyang’nyiro 
hicho msimu huu, ni Simba tu ambayo ipo nyuma michezo 
saba hii ikitokana na kukabiliwa na mashindano ya kimataifa 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Hata hivyo, pamoja na changamoto nyingi zinazoikabili ligi 
hiyo ikiwamo kukosekana kwa mdhamini mkuu, pia ubovu 
wa viwanja hususan vya mikoani kwa upande wa eneo la 
kuchezea “pitch” limekuwa tatizo sugu ambalo linazidi kufum-
biwa macho. Kwa ujumla viwanja rafiki kwa soka nchini hav-
izidi sita kati ya vyote vinavyotumika katika ligi hiyo ambayo 
bingwa huiwakilisha nchi kwenye mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika. Ukiacha Uwanja wa Taifa, Uhuru na Azam Com-
plex (Chamazi) vilivyopo jijini Dar es Salaam viwanja vingine 
rafiki kwa soka ni vilivyopo mikoani ni Uwanja wa Nyamagana 
wa nyasi bandia unaotumiwa na Alliance FC (Mwanza) na ule 
wa CCM Kirumba ambao hutumiwa na Mbao FC. 

Kadhalika, Uwanja wa Kaitaba (nyasi bandia) unaotumiwa 
na Kagera Sugar unakamilisha orodha ya viwanja sita vilivyo 
rafiki kwa soka nchini. Na vilivyobaki havina sifa kabisa ya kue-
ndelea kutumika, hali ambayo ni hatari sana kwa maendeleo 
ya soka letu tunapotafuta mwakilishi mwenye sifa stahiki na 
aliyepatikana kihalali kuweza kuiwakilisha nchi kwenye mi-
chuano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Nipashe tunaamini kama Shirikisho la Soka nchini (TFF)  
kwa kushirikiana na wizara husika ya michezo watakaza uzi 
inawezekana kabisa kufanyika matengenezo katika viwanja 
hivyo na Watanzania wakalifurahia soka. 

Tunasema inawezekana kutokana na ukweli kwamba katika 
viwanja sita tulivyovitaja vyote ni nyasi bandia isipokuwa ule 
wa Taifa unaomilikiwa na serikali na CCM Kirumba wa chama 
tawala. Na karibu vyote vilivyosalia vinamilikiwa na CCM,  uki-
wamo Uwanja wa CCM Mkwakwani (Tanga), CCM Kambarage 
(Shinyanga) na Sokoine (Mbeya), mwingine ukiwa ule wa 
Sheikh Amri Abeid (Arusha) na Uwanja wa Namfua mkoani 
Singida. Kinachotushangaza ni kwa nini Kirumba unaomi-
likiwa na CCM kama vilivyo hivyo vingine umewezekana kuwa 
katika mazingira rafiki ya soka na vingine vishindikane? 

Asilimia 15 ya mapato inayobaki kwa mmiliki wa uwanja ka-
tika kila mechi ni kwa viwanja vyote nchini, iweje CCM Kirum-
ba iwezekane huku vingine ambavyo vinamilikiwa pia na CCM 
vishindikane kuboreshwa kuwa katika mazingira rafiki ya 
kuchezwa soka, ni kitu gani tunalazimishwa kukiamini hapa? 

Tunatambua Rais John Magufuli, ambaye anatoka chama 
tawala kinachomiliki viwanja hivyo, ana majukumu mengi ya 
kufanya, hivyo wasaidizi wake wakiongozwa na Katibu Mkuu 
wa CCM, Dk. Bashiru Ally, Waziri wa Michezo, Dk. Harrison 
Mwakyembe wanapaswa kulitazama hilo, hususan asilimia 
hiyo 15 inapoelekezwa badala ya kuviboresha viwanja husika.

Lakini pia TFF inaonekana kulala sana katika mkakati wake 
wa kuhakikisha soka linachezwa katika viwanja vyenye sifa 
stahiki. Tunakumbuka wakati Singida United ilipopanda Ligi 
Kuu, ililazimika kuutumia Uwanja wa Jamhuri Dodoma ku-
tokana na Namfua kutokuwa rafiki, na iliporejea Singida hali 
ilikuwa ya kuridhisha, lakini sasa umekuwa kama uwanja ma-
chungio ya ng’ombe na mbuzi. 

 Soka ni burudani na raha yake hukamilika linapochezwa 
katika uwanja rafiki wenye ‘pitch’ zinazoruhusu mpira kutem-
bea, hivyo TFF, imefika wakati sasa kufungia viwanja vibovu 
hadi vitakapokarabatiwa, lakini pia wamiliki wa viwanja hivyo 
waelekeze mapato zaidi katika kuvikarabati na kama hilo 
limeshindikana ufike wakati sasa watafute wawekezaji ili viwe 
katika ubora stahiki. 

Na Adam 
Fungamwango

KWA mara nyingine tena 
Azam FC imemtimua kocha 
mwenye  heshima kubwa 
nchini Tanzania, Hans van der 
Pluijm, siku moja tu baada ya 
kuchapwa mabao 3-1 dhidi ya 
Simba kwenye mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Pluijm, ametimuliwa akiwa 
hajamaliza hata msimu mmo-
ja. Na cha ajabu ni kwamba 
pamoja na kutofanya vema 
kwa siku za  karibuni, lakini 
rekodi bado zinaendelea kum-
beba kocha huyo na kuonye-
sha kuwa hajafanya vibaya 
kiasi cha kutimuliwa.

Ndiye kocha aliyeiwezesha 
Azam kutwaa Kombe la Kag-
ame mwaka jana, lakini mwa-
ka huu akiwezesha kulichukua 
Kombe la  Mapinduzi mjini 
Zanzibar kwa kuifunga Simba 
mabao 2-1.

Kwenye mechi za Ligi Kuu, 
Azam mpaka Pluijm anatim-
uliwa timu hiyo  inakamata 
nafasi ya pili ikiwa na pointi 
50 kwa michezo 25 iliyocheza, 
ikishinda mechi 14, sare nane 
na kufungwa mechi tatu.

Kwa hali ya kawaida haya 
bado ni mafanikio, lakini kwa 
viongozi wa Azam si mafani-
kio waliyoyataka.

Je, walitaka mpaka sasa 
Azam iwe inaongoza Ligi Kuu? 
Au  wamemtimua kwa sababu 
tu wamefungwa na Simba? Au 
kutokana na kutofanya vema 
kwa michezo michache iliyo-
pita?

Mkosi kwa Azam ulianza 

Februari 6, mwaka huu ilipo-
toka sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Alliance nyumbani Chamazi, 
mechi iliyofuata ikalazi-
mishwa sare kama hiyo dhidi 
ya Lipuli, ikachapwa bao 1-0 
dhidi ya Prisons, ikatoka  sare 
ya bao 1-1 dhidi ya Coastal, 
kabla ya kuchapwa mabao 3-1 
na Simba.

Pamoja na kutofanya vema 
kwenye mechi hizi tano, lakini 
hiki si kigezo cha kocha huyo 
kutimuliwa kwa sababu hata 
Mtibwa haijafanya vizuri kwe-
nye mechi kadhaa sasa kiasi 
cha kukamata nafasi ya 17, la-
kini bado viongozi wana imani 
na kocha wao, Zuberi Katwila.

Tatizo ninaloona ni kwam-
ba viongozi wa Azam wana-
chukulia kuwa timu yao ni 
moja kati ya timu kubwa sawa 
au zaidi ya Simba na Yanga.

Ukweli ni kwamba kwa mi-
undombinu Azam haifikiwi 
na timu yoyote nchini, lakini 
kwa uwanjani haitofautiani 
na Mwadui, Mtibwa Sugar au 
Biashara ya Mara.

Ina wachezaji wa kawaida 
sana na hata hao wa kigeni 
wanaoonekana wana uwezo 
mkubwa ni Yakubu Mohamed 
na Nicalaus Wadada tu.

Viongozi wa Azam badala ya 
kufukuza makocha kila kuki-
cha,  wajiangalie wao kwanza 
kwenye kioo, kwa kuwa hata 
aina yao ya usajili ni matatizo 
na makocha wengi wanaope-
wa timu huku wachezaji na si 
wao wanaowasajili.

Azam ina misimu 10 sasa 
kwenye Ligi Kuu ikiwa im-
eingia na kuwekeza moja kwa 
moja, lakini imetwaa ubingwa 
mara moja tu,  huku ikiwa 
haijawahi hata kutinga Ligi ya 
Mabingwa.

Kwa timu kama yao sidhani 
kama inaweza kushindana na 
Simba ambayo msimu mmoja 
tu baada mwekezaji Moham-
ed “MO” Dewji kutangaza ku-
wekeza Sh. bilioni 20 na hata 
hivyo bado mfumo kuanza 
kazi rasmi, lakini tayari imet-
inga Ligi ya Mabingwa hatua 
ya makundi.

Ilitegemewa mpaka sasa 
Azam iwe imefika mbali na 
yenye uwezo wa kununua 
mchezaji wa kiwango cha juu 
kwa thamani kubwa kuliko 
Simba, lakini imekuwa kiny-
ume chake.

Badala ya kuwa kama TP 
Mazembe baada ya miaka 
kadhaa kama ilivyokuwa ikita-
biriwa, imebaki ikipigania taji 
la Ligi Kuu bila mafanikio, na 
pia hata kiwango chao kime-
kuwa kikipungua na kutoziti-
sha tena hata timu za mikoani 
kama ilivyokuwa zamani.

Makocha John Stewart Hall, 
Joseph Omog, Zeben Hernan-
dez, Neider dos Santos, Ita-
mar Amorin, Boris Bunjak na 
George Nsimbe, wote  hawa 
waliondoka kwenye klabu 
hiyo kwa staili hii hii.

Sasa unajiuliza, tatizo ni ma-
kocha au viongozi wenyewe?

Tatizo Azam si makocha 
ni viongozi wenyewe

 Muungwana Lazima Nilonge

TFF sasa igeukie viwanja 
hivi kunusuru wachezaji
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KABWELA      NA FADHIL MOHAMMED

Tuyalinde mazingira 
ya Tandale Simba ivaeni JS Saoura kama fainali

Na Adam Fungamwango

KIMAHESABU Simba bado ina 
nafasi nzuri ya kusonga mbele 
hatua ya robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, wakati huu ikiwa 
inakamata nafasi ya pili kwenye 
Kundi D kwa pointi sita.

Timu hiyo inazidiwa na vinara 
Al Ahly ambayo ina pointi saba. 
Machi 9, mwaka huu, Simba inak-
wenda ugenini kucheza dhidi ya JS 
Saoura ya Algeria kwenye mechi 
inayotarajiwa kuwa ngumu.

Tangu ilipofungwa mabao 3-0 
dhidi ya Simba, Saoura haijafung-
wa mechi yoyote ili ikicheza ny-
umbani au ugenini.

Imejikusanyia jumla ya pointi 
tano na kushika nafasi ya tatu, 
huku AS Vita ikiwa na pointi nne.

Kwa mahesabu yalivyo, Simba 
hata ikifungwa nchini Algeria na 
kushinda mechi ya mwisho dhidi 
ya AS Vita inawezekana kabisa ika-
songa mbele kwenye kundi hilo 
kwa kushika nafasi ya pili endapo 
Waalgeria hao watapoteza mechi 
yao ya mwisho ugenini dhidi ya Al 

Ahly ama kutoka sare.
Hata hivyo, viongozi wa Simba, 

benchi la ufundi na wachezaji wao 
wasijidanganye kutaka kusubiri 
mechi ya mwisho ili kujua hatma 
yao.

Simba ikitaka kufuzu hatua ya 
robo fainali bila presha, inatakiwa 
ijifunge kibwebwe na kwenda Al-
geria kucheza na Saoura huku iki-
wa imekamilika kila kitu, kimbinu 
na kisaikolojia.

Viongozi wa Simba na wachezaji 
wao wanapaswa waache kila kitu 
na  kuichukulia mechi hiyo kama 
fainali ya wao kusonga mbele.

Iwe inahitaji matokeo mawili tu 
kwenye mechi hiyo, kushinda au 
kutoka sare tu basi. Isiende ‘kikon-
doo’ kama ilivyokwenda kwenye 
mechi nyingine na kupoteza kira-
hisi tena kwa mabao mengi (5-0 
ugenini dhidi ya AS Vita na kisha 
Al Ahly).

Simba inapocheza ugenini in-
aonekana kuwa ni tofauti kabisa 
na inapocheza nyumbani. Kwa 
nini? Kuna kitu kinakosewa. Na 
nani?

Ni viongozi wanaotangulia 
kwenye kuweka sawa mipango 
kama vile hoteli watakayofikia na 
maandalizi mengine? Ni mbinu 
za benchi la ufundi ambalo hali-
na mfumo mzuri kwa wachezaji 
wao wanapocheza ugenini? Au 
wachezaji ambao huingiwa na 
woga wanapokuwa  wanacheza 
ugenini?

Hapa jawabu inabidi litatuliwe 
kabla ya mechi hiyo ili Simba 
iende nchini Algeria ikiwa ka-
mili kwa ajili ya kuivaa timu hiyo 
kutafuta ushindi au sare. Haitakiwi 
kwa namna yoyote ile kwa viongo-
zi na wachezaji wa Simba kufikiria 
kuwa wasubiri mechi ya mwisho 
ndipo kuamua hatma yao.

Waifanye mechi dhidi ya JS 
Saoura kuwa kama fainali ya 
Kombe la Afrika linalochezwa 
ugenini.

Maandalizi ya mechi hiyo na 
uchezaji wake uwanjani uwe 
kama ni mechi ya mwisho am-
bayo kama isipopata matokeo 
mazuri, basi  imetolewa kwenye 
michuano hiyo.

Ikumbukwe kuwa Simba mwa-
ka jana ilitoka sare ya bila kufun-
gana ugenini dhidi ya Al Masry 
ya Misri baada ya kutoka sare ya 
mabao 2-2  nchini Tanzania kwe-
nye mechi ya Kombe la Shirik-
isho barani Afrika, tena ikiwa na 
wachezaji wa kawaida sana, sem-
buse kwa sasa ambapo imeongeza 
baadhi ya wachezaji wa ndani na 
wa kigeni wenye uwezo  mkubwa? 
Kwa mfano huo tu, basi inaweze-
kana kabisa kwa Simba kwenda 
kupata matokeo mazuri ugenini 
kama kila mmoja kwenye nafasi 
yake atawajibika.

Ikipata matokeo mawili kati 
ya hayo, kushinda au sare, Simba  
itakwenda kucheza mechi yake ya 
mwisho dhidi ya AS Vita bila pre-
sha kubwa kwani mawili kati ya 
haya yanaweza kutokea.

Kama ikishinda inawezekana 
kabisa kukawa na uwezekano wa 
kukata tiketi moja kwa moja kabla 
ya mechi ya mwisho, lakini ushin-
di au sare  unaweza kusababisha 
Simba ikahitaji sare tu kwenye 
mechi ya mwisho ili kufuzu.

Mhariri habari
NINAJITOKEZA kwa mara ya 

kwanza katika gazeti letu hili lililo 
na kurasa iliyo mahsusi kwa lengo 
la kutuwezesha tueleze kero na 
dukuduku mbalimbali tulizo nazo ili 
ziwafikie wahusika kwa minajili ya 
kutatuliwa.

Mimi ni mkazi wa Tandale jijini 
Dar es Salaam. Ninakerwa kwa kwe-
li na tabia iliyoenea katika eneo letu 
inayofanywa na baadhi ya wakazi 
wenzetu ya kujisadia ovyo haja ndo-
go kwenye chupa za maji.

Mbaya zaidi wakishajisaidia kwe-
nye chupa hizo za maji huzitupa 
ovyo kwenye barabara za mitaa 
mbalimbali na kuziacha bila hata 
ya kufikiria madhara yake katika su-
ala zima la uchafuzi wa mazingira, 
lakini pia kwa kuhatarisha afya za 
wakazi wenzao.

Tatizo hili limekuwa ni la muda 
mrefu na inaonekana kama vile 
halijapatiwa ufumbuzi. Ninaomba 
kupitia kwako Mhariri watu hawa 
wasio wastaarabu waache tabia zao 
hizo. Naziomba mamlaka za kiseri-
kali zilishughulikie suala hili kwa 
ukamilifu kwani linatuathiri kiafya.

Raia Mwema-Tandale

Mhariri
KWA kweli kuna tabia ambayo 

inanishangaza sana mimi ya baa-
dhi ya wazazi na walezi katika jamii 
yetu hii ya Kitanzania ambao ha-
wako tayari kusikiliza ushauri wa 
majirani juu ya tabia za watoto wao.

Katika mtaa ninaoishi Morogoro, 
kuna jirani yangu aliye na mtoto 
mwenye tabia zisizokubalika katika 
jamii ya wastaarabu.

Mtoto wake huyu ana tabia ya 
kukwapua mali za watu na hata 
kukaba hasa nyakati za usiku na 
mchana kwenye maeneo yasiyo na 
watu.

Anafanya uhalifu huu kwa kush-
irikiana na vijana wanaotoka mae-
neo mengine ya jiji hili la Mbeya.

Lakini cha kusitikisha zaidi ni 
kuwa kwa majirani ambao wame-
shawahi kwenda kuwaeleza wazazi 
wake juu ya uhalifu anaoufanya ki-
jana wao, mara nyingi wamekuwa 
wakikataa kuwa kijana wao hana 
tabia hiyo.

Kwamba wanaoenda kulalamika 
kwao wanamuonea gere kijana wao 
kutokana na maendeleo anayoya-
fanya.

Naomba serikali ya mtaa wetu 
ichukue hatua ya kumkanya kijana 
huyo ili aachane na tabia hiyo kwani 
inaweza ikamhatarishia maisha 
yake siku moja na hasa pale wa-
nanchi watakapojichukulia sheria 
mkononi.

Ramadhani Mloka- Morogoro

Walezi tusifuge tabia 
zisizokubalika
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Wilaya za Kilombero, Ulanga na 
Malinyi mkoani Morogoro.

Aliwataja waliofariki dunia ka-
tika ajali hiyo kuwa ni Salome 
Lukusi, Glory Mziray, Shaban Yusu-
ph, Maria Buyenja, Msafiri Gerald, 
Hassan Kayuga, Sheila Shaban na 
ndugu wawili Silvester Mwakaleb-
ela na Rubaya Mwakalebela.

Aliwataka walionusurika katika 
ajali hiyo na kuwahishwa Hospitali 
ya St Francis Ifakara kwa matibabu, 
kuwa ni Faraja Gowele(30), Sauda 
Shaban(27), Stanislaus Budodi (27) 
na dereva wa gari hilo, Zefrini am-
baye anashikiliwa na Jeshi la Polisi.

Ihunyo alipongeza jitihada zi-
lizofanywa na wananchi wa Kik-
wawila baada ya ajali kwa kuokoa 
majeruhi na kuopoa miili iliyoku-
wa imenasa kwenye gari hilo lil-
ilokuwa limezama mtoni.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
ya Rufani ya St Francis Ifakara, Dk. 
Antony Magoda, alikiri hospitali 
hiyo kupokea miili ya watu tisa juzi 
saa 12 jioni na majeruhi watatu am-
bao wote wamelazwa katika hospi-
tali hiyo.

Dk. Magoda alisema hali za maje-
ruhi hao zinaeendelea vizuri baada 
ya kupimwa vipimo mbalimbali na 
kubaini hawana majeraha makub-

wa, na wako mbioni kuruhusiwa 
kuondoka hospitalini.

Majeruhi katika ajali hiyo, Sauda, 
Budodi na Gowele, kwa nyakati 
tofauti, walikiri chanzo cha ajali ni 
mwendokasi.

“Niliona gari likiwa katika ‘speed’ 
(mwendokasi) kali na tulipofika 
darajani, tushtukia gari inatum-
bukia mtoni, nilijitahidi kujinasua 
na kutoka,” Sauda alisema.

LUKUVI, LUGOLA WAOM-

BOLEZA  

Katika taarifa yake kwa vyombo 
vya habari jana, Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
William Lukuvi, alisema amepokea 
kwa mshtuko na masikitiko taarifa 
ya ajali hiyo.

Alisema vifo vya watumishi hao 
waliokuwa wameajiriwa na mradi 
wa LTSP, ni pigo kubwa kwa taifa 
kwa vile limepoteza nguvu kazi ya 
taifa kutokana na wengi waliokufa 
kuwa ni vijana.

Alisema kwa niaba ya serikali 
na watumishi wa Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
anatoa pole kwa wafiwa wote, 
wazazi, ndugu, jamaa na marafiki 
kwa kuondokewa na wapendwa 
wao na kuahidi serikali itahakiki-
sha miili ya marehemu wote ina-
safirishwa na kuzikwa kwa mujibu 

wa taratibu.
Wizara ya Mambo ya Ndani ya 

Nchi, Kangi Lugola, pia alitoa pole 
kwa Waziri Lukuvi, ndugu, jamaa 
na marafiki wa familia za watumi-
shi hao.

“Natoa pole nyingi kwa 
Mheshimiwa Waziri Lukuvi, 
ndugu, jamaa na marafiki walio-
wapoteza wapendwa wao katika 
ajali hii. Mwenyezi Mungu aziweke 
roho za marehemu mahali pema 
peponi. Amina,” Lukuvi alisema 
katika taarifa yake kwa vyombo 
vya habari jana.

MIEZI 9 YA MAJONZI 

Ni ajali inayotokea katika kipindi 
ambacho Watanzania bado hawa-
jasahau kuondokewa na maofisa 
watatu wa Kituo cha Uwekezaji 
(TIC) waliofariki dunia baada ya 
gari lao kupata ajali eneo la Chal-
inze mkoani Pwani wakiwa njiani 
kwenda Dodoma miezi tisa iliyopi-
ta. Ajali hiyo ilitokea Mei 22, mwaka 
jana.

Vilevile, miezi miwili baadaye 
( Julai 30, mwaka jana), maofisa 
wawili wa Wizara ya Viwanda, Bi-
ashara na Uwekezaji, akiwamo ofi-
sa habari wa wizara hiyo, Shadrack 
Sagati, walifariki baada ya gari lao 
kupinduka wilayani Chato mkoani 
Geita.

Wiki moja baada ya ajali hiyo ya 
Chato, Agosti 4, mwaka jana, gari la 
Wizara ya Maliasili na Utalii lilipata 
ajali mkoani Manyara na kusababi-
sha kifo cha ofisa habari wa wizara 
hiyo, Hamza Temba. Katika ajali 
hiyo, Waziri wake, Dk. Hamis Kig-
wangalla alijeruhiwa.

Pia, Oktoba 20, mwaka jana, iki-
wa ni miezi miwili baada ya ajali ya 
Manyara kutokea, watumishi wata-
no wa Wizara ya Kilimo, walifariki 
dunia katika ajali ya gari baada ya 
kuacha njia na kupinduka Manyoni 
mkoani Singida.

Wiki mbili baadaye (Novemba 3, 
mwaka jana), watu watano ambao 
ni ndugu wa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), 
walifariki dunia katika ajali iliyo-
husisha magari mawili ya serikali, 
wakati wakitoka kumzika mama 
yao.

Ajali hiyo ilitokea katika Kijiji cha 
Mbwande wilayani Kongwa mkoa-
ni Dodoma, iliyohusisha gari la Ofi-
si ya CAG na la Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF), ambalo abiria wake walije-
ruhiwa. 

Imeandikwa na Idda Mushi 
(MOROGORO) na Salome Kitomari 
(DAR ES SALAAM).

Vifo 25, ajali 7, miezi  9 magari ya serikali
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hasa pale wanapofanyiwa viten-
do hivyo na wazazi wao.

Alisema kitendo alichofanya 
mtoto wake dhidi ya mjukuu wake 
ni cha kikatili na  kimeiletea aibu 
familia yake.

“Kwa kweli enzi zetu sisi yaani 
ile miaka ya zamani hakukuwa na 
mambo kama haya ya ajabu, mzazi 
kumbaka mwanawe wa kumzaa 
kisa kaambiwa na mganga ili apate 
utajiri,” alisema na kuongeza:

 “Mambo kama haya sisi ndio 
kwanza tunayaona siku hizi zam-
ani hayakuwapo kabisa kwa hili 
mimi naipongeza serikali imeten-
da haki kabisa.” 

Mzee Katembo alisema siku ya 
kwanza  alipopata taarifa ya kuwa 
mjukuu wake amebakwa na baba 
yake mzazi na binti huyo kula-
zwa katika hospitali ya Mision ya 
Ndanda mjini Masasi, alipoteza fa-
hamu kwa vile katika maisha yake 
hakuwahi kusikia jambo kama hilo 
la baba kumbaka mtoto wake wa 
kumzaa.

 Aliongeza kuwa hata alipokuwa 
akifunga safari ya kwenda hospi-
talini Ndanda kwa ajili ya kumuona 
mjukuu wake anaendeleaje baada 
ya kulazwa pia alipokuwa akiingia 
ndani ya hospitali hiyo, alikuwa 
akianguka na kupoteza fahamu 
kwa mara mbili mpaka tatu ndipo 
anapata fahamu.

INATOKA UK. 3

maeneo yote nchini. 
Wananchi wote wanapata 
huduma sawa bila ya uba-
guzi wa aina yoyote, hivyo 
endeleeni kuiamini serikali 
yenu.”

 Kadhalika, alisema 
wilaya hiyo imepewa Sh. 
bilioni 1.5 kwa ajili ya 
mradi wa ujenzi wa hos-
pitali ya wilaya na kuhusu 
upatikanaji wa dawa 
kwenye vituo vya kutolea 
huduma za afya kwa sasa 
umefikia asilimia 95.

 Awali, Kaimu Mganga 
Mkuu wa Hospitali ya 
Kibong’oto, Dk. Riziki 
Kisonga, alisema ujenzi wa 
jengo hilo utafanyika kwa 
awamu tatu, awamu 
ya kwanza itagharimu Sh. 
bilioni 2.183 na ilianza 
Septemba 2018 na in-
atarajiwa kukamilika Julai 
mwaka huu. 

Alisema jengo hilo ni la 
ghorofa tatu zenye pande 
mbili pacha, upande wa 
kwanza ni kwa ajili ya kazi 
za maabara kwa uchun-
guzi wa vimelea hatari na 
hatarishi sana na virusi 
vinavyosababisha mili-
puko ya magonjwa kama 
marburg, ebola, chikungu-
nya na dengue.

 Alisema mradi huo mpa-
ka kukamilika unatarajiwa 
kugharimu Sh. bilioni 
8.86, ambazo zinaonekana 
kuwa zipo juu kutokana na 
uhitaji wa kitaalamu wa 
uwekaji wa mifumo thabiti 
ya kuchuja hewa ambayo 
itahimili kazi zinazota-
rajiwa kufanyika. 

“Umuhimu wa maabara 
hii ni kusaidia kutoa 
huduma za uchunguzi wa 
magonjwa ambukizi yaki-
wamo ya kifua kikuu na 
magonjwa mengine yasi-
yoambukiza katika ubora 
unaotambulika kimataifa.” 

Dk. Kisonga alisema 
maabara iliyopo hospital-
ini hapo kwa sasa imepata 
ithibati ya kimataifa ya ku-
fanya vipimo vya ngazi ya 
daraja la pili, hivyo baada 
ya kukamilisha ujenzi huo 
watakuwa na uwezo wa 
kufanya vipimo vya ngazi 
ya daraja la tatu.

 Alisema maabara hiyo 
itakapokamilika, watatoa 
huduma za uchunguzi wa 
magonjwa yanayoibuka na 
mapya, ambayo ni hatari-
shi kwa usalama wa taifa 
na kimataifa hasa tatizo 
kubwa la usugu wa vime-
lea kwa dawa zinazotibu 
magonjwa mbalimbali.

Majaliwa 
azungumzia 
utekelezaji 
ahadi za JPM

Baba 
afurahia 
mwanawe
kufungwa 
jela miaka 30
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alisema.
Bila kutaja kiasi cha fedha ki-

takachotumika, alisema kwa sasa 
kutakuwa na timu mbalimbali za 
uchunguzi ambazo zitaitaji fedha 
kutekeleza kazi hiyo.

Aidha, amewaonya waganga wa 
jadi wanaopiga ramli chonganishi 
ambazo baadhi yake zimesababi-
sha mauaji ya kikatili kwa sababu 
ya imani za kishirikina na kwam-
ba wakibainika watashtakiwa kwa 
kesi za mauaji.

Operesheni hiyo ililenga 

kuangalia hali ya uhalifu hususani 
mauaji yanayotokana na imani za 
kishirikina.

Kwa kipindi cha miezi miwili 
jumla ya watoto 13 wameuawa ka-
tika mikoa ya Njombe na Simiyu, 
kwa kile kinachoelezwa ni imani 
za kishirikina na kulipiza kisasi.

Sirro: Mauaji ya watoto yatagharimu fedha nyingi

Mkandarasi akitengeneza barabara inayounganisha Halmashauri ya Ushetu na Halmashauri ya Mji 
wilayani Kahama, mkoani Shinyanga, ikiwamo Wilaya ya Kaliua mkoani Tabora jana. PICHA: SHABAN NJIA
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Na Mwandishi Wetu

MTANZANIA ambaye 
ni mtaalamu wa mazingi-
ra, Dk. Richard Stanslaus 
Muyungi, ameteuliwa 
kuwa mjumbe wa kamati 
huru ya kimataifa inay-
oshughulikia masuala ya 
utafiti wa misitu na miti 
(ISC).

Dk. Muyungi ambaye 
amefanya kazi kama 
mshauri mwandamizi wa 
masuala ya mazingira 
kwa miaka 25 sasa akiji-
husisha zaidi na masuala 
ya mabadiliko ya tabi-
anchi na mazingira.

Mtaalamu huyo 
amesoma vyuo kadhaa  
nchini na nje kikiwamo 
Chuo Kikuu cha Sokoine 
(SUA), Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM), 
Taasisi ya Ushirikiano 
wa Kimataifa ya Reg-
gio Calabria nchini 
Italia na Chuo Kikuu 
cha Edinburgh. Ame-
kuwa akijihusisha zaidi 
na utafiti juu wa sera 
za kimataifa za mazin-
gira na utawala chini 
ya Umoja wa Mataifa 
(UN) haswa kupitia 
taasisi ya mkataba wa 
Umoja wa Mataifa juu ya 
mabadiliko ya tabianchi 
(UNFCCC), katika mae-
neo yanayohusiana na 
fedha zinazotolewa kwa 
ajili ya kushughulikia  
mabadiliko ya tabia 
nchi, kujenga uwezo na 
kupunguza madhara ya 
mabadiliko hayo.

Dk. Muyungi pia ame-
fanya kazi UNFCCC kama 
mwenyekiti wa taasisi 
inayohusiana na masuala 
ya ushauri wa kisayansi 
na teknolojia ijulikanayo 
kama (SBSTA) kati ya 
mwaka 2011 na 2013 
akiwa anashughulikia 
masuala yanayohusiana 
na mijadala ya kisayansi 
kusaidia utekelezaji wa 
upunguzaji wa madhara 
ya mabadiliko ya tabi-
anchi duniani, ikiwa ni 
pamoja na kuhakikisha 
kwamba taarifa za kisay-
ansi zinatumiwa kwenye 
sera ngazi ya seri-
kali mbalimbali. Pia ana 
uzoefu mkubwa kwenye 
gazi ya kitaifa na Bara la 
Afrika kwa ujumla.  Hivi 
karibuni amekuwa akiji-
husisha na utafiti juu ya 
kutatua matatizo yanay-
oikumba sekta ya nishati 
nchini  yanayotokana na 
changamoto za kimazin-
gira ikiwamo mabadiliko 
ya tabianchi.

Waziri aonya watumishi kujiepusha rushwa 
Na Said Hamdani, LINDI

SERIKALI imewataka watumishi 
wa umma kutojihusisha kushiriki 
vitendo vya kuomba na kupokea 
rushwa, ili kuepuka kukumbwa na 
mkono wa sheria pamoja na  ku-
poteza ajira.

Onyo hilo lilitolewa na Waziri 
wa Nchi Oisi ya Rais (Utumishi na 
Utawala Bora), George Mkwichika, 
wakati akizungumza na watumishi 

mbalimbali wa umma kwa wilaya 
za Liwale na Nachingwea mkoani 
Lindi. Waziri Mkwichika alisema 
hayo alipokuwa katika ziara kuzun-
gumza na watumishi wa umma na 
kuangalia utekelezaji wa miradi un-
aofanywa na Mfuko wa Maendeleo 
ya Jamii (TASAF) kupitia nguvu kazi 
ya wananchi.  Alisema ni vema kila 
mtumishi akajiepusha na rushwa 
badala yake waendelee kuhudumia 
jamii ili kuondoa manung’uniko.

Alisema watumishi wamekuwa 
wakionywa dhidi ya vitendo vya 
rushwa kuanzia serikali ya awamu 
ya kwanza kwa kueleza kwamba 
rushwa ni adui wa haki, ndio maana 
imeundiwa chombo maalum 
kinachoshughulikia vitendo hivyo 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa  (Takukuru). 

Waziri Mkuchika alisema kwa 
mujibu sheria, mtoaji na mpokeaji 
rushwa wote wana makosa, hivyo 

wanapokamatwa wanaikishwa ma-
hakamani kujibu mashtaka yanay-
owakabili.  “Kama hakuna mtoaji 
au mpokeaji, rushwa haina nafasi 
ya kusambaza mizizi yake,” alisema.

Kwa mujibu wa Mkuchika, seri-
kali ya Rais John Magufuli imekuwa 
mstari wa mbele katika mapam-
bano dhidi ya watumishi wa umma 
wanaoendeleza hali hiyo kwa lengo 
la kuirejeshea nchi kwenye hes-
hima yake.

Mtanzania 
ang’ara 
misitu 
kimataifa

TPSF yatoa neno kwa serikali mazingira uwekezaji
Na Beatrice Moses 

TAASISI ya Sekta Binafsi Tanza-
nia (TPSF), imeipongeza serikali 
kwa kuonyesha nia madhubuti ya 
kuboresha mazingira ya uwekezaji 
nchini. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam, Katibu 
Mtendaji wa TPSF, Godfrey Sim-
beye, alisema   kuna ushahidi wa 
kutosha   unaoonyesha kuimarika 
kwa majadiliano kati yao na seri-
kali. 

“TPSF imeshuhudia utayari na 
mwitikio mkubwa kwa upande wa 
serikali kukutana na kujadiliana 
na sekta binafsi katika ngazi zote 
za wilaya, mikoa na taifa na tayari 
mafanikio yameanza kuonekana,” 
alisema Simbeye. 

Aliongeza: “Mojawapo ya ma-
fanikio ambayo TPSF inajivunia ni 
kuimarika kwa majadiliano yenye 
tija kati ya sekta ya umma na sekta 
binafsi,” alisema Simbeye. 

Alisema mawaziri kama wanane 

wanaendelea kupita mikoa mbal-
imbali, ambapo pamoja na mambo 
mengine wanatumia muda huo 
kuzungumza na wadau wa sekta 
binafsi. 

Simbeye amewataka wadau hao 
kujitokeza kwa wingi wanapoitwa 
na mawaziri hao, ili watumie nafasi 
hiyo kuwatoa mawazo yao yatakay-
osaidia kuzidi kuboresha mazingira 
ya biashara. 

Alitumia nafasi hiyo kuwakum-
busha wafanyabiashara kutochang-
anya siasa na biashara, akibainisha 
kuwa taasisi hiyo ikibaini itawafuta 
uanachama. 

Alisema pia TPSF imekusudia 
kujadili mambo mbalimbali na wa-
dau wake, ikiwamo jinsi wanavy-
oweza kupandisha kiwango  kina-
chochangia sekta binafsi kwenye 
pato la taifa kutoka asilimia 12 hadi 
asilimia 15 au zaidi.  

Simbeye alisema wameandaa mi-
kutano kwa ngazi ya kanda kuanzia 
Machi hadi Mei mwaka huu, utaka-
pofanyika mkutano wa kitaifa, am-

bapo wataitumia kujadili mambo 
hayo pamoja na kujitathmini jinsi 
wanavyotoa ajira na kuchangia 
pato la taifa kwa ujumla. 

Alisema kama wadau wakuu wa 
maendeleo nchini wanapaswa ku-
hakikisha wanainua pato la taifa 
ikiwezekana hata kuiikia Kenya, 
ambapo sekta binafsi inachangia 
pato hilo kwa asilimia 18.

  Alitoa mfano wa uwapo mku-
tano kama ule uliofanyika   hivi 
karibuni wa asasi ya wachimbaji 
wa madini wadogo (FEMATA), 
waliwasilisha changamoto zao 
kwa mheshimiwa Rais na kupatia 
ufumbuzi kama vile kuondoa kodi 
ya ongezeko la thamani   (VAT) na 
kodi ya zuio.

Alisema kutokana na hatua hiyo 
nzuri TPSF ilipanga kufanya ma-
jadiliano ya kitaifa yanayojumuisha 
wadau wa sekta binafsi mwishoni 
mwa Februari. 

“Mwitikio umekuwa mkubwa, 
wamejitokeza wadau 250 wa sekta 
binafsi wakati tulikuwa tumejipan-

ga kutumia ukumbi wa Kimataifa 
wa Mwalimu Nyerere, ambao uw-
ezo wake ni kuchukua watu 1,000, 
hivyo hapatoshi,” alisema Simbeye. 

Alisema kutokana na hali hiyo 
wameamua kuanza na mkutano 
ngazi ya kanda kuanzia Machi, 
watajadili mambo mengi ikiwamo 
Kanda ya Kaskazini inayojumuisha 
mikoa ya Arusha, Kilimanjaro na 
Tanga, Kanda ya Mashariki ambayo 
mikoa ni Dar es Salaam, Pwani na 
Morogoro. 

Simbeye alitaja kanda nyingine 
kuwa ni Kanda ya Kati ambayo 
ni Dodoma, Singida, Tabora na 
Kigoma, Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini; Mbeya, Songwe, Iringa, 
Njombe, Rukwa na Katavi na Kanda 
ya Kusini ikiwa ni Mtwara, Lindi na 
Ruvuma. 

Alisema pia Kanda ya Ziwa 
iliyo na Kagera, Mara, Shinyanga, 
Mwanza na Simiyu, pia itajumuisha 
Visiwani Zanzibar na kumalizia na 
mjadala wa kitaifa unaotarajiwa ku-
fanyika Mei mwaka huu.  

Meneja wa 
Chama kikuu 
cha Ushirika 
Igembesabo 
mkoani Tabo-
ra, Emmanuel 
Malunde, ak-
ichangia mada 
kwenye kikao 
cha wadau wa 
zao la pamba 
mjini Shinyan-
ga, ambacho 
kilikutanisha 
mikoa sita 
kujadili namna 
ya kuimarisha 
vyama vya 
ushirika na 
kuboresha 
zao hilo  na 
kulalamikia 
kuwapo na 
ubadhirifu wa 
fedha kwenye 
vyama vya 
msingi vya 
ushirika mkoa-
ni Tabora. 
MPIGAPICHA 

WETU
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Kamata mkaa yaathiri mapato ya halmashauri
Na Shaban Njia, KAHAMA

 MADIWANI wa Halmashauri ya 
Ushetu wilayani Kahama, mkoani 
Shinyanga, wamesema kushuka 
kwa makisio ya mapato ya Idara 
ya Maliasili unatokana na Wakala 
wa Huduma za Misitu (TFS) ku-
wakamata wauzaji wa mkaa am-
bao wamekuwa wakipeleka mikaa 
wilayani Kahama wakitokea katika 
halmashauri hiyo.

  Madiwani hao waliyabainisha 
hayo juzi, kwenye kikao cha kawai-
da cha Baraza la Madiwani cha 

robo ya pili ya halmashauri hiyo, 
ambapo walisema kuwa mwaka 
wa fedha 2018/19 idara hiyo iliku-
sanya fedha zaidi ya asilimia 105 na 
kupelekea kuweka mikakati ya ku-
wanunua gari.

 Sharifu Samul,  Diwani wa Kata 
ya Kinamapula, alisema kuwa, 
kushuka kwa mapato ya idara hiyo 
kutoka asilimia 105 kwa mwaka 
wa fedha ulipitia hadi kuikia asil-
imia 25 kwa robo  ya pili sawa na 
shilingi milioni 64.749 kunatokana 
na wakala wa huduma za misitu 
kuendelea kuwakamata wauzaji wa 

mkaa.
Alisema kuwa, kama TFS itaen-

delea kuwakamata wauzaji wa 
mkaa na kuwachukulia hatua iki-
wamo kuwanyang’anya mkaa wao, 
idara hiyo itashindwa kutimiza 
malengo ya makusanyo ya shilingi 
milioni 257.5 ambazo zinatarajia 
kukusanywa kwa kipindi cha mwa-
ka wa fedha 2019 hadi 2020. 

“Mwenyekiti, idara ya maliasili 
ni idara nyeti sana ambayo inatege-
mewa na halmashauri katika vy-
anzo vyake vya mapato ukiachilia 
idara ya kilimo pamoja na idara ya 

biashara, tunaomba mkurugenzi 
kukutana na watu wa TFS kuanga-
lia namna ya kulitatua jambo hili,” 
alisema Samuel.

  Kwa upande wake Diwani wa 
Kata ya Nyankende, Doa Limbu, 
alisema kuwa, mbali na kuwakama-
ta na kuwachukulia hatua ongezeko 
la ushuru umekuwa mkubwa am-
bapo halmashauri huwatoza kiasi 
cha shilingi 1,000, huku wakala wa 
huduma za misitu wakiwatoza kiasi 
cha shilingi 12,000 kwa kila gunia.

  Pia Limbu alisema, kwa sasa 
wauzaji wa mkaa wamekuwa 

wakikwepa kulipa ushuru na ku-
tumia njia za panya kupeleka mkaa 
wao sokoni na kuongeza ugumu, 
kama jambo hili lisipotatuliwa 
idara ya maliasili itazidi kupoteza 
mapato na kulaumiwa na madi-
wani kuwa hatufanyi kazi.

  Akijibu hoja hiyo Mkurugenzi 
wa Halmashauri hiyo, Michael 
Matomora, alikiri wakala huo ku-
wakamata wauzaji wa mkaa na ku-
dai jambo hilo ameshaliikisha kwa 
mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na 
usalama ili kuangalia namna ya ku-
litafutia ufumbuzi.

TGNP 
Mtandao 
kupinga 
ukatili
dhidi ya 
watoto

Na Marco Maduhu, SHIN-

YANGA

VYAMA vya Msingi vya Ushirika 
(AMCOS) mkoani Tabora, vimedai-
wa kutafuna kiasi cha shilingi mil-
ioni 122 za ushuru wa zao la pamba, 
katika msimu wa kilimo uliopita wa 
mwaka (2018-19) na kukitia hasara 
chama kikuu cha ushirika mkoani 
humo.

Imeelezwa vyama vya msingi 
mkoani Tabora vipo 118, lakini vili-
vyolipa ushuru wa zao hilo la pam-
ba kwenye chama kikuu cha ushiri-
ka mkoani humo ni 16 na vimelipa 
nusu, huku vingine vikitafuna fed-
ha zote na kufanya kuwapo na uba-
dhirifu wa shilingi milioni 122.

Hayo yalibainishwa mwishoni 
mwa wiki na meneja wa chama 
kikuu cha ushirika Igembesabo 
mkoani Tabora, Emmanuel Malun-
de, kwenye kikao cha wadau wa 
pamba Kanda ya Ziwa kilichoku-
tanisha mikoa sita ya Mwanza, 
Simiyu, Geita, Shinyanga, Tabora 
na Mara.

Alisema katika msimu wa kilimo 
wa zao 2018-19) kumekuwapo na 
tatizo kwa baadhi ya vyama vya 
msingi vya ushirika mkoani Tabo-
ra, kutafuna fedha zote za ushuru 
wa zao hilo na kutolipa hata ki-
dogo, huku viongozi wao wakikim-
bilia kusikojulikana. 

“Mwenyekiti, serikali imekuwa 
ikijitahidi sana kufufua vyama hivi 

vya msingi vya ushirika ili mkulima 
apate kuuza mazao yake kiha-
lali na kuinuka kiuchumi, lakini 
kuna baadhi ya viongozi wa  sio 
waaminifu kabisa, hawapo kwa 
ajili ya kumkomboa mkulima, 
bali ni kujinufaisha wenyewe kwa 
kufanya ubadhirifu wa fedha,” 
alisema Malunde. “Mfano mkoani 
Tabora kuna vyama vya msingi vya 
ushirika (AMCOS) 118, lakini vili-
vyolipa fedha za ushuru wa zao la 
pamba ni 16 shilingi milioni 70.5, na 
vilivyosalia vyote havijalipa, huku 
vingine viongozi wake wakikimbia 
sababu wameshakula fedha zote, 
ambapo kwa sasa tupo kwenye 
msako wa kuwakamata,” aliongeza.

Mwenyekiti wa kikao hicho 

Kaimu Mrajisi kutoka Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika Wizara ya 
Kilimo, Charles Malunde, alitoa 
maagizo kuwa chama chochote 
cha msingi cha ushirika ambacho 
kimefanya ubadhirifu wa fedha, 
hakuna kununua pamba katika 
msimu ujao pamoja na kuwa-
chukulia hatua viongozi.

Alisema suala la upigaji madili 
kwenye vyama vya ushirika lil-
ishapitwa na wakati, na kiongozi 
ambaye ataingia kwenye vyama 
hivyo ajitathmini kwanza, ambapo 
kwa sasa serikali inahitaji kuleta 
mabadiliko kwenye ushirika ikiwa 
ndiyo mkombozi mkubwa wa 
mkulima katika kumuinua kichumi 
na taifa kwa ujumla.

AMCOS vyadaiwa kutafuna mil. 122/-

Na Yasmine Protace

KUTOKANA na 
kuongezeka kwa matukio 
ya ukatili kwa watoto, 
Mtandao wa Jinsia Tan-
zania (TGNP Mtandao), in-
atarajia kuzindua kampeni 
ya kupinga ukatili kwa 
watoto kwa kuanza ku-
zunguka katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Hayo yalisemwa na 
Anna Sanga, ofisa mpango 
wa harakati na ujenzi wa 
nguvu za pamoja kutoka 
TGNP Mtandao.

Sanga alisema kuwa, 
watoto wamekuwa 
wakifanyiwa ukatili na 
kwamba matukio hayo 
yamekuwa yakitokea kila 
uchao.

“Kutokana na kuongeze-
ka kwa vitendo vya ukatili 
utaanzishwa umoja wa 
watu usiopungua 100 
ambao watakuwa na beji, 
na umoja huo utatumika 
kupinga ukatili,” alisema.

Aliongeza kuwa, 
wataanzisha kampeni ya 
juu ya kupinga ukatili kwa 
watoto.

Alisema, ukatili kwa wa-
toto umekuwa ukiongeze-
ka siku hadi siku, hivyo

ili kufanikisha kuondoa 
vitendo vya ukatili kwa 
watoto, kampeni hiyo 
itatumia kutoa elimu, na 
kwamba watazunguka 
maeneo mbalimbali ya 
nchi kwa kuwahamasisha 
wananchi kuachana na 
vitendo vya ukatili dhidi 
ya watoto.

Katibu  wa  Chama  cha  Wafanyakazi  wa  Mashambani  na  Kilimo  Mkoa  wa  Tanga  ‘TPAWU’, Mrefu  Adriano,  akizungumza  na  wafanyakazi  
wa  kiwanda  cha  kutengeneza  magunia  yatokanayo  na  nyuzi  za  mkonge  Tancord,  kilichoko  eneo  la  Ngomeni  Muheza,  nje  ya  ofisi  ya  
Mkuu  wa  Mkoa  wa Tanga, wafanyakazi  hao  waliandamana  jana  wakidai  mishahara  ya  miezi  mitatu. PICHA:   BONIFACE   GIDEON.
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Diwani Chadema 
aungana na wadau 
Na Mwandishi Wetu,        
ARUSHA

TATIZO la kutengeneza 
na kunywa pombe  haramu 
maarufu gongo au pure 
lililokuwa limeikabili Kata ya 
Ngarenaro jijini hapa, lime-
anza kuvaliwa njuga baada 
ya wananchi kupatiwa elimu 
ya kuacha kuitengeneza na 
kupewa ubunifu wa kufanya 
biashara zingine. 

Unywaji wa kukithiri wa 
pombe hiyo umechangia 
kuzorota kwa shughuli za 
maendeleo kutokana na 
wanywaji wengi kutokuwa 
na afya ya kufanya kazi.

Akizungumza ofisini 
kwake juzi, Diwani wa 
Kata ya Ngarenaro, Isaya 
Doita, (Chadema), alisema 
kwa muda mrefu, kata hiyo 
ilikuwa ikisifika  kwa upikaji 
na unywaji  wa gongo.

Alisema sasa hivi changa-
moto hiyo imemalizika kuto-
kana na kutolewa kwa elimu 
mbalimbali. 

Alisema kutokana na 
changamoto hiyo amekuwa 
akitoa elimu akishirikiana 
na wadau mbalimbali kwa 
wananchi wa kata hiyo 
ambao wameweza kuacha 
vitendo hivyo na kujiunga na 
biashara zingine za kuwapa-
tia kipato kwa kuwa wengi 
wao walikuwa wakitegemea 
gongo hiyo kujipatia kipato. 

“Kwa kweli Ngarenaro ya 
sasa hivi siyo ile ya zamani 
ya watu kulewa gongo kuan-
zia asubuhi hadi jioni, sasa 
hivi watu wanafanya shu-
ghuli za maendeleo baada 
ya kupatiwa elimu kutoka 
kwa wadau mbalimbali   na 
kuachana na upikaji huo 
wa gongo,” alisema. Aidha, 
alisema pombe hiyo ilikuwa 
ikichangia kuporomoka kwa 
elimu katika kata hiyo ku-
tokana na wanafunzi wengi 
kunywa pombe kupita kiasi 
na kuweka kwenye chupa za 
maji bila watu kujua. 

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti baadhi ya 
wananchi wa kata hiyo, 
Laurence Kivuyo, alisema 
kata hiyo ilikuwa maarufu 
kwa upikaji na unywaji wa 
gongo, ambapo sasa hivi 
limedhibitiwa kwa kiwango 
kikubwa.

Alisema kumekuwapo 
na  wadau mbalimbali 
ambao wamekuwa wak-
itoa elimu ya madhara ya 
unywaji na  upikaji wa 
gongo, ambapo wengi wao 
wameweza kubadilisha 
mtazamo na kujishughuli-
sha na biashara zingine za 
kuweza kuwapatia kipato. 

Naye Upendo Mollel 
alisema baada ya kutolewa 
kwa elimu hiyo wameweza 
kuleta mabadiliko makubwa 
ya watu kuwa na shughuli 
halali za maendeleo. 

 

Mkazi wa Dar es Salaam akiwa anatembeza viatu barabarani kutafuta 
wateja ikiwa ni jitihada ya kujikwamua na umaskini. Awali biashara 
hiyo ilikuwa inafanywa na vijana wa kiume. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Teknolojia kugundua aina ya 
magonjwa ya mazao dakika 20
Na Cynthia Mwilolezi,     
ARUSHA

W
AKULIMA wam-
etakiwa kutoa 
taarifa haraka kwa 
wataalamu wa kil-

imo wanapogundua mazao yao 
yanashambuliwa na magonjwa 
au wadudu, ili waweze kupatiwa 
majibu kwa muda wa dakika 20 
hadi 48 kwa kutumia teknolojia 
mpya ya vinasaba (DNA).

Hayo yalisemwa  mwishoni 
mwa wiki na Mkurugenzi wa 
Taasisi ya Utaiti wa Kilimo Tan-
zania kutoka kituo cha Selian Dk. 
Joseph Ndunguru, wakati wak-
itoa mafunzo kwa wataalamu 
wataiti wa kilimo na wanasay-
ansi toka Kituo cha Utaiti Selian 
(SARI), wataiti Chuo cha Tengeru 
na Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia cha Nelson Mandela, 

jinsi ya kutumia teknolojia ya 
DNA katika kudhibiti magonjwa 
na wadudu waharibifu wa mazao.

Alisema teknolojia hiyo ina 
uwezo wa kugundua aina ya 
ugonjwa na wadudu waliopo na 
kutoa majibu ndani ya dakika 20 
hadi saa 48 kutegemea na uku-
bwa wa tatizo.

“Teknolojia hii iliyozinduliwa 
mwaka jana Butiama ina mwakik-
ishia mkulima kufahamu tatizo 
mara moja na kulipatia ufumbuzi, 
jambo litakalowezesha wakulima 
kupata mazao yenye tija tofati na 
zamani ilichukua muda mrefu ku-
pata majibu,” alisema.

Aidha, alisema zamani wali-
kuwa wakichukua muda mrefu 
kugundua tatizo kutokana na 
kulazimika kuchukua sampuli 
shambani wapeleke maabara 
na kupata majibu baada ya ku-
chukua muda mrefu.

Alisema lakini usumbufu huo 
umeisha mwaka jana baada ya 
serikali nchini kupitia vituo vya 
utaiti Mikocheni kwa kushiriki-
ana na wataalamu wa nchini Aus-
tralia kuja na teknolojia ya DNA.

Dk. Nduguru alisema teknolojia 
hiyo licha ya kugundua wadudu 
na magonjwa wanaoshambulia 
mazao, pia inauwezo kubaini 
magonjwa ya binadamu, samaki, 
wanyamapori na kutambua aina 
mbalimbali za mimea ya porini.

Alitoa wito kwa wataalamu wa 
kilimo na mifugo wa kila wilaya 
kuwa na kifaa hicho cha DNA 
kwa ajili ya kupimia, kwa sababu 
gharama yake ni dola za Mareka-
ni 1000 kwa kifaa kimoja chenye 
uwezo wa kupima wilaya nzima.

 Kwa upande wake, mwez-
eshaji wa mafunzo hayo ambaye 
ni mtaiti wa kilimo kutoka kituo 
cha Mikocheni cha Dar es Salaam, 

Charles Kayuki, alisema kupitia 
kipimo hicho wataweza kubaini 
aina ya virusi na wadudu wanao-
sumbua na kutoa majibu kwa 
mkulima ndani ya dakika 20 hadi 
48 tofauti na zamani walikuwa 
wakitoa majibu zaidi ya miezi 
sita.

Benjamini Steven wa Kituo 
cha Utaiti cha Tengeru  (TARI), 
alisema mkulima atarajie kupata 
mazao mengi kwa sasa sababu 
hakuna kitakachomsumbua bila 
kupata majibu ndani ya muda   
mfupi kabla mazao hayajahari-
bika.

“Na tunachotaka kufanya 
kwenda kila mkoa na kanda 
kutaiti aina za magonjwa ya-
nayosumbua wakulima na ku-
washauri wakulima kwa mkoa au 
kanda husika aina ya mimea ya 
kulima kulingana na magonjwa 
yalioko.

Mawaziri wakusanya maoni 
ufumbuzi mgogoro wa ardhi
Na Mwandishi Wetu, SIMANJIRO

MAWAZIRI saba wametembelea Kijiji cha Kimotorok wilayani 
Simanjiro, kukusanya maoni na mapendekezo ya kutatua mgogoro 
wa muda mrefu wa mpaka wa ardhi baina ya wananchi wa eneo 
hilo, Hifadhi ya Taifa ya Tarangire na Pori la Akiba la Mkungunero. 

Aidha, mawaziri hao wamesikiliza mgogoro wa ardhi wa Kijiji 
cha Irkushbor cha wilayani Kiteto na Hifadhi ya Taifa ya Tarangire 
na Pori la Akiba la Mkungunero. 

Mwenyekiti wa mawaziri hao, William Lukuvi ambaye ni Wa-
ziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, alisema mwis-
honi mwa wiki kuwa walitumwa na Rais John Magufuli kusikiliza 
mgogoro huo. 

Alisema baada ya kupokea mapendekezo ya namna ya kumaliza 
mgogoro huo kutoka pande zote wataikisha suala hilo kwa Rais 
Magufuli ili atoe maamuzi. 

Alisema wamepokea maoni kutoka kwa wananchi wa vijiji hivyo, 
viongozi wa serikali ngazi ya mkoa na wilaya, wabunge, Hifadhi ya 
Taifa ya Tarangire na Pori la Akiba la Mkungunero. 

“Baada ya kupokea mapendekezo haya kwa njia ya maandishi 
na maoni ya mdomo tumeandika na tutayapeleka kwenye kikao 
cha Baraza la Mawaziri na kisha aliyetutuma atayatolea maamuzi,” 
alisema. Pamoja na Lukuvi, wengine aliongozana nao ni Waziri wa 
Tamisemi, Selemani Jafo, Waziri wa Maji, Prof. Makame Mbarawa, 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina, Waziri wa Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa, Dk. Hussein Mwinyi, Naibu Waziri wa Kilimo, 
Omary Mgumba na Naibu Waziri wa Nchi, Oisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira), Mussa Sima. Waziri wa Maliasili na Utal-
ii, Hamisi Kigwangala, hakuhudhuria kutoka na kifo cha mwanaye.

Mwaka jana Waziri Kigwangalah aliagiza wananchi wa Kijiji cha 
Kimotorok wanaopakana na Hifadhi ya Taifa ya Tarangire na Pori 
la Akiba la Mkungunero kuondoka eneo hilo iikapo Septemba, la-
kini Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Alexander Mnyeti, akawaambia 
wananchi hao wasiondoke. 

Akizungumza mbele ya mawaziri hao, Mnyeti alisema amekagua 
nyaraka zote zilizoko kwenye mkoa huo, lakini hajakuta sehemu 
inatamkwa kuwa Pori la Akiba la Mkungunero liko Manyara. 

Alisema baadhi ya wafugaji wa Kijiji cha Kimotorok wilayani 
Simanjiro na Irkushbor wilayani Kiteto, wanafukuzwa mara kwa 
mara na wamenyang’anywa mifugo yao zaidi ya 600. 

Kwa upande wake, Mbunge wa Jimbo la Simanjiro, James ole 
Millya, alisema wananchi hao wamenyanyasika vya kutosha kwa 
kuwa kila wakati wanafukuzwa na kuambiwa wapo hifadhini. 

Alisema ni wakati sahihi wa kuweka mpaka ili ijulikane mwisho 
wa wafugaji hao na Hifadhi ya Taifa ya Tarangire na Pori la Akiba la 
Mkungunero, kuliko mpaka wao kusogezwa kila wakati. 

“Kwa sababu mmekuja na helikopta mnaweza kupita juu na 
kuona mifugo yetu ng’ombe na mbuzi zinachungwa pamoja na 
wanyamapori wakiwamo tembo, pundamilia, swala na nyumbu 
sisi wamasai ni wahifadhi wazuri,” alisema.
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Jukwaa lahimiza kuanza
vituo huduma za pamoja

Na Mary Mosha, ROMBO

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, ameagiza vy-
ombo vya usalama mkoani 
Kilimanjaro kuongeza kasi 
ya udhibiti wa bidhaa za 
magendo na wahamaji 
kutoka nchi za Afrika za 
wanaovuka kinyemela 
kupitia mpaka wa Holili.

Majaliwa alitoa agizo 
hilo juzi, alipokwenda 
kukagua kituo cha mpaka 
wa forodha cha Holili kili-
choko Wilaya ya Rombo.

“Nimekuja kujua changa-
moto zenu, lakini kutoa 
maelekezo ya serikali ya 
nini kifanyike kuhakikisha 
taifa linaendelea kuwa 
salama. Ninazo taarifa 
kwamba mpaka huu 
huingiza baadhi ya bidhaa 
na watu ambao huingia 
kwa njia tofauti zikiwamo 
halali na zisizo halali,” 
alisema.

Ametaka majeshi kwa 
nchi za Tanzania na Kenya  
kushirikiana na Idara ya 
Uhamiaji kujiridhisha 
kuhusu utendaji wao na 
kuanzisha mfumo wa 
pamoja wa kiusalama, 
ili kuhakikisha hakuna 
mtu anayeingia Kenya 
ama Tanzania na kufanya 
uhalifu wa aina yoyote.

Alitaka kitengo kina-
chohusika na ukaguzi 
na mizigo na vifurushi 
katika mpaka wa Holili 
kuwa waadilifu na wenye 
kutumia teknolojia kubaini 
bidhaa na silaha ambazo 
zingeweza kupitishwa kwa 
ujanja ujanja katika mpaka 
huo na kwenda kuleta 
athari Tanzania au Kenya.

Aidha, Waziri Mkuu ali-
wataka wananchi kufuata 
sheria pale wanapotaka 
kwenda upande mwingine 
wa nchi kwa kuwa kiny-
ume na hapo watajiingiza 
matatani na hakutakuwa 
na msamaha.

Kwa upande wake, 
Meneja Usimamizi wa 
Forodha (Customs & Bor-
der Control) (CBC), Daniel 
Nyambaka, kutoka Kenya, 
alimwakikishia Waziri 
Mkuu kwamba udhibiti wa 
bidhaa ni mkubwa.

Majaliwa 
aagiza 
udhibiti 
magendo

Na Godfrey Mushi, MOSHI

J
UKWAA la majadiliano ya 
kisera la Mkoa wa Kiliman-
jaro, limetaka watendaji 
wakuu wa serikali katika 

halmashauri saba za mkoa huo wa-
sicheleweshe agizo la uanzishwaji 
wa vituo vya huduma za pamoja 
katika hospitali za wilaya iikapo 
Machi 31, mwaka huu, ili kutoa 
fursa ya kuhudumiwa waathirika 
wa ukatili wa kijinsia.

 Azimio hilo pamoja na hoja ya 
kutaka kutengwa kwa ruzuku ya 
kuziwezesha kamati za utekelezaji 
wa Mpango wa Taifa wa Ku-
tokomeza Ukatili wa Kijinsia kwa 
Wanawake na Watoto (MTAKU-
WWA) ni miongoni mwa mambo 
yaliyojadiliwa na kuazimiwa na 
jukwaa hilo kwa mwaka 2019.

 Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka la Tusonge linaloratibu jukwaa 
hilo, Agnatha Rutazaa, alisema 

azimio la kutaka kuanzishwa kwa 
‘one stop centre’ limetolewa na 
wadau hao baada ya kukaa pamoja 
na watoa maamuzi katika ngazi za 
halmashauri, Oisi ya Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali, Mahakama 
na Jeshi la Polisi, Magereza na seri-
kali ngazi ya halmashauri na mkoa.

  “Lengo kuu la jukwaa hili ni 
kujenga jamii yenye usawa na 
usalama, ambapo watoto, vijana, 
wanawake na wadau wanashiriki 
kukuza, kulinda na kuheshimu 
haki za binadamu. Katika hili tu-
nalenga zaidi pia kuwasilisha map-
endekezo kwa watoa maamuzi 
na wadau yanayolenga kukuza na 
kuendeleza Mtakuwawa (Mpango 
wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili 
wa Wanawake na Watoto),” alise-
ma Rutazaa.

  “Hawa wahanga wa ukatili wa 
kijinsia wamekuwa wanahangaika 
sana, mara wanatakiwa waanzie 
polisi wapate PF3 (fomu namba 

tatu), atoke pale aende akapate 
ushauri nasaha, atoke pale sasa 
aende akapate matibabu.  Huo 
mzunguko ni mrefu sana, tumese-
ma angalau kila wilaya iwe na one 
stop centre kuikia mwishoni mwa 
Machi mwaka huu.”

Jukwaa hilo limeishauri seri-
kali kutenga fedha kwa ajili ya 
kutekeleza Mpango wa Taifa wa 
Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wa-
nawake na Watoto ambao ulianza 
kutekelezwa mwaka 2016 na 
utaikia ukomo mwaka 2022.

Pia, wadau hao kwa umoja 
wao wamekubaliana maombi ya 
ruzuku kwa ajili ya kutekeleza 
mpango wa taifa wa kutokomeza 
ukatili dhidi ya wanawake na wa-
toto, yaanzie ngazi ya kijiji, mtaa, 
kata hadi ngazi ya halmashauri na 
mkoa.  Katika hatua hiyo, wameaf-
ikiana kumhusisha Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Afya, Jinsia, Wazee 
na Watoto kupokea mapendekezo 

yatakayowasilishwa na ngazi ya 
mkoa.

  Oisa wa Dawati la Jinsia, Wa-
nawake na Watoto wa Jeshi la 
Polisi Mkoa wa Kilimanjaro, Em-
manuel Yohana, alisema Wakuru-
genzi wa Halmashauri za Wilaya 
wanapaswa kuhakikisha vituo 
hivyo vya huduma za pamoja vi-
naanzishwa kama ilivyoelekezwa 
katika barua ya Mganga Mkuu wa 
Mkoa huo (RMO) Dk. Best Mago-
ma, ya Januari 29 mwaka huu.

  Kuhusu ruzuku inayopaswa 
kutengwa na serikali, oisa ku-
toka Muungano wa Vikundi vya 
Wakulima Tanzania (MVIWATA) 
kwa Mkoa wa Kilimanjaro, Steph-
ano Msuya, alisema mpango wa 
taifa wa kutokomeza ukatili wa 
wanawake na watoto unapaswa 
kuwa ajenda endelevu katika 
kila kikao na hivyo serikali haina 
budi kutenga fedha za kutekeleza 
mpango huo.

Bosi TRA afunguka uzalishaji pombe kali
Na Godfrey Mushi, MOSHI

 KAMISHNA Mkuu wa Mamlaka 
ya Mapato nchini (TRA), Charles 
Kichere, amesema mwitikio mkub-
wa wa wazalishaji wa pombe kali 
kutumia mfumo wa kielektroniki 
kukidhi mahitaji ya lazima ya soko, 
ndio mwarobaini wa kuwadhibiti 
watengenezaji wa pombe zisizo na 
ubora.   Idadi kubwa ya vinywaji 
hivyo vinazalishwa na viwanda 
bubu ambavyo haviikii ubora 
katika uzalishaji na hivyo kusaba-
bisha madhara kwa watumiaji, 
licha ya kuathiri soko la viwanda 

halali ambavyo vimethibitishwa 
na mamlaka za serikali. 

Alikuwa akizungumza jana mji-
ni hapa baada ya kufanya ukaguzi 
wa uzalishaji wa vinywaji na ufun-
gaji wa mfumo wa kielektroniki 
katika kiwanda cha kutengeneza 
bia cha Serengeti na  kiwanda cha 
pombe kali cha Banana na  High-
life vilivyoko katika mji wa Moshi. 

 “Huu mfumo utawadhibiti kila 
kona watengenezaji wa pombe 
bandia ambazo hazina ubora kwa 
watumiaji na zinazoathiri soko la 
vinywaji vinavyotengenezwa na 
viwanda vilivyosajiliwa. Hili ndio 

suluhisho la tatizo lililoko sasa na 
tunatarajia mfumo huu utamaliza 
malalamiko ya wenye viwanda 
rasmi,” alisema Kichere.

  Wakati wa ukaguzi huo, me-
nejimenti za viwanda hivyo kwa 
nyakati tofauti zimeeleza kwamba 
wana matumaini makubwa na 
mfumo huo na kwamba changa-
moto kubwa inayojitokeza sasa ni 
wazalishaji wa pombe za kienyeji 
ambazo zinaonekana kuathiri 
soko la vinywaji vya viwandani.

  Mkurugenzi wa Kiwanda cha 
High Life, Wilfred Tarimo, alisema 
iwapo mahitaji ya bidhaa hizo 

yatapungua sokoni kutokana na 
mfumo kushindwa kuvibana vi-
wanda feki, kampuni zinazomiliki 
viwanda vya vinywaji zitalazimika 
kupunguza uzalishaji.

 Kwa upande wake, Meneja wa 
Kiwanda cha Bia cha Serengeti, 
Geofrey Werema, alimweleza 
Kichere, kwamba  viwanda vya 
bia na vinywaji vikali vinapam-
bana na ushindani mkali kutoka 
kwa viwanda bubu vinavyozalisha 
pombe kinyume cha sheria, jam-
bo linaloweza kuufanya uchumi 
ukashuka iwapo hali hiyo haita-
dhibitiwa.

Mkurugenzi wa 
Kampuni za Kiluwa 
Group, Mohamed 
Kiluwa na Mwakili-
shi wa Kampuni ya 
Africa Jambo Group 
ya nchini Afrika 
Kusini, Marthinus 
Christiaan Land-
Man, wakibadilis-
hana nyaraka za 
makubaliano ya 
ujenzi wa kiwanda 
chenye thamani ya 
Dola za Kimare-
kani milioni 150 
cha kutengeneza 
mabehewa ya treni 
ya zamani na ya 
kisasa. PICHA: MPI-

GAPICHA WETU
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isikupite

USIYOYAJUA SIMBA VS AZAM FC TAIFA   UK.15

Lionel Messi (kushoto), akishan-
gilia sambamba na Gerard Pique 
baada ya kukamilisha hat-trick 
yake wakati Barcelona ikiisamba-
ratisha Sevilla kwao kwa kuichapa 
mabao 4-2 kwenye mechi ya La 
Liga juzi. HABARI UK. 15

SAMBARATISHA...

KADI nyekundu ya Sergio 
Ramos aliyopewa Jumapili 
ya Novemba 17, mwaka huu 
wakati wakikubali kichapo cha 
mabao 2-1 kwenye La Liga 
nyumbani dhidi ya Girona ni 
ya 20 kwake katika michuano 
hiyo, na inamfanya kuwa 
mchezaji anayeongoza kwa 
kadi nyekundu katika historia 
ya michuano hiyo.
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zaidi.
Lakini uwezo wake mkubwa zaidi ni usa-

hihi wa pasi zake. Anacheza angalau pasi 86 
za uhakika kwenye mchezo na kuwa wa pili 
nyuma ya Jorginho. Usahihi wa pasi zake ni 
asilimia 92.2 % na kumfanya kuwa mchezaji wa 
tatu kwenye ligi. 

3. Cesar Azpilicueta
Katika misimu yake saba pale Chelsea, 

Azpilicueta amekuwa mmoja wa wachezaji 
anayeheshimika zaidi kwenye timu, la-
kini wengi hawampi umuhimu mkubwa 
hapo Stamford Bridge na si mbinafsi hasa 
anapokuwa dimbani. Kipindi chote cha 
uchezaji, Cesar amekuwa mtu muhimu 
zaidi katika safu ya nyuma ya Chelsea. Jose 
Mourinho alikuwa na imani kubwa kwake 

na kuna wakati aliwahi kusema: “Timu 
yenye wachezaji 11 kama Azpilicueta 

inaweza kushinda Kombe la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.”

Cesar chini ya Antonio Conte, 
alionyesha ubora wake 

wa kucheza kwenye 
safu ya beki wa 
kati na bado hadi 
sasa ni mchezaji 

muhimu zaidi kwa 
kikosi hicho.

4. Georginio Wijnaldum
Mholanzi huyu alijiunga na Liverpool kip-

indi cha majira ya joto mwaka 2016 akitokea 
Newcastle United pamoja na James Milner, na 
amekuwa nguzo kubwa kwa Liverpool kwenye 
safu ya kiungo. Wakati wa msimu wa 2016-17, ali-
jiimarisha mwenyewe kama kiungo bora zaidi 
akifunga mabao sita kwenye ligi. Msimu uli-
ofuata, Klopp alimfanya kuwa kiungo mkabaji 
baada ya Milner kusumbuliwa na majeraha ya 
mara kwa mara.

Ingawa amefunga bao moja pekee, msimu 
huu pengine ndio bora zaidi kwake katika mai-
sha yake ya uchezaji na mashabiki wa Liverpool 
wamekuwa na imani kubwa naye. Uwezo wa 
kumiliki mpira kwenye safu ya kiungo ni kubwa 
mno akiwa na asilimia 91.9%  na ndio kubwa 
mno kwa kikosi cha Liverpool.

5. Jan Vertonghen
Tofauti na wachezaji wengine kwenye orod-

ha hii, Vertonghen hajawa mchezaji mwenye 
kiwango kilekile, lakini kwa umri wake kuone-
kana kupevuka amekuwa mmoja wa wachezaji 
muhimu zaidi kwa kocha Pochettino. Po-
chettino anapenda kuwachezesha wachezaji 
kwa mzunguko na tangu amekuwa kocha wa 
Tottenham, Vertonghen ameimarika zaidi ki-
uchezaji. Wakati wa siku zake za mwanzo hapo 
Tottenham, alicheza kama beki wa kati ambaye 
amebakia katika nafasi hiyo kwa muda mrefu.

Chini ya Pochettino, uwezo wake uwanjani 
umezidi kuimarika na sasa amekuwa mchezaji 
wa kutumainiwa. Msimu huu ameongeza maksi 
zaidi katika kipindi chake cha uchezaji.

J
E

, 
W

A
J
U

A
? MABAO mawili 

aliyofunga mshambuliaji 
wa Crystal Palace, 
Wilfried Zaha, wakati 
wakishinda 4-1 dhidi 
ya Leicester juzi, 
yamemfanya kwa mara 
ya kwanza kuweza 
kufunga katika mechi 
tatu mfululizo tangu 
aanze kucheza soka.

LONDON, England

L
IGI Kuu ya England (EPL), ni moja ya ligi 
inayojulikana zaidi na kufuatiliwa zaidi 
duniani. Sababu kubwa ya umaarufu 
wake ni kwamba ina wachezaji 

wenye majina makubwa akiwamo Paul 
Pogba, Eden Hazard, Harry Kane. Lakini 
kila mchezaji mkubwa anakuwa na ndoto 
zake na kuwa mkubwa zaidi, ingawa wen-
gine wanajikuta wakidharaulika.

Mfano mzuri zaidi ni Sergio Busquets 
pale Barcelona kwa muongo mmoja 
uliopita. Ingawa katika kipindi chake cha 
uchezaji amecheza na wachezaji wakub-
wa kama vile Lionel Messi, Andres Iniesta, 
Luis Suarez, Neymar, lakini bila yeye, Bar-
celona inaonekana ni kama isiyokamilika. 
Uwezo wake wa kucheza na mpira kwa 
akili ndio umekuwa chachu ya Barcelona 
kushinda mataji kadhaa kwa kipindi cha 
muongo mmoja uliopita. 

Hapa tunawaangalia wachezaji watano 
ambao hawapewi nafasi kubwa zaidi licha 
ya viwango vyao kuwa muhimu zaidi kwa 
timu...

1. Victor Lindelof
Beki huyu wa kimataifa wa Sweden ali-

jiunga na Manchester United kipindi cha 
majira ya joto cha mwaka 2017 akitokea 
Benfica, lakini mara chache mno amepata 
nafasi ya kucheza kikosi cha kwanza hasa 
kutokana na uwapo wa mkongwe Chris 
Smalling na Eric Bailly. Ameanza katika 
mechi 17 za Ligi Kuu msimu uliopita, lak-
ini tangu kuondoka kwa Jose Mourinho, 
kocha wa sasa wa United, Ole Gunnar 
Solskjaer ameonyesha imani kubwa 
kwake. Tayari ameanza kwenye mechi 
19 za Ligi Kuu msimu huu na ameone-
kana kuwa imara zaidi kwenye safu ya 
ulinzi.

Ameonekana kuwa mtu muhimu 
na msaidizi mzuri wa Luke Shaw wakati 
anapopanda kwenye winga ya kushoto. 
Hapewi sifa zake kutokana na sababu 
kwamba mabeki wa kati ndio wanaone-
kana kuwa na mchango mkubwa. Amekuwa 
mmoja wa wachezaji anayeokoa hatari nyin-
gi zaidi kwa asilimia 4.3 kwa mchezo akiwa 
wa pili nyuma ya Chris Smalling.

2. Aymeric Laporte
Katika kikosi cha Manchester City chenye 

wachezaji wakali kama Kevin de Bruyne, David 
Silva na Sergio Aguero, kiwango cha Laporte 
hakiwezi kuonekana. Kwa sasa pengine ndiye 
mchezaji muhimu zaidi kwa kikosi cha Man-
chester City baada ya Fernandinho. Manches-
ter City wanacheza kwa kuwa na safu imara 
ya ulinzi, huku pia kocha, Pep Guardiola aki-
sisitiza kusukuma mpira mbele. Na hilo lina-
fanya timu iwezi kushaumbulia na masham-
bulizi ya kushitukiza na kama sio Laporte 
Man City ingekuwa kwenye wakati mgumu 

WAKALI 

WASIOKUBALIKA 

EPL

Lindelof 
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MESSI ALIVYOTUPIA 

HAT-TRICK YA 50
 MARCELONA, Hispania 

  
LIONEL Messi ameelezewa kama 

mchezaji mkubwa zaidi duniani 
na kocha wake Ernesto Valverde 
baada ya kutupia mabao matatu 
[‘hat-trick’] na kuisaidia Barcelona 
kutokea nyuma mara mbili na 
kuichapa Sevilla 4-2 Jumamosi.

Messi alisawazisha bao la kwanza 
la Jesus Navas na kisha la Gabriel 
Mercado kabla ya kuendelea kutu-
pia na kukamilisha hat-trick yake 
hiyo ikiwa ni ya 50 katika wasifu 
wake kisoka.

Luis Suarez alikamilisha karamu 
hiyo kwa kutupia bao la nne na 
hivyo kuwafanya mabingwa hao 
watetezi kukaa kileleni mwa La 
Liga kwa pointi 10 zaidi,  lakini 
alikuwa ni Messi aliyejizolea sifa 
lukuki.

“Lionel si yeye pekee aliyefunga 
mabao matatu, lakini unapaswa 
kuona wapi, lini na namna alivy-
oyapata,” Valverde aliwaambia 
wanahabari.

“Tuna mchezaji anayeamua na 
mzuri.

“Timu zote zina wachezaji 
wanaoamua, lakini tunaye bora 
duniani. Na si tu kwa mabao yake, 
lakini kwa sababu [mara zote] 
anaonekana katika eneo sahihi kwa 
wakati sahihi.”

NJE YA UWANJA

Na Adam Fungamwango

M
ABAO mawili ya Meddie Kagere 
na moja la John Bocco yamei-
fanya timu ya Simba kuibuka na 
ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya 

Azam FC kwenye mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Kiungo wa zamani wa Yanga, Frank 
Domayo, aliifungia Azam bao la  kufutia ma-
chozi kwenye mechi hiyo iliyopigwa Ijumaa.

Ni mechi ambayo imeiwezesha Simba ku-
fikisha pointi 45 kati ya mechi 18  ilizocheza, 
ikiendelea kujikita kwenye nafasi ya tatu, la-
kini kuisaka nafasi ya kwanza inayoshikiliwa 
kwa muda mrefu na mahasimu wa  jadi Yan-
ga yenye pointi 61 kwa mechi 25 ilizocheza.

Kwa upande wa Azam imebakiwa na poin-
ti zake 50 ikiwa pia imebaki kwenye nafasi 
yake ya pili, ikicheza mechi 25.

Hata hivyo, kuna mengi yasiyojulikana 
yaliyoizunguka mechi hiyo...

1. Msimu wa 11, Simba bado mbabe
Ilikuwa ni mechi ya 21 kati ya timu hizo 

mbili tangu zilipoanza kukutana kwa mara 
ya kwanza msimu wa 2008/09, ikiwa pia ni 
msimu wa 11 kwenye mechi za Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Ushindi wa mabao 3-1, umeifanya Simba 
kuendeleza rekodi nzuri kwenye mechi za 
Ligi Kuu kwa kuifunga Azam mara 10.

Kati ya mechi 21 zilizokutana kwenye 
mechi za ligi, Simba imeshinda kwa idadi 
hiyo ya mechi, Azam ikishinda mara tano na 
zikitoka sare mara sita.

2. Bocco kuwafunga waajiri wake wa 

zamani
Bao lililofungwa na Bocco lilimfanya 

mchezaji huyo kuwafunga waajiri wake wa 
zamani, Azam FC. Ndiyo maana straika huyo 
ambaye anaichezea Simba kwa msimu wa 
pili sasa, hakushangilia bao hilo zaidi ya ku-
furahi tu kawaida. Bocco anaifunga Azam 
kwa mara ya kwanza  tangu alipoihama timu 
hiyo 2017.

Straika huyo ndiye aliyefunga bao pekee 
mwaka 2007 lililoipandisha Azam FC   kwe-
nye Ligi Daraja la Kwanza na kuanza kucheza 
Ligi Kuu msimu wa 2008/09. Ameichezea 
Azam kwa misimu tisa ya Ligi Kuu tangu il-
ipomsajili kutoka Cosmopolitan.

3. Watatu wamezichezea timu zote mbili
Katika mechi hiyo kulikuwa na wachezaji 

watatu waliowahi  kuzichezea timu zote 
mbili. Wachezaji hao walikuwa wakicheza 
dhidi ya timu zao za zamani.

Bocco aliichezea Azam FC tangu ikiwa 
Daraja la Kwanza na kuichezea kwa misimu 
tisa kwenye Ligi Kuu, kabla ya kujiunga na 
Simba.

Wa pili ni Aishi Manula alisimama lan-
goni kwa upande wa Simba. Huyu aliichezea 
Azam FC kuanzia mwaka 2012, akisajiliwa 
kama kipa wa kikosi cha pili, lakini baadaye 
akawa kipa namba moja wa kikosi  cha kwan-
za, kabla ya kuhamia Simba mwaka 2017.

Mchezaji wa tatu ni Ramadhani Singano 
‘Messi’. Winga huyu alikuwa kwenye kikosi 
cha vijana wa Simba, kabla ya kupandishwa 
kwenye kikosi cha kwanza na aliyekuwa Ko-
cha Mkuu wakati huo Patrick  Liewig ambaye 
alipandisha wachezaji wengi msimu huo na 
kuachana na wakongwe. Kwenye mechi hiyo 

aliichezea Azam dhidi ya timu yake ya zam-
ani, Simba.

4. Wachezaji wawili majeruhi
Idadi ya wachezaji waliowahi kuzichezea 

timu hizo ingeweza  kuongeza na kufikia 
watano kama wachezaji wawili Shomari  Ka-
pombe na Erasto Nyoni wasingekuwa maje-
ruhi.

Wachezaji hao wa Simba ambao nao wa-
metokea Azam FC wamepata bahati mbaya 
kwani wote wawili ni majeruhi kwa kuumia 
kila mmoja kwa nyakati tofauti na kuikosa 
mechi hiyo dhidi ya mabosi wao wa  zamani.

Kapombe ambaye yeye alianzia Simba, 
akaenda Azam na kurejea tena Simba aliu-
mia Novemba mwaka jana akiwa mazoezini 
kwenye kikosi  cha Taifa Stars, huku Nyoni 
akiumia mwanzoni mwa mwaka huu  kwe-
nye michuano ya Kombe la Mapinduzi mjini 
Zanzibar.

5. Wageni waiteka mechi
Kwenye mechi hiyo kulikuwa na wachezaji 

wa kigeni 14 waliocheza  mechi hiyo, Azam 
ikitia fora kwa kuchezesha wanane, Simba  
ikichezesha sita.

Wachezaji sita wa Simba kutoka nje ni 
Zana Coulibaly, raia wa  Burkina Faso, Pas-
chal Wawa(Ivory Coast), James Kotei (Gha-
na), Clatous Chama (Zambia), Meddie Kagere 
(Rwanda) na Emmanuel Okwi (Uganda).

Azam yenyewe ilichezesha wageni wanane 
ambao ni Razak Abalora, Yakubu Moham-
med wote kutoka nchini Ghana, Tafadzwa 
Kutinyu,  Bruce Kangwa na Donald Ngoma 
(Wazimbabwe), Obrey Chirwa (Zambia) na 
Nicolaus Wadada (Uganda).

Straika wa Simba, Meddie Kagere, akijaribu kumlamba chenga beki wa Azam FC Yakubu Mohamed kwenye mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara kati ya timu hizo mbili Uwanja wa Taifa wiki iliyopita.

USIYOYAJUA SIMBA 
VS AZAM FC TAIFA
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“Baadhi wanasema unahodha 
hauna maana, lakini kwa Mauro 
[Icardi] ni kama kuchukua mguu 
wake kuliko mkono. Anavaa 
jezi na sifa ya kitambaa hicho 
na kama kulikuwa na maamuzi 
ambayo yangepatikana katika 
siku za nyuma kuhusu pesa au 
mapenzi ya jezi, yeye huchagua 
jezi daima,” mke wa Mauro 
Icardi, Wanda Nara, ambaye pia 
ni wakala wake akizungumzia 
kuhusu mumewe alivyoumia 
kunyang’anywa unahodha Inter 
Milan.

“Kwenda ugenini pale [Allianz 
Arena], tunajua ni kwa namna 
gani walivyo wazuri kama 
timu, tunajua itakuwa vigumu, 
lakini tunao uzoefu kwenye 
Ligi ya Mabingwa na ninahisi 
kama tunaweza kwenda pale na 
kuwajeruhi,” kiungo wa kati na 
nahodha wa Liverpool, Jordan 
Henderson, aliiambia BT Sport 
mara baada ya kutoka sare 
tasa na Bayern Munich kwenye 
mechi ya hatua ya 16-Bora 
Ulaya iliyopigwa Uwanja wa 
Anfield Jumanne iliyopita.

“Fainali kuchezwa kwenye 
uwanja wetu wa nyumbani 
ni hamasa kubwa zaidi kwa 
wachezaji wote wa Atletico, 
mara zote kunakuwa na mwitiko 
mkubwa wa mashabiki na hicho 
ndicho tunachokihitaji,” Antoine 
Griezmann akizungumzia namna 
wanavyohamasika kupigania 
kufika fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya ambayo msimu 
huu itachezwa katika uwanja 
wao wa Wanda Metropolitano

Nukuu

LONDON, England 

N
I vigumu kwa wanasoka kusukuma vipaji vyao kufikia kwenye daraja 
la juu, lakini ni vigumu zaidi kwa wao kubakia kwenye kiwango cha 
juu katika maisha yao ya soka. Hii ni kwa sababu mambo yanabadilika 
haraka kwenye soka, suala la kubakia juu ni mapambano ya kila siku. 

Kuna nyota wengi Ulaya kwa sasa wanapitia kwenye wakati mgumu zaidi 
katika maisha yao ya uchezaji. Baada ya wao wenyewe kutengeneza majina 
makubwa kwa kuonyesha kiwango cha juu, wachezaji hawa sasa wanajikuta 
kwenye wakati mgumu kutokana na kuwa na kiwango duni.

Pindi akiwa mchezaji ambaye anapendwa zaidi na mashabiki, lakini akajiku-
ta kiwango chake kimeporomoka, analazimika kuondoka kwenye klabu yake. 
Hapa tunawaangalia wachezaji watano ambao viwango vyao vimeshuka na wa-
nalazimika kuondoka katika klabu zao:

5. Mesut Ozil
Kuna nyota wengi wapo kwenye wakati mgumu Ulaya kwa sasa na mmoja 

wao ambaye yupo katika hali hiyo ni kiungo wa Arsenal, Mesut Ozil. Mchezaji 
huyu wa zamani wa timu ya Taifa ya Ujerumani amejikuta kwenye msimu mgu-
mu zaidi hadi sasa, akionekana kushuka kiwango chake.

Ozil alijiunga na ‘Washika Bunduki’ hao akitokea Real Madrid wakati wa kip-
indi cha majira ya joto mwaka 2013 na alikuwa katika kiwango cha juu zaidi 
kwa kipindi cha miaka yake miwili ya mwanzo hapo katika dimba la Emirates, 
akimaliza kama kiungo mbunifu zaidi katika ligi tano za Ulaya kwa msimu wa 
2015/2016.

Hata hivyo, baada ya kuwa na maisha ya kuvutia kwa klabu hiyo ya kaskazini 
mwa jiji la London, mchezaji huyo wa zamani wa Real Madrid alianza kushuka 
kiwango miaka miwili iliyopita, na wakati mgumu zaidi umemkuta chini ya ko-
cha, Unai Emery msimu huu. 

Kocha huyo amekataa kumuweka kwenye mipango yake katika wiki za hivi 
karibuni na kwamba amemuonyesha wazi kuwa hamhitaji. Na matokeo yake ni 
kwamba, Ozil anaweza kulazimika kuondoka hapo Uwanja wa Emirates haraka 
zaidi huku klabu za Ligi Kuu ya Italia, Serie A, ikiwamo Inter Milan wakitumaini 
kupata saini yake.

4. Alexis Sanchez
Mambo yanaweza kugeuka juu chini haraka zaidi kwenye soka, kama ilivyo 

kwa winga wa Manchester United, Alexis Sanchez. Nyota huyu wa kimataifa wa 
Chile alikuwa mmoja wa washambuliaji bora zaidi kwenye Ligi Kuu ya England 
wakati akiwa na Arsenal kabla ya kuhamia pale Manchester.

Mengi yaliratajiwa kutoka kwake mshambuliaji huyo wa zamani wa Barce-
lona wakati akijiunga na ‘Mashetani Wekundu’ hao kipindi cha dirisha dogo 
la usajili la Januari mwaka jana, lakini Sanchez ameshindwa kufikia matarajio 
hayo, huku maisha yake ya soka hapo Old Trafford yakionekana kuwa kwenye 
wakati mgumu.

Sanchez amefunga mabao matano tu na kutoa pasi za mwisho tisa kwa jina 
lake katika mechi 38 za Ligi Kuu alizocheza kwenye mashindano yote tangu al-
ipojiunga na timu hiyo Januari 2018. 

Wakati wengi walikuwa wakimnyoshea kidole Jose Mourinho kwa mbinu 
zake na ndio sababu ya Sanchez kuwa kwenye wakati mgumu, mshambuliaji 
huyo ameshindwa kuthibitisha uwezo wake chini ya Ole Gunnar 
Solksjaer.

Kiukweli wachezaji kama Marcus Rashford, Jesse Lingard na Anthony Martial 
wote wanaonekana kuwa kwenye kiwango cha juu zaidi, na Sanchez anaweza 
kulazimika kuondoka hapo Old Trafford haraka.

3. Isco
Mchezaji mwingine ambaye yupo kwenye wakati mgumu kwa sasa ni nyota 

wa Real Madrid, Isco, mchezaji ambaye yupo kwenye kiwango cha juu kwa kip-
aji chake na akili ya mpira.

Likija suala la kuwaangalia viungo bora barani Ulaya kwa wakati huu, 
mchezaji huyu wa kimataifa wa Hispania yupo kwenye kiwango cha juu zaidi. 
Hata hivyo, kiwango pekee hakitoshi kumfanya mchezaji kuwa kwenye kiwan-
go cha juu na hilo ndilo linalotokea kwa Isco kwa kipindi cha miezi michache 
iliyopita.

Mchezaji huyo yupo kwenye wakati mgumu hapo katika dimba la Santiago 
Bernabeu msimu huu. Alikuwa mchezaji anayeanza mara kwa mara katika 
kikosi cha Julen Lopetegui, lakini ameshindwa kupenya kwenye kikosi cha 
kwanza baada ya Santiago Solari kuchukua mikoba.

Haaminiwi na kocha kama ambavyo wachezaji wengine wanavyomchukulia. 
Kwa wakati huu kuondoka kwa miamba hao wa Hispania ni jambo muhimu zai-
di kwake. Kama akiamua kuondoka, kuna klabu nyingi zinazomuwania kama 
vile Manchester City, Barcelona na Paris Saint Germain.

2. Gareth Bale
Mchezaji mwingine wa Real Madrid ambaye yupo kwenye wakati mgumu ni 

nyota huyu wa kimataifa wa Wales, Gareth Bale. Yeye ni mmoja wa nyota kad-
haa wa Ulaya ambao wapo kwenye wakati mgumu zaidi Ulaya kwa sasa.

Macho yote yapo kwa mchezaji huyu wa zamani wa Tottenham Hotspur 
kwamba anatakiwa kuongoza safu ya ushambuliaji hapo kwenye dimba la San-
tiago Bernabeu baada ya kuondoka kwa Cristiano Ronaldo ambaye amejiunga 
na Juventus wakati wa kipindi cha majira ya joto kilichopita, lakini ameshindwa 
kufikia matarajio ya wengi.

Ingawa mshambuliaji huyo amefunga mabao tisa katika mashindano yote 
msimu huu, hajawa kwenye kiwango cha kuibeba klabu hiyo hasa kutoka-

na na kusumbuliwa na majeraha ya mara kwa mara.
Huku wachezaji vijana kama Vinicius Junior na Lucas Vazquez wak-

ichomoza, raia huyo wa Wales atalazimika kuangalia majaliwa yake ya 
baadaye haraka iwezekanavyo.

1. Philippe Coutinho
Si habari tena kwamba kiungo mshambuliaji wa Brazil, Philippe Coutinho 

yupo kwenye wakati mgumu pale Barcelona. Amekuwa akijaribu kurudi kwe-
nye kiwango chake, lakini mambo yanaonekana kuwa magumu zaidi kwake.

Mchezaji huyu alitawala vichwa vya habari wakati akiondoka Liverpool 
kwenda Barcelona kipindi cha majira ya joto mwaka 2018. Alifunga mabao 10 
na kutoa pasi za mwisho sita kwa ‘Blaugrana’ hao katika mechi 22 alizocheza 
kipindi cha pili cha msimu uliopita. Coutinho aliibua matarajio mengi wakati 
akijiunga na miamba hao wa Catalunya.

Hata hivyo, kwa sasa ndoto yake ya kutamba na klabu hiyo imebakia kuwa 
jinamizi, kwani kiwango chake kimeshuka na ameshindwa kabisa kujiimarisha 
yeye mwenyewe. Raia huyu wa Brazil amefunga mabao nane na kutoa pasi za 
mwisho tano katika mechi 33 alizocheza msimu huu. Na matokeo yake amejiku-
ta akipoteza namba kwa Ousmane Dembele na sasa mashabiki wameonyesha 
wazi kuwa hawamhitaji tena na atalazimika kuondoka.

Wa5 ‘wanaonuka’ katika klabu zao
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Na Adam Fungamwango

W
AKATI kukiwa na vita kati ya 
timu zinazosaka ubingwa wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, ambazo ni 
Simba, Yanga na Azam FC, lakini 

upande wa pili hivi sasa kumezuka vita ny-
ingine ya kuwania kiatu cha ufungaji wa ligi 
hiyo.

Pamoja na kwamba wachezaji wengi wa-
nafunga mabao kwenye mechi zinazoendelea 
za Ligi Kuu, lakini kuna baadhi wanaonekana 
wako moto wakifunga mechi hadi mechi, lakini 
pia viwango vyao kwa  wakati huu vikiwa juu.

Yeyote yule anaweza kutwaa Kiatu cha Dha-
habu, lakini kati ya wachezaji hawa watano 
ndiyo wanaotarajiwa kwa kiasi kikubwa mmoja 
wapo kuchukua tuzo ya ufungaji bora na kut-
waa tuzo hiyo.

1. Salum Aiyee (Mwadui)-mabao 13
Straika huyu wa Mwadui FC, amewashangaza 

mashabiki wengi wa soka nchini kwa kuwa ki-
nara wa ufungaji kwenye Ligi Kuu mpaka sasa 
akiwa ameshatupia mara 13.

Kinachowashangaza wengi ni kwamba ni 
straika mgeni kwenye ligi ya Bongo na si kati 
ya wale waliozoeleka, lakini amekuwa na idadi 
nzuri ya kuifungia timu yake mabao, huku aki-
wapelekesha puta  mastraika wa kigeni.

“Siri ni kumsikiliza mwalimu anasema nini na 
mimi mwenyewe kujiwekea malengo uwanjani. 
Ni kwamba ninapopata nafasi huwa  nakuwa 
makini kuitumia kwa sababu wakati mwingine 
huwa  hazipatikani kwa urahisi,” alisema.

Straika huyo pia ndiye anashikilia rekodi ya 
kufunga bao la kwanza kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Alifanya hivyo Agosti 22 kwenye Uwanja wa 
Kaitaba mjini Bukoba  kwenye moja kati ya 
mechi za ufunguzi wa Ligi Kuu, alipofunga ka-
tika dakika ya tisa, Mwadui ikifungwa mabao 2-1 
dhidi ya Kagera Sugar na kuwa bao la kwanza 
kwa msimu huu.

2. Heritier Makambo 
(Yanga)-mabao 12

Baada ya kufunga 
bao kwenye mechi 
dhidi ya Mbao 
FC, Makambo 
amefikisha 
jumla ya 
m a b a o 
12, akiwa 
n y u m a 
ya kinara 
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JONNY Evans 
wa Leicester, 
amekuwa 
mchezaji wa nne 
kutoka Ireland  
kufikisha mechi 
250 Ligi Kuu 
England (pia Aaron 
Hughes, Chris 
Brunt na Steven 
Davis) waliweza 
kufikisha idadi 
hiyo.

Salum Aiyee wa Mwadui FC.
Straika huyo wa Yanga raia wa Jamhuri ya 

Kidemokrasi ya Congo, amekuwa msaada 
mkubwa kwa timu yake kwani kati ya mabao 33  
ambayo yamefungwa, yeye amechangia robo 
nzima.

Ni mmoja wa mastraika wanaotarajiwa kut-
waa Kiatu cha Dhahabu kama ataendelea na 

uwezo wake huo wa kuweka mipira ndani 
ya kamba.

3. Meddie Kagere (Simba)-
mabao 11

Ijumaa iliyopita alitangaza hali ya 
hatari kwa kupachika mabao mawili 

kwenye mechi dhidi ya Azam FC na 
kufanikiwa kufikisha jumla ya mabao 
11.

Ni pungufu ya mawili tu kumfikia 
kinara Aiyee. Kagere  anaweza kuwa 

na nafasi nzuri zaidi ya kutwaa Kiatu 
cha Dhahabu kwa sababu si tu kwam-

ba amekuwa na uwezo mkubwa wa ku-
funga, tena kwenye mechi ngumu, lakini 

pia timu yake ina idadi ndogo ya  mechi il-
izocheza, hivyo ana michezo mingi zaidi ya 

kufunga mabao kuliko wenzake.

4. Said Dilunga (Ruvu Shooting)-mabao 
10

Ni straika tegemeo kwa Ruvu Shooting 
kwa sasa. Ameshapachika mabao 10 na 
kumfanya kukamata nafasi ya nne kwenye 
kinyang’anyiro cha kusaka Kiatu cha Dha-
habu, akiwa sawa na Eliud  Ambokile, lakini 
mwenzake huyo kwa sasa ameshaondoka 
kwenye ligi ya Tanzania na kuhamia Afrika 

Kusini kwenye klabu ya Black Leopards FC.
Dilunga naye si wa kubeza, kwani anaweza 

kupindua meza kibabe na kuwa mfungaji bora 
kama atandelea kuwa kwenye fomu kama  ali-
yonayo sasa.

5. Dickson Ambundo (Alliance)-mabao 9
Ambundo naye ni mmoja wa mastraika aliye-

washangaza wengi kwani amepachika mabao 
tisa, akiichezea timu iliyopanda Ligi Kuu msimu  
huu Alliance. Wengi wanajiuliza kama angeku-
wa anaichezea timu zenye majina makubwa 
ingekuwaje.

Ni straika ambaye kwa sasa anaibeba sana 
timu yake kutoka kushika nafasi ya mwisho 
kwenye mzunguko wa kwanza, hadi kuwa timu 
tishio  na iliyo kwenye nafasi ya saba katika msi-
mamo wa Ligi Kuu.

Akiepuka majeraha na kuwa kwenye kiwan-
go kizuri anaweza kutwaa  ufungaji bora.

MAKAMBO, 
KAGERE VITA 
KIATU CHA 
DHAHABU

Makambo
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LONDON, England 

M
AMBO yamekuwa tofauti kabisa na 
matarajio ya wengi kwa Chelsea 
na sasa ni wazi kwamba wengi 
hawana imani na kocha wao. Ma-

neno ya kejeli kutoka kwa mashabiki kama 
vile “hujui unachokifanya” na “utafukuzwa 
asubuhi” yalivuma katika dimba la Stamford 
bridge wakati wakifungwa 2-0 na Manches-
ter United.

Mambo yanabadilika haraka zaidi, 
kwani mashabiki wa Chelsea hivi sasa 
wamekuwa kwenye wakati wa kuumizwa 
zaidi.

Kipigo kutoka kwa Tottenham katika 
dimba la Wembley kilikuwa cha kwanza 
kwa Chelsea msimu huu na ndicho kilicho-
anza kuleta matatizo. Kuanzia hapo wakajiku-
ta wakifungwa na Leicester City, Wolves, Ar-
senal, Bournemouth na Manchester United.

Inaonekana kwamba mbinu anazozitumia 
kocha huyu raia wa Italia haziwezi kuiokoa 
Chelsea kwa vipigo. Hata hivyo, ishara zi-
naonyesha kwamba mbinu za Sarri sio za 
kishindani kwa timu na kujikuta wakiwa na 
matokeo mabaya kwenye Ligi Kuu.

Hapa tunaangalia sababu tatu kwa nini 
Maurizio Sarri  anatakiwa kufukuzwa Chel-
sea akiwa hajatimiza hata mwaka mmoja 
kwenye kazi yake...

1. Ukorofi wa Sarri
Sarri amejipambanua kuwa kocha mtata 

zaidi. Anaonekana kutoziamini mbinu zake, na 
falsafa yake na hajali matokeo ya timu.

Kwa kocha mkubwa kama yeye inaweza 
kuwa muhimu kwake. Lakini kama hazi-
amini mbinu zake na falsafa zake, hivyo 
ni vigumu kuwashawishi wachezaji 
kufanya kile kinachotakiwa dimbani.

Hata hivyo, kocha wa Ligi Kuu 
hatakiwi kukosa mbinu binafsi za 
kuwapa hamasa wachezaji wake. 
Kwenye ligi ya kishindani kama 
Ligi Kuu ya England, kocha ana-
takiwa kuwa mtu ambaye anab-
adilisha mbinu zake mara kwa 
mara kulingana na mchezo 
uliopo mbele yake.

Sarri amekuwa na 
imani kubwa na mfu-
mo wake wa 4-3-3 
huku akimtumia zaidi 
Jorginho kama kiungo 
mchezeshaji kwe-
nye timu yake kwa 
muda mwingi. 
Hataki kubadilika 
kabisa.

KYLIAN 
Mbappe wa 
PSG, amekuwa 
mchezaji wa 
kwanza Mfaransa 
kuweza kufunga 
mabao 19 katika 
mechi zake 18 za 
kwanza za msimu 
wa Ligue 1 kwa 
kipindi cha miaka 
45 iliyopita.
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2. Sarri anatabirika
Kutabirika kwa Chelsea ya Sarri ni jambo rahisi. 

Ni kitu rahisi kwa shabiki wa EPL kuweza kutabiri 
angalau wachezaji nane watakaoanza kwenye kikosi 
cha kwanza cha Chelsea kwenye mchezo unaofuata. 
Hivyo hata mbinu zake zinatabirika kwamba atachez-
esha timu kwa staili gani.

Staili ya uchezaji pia inatabirika kirahisi kwa mako-
cha wake wa timu pinzani. Kipigo chao kutoka kwa 
Tottenham kilionyesha kwamba Chelsea ilikuwa na 
safu ya kiungo iliyoshindwa ikiongozwa na Jorginho 
na beki David Luiz, na ni wazi kwamba makocha 
wengi wameliona hilo na wanajua namna ambavyo 
timu yake inacheza. Lakini yeye Sarri ameendelea 
kuwa muumini wa mbinu ile ile.

Hata mabadiliko anayofanya Sarri kwa 
wachezaji yanatabirika kirahisi tu. Kwa shabiki 
yeyote wa Chelsea anayetazama mara kwa mara 

mechi za timu yake anajua kwamba, Willian 
anabadilishana na Pedro na Barkley anabadil-
ishana na Kovacic.

Chelsea ya Sarri imeaanza na kumaliza 
kwenye kila mchezo wa mashindano yote 
kwa mfumo mmoja wa 4-3-3.

3. Sarri anaongeza matatizo kwa 
wachezaji

“Inaonyesha wazi kwamba wachezaji wan-
gu wanacheza bila hamasa na hawana morali 
kabisa, kiakili wanaonekana hawapo uwanja-
ni kabisa. Sina furaha kwa sababu napenda 

kuja kwenye vyumba vya kuadilishia nguo 
kuzungumza kuhusu mbinu za mchezo 
kwa nini tumepoteza, lakini sasa kundi 
langu la wachezaji linaonekana wazi 

kuwa halina hamasa na linacheza bila 
kuwa na morali ya mchezo.”

Hayo yalikuwa ni maneno ya Sarri 
baada ya Chelsea kufungwa na Arsenal, 
na Muitaliano huyo alisema kwamba 

wachezaji wake walikuwa hawana hamasa 
na ilikuwa vigumu kuwapa morali. Kipigo 

cha mabao 4-0 kutoka kwa Bournemouth pia 
kilifuatiwa na maneno kama hayo kwamba wachezaji 
wake hawachezi kwa morali.

Kauli kama hii ni wazi kwamba haiwezi kumhama-
sisha mchezaji yeyote na pia alirudia wakati walipo-
kumbana na kipigo pale kwenye dimba la Etihad ku-
toka kwa Manchester City.

Kocha huyu wa zamani wa Napoli pia anaonekana 
kutokuwa na mahusiano mazuri na kiungo wake 
Hazard. Amekuwa akimuelezea mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Ubelgiji kama ni nahodha na sio kion-
gozi na alisema nyota huyo anaweza kuondoka kama 
akitaka. Wachezaji wengi wemeichukulia kauli hiyo 
kama sio rafiki kwao.

Kumshambulia mchezaji kama Hazard linaweza 
kuwa sio jambo nzuri kwa Sarri mwenyewe pamoja 
na wachezaji wake. Kwani kile kiichomtokea Mour-
inho pale Manchester United ndicho kinachoweza 
kumtokea yeye kwa kushindwa kuwa na mahusiano 
mazuri na wachezaji wake.

SABABU 
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KUTIMULIWA



Kichwa cha Sehemu

NI vigumu kwa wanasoka kusukuma vipaji 
vyao kufikia kwenye daraja la juu, lakini ni 

vigumu zaidi kwa wao kubakia kwenye kiwan-
go cha juu katika maisha yao ya soka. Hii ni 

kwa sababu mambo yanabadilika haraka kwe-
nye soka, suala la kubakia juu ni mapambano 

ya kila siku. 
Uk. 16-17

WACHEZAJI 

WA5 EMERY 

ANAOTAKIWA 

KUWASAJILI 

eripotiwa kuwa inataka kumsajili Nicolas Pepe na Arsenal 
wanatakiwa kufanya haraka kuipata saini yake.

Katika umri wake wa miaka 23, atakuwa mchezaji 
muhimu zaidi kwa Unai Emery kumsajili, hasa ikizingatiwa 
na ukweli kwamba Arsenal wanaukosefu wa winga wakiwa 
wanamtegemea Alex Iwobi pekee.

3. Ben Chilwell
Ben Chilwell amekuwa na msimu mzuri na ameweza 

kumshawishi Gareth Southgate kumpa nafasi kwenye kiko-
si cha timu ya Taifa ya England, na ameonekana kuimarika 
zaidi. Na ni wazi kwamba inaonyesha atakuwa kwenye 
kikosi cha England kwenye michuano ya Euro 2020, hasa 

ikizingatiwa kiwango alichonacho kwa sasa.
Unai Emery atatakiwa kumsajili kwa sababu 
Nacho Monreal katika umri wake wa miaka 32 

anaelekea mwisho hapo Arsenal. Sead Kola-
sanic pia haonekani kufiti kwenye staili 

ya uchezaji ya Unai Emery, Chilwell 
ndio anaweza kuwa usajili sahihi 

kwake.
Inaonyesha wazi kwamba 

Leicester City hawataweza ku-
muachia beki huyo wa kushoto 
bila ya pauni milioni 50.

2. Kostas Manolas
Kostas Manolas, katika 

umri wake wa miaka 27, 
ana majaliwa mazuri ya 
baadaye. Manolas ni beki 

aliyetulia na ndio mtu pe-
kee ambaye Unai Emery 

anamhitaji kwenye 
kikosi chake kwa 

sababu Arse-
nal imekuwa 
na matatizo 

katika safu 
yake ya ulinzi 

msimu huu.
Hata hivyo, 

‘Washika Bunduki’ 
hao watalazimika kupigana kiume kuweza kushindana 

na Juventus ambao wanaonekana wazi kuwa wanamhitaji 
Manolas kwa ajili ya kuimarisha safu yao ya ulinzi. Inaone-
sha Manolas atawagharimu Arsenal pauni milioni 50.

1. Ever Banega
Emery ana uzoefu mkubwa na Ever Banega. Hii ni kuto-

kana na ukweli kwamba Banega amecheza mara 200 chini 
ya kocha huyo wa sasa wa Arsenal na hivyo ataweza kufiti 
kwake. Banega ameshinda mataji mawili kati ya matatu ya 
Europa akiwa na  Emery na hii inaonyesha wazi kwamba 
wana mahusiano mazuri.

Mwanzo Arsenal walimtaka kumsajili Banega, na huku 
Aaron Ramsey akiwa anaondoka kwenye klabu hiyo kipin-
di cha majira ya joto kwenda kujiunga na Juventus, Banega 
anaweza kujiunga na klabu hiyo. Hata hivyo, katika umri 
wake wa miaka 30 bado anaweza kuwa msaada kwa Emery.

LONDON, England 

A
RSENAL ilianza msimu kwa matumaini 
makubwa na ilionekana wazi kuwa in-
geweza kuwa kwenye nne-bora na kufuzu 
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu 

ujao. Hata hivyo, mambo yalianza kubadikika No-
vemba, wamekuwa na wakati mgumu wa kufunga 
kwenye kipindi cha kwanza.

Na hilo limewafanya kupoteza pointi ny-
ingi na kuwa na kiwango duni. Hata hivyo, 
wameimarika chini ya kocha Unai 
Emery na bado wanaweza kumaliza 
kwenye nne-bora kama wakipam-
bana zaidi.

Nafasi pekee ya msimu huu 
kupata taji ni kwenye Ligi ya 
Europa ambapo wameungana 
na Chelsea kwenye hatua ya 
mtoano ya timu 16. Hilo ndio 
taji pekee ambalo wapo na 
pengine wanaweza kuo-
nyesha maajabu yao kwa 
kulitwaa.

Ukiangalia msimu 
ujao, mambo 
yanaweza kuwa to-
fautu kabisa. Unai 
Emery atakuwa na 
nafasi ya kuimari- s h a 
wachezajii wake ku- w e z a 
kuizoea Ligi Kuu ya E n g l a n d . 
Hata hivyo, ili aweze ku- fanikisha mipango 
yake ni lazima asajili wachezaji wapya kwenye dirisha 
la usajili la kipindi cha majira ya joto.

Inatarajiwa kwamba Unai Emery atapewa bajeti 
ya pauni milioni 100 kwa ajili ya kufanya usajili waka-
ti wa kipindi cha majira ya joto kinachokuja. Hapa 
tunawaangalia wachezaji watano ambao wanaweza ku-
wasajili wakati wa kipindi cha majira ya joto, ili kuwasaidia 
kuimarisha kikosi cha kwanza.

5. Jadon Sancho
Mchezaji huyo wa zamani wa Manchester City amejii-

marisha mwenyewe msimu huu akiwa pale Borussia Dort-
mund. Pia alipata nafasi ya kuanza kuichezea timu ya Taifa 
ya England Oktoba 12, mwaka 2018 dhidi ya Croatia. Kwa 
klabu amekuwa na mafanikio ya kuvutia, amefunga mabao 
nane na kutoa pasi za mwisho tisa kwenye mashindano yote 
msimu huu.

Anaweza pia kushinda taji lake la kwanza akiwa na Borus-
sia Dortmund, ambao kwa sasa wanaongoza kwenye mbio 
za ubingwa wa Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga. Dort-
mund kwa sasa wanataka dau la pauni milioni 90 kwa ajili ya 
kumuachia Jadon Sancho, ambapo itakuwa na faida kubwa 
kwao baada ya kumnunua kwa pauni milioni nane mwaka 
2017. Hata hivyo, haijulikani kama Arsenal wataweza kulipa 
kiasi hicho kwa Sancho.

4. Nicolas Pepe
Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 23 kwa sasa 

anacheza katika Klabu ya Lille na amekuwa akiwaniwa na 
timu kadhaa baada ya kufunga mabao 17 kwenye Ligi Kuu ya 
Ufaransa, Ligue 1, msimu huu.

Kwa uhakika anathamani kubwa pale Lille, lakini ni wazi 
kwamba hana maisha marefu pale, kwani klabu nyingi 
zimekuwa zikihitaji huduma yake. Bayern Munich pia im-

TANGU kuanza kwa msimu 
wa 2014-15, hakuna 
mchezaji aliyefunga mabao 
mengi zaidi klabu tofauti 
katika ligi tano kubwa 
Ulaya kuliko straika wa 
Crystal Palace, Michy 
Batshuayi (mabao 5 - 
Marseille, Chelsea, Borussia 
Dortmund, Valencia na 
Crystal Palace).
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Wachimbaji 
wajitosa
katika ujenzi 
wa shule

HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WACHIMBAJI wadogo katika 
Wilaya ya Chunya na wadau 
wa elimu wameungana na 
kuanza ujenzi wa shule ya 
msingi katika Kata ya Ma-
kongorosi, ili kuepukana na 
changamoto ya watoto kutu-
mikishwa kwenye migodi.

Mwenyekiti wa wachimbaji 
wa wilaya hiyo, George Mtasha, 
alisema wameamua kufanya 
hivyo baada ya kubaini uwapo 
wa changamoto kubwa ya wa-
toto kutumikishwa katika shu-
ghuli za uchimbaji wa madini.

Mtasha alisema wachimbaji 
hao wameungana kuunga mko-
no jitihada za serikali katika 
kuboresha elimu kwa watoto 
na kwamba watakuwa mstari 
wa mbele kupinga watoto 
kutumikishwa kwenye shughuli 
za madini.

 “Wachimbaji tumekuwa 
tukilalamikiwa kuwa tuna-
watumikisha watoto kwenye 
shughuli zetu za uchimbaji wa 
madini, sasa tumekuja tofauti 
na mitazamo hiyo kwa ku-
hakikisha tunachangia kujenga 
shule,” alisema Mtasha.

Aliongeza kuwa katika kata 
hiyo ya Makongorosi shule za 
msingi ziko, lakini hazitoshelezi 
mahitaji ya watoto kutokana 
na idadi yao kutoendana na 
ukubwa wa shule na hivyo 
wameamua kuongeza ili 
kuondoa kisisngizio cha baadhi 
ya wazazi. Mtendaji Mkuu wa 
Mamlaka ya Mjini wa Makongo-
rosi, Linus Mwanitega, alisema 
ndani ya Kata ya Makongolosi 
kuna shule za msingi nne, huku 
mahitaji ikiwa ni shule tano ili 
kutosheleza mahitaji ya watoto 
wenye sifa za kuanza shule.

Alisema kitendo cha wachim-
baji na wadau wengine kujitoa 
katika kuchangia ujenzi wa 
shule hiyo ni kusaidia watoto 
waliokosa fursa hiyo ya kuso-
ma waanze ili kuweza kuliokoa 
taifa la kesho.

Alisema licha ya kuwapo kwa 
ujenzi huo, lakini bado kuna 
mahitaji makubwa ya shule ka-
tika eneo hilo kwa madai kuwa 
watu wanaongezeka kila siku.

 “Ujenzi wa shule hiyo ni 
chachu kubwa ya kuendeleza 
ujenzi wa shule zingine kwa 
kuwa katika kata hii kuna 
ongezeko kubwa la watoto 
ambao wanatakiwa waendelee 
kusoma shule na kupata haki 
yao ya msingi,” alisema Mwan-
itega.  Mwanitega alisema 
katika Kata ya Makongorosi 
kuna shule za msingi nne, lakini 
kutokana na uhitaji uliopo, 
shule za msingi tano zinahi-
tajika na ndio maana wadau 
wamejitoa kwa kukabiliana na 
changamoto hiyo. 

Osha wawania mafundi kujikinga na vihatarishi
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKALA wa Usalama na Afya 
Mahala pa Kazi (Osha), umetoa 
elimu nzito kwa mafundi wa fani 
mbalimbali mkoani Mbeya, kujik-
inga na vihatarishi vyote kwenye 
maeneo yao ya kazi ili kuepuka 
madhara yanayoweza kuwapata 
wanapokuwa kazini.

Elimu hiyo ilitolewa na Kaimu 
Mtendaji Mkuu wa Osha nchini, 
Khadija Mwenda, wakati wa 
Kongamano la Fundi Smart, jijini 
Mbeya na kushirikisha mafundi 
wa fani mbalimbali kwa lengo la 
kuwaunganisha.

Mwenda alisema ikitokea fundi 
akapata madhara ya aina yoy-
ote anapokuwa kazini anaweza 
kushuka kiuchumi kutokana na 
kutumia fedha nyingi kwa ajili 

ya matibabu, huku kazi zake za 
kumwingizia kipato zikiwa zime-
kwama.

Vilevile, alisema madhara ya 
kiafya yanapomtokea fundi an-
apokuwa kwenye utekelezaji wa 
majukumu yake, inasababisha ku-
pungua kwa nguvu kazi ya taifa.

“Kuna watu ni mafundi wa-
naweza kuathiriwa na vumbi 
na kuna watu wanafanya kazi 
kwenye sehemu za kelele kama 
mashineni, sasa wanaweza 
wakaathirika kutokana na kazi 
hizo, kelele zinaathiri masikio, 
sasa sisi tunawapa elimu hii ili 
muweze kujikinga,” alisema 
Mwenda.

Alisema ili mtu aepuke mad-
hara kwenye kazi zao ni lazima 
wawe na vifaa vya kujikinga iki-
wamo vifaa vya kuzuia vumbi lisi-

ingie puani na mdomoni.
Naibu Waziri wa Nchi, Oisi ya 

Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, 
Vijana,  Ajira na Watu wenye 
Ulemavu,   Anthony Mavunde, 
alisema kongamano hilo lita-
fanyika nchi nzima ili kuwatam-
bua mafundi wote ili watumike 
kwenye miradi inayotekelezwa 
na serikali.

Alisema serikali inakusudia 
kuwarasimisha zaidi ya mafundi 
10,000 nchini ili kuwawezesha 
kufanya kazi kwa uhuru na kui-
fanya kazi ya ufundi kuwa ajira 
kama ajira zingine zinazokimbili-
wa na wengi.

Aliwapongeza viongozi wa 
Kampuni ya Fundi Smart kwa 
kubuni wazo la kuwaunganisha 
mafundi kwa madai kuwa ni kun-
di ambalo limesahaulika na kazi 

zao hazithaminiwi kama ilivyo 
kwa kazi zingine ambazo ni rasmi.

“Serikali inatekeleza miradi 
mbalimbali ambayo inatakiwa 
kufanywa na nyie, sasa tunaku-
sudia kuwatambua mafundi wote 
nchini kuanzia fani zao, idadi yao 
na mahali waliko ili watumike 
kwenye miradi hiyo,” alisema Ma-
vunde.

Aidha, alisema wanakusudia 
kuwaunganisha mafundi hao 
kwenye vikundi mbalimbali 
ambavyo vitasajiliwa ili iwe ra-
hisi kuwasaidia kiuchumi na ku-
waongezea nguvu.

Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Fundi Smart, Fredy Helbert, alise-
ma lengo la kuanzisha kongama-
no hilo ilikuwa ni kuwaunganisha 
mafundi pamoja na wateja wao ili 
kurahisisha kazi.

Wananchi wamwagiwa ng’ombe maziwa
Na Nebart Msokwa, MBOZI

S
HIRIKA la Heifer Interna-
tional Tanzania kupitia 
mradi wake wa maziwa 
limegawa   ng’ombe wa 

maziwa 396 kwa wananchi wa 
Kata ya Igamba, Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbozi, mkoani Songwe, 
kwa ajili ya kuwainua kiuchumi.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki wakati wa kukabidhi ndama 
75 kwa wananchi hao, Mkurugen-
zi Msaidizi wa shirika hilo, Rose 
Marando, alisema katika awamu 
ya kwanza shirika hilo liligawa 
ng’ombe 200 kwa wanufaika wa 
awali.

Alisema ng’ombe hao ambao 
wote walikuwa majike, walizaa 
ndama 196 ambao wameendelea 
kugawiwa kwa wanufaika wen-
gine kupitia utaratibu wa kutoa 
zawadi ya ng’ombe kwa mwing-
ine ambaye hakupata.

Alifafanua kuwa wanagawa 

ng’ombe jike pekee na kwamba 
endapo ndama aliyezaliwa akawa 
dume anabaki kuwa mali ya mnu-
faika wa awali mpaka atakapoku-
wa amepata jike ndio anagawa 
kwa mwenzake.

“Kupitia kauli mbiu yetu ya ‘toa 
zawadi kwa mwingine’ kila ali-
yepewa zawadi awali anatakiwa 
na yeye atoe zawadi kwa mwen-
zake ili kila mtu apate na tuna-
tamani huu utaratibu uende ki-
zazi hadi kizazi na pengine wilaya 
zima watu wapate ng’ombe.” 

“Kila mtu anajua faida ya 
ng’ombe, tutapata maziwa kwa 
ajili ya afya za familia zetu, tut-
auza maziwa na kupata fedha, la-
kini pia tutapata mbolea kwa ajili 
ya mashamba yetu na hivyo kui-
marisha uchumi wetu,” alisema 
Marando.

Alisema kwa sasa shirika hilo 
halitoi ng’ombe wapya isipokuwa 
wananchi wanaendelea kupeana 
kutoka familia zilizonufaika 

mwanzo na kwamba mnyororo 
huo utaendelea hata kwa vizazi 
vingine.

Hata hivyo, Marando alisema 
changamoto iliyopo ni baadhi ya 
wafugaji kutozingatia maelekezo 
wanayopewa na wataalamu iki-
wamo usai wa mabanda ili kue-
puka magonjwa.

Akikabidhi ndama 75 kwa wan-
ufaika wa awamu ya pili, Mkuu 
wa Wilaya ya Mbozi, John Plingo, 
alisema lengo la Serikali ya Wilaya 
hiyo ni kuikia ng’ombe 1,000 
kwenye vijiji 10 ambavyo vipo 
kwenye mradi huo.

Alisema mradi huo utasaidia 
kupunguza tatizo la udumavu na 
utapiamlo kwa watoto katika tati-
zo ambalo alidai ni kubwa katika 
wilaya yake.

Alimwagiza Oisa Mifugo wa 
Wilaya hiyo kuwasainisha mika-
taba maalumu wanufaika wote na 
kwamba ambaye ng’ombe wake 
atakufa kwa uzembe ni lazima 

alipe ili iwe fundisho kwa wanu-
faika wengine.

“Mtamba mmoja kwenye taasi-
si zinazozalisha ng’ombe unapata 
sio chini ya milioni 1.5 na unapata 
kwa kusubiria, sasa kwa idadi ya 
ng’ombe tulioletewa ni ukweli 
usiopingika kuwa Heifer wame-
tumia fedha nyingi sana,” alisema 
Palingo na kuongeza.

“Sasa nataka mikataba isainiwe 
kati ya wanufaika wote na oisa 
mifugo wa wilaya na mimi nipate 
nakala, ambaye ng’ombe wake 
atakufa na wataalamu wakathibit-
isha kuwa ni kwa uzembe, lazima 
alipe lakini wakithibitisha kuwa 
ilikuwa nje ya uwezo wako tut-
akusamehe,” alisisitiza.

Alisema mbali na shirika hilo 
kugawa ng’ombe hao kwa wa-
nanchi, lakini pia lilitoa msaada 
wa kiwanda kwa ajili ya kuchaka-
ta vyakula vya mifugo ili kuwara-
hisishia wafugaji hao kupata 
chakula cha mifugo.

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Mbozi mkoani 
Songwe, John 
Palingo (kulia 
mwenye 
shati jeupe), 
akimkabidhi 
mmoja wa 
wananchi wa 
Kijiji cha Shi-
winga, ndama 
wa maziwa 
ambao 
wametolewa 
na Shirika la 
Heifer Inter-
national Tan-
zania kwa ajili 
ya kuwainua 
wananchi hao 
kiuchumi. PI-

CHA: NEBART 

MSOKWA.
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HABARI DODOMA

Uongozi 
Soko Kuu 
Dodoma 
wabanwa

Ataka ardhi iliyorasimishwa itumike kwa maendeleo
Na Paul Mabeja, 
CHAMWINO

MTENDAJI Mkuu wa Mpango 
wa Kurasimisha Rasilimali na Bi-
ashara za Wanyonge Tanzania 
(Mkurabita), Seraphia Mgembe, 
amewataka ambao ardhi yao im-
erasimishwa, kuitumia kujiletea 
maendeleo.

Mgembe aliyasema hayo juzi 
katika Kijiji cha Membe wilayani 
Chamwino wakati wa ufunguzi wa 
mafunzo ya kuwajengea uwezo 
wananchi na watendaji na ugawaji 

wa hati za kimila 42.
Alisema ardhi inapopimwa, 

thamani inaongezeka na ni vyema 
wananchi wasikimbilie kuuza, 
badala yake waitumie kujiletea 
maendeleo kwa kukopa ili kupata 
mitaji itakayowasaidia kulima kwa 
tija na kufanya shughuli za maen-
deleo.

Aliwataka wananchi ambao 
bado hawajarasimisha ardhi 
yao, kufanya hivyo ili kuepuka 
migogoro ya ardhi na kupata ul-
inzi, hasa kwa wanawake pale 
mwenza anapofariki dunia. “Uki-

rasimisha ardhi yako na umiliki 
ukiwa wenu, ina maana hata kama 
baba utafariki (dunia), basi mkeo 
atakuwa salama maana ndugu za 
mume hawataweza kunyang’anya 
ardhi hiyo,” alisema.

Mgembe pia alitumia fursa hiyo 
kuhimiza wananchi kuchukua 
hati zao baada ya kupitishwa 
malipo ya kisheria ya Sh. 2,700.

“Kuna kipindi tulikuja hapa, 
tukakutana na malalamiko kuwa 
kiwango kilichowekwa na hal-
mashauri ni kikubwa, Mkurab-
ita tumezungumza na wenzetu, 

tumekubaliana gharama ile ili-
yopo kisheria, hivyo hakikisheni 
mnachukua hati zenu,” alisema.

Mbunge wa Chilonwa, Joel 
Mwaka, alipongeza hatua za kur-
asimisha ardhi, akieleza kuwa 
itaondoa migogoro na kusaidia 
utunzaji wa mazingira.

Ofisa Mipango wa Wilaya ya 
Chamwino, Joseph Towo, alisema 
urasimishaji huo ulifanyika mwa-
ka 2012 katika vijiji vya Membe na 
Mahama.

Alibainisha kuwa zaidi ya vi-
wanja 2,000 vya Mahama vilipim-

wa na hati 1,500 kutolewa wakati 
wa upande wa Kijiji cha Membe 
hatimiliki 400 zilitolewa na mpa-
ka juzi hati 128 zilikuwa zimesha-
chukuliwa.

Alisema kuwa kutokana na 
ongezeko la watu na mabadiliko, 
kuna         haja kufanya uthamini 
nyingine wa ardhi katika vijiji 
hivyo.

Awali, akisoma risala ya wakuli-
ma, Mtendaji wa Kijiji cha Membe, 
Amina Mushi, aliomba kurudia 
kwa upimaji baada ya wengi ku-
topimiwa ardhi yao.

DC ataka wazazi wachangie elimu 
Na Renatha Msungu, BAHI

M
KUU wa Wilaya ya 
Bahi mkoani Do-
doma, Mwanahamisi 
Mkunda, amewataka 

wazazi na walezi wilayani humo 
kuunga mkono jitihada za serikali 
ya awamu ya tano kwa kuchangia 
vifaa vya shule, ili kutatua changa-
moto zinazowakabili wanafunzi.

Mkunda alitoa kauli hiyo mwis-
honi mwa wiki baada ya kukabi-
dhiwa msaada wa viti na meza na 
Benki ya NMB kwa ajili ya Shule 
ya Sekondari ya Mtitaa wilayani 
humo.

Aliwataka wazazi na walezi 
kuhakikisha wanaisaidia serikali 

kuchangia baadhi ya vifaa ili ku-
punguza changamoto ya uhaba 
wa vifaa hivyo.

“Mkiambiwa elimu bure, msi-
fikiri kila kitu ni bure. Kuna baa-
dhi ya vifaa wazazi mnatakiwa 
kuchangia, haiwezekani hata da-
wati serikali ifanye pekee yake,” 
alisema.

Mkunda alivitaja baadhi ya vi-
faa vya elimu wanavyotakiwa ku-
changia wananchi na jamii kuwa 
ni madawati, vitabu na madaftari.

Kiongozi huyo wa serikali pia 
alitoa miezi mitatu kwa wakazi 
wa Kata ya Mitaa kuhakikisha wa-
namaliza changamoto ya viti na 
meza katika shule hiyo.

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya 

Mtitaa, Selemani Mbiaji, aliushuk-
uru uongozi wa NMB kwa msaada 
uliotoa kwa shule hiyo na kuahidi 
kuvitunza.

Mbiaji alisema shule hiyo ina 
wanafunzi 332, lakini ina viti 201, 
akibainisha kuwa kutokana na 
msaada wa benki hiyo, sasa wana 
upungufu wa viti 131.

Meneja wa NMB Kanda ya Kati, 
Nsolo Mlozi, alisema vifaa wal-
ivyokabidhi kwa shule hiyo, vina 
thamani ya Sh. milioni 10.

Alisema vifaa hivyo walivyoka-
bidhi kwa shule mbili za Mtitaa 
na Bahi ni viti na meza 51 pamoja 
na viti maalum 71 kwa ajili ya 
maabara za shule hizo.

Mlozi alisema benki hiyo inatoa 

misaada kwa shule ili kuunga 
mkono juhudi za serikali katika 
kuhudumia jamii kwa kutenga 
asilimia moja ya faida inayopata 
kwa mwaka.

Alisema kuwa mbali na elimu, 
NMB pia inatoa msaada katika 
sekta ya afya kwa kununua vifaa 
muhimu kwa ajili ya zahanati, 
vituo vya afya na hospitali na ku-
saidia katika majanga na utunzaji 
wa fedha.

Katika kuhudumia jamii, mene-
ja huyo alisema NMB imefungua 
matawi zaidi ya 228 nchi nzima 
na mawakala wa benki hiyo zaidi 
ya 8,620 katika maeneo mbalim-
bali ili kuwafikia wananchi kwa 
karibu.

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

OFISA Masoko wa Jiji 
la Dodoma, Jemes Yuna, 
ameutaka uongozi wa 
Soko Kuu la Majengo jijini 
Dodoma kuandaa mifumo 
bora, ili kuiwezesha seri-
kali kutekeleza majukumu 
yake bila kuingiliwa na 
wafanyabiashara.

Alitoa agizo hilo mwis-
honi mwa wiki alipozun-
gumza na uongozi mpya 
wa soko hilo na wafan-
yabiashara wakati wa 
mkutano mkuu uliofanyika 
jijini.

Alisema mifumo hiyo ita-
saidia serikali kutekeleza 
shughuli zake bila kuwabu-
ghudhi wafanyabiashara.

Aliwataka viongozi wa 
soko hilo wawe na ush-
irikiano wenye tija na 
Halmashauri ya Jiji ili wa-
fanyabiashara wajikwamue 
kiuchumi.

“Viongozi pia mnatakiwa 
kujiepusha na migogoro 
ya ninyi kwa ninyi na 
migongano isiyo lazima, 
kaeni kwa pamoja kutafuta 
suluhisho bila ugomvi,” 
alisema.

Makamu Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Wafanyabiasha-
ra Soko la Majengo, Rama-
dhani Siogopi, alisema wa-
tahakikisha wanadumisha 
uhusiano mwema ili kuleta 
maendeleo ya kiuchumi.

Viongozi waliochaguliwa 
katika mkutano huo ni 
Mwenyekiti Hamisi Bomu, 
Makamu Abdallah Diwani, 
Katibu Eliaman Mollel, 
Katibu Msaidizi Ramadhani 
Siogopi, Mtunza Hazina 
Beatrice Yame na wajumbe 
watano.

Rais wa Jumuiya ya Waislam wa Ahmadiyya Kanda ya Kati, Twaha Nyange akiwaongoza baadhi ya waumini wa dini hiyo katika zoezi la uchangi-
aji wa damu  siku ya maadhimisho ya Bashir Mwenyezi Mungu ya kukumbuka mwana ajaye ambayo hufanyika kila  mwaka Februari 20 iliyo-
fanyika jijini Dodoma. 
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Makamu 
Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Zanzibar, Dk. 
Ali Mohamed Shein, amesema 
kuwa iwapo viongozi wa chama 
hicho wataendelea kuwa karibu 
na wananchi pamoja na kwen-
da kuwasikiliza changamoto 
zinazowakabili, itawafanya 
wananchi waendelee kukiunga 
mkono chama hicho na kuen-
deleza ushindi katika uchaguzi 
mkuu wa 2020.

Akizungumza na viongozi 
wa CCM wa Wilaya ya Wete 
Pemba, aliwataka viongozi wa 
majimbo wakiwamo wawakili-
shi na wabunge kwenda kwa 
wananchi wao ili wajue changa-
moto zinazowakabili na kuzi-
tafutia ufumbuzi sambamba na 
kuwa nao karibu ili kukiimarisha 
chama chao.

Alieleza kuwa CCM haitamri-
dhia kiongozi wa jimbo ambaye 
amechaguliwa na wananchi, 
lakini amekuwa haonekani 
jimboni na kusahau wajibu 
wake wa kwenda kuwatumikia 
wananchi.

Makamu Mwenyekiti huyo 
alisema kuwa Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar inayoongozwa 
na CCM, itaendelea kutekeleza 
majukumu yake ya kuwapelekea 
maendeleo endelevu wananchi 
wote wa Unguja na Pemba bila 
ya ubaguzi.

Alieleza kuwa CCM itahakiki-
sha wananchi wote wanapata 
huduma sawa na  ilivyokuwa 
wakati wa ukoloni.

Dk. Shein aliwataka viongozi 
wa CCM na serikali kufanya zi-
ara za kuwatembelea wananchi 
ili kujua matatizo waliyonayo na 
kuyatafutia ufumbuzi badala ya 
kukaa ofisini.

 Alisema kuwa kuwafuata wa-
nanchi na kutatua shida zao ni 
agizo la CCM, ambalo lilitolewa 
katika Mkutano Mkuu wa CCM 
jijini Dodoma ikiwa ni moja ya 
utekelezaji wa ilani.

 Dk. Shein aliwakumbusha 
viongozi wa CCM kufanya kazi 
za chama na kuwataka kila 
mmoja kufanya kazi kwa kuz-
ingatia wadhifa wake ikiwamo 
kufanya ziara kwa pamoja kati 
ya viongozi wa CCM na serikali 
na baadaye kufanya tathmini.

Aidha, Dk. Shein aliwataka 
viongozi hao  kuwabaini wa-
tendaji wote ambao hawafanyi 
kazi zao  ipasavyo na wameku-
wa wakifanya kazi kwa maslahi 
yao binafsi.

Alisema kuwa kwenye siasa 
za vyama vingi hakuna kutis-
hana na wala kutukanana na 
kuwataka viongozi wa CCM 
Wilaya ya Wete na Mkoa wa 
Kaskazini Pemba kufanya kazi 
zao za kukiimarisha chama chao 
bila hofu.

Shein aipa 
CCM siri 
ushindi 2020

Usafi wahimizwa kuepuka kipindupindu
Na Hawa Abdallah, 
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, Ayoub Mohmed Mah-
mud,  amewataka wananchi 
kuchukua tahadhari ya kuweka 
mazingira sai hususan katika 
njia za kupitia maji ili kujiepu-
sha na athari za magonjwa ya 
mlipuko, kikiwamo kipindupin-
du.

Mkuu wa Mkoa huyo ali-
yasema hayo wakati akizindua 
wiki ya usai katika Shehia ya 
Chuini pamoja na Kihinani huko 
Bububu Wilaya ya Magharibi A 
Unguja.

Alisema jamii inapaswa ku-

hakikisha inaweka mazingira   
sai hususan      katika kipindi 
hiki         cha mvua za masika 
zinazotarajiwa kuanza mwezi 
ujao.

Alisema katika pindi cha 
mvua kumekuwapo na tabia ya 
kutuwama  kwa maji na kuingia 
katika  makazi ya wananchi  ku-
nakosababishwa na kuziba kwa 
mitaro ya maji.

Alisema mitaro hiyo huziba 
kutokana na jamii kutupa taka 
katika mitaro hiyo na kushind-
wa kufanya usai, hali inayoweza 
kuleta athari ya magonjwa 
mbalimbali.

Aidha, aliwataka  wananchi 
wa shehia hiyo kushirikiana na 

viongozi wa wilaya kuhakiki-
sha wanasaisha mitaro yote ili 
mvua zitakapoanza kunyesha 
zisileta athari kubwa.

“Tulishuhudia katika mwaka 
2017 wagonjwa walikuwa wengi 
wa kipindupindu na hadi ku-
sababisha vifo, kwa hiyo mwaka 
huu, tujitahidi kuweka mazin-
gira yetu katika hali ya usai ili 
kuzinusuru      afya zetu,” alise-
ma.

 Wakati huo huo, mkuu huyo 
wa mkoa aliwaambia wafanya-
biashara wanaofanya biashara 
ndogo ndogo katika kituo cha 
daladala cha Kihinani   kuji-
andaa kuondoka katika eneo 
hilo am alo hawaruhusiwi.

Alisema lengo la serikali ni 
kuhakikisha   wafanyabiashara 
wanafanya shughuli zao katika 
meneo maalum ambayo yataki-
dhi haja pasipo kuleta athari ka-
tika shughuli nyingine.

Naye  Mkuu wa Wilaya ya 
Magharibi A, Kaptani Khatib 
Khamis, alisema katika kila 
kanda ya Shehia za Bububu zita-
pangiwa siku maalum kwa ajili 
ya kufanya usai, jambo ambalo 
lina umuhimu mkubwa katika 
afya za wananchi.

Aliwataka wananchi kuji-
tokeza kwa wingi katika shehia 
zao         kushiriki zoezi hilo ili 
kukabiliana na maradhi ya mli-
puko.

Nyumba 5,000 kupigwa dawa ya mbu

Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, akikata utepe kuashiria ufunguzi wa jengo la kisasa la mikutano la Halmashauri ya Wilaya ya 
Micheweni Pemba jana.

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

J
UMLA ya nyumba  5,113 
katika shehia 31 za 
Wilaya ya Kati Mkoa wa 
Kusini Unguja, zinata-

rajiwa kupigwa dawa za kuua 
mbu wanaoeneza ugonjwa wa 
malaria ikiwa ni kampeni ya 
serikali kupambana na ugonjwa 
huo. Akizindua zoezi hilo la 
upigaji dawa lililofanyika ka-
tika Shehia ya Miwani Mkuu 
wa Wilaya  ya Kati, Mashavu 

Said Sukwa, alisema serikali 
inaendelea kuchukua hatua  ili 
kuona wananchi wake wanaishi 
wakiwa na afya nzuri pamoja 
na kutokomeza mbu waenezao 
malaria. Aliwataka wananchi 
kushirikiana na wataalamu 
watakaopiga dawa hiyo kila ny-
umba   kwa sababu  baadhi ya 
wananchi hufunga milango ya 
nyumba kwa kukataa kupigiwa 
dawa hiyo.

Alisema wapo baadhi ya wa-
nanchi ambao wanaikia hatua 
ya kuwapa talaka wake zao 

kwa kukubali kupigwa dawa 
za malaria katika  nyumba zao, 
jambo ambalo ni hatari kwa 
afya zao kwa kuwa malaria hu-
sabaisha vifo. “Wapo wanaume 
ambao wanawapa maagizo 
wake zao  kwamba wasifungue 
milango wapigaji dawa wataka-
poika  na endapo wakifungua 
watawapa  talaka…wanaume 
kama hawa wakitokea naomba 
taarifa nipewe haraka sana,” 
alisema.

Alisema atawachukulia hatua 
dhidi ya wananchi wote ambao 

watakaidi agizo hilo la kupigiwa 
dawa nyumba zao kwa kuwa ag-
izo hilo ni lazima na sio hiari.

Oisa Mipango wa Wilaya ya 
Kati Unguja, Ali Omar, alisema 
wilaya hiyo ina mwamko mkub-
wa kwa wananchi kukubali ku-
pigiwa dawa nyumba zao, jam-
bo ambalo limeleta mafanikio 
makubwa.

 Zoezi la upigaji dawa lilianza 
juzi   katika Shehia ya Uroa, 
huku likiendelea katika shehia 
nyingine za wilaya ya kati na 
mikoa mingine ya Zanzibar.
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RATIBA

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  25 Feb  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Shamba shape up
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  26 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55    Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: Mbio za 
            nyika Moshi
21:30   Kipindi Maalum
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 27 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Tanesco
21:40   Kipindi Maalum: 
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  28 Feb

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Hatua
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Sanaa na wasanii rpt
13:30   Jungu Kuu
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Riziki
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 01 March

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo

10:55   Habari za saa
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: TCRA
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi maalum: Tanesco
13:30   Kipindi Maalum rpt - TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Mapishi
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Uchumi na biashara
19:00   Kipindi maalum: TCRA
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  O2 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Elininyo
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 03 March  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  Kisasi 
            cha utata
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Kisasi cha 
            utata 2
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  25 Feb

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt:  Ode To Joy 

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  26 Feb

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  27 Feb 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Brilliant legacy

14:30   Local Pgm: The Monday  

            Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  28 Feb

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:
13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Brilliant legacy

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  01 March 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Brilliant legacy

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 02 March

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: 

            Brilliant legacy

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Guantanamero

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  03 March

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes of 

            Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Telenovela: Brilliant 

            legacy

00:00   Al Jazeera
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RIYADH, Saud Arabia

SAUDI Arabia imemtangaza 
binti mfalme, Rima bint Bandar 
al-Saud, kuwa balozi wake 
nchini Marekani, akiwa mwan-
amke wa kwanza kuwa balozi 
wa ufalme huo.

Uteuzi wake ulifanywa juzi 
hadharani kwa amri ya ufalme 
huo. 

Rima aliishi Washington DC 
nchini Marekani katika kipindi 
kirefu cha utoto wake.

Rima anachukua wadhifa huo 
wakati mgumu, huku Saudia 
ikijaribu kukabiliana na kashfa 
ya kimataifa kuhusu mauaji ya 
mwanahabari, Jamal Khashoggi.

Kabla ya kifo chake, Khashog-
gi, alikuwa akiliandikia gazeti la 
The Washington Post, ambapo 
mara kwa mara alikuwa akiiko-
soa serikali ya Saudia.

Saudia ilikana kwamba mwan-
amfalme Mohammed Bin Sal-
man alihusika katika kifo chake 
madai ambayo idara ya ujasusi 
nchini Marekani ilitilia shaka.

Hata hivyo, wabunge nchini 
Marekani wamejaribu kuishiniki-
za Ikulu ya Whitehouse kuchun-
guza kisa hicho. Hivi karibuni, 
wanachama wa bunge la Con-
gress walichunguza uhusiano 
kati ya Saudia na Marekani ka-
tika maeneo mengine, ikiwamo 
kuhusu teknolojia ya kinyuklia 
pamoja na vita nchini Yemen.

Rima atachukua jukumu lote 
la ndugu yake mdogo mwana 
mfalme Khalid bin Salman, 
ambaye ameteuliwa kuwa Naibu 
Waziri wa Ulinzi nchini humo

Pia, anafuata nyayo za baba 
yake, Bandar bin Sultan al-Saud 
ambaye alishikilia wadhifa huo 
wa ubalozi wa Marekani hadi 
2005, na alitumia kipindi kirefu 
cha utoto wake nchini Marekani.

Rima amesomea shahada ya 
sanaa ya masomo ya kumbu-
kumbu kutoka Chuo Kikuu cha 
George Washington University.

Tangu kurudi kwake mjini 
Riyadh 2005, binti mfalme Rima 
amefanya kazi katika nyanja za 
kibinafsi na zile za umma.

Ameshikilia nyadhifa tofauti 
za kibiashara, ikiwamo ile ya 
ofisa mtendaji mkuu katika kam-
puni ya Harvey Nichols Riyadh.

Binti mfalme huyo ni mpiga-
niaji mkuu wa haki za kibin-
adamu za wanawake katika taifa 
ambalo linakosolewa kwa rekodi 
yake ya usawa wa kijinsia.

Hivi karibuni Rima alikuwa 
akifanya kazi katika halmashauri 
ya michezo nchini Saudia akiwa 
na lengo la kuimarisha idadi ya 
wanawake wanaoshiriki katika 
michezo. Pia anajulikana kwa 
kazi yake nzuri katika kampeni 
dhidi ya saratani ya matiti.

   BBC

Saudia 
yamteua 
binti mfalme 
kuwa balozi 
Marekani

KINSHASA, Congo

RAIS wa zamani wa DRC, Joseph Kabila, 
ambaye alikabidhi madaraka kwa Felix 
Tshisekedi, amewasainisha viongozi wa 
muungano wake wa FCC kiapo cha utiifu 
kwake. 

Muungano wa vyama vinavyomuunga 
mkono Rais Kabila wa Common Front For 
Congo (FCC), umekuwa wenye nguvu zaidi 
bungeni, baada ya kupata wingi mkubwa 
wa viti katika uchaguzi uliofanyika Desem-
ba 30, ambao pia ulimpa ushindi wa urais 
kiongozi wa upinzani Felix Tshisekedi.

Ni muda wa mwezi mmoja umepita tan-
gu makabidhiano ya mdaraka yafanyike.

Rais mstaafu Kabila alikutana na vion-
gozi wa vyama 18 vinavyounda muungano 
wake kwenye shamba lake lililoko Kingaka-
ti, karibu na Kinshasa.

Ilielezwa kuwa Rais mstaafu Kabila ali-
wasainisha waraka wa dhamiri wenye nuk-
ta muhimu saba. 

“Tunasisitiza uaminifu wetu na utiifu 
wetu kwa Joseph Kabila Kabange, Rais wa 
heshima wa Jamhuri.” Ni sehemu ya kiapo 
hicho.

Kwenye uchaguzi huo, Chama cha Tsh-
isekedi cha Union for Democracy and 
Social Progress (UDPS) kilipata viti 32 vya 
uwakilishi bungeni. 

Hadi sasa Rais Tshisekedi bado hajateua 
waziri mkuu na amekuwa akifanya kazi 
na timu ya mpito ya serikali ilioachwa na 
mtangulizi wake.

Viongozi vya vyama vya FCC walioku-
tana Jumatano walikubaliana kuubadili 
muungano huo kutoka ushirika wa uch-
aguzi na kuufanya kuwa jukwaa la kisiasa 
la serikali.

Lakini mabadiliko hayo haimaanishi 
kuwa watapitia upya makubaliano ya 
kugawana madaraka walioujadili na Tsh-
isekedi.

Msemaji wa serikali na FCC, Lambert 
Mende, alisema Rais Tshisekedi na Ka-
bila walikuwa na makaribiano ya kiitikadi. 
Alisema wote walikuwa na mazungumzo 
juu ya kuunda serikali ya muungano.

Kuchaguliwa kwa Rais Tshisekedi kuwa 
Rais wa Congo kuliashiria mabadiliko ya 
kwanza ya amani ya uongozi nchini DRC 
tangu ilipopata uhuru wake kutoka Ubelgiji 
mwaka 1960. 

Rais Tshisekedi alichukua madaraka 
kutoka kwa Kabila aliyeiongoza nchi hiyo 
kwa miaka 18. Mgombea mwingine wa up-
inzani, Martin Fayulu, anapinga uhalali wa 
uchaguzi huo.

   DW

LAGOS, Nigeria

WAKATI mchakato wa 
kuhesabu kura ukiendelea 
Nigeria, Tume ya Uchaguzi 
nchini humo (INEC), imesema 
matokeo ya urais yanatarajiwa 
kutangazwa kuanzia wiki ijayo.

Matokeo ya uchaguzi huo 
ulioahirishwa saa chache 
kabla ya vituo vya kupiga kura 
havijafunguliwa Jumamosi ili-
yopita, yanatarajiwa kutolewa 
mapema wiki ijayo, ambapo 
mshindi ataiongoza Nigeria ka-
tika kipindi cha miaka minne. 

Hadi kufikia jana mchana 
mchakato wa kuhesabu kura za 
uchaguzi wa urais uliofanyika 
juzi ulikuwa ukiendelea, huku 
mchuano mkali ukiendelea 

kati ya Muhammadu Buhari na 
Atiku Abubakar.

Hata hivyo, muda mfupi 
kabla ya vituo vya kupiga kura 
havijafunguliwa, mwanajeshi 
mmoja aliuawa na wengine 20 
walijeruhiwa baada ya kundi la 
Boko Haram kuushambulia mji 
wa Maiduguri, ulioko kaskazini 
mashariki mwa Nigeria.

Kura hizo zilikuwa zikihesa-
biwa, huku tume ya uchaguzi 
ikiwa imeongeza muda wa 
kupiga kura katika baadhi ya 
vituo kutokana na kuchelewa 
kufunguliwa kwa vituo hivyo 
na baadhi ya mashine za ku-
pigia kura kushindwa kufanya 
kazi ipasavyo.

Wakizungumza baada ya ku-
piga kura, Rais wa Nigeria, Mu-

hammadu Buhari na mpinzani 
wake mkuu mfanyabiashara 
Atiku Abubakar wote wamese-
ma wana uhakika wa kushinda.

‘’Hadi sasa mambo ni ma-
zuri. Nitajipongeza mwenyewe. 
Nitaibuka mshindi,’’ alisema 
Buhari wakati akizungumza na 
waandishi habari.

Buhari ambaye anagombea 
muhula wa pili madarakani, 
katika kinyang’anyiro hicho 
cha kuliongoza taifa hilo lenye 
uchumi mkubwa barani Af-
rika, amepiga kura katika mji 
alikozaliwa wa Daura, Jimbo la 
Kaskazini la Katsina, huku Ati-
ku akipiga kura yake Yola, mji 
mkuu wa Jimbo la Adamawa.

Ofisa wa ngazi ya juu wa 
Tume Huru ya Uchaguzi Nige-

ria, INEC, Festus Okoye, alise-
ma upigaji kura tayari ume-
kamilika kwenye baadhi ya 
maeneo na hatua ya kuhesabu 
kura imeshaanza. 

Okoye alisema tume hiyo im-
eongeza muda kwenye baadhi 
ya vituo vya kupiga kura am-
bavyo vilichelewa kufunguliwa.

Alibainisha kuwa wa-
nayashughulikia matatizo 
mbalimbali yaliyojitokeza 
kama vile dosari katika shughu-
li nzima ya uchaguzi, ikiwamo 
masuala ya usalama. 

‘’Tunajaribu kuyashughulikia 
matatizo haya na tuna uhakika 
kwamba tutafanikiwa,’’ alisema 
Okoye.

  DW

Viongozi Congo wasaini kiapo cha utiifu kwa Kabila

Mshindi urais Nigeria 
kutangazwa wiki ijayo

Rais wa Nigeria, Muhammadu Buhari, akipiga kura katika mji alikozaliwa wa Daura, Jimbo la Kaskazini la Katsina. 
PICHA: DW
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Katibu wa kikosi kazi cha kuratibu zoezi la serikali kuhamia Dodoma, Meshach Bandawe, akiongea na mafundi katika 
jengo la Ofisi ya Makamu wa Rais linalojengwa katika mji wa Serikali Ihumwa jijini Dodoma, wakati wa ziara ya kuka-
gua maendeleo ya ujenzi wa mji wa serikali. MPIGAPICHA WETU

Samia 
apongeza 
halmashauri 
mapato
Na Tiganya Vincent, TABORA

MAKAMU wa Rais, Samia 
Suluhu Hassan, ameipongeza 
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua 
kwa kutumia mapato yake ya 
ndani kwa ajili ya ujenzi wa 
muindombinu ya afya katika 
hospitali na kituo cha afya cha 
Kaliua.

Samia amesema hatua hiyo 
itasaidia kusogea huduma za 
afya ikiwamo za upasuaji wa 
wajazito na za mama na mtoto 
karibu na kuwaepusha wananchi 
kusafiri umbali mrefu kutafuta 
huduma hizo katika Wilaya ya 
Urambo.

Makamu wa Rais alitoa kauli 
hiyo kwenye mkutano wa had-
hara katika  uwanja wa Kolimba 
wilayani Kaliua ikiwa ni siku nne 
ya ziara yake mkoani Tabora. 

Alisema kitendo cha hal-
mashauri hiyo cha kutenga 
sehemu ya mapato yake ya 
ndani kujenga jengo la upasuaji 
kwenye Kituo cha Afya Kaliua na 
ununuzi wa vifaa kwa gharama 
za shilingi milioni 159 na kile 
cha ujenzi wa jengo la mama na 
mtoto katika Hospitali ya Wilaya 
kwa gharama ya shilingi mil-
ioni 352 ni mfano mzuri ambao 
unakusudia kusogeza huduma 
karibu na wananchi.

Makamu wa Rais alizitaka 
halmashauri nyingine nazo 
kutumia sehemu ya mapato yake 
ya ndani kuboresha huduma 
za jamii ikiwamo maji, afya, 
elimu na barabara ili kuwafanya 
wananchi kuwa na mazingira 
mazuri katika uzalishaji.

Awali Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Kaliua, Dk. John Pima, alisema 
katika mwaka huu wa fedha 
wametoa mikopo ya shilingi 
milioni 207 kwa vikundi 61 ikiwa 
ni sehemu ya asilimia 10 ya 
mapato yake.

Alisema hadi kufika mwisho 
wa mwaka wanaweza kutoa 
mikopo kwa vikundi vingi.

Skauti wamuenzi 
Nyerere kwa usafi
Na Beatrice Philemon

ZAIDI ya maskauti  300 kutoka 
shule nne za kimataifa jijini Dar 
es Salaam, jana  walitembelea 
nyumbani kwa Baba wa Taifa, 
Hayati Mwalimu Julius Nyerere, 
kufanya  usafi  kwenye eneo la 
ufukwe kwa ajili ya kumuenzi.

Walichukua hatua hiyo kue-
nzi mchango wake kwa skauti 
nchini pamoja na kuadhimisha 
Siku ya Kuzaliwa kwa Mwan-
zilishi wa Skauti Duniani, Bwana 
Baden Powel.

Kiongozi wa Skauti, Master 
Cuthbert Safari, alisema walik-
wenda kujifunza elimu ya maz-
ingira na kusaidia watoto kujua 
umuhimu wa uhifadhi wa maz-

ingira katika sehemu za fukwe, 
maeno wanayoishi ili watoto 
wawe mabalozi wa usafi miaka 
ijayo kwa sababu watu wengi 
wamesahau suala la mazingira.

“Hii ni mara ya kwanza kush-
iriki katika zoezi hili, tutakuwa 
tunafanya zoezi hili la usafi kwe-
nye maeneo tofauti tofauti  kila 
baada ya miezi mitatu,” alisema.

“Lengo la zoezi hili ni kudumi-
sha moyo wa kujitolea kwa skau-
ti na vijana  kwa ujumla. Vile vile 
tulitaka mama Maria Nyerere 
azindue kitabu  kinachohusu 
vijana kiitwacho  Mwenendo na 
Tabia  Nzuri kwa kijana kilicho-
andikwa na Mzee Biga Kaisi,” 
alisema.

Cutherbert alishukuru mfuko 

wa Rejuvation Fund kwa kuwa-
saidia kuwapatia vifaa kwa ajili 
ya usafi na  chakula kwa ajili ya 
wanafunzi  walioshiriki katika 
kampeni hiyo.

Akizungumza kwa niaba ya 
familia ya Mwalimu Nyerere, 
mjukuu wa Mwalimu Nyerere, 
Moringe Magige, aliwashukuru 
skauti kwa kufanya usafi katika 
fukwe nyumbani kwa Mwalimu 
Nyerere, kumuenzi  babu yake 
kwa mchango wake mkubwa 
kwa Skauti Tanzania.

“Sisi kama familia, tume-
furahi kuwa na nyie siku ya 
leo na kumtembelea bibi ka-
tika eneo lake, bibi yenu ni 
mzee sana, leo ajisikii vizuri, 
ameamka anajisikia vibaya kwa 

hiyo  hamtaweza kumwona na 
hataweza kuzindua kitabu, ila 
sisi tutawapa ushirikiano wote 
mnaohitaji ili muweze kusafi-
sha fukwe ya babu yenu na rais 
wenu,” alisema.

Moringe alipokea kopi ya kita-
bu hicho kwa niaba ya mama 
Maria Nyerere na aliwaahidi 
kumkabidhi.

Akizungumza na Nipashe, 
Carlos Mdemu kutoka Taasisi ya 
Kijamii ya Masuala ya Mazingira 
alisema  wameamua kushiriki 
katika kampeni hii ili kuwafundi-
sha watoto nini maana ya usafi 
katika maeneo yetu, kwa nini 
ni muhimu kusafisha mazingira 
yetu , baharini na ni aina gani ya 
takataka zinazooza na zisizooza.

Na Salome Kitomari

WASICHANA 23 kutoka jamii za kifugaji 
Wilaya ya Arumeru, mkoani Arusha, wana-
daiwa kutoripoti Shule ya Sekondari ya Oldo-
nyowas kutokana na baadhi yao kuolewa.

 Aidha, wavulana 15 kutoka jamii hiyo nao 
hawajaripoti sekondari kwa kile kinachoe-
lezwa ni kutumiwa na wazazi kwa shughuli 
za ufugaji na mwamko mdogo wa kupenda 
elimu wa eneo hilo.

Hayo yalibainika mwishoni mwa wiki 
wakati wa ziara ya Mbunge wa Viti Maalum 
mkoani Arusha, Amina Mollel, alipotembelea 
shule hiyo kujionea maendeleo ya kitaaluma.

Mbunge huyo pia alitembelea shule hiyo 
kujionea utekelezaji wa ilani ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) katika kujenga vyumba 
vya madarasa, kazi iliyofanywa na serikali ya 
kijiji cha Oldonyowas kwa kushirikiana na 
wadau wa maendeleo.

Shule hiyo ina wanafunzi 150 ambao 
wameanza masomo, iko katika eneo la wafu-
gaji wa jamii ya Kimasai.

Mbunge huyo alisema akiwa shuleni 
humo alikutana na mtoto wa kidato cha 
kwanza ambaye ni mjamzito na familia yake 
ilishapokea mahari ya binti huyo mwenye 
umri wa miaka 16.

Kwa mujibu wa mbunge huyo, mwanafun-
zi huyo alifikishwa shuleni humo kwa ajili ya 
kutoa maelezo juu ya hali yake, na alithibiti-
sha kuwa ujauzito huo ni wa kijana ambaye 
wazazi wake wameshapokea mahari.

Akizungumza na wanafunzi wa shule hiyo, 
Mollel alikemea tabia ya wazazi kutoka ka-
tika jamii ya wafugaji kuachana na tabia ya 
kuwaozesha binti zao katika umri mdogo na 
badala yake wawapeleke shule.

“Wazazi ni vyema wakaelewa kuwa ukim-
welimisha mtoto wa kike ni sawa na kuielimi-
sha jamii kwa ujumla,” alisema.

Aidha, aliipongeza serikali kwa jitihada 

za elimu bure ambayo imewezesha watoto 
wengine kupata elimu bure.

Mbunge huyo aliwazawadia wanafunzi 
hao vifaa vya masomo, huku akiwataka ku-
soma kwa bidii kwa kutambua kuwa elimu 
ndiyo msingi wa mafanikio kwenye maisha 
yao. Alisema kuwa mwaka jana kwenye ki-
kao cha Baraza la Madiwani, ilibainika kuwa 
wanafunzi 41 hawakuripoti kidato cha kwan-
za kwa sababu mbalimbali, ikiwamo watano 
kuhamia nchini Kenya na wazazi wao na 
mmoja kuwa melzi wa familia kwa ajili ya ku-
muuguza mama yake.

Aidha, katika kikao hicho walikubaliana 
kuwatafuta watoto hao kujua waliko na hal-
mashauri iliahidi kuwa iwapo watapatikana 
waterejeshwa shuleni

Kwenye baraza walikubaliana kujua wato-
to hawa wako wapi na kama wapo walioole-
wa, na endapo watapatikana na wako tayari 
kuendelea na masomo wangerejeshwa shu-
leni.

Sababu wanafunzi jamii ya wafugaji utoro
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LONDON, England 

KLABU ya Chelsea ambayo imepigwa 
marufuku na Shirikisho la Soka la Ki-
mataifa (Fifa), ya kusajili wachezaji kwa 
miaka miwili baada ya kukiuka kanuni ya 
kuwasajili wachezaji wadogo, imesema 
itakata rufani.

Marufuku hiyo itakayodumu hadi 
mwaka 2020, haitajumuisha kuwazuilia 
wachezaji kuhama klabu hiyo na pia haiju-
muishi timu ya wanawake.

Klabu hiyo inayoshiriki Ligi Kuu ya Eng-
land sasa imesema itakata rufani kupinga 
uamuzi huo.

Chelsea pia imepigwa faini ya euro 
460,000, huku Chama cha Soka cha Eng-

land (FA), kikiwatoza faini ya euro pauni 
390,000.

Uamuzi huo unafuatia uchunguzi wa Fifa 
kuhusu Chelsea inavyowasajili wachezaji 
wa chini ya miaka 18, ikiwa ni pamoja na 
usajili wa mshambuliaji wa zamani, Ber-
trand Traore.

Shirikisho hilo la dunia linalosimamia 
mchezo wa kandanda, limesema kuwa 
Chelsea imevunja sheria katika usajili wa 
wachezaji 29 kati ya 92 waliyochunguzwa.

“Tunakubaliana na Fifa kwa kuafiki 
kuwa hatukuvunja sheria kuhusiana na 
visa 63 vya usajili wa wachezaji hao, lakini 
klabu hii imeshangazwa na hatua ya Fifa 
kukataa maelezo kuhusiana na wachezaji 
29 waliosalia,” inasema taarifa kutoka kla-

bu hiyo ya Stamford Bridge.
“Chelsea imezingatia kanuni zote na in-

ajiandaa kuwasilisha rufani yake Fifa.”
Kwa mujibu wa ufichuzi wa Football 

Leaks, mtandao wa Ufaransa wa Media-
part ulidai kuwa Novemba usajili wa Chel-
sea wa wachezaji 19 ulichunguzwa katika 
uchunguzi huo wa miaka mitatu.

Mediapart unadai kuwa wachezaji 14 
waliyosajiliwa walikuwa chini ya miaka 18.

Mara ya kwanza kuripotiwa kuwa Chel-
sea inachunguzwa ilikuwa Septemba mwa-
ka 2017.

Mchezaji wa kimataifa wa Burkino Faso 
Bertrand Traore - ambaye sasa anachezea 
klabu ya Lyon inayoshiriki Ligue 1 - alitia 
saini mkataba wa Chelsea mwaka 2013 

akiwa na miaka 18, lakini hakusajiliwa hadi 
Januari mwaka 2014.

Mediapart unaripoti kuwa Fifa ina usha-
hidi kuwa Chelsea ilidanganya kuhusiana 
na tarehe ya usajili huo, baada ya kubaini 
kuwa Traore aliichezea The Blues mara 25 
licha ya kwamba hakuwa amesajiliwa na 
Chama cha Soka cha England.

Chelsea imekiri kuwa ilimlipa mama 
yake euro 155,000, ikiwa ni pamoja na pau-
ni 13,000 walizomlipia- AJE Bobo-Dioulas-
so - Aprili mwaka 2011 kukubali awatilie 
saini mkataba.

Mkataba huo unadaiwa kufikiwa miaka 
minne na nusu licha ya kuwa sheria inayo-
dhibiti usajili wa wachezaji waliyo chini ya 
miaka 18 ni miaka mitatu.

Chelsea kukata rufani kuipinga Fifa

SANCHEZ:
TOTTENHAM BADO INA NAFASI EPL

LONDON, England 

MCHEZAJI Davinson Sanchez amesisitiza kwamba, 
Tottenham wamepata kila kitu kuwa miongoni mwa 
timu zinazowania taji la Ligi Kuu la England msimu huu. 

Manchester City na Liverpool kwa sasa wanaongoza 
msimamo wa Ligi Kuu zote zikiwa zimeipita Spurs 

kwa pointi tano katika mbio za ubingwa huo, huku 
Chelsea na Arsenal zikiwa nyuma ya kikosi hicho 

cha Mauricio Pochettino.
Lakini katika mchezo wa juzi Jumamo-
si, Spurs ilifungwa 2-1 na Burnley, ila 

Sanchez anaona kwamba bado wana 
nafasi. 

“Kiukweli timu yoyote in-
apocheza na sisi inakuwa in-

atukamia zaidi kwa sababu 
tupo kwenye nafasi ya ku-

wania ubingwa wa Ligi 
Kuu,” alisema mara baada ya 
m c h e z o huo wa Jumamosi.

“ L a k i n i ni kwamba timu 
zinacheza na sisi kwa kutuona 
kwamba tuko imara kwenye 
mbio za ub- ingwa, matokeo 
haya ya kufungwa dhidi ya Burnley 
sio ya ajabu zaidi kwetu.

“Sisi tumejipanga kutaka kuweka 
historia kwa sababu tu- najua kwamba tuna 
nafasi ya kufanya hivyo,” alisema.”

AMSTERDAM, Uholanzi

KIUNGO wa Ajax, Frenkie de Jong, 
amesema kwamba ana hamu kubwa ya 
kuungana na mchezaji bora, Lionel Messi 
pale Barcelona wakati wa kipindi cha 
majira ya joto kijacho.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Uholanzi alisaini kuwachezea miamba 
hao wa Katalunya kwa euro milioni 75 
wakati wa dirisha dogo la usajili Januari, 
na atajiunga na timu yake hiyo pale Camp 
Nou mwanzoni mwa msimu ujao.

Akiwa amejiimarisha kuwa mmoja wa 
wachezaji bora Ulaya, De Jong ameelezea 
jinsi anavyojisikia kwenda kucheza Bar-
celona sambamba na  Messi. 

Akizungumza na tovuti ya klabu yake, 
alisema: “Nina hamasa kubwa ya kutaka 
kucheza pamoja na Messi, nasubiri kwa 
hamu kubwa mno. Kwa mawazo yangu 
mimi yeye ni mchezaji bora wa wakati 
wote.

“Ni vigumu kumuelezea. 
Nafikiri yeye ndiye 

mchezaji aliyekamilika 
zaidi. Ana uwezo wa ku

fanya chochote uwanjani, 
anatengeneza nafasi nyingi 

dimbani, mguu wake wa
 kushoto ni wa maajabu.”

Licha ya kuhusishwa na mpango wa 
kutakiwa na mabingwa wa Ligi Kuu ya 
England,  Manchester City na miamba wa 
Ufaransa, Paris Saint-Germain, De Jong 
aliamua kuichagua Barcelona.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
21 aliongeza: “Mara zote nimekuwa na 
ndoto ya kuichezea Barca tangu nikiwa 
mdogo. Nilitaka kuichezea Barca. Nawap-
enda wachezaji wake, napenda staili 
wanayocheza. Nafikiri Barca ipo kwenye 
ndoto zangu. Ndoto yangu ni kuja kuwa 
mchezaji muhimu wa  Barcelona, natu-
maini nitakuwa naanza kwenye kikosi 
cha kwanza na kushinda mataji mengi na 
Barcelona.”

De Jong 
ataja 
sababu 
kuichagua 
Barcelona
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PRESHA HAITAKIWI MAN CITY
GUARDIOLA:

MANCHESTER, England 

PEP Guardiola amesema Manchester City 
haistahili kuwa na presha wakati ikizun-
gumzwa kuwa ina nafasi ya kushinda mataji 
manne msimu huu.

Vinara hao wa Ligi Kuu ya England, wamet-
inga robo fainali ya Kombe la FA na pia ilii-
funga Schalke kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
hatua ya 16 bora, na sasa City wana nafasi ya 
kutwaa mataji manne msimu huu.

Hata hivyo, Guardiola amesisitiza kuwa 

ni mapema mno kuipa nafasi City kuwa na 
uwezo wa kutwaa mataji manne kwenye 
mashindano yote inayoshiriki msimu huu.

“Niulize swali hili Aprili au Mei nitakupa jibu 
lake,” alisema Guardiola akiwaambia waandi-
shi wa habari. 

“Lakini sasa ni Februari haiwezekani kuzun-
gumzia kuhusu jambo hilo ni mapema zaidi 
kwa sasa.

“Kevin (De Bruyne) alizungumza vizuri 
mno kwenye mkutano wake na waandishi wa 
habari nchini Ujerumani, kwamba malengo 

yetu ni kuwa tunauangalia mchezo unaofuata. 
Hivyo kwa sasa hatustahili kuwa na presha na 
hilo.

“Kwa sasa kuzungumzia uwezekano wa 
kutwaa mataji manne ni haraka mno, najua 
kwamba, Sir Alex Ferguson akiwa na Man-
chester United hakufanya hivyo, ingawa 
alishinda mataji matatu.

“Hivyo kwetu sisi hatustahili kuwa na pre-
sha na hilo, kwani bado ni mapema mno kuli-
zungumzia hilo, sisi kwa sasa tunaangalia zaidi 
mchezo uliopo mbele yetu.”

Jumatatu Februari 25, 2019

LONDON, England 

MCHEZAJI Alexandre Lacazette ata-
kosa mechi zote za Arsenal kwenye hatua 
ya mtoano wa timu 16 za Ligi ya Europa 
baada ya mshambuliaji huyo kupewa 
adhabu ya kukosa mechi tatu, kufuatia 
kutolewa nje kwenye mchezo dhidi ya 
BATE.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa wa 
Ufaransa alionyeshwa kadi nyekundu 
ya moja kwa moja baada ya kumpiga 
kiwiko Aleksandar Filipovic katika mch-
ezo ambao Arsenal ilifungwa 1-0 na BATE 
na sasa hatacheza mechi zijazo dhidi ya 

Rennes.
Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-

aka 27, tayari ameshatumikia adhabu ya 
kukosa mchezo mmoja, kwani alikaa nje 
wakati Arsenal ikishinda 3-0 nyumbani 
katika Uwanja wa Emirates.

Vijana hao wa kocha, Unai Emery wali-
fuzu hatua ya mtoano wa timu 16 na sasa 
watacheza na Rennes inayoshiriki Ligi 
Kuu ya Ufaransa baada ya droo yake ku-
fanyika Ijumaa.

Hivyo inamaana kwamba Lacazette 
atarudi kuichezea Arsenal kwenye hatua 
ya robo fainali kama itafuzu, kwani mechi 
zote mbili atakuwa nje.

LACAZETTE KUKOSA MBILI LIGI YA EUROPA 

TURIN, Italia 

JUVENTUS wanauwezo wa 
kufanya kitu kizuri zaidi msimu 
huu baada ya kutoka kufungwa 
na Atletico Madrid kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya hatua ya 16-bora, 
amesema kocha wao, Massimiliano 
Allegri.

Miamba hao wa Ligi Kuu ya Ita-
lia, Serie A, walifungwa 2-0 kwenye 
Uwanja wa Wanda Metropolitano 
Jumatano iliyopita, mabao yake 
yakifungwa na Jose Gimenez na 

Diego Godin na kuiweka Atletico 
kwenye nafasi nzuri ya kutinga 
robo fainali.

Juve imeshinda mara mbili ka-
tika mechi zake tano zilizopita 
kwenye mashindano yote, wakiwa 
pia wamefungwa 3-0 na Atalanta 
na kutolewa kwenye michuano ya 
Coppa Italia.

Hata hivyo, Allegri anaamini 
kwamba kikosi chake kina uwezo 
wa kubadilisha matokeo kwenye 
mchezo wa marudiano dhidi ya 
Atletico kama watashinda mechi 

zake tatu za ligi dhidi ya Bologna, 
Napoli na Udinese.

“Tuna siku 20 za kujiandaa ili 
kuikabili Atleti,” alisema akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Nina uhakika utakuwa usiku 
mzuri zaidi kwetu. Sijui kama tut-
afuzu au tutashindwa, tutaona siku 
hiyo ya Machi 12, lakini tutafanya 
kila tuwezalo kuhakikisha tunaku-
wa bora wakati wa mechi zetu tatu 
za Serie A.”

Juve itapindua matokeo 
kwa Atletico - Allegri



Jumatatu Februari 25, 201930

HABARI MICHEZO

   Soka bado ni kufurahia, kufunga mabao na 
kuvunja rekodi ni kitu kinachonisukuma...

KWA UFUPI

PARIS, Ufaransa

Kylian Mbappe amefunga mabao 
mawili wakati Paris Saint-Germain ik-
ishinda 3-0 dhidi ya Nimes Jumamosi 
na kuandika rekodi mpya, lakini kocha 
Thomas Tuchel anahisi mshambuliaji 
huyo angeweza kufunga angalau mara 
mbili ya idadi hiyo.

Kwa mabao hayo mawili sasa Mbappe 
amecheka na nyavu mara 51 kwenye 
Ligue 1 akiwa hapo Parc des Princes.

Bao lake moja lilikataliwa kwa madai 
kwamba aliotea, kabla ya shuti lingine 
kuchezwa na kipa Paul Bernardoni.

Hata hivyo, alipopata nafasi nyingine 
mbili, ilionekana haikuwa siku ya Mbap-
pe, lakini alifanikiwa kufikisha idadi hiyo 
ya mabao 51 akiichezea PSG.

Kocha Mkuu wa PSG, Tuchel, ali-
furahishwa na kiwango cha mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 20, lakini 
anaona Mbappe alipashwa kuondoka na 
mpira kwa kutupia hat-trick.

“Ndiyo [alikuwa vizuri], lakini leo ali-
paswa kutupia [mabao]manne ama ma-
tano,” Tuchel aliiambia Canal Plus.

“[Lakini] anasifa ni wa kipekee ana 
ubora wa kipekee. Anacheza katika timu 
nzuri; tulikuwa tayari kutengeneza nafasi 
nyingi.

“Ni juu yake, Edi [Edinson Cavani] na 
Angel [Di Maria] kumalizia nafasi.”

Mbappe anakuwa mchezaji kinda ku-
weza kufikisha mabao 50 Ligue 1 na ame-
funguka kuendeleza makali hayo.

“Ninafanya kazi kila siku kujaribu na 
kuisaidia timu yangu kwa uwezo wangu 

wote,” alisema. “Ninajaribu fujifura-
hisha pia. “Soka bado ni kufurahia. Ku-
funga mabao na kuvunja rekodi ni kitu 
kinachonisukuma. Mara zote ninafikiri 
kwamba siku moja mtu fulani anaweza 
kuja na kufanya vizuri, hivyo daima una-
paswa kwenda zaidi ya mipaka yako.”

Wakati PSG haikuwapo katika ubora 
wake kamili, Tuchel aliridhishwa namna 
kikosi chake kilivyocheza na umuzi kili-
chofanya, hasa kufuatia mabao mawili ya 
Mbappe kupatikana ndani ya dakika 21 
za mwisho.

“Katika kipindi cha kwanza Nimes ili-
jaribu kuziba njia, lakini kipindi cha pili 
tulicheza vizuri sana, na ubora mkubwa,” 
aliongeza.

“Tungeweza kufunga mabao zaidi kwa 
sababu tulikuwa na nafasi nyingi.”

LEICESTER YAMTIMUA KAZI PUEL
Leicester City imemtimua kocha wao, Claude 

Puel baada ya kuiongoza klabu hiyo kwa miezi 16 
tu. City ilichapwa mabao 4-1 nyumbani na Crystal 
Palace katika mechi ya Ligi Kuu England ambayo 
ilikuwa ya mwisho kwa Puel, 57, timu hiyo. (BBC)

ARSENAL YAONGOZA KWA BISSAKA
Arsenal inaongoza vita ya kumsajili beki wa 

kulia wa Crystal Palace, Aaron Wan-Bissaka, 21, 
ambaye anathaminishwa na pauni milioni 40. 
(Sun)

NEWCASTLE  KUVUNJA REKODI
Newcastle inajiandaa kuvunja rekodi yao ya 

usajili na imekubali kulipa pauni milioni 51 ili 
kumsajili straika Mbrazil Joelinton, 22, kutoka 
kwa  Hoffenheim katika majira ya joto. (Sport1, 
via Star)

NIGUEZ KUITOBOA MFUKO BRACA
Barcelona ipo tayari kutoa ofa ya pauni milioni 

95 kwa kiungo wa Atletico Madrid, Saul Niguez, 
24, ambaye pia amekuwa akihusishwa na Chelsea. 
(AS)

RAKITIC AZIVUTA BAYERN, UTD
Manchester United na Bayern Munich zinam-

fuatilia kiungo wa Barcelona na Croatia, Ivan 
Rakitic, 30. (Mundo Deportivo)

HART KUTIMKIA MAREKANI
KIPA wa Burnley na England  Joe Hart, 31, 

atakuwa akijiandaa kutimkia Ligi Kuu Marekani, 
MLS. (Sun)

RONDON ANOGEWA NEWCASTLE
STRAIKA Salomon Rondon, 29, anayeichezea 

Newcastle kwa mkopo akitokea West Brom, ame-
funguka kuwa ni mwenye furaha kuendelea kuba-
ki na ‘Magpies’ hao zaidi ya msimu huu. (Newcas-
tle Chronicle)

EVERTON YAMCHANGAMKIA MEUNIER
Everton imefanya mchakato wa kumsajili beki 

wa Paris St-Germain, Thomas Meunier, 27. (Le10S-
port, via Talksport)

KLOPP KUJAZWA NOTI SOKONI
MKURUGENZI Mtendaji wa Liverpool, Billy Ho-

gan, amesema fungu la kutosha kwa kocha Jurgen 
Klopp litakuwapo majira ya kiangazi kwa ajili ya 
usajili. (Liverpool Echo)

OVERMARS AITESA ARSENAL
Arsenal inataka kumrejesha winga wao wa 

zamani, Marc Overmars kama mkurugenzi wao 
wa ufundi, lakini klabu yake ya sasa, Ajax inazuia.
(Mirror)

HOLDING KUFUNGWA ARSENAL
Arsenal itampa ofa ya mkataba mpya beki Rob 

Holding, 23, baada ya kusumbuliwa na majeraha 
kwa muda mrefu Desemba mwaka jana. (Mirror)

MARCELO KUONDOKA MADRID
BEKI wa pembeni wa kimataifa wa Brazil, Mar-

celo yupo tayari kuondoka Real Madrid na Juven-
tus inavutiwa na mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 30. (Calciomercato)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MBAPPE AWEKA REKODI, 
ATAMANI KUZIFUNJA ZAIDI
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SMZ yaimwagia 
Sifa ZAHLIFE

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Malindi inayoshiriki Ligi Kuu Zan-
zibar, imesema inamatumaini makubwa ya 
kunyakuwa Ubingwa wa ligi hiyo kutokana 
na ubora wa kikosi chake.

Hayo yameelezwa na mmoja wa kiongozi 
wa timu hiyo ambaye pia ni meneja masoko 
wa timu ya Malindi, Lageet Khalid Tamim, 
wakati akizungumza na gazeti hili ambapo 
alisema anaipa asilimia kubwa timu hiyo 
kubeba taji hilo msimu huu.

Alisema Malindi inakikosi kizuri  na 
wachezaji wanapambana vya kutosha pindi 
wapo dimbani, hivyo haoni kinachoweza ku-
wazuia kutwaa ubingwa wa Zanzibar mwis-
honi mwa msimu kwa kuwa tayari wanao-
nyesha maajabu.

Alisema timu hiyo ambayo imejitathmini 

zaidi kiwango chao katika michuano ya Map-
induzi Cup yaliyomalizika na kupata uzoefu 
wa kutosha kutoka katika timu walizokutana 
nazo, mafanikio hayo yatasaidia kufanya 
vizuri zaidi katika mzunguko huu wa  lala 
salama .

“Kikosi chetu kizuri sana na ninaamini 
kitafanya makubwa zaidi kwa msimu huu 
ikiwamo kunyakuwa ubingwa wa Zanzibar 
jambo ambalo ndio lengo letu,”alisema.

Hata hivyo, alisema timu ya Malindi kwa 
sasa ipo kisiwani Pemba na inatarajia kush-
uka dimbani kesho Jumanne kupambana na 
Jamuhuri ambapo watahitaji alama tatu am-
bazo ni muhimu katika mzunguko huu.

Malindi hadi sasa ipo nafasi ya tatu nyuma 
ya Maafande wa JKU lakini timu zote zikiwa 
na alama 44 zikitofautiana kwa mabao ya ku-
funga na kufungwa.

Malindi yajiaminisha ubingwa Zanzibar

Kiungo mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania, Simon Msuva (mbele kulia), akiwa katika picha na kikosi cha timu yake ya Difaa Has-
san El - Jadida, kilichoivaa Ittihad Tanger ugenini juzi, kwenye mechi ya Ligi Kuu ya Morocco na kushinda mabao 2-0. Mabao yote 
yalifungwa na Msuva.  PICHA: BIN ZUBEIRY

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

B
AADA ya sare kutawala Ligi Kuu 
Zanzibar juzi, kitimtim hicho ki-
taendelea kesho, Jumanne kwa 
kupigwa michezo mitano ambapo 

Unguja timu ya KVZ itavaana na Chipukizi 
katika dimba la Mau ze Dong, wakati Uwan-
ja wa Amaan JKU watavaana na Selem View 
michezo yote ikipigwa saa 10 alasiri.

Kisiwani Pemba itapigwa michezo mi-
tatu kwa Mwenge kupepetana na KMKM 
Uwanja wa Finya, huku Jamuhuri na Ma-
lindi wakivaana Gombani majira ya saa 10 
alasiri wakati saa nane mchana kukiwa na 
kibarua kigumu kwa HardRock kumenyana 
na Chuoni.

Baada ya mapumziko ya siku tatu, juzi 
ligi hiyo iliendelea kuchanja mbuga kwa 
kupigwa michezo mitano katika viwanja 

tofauti vya Unguja na Pemba  ambapo kwa 
Kisiwani Unguja ilipigwa michezo miwili ka-
tika Dimba la Amaan na Uwanja wa Mau ze 
Dong.

Katika Uwanja wa Amaan, vinara wa ligi 
hiyo, KVZ walilazimishwa sare tasa na timu 
ya Selem View ya Pemba ambapo huo uli-
kuwa mchezo wa tatu katika mzunguko huu 
wa pili kwa timu hiyo ya Selem.

Mechi ya kwanza Selem walikutana na Zi-
mamoto na kutoka sare ya bao 1-1, wakati ya 
pili ilitoka sare ya mabao 2-2 dhidi ya timu 
ya Jang’ombe Boys, hivyo matokeo hayo ya-
naifanya kupata kuvuna alama tatu katika 
michezo mitatu waliyocheza na kufikisha 
alama 16 wakiwa nafasi ya 14 katika msimo 
wa ligi hiyo yenye timu 19.

Aidha, katika Uwanja wa Mau ze Dong 
timu ya Mafunzo ilifanikiwa kuibuka na 
ushindi mwembamba wa bao 1-0 dhidi 

ya timu ya New Star bao pekee la timu ya 
Mafunzo lilipachikwa na  mchezaji Mda 
Homa katika dakika ya 65 na kuifanya 
mafunzo kufikisha alama 41 na kuendelea 
kusalia katika nafasi ya sita.

Katika viwanja vya Kisiwani Pemba, timu 
ya Malindi imefanikiwa kuibuka na ushindi 
wa mabao 3-1 dhidi ya HardRock mchezo ul-
iopigwa Uwanja wa Gombani majira ya saa 
10 alasiri, wakati katika dimba hilo majira 
ya saa nane mchana Mwenge na Chuoni zil-
itoka sare tasa.

Na katika dimba la Finya, timu ya 
Mlandege kutoka Unguja imefanikiwa 
kuichapa Opec kutoka Kisiwani Pemba kwa 
mabao 2-0 na kwa matokeo hayo imeen-
delea kubaki nafasi ya tano kwa kufikisha 
alama  42 huku wapinzani wao hao wak-
iendelea kusota nafasi ya pili kutoka mkiani 
wakiwa na alama zake 11.

KVZ, CHIPUKIZI UWANJANI KESHO

TUMEPIGA...

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kupitia Kamisheni ya 
Utamaduni na Sanaa, imelipongeza 
Shirikisho la Vyuo Vikuu na Elimu 
ya Juu Zanzibar (ZAHLIFE) kwa 
kuanzisha kikundi cha sanaa kwa 
wanafunzi wa vyuo vikuu Zanzi-
bar.

Uzinduzi wa kikundi hicho uli-
fanyika Kilimani katika Chuo cha 
Habari Zanzibar na kujumuisha 
vyuo mbalimbali vya hapa visi-
wani hapa.

Akizindua kikundi hicho, Kam-
ishina wa Utamaduni na Sanaa 
Zanzibar, Shamuni Hashim, kwa 
niaba ya Waziri wa Vijana, Sanaa 
na Michezo, alisema kitendo cha 
shirikisho hilo kuzindua kikundi 
cha sanaa ni mabadiliko makubwa 
kwenye sekta ya sanaa visiwani 
Zanzibar.

Aidha, kwa upande mwingine 
Shamuna amewataka ZAHLIFE 
ARTS GROUP kuanza kushirikiana 
na wizara hiyo kwa lengo la kue-
ndesha shughuli zao kwa mujibu 
wa sheria ikiwamo kusajili kikundi 
hicho na kuweza kulindwa haki 
zao za msingi.

Kwa upande wa changamoto ya 
ajira, alisema kikundi hicho cha 
ZAHLIFE ARTS GROUP kinaweza 
kuwatengenezea mazingira vijana 
hao kuweza kujiajiri badala ya 
kutegemea ajira kutoka serikalini.

Jumla ya wasanii 40 wame-
sajiliwa kwenye kikundi hicho cha 
vyuo vikuu kikijumuisha sanaa za 
nyimbo, taarabu, mashairi, filamu 
na maigizo kwa lengo la kuibua 
vipaji kwa wanafunzi wa vyuo 
vikuu Zanzibar.

MSIMAMO LIGI KUU BARA

  P W D L G A PTS

1.Yanga 25 19 4 2 42 17 61
2.Azam 25 14 8 3 33 16 50
3.Simba 18 14 3 1 38 6 45
4.Kinondoni MC 27 9 13 5 31 18 40
5.Lipuli 27 9 11 7 23 21 38
6.Mbao 27 9 9 9 19 24 36
7.Alliance 28 9 9 10 23 29 36
8.Coastal Union 26 7 13 6 25 26 34
9.Mwadui 28 9 6 13 29 30 33
10.Stand United 28 9 6 13 27 35 33
11.JKT Tanzania 27 7 11 9 15 17 32
12.TZ Prisons 27 7 11 9 19 22 32
13.Ndanda 26 8 8 10 17 27 32
14.Ruvu Shooting 28 7 10 11 21 33 31
15.Mbeya City 25 8 6 11 26 29 30
16.Kagera Sugar 26 6 12 8 19 25 30
17.Mtibwa Sugar 24 8 5 11 21 20 29
18.Singida United 25 7 8 10 18 24 29
19.Biashara Utd 26 5 8 13 18 29 23
20.African Lyon 27 4 9 14 16 32 21



    Asema Simba sasa ni kuvuna tatu tatu kabla ya kuwafuata Waalgeria huku...

AUSSEMS: ZAMU YA 

LIPULI KUFIA SAMORA 

Kipa wa Liverpool, Alisson akiokoa hatari dhidi ya Jesse Lingard, kabla ya mshambuliaji huyo wa Manchester United kuumia katika mechi 
hiyo ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Old Trafford jana na kumalizika kwa sare tasa. PICHA: DAILY MAIL

Yanga yatinga 
robo fainali FA
Na Adam Fungamwango

BAO pekee la dakika ya 82 
lililofungwa na Heritier Makambo, 
limeiwezesha Yanga kutinga robo 
fainali ya Kombe la Shirikisho la Soka  
nchini (TFF), maarufu kama Kombe la 
FA baada ya kuibuka na ushindi wa 
1-0 dhidi ya Namungo FC.

Raia huyo wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, alifunga bao 
hilo kwa kichwa cha kuparaza, baada 
ya krosi maridadi ya Deus Kaseke  
aliyeingia dakika ya 59 kuchukua 
nafasi ya Ibrahim Ajibu.

Haukuwa ushindi rahisi kwa 
Yanga kwani walipata upinzani mkali 
kwenye Uwanja wa Kassim Majaliwa 
wilayani Ruangwa mkoani Lindi.

Namungo FC ilipoteza nafasi nzuri 
ya kupata bao dakika ya 60 baada  
ya mshambuliaji wake, Reliant Lusajo 
kumpelekea mpira mkononi  kipa 
Mkongo, Klaus Kindoki akiwa kwenye 
boksi kufuatia pasi ya kutanguliziwa 
na mtokea benchi, Kelvin John.

Dakika ya 76 Hashim Manyanya 
naye akafumua shuti kali akiwa um-
bali wa mita 18, lakini kipa Kindoki 
ambaye jana alikuwa kwenye ubora 
wake, alipangua na kutoa nje ikawa 
kona isiyokuwa na  mafanikio kwa 
wenyeji.

Zahera alilazimika kumpumzisha 
beki wa kushoto Haji Mwinyi na 
kumuingia Gardiel Michael.

Na hiyo ni baada ya Mngwali kunu-
surika kutolewa kwa kadi  nyekundu 
dakika ya 43 alipocheza rafu inayos-
tahili kadi, huku tayari akiwa na kadi 
nyingine ya njano, lakini mwamuzi 
Abubakar Mturo alimuacha, hivyo 
kocha huyo kumtoa haraka.

HABARI UK. 30

Na Faustine Feliciane

B
AADA ya kufanikiwa kuibuka na 
ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya Azam 
FC juzi, Kocha Mkuu wa Simba, Pat-
rick Aussems, amesema wapinzani 

wao wa mchezo unaofuata, Lipuli ya Iringa 
wajipange kwa kuwa hawatafanya makosa 
katika mechi hiyo itakayopigwa Uwanja wa 
Samora kesho.

Aussems aliliambia Nipashe jana kuwa 
lengo lao ni kuvuna pointi tatu katika kila 
mchezo, hivyo wanaenda Iringa kupambana 
kupata matokeo mazuri ugenini.

“Tutakuwa ugenini, najua Lipuli inaisum-
bua sana Simba, lakini si kwa wakati huu, 
tunaenda Iringa kuchukua pointi tatu hilo 
ndio jambo la msingi,” alisema Aussems.

Aidha, alisema pamoja na upinzani wa-
naoutegemea kutoka kwa Lipuli wameji-
panga kikamilifu kuhakikisha wanaendeleza 
kasi yao ya ushindi.

“Unajua mpira ni mchezo wa makosa... 
ukikosea unaadhibiwa, hatutaki kufanya 
makosa, nimeongea na wachezaji wangu na 
kila mmoja ana morali ya kufanya vizuri,” 
alisema Aussems.

Simba inaingia uwanjani Jumanne kuu-

mana na Lipuli inayonolewa na mchezaji wa 
zamani wa timu hiyo, Selemani Matola ikiwa 
na morali wa kushinda mechi nne mfululizo.

Mabingwa hao watetezi waliichapa Al 
Ahly bao 1-0 Uwanja wa Taifa kwenye mechi 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika hatua ya makun-
di kabla ya kuibuka na ushindi kama huo 
dhidi ya watani zao, Yanga katika mechi ya 
Ligi Kuu.

Baada mechi hiyo, Simba iliichapa Afri-
can Lyon kwa mabao 3-0 katika Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid jijini Arusha na kisha 
kurejea Uwanja wa Taifa na kuichapa Azam 
FC 3-1.

Katika mchezo huo wa pili msimu huu 
kati ya Simba na Lipuli utaamua nani mbabe 
kufuatia mechi ya mzunguko wa kwanza ku-
toka sare tasa.

Baada ya mchezo huo, Simba itarejea Dar 
es Salaam kujiandaa na safari ya Algeria kwa 
ajili ya mchezo wao wa Ligi ya Mabingwa Af-
rika hatua ya makundi dhidi ya JS Saoura

Katika michuano hiyo, Simba inashika na-
fasi ya pili kwenye Kundi D, ikiwa na pointi 
sita moja nyuma ya Al Ahly ya Misri, huku JS 
Saoura ikifuata kwa pointi tano na AS Vita ya 
DR Congo ikiburuza mkia kwa alama nne.
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