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Ajali ilivyoua 
wanane 
Kibondo
Na Mwandishi Wetu, KIGOMA

WATU wanane wamefariki du-
nia na wengine sita kujeruhiwa 
katika ajali iliyohusisha magari 
mawili katika Barabara ya Kibon-
do-Kakonko, Kijiji cha Mumkug-
wa, Wilaya ya Kibondo, mkoani 
Kigoma.

Ajali hiyo ilihusisha gari yenye 
namba za usajili T833 DUA aina 
ya FAW mali ya kampuni ya CHIC-
CO na gari ndogo aina ya Toyota 
Probox yenye namba za usajili T 
890 DYZ.

Akizungumzia tukio hilo, Mkuu 
wa Mkoa Kigoma, Thobias An-
dengenye, alisema imetokea juzi 
saa 11 jioni ikihusisha gari hiyo 
ndogo iliyokuwa ikifanya safari 
zake kati ya Kibondo na Kakonko.

Andengenye alisema kuwa hadi 
kufikia jana asubuhi miili ya watu 
sita ilikuwa imetambuliwa na ku-
chukuliwa na ndugu zao na miili 
ya watu wawili bado ipo katika 
Hospitali ya Wilaya Kibondo na 
kuwasisitiza watu kufika hospital-
ini hapo kuitambua.

Aliwataja waliofariki kwenye 
ajali hiyo kuwa ni dereva wa gari 
ndogo, Hamisi Chaurembo (27), 
Bernadina Reuben  (22), Madua 
Asukile, Ntiganiza Bihezako (67), 
Vedastus Paul (28), Vladmir Ve-
dastus (1) na marehemu wengine 
wawili ambao majina yao haya-
jatambuliwa hadi sasa.

Alisema kati ya majeruhi sita, 
watatu wametibiwa na kuruhusi-
wa kurudi nyumbani na watatu 
waliobaki wameonekana kuhitaji 
matibabu zaidi na watahamishiwa 
Hospitali ya Rufani ya Bugando, 
Mwanza.

Aliwataja waliojeruhiwa kuwa 
ni dereva wa gari la CHICCO, Fla-
vian Felishian (28) aliyejeruhiwa 
kichwani na kifuani, Juma Saidi 
(27), Daniel Samwel (33), Silvanus 
Muhigwa (43) Sara Bundala na 
Dori Mafumbo (22).

Mkuu wa mkoa alitoa pole 
kwa ndugu wa marehemu na ku-
sisitiza wakazi wa mkoani humo 
kuchukua tahadhari barabarani 
hasa wakati huu wa likizo ya 
mwisho wa mwaka kunakuwa na 
ongezeko kubwa la vyombo vya 
usafiri barabarani.

“Nitoe wito kwa watumiaji wa 
vyombo vya moto, wahakikishe 
wanachukua tahadhari wan-
apokuwa barabarani kwa kipindi 
hiki cha msimu wa sikukuu ili 
kupunguza au kutokomeza ajali,” 
alisema Andengenye.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kigoma, Filemon Maungu, alise-
ma uchunguzi wa polisi umebaini 
kuwa chanzo cha ajali hiyo ni 
mwendo kasi na uzembe wa dere-
va wa gari ndogo ambaye alishind-
wa kulimudu gari hilo kwenye 
kona kali na kugongana uso kwa 
uso na gari hilo la CHICCO.

Simulizi ya mama aliyeokoa watoto 
11 maporomoko ya tope Hanang’
Na Mohab Dominick,  
HANANG’

“…NILIKIONA kifo kabisa, 
lakini ukuu wa Mungu una-
baki kuwa ukuu wake. Hayo 
maporomoko yalipita nyuma 
ya nyumba yangu nikiyaona 
nikiwa na wanangu lakini hu-
wezi amini nilipata ujasiri wa 
kuwaongoza.”

Ni manusura wa mapor-
omoko ya tope, mawe na ma-
gogo kutoka Mlima Hanang, 
mkoani Manyara na kuua watu 
89, kujeruhi 116, Paula Neema, 
akisimulia kilichotokea siku 
hiyo akiwa na watoto wake 11 
ndani ya nyumba.

Anasema anaona ni kama 
ndoto yeye na familia yake ya 
watoto hao kuwa wazima hadi 
sasa. Maafa hayo yalitokea 
usiku wa Desemba 3, mwaka 
huu, baada ya mlima huo ul-
iokuwa umenyonya maji mengi 
yaliyotokana na mvua kubwa 
kumeguka na kuanza kupo-
romosha tope zito na magogo 
kwenye nyumba zilizopo ka-
ribu.

Paula Mkazi wa Kijiji cha 
Gendabi, alisema wakati wa 
tukio hilo Mungu alimpa nguvu 
na ujasiri wa kuiokoa familia 
yake na kufanikiwa kuwakim-
biza kuelekea eneo la uwanda 
wa juu wa Shule ya Msingi 
Gendabi.

“Nilikiona kifo kabisa, lakini 
ukuu wa Mungu unabaki kuwa 
ukuu wake. Hayo maporomoko 
yalipita nyuma ya nyumba 
yangu nikiyaona nikiwa na 
wanangu, lakini huwezi amini 
nilipata ujasiri wa kuwaongoza 
kukimbilia eneo la milimani na 
wakati huo sikukumbuka mifu-
go yangu, hasa ng’ombe.

Neema anasema kuwa baada 
ya maji kupungua alirudi ny-
umbani kwake na hakukuta 
chochote ikiwamo mifugo hiyo 
ambayo alikuwa akifuga.

“Kwa sasa maisha yanaen-
delea kama kawaida nikiwa na 
ujauzito wa mtoto wa 12, lakini 
inapofika majira ya saa 12 za 

jioni mimi na familia yangu tu-
narudi katika hifadhi ambayo 
ipo katika Shule  ya Msingi 
Gendabi katika Halmashauri 
hiyo ya Hanang.”

Kwa mujibu wa Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Sera, Uratibu na Bunge, Jeni-
sta Mhagama, uchunguzi wa 
kijiolojia uliofanywa na Taasisi 
ya Jiolojia na Utafiti wa Madini 
Tanzania (GST) katika tukio 
hilo hakukuwa na tetemeko la 
ardhi, wala mlipuko wa volca-
no katika Mlima Hanang’.

Mhagama alinukuliwa ak-
isema; “Miamba hiyo ilinyonya 
maji ya mvua na kuporomoka, 
na hivyo kutengeneza tope 
kubwa na kipande hicho kili-
chomeguka kilinyonya maji na 
kusababisha mgandamizo na 
sehemu ya mlima, ikashindwa 
kuhimili mgandamizo huo na 
hivyo kutengeneza tope lil-
iloanza kuporomoka kwa kasi 
na kutengeneza njia kufuata 
mkondo wa Mto Jorodom.”

Maeneo yaliyoathirika zaidi 
na maafa hayo ni Mji Mdogo wa 
Katesh na kata zake, ambazo 
ni Jorodom na vitongoji vyake 
vya Udameseki, Gawal na Joro-
domu Kati.

Pia zimo Kata ya Gadang’a na 
vitongoji vyake vya Gadang’a 
A, Gadang’a B, lakini Kata ya 
Katesh A na Gedang’ongyi na 
Kata ya Katesh, vitongoji vya 
Kates Stendi na Katesh B.

Aidha, zimo pia Kata ya 
Gendabi, Kijiji cha Gendabi ka-
tika vitongoji vya Uhuru na Du-
manang’.

Mmiliki wa nyumba ya kulala 
wageni Gendabi, Samson Israel, 
alimwomba Rais, Samia Suluhu 
Hassan, kuona uwezekano wa 
kuwahamisha katika eneo hilo, 
kwa kuwa kwa sasa halifai kui-
shi binadamu.

MISAADA YAMIMINIKA
Jana Mkurugenzi wa Idara ya 

Habari (Maelezo) na Msemaji 
Mkuu wa Serikali, Mobhare 
Matinyi, alieleza kuwa serikali 
imeendelea kupokea na kuga-

wa misaada ya chakula na ma-
hitaji muhimu kwa waathirika 
wa maafa ya Hanang’ mkoani 
Manyara. 

Alisema hadi kufikia jana 
misaada ya chakula na mahitaji 
muhimu imefikia thamani ya 
Sh. bilioni 2.5 na fedha taslimu 
Sh.bilioni 5.2.

Alisema fedha taslimu zina-
jumuisha shilingi bilioni 2.5 zi-
lizoletwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan pamoja na Sh.bilioni 
2.7 zilizomo kwenye akaunti ya 
Mfuko wa Taifa wa Misaada ya 
Maafa inayosimamiwa na Ofisi 
ya Waziri Mkuu. 

Alisema kati ya fedha hizo, 
Sh. bilioni 2.2 zimechangwa na 
taasisi na mashirika ya umma 
kupitia Ofisi ya Msajili wa 
Hazina na Sh. milioni 419.4 zi-
mechangwa na wahisani mbal-
imbali. 

Matinyi alisema: “Wakati seri-
kali ikiwashukuru Watanzania 
kwa utu, upendo, uzalendo 
na moyo wa kujitolea ambao 
umesaidia kupatikana kwa 
chakula cha kutosha na ma-
hitaji muhimu ili kuwasaidia 
waathirika kuendelea na mai-
sha yao, inatoa wito pia kwa 
wanaoendelea kuleta misaada 
kujikita zaidi katika vifaa vya 
ujenzi.”

KAMBI ZAFUNGWA
Matinyi alisema serikali il-

ianza kugawa chakula na ma-
hitaji mengine muhimu kwa 
waathirika kwenye kambi tatu, 
huku ikiwasaidia kuungana na 
ndugu zao. 

Alisema kambi hizo tatu sasa 
zimefungwa baada ya waathiri-
ka wote 690 kutoka kaya 140 
kurejea makwao na kwa ndugu 
zao. Matinyi alisema waathirika 
534 walikuwa wakilala kambini 
na 156 walikuwa wakija asu-
buhi na kuondoka jioni. 

UGAWAJI MISAADA
Alisema mgawo wa misaada 

unalenga kwanza waathirika 
1,292 waliothibitika kupoteza 
nyumba zao ama kuharibika au 

kuingia tope. 
Matinyi alisema idadi hiyo ili-

patikana baada ya tathmini ya 
kina ya picha za satelaiti, rekodi 
za sensa, ukaguzi halisi wa ny-
umba hadi nyumba na rekodi 
za serikali za mitaa katika ngazi 
ya vitongoji, vijiji na kata.

Alisema utaratibu wa uga-
waji misaada uliwekwa kwa 
kubandika majina ya waathiri-
ka kwenye ofisi za kata baada 
ya kukamilika kwa tathmini 
ambapo mhusika akifika huele-
kezwa kituo chake cha kupoke-
lea misaada. 

Matinyi alisema tangu wiki 
iliyopita wananchi wamekuwa 
na ratiba za kwenda kupokea 
misaada kila siku kutokana na 
wingi wa misaada hiyo. 

“Kwa wastani kila kaya ina-
pata chakula cha kutosha miezi 
sita au zaidi ambapo kwa baa-
dhi ya bidhaa kama sukari wa-
nanchi hao wanapewa ya kuto-
sha kutumia kwa zaidi ya miaka 
miwili kwa mujibu wa vipimo 
vya lishe,” alisema.

Matinyi alitaja misaada inayo-
tolewa ni chakula cha mahindi, 
ngano, mchele, unga wa mahi-
ndi, unga wa ngano, maharage, 
mafuta ya kula, maziwa, unga 
wa lishe kwa watoto, mayai, 
sabuni, magodoro, mablanketi, 
mashuka.

Vingine ni mikeka, ndoo, ma-
jiko ya kupikia ya gesi na mitun-
gi yake, masufuria, nguo, viatu, 
kandambili na vingine vingi. 

WALIOFARIKI, MAJERUHI
Matinyi alisema idadi ya 

watu waliopoteza maisha hadi 
sasa ni 89 tangu Desemba 11 na 
mwili mmoja wa mtoto wa kike 
bado haujatambuliwa. 

Aalisema hadi sasa majeruhi 
wanne bado wanatibiwa katika 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Manyara iliyopo mjini Babati na 
mmoja amepelekwa Hospitali 
ya Benjamin Mkapa jijini Dodo-
ma, kwamba serikali imeghara-
mia matibabu, mazishi na ku-
toa mkono wa pole kwa wafiwa, 
majeruhi walikuwa 139.

UDAHILI KIDATO CHA KWANZA
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Makonda: Viongozi wa dini 
liombeeni taifa, Rais Samia
Na Beatrice Shayo

KATIBU wa Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Paul Makonda, 
ametoa wito kwa viongozi wa 
dini nchini kuendelea kuiombea 
Tanzania na Rais Samia Suluhu 
Hassan katika majukumu yake 
ya kuwatumikia wananchi.

Alitoa wito huo jana al-
ipomtembelea Askofu wa Kani-
sa la Anglikana, Dayosisi ya Dar 
es Salaam, Jackson Sosthenes, 
ikiwa ni mwendelezo wa ziara 
zake za kuwatembelea viongozi 
na watu wa makundi mbalimba-
li katika jamii, lengo kuu likiwa 
ni kuendeleza ushirikiano na 
kupokea ushauri.

Alisema ni vizuri viongozi 
wa dini kuendelea na moyo wa 
imani wa kuiweka nchi katika 
maombi pamoja na kumuom-
bea Rais Samia.

Makonda alisema viongozi 
hao wa kiroho katika jamii wa-
napaswa kuendelea kuenzi 
utamaduni mzuri wa siku zote 
wa dini na madhehebu mbalim-
bali kushirikiana na serikali.

Alisema utamaduni huo am-
bao ulianza tangu awamu ya 
kwanza hadi serikali ya sasa ni 
vizuri ukaendelea kuenziwa 
kwa maslahi mapana ya nchi.

Askofu Sosthenes alisema wa-
taendelea kuliombea Taifa na 
Rais Samia ili azidi kuwa imara 
katika kazi anayoifanya ya ku-
waongoza Watanzania.

Aidha, alimtakia kila la kheri 
Makonda katika utendaji wa ma-
jukumu yake, hasa anaposhiriki 
katika maamuzi mbalimbali ya 

Na Mwandishi Wetu, 
NJOMBE

MKOA wa Njombe 
umejipanga katika miaka 
mitano ijayo kila kaya 
iwe na uwezo wa kuzali-
sha matunda ya parachi-
chi yatakayowaingizia 
kipato kisichopungua 
Shilingi milioni mbili kila 
wanapovuna matunda 
hayo.

Mratibu wa Uchumi wa 
Mkoa wa Njombe, Musa 
Selemani, alisema hayo 
wakati akitoa taarifa kwa 
wahariri wa vyombo vya 
habari walioenda mkoa-
ni humo kwenye ziara ya 
kikao kazi cha utekelezaji 
wa awamu ya tatu ya 
Mpango wa Kunusuru 
Kaya Maskini (TASAF III).

Selemani alisema kati-
ka jitihada za kuendelea 
kuzijengea uwezo wa ku-
jitegemea kaya za wanu-
faika wa TASAF III, mkoa 
huo umeanzisha mradi 
maalumu wa kilimo cha 
parachichi ambao kila 
kaya yenye eneo na ita-
kayoridhia itawezeshwa 
angalau miche 10 ya 
kuanzia.

Akifanunua kuhusu 
kilimo hicho, Selemani 
alisema katika miche 10 
inatarajiwa kila mmoja 
kutoa matunda 200 am-
bayo kilo moja itauzwa 
Sh. 1,000.

“Ifikapo miaka mitatu 
tangu kupandwa kila 
mche una uwezo wa 
kuzalisha kilo 400 za 
matunda utakapofikisha 
miaka mitano ikiwa uta-
tunzwa kama inavyotak-
iwa,” alisema.

Alisema mkoa huo 
umezindua mradi huo 
mwezi Januari, mwaka 

huu na utekelezaji una-
fanyika kwa awamu kwa 
kaya zote 24,874 za wan-
ufaika ndani ya mkoa.

Selemani alisema 
awamu ya kwanza ya 
utekelezaji imeanza na 
kaya zote 1,804 zilizoki-
dhi vigezo (utayari na 
kuwa na eneo la kudu-
mu) katika Halmashauri 
ya Mji wa Makambo, 
zimewezeshwa kati ya 
mche mmoja hadi 20 na 
zinaendelea kujifunza 
kwenye mashamba yao 
chini ya wataalamu wa 
kilimo tangu Machi. 
2023.b“Maandalizi ya 
utekelezaji wa mradi huo 
katika halmashauri zi-
lizosalia yanaendelea na 
utekelezaji unatarajiwa 
kufanyika mwezi Machi, 
mwakani,” alisema.

Mratibu wa TASAF 
Njombe, Kelvin Kapun-
gu, alisema kutokana 
na mradi huo wa zao la 
parachichi, wanufaika 
wamehamasika na kua-
mua fedha zao kukatwa 
kwenye dirisha ili zi-
wawezeshe kununua 
miche na kupanda kwe-
nye maeneo yao.

Kapungu alisema, 
mradi wa kilimo cha 
parachichi utawasaidia 
walengwa hata mpango 
wa TASAF utakapoisha 
watakuwa na uwezo wa 
kusimama wenyewe 
bila kutegemea fedha za 
mpango.

Bwana Shamba Sal-
ivius Kawogo, aliwaam-
bia wahariri kuwa ju-
kumu analolifanya ni 
kuwashauri walengwa 
kufuata kanuni za 
upandaji na utunzaji miti 
ili waweze kupata mavu-
no bora.

Kila kaya kupanda 
miche 10 ya 
parachichi Njombe

Mratibu wa Uchumi wa Mkoa wa Njombe, 
Musa Selemani, akiongea na Wahariri.

kusaidia chama, serikali na nchi kwa 
ujumla. 

“Lakini zaidi sana Mungu akamuon-
goze Rais wetu Samia Suluhu Hassan 

usiku na mchana, awe na moyo mkuu 
katika kuongoza Tanzania na kuwaon-
goza watu wake na kuwafikisha mahali 
ambapo wewe Mungu umekusudia,” 

Katibu wa Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Paul Makonda, akiombewa na Askofu wa Kanisa la Anglikana, 
Dayosisi ya Dar es Salaam,  Askofu Jackson Sosthenes jana. NA MPI-
GAPICHA WETU
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Na Sanula Athanas aliyekuwa 
UKEREWE

U
MAARUFU wa Ukerewe 
ulibatizwa jina la “Kisi-
wa cha Samaki”. Leo 
hii si jina la kutamkwa 

tena, au kutamkwa kwa kigugu-
mizi.

Mvuvi aliyekuwa anarejea ku-
toka kazini akiwa na kilo 200 za 
samaki, sasa anaambulia kilo 20; 
wafanyabiashara walionunua 
tani tatu za samaki na kuziingiza 
sokoni, hesabu yao ya sasa ni kilo 
250.

Hayo yanajitokeza huku kuki-
wa na lingine la kimazingira; maji 
ya Ziwa Victoria yameshasogelea 
makazi na kumeza baadhi ya ny-
umba, vibanda vya biashara na 
mashamba.

Soko lao la Kakukuru, soko 
kubwa zaidi la samaki wilayani 
Ukerewe, nalo liko kwenye ‘bai-
bai’, limeshabomolewa na maji 
upande mmoja.

Katika kujihami kwa hali ya 
sasa, licha ya hatari iliyopo, soko 
hilo linatumika ‘hivyohivyo’ 
kupokea, kupima na kuuza sa-
maki.

Kilio cha ugumu wa maisha 
kwa wakazi kinazidi kuwa msa-
miati wa kawaida kisiwani Uk-
erewe. Majumuisho ya yote ni 
kwamba ufukara unawanyem-
elea kama si kuwafikia tayari.

Mvuvi Cliford Costantine, 
mkazi wa Kakukuru, anasimulia 
namna ulivyo mtihani mgumu 
kwao kupata samaki ziwani.

“Zamani ilikuwa kawaida tu 
kurejea na kilo 200, lakini sasa 
tunaambulia kilo 50 hata kilo 20 
tu wakati mwingine. Upatikanaji 
wa samaki umekuwa mgumu 
mno.

“Tunashindwa kuelewa saba-
bu ni nini hasa. Wataalamu wa 
halmashauri wanatuambia ni 
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi. Kila tunakokwenda (ku-
vua) tunakosa samaki.

“Kwa sasa tunavua Ukara na 
Uvinza, huko walau tunaam-
bulia chochote. Kwa maeneo 
yetu haya ya karibu, kuna shida 
kubwa. Samaki hawapatikani,” 
anasema.

Ni kilio kinachosikika pia kwa 
mvuvi Varency Vamiji, anayes-
ema kuwa kutokana na samaki 
kuadimika Ukerewe na maeneo 
jirani, wanalazimika kuvuka 
mpaka hadi Uganda, wanako-
kumbana na misukosuko mbal-
imbali ikiwamo kunyang’anywa 
samaki na askari wa nchi hiyo 
wanaofanya doria ziwani.

Mvuvi Neema Mashimba ni 
mkazi wa kitongoji cha Maku-
tano, kijijini Muritilima, Kata 
ya Kakukuru. Licha ya kumiliki 
mitumbwi miwili ya uvuvi, anal-
alama maisha yao yamekuwa 
magumu kutokana na uhaba wa 
samaki ziwani. 

“Kwa kweli tumeathirika sana, 
maisha yetu yamekuwa magu-
mu. Zamani nilikuwa na uhakika 

wa kupata kilo 50 (za samaki) 
kwa siku, lakini sasa ninaambu-
lia kilo tano, ni hasara tu!

“Kausha damu (mikopo yenye 
masharti magumu ya mareje-
sho) zimekuwa nyingi. Soko letu 
(la Kakukuru) nalo kama una-
vyoona limeharibika. Usalama 
wetu hapa sokoni ni mdogo. 
Watu wengi hawana imani tena 
na soko hili.

“Nina miaka mitano ninavua 
hapa Kakukuru na visiwa jirani. 
Nilianza na mtaji wa Sh. milioni 
tatu. Uchumi wangu unategemea 
samaki,” anasema Neema, mama 
wa watoto wawili anayejivunia 
kujenga nyumba na kununua 
gari kupitia shughuli za uvuvi na 
biashara ya samaki kisiwani Uk-
erewe.

Mzee Yusuph, mfanyabiashara 
wa samaki na mkazi wa Kakuk-
uru, anasema wameathirika 
kutokana na uhaba wa samaki, 
hali kadhalika Soko la Kakukuru 
kufikiwa na maji ya ziwa yaliyo-
sogelea makazi yao.

Anasema wavuvi wengi 
wameamua kuachana na soko 
hilo na kusababisha anachokiita 
“ukata wa samaki sokoni”.

“Lijengwe soko lingine mbali 
na maji ili tupate samaki. Tuliku-
wa tunapata tani mbili hadi tatu 
hapa sokoni kwa siku. Lakini 
kwa sasa huwezi kupata samaki 
wa kiasi hicho.

“Tunaambulia kilo 250 kwa 
siku. Hatuwezi kumudu kuende-
sha maisha yetu tena,” analala-
ma mfanyabiashara huyo.

Richard Msafiri, Mwenyekiti 
wa Kijiji cha Masonga, Kata ya 
Kakukuru, anasema ugumu wa 
kuwapata samaki, umesababi-
sha changamoto za kiuchumi 
na kijamii, zikijumuisha baadhi 
ya wavuvi wenzake kutelekeza 
familia.

 “Kukishakuwa na ugumu wa 
kupata samaki katika maeneo 
yetu haya ya Ukerewe, sisi wavu-
vi inabidi tusafiri kwenda visiwa 

vya mbali na kuziacha familia 
zetu.

“Huko kambini mvuvi ak-
ishakaa siku nyingi na anakula 
na kushiba, anatafuta mama 
mwingine huko. Hapo sasa pa-
naibuka matatizo mengine ya 
kupata magonjwa ya zinaa na 
kusababisha mimba. Akirejea 
huku Ukerewe, anatelekeza hiyo 
familia yake mpya ya kambini.

“Kule kisiwa cha Godzba ni 
kawaida tu kukuta kichanga 
kimetupwa. Na kuna kinamama 
wengi tu huku visiwani wana wa-
toto ambao baba zao hatuwajui. 
Anayebaki na mzigo ni mama, 
ndiye mwenye jukumu la kulea.

“Mwaka 1994 hapa kijijini (Ma-
songa) waliweka kambi wavuvi 
kutoka Kigoma, walikuja kwa 
wingi. Tuliona matokeo yake, 
mpaka leo tuna vijana ambao ni 
matokeo ya kambi hiyo. Wavuvi 
waliwapa mimba mabinti wa 
hapa, kisha wakaondoka, waka-
rejea makwao.

“Huku visiwani tunajuana ‘fu-
lani ni matokeo ya kitu hiki, fu-
lani ni matokeo ya kambi fulani 
ya wavuvi’. Elimu kwa wananchi 
inatolewa ili kuepuka kuwa na 
watoto wanaolelewa na mzazi 
mmoja,” Mwenyekiti Msafiri 
anasema. 

Mkusanyaushuru katika Soko 
la Kakukuru, Josephat Pembogo-
to, anakiri hali ya mapato sokoni 
si nzuri, akiwa na ufafanuzi:

“Mwanzoni hali ilikuwa nzuri 
sana, ilikuwa kawaida tu hapa 
sokoni kukusanya ushuru wa 
hadi Sh. 200,000 kwa siku, la-
kini sasa samaki hawapatikani 
kwa wingi. Kuna siku tunajikuta 
tumeambulia Sh. 50,000 tu,” 
anasema.

Anafafanua kuwa mapato 
hayo yanatokana na ushuru un-
aotozwa na halmashauri kwa 
wavuvi; Sh. 100 kwa kila kilo ya 
dagaa na Sh. 300 kwa kila kilo ya 
samaki (mfano sangara na sato).

 Pembogoto anasema kuwa 

mbali na ugumu wa kuwapata 
samaki ziwani, kubomolewa kwa 
soko lao pia kumeathiri mapato. 
Wavuvi wanahofia usalama wao 
sokoni.

Akiwa katika Soko la Kakuk-
uru mnamo tarehe 8 ya mwezi 
uliopita, mwandishi aliona dalili 
za soko hilo kuporomoka wakati 
wowote; upande wa magharibi 
tayari umeshabomolewa na 
maji, kuna nyufa katika kuta, na 
msingi wake umeshachimbuliwa 
na maji ya ziwa yanayokupwa na 
kujaa.

Fabian Mtaki, Ofisa Mtendaji 
wa Kijiji cha Muritilima liliko 
Soko la Samaki Kakukuru, anase-
ma lilijengwa mwaka 2010 kwa 
gharama ya Sh. milioni 14.

Anarejea historia ya mradi 
huo, akisema soko lilijengwa 
mbali na mwalo, lakini kutoka-
na na mvua kubwa iliyonyesha 
miaka ya 2000 na 2021, eneo 
hilo limefikiwa na maji ya ziwa. 
Mchakato wa kujenga soko jipya 
unaendelea.

Diwani wa Kakukuru, Moses 
William, anasema hoja ya ujenzi 
wa soko jipya wameshaiwasili-
sha katika vikao vya Baraza la 
Madiwani. Wameshauri kujeng-
we soko la kisasa mbali na maji.

William pia anasema wamesh-
irikiana na wataalamu wa hal-
mashauri kutoa elimu kwa wa-
nanchi, wakiwataka waache 
kujenga nyumba na kuendesha 
shughuli za kilimo karibu na 
mwalo.

Anasema elimu hiyo inatolewa 
kwa wananchi kwa kuzingatia 
angalizo lenye ushuhuda wa kili-
chojiri katika vijiji vya Muritilima 
na Masonga ambako soko la sa-
maki, nyumba, mashamba, miti 
na vibanda vya biashara vime-
mezwa  na maji ya ziwa kutoka-
na na    mvua kubwa ya mwaka 
2021.

Ofisa Mapato wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Ukerewe, Longino 
Ondole, anasema kinachowa-

KUTOKA NEEMA HADI KUBAHATISHA...

Matajiri wa samaki waambulia patupu ziwani
sibu wavuvi, kimeathiri pia ma-
pato ya halmashauri. Kwa mwa-
ka wa fedha 2020/21, waliweka 
lengo la kukusanya Sh. bilioni 
1.795, lakini walikusanya Sh. mil-
ioni 903.616, sawa na asilimia 50 
ya makadirio yao.

Katika hilo, Ofisa Uvuvi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ukerewe, 
Justine Nazi, ana ufafanuzi wa zi-
ada. Anasema kilichoshuhudiwa 
mwaka 2021 na kinachojiri sasa 
Ukerewe ni matokeo ya mvua 
kubwa iliyonyesha mwishoni 
mwa mwaka 2020 na mwanzoni 
mwa mwaka 2021.

 “Mabadiliko ya tabianchi ya-
metuathiri sana katika sekta 
ya uvuvi hapa Ukerewe.  Upati-
kanaji wa samaki na mazao yake 
umekuwa mgumu. Ikumbukwe 
kwamba uchumi wa Ukerewe 
unategemea samaki kwa asilimia 
85.

“Mvua kubwa iliponyesha, ili-
sababisha mafuriko ambayo yali-
haribu mazalia ya samaki, hivyo 
kuathirika uzalianaji wa samaki,” 
anafafanua.

Hassan Bomboko, Mkuu wa 
Wilaya ya Ukerewe, anasema ma-
badiliko ya tabianchi yameathiri 
sekta ya uvuvi wilayani mwake 
kutokana na kuwa chanzo cha 
kuharibu mazalia ya samaki.

‘Mabadiliko ya tabianchi pia 
yamesababisha kipato cha wa-
nanchi wetu kupungua kwa 
sababu samaki hawapatikani 
kwa urahisi. Tuna maeneo am-
bako maji ya ziwa yamevamia, 
mfano kule Ghana, Kamasi na 
Bwiro.

“Tumejitahidi kuwaelimisha 
wananchi waepuke kujenga 
makazi karibu na ziwa na mad-
hara yanayoweza kutokea,” 
anasema.

UTAFITI LHRC
Kituo cha Sheria na Haki za Bi-

nadamu (LHRC) hakiko mbali na 
yanayoendelea Ukerewe. Katika 
ripoti yake ya Athari za Mabadi-
liko ya Tabianchi kwenye Haki za 
Binadamu, Uchumi na Mazingira 
Tanzania kiliyoitoa Machi mwa-
ka huu, kituo hicho kinabainisha 
kuwa athari za mabadiliko hayo 
zinajumuisha kuharibiwa mazal-
ia ya samaki kulikosababisha ku-
pungua kwa samaki.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
LHRC, Dk. Anna Henga, anasema 
wavuvi, wakiwamo wa Ukerewe, 
wameathirika kutokana na ku-
wapo vipindi vya upepo na dho-
ruba vinavyofanya uvuvi kuwa 
shughuli hatari, pia kupunguza 
lishe na mapato kwa maelfu ya 
wenyeji wanaotegemea ziwa ku-
pata chakula na mapato.

KUHUSU UKEREWE
Kwa mujibu wa Mkuu wa 

Wilaya Bomboko, Wilaya ya Uk-
erewe inaundwa na visiwa 38 
(15 vinakaliwa na watu), tarafa 
nne, kata 25, vijiji 76 na vitongoji 
513. Ina wakazi 387,817 (Sensa ya 
Watu na Makazi ya Mwaka 2022).

Soko la Samaki Kakukuru wilayani Ukerewe likiwa limebomolewa na maji ya Ziwa Victoria. 
PICHA: SANULA ATHANAS
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Jumatatu  Desemba 25, 2023

Salamu za Krismasi na Mwaka Mpya
Na Balozi Dk. Michael Battle 

M
KE wangu Linda na 
mimi, tuliwasili Tan-
zania kwa furaha 
mwanzoni mwa 

mwaka 2023 ili kuanza ngwe 
yangu ya pili nikiwa na wadhifa 
wa balozi.  

Toka wakati nilipokabidhi 
nyaraka zangu za utambulisho 
kwa Rais Samia Hassan, nime-
jitoa kwa dhati kushirikiana na 
Serikali ya Tanzania kuendelea 
kuimarisha ushirikiano wetu 
rasmi ili kuimarisha amani, 
ustawi, usalama na afya kwa raia 
wote. 

Tunaadhimisha kipindi cha 
sikukuu pamoja na familia na 
wapendwa wetu, ningependa 
kuchukua fursa hii kurejea 
na kutafakari yale tuliyoweza 
kuyafanikisha pamoja, wakati 
tukijiandaa kwa kazi iliyo mbele 
yetu mwaka 2024.

Kuongeza biashara na 
uwekezaji kati ya Marekani na 
Tanzania ni mojawapo ya mam-
bo ninayoyapa kipaumbele cha 
juu nikiwa Balozi. 

Kufuatia mkutano wa Ki-
historia kati ya Rais Samia na 
Makamu wa Rais Kamala Harris 
mwanzoni mwa mwaka, tuliji-
zatiti na kukamilisha majadilino 
ya kibiashara (Commercial Dia-
logue) na wenzetu Watanzania. 

 Majadiliano ni ahadi na azma 
ya serikali zetu kuboresha bi-
ashara na uwekezaji wa pande 
zote mbili, kuboresha mazin-
gira ya kufanya biashara kupitia 
teknolojia, uwazi na mageuzi ya 
kikanuni na kisheria. 

Majadiliano ya Kibiashara yat-
akwenda sambamba na mkakati 
wa kukuza uchumi wa USAID. 

 Ninaposafiri katika nchi hii 
nzuri kutoka Zanzibar hadi 
Kigoma au Arusha hadi Mbeya, 
ninakutana na wawakilishi wa 
serikali, viongozi wa asasi za 
kiraia, wahitimu na washiriki 
wa programu zetu mbalimbali 
na wawakilishi wa sekta binafsi 
nikilenga katika kukuza fursa za 
kibiashara kwa Wamarekani ku-
fanya kazi na Watanzania.

Chukulia kwa mfano, kitengo 
cha Kilimo cha USAID, ambacho 
katika mwaka 2023 kilitenga zai-
di ya Dola za Kimarekani milioni 
30 kwa maeneo ya kipaumbele 
yaliyoainishwa na Serikali ya 
Tanzania. 

 Hii ni pamoja na kuweka 
msingi wa kujenga kitovu cha 
uzalishaji mbolea, kuongeza tija 
na uzalishaji wa kilimo, kukuza 
teknolojia za kilimo zinazozin-
gatia mabadiliko ya tabianchi na 
kuchochea uwekezaji wa sekta 
binafsi katika kilimo.  

Msaada huu umeandaliwa 
mahsusi kuongeza biashara na 
uwekezaji ukienda sambamba 
na malengo ya Mkutano wa 
Kilele wa Viongozi wa Marekani 
na Afrika.  

Zaidi ya hayo, USAID imebore-

sha uhifadhi wa takriban hekta 
milioni mbili za ardhi huku iki-
wasaidia watu 64,000 kuongeza 
kipato chao kupitia uhifadhi wa 
hazina kubwa ya maliasili za 
Tanzania.  Kukiwa na ongezeko 
kubwa la watalii na wanafunzi 
wa kigeni wanaokuja Tanzania, 
ninafahamu kwamba mambo 
mazuri bado yanakuja mbele 
yetu.

Usalama wa Afya kimataifa 
bado unaendelea kuwa eneo 
muhimu katika ushirikiano wetu, 
na uwekezaji mkubwa zaidi wa 
Marekani unalenga kusaidia afya 
ya raia wa Tanzania. 

Tangu mwaka 2003, PEPFAR 
imetoa Dola za Kimarekani bil-
ioni saba kwa ajili ya kusaidia 
kinga, huduma na matibabu ya 
VVU, na kuimarisha mfumo wa 
afya nchini Tanzania. Kwa kush-
irikiana na Wizara ya Afya, PEP-
FAR kwa sasa inawasaidia zaidi 
ya watu 1.4 milioni wanaoishi 
na VVU kwa kupata na kutumia 
dawa za kufubaza VVU. 

Katika Siku ya Ukimwi Duniani, 
nilifurahi kuona Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa akitangaza ma-

tokeo ya Utafiti wa Athari za VVU 
nchini Tanzania wa mwaka 2022 
- 2023, ukionyesha kuwa Tanza-
nia iko karibu kudhibiti janga la 
VVU. 

Waziri Mkuu alikuwa sahihi 
alipotoa wito kwa vijana na wa-
naume kwenda kupima VVU. 
Tanzania iko karibu sana kufikia 
malengo ya UNAIDS ya 95-95-95, 
na upimaji wa VVU ndio ufunguo 
wa kufikia lengo hilo.

Pale ugonjwa wa Marburg 
ulipogundulika kwa mara ya 
kwanza nchini Tanzania mwezi 
Machi, sekta ya afya iliwasili-
ana na washirika wa kimataifa 
na kushughulikia changamoto 
hiyo kwa uwajibikaji na uwazi 
mkubwa. Kituo cha Kudhibiti 
na Kuzuia Maradhi cha Mare-
kani (CDC) kwa fahari kubwa kil-
ishirikiana na Serikali ya Tanza-
nia ili kusaidia katika ufuatiliaji, 
epidiemolojia na usimamizi wa 
data ili kudhibiti mlipuko, ambao 
ulitangazwa rasmi kuwa umek-
wisha tarehe 2 Juni 2023.

Nikiwa Balozi, nimefurashish-
wa sana na falsafa ya Rais kuwa 
nguzo za demokrasia za vyama 

vingi nchini Tanzania kuwa ni 
Maridhiano, Ustahimilivu, Ma-
geuzi na Ujenzi Mpya, na ninawa-
himiza timu yetu ya ubalozi ku-
fanya kazi kwa kuzingatia falsafa 
hii kuitia moyo Tanzania ichuk-
ue hatua muhimu, stahiki na ze-
nye maana kuelekea mageuzi ya 
kweli ya kidemokrasia.

Ili kujenga jamii salama, famil-
ia zenye afya, kufikia mustakaba-
li bora kwa vijana wa Tanzania, 
ni muhimu kuendelea kupanua 
nafasi ya ushiriki wa wananchi. 
Wananchi wa Tanzania ndio haz-
ina na rasilimali kubwa zaidi ya 
nchi hii, na tunajivunia kushiriki-
ana nao kuunga mkono mageuzi 
makubwa ya Tanzania. 

Tunamaliza mwaka wa 2023 
kwa furaha, kwani Shirika la 
Changamoto za Milenia (Mil-
lennium Challenge Corpora-
tion – MCC) limeichagua Tanza-
nia kupata ruzuku kwa ajili ya 
maandalizi ya programu ya awali 
(threshold program) itakayois-
aidia Tanzania kufikia malengo 
ya kiuchumi na ya kimageuzi, 
itakapokuwa ikijiandaa kwa  
uwekezaji mkubwa zaidi na 

uwezekano wa makubaliano ka-
mili na MCC (MCC compact).

Ni nchi chache sana duniani 
zinaweka kipaumbele katika 
suala la amani na utulivu kama 
sehemu ya tunu zake kuu, kama 
wafanyavyo Watanzania. 

Tunashukuru kwa ushirikiano 
wetu wa kijeshi unaodhihirika 
kupitia Mafunzo ya Pamoja ya 
Kubadilishana ujuzi na Jeshi la 
Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 
na kuanza kwa ujenzi wa kambi 
mpya katika Chuo cha Intelijen-
sia   cha Jeshi la Ulinzi la Tanza-
nia. 

Wema na ukarimu wa Tan-
zania unatugusa sisi sote hapa 
ubalozini na unatupa hamasa 
ya kutekeleza programu za kim-
kakati na zenye ufanisi ambazo 
zitaimarisha urafiki wa muda 
mrefu baina ya mataifa yetu kwa 
siku nyingi zijazo. 

Wakati msimu wa likizo na 
sikukuu unapoanza na tu-
napoutazamia mwaka mpya, sisi 
katika Ubalozi tunawatakia Wa-
tanzania wote amani na baraka 
tele, pamoja na afya njema na 
ustawi.

Balozi Dk. Michael Battle
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MAONI & UCHAMBUZI

SHIRIKISHO la Soka nchini (TFF), limeshatangaza kufunguliwa 
kwa dirisha dogo la usajili tangu Desemba 16, mwaka huu, huku 
likitarajiwa kufungwa Januari 16, mwakani. 

Dirisha hilo ni maalumu kwa timu zote kuboresha vikosi vyao 
kuelekea mzunguko wa pili wa Ligi Kuu, ingawa kulingana na 
mwingiliano mkubwa wa ratiba baadhi ya timu bado hazijamaliza 
mzunguko wa kwanza, lakini hilo haliwezi kuzizuia kubaini idara 
zao zinazohitaji kuboreshwa katika dirisha hili.

Moja ya sababu zilizochangia kushindwa kukamilisha mzunguko 
wa kwanza ni kutokana na miamba ya soka nchini, Simba na Yanga 
kubanwa na ratiba ya michuano ya kimataifa Ligi ya Mabingwa 
Afrika na ile ya African Football League (AFL), ambayo Simba pekee 
kutoka Ukanda wa Afrika Mashariki ilishiriki.

Hata hivyo, pamoja na timu kupata fursa kwa ajili ya kuimarisha 
vikosi vyao kuelekea mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Bara, lakini 
kufunguliwa kwa dirisha hilo ni nafasi muhimu kwa Simba na 
Yanga kujiimarisha kwa kwa michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Simba na Yanga kwa sasa zinashika nafasi ya pili kila moja 
kwenye kundi lake la michuano hiyo inayoandaliwa na Shirikisho 
la Soka barani Afrika, CAF.

Katika Kundi B, Simba ipo nafasi ya pili ikiwa na pointi tano, 
nyuma ya kinara Asec Mimosas ya Ivory Coast  yenye alama 10 huku 
Jwaneng Galaxy ya Botswana ikifuatia kwa alama nne na Wydad 
Casablanca ya Morocco ikiburuza mkia kwa pointi zake tatu.

Kwa upande wa Yanga kwenye Kundi D, nayo ina pointi tano 
sawa na kinara Al Ahly ya Misri, ambayo ina faida ya mchezo mmoja 
mkononi dhidi ya Belouizdad ya Algeria iliyopo nafasi ya tatu na 
pointi zake nne sawa Medeama ya Ghana inayoburuza mkia.

Hivyo, kwa nafasi walizopo wawakilishi hao wa Tanzania kwenye 
michuano hiyo ya CAF, tunaamini endapo watafanya usajili makini 
na wa malengo kwa kuzingatia ugumu wa mashindano hayo, 
wanaweza kutinga robo fainali na hata nusu kama si fainali kabisa.

Bado nafasi ipo wazi kwa kila timu kwenye makundi ya 
wawakilishi hao wa nchi, hivyo ni wakati mwafaka sasa kwa Simba 
na Yanga kulitumia vema dirisha hili kufanya usajili wa viwango 
kwa kumulika maeneo ambayo yahitaji kuongezewa nguvu ili 
kufanya vizuri katika michuano hiyo mikubwa zaidi kwa ngazi ya 
klabu barani Afrika.

Sisi Nipashe kama wadau wabobevu kwenye tasnia hii ya 
michezo, kwa namna tulivyowatazama wawakilishi hao wa nchi 
wakati wakicheza michezo yao katika michuano hiyo, tunaamini 
kwa Simba inahitaji kuongeza nguvu katika idara ya kiungo 
mkabaji na ikiwezekana mshambuliaji mmoja zaidi huku  Yanga 
ipaswa kusaka mshambuliaji asili (namba tisa) kwa udi na uvumba.

Hayo ni maeneo muhimu kwa timu hizo kuanza kuyamulika kwa 
umakini kama zinataka kufanya vizuri katika mechi zao za raundi 
ya tano na sita na hatimaye kufuzu robo fainali.

Ni wazi mabenchi ya ufundi ya timu hizo tayari yameona 
mapengo hayo na kutoa mapendekezo bora kwa uongozi namna 
ya kuyaziba kwa kumulika wachezaji wenye viwango stahiki vya 
kuweza kushindana katika michuano hiyo.

Hivyo, hatutarajii kuona timu hizo zikifanya usajili wa wachezaji 
wengi usio na tija katika dirisha hili dogo, ambao utazifanya 
kuanza kujijenga upya, badala yake tunataka kuona maboresho ya 
kimalengo na kimkakati zaidi kuwea kufikia malengo yao msimu 
huu.

Pamoja na kwamba tunatambua katika dirisha hili dogo ni 
vigumu kupata wachezaji bora sokoni, ambao kanuni zitawaruhusu 
kucheza michuano hiyo, bado tunaamini zikitumia maskauti 
wazuri hili linawezekana kabisa.

Simba ikomeshe tatizo sugu la  utovu nidhamu kwa wachezaji 

Simba, Yanga usajili makini 
unahitajika kufuzu robo CAF
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 Muungwana Lazima Nilonge

WIKI hii Klabu ya Simba ili-
wasimamisha wachezaji wake 
wawili, Clatous Chama na Nas-
sor Kapama kwa utovu wa nid-
hamu.

Taarifa ya klabu hiyo 
ilieleza  kutokana na vitendo 
vya utovu wa nidhamu, hivyo 
watapelekwa kwenye Kamati 
ya Nidhamu kwa hatua zaidi. 
Kamati hiyo ipo chini ya 
Mwenyekiti, Suleimani Kova, 
ambaye ni Kamanda mstaafu 
wa Jeshi la Polisi.

Hakuna yeyote ajuaye ni 
utovu upi wa nidhamu wa aina 
gani ambao wameufanya zaidi 
ya viongozi wa klabu hiyo, 
ingawa kwa vyanzo mbalimbali 
vinasema Chama alionekana 
kutotii mazoezi ya viungo 
yaliyokuwa yakitolewa na 
mmoja wa makocha wasaidizi 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam, muda mfupi 
tu kabla ya mechi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika dhidi ya 
Wydad Casablanca uliochezwa 
Jumanne iliyopita.

Lakini yapo mengine tena 
yanasemwa, ili mradi tu kila 
mmoja anaongea lake na hii 
yote ni kwa sababu klabu 
haikuainisha makosa ya 
wachezaji hao.

Kwa haya yote yaliyotokea 
na uchunguzi mdogo, nikipata 
taarifa za hapa na pale kutoka 
kwa baadhi ya watu wa 
karibu na klabu, inaonekana 
kuna tatizo la kutokuwapo 
kwa nidhamu kwa baadhi 
ya wachezaji wa klabu hiyo 
wanaoitwa au kujiita mastaa na 
si leo tu ila kwa muda mrefu.

Na hawa ndiyo wanaoeneza 
sumu kwa wenzao, hasa 
kwa wachezaji wapya na 
wale ambao hawana majina 
makubwa.

Binafsi, naona kuwa kuna 
baadhi ya wachezaji Simba 
ni kama ‘miungu watu’ kwani 
wana uwezo wa kufanya 
chochote na wasifanywe lolote.

Nafikiri hili lililofanywa sasa 

inawezekana ni matokeo tu 
ya ujio wa kocha mkubwa, 
mwenye msimamo mkali, 
Abdelhak Benchikha. Nadhani 
kama isingekuwa yeye, hata hili 
la wachezaji kusimamishwa 
kwa utovu wa nidhamu 
lisingekuwapo.

Inaonekana kama vile baadhi 
ya wachezaji wamekuwa na 
tabia hiyo muda mrefu, lakini 
wameachwa, wamezoea na 
hakuna mtu wa kumfunga 
paka kengele.

Uchezaji wa Simba kabla 
ya ujio wa Benchikha 
ulikuwa unatia wasiwasi 
kama wachezaji wa timu 
hiyo wanafanya mazoezi ya 
kutosha kweli chini ya kocha 
aliyeondoka, Robertinho 
Oliveira.

Kuna mtu aliniambia kuwa 
Robertino alikuwa amewekwa 
kiganjani mwa wachezaji 
mastaa ambao walikuwa 
wakimgomea kocha wa viungo 
aliyeondoka mazoezi anayotoa, 
kiasi kwamba inafikia wakati 
yanabadilishwa.

Ndiyo maana ilionekana 
timu haina stamina wala pumzi, 
lakini ujio wa kocha mpya kwa 
muda mfupi tu unaona angalau 
kikosi kina mabadiliko.

Halafu nikaambiwa kuwa 
wapo baadhi ya wachezaji 
hawataki kukaa kambini, 
badala yake wanakuja asubuhi 
na magari yao.

Nilishawahi kusikia pia kuwa 
kuna mchezaji alilirudisha basi 
la wachezaji nyuma ili liende 
kumchukua njiani baada ya 
yeye mwenyewe kuchelewa.

Dereza huyo aliamua 
kugeuza na kumfuata alipo 
wakati imeshaamriwa kuwa 
mchezaji akichelewa atafute 
usafiri wake wa kumpeleka 
mazoezini.

Baada ya mechi dhidi 
ya Yanga, Simba ikifungwa 
mabao 5-1, Kiongozi wa 
zamani wa Simba, Ismail 
Aden Rage, hakumung’unya 

maneno, akasema siku moja 
kabla ya mechi kuna baadhi 
ya wachezaji hawakulala 
kambini, walirejea asubuhi na 
akashangaa jioni wakapangwa 
kwenye mechi, alisema huo ni 
utovu wa nidhamu wa hali ya 
juu na kuwalaumu viongozi 
kwa kutokuchukua hatua za 
haraka.

Kwa mlolongo huu 
unaonesha kuna matatizo 
hayo, lakini pia kuna udhaifu 
kwa viongozi kuchukua hatua 
tangu mwanzo, hivyo mtoto 
umleavyo ndivyo akuavyo.

Nimpongeze kocha 
Banchikha kwa kuanza 
kurejesha nidhamu ndani ya 
timu na kambi, kwani bila hivyo 
hakutokuwa na mafanikio 
yoyote.

Pia niwashauri viongozi 
wa Simba waache tabia 
ya kukumbatia wachezaji 
wanaojiona mastaa kwani 
wanaongoza taasisi ambayo 
wachezaji, viongozi wanapita, 
wanaobaki ni wanachama na 
mashabiki tu.

Inawezekana labda viongozi 
walikuwa wanawaogopa 
mashabiki kwani baadhi ya 
wachezaji wanafanya hivyo 
huku ngao yao kubwa ikiwa 
ni kupendwa na mashabiki, 
na mastaa hao wamekuwa 
wakitumia kama kinga ya 
kujifichia kwenye uovu wao.

Simba wameshapita 
wachezaji wengi tangu enzi 
na enzi waliokuwa nyota na 
kuibeba timu hiyo,  kama 
Abdallah Kibadeni, Zamoyoni 
Mogella, Malota Soma, 
Mohamed Mwameja, Juma 
Kaseja, marehemu Patrick 
Mafisango, Joseph Kaniki, 
Meddie Kagere, Emmanuel 
Okwi, lakini leo hawapo na 
timu inasonga mbele.

Hata wanaoitikisa wanapita 
na kuja wengine, hivyo 
viongozi waache kukumbatia 
wachezaji watovu wa nidhamu 
kwa sababu ya ustaa wao.

Jumatatu  Desemba 25, 2023

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                                       Na Fadhili Mohammed                                  

Kihenzile 
ataka ‘speed’ 
ujenzi boti 
Ziwa Victoria

Na Mwandishi Wetu, 
MWANZA

NAIBU Waziri wa Uchukuzi, 
David Kihenzile amelitaka Shiri-
ka la Uwakala wa Meli Tanzania 
(TASAC), kuhakikisha mradi 
wa ujenzi wa boti yenye vifaa 
vya matibabu unakamilika kwa 
wakati na viwango.

Amesema kukamilika kwa 
wakati kwa mradi huo kuta-
wawezesha wakazi wa Ziwa 
Victoria na visiwa vyake kuanza 
kutumia huduma hiyo.

Alitoa agizo hilo mwishoni 
mwa wiki mkoani hapa wakati 
wa utiaji saini mkataba huo 
baina ya TASAC na kampuni ya 
LOCA Muhendislik Gemi Mak. 
PLas Ve Gd. San Tic ltd Sti ya 
nchini Uturuki.

Kihenzile alisema kukamilika 
kwa mradi huo kutarahisisha 
utoaji wa huduma za matibabu 
kwa wananchi na watumiaji wa 
usafiri majini hususani nyakati 
za majanga.

“Serikali inaendelea kutoa 
fedha kwa ajili ya kuweka maz-
ingira mazuri kwa wananchi 
wanaotumia Ziwa Victoria na 
kupitia mradi huu sasa wa boti 
yenye vifaa tiba kutaokoa wa-
tumiaji wa usafiiri wa majini na 
wananchi kwa kupata huduma 
za afya inapotokea ajali katika 
Ziwa Victoria,” alisema Kihen-
zile.

Pia, alisema pamoja na uwez-
eshaji wa mradi huo kwa sasa 
serikali iko katika hatua mbal-
imbali za utekelezaji wa mradi 
wa ujenzi wa Kituo cha Utafutaji 
na Ukoaji ambacho kitafanya 
kazi kwa ushirikiano na kituo 
cha Dar es Salaam ili kuimarisha 
usalama katika usafiri majini.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamaga-
na, Amina Makilagi, aliishukuru 
serikali kwa kuendelea kuima-
risha usafiri huo kwa kuwekeza 
katika ujenzi wa meli na ma-
boresho ya miundombinu, len-
go likiwa kuchagiza uchukuzi 
katika Ziwa Victoria.

Makilagi alisema, mradi huo 
umekuja wakati mwafaka kwa 
kuwa kukamilika kwake ku-
tachangia kuokoa maisha ya 
wananchi na kupata huduma 
hiyo kwa wakati.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
TASAC, Nahodha Musa Man-
dia, alimhakikishia Naibu wa-
ziri kuwa bodi na menejimenti 
zimejipanga kuhakikisha mradi 
huo unakamilika kwa wakati na 
viwango.

Mradi wa ujenzi wa boti yenye 
vifaa vya matibabu unatarajiwa 
kugharimu Shilingi bilioni nne 
na unatarajiwa kukamilika nda-
ni ya mwaka mmoja.

Na Mwandishi Wetu, SIMIYU

KUTOKANA na mgogoro ul-
ioibuka wa Chama cha Wachim-
baji Wanawake Mkoa wa Simiyu 
(TAWOMA), mwekezaji wa mgo-
di namba 10, Daudi Emmanuel, 
amesema hakushirikishwa, hata 
hivyo wamekaa na kumaliza to-
fauti hizo.

Ameridhia wachimbaji hao 
kuendelea na shughuli za 
uchimbaji baada ya kukubali-
ana kumaliza mgogoro unao-
daiwa ulichangiwa na siasa.

Emmanuel akizungumza na 
waandishi wa habari jana kuhu-
su suala hilo mkoani humo, ali-
wasihi waache kutumiwa na wa-
nasiasa wasioitakia mema nchi, 
kwasababu wao walitambua 
kwamba hawakuwa na leseni ya 
eneo hilo la mgodi.

Hatua ya wachimbaji kum-
womba radhi mwekezaji huyo, 
wameruhusiwa kusimamia na 
kuendelea na uchimbaji katika 
mgodi huo na atakuwa akipokea 

taarifa za uendeshaji wa mgodi 
kutoka kwao na meneja wake.

“Naomba ifahamike kuwa 
hakuna mgogoro uliokuwapo 
kati yangu na wachimbaji hawa, 
mimi nawapenda sana wachim-
baji wanawake wa Mkoa wa 
Simiyu. 

Nimewapa ruhusa ya kusima-
mia mgodi, nitakuwa nikipokea 
taarifa za uendeshaji kutoka 
kwao,” alisema Emmanuel na 
kuongeza:

“Nawaomba sana wachimbaji 
wasikubali kutumiwa na wana-
siasa wasiokitakia mema chama. 

Kama kuna mambo ya msin-
gi ni vema tukaketi pamoja 
tukazungumza ili kuondoa 
migogoro isiyokuwa na tija na 
pia endapo mtashindwa kue-
lewana            ama mkipigana 
tena kwa sababu ya usimamizi 
sina budi kuwaondoa katika usi-
mamizi ili mbaki kuwa wachim-
baji tu.”

Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya Chama Cha Mapinduzi 

(CCM), Emmanuel Silanga, 
alisema kuwa kutatuliwa kwa 
mgogoro huo ni juhudi za ku-
unga mkono jitihada za serikali 
katika kuwawezesha kinamama 
ili kujiinua kiuchumi kwa maen-
deleo ya taifa.

“Serikali haipendi kuona ki-
namama wakiwa wanahangaika 
kwa sababu wao ndio uti wa 
mgongo wa familia ndio maana 
tunatamani kuona wakiwa vi-
zuri kiuchumi kwa manufaa ya 
taifa la sasa na kesho kwa saba-
bu wao ndio walezi wakuu wa 
familia, serikali inawajali ndio 
maana imeamua kusimamia hili 
ili kuhakikisha hakuna mgogoro 
tena,” alisema Silanga.

Naye Mkuu wa Mkoa wa 
Simiyu, Dk. Yahaya Nawanda, 
akizungumzia suala hilo, alise-
ma wameketi pamoja kati ya 
mwekezaji huyo na wachim-
baji wanawake na amekubali 
kuwaruhusu kusimamia mgodi 
huo.

Baada ya kuruhusiwa kusima-

mia mgodi huo na kuendelea na 
kazi zao za uchimbaji wa dhaba-
bu, Mwenyekiti wa TAWOMA,  
Mary Chacha, alimshukuru 
Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya Chama Cha Mapinduzi, Em-
manuel Silanga, kwa kuwasaidia 
kurejea katika majukumu yao 
ya usimamizi wa mgodi  na 
kwamba wamempongeza kwa 
kuwajali wachimbaji wanawake 
wa Mkoa wa Simiyu.

“Kwa niaba ya wanawake 
wachimbaji napenda kum-
shukuru Silanga kwa kutusaidia 
katika     kumaliza huu mgogoro 
kwa njia nzuri ya maridhiano ya 
pande     zote mbili na sisi kure-
jea katika majukumu yetu tu-
namshukuru sana yeye pamoja 
na Mkuu wa mkoa kutusaidia 
katika hili,” alisema Chacha.

Hivi karibuni wachama wa 
TAWOMA Simiyu, waliadama-
na, kufanya fujo iliyowalazimu 
kuomba radhi kwa mwekezaji 
na kuendelea na shughuli za 
uchimbaji.

Mwekezaji amaliza mgogoro 
ulioibuliwa na TAWOMA

Mratibu wa 
Taasisi ya Sil-
ver Crescent 
Tanzania, Kadir 
Komurcu (kulia), 
akifungua maji
kwenye uzin-
duzi wa mradi 
wa kisima kirefu 
katika kijiji cha 
Mbaramo, wilay-
ani Muheza   juzi, 
kilichochimbwa 
kwa msaada 
kutoka Uturuki. 
Visima vitano vi-
mechimbwa vijiji 
tofauti vyenye 
thamani ya Sh. 
milioni 100 kwa 
ajili ya kusaidia 
wananchi kupata 
majisafi na sala-
ma bure. Kusho-
to ni Mratibu wa 
taasisi hiyo, Tan-
ga, Omari Shariff.  
PICHA: STEVEN 
WILLIAM
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Wakulima 
wafundwa 
nidhamu 
matumizi 
ya fedha
Na Mwandishi Wetu, 
LINDI

WAKULIMA mkoani Lindi 
wametakiwa kuzingatia 
mambo muhimu wanap-
opata fedha baada ya kuuza 
mazao yao ikiwamo ku-
wapeleka watoto shule. 

Rai hiyo imetolewa juzi 
na Mwenyekiti wa Chama 
Kikuu cha Ushirika (RUNA-
LI), Odas Mpunga, wakati 
akizungumza na wakulima 
kwenye mauzo ya mnada wa 
mwisho wa korosho msimu 
wa mwaka huu uliofanyika 
mjini Nachingwea, wilayani 
hapa.

Akizungumza baada ya 
mnada huo na wakulima 
kuridhia kuuza korosho wal-
izopeleka ghalani kwa bei ya 
juu Sh. 1,650 na ya chini Sh. 
1,550, aliwakumbusha ku-
tumia fedha wanazozipata 
kununua chakula na kuwas-
omesha watoto.

Mpunga aliwakumbusha 
kujenga nyumba bora za kui-
shi na waachane na tabia ya 
kuendelea kuishi katika ny-
umba za tembe zilizojengwa 
kwa udongo na kuezekwa 
kwa nyasi.

“Fedha tunazopata zitu-
badilishe kuishi kwenye ny-
umba nzuri  na siyo zile za 
udongo zilizoezekwa kwa 
nyasi. Hizo nyumba zina-
karibisha wadudu ikiwamo 
nyoka,” alisema Mpunga.

Pia aliwataka kusomeshea 
watoto kwa kuwanunulia 
vifaa vya shule na kujiele-
keza katika kulima mazao ya 
chakula na kujiwekea akiba 
ya chakula ili kuondokana 
na tatizo la baa la njaa.

Wavuvi watishia kugoma kulipa ushuru kisa ubovu paa la soko
Na Said Hamdani, LINDI

UMOJA wa wavuvi na wachuuzi 
wa samaki wabichi katika Manis-
paa ya Lindi, wametishia kufanya 
mgomo wa kutolipa ushuru un-
aotozwa na halmashauri hiyo 
hadi pale uongozi utapokarabati 
paa la jengo.

Wamesema paa hilo ni chakavu 
hali inayosababisha kuezuliwa na 
upepo mara kwa mara.

Mwenyekiti wa umoja huo, Sale-
he Kazumali, alisema hayo katika 
barua waliyoandika kwenda Ofisi 

ya Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Lindi, Juma Mnwele, wakieleza 
adhma ya kufanya mgomo baada 
ya kupata adha kila wakati wa-
napotekeleza majukumu yao 
sokoni.

Barua hiyo ambayo Nipashe 
iliona nakala yake, iliandikwa De-
semba 18, mwaka huu na kusaini-
wa na mwenyekiti wao, Salehe 
Kazumali.

Sehemu ya barua hiyo inamta-
ka mkurugenzi huyo kutekeleza 
ahadi aliyoahidi ya kurejesha paa 
hilo ifikapo Desemba 10, mwaka 

huu.
Aidha, inaeleza kwamba ku-

tokana na tatizo hilo wavuvi na 
wachuuzi wa samaki wabichi 
wanapata mateso makubwa ya 
kunyeshewa mvua na kupigwa 
na jua wanapokuwa kwenye ma-
jukumu     ya kila siku ya kuuza 
na kununua   samaki katika soko 
hilo.

“Tulifika ofisini kwako kuwasili-
sha kilio chetu na kutuahidi hadi 
Desemba 10 kazi hiyo itatekele-
zwa, lakini muda unazidi kupita 
hakuna kinachoendelea,” ilieleza 

sehemu ya barua hiyo.
Aidha, barua hiyo inaeleza 

kuwa ifikapo Desemba 25, mwaka 
huu, bila kuona utekelezaji wake 
watatoa tamko la kuwataka wavu-
vi na wachuuzi kutolipa ushuru 
wanaotozwa wa asilimia tatu hadi 
pale watapojengewa sehemu ya 
hifadhi.

Mkurugenzi wa Manispaa hiyo, 
akijibu malalamiko ya wavuvi 
hao, kupitia barua kumbukumbu 
Na. LMC/M 10/86/128 ya Desemba 
19/2023 na kusainiwa na Juma 
Mnwele, ameuomba uongozi ku-

tozuia ulipaji ushuru kwa kuwa 
kazi ya urejeshaji paa itafanyika 
ndani ya muda uliopangwa.

Alisema pamoja na matatizo 
yaliyopo halmashauri ina ju-
kumu la kutengeneza mazingira 
wezeshi ya kufanya biashara kwa 
makundi mbalimbali yakiwamo 
yanayotumiwa na wachuuzi wa 
samaki wabichi.

“Ninapenda kukufahamisha 
ukarabati wa eneo lililoezuliwa 
na upepo utafanyika ndani ya 
muda kama ilivyoahidiwa,” il-
ieleza sehemu ya barua hiyo.

Kazi ya upanuzi wa barabara kuanzia eneo la Mlimani City kuelekea Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ikiendelea. PICHA: 
MIRAJI MSALA

Ahukumiwa miaka 10 kwa kubaka, kuua
Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI wa Mtaa wa Kineng’ene, 
Manispaa ya Lindi, Simoni Omari 
(30) amehukumiwa kwenda jela 
miaka 10 na miezi mitano kwa 
kosa la kumuua Mwanahawa 
Mandula (50).

Hukumu hiyo imetolewa na Jaji 
Rose Ebrahimu wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Mtwara, baada ya 
kuridhishwa na ushahidi ulio-
tolewa na upande wa mashtaka.

Kabla ya kutolewa hukumu 

hiyo, Jaji Rose alimuuliza Mwa-
nasheria wa Serikali, Nofard 
Setta kama ana kumbukumbu 
ya makosa ya nyuma yaliyowahi 
kutendwa na mtuhumiwa na ku-
jibu hana, huku akiomba apewe 
adhabu kali ili iwe fundisho 
kwa wengine. Baada ya mael-
ezo hayo, wakili Issa Chiputula 
aliyekuwa anamtetea mshtakiwa 
huyo, aliiomba mahakama kum-
punguzia adhabu mteja wake ak-
isema bado ni kijana, pia kitendo 
cha kukaa mahabusu muda mre-

fu imemwathiri kisaikolojia na 
hakuisumbua mahakama, hivyo 
anajutia kutenda kosa hilo.

Awali ilidaiwa na Mwanashe-
ria wa Serikali kwamba Aprili 13, 
2021 katika eneo la Kinengene 
Halmashauri ya Lindi, mshtaki-
wa alimuua Mwanahawa Manda-
la kwa kumpiga na silaha yenye 
ncha kali maeneo mbalimbali ya 
mwili wake.

Ilidaiwa kuwa mtuhumiwa 
huyo alitekeleza tukio hilo baada 
ya kuombwa na Mwanahawa 

kwenda shambani kumlimia na 
walipofika mshtakiwa akaomba 
apewe penzi.

Taarifa zaidi zinadai kuwa 
mshtakiwa alipokataliwa ndipo 
akatumia nguvu na kubaka kisha 
kutekeleza mauaji hayo.

Mwanasheria huyo alidai 
kwamba mwili wa marehemu 
uliokotwa na wananchi walioku-
wa wakipita njia ukiwa unatoka 
damu puani na masikioni na 
majeraha maeneo mbalimbali ya 
mwili.



  9Jumatatu Desemba 25, 2023

HABARI KASKAZINI

Wagonjwa 300 kupatiwa tiba
ya mtoto wa jicho Muheza
Na Steven William, 
MUHEZA

TAASISI ya Silver Crescent 
ya Uturuki, imepiga kambi 
maalum katika Wilaya ya 
Muheza, mkoani Tanga, kwa 
ajili ya kufanya uchunguzi na 
tiba ya upasuaji wa macho 
kwa wagonjwa 300 wa mtoto 
wa jicho (cataract), walioji-
tokeza kutoka maeneo mbal-
imbali.

Akizungumzia kambi hiyo, 
Mratibu wa Silver Crescent, 
Mkoa wa Tanga, Omari Shar-
iff, alisema kambi hiyo ya 
siku, itahusisha pia utoaji 
wa miwani za jua kwa wali-
ochunguzwa na kukutwa na 

matatizo katika uoni.
Kwa mujibu wa Shariff, 

kambi hiyo ya uchunguzi wa 
macho, upasuaji wa mtoto 
wa jicho na kutoa miwani 
kwa wagonjwa, imeigharimu 
taasisi hiyo zaidi ya Sh. mil-
ioni 36.

Kambi hiyo iliyowekwa 
katika Kituo cha Afya cha 
Ubwari, ilizinduliwa juzi 
na Naibu Waziri wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo na 
Mbunge wa Jimbo la Muheza, 
Hamisi Mwinjuma.

Katika hotuba yake, Naibu 
Waziri huyo, alisema dhami-
ra ya serikali ya Rais Samia 
Suluhu Hassan ni  kushiriki-
ana na wadau wa huduma 

za macho ndani na nje ya 
nchini kufuata vipaumbele 
vya Wizara ya Afya kwa ku-
wafikia wananchi kwa uka-
ribu zaidi kwa kutumia hu-
duma mkoba.

Katika hatua nyingine, 
Silver Crescent ya Uturuki, 
imekabidhi pia mradi wa 
maji wa visima virefu vitano 
ilivyochimba katika vijiji vya 
Sega, Lusanga, Genge, Mbar-
amo na Majengo ili kuwa-
saidia wakazi wake kuepu-
kana na adha ya ukosefu wa 
majisafi na salama. 

Mratibu wa Taasisi hiyo 
nchini, Kadir Komurcu, alise-
ma msaada huo uliogharimu 
Sh. milioni 500 ni utaratibu 

wa kawaida wa taasisi hiyo, 
kusaidia jamii ili kuhakikisha 
wanapata majisafi na salama.

“Tumekuwa na utara-
tibu wa kusaidia jamii, kwa 
sababu ina watoto, wazee 
na jamii ya watu wenye ul-
emavu. Tuliguswa na kuona 
kwamba tukiwasaidia kupata 
maji, wataondokana na adha 
ya kuhemea maji usiku na 
mchana katika vijiji jirani,” 
alisema Komurcu.

Mmoja wa wakazi wa Kijiji 
cha Sega, Halima Juma, alise-
ma wanajisikia faraja  kupata 
maji waliyokuwa wakiyafua-
ta na kupoteza muda mwingi 
badala ya kufanya shughuli 
za kiuchumi.

Watoto wa Zaina Kipanga, Mariamu na Mkiwa wakikusanya mabaki ya mahindi yanayodaiwa kufyekwa 
na viongozi wa serikali ya kijiji cha Kwamsisi wilayani Korogwe, mkoani Tanga mwishoni mwa wiki. 
PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Mkuu wa wilaya 
ahamasisha 
wananchi utalii 
wa ndani 
Na Hamida Kamchalla,  LUSHOTO. 

MKUU wa Wilaya ya Lushoto Kalisti Lazaro, 
ametoa wito  kwa wananchi wa ndani na nje ya 
wilaya hiyo kutembelea na kujionea vivutio vya 
utalii vinavyopatikana katika Hifadhi ya Msitu 
wa Asili Magamba.

Lazaro alitoa wito huo katika hifadhi hiyo na 
kusema wameandaa mashindano ya watembea 
kwa miguu pamoja na waendesha baiskeli kwa 
lengo la kuhamasisha utalii wa ndani kwa watal-
ii kutoka nchi mbalimbali ili kukuza na kuunga 
mkono juhudi za serikali katika kuchangia pato 
la Taifa.

“Tumeanzisha shuhuli yetu hii ambayo 
tumeipa jina la Walkerthon and Adventure, 
ndani ya Hifadhi ya Msitu wa Asili Magamba am-
bapo watu wametembea ndani ya msitu, watu 
wengi wa Lushoto hawajui kama wana rasilimali 
kubwa ndani ya Wilaya yao”.

“Ni msitu wa zaidi ya mita za mraba 9000 
na kuna vituo vingi vya utalii, kuna mabwawa, 
vinyonga, maporomoko ya maji lakini pia kuna 
ndege aina mbalimbali hivyo niwaombe watu 
wajitokeze kwa wingi kutembelea msitu wetu,” 
alisema.

Kwa upande wake Mhifadhi Mwandamizi wa 
Hifadhi ya Msitu wa Asili Magamba (CSO), Chris-
toganus Vyokuta, alisema uhamasishaji huo am-
bao umewashirikisha Ofisi ya mkuu wa wilaya 
pamoja na Wakala wa Huduma za Misitu Tan-
zania (TFS) umelenga kumuunga mkono Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan katika kmpeni yake 
ya The Royal Tour. 

“Kuanzia Disemba 16 mpaka kufikia  tumean-
za kuonesha vivutio vilivyoko ndani na wafan-
yabiashara ili kuhakikisha wananchi wanaifa-
hamu vema wilaya yao lakini pia ikiwa ni juhudi 
za kuunga mkono utalii aliouanzisha Rais wetu,” 
alisema.

Aidha alisema kuwa wako bega kwa bega na 
Ofisi ya mkuu wa Wilaya kuhakikisha kwamba 
kila kinachoanzishwa ngazi ya juu kinatekele-
zwa  na kwamba kutakuwepo na mashindano 
mbalimbali katika matembezi hayo na mwamko 
wa washiriki ni mzuri.

“Katika mashindano haya wapo washiriki zai-
di ya 130 ambao wamefanya matembezi kuanzia 
km 5, 10 na 15 na wapo pia washiriki wa baiskeli, 
lakini mbali na hili wapo watalii wa ndani na nje 
ya wilaya ambao wamelala ndani ya Hifadhi.

Vyokuta alibainisha kwamba zaidi ya Sh. mil-
ioni 200 zimetumika kuboresha na kunufaisha  
utalii katika Hifadhi ya Msitu wa Asili Magamba, 
fedha ambazo zilitokana na mradi wa Uviko 19.

“Maeneo yaliyofadhiliwa na mradi huu ni 
uboreshaji wa miundombinu ya utalii ikolojia  
katika Hifadhi ambayo imerahisisha watalii wa 
ndani na nje kufika kwa urahisi” alibainisha 
Vyokuta.

Hata hivyo alisema kuna matatizo kadhaa am-
bayo yanafanywa na binadamu katika uchafun-
zi wa mazingira kwenye eneo la uhifadhi am-
bayo yako kinyume na sheria huku akitoa wito 
kwa wananchi kuacha tabia zote ambazo kwa 
namna moja au nyingine yanaleta athari kwa 
Hifadhi hiyo. Alisema katika msimu wa  kiangazi 
jamii zinazopakana na Hifadhi huwasha mioto 
kwa ajili ya shuhuli za kibinadamu, lakini pia 
kuna wananchi wachache wasio waaminifu ku-
ingia hifadhini na kufanya shuhuli za uchimbaji 
wa madini na ukataji wa miti kinyume na sheria.

“Wizara ya Maliasili na Utalii tumerithishwa, 
tuwarithishe na tunashukuru serikali ya awamu 
ya sita kwa kushirikiana na wananchi kuhakiki-
sha misitu yetu inatunzwa kwa faida ya kizazi 
cha sasa na baadaye” alibainisha.

RC atangaza vita kwa ma-DC ucheleweshwaji miradi ya elimu
Na Allan Isack, LONGIDO

MKUU wa Mkoa wa Aru-
sha, John Mongela, amewan-
yooshea vidole wakuu wa 
wilaya na wakurugenzi wa 
halmashauri walipo kwenye 
maeneo aliyobaini  kuna 
ucheleweshaji wa miradi ya 
elimu.

Aliwaagiza kuhakikisha 
miradi hiyo inakuwa tayari 
mpaka kufikia Januari 5, 
mwaka ujao na hatomvu-
milia kiongozi ambaye ha-
totekeleza agizo hilo ilhali 
pesa za ujenzi zilitolewa.

Mongela alitangaza vita 
hiyo mwishoni mwa wiki, 
baada ya kukagua ujenzi wa 
shule mpya maalum ya Se-

kondari ya Wasichana ya Or-
bomba iliyoko katika Wilaya 
ya Longido.

“Kwa shule ambazo ni-
tabaini kulegalega kukami-
lika, wakati fedha za ujenzi 
zimetolewa kwa wakati, 
nitadili na wakurugenzi na 
wakuu wa wilaya, hakuna 
kingine,”alisema Mongela.

Hata hivyo, alisema seri-
kali chini ya uongozi wa Rais 
Dk.Samia Suluhu Hassan, 
imetoa fedha Shilingi bilioni 
tatu kwa ajili ya ujenzi wa 
shule hiyo.

“Katika ujenzi wa shule 
hii mpya ya wasichana seri-
kali imetoa Sh. bilioni tatu 
na kazi inaendelea vizuri la-
kini nimesisitiza kwa Mkuu 

wa Wilaya na timu yake 
kuongeza kasi ya ujenzi iki-
wamo kuwaongeza mafundi 
ili kazi ikamilike kwa wakati,” 
alisema Mongela.

Alisema ajenda ya seri-
kali, ni kuhakikisha watoto 
wakike hasa wanaotoka kwe-
nye jamii za kifugaji wanapa-
ta elimu bora na ya uhakika.

“Kama mnavyofahamu 
jamii yetu huku, kwa zaidi ya 
asilimia 99 ni ya kifugaji, na 
kwa asili ya jamii ya kifugaji, 
ni lazima tukiri kwamba wa-
toto wa kike walibaki nyuma.

 “Nasisitiza viongozi wa 
Wilaya ya Longido, kwa 
kuwa shule zinafunguliwa 
Januari 8 mwakani, ni lazima 
miundombinu ya elimu iwe 

imekamilika tayari, kwa ajili 
ya kupokea wanafunzi kama 
serikali ilivyolenga ili kupata 
thamani halisi ya uwekezaji 
huu.”

Awali Mwenyekiti wa 
Kamati ya Ujenzi wa Shule 
ya Wasichana ya Orbomba, 
Surpeti Mseya, alitaja sababu 
zinazochangia  kuchelewa 
kukamilika kwa mradi hiyo 
kuwa ni pamoja na mvua ny-
ingi zilizonyesha eneo hilo. 

“Mradi umechelewa kuka-
milika kutokana na kunyesha 
kwa mvua nyingi lakini kuto-
kana na hali halisi ya udongo 
wa hapa kuwa laini magari 
yalishindwa kufika hapa, pia 
upatikanaji wa mawe yaliku-
wa adimu na uhaba wa maji,” 

NABII 
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HABARI KANDA YA ZIWA

Ugumu wa maisha unavyoathiri sherehe 
Krismas na Mwaka Mpya Kanda ya Ziwa
Na Waandishi Wetu

U
GUMU wa maisha unao-
tajwa kusababishwa na 
kupanda kwa bidhaa na 
mabadiliko ya tabianchi 

unaelezwa kubadilisha utama-
duni wa kusherehekea sikukuu za 
Krismas na mwaka mpya katika 
maeneo mbalimbali ya kanda ya 
ziwa.

Baadhi ya wananchi kutoka 
katika mikoa hiyo waliiambia Ni-
pashe kuwa kupanda kwa bidhaa 
na ukosefu wa fedha vimesababi-
sha kuziona siku hizo za kawaida 
na kupanga kwenda katika mae-
neo ya ibada kisha kurejea na kue-
ndelea na shughuli za kila siku.

Mkazi wa Ihayabuyaga,Kisesa 
mkoani Mwanza Rhoda Alen, 
alisema analazimika kutoshe-
herekea kama zamani  ili kukidhi 
mahitaji mengine ya kifamilia iki-
wamo kulipia ada za watoto.

Alisema mfumo wa maisha 
umebadilika hivyo hata ule utam-
aduni wa kualikana  kula sikukuu 
pamoja limekuwa gumu  kwa 
kuwa hakuna uwezo wa kughara-
mia chakula  cha kuwalisha ulio-
waalika.

“Kwa sasa mtu badala ya 
kuchinja kuku mwenye thamani 
ya Sh.15,000 hadi Sh.20,000 au 
Mbuzi wa Sh.150,000 anaona ni 
bora fedha hiyo aitunze kwaajili 
ya maandalizi ya watoto shule 
na ni kutokana na vitu kuwa 
juu kulinganisha na kipato cha 
mtu,”alisema Emmanuel Kudema 
Mkazi wa Maswa.

Helenestina Juma Mkazi wa 
Rwamishenye mkoani Kagera 
alisema baadhi ya wananchi wa-
nashindwa kumudu milo miwili 
kwa siku hivyo  kutofikiria tena 
suala la sikukuu kwa kununua 
nguo, mbuzi, kuku wala kualika-
na.

Naye Claveri Kristopher kutoka 
mkoa huo alisema zamani wa-
likuwa tukichanga fedha katika 
vikundi na kununua Ng’ombe ka-
tika sikukuu na kugawana  ili ku-
pata mboga katika siku hizo lakini 
kwa sasa mambo hayo yameisha 
kutokana na watu kukosa fedha.

Mkazi wa Manispaa ya Shinyan-
ga, Manyanda Kitunda, alisema 
walizoea shamrashamra sikukuu 
zikikaribia lakini kwa sasa mpaka 
inafika hawana habari kutokana 
na uwezo wa kifedha.

“Hata utaratibu wa ku-
wanunulia nguo watoto na wa-
zazi kushona nguo umeisha 
kabisa maana unaangalia kutoa 
Sh.17,000 kwaajili ya suruali ya 
mtoto na Shati Sh.10,000 na uki-
angalia hakuna chakula unaona 
hiyo ngoja ipite tu,”alisema Ester 
Masunga Mkazi wa Shinyanga.

Huko wilayani Kahama wa-
nanchi wanataja kupanda kwa 
gharama za Maisha kumeharibu 
utamaduni wa  watu kufanya 
maandalizi ya kununua mahitaji 
mbalimbali kwa kujumisha ma-

jirani ili kusherehekea pamoja 
wakitaja hali hiyo kuongeza 
uchoyo na ubinafsi katika siku 
hizo.

Akieleza utaratibu wa sikukuu 
za nyuma bi. Esther Mwijarubi 
(62) alisema walizoea kufunga 
safari kutembelea ndugu kush-
erehekea pamoja hali iliyosaidia 
ndugu kufahamiana tofauti na 
sasa kila mtu anafanya vitu ny-
umbani kwake.

Mkurugenzi wa kituo cha kule-
lea watoto wenye mahtaji cha 
Juniors and Child Foundation kil-
ichopo wilayani Maswa, Joseph 
Jidayi, aliiambia Nipashe kuwa 
kipindi hiki hakuna mwitikio wa 
watu kushiriki na watoto hao 
kama ilivyo kwa miaka yote hali 
inayowakosesha faraja.

BEI ZA BIDHAA SOKONI 
ZAPAA

Bei za bidhaa mbalimbambali 
katika mikoa ya Kanda ya Ziwa 
imepanda ikiwamo Sukari  ku-
toka Sh.2800 hadi 3500 kwa kilo 
moja, Lita ya Mafuta ikipanda 
kutoka Sh.5000 hadi Sh.7000 
(Sh.24000-28000 kwa lita tano), 
nyama ikiuzwa Sh.8000 kutoka 
7500.

Sado la nyanya limepanda 
hadi Sh.6000 huku nyanya moja 
ikiuzwa Sh. 200,kilo ya vitunguu 
Sh.3000, mbuzi Sh.150,000 hadi 
Sh.180,000 kutoka Sh.70,000 
hadi Sh.90,000. Kreti la Soda lin-
auzwa Sh.12,000 bei ya jumla ku-
toka 11800 na  soda moja kuuzwa 
kwa Sh.700.

Aidha Mchele umeshuka ku-
toka Sh.3200 hadi 2600 mpaka 
2200 zikitofautiana kulingana na 

eneo na ubora, Maharagwe yana-
nunuliwa sawa na mwaka jana 
kwa Sh.2800, Viazi Mviringo vik-
ishuka kutoka Sh.1200 hadi 1000.

KILIO  CHA WAFANYABIASHA-
RA, WATOA HUDUMA

Mwenyekiti wa Soko kuu Mjini 
Maswa mkoani Simiyu, Naftali Jo-
ram, alisema biashara imedorora 
kutokana na kukosa mwitikio wa 
wananchi licha ya bei za baadhi 
ya bidhaa kama nguo kuendelea 
kubaki vilevile.

Fundi cherehani kutoka Mjini 
Maswa Elizabeth Boniphace 
humo aliiambia Nipashe kuwa  
wateja wa kushona nguo za si-
kukuu hakuna kulinganisha na 
mwaka jana hivyo wanaishia 
kushona sale za Shule tu.

Fundi cherehani mwingine 
Mkazi wa kata ya Maliunga Man-
ispaa ya Kahama, Mussa Husein 
alisema,mwezi mmoja kabla ya 
sikukuu alikuwa akipata tenda za 
kushona nguo mitindo mbalim-
bali kwa akinamama na watoto 
lakini kwasasa imekuwa tofauti 
na wamebaki kushona viraka 
kwenye nguo tu.

Kwa mujibu wa Alex Jumanne 
mmoja wa wafanyabiashara ka-
tika mnada wa Kisesa wilayani 
Magu anasema hali ya biashara 
kwa kipindi hiki si nzuri kulin-
ganisha na mwaka uliopita kwani 
mnadani hakuna wateja kama ili-
vyozoeleka.

Paulo Kazimili Mfanyabiashara 
wa nyama mkoani Mwanza alise-
ma bila kuwa na Sh.300,000 hau-
wezi kupata ng’ombe huku huku 
nyama ikipanda bei kutoka Sh. 
8000 hadi 9000.

Mfanyabiashara wa kuuza 
nguo soko la Bukoba Audax El-
pidius alisema,”licha ya kuleta 
nguo mpya nilitegemea kuwa 
nitauzia watu kwani msimu huu 
huwa tunategemea kufanya sana 
biaashara lakini tangu nimeleta 
mzigo nimeuza nguo tatu pekee 
za watoto.”

“Kwa kweli msimu wa mwaka 
huu unaonekana kuwa mgumu 
zaidi ya ukilinganisha na miaka 
iliyopita huwezi kuamini tangu 
nimefungua duka langu saa 2 
asubuhi hadi saa sita hii sijauza 
nguo hata moja,”amesema Lev-
ina Rwezahula Mfanyabiashara 
kutoka Chato mjini.

Makache Charles Muuza ny-
ama alisema upo uwezekano 
mkubwa wa kutochinja nyama ya 
ng’ombe siku ya sikukuu ya krisi-
mas kutokana na ugumu wa bi-
ashara uliopo kwa sasa,ambapo 
ng’ombe mmoja anachinjwa na 
kugawanywa kwenye maduka 
matatu tofauti.

Wakati hali ikiwa hivyo kwa baa-
dhi ya wafanyabishara,wauzaji 
wa mboga mboga wameonekana 
kufurahia biashara yao kwa ma-
dai ya wateja kuongezeka kila 
uchao na kuuza mafungu zaidi ya 
30 hadi 50 kwa siku.

WATAALAM WA UCHUMI 
WANENA

Mchumi na Mhadhiri kutoka 
chuo kikuu SAUT kampasi ya  
Mwanza,  Dk. Isack Safari alisema 
mfumko wa bei ulikuwepo hata 
katika sikukuu za miaka ya nyu-
ma lakini kukosekana kwa fedha 
katika mifuko ya watu ndiyo 
sababu kwa mwaka huu kuone-

kana hali ni ngumu zaidi.
Jonathani N’handi Mnye-

la Mtaalamu wa Uchumi 
Tumizi(Applied Economist) 
wilayani Maswa alisema hali hiyo 
inatokana na uhalisia wa kipato 
na matumizi cha kila Mtanzania 
hivyo hali hii inasababiswa na ki-
pato kidogo kulinganisha na hali 
ya maisha ilivyo kwa sasa.

Mtaalamu mwingine wa uchu-
mi kutoka wilayani Sengerema 
Damian Mosha alitaja uhaba wa 
bidhaa sokoni na uhitaji unaku-
wa mwingi hivyo lazima vitu 
vipande bei maana matumizi 
yanaongezeka na kusababisha 
ongezeko la bei.

MTAKWIMU MKUU WA
 SERIKALI

Mtakwimu Mkuu wa Serikali 
Dk. Albina Chuwa aliambia Ni-
pashe kuwa mfumuko wa bei 
unaendelea kuwa na tarakimu 
moja ambayo ni 3.2 huku chakula 
kikishika nafasi ya juu kwa kuwa 
na asilimia 28.2 licha ya kuwa 
bado kipo cha kutosha.

“Sasa hivi tunavuna mboga za 
majani  tunakula kwa wingi mahi-
ndi mabichi yamejaa hivyo bado 
mfumuko wetu wa bei unaende-
lea kudhibitiwa vizuri,”alisema 
Dk.Chuwa

Imeandaliwa na Shaban Njia 
(KAHAMA), Alex Sayi (MASWA), 
Restuta Damian (KAGERA), 
Daniel Limbe (CHATO), Eliza-
beth Seleman (SENGEREMA), 
Marco Maduhu (SHINYANGA), 
Neema Emmanuel (MWANZA), 
Vitus Audax (MWANZA)

Shughuli za kibiashara zikiendelea katika eneo maarufu la biashara za nguo na vitu mbalimbali la Makoroboi, lakini 
msimu huu watu ni wachache tofauti na inavyokuwa katika misimu mingine ya sikukuu. PICHA: NEEMA EMMANUEL
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K
WA sasa tupo msimu wa likizo 
wa 2023-24, tumejipanga kwa 
ajili ya michezo mikali ya soka 
katika miezi michache ijayo. 

Ligi Kuu za Ulaya pamoja na Ligi ya Ma-
bingwa sasa ziko katika mkondo kamili 
na mashabiki wengi sasa wanaangalia 
namna klabu zao zinavyoweza kuji-
paisha kwenye kipindi kilichobaki cha 
msimu.

Ni wakati wa programu sasa kujumui-
sha kiwango cha msimu wa mapema tu-
napoelekea sehemu ya kati ya kampeni. 
Kama msemo unavyokwenda, wakati 
mambo yanapokuwa magumu, wagumu 
wanaenda.

Bila kuchelewa zaidi, hebu tuangalie 
wachezaji watano walio katika kiwango 
bora sana duniani kwa sasa...

#5 Cristiano Ronaldo (Al-Nassr)
Itakuwa kosa la jinai kuangalia namba 

za Cristiano Ronaldo msimu huu na 
kumwacha nje ya orodha hii. Mshindi 
huyo mara tano wa tuzo ya Ballon d’Or 
sasa ana umri wa miaka 38 na hana kazi 
ya kuwa bora kama alivyo katika hatua 
hii ya mwisho ya kazi yake.

Ronaldo ndiye kinara wa mabao kwe-
nye Ligi Kuu Saudi Arabia akiwa amefun-
ga mabao 15 katika mechi 14 alizocheza. 
Amefunga mabao nane na kutoa asisti 
moja katika mechi zake 10 zilizopita 

kwenye mashindano yote kwa klabu na 
nchi. Ronaldo bila shaka ni mmoja wa 
wachezaji walio katika kiwango bora 
zaidi duniani kwa sasa.

#4 Trent Alexander-Arnold (Liver-
pool)

Trent Alexander-Arnold bila shaka ni 
mmoja wa walinzi bora wa kizazi chake. 
Safu ya ulinzi kwenye mchezo wa Mwin-
gereza huyo inakosekana wakati fulani, 
lakini anaifanya zaidi ya uwezo wake 
ubunifu na ufundi kwenye mpira.

Alexander-Arnold amekua katika 
kiwango bora wiki za hivi karibuni na 
amekuwa mleta tofauti kwa Liverpool 
hivi karibuni. Amekuwa imara msimu 
mzima, lakini anaonekana kuwa ana-
piga hatua yake ipasavyo sasa.

Trent amefunga mabao mawili na 
kutoa pasi mbili za mabao katika mechi 
zake nne zilizopita kwa ‘Wekundu’ hao.

#3 Kylian Mbappe (Paris Saint-Ger-
main)

Baada ya msimu wa thamani wa 2022-
23 katika kiwango cha mtu binafsi, Ky-
lian Mbappe ameanza tena huduma za 
kawaida kwa Paris Saint-Germain kwa 
mara nyingine tena muhula huu. Bila 
shaka ni mshambuliaji mahiri zaidi wa 
kizazi chake, Mbappe amepiga gia ya juu 
katika wiki za hivi karibuni.

Mbappe amefunga mabao tisa na ku-
toa pasi za mabao kwenye mechi sita zi-

lizopita katika michuano yote kwa klabu 
na nchi. Usafirishaji huu wa kuvutia kati-
ka wiki tatu zilizopita unajumuisha hat-
trick mbili. Mbappe anaonekana kuwa 
na msimu mwingine bora.

#2 Jude Bellingham (Real Madrid)
Jude Bellingham amekuwa mmoja 

wa wachezaji wanaovutia zaidi katika 
ligi tano bora za Ulaya katika msimu wa 
2023-24. Kinachofanya uchezaji wake 
katika hatua za mwanzo za kampeni 
mpya kuvutia zaidi ni kwamba ame-
fanya katika klabu yake mpya ya Real 
Madrid.

Bellingham alijiunga na Real Madrid 
kama mchezaji wao wa pili ghali zaidi 
kwa wote msimu huu wa majira ya joto. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
20, amekuwa akiwachezea ‘Los Blancs’ 
hao msimu huu na amekuwa mchezaji 
wao bora hadi sasa.

Katika mechi zake 10 zilizopita kwe-
nye mashindano yote kwa klabu na nchi, 
Bellingham amefunga mabao nane na 
kutoa asisti tatu.

#1 Harry Kane (Bayern Munich)
Akiwa ameachana na minyororo 

iliyomzuia Tottenham Hotspur, Harry 
Kane anaonekana kudhamiria kushinda 
baadhi ya zawadi bora msimu huu. Bila 
shaka ni mchezaji aliye katika kiwango 
bora zaidi kwenye ligi tano bora za Ulaya 
msimu huu.

ISIKUPITE
WACHEZAJI watano wenye tuzo 
nyingi za Mchezaji Bora wa 
Mechi katika soka ni  

#1 Lionel Messi (395), 
#2 Cristiano Ronaldo (176), 
#3 Zlatan Ibrahimovic (116), 
#4 Eden Hazard (100) na 
#5 Robert Lewandowski (96).

Fred

NYOTA WA5 BORA NYOTA WA5 BORA 
DUNIANI KWA SASADUNIANI KWA SASA

MAKIPA 10 BORA WA WAKATI WOTE  14

Kane ameonesha uwezo wake wa kufun-
ga mabao katika hatua za kampeni mpya. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30, 
amekuwa akifunga mabao kwa katika kila 
mechi na yakufurahisha.

Ametikisa nyavu mara 14 na kutoa pasi 
mbili za mabao katika mechi 10 zilizopita 
kwenye mashindano yote kwa klabu na 
nchi. Iwapo Kane ataweza kuboresha hili, 
Bayern Munich itaweza kutoa changamoto 
kubwa sana msimu huu.

Shukrani kwa kiwango chake cha ajabu 
cha kufunga mabao, inaweza kusemwa 
kwamba ‘Bavaria’ hao kwa sasa wameweza 
kumpata Robert Lewandowski mpya.

HARRY KANE 



“Mchezo wa ajabu wa soka, moja 
ya makali ambayo nimeshuhudia 
kwa miaka 20 kwenye ligi hii. Kwa 
muda mrefu tulikuwa juu, katika 
dakika 20 za mwisho tulitaka 
zaidi, lakini sare ni matokeo ya 
haki. “Tulidhamiria kushambulia 
na kuwasababishia matatizo. Ni 
timu inayosababisha shida - wako 
wima na wa moja kwa moja. Ni 
bora zaidi duniani kufanya hivyo,” 
Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta, 
baada ya sare ya bao 1-1 juzi dhidi 
ya Liverpool.

“Ni aibu kwa Man Utd. Wamefunga 
mabao 18 msimu huu, ni Sheffield 
United pekee iliyofunga machache 
zaidi yake. Erik Ten Hag anasema 
‘tunapaswa kushikamana na 
mpango’ lakini sijapata fununu ni 
mpango gani huo. Kuna kitu kibaya 
sana,” Mshambuliaji wa zamani wa 
Uingereza, Alan Shearer, baada 
ya Man United kuchezea kichapo 
cha mabao 2-0 dhidi ya West Ham 
United juzi.

“Nadhani kama wataleta mshambu-
liaji, Arsenal itatwaa ubingwa wa 
Ligi Kuu England,” Mchambuzi Lee 
Hendrie anaamini ni mshambuliaji 
tu anahitajika Arsenal kabla ya 
kutwaa ubingwa msimu huu.

Nukuu“
12 13

Extra Time

LONDON, England 

K
IWANGO ni jambo muhimu 
sana kwa wachezaji katika ki-
wango cha juu cha mchezo. 
Mechi huamuliwa na aina ya 

wachezaji, kwa pamoja au binafsi.
Kumtazama mchezaji akirejea katika 

kiwango chake cha juu ni tamasha lin-
alojumuisha kiini cha ukombozi katika 
ulimwengu wa michezo. Furaha hiyo 
haitoki tu kutokana na uwezo wa ajabu 
wa mtu huyo bali pia kutokana na ush-
upavu na uthabiti walioonesha katika 
nyakati ngumu.

Inaletwa na muunganiko wa hali 
mbalimbali. Timu ya usaidizi, mazin-
gira ya kukuza mafunzo na ukuaji wa 
binafsi na vyote vinaweza kutengeneza 
njia ya ufufuo kama huo. Kurudi kwe-
nye kiwango ni ushuhuda wa roho ya 
mwanamichezo isiyoweza kushindwa.

Katika makala haya tunawaangalia 
wachezaji watano ambao wamerejea 
kwenye ubora wao msimu huu.

#5 Isco (Betis Betis)
Kati ya wachezaji wote ambao 

wamefurahia ukombozi msimu huu, 
Isco labda ndiye alitarajiwa zaidi. Al-
ionekana kama mshindi wa dunia 
wakati wa miaka yake kuu pale Real 
Madrid. Mchezaji nyota wa safu ya 
kati wa Hispania alicheza na kuwapita 
wapinzani na kuonekana amerudi tena 
kwenye kiwango chake kama ilivyoku-
wa kule Madrid.

Hata hivyo, mambo yalimwendea 
mrama Isco mwaka 2018. Real Madrid 
ikaamua kumuuza kwa Sevilla katika 
msimu wa 2022-23. Hakufanya vizuri 
hapo hadi wakati anamaliza mkataba 
wake kwa makubaliano ya pande zote 
mbili mwishoni mwa Desemba.

Isco hakucheza kipindi cha pili cha 
muhula uliopita. Kwa hiyo, wakati Real 
Betis ilipompa mkataba wa mwaka 
mmoja msimu wa majira ya joto, ul-
imwengu wa soka haukumjali. La-
kini Isco ameshangaza kunyakua 
fursa ya kukombolewa kwa ukali 
wa kiwango chake.

Ndiye tishio kubwa la ubunifu 

kwa Betis siku hizi na anaongoza kure-
jea kwenye soka la Ulaya msimu huu. 
Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 
31, amefunga mabao matatu na kutoa 
asisti tatu katika mechi 21 kwenye mi-
chuano yote hadi sasa.

#4 Virgil van Dijk (Liverpool)
Uchezaji duni wa Liverpool msimu 

wa 2022-23, ulisababishwa na mambo 
kadhaa. Safu ya majeruhi, safu ya kiun-
go na baadhi ya wachezaji waandamizi 
kutocheza vizuri ndio sababu kuu za 
kufanya kwao vibaya msimu uli-
opita.

Virgil van Dijk alikuwa 
mkuu kati ya wachezaji 
walioshindwa kucheza 
kwa uwezo wao wote. 
Baada ya kuvuka hadi 
miaka yake ya 30, 
makubaliano yal-
ionekana kuwa 
Mholanzi huyo 
sasa alikuwa 
a k i p u n g u a . 
Lakini na-
h o d h a 
huyo wa 
Liverpool 
amezima 
d h a n a 
h i y o 
mape-
m a 
k a -
tika 

kampeni mpya.
Amekuwa mtu muhimu katika ku-

fufuka kwa Liverpool msimu huu. 
Van Dijk amekuwa akicheza nafasi 
kubwa nyuma ya ‘Wekundu’ hao na 
mchango wake umekuwa 
mkubwa katika ku-
wasaidia kwenye 
mbio za Ligi 
Kuu Eng-
land 

WACHEZAJI WA5 
WALIOREJEA
KWENYE UBORA 
MSIMU HUU

RONALDORONALDO
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kuliko Trent Alexander-Arnold. 
Yeye si mahiri sana linapokuja 
suala la majukumu yake ya ul-
inzi, lakini kama chombo cha 
ubunifu, Mwingereza huyo ni 
tabaka tofauti.

Alipata mengi msimu uli-
opita huku Liverpool ikipam-
bana. Lakini ni lazima ieleweke 
kwamba akiwa na kiungo 
mkongwe, Alexander-Arnold 
aliwekwa wazi sana wakati wa 
mabadiliko ya ulinzi. Kwa hiyo, 
mchango wake wa ulinzi, au 
ukosefu wake, umeonekana 
kuwa na upungufu mkubwa ka-
tika mchezo wake.

Lakini akiwa na safu ya ki-
ungo iliyotiwa nguvu na sura 
mpya, mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 25, ameendelea 
kuonesha jinsi alivyo mchezaji 
mzuri. Amerejea kwenye ubora 
wake na amekuwa na nguvu 
ya kuhusishwa na upande wa 
kulia wa Liverpool.

Katika mechi 19 kwenye mi-
chuano yote, Alexander-Arnold 
amefunga mabao mawili na 
kutoa asisti tano.

#2 Son Heung-min (Totten-
ham Hotspur)

Akiwa na bao lake katika 
ushindi wa 4-1 wa Tottenham 
Hotspur dhidi ya Newcastle 
United mnamo Desemba 10, 
Son Heung-min alisawazisha 
mabao yake ya Ligi Kuu ya Eng-
land kwa msimu wa 2022-23.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Korea Kusini alishiriki Kiatu 
cha Dhahabu cha Ligi Kuu na 
Mohamed Salah msimu wa 
2021-22 baada ya kufunga ma-
bao 23. Spurs kwa pamoja wa-
likuwa duni muhula uliopita na 
kiwango cha Son pia kiliathiri-
ka.

Lakini amerejea katika ubora 
wake kwa mara nyingine tena 
na amekuwa mshambuliaji 
mkuu kwa upande wa kocha 
Ange Postecoglou msimu huu 
wa 2023-24.

#1 Cristiano Ronaldo (Al-
Nassr)

Huwezi kumwacha mtu 
huyu, sivyo? Ulipofikiria wakati 
wa Cristiano Ronaldo, mmoja 
wa magwiji wa wakati wote 
wa mpira wa miguu kutundika 
buti ulikuwa umefika, ilikuwa 
ni kosa kufikiria hivyo. Mshindi 
huyo mara tano wa Ballon d’Or 
amekuwa akitajwa msimu huu.

Ana umri wa miaka 38 sasa, 
lakini amekuwa akifunga ma-
bao ya kujifurahisha kwa Al-
Nassr na Ureno. Ronaldo kwa 
sasa ndiye mfungaji bora wa 
Ligi Kuu Saudi Arabia, Saudi 
Pro League. Namba zake ni 
neno la kuvutia sana. Ronaldo 
amefunga mabao 20 na kutoa 
asisti 10 katika mechi 22 al-
izocheza kwenye mashindano 
yote akiwa na Al-Nassr hadi 
sasa msimu huu.



MANCHESTER United wamepoteza mechi 
13 kati ya 26 zilizopita katika mashindano 
yote msimu huu, hii ni idadi kubwa ya 
vipigo kama walivyorekodi katika michezo 
62 ya mashindano yote msimu uliopita. 
Lakini katika msimu wa Ligi Kuu, mara 
pekee wameweza kufunga mabao chini ya 
18 baada ya mechi 18 za kwanza za ligi ni 
msimu wa 1973-74 (mabao 15), 1972-73 
(mabao 16) na 1893-94 (mabao 15).JE

, W
A

JU
A

?

LONDON, England

M
AGOLIKIPA 10 bora wa wakati 
wote wameorodheshwa na 
mtandao wa ChatGPT, kwe-
nye orodha hiyo yupo nyota 

wa zamani wa Manchester United, Peter 
Schmeichel na gwiji wa Real Madrid, Iker 
Casillas.

Mara nyingi makipa 
wamekuwa ndio nyota 

wasio na sifa katika
 historia ya soka 

licha ya kuwa muhimu kwa
 mafanikio ya timu. 

Iwe ni ushujaa wa penalti, uokoaji wa 
dakika za mwisho, au usambazaji wa mipira 
hauwezi kupuuzwa.

Makala haya inawaangalia magolikipa 10 
bora wa wakati wote.

10. Sepp Maier
Nyota huyu wa Ujerumani aliitwa “Die 

Katze” (paka) katika nchi yake. Alicheza 
mechi 217 bila kuruhusu bao kati ya 706 
kwenye mashindano yote, akishinda Kombe 
la Dunia na Ulaya mara mbili wakati wa 
uchezaji wake.

9. Edwin Van der Sar
Mholanzi huyo ndiye kipa pekee ali-

yeshinda Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa 
na klabu mbili tofauti, Ajax mwaka 1995 na 
Manchester United mwaka 2008. Alikuwa 
nguzo ya kweli akicheza mechi 230 bila ku-
ruhusu bao kati ya 821.

8. Iker Casillas
Casillas alikuwa na kazi nzuri ya kushinda 

Kombe la Dunia na Euro mara mbili akiwa 
na Hispania. Alicheza mechi 330 bila ku-
ruhusu bao kati ya 881 katika michuano yote.

7. Manuel Neuer
Nyota huyu wa Bayern Munich bado 

anaendelea vema akiwa na umri wa miaka 
37. Ameandikisha mechi 344 bila kuruhusu 
bao kati ya 752, akishinda Kombe la Dunia 
akiwa na Ujerumani na mataji mawili ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

6. Peter Schmeiche
Schmeichel alicheza mechi 98 bila 

kuruhusu bao kati ya mechi 566 ka-
tika mashindano yote, na aliisaidia 
Manchester United kushinda mataji 
matatu mwaka 1999.

5. Oliver Kahn
Kabla ya wakati wa Neuer, Kahn ali-

kuwa kipa mkuu wa Bayern Munich 
na Timu ya Taifa ya Ujerumani. Ali-
cheza mechi 248 bila kuruhusu bao 
kati ya 785.

4. Gianluigi Buffon
Buffon alistaafu soka baada ya 

kucheza kwa muda wa miaka 28 
akiwa na umri wa miaka 45, Agosti 
mwaka huu. Gwiji huyo wa Juventus 
alishinda Kombe la Dunia akiwa na 
Italia na kufikisha mechi 120 bila ku-
ruhusu bao katika mechi 975 kwenye 
michuano yote.

3. Gordon Banks
Banks alikuwa na wakati mzuri wa 

mafanikio wakati wa uchezaji wake 
akishinda Kombe la Dunia akiwa na 
England mwaka 1966 kabla ya ku-
fanya ‘save ya karne’ miaka minne 
baadaye akiokoa mpira wa kichwa wa 
Pele. Alicheza mechi 55 bila kuruhusu 
bao kati ya 322 katika mashindano 
yote.

2. Dino Zoff
Zoff aliiongoza Italia kutwaa ubing-

wa wa Kombe la Dunia mwaka 1982 
akiwa na umri wa miaka 40, na kuwa 
mchezaji mwenye umri mkubwa zai-
di kuwahi kushinda kombe hilo. Pia 
alikuwa kipa mahiri, akicheza mechi 
231 bila kuruhusu bao kati ya 837,

1. Lev Yashin
Yashin anachukuliwa kuwa kipa 

bora zaidi wa wakati wote. Akitajwa 
na wengi kama “Buibui Mweusi”, 
alicheza mechi 178 bila kuruhusu bao 
kati ya 358 katika mashindano yote. 

Mchango wake kwenye mchezo 
huo ilikuwa mkubwa zaidi na jina lake 
lilipewa heshima ya kuitwa kwenye 
tuzo ya makipa bora wa dunia.

 PETER SCHMEICHE PETER SCHMEICHE
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MAKIPA 10 BORA MAKIPA 10 BORA 
WA WAKATI WOTEWA WAKATI WOTE

 GIANLUIGI BUFFON GIANLUIGI BUFFON



HABARI DODOMA
  15Jumatatu Desemba 25, 2023

            Taasisi za umma zatakiwa kuwasilisha 
mipango utekelezaji miradi vijiji, kata 
Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

C
HAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) Wilaya ya Singida 
mjini kimezitaka taasisi 
za umma kuwasilisha 

mipango yao ya utekekezaji wa 
miradi kwenye vijiji na kata wa-
nanchi waifahamu ili kupunguza 
maswali ya mara kwa mara.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya 
ya Singida Mjini, Lucia Mwiru, 
alitoa agizo hilo  juzi katika 
mkutano wa Halmashauri Kuu 
ya CCM Wilaya uliokaa kujadili 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi 
2020/2025.

Alisema  wananchi wanahaki 
ya kujua kinachoendelea katika 
maeneo yao na kwamba waki-
julishwa mapema kutasaidia 
kupunguza migogoro wakati wa 
utekelezaji wa mradi.

Alizitaja taasisi hizo kuwa ni 

Shirika la Umeme nchini (TA-
NESCO), Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Singida 
(SUWASA), Wakala wa Barabara 
za Mjini na Vijijini (TARURA) na 
Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROAD).

Alisema taasisi hizo zinawa-
jibika kueleza kwa wananchi mi-
radi inayotekelezwa kwa kuwa 
miradi yao wanayoitekeleza ina-
gusa moja kwa moja maisha ya 
kila siku ya jamii.

Alisema mipango hiyo iki-
wasilishwa katika kata na vi-
jiji itawawezesha  wajumbe wa 
mkutano    huo ambao ni we-
nyeviti na makatibu wa siasa 
katika kata kuisemea vyema kwa 
wananchi na kuondoa masha-
ka ama vikwazo wakati wa 
utekelezaji.

Nao  wajumbe wa mkutano 
huo walipongeza kazi nzuri zi-
nazofanya na Mkuu wa Wilaya 

ya Singida Mhandisi Paskasi Mu-
ragili katika kuongoza, kushauri 
na kusimamia kwa umakini 
shughuli za maendeleo katika 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Singida.

“Mkuu wetu wa wilaya anas-
tahili pongezi kwani anajituma, 
anashauri na kusimamia vizuri 
shughuli za maendeleo katika 
wilaya yake yenye halmashauri 
mbili bila kuchoka, si jambo ra-
hisi,” alisema Mwiru.

Katika kuthamini mchango 
wake, Kamati ya Siasa ya Wilaya 
ilimpatia cheti na barua ya 
pongezi mkuu huyo wa Wilaya 
kwa mchango wake katika shu-
ghuli za maendeleo, utii na uwa-
jibikaji mahiri katika majukumu 
yake ya uongozi.

Pongezi hizo zilielekezwa pia 
kwa Mstahiki Meya wa Manispaa 
ya Singida, Yagi Kiaratu, ambaye 
pia alitunukiwa cheti kutokana 

na usimamizi mzuri na kujituma 
kwake katika shughuli za maen-
deleo.

 Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Singida, Jeshi Lupembe naye 
alipewa barua ya pongezi ku-
tokana na utekelezaji mzuri wa 
ilani ya CCM  kwa  kujituma na 
kuwa kiungo baina ya chama na 
serikali.

Kabla ya mkutano kuanza, 
wajumbe wa mkutano wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM Wilaya ya 
Singida Mjini, walipata nafasi ya 
kutembelea miradi ya maende-
leo inayoendelea kutekelezwa 
katika Manispaa ya Singida.

Aidha, wajumbe hao 
walipongeza matumizi mazuri 
ya fedha za mapato ya ndani am-
bayo matunda yake yameone-
kana katika miradi mbalimbali 
ya maendeleo ukiwemo mradi 
mkubwa wa ujenzi wa kituo kip-
ya cha Afya kata ya Mtipa.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Dk. Tulia 
mgeni 
rasmi 
ibada ya 
mwaka 
mpya 
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia 
Akson, anatarajiwa kumwakili-
sha Rais Samia Suluhu Hassan 
katika ibada ya mkesha mkuu 
wa mwaka mpya utakaofanyika 
uwanja wa Nyerere Squar De-
semba 31, 2023 jijini Dodoma.

Askofu Mkuu wa Kanisa la 
Tanzania Fellowship of Church-
es (TFC), Dk. Godfrey Malasi, 
alisema hayo juzi jijini hapa, 
alipozungumzia na waandishi 
wa habari kuhusu maandalizi 
ya ibada hiyo.

Alisema Spika wa Bunge 
atamwakilisha Rais Samia Su-
luhu Hassan ambaye alikuwa 
awe mgeni rasmi kwenye ibada 
hiyo ya mkesha ambayo ufanyi-
ka kila mwisho wa mwaka De-
semba 31.

Askofu Dk. Malasi alisema 
kuwa mkesha huo utafanyika 
kitaifa katika mkoa huo lakini 
kuna  maeneo mengine yataku-
wa wakifanya ibada kama hiyo.

Alisema miongoni mwa mae-
neo hayo kuwa ni Mkoa wa Dar 
es Salaam, Arusha, Singida, Irin-
ga Zanzibar, Moshi na Dodoma.

“Na mpaka sasa maandalizi 
ya ibada hiyo ya mkesha kwa 
maeneo yote saba  yameka-
milika kwa asilimia 100, hii ni 
pamoja na kuwapata viongozi 
ambao    watakuwa wageni 
rasmi kwenye mikesha hiyo,’ 
alisema.

Alitaja baadhi ya viongozi wa-
takaojumuika kwenye mikesha 
hiyo ni pamoja na Naibu Waziri 
Mkuu na Wazir wa Nishati Dk. 
Dotto Biteko ambaye atakuwa 
Dar es Salaam na Zanzibar 
atakuwapo Rais Dk. Hussen Ali 
Mwinyi.

Dk. Malasi, aliwataka Watan-
zania kuimarisha umoja amani 
na mshikamano kwa mustakab-
ali mwema wa Taifa katika siku 
za usoni na kuepuka vurugu 
ambazo zaweza kusababisha 
migogoro katika jamii.

Alisema amani na utulivu 
vinatakiwa kupewa kipaum-
bele na Watanzania wakikataa 
kutumiwa vibaya nchi  itazidi 
kuwa imara katika nyanja zote.

Dk. Malasi ambaye ni mwan-
zilishi na mbeba maono ya 
mikesha hiyo tangu ilivyoan-
zishwa mwaka 1997, alisema 
kuwa Watanzania lazima wa-
jivunie tunu hiyo ya amani na 
utulivu ambayo Mungu ametu-
patia.

Kamati yakemea wanaojisifia kutafuna fedha za serikali 
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

KAMATI ya Kitaifa ya Maasko-
fu na Mashekhe ya Maadili, Am-
ani na Haki za Binadamu kwa 
jamii ya madhehebu nchini, im-
ekemea kundi baya linalojisifia 
kupiga fedha za serikali.

Aidha, kamati hiyo imesema 
kundi hilo ni la hatari na lisi-
kubarike kwa kuwa linaweza 
kuwa chanzo cha kujenga taba-
ka kwa walichonacho na wa-
sionacho.

Kauli hiyo ilitolewa na Mwe-
nyekiti wa Kamati hiyo, Wiliam 
Mwamalanga, alipokuwa akizun-

gumza na waandishi wa habari 
jijini Dodoma jana.

Askofu Mwamalanga aliiomba  
serikali kwa mwaka wa 2024 
wapigwe marufuku watu hao na 
wote wanaotajwa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa hesabu 
za serikali (CAG) watangazwe 
hadharani ili kushusha moto un-
aoendelea kuwaka kwenye mi-
oyo ya Watanzania walio wengi.

“Sisi kamati ya kitaifa ya 
mashekhe na maaskofu kwa 
pamoja na Watanzania tunalike-
mea kundi hilo baya lililoibuka 
ambalo linalojisifu kwa kupiga 
fedha za serikali kwa kweli hili 
halikubalika kwani linaweza ku-

ligawa taifa,” alisema.
Hata hivyo, kamati hiyo im-

epongeza serikali kwa kushiriki 
katika kuokoa waathirika wa 
maporomoko ya matope na 
magogo katika mji wa Kateshi 
mkoani Manyara bila kuanga-
lia itikadi yoyote ya dini, kabila 
,siasa na rangi.

“Tunazipongeza taasisi binafsi 
mashirika ya ndani na nje wakuu 
wa mikoa na wilaya na wananchi 
kwa kazi njema kwa wakati wote 
kwa kuwahudumia waathirika 
wote wa maafa hayo.

 Pia tunampongeza Rais 
wetu kwa upendo wake ambao 
tumeuona kwa waathirika wa 

wilaya ya Hanang ambao wali-
vamiwa na mafuriko mabaya 
ambayo hayajawahi kutokea 
tangu uhuru wa nchi upatikane,” 
alisema.

Hata hivyo kamati hiyo im-
ewaomba Watanzania wote bila 
kujali itikadi zao za kidini kuzi-
tumia pia sikukuu za Krismas 
na mwaka mpya kuungana kwa 
pamoja kumwombea Rais na 
serikali. 

Alisema sikukuu hizo zisitu-
mike kwa kufanya vurugu na 
kuhatarisha maana halisi ya 
krismas na mwaka mpya, bali 
Watanzania washerehekee kwa 
amani na upendo.

Katibu wa Kampeni ya Shujaa wa Maendeleo na Ustawi wa Jamii (SMAUJATA), Kanda ya Ziwa, Hashim Omary (kulia), akimkabidhi 
Katibu wa CCM Mkoa wa Mwanza, Omary Mtuwa, cheti cha pongezi kwa ushirikiano katika kampeni dhidi ya vitendo vya ukatili juzi. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Polisi yatoa  
angalizo kwa  
wazazi sherehe 
za Krismasi, 
Mwaka Mpya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya, 
limewatahadharisha wazazi na wale-
zi watakaokwenda na watoto kwe-
nye maeneo ya   mapumziko wakati 
wa sikukuu za Krismasi na Mwaka 
Mpya ikiwamo kwenye fukwe mbal-
imbali za Ziwa Nyasa katika Wilaya 
ya Kyela kuwa makini ili kuepuka 
maafa.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Mbeya, Kamishna Msaidizi wa Polisi 
Benjamin Kuzaga alitoa tahadhari 
hiyo juzi alipozungumza na wandi-
shi wa Habari kuhusu namna am-
bavyo jeshi hilo limejipanga kuima-
risha usalama.

Alisema wamiliki wa fukwe na 
maeneo yote ya mapumziko kuweka 
waangalizi maalumu watakaosaidia 
kuzuia ajali ambazo zinaweza ku-
tokea kwenye maeneo hayo.

Alisema jeshi hilo limejipanga ku-
hakikisha sherehe hizo zinafanyika 
kwa amani na utulivu ikiwamo ibada 
ambapo alisema zitakuwa zinafanyi-
ka doria kwenye maeneo mbalim-
bali.

“Tutashirikiana na Kamati za Ul-
inzi na Usalama za Makanisa katika 
kuimarisha ulinzi wakati wa ibada 
na misa hasa zile za mkesha, la-
kini pia tutakuwa tunafanya doria 
kwenye maeneo mbalimbali yenye 
mikusanyiko ya watu,” alisema Ka-
manda Kuzaga.

Aidha aliwataka madereva wote 
wa vyombo vya moto mkoani humo 
kuendelea kuwa makini wawapo 
barabarani ili kuepusha ajali amba-
zo zinaweza kusababisha madhara 
kwao, kwa watumiaji wengine wa 
barabara pamoja na vyombo vyao 
vya usafiri.

Alisema kwenye miteremko ya 
Mlima Shamwengo na Mbalizi jeshi 
hilo litaendelea kusimamia magari 
kupita kwa awamu ili kuepusha ajali 
na akawataka madereva kuendelea 
kuwa wavumilivu.

Bil. 18/- kujenga kampasi ya UDOM mkoani Njombe 
Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI imetenga Sh. bilioni 
18 kwa ajili ya kuanza ujenzi wa 
Kampasi mpya ya Chuo Kikuu 
cha Dodoma (UDOM) katika 
Halmashauri ya Mji Njombe kwa 
lengo la kusogeza huduma ya 
elimu kwa wananchi.

Akitoa taarifa kwenye Kikao 
cha Ushauri cha mkoa huo (RCC) 
mwishoni mwa wiki, Makamu 
Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Lugh-
ano Kusiluka, alisema kampasi 
hiyo itakuwa  ya kwanza ya chuo 
hicho katika mikoa ya Nyanda za 
Juu Kusini.

Prof. Kusiluka alisema kuto-
kana na vigezo uongozi wa chuo 
hicho umependekeza makao 
makuu ya kampasi hiyo ya-
jengwe katika eneo lililotengwa 
Njombe mjini lililopo karibu 
na Shule ya Sekondari Njombe 
(NJOSS). Alisema eneo hilo lina 
ukubwa wa ekari 110 na kwamba 
wanakusudia pia kulitumia eneo 
la Ihalula lenye ukubwa wa ekari 
320 kwa ajili ya mafunzo.

“Sisi tunapendekeza kwa 
mamlaka na uongozi wa mkoa 
wa Njombe kwamba makao 
makuu ya kampasi ya chuo kikuu 
cha Dodoma mkoa wa Njombe 

iwe katika eneo hili lililopo mji-
ni,” alisema Prof. Kusiluka.

 Aidha alishauri eneo lililopo 
katika kijiji cha Ihalula lenye 
ekari 320 pia itolewe kwa ajili ya 
ujenzi wa kampasi kwa sababu 
programu  wanategemea kuan-
zisha program zinazoakisi shu-
ghuli za kiuchumi na kijamii za 
mkoa huo na  jirani,

Aidha Prof. Lughano alisema 
chuo kikuu cha Dodoma kitaka-
chojengwa Njombe kitachukua  
kozi za ufugaji, kilimo, Mawasi-
liano na teknolojia mbalimbali.

Mratibu Msaidizi wa Mradi wa 
Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya 

Uchumi, Dk.Evaristo Mtitu, alise-
ma mradi huo ni wa miaka sita 
ambapo matarajio ni kuwa ifi-
kapo mwaka 2026 chuo kiweze 
kuanza kufanya kazi.

“Tunaomba ushirikiano wa 
wananchi ili UDOM wasikwame 
kwa kuwa mradi huu ni wa 
miaka sita 2021 - 2026 chuo ki-
natakiwa kiwe kimesimama na 
kinafanya kazi,” alisema Mtitu.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka, alisema kuwa 
wananchi wa mkoa huo wame-
kuwa na shauku ya muda mrefu 
kuona unakuwa na Chuo Kikuu 
na kumshukuru  Rais Dkt. Samia 

Suluhu Hassan kwa kujali maom-
bi ya wananchi wa Njombe.

Pia Mtaka, aliwataka wananchi 
kutumia fursa mbalimbali ka-
tika uwekezaji ambao utaleta 
ushindani katika suala zima la ki-
uchumi. Naye Mbunge wa Jimbo 
la Njombe Mjini, Deo Mwanyika, 
alisema ujuzi utakaozalishwa 
katika mkoa huo kupitia chuo 
hicho utaleta mageuzi kiuchumi 
kwa wananchi wa mkoa huo.

“Kwa hiyo niwaombe focus 
kubwa kwenye kozi zote mwisho 
wa siku kwetu sisi msisahau bi-
ashara na ujasiriamali,’’ alisema 
Mwanyika.

Mvua yaua mmoja, 198 wakosa makazi Mbarali
Na Nebart Msokwa, 
MBARALI

M
TU mmoja ame-
fariki dunia na 
wengine 198 ku-
kosa makazi katika 

Wilaya ya Mbarali, Mkoa wa 
Mbeya baada ya mvua iliyoam-
batana na upepo mkali kubo-
moa nyumba 44 kwenye mae-
neo tofauti ya kata sita.

Mratibu wa Maafa wa Wilaya 
ya Mbarali, Lihuwi Ngonyani, 
aliyasema hayo juzi wakati wa 
ziara ya Naibu Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu, Ummy Nde-
riananga, kukagua madhara 
yaliyosababishwa na mvua 
hiyo na kukabidhi misaada.

Ngonyani alimtaja mtu ali-
yefariki kuwa ni John Ngom-
ban mkazi wa Kijiji cha Lu-
hanga baada ya kuangukiwa 
na nyumba wakati mvua hiyo 
ikinyesha.

Alizitaja kata zilizoathiriwa 
na mvua hiyo kuwa ni Igurusi, 
Chimala, Ruiwa, Mahongole, 
Mawindi na Luhanga ambapo 
madhara yalitofautiana kuto-
ka eneo moja hadi lingine.

Alisema mvua hiyo ili-

leta madhara makubwa kwa 
baadhi ya kata kwa sababu 
ilinyesha mchana, muda am-
bao watu wengi walikuwa 
wapo kwenye shughuli zao 
za kila siku. “Bahati nzuri ni 
kwamba watu wengi wali-
jiokoa kwa kukimbia maana 
ilikuwa mchana wakati mvua 
hii inanyesha, bahati mbaya 
ni kwamba mzee huyo mmoja 
ndiye alifariki na hakukuwa na 
majeruhi ila nyumba nyingi 
zimeharibika kabisa,” alisema 
Ngonyani.

Mmoja wa wananchi hao, 
Merina Asumwisye, alisema 
wakati upepo unavuma ali-
kuwa ameshatoka nyumbani 
kwenda kwenye shughuli zake 
za kilimo huku akiwa amem-
wacha kijana wake wa kiume 
akiwa amelala ndani.

Alisema wakati kijana huyo 
amelala ndani alisikia kelele 
kwa majirani ndipo akatoka 
kwenda kuangalia kilichoku-
wa kimetokea na ndipo akaku-
ta nyumba za majirani zinae-
zuliwa na upepo na zingine 
zinaanguka.

Alisema baada ya kijana 
huyo kutoka kwenye ny-
umba yao ndipo akakuta na 

yenyewe inaezuliwa mabati 
na kuta zote zikadondoka na 
kuharibu vitu vyote vilivyoku-
wamo ndani.

“Namshukuru Mungu 
kwa kumwokoa mwanangu, 
yawezekana asingesikia kele-
le kwa majirani asingetoka 
maana alipotoka ndipo nyum-
ba ilianza kuanguka, kwa sasa 
tunaishi kwa majirani zetu 
ambao nyumba zao zilipona,” 
alisema Merina.

 Mchungaji wa Kanisa la 
Tanzania Assemblies of God 
(TAG), Dankeni Mwangengele, 
alisema alipigiwa simu na 
mmoja wa waumini wake 
akieleza kuwa kanisa lime-
bomoka.

Alisema alipokwenda kuan-
galia alikuta kweli kanisa lote 
limeanguka pamoja na baadhi 
ya nyumba za jirani na ndipo 
wakashirikiana kutoa baadhi 
ya vitu ambavyo vilikuwa havi-
jaharibika.

Mbunge wa Jimbo la Mbara-
li, Bahati Ndingo aliwataka 
wananchi ambao nyumba 
zao zilipona kuendelea kuwa-
hifadhi wenzao ambao wali-
athirika na mvua hiyo mpaka 
nyumba zao zitakapokuwa 

zimerejea katika hali ya kawai-
da.

Vilevile aliwataka wananchi 
kuendelea kuwa makini kwa 
maelezo kuwa mwaka huu 
Mamlaka ya Hali ya Hewa 
(TMA) imetangaza kuwa 
kutakuwa na mvua nyingi na 
hivyo kuna uwezekano mad-
hara yakaendelea kutokea.

Naibu Waziri Nderiananga 
mbali na kuwapa pole wa-
nanchi hao, alikabidhi msaada 
wa vitu mbalimbali kwa 
waathirika ikiwemo vifaa vya 
ujenzi, vifaa vya kulalia pamo-
ja na vyakula.

“Pamoja na changamoto ili-
yotokea kule Hanang ambayo 
tumeendelea kushughulikia, 
lakini serikali imetoa zaidi ya 
Sh. milioni 23 kwa ajili ya mis-
aada kwa wananchi wa kata 
hizi sita waliopata maafa, kuna 
magodoro 100, mifuko 200 ya 
saruji pamoja na mabati 500,” 
alisema Naibu Waziri Ummy.

Akipokea msaada huo kwa 
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Mkuu wa Wilaya ya 
Mbaye, Beno Malisa aliishuku-
ru serikali na kuahidi kugawa 
misada hiyo kwa walengwa 
wote wa maafa hayo.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge na Uratibu, Ummy Nderiananga (katikati), akisikiliza maelezo kutoka 
kwa Mbunge wa Mbarali, Bahati Ndingo, kuhusu maafa yaliyosababishwa na mvua iliyoambatana na upepo, kushoto ni Mkuu wa 
Wilaya ya Mbeya, Beno Malisa. PICHA: NEBART MSOKWA
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HABARI ZANZIBAR

Kiwanda cha kusarifu dagaa kuiinua Zanzibar kiuchumi

Wananchi waagizwa 
kuitunza miundombinu 
ya barabara  
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Pili Sera, Uratibu na Baraza la Wawak-
ilishi, Hamza Hassan Juma, amewataka 
wananchi kuilinda na kuitunza miun-
dombinu ya barabara ili idumu kwa 
muda mrefu.

Hamza aliyasema hayo jana wakati 
akizindua Barabara ya Dunga-Zuze 
iliopo Wilaya ya Kati Mkoa wa Kusini 
Unguja na kuwaeleza  masheha kuzu-
wia ujenzi holela unaofanywa na watu 
wasiozingatia sheria.

Waziri huyo aliwakumbusha wa-
nanchi kuzingatia na kufuata sheria 
hasa za hifadhi ya barabara ikiwamo  
kuepuka  kujenga nyumba karibu na 
hifadhi hiyo.

Alisema wapo wananchi ambao hu-
ibuka na kujenga nyumba zao katika 
maeneo ya hifadhi ya barabara jambo 
linalosababisha usumbufu wakati seri-
kali inapotaka kutanua barabara hizo.

Hamza alimpongeza Rais Dk. Hus-
sein Mwinyi kwa hatua anazozichukua 
katika uimarishaji wa miundombinu 
na huduma za jamii Zanzibar jambo 
linaloifanya Zanzibar kupiga hatua za 
kimaendeleo.

“Kwa kweli niwambie Rais Dk. 
Mwinyi katika kipindi chake hiki amei-
marisha sana miundombinu kiasi am-
bacho inazishinda nchi nyingi barani 
Afrika,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Kati, Sadifa Juma 
Khamis, aliipongeza Wizara ya Ujenzi 
kwa usimamizi mzuri wa ujenzi wa 
barabara zilizojengwa katika Mkoa wa 
Kusini.

Sadifa alimtaka Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Ujenzi kuangalia uwezekano 
wa kuzisaidia kambi mbalimbali kwa 
kuzingiza barabara zao katika mpan-
go maalum wa ujenzi kutokana na 
umuhimu wao katika kuimarisha ulinzi 
na usalama.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi, Khadija 
Khamis Rajab alisema Serikali ya Map-
induzi Zanzibar inaendelea kutekeleza 
mipango ya maendeleo kwa maslahi ya 
wananchi na nchi kwa ujumla.

Khadija alisema, Wizara ya Ujenzi 
inaendelea na usimamizi wa ujenzi wa 
barabara za mijini pamoja na barabara 
za ndani ambapo muda wa utekelezaji 
wa barabara hizo za ndani ni miezi 40 
na mara baada ya kukamilika zitakua 
chini ya uwangalizi kwa kipindi cha 
siku360 .

Power Energy kuleta suluhu ya changamoto ya umeme
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

WIZARA ya Maji, Nishati na 
Madini Zanzibar imetiliana saini 
ushirikiano wa makubaliano na 
kampuni ya Powgex Energy ya 
Australia kwa ajili ya utafiti wa 
uzalishaji wa umeme wa upepo 
megawati 450 zitakazomaliza 
changamoto ya umeme kisiwani 
humo.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki katika utiaji saini huo uli-

fanyika katika Wizara ya Maji, 
Nishati na Madini, Waziri wa Wiz-
ara hiyo, Hassan Shaibu Kaduara,  
alisema kati ya Megawati hizo 
450, 300 zitazalishwa  Unguja na  
150 Pemba na  utakuwa chini ya 
bahari.

Alisema serikali ya Zanzi-
bar hairuhusu makubaliano 
kuchukua muda mrefu bila ya 
utendaji hivyo aliiagiza  kampuni 
hiyo kuharakisha maandalizi ya 
utafiti huo. 

Alipongeza kampuni hiyo ku-

wekeza Zanzibar na kuzikaribi-
sha kampuni nyingine zenye nia 
kama hiyo  kujitokeza na serikali 
imeweka mazingira mazuri kwa 
ajili ya kuwapokea wawekezaji.

“Ushirikiano huu uende kuleta 
tija katika pande zote mbili lakini 
pia yajenge udugu na urafiki zaidi 
ili kila upande ufikie malengo 
yake,” alisema Kaduara.

Mkurugenzi wa mradi huo ku-
toka kampuni ya Powgex Energy, 
Charles Lwanda, alisema mazingi-
ra mazuri na wezeshi yaliyowek-

wa na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar ndio imevutia kampuni 
hiyo ya kimataifa yenye uzoefu 
katika uzalishaji wa umeme ku-
wekeza kisiwani humo.

Alisema mradi huo unaokadi-
riwa kufikia dola za Marekani 1.2 
bilioni utaisaidia Zanzibar sio tu 
kufikia malengo yake, pia kuwa na 
kiwango cha ziada cha mahitaji.

Alisema makubalino hayo ni 
kwa ajili ya kufanya utafiti na kuja 
matokeo ya upembuzi yakinifu 
na kuwa na mpango wa mradi 

kuanza uzalishaji wa kiwango hi-
cho cha umeme. “Hii itahusisha 
upembuzi yakinifu na kushiriki-
sha ujenzi wa miundombinu kwa 
lengo la kuzalisha na kusimika 
mitambo ya kuzalisha umeme 
Zanzibar. Pia mradi huu utasaidia 
kutunza mazingira kwasababu 
miundombinu yake inawekwa ba-
harini na pwani,” alisema.

Alisema umeme huo utazin-
gatia matumizi ya umeme wa vi-
wandani na kupeleka nje kupitia 
teknolojia za kebo za baharini.

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

Z
ANZIBAR inatarajia ku-
ingiza mamilioni ya fed-
ha baada ya kukamilika 
kwa ujenzi wa kiwanda 

cha kusarifu dagaa kinachoen-
delea kujengwa Kama, Wilaya 
ya Magharib A Unguja, chenye 
uwezo wa kuzalisha tani 20  
kwa siku zenye thamani ya zia-
di ya milioni 200.

Akizungumza jana katika 
hafla ya uwekaji wa jiwe la 
msingi wa kiwanda hicho, Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Uchumi 
wa Buluu na Uvuvi, Suleiman 
Aboud Jumbe, alisema kiwanda 
hicho kitakapokamilika kitaku-
wa cha aina yake katika ukanda 
wa pwani wa Afrika Mashariki.

Alisema dagaa ni moja wapo 
ya mazao makuu ya kimkakati 
visiwani humo katika sekta 
ya uvuvi na mazao ya baha-
rini na kuliinua zao hilo kupitia 
ushindani wa kisasa kwa ubora 
katika masoko ya ndani na nje 
ya nchi.

Katibu mkuu huyo alisema 
chini ya uongozi wa Rais wa 
Zanzibar, Dk. Mwinyi, uzalishaji 
wa dagaa umekuwa kutoka tani 
2,405 zenye thamani ya Sh. bil-
ioni 10.33 hadi tani 21,827 za Sh. 
bilioni 89.31.

Alisema pia usafirishaji wa 
dagaa umeongezeka kutoka 
tani 3,579 zenye thamani ya Sh. 
bilioni 12.31 mwaka 2020 hadi 
kufikia wastani wa tani 9,000 
zenye thamani ya Sh. milioni 35 

kwa mwaka huu wa 2023.
Aidha, alisema mafanikio ya 

sekta ya dagaa yamechochea  
kuongeza kwa uzalishaji wa 
jumla wa sekta ya uvuvi wa 
samaki kutoka tani 38,107 kwa 
mwaka 2020 hadi  tani 80,085 
zenye thamani ya Sh. bilioni 
569.08 kwa mwaka huu.

“Ongezeko hilo ni usha-
hidi mkubwa wa kihistori na 
limewezesha wavuvi kupata 
ajira na kuinua hali zao za mai-
sha. Takwimu za hivi karibuni 
zinaonesha kuendelea kukua 
kwa kasi kubwa kwa sekta ya 
uvuvi nchini kwa kiwango cha 
asilimia tisa kwa mwaka,” alise-
ma Jumbe.

Katibu mkuu huyo alisema 
mchango wa sekta ya uvu-
vi katika uchumi wa buluu 
umeongezeka kufikia wastani 
wa asilima 17.40 ambapo hayo 
ni mafanikio makubwa na 
uwepo wa kiwanda cha ku-
kausha dagaa utachocheza 
zaidi ongezeko la kipato cha 
uchakataji wa samaki kutoka 
wastani wa sasa wa Sh. 435,300 
lakini kuongeza kipato cha wa-
jasiriamali wa samaki kutoka 
wastani wa sasa wa Sh. 742,500.

Alisema kiwanda hicho ki-
takapomalizika kitaongeza 
ajira kwa wananchi na takwimu 
za sasa zinaonesha asilimia 21 
ya ajira za wananchi wote wa 
Zanzibar zinatokana na sekta 
zote za uchumi wa buluu na 
sensa ya wisho ya uvuvi ya 
mwaka 2020 Zanzibar inawa-
vuvi 88,000.

Naye Mkurugenzi wa kam-
puni ya uvuvi Zanzibar (ZA-
FICO), Amiri Haidar Mshenga, 
alisema mradi huo wa kujenga 
miundombinu ya dagaa ni 
miongoni mwa utekelezaji wa 
ahadi ya Rais Dk. Mwinyi am-
bae aliwaahidi wananchi waja-
siriamali wa usarifu wa dagaa 
sambamba na utekelezaji ilani 
ya uchaguzi wa CCM.

Alisema Zanzibar inawastani 
wa wajasiriamali 16,000 wa 
dagaa ambapo Unguja wapo 
14,000 na 12,000 Pemba na 
jumla maeneo matatu yamet-
engwa kwa ajili ya mradi wa us-
arifu wa dagaa ikiwamo Kama, 
Fungu refu na Ndagoni.

Alisema mradi huu una-
tarajia kutumia Sh. milioni 23 
ambazo zimejumuisha ujenzi 
wa viwanda viwili vya kusarifu 
dagaa, ujenzi wa majengo ya 
kuoshea dagaa, majengo ya 
kuchemshia dagaa, jengo la 
mtambo baridi kwa ajili ya 
kuhifadhia dagaa na mtambo 
wa kuzalisha barafu na jengo la 
biashara.

“Hadi kukamilika kwa kiwan-
da hiki sisi ZAFICO tutaweka 
chanja 5000 za kuanikia dagaa 
na mradi huo kwa awamu ya 
kwanza utakamilika  Februari 
mwakani na unatarajiwa kuajiri 
wajasiriamali zaidi ya 10,000 
wakiwamo wavuvi na wafan-
yakazi wa sekta ya dagaa,” 
alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais, 
Harous Suleiman Said, alisema 

Zanzibar ina utajiri mkubwa 
wa uvuvi hivyo  bahari ikitu-
miwa vizuri  italeta maendeleo 
makubwa kupitia fursa zili-
zomo baharini na ukanda wa 
pwani.

Alisema uvuvi ni muhimu 
kwa maendeleo ya jamii ka-
tika nchi na ili sekta ya uvuvi 
ilete tija hakuna budi  kutumia 
teknolojia za kisasa na ushirik-
ishwaji wa sekta binafsi,  ndio 
maana serikali inahamasisha 
wananchi kuendelea nau vuvi 
endelevu usioharibu mazingira 
ya bahari.

Alikemea uvuvi haramu  na 
kuvielekeza  vyombo husika 
kuendelea kuchukua hatua 
za kudhibiti tabia hiyo isiend-
elee ili kuepusha madhara kwa 
ikolojia ya bahari na walaji wa 
kitoweo hicho.

Alisema takwimu zinaonesha 
kuwa wananchi wa Zanzibar 
wanatumia samaki kwa wastani 
wa kilo 22 kwa mtu mmoja kwa 
mwaka, kiasi hicho ni kikubwa 
kulinganisha na wastani wa 
matumizi ya kiwango cha dunia 
ambacho ni kilo 20.5 kwa mtu 
mmoja kwa mwaka.

Aidha aliwataka wananchi 
kuongeza kiwango cha matumi-
zi ya chakula kinachozalishwa 
baharini ikiwemo dagaa kwa 
kuimarisha afya ya lishe kwa 
wananchi.

Uwekaji wa jiwe hilo la msingi 
wa kiwanda hicho cha kusarifu 
dagaa ni miongoni mwa sham-
rashara za Miaka 60 ya Mapin-
duzi ya Zanzibar.

Mkurugenzi 
Uendeshaji na 
Utumishi, Wizara 
ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia 
na Wazee ya 
Serikali ya 
Mapinduzi Zan-
zibar, Dk. Salum 
Khamis Rashid 
(kulia), akikabi-
dhi msaada wa 
chakula katika 
kituo cha yatima 
cha Assalam Or-
phan Centre, uli-
otolewa na Mam-
laka ya Mafunzo 
na Amali juzi. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi chini ya 
Taasisi ya Wakala ya Maabara 
ya Veterinari (TVLA), imewa-
pa mafunzo ya siku moja wa-
zalishaji na wauzaji wa vyaku-
la vya mifugo kutoka mikoa 
ya Pwani na Dar es Salaam. 

Akifungua mafunzo hayo, 
Mtendaji Mkuu wa Waka-
la hiyo Dk. Stella Bitanyi, 
amesema hatua hiyo imeto-
kana na malalamiko ambayo 
serikali imeyapokea kutoka 
kwa wafugaji wa kuku ambao 
wanalalamikia udumavu wa 
kuku unaohusishwa na ubora 
hafifu wa vyakula vya mifugo 
sokoni.

“Tumeona tuwaite na ku-
wapa mafunzo haya kwa 
sababu hatutaki kurudi kwe-
nye kile kipindi ambacho 
wafugaji walikuwa wanaagiza 

vyakula vya mifugo kutoka 
nje ya nchi kwa sababu ku-
fanya hivyo ni kuua viwanda 
vyetu vya ndani,” alisema Dk. 
Bitanyi.

Aidha, amesisitiza taasisi 
yake itaendelea kushirikiana 
kwa ukaribu na wazalishaji 
na wauzaji wa vyakula vya 
mifugo ikiwa ni pamoja na ku-
fanya ufuatiliaji wa mara kwa 
mara ili kukagua utekelezaji 
wa waliyoelekezana kwe-
nye mafunzo hayo kazi ita-
kayofanywa na kikosi kazi 
kutoka kwenye taasisi hiyo, 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
kupitia Idara yake ya nyanda 
za malisho na vyakula vya  
mifugo na wakaguzi kutoka 
kwenye mikoa na wilaya zote 
nchini.

Mkurugenzi Msaidizi wa 
Idara ya Uendelezaji Mal-
isho na Rasilimali za vyakula 
vya mifugo kutoka Wizara 

ya Mifugo na Uvuvi, Rogers 
Shengoto, amesema wizara 
yake imetumia mafunzo hayo 
kuwasisitiza wadau wote wa 
tasnia ya vyakula vya mifugo 
kuhakikisha wanasajili shu-
ghuli zao kwa mujibu wa 
Sheria ya Maeneo ya Malisho 
sura namba 180 pamoja na 
kanuni zake.

“Lakini pia msitumie nafa-
ka au rasilimali za vyakula zi-
sizofaa kwa matumizi ya bin-
adamu kutengenezea vyakula 
vya mifugo kwa sababu mny-
ama akiathirika humuathiri 
pia mlaji anayekula nyama 
ile,” alisema Shengoto.

Mmoja wa washiriki wa 
mafunzo hayo mzalishaji wa 
vyakula vya mifugo, Moham-
med Mshana, ameishukuru 
serikali kwa kuwawezesha 
mafunzo hayo na kushauri 
iwe endelevu ili waweze kue-
ndelea kutekeleza shughuli 

zao kwa tija.
Akielezea namna mafunzo 

hayo yalivyomuwezesha ku-
fahamu matumizi sahihi ya 
chanjo za mifugo, mmoja 
wa washiriki mfugaji ku-
toka Wilaya ya Kigamboni, 
Albina John, amesema kwa 
sasa anatarajia kuanza 
kutibu mifugo yake kwa 
wakati tofauti na ilivyokuwa  
hapo awali na chanjo alizoku-
wa akinunua kutoka nje ya 
nchi zilikuwa hazimfikii kwa 
wakati.

Mafunzo hayo yamefanyika 
ikiwa ni wiki chache tangu 
kufanyika kwa operesheni 
maalum ya ukaguzi wa vi-
wanda na maduka yanayouza 
vyakula vya mifugo ambayo 
iliendeshwa na Wakala ya 
Maabara ya Veterinari nchini 
(TVLA) na kubaini dosari 
mbalimbali kwa wadau hao 
wa ufugaji nchini.

Wazalishaji, wauzaji vyakula mifugo wapigwa msasa 

Bil. 5.3/- zahitajika kukarabati 
miundombinu wilayani Kilosa
Na Ashton Balaigwa,  
MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Kilosa, 
mkoani Morogoro, Shaka 
Hamdu Shaka, amesema 
zaidi ya Sh. bilioni 5.3 zinahi-
tajika kurudisha miundombi-
nu iliyoharibiwa na mafuriko 
wilayani hapa.

Miundombinu hiyo ni 
iliyoharibiwa na mafuriko 
yaliyotokea mwanzoni mwa 
Desemba mwaka huu katika 
maeneo mbalimbali wilayani 
hapa.

Alitoa taarifa hiyo kwa 
Mkuu wa Mkoa Morogoro, 
Adam Malima, wakati wa zi-
ara ya kukagua utekelezaji 
wa maagizo yake aliyoyatoa 
kwa watendaji wa serikali ya 
mkoani hapa ya urejeshaji wa 
miundombinu iliyoharibiwa 
na mafuriko hayo.

Shaka alisema mafuriko 
hayo yalisababisha vifo vya 
watu watatu na kuathiri  
kaya 1,470, kubomoa ny-
umba 316 na nyingine 1,042 
kuzingirwa na maji pamoja 
na uharibifu wa ekari 303 za 
mashamba.

Alisema waathirika wal-
iokosa makazi hadi sasa 
wamehifadhiwa katika shule 
mbili zilizotengwa wakati 
mahitaji yanayohitajika ni vy-
andarua, chakula, magodoro, 
dawa za kutibu maji, sabuni, 
mavazi, na vifaa vya shule 
kwa watoto waliopoteza vifaa 
vyao.

Alisema mafuriko hayo yal-
isababisha  madaraja matatu 
kukatika na kusababisha ku-
kosekana kwa mawasiliano 
kati ya Mji wa Kilosa na mae-
neo mengine.

“Mpaka sasa tathmini 

iliyofanyika kuhusiana na 
mafuriko haya Sh. bilioni 5.3 
zinahitajika ili kurudisha ka-
tika hali yake miundombinu 
iliyoharibiwa na mafuriko,” 
alisema Shaka.

Naye Mbunge wa Kilosa, 
Profesa  Paramagamba Ka-
budi, alimshukuru Rais  Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kutoa 
Sh. milioni 900 zilizotumika 
kujenga mifereji ya maji ili 
kuboresha miundombinu 
wilayani hapa.

Mkuu wa Mkoa wa Moro-
goro, Malima akizungumza 
na watendaji wa wilaya hiyo 
alitaka hatua zichukuliwe iki-
wamo kuwataka wananchi 
wanaoishi mabonde na 
mikondo ya maji  waondoke 
kwa kuwapatia viwanja mae-
neo salama, ili kuwaepusha 
na kupatwa mafuriko ya 
mara kwa mara.

Malima, alisema Wilaya ya 
Kilosa imekuwa na historia 
ya kukumbwa na mafuriko 
ya mara kwa mara yanayo-
sababisha uharibifu wa miun-
dombinu, mali za wananchi 
na hata kusababisha vifo.

Alisema  siyo jambo jema 
kuendelea kulalamika kila 
yanapotokea mafuriko  kwani 
hivi sasa zinahitajika hatua 
mbalimbali zichukuliwe iki-
wamo kufanyika kwa utafiti 
zaidi ili kudhibiti mafuriko ya 
mara kwa mara.

Alitaja moja na mikakati in-
ayopaswa kuchukuliwa ni ku-
vuna maji kwa kuchimba ma-
bwawa ambayo yatakusanya 
maji yatakayotumika katika 
shughuli nyingine za kibin-
adamu zikiwamo za umwa-
giliaji na matumizi mengine  
ya kawaida kipindi cha ki-
angazi.

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

JESHI la Magereza limeanza 
uboreshaji wa mitaala ya urekebi-
shaji wafungwa ikiwa ni utekelezaji 
wa maelekezo ya Rais Samia Suluhu 
Hassan.
Mpango huo umelenga kuboresha 

baadhi ya maeneo yaliyokuwa na 
upungufu ambayo yanachangia kwa 
namna moja ama nyingine wahalifu 
kurudia makosa yao wanapokuwa 
uraiani.
Kamishna Jenerali wa Jeshi 

hilo, Ramadhani Nyamka, alisema 
hayo mkoani hapa wakati akizindua 
kazi ya uandaaji mitaala ya ureke-
bishaji tabia kwa wafungwa kuanzia 
ngazi ya astashahada na shahada.
Alisema mitaala hiyo mipya itatu-

mika kufundishia maofisa wa Jeshi 
la Magereza na askari kwenye vi-
tuo vyake waweze kwenda kutoa 
mafunzo yanayostahiki ya urekebu 
kwa wafungwa magerezani.
“Tulipewa maagizo na Rais Samia 

kuwa Jeshi la Magereza lihakikishe 
taratibu au programu za urekebi-
shaji kwa wahalifu zinafanyika kwa 
kiwango stahiki na kinachokuba-
lika,” alisema Kamishna Jenerali 
Nyamka.
Nyamka alisema hata mapendek-

ezo ya Tume ya Rais aliyoiunda kwa 
ajili ya maboresho ya vyombo vya 
haki jinai, moja ya mapendekezo 
yake yaliitaka Jeshi la Magereza 
liboreshe mitaala yake na lengo 
nikuwa kuwa na programu za ure-
kebishaji.
Alisema mitaala hiyo itaweza ku-

warekebisha wafungwa wanaoingia 
gerezani, wamalizapo vifungo vyao 
na kurudi uraiani kuijunga na Wa-
tanzania wengine katika shughuli za 
ujenzi wa uchumi wa taifa.
Kamishna Nyamka alisema kazi 

ya urekebishaji wahalifu ni ya 
kitaalamu, inahitaji miongozo na 
mitaala inayoakisi hali ya sasa na 
inayoendana na wakati.
Alisema mapitio ya mitaala, mafun-

zo sahihi kwa maofisa wa Jeshi la 
Magereza na askari katika tasnia ya 
urekebu yanatakiwa kupewa uzito 
unaostahili ndani ya jeshi hilo.
Kamishna Jenerali Nyamka alisema 

licha ya maboresho ya mitaala, jamii 
ina jukumu kubwa la kuwasaidia 
wafungwa wanaomaliza vifungo 
vyao ambao tayari wanakuwa na 
ujuzi ili waweze kujitegemea kiu-
chumi na siyo kuwanyanyapaa.
“Wakati mwingine mfungwa anapo-

toka gerezani kwa kutumia progra-
mu za urekebu gerezani amekuwa 
na taaluma ama ujuzi ambao alipo-
ingia gerezani hakuwa nao, anapo-
toka ni fundi seremala mzuri, hivyo 
jamii iwe na utayari kuwasaidia,” 
alisema.
Alishauri jamii iwasaidie watu hao 

kwa kuwapa vitendea kazi ambayo 
iyakuwa ni njia bora ya kumtengen-
ezea mazingira ya kuendeleza ujuzi 
wake na kuweza kudumu maisha 
ya kila siku na kufanya tatizo la 
urudiaji wa makosa ufumbuzi wa 
kudumu.
Kaimu Meneja wa Ukuzaji Mitaala, 

Utafiti na Upembuzi Yakinifu kwa 
Soko wa Baraza la Taifa na Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(NACTVET), Dk. Magreth Shawa, al-
ilipongeza Jeshi la Magereza kwa 
kufuata taratibu na miongozo ili-
yowekwa na baraza.

Magereza yaboresha 
mitaala urekebishaji 
tabia wafungwa

Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Maabara 
ya Veterinari nchini 
(TVLA), Dk. Stella 
Bitanyi, akisisitiza 
jambo wakati 
akifungua mafunzo 
ya wazalishaji na 
wauzaji wa vyakula 
vya mifugo mikoa 
ya Pwani na Dar 
es Salaam. Kulia ni 
Mkurugenzi Msaidizi 
Idara ya Uendelezaji 
Malisho na Rasili-
mali za Vyakula 
vya Mifugo, Rogers 
Shengoto na Mku-
rugenzi wa Huduma 
na Uchunguzi wa 
wakala huo, Dk. 
Zacharia Makondo. 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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KINSHASA, DRC

WAGOMBEA watano wa 
urais wa upinzani nchini 
Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo (DRC) wamesema 
watafanya maandamano De-
semba 27, mwaka huu mjini 
Kinshasa kupinga ukiukwaji 
wa taratibu za uchaguzi 
mkuu uliomalizika.

Kwa mujibu wa Jean-Marc 
Kabunda, mwakilishi wa 
mgombea Martin Fayulu, 
wanasiasa hao waliwasilisha 
barua kwa gavana wa jiji la 
Kinshasa juzi.

Kabunda alisema barua 

hiyo inaelezea azma ya 
maandamano hayo ambayo 
ni ya kupinga ukiukwaji ul-
iojitokeza wakati wa kupiga 
kura na kabla ya zoezi la kup-
iga kura na kuongezwa zoezi 
la kupiga kura kwa siku moja 
zaidi.

Pia alisema kasoro zilizota-
jwa kwenye barua hiyo ni za 
kutosha kuona kwamba De-
semba 20, uchaguzi wa DRC 
ulikuwa wa udanganyifu.

Tume ya uchaguzi nchini 
humo, (CENI), ilikiri kuchele-
wa kuanza shughuli za kupi-
ga kura Desemba 20 licha ya 
kwamba haikuwezekana kwa 

baadhi ya vituo kufunguliwa, 
huku ikikanusha madai ya 
kuongeza muda wa kupiga 
kura.

Rais wa CENI, Denis Kadi-
ma kwa mara nyingine alip-
inga ukosoaji wa upinzani 
na waangalizi huru kuwa 
uchaguzi huo uliorefushwa 
ulikuwa na vurugu na ulikosa 
uhalali.

Aidha, matokeo ya awali 
ya uchaguzi wa urais nchini 
humo yalianza kutolewa Iju-
maa huku matokeo kamili ya 
awali ya uchaguzi huo yakiwa 
yanatarajiwa kutolewa De-
semba 31.

Hata hivyo, Rais Felix 
Tshisekedi anayewania 
muhula wa pili madarakani 
alikabiliana na wagombea 
wengine 18 wa upinzani  
kwenye kinyang’anyiro cha 
urais.

Matokeo ya awali kutoka 
kwa maelfu ya wapiga kura 
wa jamii ya Wakongo walioko 
nje ya nchi yanaonyesha, Rais 
Felix Tshisekedi anaongoza 
dhidi ya wapinzani wake.

Matokeo hayo ni kutoka 
kwa raia wanaoishi Afrika 
Kusini, Ubelgiji, Ufaransa, 
Canada na Marekani.

		  DW

Wapinzani Kongo kufanya 
maandamano kupinga uchaguzi

LONDON, Uingereza

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa Uin-
gereza, David Cameron, amesema kuwa 
nchi yake haitavumilia shughuli za Iran, 
ambazo alizitaja kuwa za uovu katika 
nchi yake na Mashariki ya Kati.

Cameron alithibitisha katika mahojiano 
na gazeti la Uingereza la ‘The Sunday 
Telegraph’ lililochapishwa jana kwamba 
Uingereza itaimarisha ushirikiano wake 
na washirika ili kuendeleza hatua za 
dhidi ya Iran.

Pia aliishutumu Iran kwa kusaidia 
mawakala wake wa Hamas, Houthi, 
na Hezbollah kuyumbisha utulivu wa 
kimataifa, akisema kuwa inatoa ndege 
zisizo na rubani, makombora na ujasusi 
wa kimbinu.

“Ujumbe wa onyo la wazi la-
zima upelekwe kwa Iran kutovumilia 
mashambulizi ya Houthi dhidi ya meli 
za kibiashara katika Bahari Nyekundu,” 
alisema.

Ilielezwa kuwa tangu katikati ya No-
vemba, mwaka huu kundi la Houthi 
nchini Yemen limeanzisha mfululizo wa 
mashambulizi dhidi ya meli za kibiasha-
ra zinazovuka Bab al-Mandab.

Kundi hilo lilisema kuwa lilikuwa 
likilenga meli za Israel, kujibu kile wali-
chokitaja kuwa mauaji ya Israel katika 
Ukanda wa Gaza na kuzingirwa kwake.

Uingereza inashiriki katika muungano 
mpya wa kimataifa, unaotambulika 
kama‘Guardian of Prosperity’ unaoongo-
zwa na Marekani, kulinda harakati za bi-
ashara katika Bahari Nyekundu dhidi ya 
mashambulizi ya Houthi nchini Yemen.

Pia ilitangaza vikwazo vipya vina-
vyolenga wafanya maamuzi wa Iran 
na wale wanaotekeleza amri zake, ak-
iwemo Ismail Qaani, kamanda wa Kikosi 
cha Quds cha Walinzi wa Mapinduzi ya 
Iran.

Cameron alipoulizwa kama London 
ilikuwa tayari kuweka hatua zaidi, ali-
jibu kwamba suala hilo sio kwa ajili ya 
kujadiliwa kwa umma.  BBC

Cameron 
ainyooshea 
kidole Iran

Wapalestina wakitafuta wanusura katika eneo lililotokea shambulio huko Ukanda wa Gaza juzi. PICHA: REUTERS

GAZA, Palestina

KWA mujibu wa shirika la 
habari la ‘Associated Press’ 
watu 76 kutoka familia moja 
wameuawa baada ya shambulizi 
la anga lililotekelezwa na Israel 
katika mji wa Gaza.

Ilielezwa kuwa shambulizi hilo 
lilitekelezwa juzi, huku Wizara ya 
Afya ya Hamas, ikibainisha kuwa 
mgomo wa Israel kwenye kambi 
ya wakimbizi ya Nusseirat pia uli-
sababisha vifo vya watu 18 usiku 
wa kuamkia Jumamosi.

Aidha, Waziri Mkuu wa Israel, 
Benjamin Netanyahu, wakati aki-
zungumza kwa njia ya simu na 
Rais wa Marekani, Joe Biden, ali-

weka wazi kwamba vita dhidi ya 
Gaza vitaendelea hadi malengo 
yao yote yatimie.

Wakati kauli hiyo ikitolewa, 
Wizara ya Afya ya Gaza ilieleza 
kuwa idadi ya vifo kutokana na 
operesheni za Israel katika ukan-
da huo imeongezeka hadi kufikia 
vifo 20,258.

Pia ilielezwa kuwa mapiga-
no yalipamba moto juzi huko 
kaskazini mwa Ukanda wa Gaza, 
ambao wanajeshi wa Israel wa-
natafuta kuudhibiti ili kujikita 
zaidi upande wa kusini, na moshi 
mkubwa ulitanda kwenye mji wa 
Jabaliya, ambao pia ni makazi ya 
kambi kubwa zaidi ya wakimbizi 
katika eneo hilo.

Wakazi waliripoti kuendelea 
kwa mashambulizi ya angani na 
moto na nchi kavu kwa kutumia 
vifaru, ambavyo walisema viliin-
gia katika mji huo.

Tawi la kijeshi la Hamas linadai 
kuharibu vifaru vitano vya Israel, 
na kuua na kuwajeruhi madere-
va wa vifaru hivyo, baada ya ku-
tumia tena makombora mawili 
yaliyorushwa awali na Israel na 
ambayo hayakulipuka.

Hata hivyo, Wizara ya Afya ya 
Hamas ilitangaza kuwa Jumamo-
si makumi ya Wapalestina wali-
uawa, ikiwa ni pamoja na baadhi 
ya mauaji wiki hii mitaani wakati 
wa operesheni ya jeshi la Israel 
katika eneo la Jabaliya kaskazini 

mwa Hamas.
“Uvamizi huo ulifanya mauaji 

kadhaa ya kinyama na kusababi-
sha vifo vya makumi ya masha-
hidi katika kambi ya Jabaliya, ka-
tika eneo la Tal Al-Zaatar na mji 
wa Jabaliya. Pia waliwanyonga 
raia kadhaa mitaani,” alisema 
msemaji wa Wizara ya Afya ya 
Hamas Ashraf al-Qidreh.

“Kiwango cha uharibifu am-
bacho kimekumba eneo la Tal 
Al-Zaatar na shule katika kambi 
ya Jabaliya, ambayo inahifadhi 
maelfu ya watu waliokimbia 
makazi yao, ni kubwa na ya 
kuhuzunisha. Makumi ya masha-
hidi wamepatikana. Israeli, im-
ewanyonga baadhi yao mbele ya 

familia zao,” serikali ya Hamas 
ilisema katika taarifa.

Licha ya madai hiyo, ilielezwa 
kuwa hadi jana Jeshi la Israel hali-
jajibu tuhuma za mauaji yanao-
daiwa kutekelezwa na wanajeshi 
wake.

Lilibainisha kwamba masham-
bulizi yake dhidi ya malengo ya 
kijeshi yanazingatia masharti ya 
sheria ya kimataifa na yanafany-
wa baada ya tathmini kwamba 
uharibifu wa ajali unaotarajiwa 
kwa raia na vitu vya kiraia sio 
kupita kiasi kuhusiana na faida 
ya kijeshi inayotarajiwa kutokana 
na shambulio hilo.

		  RFI, BBC

Israel yaua 76 wa familia moja Gaza
lYaahidi kuendeleza vita hadi malengo yatimie



Jumatatu Desemba 25, 202320 

Habari michezo

Na Adam Fungamwango

WAKATI kiungo mshambu-
liaji wa Yanga, Stephane Aziz 
Ki akifikisha bao la 10 kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara al-
ilolifunga juzi Uwanja wa Jam-
huri Dodoma dhidi ya Tabora 
United, mchezaji Kipre Junior 
wa Azam FC, anaongoza kwa 
kutoa pasi nyingi za mabao 
mpaka sasa.

Kwa mujibu wa Dawati la 
Takwimu la Nipashe, Kipre 
raia Ivory Coast, amefikisha 
‘assist’ sita hadi kufikia raundi 

ya 14 ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara. Mchezaji huyo ambaye 
hucheza nafasi ya winga na 
wakati mwingine kiungo 
mshambuliaji, anafuatiwa na 
raia mwenzake wa Ivory Coast, 
Yao Kouassi wa Yanga ambaye 
mpaka sasa ametoa pasi tano 
zilizozaa mabao.

Yao, anayecheza nafasi ya 
beki wa kulia, ndiye anayeon-
goza kwa ‘assist’ nyingi mpaka 
sasa kwa upande wa walinzi.

Kiungo mshambuliaji 
mwingine wa Azam, Feisal 
Salum ‘Fei Toto’, anaongoza 

wachezaji wanaoshika nafasi 
ya tatu kwa ‘assist’ nyingi kwe-
nye Ligi Kuu mpaka sasa.

Fei Toto ambaye amejiunga 
na Azam msimu huu akitokea 
Yanga, ana ‘assist’ nne pamoja 
na Awesu Awesu wa KMC, Im-
piri Mbombo wa Tabora Unit-
ed na Lusajo Mwaikenda wa 
Azam FC.

Wakati raia wa Burkina 
Faso, Aziz Ki akiwa amefiki-
sha mabao 10 mpaka sasa, 
Jean Baleke wa Simba na Fei 
Toto wa Azam wana mabao 
manane kila mmoja.

Takwimu zinaonesha kuwa 
nafasi ya tatu ya mabao mengi 
kwenye orodha ya wafungaji 
inashikiliwa na Maxi Nzengeli 
wa Yanga na Waziri Junior wa 
KMC ambaye juzi alifunga ma-
bao yote mawili kwa timu yake 
ikitoka sare ya mabao 2-2 dhidi 
ya Simba, wakiwa na mabao 
saba kila mmoja.

Mzimbabwe, Prince Dube 
wa Azam FC ana mabao sita, 
huku Adam Adam wa Mashu-
jaa FC na Marouf Tchakei wa 
Singida Fountain Gate wakiwa 
na mabao matano kila mmoja.

‘Washindi Twende Zetu Ivory 
Coast Ki-VIP’ wazoa zawadi
Mwandishi Wetu

A
bdul Aziz wa Mtwara 
na Ally Rashidi wa 
Tanga, wameendeleza 
ushindi katika droo 

ndogo ya Kampeni ya ‘Twende 
Zetu Ivory Coast Ki-VIP’.

Kampeni hiyo inayolenga 
kuwapeleka nchini Ivory 
Coast watu sita kushuhudia 
mubashara fainali za Mataifa 
ya Afrika (Afcon) 2023 inaen-
delea kote nchini ikiratibiwa 
na Kampuni ya Kubashiri ya 
Betika kwa kushirikiana na Ti-
gopesa.

Droo kubwa ya kutangazwa 
washindi sita itafanyika Janu-
ari 2, na watakaopata tiketi 
hiyo watasafari kwa gharama 
za Kampuni ya Betika kwen-
da Ivory Coast kushuhudia 
fainali hizo zitakazoanza  
Januari 13 hadi Februari 11, 
mwakani.

Washindi hao wataishuhu-
dia mubashara pia timu ya 
Tanzania (Taifa Stars) ambayo 

kwenye fainali hizo itacheza 
mechi yake ya kwanza Janu-
ari 17 dhidi ya Morocco, kisha 
itamalizana na Zambia na DR 
Congo katika hatua ya makun-
di.

Kabla ya droo kubwa ya 
Januari 2, Betika na Tigopesa 
wamekuwa wakitoa zawadi 
mbalimbali kwa washindi wa-
naoendelea kubashiri na Be-
tika wakitumia Tigopesa.

Abdul Aziz na Ally Rashidi 
ndiyo wameibuka washindi 
katika droo ndogo ya wiki ya 
pili na kila mmoja amezawadi-
wa runinga ya nchi 70, dishi na 
dekoda yenye kifurushi.

Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi zawadi kwa mmoja wa 
washindi hao, Meneja mauzo 
wa Tigo Tanzania mkoa wa 
Tanga, Amani Sailoja, alisema 
bado fursa za kushinda pesa 
taslimu kila siku na runinga 
nyingine kila wiki ipo.

“Unapoendelea kubashiri 
na Betika kupitia akaunti ya Ti-
gopesa ndipo unajiweka kwe-

nye nafasi kubwa ya kushinda 
zawadi mbalimbali na kuingia 
kwenye droo ya Twende Zetu 
Ivory Coast Ki-VIP,” alisema 
Sailoja.

Ally Rashidi, mshindi kuto-
ka Tanga alisema matamanio 
yake ni kwenda Ivory Coast 
kushuhudia AFCON.

“Nashukuru nimeshinda 
runinga, nimekuwa na mwan-
zo mzuri, nitaendelea kucheza 
zaidi na zaidi hadi kwenye 
droo kubwa kwani lengo langu 
ni kwenda Ivory Coast,” alise-
ma.

Balozi wa Betika mkoani 
Tanga, Mussa Chausa, alise-
ma ni rahisi kupata nafasi ya 
kwenda Ivory Coast kushuhu-
dia mubashara Afcon.

“Unachotakiwa ni kuweka 
pesa kwenye Tigopesa yako na 
kubeti na Betika,” alisema na 
kuongeza.

“Pia zawadi nyingine za kila 
siku na kila wiki za pesa ta-
slimu na runinga, inaendelea 
hadi Januari 2, mwakani itaka-

pofanyika droo ya washindi 
sita watakaokwenda Ivory 
Coast kwenye Afcon.

Wiki ya kwanza washindi 
wawili kutoka Dodoma wal-
ishinda zawadi za wiki na 
kwa mujibu wa Betika, wote 
wanaoendelea kubashiri bila 
kujali wameshinda zawadi za 
siku au wiki wanaendelea ku-
ingia kwenye kinyang’anyiro 
cha droo kubwa ya kwenda 
Ivory Coast.

Stars itashiriki Afcon 
kwa mara ya tatu msimu 
huu, baada ya ile ya 1980  
nchini Nigeria na 2019 nchini 
Misri.

Msimu huu Stars ilifuzu 
baada ya sare ya bila kufun-
gana na wenyeji, Algeria ka-
tika mchezo wa mwisho wa  
Kundi F na kumaliza kundi 
hilo ikiwa na pointi nane, 
nyuma ya vinara, Algeria we-
nye pointi 16 na wote kufuzu 
wakizipiku Uganda iliyomaliza 
na pointi saba na Niger pointi 
mbili.

Kipre Junior kinara wa ‘assist’ Ligi Kuu

Mshindi wa 
‘Twende 
Zetu Ivory 
Coast Ki-
VIP’, Ally 
Rashidi, 
akiwa 
ameshika 
runinga 
aliyoshinda 
katika droo 
ya wiki. 
Kulia ni 
Meneja 
Mauzo wa 
Mkoa wa 
Tanga wa 
Kampuni ya 
Tigo, Amani 
Sailoja na 
kushoto 
ni Balozi 
wa Betika 
Mkoa wa 
Tanga, 
Mussa 
Chausa. 
MPIGAPI-
CHA WETU

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

WALINZI wa Mipakani, Uha-
miaji FC, watarajia kushusha 
wachezaji watano katika 
kipindi hiki cha dirisha dogo 
la usajili na uhamisho wa 
wachezaji.

Kati ya wachezaji hao wa-
takaowasajili, pia wanatarajia 
kusajili mchezaji mmoja raia 
wa Zambia ambaye anakipiga 
katika moja ya klabu inay-
oshiriki Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Ofisa Habari wa Uhami-
aji FC, Mwinyi Hamad, alisema 
mpaka sasa tayari washa-
malizana na mchezaji mmoja 
kutoka timu ya Raskazone FC 
ya Unguja ambayo inacheza 
Ligi Daraja la Kwanza.

Alisema wanaendelea na 
mazungumzo na wachezaji 
wanne ambapo wawili 
watatoka Tanzania Bara na 
kwamba hadi mwisho wa 
mwezi huu watawaweka wazi 
wachezaji hao baada ya ku-
malizana nao.

Hamad alisema nafasi wana-
zozipa kipaumbele katika timu 
hiyo ni viuongo na washam-
buliaji, idara ambazo haziku-
fanya vizuri katika mzunguko 
kwanza hivyo kuchangia timu 
hiyo kupata sare nyingi.

Aidha, alisema usajili 
watakaoufanya utakwenda 
sambamba na mahitaji ya 
timu hiyo katika mbio zao za 
ubingwa wa Ligi Kuu Zanzibar 
msimu huu.

“Tunataka kusajili wachezaji  
ambao wataenda kuongeza 
nguvu katika safu ya usham-
buliaji ambapo hatuko vizuri 
lengo ni kuimarisha eneo hilo 
ili kupata matokeo ya alama 
tatu,” alisema.

Ofisa habari huyo, alisema 
timu hiyo itakapokamilisha 
taratibu zake za usajili pia 
inatarajia kuwapeleka kwa 
mkopo wachezaji wake wanne 
katika Klabu za Ligi Kuu Zan-
zibar na Kanda ili kuongeza 
viwango vyao vya uchezaji na 
itawarejesha msimu ujao.

Alisema timu hiyo bado 
inaendelea na mpango wake 
wa kuwania ubingwa wa Ligi 
Kuu Zanzibar msimu huu, 
hivyo mzunguko wa pili wa-
tarudi uwanjani wakiwa bora 
zaidi.

Uhamiaji FC ipo nafasi ya 
sita katika msimamo wa Ligi 
Kuu Zanzibar ikiwa na alama 
19 baada ya kushinda michezo 
mitatu, sare 10 na imefungwa 
michezo miwili.

Uhamiaji  
FC kusajili 
wa5 dirisha 
dogo
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LONDON, England

E
RKI ten Hag amesisitiza 
Manchester United “haiwezi 
kujihurumia” baada ya ku-
fungwa mabao 2-0 na West 

Ham, Jumamosi.
Mabao ya kipindi cha pili kutoka 

kwa Jarrod Bowen na Mohammed 
Kudus, yaliwafanya Man United 
kuwa na mwanzo mbaya zaidi wa 
msimu tangu mwaka 1930, na ku-
poteza mechi 13 katika michuano 
yote kwenye hatua hii ya msimu 
kwa mara ya pili pekee katika histo-
ria yao.

United hawakucheza vizuri katika 
Uwanja wa London licha ya kutawa-
la mpira kwa muda mrefu na wana-
takiwa kujipanga upya kwa haraka 
dhidi ya Aston Villa kwenye mchezo 
wa kesho Jumanne pale Uwanja wa 
Old Trafford.

Ten Hag alisema: “Tunapaswa 

    Ni baada ya West Ham 
kuifumua mabao mawili, asema 
hawawezi kujihurumia wenyewe...

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

kucheza mechi mbili zaidi wiki hii 
lakini hatuwezi kujihurumia. 

“Tunapaswa kuchukua ju
kumu, ikiwa wewe ni 

mchezaji wa Manchester
 United lazima tufanye

 hivyo pamoja. Kila mtu 
anapaswa kuwajibika.”

United wamefunga mabao 18 pe-
kee katika mechi 18 za ligi msimu 
huu huku Rasmus Hojlund akiwa na 
wakati mgumu akigusa mpira mara 
17 pekee kabla ya kubadilishwa 
dakika ya 57.

Mbadala wake Marcus Rashford 
alifanya vema kidogo, kwani Ale-

jandro Garnacho, Antony na Bruno 
Fernandes wote pia walishindwa 
kuzifumania nyavu.

“Wana uwezo wa kufanya hivyo,” 
alisema Ten Hag. 

“Najua Rashford anaweza kufun-
ga bao. Antony anaweza kufunga, 
Garnacho anaweza kufunga bao, 
Bruno anaweza kufunga, Scott Mc-
Tominay anaweza kufunga bao.

“Tuna uwezo wa kufunga kwenye 
kikosi chetu na pia kwa kucheza 
kwa seti, kwa wakati huu hatufanyi 
hivyo, lazima tushikamane, lakini 
pia wajiamini kuwa wanaweza ku-
fanya hivyo, wanaweza kufika 
wapi.” 

Ten Hag acharuka 
Utd kukubali kipigo 

Palhinha milioni 60
KLABU ya Fulham itadai ada ya hadi pauni 

milioni 60 Januari kwa ajli ya kiungo wa kati 
wa Ureno, Joao Palhinha mwenye umri wa 
miaka 28, ambaye amekuwa akihusishwa na 
Bayern Munich, Liverpool na Arsenal. (Foot-
ball Insider)

Toney anukia Arsenal
ARSENAL wamewasiliana na wawakili-

shi wa Ivan Toney wanapofikiria kutoa ofa 
thabiti kwa Brentford kwa ajili ya kumnunua 
mshambuliaji huyo wa England mwenye 
umri wa miaka 27. (Rudy Galetti)

Mbappe AIGANDA PSG
MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Kylian 

Mbappe, hataki kuondoka Paris St-Ger-
main Januari licha ya kwamba mkataba wa 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, 
utakamilika mwishoni mwa msimu. (L’Equipe)

Beraldo kutua Liverpool
KLABU ya PSG ina makubaliano ya mdo-

mo kumsajili Lucas Beraldo anayelengwa na 
Liverpool, huku mlinzi huyo wa kati wa Bra-
zil mwenye umri wa miaka 20, akitarajiwa 
kuondoka Sao Paulo kwa pauni milioni 17 
Januari. (Fabrizio Romano via Goal)

Buchanan aTAJWA Inter
KLABU ya Inter Milan ina matumaini ya 

kuipiku Manchester City katika kuinasa saini 
ya mshambuliaji wa Canada, Tajon Buchanan 
mwenye umri wa miaka  24. (Gazzetta dello 
Sport)

Barco aNG’aRA SOKONI
KLABU ya Strasbourg inafikiria kumnunua 

mlinzi wa kushoto wa Boca Juniors na Ar-
gentina mwenye umri wa miaka 19, Valen-
tin Barco, ambaye pia analengwa na Chelsea 
Januari. (Evening Standard)

Maia aongezwa Arsenal
ARSENAL imemuongeza kiungo wa kati wa 

Sao Paulo, Pablo Maia mwenye umri wa mi-
aka 21, kwenye orodha ya wachezaji inaota-
rajia kuwawinda Januari. (Football transfers)

Tottenham na Dragusin
KLABU ya Tottenham Hotspur inamfuatilia 

Radu Dragusin baada ya kutuma maskauti 
kumtazama mlinzi huyo wa Romania mwe-
nye umri wa miaka 21, akiichezea Genoa 
dhidi ya Juventus wiki iliyopita. (Fabrizio 
Romano)

Iling Junior agombewa
KLABU ya Aston Villa imeungana na Tot-

tenham Hotspur katika kinyang’anyiro cha 
kumsajili winga wa Juventus, Samuel Iling-
Junior mwenye umri wa miaka 20, kwa dau 
la takribani pauni milioni 17 huenda likato-
sha kumnasa mchezaji huyo wa kimataifa 
wa England. (Football Insider)

Felix kubakishwa barca
KLABU ya Barcelona ina nia ya kumbaki-

sha mshambuliaji wa Atletico Madrid na 
Ureno, Joao Felix, 24. (Goal)

Tah awaniwa West Ham
KLABU ya West Ham imeingia kwenye 

kinyang’anyiro cha kumnunua beki wa Bay-
er Leverkusen na Ujerumani, Jonathan Tah 
mwenye umri wa miaka 27, ambaye anapen-
delea kuhamia Ligi Kuu England kuliko Bay-
ern Munich. (Bild)
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NAPLES, Italia

M
SHAMBULIAJI wa Napoli, Victor Osimhen, am-
etia saini mkataba wa nyongeza na sasa ataku-
wa na mabingwa hao wa Ligi Kuu Italia, Serie 
A, hadi 2026.

Rais wa Napoli, Aurelio De Laurentiis, alichapisha picha 
zake na Osimhen wakitabasamu na kutia saini makaratasi 
na kupeana mikono, pamoja na neno “nimekamilika.”

Klabu hiyo iliweka picha sawa dakika nne baadaye na 
nukuu “Victor na Napoli wakiwa pamoja hadi 2026.”

Ni habari njema zaidi kwa mchezaji huyo bora wa mwa-
ka wa Afrika.

Mkataba wake ulikuwa unaisha mwaka 2025, na vyom-
bo vya habari vya Italia vimeripoti kuwa mshahara wake 
umeongezeka zaidi ya mara mbili hadi euro milioni 10 
kwa msimu, na kipengele cha kuruhusiwa kuondoka kati 
ya euro milioni 120.

Napoli iliripotiwa kukataa ofa ya zaidi ya euro mil-
ioni 200 kwa Osimhen kutoka kwa timu ya Saudi Arabia 
msimu uliopita wa majira ya joto.

Osimhen, ambaye Ijumaa wiki hii anatimiza umri wa 
miaka 25, alisajiliwa kutoka Lille mwaka 2020 kwa ada ya 
karibu euro milioni 75 na mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Nigeria amejitambulisha kama mmoja wa washambuliaji 
wa kusisimua zaidi duniani.

Aliisaidia Napoli kutwaa ubingwa wa Serie A msimu uli-
opita, mabao yake 26 yalitosha kumfanya kuwa mchezaji 
wa kwanza wa Kiafrika kumaliza kama mfungaji bora wa 
Ligi Kuu Italia.

Osimhen amekuwa na mwanzo mzuri msimu huu baada 
ya Rudi Garcia kuchukua nafasi ya kocha aliyeshinda taji, 
Luciano Spalletti.

Osimhen 
aongeza 
mkataba 
Napoli

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp alimkosoa ofisa 
wa VAR, David Coote, baada ya 
Liverpool kutoka sare ya bao 1-1 
dhidi ya Arsenal kwenye Uwanja 
wa Anfield, akisema “mtu aliye ofi-
sini” alipaswa kutoa penalti baada 
ya Martin Odegaard kuuchezea 
mpira kwa mkono kipindi cha 
kwanza.

Arsenal ilijihakikisha kuwa 
kileleni mwa msimamo wa Ligi 
Kuu England siku ya Krismasi kwa 
sare hiyo, licha ya Mohamed Salah 
kufuta bao la kwanza la Gabriel 
la dakika ya nne, na Liverpool in-
abakia nafasi ya pili, pointi moja 
nyuma ya ‘Washikabunduki’ hao.

Lakini kocha wa Liverpool, 
Klopp alisema timu yake ilipaswa 
kupata penalti dakika ya 19 baada 
ya Odegaard kuonekana kumzuia 
Salah kuelekea kwenye mpira kwa 
kuushika mpira eneo eneo la 18.

Mwamuzi Chris Kavanagh 
aliruhusu mchezo uendelee na 
haukusimamishwa kwa ukaguzi 
wa VAR, huku Coote akiamua 
kuwa Odegaard aliumiliki mpira 
wakati akianguka.

“Ndio nimeiona,” alisema Klopp. 
“Nina uhakika kuna mtu atakuja 
kunieleza kwa nini haikuwa mpira 
wa mkono, lakini sijui ilikuwaje?

“Sisemi kwamba mwamuzi 
anaweza kuiona kwa sababu sijui 
alikuwa wapi wakati huo.

“Lakini ni jinsi gani mtu ka-
tika ofisi anaweza kuona hilo 
na asifikie hitimisho kwamba 
labda inaweza kuwa na thamani 
ya mwamuzi kuwa na sura ny-
ingine?”

Alipoulizwa kuhusu tukio hilo, 
kocha wa Arsenal, Mikel Arteta 
alisema: “Kulikuwa na maamuzi 
mawili makubwa, bado sijayaan-
galia tena. Niliulizwa kabla lakini 
sijayaona tena.”

Klopp alilia penalti Liverpool

Arsenal yaikataa 
Super League
LONDON, England

KOCHA Mkuu wa Arsenal, Mikel 
Arteta, amesema ni muhimu ku-
wakumbatia mashabiki huku klabu 
yake ikikataa kushiriki katika pen-
dekezo lililorekebishwa la European 
Super League (ESL).

Arsenal walikuwa miongoni mwa 
klabu 12 zilizoungana na mpango 
wa awali wa ESL mwaka 2021.

Alhamisi mahakama ya Ulaya ya 
haki ilipiga marufuku klabu kujiunga 
na ESL kwa kuwa ni kinyume cha 
sheria, lakini ligi iliyorekebishwa 
ilipendekezwa saa chache baadaye.

 “Wafuasi wa mpira wa miguu na 
shauku wanayoleta kwenye mich-
ezo ndio sababu mchezo huu ni 
wao,” alisema Arteta.

“Maoni yao ni muhimu sana na 
lazima tuwatunze,” aliongeza.

Mwaka wa 2021, timu 12 zili-
jitenga na kukataa kujisajili na 
ESL iliyoundwa kushindana na 
mashindano ya Uefa, lakini mradi 
huo ulikosolewa na mashabiki, 
vikundi vya mashabiki, ligi za ndani 
za Ulaya na hata serikali na kusaba-
bisha kuanguka kwa pendekezo hilo 
ndani ya saa 72.

Miongoni mwa klabu 12 ni Real 
Madrid na Barcelona pekee ndio 
waliokubaliana na ligi iliyopende-
kezwa.

Arsenal wameungana na Chelsea, 
Tottenham Hotspur, Manchester 
City na Manchester United ka-
tika kutangaza kwamba msimamo 
wao haujabadilika juu ya ESL na 
kuthibitisha kujitolea kwao kwa 
mashindano ya UEFA.

“Tunabaki katika nafasi ileile na 
tunapenda kucheza Ligi ya Mabing-
wa Ulaya na tutaendelea kufanya 
hivyo,” alisema Arteta.

“Mazungumzo (na wamiliki) tuli-
yokuwa nayo yalikuwa wazi baada 
ya yale yaliyotokea miaka miwili 
iliyopita. Nadhani klabu imetoa 
tamko ambalo ni wazi na lina uwazi. 
Tutasimamia hilo.”

Pendekezo jipya ni mfumo wa ligi 
ambao ungejumuisha timu 64 za 
wanaume na timu 32 za wanawake 
na uwezo wa kila mwaka wa ku-
panda na kushushwa daraja.
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Na Mwandishi Wetu, Rombo

T
AASISI ya Kifedha ya 
Bayport, imenogesha 
na kufanikisha mbio za 
Rombo Marathon 2023, 

zilizofanyika mjini Rombo, Kili-
manjaro jana, zikiwa na lengo la 
kuhamasisha vivutio vya utalii 
wilayani humo.

Ikiwa ni mwaka wa pili sasa 
Rombo Marathon imefanyika iki-
hudhuriwa na viongozi wa kiseri-
kali, wageni na watu mashuhuri, 
mgeni rasmi alikuwa Naibu Wazi-
ri Mkuu wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania, Dk. Doto Biteko.

Akizungumza wakati wa mbio 
hizo, Mkurugenzi wa Uendeshaji 
wa Bayport, Nderingo Materu, 
alisema walikubali kuwa md-
hamini wa Rombo Marathon 

ikiwa ni kuunga mkono juhudi 
za serikali pamoja na mwasisi 
wa mbio hizo, Waziri wa Elimu 
na Mbunge wa Rombo, Prof. Ad-
olf Mkenda, katika kukuza utalii 
pamoja na suala zima la uhifadhi 
wa mazingira.

“Kama mnavyofahamu sisi 
Bayport tumekuwa namba moja 
katika suala la utunzaji wa maz-
ingira kwa njia ya upandaji miti, 
leo hii tumeamua kudhamini 
Rombo Marathon na tutaende-
lea kuunga mkono juhudi zozote 
nchini zenye lengo la kukuza 
utalii na kuhifadhi mazingira.

“Lakini kama inavyofahamika 
umuhimu wa kufanya mazoezi 
ya mwili kwa ajili ya ubora wa 
afya za wafanyakazi na familia 
zetu, tunaamini mbio hizi zital-
eta hamasa pia kwa Watanzania 

kutilia mkazo umuhimu wa ku-
fanya mazoezi ili kujiepusha na 
magonjwa yasiyo ya kuambuki-
za,” alisema Bwana Materu.

Katika hotuba yake, Naibu 
Waziri Mkuu, Dk. Biteko, alitoa 
pongezi kwa waandaaji na wad-
hamini wa mbio za Rombo Mara-
thon, akisema zimekuwa na ma-
fanikio makubwa, lakini kikubwa 
ikiwa ni kujifunza utamaduni wa 
Wanarombo pamoja ya vivutio 
vya utalii vinavyopatikana katika 
wilaya na mkoa huo.

“Natoa pongezi nyingi kwa 
mwasisi wa Rombo Marathon, 
Waziri wa Elimu na Mbunge wa 
Rombo, Prof. Mkenda, natoa 
pongezi kwa Serikali ya Mkoa wa 
Kilimanjaro, Wilaya ya Rombo 
bila kuwasahau wadhamini wote 
waliojitolea rasilimali zao kufani-

kisha tukio hili. “Serikali chini ya 
Rais, Dk. Samia Suluhu Hassan, 
itaendelea kuunga mkono juhudi 
yoyote inayofanywa yenye lengo 
la kuwaletea maendeleo watu 
wa Rombo na Watanzania kwa 
ujumla,” alisema Dk. Biteko.

Naye Waziri wa Elimu, Mbunge 
wa Rombo na muasisi wa mbio 
hizo, Prof. Mkenda, alimshukuru 
Dk. Biteko kwa kukubali kuwa 
mgeni rasmi pamoja na wad-
hamini wa mbio hizo Taasisi ya 
Kifedha ya Bayport kwa kufani-
kisha tukio hilo muhimu kwa 
maendeleo ya watu wa Rombo 
na wananchi wa Kilimanjaro.

Mbio za Rombo Marathon zi-
nazofanyika kwa mwaka wa pili 
sasa, zimeshirikisha mbio za Km. 
21, Km 10 na mbio za kujifura-
hisha za kilomita tano.

Bayport YANOGESHA 
ROMBO MARATHON

Mkurugenzi wa Uendeshaji wa Taasisi ya Kifedha ya Bayport, Nderingo Materu (wa pili kushoto), Mkuu wa Mauzo wa kam-
puni hiyo, Lugano Kasambala (kushoto kwake), pamoja na wakimbiaji wengine, wakishiriki mbio za Rombo Marathon 2023 
zilizofanyika mjini Rombo, Kilimanjaro jana. Mbio hizo zilizodhaminiwa na Bayport, zina lengo la kuhamasisha vivutio vya 
utalii mkoani humo. MPIGAPICHA WETU

inatoka  UK 24

inatoka  UK 24

Zugo azidi kupaa, amshusha Class
Na Saada Akida 

BONDIA wa Ngumi za Kulipwa 
nchini, Abeid Zugo, ameweka re-
kodi mpya kwa kufanikiwa kufiki-
sha hadhi ya nyota nne ya viwan-
go huku akimshusha Tony Rashid 
na Ibrahim Class katika nafasi za 
ubora (P4P) wa mabondia wote 
wa Tanzania kwenye mchezo wa 
ngumi za kulipwa. 

Zugo ambaye amepanda kwa 
nafasi tano kutoka katika nafasi 
ya sita ya P4P kwa kumshusha 
Tony  Rashid kutoka ABA Team 
aliyekuwa katika nafasi ya pili 
kwenda ya tatu huku Ibrahim 
Class akitoka nafasi ya tatu hadi 
ya nne katika viwango hivyo.

Zugo amepanda kwenye nafasi 
hiyo kwa kufikisha nyota hizo ku-
tokana na kumchapa kwa pointi 

bingwa wa zamani wa Dunia wa 
IBF, Simpiwe Veytyeka wa Afrika 
Kusini huku akiweka rekodi ya 
kuwa bondia wa kwanza Mtan-
zania kufikisha nyota nne bila ya 
kupoteza pambano lolote.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Meneja wa bondia huyo kutoka 
Kemmon Sports Promotion, 
Saada Kasonso, alisema kupanda 
hadhi kwa bondia wake ni mafan-

ikio makubwa kutokana na mipa-
ngo mikubwa waliojiwekea ndani 
ya mwaka ujao.

“Kwetu ni jambo kubwa sana 
kwa sababu tunafanya kazi kwa 
kufuata malengo yetu ndani ya 
mchezo husika na ukiangalia 
bondia amepanda hadi katika na-
fasi ya pili kwa ubora Tanzania, 
hivyo tumepanga makubwa kwa 
mwaka ujao, “ alisema Kasonso.

Benchikha 
ataka... 

Gamondi aukubali 
muziki Tabora Utd

go mshambuliaji wa Yanga, 
Stephane Aziz Ki, aliwazamisha 
kwa bao la mpira uliokufa.

Kipindi cha kwanza timu 
hiyo ilionekana ‘kukamatwa’ na 
Yanga waliomiliki mpira muda 
mwingi, lakini kipindi cha pili 
Tabora United walibadilika na 
kuwapa wakati mgumu.

Akizungumza jana jijini hapa, 
Goran alisema timu yake ili-
kuwa bora zaidi kipindi cha pili 
na kama washambuliaji wake 
wangekuwa makini wangeweza 
kupata hata sare.

“Timu yangu imebadilika 
sana kulinganisha na mich-
ezo ya nyuma iliyocheza..., ka-
tika mchezo na Yanga nadhani 
watu wameona, kipindi cha 
pili wachezaji walifanya kile 
nilichowaelekeza na tulicheza 
vizuri zaidi, hatukustahili ku-
poteza pointi zote tatu,” alise-
ma Goran.

Aidha, alisema yapo mapun-
gufu wanayotakiwa kuyafanyia 
kazi na kama watafanikiwa ka-
tika hilo watakuwa katika nafasi 
nzuri ya kupata ushindi katika 
michezo yao ijayo.

Baada ya juzi kucheza mch-
ezo wao wa nyumbani kwenye 
Uwanja wa Jamhuri, mechi 
zinazofuata watacheza kwe-
nye uwanja wao wa nyumbani 
wa Ali Hassan Mwinyi mkoani 
Tabora kutokana na Bodi ya 
Ligi kuufungulia uwanja huo 
uliokuwa umefungwa kwa ku-
tokidhi vigezo.

wa mafanikio.
“Lazima tukiri kuwa kikosi 

chetu kinahitaji mabadiliko 
makubwa mawili, kwanza ni 
kuongeza wachezaji wenye 
ubora, uchu na kiu ya ma-
fanikio.

“Pili ni wachezaji waliopo 
kuongeze ubora wao wa 
upambanaji. Huwezi kufani-
kiwa kwa kuwa na matokeo 
ya panda shuka, timu kubwa 
yenye malengo ya ubingwa 
lazima iwe na mwendelezo 
wa kupata matokeo mazuri,” 
alisema Ahmed.

Aliongeza kuwa wana 
miezi miwili ya kufanya ma-
badiliko hayo mawili makuu 
ambayo ameona ni tatizo 
ambalo linawakwamisha 
mpaka sasa.

Hata hivyo, taarifa zi-
lizolifikia gazeti hili ni 
kwamba, majina yanayota-
jwa kuwamo mezani mwa 
uongozi wa klabu hiyo ni 
Alves Ngakosso Oko, Hardest 
Malonga, Moise Gbai, Mo-
hammad Alzabbad, Abdou-
laye Djire, Abdul Aziz Issah, 
Derrick Fordjour, Ibrahim 
Seck na Jonathan Alukwu.
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Na Faustine Feliciane, 
DODOMA

B
AADA ya ushindi wa 
tabu wa bao 1-0 dhi-
di ya Tabora United 
katika Uwanja wa 

Jamhuri jijini Dodoma juzi, 
Kocha wa Yanga, Miguel 
Gamondi, amesema si kila 
mchezo wanaweza kupata 
mabao mengi kwa kuwa ligi 
ni ngumu na kila timu ina-
taka kushinda.

Yanga iliyopo nafasi ya pili 
kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Bara ikiwa na pointi 30, 
moja nyuma ya vinara Azam 
FC, ina mabao ya kufunga 31 
na sita ya kufungwa katika 
michezo 11 iliyocheza hadi 
sasa huku vinara hao am-
bao wameshashuka dimbani 
mara 13, wakiwa wamecheka 
na nyavu mara 35 na kuruhu-
su 10. 

Mchezo uliopita kabla ya 
kucheza na Tabora United 

juzi, Yanga ilishinda mabao 
4-1 dhidi ya Mtibwa Sugar, 
jambo ambalo mashabiki 
wengi wa timu hiyo wali-
kuwa wakitegemea karamu 
hiyo ya kucheka na nyavu 
ingeendelea, lakini walis-
hangaa kukutana na mlima 
mrefu.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Gamondi alisema si kila 
mchezo wanaweza kupata 
mabao mengi na kwamba 
kwake kikubwa ni pointi 
tatu.

“Kila timu inatafuta ushin-
di, na ligi inavyosonga mbele 
inazidi kuwa ngumu zaidi... 
kitu cha muhimu ni ku-
hakikisha tupata pointi bila 
kuangalia ni magoli mangapi 
tumefunga, hatuwezi kuse-
ma kila mchezo tutakuwa 
tunashinda mabao matatu, 
manne au zaidi, hapana..., ila 
inapotokea tufanyaje hivyo, 
ligi ni ngumu sana,” alisema 
Gamondi.

Kocha huyo raia wa Argen-
tina, alisema ushindi wa juzi 
ulikuwa muhimu sana waka-
ti ligi hiyo ikienda kusimama 
kwa muda kupisha michua-
no ya Kombe la Mapinduzi 
na ile ya Mataifa ya Afrika, 
AFCON.

“Nilitaka ushindi, nili-
waambia wachezaji ligi 
inaenda kusimama kwa 
muda, hivyo lazima tumalize 
kwa ushindi ambao utatupa 
morali pale michezo itaka-
porejea, lakini pia kama timu 
twende mapumziko tukiwa 
tumetoka kushinda,” alisema 
Gamondi.

Kwa upande wa Kocha 
Mkuu wa Tabora United, 
Goran Kopunovic, alisema 
walistahili hata sare kwe-
nye mchezo huo kutokana 
na soka safi walilolionesha 
wachezaji wake, lakini kiun-

Benchikha ataka 
maboresho makini

inaendelea  UK 23
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Na Saada Akida 

BAADA ya kukiangalia 
kikosi cha timu yake, Kocha 
Mkuu wa Simba, Abdelhak 
Benchikha, ni kama ametoa 
angalizo kwa viongozi wa 
klabu hiyo kuwa makini wana-
poenda sokoni kipindi cha di-
risha dogo la usajili kulingana 
na aina ya wachezaji aliokuwa 
nao kwa sasa.

Kauli hiyo imekuja baada 
ya mchezo wa juzi uliopigwa 
Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam, kumalizika kwa 
sare ya mabao 2-2 dhidi ya 
KMC FC. 

Benchikha alisema ana kazi 
kubwa ya kufanya ndani ya 
kikosi chake ili kurudi katika 
ubora na kuendelea kupata 
ushindi katika michezo iliyopo 
mbele yao na kufikia malengo 
yao.

Alisema walicheza vizuri 
na kutengeneza nafasi nyingi 
wakashindwa kuzitumia, lakini 
pia kulikosekana umakini ka-
tika safu yake ya ulinzi. 

“Kwa sasa tutaendelea 

kukisuka kikosi katika michua-
no ya Mapinduzi pamoja na 
kufanyia kazi maboresho ya 
kikosi katika maingizo mapya, 
naamini tutarejesha makali 
yetu.

“Tuna kazi kubwa ya ku-
fanya, tunahitaji kurudi katika 
hali ya kawaida na kupigamia 
mataji, timu inacheza vizuri, 
lakini kuna vitu vinakose-
kana ikiwamo kutumia nafasi 
tunazotengeneza, hilo ndilo 
jambo tunapaswa kulimaliza,” 
alisema kocha huyo. 

Aliongeza kuwa wanaelekea 
kipindi cha mapumziko amba-
cho watakuwa makini katika 
maboresho ya kikosi kulinga-
na na mahitaji ya timu lakini 
pia kutumia Kombe la Mapin-
duzi kuandaa kikosi imara.

Meneja wa Habari na 
Mawasiliano wa Klabu ya 
Simba, Ahmed Ally, pia alikiri 
timu yao inahitaji mabadi-
liko makubwa kwa kusajili 
wachezaji wazuri wenye uchu 

Ten Hag acharuka United

   Sasa aonya si mechi zote watashinda 
mabao mengi, Goran ashangaa kupoteza, asema... 

Gamondi aukubali 
muziki Tabora Utd

UK. 21
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