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WHO, CDC zajitosa ugonjwa usiojulikana 
 Na Waandishi Wetu

SERIKALI imekubali ombi kuto-
ka Shirika la Afya Duniani (WHO) 
na Kituo cha Kukinga na Kudhibiti 
Magonjwa (CDC) kutoka Marekani 
kuongeza nguvu kwenye timu ya 
wataalam walioko mkoani Lindi 
ambao kwa pamoja wanafuatilia 
ugonjwa usiojulikana.

Jumanne ya wiki hii, Rais Samia 
Suluhu Hassan, wakati akihutubia 
Mkutano wa 20 wa Shirikisho la 
Baraza la Maaskofu Katoliki Af-
rika Mashariki na Kati (AMECEA), 
alitangaza kuwapo kwa ugonjwa 
huo Lindi na siku iliyofuata Wiz-
ara ya Afya ilitangaza vifo vya 
watu watatu.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, aliyasema hayo jana mkoani 
Kilimanjaro kuwa tayari timu 
ya wataalamu wa ndani kwa 
kushirikiana na wa WHO wako 
Lindi wakiendelea na utafiti wa 
ugonjwa huo. 

Ummy alitoa kauli hiyo jana 
wakati Makamu wa Rais, Dk. Phil-
lip Mpango, akifungua jengo la 
nyota tatu la Maabara ya Taifa 
katika Hospitali Maalum ya Ma-
gonjwa Ambukizi Kibongoto 
wilayani Siha.

“Mheshimiwa Makamu wa 

Rais, serikali imeshatoa msimamo 
wake wa kutokuficha maradhi 
yanayoibuka nchini ndiyo maana 
tumeruhusu WHO pamoja na 
wataalamu wengine wa Marekani 
kwa kushirikiana na wa kwetu 
kufanya uchunguzi na sasa wako 
mkoani Lindi,” alisema.  

Juzi, Waziri Ummy alipokuwa 
akizungumza kwenye Kikao cha 
22 cha Kisekta cha Mawaziri wa 
Jumuiya ya Afrika ya Mashariki 
kilichofanyika jijini Arusha, alise-
ma serikali imeridhia ombi hilo la 
WHO na CDC.

Alisema sampuli za vipimo vya 
maabara zilizochukuliwa kutoka 
kwa wagonjwa zimeonyesha siyo 
ugonjwa wa Ebola, Maburg wala 
UVIKO-19.

Jumatano ya wiki hii, Mganga 
Mkuu wa Serikali, Dk. Aifello Si-
chalwe, akitoa taarifa za ugonjwa 
huo, alisema wagonjwa 13 wanaoi-
shi katika kijiji cha Mbekenyera, 
wilayani Ruangwa mkoani humo, 
wamegundulika kuwa nao na 
watatu kati yao wamefariki dunia.

Dk. Sichalwe alisema Julai 7, 
mwaka huu, Wizara ya Afya il-
ipokea taarifa kutoka kwa Mganga 
Mkuu wa Mkoa wa Lindi ikitaja 
kuwa katika wilaya ya Ruangwa 
kumekuwapo na ugonjwa usi-
ofahamika kutoka kituo cha Afya 

Mbekenyera.
Alisema taarifa hiyo ilisema 

ndani ya siku tatu kuanzia Julai 5, 
mwaka huu, walipokea wagonjwa 
wawili katika kituo hicho wakiwa 
na dalili za homa, kutokwa damu 
(hususani puani) kichwa kuuma 
na mwili kuchoka.

UZINDUZI MAABARA
Dk. Mpango akizindua maabara 

hiyo jana Hospitali ya Kibongoto 
aliitaka Wizara ya Afya kuongeza 
kasi katika kutafiti na kubaini aina 
ya mlipuko wa magonjwa kabla 
haujaathiri jamii. 

Pia aliitaka wizara ianzishe 
ushirikiano endelevu na taasisi 
za utafiti za duniani kuhusu ma-
gonjwa ili    kubadilishana utaal-
amu na ujuzi kulingana na ma-
gonjwa yanavyobainika.

Dk. Mpango alisema ushirikiki-
ano huo utalisaidia taifa katika 
kukabiliana na magonjwa mbal-
imbali yanapojitokeza. 

Alisema kulingana na mabadi-
liko ya teknolojia serikali imeku-
sudia kuwekeza katika sayansi na 
ubunifu ili kukabiliana na vita vya 
maradhi ambavyo ni tishio duni-
ani.

Awali, Ummy alimweleza Dk. 
Mpango kuwa maabara hiyo 
haitajikita katika ugonjwa wa Ki-

fua Kikuu pekee bali pia na ma-
gonjwa mengine ya kuambukiza 
ambayo ni hatari.

Alisema uzinduzi huo unafanya 
kuwepo kwa maabara jamii mbili 
ambapo moja ipo Dar es Salaam.

Akisoma taarifa ya mradi huo 
unaogharimu zaidi ya Sh. bilioni 
12, Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Afya, Prof. Abel Makubi alisema 
ujenzi huo umefikia asilimia 99 in-
gawa wamemuongezea mkandar-
asi muda ili aweze kuwasaidia 
wataalamu katika utumiaji wa 
mitambo. 

Alisema mradi huo umejengwa 
kwa awamu mbili, ambapo awa-
mu ya kwanza ilijengwa sakafu 
iliyogharimu zaidi ya Sh. bilioni 
tisa na ya pili ikihusisha ufungaji 
mitambo iliyogharimu zaidi ya 
bilioni 6.23.

Alisema maabara hiyo itatoa 
huduma za uchunguzi wa ma-
gonjwa ya Ebola, VVU na Ukimwi, 
UVIKO-19, Dengue, Chikungunya 
na Influenza. 

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Stephen Kagaigai alisema mkoa 
huo upo shwari ingawa unakabil-
iwa na tatizo la ukame. 

nImeandaliwa na   Romana 
Mallya (DAR), Mary Mosha na 
Anjela Mhando (SIHA).

Wachungaji 
wapewa 
miezi mitatu 
kurejea
Na Paul Mabeja, DODOMA 

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la 
Evangelistic Assemblies Of God 
Tanzania (EAGT), Dk. Brown 
Mwakipesile, ametoa miezi mi-
tatu hadi Oktoba 22, mwaka huu, 
kwa wachungaji wanaotaka kure-
jea baada ya mgogoro kumalizika. 

Dk. Mwakipesile alitoa agizo 
hilo jana alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
kumalizika kwa mgogoro ndani 
ya Kanisa la EAGT uliodumu kwa 
miaka sita. 

Alisema Baraza la Waangalizi 
wa Kanisa hilo, limetoa miezi mi-
tatu hadi Oktoba 22, mwaka huu, 
kwa mchungaji anayetaka kurejea 
baada ya mgogoro kumalizika na 
kubainisha kwamba uamuzi huo 
umefikiwa na baraza hilo ambalo 
ndio chombo  chenye kauli ya 
mwisho ya kukata mashauri mbal-
imbali kuhusiana na wachungaji.

Alisema Baraza hilo lilifanya ua-
muzi huo kutokana na kikao kili-
chofanyika Julai 12, mwaka huu.

Mgogoro wa kanisa hilo ulitoka-
na na aliyekuwa Makamu Askofu 
Mkuu wa Kanisa, John Mahene, 
kupinga kuondolewa madarakani 
kwa sababu za kukiuka miongozo 
ya imani ya kanisa.

Pia alidai kuondolewa kwa 
sababu za kuhoji ubadhirifu wa 
fedha na mali za kanisa uliofany-
wa na viongozi wa kanisa. 

Dk. Mwakipesile alisema Juni 
30, mwaka huu, Msajili wa Jumui-
ya alitoa barua yenye maelezo ya 
kina ya jinsi serikali ilivyofanya 
uchunguzi wa kutosha na kubaini 
kuwa tuhuma zote walizotuhu-
miwa viongozi wakuu wa EAGT 
hazina msingi na viongozi hao 
wakuu hawahusiki na tuhuma 
zote walizotuhumiwa nazo.

Alisema kutokana na uchun-
guzi huo, serikali ilitangaza 
kwamba mgogoro umekwisha na 
kuwatambua viongozi halali wa 
Kanisa la EAGT ambao ni Askofu 
Mkuu Dk. Mwakipesile, Makamu 
Askofu Mkuu,  Dk. Joshua Wawa, 
Katibu Mkuu Dk. Leonard Mwiz-
arubi, Mhazini Mkuu, Dk. Praygod 
Mgonja na Mshauri Mkuu, Dk. Liv-
ingstone Dennes. 

“ Kikao hicho ambacho kili-
fanyika kulingana na Toleo la 2011 
Ibara ya XI- 4 kifungu kidogo (f ), 
kilimshukuru Mungu pamoja na 
serikali kwa kutenda haki na ki-
sha kutoa uamuzi ikiwamo  kutoa 
fursa kwa wachungaji kurejea. 

“Mchungaji yeyote anayetaka 
kurejea baada ya mgogoro kumal-
izika, atapokewa na ngazi husika 
kwa sharti la kuandika barua kwa 
uongozi kwamba ametambua 
kosa lake na sasa anaomba msa-
maha na yuko tayari kutumika 
chini ya uongozi halali wa Kanisa 
la EAGT,” alisema.

Majaliwa avunja ukimya michango shule
Na Thobias Mwanakatwe, 
IRAMBA

WAZIRI Mkuu Kassim Majal-
iwa, amevunja ukimya kuhusu 
michango huku akiweka bayana 
kwamba serikali haizuii ku-
changia maendeleo ya shule bali 
inakataza michango ya hovyo 
hovyo kwa wanafunzi isiyo na tija.

Akizungumza jana na wa-
nanchi wa kata ya Mtoa wilayani 
Iramba baada ya kuweka jiwe la 
msingi ujenzi wa Kituo cha Afya 
Mtoa katika mwendelezo wa 
ziara yake mkoani Singida, Ma-
jaliwa alisema serikali inaruhusu 
michango inayokubalika.

“Hatuzuii kuchangia maende-

leo ya shule tunachokataza ni ile 
michango kwa mfano mwalimu 
anamwagiza mwanafunzi alete 
Sh. 500 ambayo haijapitishwa 
na kamati za shule au na wa-
zazi,” alisema. Majaliwa alisema 
serikali imeondoa ada kwa wa-
nafunzi kuanzia shule ya msingi 
hadi kidato cha sita ili kuruhusu 
wanafunzi wengi kupata fursa ya 
kupata elimu.

“Nawaagiza wazazi pelekeni 
watoto shule sasa hakuna kisin-
gizio cha kukosa ada, michango 
inaweza ikawapo kwa ajili ya ‘ku-
sapoti’ maendeleo ya eneo husika 
lakini kwa makubaliano,” alisema.

Kuhusu maji, aliziagiza kamati 
za maji kusimamia na kulinda vy-

anzo vya maji na mazingira visi-
haribiwe.

Waziri Mkuu alisema vyanzo 
vya maji vimekuwa vikiharibiwa 
kwa baadhi ya wananchi kuingiza 
mifugo.

Majaliwa alisema serikali ina-
tumia gharama kubwa katika 
kutekeleza miradi ya maji kwasa-
babu vyanzo vya maji vimekuwa 
vikiharibiwa kwa kuchungia 
mifugo.

Alisema katika mwaka huu wa 
fedha Serikali itatoa Sh. 5.1 bilioni 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
ya maji katika jimbo la Iramba 
Magharibi na Sh.550 milioni 
zimeletwa kwa ajili ya kufanya 
utafiti wa wapi maji yatapatikana.

Naye Naibu Waziri Ofisi ya 
Rais,Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Dk. Festo 
Dugange, alisema serikali ime-
panga kununua magari 195 ya 
kubebea wagonjwa katika mwaka 
huu wa   fedha wa 2022/2023 
ambayo yatagawanywa kwenye 
wilaya ili kukabiliana na changa-
moto wanayopata wagonjwa.

Kati ya magari hayo, alisema  
Halmashauri ya Wilaya ya Iramba 
itapewa magari mawili.

Aidha, katika barabara, alisema  
katika mwaka wa fedha uliopita 
Serikali ilitoa Sh.7.3 bilioni kwa aji-
li hiyo na mwaka huu zimetengwa 
Sh.5.6 bilioni kwa ajili kujenga kil-
ometa 2.5 za lami mjini Kiomboi.

Makamu wa Rais, 
Dk. Philip Mpan-
go, akizindua 
mnara maalum 
unaoonyesha 
kuanza kwa 
Hospitali Maalum 
ya Magonjwa Am-
bukizi Kibong’oto 
na huduma zina-
zotolewa,  kabla 
ya kufungua 
Maabara ya Afya 
ya Jamii hospital-
ini hapo, wilayani 
Siha, mkoani Kili-
manjaro jana. 
Wa (tatu kulia) ni 
Waziri wa Afya, 
Ummy Mwalimu. 
PICHA: OWM
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Waziri aliangukia 
kanisa ukatili 
kijinsia

Jaji Mkuu awaonya mahakimu 
mitandao ya kijamii, marafiki 
Na Romana Mallya

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahimu 
Juma, amewaonya mahakimu wapya 
kuhusu mitandao ya kijamii na kuwataka 
kujiepusha na matumizi ya teknolojia 
hiyo pamoja na marafiki ili kulinda hadhi 
zao. 

Pia amewataka wasome Ibara 113 ya 
Katiba inayosema: ‘Ni marufuku kwa jaji 
wa mahakama ya rufani, jaji wa maka-
hama kuu, msajili wa mahakama ngazi 
yoyote, hakimu ngazi yoyote kujiunga na 
chama chochote cha siasa isipokuwa ata-
baki na haki ya kupiga kura.

Prof. Juma aliyasema hayo jana ji-
jini Dar es Salaam wakati akiwaapisha 
mahakimu wapya 20 ambao miongoni 
mwao wanawake ni wanane, wanaok-
wenda kufanya kazi katika mahakama za 
mwanzo.

Jaji Mkuu alisema kanuni za maadili 
za mahakama ni nyaraka muhimu am-
bazo zitawasaidia kujua mipaka yao ya 
kimaadili kati yao na familia zao.

“Wakati mwingine mnalaumiwa 
maadili yenu yamevunjwa kwa sababu 
ndugu, jamaa na marafiki wamefanya 
jambo ambalo limehusishwa kwenu. 
Kuanzia leo ( jana)  wakati mkipitia hizi 
kanuni tafuteni muda na familia zenu, 
mzipitie kwa pamoja kwa sababu nao 
wameguswa, kuna mambo wanaweza 
kufanya ukaonekana wewe ndiyo ume-
fanya,” alisema.

Aliwataka wawatambue ndugu zao 
kwa kuhakikisha wanafuata maadili na 
wawachague marafiki ambao watabaki 
nao na wengine watakutana nao miaka 
30 baada ya utumishi wa mahakama.

“Makundi ya WhatsApp ni maeneo 
ambayo yanaweza kuwavunjia maadi-
li mkaanza kujadili mambo ambayo 
hamtakiwi kuyajadili kimaadili. Maisha  
yenu ni ya upweke, tahadhari unaongea 
na nani?    Unasema nini?, Unachangia 
nini kwenye mitandao ya kijamii, wen-
gine pengine tuna majina ya bandia tu-
nashambulia kila mtu, tuwe waangalifu 
sana,” aliwaasa.

“Hata mnapokuwa katika upenzi wa 

jambo fulani lazima mlinde hadhi zenu 
kwa sababu mapenzi hayo hayawaon-
dolei nafasi zenu. Unaweza kukuta Fei 
Toto (mchezaji wa Yanga) anafunga bao 
hakimu unavua shati na kushangilia,” ali-
sisitiza.  

Pia aliwakumbusha kuwa kanuni hizo 
hazizungumzii maadili pekee bali zina-
zungumzia pia uwezo wao na kuwasisiti-
zia kuwa sifa za uhakimu mtu asipojien-
deleza zinaweza kupungua au kupotea 
na kanuni zinaruhusu kukuondoa kwe-
nye uhakimu.

Alisema kwa sasa vyeti vyao havina sifa 
tena kwa sababu kila siku watakuwa wak-
ipimwa kupitia uamuzi watakaotoa ma-
hakamani, hivyo akawataka mahakimu 
hao watakapoanza kazi wazingatie 
maadili ya utoaji haki bila upendeleo na 
uwajibikaji.

“Sheria unaweza ukasoma, 
ukajiongeza lakini kama huna maadili, 
ukishapoteza maadili kurudisha huwa ni 
ngumu sana, tunasisitiza kwamba maadi-
li ni kiini cha haki, haki isiyo na maadili 
ni haki ambayo haijitoshelezi na haiwezi 
kusimama,” alisema. 

Alisema wanaweza kuwa na uwezo na 
werevu mkubwa wa sheria lakini waka-
tumia uwezo wao kupindisha sheria na 
kuzivuruga ambapo kwenye maadili ma-
hakama imetoa uzito mkubwa.

Jaji Mkuu aliwakumbusha kuwa 
katiba inawataka kupunguza kupeleka 
migogoro mahakamani na sheria na ka-
nuni mbalimbali zilizotungwa nazo zina-
taka waegemee zaidi kwenye usuluhishi 
ambao hauleti uadui baada ya mgogoro 
kuisha.

Alisema wakati mwingine wanashe-
ria wamekuwa wakiegemea zaidi kwe-
nye ujuzi wao wa kisheria na kusahau 
wananchi wanaowafuata kutafuta haki 
kuwa hawatafuti ufundi walionao.

“Kila shauri linalofika mbele yenu 
mlipe uzito unaostahili, mkianza kazi ka-
tika misingi ya haki miaka 30 ijayo taifa la 
amani, udugu na umoja litakuwapo lakini 
mkianza maisha ya utumishi wa mahaka-
ma kwa kupendelea, kwa kutotoa haki 
na kuchelewesha haki, ndoto ya taifa ya 

udugu haitakuwapo,” alisema.
Jaji Kiongozi wa Mahakama ya Tan-

zania, Mustapha Siyani, aliwataka ma-
hakimu hao wafanye kazi kwa weledi na 
kujiepusha na vitendo vya rushwa.

 “Dhamira yenu ya kwanza iwe ni ku-
tenda haki na si vinginevyo, imarisheni 
dhana ya mapatano, hamasisheni suluhu 
katika utatuzi wa migogoro itakayoletwa 
mbele yenu.  Jiepusheni na aina yoyote ya 
rushwa na ukosefu wa maadili, leo niki-
watazama wote mnang’ara, nina wataza-
ma ninawaona mna sura za utukufu.

“Lakini, ninawahakikishieni mkienda 
kujipaka madoa haitawachukua muda 
mrefu kabla hamjapoteza nuru ya utuku-
fu wenu, kazi ambayo mmeomba na 
Mungu amewabariki mmeipata, ni kazi 
ya kutoa haki,” alisema. 

Aliwakumbusha mahakimu hao kuwa 
wamekula kiapo kwa maneno manne 
na wamesisitiza bila huba, chuki wala 
upendeleo hivyo siku wakiacha moja ya 
maneno hayo, ndiyo utakuwa ukomo wa 
uhakimu wao.

Upatikanaji wao, alisema  haukuwa 
kazi rahisi kwa sababu kwa nafasi zao 
kulikuwa na maombi takribani 981 na 
machakato ulihusisha teknolojia am-
bapo katika hatua mbalimbali za usahili 
walikuwa wanazungumza na TEHAMA 
(Teknolojia ya Habari na Mawasiliano).

Aliwataka watambue kwamba kuli-
kuwa na vijana wengi wenye sifa kama 
za kwao kutoka maeneo mbalimbali ya 
nchi.

Jaji Kiongozi aliwakumbusha  kuwa wa-
najiunga na familia ya mahakama katika 
kipindi ambacho Mahakama ya Tanzania 
inafanya na inaendelea kufanya mabore-
sho makubwa katika historia ya nchi na 
moja ya maeneo yanayopewa msisitizo 
ni matumizi ya TEHAMA katika mfumo 
mzima wa utoaji haki.

“Mnakwenda kuihudumia jamii ya 
Watanzania ambayo haiepuki matumizi 
ya sayansi na teknolojia, ili kurahisisha 
kazi ya utoaji haki msijiweke mbali na 
TEHAMA, ufanisi wenu utategemea wel-
edi wenu katika matumizi ya TEHAMA, 
siyo tu kujua sheria,” alisema.

Wananchi wa Kimbesa Mpijimagohe, Manispaa ya Ubungo, mkoani Dar es Salaam, wakihangaika kutoa vitu vyao, baada ya ny-
umba zao kubolewa na watu waliojulikana kama mabaunsa, siku ya Jumatano wiki hii, wakielezwa kuwa wamevamia eneo hilo, 
bila kutaja ni nani aliyewatuma, ambapo zaidi ya nyumba 10 zilibomolewa. PICHA: MIRAJI MSALA 

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake  na Makundi Maalum, Dk. Dorothy 
Gwajima, ameliomba kanisa kuingilia kati kwa 
maombi kukomesha matukio ya ukatili kwa 
wanawake na watoto yanayoendelea kukithiri 
nchini.

Amesema utafiti mbalimbali uliofanywa na 
serikali kwa kushirikiana na Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kuhudumia Watoto (UNICEF) mwaka 
2021 unaonyesha kuwa watoto waliofanyiwa 
matukio ya ukatili nchini ni 11,496 kutoka 
matukio 15,870 mwaka 2020.

Dk. Gwajima aliyasema hayo jana jijini Dar 
es Salaam, wakati akifungua Kongamano la Ki-
taifa la Wanawake la siku mbili, lililoandaliwa 
na Mchungaji Rose Shaboka na mume wake, 
Mtume Nicky Shaboka, kwa ajili ya mafundisho 
ya neno la Mungu na maombi.

“Huu ndio msaada ninaouomba kwenye kani-
sa  kwa wanaosali na kuomba. Tunahitaji neema 
ya Mungu kutuvusha hapa. Naomba muungane 
na wizara yangu kuombea hili tatizo,” alisema 
Dk. Gwajima.

Alisema takwimu hizo zinaonyesha asilimia 
60 ya matukio ya ubakaji, ulawiti na kupatiwa 
ujauzito watoto, wanafanyiwa nyumbani na asil-
imia 40 shuleni.

Kwa mujibu wa Waziri, wanaofanya matukio 
hayo nyumbani ni ndugu wa familia ambao 
wameaminiwa wanaweza kutunza familia 
wakati wazazi wakiwa kwenye majukumu.

Alisema utafiti unaonyesha kuwa licha ya 
takwimu hizo, matukio mengi hayaripotiwi na 
yanamalizwa nyumbani kifamilia.

“Kuna shida kama watu wa Mungu hawatasi-
mama kuomba kwa Mungu kuhusu tabia amba-
zo zinafanywa na watu wa karibu ambao neno la 
Mungu limewapita. Wazazi nao hawafuatilii wa-
toto wao kwa sababu wapo bize na majukumu 
mengine,” alisema.

Kadhalika, alisema kwa kipindi cha mwaka 
jana, matukio ya migogoro ya ndoa yaliyori-
potiwa yalikuwa 39,000 na chanzo kikubwa ni 
kukua kwa uchumi wa wanawake.

“Katika kuinuka kwa wanawake katika nafasi 
mbalimbali za uongozi, matukio ya ukatili wa ki-
jinsia yanaongezeka,” alisema Dk. Gwajima.

Sambamba na hilo, alisema wanawake nchini 
ni zaidi ya asilimia 51 lakini kati yao zaidi ya asil-
imia 80 ndio wanaolima na kuzalisha asilimia 
60 ya mazao yote ya mazao hivyo wanaume wa-
naonyanyasa wanawake wanalitakia taifa njaa.

“Wanawake ndio wazalishaji wakubwa wa 
taifa, wewe mwanaume unayempiga na kum-
dhalilisha unalitafutia mabaya taifa letu, wapo 
wanaume wanasema wanafanyiwa ukatili la-
kini takwimu zao sio kubwa kama za wanawake 
ambao ndio waathirika wakubwa,” alisema Dk. 
Gwajima.

Aidha, aliwataka wanawake kuchangam-
kia fursa mbalimbali za mikopo ngazi ya hal-
mashauri, kujitokeza kuwania nafasi mbalimbali 
za uongozi na kumiliki ardhi.

Awali, Askofu Mkuu wa Huduma ya Calvary 
Assemblies Of God (CAG), Dastan Maboya, alim-
pongeza Dk. Gwajima kwa kupewa wizara hiyo 
nyeti ambayo sasa dunia inakabiliwa na wimbi 
kubwa la matukio ya ubakaji na ukatili mwing-
ine.

“Rais Samia Suluhu Hassan ameamini un-
aweza kusimamia vyema wizara hii na hivyo 
wewe unastahili kuisimamia kwa ajili ya utukufu 
wa Mungu,” alisema.

Naye Mchungaji Shaboka alisema lengo la 
kongamano hilo la wanawake ni kusema na 
wanawake na kuwajenga kiroho katika kufikia 
ndoto zao.
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Waziri 
Mkuu aibua 
ufisadi wa 
mil. 350/-

Na Thobias Mwanakatwe,  
IRAMBA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
ameibua mianya ya ufujaji mamil-
ioni ya fedha katika wilaya ya Iramba 
mkoani Singida baada ya watumishi 
na mawakala kukusanya zaidi ya Sh. 
milioni 353.6 kwenye vyanzo mbal-
imbali vya mapato bila kuzipeleka  
benki.

Kutokana na hali hiyo, watumishi 
na mawakala waliofanya ujanja huo, 
majina yao yamekabidhiwa kwa 
Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU) 
Wilaya ya Iramba ili wachukuliwe 
hatua.

Akizungumza na watumishi wa 
wilaya ya Iramba katika mwendel-
ezo wa ziara yake kwenye wilaya za 
mkoa wa Singida, alisema watumishi 
pekee wanadaiwa Sh. milioni 249 
wakati mawakala wanadaiwa Sh. mil-
ioni 104 ambazo walizikusanya kwa 
vipindi tofauti.

Majaliwa alisema miongoni mwa 
watumishi wanaodaiwa mamilioni 
hayo ni pamoja na watendaji wa vi-
jiji na kata na baadhi ya wakuu wa 
idara hali ambayo imesababisha hal-
mashauri kukosa mapato.

Alisema fedha hizo ambazo ni 
madeni ya muda mrefu, kama zinge-
patikana zinaweza kujenga zahanati 
saba kwenye vijiji.

“Sasa tunataka warudishe fedha 
zetu wala DED (Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri) usimpe kazi hizi 
RAS (Katibu Tawala Mkoa). Hii  ni 
kazi yako wewe DED,” alisema.

Waziri Mkuu alisema inashangaza 
kuona Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya  Wilaya ya Iramba, Mi-
chael Matomola, amepeleka majina 
ya watumishi wanaodaiwa fedha 
hizo Julai 14, mwaka huu, kwa Katibu 
Tawala Mkoa wa Singida wakati mad-
eni hayo ni ya muda mrefu.

Majaliwa alisema kumekuwa na 
dosari nyingi kwenye  ukusanyaji 
wa mapato ya ndani na fedha nyingi 
zinapokusanywa hazipelekwi benki.

Alisema tatizo hili lilishaainishwa 
hata na Mdhibiti na Mkaguzi  Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) ambaye 
katika ripoti yake ameeleza kuwa 
fedha nyingi zinazokusanywa haz-
ipelekwi benki.

“Watumishi hawa madiwani 
wako chini yenu. Chukueni hatua, 
mawakala mnawapa kazi ya kuku-
sanya mapato lakini hamuwapi mi-
kataba,” alisema.

Aidha, Waziri Mkuu alisema bado 
kuna udhaifu mkubwa kwenye eneo 
la usimamizi wa shughuli zinazo-
fanywa na Halmashauri, hivyo la-
zima wakuu wa idara wawajibike ka-
tika kusimamia wenzao na kwamba 
kila mtumishi ahakikishe anafanya 
mikutano vijijini kusikiliza kero za 
wananchi.

Rais Mwinyi avikingia kifua 
vikosi serikali ujenzi shule
Na Mwandishi Wetu

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, ametetea uamuzi wa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar kuvipa zabuni ya ujenzi viko-
si vya serikali katika ujenzi wa 
madarasa kwa kuwa vinafanya 
kazi kwa ufanisi mkubwa.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema 
hayo mara baada ya kuweka jiwe 
la msingi mradi wa ujenzi wa ma-
darasa yaliyojengwa kwa fedha 
za UVIKO-19 Kihinani, Jimbo la 
Mfenesini, Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, ikiwa  ni siku yake ya 
kwanza ya ziara yake anayota-
rajia kuifanya Unguja na Pemba.

Alisema suala la serikali ku-
totangaza zabuni za  ujenzi huo 

lilikuwa na maana kubwa kwa 
kuwa ilitambua viko vikosi vyake 
ambavyo vina uwezo mkubwa 
katika ujenzi likiwamo Jeshi la 
Kujenga Uchumi ( JKU).

Alikipongeza kikosi hicho kwa 
hatua zake hizo za ujenzi ikiwa ni 
pamoja na kupunguza fedha za 
ujenzi wa madarasa hayo tofauti 
na kampuni ambazo zilitaka kila 
darasa lijengwe kwa Sh. milioni 
50 na badala yake JKU imejenga 
kwa Sh. milioni 20   kwa kila 
darasa.

Rais Dk. Mwinyi alisema hatua 
hiyo ya ujenzi wa madarasa, ita-
punguza kwa kiasi kikubwa idadi 
ya wanafunzi katika madarasa 
ambapo awali darasa moja liliku-
wa likitumika na wanafunzi 200 

lakini sasa darasa moja litakuwa 
na watoto takribani  55.

Pia alisema serikali ina mkaka-
ti maalum wa kuongeza kiwango 
cha elimu na baada ya kukami-
lika madarasa hatua itakayofuata 
ni kuongeza idadi ya walimu na 
kwamba serikali inatarajia kuajiri 
walimu 4,000, hivi karibuni. Rais 
Dk. Mwinyi pia alieleza azma ya 
serikali ya kujenga chuo kipya 
cha kisasa cha ualimu  ili walimu 
wafundishe kwa ufanisi mzuri 
zaidi kama ilivyokuwa siku za 
nyuma.

Dk. Mwinyi alitumia fursa hiyo 
kwa kuwaahidi vijana wa JKU 
walioshiriki katika ujenzi huo 
kwamba mara tu ajira zitakapo-
tangazwa wao ndio watakuwa 

wa mwanzo kutokana na kazi 
kubwa waliyoifanya.

Wakati huo huo, Rais Mwinyi 
aliweka jiwe la msingi katika 
hospitali mpya ya wilaya, iliyoko 
Mbuzini, Wilaya ya Magharibi A 
na kusema kuimarika kwa hu-
duma za afya kunahitaji hospitali 
za rufani kama zinazojengwa na 
serikali.

Dk. Mwinyi alisema maende-
leo ya nchi yanahitaji kwa kiasi 
kikubwa huduma za afya pamoja 
na elimu na ndiyo maana Serikali 
anayoiongoza imeweka kipaum-
bele katika sekta hizo.

Pia aliwahakikishia wananchi 
kwamba Serikali anayoiongoza 
itahakikisha inafanya kazi ya kui-
marisha huduma za jamii.

Wafanya-
biashara 
wa nyama 
choma, 
wakifanya 
shughuli 
zao kwenye 
maeneo 
ya abiria 
kusubiria 
usafiri ka-
tika stendi 
ya daladala 
Mbezi 
Mwisho, 
Manispaa 
ya Ubungo, 
Dar es Sa-
laam jana, 
kitendo 
kinacho-
sababisha 
usumbufu 
mkubwa. 
PICHA: 
SABATO 
KASIKA 

Aweso awatumia salamu wahujumu miradi ya maji
Na Paul Mabeja, CHAMWINO

WAZIRI wa Maji, Juma 
Aweso, amesema wizara yake 
haitawachekea watu ambao 
watajihusisha na kuhujumu mi-
undombinu ya maji ambayo seri-
kali imewekeza kiasi kikubwa 
cha fedha.

Aweso aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na waka-
zi wa Kata ya Dabalo wilaya ya 
Chamwino, wakati akiweka jiwe 
la msingi mradi wa maji uliogha-
rimu Sh. milioni 907.

Alisema, kutokana na azma ya 
serikali ya kumtua mama ndoo 
kichwani kwa kuwekeza fedha 
nyingi katika miradi ya maji, wiz-
ara hiyo haitawafumbia macho 
watu wote ambao wanahujumu 
miundombinu ya maji nchini.

“Hawa watu ndugu zangu 
si wa kucheka nao hata ki-
dogo kwani unaweza kucheka 
na nyenyere(sisimizi) wakati 
mwingine akakung’ata sehemu 
mbaya. Kwa hiyo kama mtu ame-
kula akashiba achezee kidevu 
chake na kitambi chake lakini si 
miradi ya maji,” alisema Aweso.

Pia alisema kutokana na 
maagizo ya Rais Samia Suluhu 
Hassan, kwa wizara hiyo ku-
waondolea adha ya upatikaji wa 
huduma ya maji safi na salama 
wananchi, atahakikisha azma 
hiyo inafikiwa na kila mtu ana-
pata huduma hiyo bila kikwazo.

“Katika bajeti ya maji iliyoku-
wa imetengwa, Dabalo haiku-
wepo lakini kutokana na ombi 
la mbunge wenu kuhusu kero ya 
maji mliyokuwa nayo, sisi wizara 

tumepambana kuhakikisha kiasi 
hiki cha fedha takribani milioni 
907 kinapatikana kwa ajili ya 
mradi huu,” alisema.

Waziri Aweso alipongeza 
Wakala wa Majisafi na Usafi wa 
Mazingira  Vijijini (RUWASA) kwa 
kuendelea kusimamia miradi ya 
maji katika maeneo ya vijijini na 
kutoa matumaini kwa wananchi.

“Niwapongeze sana RUWASA 
kwa namna ambavyo mnatu-
sadia katika kazi zetu kwani 
wanasema ukiona kobe juu ya 
mti ujue kapandishwa nyinyi 
ndiyo mmeifanya kazi yetu kuwa 
rahisi hongereni sana kwa ku-
tuheshimisha,” alisema.

Aweso pia aliipongeza kam-
puni ya PLASCO iliyojenga tangi 
la maji katika mradi huo kwa 
kutumia tekomolini ya kisasa na 

ya muda mfupi kufunga tangi la 
maji lenye uwezo wa lita 150,000 
kwa muda wa wiki mbili.

Alisema teknolojia hiyo itasa-
dia miradi ya maji kukamilika 
kwa muda mfupi ikilinganishwa 
na ile ambayo ilikuwa ikitumika 
hapo awali.

Mbunge wa Chamwino na Nai-
bu Waziri, Ofisi ya Rais Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, De-
ogratius Ndejembi, aliishukuru 
serikali kwa kuipatia Kata hiyo 
kiasi hicho cha fedha kwa ajili ya 
mradi huo wa maji.

“Mheshimiwa Waziri, kata hii 
ilikuwa na kero kubwa ya hudu-
ma ya maji lakini kwa mradi huu 
mmetusaidia sana sasa tumebaki 
na deni la kura kwa Mheshimiwa 
Rais katika uchaguzi mkuu wa 
2025,” alisema.
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 WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa 
amesema serikali imedhamiria 
kufikisha huduma mbalimbali za 
jamii zikiwamo za afya sehemu 
mbalimbali vijijini ili wananchi wa-
zipate kwa wakati.

Majaliwa ameyasema hayo jana 
wakati akizungumza na wananchi 
katika kata ya Mtoa, wilayani Iram-
ba baada ya kukagua na kuweka 
jiwe la msingi la ujenzi wa Kituo 
cha Afya akiwa kwenye ziara yake 
ya kikazi mkoani Singida.

Alisema kukamilika kwa kituo 
hicho kutawawezesha wananchi 
hao kupata huduma za afya 
zikiwemo za maabara, mama na 
mtoto na upasuaji karibu na maka-
zi yao. 

“Mheshimiwa Rais Samia (Su-
luhu Hassan) ameelekeza huduma 
za afya ziwafikie wananchi wote 
hadi waishio vijijini,” alisema.

Waziri Mkuu alisema kwa wilaya 
ya Iramba, serikali imeidhinisha 
Sh. bilioni 2.8 kwa ajili ya ujenzi 
wa vituo vya afya sita ili kusogeza 
huduma hizo karibu na wananchi.

Majaliwa pia aliupongeza uon-
gozi wa wilaya ya Iramba kwa usi-
mamizi mzuri wa ujenzi wa kituo 
cha afya cha Mtoa na kuiagiza Wiz-
ara ya Fedha na Mipango kupeleka 
Sh. 262, 635,689 kwa ajili ya kumal-
izia ujenzi wa kituo hicho.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais, TAMISEMI, Dk. Festo Dugange 
alisema wataendelea kusimamia 
ukamilishaji wa kituo hicho cha 
afya ili wananchi wa maeneo hayo 
wapate huduma hizo karibu na 
maeneo yao ya makazi.

Amesema serikali imeridhia Sh. 
bilioni 3.1 zitumike katika ujenzi 
wa miundombinu ya kutolea hu-
duma za afya wilayani Iramba na 
kati ya hizo, Sh. bilioni 2.8 ni kwa 
ajili ya ujenzi wa vituo vya afya 
vya Kisiriri, Mtoa, Urugu, Mwen-
dugemba, Shelui na Tyegele na Sh. 
milioni 300 kwa ajili ya ujenzi wa 
zahanati sita katika wilaya hiyo.

Naibu Waziri huyo alisema mba-
li na fedha hizo, pia serikali imetoa 
Sh. bilioni 7.4 kwa ajili ya ujenzi na 
ukarabati wa barabara za mijini na 
vijijini kupitia Wakala wa Barabara 
za Mijini na Vijijini (TARURA) ili 
kuziwezesha barabara za wilaya 
hiyo kupitika kwa wakati wote.

Naye Mbunge wa Singida Ma-
gharibi ambaye pia ni Waziri wa 
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu 
Nchemba, alitumia fursa hiyo 
kumshukuru Rais Samia kwa kui-
dhinisha fedha nyingi kwa ajili ya 
ujenzi wa miradi ya maendeleo 
katika wilaya hiyo.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Iramba, 
Michael Matomora, alisema kabla 
ya mradi huo, kata ya Mtoa haiku-
wa na kituo cha afya, hivyo hudu-
ma kwa ngazi ya Kituo cha Afya zi-
likuwa zikipatikana kata ya Shelui, 
ambako ni umbali wa kilomita 15.

Maeneo yote 
kufikiwa na
huduma afya

RC Makalla apongeza hatua za kukabili uhaba wa maji 
Na Frank Monyo

MKUU wa Mkoa wa Dar 
es Salaam, Amos Makalla, 
ameipongeza Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam (DAWASA) kwa kuchukua 
hatua  kukabiliana na uhaba wa 
maji msimu wa kiangazi.

Miongoni mwa hatua zilizo-
chukuliwa ni pamoja na ujenzi 
wa mabwawa ya kutunza maji, 
hivyo kuwahakikishia wananchi 
upatikanaji wa huduma hiyo.

Kauli hiyo imetolewa juzi 
wakati wa ziara za kamati za ul-
inzi na usalama za mikoa ya Dar 
es Salaam na Pwani iliyoongo-
zwa na Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 
Aboubakar Kunenge, katika mi-
tambo ya Ruvu Juu na Chini ku-
jionea hali ya uzalishaji maji na 
usambazaji katika mikoa hiyo. 

Alisema mwaka jana hali ya 
upatikanaji maji haikuwa nzuri 
kutokana na mvua za  Oktoba 
hadi Desemba kutokunyesha na 
matokeo yake mikoa kukumbwa 
na uhaba wa maji.

“Mimi na wenzangu tuliokuja 
hapa tumejiridhisha pasina 
shaka kuanzia Ruvu Juu mpaka 
Ruvu Chini tumeona hali ya upa-
tikanaji wa maji iko kwenye hali 
ya kiridhisha mpaka sasa. Maana 
yake ni kwamba ziko jitihada zi-
lizofanywa na DAWASA kwani 
tulivyokuja mwaka jana hali 
haikuwa hivi. “Wametengeneza 
bwawa la kuhifadhi maji, jitihada 
hizi zinapaswa kuungwa mkono 
na wadau mbalimbali vikiwamo 
vyombo vya ulinzi na usalama, 
viongozi na wananchi. Kwa watu 
wanaochepusha maji na hawana 
vibali kunaweza kutokea upun-

gufu kwa maana hiyo tunapaswa 
kudhibiti hali hiyo.,” alisema 
Makalla.

Aliongeza kuwa tuendelee ku-
waambia wananchi wanaoishi 
karibu na vyanzo vya maji wa-
tunze mazingira na kuachana na 
uchepushaji wa maji.

“Hali ya maji iko vizuri lakini 
tunategemea mvua zitakazoanza 
Oktoba hadi Desemba zije ziun-
ganishe huu upatikanaji wa maji. 
Kwa hiyo mvua kama hazitanye-
sha, hiyo si serikali maana watu 
hudhani hata mvua zikinyesha ni 
serikali imesababisha.,” alisema.

Katika ziara hiyo, Makalla  ali-
jionea kina cha Maji Ruvu Juu 
kikiwa mita 16 huku Ruvu Chini 
kikiwa ni mita 4.2 na kubainisha 
kuwa hali hiyo ni nzuri kwa sasa 
kwa kuwa kwa mujibu wa DA-
WASA, kiwango hicho kinaweza 

kuwavusha salama kipindi cha 
kiangazi.

Makalla alimshukuru na kum-
pongeza Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa jitihada za dhati 
anazofanya kuboresha sekta ya 
maji kupitia miradi mikubwa 
ya usambazaji maji pembezoni 
mwa mji. Pia aliipongeza DA-
WASA kwa kazi kubwa na nzuri 
inayoifanya kusimamia vizuri 
miradi ya maji. Mtendaji Mkuu 
wa DAWASA, Mhandisi Cyprian 
Luhemeja, alisema mamlaka 
hiyo inaendelea kufanya kila 
jitihada za kuhakikisha kiasi cha 
maji kilichopo kinalindwa na ku-
dhibiti upotevu wa maji.

Alisema lengo la ziara hiyo 
ni kuonyesha jitihada ambazo 
zimefanyika katika kukabiliana 
na ukame wa mwezi Septemba 
hadi Novemba.

Wa-
ziri Mkuu, 
Kassim 
Majaliwa, 
akifungua 
bomba 
la maji 
wakati 
akikagua 
mradi wa 
maji Misi-
giri, Hal-
mashauri 
ya 
Wilaya ya 
Iramba, 
mkoani 
Sin-
gida jana. 
PICHA: 
OWM

Chuo chatoa unafuu Watanzania kusoma nje
Na Joseph Mwendapole

CHUO Kikuu cha Maharishi 
Markandeshwar  cha  India, kili-
chobobea kwenye kozi za afya, 
kimetangaza kutoa ufadhili wa 
hadi asilimia 40 kwa wanafunzi 
watakaopata udahili wa kujiunga 
na chuo hicho katika mwaka ujao 
wa masomo. 

Chuo hicho kimetoa ofa hiyo 
huku kikiahidi kushiriki Maonye-
sho ya Vyuo Vikuu  yaliyoandali-
wa na Tume ya Vyuo Vikuu Tan-
zania (TCU), yanatarajiwa kuanza 
kesho  kwenye viwanja vya Mnazi 
Mmoja, Dar es Salaam.

Vyuo vingine vya nje vitakavy-
oshiriki maonyesho hayo yanay-
ofanyika kila mwaka hapa nchini 
ni kutoka India, Iran Cyprus, Utu-
ruki, Georgia, Canada, Australia, 
Russia, Marekani na Uingereza.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Wakala wa Elimu Nje ya Nchi, 
Global Education Link (GEL), 
Abdulmalik Mollel, ambaye 
ndiye mwenyeji wa vyuo vya nje 

vitakavyoshiriki, alisema jana 
kuwa chuo hicho kina zaidi ya 
wanafunzi 35,000 ndani ya kam-
pasi moja na hospitali kubwa 
mbili za wanafunzi kufanyia 
mafunzo kwa vitendo ndani ya 
kampasi.

Alisema moja ya hospitali hizo 
ina zaidi ya vitanda 1,200 kwa 
ajili ya kuhudumia wananchi wa 
nchi hiyo na hospitali nyingine 
kubwa kwa ajili ya kuhudumia 
wageni kutoka nje ya nchi, hivyo 
wanafunzi watakaosoma chuo 
hicho watapata fursa nzuri ya ku-
fanya mafunzo ya vitendo.

Mollel alisema chuo hicho kili-
choko katika mji wa Mulana Am-
bara kilichopata ithibati ya ubora 
na serikali ya India, kina zaidi ya 
kozi 350 tofauti kama uhandisi 
na biashara. “Si tu kusoma, una-
paswa kusoma chuo bora chenye 
viwango vya hali ya juu kama 
hiki na ndani ya chuo hiki tayari 
kuna wanafunzi 100 wa Tanzania 
ambao wamedahiliwa tayari kwa 
masomo na 200 wameshahitimu 

na wamerudi wanafanya kazi 
hapa,” alisema. “Sifa nyingine ya 
chuo hiki ni kwamba kinaanzia 
shule ya awali mpaka PhD (sha-
hada ya uzamivu)  kwa maana 
kinaanzia shule ya msingi, se-
kondari, astashahada, shahada, 
shahada ya uzamili na ya Uzami-
vu na gharama ni ndogo sawa na 
vyuo vya ndani,” alisema.

Alisema chuo hicho kitatoa 
ufadhili wa asilimia 40 hadi 50 
kwa wanafunzi wa vyuo wataka-
okwenda kwenye maonyesho ya 
TCU na kufanikiwa kupata uda-
hili wa papo kwa papo.

Mollel alitaja chuo kingine ki-
takachoshiriki maonyesho hayo 
kuwa ni Sharda  kilichoko mji 
wa Great Noida, Delhi India, am-
bacho ni miongoni mwa vyuo vi-
kubwa  India kilichojikita kwenye 
kozi za afya .

Alisema Great Noida ni mji 
unaosifika sana nchini India kwa 
kuwa na vyuo vikuu vingi am-
bako kuna zaidi ya vyuo vikuu  
100 kwenye eneo moja, Sharda 

kikiwa kimojawapo.
“Kwenye mji wa Great Noida, 

miongoni mwa vyuo vikuu vitatu 
bora Sharda kimo  ndani, chuo 
chenye hospitali kubwa yenye 
zaidi ya vitanda 1,000. Wakati  wa 
mlipuko wa UVIKO- 19, hospitali 
hii ya Sharda iliteuliwa na serikali 
kuhudumia jamii ya wagonjwa 
hao na ni kutokana na maarifa na 
teknolojia ya hali ya juu,” alisema.

“Chuo hiki kina kampasi nne 
tofauti tofauti ndani na nje ya 
India na kina wanafunzi Watan-
zania zaidi ya 100 wanaosoma 
na zaidi ya 150 ya Watanzania 
waliohitimu na asilimia 99 ya wa-
nafunzi watanzania wanaosoma 
hapa wanamaliza kwa alama za 
juu,” alisema

Alisema chuo hicho kina uw-
ezo wa kipekee wa teknolojia ya 
hali ya juu na ndiyo sababu kam-
puni kubwa kama Amazon na 
Microsoft zimekuwa zikiwekeza 
kwenye chuo hicho na wanafunzi 
wanaosoma kupata eneo la ku-
fanya mafunzo kwa vitendo.
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KATIKA siku za karibuni, viongozi wakuu wa nchi wamebainisha kuwapo 
kwa wizi na ubadhirifu wa fedha za umma katika taasisi mbalimbali za 
serikali zikiwamo mamlaka za serikali za mitaa. 

Wizi huo unabainika kutokana na kuwapo kwa mianya ya ufujaji wa 
mapato hususan katika miradi mbalimbali ya halmashauri. Miongoni 
mwa madudu hayo, yameibuka wiki hii katika ziara ya Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, inayoendelea mkoani Singida. 

Majaliwa katika ziara hiyo, alinusa harufu ya ufisadi katika kituo kikuu 
cha mabasi cha Manyoni unaofanywa na baadhi ya watendaji wa hal-
mashauri na mawakala waliopewa kazi ya kukusanya ushuru wa mabasi 
katika stendi hiyo. Ufisadi huo ulibainika baada ya serikali kuweka maofi-
sa wake na kukusanya fedha nyingi kuliko zile zilizokuwa zikikusanywa 
na mawakala, hivyo kubaini kuwa baadhi ya fedha zilikuwa zikiingia mi-
fukoni mwa wajanja. 

Kama vile haitoshi, jana katika ziara yake wilayani Iramba, Majaliwa 
alisema zaidi ya Sh. milioni 350 za mapato ya ndani zimekusanywa bila 
kupelekwa benki, hivyo kuagiza hatua zichukuliwe dhidi ya waliohusiksa 
na mchezo huo. 

Licha ya hayo kubainika katika ziara hiyo ya kiongozi wa ngazi za juu 
serikalini, juzi, Taasisi ya WAJIBU chini ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) Mstaafu, Ludovick Utouh,  iliibuka na hoja ya 
kuwapo dalili zote za ufisadi wa Sh. Trilioni 1.254 kama zilivyoainishwa 
katika ripoti ya CAG ya mwaka 2020/21. Ripoti hiyo inaonyesha kwamba 
fedha hizo 1.254 zilikusanywa na serikali lakini  hazikuingizwa kwenye 
Mfuko Mkuu wa Serikali.

Kutokana na kuwapo kwa taarifa hiyo, taasisi iliishauri serikali kuhakik-
isha fedha zote inazozikusanya, zipite kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali 
kwa mujibu wa Katiba.

Utouh pia aliishauri serikali kuwawajibisha maofisa wote waliotajwa na 
CAG kuhusika katika kashfa ya uteketezaji wa noti halali za Sh. bilioni 3.9 
kwenye Benki Kuu ya Tanzania (BoT) ili kuchochea uwajibikaji na uta-
wala bora.

Hiyo ni mifano michache tu juu ya matumizi mabaya ya fedha za serika-
li kwani kila ripoti ya CAG inapotolewa, kumekuwa kukianikwa madudu 
mengi katika taasisi za serikali zikiwamo zile zinazotegemewa katika uku-
sanyaji wa mapato ya serikali ambayo ni muhimu kwa miradi ya maende-
leo ikiwamo afya, elimu na miundombinu. Sambamba na madudu hayo, 
pia kumekuwa kukibainishwa ukiukwaji wa kanuni na taratibu mbalim-
bali za kifedha zikiwamo za ununuzi wa umma na mikataba ya utekelezaji 
wa miradi ya serikali. 

Moja ya mambo hayo ni mkataba wa uongezaji wa kina katika bandari 
ya Tanga. Ripoti ya CAG ilibaini mkandarasi aliyepewa kazi ya kuongeza 
kina cha bandari hiyo na Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 
(TPA), alimpa kazi hiyo mkandarasi mwingine bila kutoa taarifa kwa 
mamlaka.

Kutokana na kubainika kwa madudu hayo, kumekuwa kukitolewa 
ushauri kwa serikali juu ya nini cha kufanya ikiwamo kuwawajibisha 
waliohusika na mambo hayo. Serikali inapongezwa kwa kuchukua hatua. 
Hata hivyo, hatua zaidi zinapaswa kuchukuliwa ikiwamo kuwafikisha wa-
husika katika vyombo vya sheria. 

Tanzania ina rasilimali nyingi na vyanzo vingi vya mapato vinavyo-
takiwa kusimamiwa ipasavyo ili kukusanya fedha kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo lakini wajanja wachache wamekuwa wakitumia mianya hiyo 
kujinufaisha huku miradi ya maendeleo ikidorora na lawama kushushiwa 
serikali. 

Ni wakati muafaka sasa, serikali kupitia taasisi zake za kiuchunguzi na 
zile zinazosimamia uwajibikaji na utawala bora, zikatekeleza majukumu 
yao ikiwamo kuwachunguza wale wanaojihusisha na ubadhirifu kisha ku-
pelekwa katika vyombo vya sheria. Muda wa Tanzania kufanywa shamba 
la bibi umekwisha, hivyo wale wanaohujumu rasilimali za taifa wawaji-
bishwe ipasavyo. 

Na Sabato 
Kasika

WAZIRI wa Nishati, January 
Makamba, anaendelea na 
kampeni ya kuhamasisha 
matumizi ya nishati salama 
ya kupikia, lengo likiwa ni 
kunusuru maisha ya Watan-
zania waishio vijijini, am-
bako wengi wao wanatumia 
kuni.

Amechukua hatua hiyo 
kutokana na kile anach-
oeleza kuwa Watanzania 
22,000 hupoteza maisha 
kila mwaka kutokana na 
magonjwa ya upumuaji ya-
nayochangiwa na matumizi 
ya kuni.

Kwa sasa Waziri huyo 
yuko mikoani akiende-
leza na ziara ya kuhama-
sisha matumizi ya nishati 
mbadala ya kupikia, ikiwa ni 
utekelezaji wa mkakati huo 
wa kunusuru Watanzania 
dhidi ya janga hilo.

Anasisitiza kuwa mkakati 
huo wa kuhamasisha nishati 
mbadala ni hatua muhimu 
kwa kuwa bila kufanya 
hivyo, matumizi ya kuni yat-
aendelea kugharimu maisha 
ya Watanzania wengi.

Kwamba, mkakati huo 
ni wa kisera,  kibajeti, ki-
matumizi, ambapo binafsi 
ninaamini kuwa mkakati 
huo ni wa muhimu in-
gawa umechelewa, kwani 
matumizi ya kuni au mkaa 
yamekuwa na madhara tan-
gu muda mrefu.

Waziri huyo anazun-
guka mikoa 14 na wilaya 
38, kwa ajili ya kuhama-
sisha matumizi ya nishati 
mbadala, ili kuhakikisha 
kwamba   jamii inatambua 
madhara ya kuni na kuacha-
na nazo.

Lakini si kwamba upi-
kaji kwa kutumia kuni ku-
nasababisha tu magonjwa 

ya upumuaji, bali pia kuna 
suala la imani za kishirikina 
ambalo husababisha baadhi 
ya watu kuuawa.

Ushirikina kivipi?  Inaele-
zwa moshi wa kuni umeku-
wa ukisababisha watumiaji 
wa kuni kuwa na macho me-
kundu, ambapo wekundu 
huo unatafsiriwa kuwa watu 
wenye macho ya aina hiyo 
wachawi na kufikia kuuawa.

Kwa maana hiyo, vifo vi-
navyotokana na matumizi 
ya kuni, vina sura mbili, 
kuanzia magonjwa ya upu-
muaji, lakini pia macho 
kuwa mekundu na ambapo 
wenye imani za kishirikina 
huwachukulia kama wacha-
wi na kumbe sivyo.

Kwenye suala la nishati 
mbadala, ninadhani mkaka-
ti wa kuachana na kuni un-
gekwenda sambamba na 
kuwapo unafuu wa ghara-
ma ya nishati hiyo, ili kila 
Mtanzania aweze kumudu 
bei yake.

Ikumbukwe kuwa, wengi 
wanaotumia kuni ni wa 
vijijini, maisha ya huko ya-
naeleweka kuwa ni ya hali ya 
chini, hivyo wakipata nishati 
mbadala kwa bei nafuu, ita-
wawia rahisi kuachana na 
matumizi ya kuni.

Lakini pia Waziri huyo 
wakati akiwa katika Wizara 
ya Muungano na Mazingira, 
aliwahi kubainisha kuwa 
kila mwaka takriban  hekari 
milioni moja ya miti ambayo 
ni takriban asilimia 70 ya 
miti inakatwa.

Kwamba miti hiyo hu-
katwa kwa ajili ya mkaa, am-
bapo kwa hali hiyo asilimia 
61 ya nchi inakabiliwa na 
jangwa, huku maeneo men-
gi ambayo mkaa huo unato-
ka, wakazi wake hawatumii, 

badala yake unasafirishwa 
hadi mijini.

Kwa kuwa inaonekana 
kwamba, matumizi ya kuni 
au mkaa yanachangia vifo 
na uharibifu wa mazingira, 
ni vyema mkakati wa kua-
cha kupikia nishati hiyo 
ukawa na matokeo chanya 
ili kuokoa maisha ya Watan-
zania.

Ninadhani kwamba, njia 
mojawapo ni kuhakikisha 
nishati mbadala inapatikana 
kwa wingi kote nchini, tena 
kwa gharama ambayo kila 
mmoja anaweza kuimudu, 
hasa gesi ambayo bei yake 
imeendelea kupaa.

Gesi kwa sasa inaanzia Sh. 
20,000, kama itauzwa kwa 
bei kubwa vijijini, inaweza 
kuwa vigumu watu kumudu 
bei yake kutokana na hali 
halisi ya maisha. Labda 
mkakati wa Makamba uje 
na nishati nyingine mbadala 
wa gesi.

Kuwa na nishati mbadala 
ni hatua muhimu, kwani bila 
kufanya hivyo, matumizi 
ya kuni yataendelea kugha-
rimu maisha ya Watanzania 
wengi, ila jambo la kuzin-
gatia ni gharama za nishati 
hiyo kuwa rafiki.

Vijijini unaweza kukuta 
familia ina watu hata zaidi 
ya 10. Kwa hali hiyo hata 
matumizi yao ya nishati 
yanaweza kuwa makubwa, 
hivyo kama gharama yake 
itakuwa ya juu, wanaweza 
kushindwa kuimudu.

Waziri Makamba ende-
lea na mkakati wa kuwatoa 
Watanzania hasa wa vijijini, 
katika hatari ya kupoteza 
maisha kwa matumizi ya 
kuni, lakini ingefaa nishati 
mbadala ipatikane kwa win-
gi, tena kwa bei nafuu.

Mkakati wa kuacha kupikia
kuni uje na matokeo chanya

 Muungwana Lazima Nilonge

Hatua zaidi zichukuliwe 
kwa wanaohujumu mapato
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Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
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Website:       www.ippmedia.com
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

RITA mshikeni mkono 
binti huyu akutumikieni

 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Hatimaye nimeupata uwakili, 
je, nitakuwa kama Lakha?- 1

Na Pascal 
Mayalla

Mungu mkubwa, 
Anna akasoma 
miaka yake mi-
wili na kumaliza, 
tena nako huku 
akifaulu kwa 
daraja la kwanza 
kidato cha sita, 
akijua kuwa sasa 
ni yatima hana 
kwingine kwa 
kushika, ila ni 
yeye na Mungu 
wake. Hongera 
sana Anna.

W
APENZI wasomaji 
wangu wa safu   hii 
ya “Kwa Maslahi ya 
Taifa”, mimi mwandi-

shi wenu ni miongoni mwa 
mawakili wapya 335 walioapishwa 
wiki iliyopita na Jaji Mkuu wa Tan-
zania, Prof. Ibrahim Juma.  Hii ni 
makala ya shukrani kwa Jaji Mkuu, 
uongozi wote na wafanyakazi wa 
mhimili wa Mahakama wakiwamo 
wa kitengo cha mawakili. Asan-
teni sana.

 Safari yangu ya kutamani kuwa 
wakili ilianzia  Mwanza mwaka 
1976, yaani miaka 45 iliyopita ni-
kiwa darasa la pili katika Shule 
ya Msingi ya Nyakahoja  ambapo 
baba yangu, Mzee Andrew Mayal-
la, Mungu amlaze mahali pema 
peponi, alikuwa mtumishi wa 
serikali tukiishi Isamilo.

Mara ghafla usiku mmoja tume-
kuja kusombwa mzobe mzobe, 
sina hili wala lile bila kujua kili-
chotokea mara tumerudishwa ki-
jijini tena sisi japo ni Wasukuma 
wa Mwanza, babu mzaa baba ‘ali-
kufa akaoza’ kwa mwanamke wa 
Kinyamwezi, akahama Mwanza 
jumla  na kuhamia Tabora. Kwa 
hiyo alioa Tabora, baba akazaliwa 
Tabora, akasoma huko na kuoa 
pia huko. 

Kwa hiyo baba aliandika kuwa 
nyumbani kwao ni Tabora ki-
jiji cha Itonjanda, hivyo ghafla tu-
karudishwa kijijini!. 

Enzi za Mwalimu Julius Nyerere, 
Operesheni Vijiji ilipoanza mwaka 
1975, ilikuta baba tayari ni bosi ka-

zini kwake na baba yangu mdogo, 
Mzee Kasanga, ni mfanyabiashara 
tajiri, hivyo waliisha mjengea 
mama yao nyumba ya   kisasa ya 
matofali, mabati, kupigwa lipu, 
rangi na dari wakati nyumba ny-
ingi zilikuwa za udongo na nyasi.

  Kwa hiyo operesheni hiyo il-
ipoanza, ilikuta tayari nyumba 
nzuri ya kisasa kijiji kizima, hivyo 
kutakiwa kuvunja na kuhamia 
kijijini upande wa pili wa bara-
bara kwa wale wanaonijua kuwa 
ni mbishi, mimi siyo kwani kuna 
watu wabishi nchi   hii, walim-
bishia hadi Nyerere. Wazee wa-
ligoma kuvunja nyumba na kijiji 
kizima kilihamia upande wa pili 
wa barabara, hivyo nyumba yetu 
ikabaki pekee yake upande huo.

 Hebu fikiria, mtoto unazaliwa, 
unakuta baba na mama ni mabosi 
wa serikali, asubuhi ni mwendo 
wa chai ya maziwa, mkate na siagi 
kwa mayai ya kukaanga. 

Baba  anaendesha gari aina 
ya Volvo, mama Volkswagen ya 
kibanda wazi Mwanza nzima, 
mtoto unasoma shule ya mchepuo 
wa Kiingereza (English Medium) 
Nyakahoja, mara ghafla mnaham-
ishwa usiku usiku na kutupwa ki-
jijini!. 

Hapo ndipo unagundua kuwa  
hata ile nyumba ya Isamilo si yenu 
bali ya serikali na magari ni ya 
serikali!. Hadi  fanicha za ndani, 
makochi, vitanda hadi magodoro 
vyote ni mali ya serikali, mna-
hama na masanduku tu ya nguo 
zenu. Baada ya kufika kijijini ni-

kaandikishwa Shule ya Msingi ya 
Itonjanda. 

Enzi za maisha ya Mwanza, 
miongoni mwa vitu nilivyorithi 
kwa baba ni roho nzuri, kupen-
da starehe na kula vizuri. Soda, 
kuku na keki vilikuwa vyakula 
vya kawaida enzi za Mwanza. Sasa 
soda na kuku ni mpaka siku ya si-
kukuu au wakija wageni na kijijini 
sasa hakuna tena starehe! Starehe 
pekee ilikuwa kusikiliza muziki 
wa santuri na sisi ndio pekee tu-
likuwa na muziki wa santuri kijiji 
kizima tena betri zikiisha unafan-
ya kuzianika juani.

 
Baba kuchukuliwa 

Siku moja usiku, baba alifuatwa 
na watu wa kazini kwake mimi ni-
kidhani amesafiri, enzi hizo tukii-
shi na mama mdogo. Moja ya sifa 
ambazo si nzuri niliyorithi kwa 
Baba, ni kupenda warembo.

Mambo ya Wasukuma na wa-
nawake wengi, yaliishamshinda 
mama yangu kitambo, akaon-
doka, hivyo mimi nimelelewa na 
mama wadogo watatu.  Naomba 
tusiwaite mama wa kambo. Baada 
ya mzee kuchukuliwa, mama 
mdogo alirudi kwao, hivyo mimi 
kubaki na bibi.

 Baada ya muda si mrefu, baba 
yangu mdogo, Mzee Mathew Ka-
sanga, alinifuata kijijini Itonjanda, 
akanipeleka kwake Dar es Salaam, 
tena tulikuja kwa ndege ya kuko-
di. Enzi hizo ndege za kukodi ni 
za jeshi tu na ndege hiyo ilikuwa 

ikiendeshwa na Captain Sanden 
na kuanzia hapo nikasema nikiwa 
mkubwa, nataka kuwa rubani. 

  Wakati najiunga na familia ya 
Kasanga, mimi ndiye nilikuwa 
mtoto mkubwa. Dada  yangu 
Maria yeye aliishatangulia ku-
chukuliwa akisoma sekondari ya 
Jangwani.  Kutokana na kulelewa 
na mama wadogo na siku zote 
mama wa kambo wana sifa mbaya 
za kutesa watoto wa wenzao, ili 
kuepuka kuonekana wanatesa, 
nikajikuta nimelelewa kwa kude-
kezwa!. Niliingia nyumbani kwa 
Mzee Kasanga kama mtoto aliye-
haribika lakini niko hivi leo, sifa 
na pongezi  ziende kwa mke wa 
Mzee Kasanga, mama wa Kiganda, 
Nora Katusabe Kasanga. 

  Dar tulikuwa tunaishi nyum-
ba nzuri, maghorofa ya Drive In 
Flats, nikajiunga Shule ya Msingi 
Oysterbay na kurejea kwenye mai-
sha bora zaidi ya yale ya Mwanza, 
maana Mzee Kasanga kwenda 
Ulaya ni kama kwenda Dodoma. 
Enzi hizo za ile miezi 18 ya kuka-
za mikanda, sisi kuanzia sabuni, 
dawa za meno, nguo, viatu na raba 
vyote ni kutoka mamtoni (Ulaya).

  Kipindi chote hiki, mpaka 
ninatua kwa Mzee Kasanga, siku-
wahi kuelezwa rasmi baba alienda 
wapi na nini kilimtokea. Je, ni nini 
kilimtokea Mzee Mayalla na kina 
uhusiano gani na uwakili wa Pas-
co Mayalla?. 

Tukutane  Jumapili ijayo.
Wasaalam.

Enzi za Mwalimu 
Julius Nyerere, 
Operesheni Vijiji 
ilipoanza mwaka 
1975, ilikuta baba 
tayari ni bosi 
kazini kwake 
na baba yangu 
mdogo, Mzee 
Kasanga, ni mfan-
yabiashara tajiri, 
hivyo waliisha 
mjengea mama 
yao nyumba ya  
kisasa ya matofali, 
mabati, kupigwa 
lipu, rangi na dari 
wakati nyumba 
nyingi zilikuwa za 
udongo na nyasi.

K
ATIKA maisha ya binada-
mu, kuna siku tatu amba-
zo hukumbukwa daima; 
siku ya kuzaliwa, ya kuoa 

au kuolewa na siku ya kifo, na zote 
hizi huwa na maana kubwa sana.

Siku hizo huendana ama na 
furaha au majonzi. Siku ya ku-
zaliwa husherehekewa na wa-
siozaliwa siku hiyo, huku ya kuoa 
au kuolewa husherehekewa na 
anayeoa au kuolewa sambamba 
na nduguze.

Lakini siku ya kufa kama ilivyo 
ya kuzaliwa, hushughulisha wafi-
wa, kwani aliyefariki dunia huwa 
keshamaliza yake na hana la ku-
fanya wala kuhisi, huwa keshatan-
gulia mbele za haki na kubakiza 
majonzi kwa waliosalia, hususan 
wa karibu naye.

Oktoba 25, 2019 ni siku ambayo 
msichana mdogo Anna Zambi 
hataisahau maishani mwake. Ni 
siku aliyopata majonzi yasiyoweza 
kusahaulika kirahisi wala kuondo-
ka moyoni mwake na hata jamaa 
zake wa karibu.

Ni siku ambayo akiwa shuleni, 
shule ya sekondari ya Mtakatifu 
Teresa wa Calcuta, iliyoko Same, 
Kilimanjaro, ilitokea ajali mbaya 
iliyompora wazazi wake na wa-
dogo zake watatu.

Familia hiyo ilikuwa ikitoka Dar 
es Salaam kwenda Same shuleni 
kwa Anna, kuhudhuria mahafali 
ya kidato cha nne ya binti na dada 
yao huyo, aliyekuwa anajiandaa 
kufanya mitihani yake ya mwisho.

Akiwa anatarajia familia hiyo 
kutoka Dar es Salaam kuungana 
naye katika siku hiyo muhimu ka-
tika maisha yake, ndipo Muumba 
akaamua kuwatwaa wakiwa njiani 
baada ya gari walilokuwa wak-
isafiria kusombwa na maji dara-
jani maeneo ya Tanga. Aliwasubiri 
hakuwaona.

Uongozi wa shule yake uliju-
lishwa msiba huo, lakini kwa 
kuzingatia kuwa Anna alikuwa 
ukingoni akijiandaa kwa mitihani 
yake ya mwisho, busara ilitumika 
kumficha, ili amalize mitihani 
kwani maji yalishamwagika na 
kama angeambiwa, wangemwaga 
mengine.

Tukio hili lilinikumbusha mimi 
kwani nikiwa Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam nikimalizia mitihani 
yangu ya mwisho, nilifiwa na baba 
mzazi, lakini kaka yangu aliyeku-
wa Dar es Salaam alitumia busara 
hiyo hiyo, kunificha mpaka nili-
pomaliza mitihani yangu.

Turudi kwa Anna, kutokana 
na busara ile, marehemu wal-

izikwa na Anna alipomaliza miti-
hani yake, busara ya uongozi wa 
shule ile ilitawala tena, kwa kum-
chukua kimyakimya hadi kwao, 
ndipo wakamfunulia na kujikuta 
anashuhudia makaburi ya wazazi 
na wadogo zake. Bila shaka Mun-
gu alimpa nguvu.

Hata hivyo, kwa uwezo wake 
Mola, Anna alifaulu mitihani yake 
ya kidato cha nne kwa kupata 
daraja la pili na kufanikiwa kuen-
delea na masomo ya sekondari ya 
juu katika sekondari ya Canossa, 
Dar es Salaam, kwa ufadhili maal-
umu.

Mungu mkubwa, Anna akasoma 
miaka yake miwili na kumaliza, 
tena nako huku akifaulu kwa dara-
ja la kwanza kidato cha sita, akijua 
kuwa sasa ni yatima hana kwing-
ine kwa kushika, ila ni yeye na 
Mungu wake. Hongera sana Anna.

Jambo la msingi na busara ny-
ingine kubwa iliyomfuata Anna ni 
kwamba baada ya vifo vya wazazi 
na wadogo zake, Wakala wa Us-
ajili, Ufilisi na Udhamini (RITA), 
alikwenda Mahakama Kuu Kanda 
ya Dar es Salaam, kuomba kuwa 
msimamizi wa mirathi ya binti 
huyo mdogo.

Busara na sheria vikaiongoza 
Mahakama kuikubalia RITA, hivyo 

kusimamia nyumba ya familia ili-
yoko Goba, Dar es Salaam, yenye 
wapangaji wawili, lakini pia kum-
fungulia akaunti maalumu CRDB 
iliyohifadhi fedha za rambirambi, 
ambazo taarifa zinasema mpaka 
leo hazijaguswa.

RITA ilimsimamia Anna katika 
maisha yake yote ya shuleni kwa 
kumpa matumizi aliyohitaji ku-
tokana na fedha zilizokuwa ziki-
toka kwenye pango la nyumba na 
mambo mengine mpaka akafikia 
alipo hivi sasa.

Anna anataka kusomea sheria ili 
aje kusaidia wenye matatizo kama 
yake. Bila shaka ana sifa za kuingia 
chuo kikuu chochote kwani ame-
faulu vizuri masomo ya Historia, 
Kiswahili na Fasihi ya Kiingereza 
(HKL). Bila shaka ataweza kama 
alivyoweza huko nyuma na ataku-
wa mwanasheria. Inshallah!

Ombi langu kwa RITA, end-
eleeni kumshika mkono Anna, 
kuweni naye katika masomo 
yake, akifaulu kuwa mwanasheria 
fanyeni kila linalowezekana awe 
mwajiriwa wenu, naamini kwa 
uwezo wa Mwenyezi Mungu atai-
tumikia kwa moyo wake wa shuk-
rani na kwa ufanisi mkubwa. 

Pole Anna! Hongera Anna! 
Mbele kuna nuru. Alamsiki!
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SENSA YA WATU NA MAKAZI
JUKUMU KUBWA LA FAMILIA

S
ENSA ya Watu na Makazi 
ni muhimu sana kwa 
maendeleo ya taifa. 
Sensa ya Watu na Maka-

zi nchini itafanyika Agosti 23, 
mwaka huu. Jambo hili  la kitaifa 
hufanyika kila baada ya miaka 
10 na tangu kuasisiwa kwa 
Muungano wa Tanzania, tayari 
zimefanyika sensa tano katika 
miaka ya 1967, 1978, 1988, 2002 
na 2012.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu (NBS), Sensa ya 
Watu na Makazi ni utaratibu wa 
kukusanya, kuchambua, kutath-
mini, kuchapisha na kusambaza 
takwimu za kidemographia, kiu-
chumi na kijamii kuhusiana na 
watu wote na makazi yao katika 
nchi kwa kipindi maalum. 

Kwa lugha nyingine, sensa ni 
jambo maalum lenye lengo la 
kupata idadi ya watu wote kati-
ka nchi, umri, jinsia, mahali wa-
napoishi, hali ya elimu na ajira, 
hali ya vizazi na vifo na hali ya 
makazi. Kwa mantiki hii, sensa 
ya watu na makazi si suala la  ku-
karibisha laana na mkosi katika 
familia, bali la heri na baraka 
kwa familia, jamii na taifa.

Takwimu hizi za sensa ya 
watu na makazi zinaweza kuam-
sha mahitaji halisi ya wananchi 
yakiwamo makundi maalum 
yenye uhitaji maalum kwa mfa-
no, watu wenye ulemavu, wa-
nawake, watoto, vijana na wa-
zee. Hii itarahisisha uandaaji wa 
sera na mipango ya maendeleo 
kulingana na uhitaji na mazin-
gira yaliyopo. 

Kwa muktadha huu, familia 
zisiwafiche watu wenye ulema-
vu kutoshiriki katika  kuhesa-
biwa kwani kufanya hivyo ni 
kinyume cha haki za binadamu 
na kosa la jinai.   Mtu kuwa na 
ulemavu, hakumwondolei haki 
zake za kiuchumi na kijamii 
ikiwa ni pamoja na haki ya 
kuhesabiwa. Mtu mwenye ul-
emavu, ni binadamu kama bin-
adamu wengine wenye haki ya 
kuthaminiwa, kushirikishwa na 
kuhusishwa masuala yanayohu-
su maisha yao na taifa lao.

JUKUMU LA FAMILIA
Sensa ya Watu na Makazi ni 

jukumu la familia kwa kuwa 
ni mahsusi kwa ajili ya familia, 
jamii na taifa kwa sababu familia 
ni serikali ya nyumbani ambayo 
ni msingi wa jamii na taifa. Bila 
familia hakuna jamii na taifa. Fa-
milia zikiwa imara, kutakuwa na 
jamii na taifa imara. 

Kwa mantiki hiyo, familia ni 
chimbuko la uhai, shule ya up-
endo, maadili na uwajibikaji. 
Familia nyingi zinapitia changa-
moto mbalimbali za kisiasa, 
kiuchumi, kijamii, kimazingira, 
kisheria, kiteknolojia, kimaen-
deleo na kiroho. Mabadiliko 
haya yanaziweka familia nyingi 
kwenye kipindi kigumu. Utakat-
ifu wa maisha ya familia unazidi 
kudidimia na kunyauka. Familia 
nyingi zimepoteza utambulisho 
na wajibu wa msingi wa kuwa 
shule ya ukweli, upendo, fadhila 
na uwajibikaji.

Ni katika muktadha huu, 
familia zote nchini zinahimi-
zwa kushiriki sensa ya watu na 
makazi ili serikali iwafahamu 

watu wake na hali halisi ya ma-
hitaji yao ikiwa ni pamoja na 
kufahamu umri, jinsi, uhusiano, 
na hali ya ndoa kwa maende-
leo ya familia zenyewe, jamii na 
taifa. Familia zinapaswa kufanya 
makazi yao kuwa nyumbani (a 
home). Nyumbani ni mahali am-
bapo ndugu na wanafamilia wa-
napaswa kushangilia ukarimu, 
wema, furaha, uwazi, uelewano, 
ukweli, upendo, kukosoana kin-
dugu na kusaidiana. 

MUNGU NI MSINGI 

Sensa ya Watu na Makazi   
msingi wake ni Mungu mwe-
nyewe. Tangu enzi za manabii na 
mitume, watu walihesabiwa ili 
watambulike na kufahamu idadi 
yao; mahitaji yao halisi kwa ajili 
ya huduma mbalimbali na maen-
deleo. Mungu ni Mungu wa mip-
ango na utaratibu. 

Mungu alipoumba ulimwengu, 
aliweka utaratibu wa kutunzwa 
na kulindwa. Binadamu wote 
wamepewa jukumu la kutunza, 
kulinda uumbaji wa Mungu na 
kuwa chimbuko la maisha yenye 
furaha. 

Hata hivyo, mwanadamu ame-

poteza wajibu aliokabidhiwa na 
Mwenyezi Mungu katika kutunza 
na kustawisha ulimwengu kwa 
faida yake mwenyewe. Kutoku-
wajibika ipasavyo na kukose-
kana kwa uwiano wa kijamii na 
kiuchumi, kumekuwa chanzo 
cha mateso na mahangaiko.

Maendeleo ya nchi lengo lake 
ni kulinda uhai na kustawisha 
maisha ya watu wake.Uhai na 
ustawi wa afya zetu ni sehemu 
ya uumbaji wa Mungu na ajenda 
ya maendeleo ya kijamii na kiu-
chumi. Kwa hiyo, sensa ya watu 
na makazi itaiwezesha Serikali 
kupanga mipango ya maende-
leo ya kiuchumi na kijamii kwa 
ajili ya ustawi wa familia na wa-
nanchi wote. 

Hali kadhalika, taarifa za 
idadi ya watu husaidia katika 
utekelezaji wa mipango ya 
maendeleo ambayo huakisi ma-
takwa ya watu na uwiano wa 
mgawanyo wa rasilimali nchini.

Kuhesabiwa ni sehemu ya 
utambulisho. Kuzaliwa na kuishi 
tu haitoshi, bali kuishi na kutam-
bulika ni muhimu sana. Watu ili 
washiriki mema ya nchi yao ni 
muhimu watambulike. Sensa ya 
watu na makazi inatoa utambul-

isho wa pekee kwa familia. 
Kwa mantiki hii, familia zote 

zinaalikwa kuwapo nyumbani 
siku ya sensa ili kuhesabiwa na 
kutambulika kwa faida ya familia 
zenyewe na maendeleo ya taifa, 
ambapo wewe na mimi ni se-
hemu yake. Familia katika kaya 
zote zinao wajibu wa kuhesa-
biwa na kutengeneza mazingira 
rafiki ili kufanikisha zoezi hili. 

JUKUMU LA WAZAZI

Wazazi na walezi ni walimu 
wa kwanza wa familia. Wazazi 
na walezi wanao wajibu wa kue-
limisha, kuhimiza na kuandaa 
familia zao kwa ajili ya zoezi la 
sensa ya watu na makazi. Wazazi 
wanaopenda familia zao hawa-
takwepa na kupuuzia wajibu 
huu. Familia ni kitovu na taasisi 
ya malezi endelevu. 

Katika familia wazazi au 
walezi wanapaswa kuende-
lea na jukumu la kuwarithisha 
watoto wao tunu msingi za 
matumaini, fadhila, uadilifu na 
uwajibikaji. Familia za wanada-
mu zinapotambua mpango wa 
Mungu maishani mwao, hujiten-
genezea mazingira salama na 

kuneemeshwa na Mungu.
Sensa ya watu na makazi ni 

muhimu kwa maendeleo ya taifa. 
Ni muhimu wananchi na familia 
zote kushiriki katika zoezi hili ili 
taifa lijue idadi ya watu wake na 
kupanga mipango ya kuweza ku-
wahudumia vizuri zaidi. 

Kwa wale wote waliopewa 
dhamana ya kusimamia jambo 
hili, wanapaswa  kuhakikisha 
kazi hii inafanyika kwa ufanisi ili 
kupata takwimu bora na halisia.   
Tanzania bora na imara itajeng-
wa na sisi wenyewe kila mmoja 
wetu atakapotimiza wajibu wake 
ipasavyo. 

JIANDAE KUHESABIWA

[Dk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji  wa Tanzania Marriage and 
Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishuhulisha 
na masuala ya ndoa, familia 
na malezi. Kwa maelezo zaidi, 
tembelea www.tamcare.or.tz. 
Fuatilia mafunzo zaidi katika 
tamcaretv online. Kwa maoni 
na ushauri wasiliana naye 
kwa: info@tamcare.or.tz au 
+255744000066.
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M
TOTO Juliana alikuwa akisimuliwa hadithi na 
bibi yake nyakati za jioni. Bibi alikuwa akim-
simulia jinsi zimwi alivyokuwa akiwaadhibu 

watu wanaokiuka maadili ya jamii yao.
Wakati bibi akisimulia hadithi, Juliana alionekana 

kuogopa na wakati mwingine alifinya macho kwa 
hofu.

Baada ya kuona hivyo bibi yake alimuuliza.
Bibi: Mjukuu wangu naona unaogopa mazimwi
Juliana: Ndio mazimwi nimeyaona kwenye sinema 

wanakula watu. Tena mwalimu alituambia zimwi 
likujualo halikuli likakwisha, eti ni kweli?

Bibi: Hapana mjukuu wangu, huo ni msemo tu un-
aomaanisha kwamba mtu anayekufahamu hata aki-
kufanyia ubaya, mwishowe atajirudi na kuona aibu.

SWALI
Taja hatua mbalimbali za maisha ya kipepeo 

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji, bado 
tunaendelea na simulizi ya 
kijana Pazi jinsi mke wake 
Halima alivyomchezea shere 
na kujikuta akibeba ujauzito 
wa kijana aliyemkataa awali 
huko kijijini kwao. Kumbu-
ka, siyo kila unayemuoa ni 
mkeo au mumeo. Alishaku-
wapo mwingine.

B
ibie Halima baada ya 
kudumu kwenye ndoa 
miezi sita na kujiona 
hapati ujauzito, alileta 

kiburi chini kwa chini. Hata 
mumewe alipohamishwa ki-
kazi kwenda Hoteli ya Mikumi 
yeye alikataa na kutaka arud-
ishwe kwao.

Kijana Pazi bila kujua hili 
wala lile akamrudisha kwa 
wazazi ili akaendelee na kazi 
yake ya hoteli. Alipofika kwao 
aliwaeleza wazazi wake ali-
yokuwa anapitia na kuwaam-
bia kuwa amekuja na anataka 
apewe talaka.

Kumbe ulikuwa mpango 
mzima wa kijana aliyemchum-
bia awali lakini akamkataa na 
sasa amepania piga ua lazima 
amtwae kuwa mke wake. Ali-
chofanya ni kumpa ujauzito 
irahisishe kuwa karibu naye.

Wiki iliyopita tuliona 
mchakato wa kijana huyo wa 
kijijini wa kutoa posa ulivyo-
gonga mwamba, huku baba 
mzazi wa binti akikataa pesa 

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Si kila unayemuoa ni mkeo, ana mwingine

U
NAPOSAFIRI kwa 
ndege kwenda nje ya 
Dar es Salaam au un-
aporejea ni lazima 

mizigo yako ikaguliwe kwa 
kupitishwa kwenye mashine 
maalum iliyopo kwenye Uwan-
ja wa Kimataifa wa Mwalimu 
Julius Nyerere ( JNIA).

Baada ya kuchukua mzi-
go wako, moja kwa moja 
unakwenda kuweka kwenye 
mashine maalum, ambayo la-
zima upitishe kila ulichona-
cho ikiwamo kompyuta mpa-
kato (laptop).

Ziko aina nyingi za mashine 
hizi zinazoweza kutunza miz-
igo ya abiria wanaotoka nje 
ya mkoa na nchi lengo likiwa 
kuzuia visivyoruhusiwa kuin-
gia nchini na ndivyo inavyo-
fanyika kwenye mipaka yote 
nchini.

Ziko pia mashine ambazo 
mzigo ukishapita unaupokea 
upande wa pili na kutokana 
na kasi ya mashine hadi un-

afika mzigo wako umesha-
sogezwa mbele zaidi ambako 
hutegemea aina ya mashine.

Mashine ambazo zinaacha 
mizigo yenye kuvunjika sala-
ma ni ambazo mbele zina 
meza ambayo inawezesha 
mizigo kukaa vizuri bila uhar-
ibifu.

Tatizo kubwa ni kwa zile 
ambazo mzigo ukishatoka 
kwenye mashine unaanguka 
kwa mteremko mkali ambao 
hufuatiwa na mizigo mingine 
ambayo huangukiwa juu yake 
na kusababisha usumbufu na 
uharibifu.

Wako baadhi ya wasafiri 
kwa mashine hizo wamehari-
bu kompyuta zao ambazo zil-
iangukiwa na mizigo mingine 
zikavunjika au vifaa vingine 
ambavyo lazima uvitoe kwe-
nye pochi au begi na kuweka 
sehemu husika.

Pia wapo wanaokuwa na 
ndoo za kitoweo, mabegi 
makubwa ambao panapokuwa 

na wasafiri wengi yaani ndege 
imeshusha abiria wengi kwa 
wakati mmoja, ni lazima kila 
mmoja aweke mizigo yake 
kwenye mashine husika.

Ni muhimu kuhakikisha us-
alama wa mizigo ya watu kwa 
kubadilishia vifaa vya kupokea 
kwa kuweka meza mbele yake 
kuliko kuacha mizigo kuan-
gukiana na kusababisha uhar-
ibifu.

Inaweza isionekane tatizo 
kubwa sana kwa kuwa huenda 
watu hawalalamiki au wan-
apoondoka eneo la uwanja 
ndipo wanagundua uharibifu 
huo lakini kimsingi ni tatizo 
kubwa linalokera wengi katika 
uwanja huo hasa ‘Terminal II’.

Unapotembea duniani 
mashine za kuchagua mizigo 
ni ambazo zinatunza mizigo 
ya wasafiri, nasi tuige hilo kwa 
manufaa ya kuzidi kutangaza 
matumizi ya uwanja wetu zai-
di.

Mathalani, wageni wengi 

Mashine hizi uwanja wa ndege ziboreshwe

na barua ya posa akiichoma 
moto.

Kijana huyo akabadili mbinu 
akawatuma wazee wambem-
beleze baba apokee barua 
ya uchumba wa bintiye, yule 
mzee akakataa kabisa. Baada 
ya miezi miwili mzee akamwo-
na binti amebadilika kumbe ni 
mjamzito!

Mzee akambana mama 
mbona huyu mtoto anaone-
kana kama kajifunga? Mama 
akajibu ndiyo mzee, kasema 
mwenyewe. Baba akamfukuza 
yule binti aende kwa huyo 
aliyempa mimba. Binti ikabidi 
atekeleze agizo hilo.

Ilikuwa siri lakini sasa had-
harani, habari zikatapakaa 
kijijini hadi wakwe zake waka-
jua, na Pazi mume wa ndoa 
akapata habari. Pazi kusikia 
hivyo akainua mikono juu 
akasema; Asante Mungu.

Baada ya miezi tisa binti 
akajifungua watoto mapacha. 
Baada ya miaka minane nda-
ni hakukaliki kila siku ngumi 
mpaka binti kavunjwa kidole. 
Kijana akawekwa rumande 
siku mbili na kutolewa na wa-
zazi wa yule binti. Majirani 
wakiulizwa wanasema hayo 
ndiyo maisha aliyoyachagua!

Mume wa pili wa Halima 
akapeleka talaka, bibi hajui 
kusoma akampa mjukuu wake 
na alipoisoma ni talaka tatu. 
Bibi akashangaa, hee, kulikoni!

Bi. Halima kupokea talaka 
akataka kupata mawasiliano 
ya Pazi. Akaambiwa labda 
aende hoteli ya New Afrika 
wao watajua aliko. Kesho yake 
akaenda akapokewa pale ho-
telini. Akaulizwa tukuhudumie 
nini, akajibu hapana, namuuli-
zia tu Pazi kama mnajua alipo.

Wakamwambia Pazi yuko 
Kunduch Beach Hotel na kama 
unataka kwenda lipo gari la 
‘staff ’ tutakuombea lifti. Gari 
ikafika akapelekwa Kunduchi. 
Pazi akajulishwa yuko mgeni 
wake mapokezi. Pazi kutokea 
tu na kumuona mkewe wa 
kwanza akamuuliza kulikoni. 
Binti akaanza kulia.

Kabla ya kuhamishwa toka 
Mikumi kuja Kunduchi, ilibidi 
kijana aoe mke mwingine ait-
waye Salha. Akapewa cheo cha  
meneja wa vyakula na viny-
waji. Pazi akaanza kumuuliza 
mkewe wa kwanza, mbona 
umekuja huku? Akaanza kulia 
Pazi akapata mshangao. Akam-
wita kwa jina la Halima, una 
nini?

Halima akatoa karatasi 
kumpa Pazi na alipoisoma 
kumbe ni talaka. Pazi aka-
muuliza mimi nifanyeje? Na-
kuomba turudiane. Pazi akam-
jibu itakuwa ngumu kwani 
nimeshaoa na nina watoto 
wawili, siwezi kuwa na mitala!

Hapo akamzidishia kilio 
kama mtu kafiwa na mtoto wa 

kwanza. Ikabidi watoke pale 
mapokezi wakae mbali kidogo 
na wateja kwani ulikuwa muda 
wa chakula. 

Pazi akamtuma mhudumu 
amletee chakula na kinywaji. 
Bibie akala chakula kwa shida 
kwa sababu alikuwa na kwik-
wi ya kulia. Alipomaliza kula 
akaitwa mhudumu ampeleke 
kwa matroni kule hosteli aka-
pumzike.

Pazi akarudi nyumbani 
na mawazo tele hadi mkewe 
akamshtukia ikabidi amuulize, 
mbona hauko sawa leo? Pazi 
akaduwaa, akamuuliza tena 
kuna nini? Akasema. Aah, kuna 
watu wengine wanapenda ku-
vuruga maisha ya watu. Mke 
akauliza tena, si useme tu?

Pazi akaanza kutoa macho-
zi kwa mbali kama vile mtu 
kaletewa habari ya msiba. Kwa 
wanaume kulia kama mwan-
amke ni aghalabu sana. Muda 
mfupi baada ya kutulia akaan-
za kumwelezea yote yaliyojiri. 
Mke akamwuliza kwa hiyo 
umechukua uamuzi gani?

Hah! Itabidi arudi nyum-
bani, kivipi?  Wanandoa 
hawa wawili hakuna ali-
yepata usingizi. Je, nini kil-
iendelea baada ya taarifa 
hizo. Fuatilia sehemu ya 
mwisho ya simulizi hii. Je, 
una maoni, Kisa cha kimai-
sha. Tuma ujumbe kupitia 
0715268581.

wanaotoka mikoa mbalimbali 
wanarudi Dar es Salaam, 
ni lazima watumie uwanja 
huo kama wamebeba vifaa 
vyao vinavyoweza kuvunjika 
huenda wamepata hasara na 
kuona uwanja huo siyo salama 
kwao.

Nawaza kwa sauti kwamba 
uwanja huo unaweza kuone-
kana kikwazo, hivyo jambo 
linaloweza kuboreshwa ni 
muhimu likafanyika ili ku-
hakikisha mizigo ya wasafiri 
inakuwa salama hadi anapo-
toka nje ya uwanja.

Mtu anapoharibikiwa na 
kompyuta, simu au kamera 
kwa sababu ya utaratibu wa 
mashine husika inakuwa ni 
hasara kwake na taifa kwa 
ujumla.

Lakini wanaosafirisha ki-
toweo wakati mwingine ndoo 
zinapoanguka chini kwa mter-
emko mkali kuna uwezekano 
wa kupasuka, hali itakayompa 
shida mmiliki.

Mtu anapo-
haribikiwa 
na kompyu-
ta, simu au 
kamera kwa 
sababu ya 
utaratibu 
wa mashine 
husika 
inakuwa 
ni hasara 
kwake na 
taifa kwa 
ujumla.

Mzee akam-
bana mama 
mbona 
huyu mtoto 
anaonekana 
kama kaji-
funga? Mama 
akajibu 
ndiyo mzee, 
kasema 
mwenyewe. 
Baba akam-
fukuza yule 
binti aende 
kwa huyo 
aliyempa 
mimba. 
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HARUSI

Julai 
9 mwaka huu, 

Juma Kalemera 
aliaga ukapera na 

kufunga ndoa na Juliana 
Mwendakazi, huko Ukonga 
na kufuatiwa na sherehe 

iliyofanyika katika ukumbi 
wa Mawela, Sinza Dar 

es Salaam. Mungu 
awatangulie katika 

ndoa yao.
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K
AMA hujawahi kutoka 
ukiwa na furaha, basi 
jaribu kupangilia mavazi 
yako kwa rangi ya kupen-

deza na yenye kuvutia zaidi.
Wataalamu wa mavazi wanase-

ma nguo za rangi ya kijivu na nye-
upe, zinampa mtu mwonekano 
unaong’aa na wenye hadhi ya ki-
pekee.

Rangi ya kijivu ni pendekezo sa-
hihi kwa wale wanaotaka kutoka 
kwa ajili ya matembezi au kwenda 
kuonana na rafiki katika sehemu 
tulivu.

Inapendeza zaidi kama ukivaa 
shati au fulana ya mikono mirefu 
na suruali nyeupe ambayo in-
aongeza umaridadi kwa mhusika.

Hata hivyo, nguo ya rangi ya kiji-
vu haichagui aina ya suruali kama 
vile ‘jeans’, kadeti au ya kitambaa 
hata ikiwa na rangi tofauti.

Kama una mapenzi ya kuvaa 
tai, kofia au skafu, hautakuwa na 
tatizo kwani aina hizo za nguo zi-
takupa matokeo mazuri.

Miguuni hautakosea kama uta-
pigilia viatu vya kisasa vya ngozi, 
raba, sendo au buti. 

Kijivu 
itakung’arisha
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 Tengeneza 
keki ya 
chocolate 
nyumbani
KEKI ya chocolate inapendwa  
na watu wengi. Baadhi hununua 
madukani au kuweka oda kwa 
ajili ya kutengenezewa kwa 
gharama kubwa.

Idadi kubwa wamezoea kula 
keki hizi kwa kuletewa zawadi 
au kununua wenyewe, wachache 
sana wanaotengeneza nyum-
bani.

Leo tutakufanya uwe mdau wa 

W
APO baadhi ya 
watu nyuso zao 
zinameremeta muda 
wote kwa sababu ya 

kujaa mafuta.
Watu wa aina hii wamekuwa 

wakishauriwa kutumia aina ya 
mafuta ambayo yanakausha 
mafuta ili kuwaweka sawa.

Tuungane katika kuangalia 
njia sahihi za asili za kukusaidia 
kuweka uso wako wenye mafuta 
sawa.

Mafuta ya Nazi
Mafuta ya nazi ndio dawa to-

sha, unaweza ukashangaa kwa 
kudhani kwamba utazidisha tati-
zo, la hasha.

Mafuta ya nazi yanakinga ngo-

zi na bakteria, mwanga wa jua 
pia ukipaka usoni  muda wote 
unakuwa mkavu.

Mafuta yasiyochanganywa na 
kitu chochote ndio salama kwa 
afya ya ngozi yako.

Usijishike shike uso
Mafuta mengi yanasababishwa 

pia na ngozi iliyokufa, ukiwa una 
shika shika uso unaongeza ucha-
fu na  bakteria.

Endapo unahisi mafuta ya-
mezidi basi tumia karatasi laini 
jifute utosini,  pua na kidevuni na 
usijishike uso wako.

Endelea kuzingatia hayo na 
utaona matokeo makubwa sana 
na kujipenda kwa rangi nzuri na 
sura utakayokuwa nayo.

unga inasaidia mavumbi ya 
unga kubaki juu. Na kuweka 
unga fungu baada ya fungu ina-
saidia unga kukorogeka vizuri 
zaidi.

Weka baking powder 
uchanganye vizuri na weka co-
coa pia uchanganye vizuri.

Mimina kwenye sufuria na 
uoke kwa kutumia jiko la mkaa. 
Ifunike keki yako na uweke 
mkaa juu na kwenye jiko ubak-
ishe kidogo.

Hakikisha juu huweki mkaa 
mwingi sana ili keki yako isiun-
gue. (Unaweza ukatumia oven) 
na oka kwa dakika 40 hadi 50.

Weka kijiti ndani na kikitoka 
kikavu basi keki ipo tayari kwa 
kuliwa na kinywaji chochote 
utakachopendelea.

  Ondoa mafuta 
usoni mwako

UREMBO

keki kwa kuipika mwenyewe ny-
umbani kwa njia rahisi kabisa na 
salama.

MAHITAJI 
Mayai sita, blueband ya kupi-

ma robo kilo, unga wa ngano 
robo kilo, sukari robo kilo, Cocoa 
gram 40 na Baking powder kijiko 
kimoja cha chakula.

MATAYARISHO
Kama unatumia jiko la mkaa, 

washa jiko liendelee kushika 
pole pole.

Tayarisha sufuria yako ya 
kuokea keki kwa kuweka karata-
si chini na kupaka siagi ili iwe ra-
hisi keki kutoka itakapoiva.

Weka mayai, sukari na blue-
band kwenye blender ublend 

kwa takriban dakika kumi.
Mimina mchanganyiko kwenye 

bakuli, gawanya unga mafungu 
matatu.

Weka unga kwenye mchang-

anyiko fungu baada ya fungu 
huku ukichekecha kisha ukoroge 
vizuri.

 Endelea kufanya hivyo mpaka 
mafungu yaishe. Kuchekecha 
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D
IRISHA ni moja  ya  vitu 
vinavyochangia kung`arisha 
nyumba. Lakini, ili dirisha 
liendelee kuwa bora na 

kung`arisha nyumba lazima lisafishwe.
Endapo usipoweka kipaumbele 

katika jambo hilo usishangae kuona 
mvuto wa nyumba yako kuanza ku-
fifia kidogokidogo na mwisho wake 
ukaichukia nyumba kabisa. Usafishaji 
wa  dirisha  ni lazima uwe na muda 
maalum ambao hakuna jua kali.

Na hiyo ni kwa sababu unaposafisha 
wakati wa jua kali, maji unayomimina 
katika  dirisha  lako hukaushwa hata 
kabla  ya  kupitisha sponji na hivyo 
itakuchukua muda mwingi na pia 
haliwezi kung`aa vizuri na huacha 
ukungu.

Wakati unasafisha unatakiwa uwe 
pia na dawa maalum au kama una-
tumia maji si vibaya ukadondoshea 
kidogo vitone hata viwili vya  maji sp-
esho yenye mchanganyiko wa limao, 
maarufu kama ‘vinegar’.

Baada  ya  hapo unalowanisha 
‘sponji’ yako au kitambaa laini kwa 
kuchovya kwenye maji hayo na kuan-
za kusafisha katika dirisha lako.

Hakikisha unasafisha kuanzia juu 
kushuka chini, ili uchafu wote utiririk-
ie huko kwa sababu kufanya hivyo 
kutakuhakikishia kuwa hakuna ucha-
fu utakaodondokea kwenye sehemu 
ambayo umeshasafisha tayari.

  Kama eneo la  dirisha  unalota-
ka  kusafisha  ni chafu sana au kuna 
vumbi jingi au utando wa buibui, futa 
kwanza kwa kitambaa kikavu kab-
la ya kusafisha na maji.

Uwe makini kuchunguza uchafu ul-
ioko kwenye kona za madirisha yako.

Pia epuka sana kuweka maji mengi 
kwenye sponji au kitambaa chako un-
achotumia kusafishia ili yasimiminik-

Namna ya kuosha 
zulia la ndani

KATIKA maeneo ya mjini watu wanapenda 
kuosha mazulia bafuni ili kupunguza 
uwezekano wa kuchafuka.

Lakini hata nje ya nyumba ni eneo salama 
kwa kazi ya uoshaji wa zulia kama utachu-
kua tahadhari zote za kuchafuka na vumbi 
wakati wa kuanika.

Ni rahisi sana kuosha zulia bafuni na hata 
nje kama utafuata njia zifuatazo.

1: Kabla ya kuanza mchakato kusafisha 
zulia, kwanza angalia usafi wa maji na ku-
ondoa vitu vigeni kuzunguka eneo husika. 
Andaa sehemu ambayo utaning’iniza kapeti 
wakati unasugua kwa kutumia brashi.

2: Kuwa makini! kabla ya kuanza  kuosha 
zulia nyumbani ni lazima kuchagua aina ya 
sabuni na eneo la kukaushia.

3: Osha kwa kutumia sabuni na maji 
ya kutosha, huku ukisugua kwa brashi ili 
uchafu utoke. Hakikisha unagusa kila kona 
ya zulia ili uchafu usibaki.

4:Kama kuna hali ya joto  kukausha ma-
zulia inakuwa haraka, unahitaji kufungua 
madirisha, hivyo kutoa  hewa ya kutosha. 
Ni muhimu kukausha sehemu isiyo na jua 
kali ili kudhibiti ubora wa rangi.

ie chini sehemu ambayo siyo ya diri-
sha iwe ukutani ama sehemu nyingine 
isiyohusika.

Hakikisha unasuuza na kukau-
sha dirisha lako kwa kutumia kitam-
baa kikavu na laini na baada ya hapo 
rudia tena kwa ajili ya kuling`arisha.

Kama utakuwa na dawa maal-
um  ya  kusafishia itapendeza zaidi 
kuipulizia kidogo katika dirisha lako 
huku ukifuta kwa kutumia kitambaa 
cha pamba ambacho hakitoi nyuzi.

Hakikisha dawa unayotumia 

kusafishia ni ile ambayo haiwezi ku-
haribu au kupausha mbao za  diri-
sha lako.

  Kama  dirisha  lako ni la kioo, 
hakikisha sponji au kitaamba ulicho-
tumia kusafishia kioo ni tofauti na kile 
unachosafishia kwenye fremu ama 
kona za dirisha lako.

Katika maeneo ya fremu na kona, 
safisha kwa kutumia kitambaa kigu-
mu zaidi ambacho kitabeba uchafu 
wote kwa sababu eneo hilo huhifadhi 
uchafu mwingi.

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Namna ya kusafisha dirisha

JUMAPILI JULAI 17, 2022
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a ya

Kenya, Somalia 
zatangaza 
makubaliano

Wabunge Sri Lanka kumtafuta rais mpya
COLOMBO, Sri Lanka

WABUNGE wa Sri Lanka 
wameanza kikao cha kuanza 
mchakato wa kumchagua kiongozi 
mpya ili kukamilisha muhula wa rais 
wa zamani Gotabaya Rajapaksa. 

Rajapaksa aliikimbia nchi hiyo na 
kisha kujiuzulu kufuatia shinikizo la 
maandamano ya umma. 

Spika wa Bunge la Sri Lanka, Ma-
hinda Yapa Abeywardana, alisema 
mchakato huo utafanyika kwa utu-
livu na uwazi na inatarajiwa rais 

mpya atapatikana katika muda wa 
wiki moja inayokuja. Kulikuwa na 
ulinzi mkali kuzunguka majengo 
ya bunge mjini Colombo wakati 
wabunge walipohudhuria kikao cha 
kutafuta muongozo wa utaratibu wa 
uchaguzi wa rais mpya kabla ya kup-

iga kura siku ya Jumatano inayokuja. 
Juzi Waziri  Mkuu wa utawala wa 
Rajapaska, Ranil Wickremesinghe 
aliapishwa kuwa kiongozi wa mpito 
na atabakia madarakani hadi pale 
bunge litakapokamilisha mchakato 
wa kumpata rais mpya.               DW

Russia yashambulia vikali Odesa
KYIV, Ukraine

JANA anga la mji wa Odesa nchini 
Ukraine, lilitawaliwa na moshi 
mzito angani baada ya makombora 
mawili kushambulia mapema asu-
buhi.

Mashambulizi hayo yamethibit-
ishwa na msemaji wa utawala wa 
jeshi wa jimbo hilo, Sergei Bratchuk, 
na makamanda wawili wa jeshi la 
Ukraine.

Waokoaji walianza kufanya kazi 
katika eneo la tukio hilo, lakini 
hakuna taarifa rasmi kuhusu mad-
hara yaliyopatikana.

“Kulikuwa na mashambulizi ka-
tika ghala la biashara na viwanda, 
kulikuwa na moto mkubwa. Nam-
shukuru Mungu hakuna majeruhi. 
Na kuna kitu muhimu hapa nilisho-
taka kusema asubuhi walinzi wa 
ghala walifuata kanuni za mienen-
do wakati wa uvamizi wa anga,” 
alisema Bratchuk.

Mashambulizi ya makombora ya 
masafa marefu ya Russia yalifanyika 
katika mji wa Chuguev uliopo katika 
jimbo la Kharkiv na kuharibu shule, 
majengo ya kibiashara na makazi 
kadhaa ya watu.

Watu watatu wameripotiwa ku-
fariki na wengine wengi kujeruhiwa 
na kwa sasa wamelazwa hospitali, 
limeandika shirika hilo likinukuu 
mtawala wa jimbo hilo Oleg Sine-
gubov.

CHUGUEV HAKUKALIKI

Takriban watu watatu 
wameuawa katika eneo la Chuguev 
ambako Russia ilipiga kwa kombora 
jana asubuhi.

Wakati huo huo idadi ya watu 
waliokufa kutokana na shambulio 
la Warussia la roketi katika mji  wa 
Vinnitsa, imepanda na kufikia hadi 
watu 24.

Mtu mmoja aliyekuwa amelazwa 

kutokana na shambulio hilo ame-
fariki kutokana na majeraha, alise-
ma mtawala wa jimbo la Odessa, 
Sergei Borzov.

Jumla ya watu waliofariki hadi 
sasa ni 24, huku wengine 68 walio-
jeruhiwa wakiendelea kuuguza ma-
jeraha, wakiwemo watoto wanne.

 
BIDEN ATARAJIA MAFUTA 
ZAIDI SAUDI ARABIA

Rais wa Marekani, Joe Biden, 
alikutana na viongozi wa Kiarabu 
nchini Saudi Arabia jana, wakati 
akijaribu  kutafuta ushawishi wa 
kuongeza uzalishaji wa mafuta.

Kiongozi huyo aliangazia mku-
tano wa kilele uliopangwa na nchi 
sita za Ghuba na Misri, Jordan na 
Iraq huku akipuuza kukutana na 
Mwanamfalme wa Saudia Moham-
med bin Salman.

Biden alikuwa ameahidi kuitenga 
Saudi Arabia katika jukwaa la ki-

mataifa kutokana na mauaji yamwa-
nahabari Jamal Khashoggi mwaka 
wa 2018, yaliyofanywa  na maofisa 
wa Saudia, lakini aliamua kulegeza 
kamba akisema maslahi ya Mare-
kani yanataka kurekebishwa, sio 
mpasuko.

Biden anahitaji msaada wa Sau-
dia katika wakati ambao bei za 
mafuta ghafi zinazidi kupaa juu na 
matatizo mengine yanayohusiana 
na mzozo wa Russia na Ukraine.

Rais wa Marekani atafanya ma-
zungumzo ya pande mbili na vion-
gozi wa Misri, Umoja wa Falme za 
Kiarabu na Iraq kabla ya kushiriki 
katika mkutano huo.

Kiongozi huyo atajadili usam-
bazaji wa nishati na wazalishaji 
wa mafuta wa Ghuba, lakini Mare-
kani ilisema haitarajii Saudi Arabia, 
mwanachama wa nguvu wa OPEC 
kuongeza uzalishaji mafuta mara 
moja.

BBC

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya Uhuru Keny-
atta, amekutana na kiongozi wa 
Somalia Hassan Sheikh Moha-
mud mjini Nairobi na kutangaza 
mabadiliko kadhaa ya kisera 
yanayolenga kurejesha uhusi-
ano na kupunguza mivutano ya 
kidiplomasia.

Taarifa ya pamoja iliyotolewa 
na wizara za mambo ya kigeni 
za mataifa yote mawili zilisema 
Kenyatta na Sheikh Mohamud 
walikubaliana kuondolewa 
kwa vizuizi vya mipakani na 
kurejea kwa biashara ya bidhaa 
muhimu ikiwemo usafirishaji 
mirungi. 

Kadhalika viongozi hao 
wameridhia kurejea kwa safari 
za ndege za shirika la Kenya 
Airways mjini Mogadishu na 
kuondoa ulazima wa viza kwa 
wanadiplomasia wa pande hizo 
mbili wanapotembeleana. 

Kwa miaka kadhaa mahusi-
ano kati ya Kenya na Somalia 
yametetereka kutokana na 
misuguano iliyochochewa 
kwa sehemu kubwa na mzozo 
kuhusu eneo la bahari ya Hindi 
ambalo mataifa yote mawili 
yanadai umiliki wake.

Mashambulizi 
ya Israel ukanda 
wa Gaza
TEL AVIV, Israel

ISRAEL imelishambulia 
eneo la kijeshi linalomi-
likiwa na kundi la Hamas 
kwenye Ukanda wa Gaza 
kujibu kile nchi hiyo inadai 
ilitupiwa maroketi kutoka 
Gaza.

Tukio hilo lilitokea usiku 
wa kuamkia jana  ndege za 
kivita zikilenga kituo hicho 
kinachoaminika kutumiwa 
na kundi la Hamas kuunda 
maroketi .

Shambulizi hilo lilifanywa 
saa chache baada ya ma-
kombora mawili kurushwa 
kutoka Gaza kuelekea Israel. 

Hata hivyo makombora 
hayo yalidunguliwa na mi-
fumo ya ulinzi ya Israel na 
taarifa zinasema hakuna 
mtu aliyejeruhiwa au uhar-
ibifu uliotokea. 

Hadi sasa bado hakuna 
kundi la Kipalestina lililodai 
kuhusika na urushaji huo 
wa maroketi, lakini Israel 
imelibebesha lawama kundi 
la wanamgambo wa Hamas 
wanaotawala Ukanda wa 
Gaza.

DW

Picha iliyotolewa na Mamlaka ya Hifadhi ya Thailand ikimuonyesha mtoto wa tembo akiokolewa na kijiko baada ya kukwama ndani ya shimo 
lenye tope. Mama wa tembo huyo alizimia kutokana na kuwa na msongo wa mawazo kutokana na mtoto wake kushindwa kumuokoa. 
PICHA : AFP
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AFRIKA TUTAKWISHA MAKALA

Na Magabilo Masambu - 
0689157789

‘Nimemkaribisha Nyoka’ Tancut Almasi,
mama aliyemkaribisha ‘mke mwenzake’

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

K
WENYE maisha ya ndoa 
kuna mambo mengi 
sana, hivyo yeyote anay-
etaka kuingia huko ana-

paswa ayafahamu ili kukabiliana 
nayo. Ni lazima yeyote anayetaka 
kwenda sehemu kujua angalau 
uzuri na changamoto za huko ana-
kokwenda ili aanze mchakato wa 
kukabiliana nazo. 

Kwenda sehemu kwa kushtuki-
za itakupata changamoto ambayo 
hukuitarajia ni jambo linalosaba-
bisha mtu kuitatua kwa mihemko, 
badala ya kutumia busara, hekima 
na taratibu.

Kwa miaka ya karibuni, tumeo-
na nyimbo nyingi za muziki wa 
kisasa zikizungumzia mapenzi tu.  
“Nakupenda, nakupenda, wewe 
ni wangu, tufunge ndoa.” Ni kweli 
lengo la ndoa ni kupendana na 
kuwa na furaha, utulivu na amani. 

Lakini hata wanaofungisha 
ndoa huwa wanawauliza wanao-
funga “Mtapendana kwa shida na 

raha?”
Hii inaonyesha watu wa dini 

pia wanajua kuwa ndoa pamoja 
na kwamba ni jambo takatifu kwa 
sababu wanaoishi ni watu wawili, 
waliolelewa katika mazingira to-
fauti ni lazima kuna sehemu wa-
takwaruzana, ingawa inakuwa 
kwa muda fulani fulani.

Mara nyingi uvumilivu ndio un-
aotakiwa ili kuvuka hapo. Ukiona 
wanandoa wamekaa miaka 30 
mpaka 50 ya ndoa yao, si kwam-
ba ilikuwa na raha tu. Walipitia 
changamoto nyingi sana lakini 
walikuwa wavumilivu, wakakaa 
chini kuyasuluhisha na wakavuka 
salama.

Hizo changamoto ndizo wasanii 
wa kizazi cha sasa huwa hawataki 
kuziimba ili kuwaelimisha na ku-
wakumbusha vijana wanaotaka 
kuingia kwenye ndoa kuna hili 
na hili. Inatakiwa mtu anapopata 
umri wa kuoa aoe, lakini ni lazima 
kichwa kiwe kimetulia na ujue 
unakwenda kufanya nini.

Wengi waliodhania ukioa tu au 
kuolewa basi unakuwa kama du-
nia yote ni yako  hakuna changa-
moto zozote utakazokutana nazo, 
ndio wanaokuwa na kipindi kifupi 
tu kwenye ndoa, kabla ya kunyoo-
sha mikono juu, yaani kuachana.

Vijana Jazz Band waliimba 
wimbo mmoja uitwao ‘Tamu na 
Chungu ya Ndoa’. Una maneno 

yafuatayo;-
“Ndoa ina tamu na chungu ul-

ielewe hilo mpenzi wangu wewe. 
Tutakapooana tutafanya sherehe 
nyingi, lakini kumbuka maisha 
ya ndoa yana taabu na raha, aa 
yaya, tusiyafuate maneno ya pem-
beni, yataharibu bure ndoa yako.

Uvumilivu kwenye ndoa ni 
muhimu, hakuna ndoa inayokosa 
misukosuko.”

Wimbo huu umemaliza kila kitu. 
Ila sasa nataka nikupe kisa kimoja 
kilichotokea kwenye ndoa moja 
hivi ambacho kimesimuliwa na 
bendi ya Tancut Almasi Orchestra 
iliyokuwa na maskani yake Iringa.

Wimbo huo ulitungwa na Ky-
anga Songa unaitwa ‘Nimemka-
ribisha Nyoka’. Unaelezea moja 
ya matatizo yanayoweza kutokea 
kwenye ndoa. Ni kisa cha kusikiti-
sha kinachoeleza juu ya mwana-
mume aliyekuwa na mpenzi wake 
nje ya ndoa. Akaona haitoshi, 
akataka kumpeleka kabisa nyum-
bani kwake kuwa mkewe. Akapiga 
plani zake akishirikiana na mpenzi 
wake wakaamua kuitana mtu na 
dada yake. Mwanamke akajifanya 
ametoka kijijini akaja kwa mpenzi 
wake, akapokewa na mama mwe-
nye nyumba. Wakaishi kwa muda 
mrefu kama mtu na wifi yake. Uk-
weli haikuwa hivyo bali walikuwa 
mtu na mke mwenzake. Siku mke 
alipokuja kujua ‘kulichimbika’.

 Hebu tutembee na mashairi 
ya wimbo huo;-

“Nimepatwa na mgeni nyum-
bani kwangu, mume wangu haku-
wapo alikuwa kazini, mgeni akaji-
tambulisha ya kwamba yeye ni 
dada wa mume wangu, na kwam-
ba anatokea nyumbani, kwa 
wazazi wake kijijini. Nikamka-
ribisha bila shaka yoyote mama, 
nikampikia chai na chakula ni-
kampa wifi yangu.”

Plani iliyopangwa ni hiyo. Mtu 
aliyeanza kwenda nyumbani hapo 
ni yule hawara. Mwanamume 
yeye alijifanya kama hajui kitu. Na 
wala hakumwambia mkewe kuwa 
dada yake atamtembelea. Wimbo 
ukaendelea. “Mume wangu alipo-
toka kazini nikamweleza mambo 
yote mama hee, naye akakubali 
kwamba ni dada yake ambaye 
wamezaliwa tumbo moja lele, basi 
tukaendelea kuishi kama vile mtu 
na wifi yake ndani ya nyumba, 
bila matatizo yoyote mama hee.”

Jamaa alivyorudi kutoka kazini 
alijifanya hajui chochote, akam-
kuta tu mgeni, wimbo haukueleza, 
lakini ikaonekana alipofika na 
kumkuta akasema “Waoo dada 
umekuja, habari za kijijini.” Hii ni 
kuongeza uzito mke akubali kama 
ni dada yake. Wimbo unaendelea.

“Aaaaa, kumbe nilikuwa nakula 
na nyoka sikujua, aaaa, kumbe ni-
likuwa nakula na nyoka sikujua.”

Jinsi wimbo huu unavyoimbwa, 
inaonekana ni kwamba tukio lime-
shafanyika na mke anasimulia 
mkasa uliompata, ndiyo maana 
anasema kumbe alikuwa anakula 
na nyoka ila hakujua.

Mwishoni anajuta kwa kusema 
kumbe alikuwa amemkaribisha 
nyoka

“Nimemkaribisha nyoka eee, 
kumbe nimemkaribisha nyoka 
eee, Salima nilidhania wifi yan-
gu, kumbe ni mke mwenzangu 
mama.”

Hapa mwishoni tunapata jina la 
mwanamke huyo fedhuli aliyek-
wenda nyumbani kwa mwenzake 
na kuitikisa ndoa ya mwenzake, 
anaitwa Salima. Hii  na mingine 
ni mikasa inayojitokeza sana kwe-
nye jamii, ambayo wanamuziki wa 
zamani wamekuwa wakisimulia 
kwa njia ya kuhabarisha, kuburud-
isha na kuelemisha pia.

Haya mambo si lazima yato-
kee kwenye ndoa na wengine 
hayatowatokea kabisa, lakini kwa 
uchache visa kama hivi vipo na 
ni moja ya changamoto nyingi 
kwenye ndoa zinazowapata wote 
wawili, mke na mume. Visa vipo 
vingi sana, leo nimeweka hiki ki-
moja, nitaendelea kuwaletea visa 
vingi kwenye ndoa vilivyoimbwa 
na wanamuziki wa dansi nchini 
Tanzania.

Tuma meseji 0716 350534

S
IKU za karibuni tumeku-
wa na msamiati unaitwa 
“matokeo makubwa sasa”. 
Pamekuwapo na juhudi za 

makusudi kuhakikisha kila jam-
bo linapata matokeo makubwa. 
Jambo hili likanikumbusha wakati 
fulani nilipokuwa shule ya bweni 
pale Ifunda, siku za kula wali tuli-
kuwa tunaulizwa mnataka ‘quan-
tity’ au ‘quality’?

Kwa kuuliza hivyo walikuwa 
na maana kwamba kama tuna-
taka ‘quantity’ tupikiwe aina fu-
lani ya mchele unaitwa ‘Kitumbo’. 
Ukipikwa kidogo tu unavimba na 
kujaa sufuria lakini unafanana na 
kande na kama tunataka ‘quality’ 
tupikiwe mchele aina ya supa un-
aonukia lakini tutapewa kidogo 
maana hauvimbi.

Sasa kwa sababu tulitaka kush-
iba tu na si kula kitu bora, tukawa 
tunaitikia tunataka ‘quantity’. Tuk-
ishasema hivyo, mchele aina ya Ki-
tumbo unachukuliwa na kupikwa. 

Sifa kubwa ya mchele huo hauk-
olei mafuta na mbaya zaidi hauna 
ladha yoyote wakati unakula.  Ni 
kama unatafuna mahindi makavu 
yaliyochemshwa hapa Arusha ya-
naitwa “makukulu”. Kwa hiyo tu-
kawa tunafurahia kwa sababu tu-
liwekewa mwingi kwenye sahani 
japo hatukuwa tunaufurahia.

Tumekuwa na tabia ya kupenda 
wingi katika maeneo mbalimbali 
bila kujali ubora.Tukaanza kwe-
nye elimu mtazamo wetu ukawa 
ni kupeleka vijana wengi sana se-
kondari huku tukidhani kwamba 
tutakuwa tumetatua changa-
moto za elimu, msisitizo mkubwa 
ukawa matokeo makubwa sasa 
bila kutazama zaidi ubora wa 
matokeo hayo si kwa maana ya 
ufaulu wake, lakini kwa maana ya 
maarifa na ujuzi utakaowafanya 
watu wajiajiri. Katika hilo tulifani-
kiwa na sasa leo shule zote nchini 
zinashindana juu ya matokeo ya 
mitihani si juu ya ujuzi.

Baadaye tukahamia kwenye 
eneo la kilimo na hapa hali ni 
mbaya zaidi. Sina  hakika kama 
wote tumeona kama ninavyotaza-
ma.  Kabla ya matokeo makubwa 
sasa, tulikuwa na mbegu zetu za 
asili za mazao, matunda, mboga 
na kadhalika. Mara  tukaambiwa 
tunatakiwa kuzalisha kwa wingi 
na kwamba hizi za asili zinafanya 
tupate mavuno kidogo.

Tukaletewa mbegu tunazoam-
biwa ni za kisasa na kwamba zina-
zaa maradufu lakini tukaambiwa 

hizi mbegu hazipandwi hivi hivi 
lazima ziambatane na mambo 
mengine kama vile mbolea za ku-
pandia na kukuzia. Lakini  pia eti 
huwezi kuvuna kama hutapiga 
dawa za wadudu.

Hili la dawa likanikumbusha 
nyakati zile nilipokuwa kijijini 
pale Bulenda Bufwe, kwamba 
zao pekee lililokuwa likipigwa 
dawa ni pamba na ile dawa ili-
kuwa ikitokea pengine ng’ombe 
au mbuzi akala majani ya pamba 
muda mfupi baada ya kupuliza 
alikuwa anakufa. Sasa nikajiuliza 
hivi huu utamaduni wa kupuliza 
dawa katika mazao tunayotumia 
kama chakula ni kweli kwamba 
umefanyika utafiti wa kutosha na 
kuleta majibu kwamba dawa hizo 
hazina athari zozote kwa afya 
zetu? 

Ikanikumbusha zaidi kwamba 
mbona zamani tulikuwa tukivuna 
mahindi yetu haya ya kienyeji tu-
likuwa tunachagua mahindi ya 
mbegu tunatundika kwenye mti 
au jikoni mpaka yanafika msimu 
wa pili bila kuoza? Leo ukisha-
maliza kuvuna mahindi bado un-
aambiwa weka dawa ili yasiliwe 
na wadudu yaani mahindi ambayo 
wadudu hawali ni salama kwa bi-
nadamu.

Lakini nikakumbuka jambo lin-
guine. Mwaka  1995 babu yangu 
alikuwa mwenyekiti wa serikali ya 
kijiji wakati ule Kanda ya Ziwa kuli-
kuwa na uhalifu wa kutumia sumu 
kuvua samaki. Wale walliokuwa 

wakikamatwa pamoja na mitubwi 
yao walikuwa wakiadhibiwa kwe-
tu ikiwa ni pamoja na kutaifisha 
mitubwi na boti zao. 

Haya  yalifanyika kwa ajili ya 
kulinda afya za walaji. Sisi wale-
wale tuliopinga walaji kula sumu 
kwenye samaki tumeona ni ha-
lali tule sumu kwenye mahindi, 
kabichi, mboga, matunda na kad-
halika tutakuwa salama kweli?

Mimi si daktari na siwezi 
kuthibitisha hili lakini utafiti uk-
iendelea kubaini chanzo cha 
ongezeko kubwa la wagonjwa wa 
saratani na kadhalika kwa sababu 
mwaka 2006 nilipata nafasi ya 
kutembelea Taasisi ya Saratani ya 
Ocean Road wakati ule wagonjwa 
walikuwa wachache sana. Sijapata 
nafasi ya kurudi pale siku za hivi 
karibuni, lakini kwa vyovyote vile 
idadi yao itakuwa imeongezeka 
maradufu au zaidi. Ni kweli kwam-
ba inawezekana saratani hizo zi-
natokana na sababu mbalimbali, 
lakini mojawapo yaweza kuwa 
matumizi ya sumu katika vyakula 
tunavyotumia kuanzia kwenye 
wale samaki wenye sumu walioku-
wa wakikamatwa wakati ule.

Jambo baya zaidi ni kwamba 
huku kuhitaji matokeo makubwa 
sasa yameharibu kabisa ardhi 
yetu kiasi kwamba imekuwa kama 
mwanamume asiye na nguvu za 
kiume ambaye anahitaji viagra 
ili kukamilisha utaratibu wake. 
Leo huwezi kulima bila kutumia 
mbolea wala dawa ukavuna. Ni 

sehemu chache tu huko vijijini 
zimebaki lakini kwa kweli hali ni 
mbaya.

 Najaribu kuwaza miaka 20 
mbele uzalishaji wetu katika 
eneo la kilimo utakuwaje? Je, ni 
mpango mkakati uliojificha kwe-
nye matokeo makubwa sasa ili 
baadaye tusizalishe chochote na 
tutegemee misaada kutoka ma-
hali fulani? Tusipokuwa makini 
tutakuwa tegemezi tangu kwenye 
elimu mpaka kwenye uzalishaji wa 
chakula chetu wenyewe.

Kweli waungwana tunasomesha 
wataalamu wetu wa kilimo wana-
okwenda kuuwa mbegu zetu za 
asili kwa kisingizio cha mavuno 
mengi? Je, tuna tofauti gani na 
wale waliokuwa wanatumia sumu 
kuua samaki wengi kwa wakati 
mmoja lakini madhara yake yaki-
wa makubwa? Leo samaki wamei-
sha lakini magonjwa kwa watu 
yanaongezeka.

Mwisho, niombe iundwe timu 
maalumu kuchunguza madhara 
yatokanayo na matumizi ya vyaku-
la vinavyopuliziwa dawa maana 
kuna siku nikiwa sokoni nilisikia 
mama mmoja anasema anatafuta 
mboga iliyoliwa na wadudu maana 
haina sumu. Maana ya kauli hiyo 
ni kwamba tunakula sumu za ku-
tosha na mwisho wa siku Afrika 
tutakwisha.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA



19

HADITHI

Jumapili Julai 17, 2022

kuingia kwenye mlango mkuu wa bati, 
sasa aliuelekea mlango wa kuingilia 
ndani.

Alichomoa bastola yake tayari kwa 
kuitumia. “Mlango mbona uko wazi.” 
Ilisikika sauti ile ile ya mwanzo ili-
yomtuma mtu kufungua. Nadhani ni 
baada ya kuona mtu aliyefunguliwa 
anachelewa kuingia.

Ramani ya ndani tayari alishaam-
biwa na baba yake kuwa ni nyumba ya 
vyumba viwili na sebule. 

Na kwa jinsi ilivyo ni kwamba un-
apoingia ni sebuleni na upande wa 
kulia na kushoto ndiyo kuna vyumba.

Kwa kasi ya umeme aliingia ndani 
kiasi cha kuwashtua waliokuwa humo. 

“Mikono juu na nyamaza. Atakaye-
piga kelele nammaliza hapa hapa.” 
Akaunguruma.

Japo kulikuwa na mwanga hafifu wa 
taa ya umeme ya balbu, lakini Prince 
aliona vema.

Kulikuwa na wanawake wawili tu 
humo ndani. Wote walikuwa sebuleni. 
Mmoja ni mtu mzima na mmoja ni msi-
chana anayeonekana kuwa na umri 
usiozidi umri wa miaka 22.

Walinyanyua mikono juu, huku sura 

zao zikitawaliwa na mshangao uli-
ochanganyikana na hofu.

“Hakuna mtu yoyote humo vyum-
bani?” Akauliza.

“Hakuna baba.” Akajibu mama kwa 
woga.

“Wewe ndiye Hidaya?” Akauliza 
tena. “Ndiyo mimi.” Akajibu kwa kigu-
gumizi.

Ilimchukua dakika nzima Prince 
akiwatazama. Baba yake alimtuma 
amuue Hidaya. Lakini amemkuta na 
mtu mwingine. Akimuacha anaweza 
kuwa msaada mkubwa kwa polisi ku-
wezesha yeye kutiwa mbaroni.

Akajiuliza aue wote wawili au mmo-
ja? Akiua wawili ni kwamba atakuwa 
ameua mtu mwingine asiye na hatia.

“Huyu ni binti yako?”
“Ndiyo huyu binti yangu, anaitwa 

Hasnat, ni huyu huyu tu mmoja ni-
naye.” Alijibu kwa woga.

“Ila usituue.” Aliongea kwa kuom-
boleza.

Macho na akili ya Prince haikuwa 
kwa mama yule anayelalamika. Yule 
aliyeambiwa amuue.

Yalikuwa kwa binti yake. Alimuanga-
lia kwa dakika mbili. Alimuangalia 

ALIIPAKI gari yake maeneo ya 
wazi Mwanyamala Mwinjuma. 
Akaanza kutembea kwa miguu, 
kukatiza Kanisa la Pentekoste, 
Manjawila, hadi Maduka Matatu. 
Hakuwa mwenyeji sana huko, ila 
aliifuata barabara iliyokuwa ikiele-
kea Kwa Kidile na kushuka Bonde, 
kabla ya kupandisha maeneo ya 
Magomeni Makanya.

Aliambiwa akifika Maduka Mata-
tu mbele kuna Jengo la Serikali za 
Mitaa. Na kweli baada ya kutem-
bea kwa muda kidogo alikutana 
na maandishi hayo. Na hapo hapo 
kulikuwa na kona, iliyoacha bara-
bara kubwa, na kuingia njia ndogo, 
lakini iliyoweza kupitisha hata gari 
ndogo.

Nyumba ya kwanza tu kushoto 
alikutana na maandishi mengine, 
ikionyesha ni jengo la zahanati. 
Akakumbuka aliambiwa nyumba 
ya Hidaya inapakana na zahanati 
hiyo upande wa kulia kwake.

Ilikuwa ni saa 2:30 usiku. Prince 
aliwahi zaidi kuliko muda alioam-
biwa kuutumia kuifanya kazi hiyo.

Muda atakaoutumia kwanza ni 
kusoma mazingira na kuangalia 
aingie vipi? Alijipitisha na kwenda 
mbele, halafu akarudi na kukaa 
kwenye benchi nje, akijifanya ni 
mmoja wa watu wanaosubiri hu-
duma ya kutibiwa.

Baada ya kuhakikisha watu wote 
wanaohitaji kutibiwa wameisha 
na kubaki yeye, aliinuka kwenye 
benchi na kuifuata nyumba ile ali-
yoambiwa.

Alipofika kwenye mlango wa 
bati, alipousukuma ulipiga kelele, 
lakini haukufunguka. Ulikuwa ume-
fungwa. Kelele za bati zilisikika 
ndani. Halafu ikasikika sauti “Ngoja 
Hasnat aje kukufungulia.” Ilisikika 
sauti ya kike iliyoonyesha ni mama 
mtu mzima kidogo. 

Ilisikika miguu iliyochangamka 
kwa kutembea kwa haraka ikija 
kufungua. Bila tahadhari wala 
kuangalia, alionekana kurudi tena 
ndani bila kuangalia ni nani anain-
gia.

Tayari alishapata picha kuwa 
huenda kuna mtu mmoja yoyote 
yule ambaye huwa anakuja mida 
hiyo, lakini bado hajafika. Hivyo ili-
bidi aingie kwa tahadhari. Baada ya 

Tayari 
alishapata 
picha kuwa 
huenda kuna 
mtu mmoja 
yoyote yule 
ambaye huwa 
anakuja mida 
hiyo, lakini 
bado hajafika. 
Hivyo ilibidi 
aingie kwa 
tahadhari. 
Baada ya ku-
ingia kwenye 
mlango mkuu 
wa bati, sasa 
aliuelekea 
mlango wa ku-
ingilia ndani.

Mwisho wa Mauaji-10

HADITHI
PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi tu 
bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka mmoja 
mmoja tu na walipomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala yake walimu 
walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata nafasi ya kwenda 
kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo la kutozoena na mtu 
yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka akawa na tabia ambazo 
ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa kulenga shabaha 
na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya aina yoyote ile na 
angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika umri wa miaka 25, baba 
yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni kwa nini? Anakwenda 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

tena kwa makini, licha ya mwan-
ga hafifu. Alikuwa anamtazama 
msichana huyo aliyekuwa 
anatoa macho na kufumba kwa 
hofu ya kuuawa, akiwa ameinua 
mikono juu. Zilipita dakika tano 
bado Prince alikuwa hajafy-
atua risasi. Hii ni kwa mara ya 
kwanza tangu apewe kazi hiyo 
na baba yake. Kazi ya kulipa 
kisasi cha kudhulumiwa sham-
ba mama yake na baadaye ku-
uawa na watu hao. Wakaiba pia 
nyaraka. Mwenyewe alionekana 
kuifanya kwa ari na bidii kubwa. 
Akaona fahari kumlipia kisasi 
mama yake ambaye hakuwahi 
kumuona. Ameonyeshwa kwe-
nye picha tu.

Kwa mara ya kwanza alihisi 
kitu ambacho hakuwahi kuki-
hisi kwenye maisha yake yote.

“Huruma? Akajiuliza “Hapa-
na.” Akajijibu mwenyewe. Haku-
wahi kuwa na huruma kwenye 
suala hili. “Sasa ni nini?” Haku-
wa na jibu lolote.

Sabri na Hussein aliwamaliza 
kwa sekunde chache tu kwa 
risasi. Nassor na Hassan aliwa-
maliza kwa kutengeneza ajali 
iliyotokana na risasi zake mbili 
kupiga magurudumu ya nyuma 
ya gari walilokuwa wamepanda. 
Leo huyu mwanamama, akiwa 
na binti yake mbona imekuwa 
ngumu?

Hisia zilizomuingia kichwani 
mwake zilisababisha mikono 
yake kufa ganzi, na ikaanza 
kukosa nguvu. Taratibu akai-
shusha bastola yake. Akaiweka 
mfukoni. 

Licha ya kwamba hakuna bin-
adamu anayetaka kufa. Jinsi al-
ivyoingia mtu yule mle ndani na 
kuonyesha sura yenye dalili zote 
za kuua na ukatili, lakini kitendo 
cha kurudisha bastola mfukoni 
kiliwashangaza Hidaya na binti 
yake Hasnat. Hawakujua aliyeta-
ka kuwatwanga risasi amepatwa 
na matatizo gani.  Waliendelea 
kuomba Mungu aendelee hivyo 
hivyo, asiwabadilikie.

Lakini bado walikuwa na 
hofu, kwani hawakujua hali ile 
ya kuonekana kughairi ingem-
chukua muda gani.

kumuua nani? Kwa nini baba anayejua mkasa mzima 
asiende mwenyewe? Kitu gani kilichotokea huko 
nyuma? Nakala yako ya Nipashe itakufanya kujua 
kilichopo nyuma ya pazia.

ITAENDELEA JUMAPILI



20

BURUDANI

H
ATIMAYE wanamuziki 
nyota wa Bongo Fleva, 
Billnas na Nandy 
sasa ni mke na mume baada ya kufunga ndoa katika kanisa la KKKT jijini Dar es Salaam jana.

Harusi hiyo ambayo ili-
kuwa ikionyeshwa moja kwa moja na baadhi ya vituo vya televisheni na mitandao ya kijamii, imekuwa gumzo ku-

Sasa mke na mume

MWANAMUZIKI anayeku-
ja kwa kasi katika muziki 
wa Bongo Fleva, Dick 
Flavour, ametambulisha 
kibao kipya kinachoitwa 
‘Nitakutumia’katika mion-
doko ya singeli.

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Dick Flavour, 
amesema wimbo huo am-
bao amemshirikisha Tizo 
Dash umetengenezwa na 
Prodyuza Adasco chini ya 
studio ya J4d sound.

“Mashabiki zangu na-
tumaini mtaupokea kwa 
furaha wimbo wangu 
‘Nitakutumia’ kwani una 
ladha tofauti. Nawashuk-
uru kwa kuniunga mkono 
katika kipaji changu 
naomba muendelee kuwa 
mashabiki imara,” amese-
ma Dick Flavour.

Dick Flavour 
atambulisha 
‘Nitakutumia’ 
kibabe

tokana na umaarufu wa maha-

rusi hao.
Wakiwa mbele ya mchun-

gaji wa kanisa, wanandoa hao 

kila mmoja aliapa kumtunza 

mwenzake kwa shida na raha 

na kisha kuvishana pete kama 

alama ya upendo na uaminifu.

Kwa wiki kadhaa Nandy 

na Billnas wamekuwa katika 

mijadala mikali na wafuasi wa 

burudani baada ya kutangaza wapo mbioni kufunga ndoa, hata hivyo hawakutaja siku ambayo wangekula kiapo hicho.
Wengi waliokuwa wa-kiangalia moja kwa moja sherehe hizo za harusi, waliwapongeza wawili hao kuingia katika maisha mapya kama mke na mume na kuwa-taka kuwa wavumilivu katika maisha yao.

YAMETIMIA

Jumapili Julai 17, 2022
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

C
HELSEA imekamilisha usajili 
wa Kalidou Koulibaly kutoka 
Napoli kwa dau la euro mil-
ioni 40, huku beki huyo wa 

kati wa Timu ya Taifa ya Senegal aki-
saini mkataba wa miaka minne hapo 
Stamford Bridge.

Mchezaji huyo mwenye
 umri wa miaka 31 anakuwa
 mchezaji wa kwanza kati ya 
safu ya ulinzi inayotarajiwa 

na Chelsea baada ya kuon-
doka kwa Antonio Rudiger

 na Andreas Christensen
 waliomaliza mikataba yao.

Ingawa mara zote amekuwa 
chaguo, klabu hiyo ya London ilim-
geukia kinara huyo wa Napoli baada 

    Beki huyo afurahia kutua 
Stamford Bridge na kusema...

HABARI MICHEZO

KOULIBALY RASMI 
MALI YA CHELSEA

KOUNDE ANUKIA CHELSEA

KLABU ya Chelsea imefufua nia yao ya kumnunua 
mlinzi wa Sevilla, Jules Kounde, 23, baada ya Man-
chester City kuamua kutomuuza mlinzi wa Timu 
ya Taifa ya Uholanzi, Nathan Ake (27) kwa timu ya 
Thomas Tuchel. (Guardian)

GNABRY ANOGEWA BAYERN

MATUMAINI ya Chelsea kumsajili Serge Gnabry, 
27, wa Bayern Munich yamepata pigo baada ya 
mshambuliaji huyo wa Ujerumani kuamua kusalia 
katika klabu hiyo. (Football London)

LEWANDOWSKI AKARIBIA

BAADA ya kumpata winga wa Leeds United na 
Brazil, Raphinha, Barcelona wanapiga hatua katika 
majaribio yao ya kumsajili mshambuliaji mahiri wa 
Poland, Robert Lewandowski, 33. (The Athletic)

PEPE RASMI KUUZWA

ARSENAL iko tayari kumuuza, Nicolas Pepe, 27, 
kwa chini ya ada ya rekodi ya klabu ya pauni milioni 
72 waliyomlipa, huku winga huyo wa Timu ya Taifa 
ya Ivory Coast akiwa sio sehemu ya mipango ya 
kocha, Mikel Arteta.  (Diario de Sevilla)

LINGARD KUTUA ARABUNI

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manchester 
United, Jesse Lingard, 29, anafikiria kuhamia Saudi 
Arabia ambako anaweza kulipwa pauni milioni 10 
kwa mwaka. Mkataba wa mchezaji huyo wa England 
na United ulimalizika mwezi uliopita. (Daily Star)

ZINCHENKO KITAELEWEKA

ARSENAL wana matumaini ya kufikia 
makubaliano ya kumsajili mchezaji mahiri wa Man-
chester City, Oleksandr Zinchenko, 25.  (ESPN) 

CORNET SOKONI EPL

KLABU ya Everton ipo kwenye mazungumzo na 
Burnley iliyoshuka daraja ili kumsajili winga wa 
Ivory Coast, Maxwel Cornet, 25, ambaye alifunga 
mara tisa katika mechi 26 za Ligi Kuu England. (The 
Athletic)

IBRAHIMOVIC MAMBO SAFI

KLABU ya AC Milan inakaribia kutangaza mka-
taba mpya kwa mshambuliaji wa Sweden, Zlatan 
Ibrahimovic mwenye umri wa miaka 40.  (Football 
Italia)

NEWCASTLE YAMFUATA BROJO

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Albania, Armando 
Brojo, 20, bado analengwa na Newcastle United, 
lakini kocha, Eddie Howe ameonya kuhusu ugumu 
wa “bei ya juu na upatikanaji mdogo” wa nyota 
huko kufikia malengo ya kuimarisha kikosi chake. 
(Mirror)

SPENCE ASAJILIWA SPURS

TOTTENHAM Hotspur inakaribia kumtangaza 
beki wa Timu ya Taifa ya England chini ya umri wa 
miaka 21, Djed Spence kama usajili wao mkuu wa 
sita msimu huu wa joto. Mchezaji huyo wa Middles-
brough amefanyiwa vipimo vya afya katika klabu 
hiyo ya Ligi Kuu England kabla ya kununuliwa kwa 
pauni milioni 15. (Sky Sports)

ZISIKUPITE
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ya mlengwa wa kipaumbele, Mat-
thijs de Ligt kutoweza kufikia. 

Kinachoshangaza ni Juventus wal-
itaka Koulibaly achukue nafasi ya De 
Ligt anayekwenda Bayern Munich, 
lakini ikashindikana. 

Hilo liliwapa Chelsea faida, na 
The Blues wameharakisha kukamili-
sha dili la euro milioni 40 kwa ajili 
ya beki huyo, ambaye ametia saini 
mkataba utakaodumu hadi 2026.

Baada ya kufaulu vipimo vya afya 
kule London, Koulibaly alisafirish-
wa hadi Las Vegas kuungana na 
wachezaji wenzake wapya kwenye 
ziara yao ya kujiandaa na msimu 

mpya na jana alitambulishwa rasmi 
kama mchezaji wa Chelsea.

“Nina furaha sana kuwa hapa na 
timu hii Chelsea,” alisema Koulibaly 
akiiambia tovuti ya Chelsea. 

“Ni timu kubwa duniani na ndoto 
yangu ilikuwa ni kucheza Ligi Kuu 
England, Chelsea walikuja kwanza 
mwaka 2016 lakini hatukufanikiwa, 
sasa walipokuja kwangu nilikubali 
kwa sababu walinihitaji sana.

“Nilipozungumza na marafiki zan-
gu wazuri Edou (Edouard Mendy) 
na Jorginho walifanya uchaguzi 
wangu kuwa rahisi kwa hivyo nina 
furaha sana kuwa hapa.
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MAHREZ 
AAMUA 
KUZEEKEA 
MAN CITY

MANCHESTER, England 

K
IUNGO wa Manchester City, 
Riyad Mahrez amesaini mka-
taba wa kubakia kwenye 
viunga vya klabu hiyo hadi 

mwaka 2025.
Mahrez alisajiliwa na Manchester 

City mwaka 2018 akitokea Leicester 
City katika uhamisho uliogharimu 
kiasi cha pauni milioni 60, tangu asa-
jiliwe amefanikiwa kucheza mechi 
189, na kufanikiwa kufunga mabao 
63, na kusaidia kupatikana magoli 43 
kwenye mashindano yote.

“Nina furaha kubwa kusaini mkata-
ba mpya. Nimekuwa nikifurahia kila 
dakika kwenye muda wangu hapa. 
Ni fahari kuwa sehemu ya klabu bora 
isiyoelezeka,” alisema Mahrez.

Katika miaka yake minne aliyotu-
mia hapo City, amefanikiwa kush-
inda mataji manne ya Ligi Kuu Eng-
land, makombe matatu ya Ligi na 
ubingwa mara moja wa Kombe la FA.

BARCELONA, Hispania

RAPHINA amekiri kum-
tazama nyota Ronaldin-
ho akiwa na Barcelona 
katika miaka ya 2000 
kulimfanya kutaka 
kuiga ubora wake na 
kutaka kuichezea klabu 
hiyo.

Winga huyo alikamili-
sha uhamisho wake wa 
kwenda Camp Nou juzi 
baada ya kukataa ofa ya 
Chelsea akitoka Leeds 

United.
Akizungumza  kwe-

nye sherehe yake ya 
utambulisho, Raphinha 
alifichua mapenzi yake 
kwa Ronaldinho yali-
kuwa na ushawishi juu 
ya alikotaka kwenda 
baada ya kuondoka El-
land Road.

“Nilianza kuitazama 
Barca wakati Ronald-
inho alipokuja hapa. 
Kila kitu alichofanikisha 
hapa hakika kiliongeza 

hamu ya kuja hapa. Siku 
zote nilitaka kuja hapa,” 
alisema Raphinha .

“Siku zote nilikuwa 
na matumaini siku 
moja nitaweza kutimiza 
ndoto yangu tangu nili-
pokuwa mtoto, kuunda 
sehemu ya timu kama 
Barca. 

“Sote tuna njia zetu 
tofauti za uchezaji bila 
shaka kwa hiyo mimi ni 
tofauti sana na Ronald-
inho.”

Raphinha amtaja Ronaldinho
amechangia kusajiliwa Barca
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Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa Ruvu Shooting haita-
kuwa na wachezaji wake tisa iliowatu-
mia msimu uliomalizika kwa sababu 
wawili wamepata timu nyingine huku 
wakifikia uamuzi wa kuachana na 
nyota saba, imefahamika.

Katibu Mkuu wa Ruvu Shooting, Ra-
madhani Dikala alisema baada ya ku-
kaa kikao na benchi la ufundi ambalo 

liko chini ya Kocha Mkuu, Boniface 
Mkwasa, wameamua kuachana na 
wachezaji hao na kuanza mipango ya 
kujaza nafasi zilizoachwa wazi.

“Wiki iliyopita tulikaa na benchi la 
ufundi, katika ripoti yake ametaka 
wachezaji saba waachwe, lakini wapo 
wawili wameondoka, wamepata timu 
kwa hiyo idadi imeongezeka kutoka 
saba hadi tisa,” alisema Dikala. 

Aliongeza baada ya mchakato huo 

wa usajili kukamilika watatangaza 
wachezaji wapya na ambao wame-
achana nao huku akiweka wazi nyota 
wake, Nathaniel Chilambo amesajili-
wa na Azam FC.

Kuhusu maandalizi ya msimu ujao, 
baada ya kunusurika kushuka daraja, 
Katibu huyo  alisema kikosi chao kit-
aingia kambini wakati wowote na wa-
nachosubiri ni kukamilika kwa zoezi 
la usajili.

Nyota saba kutemwa Ruvu Shooting

MAGEREZA MORO YAIPA
KICHAPO POLISI ARUSHA 

Kocha Mkuu wa Simba Mserbia, Zoran Manojkovic (kulia), akimwongoza beki wa kati wa timu hiyo, Erasto 
Nyoni katika mazoezi yanayoendelea kwenye mji wa Ismailia nchini Misri ambapo Wekundu wa Msimbazi 
wameweka kambi kujiandaa na msimu mpya. PICHA: SIMBA SC

Na Shufaa Lyimo

T
IMU ya netiboli ya Magereza 
Morogoro imepata ushindi 
wa mabao 51-34 dhidi ya Polisi 
Arusha katika mechi ya Ligi 

Daraja la Kwanza iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Ndani wa Benjamin Mka-
pa jijini Dar es Salaam jana asubuhi.

Licha ya Magereza kupata
 ushindi, lakini haikuwa ra-
hisi kutokana na ushindani

 walioupata kutoka kwa
 wapinzani wao.

Kocha Mkuu wa Magereza Moro-
goro, Winfrida Emmanuel alisema 
anashukuru Mungu amepata ushindi 
huo kwa kumfunga mpinzani wake 
idadi kubwa ya magoli.

Winfrida alisema siri ya mafanikio 
yake katika mechi hiyo ni kufanya 
mazoezi ya muda mrefu pamoja na 
nidhamu nzuri waliyokuwa nao wa-
chezaji wake.

“Tunamshukuru Mkuu wa Jeshi la 
Magereza Tanzani, Selemani Mzee 
kwa kuhakikisha tumeweza kushiriki  
mashindano haya,” alisema Winfrida.

Naye Kocha Mkuu wa Polisi Arusha, 
Emerenciana Silas, alisema kilichowa-
fanya wasipate matokeo mazuri ka-
tika mchezo huo ni wachezaji wake 
kutokuwa na uzoefu wa mashindano 
hayo.

Alisema mchezo ulikuwa mgumu 
na kuongeza wapinzani wao walisaid-
iwa na uzoefu waliokuwa nao.

“Tumeshindwa kupata matokeo 
mazuri kwa sababu timu yangu ni 

chanya, haina uzoefu na mashinda-
no makubwa kama haya, ni mara ya 
kwanza tunashiriki, binafsi sijakata 
tamaa nina imani nitafanya vizuri 
katika mchezo ujao,” kocha huyo 
alisema.

Katibu Mkuu wa Chama cha Neti-
boli Tanzania (CHANETA), Rose Mkisi 
alisema watatumia mashindano hayo 
kupata kikosi kizuri ya Timu ya Taifa.

Mkisi alisema mashindano ya 
msimu huu yamekuwa mazuri na 
yenye ubora kutokana wadhamini 
walivyojitoa kuwasaidia.

“Mashindano haya yana msisimko 
mkubwa, timu zote zinacheza kiush-
indani lengo letu ni kupata timu bora 
ya taifa na timu nne ambazo zitashiri-
ki michuano ya Muungano,” alisema 
Mkisi.
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     Ni kiungo Mnigeria, beki 
kisiki huku wakitarajia...

Shufaa Lyimo na Adam Fungam-

wango

WAKATI wachezaji wake iliowasajili 
kuelekea msimu mpya wakikutana 
pamoja kwa ajili ya kuanza kambi, 
uongozi wa Yanga umetamba 
wamefanya usajili mzuri kuliko timu 
nyingine za hapa nchini na kuwata-
ka wapinzani wao wasubiri kupokea 
vichapo mfululizo.

Yanga imesema hakuna timu 
yenye wachezaji bora kama ambao 
wao wamefanikiwa kuwanasa.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
Dar es Salaam jana, Msemaji wa 
Yanga, Hassan Bumbuli alisema 
baadhi ya wachezaji tayari wapo 
kambini tangu juzi akiwamo nyota 
mpya, Stephane Aziz Ki.

Bumbuli alisema nchi na sehemu 
ambayo watakwenda kuweka kambi 
wataitangaza rasmi hivi karibuni.

Aliongeza wako katika majadil-
iano ya wapi watakwenda kuweka 
kambi, lakini kesho (leo), watatan-
gaza wapi wanakwenda kuweka 
kambi mpaka kkuelekea kilele cha 
Siku ya Wananchi hapo Agosti 6, 
mwaka huu.

“Tunaangalia kambi tuweke wapi? 
Nje ya Bara la Afrika, na kama 
hivyo ni wapi,  na tukienda huko 
kutakuwa na tija? Na kwa kipindi 
hiki kifupi tulichonacho tunaweza 
kwenda kufanya maandalizi huko? 
Hilo ndilo suala ambalo tumekuwa 
tukijadiliana twende nje ya Afrika 
au kambi iwe humu humu Afrika 
na kama ni humu, tukakae wapi?,” 
alisema kiongozi huyo.

Kuhusu mchakato wa usajili, ali-
weka wazi tayari Yanga imeshaka-
milisha zoezi hilo na wamejipanga 
kuendeleza ushindani kama walivy-
ofanya katika msimu uliopita.

“Msimu uliopita ulikuwa mgumu 
na wenye ushindani licha ya kuwa 
tulifanikiwa kupata ubingwa wa Ligi 
Kuu Bara, Kombe la FA na Ngao ya 
Jamii ambayo tuliibeba mwanzoni 
mwa msimu,” Bumbuli aliongeza.

Awali Yanga ilitarajiwa kuweka 
kambi yake Uturuki lakini mipango 
ghafla ikibadilika wakati tayari 
Simba imepiga kambi katika mji 
wa Ismailia, Misri huku Azam FC 
yenyewe itaelekea katika mji wa El 
Gouna nchini humo.

Yanga yajitabiria 
neema Ligi Bara

Na Saada Akida

K
ATIKA kuhakikisha inarejesha 
ufalme wake uliopotea katika 
msimu uliopita na kufanya vizuri 
kwenye mashindano ya kimataifa 

ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba inata-
rajia kumsajili beki mpya kutoka Burkina 
Faso, Mohammed Ouattara, imefahamika.
Ujio wa Ouattara ni mapendek-
ezo ya Kocha Mkuu wa Wekun-

du wa Msimbazi, Zoran
 Manojkovic kwa ajili ya ku-
chukua nafasi iliyoachwa na 

Paschal Wawa, ambaye tayari
 ameshajiunga na Singida Big

 Stars inayoshiriki Ligi Kuu
 Tanzania Bara.

Nyota mwingine ambaye pia yuko Misri 
na kikosi hicho na anatarajiwa kutam-
bulishwa rasmi hivi karibuni ni kiungo 
mshambuliaji Mnigeria Nelson Okwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara Gonza-
lez alisema mchakato wa usajili kuelekea 
msimu mpya umekamilika kwa asilimia 
kubwa na kila kitu kimefanyika kwa kush-
irikiana na Zoran.

Barbara alisema kocha alitoa baraka ya 
kusajili baada ya kuwaangalia wachezaji 
kupitia picha za video mbalimbali wal-
izocheza nyota hao na baadhi ya michezo 
ambayo Simba ilicheza hivi karibuni na ku-
toa mapendekezo.

UKURASA  21
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SIMBA YASHUSHA 
MAJEMBE MAPYA

Wachezaji wa Simba ya jijini Dar es Salaam wakifanya mazoezi katika mji wa Ismailia nchini Misri ambapo 
wameweka kambi kwa ajili ya kujiandaa na msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara 2022/2023 na michuano 
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika. PICHA: SIMBA SC

Koulibaly mali ya Chelsea 

“Hauwezi kusajili tu kiholela, tunasa-
jili kwa mipango na kuziba madhaifu 
na kile tulichokikosa katika msimu uli-
opita, Simba lazima tuhangaike kusajili 
kulingana na mahitaji yetu,” alisema 
Barbara.

Aliongeza uamuzi wa kuipeleka timu 
Misri kwa ajili ya kuweka kambi Misri 
kuna faida, kwa sababu timu yao ina-
jiandaa  kushiriki michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika na huko (kwa Waara-
bu), ndipo wapinzani wao wanapotoka.

Alisema mbali na mechi za Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Simba imedhamiria kue-
ndelea kufanya vizuri katika michezo ya 
kimataifa, hivyo ni lazima waweke kam-
bi mahali ambapo watapata michezo ya 
kirafiki itakayowasaidia kwa ajili ya kuk-
abiliana na ushindani ulioko mbele yao.

“Katika hoteli na kambi iliyofikia Sim-
ba, kuna Timu ya Taifa ya vijana ya Misri 
(U-20)na Pyramids, pia katika mji huo 
kuna timu ambazo zimekuja kwa ajili 
ya maandalizi ya msimu mpya wa ligi ya 
nchi hiyo, tayari tumeshaanza mazun-
gumzo na hizo timu ikiwamo kwa ajili 
ya kupata michezo ya kirafiki kulingana 
na ratiba za kocha Zoran, tunatarajia 
wiki ijayo tutaweka wazi siku na mechi 
tulizopata,” alisema Barbara.

Aliongeza kuhusu wachezaji ambao 
Simba itaachana nao hasa nyota wa 
kigeni, jukumu hilo ameachiwa kocha 
kwa kuwapa fursa ya mwisho ya ku-
waangalia katika kipindi hiki cha ‘Pre 
Season’.

“Lazima tutumie fursa ya Pre Seoson 
kuangalia hadhi ya wachezaji wetu, 
mwalimu atatumia muda wa kuto-
sha kuangalia wachezaji, hapo ndio 
ataamua nani na nani wataendelea na 
timu au kuondoka, ila kikubwa bado 
usajili unaendelea,” alisema Barbara. 

Naye Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano ya Simba, Ahmed Ally alisema 
kila kitu kinaenda sawa katika kambi 
hiyo na wachezaji wote wanafurahia 
mazingira waliyoko.

Ahmed alisema kikosi chao kilianza 
rasmi mazoezi kuelekea msimu mpya 
hapo juzi na wanaamini mechi za kirafi-
ki watakazocheza kuanzia wiki ijayo zi-
tawasaidia kuwaimarisha.

Kikosi hicho cha Simba kitarejea 
nchini mapema mwezi ujao tayari kush-
iriki Tamasha la Simba Day na baadaye 
kuwakabili Yanga katika mchezo wa 
Ngao ya Jamii utakaochezwa Agosti 13, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa jijini Dar es Salaam.


