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Baadhi ya wafanyabiashara ndogo ambao walihamishwa eneo la Mwenge jijini Dar es Salaam kwa ajili ya ujenzi
barabara, hivi sasa wamerejea na kujenga vibanda vyao. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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DK. Mwinyi
kuongoza
Wazanzibari
Mapinduzi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, kesho
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi
katika sherehe za miaka 57 ya
Mapinduzi ya Zanzibar.

Sherehe hizo zinatarajia
kufanyika katika viwanja vya
Mnazi Mmoja, Mkoa wa Mjini
Magharibi.

Taarifa iliyotolewa kwa
vyombo vya habari na Mkuu
wa Mkoa wa Mjini Magharibi,
Idrisa Kitwana Mustafa, ilieleza
kwamba siku hiyo Dk. Mwinvyi,
atawahutubia wananchi kupitia
vyombo vya habari.

Pia ilieleza kuwa sherehe hizo
zitaambatana na maandamano va
Mapinduzi yatakayowashirikisha
vijana kutoka Unguja na Pemba,
ambayo yataanzia katika Uwanja
wa Matumbaku Miembeni hadi
Uwanja wa Mnazi Mmoja, Kikwa-
juni Mjini Unguja.

Vilevile, ilieleza katika shere-
he hizo, Dk. Mwinyi atapokea
maandamano hayo pamoja na
maonyesho va vikosi vya ulinzi
na usalama.

“Katika sherehe hizo viongozi
mbalimbali watahudhuria waki-
wamo wa Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar na Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania,
VioNngozi wa vyama Vya siasa,
mabalozi pamoja na wananchi
wa Zanzibar,” alisema Mustafa.

Kadhalika, Mustafa alisema
sherehe za mwaka huu zitakuwa
za kwanza tangu Serikali ya
Awamu ya Nane inayoongozwa
na Dk. Mwinyi iingie madara-
kani Novemba, mwaka jana na
kuwataka wananchi kuhudhuria
kwa wingi.

Mustafa ambaye ni Mwenyekiti
wa Kamati ya Ulinzi na Usalama
wa mkoa huo, alisema vyombo
vya ulinzi na usalama vimeji-
panga vizuri ili kuhakikisha hali
ya amani inaimarika wakati wote
wa sherehe hizo.

Aliwaomba wananchi kuhudhu-
ria kwa wingi katika viwanja vya
Maisara usiku Januari 11 (leo),
kwa ajili ya kuangalia sham-
rashamra za maadhimisho ya
sherehe hizo na mgeni rasmi siku
hiyo anatarajiwa kuwa Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar,
Hemed Suleiman Abdalla.

Mustafa aliwapongeza wafan-
yakazi wa taasisi za serikali na
binafsi na wananchi mbalim-
bali kwa kushiriki katika usafi
wa mazingira, mashindano ya
michezo, tamasha la biashara,
ufunguzi na uwekaji wa mawe ya
msingi miradi ya maendeleo.

Ziara za mawaziri zilivyoibuva ‘madudu’

Na Thobias Mwanakatwe

KASI ya ziara za mawaziri na
manaibu mawaziri katika mae-
neo mbalimbali nchini zimeibua
‘madudu’ ukiwamo ubadhirifu na
uzembe kwa baadhi ya watend-
aji katika mikoa na wilaya wali-
zotembelea.

Uchunguzi uliofanywa na
gazeti hili wa kufuatilia ziara za
mawaziri hao ambazo wamezi-
anza tangu walipoapishwa na
Rais John Magufuli, umebaini
kuibuliwa kwa ‘madudu’ mengi
ambayo yalikuwa hayajafanyiwa
kazi na viongozi wa serikali ngazi
ya mkoa na wilaya.

Hata hivyo, hakuna sababu za
wazi kwa baadhi ya viongozi wa
serikali ngazi ya mikoa na wilaya
kushindwa kuibua ‘madudu’ au
kero na kuchukua hatua kumaliza
matatizo kwenye maeneo yao.

Baadhi ya wakuu wa mikoa
wameripotiwa katika vyombo vya
habari wakionekana kuchukua
hatua katika maeneo yao wan-
apobaini ubadhirifu na uzembe
kwa watumishi walio chini yao,
huku katika maeneo mengine
hali hiyo hubainika baada ya
viongozi wa juu kutembelea.

Mfano wa baadhi ya wakuu
wa mikoa hao ni Mkuu wa Mikoa
wa Mbeya, Albert Chalamila,
Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Juma
Homera na Mkuu wa Mkoa Mo-
rogoro, Loata Ole Sanare, ambao
wameonekana kuchukua hatua
baada ya kubaini kero mbalimbali
katika maeneo yao.

Baadhi ya viongozi ambao
wametikisa katika ziara zao
mikoani ni pamoja na Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Selemani Jafo, ambaye

katika ziara yake wilayani Senger-
ema alishtukia wizi wa mamilioni
wa makusanyo ya mapato ya nda-
ni katika Halmashauri ya Wilaya
ya Sengerema, mkoani Mwanza.

Waziri Jafo aliabini Sh. milioni
350 zimetafunwa na watumishi
wa halmashauri hiyo.

Kadhalika, Naibu Waziri wa
TAMISEMI, David Silinde naye ka-
tika ziara yake aliibua ubadhirifu
katika Wilaya ya Singida.

Silinde alibaini ubadhirifu ka-
tika ujenzi wa bwalo la Sekondari
ya Ikhanoda, wilayani humo na
zaidi ya Sh. milioni 50 kutumika
huku ujenzi ukiwa hatua ya msin-
gi. Naibu Waziri Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Godwin Mollel, akiwa katika
ziara mkoani Rukwa alibaini wizi
wa dawa katika Hospitali ya Mkoa
wa Rukwa, zenye thamani ya Sh.
9,600,000.

Kwa upande wa Naibu Waziri
wa Maji, Maryprisca Mahundi,
katika ziara yake mikoa ya Mbeya
na Songwe alibaini ubadhirifu
na uzembe wa watendaji katika
Mamlaka za Maji na Usafi wa Maz-
ingira hali ambayo imesababi-
sha miradi ya maji kukwama na
kusababisha kilio cha wananchi
kukosa huduma hiyo kwa muda
mrefu.

Kadhalika, Waziri wa Maji,
Juma Aweso, Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Maka-
zi, William Lukuvi katika ziara
zao mikoani, wamekumbana na
‘madudu’ ya ubadhilifu katika
miradi mbalimbali. Hata hivyo,
wananchi wamekuwa wakijiuliza
watendaji katika maeneo hayo
ambao wote ni wateule wa rais
wanashindwa vipi kuchukua hat-
ua mpaka wanapofika mawaziri
na manaibu wao.
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Abiria wanaoelekea Wilaya ya Mbinga na Nyasa mkoani Ruvuma wakiwa katika kituo cha mabasi Ruhuwiko, Manispaa ya Songea, ambacho
hakina sehemu ya kupumzikia abiria. PICHA: MICHAEL EMMANUEL

Rais wa Msumbiji kuwasili nchini leo

Na Elizabeth Zaya

RAIS wa Msumbiji, Filipe Nyusi,
anatarajia kuwasili nchini leo kwa
ziara ya kikazi ya siku mbili.

Akizungumza na waandishi
wa habari ujio wa rais huyo, Wa-
ziri wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Prof.
Palamagamba Kabudi, alisema
Rais Nyusi atapokelewa na mwe-
nyeji wake, Rais John Magufuli,
wilayani Chato mkoani Geita.

Prof. Kabudi, alisema ziara hiyo
ni ya kindugu ambayo ilipangwa
kufanyika mwaka jana, lakini il-
ishindikana kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo uchaguzi
mkuu uliofanyika, mwaka jana.

“Kwa hiyo, ndiyo imekuwa
wakati muafaka sasa wa kufanyi-
ka kwa ziara hiyo. Na kwa sababu
inafanyika wakati ambapo Rais
yupo Chato, basi amemkaribisha
afike hapo,” alisema Prof. Kabudi.

Alisema ziara hiyo ni kwa ajili
ya kuendeleza na kuimarisha
uhusiano wa nchi hizo mbili ka-
tika maeneo anuwai, yakiwamo
ya diplomasia, kiuchumi, kisiasa
na kijamii kama yalivyoasisiwa
na vyama vya ukombozi vya nchi
hizo.

Prof. Kabudi alisema: “Uhusi-
ano huo uliyotukuka kati ya nchi
hizi mbili uliasisiwa na viongozi
waanzilishi wa nchi zetu hizi
mbili.”

Alisema uhusiano huo umeen-

delea kuimarika na Tanzania
inafanya biashara na Msumbiji
kupitia mazao ya chakula na ya
viwandani.

“Kwa mujibu wa takwimu za
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), mauzo ya nje kati ya nchi
hizi mbili yalifikia Sh. bilioni 76.4
mwaka 2018 na Sh. bilioni 93.5
mwaka 2019,” alisema Prof. Ka-
budi.

Alisema licha ya changamoto
ya mlipuko wa ugonjwa wa coro-
na, lakini nchi hizo mbili zimeen-
delea kuwezesha na kusimamia
biashara kati ya pande hizo.

“Kwa hiyo wakati wa ziara hii,
viongozi wetu watabadilishana
mawazo ya namna ya kuendeleza
na kuwezesha ufanyaji wa bi-

ashara, lakini namna ya kuongeza
idadi wa Watanzania wa-
naowekeza ndani ya Msumbiji na
watu wa nchi hiyo wanaowekeza
ndani ya Tanzania,” alisema Prof.
Kabudi.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Geita,
Robert Gabriel, alisema rais huyo
anatarajia kuwasili majira ya asu-
buhi na kuwaomba wananchi wa
mkoa huo kujitokeza kwa wingi
kumpokea.

Gabriel alisema ni bahati kub-
wa kwa Tanzania kutembelewa
na viongozi wakubwa katika kip-
indi kifupi katika Mkoa wa Geita,
na kubainisha kwamba ni fursa
pekee ya kutangaza mkoa huo,
na kuwataka wakazi wake ku-
changamkia fursa hiyo.
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CPB yaanza kurejesha mkopo wa bil. 3.6/- za NSSF

Na Mwandishi Wetu

JUHUDI za Shirika la Taifa
la Hifadhi ya Jamii (NSSF) ku-
wekeza kwenye viwanda zime-
wavutia Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge,
Kazi, Ajira, Vijana na Wenye
Ulemavu, Jenista Mhagama na
Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe.

Mawaziri hao walikuwa kati-
ka ziara ya kukagua utekelezaji
wa uwekezaji uliofanywa na
NSSF kwa kutoa mkopo wa Sh.
bilioni 3.6 kwa Bodi ya Nafaka
na Mazao Mchanganyiko (CPB),
wiki.

Waziri Mhagama alisema
NSSF kutoa mkopo kwa CPB ku-
nalenga kuunga mkono juhudi
za serikali katika kukuza uchu-
mi wa nchi kupitia viwanda na
uwekezaji huo utatoa soko la
mazao, kuzalisha bidhaa am-
bazo zinahitajika nchini kupata
fedha za kigeni na kutoa ajira
kwa Watanzania. Mhagama ali-
itaka CPB kuhakikisha inareje-
sha mkopo huo kwa mujibu wa
mkataba.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
CPB, Dk. Anslem Moshi, al-
imthibitishia Waziri Mhagama
kwamba kwa upande wao
wamejipanga kuhakikisha wa-
nazalisha mazao bora ya bi-
ashara yalioongezwa thamani
baada ya kupokea mkopo ku-
toka NSSF wa Sh. bilioni 3.6
ambao umewezesha kufufua
kiwanda hicho na kununua

mashine zenye ubora za kus-
aga unga na kuzalisha mafuta
ya alizeti. Mafanikio hayo ya-
mewezesha CPB kuanza ku-
fanya marejesho ya mkopo
waliochukua mwaka 2017 ku-
toka NSSF na Dk. Moshi alim-
wambia Waziri Mhagama kuwa
wameanza kufanya marejesho
ya Sh. milioni 400 mwezi Sep-
temba 2020.

Naye Naibu Waziri Bashe,
aliishukuru NSSF kwa mkopo
waliotoa kwenye viwanda
hivyo na atahakikisha anasima-
mia kwa karibu marejesho ya
mkopo huo baada ya NSSF na
CPB kuja na mpango bora zaidi
wa watakavyofanya marejesho
kwa upande wa Bodi ya Nafaka
na Mazao Mchanganyiko na
vilevile NSSF iangalie namna
bora ya kutoa riba nafuu ili
kurahisisha marejesho hayo.

“Nipende  kuwahakikishia
NSSF pesa yenu itarudi, tuta-
fanya kazi pamoja na mtambue
pesa yenu iko salama,” alisema
Bashe.

Alisema NSSF ni mdau mkub-
wa katika sekta ya kilimo, na
wameongea nao na kuangalia
njia bora ya kuwekeza kwenye
sekta hiyo kwenye miradi min-
gine ambayo ipo chini ya Wiz-
ara ya Kilimo.

Katika hatua nyingine Bashe
alisema kuanzia sasa, taasisi
yoyote iliyo chini ya Wizara ya
Kilimo, itakayokopa fedha ka-
tika taasisi kama NSSF ni lazima
wafanyakazi wa kiwanda wawe
wanachama wa Shirika la Taifa
la Hifadhi ya Jamii, kwa kuwa

TMA vatahadharisha
mvua Kubwa, upepo
mikoa minane

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA), imetoa tahad-
hari ya kuwapo kwa mvua na
upepo mkali katika baadhi ya
maeneo katika mikoa minane
kwa siku nne mfululizo.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa na mamlaka hiyo
kwamba kutakuwapo na hali
mbaya ya hewa kuanzia Januari
10 hadi 13, mwaka huu, hivyo
kutoa tahadhari kwa wananchi
wanaoishi maeneo hayo.

TMA ilibainisha  mikoa
ya Mbeya, Songwe, Iringa,
Njombe, Ruvuma, Lindi, Mt-
wara, pamoja na Kusini mwa
Mkoa wa Morogoro, itakumb-
wa na mvua kubwa kwa kipindi
hicho.

Kadhalika, baadhi ya mae-
neo ya Pwani ya Bahari ya Hin-

di ikihusisha mikoa ya Tanga,
Dar es Salaam, Pwani, visiwa
vya Mafia, Unguja na Pemba
vitakumbwa na upepo mkali
utakaovuma kwa kilometa 40
kwa saa.

Taarifa hiyo ilieleza: “Angal-
izo la upepo mkali unaofikia
kilometa 40 kwa saa, mawimbi
makubwa yanayofikia mita
mbili itaikumba mikoa ya Dar
es Salaam, Tanga, Pwani ikiju-
muisha visiwa vya Mafia, Un-
guja na Pemba.”

Kadhalika ilieleza kuwa:
“Wastani wa athari zinazoweza
kujitokeza ni baadhi ya makazi
kuzungukwa na maji, pamoja
na ucheleweshwaji wa shughu-
li za uvuvi na usafirishaji.”

Kadhalika, TMA iliwaomba
wananchi wanaoishi katika
mikoa hiyo kuendelea kufua-
tilia taarifa zitakazoendelea ku-
tolewa na kuchukua tahadhari.

NSSF ndio iliyotumika kutoa mkopo
na kwamba ni vyema wanufaike na
mkopo huo kwa kuwa moja ya lengo
la NSSF ni wafanyakazi wa viwandani
waweze kuwa wanachama wa NSSF.
Naye Waziri Mhagama, aliitaka CPB
kufanya mazungumzo ya mara kwa
mara na NSSF ili kuleta ufanisi zaidi na
kutatua matatizo yaliyopo pamoja.
Aliwahakikishia wanachama na wa-

dau kutambua kwamba NSSF ipo imara
na kazi ya kukusanya michango iko vi-
ZUri.

“Mwaka 2020 nimefarijika sana,
kwani kwa mwaka 2017/2018 NSSF kwa
mwezi ilikuwa inakusanya wastani wa
Sh. bilioni 55 kwa mwezi, lakini mwezi
Desemba 2020 makusanyo yamefika
Sh. bilioni 111.37 kwa mwezi, ambapo ni
mara ya kwanza shirika hilo kufikia ki-

asi hicho cha makusanyo ya michango
kwa mwezi. Makusanyo hayo yataleta
tija endapo yatawekezwa katika mae-
neo sahihi ili baadaye shirika liweze
kulipa mafao ya wanachama kwa waka-
ti; ambapo hadi sasa thamani ya shirika
imeendelea kuongezeka na kufikia kia-
si cha shilingi trilioni 4.8 mwaka 2020
kutoka kiasi cha Sh. trilioni 3.1 mwaka
2018.

¥ bam

BAM International JNIA T3
equipment & vehicle sales

Vehicles, trucks & trailers Capacity | YoM | Hrskms | Registration | USDallincl. | TZS all inclusive
1 Toyota Fortuner 3.0D4D 4WD, AIT 135hp 2016 | 141,164 | T517 DGS 26,500.00 61,745,000
E 2 |Ford Ranger 3.2Tdi XL 4WD DC pickup, AIT 200hp 2014 | 96,141 | T491DCQ 21,500.00 50,095,000
: 3 |Ford Ranger 3.2Tdi XL 4WD DC pickup, A'T 200hp 2014 | 80,860 | T526DCQ 21,500.00 50,095,000
4 |Ford Ranger 3.2Tdi XL 4WD DC pickup, A'T 200hp 2014 | 82531 | T525DCQ 21,500.00 50,095,000
; 5 |Ford EcoSport 1.5L Ti-VCT Trend, AT 110hp 2014 | 60,089 | T502DCQ 6,500.00 15,145,000
: 6 |Ford EcoSport 1.5L Ti-VCT Trend, AT 110hp 2014 | 42670 | T522DCQ 6,800.00 15,844,000
7 |Ford EcoSport 1.5L Ti-VCT Trend, AT 110hp 2014 | 76,290 | T498DCQ 6,500.00 15,145,000
E 8 |Ford EcoSport 1.5L Ti-VCT Trend, AT 110hp 2014 | 100,922 | T500DCQ 6,500.00 15,145,000
E 9 |Ford EcoSport 1.5L Ti-VCT Trend, AT 110hp 2014 | 67429 | T515DCQ 6,500.00 15,145,000
10 |Ford EcoSport 1.5L Titanium - De-registered 110hp [ 2014 - - 1,050.00 2,446,500
5 11 |Ford EcoSport 1.5L Ti-VCT Trend, AT 110hp 2014 | 81470 | T530DCQ 6,500.00 15,145,000
Construction equipment Capacity | YoM | Hrskm | Licenceno. | USDallincl. TZS

12 | Terex RT75 mobile rough terrain crane 75tons | 2014 9,121 T817DBY 324,500.00 756,085,000
5 13 [Nissan UB01 electric forklift 1.5t 1.5t 1996 5,050.00 11,766,500
14 | Telschig KB-320-E cement transfer blower 320m3imin | 2007 N/A 2,250.00 5,242,500
' 15|Bema hydraulic road sweeper 2.25m attachm. 2.25m 2010 N/A 1,050.00 2,446,500
: 16 | Cat 428-432 backhoe 5 in 1 bucket 800ltr 2014 N/A 1,250.00 2,912,500
: 17 [Hudig - Deutz HC532/07 water pump 270 M3fhr | 2012 4,500.00 10,485,000
18 |Intrame UM-260 asphalt plant 260 ton/hr | 2012 {300,000ton 324,500.00 756,085,000

: The above given information is to our best knowledge, no rights can be derived from the
given information.

: The list prices are inclusive of duties (where applicable) and VAT and are sold under the

' recent auction such as;

condition of: "as is, where is".

In addition to the above mentioned vehicles and equipment we have for sale left overs from the

i | Floor grinding and polishing machines (Terrazzo) and consumables for same, industrial chillers and
air conditioners, air ducts and louvers, plumbing materials and consumables, ceramic floor & wall
tiles, ceiling tiles, hand and power tools, concrete production aids; backing rods, spacers, expansion
joints. HDPE & PVC connectors, fittings & piping, cementitious boards, insulation materials, exit
doors, fire fighting installation materials and ancillaries, Hilti hardware, general hardware, 8mm
threaded bars 3.0m, general building consumables etc. etc.

For further information or inspection please visit our yard at the below address or call;

0769 445319 for Swahili and English or 0745 555660 for English only.

BAM International bv - Africa, Project site yard at Airport Road (Jet Lumo), Dar es Salaam
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DC aagiza
meneja
kampuni
madini
kuwekwa
mahabusu

Happy Severine, BARIADI

MKUU wa Wilaya va ;
Bariadi, mkoani Simiyu, 5
Festo Kiswaga, ameagiza '
kukamatwa na kuwekwa 1
mahabusu Meneja wa Kam- :
puni ya Madini ya EMJ, Ju- |
venari Mrashani, kwa
madai ya kukaidi maagizo |
va serikali.

Kampuni hiyo ambayo 1
ilipewa kibali cha kusima-
mia mgodi wa dhahabu 1
wa Lubaga ulioko Hal- ;
mashauri ya Wilaya ya 1
Bariadi, mkoani Simiyu, 5
inadaiwa kukaidi agizo la
serikali la kulipa ushuru 5
wa mifuko ya 1,000 mawe
va dhahabu, pamoja na ;
mrabaha wa serikali. ]

Kabla ya kufika uamuzi
huo, Kiswaga alimtaka me-
neja huyo kueleza sababu
za kushindwa kulipa '
ushuru wa serikali pamoja
na mrabaha. '

Hata hivyo, meneja huyo
alishindwa kujibu swali
hilo na kudai hafahamu 1
lolote juu ya deni hilo.

“Kampuni hii imekuwa na
usumbufu mkubwa, mme-
kuwa mkikaidi maagizo ya
serikali, mmekaidi maagizo
yva Mkuu wa Mkoa, Waziri !
wa Madini, leo ni zaidi ya
wiki tatu mmegoma kulipa !
ushuru wa mawe hayo na
mrabaha zaidi ya Shilingi
milioni nane,” alisema 5
Kiswaga na kuongeza: ]

“Leo nitaondoka na 5
wewe meneja, utawekwa ]
ndani mpaka pale mtaka-
polipa, Polisi kamateni ]
huyu meneja, asitoke
mpaka walipe ushuru na '
mrabaha, hatuwezi kuwa 5
na watu wanatuchezea, '
wamejifanya wao wako 1
juu va sheria,” alisema ;
Kiswaga. |

Baada ya kukamatwa E
meneja huyo, Kiswaga 1
aliongea na wanunuzi
wadogo wa dhahabu katika
mgodi huo na kutoa agizo
kuwa hakutakuwa na 1
msamaha kwa mtu yeyote
atakayematwa anatorosha !
madini.

“Juzi tumemkamata 1
mmoja, tukampiga faini na
mawe tukataifisha, kuanzia !
sasa hatutafanya hivyo, ;
ukikamatwa moja kwa ]
moja mahakamani unaku-
taka na uhujumu uchumi,
hatutakuwa na mzaha, 5
hivyo epukeni hilo.” ]

Mwalimu mbaroni madai
kumbaka mwanafunzi ofisini

Na Ahmed Makongo, BUNDA

MWALIMU wa Shule ya Msingi
Namibu B, katika Halmashauri ya
Bunda mkoa wa Mara (jina tuna-
lo), anashikiliwa na polisi wilayani
humo kwa madai ya kumbaka
mwanafunzi wa darasa la sita.

Polisi Bunda imethibitisha tuhu-
ma hizo na kueleza kuwa alibakwa
asubuhi katika ofisi ya mwalimu
mkuu wa shule hiyo baada ya
kuzibwa mdomo na kutishiwa
kuuawa.

Hata hivyo, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mara, Daniel Shilla, al-
ipoulizwa kuhusu madai hayo,
alisema hana habari za kutokea
tukio hilo na kuahidi kufuatilia na
kutoa taarifa.

Kwa upande wa Polisi Bunda,

ulidai kuwa mwanafunzi huyo
siku ya tukio alikuwa akitoka
kumsindikiza mama yake mzazi
aliyekuwa anasafiri na kwamba
alipopita eneo la shule mwalimu
huyo alimuita na kumuamuru
aingie ofisini kwake.

Ilidaiwa kuwa alipoingia ofisini
mwalimu huyo alifunga mlango na
kumbaka akimziba mdomo kum-
tishia kuwa akithubutu kumwam-
bia mtu yeyote atamuua.

Baada ya kufanyiwa ukatili huo
mwanafunzi huyo mwenye umri
wa miaka sita alikwenda nyumba-
ni kwao na kuwaleza ndugu zake.

Baada ya taarifa kujulikana
mwalimu huyo alikamatwa na
polisi wa kituo kidogo cha Kibara
na kupelekwa kituo kikuu cha
wilaya mjini Bunda.

Mama mzazi wa mwanafunzi
huyo (jina tunalo), alisema siku
hiyo akiwa safarini alipigiwa simu
kuhusu tukio hilo na akaamua
kuahirisha safari yake na kurudi ili
kutoa taarifa polisi.

Alisema, baada ya mwalimu ku-
kamatwa cha ajabu alificha jina
lake polisi na kuandika jingine na
kuiomba serikali kungilia kati ili
haki itendeke kwa sababu binti
yake amefanyiwa ukatilii huo na
atakuwa ameathirka kisaikolojia.

“Naomba sana serikali yangu in-
ayoongozwa na rais mpenda watu
Magufuli aingile kati maana tu-
napeleka watoto shuleni tena kwa
gharama za serikali siyo kwenda
kunyanyaswa na walimu, naomba
iingilie kati ili haki itendeke,” alise-
ma mama huyo.

Polisi mmoja wa kituo kidogo
cha polisi Kibara ambaye ha-
kutaka kutaja majina yake kwa
maelezo kuwa siyo msemaji wa
jeshi hilo, alidai kuwa mwanafunzi
huyo alipelekwa katika hospitali
ya misheni Kibara na kufanyiwa
uchuguzi.

Kwa upande wake mwanafunzi
aliyefanyiwa unyama huo, akizun-
gumza na gazeti hili alisema kuwa
alipoitwa na mwalimu baada ya
kumsindikiza mama yake, alimtii
bila kufahamu kitakachomtokea.

Alisema kuwa mara kwa mara
mwalimu huyo amekuwa akim-

wambia kwamba anapendeza
sana.
“Nilikuwa nikishangaa sana

mwalimu wangu kunitamkia ma-
neno hayo,” alisema.

Baadhi ya wanachama wa CHADEMA, Jimbo la Makambako, mkoani Njombe,
wakisomba matofali kwa ajili ya ujenzi wa ofisi ya jimbo ya chama chao, juzi.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakulima wapewa
mbegu za mahindi bure

Na Neema Hussein,
RUVUMA

KATIKA jitihada za kuwa-
wasaidia wakulima kuongeza
uzalishaji na kukuza vipato
vyao, Mkoa wa Ruvuma ume-
wapatia wakulima zaidi ya
mashauri ya Mbinga mbegu
bora za mahindi za kupanda
msimu huu.

Akizungumza wakati wa
ugawaji wa mbegu hizo,
Kaimu Ofisa Kilimo wa Hal-
mashauri, Deodatus Kisima,
alisema mchakato wa mpango
huo umetokana na maombi
ya uhitaji wa mbegu kutoka
serikali kuu kupitia serikali ya
mkoa ambao awali walikubali-
wa kuwapata tani nne.

Kwa mujibu wa Kisima, ku-
tokana na mabhitaji makubwa
ya mbegu kwa wakulima ka-
tika halmashauri hiyo, serikali
iliona ni vyema kuwaongezea
hadi kufikia tani nane, hata
hivyo katika hatua ya mwisho
ya utekelezaji halmashauri
ilipata tani 11 ambazo ni sawa
na kilo 1,000 za mbegu ya
mahindi zenye thamani ya Sh.
milioni 77.

Kisima alisema, katika
mpango huo kila mkulima
atapata kilo mbili hadi nne za
mahindi DK 90-89 ambazo zi-
nafaa kwa mazingira ya eneo
hilo na kueleza kuwa uteuzi
wa wakulima ulifanywa na
maofisa watendaji wa maeneo
yaliyolengwa kupata mbegu
kwa ajili ya kilimo cha mahi-
ndi.

Maeneo yaliyolengwa na
kupatiwa mbegu hizi ni vi-

jiji vya kata ya Amani, Makolo,
Mkako, Namswea, Muungano,
Matiri, Muhongozi, Kitumba-
lomo, Kigonsera, Kihangima-
huka na Lukarasi.

Alisema, katika kuhakiki-
sha kunakuwa na ufanisi,
halmashauri  imeorodhesha
na kupata wakulima ambao
wamenufaika na mpango na
wataalam wa kilimo kutoka
maeneo hayo wameelekezwa
namna ya kusimamia.

Kisima, ameishukuru seri-
kali kwa kufanikisha upati-
kanaji wa mbegu ambazo
zitasaidia kuongeza uzalishaji
katika ngazi ya kaya, hal-
mashauri, mkoa na taifa.

Akizindua mpango huo na
kukabidhi mbegu kwa wakuli-
ma, Kaimu Mkurugenzi wa
halmashauri ya wilaya, Samw-
el Komba, aliwataka wakulima
waliopata mbegu hizo kuzitu-
mia kikamilifu na kushirikiana
na wataalam wa kilimo ili ku-
vuna mavuno mengi.

Aliwataka maofisa kilimo na
sha mbegu hizo zinawafikia
walengwa katika maeneo
husika na kuepuka kugawana
kwa kujuana.

Alisema, mbegu hizo zime-
tolewa kwa wakulima kama
fidia ya janga la corona na
lengo ni kuongeza uzalishaji
kwa wakulima wa halmashau-
ri na kuishukuru serikali kwa
msaada.

Aliwataka wasimamizi
wa mpango huo kufikisha
mbegu hizo kwa walengwa
na kuhakikisha wanazingatia
maelekezo yaliyotolewa na
serikali.
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Kipanga

awasimamisha

kazi maofisa
wanne VETA

Na Futuna Suleiman

NAIBU Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Omari Kipanga, ame-
wasimamisha kazi maofisa wanne
wa Chuo cha Ufundi na Mafunzo ya
Ufundi Stadi (VETA), Mkoa wa Lindi.

Kipanga amefikia uamuzi huo
wakati alipokuwa akikagua mradi wa
ujenzi wa Chuo cha VETA cha Wilaya
ya Mafia ambacho ujenzi wake unasi-
mamiwa na chuo hicho Lindi.

Alisema amechukua hatua hiyo
baada ya kugundua ukiukwaji
mkubwa wa taratibu katika kutunuku
zabuni ikiwamo kumtunuku mwalimu
wa Chuo cha VETA Lindi, Rose Mlelwa
na mafundi kufanya kazi bila ya
mikataba.

Watumishi hao waliosimamishwa
ni Mkuu wa Chuo, Ofisa Ugavi na
Ununuzi, Mhasibu na Mkaguzi wa
Ndani, Kipanga ameagiza Ofisi ya
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), Mafia na Lindi
kuwachunguza iwapo hawakuwa na
maslahi binafsi katika kusimamia
ujenzi wa mradi huo.

“Kuanzia leo nawasimamisha kazi
Mkuu wa chuo VETA Lindi, Ofisa
Ununuzi, Daniel Solomon, Mhasibu
na Mkaguzi wa Ndani, Richard Peter,
ili kupisha uchunguzi na nawaagiza
TAKUKURU Mafia mshirikiane na
Lindi kuwachunguza hawa ili tujue
kama hawakuwa na maslahi binafsi
kwenye mradi huu,” alisema Naibu
Waziri Kipanga.

Pia, aliwasimamisha mafundi wote
waliopewa kazi ya ujenzi wa ma-
jengo zaidi ya moja na kuwataka kila
mmoja ajenge jengo moja pekee kama
utaratibu unavyotaka, kutokana na
mafundi hao kutokuwa na nguvukazi
va kutosha kukamilisha ujenzi kwa
wakati na kuwataka wanaosimamia
mradi kuhakikisha wanapatikana
mafundi wengine haraka ili kukamili-
sha ujenzi huo.

“Nataka mafundi wote waliopewa
kazi ya kujenga zaidi ya jengo moja
wabakie na ujenzi wa jengo moja tu
sababu hawana uwezo wa kutosha
kukamilisha ujenzi kwa wakati na
hivyo watasababisha kuzidi kuchele-
wa,” alisisitiza Kipanga.

Awali, akisoma taarifa ya ujenzi
kwa niaba ya Mkuu wa Chuo cha
VETA Lindi, Richard Shekidele, alise-
ma kuwa mpaka sasa Sh. bilioni 1.1
zimeshapokelewa kwa ajili ya mradi
huo na umefikia asilimia 31.5.

Serikali inajenga jumla ya vyuo ya
VETA 25 katika wilaya mbalimbali
nchini vitakavyogharimu Sh. bilioni
1.6 kila kimoja.

NHC yawatangazia kiama wadaiwa sugu

Na Mwandish Wetu

SHIRIKA la Nyumba la Taifa
(NHC), limetangaza kuanza ku-
wachukulia hatua wapangaji
wadaiwa sugu ikiwamo ku-
waondoa kwenye nyumba, ku-
kamata mali zao na kuzinadi,
ifilkapo mwishoni mwa mwezi
huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na NHC, inadai zaidi ya
Sh. bilioni 27 ikiwa ni malim-
bikizo ya upangishaji nyumba
zake.

Shirika hilo lina wapangaji
17000 katika mikoa mbalim-
bali nchini zikiwamo taasisi za
umma na binafsi wanaodaiwa
kodi kama malimbikizo baada

ya kushindwa kulipa kwa waka-
ti.

Akizungumza wakati wa
kikao cha Naibu Waziri wa Ar-
dhi Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Dk. Angeline Mabula
na watendaji wa sekta ya ardhi
za Jamii na Uhusiano wa NHC,
Muungano Saguya, alisema
kwa jiji la Arusha pekee shirika
lake linadai wapangaji zaidi ya
milioni 370 na kusisitiza kuwa
zoezi hilo ni la nchi nzima.

Alisema, njia pekee kwa wa-
daiwa wa kodi ya pango la ny-
umba wa shirika hilo kuepuka
kuchukuliwa hatua ikiwamo
kuwatangaza katika vyombo
vya habari ni kuhakikisha wa-

nalipa malimbikizo na kodi wa-
nazodaiwa kabla ya Januari 31,
mwaka huu.

Kwa mujibu wa Saguya,
NHC linategemea fedha za wa-
pangaji wake na miradi mbal-
imbali inayofanya kujiendesha,
kutolipwa fedha za upangishaji
ni kufifisha juhudi zake ku-
jiendesha kibiashara.

Saguya alisema: “Shirika letu
la NHC linategemea fedha za
upangishaji nyumba zake na
miradi kujiendesha kibiashara,
hivyo kutolipa kodi kunalifanya
shirika kushindwa kujiendesha
kwa ufanisi.”

Kwa upande wake Naibu Wa-
ziri, Dk. Mabula alisema kazi in-
ayoendelea ya kuwafikisha wa-

daiwa sugu wa kodi ya pango la
ardhi katika Mabaraza ya Ardhi
na Nyumba ya wilaya iende
sambamba na kuwachukulia
hatua wapangaji wanaodaiwa
kodi ya nyumba.

Alisema, NHC inategemea
kwa asilimia mia kujiendesha,
wapangaji kushindwa kulipa
kodi kwa wakati kunalifanya
kushindwa kufanya kazi kwa
ufanisi.

“Msako wa kodi ya ardhi
na pango la ardhi uende sam-
bamba pia na wale wadaiwa
wa Shirika la Nyumba la Taifa
maana shirika hujitegemea kwa
asilimia mia, tusipolipa tutalik-
wamisha kufanya kazi,” alisema
Dk. Mabula.

Mtoto afariki dunia kwa
kutumbukia kwenye dimbwi

Na Ndalike Sonda, BARIADI

MTOTO Isack Joseph (1), mkazi wa Mtaa wa Bupand-
agila, Halmashauri ya Mji wa Bariadi, mkoani Simiyu,
amefariki dunia baada ya kutumbukia kwenye dimbwi
la maji jirani na nyumbani kwao.

Akizungumza na Nipashe jana, Mwenyekiti wa

Serikali ya Mtaa huo, Magesa Makingi, :
alisema tukio hilo lilitokea juzi baada :
ya mtoto huyo kuwatoroka watoto
wenzake na kuelekea kwenye dimbwi
hilo huku wazazi wake wakiwa sham- :

bani.

Alisema taarifa za tukio hilo wal-
izipata kutoka kwa baadhi ya watu :
waliokwenda katika dimbwi hilo ili

kuchota maji.

Baba mkubwa wa mtoto huyo, Yo- :
hana Makali, alisema kifo cha mtoto :
wao hakihusishwi na mtu yeyote na :
kwamba dimbwi hilo linatumika ku- :
chota maji kwa matumizi ya familia
kama kufua na kuoshea vyombo.

“Tumepokea  kwa  masikitiko
makubwa kifo cha mtoto wetu na : 0620 301 010
hakuna wa kulaumiwa cha msingi ni o o8 “wmm

kuongeza umakini katika kuwalinda :
watoto dhidi ya mazingira hatarishi,” :

alisema Yohana.

SALAAM

MASHARTI YA MNADA

1. 25% italipwa siku ya mnada na 75% ndani ya siku 14
2. Dhamna itauzwa kama ilivyo na gharama za kuhamisha umiliki ni
Za mnunuzi mwenyewe.

MNADA WA HADHARA WA NYUMBA

NYUMBA ILIYOPO MTAA WA AMANI KATA YA LIWITI ILALA DAR ES
INAYOMILIKIWA NA KISSA P.KYETO. MHUSIKA WA
MNADA NI J&J REOVERIES, MDAI NI HARBOR MICROFINANCE
CO.LTD. TAREHE YA MNADA NI 11/01/2021 SAA3 ASUBUHI NA
KUENDELEA KWA MAWASILIANO NAMBA 0714 292260/0718802350

'
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MAHAKAMA FORM II
(S.M.M 1984 NYONGEZA)
YA KANUNI YA 2.

Katika mahakama ya
BUGURUNI

Usimamizi wa mirathi 06/2021
Ombi la OMARI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

mwanzo

MOHAMED

Sasa inafanya usajili wa
Nursery na Primary.
0762 224 224

]

FOR HIRING SCHOOL BUS

NO.5 Mkoa wa DSM
Matokeo ya NECTA STD 4, 2019...

MANJONJO kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu HASSAN MOHAMED
MANJONJO

kwa watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi
wakitaka mnamo tarehe 04/02/2021 kabla

huyo  mwombaji  hajateuliwa  kuwa
msimamizi wa mirathi hio.
Wosia wa  marehemu  huyo upo

mahakamani waweza kukaguliwa.

fea
el 2 PR
» =g

Hannah Bennie Schools “HBS” a private school in
kibugumo, kigamboni is looking for reputable,
experienced and financially sound company/

partnership firm/agency to provide vehicles
(school buses) in excellent condition on lease basis.

Details of the tender can be obtained from our website
www.hbs.ac.tz or Instagram page @hbs.tanzania

et
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Simba, Namungo zikijipanga

mapema inawezekana Caf

TAYARI Shirikisho la Soka barani Afrika (CAF), limeweka wazi
ratiba yake ya hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa na mechi
za mchujo za Kombe la Shirikisho, ambapo kwa Tanzania Bara
inawakilishwa na Simba na Namungo FC.

Simba ambayo inapeperusha bendera ya Tanzania kwa
upande wa Ligi ya Mabingwa yenyewe ipo Kundi A pamoja na
Al Ahly ya Misri, AS Vita ya DR Congo na Al-Merrikh ya Sudan.

Na kwa upande wa Namungo inayoipeperusha bendera ya
nchini kwenye Kombe la Shirikisho, imetinga hatua ya mwisho
ya mechi za mchujo na ratiba ikionyesha itaanzia ugenini Feb-
ruari 14, mwaka huu dhidi ya Clube Desportivo 1° de Agosto ya
Angola na kama itapata matokeo ya jumla kwa mechi mbili ya
ugenini na nyumbani, itatinga hatua ya makundi ya michuano
hiyo.

Lakini kwa Simba ambayo nayo Februari 12, mwaka huu itaan-
zia ugenini dhidi ya AS Vita, yenyewe inachotakiwa ni kuhakiki-
sha inamaliza nafasi ya kwanza ama ya pili katika kundi lake ili
kukata tiketi ya kutinga hatua ya robo fainali ya michuano hiyo
inayoongoza kwa utajiri kwa ngazi ya klabu barani Afrika.

Kwa kiwango ambacho Simba na Namungo zimeonyesha hadi
sasa kwenye michuano hiyo, tunaamini zikiendelea kujipanga
kwa kufanyia kazi kasoro ndogondogo zilizojitokeza, zinaweza
kufika mbali katika michuano hiyo.

Namungo ambayo ilifika hatua hiyo kwa kuitoa Al-Rabita ya
Sudan Kusini kwa jumla ya mabao 3-O kwenye raundi ya awali
kisha raundi ya kwanza ikaitupa nje Al Hilal Obayed ya Sudan
kwa jumla ya mabao 5-3, tunaamini mechi hizo mbili zimeipa
uzoefu mkubwa katika mashindano hayo ambayo inashiriki kwa
mara ya kwanza, lakini pia zimeiwezesha kujua wapi pakujiima-
risha zaidi.

Aidha, kwa Simba ambayo imetinga hatua ya makundi kwa
kuitoa Plateau United ya Nigeria kwa bao 1-O kwenye raundi ya
kwanza kabla ya kuifurusha nje FC Platinum ya Zimbabwe kwa
jumla ya mabao 4-1, hatuna wasiwasi nayo kwa upande wa uzoe-
fu kwenye michuano ya kimataifa.

Lakini inapaswa kujiimarisha vema katika safu yake ya kiungo
na ulinzi, huku ikikamilisha mapema mchakato wa kocha mkuu
mpya wa kuziba pengo la Sven Vandenbroeck ambaye ameachia
ngazi baada ya kuiwezesha timu hiyo kufuzu hatua ya makundi.

Tunatambua Sven tayari alishawajua vema wachezaji wake
na namna ya kuwatumia, hivyo kocha mpya ni muhimu kupa-
tikana mapema ili kuwazoea wachezaji lakini nao wapate muda
wa kuzifahamu falsafa zake na mfumo atakaoutumia.

Tunaamini huu ni msimu sahihi kwa Simba na Namungo ku-
weza kuutumia vema kwenye michuano hiyo ili kufika mbali
hasa kutokana na timu nyingi kutokuwa mashindanoni kwa
sababu ya mlipuko wa virusi vya corona tofauti na Tanzania am-
bapo ligi na michuano mbalimbali imekuwa ikiendelea.

Simba na Namungo ambazo kwa sasa zipo kwenye michuano
ya Kombe la Mapinduzi visiwani Zanzibar, tayari zimecheza
mechi za Kombe la FA pamoja na Ligi Kuu inayoshirikisha timu
18, ambayo kwa sasa inaingia mzunguko wa pili.

Lakini ukitazama kwa wapinzani wao, ni AS Vita pekee am-
bayo ligi ya kwao DR Congo ipo raundi ya 14, lakini zingine
hakuna iliyozidi raundi ya tano, hivyo tunaamini kama Simba
na Namungo zitajiimarisha na kujipanga ndani na nje ya uwanja,
zinafaidika zaidi kwa wachezaji wao kuwa timamu kimchezo
ukilinganisha na wapinzani wao wengi ambao ligi za kwao ndiyo
kwanza zimeanza.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

WATAWEZA
KWELI?

‘AAHRWAPY

Na Adam
Fungamwango

NI ukweli usiopingika kabisa
kuwa uamuzi wa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Dk. John Magufuli,
kuruhusu michezo kuende-
lea wakati nchi zingine zikiwa
zimejifungia ndani kutokana
na janga la ugonjwa COVID-19
unaosababishwa na virusi
vya corona, pia umechangia
kufanya vema kwa timu za
Tanzania, Simba na Namun-
go kwenye michuano ya ki-
mataifa msimu huu.

Simba imefanikiwa kutinga
hatua ya makundi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika kwa kuzitoa
timu ngumu za Plateau United
ya Nigeria kwa bao 1-0 na FC
Platinum ya Zimbabwe kwa
jumla ya mabao 4-1.

Timu ya Namungo FC am-
bayo inaiwakilisha nchi kwe-
nye Kombe la Shirikisho Af-
rika, nayo imetinga raundi ya
pili ya michuano hiyo baada ya
kuziondoa Al Rabita ya Sudan
Kusini kwenye mechi ya awali
na kwenye raundi ya kwanza
iliichapa Al Hilal Obeid ya
Sudan kwa jumla ya mabao
5-3, ikishinda 2-O nyumbani
na kutoka sare ya mabao 3-3
ugenini.

Mei mwaka jana, Rais Magu-
fuli, pamoja na mambo men-
gine, aliruhusu kuendelea
kwa michezo yote, ikiwamo
Ligi Kuu Tanzania Bara, ikiwa
ni nchi pekee kama si chache
Afrika kuendelea na ligi.

Kitendo cha kuendelea na
michezo kimeonekana kuleta
faida kubwa, kwani ushindi
wa timu zote za Simba na Na-
mungo, pamoja na mipango ya
viongozi na mabenchi ya ufun-
di, uwezo wa wachezaji, lakini

Magufuli alivyozibeba Simba,
Namungo michuano ya CAF

kuna ukweli kuwa timu nyingi
bado haziko fiti sana kutokana
na nchi zao kukaa muda mrefu
bila kucheza soka.

Wakati nchi zingine zikianza
kuruhusu soka kuchezwa na
Shirikisho la Soka Afrika ku-
ruhusu kuanza kwa michuano
ya Ligi ya Mabingwa na Shirik-
isho, wachezaji wanaocheza
Ligi Tanzania imewakuta wako
fiti kimwili kutokana na wao
waliendelea kucheza, huku
wachezaji wa timu nyingi za
nje pamoja na uwezo wao, la-
kini walionekana kukosa uti-
mamu wa mwili kutokana na
kukaa muda mrefu na bado
hawajaanza kuchanganya.

Timu za Tanzania zinaweza
kuendelea kuipata faida hii
kwenye mechi zinazofuata,
kwani wakati wachezaji wa
timu zingine wakianza ku-
changanya, tayari wanaocheza
soka Tanzania watakuwa mba-
li sana.

Simba imepangwa Kundi
A, ikiwa na timu za AS Vita ya
Congo DR, mabingwa watete-
zi, Al Ahly ya Misri na Al Mer-
reikh ya Sudan.

Imepangwa kwenye kundi
lenye timu ambazo ilikuwa
nazo mwaka 2019, kasoro JS
Saoura ya Algeria ambayo
imeipisha Al Merreik. Kuna
baadhi ya mashabiki wanaona
kama itakuwa ngumu mno
kwa Simba kupenya kwe-
nye kundi hilo, lakini kama
itakuwa imejizatiti inaweza
kutinga hatu ya robo fainali
kama ilivyofanya mwaka 2019.
Tena inaweza kuwa ni rahisi
zaidi kwao kwa sababu safari
hii itakuwa inacheza ugenini
kukiwa hakuna mashabiki,

huku Tanzania yenyewe
ikiruhusiwa kuingiza asilimia
30 ya mashabiki uwanjani.

Rais Magufuli aliwaambia
wananchi waendelee na shu-
ghuli zao, badala yake wamu-
ombe mwenyezi Mungu kui-
ondoshea nchi ugonjwa huu
na kwa kiasi kikubwa imefani-
kiwa, na imekuwa faida kubwa
hata kwenye michezo.

Tumeona Simba ikicheza
Nigeria na Zimbabwe viwanja
vikiwa na watu wachache
sana, na hiyo ikiendelea itaku-
wa faida kwa wawakilishi hao
wa Tanzania na sidhani kama
wanaweza kufungwa tena ma-
bao matano ugenini.

Wakati Simba ikicheza raha
mustarehe ugenini, hapa
nyumbani timu za ugenini
zinakutana na mashabiki wa-
naoruhusiwa kuingia uwan-
jani, hivyo kuwa na wakati
mgumu mno.

Namungo ambayo pia im-
enufaika na hilo, nayo pia ita-
pambana na Clube Desportivo
10 de Agosto ya Angola kwenye
mechi ambayo kama ikishinda
itakuwa imetinga kwenye hat-
ua ya makundi ya shirikisho.

Wawakilishi wa Tanzania,
Simba na Namungo, zinaweza
kuishangaza Afrika mwaka
huu kwa kufika mbali kwenye
michuano hiyo, mbali na saba-
bu za kiufundi, lakini vamuzi
wa Rais Magufuli kuruhusu
michezo kuendelea, lakini
mashabiki kuruhusiwa viwan-
jani kuzishangilia timu hizo,
wakati kwao kwa sasa hakuna
vitu kama hivyo, na kuzifanya
mechi zao za nyumbani zisiwe
tishio sana kwa timu za Tanza-
nia.
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Wanamwambao
Tanganyika
Waonyeshwa
fursa

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Godfrey Kasekenya, amewataka wanaoi-
shi kwenye mwambao wa Ziwa Tanganyi-
ka, kutumia miundombinu ya kisasa ya
bandari na barabara, kuwekeza miradi ya
kiuchumi na kuboresha maisha yao.

Aliwaambia wakazi wa mikoa ya Song-
we, Rukwa, Katavi na Kigoma kutumia
fursa za ujenzi wa barabara na bandari za
kwenye Ziwa Tanganyika ili kukuza uchu-
mi wa maeneo yao.

Taarifa ya Kitengo cha Mawasiliano
serikalini, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi,
ilisema hayo jana alipokagua maendeleo
ya ujenzi wa barabara za Mpanda hadi
Vikonge yenye kilometa 35 na ya Kasinde
hadi Mpanda yenye kilometa 105.389.

Alisema alikagua pia yenye kilometa
112 inayoanzia Kagwira hadi Karema na
Bandari ya Karema iliyoko mkoani Katavi
ambayo ujenzi wake unaendelea.

Akizungumzia fursa hizo, alisema ni
pamoja na kupata ajira kwa wenye taal-
uma, kuzalisha mazao ya kilimo, mifugo,
uvuvi na biashara katika mwambao wa
ziwa Tanganyika ambao umeanza kuvutia
wawekezaji wengi katika siku za hivi kar-
ibuni.

Alizitaja bandari nyingine zinazojengwa
katika ukanda wa Ziwa Tanganyika kuwa
ni Kabwe na Kasanga ambazo zote zitaka-
pokamilika zitaongeza huduma za usafiri
na uchukuzi katika ziwa hilo na nchi jirani,
hivyo kukuza biashara katika mwambao
huo.

Aidha, alimtaka Meneja wa Wakala wa
Barabara (TANROADS), Mkoa wa Katavi,
kuhakikisha barabara ya Kagwira hadi Ka-
rema inayounganisha mji wa Mpanda na
Bandari ya Karema inapitika wakati wote.

Alisema nia ni kuharakisha ujenzi
wa bandari hiyo na hivyo kuwezesha
wawekezaji kufika kwa urahisi katika eneo
hilo ili kuona fursa za kiuchumi na kijamii.

Meneja wa TANROAD Mkoa wa Katavi,
Martin Mwakabende, alimweleza Naibu
Waziri kuwa Sh. bilioni 1.2 zimetengwa
kwa ajili ya kuiboresha barabara hiyo kip-
indi hiki cha mvua nyingi wakati mchakato
wa kuijenga kwa kiwango cha lami ukien-
delea.

Mkuu wa Wilaya ya Tanganyika, Salehe
Mhando, alisema wilaya itashirikiana na
makandarasi wote wanaosimamia miradi
katika eneo hilo ikiwamo ulinzi na watumi-
shi wenye sifa ili kukamilisha miradi ya
ujenzi kwa wakati.

Bandari ya Karema ambayo inatarajiwa
kuwa kubwa katika ukanda wa Ziwa Tang-
anyika inajengwa na mkandarasi kutoka
China na inatarajiwa kukamilika mwishoni
mwa mwaka huu.

Kukamilika kwa bandari hiyo, kutacho-
chea biashara kati ya Tanzania na nchi za
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Zam-
bia na Burundi na kukuza uchumi katika
mikoa ya ukanda wa magharibi.

SOS CHILDREN'S
VILLAGES

ZANZIBAR

JOB OPPORTUNITIES

SOS Children’s Villages Zanzibar is Local Non- Government Organization (NGO) affiliated to SOS Children’s Villages International, a worldwide child care organization that
work to protect and care for children who have lost parental care, or who stand at risk of losing it. Established 64 years ago, SOS Children’s Villages International currently
has Children’s Villages and other projects in 135 countries around the world. Globally, it runs two major programmes i.e. Family Based Care based at SOS Children’s Villages
and Family Strengthening Programmes supporting families in local communities. SOS has been working in the United Republic of Tanzania since 1991, and runs Children’s
Villages and other projects in Tanzania, the organisation runs four Children’s Villages in Arusha, Dar es Salaam, Mwanza and Zanzibar and other programmes in Pemba,
Iringa and Mufindi.

Job title: Assistant Accountant /Data Entry Clerk (1 post)
Duty station: SOS Children’s Village Zanzibar
Reporting to: Senior Accountancy & Alternative Care Coordinator

The Data clerk receives, reviews, and enters data into computer system or tracking
database according to established procedures. He/she is responsible for ensuring
accuracy of all data recorded and performs database maintenance functions.
Roles & Responsibilities
« Keeps track of received data and source documents.
« Prepares and sorts source documents, and identifies and interprets data to be
entered.
« Contacts prepares of source documents to resolve questions,
inconsistencies, or missing data.
« Confirms accuracy of data such as canter name/location, days and dates.
« Compares data entered with sources documents.
« Reviews and makes necessary corrections to data entered.
« Complies, sorts, and verifies accuracy of data to be entered.
« Reviews various data collection forms and suggest improvements if needed.
« Assists in establishing and maintaining an effective and efficient record
management system.
« Generates reports and responds to inquiries regarding entered data as
requested.

Knowledge, skills and abilities required

« Holder of Advance diploma in Accounting and Finance or statistics

« Diploma in IT, Records Management, or related field from a recognized
institution.

« Three years of experience in NGO.

*  Fluency in English (both written and spoken).

« Good knowledge of Microsoft Office applications (Excel, Word, Outlook).

« Analytical approach to work and professionalism.

< Ability to quickly understand the connections between working processes, to
gain an overview of essential points and to simplify (not to complicate)
working procedures.

« Ability to work effectively in a multi-site organization with a matrix structure
and a geographically-dispersed team.

Job title:  Program Officer (1 post)
Duty station: SOS Children’s Village Zanzibar
Reporting to: Program Coordinator

Roles & Responsibilities

« Lead the implementation of the project as per annual plan

« Facilitate and support the timely programme plans from the approved annual
plans and budgets.

« Facilitate the formation and development of Community Task Force to
spearhead the programme;

« Facilitate the identification of the beneficiaries of the program

« Support communities in the assessment of root causes leading to child
abandonment at family and community levels through use of appropriate
participatory tools.

« Conduct the capacity building to the beneficiaries of the program

« Facilitate families’ access to essential services required to fulfill their
children’s developmental needs and rights such as education, nutrition, health
care and vital registration.

« Facilitate Capacity building of families as well as the community.

« Facilitate the empowerment of community facilitators in Family Development
Planning for their effective and efficient contribution in the strengthening of
families.

« Facilitate and support the initial Community Based Organisation capacity
assessment in order to come up with the CBO Development Plan.

« Facilitate the developing of the CBO’s organizational management capacity,
that is, formation of properly constituted boards & committees, writing CBO
constitution, legal registration of CBO, developing the CBO vision statement,
mission statement, strategy and values.

« Support the CBO capacity building of systems in Financial and accounting
policies, procurement policies and procedures, resource mobilization
strategies, human resource management policies, project reporting
procedures and strategic plans.

« Facilitate regular data collection through appropriate monitoring tools on
programme interventions.

« Facilitate stakeholder analysis within the programme, maintaining and
updating stakeholders’ profiles.

« Facilitate participatory monitoring and evaluation of the programme
interventions.

« Keep up-to-date information regarding beneficiaries and services provided

« Conduct regular field visit to the area of the program intervention

* Prepare reports to be shared to different levels within and outside the
organization

Knowledge, Skills and abilities
« Bachelor degree in Social Work, Community Development, Sociology;
Development studies and any relevant field from recognized institutions.

+ At least three years working experience preferably with NGO/ INGO in this
field.

+ Basic facilitation skills.

» Basic Knowledge of Gender, Child rights and Advocacy.

» Ability to work with minimum supervision.

»  Computer skills especially Microsoft word, Excel & the Internet.

» Agood command of both oral & written English

Job Title: Driver (2 posts)
Duty station: SOS Children’s Village Zanzibar (Unguja and Pemba)
Reporting to: HR cum Admin Officer

MAJOR RESPONSIBILITIES

« Fulfills the Transport Needs for SOS Children’s Villages program per specific
area of project

« Ensures the Safety of the car, staff and their properties

* Maintains the Safety and Security of the Vehicles

+ Advises the Administrators on technical issues of the cars

+ Conducts trips using the shortest possible route. Avoids unnecessary
deviations and multiple trips to minimize mileage and time wastage.

QUALIFICATIONS & SKILLS
» CSEE and Certificate from any recognized VETA colleges / institutions
» At least two years working experience preferably NGOs
« Basic knowledge on Child rights and child protection
« Ability to work with minimum supervision.
* Must possess VIP driving Certificate
*  Fluentin English and Swahili

To apply for this position, send your application letter describing how your
experience, qualifications and competencies making you the right candidate for this
position, Enclose a detailed updated CV, telephone contacts and details of at least 3
referees with their emails, address & phone numbers. All candidates will be subject
to child protection recruitment procedures and checks. Only shortlisted candidate will
be contacted. The advert is open from 11th January 2021 to 17th January 2021.

The applications should be addressed to: -

The Program Director
SOS Children’s Villages Zanzibar
P. O. Box 1923 Zanzibar, Tanzania
Or sent by email to
Email: recruit.sostanzania@sos-tanzania.org

Note: The email subject should indicate the title of the position and location (duty station)
SOS Children's Villages Zanzibar is an equal opportunity employer. Only short-listed i will be

TENDER No. SOSCVZNZ/21/001 FOR

PROVISION OF SECURITY SERVICES TO SOS CHILDREN’S VILLAGE
ZANZIBAR -UNGUJA & PEMBA

TENDER DATE :11.01.2021
INVITATION FOR BIDS

1. SOS Children’s Village Zanzibar now invites sealed Tenders from eligible, reputable
and competent Tenders for PROVISION OF SECURITY SERVICES TO SOS
CHILDREN'S VILLAGE ZANZIBAR -PEMBA & UNGUJA.

2. The organization will use the Open tendering method to identify potential companies
to be engaged in the provision of security services.

3. Interested eligible Bidders may obtain further information from and inspect the
tendering documents at the office of Program Director, P.O BOX 1923 Zanzibar from
09:00 am to 4:00 pm on Mondays to Fridays inclusive except on public holidays.

1. A complete set of Bidding Documents in English may be obtained from SOS
Children’s Village Zanzibar Office upon payment of a non-refundable fee of Tsh.
50,000, payment shall be made to the SOS Children Village Zanzibar, PBZ Bank
account no. 0400143001. Upon payment of the tender fee,bidders are required to
submit payment slip and an official letter for document request.

1. All bids in one original document plus one copy properly filled and enclosed in plain
envelopes clearly marked Tender no. PROVISION OF SECURITY SERVICES TO
SOS CHILDREN’'S VILLAGE -PEMBA & UNGUJA must be delivered to address
below at or before 22nd January 2021.

Procurement Committee
SOS Children’s Village
P.O Box 1923

Zanzibar

Tenders will be closed at 10:00 am local time on 22nd January 2021 and Bids will be
opened promptly thereafter in Public, in the presence of Bidders or their representatives
who choose to attend.

Late Bids, Portion of Bids, Electronic bids not received, Bids not opened and not read out
in public at the bid opening ceremony shall not accepted for evaluation irrespective of the
circumstances.
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Kikwazo
upimaji ardhi
chatajwa

Na Said Hamdani, LINDI

UPUNGUFU wa watumishi na
kukosekana vifaa vya kutosha
vya upimaji kwenye ldara ya
Ardhi mkoani Lindi, kumeta-
jwa kukwamisha kasi ya utoaji
huduma na upimaji viwanja
mkoani humo.

Hayo valielezwa na Kamish-
na wa Ardhi Msaidizi mkoani
taarifa ya utekelezaji na tatizo
lililopo kwenye idara hiyo
kwa Naibu Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Angeline Mabula.

Alitoa ripoti hiyo wakati wa
kikao kazi kilichofanyika Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Lindi,
mwishoni mwa wiki.

Taarifa hiyo ilisema vifaa
vya upimaji walivyopokelewa
kutoka iliyokuwa Ofisi ya
Kanda ya Kusini, Mtwara
vilikuwa vimeshaharibika
na havikuweza kufanya kazi
zilizokusudiwa.

Alisema kutokana na ubovu
huo, wamelazimika kuvirudi-
sha wizarani kwa matengen-
ezo, huku akiiomba serikali
kuipatia Ofisi ya Ardhi Mkoa
wa Lindi vifaa vya upimaji
viwanja.

Kamishna huyo alitaja
changamoto nyingine kuwa
ni kukosa kifaa ‘scanner’ kwa
ajili ya upimaji na idadi ndogo
ya watumishi, waliopo kwa
sasa kwa mkoa mzima ni 18
wakati hitaji halisi ni 28.

Akizungumza katika kikao
hicho kilichojumuisha baadhi
ya wadaiwa sugu wa kodi ya
ardhi, Naibu Waziri wa Ardhi,
Angeline Mabula, aliwa-
taka wakurugenzi watendaji
wa halmashauri za wilaya
na manispaa, mkoani hapo
wasifanye mzaha kusimamia
ukusanyaji mapato ya serikali.

Naibu Waziri Mabula alisema
anashangazwa kuona fedha
nyingi zaidi ya Sh. bilioni 17.0
hazijakusanywa kutoka kwa
watu waliopatiwa maeneo,
vikiwamo viwanja kwa ajili
ya makazi na uwekezaji wa
viwanda na mashamba.

“Fedha zipo tatizo kina-
chokosekana hapo ni namna
ya ufuatiliaji, umekuwa hafifu
nawaomba zifuatilieni,” Ma-
bula aliagiza.

Kwa upande wake Mkuu
wa Mkoa wa Lindi, God-
frey Zambi, alikiri kuwapo
kwa upungufu huo na kua-
hidi kuyafanyia kazi, ikiwa ni
pamoja na kufuatilia madeni
mikononi mwa wateja.

i

Kazi ya ujenzi wa Bandari mpya ya Karema ikiendelea wilayani Tanganyika, mkoani Katavi, kukamilika kwa bandari hiyo kutarahisisha shu-
ghuli za kibiashara kati ya Bandari ya Karema - Tanzania na Kalemii nchini Kongo DRC. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Vijana wa kiume wanaopenda ‘kulelewa’ waonywa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeonya mienendo
mipya ya baadhi ya vijana wa ki-
ume kupenda ‘kulelewa’ na wa-
nawake wenye uwezo kiuchumi
hali inayotishia maisha yao.

Naibu Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Exaud Kigahe, alitoa onyo
hilo na kuwataka wanaume ku-
jiepusha na tabia zinazochochea
maambukizi ya VVU na kuacha
kuendekeza starehe wanazoziita
‘kula bata’.

Aliwataka kuzingatia masoma
na kujiandaa kumudu maisha yao
badala ya kuendekeza mambo ya
kujidhalilisha.

Kigahe alitoa kauli hiyo jana
kwenye mahafali ya 55 ya Chuo
cha Elimu ya Biashara (CBE) kam-
pasi ya Dodoma na wanafunzi
989 walimaliza masomo yao ka-
tika ngazi mbalimbali.

Alisema lipo tatizo jipya kwa
vijana kufadhiliwa kwa namna
ya kufedheheshwa na baadhi ya
wanawake wasiojiheshimu hasa

wenye fedha na kuwaharibia
masomo yao.

“Ni muhimu sana pia kwa
wanafunzi wa kike kuwaepuka
wanaume waliojaa utapeli wa ki-
mapenzi ambao unachangia ku-
poteza mwelekeo kimasomo na
hata kuwatumbukiza katika janga
la Ukimwi,” alisema Kigahe.

Aliwataka wahitimu hao ku-
tumia elimu waliyoipata kwa
kutambua fursa na kuzitumia ip-
asavyo ili jamii itatue kero zinazoi-
zunguka.

Alikiagiza chuo hicho kuanzi-
sha kozi ya uwekezaji na biashara
katika mafuta na gesi kwa kuwa ni
jambo kubwa la kibiashara litaka-
lokuwa mhimili mkubwa wa kiu-
chumi Tanzania ndani ya miaka
ijayo.

Kadhalika, alisema walimu wa-
naofundisha masomo ya biashara
shule za sekondari na vyuo vya
ualimu ni wachache na uhitaji
ni mkubwa na kwamba ushiriki-
ano wa CBE na vyuo vya ualimu
utaongeza idadi yao.

Alisisitiza kuwa taasisi za elimu
ya juu ikiwamo chuo hicho zi-
natarajiwa kutoa mawazo yenye
ushauri wa kiubunifu serikalini
na kukihimiza chuo hicho kufan-
ya hivyo.

“Naitaka CBE kuchukua na-
fasi yake stahiki katika kuongoza
shughuli za utafiti, utoaji ushauri
wa kitaaluma na uendeshaji wa
elimu na mafunzo katika sekta
nzima ya biashara,” alisema.

Alihimiza kufanya utafiti maki-
ni kuwasaidia Watanzania kupata
majawabu ya vikwazo mbalimbali
katika uendeshaji na usimamizi
wa biashara zao kisasa.

“Serikali itaimarisha uwezo wa
wahadhiri ili waendelee kufanya
utafiti makini kupitia mafunzo
mbalimbali na upatikanaji wa vi-
tendea kazi vya kisasa hatua kwa
hatua,” alisema.

Alisema kuna haja uongozi wa
chuo hicho kutafuta mbinu mbal-
imbali ili kukabiliana na uchakavu
wa miundombinu na kwamba
wizara itaendelea kuwasiliana na

wadau ili kutatua kero hiyo.

Awali, Mkuu wa chuo hicho,
Kampasi ya Dodoma, Prof. Ema-
nuel Mjema, alisema kampasi
hiyo kwa kushirikiana na vyuo
vya ualimu vilivyopo Dodoma,
vimeanzisha mchepuo wa wal-
imu wa masomo ya biashara.

“Tutaanzisha uhusiano wa ki-
taaluma kati CBE na vyuo vya ual-
imu Dodoma ili kupanua huduma
na kuwafikia wananchi wengi
zaidi ili kupata walimu wa elimu
ya biashara, kwa kuwa kuna tati-
zo kubwa la walimu kufundisha
masomo hayo kwenye shule za se-
kondari,” alisema Profesa Mjema.

Alibainisha kuwa kuna uhaba
wa wahadbhiri, waliopo ni 49 ikil-
inganishwa na idadi ya wanafunzi
zaidi ya 2,000 na kuomba kibali
cha kuajiri.

Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi
wa CBE, Prof. Esther Ishengoma,
aliwataka wahitimu hao kutumia
elimu waliyopata kujiajiri ili
kutengeneza jamii isiyo ya wat-
egemezi.

TARURA, WB Kkujenga barabara vijijini

Na Saidi Hamdani, LINDI

MKOA wa Lindi ni miongoni
mwa maeneo yatakayoanza kunu-
faika na utekelezaji wa mradi wa
wa na Wakala wa Barabara za Viji-
jini na Mijini (TARURA) kwa kush-
irikiana na Benki ya Dunia (WB),
zinazotumia nguvu za wananchi.

Ujenzi huo utagharimu zaidi
ya Sh. bilioni 800, kwa mujibu wa
Mratibu wa Miradi ya TARURA,
Raymond Kileo, katika mahojiano
na Nipashe.

Kileo aliitaja mikoa itakayonu-
faika na mradi huo kuwa ni Tan-
ga, Geita, Njombe na Lindi na kwa
Lindi mradi utatekelezwa Wilaya

ya Ruangwa na kwamba uteuzi
wa maeneo hayo umetokana na
data zilizopo kuhusu sehemu
zinazozalisha kwa wingi, lakini
hakuna miundombinu kufikisha
mazao sokoni.

Alisema mpango huo ni wa
serikali unaojulikana kama Mpan-
go wa Maendeleo ya Barabara
kwa Ushirikishaji Jamii pamoja na
Ufunguaji wa Fursa za Jamii kiu-
chumi (RISE).

Kileo alisema tofauti na kazi
nyingine zilizozoeleka kwa jamii
kuona  makatapila  yakianza
kungoa miti na kuchonga bara-
bara, RISE italenga ushirikishaji
wananchi kuanzia ngazi za awali,
kabla ya utekelezaji wake rasmi

kwa ushirikiano wa serikali kupi-
tia TARURA na Benki ya Dunia
(WB).

“Mradi huu unatarajiwa ku-
chukua miaka sita ya kuutekeleza
na sasa hivi ndiyo upo katika
hatua za mwanzo ya maandalizi,”
alisema Kileo.

Alitaja kipaumbele cha awali
kuwa ni kutengeneza ajira, ku-
wezesha wananchi  kiuchumi
wa maeneo yanayopitiwa na
mradi huo. Alisema watapata
fursa ya kuajiriwa katika mradi
na makundi maalumu wakiwamo
kina mama, watu wenye ulemavu
na vikundi vinavyoshughulika na
mazingira na masuala ya kijamii
vitapewa nafasi.

Meneja wa TARURA Wilaya ya
Ruangwa, Mashaka Nalupi, alise-
ma mradi utahusisha barabara
sita zinazounganisha wakulima,
wafugaji na wachimba madini
hadi kufikia barabara kuu za
mikoa, lengo likiwa ni kuharaki-
sha usafirishaji mazao.

'''' vinavyopitiwa
na barabara hizo kuwa ni vina-
vyozalisha korosho na ufuta kwa
wingi na vyenye machimbo kama
ya kinywe (graphite), dhahabu na
rubi.

Nalupi alisema barabara zita-
jengwa Ruangwa na kuwa kuna
sehemu zitajengwa kwa kiwango
cha lami hasa maeneo yenye ma-
dini mengi ya graphite.
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TPDC yafanya
tathmini athari
Kimazingira
mikoa 5

Na Anthony Ishengoma, SHINYANGA

SHIRIKA la Maendeleo ya Petroli
Tanzania (TPDC), linafanya tathmini ya
athari za kimazingira katika mikoa mi-
tano va Tanzania ambayo inaguswa na
utafiti wa mafuta unaoendelea katika
mikoa hiyo ambayo kwa pamoja iko
katika bonde la mto Manonga, Wembele
na Ziwa Eyasi.

Kwasasa shirika hilo liko katika
Wilaya va Kishapu, mkoani Shinyanga
kukutana na wadau pamoja na wa-
la mradi kwa lengo la kutoa elimu ili
kujiweka tayari kupokea wataalam
watakaofanya tathmini hiyo na kupata
ufahamu wa ujenzi wa mikuza baada ya
kukamilisha tathmini ya kimazingira.

Akiongea na viongozi wa kata na
katika Wilaya Kishapu, mtaalamu
mwelekezi wa mradi huo wa mafuta,
Dk. Allan Mzengi, alisema utafiti huo
umefikia katika hatua ya kushirikisha
wadau kwenye eneo la mradi kwa kuwa
ni muhimu kwa viongozi na wananchi
kufahamu umuhimu wake.

Alisema TPDC iko katika hatua
muhimu ya kufanya tathmini ya kimaz-
ingira ili kubaini shughuli za kiuchumi
katika maeneo hayo na namna inavy-
oweza kuathiriwa na shughuli za utafiti
na hatimaye kushirikiana na jamii
husika kupata muafaka kwa manufaa ya
maendeleo ya utafiti wa mafuta.

Mtaalamu wa Jiolojia kutoka Shirika
la TPDC, Gaston Kanuti, alisema shirika
hilo litakapokamilisha hatua muhimu
va kutathmini shughuli za mazingira
itawasilisha ripoti ya matokeo ya
utafiti huo katika Baraza la Mazingira
(NEMOQ) ili iweze kujiridhisha na kutoa
cheti kitachowezesha TPDC kuendelea
na hatua muhimu vya uchorongaji wa
Mikuza.

Kanuti aliwataka wananchi watakao
kuwa katika eneo la mradi kutokuwa na
wasiwasi kwa kuwa baada ya utafiti wa
data za mitetemo kukamilika, ardhi ita-
kayokuwa imetumika itarudishwa kwa
mwenyewe na ikigundulika eneo husika
litachimbwa kisima cha mafuta kama
yatapatikana mhusika atalipwa fidia.

Alifafanua kuwa uchorongaji wa njia
za mikuza utawezesha watafiti kuweka
vilipuzi ardhini kwa lengo la kubaini
mitego ya mafuta na vitaweka kama
inavyoonyeshwa katika ramani ya eneo
la utafiti.

Pamoja na ufafanuzi wa mtaalamu wa
jiolojia kutoka TPDC, mtaalam mshauri
kutoka Kampuni ya MTL Consulting,
Abraham Maeda, aliwaambia viongozi
za kimazingira utaangazia pia masu-
ala ya mambo kale akiyataja kuwa ni
maeneo ya makaburi na matambiko
kwa kuwa ikitokea maeneo kama hayo
yanachangamoto mkuza unaweza
kupindishwa kuepuka usumbufu.

FETA watakiwa kuzalisha wataalamu uvuvi bahari kuu

Na Mbaraka Kambona,
BAGAMOYO

AIBU Waziri wa Mifu-

go na Uvuvi, Pauline

Gekul, ameutaka

Wakala wa Elimu na
Mafunzo ya Uvuvi (FETA)
kuongeza kasi ya kuzalisha
wataalamu watakaokuwa na
uwezo wa kuendesha meli
za uvuvi wa bahari kuu zi-
takazonunuliwa na serikali ili
kuongeza ajira na kukuza uchu-
mi wa nchi kupitia uchumi wa
bluu.

Gekul alitoa kauli hiyo al-
ipofanya ziara katika ofisi za
wakala zilizopo wilayani Baga-
moyo, mkoani Pwani mwishoni
mwa wiki. Alisema mpango wa
serikali katika miaka hii mitano

chini ya uongozi wa Rais, Dk.
John Magufuli ni kununua meli
nane zitakazotumika kwenye
shughuli za uvuvi wa bahari
kuu na kwamba ni muhimu
kuongeza kasi ya kutoa wataal-
amu ambao wataziendesha
meli hizo zitakapofika.

Aliongeza kuwa mwishoni
mwa mwaka huu meli ya
kwanza itakuja na kuwa haitap-
endeza kama vyombo hivyo
vitakuja halafu pasiwapo na
vijana watakaohusika na ku-
viendesha.

“Nchi inawategemea mtoe
wataalamu watakaosaidia kue-
ndesha meli hizo zitakazoletwa
kwa ajili ya uvuvi wa bahari
kuu, tunaomba mkatuzalishie
wataalamu ambao wataende-
sha vyombo hivyo,” alisema

Gekul.

Awali akimkaribisha Naibu
Waziri, Kaimu Ofisa Mtend-
aji Mkuu, FETA, Dk. Semvua
Mzighani, alisema wameshain-
gia mkataba wa maridhiano wa
viwango vya mafunzo na utoaji
vyeti kwa wafanyakazi wa vy-
ombo vya uvuvi wa mwaka
1995 na hiyo itasaidia kutoa
vyeti kwa manahodha wa meli,
maofisa wa meli, mabaharia na
waangalizi wa meli zitakazofan-
yakazi katika uvuvi wa bahari
kuu.

“Huwezi kuajiriwa kule kama
hauna cheti cha kukutambu-
lisha, hivyo kupitia maridhiano
haya sasa mabahari watapati-
kana kutoka katika chuo hiki,”
alisema Dk. Mzighani.

Vile vile, alisema kwa Af-

rika vyuo vinavyotoa mafunzo
kwa wataalamu hao vipo Af-
rika Kusini na Misri na kuwa
ni wakati mzuri sasa kupitia
mafunzo yatakayotolewa
nchini kuongeza ajira kwa vi-
jana na kupata fedha za kigeni
kupitia watu kutoka nchi ny-
ingine watakaokuja kusoma
katika chuo hicho.

Dk. Mzighani alisema pamoja
na mipango na mikakati mizuri
waliyonayo katika kuboresha
huduma zao bado wanaka-
biliana na changamoto kubwa
ya gharama za uendeshaji wa
vyuo vya uvuvi na kuiomba
serikali iwaongezee nguvu ili
waweze kutoa wataalamu wa-
zuri watakaokwenda kulisaidia
taifa kukuza na kuimarisha
uchumi wa bluu.
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul, akiwapa chakula samaki alipotembelea Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi
(FETA), kampasi ya Mbegani iliyopo wilayani Bagamoyo, mkoani Pwani mwishoni mwa wiki. Kulia ni Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu,
Dk. Semvua Mzighani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kaya zaidi ya 1,000 zapoteza sifa TASAF

Na Elizabeth John,
NJOMBE

UHAKIKI wa kaya za waleng-
wa zilizonufaika na mpango wa
kunusuru kaya maskini TASAF
awamu ya tatu mkoani Njombe
katika kipindi cha kwanza
(2015-2020), mwezi Julai 2020
hadi Desemba 2020, jumla ya
kaya maskini 1,366 zimepoteza
sifa ya kuwa kwenye mpango
huo.

Vile vile, kaya 17475 zime-
bainika kuwa na sifa ya kuende-
lea kunufaika huku kaya 1,005
hazikuhudhuria uhakiki kwa
sababu mbalimbali.

Akizungumza mwishoni

mwa wiki katika kikao cha
kamati ya ushauri mkoa RCC,
Mratibu wa TASAF Mkoa wa
Njombe, Mussa Selemani, alise-
ma kwa upande wa kaya am-
bazo hazikuhakikiwa zitapewa
nafasi ya mwisho kabla ya ku-
tolewa kwenye mpango ikiwa
hazitajitokeza tena.
“Changamoto  kuu iliyoji-
tokeza wakati wa uhakiki ni
baadhi ya wakuu wa kaya za
walengwa kutohudhuria uhaki-
ki kutokana na sababu mbalim-
bali ikiwa ni pamoja na baadhi
yawalengwa kuhamia masham-
bani kwa shughuli za kilimo na
hivyo kutopatikana wakati wa
uhakiki,” alisema Selemani.

Alisema miradi mbalimbali
ya sekta za maji, elimu na afya
wa kwa lengo la kuboresha hu-
duma za sekta hizo kwa jamii.

“Tofauti na vipengele vingine
vya mpango, miradi hii haiz-
inufaishi kaya za walengwa tu
badala yake kila kaya kwenye
ya kunufaika kupitia miradi
hiyo,” alisema Selemani.

Alisema kuwa halmashauri
za mkoa zimetekeleza jumla ya
miradi 81 ikiwa ni pamoja na 28
ya ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa, ofisi za walimu na vyoo,
mradi mmoja wa ujenzi wa
jengo la utawala, 23 ya ujenzi

wa nyumba za watumishi, mi-
radi tisa ya ujenzi wa mabweni,
mmoja wa ujenzi wa jengo moja
la huduma za uzazi, 17 ya ujenzi
wa zahanati, mmoja wa ujenzi
wa jengo la kufulia na ununuzi
wa mashine ya kufulia na mmo-
ja wa maji.

“Miradi hii imegharimu jumla
ya Sh. 5,789,805,122.87 ambapo
miradi 78 imekamilika na mita-
tu ipo kwenye hatua za ukamil-
ishaji,” alisema Selemani.

Hata hivyo, selemani alisema
wanakabiliwa na tatizo la baa-
dhi ya walengwa kushindwa
kuhudumia miradi waliyoanzi-
sha hasa ya ufugaji kutokana na
uzee na maradhi.
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Mkurugenzi wa
kanda wa kam-
puni ya konyagi
(TDL), Davis De-
ogratius (kulia),
akigongeana
glasi za kinywaji
na Meneja
Mauzo Kanda ya
Kusini, Mwesige
Mchuruza (kati-
kati) na Meneja
wa Fedha, Fredy
Kayanda, wakati
wa hafla ya
kusherehekea
miaka 50 ya
kampuni hiyo,
iliyofanyi-
ka Chang'ombe
Salaam, mwis-
honi mwa wiki.
ICHA: MPIGA
PICHA WETU

TFS Kugawa mamilioni ya miche kwa wananchi

Na Elizabeth Zaya

AKALA wa Huduma
za Misitu (TFS),
umesema utagawa
miche milioni 2.5
kwa wananchi na taasisi za seri-

upandaji miti kwenye maeneo
yote wilayani humo kwa kipindi
hiki cha mvua inafanyika kika-

“Wakati tunakuja kukagua ka-
tika vitalu hivi ambavyo tayari

kali kwa ajili ya kuipanda kwenye
maeneo yao katika Wilaya ya Son-
gea.

Akizungumza baada ya kutem-
belea kitalu cha miche ya miti cha
TFS kilichopo katika milima ya
Matogoro, wilayani humo, Mkuu
wa Wilaya ya Songea, Pololeti
Mgema, alisema lengo ni kuunga
juhudi za serikali za uhifadhi wa
mazingira na kukabiliana na tatizo
la mabadiliko ya tabianchi.

Mgema, alizitaka taasisi zote

vimeshaandaliwa kwa ajili ya ku-
pandwa, nitoe wito kwa taasisi
za umma, Magereza, Jeshi la Wa-
nanchi katika kila kikosi, zichukue
miti na zikapande katika maeneo
ambayo yameandaliwa kwa ajili
ya kupanda miti hiyo,” alisema
Mgema.

Aliwaagiza pia wakurugenzi
wa Halmashauri ya Manispaa ya
Songea na Madaba, kuhakikisha
wanahamasisha upandaji wa miti
angalau milioni 1.5 kila mwaka na
kuisimamia itunzwe ili ikue na

za serikali pamoja na wadau wa  kustawi vizuri.
“Kila mwaka, kila halmashauri

mazingira kuhakikisha kazi ya

ipande miti milioni 15, sisi ka-
tika Wilaya ya Songea tunazo hal-
mashauri tatu na kila moja lazima
ibebe jukumu hilo la kupanda na
kutunza miti,” alisema Mgema.

Kamishna Mkuu wa TFS, Pro-
fesa Dos Santos Silayo, alisema
TFS imekuwa ikigawa wastani wa
miche milioni 12 kwa mwaka kwa
wananchi na taasisi katika wilaya
na mikoa mbalimbali nchini na
kuongeza mashamba yanayomi-
likiwa na serikali na kusaidia ku-
panua wigo wa upatikanaji wa
malighafi ya mazao ya misitu.

“Nitoe wito kwa wananchi wa
Mkoa wa Ruvuma, wote waji-
tokeze katika kipindi hiki cha
msimu wa mvua kuchukua miche
na kupanda katika maneo yao,”
alisema Profesa Silayo.

“Ni matumaini yangu kwamba

jitihada zilizofanywa na TFS kati-
ka ukanda huu wa Kusini ambako
taarifa inaonyesha kwamba kuna
miche takribani milioni nne ya ku-
panda katika maeneo mbalimbali
ambayo inatolewa bure kwa wa-
nanchi wa mikoa hii, wajitokeze
sasa kutumia fursa hii.”

Mhifadhi Mkuu wa Wilaya ya
Songea wa TFS, Issa Mlela, alisema
kitalu hicho cha Matogolo kina
miche ya aina mbalimbali iki-
Warmo ya vyanzo vya maji na miti
ya kibiashara ambayo ikipandwa
itakuwa na manufaa kimazingira
na kiuchumi.

“Kitalu hiki cha Matogolo ndi-
cho kinahudumia wilaya zote ziliz-
opo katika Mkoa wa Ruvuma, na
zimekuwa zikichukua na kwenda
kugawia wananchi wao,” alisema
Mlela.

Wamsimamisha mbunge wao aone walivyojitolea ujenzi

Na Dinna Stephano, TARIME

la Tarime Vijijini, Mwita Waitara,  walisikika wakipaza sauti zao.
Baada ya ombi hilo Waitara
ba akaone walivyojitolea nguvu  alikubali na kuongozana na wa-
zao kuchimba msingi ili kujenga nanchi kwa kutembea mwendo
zahanati. wa kilomita moja kwenda kuona
Waitara ambaye ni Naibu Wa-  msingi huo.
Walipofika katika eneo inapot-
Rais (Muungano na Mazingira), arajiwa kujengwa zahanati hiyo,
alikutana na wananchi hao jana  walimwonyesha matofali 3,500
alipofanya ziara kukagua ujenzi  waliyoyanunua kwa fedha zao na
wa vyumba vya madarasa jim- kuchimba msingi kwa nguvu zao
hali iliyomfurahisha na kuamua
Wananchi hao  walikuwa kuwachangia Sh. milioni tano
wamesimama katikati ya bara- kwa ajili ya kununua mifuko ya
bara wakiwa wamebeba vifaa vya  saruji.
“Nawaomba wataalamu msai-
kuchimba msingi hali iliyomla- die ujenzi ukamilike siyo wamal-
zimu Mbunge Waitara kushuka ize kujenga halafu mnawaam-

kuendelea na safari wakimwom-

ziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa

boni kwake.

ujenzi walivyokuwa wakivitumia

kwenye gari kuwasikiliza.
“Mbunge wetu, mbunge wetu,
WANANCHI wa Kijiji cha Nyag- tunaomba twende ukaone wa-

isya, Kata ya Kiore, wamesimami-  nanchi tulivyoamua kujitolea ku-

sha msafara wa Mbunge waJimbo  jenga zahanati twende twende,”

bia wabomoe kuwa ujenzi uko
chini ya kiwango, nawapongeza
sana kwa uamuzi mzuri na mimi
nachangia milioni tano ya saruji
naombeni mwendelee na moyo
huo huo wa kuchangia maende-
leo,” alisema Waitara.

Mmoja wa wananchi hao, Anna
Wanganyi, alisema wameamua
kujenga zahanati kwa kuwa
wamekuwa wakiteseka kutem-
bea umbali mrefu zaidi ya kilomi-
ta mbili kwenda kupata huduma
za afya katika zahanati ya Mtana
iliyopo Kata ya Manga.

Alisema wananchi wengine
wanapokosa nauli ya pikipiki
hulazimika kwenda Hospitali ya
Wilaya ya Tarime kwa kutembea
umbali wa zaidi ya kilomita tano
kwa miguu.

“Zahanati ikijengwa itatusaidia
sana tukienda kliniki zahanati ya

Mtana, wauguzi wanatupa ma-
neno ya kejeli ikiwamo kututaka
tujenge zahanati yetu,” alisema
Wang'anyi.

Katarina Charles aliongeza:
“Ukienda Mtana kama ujauzito
wako ni wa kwanza wanak-
wambia hawahudumii mimba
ya kwanza  uende hospitali ya
wilaya, ukijifungua unaombwa
Sh. 10,000 hadi 20,000, tu-
mefurahi sana kuanzisha za-
hanati hapa ni karibu, umbali
umechangia baadhi ya wagonjwa
kupoteza maisha kwa kukosa
huduma ya haraka,” alisema Ka-
tarina.

Waitara katika ziara yake, al-
iongozana na maofisa wa Idara ya
Elimu wa Halmashauri ya Wilaya
ya Tarime na viongozi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) wa Wilaya
ya Tarime.

Apongeza
ving'amuzi
kupunguza
ajali
barabarani

Na Elizabeth John, NJOMBE

MWENYEKITI wa umoja wa
usafirishaji abiria Mkoa wa
Njombe, Daniel Hatanaka,
amesema ufungaji ving'amuzi
kwenye magari yaendayo
mikoani umesaidia kwa kiasi
kikubwa kupunguza ajali za
barabarani.

Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati akizun-
gumza na Nipashe kuwa
king'amuzi hicho hufungwa
kwenye gari na kupata
mawasiliano kati ya gari,
mwenye gari, LATRA na Jeshi
la Polisi, kitengo cha usalama
barabarani.

“Kufungwa kwa ving'amuzi
kumesaidia kwa asilimia
kubwa kupunguza ajali nchini
hata mkoani kwetu hivyo

niipongeze serikali kwa hatua
hii kubwa, lakini tu waongeze
juhudi katika kuvisimamia
kwa sababu usimamizi wake
Si mzuri sana,” alisema Ha-
tanaka.

Alisema, baadhi ya ma-

dereva bado wakaidi wawapo
barabarani na kuomba elimu
iendelee kutolewa zaidi ili
kuepuka ajali zinazosaba-
bishwa na uzembe.

Aliipongeza serikali mkoani

Njombe kwa jitihada za uten-
genezwaji wa miundombinu
ya barabara ambayo im-
esaidia kupunguza gharama
ya uendeshaji.

Naye mratibu wa mabalozi
wa usalama barabarani Kan-
da ya Nyanda za Juu Kusini,
Festo Mamboleo, alisema
tangu ving'amuzi vimeletwa
vimesaidia kwa kiasi kikubwa
kupunguza ajali ikilinganisha
na siku za nyuma ajali za
mabasi zilikuwa nyingi.

“Yaani kwa asilimia 95
ving'amuzi vimesaidia kupun-
guza ajali,” alisema Mambo-
leo.

Mamboleo alisema kutoka-
na na matokeo hayo chanya
anaishauri serikali magari
yote yaendayo wilayani
yafungwe ving'amuzi ili ku-
punguza ajali.

Kwa upande wake dereva
David Mwakyusa alisema aja-
li zimepungua baada ya seri-
kali kufunga ving'amuzi na
hata madereva wameongeza
umakini ili ajali zisitokee.
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LONDON, England

UKU mwaka 2020 ukiwa haupo

tena na sisi, Ligi Kuu England im-

eendelea kuwa katika nusu yake

kwa sasa. Matokeo mengi yasi-
yotarajiwa yamejitokeza.

Huku Ligi Kuu ikiendelea kuwa ya
ushindani mkubwa, tumeshuhudia kiwan-
go bora kutoka kwa wachezaji.

Hata hivyo, wachezaji wengi wameshind-
wa kuwa kwenye ubora wao msimu huu.
Makala haya inawaangalia wachezaji wata-
no ambao wameshindwa kung’ara msimu
huy, twende sasa...

#5. ADAMA TRAORE

Mmoja wa wachezaji wenye kasi zaidi
duniani, Adama Traore alikuwa kwenye
kiwango bora zaidi msimu uliopita. Al-
itoa pasi za mwisho tisa na alifunga dhidi
ya timu kubwa kama Manchester City na
Tottenham Hotspur. Na hilo likamwezesha
hata kupata nafasi kwenye kikosi cha timu
ya Taifa ya Hispania katika mechi za Ligi ya
Mataifa ya UEFA.

Traore amekuwa hayupo kwenye kiwan-
go kabisa msimu huu, akiwa hajafunga bao
wala kutoa pasi za mwisho kwenye mch-
ezo wowote wa mashindano kwa Wolves.
Traore amecheza katika kila mechi za

Wolves msimu huu na ameanza katika
mechi tisa, lakini bado hajafungua akaunti
ya mabao kwenye Ligi Kuu England.

Traore alianza msimu kwa kuwa kwe-
nye kikosi cha kwanza cha Wolves, lakini
baadaye akawa akitumika akitokea benchi
nafasi yake ikichukuliwa na Pedro Neto,
hadi pale Raul Jimenez alipoumia.

#4. MASON GREENWOOD

Mason Green alitabiriwa na wachambuzi
wengi kama mmoja wa wachezaji bora vi-
jana duniani msimu uliopita. Na kinda huyo
kutoka akademi ya Manchester United,
alichukuliwa kama mchezaji bora zaidi ki-
jana kwa mwaka 2020. Alifunga mabao 10
kwenye Ligi Kuu na mchango wa mabao 24
katika mashindano yote msimu uliopita.

Greenwood alifunga mabao nane kwe-
nye ligi mwaka 2020, lakini amefunga moja
tu msimu huu. Tangu kuanza kwa msimu
mpya, Greenwood amekuwa kwenye waka-
ti mgumu wa kufunga, bao pekee alilofunga
kwenye ligi msimu huu ni dhidi ya West
Ham. Katika mashindano yote, amefunga
mabao matatu na hajaweza kutoa pasi ya
mwisho yoyote kwenye Ligi Kuu msimu
huu.

Ukichukulia ~ kwamba, = Manchester
United ni timu ya pili kwa kufunga mabao
mengi zaidi kwenye Ligi Kuu England,

Greenwood anaonekana kutokuwa kwenye
kiwango chake.

#3. PIERRE-EMERICK AUBAMEY-
ANG

Kuelekea msimu huu, Aubameyang ali-
funga mabao 54 katika mechi 85 za Ligi
Kuu kwa Arsenal. Aliwahi pia kutwaa Kiatu
cha Dhahabu kwa ufungaji bora msimu wa
2018/19 na alimaliza katika nafasi ya pili
msimu uliopita. Na akapewa unahodha ka-
tikati ya msimu uliopita na alikuwa nguzo
muhimu kwa Arsenal wakati wakishinda taji
la FA na Ngao ya Jamii.

Wengi walikuwa na matarajio makubwa
kwa Aubameyang kuendelea kuongoza kwe-
nye safu ya mashambulizi ya Arsenal hasa
baada ya kusaini mkataba mpya. Hata hivyo,
msimu huu hajawa kwenye kiwango bora.

‘Washikabunduki’ hao wamekuwa kwe-
nye kiwango kibovu zaidi msimu huu, huku
Aubameyang akiendelea kuwa na ukame wa
mabao.

#2. KAl HAVERTZ

Kai Havertz alikuwa na wakati mzuri
sana mwaka 2020 wakati akiwa kule Bayer
Leverkusen. Mchezaji huyo kijana raia wa
Ujerumani alifunga mabao 10 na kutoa
pasi za mwisho tano katika mechi 16 za Ligi
Kuu Ujerumani, Bundesliga.

ISIKUPITE

TANGU alipocheza kwa
mara ya kwanza msimu
huu kuanzia Novemba 26,
Emile Smith Rowe, amehu-
sika moja kwa moja katika
mabao sita kwa Arsenal
kwenye mashindano yote
(mabao mawili, pasi za
mwisho nne). Ni Alexandre
Lacazette pekee (mabao
sita, pasi moja ya mwisho)
ambaye amehusika zaidi
kwenye mabao mengi kati-
ka kipindi hicho ndani ya
klabu hiyo.

Kiwango chake kikawavutia Chelsea
na wakamsajili na kutua kwenye Ligi Kuu
England kwa pauni milioni 72.

Havertz alitarajiwa kwamba msimu huu
atang’ara zaidi kwenye Ligi Kuu England,
lakini amekuwa kwenye wakati mgumu
zaidi. Wachambuzi wengi wa soka wana-
shangaa kuona Havertz ameshindwa kuwa
kwenye ubora wake msimu huu.

#1. BERNARDO SILVA

Watazamaji wengi wa Ligi Kuu England
wanaweza kukumbuka namna Bernardo
Silva alivyokuwa kwenye kiwango bora
msimu wa 2018/19. Ulikuwa ni msimu wa
furaha kwa raia huyo wa Ureno na alipewa
tuzo ya kuwa mchezaji bora wa msimu wa
Manchester City. Silva alionekana kuwa
ndio mrithi sahihi wa David Silva. Lakini
sasa mambo hayako poa kwa Silva, kwani
mabao na pasi za mwisho zimekauka ka-
bisa kutoka kwake.

Msimu huu Silva bado hajaweza kutoa
pasi ya mchango wa mabao katika mechi
16 na kusababisha kocha wake, Pep Guar-
diola kumweka benchi mara kwa mara.

Silva katika umri wake wa miaka 26, kwa
sasa anatakiwa kurudi kwenye kiwango
chake ili aweze kupata namba pale Man
City na kuwa sehemu ya kikosi cha timu ya
Taifa ya Ureno.
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LONDON, England

WAKA 2020 kwa uhakika kabisa uli-
athiriwa sana na mlipuko wa virusi
vya corona na kuleta changamoto

nyingi kwenye ligi kubwa duniani.
Ligi zililazimika kusimama kwa
muda kabla ya kurudishwa bila
mashabiki uwanjani na hiyo
ilisababisha timu kubwa na
wachezaji kutokuwa kwenye
kiwango chao.

Hata hivyo, licha ya athari hiyo ya mlipuko
wa virusi vya corona, wachezaji wachache wali-
weza kuendelea kuwa kwenye kiwango chao na
kuzisaidia timu kuendelea kuwa bora.

Makala haya yanawaangalia wachezaji 10 ku-
toka ligi kubwa tano za Ulaya ambao walikuwa
na mabao mengi mwaka 2020, hawa hapa...

#10. LIONEL MESSI (BARCELONA) -
MABAO 19

Lionel Messi alikuwa na mwaka mbaya 2020.
Na hilo likaathiri mafanikio ya Barcelona, am-
bao walimaliza msimu bila kubeba taji lolote
kwa mara ya kwanza kwa kipindi cha muongo
mmoja.

Messi alifunga mabao 12 kwenye Ligi Kuu
msimu uliopita. Lakini licha ya kuwa na wakati
mgumu, mchezaji huyo aliivunja rekodi ya Xavi
ya kuwa na pasi za mwisho nyingi zaidi kwenye

Ligi Kuu Hispania, LaLiga.

#9. FRANCESCO CAPUTO (SASSUOLO)-
MABAO 19

Baada ya muda mwingi kucheza kwenye Ligi
ya Serie B, Francesco Caputo mwenye umri wa
miaka 33, alirudi uwanjani vizuri mwaka 2018,
akifunga mabao 16 kwa Sassuolo.

Caputo halafu akafuatiwa na msimu bora
zaidi wa 2019-20, akifunga jumla ya mabao 21
huku 13 akiyapata kwa mwaka 2020.

#8. KYLIAN MBAPPE (PARIS SAINT-
GERMAIN) - MABAO 19

Kylian Mbappe ni mmoja wa wachezaji vi-
jana wenye kiwango bora kabisa kwenye soka
kwa wakati huu. Hata hivyo, mwaka 2020
hakuwa mzuri sana kwa soka la Ufaransa.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 22,
alikuwa sehemu ya kikosi cha Paris-Saint
Germain (PSG) kilichofika fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya kwa mara ya kwanza. Katika
msimu wa 2019-20 wa Ligue 1, Mbappe alifun-
ga jumla ya mabao 19.

#7. ZLATAN IBRAHIMOVIC (AC MILAN)
-MABAO 20

Zlatan Ibrahimovic ameonyesha umahiri
wake tangu aliporudi tena kwa klabu ya AC Mi-
lan mwanzoni mwa mwaka jana.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 39,
raia wa Sweden alifunga mabao kumi na kui-
saidia Milan kufuzu kucheza Ligi ya Europa.

Hata hivyo, Ibrahimovic amekuwa akisum-
buliwa na majeraha ya mara kwa mara, licha
ya kuwa msaada mkubwa kwa Rossoneri hao.

#6. ROMELU LUKAKU (INTER MILAN)
- MABAO 22

Romelu Lukaku alikuwa na wakati mzuri
zaidi pale Inter Milan akifunga mabao 35 ya
Ligi Kuu baada ya kuwa na kipindi kibaya kule
Manchester United.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji, ali-
funga mabao 34 kwenye mwanzo wake pale
Nerazzurri na kuisaidia Inter kumaliza nafasi
ya pili kwenye msimamo wa Ligi Kuu Italia

Msimu huu, Lukaku ameendelea kuwa kwe-
nye kiwango cha kuvutia zaidi akiwa ametikisa
nyavu mara 12 katika mechi 14 za ligi, huku aki-
iwezesha Inter kuendelea kuifukuzia AC Milan
kileleni mwa msimamo.

Lukaku  alianza
mwaka mpya vizuri "
zaidi kwa kufunga
na kutoa pasi ya

mwisho  wakati r
Inter ikiibuka na

ushindi wa ma- B
bao 6-2 dhidi ya ¥
Crotone. ‘

o

#5. MOHAMED SALAH (LIVERPOOL)
- MABAO 23

Mohamed Salah bila shaka yoyote ni mchezaji
nguzo kwa kocha Jurgen Klopp pale Liverpool
ambapo walishinda taji lao la kwanza la Ligi Kuu
baada ya miaka 30 msimu uliopita.

Ingawa winga huyo wa Misri alifunga mabao 19
tu ya ligi msimu uliopita tofauti na mabao 32 na

Msimu huu, Salah inaonekana rekodi ya ku-
funga mabao ipo vizuri. Alianza msimu mpya
kwa kufunga mabao matatu (hat-trick) dhidi ya
Leeds United na amekuwa na mchango mkubwa
kwa timu hiyo msimu huu.

#4. ERLING BRAUT HAALAND (BORUS- ‘
SIA DORTMUND) - MABAO 23 !
Erling Braut Haaland bila shaka yoyote ni strai-
ka bora zaidi kijana kwa sasa. Tangu alipoanza

kwa hat-trick kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-

aya, mchezaji huyo raia wa Nor-

way hajaangalia nyuma. Kiwan-

go chake akiwa kule Salzburg

kikamuwezesha kuha-

mia kwa miamba wa Ligi

Kuu Ujerumani, Borussia B

Dortmund, ambako nako

amekuwa kwenye ki- X ":

wango bora zaidi. |
Haaland alifunga & o

mabao 13 ya ligi kui- -

saidia Dortmund kumaliza

nafasi ya pili nyuma ya

mabingwa Bayern Mu-

nich kwenye Bundes-
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liga. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 20,
ameendelea kuwa kwenye kiwango bora zaidi,
akifunga mabao 10 kwenye ligi kabla ya kuumia.
Kwa msimu huu, Haaland ameendelea kuwa
kwenye kiwango cha kuvutia zaidi kwenye ligi.

#3. CIRO IMMOBILE (LAZIO) - MABAO 28

Ciro Immobile pengine ni mchezaji aliyekuwa
kwenye kiwango bora zaidi na klabu yake msimu
uliopita, akifunga mabao 36 kwenye mashinda-
no yote na aliisaidia Lazio kumaliza nafasi ya tatu
mwenye msimamo.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 30, msimu
huu wa 2020-21 pia umekuwa bora kwake akiwa
ametikisa nyavu mara 10.

#2. ROBERT LEWANDOWSKI (BAYERN
MUNICH) - MABAO 32

Robert Lewandowski aliwafunika wachezaji
kama Cristiano Ronaldo na Lionel Messi katika
ubora kwenye soka duniani.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Poland, ali-
funga mabao 34 katika mechi 55 za mashindano
yote aliyoichezea Bayern Munich na kuisaidia
kutwaa mataji matatu.

Msimu huu pia umekuwa bora sana kwa

Lewandowski ambaye tayari amefunga

mabao 19 kwenye Bundesliga.
P
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#1. CRISTIANO RONALDO
(JUVENTUS) - MABAO 34
Cristiano Ronaldo alikuwa na
mwaka mzuri wa 2020 kwa
klabu na nchi yake.

Baada ya kufunga mara
21 kwenye ligi na kuisaidia
Juventus kutwaa taji lao la
tisa mfululizo la Scudetto,
mchezaji huyo mwenye

umri wa miaka 35 na na-
hodha wa Ureno, anaon-
goza pia msimu huu kwa
kutikisa nyavu mara 14.

Mapema mwaka huu,
Ronaldo alifikisha ma-
bao 100 aliyoifungia timu
yake ya Taifa ya Ureno,
na kuwa mchezaji wa pili
duniani kufikisha idadi ya
mabao hayo kwa timu ya
taifa.

Ronaldo alifungua
msimu wake wa 2021 kwa
kufunga mabao mawili
dhidi ya Udinese.

“ Nukuu/

/

“Mwaka wa tatu kwa mkopo? Hapa-
na, lengo langu ni kurejea Real Ma-
drid na kuwa muhimu kwenye klabu
bora duniani. Ninaamini kwamba
siku moja nitarudi na kuweza kuo-
nyesha mapenzi ambayo mashabiki
walinionyesha. Kwa sababu mbalim-
bali, sikuiacha klabu kwa njia bora,”
kiungo anayeichezea Arsenal kwa
mkopo akitokea Real Madrid ya
Hispania, Dani Ceballos.

“Kama akiondoka sioni tatizo,
Grealish anaweza kuziba vizuri

sana pengo lake. Kundoka kwake

si tatizo kwa Manchester United,
Grealish ana kiwango bora kabisa
kama Messi [Lionel] na Ronaldinho,”
beki wa zamani wa Man United,

Rio Ferdinand akiamini kwamba
hata kama Paul Pogba ataondoka
United majira ya joto, kiungo wa
Aston Villa, Jack Grealish anaweza
kusajiliwa kuzipa pengo lake.

O
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“Mwanzoni nilikuwa nasema ni-
tastaafu karibuni, lakini sasa
nafikiria nitastaafu nikiwa mkubwa.
Sijui nini kitatokea, lakini naona
kabisa kwamba, siwezi kustaafu hivi
karibuni kama nilivyokuwa ninawaza
mwanzo,” Kocha wa Manchester
City, Pep Guardiola.

ne -
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Na Adam Fungamwango

LABU ya Simba imeweka
rekodi ya kuwa timu pekee
kwenye Ukanda wa Afrika
ashariki kutinga hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
lakini imeweka rekodi ya kuwa timu
iliyotinga kwenye hatua hiyo mara
nyingi zaidi nchini Tanzania.
Simba ilitinga hatua hiyo
Jumatano iliyopita kwe-
nye Uwanja wa Benjamin
Mkapa kwa kuitwanga FC
Platinum ya Zimbabwe ma-
bao 4-0, ikitinga kwa jumla
ya mabao 4-1, baada ya
kufungwa bao 1-0 ugenini
na nyumbani kushinda 4-0.

Simba kwa sasa si kama itaiwak-
ilisha Tanzania tu, bali ukanda wote
wa Afrika Mashariki kwa sababu
hakuna timu yoyote kutoka Kenya na
Uganda, Burundi na Rwanda ambazo
zimeingia hatua hiyo.

Rekodi zinaonyesha kuwa hii ni
mara ya tatu sasa kwa Simba kutinga
hatua hiyo, baada ya kufanya hivyo
mara ya kwanza mwaka 2003 na ku-
rudia mwaka 2018, kabla ya kufaniki-
wa tena kutinga mwaka huu. Makala
haya, tunaiangalia safari ya Simba
ilipokuwa ikianza hadi kutinga hatua
ya makundi mara zote tatu na timu
ambazo ilicheza nazo.

LIGI YA MABINGWA 2003

SIMBA 1-0 BDF XI

Hii ilikuwa safari ya Simba kuele-
kea kutinga hatua ya makundi mwa-
ka 2003, ilipocheza hatua za awali
dhidi ya BDF XI ya Botswana. Katika
mechi ya kwanza iliyochezwa nchini
Tanzania, Simba ilishinda bao 1-0.

BDF XI 1-3 SIMBA

Simba ilifunga safari na kwenda
nchini Botswana kwenye mechi
ya marudiano. Ilikuwa huko, ili-
washangaza wenyeji wao kwa kuwat-

otika

KWAVAERIKA [
VASHARIKI

wanga mabao 3-1 na kutinga raundi
ya kwanza ya michuano hiyo.

SANTOS 0-0 SIMBA

Ilipangiwa na Santos ya Afrika
Kusini na mechi ya kwanza ilichezwa
Sauzi, timu hizo zikatoka suluhu.

SIMBA 0-0 SANTOS (9-8
PENALTI)

Mechi ya marudiano nchini Tanza-
nia, timu hizo pia zilitoka pia suluhu
na kubidi zipigiane mikwaju ya pen-
alti. Simba ilishinda kwa penalti 9-8
na kuwenda raundi ya pili.

SIMBA 1-0 ZAMALEK
Ni raundi ambayo Simba ilipamba-
na na bingwa mtetezi wa Afrika, Za-
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MCHEZAJI wa Manchester Unit-
ed, Scott McTominay, hadi sasa
amefunga mabao manne katika
mechi 22 msimu huu, ikiwa ni
pungufu ya bao moja ukilingani-
sha na alivyofanya msimu wa
2019-20 (mabao matano katika
mechi 37). Mabao matatu kati
ya hayo amefunga katika dakika
tano za mwanzo za mechi hizo.

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Luis Miquis-
sone, akichanja mbuga kuelekea lango la FC
Platinum kwenye mechi ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa Januari 6, mwaka huu na Simba
kushinda 4-1. PICHA: MAKTABA YETU

malek na kwenye mechi ya kwanza
nchini Tanzania, Simba ilishinda bao
1-0.

ZAMALEK 1-0 SIMBA (2-3
PENALTI)

Mechi hii ya kihistoria kwa Simba
ilifanyika nchini Misri, Simba ikifung-
wa bao 1-0, hivyo matokeo ya jumla
kuwa bao 1-1 na kulazimika kupigiana
penalti. Juma Kaseja aliokoa penalti
mbili, na penalti ya mwisho iliyoivua
ubingwa Zamalek na kuipeleka hatua
ya makundi Simba, ilipigwa na Chris-
topha Alex Massawe. Simba ikatinga
hatua ya makundi, ikapangwa Kundi
A, ikiwa na timu za Enyimba ya Ni-
geria, Ismaily ya Misri na ASEC Mi-
mosas. Iliishia hatua hiyo baada ya
kushika nafasi ya tatu.

LIGI YA MABINGWA 2018/19

SIMBA 4-1 MBABANE SWAL-
Lows

Ulikuwa ni mwaka wa pili kwa
Simba kuweka rekodi ya kutinga
makundi na ilianza dhidi ya timu ya
Eswatini, Mbabane Swallows nchini
Tanzania, Simba ikishinda mabao 4-1
kwenye hatua ya awali ya michuano

. £

hiyo.

MBABANE SWALLOWS 0-4
SIMBA

Simba ilikwenda kufanya unyama
kwenye mechi ya marudiano na
kuitandika timu hiyo mabao 4-O na
kuingia kwenye raundi ya kwanza ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

NKANA FC 2-1 SIMBA

Kwenye raundi ya kwanza, ilisa-
firi hadi nchini Zambia kucheza
dhidi ya Nkana FC. Kwenye mechi
hiyo, Simba ilichapwa mabao 2-1 na
ikawa kama imejiweka kwenye maz-
ingira magumu ya kutinga hatua ya

makundi.

SIMBA 3-1 NKANA FC
Baada ya miaka 15, Simba ili-

weka rekodi na kutinga hatua
ya makundi, ikiingia kwa mara
ya pili kwa kuitandika Nkana FC
mabao 3-1 kwenye mechi iliyoche-
zwa nchini Tanzania kwa mabao ya
Jonas Mkude, Meddie Kagere na Cla-
tous Chama.

Ilipangwa Kundi D, ikiwa pamoja
na timu za Al Ahly ya Misri, JS Saoura
ya Algeria, na AS Vita ya Congo DR.
Simba ilifanikiwa kutinga hatua ya
robo fainali baada ya kushika nafasi
ya pili kwenye kundi hilo.

LIGI YA MABINGWA 2020/21

PLATEAU 0-1SIMBA

Baada ya mwaka mmoja tu wa ku-
kosa kutinga hatua hiyo ya makundi
ilipotolewa dhidi ya UD Songo kwa
bao la ugenini, ikitoka suluhu ugen-
ini na kutoka sare ya bao 1-1 nyumba-
ni, Simba haikufanya makosa hayo
tena, ilipoanza hatua ya awali kwa
kucheza dhidi ya Plateau ya Nige-
ria. Kwenye mechi ya kwanza ikiwa
ugenini, ilishinda 1-0 bao likifungwa
na Clatous Chama.

SIMBA 0-0 PLATEAU

Kwenye mechi ya marudiuano
nchini Tanzania, Simba ilibanwa
mbavu na kutoka suluhu, lakini ili-
fanikiwa kutinga mbele kwa bao 1-0
na kutinga raundi ya kwanza ya mi-
chuano hiyo.

FC PLATINUM 1-0 SIMBA

Ikiwa nchini Zimbabwe, Simba
ilichapwa bao 1-0 na timu ngumu
ya FC Platinum na kujiweka kwe-
nye mazingira magumu ya kusonga
mbele, kutokana na kuhitaji zaidi ya
bao moja na kutoruhusu kufungwa
bao lolote kwenye mechi ya maru-
diano.

SIMBA 4-0 FC PLATINUM

Kwa namna ya kushangaza, Simba
ilipata ushindi mnono wa mabao 4-0
kwenye mechi ngumu ya marudiano
dhidi ya wapinzani wao FC Platinum
na kutinga hatua ya makundi na
tayari imepangwa Kundi A, ikiwa
pamoja na mabingwa watetezi, Al
Ahly ya Misri, AS Vita ya DR Congo
na Al Merrikh ya Sudan.
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'Dodoma ni mwendo wa miti 10 kwa wiki kila mtv'

Na Augusta Njoji, DODOMA

KUU wa Mkoa wa
Dodoma, Dk. Binilith
Mahenge, amek-
erwa na kasi ndogo
ya upandaji miti mkoani humo,
huku akiagiza kila mtumishi kwe-
nye mamlaka za serikali za mitaa
kupanda miti 10 kwa wiki.

Dk. Mahenge alitoa agizo hilo
mwishoni mwa wiki alipokuwa
akiongoza upandaji miti katika
eneo la Medeli jijini hapa.

Alisema kila halmashauri ina-
paswa kuainisha eneo ambalo
lipo kwenye mpango wa kupand-
wa miti ili kila atakayepanda
iwekwe lebo kuonyesha jina la
aliyepanda.

“Pia itaonyesha taasisi am-
bayo imepanda, na ni wajibu
wa aliyepanda kuitembelea na

kuitunza kwa hiyo miti hiyo 10
mtakubaliana aidha kupanda
Jumamosi ambayo ndiyo siku
tuliyokubaliana ~ kupanda miti
asubuhi, lakini kwa kuwa utaku-
wa umepewa na mkurugenzi
utapanda hata Jumatatu ukitoka
kazini,” alisema.

Aliongeza kuwa agizo hilo lit-
aingizwa kwenye taratibu za nid-
hamu ili kila mmoja awajibike.

“Watu hawafuatilii mgawanyo
wa kazi hata leo hawajaja, sasa
hata kama hawajafika watambue
kuwa wana miti yao 10 ya wiki hii
na ijayo,” alisema.

Aliuagiza uongozi wa Jiji la Do-
doma kuandaa eneo kubwa am-
balo zitaitwa taasisi mbalimbali
kupanda kwa siku moja miche
milioni 10.

“Mwaka jana tulikaa na kuten-
geneza andiko na kugawana

maeneo, lakini utekelezaji wake
upo chini sana watu wanadhani
mabadiliko ya kuifanya Dodoma
iwe nzuri na kuvutia itafanywa na
mtu mwingine sio wao,” alisema
na kuongeza kuwa Dodoma kuwa
ya kijani inategemea uwajibi-
kaji wa kila mmoja na si kundi
fulani.

“Tumechukulia suala la ku-
panda miti kama sherehe hadi
aje kiongozi ndiyo tunajitokeza
kupanda miti mmoja mmoja
na zoezi linakufa, hatuwezi
kwenda na utaratibu huu ni waji-
bu wetu kuibadilisha Dodoma,”
alisema.

Alibainisha kuwa mwaka 2006
iliagizwa kila halmashauri ipande
miti 1,000,000, lakini haijawahi
kufikiwa kwa kupandwa wala ku-
fanya tathmini ya iliyopandwa.

“Mkurugenzi kwa kushirikiana

na Mkuu wa Wilaya mmesema
kuna maeneo mmeainisha ya
upandaji miti, basi yabandikwe
kwenye kila taasisi ili kujua yale
yanayopaswa kupandwa mwaka
huu,” alisema.

Awali, Mkurugenzi wa Jiji la
Dodoma, Joseph Mafuru, alise-
ma kwa l<utambua umuhimu wa
ndogo zinazowataka wananachi
wote wanaomiliki ardhi kupanda
miti mitano kwenye maeneo yao
pamoja na maeneo ya taasisi za
umma ili kuliweka jiji katika maz-
ingira pendezeshi.

“Sheria ndogo za utunzaji na
usimamizi wa mazingira ya Jiji la
Dodoma zimesambazwa katika
kata na mitaa ili kudhibiti mifu-
go inayokula miti inayokua na
uvamizi wa jamii kwenye misitu
ya asili,” alisema.

-

\
.

va kuzihifadhi na kusafirisha eneo maalumu lililotengwa kwa ajili ya dampo la kudumu la Chidaya. PICHA: PETER MKWAVILA

Waziri Afya asisitiza maadili kwa watumishi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima, amea-
giza vyama, mabaraza na bodi
za kitaaluma nchini kusimamia
maadili na weledi kwa watumi-
shi wa sekta ya afya ili kuboresha
utoaji huduma kwa wananchi.

Waziri Gwajima alitoa kauli
hiyo jana alipokuwa akizun-
gumza na viongozi wa vyama,
mabaraza na bodi za kitaaluma

Allwaambia ndiyo wasimamizi

wakuu na wadhibiti wa maadili
na weledi kwa kuwa wananchi
bado wanakutana na kero nyingi
za maadili na weledi wanapopata
huduma za afya.

Alisema katika ziara walizo-
fanya kwenye mikoa mbalimbali
wanakutana na kero zitokanazo
na kufifia kwa maadili na weledi
wa utendaji.

“Haya yote yanadhibitiwa na
vyama, bodi na mabaraza ya ki-
taaluma, ili tuweze kuhuisha hayo
yote, lazima tukae pamoja na
kuangalia mifumo yao ya utendaji
kazi ukoje hadi unatoa mianya ya

baadhi ya wanataaluma kukosa
maadili na kuleta malalamiko
mengi kutoka kwa wananchi?”
Alihoji.

Aidha, Dk. Gwajima alisema
kutokana na malalamiko hayo in-
aonekana kukosa meno ya vyama
hivyo vya kitaaluma.

“Kikao hiki kikubwa ni kuam-
biana ukweli na kuwakumbusha
majukumu yao na wafahamu
kuna tatizo kwa wanataaluma
wanachama wao ndiyo maana
hawashtuki na hata wengine
kuvunja  maadili bila kujali
kama kuna mabaraza ya kitaalu-

ma na kubadilika ili kuondoa kero
kwa wananchi,” alisema.

Naibu Waziri wa wizara hiyo,
Dk. Godwin Mollel, alisema
wataalamu wengi hivi sasa hawa-
fanyi kazi kwa kuzingatia maadili
na kusababisha makosa mengi ya
kitaaluma kufanyika kwenye vi-
tuovya kutolea huduma.

“Tunakuta makosa kwenye
taaluma mfano dawa zinaibiwa,
lakini wewe mwenye baraza lako
na unasimamia maadili hulioni
hili hivi hujioni kwamba na
wewe unatakiwa kuadhibiwa?”
Alihoji.

]
Ataka vijana
kupewa elimu
ya biashara

Na Renatha Msungu, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum
(CCM), Fatma Toufig, amei-
omba serikali kutoa elimu ya
usimamizi wa fedha za mikopo
inayotolewa kwa halmashauri
ili kuvipa vikundi vya waja-
siriamali wanawake, vijana
na wenye ulemavu, kuepusha
kutumika kinyume na malengo
na taratibu.

Toufiqg aliyasema hayo wakati
akifungua warsha ya vijana
iliyoandaliwa na taasisi isiyo
va kiserikali ya Endless Success
Foundation yenye lengo la ku-
wainua vijana kiuchumi na kua-
cha dhana potofu ya kusubiri
kuajiriwa.

Alisema serikali imeweka uta-
ratibu mzuri wa kutoa mikopo
kwa vijana, wanawake na watu
wenye ulemavu, lakini kundi
la vijana wengi wanashindwa
kuitumia mikopo yao vizuri kwa
sababu ya kutokuwa na elimu
ya biashara na matumizi ya
fedha.

“Ifike wakati vijana wapa-
tiwe elimu ili kujiinua Kibi-
ashara hasa ukizingatia taifa
lipo kwenye uchumi wa kati,
vijana wanapaswa kuelimika
kibiashara ili wasonge mbele
katika biashara waliyokusudia
kufanya,” alisema Toufig na
kuongeza kuwa elimu hiyo ita-
saidia vijana wengi kunufaika
na mikopo hiyo.

“Lengo la serikali ni kuona
makundi ambayo imeyalenga
katika mikopo yanapiga hatua
kufanya maendeleo na si kurudi
nyuma,” alisema na kuongeza
kuwa ni vyema kuwapo na
mtaala wa elimu ya biashara
kuanzia shule za msingi ili
kusaidia kupanua uelewa kwa
jamii na kujiajiri.

“Elimu ya biashara ikianzia
shule ya msingi itawajengea
wanafunzi ya kuchagua nini
afanye pale atakapohitimu
masomo yake,” alisema.

Mkurugenzi wa Endless Suc-
cess Foundation, Amina Feruz,
alisema lengo la warsha hiyo ni
kutoa elimu kwa vijana ya nam-
na watakavyojiajiri wenyewe
ikiwamo kusimamia mpango wa
fedha wanazokopeshwa katika
vikundi vyao.

Aliwaambia washiriki kuwa
taasisi yao inalenga kuona
vijana wanaachana na fikra za
kusubiri kuajiriwa pale wan-
apohitimu masomo na badala
yake wajiajiri wenyewe kupitia
fursa zilizopo kwenye maeneo
yao.
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HABARI MBEYA

Wafugaiji warejesha mifugo Bonde la Ihefu

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

KIWA imepita miaka 13

tangu serikali iendeshe

operesheni ya kuondoa

mifugo kwenye ardhi oevu
ya Bonde la Thefu, wilayani
Mbarali, mkoani Mbeya, baa-
dhi ya wafugaji wamerejesha
makundi ya mifugo hiyo na ku-
hatarisha mazingira ya bonde
hilo.

Kamati ya Ulinzi na Usalama
ya Mkoa wa Mbeya, ililazimika
kutumia ndege ya Shirika la
Hifadhi za Taifa (TANAPA),
mwishoni mwa wiki na kubaini
uwapo wa makundi makubwa
ya mifugo ndani ya bonde hilo
ambalo ni miongoni mwa vy-
anzo vya maji ya Mto Ruaha.

Baada ya kujionea uhalifu
huo, kamati hiyo iliitisha kikao
cha dharura kilichowahusisha
wawakilishi wa chama cha
wafugaji, maofisa wa Hifadhi
ya Taifa ya Ruaha na viongozi

mbalimbali wa serikali kwa ajili
ya kujadiliana namna ya kuka-
biliana na tatizo hilo.

Akizungumza kwenye ki-
kao hicho, Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila, aliwa-
taka wafugaji waliovamia eneo
hilo kuondoa mifugo yao ndani
ya siku sita, baada ya hapo seri-
kali itawachukulia hatua kali
za kisheria. Alisema baada ya
siku sita serikali itavielekeza vy-
ombo vya ulinzi na usalama ku-
fanya operesheni ya kuikamata
mifugo hiyo na kuitaifisha kwa
mujibu wa sheria za nchi.

“Swageni mifugo hiyo kui-
peleka kule mlikoitoa, nimeona
kuna athari nyingi za kimazin-
gira ndani ya bonde hilo, baada
ya siku sita kupita nitaelekeza
wanajeshi, polisi, magereza,
uhamiaji na migambo kufanya
operesheni,” aliagiza Chalami-
la.

Akitoa taarifa ya hali ya
uhalifu wa mazingira mbele ya
kamati hiyo, Mhifadhi Mwan-

damizi wa Hifadhi ya Taifa ya
Ruaha, Sharif Abdul, alisema
takwimu zinaonyesha kuwa
Wilaya ya Mbarali inaongoza
kwa uhalifu wa kuingiza mifugo
kwenye hifadhi ikilinganishwa
na wilaya zingine zinazozun-
guka hifadhi hiyo.

Alisema katika wilaya hiyo
wapo wafugaji wengi wakorofi
ambao wanakamatwa na mifu-
go ndani ya hifadhi na kutozwa
faini kwa mujibu wa sheria, la-
kini wanarudia mara kwa mara.

“Baadhi ya wafugaji hao wa-
metozwa faini zaidi ya mara
tatu wengine mara mbili, lakini
hawaachi, hifadhi hii inazun-
gukwa na wilaya za Chunya,
Mbarali kwa Mkoa wa Mbeya,
inga na Wilaya ya Chamwino
mkoani Dodoma, lakini Mbarali
imekuwa ni shida zaidi,” alise-
ma Abdul.

Baadhi ya wafugaji hao
waliahidi kutii agizo la kuion-
doa mifugo ndani ya bonde

hilo huku wakiiomba serikali
kuzielekeza mamlaka za vi-
jiji kutenga maeneo ya kutosha
kwa ajili ya malisho, ili kue-
pusha migogoro ya mara kwa
mara na hifadhi.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wafugaji wilayani humo, Mata-
vimetenga maeneo kwa ajili ya
kilimo, makazi na vyanzo vya
maji, lakini havijatenga maeneo
ya malisho.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya
Mbarali, Hashim Mwalyawa, ali-
iomba serikali iwagawie wafu-
gaji maeneo ambayo hayafikiwi
na wanyamapori ili wayatumie
kwa ajili ya malisho.

Mwaka 2007 serikali iliende-
sha operesheni ya kuondoa
mifugo ndani ya Bonde la Thefu
na kuipeleka katika mikoa ya
Lindi na Mtwara pamoja na
maeneo mengine nchini, lakini
baadhi ya wafugaji wamerejea
tena.

oL
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Naibu Waziri
wa Afya Maen-
deleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk.
Godwin Mol-
lel (kushoto),
akisalimiana na
mkalimani wa
lugha ya alama
wa Hospitali
va Kanda va
Rufani ya
Mbeya, Faraja
Mbwilo, alipo-
fanya ziara
katika hospitali
hiyo, kulia ni
MKurugenzi wa
hospitali hiyo,
Dk. Godlove
Mbwanji.
PICHA: NEBART
MSOKWA

Mvua yaleta madhara,
yakosesha makazi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MVUA inayoendelea kunyesha
katika maeneo mbalimbali mkoani
Mbeya, imeleta madhara kwa kusaba-
bisha watu kukosa makazi baada ya
kutokea kwa mafuriko yaliyosaba-
bisha nyumba kubomoka na zingine
kujaa maji.

Nipashe lilishuhudi nyumba nyingi
zikiwa zimezingirwa na maji kwenye
maeneo ya Uyole, Nzovwe na Kalobe
imbali ya Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mbalizi katika Halmashauri ya Wilaya
yva Mbevya.

Baadhi ya nyumba kwenye kitongo-
ji cha Songambele, Kata ya Utengule
Usongwe, Mbalizi, chemchemi za maji
zimetokea na kusababisha baadhi ya
nyumba kubomoka.

Wakizungumza na Nipashe, mmoja
wa wananchi wa kitongoji hicho,
Chibhili Mtafya, alisema mafuriko
hayo yameleta madhara makubwa
kwenye nyumba yake pamoja na za
majirani.

“Mwaka jana madhara valitokea
kwenye choo changu ambacho Kili-
bomoka, lakini mwaka huu naona
hatari zaidi maana maji yametokea
chumbani ninakolala na nina wasiwasi
nyumba inaweza ikabomoka,” alisema
Mtafya.

Mbunge wa Mbeya Mjini, Dk. Tulia
Akson, ambaye ni Naibu Spika wa
Bunge, alifanya ziara katika maeneo
ya jiji hilo yaliyokumbwa na mafuriko
kwa ajili ya kuwafariji waathirika.

Akiwa katika mtaa wa Majengo
Mapya, aliahidi kumsaidia mmoja wa
wazee Tamali Mgema, kusafisha ny-
umba yake ambayo mafuriko valileta
matope na kuharibu kila kitu Kkili-
chokuwamo, huku akiahidi kumsaidia
chakula.

“Kuna vijana watakuja hapa wa-
takusaidia kusafisha nyumba yako na
watakuletea na chakula, lakini tutaen-
delea kuwasaidia na wengine ambao
wamepata madhara kutokana na
mafuriko haya,” alisema DKk. Tulia.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ZAIDI ya watu 20 wenye ulemavu
wa kusikia wanaoishi na maam-
bukizi ya virusi vya Ukimwi (VVU)
mkoani Mbeya, wameingizwa kwe-
nye mpango wa matumizi ya dawa
za kufubaza virusi hivyo, baada ya
Hospitali ya Kanda ya Rufani ya
Mbeya kuajiri mkalimani wa lugha
ya alama.

Kuajiriwa kwa mkalimani huyo
kunaeleza kuchochea kundi hilo
kujitokeza kupata huduma za mat-
ibabu katika hospitali, kutokana na
kuondoa tatizo la ugumu wa ma-
wasiliano kati yao na wataalamu
wa afya. Hayo yalisemwa na Mkuru-
genzi wa hospitali hiyo, Dk. Godlove

Wenye ulemavu wa KusikKi

Mbwanji, wakati wa ziara ya Naibu
Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.
Godwin Mollel, ya kukagua maen-
deleo ya taasisi mbalimbali za afya
mkoani humo. Alisema tangu wal-
ipomwajiri mkalimani huyo zaidi
ya wenye ulemavu huo 300 kutoka
maeneo mbalimbali nchini wame-
kuwa wakihudhuria katika hospitali
hiyo kupata huduma za kiafya am-
bazo walikuwa wanashindwa kuzi-
pata kabla.

“Watu hawa wamehamasika sana
kuja kupata huduma za matibabu
baada ya kubaini kwamba huduma
ya mkalimani wa lugha ya alama
yupo hapa na wanaeleza kabisa
kuwa wanafurahia hii huduma,”

alisema Dk. Mbwanji.

Alisema waliamua kuajiri mtaal-
amu huyo baada ya kubaini kuwa
kuna tatizo la mawasiliano kati ya
madaktari na wenye ulemavu huo
hali ambayo ilikuwa inazorotesha
huduma hiyo.

Naibu Waziri Dk. Mollel ali-
upongeza uongozi wa hospitali
hiyo kwa ubunifu walioufanya huku
akieleza kuwa hospitali zingine
nchini zinatakiwa kuiga ili kuwa-
saidia walemavu hao kupata hu-
duma.

Alisema pamoja na ushauri huo
kwa hospitali zingine, lakini serikali
italifanya jambo hilo kuwa la kishe-
ria na kisera ili litekelezwe kwa
ufanisi nchi nzima na liwe jambo la

lazima. Aliushauri uongozi wa hos-
pitali hiyo kuwa na mawasiliano na
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH),
ili kushirikiana kwenye utoaji wa
baadhi ya matibabu makubwa
yakiwamo ya moyo, ili kuwasaidia
wananchi kupunguza gharama za
es salaam.

Vilevile, alisema serikali inaku-
sudia kuzifanya hospitali zote za
kanda nchini kuwa na uwezo wa
kutoa matibabu ya kibingwa kama
ilivyo MNH. “Kwa sasa zaidi ya nchi
18 barani Afrika wananchi wake
wanakuja kutibiwa MNH, sasa tu-
nataka tuziboreshe na hizi hospitali
za kanda zihudumie na nchi jirani,
hospitali hii ya Kanda ya Mbeya

a kusaidiwa dawa kufubaza VVU

inahudumia mikoa nane tunataka
ihudumie hata watu kutoka Malawi,
Zambia na DRC,” alisema Dk. Mollel.

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa
ya Binadamu (NIMR), Kituo cha
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Dk.
Elias Nyanda, alisema taasisi hiyo
inafanya utafiti ambao utawezesha
kuboresha vipimo na matibabu ya
ugonjwa wa kifua kikuu.

Alisema wanafanya utafiti ili
kubaini kama inawezekana kupi-
ma ugonjwa huo kwa kumpima
mgonjwa damu, mkojo na choo
pamoja na kupunguza dozi ya tiba
ya ugonjwa huo ambayo kwa sasa
mgonjwa anameza vidonge kwa
muda wa miezi sita.
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Mwinyi awataka Wazanzibari kuwa wakarlmu kwa Wageni

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar na Mwe-

nyekiti wa Baraza la Map-

induzi, Dk. Hussein Ali

winyi, amewataka Wa-

zanzibari kuendelea kudumisha

amani na utulivu na kuwa waka-
rimu kwa wageni.

Amesema kwa kufanya hivyo
kutawatengenezea mazingira ma-
zuri wageni wanaofika visiwani
humo kurejea tena.

Alitoa rai hiyo juzi wakati wa
ufunguzi wa hoteli ya Le Mersenne
Beach Resort, iliyo katika mradi
wa “Jumeira Holdings Compa-

ny Ltd”  iliyopo Michamvi,
Wilaya ya Kusini, Mkoa wa Kusini
Unguja.

Akiwa katika ufunguzi huo, Dk.
Mwinyi aliwapogeza wananchi wa
Zanzibar kwa kuwakaribisha vy-
ema wageni na kuwataka kuende-
lea kudumisha amani na utulivu,
ili watalii wandelee kuiona Zanzi-

bar ni kisiwa cha amani.

Katika hotuba yake Dk. Mwinyi
aliuhimiza uongozi wa Wizara ya
Utalii na Mambo ya Kale kwa kush-
irikiana na Kamisheni ya Utalii,
Mamlaka ya Kukuza Uwekezaji
Zanzibar (ZIPA) na wadau wengine
kuongeza kasi ya kuitangaza Zan-
zibar katika masoko mapya.

Vile vile, Dk. Mwinyi alihimiza
umuhimu wa kuendeleza utalii
unaozingatia uhifadhi wa mazin-
gira.

Dk. Mwinyi alitoa shukrani na
pongezi kwa wawekezaji wa hoteli
hiyo kwa uamuzi wao wa busara
wa  kuichagua Zanzibar katika
kuwekeza na kwamba hatua
hiyo itasaidia ~ kutekeleza lengo
la serikali la kutengeneza ajira
300,000.

Pia, Dk. Mwinyi alisema mradi
huo umetoa ajira kwa wananchi
103 katika nafasi mbalimbali na
idadi hiyo itaongezeka wakati ho-
teli hiyo itakapokuwa inapokea
wageni wengi zaidi.

Alisema  amefurahi  kuona
wawekezaji wa mradi huo wa-
naendelea kukamilisha taratibu

zitakazowawezesha  kutekeleza
mradi mwingine mkubwa katika
kisiwa cha Pemba.

Alieleza hatua hiyo inaendana
na dhamiraya Serikali ya Mapindu-
zi ya Zanzibar ya kukifanya Kisiwa
cha Pemba kuwa eneo maalum la
uwekezaji, kuitaka ZIPA kuhakiki-
sha kwamba zoezi hilo linakwenda
vizuri.

Dk. Mwinyi alisema kuwa Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar
imejielekeza katika kuendeleza
uchumi wa buluu, ambao umeju-
muisha sekta ya utalii.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
Mudrik Soraga, alisema kufun-
guliwa kwa hoteli hiyo yenye hadhi
ya nyota tano ni miongoni mwa
adhma ya Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar ya kupokea watalii wa
daraja la juu, ambao watakuza ha-
dhi ya nchi kiutalii.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mam-
laka ya Kukuza Uwekezaji Zanzi-
bar (ZIPA), Salum Khamis Nassor,
alisema mradi huo unaendeshwa
na kampuni ya Jumeira Holding
Ltd.

Alisema mradi huo ulianzishwa
Machi 15, 2011 ukiwa na mtaji wa
makisio wa Dola za Kimarekani
milioni 84.

Alisema hadi kufikia Desemba,
mwaka jana, ZIPA imeidhinisha
miradi 761 ya uwekezaji yenye
mtaji wa makisio wa Dola za Ki-
marekani bilioni 7.3 katika sekta
ya utalii.

Mwekezaji wa hoteli hiyo, Riaz
Mawani, alimpongeza Dk. Mwinyi
kwa kushinda uchaguzi na kuwa
Rais wa Zanzibar na kueleza matu-
maini ya wawekezaji kutokana na
kasi yake.

Mmiliki huyo alieleza azma yake
ya kushirikiana na serikali katika
kutekeleza Ilani ya CCM katika ku-
wasaidia vijana kupata ajira, vijana
103 wamepata ajira.

’f

Waziri wa Uchumi wa Buluu na Uvuvi Zanzibar, Abdallah Hussein Kombo, akizungumza na waandishi wa habari jana, baada ya kufungua semina
va siku mbili kuhusu umuhimu wa sekta ya uvuvi, kwa vijana 70, iliyoandaliwa na Taasisi ya Mimi na Mwinyi ikishirikiana na ushirika wa
Wakulima Hai Co-operative Society iliyopo Zanzibar. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Wajasiriamali wataka utatuzi kero usafirishaji bidhaa nje

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

WAJASIRIAMALI  kutoka visi-
wani Zanzibar wameziomba
taasisi zinazosimamia usalama
wa chakula na vipodozi kutafuta
ufumbuzi wa matatizo yanay-
owakabili wakati wanaposafirisha
bidhaa kwenda nje.

Waliyasema hayo wakati wa ki-
kao kati yao na Viongozi wa Waka-
la wa Chakula na Dawa Zanzibar
(ZFDA), kilichohusu mchakato wa

kuingia makubaliano na Shirika la
Viwango Tanzania (TBS).

Katibu wa jumuiya ya wasa-
firishaji bidhaa nchi za nje, Khamis
Issa, alilalamikia hatua ya vitam-
bulisho vya kusafirishia bidhaa
vinavyotolewa na ZBS na ZFDA
kutotambulika na Tanzania Bara.
Alisema kuna usumbufu mkubwa
wanaoupata wajasiriamali wa Zan-
zibar wanapohitaji kupeleka bid-
haa za nje jambo linalosababisha
baadhi yao kukata tamaa.

Hivyo, alizitaka ZBS na TBS

kukaa pamoja, kushirikiana na
kuaminiana katika kujenga umoja
na ushirikiano wa pande mbili za
Muungano ili kutatua matatizo
hayo.

Mjasiriamali kutoka Jumuiya ya
Wafanyabiashara Wanawake Zan-
zibar (ZWCC), Zeyana Ahmed Kas-
sim, alisema TBS imeandaa maz-
ingira ya kuwasaidia wajasiriamali
wa Tanzania Bara, lakini mpango
huo haupo kwa Zanzibar.

Alisema hali hiyo husababisha
baadhi ya wajasiriamali kutoka

Zanzibar kuomba kujiunga na TBS,
ili kuepukana na usumbufu wakati
wanaposafirisha bidhaa zao. Kwa
upande wake Mkurugenzi ZFDA,
Bora Lichanda, alisema lengo la
ZFDA ni kuwaondolea vikwazo
wanavyokabiliana navyo katika
kutekeleza shughuli zao bila ku-
pata usumbufu kama wanavyodai.

Hivyo, aliahidi kuyafayia kazi
mapendekezo yaliyotolewa na wa-
jasiriamali hao kabla ya mchakato
wa kuingia makubaliano na TBS
kufanyika.

Watumishi afya,
benki watakiwa
kuwajali wazee

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu wa

Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Zanzibar, Abdullah Juma
Mabodi, ameitaka jamii,
watumishi wa sekta za kutoa
huduma ikiwamo afya, benki
kuwaheshimu wazee, kwa
kuwa wanamchango mkubwa
katika Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar.

Aliyasema hayo wakati wa

zoezi la kupima afya kwa
Baraza la Wazee waliopo ka-
tika jimbo hilo, ikiwa ni maan-
dalizi ya sherehe za miaka 57
ya Mapinduzi Matukufu ya
Zanzibar.

Alisema wazee wa Zan-

zibar wanahistoria kubwa
katika nchi ikiwamo kujitolea
katika kuleta maendeleo katika
nyanja tofauti.

Alisema wazee hao wakati

wa ujana wao walishiriki kika-
milifu shughuli zote za kuleta
maendeleo Zanzibar katika
afya, elimu, makazi na hata
utunzaji wa mazingira katika
maeneo yao.

Alisema ni vyema kuwatiza-

ma na kuhakikisha wanapewa
huduma zote zinaostahiki
ikiwamo chakula, malazi bora,
pamoja na kuwashughulikia
afya zao.

“Wazee ndio hazina yetu

hatuna budi kuwatunza kwa
kuwapatia mambo yote yanay-
ostahiki kupatiwa kama wal-
ivyotuhudumia sisi walijitolea
kwa kiasi kikubwa ili kuhakiki-
sha jamii inapata maende-

leo, sasa ni wakati wetu sisi
kujitolea kwa wao ili na wao
wajisikie fahari, alisema Juma
Mabodi.

Alisema Rais Dk. Husein

Mwinyi ameahidi kuendeleza
na kuwaenzi wazee kama wal-
ivyofanya watangulizi wake,
kwa kuwa wao ndiyo hazina
kubwa nchini.

Naye Mbunge wa jimbo hilo,

Mwanakhamisi Kassim, alisema
wazee wanahitaji huduma
bora ya afya ikiwamo kufanya
vipimo mara kwa mara pale
wanapohisi mabadiliko katika
miili yao.

Alisema serikali itaendelea

na zoezi la kuwajali wazee
katika nyanja mbalimbali
ikiwamo afya ili kuhakikisha
wanaishi bila ya hofu.

Akisoma risala ya Baraza Ia

Wazee, Katibu wa Baraza hilo,
Maryam Haji Shehe, alisema
wamekuwa na utaratibu wa
kuwapima afya wazee wote
waliofikisha miaka 60 kila
mwaka.
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Wananchi hatarini daraja kuchakaa

Na Idda Mushi, MLIMBA

WANANCHI wa VIjiji vya Tang-
anyika, Kata ya Masagati na Mfe-
nesi wako katika hatari ya kukosa
mawasiliano ya barabara kutokana
na daraja la mbao wanalolitege-
mea kuvuka kuchakaa na baadhi
ya mbao na magogo kukatika na
kushindwa kupitisha magari.

Daraja hilo lililoshikiliwa na ma-
Tanganyika na Mfenesi, vyenye hu-
duma za shule ya msingi, makani-
vya Taweta na Masagati katika kata
ya Masagati.

Pia maeneo mengine ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mlimba,

ba ambacho wajawazito hutege-
mea upasuaji kwenda kufuata hu-
duma.
cha Tanganyika, January Amos na
Hilda Malinda, walisema daraja
hilo licha ya kutumika kuvuka,
wanalitegemea kuvusha mazao na
kufuata huduma zingine za kijamii.
“Changamoto nyingine ya eneo
hili ni uotaji wa majani yanayo-
sababisha kuziba barabara, hivyo
tunawaomba TARURA (Wakala wa
isha fedha wanazotoa mwanzoni
mwa mwaka, mwezi Julai, zina-
letwa Machi ili kusaidia na usafi wa
barabara hii ambayo kipindi hicho
hufungwa na majani na kugeuka
kuwa kama kichochoro,” alisema

January.

Diwani wa Kata ya Masagati,
Blasius Makao, alisema licha ya ha-
tari ya daraja hilo, wana tatizo pia
la kujaa maji kwenye kipande cha
barabara kinachounganisha daraja
kuelekea Tanganyika na wakati wa
msimu wa mvua wananchi wana-
kuomba eneo hilo la barabara kula-
zwa kifusi.

Baadhi ya kinamama akiwamo
Railoda Kilangavana, mkazi wa Kiji-
ji cha Taweta, wamekiri wajawazito
kufariki njiani kutokana na kukwa-
ma magari wakiwa wanafuata hu-
duma za rufani kutokana na ubovu
wa barabara na kuiomba serikali
kufanyia matengenezo kipande

cha kutoka Kata ya Masagati hadi

Mlimba.

Mbunge wa Mlimba, Godwin Ku-
nambi, alisema baada ya kupokea
taarifa ya hatari ya daraja hilo,
alianza kutafuta msaada wa dharu-
ra wa matengenezo kutoka kwa
Mtendaji Mkuu wa TARURA, Mene-
ja wa Mkoa na wa Wilaya ili kupata
msaada wa haraka na akashukuru
matokeo yamekuwa ni mazuri kwa
kukubali kujenga upya daraja hilo.

Kunambi alisema iwapo hatua za
haraka zisingechukuliwa, kungeku-
wa na madhara makubwa ikiwamo
watu kuangukia mtoni na kupoteza
maisha.

“Usafiri pekee uliobaki kwa sasa
ni wananchi kutumia pikipiki ama
kutembea kwa miguu wakati wak-
isubiri kutengenezwa kwa daraja,

na tunashukuru serikali kupitia
TARURA wamesikia kilio hiki na
kutenga Sh. milioni 53 ili kujenga
upya daraja hilo kwa kiwango
cha miti na nataka ndani ya muda
mfupi wawe wamekamilisha,” al-
iongeza Kunambi.

Meneja wa TARURA Wilaya ya
Kilombero, Mhandisi Robert Mago-
go, alisema wameanza maandalizi
ya ujenzi wa daraja hilo ikiwamo
kuandaa magogo na mbao msituni
ili kujenga upya daraja hilo.

Alisema ujenzi huo utakwenda
sambamba na ujenzi wa kilometa
tatu na nusu za barabara na tayari
kampuni ya Gramemo LBT, im-
ekabidhiwa kuianza kazi hiyo inay-
otegemewa pia kutumia nguvu kazi
ya wananchi wa maeneo husika.

kikiwamo Kituo cha Afya cha Mlim-

Daraja linalokatiza Mto Mfuji linalounganisha vijiji vya Tanganyika Kata ya Masagati na Mfenesi, katika Halmashauri
ya Wilaya ya Mlimba wilayani Kilombero, ambalo limechakaa na haliwezi kupitika hasa kwa magari, litajengwa upya
na TARURA kwa bajeti ya dharura kunusuru usalama wa watumiaji. PICHA: IDDA MUSHI

TANESCO lawamani huduma umeme

Na Neema Hussein, RUVUMA

MKUU wa Wilaya ya Mbinga mkoani
Ruvuma, Cosmas Nshenye, amewataka
wafanyakazi wa Shirika la Umeme Nchini
(TANESCO) wilayani humo, kuwasilisha ri-
poti zao ofisini kwake kila mwezi, kwa ma-
dai ya kukithiri kwa uzembe na kushindwa
kujisimamia.

Aidha, Mwenyekiti wa CCM Mbinga,
Beda Hyera, amedai kuwa shirika hilo li-
naongoza kuwatesa wananchi wa Mbinga
kutokana na kukithiri shida ya kukatika
umeme mara kwa mara kwa wastani wa
mara 15 hadi 20 kwa siku.

Nshenye kwa upande wake aliwataka
waache kufanya kazi kwa mazoea, wajiele-
keze kutatua kero na kuboresha huduma
zao kwa wateja ikiwamo kumaliza tatizo
sugu la kukatika umeme.

Alitoa kauli hiyo jana wakati akizun-
gumza katika kikao cha Kamati ya Ushauri
ya Wilaya (DCC), kilichofanyika Mbinga.

Alidai, shirika hilo linaonekana kushind-

wa kutekeleza majukumu yake kutokana
na huduma mbovu linazotoa kwa wa-
nanchi ikiwamo kushindwa kuwaungan-
ishia umeme licha ya kulipa gharama kwa
wakati.

Alisema kama watumishi wa shirika hilo
wameshindwa kufanya kazi kwa ufanisi
wajiondoe Mbinga ili waje watu wengine
ambao wako tayari kuhudumia wananchi.

“Kuna malalamiko mengi ofisini kwangu
juu ya tabia yenu mbaya ya kuchukua fed-
ha za watu, lakini mnashindwa kuwapatia
huduma, nimechoka kusikia malalamiko
dhidi yenu, kuanzia sasa nataka kila mwe-
zi mlete taarifa ya utendaji wenu ofisini
kwangu maana wenyewe mmeshindwa
kujisimamia,” aliagiza Mkuu wa Wilaya.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa CCM
Mbinga, Beda Hyera, alisema shirika hilo
linawatesa wananchi na kama halitabadili-
ka kiutendaji kuna hatari wananchi waka-
kosa imani na kuichukia serikali yao.

Aliitaka TANESCO kufuatilia makandar-
asi waliopewa kazi ya kusambaza umeme

uka makubaliano ya mkataba kwa kuuza
nguzo kwa wananchi, licha ya huduma
hizo kutolewa bure.

Alidai pamoja na kuwachukulia fedha
kwa ahadi ya kuwaunganishia umeme ma-
jumbani, hawafanyi hivyo.

Vile vile, alilalamikia kitendo cha ma-
kandarasi wa REA kupeleka umeme katika

Mwenyekiti wa CCM, alimtaka Meneja
wa TANESCO na timu yake kuwafuatilia
mara kwa mara makandarasi wa REA
wanaofanya kazi ya kusambaza umeme
katika maeneo mbalimbali ili kudhibiti vi-
tendo vya utapeli kwa wananchi.

Mbunge wa Mbinga Mjini, Jonas Mbun-
da, alizitaka taasisi za serikali likiwamo
Shirika hilo kutoa huduma bora kwa
wananchi na kuacha kufanya kazi kwa
mazoea kwa kuwa tabia hiyo inarudisha
nyuma mipango mizuri ya serikali.

Aonya _
makandarasi
Kujaa vijijini

MBUNGE wa Mkuranga mkoa-
ni Pwani, Abdallah Ullega,
amesema makandarasi wengi
wanaofanya kazi vijijini, ha-
wana uwezo na kusababisha
kazi nyingi kukwama.

Ullega ambaye ni Naibu
Wazirl wa Habari na Michezo,
aliyasema hayo kwa Naibu
Waziri Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) Afya, Mapato
na Miundombinu, Dk. Festo
Dugenge, wakati alipotembelea
Mkuranga na kukagua miun-
dombinu, mapato ya Hospitali
%a Mkuranga na ujenzi wa

arabara. )

Ullega alisema, baadhi ya
makandarasi wanashindwa
kufanya kazi wakati wen-
Elne walitaka wapatiwe pesa

wanza ndio wafanye kazi.

Makandarasi inatakiwa |
wafanye kazi sio kutanguliza

esa mbele kinachotakiwa ni

uwa wazalendo katika ku-
fanya kazi na kuwa wakweli,”
alisema Ullega.

Mkuu wa Wilaya ya Mkuran-
ga, Filbeto Sanga, alisema
miundombinu ya barabara
MKkuranga, inatatizo kubwa na
kuutaka Wakala wa Barabara
za Vijijini na Mijini (TARURA),
kuongezewe fedha.

Alisema asilimia 30 inak-
wenda TARURA wakati 70
inachukuliwa na Wakala wa
Barabara (TANROAD).

Sanga alisema miradi
mingi ya barabara inashindi-
kana kuendelea kutokana na
kutotekelezwa kwa mikataba
na kwamba inatakiwa itekele-
zwe ikiwamo na kujengwa kwa
viwango. N ,

“Barabara zijengwe kwa Vvi-
wango na sio kujengwa baada
ya miezi miwili inaharibika,”
alisema.
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Miili yaopolewa ufukweni ajali ya ndege

Jakarta, INDONESIA

SEHEMU ya miili ya watu waliopata ajali
ya ndege imeopolewa katika kisiwa cha Ja-
karta, baada ya ndege iliyokuwa imebeba
abiria 62 kuanguka muda mfupi baada ya
kupaa.

Msemaji wa Polisi, Yusri Yunus, alisema,
jana asubuhi, kuwa wamepokea mifuko
miwili, mmoja ukiwa na sehemu ya mwili
na mwingine ukiwa na mali zinazoamini-
ka kuwa ni za abiria.

Mamlaka nchini Indonesia, ilisema
rada ya kufuatilia ndege inaonyesha kuwa
ndege hiyo aina ya Boeing 737-500 iliangu-
ka baharini dakika nne, baada ya kuondo-
ka kutoka kwenye uwanja wa ndege wa ki-
mataifa wa Soekarno-Hatta mjini Jakarta.

Ndege hiyo, ilikuwa inaelekea kwenye
mji wa Pontianak ulio katika kisiwa cha
Borneo.

Safari ya ndege hiyo ilitegemewa ku-

Burundi yafunga
mipaka kudhibiti

maambukizi corona

Bujumbura, BURUNDI

Wavuvi
katika
eneo lililo
karibu na
miolongo
wa visiwa
kaskazini
mwa pwani
va Jakarta,
waliripoti
baada ya
kusikia
mlipuko,
saa nane
na nusu
mchana
Jumamosi.

SERIKALI ya Burundi, imetangaza
kuwa itafunga mipaka yake ya
majini na ardhini kuanzia leo, ili
kudhibiti maambukizi ya virusi
vya corona ambayo yameonekana
kuongezeka wiki iliyopita.

Hatua hiyo ni baada ya wiki iliyo-

pita watu zaidi ya 40 kuambukizwa
virusi hivyo ndani ya siku mbili
katika nchi hiyo.

Aidha, serikali nchini humo,
imetangaza kuwa abiria wote wa-
takaowasili nchini humo kwa ndege,
watalazimika kukaa karantini kwa
muda siku saba na wakipatikana na
virusi hivyo, watapelekwa katika
vituo maalum kwa gharama zao.

Agizo hili jipya limetolewa na
Waziri wa Usalama, Gervais Ndira-
kobuca, wakati nchi hiyo ikiwa na
maambukizi 884 ya corona tangu
kisa cha kwanza kilichoripotiwa
mwaka uliopita. Hata hivyo, wa-
dadisi wa mambo wanasema kuwa
huenda nchi hiyo ikapata maambuki

zi makubwa kutokana na idadi ndogo

ya upimaji wa virusi hivyo. RFI

Watoto 10 wafariki

dunia kwa moto
Maharashtra, INDIA

chukua muda wa dakika 90 juu ya us-
awa wa bahari ya Java.

Waziri wa Uchukuzi wa Indonesia,
Budi Karya Sumadi, aliwaambia waandi-
shi wa habari kuwa ndani ya ndege hiyo
walikuwamo watu 62 miongoni mwao
wahudumu wa ndege, ikiwamo watoto
10.

Waziri Sumadi alisema ndege hiyo ili-
chelewa kwa saa moja kabla ya kuruka
na ilipoondoka mwendo wa saa nane na
dakika 36, dakika nne baadaye, ikapotea
kutoka kwenye rada baada ya rubani
kutoa mawasiliano kwa kitengo cha
udhibiti wa safari za anga kuwa anaruka
umbali wa futi 29,000 usawa wa bahari.

Eneo linalodhaniwa kutokea ajali
hiyo ya ndege ni karibu na visiwa
maarufu vinavyotembelewa na watalii
kando na pwani ya mji mkuu wa Indo-
nesia, Jakarta.

Wavuvi katika eneo lililo karibu na

|

mlolongo wa visiwa kaskazini mwa
pwani ya Jakarta, waliripoti baada ya
kusikia mlipuko, saa nane na nusu
mchana Jumamosi.

Mvuvi mmoja aliliambia Shirika la
Habari la AP kwamba waliposikia mli-
puko huo walidhani labda ni bomu au
Tsunami na baada ya hapo waliuona
mlipuko mkubwa kutoka baharini.

Mamlaka imeweka vituo viwili vya
kushughulikia yanayohusiana na ajali
hiyo, kimoja kwenye uwanja wa ndege
na kingine kipo bandarini.

Familia zimekusanyika katika vi-
tuo hivyo kusubiri taarifa za wapendwa
wao.

Kwenye mitandao ya kijamii, watu
walianza kutoa taarifa za ndege hiyo
nambari SJ-182 ya shirika la ndege la
Sriwijaya Air, picha na video za watu
waliorodheshwa kama abiria kwenye
ndege hiyo.

a

Moja kati ya video hizo inamwonye-
sha mwanamke na watoto wake wakip-
unga mikono ya kwaheri katika uwanja
wa ndege kabla ya kuondoka.

Mkurugenzi wa shirika hilo la Sriwi-
jaya, Jefferson Irwin Jauwena, aliwaam-
bia waandishi wa habari kwamba ndege
hiyo iliyohudumu kwa miaka 26.

Alisema awali ndege hiyo, ilitumiwa
na mashirika ya ndege ya Marekani,
haikuwa na matatizo yoyote na kwamba
kabla ya kupata ajali siku hiyo, ilikuwa
tayari imefanya safari kwenda katika
miji ya Pontianak na Pangkal Pinang.

Indonesia, taifa lenye watu milioni
260, linasifika kuwa na idadi kubwa ya
visiwa duniani mara kwa mara, hu-
kumbwa na ajali zinazohusisha vyombo
vya usafirishaji wa ardhini, baharini na
angani. Inadaiwa ni kutokana na miun-
dombinu chakavu na viwango duni vya
usalama katika sekta ya usafiri. DWW

Kiongozi wa Kanisa Katoliki Duniani, Papa Francis, akizungumza na shirika la habari la Italia kuwaonya wananchi
wanaokataa kupata chanjo ya virusi vya corona, kwamba wanaweka rehani maisha yao na wengine. Mwanzoni
mwa wiki ijayo atapata chanjo hiyo. PICHA FP

WATOTO wachanga 10 wamefariki
katika moto wakiwa kwenye kiten-
go cha wagonjwa mahututi cha
hospitali katika Jimbo la Maharash-
tra, India.

[libainika kuwa watoto saba, wal-
jokolewa katika moto huo, maofisa
wa polisi wamebaini kuwa moto huo
unaweza kuwa ulianza kwa sababu
ya mzunguko mfupi katika umeme.

Imerekodiwa kuwa watoto wal-
iokufa walikuwa na umri wa miezi
mmoja hadi mitatu. TRT

Pyongyang, KOREA KASKAZINI

KIONGOZI wa Korea Kaskazini, Kim Jong-
un ametangaza orodha ya mifumo ya
teknolojia ya hali ya juu inayoendelea,
akitishia kuimarisha ghala la silaha za ny-
uklia.

Kulingana na ripoti ya Shirika la Habari
la Korea (KCNA), Kim Jong-un, ambaye
alizungumza katika kongamano la nane
la Chama cha Wafanyakazi wa Korea,
lililofanyika katika mji mkuu Pyongyang
baada ya miaka mitano, alisema kuwa
Korea Kaskazini iko wazi kufanya

mazungumzo na Washington, lakini
Marekani lazima iongeze zaidi uwezo
wake wa kijeshi na nyuklia ili kukabiliana
na uhasama wake.

Alisisitiza katika hotuba yake kwamba
Marekani ni adui mkuu wa Korea Kaska-
zini, aliongeza kwa kusema;

“Yeyote  atakayechukua madaraka
nchini Marekani hatabadilisha muundo
wa kimsingi na sera ya uhasama ya nchi
hiyo.”

Alibainisha kuwa kuanzisha uhusiano
mpya na Marekani kunategemea iwapo
Washington itashikilia sera yake ya uhasa-

Kim atoa vitisho kuimarisha zaidi nyuklia

K1m alisema silaha za nyuklia hazitatu-
mika isipokuwa pale vikosi vya maadui vi-
takapojaribu kutumia silaha za nyuklia.

Wakati wa ufunguzi wa Bunge, Kim
alikiri kwamba karibu sekta zote za nchi
zilibaki nyuma ya mipango ya maende-
leo ya uchumi, na kwamba mpango wa
maendeleo wa miaka mitano, uliowekwa
mwaka 2016 na haukufaulu.

Akizungumzia shida zinazokabiliwa
na utawala wake kama mbaya zaidi na zi-
sizotarajiwa, Kim alitaka kutengenezwe
mpango mpya wa miaka mitano. TRT
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NEUER
AWEKA
REKODI
MBOVU
BUNDESI.IGA

MUNICH, Ujerumani

OLIKIPA wa Bayern
Munich,  Manuel
Neuer, ameweka
rekodi ya ku-
fungwa mechi nyingi zaidi
kwenye Ligi Kuu Ujeru-
mani, Bundesliga.

Kwa mara ya kwanza
kwenye maisha yake ya
soka, Neuer ameruhusu
kufungwa mabao katika
mechi 10 mfululizo.

Neuer amecheza
Bundesliga kwa mia-
ka 15 sasa na hajawa-
hi kuruhusu mabao
kwa michezo 10
mfululizo, huu ni
msimu mbaya zaidi
kwa golikipa huyu
mwenye umri wa
miaka 34.

Bayern Munich
walianza mchezo
dhidi ya Borus-
sia  Monchengla- =
dbach kwa kuon-
goza 2-0 kabla ya
Monchengladbach
kupindua meza na
kushinda 3-2.

"o
Ibrahtmovzc sasa
kurejea uwanjani

MILAN, Italia

d ¢ ' NYOTA wa AC Milan, Zlatan Ibrahimovic, anaweza kuichezea
[ K timu yake hiyo kwa mara ya kwanza baada ya kukosa mchezo
J dhidi ya Juventus.
Mchezaji huyo huyo mwenye umri wa miaka 39, alikuwa na
kiwango bora msimu huu, akifunga mabao 10 katika mechi sita.
Lakini, Ibrahimovic alipata maumivu ya nyama za paja baada
ya kufunga bao lingine la ushindi wa 3-1 dhidi ya Napoli Novem-
ba 22, na kumfanya kuwa nje ya dimba kwa muda mrefu.
Kocha wa Milan, Stefano Pioli, aliwaambia waandishi wa
habari [jumaa kuwa hakutarajia mchezaji huyo wa zamani
wa kimataifa wa Sweden atarudi, lakini aliorodheshwa ka-
tika kikosi cha watu 24 kilichoorodheshwa kwenye tovuti ya
Milan siku ya mchezo.
Rossoneri ambao ni vinara wa Serie A, walipata kipigo cha
kwanza cha ligi msimu huu nyumbani kwa Juventus katikati
ya wiki, mabingwa watetezi wakishinda 3-1 wakati Federico
Chiesa alifunga mara mbili.

Klopp atoa
darasa
Liverpool
kupambana

LIVERPOOL, England

KOCHA Mkuu wa Liverpool, Jurgen
Klopp, amewataka wachezaji wake wa-
pambane dhidi ya dunia, huku akisisiti-
za kwamba timu yake kiwa chini ya
kiwango katika mechi za hivi karibuni,
hakumuumizi kichwa.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu England,
hivi karibuni waliambulia pointi mbili tu
kati ya tisa ambazo wangeweza kuzi-
pata kwenye mechi tatu na kuiacha vita
ya ubingwa kuwa wazi.

Huu umekuwa ni msimu wa tofauti
kwa Klopp ambaye kwa sasa hana ma-
beki watatu wa kati chaguo la kwanza
ambao ni majeruhi.

Klopp anafanya mazungumzo na
wamiliki Fenway Sports Group, kuhusu
changamoto wanazotakiwa kuzika-
bili katika kipindi cha pili cha msimu,
lakini amejikita katika kuzungumza na
wachezaji wake kuwaongezea morali.

“Katika nyakati njema kila mtu hufikiri
wamiliki ni watu wazuri sana,” alisema
Klopp.

“Katika nyakati mbaya, kila mtu
anafikiri ni wagumu sana. Wanaifuatilia
sana klabu, mafanikio ya klabu na jinsi
tunavyoyapata.

“Shabiki anaweza akaamini tunahitaji
beki wa kati, lakini kazi yangu ni kuwa-
fanya imara iwezekanavyo wachezaji
tulionao hapa.

“Je, beki mmoja wa kati anaweza
kumaliza matatizo yetu yote? Klabu
inajaribu kufanya inachoweza, lakini
kama hawawezi tunapaswa kufanya Kile
tulichokifanya hadi sasa, kuwa imara
kama kundi.

“Kubaki pamoja na kupambana dhidi
ya dunia. Kupambana dhidi ya maz-
ingira yote. Kujibu mashambulizi ya
maneno yao kwa kuufanya msimu huu
kuwa maalum zaidi ya yote. Hivyo sasa,
wakati kila mtu anafikiri ‘sasa hawana
nafasi’, tunawaonyesha kuwa tunayo.”
alisema Klopp.
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MKHITARYAN
APEWA MKATABA
MPYA ROMA

ROME, talia

Mourinho
kumvuta
Perisic
Tottenham

LONDON England

YOTA wa AS Roma, Henrikh
Mkhitaryan,  anaripotiwa
kuwa amekubali kusalia
klabuni hapo hadi mwisho-
ni mwa msimu ujao.

Nyota huyu wa zamani wa Arsenal
na Manchester United, amekuwa aki-
fanya vema kwenye kikosi hicho cha
kocha, Paulo Fonseca na amecheza
kila mechi ya Serie A msimu huu, aki-
fanikiwa kuona nyavu mara nane na
kutoa pasi za mwisho saba.

Mkhitaryan amesaini mkataba
mpya na Roma unaomfanya aendelee
kuwapo klabuni hapo.

Nyota huyo alifika klabuni hapo
kwa mkopo akitokea Arsenal dili lake
likiwa linamalizika mwaka 2021, lakini
kutokana na ubora wake, Roma bado

wanaihitaji huduma yake.

Kwa mujibu wa mtaalamu wa
masuala ya uhamisho, Fabrizio
Romano, pande zote zime-
shakubaliana juu ya suala la
kuongeza mkataba wa nyota

huyu hadi mwaka 2022.
Mkhitaryan, licha ya
kuwa na mchango wa
moja kwa moja kwe-
nye mabao 15 ya ligi,
pia amechangia
~ bao moja na pasi
mbili za mwisho
kwenye Ligi ya

Europa. Jumla

anamabao 18

. na pasi za

mwisho

KLABU ya Tottenham Hotspur ipo
kwenye mchakato wa kufanya mazun-
gumzo na Inter Milan juu ya mkataba
wa mkopo kwa winga, lvan Perisic.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 31, alirudi San Siro msimu
uliopita baada ya kumaliza =
msimu wa mKopo na
Bayern Munich, lakini
ameanza kwenye nusu
tu ya mechi 22 za Inter
msimu huu.

Kulingana na chapisho
la Foot Mercato, Inter
wako tayari kumtoa Perisic
kwa mkopo kwa nusu ya
pili ya msimu wa 2020-21
na Spurs ni miongoni mwa
timu zinazovutiwa na
huduma yake.

Jose Mourinho anase-
mekana kuwa anamkuba-
li sana mchezaji huyo wa
kimataifa wa Croatia na
ana matumaini ya kufani-
kisha makubaliano kabla
ya dirisha kufungwa hapo
Februari Mosi, mwaka huu.

Perisic, ambaye yuko
chini ya mkataba na Inter hadi 2022,
ana bao moja na pasi za mwisho mbili
katika mechi 15 za kampeni Serie A
msimu huu. Huenda akatua Tottenham
ikiwa watakamilisha dili hili.

Lampa afunguka
ugumu kazi ya ukocha

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Frank Lam-
pard, amesema kuwa aliamua ku-
ingia Chelsea akitambua mahitaji
ya klabu, alitarajia kuwa kutaku-
wa na shinikizo kubwa katika
kusaka mafanikio na alitambua
kuwa kazi hiyo haitakuwa rahisi.

Kocha huyo amesema Chelsea
wanapofanya vibaya inakuwa in-
afurahisha zaidi na inampa fursa
ya kujifunza zaidi.

“Natakiwa kusema kuwa nili-
kuja kwenye kibarua hiki nikita-
rajia msukumo na kwa upande
wangu niliona kama mambo
yakiwa yanaenda vema, nahi-

taji kujipa shinikizo mwenyewe
ili kuhakikisha napata matokeo
bora zaidi kwa upande wangu,”
alisema Lampard.

Lampard amesema kuwa kla-
bu ina matarajio makubwa na
analitambua hilo, na hiyo ndiyo
sababu kubwa inayomfanya avu-
tiwe zaidi kufanya kile ambacho
anakifanya, anafurahia zaidi kwa
kuwa anapenda kile anachoki-
fanya.

“Sikutarajia kama nitakuwa
na kazi rahisi baada ya kuingia
kwenye klabu kubwa ya soka am-
bayo inajijenga kuwa bora zaidi,
nilitarajia changamoto nyingi,”
alisema Lampard.
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® ® ® Ninachotaka na tunachotaka tayari unajua,
utaniuliza tena kwenye mkutano mwingine wa...

MADRID, Hispania

INEDINE Zidane anatumai
suala la mikataba ya Sergio
Ramos na Lucas Vazquez na

Real Madrid “litatatuliwa”.
Ramos mwenye umri wa
miaka 34 na Vazquez, 29,
wote mikataba yao ina-
malizika mwishoni mwa
msimu na hatima yao
klabuni hapo bado haina
uhakika.

Ripoti zinaonyesha Ramos
amekataa mkataba wa mwaka mmaoja

kutoka Madrid, klabu aliyoanza
kuitumikia tangu mwaka 2005.

Alipoulizwa kuhusu Ramos na
Vazquez pengine wasisaini mikataba
mipya, Zidane aliwaambia waandishi
wa habari: “Sitaki lakini, katika mpira
wa miguu, huwezi kujua.

“Ninachotaka na tunachotaka
tayari unajua. Utaniuliza tena kwenye
mkutano mwingine wa waandishi wa
habaribaadayamechinanitakuambia
kitu kimoja. Ninatumaini ni kwamba
hii litatatuliwa, hakuna zaidi.”

Madrid ambao juzi, Jumamosi
waliwakaribisha Osasuna kwenye
mchezo wa Ligi Kuu ya Hispania,

LaLiga, na kutoka suluhu, wanatafuta
kuwapa presha Atletico, ambao wako
mbele kwa alama mbili na wana
mechi mbili mkononi.

Mustakabali wa Eden Hazard
tena ni gumzo huko Madrid na
mchezaji huyo alianza mchezo wa ligi
Novemba.

Lakini Zidane hayuko tayari
kujihatarisha na mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 30, ambaye
amekuwa akipambana na majeraha
tangu alipowasili klabuni hapo.

“Yuko pamoja nasi. Anafanya
mazoezi mara kwa mara, halafu
baada ya hapo sijui,” alisema.

MILAN YAMTAKA LINGARD

INTER Milan inamtaka kiungo wa Manchester United
na England, Jesse Lingard mwenye umri wa miaka 28
kwa mkopo, lakini inaweza kumtoa kiungo wake Chris-
tian Eriksen, 28. (Sunday Mirror)

POCHETTINO AMWANIA POGBA

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba mwenye
umri wa miaka 27, anatakiwa na kocha mpya wa Paris St-
Germain, Mauricio Pochettino. (Daily Star Sunday)

UPAMECANO ATAKIWA CHELSEA

KLABU ya Chelsea imeripotiwa kuwania kumsajili
mlinzi wa RB Leipzig, Dayot Upamecano mwenye umri
wa miaka 22. (Mail on Sunday)

LEIPZIG KUUZA NYOTA WAKE

RB Leipzig imeripotiwa itauza wachezaji wake nyota
baada ya mlinzi wake, Dayot Upamecano, 22, kuwaniwa na
timu za Ligi Kuu England. (Manchester Evening News)

OZIL KUONDOKA ARSENAL

KIUNGO Mesut Ozil mwenye umri wa miaka 32, yupo
tayari kuondoka Arsenal ambako kwa sasa hachezi na
hajacheza katika mchezo wowote huku akitajwa kuwani-
wa na klabu ya Uturuki, Fenerbahce. (Sun on Sunday)

RICE HAITAKI MAN UNITED

KIUNGO wa West Ham United, Declan Rice, 21, ange-
penda kubaki London na hana mpango wa kujiunga na
Manchester United. (Sunday Mirror)

DAKA AWANIWA WEST HAM

WEST Ham imepewa ofa ya kumsajili nyota wa Red
Bull Salzburg, Patson Daka mwenye umri wa miaka 22
raia wa Zambia, kwa pauni milioni 25, kama mrithi wa
mchezaji wa Ivory Coast, Sebastien Haller, ambaye ame-
jiunga na Ajax. (Sunday Mirror)

TORREIRA KWENDA FIORENTINA

KIUNGO wa Arsenal, Lucas Torreira, 24, raia wa Uru-
guay anaweza kuwa njiani kwenda Fiorentina, baada ya
nyota huyo wa Uruguay kutofurahia maisha kule Atletico
Madrid anakochi kwa mkopo. (Mundo Deportivo)

SALIBA KUSAJILIWA NICE

MIAMBA wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, Nice ipo
tayari kumsajili mlinzi wa Arsenal, William Saliba mwe-
nye umri wa miaka 19, kwa mkataba wa kudumu kipindi
cha majira ya joto. (Sun on Sunday)

BROOKS AWANIWA ENGLAND

KLABU ya Aston Villa inafikiria kumsajili kiungo wa
Bournemouth na Wales, David Brooks mwenye umri wa
miaka 23. (Sunday Mirror)

UNITED, CAICEDO WAACHANA

KLABU ya Manchester United imeachana na mpango
wa kutaka kumsajili kiungo, Moises Caicedo mwenye
umri wa miaka 19 raia wa Ecuador. (Sky Sports)
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Morocco amkubali
Kwizera Namungo

Na Saada Akida, Zanzibar

KOCHA Mkuu wa Namungo FC, Hemed
Morocco, amesema mshambuliaji raia wa
Burundi, Eric Kwizera, atakuwa miongoni
mwa Usajili mpya ambao wataufanya hivi
karibuni.

Akizungumza na gazeti hili jana visi-
wani hapa, Morocco alisema Kwizera,
ambaye kwa sasa yupo kwenye majaribio
na klabu hiyo inayoshiriki michuano ya
Kombe la Mapinduzi, ameridhishwa na
kiwango cha nyota huyo, hivyo amem-
wingiza katika mipango yake ndani ya
kikosi hicho.

Alisema mshambuliaji huyo amekuwa
akifanya mazoezi na kikosi cha Namungo
FC kwa muda mrefu pia amemchezesha
katika mechi mbili za Kombe la Mapinduzi
na kuonesha ubora wake.

“Michuano ya Mapinduzi ni sahihi
kwangu katika kuwapima baadhi ya
wachezaji ambao nahitaji kuwasajili
akiwamo Kwizera, tayari ameanza kun-
ishawishi.

Alisema mbali na Kwizera pia kuna
wachezaji watatu wa kigeni kutoka Ghana
na Cameroon wapo katika majaribio wak-
icheza nafasi tofauti tofauti.

Vita Ligi Kuu Bara
vahamia Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU za Simba, Yanga na Namungo,
tayari zimetinga hatua ya nusu fainali ya
Kombe la Mapinduzi huku Chipukizi na
Jamhuri za visiwani hapa zikishuhudiwa
zikiaga michuano hiyo sambamba na
bingwa mtetezi, Mtibwa Sugar ya Turiani
mkoani Morogoro.

Kuingia nusu fainali kwa timu hizo tatu
za Bara huku Azam FC nayo jana jioni
ambayo ilikuwa ikivaana na Mlandege
ya visiwani hapa, ilikuwa ikipewa nafasi
kubwa ya kushinda na kutinga hatua
ya nusu fainali ya michuano hiyo il-
iyoshirikisha timu tisa mwaka huu.

Timu za Bara zimeongeza mvuto
mkubwa kwa mashabiki wa hapa na
Kila zinapocheza wamekuwa wakijazana
uwanjani kuzishuhudia, hivyo nusu fain-
ali kati ya Simba na Namungo na Yanga
dhidi ya mshindi wa mechi ya jana kati

CHAMA

MICHUANO

Na Adam Fungamwango

AKATI Mkuu wa Idara ya

Habari na Mawasiliano

ya Klabu ya Simba, Haji

Manara, akiweka kwenye

mtandao wake wa kijamii picha za kiun-

go mshambuliaji wao, Clatous Chama ak-

isaini mkataba wa kuichezea timu hiyo,

mchezaji huyo ameingia kwenye rekodi

ya kufunga mabao ya mwisho kwenye

mechi ambazo timu hiyo imekuwa iki-
fuzu mechi za kimataifa.

Chama amefunga mabao

ya mwisho ambayo ndiyo

yamekuwa yakiibeba Sim-

ba kutinga hatua ya makun-

di Ligi ya Mabingwa Afrika

pamoja na robo fainali.

Kiungo huyo mnyumbulifu raia wa
Zambia, Chama, ndiye aliyefunga bao la
nne na la mwisho kwenye mechi ambayo
Simba ilitinga hatua ya makundi ya Ligi

ya Mabingwa Afrika dhidi ya FC Platinum
ya Zimbabwe, Simba ikishinda 4-0 kwe-
Dar es Salaam Februari 6, mwaka huu.

Lilikuwa ni bao la mwisho lililoipa
uhakika wa asilimia zote Simba kutinga
hatua ya makundi. Mabao mengine yaki-
fungwa na Erasto Nyoni, Shomari Ka-
pombe na nahodha John Bocco, kabla ya
Chama kumalizia kazi.

Desemba 23, mwaka 2018, Chama ali-
funga bao dakika ya 88, kwenye uwanja
huo huo wa Benjamin Mkapa wakati huo
ukiitwa Taifa, lililoipeleka Simba hatua
ya makundi Ligi ya Mabingwa Afrika,
wakati ikiifunga Nkana FC ya Zambia
mabao 3-1.

Kwenye mechi hiyo, Simba iliingia
makundi kwa jumla ya mabao 4-2, baada
ya kufungwa 2-1 nchini Zambia.

Chama aliendeleza rekodi yake hiyo
Mei 17, mwaka 2019, Simba ikifanikiwa
kutinga hatua ya robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika kwa kuifunga AS Vita

ya DR Congo kwa mabao 2-1 kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Lilikuwa ni bao la Chama dakika ya 89
likiwa ni la pili, lililoipeleka Simba hatua
hiyo kabla ya kutolewa kwa jumla ya ma-
bao 4-1 na TP Mazembe ya DR Congo.

Kwa maana hiyo, ni mchezaji aliye-
husika kwenye hatua zote za mafanikio
ya Simba kutinga makundi mara mbili,
pamoja na hatua ya robo fainali.

Mwishoni mwa mwaka jana,
Mwekezaji wa klabu hiyo, Mohamed
“Mo” Dewji aliwahakikishia wanachama
na mashabiki wa Simba kuwa amem-
sajili kiungo huyo baada ya uvumi kuwa
anawindwa kwa udi na uvumba na ma-
hasimu wao, Yanga, kutokana na kuwa
mkataba wake unakaribia kumalizika.

Pamoja na kuweka wazi, bado kume-
kuwa na minongono kwa baadhi ya
mashabiki kuwa hawajaona picha ya
Chama akisaini, kabla ya juzi Manara
kuweka picha hizo ambazo zimemaliza
kabisa uvumi huo.
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WACHEZAJI BURE...

ya Azam na Malindi ni mechi ambazo
zitavuta mashabiki wengi zaidi visiwani
hapa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Elidad ya Boko Basihaya jijini Dar es Salaam, Dk. Harry Matoyo (kulia),

akifafanua jambo wakati wa kutangaza kampeni ya Afya Bure kwa wanamichezo na watu wote watakaojitokeza
kesho. Pembeni ni Mkuu wa Utabibu wa hospitali hiyo, Dk. Cynthia Bashaija. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanamichezo waitwa Hospitali ya Elidad kupimwa bure

Na Mwandishi Wetu

KLABU mbalimbali za soka na
michezo mingine nchini, zime-
takiwa kuacha kuingia gharama
za kuwatibu wachezaji wao nje
ya nchi kwa kuwa matibabu hayo
yanapatikana hapa hapa nchini
tena kwa bei nafuu zaidi, imeele-
Zwa.

Wito huo umetolewa na mmoja
wa madaktari bingwa wa mifupa
nchini, Harry Matoyo, wa Hospi-

tali ya Elidad ya Boko Basihaya
jijini Dar es Salaam wakati wa
akitangaza Kampeni ya Afya Bure
iliyopangwa kufanyika kesho ka-
tika maadhimisho ya Sikukuu ya
Mapinduzi ya Zanzibar.

Matoyo ambaye ni Mkurugenzi
Mtendaji wa hospitali hiyo, alise-
ma siku hiyo watatoa huduma ya
vipimo bure kwa wanamichezo
na wanajamii nyingine huku aki-
jitolea kuwapima wachezaji wa
timu ya Taifa, Taifa Stars ambayo

inajiandaa na mashindano ya
Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji
wa Ndani (CHAN).

Alisema baadhi ya klabu
zimekuwa na tabia ya kupeleka
wachezaji walioumia nje ya nchi
kama India na Afrika Kusini kupa-
ta matibabu na kuingia gharama
kubwa wakati wanaweza kupata
huduma hiyo hapa nchini kwa
ubora uleule tena kwa bei nafuu.

Alifafanua  kuwa wanaweza
kuepuka gharama hizo kwa kuti-

biwa hapa nchini kwani hakuna
haja ya kupanda ndege na kwen-
da kutumia gharama nyingine
kubwa.

“Kutokana na hali hiyo,
tumeamua kuendesha zoezi la
kupima afya bure kwa wanam-
ichezo na watu ambao siyo wan-
amichezo, wanawake, wanaume,
wazee, vijana na watoto, mbali ya
matatizo ya mifupa, pia tutapima
na magonjwa mengine na kutoa
ushauri wa kitabibu bila gharama

zozote,” alisema Matoyo.

Alisema zoezi hilo litafanyika
eneo la hospitali yao Basihaya
kuanzia saa 2:00 asubuhi mpaka
saa 10:00 alasiri, kazi hiyo ikifany-
wa na madaktari.

“Lengo ni kuwawezesha ku-
jua matatizo na aina gani ya tiba
wanatakiwa kupata kutokana na
matatizo hayo. Hivyo mtu yeyote
anakaribishwa na tuna vifaa vya
kisasa vya kufanya vipimo mbal-
imbali,” alisema.
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Kiungo wa Arsenal, Emile Smith-Rowe, akiifungia timu yake bao la kwanza wakati ikishinda 2-0 dhidi ya Newcastle
United kwenye mechi ya raundi ya nne ya Kombe la FA iliyopigwa Uwanja wa Emirates juzi. Bao lingine lilifungwa
na Pierre-Emerick Aubameyang. PICHA: MTANDAO

Zidane na matumaini Ramos kubaki Madrid

Wafungaji 10 Ligi 5
bora za Ulaya 2020

LONDON, England

MWAKA 2020 kwa uhakika kabisa
uliathiriwa sana na mlipuko wa...

HABARI UK. 12

Lampard afunguka
ukocha kazi ngumu

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard,
amesema kuwa aliamua kuingia
Chelsea akitambua mahitaji ya...

HABARI UK. 21

Simba yamrejesha Morrison dimbani

® ® ® Matola achambua pia ubora wa Taddeo Lwanga,
huku akitaja kurejea na Kombe la Mapinduzi...

Saada Akida na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

AADA ya kutoonekana uwanjani

kwa muda mrefu, winga wa Sim-

ba, Bernard Morrison, amerejea

na atakuwa ndani ya kikosi cha

timu hiyo katika michezo ijayo ikiwamo ya

Kombe la Mapinduzi inayoendelea visiwani
hapa.

Morrison anarejea baada ya kla-

bu yake ya zamani, Yanga awali

kudai kuwa amezuiwa kucheza

mechi yoyote ya kimashindano

na Shirikisho la Soka Duniani

(FIFA), kutokana na kesi dhidi

yao Yanga.

Akizungumza na gazeti hili jana, visiwani
hapa, Kocha Msaidizi wa Simba, Selemani
Matola, alisema Morrison alikuwa hayuko
fiti baada ya kusumbuliwa na ugonjwa wa
malaria na kumsababishia kulazwa hospi-
tali lakini sasa amerejea kikosini na kufanya
mazoezi ya nguvu na kuonyesha kurejea
katika ubora wake.

“Hakuna shida yoyote zaidi ya ugonjwa
ambao umemfanya asicheze, sasa yupo fiti
na tutarajie kumwona katika mechi zetu
zijazo atakuwamo hasa katika fainali hizi za
Kombe la Mapinduzi,” alisema Matola.

Kuhusu kiwango cha kiungo mkabaji
wa mpya, Mganda Taddeo Lwanga, Matola
alisema ni mchezaji ambaye amekuja vizuri
na atakuwa msaada mkubwa kwa timu hiyo.

“Ni mechi ya kwanza kucheza, aliposajil-
iwa, alikuwa mgonjwa na sasa amepona na
amerejea vizuri zaidi, kwa nilivyomuona
nina imani kubwa ya kutusaidia na kufanya
vizuri,” alisema Matola.

Akizungumzia kuhusu wachezaji wapya,
Bernard Agele kutoka Sudan Kusini, Kelvin
Moyo na Ian Nyoni, alisema wako kwa ajili
ya majaribio na wanatumia michuano ya
Mapinduzi Cup kuona uwezo na ubora wa
nyota hao.

“Kwa sasa ni mapema kusema lolote kwa

sababu wapo katika majaribio na tutaona
hadi mwisho wa mashindano haya baada
ya kuridhishwa na viwango, tutaweka wazi
kulingana na utaratibu wetu wa usajili,”
alisema Matola.

Akizungumza mechi ya juzi dhidi ya
Mtibwa Sugar katika hatua ya makundi ya
michuano ya Mapinduzi, Simba ikishinda
mabao 2-0, Matola alisema mechi hiyo wa-
likuwa wanataka kulipa kisasi ya finali ya
mwaka jana.

“Tuliingia uwanjani tukiwa na matokeo
ya fainali iliyopita, niliongea na wachezaji
wangu kwa kufuata maelekezo niliyowapa
na kufanikiwa kuwaondoa mashindanoni
Mtibwa,” alisema Matola.

Alisema malengo yao ni kuhakikisha wa-
nafika fainali na ikiwezekana kurejea Dar es
Salaam na kombe hilo. Katika mechi hiyo ili-
yopigwa Uwanja wa Amaan juzi, mabao ya
Simba yalifungwa na Hassan Dilunga dakika

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ya 26 na Miraji Athumani dakika ya 36.

Simba itashuka uwanjani hapo leo dhidi
ya Namungo FC kwenye mechi ya nusu fain-
ali, wakati Yanga ikitarajiwa kucheza dhidi
ya mshindi wa jana usiku kati ya Azam FC
na Malindi.

Kwa upande wa kocha Msaidizi wa Mtib-
wa Sugar, Vicent Barnabas, alisema kitu
ambacho kimewafanya washindwe ni kuto-
kana na ubora wa wapinzani wao walionao
msimu huu.

Alisema pamoja na kuwa mwaka jana
walifika fainali, kikosi ambacho wanacho sa-
fari hii kina mabadiliko kadhaa ya wachezaji
kutoka timu B ambao bado wanaendelea
kusoma mazingira ya kucheza timu kubwa,
hivyo uzoefu pia uliwagharimu.
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