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Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amesema watu wanadai katiba 
yao, akielekeza Wizara ya Katiba 
na Sheria kufanyia kazi suala 
hilo.

Mkuu wa Nchi alitoa kauli hiyo 
jana Ikulu, jijini Dar es Salaam 
katika hotuba yake baada ya 
kuapisha viongozi mbalimbali 
aliowateua hivi karibuni.

Akitoa maelekezo mahsusi 
kwa Naibu Waziri mpya wa 
Katiba na Sheria, Jumanne Sag-
ini, Rais Samia alisema, “Wewe 
(Sagini) ni mzoefu serikalini. 
Nenda kasaidie katika katiba na 
sheria. Kipindi hiki tulichonacho 
watu wanadai katiba yao, nenda 
kasaidiane na waziri, ninaimani 
utafanya vizuri.”

Baada ya kuwapo mvutano 
wa muda mrefu katika serikali, 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) na 
vyama vya upinzani, hatimaye 
Juni 2022, chama tawala kilitan-
gaza kuridhia kufufua mchakato 
wa Katiba Mpya uliokwama tan-
gu mwaka 2015, yaani miaka 10 
iliyopita.

Mnamo Juni 22, 2022, ali-
yekuwa Katibu wa Halmashauri 
Kuu ya CCM, Itikadi na Uenezi, 
Shaka Hamdu Shaka, alitangaza 
chama hicho kimekubali kufu-
fua mchakato wa Katiba Mpya, 
wakiwa na angalizo kwamba uz-
ingatie maslahi ya taifa.

“CCM tunasisitiza umuhimu 
wa kuwapo Katiba Mpya kwa 
kuzingatia mazingira ya sasa 
na kuona namna bora ya kufu-
fua, kukwamua na kukamilisha 
mchakato wa Katiba Mpya kwa 
maslahi mapana ya taifa na 
maendeleo kwa ujumla,” alise-
ma Shaka ambaye sasa ni Mkuu 
wa Wilaya ya Kilosa, mkoani Mo-
rogoro. 

Wakati wa mkutano wa mwa-
ka jana wa Bunge la Bajeti, seri-
kali ilitangaza kuongeza takrib-
an Sh. bilioni tisa katika bajeti ya 
Wizara ya Katiba na Sheria kwa 
mwaka 2023/24, ili kukwamua 
mchakato wa Katiba mpya uliok-
wama Aprili 2, 2015, kwa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
kutangaza kuahirisha kura ya 
maoni ya Katiba Inayopendeke-
zwa iliyokuwa ifanyike Aprili 30, 
mwaka huo.

Katika hotuba yake jana, Rais 
Samia alitoa maagizo kwa vion-
gozi wateule, akichambua kila 
mmoja, kibarua kilichoko mbele 
yake na matokeo anayotaka.

Rais pia aliagiza hoja zote za 
ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) alizokabidhiwa Machi 28, 
mwaka huu, zifanyiwe kazi mara 
moja ili Bunge linapozijadili ri-
poti hizo, hoja ziwe zimeshajibi-
wa.

Alitaja sababu za mabadiliko 
hayo aliyoyaita ya kawaida ni 
kuimarisha ufanisi katika kutoa 
huduma kwa wananchi.

Rais Samia alielekeza viongozi 
hao wakafanye kazi ya kuungan-
isha watu na kutatua migogoro 
iliyoko katika maeneo waliko-

Samia: Watu wanadai katiba yao

teuliwa na si kwenda kuitengen-
eza.

WENYE MIGOGORO 
Akitoa maelekezo kwa Waziri 

wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulevamu), Degratius Ndejembi, 
Rais Samia alimweleza kuwa 
wameamua kumpandisha ku-
toka Naibu waziri kuwa Waziri 
kamili kutokana aliyofanya mae-
neo mbalimbali.

“Umesaidia vizuri mawaziri 
uliofanya nao kazi na tumeona 
na wewe ukashike hapo. Na ni 
matumaini yangu utakwenda 
kufanya vizuri. Ninadhani utak-
wenda kufanya yote, mbali ya 
kusimamia taasisi mbalimbali, 
una watu wenye ulemavu na vi-
jana.

“Na vijana ndio wanafanya 
nusu (ya watu) ndani ya nchi, 
wanatarajia makubwa kutoka 
kwako. Wizara inasimamia sera 
na mipango ya makundi haya, 
kazi yako nenda karatibu sekta 
zote zinazohusika na vijana,” 
aliagiza.

Rais alisema kazi kubwa ya 
waziri huyo mpya ni kuhakiki-
sha vijana wanapata mafunzo na 
kupata maeneo ya kufanya kazi, 
ajira na kujiajiri.

Alionya viongozi wa wizara 
hiyo kuwa hataki kusikia wa-
nagongana kwa kuwa ni vijana 
na watendaji watakaokuwa na 
migogoro wataondoka wote.

RIPOTI ZA CAG
Rais Samia pia alimtaka Waziri 

Ndejembi na mawaziri wengine 
kushughulikia yale yote yali-
yoainishwa ndani ya Ripoti ya 
CAG kwa Mwaka 2022/23, yasi-
mamiwe na kufanyiwa kazi na 
hoja zijibiwe mara moja ili Bunge 
litakapozijadili, ziwe zimejibiwa 
tayari.

“Na mkijibu kwa haraka tuta-
jua yapi yamejibiwa na yapi 
bado na hatua gani zichukuliwe. 
Wote mkasimamie hayo,” Rais 
Samia aliagiza.

Kuhusu uteuzi wa Naibu Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Zaibabu Katimba, 
Rais alisema kuwa pamoja na 
‘upya wake serikalini’, ni mbunge 
mzuri mwenye uzoefu ndani ya 

Bunge na anayejua yanayouli-
zwa kwa serikali, hivyo akafanye 
kazi.

“Nimekuweka TAMISEMI, wiz-
ara pana yenye mambo mengi 
na wewe ni mdogo, ninajua utak-
wenda haraka na waziri wako 
(Mohamed Mchengerwa) ni 
mzuri sana. Timu ya TAMISEMI 
sasa hivi ni nzuri sana, nenda 
kashirikiane mfanye kazi. Suala 
kubwa ni asilimia 10 kwa vijana, 
Ndejembi atakuja kukaa kooni,” 
alisema.

TRAFIKI BARABARANI
Akitoa maelekezo kwa Naibu 

Waziri mpya wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Daniel Sillo, Rais 
Samia alimweleza kuwa yale 
aliyokuwa akiwaambia akiwa 
mwenyekiti wa kamati ya Bunge 
anakwenda kuyaona katika wiz-
ara hiyo.

“Fedha inayoingizwa itoshe na 
mambo yaende. Upo field (eneo 
la kazi) sasa haupo katika kiti 
cha theory (nadharia). Kamsai-
die waziri, wizara hii ina mambo 
mengi mno na sasa tunaibadili, 
tunataka iende kieletroniki.

“Tunataka vituo vyako vya 
polisi vilivyoko Rorya vitoe taar-
ifa siku hiyohiyo matukio yaki-
tokea na Mkuu wa Jeshi apokee 
ripoti.

“Usalama barabarani tunataka 
kuondoa trafiki, tunataka kuon-
doa rushwa, tuweke kamera na 
mambo mengine, ambayo yata-
fanya kazi automatically (moja 
kwa moja) kusiwe na (askari wa) 
usalama barabarani.

“Pia weee nenda, wee subiri, 
wee ahaa...! Kuna mambo mengi 
miradi mikubwa inasubiri uki-
fika huko waziri atakuongoza,” 
alisema.

JAMII NAMBA
Rais Samia, akizungumzia 

uteuzi wa Maryprisca Mahundi, 
alisema, “Nimefanya makusudi 
kumbadilisha, ni mwanasheria, 
ambaye sasa ni Naibu Waziri wa 
Wizara ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, anak-
wenda kumsaidia Waziri Nape 
(Nnauye).

“Kuna mambo mazuri jana 
( juzi) umeona (uzinduzi wa 
Tume ya Ulinzi wa Taarifa Bin-

afsi), nenda kasimamie, kuna mi-
kataba mikubwa wanaingia, ka-
saidie kuweka jicho la kisheria.

“Nilitoa agizo Watanzania 
wote kila mtu awe na namba 
yake, wenyewe wameipa jina 
‘Jamii Namba’, nenda kasimamie 
hii tujuane humu ndani nani ni 
nani, haiwezekani mtu mmoja 
ana identities (vitambulisho) 
tatu”.

UBAMBIKIAJI BILI
Kwa Naibu Waziri wa Wizara 

ya Maji, Kundo Mathew,  Rais al-
imtaka kuhakikisha maji yanafi-
ka kwa wananchi kwa kuwa CCM 
imewataka ifikapo mwakani, 
wawe wameyasambaza kwa asil-
imia 95 mijini na asilimia 85 viji-
jini ambapo wanaamini watazidi 
asilimia hizo.

“Nenda mkasimamie vijijini 
ifike asilimia 87 tuliyojiwekea, 
isipofika mniambie wapi mme-
zubaa. Kuna miradi lazima imal-
izike.

“Bili za maji ni kilio cha wa-
nanchi, tumelia sana na kubam-
bikwa bili za maji, mkaenda 
kwenye mita, bado kuna kilio, 
fanyeni kama TANESCO (Shirika 
la Umeme Tanzania). Tafuteni 
mita ambazo watalipa namna 
wanavyotumia.

“Nimesikia mmewahi kuziagi-
za na zimepimwa zina matatizo 
madogo karekebisheni mzifunge 
kwa wananchi na zitawafundi-
sha matumizi ya maji,” alisema.

MOTO WA MAKONDA
Rais Samia alipongeza utend-

aji wa Paul Makonda katika siku 
162 akiwa Katibu wa Itikadi, Uen-
ezi na Mafunzo wa CCM, akibain-
isha kuwa amefanya kazi kubwa 
ndani ya chama kwa kukichem-
sha kwa kutoa uvivu uliokuwa 
kwa kila mmoja.

“Umekichemsha chama. 
Tumeamka vizuri sana. Tume-
kupeleka Arusha, unajua nini 
kipo Arusha. Unajua matumaini 
yangu Arusha. Mimi nina matu-
maini nawe. Utafanya kile amba-
cho mimi ninatamani ukafanye,” 
Rais alielekeza.

Rais Samia alimweleza Mkuu 
huyo mpya wa Mkoa wa Aru-
sha kwamba utalii jijini Arusha 
umekua, wageni ni wengi, malazi 
hayatoshi, hivyo kumtaka akasi-

mamie suala hilo kwa kushiriki-
ana na wawekezaji.

“Arusha ni mji mkubwa sana 
na ni Makao Makuu ya Jumuiya 
ya Afrika Mashariki na taasisi 
kubwa za kiulimwengu zipo 
pale. Nenda kasimamie vizuri 
mkoa uwe na jina zuri,” aliagiza.

Kuhusu Mkuu mpya wa Mkoa 
wa Mara, Kanali  Evans Mtambi, 
Rais alisema mkoa huo kutokana 
na wasifu wake, ameona huyo 
ndiye anaweza kufanya yote 
ikiwamo kuinua mikoa ya Mara 
na Kagera kwa kushirikiana na 
mwenzake walioko ukanda hao.

Alisema kuna kilimo mkoani 
Mara ambacho hawakipendi, 
lakini ni kizuri kwa biashara, 
hivyo akakisimamie kwa sheria, 
kwa kuwa kuna watu wa serikali 
wanakisindikiza kwa magari yao 
baada ya kuvunwa kwenda nchi 
jirani.

Pia alimtaka akasimamie 
mpaka na hifadhi zilizoko huko, 
pia kukuza utalii.

Kuhusu Naibu Katibu Mkuu, 
Rais Samia aliwataka wakafanye 
kazi vizuri, huku akimtaja Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Dk. 
Suleiman Serera, kuwa ni kijana 
mdogo na ataweka jicho la ka-
ribu kwake kwa kumfuatilia na 
kumshauri ili akue vizuri.

MAHAKAMANI
Rais Samia pia alitaka Sylvest-

er Kainda, Jaji Mahakama Kuu ya 
Tanzania, akasimamie haki kwa 
wale wanaostahili kuzipata na 
wasio na haki asiwape.

Katika hafla hiyo, Makamu wa 
Rais, Dk. Philip Mpango, alisema, 
“Suala la mazingira linamgusa 
kila mmoja, niwaombe sana 
mazingira ya nchi yameharibi-
ka, tuna wajibu wa kuyarejesha 
ili nchi iendelee kustawi.”

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, alisema Rais ana imani 
na viongozi hao alioteua hivi 
karibuni, hivyo wafike kwa wa-
nanchi kusikiliza na kuwapa hu-
duma kwa kutatua kero zao na 
kutimiza malengo.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson, alisema, “Bahati nzuri 
mmepata imani hii katika kip-
indi ambacho Bunge la Bajeti lin-
aendelea, hivyo hakutakuwa na 
muda mrefu wa kujifunza kwa 
ninyi tunaowatarajia kuja bun-
geni kujibu hoja za wabunge.”

Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. 
Ibrahim Juma, alisema watend-
aji wa mahakama walioapishwa 
wataongeza nguvu ya kutenda 
haki mahakamani.

“Wale wanaopeleka changa-
moto zao za kisheria kwako 
Mheshimwa Rais, ninaomba 
wawe wanapeleka kwa Msajili 
wa Mahakama, ndiye anayeshi-
kilia injini ya mahakama na 
ndiye   anajua inakoelekea,” 
alisema.

Uteuzi wa wakuu wa mikoa 
na mawaziri ulitangazwa usiku 
wa kuamkia Jumapili ya Pasaka, 
uteuzi wa Prof. Joyce Ndalichako 
katika nafasi ya Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Waziri ukitenguliwa.

Aliyekuwa Katibu 
wa Halmashauri 
Kuu ya CCM Taifa 
(NEC) Itikadi, 
Uenezi na Mafun-
zo, Paul Chris-
tian Makonda, 
akila kiapo mbele 
ya  Rais Samia 
Suluhu Hassan 
(hayupo pichani), 
kuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Arusha,  
Ikulu jijini Dar 
es Salaam jana. 
PICHA: IKULU
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OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

MRADI WA UENDELEZAJI WA BONDE LA MSIMBAZI
(IDA CREDIT NO. 7215-TZ)

TANGAZO KWA UMMA
ZOEZI LA UBOMOAJI WA NYUMBA ZILIZOFIDIWA NA 
MRADI WA UENDELEZAJI WA BONDE LA MSIMBAZI

Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) alianza 
kuwalipa fidia waathirika wa mradi wa uendelezaji wa Bonde la Msimbazi 
kuanzia mwezi Novemba 2023. Kwa mujibu wa makubaliano ya ulipaji wa fidia, 
waathirika wanatakiwa kupisha eneo la mradi ndani ya wiki sita (6) baada 
kupokea fedha kwenye akaunti zao. Muda huu umeshakamilika kwa idadi 
kubwa ya waathirika.

Ofisi ya Rais – TAMISEMI, kwa kushirikiana na ofisi za Wakurugenzi wa Jiji la 
Dar es Salaam na Manispaa ya Kinondoni, inatarajia kuendesha zoezi la 
ubomoaji wa nyumba zilizofidiwa kuanzia tarehe 12/04/2024. Hivyo waathiri-
ka wa mradi wanatakiwa kupisha eneo la mradi kabla ya tarehe tajwa hapo 
juu. Ikumbukwe kuwa ubomoaji huu unawahusu waathirika wa mradi ambao 
wameshapokea fidia katika akaunti zao kwa muda usiopungua wiki sita (6) 
tangu siku ya kuanza zoezi hili.

KATIBU MKUU
OFISI YA RAIS - TAMISEMI

Kikokotoo cha mafao moto bungeni
Na Vitus Audax, DODOMA

SAKATA la kikokotoo cha mafao kwa 
wastaafu, limeibuka tena bungeni huku 
Mbunge wa Viti Maalum, Ester Bulaya, 
akisema bado ni janga.

Kutokana na hali hiyo, ameiomba 
serikali kukaa meza moja na wadau ili 
kujadili namna bora ya kuwapa mafao 
yao kutoka asilimia 33 iliyopo sasa hadi 
50 kwa mafao ya mkupuo.

  Akichangia jana Taarifa ya Mapitio 
ya Utekelezaji wa Kazi za Serikali kwa 
mwaka 2023/2024 na Mwelekeo wa 
Kazi zake kwa mwaka 2024/25 bun-
geni, jijini hapa, Bulaya alisema: “Sote 
tunajua kikokotoo bado ni janga na hii 
haijaisha mpaka iishe kwani bado kuna 
manung’uniko kwa watumishi.  Niki-
waonyesha  meseji zangu kutoka kwa 
walimu, maaskari, madaktari na wen-
gine ni shida. Mtu anastaafu anapewa 
Sh. milioni 17 hajajenga.

  “Inajulikana kuwa watumishi hao 
wanafanya kazi kwenye mazingira yapi, 
hivyo kuteleza siyo kuanguka. Turudi  
tukae tuwasikilize kwani hiyo fedha 
ni yao, serikali inaweka. Wapeni ma-
fao kwa mkupuo wa asilimia 50, hizo 
zingine muwape kidogo kidogo.” 

Alisema fedha za mafao ya mkupuo 
ndizo zinazowasaidia wala si hizo za kila 
mwezi  kwa kuwa wakishaweka misingi 
kupitia fedha hizo, mambo mengine ya-
takwenda kama kawaida. Alisema mad-
hara hayo yanasabashwa na kupitishwa 
kwa sheria hiyo kwa lazima.

  “Leo mifuko yetu ina shida lakini 
mimi nazungumzia mfuko mmoja 
tu hapa wa wawatumishi wa serikali 
(PSSSF)  kwani Sheria ya Mfuko wa Hifa-
dhi ya Jamii inatakiwa iwe japo asilimia 
40. 

Kwa nini ripoti ya CAG (Mdhibniti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali) 
ionyeshe kila mwaka uko asilimia 20?,” 
alihoji.  

Alidai kuwa serikali inachukua fedha 
kwenye mfuko na kuenda kuwekeza la-
kini hailipi, akitolea mfano wa mwaka 
2020/21 alisema serikali ililipa kwa ‘non 
cash bond’ zaidi ya Sh. trilioni 2.1 na kua-
hidi kuwa mwaka unaofuata ingelipa Sh. 
trilioni 2.4 ambayo hadi sasa haijalipwa.

 “Sasa hii mifuko itawezaje kuwa ‘sta-
ble’ (imara)? Nikianza  kwa takwimu za 
Juni, 2020 tunaona michango ya wana-

chama kwenye mfuko ilikuwa Sh. bilioni 
1.364 na mahitaji ya mafao yalikuwa Sh. 
bilioni 1.554. nyongeza  waliyochukua 
kwenye vyanzo vingine ilikuwa Sh. mil-
ioni 190,” alisema. 

Pia alisema  kwa mwaka jana, 
michango ya wanachama kwenye mfu-
ko ilikuwa Sh. bilioni 1.526 wakati ma-
hitaji ya mafao yalikuwa Sh. bilioni 1.567 
nyongeza waliyochukua kwenye vyanzo 
vingine ilikuwa Sh. milioni 171.

 Kwa mwaka huo, alisema uwekezaji 
ulikuwa Sh. milioni 587 na kwamba 
mfuko huo kuwa ndio unaotegemewa 
na watumishi Pamoja na serikali am-
bayo inakopa kuwekeza katika maeneo 
mbalimbali lakini inapata hasara katika 
uwekezaji husika. 

Mbunge wa Sumve  (CCM), Kasalali 
Mageni, alisema suala la kikokotoo 
lina hoja kutokana na madai kuwa wa-
tumishi wa serikali wana uwezo mdogo 
wa matumizi na utunzaji fedha, hivyo 
wakipewa fedha hawatazitumia vizuri, 
hivyo serikali iwatunzie na kuwapatia 
kidogo kidogo. 

“Naomba tujadiliane suala hili kwa 
kuwa hawa watumishi ndio leo wako 
kwenye ofisi, wametuletea makabrasha 
yote tunayojadili bajeti hii na wamepan-
ga kila kitu. Wanalinda na kufanya shu-
ghuli zote muhimu nchini.  Lakini waki-
ja kustaafu licha ya uzoefu wao wote, eti 
wakishazeeka tunaona hawawezi ku-
tunza fedha zao wenyewe. Hili si jambo 
jema,” alisisitiza 

Alisema licha ya serikali kuliona 
jambo hilo ni zuri, mitaani bado hali-
jawaingia wahusika akilini na hawaliele-
wi huku wale ambao wamelazimika 
kuingia kwenye kikokotoo, wengi wao 
limewachanganya wengine hadi kufari-
ki dunia kwa mawazo. 

Naye Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM) Janejelly James,  aliiomba seri-
kali kuongeza kasi ya kulipa maslahi ya 
wastaafu hususani walimu. Alisema ka-
tika kada hiyo kuna kilio  kikubwa licha 
ya kutegemgewa zaidi katika kulijenga 
taifa kielimu. 

“Hakuna Waziri ambaye hakufundish-
wa na walimu wala hakuna mbunge 
ambaye hakufundishwa na mwalimu. 
Malalamiko  ni makubwa zaidi hata leo 
Waziri Jenesta (Mhagama- Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Ura-
tibu na  Bunge)  nikikuletea ujumbe nili-

opokea hapa   uone wanavy-
olalamika zaidi,”alisema. 

Alisisitiza pia juu ya 
umuhimu wa watumishi ku-
fikishiwa elimu ya kikokotoo 
ipasavyo kwa kuwaambia fai-
da na hasara zake kwa kuwa 
bado wako kwenye giza ha-
waelewi kile wanacholipwa ni 
nini na kwa nini.

Ofisa ugani 
wa Kata ya 
Mihumo, 
wilayani Li-
wale mkoani 
Lindi, Rashid 
Makubui, 
akitengeneza 
njia mbadala 
ya kufukuza 
tembo 
shambani 
kwa kutumia 
mchang-
anyiko 
wa pilipili, 
tangawizi, 
majani ya 
mwarobaini 
na mafuta ya 
kula. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Maulid Mmbaga

KAMATI ya Sera ya Fedha 
(MPC) imepandisha kiwan-
go cha riba ya Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT) kutoka asil-
imia 5.5 hadi sita, ambayo 
itatumiwa na benki nchini 
katika robo ya pili ya mwa-
ka huu kuanzia Aprili hadi 
Juni, huku ikibainisha kush-
uka thamani ya shilingi dhi-
di ya dola kutoka asilimia 
1.6 mwaka 2023 hadi 1.8.

Uamuzi wa kupandisha 
riba ya BoT ulifikiwa ka-
tika kikao cha kamati hiyo 
kilichofanyika juzi, amba-
cho kilizingatia tathmini ya 
mwelekeo wa uchumi iliyo-
fanyika Machi, mwaka huu.

Gavana wa BoT, Em-
manuel Tutuba, alisema 
jana jijini Dar es Salaam 
kuwa kamati hiyo imeona 
umuhimu kuongeza riba 
itakayokuwa na wigo wa 
asilimia mbili ili kukabiliana 
na ongezeko la mfumuko 
wa bei siku zijazo kutokana 
na athari za mwenendo wa 
uchumi wa dunia.

“Kamati imeridhishwa 
na kuendelea kuimarika 
kwa uchumi nchini licha ya 
changamoto zilizotokana 
na mtikisiko katika uchumi 
wa dunia. Tuna akiba ya 

kutosha ya fedha za kigeni 
dola bilioni 5.3 ambayo 
itawezesha huduma na 
kuagiza bidhaa mbalim-
bali kutoka nje kwa miezi 
minne.

“Thamani ya Shilingi 
dhidi ya dola pia ilipungua 
kwa asilimia 1.8 katika robo 
ya kwanza ya mwaka huu 
ikilinganishwa na asilimia 
1.6 katika robo ya mwisho 
ya 2023. Hali hii ilitokana na 
msimu wa mapato madogo 
ya fedha za kigeni pamoja 
na mazingira ya kiuchumi 
duniani,” alisema Tutuba.

Aidha, alisema kamati 
hiyo pia ilijadili kuhusu 
upungufu wa fedha za 
kigeni nchini na kujiri-
dhisha kwamba hatua za 
kuongeza upatikanaji na 
kupunguza matumizi ya 
dola zinazotekelezwa sasa 
zinatarajiwa kupunguza 
changamoto hiyo ndani ya 
muda mfupi ujao.

Mwenyekiti wa Umoja 
wa Benki Tanzania (TBA), 
Theobald Sabi, alisema riba 
hiyo ni lazima kuiangalia 
kwa muktadha wa kiuchu-
mi, akieleza kuwa viwango 
vya mikopo chechefu vi-
meendelea kushuka hadi 
asilimia 4.5 katika soko 
zima la kibenki.

BoT yaongeza riba kwa benki,
thamani Shilingi yaporomoka 
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LHRC yaona kasoro 
sheria mpya uchaguzi

Mikopo elimu ya juu mtihani

Na Enock Charles

KITUO cha Sheria na Haki 
za Binadamu (LHRC), kimeko-
soa watumishi wa umma kue-
ndelea kuwa sehemu ya Tume 
ya Uchaguzi katika sheria 
mpya iliyotiwa saini na Rais 
Samia Suluhu hivi karibuni, 
hivyo kutaka tume kuajiri wa-
tumishi wake ili kuipa uhuru 
wa kutosha.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
LHRC, Dk. Anna Henga, alise-
ma hayo jana baada ya kufan-
ya uchambuzi wa Sheria ya 
Uchaguzi wa Rais, Wabunge 
na Madiwani Na. 2 ya mwaka 
2024, Sheria ya Vyama vya 
Siasa 2024, na Sheria ya Tume 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi Na. 
2 ya mwaka 2024. 

Alisema kitendo cha wa-
tumishi wa umma kuen-
delea kuwa watumishi wa 
Tume  ya Uchaguzi kinapun-
guza uaminifu na uhuru wa 
tume hiyo.

“Miongoni mwa mambo 
ambayo LHRC na wadau 
wengi tulishauri ni tume kua-
jiri watumishi wake yenyewe 
ili kuipa uhuru wa kutosha 
katika kutekeleza majukumu 
yake na kuongeza uaminifu 
kwa wadau wa uchaguzi. Pen-
dekezo hili halikuchukuliwa 
badala yake watumishi wa 
umma wameendelea kuwa se-
hemu ya tume.

“Kifungu cha sita cha sheria 
hii kimeondoa neno waku-
rugenzi wa halmashauri za 
wilaya, miji, manispaa na ma-
jiji na kuweka neno watumishi 
wa umma waandamizi kuwa 
wasimamizi wa uchaguzi. Ki-
fungu  cha saba cha sheria 
kimeendelea kuwatambua 
wakurugenzi wa halmashauri 
kuwa maofisa uandikishaji 
wapigakura,” alisema.

Pia alisema kifungu cha 
nane kimeendelea kuwatam-
bua watumishi wa umma 
kuwa waratibu wa uchaguzi 
katika ngazi za mikoa, hivyo 
kwa tafsiri ya kisheria ni 
kwamba wakurugenzi wa hal-
mashauri kwa nafasi zao bado 
wanaweza kuwa wasimamizi 
wa uchaguzi suala ambalo lin-
aendelea kutotibu wala kuleta 
afueni ya mifumo ya uchaguzi 
ambayo imekuwa ikilalamiki-
wa kwa muda mrefu.

Pia alizingumzia kuhusu 
watendaji wa tume waki-
wamo mwenyekiti, makamu 
mwenyekiti na wajumbe wali-
opo sasa kuendelea kutumikia 
nafasi zao hata baada ya kuan-
za kutumika kwa sheria mpya 
mpaka pale watakapomaliza 
utumishi wao baada ya miaka 
mitano.

“Licha ya wadau wengi 
kufurahishwa na kuchuku-
liwa kwa pendekezo la muda 
mrefu la kuwepo kwa mfumo 

huru wa namna ya kupatikana 
kwa tume na licha ya kifungu 
cha 10 cha sheria kuanzisha 
kamati ya usaili kwa ajili ya ku-
wapata mwenyekiti, makamu 
mwenyekiti na wajumbe wen-
gine wa tume, kwa wakati huo 
huo kifungu cha 27 cha sheria 
kinasema mwenyekiti, maka-
mu mwenyekiti na wajumbe 
wa tume waliopo sasa wataen-
delea na nafasi zao hata baada 
ya sheria hii kuanza kutumika 
rasmi.

“Kwa lugha rahisi ni kwam-
ba kamati ya usaili iliyoanzish-
wa kwa mujibu wa kifungu 
cha 9 cha sheria haitaanza 
kazi ya kusaili mwenyekiti, 
makamu mwenyekiti na wa-
jumbe wengine wa tume 
waliopo madarakani hivi sasa 
mpaka pale watakapomaliza 
nafasi zao za utumishi baada 
ya miaka mitano.

“Kwa lugha nyingine mwe-
nyekiti, makamu mwenyekiti 
na wajumbe wengine wa 
tume watakoma katika nafasi 
zao kati ya mwaka 2028 na 
2029 hivyo kamati ya usaili 
itaanza zoezi la kusaili watu 
hao,” alisema.

Kuhusu suala la uamuzi 
wa tume kutokuhojiwa ma-
hakamani licha ya jambo hilo 
kupigiwa kelele na wadau 
wengi, alisema kitendo hicho 
kinakiuka ibara ya 13(6)(a) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya mwaka 
1977.

“Kwa mujibu wa vifungu 
vya 36(6),53 (6) na 65(7) vya 
sheria maamuzi ya tume juu 
ya mgombea urais, ubunge, 
na udiwani kukataliwa uteuzi 
yatakuwa ya mwisho na haya-
tahojiwa mahakamani kiten-
do ambacho wadau tulithibiti-
sha kinakiuka Katiba,” alisema 
Dk. Henga.

Kuhusu suala la mgombea 
binafsi, alisema ulikuwapo 
uamuzi wa mahakama za 
ndani na za kikanda kuruhusu 
kuwapo kwa mgombea bin-
afsi lakini pendekezo hilo pia 
halijazingatiwa katika sheria 
mpya. Ujumuishwaji wa mas-
uala ya kijinsia, watu wenye 
ulemavu pamoja na vijana, 
alisema pia halijazingatiwa 
kikamilifu kama ilivyokuwa 
matarajio ya wadau ikiwamo 
kuviwajibisha vyama vya siasa 
ambavyo vitashindwa kuzin-
gatia jinsia katika uchaguzi 
ndani ya chama na zile za ki-
serikali.

“Kwa mujibu wa kifungu 
cha 10C cha sheria, moja ya 
nyaraka za lazima ambazo 
chama cha siasa kitalazimika 
kuwa nazo ni pamoja na sera 
ya jinsia na ujumuishwaji. 
Hata hivyo, kifungu hiki haki-
jaweka mfumo wa kuviwajibi-
sha vyama vya siasa ambavyo 
vitashindwa kutekeleza takwa 
hili,” alisema.

Na Vitus Audax, DODOMA

UTOAJI mikopo kwa wa-
nafunzi wa elimu ya juu nchini 
umeibua hoja bungeni. 

Mbunge wa Ngara, mkoani 
Kagera, Ndaisaba Ruhoro am-
etaka serikali kuingia mitaani ku-
fanya uchunguzi ili kubaini idadi 
kubwa ya vijana walioacha kue-
ndelea na masomo yao ya vyuo 
vikuu na kurudi mitaani kuto-
kana na wazazi wao kushindwa 
kugharamia masomo yao.

Amesema wakishawapata vi-
jana hao, wapelekwe Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu  (HESLB) ili wapatiwe 
mikopo na kuendelea na maso-
mo yao ili kutimiza ndoto zao na 
kukomboa wazazi wao.

Ruhoro aliyasema hayo bun-
geni jijini hapa jana wakati ak-

ichangia hoja ya Waziri Mkuu 
kuhusu mapitio na mwelekeo wa 
kazi za serikali na makadirio ya 
mapato na matumizi ya ofisi hiyo 
kwa mwaka ujao wa fedha.

Alisema kuwa licha ya mpango 
wa serikali kutoa mikopo kwa 
wanafunzi wa vyuo vikuu, wapo 
ambao wamekuwa wanakosa 
licha ya kuwa na vigezo vya ku-
pata ufadhili huo.

Alisema dhamira ya HESLB 
ni kuhakikisha wanafunzi wa-
nawezeshwa kusoma elimu ya 
vyuo vikuu na vyuo vya kati.

“Kwa sasa hali imekuwa mbaya 
zaidi kama ilivyo katika ngazi za 
chini - idadi kubwa ya wanafunzi 
kuacha masomo yao - hali hiyo 
imegeukia katika upande wa 
vyuo vikuu wanafunzi wengi 
wanaacha masomo yao. “Hivi 
tunavyozungumza, wabunge 

- Serikali yabanwa wanafunzi kukatisha masomo vyuoni 

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Alhikma Foundation, Nurden Kishki (katikati), akizungumza 
na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam juzi, kuhusu taasisi hiyo kugharamia safari ya 
waislamu 10 kwenda hijja kupitia Jukwaa la Hijja. PICHA: JUMANNE JUMA

NYANZA MINES (T) LTD
DRILLING OF BOREWELLS IN 

UVINZA, KIGOMA

QUOTATIONS ARE INVITED TO:
1. DRILL 2 BOREWELLS
2. REHABILITATE 3 BOREWELLS 

DEPTH OF THE BOREWELLS – 200 MTRS
DIAMETER OF UPVC CASING - 315 MM

THE QUOTATION WILL INCLUDE PUMP 
TESTING FOR 48 HOURS FOR DELIVERY OF 
100 CU MTRS PER HOUR, DETERMINATION 

OF DRAWDOWN LEVEL AND ALL OTHER 
REQUISITE TESTING

FOR FURTHER DETAILS CONTACT:
OPEARTIONS MANAGER, Tel 022-2123640

Email: nsalt@nyanzamines.co.tz

tunabanwa huku kusaidia wa-
toto walioshindwa kuendelea 
na vyuo vikuu. Ukiuliza unaam-
biwa mzazi amekosa mkopo 
na wazazi wameuza mifugo, 
mazao, viwanja wengine hadi 
wanauza nyumba zao ili wapate 
fedha ya kuwasomesha, lakini 
bado hali inashindikana njiani, 
wanashindwa kuhimili miaka 
hiyo mitatu,” alisema Ruhoro

Alisema hali hiyo inasababi-
sha wananchi kuuza mali zao 
bila mafanikio na kukosa yote 
na kueleza kuwa hadi juzi aliku-
wa amepokea vijana sita wanao-
hitaji ufadhili kwake kuendelea 
na masomo yao kutokana na 
kukosa mikopo. 

Alitaka serikali iende vyuoni 
na kufuatilia wote walioandika 
barua kuacha masomo vyuoni 
warudishwe kwa ufadhili wa 
HESLB kama lilivyo lengo la 
serikali kupitia bodi hiyo.

Januari 4, mwaka huu, Ni-
pashe, baada ya kuzungumza 
na wanafunzi waliolalamika 
kunyimwa au kupatiwa mkopo 
‘kiduchu’, iliwasiliana na Mkuu 
wa Mawasiliano wa HESLB, 
Omega Ngole, aliyebainisha 
kuwa kwa mwaka huu wa 
masomo, hakuna mwanafunzi 
aliyepatiwa mkopo kwa asilimia 
100 isipokuwa wenye ulemavu 
na waliopoteza wazazi wote 
wawili.

Katika hotuba yake bungeni 
juzi, Waziri Mkuu, Kassim Majal-
iwa, alisema serikali imeongeza 
fedha za mikopo ya elimu ya 
juu kutoka Sh. bilioni 654 kwa 
mwaka 2022/23 hadi Sh. bilioni 
738.7 mwaka 2023/24. 

Alisema wanufaika 
wa mikopo na ruzuku 
wameongezeka kutoka wa-
nafunzi 177,615 mwaka 2022/23 
hadi wanafunzi 220,278 mwaka 
2023/24. 

“Vilevile, serikali imeendelea 
kutoa ufadhili kwa wanafunzi 
wenye ufaulu uliojipambanua 
kupitia Samia Scholarship am-
bapo jumla ya Sh. bilioni 9.74 
zilitolewa kwa wanafunzi 1,276 
wanaoendelea na masomo ka-
tika fani za teknolojia, uhandisi, 
hisabati na tiba,” alisema.
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magodoro 10, kisimbuzi cha DSTV, printa 2, vizima moto 7, pampu ya maji na mtungi wa gesi.

Kwa habari zaidi, tafadhali wasiliana na:             

Sound and Fair Limited
Barua pepe: straton@auditaxinternational.co.tz na khalfani@auditaxinternational.co.tz

Simu: +255 719 878 490

SOUND AND FAIR TANZANIA KUPITIA WAFILISI WA PAMOJA
KUTUPWA MALI, 2024

zake na hivyo inawaalika wazabuni kushiriki katika mchakato wa zabuni. Mali hizo zitauzwa kwa 
mnada wa wazi tarehe 9 Aprili 2024 kuanzia saa 9:00 asubuhi huko Mbagala-Kongowe, Mzinga. 
Wazabuni wenye nia wanahimizwa kutembelea yadi yetu iliyopo Mbagala- Kongowe, Mzinga kwa 
ukaguzi na uhakiki wa mali kwanzia tarehe 5 Aprili hadi 8 Aprili 2024. 

ORODHA YA MALI

Na Oscar Assenga, MUHEZA

WAKAZI wa Kijiji cha Kam-
bai, Kata ya Kwezitu, Wilaya 
ya Muheza, mkoani Tanga, 
wameamua kujichukulia sheria 
mkononi kwa kumshambulia 
kwa kipigo Ofisa Kilimo na ku-
liteketeza kwa moto gari lake 
baada ya kutopendezwa uamuzi 
wa kuwapa wawekezaji ekari 
500 za ardhi bila kufanyika tath-
mini. 

Kwa sasa, ofisa kilimo huyo, 
amelazwa katika Hospitali ya 
Wilaya ya Muheza.

Akizungumzia tukio hilo jana, 
Mkuu wa Wilaya ya Muheza, 
Zainabu Abdallah, amekiri ofisa 
huyo kushambuliwa na gari 
lake alilokuwa akilitumia aina 
ya Suzuki, kuchomwa moto na 
wananchi waliokuwa wakim-

tuhumu kushindwa kusimamia 
maslahi yao na kusababisha 
wawekezaji kupewa eneo hilo.

“Ni kweli hilo tukio limetokea 
na baada ya kupokea taarifa 
hiyo, nililazimika kufika eneo la 
tukio kujionea uharibifu wa gari 
hilo na kufanya mkutano na wa-
nanchi ili kutafuta ufumbuzi wa 
suala hilo.

“Halmashauri (Muheza), ina 
eneo la zaidi ya ekari 3,000 le-
nye hati kwa zaidi ya miaka 28. 
Lakini ndani ya kipindi hicho 
cha miaka hiyo hawajaliende-
leza.

“Na alipatikana mwekezaji wa 
kwanza mwaka 2020/2021 aka-
pewa ekari 500 pasipo tathimini 
ya kina kufanyika. Mwaka jana, 
walipatikana wawekezaji wen-
gine wanne, nao pia tathmini ya 
kina haikufanyika.”

Gwamaka Alipipi na Christina 
Mwakangale

MAMLAKA ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya (DCEA) imese-
ma imekamata kilo 54,506 za dawa za 
kulevya za mashambani na viwandani 
pamoja na kuwakamata watuhumiwa 72.

Pia, imekamata dawa mpya ya kulevya, 
Methylene dioxy pyrovalerone (MDVP) 
iliyo katika kundi la vichangamshi inay-
otengenezwa kwa kutumia kemikali ba-
shirifu.

Wanaotumia huduma ya matibabu 
saidizi kwa waraibu wa dawa za kulevya, 
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), hadi Machi, mwaka huu ni 957 
kati ya 3,794 ya waliosajiliwa kuanza tiba 
hiyo.

Kwa mujibu wa takwimu wanaume wa-
naojihusisha na uraibu wanaongoza. Kati 
ya waliosajiliwa 3,794 wanaume ni 3,649 
na wanawake ni 145.

Kamishna Jenerali wa DCEA, Aretas 
Lymo, alibainisha hayo jana jijini Dar es 
Salaam wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu operesheni wali-
yoifanya kwa kipindi cha Februari hadi 
Machi, mwaka huu, katika mikoa ya Shin-
yanga, Tabora, Iringa, Mbeya, Arusha na 
Dar es Salaam.

Alisema katika operesheni hiyo wame-
kamata bangi kilo 54,489, mirungi (10.3), 
heroin gramu 90.93, cocaine gramu 1.98 
na MDVP iliyokuwa ikisafirishwa na raia 
wa Comoro, Ahmed Abdou aliyekamat-
wa katika Jiji la Dar es Salaam.

Alisema dawa hiyo huuzwa kwa njia ya 
mtandao na husafirishwa kupitia kam-
puni za usafirishaji vifurushi na hufichwa 
kwa kuweka chapa za majina bandia.

Alisema DCEA imebaini kuwapo kwa 
mashamba makubwa ya bangi katika 
Hifadhi za Misitu ya Ubagu mkoani Shin-
yanga na mabatini, mkoani Tabora.

Alisema wahalifu hao wamekata miti 
katikati ya misitu hiyo na kulima bangi, 
kwa ushirikiano walioupata kutoka 

kwa Wakala wa Misitu Tanzania (TFS) 
waliteketeza mashamba hayo na ku-
wakamata wahusika

Wakati huo huo, kuhusu watumiaji 
Bingwa wa Afya na Magonjwa ya Akili 
kutoka MNH, Dk. Iddy Haruna, aliyasema 
hayo, aliwasilisha mada kuhusu huduma 
hiyo tangu ianzishwe, ilipofikia, changa-
moto na matarajio.

Mkutano huo, uliandaliwa na Wizara 
ya Afya, kwa kushirikiana na Chuo Kikuu 
Mzumbe kwenye Uzinduzi wa Jumuiya 
ya Wadau wa Afya ya Akili (ECHO), kwa 
njia ya mtandao, jana.

Dk. Haruna, alisema miongoni mwa 
sababu zinazosababisha kuwapo idadi 
ndogo ya wanaopatiwa huduma hiyo, 
ikilinganishwa na waliosajiliwa, ni pamo-
ja na wengine wamemaliza tiba, wame-
fariki, wamehama kituo ama wameacha 
matibabu.

Aidha bingwa huyo, alisema kuna ma-
hitaji makubwa ya tiba hiyo, pamoja na 
wataalamu na kwamba hasi sasa idadi 
ya Vituo vya Tiba Saidizi kwa Kutumia 
Dawa (Medically Assisted Therapy-MAT), 
vimefikia 16, kikiwamo kilichopo Gereza 
la Segerea.

Alifafanua kwamba, kabla ya kliniki 
ya MAT, kuanzishwa nchini, kulikuwa 
ongezeko la Watu Wanaojidunga Dawa 
za Kulevya (PWID), takriban 50,000 
huku wakichangia sindano na kushiriki 
ngono bila kondomu.

Alivitaja vituo vya MAT ambavyo ni 16 
vilivyopo nchini ni MNH,  Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa Mwananyamala, Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa Temeke, Hospi-
tali ya Rufani ya Kanda Mbeya, hospitali 
ya Sekou - toure, Mwanza; Hospitali ya 
Mirembe, Dodoma; Hospitali ya Baga-
moyo, Pwani; Hospitali ya  Bombo, Tan-
ga.

Vituo vingine Hospitali ya Tumbi, 
Pwani; Hospitali ya Mount Meru, Aru-
sha; Kituo cha Afya Tunduma, Songwe; 
Gereza la Segerea; Kituo cha Afya Tegeta, 
Dar es Salaam; Zahanati ya Mbagala na 
Hospitali ya Kigamboni.

72 mbaroni kuhusishwa dawa za kulevya

Ofisa Kilimo 
ashambuliwa, 
gari lake 
lachomwa moto

Wafanyakazi wa mkandarasi wakifanya maandalizi ya ujenzi wa miundombinu ya mabasi 
ya mwendokasi katika barabara ya Nyerere, eneo la Kamata, jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

Jeshi la Polisi lijitafakari madai
ya kumbambikia raia kesi ya ugaidi

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

Hiyo ni 
kwa ajili ya 
kuwapatia 
watoto 
walio na 
umri chini 
ya miaka 
mitano 
wapatao 
milioni 11 
kwa ajili ya 
kuongeza 
kinga ya 
mwili na 
kuimarisha 
afya ya 
macho kwa 
watoto 
hao.

KWA muda mrefu, Jeshi la Polisi limekuwa likilalamikiwa kwa kukiu-
ka maadili na dhima ya majukumu yake ya kulinda usalama wa raia 
na mali zao, kwa baadhi ya askari na maofisa wake kujihusisha na vi-
tendo vya rushwa, ubambikaji wa kesi dhidi ya wananchi zikiwamo 
za madai ya ugaidi.  

Pia baadhi ya askari na maofisa wa jeshi hilo wamekuwa wakituhu-
miwa kushiriki katika vitendo vya ujambazi na kupora fedha za watu 
na hata kuwaua ili kupoteza ushahidi. Hata baadhi ya vidhibiti vya 
kesi vinavyoshiliwa katika vituo hivyo, vimekuwa vikidaiwa kuharibi-
wa na askari wasio waaminifu na matokeo yake kuipaka tope taasisi 
hiyo muhimu. 

Kuwapo kwa malalamiko kutoka kwa wananchi, viongozi wakuu wa 
serikali mara kwa mara wamekuwa wakifanya mabadiliko ya wakuu 
wa jeshi hilo na kuwaagiza kutekeleza majukumu yao kwa weledi 
huku wakisisitiza kupambana na vitendo vinavyolichafua pamoja na 
kuwachukulia hatua wale wanaoshiriki vitendo hivyo. 

Rais Samia Suluhu Hassan pia amekuwa akisisitiza mara kwa mara 
juu ya utendaji kazi wa Jeshi la Polisi kwa kuzingatia maadili na wel-
edi. Sambamba na msisitizo wa Rais, Mkuu wa Jeshi hilo kwa sasa, 
Inspekta Jenerali (IGP) Camilus Wambura, amekuwa akifanya mab-
adiliko ya makamanda na wakuu wa vitengo kwa lengo la kuimarisha 
utendaji. 

Katika mikutano kadhaa ya maofisa wakuu na waandamizi wa jeshi 
hilo, Rais Samia aliweka bayana kwamba jeshi hilo limepoteza imani 
kwa wananchi kutokana na baadhi ya maofisa na askari kujihusisha na 
vitendo vya aibu vikiwamo kubambikia kesi raia, kuomba na kupokea 
rushwa, kupora fedha na mali za raia, kutishia kuwabambikia kesi za 
ugaidi na vifo vya raia katika mahabusu zinazosababishwa na vipigo 
kutoka kwa polisi. 

Kuwapo malalamiko hayo na vitendo vya dhahiri, Rais alimwagiza 
IGP Wambura kuhakikisha anawashughulikia wale wote wanaotuhu-
miwa kujihusisha na vitendo hivyo na kulirejesha jeshi katika ahadi 
yake na kuwafanya wananchi kuliamini. 

Licha ya maagizo hayo, kumeibuka tena jambo zito la mwananchi 
kudai kuwa anahofia usalama wa maisha yake baada ya polisi kum-
tishia kumbambikia kesi ya ugaidi kutokana na kufuatilia mwenendo 
wa shauri lake katika Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda ya Shinyan-
ga kwa ajili ya kukata rufani. 

Mwananchi huyo, Bertha Mabula, ambaye ni mfanyabiashara wa 
kusindika mazao, alifungua shauri lake katika mahakama hiyo dhidi 
ya Tumsime Tibaijuka ambaye alimkopesha Sh. milioni 295 lakini lil-
itupiliwa mbali. Lakini wakati anafuatilia hilo, ndipo kukawapo madai 
ya kundi la polisi waliokuwa wakimfuatilia ili kumkamata kwa madai 
ya ugaidi. 

Imedaiwa kuwa polisi hao walimvizia eneo la Tinde kutaka kum-
kamata lakini walishindwa kutokana na mvua kubwa iliyonyesha 
lakini sasa kuna madai kwamba dereva aliyempeleka Shinyanga, 
alikamatwa kwa madai ya kumbeba gaidi na kufikishwa kituo cha 
polisi Kahama kisha kuhojiwa na kuachiwa. 

Mazingira ya kukamatwa kwa dereva na mfanyabiashara kutuhumi-
wa ugaidi kwa kutaka kulipua jengo la mahakama kuu yanatia ukakasi 
na kuibua maswali yasiyo na majibu. Kuna uhusiano gani kati ya ugai-
di na mtu anayefuatilia haki yake? Inakuwaje polisi wamvizie mfan-
yabiashara huyo Tinde na baadaye kumkamata dereva kumtuhumu 
kuwa alibeba magaidi kutoka Kahama hadi Shinyanga na baadaye 
kuwarudisha?

Suala la ugaidi linapotajwa kwa namna yoyote katika ardhi ya Tan-
zania, halina budi kufikiriwa kwa kina marefu na mapana hasa katika 
zama hizi za kujenga Uchumi ulio imara. Jambo hilo linaweza kuk-
wamisha juhudi za serikali kwa kuwa watu kutoka mataifa mengine 
wanaposikia kuna ugaidi Tanzania, wanaweza kukatisha au kughairi 
azma zao ya kuwekeza nchini.

Na 
Yasmine 
Protace

Tunapaswa sote kugeuka wamoja, 
chanjo kufikia wanajamii wetu wote

NI jukumu la kila mlezi au 
mzazi kuhakikisha mtoto wake 
anapatiwa  chanjo ambayo ina-
tarajiwa kutolewa mwezi Juni 
mwaka huu.

Chanjo hiyo inawalenga wa-
toto wote wadogo walio na 
umri chini ya miaka mitano. Ku-
tolewa kwa chanjo hiyo kunam-
wezesha mtoto kuwa na ukuaji 
mzuri ambapo pia kutamfanya 
asipate magonjwa ya mara kwa 
mara.

Chanjo hiyo pia huimarisha 
kinga ya mwili ikiwamo afya 
ya macho ya watoto hao. Hapo, 
serikali kupitia Wizara ya Afya, 
imepokea vidonge vya matone 
ya Vitamini A milioni 22 kutoka 
kwa shirika la Nutrition Interna-
tional.

Hiyo ni kwa ajili ya kuwapatia 
watoto walio na umri chini ya 
miaka mitano wapatao milioni 
11 kwa ajili ya kuongeza kinga 
ya mwili na kuimarisha afya ya 
macho kwa watoto hao.Naibu 
Waziri wa Afya Dk. Godwin Mol-
lel, anasema wakati wa makabi-
dhiano ya vidonge vya matone 
ya Vitamini A kutoka shirika 
la Nutrition International jijini 
Dar Es Salaam.

Dk. Mollel anasema vidonge 
vya matone ya Vitamini A vita-
saidia kuongeza kinga ya Mwili 
na kuimarisha afya ya macho 
kwa watoto walio na umri chini 
ya miaka tano.

Anafafanua kuwa elimu ya 
mtoto inaanza siku mimba 
inatunga na sio shuleni kwa 
kumpatia Mama lishe iliyobora 
wakati wa ujauzito ili kusaidia 
kuimarisha ubongo wa Mtoto

“Wazazi zingatieni lishe bora 
kwa watoto tangu wakati wa 
utungaji wa mimba na kuwa 
na desturi ya kula mlo bora 
kwa mama wajawazito na hii 
itamsaidia mtoto hata baada ya 
kuzaliwa na wakati yuko shule 
ubongo na akili yake kufanya 
kazi kikamilifu pia itampun-
guzia  magonjwa ya mara kwa 
mara” Dk. Mollel anatamka.

Dk. Mollel anawataka Watan-

zania kuzingatia milo yao ya 
kila siku kwa kupata chakula 
chenye lishe hasa vyenye vi-
tamini ili kuepukana na ma-
gonjwa yasiyoambukiza kama 
shinikizo la damu , magonjwa 
ya moyo na kisukari

“Hivi sasa watu wanakula 
kupitiliza na hawazingati 
chakula chenye lishe hivyo na 
kupelekea watanzania kusum-
buliwa na magonjwa yasiyoam-
bukiza kama uzito uliopitiliza, 
shinikizo la damu, magonjwa 
ya moyo na kisukari. Niwatake 
wahudumu wa afya ngazi ya   
jamii mkawape elimu watanza-
nia waweze kutofautisha kati ya 
shibe na lishe”,anasema.

Mtazamo wake ni, Serikali 
Awamu ya Sita ya Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, inatoa kiasi 
cha shilingi bilioni 99 kwa ajili 
ya kuajiri na posho za wahu-
dumu wa afya ngazi ya jamii pia 
wamekuwa msaada mkubwa 
wa kufikisha elimu ya lishe na 
afya bora kwa jamii

Kwa upande wake Rais 
Mstaafu wa Awamu ya Nne wa 
Jamhuri wa Muungano wa Tan-
zania,  Jakaya Mrisho Kikwete, 
ambae pia ni Mjumbe wa bodi 
ya menejimenti nchini ya shiri-
ka la Nutrition International 
(NI), anasema shirika tajwa 
limeipatia serikali vidonge vya 
matone vya Vitamini A milioni 
22  kwa mwaka 22.

Pia akaongeza, kuwa vitamini 
A humsaidia mtoto kuimarisha  
afya ya macho na kuongeza 
kinga mwilini.

“Shirika la NI limetoa vidonge 
vya matone ya Vitamini A mil-
ioni 22 zitakazotolewa kwa awa-
mu mbili, yaani mwezi Juni na 
Disemba kwa watoto takribani 
milioni 11 walio chini ya miaka 
mitano.

“ Faida tano ya vitamini hivi 
ni kuimarisha afya ya macho 
na kuongeza kinga ya mwili 
kwa mtoto hivyo ni muhimu 
kwa wazazi kuhakikisha wa-
toto wanapatiwa matone haya,” 
akatamka mstaafu Kikwete.
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KABWELA              			   Na Fadhili Mohammed

Mkopo ununuzi wa magari  150 ya Zimamoto waiva
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imearifu Bunge 
kuwa imekamilisha taratibu 
zote za mkopo wenye masharti 
nafuu wa Dola za Marekani mil-
ioni 100 kwa ajili ya ununuzi wa 
magari 150 ya Jeshi la Zimamoto 
na uokoaji pamoja na vifaa kwa 
nchi nzima.

Naibu Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, 
Geofrey Pinda alieleza hayo 
bungeni jijini hapa jana alipoji-
bu swali la  Mbunge wa Temeke 
(CCM), Dorothy Kilave kwa 

niaba ya Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi.

Mbunge huyo alitaka kujua 
mpango wa swerikali kununua 
magari ya kuzima moto kwa 
ajili ya Kituo cha Zimamoto na 
Uokoaji Mchicha, wilayani Te-
meke.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Pinda alisema mkopo huo 
ni kutoka Taasisi ya ADEX ya 
Umoja wa Falme za Kiarabu 
(UAE).

Alisema serikali imeendelea 
na jitihada za kuimarisha Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji ili 

litekeleze majukumu yake kwa 
ufanisi.

“Katika mwaka huu wa fedha 
2023/24, Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji limepata jumla 
ya magari 12 ya zimamoto na 
uokoaji yaliyopatikana ku-
toka katika mkopo wa Euro 
millioni 4.9 kutoka katika 
Serikali ya Austria ambayo 
yatasambazwa katika vituo vili-
vyoainishwa kikiwamo hicho 
cha Temeke,”alisema.

Naibu Waziri Pinda alitaja vi-
tuo vingine vitakavyonufaika 
ni pamoja na Ilala, Kinondoni, 

Dodoma, Mwanza, Morogoro, 
Mbeya, Arusha na Kilimanjaro.

Katika swali la nyongeza, 
mbunge huyo alihoji serikali ita-
gawa lini magari hayo.

Naibu Waziri Pinda, aki-
jibu swali hilo, alisema kati ya 
magari ambayo tayari yame-
wasili, yapo maalum kwa ajili ya 
kubeba maji ya dharura pindi 
gari la zimamoto linapoishiwa 
maji ili kuimarisha utoaji hu-
duma ya kuzima moto.

Alisema magari hayo yanasu-
biri kuzinduliwa ndipo yaga-
wanywe kwenye maeneo tajwa.

Madiwani, 
wenyeviti wa 
mitaa walipwa 
mabilioni na 
TAMISEMI
Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
imesema hadi Februari 2024, Sh. 
bilioni 13.5 zimetolewa kwa ajili ya 
kulipa posho za madiwani katika 
halmashauri 168.

Vilevile, Sh. bilioni 1.15 zimetole-
wa kwa ajili ya kulipa posho za we-
nyeviti wa vijiji, vitongoji na mitaa.

Naibu Waziri katika ofisi hiyo, Dk. 
Festo Dugange alibainisha hayo 
jana bungeni jijini hapa alipokuwa 
anajibu swali la Mbunge wa Mbulu 
Vijijini (CCM), Flatei Massay.

Mbunge huyo alihoji lini seri-
kali itawalipa posho wenyeviti 
wa vitongoji na vijiji na kuongeza 
posho ya madiwani ili kuwasaidia 
kutekeleza majukumu yao kika-
milifu.

Akijibu swali hilo, Dk. Dugange 
alisema serikali inatambua kazi 
kubwa inayofanywa na wenyeviti 
wa vijiji, vitongoji na mitaa katika 
kutoa huduma mbalimbali kwa 
wananchi.

“Serikali imeendelea kulipa 
posho za wenyeviti wa vijiji, vi-
tongoji na mitaa ili kuhakikisha 
wanatekeleza majukumu yao ip-
asavyo,” alisema.

Naibu Waziri alisema kuwa kwa 
mwaka wa fedha 2023/24, serikali 
imetenga Sh. bilioni 1.7; hadi ku-
fikia Februari, mwaka huu, Sh. bil-
ioni 1.15 zilikuwa zimetolewa kwa 
ajili ya kulipa posho za wenyeviti 
wa vijiji, vitongoji na mitaa.

Pia alisema kwa mwaka wa 
fedha 2023/24, serikali imetenga 
Sh. bilioni 20.8 kwa ajili ya kulipa 
posho za madiwani katika hal-
mashauri 168 ambapo kufikia Feb-
ruari, 2024 kiasi cha Sh. bilioni 13.5 
kimetolewa.

Alisema serikali inaendelea 
kuongeza na kuboresha vyanzo 
vyake vya mapato ili kuendelea 
kulipa posho za madiwani, we-
nyeviti wa vijiji, vitongoji na mitaa.

Katika swali la nyongeza, 
mbunge huyo alisema jimboni 
kwake wenyeviti wa vijiji na vi-
tongoji hawajawahi kupata posho 
hizo ili kufanya shughuli zao, hivyo 
akataka kujua lini watalipwa.

Dk. Dugange, akijibu swali hilo, 
alisema serikali inathamini kazi za 
viongozi hao na imeendelea kuten-
ga fedha kwa ajili ya kuwalipa na 
kumwagiza Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Mbulu Vijijini 
kuanza kutenga fedha kwenye ma-
pato ya ndani kadri ya maelekezo 
ya sheria na miongozo.

Pia alisema serikali inaendelea 
kufanya tathmini kuangalia uwezo 
wake wa kifedha na itatoa tamko 
namna ya kushughulikia suala la 
nyongeza ya posho kwa madiwani.

Utafiti wa kusambaza gesi Dar nzima kukamilika Juni
Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Nishati kupitia 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) kwa kushiriki-
ana na Kampuni ya TAQA Dalbit 
inafanya utafiti za mahitaji ya 
gesi asilia na njia za kusambazia 
katika Jiji la Dar es Salaam, uki-
tarajiwa kukamilika Juni 2024.

Naibu Waziri, Judith Kapinga 
aliyasema hayo bungeni jana 
alipojibu swali la Mbunge wa 
Kawe (CCM), Josephat Gwa-
jima ambaye alihoji lini serikali 
itaweka mabomba ya gesi ka-
tika jiji hilo kila nyumba ili wa-
nanchi wapikie nishati safi na 
nafuu.

Akijibu swali hilo, Judith 
alisema hatua hiyo itawezesha 
kuwa na mpango madhubuti 
wa usambazaji gesi asilia utaka-
ozingatia kero ya  mipango miji 
katika jiji hilo.

“Utafiti huu utaonesha nam-
na bora ya kufikisha mabomba 
na kuainisha maeneo yanay-
ofaa na yasiyofaa kupelekewa 
mabomba ambapo njia ny-
ingine zitatumika kuhakikisha 
gesi inafika kwa wananchi,” 
alisema. Naibu Waziri Judith 
alisema serikali kupitia TPDC 
inaendelea na utekelezaji mi-
radi mbalimbali ya usambazaji 
gesi asilia jijini Dar es Salaam.

“Hadi sasa serikali ime-

shasambaza gesi asilia kwa njia 
ya mabomba katika nyumba 
880 katika Jiji la Dar es Salaam 
kwenye maeneo ya Sinza (226), 
Mikocheni (155), Kurasini (344) 
na Mwenge Mlalakuwa na Chuo 
Kikuu - UDSM (155),”alisema.

Pia alisema serikali imejenga 
bomba la gesi lenye urefu wa 
kilomita 12.4 kutoka Mwenge 
hadi Mbezi Beach kupitia bara-
bara ya Bagamoyo.

“Bomba hilo lina matoleo 
katika maeneo mbalimbali ili 
kuweza kuunganisha wateja wa 
majumbani. Kwa kuanza tayari 
viwanda viwili na hoteli sita  
zimeshaunganishwa na bomba 
hilo katika eneo la Mbezi Beach 

na itaendelea kuunganisha wa-
teja wa majumbani kwa mae-
neo yanayopitiwa na bomba 
hili,”alisema.

Mbunge wa Viti Maalum, Es-
ther Matiko alisema maeneo ya 
vijijini wamehamasika kutumia 
nishati safi lakini gharama ya 
ujazaji gesi ni kubwa na kuhoji 
mkakati wa kuweka ruzuku ili 
waondokane na matumizi ya 
kuni na mkaa.

Naibu Waziri Judith, akijibu 
swali hilo, alisema serikali ina-
tarajia kukamilisha hivi kar-
ibuni mkakati wa nishati safi 
ya kupikia ili kukabiliana na 
vikwazo vinavyosababisha wa-
nanchi wasitumie gesi kupikia.

Naibu Waziri 
wa Viwanda na 
Biashara, Exaud 
Kigahe aki-
jibu maswali 
yaliyoulizwa na 
Wabunge kwe-
nye kikao cha 
tatu mkutano wa 
15 wa Bunge la 
12, jijini Dodoma 
jana.
PICHA:  
IBRAHIM 
JOSEPH
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Mkandarasi 
Mkuu wa 
SGR atoa 
msaada kituo 
cha kulea 
yatima
Na Mary Geofrey 

KAMPUNI ya Yapi Merkezi am-
bayo ni Mkandarasi Mkuu wa 
mradi wa reli ya kisasa (SGR) im-
etoa msaada kwa kituo cha kulea 
watoto yatima cha Mama Mwana 
kilichoko Vingunguti, jijini Dar es 
Salaam.

Msaada huo ni sehemu ya 
mkakati wa kampuni hiyo wa ku-
jitolea kwa jamii, mchango huo 
ukilenga kutoa mahitaji muhimu 
kwa watoto wanaoishi katika kituo 
hicho wakati wa sikukuu zijazo za 
Eid El fitir.

Kampuni hio imetoa msaada 
wa bidhaa mbalimbali ikiwamo 
chakula, vifaa vya usafi, majokofu 
na nguo ili kuwapa  faraja watoto 
hao katika kipindi cha sikukuu.

Amisa Juma, Mkuu wa Kitengo 
cha Uhusiano Yapi Merkezi, alitoa 
shukrani zake kwa kupata fursa ya 
kusaidia Kituo cha Watoto Yatima 
cha Mama Mwana. 

Alisema “Yapi Merkezi ina nia ya 
dhati ya kuleta matokeo chanya 
katika jamii tunazofanyia kazi. Tu-
napokaribia msimu wa sikukuu ya 
Eid, ni jukumu na furaha kwetu ku-
toa msaada kwa kituo cha watoto 
yatima cha Mama Mwana na kuleta 
tabasamu kwenye nyuso za hawa 
watoto wanaostahili,” alisema.

Amisa aliongeza zaidi, “Mchan-
go wetu unaakisi tunu kuu za 
Yapi Merkezi ambazo ni ukarimu 
na uwajibikaji wa kijamii. Tuna-
tumaini kupitia mchango huu, 
tunaweza kuwapa faraja na furaha 
watoto wa kituo cha Mama Mwana, 
huku tukiendelea kuwakumbusha 
kuwa wana haki ya kuthaminiwa 
na kutunzwa, pamoja na kuhimiza 
zaidi kampuni zingine za kiseri-
kali na kibinafsi kuendelea kufariji 
jamii hizi.”

Hafla ya kukabidhi msaada huo 
jana, ilihudhuriwa na wawakilishi 
kutoka mnejimenti na wafanyakazi 
wa kampuni ya Yapi Merkezi, wak-
iongozwa na Levent Doruck, Ofisa 
Mkuu wa Fedha wa kampuni iyo, 
ambaye aliwasilisha dhamira ya 
kampuni hiyo ya kuendelea kusaid-
ia juhudi zinazoendelea za kubore-
sha mazingira ya watoto yatima au 
wanaoishi katika hali ngumu.

Mlezi Mkuu wa Kituo cha Mama 
Mwana, Saada Omar, alitoa shukra-
ni na kupongeza kampuni ya Yapi 
Merkezi kwa moyo na ukarimu 
wao, huku akiendelea kusisitiza fai-
da na umuhimu wa michango hiyo 
kwa ustawi wa watoto hao.

Yapi Merkezi imeahidi kuendelea 
kukuza ushirikiano na Kituo cha 
Watoto Yatima cha Mama Mwana, 
ikisisitiza dhamira yake ya uwajibi-
kaji wa kampuni kwa jamii na mi-
pango ya maendeleo ya jamii.

Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. 
Doto Biteko (ku-
shoto), akitaza-
ma namna Kituo 
cha Huduma 
kwa Wateja 
kinachosimam-
iwa na Shirika 
la Ugavi la 
Umeme Tanza-
nia (TANESCO), 
kinavyopokea 
simu na kuhu-
dumia wananchi, 
alipokitembe-
lea jijini Dar es 
Salaam jana. 
PICHA: WN

Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Bite-
ko, ametangaza kibano dhidi 
ya wafanyakazi wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
huku akiweka bayana kwamba 
watendaji wazembe hawatavu-
miliwa kamwe. 

Katika kuhakikisha hilo li-
nafanikiwa, Biteko ameagiza 
ripoti   ya taarifa kila wiki ya 
Kituo cha Huduma kwa Wateja 
cha TANESCO ianze  kutolewa 
ili kufahamu maeneo yenye 
changamoto ya umeme nchini 
na kurahisisha watendaji wa-
zembe kuchukuliwa hatua kwe-
nye maeneo hayo.

Dk. Biteko alitoa agizo hilo 
jana wakati wa ziara kwenye 
kituo hicho cha huduma kwa 
wateja jijini Dar es Salaam. Ka-
tika ziara hiyo, Dk, Biteko alitoa 
maagizo mbalimbali yenye len-
go la kuongeza ufanisi wa kituo 
hicho muhimu kwa wananchi 
nchini. “Wateja wote wanaopi-
ga simu kwa sababu mnaletewa 
matatizo ya wananchi ni lazima 
mtengeneze kila wiki tupate ri-
poti ni mkoa gani wanahu-
dumiwa wateja kwa haraka na 

mkoa upi haupewi huduma 
kwa haraka ili tuchukue hatua,” 
alisisitiza. 

Aliagiza kila mkoa nchini ul-
ioko chini ya TANESCO ufany-
iwe tathmini kujua umeme 
umekatika mara ngapi na ku-
fahamu sababu zilizofanya ku-
katika katika maeneo hayo ili 
kama ni uzembe umefanyika 
serikali ichukue hatua haraka.

“Ninafahamu kuna wakati 
umeme unakatika si kwa saba-
bu ya matatizo makubwa bali ni 
kwa matatizo madogo madogo 
ya kiusimamizi kwenye laini 
zetu. Unakuta kuna mahali mti 
umedondoka kwenye njia zetu 
na unachukua muda mrefu 
kuondolewa au mteja amepiga 
simu anachukua muda kuhu-
dumiwa. Tunahitaji  hiyo ripo-
ti,” alisema.

Dk. Biteko pia aliagiza kituo 
kuangalia utaratibu wa namna 
nzuri ya wateja kutogharamia 
malipo kipindi wanapopiga 
simu kuhudumiwa na kituo.

“Kiu yangu ni kuona tunaku-
wa na mfumo wa kupiga simu 
kwa wateja bila kuwaingiza 
kwenye gharama kwa sababu 
kuwaingiza kwenye gharama 
haina maana yoyote kwa wa-

nachi,” aliongeza. 
Biteko alimwagiza meneja wa 

kituo hicho kuhakikisha taarifa 
ya maendeleo ya kituo hicho 
kwa kila mkoa inawasilishwa   
kwa Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati ili kuongeza ufanisi wa 
watendaji nchini na asipofanya 
hivyo, atafanyiwa   mabadiliko 
katika kipindi cha miezi mitatu 
kuanzia sasa.

Vile vile, ameagiza TANESCO 
kujenga taswira nzuri ya nchi 
kupitia watendaji wake kupitia 
kituo hicho. Alisema Sh. bilioni 
2.9 za dharuara zilizotolewa na 
serikali, ziwahudumie watu ili 
kufurahia huduma hiyo. 

Agizo hilo la Biteko ni mfu-
lulizo wa kuhimiza utendaji na 
huduma bora ndani ya shirika 
ili kuhakikisha upatikanaji wa 
umeme wa uhakika unaku-
wapo ili kuleta maendeleo en-
delevu ya kijamii na kiuchumi. 

Februari 23, mwaka huu, Dk. 
Biteko alisitisha likizo za wafan-
yakazi wote wa TANESCO hadi 
mgawo wa umeme uliokuwa 
ukilikabili taifa unapatiwa su-
luhisho. 

Naibu Waziri Mkuu Biteko 
alitoa agizo hilo alipotembelea 
kituo cha kuzalisha umeme cha 

Kidatu mkoani Morogoro na 
kubaini kuwa meneja wa TA-
NESCO Mkoa wa Morogoro ali-
kuwa likizo ilhali kuna mgawo 
wa umme. 

Alisisitiza kuwa aliposema 
hakuna mfanyakazi wa TANE-
SCO atakayelala hadi tatizo hilo 
lipatiwe ufumbuzi, alimaanisha 
kuwa kila mmoja awe kazini, 
hivyo akashangaa meneja huyo 
anakwenda kupumzika ilhali 
kuna tatizo la umeme nchini. 

Aidha, usiku wa kuamkia Ju-
matatu, kulitokea hitilafu katika 
gridi ya taifa, hivyo kusababisha 
kukosekana kwa umeme katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Kutokana na tatizo hilo, Bite-
ko aliitaka TANESCO kutafuta 
suluhisho la kufeli kwa mfumo 
wa gridi ya taifa mara kwa 
mara, kwa kufanya upembuzi 
wa kina ili kuboresha miun-
dombinu kwenye gridi hiyo.

Dk. Biteko alitoa maagizo 
hayo alipofanya ziara ya dharu-
ra katika mitambo ya kufua 
umeme ya Kidatu, mkoani 
Morogoro, kutokana na kufeli 
kwa mfumo wa gridi ya taifa, 
kulikosababisha mikoa mingi 
Tanzania Bara na Zanzibar ku-
kosa umeme.

Biteko atangaza kibano watendaji TANESCO

Watu 128 mbaroni tuhuma za kuuza nyara za serikali
Na Neema Hussein, 
MPANDA

JESHI la Polisi Mkoa wa Katavi 
linashikilia watuhumiwa 128, 
akiwamo anayedaiwa kukutwa 
na koki 330 za mabomba, mali 
ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mpanda.

Kamanda wa Jeshi la Polisi 
Mkoa wa Katavi, SACP Kaster 
Ngonyani, akitoa taarifa kwa 
waandishi wa habari jana 
kuhusu utendaji wa jeshi hilo 
kwa mwezi Machi mwaka huu, 
alisema koki hizo ziliibwa kwa 
wateja waliounganishwa hu-
duma ya maji na kuuzwa kama 
vyuma chakavu.

Alifananua kwamba watuhu-

miwa sita kati yao wamekamat-
wa na gunia moja na madebe 
mawili ya madawa ya kulevya 
aina ya bangi na kete 212.

Pia, Kamanda Ngonyani aka-
fafanua kuna watuhumiwa 15 
walikamatwa na pombe hara-
mu aina ya gongo lita 223, huku 
wengine  wanne wakidaiwa 
kujihusisha na matukio ya ku-
jeruhi.

Kwa mujibu wa kamanda 
huyo, watuhumiwa 84 pia 
wamekamatwa kwa makosa ya 
uzembe na uzururaji, watuhu-
miwa 10 walikutwa na mali za 
wizi ambazo ni viambaza (tel-
evisheni) vitatu, pikipiki mbili, 
redio (sabufa) tatu, mabati sita, 
baiskeli mbili vitanda viwili vya 

mbao, milango miwili ya vioo, 
sofa moja, feni na jokufu. 

Alisema watuhumiwa sita 
wamekamatwa wakiwa na 
nyara za serikali vipande 40 
vya nyama ya wanyamapori wa-
naodhaniwa kuwa ni swala na 
miiba miwili ya nungunungu.

Kuhusu kesi mahakamani, Ka-
manda Ngonyani alisema jumla 
ya watuhumiwa 28 walipati-
kana na hatia na kuhukumiwa 
vifungo mbalimbali, mmoja aki-
hukumiwa kifungo cha miaka 
20 gerezani kwa kosa la kupati-
kana na nyara za serikali, meno 
manane ya tembo.

Watuhumiwa tisa walifungwa 
miezi sita jela kwa kosa la kufan-
ya shughuli za uganga bila kibali 

huku watuhumiwa 12 walihu-
kumiwa kifungo cha miezi sita 
jela kwa kupatikana na pombe 
haramu (gongo).

Mtuhumiwa mmoja alihuku-
miwa miezi minane kwa kosa 
na kutoroka chini ya ulinzi, 
watuhumiwa wanne walihu-
kumiwa miaka mitano kwa 
kupatikana na mali za wizi na 
mmoja alihukumiwa miezi sita 
kwa kosa la kutishia kuua kwa 
kutumia silaha.

Katika mapambano ya kuzuia 
ajali, alisema Jeshi la Polisi lime-
wakamata madereva 2,326 kwa 
kukiuka sheria za usalama bara-
barani; watatu wamefikishwa 
mahakamani na kulipa faini 
huku wengine wakipewa onyo.
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Kiongozi wa Mwenge awavaa ‘wajumbe’ kuelekea uchaguzi
Na Godfrey Mushi, HAI

K
IONGOZI wa mbio za 
Mwenge wa Uhuru Ki-
taifa, Godfrey Mnzava, 
amewavaa ‘wajumbe’ 

ambao ni wapiga kura ndani 
ya vyama vya siasa, akionya 
wasidhani huu ndio wakati wao 
wa kuvuna fedha, kuelekea 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, 
Vitongoji na Vijiji wa Mwaka 
2024.

Mnzava amehoji wagombea 
wanaozitafuta nafasi za uon-
gozi kwa njia ya rushwa, wana-
taka nini, na kwa nini atumie 
fedha nyingi kuingia madara-

kani.
Akizungumza jana na wa-

nanchi wa Kijiji cha Kimashuku 
kilichoko Kata ya Mnadani, 
Wilaya ya Hai, mkoani Kiliman-
jaro, alikokwenda kuweka jiwe 
la msingi mradi wa ujenzi wa 
Zahanati, Kiongozi huyo wa 
Mbio za Mwenge Kitaifa, alitaka 
wananchi wasiruhusu vitendo 
vya rushwa  

“Ukiona vitendo vya rushwa, 
tusiruhusu kwa sababu tuta-
pata viongozi ambao hawana 
sifa, bali  wana hela (fedha) 
mfukoni. 

“Katika Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa na Vitongoji, tujie-

pushe na vitendo vyovyote vile 
vinavyoambatana na rushwa. 
Rushwa ni adui wa haki, rush-
wa ni adui wa maendeleo.

...Na katika chaguzi hizi 
mambo yamekuwa mengi 
kweli kweli. Wajumbe nao wa-
naona ndio wakati wa kuvuna. 
Hivi unakwenda kuvuna nini 
kwenye uchaguzi?

Na kwanini yeye anataka 
kuwa kiongozi akupe wewe 
hela ili aingie kwenye madara-
ka. Anataka nini huko?” Alihoji 
Mnzava.

Mwenge umekagua, kuweka 
jiwe la msingi na kuzindua 
miradi yenye thamani ya Sh. 

995,725.202.
Miradi iliyozinduliwa ni uhi-

fadhi wa chanzo cha maji Njoro 
(Kata ya Mnadani), ujenzi wa 
tangi la maji Rundugai (Kata ya 
Masama Rundugai) na ujenzi 
wa Zahanati ya Kimashuku 
(Kata ya Mnadani).

Mwingine ni ujenzi wa bara-
bara ya lami Bomamg’ombe, 
kilomita 0.3 kwa kiwango cha 
lami, mradi wa vijana wa un-
genezaji wa samani kwa ku-
tumia vioo na aluminium (Kata 
ya Bomamg’ombe) na ujenzi 
wa shule mpya ya sekondari 
(Saashisha Sec-Kata ya Muun-
gano).

Vijiji 46 
vyanufaika 
mipango matumizi 
bora ardhi
Na Oscar Assenga, MKINGA

VIJIJI 46 vimenufaika na uandaaji 
wa mipango ya matumizi bora ya ar-
dhi pamoja na vijiji 34 vimewezeshwa 
kupimwa upya mipaka yake kupitia 
mradi wa Uboreshaji Usalama wa Mil-
ki za Ardhi wilayani Mkinga

Mkuu wa Idara ya Ardhi wa Hal-
mashauri ya Mkinga, mkoani Tanga, 
Emanuel Magembe, aliyasema hayo 
jana, wakati wa majumuisho ya mradi 
huo uliofadhiliwa na Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
pamoja na shirika la World Wide 
Fund (WWF) ulioanza tangu Oktoba 
20, mwaka jana. 

Alisema mradi huo umefanikiwa 
kuandaa mipango ya matumizi ya ar-
dhi ya vijiji 46 (Village Land Use Plans) 
pamoja na kuimarisha mipaka ya vijiji 
kwa kupima upya mipaka ya vijiji 34 
vya Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga. 

“Utekelezaji wa mradi huu ulilenga 
kazi kuu mbili ambazo ni uimarishaji 
wa mipaka ya vijiji na uandaaji wa mi-
pango ya matumizi ya ardhi ya vijiji, 
tumefanikiwa kuandaa mipango ya 
matumizi ya ardhi ya vijiji 46, kupi-
ma mipaka ya vijiji 34, kusuluhisha 
migogoro 14 ya mipaka ya vijiji vilivyo-
husisha vijiji 26,” alisema.

Aidha, alisema jambo lingine ni 
utoaji wa elimu ya sheria za ardhi na 
taratibu za umiliki wa ardhi kwa wa-
nanchi pamoja na kuwezesha ajira ya 
muda (vibarua) kwa vijana takribani 
120 walioshiriki katika usimikaji wa 
mabango yanayoonesha matumizi 
ya ardhi iliyopangwa,” alisema Ma-
gembe. 

Hata hivyo, alisema kupitia kazi ya 
uimarishaji mipaka ya vijiji, timu ya 
watalaam ilifanya uhakiki wa mipaka 
kwa kuhusisha halmashauri za vijiji, 
wananchi na kamati ya usuluhishi wa 
mipaka iliyoteuliwa na halmashauri 
za vijiji na kupitishwa na mikutano ya 
vijiji husika na makubaliano ya mipa-
ka ilifikiwa na mihtasari kuandikwa.

Pia, alisema kazi ya uandaaji wa mi-
pango ya matumizi ya ardhi ya vijiji 
46 umekamilika kama ulivyopangwa 
na vilevile utungwaji wa sheria ndogo 
zitakazotumika kusimamia mipango 
ya matumizi ya ardhi iliyoandaliwa.

Katika mpango huo vijiji vilivyonu-
faika na mradi huo ni Mwakijembe, 
Perani, Mkota, Mavovo, Mbambakofi, 
Kiumbo, Magati, Bwiti Mhinduro, Ma-
jengo, Muhezi, Churwa, Bamba Ma-
vengero, Matemboni, Bombo, Mbu-
yuni, Vuga, Hemsambia.

Alivitaja vijiji vingine ni Kidundui, 
Machimboni, Mnyenzani, Jirihini, 
Vunde, Manyinyi, Kichangani, Mapa-
tano, Mta kuja, Bantu, Sigaya, Kibe-
wani, Bamba Mwarongo.

Pia, vipo Mzingi, Mwagogo, Msim-
bazi, Muzikafishe, Kwamtili, Kuze 
Kibago, Bosha Kwemtili, Mtoni Bom-
bo, Kisiwani A, Kisiwani B, Ngombeni, 
Monga Vyeru na Kizingani. 

Kadhalika vijiji vilivyofadhiliwa na 
Shirikaa WWF ni Mbuta, Mwakikonge, 
Mazola Kilifi, Dima, Mwanyumba na 
Magodi.

HABARI KASKAZINI

Malasusa awapa somo jipya watoa huduma afya
Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI

MKUU wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Alex Malasusa, amewapa 
somo jipya, watoa huduma za 
afya nchini, akiwahadharisha 
kuacha kiburi na kufanya kazi 
kizembe.

Pia, amesema kufanya hu-
duma hiyo kwa njia yoyote ile 
inayoonyesha kuna uzembe 
ndani yake, wanamuagusha 
Mungu aliyewaweka katika na-
fasi hiyo ya huduma kwa wahi-
taji.

Malasusa, aliyasema hayo 
baada kuitembelea Hospitali 
ya Rufani ya Kanda ya Kaska-
zini ya KCMC. Alisema KKKT 
inaamini kazi ya madaktari na 
wauguzi, ni kazi ya Mungu.

“Mungu amewaweka wan-
adamu kuwa mikono yake ya 
tiba, ndio maana kanisa letu 
linaamini kazi ya madaktari, 
kazi ya wauguzi, ni kazi ya 
Mungu. Wewe ni mkono wa 
Mungu, ukizembea umemuan-
gusha Mungu,” alisema Askofu 
Malasusa.

“Tunaona fahari, tunao 
mchango katika jamii ya Tanza-

nia, hasa katika tasnia nzima ya 
afya, na si tu kutibu lakini pia, 
kufanya utafiti. KCRI ni taasisi 
inayojulikana Afrika, kwa kush-
eheni watafiti waliobobea.

…Lakini pia KCMC inajulika-
na sana kwa kuandaa madak-
tari; na madaktari wengi katika 
nchi hii wametokea hapa.

“Katika yale maono ya kwan-
za ilikuwa ni kutibu, kufundi-
sha pamoja na kufanya utafiti; 
na hayo matatu mpaka sasa 
ndiyo yameendelea kubebwa 
na Shirika la Msamaria Mwema 
hadi leo.”

Mkurugenzi wa Hospitali 

hiyo ya KCMC, Prof. Gilleard 
Masenga, alisema kwa sasa 
mpango mkakati wa KCMC, ni 
kutoa huduma za kibingwa na 
bingwa bobezi, kwa Kanda ya 
Kaskazini na Afrika kwa ujum-
la.

Alisema katika kutekeleza 
majukumu hayo yote, wata-
toa huduma za tiba, mafunzo 
pamoja na kufanya utafiti.

Pia, alisema utaratibu wa ku-
toa huduma hizo za kibingwa 
bobezi, unaendelea vizuri, 
ambapo ndani ya kipindi cha 
miaka mitano wameongezeka 
madaktari bingwa 60.

Katibu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Amos Shimba (kushoto), akielezea namna Wakala 
wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) ilivyofanikisha utekelezaji wa ilani ya CCM ya jamii kupata huduma ya maji 
kwa asilimia 85 ifikapo 2025, wakati wa kikao cha wadau wa maji, wilayani humo, juzi. PICHA: GIFT THADEY
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Wahalifu tukio udhalilishaji mwanafunzi wasakwa
Na Zatifa Ramadhani, SAUT

K
AMANDA wa Polisi Mkoa 
wa Mwanza, Willbroad 
Mutafungwa, amem-
wagiza Mkuu wa Polisi 

Wilaya ya Nyamagana jijini hapa 
kufanya msako na kuwakamata 
watu wawili wanaotajwa kuhusi-
ka katika tukio la kumlawiti mtoto 
wa kiume mwenye umri wa miaka 
16 anayesoma kidato cha pili.

Agizo hilo lilitolewa juzi katika 
mkutano wa hadhara ulioandal-
iwa na Jeshi la Polisi, Mkoa wa 

Mwanza na Kamanda Mutafung-
wa alisisitiza polisi washirikiane 
na wananchi kuwasaka wahalifu 
hao na kumtaka mkuu wa polisi 
wilayani hapo kubaki katika eneo 
hilo ili kutoa ushirikiano wa ka-
ribu zaidi kuwapata waliohusika 
kutekeleza kitendo hicho.

Alisema Jeshi la Polisi Mkoa wa 
Mwanza linatamani kuona wa-
nanchi wote wanafanya shughuli 
zao bila kuwa na hofu yoyote ya 
kufanyiwa vitendo vya ukatili na 
hilo lipo kwa ajili ya kusimamia 
usalama wa wananchi na mali 

zao. 
“Mtu asishindwe kulima kwa 

sababu tu anaogopa kulawitiwa, 
kinachokosekana hapa ni ush-
irikiano wa pamoja kwa sababu 
nimemsimamisha Mwenyekiti 
wa Serikali ya Mtaa nikamuuliza 
sijaona kikundi cha ulinzi shiriki-
shi hapa, naambiwa kwamba ki-
kundi shirikishi ni cha siri hivyo 
hatuwezi kukubali kusumbuliwa 
na vijana wawili tena ni watoto 
wenu natoa maagizo yangu hao 
vijana wakamatwe vinginevyo 
hapa hapatatulia,” alisema Mu-

tafungwa.
Kijana aliyefanyiwa udhalil-

ishaji huo alisema vijana hao 
wawili walimziba mdomo na 
kisha kumpeleka katika mlima 
wa mawe na kumfanyia kitendo 
hicho. Joyce Njagala, Mkazi wa 
Buguku alisema katika mtaa huo 
kumekuwa na matukio mengi ya 
kutisha, lakini serikali ya mtaa im-
ekuwa dhaifu katika kuyachukulia 
hatua matukio hayo hivyo wame-
omba Jeshi la Polisi liwasaidie kwa 
kushirikiana na wananchi kuka-
biliana na matukio hayo.

Madiwani 
Iringa 
wafundwa 
ukusanyaji 
mapato

Na Neema Emmanuel,     
SHINYANGA

WANANCHI wa Kijiji cha Sin-
gita, Kata ya Usanda, wilayani 
Shinyanga wameiangukia serikali 
kuwakamilishia ujenzi wa jengo 
la wagonjwa wa nje (OPD) lililopo 
katika zahanati ya Usanda uliosi-
mama takribani miaka 10.

Adelina Venance ni mkazi wa 
Kijiji cha Singita anaeleza kuwa 
wananchi wamejenga hatua za 

awali takribani miaka 10 iliyopita 
hatua iliyobaki ni ya serikali ku-
malizia na mpaka sasa hali ipo 
kimya na wao wakiendelea ku-
teseka na mrundikano wa wag-
onjwa katika zahanati hiyo.

Veronica Yakobo, amesema 
wanapitia wakati mgumu kwa 
sababu wagonjwa ni wengi pia 
wazazi wanachanganyikana 
na wagonjwa wengine jambo 
ambalo linawanyima uhuru na 
wanaomba kukamilishiwa kwa 

jengo hilo ili wapate huduma iliyo 
bora. Aidha, Mganga Mfawidhi wa 
zahanati ya Usanda, Hellen Kemi, 
alisema wanapokea wagonjwa 
takribani 600 hadi 800 kwa 
mwezi ikilinganishwa na hali hal-
isi ya miundombinu iliyopo kwa 
kuwa kuna jengo lipo ameiomba 
serikali kulikamilisha ili kupanua 
ukubwa wa huduma.

“Kutokukamilika kwa jengo hili 
kunatupa wakati mgumu kwenye 
utoaji wa huduma kwenye kituo 

chetu tuna hudumia vijiji vitano 
pia tunapata na wagonjwa kutoka 
maeneo jirani na eneo letu ukweli 
kwa sasa miundombinu iliyopo 
haikidhi mahitaji kabisa wag-
onjwa ni wengi,” alisema Kemi.

Akizungumzia suala hilo, 
Mganga Mkuu wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Shinyanga, Dk. Nuru 
Yunge, aliishauri halmashauri ku-
kamilisha ujenzi huo ambao wa-
nanchi wamemaliza kwa upande 
wao.

Na Remmy Moka, 
SAUT 

MADIWANI wa Man-
ispaa ya Iringa wame-
fundwa namna ya bora 
ya ukusanyaji wa mapato 
utakaowasaidia kukua kiu-
chumu katika halmashauri 
yao.

Elimu hiyo wameipata 
baada ya kufanya ziara 
ya kujifunza namna Seri-
kali ya Mkoa wa Mwanza 
inavyokusanya mapato 
katika miradi mbalimbali 
na kuridhishwa na hali ya 
ukusanyaji mapato katika 
Halmashauri ya Manispaa 
Ilemela, jijini hapa.

Ibrahim Ngwada ni 
Mstahiki Meya wa Man-
ispaa ya Iringa, alisema 
dhamira kubwa ni kuji-
funza namna Halmashauri 
ya Ilemela ilivyopiga hatua 
na mbinu wanazotumia 
kupata maendeleo kuto-
kana na halmashauri hiyo 
kukusanya zaidi ya bilioni 
11, ikilinganishwa na Hal-
mashauri ya Manispaa ya 
Iringa ambayo inakusanya 
Shilingi bilioni nne. 

Hellen Machibya mmo-
ja kati ya madiwani wa 
Halmashauri ya Iringa, 
alisema walipendezwa na 
namna halmashauri hiyo 
inavyokusanya mapato 
na wanavyoboresha man-
ispaa na madiwani wana-
vyosimamia mapato kwa 
ufasaha na kutumika kama 
inavyotakiwa pia wana-
vyotumia fedha za miradi 
katika kukuza uchumi wa 
halmashauri na mkoa kwa 
ujumla.

“Kupitia ziara hii itatu-
saidia kuwekeza nguvu 
kubwa ya namna bora 
ya kukuza pato katika 
halmashauri yetu kwani 
Mkoa wa Mwanza ni moja 
kati ya mikoa inayokuwa 
kwa kasi kiuchumi hivyo 
ni vizuri kujifunza namna 
ambavyo mkoa huu una-
vyokusanya mapato yake,” 
alisema.

Aidha, Mkurugenzi 
wa Manispaa ya Ilemela, 
Ummy Wayayu, alisema 
kupitia ziara hiyo wameji-
funza mengi na kutoa wito 
kwa halmashauri zingine 
kuwa na utamaduni wa 
kutembelea maeneo mbal-
imbali ya nchi kwa lengo la 
kujifunza kwani ndiyo njia 
ya kupata maarifa mapya 
ya namna bora ya kukuza 
maendeleo ya nchini.

HABARI KANDA YA ZIWA

OPD yajengwa miaka 10 bila kukamilika

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Said Mtanda (wa tatu kushoto), akigawa msaada wa vitu mbalimbali kwa yatima baada ya futari iliyoan-
daliwa na Benki ya Azania, mjini Mugumu, wilayani Serengeti Mkoa wa Mara juzi. Kushoto ni Mkuu wa wilaya hiyo, Dk. Vincent Mashinji, 
Shekhe wa wilaya, Juma Simba (wa pili kushoto) na  Mkurugenzi wa Maendeleo wa Benki hiyo, Dk. Rhino Nyansaho. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Yawezekana kuwa na Mwenge 
wa Teknolojia mpya

Ukurasa 13Ukurasa 12

Darasa wazoefu kwa vijana na 
kinamama, namna ya kufanikiwa 
katika soko la kimataifa

UCHUMI

KIKUNDI VIJANA NA MKWANJA…KIKUNDI VIJANA NA MKWANJA…

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

MANYARA iko katika mikoa 
yenye mtandao mdogo kitaifa 
wa barabara za lami, ila ubora 
wa barabara zake unatajwa 
kuwa mzuri ukilinganisha na 
mingine, hata ukafanya bara-
bara zake nyingi kusimamiwa 
na Wakala wa barabara Tan-
zania (TANROADS), zinapitika 
wakati wote.

Kwa mujibu wa Meneja 
TANROADS mkoa wa Man-
yara,  Mhandisi Dutu Masele, 
hadi sasa wanasimamia 
mtandao wa kilomita 1,657 kati 
ya hizo kilometa 207 ni bara-
bara kuu na zilizobaki 1,450 ni 
za mkoa.

Mhandisi Masele anafafanua, 
katika hizo kilomita 207, bara-
bara kuu zote ni lami.

Aidha, anataja mkoa una ma-
daraja 235, kati ya hayo 74 yapo 
barabara kuu na madaraja 161 
yaapo barabara za mkoa. 

Masele anasema katika seri-
kali ya Awamu ya Sit, kumejeng-
wa daraja la Magara wilayani 
Babati, hata kusaidia kuondoa 
tatizo la wanafunzi na watalii 
kushindwa kuvuka mto Magara.

Anautaja ulikuwa kikwazo 
msimu wa mvua, ikigharimu 
zaidi ya shilingi bilioni 12 na sasa 
wananchi wanapitisha mazao 
yao ya kilimo na watalii wana-
vuka kwenda Hifadhi ya Taifa ya 
Ziwa Manyara.

Anasema kujengwa daraja 
hilo, kumesaidia kukuza uchu-
mi katika maeneo hayo, ikwamo 
ongezeko la watalii. 

Mhandisi Masele anampa 
pongezi Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, akiitaja Barabara mpya 
ya kiwango chja zege, eneo la 
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Mafundi cherehani walivyo
 kundi muhimu, wakifunguka

 kiuchumi daima hawasogei
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Tabasamu Manyara, serikali kuwakomboa
kutoka tabu za barabara, madaraja na taa

Mlima Magara katika barabara 
ya Mbuyu wa Mjerumani hadi 
Mbulu ni ukombozi mkubwa .

“Sehemu hii ilijengwa kwa 
kutumia bajeti ya miradi mi-
dogo ya maendeleo kwa mwaka 
wa fedha 2021/22, 2022/23 na 
2023/24,”anafafanua Mhandisi 
Masele, akidokeza manufaa 
yake ni kuboresha usafiri wa Ba-
bati kwenda wilaya ya Mbulu na 
kurahisisha shughuli za kiuta-
wala na wananchi kusafirisha 
mazao.

Anataja mengine, ni azma ya 

Rais kukubali ijengwe barabara 
ya Mbulu hadi Kijiji cha Garbabi 
kilomita 25 katika barabara ya 
Karatu/Mbulu hadi Haydom 
kwa kiwango cha lami.

Mtaalamu huyo wa barabara 
anasema gharama ya mradi ni 
shilingi bilioni  35.171 na uta-
jengwa kwa miezi 18 ikijumui-
sha miezi mitatu ya usanifu 
na maandalizi ya kazi, wastani 
wa malipo asilimia 20 amek-
wishapewa mjenzi.

Meneja huyo anasema ujenzi 
wa nyumba za wasimamizi wa 

mradi, ofisi pamoja na maabara 
ya vifaa vya ujenzi umekamilika 
kwa asilimia 100 na utekelezaji 
kwa ujumla umefikia asilimia 32.

Mradi mwingine anautaja ni 
ujenzi sehemu ya pili, Labay 
hadi Haydom kilomita 25, mka-
taba uliokwishatiwa saini Mei 
19 mwaka kati ya serikali na 
mkandarasi, kampuni ya ujenzi 
ya Kichina, mradi ambao bado 
hajuanza kujenga, ila uktara-
jiwa kugharimu shilingi bilioni 
42.271.

Pia, anaorodhesha miradi 

mingine ni: Sehemu ya ujenzi 
barabara Dareda Centr - Dareda 
Mission kilomita saba; Dareda 
– Dongobesh, kilomita 60, uki-
gawanywa kwa awamu mbili 
(Dareda Centre - Dareda Mis-
sion kilometa saba na Dareda 
Mission - Dongobesh kilometa 
53.)

Anafafanua kunaharakishwa 
ujenzi kuanzia Dareda Centre 
-Dareda, Mission kwa kuwa ina 
idadi  kubwa ya magari kutoka-
na na uwepo wa hospitali, vyuo 
huduma za kijamii na tayari 
mkandarasi ameshapatikana na 
unatarajiwa kutiwa saini wakati 
wowote ukigharimu shilingi bil-
ioni 9.882.

KUFUNGUA FURSA        
Anasema miradi hiyo itafun-

gua fursa za kiuchumi kwa 
mikoa ya Kanda ya Ziwa, itasa-
firisha vizuri mazao ya kilimo 
na kuingia mikoa ya Kaskazini 
kufanya utalii na kuliingizia taifa 
fedha.

Anasema nchi za Burundi, 
Rwanda, Uganda na Sudani, zi-
taweza kusafirisha mizigo yao 
kutoka Bandari ya Mombasa, 
huku zikinufaika na bomba la 
mafuta linalojengwa kupitia 
Tanzania.

Meneja anasema mradi wa 
uwekaji taa barabarani ni mradi 
ulioko endelevu katika maeneo 
yote ya miji kwenye barabara za 
mkoa na barabara kuu.

Anasema hadi kufika robo ya 
tatu ya mwaka wa fedha 2023/24 
mkoa umefanikiwa kuweka taa 
890 katika miji inayopitiwa na 
barabara zake za mkoa na bara-
bara kuu.

Barabara ya Mbuyu wa Mjerumani, inayopita mlima Magara ambako TANROADS wanajenga 
kwa kutumia zege. PICHA: JALIWASON JASSON



1312

• Kutunza siri biashara, tarehe za safari, usimamizi imara...

Darasa la wazoefu kwa vijana na kinamama, 
namna ya kufanikiwa katika soko la kimataifa

BIASHARA

Na Beatrice Philemon

INAPOZUNGUMZIWA biashara ya 
kimataifa, siyo wafanyabiashara au 
wajasiriamali wote nchini wenye 
ufahamu wa kutosha  namna ya 
kuanza  na kufanya.

Inaelezwa inapotakiwa kuan-
zishwa biashara ya kimataifa, ina-
shauriwa kitaalamu uwezekano un-
aanza na malengo kwenye biashara 

hiyo.
Mdau mzoefu,  Dorice Kanyim-

ba,  Ofisa  Mtendaji     Mkuu, ku-
toka kampuni ya Dorice La Bamba 
iliyopo wilaya ya Kinondoni, mkoa 
wa Dar es Salaam anasema: 

“Kwa mfanyabiashara au mja-
siriamali   anayetaka kuanza   ku-
fanya biashara ya kimataifa (yaani 
kununua bidhaa   kutoka nchi za 
nje na kuja kuuza Tanzania),   kila 

mtu ana mwanzo wake na inat-
egemea   yeye anataka kuwa ni 
nani, jitahidi kubalance kazi na bi-
ashara, pia unachokipenda wewe 
ndicho uwafanyie wateja wako 
wakati unapofanya biashata.’

Pia, anataja mwanzo wa biashara 
ya kimataifa, kutafuta kitu au bid-
haa ambayo ‘inatoka’ haraka, kisha 
inasimamiwa na mwenye biashara, 
dhana ya dhuluma na ukiukaji 

wowote ikiwekwa mbali. Uaminifu 
inachukua nafasi kwenye biashara 
hiyo.

“Biashara ni jicho, kuweni  na 
kujiamini na kitu unachouza au 
unachokifanya kwenye biashara   
zako.” anasema.

Pia, anataja hali ya kuwajali wate-
ja, ni jambo muhimu sana kwenye 
biashara, muuzaji ajitahidi kuwa na 
lugha nzuri na rafiki kwa wateja, 

ifanyike mteja aone  unamthamini 
na fahamu wateja wako wanachok-
itaka.

Lingine linatajwa ni kusikiliza 
maoni na ushauri wa wahusika, 
kuhakikisha inakamilishwa mahi-
taji yao na  njia hii itasaidia kupata 
wateja wengi zaidi,  kudumu katika 
biashara na   biashara yako   pia 
kukua.

Pia, anasema mtu akiwa mfanya-

JUZI kati nikapokea simu 
kutoka kwa mshikaji wangu 
wa siku nyingi tangu shule 
ya msingi. Baada ya kusal-
imiana na kujuliana hali, 
akaniambia  yuko Dar anai-
shi Bunju. 

Sikuamini nikamwuliza 
kwa nini hatuonani kama  
Jiji ni hili hili? Nikaamini 
kweli mji ni mkubwa na 
mambo ni mengi. Hivyo 
nikataka kujua  nini zaidi 
baada ya salamu, akaniam-
bia alikuwa na shida ya 
kupata taipureta! 

Yawezekana vijana wa 
dot com wakawa hawajui ni 
kitu gani. Taipureta ni nini? 
Ni mashine ndogo inayotoa 
maandishi kama ya mashine  
ya kupigia chapa, lakini 
inayotumia ukanda maalumu 
wenye wino unaofanya 
herufi zilizogongwa zitokeze 
kwenye karatasi.

Wino huo ni mweusi 
na mwekundu. Baada ya 
matumizi ya muda mrefu, 
ukanda huo hupoteza 
nguvu na kutakiwa ku-
wekwa mwingine na ndipo 
taipureta huendelea kufanya 
kazi kwa maisha yake yote 
kutegemea na utunzaji wa 
mtumiaji.

Ofisi zilizoendelea enzi 
hizo, zilitumia taipureta kwa 
machapisho yake yote kuan-
zia barua, taarifa, mikataba 
na matangazo ya kiofisi 
na  kulikuwa na makarani 
maalumu waliosomea ku-
tumia kifaa hicho.

Taipureta ilishatoweka 
katika ofisi nyingi, hivyo nil-
ishikwa na mshangao kum-
sikia jamaa yangu anatafuta 
taipureta, bila shaka nikawa-
za pengine  alitaka kuitumia 
kichawi, kwa sababu haina 
kazi tena katika ulimwengu 
wa leo. Baada ya matumizi 
ya taipureta kukoma katika 
miaka ya baadaye ya tisini 
nchini, ziliingia kompyuta 
za vichogo, ambazo zilione-
kana kuwa  zana bora na za 
kisasa wakati huo. 

Ofisi iliyokuwa na kompy-
uta ilionekana kama ya 
Ughaibuni. Lakini, jinsi muda 
ulivyosonga mbele, zilikuja 
kompyuta zisizokuwa na 
vichogo; yaani kama lun-
inga zilivyokuwa zikibadi-
lika ndivyo na kompyuta 
zilibadilika kwa kuachana na 
vichogo. 

Najua mpaka sasa ndugu 
yangu hajafanikiwa kupata 
taipureta hiyo, kwani haipa-
tikani kabisa na bila shaka 
ziliteketezwa na kutumika 
kama chuma chakavu, kuto-
kana na kumaliza muda wao 
wa matumizi.

Leo hii ukibahatika kuiona 
kwa mtu, basi pengine 
kaamua kuiweka kama 
makumbusho au anaitumia 

Yawezekana kuwa na Mwenge 
wa Teknolojia mpya

TAFAKURI YA MLALAHOI 

kwa shughuli za uganga, 
vinginevyo hazina  matumizi 
kabisa. Sambamba na mab-
adiliko ya matumizi ya vitu, 
tunaona hivi sasa baada ya 
kuibuka simu za mkononi, 
hatuoni tena zile za mezani 
zilizokuwa  zikitumika kwa 
kuzungusha kwa vidole, 
ingawa zipo za mezani za 
kubonyeza kama za mkononi.

Pia, simu za mkononi 
zimeua matumizi ya saa, 
zimeua kalenda na hata 
matumizi ya shajara. Wan-
gapi hivi sasa wanategemea 
kupata muda  kwa kuangalia 
saa mkononi? 

Ndiyo sababu hata mafundi 
saa hawapo pia. Kwingineko 
hata matumizi ya redio za 
mezani yamekatika, kuto-
kana na simu hizo hizo na 
kama zipo, basi ni mapambo 
na kujiburudisha kwa wale  
wapendao muziki mzito.

Ziko wapi hivi sasa treni 
zilizokuwa zikitumia kuni 
au magogo, zikiitwa magari 
moshi kutokana na moshi 
uliofuka kutokana na kuni 
hizo, lakini  hata zilizokuwa 
zikitumia dizeli.

Hivi sasa tuna za umeme 
zisizochafua  mazingira au 
tabaka la ozoni. Magari ya 
mafuta nayo polepole ya-
naanza kutoweka na nafasi  
kuchukuliwa na yanayotumia 
gesi na umeme, lengo ni 

hilo hilo la kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi na 
kuendelea kulinda ozoni.

Baadaye tutashuhudia 
hata nguzo za simu bara-
barani zikitoweka kutokana 
na matumizi ya simujanja 
zisizohitaji nyaya kuwasi-
liana, kutoka sehemu moja 
hadi nyingine. 

Yote hayo ni maendeleo 
ya teknolojia. Bila shaka 
tunaona hata kesi ma-
hakamani zikiendeshwa 
kwa njia ya video. Wewe 
uko zako mahabusu lakini 
unawasiliana na hakimu ali-
yeko mahakamani kwingine 
kabisa, tena hata mikoani, 
inaitwa TEHAMA hiyo.

Hayo ni maendeleo ya 
kiteknolojia, yana faida na 
hasara zake; kukosa ajira 
ni hasara kubwa inay-
oletwa na mambo hayo, 
kuna akili mnemba inakuja, 
kuna matumizi ya maro-
boti yanakuja, hapo ajira 
itakuwa wapi ndugu yangu!

Lakini, kwa kuwa tume-
kubali teknolojia na ku-
peleka mambo kidijitali, 
hatuna budi kukubaliana na 
hali hiyo, ili tuweze kufikia 
maendeleo haraka kabla 
hatujarejea kwa udongo.

Ipo siku tutakapokubali-
ana na hali, tutajikuta 
tukishuhudia hata huu 
Mwenge wa Uhuru tuna-
okimbiza nchi nzima ku-
mulika wabadhirifu  wali-
oshindikana ukisaidiana na 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali 
(CAG), nao unaboreshwa 
kuja na sura ya kisasa.

Kuendelea nao, basi 
inabidi uwe wa kisasa zaidi 
na wa teknolojia mpya, isi-
yotumia mafuta na badala 
yake utumie umeme, ili 
kuepusha uchafuzi wa 
tabaka la ozoni. Sawa tu 
na kuachana na treni ya 
dizeli na kuhamia kwenye 
umeme. Mnaonaje? Basi 
Kazi Iendelee!
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NA JOSEPH KULANGWA
(+255)  713 410008
kulangwasos@gmail.com

Anapataja kulikowekwa 
taa ni: Orkesumet, Mir-
erani, Kibaya, Endasak, 
Katesh, Bonga, Mbulu,Babati, 
Magugu,Dongobesh na Min-
jingu.

Pia, wakati Mkuu wa 
Kitengo cha Matengen-
ezo TANROADS Manyara, 
Mhandisi Greyson Ndyamu-
kama, anasema kujengwa 
daraja la Magara kumerahi-
sisha mawasiliano ya watalii, 
wawekezaji mashamba 
makubwa na utawala wilay-
ani Mbulu na Babati, kunA-
tajwa  kumea kwa taa za 
barabarani.

Fundi Sanifu Mwandamizi 
na Msimamizi wa Usalama 
Barabarani, Elias Kajumam 
anasema serikali imesaidia 
kuwekwa taa za barabarani 
688 mkoa mzima, kutoka 208 

za zamani.

 WANANCHI WANAVYOI-
TIKIA

Diwani wa kata ya Magara, 
Jacob Elias, analitaja Daraja 
la Magara ni mkombozi na 
tegemeo lao wananchi.

Anantaoa ushuhuda tangu 
miaka ya 1970, hali ilikuuu-
uwa mbaya kwa usafiri, eneo 
hilo wakati wa masika hivyo 
kujengwa daraja kunasaidia 
wilaya za Mbulu na Babati.

Anampongeza Meneja wa 
TANROADS kwa usimamizi wa 
barabara kwa kuwa msikivu 
akipigiwa simu hata kama 
ni usiku na kuambiwa mata-
tizo ya barabara nyakati za 
masika tofauti na hapo anadai 
mvua zingewasumbua sana 
na kujikuta wamesimbwa na 
maji.

Mkazi wa Magara Roman 
Maswi, anasema kukami-

lika daraja hilo kumesaidia 
wanafunzi kuvuka kwenda 
shuleni kwa kuwa walikuwa 
hawaendi shule mvua ikinye-
sha.

Anamshukuru Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, kwa ku-
ridhia daraja lijengwe hivyo 
linawasaidia kuvusha mazao 
na kwenda kuyauza masoko 
ya Babati, Arusha na maeneo 
mengine.

Mkazi wa kijiji cha Bu-
nyoda wilayani Mbulu Pristus 
Fanueli, naye anawakilisha 
shukurani zake kawekewa 
lami kutoka kijijini Garbabi 
kwenda Mbulu.

Fanueli anasema barabara 
hiyo ikikamilika itawawez-
esha kufanya biashara na 
bidhaa zao zitafuatwa na 
wafanyabiashara, huku ak-
isema ataondokana na vumbi 
lililokuwa linajaa kwenye 
bidhaa zake.

Mkazi wa Mbulu, Loti Paul, 
anasema uchumi wao ume-
kuwa chini kwa sababu ya 
barabara kutokana na mikoa 
kutokuunganishwa ila sasa 
mikoa itaunganishwa ikikami-
lika barabara ya Garbabi hadi 
Mbulu kuelekea Maswa.

Mkazi wa kijijini Njalanjala 
wilayani Mbulu John Jose-
phath, anasema anaridhika na 
kasi ya ujenzi wa barabara 
hiyo kabla ya ujenzi anadai 
mvua ikinyesha makaravati 
yalikuwa yanakatika ila lami 
ndio itakomesha tatizo hilo.

WAJENZI BARABARA
Binti pekee Elizabeth Juma, 

aliyekutwa anajenga barabara 
ya Garbabi - Mbulu anaishuk-
uru serikali kumuamini na 
kumpa kazi ya kujenga katia 
mradi huo.

Anasema kazi ya kujenga 
barabara inampatia maende-

leo, akiwaasa vijana wenzake 
kufanya kazi kwa bidii bila 
kubagua kazi.

Pia John Sangu, anaishukru 
serikali kwa kuwaona vijana 
na kuwapatia kazi ya kujenga 
barabara anasema wanapata 
kipato tofauti na zamani wali-
kuwa wanakaa vijiweni.

Hapo wanaungwa mkono 
na msimamizi wa mradi (Fo-
men) wa ujenzi wa barabara 
ya Garbabi-Mbulu Johanes 
Stephano, anakiri kazi kue-
ndelea vizuri huku akiahidi 
kujenga kwa kiwango kina-
chotakiwa, kwa mujibu wa 
maelekezo.

Pia, msimamizi wa ujenzi 
wa barabara kwenye mlima 
Magara Kelvin Laxmidas, 
anaahidi kwa niaba ya 
makandarasi wazawa kuwa 
wataendelea kuwa waaminifu 
hivyo serikali ya iwapatie 
kazi, isiwatilie shaka.

Tabasamu Manyara, serikali kuwakomboa kutoka tabu za barabara
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biashara au mjasiliamali, anapaswa 
kutomwambia mteja wake siri ya 
kazi zako au biashara yako.

Kanyimba anasema, mfanyabi-
ashara au mjasiriamali akisafiri ana-
pata faida ya kitu anachokifanya 

Pia, kuna kufanyika biashara kwa 
ujasiri, kila mara mhusika akikum-
buka kuwa ushindani ni mkubwa   
sokoni, ajitahidi   kununua bidhaa 
zenye ubora kwa ajili ya wateja 
wako, kuongeza tija na   ubora wa 
huduma   kwenye biashara unayoi-
fanya.

“Kila biashara inakabiliwa na 
changamoto, kamwe usikate tamaa 
kwenye biashara unayofanya, jita-
hidi sana kuwa jasiri kwa biashara 
unaofanya,” anasema Kanyimba.

ENEO LA USAFIRI
Kanyimba anasema, wafanyabi-

ashara au wajasiriamali wanaohitaji 
kuanza biashara ya kimataifa ya ku-
nunua bidhaa nchi za nje kama vile 
mashati, viatu, cheni, pochi, nguo za 
watu wazima, nguo za watoto na bid-
haa nyingine na kuleta katika soko la 
Tanzania, kwenye   eneo   la usafiri 
China na Uturuki. Uturuki bei zipo 
juu na China bei zipo chini.

“Ukitaka kwenda China kununua 
bidhaa kwa ajili ya kuuza Tanzania, 
sasa hivi kuna makampuni mengi ya 
usafiri China, makampuni hayo yana 
masoko yote  na ukitaka kununua 
bidhaa wanakupeleka kwenye soko.

“Na ukitaka kujua masoko yali-
yopo utazungushwa na kampuni 
na usafiri wao. kwa hiyo naomba 
watanzania watumie fursa hii kwa 
sababu hivi sasa  upatikanaji wa bid-
haa nchini China imekuwa tofauti na 
miaka ya nyuma, anasema.

Mbali na hilo, inatajwa hadi sasa, 
usafiri kutoka Tanzania kwenda Chi-
na nako sasa bidhaa nyingi hufuatwa 
na kuuzwa, kunatofautiana, ghara-
ma ya usafiri kutegemea na siku ya 
safari kwenda China.

KUTOKA NGO
Akizungumza na Nipashe, Mku-

rugenzi Mtendaji wa Shirika lisilo 
la kiserikali la Women in Social En-
tepreneurship (WISE), Dk.   Astro-
naut Bagile, anasema mafunzo haya 
yalitolewa hivi karibuni na Kany-
imba   alipokuwa   akizungumza na 
wanawake wajasiriamali   kutoka   
Kisarawe (Pweni), Pugu, Sinza, Tuan-
goma na maeneo mengine ya mkoa 
wa Dar es Salaam na wanafunzi ku-
toka  vyuo mbalimbali.

Jumla ya wanawake wajasiriamali 
45 waliojikita  kwenye  utengeneza-
ji wa batiki,   biashara ya vipodozi, 
ufugaji kuku, wabunifu wa majengo, 
biashara za nguo na unga wa lishe, 
utengenezaji wa  keki, catering, 
wapambaji,   magonjwa yasiyoam-
bukiza ikiwamo  taasisi za mazingira 

Mkurugenzi  Mtendaji wa shirika lisilo la kiserikali la Women in Social Entrepreneurship (WISE), Dk.  Astronaut Bagile  akifundisha wanawake  wajasiriamali biashara ki-
mataifa. PICHA: BEATRICE PHILEMON

walihudhuria mafunzo haya.
“Wakati wa mafunzo walifundish-

wa jinsi ya kuanza ulipo kwenda 
hatua nyingine, jinsi ya kuanza na 
kufanya biashara ya kimataifa, wali-
pata nafasi ya kujifunza  kutoka kwa 
wanawake wajasiliamali waliofani-
kiwa kwenye biashara ya kimataifa, 
hatua za biashara ya kimataifa na 
jinsi ya kununua hisa,” anasema 

Ni mafunzo waliopanda shirika 
lisilo la kiserikali la WISE kwa kush-
irikiana na  Tanzania Child Welfare 
(TCW). 

Anasema   wameamua kutoa 
mafunzo kwa akina mama wenye 
umri tofauti tofauti na kada tofauti 
ili kuwasaidia vijana kujifunza ku-
toka kwao lakini pia waweze kupata 
maarifa na waone jinsi gani wa-
naweza kutumia maarifa hayo.

Mkurugenzi Mtendaji kutoka 
shirika lisilo la Kiserikali linaloit-
wa- Tanzania Child Welfare (TCW) 
Eddna   Chandeu,   anawashukuru   
wanawake wajasiriamali   kushiriki 
mafunzo hayo na hatimaye kusaidia 
akina mama na vijana wa kike kuji-
funza  vitu mbalimbali.

UNUNUZI WA HISA
Akizungumza kuhusu ununuzi wa 

hisa, Stella Anastazi,  Oisa Habari ku-
toka  Mamlaka ya Masoko ya Mitaji 
na   Dhamana (CMSA),   anashauri 
wananchi wote na akina mama wa-
jasiliamali wanaopenda kununua 
hisa kutoka DSE au makampuni men-
gine kuzingatia masuala yafuatayo:

“ Unapotaka kununua hisa lazima 
uwe na malengo, unaponunua hisa 
lazima ufuatilie kwenye kampuni 
ambayo umenunua hisa, ukibadili-
sha simu lazima uwafahamishe iili 
iwe rahisi  kukupata na kupata taar-
ifa.

“Pia, angalia nature ya kampuni   
unapokwenda kununua hisa, nunua 
hisa kwenye kampuni ambayo kila 
siku inatengeneza pesa, ukifika kwa 
‘broker’ (dalali), jitahidi kumuuliza 
kuhusu dividend policy (sera ya hisa 
), ili ufahamu kuwa   kampuni yao 
inatoa  gawio baada ya muda gani ili 
iwe rahisi kwako kuchukua maamu-
zi   yaliyo sahihi katika ununuzi wa 
hisa,” anasma.

Ligine la misistizo, anakumbusha 
mtu anapoibiwa isa aende  katika 
Mamlaka ya Hisa, kwa sababu polisi 
wengi hawajui masuala ya hisa.

Anasema, pia hivi sasa mwanahisa 
anaweza kwenda kukopa benki kwa 
kutumia  cheti cha hisa, akishauri 
wananchi na kinamama wajasiri-
amali   wasiweke hela ambayo ha-
wana matumizi nayo haraka.

“Wananchi wanaopenda kujifunza 
jinsi ya kununua  hisa, faida ya un-
unuzi wa hisa, ununuzi wa  hati fun-
gani   au bondi, CMSA inatoe elimu 
bure,” anasema.
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Mafundi cherehani walivyo kundi muhimu, 
wakifunguka kiuchumi daima hawasogei
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BIASHARA

Baadhi ya mafundi Cherahani katika ofisi ya pamoja, eneo la Dumila, wilayani Kilosa wakishona 
nguo. PICHA ZOTE: CHRISTINA HAULE

Mwalimu wa Cherahani, Isack Maufi (kushoto), akimuelekeza 
jambo mmoja wa wanafunzi 34 wanaopata mafunzo kupitia 
SIDO, mkoani Morogoro. 

Na Christina Haule, Morogoro

HUDUMA ZA mafundi cherehani 
ni kongwe na ziko kila mahali 
nchini. Ila wenyewe wanalala-
mikia katika manufaa ya hudu-
ma hiyo, hawanufaiki na nyenzo 
za kiuchumi zinazowakweza.

Sasa wako katika maombi ya 
kusaidi kushona nguo wanapata 
mikopo itakayowasaidia, mi-
taji na ununuzi wa mashine za 
kisasa, hata ikarahisisha utoaji 
huduma kwa wateja, huku wak-
iongeza kipato kwa maendeleo 
yao na taifa.

Mwalimu wa Cherahani na 
Ushonaji Nguo kutoka Shirika 
la Kuhudumia Viwanda vidogo 
(SIDO) mkoani hapa, Isack Mau-
fi, anasema mafundi wengi wa 
nguo wako chini kiuchumi.

Anafafanua wanaishi katika 
nyumba za kupanag, hawana 
magari na hawadhamiki kwa 
mikopo wanayoihitaji.

“Unapozungumzia suala la 
mitaji, bado gumu kwa mafundi 
nguo, kwa  sababu hatuna tham-
ani inayohamishika na kutuwez-
esha kupata mikopo,” anasema 
Maufi.

Akirejea uzoefu wake wa mia-
ka 20 kwenye ufundi cherehani 
na kushona, bado hajafanikiwa 
kufikia miliki hizo, kikuu wa-
naishia kujikimu na kisaiodai 
ndugu wa karibu.

Fundi huyo anasema, wakiwa 
na mashine za kusukuma kwa 
mguu kila siku, huwaondolea 
kujiamini, hawavutiwi na kazi 
zao, pia hawawezi kufanikiwa, 
bali mashine za umeme ndizo 
zinawawezesha kuendelea.

Katika hilo, anwaasa mafundi 
wenzake kujiunga katika vikundi 
hata inakapotokea nafasi wao 
kukopeshwa mitaji mikubwa, 
inakuwa rahisi wakainuka kiu-
chumi na kuboresha maendeleo, 
kama mafundi wengine aina yao 
wanavyoinuka.

Anaeleza wakipata mitaji mi-
kubwa itawawezesha kununua 
vifaa vya kisasa, majora ya vitam-
baa, kufungua au kukodi fremu 
za biashara, kushona nguo na 
watakazoziuza kwenye magulio 
na masoko makubwa, waka-
jiongezea kipato.

“Mshonaji anaweza kuwa na 
mawazo makubwa kwamba 
anunue mashine ya umeme 
ambayo ni rahisi, lakini suala 
la mtaji ndio humfanya kubaki 
akitumia mashine za kusukuma 
na miguu, ambayo humchukua 
muda mrefu kukamilisha kusho-
na nguo moja, tofauti na akiwa 
na mashine ya kisasa ya umeme 
ambayo humuwezesha kushona 
hata nguo tatu kwa siku” anase-
ma Maufi.

Pia, anataja mikopo mikubwa 

• SIDO sasa kuwanoa, kuwakopesha mtaji hivyo imewawezesha kuomba 
na kupata tenda kupitia kwenye 
shule za serikali na watu binafsi.

Kwa mujibu wa Mama Rehe-
ma, ni hali inayowainua kiuchu-
mi, ikiendana na mabadiliko ya 
mtaji kiuchumi, ikilingainishwa 
na nyuma walipoanza ufundi.

MENEJA SIDO
Hadi sasa, Meneja wa SIDO 

mkoa wa Morogoro, Joan Nan-
gawe, anasema shirika lake li-
nasambaza teknolojia ya msingi, 
mafunzo na kuwezesha wajasiri-
amali kupata masoko na mitaji, 
huku wakianzisha kituo maalum 
cha mafunzo na ubunifu kuwa-
saidia vijana.

Anasema kuanzishwa kwa 
kituo kumesaidia kuwawezesha 
wajasiriamali wanaochipukia 
kupata huduma ya teknolojia, 
ikiwamo mashine ndogo wahusi-
ka wakipewa mafunzo na zinatu-
mika kama vitendea kazi.

Meneja Nangawe anasema, 
wameanzisha huduma ya ku-
jifunza ujuzi wa kutengeneza 
vyerehani na kufundisha usho-
naji nguo, ili kuwawezesha wa-
hitaji  kuzalisha vitu vitakavyoki-
dhi mahitaji ya soko.

Kukitajwa sasa wameshaanza 
na wanafunzi 34 wakaotapewa 
cherehani za ruzuku kila mmoja 
watakapomaliza mafunzo, yata-
kayodumu kwa kipindi cha miezi 
mitatu.

Nangawe anaeleza mategemeo 
ni kuyaona matokeo mazuri kwa 
wanafunzi, baada ya mafunzo 
kukamilika, ili kuimarika kiujuzi 
na kukabiliana na changamoto 
za kimaisha ikiwamo ukosefu wa 
ajira.

Anarejea kwamba kituo hicho 
kimeanzishwa tangu mwaka 
2023, kikishirikiana na SIDO 
Mkoa Mwanza kukiwapo wa-
nafunzi 20 kutoka eneo la Dumi-
la, Kilosa, waliofundishwa.

Baada ya hapo, wakakabi-
dhiwa cherahani za ruzuku za 
shilingi milioni mbili, kuwezesha 
ushonaji kisasa na wenye manu-
faa kiuchumi.

Nagawe anasema, wanataza-
mia kila robo ya mwaka wawe na 
wanafunzi 30, hata mwisho wa 
mwaka wawe wamewaelimisha 
vijana 120 katika fani mbalimbali 
za ushonaji.

Hapo anataja ushonaji ma-
vazi ya kike, kiume na zingine 
kama sherehe, mapambo ya ny-
umbani vitambaa na mashuka, 
wanaofunzwa kuvshwa kutoka 
hatua moja hadi  nyingine, bila 
ya gharama kimitaji.

Hivyo, anawataka vijana wa-
sibweteke kukaa nyumbani, bali 
wahakikishe wanapata mafunzo 
ya fani ili kuimarisha ujasiriamali 
wao.

“Cherahani ya umeme moja 
ikiingia nchini huuzwa hadi 
shilingi laki saba hadi shilingi 
milioni moja,” anasema Maufi.

Vilevile, anaiomba serikali 
kuangalia suala la kuboresha na 
kuimarisha upatikanaji umeme, 
ili kuwezesha uhakiki wake, iki-
fanikisha maendeleo ya viwanda 
nchini.

DARASA ALIYEFANIKIWA 
Rehema Sambui, mwanamke 

aliyefanikiwa katika ushonaji 
nguo, akitokea Kata ya Dumila 
wilayani Kilosa mkoani hapa, 
anaishukuru SIDO kuwapa 
mafunzo ya ushonaji wao watu 
20, ikiwapatia cherahani kila 
mmoja.

Anasema baada ya kupata 
cherahani hiyo, mwaka 2021 

wakafungua ofisi zao na wakaun-
da kikundi walichokiita ‘Tujitu-
me’ chenye watu 18.

Rehema anaeleza, wakafungua 
ofisi tatu, ikiwamo ya kushona 
mabegi ya mapambo na kushona 
nguo za kawaida za maharusi. 
Katika ufafanuzi wake, anasema 
nje ya kikundi ana ofisi binafsi 
yenye mashine nane, huku akiwa 
na vijana aliowaajiri zaidi ya 10,  
anaowalipa kila mwezi kwa ma-
patano tofauti.

Anasema ufundi unamsaidia 
kuendesha familia yake huku 
akiwa na mtoto mmoja na wazazi 
wake na wadogo zake ambao wa-
namtegemea.

Hata hivyo kuhusu masoko, 
mama huyo ana ufafanuzi kwam-
ba, SIDO imewasaidia mafunzo 
cherahani na elimu ya masoko, 

kwa mafundi kushona ina na-
fasi kuinua taaluma ya ushonaji 
nguo, hata kuwafanya mafundi 
chipukizi kuziona chachu za kazi 
yao.

Anasema, kazi inapokuwa 
nzuri inapaswa kukimbiliwa 
hata na vijana, katika nyakati zi-
lizopo kukabiliana na wimbi wa 
ukosefu wa ajira nchini.

Maufi anasema, vijana wa-
naoanza kazi wakitoka mafun-
zoni, ni kundi ambalo likipatiwa 
mikopo, wanamudu kukwea ku-
jiongezea ujuzi, katika uandaaji 
bidhaa za kufikia sokoni.

“Fundi chipukizi wa sasa ana-
paswa kukua kila siku na kutoku-
wa fundi chipukizi wa kizamani, 
ambaye alibaki kila siku kutoa 
mashine yake moja nje kwenye 
kibaraza chao ambayo wakati 
mwingine haina hata nyuzi za 
kushonea. 

“Hali hii huwafanya mafundi 
chipukizi wengi kukata tamaa 
na kujiunga kufanya kazi viwan-
dani, wakiamini watapata fedha 
nyingi tofauti na walipo,” ana-
tamka.

AIPONGEZA SIDO 
Maufi anaipongeza SIDO kwa 

kuona umuhimu wa kutoa elimu 
ya ushonaji wanafunzi 34 wa 
kike, akimini wanapokamilisha 
mafunzo hayo ya miezi mitatu, 
wanakuwa nafasi kubwa ya ku-
jikita kwenye soko la ushonaji.

Pia, Maufi anatumia fusra hiyo 
tajwa, akiiomba serikali ishiriki 
katika uingizaji mashine za 
chereheni umeme nchini, zenye 
gharama nafuu, tofauti na zilizo-
po sokoni sasa.
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Mpango maendeleo sekta elimu waanza kufumuliwa
Na Augusta Njoji, DODOMA

W
IZARA ya Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia imean-
za kufumua mpan-

go wa maendeleo ya sekta ya 
elimu 2021/22 -2025/26 ili kue-
ndana na mabadiliko ya sera na 
mitaala mipya ya mwaka 2023 
na kazi hiyo inatarajiwa kukami-
lika ndani ya miezi sita.

Aidha, maboresho ya mitaala 
kwa ngazi ya elimu ya kati na 
juu yameanza ili kuwa na vijana 
wenye umahiri na ujuzi utakao-
wasaidia kujiajiri na kuajirika 
ndani na nje ya nchi.

Akizungumza jana kwenye 
mkutano wa mwaka wa pamoja 
wa tathmini ya sekta ya elimu 
2023/24, Katibu Mkuu wa wiz-
ara hiyo, Prof. Carolyne Nombo, 

alisema kazi hiyo inafanywa na 
wataalamu wabobezi kutoka 
ndani na nje ya nchi na kush-
irikisha wadau wa elimu.

“Wizara imeanza kusafisha 
mpango huu kwa kuzingatia 
mabadiliko ya sera na mitaala 
na matokeo ya sensa ya watu 
na makazi 2022, niwahakik-
ishie kuwa wataalamu hao 
watayafikia makundi yote na 
tunatarajia kazi hii itakami-
lika mwezi Septemba 2024, na 
UNICEF ndio waratibu wa mapi-
tio ya mpango wa maendeleo ya 
elimu,” alisema.

Alisema wizara inaendelea 
mapitio ya nyaraka na progra-
mu mbalimbali zinazotumika 
kutekeleza sera na mitaala mi-
pya toleo ya 2023.

Alifafanua kuwa serikali im-
efanya mageuzi makubwa ya 

mapitio ya sera ya elimu ya 
mwaka 2014 na kwasasa ipo 
sera ya       elimu na mafunzo 
2014 toleo la    2023 na mitaala 
mipya ya       elimu ya awali, 
msingi, sekondari na mafunzo 
ya ualimu.

“Sera ya Elimu na Mitaala 
ndio nyenzo mama katika utoaji 
wa elimu nchini, niwahakikishie 
kuwa zimefanyiwa kazi kwa 
weledi mkubwa na wakuzinga-
tia mazingira yetu na hitaji la 
soko na zitawasilishwa kwa kina 
katika mkutano huu,” alisema.

Alisema kupitia mkutano huo 
wadau watajadili sera na mitaa-
la hiyo ili kupata namna bora ya 
utekelezaji wake.

Naye, Mkuu wa Kitengo cha 
Elimu wa Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kuhudumia Watoto 
(UNICEF), Tanzania, Daniel Ba-

heta, alisema kwa mwaka 2021, 
Tanzania ilionekana kuwa na 
upungufu mkubwa wa walimu 
hususani wa hisabati, lugha na 
sayansi na kuwa njia ya kukabili-
ana na hilo ni vyema kuwekeza 
katika teknolojia ambayo ita-
saidia kuweka daraja la ujifun-
zaji na ufundishaji.

Alisema Unicef na wadau wa 
maendeleo wataendelea kui-
saidia Tanzania kifedha vipam-
bele vya serikali vyenye lengo la 
kuboresha sekta ya elimu.

Awali, Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Elimu, Prof. James 
Mdoe, alisema washiriki wa 
mkutano huo watajadili mipa-
ngo     mbalimbali iliyofanyika 
kwenye sekta ya elimu ikiwamo 
sera ya elimu na mitaala na ku-
weka mikakati ya utekelezaji 
wake.

TET yakabidhi 
zaidi ya vitabu 
20,000 shule awali
Na Thobias Mwanakatwe, 
MKALAMA 

SERIKALI kupitia Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TET) imekabidhi vitabu 
20,471 kwa ajili ya darasa la awali,la 
kwanza, tatu na mihtasari ya darasa 
la tatu hadi la saba katika shule za 
msingi 93 zilizopo Halmashauri ya 
Wilaya ya Mkalama, mkoani Sin-
gida.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkalama, 
Asia Messos, akimkabidhi vitabu 
hivyo jana Mkuu wa Idara ya Elimu 
ya Awali na Msingi, Jusline Bandiko, 
alisema vitabu hivyo vina thamani 
ya Sh. milioni 24.

Messos aliishukuru serikali kupi-
tia TET kwa kutoa vitabu hivyo na 
kwamba hizi ni juhudi za kuboresha 
elimu nchini.

Alisema shule ambazo zitapata 
mgao huo wa vitabu  ambazo ni 
pamoja na Shule ya Msingi Maelu, 
Nduguti, Kidarafa, Miganga, Kinam-
pundu, Ibaga, Lukomo, Kinyanguri, 
Ipuli na Msiu zihakikishe zinavitu-
mia kufundishia wanafunzi kulin-
gana na maelekezo waliopewa na 
serikali.

“Tumepokea vitabu 20471 kutoka 
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) hizi 
zote ni juhudi za serikali ya awamu 
ya sita chini ya Rais Samia Suluhu 
Hassan katika kuboresha miundom-
binu ya elimu sambamba na maz-
ingira ya kujifunzia na ufundishaji 
na vitainua taaluma katika wilaya 
yetu,” alisema.

Aidha, alitoa wito kwa walimu ku-
hakikisha vitabu hivyo wanatumia 
kwa ajili ya kufundishia wanafunzi 
na kwamba wakaguzi watakapopita 
shuleni kukagua wasikute vimewek-
wa kwenye makabati.

Naye Mkuu wa Idara ya Elimu ya 
Awali na Msingi, Jusline Bandiko, ali-
ishukuru serikali kwa kuendelea ku-
leta vitabu ili kupunguza upungufu 
uliopo na kuwawezesha watoto ku-
jifunza kwa urahisi.

Vitabu vilivyotolewa kwa darasa 
la awali ni vitabu 6,836, darasa la 
kwanza vitabu 7,932 na darasa la 
tatu vitabu 5,703 na mihutahasari 
1,378.

Kampuni SUMA JKT zasaidia kuchangia pato la taifa
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Ulinzi na Jeshi la Ku-
jenga Taifa, Dk. Stergomena Tax, 
amesema tangu kuanzishwa kwa 
shirika la SUMA JKT mwaka 1981, 
kumesadia kuchangia pato la taifa 
kupitia uzalishajai mali na kulipa 
kodi stahiki kupitia kampuni zake 
tanzu na miradi mbalimbali.

Dk. Tax amebainsha hayo jana 
jijini Dodoma, alipokuwa akitoa 
taarifa ya mafanikio ya wizara 
yake katika kipindi cha miaka 60 
ya Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar.

Alisema, pia limesaidia 
kuongeza ajira zilizo rasmi na zi-

sizo rasmi 36,479.
Lengo kuu la kuanzishwa kwa 

SUMA JKT, ni kufanya biashara 
na kuzalisha faida ili kuchangia 
gharama za uendeshaji wa shu-
ghuli za JKT na kujenga uchumi 
wa taifa.

“Tangu kuanzishwa kwake 
JKT kupiti SUMA JKT imeende-
lea kutekeleza shughuli mbalim-
bali za uzalishaji mali na huduma 
kupitia sekta za ujenzi, uhandisi 
na ushauri, kilimo, mifugo na uvu-
vi, viwanda huduma na biashara,” 
alisema.

Aidha, alisema shirika hilo 
limeshughulika na miradi ya kim-
kakati kama ujenzi wa Ikulu ya 

Chamwino Dodoma na taasisi ny-
ingine nyeti nchini.

Kadhalika, alisema katika kip-
indi cha miaka 60 ya Muungano 
Jeshi la Wanachi wa Tanzania 
( JWTZ) limefanikiwa kuwezesha 
taifa kuwa na uchumi imara kuto-
kana na kulinda amani na utulivu 
uliopo.

Alisema hali hiyo imesaidia wa-
nanchi kuendelea kufanya shu-
ghuli zao za uzalishaji mali bila 
kuwapo kikwazo.

“Katika kipindi cha miaka 60 
ya Muungano jeshi letu limekuwa 
msaada mkubwa katika kusaidia 
ulinzi wa amani yetu pamoja na 
kulinda Katiba yetu hali ambayo 

imesadia kuwa na uchumi imara,” 
alisema Dk. Tax.

Aidha, ili kuimarisha Jeshi 
hilo serikali kupitia wizara yake 
imeendelea kuboresha maslahi 
kwa wanajeshi na watumishi wa 
umma kadri uwezo wa kifedha 
unavyoruhusu ikiwamo kuwapa-
tia makazi bora.

“Kuwajengea nyumba, pamoja 
na stahili mbalimbali, kupandisha 
vyeo kulingana na sifa, vigezo na 
taratibu,” alisema.

Alisema hadi sasa serikali ime-
jenga nyumba katika kambi mbal-
imbali za jeshi kwenye mikoa ya 
Arusha, Dar es Saalam, Dodoma, 
Kagera, Kigoma, Morogoro, 

Mwanza, Pemba, Pwani, Rukwa, 
Tabora na Tanga.

Alisema, ujenzi wa nyumba 
hizo umepunguza uhaba pamoja 
na changamoto zitokanazo na wa-
najeshi kuishi uraiani.

Alisema, mchango mwingine 
wa jeshi hilo katika miaka 60 ya 
Muungano ni ulinzi madhubuti 
wa mipaka, uhuru, na Katiba hali 
ambayo imesadia nchi kuendelea 
kuwa imara na yenye amani ka-
tika awamu zote.

Mafanikio mengine ni ushiriki 
wa wizara kupitia taasisi zake hu-
susani JWTZ, katika kukabiliana 
na majanga au maafa mbalimbali 
yanapotokea.

Mbunge wa Viti Maalumu Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Ester Bulaya akichangia hotuba ya makadirio ya mapa-
to na matumizi ya Ofisi ya Waziri Mkuu kwa mwaka wa fedha wa 2024/2025, Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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            H’shauri yahimiza 
elimu ya lishe 
bora, mifumo 
ya chakula

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la Mbeya 
imewasihi wadau na taasisi mbal-
imbali kujikita katika kuelimisha 
jamii kuhusu umuhimu wa lishe 
bora na mifumo ya chakula.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
hiyo, John Nchimbi alitoa rai hiyo 
juzi wakati akizungumza kwenye 
warsha ya kujadili masuala ya lishe 
jijini hapa.

Alisema kuna kila sababu ya ku-
jikita katika kutoa elimu na kubuni 
mbinu zitakazowezesha na kuha-
maisha jamii kuzingatia lishe bora.

“Watoto wakipata lishe ita-
wawezesha kuwa na afya bora kiak-
ili na kimwili kwa kuwa wabunifu 
na wavumbuzi na hatimaye  ku-
jenga taifa lenye wataalam wataka-
oweza kusimamia vyema maslahi 
na maendeleo ya nchi,” alisema 
Nchimbi.

Mganga Mkuu wa Jiji la Mbeya, 
Dk. Yesaya Mwasubila alisema 
kuwa hali ya lishe kwa sasa  siyo 
mbaya na hivyo kuwapongeza wal-
imu kwa kuthubutu kuzungumza 
na wazazi juu ya uchangiaji wa hu-
duma ya utoaji chakula shuleni.

Ofisa Lishe Jiji la Mbeya, Itika 
Mlagalila alibainisha athari zina-
zoweza kujitokeza iwapo jamiii ita-
kosa lishe bora akisema ni pamoja 
na kushuka kwa kiwango cha uzal-
ishaji mali kwakuwa jamii itakuwa 
inajiuguza badala ya kufanya shu-
ghuli za uzalishaji. 

Judith Sarapion kutoka Shirika la 
Helvets ambalo ni mwezeshaji wa 
mifumo ya chakula jijini Mbeya, ali-
sisitiza kuzingatia utoaji wa elimu 
ya lishe kwa makundi yote kuanzia 
watu wazima, watoto waliopo shu-
leni na vijana ili kuwa na uelewa wa 
pamoja.

Hata hivvyo Mwalimu Bether 
Gerald kutoka Idara ya Elimu ya 
Msingi Jiji la Mbeya alisema kuwa 
miongozo ya elimu imeeleza kuwa 
ni wajibu wa mzazi kuchangia 
chakula pia ni haki ya mtoto ku-
pata chakula akiwa shuleni. 

Alisema mpaka sasa asilimia 44.8 
ya wanafunzi wa shule za sekond-
ari za serikali wanapata chakula 
shuleni baada ya  wazazi wao ku-
changia chakula.

Ubovu barabara wakwamisha malori 25 kutoka Mgololo
Elizabeth John, NJOMBE

M
AROLI zaidi ya 25 ya-
mekwama kwa zaidi 
ya siku tano katika 
kijiji cha Nyamande 

na Kitandiliko wilayani Njombe 
kutokana na ubovu wa barabara 
uliosababishwa na mvua.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari, madereva hao 
wamesema changamoto kubwa 
katika eneo hilo ni wakala wa 
barabara kuweka kifusi chenye 
tope na kusababisha magari 
kukwama.

Walisema hawajui sababu 

haswa ya serikali kushindwa 
kutengeneza barabara hiyo kwa 
kiwango cha lami ama changa-
rawe kwani imekuwa na mchan-
go mkubwa kiuchumi.

Mmoja wa madereva hao, 
Godwin Ngajilo alisema bara-
bara hiyo inatumiwa na nchi 
zaidi ya tano ikiwemo Kenya, 
Uganda, Burundi na Zambia 
ambazo zinategemea karatasi 
kutoka kiwanda cha Mgololo.

“Tumejaribu kila namna 
imeshindikana hatuoni kion-
gozi yeyote hata kutupa msaada, 
sasa hivi tupo hapa na hakuna 
chakula mahali pa kufuata 

chakula ni mbali pikipiki ni Sh. 
5,000 hadi Sh. 10,000,” alisema 
Ngajilo.

Naye Jumanne Hussen alise-
ma adha hiyo imesababisha wa-
tumie gharama kubwa kwa ajili 
ya kupata chakula na kueleza 
kuwa mpaka sasa hakuna kion-
gozi wa serikali ambaye amefika 
katika eneo hilo.

Mmoja wa wakazi wa Kijiji 
cha Kitandililo, Obedi Msingwa 
alisema kutokana na barabara 
hiyo kutopitika kwa zaidi ya 
siku tano kumesababisha abiria 
wanaotoka Mufindi kuishia 
Kitandililo.

Diwani wa Kata ya Kitandililo, 
Imani Fute alikiri kutokea kwa 
changamoto hiyo na kueleza 
kuwa barabara hiyo ipo chini ya 
Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) Iringa na kufafan-
ua jitihada za kutatua adha hiyo 
zinaendelea kwa kuwasiliana na 
viongozi wa wakala wa barabara 
na mbunge wa Mufindi.

Meneja wa TANROAD Mkoa 
wa Iringa, Yudas Msangi alise-
ma hali hiyo imesababishwa 
na mvua ambazo zinaendelea 
kunyesha, kwamba wataifanyia 
marekebisho pindi mvua zikip-
ungua.

Ijumaa  Aprili 5, 2024

Vijiji sita Ludewa vyazingirwa maji, barabara yakatika
Na Elizabeth John, LUDEWA

VIJIJI zaidi ya sita wilayani 
Ludewa mkoani Njombe, vime-
athiriwa na mvua baada ya maji 
kuingia katika makazi yao, huku 
mawasiliano ya barabara yakika-
tika pamoja na mazao ya chakula 
kusombwa. 

Akizungumza na Nipashe mka-

zi wa Kijiji cha Kipingu, Grace 
Haule aliomba serikali iwasaidie 
chakula pamoja na sehemu za ku-
kaa kwani mashamba yao yame-
sombwa na maji, huku baadhi ya 
nyumba zikititia na nyingine ku-
jaa maji. Katibu Tarafa ya Masasi, 
George Kapongo alisema mvua 
hizo zimenyesha maeneo ya mili-
mani na hivyo kujaza maji katika 

Mto Ruhuhu, Kipingu na kwenye 
mashamba ya watu.

Mbunge wa Ludewa, Joseph Ka-
monga aliyefika katika vijiji hivyo, 
aliwapa pole wananchi hao na 
kuwataka kuwa watulivu wakati 
serikali ikijipanga kuwasaidia. 

Katibu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Wilaya ya Ludewa, 
Gervas Ndaki alisema chama 

kitaielekeza serikali ili iweze 
kutimiza baadhi ya majukumu 
yake ikiwemo mradi wa umeme 
pamoja na umwagiliaji ambao 
utapunguza kasi ya maji kwenda 
kwenye makazi ya watu. 

“Mimi nimshukuru sana 
mbunge wetu amekuwa ana-
himiza na tunayo miradi mingi 
sana ambayo amekuwa akihimiza 

katika wilaya yetu ya Ludewa 
ikiwemo huu mradi wa umwagil-
iaji,” alisema Ndaki.

Ndaki aliwataka wananchi 
kuchukua tafadhali hasa za ki-
afya kwa kutokunywa maji bila 
kuchemsha kwani kipindi cha 
mafuriko akisema kuna hatari ya 
kuibuka magonjwa ya mlipuko 
hasa kipindupindu.

Rais Samia 
Suluhu Has-
san akikabidhi 
cheti cha usajili 
kwenye Tume ya 
Ulinzi wa Taarifa 
Binafsi (PDPC) 
kwa Mkurugenzi 
wa kitengo cha 
Sheria wa Kam-
puni ya Voda-
com Tanzania 
Plc, Olaf Mum-
buri baada ya 
kuzindua tume 
hiyo, jijini Dar 
es Salaam juzi. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wanawake Mwalusembe wapewa msaada mitungi ya gesi
Na Mwandishi Wetu

BALOZI wa heshima wa 
Shelisheli nchini Tanzania, 
Maryvonne Pool kwa kushiriki-
ana na Kampuni ya Oryx Gas, 
wamegawa mitungi ya gesi 
400 kwa wanawake wa Kata ya 
Mwalusembe huku wakihimi-
zwa kutunza mazingira kwa 
kuachana na matumizi ya kuni 
na mkaa.

Akizungumza wakati wa hafla 
ya kukabidhi mitungi hiyo, Ba-
lozi Maryvyonne Pool ambaye 
pia ni mwanzilishi wa taasisi ya 
African Reflections Foundation, 
alisema uamuzi wa kushirikiana 
na oryx kutoa mitungi hiyo kwa 

wanawake wa vijiji vya kata vya 
Mwalusembe, unatokana na 
kutambua na kuunga mkono 
jitihada za Rais Samia Suluhu 
Hassan za kuhamasisha nishati 
safi ya kupikia.

“Hii kwangu si mara ya kwan-
za kwani mwaka 2022 nilinunua 
mitungi ya gesi na kugawa kwa 
wanawake wa Mkuranga kwa 
sababu mimi ni balozi wa hes-
hima. Ndio maana nimekuwa ni-
kishiriki katika miradi ya maen-
deleo ukiwemo wa kilimo cha 
kisasa cha umwagiliaji,” alisema.

Alisema taasisi yake imekuwa 
ikiwasidia wanawake na vijana 
kulima, huku akibainisha kuwa 
hatua hiyo   imetokana na ku-

tambua mchango wa Rais Samia 
baada ya kuwa kinara wa ku-
hamasisha matumizi ya nishati 
safi. Mkuu wa Wilaya Rufiji, Meja 
Edward Giwele, alisema umefi-
ka wakati wa kumuunga mkono 
kwa vitendo Rais Samia Suluhu 
Hassan kuhusu matumizi ya ni-
shati safi ya kupikia.

Alisema kufanya hivyo kuta-
saidia kuokoa mazingira na 
kutanua fursa za kiuchumi 
hususani kwa wanawake wa 
wilaya hiyo na maeneo mengine 
nchini.

Akizungumza katika hafla 
hiyo, Mwakilishi wa Mkurugenzi 
Mkuu wa Kampuni ya Oryx Gas 
Tanzania, Janeth Rutashobya, 

alisema hatua hiyo ni utekeleza-
ji wa azma yao ya kuhamasi-
sha matumizi ya nishati safi ya 
kupikia.

Alisema kampuni hiyo tangu 
Julai mwaka 2021, imejikita ku-
unga mkono jitihada za Rais 
Samia Suluhu Hassan kuhama-
sisha nishati safi ilijua kuwa ku-
fanya hivyo kuna tija kubwa kwa 
jamii. Alisema miongoni mwa 
faida za kutumia nishati safi ni 
pamoja na kuokoa muda mwin-
gi uliokuwa ukitumika kupika 
chakula kwa kuni au mkaa.

Tawala Wilaya ya Mkuranga, 
Omar Mwanga, alisema wilaya 
hiyo ni miongoni mwa waathiri-
ka wa uharibifu wa mazingira.
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HABARI ZANZIBAR

ZRA yakusanya bil.559.4/- robo tatu ya mwaka
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

M
AMLAKA ya Mapa-
to Zanzibar (ZRA), 
imesema katika kip-
indi cha Julai mwaka 

jana hadi Machi mwaka huu im-
ekusanya Sh.bilioni 559.485, ku-
vuka lengo la ukusanyaji mapato 
wa Sh. bilioni 536.209.

Kamishna Mkuu wa ZRA, Yu-
suph Juma Mwenda, aliyasema 
hayo juzi wakati akitoa taarifa 
kwa vyombo vya habari visiwani 
hapa.

Kamishna Mwenda alisema 
hatua hiyo ni ufanisi wa asilimia 
104.34,     kwamba katika kipindi 
cha miezi   tisa ya mwaka wa 
fedha      2023/2024 makusanyo 
halisi yaliongezeka kwa asilimia 
24.53.

Alisema katika kipindi hicho 
kiasi cha Sh. bilioni 110.202 ziliku-

sanywa ikilinganishwa ma maku-
sanyo halisi ya mwaka 2022/2023 
ambayo yalikuwa ni Sh. bilioni 
449.283.

Kamishna Mwenda alisema 
kwa mara ya kwanza ZRA im-
efanikiwa kuvunja rekodi ya ku-
vuka lengo la makusanyo kwa 
kila mwezi ndani ya miezi tisa ya 
mwaka     wa fedha 2023/2024 
ambayo ni kuanzia Julai hadi 
Machi.

Aidha alisema kuwa ufanisi na 
ukuaji huo unatokana na sababu 
mbalimbali ikiwemo uwekezaji 
mkubwa katika ujenzi wa miun-
dombinu.

Alisema ukuaji pia unatokana 
na kuimarika kwa huduma za 
jamii pamoja na kuimarika kwa 
shughuli za kiuchumi zinazoto-
kana na sera nzuri za kiuchumi 
chini ya Serikali ya Awamu ya 
Nane inayoongozwa na Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi.

Alisema kuwa sababu nyingine 
ni kuimarika kwa shughuli za 
kiuchumi kati ya Zanzibar na 
Tanzania Bara, sambamba na 
kuongezeka kwa uwajibikaji wa 
ulipaji kodi wa hiyari miongoni 
mwa walipa kodi.

Mwenda alisema sababu ny-
ingine ni kuongezeka kwa ufanisi 
wa mamlaka hiyo katika kufanya 
kazi kwa weledi, kuongeza kwa 
jitihada za utoaji wa elimu kodi 
na kuimarika matumizi sahihi 
ya mifumo ya ukusanyaji kodi ya 
VFMS na ZIDRAS.

“Kuimarika kwa ushirikiano na 
taasisi nyingine zinazofanya kazi 
na ZRA ikiwemo Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), Kamisheni 
ya Utalii, Ofisi za Jeshi la Uhamiaji 
pamoja na uwepo wa uhusiano 
mzuri na walipa kodi,” alisema 
Kamishna Mwenda.

Hata hivyo alisema kuwa ka-
tika kuimarisha ukusanyaji wa 

mapato katika robo ya nne ya 
mwaka wa fedha 2023/2024 ita-
kayoanzia Aprili hadi Juni mwaka 
huu, mamlaka hiyo itaongeza 
ubunifu kwa kurahisisha na 
kuondoa usumbufu kwa kuimari-
sha huduma za kodi kwenye ofisi 
za kodi za mikoa.

Alisema mkakati mwingine ni 
kuendeleza weledi wa watumishi 
wa mamlaka hiyo kwa kuwapatia 
mafunzo stahiki, usimamizi ma-
kini na huduma nzuri kwa walipa 
kodi pamoja na kuimarisha upa-
tikanaji wa taarifa za wageni wa-
naoingia Zanzibar.

Alitaja mkakati mwingine ni 
kuimarisha uhusiano mzuri na 
walipakodi ikiwemo kusaidia na 
kurahisisha biashara zao sam-
bamba na kuimarisha matumizi 
sahihi ya mifumo katika usimam-
izi wa kodi ikiwemo matumizi ya 
risiti za kielektroniki na matumi-
zi ya ZIDRAS..

Wakurugenzi 
sera, 
mipango 
watakiwa 
kuzingatia 
usawa 
kijinsia
Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Wizara 
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto Zanzibar, 
Abeidah Rashid Abdallah 
amewataka wakurugenzi wa 
sera na mipango katika wiz-
ara za Serikali kuzingatia us-
awa wa kijinsia wakati wan-
apoandaa bajeti zao.

Aliyasema hayo jana wakati 
akifungua kikao cha kuwajen-
gea uwezo wakurungezi wa 
sera na mipango na baadhi ya 
maofisa wadhamini wa wiz-
ara za Serikali.

Alisema lengo la kufanya 
kikao hicho ni kuwajengea 
uwezo wa kuweza kujua ki-
zazi chenye usawa, kuratibu 
na utekelezaji wake kitaifa, 
hivyo aliwataka kutimiza ma-
jukumu yao kwa ufanisi ili 
kuzidi kuingarisha Tanzania 
kimataiafa.

Aidha alisema kipindi hiki 
ni maandalizi ya kuandaa 
Bajeti ya mwaka 2024/2025, 
hivyo ni muhimu kuijua pro-
gramu ya usawa wa kijinsia 
na kuingiza katika sekta zao 
ili kuweza kutoa ripoti nzuri, 
zitakazoweza kuisaidia nchi.

Hata hivyo aliwasisitiza 
kuyaingiza maswala yali-
yowekewa ahadi katika sekta 
husika na kutoa takwimu 
sahihi na kwa wakati sam-
bamba na kutoa taarifa kwa 
yaliyofanyika katika sekta 
zao, ikiwemo sekta ya maji, 
umeme na kilimo ili taarifa 
hizo ziweze kuziona na zenye 
kuridhisha.

Mkurugenzi wa Idara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsi na 
Watoto, Siti Abasi Ali aliwa-
taka waratibu wa jinsia kusi-
mamia, kupanga na kuingiza 
masuala ya kijinsia katika sek-
ta zao ili kutoa wepesi katika 
utekelezaji.

Hata hivyo aliwataka kuz-
ingatia sheria na kanuni zi-
lizopo nchini ili kuondosha 
migogoro inayoweza kue-
pukika.

Mratibu wa programu ya 
kizazi chenye usawa kutoka 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Leah Ipini, alisema 
programu hiyo itamuwezesha 
mwanamke kiuchumi na ata-
shiriki katika kazi mbalimbali 
ikiwemo za kisiasa, kiuchumi 
na kijamii na kupata kipato 
cha kuendesha familia na kue-
pukana na hali tegemezi.

Mahakama Mjini Magharibi yasikiliza kesi 332 kwa miezi 6
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

KAMISHNA wa Jeshi la Polisi 
Zanzibar, Hamad Khamis Ham-
ad, amesema kuwa mwenendo 
wa kesi mahakamani katika 
Mkoa wa Mjini Magharib Unguja 
kutoka Oktoba 2023 hadi Machi 
2024 kulikuwa na matukio ya 
uhalifu 332.

Aliyasema hayo mwanzoni 
mwa wiki wakati akizungumza 
na waandishi wa habari katika 
makao makuu ya jeshi hilo Mjini 
Zanzibar.

Kamishna huyo alisema kwa 
miezi mitatu ya mwisho wa 
mwaka 2023 kutoka Oktoba hadi 
Desemba katika mkoa huo wa 
mjini ambao ndio sura ya Zanzi-
bar kulikuwa na matukio 183 na 
kwa miezi mitatu ya mwanzo wa 
mwaka 2024 kutoka Januari hadi 
Machi kulikuwa na matukio 149.

“Ukiyalinganisha matukuo 
haya utakuta kwamba kuna up-
ungufu wa matukio 34 lakini 
twende mbali zaidi ni makosa 
yapi ambayo yalishamiri katika 
kipindi hicho ambayo ni ud-
halilishaji, wizi na shambulio” 

alisema. Alisema kwa kipindi cha 
Machi mwaka huu pekee kulikua 
na makosa ya udhalilishaji 14, 
wizi 26 na makosa ya shambulio 
nane ambapo katika makosa 14 
ya udhalilishaji makosa ya kuin-
gilia kinyume na maumbile saba, 
kutorosha moja na kubaka sita.

Alisema kwa makosa hayo ya 
udhalilishaji waathirika ni wato-
to wa kike mwenye umri kati ya 
miaka 13 na 17.

Kuhusu makosa ya wizi am-
bayo ni 26 alisema, uvunjaji kwa 
kutumia silaha ni manne (4), ku-
vunja nyumba usiku manne (4) 

na wizi baada ya kuaminiwa ni 
makosa 18.

Kamishna huyo alisema ma-
kosa hayo sababu zake ni za ki-
maadili zaidi ikiwemo mmomo-
nyoko wa maadili na masuala ya 
malezi kwa jamii.

Hata hivyo alisema kwenye 
hatua za kesi na makosa katika 
Mahakama ya Vuga, Oktoba 2023 
hadi Machi 2024 kulikuwa na 
kesi 122 ambazo zilipata ushindi 
mahakamani, washtakiwa 106 
waliachiwa huru kutokana na 
mashahidi kutofika mahakamani 
kutoa ushahidi.

Kamishna wa Mamlaka ya Mapato Zanzibar, Yusuph Mwenda akizungumza na waandishi wa habari, mjini Zanzibar jana, kuhusu hali 
ya ukasanyaji mapato kutoka Julai 2023 hadi Machi 2024. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza,  Chenye Thamani  

Kubwa Kwa 

Kutangaza Nasi Kwa  Bei 

Poa Tupigie  0677020701

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 6948 OF 2024

In the Matter of the Estate of the Late: 
FRANCIS COSMAS

 By     1: RAMADHANI IDDI KINANGU
           2: ______________________

All persons claiming to have any interest in the estate of 
the above-named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
probate (or letter of administration) is made to the above - 
named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the 24th 
day of April 2024
Dated at 02 this 04 day of 2024

…………………………………………….
RESIDENT MAGISTRATE

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI

Kituo cha CHAMWINO              Mkoa  DODOMA
Shauri la Madai Na. 56/2024

JINA LA MDAI  ………..  MAGUCHI  MICROFINANCE 
COMPANY LIMITED

JINA LA MDAIWA ……FRANK  LEON MTOLELA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika 
Mahakama za Mwanzo)

KWA    
FRANK  LEON  MTOLELA
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba 
MADAI YA TSH. 15,885,000/=
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria  binafsi katika Mahakama hii 
tarehe  16 mwezi  04  mwaka 2024 saa 8:30 asubuhi  kwa mujibu 
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa 
shauri hili ni lazima keleta shahidi/Mashahidi wako na vielelezo 
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri  wa Mahakama hii leo 
tarehe 25 Mwezi 03 Mwaka 2024.

KUPOTEA KWA HATI YA 
KUMILIKI KIWANJA

MICHAEL HENRICK MLYUKA 
anatangaza kupotelewa na 

hati ya kumiliki kiwanja 
Namba 3395 kilichopo 
Ruvuma. Kwa yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi. 

Kumbukubu Na. 
LR/T/2024/3395 RUV.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

TANZANIA CHINA TRADE & 
TOURISM DEVELOPMENT LTD 

ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 
KADI ZA PIKIPIKI ZENYE NAMBA 
ZA USAJILI MC 314 DTT, MC 307 
DTT, MC 318 DTT na MC 289 DTT. 

KWA YOYOTE ATAKAYEZIONA 
ATOE TAARIFA KITUO CHOCHOTE 
CHA POLISI. TAARIFA YA POLISI: 

PHQ/DAR/ILA/35189/2024.

IN THE DISTRICT COURT OF BUKOBA, AT BUKOBA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 5260 OF 2024
IN THE MATTER OF ESTATES OF THE LATE LAURIAN KAIZA 

MWAMBARA
AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR GRANT OF 
LETTERS OF ADMINISTRATION BY SWITBERT K. NDEBEA.

All person claiming to have any interest in the estate of the 
above named deceased are hereby cited to come and see 
the proceedings if they think fit before the grant of 
probate (or letters of administration) is made to the above 
named petitioner. 
Objections to the grant should be filed on or before the 
23rd day of April, 2024. 
The will of the said deceased is deposited and open for 
inspection at the court. 
Dated at Bukoba this 28th day March, 2024. 

…………………………..
SENIOR RESIDENT MAGISTRATE

FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE

Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 483/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ADAM MADHEHEBI WA……

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA 

NA TULLI ADAM TULLI
TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tarehe 10 mwezi 05 mwaka 2024  
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa 
mirathi hiyo.
Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
Marehemu anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetokewa leo tarehe 03 mwezi 04 mwaka 2024.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE DISTRICT DELEGATED COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 19356 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE

PIUS JEREMIA MBWILO…………..DECEASED
AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR A LETTER OF
ADMINISTRATOR BY

JAMES PIUS MBWILO……….PETITIONER

GENERAL CITATION
(Made under rule 75 of the probate and Administration of 

Estate rules, CAP 352 R.E 2019)

ALL person claiming to have any interest in the estate of the 
above-named deceased are hereby cited to come and see the 
proceedings if they think fit before the grant of probate (or 
letter of administration) is made to the above - named 
petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the  30th day 
of APRIL 2024.
Dated at Morogoro this 28th day of March 2024.

____________
Senior resident magistrate

Morogoro District Court

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

Ndugu AYUBU MWASEBA 
MWASIMBA anatangaza 

kupotelewa na kadi ya gari 
yenye Namba za usajili 
T 232 AZK.  Kwa yeyote 

atakayeiona anaombwa atoe 
taarifa katika kituo cha Polisi 
kilicho karibu nawe. Taarifa 

Polisi: 
PHQ/TAN/TAN/2846/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

DAVID OMAHE GAGIRI  
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari yenye namba za usajili  
T 930 EAJ  aina ya  Toyota IST   

rangi  ya Gold, Chassis No. 
NCP61002884, Engine No. 

1N2A582607. Yeyote atakaeiona  
atoe taarifa kituo chochote cha 

polisi. Taarifa ya Polisi: 
PHQ/DOD/DOD/8299/2024. 

KUPOTEA 
KWA CHETI

SOSPETER M. MTUKU anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S2269-0063 kilichotolewa na Baraza la Mitihani 
la Taifa kupitia BUS ANGUMUGU SEKONDARI 
mwaka 2017. Yeyote atakayekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi. Taarifa ya polisi: 
UKE/RB/156/2021.

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 64350 OF 
2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
GERALD MOZAN MAPEMBE

AND
In the matter of Application for Letters of 

Administration by 
•   RASHID AUGUSTINO MAPEMBE
•   MWANAMISI ZUBERI KEA 

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

All persons claiming to have any interest in the estate of 
above-named deceased are hereby cited to come and see 
the proceedings if they think fit before the grant of 
probate of letters of Administration is made to the above 
named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
25th day of April, 2024.
Dated at Korogwe this 26th day of March, 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

TANZANIA CHINA TRADE & 
TOURISM DEVELOPMENT LTD 

ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 
KADI ZA PIKIPIKI ZENYE NAMBA 
ZA USAJILI MC 292 DTT, MC 310 
DTT, MC 317 DTT na MC 313 DTT. 

KWA YOYOTE ATAKAYEZIONA 
ATOE TAARIFA KITUO CHOCHOTE 
CHA POLISI. TAARIFA YA POLISI: 

PHQ/DAR/ILA/35189/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

DAVID OMAHE GAGIRI  
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari yenye namba za usajili  
T 930 EAJ  aina ya  Toyota IST   

rangi  ya Gold, Chassis No. 
NCP61002884, Engine No. 

1N2A582607. Yeyote atakaeiona  
atoe taarifa kituo chochote cha 

polisi. Taarifa ya Polisi: 
PHQ/DOD/DOD/8299/2024. 

KUPOTEA 
KWA CHETI

MARCO GODFREY KILONGO anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita chenye 
index namba S1032/0557 kilichotolewa na 
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia ITIGI 
SEKONDARI mwaka 2022. Yeyote atakayekiona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya 
polisi: PHQ/DAR/UBU/3453/2024.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE DISTRICT DELEGATED COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 6448 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE;- 
OTILIA BARNABAS HAULE…………..DECEASED

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR A LETTER OF

ADMINISTRATIX BY;-
LAWRENCE JECKONIA ACKIMU……….PETITIONER

GENERAL CITATION
(Made under rule 75 of the probate and Administration of 

Estate rules, CAP 352 R.E 2019)

ALL person claiming to have any interest in the estate of the 
above-named deceased are hereby cited to come and see the 
proceedings if they think fit before the grant of probate (or letter 
of administration) is made to the above - named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the 22nd day 
of April 2024.
Dated at Morogoro this 27th day of March 2024.

____________
Senior Resident Magistrate

Morogoro District Court

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

GODFREY ADAMSON 
MKONDYA

Anatangaza kupotelewa na 
kadi ya gari yenye namba za 
usajili T 517 BAD. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 
cha polisi. Taarifa ya polisi:

PHQ/MOR/MOR/8397/2024.       

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 7068 OF 
2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
PAUL DAUDI SANGODA

AND
In the matter of Application for Letters of 

Administration by LAZARO STEPHANO SANGODA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

All persons claiming to have any interest in the estate of 
above-named deceased are hereby cited to come and see 
the proceedings if they think fit before the grant of 
probate of letters of Administration is made to the above 
named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
30th day of April, 2024.
Dated at Korogwe this 2nd day of April, 2024.

…………………………..
SENIOR RESIDENT MAGISTRATE

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

TANZANIA CHINA TRADE & 
TOURISM DEVELOPMENT LTD 

ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 
KADI ZA PIKIPIKI ZENYE NAMBA 
ZA USAJILI MC 636 DNA, MC 177 
DJK, MC 190 DJK. KWA YOYOTE 
ATAKAYEZIONA ATOE TAARIFA 
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI. 

TAARIFA YA POLISI: 
PHQ/DAR/ILA/35189/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
GREYSON GODFREY MLOWE 

anatangaza kupotelewa na kadi 
ya pikipiki yenye namba za 

usajili MC 943 AWD. Chassis 
namba MD2A21BZ3EWB8D320. 
Engine namba PFZWEB42355. 

Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo chochote che 

polisi. Taarifa ya polisi: 
MKO/RB/15/2023.
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HABARI KIMATAIFA

PRETORIA, Afrika Kusini

SPIKA wa Bunge la Afrika Kusini, No-
siviwe Mapisa-Nqakula, ametangaza 
kujiuzulu baada ya polisi kuvamia 
nyumba na kufanya upekuzi kutoka-
na na tuhuma ya rushwa inayomuan-
dama.

Mapisa-Nqakula anatuhumiwa 
kuomba rushwa ili kutoa  kandarasi 
wakati alipokuwa waziri wa ulinzi.

Hata hivyo, amekanusha kuhusika 
na tuhuma hiyo na kueleza kujiuzulu 
kwake hakumaanishi kwamba ame-
kubali kuwa ana hatia.

Alisema 
ameamua ku-
chukua hatua hiyo 
kutokana na uzito 
wa uchunguzi huo 
na hawezi kuen-
delea na jukumu 
lake kwa sasa. 
Mwanaharakati 
huyo mkongwe 
wa mapambano 
dhidi ya ubaguzi 
wa rangi aliteuli-

wa kuwa spika mwaka wa 2021. 
Kabla ya hapo, alihudumu kama 

waziri wa ulinzi kwa miaka saba.
Wiki iliyopita mawakili wa Mapisa-

Nqakula waliwasilisha ombi la kutaka 
amri ya mahakama  izuie kukamat-
wa, wakisema ingemvunjia heshima 
yake. 

Jumanne ya wiki hii, majaji wa-
likataa ombi hilo kwa msingi kwam-
ba suala hilo halikuwa la dharura 
na hawakuweza kukisia madhara ya 
kukamatwa wakati bado suala hilo 
halijafanyika.

Mapisa-Nqakula anashtakiwa kwa 
madai kadhaa ya kuomba hongo ya 
kiasi cha Dola 120,000, kutoka kwa 
mmiliki wa kampuni moja ili kupata 
zabuni ya kusafirisha vifaa vya jeshi 
nchini Afrika Kusini kutoka sehemu 
mbalimbali ya bara la Afrika. BBC

Iran yasisitiza italipiza kisasi

Israel yazidi kubanwa kimataifa
WASHINGTON, Marekani

LICHA ya Israel kukanusha 
shambulio lake dhidi ya wa-
fanyakazi wa utoaji misaada 
katika Ukanda wa Gaza, Mare-
kani imezidi kuibana na ku-
sisitiza tukio hilo ni la kughad-
habisha na inahitajika jibu la 
kutosheleza.

Kauli hiyo imesemwa na 
Waziri wa Ulinzi wa Marekani, 
Lloyd Austin, wakati akizun-
gumza na Waziri wa Ulinzi wa 
Israel, Yoav Gallant.

Wakati wa mazungumzo 
hayo yaliyofanyika juzi, Aus-
tin alisisitiza umuhimu wa ku-
chukua hatua madhubti mara 
moja kwa ajili ya kuwalinda 
wafanyakazi wa kutoa misaada 
na raia wa Palestina wanaoishi 
ukanda wa Gaza.

Msemaji wa Wizara ya Ul-
inzi ya Marekani, Pat Ryder, 

Mwanajeshi wa Israel akiwa katika ulinzi mkali karibu na majengo machache yaliyosalia ukanda wa Gaza hivi 
karibuni. PICHA: REUTERS

TEHRAN, Iran

RAIS wa Iran, Ebrahim Raisi, 
amesema nchi yake itajibu 

shambulizi dhidi ya ubalozi 
wake mdogo nchini Syria, 
ambalo linashukiwa kufany-
wa na ndege za Israeli.

Kupitia hotubayake kupitia 
televisheni, Rais Raisi  aliapa 
kwamba shambulio hilo hali-
takaliwa kimya na kusisitiza 

Spika ajiuzulu 
kwa kashfa 
ya rushwa

Israel 
ilisema 
masham-
bulizi yali-
yowaua 
wafan-
yakazi 
hao lili-
kuwa kosa 
kubwa na 
kuahidi 
kufanya 
uchunguzi.

alisema kwamba Waziri Aus-
tin alimhimiza Gallant afanye 
uchunguzi wa haraka na wa 
wazi kuhusu tukio hilo la 
mauaji ambapo wafanyakazi 
saba wa shirika la misaada la 
World Central Kitchen wali-
uawa siku ya Jumatatu.

Austin alitaka matokeo ya 
uchunguzi huo yatangazwe 
hadharani na waliohuska 
wawajibishwe.

Katika hatua nyingine, 
majaji watatu wa zamani 
wa Mahakama ya juu nchini 
Uingereza, wameungana na 
wataalam wengine 600 wa 
kisheria kwa kuitaka serikali 
yao kukomesha biashara ya 
silaha kwa nchi ya Israel.

Katika barua waliyom-
wandikia Waziri Mkuu, Rishi 
Sunak, walisema uuzaji wa 
silaha lazima ukomeshwe ku-
tokana na Uingereza iko ka-
tika hatari ya kukiuka sheria 

za kimataifa.
Sunak  anakabiliwa na 

shinikizo kutoka kwa vyama 
mbalimbali wakitaka ku-
rudi nyuma kuisaidia Israel  
baada ya wafanyakazi saba 
wa misaada kuuawa na viko-
si vya nchi hiyo.

Mauzo ya silaha ya Uin-
gereza kwenda nchini Israel 
ni ya chini kuliko mataifa 
mengine kama Ujerumani na 
Italia.

Marufuku hiyo kutoka 
kwa Uingereza itaongeza 
shinikizo la kidiplomasia na 
kisiasa kwa Israel, wakati 
mwenendo wake katika vita 
ya Gaza unachunguzwa upya 
kimataifa.

Aliyekuwa rais wa Mahaka-
ma ya Juu Lady Hale, ni mion-
goni mwa mawakili, wasomi 
na majaji wakuu waliostaafu 
ambao wametia saini barua 
hiyo yenye  kurasa 17.

Barua hiyo inasema hatua 
kali inahitajika kuepuka ush-
iriki wa Uingereza katika uki-
ukaji wa sheria za kimataifa, 
ikiwa ni pamoja na Mkataba 
wa Mauaji ya Kimbari.

Inaongeza kuwa uuzaji wa 
silaha na mifumo ya silaha 
kwa Israel unakiuka majuku-
mu ya serikali chini ya sheria 
za kimataifa na kuonya juu 
ya hatari inayowezekana ya 
mauaji ya kimbari kuwepo 
Ukanda wa Gaza. 

Wakati huo huo, Waziri 
nchini Israel amekanusha 
madai kuwa wanajeshi wa Is-
rael waliwaua  kwa makusudi 
wafanyakazi saba wa Shirika 
la World Central Kitchen 
(WCK) walipokuwa Ukanda 
wa Gaza.

Mwanzilishi wa WCK Jose 
Andres ameishutumu Israel 
kwa kuwalenga wafanyakazi 
wake kutoka gari moja hadi 

lingine.
Hata hivyo, Nir Barkat, am-

baye ni mjumbe wa baraza la 
mawaziri la vita la Israel, ali-
iambia BBC kwamba kauli ya 
Andres haina msingi.

Israel ilisema 
mashambulizi yaliyowaua 
wafanyakazi hao lilikuwa 
kosa kubwa na kuahidi 
kufanya uchunguzi.

Msafara wa misaada ul-
ishambuliwa wakati ukion-
doka kwenye ghala la Deir 
al-Balah, ulikuwa imepakua 
zaidi ya tani 100 za chakula 
kwa ajili ya watu wa Gaza.

Msafara huo ulikuwa na 
magari matatu, yakiwemo 
mawili yasiyopenya risasi, 
ambayo yalionyesha wazi 
nembo ya shirika la hisani. 
Magari hayo yalikuwa umbali 
wa kilomita 2.5 na yote mata-
tu yalishambuliwa wakati wa 
tukio hilo. BBC

kuwa utawala wake utalipa 
kisasi dhidi ya watu aliowaita 
magaidi.

Matamshi hayo ni sawa 
na yaliyotolewa na kiongozi 
mkuu wa Iran Ayatollah Ali 
Khamenei. 

Shambulio hilo lililo-
fanyika Jumatatu liliilenga 
sehemu ya ubalozi wa Iran 
uliopo kwenye mji mkuu 
wa Syria, Damascus na ku-
waua wanajeshi wawili we-
nye vyeo vya mabrigedia na 
maofisa wengine wa Kikosi 
cha Ulinzi wa Mapinduzi cha 
nchi hiyo.

Awali, Iran iliituhumu Is-
rael kuwa imefanya shambu-
lio hilo na hata Marekani pia 
inaamini Israel ilihusika na 
hujuma hiyo. DW



Na Mwandishi Wetu

M
AMBO yanazidi 
kupamba moto 
ndani ya chaneli 
maarufu ya Mai-

sha Magic Bongo ndani ya 
DStv ambapo imezindua 
rasmi tamthilia mpya za Jiya 
na Dosari kupitia kampeni 
yake maalum ya Jiyachie na 
Mfalme wa Boma. 

Uzinduzi huu
 unathibitisha jiti-

hada za DStv ka-
tika kuwapa wateja 

wake chaguo bora la 
vipindi na huduma 
ya televisheni kwa

 gharama nafuu.
Msimu huu mpya wa Ji-

yachie na Mfalme wa Boma 
umesheheni burudani kadha 
wa kadha  ambazo zinapati-
kana katika tamthilia na vi-
pindi mbalimbali na msimu 
huu ukiwa na waigizaji wa-
kongwe na maarufu kama 
Gabo, Aunty Ezekiel, Mainda, 

Single Mtambalike, Dk. Alma-
si, Shamsa Ford, Mary Mtemi 
na wengineo wengi. 

Akizungumza katika hafla  
ya kuzindua msimu mpya wa 
Jiyachie na Mfalme wa Boma, 
Mkuu wa Masoko wa Mul-
tiChoice Tanzania, Ronald 
Shelukindo amesema kuwa 
msimu huu mpya umezinga-
tia sana maoni ya watazamaji 
kuhusu tamthilia za kinyum-
bani hivyo wanaamini kuwa 
watazamaji watazifurahia 
zaidi . 

“Wakati wote tunazingatia 
sana maoni ya watazamaji 
wetu, ndiyo sababu katika 
msimu huu mpya wa 
Jiyachie na Mfalme wa Boma 
mtashuhudia mabadiliko 
kadha wa kadha katika 
vipindi na tamthilia za 
kinyumbani na yote hii 
tunafanya ili kuhakikisha 
kuwa mtazamaji wetu 
anapata kile anachopenda,” 
alisema Shelukindo.

Aliongeza kusema kuwa 
moja ya mabadiliko yaaliyo-

fanywa ni pamoja na kuwa 
na hadithi zinazoakisi mai-
sha halisi ya Watanzania 
hususani kwenye masuala 
ya utamaduni na ingizo ji-
pya la waigizaji wakongwe 
ambao kwa mara ya kwanza 
wataonekana kupitia DStv.

Pazia la msimu huu mpya 
wa vipindi vya Maisha Magic 
Bongo limefunguliwa rasmi 
na tamthilia ya Jiya iliyoanza 
kuruka rasmi Jumatatu Aprili 
1, 2024. 

Tamthilia hii ya kusisimua 
yenye matukio kadha wa 
kadha yanayoakisi Maisha 
ya kila siku katika jamii yetu  
itakuwa inaruka kila siku ya 
Jumatano hadi Jumatano saa 
1:30 usiku kupitia chaneli ya 
Maisha Magic Bongo- DStv 
160 inayopatikana kwa kiasi 
cha Sh. 25,000 tu. 

Kama haitoshi, kupitia 
tamthilia ya Dosari, wateja 
wa DStv wataendelea kupata 
burudani za kinyumbani 
zenye drama na matukio ya 
kusisimua na waigizaji kama 

Single Mtambalike, Mary 
Mtemi, Mainda, Dk. Almasi na 
wengineo wamejipanga kule-
ta mapinduzi ya burudani na 
vimbwanga kupitia tamthilia 
hiyo itakayokuwa inarushwa 
Maisha Magic Bongo - DStv 
160 kila siku ya Jumamosi na 
Jumapili saa 3:00 usiku. 

Shelukindo aliongeza 
kuwa mbali na msimu mpya 
wa tamthilia hizo, wateja wa 
DStv wataendelea kufurahia 
vipindi vingine mbalimbali 
ikiwemo ile tamthilia maaru-
fu ya Jua Kali, Huba, Kitimtim 
n.k

Amewataka wale wote am-
bao hawajajiunga na DStv 
kufanya hima kuwahi ofa 
maalum iliyopo sokoni kwa 
sasa ambapo mteja hupata 
seti kamili ya DStv kwa shil-
ing 99,000 tu! 

Amesema hii ni ofa ya 
muda maalum hivyo ni vy-
ema wakaichangamkia ili wa-
sipitwe na moto wa burudani 
unaoendelea kuwaka ndania 
ya DStv.

DSTV YAZINDUA MSIMU MPYA WA 
‘JIYACHIE NA MFALME WA BOMA’

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Mashujaa FC, Mo-
hammed Abdallah, ‘Bares’, amesema 
licha ya kukiandaa kikosi chake kim-
binu, ametumia dakika 180 kuisoma 
Simba katika michezo ya Kimataifa.

Amesema amewaangalia mchezo 
wa mkondo wa kwanza na leo ata-
wafuatilia Wekundi hao wa Msimbazi 
katika mechi ya marudiano ya robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Al Ahly nchini Misri.

Hatua hiyo ni baada ya Mashujaa 
kuwakaribisha Simba uwanja wa 
Lake Tanganyika , Kigoma katika 
mchezo wa hatua ya 16 bora ya  
Kombe la FA Aprili 9, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Bares alisema wamejiandaa vizuri 
na wanawafahamu Simba lakini 
amelazimika kutumia mechi mbili za 
kimataifa kuwaangalia kuona ubora 
na madhaifu yao kabla ya kukutana 
nao.

Alisema hatua ya kuwafatilia Simba 
kwa sababu ya ubora wao na kila 
mechi wamekuwa na mabadiliko hali 
inayomlazimu kuangalia kimbinu na 
kujipanga vilivyo katika mchezo wa 
hatua ya 16 ya FA.

“Tumekutana na Simba katika ligi 
hapa nyumbani na walitufunga, wako 
bora na hii michuano ya Kimataifa 
inazidi kuwafanya kuwa bora zaidi 
na kuendelea kujipanga vizuri kwa 
sababu wanacheza na timu bora 
Afrika, dhidi ya Al Ahly 

Mashujaa yaikamia 
Simba Kombe la FA

HABARI MICHEZO

20 Ijumaa Aprili 5, 2024

Na Hawa Abdallah, ZAN-

ZIBAR 

TIMU ya Kundemba FC 
imesema ina matumaini 
makubwa ya kufanya vi-
zuri katika michezo yao 10 
iliyobaki katika Ligi kuu ya 
Zanzibar.

Kundemba ni miongoni 
mwa timu nne zilizo katika 
mstari wa hatari wa kush-
uka daraja kati ya timu 16 
za Ligi kuu ya Zanzibar in-
ayodhaminiwa na Benki ya 
PBZ.

Timu hiyo ipo nafasi ya 
13 ikiwa na alama 20 am-
bapo imeshinda michezo 
mitano imetoka sare mich-
ezo mitano na imefungwa 
michezo 10 katika michezo 
20 waliyocheza katika Ligi 

hiyo.
Akizungumza na gazeti 

hili Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Ali Vuai Shein alisema 
kutokana na timu ilipo ka-
tika msimamo wa Ligi la-
zima waje na mbinu bora 
zakiuchezaji ili wafanikiwe 
kuvuna alama zitakazo inu-
suru timu isishuke daraja.

Alisema miongoni mwa 
mbinu hizo ni kutoa hama-
sa kubwa kwa wachezaji 
Kwa kila mchezo  ili ku-
pambana kwa malengo na 
kufanikiwa kuvuna alama 
tatu katika kila mchezo.

“Tuhakikishe wachezaji 
wanaendelea kuhamasika 
na kucheza kwa bidii zote 
ili tupate matokeo yatakay-
oitoa timu katika nafasi ili-
yopo na kuipandisha juu,” 
alisema.

Kundemba na matumaini 
ya kutoshuka daraja

Waigizaji wa tamthilia mpya ya Jiya katika picha ya pamoja wakati wa uzinduzi wa msimu mpya wa Jiachie na 
Mfalme wa Boma iliyofanyika Aprili 4 2024. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Geita Gold, Denis 
Kitambi, amewashukia wachezaji 
wake ambao amedai walicheza kwa 
dharau dhidi ya timu ya Daraja la 
Pili, Rhino Rangers na kushinda 
mabao 2-1, juzi kwenye mchezo 
wa hatua ya 16 bora ya Kombe la 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanza-
nia (TFF), uliochezwa juzi Uwanja wa 
Nyankumbu, Geita.

Kitambi alisema katika mechi hiyo 
ilibidi waondoke uwanjani na mabao 
mengi, lakini baada ya kupata bao 
la pili tu, wachezaji wake wakaanza 
dharau.

Amesema atawaambia wachezaji 
wake siku nyingine wakiipata timu 
kama hiyo, inabidi wamalize mechi 
mapema.

Kocha Mkuu wa Rhino Rangers, 
yenye maskani yake Tabora ame-
wasifu wachezaji wake kwa kucheza 
kama alivyowaagiza, lakini tatizo 
lilikuwa ni viwango vya madaraja.

“Wachezaji walifanya kama nilivy-
oagiza, ila kwa bahati mbaya tume-
poteza mchezo, sababu kubwa ni 
viwango, wenzetu kidogo wametuzi-
di daraja, lengo letu lililobaki sasa ni 
kucheza hatua ya nane bora ya Ligi 
Daraja la Pili kwa ajili ya kupanda 
Ligi ya Championship.

Rhino Rangers ni moja ya timu 
zilizofuzu hatua ya makundi ya ligi 
hiyo maarufu kama ‘first league’, 
ikishika nafasi ya pili kwenye Kundi 
B ikiwa na pointi 27.

Kocha Geita awajia 
juu wachezaji

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    05.04.2024

TAARIFA KWA UMMA
1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma kuwa siku ya 

Jumamosi tarehe 06-04-2024 hadi 08-04-2024 kampuni ya Mainline Carriers Ltd 
itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Kilombero 
kupitia Mikumi, gari hizo zina namba za usajili:

 
T 203 DYJ /T 837 DJB         T 478 ECF / T 568 EAZ          T 681 DUB / T 572 EAZ
T 453 DYG / T 879 EAU       T 684 DUB / T 881 EAU          T 178 DFC / T 777 AQR
T 272 EDD / T 394 DVS       T 996 DTN / T 393 DVS

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
 Urefu  -  mita  23.00
 Upana  -  mita 4.30 
   Kimo   - mita 5.20 

2. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia Mikumi, gari zitasafiri muda 
wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza



DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BRUNO KUUZWA

KLABU ya Newcastle United inahofia huenda 
wakahitaji kumuuza kiungo wa Brazil Bruno Guima-
raes mwenye umri wa miaka 26, ili kukidhi sheria za 
kifedha za Ligi ya England. Miamba wa Ufaransa Paris 
St-Germain wanaongoza katika mbio hizo, huku Man-
chester United na Arsenal pia wakimuwania. (Sun)

ISAK AWINDWA

TOTTENHAM Hotspur pia wameungana na Arsenal 
katika kinyang’anyiro cha kumsajili mshambuliaji wa 
Sweden, Alexander Isak mwenye umri wa miaka 24, 
iwapo Newcastle United italazimika kuuza wachezaji 
wake muhimu msimu huu wa joto. (Football In-
sider)

MABEKI WAWINDWA  

KLABU ya Newcastle United itapatia kipaumbele 
usajili wa mabeki wawili wakati dirisha la uhamisho 
litakapofunguliwa baada ya Mholanzi Sven Botman 
mwenye umri wa miaka 24 na Jamaal Lascelles mwe-
nye miaka 30, kukabiliwa na majeraha ya muda mrefu. 
(Football Insider)

ATAKIWA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Sweden, Viktor Gyokeres 
mwenye umri wa miaka 25, yuko juu kwenye orodha 
ya washambuliaji wa Arsenal, lakini Sporting Lisbon 
wanatarajia kipengele cha kuachiliwa kwa mchezaji 
huyo cha euro milioni 100 kuchochewa ili aondoke. 
(Caught Offside)

KUKATWA MSHAHARA

KIUNGO wa kati wa England, Kalvin Phillips mwe-
nye umri wa miaka 28, atalazimika kukatwa mshahara 
mkubwa ikiwa anataka kondoka Manchester City na 
kurejea Leeds United msimu huu wa joto. (Mirror)

BARD ATAKIWA

MANCHESTER United imeanza majadiliano kuhusu 
kumsajili beki wa Nice mwenye umri wa miaka 23, 
Melvin Bard. (Evening Standard)

KILMAN ATAKIWA MAN

MLINZI wa Wolves, Max Kilman mwenye umri wa 
miaka 26 yupo kwenye orodha ya wachezaji wa-
naowania wakati wa uhamisho wa majira ya joto kule 
Manchester United. (Times)

NKETIAH AWINDWA

KLABU ya Leicester City imeingia kwenye 
kinyang’anyiro cha kumsajili mshambuliaji wa Arse-
nal, Eddie Nketiah mwenye umri wa miaka 24, lakini 
wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa Crystal Palace 
na Brentford. (Football Transfers)

FRIMPONG ATAKIWA EPL

ARSENAL, Liverpool na Manchester United ni mion-
goni mwa klabu za Ligi Kuu ya England zinazomu-
wania beki wa Bayer Leverkusen, Jeremie Frimpong. 
Mholanzi huyo mwenye umri wa miaka 23 atapati-
kana kwa pauni milioni 35 msimu wa joto. (Football 
Insider)

CEBALLOS AVUTIA

KLABU ya Newcastle United inavutiwa na kiungo wa 
kati wa Real Madrid, Dani Ceballos mwenye umri wa 
miaka 27. (Mundo Deportivo)

ZISIKUPITE

HABA
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BARCELONA, Hispania 

B
ARCELONA haijakata tamaa 
juu ya uwezekano wa kum-
bakisha Xavi, hata hivyo 
si wachezaji wote kwenye 

kikosi hicho wanaamini anafaa ku-
salia baada ya msimu kumalizika.

Rais Joan Laporta ame-
bainisha wazi kuwa ange-

penda kuona Xavi anabaki 
katika klabu hiyo na yuko 
tayari kumpa kocha huyo

 raia wa Hispania mkataba
 mpya. 

Lakini, katika chumba cha 
kubadilishia nguo, maoni haya haya-
shirikiwi na wote.

Sport imeripoti kuwa baadhi ya 
wachezaji wanataka kuona vipaji 
vipya Camp Nou, kwani wanaamini 

   Wachezaji wataka kocha 
mpya mwenye uwezo zaidi, 
huku Rais na Makamu wake 

HABARI MICHEZO

BARCELONA BARCELONA WAGAWANYIKA WAGAWANYIKA 
KUHUSUKUHUSU MUSTAKABALI XAVI MUSTAKABALI XAVI

Xavi amefanya kila awezalo. 
Inasemekana baadhi ya wacheza-

ji kikosi hicho wanatamani kuwa 
na kocha mpya na mwenye uzoefu 
zaidi. Wachezaji wakongwe, Sergi 
Roberto na Robert Lewandowski 
wameelezea masikitiko yao juu ya 
kuondoka kwake. 

Hata hivyo, ripoti za Desemba zil-
idai kuwa Lewandowski, Ilkay Gun-
dogan, Frenkie de Jong na Marc-An-
dre ter Stegen hawakufurahishwa 
kabisa na mtindo wake wa ukocha.

Baada ya maisha marefu kama 
mchezaji aliyevalia jezi ya Barce-
lona, Xavi aliajiriwa kama kocha 

mkuu mwaka wa 2021. 
Sasa, inaonekana huenda safari 

yake inakaribia kuisha, huku aki-
tafuta kuondoka kwa wababe hao 
wa Katalunya.

Mfarakano unaweza kutokea 
kwenye chumba cha kubadilishia 
nguo, lakini watu kwenye chumba 
cha mikutano hawana nia ya kumu-
ongezea muda Xavi.

Laporta na makamu wa rais Rafa 
Yuste ndio mashabiki wake wakub-
wa na wanafahamu kuwa kutafuta 
mbadala wa Xavi litakuwa swali 
gumu na wana nia ya kumshawishi 
kubatilisha kujiuzulu kwake.

Ijumaa Aprili 5, 2024
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Pochettino hajui Nkunku atapona lini

Mchezaji 
auawa kwa 
kupigwa risasi
JOHANNESBURG, Afrika Kusini

MWANASOKA wa Afrika Kusini, 
Luke Fleurs ameuawa kwa ku-
pigwa risasi katika utekaji nyara 
wa gari, timu yake inasema.

Ufyatulianaji huo ulifanyika 
katika kituo cha mafuta usiku wa 
kuamkia jana katika kitongoji cha 
Florida jijini Johannesburg.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 24 alikuwa akisubiri 
kuhudumiwa alipofikiwa na watu 
wasiojulikana wenye silaha, 
ambao walimwamuru ashuke nje 
ya gari. Mmoja wa washukiwa 
alikimbia eneo la tukio na gari la 
Fleurs baada ya kumpiga risasi.

“Washukiwa walimnyooshea 
bunduki na kumtoa nje ya gari 
lake, kisha wakampiga risasi 
moja kwenye sehemu ya juu 
ya mwili,” alisema msemaji wa 
polisi wa Gauteng, Luteni Kanali 
Mavela Masondo akiviambia 
vyombo vya habari. Timu 
yake, Kaizer Chiefs, imesema 
kifo hicho kilikuwa “cha 
kusikitisha”. 

Ilisema polisi wanashu-
ghulikia suala hilo na 
taarifa zaidi zitawasilishwa 

kwa wakati unaofaa.
Beki Fleurs alijiunga na 

Kaiser Chiefs mwaka jana hapo 
awali aliichezea SuperSport 
United. 

Katika tovuti yake, Kaiser 
Chiefs imemuelezea Fleurs kama 
“beki wa kiwango cha juu” na 
“uwezo mkubwa wa kiufundi”.

MADRID 
KUACHANA 
NA KEPA

MADRID, Hispania

R
EAL Madrid haitarajiwi kum-
bakisha Kepa Arrizabalaga hadi 
mwisho wa mkopo wake wa sasa, 
na hiyo inamaanisha kwamba, 

mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
29 atarejea katika klabu mama ya Chelsea 
msimu huu wa joto.

Kepa alijiunga na Madrid Agosti kama 
mbadala wa Thibaut Courtois ambaye 
aliumia, goti lake la kushoto.

Lakini kupewa nafasi na kocha Carlo 
Ancelotti, Kepa alijikuta akipoteza na-
fasi kwa Andriy Lunin tangu Novemba 
na hajapata nafasi tena.

Huku Courtois akitarajiwa kurejea 
uwanjani msimu ujao, baada ya kuona 
kurejea kwake kumecheleweshwa ku-
tokana na jeraha, hivi karibuni Madrid 
haitamhitaji Kepa tena. 

Fabrizio Romano aliripoti kwamba 
mpango huo huko Bernabeu ni kumwa-
cha Juni na kuongezwa kwa mkataba wa 
Lunin.

Mkataba wa sasa wa Lunin raia wa 
Ukraine unatarajiwa kumalizika mwishoni 
mwa msimu ujao na 2025 pia ndio wakati 
mkataba wa Kepa huko Chelsea unamal-
izika. 

Alikuwa namba moja pale Stamford 
Bridge baada ya kushindana na Edouard 
Mendy, lakini The Blues wakamleta Rob-
ert Sanchez kutoka Brighton & Hove 
Albion kwa mkataba wa thamani ya 
pauni milioni 25 na kufungua njia 
kwa Kepa kuondoka na kutua Ma-
drid, huku huko mwanzo aliripotiwa 
kutakiwa na Bayern Munich.

Hata kama Sanchez hatachukuliwa 
kuwa mchezaji wa muda mrefu, Chelsea 
bado wanahusishwa na Aaron Ramsdale, 
ambaye anatarajiwa kupatikana baada ya 
kupoteza nafasi yake Arsenal, na bado wa-
naweza kumfikiria Djordje Petrovic.

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Mauricio Po-
chettino ameibua shaka iwapo 
Christipher Nkunku atachezea 
klabu hiyo tena msimu huu kuto-
kana na kupona kwake kutokana 
na jeraha “kuchukua muda mre-
fu kuliko ilivyotarajiwa”.

Uhamisho uliosubiriwa kwa 
muda mrefu wa Nkunku kutoka 
RB Leipzig ulikamilika msimu 
uliopita wa joto kwa pauni mil-
ioni 52, lakini jeraha la goti ka-
tika maandalizi ya msimu mpya 
lilihitaji upasuaji na Mfaransa 
huyo hakucheza mechi yake ya 
kwanza hadi Desemba 19. 

Lakini, baada ya mechi kumi, 
hajaonekana tena tangu fainali 
ya Kombe la Carabao Februari.

Kwa kuwa msimu umesalia 
kidogo na Nkunku bado hajare-
jea mazoezini au hata kukiwa na 
tarehe inayolengwa ya hilo ku-
tokea, kuna uwezekano mkubwa 
kwamba hatakuwa tayari kuche-
za tena hadi 2024/25.

“Sijui. Bado, hatujui,” Pochet-
tino alisema wakati akizungum-
zia hali ya sasa ya utimamu wa 
mchezaji huyo. 

“Kwa sasa hatujui ni lini anawe-
za kuanza mazoezi na timu, kwa 
sasa hafanyi mazoezi nasi.

“Kikwazo hakikutokea. Sina ta-

arifa kuhusu hilo. Kupona kwake 
kunachukua muda mrefu ku-
liko tulivyotarajia. Hiyo ilikuwa 
baada ya fainali ya kombe la Ca-
rabao. 

“Alicheza fainali akiwa na tati-
zo ambalo hatukujua nalo na ku-
patikana baada ya mchezo.

“Kuna mazingira tofauti am-
bayo yanaathiri mambo. Sio yeye 
pekee. Wachezaji wengi sana 
wamepata majeraha msimu 
huu. Tunatumaini anaweza 
kuhusika tena haraka haraka 
iwezekanavyo. Itakuwa vizuri 
sana kama anaweza kujiunga na 
timu tena kabla ya mwisho wa 
msimu huu.
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Na Sabato Kasika

K
IONGOZI wa bendi ya 
Extra Bongo, Ally Cho-
ki, amesema kipindi 
cha mwezi mtukufu 

wa Ramadhani amekitumia 
kuandaa nyimbo mpya am-
bazo zitasikika kwa mara ya 
kwanza wakati wa sikukuu ya 
Iddi.

Choki ametaja miongoni 
mwa nyimbo hizo kuwa ni 
‘Kinyago Changu’ ambao ame-
bainisha bila kufafanua kwam-

ba ujumbe wa wimbo huo uta-
wakera wengi hasa wapinzani 
wa Extra Bongo.

“Nimeelezea kwa 
kina kinyago amba-

cho nimekitengeneza 
mwenyewe, hivyo 
ninaelimisha jamii 

mambo mengi lakini
 ninaamini wengi wat-
adhani nimewarushia
 jiwe gizani,” alisema 

Choki.
Choki alisema ni kawaida 

baadhi ya watu kujishuku, na 
kwamba anaamini hilo lin-
aweza kutokea iwapo ataka-
milisha wimbo huo mpya ku-
tokana na ujumbe uliomo.

Kiongozi huyo aliongeza kwa 
sasa Extra Bongo inatamba na 
nyimbo mbalimbali alizotun-
ga mwimbaji huo pamoja na 
mpya wa ‘Penalti ya Mwisho’ 
uliotungwa na yeye Choki.

Extra Bongo iliokufa miaka 
saba iliopita, ilifufuliwa upya 
mwaka jana na kuanza kazi 
Disemba 2 mwaka huo na sasa 

inaendelea na kazi.
Bendi hiyo imekuwa ikifanya 

maonyesho mbalimbali ndani 
na nje ya jijini la Dar es Salaam 
na sasa imepisha mfungo wa 
mwezi mtukufu wa Ranadhan 
ikiwa inatumia nafasi hiyo kuji-
panga vizuri.

Kwa mujibu wa Choki, Ex-
tra Bongo ya sasa inaundwa 
na wanamuziki wapya, waki-
wamo wa zamani wachache, 
mmojawapo akiwa ni Bob 
Kissa mwimbaji na Chakuku 
Tumba (tumba).

ALLY CHOKI KUIBUKA NA 
‘KINYAGO’ WAKATI WA IDDI

Vijana wakiwania mpira wakati walipokuwa walipokuwa wakifanya mazoezi katika viwanja vya kituo cha michezo cha 
Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Siku ya hukumu Simba, Yanga

Tembo 
Warriors 
kupaa Misri
Na Saada Akida 

TIMU ya taifa Soka Kwa Watu 
Wenye Ulemavu ‘Tembo War-
riors’ inatarajia kuondoka nchini 
Aprili 16 mwaka huu, kwenda 
Misri katika michuano ya Afrika 
kwa watu Wenye Ulemavu 
(AAFCON).

Timu hiyo ipo kambini Arusha 
kujiandaa na michuano hiyo 
inayotarajiwa kuanza Aprili 19 
hadi 29 mwaka huu na Tanzania 
imepangwa katika kundi D ikiwa 
na Angola, Rwanda na Sierra Li-
one. Wakati Kundi A  kuna timu 
za Cameroon, Misri, Burundi 
na Nigeria, kundi B kuna Libe-

ria, Morocco, 
Uganda na Sen-
egal na Kundi  
C  ni Ghana, 
Kenya, Gambia 
na Algeria. 

Akizungumza 
na Nipashe 
jana, Mwe-
nyekiti wa 
Shirikisho la 
soka kwa wa 

watu Wenye ulemavu Tanzania, 
TAFF, Vincent Kaduma alisema 
kikosi kinaondoka mapema kwa 
lengo la kuozea hali ya hewa na 
mazingira.

Alisema wachezaji wa-
naocheza soka la kulipwa 
wameungana na wenzao Arusha 
kujiandaa na michuano hiyo 
hiyo, wana  morali ya kutosha 
ya kupambana na kupeperusha 
vyema bendera ya taifa.

“Timu inaendelea na maandal-
izi yake wapo Arusha kwa ajili 
ya kambi, kikubwa Watanzania 
na wadau wa soka kuwaunga 
mkono wachezaji na kuwaom-
bea dua katika safari yao na 
kufanya vizuri katika michuano 
hiyo,” alisema Kaduma.

Wakati huo huo Kocha  Tembo 
Warriors, Salvatory Edward 
(pichani) alisema, mechi za 
kirafiki  wamecheza wakiwa 
kambini Karatu jijini Arusha 
zimeimarisha kikosi chake.

ka zote 90, lakini tumejiandaa 
kushindana.

“Kupoteza kwenye uwanja 
wetu wa nyumbani mechi iliyo-
pita ni sehemu ya matokeo na 
haitufanyi eti tuingie uwanjani 
tukiwa tumekubali kushindwa, 
wenzetu walitufunga nyumbani 
na sisi tunaweza kuwafunga 
kwao,” alisema Chama.

Chama alisema katika mechi 
iliyopita ilionekana hawakuwa na 
bahati, huku akimsifu kocha ben-
chika kuwa ni mzoefu hasa an-
apokuwa kwenye michuano hiyo.

“Tulicheza vizuri uwanja wa 
nyumbani hatukuwa na bahati 

tu, tunataka bao la mapema ili 
kuturudisha kwenye ushindani. 
Tuna kocha mwenye uzoefu am-
baye ametoka kutwaa ubingwa 
wa Kombe la Shirikisho Afrika 
ukichanganya na wachezaji wa-
zoefu tuliopo ambao tumepata 
nafasi ya kucheza hatua ya robo 
fainali zaidi ya misimu mitatu,  
kuna kitu kitaongezeka,” alisema 
kiungo huyo raia wa Zambia.

Kwa upande wa Yanga, Kocha 
Mkuu Miguel Gamondi (pichani) 
alisema anakiamini kikosi chake 
kuwa kinaweza kufanya balaa 
huko Sauzi.

“Kikosi kimefanya vizuri sana 
kwenye mazoezi, na siku zote 
mimi ni muumini wa kuamini 
na kufanya kazi kwa bidii, ku-

pambana na kujituma, nimeona 
mashabiki wengi wametoka Tan-
zania na wamekuja kuisapoti 
timu yao, nawapa hongera sana, 
hii itatoa chachu kwa wachezaji 
kupambana kwa bidii mno,” alise-
ma Gamondi.

Yanga pamoja na kwamba ina-
hitaji ushindi ili iweze kutinga 
hatua ya nusu fainali, inahitahi 
pia sare yoyote ya mabao ili ku-
weza kuiondosha Mamelodi 
Sundowns mashindanoni, kwani 
itabebwa na bao la ugenini, huku 
yenyewe ikiwa haijaruhusu bao 
lolote ikicheza nyumbani.

Kanuni za ligi hiyo zinase-
ma hakutokuwa na muda wa 
nyongeza timu zitakapomaliza 
kwa sare yoyote ile, badala yake 

itaangaliwa aliyeshinda bao la 
ugenini, au mabao mengi ugenini 
ili kupata mshindi na kama timu 
zote zitakuwa zimetoka sare zina-
zofanana nyumbani na ugenini, 
basi moja kwa moja zitakwenda 
kupigiana mikwaju ya penalti 
baada ya dakika 90 za mchezo.

Kanuni hiyo pia inasema hata 
timu ikishinda idadi ya mabao 
kama yale ambayo mpinzani 
wake ameshinda katika mechi 
ya kwanza, basi moja kwa moja 
watakwenda kwenye mikwaju ya 
penalti na si kuongeza dakika.

Kwa maana hiyo, Yanga ilitoka 
suluhu tena ya bila kufungana na 
wapinzani wao, na Simba ikashin-
da bao 1-0 Cairo, basi mikwaju ya 
penalti itahusika.

INATOKA  UKURASA 24



Wawakilishi wengine
 wa Tanzania, Simba,
 wataingia uwanjani

 baadaye, saa 5:00 usi-
ku kwa saa za Kitanza-
nia, kuwavaa Mabing-

wa Watetezi wa kombe
 hilo, Al Ahly ya Misri, 

mchezo ukichezwa
 Uwanja wa Kimataifa 

wa Cairo.
Mechi zote ni za marudiano 

baada ya zile zilizochezwa Ijumaa 
na Jumamosi iliyopita Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Katika mechi iliyochezwa Iju-
maa iliyopita, Simba ilipoteza 
kwa bao 1-0, hivyo ina kazi kubwa 
ya kulipa kisasi na kuweza ku-
songa mbele ya michuano hiyo 
mikubwa barani Afrika.

Ili kusonga mbele, Simba ina-
takiwa kushinda kuanzia mabao 
mawili au ushindi mwingine zaidi 
ya huo, lakini idadi ya mabao iwe 
inawazidi wenyeji bao moja au 
zaidi ya hapo.

Kocha Mkuu, Abdelhak Ben-
chikha, amesema kila kitu kime-
kwenda kama kilivyopangwa, 
na anaamini vijana wake wa-

tatekeleza kile ambacho ame-
waambia uwanja wa mazoezi.

“Kazi yetu kubwa ni kusham-
bulia kwa ajili ya kupata bao la 
mapema na kuwaweka kwenye 
presha wapinzani wetu ili wasi-
tushambulie kwa mfululizo.

Nadhani wachezaji wangu 
wakifanikiwa kupata bao, mechi 
itakuwa ngumu kwa wenyeji, ha-
tutokaa nyuma, tutashambulia 
na kuzuia kwa pamoja,” alisema 
Benchika.

Mmoja wa wachezaji waan-
damizi wa timu hiyo, Clatous 
Chama alikiri ugumu wa mechi 
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Adam Fungamwango na 

Saada Akida

H
ATMA ya timu za Tan-
zania kwenda hatua ya 
nusu fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika ina-

tarajiwa kujulikana usiku wa leo, 
zitakapokuwa ugenini kupepe-
rusha bendera ya nchi katika 
mechi zao za marudiano hatua 
ya robo fainali.

Mabingwa wa nchi, Yanga 
wapo nchini Afrika Kusini, am-
bapo wao wataanza kushuka 
kwenye dimba la Loftus Versfeld 
kucheza dhidi ya Mamelodi Sun-
downs ya huko, mchezo utao-
pigwa saa 3:00 usiku wa saa za 
Tanzania.

Barca wagawanyika kuhusu Xavi
Ijumaa Aprili 5, 2024

SIKU YA HUKUMU
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   Simba, Yanga kusuka au kunyoa ugenini leo, mako-
cha watamba…

Wachezaji wa Simba wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi ya marudiano ya hatua ya robo fainali ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya Al Ahly, kulia ni wachezaji wa Yanga. PICHA: MTANDAO

ya leo, lakini watapambana ku-
hakikisha wanasonga mbele.

“Kazi yetu itakuwa ni  kusham-
bulia ili kupata matokeo dakika 
za mapema licha ya mlima 
mrefu tulionao, tunategemea 
mechi itakuwa ngumu kwa daki-
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