
Chai  ‘yaliza’ walimu
Zaidi ya walimu 900 
kutoka mikoa ya Iringa 
na Njombe...
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Kuna siKu mtaelewa tuU
SIKU wa kuamkia Aprili 30 mwaka huu kwenye Ukumbi wa The Super Dome, Masaki, Dar es Salaam walipatikana washindi wa tuzo za muziki Tanzania (TMA) zilizoandaliwa na Baraza la Sanaa la Taifa.

Wasanii wengi maarufu nchini walijizolea tuzo hizo, ambapo sitoweza kuwataja wote, lakini kwa uchache nikiwataja wale maarufu zaidi ni Diamond Platnumz, Ray-vanny, Harmonize, Zuchu, Billnas, Dulla Makabilla, Sholo Mwamba, na wengine wengi.
Hata hivyo, kabla ya tuzo ze-nyewe, kuna baadhi ya wasanii waliibuka na kuzisusia kwa sababu ambazo wanazifahamu wenyewe.

Baadhi yao ni Dully Sykes na Mbosso ambao wao waliweka bayana kuwa hawakubaliani na jinsi baadhi ya wasanii kuwekwa kwe-nye vipengele siyo, lakini pia kuna malalamiko ya baadhi ya ngoma kutochaguliwa kuingizwa kwenye vipengele vya mashindani.Dully yeye akasema wazi kuwa wamuondoe kwenye kipengele cha tuzo, si kwa ubaya, ila alishakataa kushirikishwa kwenye tuzo hizi tangu zamani.
Akadai kushangazwa kuwekwa kwenye tuzo wakati yeye alishazi-takaa, hivyo moja kwa moja inaone-kana hazitaki na ameshazisusia.Mwingine ni Mbosso ambaye yeye alishusha lundo la malalamiko 

akidai mara nyingi tuzo hizi hulenfa kuwatunza watu ambao makati inaweza kuwamudi, kuwaendesha na kuwatumia watakavyo na siyo waliofanya vizuri kiukweli kwenye mwaka husika.
Basata ilitolewa ufafanuzi hizo. Jambo la msingi hapa ni kwamba inaonekana kuna wasanii wana woga wa kushindwa. Kwenye pambano lolote mtu akionyesha woga wa kushindwa mapema si mshindani mzuri.

Kilichotakiwa ni kuacha tu kiende-lee kwa sababu wanaochagua wimbo wa msanii fulani wanafanya hivyo kwa sababu wanaona umefanya vema, ndiyo maana wanauingiza kwenye mashindano.

Nadhani msanii yoyote anaye-ingizwa kwenye kinyang’anyoiro, hata kama watashindwa, lakini jina lake bado linabaki, na pia anakuwa ameheshimika kwa kitendo tu cha ngoma yake kuchaguliwa kwenye mashindano, kwani nyingi zimechwa.Kuhusu baadhi ya nyimbo zili-zoonekana ‘zimehiti’ lakini hazi-kuingizwa, hiyo ipo dunia nzima. Ni muhimu watu wakaheshimu maamuzi wa waandaaji na wahusika. Hata kwenye kuchagua wachezaji wa timu za taifa dunia nzima, mashabiki huwa hawarishiki.Hii isiwakatishe tamaa Tanzania Music Awards na Basata, kama mtu hakuelewa sasa, kuna siku ataelewa tu.
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Mwalimu matatani 
madai kuhatarisha
maisha wanafunzi

TUCTA yasifu 
usiri nyongeza 
mishahara ya
wafanyakazi
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Waombolezaji wakiwa nyumbani kwa marehemu Amani Madumba katika kijiji cha Malolo, Kilosa 
mkoani Morogoro jana, aliyejifungia chumbani na watoto wake watatu kujiteketeza kwa moto. 
Picha ndogo, Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Morogoro, ACP Alex Mkama, akiwa eneo la tukio na 
mabaki ya miili ikiwa imefunikwa kitandani. PICHA: IDDA MUSHI

Sababu mzee na wanawe 
watatu kujiua kwa moto 

ACT yataka FCC ijiuzulu sakata
la Tanga Cement, serikali yajibu 

• Samia atangaza mshahara mpya kila 
mwaka, aonya wafanyabiashara... Uk. 2   
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ACT yaikaba koo FCC sakata 
la uuzwaji wa Tanga Cement
Na Mwandishi Wetu 

SAKATA la uuzwaji wa Kampuni 
ya Saruji ya Tanga limezidi kuota 
mizizi baada ya Chama cha ACT 
- Wazalendo kuibuka na kuitaka 
Tume ya Ushindani (FCC) kujiu-
zulu kwa kile ilichosema ni kufanya 
kosa la kukaidi amri ya Baraza la 
Ushindani wa Biashara (FCT).

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Waziri Kivuli wa 
Viwanda na Biashara, Halima 
Nabalang’anya, kuhusu mpango wa 
Wizara ya Uwekezaji,Viwanda na Bi-
ashara kwa mwaka 2023/24, alisema 
pamoja na mambo mengine serikali 
inapaswa kuhakikisha inalinda vi-
wanda vya mji wa Tanga kwa kush-
awishi kampuni kuanzisha viwanda 
vingine ili kuongeza washindani ka-
tika soko la saruji nchini.

Akizungumza kuhusu mgogoro 
wa utwaaji wa Tanga Cement, alise-
ma kumekuwapo na mivutano, mi-
jadala na mabishano miongoni mwa 
wadau kuhusu uamuzi wa FCC kui-
dhinisha muungano wa Twiga Ce-
ment na Tanga Cement. 

Nabalang’anya katika taarifa ili-
yotolewa kwa niaba yake na Waziri 
Kivuli wa Madini wa chama hicho, 
Edgar Mkosamali, alisema uamuzi 
huo ulitokana na makubaliano yali-
yofanyika mapema Oktoba 2021, 
kati ya Scancem International DA 
(Scancem) – kampuni tanzu ya Hei-
delberg Cement AG, inayomiliki 
Twiga Cement na AfriSam Mauritius 
Investment Holdings Limited, inay-
omiliki Tanga Cement kwa kukubali 
kuuza asilimia 68.33. hisa za Tanga 
Cement.

Alisema msingi wa mgogoro ul-
itokana na uamuzi huo FCC kuku-
bali Muungano ulifanywa kinyume 
cha sheria na taratibu za soko la 
ushindani nchini.

Kwa mujibu wa Nabalang’anya, 
Sheria ya FCC inahitaji ubia wowote 

usizidi kiwango cha juu cha asilimia 
35 ya hisa ya soko ili kuhakikisha 
ushindani wa haki unakuwapo.

“Kutokana na uamuzi huo wa 
awali wa FCC, wadau walijitokeza 
kuupinga kwa kukata rufani FCT 
chombo ambacho kina hadhi ya 
kimahakama katika masuala ya 
ushindani. Hatimaye, Septemba 23, 
2022 uamuzi wa kuruhusu muun-
gano huo ulibatilishwa na chombo 
hicho,” alisema.

Alisema mgogoro mpya uliozali-
wa na unaoendelea sasa, ulitokana 
na FCC kufanya ukiukwaji wa sheria 
na kuonyesha dharau za wazi kwa 
FCT.

“Kwa kuanzishwa upya kwa 
zabuni ya uuzaji wa hisa za Twiga 
Cement mwishoni mwa Desemba, 
2022 na Februari 11, 2023 FCC ili-
weka tangazo kwa umma kupata 
maoni ya wadau juu ya kuendelea 
na uamuzi wa kuuza hisa hizo. Kue-
ndelea kwa mchakato huo licha ya 
uamuzi wa mahakama ni kiashiria 
kuwa kuna mgongano wa kimaslahi 
ulioonyeshwa na FCC hata kukubali 
kuvunja sheria za nchi,” alisema. 

Nabalang’anya alisema sekta ndo-
go ya viwanda vya saruji ni sekta 
muhimu sana kwa maendeleo ya 
nchi, hivyo unatakiwa uangalifu 
mkubwa katika kuchukua uamuzi 
wowote kwenye tasnia hiyo. 

“Uzalishaji na soko lake linapaswa 
kuendeshwa kwa mujibu wa tara-
tibu na sheria ili kuhakikisha haku-
tokei majanga ya uhaba, uhodhi wa 
soko na hatima ya upatikanaji wa 
saruji kuwekwa kwenye mikono ya 
mtu mmoja. Uamuzi wa FCC kui-
dhinisha utwaaji wa Tanga Cement 
kwa Twiga Cement si tu unakiuka 
sheria bali unaonyesha wazi athari 
za kuacha hatima ya soko la saruji 
kwenye uamuzi wa kampuni moja 
jambo ambalo si afya kwa maende-
leo ya watu,” alisisitiza. 

Alisema Wizara ya Uwekezaji, Vi-

wanda na Biashara katika mpango 
wake wa bajeti 2023/24 licha kelele 
zilizopigwa na wabunge, wananchi 
na wadau wengine, haijatoa uamuzi 
wowote katika kuhakikisha maz-
ingira ya uwekezaji na uratibu wa 
biashara ya ushindani yanakuwapo. 

“Wizara ndiyo inaratibu na kuisi-
mamia FCC. Kukaa kimya ni kama 
inabariki kuvunjwa kwa taratibu na 
sheria za nchi. Hii ni kuandaa mazin-
gira ya kupanda kwa gharama za vi-
faa vya ujenzi siku za usoni,”alisema. 

“ACT - Walendo tunaishauri seri-
kali isimamishe mchakato kwa len-
go la kuanzisha upya kwa uwazi na 
kwa kuzingatia sheria za nchi yetu,” 
alisema.

MWIJAGE AHADHARISHA 
Akichangia juzi mjadala wa 

makadirio ya mapato na matumizi 
ya Wizara ya Uwekezaji, viwanda 
na Biashara kwa mwaka 2023/24, 
Mbunge wa Muleba Kaskazini, 
Charles Mwijage, alitoa tahadhari 
kuhusu mchakato huo. 

Mwijage ambaye aliwahi kuwa 
Waziri wa viwanda na Biashara ka-
tika serikali ya awamu ya tano, alise-
ma tahadhari isipochukuliwa, kuna 
uwezekano wa kukosekana kwa 
saruji au kupanda kwa bei kutokana 
na ukiritimba katika soko. 

Alisema kunapokuwa na muun-
ganoko wa kampuni na wahusika 
katika soko wakawa wachache kuna 
uwezekano wa kuwaumiza watumi-
aji wa bidhaa. Pia alisema kuna ha-
tari ya kukosekana kwa bidhaa na 
matokeo yake nchi kuagiza bidhaa 
kutoka nje tena kwa kutumia fedha 
za kigeni.

Kauli hiyo ya Mwijage iliungwa 
mkono na Mbunge wa Mlimba 
(CCM), Godwin Kunambi, aliyesema  
kununua kwa wingi bidhaa kutoka 
nje kunaweza kusababisha mfumu-
ko wa bei na kuyumba kwa mitaji 
(capital flow inflation).

Sababu mzee na 
watoto kujiua kwa 
moto yatajwa 
Na Idda Mushi, MIKUMI

MZEE wa miaka 72, Amani Madumba, na watoto 
wake watatu, wamefariki dunia kwa madai ya baba 
huyo kuchoma moto nyumba waliyokuwa waki-
ishi katika kijiji cha Malolo B, Tarafa ya Mikumi,  Kil-
osa mkoani Morogoro kwa kile kilichodaiwa ugumu 
wa maisha.

Watoto waliofariki dunia katika tukio hilo ni, Bahati 
Amani (5), Sadick Amani (8) na Habibu Amani (10).

Kwa mujibu wa mjukuu wa Madumba, Edina Mad-
umba, ambaye alikuwa akiishi kwenye chumba cha ji-
rani, aliiambia Nipashe jana kuwa babu yake alikuwa 
anakabiliwa na  ugumu wa maisha.

“Babu alikuwa anaishi maisha magumu na alikuwa 
akisaidiwa TASAF (Mfuko wa Maendeleo ya Jamii). 
Alikuwa na tatizo la kiafya, alikuwa na tatizo la figo na 
alianza kuchangisha fedha ili aende kutibiwa. Ninafiri 
babu ameamua kuchukua uamuzi huu kutokana na 
ugumu wa maisha.

“Tangu mke wake wa kwanza afariki dunia, maisha 
ya babu yaliyumba. Labda ameona kutokana na mai-
sha yake kuwa magumu, ameamua kuchukua uamuzi 
huu maana watoto wake walikuwa wakienda kwa 
mama yao. Mama  alikuwa anawafukuza warudi kwa 
baba yao kutokana na ugumu wa maisha,” alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Morogoro, Kamishna 
Msaidizi (ACP) Alex Mkama, na timu yake walifika 
eneo la tukio kwa ajili ya taratibu za kisheria na alise-
ma tukio hilo lilitokea usiku wa kuamkia jana.

Alisema chanzo cha awali cha tukio hilo kinasa-
dikika kuwa ni ugumu wa maisha ingawa uchunguzi 
zaidi unaendelea.

Akizungumza na gazeti hili kwa njia ya simu, Mwe-
nyekiti wa Kitongoji cha Malolo B, Sufiani Ndagama, 
alisema alipata taarifa za tukio hilo usiku wa kuamkia 
jana majira ya saa 7:04 baada ya kufuatwa nyumbani 
kwake na baadhi ya wanafamilia wa marehemu.

Ndagama alisema baada ya kufika eneo la tukio 
alikuta wananchi wakiendelea kuuzima moto huo 
na walipofanikiwa na kuingia ndani walikuta miili ya 
watu wanne.

“Huyu baba alikuwa anaishi na watoto wake tu. Ali-
zaa  na mwanamke lakini kila mmoja alikuwa anaishi 
kwake. Watoto walikuwa wakishinda kwa mama yao 
mchana na ilikuwa ikifika jioni wanarudi kulala kwa 
baba yao,” alisema Ndagama.

Alisema mwanamume huyo alikuwa na mke wa 
kwanza ambaye alizaa naye watoto ambao kwa sasa 
ni wakubwa na alipofariki dunia, ndipo alipozaa na 
mwanamke mwingine watoto hao waliofariki dunia 
kwenye tukio hilo.

“Wawili hawa tangu waanze uhusiano na kuzaa 
watoto hawa, sijawahi kusikia ugomvi mkubwa baina 
yao. Labda ugomvi wa kawaida wa mke kuhitaji ma-
hitaji kama chakula na mzee kushindwa kutoa kuto-
kana na hali ya kiuchumi. Siamini kama ndiyo sababu 
ya kuchukua uamuzi huu mgumu,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema walifanikiwa kuuzima 
moto huo kwa kushirikiana na askari kutoka mkoa 
wa Iringa ambao wanapakana nao eneo la tukio, 
baada ya kusubiri askari kutoka Mikumi ambao wali-
waarifu kuwa walikuwa njiani pamoja na madaktari.

Kiongozi huyo alisema nyumba waliyokuwa waki-
ishi imejengwa kwa udongo na kuezekwa kwa mabati 
na walikuta miili yote imeungua vibaya na wakati huo 
wanasubiri taratibu za kisheria zifanyike ili kuizika.

Baadhi ya majirani, Sebastian Sebastian na Elinazi 
John, walisimulia kwamba walisikia kelele za kuomba 
msaada na walipofika eneo la tukio walikuta tayari 
moto ni mkubwa na mlango wa nyumba ulikuwa 
umefungwa kwa ndani.

Waziri Kivuli wa Wizara ya Madini wa Chama cha ACT-Wazalendo, Edga Mkosamali (kulia), aki-
zungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana wakati wa uchambuzi wa makadirio 
ya mapato na matumizi ya Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara kwa mwaka wa fedha wa 
2023/2024, iliyowasilishwa bungeni hivi karibuni. PICHA: IMANI NATHANIEL
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Mwalimu matatani 
kwa madai 
kuhatarisha 
maisha wanafunzi
 Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya, linamshikilia 
mwalimu wa Shule ya Msingi Generation ya ji-
jini hapa, Baraka Nkoko, kwa tuhuma za kuha-
tarisha maisha ya wanafunzi kwa kuwarundika 
kwenye gari dogo, hali iliyosababisha baadhi 
yao kuzirai kwa kukosa hewa.

Mwalimu huyo anadaiwa kuwarundika wa-
nafunzi 27 kwenye gari ndogo aina ya Toyota 
NADIA na kuwasafirisha huku akiwa amefunga 
vioo, hali ambayo iliwafanya wanafunzi hao 
kushindwa kupumua vizuri.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama barabarani wa 
Mkoa wa Mbeya, Mrakibu wa Polisi (SP) Yusuf 
Kamotta, aliyasema hayo juzi wakati maofisa wa 
jeshi hilo walipokuwa wanatoa mafunzo maalu-
mu ya usalama wa watoto kwa wakuu wa shule, 
walimu wakuu pamoja na wamiliki wa shule.

Kamotta alisema watoto hao baada ya kuko-
sa hewa, walianza kulia ndipo mwalimu huyo 
akaamua kuegesha gari pembezoni mwa bara-
bara kwa lengo la kuangalia hali zao.

Alisema wakati mwalimu huyo anawangalia 
watoto hao kuna msamaria mwema aliona ki-
tendo hicho akatoa taarifa polisi ndipo wakaan-
za kumfuatilia mpaka wakamkuta na kumtia 
mbaroni.

“Tukio hili lilitokea jumatatu wakati tupo kwe-
nye kikao, msamaria mwema alipoona kitendo 
hicho alitoa taarifa kwa Afande RPC (Kamanda 
wa Polisi wa Mkoa, Benjamin Kuzaga) ambaye 
alinituma nikafuatilie. Tulikwenda  tukamkuta 
na tulibaini kuwa baadhi ya watoto walikuwa 
wamepelekwa zahanati,” alisema Kamotta.

Kutokana na tukio hilo, alisema waliamua 
kwenda kufuatilia kwenye zahanati walikokuwa 
wamepelekwa watoto hao na kuwakuta sita kati 
yao ambao walikuwa wamezidiwa wakipatiwa 
huduma ya kwanza na wahudumu wa zahanati 
hiyo.

Aidha, Kamotta aliongeza kuwa walimkamata 
mwalimu huyo na kumpeleka mahabusu na 
wanakusudia kumfikisha mahakamani kwa ajili 
ya hatua zaidi za kisheria ili iwe fundisho kwa 
wengine.

Pia alisema alisema maofisa wa jeshi hilo 
waliamua kukagua magari ya shule hiyo waka-
baini kuwa ni machache na ni madogo kiasi 
kwamba hayaendani na idadi ya wanafunzi 
waliopo.

Akizungumza na walimu pamoja na wamiliki 
wa shule, Kamotta aliagiza magari yote ya shule 
kupakwa rangi ya njano ili iwe rahisi kutam-
buliwa na wadau na kurahisisha ufuatiliaji wa 
mwenendo wa wahudumu wa magari hayo.

Pia aliwataka wamiliki wa shule kuajiri wahu-
dumu wa kike    kwenye magari ya wanafunzi 
ambao watakuwa    wanahakikisha watoto wote 
wanaopanda kweye magari hayo wanafika 
salama     nyumbani kwao kwa maelezo kuwa 
wao wana   uchungu zaidi na watoto kuliko wa-
naume.

“Kuna dereva mmoja wa gari la shule alikuwa 
anawapeleka wanafunzi wote halafu anambaki-
za mmoja wa kiume kisha anamfanyia vitendo 
vya ukatili. Sasa  ili tuandae kizazi kizuri cha 
baadaye, ni vyema tuwatumie wahudumu wa 
kike,” alisema Kamotta.

Alisema jeshi hilo litaendelea kushirikiana na 
wadau mbalimbali kuwalinda watoto na kwam-
ba wataendelea kufanya ukaguzi wa magari ya 
shule ili kuepusha maafa kama yaliyowahi ku-
tokea Mtwara na Arusha.

TUCTA yasifu usiri nyongeza 
za mishahara ya wafanyakazi

Sehemu ya familia 47 zikiwa nje chini ya miti katika mtaa wa Sulungai, kata ya Ipagala, jijini Dodoma 
jana, baada ya nyumba nane kubomolewa na dalali wa Mahakama kwa madai kuwa zimejengwa kwe-
nye eneo la taasisi ya kidini, kwa zaidi ya wiki moja sasa. PICHA: PETER MKWAVILA

Na Beatrice Shayo

SHIRIKISHO la Vyama vya Wafan-
yakazi Tanzania (TUCTA), limesema 
limefurahishwa na kitendo cha Rais 
Samia Suluhu Hassan cha kutotaja 
nyongeza za mshahara hadharani, 
jambo ambalo imesema limetoa 
fursa ya kukaa meza moja kujadili 
kilichopangwa.

Kaimu Katibu Mkuu wa TUCTA, 
Said Wamba, alisema jana Dar es 
Salaam wakati akizungumza na 
waandishi wa habari huku akisema 
watakutana na wahusika wanaopan-
ga nyongeza hiyo, ili kujua kinacho-
pangwa na kujadiliana.

“Tumemshukuru Rais Samia kufi-
cha. Angetamka nyongeza ya msha-
hara ingekuwa vigumu kupata nafasi 
ya kujadili, alichokifanya ametupa 
fursa.

“Kwa sasa sisi ni kukimbilia katika 
ofisi hizo mapema. Kama angesema 
mfano mtapata asilimia 20, mtajadili 
akishasema? Sasa tunayo nafasi ya 
kujadiliana, kuna watu wanasema 
Rais hakutamka labda kuna kitu ana-
hofia. Sisi tunaamini ametoa nafasi 
nzuri kwetu kugonga hodi na kuzun-
gumza kwa pamoja na kufikia mua-
faka,” alisema.

Wamba alisema mwaka jana ali-
tangaza na kilichotokea ni malala-
miko kutokana na nyongeza hiyo ili-
yotangazwa, hivyo kuibadili inakuwa 
ni vigumu.

Alisema kazi kubwa waliyokuwa 
nayo kama vyama vya wafanyakazi 
ni kugonga hodi katika ofisi za seri-
kali zinazotayarisha mishahara na 
mambo mengine ili wafanye kazi 
hiyo kwa pamoja.

“Tusingoje kitu kimetangazwa 
ndio tuanze kulalamika. Hapo tu-
nakuwa tumechelewa na hakuna 
mabadiliko ambayo serikali in-
aweza kuyafanya, ni vizuri vikao vya 
ndani vinavyoandaa mishahara na 
mambo mengine   na sisi tushiriki 
tuone mambo yanavyokwenda ya-
naendana na yale ya hutuba ya Rais,” 
alisema.

Alisema wanaiandikia barua Ofisi 
ya Waziri Mkuu na wizara zingine 
ambazo zinahusika, kuwaarifu ajen-
da na mambo mbalimbali ambayo 
Rais aliyatolea maelekezo.

“Watuambie tunakaa lini ili mambo 
yanavyotoka yakiwa na makubaliano 
ya vyama vya wafanyakazi na serikali 
hii ndio kazi kubwa tuliyokuwa nayo 
kwa sasa.

“Bado tuna tatizo kubwa kwa 
wafanyakazi kujali muda. Muda ni 
jambo muhimu ni kigezo muhimu 
katika kupima ufanisi, tija na maen-
deleo ya nchi. Unatumiaje muda? 
Kitu ambacho ni hadimu ndani ya 
dunia,”alisema.

Wamba alisema endapo wafan-
yakazi wangekuwa wanapimwa kwa 
muda ni wachache wangepata msha-
hara kamili ambao anaufanyia kazi.

Pia alisema kuna shida katika 
maadili ya utendaji kazi wa wanacha-
ma wao na hilo hawawezi kulikwepa 
na wana wajibu wa kudai nyongeza 
ya mshahara. Alisema kuna haja ya 
serikali kufanya maboresho ya vi-
wango vya kodi kwa wafanyakazi 
wa umma sambamba na mikataba ili 
kuboresha hali bora kwa wafanyaka-
zi wa umma.

Alisema wafanyakazi ni wali-
pa kodi wakubwa hivyo serikali 
iwatazame na kuacha kuwaandama 
na kodi nyingi ambazo zinakwenda 
kupunguza mishahara yao.

“Tunaiomba serikali ijaribu ku-
tizama upya sheria na mifumo ya 
kodi ili iweze kutoa nafuu fulani kwa 
wafanyakazi. Haya ni miongoni mwa 
mambo tukayokwenda kuyafuatilia 
kuanzia sasa ikiwamo la bima ya afya, 
sheria za kazi bila kusubiria sherehe 
za Mei Mosi,” alisema.

Katika hatua nyingine, TUCTA 
imesema inafuatilia sakata la zaidi 
ya wanachama 70 wa Chama cha 
Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa 
(TALGWU) Mkoa wa Mbeya ambao 
walitelekezwa na viongozi wao ka-
tika Uwanja wa Kumbukumbu ya 
Sokoine siku ya Mei Mosi,  bila kulip-
wa posho wala kupatiwa chakula.

Wamba alisema kwa sasa wan-
amtafuta Katibu Mkuu wa TALGWU 
kwa ajili ya mazungumzo ya jambo 
hilo ili kurekebisha makosa yaliyoji-
tokeza.
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WAWAKILISHI pekee waliobakia nchini katika mashindano yanay-
oandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), Yanga wamebakiwa 
na siku tatu za kuianza ‘safari’ ya kucheza hatua ya fainali ya mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho kwa kuikaribisha Marumo Gallants 
kutoka Afrika Kusini.

Yanga imetinga hatua ya nusu fainali baada ya kuwafunga Rivers 
United ya Nigeria mabao 2-0, lakini pia ndio wawakilishi pekee wa 
Afrika Mashariki na Kati katika mashindano ya CAF baada ya Simba 
iliyokuwa ikichuana kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika kuondolewa 
kwenye hatua ya robo fainali wiki iliyopita.

Kuondolewa kwa Simba katika hatua hiyo kubaki funzo kwa 
Yanga inayopambana kuweka historia ya kufika fainali au kubeba 
kombe la Afrika kwa kuangalia wapi watani zao waliteleza na ndio 
iwe ramani yao kufanya vizuri.

Yanga inatakiwa ijipange na kufanyia kazi makosa waliyonayo 
kabla ya kuwakabili wapinzani wao na hatimaye kufaulu harakati 
zao za kusonga mbele kwenye michuano hiyo.

Moja ya sababu ambazo zimekuwa zikitajwa Simba kuondolewa 
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Wydad Casablan-
ca ni pamoja na ushindi ‘finyu’ wa bao 1-0 walioupata nyumbani na 
kujikuta wanaondolewa kwa penalti baada ya wapinzani wao pia 
kupata bao moja waliporudiana huko Morocco.

Kwa namna Simba walivyocheza kwenye mchezo ule wa marudi-
ano ni wazi kama wangekuwa wamepata ushindi wa angalau ma-
bao 2-0 na kuendelea, sasa hivi wangekuwa wanajiandaa kucheza 
mechi ya nusu fainali na Waarabu (Wydad Casablanca) wangekuwa 
wameondolewa katika michuano hiyo mikubwa kwa ngazi ya klabu 
barani Afrika. Lakini pia ingekuwa imewavua taji mabingwa hao wa-
tetezi.

Tumegusia matokeo ya Simba katika safari hii ya Yanga kutinga 
nusu fainali ili waone umuhimu wa kupata ushindi mkubwa kwe-
nye uwanja wa nyumbani. Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi, 
amenukuliwa kwa nyakati tofauti akijipanga kuhakikisha anamaliza 
kazi kwenye uwanja wa nyumbani (Benjamin Mkapa), kwa kuwa 
anatambua umuhimu wa matokeo ya ushindi mnono ndani ya ar-
dhi ya nyumbani.

Tunaamini nafasi ya Yanga kufuzu kucheza fainali ya michuano 
hii namba mbili kwa ukubwa Afrika ni pamoja na kupata ushindi 
mnono mbele ya mashabiki wao, Yanga jiandaeni kuhakikisha 
mnawapa furaha mashabiki wenu pamoja na Watanzania kwa saba-
bu sasa hivi mnapeperusha bendera ya nchi na si klabu yenu pekee.

Hakuna kisichowezekana, kikubwa kwa wachezaji na benchi la 
ufundi ni kujipanga na kujiandaa vyema huku wakijiwekea malen-
go ya nini wanachokitaka katika  michezo hiyo miwili iliyoko mbele 
yao na hatimaye kukata tiketi ya kucheza fainali.

Hata hivyo, pamoja na ubora wa kikosi cha Yanga kwa sasa na ma-
tokeo mazuri waliyoyapata katika michezo iliyopita ya michuano 
hiyo, bado wanatakiwa kuchukua tahadhari wanapokwenda ku-
wakabili Marumo Gallants kwani na wao watakuwa wamejiandaa 
vyema kuwakabili.

Ni ukweli mpaka kufikia hatua hiyo na timu zote nne zilizo-
fuzu kucheza nusu fainali ni timu nzuri na ngumu hivyo hakuna 
mnyonge, kikubwa ni wachezaji kujiandaa na kuwa tayari kupam-
bania bendera ya timu lakini pia kujitengenezea nafasi za kununuli-
wa pale watakapowavutia makocha na mawakala wa klabu za nje ya 
Tanzania na hata Ulaya.

Yanga ifahamu ina nafasi ya kupambana kulipa taifa heshima na 
kwa kuanza kupata ushindi mnono nyumbani wakiwa ni ‘mchezaji 
wa 12’. Ushindi wa Yanga na kufuzu kwao kucheza fainali sio tu ni 
sifa kwa timu na mashabiki wao lakini ni sifa kwa taifa kwa kuwa 
nchi iliyotoa timu kucheza hatua hiyo, lakini pia ni sifa kwa ligi yetu.

Hongera Fountain Gate kujitosa vita ya rushwa
 Muungwana Lazima Nilonge

Yanga malizeni kibarua CAF
nchini kuwavuruga Marumo
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KWA muda mrefu katika 
soka la Tanzania kume-
kuwa na fununu na tetesi 
za kuwapo kwa tuhuma za 
upangaji matokeo kwa baa-
dhi ya mechi kwenye kwe-
nye Ligi Kuu Bara au Ligi ya 
Championship.

Ukiwa mbali na familia ya 
soka unaweza kudhani sua-
la hili haliwezekani, lakini 
ukiwa karibu hasa na wale 
wanaojiita ‘watu wa mpi-
ra’ utagundua soka hasa 
la Tanzania lina mambo 
mengi sana katika nyuma 
ya pazia.

Ukienda nyuma ya pazia 
utaambiwa mambo mengi 
sana ya kushangaza kuhu-
su rushwa kwa waamuzi, 
na hata wachezaji kwa ajili 
ya kucheza chini ya kiwan-
go ili kuzifungisha timu zao 
na kunufaisha upande wa 
pili. Wenyewe wachezaji 
wanasema mchezaji huwa 
hashuki daraja, ni klabu 
ndio inashuka, hivyo baa-
dhi yao wala hawaoni 
hasara kuchukua fedha ku-
toka sehemu nyingine na 
kuifungisha timu yake.

Kwa bahati mbaya sana, 
kile kinachozungumzwa 
nyuma ya pazia, huwa hak-
izungumzwi na mtu yoyote 
anayekuja jukwaani.

Nina maana wanamich-
ezo wengi wanajua mengi 
kuhusu shughuli za kupan-
ga matokeo inavyofanyika, 
nani anahusika, ukitaka 
ushinde mechi yako uende 
kwa nani, fedha zitapele-
kwa vipi, lakini hilo katu 
huwezi kuona linazungum-
zwa kwenye vyombo vya 
habari, au pale inapopaswa 
kuzungumzwa.

Sababu ni nyingi, in-
awezekana ikawa ni ile ile 
ya siku zote. Suala la rush-
wa ni gumu mno kulith-
ibitisha kwa sababu huwa 

ni kwa mtoaji na mpokeaji 
tu wenye kuthibitisha tukio 
hilo.

Nyingine ni sababu za ki-
siasa, mtu anaweza kuwa 
na nia nzuri ya kutaka ku-
komesha jambo hilo, lakini 
wakati analipeleka kwenye 
mamlaka, kabla halijafika 
kwa wahusika akakutana 
na lundo la vizingiti , iki-
wamo yeye mwenyewe ku-
geuziwa kibao.

Lakini niseme tu kama 
jambo hili litafuatiliwa 
kwa umakini na kwa dhati 
kabisa bila kuweka urafiki, 
woga na siasa pembeni, 
tunaweza kuona ambayo 
hatukutarajia kuyaona.

Mwaka 2016 nchi ili-
tikisika kutokana na timu 
nne za Geita Gold ambayo 
kwa sasa ipo Ligi Kuu, Poli-
si Tabora, JKT Kanembwa 
na JKT Oljoro kupatikana 
na hatia ya kupanga ma-
tokeo ya kwenye mechi za 
mwisho za Ligi Daraja la 
Kwanza Tanzania Bara sasa 
Ligi ya Championship, am-
bapo mbali na baadhi ya 
viongozi kufungiwa, lakini 
klabu hizo ziliteremshwa 
daraja.

Uamuzi huo ulitoa 
ujumbe katika ligi zetu baa-
dhi ya mechi kuwapo na 
mchezo mchafu.

Hivi sasa Fountain Gate 
FC inayoshiriki Ligi ya 
Championship imepeleka 
barua kwa Bodi ya Ligi juu 
ya rushwa, ikihituhumu 
Kitayosce ya Tabora kuwa-
honga baadhi ya wachezaji 
wake ili wacheze chini ya 
kiwango.

Barua hiyo iliwasilishwa 
katika Kamati ya Uende-
shaji na Usimamizi wa Ligi 
ya Bodi hiyo, Fountain 
Gate inamtuhumu mmoja 
wa makocha wake am-
baye kwa sasa wamesham-

timua, pamoja na mmoja 
wa viongozi wa Kitayosce 
kufanya mbinu chafu ya 
kuwashawishi baadhi ya 
wachezaji wao kupanga 
matokeo.

Katika barua hiyo am-
bayo  wameambatanisha 
na ushahidi wa sauti na 
picha, wamelalamika Aprili 
28, mwaka huu, siku moja 
kabla ya mechi iliyowa-
kutanisha, viongozi hao 
walifanya mbinu chafu za 
kuwashawishi baadhi ya 
wachezaji wa Fountain 
Gate kupanga matokeo 
kwa kuwatumia fedha.

Huu ni ujasiri wa hali 
ya juu na wanapaswa 
kupongezwa. Matokeo 
yoyote yatakayokuja, la-
kini viongozi wa Fountain 
Gate wameonyesha wapo 
vizuri kutaka kupambana 
kuondoka tabia ya rushwa 
michezoni kwa vitendo na 
kukusanya ushahidi na ku-
upeleka kunakohusika bila 
woga, badala ya kulalamika 
na kusema mara nyingi 
jambo hili halina ushahidi.

Kilichofanyika na vion-
gozi hao ni uchunguzi kwa 
kutumia vifaa na itelejen-
sia, ambapo imezishinda 
hata timu zenye uwezo wa 
kifedha na rasilimali watu 
ambao wanaweza kuten-
geneza mfumo wa kubaini 
timu yao kuhujumiwa, na 
kuupeleka ushahidi kuna-
kohusika, lakini zimeshind-
wa kufanya hivyo.

Kwa vyovyote itakavy-
okuwa hili ni somo zuri 
kwa klabu nyingine za hapa 
nchini kutokaa kinyonge 
na kulalamika, zifuate 
nyayo za Fountain Gate, 
kwa sababu ikishajulikana 
hivyo, klabu au viongozi 
wenye tabia hiyo wataanza 
kuingiwa na woga na kua-
cha hujuma hizo.

Na Adam 
Fungamwango



Alhamisi, Agosti 6, 2015 41

MAKALA MAALUMHABARI KITAIFA
7Jumamosi  Mei 6, 2023

Mbunge 
aingia 
bungeni na 
pombe kali 
Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

MBUNGE wa Momba (CCM), Condester 
Sichalwe, ameingia bungeni akiwa na 
pombe kali, akiitaka serikali kuwasaidia 
wabunifu wa pombe za kienyeji kufanya 
utafiti na kuzifungasha vizuri ili kupata 
soko.

Sichalwe alizishika pembe hizo na kum-
wonyesha Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son, wakati akichangia makadirio ya ma-
pato na matumizi ya Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara kwa mwaka 2023/24.

“Viwanda vinaanza na mtu wa chini wa 
kawaida. Tuheshimu  mawazo yanayotole-
wa na Watanzania wenzetu, wanatengen-
eza K-Vant. TBS (Shirika la Viwango Tan-
zania) wanaenda kupima bandarini lakini 
kwenda kukaa na kushirikiana na watu wa 
chini wawasaidie hawaendi,” alisema.

Mbunge huyo aliitaka serikali iwatumie 
wabunifu wa pombe wakiwamo ambao 
wamekuwa wakitengeneza vinywaji vi-
navyokaa siku tatu kwa kuwasaidia kuzi-
boresha ili kuinua uchumi wa mtu mmoja 
mmoja.

“Najiuliza kwa nini pombe za gongo zi-
namwagwa. Ubunifu  si unaanza na wazo? 
Ndiyo maana wanatengeneza gongo kwa 
nini wasipewe usaidizi wa ubunifu, kwani 
ubunifu unataka ni nini?” alihoji.

Alisema athari inayotajwa katika gongo 
ni ethanol na methanol lakini wako wa-
hadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM) ambao wamefanya utafiti na ku-
gundua hakuna madhara makubwa.

“Kumekuwa na kasumba kubwa ya kuin-
giza kila kitu kutoka nje, itafikia mahali tut-
aingiza hadi dhambi. Uingizaji wa pombe 
serikali yetu hatuna dini ila wananchi ndi-
yo wanaamini dini,” alisema.

Alisema kuna pombe inauzwa nchini 
kwa Sh. 270,000 wakati kuna wajasiriama-
li wanaouza pombe aina ya gongo lakini 
wanakamatwa badala ya kupewa elimu ya 
kuendeleza pombe hiyo.

Hoja hiyo iliombewa taarifa na Mbunge 
wa Nkasi Kaskazini (CHADEMA), Aida 
Khenan, ambaye alisema pamoja na uzuri 
wa hizo chupa hizo za pombe hata watu-
maji wengi hawajui imetengenezwa na 
kitu gani, lakini hizo (pombe) za Watanza-
nia zinafahamika rasilimali zake zimetoka 
wapi.

Baada ya taarifa hiyo, Sichalwe aliende-
lea kusema: “Kule kijijini kuna pombe ny-
ingi za kinyeji kama vile chimpumu, gongo 
huu ndiyo ubunifu. Kinachozuiliwa kwe-
nye gongo ni methanol.”

Hata hivyo, Mbunge wa Viti Maalum, 
Agnes Hokororo, aliomba taarifa akisema: 
“Wakati wakulima wa korosho wanalala-
mikia bei ndogo ya korosho ghafi, matun-
da ya korosho yaani mabibo yana uwezo 
wa kutengeneza pombe bora, lakini huo 
ubunifu haujatumika vizuri.”

Baada ya taarifa hiyo, sichalwe alien-
delea kusema aliwasiliana na wataalamu 
kutoka UDSM, wakamweleza kuwa wal-
ishafanya utafiti kwenye pombe aina ya 
gongo na kubaini kwamba haina madhara.

Serikali yawatoa hofu wananchi
kuhusu uuzaji hisa Tanga Cement
Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

SERIKALI imewatoa hofu Wa-
tanzania kuhusu uuzaji wa hisa 
za Tanga Cement ikisema kiwan-
da kinachozalisha bidhaa aina 
ya Simba hakitafungwa wala 
kufa, huku ikisisitiza mchakato 
unaoendelea umefuata  sheria 
na taratibu.

Imesema Tanga Cement kwa 
sasa inahitaji msaada na ‘inapu-
mulia mashine’ kujiendesha ku-
tokana na kuwa na deni la Sh. 
bilioni 203, urari wa  kifedha 
una nakisi ya Sh. bilioni 11 wakati 
matumizi yaliyozidi kiwango 
(overdraft) ni zaidi ya Sh. bilioni 
219.

Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk. Mwigulu Nchemba (pichani), 
aliyasema hayo jana bungeni 
wakati akijibu hoja za wabunge 
kuhusu mchakato wa ununuzi 
wa hisa za Tanga Cement.

“Serikali imepeleka macho 
mawili katika suala hili kwa saba-
bu kuna maslahi ya taifa. Kampu-
ni ya Afriscam ndiyo yenye hisa 
nyingi asilimia 69. Zilizobakia  
zinamilikiwa na serikali kupitia 
mifuko ya hifadhi ya jamii. Kwa 
hiyo niwatoe hofu wabunge na 
Watanzania kiwanda hakiwezi 
kufa,” alisema.

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji, 
wakati akihitimisha pamoja na 
kujibu hoja za wabunge kuto-
kana na hotuba ya makadirio 
ya wizara kwa mwaka 2023/24, 
alisema wabunge na Watanza-
nia wafahamu kwamba Tume ya 

Ushindani (FCC) haikushughu-
lika na ombi la muunganiko wa 
kampuni ya Tanga Cement na 
Twiga Cement.

“Hoja ya wabunge kwa nini 
FCC iliruhusu mchakato huu 
wa muungano wakati awali ili-
zuiwa na Tume ya Ushindani wa 
Kibiashara (FCT). Jibu sahihi ni 
kwamba FCC haikushughulika 
na ombi la muungano wa kam-
puni hizo,” alisema.

Waziri Kijaji anasema Desem-
ba 22, mwaka jana,  kampuni 
ya Scancern International DA 
ambayo ni kampuni tanzu ya 
Heldelbeg Cement AG inayomi-
liki asilimia 69 Twiga Cement 
iliwasilisha ombi la kununua 
hisa za asilimia 68 za Kampuni 
ya Afrisam ndani ya Kampuni ya 
Tanga Cement.

“Taratibu zote za kishe-
ria zilifuatwa za kuwasili-
sha na kuchambua ombi 
hilo. Kwa mujibu wa 
Kifungu cha 11, Kifungu 
Kidogo cha 2 cha Sheria 
ya Ushindani kinacho-
someka sambamba na 
Kanuni ya 33 ya kanuni za 
ushindani za mwaka 2018 
na Kanuni ya 2 ya Kanuni 
ya kwanza ya kizingiti 
cha kuomba kuungani-
sha kampuni za mwaka 
2017 kinatoa wajibu kwa 
kampuni zinazotaka ku-
ungana na zimekidhi vi-
gezo vya vifungu hivyo 
kuwasilisha maombi yao 
pasipo kujali kusudio lao 
la awali lilikubaliwa au li-
likataliwa,” alisema Kijaji

Kijaji alisema ombi 
lililoruhusiwa ni ombi ji-
pya kulingana na vifungu 
tajwa kwa kumbukumbu 
ya barua iliyopokelewa 
serikalini yenye namba 
CBC 127359/144. Alisema 
ombi hilo lilipokewa 
mwaka 2022 na kwamba 
wizara haikuwa na haja 
ya kutumia tamwimu za 
mwaka 2011.

“Natamani sana Watan-
zania watuelewe, ombi 
hili jipya lililoruhusiwa 
na FCC ni tofauti na lile 
la awali la namba CBC 
127359/136 lililowasilish-
wa Novemba 2, 2021 am-
balo lilitumia tamwimu za 
Desemba 2020,” alisema.

Dk. Kijaji alisema ombi 
hilo liliruhusiwa kwa 

masharti Aprili 6, 2022 
kwa kuzingatia kigenzo 
cha uwezo uliosimikwa.

“Tuliruhusu kwa 
sababu utawala wa soko 
wa kampuni zilizoomba 
kujiunga kutumia In-
stalled capacity (kigenzo 
(kilichowekwa) ilikuwa 
inafikia asilimia 31.53 am-
bazo ni chini ya asilimia 
35 ya mwisho kuruhusiwa 
kwa kampuni,” alisema.

Alisema sheria hai-
jasema itumike kigezo 
kilichowekwa kiasi cha 
mauzo kwa sababu She-
ria ya FCC ni sheria ya 
kiuchumi ambayo inaji-
husisha na tabia za wateja 
wake wa eneo lile wali-
opo, kwamba inabadilika 
wakati kwa wakati.

Kuhusu hoja kwamba 
hakukua na uwazi wakati 
wa ununuzi wa hisa za 
Tanga Cement, Kijaji 
alisema baada ya ombi 
kuletwa FCC, tangazo lili-
wekwa katika magazeti ya 
serikali Januari 11, mwaka 
huu, kwamba hakukua na 
malalamiko yoyote.

Alisema taasisi ya 
kutetea walaji, wadau wa 
kuzalisha saruji walishiri-
ki na walilidhika kuende-
lea kwa mchakato huo, 
hawakupinga.

“Huyo anayekuja 
kinyumenyume nani? 
Anayepinga ni nani? siri 
yake nini? Kwa nini asise-
me adhima yake, aseme 
ili tujue,” alisema Kijaji.

Mwakilishi Mkazi wa Shirika la Idadi ya Watu Duniani (UNFPA) Tanzania, Mark Bryan Schreiner, akizungumza katika kon-
gamano la maadhimisho ya Siku ya Wakunga Duniani, lililofanyika Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA.
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Walalamikia ubovu miundombinu stendi mpya
Alex Sayi, MASWA

MIUNDOMBINU ya Stendi 
mpya ya Maswa iliyopo ka-
tika Wilaya ya Maswa mkoa-
ni Simiyu, inayotumiwa na 
magari zaidi ya 70 kwa siku, 
imelalamikiwa kuwa ni mi-
bovu kwa muda mrefu na 
kuchangia  uharibifu wa vy-
ombo vya usafiri vinavyoin-
gia hapo.

Hivi karibuni Nipashe il-
itembelea stendi hiyo na 
kubaini uchakavu wa miun-
dombinu ya barabara, vyoo, 
uchafu wa mazingira pamoja 
na uwapo wa nyasi ndefu zi-
nazoonekana kutokatwa kwa 
muda mrefu.

Mwenyekiti wa Umoja wa 
Mawakala wa Usafirishaji, 
Hassan Bunango, akizun-

gumza na gazeti hili alisema 
kuwa licha ya halmashauri 
kuendelea kukusanya ushuru 
wa Sh.3,000 kwa kila gari lin-
aloingia hapo, lakini hakuna 
ukarabati wowote uliofanyi-
ka.

“Kero hii ni ya muda mrefu 
na viongozi wa halmashauri 
tulishawaambia lakini hat-
uoni kinachoendelea. Vyoo 
ni chakavu, barabara za ku-
ingilia ni mbovu. Kwa hali hii 
hatuoni faida ya sisi kulipa 
ushuru,” alisema.

Alisema licha ya awali kuku-
baliana barabara hiyo iwekwe 
molamu lakini mpaka sasa 
hakuna utekelezaji.

Alisema stendi hiyo kila 
siku imekuwa ikitumiwa na 
magari zaidi ya 70 na kila 
moja hulipa Sh.3,000, ikiwa 

ni zaidi ya Sh. milioni 75 kwa 
mwaka.

Mwenyekiti Kitongoji 
cha Stendi Mpya, Abrazack 
Msuya, alisema amekuwa 
akilazimika kukaa vikao 
na umoja huo kwa lengo la 
kuwahamasisha pamoja na 
wafanyabiashara kujitolea 
kufweka nyasi na kufanya us-
afi ili kuweka mazingira safi.

“Nimekuwa nikitumia 
mfumo wa Ulaghibishi kwe-
nye Kitongaji  changu, nina-
washirikisha wadau waone 
umuhimu wa kuwajibika 
badala yakulalamika kwa 
kusubiri serikali,” alisema 
Msuya.

Mtendaji wa wa Mamlaka 
ya Mji Mdogo Maswa, Saimon 
Nyadwera alisema stendi hiyo 
bado ipo kwenye maboresho 

hivyo wanatakiwa kuende-
lea kuwa wavumilivu wakati 
marekebisho yakifanyika.

Kuhusu suala la usafi alise-
ma ni wajibu wa kila Mtanza-
nia kuhakikisha anasafisha na 
hakuna sababu ya kulalamika 
kwa kisingizio cha kulipa 
ushuru.

“Kama kuna watu wanaji-
tolea kufanya usafi ni jambo 
jema lakini eneo hili ni kubwa 
na tayari tuna watu wa kufan-
ya usafi licha ya kuwa wach-
ache kulinganisha na ukubwa 
wa eneo lenyewe,” alisema.

Ofisa Afya wa Wilaya, Bu-
dodi Walwa,  alisema kuwa 
uwapo wa nyasi hizo unato-
kana na wamiliki wavibanda 
kushindwa kufanya usafi 
kwenye maeneo yao kama 
utaratibu unavyoelekeza.

WMA yatekeleza 
agizo la Waziri 
Mkuu Kigoma

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Vipimo (WMA), imeendelea 
kutekeleza agizo la Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, la kuhamasisha kilimo cha mchikichi 
alipofanya ziara mkoani humo.

Katika ziara hiyo aliyoifanya mwaka jana, 
Waziri Mkuu aliagiza kutokomezwa kwa vi-
pimo batili maarufu kama ‘bidoo’ kwenye 
biashara ya mawese kwa kuwa vinawapunja 
wakulima wa zao hilo.

Katika utekelezaji wa agizo hilo, WMA 
imefanya kikao na viongozi mbalimbali wa 
mkoa wa Kigoma na katika ufunguzi wa ki-
kao hicho, mgeni rasmi, Mkuu wa Wilaya ya 
Buhigwe, Kanali Michael Ngayalina, alisema 
ni kweli kwamba matumizi ya vipimo na 
udhibiti   wake, hususani kwenye biashara 
ya mawese umekuwa na changamoto ny-
ingi.

Alitaja baadhi ya changamoto hizo kuwa 
ni kukosekana kwa masoko na vituo rasmi 
vya kufanyia biashara ya mawese kwenye 
maeneo mengi, hali inayotoa mwanga kwa 
wanunuzi kununua mawese kwenye vinu 
vya uzalishaji na wakati mwingine kwenye 
nyumba za wananchi (wakulima).

“Hali hii si tu kwamba inafanya kazi ya 
udhibiti wa matumizi ya vipimo kuwa ngu-
mu, bali huikosesha serikali (mamlaka zetu) 
sehemu ya ushuru pamoja na kushindwa 
kupata takwimu sahihi za uzalishaji na mau-
zo ya mawese,” alisema.

Ngayalina aliipongeza WMA kwa kuende-
lea kusimamia matumizi ya vipimo kwenye 
maeneo mbalimbali ya biashara na huduma 
pamoja hatua walizokwisha chukua kufikia 
sasa kudhibiti matumizi ya   vipimo batili 
kwenye biashara ya mawese kwenye mae-
neo mbalimbali ya mkoa huo.

Alisema lazima wahakikishe biashara hiyo 
inafanyika kwa haki na usawa bila upande 
wowote kupunjika na aliitaka WMA kusaidia 
upatikanaji wa vipimo vya gharama nafuu 
ambavyo vitatumika kupimiwa mafuta ya 
mawese.

Meneja wa WMA Mkoa wa Kigoma, Lau-
rent Kabikiye, alisema wakala inatoa elimu 
mara kwa mara kuhusu madhara ya kutumia 
vipimo batili (bidoo) ili kumlinda mkulima    
wa zao la chikichi na mnunuzi pia.

“Pamoja na elimu hiyo wakala wa vi-
pimo inafanya jitihada za kutafuta vipimo 
vitakavyo patikana kwa gharama nafuu 
ambavyo vitakuwa na ujazo mbalimbali ili 
kuwasaidia wafanyabiashara wa mawese 
kuuza bidhaa zao kwa kutumia kipimo hi-
cho ambacho ni sahihi ili kuwasaidia kupata 
faida bila kupunjwa,” alisema.

Katika kikao hicho ambacho kilihud-
huriwa na viongozi na watendaji mbal-
imbali wa mkoa wa Kigoma wakiwamo 
wakuu wa wilaya za mkoa, makatibu tawala 
wasaidizi sekretarieti ya mkoa, makatibu 
tawala wa wilaya, wakurugenzi watendaji 
wa halmashauri za mkoa, maofisa tarafa, 
maafisa biashara kutoka halmashauri zote 
za mMkoa, mameneja wa SIDO na TBS na 
watumishi wa WMA. 

Washiriki  wa kikao kazi hicho kwa pamoja 
walikubaliana kuwa halmashauri zianzishe 
masoko ya kuuzia na kununulia mawese 
pamoja na kununua vipimo vilivyohakiki-
wa na WMA na kuhamasisha wauzaji wa 
mawese kununua vipimo ili vitumike ku-
nunua na kuuzia mawese na kutokomeza 
matumizi ya bidoo.

Wanawake Masasi wahimizwa kusajili biashara
Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Usajili wa Bi-
ashara na Leseni (BRELA) 
imewataka wanawake waja-
siriamali wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Masasi kusajili kam-
puni na majina ya biashara ili 
kutambulika kisheria.

Rai hiyo ilitolewa na Msaid-
izi wa Usajili    wa BRELA, 
Suleiman Suleiman, wakati 
akitoa elimu kwa wanawake 
wajasiriamali 110  kutoka Hal-
mashauri ya Wilaya ya Masasi 
iliyofanyika Aprili 29, mwaka 
huu, wilayani humo.

Suleiman alisema pamoja 
na changamoto wanayokum-
bana nayo wajasiriamali wen-
gi katika kutumia  mfumo wa 
usajili kwa njia ya mtandao, 
BRELA iko tayari wakati wote 
kutoa usaidizi    hivyo wan-
apokwama wasisite kuwasi-
liana na BRELA kupitia kituo 
cha miito ya simu ili kupatiwa 

usaidizi.
Alisema BRELA imekuwa iki-

toa elimu kwa wadau mbalim-
bali wakiwamo wajasiriamali 
ili kuhakikisha kuwa wadau 
wote wananufaika kutokana 
na sajili pamoja na leseni zina-
zotolewa na BRELA.

“Kuna manufaa mengi am-
bayo mnaweze kupata kuto-
kana na kurasimisha biashara 
zenu kwani mbali na kulindwa 
kisheria pia kuna fursa za ku-
pata mikopo kutoka taasisi za 
kifedha pamoja kupata zabuni 
mbalimbali serikalini”, ana-
fafanua Suleiman.

Msadizi wa Usajili wa 
BRELA, Athuman Makuka, 
aliwaelimisha wanawake hao 
umuhimu wa kuwa na alama 
za biashara katika bidhaa zao 
ili ziweze kutambulika.

  Alisema    watakaposajili 
alama za biashara    itakuwa 
rahisi kwa bidhaa zao kujito-
fautisha na nyingine,    hivyo 

kuwa na uhakika  na soko la 
bidhaa zao na kwamba usajili 
pia    utamuwezesha mjasiri-
amali      kupata haki ya kip-
ekee ya alama ya biashara au 
huduma.

Hali hiyo, alisema itasaidia 
kuzuia wengine kutumia 
alama yake sokoni ili kujipa-
tia manufaa kinyume na she-
ria lakini pia itamuwezesha 
mjasiriamali kuhimili soko la 
ushindani kwakuwa itakuwa 
ni rahisi wateja kutambua bid-
haa yake sokoni.

Ofisa Leseni wa BRELA, Ju-
bilate Muro, aliwasihi wajasiri-
amali kusajili viwanda vidogo 
BRELA kwani katika wilaya 
hiyo wengi wao wana viwanda 
vidogo vya kubangua korosho, 
kutengeneza sabuni na batiki 
ambavyo kisheria vinapaswa 
kusajiliwa.

Awali, akifungua  mafunzo 
hayo, Mbunge wa Viti Maal-
um Mkoa wa Mtwara, Agnes 

Hokororo, alishukuru jitihada 
zinazofanywa na BRELA ku-
wafikia wadau mahali walipo 
na kuwapatia elimu.

Hokororo alisema kwakuwa 
wanawake wengi wilayani 
humo wamejikita katika sekta 
isiyo rasmi ili waweze kujik-
omboa kiuchumi, mafunzo 
haya yamefika wakati mwafa-
ka kwa kuwa watanufaika na 
kuwa mabalozi wa kufikisha 
elimu ya BRELA kwa wengine.

Hokororo    alikiri kuwa 
wajasiriamali wengi wilayani 
humo hawajasajili majina 
ya biashara    hivyo elimu ya 
BRELA itawawezesha kufuata 
utaratibu wa kusajili majina ya 
biashara.

Wanawake wajasiriamali 
wa Halmashauri hiyo wame-
patiwa    elimu kuhusu Usa-
jili wa Majina ya Biashara na 
Kampuni, Alama za Biashara 
na Huduma na jinsi ya kupata 
leseni za biashara na viwanda. 

Meneja wa 
Wakala 
wa Vipimo 
(WMA) Mkoa 
wa Kigoma, 
Laurent Ka-
bikiye (kulia), 
akiwasilisha 
mada kwenye 
kikao kazi cha 
mkakati wa 
kutokomeza 
vipimo batili 
maarufu kama 
bidoo kwe-
nye biashara 
ya Mawese, 
wakati wa 
kikao kilicho-
hudhuriwa 
na viongozi 
wa mkoa huo 
jana. PICHA: 
MPIGA PICHA 
WETU
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Na Peter Mkwavila, 
KONGWA 

W
AKAZI wa Mam-
laka ya Mji Mdo-
go wa Kibaigwa 
wilayani Kong-

wa,  wameiomba serikali 
kuboresha huduma za kijamii 
ikiwamo upatikanaji wa dawa 
ili wananchi wapate huduma 
bora za matibabu. 

Ombi hilo lilitolewa na 
wakazi hao jana kwa Mkuu wa 
Wilaya ya Kongwa, Remidius 
Emmanuel,     kwenye mkuta-
no wa hadhara wa wananchi 

uliofanyika Kibaigwa.
Mmoja wa wananchi hao, 

Yohana Makavu, alisema 
kuwa     Kituo cha Afya cha 
Kibaigwa   hivi sasa kimeel-
emewa          na kushindwa 
kutoa huduma     za afya ip-
asavyo. 

Alisema kwa wagonjwa we-
nye bima ya afya wanapofika 
kupata matibabu huambiwa 
wakanunue dawa katika duka 
ya dawa badala ya kupewa kit-
uoni hapo.

“Tunaiomba serikali kuwa-
punguzia makali ya changa-
moto zilizopo kwenye sekta 

ya afya, elimu na miundombi-
nu zinazogusa jamii,” alisema.

Akijibu hoja kuhusiana na 
upatikanaji wa dawa katika 
kituo       hicho kwa niaba ya 
Mganga      Mkuu wa Wilaya, 
Katibu wa Afya,    Abdal-
lah Missenye, alisema seri-
kali imeruhusu kuwapo kwa 
maduka ya dawa ya jamii ili 
kuboresha huduma za upati-
kanaji wa dawa. 

Hata hivyo jibu hilo hali-
kukubaliwa na wananchi hao.

  Naye Mkuu wa Wilaya 
hiyo, Remedius Emmanuel 
alisema serikali itaendelea ku-

tatua kero zinazowakabili wa-
nanchi huku akiwataka kuzin-
gatia sheria katika utekelezaji 
wa shughuli zao ikiwa ni 
pamoja na kutojihusisha na 
biashara za magendo.

  “Serikali haitomfumbia 
macho mtu yeyote atakaye-
bainika kujihusisha na bi-
ashara haramu zikiwamo 
dawa za kulevya, siku za hivi 
karibuni Jeshi la Polisi Wilay-
ani Kongwa lilipokamata 
magunia 98 ya     mahindi ya 
serikali yakiingizwa katika 
soko la Kibaigwa kwa njia za 
magendo,”alisema.

Na Renatha Msungu, DODOMA

KAMISHNA Jenerali wa Magereza, 
Mzee Nyamka, amewaagiza maofisa, 
askari na watumishi kutekeleza agizo 
la serikali la kupanda miti ya matunda 
na aina zingine maeneo ya jeshi hilo ili 
kutunza mazingira.

 Akizungumza jana kwenye upandaji 
miti ya matunda na mbao kwenye eneo 
la makao makuu ya jeshi hilo Msalato 
jijini Dodoma, iliyotolewa na Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS), 
alisema jeshi hilo limetakiwa kupanda 
miti milioni 1.5 nchi nzima. 

Nyamka alisema hadi sasa takwimu 
zinaonyesha tayari wamepanda miti 
850,000 katika maeneo mbalimbali ya 
jeshi hilo. 

“Tunaona jinsi miti ilivyo na faida 
kwenye utunzaji wa mazingira kwa 
sababu Dodoma ya sasa huwezi kuil-
inganisha na Dodoma ya miaka ya 
1980 na 1990 kutokana na miti in-
ayopandwa imechangia kubadilisha 
mazingira,”alisema.

  Mkuu huyo aliwahimiza maofisa 
na askari wa jeshi hilo kuhakikisha kila 
mmoja katika eneo lake anapanda miti 
ya matunda, mbao na aina zingine za 
miti ambazo huleta faida kwenye suala 
la mazingira.

  “Naomba kila mmoja ahakikishe 
katika eneo lake anapanda mti uwe 
wa matunda au kivuli,lengo ni kuunga 
mkono jitihada za serikali za kutunza 
mazingira yetu,” alisema.

  Awali, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Salum Omary, alisema 
upandaji wa miti wanashirikiana na TFS 
pamoja na Mfuko wa Misitu Tanzania 
(TAF),ambao wametoa miti ya matunda 
pamoja na mbao.

  Alisema ushirikiano huo unaleta 
matokeo chanya katika utunzaji wa 
mazingira kama serikali inavyoelekeza 
utaratibu wa upandaji miti ufanyike ka-
tika kila eneo.

  Omary alisema ushirikiano wao na 
TFS unasaidia baadhi yao kwenda ku-
pata mafunzo ya utunzaji misitu na miti 
katika Jeshi la Magereza.

  Naye Naibu Kamishna wa Utawala 
na Rasilimali watu wa jeshi hilo, Jeremia 
Katungu, alisema lengo la upandaji miti 
hiyo katika maeneo ya ndani ya Ma-
gereza na nje ni kuhakikisha wanaikija-
nisha nchi pamoja na maeneo hayo ili 
kutunza mazingira. 

Alisema miti iliyopandwa katika 
makao makuu ya jeshi hilo ni ya mbao 
na miembe ambayo itasaidia kupata 
matunda lakini pia ya mbao ikistawi ita-
vunwa kwa ajili ya kuendeleza shughuli 
za kiuchumi za jeshi hilo.

  Katungu alisema mpango wa 
upandaji miti ni endelevu ili kuunga 
mkono jitihada za serikali za kuhakiki-
sha wanaikijanisha nchi pamoja na ku-
tunza mazingira.

Na Mwandishi Wetu, SIN-
GIDA

SERIKALI imeombwa 
kuanzisha mfuko wa elimu 
katika kila halmashauri ili 
kusimamia ubora wa elimu.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
taasisi isiyo ya kiserikali ya 
Professor Mwera Foundation, 
Hezbon Mwera, alitoa rai hiyo 
juzi kwenye mkutano wa wa-
dau wa elimu mkoa wa Sin-
gida  wa Mwaka 2023.

Alisema mfuko huo uta-
saidia kuweka sawa ubora 

wa elimu pia kusaidia vijana 
wenye uhitaji ndani ya hal-
mashauri zao.

“Vilevile wazazi wana ju-
kumu la kuhakikisha mwa-
nafunzi anapata chakula kip-
indi anachokuwepo shuleni 
ili kumfanya azidi kuelewa 
kwa kuwa baadhi hushindwa 
kufanya vizuri kutokana na 
njaa,” alisema.

Alishauri jamii kuwapeleka 
katika vyuo vya ufundi wa-
nafunzi waliomaliza au wa-
naosubiria matokeo ya kidato 
cha nne na darasa la saba 

ili kusomea kozi za muda 
mfupi ambazo zitawasaid-
ia kuongeza utaalamu.

Aidha, alisema vijana waki-
soma kozi za muda mfupi zi-
tawaongezea sifa mbalimbali 
katika utendaji kazi wao ka-
tika miaka ya baadae.

Mkurugenzi huyo alisema 
mpaka sasa wamewasaidia 
zaidi ya vijana 3,500 na Sh. 
bilioni tatu zimetumika kupa-
ta elimu ya ufundi bure bila 
malipo kutoka Mwaka 2019 
mpaka sasa kupitia Chuo cha 
Ufundi Tarime kinachomiliki-

wa na taasisi hiyo.
Alisema wanawasaidia pia 

watoto yatima ambao wanai-
shi katika mazingira magumu 
kuanzia elimu msingi se-
kondari pamoja na vyuo vya   
ufundi.

“Tuna fursa ya kusaidia 
wale wanaotoka katika maz-
ingira magumu ili waweze 
kufikia malengo, maisha haya 
tunaishi kwa ajili ya binada-
mu wenzetu, mipango tunay-
oweka hatuwezi kufanikiwa 
pasipo kupitia kwa binadamu 
wenzetu,” alisema.

Rai yatolewa kuanzishwa mifuko 
elimu mamlaka serikali za mitaa 

Bosi wa 
Magereza
ageukia 
mazingira

Walia uhaba huduma za matibabu 

Mbunge wa Momba, Condesta Sichwale akionyesha aina mbalimbali za pombe kali za kisasa, wakati akichangia hotuba ya 
makadirio na mapato ya Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara kwa mwaka wa fedha wa 2023/2024, bungeni jijini 
Dodoma jana.  Mbunge huyo, aliomba pombe kali za kienyeji kupewa vibali ili ziuzwe kwenye maduka ya vinywaji. PICHA: 
IBRAHIM JOSEPH
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HABARI ZANZIBAR

Sera maendeleo ya vijana yakamilika
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

WAZIRI wa Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo, Tabia 
Maulid Mwita, amesema rasimu 
ya Sera ya Maendeleo ya Vijana 
ambayo lengo lake kubwa ni kuli-
wezesha kundi hilo kujitegemea 
na kuendeleza miradi ambayo 
itaongeza ajira, imekamilika.

Akizungumza jana visiwani Un-
guja kuhusu utekelezaji wa Ilani ya 

Uchaguzi ya Chama cha Mapindu-
zi 2020-2025 pamoja na  mpango 
kazi wa bajeti ya nusu mwaka, 
Waziri Mwita alisema itahusisha 
uimarishaji wa baraza la vijana.

Pia alisema sera itahusisha 
majukumu yake ya kuliendeleza 
kundi hilo ambapo jumla ya vijana 
2,132 wanatarajiwa kufikiwa kwa 
kuibua miradi ya uchumi na uzal-
ishaji mali ambayo itazalisha ajira.

Alisema iko miradi ambayo vi-
jana wanatakiwa kuibuwa kwa ajili 

ya utekelezaji wake na hivyo kujia-
jiri katika sekta binafsi.

Katibu Baraza la Vijana Zanzi-
bar, Salum Issa Makame, alisema 
marekebisho ya sera hiyo ni 
muhimu kwa kuwa, yatasaidia ku-
wapo kwa ushirikishaji mkubwa 
wa baraza la vijana kwa wananchi 
wengi wa makundi tofauti.

Hata hivyo, alisema bado kuna 
mwamko mdogo wa vijana kujiun-
ga kwenye mabaraza ya vijana na 
kusababisha kundi hilo kushindwa 

kushirikishwa kikamilifu katika 
utekelezaji wa miradi ambayo ita-
wapatia ajira. Katibu wa Idara ya 
Itikadi na Uenezi ya CCM Zanzi-
bar, Mbeto Khamis Mbeto, alisema 
wizara hiyo ni   tegemeo katika 
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi 
katika masuala ya ajira kwa vijana.

Alisema ni wakati mwafaka kwa 
wizara pamoja na baraza la vijana 
kulishajihisha kundi hilo kuhakiki-
sha wanajiunga katika mabaraza 
ili kupata ufumbuzi tatizo la ajira.

Wauguzi wahimizwa kujiendeleza kielimu
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Afya, Nas-
sor Ahmed Mazrui, 
amesema misaada 
ya vifaa tiba inayo-

tolewa kwa ajili ya hospitali na 
vyuo vya afya Zanzibar, haitakuwa 
na tija iwapo wauguzi hawako 
tayari kujiendeleza kielimu katika 
ngazi za juu.

Akizindua maabara na vifaa vi-
pya vya kufundishia wanafunzi wa 
kuzalisha na kuhudumia mama na 
watoto kisayansi katika Chuo Ki-
kuu cha Taifa Zanzibar, Kitivo cha 
Uuguzi Mbweni visiwani humo, 
Mazrui alisema neno ahsante pe-
kee halitoshi bali vitendo ndivyo 
vinavyotakiwa.

Msaada huo umetolewa na ju-
muiya inatotoa huduma za kiafya 
Zanzibar (WAJAMAMA) kwa kush-
irikiana na taasisi za ‘Ariadne Labs’ 
na Laedral kutoka Marekani zina-
zoshughulikia huduma za afya ya 
uzazi na mtoto.

“Hawa waliotusaidia hawakuja 
kutuambia iko siku watatuletea 
bali wameonyesha vitendo, hivyo 
nanyi mwonyeshe shukrani kwa 

kusoma vizuri na baadaye mka-
fanye kazi nzuri katika vituo vya 
afya,” alisisitiza.

Mazrui alisema lazima wa-
nafunzi wa fani ya uuguzi, udak-
tari na kada nyingine za afya, 
wachangamkie fursa za kutafuta 
elimu ya juu, wasome na kusome-
sha ili Zanzibar iwe na nguvu kazi 
nzuri na ya kutosha hasa upande 
wa afya ya uzazi.

Waziri huyo alisema serikali 
inaendelea kujenga hospitali za 
kisasa za wilaya na mikoa lakini 
kikwazo kikubwa ni uhaba mkub-
wa wa wauguzi wenye shahada ya 
kwanza kuendelea.

“Wauguzi wengi tulio nao ni 
wenye stashahada. Vijana wengi 
wanaotaka kazi hujielekeza zaidi 
kwenye uhudumu (Ordelies) na 
kutandika vitanda. Mahodari 
mnaowajua nyinyi wa kizamani 
hatuwataki sasa, tunahitaji wali-
osomea kazi hiyo na wakipewa 
nafasi wanawajibika kitaalamu,” 
alisema. Alisema hivi karibuni 
Wizara ya Afya ilitangaza nafasi 
195 za kuanzia kwa wauguzi wenye 
stashahada na walijitokeza karibu 
400 na upande wa shahada kati ya 
nafasi 150 zilizotangazwa walipati-
kana 42.

Pia alisema wizara ilitangaza 
nafasi 20 za madaktari bingwa 
lakini kwa bahati mbaya pamoja 
na kubembeleza wamepatikana 
wanne hali inayoonesha vijana ha-
wataki kusoma.

Mazrui aliishukuru WAJAMAMA 
na washirika wake kwa msaada 
wao ambao alisema umegusa 
eneo muhimu la afya ya uzazi 
yenye changamoto kubwa ya vifo 
vingi vya mama na watoto visi-
wani humo.

Akitoa takwimu za vifo, Waziri 
Mazrui alisema mwaka 2021/22, 
wanawake 50 na watoto 1,363 
walipoteza maisha na kuanzia Ju-
lai, mwaka jana hadi Machi, mwa-
ka huu, vifo vya watoto ni 1,567 na 
wanawake 46 viliripotiwa.

Mwanzilishi na Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa WAJAMAMA, Nafisa Jid-
dawi, alisema sambamba na vifaa 
walivyotoa, pia wamefundisha 
walimu 56 watakaosomesha wa-
nafunzi.

“Vifaa na matengenezo haya 
ikiwamo watu na watoto bandia 
kwa ajili ya kujifunzia kuzalisha 
na kuhudumia kwa njia ya kisasa 
vimetugharimu Sh. milioni 500. 
Vinahitaji mazoezi mengi ili wau-
guzi wanapofanya kazi wodini 

wawe wameiva na kuepuka ma-
kosa yanayoweza kuleta madhara 
kwa mgonjwa,”alisema.

Mkurugenzi wa Ushauri katika 
Taasisi ya Ariadne Lab, Dk. Amber 
Weiseth, na Meneja Utekelezaji 
kutoka Laerdal Global Health-
Tanzania, Dk. Grace Qorro, walise-
ma dhamira yao ni kuendelea ku-
unga mkono serikali ya Zanzibar 
katika juhudi zake za kuimarisha 
sekta ya afya.

Walikihakikishia chuo hicho 
kwamba msaada huo hautaishia 
hapo, bali watafuatilia na kutoa 
miongozo kwa walimu na wa-
nafunzi wa uuguzi kila itakapohi-
tajika.

Mwenyekiti wa Baraza la Wau-
guzi na Wakunga Zanzibar, Prof. 
Amina Abdulkadir, alisema hatua 
ya WAJAMAMA inaakisi ndoto za 
kuiona Zanzibar siku moja inapata 
Chuo Kikuu maalum cha uuguzi 
kilichosheheni vifaa bora na wal-
imu waliobobea kitaaluma.

Naibu Makamu Mkuu wa chuo 
hicho-Taaluma, Ali M. Ussi, alise-
ma maendeleo ya taifa lolote du-
niani yanahitaji nguvu kazi yenye 
afya ambayo inatengenezwa kwa 
ushirikiano chini ya usimamizi wa 
taasisi zenye dhamana.

Mkuu wa 
idara ya 
maendeleo 
ya jamii 
Manispaa ya 
Shinyanga, 
John Tesha, 
akigawa  vi-
faa vya shule 
kwa watoto 
wanaoishi 
mitaani na 
walioacha 
masomo 
kwa sababu 
mbalim-
bali na kisha 
kuwarudi-
sha kuishi na 
wazazi wao 
ili waendelee 
na masomo 
na kutimiza 
ndoto zao, 
hivi karibuni. 
PICHA: MAR-
CO MADUHU

Zanzibar 
kujenga
Bandari 
Kizimkazi
Na Rahma Suleiman,   
ZANZIBAR

KATIKA kuongeza hu-
duma za usafirishaji ba-
hari, serikali ya Zanzibar 
imedhamiria kujenga 
bandari ya Kizimkazi, 
Kusini Unguja pamoja 
na Wete ambazo zitavi-
fungua kiuchumi visiwa 
hivyo na mikoa jirani ya 
Tanzania Bara ukiwamo 
Tanga.
Waziri wa Ujenzi, Ma-

wasiliano na Usafirishaji, 
Dk. Khalid Salum Mo-
hamed, wakati akishuhu-
dia utiaji saini wa ku-
fanya kazi ya upembuzi 
yakinifu ya utekelezaji 
wa miradi miwili ya 
ujenzi wa bandari katika 
visiwa hivyo.
Alisema kuwapo kwa 

bandari ya Kizimkazi 
ni muhimu kwa ajili ya 
kuongeza shughuli za 
usafiri kati ya wananchi 
wa vijiji jirani katika 
mkoa huo ambao wame-
kuwa wakifanya safari 
kwenda Tanzania Bara.
Pia alisema serikali 

imechukua jukumu hilo 
ikiwa ni sehemu ya mi-
kakati yake ya kuongeza 
shughuli za kibiashara 
kwa wananchi wa pande 
mbili hizo ili kupata ki-
pato cha uchumi.
Naibu Katibu Mkuu wa 

Wizara hiyo, Shomari 
Omar Shomari, alisema 
upembuzi yakinifu wa 
ujenzi wa bandari ya 
Wete ni muhimu ambao 
utasaidia kwa kiasi ki-
kubwa katika kukifungu-
wa kisiwa cha Pemba na 
mikoa jirani ya Tanzania 
Bara ikiwamo, Tanga 
hadi Mombasa nchini 
Kenya.
Alisema ziko shughuli 

nyingi za kibiashara ka-
tika kisiwa cha Pemba 
na mikoa jirani  ikiwamo 
Tanga na Mombasa 
na kwamba ujenzi wa 
bandari ni muhimu 
katika kichocheo cha 
mapato na ukuaji wa 
uchumi.
Mkurugenzi Mtendaji 

wa Harbour Engineer-
ing Cheng, Yong Jian, 
alisema wamejipanga 
kufanya kazi hiyo kwa 
uadilifu mkubwa na ku-
tumia utaalamu pamoja 
na kuwasilisha kazi 
hiyo kwa Wizara ya 
Ujenzi, Mawasiliano na 
Uchukuzi kwa wakati 
kwa utekelezaji.
Mwakilishi wa Kojani, 

Hassan Hamad Omar, 
alisema wakati umefika 
kwa serikali kukifungua 
Kisiwa cha Pemba kiu-
chumi na uwekezaji.
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Kuna siku mtaelewa tu
U

SIKU wa kuamkia Aprili 30 
mwaka huu kwenye Ukumbi 
wa The Super Dome, Masaki, 
Dar es Salaam walipatikana 

washindi wa tuzo za muziki Tanzania 
(TMA) zilizoandaliwa na Baraza la 
Sanaa la Taifa.

Wasanii wengi maarufu nchini 
walijizolea tuzo hizo, ambapo 
sitoweza kuwataja wote, lakini kwa 
uchache nikiwataja wale maarufu 
zaidi ni Diamond Platnumz, Ray-
vanny, Harmonize, Zuchu, Billnas, 
Dulla Makabilla, Sholo Mwamba, na 
wengine wengi.

Hata hivyo, kabla ya tuzo ze-
nyewe, kuna baadhi ya wasanii 
waliibuka na kuzisusia kwa sababu 
ambazo wanazifahamu wenyewe.

Baadhi yao ni Dully Sykes na 
Mbosso ambao wao waliweka 
bayana kuwa hawakubaliani na jinsi 
baadhi ya wasanii kuwekwa kwe-
nye vipengele siyo, lakini pia kuna 
malalamiko ya baadhi ya ngoma 
kutochaguliwa kuingizwa kwenye 
vipengele vya mashindani.

Dully yeye akasema wazi kuwa 
wamuondoe kwenye kipengele cha 
tuzo, si kwa ubaya, ila alishakataa 
kushirikishwa kwenye tuzo hizi 
tangu zamani.

Akadai kushangazwa kuwekwa 
kwenye tuzo wakati yeye alishazi-
takaa, hivyo moja kwa moja inaone-
kana hazitaki na ameshazisusia.

Mwingine ni Mbosso ambaye 
yeye alishusha lundo la malalamiko 

akidai mara nyingi tuzo hizi hulenfa 
kuwatunza watu ambao makati 
inaweza kuwamudi, kuwaendesha 
na kuwatumia watakavyo na siyo 
waliofanya vizuri kiukweli kwenye 
mwaka husika.

Basata ilitolewa ufafanuzi hizo. 
Jambo la msingi hapa ni kwamba 
inaonekana kuna wasanii wana woga 
wa kushindwa. Kwenye pambano 
lolote mtu akionyesha woga wa 
kushindwa mapema si mshindani 
mzuri.

Kilichotakiwa ni kuacha tu kiende-
lee kwa sababu wanaochagua wimbo 
wa msanii fulani wanafanya hivyo 
kwa sababu wanaona umefanya 
vema, ndiyo maana wanauingiza 
kwenye mashindano.

Nadhani msanii yoyote anaye-
ingizwa kwenye kinyang’anyoiro, 
hata kama watashindwa, lakini jina 
lake bado linabaki, na pia anakuwa 
ameheshimika kwa kitendo tu cha 
ngoma yake kuchaguliwa kwenye 
mashindano, kwani nyingi zimechwa.

Kuhusu baadhi ya nyimbo zili-
zoonekana ‘zimehiti’ lakini hazi-
kuingizwa, hiyo ipo dunia nzima. 
Ni muhimu watu wakaheshimu 
maamuzi wa waandaaji na wahusika. 
Hata kwenye kuchagua wachezaji wa 
timu za taifa dunia nzima, mashabiki 
huwa hawarishiki.

Hii isiwakatishe tamaa Tanzania 
Music Awards na Basata, kama mtu 
hakuelewa sasa, kuna siku ataelewa 
tu.
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Na Adam Fungamwango

HAKUNA methali au msemo wa wahenga 
ambao ulisemwa bila ya kuwa na uhalisia. 
Kwa sababu wao walifanya tafiti, ingawa 
si za kitaalam, lakini zile za kuishi kwenye 
jamii wakagundua vitu vingi sana vinavy-
oendelea hadi karne ya sasa.

Kuna methali isemayo,’ kikulacho ki nguoni 
mwako’, ‘mchawi ndugu’, ‘ anayekumulika 
mchana usiku atakuchoma’, ‘wazuri  
hao na wabaya ni hao hao’, na zingine ny-
ingi.

Maana ya methali hizi zote ni moja tu. 
Kuwa siku zote ukipatwa na jambo lolote 
baya, basi atayekuwa amekufanyia hivyo ni 

mtu wa karibu sana kwako. Ni mtu anayefa-
hamu nyendo zako na kila kitu. Waliona mtu 
asiyekufahamu hawezi kukufanyia ubaya. 
Wakagundua hata mtu wa nje, au  
asiyekufahamu, akitaka kumfanyia mtu 
ubaya ni lazima amshirikishe anayemfahamu 
kiundani.

Hili pia limepatikana kwenye filamu inay-
oitwa ‘Too Late’,  au ‘Umechelewa.’ Fuatilia 
kwa makini utakubaliana na hili.

Pad na rafiki yake Jeff ni wasanii wa bon-
go fleva ambao bado ‘hawajatoka’ na lengo 
lao baadaye wawe wasanii wakubwa.

Wanaishi kwenye chumba kimoja, la-
kini anayekilipia ni Pad. Pad anabahatika 
kumpata msichana aitwaye Aisha, mtoto wa 

uswazi.
Lakini siku si nyingi anampata mwingine 

aitwaye Amina. Huyu ni ushuani mambo safi. 
Msichana huyu ilifika wakati akawa anampa 
pesa Pad. Alikuwa anamiliki wasichana wote 
wawili kwa wakati mmoja, Hata hivyo cha 
ajabu ni kwamba akienda kwa demu mmoja, 
mwingine anakuwa anajua. Akitoka kwa 
huyu, mwingine anafahamu kuwa ametoka 
kwa mwanamke mwingine. Tena na majina 
wanafahamiana. Hii ilikuwa inamchanganya 
mno Pad. Kuna wakati alidhani kuwa huenda 
wale wanawake wawili ni mmoja na ni jini 
linalojibadilisha.

Haiwezekani akienda kwa Amina, akitoka 
huko Aisha anamwambia kila kitu na ali-

chokuwa akikifanya.
“Mwambie huyo demu wako, siku niki-

kutana naye ama zake ama zangu.” Aisha 
alipiga mkwara.

“Wewe una mwanamke mwingine, hapa 
unanidanganya tu, sasa ni lazima uchague 
moja, mimi au yeye.” Hayo ni maneno ya 
Amina.

Kuna siku Amina alimpa kadi kwenda 
kutoa pesa kwenye ATM akiwa na rafiki 
yake Jeff, lakini cha ajabu ni kwamba 
muda mfupi baadaye Aisha alifika na 
kumnyang’anya Pad pesa, pamoja na kadi 
aliyopewa na mpenzi wake mpya.

Hali ikawa mbaya. Pad akawa hajui nini 
kinaendelea. Mwisho wa siku alikuja kugun-

dua kuwa rafiki yake Jeff ndiye anayefanya 
yote hayo.

Ndiye anayefanya mawasiliano na wa-
nawake wote wawili, kila mmoja akijulishwa 
Pad anachofanya na mwingine.

Amina ndiye alivujisha siri hiyo baada ya 
kuhakikishiwa kuwa sasa ameamua kuwa 
naye yeye pekee.

Aliporudi nyumbani alimkuta rafiki yake 
Jeff akimhadithia Aisha anafanya hayo yote 
kwa sababu anampenda sana Amina, na 
anataka amuachanishe, rafiki yake abaki na 
Aisha, yeye amchukue Amina.

Pad anachoamua anamtimua Jeff, pamoja 
na Aisha. Maamuzi yake ni kwamba sasa 
atabaki na Amina tu.

BASI SAWA

Marioo kafa kaozaa

Quiz Life kutoka 
kiafrika zaidi

MWIGIZAJI mkongwe wa filamu za 
Bongo. Wema Sepetu ametangaza rasmi 
kuwa hajagusa kinywaji chochote che-
nye kilevi  kwa muda wa miezi mitano.

Akizungumza mara baada ya kuku-
tana na mtangazaji mbwatukaji wa 
Clouds, Mwijaku Burton, Wema amese-

ma  baada ya kuacha kunywa pombe 
ameanza kunawiri kiasi ambacho kwa 
sasa ana mwonekano wa kupendeza.

 “Nina miezi mitano tangu niache ku-
tumia pombe, si unaona vile niko vizuri 
nimependeza,” Wema amesema huku 
akitoa tabasamu pana.

   

WANAMUZIKI wanaounda 
kundi la Navy Kenzo, wiki hii 
wamejikuta wana bahati baada 
ya kupiga stori na rapa maarufu 
wa Marekani Rick Ross, ambaye 
alionekana kuvutiwa na kazi zao.

Kutokana na maongezi yao ka-
tika Insta Stori, kuna uwezekano 
wasanii hao wakafanya ngoma 
ya 

Sip n Whine  iliyoimbwa na 
Aika wa Navy Kenzo

Kama mipango hiyo itakamilika 
Navy Kenzo watakuwa wamek-
wenda mbali kutokana na rapa 
huyo maarufu kuwa katika ndoto 
ya wasanii wengi wa Afrika.

Wema  na pombe, 
hapana kabisa

Na Adam Fungamwango

MASHABIKI wa muziki wa dansi wanazifahamu bendi mbal-
imbali za zamani na kisasa na wamekuwa wakizishabikia ny-
imbo zao na wanamuziki wao, lakini si wengi wanaofahamu 
asili ya kuanzishwa kwake.

Kuna bendi zilianzishwa kwa ajili ya wazo tu la watu fulani, 
lakini zipo zilizoanzishwa kwa mgongo wa bendi zingine.

Yaani kuna bendi zilizokuwepo mwanzo ambazo kwa 
sababu mbalimbali tofauti zimesababisha kuundwa kwa 
bendi zingine.

Wakati mwingine zote zinakuwa maarufu au ilioanzishwa 
baadaye inakuwa maarufu zaidi. Lakini zipo ambazo zina-
sababisha iliyosababisha kuundwa kwa nyingine kupungua 
nguvu na kufa.

Hapa leo tutaziangalia bendi mbalimbali maarufu sana 
nchini, au za Watanzania waliokuwa wakiishi nje ya nchi am-
bazo zilianzishwa kwa mgongo wa nyingine.

Msondo Ngoma/ Kilwa Jazz

Si wengi wanaofahamu kuwa msingi wa kuundwa kwa 
bendi ya NUTA Jazz ni Kilwa Jazz. Bendi ya Kilwa Jazz 
ilikuwepo kabla ya Uhuru, ikiongozwa na Ahmed Kipande. 
Na ndiyo ilitumbuiza siku ya Uhuru wa Tanganyika. Ikawa 
ndiyo bendi pendwa nchini. Ilikuwa ikitumbuiza kwenye 
sherehe zote za kichana na kiserikali. Mwaka 1963, miaka 
miwili baada ya Uhuru ilitumbuiza kwenye sherehe za Siku 
ya Wafanyakazi, Mei Mosi. Kilwa Jazz walifanya vema sana, 
kiasi cha kuwatamanisha viongozi wakuu wa Chama Cha Wa-
fanyakazi wakati huo kuunda bendi hao. Walinunua vyombo 
na kuchukua wanamuziki kutoka bendi mbalimbali na mara 
ya kwanza  chama hicho kilichoitwa NUTA wakati huo kikawa 
na bendi yao na kutumbuza kwa mara ya kwanza Mei Mosi 
mwaka 1964. NUTA Jazz, ndiyo baadaye ikawa Juwata Jazz, 
Ottu Jazz, na baadaye Msondo Ngoma Music Band.

 DDC Mlimani Park/Dar International

DDC Mlimani Park, maarufu kama Sikinde Ngoma ya Ukae 
ni hasimu mkubwa wa Msondo Ngoma. Ilianzishwa kwa 
mgongo wa Dar International. Asilimia 99 ya wanamuziki 
wa bendi hiyo ndiyo waliounda Orchestra Mlimani Park. Dar 
International iliundwa mwaka 1977, wanamuziki wake wengi 
wakitokea Safari Trippers. Mwaka 1978 ulitokea mgogoro 
kwenye bendi hiyo. Walichofanya ni kuviacha vyombo na 
wanamuziki wake kwenda sehemu nyingine kuunda Sikinde 
mwaka 1978. Walimuongeza Muhidini Maalim Gurumo kutoka 
Juwata Jazz bendi ikaanza, ingawa baadaye walichukua na 
wengine Msondo, akiwemo Hassan Rehani Bitchuka kwaka 
1979.

Super Volcano/Morogoro Jazz

Super Volcano ni bendi iliundwa na Mbaraka Mwinshehe 
mwaka 1973, akijiengua kutoka Morogoro Jazz. Alichukua 
karibuni asilimia 90 ya wanamuziki wa Morogoro Jazz, hivyo 
Super Volcano imetoka kwenye mgongo wa bendi ya Moro-
goro Jazz.

TK Limpopo/Cuban Marimba

Kama Mbaraka alivyofanya, Juma Kilaza naye mwaka 1973 
alijiengua na bendi ya Cuban Marimba na kuunda ya kwake, 
akaita TK Limpopo, naye vile vile akisomba wanamuziki ku-
toka bendi yake ya zamani, akiwemo Hemed Maneti.

Les Wanyika/Simba Wanyika

Les Wanyika iliundwa mwishoni mwa miaka ya 1970 na 
asilimia zaidi ya 90 ya wanamuziki wa Kitanzania, ikiwa na 
makao yao nchini Kenya. Asili ya bendi hii ni Simba Wanyika. 
Ina maana imeundwa kwenye mgongo wa Simba Wanyika ya 
Willson Peter Kinyonga na George Peter.

Kulitokea kutoelewana kati ya Willson na wanamuziki 
wake, wakaamua kumuacha na kwenda kuunda bendi ny-
ingine wakaiita Les Wanyika. Hata mdogo wa Willson, George 
alitaka kujiunga nao na kumuacha kaka yake, lakini wana-
muziki waliojiengua walimkataa, akaenda kuunda Orchestra 
Jobiso ingawa baadaye akarejea kwa kaka yake.

Bendi 5 zilizotoka 
mgongoni

Too Late: Mchawi hafiki mbali

Navvy Kenzo  
kumvuta Rick Ross

FILAMU

Msanii anayekuja kwa 
kasi kwenye Bongo Fleva, 
Maige Mtondi, maarufu 
kama Quiz Life amesema 
endapo atapata mtu 
wa kusaidia kazi zake 
anaamini atatangaza 
vyema asili na tamaduni 
za kiafrika.

Akizungumza na BT, 
Quiz Life, anayetamba na 
wimbo ‘Nesesa’, amese-
ma tangu mwaka 2019 

PENZI zito kati ya mwa-
namuziki wa Bongo Fleva, 
Marioo na mrembo Paula 
ambaye ni mtoto wa 
mwigizaji Kajala Masanja, 
linazidi kuchanua na sasa 
kila kitu kinaanikwa had-
harani.

Wawili hao ambao walianza 
kama mchezo, lakini kila kuki-
cha mambo yanazidi kunawiri 
na Paula anaonekana kufura-
hia uhusiano huo.

Marioo alimnyakua Paula 
miezi kadhaa baada ya 
kuvunja uhusiano wake na 
msanii mwingine, Rayvanny  
ambaye amerudisha majeshi 
kwa mama mtoto wake, 
Fahyvanny.

Kupitia ukurasa wake wa 
Instagram, Marioo alipakia 
video ya Paula akinen-
gua kiuno kwa taratibu na 
kusema kwamba hicho ni 
chakula chake anachokiona 
na kinamtamanisha mara kwa 
mara.

amekuwa akifanya muziki kwa 
kujisimamia mwenyewe jambo 
linalofanya achelewe kutimiza 
ndoto zake.

 “Ukiangalia kwa wasa-
nii wapya ambao wanakuja 
hakuna  anayenifikia kwa 
ubunifu hasa katika kuitangaza 
Tanzania na tamaduni za 
kiafrika jambo ambalo lina-
niangusha ni kukosa meneja 
anayeweza kuwekeza kwenye 
kipaji changu, naamini niki-
pata muwekezaji nitafanikisha 
lengo langu ndani ya mwaka 
huu,,” amesema Quiz.

Aidha msanii huyo amet-
amba kuwa licha a kutokuwa 
na meneja lakini ameweza ku-
fanya harakati zake za muziki 
huku akihimili viwango vya 
ubunifu na mwonekano eake 
kama wasanii wakubwa.
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MCHEZA Filamu maarufu 
kutoka Hollywood, Jamie Foxx, 
bado anaendelea kupigania 
uhai wake hospitalini zaidi ya 
wiki 3, imeelezwa kwa sasa 
kinachohitajika ni maombi 
pekee.

Foxx amelazwa hospitalini 
baada ya matatizo ya kiafya, 
lakini familia yake haijasema 
nini kinachomsumbua.

Hata hivyo, wandani wa 
familia hiyo wamesema 
mashabiki wake wanatakiwa 
kufanya maombi ili miujiza ya 
Mungu ifanyike kumrejesha 
katika hali yake ya kawaida.

Aprili 12, binti yake Foxx, 
Corinne, alitangaza kuwa 
baba yake alipata matatizo ya 
kiafya na kusababisha kukim-
bizwa hospitalini kwa ajili ya 
matibabu.

Jamie pia ni mtangazaji wa 
kipindi maarufu cha muziki 
cha “Beat Shazam” katika run-
inga ya FOX, ambacho kilikuwa 
kikiandaliwa kabla ya kuugua.

MWIGIZAJI Mkongwe kutoka 
Nollywood, Genevieve Nnaji, 
amejitokeza hadharani baada 
ya kutojihusisha na mitandao 
ya kijamii kwa miezi mingi.

Nnaji ameibuka katika 
mtandao wa Twitter wakati 
akiadhimisha miaka 44 ya 
kuzaliwa kwake juzi.

Alichapisha picha yake 
mpya na kuandika ‘Plus 
One’huku kushiriki salamu al-
izopewa kutoka kwa marafiki 
zake, wakiwemo Waje, Stella 
Damasus, Uche Jombo, Funke 
Akindele, na Ini Edo.

Genevieve 
Nnaji arudi 

tena

Mwombeeni 
Jamie Foxx

MWANAMUZIKI kutoka 
Nigeria, Onoyom Mbuk, anaye-
julikana kwa jina la Iyanya, 
amefichua undani wa kukutana 
kwake na shabiki kwenye ta-
masha la Davido.

Awali, Iyanya akitumia uku-
rasa wake wa Twitter, alikiri 
kuvutiwa na mwanamke al-
ipokuwa akitumbuiza hafla 
iliyofanyika TBS. Ndani ya saa 
24, mwanamke huyo alipatika-
na na kuunganishwa na mwim-
baji huyo.

Baadhi ya fununu zilisambaa 
kuwa mwanamke huyo alikuwa 
mpenzi wake wa siri.

Iyanya katika tangazo lake, 
amesema alikuwa akimpa 
tabasamu mwanamke huyo 
kutokana na kuwa na mfad-
haiko uliotokana na ndugu yake 
kuugua saratani.

Iyanya hiyo 
kama fiksi

Dada wa 
Burna boy 
apagawa

RONAMI Ogulu, ambaye ni 
dada wa mwimbaji maarufu wa 
Nigeria, Burna Boy, amesema 
amefurahishwa na kaka yake 
kushiriki tamasha la Met Gala 
ya 2023.

Hafla hiyo ya kila mwaka, 
ambayo ilitoa heshima kwa 
mbunifu wa mitindo marehemu 
Karl Lagerfeld, ilifanyika Mei 1, 
katika jumba la makumbusho la 
Metropolitan na kuvutia wageni 
wengi mashuhuri kutoka duni-
ani kote.

Mavazi ya Burna Boy katika 
ukumbi wa Met Gala yame-
pokewa vizuri kutoka kwa 
wapenda mitindo na mashabiki, 
huku wengi wakimpongeza 
kwa kuvaa nguo inayovutia na 
maridadi.

JUMAMOSI mei 6, 2023

MWIGIZAJI maarufu 
wa Nigeria, kutoka lebo 
ya Mavin, Ayra Starr 
ameeleza kuwa na ndoto 
ya kushirikiana na nyota 
wa muziki wa Marekani, 
Rihanna.

Msanii huyo ameeleza 
kuwa amekuwa akimtaza-
ma Rihanna kama mfano 
wake kwa sababu alikua 
akimsikiliza na kumchuku-
lia kama malkia. 

Amemsifia Rihanna 
kwa kuongeza uwezo wa 
kujiamini na amekuwa 
akimpenda msanii huyo 
kwa miaka yote.

Ayra ataka 
kuwa Rihanna
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HABARI KASKAZINI

Na Allan Isack, ARUSHA

MTANDAO wa Wakulima Wa-
dogo wa Mashariki na Kusini 
mwa Afrika (ESAFF), umefichua 
siri kuwa nchi za Jumuiya ya Af-
rika ya Mashariki hazitumii asil-
imia 70 ya ardhi kwa ajili ya shu-
ghuli ya uzalishaji wa chakula.

Kwa mujibu wa Kiongozi wa 
Shirika la Association of Women 
in Agriculture in Kenya (AWAK), 
Julius Mundia, asilimia 30 pekee 
ya ardhi, ndiyo inayotumiwa 
na wakulima kwa uzalishaji wa 
chakula.

Mundia alikuwa akizungumza 
jana jijini hapa wakati akichoko-
za mada kwenye kongamano la 

kwanza la Jumuiya ya Asasi za 
Kiraia za Afrika Mashariki lin-
aloendelea.

“Kutokana na data (takwimu) 
tulizochukua kutoka mashirika 
mbalimbali ikiwamo Umoja wa 
Mataifa (UN), Shirika la Kilimo 
na Chakula (FAO) na Benki ya 
Dunia (WB), tumegundua ya 
kwamba  suala la ardhi inay-
ofaa na inayotumika kwa sasa 
kuzalisha chakula, tunatumia 
asilimia 30 katika nchi zote saba 
za EAC, huku asilimia 70 ikiwa 
haitumiki.”alisema.

Alisema  kutokana na kiwango 
kikubwa cha ardhi kutokutumika 
kwa shughuli za kilimo nchi hizo, 
zinakabiliwa na uhaba wa upa-

tikanaji wa chakula na chakula 
kinachopatikana hakitoshelezi 
mahitaji ya wananchi wake.

“Tunaposema kuhusu usalama 
wa chakula tunatakiwa kutumia 
rasilimali ya ardhi hata kama 
ni kutegemea mvua tunapaswa 
kulima ardhi yote ili kupata 
chakula cha kutosha na kingine 
kitakachobaki tunaweza kuunza 
nje ya ukanda wan chi za EAC,” 
alisisitiza Mundia.

Pia alisema Jumuiya ya Af-
rika Mashariki inapaswa kuweka 
mpango mkakati wa kuhakikisha 
kuwa maeneo yote ambayo haya-
jalimwa wayatumie kwa kilimo ili 
kuwapo na chakula cha kutosha 
na kukabiliana na baa la njaa kwa 

baadhi ya nchi hizo.
Naye Mkuu wa Idara ya Kilimo 

na Usalama wa Chakula kutoka 
EAC, Fahari Marwa, alisema ju-
muiya hiyo inasaidia nchi wana-
chama katika mambo mbalim-
bali ikiwamo kuweka miongozo 
ya pamoja,sera na sheria ambazo 
zitasaidia kukuza sekta ya kilimo.

“Tumekuwa tukitoa miongozo 
ambayo inaelekeza ni jinsi gani 
nchi wanachama wanaweza ku-
kabiliana na matatizo mbalimbali 
katika sekta ya kilimo ikiwamo 
mabadiliko ya tabianchi.

“Tuna miongozo ya usa-
jili wa viuatilifu,pia tuna she-
ria ya mbegu na mbolea hivyo 
sheria,miongozo na taratibu ziki-

fuatwa tunaweza kufikia malen-
go yaliyowekwa,”alisema.

Mwenyekiti wa ESAFF, Bal-
iraine Hakim, alisema mkutano 
huo umewakutanisha wakulima 
wadogo kutoka mashariki na 
kusini mwa Afrika kujadiliana 
na kuangalia namna nchi hizo 
zitaweza kuweka mipango ya 
kuongeza fedha kwenye kilimo 
na kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi.

Wakati, Mwenyekiti wa 
Mtandao wa Vikundi vya Wakuli-
ma Tanzania (MVIWATA), Apolo 
Chamwela, alipingana na utafiti 
huo akisema  ardhi kubwa ina-
tumiwa na wakulima wakubwa 
badala ya wadogo.

Tatizo barabara
Same ni historia
Na Mary Mosha, SAME

 MKUU wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Nurdin Babu, amesema seri-
kali imemaliza tatizo la  mawasi-
liano ya barabara, kati ya wakazi 
wa Same Mashariki na Same 
Magharibi  baada ya kukamilisha 
ujenzi wa daraja la mawe. 
Jana, Babu alisema kazi ny-

ingine zilizofanyika ni pamoja 
na matengezo ya barabara kwan 
kiwango cha changarawe, urefu 
wa kilomita 3.5 katika barabara 
ya Ndungu/Makokane. 
“Sote ni mashahidi, adha am-

bazo tumepata kabla ya ku-
jengwa kwa daraja hili, ikiwemo 
watu kupoteza maisha, watoto 
kushindwa kwenda shule na wa-
jawazito na wagonjwa kupoteza 
maisha.  “Tulitunze, wasitokee 
watu kufanya ubadhilifu kwenye 
miundombinu nasi tukawany-
amazia, tutoe taarifa za kina na 
tuwe walinzi. Kwa sasa, tunaami-
ni mazao yatafika sokoni bila 
mkulima kuteseka, tulime kwa 
wingi na tupate faida na kukuza 
uchumi wa nchi,” alisema.  
Kabla ya kujengwa daraja 

hilo, vijana wanne walikufa maji 
baada ya kwa kusombwa na maji 
katika eneo hilo. 
Meneja  wa Wakala wa Barabara 

za Vijijini na Mijini (TARURA) wa 
Wilaya ya Same, James Mnene, 
alisema daraja hilo lilianza ku-
jengwa mwaka 2021/22, alisema 
daraja hilo la mawe lenye urefu 
wa mita 36, limeigharimu serikali 
Sh. milioni 200 zilizotokana na 
fedha za tozo.
 Mmoja wa wakazi wa Ndungu, 

Mohamed Issa, akieleza furaha 
yake baada ya kukamilika kwa 
daraja hilo, alisema awali dara-
ja hilo lilikuwa hatari kwa maisha 
ya wananchi. 
“Awali nyakati za mvua, wa-

nanchi tulikuwa hatuwezi kupita 
kutokana na wembamba wa 
daraja hili na kujaa maji hadi 
kupita juu. Binafsi nimewahi ku-
shashudia watu wanne wakiwa 
wamepoteza maisha kutokana na 
kusombwa na maji hapa hapa,” 
alisema.

EAC yatumia ardhi kiduchu uzalishaji chakula

Gwajima asisitiza malezi ya vijana 
kuokoa taifa mmomonyoko maadili
Na Mwandishi Wetu,     
ARUSHA

W
AZIRI wa 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wanawake na 

Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima, amewasihi 
viongozi wa umma kuacha 
kulala usingizi, badala yake 
watimize jukumu lao la   ku-
wafunda vijana maadili 
mema ili kuokoa kizazi kija-
cho. 

Dk. Gwajjima alisema hayo 
jana alipokuwa akizungumza 
na baadhi ya viongozi wa 
mkoa wa Arusha walioshiriki 
mafunzo ya maadili ya vion-
gozi wa umma yaliyoandali-

wa na Ofisi ya Rais, Sekretari-
eti ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma. 

“Lazima sisi viongozi tuwe 
mstari wa mbele kuwafundis-
ha maadili mema vijana wetu 
ili kuwaepusha kudumbukia 
kwenye vitendo vinavyok-
inzana na maadili yetu uki-
wamo ushoga na mapenzi ya 
jinsia moja.

  “Tujiulize tunafanya 
nini kujenga kizazi bora ka-
tika taifa letu, lazima tuzin-
gatie maadili yetu. Ajenda 
ya maadili sio ya utumishi 
wa umma au nyinyi viongozi 
peke yenu, ni ajenda ya wa-
nanchi wote,” alisema.  

Awali, akifungua mafunzo 
hayo, Katibu Tawala Msaidizi 

Mkoa wa Arusha, David Ly-
amongi, alielekeza wakuu 
wote wa taasisi za umma kuz-
ingatia maadili ya utumishi 
wa umma wanapotimiza ma-
jukumu yao ili kujenga imani 
ya serikali kwa wananchi na 
kuwasaidia wananchi kunu-
faika na rasilimali za nchi.  

“Maadili ya kiongozi wa 
umma yanatakiwa kujidhihil-
isha mahali popote, kiongozi 
wa umma anapokuwa ofisini, 
mtaani au ndani ya familia 
yake, lazima awe mfano kwa 
jamii iliyomzunguka,” alise-
ma.

 Lyamongi pia aliagiza wa-
tendaji wakuu katika taasisi 
mbalimbali za Mkoa huo, ku-
toa miongozo mbalimbali in-

ayohusu masuala ya utumishi 
kwa watumishi walioko chini 
yao ili iwasaidia kujua mab-
adiliko ya kiutumishi.

  “Ni vizuri mkatoa mion-
gozo inayotolewa na Serikali 
kuhusu mabadiliko mbal-
imbali yakiwemo maslahi 
ya watumishi ili kuwasaidia 
watumishi kujua mabadiliko 
husika katika utumishi wa 
umma,” alisema.

Naye Katibu Msaidizi ku-
toka Makao Makuu ya Sekre-
tarieti ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma, Fabian Pokela, 
alisema miradi ya taifa ya kim-
kakati kutosimamiwa vizuri 
kunatokana na baadhi ya 
viongozi wanaohusika na mi-
radi hiyo kukosa uadilifu.

Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Ta-
wala za Mikoa 
(ALAT) Mkoa 
wa Manyara, 
Peter Sulle (ka-
tikati), akizun-
gumza wakati 
akifungua 
kikao cha ALAT 
cha kujadili 
maendeleo na 
changamoto za 
halmashauri 
saba za mkoa 
huo,  katika 
Mji mdogo wa 
Katesh, wilaya-
ni Hanang’ juzi. 
Kushoto ni Ka-
tibu wa ALAT 
Mkoa huo, 
Anna Mbogo na 
Makamu Mwe-
nyekiti, Baraka 
Kanunga. 
PICHA: GIFT 
THADEY
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Kuruka kamba mchezo ulioteka 
mabinti na watoto enzi hizo

- Ulipunguza unene, kuwapa muonekano wa kuvutia
- Wimbo ‘Aziza’ wa Msondo uliotumika

Na Adam Fungamwango

A
ZIZA sasa naomba, tu-
rudiane, hayo yamek-
wisha, kipenzi changu, 
shetani katupitia, rudi 

mke wangu eee, mimi mwenzio 
mama ninapata tabu.”

Ni kipande wa wimbo wa 
bendi ya Juwata Jazz, iliyokuwa 
inatumia mtindo wake wa enzi 
na enzi, Msondo Ngoma unaitwa 
‘Aziza.’

Wimbo ulikuwa maarufu sana 
kuanzia mwaka 1977 na ndizo 
zilikuwa moja kati ya nyimbo za 
mwanzo za bendi hiyo baada ya 
kubadilisha jina kutoka Nuta Jazz 
kuja Juwata jazz.

Mbali na kupendwa kama 
moja ya nyimbo kali na zilizofan-
ya vizuri na ‘kuhiti’ sana wakati 
huo, ambapo kila kona unayoka-
ta unaweza kuusikia redioni au 
mtu anauimba.

Kikubwa zaidi ni kwamba 
wimbo huu, bila watu kukaa ki-
kao, au kupiga kura, au kutoa 
maagizo, ulitumika na watoto na 
wasichana kwenye mchezo wa 
kamba ambao ulikuwa maarufu 
sana wakati huo.

Haukuwa mchezo hasa wa 
wavulana, badala yao wao wa-
likuwa wanavutiwa tu wakiona 
watoto au wasichana wakicheza, 
hivyo nao walikuwa wakiji-
sogeza kwenda kutazama kama 
vile mashabiki wanavyoangalia 
mpira wa miguu au ngumi.

Haukutofautiana na ‘rede’, 
kwani wasichana wawili wa-
nakuwa wameshika kamba na 
mmoja atakuwa yupo kati anaru-
ka. Kinachotakiwa ni kwamba ile 
kamba ipite juu ya kichwa cha 
mtu wa kati na miguu yake chini. 
Kitendo cha kushindwa kufanya 
hivyo atakiwa amekosea.

Mchezo huo uliambatana na 
nyimbo mbalimbali, zilizotung-
wa au kuchukuliwa kutoka se-
hemu nyingine baada ya kuone-
kana zinafaa kuingizwa kwenye 
mwendo urukaji kamba.

Wimbo husika ulichaguliwa na 
mchezaji mwenyewe, anayeruka 
kati, huku wenzake wanaorusha 
wakimuitikia au kumsindikiza. 
Akikosea kwa kushindwa kuru-
ka na yeye anakwenda kushika 
kamba, mmoja anaingia kati.

‘Aziza’ ndiyo ulikuwa wimbo 
maarufu zaidi wa kamba miaka 
hiyo na hakuna mwanamke yoy-
ote mtu mzima kwa sasa aliyeku-
wa anacheza mchezo huo akawa 
haujui. Wewe waulize tu. Muulize 
mama, shangazi, mama mkubwa 
au mdogo, atakwambia.

Kulikuwa na nyimbo nyingi 

sana, baadhi yao ni huu.
“Shilingi ya Nyerere katikati 

kuna mwenge. Doli doli, doli 
samwela.” Nao pia ulitumia 
kwenye mchezo wa kuruka 
kamba.

Kuna wimbo mmoja mrefu, 
ambao mchezaji ni lazima awe 
na pumzi, unaimbwa hivi.

“Mosi kibanda chafuka moshi, 
pili macho kama pilipili, tatu 
bwana mchonga viatu, nne 
tumpate tumchune, tano bi-
zari ya manjano, sita, Waarabu 
waenda vita, saba ndiyo siku 
ya mahaba, nane zunguka tua-
gane, tisa fungueni madirisha, 
kumi kwa matete na mangumi.”

Acha huo kuna nyimbo 
zingine zilikuwa fupi tu ambazo 
hazikumpa tabu mchezaji, hasa 
yule ambaye hana pumzi za ku-
tosha.

“Matikiti kudondoka, ku-
dondokea, kudondoka, kudon-
dokea.” Halafu kuna ule wa. 
“Ukitaka tende chukua, hata ha-
lua chukua, lakini kidogo amua, 
lakini kidogo amua.”

Hizi ni baadhi ya nyimbo 
chache tu zilizotamba sana 
kwenye michezo huo ya kuruka 
kamba hasa kwa akinadada 
wakati huo, na lengo, pamoja na 

umoja, urafiki na mshikamano, 
lakini ni mazoezi tosha yaliyoya-
fanya kulinda miili yao kiafya na 
shepu zao, kuepuka madhara ya 
kunenepa ovyo wakiwa na umri 
mdogo.

Kuruka kamba ilikuwa ni 
kama njia ya kuwapa miili yao 
mazoezi mepesi ambayo yali-
yowapa utimamu wa mwili, afya 
njema bila gharama ya kwenda 
‘gym’ na kulipa pesa nyingi 
kama ilivyokuwa sasa.

Faida nyingine kwa mujibu 
wa wataalam ni kuchoma kiasi 
kikubwa cha mafuta mwilini 
hasa kwenye maeneo yenye 
mrundikano wa mafuta kama 
vile tumbo, makalio, mapaja, 
mikono, shingoni na masha-
vuni.

Hii iliwafanya wasichana 
wengi wa miaka ya nyuma miili 
yao kutoathiriwa zaidi na unene 
uliokithiri, au kuonekana kuwa 
na umri mkubwa na kuzeeka 
mapema kabla ya umri halisi 
waliokuwa nao. Badala yake 
wengi walionekana bado wa-
nadai, wakati umri wao umek-
wenda kutokana miili yao kuwa 
na mazoezi ya kutosha.

Kwa sasa mchezo huo ambao 
wakati huo ulichezwa kila kona, 

hasa nyakati za jioni, umepotea 
na badala yake baadhi ya wasi-
chana ambao wanataka kudhibiti 
unene wa miili yao, wanalazimika 
kwenda vituo vya kufanyia ma-
zoezi na kulipa pesa nyingi.

Na wale ambao hawafanyi 
mazoezi athali zake kwa sasa zi-
naonekana bayana, wasichana 
wengi wa sasa wamekuwa na 
miili mikubwa usiyoendana na 

umri wao, na tayari limeanza kuja 
tatizo lingine la vitambi kwao. Vy-
akula wanavyokula sasa vingi ni 
vya mafuta, lakini pia hawana ma-
zoezi kama yale ya zamani, hasa 
michezo, ikiwemo kuruka kamba.

Je, kuna nyimbo zingine za 
kuruka kamba enzi zile ambazo 
unazifahamu?

Tuma meseji 0716 350534
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Mradi umeme 
Rusumo 
wakamilika 
asilimia 99
Na Restuta James

SHIRIKA la Umeme Tanzania 
(TANESCO), limesema mradi wa 
kufua umeme kwa njia ya maji Ru-
sumo, umekamilika kwa asilimia 
99.

Taarifa iliyotolewa na TANE-
SCO jana ilisema kuwa ujenzi wa 
jengo la mitambo ya kufua nishati 
hiyo, njia ya kusafirisha umeme ya 
kilovoti 220, kituo cha kupokea, 
kukuza na kusafirisha umeme na 
nyumba za wafanyakazi umeka-
milika.

“Mradi wa Rusumo unatekele-
zwa kwa ushirikiano wa nchi tatu 
za Tanzania, Rwanda na Burundi. 
Mradi una jumla ya megawati 80 
ambapo kila nchi itapata mega-
wati 27.

Kukamilika kwa mradi wa Ru-
sumo kutaimarisha gridi ya taifa 
upande wa kaskazini magharibi 
mwa Tanzania ambayo ni Mikoa 
ya Geita, Kagera na Kigoma,” ilise-
ma sehemu ya taarifa hiyo.

Kukamilika kwa mradi wa Ru-
sumo kunaelezwa kutaongeza 
uhakika wa umeme katika mikoa 
ya Kanda ya Ziwa na kuufanya 
mkoa wa Kagera kuanza kutumia 
umeme wa gridi ya taifa.

Aidha, mgawo huo wa megawati 
27 utaongeza uwezo, nguvu na 
uhakika wa umeme katika mikoa 
hiyo na kwenye gridi ya taifa.

Mradi huo umehusisha ujenzi 
wa mtambo wa uzalishaji umeme, 
bwawa, eneo la kupokea umeme 
kabla haujasambazwa na ujenzi 
wa njia za kusafirisha umeme ku-
toka eneo la mradi hadi Nyakanazi.

Dar wahadharishwa magonjwa mlipuko
Na Joseph Mwendapole

WAKAZI wa mkoa wa Dar es 
Salaam wamepewa tahadhari 
dhidi ya mlipuko wa kipindupin-
du kwa kuhakikisha maeneo yao 
yanakuwa safi muda wote.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es Salaam, Dk. Rashid Mfaume, 
alisema hayo jana wakati wa 
kongamano la kuwajengea uw-
ezo waandishi wa habari kuhusu 
ugonjwa huo.

Alisema mwaka 2012 ulifanyi-
ka utafiti na kubaini kwamba 
duniani kote watu karibu bilioni 
1.8 huwa wanaugua magonjwa 
yanayotokana na uchafu kama 
kipindupindu.

Kiwango hicho, alisema ni 
sawa na asilimia 28 ya watu wote 
duniani wanaougua magonjwa 
yanayoendana na uchafu kama 
kuharisha, kutapika na maradhi 

ya tumbo kwa ujumla.
Dk. Mfaume alisema iwapo 

wananchi watazingatia kanuni 
za afya kama kunawa mikono 
kabla ya kula, watajiepusha na 
magonjwa mbalimbali kama ku-
harisha na kutapika.

“Mara nyingi kunapotokea 
ugonjwa wa mlipuko jamii 
inakuwa na taharuki kwa hiyo 
tumeona ni vyema tuwaite hapa 
tuwape taarifa kuna wagonjwa 
wangapi na hatua mbalimbali 
ambazo serikali inachukua kuka-
biliana nao,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk, Mfaume, 
wagonjwa waliohisiwa wakati wa 
mlipuko huo walikuwa 15 lakini 
mpaka sasa kwenye vituo vya hu-
duma vya afya hali ni nzuri kwa 
kuwa wengi wamesharuhusiwa 
na kuondoka.

Alisema asilimia 90 ya vifo vi-
navyotokana na wagonjwa wa-

naoharisha na kutapika kunato-
kana na matumizi ya maji yasiyo 
safi na salama na kwamba ndiyo 
sababu wameishirikisha Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Dar es Salaam (DAWASA).

Dk. Mfaume alisema mamlaka 
hiyo imeendelea kutibu maji 
kwenye matenki mbalimbali 
mkoa wa Dar es Salaam na ku-
toa vidonge vya kutibu maji vya 
chlorine kuanzia ngazi ya kaya.

Alisema serikali inaendelea 
kutoa elimu kwa wafanyabi-
ashara wenye visima vya maji ili 
wahakikishe wanayaweka kwe-
nye mazingira salama kabla ya 
kuyapeleka kwa wananchi.

“Unapopata mgonjwa anaye-
harisha na kutapika mpe hu-
duma ya kwanza kwa kumpa 
maji kwasababu anapoharisha 
anapoteza maji kwa wingi kisha 
muwahishe hospitalini kwasaba-

bu huwezi kujua kama ni kipin-
dupindu au ugonjwa gani, usim-
weke nyumbani muda mrefu” 
alisema.

Ofisa Afya Mkoa wa Dar es 
Salaam, Enezael Ayo, alisema 
taarifa ya kuanza kwa mlipuko 
wa ugonjwa wa Kipindupindu 
ilitolewa tarehe 20 mwezi uli-
opita ambapo kulikuwa na watu 
15 waliohisiwa kuwa na ugonjwa 
huo.

Alisema mpaka sasa watu hao 
15 wameruhusiwa na kwa sasa 
hakuna aliyelazwa na kwamba 
sampuni 13 zilikusanywa kwa 
ajili ya kupimwa Maabara Kuu 
ya Taifa ya Afya ya Jamii na sam-
puli saba zilikuwa na vimelea vya 
ugonjwa wa Kipindupindu.

“Kati ya watu waliohisiwa 
kuwa na ugonjwa huo,  tisa wa-
likuwa wanawake na uchambuzi 
wa wagonjwa wa Kipindupindu 

kwa sehemu ulionyesha kuwa 
wagonjwa  13 walitoka Wilaya ya 
Ilala  ambao ni sawa na asilimia 
86.7,” alisema.

Alisema hatua mbalimbali zi-
lizochukuliwa na Mkoa kuzuia 
kuenea kwa ugonjwa huo ni 
pamoja na ukaguzi wa majengo, 
masoko na kaya kuangalia usafi 
wa mazingira na usafi.

Mkoa una dawati la kupokea 
taarifa za magonjwa kutoka kwa 
jamii na vituo vya afya, ufua-
tiliaji wa wanaohisiwa kuwa 
na    maambukizi ya ugonjwa 
wa kipindupindu unaendelea 
na kuendelea na ukusanyaji wa 
sampuli za maji kutoka kwenye 
visima na maji.

Alisema serikali inaendelea ku-
toa elimu ya afya kwa jamii kwa 
kutumia wataalamu wa afya wa 
Kata na ili kuongeza uelewa na 
ufuatiliaji.

Kijana Swai Kidevu akiwahudumia wateja wake wa mbuzi choma  katika baa mpya  ya Fest Point katika  kijiji cha Mkanyangeni, 
wilayani Muheza, mkoani Tanga jana. Baa hiyo yenye ukumbi na nyumba ya kulala wageni  imetoa ajira kwa vijana zaidi ya 30 wa 
kijijini hapo. Wa (pili kushoto) ni Mwekezaji Patrick Kisaka. PICHA: STEVEN WILLIAM

ia kukamatwa

Bosi TARURA apewa siku 90 kujitathmini
Na Anthony Gervas, MAGU

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Magu mkoa-
ni   Mwanza, wamempa siku 
90 Meneja wa Wakala Bara-
bara Mijini na Vijijini(TARURA), 
Mhandisi Nyonyoli Wawa, ku-
toa ufafanuzi kuhusu miradi 
ya barabara kujengwa chini ya 
kiwango.

Hatua hiyo ilifikiwa juzi na 
madiwani hao katika kikao kili-
chofanyika mjini hapa baada 
ya kuibuka hoja na malala-
miko mengi kuhusu wakala 
kuwa haifanyi kazi vizuri katika 
utekelezaji wa miradi ya maen-

deleo hususani barabara.
Mwenyekiti wa Halmashauri 

hiyo, Mpandalume Simon, 
alisema Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan ametoa zaidi ya 
Sh. bilioni mbili katika mwaka 
wa fedha 2022/23 kwa ajili ya 
ujenzi wa barabara hizo lakini 
utekelezaji wake ni wa viwango 
duni. 

Simon alizitaja barabara zi-
lizojengwa chini ya kiwango 
kuwa ni pamoja na Ilungu, Kis-
abo- Rangi, Mwamanga,Sayaka 
hadi Bugatu na  Chandulu - 
Nkungulu ambazo zimeharibi-
ka kwa muda mfupi na haziwe-
zi  kupitika, hivyo kusababisha 

changamoto kwa wananchi. 
Alisema kimsingi TARURA 

wilayani Magu imekuwa 
haifanyi kazi vizuri, hivyo ku-
watia wasiwasi madiwani. 

Alisema pamoja na      kwam-
ba iko chini ya usimamizi wa 
serikali kuu,     lakini miradi ya 
maendeleo ipo kwa wananchi 
wao.

Kwa mujibu wa mwenyekiti 
huyo, wamempa meneja huyo 
matazamio ya miezi mitatu 
wakimtaka kikao kinacho-
fuata cha robo ya nne kitaka-
chofanyika Julai, mwaka huu, 
afike  akiwa na taarifa zote 
za utekelezaji wa miradi hiyo 

pamoja na matumizi ya fedha. 
Tyofauti na hivyo, alisema 
ataondolewa katika wilaya 
hiyo.

Alisema maoni ya madiwani   
ni kutaka kumfukuza kufanya 
kazi kwa kuwa amekosa nid-
hamu ikiwamo uhusiano na 
ushirikiano mbovu na viongozi 
wengine, jambo linalosababi-
sha kuibua hoja na malalamiko 
mengi ya kutoridhishwa na 
utendaji kazi wake.

Kutokana na mwenendo 
wake huo, alisema madiwani 
wamemtaka kujitathimini 
mapema kabla   mambo haya-
jaharibika.
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hadithi

hapa kwa kazi moja tu. Kwetu imeku-
wa ngumu, lakini mimi ninavyokujua 
na historia ya nchi hii inavyokutam-
bua, haitokuwa ngumu kwako.

Nadhani umeshasikia miezi miwili 
iliyopita kumetokea mauaji ya dada 
mmoja hivi anaitwa Tessy. Huyu ali-
uawa na kukatwakatwa viungo vyake 
vitatumbukizwa kwenye kiroba na 
kutupwa maeneo ya Kinondoni Msi-
siri. Tumehangaika sana, ikiwa ni 
pamoja na kuwakamata washukiwa 
ambao ni waokota makopo ya plas-
tiki pamoja na wazoa taka. Cha ajabu 
ni kwamba watano baada ya kuwa-
tikisa kidogo watano wamekiri ku-
fanya tukio hilo, lakini baadaye tuka-
ja gundua kuwa walikiri kwa sababu 
ya kibano kwa sababu kila mmoja 
anasema aliua yeye. Wengine tume-
waachia, tumewabakisha hao wa-
tano, labda tunaweza kupata mmoja 
kati hao.”

Inspekta Frank aliongea kwa kifu-
pi, lakini ni yalikuwa maneno yaliyo-
jitosheleza angalau Eddy ajue ni nini 
chanzo cha wito ule.

Akashusha pumzi kama mtu am-
baye amepewa kazi kubwa na nzito. 
Akatabasamu kidogo, kisha akaon-
gea.

“Afande ina maana hakuna mtu 

yoyote wa kumpa isipokuwa mimi?”
“Hapana, ila mimi hizi kelele za 

wakubwa, pamoja na wananchi kuwa 
mhusika atapatikane mara moja, 
ndiyo zinazonifanya nione mtu pe-
kee ambaye anaweza kuifanya kazi 
hii kwa muda mfupi na kwa usahihi 
zaidi ni wewe. Na kwa kuwa nakufa-
hamu na ni rafiki yangu ndiyo maana 
nimemuomba.”

“Lakini si wapo ambao wanafanya 
kazi hii?”

“Ndiyo, nina vijana wangu hapa, Sa-
jenti Moses na Koplo Ben. Wanafanya 
vema, lakini nilitaka na wewe uingie 
kwenye hii kesi ili kazi iishe mapema, 
nakuamini mwamba, usiniangushe.”

“Okay, mimi nimekubali. Nime-
kubali kwa sababu ya tukio lenyewe 
lilivyo, limeteka sana hisia za watu, 
lakini vile vile wewe ni rafiki yangu 
sana, lisipofanikiwa, au likienda kwa 
kusuasua, wewe ndiyo utakaolaumi-
wa na mimi sitaki hilo likutokee. Na-
taka uonekane ni mchapakazi hodari 
na wakuongeze hata cheo...”

Inspekta Frank aliangua kicheko 
na wakagongeana mikono na Eddy.

“Sasa tunafanyaje, niwaite hawa 
maafande wangu ili wawe chini yako 
mfanye hii kazi au vipi?

“Hapana afande. Mimi kama kawai-

M
BWA mmoja wa jirani 
wa maeneo ya Kinon-
doni Msisiri, alione-
kana kuvutiwa na ki-

roba kilichotupwa upenuni mwa 
nyumba moja. Ni moja kati ya 
viroba ambavyo hutupwa usiku 
au alfajiri na vijana wanaoku-
sanya taka kwenye nyumba za 
watu na kupewa ujira kidogo. 
Wao badala ya kwenda kutafuta 
maeneo ya kutupa, hupita vicho-
choroni na kama hajaonekana 
anautupa mzigo na kuendelea na 
safari yake. Ilitokea kwenye ny-
umba moja huko, na mbwa huyo 
alipouvuta, viungo vya mwili wa 
bianadamu vilianguka. Majirani 
wa kwanza kuona walipiga kelele 
na watu wakajazana. Akinama-
ma wakiangua vilio. Viungo vili-
hifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi 
walianza msako. Kwa kuanzia 
tu wakaanza kuwakamata wa-
zoa taka na waokota chupa za 
kwenda kuuza,  wote wa maeneo 
hayo na jirani wanaofahamika 
tayari kwa mahojiano na uchun-
guzi, wakihisiwa kuwa huenda 
mmoja wao au zaidi kuhusika 
na mauaji. Ni maiti ya nani? Na 
Muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo 
hadi mwisho kujua mkasa mzi-
ma ulivyokuwa.

***************************************
Mgeni akajikaribisha mwenyewe 

kwenye kiti.
Hakuwa mwingine ila ni Inspekta 

Frank. Aliamua kwa dhati kumu-
ongeza mtu ambaye alikuwa na 
hakina kuwa anaweza kuifanya kazi 
hii kwa ufanisi mkubwa.

Mtu ambaye taifa linamtegemea 
kwa kesi kubwa za kipelelezi ndani 
ya nje ya nchi. Amefanya nyingi, 
lakini za kukumbukwa na hasa za 
ndani ni zile ambazo zilisimuliwa 
kwenye hadithi zilizotoka kwenye 
gazeti la Nipashe ‘Mauaji Harusini’, 
‘Muuaji ni Nani’, ‘Kisanduku Cheu-
si’, Ajenda ya Siri’, na zingine nyingi 
ambazo alipeleleza kupata wahusi-
ka waliofanya matukio ambao wali-
tumia nguvu kubwa na gharama ku-
jilinda, ikiwemo hata kuajiri watu 
wenye uwezo mkubwa wa sanaa za 
mapigano.

Lakini kwa mwamba huyu wal-
ishinda na wahusika walipatikana 
na sasa wanatumikia kifungo. Huyu 
si mwingine ila ni Eddy Kamal.

“Bwana Kamal, mimi nimekuita 

Inspekta 
Frank 
alibaki 
na furaha 
moyoni 
wimbo 
mdomoni. 
Alijua 
ameutua 
mzigo kwa 
mtu anaye 
ana uwezo 
wa kubeba 
mizigo 
mizito.

Maiti kwenye kiroba-7

hadithi
MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na 
kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo 
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu 
na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita 
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake. 
Ilitokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili 
wa bianadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu 
wakajazana. Akinamama wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. 

Polisi walianza msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata 
wazoa taka na waokota chupa za kwenda kuuza,  wote wa 
maeneo hayo na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano 
na uchunguzi, wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi 
kuhusika na mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? 
Fuatilia mwanzo hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

da yangu, mwenyewe unani-
fahamu, sitaki kuchanganyika 
na mtu yoyote yule. Nitaifanya 
peke yangu.”

“Na vipi Eddy, wao wasi-
mame wakupishe, au waend-
elee?” “Acha waendelee. Wao 
waendelee na upelelezi kama 
kawaida tu kivyao, na mimi 
nitafanya kivyangu. Na sitaki 
hapa nikutane nao, ila waam-
bie tu kuwa Eddy sasa yupo 
kazini.

Cha umuhimu hapa ni 
kwamba, idara yenu na yetu zi-
naingiliana, hivyo kama ume-
niomba, iandikwe barua rasmi 
kupelekwa kwa wakubwa 
wangu. Wao watatoa ruhusa 
na mimi kuanza kazi, ili lolote 
likitokea liwe rasmi kimaandi-
shi na kwa manufaa mapana 
na taifa na wananchi kwa 
ujumla.” Eddy akakumbusha.

“Nashukuru sana Eddy, uk-
weli sikutegemea kama un-
gekubali kirahisi hivyo. Hilo 
ondoa shaka, kabla ya kukupi-
gia juzi nilikaa kikao na wakub-
wa zangu nikatoa ushauri huo 
wakaniambia kama atakuwa 
yupo tayari basi aifanye tu.”

“Okay sawa, basi acha 
niende, nikipata ruhusa rasmi 
nitaianza mara moja na kuna 
hatua ambazo zitakuwa nak-
wambia, lakini kumbuka pia 
kuna hatua ambazo hazitakiwi 
kuwekwa wazi, labda mpaka 
mwisho.” Eddy alisema na ku-
sababisha wote wawili kuan-
gua vicheko kwa mara ny-
ingine tena.

Inspekta Frank alibaki na 
furaha moyoni wimbo mdo-
moni. Alijua ameutua mzigo 
kwa mtu anaye ana uwezo wa 
kubeba mizigo mizito.

Hakuna kesi yoyote au 
upelelezi wowowe aliowahi 
kushindwa. Alijua kabisa kuwa 
kesi sasa imepata mtu. Wakati 
wao wanaiona ni ngumu, la-
kini kwa Eddy Kamal, ana aina 
yake ya upelelezi uliochang-
anyikana na kipaji cha hali ya 
juu, baadaye inaonekana iliku-
wa ni rahisi. Kifupi ni kwamba 
alifahamu fika kuwa upele 
umempata mkunaji.

      Itaendelea jumamosi
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Mwandishi Wetu, MBEYA

MWANARIADHA anayeshikilia rekodi ya 
taifa ya marathoni, Gabriel Geay, ameng’ara 
katika mbio umbali wa mita 1,500 za Mbeya 
Tulia Marathoni (MTM), zilizofanyika  
kwenye Uwanja wa CCM Sokoine jijini 
hapa.

Mbeya Tulia Marathoni zimeanza jana na 
zitafikia tamati leo kwenye mbio za baraba-
rani za kilomita 42, kilomita 10 na kilomita 
tano zikiongozwa na Spika wa Bunge, Dk. 
Tulia Ackson.

Katika mbio hizo ambazo zimedhamini-
wa pia na Kampuni ya Michezo ya kubashi-
ri matokeo ya Betika, mwanariadha Faraja 
Lazaro alimaliza katika nafasi ya pili.

Kabla ya kuhamia kwenye marathoni, 
Geay alikuwa akichuana na Faraja kwenye 
mita 1500 mara nyingi na amewahi kuwa 
bingwa wa taifa kwa miaka kadhaa iliyo-
pita.

Akizungumzia mbio hiyo hivi karibuni, 
Dk. Tulia alisema inalenga kukusanya 
fedha ili kuboresha miundo mbinu ya afya 
na elimu huku wakiwashukuru Betika  
kwa kuwadhamini wanariadha 60 msimu 
huu.

“Tulifanya sodo (Ligi ya soka ya 
mchangani), sasa tunasapoti riadha kwa 
kuwadhamini washiriki 60 kushiriki mbio 
ya Mbeya Tulia Marathoni 2023,”ilisema 
taarifa ya Betika.

Taarifa hiyo iliongeza wamesapoti mbio 
hiyo ili kuendelea kuunga mkono juhudi 
za serikali katika kusaidia michezo hapa 
nchini.

Azam yajipanga kulipa
kisasi kwa Simba kesho
Faustine Feliciane na  
Shufaa Lyimo

I
LI kumaliza machungu, 
benchi la ufundi la Azam 
FC limetangaza litapam-
bana kusaka ushindi ka-

tika mechi ya hatua ya nusu 
fainali ya mashindano ya 
Kombe la FA dhidi ya Simba 
itakayochezwa kesho kwenye 
Uwanja wa Nangwanda Si-
jaona mkoani, Mtwara imeele-
zwa.

Azam FC ilifungwa bao 1-0 
na Simba katika mechi ya hat-
ua ya nusu fainali ya msimu 
wa mwaka juzi.

Akizungumza na gazeti la 

Nipashe jana, Kocha Msaid-
izi wa Azam, Kally Ongala, 
alisema wachezaji wao wana 
morali kubwa kuelekea katika 
mchezo huo na wanaamini 
ndoto zao za kubeba taji hilo 
msimu huu litatimia.

Kally alisema kila
 mchezaji ameahidi

 kupambana kuhakik
isha wanapata ushin

di mapema huku
 wakiwaheshimu Sim
ba ambayo bado ina
 joto la mashindano

 ya kimataifa.
“Itakuwa ni mechi ya kulipa 

kisasi, hatutakubali tutolewe 
kirahisi na Simba, lengo letu 
ni kupambana kuhakikisha 
tunaingia hatua ya fainali,” 
alisema Ongala.

Aliongeza wameimarisha 
safu yao ya ushambuliaji ili 
wapate matokeo mazuri na 
wanawataka mashabiki wa 
timu hiyo kujitokeza kwa win-
gi uwanjani kuwaunga mkono 
kwa sababu wamejipanga ku-
wapa furaha.

Nahodha Msaidizi wa Sim-
ba, Mohamed Hussein ‘Zim-
bwe Jr, ameweka wazi wame-
jipanga kusaka ushindi baada 
ya kushindwa kufanya hivyo 
kwenye michezo miwili ya Ligi 

Kuu Tanzania Bara waliyoku-
tana.

Beki huyo alisema moja 
ya malengo yao kwa sasa ni 
kuhakikisha wanachukua ub-
ingwa wa kombe hilo na wana-
fahamu umuhimu wa mchezo 
huo.

“Tunajua mchezo utaku-
wa mgumu, lakini kama 
wachezaji tumeapa kujitu-
ma na kupata ushindi ili tu-
songe mbele, huu ni mchezo 
muhimu sana kwetu, tunawa-
hidi mashabiki wetu tutapam-
bana kuhakikisha tunasonga 
mbele na kucheza fainali ya 
FA,” alisema Zimbwe Jr.

Geay 
ang’ara 
Mbeya 
Tulia 
Marathon

Na Adam Fungamwango

MABAO mawili yaliyofungwa 
na straika Mkenya, Jentrix Shi-
kangwa na lingine la Asha Djaf-
far liliipa Simba Queens ushindi 
wa mabao 3-0 dhidi ya Alliance 
Girls katika mechi ya Ligi Kuu 
ya Wanawake Tanzania Bara 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Uhuru, Dar es Salaam juzi.

Ushindi huo unawapandisha 
tena Simba Queens hadi nafasi 
ya pili baada ya kufikisha pointi 
39, moja tu nyuma ya vinara, 
JKT Queens yenye pointi 40, 
kila timu ikiwa imebakisha 
mechi mbili kabla ya kumalizika 
kwa msimu wa ligi.

Kocha Mkuu wa Simba Queens, 
Charles Lukula, amesema mpaka 
sasa hawajakata tamaa na 
wataendelea kupambana hadi 
mechi ya mwisho ambazo ndio 
zitaamua nani atakuwa  
bingwa.

“Niwaambie tu watu kuwa 
yoyote atakayekuwa bingwa 
msimu huu, akienda kucheza 
michuano ya Afrika Mashariki 
na Kati (CECAFA) pia anaweza 
kuwa bingwa huko, kwa sababu 
ametoka kwenye ligi ngumu 
sana,” alisema kocha huyo raia 
wa Uganda.

Wakati JKT Queens ikiwa im-
ebakisha mechi dhidi ya Foun-
tain Gate Princess na Mkwawa 
Queens, Simba Queens wao 
watamaliza msimu kwa kuwaka-
bili Baobab na Ceasiaa Queens.

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mapinduzi FC ya 
Mwanza imetwaa ubingwa wa 
Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
baada ya kupata ushindi wa 
mabao 3-0 dhidi ya Kiluvya FC 
ya Dar es Salaam katika mechi 
ya fainali iliyochezwa  kwenye 
Uwanja wa Majengo, Moshi, 
Kilimanjaro juzi.

Hata hivyo, timu hizo zote 
zimefanikiwa kupanda Ligi 
Daraja la Pili ‘First League’, kwa 
mujibu wa kanuni.

Wakati Mapinduzi FC ikitwaa 
ubingwa wa Ligi ya Mabingwa 
Mkoa, Nyumbu FC ya Pwani 
imemaliza katika nafasi ya tatu 
kwa kuifunga Tanesco FC ya 
Kilimanjaro mabao 2-1, mechi 
iliyochezwa awali kabla ya 
pambano la fainali.

Kwa matokeo hayo, Nyumbu 
FC itakwenda kucheza mechi ya 
mchujo na timu ya Daraja la Pili 
kwa ajili ya kusaka nafasi moja 
ya kupanda.

Mabingwa hao, walikabidhiwa 
kombe lao na Mwenyekiti wa 
Bodi ya Ligi, Steven Mguto, am-
baye alikuwa mgeni rasmi ka-
tika fainali hiyo iliyoshirikisha 
timu nane ambazo zilipangwa 
kwenye makundi mawili.

Simba Queens, 
JKT Queens 
vita yakolea

Mapinduzi FC 
mabingwa wa 
RCL 2022/2023

Mwanariadha, Gabriel Geay, akishangilia huku amejifunika bendera ya 
Twende Kibingwa baada ya kumaliza mshindi katika mbio za Mbeya Tulia 
Marathon (MTM 2023), zilizofanyika kwenye Uwanja wa Sokoine, Mbeya. 
Kampuni ya Michezo ya Kubashiri ya Betika ni wadhamini wa mbio hizo. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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BRIGHTON, England 

E
RIK ten Hag alionyesha “ha-
sira” za wazi baada ya Bright-
on & Hove Albion kupata 
ushindi dakika za nyongeza 

na kuifanya Manchester United 
kuwa kwenye hatari ya kukosa ku-
pata nafasi ya kufuzu kucheza Ligi 
ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.

Kiungo wa Seagulls hao,
 Alexis Mac Allister, alifunga

 kwa penalti katika dakika
 ya tisa ya muda ulioonge
zwa baada Luke Shaw ku

unawa mpira eneo la hatari
 na VAR ikathibitisha ni

 penalti.

Kipigo cha bao 1-0 kwenye Uwanja 
wa Amex kilidhoofisha matarajio ya 
United katika nafasi nne za juu, na 
kuwaacha pointi nne tu juu ya Liver-
pool walio nafasi ya tano, pamoja na 

     Kocha huyo asema wachezaji wake 
walipoteza nafasi na umakini katika...

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

mchezo mmoja mkononi.
Hag Ten alikubali upande wake 

ulichangia kuanguka kwao we-
nyewe wakati wa mechi hiyo ili-
yokuwa na ushindani mkubwa.

Mholanzi huyo alihisi wachezaji 
wake hawakuwa makini ambapo, 
Antony alipoteza nafasi ya dhahabu 
kabla ya kipa, David De Gea kuokoa 
mkwaju wa winga wa Albion, Kaoru 
Mitoma kufuatia pasi mbovu kutoka 
kwa Victor Lindelof.

“Kila kushindwa ni jambo lin-
aloumiza, lakini unapopoteza  
katika sekunde ya mwisho, bila 
shaka hiyo inakera sana,” alisema 
Ten Hag.

“Na nadhani dakika ya kwanza 
inajumlisha kila kitu. Tunatengen-
eza nafasi nzuri, hatukuwa vizuri ki-

afya vya kutosha, kisha kwenye safu 
ya ushambuliaji baada ya kuruhusu 
nafasi kubwa kwa zawadi kutoka 
kwetu.

“Na mwishowe, pia tulitoa bao 
na hiyo inakera kwa sababu ikiwa 
huwezi kushinda kwa sababu hau-
jamaliza nafasi zako basi usipoteze.”

Ushindi wa Brighton ulilipiza 
kisasi maumivu ya penalti waliyopa-
ta kutoka kwa wapinzani wao katika 
nusu fainali ya Kombe la FA siku 11 
tu zilizopita na kukamilisha mechi 
mbili za ligi dhidi ya United.

Ushindi wa vijana wa Roberto De 
Zerbi uliwapandisha hadi nafasi ya 
sita kwenye msimamo, juu ya Tot-
tenham na Aston Villa, na pointi 
nne nyuma ya Liverpool ya Jurgen 
Klopp walio katika nafasi ya tano.

Kichapo cha United
chamkera Ten Hag 

NEYMAR ATAKIWA NEWCASTLE

WAMILIKI wa Newcastle United wanavutiwa 
na mshambuliaji wa Paris St-Germain na Brazil, 
Neymar mwenye umri wa miaka 31, wakati wa-
natazamia kufanya usajili wa mkubwa  msimu 
huu wa joto. (90min)

MESSI ANUKIA CHELSEA

CHELSEA inafikiriwa kuwa miongoni mwa 
klabu zinazotaka kumsajili fowadi wa Argen-
tina, Lionel Messi, mwenye umri wa miaka 35 
mara mkataba wake na PSG utakapokamilika 
msimu huu wa joto. (football London)

WOLVES WAMTAKA FATI

KLABU ya Wolves inaweza kuwapa Barcelona 
euro milioni 30 pamoja na kiungo wa kati wa 
Timu ya Taifa ya Ureno, Ruben Neves mwenye 
miaka 26 ili wampate nyota wa Hispania, Ansu 
Fati (20). (Relevo)

AMRABAT ANUKIA BARCA

BARCELONA imeelekeza nguvu zake katika 
kumsajili kiungo wa kati wa Morocco, Sofyan 
Amrabat mwenye umri wa miaka 26 kutoka 
Fiorentina, jambo ambalo linaweza kuongeza 
matumaini ya Arsenal kumsajili kiungo wa kati 
wa Hispania, Martin Zubimendi (24), kutoka 
Real Sociedad. (AS)

RASHFORD, UNITED KITAELEWEKA

KLABU ya Manchester United inapiga hatua 
nzuri katika mazungumzo kuhusu mkataba 
mpya wa mshambuliaji wa England, Marcus 
Rashford mwenye umri wa miaka 25, kwa 
matumaini ya kumuunganisha na mshambuliaji 
wa Tottenham Hotspur, Harry Kane (29). (Tel-
egraph)

ARSENAL, VILLA VITANI

ARSENAL na Aston Villa ni miongoni mwa kla-
bu zinazomfuatilia winga wa Barcelona, Ferran 
Torres, mwenye umri wa miiaka 23. (Talksport)

VLAHOVIC KUTUA EPL

KLABU ya Aston Villa inafikiria kumnunua 
mshambuliaji wa Juventus na Timu ya Taifa ya 
Serbia, Dusan Vlahovic mwenye umri wa miaka 
23. (Telegraph)

MILNER AINGIA SOKONI

KLABU ya Brighton & Hove Albion ina uhakika 
wa kumsaini kiungo wa kati wa zamani wa Eng-
land, James Milner mwenye umri wa miaka 37 
msimu huu wakati mkataba wake utakapoka-
milika Liverpool, ambao wameongeza juhudi 
zao za kumnunua kiungo wa kati wa Argentina, 
Alexis Mac Allister (24). (Guardian)

FULHAM KUMUUZA PALHINHA

FULHAM itataka zaidi ya pauni milioni 50 
msimu huu wa joto kwa kiungo wa kati wa 
Ureno, Joao Palhinha mwenye umri wa miaka 
27, ambaye analengwa na Liverpool na Bayern 
Munich. (Football Insider)

THURAM SAFARI IMEIVA

KLABU ya Newcastle United iko katika nafasi 
nzuri ya kumsajili kiungo wa kati wa Ufaransa, 
Khephren Thuram, mwenye umri wa miaka 22 
kutoka Nice, ambaye atakuwa tayari kwa ofa 
ya pauni milioni 60 msimu huu. (Football Insider)
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PARIS, Ufaransa

M
ABOSI wa Paris St Germain 
wamelaani vitendo vya 
mashabiki wanaodaiwa 
kukusanyika nje ya nyum-

ba ya Neymar na kuimba nyimbo za 
kumtaka aondoke katika klabu hiyo.

Imekuwa wiki ya msukosuko kwa 
klabu hiyo ya Ligue 1, ambayo ilimsi-
mamisha, Lionel Messi kwa wiki mbili 
baada ya safari isiyoidhinishwa ya 
kwenda Saudi Arabia na kuona ma-
tumaini yao ya ubingwa yakitiwa doa 
kwa kufungwa nyumbani na Lorient 
Jumapili iliyopita.

Mashabiki walirekodiwa Jumatano 
wakiitaka bodi hiyo kujiuzulu nje ya 
makao makuu ya klabu kabla ya video 
zaidi kuonyesha kundi la mashabiki 
wengine wakiwa nyumbani kwa Ney-
mar wakimweleza aondoke.

Messi pia aliaminika kuwa mlengwa 
wa kukatishwa tamaa na mashabiki 
wakiimba wakimtaka mshindi huyo 
wa Kombe la Dunia aondoke, baada 
ya kumdhihaki nyota huyo wa Argen-
tina katika mechi za nyumbani.

“Paris Saint-Germain inalaani vi-
kali vitendo visivyovumilika na vya 
matusi vya kikundi kidogo cha watu 
vilivyofanyika Jumatano,” taarifa ya 
klabu ilisema.

“Chochote tofauti za maoni, hakuna 
kinachohalalisha vitendo kama hivyo.

“Klabu inatoa msaada wake kamili 
kwa wachezaji wake, wafanyakazi 
wake na wale wote wanaolengwa na 
tabia hiyo ya aibu.”

PSG yalaani 
mashabiki
waliomtukana 
Neymar

NAPLES, Italia

KLABU ya ilishinda taji lake la kwanza 
la Ligi Kuu Italia, Serie A, kwa kipindi 
cha miaka 33 walipotoka sare na Udi-
nese kwenye Uwanja wa Dacia Arena na 
kuibua shangwe kubwa huko Naples.

Walishinda ligi mara ya mwisho mwa-
ka wa 1990 huku timu iliyoongozwa na 
Diego Maradona ikiongeza taji lao la 
kwanza miaka mitatu nyuma.

Victor Osimhen alifunga bao la ku-
sawazisha dakika ya 52 baada ya Sandi 
Lovric kuipatia Udinese bao la kuon-
goza. 

Napoli walishikilia hatua waliyohitaji 
kushinda taji lao la tatu la Serie A zikiwa 
zimesalia mechi tano.

“Kuona wana Napoli wakiwa na fura-
ha inatosha kukupa hisia ya furaha wa-
nayohisi,” bosi wa Napoli Luciano Spal-
letti aliiambia DAZN.

“Unajisikia utulivu zaidi ukijua kuwa 
umewapa wakati huu wa furaha.”

Napoli inamaliza miongo mitatu ya 
maumivu baada ya mataji mawili ya 
awali ya Napoli yalikuja katika siku za 
nguli wa Argentina Maradona (1987 na 
1990) - ambaye uwanja wao sasa unait-
wa umepewa jina lake. 

Napoli yasubiri miaka 33
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ZFF yakerwa kuondolewa
‘kihuni’ ofisi zake Amaan
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

S
HIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF), 
limetakiwa kuhamisha haraka ofisi yake 
iliyokuwa kwenye Uwanja wa Amaan 
visiwani hapa, imefahamika.

Katibu Mkuu wa ZFF, Hussein Ahmada Vuai 
(pichani), alisema shirikisho hilo lilipokea ta-
arifa hizo juzi na kutakiwa kutekeleza maele-
kezo hayo kutoka kwa Kamishna wa Idara ya 
Michezo Zanzibar hadi kufikia jana saa 4:00 
asubuhi.

Hata hivyo, Vuai alisema hajakupokea ba-
rua yoyote juu ya kutakiwa kuhama na badala 
yake taarifa hizo ameelezwa kwa mdomo na 
kiongozi huyo wa serikali kwa madai wanat-
akiwa wapishe ukarabati.

“Kinachotusikitisha ni kupewa taarifa za 
ghafla hali ya kuwa sisi ni wapangaji katika 
jengo hili na tunalipa kodi kwa mujibu inavyo-
takiwa, kuhama sio tatizo, wangetupa muda 
kama walivyofanya kwenye Uwanja wa Gom-
bani, Pemba,” alishangaa Vuai.

Katibu huyo alisema mpaka sasa bado ha-
wajajua wataelekea wapi ili kuhifadhi vifaa 
vya ofisi wakati wakianza mchakato wa kukodi 
jengo lingine.

Aliongeza kutokana na hali hiyo, michezo 
ya Ligi Kuu Zanzibar iliyokuwa inachezwa 
kwenye uwanja huo sasa itahamishiwa katika 
Uwanja wa Mau.

Naye Kamishna wa Idara ya Michezo Zanzi-
bar, Ameir Mohamed, alisema si ZFF peke yao 
ndio waliohamisha katika jengo hilo, ila ni wa-
pangaji wote wametakiwa kuhama na tayari 
kampuni itakayosimamia ujenzi huo imeshak-
abidhiwa kazi.

Mbali za ZFF, ofisi nyingine zilizotakiwa ku-
hama ni Kamati ya Olimpiki (TOC),  Shirikisho 
la Mpira wa Miguu kwa watu wenye ulemavu, 
Chama cha Riadha na Chama cha Wanyanyua 
Vitu Vizito.
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Yanga: Marumo 
hawachomoki
Gomes.

“Bruno alikuja kwenye  
bechi letu kusalimia, kuna 
kocha wetu wa magolikipa  
(Milton Nienov) ni Mbrazil, 
na yeye ametoka huko, na 
baada ya hapo akapata na-
fasi ya kusalimia watu wote 
waliokuwa pale, siyo kama 
tuna mpango wa kumsajili 
au ameshasajiliwa,” alifun-
guka.

Yanga ambao ndio ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara na mashinda-
no ya Kombe la FA, wana 
pointi 71 na wanahitaji pointi 
tatu tu ili kutetea taji hilo, la-
kini ndio wawakilishi pekee 
wa Afrika Mashariki na Kati 
waliobakia kwenye michua-
no ya CAF.

ya kuongeza umakini, 
ndiyo kitu kikubwa 
kitakachotupeleka 
kufikia malengo yetu, 
“ alisema Robertinho.

Naye Meneja wa 
Idara ya Habari na 
Mawasiliano wa 
Simba, Ahmed Ally, 
alisema golikipa wao 
namba moja, Aishi 
Manula, atazikosa 
mechi zote zilizosalia 
za msimu huu kuto-
kana na kutoimarika 
kwa afya yake.

Ahmed alisema 
Manula bado anau-
guza majeraha yake 
ya nyonga, hivyo kwa 
sasa langoni mwa 
timu yao, atasimama, 
Ally Salim au Beno 
Kakolanya.

“Wachezaji wote ni 

wazima na wanaji-
andaa na mchezo 
wa Jumapili dhidi ya 
Azam FC, isipokuwa 
Manula na Moham-
med Quatarra, hawa-
takuwa sehemu ya 
michezo yote iliyo-
salia,” alisema Ahmed.

Aliwataja wachezaji 
kama Clatous Chama, 
Mohammed Hussein 
na Shomari Kapombe, 
walipumzishwa katika 
mchezo uliopita ili 
kuhofia kupata kadi 
nyingine ambazo 
zingewakosesha mch-
ezo wa kesho.

Mechi za Ligi 
Kuu zilizosalia kwa 
Simba ni dhidi ya 
Ruvu Shooting, Polisi 
Tanzania na Coastal 
Union.

Simba kumweka 
Dube ‘kifungoni’
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Na Faustine Feliciane 

H
UKU wakitamba hakuna ata-
kayewazuia kutetea ubingwa wa 
Ligi Kuu, Kocha Mkuu wa Yanga, 
Nasreddine Nabi, amesema mi-

pango yake sasa ni kuongeza nguvu ili 
kuikabili vyema Marumo Gallants FC ka-
tika mechi ya Kombe la Shirikisho Afrika 
itakayochezwa Mei 10, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Yanga itaikaribisha Marumo 
Gallants kutoka Afrika Kusini

 katika mechi ya kwanza ya hat
ua ya nusu fainali na baadaye
 itasafiri kwenda kukamilisha

 hatua hiyo ugenini.
Akizungumza na Nipashe, Nabi, alisema 

anafahamu kila hatua katika mashindano 
hayo ya kimataifa ni ngumu, hivyo anala-
zimika kuendelea kukijenga kikosi chake 
kwa ajili ya kusaka matokeo bora kwenye 
mechi zote mbili.

Nabi alisema waliingia kwenye dhidi ya 
Singida wakiwa na tahadhari ya kutotaka 
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Simba kumweka 
Dube ‘kifungoni’

Kichapo chamkera Ten Hag 

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Simba, Robert Ol-
iveira ‘Robertinho’ ameanza kupanga 
mikakati ya kuhakikisha mshambu-
liaji nyota wa Azam FC, Prince Dube, 
anashindwa kufunga bao katika mechi 
ya nusu fainali ya Kombe la FA itakay-
owakutanisha kesho kwenye Uwanja 
wa Nangwanda Sijaona ulioko mkoani, 
Mtwara.

Safu hiyo ya ulinzi itaongozwa na 
mabeki, Henock Inonga, Joash Onyan-
go na mwingine ambaye ataonekana 
uwanjani.

Uamuzi huo unatokana na rekodi ya 
Dube kuifunga Simba katika kila mch-
ezo ambao wanakutana.

Robertinho aliliambia Nipashe jana 
amewapa mbinu mpya mabeki wake 
katika siku za hivi karibuni huku aki-
wakumbusha kuongeza umakini kue-
lekea mchezo huo muhimu ambao taji 
lake linashikiliwa na Yanga.

“Tumendelea na maandalizi kuele-
kea katika mechi yetu dhidi ya Azam 
kwa sababu tuna matarajio makubwa 
ya kushinda kwenye mchezo huo wa 
nusu fainali, tunataka kushinda ili 
tusonge mbele, tunafahamu tunatakia 
kuongeza nguvu kwa sababu tunaenda 
kucheza na moja kati ya timu nzuri 
nchini.

“Tutaongeza umakini hasa kwe-
nye safu ya ulinzi, tunaelewa kwa 
namna wapinzani walivyokuwa bora, 
washambuliaji wao wana kiu, wanajua 
nini ambacho wanakifanya na hasa 
ukiangalia rekodi za mechi ambazo 
zimepita dhidi yao, unaona kuna haja 
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Yanga: Marumo hawachomoki
   Nabi asema Singida BS imewaongezea 

nguvu kuelekea katika...
wachezaji wake wapate majeraha lakini 
wakilenga zaidi ushindi jambo ambalo 
wamefanikiwa kwa asilimia zote.

Kocha huyo alisema baada ya mipango 
yake kutimia kwa kupata pointi tatu dhi-
di ya Singida Big Stars, benchi la ufundi li-
naendeleza programu yake nyingine kwa 
ajili ya kuhakikisha wanapata ushindi ka-
tika mechi ya kimataifa.

“Tulikuwa na wakati mgumu kama 
timu kutokana na majukumu yaliyopo 
mbele yetu, tulitaka ushindi lakini pia 
tulitaka wachezaji wetu wasiumie ili ku-
jiweka katika mazingira mazuri ya ku-
kabiliana na wapinzani wetu (Marumo 
Gallants), tunashukuru jambo hilo lime-
fanikiwa, sasa tunawasubiri wapinzani 
wetu,” alisema Nabi.

Aliongeza akili yao sasa wameielekeza 
katika mchezo huo na wanapanga ku-
maliza kazi kwenye uwanja wa nyum-

bani kwa ajili ya kujiweka kwenye nafasi 
nzuri ya kutinga hatua ya fainali ya mi-
chuano hiyo.

“Kila Mwana-Yanga anatamani kuona 
tunaifikia hii rekodi ya kucheza fainali 
ya michuano hii, nguvu zetu tunaziele-
keza kwenye mchezo huu, tunatambua 
ugumu wake, lakini wote tunataka kuona 
tunamaliza kazi hapa nyumbani kwa ku-
pata ushindi mzuri,” Nabi alisema.

Aliongeza anafahamu pia wapinzani 
wao wataingia uwanjani kwa tahad-
hari wakiamini watamaliza kazi kwenye 
uwanja wao wa nyumbani huko Afrika 
Kusini.

“Mpira wa miguu una matokeo yasi-
yotabirika, lakini sisi tunapaswa kuu-
tumia vizuri uwanja wa nyumbani ili 
twende Afrika Kusini tukijua nini tunaki-
hitaji katika mchezo wa marudiano,” al-
iongeza kocha huyo.

Kaulii hiyo ya Nabi, iliungwa mkono na  
msaidizi wake, Cedrick Kaze, ambaye alise-
ma wanajiandaa kupata matokeo mazuri ny-
umbani kabla ya kuanza kuufikiria mchezo 
wa marudiano.

“Tunaendelea kuwaandaa wachezaji wetu, 
tunaamini uwezo wa kufanya vizuri tunao, 
ushindi wa jana ( juzi) wa Ligi Kuu umetupa 
hamasa na kututuliza kuelekea mchezo huu 
wa Kombe la Shirikisho Afrika,” alisema Kaze.

Mrundi huyo pia alikanusha tetesi za Yan-
ga kumsajili kiungo, Singida Big Stars, Bruno 

Beki wa Simba Queens, Fatma Issa ‘Fetty Densa’ akiruka kumiliki mpira katika 
mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania (SWPL), dhidi ya Alliance Queens 
ya Mwanza iliyochezwa kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam juzi. Simba 
Queens ilishinda mabao 3-0. PICHA: SIMBA SC
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