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KAMANDA wa Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani, Wilbrod Mutafungwa...

Anusurika
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wa jadi

UKURASA 3

e Samia,
vyama vya siasa
wamlilia Mrema,
mke wake ateta
na Nipashe...
Endelea
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..........

Ofisa Mkuu wa Rasilimaliwatu Benki ya NMB, Emmanuel Akonaay (kushoto), akimkabidhi mfano wa hundi ya Sh.
milioni 20 Waziri wa Maliasili na Utalii, Balozi Dk. Pindi Chana (wa pili kushoto), kwa ajili ya ufadhili wa mafunzo
kwa wadau wa mnyororo wa thamani kwenye sekta ya utalii. Kulia ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa Chuo cha Utalii Tan-
zania (NCT), Dk. Shogo Mlozi na Kamishna Jenerali wa Uhamiaji, Dk. Anna Makakala. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yatoa ufafanuzi

ajira makarani wa sensa
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HABARI KITAIFA

Simanzi kifo cha Augu

Na Waandishi Wetu

SIMANZI imetawala kwa wadau
wa siasa nchini kutokana na kifo
cha Mwenyekiti wa Tanzania La-
bour Party (TLP), Augustino Mre-
ma (77) kilichotokea jana asubuhi
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH).

Mrema ambaye katika siku za
hivi karibuni alionekana kwenye
majukwaa ya kijamii na siasa,
alijadiliwa kwenye mitandao ya
kijamii Machi mwaka huu alipo-
tangaza kuoa na kufunga ndoa na
Doreen Kimbi katika Kanisa Kato-
liki Parokia ya Uwomboni Kirara-
cha mkoani Kilimanjaro, Machi 24,
mwaka huu.

Taarifa za kifo hicho zilith-
ibitishwa na Msemaji wa MNH,
Aminiel Eligaisha, aliyesema kuwa
Mrema alilazwa hospitalini huko
Agosti 16, mwaka huu na alifikwa
na umauti jana saa 12:15 asubuhi.

Mke wa Mrema, Doreen alisema
kifo cha mume wake kimemwacha
katika wakati mgumu kwa kuwa
ndoa yao ilikuwa imeanza kustawi,
ikiwa na miezi minne na siku 28 na
walikuwa naye hospitalini hadi
dakika ya mwisho.

SAMIA, WANASIASA

Katika ukurasa wake wa Twit-
ter, Rais Samia Suluhu Hassan
aliandika jana: “Nimesikitishwa
na kifo cha Mwenyekiti wa Cha-
ma cha TLP, Augustino Mrema
kilichotokea leo asububhi jijini Dar
es Salaam. Nitamkumbuka kwa
mchango wake katika mageuzi ya
siasa, uzalendo na upendo kwa
Watanzania. Pole kwa familia na
wana TLP. Mungu amweke mahali
pema. Amina.”

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, pia alieleza kupokea
kwa masikitiko taarifa za kifo cha
Mrema, akisema: “Tkumbukwe
Mrema alitoa mchango mkubwa
kwa taifa katika mapambano dhidi
ya wala rushwa. Mwenyezi Mungu
ailaze roho ya marehemu mahala
pema peponi, Amin.”

Msajili wa Vyama vya Siasa, Jaji
Fransis Mutungi, alisema: “Huwezi
kuzungumzia siasa za Tanzania
bila kumtaja Mrema, alitetea siasa,
‘ali-balance’ (uwiano) kwamba
huwezi kubisha kila kitu, kuna
ambavyo utakubaliana navyo,

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

KINGLION INVESTMENT LTD
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI AINA YAKING LION
YENYE NAMBA ZA USAJILI
MC 249 DAX
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH/RB/544/2022

Augustino Mrema alifunga ndoa na Dorin Kimbi Machi 24, mwaka huu.

alisimama kutetea kile alichoki-
amini na kinachostahili bila kujali
ataonekana vipi.

“Mrema alionyesha ukomavu
mkubwa kwamba siasa ni kwa
mustakabali wa nchi yetu, aliji-
zolea mvuto wa aina yake, wengi
walimtaja na kumpenda, wengi
wanamkumbuka kwa Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 1995 lakini siku
zote alivutia kwa siasa zake na
ameacha alama na chachu kubwa
kwa siasa zetu.”

DAKIKA ZA MWISHO

Mwenyekiti wa Kanda C, Em-
manuel Matee, alisema Mrema
alikuwa mwanajumuiya ya Bikra
Maria Mama Rozari, aliyehamia
Salasala Julai 17 mwaka 2021,
akaomba kushiriki masuala ya ki-
imani na alivyojulishwa taratibu,
alifanya misa ya shukrani Agosti
28 mwaka jana.

Alisema misa hiyo ilifanyika
Parokia ya Salasala ikiwa ni shuk-
rani kwa miaka 45 ya ndoa, miaka
76 ya kuzaliwa na watoto sita na
wajukuu wanane aliojaliwa, iki-
fuatwa na ibada maalum nyum-
bani kwake iliyoongozwa na Padri
Philibert Marando.

Alisema Mrema aliomba na ku-
ungama, kufanya malipizi, komini-
ka na waliunganishwa akapata
sakramenti na familia yake.

“Baada ya wiki moja (Septemba
17, 2021) mkewe Rose Mrema ali-
fariki.

Hivi karibuni kabla ya kwenda
hospitalini, aliniita tena (Mwe-
nyekiti) akaniambia  anataka
kusafisha roho yake, akaomba
Paroko wa Parokia ya Augustino
Salasala, Padri Peter Assenga, ait-
we na alikwenda nyumbani kwake
kuanzia saa 10 jioni hadi usiku
sana.

“Juzi niliongea naye akasema
anajisikia  vibaya, alipelekwa
Muhimbili wiki iliyopita, nilienda
kumtembelea Ijumaa iliyopita
(Agosti 19), tukaongea sana akase-
ma hali yake siyo mbaya sana, ila
akaomba huduma ya kiimani, ni-
kaonana na Sista Leopadia kwa
ajili ya kitubio, ekaristi na upako
mtakatifu.

“Mchana Padri akaenda aka-
pata huduma zote, leo asubuhi

nimesikia taarifa ya msiba, lakini
tunamshukuru Mungu kwa mai-
sha yake na hasa upatanisho na
Mungu wake alioufanya, alipata
nafasi ya kujiweka kwa Mungu
kabla ya umauti.”

Mbunge wa zamani wa Viti
Maalum wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA)
Mkoa wa Kilimanjaro, Grace
Kiwelu, amesema licha ya tofauti
za kiitikadi, anamkumbuka zaidi
Mrema kwa namna alivyokuwa
hodari wa kufanya siasa zi-
sizoumiza mwingine na ameacha
alama kwenye uwanja wa siasa za
kistaarabu.

Naibu Katibu Mkuu wa Chama
cha NCCR Mageuzi, na aliyeku-
(CHADEMA) kwa kipindi cha mi-
aka mitano kati ya 2015 na 2020,
Athony Komu, alimwelezea Mre-
ma kuwa alikuwa na mchango
mkubwa kwenye siasa za vyama
vingi nchini.
cha, Kata ya Marangu Magharibi,
Thomas Mrema, alisema wame-
pata majonzi makubwa kwa kuwa
kiongozi huyo alikuwa msaada
kwao kwa miaka mingi na aliki-

“Tulikuwa hatuna shule ya
msingi, kupitia michango yake tu-
lijenga Shule ya Msingi Malang’a,
watoto wetu wanasoma karibu,
hawatembei umbali mrefu, pia
alishiriki kuchangia afya na mi-
undombinu hadi kwenye kanisa,
alishirikiana nasi.

Pia alikuwa mwanasiasa hodari
na mchapakazi ambaye aliongoza
siasa za upinzani,” alisema.

Katibu Mkuu wa TLP, Richard
Lyimo, alisema chama kimepata
pigo kubwa kuondokewa na Mre-
ma ambaye alikuwa mwalimu wa
walimu wa siasa za Tanzania na
kwamba bendera za chama hicho
zitapepea nusu mlingoti kwa siku
10.

Mwenyekiti wa Chama cha
NCCR-Mageuzi, James Mbatia,
anayeongoza chama ambacho
Mrema aliwahi kugombea nafasi
ya urais katika Uchaguzi Mkuu
wa mwaka 1955, anasema kion-
gozi huyo ni nyota ya kwanza
kungarisha uchaguzi mkuu wa

kwanza wa mfumo wa vyama vingi
Tanzania mwaka 1995.

“Sisi NCCR-Mageuzi kwa pamoja
tunampa sifa ya ‘baba’ kwani ali-
kuwa mgombea wetu wa urais ka-
tika uchaguzi mkuu wa kwanza wa
mfumo wa vyama vyingi vya siasa,
mwaka 1995.

“Alikuwa wa kwanza kuonyesha
kiu ya mageuzi iliyopo ndani ya
Watanzania kwani uchaguzi ule
ulisisimua wengi.

Katika uwanja wa siasa, hasa
kwenye majukwaa ya kisiasa na
bungeni, alionyesha uwezo wa kip-
ekee wa kujenga hoja zenye kuibua
tabasamu katika mioyo ya wasikili-
zaji,” alisema Mbatia.

Mmoja wa waanzilishi wa NCCR-
Mageuzi, Faustine Sungura, alise-
ma kifo cha Mrema ni pigo kubwa
kwa kuwa ndiye mwanasiasa ali-
yeupa nguvu upinzani nchini.

Sungura ambaye aliwahi kushi-
ka nyadhifa mbalimbali ndani ya
NCCR Mageuzi, alisema TLP bila
Mrema itakuwa na wakati mgumu
kwani alikifunika kiasi kwamba
viongozi wengine waliopo ndani
ya chama hicho walikuwa ha-
waonekani.

Mkurugenzi wa Itifaki, Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje wa
CHADEMA, John Mrema, katika
salama za chama hicho kuhusu
kifo cha Mrema jana, alisema:

“Alipokuwa serikalini, alikuwa
kiongozi mwenye  ushawishi
mkubwa kwa makundi ya kijamii
na ilifikia wakati akawa na uwezo
wa kuagiza majambazi wasalim-
ishe silaha na ikawa hivyo.

“Atakumbukwa pia kwa kuwa
kiongozi wa ngazi za juu wakati
huo, kujitoa kwenye chama tawala
na kujiunga na upinzani na akayai-
shi maisha ya upinzani. Atakum-
bukwa kwa kupigania demokra-
sia ya mfumo wa vyama vingi na
akayaishi maisha hayo mpaka
umauti unamkuta.

“Mwaka 1995 alifanya kampeni
ambazo ziliitikisa serikali na chama
tawala na kufanikisha kupata kura
nyingi za urais na kupata wabunge
wengi katika uchaguzi wa kwanza
wa mfumo wa vyama vingi nchini.”

Naibu Katibu wa Habari, Uenezi
na Uhusiano na Umma wa ACT-Wa-
zalendo, Janeth Rithe, alisema cha-

stino Mrema

—

ma hicho kinaungana na Watanza-
nia wote kutoa pole kwa familia ya
Mrema, chama chake cha TLP na
Watanzania wote kwa msiba huo.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wananchi (CUF), Prof. Ibrahim
Lipumba, alisema Mrema ni kion-
gozi atakayebaki kwenye rekodi
za nchi kama kinara wa mapam-
bano dhidi ya rushwa na ufisadi
na kielelezo cha uwajibikaji akiwa
ndani na CCM na baadaye akiwa
upinzani kupitia Chama cha NC-
CR-Mageuvzi kabla ya kuhamia TLP.

“Utendaji wake uliotukuka aki-
wa serikalini, ulimsukuma Rais wa
awamu ya pili, Ali Hassan Mwinyi,
kumuunganishia vyeo nje ya uta-
ratibu wa kawaida uliozoeleka
kabla na baada ya hapo.

“Ujasiri wake uliweka msingi
mkubwa kwa wanasiasa wa upin-
zani nchini hususani kwa vijana
katika miaka 10 ya mwanzo ya
uchaguzi ndani ya mfumo wa vy-
ama vingi nchini. Huu ni msiba
mkubwa wa taifa letu.

“Kwa hakika Mrema kalitumikia
taifa letu kwa uzalendo ndani
ya mfumo wa chama kimoja na
vyama vingi, alikuwa mvuto wa
kisiasa wa kipekee kwa wananchi
wa kawaida hasa mwaka 1995. Wa-
tanzania hatutasahau mchango
wake katika siasa za vyama vingi,”
alisema.

WASIFU WAKE

Mrema alizaliwa Desemba 31,
1944 huko Vunjo mkoani Kiliman-
jaro. Aliwahi kuwa wa Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi na ali-
hama kutoka CCM Februari 1995
na kujiunga na NCCR-Mageuzi na
baadaye alijiunga na TLP.

Aliwahi kuwa Mbunge wa Vunjo
mara kadhaa kabla ya kushindwa
katika uchaguzi wakitaifanaJames
Mbatia wa NCCR-Mageuzi mwaka
2015 na mwaka 2016 alichaguliwa
na Rais wa awamu ya tano, Dk.
John Magufuli kuwa Mwenyekiti
wa Bodi ya Parole Tanzania.

Mrema alishika nyadhifa kad-
haa serikalini, Shirika la Usalama
wa Taifa na CCM tangu mwaka
1966. Nafasi zingine alizoshika ni
pamoja na mwalimu wa uraia vji-
jini 1974-1980, Mwalimu Chuo cha
Usalama wa Taifa 1980-1982, Nai-
bu Ofisa Msaidizi wa Usalama wa
Taifa Mkoa wa Dodoma 1982-1984,
Naibu Mkuu wa Usalama Mkao wa
Shinyanga (1985-1987).

Mrema ni mtoto wa pili kuzal-
iwa kati ya ndugu watano na ni
Kiraracha, karibu na Mlima Kili-
manjaro.

Alisoma Shule ya Msingi na Se-
kondari mjini Moshi mwaka 1955
hadi 1963 kisha akajiunga na Chuo
cha Ualimu cha Mtakatifu Patrick
ambako alimaliza elimu yake ya
sekondari mwaka 1965.

Aliendelea kielimu katika Chuo
Kikuu cha Cambridge O-level
mwaka 1968 kisha akajiunga na
Chuo cha Elimu ya Siasa, Kivukoni.

EImeandaliwa na Elizabethi
Zaya (DAR), Godfrey Mushi
(ARUSHA) na Thobias Mwa-
nakatwe (SINGIDA)



Jumatatu Agosti 22, 2022

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

Anusurika kifo wakati
alipokwenda kujifungua
kwa mganga wa jadi

Na Shaban Njia, KAHAMA

BINTI wa miaka 17 (jina linahifadhiwa), amenu-
surika kifo alipokwenda kwa mganga wa jadi ku-
jifungua baada ya siku zake kupitiliza na mganga
huyo kutumia dawa za mitishamba kumnywesha ili
kuongeza uchungu na zingine kumwingiza kwenye
njia ya uzazi na mtoto kushindwa kutoka.

Binti huyo mkazi wa Halmashauri ya Manispaa
ya Kahama, alilazimika kukimbizwa kituo cha afya
baada ya mganga huyo kushindwa kumzalisha na
kutokomea kusikojulikana.

Pia imeelezwa kuwa mganga huyo alikuwa anain-
giza dawa hizo kwenye njia ya uzazi zimsaidie kama
ganzi.

Mratibu wa Afya ya Mama na Mtoto wa hal-
mashauri hiyo, Caroline Maliseli, alibainisha hayo
jana, wakati akizungumza na gazeti hili kuwa tukio
hilo lilitokea Agosti 18, mwaka huu, baada ya mama
mzazi wa binti huyo kukiri kwamba alikosa fedha ya
nauli ya kumpeleka binti yake zahanati kujifungua.

Alisema mwanawe alipitiliza muda wake wa ku-
jifungua wa miezi tisa na kuamua kumpeleka kwa
mganga wa jadi kujifungua kienyeji.

Alisema walipofika kwa mganga huyo walipewa
dawa za miti shamba za kuongeza uchungu na ny-
ingine kuingiziwa sehemu za siri hali iliyomsababi-
sha maumivu makali.

Kadhalika, wakati wanaendelea kumweka dawa
hizo, mtoto alikuwa ameshachungulia katika njia
yake ya uzazi akiwa ametanguliza uso na mganga
huyo anadaiwa kuendelea kumsokomeza dawa hizo
kwa vidole vyake vilivyokuwa vikimchoma mtoto
mdomoni, usoni na puani.

Caroline alisema, baada ya hali hiyo binti huyo
alizidiwa kutokana na maumivu makali na uchungu
kuongezeka uliosababishwa dawa za miti shamba al-
izokuwa akisokomezwa.

Alisema, binti alikimbizwa Zahanati ya Mpera na

hali ilivyozidi kuwa mbaya walimpeleka Kituo cha
Afya cha Mwendakulima kwa matibabu zaidi.

Alipofikishwa kituoni hapo walibaini njia yake ya
kawaida ilikuwa ndogo na mtoto kushindwa kupita
hali iliyolazimu kumfanyia upasuaji na kumnusuru
yeye na mtoto wake.

Mtoto alipotolewa alikutwa amevimba mdomo
na pua kutokana na kuchomwa na vidole vya mgan-
ga wakati akimsokomeza dawa mama yake.

“Hali ya binti inaendelea kuimarika, lakini mtoto
wake hawezi kunyonya kwa sababu aliumia mi-
domo yake, tunaendelea na matibabu na hali yake
itakapoimarika tutamkabidhi mama yake ili amnyo-
nyeshe...Niombe waganga wa kienyeji kuacha kuin-
gilia fani ambazo haziwahusu,” alisisitiza Maliseli.

Mama mzazi wa binti huyo (jina linahifadhiwa),
Mwajilingo, Nzega, mkoani Tabora na alipopata
ujauzito na kukosa matunzo alikimbilia nyumbani
kwake wakati huo alikuwa ameshapitiliza muda wa
kujifungua.

Alisema, sababu ya kumpeleka kwa mganga huyo
ni kukosa Sh. 15,000 na vitenge viwili.

Alidai kuwa hakujua madhara ya kumpeleka
mwanawe kwenda kujifungua kwa mganga wa jadi
na kuiomba serikali isimchukulie hatua.

Akiongea na Nipashe, binti huyo alisema anam-

shukuru Mungu amejifungua
salama licha ya kufanyiwa upas-

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

PAULO LUCAS KWIDIKA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI YENYE NAMBA ZA
USAJILIMC 113 BPM.

KWAYEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI

TAARIFA YA POLISI
GEI/MBO /RB/ 327216 /2022

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

SANLG WORLD WIDE
INVESTMENT ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI AINA YA SANLG
YENYE NAMBA ZA USAJILI
MC 814 CKS
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH/RB/539/2022

—

KUPOTEA
KWA CHETI

ALLY IKOME MURUKE anatanagza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S0189-0015 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia FEZA BOYS'
SECONDARY SCHOOL mwaka 2010. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: DAR/CEN/RB/90618/2022

KUPOTEA
KWA CHETI

ALLY IKOME MURUKE anatanagza kupotea
kwa cheti cha kidato cha sita chenye index
namba $0189-0509 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia FEZA BOYS'
SECONDARY SCHOOL mwaka 2013. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA: DAR/CEN/RB/90618/2022

uaji.

Ofisa Muuguzi wa Kituo cha
Afya Mwendakulima, Christian
Jackson alisema, alimpokea
Maua akiwa katika hali mbaya na
kama wangechelewa kumpatia
huduma ya upasuaji angeweza
kupoteza maisha yeye pamoja
na mtoto wake tumboni.

United Nations Entity for Gender Equality
and the Empowerment of Women

CALL FOR PROPOSALS

@d@uum
=’ PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA KWA UTOAJI WA

Mtambo wa Kutengeneza Zege na Malori ya Kusafirishia Zege
KUMB : ETJ-BB-PE-EI-GEN-SI-0001-00.

BESIX Ballast Nedam Limited, MKANDARASI wa Uhandisi,
Ununuzi na Ujenzi wa Gati na Vifaa vya Kupakia kwenye Ghuba
ya Tanga kwa ajili ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki (EACOP), inakaribisha Makampuni na wataalamu
wenye uzoefu kueleza nia zao kwa:

Mtambo wa Kutengeneza Zege na Malori ya kusafirishia zege
Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda
(UNOC), Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), pamoja na makampuni
mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki katika utekelezaji
wa Mradi wa EACOP.

Kama sehemu ya mradi wa EACOP, mafuta ghafi yatapakiwa
kwenye meli kupitia kituo kilicho karibu na ufukwe wa Bahari
ya Hindi. Kituo hiki kitakuwa umbali wa kilomita 2 kutoka
ufukweni, eneo la Hifadhi ya Baharini lililopo kwenye peninsula
ya Chongoleani mbele ya Bandari ya Tanga nchini Tanzania.

WIGO WA VIFAA / HUDUMA:

1. Mtambo wa kutengeneza Zege:
Kutafuta makampuni yenye mtambo wa kuzalisha
takribani m3 3500 za zege kati ya Januari 2023 na Juni
2024.

2. Malori ya kusafirishia zege:
Kutafuta makampuni ambayo yanaweza kukodisha lori za
kusafirishiaa / kubeba zege.

KIWANGO CHA MAHITAJI:

Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao

kwa kuonyesha:

+ Orodha ya uzoefu, rekodi za miradi inayoonyesha uzoefu
katika kutengeneza na kusambaza zege.

« Wafanyakazi waliohitimu na kuthibitishwa kufanya kazi za
kuthibiti Ubora/ Kuthibitisha Ubora (QA/QC)

+ Mtambo wa kuzalisha Zege uliokaguliwa na kuthibitishwa
Ubora(Hati ya Ubora ya Ulaya au Tanzania);

« Wasifu wa kampuni wenye uthibitisho wa uwezo wa
kutosha wa kifedha na rasilimali za kutosha kusimamia
kandarasi husika.

+ Sera na Mpango Kazi wa Kampuni wa Usalama, Afya na
Mazingira Eneo la Kazi.

«Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa
Huduma kwa Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa
kuwasilisha maombi, ni muhimu.

«+ Kuzingatia kanuni za petroli na matumizi yarasilimali za
ndani (Local Content) za 2017 na ufafanuzi wa kampuni ya
ndani kwa Tanzania.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji ya chini kabisa na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu wanapaswa
kueleza nia yao kwa kutuma barua pepe pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu kwa procurement@bbnjv.com; (Ukubwa wa Barua Pepe na

ishi MB 20 & Ny
jioni kwa saa za Tanzania,

zote lazima ziwasilishwe kwa lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 5 September 2022, Saa 12

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini kabisa yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini
ya Makubaliano ya Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Kumbuka: Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

The United Nations Entity for Gender Equality and
the Empowerment of Women (UN Women)
Tanzania is pleased to announce a Call for
Proposals from organizations with a track record
in human rights, women’s rights and gender
equality to implement creative and innovative
strategies, approaches, and interventions to
transform  gender  norms,  discriminatory
behaviour and practices to promote women and
girls’ voices, meaningful participation, leadership,
and economic rights at the local level (ward,
village, streets, vitongoji, e.t.c) in the selected
district councils of Dar es Salaam, Coast, Lindi,
Mtwara , Arusha and Singida.

The organizations should have a base and previous
experience in implementing projects in the
respective regions. If it's a national organization
that does not have experience in the respective
regions, but plans to expand its projects to the
WLER Project regions building on learnings from
the implantation of similar projects, it should
indicate previous collaboration with other human
and women's rights organizations and networks
including those promoting the rights of young
women and women with disabilities; and duty
bearers, including local government actors and
community facilitators in the respective regions to
deliver on the project objectives. The
organizations  should also  demonstrate
experience working with opinion makers such as
community and traditional leaders, religious

leaders, male gender equality and women's
empowerment champions, decision-makers, and
the media.

The full Call for Proposal (CFP) may be downloaded
from:

https://www.unwomen.org/en/about-us/progr
amme-implementation/2022/08/call-for-propo
sals-unw-esa-tza-2022-001-transforming-gend
er-norms

The Call for Proposals will be open until 31 August
2022 at 23.59 hrs (EAT) (Tanzanian Time).

All proposal MUST be submitted through email
cfp.tanzania@unwomen.org_ with subject line
REF: CFP No. UNW-ESA-TZA-2022- 001 on
Transforming Gender norms and discriminatory
behaviours and practices at local levels to
promote women and girls’ voices, meaningful
participation, and leadership.

Only those short listed will be contacted for
further screening and consideration.

Proposals received after the deadline will not be
considered.

For more information, please email:

aness.hantiunwomen.or

217003101

by 31 August 2022 at 23.59 hrs (EAT)
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taka halmashauri na mamlaka za serikali za mikoa kutekeleza agizo la Rais Samia Suluhu Hassan kutenga
maeneo kwa ajili ya malisho ya mifugo pamoja na maeneo ambayo hayajatambuliwa yatambuliwe rasmi
na kusajiliwa ili kuepusha migogoro ya matumizi bora ya ardhi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mtoto wa waziri aendelea kusota mahabusu polis

Na Maulid Mmbaga

MSEMAJI wa Jeshi la Polisi, Da-
vid Misime, amesema bado wa-
namshikilia mtoto wa Waziri wa
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera,
Bunge na Uratibu, George Sim-
bachawene, huku wakiendelea
kukusanya ushahidi kwa hatua za
kisheria zaidi.

Misime alisema, kijana huyo
James Simbachawene, anaka-
biliwa na tuhuma za makosa ya
usalama barabarani na kusababi-
sha ajali kwa kuyagonga magari
mawili.

Akizungumza jana na Nipashe,
msemaji huyo alisema hadi jana
mchana, kijana huyo alikuwa ma-
habusu na wanaendelea kukamili-
sha ushahidi kulingana na watu
walioshuhudia tukio hilo ili hatua
za kisheria zichukuliwe.

“Kesho (leo) jalada litapele-
kwa kwa Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP), ili asome na kuandaa
mashtaka kwa gjili ya kumfikisha
mahakamani,” alisema Misime.

Juzi vipande vya video fupi

vilisambaa kwenye mitandao
ya kijamii ikimwonyesha James
akibishana na polisi wa usalama
barabarani baada ya kudaiwa
kusababisha ajali kwa kugonga
magari mawili likiwamo Toyota
Passo yenye namba za usajili T344
DKG na kujaribu kukimbia kisha
akakamatwa.

Video nyingine ilionyesha ki-
jana huyo akitoa lugha ya matusi
na alipofikishwa kituo cha polisi
aliendelea kutoa lugha isiyo ya
kistaarabu, alipoulizwa na mmoja
wa polisi kituoni alisisitiza juu ya
lugha hiyo.

Pia, alionekana akisema yuko
tayari kulipa kiasi chochote cha
fedha na kutumia lugha isiyo ya
kistaarabu dhidi ya waliolalamika
kuharibiwa magari yao.

Muda mchache, ulisambaa
ujumbe kwenye mitandao ya ki-
jamii unaoelezwa ni wa Waziri
Simbachawene ukisema: “Nimeo-
na ‘clip’ (kipande cha video) in-
ayozunguka kwenye mitandao ya
kijamii, nakiri kuwa huyo ni kijana
wangu ambaye ni mtu mzima,

anajitegemea na ana familia yake.”

“Nimemwagiza Mkuu wa kituo
kwa sababu amekosa adabu kwa
Jeshi la Polisi na ametenda kosa
la usalama barabarani, ashughu-
likiwe bila huruma kwa mujibu
wa sheria, binafsi naomba radhi
sana kwa walioathirika na mkasa
huo, lakini kwa Jeshi la Polisi na
Watanzania wote, poleni kwa
usumbufu wowote mlioupata,”
alisema katika sehemu ya ujumbe
huo ambao ulikuwa na mchang-
anyiko wa herufi kubwa na rangi
mkolezo.

Katika ukurasa wa Twiter
mmoja wa wananchi alibandika
ujumbe huo na wananchi walitoa
maoni yao kuunga mkono andiko
hilo:

“Waziri kaupiga mwingi, nili-
fikiri mara mbili nikagundua huyo
ni dogo wala si kijana, kijana mwe-
nye hela na utashi wa wadhifa wa
baba yake, alitakiwa suala alimali-
zie pale pale tena bila hata askari
kufika, let us exclude Mr. Minister
in this (tumwondoe waziri katika
hili).”

-]
Serikali yatoa ufafanuzi
ajira makarani wa sensa

Na Waandishi Wetu

SERIKALI imetoa ufafanuzi
kuhusu idadi ndogo ya watu we-
nye ulemavu walionufaika na
ajira za muda mfupi za Sensa ya
Watu na Makazi itakayofanyika
kesho nchini.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali
Zanzibar, Salum Kassim Ali, ali-
bainisha jana kuwa kati ya ma-
karani 1,658 visiwani huko, sita
ni wenye ulemavu, huku akitaja
sababu za idadi ndogo ni waom-
baji wenye ulemavu kuwa wach-
ache, matumizi ya teknolojia na
mazingira magumu ya kazi.

Akizungumza na Nipashe jana
ofisini kwake, alisema: “Miun-
dombinu siyo rafiki kwa watu
wenye ulemavu, pia kazi hii ina
ugumu wake hasa katika kuzifikia
kaya za wananchi katika maeneo

Alibainisha kuwa makarani hao
1,658 walioajiriwa kwa Unguja na
Pemba, watazifikia kaya 342,400
katika maeneo 4,313 ya shehia
zote 388 za Unguja na Pemba.

Baadhi ya watu wenye ulemavu
waliozungumza na Nipashe, wal-
isema wanakabiliwa na vikwazo
vingi ikiwamo ajira, ambapo na-
fasi wanazopata ni chache licha
ya kuwa na sifa za kuajiriwa.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Watu Wenye Ulemavu Wasioona
Zanzibar, Fatma Chesa, alisema
teknolojia imeliacha nyuma kun-
di hilo.

Alisema kundi kubwa la watu
wenye ulemavu halina elimu ya
matumizi ya vifaa vya teknolojia,
ikiwamo vishikwambi kwa wa-
sioona, ambavyo sensa ya mwaka
huu vinatumika.

Katibu wa Chama cha Wenye
Ulemavu wa Kusikia, Zanzibar,
Abdallah Alawi, alisema wa-
nakabiliwa na matatizo mengi
ikiwamo uhaba wa wakalimani
ili kupata taarifa sahihi na kwa
wakati.

Jamila Borafya mwenye ule-
mavu wa uoni, ni miongoni mwa
wakufunzi wa sensa, alisema
ushiriki wa watu wenye ulemavu
kwenye ajira hizo si wa kuri-
dhisha.

Mkurugenzi wa Baraza la Taifa
la Watu Wenye Ulemavu, Ussi
Khamis Debe, alisema masuala ya
kundi hilo yamezingatiwa kwenye
sensa na wameshirikishwa vyema
kulinganishwa na mwaka 2012.

Mkurugenzi huyo ambaye ana
ulemavu wa ngozi, alisema kuna
watu 10 wenye ulemavu ambao
wamepata ajira kwa nafasi ya
wakufunzi.

Msemaji wa Jeshi la Polisi, Da-
vid Misime, alisema jana kuwa
wamejiandaa vyema kuhakikisha
sensa inafanyika kwa usalama,
utulivu na amani ili kumpa nafasi
kila Mtanzania kuhesabiwa bila
kikwazo.

Mjumbe wa Kamati ya Sensa
Kitaifa na Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira), Dk. Selemani Jafo, ali-
wataka wananchi kutowabughu-
dhi makarani wa sensa na badala
yake kuwapa ushirikiano wafani-
kishe shughuli hiyo na hadi sasa
wameridhika na maandalizi.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, aliwaonya
wanaojiandaa kufanya uhali-
fu wakati wa sensa kwamba
watashughulikiwa ipasavyo na
kwamba usalama umeimarishwa.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Pe-
ter Serukamba, amewataka ma-
karani na wasimamizi wa sensa
wasifanye kazi hiyo kama namna
ya kutafuta posho pekee, bali
kuthamini jukumu walilopewa na
nchi walifanye kwa umakini na
uaminifu.

mImeandikwa na Julieth
MKkireri (KISARAWE), Maulid
Mmbaga (DAR), Rahma Sulei-
man (Zanzibar) na Thobias
Mwanakatwe (SINGIDA)

Mkopo bil. 972/- kununua vifaa vya Kisasa vya utafiti

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

SERIKALI inakusudia kununua
vifaa vya kisasa vya utafiti baada
ya kupata Dola za Kimarekani mil-
ioni 425 (Sh. bilioni 972) ikiwa ni
mkopo wa miaka mitano.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Omary Kipanga,
alisema hayo wakati akizindua
Kigoda cha Oliver Tambo katika
Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kili-
mo (SUA), mkoani hapo.

Alisema lengo la serikali ni ku-
nunua vifaa vya kutosha ili utafiti
ufanyike kwa kutumia vifaa vya
kisasa zaidi na kuleta mchango
mkubwa ambao utasaidia nchi ku-
pata maendeleo.

“Mpango wa serikali ni kuona
tafiti zinazofanyika zinatoa mchan-

go wa kusaidia kutatua magonjwa
ya binadamu na wanyama ili ku-
kabiliana na changamoto zinazoji-
tokeza,” alisema. Akifafanua, alise-
ma utafiti mbalimbali unaofanyika
matokeo yake yanatumika kutatua
kero kwenye jamii na serikali ime-
kuwa ikiongeza bajeti hiyo ili kuki-
dhi mabhitaji ya kitafiti.

Pia, serikali imeongeza fedha za
utafiti kutoka Shilingi bilioni tatu
hadi kufikia Shilingi bilioni tisa kwa
mwaka wa fedha wa 2022/2023
kwa ajili ya kuendeleza sayansi,
teknolojia na ubunifu utakaowez-
esha kusaidia kutatua changamoto
mbalimbali zinazoikabili jamii.

Kadhalika, mwaka wa fedha wa
2021/2022 serikali ilitenga Shilingi
bilioni tatu katika bajeti yake na
kwa kutambua umuhimu wa utafi-
ti imeongeza mara mbili zaidi kwa

mwaka wa fedha 2022/2023.
Mwenyekiti wa

Kigoda cha

Oliver Tambo kutoka Chuo Kikuu
SUA, Prof. Gerald Misinzo, alisema
mpango huo umejengwa kutokana
na kazi ya Oliver Tambo, kiongozi
mashuhuri wa Afrika Kusini aliye-
bobea katika historia ya elimu ya
sayansi, analiyeamini mageuzi
kupitia utoaji elimu, ushirikiano
na mshikamano wa mataifa barani
Afrika.

Alisema mpango huo ulitanga-
zwa mwaka 2017 katika maadhim-
isho ya miaka 100 ya kuzaliwa
kwa kiongozi huyo ambaye ali-
yepambania ukombozi wa Afrika
na kukiongoza Chama cha African
National Congress (ANC), wakati
akiwa uhamishoni nje ya nchi.

Profesa Misinzo alisema kigoda
hicho kimetoa Dola milioni moja

za Kimarekani (Sh. bilioni 2.3) kwa
qjili ya kufanya utafiti wenye ma-
tokeo chanya utakaotatua changa-
moto ya magonjwa ya wanyama na
binadamu.

Pia mpango huo unalenga kuik-
wamua Tanzania katika magonjwa
yanayoathiri ufugaji wa mifugo,
pia kwa afya ya binadamu na kuha-
rakisha maono ya nchi kimaende-
leo na Ajenda ya Umoja wa Afrika
2063 (Africa we want).

Alisema kuanzishwaji kwa Kigo-
da hicho utawezesha mabadiliko
chanya katika jamii na kutimiza
mpango mkakati wa Chuo Kikuu
hicho kwa mwaka 2022, Mpango
wa Maendeleo wa Taifa wa 2025
na mkakati wa maendeleo ya du-
nia yanayolenga kumkwamua kila
mwananchi kuwa katika maisha
bora kufikia mwaka 2030.

Prof. Misinzo alisema Kigoda cha
Tafiti cha Oliver Tambo kinashiriki-
ana na Kituo cha Uchunguzi wa
Magonjwa ya Kuambukiza Kusini
mwa Afrika (SACIDS) (Southern Af-
rican Center for Infectious Disease
Surveillance) pamoja na mpango
wa Afya Moja (One Health) ulio-
anzishwa mwaka 2008 na vyuo
mbalimbali katika nchi tano wana-
chama wa Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC), ikiongo-
zwana SUA.

Mpango wa vigoda vya utafiti Af-
rika kwa mara ya kwanza ulitanga-
zwa mwaka 2017 katika maadhim-
isho ya miaka 100 ya kuzaliwa kwa
kiongozi huyo muhimu wa Afrika
Kusini ambaye alipambania ukom-
bozi wa Afrika na kukiongoza Cha-
ma cha ANC, akiwa uhamishoni
nje ya nchi.
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Na Shaban Njia, KAHAMA

alionya Mutafungwa.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

nchi nyingine zilizopo chini ya Jangwa la Sa-

TRA yawekwa mtegoni leseni kwa madereva - Mbunge ampongeza Samia mageuzi kilimo

KAMANDA wa Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani, Wilbrod Mutafungwa, am-
emwagiza Ofisa Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA), kitengo cha utoaji wa leseni
kwa kushirikana na polisi kutoa leseni za
udereva kwa madereva wenye sifa na vyeti
vinavyotambulika kisheria.

Alisema, watakapowabaini madereva
wana leseni na wamezipata kwa njia ya
panya, Idara ya Ukaguzi wa Jeshi la Polisi
na Ofisa ya utoaji wa leseni TRA, watawaji-
bishwa kisheria.

Kamanda Mutafungwa alisema wame-
baini madereva wengi wanaosababisha
ajali nyingi wana leseni walizozipata kwa
njia za udanganyifu.

Alibainisha hayo jana wakati wa Tama-
sha la Elimu ya Usalama Barabarani kwa
watumiaji wa barabara lililofanyika kitaifa
wilayani Kahama, mkoani Shinyanga ka-
tika viwanja vya kituo kidogo cha mabasi
CDT kwa kushikisha viongozi mbalimbali
wakiwamo wa madhehebu ya dini.

Alisema, madereva wengi wanaoende-
sha vyombo vya moto wana leseni bila
kuwa na vyeti vinavyoonesha amesomea
udereva kwenye chuo kinachotambu-
lika na zinatolewa kwa njia za panya ilhali
wahusika wanafahamu kufanya hivyo ni
kwenda kinyume na sheria za usalama
barabarani.

“Mahakama zetu ziendelee kutoa adha-
bu kubwa kwa madereva wanaofikishwa
mahakamani kwa makosa ya uvunjaji wa
sheria za usalama barabarani, faini zinazo-
tolewa kwao wanaziona za kawaida hivyo
lazima wafungwe ili iwe fundisho kwao,”

Pia, alimtaka Mkuu wa Usalama Baraba-
rani mkoani Shinyanga, SSP Debora Lucas,
kwa kushirikiana na askari wake, kufanya
ukaguzi wa mabasi yote yanayobeba wa-
nafunzi katika shule binafsi na yata-
kayobainika kuwa mabovu kuyatoa namba
za usajili mpaka yatakaporekebishwa.

Alisema, ajali nyingi za mabasi ya wa-
nafunzi zinatokea kwa uzembe wa ma-
dereva, ubovu wa mifumo ya breki, mataili
vipara na yatayokuwa safi baada ya ukagu-
zi wamiliki wapate vyeti vitavyoonyesha
magari yao yamekaguliwa na yako salama
kubeba wanafunzi na kuagiza lifanyike
kabla ya shule kufunguliwa.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Usalama
Barabarani wilayani hapo, Idsam Mapande
alisema, mawakala wa mabasi ni chanzo
cha ajali barabarani kwa kucheza michezo
ya kubahatisha baina yao na madereva wa
mabasi yanayofanya safari za mikoani kwa
Sh. 500,000.

Alisema, michezo hiyo inafanyika ka-
tika magari yanayotoka kituo cha mabasi
na baada ya basi kuwahi kufika kituoni
dereva hulipwa Sh. 200,000 na wakala
wa basi anajilipa Sh. 300,000 na kwamba
bila kukemea tabia hiyo abiria watazidi ku-
poteza maisha.

Mapande, aliwataka abiria kutoa taarifa
za mwenendo wa dereva awapo barabara-
ni ili kuzuia ajali zinazotokea na kupoteza
maisha ya watu wasiokuwa na hatia ku-
tokana na inapotokea ajali abiria hupaza
sauti kuwa mwendokasi ulikuwa mkubwa
ilhali wangetoa taarifa mapema wangezuia
ajali.

Sisi tuko tayari kuhesabiwa...

Pamoja tunaweza

i

217006901

vodacom

MBUNGE wa Viti Maalum Mkoa wa Do-
doma, Mariam Ditopile, amempongeza Rais
Samia Suluhu Hassan kwa kutoa Sh. bilioni
150 ruzuku ya mbolea kwa ajili ya kupunguza

makali ya bei ya bidhaa hiyo nchini.

Aidha, alimwomba Rais Samia akutane na

: wakulima wadogo, wakubwa, wawekezaji na
: wadau wa sekta ya kilimo ili kusikiliza ushauri

na maoni yao.

¢ zungumza na waandishi wa habari kuhusu

serikali ilivyoleta mageuzi makubwa kwenye
sekta ya kilimo kwa kuongeza bajeti na kum-
pongeza Rais Samia kwa jambo la kihistoria la

ugawaji ruzuku ya mbolea.

Alibainisha kuwa kwa sasa matumizi ya
mbolea nchini yanakadiriwa kuwa kilo 19 na

virutubisho kwa hekta na kwamba kiasi hi-

cho cha matumizi ni kidogo ikilinganishwa na

hara na Afrika Kusini inatumia takribani kilo
58.5 za virutubisho kwa hekta.

“Matumizi madogo ya mbolea yamekuwa
yakiathiri uzalishaji na tija kwa mfano kwa
zao la mahindi wastani wa uzalishaji ni tani
145 kwa hekta, wakati tafiti zinaonyesha
nchi nyingine kama Misri ambazo zinatumia
mbolea kwa wingi na kwa usahihi zinazalisha
hadi kufikia tani nane za mahindi kwa hekta,”
alisema.

Alifafanua kuwa matumizi madogo ya
mbolea nchini yanasababishwa na ghara-
ma kubwa za mbolea na uelewa mdogo wa
wakulima na kutakuwa na masoko ya uhakika
ya mazao.

Alisema serikali imetenga Sh. bilioni 150
kama ruzuku ili kwenda kupunguza maumivu
ya bei za mbolea na kwa sasa ni vitendo na
baadhi ya mikoa zoezi limeshaanza kufanyika
na watu wamejitokeza kwa wingi ili kusajiliwa.

TEMBO
NICKEL¢

VACANCY

EXTERNAL RELATIONS MANAGER

Position Summary:

Tembo Nickel is seeking to recruit an External Relations Manager to join the Tembo Nickel Project Team. She/he will
have full responsibility to ensure the execution of the External Relations Strategy with a key focus on Environmental,
Social and Governance (ESG) and maintain the company reputation. The External Relations Manager will be accountable
for management of the External Relations team, internal and external communications, marketing as well as Corporate
Affairs matters. The External Relations Manager will also need to work closely with Human Resources and Community
Relations. This role will report to Tembo Nickel Country Manager.

Duty Station: Dar es salaam Country Office with regular travel to sites

RESPONSIBILITIES
« Lead on the execution of specific aspects of the Corporate Reputation Strategy - expertly managing complex
external relations issues while liaising with multiple internal and external stakeholders. Create and maintain Tembo
Nickel key messages for external and public dissemination.
« Day to day management of Tembo Nickel Corporate External Relations. Be the main point of contact for media and
government relations.
« Develop and communicate the External Relations Strategy to key stakeholders both internally and externally.
Execute Line management of External Relations team covering corporate and site team members.
« Execute communications work stream of the Environmental, Social and Governance (ESG) strategy.
« Lead on the day-to-day delivery/maintenance of Corporate publications and channels such as Tembo Nickel
Newsletter as well as Tembo Nickel website and liaising with suppliers and agencies.
« Develop a strong marketing plan and brand recognition for Tembo Nickel.
« Maintain a safe and secure work environment.
« Research and implement External Relations strategic solutions.
« Develop, train and execute the roll-out of the Tembo Nickel Crisis Communications Plan.
« Maintain the organization’s effectiveness and efficiency by defining and delivering strategic plans for implementing
External Relations and communication.
« Complete External Relations and communication projects by coordinating resources and timetables with user
departments, contractors, and other key stakeholders.
Maintain professional and technical knowledge by attending educational workshops, reviewing professional
publications, establishing personal networks, and participating in professional societies.
Contribute to team efforts by accomplishing related results as needed.
Actively build and manage relationships with stakeholders across media and public affairs.

Qualifications and Competencies
«+ Master's degree in public relations, communication, or related field.
« 10 years of work experience.
« Strong Corporate Relations experience either in-house or at an agency.
« Strong experience of managing communications/design/digital agencies.
« Excellent mediarelations skills, able to handle complex media enquiries independently.
« Strong experience of working to deliver integrated communications plans, working closely with other departments.
« Preference for experience in Crisis Communications.
« Strongly developed writing skills covering reports, internal and external communications, press releases and other
publications.
Preference for ability to translate between English and Kiswahili.

Tembo Nickel offers a competitive remuneration package and ONLY shortlisted candidates will be contacted.

How to Apply
Applicants are invited to send their resumes indicating the role tile in the subject via emailjobs@tembonickel.com

Application closing date is 30" August,2022

Note: We are committed to provide equal employment opportunities based on merit and we do not charge candidates
any fees in the whole recruitment process.

Women are strongly encouraged to apply

217005701
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MWANGA WA JAMII

Wawalkilishi wetu michuano
CAF msilale Kalenda ya Fifa

WAKATI Ligi Kuu Bara ikiwa imechezwa mizunguko miwili tu tangu ianze
rasmi Agosti 15, mwaka huu, kwa sasa imeelekea mapumzikoni kupisha
ratiba ya Kalenda ya Fifa ambapo wachezaji mbalimbali walioitwa kuzitu-
mikia timu zao za taifa watajumuika nazo.

Kwa wale walioitwa katika kikosi cha timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa
Stars, walianza kujiunga nacho jana wakati huu kalenda hiyo ya Fifa ikita-
rajiwa kudumu hadi Septemba 04, mwaka huu.

Kwa upande wa Taifa Stars, imeingia kambini kujiandaa na mchezo wa
kuwania kufuzu Fainali za Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wanaocheza
Soka la Ndani (CHAN), zitakazofanyika baadaye mwaka huu nchini Alge-
ria.

Stars inatupa karata yake ya mwisho katika kinyang’anyiro hicho kwa
kuvaana nyumbani na ugenini dhidi ya Uganda kati ya Agosti 26-28 na ku-
rudiana kati ya Septemba 2-4, mwaka huu, na timu itakayopata matokeo
ya jumla katika michezo hiyo miwili, itafuzu moja kwa moja fainali hizo.

Hata hivyo, kuwapo kwa kalenda hiyo ni wazi kutakuwa kumewatibu-
lia wawakilishi wetu wa nchi kwenye maandalizi yao michuano klabu ya
Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika ambayo mechi za awali
zinatarajiwa kupigwa kati ya Septemba 9-11 kabla ya marudiano Septemba
16-18, mwaka huu.

Ikumbukwe kwa Tanzania Bara, Simba na Yanga ndizo zinazobeba ju-
kumu la kuiwakilisha nchi kwenye Ligi ya Mabingwa wakati Azam FC na
Geita Gold FC zikibeba dhamana ya kuipeperusha vema bendera ya nchi
kwenye Kombe la Shirikisho Afrika.

Hata hivyo, Azam FC yenyewe haitakuwa imeathiriwa sana na kalenda
hiyo ya Fifa kutokana na ukweli kwamba itaanzia raundi ya kwanza, ita-
kayopigwa Oktoba 7-9 na marudiano Oktoba 14-16, mwaka huu.

Hivyo, pamoja na ukweli kwamba wawakilishi wetu hao, makocha
wataathirika katika programu zao za mazoezi kutokana na kuwakosa baa-
dhi ya wachezaji, bado wanapaswa kuendelea kuwanoa watakaobaki kwa
kuwa tunaamini hata wale waliopo timu za taifa wanapata mazoezi ya ku-
tosha na kitakachokosekana ni mbinu za pamoja kama kikosi.

Hii ni kutokana na wachezaji walioitwa tu kwa upande wa Taifa Stars
ni saba kutoka Klabu ya Simba, Yanga (6), Azam (5) na watatu kwa Geita
Gold, idadi ambayo inaweza kuongezeka kwa klabu hizo kama wachezaji
wao wa kigeni wataitwa kwenda kuzitumikia nchi zao kwenye mechi za
kirafiki. Kwa mantiki hiyo, hadi kukamilika kwa Kalenda ya Fifa, zitakuwa
zimebaki siku tano tu kabla ya wawakilishi hao wa nchi kimataifa kwa
ngazi ya klabu, kuanza kurusha karata zao za kwanza kwa Simba kwenda
nchini Malawi kuivaa Nyasa Big Bullets huku Yanga ikielekea Sudan Kusini
kuvaana na Zalan FC na Geita Gold ikikwea pipa kuifuata Hilal Alsahil SC
ya Sudan.

Hivyo, huu ni wakati kwa wawakilishi hao wa nchi kuendelea na maan-
dalizi makubwa hasa ukizingatia pamoja na ligi kuanza na kuchezwa
michezo miwili kwa kila timu, bado klabu hizo hazijapata muunganiko
mzuri ambao unaweza kuleta matumaini ya kwenda kufanya vizuri kwe-
nye michuano hiyo ya Afrika.

Tunataka kuona zote zikifuzu kwa kishindo kuingia raundi ya kwanza
na kisha kuvuka hadi hatua ya makundi kwenye michuano hiyo yenye
utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu Afrika, na hilo linawezekana tu kama
maandalizi yataendelea kufanyika kwa umakini mkubwa.

Lakini wakati huu ambao dirisha la usajili la Ligi Kuu Bara likiwa wazi,
ni wakati sahihi kwa wawakilishi wetu hao kuziba panapovuja mapema
kabla ya kuelekea katika michuano hiyo migumu na yenye ushindani
mkubwa.

Tunaamini katika michezo hiyo miwili ambayo kila timu imecheza kwe-
nye Ligi Kuu, inaweza kuonyesha mapengo ambayo yanatakiwa kuzibwa
mapema kabla kuingia katika kinyang’anyiro hicho cha michuano ya CAF.

Hayo yakifanyika kwa umakini mkubwa, tunaamini wawakilishi wetu
wataanza michuano hiyo kwa kishindo na kujenga matarajio makubwa
kwa Watanzania kushuhudia wawakilishi wetu hao wakiweka historia
kwa wote kutinga hatua ya makundi, jambo ambalo tunatamani kuliona
likitokea kwa mara ya kwanza kwa nchi yetu kwenye michuano hiyo.
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Waamuzi walinde wachezaji
kwa rafu hizi za ovyo Ligi Kuu

RAUNDI ya kwanza tu ya Ligi Kuu Tanzania
Bara, tayari wadau wa soka wameanza kupi-
ga kelele kwa waamuzi kutokana na uchezaji
mbaya wa baadhi ya wachezaji kwa wenzao.

Tumeona baadhi ya rafu ambazo si za
kiungwana, badala yake ni zile ambazo
zinaweza kumfanya kumaliza kabisa karia ya
mchezaji mwenzake.

Kocha wa Yanga, Nasreddine Nabi, baada
ya kumalizika kwa mechi dhidi ya Coastal
Union kwenye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid
Arusha Jumamosi iliyopita, alilalamika kuhu-
su mwamuzi kutochukua maamuzi stahiki
kwa baadhi ya matukio ambayo yalionekana
ni ya kadi nyekundu.

Akasema si kwa wachezaji wa timu yake
tu, bali kwa wachezaji wote wanaocheza Ligi
Kuu Tanzania Bara. Nabi akasema kuna baa-
dhi ya rafu si za kiungwana, bali ni za kuumi-
zana, lakini waamuzi wamekuwa wakishikwa
na kigugumizi kutoa maamuzi.

Analozungumza kocha huyo ni kweli
kabisa. Waamuzi wa Tanzania wamekuwa
hawawalindi wachezaji, badala yake wame-
wafanya kuwa kama wanyama ambao hawa-
hitaji kulindwa kwa kuchezewa rafu mbaya,
kusukumwa na kufanyiwa kila aina ya vitimbi
bila wao kuchukua hatua.

Hii haijaanza msimu huu. Hata msimu ulio-
pita, wachezaji wa Simba walikuwa wahanga
wa rafu zisizo na kichwa wala miguu kiasi cha
hadi katikati ya msimu wakawa na majeruhi
zaidi ya watano.

Imefika mahali sasa wadau wa soka
waanze kupaza sauti kuwaamsha waamuzi
wetu ambao inaonekana mpaka mtu apasuli-
we na kutokwa damu ndiyo waone ni rafu ya
kadi nyekundu.

Uchunguzi wangu mdogo unaonyesha
waamuzi wengi wa Tanzania ama kwa
kushindwa kutafasiri sheria, woga, au kwa
kutaka kusawazisha mambo wamekuwa
wakizihesabu rafu badala ya kutoa adhabu
kulingana na aina ya faulo yenyewe.

Kuna faulo ambayo kwa wenzetu hata
ikichezwa mara moja tu, moja kwa moja ni
kadi nyekundi bila kuangalia mchezaji huyo
ameifanya mara ngapi na wapi, lakini huku
unaweza kukuta mchezaji hata kadi ya njano
hapati.

Mchezaji anataka kumvunja mwenzake
mguu, anapandisha mguu kichwani, anam-
kata kwa nyuma, au kumsukuma, hizi zote

ni rafu za kadi nyekundu tu, na wala hakuna
kupepesa macho.

Hata hivyo waamuzi wetu wamekuwa wao-
ga sana kutoa kadi ya moja kwa moja, badala
yake ataanza kumhesabia alifanya mara nga-
pi kwa hiyo aliyoifanya ni ya mwisho.

Hii ina maana waamuzi wetu wanahesabu
faulo ili watoe kadi. Ya kwanza hawatoi, ya
pili anaonya, ya tatu anatoa kadi ya njano,
ya nne amfuaata na kumuonyesha vidole
kukumbusha ni faulo ngapi, ili mradi tu
mpaka akitoa nyekundu ujue huyo mchezaji
ameshindikana.

Nina uhakika, kama mwamuzi anatoka nje
umpe kuchezesha Ligi ya Tanzania, anaweza
kutoa kadi hata nne nyekundu kwenye
mechi moja.

Unachezwa mpira kama wa mchangani ka-
bisa na waamuzi nao wamekubaliana na hilo.
Cha ajabu ni kwamba baadhi ya wachambuzi
wamekuwa wakitoa video fupi kwenye baa-
dhi ya mechi ambazo wao wanapenda kuz-
itoa.

Ifike wakati waamuzi sasa waanze kudili
na wachezaji wakorofi ambao badala ya kuo-
nyesha ufundi uwanjani wao wanakuwa na
mikakati ya kuwaumiza wenzao.

Watu wameweka pesa kwenye ligi ili
kuangalia ufundi na baadhi ya wachezaji,
hivyo kukitokea wachezaji ambao hawatumii
ufundi badala yake wanatumia nguvu zi-
sizostahili waadhibiwe na waamuzi.

Na nikisema waadhibiwe si wa timu ndo-
go tu, hata kubwa kama za Simba, Yanga na
Azam. Wakati mwingine waamuzi wameku-
wa hawawachukulii hatua wachezaji wa timu
ndogo kwa kucheza vibaya kwa sababu na
wao wanachezewa na wachezaji wakubwa
na hawaadhibiwi.

Haya yakiendelea yanaweza kusababisha
maafa siku moja uwanjani, mchezaji aka-
poteza maisha au akapata ulemavu wa kudu-
mu na baada ya hapo ndiyo kuanze kutolewa
matamko na maagizo wakati tayari mambo
yameharibika.

Nadhani waamuzi wenyewe wanajua ka-
bisa rafu za kimpira na zisizokuwa za kiung-
wana, wanatakiwa watoe maamuzi sahihi
bila ya kuogopa ni mchezaji wa timu gani
au mashabiki. Sidhani kama kuna shabiki
atalalamika kwa muda mrefu mchezaji wa
upande wao atakapofanya faulo iliyostahili
kadi nyekundu.
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OMBI LA KUONYESHA NIA: USIMAMIZI NA UTEKELEZAJI WA
PROGRAMU YA KUREJESHA MBINU ZA KUPATA MAHITAJI YA

MAISHA KUPITIA UENDELEZAJI WA UJASIRIAMALI.
REJEA: 0010007865

EACORP lid (Kampuni) Tanzania, kampuni ya mafuta na Gesi, inaalika taasisi zenye uzoefu na sifa kuonyesha
nia ya kutoa huduma ya kuandaa, kusimamia na kutekeleza ““Programu ya Kurejesha Mbinu za Kupata Mahitaii
ya Maisha Kupitia Uendelezaiji wa Ujasiriamali”’ ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki
[EACORP)

Mradi wa EACOP unchusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka mipaka
ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki
ya Tanzania kwa qiili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili litaanzia
Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu
wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania, ambapo bomba hilo litapita
kwenye mikoa nane (8) ambayo ni Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara, na Tanga;

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA

EACOP na serikali ya Tanzania wametwaa ardhi kwa aijili ya mradi. Mradi huu umeandaa Mipango Kazi ya
Uhamishaiji watu na Makazi (Resetlement Action Plans| kwa aijili ya vipengele fofauti tofauti au mikoa inayoguswa
na mradi (zinapatikana kwenye tovuti ya EACOP: htips:/ /eacop.com/ information-center/otherpublications/).

Mradi upo kwenye hatua za mwisho za uandaaji wa mpango kazi wa uhamishaiji watu na makazi wa ziada
kwa ajili ya eneo la kituo cha kuhifadhia vifaa kilichopo baharini Tanga. Kila Mpango Kazi wa Uhamishaji wa
Watu na Makazi umejumuisha mpango wa Kurejesha Mbinu za Kupata Mahitaji ya Maisha (Livelihoods
Restoration Plan) na maelezo ya shughuli nane za urejeshaji wa mbinu za kupata mahitaji ya maisha Shughuli
namba 7 (Uendelezaji wa Ujasiriamali) ndani ya Mpango wa Kurejesha Mbinu za Kupata Mahitaji ya

Maisha ina lengo la kusaidia kaya zilizoguswa na mradi kuweza kufanya yafuatayo:
® Kutambua fursa za kuendeleza au kukuza biashara ndogo na za kati zinazowekana kufanywa

® Kupata ujuzi wa msingi pamoja na wa hali ya juu wa Uendelezaji wa Ujasiriamali na uwezo wa kufanya
kazi kwa ufanisi zaidi (haswa kwa wajasiriamali waliopo sasa na wale wenye uwezekano wa kuwa
wajasiriomali baadaye, ambao huwenda hawana vjuzi wa ujasiriamali na mawazo ya biashara wakati huu)

o Kufikia fursa za masoko kwa qiili ya biashara mpya na zilizopo

@ Kutambua fursa za mafunzo na ujenzi wa uwezo kwa aijili yo kaya zilizoguswa na mradi ili kuhimiza uwezo
wao wa kufikia fursa za masoko

® Kutambua fursa za kupata fedha za kuwekeza kwenye biashara ndogo ndogo za kaya zilizoguswa na mradi

Walengwa wa shughuli hizi ni kaya zilizoguswa na wa Mradi wa Bomba la Mafuta la Afrika Mashariki zilizoko

maeneo yaliyoguswa na mradi. Mbinu kuu ya kaya zilizoguswa na mradi ya kupata mahitaji ya maisha ni kilimo
cha kujikimu, pamoja na takribani nusu ya kaya zote kufuga mifugo, kiwango kikubwa cha wafugaiji wakiwa
katika mikoa kama Dodoma.

Mradi unatafuta taasisi yenye sifa na uzoefu wa kuandaa na kutekeleza programu za aina hii za uendelezaii
wa ujasiriamali ili ifanye nayo kazi hizo. Taasisi itakayochaguliwa itahitajika kuwepo eneo la mradi kushirikiana
moja kwa moja na wadau na na kaya zilizoguswa na mradi chini ya usimamizi na muongozo wa timu ya mradi,

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:
Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

1. Uthibitisho wa usajili kama shirika/taasisi ambayo shughuli zake zinahusiana na vendelezaji wa
ujasiriamali/uboreshaiji au urejeshaji wa mbinu za kupata mahitaji ya maisha ndani ya Tanzania.

217006101

2. Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja na chefi cha uthibitisho wa kulipa
kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

w

. Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa kutekeleza programu za uendelezaji wa ujasiriamali vijijni,
usimamizi wa programu kubwa za maendeleo na kufanya kazi kwa kushirikiana na sekia binafsi na serikali
za mitaa. Wasilisha mifano ya kazi zinazoonyesha uzoefu wa kufanya kazi zinazofanania na hizo
zilizofanywa kipindi cha karibuni, ndani miaka mitano iliyopita foka siku ya tangazo hili

4. Wafanyakazi wataopendekezwa kufanya kazi kwenye mradi huu na ujuzi na uzoefu wao katika kutekeleza

programu za aina hii.

5. Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusaijiliwa na kanzi data ya EWURA (LSSP) kama mtoaji

na msambazaji wa huduma ndani (c nchi au udhibitisho kuwa wa maombi ya kusajiliwa katika kanzi data
yameidhinishwa wakati wa kuwasilisha ombi la kuonyesha nia.

6. Mwombaiji azingatie Kanuni ya Sekia ya Petroli ya Ushirikishwaji wa Wazawa/Ufafanuzi wa Kampuni ya
Ndani

Taasisi zenye nia ya kulefa maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi

zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo
juu kupitia barua pepe kwa procurement.tz@eacop.com (ukubwa wa barua pepe 20 Mb) saa au kabla
ya saa 11:00 saa za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 5 Septemba 2022, Kichwa cha Barua Pepe kiwe ni
0010007865.

Muhimu: Mradi wa EACOP ufapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia ili

kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo tu ndiyo
Zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaiji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni
katika kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa kuandikwa kwa lugha

19™ ANNUAL ENGINEERS DAY, 22" and 23" SEPTEMBER, 2022

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
\ MINISTRY OF WORKS AND TRANSPORT
b ENGINEERS REGISTRATION BOARD

INVITATION TO PARTICIPATE TO THE EVENT

The Engineers Registration Board (ERB), a statutory body established by the Engineers Registration Act No
15 of 1997, as amended by Act No. 24 of 2007. The Board has responsibilities of regulating engineering
activities and the conduct of engineers, engineering technicians and engineering consulting firms in
Tanzania as well as promoting and providing opportunities and facilities for the study of and professional
training in engineering.

One of the Boards functions is to organize/facilitate conferences, seminars and workshops on matters
relevant to the field of Engineering.

The Board is therefore organizing an Annual Event for 19th Annual Engineers Day (AED) that will take place
on 22nd and 23 September 2022 at Dr. Jakaya Kikwete Convention Centre, Dodoma.

The theme of the event is “Innovation and Skills Development in Enhancing National Sustainable Economic
Development: Engineering Perspective”.

The major activities during the AED event will include:
i. Paper presentations and discussions;
ii. Feedback from the ERB Secretariat;
iii. Exhibitions of technologies, engineering goods and services;
iv. Awarding individuals, groups and firms; and
v. Oath taking for professional engineers.

The event is also a networking opportunity which also enjoys a wide media coverage.

Engineers, engineering technicians and other stakeholders are invited to attend. 16 Professional
Development Units (PDUs) will be awarded to Engineers.

Confirmation of participation is through payment of a registration fee as shown below:

Category | Participation fee | Description Benefit

A Tshs. 350,000/= | Participants who
per participant will attend
physically

Participants will be provided with Bags and T-shirts.
Practicing Engineers will be awarded 16 PDUs.
Capacity building

Breakfast, Refreshments, Lunch and Cocktail
+Networking

B Tshs. 250,000/= | Participants who | +  Participants will be provided with Bags and T-shirts.
per participant will attend Practicing Engineers will be awarded 16 PDUs.
virtually with Capacity building

souvenir +Video conference subscription for 2 days

c Tshs. 150,000/= | Participants who Practicing Engineers will be awarded 16 PDUs.
per participants | will attend + Capacity building.
virtually + Video conference subscription for 2 days.

ya Kiingereza.

The deadline for confirmation will be on 13* September 2022. Additional amount of Tshs. 50,000/= will be
added to participants when payments are done after the deadline.

All payments will be made by control number obtained from Annual Engineers Day online system
(www.engineersday.co.tz). All participants are required to first register for the event and obtain the
control number, then to pay using the invoice / control number obtained. For group booking, registration is
through the system by opting “bulk booking” as well as submitting official letter with names, emails and
Maobile numbers via email: info@erb.go.tz.

Payments for the event without a reference / Control number will not be accepted. Online registration
System opened on 16'" August 2022.

Virtual participants will be provided with Meeting ID and Password after registration through online
registration system and payment of participation fee.

Registration of Participants and collection of conference materials will be on 21 September 2022 at Dr.
Jakaya Kikwete Convention Centre, Dodoma from 0900hrs. Physical participants will be required to come
with Barcode form and payment details.

Engineers are also reminded of their obligations to pay statutory fees in time and renewal of practicing
licence which will become due on 1 January 2023.

For more information on this you may contact the Board or visit Online System or scan the OR Code.

The Registrar,
Engineers Registration Board,
P.0. Box 2768,
DODOMA.
Tel: +255-26-2960086 e
Email: registrar@erb.go.tz E H-!E E
ERB Website: www.erb.go.tz o )
Event Management System: www.engineersday.co.tz ! " ! “‘\)l:

Sl

216999402
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Mbunge: Msiwafiche wenye ulemavu, wazee kuhesabiwa

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro Mji-
ni, Abdulaziz Abood, amewata-
ka wananchi kutoa ushirikiano
kwa makarani wa sensa bila
kuwaficha watu wenye mahi-
taji maalum, wakiwamo wenye
ulemavu na wazee, ili kuisaidia
serikali kupanga mipango ya
maendeleo kulingana na idadi
ya watu katika maenao husika.

Abood alitoa rai hiyo juzi
baada ya kuongoza maanda-
mano ya madereva wa bajaj
na pikipiki na makundi men-
gine yaliyolenga kuhamasisha
wananchi ndani ya jimbo hilo
kujitokeza kuhesabiwa siku ya
sensa.

Akizungumza baada ya ku-
malizika kwa maandamano

Mbunge wa Morogoro Mjini, Abdulaziz Abood (mwenye miwani aliyepakiwa kwenye pikipiki), akiongoza madereva pikipiki (bodaboda)
na bajaj katika mitaa mbalimbali ya Manispaa ya Morogoro kuhamasisha juzi wananchi kushiriki Sensa ya Watu na Makazi itakayoan-

hayo yaliyofanyika kwenye
mitaa mbalimbali ya Manispaa
ya Morogoro, Abood alisema
lengo la sensa ni serikali kupata
idadi kamili ya Watanzania
ili kuweka mipango ya maen-
deleo kulingana na takwimu
halisi.

Alisema miongoni mwa
watu ambao wanapaswa pia
kuhesabiwa ni makundi ya
watu maalum, wakiwamo we-
nye ulemavu na wazee, hivyo
ni vyema wakapata nafasi hiyo
kama Watanzania wengine bila
kubaguliwa na jamii au familia
yenye watu hao.

“Ndugu zangu tuliopo hapa
leo (juzi), tumepita mitaa mbal-
imbali kwa ajili ya kuhamasisha
watu kujitokeza katika sensa.
Lengo la serikali yetu ijue idadi
ya watu waliopo, ikiwamo wa-

za kesho nchini. PICHA: ASHTON BALAIGWA

nawake ni wangapi, wanaume
ni wangapi, watoto, wazee na
watu wenye ulemavu, ili ijue
uhitaji na kupanga mipango
kwa wananchi kulingana na uh-
itaji wa eneo hilo,” alifafanua.

Abood alisema ni serikali
yoyote inapotaka kuweka mi-
pango yake ya maendeleo, la-
zima ijue idadi ya watu wake,
hivyo ni vyema wananchi wa
Mkoa wa Morogoro wakatoa
ushirikiano kwa maofisa wa
sensa ambao watapita kila ny-
umba kwa ajili ya kupata tak-
wimu hizo.

“Serikali inapoamua kupan-
ga mahitaji kwa jamii fulani,
lazima ijue idadi ya watu, hivyo
niwaombe tuhesabiwe bila ku-
ficha wenye ulemavu na wazee,
ili baadaye serikali ikileta hu-
duma, ilete kwa idadi ya watu

wote,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Watu Wenye Ulemavu Mkoa wa
Morogoro, Magreth Mkanga,
aliwataka wazazi na walezi wa
watu wenye ulemavu, kutowa-
ficha watu wenye ulemavu
wakati wa sensa hiyo iliyopang-
wa kuanza kesho.

Mkanga alisema matokeo
ya idadi ya watu yataonyesha
takwimu mbalimbali zikiwamo
za kundi la watu wenye ule-
mavu ambazo zitasaidia katika
utekelezaji wa mipango ya seri-
kali na kamati waliyojiwekea.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa
wa Morogoro, Jesca Kagunila,
alisema mkoa huo kwa mwaka
wa fedha 2021/22 ulitambua
jumla ya watu wazima wenye
ulemavu 11,415 na watoto we-
nye ulemavu 3,298.

]
Kampuni yatoa gawio
kwa wanahisa wake

Na Mary Geofrey

MKUTANO Mkuu wa Mwaka wa wana-
hisa wa Kampumi ya Gesi ya TOL umei-
dhinisha gawio la Sh. 40 kwa kila hisa.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya kampuni
hiyo kukua kwa mapato yake kwa asilimia
25 kutoka Sh. bilioni 19.8 mwaka 2020 hadi
Sh. bilioni 24.8 mwaka 2021.

Mwenyekiti Bodi wa Kampuni ya TOL
Gases, Michael Shirima, alitangaza gawio
hilo lililopitishwa na wanahisa wote juzi ji-

: jini Dar es Salaam wakati wa mkutano huo.

Alisema faida waliyopata baada ya kuli-
pa kodi ni asilimia 41 kutoka Sh. bilioni 2.3
kwa mwaka 2020 hadi Sh. bilioni 3.3 kwa
mwaka 202L.

“Ukuaji wa mapato ya kampuni hii
umechangiwa na maboresho ya kiutend-
aji yaliyofanyika hivi karibuni, kuwapo na
mikakati ya upanuzi yaliyochangia kuima-
risha nafasi ya kampuni kama mzalishaji
na muuzaji wa gesi za viwandani na hospi-
talini.

“Kupanua wigo wa usambazaji bidhaa
katika nchi nyingine za Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC) kama vile
Zambia, Zimbabwe, Jamhuriya Kidemokra-
sia ya Kongo na Malawi,” alisema.

Shirima alipongeza maboresho ya kiu-
tendaji na jitihada zilizofanywa na kampu-
ni katika kuhakikisha upatikanaji wa hewa
ya oksijeni inayotumika hospitalini wakati
wa mlipuko wa UVIKO-19.

“Kutokana na ugonjwa wa UVIKO-19, tu-
lifanikisha lengo letu la kuisaidia serikali
kuhakikisha upatikanaji wa gesi ya oksijeni
katika kipindi kile kigumu na ninaipongeza
kampuni kwa kuhakikisha upatikanaji wa
gesi hiyo muhimu katika vituo mbalimbali
vya huduma za afya,” alisema.

Mbali na kuripoti ongezeko la faida kwa
mwaka 2021, TOL Gases Limited ilielezea
mikakati mbalimbali inayotarajiwa kukuza
matokeo ya kifedha ya kampuni.

Alitaja moja ya mikakati hiyo ni kuzin-
dua mradi mpya ambao ni wa pili katika
Wilaya ya Rungwe na utakuza uwezo wa
kampuni wa kuzalisha gesi ya ukaa.

Mwenyekiti huyo alisema mradi mpya

rajiwa kukuza mapato ya kila mwezi kwa
takribani Sh. bilioni 8.2, ikiwa ni ongezeko
la asilimia 42 la mapato yatokanayo na
uzalishaji wa gesi ya ukaa pekee.

Balozi Uholanzi aona fursa Kilimo viazi mviringo Tanzania

Na Romana Mallya

BALOZI wa Uholanzi nchini
Tanzania, Wiebe de Boer, amewa-
taka vijana wa Kitanzania kujikita
kwenye kilimo cha viazi mviringo
kutokana na kuwa na faida kwe-
nye soko ndani na nje ya nchi na
kubadilisha maisha yao.

Vilevile, ameitaka  serikali
iongeze juhudi kutafiti maeneo
zaidi yanayofaa kwa kilimo hicho
pamoja na kuwasaidia vijana kuan-
zisha mashamba makubwa ya viazi
kwa maendeleo ya nchi.

Aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati wa maadhimisho ya
Siku ya Viazi Duniani, hafla iliyo-
fanyika ubalozini humo.

Hafla hiyo ilienda sambamba

na kuwatunuku vijana watatu wa
kike wa Kitanzania walioshiriki
shindano maalum lililoendeshwa
na ubalozi huo katika mitandao
ya kijamii lililopewa jina la “Potato
recipe Challenge”.

Mshindi wa shindano hilo ni
Elice Lekasio na wengine ni So-
phia Abeid na Renatha Edga, am-
bao walipewa zawadi mbalimbali
pamoja na kutunukiwa vyeti na
ubalozi huo.

Washiriki wa shindano walio-
nyesha ubunifu wao wa kutengen-
eza vyakula vya aina tofauti kwa
kutumia viazi aina ya Sagitta.

Balozi de Boer aliwahimiza vi-
jana wa Kitanzania na wananchi
kujikita katika kilimo cha viazi ili
kujiongezea kipato.

“Ubalozi wetu tumekuwa tuki-
unga mkono jitthada mbalimbali
za kuwasaidia wakulima hasa wa
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini
katika kujikita katika kilimo cha
mazao mbalimbali ikiwa ni pamoja
na viazi na parachichi,” alisema.

Alisema zao la viazi likilimwa vi-
zuri linaweza kupata soko la ndani
pamoja na nchi jirani za Kenya,
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) na nchi nyingine.

Alisema viazi ni mradi ambao
umewezesha wakulima wengi ku-
pata mamilioni ya shilingi nchini
Uholanzi, kutokana na mbegu
bora walizonazo pamoja na kuzin-
gatia kanuni za kilimo cha kisasa.

Alisema endapo Watanzania
watalipa kipaumbele zao hilo,

watapata fedha nyingi na ku-
leta mabadiliko. Vile vile, alisema
Uholanzi ina aina nyingi za mbegu
za viazi ambazo zote zinastahimili
magonjwa na baadhi kwa sasa zi-
napatikana Tanzania na kwamba
ni fursa nzuri kwa vijana.

Alisema Serikali ya Uholanzi
itaendelea kufanya kazi kwa ka-
ribu na Tanzania pamoja na sekta
binafsi ili kusaidia utekelezaji wa
mipango kadhaa ya maendeleo iki-
wamo sekta ya kilimo.

Mshindi wa kwanza wa shinda-
no hilo, Elice, alisema shindano
hilo sio tu limemsaidia kuboresha
ujuzi wa kutengeneza vyakula
tofauti kwa kutumia viazi, bali
limetoa fursa kwa watu wengi
kuona umuhimu wa chakula hicho

kiafya na kiuchumi.

Washindi wengine Sophia na
Renatha, walionyesha ubunifu wa
kutumia viazi kuandaa aina tofauti
ya vyakula.

Uholanzi ni mojawapo ya nchi
saba za Ulaya ambazo ziko kati ya
nchi kumi za juu zinazozalisha vi-
azi duniani. Licha ya ukweli kwam-
ba kumekuwa na kupungua kwa
uzalishaji wa viazi katika nchi ny-
ingi za Ulaya, Uholanzi inaendelea
kutumia karibu asilimia 25 ya ardhi
yake kuzalisha viazi na imefani-
kiwa kufikia rekodi ya ulimwengu
ya zaidi ya tani 45 kwa hekta.

Uholanzi inaongoza kwa mauzo
ya mbegu za viazi zilizoidhinishwa
duniani tani 1,000,000 kwa mwa-
ka.
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Wakulima waitwa

serikali za mitaa
kupata mbolea
ya ruzuku

Na Vitus Audax, MWANZA

WAKULIMA wa mikoa ya Kanda ya
Ziwa wametakiwa kujitokeza katika ofisi
za serikali za mitaa kwenye maeneo yao ili
kujiandikisha kwa ajili ya kupata mbolea
yaruzuku.

Akizungumza na Nipashe kwa njia ya
simu juzi, Kaimu Mkurugenzi wa Mamlaka
ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)
Kanda ya Ziwa, Hanafi Mohamed, alisema
asilimia kubwa ya halmashauri katika
mikoa hiyo zimepokea vitabu vya kujisajili
ili kupata mbolea hiyo.

Mohamed alisema serikali imeshatoa
ruzuku ya mbolea yenye thamani ya Sh.
bilioni 150 ili kuwasaidia wakulima kulima
kilimo chenye tija.

Pia, mamlaka hiyo kwa kanda hiyo iliku-
wa inasubiri vitabu kwa ajili ya kuandiki-
sha wakulima wenye uhitaji wa mbolea
kwa shughuli za kilimo.

Alisema vitabu hivyo kwa sasa vimefika
na watendaji wa kata wamepatiwa kwa
ajili ya kuanza kuwasajili wakulima wote
wanaohitaji mbolea.

Alisema mbolea hiyo itatolewa bure
kwa kila mkulima aliyejiandikisha katika
kitabu hicho kilichopo katika ofisi ya kata
kwenye eneo lake.

Kuhusu namna ya kupata mbolea hiyo,
alisema kila mtu ana haki ya kupata kama
atakuwa anatambulika na serikali ya eneo
husika.

“Vitabu vimetolewa tayari niwatake
wakulima wote sasa kufika katika ofisi
za kata mkiwa na vitambulisho vya mpi-
gakura au namba ya NIDA mjiandikishe,
hakuna mkulima atakayepatiwa mbolea
bila kujiandikisha katika kitabu hicho,”
alisema.

Katika hatua nyingine, aliwataka wa-
tendaji wote wa kata katika mikoa hiyo ku-
hakikisha wanatoa taarifa kwa wananchi
ili washiriki vyema kujisajili kunufaika na
mbolea hiyo.

Katika kipindi cha kati ya mwaka 2020
na 2022, bei ya mbolea kama ya UREA
kwa tani moja ilipanda kutoka Dola za
Marekani 251 hadi Dola 1,214, na kuifanya
serikali kutenga ruzuku ya Sh. bilioni 150
kwa ajili ya kusaidia kupunguza athari zi-
tokanazo na mabadiliko ya bei za mbolea
kwenye soko la dunia.

Kila anayestahili kuhamishwa

eneo uchimbaji madini kulipwa’

Na Mwandishi Wetu, NCARA

ERIKALI wilayani Ngara

imesema italinda mradi

wa uchimbaji madini wa

Tembo Nickel kuhakiki-
sha serikali na mwekezaji wanan-
ufaika.

Ofisa Tarafa ya Nyamihaga,
Dadley Baham, aliyemwakilisha
Mkuu wa Wilaya ya Ngara, Kanali
Mathias Kahabi, akizungumza
kwenye kikao cha uzinduzi wa
Kamati ya Kuhamasisha Watu
na Makazi (RWG), kilichofanyika
katika Kata ya Rulenge, alisema
mradi huo ni wa kimkakati na una
manufaa makubwa kwa taifa.

“Jambo kubwa hapa tunasisiti-
za uaminifu na uadilifu, Tembo
Nickel na serikali wana ushiriki-
ano maalum, kwa hiyo kwenye

kuzuia janja janja itakuwa na
jukumu la kulinda maslahi yake
ndani ya mgodi huu na pia kum-
linda mwekezaji.

“Msimamo wa Mkuu wa wilaya
yetu ni kuwa lazima tutalinda
huu mradi kwa wivu mkubwa,”
alisema.
madiwani, kuwa daraja la kuelim-
isha wananchi mambo mbalim-
bali ikiwamo uthaminishaji ardhi
na mali unaoendelea kwa sasa.

“Jukumu letu ni kuhakikisha
mnakuwa waaminifu na daraja
baina ya wananchi, mwekezaji
na serikali. Nyie ndiyo mnatak-
iwa kutoa uelewa pale kwenye
upotoshaji, mnatakiwa kutusaidia
kupeleka taarifa iliyo sahihi kwa
wananchi wetu. Mlio hapa ni
wawakilishi ina maana mmeam-

TEMBO /3

iniwa na wananchi, muwapele-
kee taarifa sahihi.

“Sisi kazi yetu ni kuhakikisha
haki inapatikana na maana ya
kupata haki ni hakuna atakayeo-
newa,” alisema.

Kwa upande wa Meneja Us-
alama na Afya Kazini wa Tembo
Nickel, Dk. Kudra Mfaume, aliy-
emwakilisha Meneja Mkazi wa
kampuni hiyo, Benedict Busunzu,
alisema lengo lao ni kuhakikisha
mgodi unaanza uzalishaji robo ya
kwanza ya mwaka 2026.

Alisema pia kabla ya kuanza
kwa uchimbaji, kampuni ita-
hakikisha kila mwananchi anaye-
hamishwa kupisha eneo la mradi
anapata fidia stahiki kwa kufuata
sheria za Tanzania na kanuni za
kimataifa (IFC).

Alisema  kuzinduliwa kwa

RWG, kunatoa fursa ya majadil-
iano ya namna bora ya kuhami-
sha wananchi hao katika maeneo
mengine.

Alisema uthaminishaji unaoen-
delea kwa sasa unafuata sheria za
Tanzania na kuzingatia kanuni
za kimataifa ambazo masharti
yake yapo juu zaidi kwa lengo
la kuhakikisha kila mwananchi
anayestahili atapata fidia stahiki.

Tarehe ya ukomo ya maende-
lezo ya kudumu kwenye eneo la
mradi wa Tembo Nickel ilitanga-
zwa Julai 18, mwaka huu, na kwa
sasa shughuli za uthaminishaji wa
mali na ardhi unaendelea.

“Picha za satelaiti zilishapigwa
na kuonyesha kila kitu kilicho
kwenye eneo la mradi, kwahiyo ni
wanaostahili tuu ambao watapata
fidia sitahiki,” alisema.

Meneja Usalama na Afya Kazini wa Kampuni ya Tembo Nickel, Dk. Kudra Mfaume, akizungumza wakati wa uzinduzi wa Kamati ya Uham-
ishaji Watu na Makazi (RWG). Kushoto ni Mwakilishi wa Mkurugenzi Wilaya ya Ngara, Solomoni Kimilike, ambaye ni Ofisa Mpango wa
wilaya hiyo, Constatino Msemwa, Ofisa Tarafa ya Nyamihaga, Dadley Baham, aliyemwakilisha Mkuu wa Wilaya ya Ngara, Kanali Mathias

Kahabi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadaiwa Kuhujumu vibao vya anwani za makazi

Na Gurian Adolf, SUMBAWA-

NGA

BAADHI ya wakazi wa mtaa wa
Kasakalawe, Kata ya Katandala,
Manispaa ya Sumbawanga, mkoani
Rukwa wanadaiwa kuhujumu vibao
vilivyoandikwa majina ya mitaa wak-
idai hawataki majina yaliyoandikwa
kwenye vibao hivyo.

Malalamiko hayo yaliyoletwa
jana kwenye mkutano wa hadhara
uliofanyika kwenye mtaa huo, uli-
ohudhuriwa na Mbunge wa Jimbo la
Sumbawanga, Aesh Hillary, kwa ajili

ya kusikiliza kero za wananchi na
kuzipatia majibu.

Mmoja wa wakazi wa mtaa huo,
Felista Mbaule, akitoa malalamiko
hayo, alisema baadhi ya wananchi
wanangoa vibao  vilivyokuwa
vimewekwa kwa ajili ya kuonesha
majina ya barabara zilizopo katika
mtaa huo akidai kuwa wanaongoa
wanadai kuwa majina yaliyoandik-
wa hawayataki kwa kuwa hawakush-
irikishwa wakati wa kuyatambua.

Alisema kuwa pia wapo baadhi ya
wananchi wanaongoa vyuma hivyo
wakiamini wataenda kuuza kwa
wanunuzi wa vyuma chakavu hali

inayo sababisha baadhi ya barabara
kutokuwa na majina wakati tayari ili-
kuwa imekwisha bandikwa vibao na
kurudisha nyuma nia ya serikali ka-
tika kutekeleza utambuzi wa anwani
za makazi.

Naye Sada Hussein, alilalamikia
vitendo vya kinyanyasaji vinavyo-
fanywa na sungusungu katika kata
hiyo aliyedai kuwa wanawapiga wa-
nanchi kwa kutumia nyaya hali iliyo-
sababisha vijana wa kata hiyo kuje-
ruhiwa kwenye miili yao na kuwa na
hofu.

Awali, akitoa salamu za Chama,
Katibu Mkuu wa CCM Mkoa wa

Rukwa, MwanaMasood Pazi, aliwaa-
giza madiwani wote wanapomaliza
vikao vya Baraza la Madiwani wawe
wanakwenda kufanya mikutano ya
hadhara na kuwapa taarifa mbalim-
bali wananchi.

Alisema kuwa baadhi ya maswali
yanayoulizwa Mbunge yalipaswa
kuwa yametolewa ufafanuzi na
madiwani na kupunguza kero kupi-
tia mabaraza ya madiwani.

Akihutubia katika mkutano huo,
Mbunge Hillary aliwataka wananchi
kushiriki kikamilifu sensa ya watu
na makazi itakayofanyika kesho kwa
kuhakikisha wanatoa ushirikiano

kwa kuwapa taarifa za kweli maka-
rani wa sensa watakapo kuwa wa-
natekeleza jukumu hilo.

Pia, aliwataka wakulima kwen-
mashamba kwa ajili ya kujiandiki-
sha ili serikali itakapokuwa inatoa
mbolea ya ruzuku wakanunue kwa
bei ya ruzuku ili waweze kufanya kil-
imo wakiwa na uhakika wa mbolea.

Aliwaambia serikali imeamua
kuweka ruzuku kwenye mbolea ili
kumwezesha mkulima kuzalisha na
kupata chakula kwa kuwa serikali
imeamua kulipa nusu ya bei ya kwa
kuchangia Sh. 70,000.
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Waliovamia -
maeneoya
NSSF
watakiwa
kukubali
kulipa fidia

Na Sabina Ntobi, TUDARCO

MKUU wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Amos Makalla,
amewataka wananchi
waliovamia na kujenga
maeneo ya Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii (NSSF),
kukubali kushirikiana na
Mfuko huo kulipa fidia ili
wamilikishwe na kusalia
maeneo hayo.

Makalla alitoa maelekezo
hayo baada ya kamati
iliyoundwa kuchunguza
MEOogoro wa wananchi
waliofanya uvamizi huo na
kubaini kuwa walivamia
maeneo ya NSSF na
kujenga kinyume na sheria.

Akizungumza na
wananchi hao mwishoni
mwa wiki, wakati wa ziara
ya utatuzi wa migogoro
ya ardhi Wilaya ya
Temeke, Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam, Amos
Makalla, ameielekeza NSSF
kurasimisha upya maeneo
hayo kwa kupima viwanja
kwa ajili ya kulipa.

Alisema uamuzi huo
ni sehemu ya busara ya
serikali huku akionya tabia
ya wananchi kuvamia
maeneo ya watu na taasisi.

Miongoni mwa viwanja
vya NSSF vilivyovamiwa
na wananchi ni maeneo ya
Mwapemba, Toangoma na
Mtoni Kijichi na kwa eneo
la Mwapemba zaidi ya
wananchi 100 wamevamia
eneo la NSSF lenye ukubwa
wa mita za mraba 210,000
na kuweka makazi.

Kwa upande wao,
baadhi ya wavamizi
akiwamo, Rehema Mwita,
alimshukuru Mkuu huyo
wa mkoa kwa uamuzi wa
kuwaruhusu kulipa fidia
ili waweze kusalia katika
eneo hilo na kuahidi kutoa

Serikali yatoa siku 7 maandiko ya miradi

Na Vitus Audax, MWANZA

ERIKALI imetoa siku saba

kukusanywa na kuwasil-

ishwa mkoani Dodoma

maandiko ya miradi yote
ya kuomba mikopo katika Mkoa wa
Mwanza kutoka Benki ya Maendeleo
ya Kilimo nchini (TADB) ili yafanyiwe
kazi.

Agizo hilo liliitolewa mwishoni
mwa wiki na Naibu Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, mkoani Mwanza alipofun-
ga mafunzo ya vijana kuhusu ufugaji
wa samaki katika Ziwa Victoria, kwa
njia ya vizimba.

Vijana hao waliopata mafunzo

P .

nchini Uganda na kuhitimishwa
mkoani Mwanza wanatoka katika
ngazi za halmashauri.

Ulega alisema, yapo maandiko ya
vikundi 10 yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 2.5 yaliyofikishwa TADB, lakini
yamewekwa kapuni kwa zaidi ya
miezi mitatu.

“Nakuagiza sasa Katibu Tawala
kupeleka maandiko hayo makao
makuu Dodoma siku ya Alhamisi
ambayo tutakutana na wataalamu
na tutamshauri waziri ili amwele-
keze Katibu Mkuu na sisi tutatumia
mlango mwingine wa kumuona Rais
moja kwa moja ili kuwasaidia watu
wake kuendelea na kazi,” alisema

Ulega. Kadhalika, alisema Rais Samia
Suluhu Hassan ameweka jumla ya
Sh. bilioni 20 katika benki hiyo kwa
ajili ya kuinua makundi ya vijana, wa-
nawake na Watanzania wote wanao-
taka kufanya shughuli za uzalishaji ili
kulijenga taifa.

Aliwasisitiza vijana hao ambao
tayari wameanza kazi hiyo na wa-
naotarajiwa kuanza kuwa fedha hizo
zipo tayari na zinatakiwa kuingia ka-
tika uzalishaji.

Kwa upande wake, Baraka Seka-
dende, Mkurugenzi wa Taasisi ya
Utafiti wa Uvuvi Tanzania kituo cha
Mwanza alisema serikali imetoa
fedha kwa ajili ya kubainisha mae-

neo rafiki ya ufugaji wa samaki kwa
vizimba.

“Kwa awamu ya kwanza tayari
tumeainisha maeneo ya ufugaji wa
samaki kwa njia ya vizimba katika
mikoa miwili ya Kagera na Mwanza,”
alisema.

“Katika Mkoa wa Mwanza
tumeainisha maeneo 30 ambayo
yanafaa kwa ajili ya ufugaji huo,”
alisema.

Aliwataka vijana waliokwisha ku-
patiwa mafunzo ya utunzaji na ufu-
gaji wa samaki kwa njia ya vizimba
kuchangambkia fursa hiyo kwa kuwa
maeneo yameainishwa na yapo
tayari kwa matumizi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Exim Tanzania, Jaffari Matundu (kushoto), akishirikiana na wakuu wa idara mbalimbali wa benki hiyo kuwa-
hudumia chakula wafanyakazi wao ikiwa ni sehemu ya kusherehekea maadhimisho ya miaka 25 tangu kuanzishwa kwa benki hiyo. Hafla hiyo

Wadau sekta utalii wapewa mbinu kuendeleza Royal Tour

Na Julieth MKireri

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Dk.
Pindi Chana, amewataka wadau wa
utalii kupokea pasi aliyoitoa Rais
Samia Suluhu Hassan kwenye sekta
hiyo ili kukuza utalii nchini.

Dk. Chana alitoa kauli hiyo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa akizindua
mpango wa mafunzo kwa wadau ka-
tika mnyororo wa thamani uliofanyi-
ka katika Chuo cha Taifa cha Utalii.

Alisema mpango huo ni mwen-
delezo wa Royal Tour ambao ul-
izinduliwa na Rais na sekta ya utalii

inaendelea kucheza na pasi ya Rais
ili kuuinua katika nyanja ya kiu-
chumi na ajira. “Rais wetu amekuja
na maono makubwa amezindua
Royal Tour sasa Taifa linanufaika,
haya yote ni matunda ya programu
ambayo Rais ameianzisha na sasa
watalii wanaendelea kuja kutokana
na uongozi bora, siasa iliyopo hapa
nchini kwetu,” alisema.

Alipongeza chuo hicho kwa
kuwa wabunifu wa kuanzisha kutoa
mafunzo hayo huku akisisitiza kuen-
delea kubadilika kwa kubuni mbinu
za kukuza utalii ambazo zitakuwa se-

hemu ya kuboresha sekta hiyo.
“Mpango huu umekuja katika kip-
indi muafaka ambapo programu ya
Royal Tour imezinduliwa na Rais,
na sisi tunatakiwa kucheza nafasi ya
mama ametupa pasi lazima tufunge
magoli, rasilimali tulizonazo nchini
lazima tujue namna ya kuzitunza
na kuziendeleza kwa kujiongeza na
kuwa na mikakati,” alisisitiza.
Alizitaka taasisi za kifedha ambazo
ni sehemu ya wanufaika wa sekta
hiyo kuendelea kushirikiana na sek-
ta hiyo kufanikisha mpango huo, pia
kwa kuwekeza huduma zao kwenye

maeneo ya utalii huku akiipongeza
benki ya NMB kwa mchango wake
wa Sh. milioni 20 kufanikisha mafun-
70 hayo.

Dk. Chana alisema, sekta ya utalii
na maliasili inachangia asilimia 25 ya
fedha za kigeni na zaidi ya asilimia 17
ya Pato la Taifa, kwa upande wa ajira
ni milioni 1.6 za moja kwa moja na zi-
sizo rasmi zimepatikana.

Naye Kamishna Jenerali wa Uha-
miaji nchini, Dk. Anna Makakala,
alisema jeshi hilo liko tayari kupokea
mafunzo hayo yatawasaidia kuimari-
sha utoaji huduma kwa wageni wa-

naoingia na kutoka nchini.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Chuo
cha Taifa cha Utalii, Dk. Shogo Mlo-
zi, alisema mafunzo hayo yataanza
kutolewa kwa maofisa 700 kutoka
Idara ya Uhamiaji na wengine wa-
naolengwa ni askari polisi, waandi-
shi wa habari, wadau wa usafiri na
watoa huduma za chakula.

Mpango huo unatarajia kuwafikia
wadau 5000 walioko kwenye
mnyororo wa utalii na kuwezesha
kukuza sekta hiyo hadi kufikia watal-
ii milioni tano kwa mwaka ifikapo
2025.
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NYON, Uswisi

ALLON dOr bila shaka ndio tuzo

ya mtu binafsi yenye hadhi kubwa

zaidi katika ulimwengu wa soka.

Ni wale bora zaidi tu katika soka
ndio ambao wamepata fursa ya kuzun-
gusha mikono yao kwenye tuzo hiyo na
kuibeba nyumbani. Tuzo ya Ballon d’'Or
inatolewa kwa mwanasoka anayefanya
vizuri zaidi katika mwaka wa kalenda
na Jarida la Habari la Ufaransa la France
Football.

Tayari wametoa orodha ya wachezaji
30 watakaowania tuzo ya Ballon d’Or 2022
na wachezaji wafuatao wamejumuishwa;
Karim Benzema, Trent Alexander-Arnold,
Joao Cancelo, Casemiro, Thibaut Courtois,
Ronaldo, Kevin de Bruyne, Luis Diaz, Fa-
binho, Phil Foden, Erling Haaland, Sébast-
ien Haller, Harry Kane, Joshua Kimmich,
Rafael Ledo, Robert Lewandowski na Ri-
yad Mahrez.

Wengine ni pamoja na Mike Maignan,
Sadio Mané, Kylian Mbappé, Luka Modri,
Christopher Nkunku, Darwin Nifez, An-
tonio Riidiger, Mohamed Salah, Bernardo
Silva, Son Heung-min, Virgil van Dijk,
Vinicius Junior na Dusan Vlahovi .

Lakini pamoja na kutajwa kwa majina
ya wachezaji hao, kuna ambao ni wazi
kabisa kwamba, hawakustahili kuwa kwe-
nye orodha hii, makala haya inakucham-
bulia wachezaji watano ambao hawakus-
tahili ambao ni hawa hapa...

#5. Luis Diaz (Colombia/Liver-
pool)

Luis Diaz alikuwa na msimu wa kuvutia.
Alifanya kazi nzuri sana kwa FC Porto ka-
tika kipindi cha kwanza cha msimu wake
kabla ya kukamilisha uhamisho wa kwen-
da Liverpool Januari. Alishinda Kombe
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la FA na Kombe la Carabao akiwa na
‘Wekundu’ hao, lakini hakucheza jukumu
kubwa katika ushindi wowote.

Alitoa asisti mbili pekee katika mechi
nane kwenye michuano yote miwili
msimu uliopita. Diaz pia alishindwa kui-
wezesha Colombia kufuzu Kombe la
Dunia. Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25, bila shaka ni fowadi mahiri la-
kini huenda hajafanya vya kutosha kupata
nafasi kwenye orodha ya wachezaji 30
wanaowania Ballon d’Or.

Alimaliza msimu wa 2021-22 akiwa na
mabao 22 na asisti 11 katika mechi 54 kwe-
nye mashindano yote akiwa na Porto na
Liverpool.

#4. Joshua Kimmich (Ujerumani/
Bayern Munich)

Joshua Kimmich alifanya kazi nzuri
sana kwa Bayern Munich katika safu ya
kati msimu uliopita. Lakini alikosa sehe-
mu nzuri ya msimu wa 2021-22 kutokana
na majeraha. Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ujerumani, alicheza jumla ya mechi 39
katika mashindano yote akiwa na ‘Bavar-
ia’ hao, akifunga mabao matatu na kutoa
asisti 12.

Lakini ni jambo la kushangaza kuona
kwamba, Kimmich alifanikiwa kuingia
kwenye orodha fupi mbele ya mtu kama
Thomas Muller, ambaye bila shaka aliku-
wa na ushawishi mkubwa katika ushindi
wa Bayern wa Ligi Kuu Ujerumani, Bun-
desliga. Muller alifunga mabao 13 na kutoa
pasi nyingi za mabao 25 katika mechi 45
kwenye mashindano yote kwa Bavaria
hao msimu uliopita.

#3 Cristiano Ronaldo (Ureno/Man-
chester United)

Cristiano Ronaldo alikuwa na mwaka
mzuri kwenye safu ya mabao. Lakini

LB
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inafaa kufahamu kuwa Ureno ililazimi-
ka kwenda kwenye mchujo wa kufuzu
Kombe la Dunia ili hatimaye kukata tiketi
ya kucheza Qatar. Ronaldo amefanya
kazi nzuri kwa Manchester United, lakini
kujumuishwa kwake kwenye orodha hii
kumekuja kwa mshangao.

‘Mashetani Wekundu’ walikuwa na
msimu maarufu wa kutisha. Walimaliza
msimu wa Ligi Kuu England 202122
wakiwa na pointi chache zaidi kuwahi
kutokea (58). Ronaldo alifunga mabao
24 na kutoa asisti tatu katika mechi 38
kwenye mashindano yote akiwa na Man
United msimu uliopita.

Hakushinda taji lolote, hivyo inasikiti-
sha kwamba mtu kama Ciro Immobile,
ambaye alimaliza msimu wa 2021-22
kama mfungaji bora wa Serie A, hakupe-
wa nafasi mbele ya mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 37 katika orodha ya
wachezaji 30 wa Ballon d'Or.

#2 Harry Kane (England/Totten-
ham Hotspur)

Harry Kane alihusishwa kwa kiwango
kikubwa kuhamia Manchester City ka-
tika msimu wa majira ya joto wa 2021/22.
Tottenham Hotspur ilikataa kumwachia
na ni wazi Mwingereza huyo hakuwa na
utulivu katika klabu hiyo katika nusu ya
kwanza ya msimu. Alitatizika kufunga
mabao, lakini hatimaye akarudisha ki-
wango chake baada ya Antonio Conte
kuteuliwa kuwa kocha mpya Novemba.

Kane alichukua jukumu muhimu ka-
tika kufuzu kwa Spurs kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya. Alifunga mabao 27 na
kutoa asisti 10 katika mechi 50 kwenye
mashindano yote msimu wa 2021-22.

Inafaa kukumbuka kuwa mabao sita
kati ya hayo yalipatikana kwenye Ligi Eu-
ropa Conference. Hakuwa na msimu un-

HADI Agosti mwaka huu
Manchester City, ndiyo klabu
yenye ‘bili" kubwa ya misha-
hara kwa wiki kwa upande wa
Ligi Kuu England, ikitoboka
pauni milioni 355 kila wiki, ina-
fuatiwa na Chelsea (pauni mil-
ioni 343), Manchester United
( pauni milioni 323), Liverpool
(pauni milioni 314) na Arsenal
(pauni milioni 244).
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aofaa kuandika kuhusu na kujumuishwa
kwake katika orodha ya wachezaji 30
walioteuliwa kuwania Ballon d’Or.

#1. Rafael Leao (Ureno/AC Milan)

Rafael Leao alichaguliwa kuwa
mchezaji bora wa Serie A kwa jukumu al-
ilocheza katika ushindi wa AC Milan wa
Scudetto msimu uliopita. Kwa msham-
buliaji mchanga, alifanya kazi nzuri sana.
Lakini kwa ujumla, kuna hisia kwamba
uteuzi wa Leao umekuja kwa gharama
ya wachezaji kadhaa ambao walifanya
mengi zaidi.

Leao alifunga jumla ya mabao 14 na
kutoa asisti 12 katika mechi 42 kwenye
mashindano yote akiwa na ‘Rosson-
eri’ hao. Alishinda taji la Serie A, lakini
wakati wachezaji kama Lionel Messi,
Neymar, Ciro Immobile, Mason Mount
na Thomas Muller wamepuuzwa, ni
vigumu kuhalalisha kujumuishwa kwa
Leao kwenye orodha ya wachezaji 30
wanaowania Ballon d’Or.




12 Spotika

NIPASHE JUMATATU AGOSTI 22, 2022

Spotika 13

Extra Time

WANASONKAY

INDEGE{KALI 5
BINAESI

LONDON, England

UWA mwanasoka wa kulipwa
ni moja ya mambo magumu
zaidi kukamilisha. Ni wachache
waliochaguliwa wanaoifanya
kuwa sehemu ya maisha yao na wach-
ache zaidi wanaweza kufikia daraja la
juu kabisa la ulimwengu wa soka la
kisasa duniani.
Wale wanaoifanikisha wa-
naweza kumudu uzuri wote
wa ulimwengu na kuwapa
wapendwa wao maisha
ambayo wasingeweza
kuyafikiria hapo awali.

Kumiliki ndege binafsi na kutawala
anga ni ndoto ya watu wengi duniani,
lakini ni wachache tu wanaoweza kuig-
euza kuwa ukweli.

Leo, tunawaangalia wachezaji wach-
ache wenye utajiri mkubwa ambao
wameweza kutimiza ndoto zao kwa
kumiliki ndege binafsi, twende sasa...

#7. Gareth Bale - Cessna Citation
XLS+

Ununuzi wa pili kwa bei ghali zaidi
katika historia ya Real Madrid (pauni
milioni 90.9), Gareth Bale ni mmoja wa
wachezaji wa Uingereza waliopambwa
zaidi wakati wote.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Wales, ambaye hivi karibuni alijiunga
na LA Galaxy ya Marekani, anaishi mai-
sha ya kibinafsi lakini si mtu wa kuk-
wepa kufurahia anasa za ulimwengu.

Bale ndiye mmiliki wa ndege ya ki-
fahari aina ya Cessna Citation XLS+.
Ndege hiyo inaweza kugharimu pop-
ote kati ya pauni milioni 5.2 na pauni
milioni 7.6 na ni mojawapo ya ndege ya
kifahari zaidi.

#6. Paul Pogba - Guifstream
G280

Nyota wa zamani wa Manchester
United, Paul Pogba ana moja ya ndege
bora zaidi za binafsi katika ulimwengu
wa soka, Gulfstream G280.

Ndege hiyo, ambayo inaweza kugha-
rimu kati ya pauni milioni 14.64 na mil-
ioni 18.4, inaweza kubeba abiria kama
kumi, na kuwapa safari ya kifahari.

Gulfstream G280, ambayo ni mo-
jawapo ya kampuni zinazouza zaidi,
ina kipimo cha urefu wa futi 66.10 na
ina injini mbili aina ya Honeywell HT-
F7250G.

na'mkewe) Georgina
Rodriguez, wakiwall
ndaniya ndege yao!
PICHA: MTANDAO :

#5. David Beckham - Bombardier
Challenger 350

Kutoka kushinda yote katika ngazi ya
klabu na Manchester United hadi kuwa
mmoja wa watu maarufu zaidi katika
historia ya mchezo huo, David Beck-
ham amefurahia maisha yote ya juu.

Ndege yake nzuri ya Bombardier
Challenger 350 ni mfano mwingine wa
Beckham kushinda maishani.

Mmiliki mwenza wa Klabu ya Inter
Miami amekuwa na ndege hiyo aliyoi-
nunua kwa pauni milioni 22.33, ame-
kuwa akiitumia kusafiri maili nyingi
akiruka na kurudi kati ya Marekani na
Uingereza.

Ndege hiyo, ambayo inaweza kube-
ba watu tisa, ina urefu wa futi 69,
inaendeshwa na injini mbili za Honey-
well HTF7350.

#4. Zlatan Ibrahimovic - Cessna
Citation Longitude

Zlatan Ibrahimovic ni mmoja wa
wachezaji waliopambwa zaidi du-
niani. Anajulikana kwa mabao yake na
ujasiri na mahojiano ya kuburudisha,
Msweden huyo pia anajivunia kufanya
makubwa.

Ndege yake binafsi ni Cessna Citation
Longitude, yenye mabawa ya futi 65, in-
awakilisha kikamilifu roho ya mmiliki
wake. Kwa makadirio yake ya thamani
ya pauni milioni 24.58, Cessna Cita-
tion Longitude ni mojawapo ya ndege
za gharama kubwa zinazomilikiwa na
mwanasoka.

#3. Neymar - Cessna Citation
Sovereign+

Huku akipokea kitita cha pauni mil-
ioni 3.42 kwa mwezi, supastaa wa Paris
Saint-Germain, Neymar ni mmoja wa
wanamichezo wanaolipwa fedha ny-
ingi zaidi duniani.

Mbrazil huyo ana ladha ya kucheza
na mambo mazuri zaidi maishani, na
Cessna Citation Sovereign+ yake ya
pauni milioni 14.2 inaongeza sana ladha
yake.

Ikumbukwe kwamba Cessna ni
ndege ya pili binafsi ya Neymar. Ya
kwanza ni Embraer Legacy 100, am-
bayo ilishikiliwa na mamlaka nchini
Brazil baada ya kashfa ya kukwepa kodi
mwaka 2016.

Ndege yake ya sasa inaweza kubeba
abiria 12, inaendeshwa na injini mbili za
Pratt & Whitney Canada PW306D.

#2. Lionel Messi - Embraer Legacy
650P

Mshindi mara saba wa Ballon d’Or, Li-
onel Messi ni mmoja wa wanasoka tajiri
zaidi katika historia ya mchezo huo.

Nyota huyo wa Paris Saint-Germain an-
apokea mshahara wa pauni milioni 2.82
kwa mwezi, kumaanisha kwamba haku-
na kitu ambacho Messi hawezi kununua.

Lionel Messi alimkodisha mchezaji
mwenzake wa zamani, Luis Suarez ndege
yake nyingine binafsi yenye thamani ya
pauni milioni 12, kusafiri hadi Uruguay
kwa ajili ya kuwahi utambulisho wake
katika klabu mpya ya Nacional ambayo
imemsajili hivi karibuni.

Ndege binafsi ya Messi, Embraer Leg-
acy 650P, ni mojawapo ya ndege za hali
ya juu zaidi duniani na inaendeshwa na
injini mbili za Rolls-Royce AE 3007A2,
na inaweza kwenda kasi ya kilometa 528
kwa saa.

Ndege hiyo yenye thamani ya pauni
milioni 25 ilitengenezwa kwa mara ya
kwanza mwaka 2000 na ilikuwa ikiten-
genezwa kwa miongo miwili, hadi Agosti
2020.

#1. Cristiano Ronaldo - Gulfstream
G650

Nyota wa Manchester United, Cristiano
Ronaldo ni mmoja wa wanamichezo
mashuhuri zaidi duniani.

Mshindi huyo mara tano wa Ballon
d’Or ana ladha ya vitu vya kupendeza
zaidi na chaguo lake la ndege binafsi si
jambo la kushangaza.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka
37, anamiliki ndege ya Gulfstream G650,
mojawapo ya ndege bora binafsi ambazo
zinauzwa kwa fedha ndefu.

Kwa kitita cha pauni milioni 28, pia
inatokea kuwa ndege binafsi ya bei ghali
zaidi inayomilikiwa na mwanasoka.

Ndege hiyo inaendeshwa na injini
mbili za Rolls-Royce BR725 Al-12 na in-
aweza kufikia kasi ya juu ya kilometa 610
kwa sasa. Ndege hiyo ni bora kwa safari
za haraka za familia, ikiwa na uwezo wa
kumeza hadi abiria 19.

Kwa kushangaza, G650 si ndege pekee
ambayo inamilikiwa na Ronaldo. Nyota
huyo pia ana Gulfstream G200, ambayo
aliinunua kwa pauni milioni 20 mwaka
2015.

Hata hivyo, inaaminika kwamba Mre-
no huyo ameiuza ndege hiyo, kwani sasa
anaona ni ndogo na haitoshelezi familia
yake.

‘ Nukuu
y /

“Nataka kushinda ‘Ballon d'Or’ hivi
karibuni. Kama wengi, isipokuwa
labda hakuna wengi vvanaothubutu
kukiri. Bado nina imani kuwa jambo
gumu zaidi ni kushinda ya kwanza,”
Mshambuliaji nyota wa Paris
Saint-Germain na Ufaransa, Kylian
Mbappe.

“Kama ningekuwa katika nafasi

va Erik ten Hag wasiwasi wangu
mkuu ungekuwa kupata nguvu
uwanjani. Dhidi ya Liverpool, nis-
ingemchezesha Cr|5t|ano Ronaldo
na pia Marcus Rashford,” Nyota
wa zamani wa Manchester United,
Wayne Rooney kuelekea mchezo
wa Liverpool na United leo usiku.

“Nadhani imekuwa muda mrefu
sana kwa Barcelona bila kushinda
mataji, nilipojua kwa mara ya
kwanza kwamba Barca walikuwa
na nia ya kunileta kwenye klabu
hii, wakati wote nilifikiri ulikuwa
wakati muafaka kwangu na kwa
klabu. Sikutaka kucheza mai-

sha yangu yote katika ligi moja,”
Mshambuliaji mpya wa klabu hiyo,
Robert Lewandowski
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Na Adam Fungamwango

IGI Kuu Tanzania Bara
msimu wa 2022/23, imeanza
kwa kishindo tangu Agosti
15, mwaka huu kwa timu 16
kuanza mbio za kuusaka ubingwa
pamoja na nafasi tatu za juu am-
bazo zitazifanya kushiriki kwenye
michuano ya Ligi ya Mabingwa na
Kombe la Shirikisho Afrika.
llianza kwa lhefu
kudungwa bao 1-0
kwenye Uwanja wa
Highland Estate dhidi ya
Ruvu Shooting, Namungo
ikalazimishwa sare
ya mabao 2-2 dhidi ya
Mtibwa Sugar kwenye
Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Singida Big Stars
ikashinda 1-0 dhidi ya
Prisons mechi ikichezwa
Uwanja wa Liti, Singida.

Uwanja wa Sheikh Amrijijini Aru-
sha, Yanga iliifumua Polisi Tanzania
mabao 2-1, Dodoma Jiji ilikiona cha
moto, ilipobugizwa mabao 3-1 dhidi
ya Mbeya City Uwanja wa Liti Sin-
gida, Coastal Union iliichapa KMC
bao 1-0 Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid, Arusha, Simba ikaisasambua
Geita Gold mabao 3-0 Uwanja wa
Benjamin Mkapa, na Azam ikashin-
da mabao 2-1 dhidi ya Kagera Sugar.

Hizo zilikuwa ni mechi nane za
raundi ya kwanza ambazo ziliten-
geneza rekodi mbalimbali.

Kwenye makala haya tumekuku-
sanyia rekodi tano zilizowekwa
baada ya mechi hizo, twende sasa...

#1. Bao la kwanza Ligi Kuu

Straika wa Ruvu Shooting, Ally
Bilal ameweka rekodi ya kufunga
bao la kwanza la Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu huu.

Mchezaji huyo aliyesajiliwa
msimu huu akitokea JKT Tanzania,
alipachika bao la kufungulia msimu
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USHINDI wa mabao 3-0
dhidi ya Bournemouth
juzi, Jumamosi, unamaana
Arsenal sasa imeshinda
mechi zake zote za
mwanzo wa msimu huu
wa Ligi Kuu England, hiyo
ikiwa ni kwa mara ya
kwanza tangu msimu wa

dakika ya 18 kwenye mechi ya ufun-
guzi, ikichezwa Uwanja wa High-
land Estate, Mbarali, Mbeya, dhidi
ya wenyeji Thefu.

Lilikuwa ni bao pekee kwenye
mechi hiyo, wageni wakitoka na
ushindi wa bao 1-0.

Msimu uliopita wa ligi, bao la
kwanza la msimu lilifungwa na
William Edgar wa Mbeya Kwanza
ilipocheza mechi ya ufunguzi dhidi
ya Mtibwa Sugar.

Straika huyo ambaye msimu huu
amejiunga na Kagera Sugar alifun-
ga bao pekee Mbeya Kwanza ikiwa
ugenini ikiichapa Mtibwa Sugar bao
1-0.

#2. Mabao 20 yavunja rekodi

Jumla ya mabao 20 yamepati-
kana kwenye mechi za raundi ya
kwanza ya Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu huu na kuvunja rekodi ya
mabao ya raundi ya msimu uliopita.

Idadi hiyo ya mabao msimu huu
imeongezeka kwa asilimia 100
kwani kwenye mechi za raundi ya
kwanza msimu uliopita, mabao 10
tu yalifungwa.

Mabao hayo ya msimu uliopita
ambayo pia yalitokana na mechi
nane tu za kwanza, yalipatikana
kwa Namungo kuifunga Geita Gold
2-0, Coastal na Azam kutoka sare
ya bao 1-1, Mtibwa Sugar kuchapwa
bao 1-0 dhidi ya Mbeya Kwanza, Do-
doma Jiji ikaibamiza Ruvu Shooting
1-0, Mbeya City ikashinda 1-O dhidi

ya Prisons, Biashara United ikatoka
suluhu dhidi ya Simba, Polisi Tan-
zania ikapata ushindi wa mabao
2-0 dhidi ya KMC, na Yanga ikaid-
ungua na Kagera Sugar 1-0.

#3. Penalti za kumwaga

Raundi ya kwanza ya Ligi Kuu
msimu huu imeweka rekodi ya ku-
patikana penalti nne.

Hakuna rekodi yoyote kabla ya
hapo inayoonyesha kuwa zilipati-
kana idadi ya penalti hizo kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Hata hivyo, mbili ziliwekwa
wavuni na zilizobaki zilikoswa.
Namungo ndiyo timu iliyoanza
kupata penalti msimu huu, la-
kini mpigaji wake Ibrahim Ally
kwenye mechi dhidi ya Mtibwa
Sugar alikosa, Fiston Mayele naye
akikosa penalti ambayo Yanga ili-
zawadiwa kwenye mechi dhidi ya
Polisi Tanzania.

Penalti mbili zilizowekwa wa-
vuni ni zile zilizopatikana kwenye
mechi kati ya Coastal Union dhidi
ya KMC, Amza Moubarack raia wa
Cameroon akifunga bao pekee lil-
iloipa ushindi Coastal, na Mzam-
bia Clatous Chama akiitendea haki
penalti ya nne iliyopatikana kwe-
nye raundi ya kwanza, akiifungia
Simba katika mechi ambayo il-
ishinda 3-0 dhidi ya Geita Gold.

#4. Simba yasubiri misimu
minane

Simba na Yanga zote zimeweka
rekodi ya kupata penalti kwenye
mechi za ufunguzi, lakini “‘Wekun-
du wa Msimbazi’ wakisubiri baada
ya misimu minane kupata penalti
kwenye raundi ya kwanza.

Ilipata penalti yake mara ya
mwisho Agosti 24, 2013 ilipocheza
mechi ya ufunguzi dhidi ya Rhino
ya Tabora, Uwanja wa Ali Hassan
Mwinyi, ambayo iliwekwa wavuni
na Jonas Mkude, timu hizo zikitoka
sare ya mabao 2-2 msimu wa Ligi
Kuu 2013/14.

Yanga imepata penalti kwenye
mechi ya ufunguzi baada ya mi-
simu miwili. Tofauti ni kwamba
penalti hiyo iliwekwa wavuni to-
fauti na ya msimu huu. Alikuwa
ni Kelvin Yondani aliyefunga tuta
kwenye mechi ya ufunguzi msimu
wa 2018/19 ilipocheza mchezo wa
kwanza ya ligi dhidi ya Mtibwa Sug-
ar Agosti 23, 2018 ikishinda mabao
2-1.

#5. Lusajo aweka rekodi ya
Mayanga

Straika wa Namungo Reliants
Lusajo amefunga mabao mawili
na kuifanya timu yake kutoka sare
ya 2-2 dhidi ya Mtibwa Sugar kwe-
nye mechi iliyochezwa Agosti 15
Uwanja wa Benjamin Mkapa, naye
kuweka rekodi ya kufunga mabao
mawili kwenye mechi ya ufunguzi
Ligi Kuu msimu huu.

Msimu uliopita, rekodi hiyo ili-
wekwa na Mayanga wa Polisi Tan-
zania, alipopachika mabao mawili
kwenye mechi ya ufunguzi, raundi
ya kwanza ya Ligi Kuu 2021/22,
Septemba 29, 2021 Uwanja wa Ush-
irika, Moshi mkoani Kilimanjaro,
na kuipa ushindi wa mabao 2-0.
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Wastaafu
Wwapewa
mbinu za

kujikwamua

kiuchumi

Na Mwandishi Wetu,
MPWAPWA

MKUU wa Wilaya ya Mpwap-
wa mkoani Dodoma, Josephat
Maganga, amewataka wastaafu
kubuni miradi mbalimbali ya
ujasiriamali ili kujikwamua kiu-
chumi.

Maganga alitoa rai hiyo jana
wilayani hapo wakati wa ufun-
guzi wa mafunzo kwa wastaafu
kuhusu namna ya kuendeleza
miradi mbalimbali ya kiuchu-
mi yaliyoandaliwa na Benki ya
CRDB.

Alisema kustaafu siyo mwisho
wa maisha kwa kuwa bado
wana nguvu za kufanya mambo
makubwa ya ujasiriamali ili kuji-
patia kipato.

Meneja CRDB Tawi la Mp-
wapwa, Christopher Mshanga,
alisema lengo la mafunzo hayo ni
kuwakumbusha wastaafu kuwa
wao ni hazina kubwa kwa maen-
deleo ya taifa.

Alisema benki hiyo itaendelea
kuwapatia elimu ya mikopo kwa
wastaafu na mikopo inayotolewa
ina riba nafuu kwa wastaafu.

“Tunahakikisha tunaendelea
kuwapatia elimu ya mikopo na
kuwapatia mikopo yenye riba
nafuu inayoendana nanyi kwa
kuwa mmeitumikia nchi kizalen-
do na uadilifu mkubwa,"alisema.

Katibu Tawala wa Wilaya, Sa-
rah Komba, aliwataka wastaafu
hao kuhakikisha wanajiunga ka-
tika umoja wao.

Pia aliwaomba wastaafu hao
kuhakikisha wanafikisha elimu
ya umuhimu wa sensa na kuji-
tokeza kuhesabiwa ili serikali ip-
ate takwimu sahihi za kupanga
mipango ya maendeleo kwa Wa-
tanzania.

Baadhi ya wastaafu waliohud-
huria katika mafunzo hayo, aki-
wamo Ezekiel Sanyagi, walisema
yatakuwa na chachu kubwa ka-
tika kuwawezesha kuwa na elimu
ya ujasiriamali na kuondokona
na vikwazo vya kiuchumi.

Sanyagi aliomba taasisi za
kifedha nchini kupunguza ki-
wango cha riba katika mikopo
inayotolewa.
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Waziri wa Maendeleo ya Jamii Jinsia, Wanawake na Makundi Maalumu, Dk. Dorothy Gwajima (kushoto) na Askofu Mkuu Jimbo Kuu Katoliki Do-
doma, Askofu Beatus Kinyaiya (kulia), wakitoa kitambaa ikiwa ni ishara ya kuweka jiwe la msingi la ujenzi wa vyumba vya madarasa na maabara

Bil. 3/- zatengwa ujenzi wa viwanda vya mvinyo

Na Valentine Oforo, DODOMA

ERIKALI  imetenga Sh.
bilioni tatu kwa ajili ya
kutekeleza mradi mkubwa
wa ujenzi wa viwanda vitatu
vya kisasa vya kuchakata na kuhifa-
dhi mvinyo ghafi mkoani Dodoma.
Utekelezaji wa mradi huo ni moja
kati ya mikakati ya muda mrefu ya
serikali katika kutatua tatizo la uko-
sefu wa soko la uhakika la zabibu.
Imebainishwa kuwa ujenzi wa
viwanda hivyo unatarajiwa kuanza
mwezi ujao na vitajengwa katika
maeneo ya Chinangali II, Wilaya ya
Chamwino, Mpunguzi na Hombolo
Naibu Waziri wa Kilimo, Anthony
Mavunde, akifafanua kuhusu mradi
huo jana jijini hapo, alisema viwan-
da hivyo vitatumiwa na wakulima

kwa ajili ya kuchakata zabibu zao
na kuhifadhi mvinyo ghafi.

“Kwa kutumia viwanda hivi tu-
navyotarajia kujenga, wakulima
watakuwa wanapeleka zabibu zao
kwa ajili ya kuchakatwa kitaalamu
na kuwa mvinyo ghafi, mvinyo am-
bao utahifadhiwa kitaalamu mpaka
pale wateja wa kununua watakapo-
patikana,” alisema.

Mavunde alisema ujenzi wa vi-
wanda hivyo unatarajia kutoa su-
luhisho la kudumu katika kuwasaid-
ia wakulima hao kuondokana na
hasara ya zabibu zao kuoza sham-
bani kutokana na ukosefu wa soko
la uhakika.

“Pamoja na ujenzi wa viwanda
hivi, pia tumeazimia kubadili
mtazamo wa wakulima ili waachane
na mfumo wa kuuza mikungu
ya zabibu na badala yake waone

umuhimu wakuuza mvinyo ghafi
ambao kwa sasa ndiyo unaohitajika
na wenye viwanda,” alisema.

Katika jitihada zaidi za kuinua
ufanisi wa sekta ya mvinyo, Naibu
Waziri Mavunde alisema wizara
ipo katika mchakato wa kupitia
na kuboresha sera ya biashara ya
mvinyo. “Lengo ni kuwashiriki-
sha wadau muhimu kutoka sekta
binafsi ili kuwavutia wawekezaji
wakubwa kutoka nje ya nchi kuja na
kuwekeza katika sekta ya mvinyo
nchini,” alisema.

Mwenyekiti wa Umoja wa
Wakulima wa Zabibu Tanzania,
David Mwaka, aliishukuru serikali
kwa ujenzi wa viwanda hivyo vita-
wakomboa wakulima wa zabibu
na kuboresha ufanisi katika kilimo
hicho. Alisema ili kunufaika na hu-
duma za viwanda hivyo, wakulima

wanatakiwa kujiunga katika vikundi
maalum vya uzalishaji na kujiunga
na Chama cha Wakulima wa Zabibu
(AMCOS) kilichoanzishwa kwa ajili
ya kuratibu mwenendo wa soko la
zabibu.

Tanzania ni nchi ya pili kwa
uzalishaji wa zabibu na mvinyo ba-
rani Afrika, ikitanguliwa na Afrika
Kusini. Hata hivyo, Tanzania inayo
fursa ya kufanya vizuri zaidi ya Af-
rika Kusini kutokana na hali yake ya
hewa inayoruhusu zabibu kulimwa
misimu miwili kwa mwaka, ambayo
haipatikani eneo lingine lolote du-
niani. Mbali na fursa hiyo, zabibu
zinazolimwa Tanzania (Dodoma) zi-
natajwa kuwa na kiwango kikubwa
cha sukari kinachohitajika katika
utengenezaji wa mvinyo kuliko za-
bibu zinazolimwa maeneo mengine
ya dunia.

TFRA yaonya wanaowatoza wakulima mbolea ya ruzuku

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Mbolea
Tanzania (TFRA) imetoa onyo kwa
wanaowatoza fedha wakulima kwe-
nye vituo vya usajili wa mbolea ya
ruzuku.

Vilevile, imebainisha kuwa hadi
sasa, wakulima 71,079 wameshain-
gizwa kwenye mfumo wa usajili wa

mbolea hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA, Dk.
Stephan Ngailo, alisema wamepokea
malalamiko kutoka baadhi ya mikoa
ya kuwa wanawatoza wakulima fed-
ha za kuwasajili ili waingie kwenye
mfumo wa upataji mbolea hiyo licha
ya serikali kuagiza utaratibu huo
ufanywe bila malipo.

Aliitaja baadhi ya mikoa ambayo
wamepokea malalamiko ya aina
hiyo ni Iringa, Njombe na Ruvuma,
akisisitiza kuwa watakaobainika ku-
fanya hivyo, hatua kali zitachukuliwa
dhidi yao.

“Ninaomba mliopewa mamlaka
ya kusajili wakulima katika serikali

badala yake wapeni masharti am-

bayo serikali imeweka ili mkulima
asajiliwe kwenye mfumo,” aliagiza.
Dk. Ngailo alisema kinachotakiwa
kwa mkulima ili kusajiliwa ni pamoja
bacho anaishi na awe mkazi wa eneo
hilo anayetambulika na serikali ya
“Ninasikia wengine mnawaambia
mpaka wawe na kitambulisho cha

suala hilo, siyo kweli. Sharti kubwa
ni mkulima awe na shamba katika
serikali ya kijiji,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema serikali
imejipanga kuhakikisha wakulima
wote wanapata mbolea ya ruzuku na
kuwataka kuchangamikia usajili ili
waingie kwenye mfumo wa kupata
mbolea hiyo.
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Spika awapa msaada
mabati wajasiriamali

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

SPIKA wa Bunge, DKk. Tulia Ackson,
kupitia taasisi yake ya Tulia Trust,
ametoa msaada wa mabati kwa kikundi
cha wajasiriamali wenye ulemavu wa
macho ili waezeke vibanda vyao vya
biashara vilivyoko katika uwanja wa
zamani wa ndege.

Taasisi hiyo imetoa msaada huo
kufuatia ombi maalum ambalo kikundi
hicho kiliwasilisha kupitia Ofisi ya
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, kikitoa
taarifa kuwa kimeshajenga vibanda
lakini havijaezekwa.

Akikabidhi mabati hayo juzi, Katibu
wa mbunge huyo, Stephene Cham-
banenge, alisema msaada huo unalenga
kulisaidia kundi hilo.

Alisema Dk. Tulia baada ya kupokea
ombi hilo la watu wenye ulemavu,
aliagiza uongozi wa Taasisi ya Tulia
Trust kutoa mabati hayo ili kulisaidia
kundi hilo la wenye ulamavu.

“Haya mabati yapo 14 na ni mbunge
wenu ameyatoa, wakati wa kampeni
aliahidi kushirikiana na makundi yote,
hivyo baada ya kupokea ombi lenu, al-
ituagiza tulete,” alisema Chambanenge.

Aliwapongeza wajasiriamali hao kwa
kuamua kuanza kujishughulisha na shu-
ghuli ndogo za kujiingizia kipato badala
ya kuendelea na maisha ya utegemezi
ambayo alisema siyo mazuri.

Alisema walishirikiana na ofisi ya
mKkuu wa wilaya kufanya tathmini ya
kinachohitajika kwa ajili ya kukamilisha
vibanda vya kundi hilo na wakajiri-
dhisha kwamba mabati hayo yatatosha.

Meneja wa Taasisi ya Tulia Trust,
Jacqueline Boas, alisema mbali na
kukabidhi mabati hayo, taasisi hiyo pia
iliwakabidhi fedha kwa ajili ya ku-
walipa mafundi wa kuezeka ili vibanda
hivyo vikamilike mapema na waend-
elee na shughuli zao.

Alisema walipewa maelekezo na ofisi
ya mbunge kutoa msaada huo kwa ajili
va kulisaidia kundi hilo ambalo lime-
amua kuanza kujishughulisha na kazi
za vjasiriamali.

Alisema taasisi hiyo inafanya kazi
moja kwa moja na jamii kwa niaba ya
DK. Tulia na kwamba kundi la watu
wenye ulemavu ni sehemu ya jamii ya
watu wa Jiji la Mbeya ambao wana-
hitaji kusikilizwa na kusaidiwa pale
inapobidi.

Alisema wajasiriamali hao walionu-
faika na msaada huo ni wawili ambao
mmoja alikuwa na shida na mabati sita
na mwingine nane, akifafanua kuwa
kutokana na mitaji yao, wasingemudu
kuyanunua.

Mmoja wa wanufaika hao, Scolastica
Lazaro, aliishukuru taasisi hiyo kwa
kuwasaidia mabati hayo, akisisitiza
kuwa walipata ugumu kukamilisha
ujenzi huo.

Alisema wao pamoja na kwamba ni
watu wenye ulemavu, waliamua kufun-
gua biashara zao ndogo ili ziwasaidie
kuendesha maisha yao na familia zao
na kuachana na utegemezi.

Aliwaomba wadau wengine kuwa na
moyo wa kuwasaidia pale wanapokuwa
na uhitaji ili wafikie malengo yao ya
kujiendeleza kimaisha.
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Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, akizungumza na waandishi wa habari mwishoni mwa wiki kuhusu maandalizi ya Sensa ya
Watu na Makazi itakayofanyika kesho nchini kote. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ONGOZI wa Mkoa
wa Mbeya umesema
maandalizi ya sensa ya
watu na makazi yame-
shakamilika na yameandaliwa
mazingira ya kuhakikisha kazi
hiyo inafanyika kwa ufanisi ka-
tika maeneo yote ya mkoa.
Mkuu wa Mkoa huo, Juma
Homera, alibainisha hayo juzi
alipozungumza na waandishi
wa habari kuhusu maandalizi
ya kazi hiyo, akisema kila kitu
kiko sawa, akiwataka wananchi
kujiandaa kuhesabiwa.
Aliwataka wananchi wa mkoa
huo kuhakikisha wanatoa ush-
irikiano kwa makarani wa sensa
watakaowatembelea na kutoa
takwimu sahihi kuhusu kaya
zao ili kuisaidia serikali kuwa na
idadi sahihi ya watu wake.
Aliwataka wasiogope kutoa
takwimu za aina yoyote kwa

kuwa takwimu za sensa ni kwa
ajili ya kazi hiyo tu na hazitatu-
mika kwa matumizi mengine
mabaya dhidi yao.

Homera aliwataka wananchi
wenye watoto wenye ulemavu,
kuhakikisha wanawafichua
watoto hao ili nao wahesabiwe
kwa maelezo kuwa takwimu
hizo ni muhimu pia kwa ajili ya
kupanga mipango ya kutoa hu-
duma kwa makundi maalum.

“Kamati za usalama za wilaya
zote zimewapanga askari ka-
tika maeneo yote kwa ajili ya
kuhakikisha usalama wa wa-
nanchi, mali zao na makarani
wa sensa wakati wote wa kazi
hii itakapokuwa inaendelea,”
alisema.

Homera alisema sensa ita-
fanyika kwa utaratibu mzuri
ili kuhakikisha hakuna mwa-
nanchi anayerukwa wakati wa
kuhesabiwa na kwamba kazi
hiyo itazingatia pia makundi

maalum.

Mratibu wa Sensa Mkoa
wa Mbeya, John Lyakurwa,
alisema wameshayatambua na
kuyaainisha maeneo ya kuhesa-
goji na kwenye maeneo ambako
makundi maalum yanapatika-
na. Alisema zaidi ya makarani
8,700 na wasimamizi 940 wa
sensa na TEHAMA wamepatiwa
mafunzo kwa gjili ya kazi hiyo
na wako tayari kuifanya muda
ukifika.

Alisema makarani hao wa-
takuwa wanawahoji  wakuu
wa kaya maswali mbalimbali
kuhusu familia zao yakiwamo
yanayohusu idadi ya watoto,
umri wao, hali ya ulemavu na
masuala mengine yanayohusu
familia hizo.

Lyakurwa alisema kuna baa-
dhi ya maswali ambayo majibu
yake yatakuwa yanafahamika,
hivyo makarani hawatauliza

Mbeya yamulika ufanisi sensa watu na makazi

hasa yanayomhusu mkuu wa
kaya, akifafanua kuwa endapo
hatakuwapo, anatakiwa kuacha
taarifa zake nyumbani.

“Makundi maalum ambayo
ni ya watoto wanaoishi mitaani,
watu wasiokuwa na makazi
maalum, wasafiri na watu wa-
naofanya kazi hifadhini, wa-
tahesabiwa kuanzia saa 6:00
usiku na hakuna mtu ataachwa
kwenye zoezi hili,” alisema
Lyakurwa.

Alibainisha kuwa vifaa kwa
qjili ya kazi hiyo ambavyo ni
vishikwambi,  vilishafanyiwa
majaribio na vikaonekana viko
vizuri, hivyo kazi iliyobaki ni
kuanza kuhesabu watu.

Alisema wameandaliwa
wataalamu wa TEHAMA kwa
ajili ya kuvirekebisha vishik-
wambi hivyo inapotoka vital-
eta shida wakati kazi ikiendelea
katika maeneo mbalimbali ya
kuhesabu watu.

Wananchi wahamasishwa kujiunga huduma za bima

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

DIWANI wa Bwawani, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chunya
mkoani Mbeya, Saimon Mbara-
vya kata yake bima ya dharura
ambayo ni maalum kwa ajili ya
kuwasafirisha wajawazito na
watoto kwenda hospitalini.

Mbaravata alitoa mchango
huo juzi wakati wa mkutano
wa hadhara wa kutoa elimu na
kuhamasisha wananchi ulioan-
daliwa na Shirika la Usimamizi
wa Afya na Bima katika Mkoa
wa Mbeya.

Bima hiyo ijulikanayo kwa

jina la Bima Chapu Chapu,
inaelezwa kuwa mbali na kutu-
mika kuwasafirisha wajawazito
na watoto wenye umri wa chini
ya miaka mitano wanapougua,
pia inatumika kusafirisha maiti
kutoka hospitalini mpaka ny-
umbani.

Mbarawata alisema aliamua
kuwachangia wananchi wake
wote baada ya kupata elimu ku-
toka kwa wataalamu wa bima
hiyo na kujiridhisha kwamba ni
nzuri kwa ajili ya kuokoa mai-
sha. Alisema kata hiyo ina viton-
goji vinane ambavyo kila kimoja
amekichangia Sh. 220,000 na
hivyo kwa vitongoji vyote al-
ivichangia jumla ya Sh. milioni

1.7 ambazo ni kutoka mfukoni
mwake.

“Walitupatia elimu nzuri sana
na hivyo mimi nikaona ni vye-
ma niwakatie wananchi wangu,
walisema kwa mtu mmoja, ina-
takiwa kuchangia Sh. 2,500 la-
kini wananchi huwa ni wagumu
kuelewa ndiyo maana nimeona
ni vyema niwachangie tu,” ali-
fafanua.

Alisema wananchi wengi
huwa ni wagumu kupokea hara-
ka jambo lolote linaloonekana
kuwa ni geni kwao na hiyo ndi-
yo sababu aliona awachangie
ili waanze kulipia huduma hiyo
mwakani.

Msimamizi wa Mradi wa

Bima ya Dharura Fasta Mkoa
wa Mbeya, Mwita Isaya, alise-
ma bima hiyo inawasaidia wa-
nanchi kusafirisha wagonjwa
wao kwenda mpaka katika
hospitali ya wilaya na kutoa mi-
ili kutoka hospitalini mpaka
nyumbani. Alisema kwa sasa
serikali imeboresha huduma za
afya kuanzia zahanati mpaka
hospitali na hivyo wao walia-
mua kuanzisha bima hiyo ili ku-
saidia juhudi za serikali.
Alimpongeza diwani huyo
kwa kuamua kuwasaidia wa-
nanchi wake bima hiyo huku
akiwataka wanasiasa na vion-
gozi wengine kuiga mfano huo
wa kuwasaidia wananchi wao.
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Serikali: Huduma za Kijamii zitatolewa wakati wa sensa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TAKWIMU Mkuu wa

Serikali Zanzibar,
Salum Kassim  Ali,
amesema Sensa ya

Watu na Makazi haitasitisha shu-
ghuli za kijamii, bali zitaendelea ku-
tolewa kama kawaida.

Akizungumza jana na waandishi
wa habari ofisini kwake Mazizini
mjini Unguja, Ali alisema kazi hiyo
haitaathiri huduma za kijamii na
kiuchumi, hivyo wananchi wasiwe
na wasiwasi.

Alisema maandalizi ya kazi hiyo

-

yamekamilika na hatua itakayofua-
ta ni siku yenyewe ya sensa ambapo
makarani watapita kila kaya kwa
ajili ya kupata taarifa.

Mtakwimu Mkuu alisema jumla
ya maeneo ya kuhesabiwa watu
kwa Zanzibar ni 4,313 yatakayofiki-
wa katika shehia zote 388 za Unguja
na Pemba yaliyotengwa wakati wa
awamu ya kwanza ya utekelezaji wa
kazi hiyo, sawa na asilimia 100 ya
lengo.

Alisema kazi hiyo ya kuhesabiwa
watu itaanza saa 6:01 usiku wa Ago-
sti 23 kwa kukusanya taarifa za watu
wote waliolala katika mipaka ya

Tanzania usiku wa kuamkia siku ya
sensa.

Alisema kazi hiyo itaanza katika
maeneo ya makundi maalum waki-
wamo wanaosafiri katika viwanja
vya ndege, visiwani na kwa watu
wasio na makazi maalum, waki-
wamo wavuvi.

“Zoezi litaendelea kwa makarani
wa sensa wataanza kukusanya taari-
fa za kaya kuanzia saa 12:00 asubuhi
Agosti 23,” alisema.

Alibainisha kuwa kutakuwa na
mkesha maalum wa sensa ambao
utaishia saa 4:00 usiku wa Agosti 22
ambapo kutakuwa na mambo mbal-

imbali kama upigaji wa fashfash
na Rais Samia Suluhu Hassan atali-
hutubia taifa.

Mtakwimu Mkuu huyo alisema
kabla ya Agosti 23, makarani wa sen-
sa watayatambua maeneo ya kuhes-
abu watu na kukusanya taarifa kwa
kuhoji dodoso jamii ambalo litajibi-
wa na kiongozi wa shehia husika
ikiwamo vituo vya afya, hospitali,
huduma za fedha, masoko, shule na
huduma zingine za kijamii.

Alisema sensa ya mwaka huu
inatarajia kuhesabu jumla ya kaya
342400 ambapo kwa Unguja ni
kaya 246,600 na kwa Pemba ni kaya

95,800.

Alisema ushiriki wa kila mtu ni
muhimu ambapo takwimu zitaka-
zopatikana zitatumika katika utoaji
wa uamuzi unaohusu ustawi wao
iwe kwenye huduma za ki-
jamii, kiuchumi na mazingira wa-
nayoishi.

“Tukiwa na takwimu bora za
sensa, tutaisaidia serikali kupanga
mipango ya maendelo. Kunahitajika
uhamasishaji wa wadau mbalimbali
kuzitumia takwimu zitakazopatika-
na kutokana na sensa hii katika ku-
tunga sera na kupanga mipango ya
maendeleo ya nchi yetu,” alisema.

Katibu Mkuu wa Chama cha UDP, Saumu Rashid (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari (hawapo pichani) Mjini Zanzibar jana,
kuhusu sensa ambapo aliwataka wananchi na wafuasi wa chama hicho kujitokeza katika zoezi hilo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

UDP yajitosa kuhamasisha
Sensa ya Watu na Makazi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHAMA cha UDP kimewataka
wafuasi wake na wananchi ku-
jitokeza kushiriki katika Sensa
ya Watu na Makazi kwa ajili ya
maendeleo ya taifa.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana kisiwani hapo, Katibu
Mkuu wa chama hicho, Saumu
Rashidi, alimpongeza Rais Samia

Suluhu Hassan kwa kuifanya siku
ya Agosti 23 kuwa ya mapumziko
ili wananchi washiriki sensa bila

kipingamizi.
Alisema mapumziko hayo
yatatoa fursa ya kufanikiwa

kwa kazi hiyo  na kuwasisitiza
wananchi na wanachama kutoa
taarifa sahihi kwa makarani wa
sensa.

Alisema katika utekelezaji wa
maendeleo, lazima kuwe na tak-

wimu sahihi na sensa ya mwaka
huu ni ya kipekee kwa kuwa kwa
mara ya kwanza inatekelezwa
nchi ikiwa inaongozwa na Rais
mwanamke.

“Mimi kama mtendaji mkuu
wa chama, nipo visiwani Zan-
zibar kuendelea kuhamasisha
sensa katika siku zilizobaki kwa
sababu maendeleo hayana cha-
ma na rasilimali kubwa ya nchi
ni watu, hivyo sensa ni muhimu,”

alifafanua.

Katibu Mkuu aliwataka wa-
nanchi kutoihusisha sensa na
masula ya kisiasa na kuweka to-
fauti zao pembeni ili kuungana
kwa kuwa tayari kuhesabiwa kwa
maendeleo ya taifa.

Aliwataka wananchi  kutoa
ushirikiano kwa makarani wa
sensa ili kuisaidia serikali katika
kupanga mipango yenye tija kwa
maendeleo ya wananchi.

Makarani
wa sensa
watakiwa
kutunza siri

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Wilaya ya Kusini,
Rajab Yussuf Mkasaba, amewa-
taka makarani wa Sensa ya Watu
na Makazi kuhakikisha wana-
tunza siri za wananchi wanaok-
wenda kuwahesabu kama Sheria
ya Takwimu inavyoelekeza.

Aliagiza hayo jana baada ya
kushuhudia kiapo na ujazaji
mkataba kwa wasimamizi
maudhui, wasimamizi TEHAMA
na makarani, hafla iliyofanyika
katika kituo cha mafunzo ya
sensa kilichoko Shule ya Sekond-
ari Mtule, Paje.

Mkuu wa Wilaya aliwataka
watendaji hao waliokula kiapo,
kuhakikisha wanakwenda
kutekeleza vyema majukumu
yao kwa wananchi kama mafun-
z0 valivyowaelekeza huku waki-
hakikisha taarifa za wananchi
zinakuwa siri kama inavyoele-
keza Sheria ya Takwimu.

Aliwataka kuhakikisha wa-
natoa ushirikiano mzuri kwa
wananchi ili kupata taarifa
sahihi wanazozihitaji kwa lengo
la kusaidia kutimiza malengo
yaliyokusudiwa.

Sambamba na hayo, Makasaba
pia aliwataka watendaji hao
kuhakikisha wanatumia lugha
nzuri wakati wote wa utekelezaji
wa kazi hiyo kwa wananchi ili
kupata taarifa wanazozitaka kwa
ufanisi zaidi.

Mratibu wa Sensa ya Watu
na Makazi wa Wilaya ya Kusini,
Mhina Khamis Omar, aliwataka
watendaji hao kufuata maelek-
€z0 na nasaha walizopewa na
Mkuu wa Wilaya ili kutekeleza
vyema majukumu yao sam-
bamba na kufanikisha vyema
kazi hiyo muhimu la kitaifa ita-
kayosaidia kupanga na kupeleka
maendeleo kwa wananchi.
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GDSS yapongeza Kenya

kuwapa nafasi wanawake

Na Yasmine Protace

WANAHARAKATT wa masuala ya semina
za Jinsia na Maendeleo (GDSS), wametoa
maoni ya uchaguzi mkuu uliomalizika
nchini Kenya mwaka huu na kupongeza
idadi kubwa ya wanawake waliochaguli-
wa kushika nafasi mbalimbali tofauti na
miaka ya nyuma.

Juma Ally mshiriki wa GDSS alisema
kuwa inatakiwa vyama vya siasa vizinga-
tie ushiriki wa wanawake katika maamu-
zi ikiwamo kushika nafasi za juu katika
uongozi.

“Tumeona wenzetu Kenya wamezin-
gatia Katiba na katika uchaguzi huu wa-
nawake wengi wamechaguliwa katika
nafasi mbalimbali,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji kutoka TGNP

Mtandao, Lilian Liundi alisema, vyama
vya siasa vinatakiwa kuzingatia masuala
ya wanawake, katika kuongeza ushiriki
nafasi mbalimbali katika chaguzi.

Alisema sheria, taratibu na kanuni
zifuatwe ili kuwawezesha wanawake
kushiriki kugombea nafasi ngazi mbal-
imbali.

“Vyama vya siasa vinatakiwa kuwaan-
galia wanawake katika ushiriki,” alisema.

Edwin Okama kutoka TGNP, alisema
kuwa kunatakiwa kuwapo na tume huru
ili uchaguzi uwe wa haki.

Akizungumzia kwa upande wa wa-
nawake nchini Kenya alisema kuwa,
Katiba mpya 2010 iliwabeba wanawake
na kuwapa uwezo wa kugombea nafasi
za udiwani na ubunge.

Vile vile, alisema mwaka 2013 aliji-

tokeza mwanamke mmoja kugombea
nafasi ya urais.

Hata hivyo, alisema 2017 hapakuwa
na mwanamke aliyejitokeza kugombea
nafasi ya urais. Mwaka huu, wanawake
wamejitokeza kwa wingi kugombea na-
fasi mbalimbali, wengi walichaguliwa
katika nafasi mbalimbali isipokuwa na-
fasi ya urais ambayo hakuna mwanamke
aliyegombea.

Alisema nchini Kenya wanatambua
mchango wa mwanamke, hata uuzwaji
wa fomu za kugombea nafasi yoyote
kwa upande wa wanawake ziliuzwa kwa
bei ya chini.

“Fomu za kugombea kwa upande wa
wanawake ziliuzwa bei ya chini ili ku-
wawezesha wanawake kujitokeza kwa
wingi kushiriki,” alisema.

Baadhi ya vvafanyakam wa Kampum ya B|a ya Serenget| waklwa pamoja baada ya kufamklwa kufika kwenye kilele
cha Mlima Kilimanjaro (Uhuru Peak) ambao ni mrefu kuliko yote Afrika ikiwa ni sehemu ya kuhamasisha utalii wa
ndani na kuifikisha chapa ya Serengeti kwenye kilele cha mlima huo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shigella akumbusha ujenzi majengo
kuzingatia mahitaji wenye ulemavu

wakubwa nchini Tanzania

Mwanga
“Hakika
yawa
benki ya
Kibiashara

Na Joseph Mwendapole

Na Joctan Ngelly, GEITA

MKUU wa Mkoa wa Geita,
Martin Shigella, amezitaka
taasisi za umma zinapojen-
ga majengo yake kuzingatia
sheria ya majengo kwa ku-
weka vyoo vya watu wenye
ulemavu.

Shigella alitoa rai hiyo
wakati akizindua duka jipya
la vifaa vya ujenzi Dar Ce-
ramic Centre mkoani hapo,
jana.

“Kwa taasisi za umma
ni kuzingatia pia, tunapo-
nunua vifaa vyetu kwa ajili
ya matumizi wakati mwing-
ine tunajisahau tunanunua

vyoo kama vile hatukumbuki
kuna wenzetu wenye ulema-
vu wanahitaji aina fulani ya
na vyoo hivyo vinapatikana
kwenye duka la Dar Cerami-
ca Centre kwa hiyo ni vizuri
wanapojenga majengo yao
wahakikishe wanaweka vyoo
vya watu wenye ulemavu.”

Pia, aliwatawa wananchi
kutumia vifaa vya ujenzi vili-
vyopo kwenye duka hilo kwa
kuwa ni vya kisasa na vinafaa
zaidi kwa matumizi kitaifa na
kimkoa.

Shigella alisisitiza kwamba
serikali imejizatiti kuendelea
kukaribisha na kufanya kazi
na wafanyabiashara wote wa

ndani na nje ya nchi ili ku-
wezesha kuwapatia Watanza-
nia huduma bora za kijamii
pamoja na kukuza uchumi
wa taifa kwa ujumla.

Aliahidi kutoa ushirikiano
wa dhati kwa wafanya bi-
ashara wote wenye nia njema
ya kuja kuwekeza na kufanya
biashara katika Mkoa wa
Geita, kwa sababu ukaribu
wa upatikanaji wa vifaa bora
vya ujenzi utaleta maendeleo
kwa kasi nzuri sana mkoani
Geita.

Kwa upande wake, Mkuu
wa Masoko na Mauzo Tanza-
nia, Cosmas Patrick alisema
duka hilo ni wasambazaji

wa vifaa vya ujenzi na vy-
enye ubora kutoka Hispania,
Ureno, Italia, India na China
kama marumaru za sakafuni
na ukutani, vifaa vya bafuni
na jikoni kutoka nchi mbal-
imbali duniani.

Patrick alisema duka hilo
limekuwa kwenye biashara
hiyo tangu mwaka 1995 na
mpaka sasa ina mtandao
mkubwa wa maduka kwe-
nye mikoa  mbalimbali
nchini Tanzania ikiwamo
Dar es Salaam, Dodoma, Ir-
inga, Mbeya, Moshi, Arusha,
Mwanza na sasa tawi jipya
kabisa mjini Geita.

BENKI ya Mwanga Hakika im-
ebadilika kutoka ya mitaji midogo
hadi ya kibiashara ili kuwezesha
wateja wao kupata fursa ya ku-
pata huduma nyingi zaidi.

Mapinduzi ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA),
yamewezesha benki hiyo kuwa ya
biashara na yenye ushindani kwe-
nye soko na ongezeko la mtaji.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Benki ya Mwanga Haki-
ka, Mhandisi Ridhiwani Mringo,
alisema hayo mwishoni mwa wiki
kuwa lengo kuu ni Kupanua wigo
wa kibiashara ili kufikia malengo
ya kuwa benki kubwa ndani na nje
yva Tanzania.

Alisema benki ina lengo la kui-
marisha ukaribu na wateja wake
na kuhakikisha wanapata huduma
bora na nafuu.

Alisema Benki ya Mwanga Haki-
ka inaonekana changa, lakini ina
historia ya zaidi ya miaka 20 ka-
tika utoaji wa huduma za kifedha
kwa wateja wake kupitia Mwanga
Community Bank iliyokuwa ikiju-
likana kama Wananchi Mwanga
ambayo ilianzishwa mwaka 2000.

Alisema pia Benki ya Mwanga
Hakika imekuwa kwa kiasi ki-
kubwa na tukio hilo ni la kihis-
toria kwa miaka miwili nyuma
benki tatu ziliungana ambazo
ni (EFC Tanzania Microfinance
Bank, Hakika Microfinance Bank
na Mwanga Community Bank)
zilipounganishwa na kuunda mpya
iliyojulikana kama Mwanga Hakika
Microfinance Bank Limited (MHB).

Pia, alisema muungano huo
haukuwa wa kihistoria pekee bali
na changamoto, kulikuwa na benki
tatu, miundo mitatu ya uongozi,
mifumo ya uendeshaji, tamaduni
za kufanya kazi na makundi ma-
tatu tofauti ya wanahisa.

“Lakini bado tulipata msingi wa
pamoja wa kuungana na kuunda
benki moja kwa maslahi ya wadau
wake wote,” alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya Mwanga
Hakika, Jagjit Singh, alisema uku-
bwa wa sasa wa mizania ya benki
ya Mwanga Hakika, aseti ilizonazo
zinathamani ya Sh. bilioni 111,
ikiwa na mikopo ya thamani ya Sh.
t;%lioni 72, Amana za wateja bilioni

Aliongeza kuwa, Benki ya Mwan-
ga Hakika imekuwa ya biashara
sasa na wateja wake wategemee
huduma nyingi zaidi ya zile zi-
lizokuwa zikitolewa awali.

Benki ya Mwanga Hakika
imekuwa ya biashara sasa
na wateja wake watege-
mee huduma nyingi zaidi
va zile zilizokuwa zikitole-
wa awali.
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Vikosi Somalia

vyamaliza
uvamizi

uliodumu saa 30

MOGADISHU, Somalia

VIKOSI vya Somalia vimedai

kuwashinda wanamgambo wa Al
Shabaab waliovamia hoteli moja
katika mji mkuu wa Mogadishu
Somalia baada ya kuzingirwa kwa
hoteli hiyo na mauaji kutekele-

ZWa.
Kwa mujibu wa taarifa

'Ajali juu ya ajali, 16 wafariki

GAZIANTEP, Uturuki

AJALI mbili zilitokea sehemu moja
baada ya basi moja lililowagonga
watu kadhaa waliokuwa kwenye
eneo la ajali ya awali katika moja
ya barabara za nchini Uturuki na
kusababisha vifo vya watu 16 na
wengine 21 kujeruhiwa.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yochapishwa na BBC ajali hizo
mbili zimetokea karibu na mji wa
kusini wa Gaziantep jana asubuhi,
na kwamba waliofariki ni pamoja
na wazima moto, waokoaji na timu
ya wanahabari waliokuwa wame-
tumwa kwenda kwenye eneo am-

Wakati kundi
la watu likiwa
kwenye eneo
la ajaliya
kwanza ku-
saidia majeruhi
na waandishi
kuripoti tukio
hilo, ghafla
basi hilo lil-
ienda kuwavaa
likateleza na
kupinduka
umbali wa mita
200 hadi 220.

balo ajali ya awali ilitokea, ambapo
gari lilikuwa limeacha njia.

Ilisema wakati kundi la watu liki-
wa kwenye eneo la ajali ya kwanza
kusaidia majeruhi na waandishi
kuripoti tukio hilo, ghafla basi
hilo lilienda kuwavaa likateleza na
kupinduka umbali wa mita 200
hadi 220.

Gavana wa mkoa wa Gaziantep,
alisema majeruhi walikimbizwa
hospitali za karibu, zimamoto wa-
tatu, wafanyikazi wawili wa dharu-
ra na waandishi wa habari wawili,
ambao walikuwa ni miongoni mwa
waliokufa kwenye barabara kati ya
Gaziantep na Nizip.

Muungano wa wanahabari wa
Uturuki ulithibitisha vifo vya wa-
nachama wake wawili, huku pi-
cha kwenye mitandao ya kijamii
zilionyesha watu kadhaa wakiwa
wamelala barabarani.

Pia picha kwenye shirika la
habari la DHA la Uturuki zilionye-
sha sehemu ya nyuma ya ambu-
lensi ikiwa imetolewa nje na vifusi
vya chuma vilivyotapakaa kuizun-
guka.

Waziri wa Sheria Bekir Bozdag
alitangaza uchunguzi kuhusu ajali
hiyo, huku baadhi ya wanasiasa
nchini humo wakituma salamu zao
za rambirambi mtandaoni. BBC

iliyochapishwa na BBC jana,

takriban watu 12 walivawa katika
mkasa huo uliodumu kwa saa 30,
ingawa vyombo vya habari vya
ndani vinaripoti kwamba idadi ya
waliokufa inaweza kuwa kubwa

zaidi.

Taarifa hiyo ilisema washam-
buliaji walitumia vilipuzi kuin-
gia kwenye Hoteli ya Hayat ya
Mogadishu mwishoni mwa wiki
hii na kudhibiti kwa nguvu na
kuwachukua mateka wageni usiku

kucha.

Pia ilisema kwamba kundi la
wapiganaji wa Kiislamu la al-
Shabab limekiri kutekeleza sham-

bulio hilo.

Ofisa ambaye jina lake ha-
likutajwa aliliambia shirika la
habari la AFP kuwa “Vikosi vya
usalama vimemaliza uvamizi
huo na sasa watu wenye silaha
wamekufa, hatujapata kusikia
milio ya risasi kutoka kwenye
jengo hilo katika saa moja iliyo-

pita,” alisema.

Iliongezwa kuwa hoteli hiyo
iliharibiwa kwa kiasi kikubwa
kufuatia mashambulizi makali
ya Vvikosi vya usalama usiku wa
kuamkia Jumamosi, huku video
zikionyesha moshi ukifuka kwe-
nye paa la jengo hilo. VOA

Dola milioni 5 za CERF
zatengwa Marekani

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imetangaza
kutenga dola milioni tano
kutoka katika mfuko wake
mkuu wa Majibu ya Dharura
(CERF) ili kushughulilkia hali
mbaya inayoongozeka iliyo-
sababishwa na ghasia za ma-
genge Haiti.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyochapishwa na VOA, ma-
shirika ya misaada ya Umoja
wa Mataifa (UN) yanasema
kwamba tangu mwezi Ju-
lai, takriban watu 500
wameuawa katika mapam-
bano kati ya magenge huko
Cite Soleil nchini Haiti, eneo
linalotajwa kuwa ni mas-
kini na lenye idadi kubwa ya
watu katika mji mkuu, Port
au Prince.

Ofisi ya UN kwa ajili ya
uratibu wa masuala ya kibi-
nadamu inakadiria kwamba
takriba watu 280,000 wame-
kwama katika mapigano

hayo.

Pia idara hiyo ilionya kuwa
hali inazidi kuwa mbaya
huku ghasia zikiongezeka na
kuwanyima watu chakula,
maji ya kunywa na huduma
za afya.

Msemaji wa OCHA Jens
Laerke, alisema fedha zime-
tolewa na CERF kuyasaidia
mashirika ya kibinadamu
ambayo hayana fedha za ku-
tosha ili kujibu mahitaji ya
haraka ya wahaiti.

Msemaji  huyo  alikiri
kwamba dola milioni tano
ni kiwango kidogo huku
akieleza kuwa ni kiasi cha
fedha muhimu sana hivi
sasa.

“Ufadhili kupitia UNICEF
na WFP, wenzetu watatoa
chakula, maji ya kunywa,
huduma za afya, afya ya akili
na elimu kuwasaidia zaidi ya
watu 10,000, kinachotoka
mara kwa mara tunapotoa
pesa kutoka CERF ni kwam-

ba wafadhili wengine nao
wanafuatia, kwa kweli, kwa
ujumbe na ishara kwamba
hili ni muhimu sana katika
kuokoa maisha na kuingilia
kati kunahitajika hivi sasa,”
alisema.

UNICEF ilisema kiasi cha
asilimia 20 ya watoto huko
Cite Soleil walio na umri wa
chini ya miaka mitano wa-
takabiliwa na utapiamlo wa
kawaida au uliokithiri.

Pia ilisema maelfu yao
wako katika hatari ya kufa
kwa sababu ya ghasia za ma-
genge ambazo zinawazuia
kupata huduma zinazosta-
hili za afya na lishe.

Shirika la Mpango wa
Chakula Duniani lilisema
karibu nusu ya idadi ya watu
nchini Haiti kiasi cha milioni
44 wana shida ya chakula,
huku Laerke akisema kuwa-
patia misaada watu wengi
wenye shida kuna changa-
moto. VOA

Gari ya kubebea wagonjwa iliyopata ajali. PICHA: MTANDAO

DRC Kuchunguza Kisa
Virusi vya ebola

KINSHASA, DRC

SHIRIKA la Afya Ulimwen-
guni (WHO) limesema maofisa
wa afya katika Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC)
wanachunguza kisa kinacho-
shukiwa kuwa cha ugonjwa wa
ebola.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yochapishwa na DW, mapema
mwezi uliopita, Kongo ili-
tangaza kumalizika kwa
mlipuko wa ebola,
miezi miwili baada ya
virusi hivyo kuzuka
tena katika jimbo la
kaskazini magharibi
la Equateur.

Mamlaka
nchini humo
zinashuku
mwan-

amke mmoja aliyefariki Juma-
tatu katika jimbo la mashariki
la Kivu ya Kaskazini huenda
aliambukizwa virusi hivyo.

Awali, mwanamke huyo ali-
patiwa matibabu katika hospi-
tali mjini Beni kwa magonjwa
mengine lakini baadaye alio-
nyesha dalili zinazofanana na
Virusi vya ebola.

Mkurugenzi wa WHO Kanda
ya Afrika, Matshidiso Moeti
(pichani), alisema katika
taarifa yake jana kwamba
sampuli tayari zimepelek-
wa maabara kwa ajili ya
uchunguzi na kwamba
> maofisa wa afya wa-
nashirikiana na

mamlaka za

ndani kuchun-
guza Kisa
hicho. DW
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HABARI MICHEZO

MABINGWA
Z'BAR NA KUNDEMBA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ODI ya Ligi Zanzibar (ZLB), im-
etangaza ratiba ya Ligi Kuu Zan-
zibar kwa msimu huu mpya wa
2022/23 ambayo itaanza rasmi
mapema Septemba 2, mwaka huu.
Siku hiyo ya Septemba 2,
timu ya Malindi itafungua pa-
zia la ligi hiyo dhidi ya Black
Sailor, mchezo utakaopigwa
Uwanja wa Amaan majira saa
10:00 alasiri huku Mabingwa
watetezi, KMKM wenyewe
wakitarajiwa kuanza kutetea
ubingwa wao dhidi ya Kun-
demba FC iliyopanda daraja
msimu huu, mchezo utakao-
pigwa Septemba 3, uwanjani
hapo majira ya saa 1:00 usiku.

Michezo mingine ya mzunguko wa
kwanza itakayopigwa Septemba 3, mwa-

JUMANNE JUMA

ka huu ni Maafande wa Kipanga watai-
karibisha Zimamoto katika Uwanja wa
Amaan majira ya saa 10:00 alasiri huku
Septemba 4, JKU wakiivaa Uhamiaji saa
10:00 alasiri, Polisi ikishuka dimbani
hapo dhidi ya Dulla Boys saa 1:00 usi-
ku wakati Chipukizi wakiwakaribisha
Mlandege katika Uwanja wa Finya Kisi-
wani Pemba.

Mzunguko wa kwanza utahitimishwa
Septemba 5, kwa Maafande wa KVZ
kuwakaribisha Maafande wenzano wa
Mafunzo katika Uwanja wa Amaan saa
10:00 alasiri wakati saa 1:00 usiku Taifa
Jang'ombe wakivaana na Jamhuri.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
ZLB jana, klabu zote 16 zinazoshiriki ligi
hiyo, zimeshapata ratiba hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mtendaji Mkuu wa ZLB, Hashim Salum,
alisema katika msimu huu kwa kuan-
zia hawatautumia Uwanja wa Gombani
Kisiwani Pemba kwa kuwa upo katika
matengenezo.

Vijana wakifanya mazoezi ya mpira wa kikapu katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam juzi. PICHA:

KUANZA

Alisema badala ya Uwanja wa Gomba-
ni klabu mbili za Ligi Kuu Zanzibar am-
bazo makazi yao yapo Kisiwani Pemba,
zilichagua Uwanja wa Finya kuwa wao
wa nyumbani katika michezo ya Ligi Kuu.

Aidha, alisema ZLB, imeridhia kila
timu kupangwa uwanja waliochagua
katika michezo yao ya nyumbani, lakini
bodi hiyo kwa kushirikiana na kamati
nyingine, watafanya ukaguzi wa viwanja
hivyo na ambavyo vitahitaji maboresho
wataagiza viboreshwe kwa wakati na vile
ambavyo havikidhi viwango vitaondolea
katika orodha ya vitakavyotumika.

“Tumetoa tayari ratiba ya mzungu-
ko wote wa kwanza ambapo kila timu
itacheza michezo 15, na kilichobaki hivi
sasa tunasubiri ufunguzi wa ligi kwa
mchezo wa Ngao ya Jamii ili tuanze rasmi
ligi yetu,” alisema.

Hata hivyo, alizitaka klabu kusoma vi-
zuri kanuni ya mashindano ili kuhakiki-
sha kila timu inatimiza wajibu wake kip-
indi ligi itakapoanza.

Simba Queens hesabu sasa kwa AS Kigali

I
Kocha wa
Prisons
aisikitikia
Dodoma
Jiji

Na Adam Fungamwango

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba
Queens, Sebastian Nkoma,
amesema baada ya kutinga
hatua ya nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika Ukanda wa
Afrika Mashariki (CECAFA)
kwa Wanawake, sasa anarudi
uwanjani kwa ajili ya kupanga
mipango mipya ya kiufundi
kuhakikisha anacheza fainali
ya michuano hiyo inayofanyi-
ka hapa nchini.

Simba Queens imetinga
hatua ya nusu fainali baada ya
kufanya vizuri na kuongoza
Kundi A kwa pointi tisa, baada

ya mchezo wao wa mwisho
juzi, kuibuka na ushindi wa
mabao 4-0 dhidi ya Yei Joint
Stars FC ya Sudan.

Malkia wa Wekundu wa
Msimbazi hao sasa watacheza
nusu fainali ya kwanza dhidi
ya AS Kigali ya Rwanda am-
bao ni wamemaliza nafasi ya
pili kwenye Kundi B, mchezo
huo ukitarajia kupigwa Juma-
tano wiki hii katika Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Nkoma, alisema kwa
sasa wanakwenda kucheza
katika hatua ngumu zaidi
ambayo anayefungwa anaon-

dolewa kwenye michuano
hiyo jambo ambalo anaenda
kujipanga kivingine kwa ajili
ya nusu fainali hiyo.

Alisema anaenda kupanga
mipango ya kiufundi vizuri ili
kuimarisha kikosi chake kwa
kufanyia kazi mapungufu
yaliyojitokeza katika michezo
mitatu waliocheza hatua ya
makundi.

“Tulipofikia hatua hii ni
ngumu sana kwa sababu
tunacheza mechi moja na
ukipoteza unatoka katika
mashindano, malengo yetu ni
kucheza fainali na kutwaa ub-
ingwa, hatuwezi kufika hapo

hadi kupambana katika mch-
ezo unaofuata,” alisema.

Nkoma timu zote zilizovuka
kwenda kucheza nusu fainali
ziko vizuri na matarajio yao,
mechi ijayo dhidi ya As Kigali
itakuwa ya ushindani mkub-
wa kulinga na timu zote kuwa
na vikosi bora.

“Nataka kuja na kitu king-
ine kabisa katika michezo
iliyopo mbele yetu, hasa
kutumia vizuri siku tatu za
mapumziko kujifua zaidi, ili
tunapocheza mechi dhidi ya
AS Kigali tuonekane tofauti
na mechi zilizopita,” alisema
Nkoma.

KOCHA Msaidizi wa Prisons,
Shaaban Mtupa (pichani), amesema
Dodoma Jiji imerudia makosa yale
yale waliyoyafanya kwenye mechi
va kwanza dhidi ya Mbeya City,
hivyo nao wakayatumia kuwaa-
dhibu.

Akizungumza baada ya kumal-
izika kwa mechi ya Ligi Kuu Kkati
ya timu yake dhidi ya Dodoma Jiji
katika Uwanja wa Liti, Singida juzi,
Mtupa alisema Dodoma Jiji ni timu
nzuri, lakini wana makosa fulani
ambayo hakutaka kuyataja na
lakini akaeleza ndiyo yanayowa-
gharimu.

Mechi nzuri kwa sababu tumepa-
ta matokeo mazuri, yale mapungu-
fu ya mechi ya kwanza tuliyafany-
ia kazi kwenye uwanja wa mazoezi
na yametusaidia. Tuliwaangalia
Dodoma Jiji kwenye mechi yao ya
kwanza, kuna makosa yaliwafanya,
wakapoteza, sisi tuliyajua tukaya-
fanyia kazi, kwa ba-

hati mbaya kwao na
nzuri wameyarudia
tena kwenye mechi
yetu, tukayatumia
na imetusaidia sisi
kupata matokeo ya
pointi tatu.

Ni timu nzuri, la-
kini bado waendelee
kujipanga. Hii imei-

sha tunaangalia mechi inayokuja.
Nina imani tutaendelea kuwa bora,
ligi ndiyo kwanza inaanza, msimu
huu timu yetu inaonekana ni

bora zaidi kuliko msimu uliopita,”
alisema Mtupa, straika wa zamani
wa timu hiyo.

Kocha Mkuu wa Dodoma Jiji,
Mrundi Masoud Juma, alisema
tatizo alilonalo ni muunganiko kwa
wachezaji, huku akiahidi kuwa
timu yake itakaa sawa.

“Kuanza vibaya si kusema timu
ni mbaya, huu ni mwanzo wa
ligi, hata timu kubwa huwa kuna
wakati zinaanza vibaya, tuna
wachezaji wengi wapya pamoja
na kusajili vizuri. Bado kuna tatizo
la muunganiko, lakini kadri muda
unavyokwenda tutaanza kufanya
vizuri, alisema kocha huyo

Prisons iliichapa Dodoma Jiji
mabao 2-1, baada ya kutoka
kuchapwa bao 1-0 dhidi ya Sin-
gida Big Stars kwenye mechi ya
kwanza.

Kwa upande wa Dodoma Jiji ni
mechi ya pili mfululizo kupoteza
kwenye uwanja wa nyumbani,
baada ya Jumatatno iliyopita
kuchabangwa mabao 3-1 dhidi ya
Mbevya City.
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SILVA MKATABA MPYA

KIUNGO wa kati wa Manchester City, Bernardo
Silva, 28, atapewa ofa ya mkataba mpya na klabu hiyo
kwa nia ya kumshawishi Mreno huyo kusalia licha ya
kumezewa mate na Barcelona na Paris St-Germain.
(Star Sunday)

TONEY AGOMBEWA EPL

CHELSEA na Everton wameungana na Manchester
United katika kupima uzito wa kumnunua mshambu-
liaji wa Brentford, Ivan Toney, 26. (Sunday Mirror)

TEN HAG APEWA RUHUSA

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag ame-
pewa idhini na wamiliki wa klabu hiyo kutumia njia
yake ya kutoka katika matatizo kwa kutafuta mikataba
ya kuwanunua wachezaji wa Uholanzi, Frenkie de Jong,
25, kutoka Barcelona na winga wa PSV Eindhoven,
Cody Gakpo, 23, pamoja na Mbrazil wa Ajax, Antony,
22. (Sunday Mirror)

PULISIC HAITAKI UNITED

MANCHESTER United wanatarajiwa kumkosa fowadi
wa Chelsea, Christian Pulisic, 23, huku mchezaji huyo
wa kimataifa wa Marekani akitaka kujiunga na klabu
inayoshiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya ikiwa ataondoka
Stamford Bridge. (Mail Online)

BELLINGHAM AWANIWA REAL

REAL Madrid itatumia fedha itakayotokana na mau-
z0 ya Casemiro kumnunua kiungo wa kati wa Borussia
Dortmund, Jude Bellingham, 19. (Marca)

SARR, ASTONI VILLA SAFI

KLABU ya Aston Villa imekubaliana ada na Watford
kwa ajili ya kumnunua mshambuliaji wa Senegal,
Ismaila Sart, 24. (Foot Mercato via Inside Futbol)

PERDO AWEKWA SOKONI

MCHEZAJI Sart Joao Pedro, 20, ndiye anayetarajiwa
kununuliwa kwa dau la pauni milioni 25 kutoka New-
castle United - huku Watford wakiwa wamekataa ofa
mbili kwa mshambuliaji huyo. (Fabrizio Romano)

SPURS, LEEDS KWA GARNER

TOTTENHAM Hotspur, Leeds na Southampton zote
zinamtaka kiungo wa kati wa Manchester United,
James Garner, 21, licha ya Mwingereza huyo kutoanza
mechi ya Ligi Kuu England. Hata hivyo, klabu zote tatu
haziko tayari kulipa pauni milioni 14. (Sun on Sunday)

PICKFORD MKATABA MPYA

EVERTON imeanza mazungumzo na mlinda mlango
wa England, Jordan Pickford, 28, kuhusu mkataba
mpya. (Mail Online)

MUDRYK ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL wanaangalia uwezekano wa kumnunua
mshambuliaji wa Shakhtar Donetsk raia wa Ukraine,
Mykhaylo Mudryk, 21. (Foot Media, via Sun)

MCTOMINAY LULU EPL

WEST Ham, Newcastle United, Everton, Leicester na
Southampton zote zinavutiwa na kiungo wa kati wa
Scotland na Manchester United, Scott McTominay, 25.
(90 Min)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA:

LONDON, England

OCHA wa Arsenal, Mikel

Arteta anaamini kuwa Ga-

briel Jesus anaweza kufikia

kiwango cha juu zaidi baada
ya mwanzo mzuri wa maisha yake
ya soka kwenye klabu hiyo ya Kaska-
zini mwa Jiji la London.

Akiwa amefunga mara
mbili na kutoa pasi mbili
za mabao katika ushindi

wa mabao 4-2 dhidi ya

Leicester wiki iliyopita,

Mbrazil huyo alikuwa kwe-
nye kiwango bora katika
ushindi wa 3-0 dhidi ya
Bournemouth Jumamosi,
akihusika katika jukumu
muhimu kwenye bao la pili
la Martin Odegaard.

Namba tisa huyo wa Arsenal ha-

JESUS

SANA

® ® ® Ana njaa ya kutosha na ana
hamu kubwa ya kuwa bora na bora

zaidi na ndicho...

wakuweza kuwa kwenye orodha
ya wafungaji katika mchezo huo,
baada ya lile alilofunga kukataliwa
na VAR, lakini kiwango chake kilim-
furahisha kocha na mashabiki wa
timu hiyo.

Arteta ameonyesha kufurahish-
wa na mchango wa mchezaji wake
huyo mpya, na anaamini bado ana
nafasi ya kuboresha zaidi kiwango
chake.

“Matendo yake binafsi yanaleta
mabadiliko katika soka na Gabi ana-
fanya vizuri wiki hadi wiki. Haku-
funga leo, lakini alihusika kwenye
mabao na mchango wake kwa timu
ulikuwa wa kipekee,” alisema Arteta
akiiambia Sky Sports.

“Bado ana umri wa miaka 25,
hivyo anaweza kuboresha kiwango
chake zaidi. Ana njaa ya kutosha na
ana hamu kubwa ya kuwa bora na
bora zaidi na ndicho anachohitaji
kufanya.”

Sifa za Arteta kwa Jesus ziliung-
wa mkono na nahodha wa klabu
hiyo, Odegaard, aliyeelezea namna
anavyofurahia kucheza na Mbrazil
huyo.

“Yeye si tu anafunga mabao, ana-
saidia zaidi kwenye uchezaji pia,
anarudi kwa kuchanganya na ana
kipaji katika sehemu nyingi za mch-
ezo. Inashangaza kucheza naye na
tuna bahati sana kuwa naye hapa,”
alisema Odegaard.
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CONTE
AKOSHWA!
NA KANE ,,
AKIFUNGA "R
BAOLAKE <%
LA 250

LONDON England

OCHA wa Tottenham Hotspur,
Antonio Conte, amemmwagia sifa
mshambuliaji, Harry Kane baada
ya ushindi wa bao 1-O dhidi ya

Wolves, Jumamosi.

Si tu kwamba Kane alifunga bao lake la
250 kwa klabu, lakini lilikuwa ni lake la 185
kwenye Ligi Kuu England na kumchukua
juu ya Sergio Aguero kwa mabao aliyofun-
ga kwa klabu moja kwenye ligi hiyo.

Takwimu zinajieleza zenyewe na Conte
alikiri kuwa hashangai tena kuona Kane
akicheza nafasi hiyo muhimu kwa Spurs.

“Tunajua vema umuhimu wa Harry
kwetu,” alisema Conte akiiambia BBC
Sport.

“Yeye ni mchezai jwa kiwango cha juu
na nilifurahi sana kumuona akifunga.

“Tunazungumza kuhusu mshambuliaji
wa kiwango cha kimataifa. Tunajua ustadi
wake, uwezo wake, lakini wakati huo huo
ni mzuri sana kufanya kazi na timu.”

Baadaye katika mkutano wake na
waandishi wa habari baada ya mechi, Con-
te aliongeza: “Harry ni mchezaji ambaye
anatakiwa kuleta mabadiliko, kwa ubora
wake na kwa uwezo wake.

“Tunazungumza kuhusu mshambu-
liaji wa kiwango cha kimataifa ambaye
anaweza kuwa hatari katika nyanja zote
uwanjani.”

Simeone ataka kumbakiza Griezmann

MADRID, Hispania

DIEGO Simeone anatu-
maini, Antoine Griez-
mann atabakia Atletico
Madrid kwa muda mrefu
baada ya Mfaransa huyo
kuwasaidia ‘Los Colchon-
eros’ hao kuanza vema
kwenye Ligi Kuu Hispania,
LaLiga.

Griezmann aliingia aki-
tokea benchi na kufunga

bao la tatu la Atletico ka-
tika ushindi mkubwa wa
siku ya ufunguzi dhidi ya
Getafe, Jumatatu, huku
Joao Felix akiandikisha
asisti tatu na Alvaro Mo-
rata akifunga mara mbili
katika ushindi huo wa ma-
bao 3-0.

Mshindi huyo wa
Kombe la Dunia 2018, ana
miezi 12 kwa muda wake
wa mkopo wa miaka mi-

wili katika mji mkuu wa
Hispania, baada ya kuwa
na kipindi kisicho na fu-
raha akiwa na Barcelona
kati ya mwaka 2019 na
2021.

Ripoti zinaonyesha At-
letico wana wajibu wa
kumnunua  Griezmann
msimu huu, na Simeone
ana nia ya kumbakisha
mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 31.

B e g e
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CHEZA
USHINDE

MTIBWA

Na Adam Fungamwango

TIBWA  Sugar imepata

ushindi wake wa kwanza

msimu huu ikiwa nyum-

bani, Uwanja wa Manungu
Complex, Turiani mkoani Morogoro
kwa kuichapa Ruvu Shooting mabao
2-1.

Ni ushindi wa kwanza msimu huu,
kwani kwenye mechi ya kwanza ilitoka
sare ya mabao 2-2 dhidi ya Namungo
FC, Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

Mchezaji Nassor Kuziwa, ali-
yepandishwa na timu hiyo kutoka

KASIND

YAIBAMIZA
SHOOTING

kwenye kikosi cha vijana chini ya mi-
aka 20, ndiye aliyefunga mabao yote

mawili kwenye mechi hiyo.
Alipachika mabao hayo
dakika ya 22 na 56, huku
bao la kufutia machozi la
Ruvu Shooting, likifungwa
na Abalkassim Hamisi

dakika ya 46 ya mchezo.
Ruvu Shooting ambayo kwenye
mechi ya kwanza ikiwa ugenini Uwan-
jawa Highland Estate, Mbarali mkoani
Mbeya iliichapa Thefu FC bao 1-0, iliji-
tahidi kwa kila hali ikiwa na mfungaji
wao, Ally Bilal, Haji Ugando na Rashid

Juma kutaka kusawazisha, lakini ma-
beki wa wenyeji wa mechi hiyo wak-
iongozwa na David Kameta ‘Duchu’,
Vedastus Mwihambi na Mkongomani
Paschal Kitenge, walikaa imara kuon-
doa hatari zote.

Kwa matokeo hayo, Mtibwa Sugar
inafikisha pointi nne, huku Ruvu
Shooting ikibakiwa na alama zake
tatu.

Ligi hiyo imesimama kupisha Kalen-
da ya Fifa hadi Septemba 6, mwaka
huu, lakini Mtibwa itasuka katika dim-
bani lake hilo Septemba 7 kuikaribisha
Thefu FC huku Ruvu Shooting ikiifuata
Namungo Septemba 11, mwaka huu.

.

HAMNIWEZI...

Beki wa kushoto wa Simba, Mohamed Hussen ‘Tshabalala’, akiwatoka wachezaji wa Kagera Sugar, katika
mchezo wa Ligi Kuu Bara uliopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi na Simba kuibuka na
ushindi wa mabao 2-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Kocha wa Ihefu atoa sababu vipigo
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MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 22/08/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X 2

3.43
Beijing Guoan vs Guangzhou RF| 1.19
Meizhou Kejia vs Wuhan Three Towns FC|10.76
3.25
115
142
2.67
2.80
1.53
2.29
2.46
3.34
2n
1.70
2.51
3.46
4.91
1.90
4.51
1.88
1.24
1.97
2.09
2.22
1.25
3.78
2.00
210
119
2.25
2.09
3.39
4.82
363
3.38
2.37
3.43
2.4
314
4.96
2.90
1.61

Ansan Greeners vs Chungnam Asan

Universitatea Cluj vs Sepsi Osk
Honka vs Hifk
Ghazl EL Mahallah vs Misr Lel Makasa

Ceramica Cleopatra vs Talaea El Gaish

Pecs MFC vs Diosgyori Vtk

Ranheim vs Bryne

Sandecja vs GKS Tychy

Aasane Fotball vs Mjondalen

Sectzya Nes Ziona vs Ironi Kiryat Shmona

Raufoss vs Kongsvinger IL
Kfum Oslo vs Fredrikstad

Sivasspor vs Alanyaspor

Istanbulspor vs Konyaspor

Dinamo Brest vs Neman Grodno

Le Mans vs Sedan
Qatar SC vs AL Wakrah

Farul Constanta vs Voluntari

Roma vs Cremonese

Kalmar vs IFK Goteborg

Zwickau vs Bayreuth

Odense vs Horsens

Angelholms vs IFK Malmo
Sirius FK vs BK Hacken

Penafiel vs Belenenses

Bohemians vs Hradec Kralove

Hammarby vs Degerfors
Mezokovesdi SE vs Debreceni VSC

Ponferradina vs UD lbiza Eivissa

Jong AZ Alkmaar vs Almere City

Coca Cola vs Pyramids
Leiknir vs KR Reykjavik

Jong PSV vs Heracles Almelo

Jong Ajax vs De Graafschap

Denizlispor vs Caykur Rizespor

Elche vs Almeria

ND Gorica vs Domzale

Sampdoria vs Juventus

Grenoble Foot vs Bordeaux

Fenerbahce vs Adana Demirspor

Na Hadija Mngwai

KOCHA Mkuu wa Thefu FC,
Zuberi Katwila, ametoa
sababu ya kikosi chake ku-
poteza michezo miwili
mfululizo ya Ligi Kuu Bara
kwamba ni kutokana na
kikosi chake kutokukaa
sawa.

Thefu iliyorejea Ligi Kuu

msimu huu, imepoteza mi-
chezo miwili ya mwanzo
kwa kupokea kichapo cha
bao 1-0 kutoka kwa Ruvu
Shooting na matokeo kama
hayo dhidi ya Namungo FC.

Akizungumza na Nipashe
jana, Katwila alisema, ligi
ni ngumu na inaushindani
mkubwa, hivyo lakini kupo-
teza michezo ya awali kwa

kikosi chake ni kutokana
na kutokaa sawa, lakini wa-
najipanga ili kufanya vema
michezo inayofuata.

“Ligi ni ngumu, kuna ush-
indani mkubwa, tuna kikosi
kizuri lakini bado hakijatu-
pa matokeo mazuri kuto-
kana na kutokaa sawa.

“Lakini yote kwa yote
wachezaji wana jukumu la

kuhakikisha ~ wanatupatia
matokeo mazuri kwa kuwa
sisi tumesajili kikosi kizuri.

“Kila mchezaji anasikitika
kuona tumepoteza michezo
miwili mfululizo, hivyo tun-
ajipanga katika kipindi hiki
cha mapumziko ili tuweze
kufanya vizuri kwenye me-
chi zinazofuata,” alisema
Katwila.

Manchester Utd vs Liverpool

4.60

Fram Reykjavik vs Breidablik

4.42

Gil Vicente vs Famalicao

219

Rosario Central vs Banfield

244

Malaga vs Las Palmas UD

2.60

Girona vs Getafe

267

Universitario Popayan vs Leones FC

3.20

Vikingur Reykjavik vs Valur

198

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.
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Dejan: Simba

mitafurahia

sana mabao _

® ® ® Zoran naye amfungukia,
huku kiungo ‘mkata umeme’”
kutoka Nigeria akitua...

Na Saada Akida

AADA  ya kufungua
akaunti yake ya mabao
Simba kwenye Ligi Kuu

Bara, mshambuliaji Dejan
Georgijevic, amewaahidi mambo
mazuri zaidi mashabiki wa
timu hiyo kwa kueleza kwamba
atahakikisha anapambana kukata
kiu yao kwa kile wanachokitaka
msimu huu.

Dejan ambaye juzi
alirejesha imani kwa
mashabiki wa Simba

ambao walikuwa naye

bega kwa bega wakim-
pa sapoti alipokuwa
akipitia changamoto ya
kuzoea kikosini hapo,
aliifungia timu yake bao
la pili wakati ikiibuka
na ushindi wa mabao
2-0 dhidi ya Kagera
Sugar katika Uwanja

wa Benjamin Mkapa.

Katika mchezo huo, Dejan ali-
ingia kipindi cha pili zikiwa zime-
salia dakika 20 mechi kumalizika
akichukua nafasi ya Moses Phiri
aliyeipatia Simba bao la kwanza
na kuamsha shangwe dakika ya 81
baada ya kipa wa Kagera kushind-
wa kucheza krosi iliyochongwa
kutoka winga ya kulia.

Mshambuliaji huyo baada ya ku-
unasa mpira aligeuka kwa haraka
na kupiga shuti kali kwa mguu wa
kushoto lililotinga nyavuni huku
likiwapita mabeki wawili wa Kag-
era Sugar.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Dejan alisema amefurahi ku-
funga bao lake la kwanza ndani ya
Simba, na kwamba atahakikisha
anafunga zaidi.

Alisema hakuwa na presha
yoyote na hakuwa na hofu kwa
sababu anatambua uwezo wake
na kuahidi kufanya vizuri kila
anapopata nafasi ataitumia ip-
asavyo kwa gajili ya kuwapa furaha
mashabiki wao.

“Najua mashabiki wanachokita-
ka kutoka kwangu, nawashukuru

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kwa kunitia moyo, sitawaangusha
kwani nitaendelea kutimiza kile
wanachokitaka uwanjani,” alise-
ma Dejan.

Katika hatua nyingine, chanzo
chetu cha uhakika ndani ya Simba
kimetueleza kwamba klabu hiyo
imefanikiwa kupata huduma ya
kiungo mkabaji Morice Chukwu
kutoka Klabu ya Akwa United ya
kwao Nigeria ambaye atatambul-
ishwa muda wowote kuanzia sasa.

“Dili la Mnageria huyo (Chuk-
wu) limekamilika na anatua nchi-
ni kesho (leo) kwa ajili ya taratibu
zingine na kuingia kambini kuji-
unga na kikosi kinachoendelea na
maandalizi ya michezo ijayo uki-
wamo wa Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Big Bullets ya Malawi,”
alisema mtoa habari huyo.

Meneja wa Idara ya Habari na
Mawasiliano wa Simba, Ahmed
Ally, kuhusu suala la usajili alisema
bado wanaendelea hawajamaliza
kuboresha timu yao kulingana na
mabhitaji ya kocha wao baada ya
kuona mapungufu ya kikosi chake
kwa muda ambao amekaa nacho.

“Licha ya kufunga usajili, tu-
limpa nafasi kocha (Zoran Maki)
kuangalia mabhitaji yake kama
anaona anahitaji kuongezewa mtu
basi pesa zipo tutafanya hivyo, ak-
iona mchezaji aliyekuwa kwenye
kikosi anatakiwa kuuzwa basi
tutafanya hivyo, ili mradi tufanye
maboresho ya kikosi chetu.

“Mmeona usajili wetu unaanza
kujibu hasa ukiangalia pale mbele
kuna Moses Phiri, Augustine Ok-
rah, Mzungu (Dejan) ambaye wote
hao mmeona faida yao.

“Kazi ndio imeanza, mzungu
wetu hajafunga tu, lakini kaf-
unga bao zuri, Kagera Sugar im-
ekuwa timu ya kwanza kufungwa
na mzungu, tunakoelekea kuna
maafa makubwa yanakuja, mlete
mzungu, anajua huyo, ana hatari
huyo, hatujamaliza,” Ahmed.

Kwa upande wa Kocha Mkuu,
Zoran Maki akimzungumzia De-
jan, alisema bado anahitaji muda
na kitendo cha kufunga bao la
kwanza litamjenga kisaikolojia na
kujiamini zaidi katika michezo ili-
yopo mbele yao.
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Nabi ajivunia
fiziki ya

__wachezaji

dNnga

-, NaAdam Fun-
/‘/4/ gamwango
KOCHA Mkuu wa
Yanga, Nasreddine Nabi,
amesifu utimamu wa mwili
wa wachezaji wake, akisema
ndicho chanzo kikuu cha kupata
ushindi kwenye mechi yake
dhidi ya Coastal Union.

Akizungumza juzi baada ya
mechi ya raundi ya pili ya Ligi
Kuu Tanzania Bara kwenye
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid
da mabao 2-0 dhidi ya Coastal
Union, Nabi alimsifu kocha wa
viungo wa timu hiyo kwa ku-
wafanya wachezaji wake kuwa
na stamina pamoja na pumzi ya
kutosha, kwani aliona wapin-
zani wao wakiwa wamechoka
dakika 20 za mwisho.

“Kocha wangu wa viungo
anafanya kazi kubwa sana,
dakika kama 20 hivi za mwisho
Coastal Union walichoka, lakini
sisi tulibaki na pumzi na fiziki
ile ile. Mchezo ulikuwa mzuri,
lakini mgumu kwa sababu
tulicheza na timu ngumu, na
tulilijua hilo, lakini ikumbukwe
tumecheza mechi tatu kwa
siku saba, miili ya wachezaji
imechoka, na uwanja si rafiki
sana, kilichotusaidia kwa kiasi
kikubwa zaidi ni utimamu wa
mwili wa wachezaji wangu,”
alisema kocha huyo.

Aliwasifu pia wachezaji wake
kwa kujitambua na kupambana
kwa ajili ya kuzisaka pointi
tatu kwa njia ambayo haikuwa
rafiki sana. Kwa upande wa
Kocha wa Coastal Union, Juma
Mgunda, alisema wamepoteza
mechi kutokana na uzembe wa
mabeki wake.

“Tumefanya makosa, kama
unacheza na wachezaji wazoefu
na uwezo mkubwa kwa makosa
yale ni lazima wakuadhibu.
Nina vijana wazuri ambao wa-
nahitaji muda wa kuwatengen-
eza,” alisema Mgunda.

Ni ushindi unaowaweka kwe-
nye nafasi ya pili ya msimamo
wa Ligi Kuu, ikiwa na pointi
sita mabao manne, ikiruhusu
bao moja, huku Coastal Union
ikibaki na pointi tatu.

7708567541002">
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