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NI kwa wagombea ubunge walioshinda rufani baada ya 
kuenguliwa… Endelea uk.  2

NEC  yasema hakuna 
muda zaidi kampeni

Miamba minne inayotikisa 
ubunge jimboni Vunjo

ALHAMISI OktObA 1, 2020

MASAHIBU YA KUSHANGAZA
afya

C
ELINE Njoki(34), ni mama  
wa watoto watatu nchini 
Kenya. Ni vigumu sana 
kwa mtu kuweka akilini 

mwake mahangaiko na uchungu 
mwingi ambao mama huyu ame-
pitia katika miaka yake duniani .

Usiku mmoja mwezi Juni, mwa-
ka wa 2016 hatasahau , wakati ule 
mama huyu wa watoto watatu 
hakuwa na makazi ya kuishi , ali-
kuwa analala mitaani, katika ny-
umba moja iliyokuwa mahame. 

Anakumbuka usiku wa manane 
alivamiwa na wanaume aliowa-
hesabu 15 wote walim’baka mmo-
ja baada ya mwingine  na kumua-
cha akiwa ameumizwa sehemu 
za siri kiasi cha kuhitaji upasuaji 
, alihitaji kushonwa mara kadhaa 
ili aweze kwenda haja zake kama 
kawaida .Mama huyo anasema 
kuwa anashuku kuwa wanaume 
hao walikuwa wezi , waliokuwa 
wametekeleza uhalifu sehemu 
fulani na walikuwa hapo kugawa 
mali ya wizi. Ndipo wakamvamia 
akiwa amelala.

Baada ya mkasa huo, ilibidi 
asaidiwe na wasamaria. Alipata 
matibabu pia kiakili kutokana 
na unyama aliyofanyiwa, kwa 
msaada wa rafiki alimtambulisha 
kwa shirika la kuwasaidia wa-
nawake , lililompangia nyumba na 
kumsaidia kwa ajira .

Maisha yalionekana kurudi 
kama kawaida , na alihisi kuwa 
angeyasahau yaliomfanyikia , 
ila mengi yalikuwa yanamsubiri 
mbele.

Siku moja mnamo mwezi De-
semba mwaka wa 2017 alipokuwa 
anatoka kazini , jioni alivamiwa 
tena akiwa barabarani na wa-
naume aliyowahesabu kuwa wa-
sita , wote walimbaka mmoja kwa 
mwengine . Maumivu na nyuzi za 
kale zote ziliraruka kutokana na 
kasi ya ubakaji .

“Hawa walionibaka hawaku-
niibia chochote , ninashangaa 

nyanya. 
Anasema binamu wake alim-

tishia kumuua ikiwa angetoboa 
siri iliyokuwa inaendelea mle ny-
umbani

Baada ya mazishi ya baba yake, 
baadhi ya ndugu za baba,  mfano 
binamu wa baba na wajomba 
walianza kuishi kwao na kuende-
lea  na masomo yao .

Celine anasema binamu huyo 
alikuwa na miaka kati ya 25-26 kitu 
kilichoanza kama tabia ya binamu 
wa baba kumtomasa kiliendelea 
kuwa kitendo cha kila siku cha un-
ajisi  na alimtishia kumuua ikiwa 
angetoboa siri iliyokuwa inaende-
lea mle nyumbani. 

Celine Njoki. PICHA: MTANDAO

Nishati mbadala na madini adimu, 
dhidi ya uharibifu mpya mazingira 

Ukurasa 14

Majaribio ya chanjo 
corona chuo kikuu 

Marekani yazua
 wasiwasi

Ukurasa 14

Ukurasa 12

wakati wa usiku , wanaume hao 
walikuwa wamevalia barakoa , 
lakini nadhani kuwa ni wale wale 
walionibaka barabarani , kwani 
nilizifahamu sauti zao na hata ku-
nusa manukato waliokuwa nayo .” 
anakumbuka Celine 

Ubakaji wa mwisho kilimtoa 
moyo wa kuendelea na maisha 
yake , kwani alianza kujiuliza ni 
kwanini anakuwa muathiriwa wa 
ubakaji kila wakati ?

Vilevile, alianza kuwa na woga 
wa kutembea pekee yake kwani 
alikuwa na wasiwasi kila mara al-
ipokuwa anakutana na wanaume 
barabarani .

Celine anasema kuwa mikasa 
hiyo iliripotiwa katika vituo vya 
polisi lakini hadi sasa hakuna hata 

mmoja amekamatwa.
Celine Njoki alizaliwa katika 

mazingira ambayo ndoa kati ya 
wazazi wake haikudumu . Mwa-
nadada huyu anakumbuka akiwa 
na miaka minne hivi mamake 
aliondoka na kakake aliyekuwa 
mdogo , tangu wakati huo Celine 
hakuwahi msikia wala kumuona 
mama yake .

Baba yake Celine alifanya kila 
awezalo kuwapa watoto wake 
mapenzi ya mama na ya baba na 
maisha ya kawaida  Celine alipo-
hitimu miaka saba, baba alifariki 
na hakuna aliyejitolea kuwafariji 
kwa kupoteza baba .

Anachofahamu ni kuwa ghafla 
aligundua baba hayuko tena , 
aliachwa mikononi mwa bibi au INAENDELEA UK.12

Unywaji duni maziwa
unaoelemewa na
janga la wauzaji
wanaochakachua

kwa kuwa haikuwa usiku lakini 
walifaulu kunishika kwa nguvu , 
baada ya kumaliza walichokifanya 
waliniacha hapo nikiwa hoi, nilim-
pigia simu rafiki wangu aliyekuja 
kuniokoa alinipeleka hospitalini 
.,” anakumbuka Celine .

Celine alifanyiwa upasuaji 
mwengine sehemu za haja kubwa 
kwa kuwa alikuwa ameharibiwa 
tena wakati wa ubakaji .

Ubakaji wa mwisho kilimtoa 
moyo wa kuendelea na maisha 
yake , kwani alianza kujiuliza ni 
kwanini anakuwa muathiriwa wa 
ubakaji kila wakati ?

Baada ya miezi minne , Aprili 
mwaka wa 2018 ubakaji mwen-
gine ulimkuta 

“Walivunja nyumba yangu 

MAGUFULI aahidi ujenzi
shule za sekondari za 
sayansi mikoa yote 26

LISSU aibuka na utetezi
mzito mbele ya Kamati 
ya Maadili ya Uchaguzi

ukurasa   2 ukurasa  2
ukurasa  11

Azam anga moja na Simba, Yanga Uk 24MICHEZO MAONI, KATUNI UK. 6

Rais Magu-
fuli amefanya 
mambo makubwa 
na anapaswa 
kupewa nafasi 
tena. Ninamuun-
ga mkono katika 
urais, wananchi 
wanipe mimi 
ubunge.” 

“Shule hizo zi-
takuwa za bweni na 
watoto wetu hasa 
wa kike watapata 
muda mwingi wa 
kusoma,  lazima 
watoto wetu wote 
wapate elimu.”- 

“Kwa kush-
irikiana na 
wadau wengine 
tunakamilisha 
mchakato wa 
kuanzisha mfuko 
wa wajasiriamali 
Vunjo.”- 

“Ndani ya miezi 
miwili, barabara 
korofi ya kwenda 
Kochakindo itaku-
wa imejengwa na 
kuunganishwa na 
vijiji vingine.”- 

Ofisa TRA
kortini 

madai ya 
rushwa  
Ukurasa 4

YALIYOMO
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ACT - Wazalendo 
yaahidi
kuboresha 
bandari  
Mtwara
KIONGOZI Mkuu 
wa ACT-Wazalendo, 
Zitto Kabwe, 
amesema chama 
hicho kitahakikisha 
kinaimarisha...

UKURASA WA 4

Kesi ya kupinga
Muungano yatupwa 
MAHAKAMA ya Haki 
ya Afrika Mashariki, 
imetupilia mbali kesi 
iliyokuwa ikihoji 
na kupinga uhalali 
wa vifungu na hati 
ya makubaliano 
ya Muungano wa 
Tanganyika na 
Zanzibar baada ya…

UKURASA WA 5

Bodi yaongeza 
muda maombi 
mikopo elimu
BODI ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu (HESLB)...

ukurasa   3

Mrema Kimei

Kiwelu Mbatia
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Walioshinda rufani kutopata 
nyongeza muda wa kampeni

Na Waandishi Wetu, ARUSHA

MGOMBEA urais kupitia Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Tun-
du Lissu, amesema hadi sasa hajapokea barua 
ya kuitwa kuhojiwa kwenye Kamati ya Maadili 
kama inavyodaiwa kwenye mitandao ya kijamii.

Kutokana na hali hiyo, Lissu ambaye kitaal-
uma ni mwanasheria, amesema anaendelea 
na ratiba ya mikutano yake ya kampeni kama 
kawaida.

Akiwa Arusha Septemba 27, mwaka huu, 
Mkurugenzi wa Uchaguzi wa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC), Wilson Mahera, alisema tume 
imemwita Lissu kwenye Kamati ya Maadili ku-
jibu tuhuma ya kwamba Rais John Magufuli 
alikutana jijini Dodoma na wasimamizi wa uch-
aguzi ngazi ya majimbo kwa lengo la kuhujumu 
uchaguzi mkuu wa mwaka huu.

Mkurugenzi huyo wa NEC alisema walim-
wandikia Lissu barua ya kufika kwenye kamati 
hiyo Septemba 29 mwaka huu ili kujibu tuhu-
ma hizo.

Hata hivyo, katika mkutano wake na waandi-
shi wa habari jijini Arusha jana kuhusu tathmini 
na mwenendo wa mikutano yake ya kampeni, 
Lissu alisema hajapokea barua ya kuitwa kwe-
nye kamati hiyo na hivyo hawezi kwenda pasi 
na kuwapo na wito.

“Ndugu waandishi, ninadhani mtakuwa 
mmesikia na kusoma kwenye mitandao ya ki-
jamii Mkurugenzi wa Uchaguzi akisema mimi 
nimeitwa kwenye Kamati ya Maadili, mimi pia 
taarifa hizo nimeziona mitandaoni kwamba 
kuna malalamiko kutoka CCM na Chama cha 
NRA kwamba nimekiuka kanuni za maadili ya 
uchaguzi, “Kwa mujibu wa kanuni za maadili ya 
uchaguzi mkuu, kama ni kweli kwamba kuna 
malalamiko yoyote dhidi ya mgombea kwenye 
kampeni, malalamiko hayo yanatakiwa kutole-
wa kwa maandishi kwa muhusika kwa kuwa 
yeye ndiyo mlalamikiwa,”aliongeza Lissu.

“Kwa kuwa mimi ndiyo mlalamikiwa walitak-
iwa kuniletea malalamiko hayo kwa maandishi 
kwa kuwa ninadaiwa kukiuka maadili ya uch-
aguzi na ambaye nilisaini maadili hayo.

“Kwa mujibu wa maadili haya, ni mimi pekee 
ninayetakiwa kuletewa hayo malalamiko na pia 
mimi mwenyewe ndiyo ninatakiwa kuyajibu 
kama yapo. “Hadi hapa nilipo leo ( jana) na 
tangu mmeanza kusikia hizo taarifa za kuitwa 
kwenye kamati ya maadili, sijaona mtu yeyote 
wala ofisa yeyote kutoka tume amenifuata 
kuniletea taarifa ya maandishi kuhusu tuhuma 
zinazodaiwa.

“Ninasema tena, kama kweli mimi ni mlala-
mikiwa, kanuni za maadili zinasema mlalamiki-
wa huyo aandikiwe malalamiko yake na akabi-
dhiwe, mpaka sasa sijaona malalamiko yoyote 
wala wito wowote. Kwa hiyo, sisi tunaendelea 
kusonga mbele.

“Tume ina wajibu wa kufuata sheria na kanu-
ni na yenyewe na haipo juu ya sheria. Hizi ka-
nuni zimetengenezwa na tume yenyewe na sisi 
tulilazimika kuzisaini kama unataka kugombea 
na usiposaini, hugombei,” alisema.

Alisema hadi sasa CHADEMA wameshafanya 
mikutano mikubwa yenye mafanikio katika 
mikoa ya Iringa, Pwani, Kagera, Mwanza, Geita, 
Njombe, Mbeya, Dodoma, Morogoro, Songwe, 
Katavi, Rukwa, Kigoma na Mara.

“Katika mikutano yetu ya kampeni, Watanza-
nia wako tayari kufanya mabadiliko na sehemu 
zote tulizokwenda tumepokewa na maelfu ya 
watu, wananchi wamekuja kwa mapenzi yao, 
hatukusafirisha watu kwenye malori,” Lissu 
alitamba.Katika taarifa yake ya jijini Arusha, Dk. 
Mahera alisema barua hiyo ilishawasilishwa 
kwenye makao makuu ya CHADEMA na Kamati 
ya Maadili itasikiliza tuhuma hizo wiki hii jijini 
Dar es Salaam.
nImeandikwa na Allan Isack na Cynthia 

Mwilolezi

.

JPM aibuka na shule ya sayansi kila mkoa 
Na Gwamaka Alipipi, 
MBEYA

MGOMBEA urais wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Dk. 
John Magufuli, amesema ka-
tika kipindi cha miaka mitano 
ijayo, serikali atakayoiongoza 
itajenga shule 26 za mchepuo 
wa masomo ya sayansi, shule 
moja kwa kila mkoa.

Vilevile, ameahidi kuwa 
shule 1,500 za sekondari 
nchini zitaunganishwa na hu-
duma ya intaneti na kupatiwa 
vifaa vya kufundishia masomo 
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA).

Alitoa ahadi hiyo jana mkoa-
ni Mbeya alipozungumza na 
wananchi na wanachama wa 
CCM waliojitokeza kwenye 
uwanja wa ndege wa zamani 
kumsikiliza aliponadi sera 
zake na kuwaomba kura ili 

aendelee kuwa Rais wa nchi.
“Pia, tutaendelea kutoa hu-

duma ya elimu bure, kujenga 
shule 26, kila mkoa shule 
moja kwa ajili ya mchepuo 
wa sayansi ili kusaidia sayansi, 
TEHAMA na Hisabati katika 
mikoa yetu.

“Tutaziunganisha shule za 
sekondari 1,500 kwa intaneti 
na kuzipatia vifaa vya ku-
fundishia TEHAMA ikiwamo 
compyuta,” alisema mgombea 
huyo. 

Aliongeza kuwa katika kip-
indi hicho, walimu zaidi ya 
20,000 pia watapewa mafun-
zo ya masomo ya hisabati, say-
ansi na lugha, lengo kuu likiwa 
kuongeza wataalamu wa say-
ansi nchini.

Dk. Magufuli alisema seri-
kali pia itaendelea kuimarisha 
masomo ya ufundi, ikiwamo 
kuvihimiza vyuo vikuu nchini 

kuendelea kuchukua wa-
nafunzi wengi.

Kuhusu sekta ya afya, Dk. 
Magufuli alisema serikali 
itaendelea kuboresha na kui-
marisha miundombinu ya 
hospitali ya Kanda ya Mbeya.

“Tutakamilisha ujenzi wa 
jengo la kisasa la mama na 
mtoto katika hospitali ya wa-
zazi Meta iliyopo Mbeya am-
bayo itakuwa na uwezo wa 
kuhudumia kinamama 200 
kwa wakati mmoja.

“Itakuwa na vyumba vya 
upasuaji, wodi ya wagonjwa 
mahututi, wodi ya kujifun-
gulia, mradi huu utagharimu 
Sh. bilioni 9.2,” alisema Dk. 
Magufuli.

Mgombea huyo pia alisema 
katika miaka mitano ijayo, 
serikali itaimarisha huduma 
za kibingwa katika Hospi-
tali ya Kanda ya Mbeya, ita-

kayokuwa na uwezo wa ku-
tibu magonjwa ya moyo, figo 
na saratani.

Alisema Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Mbeya na Hospi-
tali ya Wilaya zitaboreshwa na 
kuwa na uwezo wa kupokea 
wagonjwa kutoka nchi za ji-
rani.

Kuhusu maji, Dk. Magufuli 
alisema serikali itatekeleza mi-
radi mikubwa miwili ya maji 
mkoani Mbeya itakayokuwa 
na thamani ya Sh. bilioni 41, 
mmoja utajengwa Lujewa 
ukiwa na thamani ya Sh. bil-
ioni 30 na mwingine wilayani 
Chunya kwa gharama ya Sh. 
bilioni 11.

Dk. Magufuli pia alibaini-
sha miradi anayojivunia kwa 
kutekelezwa na serikali chini 
ya uongozi wake ikiwamo ya 
ujenzi wa miundombinu ya 
barabara, afya na elimu.

Mgombea urais wa CCM, Dk. John Magufuli, akihutumia maelfu ya wananchi katika mkutano wa kampeni uwanja wa 
Airport, jijini Mbeya jana. PICHA: IKULU

Na Waandishi Wetu

TUME ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), imesema haitaongeza 
muda wa kampeni kwa wag-
ombea ubunge walioshinda 
rufani dhidi ya mapingamizi 
na kurejeshwa.

Hayo yamebainishwa na 
Mkurugenzi wa NEC, Dk. Wil-
son Mahera, kupitia tangazo 
la tume lililotolewa katika vy-
ombo vya habari jana.

Katika tangazo hilo, NEC 
iliujulisha umma kuwa  Sep-
temba 28,  ilikamilisha 
kupokea, kuchambua na kua-
mua rufani zote zilizowasil-
ishwa na kupokelewa kutoka 
kwa wasimamizi wa uchaguzi.

Tangazo hilo lilieleza kuwa 
rufani za wabunge mpaka 
wanakamilisha zilifikia 165 
na kati yao waliorejeshwa ni 

baada ya uamuzi ni 67, wa-
naoendelea na uteuzi baada 
ya uamuzi wa rufani ni 59  na 
ambao hazikufanikiwa ni 39.

Dk. Mahera alipoulizwa 
kama NEC itawaongezea 
muda wagombea ambao ru-
fani zao zilitoka wakati wen-
gine wakiendelea na kampeni 
majimboni, alisema hawana 
mpango huo.

“Umefanya utafiti wa 
wabunge au madiwani ambao 
hawajaanza kampeni mpaka 
sasa, na hawakuwa na rufani, 
kuna watu wengi hawajaanza 
kampeni.

“Hawa wenye rufani ku-
tokuanza ndiyo iwe suala la 
kuongelea?” Alihoji na kue-
ndelea: “Kwa kifupi hakuna 
kuongeza muda, na bado 
wana muda na kuna watu 
ambao bado hawajaanza 

kampeni.”
Katika tangazo la NEC, 

miongoni mwa wagombea 
67 waliorejeshwa jimboni 
kwenye mabano ni Boniface 
Jacob CHADEMA (Ubungo), 
Devota Minja CHADEMA (Mo-
rogoro Mjini) na Fanuel Mkisi 
CHADEMA (Vwawa).

Wengine ni Hamad 
Kamtande CHADEMA (Li-
wale), Iddi Kizota CHADEMA 
(Kondoa Mjini), Mtutura Ab-
dallah ACT-Wazalendo (Tun-
duma Kusini), Mgawe Stanley 
CHADEMA (Kibamba), Mussa 
Mbarouk CUF (Tanga Mjini) na 
Yosepher Komba CHADEMA 
(Muheza).

Tangazo hilo lilitaja orodha 
ya wagombea ubunge 59 am-
bao wanaoendelea na uteuzi 
baada ya uamuzi wa rufani am-
bapo baadhi yao ni Makame 

Mbarawa CCM (Mkoani), 
Hamis Mwijuma maarufu 
Mwana FA CCM (Muheza) na 
Deogratus Mwanyika CCM 
(Njombe Mjini).

Wengine ni Patrick Ndaki-
demi CCM (Moshi Vijijini), Ab-
dallah Ulega CCM (Mkuranga), 
Edwin Swalle CCM (Lupembe), 
Jumanne Miraji CCM (Singida 
Mashariki) na Elibariki Kingu 
CCM (Singida Magharibi).

Kwa upande wa wagom-
bea ubunge ambao rufani 
zao hazikufanikiwa baadhi 
yao ni Amina Abdul-Rahiman 
CHADEMA (Bahi), Msabaha 
Rajabu CUF (Kilosa) na Fre-
drick Kihwelo CHADEMA 
(Mafinga Mjini).

nImeandikwa na Romana 
Mallya na Evelineneena Er-
nest, (SJMC)

Lissu aibuka na utetezi 
wito Kamati ya Maadili 
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Miamba minne yaibua mtikisiko Vunjo
Na Godfrey Mushi, MOSHI

NI pagumu. Hawana desturi ya kumpa 
mgombea kura za kishindo, zaidi ya wapi-
gakura kuamua nani aongoze Jimbo la Vun-
jo mkoani Kilimanjaro kwa muhula mmoja 
tu wa miaka mitano, ndivyo ambavyo in-
aweza kuelezwa. 

Ndivyo inavyoonekana kwa sasa kutoka-
na na kuwapo kwa vita isiyo na damu kati 
ya Mwenyekiti wa Taifa wa NCCR Mageuzi, 
James Mbatia, ambaye ni mbunge aliyem-
aliza muda wake na Mkurugenzi Mtendaji 
wa zamani wa Benki ya CRDB, Dk. Charles 
Kimei wa Chama Cha Mapinduzi (CCM).

 Vita hivyo vya kuwania kiti cha ubunge 
katika jimbo hilo vinanogeshwa zaidi na 
mwanamke pekee, Grace Kiwelu (CHADE-
MA), ambaye amekaa bungeni kwa miaka 
20 akiwa mbunge wa Viti Maalum. Pia ka-
tika kinyang’anyiro hicho, yumo nguli wa 
siasa, Augustino Mrema,  Mwenyekiti wa 
Taifa wa Tanzania Labour Party (TLP).

  Joto la kisiasa katika jimbo hilo, lina-
zidi kupamba moto wakati wanasiasa hao 
wakitifuana jukwaani na tambo, kutoa aha-
di na kuzuka kwa vituko vya kila aina. 

Katika kampeni zake, Dk. Kimei ameku-
wa akitafuta kura kwa kuwaeleza wananchi 
wa jimbo hilo kwamba wakimpa ridhaa na 
kushinda katika uchaguzi wa Oktoba 28, 
mwaka huu, atapambana kufa na kupona 
mji wa Himo utangazwe kuwa makao 
makuu ya wilaya ya Moshi.

  Wakati wa uzinduzi wa kampeni Sep-
temba 12, Dk. Kimei alisema  uamuzi 
wake wa kugombea ubunge unatokana 
na changamoto  nyingi  jimboni humo 
ikiwamo miundombinu mibovu ya bara-
bara,  elimu, afya na ukosefu wa masoko 
thabiti kwa mazao.

  Pia aliahidi kwamba atatumia uzoefu 
wake katika sekta ya fedha, kuanzisha 
mfuko wa ujasiriamali wa jimbo ambao 
utahusika kutoa mikopo nafuu kwa wa-
nanchi, ili kuwapa mitaji na hivyo kuwa-
jengea uwezo wa kujiajiri na kuajiri ili ku-
wapaisha kiuchumi. 

 “Kwa kushirikiana na wadau wengine 

tunakamilisha mchakato wa kuanzisha 
mfuko wa wajasiriamali Vunjo. Mimi mwe-
nyewe  nitatoa andiko la mradi  ili kupata 
fedha za uwezeshaji wa makundi maalum 
ya wakulima, wafugaji, vijana, wanawake, 
bodaboda  na mafundi makenika kwa ku-
wapa mikopo nafuu.

MBATIA ATESWA NA REKODI
 
Mgombea wa NCCR Mageuzi, Mba-

tia, mwanasiasa mwenye ushawishi na mtu 
mwenye uwezo wa kujenga hoja, anaungwa 
mkono na kundi kubwa la viongozi wa dini. 

Ushawishi wake na mbinu nyingi anazo-
tumia kutaka kuwashinda wapinzani wake, 
zinampasua kichwa, hasa anapowaza nam-
na ya kuvunja rekodi ya wapigakura wa 
Vunjo ili wamrejeshe tena kwa vile jimbo 
hilo halina historia hiyo tangu kuanza kwa 
mfumo wa vyama vingi.

 Katika uzinduzi wa kampeni Septemba 
19, alitumia urafiki wake wa karibu na Rais  
John Magufuli kama turufu kueleza, namna 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) ilivyoumaliza mkwamo 
wa miradi ya ujenzi wa barabara za jimbo 
hilo uliokuwa umeingiliwa na itikadi za ki-
siasa.

Mbatia  anawaomba wakazi wa Vunjo 
kumchagua tena kwa kipindi cha pili mfu-
lulizo kuwa mbunge wao, akiahidi katika 
muda wa miezi mwili kuanzia sasa, moja 
ya barabara korofi ya kwenda Kochakindo 
itakuwa imejengwa na kuunganishwa na vi-
jiji vingine ili kufungua fursa ya usafirishaji 
kufika mji wa Himo.

 
KIWELU KATIKATI YA MSITU

Huyu ni mwanamke pekee ambaye ni 
muumini wa siasa za kistaarabu aliyeji-
tokeza kuvunja mwiko wa utamaduni wa 
Wachaga, akiwa mwanamke aliyethubutu 
kugombea kiti cha ubunge Jimbo la Vunjo.

  Amekomaa katika siasa za kiharakati, 
ana ushawishi lakini ni mtu aliyewekeza 
Vunjo kisiasa kwa zaidi ya miaka mitano, 
akijijenga ili kupindua meza na kuwa 

mbunge wa kwanza mwanamke kuliongoza 
jimbo hilo.

  Ameelekeza akili yake na nguvu zake 
kuhuisha mfumo wa elimu na afya katika 
jimbo hilo kama atachaguliwa. 

Katika ahadi zake kwenye mikutano ya 
kampeni inayoendelea, Kiwelu ameahidi 
kutatua tatizo la ubovu wa miundombinu 
ya madarasa mengi katika hilo ikiwa atach-
aguliwa.

 “Shule nyingi zilizoko katika jimbo letu 
la Vunjo ni chakavu, lakini hakuna walimu 
wa kutosha kwenye shule zetu. Baadhi ya 
kata wananchi wanachangishwa fedha za 
kwenda kulipa walimu.

“Niwahakikishie katika miaka mitano 
ijayo kama mtanichagua kuwa mbunge 
wenu, kwa kushirikiana nanyi na Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi pamoja na wa-
dau mbalimbali, tutajenga Shule ya Sekond-
ari Riweni, Matala na Mariale. 

“Niwahakikishie nitajitahidi kadri ya uw-
ezo wangu na ninamuomba mwenyenzi 
Mungu anisaidie, shule hizo zitakuwa za 
bweni na watoto wetu hasa wa kike wapate 
muda mwingi wa kusoma na mimi kama 
mama ninajua uchungu wa mtoto, lazima 
watoto wetu wote wapate elimu,” alisema.

 
MREMA NA KIKI YA JPM
 
Augustino Mrema anafanya kampeni 

zake chini kwa chini, ana historia Vunjo na 
kitendo chake cha kumuunga mkono Rais 

John Magufuli anakitumia kama turufu 
ya kutafuta kura ili kuwapiku washindani 
wake.

  Anajua wapigakura wengi hivi sasa 
wana imani kubwa na Rais Magufuli kuto-
kana na matokeo chanya ya kazi zake hasa 
utekelezaji wa miradi mikubwa ya kimkaka-
ti inayoendelea kama Stiglers Gorge, Reli ya 
Kisasa (SGR) na ufufuaji wa reli ya kaskazini 
iliyokufa miaka 16 iliyopita.

Mrema kuteuliwa tena kuwa Mwenyekiti 
wa Bodi ya Parole kwa kipindi cha pili, 
2020/2023 ni heshima kubwa aliyopewa 
na Rais    Magufuli na kaingia kugombea 
ubunge bado     kashikilia cheo alichopewa 
na Rais. 

Wakati uchaguzi mkuu wa kwanza wa vy-
ama vingi unafanyika kwa mara ya kwanza 
mwaka 1995, Mbatia alishinda ubunge ka-
tika jimbo hilo lakini hakurudi tena katika 
uchaguzi wa mwaka 2000. 

Alipokonywa kijiti hicho na Meja Mstaafu 
Jesse Makundi (TLP) mwaka 2000 ambaye 
na yeye alipoteza nafasi hiyo katika uchagu-
zi mkuu wa mwaka 2005 mbele ya Alloyce 
Kimaro.

  Wananchi wa Vunjo walimchagua Au-
gustino Mrema katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2005 hadi 2010, kuwa mbunge wao, 
lakini hata yeye alishindwa kufurukuta ku-
pata kipindi cha pili.

  Katika uchaguzi mkuu wa mwaka 
2015, Mbatia alirejea Vunjo na kupata tena 
ubunge aliodumu nao mpaka mwaka huu.

ACT yaahidi kuimarisha 
Bandari Mtwara
Na Mwandishi Wetu

KIONGOZI Mkuu wa ACT-Wazalendo, 
Zitto Kabwe, amesema kuwa chama hicho 
kitahakikisha kinaimarisha Bandari ya Mt-
wara ili kuhudumia korido ya maendeleo 
ya Mtwara (Mtwara Corrior).

Pia, kitafungua fursa za biashara kwa wa-
nanchi wa mikoa na wilaya za mpakani iki-
wamo kunufaika na biashara za pande zote.

Akizungumza na wananchi wa Jimbo la 
Tunduru, wakati wa mkutano wa kampeni 
za mgombea ubunge wa jimbo hilo, Ado 
Shaibu, alisema ni lazima kuhakikisha fursa 
zinanufaisha wananchi wote wa maeneo 
hayo.

Alisema kuimarishwa kwa bandari hiyo 
inayohusisha mradi wa Mchuchuma na 
Liganga na kuwezesha kusafirisha bidhaa 
kutoka nchini Malawi na Kaskazini mwa 
Msumbiji.

Kwa mujibu wa Zitto, miradi hiyo na 
bandari hiyo itasaidia kuufanya mji wa Mt-

wara kuwa kituo cha huduma kwa miradi 
ya uwekezaji wa mafuta na gesi Kusini mwa 
Tanzania na Kaskazini mwa Msumbiji.

“Tutahakikisha tunajenga mahusiano 
mazuri ya kimataifa, Tunduru ilihifadhi 
wapigania uhuru…mikoa ya mipakani na 
wilaya za mipakani zina fursa za maende-
leo,” alisema na kuongeza:

“Tunataka kufungua soko kati ya Kaska-
zini mwa Msumbiji na wilaya za Kusini 
kama Tunduru, tunataka watu wafanye 
biashara, mzunguko wa fedha uongezeke 
kama mwenzetu ana matatizo tusaidiane, 
tushirikiane kutatua,” alisisistiza.

Kwa mujibu wa Zitto, wana Tunduru ha-
wajanufaika na uwepo wa mpaka na kwam-
ba chama hicho kimeona fursa na kwa ku-
tumia Jumuiya ya SADC kujenga mahusiano 
mazuri.

Alisema ACT–Wazalendo itahakikisha 
inajenga uhusiano na ushirikiano baina ya 
Tanzania na Serikali ya Msumbiji ikiwamo 
kutumia fursa za maendeleo.
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Daktari atoa
mbinu kuepa
maradhi moyo

Na Christina Mwakangale

IMEBAINIKA magonjwa ya 
moyo yanaweza kuzuilika 
iwapo jamii itabadili mfumo 
wa maisha, kwa kufuata lishe 
bora na kufanya mazoezi.

Bingwa wa Magonjwa ya 
Moyo katika Hospitali ya 
Rufani ya Kanda ya Bugando 
jijini Mwanza, Dk. William 
Mahalu, aliyasema hayo juzi 
katika mahojiano na kituo 
kimoja cha televisheni nchini.

Dk. Mahalu aliyasema hayo 
akielezea kuhusu magonjwa 
ya moyo ikiwa ni sehemu ta 
maadhimisho ya Siku ya Moyo 
Duniani, ambayo hufanyika  
Septemba 29, kila mwaka.

Alisema kuna nchi, ambazo 
zimebadili mfumo wa mai-
sha na kufuata taratibu na 
kupunguza idadi ya wagonjwa 
wa moyo, ingawa kwa hapa 
nchini bado ni tatizo.

“Kuna magonjwa ya moyo 
ya aina mbili, yale ya kuzali-
wa nayo na ambayo yanakuja 
baada ya kuzaliwa kuto-
kana na mfumo wa maisha. 
Utaratibu ambao hauzingatii 
mazoezi, ulaji wa nyama, 
mafuta na chumvi kupindukia, 
unasababisha magonjwa 
hayo,” alisema.

Dk. Mahalu alisema, kila 
mwaka duniani watu milioni 
17 hufariki dunia na kusaba-
bisha mwaka 1999, Shirika la 
Afya Duniani (WHO) lilianzi-
sha siku maalumu, ili jamii 
kutambua kuwa magonjwa 
hayo  yanazulilika.

Naye Daktari Bingwa wa 
Magonjwa ya Moyo kutoka 
Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete (JKCI), Dk. Samuel 
Rweyemamu, alisema ugonjwa 
wa mafindofindo (tonsils) kwa 
watoto walio chini ya miaka 
mitano umekuwa sababu ya 
magonjwa ya moyo kwa wa-
toto wanaofika katika taasisi 
hiyo.

“Magonjwa ya virusi, bakte-
ria huweza kusababisha moyo 
kutanuka. Kila siku tunaona 
takribani wagonjwa 200 kwa 
siku, idadi inaongezeka saba-
bu tunapokea hata wagonjwa 
kutoka nje ya Tanzania.

Wagonjwa 1,000 tuliowa-
chunguza baadhi walikuwa 
na mishipa iliyoziba kwenye 
moyo. Asilimia 60 hadi 70 ya 
wagonjwa tunawaona JKCI, 
wanakuwa na magojwa ya 
shinikizo la damu,” alisema.

Dk. Rweyemamu alisema 
mishipa ya moyo inapo-
pata hitilafu au kuziba katika 
moyo, husababisha mfumo 
wa umeme kwenda tofauti na 
kwamba hali hiyo hutibiwa 
kwa matibabu au kwa ku-
wekewa betri kwenye moyo.

Inakadiriwa asilimia 31 ya 
vifo vyote duniani hutokana 
na magonjwa ya moyo, huku 
wanaougua wakiwa ni watoto, 
watu wazima na wazee.

Ofisa TRA kortini tuhuma za rushwa

Kesi kupinga Muungano yatupwa 
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA  ya Haki ya Af-
rika Mashariki, imetupilia mbali 
kesi iliyokuwa ikihoji na kupinga 
uhalali wa vifungu na hati ya 
makubaliano ya Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar baada 
ya kukubali pingamizi la awali 
walalamikiwa.

Kadhalika, mahakama hiyo 
iliyoketi chini ya jopo la majaji 
Monica Muganyi, Audax Ngiye 
na Charles Nyachae, ilikubali 
pingamizi la awali la walalamiki-
wa watatu ikiwamo Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, Katibu 
Mkuu Kiongozi wa Zanzibar na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
(AG).

Mapema mwaka 2016, kesi 
hiyo ilifunguliwa na Rashid 

Salum Idiy na wenzake 39,999, 
dhidi      ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari ofisini kwake, Wakili 
Mkuu wa Serikali, Gabliel Malata, 
alisema mahakama hiyo ilitupilia 
mbali  kesi hiyo katika hatua za 
awali kutokana na kukubaliana 
na hoja za mapingamizi ya awali 
zilizowasilishwa na mawakili wa 
serikali. 

Malata alisema kesi hiyo ilifun-
guliwa mwaka 2016 na Wazanzi-
bar 40,000, lakini walalamikiwa 
waliwasilisha pingamizi la awali 
na lilitolewa uamuzi juzi.

Katika uamuzi huo, alisema 
Mahakama ya Haki ya Afrika 
Mashariki ilikubaliana na hoja 
zote za  jopo la mawakili wa seri-
kali kuhusu kutokuwa na uhalali 

wa kisheria wa kusikiliza shauri 
hilo.

Alizitaja hoja hizo ni kwamba, 
mahakama hiyo haina mamlaka 
kisheria kuhoji uwapo wa taifa 
huru wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ikiwa ni pamoja na 
kutoa tafsiri ya uamuzi wa nchi 
mbili huru zilizounda Jamhuri 
hiyo, ambazo kwa mujibu wa 
Mkataba wa Uanzishaji wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki, Tang-
anyika na Zanzibar si nchi wana-
chama wa jumuiya hiyo. 

Hoja nyingine ni kwamba, 
wadai (Rashid Salum Idiy na 
wenzake 39,999), hawana hoja 
yoyote dhidi ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, ambayo 
ndiyo mwanachama wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki kwa kuwa 
wameshindwa kuthibitisha ma-
dai yao kwa Jamhuri ya Muun-

gano wa Tanzania. 
Hata hivyo, wakati hati ya 

Muungano wa nchi hizo mbili 
zinasajiliwa katika Umoja wa 
Mataifa na kutambuliwa  kuwa 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, hakuna mapingamizi 
yaliyowasilishwa kupinga hati 
za Muungano kutoka kwa Tang-
anyika au Zanzibar. 

Malata alisema mahakama 
pia, ilikubaliana na hoja kuwa 
madai ya wadai, yaliwasilishwa 
mahakamani nje ya muda, am-
bao ni siku 60 zilizotajwa katika 
ibara ya 30(2) ya Mkataba wa 
Uanzishwaji wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki. 

Pia, mahakama iliamua kila 
upande ubebe gharama zake 
kwa kuzingatia kuwa shauri hilo, 
liliwasilishwa kwa kuzingatia ma-
slahi ya umma. 

Na Richard Makore,  
MWANZA

TAASISI   ya Kuzuia na   Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU) Mkoa wa Mwanza, imem-
fikisha mahakamani Ofisa wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA),  Mary Moyo, kwa tuhuma 
za kuomba rushwa.

Moyo anadaiwa kuomba 
rushwa ya Sh. milioni nane ku-
toka kwa mfanyabiashara ili 
amrekebishie hesabu za deni 
alilokuwa anadaiwa kutoka Sh. 

milioni 97  hadi Sh. miliomi 35.
Mtuhumiwa huyo, alifik-

ishwa jana katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi ya

Mkoa wa Mwanza  na ku-
somewa mashtaka mawili, am-
bayo ni kuomba rushwa kutoka 
kwa mfanyabiashara wa mkoa-
ni Mwanza, Laurent Kahozy 
na kupokea      rushwa ya Sh. 
60,000.

Kesi hiyo ilifikishwa mbele ya 
Hakimu Mkazi Mfawidhi  Mon-
ica Ndyekobora na kusomewa 
mashtaka hayo na Wakili wa 

Serikali, Moses Malewo.
Malewo alidai kuwa mtuhu-

miwa aliomba rushwa kinyume 
cha kifungu cha 15 (1)   (a) cha 
Sheria ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa namba 11 ya mwaka 
2007.

Aidha, ilidaiwa kuwa mtuhu-
miwa alikubaliana na mfanyabi-
ashara huyo, kwamba akimpatia 
kiasi hicho cha fedha angemten-
genezea hesabu na kupunguza 
deni hilo.

Malewo ambaye ni Ofisa wa 
TAKUKURU, alidai kuwa kwa 

nyakati tofauti mfanyabiashara 
huyo aliambiwa kuwa anadaiwa 
kiasi kikubwa cha deni la kodi, 
ambacho hakuwa na kumbu-
kumbu nacho.

 Baada ya taarifa hiyo, mfanya-
biashara huyo aliandikiwa barua 
na TRA inayoonyesha kuwa ana-
daiwa Sh. milioni 97.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi 
Oktoba 21, mwaka huu,   itaka-
potajwa tena mahakamani hapo 
na mtuhumiwa yuko nje kwa 
dhamana baada ya kutimiza 
masharti.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Arusha, Salum Hamdun, akimjulia hali mwalimu wa Sekondari ya Kiranyi wilayani Arumeru, Veronica Kidemi, 
aliyelazwa Hospitali ya Selian, anayedaiwa kukatwa kiganja cha mkono wa kulia na kutenganishwa na mkono wake kwa panga na mumewe. 
PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI
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Maofisa utumishi
serikalini waonywa
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema itasimamisha 
mishahara ya maofisa utumishi 
watakaozembea na kusababi-
sha watumishi wa umma nchini 
kutolipwa mishahara yao kwa 
wakati.

Kaimu Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma, Dk. Francis Michael, alise-
ma hayo jana alipokuwa akifungua 
mafunzo ya wiki mbili ya mfumo 
mpya wa taarifa za kiutumishi 
na mishahara kwa kundi la pili 
la maofisa utumishi na maofisa 
tawala 140, jijini hapa.

Maofisa hao ni kutoka mikoa ya 
Mwanza, Shinyanga, Mara, Man-
yara, Arusha, Kilimanjaro, Tanga, 
Pwani, Dar es Salaam, Lindi, Mt-
wara, Kigoma na Tabora.

Dk. Michael alisema serikali 
itasimamisha mishahara hadi hapo 
watakapohakikisha watumishi hao 
wamelipwa mishahara yao.

Alisema kuna tatizo katika baa-
dhi ya taasisi za umma ambapo 
maofisa utumishi wanajifanya 
miungu watu wakati wajibu wao ni 
kumtengenezea mazingira mazuri 
ya kikazi mtumishi ili ajisikie yuko 
sehemu salama na kutekeleza 
majukumu yake.

“Msiwafanye watumishi mnao-
wasimamia kuona sehemu ya kazi 
kama jehanamu. Mbadilike kwani 
serikali haitamvumilia yeyote 
atakayekinzana na azma yake ya 
kuboresha huduma kwa wa-
nanchi,” alisema Dk. Michael.

Aliwataka maofisa utumishi 
kubadilika kwa kuwajengea mazin-
gira watumishi wa umma kuipenda 
serikali yao kwa sababu inawajali 
na kuthamini mchango wao katika 
maendeleo ya taifa.

Dk. Michael alisema serikali 
inamhakikishia mtumishi usalama 
wa ajira yake tofauti na sekta bi-
nafsi, hivyo hakuna ofisa utumishi 
atakayevumiliwa pindi akisababi-
sha serikali kulaumiwa na watumi-
shi wa umma au wananchi.

Naye Mkuu wa Idara ya Uta-
wala na Utumishi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Liwale, Boniface 
Chatila, kwa niaba ya washiriki 
wa mafunzo hayo, aliahidi kuwa, 
wakirejea katika maeneo yao ya 
kazi watahakikisha wanatekeleza 
majukumu yao kikamilifu ili kuon-
doa kero ya watumishi wa umma 
kufuata huduma Ofisi ya Rais 
Utumishi Dodoma.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya 
Usimamizi wa Rasilimaliwatu 
serikalini, ACP Ibrahim Mahumi, 
alisema suala la mtumishi kukosa 
mshahara hivi sasa linachukuliwa 
kama ni kosa kubwa hivyo ofisa 
utumishi atakayebainika atasi-
mamishiwa mshahara ikiwa ni 
hatua ya awali na atachukuliwa 
hatua za kinidhamu.

Mfumo huo mpya utaanza kutu-
mika rasmi Novemba, mwaka huu, 
baada ya kukamilika kwa mafunzo 
ya makundi yote ya maofisa 
utumishi na maofisa tawala ambao 
ndio wenye jukumu la kuutumia 
mfumo huo kiutendaji.

Watuhumiwa mauaji kada 
CCM kupelekwa kortini

HELSB yaongeza tena muda maombi mikopo elimu ya juu
Na Mwandishi Wetu 

BODI ya Mikopo ya Wanafun-
zi wa Elimu ya Juu (HESLB) im-
etangaza kuongeza siku tano 
kwa waombaji wa mikopo ya 
elimu ya juu kuanzia leo. 

Taarifa ya bodi hiyo iliyo-
tolewa jana kwa vyombo vya 
habari, ilieleza kuwa nyongeza 
hiyo ya muda inalenga kutoa 
muda kwa wanafunzi wali-
omaliza mafunzo ya Jeshi la Ku-
jenga Taifa ( JKT) hivi karibuni 
ili kuomba mikopo kwa njia ya 

mtandao ambao utafunguliwa 
kwa siku tano.

Taarifa hiyo ilibainisha 
kwamba unatokana na maombi 
ya wanafunzi, wazazi na walezi 
wa wanafunzi wahitaji ambao 
hawakuomba au kukamilisha 
maombi yao kutokana na saba-
bu mbalimbali ikiwamo kuji-
unga na mafunzo katika kambi 
mbalimbali za JKT kwa mujibu 
wa sheria.

Aidha, katika muda huo wa 
siku tano, mfumo pia utakuwa 
wazi ili kuwawezesha waombaji 
ambao maombi yao yana upun-

gufu kurekebisha kwa kuweka 
nyaraka sahihi ili kuiwezesha 
HESLB kuendelea na hatua ny-
ingine.

“Kwa wanaorekebisha taar-
ifa, wanapaswa kuingia ka-
tika akaunti zao walizofungua 
kuombea mkopo na watapata 
ujumbe kuhusu maeneo ya 
kurekebisha.

“Tunawasihi watumie muda 
huu wa siku tano kurekebisha 
na kukamilisha maombi yao ili 
kutuwezesha kuendelea na hat-
ua inayofuata ili hatimaye we-
nye sifa wawezeshwe kutimiza 

ndoto zao,” alisema Mkurugen-
zai Mtendaji wa HESLB, Abdul-
Razaq Badru.

Katika mwaka wa masomo 
2020/2021, serikali imetenga 
Sh. bilioni 464 zitakazowanufai-
sha wanafunzi 145,000.

Kati yao, wanafunzi 54,000 
watakuwa wa mwaka wa kwan-
za na wengine 91,000 ni wa-
nafunzi wanufaika wanaoende-
lea na masomo. 

Kwa mwaka wa masomo wa 
2019/20 Sh. bilioni 450 ziliteng-
wa na kuwanufaisha wanafunzi 
132,119.

Na Waandishi Wetu

OFISI ya Mkurugenzi Mkuu 
wa Mashtaka (DPP), inatarajia 
kuwafikisha mahakamani watu 
wanne wanaotuhumiwa kwa 
mauaji ya Emmanuel Polycup 
Mlelwa, mkazi wa Njombe.

Mlelwa alikuwa mwenyekiti 
wa Umoja wa Vijana wa CCM 
(UVCCM) Vyuo Vikuu, Mkoa wa 
Iringa. 

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwenye vyombo vya 
habari jana na DPP, Biswalo 
Mganga, watuhumiwa hao ni 
Thadei Mwanyika, George San-
ga, Optatus Nkwera na Good-

luck Mfuse wote wa mkoani 
Njombe.

Kwa mujibu wa DPP, hatua 
hiyo ni baada ya kupitia jalada  
la upelelezi la watuhumiwa na 
kujiridhisha.

“Mnamo 21 Septemba, 2020   
saa 9.30 jioni, mwili wa mare-
hemu ambaye kwa wakati huo 
haukutambuliwa ulikutwa kati-
ka maeneo ya bwawa la Kibena 
Estate katika daraja   la Mtege 
Kata ya Ramadhani Wilaya na 
Mkoa wa Njombe,” ilieleza taar-
ifa hiyo ya DPP.

“Taarifa za tukio hilo zilifik-
ishwa katika Kituo cha Polisi 
cha Njombe, na hatua za kuhi-

fadhi mwili huo hospitalini zili-
fanyika.

Uchunguzi wa chanzo cha 
kifo ulifanyika na daktari  ali-
bainisha chanzo ni ukosefu wa 
hewa.”

“Jeshi la Polisi lilifanya 
upelelezi wa tukio hilo na ku-
wakamata watuhumiwa wanne 
ambao ni Thadei Mwanyika, 
George Sanga, Optatus Nkwera 
na Goodluck Mfuse.”

Alisema baada ya upelelezi 
wa awali wa shauri hilo kuka-
milika, Jeshi la Polisi liliwasili-
sha jalada katika ofisi ya DPP 
kwa ajili ya kulisoma na kufan-
ya uamuzi juu ya uwapo au la 

wa ushahidi unaokidhi kufun-
gua mashtaka dhidi ya watuhu-
miwa kwa mujibu wa sheria.

  “Nimepitia kwa makini 
ushahidi niliourejea kwa ufupi 
hapo juu na kujiridhisha kuwa 
unatosha kufungua mashtaka 
dhidi ya watuhumiwa tajwa,” 
alisema DPP.

“Baada ya kuzingatia mis-
ingi iliyoainishwa katika Ibara 
ya 59B(4)(a) hadi (c) ya Katiba 
pamoja na masharti ya Sheria 
ya Usimamizi wa Mashtaka 
namba 28 ya mwaka 2008.”

Imeandikwa na Elizabeth 
Zaya na Frank Maxmillian, 
TUDARCo

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Godwin Gondwe (katikati), akikata utepe kuzindua uwakala mpya wa magari ya Leyland Ashok na Kifaru 
Motors,  jijini Dar es Salaam jana. Kulia ni Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni hiyo, Brigedia Jenerali mstaafu Michael Luwongo na 
Meneja Mkuu wa kampuni hiyo, Afra Mbogoni. PICHA: JUMANNE JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

MWISHONI mwa wiki wakati wa hafla ya Tuzo za Umahiri wa Uan-
dishi wa Habari jijini Tanga, Mkuu wa Mkoa huo, Martin Shigela, 
alivipongeza vyombo vya habari nchini kwa kuripoti uchaguzi bila 
upendeleo.

Alisema ukisoma magazeti au kuangalia kituo cha radio au lun-
inga utakuta habari ya mgombea mmoja pekee bali wote pamoja 
na sera za vyama vingine jambo ambalo linawasaidia wananchi ku-
fanya maamuzi sahihi.

Alisema kupitia vyombo vya habari vinavyotoa habari bila upen-
deleo, vimeendelea kufanya taifa kuwa na umoja ni kuliponya na 
kulisaidia. Kiongozi huyo alisema kama kungekuwa na vyombo vya 
habari vinavyochochea, kufitinisha taifa lisingekuwa na umoja.

Pongezi hizi ni muhimu sana na zina ujumbe mzito kwa vyombo 
vya habari kuhakikisha vinatenda haki katika kuripoti habari za 
uchaguzi, kujiepusha na habari ambazo kwa namna yoyote zinali-
gawa taifa vipande vipande.

Pia, kutambua kuwa watu wanafuatilia utendaji kazi wa vyombo 
na wana nafasi ya kuvihukumu kwa namna nyingi baada ya uch-
aguzi, pia vitambue kuna maisha baada ya uchaguzi, wajibu wao 
katika jamii na watu wanaishi kwa kutegemeana.

Wakati sifa hizo zinatolewa, vipo baadhi ya vyombo vya habari 
vimeingia kwenye mtego wa wanasiasa wa kuchafua wengine, jam-
bo ambalo ni baya kwa kuwa chuki ikihubiriwa mara kwa mara ita-
jaa kwenye vifuo vya wahusika na wafuasi wao ambao wanaweza 
kuchukua hatua. Upo ushahidi wa baadhi ya nchi zilivyoingia 
kwenye machafuko ambayo kwa kiasi kikubwa yalichangiwa na 
vyombo vya habari, mathalani mwaka 1994 Rwanda iliingia katika 
mauaji ya kimbari na kusababisha mamia ya watu kufariki na wen-
gine wakijeruhiwa.

Kwa kiasi kikubwa vyombo vya habari vilichangia kuhubiri uk-
abila na chuki dhidi ya kundi jingine kiasi cha kufikisha watu ku-
chukiana na kuingia kwenye kulipiziana visasi.

Mfano mwingine ni uchaguzi wa Kenya mwaka 2008 ambao 
ulisababisha mamia ya watu kuuawa,  kujeruhiwa na wengine 
kupoteza makazi, na yote ilichangiwa na baadhi ya vyombo vya 
habari kuhubiri na kuchochea chuki.

Katika nadharia ya kuitambua jamii na uwezo wake wa kucham-
bua mambo na kufikia uamuzi fulani, tunaeelezwa jamii ya sasa ni 
yenye mchanganyiko wa watu walioelimika na wasioelimika, waki-
wamo ambao hawatafiti mara mbili kabla ya kufanya maamuzi.

Kwa muktadha huo, jamii hiyo inaweza kuchukua maamuzi 
dhidi ya kile kilichoandikwa au kutangazwa na redio au luninga 
na mwisho kusababisha madhara makubwa ambayo yatakuwa ni 
majuto. RC amtoa sifa hizo ambazo zinachagiza vyombo vya habari 
kufanya vizuri zaidi kwamba wakati huu siyo wa baadhi ya vyombo 
vya habari kuhubiri chuki, kuumiza wengine kwa kupendelea wen-
gine au kutumia kalamu zao vibaya.

Iwapo mwanasiasa watataka kutumia chombo cha habari 
au mwanahabari kwa maslahi yake binafsi ya kisiasa, ni lazima 
kumtambua na kutompa nafasi, kwa kuwa kuendelea kuhubiri chu-
ki na ubaguzi ni kuiharibu jamii ambayo siku ikichukua maamuzi ni 
sawa na mlipuko wa bomu. Katika kipindi hiki cha uchaguzi ndicho 
nchi nyingi huingia kwenye machafuko na kutokuelewana. Kim-
singi,  majeraha ya uchaguzi yanaweza kudumu kizazi hadi kizazi 
hivyo madhara yake yanaweza kuirudisha nchi nyuma kimaende-
leo kiasi kwamba kila kilichofanyika kikawa sifuri.

Kalamu ni nzuri sana kwa kuwa humjenga au kumbomoa mtu 
kwa haraka sana, pia huchonganisha na kuifanya jamii kuchukua 
maamuzi magumu. Kutokana na matokeo mabaya ya uandishi wa 
habari wa uchonganishi, wanasiasa wanapaswa kuchunga ndimi 
zao na matendo yao katika kusaka madaraka. Wahakikishe amani 
inahubiriwa kwa malengo mema. Isiwe kinyume chake huku nyu-
ma ya pazia wanatumia upanga kuangamiza wengine.

Na Ester 
Mgidula, 
UDSM 

SASA zinahesabika siku 27 au wiki kad-
haa tu kufikia Oktoba 28, kukamilika 
siku iliyotarajiwa, kila Mtanzania mwe-
nye umri kuanzia miaka 18 na kuende-
lea na amejiandikisha, uwanja ni wake 
kuwachagua viongozi wapya; rais, 
wabunge na madiwani.

Matokeo yake yanatarajiwa kufungua 
kazi ya kupokezana vijiti vya uongozi na 
wengine kuviendeleza kwa miaka mi-
tano ijayo.  Ikumbukwe, uchaguzi huo 
utakuwa ni wa sita tangu kuasisiwa kwa 
demokrasia ya vyama vingi nchini mwa-
ka 1992, baada ya kuwapo mfumo kama 
huo awali kabla ya mwaka 1964.

Kwa sasa, wagombea wanaendelea 
kuzunguka kwenye majimbo mbal-
imbali kufanya kampeni zao, wakitoa 
ahadi mbalimbali watakazozitekeleza 
baada ya kuchaguliwa na wananchi. 

Wakati hayo yanaendelea, tujikum-
bushe mambo kadhaa ya kuzingatiwa, 
ili uchaguzi uwe wa amani, haki na 
huru.  Mosi, ni kudhibiti vitendo vyote 
vya rushwa. Kumekuwapo wimbi kub-
wa la tuhuma za vitendo vya rushwa 
wakati wa uchaguzi, ambapo wagom-
bea hutoa hongo ya pesa taslimu, kofia, 
khanga, mashati, vinywaji na vyakula 
kwa lengo la kuwashawishi wapigakura. 

Wagombea na wapigakura wanapas-
wa kujua kuwa, moja kati ya madhara 
makubwa yatokanayo na rushwa wakati 
wa uchaguzi, ni kurudiwa kwa uch-
aguzi au kuibuka vurugu zitakazoweza 
kuathiri amani ya nchi.  

Kwa hiyo, ili kuziba mianya yote ya 
rushwa inayojitokeza, ni busara mambo 
kadhaa yakatekelezwa:  

Kutolewa elimu inayohusu haki na 
wajibu wa mpigakura katika mchakato 
mzima wa uchaguzi, kuimarisha vyom-
bo vinavyohusika na usimamizi wa she-
ria na taratibu za uchaguzi, zikiwamo 
mahakama na vyombo vya usalama.

Aidha, kuna suala la haja ya kuwekwa 
mikakati itakayowabana wanasiasa wa-
naojihusisha na vitendo vya rushwa. 

Lingine, ni vita vya kukabili mata-
baka, sambamba na dalili zozote za 

Mbio safari kuelekea uchaguzi
mkuu, yafaa haya kuzingatiwa

 Muungwana Lazima Nilonge

Uandishi habari wenye 
weledi utaliponya taifa

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

kuwapo matabaka, ambayo huwa 
yanazaa ubaguzi, wagombea na wa-
pigakura wanajikuta wamezama 
kwenye dimbwi hilo la kubaguana, 
sababu tu ni uwapo wa tofauti za vy-
ama, kidini na kikabila. 

Hali ilivyo sasa kwa wananchi, 
kuna baadhi wanajiona ni bora ku-
liko wengine, kwa sababu tu ya ku-
wapo kwenye chama fulani chenye 
nguvu kuliko kingine, jambo lin-
aloweza kuibua  vurugu.

Maana yake nini? Watanzania wa-
natakiwa kujua kuwa ‘maendeleo 
hayana chama’ kauli ambayo mara 
nyingi imekuwa ikitolewa na Rais Dk. 
John Magufuli. Pia, hata matabaka ya  
kidini  yanayoenda kinyume kuanza 
kuegemea upande ndani ya uchagu-
zi, yanapaswa kudhibitiwa.

Kuna wakati kulishuhudiwa ma-
dai,  baadhi ya viongozi wa kidini  wa-
naofikia hatua ya kutenga muda wa 
kuwashawishi waumini wao kuege-
mea pazuri. Historia zipo katika sia-
sa, kujengeka matabaka ya kikabila, 
hayo nayo yanapaswa kuondolewa, 
kwani kuna maeneo ambayo wa-
pigakura hutaka kuwapata viongozi 
kutoka kwenye makabila yao. 

Vitendo vya namna hiyo ni hatari, 
kwani vinaumba utabaka unaoweza 
kuufanya uchaguzi kutokuwa wa 
haki, huru na amani.

 Mwisho, ni udhibiti matumizi ya 
lugha isiyofaa. Ni muhimu, kwani 
kampeni za kistaarabu ndio jambo 
muhimu.

Haipendezi na hairuhusiwi kwa 
mgombea kumchafua mgombea 
mwingine kwenye kampeni kwa 
kutumia lugha za kejeli, matusi na 
vitisho, zinazoweza kuibua migogoro 
baina yao.      Hivyo, ifikapo Juma-
tano ya Oktoba 28 mwaka huu, Wa-
tanzania wote wenye sifa za kupiga 
kura, tusiache kufika kwenye vituo 
vyetu vya kupigia kura kuchagua tu-
naowakubali, kwa njia ya amani.

Alamsiki.

Kutolewa 
elimu inayo-
husu haki na 
wajibu wa 
mpigakura ka-
tika mchakato 
mzima wa 
uchaguzi, 
kuimarisha 
vyombo vi-
navyohusika 
na usimamizi 
wa sheria 
na taratibu 
za uchaguzi, 
zikiwamo 
mahakama na 
vyombo vya 
usalama.
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China daima inasimamia 
muunganiko wa nchi nyingi
M

waka huu ni maa-
dhimisho ya miaka 
75 tangu kuanzishwa 
kwa Umoja wa Mataifa 

(UN). Miaka 75 iliyopita imeshuhu-
dia maendeleo makubwa katika 
jamii ya wanadamu, mabadiliko 
makubwa katika hali ya kimataifa, 
na maendeleo ya haraka ya pande 
nyingi. 

Jumuiya ya kimataifa imepata 
majaribio mengi na kwa sasa inak-
abiliwa na mabadiliko makubwa 
ambayo hayaonekani katika karne 
moja. Janga la COVID-19, ambalo li-
meenea ulimwenguni, limeuweka 
ulimwengu katika njia panda kwa 
kasi ya haraka. 

Nchi ulimwenguni zinashirikis-
hana masilahi yaliyofungamana 
zaidi na maisha yao ya baadaye 
yakiunganishwa kwa karibu zaidi 
kuliko hapo awali. 

Sababu ya amani na maendeleo 
ulimwenguni imekumbana na ma-
jaribu yasiyokuwa ya kawaida na 
shida nyingi. 

Mshikamano au kuvunjika, ush-
irikiano au makabiliano, kushirik-
ishana matatizo au kulaumiana? 
Wanadamu wanapaswa kufanya 
uchaguzi muhimu katika njia pan-
da hii.

Ni kutokana na hali hii ya nyuma 
ndipo Mkutano Mkuu wa 75 wa UN 
ulifanyika. 

Rais Xi Jinping wa China ali-
hudhuria Mkutano wa Mkuu wa 
Kuadhimisha Miaka 75 ya UN, 
Mjadala Mkuu wa Mkutano wa 75 
wa Baraza Kuu la UN na alikutana 
na Katibu Mkuu wa UN Antonio 
Guterres kupitia mtandao. 

Katika mikutano hii, Rais Xi, 
akiwa wa maoni ya kimkakati ya 
muda mrefu na kutokana na mti-
zamo mpana wa kihistoria, alijibu 
maswali kadhaa muhimu: Je! Wan-
adamu wanakabiliwa na ulimwen-
gu wa aina gani? Ni aina gani ya 
UN inahitajika kwa ulimwengu? Je! 
Ulimwengu unakumbana na China 
ya aina gani?

Ni wakati tu tunapojua ni aina 
gani ya ulimwengu unaokabili wa-
nadamu tunaweza kwenda thabiti 
na mbali kwenye njia inayofaa. Jan-
ga la COVID-19 ni kama kioo. 

Haionyeshi tu ugumu katika 
maendeleo ya ulimwengu, lakini 
imeonyesha shida zinazoendelea 
katika muundo wa maendeleo ya 
binadamu na mtindo wa maisha, 
na viungo dhaifu katika mfumo 
wa utawala wa ulimwengu. Kwa 
muhtasari “mafunzo manne” 
yaliyoletwa na COVID-19 kwa wa-
nadamu, Rais Xi alielezea wazi 
mwenendo wa nyakati.

COVID-19 inatukumbusha kuwa 
tunaishi kijiji kilichounganishwa 
cha ulimwengu na mtizamo 
mmoja, na kwamba kufuata sera 
ya mwombaji-jirani yako au tu 
kuangalia kutoka mbali wakati 
wengine wako hatarini mwishowe 
itatupelekea kwenye shida ile ile 

inayokabiliwa na wengine. Kwa 
hivyo, lazima tukatae majaribio ya 
kujenga ukanda kuwaacha wen-
gine nje na kupinga kunufaika kwa 
upande mmoja huku mwingine 
ukipoteza.

 Lazima tukumbatie maono ya 
jamii yenye mustakabali wa pamo-
ja ambao kila mtu ameunganishwa 
pamoja. 

Lazima tuonane kama washiriki 
wa familia moja kubwa na tufuate 
ushirikiano wenye faida kwa wote. 
Utandawazi wa kiuchumi ni uhali-
sia usiopingika na ni mwenendo wa 
kihistoria. 

Ulimwengu hautawezi kurudi ku-
jitenga. Hakuna mtu anayeweza ku-
kata uhusiano kati ya nchi na nchi. 

Lazima tukabiliane na maswala 
hayo makuu kama pengo la utajiri 
na mgawanyiko wa maendeleo. La-
zima tufuate maendeleo ya wazi na 
jumuishi, tuendelee kujitolea ku-
jenga uchumi wazi wa ulimwengu, 
na kusema “hapana” kujinufaisha 
kwa upande mmoja na kujihami. 

Njia iliyopigwa ya kuchimba 
rasilimali bila kuwekeza katika 
uhifadhi, kutafuta maendeleo kwa 
gharama ya kujihami, na kutumia 
rasilimali bila urejeshwaji sio ende-
levu.

Binadamu anapaswa kuzindua 
mapinduzi ya kijani na asonge 
haraka kuunda njia ya kijani ya 

maendeleo na maisha. Tunapaswa 
kufanya juhudi kufanikisha ahueni 
ya uchumi wa kijani wa ulimwengu 
katika kipindi baada ya COVID na 
kuunda nguvu kubwa inayoende-
sha maendeleo endelevu. 

Mfumo wa utawala wa ulimwen-
gu unahitaji mabadiliko na ubore-
shaji. Lazima tudumishe ukweli wa 
pande nyingi na kulinda mfumo wa 
kimataifa na UN kama msingi wake, 
tufuate kanuni ya mashauriano 
mapana, ushirikiano wa pamoja 
na faida za pamoja, na kukuza 
mageuzi ya mfumo wa utawala wa 
ulimwengu ili iweze kuendana na 
mabadiliko ya kisiasa na mienendo 
ya kiuchumi, hukutana na changa-
moto za ulimwengu na kukumbatia 
hali ya msingi ya amani, maende-
leo na ushirikiano wa ushindi wa 
pande.

Kuhusu swali “ni aina gani ya UN 
inahitajika kwa ulimwengu”, Rais 
Xi Jinping aliwasilisha “pendekezo 
la mawazo manne”, ambalo lilijibu 
swali kwa njia ambayo inasimamia 
madhumuni ya Mkataba wa UN na 
kuendana na mwenendo wa kihis-
toria. 

Tunahitaji UN ambayo inasi-
mama imara kwa haki, inazingatia 
kanuni ya kuheshimiana na usawa 
kati ya nchi zote, kubwa au ndogo, 
inaendelea katika mashauriano 
makubwa, ushirikiano wa pamoja 

na faida za pamoja, na inapinga 
ukatili, uonevu na ukuu. 

Tunahitaji UN ambayo inasima-
mia utawala wa sheria, inalinda bila 
kusita madhumuni na kanuni za 
Mkataba wa UN, na inaratibu uhu-
siano kati ya nchi na masilahi yao 
kulingana na sheria na kanuni. Nchi 
ulimwenguni hazipaswi kutawali-
wa na wale wanaonyoosha ngumi 
kwa wengine, na haipaswi kuwa na 
mazoezi ya ubaguzi na upendeleo. 

Tunahitaji UN ambayo inakuza 
ushirikiano, inachukua nafasi ya 
mzozo na kuleta mazungumzo, 
malazimisho na kuleta mashauri-
ano na ushindi wa pande moja na 
kuleta ushindi wa pande zote , na 
inakusudia kujenga familia kubwa 
ya ulimwengu ya maelewano na 
ushirikiano. 

Tunahitaji UN ambayo inazinga-
tia hatua halisi, ikilenga utatuzi wa 
shida na kuelekea matokeo dhahiri 
kwani inaendeleza usalama, maen-
deleo na haki za binadamu sam-
bamba. 

Kipaumbele kinapaswa kuzin-
gatiwa kushughulikia changamoto 
zisizo za jadi za usalama kama afya 
ya umma, na kuwe na msisitizo 
mkubwa juu ya kukuza na kulinda 
haki za kujikimu na maendeleo.

Ambayo ulimwengu unakum-
bana nayo”, Rais Xi alitoa sauti 
za Wachina na akafanya ahadi za 
Wachina kwa kuongeza safu ya 
mapendekezo ya wazi ya sera na 
hatua za vitendo na mipango. 

Kama nchi kubwa inayoendelea 
ulimwenguni, China inafuata njia 
sahihi iliyo na maendeleo ya amani, 
uwazi na ya ushirika. China haita-
wahi kutafuta mamlaka, kujipanua 
au nyanja za ushawishi. 

Haina nia ya kupigana ama vita 
baridi au vita moto na nchi yoyote. 
Haitafuti kujiendeleza yenyewe au 
kushiriki kwenye mchezo wa ku-
jinufaisha.

 Badala ya kutafuta maendeleo 
nyuma ya milango iliyofungwa, 
China inalenga kukuza, kwa muda, 
dhana mpya ya maendeleo na 
mzunguko wa ndani kama msingi 
na mzunguko wa kimataifa wa nda-
ni ukijiimarisha, ambayo itaongeza 
msukumo wa kufufua uchumi na 
ukuaji wa uchumi. 

Kufuatia mikutano ya Mikuu ya 
kwa ajili ya kuadhimisha miaka 
70 ya UN iliyofanyika mwaka 2015, 
Rais Xi Jinping, kwa mara nyingine, 
alitangaza “hatua nne” katika Mku-
tano Mkuu wa UN kuunga mkono 
jukumu kuu la UN katika maswala 
ya kimataifa. 

China itatoa dola nyingine mil-
ioni 50 kwa mpango wa Umoja wa 
Mataifa wa Matokeo ya Binadamu 
(UN COVID-19 Global Human Re-
sult Plan); China itatoa Dola za 
Marekani milioni 50 kwa Mfuko wa 
Dhamana ya Ushirikiano wa Kusini-
Kusini ya China-FAO (Awamu ya 
Tatu); China itapanua Mfuko wa 

Dhamana ya Amani na Maendeleo 
kati ya UN na China kwa miaka mi-
tano baada ya kumalizika mwaka 
2025; China itaanzisha Kituo Cha 
Maarifa Cha Upatikanaji wa Taarifa 
za Kijiografia na Ugunduzi Cha UN 
na Kituo Cha Utafiti Cha Kimataifa 
Cha Taarifa Kubwa kwa ajili ya 
Malengo ya Maendeleo Endelevu, 
ili kufanikisha utekelezaji wa Agen-
da 2030 ya Maendeleo.

Kwa kuongezea, Rais Xi alisisitiza 
azimio thabiti la China katika kuji-
husisha kikamilifu katika mapigano 
ya kimataifa dhidi ya COVID-19 na 
kuchangia sehemu yake katika ku-
dumisha usalama wa afya ya umma 
duniani. 

Alisema kuwa China itaende-
lea kushiriki njia zake za kudhibiti 
magonjwa ya mlipuko na vile vile 
uchunguzi na tiba na nchi zingine, 
kuhakikisha kuzuia kikamilifu us-
ambazaji wa magonjwa ya mlipuko, 
na kushiriki kikamilifu katika utafiti 
wa ulimwengu juu ya kutafuta 
chanzo na njia za usambazaji wa 
virusi. 

Rais Xi Jinping kwa mara ny-
ingine alisisitiza kuwa chanjo za 
COVID-19 zilizotengenezwa na 
China, mara moja zikiwa tayari kwa 
matumizi, zitatengenezwa kuwa 
faida ya umma ulimwenguni na 
zitapewa nchi nyingine zinazoen-
delea kwa msingi wa kipaumbele. 
Vitendo vinaongea zaidi kuliko ma-
neno. 

Katika kubeba majukumu 
makubwa ya nchi na kuboresha 
ustawi wa wanadamu, China siku 
zote ni nchi ya vitendo ambavyo 
vinalingana na maneno, mjenzi wa 
amani ya ulimwengu, mchangiaji 
kwa maendeleo ya ulimwengu na 
mtetezi wa utulivu wa kimataifa.

Katika njia sahihi ya kutetea ush-
irikiano wa pande nyingi, China 
haijawahi kuwa “mpweke”. 

Nchi nyingi duniani, pamoja na 
Tanzania, ni “wasafiri wenzao” wa 
China ambao hufanya ushirikiano 
wa kimataifa. 

China na Tanzania daima zina-
heshimu haki ya kila mmoja ya 
kujitegemea kuchunguza mfumo 
wa kisiasa na njia ya maendeleo, na 
kudumisha mawasiliano ya karibu 
na ushirikiano katika maswala ya 
ulimwengu kama vile mageuzi ya 
UN, mabadiliko ya hali ya hewa, 
mageuzi ya Shirika la Biashara Ul-
imwenguni na kupambana na ma-
gonjwa ya mlipuko. 

China na Tanzania zimejitolea 
kulinda maslahi ya pamoja ya nchi 
zinazoendelea na kukuza utaratibu 
wa usawa na wa kuridhisha zaidi 
wa kimataifa. 

Mbeleni, China itafanya kazi na 
nchi nyingine zenye urafiki kote ul-
imwenguni kudumisha ujamaa na 
kulinda mfumo wa ushirikiano wa 
pande nyingi, kudumisha amani na 
kukuza maendeleo ili kuunda mus-
takabali mzuri wa ulimwengu.

Mhe. Wang Ke, Balozi wa China nchini Tanzania
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HABARI KITAIFA

Sumaye: 
Watanzania 
wasifanye 
makosa
Na Thobias Mwanakatwe

WAZIRI Mkuu mstaafu 
wa awamu ya tatu, Fred-
erick Sumaye, amewataka 
Watanzania kutofanya 
makosa katika kuchagua 
Rais kwa sababu suala la 
kuongoza nchi siyo sawa 
na kucheza kamari.

Akizungumza jana ka-
tika mkutano wa kampeni 
uliofanyika mjini Katesh 
Jimbo la Hanang’ ambao 
uliandaliwa kwa ajili ya 
mgombe mwenza wa 
CCM, Makamu wa Rais, 
Samia Suluhu Hassan, 
alisema wananchi wa-
hakikishe wanamchagua 
rais ambaye atawaletea 
maendeleo.

“Msifanye mambo ya 
kubahatisha kuongoza 
nchi siyo kamari, kamari 
unaweza kula (kushinda) 
hata kama hupangilii 
inategemea tu lile dude 
limelala upande gani,” 
alisema.

Sumaye alisema hali 
ya upinzani bado ku-
pewa nafasi ya kuongoza 
nchi kwa sababu baadhi 
havijajipanga hata katika 
mfumo wao wa uongozi,” 
alisema.

“Sasa nyie watu wa 
Hanang’ mimi ni mzee 
wenu, nimerudi CCM msi-
je mkaniabisha mkapiga 
kura CHADEMA, ACT sijui 
nani hao bado kabisa,” 
alisema, Sumaye ambaye, 
aliwahi kuwa kada wa 
CHADEMA kabla ya kure-
jea CCM hivi karibuni.

Alisema Rais John 
Magufuli, ambaye ni 
mgombea wa CCM ame-
saidia sana kuinyoosha 
nchi na sasa inakwenda 
katika mstari unaoelewe-
ka.

Aliongeza kuwa hivi 
sasa ukienda ofisi 
ya Mkuu wa Wilaya, 
Mtendaji wa Kata am-
bao zamani walikuwa 
wakiitwa Mungu watu na 
wakurugenzi wa halmaa-
hauri hivi sasa unapewa 
huduma sana.

“Tuliomba Rais 
anayesimamia nidhamu 
anayepambana na ufisadi 
sasa leo tunamuona Rais 
Magufuli hafai, kweli?” 
alihoji.

Sumaye alisema baadhi 
ya wenyeviti na makatibu 
wakuu wa vyama vya sia-
sa hawako na wagombea 
urais wa vyama vyao.

BRELA yatoa elimu usajili biashara
Na Christina Njovu, KIGOMA

MKUU wa Mkoa wa Kigoma, 
Thobias Andengenye,  amewata-
ka maofisa biashara nchini kuwa 
wasaidizi na washauri wa wa-
fanyabiashara na wawekezaji, ili 
kuwa chachu ya uwekezaji, uku-
aji na uanzishwaji wa biashara. 

Alisema hayo wakati akifungua 
mafunzo ya utoaji wa huduma 
za sajili na leseni kwa njia ya 
mtandao kwa maofisa TEHAMA 
na maofisa biashara wa mikoa ya 
Kanda ya Ziwa, ikiwamo mikoa 
ya Tabora, Katavi na Kigoma, ya-
nayoendeshwa na Wakala wa Us-
ajili Biashara na Leseni (BRELA).

“Ipo kasumba iliyozoeleka 
kuhusu utendaji wa maofisa bi-
ashara kuwa jukumu lao kuu kwa 
sasa ni kama wakusanya mapato 
hasa sehemu za biashara, vilabu-
ni na kwenye nyumba za kulala 
wageni, badala ya kuwa wasaidizi 
na washauri wa wafanyabiashara 
na wawekezaji,” alisema Andeng-
enye.   Alisema anatarajia kuwa 
mafunzo hayo yatasaidia kubadili 
fikra na mitizamo ya maofisa bi-
ashara na watendaji wengine wa 
serikali kuwa watoa huduma na 
msaada kwa wafanyabiashara, 
hivyo ni vyema wakafuatilia 
mafunzo hayo vizuri, ili wataka-
porudi katika vituo vyao vya 

kazi watumike kama chaji ya 
uwekezaji, ukuaji na uanzishwaji 
wa biashara.   

Andengenye alisema, maofisa 
biashara wanatakiwa kubadili 
fikra na kutakiwa kuwa kimbilio 
la watu wanaotaka kuanzisha bi-
ashara na wafanyabiashara waji-
vunie uwapo wao.

Mafunzo hayo yana lengo la 
kuwawezesha wataalamu wa 
TEHAMA na biashara kwenda 
kuwahudumia wananchi katika 
maeneo yao kwa wepesi na wele-
di kwa kuwa mlolongo mrefu uli-
wakatisha wafanyabishara wengi 
tamaa na kushindwa kusajili.

Aliwataka washiriki wawe cha-

chu ya kusambaza elimu kwa wa-
nanchi na nyenzo ya kupunguza 
kero mbalimbali na gharama ya 
urasimishaji biashara suala, am-
balo mara kwa mara serikali im-
ekuwa ikilipigia kelele. 

Naye Ofisa Tawala na Rasilima-
li Watu Mkuu wa BRELA, Migisha 
Kahangwa, alisema kuwa BRELA 
inaendesha mafunzo hayo kwa 
lengo la kusogeza huduma kwa 
wananchi, kitendo cha kuwajen-
gea uwezo maofisa biashara hao 
kutawezesha wafanyabiashara 
kupata msaada wa karibu katika 
kurasimisha biashara zao badala 
ya kuifuata BRELA,  Dar es Sa-
laam. 

Msimamo wa JPM kuhusu corona 
wawanufaisha wafanyabiashara 
Na Beatrice Moses, TUDARCo

MSIMAMO wa Rais John Magu-
fuli wa kutozuia shughuli za 
kijamii wakati wa ugonjwa wa 
corona, umetajwa kunufaisha 
baadhi ya wafanyabiashara na 
benki kuendelea kutoa huduma 
bora  zilizonufaisha wateja na 
jamii kwa ujumla.

  Akizungumza   jana kwenye 
kongamano la kibiashara   lil-
iloandaliwa na Benki ya NMB na 
kukutanisha   baadhi ya wafan-
yabiashara wakubwa na wa kati   
kutoka maeneo mbalimbali jijini 
Dar es Salaam, Mkuu wa Idara ya 
Biashara wa benki hiyo, Alex Mgi-

ni,  alisema corona ilizua changa-
moto kwenye maeneo mengi 
yakiwamo ya kibiashara. 

Mgini alisema uwapo wa co-
rona nchini, ulisababisha hofu 
miongoni mwa jami na mdororo 
wa biashara katika maeneo men-
gi. Kutokana na hali hiyo, mwon-
gozo ulitolewa na   wataalamu 
wa afya ikiwamo kuhamasisha   
kujitenga (social distance) na pia  
kutumia vifaa vya kuzuia kuenea 
kwa virusi vya Covid- 19, vinavyo-
sababisha ugonjwa wa corona. 

  “Kauli ya uhamasishaji wa 
kufanya kazi kwa bidii katika 
kipindi hicho iliyotolewa na Rais 
Magufuli ilikuwa chachu katika 

maeneo ya kazi.   Pengine watu 
wangekufa na njaa badala ya co-
rona. NMB tulijipanga, baadhi ya 
wafanyakazi walitakiwa kufanyia 
kazi nyumbani, wengine   ofisi-
ni, hivyo hatukutetereka katika 
kutoa huduma,” alisema Mgini.  

Alisema NMB iliandaa mipango 
mbalimbali ya kuwasaidia wafan-
yabiashara chini ya mwongozo 
uliotolewa na Benki Kuu  (BoT) 
kwa kuwasikiliza wafanyabi-
ashara walioyumba kutokana na 
corona. 

Katika kuitikia hilo, alisema 
benki iliwaongezea  wafanya-
biashara  muda wa kurejesha 
mikopo na wengine kupunguza 

riba. 
Mwenyekiti wa Klabu ya Wa-

fanyabiashara NMB, Award 
Mpandila, alisema hatua iliyo-
chukuliwa na benki hiyo ku-
waongezea muda wa marejesho, 
umewasaidia kusimama tena 
kibiashara.

“Ni wazi wako ambao wange-
filisika, lakini kwa sababu benki 
ilielewa tulipowaeleza athari zi-
lizotukabiri, tumesimama tena 
na kusonga mbele,” alisema 
Mpandila. 

Kaimu Ofisa Mkuu wa Fedha 
NMB, Benedictor Baragomwa, 
ambaye ni mlezi wa klabu hiyo, 
alisema kuwa benki ipo vizuri 

Ofisa Mkuu wa Biashara wa Benki ya CRDB, Dk. Joseph Witts (wa tatu kushoto), akizungumza na waandishi wa habari wakati wa uzinduzi wa 
mpango wa uwezeshaji kwa wastaafu uliyofanyika jijini Dar es Salaam, jana. Wengine ni Mwenyekiti wa makatibu Wakuu Wastaafu, Michael Mwanda, 
Balozi Mstaafu Salome Sijaona, Mkurugenzi wa Wateja Wadogo na Wakati Benki hiyo,  Boma Raballa, Mwenyekiti wa Umoja wa Polisi Wastaafu, Sulei-
man Kova na Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi Benki ya CRDB, Adili Stephen. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Alhamisi Oktoba 1, 2020 9

HABARI Kitaifa

Na Frank Kaundula,    
MOROGORO

S
ERIKALI imezitaka 
sekta binafsi kutam-
bua sera za nchi 
za kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi ili 
kuondoa changamoto zina-
zoikabili.

Imeelezwa kuwa changa-
moto hizo kwa kiasi kikubwa 
zinatajwa kuathiri sekta ya 
kilimo.

Akizungumza katika kon-
gamano la kitaifa wadau 
la jukwaa la kilimo kina-
chostahimili mabadiliko ya 
tabianchi, mwakilishi   ku-
toka Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Hadija Kayera, alisema 
kutofautiana huko kisera 
kumechangia kutokuwa na 
mwelekeo mmoja wa kuka-

biliana na  atahari hizo.
Alisema serikali imeweka 

sera katika masuala ya kili-
mo, ardhi na misitu ambazo 
zimeonyesha mafanikio ka-
tika kusaidia wakulima kuk-
abiliana na mabadiliko hayo.

 “Kujua sera za nchi zi-
nataka nini ndio itasaidia 
kuzifanyia kazi kwa pamoja 
ili isije kutokea sekta binafsi 
zinafanya kivyake na serikali 
ina sera zake…inafika mahali 
hatuendi sawa na wakulima 
wetu nchini, wanaendelea 
kusumbuliwa na mabadiliko 
ya tabianchi,” alisema Kay-
era.

Obedia Nyagiro, mku-
rugenzi wa sera na mi-
pango Wizara ya Kilimo, 
alisema miongoni mwa sera 
zinazotekelezwa na seri-
kali katika kukabiliana na 

changamoto ya mabadiliko 
ya tabianchi ni pamoja na 
kuanzishwa kwa skimu za 
umwagiliaji.

Alisema katika kutekeleza 
sera, zaidi ya skimu za um-
wagiliaji 179 zimejengwa ka-
tika kipindi cha miaka 5 tan-
gu mwaka 2016 hadi 2020 
katika maeneo mbalimbali 
nchini ambapo zimeanza 
kuonyesha matunda.

“Tumejenga skimu 179 
nchi nzima tangu serikali 
ya awamu ya tano kuingia 
madarakani kati ya hizo 
zipo 16 ambazo ni kubwa na 
nyingine zinaendelea kuhu-
dumia wakulima wadogo 
wadogo, hii ni kwa sababu 
tunataka wakulima wetu       
walime kwa tija bila kutege-
mea mvua mabazo zimeku-
wa             changamoto kuto-

kana na mabadiliko ya tabia 
ya nchi,” alisema Nyagiro.

Naye mwenyekiti wa juk-
waa la wadau wa kilimo 
kinachostahimili mabadi-
liko ya tabianchi (TCSAA), 
Stephano Kingazi, alisema 
teknolojia zilizogunduliwa 
na wataalamu zinatakiwa 
kutumiwa kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya 
tabianchi. “Kama nchi hatu-
wezi kujitenga na sayansi 
na teknolojia kwa sababu 
ya kukua kwake na kimsingi 
mabadiliko ya tabia ya nchi 
bado ni changamoto kwa 
wakulima wetu hivyo ipo 
haja kwa serikali kufanya   
maboresho katika sera za 
sekta ya kilimo na ardhi 
ili tuweze kutumia vizuri 
teknolojia za wataalamu zili-
zoletwa,” alisema Kigazi.

Sekta binafsi yapewa somo
kukabili athari za tabianchi

Mwezeshaji wa semina kwa walezi wa klabu za jinsia katika shule za msingi na sekondari na vituo vya taarifa na maarifa, 
Beatrice Ezekiel, akiendesha semina hiyo, iliyoandaliwa na Jukwaa la Vijana Wanaharakati (YFF), kutoka Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP), jijini Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

Vijiji 73 Missenyi 
vyapata umeme 
Na Mwandishi Wetu

VIJIJI 73 kati ya 77 vya Wilaya ya Mis-
senyi mkoani Kagera vimepelekewa huduma 
ya umeme.  Hayo yalisemwa na Mjumbe wa 
Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM, 
Kassim Majaliwa, wakati akizungumza na 
wakazi wa kata ya Kassambya, katika mku-
tano uliofanyika kwenye uwanja wa Mashu-
jaa, wilayani Missenyi. 

Amevitaja vijiji ambavyo havina umeme 
na vipo kwenye mpango wa kupelekewa 
umeme ni vijiji vya Buchurago, Katano, 
Kakunyu na Bugango. 

 Akizungumzia sekta ya mifugo ambayo 
imetajwa kwenye Ilani ya Uchaguzi ya CCM 
ya 2020 hadi 2025, Majaliwa alisema seri-
kali imeisimamia vizuri sekta ya mifugo, ili 
kuhakikisha wafugaji wanapata manufaa.

“Shilingi milioni 23 zimetumika kukara-
bati machinjio ya Bunazi hapa Misenyi, pia 
tumerahisisha uuzaji wa mazao ya mifugo 
kwa kufuta tozo kero 114 katika sekta ya 
kilimo, mifugo na uvuvi na kuimarisha 
masoko ya mazao ya mifugo kwa kuhamasi-
sha uanzishwaji wa viwanda vya kuchakata 
mazao ya mifugo,” alisema. 

 Alisema serikali imepanga kuanzisha vi-
tuo vya kisasa vya uchunguzi wa magonjwa 
ya mifugo katika mikoa 18, ambayo haina 
vituo, kuimarisha huduma za tiba za mifugo 
kwa kuhakikisha kila wilaya ina maabara, 
kliniki na daktari wa mifugo. 

Swissport yaipa neno serikali corona
Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya kuhudumia 
mashirika ya ndege, abiria 
na mizigo (Swissport), imese-
ma hatua zilizochukuliwa 
na serikali katika kudhibiti 
ugonjwa wa corona ikiwamo 
kuruhusu safari za ndege za 
ndani na nje, zimeanza ku-
zaa matunda.

Imesema biashara imer-
udi katika hali yake ya awali 
baada ya kuyumba kwa kip-
indi kifupi cha uwapo wa 
ugonjwa huo nchini.

Kauli hiyo ilitolewa jijini 
Dar es Salaam na Mtendaji 
Mkuu  wa Swissport, Mrisho 

Yassin, wakati akizungumza 
na waandishi wa habari jana 
ikiwa ni kumbukumbu ya 
shirika hilo kutimiza miaka 
35 ya utoaji huduma hiyo  
nchini.

Yassin alisema kabla ya 
kuingia nchini ugonjwa wa 
corona, walikuwa wanafanya 
biashara na kuingiza faida 
kubwa, lakini baada ya ujio 
wa ugonjwa huo na baadhi 
ya mashirika ya ndege kusi-
tisha huduma zake, walipata 
hasara ya Sh. bilioni 1.2 kwa 
kipindi cha miezi sita kuan-
zia Januari hadi Juni mwaka 
huu.

“Hatua zilizochukuliwa 

na serikali kupambana na 
COVID-19, kibiashara zime-
saidia kwa kiwango kikub-
wa na biashara zimeanza 
kurudi katika hali yake ya 
kawaida,”alisema Yassin.

“Tunazungumzia hali ya 
biashara kurudi kwa sasa 
kwa sababu hofu ya ugonjwa 
huo kwa nchi yetu siyo 
kubwa kulingana na namna 
serikali yetu ilivyoudhibiti 
na ndiyo maana mashirika 
mengi yamekuwa na imani 
ya kuja Tanzania bila kuhofia 
na jambo lolote . Nipongeze 
juhudi hizi kwa sababu zime-
tusaidia.”

Alisema mpaka sasa 

Shirika la Ndege la Tanza-
nia (ATCL) ndilo limeende-
lea kuongoza kwa kurusha 
ndege zake nyingi kupitia 
kampuni hiyo tofauti na ili-
vyo kwa zile zinazotoka ka-
tika mashirika mengine.

Alisema kabla ya kuingia 
ugonjwa huo wa corona, 
ndege za shirika hilo zi-
lizokuwa zikiruka kwa siku 
ni 35 na baada ya ujio wa 
ugonjwa huo zilipungua.

Alisema tayari zimeanza 
kurudi tena katika hali yake 
ya kawaida na kwamba mpa-
ka sasa ndege kutoka shirika 
hilo zinazoruka kila siku ni 
zaidi ya 20.

Wakulima wapya korosho 
wataka stakabadhi ghalani
Na Ashton Balaigwa, DODOMA

WAKULIMA wapya wa zao la korosho ka-
tika Halmashauri ya Wilaya za Mpwampwa, 
Kongwa na Chamwino  mkoani Dodoma 
wameiomba Taasisi ya Kilimo Tanzania 
(TARI) Naliendele na Bodi ya Korosho Tan-
zania  kuwaunganisha na mfumo wa soko la 
stakabadhi gharani  kama walivyo wakulima 
wa mikoa ya kusini ili kuwa na uhakika wa 
masoko baada ya kuanza uzalishaji.

Wakulima hao waliwasilisha ombi hilo 
kwa nyakati tofauti kwenye mafunzo ya 
kilimo bora cha korosho yaliyofanyika 
katika wilaya hizo za tatu na kuendeshwa 
na watafiti kutoka TARI Naliendele, Bodi ya 
Korosho pamoja na maofisa kilimo kutoka 
sehemu hizo.

Mkulima wa zao hilo, Samuel  Deda kutoka 
Mpwampwa, alisema katika kipindi cha 
miaka mitano iliyopita, wameanza kulima 
korosho na kuanza kuvuna, lakini soko kwao 
limekuwa tatizo na kuomba kuunganishwa 
na mfumo wa masoko kama wanavyofanya 
wakulima wa mikoa ya kusini.

Naye Jummane Hamis kutoka Mpwapwa, 
alisema kuwa licha ya kuhamasika kulima 
zao kwa wingi, lakini hawana uhakika wa 
kuingizwa katika soko kwa kutumia mfumo 
wa soko la zao hilo, hivyo kuiomba Bodi ya 
Korosho na watafiti kutoka TARI Naliendele 
kuwaunganisha na mfumo huo.

Akijibu maombi hayo, Mratibu wa koro-
sho kutoka TARI Naliendele, Dk.  Geradina 
Mzena, alisema wanachotakiwa kukifanya 
wakulima wa wilaya hizo ni kuanzisha vy-
ama vya msingi vya  ushirika kwa kila kijiji 
(AMCOS) na kuanzisha chama kikuu cha ush-
irika ambacho kitakuwa na uwezo wa kusi-
mamia mfumo wa uuzaji wa zao hilo kwa 
kutumia  stakabadhi gharani kama wakulima 
wa mikoa ya kusini wanavyofanya.
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Na Julieth Mkireri, MKURANGA

MKUU wa Wilaya ya 
Mkuranga, Filberto Sanga, 
amewataka wataalamu kuan-
zia ngazi ya kata kwa kutoa 
elimu ya ujuzi walionao kwa 
wajasiriamali ili miradi wa-
nayoanzisha ikawe endelevu.

Akifungua mafunzo kwa 
wajasiriamali Ofisa Tarafa 
Mkuranga anayefuatilia sera 
za serikali, Clement Muya, 
aliyemwakilisha Mkuu wa 
Wilaya, alisema wataalamu 
kwenye kata 25 za wilaya 
hiyo wanatakiwa kuwa karibu 
na wajasiriamali ili miradi yao 
iwe yenye ubora.

Aliwataka wanufaika wa 
mkopo hiyo kufahamu wazi 
kwamba fedha hizo ni za 
wananchi ambazo zinztakiwa 
zilete tja na matokeo chanya.

Awali Mkuu wa Idara ya 
Maendeleo ya Jamii, Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo, 
Peter Nambunga, alisema 
wanaendelea kutekeleza 
maagizo ya serikali kutenga 
asilimia kumi ya mapato ya 
ndani kwa kuwakopesha wa-
jasiriamali wanawake vijana 
na watu walemavu kwa kila 
mwaka wa fedha.

Mhandisi Mshamu Munde, 
alisema mikopo hiyo am-
bayo haina riba inalenga 
kutekeleza azima ya serikali 
kufikia uchumi wa kati kwa 
kuhakikisha wananchi wanaji-
weza kiuchumi.

DC ataka 
wajasiriamali 
kupewa elimu

Neema zahanati kupata gari la wagonjwa

Na Mary Geofrey 

M
WALIMU Majogolo 
Ngwalali (36) wa 
Shule ya Sekondari 
Kiagata Butiama 

mkoani Mara aliyejeruhiwa na 
mwanafunzi wa kidato cha tatu 
akiwa kazini, ameruhusiwa ku-
toka Taasisi ya Tiba ya Mifupa 
(MOI), baada ya kupatiwa matiba-
bu na afya yake kuimarika.

Akizungumza baada ya ku-
ruhusiwa kutoka MOI juzi, 
Ngwalali aliwashukuru wahudu-
mu wa afya wote kwa kumpa hu-
duma bora na anaendelea vizuri.

“Kwanza ninawashukuru 
madaktari na wauguzi   wa MOI, 

wamenihudumia vizuri toka siku 
ile ya Septemba 24 mwaka huu, 
nilipofika hapa saa 6:00 usiku,   
nawashukuru wahudumu wa 
kituo cha Afya Kiagata na Hospi-
tali ya Mara, ambako nilipata hu-
duma za awali kabla ya kuja MOI, 
“ alisema Ngwalali.

Kadhalika, aliishukuru Hal-
mashauri ya Wilaya ya Butiama, 
ambayo ilihakikisha anapata hu-
duma kwa wakati ikiwa ni pamo-
ja na kumtafutia usafiri wa ndege 
kufika Dar es Salaam.

Akisimulia namna alivyoje-
ruhiwa, Majogolo alisema alije-
ruhiwa na panga na mwanafunzi 
wa kidato cha tatu akiwa katika 
ukaguzi wa kawaida wa watoro 

na watorokaji.
“Tulikuwa tunafuatilia wa-

torokaji na watoro ndipo mwa-
nafunzi wa kidato cha tatu alipo 
nijeruhi kwa kunikata mkono 
kwa panga,” alisema Ngwalali. 

Akizungumzia afya yake 
baada ya kuruhusiwa kutoka 
hospitali,  alisema anaendelea 
vizuri tofauti na awali alikuwa na 
maumivu makali.

“Namshukuru Mungu naen-
delea vizuri hapo awali nilikuwa 
na maumivu makali hadi siwezi 
kuchezesha vidole vyangu, la-
kini sasa hivi vinacheza, hii inatia 
moyo,” alisema Ngwalali.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusi-
ano MOI,  Patrick Mvungi, alise-

ma Majogolo alipokelewa hos-
pitalini hapo  alipatiwa huduma   
ya upasuaji wa dharura siku hiyo 
hiyo na sasa ameruhusiwa kurudi 
nyumbani baada ya afya yake kui-
marika. “Tumemruhusu kwenda 
nyumbani kwa sababu afya yake 
imeimarika na anaendelea vi-
zuri atarudi baada ya wiki mbili 
Jumanne kwenye kliniki zetu,” 
alisema Mvungi.

Alisema Ngwalali alifanyiwa 
upasuaji mkubwa wa kurekebi-
sha mishipa katika mkono wake 
wa kushoto, ambao alijeruhiwa 
na mwanafunzi wake akiwa ka-
tika majukumu yake katika Shule 
ya Kiagata Butiamma mkoani 
Mara.

Mwalimu anayedaiwa kujeruhiwa 
na mwanafunzi atoka hospitali

Na Joctan Ngelly, GEITA

KAMPUNI ya Geita Gold Min-
ing Limited (GGML) kwa kush-
irikiana na Rafiki Surgical Mis-
sion kutoka Australia wametoa 
msaada wa gari la wagonjwa 
lenye gharama ya Sh. milioni 32 
kuhudumia wagonjwa katika Kit-
uo cha Afya cha Bukoli na mae-
neo jirani wilayani Geita.

Akizungumza katika hafla ya 
makabidhiano ya gari hilo katika 
Kituo cha Bukoli wilayani Geita, 
Makamu Rais anayeshughulikia 
mahusiano na maendeleo en-
delevu, Simon Shayo, alisema 
msaada wa gari hilo umetolewa 
kwa wakati na utasaidia kutatua 
changamoto za usafiri kwa wag-
onjwa mahututi katika kata hiyo 

ya Bukoli na maeneo ya jirani.
“Halmashauri ya Wilaya ya 

Geita iliomba msaada wa gari la 
wagonjwa kutoka GGML ili ku-
wasaidia wagonjwa katika jamii 
ya watu wa      Bukoli ambao wal-
iokuwa na     changamoto kubwa 
kila ilipobidi kusafirisha wag-
onjwa kwa ajili matibabu makub-
wa kwenye  Hospitali ya Rufani 
ya Geita ambayo ipo wastani wa 
kilomita     35 kutoka kijiji cha 
Bukoli.

“Ushirikiano kati yetu na Rafiki 
Surgical Mission ni mwitiko wa 
maombi hayo na umekuja muda 
mwafaka kwa kuwa wamekuwa 
pia na dhamira ya kusaidia hu-
duma za afya mkoani Geita kwa 
miaka kadhaa sasa,” alisema Sh-
ayo.

Kwa karibu miaka 20 sasa, 
mbali na kutoa msaada wa vifaa 
tiba, Geita Gold Mining Limited 
kwa kushirikiana na Rafiki Sur-
gical Mission  wameongeza wigo 
wa matibabu kwa watoto na 
watu wazima mkoani Geita  am-
bao wamekuwa wakikabiliwa na 
changamoto ya midomo sungura 
na migongo wazi kwa kuwapatia 
matibabu ya upasuaji bure.

Shayo alifafanua kuwa GGML 
pia walitoa msaada katika kituo 
cha afya cha Bukoli mwaka 2004 
kwa kujenga jengo la wagonjwa 
wa nje na nyumba ya watoa hu-
duma wa afya. GGML pia imefa-
dhili miradi mbalimbali ya afya 
wilayani Geita ikiwamo ukaraba-
ti wa Hospitali ya Rufani mkoani 
Geita na ujenzi wa vituo vipya 

vya afya katika vijiji vya Nyama-
lembo, Nyakahongola, Kasota na 
Kakubiro ambapo miradi yote 
hiyo kwa pamoja iligharimu Sh. 
bilioni 1.8.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Geita, Ali 
Kidwaka, kwa niaba ya serikali 
ametambua mchango wa GGML 
katika kutatua changamoto 
ya huduma za afya katika hal-
mashauri ya wilaya na kwingine-
ko mkoani Geita na kuwaomba 
washirika wengine waliopo ka-
tika Wilaya ya Geita kushirikiana 
na serikali kwa lengo hilo hilo. 

Aidha, mwaka 2019, GGML 
ilichangia pia vifaa tiba vyenye 
gharama ya shilingi milioni 142 
katika vituo vya afya vya Katoro 
na Bukoli.

Makamu wa Rais wa GGML, Simon Shayo (kulia), akimkabidhi kadi ya gari la wagonjwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Geita, Ali Kidakwa, kwa ajili ya Kituo cha Afya cha Bukoli. PICHA:  MPIGAPICHA WETU 

Red Cross 
yasaidia 
jamii kwa  
80%
Na Yasmine Ptotace

IMEELEZWA kuwa, asilimia 
80 ya shughuli za kijamii zinazo-
fanywa na Chama cha Msalaba 
Mwekundu (Red Cross) Tanzania 
ni za kujitolea.

Hayo yalisemwa na Christo-
pher  Nzera, mwamasishaji kuto-
ka RedCross na kuuongeza: “Tupo 
wanachama zaidi ya 60,000 
nchini, tumekuwa tukifanya kazi 
kwa kujitolea.”

Alisema  taasisi hiyo inaisaidia 
serikali   na mamlaka za umma, 
na kwamba wamekuwa wakigusa 
kila nyanja kwa kuisaidia jamii in-
apokumbwa na matatizo.

Alisema wanafanya kazi kwa 
uhuru badala ya kuchaguliwa na 
mtu yeyote shughuli za kufanya.

Katibu Mkuu Red Cross Tan-
zania, Julias Kejo, alisema wame-
kuwa wakichangia kutoa huduma 
ya kwanza.
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MASAHIBU YA KUSHANGAZA
afya

C
ELINE Njoki(34), ni mama  
wa watoto watatu nchini 
Kenya. Ni vigumu sana 
kwa mtu kuweka akilini 

mwake mahangaiko na uchungu 
mwingi ambao mama huyu ame-
pitia katika miaka yake duniani .

Usiku mmoja mwezi Juni, mwa-
ka wa 2016 hatasahau , wakati ule 
mama huyu wa watoto watatu 
hakuwa na makazi ya kuishi , ali-
kuwa analala mitaani, katika ny-
umba moja iliyokuwa mahame. 

Anakumbuka usiku wa manane 
alivamiwa na wanaume aliowa-
hesabu 15 wote walim’baka mmo-
ja baada ya mwingine  na kumua-
cha akiwa ameumizwa sehemu 
za siri kiasi cha kuhitaji upasuaji 
, alihitaji kushonwa mara kadhaa 
ili aweze kwenda haja zake kama 
kawaida .Mama huyo anasema 
kuwa anashuku kuwa wanaume 
hao walikuwa wezi , waliokuwa 
wametekeleza uhalifu sehemu 
fulani na walikuwa hapo kugawa 
mali ya wizi. Ndipo wakamvamia 
akiwa amelala.

Baada ya mkasa huo, ilibidi 
asaidiwe na wasamaria. Alipata 
matibabu pia kiakili kutokana 
na unyama aliyofanyiwa, kwa 
msaada wa rafiki alimtambulisha 
kwa shirika la kuwasaidia wa-
nawake , lililompangia nyumba na 
kumsaidia kwa ajira .

Maisha yalionekana kurudi 
kama kawaida , na alihisi kuwa 
angeyasahau yaliomfanyikia , 
ila mengi yalikuwa yanamsubiri 
mbele.

Siku moja mnamo mwezi De-
semba mwaka wa 2017 alipokuwa 
anatoka kazini , jioni alivamiwa 
tena akiwa barabarani na wa-
naume aliyowahesabu kuwa wa-
sita , wote walimbaka mmoja kwa 
mwengine . Maumivu na nyuzi za 
kale zote ziliraruka kutokana na 
kasi ya ubakaji .

“Hawa walionibaka hawaku-
niibia chochote , ninashangaa 

nyanya. 
Anasema binamu wake alim-

tishia kumuua ikiwa angetoboa 
siri iliyokuwa inaendelea mle ny-
umbani

Baada ya mazishi ya baba yake, 
baadhi ya ndugu za baba,  mfano 
binamu wa baba na wajomba 
walianza kuishi kwao na kuende-
lea  na masomo yao .

Celine anasema binamu huyo 
alikuwa na miaka kati ya 25-26 kitu 
kilichoanza kama tabia ya binamu 
wa baba kumtomasa kiliendelea 
kuwa kitendo cha kila siku cha un-
ajisi  na alimtishia kumuua ikiwa 
angetoboa siri iliyokuwa inaende-
lea mle nyumbani. 

Celine Njoki. PICHA: MTANDAO

Nishati mbadala na madini adimu, 
dhidi ya uharibifu mpya mazingira 

Ukurasa 14

Majaribio ya chanjo 
corona chuo kikuu 

Marekani yazua
 wasiwasi

Ukurasa 14

Ukurasa 12

wakati wa usiku , wanaume hao 
walikuwa wamevalia barakoa , 
lakini nadhani kuwa ni wale wale 
walionibaka barabarani , kwani 
nilizifahamu sauti zao na hata ku-
nusa manukato waliokuwa nayo .” 
anakumbuka Celine 

Ubakaji wa mwisho kilimtoa 
moyo wa kuendelea na maisha 
yake , kwani alianza kujiuliza ni 
kwanini anakuwa muathiriwa wa 
ubakaji kila wakati ?

Vilevile, alianza kuwa na woga 
wa kutembea pekee yake kwani 
alikuwa na wasiwasi kila mara al-
ipokuwa anakutana na wanaume 
barabarani .

Celine anasema kuwa mikasa 
hiyo iliripotiwa katika vituo vya 
polisi lakini hadi sasa hakuna hata 

mmoja amekamatwa.
Celine Njoki alizaliwa katika 

mazingira ambayo ndoa kati ya 
wazazi wake haikudumu . Mwa-
nadada huyu anakumbuka akiwa 
na miaka minne hivi mamake 
aliondoka na kakake aliyekuwa 
mdogo , tangu wakati huo Celine 
hakuwahi msikia wala kumuona 
mama yake .

Baba yake Celine alifanya kila 
awezalo kuwapa watoto wake 
mapenzi ya mama na ya baba na 
maisha ya kawaida  Celine alipo-
hitimu miaka saba, baba alifariki 
na hakuna aliyejitolea kuwafariji 
kwa kupoteza baba .

Anachofahamu ni kuwa ghafla 
aligundua baba hayuko tena , 
aliachwa mikononi mwa bibi au INAENDELEA UK.12

Unywaji duni maziwa
unaoelemewa na
janga la wauzaji
wanaochakachua

kwa kuwa haikuwa usiku lakini 
walifaulu kunishika kwa nguvu , 
baada ya kumaliza walichokifanya 
waliniacha hapo nikiwa hoi, nilim-
pigia simu rafiki wangu aliyekuja 
kuniokoa alinipeleka hospitalini 
.,” anakumbuka Celine .

Celine alifanyiwa upasuaji 
mwengine sehemu za haja kubwa 
kwa kuwa alikuwa ameharibiwa 
tena wakati wa ubakaji .

Ubakaji wa mwisho kilimtoa 
moyo wa kuendelea na maisha 
yake , kwani alianza kujiuliza ni 
kwanini anakuwa muathiriwa wa 
ubakaji kila wakati ?

Baada ya miezi minne , Aprili 
mwaka wa 2018 ubakaji mwen-
gine ulimkuta 

“Walivunja nyumba yangu 
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Unywaji duni maziwa unaoelemewa 
na janga la wauzaji wanaochakachua

afya

Mnywaji maziwa ya ng’ombe na lishe hiyo katika picha tofauti. PICHA ZOTE: MTANDAO

Vilevile, kwe-
nye maziwa 
ya mtindi 
kuna baadhi 
ya wauzaji 
ambao hutu-
uzia maziwa 
ya mtindi 
yaliyochang-
anywa na 
unga wa nga-
no...

Na Ester Mgidula, UDSM

U
NYWAJI maziwa unasisiti-
zwa na wataalamu wa 
afya, pia Shirika la Afya 
Duniani (WHO), kwamba 

walau kila mtu kunywa wastani wa 
lita 200 za maziwa kwa mwaka. Ni 
sawa na wastani wa glasi zisizoun-
gua mbili kwa siku moja.

Bodi ya Maziwa Tanzania (TDB) 
inafafanua kwamba, kwa sasa nchi 
inazalisha zaidi ya lita bilioni 2.4 
kila mwaka, huku wastani wa uny-
waji maziwa yenyewe kitaifa kwa 
mwaka ni lita 47, hali inayotafsriwa 
kuhatarisha afya ya umma.

Kunaweza kukawapo swali hata 
la mzaha uliobeba ukweli, kwamba 
unywaji unaendana na faida zipi? 
Wataalamu wa afya wana orodha 
yaa mlolongo wa kuwapo vitamini 
kama A, B, E na K, huku yakilaini-
sha ngozi, kuimarisha meno na mi-
fupa kutokana na uwepo wa madi-
ni ya ‘calcium’ na inaongeza nguvu 
za mwili, huku ikisaidia kupunguza 
uzito uliokithiri.

Kutokana na faida hizo, wanap-
endelea kutumia maziwa, ingawa 
kwa sasa ni faida iliyogeuka hasara, 
baadhi wanatumia maziwa yasiyo-
faa kiafya, huku baadhi ya wauzaji 
maziwa jijini Dar es Salaam wa-

naangukia taarifa zisizofurahisha 
kushuka soko. 

Inaelezwa, tabia ya wauzaji 
wengi kuchanganya maziwa na 
maji, tendo linaloangukia msamiati 
‘kuchakachua” huku kukiwapo wa-
naochanganya maziwa ya unga na 
ngano, kuongeza uzito baada ya ku-
changanywa na maji. 

Muuzaji mmowajapo wa eneo 
la Ubungo Mawasiliano,  jijini Dar 
es Salaaam anayekataa kuandikwa 
jina, anakiri kuhusika na hujuma 
hizo akijitetea kwa ufafanuzi:

“Maziwa yana faida ndogo sana, 
hivyo bila kuzimua huwezi kupata 
faida uliyoitegemea. Kwa upande 

maziwa halisi, kutokana na kuwa 
yamechanganywa na maji kisha 
kuongezwa maziwa ya unga.

“Vilevile, kwenye maziwa ya 
mtindi kuna baadhi ya wauzaji 
ambao hutuuzia maziwa ya mtindi 
yaliyochanganywa na unga wa nga-
no na hii kwa wale wauzaji ambao 
wanapitisha barabarani.”

DAKTARI JE?
Katika kupata ufafanuzi huo, 

mtaalamu wa afya Dk. Remijus 
Kibiki, anayejitambulisha mtumishi 
katika Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
mkoani Kagera, anasema  kuna 
athari inayopitia uchanganyaji 
maziwa na vitu vingine:

 “Uchanganyaji wa maziwa kitaal-
am unaitwa ‘adulteration.’ Uchang-
anyaji huo hupunguza thamani ya 
maziwa kwa kuondoa virutubisho 
muhimu na athari yake kiafya inait-
wa toxicological effects,” anasema 
Daktari Kibiki.

Anafafanua kuwa maziwa ya 
unga yametengenezwa kwa malen-
go mahsusi, baadhi ni kwa ajili ya 
watoto na mengine watu wazima,  
hivyo uchanganganyaji wake un-
aweza kumletea madhara makub-
wa mtumiaji.

Daktari huyo anaendelea: “Mazi-
wa mengine huwa yameharibika 
kutokana na kupitwa na wakati. 
Kwa hali ilivyo sasa, inaonyesha 
kuwa lengo la wafanyabiashara 
kuamua kuchakachua maziwa 
hayo, ili wapate faida kubwa, bila 
ya kujua kwamba wanaua soko la 
maziwa na wakati huohuo wanaha-
tarisha afya za watumiaji.”

“Nimeguswa sana na jambo hili,  
kwa sababu hivi sasa uuzaji wa 
maziwa umekuwa holela, kila mtu 
anauza bila ya kuzingatia ubora 
wa maziwa anayoyauza. Kwanini 
tupoteze afya zetu kwa mambo ma-
dogo kama haya? 

“Kama hali hii itaendelea, tutaua 
kabisa soko letu la maziwa, Ifike 
wakati sasa tuelimike. Nchi yetu im-
eingia kwenye uchumi, hata uzal-
ishaji wetu hauna budi. Tuachane 
na ujanja ujanja, ambao huwaon-
dolea uaminifu hata kwa wale wau-
zaji wazuri wasiofanya.”

Hivisasa, maziwa yanayoone-
kana kuaminika miongoni mwa 
jamii ni yanayosindikwa viwandani, 
ambayo kwa hali halisi ni ngumu 
kumudu gharama zake ndani ya 
uchumi wa mtu mmoja  mmoja.

wangu, huwa nachanganya mazi-
wa na maji, yaani kwenye kila lita 
moja ya maziwa ninaongeza maji 
kikombe kimoja ili nipate maziwa 
mengi mengi.”

Anasema kwamba huwa ana-
tumia lita tano nayompa faida ya 
Sh. 4500, kila glasi anauza kwa Sh. 
1000 kulingana na ukubwa wa glasi 
hiyo, lakini anapochanganya, ana-
pata faida zaidi inayosaidia ugumu 
wa maisha.

Katika ufafanuzi huo, mteja wake 
anayejitambulisha kwa jina Baraka 
Chande, mkazi wa Ubungo Kibo, 
ana maelezo yake:“ Baadhi ya mazi-
wa ukinywa huwa hayana ladha ya 

Anasema, hakujua wa kum-
geukia, tabia yake ilibadi-
lika mno na akawa msichana 
mtukutu na mwenye vituko 
. Hakuna mtu aliyeelewa, ni 
kwanini alikuwa na tabia za 
usumbufu.

Celine anasema alikuwa 
anaona aibu kumweleza mtu 
yeyote , hata bibi hakufahamu 
kuwa Celine alikuwa anapitia 

masaibu ya ubakaji kila siku.
Kitendo hicho kiliendelea 

tangu akiwa miaka minane 
hadi 14 hadi wakati binamu 
wake aliondoka kule nyum-
bani kwao na ilisalia kuwa siri

Kushika Mimba 
Celine alipohitimu miaKa 

15 alianza uhusiano wa 
kimapenzi na kijana mmoja 
, Mwanadada huyu anasema 
kuwa kwa mara ya kwanza 
alihisi kupendwa , mara tu 

alishika mimba na akajifungua 
mtoto wa kwanza akiwa na 
miaka 16.

Maisha yalibadilika mno , 
alitelekezwa na walezi wake , 
na akaanza maisha ya malezi 
ya mtoto . Uhusiano wake na 
yule baba ya mtoto ulihar-
ibika wakati huo .

Mtoto alipofikisha mwaka 
mmoja na miezi kadhaa Celine 
na yule mpenzi wake waliru-
dia mapenzi tena na akiwa na 

miaka 17 alijipata ujauzito wa 
pili .

Kipindi hicho baba ya wa-
toto wake wawili alifanikiwa 
kusafiri Marekani kwa ajira, 
lakini wakati huo alikuwa 
anatuma fedha za matumizi 
kwake Celine .

Baada ya miaka miwili baba 
ya watoto alirejea kutoka 
Marekani, waliamua kuanza 
maisha kama mke na mume , 
na hata Celine alishika mimba 

ya tatu , ila mambo yalikuwa 
tofauti . Mume wake alikuwa 
hajali , kwa mfano alikuwa na 
tabia ya kuwaleta wapenzi 
wengine ndani ya nyumba 
yao 

Maisha ya kuwalea watoto 
wake hayakuwa rahisi na ndi-
po alihamia mtaani au kwenye 
nyumba ambazo hazina watu 
na, Februari alifunga ndoa na 
mume aliyekubali kuhudumia 
wanawe. BBC

MASAHIBU YA KUSHANGAZA
Inatoka Uk.11
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afya

Majaribio ya chanjo corona chuo
kikuu Marekani yazua wasiwasi

Tumaini kim-
singi, likawa 
limewekwa 
katika ku-
patikana 
kwa chanjo, 
ikiwezekana 
kabla ya uch-
aguzi, lakini 
haikuwa ina-
tazamiwa 
kuwa ingeku-
wa mapema 
mwezi Sep-
temba. 

Na Nimi Mweta

W
ASIWASI umetanda 
kiasi fulani katika 
anga za utafiti wa 
chanjo ya gonjwa la 

corona baada ya kulazimika kusi-
mamisha majaribio hatua ya pili ya 
chanjo inayotayarishwa na kampu-
ni ya AstraZeneca.  

Inafanya kazi na wataalamu Chuo 
Kikuu cha Oxford nchini Uingereza 
na ni moja ya tafiti zilizokuwa zi-
naonyesha matumaini makubwa 
na sasa , hivyo hitilafu hiyo inaleta 
maswali lukuki.

Licha ya jitihada za kupata chanjo 
zinaendelea kwa kasi, ushawishi na 
matumaini sasa vinaanza kupun-
gua, ukilinganisha na hali ilivyoku-
wa miezi kadhaa iliyopita.

Bado watafiti na wachunguzi wa 
habari walikuwa ‘wanajitafuta’ nini 
hasa labda kiliharibika katika utafiti 
wa Oxford na kampuni ya AstraZen-
eca. Kilichotangazwa mapema ni 
kuwa majaribio ya awali yameonye-
sha kuwa wanaopokea chanjo hiyo, 
au baadhi yao katika mazingira fula-
ni ya viini au ngazi za ugonjwa kama 
upo – zinaleta hali hatarishi katika 
ngazi fulani. 

Hapo ina maana kuwa usalama 
wa chanjo hiyo ndiyo umetiliwa 
shaka, licha ya kuwa uwezo wake 
wa kupambana na ugonjwa unapo-
ingia mwilini, inawezekana hauko 
shakani na hawakukatishwa tamaa.

MATUMAINI YALIKO
Shirika la Utangazaji la Sky News 

nchini Uingereza, liliripoti kuwa 
maofisa wa juu katika utawala wa 
Rais Donald Trump nchini Mareka-
ni, bado wanaitumaini chanjo hiyo 
itakamilika na kuanza kutumika 
kwa wakati. 

Ni moja ya maeneo ambayo Rais 
Trump, amekuwa akiwapa matu-
maini wananchi wa Marekani kuwa 
inawezekana kabisa kabla ya uch-
aguzi kufanyika Novemba 3 chanjo 
ikawa, tayari imeanza kutumika. 

Dili za kutengeneza mamilioni 
ya vichupa vya chanjo tayari zil-
ishafikiwa na nchi kadhaa duniani 
na mifuko ya kuchangia ununuzi 
kuanzishwa. Baadhi ya wataalamu 
kwa mfano katika mtandao wa ABC.
Net, walisema majaribio ya chanjo 
kwa kawaida yanachukua hata mia-
ka na huwa na vikwazo vingi kabla 
ya kukamilika. 

Cha ziada walichosema ambacho 
chabashiriwa hakitasaidia kuleta au 
kuongeza matumaini kwa utawala 
wa Trump na kwingineko duniani, 
ni kwa wastani wa asilimia 90, ma-
jaribio ya chanjo huwa yanakwama 
hatimaye, na siyo tu kuwa na vikwa-
zo katika kukamilika kitaaluma. 

Kwa vile nchi zote kubwa kiu-
chumi ziko mbioni kutafuta chanjo, 
hajajulikana wa kufanikiwa uweze-
kano wa chanjo tarajiwa ya Astra-
Zeneca kuwa na matatizo ya kina 
ulishaonekana wakati uliopita.

Mfano, gazeti la nchini India la 
Hindustan Times, lili andika habari 
kutoka nchini Ujerumani mwezi Ju-
lai, likisema kuwa chanjo tarajiwa 

Dawa ya kinga dhidi ya maradhi ya Covid 19, iliyofanyiwa ma-
jaribio katika Chuo Kikuu, nchini Uingereza.

Mtaalamu wa Russia akiwajibika na kinga ya Covid 19. PICHA ZOTE: MTANDAO

Wiki chache zilizopita Rais 
Trump alikuwa anapigia debe wal-
iowahi kuugua na kupona corona 
wajitokeze kutoa damu, ili itumike 
kusaidia wale ambao wamepatwa 
ugonjwa huo kujenga kinga na 
kupona. 

Hiyo nayo muda si mrefu ‘ikapig-
wa chini’ kuwa kinga ya mtu mmoja 
haimsaidii mwingine haraka.

Tumaini kimsingi, likawa 
limewekwa katika kupatikana kwa 
chanjo, ikiwezekana kabla ya uch-
aguzi, lakini haikuwa inatazamiwa 
kuwa ingekuwa mapema mwezi 
Septemba. 

Hiyo ina maana kuwa kwa hali 
yoyote ile, chanjo ya AstraZeneca 
ilikuwa haijawa tayari kwa majar-
ibio ya kina, na hivyo tatizo lil-
iloonekana ni la kawaida kwa dawa 
ambayo bado haijakamilika. La-
kini, ilivyotangazwa ilikuwa tofauti, 
kama vile kuna kitu kilichoharibika, 
ambacho kimsingi katika utafiti wa 

chanjo hiyo.
Katika mazingira yaliyopo hivi 

sasa, ni rahisi Russia bado ndiyo 
inachanja mbuga na chanjo am-
bayo imefanyiwa majaribio ikawari-
dhisha wataalamu nchini humo na 
wakaithibitishia serikali kuhusu 
ubora wake. 

Hadi sasa halijakanushwa na 
watafiti au wachunguzi wa habari 
wa nchi nyingine na hasa za Ma-
gharibi, hali inayoonyesha chanjo 
hiyo ya Russia inaweza kupata soko 
kubwa tena haraka kwani katika 
nchi za Magharibi, ni utafiti wa As-
traZeneca, uliokuwa unawekewa 
matumaini zaidi. 

Hata hivyo, China ilikuwa imean-
za majaribio ya chanjo ya Sinovac 
nchini Indonesia wiki ya pili ya Ago-
sti, lakini ilikuwa katika mazingira 
kama ya AstraZeneca, kuwa bado 
iko katika hali ya ‘kupikwa’ na hai-
jaonyesha ukamilifu wa ‘Sputnik V’ 
ya Russia.

ya AstraZeneca zilishindwa kuwari-
dhisha wataalamu huko.  Ni kina 
cha  cha maswali na majibu kuanza 
sasa.

Waliofuatilia suala hilo zaidi wal-
ishangaa kuona kuwa hata mwezi 
Mei, miezi miwili kabla ya taarifa 
hiyo kutoka Ujerumani, tayari mas-
wali ya uhakika wa kupata chanjo 
kwa jitihada za AstraZeneca yali-
kuwa yameanza kutanda. 

Wapo nchini Uingereza wanao-
hofia kuwa mikataba ya kibiashara 
ya kupatikana kwa chanjo hiyo am-
bayo ilishaanza na nchi kubwa kad-
haa duniani, wakiikimbilia chanjo 
hiyo tarajiwa. Maoni yao ni utafiti 
ulitakiwa kuendelee na si kuwahi 
majaribio.

KUTOKA RUSSIA 
Hakuna uhakika kama chanjo 

tarajiwa ya Russia, ilipata baraka 
za serikali ya nchi hiyo kuanza ku-
tumika imepita ngazi zote au ku-
fanyiwa majaribio ya kina nchi za 
Magharibi hadi sasa.

Kimsingi, bado usahihi wake kwa 
maana ya ustadi wake kitaaluma 
haujahojiwa kwa nguvu. Baada ya 
serikali ya Russia kutoa idhini kuwa 
ianze kutumika hasa katika jeshi la 
nchi hiyo, kabla ya kuenezwa kwa 
raia na kuanza kuuzwa nje.

Mapitio ya awali yaliyochap-
ishwa katika jarida moja la kitaal-
uma yaliashiria kuikubalii chanjo 
hiyo kwa wakati huu. Ina maana 
hakuna tatizo lolote lililogunduliwa 
hadi ianze kutumika rasmi Russia.

Kwa utawala wa Rais Trump, 
hizo zitakuwa habari mbaya tatu 
katika jitihada zake za kupata kinga 
au chanjo ya corona kwa haraka 
iwezekanavyo. 

Hatua ya kwanza, ni kuipigia 
debe dawa iliyotangazwa rasmi 
mwezi Juni kuwa haina nguvu ya 
kutibu wagonjwa wa corona. 
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Nishati mbadala na madini adimu, 
dhidi ya uharibifu mpya mazingira

mazingira

Ukanda wa machimbo ya bati, nchini Chile.

Sehemu ya machimbo ya bati nchini China. PICHA ZOTE: MTANDAO

Sera za ki-
harakati 
za nishati 
mbadala 
zimeharibu 
usimamizi 
na tija katika 
utengenezaji 
na usam-
bazaji wa 
umeme jim-
boni humo. 

Na Nimi Mweta

W
AKATI dunia ime-
shaamini kuwa 
dawa ya kuondoa 
uchafuzi wa mazin-

gira, ni kuacha kutumia makaa ya 
mawe na mafuta mazito, petroli, 
dizeli na badala yake kuhamia ni-
shati mbadala wataalamu lukuki 
wamekuwa wakifundishwa kuwa 
ni endelevu, ushawishi huo sasa 
unaanza kufifia. 

Chanzo cha kupauka kwa dhana 
hiyo ni vifaa vinavyohitajiwa hasa 
kwa ajili ya kutengeneza ‘pang-
aboi’ za nishati upepo na vifaa vya 
umeme jua, kama ilivyo matumizi 
mengine ya vifaa vya kielektroniki, 
kuwa vifaa vinategemea aina kad-
haa za madini adimu. Upatikanaji 
wake una madhara balaa.

Imepita miaka kadhaa, wataala-
mu wa mwelekeo tofauti wameku-
wa wakiibua maswali kuhusu uen-
delevu wa nishati mbadala, baada 
ya madhara kuanza kutajwa katika 
maeneo yanayopatikana madini ya 
kutengeneza vifaa hivyo.

Hivi karibuni, televisheni moja 
ya kimataifa ilitoa makala ya utafiti 
kuhusu uchimbaji bati na ma-
dini adimu yanayofanana na hayo 
nchini China, na ile ya shaba nchini 
Chile, ikionaisha na uharibifu ‘wa 
kutisha’ wa mazingira unaooneka-
na katika nchi hizo, huku mamlaka 
nyinginezo za usimamizi mazin-
gira zinakiri hayo.

Zipo taasisi kadhaa zenye uhu-
siano na mazingira, zilizoanza 
kuchipua katika nchi za Magharibi 
kusambaza na kutafiti zaidi hoja 
dhidi ya kile kinachoitwa nishati 
mbadala. 

Mtazanmo ulioko ni kwamba, 
matazamio ya dunia ni kujikom-
boa na mafuta kutokana na uzal-

ishaji hewa aona ya ‘carbon diox-
ide’ au ukaa, utatuzi wa suala zima 
la mazingira na bomu la kutegwa. 

Kwa kuhamia nishati mbadala, 
dunia sasa inaingia katika utege-
mezi mpya wa vyuma adimu 
ambavyo upatikanaji wake kwa 
viwango vya kutosha na hasa kwa 
bei inayofaa ni mkasa kimazingira. 
Inaacha maswali ya ujio wa ‘dunia 
ya kijani.’

Tatizo la nishati endelevu katika 
utafiti huo ni jinsi takriban kila 
kinachohitajiwa katika nishati za 
upepo, umeme wa jua na zile za 
mimea (baioanuwai) siyo ‘nishati 
safi’ au ya ‘kijani’ hata kidogo.

CHILE & CHINA
Makala ya televisheni moja, il-

ionyesha maeneo makubwa ya 
jangwa ambako uchimbaji wa bati 
na shaba unaotumia maji mengi ya 
kawaida umeharibu kabisa vyanzo 
vya maji sehemu kubwa tu za Chi-

na na Chile. Katika eneo la ‘jangwa 
la shaba’ huko Chile, walisema 
haijanyesha mvua kwa miaka 500 
sasa.

Ina maana, mtu akiangalia kwa 
karibu, ni rahisi zaidi kwa dunia 
kutafuta njia za kukabiliana na 
athari za matumizi ya makaa ya 
mawe na mafuta ya kuchimbwa, 
kuliko kutegemea upatikanaji kwa 
wingi vyuma adimu. 

Pia, umeme wa nishati mbadala 
unaonekana kukosa tija ya kuto-
sha kubadili nafasi ya mafuta na 
nyuklia, kwa sababu unahitaji vi-
faa vingi kwa uzalishaji mdogo wa 
umeme, pale inapolinganishwa na 
umeme wa maji au mafuta. 

UMEME MBADALA
Umeme mbadala umetumika 

katika maeneo kadhaa yenye uhi-
taji wa umeme kwa kiasi tu yali-
yoko mbali na njia za umeme wa 
kawaida, wa mafuta au maji.

Kwanza, vifaa vya kutafutia ma-
dini ya vyuma adimu ambavyo 
vinatumika kusuka ‘jenereta’ za 
umeme mbadala, hasa mashine 
za uchimbaji wa madini hayo na 
usafirishaji wake kimsingi vinat-
egemea matumizi ya mafuta ya 
kawaida na mafuta mazito.

Ina maana hapatakuwa na 
afueni ya wazi au haraka, kwani 
matumizi ya mafuta yanayozalisha 
gesi chafu yatabadilika kiasi kido-
go, lakini hayakwepeki katika kazi 
kuu za kuzalisha nishati au utafu-
taji madini. \

Kinachoongezeka ni hitaji kub-
wa la madini adimu kama chuma 
na bati, ambayo yanaharibu maz-
ingira kuliko mafuta.

Kikundi kimojawapo cha 
watafitii nchini Marekani, kina-
fafanua kwamba, betri moja ya gari 
la kawaida linalotumia umeme 
badala ya petrol au dizeli ina uzito 
wa karibu nusu tani. 

Hivyo, ili kutengeneza betri hiyo, 
kunabidi kuchimbwa na malighafi 
ardhini yenye uzito mara 500 ya 
hiyo betri, ‘kutoka popote pale ka-
tika sayari ya dunia.’ 

Pia, kuna sura ya pili ya ntazamo 
kwamba uchimbaji wa madini 
hayo, ikiwemo afya za wafanyakazi 
katika mazingira ambayo kuchim-
ba unalenga kuuza madini hayo 
kwa bei ya chini kabisa, kwa mfano 
inavyofanya China kutawala soko, 
ni jambo ambalo mikutano ya 
mazingira haina habari.

Kinachoonekana ni kikwazo 
kikubwa zaidi cha nishati mbadala 
na hasa kwa kutengenezwa vitu 
‘vinavyong’ara’ ni wingi wake na 
uunganishaji kila mahali, kwa 
mfano gari la umeme kuhitaji 
nyaya za umeme njia yote 
inayopitia, si sawa na kujaza 
mafuta mara moja. 

Maoni mengine ni namna 
vyuma vya kawaida vya magari 
vinayeyushwa na kutumika kuten-
geneza vifaa vya chuma au magari 
mengine, ikiwa si rahisi kukomboa 
na kuanza kutumia tena vingi ua 
kitaalamu ‘recycling’kati ya ma-
lighafi au vifaa vya kielektroniki.

DARASA LA MAREKANI
Mojawapo ya maeneo ya umeme 

mbadala yaliyofanyiwa utafiti hivi 
karibuni nchini Marekani, ni ka-
tika jimbo la California, ambako 
wataalamu wanasema jitihada za 
kutengeneza umeme mbadala kwa 
wingi zinakaribia kufilisi kampuni 
kubwa ya umeme eneo hilo. 

Ni jimbo ambalo kwa miaka 
mingi linaongozwa na magavana 
kutoka chama cha Democratic 
wapinzani wa chama tawala.

Wanasema sera za kiharakati za 
nishati mbadala zimeharibu usi-
mamizi na tija katika utengenezaji 
na usambazaji wa umeme jimboni 
humo. 

Utafiti huo ni kwa jimbo lin-
alopata malighafi hizo kutoka kwa 
baadhi ya nchi, ambazo hata sauti 
zake kuhusu uharibifu wa mazin-
gira hazifiki mbali, labda kwa ku-
saidiwa na wanahabari.
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HABARI DODOMA

Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

W
IZARA ya Maliasili 
na Utalii imeanza 
kuandaa maa-
dhimisho ya mia-

ka 100 tangu kuzaliwa kwa Baba 
wa Taifa Mwalimu Julius Nyerere 
kwa kukusanya kumbukumbu 
zake ili kuwa vivutio vya kitalii.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Dk. Aloyce Nzuki, alisema hayo 
jana jijini hapa kwenye mkutano 
wa kupokea taarifa kutoka wiz-
ara na idara mbalimbali.

Alisema wizara imeandaa 
kamati maalum kutoka sekta na 
wizara mbalimbali ili kuainisha, 
kujadiliana na kupendekeza 
maeneo hayo kupanua wigo wa 
utalii nchini.

Alisema wizara hiyo imeanza 

mikakati upya ya kumuenzi 
Mwalimu Nyerere ili kuongeza 
baadhi ya kumbukumbu amba-
zo hazikuwapo kwenye vivutio 
vya utalii. Alitaja baadhi ya mi-
kakati hiyo kuwa ni pamoja na 
kuziweka hotuba zake alizowahi 
kutoa maeneo mbalimbali ndani 
na nje ya nchi zitawekwa kwenye 
mfumo wa kidijitali ili kutumika 
kujifunza.

“Baadhi ya maeneo mengine 
yanayotakiwa kuingia kwenye 
kumbukumbu za utalii ni ny-
umba alizowahi kuishi maeneo 
tofauti nchini na shule alizowahi 
kusoma na kufundisha,” alisema.

Alisema lengo la kuingiza kwe-
nye vivutio vya utalii vya taifa na 
kuwavutia watalii wanaotembe-
lea nchini kuangalia kazi zilizo-
fanywa na viongozi maarufu.

Kadhalika, alisema kamati 

hiyo maalum itakuwa na jukumu 
la kuandaa maadhimisho ya 
miaka 100 ambayo yanatarajiwa 
kufanyika mwaka 2022.

“Baba wa Taifa alizaliwa mwa-
ka 1922 hivyo kufikia mwaka 
huo 2022 atatimia karne moja 
yenye miaka 100 tangu kuzaliwa 
kwake,” alisema.

Naye mmoja wa wajumbe wa 
kamati hiyo, Madaraka Nyerere, 
aliishukuru serikali kwa kuan-
zisha mikakati hiyo ya kuweka 
kumbukumbu za Mwalimu Ny-
erere kwenye vivutio vya utalii 
pamoja na kushirikisha familia 
yake. Madaraka alisema maa-
dhimisho hayo yalikuwapo, 
lakini sasa serikali imeona 
iyaboreshe na kuyaongezea baa-
dhi ya vitu ambavyo havikuwek-
wa kwenye kumbukumbu.

Aliahidi kwa niaba ya familia 

yao kutoa ushirikiano na baadhi 
ya vitu ambavyo serikali itaona 
vizuri kuvichukua na kuviweka 
sehemu nyingine kwa ajili ya 
kuwa vivutio vya utalii.

Kwa upande wake, mwenyeki-
ti wa kamati hiyo, Imani Kajula, 
alisema maadhimisho hayo yan-
alenga kumuenzi Mwalimu kuto-
kana na kazi alizowahi kuzifanya 
katika uhai wake.

Alitaja lengo lingine kuwa ni 
kujenga misingi endelevu ya 
maadhimisho hayo kuendelea 
kusherehekewa kwa miaka min-
gi ijayo.

Pia, alisema kuwa maadhim-
isho hayo yanalenga kuipa 
umuhimu siku hiyo kutokana na 
kazi alizowahi kuzifanya ndani 
na nje ya nchi na alipigania na 
kuyasaidia baadhi ya mataifa ku-
pata uhuru wao.

Maliasili kuandaa maadhimisho miaka 100 ya Nyerere
Chama cha Biblia 
chawajengea 
uwezo wananchi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

CHAMA cha Biblia cha Tan-
zania, kimewajengea uwezo wa 
kusoma na kuandika wananchi 
248, ili kutambua fursa mbalim-
bali za kiuchumi.

Wananchi hao ni wa vijiji 13 
vya Wilaya ya Kilosa, mkoani 
Morogoro na mpango huo ul-
iandaliwa na chama hicho kwa 
kushirikiana na Chama cha Biblia 
cha Finland.

Mratibu wa programu hiyo ku-
toka chama hicho, Frank Makala, 
aliyasema hayo jana alipokuwa 
akizungumza na waandishi 
wa habari jijini hapa kuhusu 
utekelezaji wa mpango huo na 
kuwapatia wahitimu vyeti vya 
elimu ya watu wazima.

Alitaja vijiji ambavyo vilivyon-
ufaika na mradi huo wa kusoma 
na kuandika ni Nguyami, Be-
rege, Chakwale, Ibindo, Mwandi, 
Mambiya, Mbili, Dumbaalume, 
Maguha, Magela, Kiegela na 
Mabula.

Alisema mradi huo ulilenga ku-
wafundisha kusoma na kuandika 
wananchi hao kuanzia wenye 
umri wa miaka 14 na kuendelea.

Alisema programu hiyo ni 
mwendelezo wa awamu ya 
kwanza iliyoanza mwaka 2017 
yenye watu 120 walijiandikisha 
huku 97 ndio walihitimu kwa 
kufundishwa kwa lugha ya Chi-
kagulu na kufanikiwa kuandika 
kwa Kiswahili.

“Chama cha Biblia cha Tanzania 
tunaishukuru serikali kutokana na 
programu hii, kwa kuwa imeanza 
kuwatambua na kuwaingiza kwe-
nye mfumo wa MEMKWA katika 
shule za msingi kama ilivyoele-
keza Wizara ya Elimu kwa ajili ya 
kujifunza zaidi,” alisema.

“Sisi hapa Chama cha Biblia cha 
Tanzania kwa pamoja na Chama 
cha Biblia Finland tunawafundi-
sha kusoma na kuandika tu ila 
huko watajifunza zaidi masomo 
mengine kama vile Hesabu, Say-
ansi, Jiografia na Historia.”

Kwa upande wake, Canon Elias 
Chamwenya, ambaye alimwak-
ilisha Askofu Godfrey Sehaba wa 
Dayosisi ya Morogoro, Kanisa la 
Anglikana kwenye mahafali hayo, 
aliwataka wahitimu kutumia 
maarifa hayo kwa kujiendeleza 
kiuchumi na kushiriki katika 
uchumi wa taifa.

Naye Meneja wa Miradi na 
Utunishaji mfuko wa Chama cha 
Biblia cha Tanzania, Samweli 
Mshana, ambaye alimwakilisha 
Katibu Mkuu wa Chama hicho, 
Alfred Kimonge, alisema lengo la 
chama hicho ni kutafsiri lugha za 
asili, kukuza na kutunza pamoja 
na kusaidia jamii husika kujua ku-
soma na kuelewa neno la Mungu.

Mmoja wa wahitimu, Raheli 
John, alisema mradi huo umewa-
saidia kujua kusoma na kuan-
dika tofauti na awali walikuwa 
wakilazimika kuomba msaada wa 
kusomewa na kuandikiwa.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais, Balozi Joseph Sokoine (kushoto), akijadiliana jambo na Madaraka Nyerere, wakati wa kikao 
cha kamati iliyoundwa na Waziri wa Maliasili na Utalii kuandaa mkakati wa kuenzi kazi alizowahi kufanya Baba wa Taifa, Mwl. Julius Kam-
barage Nyerere, ili ziingie kwenye vivutio vya utalii na kuandaa maadhimisho ya miaka 100 tangu kuzaliwa kwake, jijini Dodoma jana. 
PICHA: IBRAHIM JOSEH 

NARCO yatumia mil. 300/- kuboresha mipaka
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

KAMPUNI ya Ranchi za Taifa 
(NARCO), imetumia zaidi ya Sh. 
milioni 350, kuboresha na kuten-
geneza mipaka mbalimbali ili 
kuepusha migogoro baina ya 
wafugaji na wakulima.

Akizungumza jana na Nipashe, 
Mkurugenzi wa NARCO, Masele 
Mipawa, alisema mipaka hiyo 
imewekwa kwenye mikoa mbal-
imbali nchini na lengo ni ku-
taka wafugaji na wakulima wote 
wawe na maeneo ya kufanyia 
shughuli zao. 

Alisema baadhi ya maeneo 
yaliyowekewa mipaka ni Mise-
nyi, Ruvu, Uvinza, Taasisi za Jeshi 
la kujenga Taifa, Kiwanda cha su-
kari Kagera pamoja na maeneo 
mengine. “Sasa hivi hakuna tena 
migogoro inayosikika kila mmoja 
ana eneo la kuendeshea shughuli 
zake,” alisema Masele. 

Pia, alisema bado wanaende-
lea kutengeneza mipaka katika 
maeneo mbalimbali bila kuidhu-
lumu jamii wala NARCO.

Hata hivyo, alisema wamet-
enga hekta 22,200 kwa ajili ya 
vijiji na hatua hiyo imejenga 
urafiki baina ya NARCO na raia 

wanaoishi katika maeneo hayo.  
“Tumetenga maeneo kwa ajili ya 
vijiji lengo ni kuondoa kelele za 
kila siku ambazo watu hupigana 
kwa ajili ya ardhi, ardhi ni ya kila 
mmoja tunagawa kwa mipaka na 
kila mmoja anajua wapi anatak-
iwa akae kwa ajili ya kuendesha 
kazi zake,” alisema.

Masele, alisema hivi sasa NAR-
CO wanaona faida ya kutengen-
eza mipaka na hakuna migogoro 
wala watu kukatwa mapanga. 

Vile vile, alisema utengen-
ezaji mipaka utaendelea katika 
maeneo yote ambayo inastahili 
kuwapo ili kuwaweka wananchi 

sawa.  Akizungumzia ubora wa 
vifaa, alisema hivi sasa wanavi-
tendea kazi bora ambavyo wa-
navitumia kuhakikisha NARCO 
inakuwa bora. “Kila kitu NARCO 
kimeboreshwa, miundombinu, 
vitendea kazi kwa hiyo tumefan-
ya mageuzi ya kutosha,” alisema 
Masele. 

Alisema, bidhaa zinazozal-
ishwa na NARCO zina ubora na 
nzuri kwa matumizi ya binada-
mu.

Aliwataka wananchi kutosita 
kushirikiana na NARCO katika 
kuhakikisha wanajenga uhusi-
ano. 
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

BAADHI ya wakulima wa pareto 
katika Wilaya ya Mbeya, wamei-
omba serikali kupitia Wizara ya 
Kilimo kuwapatia elimu itakay-
owasaidia kuzalisha mazao yenye 
sumu nyingi na inayohitajika 
kwenye soko.

Wakizungumza na Nipashe jana,  
baadhi ya wananchi hao walisema 
mara nyingi wanunuzi wa zao hilo 
wamekuwa wakichukua mazao 
yao na kwenda kupima kiwango 
cha sumu kwenye maabara am-
bazo hawana uwakilishi wowote 
na malipo wanayoletewa huwa 
ni kidogo kwa kisingizio kuwa 
kiwango cha sumu kiko chini.

Mmoja wa wakulima wa Kata 
ya Simambwe, Yusuph Butusyo, 
alisema hawajawahi kupewa 
elimu na juu ya njia bora za 
uzalishaji wa zao hilo ambazo 
zitawawezesha kuzalisha mazao 
yenye sumu nyingi kuliko wa-
nayozalisha kwa sasa.

Alisema mara nyingi huwa 
wanapata elimu kutoka kwa 
wanunuzi na kwamba wakati 
mwingine huwa wanashindwa 
kuiamini elimu wanayopewa 
kwa sababu wanunuzi hao huwa 
wanawapunja kwenye malipo kwa 
kisingizio cha sumu.

“Tunaomba serikali itusaidie 
wataalamu wa kutupa elimu ya 
uzalishaji bora wa pareto, kwa 
sasa tunatumia uzoefu tu na pen-
gine tungepata wataalamu tunge-
faidika zaidi na zao hili kiuchumi,” 
alisema Shila.

Alisema mnunuzi mkuu wa 
pareto katika wilaya hiyo huwa 
anakwenda nazo Mufindi mkoani 
Iringa ambako ndiko kwenye 
maabara ya kupimia kiwango cha 
sumu.

Naye Sophia Mwazembe, 
alisema bei wanayouzia zao hilo 
kwa sasa ni ndogo ikilinganishwa 
na gharama wanazotumia kwenye 
uzalishaji hali ambayo inawafan-
ya baadhi kuanza kukata tamaa 
ya kuendelea kuzalisha.

Alisema kwa sasa wanauza zao 
hilo kwa Sh. 2,400 kwa kilo tofau-
ti na maeneo mengine yanayozali-
sha zao hilo duniani ikiwamo nchi 
jirani ya Kenya ambayo alidai bei 
huwa inafika mpaka Sh. 5,000.

“Kuna baadhi ya wenzetu 
wameng’oa miche ya pareto kwe-
nye mashamba yao na wameanza 
kupanda miti na wengine wa-
naamua kulima mazao ya chakula 
kama mahindi na maharage,” 
alisema Mwazembe.

Alisema kuna kipindi waliamin-
ishwa na viongozi wa kisiasa 
kuwa kiwanda cha kuchakata 
zao hilo katika ukanda huo, lakini 
mpaka sasa dalili hazionekani hali 
ambayo inawafanya waendelee 
kutegemea mnunuzi mmoja.

Wakulima 
pareto
watoa ya 
moyoni  

Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

M
GOMBEA ubunge 
Jimbo la Mbara-
li kwa tiketi ya Cha-
ma cha Demokrasia 

na Maendeleo (CHADEMA), 
Liberatus Mwang’ombe, ame-
wakumbusha wananchi kum-
chagua kiongozi ambaye 
atakubali kubeba   na kutatua 
vikwazo vinavyowakabili iki-
wamo mgogoro wa muda mrefu 
baina ya Hifadhi ya Taifa ya Rua-
ha na baadhi ya vijiji.  

Mwang’ombe alitoa kauli hiyo 
juzi katika mkutano wa kampeni 
katika Kata ya Ubaruku, huku 

akisema wananchi wanapaswa 
kuwa watulivu katika kucha-
gua viongozi ambao watakubali 
kubeba jukumu hilo. 

Alisema moja ya masuala ata-
kayoyafanya iwapo atachaguli-
wa ni pamoja na kushughulikia 
suala hilo kwa kuwa atakuwa se-
hemu ya watunga na wapitisha 
sheria bungeni.

Pia alisema suala lingine la 
kipaumbele ni kutenga maeneo 
maalum        kwa ajili ya kilimo 
na ufugaji ili kuepusha migogoro 
baina      ya wakulima na wafu-
gaji.

  “Kiu yangu   ni kuona wana 
Mbarali wanaishi kwa uhuru. Ni-
tahakikisha nashughulikia masu-

ala yote yahusuyo migogoro ya 
ardhi baina ya hifahi na vijiji, 
mikopo yenye masharti nafuu 
kwa wajasiriamali na wakulima,” 
alisema Mwang’ombe.

 Aliongeza kuwa endapo ata-
pata ridhaa ya kuwaongoza Wa-
nambarali atahakikisha huduma 
za mama na mtoto zinatolewa 
bure kwenye vituo vyote vya 
kutopewa huduma, sambamba 
na uboreshaji wa mfumo katika 
utoaji mikopo ya asilimia 10 in-
ayotolewa na halmashauri.

  Alisema  Ilani ya CHADEMA 
inavyoelekeza kuhusu utoaji wa 
huduma   za afya kwa wajawa-
zito na watoto wenye umri chini 
ya miaka mitano, ataitekeleza 

kwa vitendo sambamba na ku-
hamasisha ujenzi wa hosteli kwa 
ajili ya kuwalinda watoto wa kike 
kusoma kwa utulivu na kutimiza 
ndoto zao.  

Sambamba na hilo, aliahidi 
kuyasaidia makundi maalum   
mikopo yenye masharti nafuu 
na mazingira bora ya upatikanaji 
wa huduma mbalimbali za ki-
jamii.  

Hivi karibuni mgombea urais 
kwa tiketi ya chama hicho, Tun-
du Lisu, akiwa mkoani Mbeya, 
aliwaahidi wananchi kuwa en-
dapo atapata ridhaa ya kuwaon-
goza Watanzania, atahakikisha 
anaboresha uchumi pamoja na 
huduma za afya.

Mgombea ubunge ajitwisha
mgogoro wananchi, TANAPA

Mtafiti wa mboga na matunda kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI), Kituo cha Uyole, Daudi Mbongo (kushoto), akitoa maelekezo 
kuhusu namna ya kuotesha mbegu za parachichi kwa mkulima, Ali Mohamed katika Mtaa wa Mahenge mkoani Ruvuma, juzi. PICHA: 
GRACE MWAKALINGA

Wazee waomba kasi upatikanaji dawa
Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

WAZEE  wa Kata ya Rujewa 
wilayani Mbarali mkoani Mbeya, 
wameiomba serikali kupitia Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia na Watoto,  kuongeza kasi 
ya upatikanaji wa dawa kwenye 
dirisha la wazee.

Kwa kufanya hivyo, kutawafan-
ya kuwa na uhakika wa kupata 
matibabu kuliko ilivyo sasa kwa 
kuwa baadhi ya dawa hazipati-
kani.

Katibu wa Wazee Rujewa, 
Christina Mwalyaje,  aliyabaini-
sha hayo wakati wa maadhim-
isho ya Siku ya Wazee   ambayo 
yalifanyika kiwilaya katika Kata   
ya Rujewa.

  Alisema wanapofika kwe-
nye vituo vya kutolea huduma 
za afya, wahudumu hudai dawa 
zimekwisha hivyo wakanunue 
kwenye  maduka ilhali baadhi 
yao hawana uwezo wa kumudu 
gharama za kununua.

  Kutokana na tatizo hilo kwe-
nye vituo, alisema wanaiomba 
ofisi ya Mganga Mkuu wa Wilaya, 
kumteua mtu maalum ambaye 
atashughulikia suala hilo ili ku-
wasaidia kupata matibabu ya 
uhakika. 

Sambamba na hilo, alisema pia 
mtu atakayeshughulikia suala 
la wazee kupata dawa  zinazo-
hitajika, ahakikishe anaweka uta-
ratibu wa kupunguza foleni na 
milolongo mingine ili watibiwe 
haraka.

 Alieleza moja ya vikwazo wa-
navyokabiliana navyo wazee ni 
pamoja na baadhi ya wagonjwa 
wengine  kutumia dirisha hilo 
kupata matibabu. 

“Naamini suala la upatikanaji 
wa dawa likishughulikiwa kwa 
ufanisi, wakaweka utaratibu wa 
utoaji huduma hakika afya zetu 
sisi wazee zitaimarika. Jambo la 
msingi ni kuwaomba watendaji 
wanaotoa huduma za afya ku-
tomwangusha Rais wetu kwa 
sababu amewekeza fedha nyingi 
sana kwa ajili ya upatikanaji wa 
huduma za afya kwa wazee,” 
alisema Mwalyaje.

 Akizungumzia suala la uwak-
ilishi wa wazee kwenye vikao vya 
uamuzi, alisema wanaomba wa-
zee washirikishwe kwenye vikao 

mbalimbali. 
Mmoja wa wazee katika maa-

dhimisho hayo, Juma Michael, 
alisema  kundi hilo linapaswa 
kuangaliwa kwa jicho la kip-
ekee kwa sababu wana mchango 
mkubwa katika kuliletea taifa 
maendeleo.

Alisema miongoni mwa masu-
ala yanayotakiwa kuboreshwa ni 
uhakika wa upatikanaji wa hudu-
ma za afya na maji kwa sababu ni 
maeneo yanayogusa maisha ya 
watu moja kwa moja.

Aidha, aliishauri serikali kuwa 
Sera ya Wazee ya Mwaka 2003 
itungiwe sheria ili wazee watun-
zwe kama sera ilivyoandikwa 
pamoja na kupatiwa mikopo 
nafuu, ili   kujikwamua na kuishi 
maisha yenye ustawi.
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa 
Zanzibar kupitia Chama cha 
ACT- Wazalendo, Maalim 
Seif Sharif Hamad, amesema 
endapo wananchi watam-
patia ridhaa ya kumuweka 
madarakani ataunda Jeshi la 
Polisi la Zanzibar.

Maalim Seif aliyaeleza 
hayo huko Mkoa wa Kusini 
Pemba katika Jimbo la Ki-
wani katika mwendelezo wa 
kampeni zake za urais.

Alisema wakati huu wa 
vuguvugu la siasa imekuwa 
kawaida viongozi wao 
kukamata, lakini wakifika 
kituoni huhojiwa na askari 
kutoka Tanzania Bara na 
kudai hilo litafika mwisho 
maana akiingia Ikulu ataunda 
jeshi lake la polisi.

Alisema Zanzibar kukosa 
Jeshi la Polisi, kunasaba-
bisha vijana wengi kukosa 
ajira kwa sababu wanaone-
kana wapinzani.

“Nitaanzisha jeshi letu 
wenyewe hapa na Zanzibar 
itakuwa na mamlaka kamili 
ya kutenda tunalolitaka,” 
alisema Maalim Seif.

Maalim Seif alisema kwa 
upande wa Muungano baada 
ya kuchaguliwa kuwa rais 
atazungumza na Rais wa 
Jamhuri kukubaliana upya 
kuhusu mambo ya Muun-
gano.

Alisema hivi sasa wa-
nanchi wa Zanzibar wa-
naonekana kama raia, 
kutokana na nchi yao kukosa 
utambulisho wa dunia.

“Hawa washajiona hawana 
kura tena katika Visiwa vya 
Zanzibar lililobakia ni kuti-
sha wafanyakazi na wazee,” 
alisema.

Pia atahakikisha ameirudi-
sha Benki Kuu ya Zanzibar ili 
waweze kudhibiti fedha zao.

Hata hivyo, alisema kuwa 
katika serikali yake wazee 
watalipwa zaidi ya laki 
moja kwa mwezi ili na wao 
watumie maendeleo vizuri 
ya nchi yao.

Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

MGOMBEA wa urais wa Zanzi-
bar kwa tiketi ya Chama cha AFP-
Wakulima, Said Soud, amewataka 
wananchi wa kisiwa cha Pemba 
wasikubali kudanganywa na ku-
vunja amani ya nchi ambayo ndiyo 
maisha ya wananchi katika kupata 
maendeleo.

Soud alisema hayo wakati akizin-

dua mkutano wa kampeni huko 
Wawi, Pemba na kwamba wapo 
viongozi wameanza kuwashawishi 
wananchi kuingia katika vurugu za 
kisiasa kwa kuona wameanza ku-
poteza mwelekeo wa kisiasa.

Alisema wananchi wa kisiwa 
cha Pemba wanazifahamu athari 
za uvunjifu wa amani na katika 
mwaka 2000 vurugu za kisiasa 
ziliibuka na kusababisha watu kad-
haa kupoteza maisha na wengine 

kuvikimbia visiwa hivyo na kuishi 
Mombasa Kenya. “Wananchi wa 
kisiwa cha Pemba msikubali ku-
tumiwa kisiasa kwa kuhatarisha 
amani na utulivu...thamani ya nchi 
ni amani kwa ajili ya kuleta maen-
deleo,” alisema.

Alisema akichaguliwa kuwa rais 
anakusudia kulifufua upya eneo 
la ukanda wa uchumi wa maeneo 
huru ya uchumi Micheweni, ili ku-
jenga viwanda vingi vikiwamo vya 

kusindika samaki. 
Alisema hadi sasa kisiwa cha 

Pemba licha ya kuzungukwa na 
bahari sehemu zote, lakini hakuna 
kiwanda cha kusindika samaki 
ambacho kitawawezesha wavuvi 
kuongeza uzalishaji.

“Nikichaguliwa kuwa rais nataka 
kujenga viwanda vingi vya kusindi-
ka samaki ambavyo vitawawezesha 
wavuvi kuongeza uzalishaji wa sa-
maki,” alisema.  Kwa upande wao 

wagombea wa nafasi ya ubunge na 
uwakilishi Jimbo la Wawi, wame-
waomba wananchi wawachague ili 
wapate nafasi ya kutatua changa-
moto zinazowakabili ikiwamo hu-
duma za maji.

“Nawaomba wapigakura wa Jim-
bo la Wawi nichagueni ili nizipatie 
ufumbuzi changamoto zinazowak-
abili ikiwamo tatizo la majisafi na 
salama,” alisema Sahaibu Hassan, 
mgombea wa nafasi ya uwakilishi.

Mgombea urais AFP asisitiza kulinda amani

Mgombea wa urais kwa tiketi ya Chama cha ACT-Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad, akihutubia wananchi wa majimbo ya Kiwani na 
Chambani katika mkutano wa kampeni kwenye viwanja vya Mauwani Kiwani Mkoa wa Kusini  Pemba. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Maalim Seif 
kuunda Jeshi 
la Polisi Z’bar

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

M
GOMBEA wa urais wa 
Zanzibar kwa tiketi 
ya Chama cha Map-
induzi (CCM), Dk. 

Hussein Ali Mwinyi, amesema ak-
ichaguliwa kuwa rais anakusudia 
kuweka miundombinu             bora 
ikiwamo kujenga viwanda        vi-
takavyoongeza thamani ya zao la 
karafuu na wakulima kupata ki-
pato zaidi.

Dk. Mwinyi alisema hayo wakati 
akizungumza na wakulima wa 
karafuu wa mikoa miwili ya Pem-
ba na kwamba anakusudia kumal-

iza malalamiko ya wakulima wa 
zao hilo kuhusu kasoro za vipimo 
wakati wanapouza.

Alisema anataka kuona wakuli-
ma wanazalisha karafuu na kufiki-
sha tani 10,000 kutoka tani 8,277 
huku wakifaidika na ongezeko la 
thamani ya zao hilo kwa kuzalisha 
bidhaa mbalimbali.

“Najua uzalishaji wa karafuu 
umekuwa ukiongezeka hatua kwa 
hatua...kwa mfano katika mwaka 
2015 mliweza kuzalisha tani 3,321 
na katika mwaka 2018 mlizalisha 
tani 8,277, lakini nikiingia madara-
kani nataka mfikie kiwango cha 
uzalishaji tani 10,000,” alisema.

Akitoa habari njema kwa 

wakulima wa karafuu katika 
kisiwa cha Pemba alisema anaku-
sudia kutoa mikopo nafuu kwa 
wakulima pamoja na pembejeo, ili 
kuyafikia malengo hayo na kupiga 
hatua kubwa ya maendeleo.

Alisema sio sahihi kwa mkuli-
ma wa karafuu au mazao ya vi-
ungo anapotaka mkopo kupewa 
masharti ya kupeleka waraka wa 
nyumba kama ithibati ya kupata 
mkopo. “Nikichaguliwa kuwa rais 
nitazungumza na taasisi za fedha 
zikiwamo benki kuona wanatoa 
mikopo nafuu kwa wakulima 
wa karafuu na mazao ya viungo 
na wakati mwingine serikali iwe 
ndiyo dhamana ya mikopo hiyo,” 

alisema.
Naye Mwenyekiti wa Jumuiya 

ya wakulima wa karafuu, Pemba 
Sharif Maalim, alisema bado 
wakulima wana manung’uniko 
ya kupunjwa kwa vipimo wakati 
wanapouza karafuu zao katika vi-
tuo vya Shirika la Taifa la Biashara 
(ZSTC).

Alisema kwa upande wa 
mikopo inayotolewa ZSTC imeku-
wa na urasimu mkubwa.

“Tunakuomba ukifanikiwa ku-
ingia madarakani na kuwa rais 
wa Zanzibar tunataka ulifanyie 
kazi tatizo la wakulima kupunjwa 
karafuu katika suala la vipimo...
hatujaridhika na vipimo,” alisema.

Dk. Mwinyi aahidi viwanda 
kuongeza thamani karafuu
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HABARI KIMATAIFA

Trump, Biden wapambana 
katika mdahalo wa runinga Nawaf 

aapishwa 
kuwa 
mfalme 
mpya wa 
Kuwait
KUWAIT CITY, Kuwait

NAWAF al-Ahmad Al-Sabah 
ameapishwa kuwa mrithi wa kiti 
cha ufalme wa Kuwait, kama mta-
wala mpya wa taifa hilo la Ghuba 
baada ya kifo cha kaka yake, Amir 
Sabah al-Ahmad Al-Sabah siku ya 
Jumanne.

Baraza la Mawaziri la Kuwait 
lilimteua Nawaf mwenye umri 
wa miaka 83 kama mfalme mpya 
muda mfupi baada ya Sabah 
kufariki Jumanne nchini Marekani, 
ambako alikuwa amelazwa, akiwa 
na umri wa miaka 91.

Mwili wa marehemu Emir ume-
pangiwa kuwasili nchini Kuwait 
jana, na msiba utahudhuriwa na 
ndugu tu kwa sababu ya hatua za 
usalama wa kiafya, kwa mujibu wa 
familia ya kifalme.

“Naapa kwa jina la Allah, 
kuheshimu katiba na sheria za 
nchi, kulinda uhuru wote, maslahi 
na mali ya umma na kulinda uhuru 
na mamlaka ya mipaka ya nchi,” 
alisema mfalme huyo mpya wakati 
akipishwa na bunge jana.

Katika hotuba baada ya kula 
kiapo, Nawaf aliomboleza kifo cha 
mtangulizi wake, akimwelezea 
kama ishara ya milele, aliyeifanyia 
mengi nchi yake na watu wake.

“Ameacha urithi uliojaa mafani-
kio kwa ngazi ya kitaifa, ulimwen-
gu wa Kiarabu na Kiislamu.

“Taifa letu linakabiliwa na 
mazingira magumu katika kanda 
yenye machafuko, na njia pekee ya 
kuyamaliza haya na kuyavuka ni 
umoja na juhudi za pamoja.” 

Changamoto zinazoikabili Kuwait 
zinajumlisha kuwa katika kanda 
tete iliyoghubikwa na uhasama kati 
ya Saudi Arabia na Iran zina mzozo 
wa kidiplomasia wa miaka kadhaa 
kati ya kundi la mataifa linaloon-
gozwa na Saudi Arabia dhidi ya 
Qatar, pamoja na kushuka kwa 
bei za mafuta duniani, ambayo 
ndiyo chanzo kikuu cha mapato ya 
Kuwait.

Nawaf aliteuliwa kuwa mrithi wa 
ufalme mwaka 2006, muda mfupi 
baada ya Sabah kuteuliwa kuon-
goza.

Nawaf, ambaye alizaliwa Juni 
25, mwaka 1937 katika mji mkuu 
wa Kuwait, alianza kazi ya siasa 
akiwa kwenye umri wa miaka 
20, alipoteuliwa kuwa gavana wa 
mkoa wa Hawalli.

Nawaf baadaye alishika nyadhifa 
kadhaa za uwaziri, ukiwamo wa 
mambo ya ndani, ulinzi na masu-
ala ya kijamii, kabla ya kuteuliwa 
kuwa mrithi wa kiti cha ufalme. 

			   BBC

Rais Donald Trump na mpinzani wake wa Chama cha Democratic, Joe Biden, wakiwa kwenye mdahalo wa kwanza uliorushwa kwa 
njia ya luninga juzi usiku kuelekea uchaguzi wa urais utakaofanyika mwezi Novemba. PICHA: REUTERS

YAMOUS-
SOUKRO, 
Ivory Coast 

M A H A K A -
MA ya Katiba 
nchini Ivory 
Coast imem-
zuia Rais wa 
zamani wa 
nchi hiyo, 
Laurent Gbagbo na Waziri 
Mkuu wa zamani, Guillaume 
Soro, kugombea urais katika 
uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi Oktoba.

Tume ya uchaguzi ilikuwa tayari imekwishasema 
kuwa yeyote mwenye rekodi ya uhalifu atazuiwa ku-
gombea ambapo kwa pamoja Gbagbo na Soro walipa-
tikana na hatia.

Awali, maandamano yaliibuka katika miji kadhaa 

ABUJA, Nigeria

NIGERIA imetengeneza kifaa 
ya kufanyia vipimo vya corona 
ambacho kina uwezo wa kutoa 
matokeo ya ukaguzi wa sampuli 
chini ya dakika 40.

Kifaa hicho kinaweza kutumi-
wa na watu wasiokuwa na ujuzi 

wa hali ya juu.
Waziri wa Afya, Olurunimbe 

Mamora, alisema kifaa hicho ki-
nafanya kazi kwa haraka na bei 
yake ni nafuu mara 10 zaidi ya vi-
faa vinavyotumika sasa kufanya 
uchunguzi.

Kifaa hicho bado hakijaidhin-
ishwa na mamlaka inayohusika, 

lakini imetoa matumaini ya nchi 
hiyo kuongeza juhudi za upimaji.

Mamlaka zilisema kifaa hicho 
kinachojulikana kama SARS-
COV-2 Isothermal Molecular As-
say, kilitengenezwa na Taasisi ya 
Utafiti wa Tiba ya Nigeria.

Hadi kufikia sasa nchi hiyo 
imewafanyia vipimo vya corona 

watu 500,000 kati ya milioni 
200.

Nchi hiyo imethibitisha kuwa 
na watu 58,000 walioambuki-
zwa virusi vya corona na zaidi ya 
vifo 1,000 huku idadi ya maam-
bukizi ya kila siku ikipungua.

		  BBC

Nigeria yabuni kifaa cha kupima corona

WASHINGTON, Marekani 

MAHASIMU wakubwa kwenye uchaguzi 
mkuu wa mwezi ujao nchini Marekani, Rais 
Donald Trump wa Republican na Joe Biden 
wa Democratic, wametumia mdahalo wao 
wa kwanza kushambuliana.

Wawili hao wameshambuliana namna 
familia zao zilivyofaidika na kuwapo kwao 
madarakani. 

Wakati Biden alipokuwa akizungumzia 
namna mikataba ya kibiashara ya Marekani 
na China isivyoleta tija iliyokusudiwa, Trump 
alimkatiza akitaja kuhusika kwa mtoto wa 
Biden, Hunter Biden, kwenye biashara nje ya 
nchi, hasa Ukraine.

Kwa upande wake, Biden alisema inge-
chukuwa usiku mzima kuzungumzia familia 
ya Trump, laiti angelitaka hilo. 

Mbali ya mikataba ya kibiashara, mdahalo 

huo uliofanyika usiku wa kuamkia jana, ul-
itandwa pia na shutuma na tuhuma baina 
yao kuhusiana na masuala kadhaa, kuanzia 
janga la virusi vya corona, mfumo wa afya.

Mengine ni uchumi, usalama na ubaguzi 
wa rangi, hadi athari za mabadiliko ya tabia 
nchi, ambapo Biden aliahidi kuirejesha Mare-
kani kwenye Mkataba wa Paris, ambao un-
alenga kupunguza uzalishaji wa gesi chafu.

DW

KAMPALA, Uganda

MAHAKAMA ya Haki ya Afrika Mashariki 
imetupilia mbali kesi inayopinga uhalali wa 
Rais Yoweri Museveni, kugombea tena urais 
wa Uganda kwenye uchaguzi mkuu mwa-
kani.

Wakili wa Uganda, Male Mabirizi, alikuwa 
amewasilisha shauri katika mahakama hiyo 
ya kikanda kupinga uamuzi wa mahakama 

ya juu zaidi ya nchi hiyo kudumisha hatua 
ya kufanyia marekebisho kifungu cha sheria 
kinachoangazia ukomo wa umri wa wagom-
bea urais.

Marekebisho hayo yaliondoa masharti ya 
kumtaka mtu yeyote aliye na azma ya ku-
wania kiti cha urais awe na umri wa kati ya 
miaka 35 na 75.

Wakili Mabirizi alihoji mchakato uliyo-
tumiwa na bunge kuidhinisha muswada wa 

marekebisho ya katiba mwaka 2017, hatua 
ambayo ilisababisha vurugu bungeni hadi 
kikosi maalum cha wanajeshi kupelekwa ku-
dhibiti vurugu hizo.

Mahakama hiyo ya kikanda iliyo na makao 
yake mjini Arusha Tanzania, imeamua kuwa 
mchakato uliyotumiwa kuidhinisha muswa-
da huo haukukiuka mkataba wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki.

			   BBC

Kesi ya kupinga uhalali 
wa Museveni yatupwa
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BARCELONA, Hispania 

OUSMANE Dembele hana 
mpango wa kuondoka Barce-

lona, licha ya kuhusishwa na 
mpango wa kutakiwa na 

Manchester United, 
kwa mujibu wa Sky 

Deutschland.
D e m b e l e 
amekuwa 

akihu-

sishwa na mpango wa kuhamia 
katika Klabu ya Manchester 
United kabla ya dirisha la us-
ajili kufungwa ifikapo Oktoba 5, 
mwaka huu.

Dembele anaonekana kuwa 
ndio mbadala wa Jadon Sancho, 
ambaye anaonekana kuwa na 
nafasi ndogo ya kuondoka kwa 
miamba wa Bundesliga, Borus-
sia Dortmund.

Hata hivyo, kwa mujibu wa ri-
poti kutoka Hispania, Dembele 

mwenyewe hayupo tayari kuon-
doka pale Camp Nou.

Dembele ameonekana 
kuwa chaguo sahihi kwa Unit-
ed, ambao ni wazi kwamba 
wameshindwa kumsajili San-
cho.

Dortmund imekataa kupun-
guza bei ya kumuuza Sancho na 
hivyo United inaona kwamba 
Dembele ndio chaguo sahihi 
kwao.

Barca:
Dembele haondoki ng’o

BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi anataka kumaliza 
mgogoro wake na Barcelona, kwa 
kutaka kila mmoja klabuni hapo 
kuungana kwa ajili ya kuipa mafan-
ikio klabu hiyo katika msimu huu 
unaoendelea.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ar-
gentina aliomba kuondoka pale 
Camp Nou Agosti, kabla ya kubadil-
sha uamuzi wa kubakia klabuni 
hapo.

Messi alifungwa kwa penalti kati-
ka mchezo wa kwanza wa Ligi Kuu, 
wakati Ronald Koeman akiiongoza 
kwa mara ya kwanza timu hiyo, 

dhidi ya Villarreal pale Camp Nou.
Akizungumza baada ya mchezo 

huo, Messi alisema kwa sasa ana-
taka kila mmoja kuungana kwenye 
klabu hiyo kwa ajili ya kutafuta ma-
fanikio.

“Baada ya mambo mengi, ninge-
penda kumaliza kila kitu hapa. Tu-
natakiwa kuungana, ili kuhakiki-
sha timu inakuwa na mafanikio 
kwa msimu huu,” alisema mshindi 
huyo mara sita wa Ballon d’Or.

“Kwa sasa mimi akili yangu ni 
kutaka Barcelona iwe na mafanikio 
makubwa msimu huu na kuifanya 
kuwa imara zaidi.” 

Messi ataka umoja Barcelona

Lampard 
asifia kiwango 

cha Mendy
LONDON, England 

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard amemsifia, 
Edouard Mendy baada ya kucheza mechi yake ya 
kwanza kwa Blues kwenye Kombe la EFL, ambapo 
walipoteza kwa Tottenham, wakati Kepa Arrizabal-
aga akiwa benchi.

Mendy aliichezea kwa mara ya kwanza Chelsea 
baada ya kuondoka Rennes kwa ada ya pauni mil-
ioni 20 wiki iliyopita.

Akizungumzia kiwango cha Mendy, pale kwenye 
dimba la Tottenham Hotspur, Lampard aliwaambia 
waandishi wa habari: “Nafikiri alikuwa vizuri. Nafiki-
ri aliokoa hatari nyingi na kucheza vizuri sana.

“Alionyesha kuwa ana uwezo mkubwa na kiukweli 
atakuwa msaada mkubwa kwa timu yetu. 

“Nimefurahishwa na kiwango chake na alioneka-
na kama vile ameshacheza hapa kwa muda mrefu.”

Erik Lamela alisawazisha bao la Timo Werner al-
ilofunga kipindi cha kwanza kwa Chelsea na hivyo 
mchezo huo kulazimika kuamuliwa kwa changamo-
to ya penalti.

Chelsea walipoteza kwa kufungwa penalti 5-4.
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Dembele haondoki ng’o
Guardiola 

MANCHESTER, England 

PEP Guardiola anajiandaa kutumia kiasi cha 
pauni milioni 390, kwa ajili ya kusajili mabe-

ki kabla ya kufungwa kwa pazia 
la usajili.

Tayari amesham-
n a sa mlinzi wa 
kati wa kimataifa 
w a 
U r e n o , 
R u b e n 
D i a s 
k u t o k a 
B e n f i c a 
kwa ada ya 
uhamisho ya 
pauni milioni 
64.5.

Uhamisho huo utamshuhudia 
Nicolas Otamendi akitimkia Benfica 
kwa ada ya pauni milioni 13.7 baada ya 
klabu hizo mbili kukubaliana.

Licha ya kwamba Vincent Kompany ali-
kuwa akisumbuliwa na majeruhi ya mara kwa 
mara kwenye miaka yake michache ya mwishoni 
kwenye klabu hiyo, bado ameacha pengo ambalo 
limeshindwa kuzibwa tangu alipoondoka Mei 

2019. 
City hadi sasa imetumia zaidi ya pauni milioni 

105 kunasa mabeki wa kati pekee, Dias na Nathan 
Ake.

Mtangulizi wake, Manuel Pellegrini fedha kubwa 
aliyotumia kwenye beki ni ile pauni milioni 30 ali-
zolipa kupata huduma za Otamendi na Eliaquim 
Mangala. 

Hata hivyo, bado inaonekana ni ngumu kuamini 
kama ujio wa Dias utamaliza tatizo la mabeki kwe-
nye kikosi hicho cha Etihad.

Usajili wa mabeki wa kati, ambao wamesajiliwa 
na Guardiola hapo City na kumgharimu pauni 

milioni 390 ni John Stones kutoka Ever-
ton, Kyle Walker kutoka Tottenham 

Hotspur, Danilo, Aymeric 
Laporte.

ROME, Italia 

KIUNGO mshambuliaji wa Manchester United, 

Andreas Pereira amekubali kujiunga na Lazio kwa 

mkopo wa msimu mzima.
Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 24, ali-

jiunga na United mwaka 2014, lakini hadi sasa 

ameshindwa kulishawishi benchi la United kumpa 

nafasi ya kucheza.

Hata hivyo, kwa kipindi chote hicho alikuwa akikitumikia 

kikosi cha Granada na Valencia kwa mkopo katika nyakati to-

fauti.
Katika msimu wa kwanza wa kocha Ole Gunnar Solskjaer al-

ionekana anaenda kuwa chaguo la kwanza, ambapo alicheza 

mechi 40 katika msimu wa mashindano.

Lakini baadaye akaonekana kutopata namba kwenye kikosi 

hicho na hivyo klabu yake hiyo imeamua kumtoa kwa mkopo 

tena.

Pereira asajiliwa Lazio kwa mkopo

MADRID, Hispania

EDEN Hazard anakaribia ku-
rudi kwenye ufiti wake huku 
kocha wa Real Madrid, Zinedi-
ne Zidane akikanusha taarifa 
kwamba fowadi huyo amekosa 
weledi.

Nyota huyo wa kimataifa 
wa Ubelgiji amejikuta kwenye 
wakati mbaya nchini Hispania 
baada ya kutua pale kwa euro 

milioni 100 kutoka Chelsea 
Juni, mwaka jana.

Zidane alidokeza kwamba, 
Hazard yupo tayari kurudi 
uwanjani kwa mara ya kwanza 
msimu huu.

“Nafikiri anakaribia kurudi 
dimbani,” alisema Zidane. 
“Amejiandaa vizuri na anafanya 
mazoezi ya timu vizuri.

“Ishu ni kwamba hajaweza 
kufanya mazoezi kwa kiwango 

kikubwa hadi sasa, lakini amer-
udi kwenye mazoezi. Hivyo tut-
aona nini kitatokea.

“Anachotaka ni kucheza. 
Alikuwa na tatizo kubwa lil-
ilomfanya awe nje ya dimba 
kwa muda mrefu, lakini sasa 
anaonekana kuwa fiti.

“Msimu ni mrefu na yeye ana 
weledi. Ni mchezaji wa aina 
yake anayejitambua na anajua 
nini anapaswa kufanya.”

Zidane: Hazard aimarika, akaribia kurudi dimbani

sasa kusajili beki tu
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  Yawasilisha ofa ya kumsajili mshambuliaji huyo 
ambaye anatajwa kutokuwa kwenye...

KWA UFUPI

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United in-
aamini ikifanikiwa kumsajili Luka Jo-
vic itakuwa imeimarisha kikosi chake 
baada ya Kocha wa Real Madrid, 
Zinedine Zidane, kuonyesha kutom-
kubali straika huyo ambaye amepata 
baraka za kuondoka na kujiunga na 
klabu nyingine kwa mkopo.

Kwa mujibu wa gazeti la MailOn-
line, United imewasilisha ofa ya kum-
sajili nyota huyo wa Timu ya Taifa ya 
Serbia mwenye umri wa miaka 22, ku-
toka kwa mabingwa hao wa Hispania.

Zidane alisema milango iko wazi 
kwa anayetaka kumsajili straika huyo, 
ambaye tayari United imeonyesha nia 
ya kumsajili ingawa klabu nyingine 
za Italia ikiwamo Inter, AC Milan na 
Roma pia zinamwinda.

Alipoulizwa kuhusu Jovic katika 
mkutano na waandishi wa habari 
baada ya mechi ya La Liga dhidi 
ya Real Valladolid iliyochezwa juzi 
usiku, Zidane alisema: “Inahitaji ku-
hakikisha kila jambo sawa sawa, ila 
tusubiri hadi Oktoba 5, kwa sasa yuko 
sokoni.

“Tutaangalia. Wachezaji wako vi-
zuri na kwamba kile kinachonivutia.”

Mshambuliaji huyo alijiunga na 
Madrid mwaka jana akitokea Eintra-
cht Frankfurt kwa dau la pauni mil-
ioni 55, lakini akiwa hapo amefunga 
mabao mawili kwenye mechi 28 al-
izocheza huku akikabiliwa na maje-
ruhi.

Nyota huyo alianza katika mechi 
nne tu za La Liga msimu uliopita na 
kufunga magoli hayo mawili, ikiwa ni 
tofauti ya kiwango cha juu alichok-

ionyesha katika mwaka wake wa 
mwisho alipokuwa kwenye Ligi ya 
Ujerumani maarufu Bundesliga.

Msimu wake wa mwisho akiwa 
Frankfurt, alifanikiwa kufunga ma-
bao 27, yakiwamo 10 yaliyowapeleka 
kwenye hatua ya nusu fainali ya Ligi 
ya Europa, mchezo ambao alishuhu-
dia wakipoteza kwa kufungwa na 
Chelsea.  Tottenham pia ilikuwa 
kwenye mchakato wa kumsajili Jovic 
wakati wa mazungumzo ya kuwa-
nasa, Gareth Bale na Sergio Reguilon 
hayajakamilika, lakini kwa sasa 
wameshamalizana na nyota hao.

United imeendelea kujipanga 
kumsajili mshambuliaji wa Borussia 
Dortmund, Jadon Sancho, lakini, ka-
nuni za fedha zinawabana katika kua-
mua hatima ya saini ya winga huyo 
anayecheza soka nchini Ujerumani.

DORTMUND YAIBANIA UNITED
MANCHESTER United imeendelea kuwa 

njia panda baada ya ofa yake ya pauni mil-
ioni 91.3 ya kumnunua mshambuliaji wa 
Borussia Dortmund na Timu ya Taifa ya 
England, Jadon Sancho (20), kukataliwa 
na klabu hiyo ya Ujerumani. (Sky Sports)

DEMBELE KUTUA UNITED
MANCHESTER United inakaribia kuka-

milisha mchakato wa kumsajili msham-
buliaji wa Barcelona na Timu ya Taifa ya 
Ufaransa, Ousmane Dembele, ambaye ana 
umri wa miaka 23. (AS- in Spanish)

DEPAY ANUKIA BARCA
BARCELONA inatarajia kutumia fedha 

itakazopata kwa kumuuza Ousmane Dem-
bele, kufanikisha mchakato wa kumsajili 
mshambuliaji wa Lyon na nyota wa zama-
ni wa Manchester United, Memphis Depay. 
(AS - in Spanish)

GUARDIOLA ATAKA WAWILI
KOCHA Pep Guardiola anataka kumsaji-

li beki wa kushoto mpya kabla ya dirisha 
la usajili halijafungwa huku nyota wa Bay-
ern Munich na Timu ya Taifa ya Austria, 
David Alaba, mchezaji wa Ajax na Argen-
tina, Nicolas Tagliafico wote wakiwa kwe-
nye orodha ya wachezaji wanaotakiwa na 
klabu hiyo ya Manchester City. (Mail)

LAMPTEY ATAJWA BAYERN
MABINGWA wa Ligi Kuu Ujerumani, 

Bayern Munich wameanza mazungumzo 
na Brighton kwa ajili ya kumsajili beki wa 
kulia wa timu hiyo ambaye ni raia wa Eng-
land, Tariq Lamptey. (Sport1, via Metro)

CUISANCE KUTUA LEEDS
LEEDS United inakaribia kukamilisha 

usajili wa kiungo Mfaransa wa Bayern Mu-
nich, Michael Cuisance (21), ambaye tham-
ani yake imetajwa kuwa ni pauni milioni 
tisa. (Athletic - subscription required)

KOLASINAC SOKONI
BAYER Leverkusen imewasilisha ofa ya 

milioni tisa ili kumsajili beki wa kushoto 
wa Arsenal na Timu ya Taifa ya Bosnia, 
Sead Kolasinac (27), kwa dau la pauni mil-
ioni tisa. (Mail)

VEERMAN ANUKIA EPL
KLABU ya Southampton inatarajia ku-

peleka ofa ya kumsajili kiungo wa Heer-
enveen na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Joey 
Veerman, ambaye ana umri wa miaka 21. 
(Voetbal International, via TalkSPORT)

TORREIRA ATAJWA ATLETICO
WAKALA wa Lucas Torreira ametua 

jijini Madrid kwa ajili ya kufanya mazun-
gumzo na Atletico Madrid kuhusiana na 
uhamisho wa nyota huyo wa Arsenal na 
Timu ya Taifa ya Uruguay kujiunga na kla-
bu hiyo ya Hispania. (Fabrizio Romano, 
via Express) 

RUDIGER NJIA NYEUPE
CHELSEA iko tayari kumuuza beki wake 

Mjerumani, Antonio Rudiger (27), ambaye 
anawindwa na Tottenham, lakini itafurahi 
zaidi ikiona nyota huyo anajiunga na kla-
bu nyingine ya nje ya England. (ESPN)

WEST HAM YAKWAMA
OFA ya mkopo ya West Ham inayohi-

taji huduma ya beki wa kulia wa Slavia 
Prague na Timu ya Taifa ya Jamhuri ya 
Czech, Vladimir Coufal (28), imekataliwa. 
(90min)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

United yatarajia 
mazuri kwa Jovic
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habari michezo

Na Shufaa Lyimo

SHIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF), lime-
saini mkataba wa kudumu na Chama cha 
Maendeleo ya Michezo cha Malya kwa ajili 
ya kutoa mafunzo kwa wadau mbalimbali wa 
mchezo huo hapa nchini.

Halfa ya kusaini mkataba huo ilifanyika 
sambamba na uzinduzi wa Kituo cha Maen-
deleo ya Michezo cha Dar es Salaam.

Akizungumza jijini jana, Rais wa TFF, Wal-
lace Karia, alisema mkataba huo utasaidia 
kupeleka wataalamu wao kujifunza mbinu 
za kusimamia vyema maendeleo ya michezo 
mbalimbali hapa nchini.

Karia alisema ilikuwa ni moja ya sera zake 
wakati anaingia madarakani kuhakikisha 

Tanzania inakuwa na Chuo cha Michezo ili 
kuwaandaa viongozi waadilifu na kila idara 
inakuwa na viongozi wenye weledi.

“Mkataba huu una faida kubwa kwa saba-
bu utatusaidia kupata wataalamu mbalimbali 
pamoja na kutoa ajira kwa wadau wa mich-
ezo ambao watakuwa wamepata mafunzo ya 
hali ya juu,” alisema Karia.

Rais huyo aliwataka wasemaji wa klabu 
mbalimbali hapa nchini kushiriki kozi inayo-
husiana na kazi wanayoifanya ili wafahamu 
vyema namna ya kutekeleza majukumu yao 
na kuacha ‘kupiga porojo’ huku akielekeza 
timu kuajiri maofisa ambao wanaujua vizuri 
mchezo wa soka.

“Tunataka wasemaji wapigwe msasa ili 
wajue wajibu wao, kuliko kuwa na wasemaji 

ambao hawajui wajibu wao ndani ya klabu, 
tukiwa na wasemaji wajuzi kila kitu kitakuwa 
kinakwenda kisasa hatutaki porojo,” Karia 
alisema.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Hassan Ab-
bas, alitoa siku 60 kwa vyama vyote vya mich-
ezo nchini kuingia mkataba na chuo hicho ili 
kuwajenga katika kazi zao.

Abass alisema mkataba ambao umesaini-
wa una thamani kubwa hivyo, wadau hao wa 
michezo wanatakiwa kutopoteza fursa ya ku-
pata mafunzo.

Aliongeza serikali imeahidi kushirikiana 
na vyama vyote vya michezo nchini ili kuinua 
viwango vya michezo.  

TFF, Malya wakubaliana
kuwanoa wadau nchini

JKT Stars, Oilers 
majaribuni Dar
Na Adam Nyangasa, TUDARCo 

TIMU ya JKT Stars inatarajia kuvaana 
na Oilers katika mechi ya hatua ya nusu 
fainali ya mashindano ya kikapu ya 
Mkoa wa Dar es Salaam itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa Kurasini, jijini 
hapa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mku-
rugenzi wa Mashindano wa Chama cha 
Mpira wa Kikapu Dar es Salaam (DAR-
BA), Daniel Kapongo, alisema timu zote 
mbili zimejiandaa vyema na mechi hiyo 
ambayo inatarajiwa kuwa na ushindani.

Kapogo alisema wamepanga mchezo 
huo kufanyika kuanzia saa 12:00 jioni 
na maandalizi kuelekea mechi hiyo ya-
mekamilika.

“Mashindano yetu yameingia katika 
hatua ya nusu fainali, hatua hiyo inahu-
sisha timu za wanawake na wanaume, 
na mechi zao zitachezwa kwa wakati 
mmoja,” alisema Kapogo.

Kiongozi huyo alisema mchezo 
mwingine wa hatua ya nusu fainali 
utakuwa ni kati ya ABC dhidi ya Kuras-
ini Heat na utaanza kuchezwa kuanzia 
saa 2: 00 usiku.

Alizitaja timu za wanawake zilizot-
inga hatua hiyo ni pamoja na Ukonga 
Queens, Vijana Queens, Don Bosco Li-
oness na JKT Stars.

Na Adam Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
wa 2020/21 inatarajia kuendelea kesho, 
raundi nne yenye mechi 36 imechezwa 
huku kukiwa hakuna penalti iliyotolewa 
ingawa bao moja tu la kujifunga limepati-
kana.

Jumla ya magoli 54 yamefungwa mpaka 
sasa katika ligi hiyo yenye timu 18.

Hii ni tofauti kidogo na msimu uliopita 
ambapo mpaka raundi nne zinakamilika 
mabao 58 yalikuwa yamepatikana, penalti 
moja na magoli mawili ya kujifunga.

Kwa mujibu wa rekodi zilizopo ni kwam-

ba mpaka sasa zimechezwa jumla ya mechi 
36, mechi za ushindi zikiwa 29 na sare saba.

Pia rekodi zinaonyesha kuwa mechi 
ambazo timu zimeshinda nyumbani ni 18, 
huku mechi za timu kushinda ugenini ziki-
wa 11 na sare za jumla zikiwa saba, kukiwa 
na magoli yote 54 ambayo yote yamefung-
wa kwa njia ya kawaida.

Bao pekee la kujifunga kwenye ligi mpa-
ka sasa ni la Edson Katanga wa JKT Tanza-
nia,  alipouweka mwenyewe wavuni mpira 
Jumatatu iliyopita kwenye Uwanja wa Mk-
wakwani jijini Tanga, timu yake ikipoteza 
bao 1-0 dhidi ya Coastal Union.

Msimu uliopita, hadi kufikia raundi ya 

nne tayari magoli yalishafika 58 na magoli 
mawili ya kujifunga, Ibrahim Said wa Mbao 
FC, akijifunga kwenye mechi ambayo timu 
yake ilicheza dhidi ya Alliance FC na ku-
toka sare ya bao 1-1, huku George Chota wa 
Mbeya City akijifunga kwenye mechi kati 
ya timu yake dhidi ya Ruvu Shootinga, timu 
hizo zikitoka sare ya goli 1-1.

Penalti iliyopatikana msimu uliopita 
mpaka kufikia raundi ya nne ilikuwa ni kati 
ya Simba dhidi ya Kagera Sugar kwenye 
Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba, ikifung-
wa na Meddie Kagere, akiisaidia timu yake 
kupata ushindi wa mabao 3-0.

Raundi nne zachezwa bila penalti 

Wanachama wa klabu mbalimbali za Jogging, Dar es Salaam wakishiriki bonanza maalumu lililoandaliwa na Benki ya Diamond Trust Bank, 
Jubilee Life Insurance na Aga Khan ambalo lilifanyika kwenye Viwanja vya Tanganyika Packers jijini Jumapili iliyopita. Bonanza hilo 
lilizinduliwa na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mussa Zungu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kikwajuni yaahidi
kurejesha makali

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UONGOZI wa Kikwajuni umese-
ma wanajipanga  kuhakikisha 
timu yao inafanya vyema kwenye 
Ligi Daraja la Pili msimu ujao wa 
2020/21 na hatimaye kupanda 
daraja katika msimu unaofuata.

Msimu uliopita, Kikwajuni hai-
kuwa na msimu mzuri na hatimaye 
kushuka daraja katika Ligi ya Mkoa 
wa Mjini Magharibi.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Katibu wa Kikwajuni, Juma Abdal-
lah Juma, alisema msimu matokeo 
mabaya waliyopata katika msimu 
uliopita, yalitokana na kushindwa 
kujipanga vizuri.

Juma alisema hawakusajili kikosi 
chenye ushindani na hivyo wal-
ishindwa kukabiliana na changa-
moto mbalimbali walizokutana 
nazo.

“Hatukuwa na msimu
 mzuri wa 2019/20,

 hatukujipanga vizuri,
 tulisajili wachezaji

 wenye viwango am
bavyo haviwezi kuhi
mili kishindo cha Ligi

 Daraja la Kwanza, 
tunatarajia kuanza 

mazoezi wiki hii kwa 
ajili ya kujiweka ima
ra,” alisema kiongozi

 huyo.
Aliongeza hawatarudia makosa 

hayo na msimu huu watasajili 
wachezaji watakaoisaidia timu 
hiyo na watafuata mapendekezo 
yatakayotolewa na kocha wa timu 
hiyo.
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Na Faustine Feliciane

WAKATI mikataba ya baadhi 
ya wachezaji nyota wa kikosi 
cha mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba 
ikibakiza muda mfupi, uongozi 
wa klabu hiyo umesema ‘uta-
walinda’ mastaa wake ili wa-
siondoke klabuni hapo kirahisi.

Kauli hiyo imesemwa na 
Mkuu wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano ya Simba, Haji 
Manara, ambaye alitembelea 
ofisi za gazeti hili zilizopo 
Mikocheni jijini, Dar es Salaam 
juzi.

Manara alisema Simba 
imeanza mazungumzo na 
wachezaji wake ambao mika-
taba yao inaelekea ukingoni 
na hakuna mchezaji ambaye 
watamhitaji kubakia klabuni 
hapo, wakashindwa kutekeleza 
mahitaji yake.

Alisema mazungumzo na 
nyota hao yako katika hatua 
nzuri kwa sababu wanataka 
kuendelea kuwa na kikosi imara 
kitakachowapeleka kwenye 
hatua ya nusu fainali ya 
mashindano ya kimataifa ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Aliwataja baadhi ya nyota 
ambao mazungumzo yameanza 
ni pamoja na kiungo Mzambia, 
Clatous Chama na mshambuliaji 
kutoka Rwanda, Meddie Kagere.

“Niwatoe hofu mashabiki na 
wanachama wa Simba, hakuna 
mchezaji atakayeondoka bila 
klabu kutaka, wachezaji wote 
ambao tupo kwenye mzungum-
zo nao tumefikia hatua nzuri 
na wote watabaki, nisemu wazi 
Simba tumejipanga kuwalinda 
nyota wetu,” alisema Manara.

Aliongeza kwa hali ya sasa 
hakuna mchezaji ambaye 
ataondoka Simba na kutua 
klabu nyingine hapa nchini 
kama alikuwa kwenye malengo 
yao.

“Simba tuna malengo ya ku-
fanya vizuri kwenye mashinda-
no ya kimataifa, hivyo ni 
lazima tuwe na kikosi imara na 
kwa hapa nyumbani mchezaji 
wetu ataenda timu gani? Labda 
kama tutake kumwachia,” 
alisema Manara.

Aliwaondoa hofu mashabiki 
na wanachama wa timu hiyo 
kwamba viongozi wao wame-
jipanga kutorudia makosa ya 
miaka ya nyumba na kueleza 
winga wao, Luis Miquissone, 
bado ana mkataba mrefu na 
klabu hiyo.

Chama, Mugalu 
kulindwa Simba

HABARI UK   22United yatarajia mazuri kwa Jovic

Na Saada Akida

SAFARI ya kuwania ubingwa wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu huu inaone-
kana kuwa na ushindani zaidi baada ya 
benchi la ufundi la Azam FC kujipanga 
kupambana na vigogo wa soka nchini, 
Simba na Yanga kuwania taji hilo, imefa-
hamika.

Azam FC yenye pointi 12, ndio vinara 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya 
kushinda mechi zote nne walizocheza, 
wakifuatiwa na mabingwa watetezi, 
Simba na Yanga zenye pointi 10 kila 
moja.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Msaidizi wa Azam FC, Vivier Bahati, 
alisema msimu huu wanaamini kikosi 
chao kina nafasi ya kutwaa ubingwa ku-
tokana na kuwa na safu imara na nzuri 
ya ushambuliaji.

Vivier alisema kila mchezaji wa Azam 
FC, amejiandaa kuonyesha kiwango 
cha juu katika kila mechi ili kuhakikisha 
wanapambana kupata matokeo chanya 
kwenye mechi zote watakazocheza.

“Msimu huu tuko kwenye mbio za 
ubingwa, tunajivunia safu bora ya 

washambuliaji tuliyokuwa nayo, kila 
mshambuliaji atakayecheza anaweza 
kufunga na kuibuka na ushindi, hii 
inatujenga na kutuweka mahali salama,” 
alisema Vivier.

Mrundi huyo alisema msimu huu 
wana kikosi bora ukilinganisha na cha 
msimu uliopita ambapo katika safu ya 
ushambuliaji walikuwa wakimtegemea 
zaidi, Obrey Chirwa ambaye ndio ali-
kuwa kinara wa wafungaji ndani ya timu 
yao hiyo.

“Tumejipanga kuleta ushindani 
mkubwa, ukiangalia safu ya ushambu-
liaji imekuwa na mabadiliko tofauti na 
msimu uliopita, imani yetu tunapam-
bana kutafuta matokeo mazuri katika 
kila mechi tunazocheza za nyumbani na 
ugenini pia,” alisema Vivier.

Aliongeza kikosi chao kinaendelea na 
maandalizi ya kujiwinda na mechi ijayo 
dhidi ya Kagera Sugar itakayopigwa 
kwenye Uwanja wa Azam Complex, ku-
hakikisha wanaendelea kupata matokeo 
mazuri, hasa wakicheza katika uwanja 
wa nyumbani.

Kocha huyo alisema mechi hiyo 
itakuwa na ushindani kwa sababu ya 

Azam anga moja 
na Simba, Yanga

  Yatambia safu yake ya ushambuliaji, ikimtaja 
Prince Dube anakaribia kuchukua ufalme...

timu zote zinahitaji kupata matokeo, 
wao wakihakikisha wanaendeleza 
rekodi yao ya ushindi wakati Kagera 
Sugar iliyoanza msimu kwa ‘kusuasua’ 
ikitaka kujiondoka mkiani.

“Kiwango cha Prince Dube kwetu 
ni faraja, amekuwa akionyesha yeye 
ni mshambuliaji halisi, anaisaidia 
timu kupata matokeo na amekuwa na 
mchango mkubwa kwenye mechi zote 
tulizocheza, tumepata pacha wa Chirwa, 
tunaamini tutakuwa na msimu mzuri,” 
Vivier alisema.

Dube anaongoza katika orodha ya 
wafungaji akiwa na mabao matatu, 
akifuatiwa na Clatous Chama, Meddie 
Kagere, Chris Mugalu, Muzamiru Yassin 
wote kutoka Simba, Hassan Kabunda, 
Reliant Lusajo (KMC), Marcel Kaheza 
(Polisi Tanzania), Lamine Moro (Yanga) 
na Bigirimana Blaise wa Namungo FC.

Azam FC itaikaribisha Kagera Sugar 
katika mechi ya raundi ya tano ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara itakayochezwa 
Jumapili kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi.

Kiungo wa Chelsea, Mason Mount (kushoto), akishindwa kufunga baada ya mpira aliopiga kugonga mwamba huku kipa wa Tottenham 
Hotspur, Hugo Lloris, akiruka kujaribu kuokoa shambulizi hilo katika mechi ya Kombe la Ligi iliyochezwa juzi usiku. Spurs ilishinda 
penalti 5-4. PICHA: MTANDAO
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