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____VAuvomo K Mwili auficha stoo, aiba fedha, adakwa baada ya
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MWONGOZ0O UOMBAJI
MIKOPO ELIMU YA JUU

2022/23 WAZINDULIWA

SERIKALI imezindua mwongozo wa uombaji
mikopo ya elimu ya juu kwa mwaka wa ma-
somo 2022/23 ambapo imetenga...

UKURASA WA 4

TANROADS YATAJA
SABABU MATUTA MENGI
BARABARA YA KILWA

WAKALA wa Barabara Tanzania (TANROADS)
umesema matuta yaliyowekwa katika
Barabara ya Kilwa mkoani Dar es Salaam...

UKURASA WA 7
MUHIMBILI YATANGAZA KIFO
PACHA ALIYETENGANISHWA

MMOJA wa pacha waliotenganishwa kwa
operesheni maalum katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Neema, amefariki dunia...

e P Rais wa Baraza la Habari Tanzania (MCT), Jaji Juxon Mlay (wa pili kulia), Katibu Mtendaji wa MCT, Kajubi Mu-
e kajanga (wa pili kushoto), Mjumbe wa Bodi ya MCT, Tido Mhando (kushoto) na Mkufunzi wa Vyombo vya
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Waziri wa Elimu Sayansi
na Teknolojia, Prof. Adolf
Mkenda (wa tatu kushoto),
akikata utepe kuzindua
* yjenzi wa jengo la maktaba
na ukumbi wa mihadhara
wa Chuo cha Mwalimu Ny-
erere Kivukoni jijini Dar es
Salaam jana, (wa pili kulia)
ni Mkuu wa Chuo hicho,
Prof. Shadrack Mwaka-
lila, Makamu Mwenyekiti
wa Chuo hicho, Mashavu
Ahmada Fakh (kulia), Naibu
Katibu Mkuu, Prof. James
‘ Mdoe (kushoto), Mwenyeki-
ti wa Bodi, Steven Wasira
na Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Dk. Fransic Maiko.
PICHA: JUMANNE JUMA

Fundi umeme feki aua dada wa kazi

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar
es Salaam linamshikilia mkazi wa Kima-
ra Temboni, Mtaa wa Amani, Selemani
Haruna, maarufu Kwata (24), kwa tuhu-
ma za kumuua msichana wa kazi za
ndani, Editha Charles (22) na kuuficha
mwili katika stoo ya vifaa vya ujenzi ka-
tika nyumba ya Agatha Stanslaus.

Kamanda wa Polisi wa Kanda hiyo,
Jumanne Muliro, katika mkutano wake
na waandishi wa habari jijini hapa jana,
alisema uchunguzi wa awali umeonye-
sha Julai 6 mwaka huu, majira ya asu-
buhi, mtuhumiwa alifika kwenye nyum-
ba aliyokuwa anaishi binti huyo wa kazi,
akijifanya fundi wa umeme na alitakiwa
kuweka balbu.

“Alipoingia ndani, alimshambulia
kwa kitu chenye ncha kali binti huyo na
kumuua halafu akavunja chumba cha
mwenye nyumba na kuiba Sh. milioni
1.8 na kutoweka.

“Polisi kwa kutumia wataalamu wake
wa uchunguzi wa kisayansi na vyanzo
vingine vya kiuchunguzi, walibaini
mtuhumiwa huyo kuwa aliingia kwenye
nyumba hiyo na kukaa kwa saa kadhaa
na kutoka.

“Baada ya kumkamata na kumhoji
kwa kina, alikiri kumuua binti huyo,
kuvunja mlango wa chumba na kuiba
fedha hizo na mwili wa marehemu aliu-
ficha kwenye stoo ya nyumba hiyo huku
akiwa ameufunika na vifaa mbalimbali

vya ujenzi ili usionekane,” alisema.

Kamanda Muliro alisema mtuhumi-
wa huyo ameonyesha kiasi cha fedha
alizoziiba eneo hilo na zingine alidai
mara baada ya tukio, siku iliyofuata ali-
nunua vitu mbalimbali zikiwamo simu
mpya aina ya Infinix, viatu vya mpira
jozi mbili na begi la mgongoni lenye
nguo mbalimbali mpya ambavyo navyo
vimepatikana. Kamanda Muliro alisema
kitendo alichofanya mtuhumiwa ni cha
kikatili na uchunguzi wa shauri hilo
unakamilishwa ili afikishwe mahakam-
ani.

Katika tukio lingine, Kamanda Muliro
alisema Jeshi la Polisi linamshikilia Jo-
nas Ziganyige (71) ambaye ni mstaafu wa
Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ)
na mkazi wa Mbezi Juu kwa tuhuma za
kumpiga risasi na kumuua Patient Rom-
wadi (48), mfanyabiashara na mkazi wa
Wazo Mivumoni, Kinondoni.

“Taarifa za awali zinaonyesha kuwa
Julai 9 mwaka huu, majira ya saa nne
asubuhi, Recy Renso (52), mkazi wa
Posta alifika eneo hilo na mtu huyo
ambaye ni marehemu kwa sasa kwa
lengo la kuangalia mipaka ya kiwanja
chake. “Mtuhumiwa alitoka ndani huku
akionyesha kukasirishwa na hatua ya
watu hao, akachukua bunduki na kum-
piga risasi Patient Romward ambaye

baadaye alifariki dunia.
“Baada ya tukio hilo, mtuhumiwa
alikimbia lakini upelelezi ulifany-

wa haraka na Julai 10 mwaka huu

alikamatwa eneo la Kibaha Maili Moja
akiwa amejificha,” alisema.

Kamanda Muliro alisema Jeshi la Poli-
si limeipata silaha aliyotumia mtuhu-
miwa ambayo ni aina ya Mark IV ikiwa
na risasi nne.

“Mtuhumiwa atafikishwa mahakama-
ni haraka iwezekanavyo kujibu mashta-
ka yanayomkabili. Jeshi la Polisi linaen-
delea pia na jitihada za kuzuia vitendo
vya kihalifu kwa kufanya operesheni
kali inayoongozwa na taarifa fiche dhidi
ya uhalifu na wahalifu katika maeneo
mbalimbali ya Jiji la Dar es Salaam.

“Watuhumiwa  wanane sugu wa
uvunjaji nyumba na kuiba vifaa vya
magari akiwamo Jumanne Omary (28),
mkazi wa Mikwambe na wenzake saba,
wamekamatwa wakiwa na Tv flat screen
nne za aina ya mbalimbali, kompyuta
mpakato mbili, sabufa moja, simu aina
mbalimbali tano pamoja na vifaa vya
kutendea uhalifu vikiwamo mikasi mi-
wili mikubwa ya kuvunjia, panga moja,
kisu kimoja, prize na bisibisi, tochi na
nyaraka mbalimbali.

Pia alisema wamekamata gari lenye
namba za usajili T 787 DGW aina ya
Toyota Gaia, likihusishwa na kutumiwa
kwenye vitendo vya kihalifu.

“Jeshi la Polisi linatoa wito kwa wa-
nanchi kuacha kujihusisha na vitendo
vya kihalifu kwani kwa kufanya vitendo
hivyo watakamatwa na watajikuta wak-
iwa katika msuguano mkali wa kisheria
na vyombo vya dola,” alisema.

]
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Na Restuta Damian, BUKOBA

WATU wanane wamefariki dunia katika ajali
iliyohusisha magari mawili katika eneo la Bu-
siri, barabara kuu ya Lusahunga kuelekea Kata
yva Nyakahura wilayani Biharamulo mkoani
Kagera.

Magari yaliyohusishwa kwenye ajali hiyo ni
lori lenye namba za usajili RAF 129W ambalo
liligongana na gari dogo aina ya Mercedes
Benz lenye usajili namba T.626DRX lililokuwa
limebeba familia ya watu watano.

Kamanda wa Polisi mkoani Kagera, William
Mwampaghale, amethibitisha kutokea kwa
ajali hiyo ambayo ilitokea juzi majira ya saa
moja usiku katika eneo la Busiri barabara kuu
kutoka Lusahunga kuelekea Kata ya Nyakahura
wilayani Biharamulo mkoani humo.

Mwampaghale alisema lori hilo lilikuwa
likiendeshwa na Vicent Ogakuba (52) raia wa
Rwanda, likitokea nchini humo kwenda mkoani
Dar es Salaam.

Alisema gari dogo lilikuwa likiendeshwa na

cha Nyamalagala, vv||ayam Ngara.

“Huyu dereva wa gari dogo alikuwa ame-
kodiwa usiku na mama mwenye watoto wanne
ndipo akatafuta watu wawili wa kumsindikiza
kwani ilikuwa majira ya usiku na alifanya
hivyo kwa kuhofia usalama wake,” alisema
Kamanda.

Kadhalika, alisema katika ajali hiyo watoto
wanne wa familia moja na mama yao wali-
poteza maisha akiwamo dereva wa gari dogo
na watu wengine wawili waliokuwa wakim-
sindikiza katika safari hiyo.

Alitaja majina ya marehemu hao kuwa ni
Nyawenda Bihela (35), dereva ambaye pia
alikuwa mmiliki wa gari dogo, Michael Charles
(28) na Majaliwa Kanundo (32).

Alitaja marehemu wengine kuwa ni pamoja
na watoto wa familia moja ambao waliokuwa
wakisafiri na mama yao kwenda wilayani
Ngara kuwa ni Magreth Sekanabo (14), Adidas
Sekanabo (12), Zabron Sekanabo (6), Vestina
Sekanabo (4) na mama yao Jesca Leonard (45).

Kamanda alisema, chanzo cha ajali hiyo ni
uzembe wa dereva wa gari kubwa lililokuwa
likitokea nchini Rwanda baada ya kuhama
upande wa kushoto wa barabara kuamua
kupita kulia.

Alisema miili ya marehemu imehifadhiwa
chumba cha kuhifadhia maiti kwenye kituo
cha afya Nyakanazi na dereva wa gari kubwa
amekamatwa na atafikishwa mahakamani.

Mzee wa miaka 89 avunja nyumba zake za mil. 200/-

Na Thobias Mwanakatwe

MZEE mwenye umri wa miaka
89, Iddy Maganga, ameamua ku-
vunja nyumba zake mbili zenye
thamani ya Sh. milioni 200, eneo
madai baadhi ya watoto wake wa-
nataka kumdhulumu ili wazimiliki.

Akizungumza katika mahojiano
na Nipashe, Mzee Maganga alisema
katika kutekeleza kile alichoki-
ita mpango wa kutaka kumuua,
mmoja wa watoto wake alimfun-
gia ndani kwenye chumba chenye
giza nene kwa muda wa wiki moja,
bila kumpa chakula wala mahitaji
muhimu na kulazimika kula kinyesi
chake. Maganga alisema nyumba
zake alizijenga na mke wake am-
baye alishafariki dunia.

“Niliamua kuzivunja nyumba
hizo kwa kukodi watu ambao nili-
walipa baada ya kubaini kwamba
baadhi ya watoto wangu wakiongo-
zwa na Abdalah Maganga wanania

ovu juu ya mali zangu,” alisema.

Aliongeza kuwa alichukua ua-
muzi huo akiwa na akili timamu na
amefanya hivyo ili kuwakomesha
watoto wasiotaka kufanya kazi,
wakisubiri mali za urithi kutoka
kwa wazazi wao.

“Hii nyumba ni mali yangu, nili-
jenga na mke wangu ambaye kwa
sasa ni marehemu, huyu mtoto
Abdalah alinifungia ndani wiki
moja nikiwa nakula kinyesi changu
sijitambui na nilikuja kuokolewa
na mtoto wangu wa kike aitwaye
Jasimin na mume wake baada ya
kuvunja kitasa na kunitoa na kuni-
peleka hospitali,” alisema.

Akisimulia zaidi, alisema jirani
yake aliyemtaja kwa jina la mama
Masawe ambaye alikuwa akienda
kuchukua chakula kwake, alimpi-
gia simu mtoto wake Jasimin na
kumwambia kuwa mzee Abdalah
haonekani siku ya nne.

Baada ya taarifa hizo, binti yake
na mume wake walikwenda nyum-

bani na kumkuta akiwa amefungi-
wa ndani hajitambui kutokana na
njaa.

Mzee Maganga mwenye watoto
sita, kwa sasa anaishi kwa mtoto
wake eneo la Kwa Mrombo, ak-
idai kuwa Abdalah alikuwa na nia
mbaya juu yake, kutaka afariki
dunia ili ajimilikishe nyumba hiyo
kinyume cha sheria.

Alisema, licha ya kuwa hiyo ny-
umba ni mali yake, lakini mtoto
wake alikuwa hamruhusu baba
yake kuingia ndani ya nyumba hiyo
na anapokuwa akitaka msaada
kwa kijana huyo, alikuwa akifunga
milango na geti.

Mzee Maganga aliwataka Ab-
dalah na Mwenzake Ridhiki
Maganga kukaa mbali na mali zake
wakatafute mali zao na kwamba
baada ya kubomoa nyumba hiyo
ana mpango wa kuliuza eneo hilo.

“Baada ya kupata fahamu nil-
ianza taratibu za kuuza nyumba
yangu, lakini kila nikifika na mteja

nafungiwa nje na mwanangu Abda-
lah, hataki niingie ndani hata kuji-
saidia,” alilalamika.

Jasimin, akizungumzia tukio hilo
la baba yake, alisema alimwokoa
akiwa kwenye hali mbaya baada ya
kumkuta hajitambui na amefungi-
wa kwenye chumba kidogo kwa
wiki moja bila kupatiwa chakula
wala maji.

“Nilimkuta baba yangu akiwa
kwenye hali mbaya sana alikuwa
haongei, chumba kilikuwa na giza
kimefungwa na kinanuka kinyesi
na alikuwa akila kinyesi chake, nil-
impeleka hospitali na baada ya ku-
patiwa matibabu alipata nafuu na
kurejea katika hali ya kawaida na
sasa naishi naye,” alisema.

Mtoto anayetuhumiwa kufanya
tukio hilo, Abdalah  Maganga,
alikanusha taarifa za kumfungia
baba yake kwenye chumba kwa
wiki nzima bila chakula, akidai
kuwa taarifa hizo hazina ukweli.

Abdalah alikiri kuwa nyumba

hiyo ni mali ya baba yake na mare-
hemu mama yake na yeye alikuwa
akiishi hapo kama mwangalizi.

Alisema ameshtushwa kuona
kundi la watu zaidi ya 50 kuvamia
nyumba hiyo siku ya Jumamosi
wiki iliyopita na kufanya uharibifu.

Alisema baada ya kundi hilo ku-
vamia alijitahidi kutafuta msaada
polisi, lakini hakupata kwa wakati
na walipofika kwa kuchelewa wa-
likuta nyumba zote zimevunja na
vitu kutolewa nje.

“Mimi sina ugomvi na baba yan-
gu ila sina mawasiliano naye kwa
muda baada ya kuchukuliwa na
kuishi na mdogo wangu Jasimin,
nitakachofanya kwa sasa ni kum-
wachia Mungu tu,” alisema Abda-
lah.

Hata hivyo, mdogo wake Mzee
Maganga, Hasan Abdalah, alisema
hana mawasiliano na kaka yake
na kushauri kuwa kitendo kilicho-
tokea kinapaswa kumalizika kishe-
ria mahakamani.
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Mwongozo uombaji
mikopo elimu ya juu
2022/23 wazinduliwa

Na Halfani Chusi

SERIKALI imezindua mwongozo wa
uombaji mikopo ya elimu ya juu kwa
mwaka wa masomo 2022/23 ambapo
imetenga Sh. bilioni 573 kwa ajili ya
mikopo hiyo.

Mbali na makundi mengine, mikopo
hiyo itatolewa kama ufadhili kwa wa-
nafunzi wa elimu ya juu waliofanya vi-
zuri katika masomo ya sayansi.

Katika hafla ya uzinduzi wa mwongozo
huo mkoani Dar es Salaam jana, Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof.
Adolf Mkenda, aliwaambia waandishi wa
habari kuwa serikali imeongeza kiwango
cha fedha za mikopo kwa wanafunzi
wa elimu va juu ili wote wenye uhitaji
wa kupata mikopo, waipate na kutimiza
malengo vao ya kujiendeleza kielimu.

“Serikali kwa mwaka wa fedha 2022/23
imetenga Sh. bilioni 573. Kati yake,

Sh. bilioni 570 zitatolewa kwa ajili ya
mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu
na Sh. bilioni tatu zitatumika kuwafadhili
wanafunzi waliofaulu vizuri masomo
Va0 ya sayansi kidato cha sita ambao
watadahiliwa kusomea masomo vya say-
ansi, uhandisi na elimu tiba katika vyuo
vikuu vinavyotambulika na serikali.

“Mwongozo wa uombaji mikopo hiyo
utapatikana kuanzia Julai 13 (leo) katika
tovuti ya bodi ya mikopo na kuanzia
Julai 19 hadi Septemba 30, dirisha la
kuomba mkopo litakuwa wazi kupokea
maombi ya mikopo kwa wanafunzi wa
elimu ya juu,” alifafanua.

Vilevile, aliwataka wanafunzi wenye
uhitaji, kupunguza makosa katika uom-
baji wa mikopo ili kuepuka kujiweka
katika hatari ya kukosa mkopo ilhali
wanazo sifa.

“Kwa hiyo, tutaendelea kutoa mafunzo
juu ya uombaji wa mikopo. Awamu hii
hatutaki kuona makosa yanajirudia ka-
tika uombaji wa mikopo.

“Mafunzo yetu tutayafanya kupitia vy-
ombo vya habari, mikutano mbalimbali
na kupitia katika vyuo mbalimbali kutoa
elimu ili wanafunzi wasifanye makosa
ambayo yatasababisha kukosa mkopo,”
alisema Prof. Mkenda aliipongeza NMB
kwa kutenga Sh. bilioni 200 kwa ajili
va kutoa mikopo yenye riba ndogo ya
asilimia 10 kwa watumishi walioko
serikalini lakini wanajiendeleza kielimu
na kutoa wito kwa benki zingine kuiga
mfano huo.

“Ninaipongeza Benki ya NMB kwa
hatua hiyo nzuri. Ninaamini itasaidia
watumishi na wanafunzi wengi kujien-
deleza kielimu.

“Katika kuunga mkono jitihada za seri-
kali katika sekta ya elimu, NMB pia im-
etenga fedha na kompyuta kwa ajili ya
kuwafadhili wanafunzi 100 wa elimu ya
juu,” alipongeza.

Waziri huyo pia alimpongeza Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM)
na Rais mstaafu wa awamu ya nne, Ja-
kaya Kikwete, kwa kutenga nafasi 50 za
kuwafadhili wanafunzi 50 waliofaulu vi-
ZUri masomo ya sayansi, akiwasomesha
kwa fedha zake mwenyewe.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
va Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HESLB), Prof. Hamisi Di-
henga, alimwahidi Waziri Mkenda kuwa
watafanya kazi kwa weledi na kuhakiki-
sha kila aliyeomba mkopo anatimiza
vigezo na kupata mkopo kwa wakati.

Balozi wa Uturuki nchini Tamzania, Mehment Gulluoglu (wa pili kushoto), akimshika mtoto mwenye ualbino wakati wa ugawaji

it

wa nyama katika shughuli iliyoratibiwa na Taasisi ya Rehema kwa ushirikiano na Taasisi za Kituruki ili kusherehekea sikukuu
va Eid el Adha na makundi mbalimbali ya watu wenye mahitaji maalumu. Kushoto ni Kiongozi wa Kizlay, Yusuf Ramazan,

Samia: Kuna ugonjwa
wa ajabu umeibuka Lindi

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, amemtaarifu
kuwa mkoani Lindi kuna
ugonjwa wa ajabu umewa-
kumba wananchi wake ambao
wanatokwa damu puani na
hata kudondoka.

Amesema tayari timu ya
wataalamu wa afya na wa
sayansi wameshakwenda
huko kwa ajili ya kuchunguza
ugonjwa huo.

Rais Samia alibainisha hayo
jana katika mkutano wa 20 wa
Shirikisho la Baraza la Maasko-
fu Katoliki Afrika Mashariki na
Kati (AMECEA) ambao una-
fanyika nchini kuanzia Julai
8-18 mwaka huu.

Mkutano huo wenye kaulim-
biu ‘Athari za mazingira katika
maendeleo ya binadamu’, un-
ashirikisha viongozi hao wa
kiroho kutoka nchi za FEritrea,
Ethiopia, Sudan Kusini, Kenya,
Somalia, Djibouti, Uganda,
Tanzania, Zambia na Malawi.

Katika mkutano huo jana,
Rais Samia alisema kuna
maradhi ambayo huko nyuma
walikuwa hawayajui kwa saba-
bu hayakuwapo, lakini kuto-
kana na uharibifu wa misitu,
viumbe vilivyopo huko vina-
sambaa.

“Kuna kila aina ya mara-

dhi mapya yanazuka ambayo
hatujayui. Nilikuwa ninazun-
gumza na Waziri Mkuu, juzi
alitoka ziara kusini, Lindi, ana-
niambia ameona kuna mara-
dhi yameingia wanadamu
wanatokwa tu damu za pua na
wanadondoka.

“Hatujui ni kitu gani, wa-
nayasansi, wataalamu wa afya
wote wamehamia huko wa-
naangalia ni kitu gani. Kwanini
mwanadamu atokwe tu na
damu kwenye pua, adondoke?
Angekuwa mmoja, wawili
tungesema presha imepanda
lakini ni wengi kwa mfululizo,”
alibainisha.

Rais Samia alisema ni mara-
dhi ambayo hawajawahi kuya-
ona na yote ni kwa sababu wa-
naharibu makazi ya viumbe
kule walikoumbwa na Mungu
misituni.

Alisema wanawasogeza vi-
umbe hao kwao na kusababi-
sha aina tofauti za maradhi.

Mkuu wa Nchi pia alisema
vita na migogoro ni sehemu ya
uharibifu wa mazingira, aki-
sisitiza kuwa kuwa wanapas-
wa kuhakikisha wakati wote
kunakuwa na amani.

Aliwapongeza viongozi
hao wa kiroho kwa kucha-
gua mada hiyo muhimu ya
mazingira kwa mataifa yao
na utayari wa kushirikiana na
serikali katika kupambana na

mabadiliko ya tabianchi na
uchafuzi wa mazingira kwa
sababu vita hiyo siyo ya mtu
mmoja.

Pia alisema wameamua
kutekeleza kwa vitendo mam-
bo ambayo wameamrishwa
na ulimwengu kupitia Malen-
go ya Maendeleo Endelevu.

“Lengo la 17 ambalo ndilo
ninawapongeza linasema tu-
fanye umoja katika kutekeleza
haya malengo ambayo tunay-
atekeleza, ninawashukuru
sana, mmefikiria na mkitoka
hapa mnakwenda kutekeleza
kwa vitendo malengo ya
dunia na ya Afrika ambayo
tumeelekezwa kufanya,
hongereni sana makadinari
na viongozi wote wa dini,”
alisifu.

Rais Samia alisema inatia
moyo kuona Baba Mtakatifu
Francis ambaye ameona ina-
faa suala la utunzaji wa mazin-
gira kuwa sehemu ya ujumbe
na mpango mkakati ili lipate
msukumo zaidi.

“Kama alivyoeleza Baba
Mtakatifu dunia ni yetu
sote, hakika sisi Tanzania tu-
nathamini maisha ya kijamii,
yanayoendana mantiki ya
mkakati huo wa Kanisa Ka-
tolini kwamba sasa, tujenge
nyumba yetu sote, tuitunze
nyumba yetu sote, tulinde
mazingira na tuyatunze ili du-

nia iwe njema kwa maisha ya
leo na ya kesho ya vizazi vi-
javyo,” alihimiza.

Pia alipongeza namna wa-
navyoshiriki kutunza maz-
ingira katika maeneo yao na
kuwaomba wawaelimishe
waumini ili nao wafanye hivyo.

Rais Samia aliwaeleza kuwa
wanapenda kupata maazimio
yao watakayofikia ili kuona
namna gani watayaweka kwe-
nye sera ili wote watekeleze na
kuliinda dunia.

Rais wa AMECEA, Askofu
Charles Kasonde, alisema ipo
haja kunusuru uharibifu wa
mazingira unaoendelea ili
kuifanya dunia kuwa sehemu
salama.

Rais wa Baraza la Maaskofu
Katoliki Tanzania (TEC), Asko-
fu Mkuu Gervas Nyaisonga
wa Jimbo Kuu la Mbeya, alim-
shukuru Rais kwa kuwezesha
kufanyika kwa mkutano huo
kwa amani na wageni wote
wamefurahia kuwapo Tanza-
nia.

Alisema ajenda ya mkutano
huo inarejea kauli ya Papa
Francis aliyoitoa mwaka 2015
kwamba wana wajibu wa
kulinda mazingira waliyonayo
kama nguzo ya uhai wa binad-
amu na wao kama maaskofu
wanaahidi kuunga juhudi za
kimataifa za kulinda mazin-
gira.
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Wapinga serikali kuunda
Bodi ya Ithibati ya Habari

Na Mary Geofrey

WADAU wa habari nchini wametaka
uundwaji wa Bodi ya Ithibati ya Habari
huru, ili kuweka mazingira ya usawa
kati ya serikali na vyombo vya habari
nchini.

Mjumbe wa Kamati Tendaji wa Juk-
waa la Wahariri (TEF), Nevile Meena,
ni mmoja wa wahariri waliowasilisha
maoni hayo kuhusu kuundwa kwa bodi
hiyo wakati akizungumza na waandishi
wa habari, jijini Dar es Salaam.

Meena alisema iwapo serikali itaamua
kuunda Bodi ya Ithibati ya Habari, bodi
hiyo itakosa uhuru wa kufanyia uamuzi
malalamiko yatakapoihusu serikali.

“Bodi ya Ithibati ya Habari ikisimam-
iwa na serikali, itakosa uhuru wa kua-
mua. Hiyo, bodi inapaswa kuundwa na
wanataaluma na kazi yake ni ya kitaal-
uma. Serikali ikiwa na malalamiko nayo
inakwenda kulalamika kwenye bodi na
wala haipaswi kutoa maelekezo,” alise-

ma Meena.

Mhariri wa Gazeti la Raia Mwema, Jo-
seph Kulangwa, alisema ana wasiwasi
iwapo serikali itasimamia uundwaji wa
bodi hiyo.

“Serikali itataka iandikwe vizuri tu,
ndiyo wahalalishwe kufanya kazi hiyo,”
alisema Kulangwa.

Alisema, tasnia mbalimbali nchini
zimeunda na kusimamia bodi zao we-
nyewe bila maelekezo au kuingiliwa
na serikali na kuhoji sababu za serikali
kupendekeza kuunda bodi hiyo badala
ya kuwaacha wanataaluma wa habari
kuunda na kuisimamia.

Mhariri wa Jarida la Tz & Beyond na
PANAROMA, Jimmy Charles, alisema,
iwapo serikali itaunda bodi hiyo, ita-
jihakikishia uhuru wa habari kuwa
mikononi mwake.

“Ikumbukwe kuwa, kwa sasa serikali
ndiyo mwamuzi wa mwisho kwa maana
ya kuwa ndiyo mlalamikaji, msikilizaji
na hakimu kwa wakati mmoja. Na ukita-

ka kujua hilo, utaona pale tu utakapogu-
sa kile isichopendezwa nacho (serikali).
Tasnia ya Habari inahitaji bodi huru
isiyosimamiwa na serikali,” alisisitiza.

Mei 31, mwaka jana, aliyekuwa Waziri
wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Innocent Bashungwa, alisema, seri-
kali inaendelea na taratibu za kuanzisha
Bodi ya Ithibati itayokuwa na jukumu la
kutoa ithibati na vitambulisho kwa wa-
nahabari wenye sifa.

Alisema, Sheria ya Huduma za Habari
ya mwaka 2016, inaelekeza kuanzishwa
kwa Bodi ya Ithibati, Baraza Huru la
Habari pamoja na mfuko wa mafunzo
kwa wanahabari.

Kwa upande wa Jaji Eliezer Feleshi,
ambaye ni Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali (AG), alisema ni vizuri kwa Bodi ya
Ithibati ya Habari ikaundwa na kusi-
mamiwa na wanahabari wenyewe.

Alitoa maoni hayo Mei 13, mwaka huu,
wakati alipokutana na wadau wa habari
ofisini kwake bungeni, jijini Dodoma.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Robert Gabriel (kulia), akipokea Mwenge wa Uhuru kutoka kwa Mkuu wa Mkoa wa Simi-
yu, David Kafulila (kushoto), Mwenge huo ulipokelewa jana mkoani Mwanza na utakimbizwa mkoani humo mpaka
Julai 19, utakapokabidhiwa mkoani Geita. PICHA: RICHARD MAKORE

- Mkemia atoa
elimu udhibiti
uagizaji wa
kemikali nchini

Na Mary Geofrey

MKEMIA Mkuu wa Serikali, Dk.
Fidelice Mafumiko, amesema
wanaendelea kutoa elimu kuhusu
udhibiti vagizaji na uingizaji wa
kemikali ambazo ni malighafi za
viwanda ili kuepuka madhara
yanayosababishwa na matumizi
holela.

Dk. Mafumiko alibainisha hayo
juzi mkoani Dar es Salaam katika
Viwanja vya Maonyesho ya 46 ya
Kimataifa ya Biashara, alipozun-
gumza na wananchi waliotembelea
banda la Mamlaka ya Maabara va
Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA)
kujifunza shughuli wanazofanya.

Alisema jukumu lao ni kuelimisha
jamii, hasa wawekezaji wa sekta
ya viwanda na biashara ambao
wanaagiza kemikali kutoka nje ya
nchi, kufahamu aina ya kemikali
zinazoagizv\/a, namna ya kuhifadhi
na matumizi sahihi.

“Tunafanya kila linalowezekana
kwa njia ya mtandao lakini ana
kwa ana, kuzungumza na wateja ili
kuwaeleza mahitaji gani yanayohi-
tajika kuwekeza katika kemikali.
Na tunatambua kwamba ukiwekeza
kemikali, ina faida sana katika
viwanda nchini, hivyo sisi tuna-
dhibiti matumizi holela,"alisema.

Dk. Mafumiko alisema wanatoa
elimu kwa wananchi wanaotaka
kuwekeza katika sekta hiyo ili
kufahamu aina ya kemikali zina-
zohitajika nchini kabla ya kuagiza
mMzigo na hata baada ya kuwasili,
hukagua.

Alisema pia wanafanya uchun-
guzi wa kimaabara kuhakikisha
ubora wa bidhaa zinazokwenda
kushughulika na kemikali.

“Ujumbe wangu muhimu ni
kwamba wadau wote wanaopita
kwenye banda letu, wapate elimu
sahihi kuhusu utum|aj| wa kemikali
kama malighafi na hasa inayoenda
kutumika katika uzalishaji wa vi-
wanda,” alisema Dk. Mafumiko.

Alisema huduma zingine wana-
zotoa ni za uchunguzi wa vinasaba
vya binadamu (DNA) kwa gharama
ya Sh. 100,000.

“Mara nyingi nimekuwa nikisikia
gharama za Mkemia Mkuu wa
Serikali za kuchukua hivi vipimo ni
Sh. millioni mbili, Sh. 500,000, Sh.
700,000, hiyo ni taarifa ambayo
siyo sahihi,” alisema.

TANROADS yvataja sababu matuta mengi ‘Kilwa Road’

Na Martha Magawa

WAKALA wa Barabara Tanzania
(TANROADS) umesema matuta
yaliyowekwa katika Barabara
ya Kilwa mkoani Dar es Salaam
siyo ya kudumu, bali yanalenga
kupunguza vifo vya wanafunzi
na ulemavu uliokuwa ukisaba-
bishwa na madereva wasio
waadilifu.

Umesema madereva hao
wamekuwa wakisababisha vifo
na ulemavu kwa wanafunzi wa-
naovuka barabara hiyo kwenda
shuleni na wanaporejea ma-
jumbani.

Meneja wa TANROADS Mkoa
wa Dar es Salaam, Harun Sen-

kuku, katika mazungumzo ma-
hususi na Nipashe ofisini kwake
jana kuhusu suala hilo, alisema
matuta hayo hayatatumika
kwa muda mrefu, hivyo akawa-
taka watumiaji wa barabara
waendelee kuvumilia mpaka
mkandarasi atakapokamilisha
ujenzi.

Alisema watoto ndiyo wali-
kuwa waathirika wakubwa wa
ajali za barabara hiyo, jambo lil-
iloisukuma TANROADS kutafu-
ta dawa ya kumaliza tatizo hilo.

“Kesi za watoto wa shule (wa-
nafunzi) kugongwa zilikuwa
nyingi katika eneo lile, hivyo
ikatulazimu kuja na mbinu
mbadala ya kuokoa maisha ya

watoto wale.

“Ni kweli kuna foleni lakini
wavumilie mkandarasi amalize
kazi, tuhamie hatua nyingine,”
Meneja huyo alifafanua.

Senkuku aliongeza kuwa
TANROADS inatambua matuta
yameongeza foleni kwa ku-
punguza kasi ya magari, hivyo
akaahidi kuwa ujenzi ukikami-
lika, yataondolewa na kuwekwa
taa za barabarani ambazo zita-
saidia kupunguza ajali.

Akifafanua zaidi kuhusu sua-
la hilo, meneja huyo alinyoshea
kidole tatizo lililopo katika
barabara za Tanzania kwamba
zinatumika kwa matumizi yote
ambayo ni ya vyombo vya moto

na binadamu.

Alisema hicho ndicho kimei-
sukuma serikali kuongeza ma-
daraja ya juu ili kupunguza vifo
vya watembea kwa miguu.

“Watembea kwa  miguu
pamoja na machinga pemb-
ezoni kwa hifadhi za barabara
lakini tunashukuru zoezi la ku
waondoa machinga limefani-
kiwa kwa kiwango kikubwa,”
alipongeza.

Akizungumzia nidhamu ya
watumiaji wa barabara hasa ka-
tika vivuko, meneja huyo alise-
ma kuwa bado wananchi hawa-
tumii madaraja ya juu kutokana
na kutotii sheria, hivyo wengine

husababisha ajali na madhara
mengine kwao wenyewe.

“Madaraja ya juu wananchi
wamekuwa wavivu kuyatumia
na kulazimisha kuvuka chini.
1li kukomesha tabia hizo, tume-
zungushia nyavu maeneo yote
yenye madaraja na muda siyo
mrefu utaanza ujenzi wa bara-
bara za juu katika maeneo men-
gi ikiwamo Mwenge,” alidokeza.

Kwa mujibu wa Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi, Prof.
Makame Mbarawa, mwaka huu
serikali inatarajia kuendelea
na ujenzi wa barabara za juu
mkoani Dar es Salaam kwenye
maeneo ya Fire, Magomeni,
Tabata na Mwenge.
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Burundi yavutiwana  WI1Zara yasisitiza umakini

masoko ya machinga

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU wa Chama Tawala Burundi (CNDD-FDD),
Reverien Ndikuriyo, amepongeza Serikali ya Tanza-

nia kwa kuendelea kuweka miundombinu mizuri kwa :
ajili ya wafanyabiashara wadogo, maarufu machinga. :

Ndikuriyo alitoa pongezi hizo jana alipotembelea
na kuangalia Soko la Machinga linalojengwa katika
Jiji la Dodoma.

“Nilipofika hapa nilikuwa ninahoji mamantilie
wamewekwa wapi? Hakika mmewajali wafanya-
biashara wadogo. Tulikuwa tunasikia machinga
wanapewa Vvitambulisho kwa Sh. 20,000 na sasa
mnawawekea miundombinu hii, mmefanya jambo
jema, nasi tutajifunza kupitia ubunifu huu,” al-
ipongeza. Akiwa katika kiwanda cha mbolea cha
Intracom kinachojengwa na mwekezaji kutoka Bu-
rundi kwa gharama ya dola za Marekani milioni 180
ambacho kitakuwa na uwezo wa kutoa ajira 3,000,
kiongozi huyo aliwapongeza marais wa Tanzania na
Burundi kwa kudumisha demokrasia ya uchumi.

“Hatua hii imefanya kujengwa kiwanda cha mbolea
ambacho ni kikubwa zaidi ya kilichoko Burundi am-
bacho kwa sasa kuna mpango wa kukipanua zaidi.

“Kiwanda hiki ni fursa nzuri ya kutoa ajira kwa
ndugu zetu vijana wa Kitanzania, na tumeona jinsi
vijana wasomi wetu kutoka kwenye vyuo vyetu
kama UDOM wanaoongeza utaalamu wa kuweka
viwango sawa Katika kuzalisha mbolea, hii ni hatua
kubwa sana kwa nchi zetu,” alisema.

Ndikuriyo pia alitembelea Chuo Kikuu cha Dodoma
(UDOM), Stendi ya Kisasa ya Mabasi na kiwanda cha

mvinyo, akisema katika miaka 60 ya uhuru, Tanzania :

imezidi kupiga hatua na imepiga hatua ya maende-
leo kutokana na usalama uliopo.

Naibu Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Bara, Christina Mndeme, alisema Rais Samia
Suluhu Hassan amekuwa akisimamia demokrasia ya

uchumi na serikali chini ya CCM imeendelea kuhakik-

isha kuna mazingira mazuri ya uwekezaji.

Alisema kiwanda hicho kinakwenda kuongeza ma-
Zaji na uuzaji wa mbolea hiyo.

“Wito wangu kwa wafugaji kwa uwekezaji huu,
kinyesi cha mifugo ni mali, hivyo ni vyema kuanza
kujipanga kufuga zaidi ili kuzalisha bidhaa hizo kwa
wingi na ambazo zitakuwa kwa asilimia kubwa ma-
lighafi kwa kiwanda hicho,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony Mtaka,
alisema uongozi wa mkoa utahakikisha huduma
muhimu zinazotakiwa zinapatikana pindi uzalishaji
utakapoanza.

Awali, Mhandisi wa Intracom, Emmanuel Ngowi,
alisema ujenzi wa kiwanda hicho unaendelea vizuri
na kuwa awamu ya kwanza ya uzalishaji inaanza
muda wowote ndani ya mwezi huo, huku Mkurugen-
zi wa Utafiti na Ubunifu wa Intracom, Ntukamazina
Nepomuscene, akisema mbolea hiyo imefanyiwa
majaribio na kuonyesha matokeo mazuri kwenye
mazao ya mahindi, alizeti, maharage, mpunga na
mtama.

pato kupitia mnyororo mzima wa uzalishaji, usamba- :

mitaala, sera mpya elimu

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
amesema wizara hiyo haihitaji kuku-
rupuka bali kuwa na utulivu katika
kuandaa mitaala na sera mpya ya
elimu.

Alitoa kauli hiyo jana wakati ak-
iweka jiwe la msingi katika Chuo cha
Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere
Kampasi ya Kigamboni inayojenga
jengo la ghorofa tatu ambalo ndani
yake, kutakuwa na maktaba yenye
uwezo wa kuchukua watu 2,500.

Jengo hilo ambalo linajengwa kwa
gharama ya Sh. bilioni 14.9, pia litaku-
wa na ukumbi wa mihadhara utakao-
chukua watu 1,000, ofisi za wafan-
yakazi na kumbi ndogo za mikutano
za watu 200 hadi 250.

“Hatutaki kukurupuka, tumekubali-
ana hatuingii Wizara ya Elimu kukuru-
puka, haiwezi ikawa Wizara ya Elimu
akija (Dk. Shukuru) Kawambwa kulia
geuka, akija (Prof. Joyce) Ndalichako
kushoto geuka, akija (Prof. Adolf)
Mkenda nyuma geuka, akija mwing-
ine mbele tembea, hatutafika.

“Tumekubaliana Wizara ya Elimu

ni wizara inayohitaji utulivu, umakini.
Kuna watu wakiona hawajui, ukiona
kobe kanyamaza, anatunga sheria,
kazi inayofanyika,” alisisitiza.

Prof. Mkenda alikumbusha kuwa
ubora wa elimu ni ajenda ya Rais
Samia Suluhu Hassan ambaye ame-
shaweka bayana kwamba anahitaji
mageuzi katika sekta hiyo ili elimu
iongeze ubora na iakisi mahitaji ya
nchi.

Kuhusu ujenzi huo, Prof. Mkenda
alikipongeza chuo hicho kwa hatua
hiyo inayofanya na kumpa nafasi
yeye kuweka jiwe la msingi chuoni
huko.

“Kama alivyosema mkuu wa chuo,
fedha za bajeti zimekuwa zikitengwa
mwaka nenda mwaka rudi lakini ku-
wapo kwenye bajeti ni jambo moja na
kutoka ni jambo lingine,” alisema.

Waziri huyo alisema chini ya uon-
gozi wa bodi ya chuo hicho ambayo
Mwenyekiti wake ni Stephen Was-
sira na Mkuu wa Chuo, Prof. Shadrack
Mwakalila, wamehakikisha wana-
tumia fedha za ndani kuanza ujenzi
bila kusubiri.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Mwaka-
lila, alisema hivi karibuni wanatarajia

kutoa Shahada ya Uzamivu (PhD) na
kwamba wameshaweka mkakati wa
kuboresha miundombinu ya chuo.

“Wanafunzi lazima wasome katika
mazingira mazuri. Tuna asilimia 40 ya
bajeti ya mapato ya ndani ambayo tu-
metenga ili kufanikisha uboreshaji wa
miundombinu. Fedha hizi zinatokana
na ada za wanafunzi wanazolipa.

“Kwa kutenga asilimia 40 tumekwa-
mua ujenzi uliokwama wa hosteli kule
Zanzibar ambazo mwaka jana Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, al-
izindua ujenzi wake ambao kwa sasa
umefikia asilimia 40 na ujenzi wake
unagharimu Sh. bilioni 15.2. Kule tu-
najenga pia nyumba za wafanyakazi
ambazo ni shida,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi wa Chuo hi-
cho, Wassira, alisema wamefundisha
vijana wengi vyuoni lakini wakitoka
hawajui cha kufanya.

Alisema ni lazima mfumo wa elimu
uhakikishe unawapa wanafunzi ujuzi
wa kujitegemea ambao utawaelekeza
wapi pa kwenda katika mazingira
haya mapya.

Wassira alisema ili kujenga nchi na
watu wake, mapinduzi katika elimu ni

- -

Naibu Wa-
ziri wa Mifugo
na Uvuvi,

jambo la msingi.
Abdallah
Ulega (kush-

[ }
Jk '
o
?1 : oto), akip-

| atiwa maelezo
kuhusu kifaa
kinachoonye-
sha ukuaji
wa kifaranga
ndani ya yai
mpaka siku
kitakapo-
totolewa
alipotembe-
lea shamba la
Ogania wilay-
ani Kibaha,
mkoani
Pwani. PICHA:
MBARAKA
KAMBONA

Wanaoharibu misitu ku

Na Beatrice Shayo

MTENDAJI Mkuu wa Wakala
wa Huduma za Misitu Tanzania
(TFS), Profesa Dos Santos Silayo,
amewataka wanaokata miti ki-
holela na kuharibu mazingira
kuacha mara moja au watakabil-
iwa na kesi za uhujumu uchumi.

Silayo aliyasema hayo jana
wakati akihojiwa na Nipashe
kuhusu ukataji wa miti kiholea
unaoendelea katika baadhi ya
maeneo.

Alisema sheria zipo wazi un-
apokata miti kiholela bila utara-
tibu ni kosa la jinai unapaswa ku-
kamatwa na kufikishwa kwenye
ngazi za mahakama.

Anayepatikana na  hatia
anaweza kuhukumiwa kifungo
cha miaka miwili au kulipa faini
kutokana na mahakama itakavy-
oona uharibifu uliofanywa na
mtuhumiwa.

“Kwa  uharibifu  aliofanya
anaweza pia kushtakiwa kwa
kesi ya uhujumi uchumi kulin-
gana na kiwango cha uharibifu
alichokifanya na anaweza kulipa
gharama za kiwango cha uhar-
ibifu na kuhukumiwa kifungo,”
alisema Silayo. Alisema jambo
hilo limefanyika na wapo wengi
walioshtakiwa kwa kosa la uhu-
jumu uchumi kutokana na ukataji
wa miti kiholela.

Mwaka jana, alisema kulikuwa
na kesi sita za uhujumu uchumi
ambazo walizungumza na MKku-
rugenzi wa Mashtaka nchini
(DPP), wakalipa faini kubwa ku-
tokana na makosa waliyoyatenda.

Vile vile, alisema kumekuwa na
ongezeko la ukataji wa miti kwa
mujibu wa taarifa ya mwaka juzi
na mwaka huu kiwango ya upote-
vu wa misitu kimeongezeka.

Alisema mikoa mingi iliyo kari-
bu na miji kutokana changamoto

ya ongezeko la mahitaji ya nishati
ya kuni na mkaa ikiwamo Mkoa
wa Pwani, inakata miti kwa ajili
ya nishati hiyo.

“Ni moja ya mikoa ambayo
misitu yake mingi haijahifa-
ya misitu yetu ipo katika ngazi
ya Halmashauri za Wilaya ardhi
huko ndiko kunatokea uvunaji
ambao hawazingatii sheria kuna
wengine wameshikilia kama ni
mashamba yao,” alisema.

Alisema mtu anaweza kusema
anafyeka shamba anataka ku-
fanya kilimo fulani kumbe lengo
lake ni kuvuna miti kwa ajili ya
shughuli zake.

Silayo alisema kwa miaka ya
hivi karibu maeneo ambayo ya-
natajwa kukata miti kwa wingi ni
ambayo mifugo imehamia mikoa
ya Kanda ya ziwa ikiwamo Tabo-
ra.

Alisema asilimia 92 ya nchi
inategemea nishati ya kupikia
inayotokana na mimea na asil-
imia nane inategemea nishati ny-
ingine.

Alisema utegemezi uliopo wa
nishati ya kuni na mkaa ni mkub-
wa kwa sababu hawajapata ni-
shati mbadala ambayo wananchi
watamudu gharama, kuwa na
uhakika wa upatikanaji wa nisha-
ti na usalama wake kwa ujumla.

“Kuna fikra kwamba nishati
mbadala hata kama ikiwapo bado
usalama wake ni mdogo ama
kuwa na hulka kinachopikwa
pale sio kitamu tuwaelimishe
wananchi wetu ili kuondoa hiyo
fikra na uboreshaji wa maisha ya
watu utasaidia kuondokana na
ukataji wa misitu kiholela nchini,”
alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
Shirika la Utu na Mazingira (Hu-
defo), Sarah Pima, alishauari

shtakiwa kwa makosa ya uhujumu uchumi

sekta zinazohusika na masuala
ya misitu kuweka sheria kali ili
kuhakikisha miti haikatwi ki-
holea ikiwa ni sehemu ya kulinda
mazingira na mabadiliko ya tabia
nchi.

Alisema ukataji wa miti unasa-
babisha athari katika mazingira
na mabadiliko ya tabia nchi na
hata kuchangia uwapo wa ukame.

Aidha, Pima alisema wakiwa
wadau wa mazingira wanaende-
lea kuelimisha jamii kwa ujumla
kufahamu umuhimu wa utunzaji
wa miti ili kuithamini.

Alisema wanaendelea kush-
irikiana na serikali kuhakikisha
utunzaji wa mazingira unaende-
lea kwa manufaa ya nchi ili kuka-
biliana na athari za mazingira na
mabadiliko ya tabianchi.

Pima alisema jamii iangalie
namna ya kutumia mkaa mbada-
la ama gesi kwa matumizi ya ny-
umbani ili kuilinda miti na misitu.
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Watanzania tujenge
utamaduni kusoma vitabu
tuongeze maarifa

JANA Baraza la Habari Tanzania (MCT) lilizindua machap-
isho manne ya vitabu vinavyotoa miongozo kwa waandishi
wa habari namna ya kupata na kutoa taarifa kwa usahihi.

Ingawa kazi kubwa ya Baraza hilo ni kutoa miongozo kwa
vyombo vya habari, lakini wananchi pia wanapaswa kutam-
bua haki zao za kupata taarifa zikiwa sahihi na zinazozingatia
usawa na weledi kwa kujisomea machapisho mbalimbali ya-
nayoelimisha ili kujiongezea maarifa.

Vitabu vinavyochapishwa na Baraza hilo lengo lake ni
kuvikumbusha vyombo vya habari jukumu la kuhabarisha
umma kwa kufuata sheria, kanuni na taratibu za nchi bila
upendeleo au kumuumiza mtu mwingine.

Kazi ya kuchapisha vitabu hivyo inahusisha mambo men-
gi, ikiwamo wataalamu, muda na fedha ili kuwapa taarifa
muhimu wananchi wa kutambua haki zao za kimsingi.

Baraza la Habari hufanya pia kazi ya upatanishi na usu-
luhishi inapotokea wadau na wananchi kuandikwa kwenye
vyombo vya habari bila kupewa nafasi ya kujieleza na habari
hiyo kuwa ya upande mmoja.

Kama wananchi hawatasoma vitabu vinavyozungumzia
haki na sheria zinazowalinda, maana yake haki zao zitapotea
bure na sifa yao kuharibika.

Wakati vitabu hivyo vikizinduliwa wadau walikumbushwa
umuhimu wa pande zote za watoa taarifa, wapelekaji na
wapokeaji kufahamu mambo muhimu yanayopaswa kuzin-
yeyote.

Vitabu vilivyozinduliwa ni pamoja na kinachozungumzia
jinsi ya kuripoti habari za watoto, ambacho kinakumbusha
waandishi kuzingatia weledi na maadili ya uandishi kwa
kuandika bila kumwathiri mtoto kwenye maisha yake ya
baadaaye.

Kitabu kingine kinazungumzia mwongozo wa kupata na
kutoa taarifa kwa waandishi wa habari na maofisa habari,
ambacho kinakumbusha wajibu wa maofisa habari kutoa
ushirikiano kwa vyombo vya habari na kutoa taarifa kwa
wakati wanapotakiwa kufanya hivyo ili umma uweze kupata
haki ya kupata taarifa.

MCT pia imetoa chapisho linalozungumzia hali ya vyombo
vya habari katika kipindi cha mwaka 2020 2021 na sheria
zinazonyima uhuru wa habari na chapisho lingine linahusu
mafunzo ya uandishi wa jinsia kwenye vyombo vya habari.

Vitabu hivyo ni mwongozo mzuri utakaoviwezesha vyom-
bo vya habari kuripoti habari zake kwa usahihi bila kuumiza
upande wowote.

Wakati vitabu hivyo vikizinduliwa, Rais wa Baraza la
Habari Tanzania, Jaji Juxon Mlay, aliwakumbusha waandishi
wa habari na jamii kuvisoma vitabu badala ya kuvichukua
na kuvifungia kwenye makabati huku wakiacha madini yali-
yomo kwenye vitabu hivyo yakipotea bure.

Vitabu hivyo ni msaada tosha vitakavyowaongoza waandi-
shi na wahariri kufanyakazi zao kwa ufanisi na kwa weledi.

Pia aliikumbusha jamii kujenga utamaduni wa kujisomea
vitabu ili kupata maarifa na kutambua wajibu wao wanapoo-
na hawajatendewa haki katika kupashwa habari.

Katika ulimwengu huu uliotawaliwa na habari za mitandao
ya kijamii, wananchi wengi wamepoteza ari ya kusoma vita-
bu na kuishia kusoma habari za mitandao ambazo sio zote
zenye ukweli kama ilivyo kwenye machapisho ambayo huan-
dika habari za kina.

MCT pia imeshauriwa kusambaza machapisho hayo kwe-
nye vyuo, maktaba, vyumba vya habari, ili watu wengi zaidi
waweze kuelimika kupitia madini yaliyomo kwenye machap-
isho hayo.
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J Kuanzisha nyanda za malisho
. tiba migogoro wakulima, wafugaji

MAPIGANO kati ya wakulima na wafu-
gaji, kwenye baadhi ya maeneo ni mion-
goni mwa migogoro inayoibuka mara kwa
mara na licha ya kutafutiwa ufumbuzi
bado inajitokeza.

Ipo mifano mingi ya migogoro hiyo

ambayo imetokea miaka ya nyuma na :

kusababisha maafa kwa makundi hayo
mawili, lakini mfano mwingine ni wa hivi
karibuni katika tukio la Wilaya ya Hai
mkoani Kilimanjaro, wafugaji kutoka Aru-
sha wakivamia eneo hilo.

Diwani wa Masama Rundugai (CCM)
wilayani humo, Aziz Simbano na wen-
zake wawili na mwanawe wa kiume, wa-
linusurika kuuawa, baada ya kujeruhiwa
na wafugaji waliotaka kulisha kwa nguvu
mifugo mazao yake.

Migogoro kama hiyo imekuwa kutokea
mara kadhaa katika mikoa ya Morogoro,
Mbeya, Pwani, Manyara, lakini baadaye
ikawa imetulia baada ya serikali kuin-
gilia kati kuitatua. Lakini kwa tukio hilo
la wilayani Hai, ipo haja ya migogoro
kati ya wakulima na wafugaji kutafutiwa
ufumbuzi wa kudumu, ili kuzuia kuiona
na kuibuka kama uyoga na kuhatarisha
maisha ya makundi hayo mawili.

Binafsi ninadhani njia mojawapo in-
ayoweza kusaidia kupunguza migogoro
hiyo, ni kutengwa kwa maeneo ya mal-
isho (nyanda za malisho) na kuyatambua
kisheria ili kuzuia uvamizi unaoweza ku-
fanywa na watumiaji wengine wa ardhi.

Iwapo watakuwa na maeneo yao
yenye malisho na maji ya kutosha wakati
wote, ambayo yanatambuliwa kisheria,
ninadhani hawatahama ovyo na kujikuta
wakigombana na wakulima kwa tuhuma
za kuharibu mazao.

Kwa miaka mingi, Watanzania wame-

kuwa wakiishi mchanganyiko kuanzia :
wakulima na jamii ya wafugaji, huku :

wafugaji wakitumia ufugaji wa asili na

kuchangia katika ukuaji wa soko la nyama

nchini.
Lakini sasa mtindo wao wa kuhama
kutafuta maji na malisho, umekuwa ukid-

¢ Kimsingi,
¢ wote ni

: Watanza-
. nia, wana
: hakiya

¢ kutumia
. ardhi :
* Kulingana :
: natara-
: tibu zi-
. lizowek- :
: wa, ndiyo :
: maana :
: ninashau- :
. ri kutafut- :
: wakwa
: njia

: ambayo
: inaweza
: kumaliza
: uhasama
: huo wa
: miaka

: nenda

: miaka

: rudi.

aiwa kuchangia kuwapo kwa migogoro
kati yao na wakulima ambayo wakati
mwingine husababisha mapigano.
Wakati mwingine mapigano hayo hu-
sababisha majeraha na hata vifo kwa
makundi hayo na pia kwa mifugo. Hivyo
ingekuwa vyema iwapo utashi wa kisiasa
utachukua mkondo wake ili kuwa ufum-

¢ buzi wa kudumu.

Ninadhani umefika wakati sasa ku-
tumia utashi wa kisiasa kumaliza tofauti
za makundi hayo, ili yaishi kwa amani
kutokana na ukweli kwamba yote yanat-
egemeana kwa namna moja au nyingine.

Utashi wa kisiasa kwa maana ya vion-

gozi wa kuchaguliwa wenye ushawishi ku-

ingilia kati ili kumaliza tofauti zao, kwani

¢ bila utashi wa kisiasa, ninaamini kwamba

migogoro na mapigano, vinaweza kuen-
delea kuibuka. Hatua hizo zinaweza ku-
saidia kuondoa uhasama kati ya makundi
hayo na kuyafanya kuwa na ushirikiano
wa kudumu na hata kuendelea na uzal-
ishaji mali ili kuinua uchumi wa mtu
mmoja mmoja na taifa kwa ujumla.

Ikumbukwe kuwa, mfugaji anaweza
kununua mazao kutoka kwa mkulima, na
pia mkulima anaweza kununua kitoweo
kutoka kwa mfugaji, hivyo suala la ush-
irikiano wa makundi hayo ni wa muhimu
kuliko utengano.

Kimsingi, wote ni Watanzania, wana
haki ya kutumia ardhi kulingana na tara-
tibu zilizowekwa, ndiyo maana ninashau-
ri kutafutwa kwa njia ambayo inaweza
kumaliza uhasama huo wa miaka nenda
miaka rudi.

Siamini katika kuendeleza migogoro,

¢ bali njia sahihi za kuimaliza, kwani im-

ekuwa ikisababisha upotevu wa rasilimali
kwa raia, jamii na serikali kwa ujumla,
uharibifu wa mali, uhai wa raia na mifugo.

Hivyo, ninaona kuna haja kushauri
mamlaka husika kila iwezekavyo kuha-
masisha suala la amani na ushirikiano
kwenye jamii vinahamasishwa, ili kila
kundi liendeshe shughuli zake bila choko-
choko.
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Elimu utunzaji
mazingira
yawakuna
maaskofu

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) limeponge-
zwa kwa kutoa elimu ya utunzaji
na uhifadhi wa mazingira kwa
maaskofu wa Katoliki Afrika
Mashariki na Kati.

Pongezi hizo zilitolewa jana na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Rais - Muungano na Mazingira,
Dk. Selemani Jafo, alipotembelea
banda la NEMC lililoko kwenye
maonyesho ya kimataifa ya maz-
ingira katika Mkutano wa Shirik-
isho la Mabaraza ya Maaskofu
hao (AMECEA) unaofanyika Kituo
cha Kimataifa cha Mikutano cha
[aam.

Alisema NEMC imekuwa ikisi-
mamia Sheria za Usimamizi wa
Mazingira na kuwaomba wadau
kuzingatia sheria hizo ili kulinda
mazingira ya nchi.

“Niishukuru taasisi yetu ya
NEMC ule usimamizi wa sheria
wamekuwa wakifanya kazi
kubwa sana nchini kwetu, kwa
hiyo niwaombe sana wadau
kushirikiana na taasisi zetu
kwenye masuala ya mazingira,
watambue wanapotimiza
majukumu yao wanataka nchi iwe
salama wakati wote.

“Mkutano huu umekuja na
ajenda mahsusi ya mazingira
ill kuhakikisha yanatunzwa na
kuchochea maendeleo endelevu
va dunia. Katika hili, tumshukuru
Rais Samia kwa maelekezo am-
bayo yanaonyesha namna Tanza-
nia ilivyojizatiti kulinda mazingira

tukiongozwa na Sera ya Mazingira

ya Mwaka 2021,” alisema.

Dk. Jafo ahsema ajenda ya
mazingira ni mtambuka na sasa
kumekuwapo na vikwazo vingi
vya kimazingira.

“Tumeshuhudia maeneo _
mengi sana kiwango cha bahari
kinaongezeka, hali ya joto in-
aongezeka, ukame unashamiri
kwenye baadhi ya maeneo hivyo
tuna Kila sababu ya kutunza maz-
ingira.

“Wananchi wa Tanzania lazima
tujali mazingira yetu, tukiharibu
mazingira hatuna mahala pa
kukimbilia, katika nchi yetu tuna
kila sababuU va kulinda, tumeona
Jiji la Dar es Salaam limetolewa
mfano kwa kuwa jiji bora kwa
kuzingatia usafi, miongoni mwa
majiji sita Afrika.”

Askofu wa Jimbo la Geita, Fla-
vian Kassala, alisema kazi inay-
ofanywa na NEMC kuhusisana na
mazingira ni muhimu kwa kuwa
imerahisisha uzingatiaji na ufua-
tiliaji wa sheria za mazingira.

“Hii elimu ni muhimu kuzin-
gatiwa kwani ndiyo msingi imara
wa upangaji na utekelezaji wa
shughuli za maendeleo kwa kuz-
ingatia athari zinazoweza kutokea
kutokana na mabadiliko ya tabi-
anchi,” alisema.

Akitoa elimu kwa washiriki wa
mkutano huo, mtaalamu kutoka
NEMC, Suzan Chawe, alisema ma-
badiliko ya tabianchi yanaathiri
miradi ya maendeleo, hivyo ni
muhimu kufanya tathmini ya
athari za mazingira ili kukabiliana
na mabadiliko hayo.

'Muhimbili yatangaza kifo
pacha aliyetenganishwa

Na Romana Mallya

MMOJA wa pacha walioten-
ganishwa kwa operesheni
maalum katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH), Nee-
ma, amefariki dunia wakati
akiendelea na matibabu ka-
tika Chumba cha Uangalizi
Maalum (ICU) walikolazwa
tangu upasuaji huo ufanyike.

Mkurugenzi wa Mawasi-

liano wa MNH, Aminiel Aligae-
sha, alisema jana kuwa kifo hi-
cho kilitokea Jumapili na sasa
wanaendelea kumtibu pacha
aliyebaki, Rehema.

“Ninasikitika ~kukufahami-
sha kuwa mtoto Neema
ambaye alitenganishwa na
mwenzake Rehema, alifariki
dunia Julai 10 saa tatu asu-
buhi.

“Akiwa ICU, hali yake ilibadi-
lika ghafla, madaktari wali-
jitahidi kurudisha hali yake
bila mafanikio na hatimaye
kupoteza maisha. Tuendelee
kumwombea Rehema ambaye
bado yupo ICU ili Mwenyezi
Mungu amjalie afya njema.
Bwana alitoa na Bwana ame-
toa, jina lake lihimidiwe sana,”
alisema mkurugenzi huyo ka-

tika taarifa yake rasmi jana.
Julai Mosi mwaka huu, jopo
la wataalamu 31 wa hospitali
hiyo na wengine kutoka nje
ya nchi, lilifanikiwa kuwaten-
ganisha watoto hao.
Operesheni ya kuwaten-
ganisha ilichukua saa saba iki-
husisha kutenganisha ini, mi-
shipa mikubwa iliyomo humo
pamoja na kuitenganisha ngo-
zi iliyopo kwenye moyo.
Neema na Rehema walizali-
wa Septemba 21, 2021 kwa njia
ya upasuaji wakiwa na uzito
wa kilo 4.9 kwa pamoja katika
Hospitali ya Wilaya ya Maswa

mkoani Simiyu. Walipewa
rufani kwenda Hospitali ya
Rufani ya Kanda ya Ziwa (Bu-
gando) na baadaye MNH.

Upasuaji kama huo ni mara
ya tatu kufanyika nchini am-
bapo wa kwanza ulifanyika
mwaka 1994, ukihusisha wa-
toto wawili wa kiume wal-
iokuwa wameungana kwenye
tumbo.

Upasuaji wa pili ulifanyika
mwaka 2018 ukihusisha wato-
to wawili wa kiume wanaoishi
Kisarawe ambao wana miaka
mitatu na miezi tisa sasa na
wanaendelea vizuri.

Balozi wa Norway nchini, Elisabeth Jacobsen (kushoto) na Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Bi-

nadamu (LHRC), Wakili Anna Henga, wakisaini mkataba wa kuuhisha ushirikiano, katika shughuli mbalimbali kuanzia
mwaka huu hadi 2024, wenye thamani ya dola za Kimarekani milioni 1.7 katika ofisi za kituo hicho, Kijitonyama Dar
es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yasisitiza vamuzi kuwapa
nafasi wanafunzi wanaopata ujauzito

Na Halfani Chusi

SERIKALIimesema itaendelea
kuhakikisha wanafunzi wote
waliokatisha masomo kwa
sababu mbalimbali ikiwamo
kupata mimba, wanaendelea
na masomo na kupata elimu
ili watimize ndoto zao.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mken-
da, alitoa kauli hiyo juzi baada
ya kutembelea Shule ya Upili
Tuliani iliyoko Magomeni,
akifuatana na viongozi mbal-
imbali kutoka wizara hiyo
pamoja na Makamu wa Rais
wa Benki ya Dunia Ukanda wa
Afrika Mashariki na Kati, Dk.
Victoria Kwakwa.

Katika ziara hiyo, Prof.
Mkenda alisema mpango wa
serikali ni kuhakikisha watoto
wote waliokatisha masomo,
wanarudi shuleni kuendelea
na masomo yao.

“Kauli ya Mheshimiwa Rais
ni kwamba watoto wote wal-
iokatisha masomo, warudi
shuleni ili watimize ndoto
zao. Kwa hiyo, hata watoto
wa kiume ambao ni watoro,
mpango huo upo na unaende-
lea tutahakikisha watoto wote
waliokosa elimu wanapata
elimu.

“Kwa hiyo benki hii ya du-
nia imekuwa ikitusaidia mam-
bo mengi ikiwamo kufadhili
wanafunzi kupata elimu hasa
wale waliokatisha masomo
kwa sababu mbalimbali iki-
wapo pia masuala ya kifedha,”
alisema.

Aliwataka wanafunzi walio-
rejea shuleni, watumie fursa
hiyo iliyotolewa na serikali,
kusoma kwa bidii ili watimize
malengo yao.

“Nimesikia kwa wanafun-
zi wengine wana malengo
makubwa, nilipokuwa nikion-

gea nao, wapo waliosema
wanataka kuwa madaktari
bingwa, wapo waliosema wa-
nataka kuwa marubani, wapo
waliosema wanataka kuwa
walimu, lakini niwaambie
nyie wanafunzi siri kubwa ya
kufanikiwa hapo ni kusoma
kwa bidii,” alisema.

Makamu wa Rais wa WB
Ukanda wa Afrika Mashariki
na Kati, Victoria Kwakwa,
alimshukuru Rais Samia Su-
luhu Hassan, kwa kusimamia
na kupigania watoto waliokat-
isha masomo, wanarudi shule
kutimiza ndoto zao.

“Kwanza nimefurahi ku-
kutana na wanafunzi ambao
waliacha shule kwa matatizo
mbalimbali wakiwa Kkatika
hali ya furaha, lakini wame-
niahidi kutimiza ndoto zao
wakimaliza masomo yao.

“Kwa hiyo, sisi Benki ya Du-
nia kupitia mradi wa kuima-

risha ubora wa elimu katika
shule za upili (SEQUIP), tut-
aendelea kuwaunga mkono
mpaka pale watakapotimiza
malengo yao,” aliahidi.

Mwanafunzi aliyerejea shu-
leni hapo kwa baada ya ku-
katisha masomo kutokana na
kupata ujauzito shuleni, Re-
hema Khamisi, alimshukuru
Rais Samia kwa kuwapa kibali
cha kurudi shuleni kuendelea
na masomo.

“Nilipata mimba nikiwa ki-
dato cha nne, nikashindwa
kumaliza shule. Kwa hiyo, ni-
mekuja tena, ninasoma ma-
darasa mawili kwa mwaka
mmoja (QT), ili nipiganie niti-
mize ndoto zangu,” alisema.

Mwanafunzi huyo mwenye
ndoto ya kuja kuwa daktari
bingwa wa watoto, aliiomba
serikali kuwawekea mazingira
mazuri ya kulea watoto wao
pindi wanapokuwa shuleni.
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CRDB, IFC kuongeza upatikanaji

. Ujenzi gati waongeza

mitaji kwa wajasiriamali nchini

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB na Shirika la
Fedha la Kimataifa (IFC) jana
waliingia mkataba wa uwez-
eshaji utakaoongeza upatikanaji
wa fedha kwa wajasiriamali
wadogo na wa kati Tanzania na
Burundi, na kusaidia kuimari-
sha uchumi wa nchi zote mbili
kutokana na athari za janga la
UVIKO-19.

Hafla hiyo ilifanyika katika Ho-
teli ya Johari Rotana iliyoko ka-
tikati ya Jiji la Dar es Salaam na
kuhudhuriwa na viongozi waan-
damizi wa taasisi hizo.

Chini ya ushirikiano huo, IFC
inatoa mkopo wa dola milioni
100 kwa CRDB Tanzania, nusu
ya fedha hizo zitakuwa kwa
shilingi za kitanzania na mkopo
wa dola milioni tano kwa CRDB
Burundi kusaidia mikopo kwa
wafanyabiashara wadogo katika
nchi zote mbili, hasa kwa biasha-
ra zinazomilikiwa na wanawake.

Katika mkataba huo, asilimia
25 yamkopo unaoelekezwa Tan-
zania, utatolewa kwa biashara

CROB

zinazomilikiwa na wanawake.
Ilibainishwa kuwa fedha hizo zi-
taongeza upatikanaji wa mikopo
ya muda mrefu, ambayo imeku-
wa adimu kupatikana tangu ku-
zuka kwa janga la UVIKO-19.

Mikopo hiyo ni sehemu ya
mpango wa IFC wa uwezeshaji
wa tabaka la chini katika uchu-
mi, ambao unalenga kusaidia
taasisi za kifedha kutoa mikopo
kwa wajasiriamali na wafan-
yabiashara wadogo ambao
wameathiriwa zaidi na janga la
UVIKO-19. Ufadhili wa IFC pia
unasaidiwa na Dirisha la Sekta
ya Binafsi la Jumuiya ya Maende-
leo ya Kimataifa.

Wajasiriamali ni  kundi
muhimu kwa uchumi wa Tanza-
nia na Burundi. Kwa Tanzania,
wastani wa biashara ndogo na
za kati milioni 3.2 huchangia asil-
imia 27 ya Pato la Taifa na kuajiri
zaidi ya watu milioni tano.

Hata hivyo, takriban asilimia
81 ya biashara hizo hazina uw-
ezo wa kupata mikopo. Kwa Bu-
rundi, biashara pia zinakabiliwa
na shida kubwa katika kupata

CROB

mikopo.

“Fedha hizi zimekuja wakati
mwafaka na zitaongeza uwezo
wetu wa kuwawezesha wajasiri-
amali wadogo na wa kati huku
tukisaidia kuongeza usawa wa
kijinsia katika mnyororo wa
thamani.

“Benki ya CRDB tunaamini
kuwa usawa wa kijinsia na uwez-
eshaji wa wanawake ni msingi
wa maendeleo. Wanawake
wameathirika kwa kiasi kikubwa
sana janga la UVIKO-19, ambalo
limepelekea changamoto nyingi
za kiuchumi na kuathiri moja
kwa moja maisha ya familia na
jamii zao,” alisema Abdulmajid
Nsekela, Mkurugenzi Mtendaji
wa CRDB wakati wa hafla ya
utiaji saini.

Nsekela aliongezea kuwa
ufadhili wa IFC utasaidia maen-
deleo ya sekta mbalimbali za
maendeleo nchini, ikiwamo
biashara, kilimo, afya, elimu,
makazi na miundombinu.

Aliyataja maeneo mengine ni
pamoja na miradi inayozingatia
mabadiliko ya tabianchi, waja-

siriamali pamoja na biashara :
zinazomilikiwa na wanawake :
kama ambavyo imesisitizwa ka- :
tika mkataba huo wa ushirikiano :

baina ya CRDB na IFC.

“Ushirikiano kati ya IFC na :
CRDB utasaidia ukuaji wa sekta :
ya ujasiriamali katika nchi hizi :
ambapo mchango wao katika :
ajira na shughuli za kiuchumi ni :

mkubwa.

“Ushirikiano huu pia unaju- :
muisha jithada maalum katika :
kusaidia biashara zinazomiliki- :
wa na wanawake na kuendeleza :
ushirikishwaji wa kijinsia, ikiwa :
ni sehemu muhimu ya mkakati :
wa IFC nchini Tanzania na Afri- :
ka,” alibainisha Sérgio Pimenta, :

Makamu wa Rais wa IFC Afrika.

IFC ina uhusiano wa muda :
mrefu na CRDB. Mkataba huo :
wa makubaliano wa uwezeshaji :
kibiashara uliotiwa saini jana, ni :
wa tano baina ya taasisi hizo,na :
ni sehemu ya kazi za IFC nchini :
kusaidia ukuaji wa biashara :
ndogo na kukuza uwezeshaji :
kwa biashara zinazomilikiwa na :

wanawake.

Finance

SIFC

Creating Opportunities

] | L@

Creating

Creatons:

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (kushoto) na Makamu wa Rais wa Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC)
Afrika, Sergio Pimenta (kulia), wakitia saini mkataba wa makubaliano ya mkopo wenye thamani ya dola za kimarekani milioni 105 kwa
ajili ya kuwawezesha wajasiriamali nchini, katika hafla iliyofanyika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ACT vyalia na barabara, stakabadhi ghalani

Na Mwandishi Wetu, KILWA

CHAMA cha ACT-Wazalendo
kimeitaka serikali kuchukua hat-
ua kukabiliana na kero za ubovu
wa miundombinu ya barabara,
uhaba wa maji na mfumo mbo-
vu wa soko la mazao kupitia
mfumo wa stakabadhi ghalani
kwenye Jimbo la Kilwa Kusini.

Rai hiyo ilitolewa jana na Ka-
tibu Mkuu wa ACT-Wazalendo,
Ado Shaibu Ado, kwenye ziara
yake ya kata kwa kata inayoen-
delea katika Jimbo la Kilwa Kusi-
ni mkoani Lindi.

Hadi jana, Ado alikuwa ame-
shatembelea Kata za Masoko,
Kikole, Likawage, Nanjilinji,
Kiranjeranje na Lihimalyao.

Akiwa Kata ya Nanjilinji, Ado

aliitaka serikali kuchukua hatua
kuifanyia ukarabati barabara ya
Ngea/Likawage hadi Nanjilinji
kwa kiwango cha Changarawe
na kujenga barabara ya Kiran-
jeranje/Nanjilinji hadi Ruangwa
kwa kiwango cha lami.

“Nimesafiri usiku  kutoka
Likawage hadi Nanjilinji. Ni-
mesikitika sana. Sijawahi kuona
njia mbovu kama hiyo. Hakuna
atakayeamini kuwa hiyo ndiyo
njia inayoelekea katika eneo lin-
alozalisha ufuta bora zaidi nchini
na kuingiza ushuru wa zaidi ya
Sh. milioni 600 kwa mwaka. Hili
halikubaliki,” alisema.

Akiwa katika Kata ya Lihim-
alyao, Katibu Mkuu aliitaka seri-
kali kuchukua hatua za haraka
kukabiliana na uhaba mkubwa

wa maji unaotikisa huko.
“Serikali isikie. Watu wa Li-
himalyao wanaishi kwa shida
kubwa kwa sababu ya maji.
Watu wanashindwa kuoga na
maji ya kunywa ni machungu.
Ndugu yangu Juma Aweso, Wa-
ziri wa Maji, kama tuliweza ku-
vuta maji kutoka Ziwa Victoria
kwenda mikoa mbalimbali, tu-
nashindwa kuvuta maji kutoka
Mikoma kwenda Lihimalyao?”
Ado alihoji. Mbali na hayo, akiwa
kwenye kata zote alizotembelea,
Katibu Mkuu alipokea kero za
wakulima wa ufuta na korosho
hasa kuhusu kile alichokiita
kufeli kwa mfumo wa stakaba-
dhi ghalani kuwapatia wakulima
soko la uhakika la mazao.
“ACT-Wazalendo imesikia

kilio cha wakulima wa korosho :
na ufuta. Mmesema wazi kuwa :
hamuitaki stakabadhi ghalani :
kwa sababu hamlipwi vizuri na :
kwa wakati. Bila shaka Waziriwa :
Kilimo, Hussein Bashe, atazipata :
salamu zenu. Kama hawawezi :
kuzikabili changamoto za stak- :
abadhi ghalani, bora kurejesha :

soko la ushindani,” alisema Ado.

Jana Ado atafanya ziara kwe- :
nye Kata za Pande na Mandawa. :
Ziara ya Katibu Mkuu inahiti- :
mishwa leo kwa kufanya kikao :
na wanachama kwenye Kata :
ya Kivinje. Kwenye ziara hiyo, :
Katibu Mkuu ameambatana na :
Katibu wa Sera na Utafiti, Idrisa :
Kweweta, na viongozi wa Mkoa :
wa Lindi na Jimbo la Kilwa Kusi- :

ni.

. mapato ya Bandari

Na Mwandishi Wetu,
MTWARA

SERIKALI imebainisha
kuwa kujengwa kwa gati
jipya katika Bandari ya Mt-
wara kumeongeza mapato
yanayokusanywa katika
bandari hiyo kutoka Sh. bilio-
ni 14 mwaka 2020 na kufikia
Sh. bilioni 23 mwaka 2022.

Akizungumza baada ya
kutembelea bandari hiyo
jana, Naibu Waziri wa
Uchukuzi, Atupele Mwaki-
bete, alisema kukua kwa
mapato hayo kumechangiwa
na maboresho yaliyofanywa
katika bandari hiyo kwa
kuongeza gati nyingine kub-
wa yenye uwezo wa kuhu-
dumia meli yenye uwezo wa
kubeba tani 65,000.

“Serikali imewekeza hapa
na ndiyo maana tunaona
matokeo ya kupanda kwa
mapato lakini hii isiishie
hapa, tunahitaji mapato zaidi
kwani mzigo wa kupiti-
sha hapa upo wa kutosha
ambapo kama tutajipanga
vizuri, basi tunaweza kuku-
sanya zaidi,” aliagiza.

Naibu Waziri Mwakibete
alieleza umuhimu wa kui-
tangaza zaidi bandari hiyo
na kusema kuwa bila kui-
tangaza bandari hiyo, kam-
puni kubwa kama za simenti,
makaa ya mawe, korosho
Zzinaweza kuendelea kutumia
barabara badala ya kutumia
bandari.

Aliitaka Mamlaka ya Bandari
(TPA) kuitisha vikao vya
mara kwa mara vitakavy-
owakutanisha wadau wote
wa usafiri na usafirishaji ili
kujadili namna nzuri ya ku-
tumia bandari hiyo ambayo
imeboreshwa kwa kutumia
zaidi ya Sh. bilioni 150.

Meneja wa Bandari ya
Mtwara, Abdilah Salim, al-
imhakikishia Naibu Waziri
Mwakibete kuwa TPA iko
kwenye mpango wa kutenga
maeneo kwa wafanyabiasha-
ra wakubwa kama Dangote
anayesafirisha simenti na
Kampuni ya Ruvuma ambayo
inasafirisha makaa ya mawe
na wasafirishaji wa korosho
ili kuhakikisha wanasafirisha
mizigo yao kwa wakati bila
vikwazo vyovyote.

Kaimu Mkurugenzi wa
Masoko na Uhusiano, Thom-
as Mushi, alisema tayari
juhudi mbalimbali zimeanza
kufanyika kwa kuitangaza
bandari hiyo ndani na nje
ya nchi ili kuwavutia wasa-
firishaji wengi hususani wa
nchi za Zambia na Malawi
ambao wanatumia Bandari
ya Dar es Salaam.

Naibu Waziri Mwakibete
yuko mkoani Mtwara kwa
ziara ya siku mbili ya kuka-
gua miundombinu inayosi-
mamiwa na taasisi zilizoko
chini ya wizara hiyo.
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I
DC aonya vishoka
uunganishaji maji

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta
Mboneko, amewaonya wananchi kutumia
mafundi wa mitaani kwa ajili ya kuwaungan-
ishia maji kwa kuwa baadhi yao wanatumia
nafasi hiyo kufanya hujuma katika miradi
mbalimbali.

Alitoa onyo hilo juzi wakati akikagua ujenzi
wa miradi ya maji katika Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga na Manispaa ya Shinyan-
ga ambayo imetekelezwa kwa fedha za mkopo
wa kukabiliana na athari za UVIKO-19 kupitia
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
mkoani Shinyanga (SHUWASA). :

Alisema baada ya kuitembelea miradi ya maji :
ambayo yote imekamilika na kuanza kutoa :
huduma ya maji safi na salama, amewataka :
wananchi watume maombi SHUWASA ili waun- :
ganishiwe huduma hiyo majumbani mwao. :

“Tunampongeza Rais Samia Suluhu Has-
san kwa kutuletea fedha hizi za UVIKO-19, na
kutatua kilio cha wananchi cha muda mrefu
waliokuwa wanahitaji huduma ya majisafi na
salama na miradi imekamilika, hivyo ninawasi-
hi wananchi muitunze miundombinu ya miradi
hii ya maji msiihujumu.

“Tumeni maombi SHUWASA, ili waje
wawaunganishieni maji majumbani mwenu
na msije mkajaribu kujiunganishia kinyemela,
mtaharibu mabomba na atakayekamatwa
atachukuliwa hatua kali,” alionya.

Katika hatua nyingine, mkuu wa wilaya huyo
aliipongeza SHUWASA kwa kutekeleza miradi
hiyo ya maji kupitia fedha za UVIKO-19 kwa
wakati na kiwango kinachotakiwa.

Alisema fedha zilizotengwa kwa ajili ya
mradi huo, zimebaki na kwamba zitatumika
kupanua mtandao wa maji katika maeneo
mengine.

Mkurugenzi wa SHUWASA, Yusuph Katopola,
alisema walipokea fedha za UVIKO-19 Sh. mil-
ioni 469 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya
maji na wametumia Sh. milioni 406.

Alisema miradi hiyo ya maji walielekeza
kwenye maeneo ambayo hapakuwa na hu-
Bugwandege, Bugimbagu, Didia pamoja na
Iselamagazi.

Baadhi ya wananchi ambao wamepata hu-
duma hiyo ya maji akiwamo, Ashura Masanja,
mkazi wa Magwata, walisema kwa sasa wame-
ondokana na shida ya kutumia maji yasiyofaa.

Alisema kabla ya kupatikana kwa huduma
hiyo, walikuwa wanatumia maji ambayo
mifugo ilikuwa ikinywa, hivyo kuhatarisha
afya zao.

RAS ashtuka mmomonyoko
wa maadili kwa vijana nchini

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

KOA wa Singida umeanzi-
sha programu maalum ya
malezi na makuzi kwa vi-
jana wa kiume wanaosoma
katika shule zenye mchepuo wa say-
ansi ambao watakuwa wanafundishwa
mambo mbalimbali yakiwamo masuala
ya maadili, nidhamu na stadi za maisha.

Katika programu hiyo ambayo ime-
asisiwa na Katibu Tawala Mkoa wa Sin-
gida, Dorothy Mwaluko, mafunzo yake
yameanza kutolewa kwa wanafunzi
wanaosoma katika shule za Ilongero,
Mwenge na Lulumba zilizopo mkoani
hapo kwa lengo la kuwapa hamasa zai-
di vijana katika masomo yao.

Ofisa Elimu Mkoa wa Singida, Maria
Lyimo, akizungumza juzi wakati wa
uzinduzi wa programu hiyo, alisema
itakuwa ni chachu kwa halmashauri
zote za mkoa huo kuhakikisha zinaku-
wa na programu ya aina hiyo kwa wa-
nafunzi waliopo kwenye shule za msin-
gi na sekondari.

Lyimo alisema kuanzishwa kwa pro-

gramu hiyo ambayo kaulimbiu yake ni
‘Mwili Wangu Maisha Yangu’, itawasaid-
ia na kuwajengea uwezo vijana kuhusi-
ana na stadi za maisha na uzalendo na
hivyo kuwa chachu na hamasa kwao
wanapokuwa shuleni na hata wanapo-
hitimu masomo na kurejea majumbani.

Mshauri wa wanafunzi kutoka Taasisi
ya Uhasibu Tanzania Mkoa wa Singida,
Ambwene Kajula, alisema katika ulim-
wengu wa kidigitali, maadili yamepun-
gua, tabia za watoto zinabadilika na
utandawazi unapotosha misingi kamili
ya nchi.

Kajula alisema kuanzishwa kwa pro-
gramu hiyo kutawasaidia vijana kulinda
miili yao na kuwa na maadili mema kwa
kutojiingiza katika vitendo vya uhalifu
ambavyo haviendani na maadili ya Ki-
tanzania.

“Nidhamu ya leo ndiyo inajenga Taifa
bora la kesho, ndiyo inayojenga kupata
maendeleo mazuri ambayo unayataka,
huwezi ukawa mwanasayansi mzuri
kama hujui kutunza muda, fedha na ku-
hakikisha mwili wako unakuwa na afya
njema,” alisema.

Mratibu wa Ukimwi Mkoa wa Singida,
Lewis Rwegayula, alisema vijana wenye
umri kati ya miaka 15 hadi 25, bado ni
kundi kubwa ambalo linapata maam-
bukizi mapya ya Virusi vya Ukimwi
(VVU).

Alisema kupitia programu hiyo, vi-
jana sasa watapewa elimu ya namna
ya kukabiliana na janga la Ukimwi na
hivyo kusaidia kupunguza maambukizi
mapya ambapo kwa Mkoa wa Singida
kiwango cha maambukizi ni asilimia
36.

“Tunamshukru RAS (Katibu Tawala
Mkoa) kwa kubuni suala hili na kwa
maelezo yake litakuwa la kudumu na
litafanyika kwa vijana wa kike pia na
matarajio ni kufikia shule za msingi na
sekondari zilizopo mkoa wa Singida,”
alisema.

Wakati wa kongamano hilo, wanafun-
zi walipewa mada kadhaa ikiwamo
nidhamu na maadili, uzalendo, Ukimwi
na vijana, pia kulikuwa na mashindano
ya kuimba, mashindano ya ngoma za
kiutamaduni, wasilisho la michoro am-
bapo washindi walipewa zawadi.

MSnIKO Nje Nje -

—

MshIiD Nje Nje

-

Balozi wa Biko Tanzania, Kajala Masanja (kushoto), akimkabidhi fedha zake Rashid Ally, Sh. milioni 10 alizoshinda kutoka
kwenye droo kubwa iliyochezeshwa mwishoni mwa wiki. Kulia ni Meneja Uhusiano wa Benki ya CRDB Tawi la Palm
Beach, jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TCRA na mitandao ya simu wakutana kuboresha huduma

Frank Monyo

MAMLAKA ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA) na watoa hu-
duma za mawasiliano ya simu
nchini wamekutana kujadili
mpango wa kuboresha huduma
za mawasiliano ya simu hasa ka-
tika maeneo ambayo ufikishwaji
wa huduma hiyo haujafikia vi-
wango stahiki vya ubora.

Kikao hicho kilichofanyika
kwenye Ofisi za Makao Makuu ya
TCRA jana mkoani Dar es Salaam
kiliwakutanisha Vodacom Tan-
zania, Mic Tanzania (Tigo), Aitel,
TTCL na Halotel na maofisa wa
Idara ya Leseni na Ufuatiliaji wa
TCRA.

Hoja zilizojadiliwa na pande
hizo mbili ni namna watoa hu-
duma wanavyoweza kufanyia

kazi kwa kurekebisha kasoro
za huduma katika maeneo yali-
yoainishwa ambapo TCRA mara
baada ya kupokea mpango kazi
wa watoa huduma itafanya upi-
maji kwa mara nyingine ili ku-
jiridhisha ikiwa watoa huduma
wamefanya maboresho katika
maeneo bayana.

Mhandisi Mwandamizi wa
TCRA, Mwesiga Barongo, aliyeon-
goza kikao hicho, alisema pande
hizo mbili zimekubaliana masu-
ala kadhaa ambayo yatashuhu-
dia watoa huduma wakitekeleza,
kisha kupeleka mrejesho kwa
TCRA ikiwa wameboresha hu-
duma hizo.

“Kila mtoa huduma alikuwa na
kiwango chake cha matokeo ya
upimaji ubora wa huduma; hivyo
kwa maeneo yenye upungufu wa

ubora tumewaelekeza kwa ku-
wataka waandae mpango kazi
ambao wanapaswa kuutekeleza
kwa kuhakikisha maboresho ya
huduma kwenye maeneo 15 tu-
liyopima kote nchini, baada ya
hapo TCRA tutapima tena kabla
ya mwaka huu kumalizika ili ku-
jiridhisha ikiwa wamefanyia kazi
maeneo yaliyobainika kuwa na
uduni katika ubora wa huduma,”
alisema.

Barongo alitaja baadhi ya mae-
neo ambayo TCRA iliyapima ili
kuthibitisha ubora wa huduma
nchini kuwa ni pamoja na Ungu-
ja, Pemba, Kyela, Mpanda, Dodo-
ma, Nkasi, Sumbawanga, Moshi,
Temeke, Kigamboni, Ubungo,
Kinondoni, Ilala, Tabora na Tan-
ga na kwamba baadhi ya watoa
huduma walibainika kuwa na

kiwango duni cha utoaji huduma
ambapo wamepewa maelekezo
kuhakikisha wanapandisha ki-
wango cha ubora wa huduma.

Katika kikao hicho, TCRA
iliwaelekeza watoa huduma ku-
hakikisha wanafanya marekebi-
sho hayo kwa muda mfupi kadri
iwezekanavyo na ikiwa wataka-
biliwa na vikwazo, hawana budi
kuomba usaidizi wa TCRA hasa
katika eneo la upitishaji miun-
dombinu ya mawasiliano.

Watoa huduma walipata fursa
ya kutoa ufafanuzi wa namna wa-
takavyoboresha huduma katika
maeneo mbalimbali ya nchi yali-
yoainishwa ambayo yalibainika
kuwa na kero za huduma kupitia
chati ya upimaji wa ubora wa hu-
duma ambayo kwenye kikao hi-
cho, TCRA kwa pamoja na watoa

huduma waliipitia na kukubali-
ana namna mtoa huduma husika
atakavyoboresha huduma.

Wakizungumza  pembezoni
mwa kikao hicho, watoa huduma
hao kwa nyakati tofauti walia-
hidi kufanyia kazi maelekezo ya
uboreshaji wa huduma.

TCRA hufanya upimaji wa ub-
ora wa huduma kwa watoa hu-
duma za mawasiliano kila robo
mwaka kisha hutoa taarifa ya
upimaji ambayo hulinganishwa
na upimaji unaofanywa na watoa
huduma ambapo mara baada
ya taarifa za pande zote mbili
kuletwa pamoja, maafikiano ya
kitaalamu hufikiwa kisha TCRA
hutoa maelekezo kwa watoa hu-
duma kufanya maboresho kwa
maeneo ya huduma yaliyobaini-
ka kuwa na kasoro.
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Balozi kodi ahamasisha
wananchi ulipaji wa kodi

Habari zote na Elizabeth Zaya

ALOZI wa Kodi ame-

wataja wananchi kulipa

kodi kwa hiari ili kui-

wezesha Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) kutimiza
lengo lake la kukusanya Sh. tril-
ioni 23 katika mwaka wa fedha
wa 2022/23.

Subira Mugalu, Mbunge wa
Viti Maalum (CCM), alitoa rai
hiyo jana katika Banda la TRA
kwenye Maonyesho ya 46 ya Bi-
ashara ya Kimataifa ya Dar es Sa-
laam (DITF), maarufu Sabasaba.

Alisema kiwango hicho amba-
cho TRA inatarajia kukikusanya,
ni sehemu ya Sh. trilioni 41.48
ambazo serikali inatarajia kuku-
sanya katika mwaka mpya wa

fedha.

“Kwenye mwaka wa fedha
ulioisha Juni 30, mwaka huu
(2021/22), TRA ilikusanya zaidi
ya trilioni 22.28, ikiwa ni asilimia
99 ya lengo la kukusanya Sh.
trilioni 22.48, tumeanza mwaka
wa fedha mpya ambao serikali
inatarajia kukusanya Sh. trilioni
4148 na katika kiwango hicho,
TRA imekasimiwa kukusanya Sh.
trilioni 23,” alisema Subira.

“Kupitia ushirikiano wetu Wa-
tanzania na namna ambavyo
tutakuwa tumeiva kwa elimu ya
kodi ambayo tumeipata kwenye
maonyesho haya, tuna uhakika
mamlaka hii itavuka lengo,” ali-
himiza.

Subira alisema katika mao-
nyesho hayo ya 46, idadi kubwa
ya wananchi wamejitokeza ku-

patiwa elimu ya kodi, wakiwamo
wawekezaji kutoka nje ya Tanza-
nia.

“Idadi kubwa ya wananchi
wamejitokeza kupatiwa elimu
ya kodi na kipekee kabisa ni
kwamba hata  wawekezaji
wamejitokeza kupata elimu ya
masuala ya kodi ya nchi yetu na
inaonyesha baada ya maelezo
mbalimbali, wamevutiwa ku-
wekeza nchini.

“Kwa hiyo, wote waliotembe-
lea banda hili, wamepata elimu
mahsusi katika kampeni inay-
oendelea ya kutoa risiti na kudai
risiti,” alisema.

Aliongeza kuwa elimu ny-
ingine ambayo TRA imeitoa kwa
wananchi waliotembelea katika
maonyesho hayo, ni namna ya
kutoa taarifa pale wanapowa-

baini maofisa wasiowaaminifu
wanaoshughulika na ukusanyaji
wa kodi hiyo.

“Katika banda hili, kulikuwapo
pia kitengo cha maadili amba-
cho kinatoa fursa kwa Watan-
zania wenzetu pale wanapoona
mwenendo usiofaa kwa maofisa
wanaoshughulika na masuala
ya kukusanya kodi, kutoa taarifa
kwa mamlaka husika ili washu-
ghulikiwe kisheria,”alisema.

Balozi huyo pia alisema TRA
imejipanga kuongeza zaidi wigo
wa walipakodi kwa lengo la
kukusanya zaidi mapato kwa ajili
ya maendeleo ya nchi.

Aliwataka Watanzania kutii
sheria bila shuruti kwa kulipa
kodi na kudai risiti kwa kila
ununuzi wanaofanya huku aki-
wataka wafanyabiashara kuwa

waamini kwa kutoa risiti hizo.

“Ninaamini tukishirikiana
kwenye elimu hiyo na tu-
katekeleza, tutaiwezesha seri-
kali kufanikisha malengo yake ya
kutekeleza mipango ya maende-
leo,” alisema.

Ofisa Msimamizi Mkuu wa
Kodi wa TRA, Peter Shewiyo,
alisema katika maonyesho hayo
wametembelewa na idadi kub-
wa ya watu, wakiwamo kutoka
nje ya Tanzania ambao wali-
taka kufahamu elimu ya kodi ya
Tanzania na namna misamaha
ya kodi inavyopatikana kwa wa-
naowekeza.

“Kwa hiyo, katika Sabasaba hii
tumepata ugeni mkubwa sana
na kila aliyefika, tumempatia
elimu na kuonyesha kuridhika,”
Shewiyo alisema.

ad

Ofisa Masoko na Mauzo wa Kampuni ya Gf Trucks & Equipment's Ltd, Poul Msuku, akielezea ubora wa
magari ya mizigo (Trucks) ya FAW kwa baadhi ya wateja waliotembelea banda lao kwenye viwanja vya

Serikali kuiwezesha TPDC

WAZIRI wa Nishati, January
Makamba, amesema serikali itaen-
delea kuliwezesha Shirika la Maen-
deleo ya Petroli Tanzania (TPDC) ili
liendelee kutekeleza kwa ufanisi mi-
pango yake.

Akizungumza katika banda la TPDC
kwenye maonyesho ya Sabasaba,
Makamba alisema anavutiwa na kasi

ya uwekaji wa mfumo wa gesi kwenye
magari ambao unafanywa na mam-
laka hiyo.

“Niwapongeze TPDC mnafanya kazi
nzuri, nimevutiwa na kasi mnayoenda
nayo ya uwekaji wa mfumo wa gesi
asilia kwenye magari, endeleeni hivyo
hivyo,” January alisema.

Alitoa wito kwa wananchi wa-

naotembelea maonyesho hayo ya-
nayoendelea katika viwanja vya Sa-
basaba, kwenda kujifunza namna ya
kuweka mfumo huo wa gesi katika
magari yao.

Kwa mujibu wa TPDC, kuna kiwan-
go cha gesi hiyo asilia cha futi za ujazo
trilioni 57.54 ambacho kimegundu-
lika.

Nape ataka
jengo la
kudumu TCRA
viwanja
Sabasaba

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye,
ameiagiza Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA) kuwa na jengo la kudumu
katika Viwanja vya Sabasaba ili iwe huru
kutoa huduma ya uhakika kwa wananchi
wanaotembelea maonyesho hayo.

Nape alitoa agizo hilo alipotembelea
banda la mamlaka hiyo na
kutoridhishwa na ufinyu wa nafasi katika
banda hilo.

Alisema TCRA ni mamlaka kubwa na ina
uwanda mpana katika kuhudumia Wa-
tanzania na maonyesho hayo ni sehemu
maalum na muhimu ambako wananchi wa-
napata fursa ya kipekee kwenda kujifunza
na kuhudumiwa.

Alisema ni vyema mamlaka hiyo ikawa
na jengo lake la kudumu ambalo italitumia
kila mwaka.

“Kwa kweli nimekuja kwenye hili banda
la TCRA, sijaridhishwa na hili banda lililopo
kwa sababu ni finyu sana tofauti na uku-
bwa wa mamlaka,” alisema Nape.

“Mbali na hilo, pia haipendezi kuona kila
mwaka inahama, mwaka huu wako hapa
na mwaka mwingine wamehamia kwing-
ine, hii inawachanganya wananchi ambao
wanakuja kuhudumiwa.

“Si hilo tu, hii mamlaka ina uwanda
mpana wa kutoa huduma kwa wananchi.
Kwa hiyo, inapotokea wamekuja kwa
wingi kwa pamoja wakajaa humu na hili
joto inaleta shida namna ya kuwahu-
dumia,” alisema.

Nape alitumia fursa hiyo kutoa wito
kwa Watanzania kujenga tabia ya kutumia
maonyesho hayo kwenda kujifunza shu-
ghuli mbalimbali zinazotolewa na TCRA.
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HABARI BORA NA KAMILIFU

MIAKA 21 BILA MAKAMU WA RAIS DK. OMAR ALI JUMA
Mshumaa wa SMZ unaodumu kung’ara

kuvuka mipaka ya Muungano ilikogota
‘Mzee Ali Ameir: Namjua, bosi wangu, pia nilimkubali sana

Na Rahma Suleiman, UNGUJA

KI ya Sabasabasa in-

afikia ukingoni ikibeba

bashasha, furaha na

tabasamu ya hadhira
ndani yake, kwa maana ya kuwa
bidhaa ya kitaifa. Lakini, ikirejewa
miaka 21 iliyopita, mwaka wa shere-
he hiyo ilibeba mchanganyiko wa
huzuni.

Hiyo ni kwa maana ya kiongozi
wa juu kitaifa, Makamu wa Rais,
Dk. Omar Ali Juma, aliuaga umma
wa Watanzania kwa kutembelea
Viwanja vya Maonyesho vya Saba-
Salaam.

Tlikuwa Julai 4 mwaka 2021, moja
ya vibanda alivyovitembelea Dk.
Omar, ni ‘Z00’ zZa wanyama eneo am-
balo lilikuwa taaluma yake alikobo-
bea, udaktari wa wanyama.

Marehemu Dk. Omar, baada ya
kutembelea viwanja hivyo alire-
jea jioni kwake, Oysterbay Dar es
Salaam, nyumbani alimokuwa na
faragha, pia mjumuiko wa kirafiki na
busara akiwa na wanawe aliowaasa
mema, ikiwamo kukazia masomo
kwamba ndio ufunguo wa maisha,
hata yeye umemfikisha alikokuwa .

Usiku huohuo muda mfupi baada
ya kwenda kitandani, ya Mola yaka-
timia, nchi ikazama katika simanzi
Julai 5 ikiwa ndani ya msiba na
maombolezo, ambayo mazishi yaka-
Pemba, kisiwani: alikozaliwa Juni 26
mwaka 1941, eneo la Chake Chake.

Hapo, mwanafunzi wa Shule ya
Msingi, Lusinde, iliyopo wilayani
Chamwino ,mkoani Dodoma, am-
baye leo hii ni mtu mzima ofisini,
ana kumbukumbu yake namna wal-
ivyogongewa kengele muda wa asu-
buhi kujuzwa msiba uliolifika Taifa,
hapo ukawa mtawanyiko wa kila
mmoja kurudi nyumbani, mbwem-

Dk. Omar Ali Juma, alipokuwa Waziri Kiongozi wa Zanzibar,
akimsabahi kiungo wa timu va soka ya taifa -Taifa Stars, Hus-
sein Amaan Marsha (kulia), kabla ya mchezo wa kufuzu fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika, dhidi ya Uganda Septemba 3,

PICHA: MTANDAO.

bwe za kuruka ruka kiutoto zilipoa,
nao wakiwa kwenye huzuni japo ha-
wakujua kwa undani.

Ufafanuzi wa Kkilichojiri katika
tukio hilo kwa mzaliwa huyo wa
mkoa wa Kusini Pemba, ulitokana
na andiko la siku chache baadaye,
kutoka kwa aliyekuwa mwana-
habari wa ofisini kwake, Said Ameir.

Kwa mujibu wa Said Ameir, hadi
jioni hiyo ya tukio, alikuwamo ka-
tika mjumuiko huo, akapatiwa taar-
ifa mbaya saa chache baada ya yeye
kuaga mahali hapo,

hali iliyomlazimisha ageuze hara-
ka kutoka kwake, ambako hapa-
kuwa mbali sana. Kwa ujumla, ni
simulizi iliyotimiza neno la Muumba
kwa maisha ya mwanadamu.

Hata kiutawala nchini, huenda

kupitia hilo likawa moja kati ya miti-
hani migumu iliyowahi kumkuta
na kumuumiza Rais wa Awamu ya
Tatu Benjamin Mkapa, kufiwa na
makamu wake.

Itakumbukwa kuwa Dk. Omar
alibeba wasifu wa kuwa imara ka-
tika majukumu yake, huku akitajwa
hakuwa na makuu, hali iliyowa-
fanya Watanzania kuwa katika pigo
la kumpoteza kiongozi shupavu,
mzalendo na muumini wa Muun-
gano, aliyethamini umoja kwa hali
na mali.

Kuna sifa ambayo anaendelea
kuwa nayo hasa Zanzibar, penye
mzizi wake wa asili, kwamba haku-
wa na ‘mkono wa birika’ ana hulka
ya ukarimu wake katika utawala.

Wanamuelezea katika maisha

yake alipenda sana kuwasaidia watu
mbalimbali, anaowajua na asiowafa-
hamu, akisikiliza shida na matatizo
kwenye jamii, yu mzungumzaji,
mcheshi, mpenda mzaha na masi-
hara yasiyopitiliza.

WALIOMJUA WAELEZA

Kabla ya kuwa Makamu wa Rais,
Dk Omar amekuwa Waziri Kion-
gozi wa Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar (SMZ), iliyokuwa chini ya Rais,
Dk. Salmini Amour.

Awali aliongoza serikali katika
nyadhifa kadhaa, ikiwamo Katibu
Mkuu katika Wizara ya Kilimo ka-
tika SMZ kuanzia Januari 25 hadi
1988, kisha akateuliwa kuwa Waziri
Kiongozi kuanzia Januari mwaka
1988 hadi Oktoba mwaka 1995.

Kuanzia mwaka 1995 hadi mwa-
ka 2001, mwanasiasa huyo alihu-
dumu katika nafasi ya Makamu wa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, baada ya kuteuliwa kuwa
Mgombea Mwenza wa Urais wakati
huo, Benjamin Mkapa, aliposhinda
uchaguzi.

Dk. Omar atakumbukwa kuwa
ni mwana - CCM aliyeng’ara kisiasa
kuanzia kwa Visiwani, Pemba waka-
ti huo kukijulikana kuwa mhimili
mkuu wa chama cha upinzani - CUF,
chini ya kinara wake, Maalim Seif
Sharif Hamad, aliyekuwa mgombea
urais wake.

Kimsingi, uliporudishwa mfumo
wa vyama vingi kisheria mwaka
1992, Zanzibar chini ya Rais Dk
Salmin  Amour, ushindani kati ya
CCM na CUF, ulikuwa juu kulingan-
ishwa na mtifuano wa kisoka Zan-
zibar, baina ya mashabiki wa Small
Simba na Malindi.

Kulitawaliwa staili ya ushindani,
ungwe moja mathalani kukawepo
mkutano wa hadhara wa CUF kwe-
nye viwanja vya Malindi Unguja na
mgeni rasmi akawa Katibu Mkuu wa
CUF, Shaaban Khamisi Mloo, basi
siku iliyofuata si ajabu CCM wanaiti-
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sha mikutano, kujibu mapigo, mgeni
rasmi akiwa Naibu Katibbu wa
CCM - Zanzibar, Mzee  Ali Ameir
Muhammed.

Palipotokea mkutano wa CUF
kuhutubiwa na aliyekuwa Maka-
mu Mwenyekiti wakati huo, Maalim
Seif Sharif Hamad, kesho yake CCM
wanapanda jukwaani vyuma kama
si ajabu Makamu Mwenyekiti wa
CCM Zanzibar Dk. Salmin Amourr,
anakwea kuhutubia.

Katika ulingo huo wa siasa, Dk.
Omar, akishuhudiwa si mtu wa ku-
subiri kuhutubia mikutano ya had-
hara Unguja au Pemba, badala yake
alisafiri hadi mikoa yote ya Tanzania
Bara wakati wote.

Mzee Ali Ameir, aliyekuwa Waziri
wa Mambo ya Ndani katika Serikali
ya Muungano, na Dk. Omar, na kabla
ya hapo kuwa Mhariri Mtendaji wa
Shirika la Magazeti ya Chama (SMC),
sasa Uhuru Publications alikotu-
mikia tangu ujana, anasema anamfa-
hamu fika, kwa sababu alikuwa bosi
wake kwenye Baraza la Mawaziri.

Anasema, pia kuwa alirithi kazi ya
Naibu Katibu Mkuu wa CCM Zanzi-
bar, kutoka kwa Dk. Omar, wakati
huo akishikilia wadhifa wa Waziri
Kiongozi wa SMZ, akimsifu alikuwa
kiongozi hodari na shupavu.

Mzee Ali Ameir, anampa sifa ya
kuwa mwaminifu na mpenda watu,
kwa sababu aliwasikiliza watu mbal-
imbali bila ya kujali nafasi walizoku-
wa nazo kiuongozi au kiuchumi na
kila aliyefika kwake alimpokea kwa
upendo na heshima zote.

“Nikisema hapa nizieleze sifa zake
sitazimaliza leo maana Dk. Omar
alikuwa kiongozi na mtu wa watu
mchapa kazi asiye na majivuno,”
anaongeza Ali Ameir.

Aliyekuwa Naibu Katibu Mkuu wa
CCM - Zanzibar, Vuai Ali Vuai, an-
amtaja marehemu Dk. Omar, kisiasa
ni mwana - CCM kindakindaki, pia
mwenye ushawishi mkubwa.

Vuai anasema, wakati Dk. Omar
akiwa Waziri Kiongozi, yeye alikuwa
Naibu Katibu Mkuu wa CCM Vijana,
hivyo alikuwa anaiongoza CCM na
serikali, akimpa wasifu wake wa ush-
upavu katika uongozi, bado anau-
kumbuka hadi sasa.

“Naweza kusema kuwa tume-
poteza kiongozi shupavu na hodari
lakini pia mwenye ushawishi mkub-
wa katika siasa za Zanzibar na Bara,
“anahitimisha Vuai.
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James Lembeli, mbunge wa zamani wa Kahama, ni miongoni mwa wakongwe waliokaa kimya, sasa wameibuka tena. PICHA:

MTANDAO.

Na Sabato Kasika

OTO la uchaguzi ndani

ya CCM linaendelea ku-

panda, hasa kutokana na

baadhi ya vigogo wa chama
hicho kuamua kujitosa kwenye
kinyang’anyiro baada ya kupotea
kwenye majukwaa ya siasa miaka
mitano iliyopita.

Kwa sasa uchaguzi umefikia
ngazi ya wilaya na mikoa, ambapo
makada wa CCM wanachukua
fomu za kuwania uenyekiti wa
wilaya, mikoa, halmashauri kuu na
mkutano mkuu, ambazo zilianza
kutolewa Julai 2 mwaka huu.

Zipo sura za wabunge wa zam-
ani, wenyeviti CCM wa mikoa
waliowahi kukitumikia chama la-
kini baadaye hawakusikika tena,
wameibuka upya baada ya ukimya
wa zaidi ya miaka mitano.

Ni pamoja na mbunge wa zam-
ani wa Kinondoni, Idd Azzan, ali-
yewahi kuwa Mwenyekiti wa CCM
Dar es Salaam, Ramadhan Mad-
abida na Hamis Mgeja aliyekuwa
Mwenyekiti Shinyanga na mbunge
wa zamani wa Kahama, James
Lembeli hao ni miongoni mwa
waliojitosa katika uchaguzi huo.

Kutokana na hatua hiyo ya
vigogo kurejea kwa kishindo, Ni-

“Ninaamini
kwamba, wana-
siasa ambao ha-
wakubaliani na
siasa za mrengo
wa kulia ndiyo
waliamua kuji-
weka pembeni
katika kipindi
chote hicho, na
sasa wamebaini
kuwa siasa za
mrengo wao
ndizo zilizopo,”
anasema.

pashe imezungumza na baadhi ya
wachambuzi na wadau wa siasa ili
kupata maoni yao jinsi wanavyo-
chukulia.

SIASA NI SANAA

Mchambuzi wa siasa, Abbas
Mwalimu, anasema siasa ni sanaa,
na kwamba inategemea mazin-
gira na wakati, na kwamba vigogo
wa CCM walioamua kuibuka,
wameangalia mazingira na wakati
kwamba vinawaruhusu.

“Wamebaini kuwa kiongozi
wao anafanya siasa za mrengo
wa kushoto, kwa maana kwamba
anakubali ushauri, hoja mbadala
na anahitaji ushirikishwaji, am-
bavyo kimsingi ni vitu muhimu
katika siasa,” anasema Mwalimu.

Anasema, kwa sasa, mtu
anayependa siasa ni lazima ata-
jitosa kuwania uongozi, kwa ma-
dai kwamba mazingira na wakati
vinaruhusu kila mtu kushiriki na
kujadili na kukosoa jambo bila
woga.

“Ninaamini kwamba, wanasiasa
ambao hawakubaliani na siasa za
mrengo wa kulia ndiyo waliamua
kujiweka pembeni katika kipindi
chote hicho, na sasa wamebaini
kuwa siasa za mrengo wao ndizo
zilizopo,” anasema.

“Kila mtu ana
haki ya kucha-
gua au kuch-
aguliwa ili mradi
awe na sifa,
hivyo kurejea
kwa vigogo hao
katika siasa ni
jambo la kawai-
da, wamesoma
ishara za nyakati
na kubaini kuwa
wahaendana na
siasa za sasa,’
anasema Mjeng-
wa.

Anafafanua kuwa, katika siasa
kuna mambo matatu ya kuzinga-
tia, kama itikadi, falsafa na utu, na
kwamba iwapo kiongozi hatayaz-
ingatia, wafuasi wake wanaweza
kujiweka pembeni.

Inawezekana waliamua kuwa
kimya baada ya kuona itikadi
ya chama na falsafa yake haviz-
ingatiwi, lakini pia suala la utu
hivyo wakaona njia bora ni kukaa
kimya,” anasema.

MAKADA WAONYA

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa
CCM, Shaka Hamdu Shaka anase-
ma, kila mwana CCM ana haki ya
kuchagua na kuchaguliwa, lakini
anatoa onyo kwa wale watakaok-
wenda kinyume na taratibu,
kwamba watachukuliwa hatua.

“Uchaguzi wowote unaofanyika
kuna kila aina ya njama, kwa saba-
bu kila mmoja anataka kushinda,
hivyo CCM itahakikisha uwanja
unakuwa sawa kwa kila anaye-
wania uongozi,” anasema Shaka.

Shaka anasema CCM haitaki
uchaguzi ambao viongozi wanaku-
wa na majina yao mfukoni mbali
kila mwenye sifa ashiriki katika
kuchagua au kuchaguliwa ili ku-
pata viongozi sahihi ambao chama
kinawataka.

“Kwa kuzingatia hilo, sehemu
ambayo kulikuwa na changamoto
za aina hiyo, ugawaji fomu ulirudi-
wa upya ili kuhakikisha kila kada
anayetaka uongozi, ashiriki bila
kuwekewa mizengwe,” anasema.

Anasema, jambo la msingi ni
mtu kuwa na sifa za kuwania uon-
gozi, huku akitoa onyo kwa wana-
chama wa CCM watakaokwenda
kinyume na taratibu na kufafanua
kuwa watachukuliwa hatua.

“CCM haibagui makada wale,
wawe waliowahi kuwa viongozi
na wapya, kila mmoja ana haki,
jambo la msingi ni kuwapo kwa
uwanja mpana usiobagua ili wana
CCM wachague kada wanayem-
taka,” anasema.

ISHARA ZA NYAKATI

Mchambuzi wa siasa, Maggid
Mjengwa anasema, wana CCM
ambao wameibuka upya baada
ya kimya cha muda mrefu, wame-
soma ishara za nyakati na kubaini
kuwa siasa za sasa zinawafaa.

“Kila mtu ana haki ya kuchagua
au kuchaguliwa ili mradi awe na
sifa, hivyo kurejea kwa vigogo hao
katika siasa ni jambo la kawaida,
wamesoma ishara za nyakati na
kubaini kuwa wanaendana na sia-
sa za sasa,” anasema Mjengwa.

Anasema kila zama leo kuna
maridhiano na hiyo kuvutia wa-
nasiasa wengi kushiriki wakiwamo
wale waliokuwa wamejiweka pem-
beni. “Hata baadhi yao ambao wa-
mechukua fomu, wamekaririwa na
vyombo vya habari wakidai kwam-
ba, mazingira rafiki ya siasa ndiyo
yamefanya waamue kuchukua
fomu, ndiyo maana nikasema kila
zama na kitabu chake,” anasema.

Mkurugenzi wa Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC),
Wakili Anna Henga anasema suala
la mtu kufanya siasa au kupumzika
ni haki yake ambayo haiingiliwi na
mwingine.

“Ninadhani waliamua kupumzi-
ka baada ya kubaini kuwa ha-
wawezi kuendana na siasa zilizo-
pita, na sasa wameona wanaweza
kuendana na siasa zilizopo, hiyo
ni haki yao, binafsi sioni tatizo,”
anasema Henga.

Anasema, wingi wa wanasiasa
wa zamani kurudi upya, ni isha-
ra kwamba, wanakubaliana na
utendaji wa kiongozi wa sasa wa
chama hicho hadi wakaamua ku-
chukua fomu kutaka uongozi ili
wasaidiane naye.
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SIKU 27 KUPIGA KURA KENYA

BVijana wanavyojiweka kando, huku mitandao
Ikisheheni taarifa za upotofu, chuki na uzushi

Na Mwandishi Wetu

IKTWA zimesalia siku 27 ku-

fikia muda wa kupiga kura,

idadi ndogo ya wapigakura

na vijana kujiweka pem-
beni ndiyo mambo yanayoone-
kana wakati muda unavyosogea
na kulikaribia sanduku na karatasi
ya kura.

Mwaka jana, Tume Huru ya Uch-
aguzi na Mipaka ya Majimbo ya
Kenya (IEBC), inayosimamia uch-
aguzi nchini humo, iliweka lengo
la kuandikisha wapiga kura wapya
6,000,000 ili kupiga kura kwenye
uchaguzi mkuu wa mwezi ujao.

Takwimu au data za sensa ya
mwaka 2019 zinaonyesha kuwa
takriban vijana 5,000,000 wa Ken-
ya walikuwa wamefikia umri wa
kupiga kura tangu uchaguzi mkuu
wa 2017, hivyo lengo hilo lilione-
kana kuwa lilikuwa linawakusudia.

Lakini, kampeni ya kuandikisha
wapiga kura ilipomalizika Febru-
ari mwaka huu, tume ilitangaza
kusajili wapiga kura wapya milioni
2.5, vijana wengine zaidi ya milioni
3.5 wako wapi?

Na kwa mujibu wa taarifa zake
hivi sasa, kuna wapiga kura milioni
nane (8,000,000) waliojiandiki-
sha. Ni karibu theluthi moja ya
jumla ya Wakenya milioni 22 walio
na umri wa miaka 18 hadi 35 wana-
ostahili kupigakura. Hali hiyo ina-
dhihirisha kuna kiwango kikubwa
kinachoongezeka cha watu wasio-
jali kuhusu uongozi wa kisiasa na
uchaguzi miongoni mwa vijana
wapigakura wapya.

MITANDAO YA KIJAMII

Kenya iko vizuri kwenye
matumizi ya mitandao ya kijamii
hasa intaneti na imeunganishwa
zaidi kuliko mambo yalivyokuwa
hapo awali kwenye uchaguzi uli-
otangulia.

Aidha, ina kiwango cha juu cha
watu kuunganishwa na mitandao
kama ‘Whats App na Facebook,
Twitter, Instagram na TikTok’ iki-
wa na asilimia 87 ya wanaotumia
mitandao kwa hivyo idadi ya watu
wake inasoma zaidi taarifa za mas-
uala ya kisiasa yaliyoko mtandao-
ni, lakini changamoto kubwa ni
kwamba kuna taarifa potofu na za
uchochezi kwenye mitandao ya ki-
jamii ambayo inasomwa na wengi.

Ripoti mpya ya mtafiti Odanga
Madung wa Mtandao wa Mozilla
inaonyesha kuwa kuna mtandao
mmoja matata (jina linahifadhiwa)
umejaa kashfa inayotia wasiwasi
kuhusu mwenendo mzima wa
uchaguzi wa mwaka huu, na juk-
waa la mtandao huo linafanya kazi
ya kuhabarisha masuala ya kisiasa
yanayoonekana haraka na yanay-
oeneza kwa kasi masuala ya upo-
toshaji.

Baada ya kuchunguza video
kadhaa kutoka akaunti mbalim-
bali ambazo zilikuwa zimetazam-
wa kwa wiki moja utafiti ulifichua
kuwa hakuna mifumo ya udhibiti
wala vitendea kazi (vifaa) vya kuk-
abiliana ipasavyo na taarifa potofu
za uchaguzi nchini Kenya zilizoko
kwenye mitandao.

Hii imekuwa na athari mbaya
kwa wasomaji na watumiaji
mitandao hasa vijana, kwani ni
wengi wanaotumia jukwaa hilo
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Mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati, ndiye msimamizi mkuu wa kura za uchaguzi wa Rais. PICHA: MTANDAO

(jina linahifadhiwa) utafiti unao-
nyesha kuwa ni vijana wenye umri
wa miaka kati ya miaka 14-25.

Jukwaa hilo ndilo programu in-
ayopakuliwa zaidi nchini humo,
likipita hata Whats App na Face-
book zinazopatikana kila mahali
duniani.

Watumiaji mtandao wachanga
wanaosoma masuala ya uchaguzi
wanazidi kupuuza na kutojihu-
sisha na mchakato rasmi wa ki-
siasa lakini wakati huo huo , wa-
nakutana na taarifa za kisiasa za
uchochezi kwenye jukwaa Ilao,
ikiashiria kuwa kuna matatizo
yanayokuja kwenye uchaguzi huo,
wataalam wanasema.

“Kwanza, maudhui haya hayako
kwenye mtandao mmoja yame-
sambaa,” Madung aliiambia Al
Jazeera. “Kwa muda mrefu kabla
ya tahadhari kuchukuliwa, taarifa
hizo zilikuwa kila mahali kwenye
majukwaa makubwa ya mitandao
ya kijamii. Shida ni kwamba kuna
mtandao ambao unatishia zaidi
wakati huu ambao hauna haja ya
kuandaa wafuatiliaji ili kueneza
habari zake upo kila mahali.”

“Sio bahati mbaya ukweli sisi ni
wachanga kidemokrasia na kiumri
lakini tumeunganishwa zaidi ku-
liko hapo awali na kwamba tuna
idadi kubwa zaidi ya wapigakura
ambao hawajaamua kupiga kura
lakini hata kujiandikisha. Hali hiyo
ni matokeo ya kuimarishwa kwa
mazingira ya habari zenye ‘silaha’
au chuki,” anasema Madung

KUYUMBISHA WAPIGA KURA
Uchaguzi wa mwaka huu una
kambi mbili, moja inaongozwa na
Waziri Mkuu wa zamani Raila Od-
inga, ambaye ni kiongozi wa upin-
zani wa muda mrefu ambaye safari
hii anaonekana kama mgombea
aliyeidhinishwa na ngazi za juu za

“Tunagundua
kuwa kuna taar-
ifa mitandao ya
kijamii na pro-
gramu zinazofa-
nana zinaende-
lea kuendesha
taarifa za kisiasa
ambazo zina
silaha ambazo
zinaweza kui-
marisha au
kuongeza watu
kutojali wala
kuwa tayari
kupiga kura.
Hasa vijana.
Inaongeza hisia
kwamba haku-
na maanaya
kushiriki.”

mamlaka, au ikulu ikiwa ni pamo-
ja na Rais wa Jamhuri ya Kenya,
Uhuru Kenyatta.

Kambi nyingine ni ile ya Nai-
bu Rais William Ruto, ambaye
anaonekana kuchukua sauti ya
upinzani sasa japo yuko ndani ya
serikali, ni kiongozi wa pili kiseri-
kali lakini cha kushangaza anai-
kashifu muda wote.

Hali hiyo ya kutatanisha, ambayo
Rais Kenyatta aliyeko madarakani
amevunja uhusiano na Makamu
Ruto na kuungana na kiongozi wa
upinzani Odinga ambaye alikuwa
mkosoaji wake mkali na mpinzani
wake mkuu, imewaacha wapiga
kura nchini Kenya wakiyumbay-
umba wasijue lipi la kufanya.

Vijana wengi wapigakura na
wazee ambao wameona mich-
ezo ya wenyeviti wa vyama vya
kisiasa huko nyuma, bado hawa-
jui wafanye nini. Hata katika nchi
ambayo mikataba ya kisiasa na
ushabiki wa vyama ni jambo la
kawaida katika kila mzunguko wa
uchaguzi mwaka huu Wakenya
wengi wamebaki na maswali bila
majibu.

HOFU KWA TUME

“Taasisi zinazosimamia uch-
aguzi zinaonekana kutokuwa
na maamuzi na huenda kuna
kuchanganyikiwa, na kinachoji-
tokeza zaidi ni hisia kwamba ma-
tokeo tayari yameshapatikana ni
‘mpango uliokamilika ni jambo
lililoandaliwa’,” anasema mpiga
kura mmoja kijana na kuongeza.
“Sidhani kama kura yangu itahesa-
biwa.”

Hisia za sehemu kubwa ya wap-
iga kura ni nini? ‘Kila mtu kwenye
kugombea uongozi ni fisadi, kwa
nini nipige kura? Ni afadhali nisi-
pige kura kuliko kupigia kura uch-
aguzi na matokeo yako mezani,”

Madung anaiambia Al Jazeera.

“Tunagundua kuwa kuna taarifa
mitandao ya kijamii na programu
zinazofanana zinaendelea kue-
ndesha taarifa za kisiasa ambazo
zina silaha ambayo zinaweza
kuimarisha au kuongeza watu
kutojali wala kuwa tayari kupiga
kura. Hasa vijana. Inaongeza hisia
kwamba hakuna maana ya kush-
iriki.”

Wataalamu wanasema kuwa
taarifa za mitandao zimeiingiza
sehemu kubwa ya umma kwe-
nye hali ya kukosa hamu wala
uwezo au nia ya kujiunga katika
kutekeleza majukumu yao ya haki
za kiraia ikiwamo kupigakura
kuchagua viongozi.

Tuna idadi kubwa ya vijana
wenye nguvu ambao kwa kiasi ki-
kubwa hawana hamu wala nia ya
kushiriki katika mchakato rasmi
wa Kkisiasa, yaani, kujiandikisha
kama mpiga kura na kumchagua
kiongozi, “ anasema Nerima Wako-
Ojiwa, mkurugenzi mtendaji wa
Siasa Place, shirika linaloelimisha
na kuwawezesha vijana kujihu-
sisha kikamilifu na michakato ya
kawaida ya kisiasa kwa kuwapa
elimu ya uraia.

“Nina wasiwasi sio tu kwa uch-
aguzi ujao, lakini kwa mchakato
wa demokrasia nchini Kenya kwa
upana zaidi, ikiwa vijana wanahisi
kuwa wametengwa au haiwahusu
kutoka kwenye jukumu au mfumo
ambao unapaswa kujumuisha kila
mtu si jambo jema,” anasema.

“Kwa demokrasia makini kila
kura ni muhimu,” anaongeza.
“Inavyoelekea vijana katika nchi
hii hawafikiri hivyo, na nini kina-
tokea wakati siku moja wataamka
na kusema hili ndilo jukumu letu?
Sidhani kama tuko tayari kwa uk-
weli huo.”

AL JAZEERA
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JUKWAA LA UONGOZzI

YALIYOMFIKA BORIS JOHNSON

« Shida si tafrija, tatizo uchumi , maisha magumu
Kwao' baada ya kujiondoa Umoja Ulaya

« 'Imekula

Na Ani Jozeni

AZIRT Mkuu wa Uin-

gereza Boris John-

son , hatimaye ame-

bwaga manyanga,
baada ya kubanwa na kashfa ya
misururu ya tafrija au pati kad-
haa katika maskani yake ya 10
ambayo pia ni ofisi ya Waziri
Mkuu, akidaiwa kukiuka miiko
ya kudhibiti CORONA .

Ni mtaa wa serikali ambako
jumba la kifalme la Bucking-
ham haliko mbali au majengo ya
Bunge ya Westminster ambako
inaelezwa hekaheka ziliende-
lea huko kwa siku kadhaa watu
wakila na kunywa. Wabunge 39
wenye nyadhifa za uwaziri au
unaibu waziri walijiuzulu waki-
taka kiongozi huyo aachie ngazi
kwa sababu alihusika kwa ka-
ribu sana katika kuandaa tafrija
hizo.

Kimsingi chama hicho kin-
aungwa mkono kwa nguvu nchi-
ni humo baada ya kufanikisha
mkakati wa kuitoa Uingereza ka-
tika Umoja wa Ulaya (EU), lakini
athari za hatua hiyo pamoja na
vita ya Ukraine vimeathiri uchu-
mi wa Uingereza kuliko nchi za
Ulaya wanachama wa EU.

SHIDA SI TAFRIJA

Baadhi ya wachambuzi wa-
natoa hisia kuwa hali hiyo ndiyo
imemfikisha waziri mkuu huyo
mahali pabaya, na siyo mkasa
wa kuandaa tafrija hizo, kwani
jambo hilo tayari lilikuwa lin-
apita. Hivi majuzi karibu wiki
mbili kabla ya kujiuzulu, ali-
pigiwa kura ya kuwa na imani
naye kama kiongozi wa kundi la
Waconservative au wahafidhina
bungeni, chama tawala, akashin-
da kwa mbinde, halafu ghafla
wakamgeuka.

Kwa vile Johnson alikuwa ka-
tika mwaka wake wa tatu wa
uongozi, na lazima uchaguzi
mkuu ufanyike kila baada ya
miaka minne kuanzia uchaguzi
uliotangulia, bunge linaweza ku-
vunjwa endapo kuna mabadiliko
makubwa, hasa ya uongozi wa
chama tawala, ina maana kuna
uchaguzi wa bunge mwakani.

Inaelekea kuwa kuharibika
kwa hali ya uchumi kwa ki-
wango kikubwa, chokochoko za
migomo ya kutaka nyongeza za
mishahara kutokana na kasi ya
kupanda kwa bei za vitu, lazima
kunaleta wasiwasi wa kuungwa
mkono chama hicho cha kihafi-
dhina. Sasa wapigakura na hata
wanachama chake cha Conserv-
ative wanajua Johnson ni mtu
mwenye majibu ya mkato, ata-
waudhi, tena ana kashfa, hivyo
wanahitaji kumuondoa.

Halafu Johnson alikuwa na ad-
habu inayomngoja katika uon-
gozi wake kwani alimletea taabu
Waziri Mkuu aliyemtangulia,
Theresa May, wakati akihan-
gaika kupata ‘muafaka’ wa kuji-
toa Umoja wa Ulaya unaokuba-
lika kwa washirika wa Ulaya na
makundi tofauti ya kisiasa na
kitaifa Uingereza.

Johnson alikuwa Meya wa
London halafu akawa Waziri wa

Swali linaendelea kukosa jibu tafrija na ‘kulakula’ pekee ndiko
kulimponza Johnson?. PICHA MTANDAO.

Mambo ya Nje, akajiuzulu waka-
ti wa majadiliano ya kujiondoa
Umoja wa Ulaya Britain Exit
(Brexit). Wako waliodhani hata
wakati ule kuwa aliongeza mka-
zo katika misimamo yake dhidi
ya kipengele hiki au kile cha
makubaliano ya awali aliyokuwa
anayafikia May, akilenga kumd-
hoofisha kisiasa, achaguliwe, ai-
toe Uingereza EU ‘kibabe zaidi.’
Ikabidi mwishowe May ajiuzu-
lu, ukafanyika kwanza mchakato
wa kumpata kiongozi mpya wa
Conservative bungeni, kwani

akishapatikana ndiye anakuwa
waziri mkuu. Johnson akashinda
mbio hizo na kuingia 10 Downing
Street, akavunja Bunge na uka-
fanyika uchaguzi mkuu mpya
yaani wa kuchagua wabunge,
chama chake kikashinda kwa
kura nyingi, hasa kutokana na
yeye mwenyewe kupendwa kwa
msimamo mkali kuhusu kujitoa
Umoja wa Ulaya.

Hajapata misukosuko mi-
kubwa nje ya suala la COVID-19
ambako aliponea chupuchupu
hospitali ya Saint Thomas, na ni

sababu mojawapo wengi walis-
hangaa kusikia aliitisha tafrija
zinazoweza kueneza UVIKO 19.

NJE NA NDANI KUGUMU

Kimsingi  kuondoka  kwa
Johnson madarakani ni kile
kinachoitwa na wachambuzi wa
siasa kuwa ni mkasa wa hulka
tu ya kimaisha, kuchukulia vitu
muhimu kana kwamba ni mam-
bo rahisi, na hata kutokujali. Ila
hakuna ubishi kuwa amekuwa
kiongozi mpambanaji mwenye
uwezo mkubwa wa kujieleza na
kupima mabhitaji ya wakati uli-
opo, lakini mwishowe ikawa ni
jambo lisilopingika kuwa wak-
ienda naye kwenye uchaguzi
mkuu wataangukia pua, siyo kwa
suala tu la kutokujali ila pia kwa
hali ya kiuchumi. Na kwa hulka
yake, angeendelea kuwatolea
nje wapinzani katika masuala
ya sera, licha kuwa mara kadhaa
‘amesoma ishara za nyakati’ ak-
abadili mwenendo, kwa mfano
kuacha fadhaa ya ukaribu na wa-
naoshiriki mapenzi jinsia moja.

Siyo rahisi kusema kama kuan-
guka kwa Johnson, ambako ku-
mefurahiwa na utawala wa Rus-
sia uliosema katika taarifa kuwa
ameondoka ‘kwa aibu’ kwani ali-
kuwa mstari wa mbele kuiunga
mkono Ukraine na kupeleka si-
laha au misaada kwa kadri ilivy-
oweza kupatikana, kutawezesha
mabadiliko halisi Uingereza.
Hakuna uelekeo kuwa chama
cha Labour kinaweza kupona
majeraha ya kuanguka kwa
nguvu katika uchaguzi mkuu wa
2019 kwa sababu ya kashfa ya
tafrija, na hasa migomo kuhusu
misharaha kutokana na kupan-
da kwa bei.

Tatizo kubwa zaidiliko upande
wa utekelezaji wa ‘Brexit’ ambao
sasa unaweka umoja wa Uin-
gereza hatarini, kwani jimbo
kuu la kaskazini la Scotland li-
nataka uhuru kwa sauti kali zaidi
kuliko awali, ili lifaidi soko huria
la Bara la Ulaya. Halafu Ireland
ya Kaskazini haitaki masuala
magumu kwenye mpaka na Jam-
huri ya Ireland Kusini, ambacho
ni kipengele cha makubaliano ya
amani ya 1998.

Kwa maana hiyo chama cha
Conservative cha Johnson, kina-
jua kina kazi ngumu mbele yao
kulinda mkataba au muafaka na
Ulaya halafu walinde pia mika-
taba yao ya ndani ya umoja wa
jina kubwa la ‘Great Britain’ am-
bayo malkia anaelekea ukingo-
ni, na mwanae, Prince Charles
hana nafasi katika mioyo ya
watu kama alivyo Malkia Eliza-
beth II.

Imefikia mahali hata Aus-
tralia, Canada na New Zealand
wanafikiria kuingia mfumo wa
Jamhuri na hakuna uhakika nini
kitafuata endapo Malkia Eliza-
beth akiondoka wakati wowote
itakuwaje na Chama cha Con-
servative kinataka angalau kuwe
na mtu mwingine ambaye akion-
gea watu watamsikiliza.

Ndiyo kimsingi siyo tatizo la
hizo tafrija, ni uchumi kuyumba
kwa upande mmoja, na kute-
tereka kwa misingi ya umoja wa
nchi kwa upande huo.

Inaelekea kuwa
kuharibika kwa
hali ya uchumi
kwa kiwan-

go kikubwa,
chokochoko za
migomo ya ku-
taka nyongeza
za mishahara
kutokana na

kasi ya kupanda
kwa bei za vitu,
lazima kunaleta
wasiwasi wa ku-
ungwa mkono
chama hicho

cha kihafidhina.
Sasa wapigakura
na hata wana-
chama chake
cha Conservative
wanajua Johnson
ni mtu mwenye
majibu ya mkato,
atawaudhi, tena
ana kashfa, hivyo
wanabhitaji kumu-
ondoa.
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'Mpango kukomesha

Vijana wapewa
mbinu Kujiajiri

Na Renatha Msungu, DODOMA

VIJANA wametakiwa kuwa
wabunifu kutokana na taaluma
wanazosomea katika vyuo
vya elimu ya ufundi nchini ili
kubaini soko la ajira.

_Mkuu wa Chuo cha Don Bosco
bya, alisema hayo jana kwenye
kongamano la ‘Career Fair’ la
mwaka 2022 lililofanyika katika
viwanja vya chuo hicho kwa

kushirikisha wadau na wanafunzi :

wanaosoma fani mbalimbali.
Dk. Mulebya alisema vi-

jana wakiweka jitihada kwenye

ubunifu na vjuzi itawasaidia

kujiajiri wao wenyewe badala ya

kusubiri ajira kutoka serikalini
au sekta binafsi.

“Vijana mnatakiwa kuwa
wabunifu na wenye weledi
mkifanya hivyo, itawasaidia
kujikwamua kiuchumi kutokana
na kwamba mtakuwa mmebaini
soko la ajira, lakini pia kuwa na
uwezo wa kujiajiri wenyewe,”
alisema.

“Nasisitiza wanafunzi kuwa
wabunifu zaidi pale wanapoku-
wa darasani kwenye masomo
vao, tunahitaji kuona vijana wa-

nachangamekia soko la ajira mara :

wanapohitimu masomo yao,”
alisisitiza.

Mkuu huyo alisema vyuo vya
ufundi vinasaidia katika utoaji
taaluma za ufundi, hivyo wa-
nafunzi wanapaswa kuzinga-
tia kile wanachofundishwa na
kuongeza ubunifu zaidi.

Naye Meneja wa Hoteli ya Do-
doma, Wilington Maleya, aliwa-
taka wanafunzi kuweka jitahada
katika masomo ya nadharia na
vitendo ili kuendana na soko la
ajira.

Alishauri chuo hicho kiwe na
kitengo cha kuwafuatilia wa-
nafunzi wao ili wajue huko

walipo wanafanya nini, baada va :

kuhitimu masomo yao.
Mkurugenzi wa Chuo hicho,

Father Boniface Mchami, alisema

chuo hicho kimekuwa kinatoa
kozi mbalimbali za ufundi iki-
wamo ufungaji umeme, nishati
Vva jua na umeme, kuchomelea,
ufundi magari, mwashi, ufundi

bomba, chakula na vinywaji, uta-

yarishaji wa vyakula na kilimo
ubunifu na teknolojia.

Mratibu wa mafunzo na malezi :

wa Vijana katika chuo hicho, An-
ansia Lema, alisema kuwa lengo
la kongamano hilo ni kuwaun-
ganisha vijana na wadau walio
kwenye soko la ajira ili kubadil-
ishana mawazo.

‘mavaji waiva

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

UTOKANA na kukith-

iri kwa mauaji ya

wenza nchini, Kituo

cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC) kinatarajia
kutoa ripoti yake Novembe
29, mwaka huu, itakayosaidia
kushirikiana na serikali kutoa
elimu kwa umma ili kuondo-
kana na tatizo hilo.

Ripoti yake ya masuala ya
haki za binadamu na utawala
bora kwa mwaka 2019 na
2020, inaonyesha wanawake
44 waliouawa na wapenzi wao
wa karibu huku wivu ukiwa
chanzo kikuu cha mauaji hayo.

Julai, mwaka jana, Jeshi la
Polisi Tanzania liliripoti kuwa
katika kipindi cha miezi miwili
lilikamata watu 275 wanaohu-
sishwa na mauaji, yakiwamo
matukio 21 ya wenzi yaliyo-
chochewa na wivu.

Mkurugenzi Mtendaji wa

LHRC, Wakili Anna Henga,
aliyasema hayo jana baada ya

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalumu, Dk. Dorothy G

kikao cha ujumbe wa kituo hi-
cho na Waziri wa Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalumu, Dk. Doro-
thy Gwajima, jijini hapa.

Alisema ripoti za kituo hi-
cho kwa mwaka 2020 na 2021
zinaonyesha mauaji ya wenza
yamekuwa yakiongezeka, ku-
tokana na hali hiyo imewasu-
kuma kuanza kukusanya
taarifa na takwimu ili kuandaa
ripoti maalum kuhusu suala
hilo.

“Tumeongea masuala ma-
zima ya ukatili wa Kkijinsia,
ustawi wa jamii, kuelimisha
umma kuhusu masuala ya
mauaji ya wenza ambayo yam-
ekithiri sana Tanzania, tufanye
kazi kwa pamoja kwa ajili ya
kutetea haya makundi ya wa-
nawake, watoto na watu we-
nye ulemavu ili yaweze kupata
haki zao,” alisema.

Alibainisha kuwa wame-
kubaliana kutokana na mwon-
gozo mzuri ambao utafanyiwa
kazi na asasi zingine za kiraia.

a0

“Tunataka kuanza kuan-
daa huu mwongozo, study ya
mauaji ya wenza itazinduliwa
Novemba 29, mwaka huu, la-
kini huu mwongozo itakuwa
kabla study,” alisema.

Akizungumzia kikao na Wa-
ziri Gwajima, alisema wame-
kutana kujadili masuala mbal-
imbali ya maboresho kuhusu
haki za makundi hayo.

Alisema lengo la kikao
hicho ni kuhuwisha mahu-
siano na wizara hiyo kwa
sababu wana mkataba wa
kuendelea kutetea makundi
hayo na wamezungumzia
Mpango wa Kupinga Ukatili
dhidi ya Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA) na ustawi wa
jamii.

Kwa upande wake, Waziri
Gwajima alisema uwapo wa
madawati mengi ya kijinsia
nchini umesaidia kusikika kwa
matukio ya ukatili.

Dk. Gwajima alisema kuen-
delea kusikika kwa matukio
mengi ya ukatili wa Kkijinsia

BAKWATA Kuz

Na Peter Mkwavila, DODOMA

BARAZA Kuu la Waislamu
Tanzania (BAKWATA) Mkoa wa
Dodoma linatarajia kuzindua
mfuko kwa ajili ya kuwasaidia
wajane na yatima ili kujiunga
kwenye vikundi vitakavyowa-
saidia kujishughulisha na ujasiri-
amali.

Sheikh wa Mkoa wa Dodoma,
Mustapha Rajabu, alisema hayo
alipokuwa akizungumza na
wajane na yatima katika ibada

maalum iliyoambatana na kuli-
ombea taifa kwenye msikiti wa
Gaddafi, jijini hapo.

Alisema fedha kiasi cha Sh.
milioni 10 walizopokea kutoka
kwa Rais Samia Suluhu Hassan
zitatumika kuwawezesha wajane
na yatima hao kupitia vikundi
vya ujasiarimali.

“Napenda niwaambie bibi
zangu na mama zangu kuwa hivi
karibuni tunatarajia kuzindua
mfuko kwa ajili ya wajane na ya-
tima ili muweze kuungana kwa

pamoja na muanzishe ujasiri-
amali kupitia fedha hizo.

“Tunatakiwa sisi zote kama
tulivyo hapa ndani ya uislamu
wetu kumshukuru na kum-
wombea Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuwezesha hizo
Sh. milioni 10 kwa ajili yenu,”
alisema.

Alisema kupatikana kwa fedha
hizo ni matumaini yao wajane na
yatima wataachana na kutege-
mea kuombaomba.

Pamoja na hayo, aliwataka wa-

jane na yatima hao wa dini ya ki-
islamu kuhakikisha wanashiriki
katika sensa ya watu na makazi
inayotarajiwa kufanyika Agosti
23, mwaka huu.

Alisema kuwa suala la kush-
iriki katika sensa ya watu na
makazi kwa upande wao ni
muhimu  kwa  Watanzania
wote wakiwamo wajane na ya-
tima ili kuwasaidia viongozi na
serikali jinsi ya kupanga bajeti
yake.

“Suala la kuhesabiwa ni

hapa nchini inatokana na seri-
kali kufungua madawati mengi
ya kijinsia maeneo mbalim-
bali.

“Kumekuwa na kuongeze-
ka kwa kuripotiwa kwa
matukio ya ukatili wa kijinsia
tunaweweza kusema kuwa
hayo ni sehemu ya mafanikio
kwa sababu serikali ilikuwa
na mpango kazi wa kitaifa wa
kutokomeza ukatili wa kijinsia
kwa wanawake na watoto,”
alisema.

Alisema  mwaka 2021
matukio 11,499 ya ukatili kwa
watoto yaliripotiwa ni tofauti
na miaka ya nyuma ambapo
matukio yalikuwa yakifanyika
hayaripotiwi.

Waziri huyo alisema wal-
itarajia mpaka mwaka 2022
kuwa na kamati kwenye
jamii 20,750 lakini kati ya
hizo zimeundwa  kamati
18,186 sawa na asilimia 88.

Pia alisema madawati ya ki-
jinsia kwenye vituo vya polisi
yameimarishwa.

wajima (katikati), akizungumza na
ujumbe wa Kituo cha Haki za Binadamu uliongozwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu

va kiutendaji. Kulia ni Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dk. Zainabu Chaula. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

indua mfuko kuwasaidia wajane na yatima

muhimu maana  linafanya
wepesi kwa viongozi kujua wa-
naweza kutoa huduma kwa
watu wangapi na uwiano gani
ikiwa ni pamoja na kutambua
mahitaji ya makundi maalum,”
alisema.

Mwenyekiti wa Wajane Mkoa
wa Dodoma, Rahma Moham-
med, alisema wajane kama wata-
shikamana wakatumia fursa
wanazopata kupitia uongozi wa
msikiti wa Gaddafi watajikwa-
mua kiuchumi.
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HABARI MBEYA

Operesheni kabambe ukaguzi
wa malori yaanza nchi nzima

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi Kikosi cha Usala-
ma Barabarani, limeanzisha op-
eresheni maalumu ya kukagua
malori ya mizigo nchi nzima ili
kukabiliana na ajali ambazo zimekuwa
zikisababishwa na magari hayo.

Operesheni hiyo imeanzia katika
mikoa ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusi-
ni ikiongozwa na Kamanda wa Kikosi
cha Usalama Barabarani nchini, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi (SACP)
Wilbroad Mutafungwa.

Operesheni hiyo ilianza juzi mkoani
Mbeya na Kamanda Mutafungwa alise-
ma lengo ni kudhibiti ajali za baraba-
rani ambazo zimekuwa zikigharimu
maisha ya watu na kuharibu mali.

Alisema katika operesheni hiyo
mkoani hapa, walikagua malori 195
kwa ushirikiano na wakaguzi kutoka
ofisi za wakuu wa usalama barabarani
mikoa ya Mbeya, Songwe na Njombe.

Kati ya malori hayo yaliyokaguliwa,
alisema 53 yalibainika kuwa ni ma-
bovu, hivyo yalizuiwa kuendelea na

safari mpaka yatakapokuwa yameten-
genezwa na kukaguliwa tena.

Alisema malori hayo yalibainika
kuwa mabovu kwenye mifumo ya
breki na usukani hali ambayo alisema
inahatarisha maisha ya madereva, wa-
tumiaji wengine wa barabara pamoja
na mali zinazokuwa zinasafirishwa
kwenye magari hayo.

“Lori la mizigo likiwa bovu kwenye
mifumo ya breki na linapita kwenye
mikoa hii ambayo ni ya milima na mit-
eremko mikali ni hatari sana. Kwa hiyo
haya hayaruhusiwi kuondoka mpaka
yatengenezwe,” alisema Mutafungwa.

Aliagiza wamiliki wote wa malori
kuhakikisha wanayakagua kabla ha-
wajayaruhusu kwenda kubeba mizigo
huku akiwataka madereva pia ku-
hakikisha mifumo ya magari wanay-
oendesha inakuwa imara.

Alisema operesheni hiyo ya ukaguzi
wa malori itakuwa endelevu kwa nchi
nzima na kwamba baada ya kukamili-
sha watafanya tathmini na kutoa taari-
fa ya hali halisi ya malori hayo.

Baadhi ya madereva walisema

wamekuwa wakilazimika kuendesha
magari hayo kutokana na wamiliki
kuwalazimisha kuendesha hata kama
ni mabovu, hivyo wakalishukuru
Jeshi la Polisi kwa kuanzisha operesh-
eni hiyo.

Mmoja wa madereva hao, Seleman
Majuto, alisema mara nyingi madereva
wamekuwa wakilaumiwa linapotokea
tatizo barabarani lakini chanzo kikub-
wa ni wamiliki ambao huwa hawataki
kuyafanyia matengenezo magari yao.

Alisema ukaguzi huo unaofanywa
na Jeshi la Polisi, utawasaidia kuwa-
kumbusha wamiliki wa malori ambao
wamekuwa wakigoma kutengeneza
magari.

Naye George Sanga alisema yeye ni
miongoni mwa waliozuiwa kuendelea
na safari kutokana na gari lake kuwa
bovu na kwamba gari analoendesha
magurudumu yameisha.

Alisema wakati mwingine matajiri
huwa wanawatishia kwamba wasi-
poendesha magari hayo kwa kisingizio
cha ubovu wa mifumo wanawafukuza
kazi na kuajiri wengine.
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Mkuu wa
Mauzo wa
Kampuni ya
Mikopo ya
Platinum Cred-
it Tanzania,
Grace Crispin,
akikabidhi
taulo za kike
kwa wanafunzi
wa Shule ya
Sekondari Ki-
wanja wilayani
Chunya ka-
tika Mkoa wa
Mbeya kwa
ajili ya kujisiti-
ri wakati wa
hedhi, taulo
hizo zilikabi-
dhiwa juzi. PI-
CHA: NEBART
MSOKWA

. 1
Vijana wa
CHADEMA
waonywa
kuhusu matusi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UONGOZI wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) Kanda ya Nyasa,
umewataka wanachama wa chama hicho ku-
vumiliana kwenye mitandao ya kijamii kwa
kuacha kutukanana.

Mwenyekiti wa CHADEMA Kanda ya Nyasa,
Mchungaji Peter Msigwa, alitoa kauli hiyo
juzi wakati wa Mkutano maalumu wa chama
baadhi ya vijana wamekuwa wakitukana
mitandaoni.

Alisema chama hicho kimekuwa kikijipam-
banua kwa wananchi kuwa ndicho kitakuwa
mbadala wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) la-
kini matusi ambayo yaandikwa na vijana hao
yamekuwa yakionyesha utovu wa nidhamu.

Alisema kwa muda mrefu chama hicho
kimekuwa kikipigania haki za Watanza-
nia lakini kitendo cha kuanza kutukanana
mitandaoni kinaharibu nia njema ya chama
hicho.

“Tunaposema sisi ni bora kuliko CCM ni lazi-
ma tuonyeshe kuwa ni wasafi, sasa kuna baa-
dhi ya vijana wanatukana matusi mitandaoni
na wakati mwingine wanawatukana hata
viongozi, hiyo tabia naomba iishe,” alisema
Msigwa.

Alisema chama hicho kina wasemaji wakuu
lakini baadhi ya wanachama wamekuwa
wakisema kama vile wao ndio wasemaji wa
chama na hivyo akawataka kuacha tabia
hiyo.

Alisema viongozi wa chama hicho wame-
kuwa wakifanya kazi kubwa ya kukijenga
chama wakitumia raslimali zao binafsi lakini
baadhi ya wanachama waliokuwa na uvu-
milivu wamekuwa wakitumia nguvu kubwa
kuharibu chama.

Hivi karibuni, Mwenyekiti wa CHADEMA
Taifa, Freeman Mbowe, alipiga marufuku
vijana wa chama hicho kutukana mitandaoni
huku akiwataka kukosoana kwa staha.

Walanguzi wa tumbaku wavamia Chunya

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

CHAMA Kikuu cha Ushirika wa
Wakulima wa Tumbaku wilayani
Chunya (CHUTCU) kimelalamikia
uwapo wa walanguzi wa tumbaku
wanaodai wametumwa na viongozi
wa juu kwenda kununua zao hilo
kutoka kwa wakulima binafsi bila
kupitia kwenye vyama vya msingi.

Akizungumza kwenye Mkutano
Mkuu wa Dharura ulioitishwa
kwa lengo la kujadili suala hilo,
Mwenyekiti wa CHUTCU, Sebas-
tian Masika, alisema katika msimu
huu wa ununuzi wa tumbakuy,
wameibuka watu wanaokusanya
tumbaku kutoka kwa wakulima
wanaojiita binafsi jambo ambalo ni
kinyume cha utaratibu.

Masika alisema watu hao wa-
naonunua tumbaku kutoka kwa
watu wanaojiita wakulima binafsi,
wanadai wametumwa na kampuni
iitwayo Amy Holdings Company
ambayo hivi karibuni ilitambu-
lishwa na uongozi wa mkoa wa
kuwa itaanza kununua tumbaku ya

wakulima kuanzia msimu ujao.
Masika alisema kuwa kilimo
cha tumbaku ni cha mkataba am-
bapo wakulima kupitia vyama vya
msingi wanakopeshwa mbolea na
pembejeo nyingine kutoka kwenye
taasisi za kifedha na kisha wanalipa
mikopo yao kwa kukatwa fedha
baada ya kuuza mazao yao kwenye

vyama vya msingi.
Alisema kitendo cha kuibuka
walanguzi hao  kitasababisha

wakulima kutorosha tumbaku na
kuiuza bila kupitia kwenye vyama
vya msingi jambo ambalo litapele-
kea madeni ya pembejeo kutolipi-
ka.

“Madeni haya yasipolipika, benki
zinazotukopesha zinashindwa
kurejesha fedha zao, hivyo zitakosa
imani ya kuendelea kukopesha
wakulima katika msimu unaofuata.
Madhara yake ni kwamba vyama
vya msingi vitakufa, wakulima ha-
watakopeshwa tena, hivyo uzal-
ishaji wa tumbaku msimu ujao
utashuka,” alisema.

Masika aliiomba serikali kuingilia

kati kwa kuwakamata wahusika na
kuzuia ununuzi wa tumbaku nje ya
utaratibu ili kuepusha madhara ya-
nayoweza kujitokeza.

Baadhi ya wajumbe wa mkutano
huo, walishangazwa na kuibuka
kwa watu wanaonunua tumbaku
bila kupitia kwenye vyama vya ush-
irika wakidai kuwa tayari serikali
ilishapiga marufuku tabia hiyo.

“Nikirejea kwenye kauli ya Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera,
aliyoitoa wakati wa uzinduzi wa
soko la tumbaku la msimu huu ka-
walanguzi na watoroshaji wa tum-
baku wakamatwe na kuchukuliwa
hatua, sasa nashangaa hawa wa-
naolangua tumbaku hadharani
mbona hawakamatwi?”  Alihoji
Mwenyekiti wa Lupa AMCOS, Mas-
ingija Jilala.

Alisema ghala linalotumika kuhi-
fadhi tumbaku inayonunuliwa kwa
ulanguzi bila kupitia chama cha
alishaamua kwenda kwenye ghala
hilo kuzuia, lakini alipofika aliele-

zwa kuwa wanaonunua tumbaku
hiyo wanapata maagizo kutoka
ngazi za juu.

“Pengine hata mimi nashawishi-
ka kuamini kuwa wanaofanya
vitendo hivi wameagizwa kutoka
kwa viongozi wa juu maana li-
cha ya Mkuu wa Mkoa kukataza,
watu hawa wanalangua tumbaku
hadharani, polisi wanashindwa
kuwakamata licha ya kwamba ni-
sharipoti suala hili kituoni,” alisema
Jilala.

Mwakilishi wa Bodi ya Tumbaku
Mkoa wa Mbeya, Resujak Kimiri, ha-
wana taarifa za uwapo wa mnunuzi
mpya wa tumbaku msimu katika
Mkoa wa Kitumbaku wa Chunya.

Alisema bodi imefuatilia makao
makuu na kuthibitishiwa kuwa
hakuna mnunuzi mpya aliyepewa
leseni ya ununuzi wa tumbaku
msimu huu katika Mkoa wa kitum-
baku wa Chunya zaidi ya Kampuni
ya Premium ambayo ndiyo yenye
haki ya kununua tumbaku hiyo.

“Niwathibitishie kama kuna kam-
puni nyingine zaidi ya Premium

ambayo inanunua tumbaku hapa
Chunya ni walanguzi maana haku-
na leseni nyingine ya ununuzi wa
tumbaku iliyotolewa hapa, hivyo
hao ni wahalifu kama wahalifu
wengine,” alisema Kimiri.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Simon Mayeka, alikiri
kuwa serikali imemtafuta mnunuzi
mwingine wa tumbaku wilayani
Chunya kwa nia ya kuongeza
ushindani wa bei kwa wakulima.

Hata hivyo, alisema kuwa
mnunuzi mpya aliyepatikana ana-
paswa kuanza kununua tumbaku
kuanzia msimu ujao, ingawa kama
kutakuwapo na tumbaklu ya ziada
ambayo mnunuzi aliyepo atashind-
wa kuinunua basi kampuni hiyo
itaruhusiwa kuinunua.

“Nawaomba wananchi waelewe
kuwa serikali inayo nia njema ya
kuhakikisha wakulima wananufai-
ka kwa kuuza tumbaku yao kwa bei
nzuri yenye ushindani. Hata hivyo
tutasimamia kuhakikisha wanunu-
zi wote wanafuata taratibu za un-
unuzi wa zao hilo,” alisema Mayeka.



HABARI ZANZIBAR =’

_
Rais Samia

kufungua

kongamano

la Mkapa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan

anatarajiwa kufungua kongama- :
no la kumbukizi ya miaka miwili :
ya mwasisi wa Taasisi ya Mkapa :

Foundation, Hayati Benjamin
Wiliam Mkapa, litakalofanyika
mjini hapa.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Mkurugenzi Mtend-

aji wa Benjamin Mkapa Founda-

tion (BMF), Dk. Ellen Senkoro,
alisema kongamano hilo lita-

hudhuriwa na viongozi wa ngazi :

mbalimbali kutoka Tanzania na
nje ya Tanzania. Kaulimbiu ya

kongamano hilo ni ‘Urithi Kutoka

kwa Mkapa, Uongozi Shupavu
katika Kuchochea Mabadiliko
kwa Wote'.

Dk. Senkoro alisema kongama-
no hilo la siku mbili litaanza leo
na kesho litahitimishwa na ku-

fungwa na Rais wa Zanzibar, DK.
Hussein Ali Mwinyi. Mada mbal- :

imbali zitawasilishwa ikiwamo
jinsi ya kuongeza kasi katika

mikakati mabadiliko ya sekta ya :

afya Tanzania kupitia ushirika

wa biashara na sekta binafsi.
Alisema pia mjadala wa kon-

gamano hilo utaongozwa na

Makamu wa Kwanza wa Rais wa :

Zanzibar, Othman Maoud Oth-
man.

ni ubunifu katika mikakati ya
ushirikiano kati ya taasisi za
serikali na za binafsi katika ku-
fikia malengo ya kutoa huduma
va afya kwa wote.

“Tunapenda kutoa shukurani
za dhati kwa serikali zote mbili
pamoja na wadau wote ambao
wameendelea kushirikiana
nasi katika kufanikisha konga-

mano hilo, tunapenda kutambua :
mchango wa hali na mali kutoka :

kwa wafadhili ikiwamo IPP Me-
dia,” alisema.

Pia alisema tokea kuanzishwa
kwa taasisi hiyo ni miaka 16 na
lengo lake lilikuwa kuimarisha

huduma za afya hasa mapamba- :

no dhidi ya UKIMWI lakini kwa
sasa wamejikita katika huduma
zote za afya ikiwamo huduma
ya mama na mtoto na mapam-
bano ya ugonjwa wa UVIKO-19.
Alisema taasisi hiyo imeajiri
watumishi 4,100 na kuwasam-
baza katika vituo vya afya na

hospitali mbalimbali kwa ajili ya

kutoa huduma za afya kwa wa-
nanchi na kuchangia kupunguza
tatizo la upungufu wa wataala-
mu wa afya.

Taasisi hiyo, alisema imeimari-

sha miundombinu ya taasisi ya
afya ikiwamo kujenga nyumba
482 za wataalamu wa afya
482 Kkatika wilaya 52 Tanzania
Bara ili kuboresha huduma za
afya va jamii na kuwafanya

karibu na jamii.

Mada ya pili itakayowasilishwa
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Mwinyi aipa heko Benki ya Dunia

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali  Mwinyi,
ameipongeza Benki ya
unia kwa kuendelea
kuiunga mkono Zanzibar katika
sekta mbalimbali za maendeleo.

Rais Mwinyi alitoa pongezi
hizo jana Ikulu Zanzibar, al-
ipofanya  mazungumzo na
Makamu wa Rais wa Benki ya
Dunia anayesimamia Kanda ya
Kusini mwa Afrika, Victoria
Kwakwa.

Makamu huyo wa rais alifika
Ikulu kwa ajili ya kujitambulisha
sambamba na kueleza jinsi ya
utekelezaji wa miradi iliyo chini
ya benki hiyo.

Katika pongezi hizo, Rais
Mwinyi alisema Benki ya Dunia
ina historia ya muda mrefu ka-
tika kuiunga mkono Zanzibar ka-
tika miradi mbalimbali ya maen-
deleo.

Alisema Zanzibar ni mion-
goni mwa nchi zilizoathirika na
UVIKO -19 hasa kupitia sekta
ya utalii ambayo imekuwa na
mchango mkubwa katika pato la

taifa.

Hata hivyo, alisema kwamba
hivi sasa shughuli za utalii nchini
zimekuwa zikiimarika kila uchao
kutokana na kutokuwapo kwa
janga la UVIKO-19 hatua ambayo
inasababisha watalii kutoka nchi
kadhaa duniani kuitembelea
Zanzibar.

Pia Rais Dk. Mwinyi alimweleza
kiongozi huyo hatua zilizofikiwa
na Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar katika kuendeleza miradi
ya elimu na afya inayotokana na
fedha za UVIKO-19 zilizotolewa
na Shirika la Fedha la Kimataifa
(IMF) ili kushughulikia huduma
72 jamil.

Rais Dk. Mwinyi alitumia fursa
hiyo kuishukuru na kuipongeza
Benki ya Dunia kwa kuendelea
kuisaidia Zanzibar katika miradi
yake yamaendeleo huku akieleza
vipaumbele vilivyowekwa na
serikali yake hivi sasa katika kui-
marisha miundombinu ikiwamo
barabara na bandari pamoja na
kuimarisha sekta ya uchumi wa
buluu.

Alieleza jinsi uchumi wa bu-
Iuu ulivyochukua nafasi kubwa
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mwani. PICHA: RAHMA SULEIMAN

katika sekta ya utalii, uvuvi, ku-
wasaidia kinamama wanaojishu-
ghulisha na kilimo cha mwani,
bandari pamoja na sekta nyingin-
ezo0.

Rais Dk. Mwinyi alieleza hatua
zinazochukuliwa na Serikali ya
Zanzibar katika kuhakikisha zao
la mwani linapata thamani na
wakulima wake wanafaidika na
kilimo hicho ikiwa ni pamoja na
kujenga kiwanda cha kusarifu
mwani Chamanangwe, kisiwani
Pemba.

Alisema serikali anayoiongoza
imeweka kipaumbele na kutilia
mkazo uimarishaji wa elimu,
maji, miundombinu ya barabara
na huduma za kijamii na kwam-
ba juhudi zinazochukuliwa kati-
ka suala zima la kuongeza nishati
ya umeme Zanzibar.

Naye Kwakwa alimweleza Rais
Dk. Mwinyi jinsi Benki ya Dunia
inavyofarijika na juhudi za seri-
kali ya Zanzibar katika kuende-
leza na kuimarisha miradi ya
maendeleo inayosimamiwa na
benki hiyo.

Alisema hatua zinazochukuli-

sha Zanzibar inafaidika kwa
mara nyingine tena na fedha za
utekelezaji miradi ya maendeleo
kupitia dirisha jipya la Jumuiya
ya Kimataifa ya Maendeleo (IDA
20).

Katika mazungumzo hayo,
Kwakwa alimhakikishia Rais Dk.
Mwinyi kwamba Benki ya Dunia
itaendelea kuunga mkono miradi
ya maendeleo iliyopewa kipaum-
bele na Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar ikiwamo miundombinu
ya barabara pamoja na sekta ny-
inginezo.

Alisema Benki ya Dunia im-
ekuwa na ushirikiano mkubwa
na Zanzibar katika nyanja mbal-
imbali za kijamii na kiuchumi iki-
wamo ujenzi wa miundombinu,
elimu, afya, mazingira na men-
gineyo mingi kupitia mpango wa
mikopo nafuu.

Pia alimweleza Rais Dk. Mwinyi
kwamba janga la UVIKO-19 lime-
athiri kwa kiasi kikubwa ukuaji
wa uchumi kwa nchi kadhaa zi-
nazotegemea sekta ya utalii na
kueleza matarajio yake kwamba
Zanzibar itarudi katika hali yake
ya mwanzo.

Ukaguzi wabaini ubovu majengo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Utalii na Mambo ya
Kale Zanzibar, Simai Muhammed
Said, amesema ukaguzi uliofany-
wa na Mamlaka ya Hifadhi na
Uendelezaji Mji Mkongwe mwaka
2019/20, imebainika kuwa ma-
jengo 127 ya mji huo yako katika
hali mbaya.

Amesema kati ya hayo, ma-
jengo 36 yako katika hali mbaya
zaidi yakiwamo yanayomiliki-
wa na Wizara ya Biashara na
Maendeleo ya Viwanda, Wizara
ya Fedha na Mipango, Kamisheni
ya Wakfu na Mali ya Amana, watu
binafsi na Shirika la Nyumba la
Zanzibar.

Aliyasema hayo jana akizun-
gumza na waandishi wa habari
ofisini kwake Kikwajuni mjini
Zanzibar wakati akitoa taarifa
kuhusu uwekezaji katika Mji

Mkongwe wa Zanzibar.

“Mtakumbuka kuwa Rais wa
Zanzibar Dk. Hussein Ali Mwinyi
baada ya kuingia madarakani ali-
kutana na wadau wa Mji Mkong-
we waliojumuisha wakazi, wafan-
yabiashara, wapenzi, watumiaji
na wataalamu. Moja kati ya mao-
ni yaliyotolewa ni kufunguliwa
fursa ya uwekezaji katika eneo la
Mji Mkongwe,” alisema.

Waziri Simai alisema maoni
hayo yametokana na hali mbaya
ya majengo na mazingira yake
na hasa ikizingatiwa kuwa na
wamiliki wakazi hawana uwezo
wa kuyakarabati kwa sababu ya
gharama kubwa jambo linalo-
sababisha kupungua kwa hadhi
ya mji pamoja na kusababisha

maafa kwa watumiaji.
Alisema kutokana na maoni
yaliyotolewa, serikali iliamua

kutoa fursa ya uwekezaji kwa
lengo la kuimarisha hali na hadhi

ya majengo na maeneo ya Mji
Mkongwe kama ilivyoshauriwa
na wananchi.

“Katika utekelezaji wa mpango
huo, kwa kushirikiana na wami-
liki wa majengo, Wizara ya Utalii
na Mambo ya Kale ilitoa matanga-
7o kupitia vyombo vya habari
pamoja na tovuti ya wizara na
tovuti ya Mamlaka ya Hifadhi na
Uendelezaji Mji Mkongwe kwa
ajili ya kuwakaribisha wawekezaji
wa ndani na nje kwa kufuata
taratibu zilizopo za uwekezaji,”
alisema.

Alisema wizara imepanga
kutoa fursa ya uwekezaji kwa
awamu kwa ajili ya kupatikana
ufanisi mzuri wa utekelezaji wa
uwekezaji ndani ya Mji Mkongwe
na kuunda kamati maalumu inay-
oshughulikia uwekezaji ndani ya
Mji Mkongwe.

Kwa mujibu wa utaratibu ulio-
wekwa, alisema mwekezaji anala-

zimika kujaza fomu ya uwekezaji
na kulipa fedha za utangulizi
ndani ya mwezi mmoja baada
ya kukubaliwa maombi yake na
ambao hawatakamilisha taratibu,
wizara hufanya mawasiliano nao
na ikishindikana huyatangaza
upya majengo hayo kwenye awa-
mu nyengine.

Pia alisema mwekezaji baada
ya kukamilisha utaratibbu wa
malipo ya fedha za utangulizi
anatakiwa kuwasilisha ramani za
asili na za mapendekezo (existing
and proposed drawing) kwa ajili
ya kupasishwa na mamlaka na
baada ya hapo hupewa vibali vya
ujenzi.

Alieleza kuwa vibali vya ujenzi
vinatolewa baada ya kuhakikisha
kuwa michoro husika inaendana
na miongozo ya uhifadhi kwa vile
mji huo upo kwenye orodha ya
urithi duniani.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO MAHAKAMA YA TANZANIA
DISTRICT AT MOROGORO KUPOTELEWA KWA VYETI KUPOTEA Katika Mahakama ya mwanzo KU POTEA KWA
PROBATE AND ADMINISTRATION KWA CHETI yawilaya yaNjombe KADI YA GARI
CAUSE NO 76 OF 2022 Kituo cha Njombe myjini
In the Matter of the Estate of the Late JAPHET Mkoa Njombe NDUGU PETER BUJ'J'
DANIEL MASOLWA Usimamiziwa mirathi Na 37/2022
MWAJABU SEKALINGA. ..cccccrvrerrversrrres Marehemu MADELELEanatangaza
By 1. DANIEL JAMES MASOLWA A

KENNANY MBEYELA
TAARIFA KWA UMMA MAOMBI YA KUFUNGA MIRATHI.

2. kupotelewa na kadi ya Gari
yenye namba za usajili

T753AGT aina ya TOYOTA

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is

Kwa watu wote wanaodai kuwa na haki na marehemu
iliyotajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia orodha ya mali za marehemu na hesabu za

HABIBA RAMADHANI SULUTA anatangaza

made to the above -named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the

18" day of July..... 2022

Dated at MOROGORO this 01day of July...2022

kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index No. $0203-0077 kilichotolewa
na baraza la mtihani kupitai IRINGA GIRLS’
SEC. SHOOL Mwaka 2009, Cheti cha chuo No.
Ns0203/0077/2009 kilichotolewa na CHUO
CHA UALIMU BUSTANI mwaka 2018. Yeyote
atakaeviona atoe taaria kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi DOD/DOD/RB/274473/2022.
DOD/DOD/RB/274474/2022.

KUPOTEA KWA
HATI YA NYUMBA
MWANAHAMISI ISSA

MLALIKWA
ANATANGAZA KUPOTELEWA

KUPOTEA KWA VYETI

EMMANUEL LUKAS KOMBA ANATANGAZA KUPOTELEWA
KWA CHETI CHA KUZALIWA/HATI YA KUSAFIRIA/CHETI CHA
KIDATO CHA NNE INDEX N0.81220-0122 (MSAMALA-2009) /
CHETI CHA KIDATO CHA SITA INDEX NO.S0338-0583
(NDANDA-2012) CHETI CHA BACHELOR IN SOCIOLOGY
REG.2012/0970 (JORDAN-2015) TRANSCRIPT BACHELOR IN
SOCIOLOGY/CHETI  CHA  MASTERS IN  SOCIOLOGY
REG.2016/0078 ,TRANSCRIPT ~ MASTERS IN SOCIOLOGY
VIMEPOTEA KWA PAMOJA. YEYOTE ATAKAE VIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI AU PIGA SIMU NAMBA
0677731328. DSM/PHQ/RB/243113/2022.

mirathi katika jalada la mirathi.

Mapingamizi yoyote kuhusu orodha ya mali na au
hesabu za mirathi hii yawe yameandikishwa mnamo au
kabla ya siku ya tarehe 11ya mwezi agosti mwaka 2022.

Imetolewa na hakimu mkazi leo siku ya tarehe 11 Julai
mwaka 2022.

COROLLA, Rangi Nyeupe. Kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu kwa
kumbukumbu namba
DOD/DOD/RB/238542/2022

KUPOTEA
KWA CHETI

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyjopewa na CITI BANK

TANZANIA , Sepco Debt Collection &
Auctioneering Co,Ltd tutauza kwa mnada
wa hadhara Jenereta (GENERATOR) iliyoko
kwenye jeduali, mnada utafanyika Tarehe
20/07/2022, katika yard yetu iliyopo Tabata
Kimanga kuanzia saa mbili asubuhi,

CAPACITY

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

HAMZA SULEIMAN ISSA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba
za usajili T509 BKD chasisi

(RIVEI!SIDE' I I MMEI IB Es DI I E C ] Elina paul sankele anatangaza kupotelewa a MASHART YA MNA|

SOUATER 18, YEYOTE ATAKAE
IONA ATOE TAARIFAKITUO
CHA POLISI AU PIGA SIMU

cheti cha kidato cha nne chenye index namba
§1559-0027 kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya BAOBAB SECONDARY SCHOOL
mwaka 2017, Cheti cha kidato cha sita chenye ndex
namba S0264-0082 kilichotolewa na baraza la

LEWICE RESTIDIUS CHENKUNGU, Anatangaza
kupotelewa na cheti chake cha Kidato cha Nne
Chenye Index no S.2237/0030 Kilichotolewa na
Baraza la Mitihani kupitia Shule ya Kihanga

Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75% atalipa
ndani ya siku 14 akishindwa kulipa 25%
hairudishwi,Genereta linauzwa kama
liilivyo,Ukaguzi utaanza Tarehe 15/07/2022

engine namba
156fmid5090731, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

MAWASILIANO PIGA: -
0715-683777/0782548337
info@sepcoauctioneering.co.tz
www.sepcoauctioneering.co.tz

mitihani kupitia shule ya BARBRO JOHANSSON
GIRLS SCHOOL mwaka 2020. Yeyote
atakayeviokota atoe taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi taarifa KBD/RB/1072/2022

Secondary School Mwaka 2018, Yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo chochote cha Polisi.

Taarifa ya Polisi:

RB NODOD/DOD/RB/250657/2022

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA, PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

NAMBA 0782408992
DSM/PHQ/RB/207297/2022.

Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/276343/2022

EXTRACT FROM BOARD MEETING
OF
LEMAMO LIMITED OF P.0.BOX 1016
DAR ES SALAAM HELD ON THE 8™ DAY OF
JULY 2022

BOARD RESOLUTION

At the Board of Director’s meeting of LEMAMO LIMITED held
at the registered office, on the 8" day of July 2022, the Board
members of the company, with registration number 110001,
having assessed the status of the company, have hereby duly
passed a Special Resolution to do the following:

1) To wind up the Company voluntarity in accordance with
Section 333(1) of the Companies Act No. 12 of 2022;

2) The Company confirms that there are no reasons to
prevent the dissolution of the company; and,

3) The Company has appointed NOEL BERNARD SABUNI of
LYNO ASSOCIATE, as the liquidator for the purpose of
winding up of the Company.

Certified true copy
oo
Elibariki Robert Magembe
Director
8" July 2022

Director
8" July 2022

Beatrice Alice Magembe
Director
8th July 2022

Mary Rose Mgema
Company Secretary
8" July 2022

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Rais wa

Sri Lanka
atafuta njia
kutoroka

COLOMBO, SRI LANKA

RAIS wa Sri Lanka, Gotabaya Ra-
japaksa inaelezwa kuwa anatafakari
kulikimbia taifa hilo la kisiwa kwa
kutumia boti ya doria ya jeshi la
wanamaji.

Hatua ya kutoroka inatokana na
kuwepo kwa tofauti kati yake na
maofisa wa uhamiaji katika uwanja
wa ndege. Rajapaksa ameahidi ku-
jiuzulu leo na kupisha njia ya kuka-
bidhi madaraka kwa amani kufuatia
maandamano makubwa dhidi yake
kupinga mdororo wa uchumi nchini
humo.

Maofisa walisema rais huyo
mwenye umri wa miaka 73 alitaka
kusafiri kwenda Dubai.

Akiwa rais, Rajapaksa ana kinga ya
kukamatwa, na inaaminika anataka
kwenda ng'ambo kabla ya kujiuzulu
ili kuepusha uwezekano wa ku-
kamatwa.

Hata hivyo, maofisa wa uhamiaji
walikataa kwenda katika eneo la
wageni mashuhuri kupiga muhuri
kwenye paspoti yake, wakati aki-
sisitiza kuwa hawezi kutumia mae-
neo ya wasafiri wa kawaida akihofia
kushambuliwa.

Kaka yake mdogo, Basil Rajapaksa
aliyejiuzulu kama waziri wa fedha
mwezi Aprili, aliikosa ndege yake
mapema jana kwenda Dubai baada
ya kuwepo kwa vikwazo katika
uwanja wa ndege. BBC

Uchunguzi
waonyesha
Dos Santos
hakuuawa

LUANDA, ANGOLA

MWANASHERIA Mkuu wa An-
gola, Helder Pitta Gros, amesema
uchunguzi wa maiti ya aliyekuwa
Rais wa Angola Jose Eduardo dos
Santos, umedhibitisha hakuuawa
kwa sumu.

Mahakama ya Barcelona nchini
Hispania iliidhinisha kufanyika kwa
uchunguzi wa maiti kufuatia ombi
la binti wa Santos, Tchize dos San-
tos, ambaye alidai kuwa baba yake
alivawa.

Dos Santos alifariki katika hos-
pitali ya Barcelona siku ya ljumaa,
ambako alikuwa akipatiwa mat-
ibabu.

Mawakili wa familia hiyo walishu-
tumu hatua za serikali ya Angola
kurudisha mwili wa marehemu
nyumbani kwa ajili ya mazishi ya
kiserikali, wakisema walitaka mazi-
shi ya kibinafsi nchini Uhispania.

BBC

Ukraine yaanza kujibu
‘'mashambulizi ya Russia

KYIV, UKRAINE

JESHI la Ukraine limesema
limeanza operesheni ya ku-
jibu mashambulizi dhidi ya
vikosi vya Russia wanaodhibi-
ti sehemu ya eneo la kusini la
Kherson.

Rais wa Ukraine Volody-
myr Zelensky alithibitisha
hayo wakati akitangaza kuuli-
wa kwa raia wa Ukraine katika
shambulizi la roketi lililofany-
wa na Russia.

Kamandi ya kusini ya jeshi
la Ukraine imesema ghala la
silaha la Russia lililengwa ka-
tika mji wa Nova Kakhovka,
ambako kuna mtambo wa ku-
fyatulia makombora na vifaa
vya jeshi ambavyo viliharibi-
wa na kuwapoteza wanajeshi
wake zaidi ya 50, kwa mujibu
wa Ukraine.

Ghala hilo liko kilomita 55
mashariki mwa mji muhimu
wa bandari wa Kherson katika
Bahari Nyeusi, ambalo lina-

dhibitiwa na vikosi vya Russia.
Video katika mtandao wa ki-
jamii umeonyesha mlipuko
mkubwa.

Shirika la habari la Russia
(RIA) Novosti mapema asu-
buhi limeripoti kwamba watu
wapatao saba wameuliwa,
wanne hawajulikani waliko na
wengine kadhaa wamejeruhi-
wa kufuatia shambulizi hilo.

Zelensky athibitisha vifo
vimeongezeka

Kwa mujibu wa ripoti ya
shirika la RIA Novosti watu
wengi walizikwa kwenye vi-
fusi na mamia ya makazi yaka-
haribiwa. Haikuwezekana
mara moja kuthibitisha kauli
zilizotolewa na pande zote
mbili. Rais wa Ukraine Volo-
dymyr Zelensky amethibitisha
kwamba idadi ya vifo vilivyo-
tokea kufuatia shambulizi la
roketi lililofanywa katika miji
wa Chasiv Yar Jumamosi iliyo-
pita imeongezeka hadi kufikia
watu 3L

=

Zelensky alisema uondoaji
wa vifusi uliendelea kutwa
nzima juzi mjini Chasiv Yar ka-
tika eneo la Donetsk.

Mji wa Kharikiv umeshuhu-
dia mashambulizi mapya ya
umwagaji damu yaliyofanywa
na jeshi la Russia.

“Kombora lingine lililenga
jengo la makazi, lango moja
lilibomolewa na kuharibiwa
kabisa, washambuliaji walipi-
ga wilaya za Saltiv na Kyiv kwa
makombora. Watu watano wa-
liuawawa,” alisema Zelensky.

Rais Zelensky alisema ame-
zungumza na waziri mkuu wa
Uholanzi Mark Rutte na Rais
wa Uturuki HYPERLINK “htt-
ps://www.dw.com/sw/mazun-
gumzo-ya-urusi-na-ukraine-
kuanza-istanbul/a-61280262”
Recep Tayyip Erdogan.

Zelensky amedokeza kuwa
amezungumza na Erdogan
kuhusu kufungua njia za nchi
yake za kuuzia bidhaa nje ya
nchi kupitia Bahari Nyeusi.

Shirika la habari la Interfax,
likiinukuu wizara ya mambo
yanje ya Russia, kwamba duru
mpya ya mazungumzo kati ya
Russia, Ukraine, Uturuki na
Umoja wa Mataifa kuhusu usa-
firishaji nje wa ngano kutoka
Ukraine inatarajiwa kufanyika
leo mjini Istanbul.

Wakati hayo yakiarifiwa
watu wapatao 12 wameje-
ruhiwa katika mashambulizi
ya makombora katika mji wa
kusini wa Mykolaiv usiku wa
kuamkia jana.

Gavana wa eneo hilo Vitaly
Kim, alisema makombora kad-
haa yalivurumishwa katika
vituo viwili vya matibabu na
majengo ya makazi ya watu.

Kamishna wa Umoja wa Ul-
aya anayeshughulikia masu-
ala ya sheria, Didier Reyners,
alisema umoja huo umezuia
mali za Russia za thamani ya
dola bilioni 13.8 tangu ilipoi-
vamia Ukraine Februari 24
mwaka huu. DW

Watu wakiangalia gari lilobeba mwili wa waziri mkuu wa zamani wa Japan, Shinzo Abe, wakati ukiwasili katika

eneo la maziko katika hekalu la Zojoji jijini Tokyo jana. Abe alivawa kwa kupigwa risasi wakati akihutubia mku-
tano wa kampeni mwishoni mwa wiki iliyopita. PICHA: REUTERS

Shinzo Abe aagwa kiheshima

TOKYO, Japan

MAELFU ya waombolezaji
wamejitokeza kutoa heshima
7zao za mwisho kwa waziri
mkuu wa zamani wa Japan,
Shinzo Abe siku ya jana.

Mazishi ya faragha, ambayo
yalihudhuriwa na familia na

marafiki wa karibu pekee, yali-
fanyika katika hekalu la Zojoji
la Tokyo.

Katika mazishi hayo, gari la
kubebea maiti lililobeba mwili
wa Abe lilitembea katikati
mwa jiji la Tokyo.

Mzee huyo mwenye umri
wa miaka 67 aliuawa kwa ku-

pigwa risasi Ijumaa iliyopita
alipokuwa akitoa hotuba ka-
tika kampeni katika mji wa
Nara kusini mwa Japan.

Ndani ya hekalu la Zojoji,
ibada za Wabudha zilifanywa
na baadae mazishi yalifanyika.

Katika jiji la Tokyo na mae-
neo mbalimbali ya Japan ben-

dera zinapepea nusu mlingoti.

Msafara wa mazishi Ju-
manne alasiri utapita kwenye
maeneo muhimu kama vile
jengo la bunge, ambalo Abe
aliingia kwa mara ya kwanza
kama mbunge mnamo 1993,
na ofisi ambayo aliongoza
taifa kama waziri mkuu. BBC
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VIONGOZI BIASHARA
UNITED WAJIUZULU

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kushuka daraja viongozi wa
Biashara United wakiongozwa na Mwe-
nyekiti Selemani Mataso wamejiuzulu
nyadhifa zao.

Viongozi hao walijiuzulu kwenye Mku-
tano wa dharula uliofanyika mkoani
Mara kwa kile kilichoelezwa ni kushind-
wa kuwajibika.

“Kwanza tunaomba radhi kwa watu
wote wa Mara, lakini mimi nawasihi wa-
jumbe wenzangu katika kikao cha leo
kupisha ili wengine nao wao waje kuon-
goza na sisi tuwape ushirikiano ili tu-

songe mbele,” alisema Mwenyekiti huyo
kwenye mkutano huo akiwasilisha hoja
hiyo ya wao kujiuzulu, kabla ya kufanya
hivyo.

Baadhi ya wanachama kwenye mku-
tano huo walisema msimu huu wamefeli
kwa sababu ulikuwepo uzembe mkubwa
sana na kuifanya timu hiyo iliyosimama
kama nembo ya mkoa wa Mara kushuka.

Baada ya kufanya hivyo, Mbaraka
Forogo alichaguliwa kukaimu nafasi
hiyo hadi pale uchaguzi huo utakapo-
fanyika.

“Tunawataka mashabiki wa mkoa wa
Mara kuendelea kutuunga mkono ili

tuendelee kuiendesha timu kwa ajili ya
kuirudisha Ligi Kuu msimu ujao, lakini
pia baada ya hili tutafanya kila njia ili
uchaguzi ufanyike mapema,” alisema
Kaimu Mwenyekiti huyo.

Biashara United ambayo msimu uli-
opita ilipata nafasi ya kuiwakilisha nchi
kwenye mechi za kimataifa na ikafanya
hivyo msimu huu kabla ya kuondolewa
baada ya kushindwa kwenda nchini
Libya kucheza na Al Ahli Tripoli, msimu
huu ilimaliza ikiwa nafasi ya 15, ikishin-
da mechi tano tu kati ya 30 ilizocheza,
sare 13 na kupoteza mechi 12

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga (Tanga Uwasa) Mhandisi Geofrey Hilly (kulia)
akikabidhi vifaa vya michezo vyenye thamani ya Sh. milioni 2 kwa Ofisa Elimu Msingi Jiji la Tanga, Kasim Kaonekana

b - BURE (E) TangaUWy

JAMHU
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kwa ajili ya michezo ya Umitashumta iliyoanza jana kwenye Shule ya Sekondari Tanga. PICHA: OSCAR ASSENGA

Uwasa yakabidhi vifaa vya michezo Tanga Jiji

Na Oscar Assenga,TANGA.

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Tanga (Tanga Uwasa) im-
etoa vifaa vya michezo vyenye tham-
ani ya Milioni 2, kwa Halmashauri ya
Jiji la Tanga kwa ajili ya michezo ya
Umitashumta inayofanyika kwenye
shule ya Sekondari Tanga.

Halfa ya makabidhiano ya vifaa
hivyo ilifanyika jana kwenye ofisi za
Mamlaka hiyo ambapo Mkurugenzi
Mtendaji wa Tanga Uwasa, Mhandisi
Geofrey Hilly alimkabidhi Ofisa Elimu

Msingi, Kasimu Kaoneka kwa niaba ya
Mkurugenzi wa Jiji la Tanga.

Akizungumza mara baada ya ku-
kabidhi vifaa hivyo Hilly alisema
wameamua kutoa msaada huo ili ku-
weza kuunga mkono mashindano
hayo.

Alisema wao Tanga Uwasa kama wa-
dau wa elimu wanatambua umuhimu
wa michezo katika elimu kwa ajili
ya wanafunzi ili waweze kupata afya
nzuri na kuweza kusoma vizuri.

Alisema wanatambua kuwa mazingi-
ra bora yanasaidia kuwa na elimu bora

licha ya kuchangia michezo, lakini wa-
nachangia ujenzi wa madarasa na vitu
vingine ili kutengeneza mazingira ma-
zuri ya elimu.

Awali akizungumza wakati akipokea
vifaa hivyo, Ofisa Elimu Msingi Kaone-
ka alisema kwamba michezo ni kitu
muhimu kwa wanafunzi kwani wa-
naenda shuleni kupata taaluma.

“Tunawashukuru Tanga Uwasa kwa
kutupatia vifaa hivi vya michezo na tu-
naahidi kwamba tutahakikisha tunale-
ta vikombe vingi na tutawakaribisha
wakati wa kukabidhiwa,” alisema

Yanga Princess kufanya

usajili wa nguvu

Na Saada Akida

UONGOZI wa klabu ya Yanga
umewaondoa presha mashabiki
wa timu hiyo kwa kuhakikisha
kwamba, msimu ujao timu yao
ya Wanawake itakuwa imara na
kuanza kubeba taji la Ligi Kuu.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Makamu wa Rais wa Yan-
ga, Arafat Haji alisema ndani ya
siku hizi mbili atakuwa na ki-
kao cha kamati ya utendaji pia
watapitia ripoti ya kocha wa
Yanga Princess, Edna Lema kwa
ajili ya kuona aina ya wachezaji
ambao wanahitaji kusajiliwa.

Alisema muda wa usajili
uliobaki ni mchache wanala-
zimika viongozi kukaa haraka
kwa pamoja kuangalia uwezako
wa kuboresha timu yao hiyo
va wanawake ila msimu ujao
kufikia malengo yao.

“Ukiangalia msimu huu
haukuwa mzuri kwa timu yetu
ya wanawake ila niwahakik-
ishie wanayanga tunaenda
kuboresha timu ya wanawake
kuwa tishio na wao kuanza
kupata furaha ya kuchukuwa
makombe,” alisema Arafat.

Alisema tayari mikakati hiyo
ipo imara na wanachokifanya
sasa ni jinsi ya kuimarisha timu
yao ya wanawake ili msimu
ujao kupambana na kutwaa
ubingwa wa ligi hiyo.

Azam kuweka kambi
siku 20 Afrika Kusini

Na Mwandishi Wetu

MTENDAJI Mkuu wa klabu ya
Azam, Abdulkarim Amin ‘Popat’
amesema timu yao itaweka kambi
ya siku 20 Afrika Kusini kujiandaa
Nna Msimu Ujao wa Ligi Kuu ya
Tanzania Bara na michuano ya
kimataifa.

Akizungumza na gazeti hili,
kiongozi huyo ameeleza kinacho-
fanyika hivi sasa ni kukamilisha
baadhi ya taratibu za kambi
hiyo lengo likiwa ni kulipa muda
benchi la ufundi kuiandaa timu.

“Hadi sasa kila kitu kipo vizuri
usajili tumeshaukamilisha kwa
asilimia kubwa, kama itatokea
kuna mchezaji tutamuongeza tut-
aeleza,” amesema Popat.

Aidha alisema Azam inatarajia
kuanza mazoezi Julai 14 na siku
inayofuata itaondoka kuelekea
Afrika Kusini kwa ajili ya kambi
hiyo ambayo ameiita kuwa ni ya
kurudisha heshima ya klabu.

Mabingwa hao wa zamani wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, ni mion-
goni mwa klabu iliyotumia kiasi
kikubwa cha fedha kwenye usajili
wa dirisha hili kubwa.
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MAN WAKOMAA NA JONG

MTENDAJI Mkuu wa Manchester United, Richard
Arnold na mkurugenzi wa ufundi, John Murtough
wako Barcelona kujaribu kukamilisha usajili wa kiungo
Mholanzi Frenkie de Jong mwenye umri wa miaka 25.
(Manchester Evening News)

TIELEMANS, NEVES WASAKWA

KIUNGO wa Leicester City na Ubelgiji, Youri Tiele-
mans mwenye umri wa miaka 25, na kiungo wa Wolves,
Ruben Neves mwenye umri wa miaka 25, wanasakwa na
Manchester United iwapo watashindwa kumnasa Fren-
kie De Jong. (Talksport)

RAPHINHA FRESH

BARCELONA imekubali kutoa ada wanayotaka Leeds
United ya pauni milioni 65 kwa ajili ya kiungo Mbrazil
Raphinha mwenye umri wa miaka 25, na kipaumbele
cha sasa cha klabu hiyo ya Hispania ni kumuuza Frenkie
De Jong kwenda Manchester United. (Mirror)

CHELSEA YAMGEUKIA GNABRY

CHELSEA inaonekana iko nyuma ya Barcelona kwa
sasa kwenye mbio za kumsaka Raphinha ambapo bada-
la yake huenda wakamgeukia winga wa Bayern Munich
na Ujerumani, Serge Gnabry. (Mail)

DEMBELE SAFI BARCA

MKATABA wa mshambuliaji, Ousmane Dembele pale
Barcelona umeisha, lakini nyota huyo mwenye miaka
25 anatarajia kusaini mkataba mpya kusalia Nou Camp
utakaokwenda hadi mwaka 2024. (Marca)

WOLVES YAMKATALIA WHITE

KLABU ya Wolves imekataa ofa ya pauni milioni 25
kwa ajili ya kiungo, Morgan Gibbs-White mwenye umri
wa miaka 22 kutoka Everton. (Mail)

RODON AWANIWA

KLABU ya Fulham iko kwenye mazungumzo na Tot-
tenham Hotspur kuhusu usajili wa mlinzi wa Wales, Joe
Rodon mwenye umri wa miaka 24. (Football Insider)

MBABU ATAKIWA

FULHAM wako katika hatua za mwisho za kumsajili
mlinzi wa Uswisi, Kevin Mbabu mwenye umri wa miaka
27 kutoka Wolfsburg ya Ujerumani kwa dau linalofikia
pauni milioni 5. (Evening Standard)

AZPILICUETA KIMEELEWEKA

CHELSEA inataka pauni milioni 7 kutoka kwa Barce-
lona kwa ajili ya mlinzi wake, Cesar Azpilicueta mwenye
umri wa miaka 32, ambaye ameshakubaliana kuhusu
maslahi binafsi na klabu hiyo ya Katalunya. (Evening
Standard)

N'GOLO AGOMBEWA

ARSENAL inachuana na Manchester United katika
harakati za kumsajili kiungo wa Chelsea na Ufaransa,
N'Golo Kante mwenye umri wa miaka 31. (Express)

BUSQUETS ATAKIWA MAREKANI

KIUNGO wa Barcelona na Hispania, Sergio Busquets
mwenye umri wa miaka 33, anasakwa na klabu kadhaa
za Ligi Kuu ya soka ya Marekani, MLS. (Fabrizio Roma-
no)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

DEMBELE KUPUNGUZA
MSHAHARA BARCELONA

® @ @)\ wenyewe akubali kusaini miaka miwili ili
kuhakikisha anabakia hapo Katalunya...

BARCELONA, Hispania

OUSMANE Dembele amekubali
kupunguzwa kwa mshahara wake
mkubwa ili kusalia Barcelona, kwa
mujibu wa 90min, huku klabu hiyo
pia ikikaribia kumnasa winga wa
Leeds United, Raphinha.

Mazungumzo yaliendelea mwis-
honi mwa juma kwa mikataba yote
miwili baada ya 90min kuthibitisha
mapema Jumamosi kwamba, hatua
zote mbili zilikuwa karibu, na kuna-
tarajiwa kuwa na harakati zaidi ka-
tika siku zijazo.

Dembele, ambaye mkataba
wake na Barca ulimalizika mwan-
zoni mwa Julai, amekuwa kwenye
mazungumzo ya kusaini mkataba
mpya kwa wiki kadhaa, lakini ame-

kuwa akiwaniwa na klabu nyingine

moja wapo ikiwa ni Chelsea.

Lakini Mfaransa huyo anatazami-
wa kukataa mpango wa kwenda Ligi
Kuu England na badala yake ata-
saini mkataba wa miaka miwili wa
kuongezwa pale Camp Nou - ambao
mwanzoni utapunguza asilimia 40
ya mshahara wake wa sasa.

Dembele amekubali kupungu-
za mshahara wake kwa kuamini
kwamba, mkataba mpya na uliob-
oreshwa unaweza kuwa mezani
msimu ujao wa joto, ambapo ina-
tarajiwa kwamba fedha za Barca
zitakuwa bora zaidi.

Kocha mkuu Xavi ameshinikiza
klabu hiyo kumbakisha Dembele,
lakini hilo halitawazuia Barcelona
katika harakati zao za kumnasa
Raphinha, ambaye analengwa pia
na Chelsea.

Chelsea walikubaliana na Leeds
mwanzoni mwa mwezi huu, lakini
Raphinha amebakia kulenga ku-
hakikisha anahamia Katalunya, in-
gawa hajakataa kuhamia Stamford
Bridge wakati wowote.

Barca walikuwa tayari wame-
kubali kufikia ofa ya Chelsea ya kar-
ibu euro milioni 60 bila kujumuisha
nyongeza, lakini muundo wa mpan-
go huo - unaozingatia ni wakati gani
malipo yangefanywa.

Wakati Dembele sasa amesafiri
kwa ndege hadi Hispania, Raphin-
ha, ambaye ameondolewa kwe-
nye ziara ya Leeds ya kujiandaa na
msimu mpya nchini Australia, anas-
ubiri kufanya vivyo hivyo - wakala
wake Deco tayari ameshafikia
makubaliano kwa maslahi yake ki-
binafsi.
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JACKPOT

WILSHERE KOCHA WA
VIJANA ARSENAL

LONDON, England

ACK Wilshere ameteuliwa kuwa kocha mkuu
mpya wa Arsenal kwa timu ya vijana chini ya umri
wa miaka 18.
Mchezaji huyo wa zamani wa kimataifa wa Eng-
d alitangaza kustaafu kucheza soka Ijumaa.

Wilshere anaungana na Mehmet Ali, ambaye ana-
chukua nafasi ya kocha mkuu wa kikosi cha vijana
chini ya umri wa miaka 21 akijiunga kama msaidizi
Januari.

Wilshere alisema: “Ni heshima kubwa kuwa na
jukumu hili. Sio siri kuwa ninaipenda klabu hii.
Ninapenda kile tunachosimamia na sehemu kubwa
ya maisha yangu niliitumia katika chuo hiki, baadhi
ya siku bora zaidi za maisha yangu. Hii ni fursa kubwa
kwangu na niko tayari. Nina njaa na siwezi kusubiri
kuwasaidia wachezaji hawa wachanga kustawi na
kuwa bora zaidi.

“Ni hisia maalum kuwa sehemu ya familia ya Arse-
nal. Haikuniacha, na ingawa nilisonga mbele kwa mia-
ka michache, moyo wangu ulikuwa bado uko Arsenal.
Siwezi kungoja kuanza na kuwasaidia wachezaji hawa
wachanga kufanikiwa na timu kubwa karibu nami.”

Meneja wa Academy, Per Mertesacker aliongeza:
“Hizi ni habari njema kwa kila mtu anayehusika kati-
ka chuo chetu. Tumefanya mabadiliko mengi chanya .
katika wiki chache zilizopita na ninaamini kuwa tuna '
watu bora zaidi hapa wa kuendeleza maendeleo am-
bayo tumefanya katika miaka ya hivi karibuni.

“Kila mtu anajua jinsi Jack alivyo na shauku kuhu-
su Arsenal. Anaelewa kile tunachotaka kufikia hapa
na alituvutia sana mwaka jana. Anajua ni nini hasa
kinachohitajika ili kuendeleza soka katika kikosi cha
kwanza. Mehmet pia alituvutia sana miezi sita iliyo-
pita na tulijua kuwa alikuwa mtu sahihi kuchukua ju-
kumu la Vijana wa U-21.”
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TURIN, Italia

PAUL Pogba ambaye amejiunga
tena na Juventus kwa mkataba wa
miaka minne baada ya muda wake
kumalizika kule Manchester United,
amebainisha kwamba, anasubiri kwa
hamu kubwa kushinda tena mataji
na timu hiyo.

Kiungo huyo wa kati wa Ufaransa
mwenye umri wa miaka 29 alishinda
Serie A mara nne na miamba hao wa
Italia kabla ya uhamisho wa rekodi
ya dunia wa pauni milioni 89 kwenda
United mwaka 2016.

Alisafiri kwa ndege hadi Turin, Iju-
maa kwa vipimo vya afya yake kabla
ya tangazo la kusajiliwa kwake rasmi
Jumatatu.

Pogba aliichezea United mara ya
mwisho Aprili 19 kwa sababu ya jera-

ha, na alikuwa mchezaji huru msimu
huu wa joto baada ya yeye na klabu
kushindwa kuafikiana kuhusu mka-
taba mpya.

Klabu hiyo ilithibitisha mwanzoni
mwa Juni kwamba, ataondoka Old
Trafford msimu huu wa joto.

Katika video kwenye mtandao wa
kijamii wa Juventus, Pogba alisema:
“Kama unavyoona, nimerudi na nina
furaha sana - siwezi kusubiri kuanza
na kushinda makombe hapa.”

Pogba, ambaye alijiunga na aka-
demi ya United akitokea Le Havre
akiwa na umri wa miaka 16 mwaka
2009, aliwasaidia Mashetani Wekun-
du hao kushinda Kombe la EFL na
Ligi ya Europa katika msimu wake
wa kwanza akiwa na klabu hiyo.

Kutoelewana na kocha wa wakati
huo wa United, Jose Mourinho, ku-

limfanya apoteze umakamu nahod-
ha mwaka 2018.

Pogba, ambaye ana mechi 91 za
kimataifa, alikuwa na ushawishi
wakati Ufaransa ilishinda Kombe la
Dunia nchini Urusi mwaka 2018.

Aliifungia United mabao 16 katika
msimu wa 2018-19, lakini katika mis-
imu mitatu iliyopita alifunga mabao
nane katika mechi 91, huku moja kati
ya 27 msimu uliopita.

Juventus walimaliza katika nafasi
ya nne kwenye Serie A kwa msimu
wa pili mfululizo, wakiwa nyuma ya
mabingwa AC Milan kwa pointi 16.

Walikuwa mabingwa wa Italia kwa
misimu tisa iliyotangulia, huku Pog-
ba akicheza jukumu muhimu katika
ushindi wao wa taji kutoka msimu
wa 2012-13 hadi 2015-16.
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MSUVA ASHINDA KESI
KULIPWA SH. BIL 1.6

Na Saada Akida

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X 2

01.13/07/22

02.13/07/22
03.13/07/22
04.13/07/22
05.14/07/22
06.14/07/22
07.14/07/22
08.14/07/22
09.14/07/22
10.14/07/22

MUDA

Ismaily SC vs Smouha Club

Dinamo Batumi vs Slovan Bratislava

Shakhter Soligorsk vs Maribor

Linfield Belfast vs The New Saints
Goias vs Atletico GO

Ceara CE vs Fortaleza CE

Inter Miami CF vs Philadelphia Union

Santos vs Corinthians
FC Dallas vs New York City
College Europa vs Vikingur Gota

BAADA ya kusubiri kwa miezi 7 hati-
maye Shirikisho la Soka Duniani (FIFA)
limeiamuru klabu ya Wydad Casablanca
ya Morocco imlipe nyota wa kimataifa
wa Tanzania, Simon Msuva Dola za
Marekani 700,000 (sawa na zaidi ya
Sh1.6 bilioni).

Kwa mujibu wa familia ya Msuva,
imemshukuru Mungu kwa kusikia kilio

chao juu ya mtoto wao Msuva aliyeishta-
ki klabu hiyo FIFA kutokana na kushind-
wa kumlipa fedha za usajili sambamba
na malimbikizo ya mshahara hatua iliyo-
mfanya nyota huyo kurejea nyumbani.

Baba wa Mchezaji huyo, Happygod
Msuva amenukuliwa akisema kwamba,
tangu Novemba mwaka Jana walipoli-
wasilisha jambo hilo FIFA familia ilifunga
kwa maombi na kumlilia Mungu.

“Familia tuliamua kumuachia Mungu
hili jambo na haki imetendeka,” alisema.

Amesema baada ya kupata taarifa hiyo
familia nzima iliangulia kilio cha furaha
baada ya kuisubiri haki kwa muda mrefu.

“Yaani sasa hivi hakuna anayeweza ku-
ongea sio Msuva, kaka, Mama wala dada
yake wote wanamshukuru Mungu kwa
kutenda,” amesema.

1.14/07/22

Avrarat Yerevan vs Shkendija

12.14/07/22

Milsami Orhei vs FK Panevezys

13.14/07/22

Seinajoen JK vs Flora Tallinn

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

112"

JUMATANO -13/07/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X 2

Timu ya Taifa ya Soka la ufukweni (Beach Soccer) ikiendelea na mazoezi kwenye fukwe za Coco kujiandaa na

mchezo wa kufuzu AFCON (BSAFCON) dhidi ya Malawi. PICHA: TFF

Mastraika wa3 Simba hatarini kutemwa

Na Adam Fungamwango

MASTRAIKA watatu wa Simba, Med-
die Kagere, Chris Mugalu na John Boc-
co wako kwenye kikaango kwa sasa,
wakijadiliwa nani abaki, aondoke, au
waondoke wote kitu ambacho kimezua
mjadala mkali miongoni mwa wajumbe
wa klabu hiyo.

Habari zilizopatikana toka ndani ya
klabu hiyo zinasema kuwa Wajumbe wa
Bodi wameonekana kugawanyika, wen-
gine wakitaka mmoja aondoke, wabaki
wawili, wengine wakitaka abaki straika
mmoja tu, wawili waondoke, lakini pia
wapo wanaotaka wote waachwe.

Mastaika hao wote wameshindwa
kuibeba timu hiyo msimu uliomalizika
na kupokonywa vikombe vyote, tofauti

na msimu mmoja nyuma yake, ambapo
wote watatu walifunga mabao zaidi ya
40.

Kwa sasa Simba ipo kwenye mabore-
sho makubwa kwenye kikosi chake,
ambapo tayari imeshapata mastraika
wawili ambao ni Mzambia Moses Phiri
kutoka Zanaco ya Zambia na Habib Kyo-
mbo kutoka Mbeya Kwanza.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
klabu hiyo, Ahmed Ally amesema kuwa
wachezaji hao kila mmoja ana uzuri
wake.

“Kuhusu nani ataondoka nani ata-
baki, au wataondoka wote, hilo litaamu-
liwa kwenye vikao na jinsi makubaliano
na mchezaji yatakavyokuwa, lakini
hawa wote, kila mmoja ana uzuri
wake ambao mwingine hana,” alisema

Ahmed.

Wakati huo huo, mchezaji Nassor
Kapama ambaye alitambulishwa juzi
na klabu hiyo amesema amefurahi ku-
jiunga na Wekundu wa Msimbazi kwa
sababu ilikuwa ni ndoto yake siku moja.

“Simba ni timu kubwa Tanzania na
nje ya nchi. Kwanza nafurahi kwa saba-
bu ni klabu ya ndoto yangu, nawaom-
ba viongozi, mashabiki na wachezaji
wenzangu wanipokee ili kufikisha ma-
lengo yetu.

Kikubwa ni kushinda mataji tutakay-
oshiriki, makubwa na madogo ili na
mimi nitimize malengo yangu niliyo-
jiwekea ya kutwaa makombe kwenye
karia yangu ya soka,” alisema mchezaji
huyo wa zamani wa Kagera Sugar na
Ndanda FC.

Visakha FC vs Angkor Tiger FC

Phnom Penh vs National Defense Ministry FC

Hougang United vs Tampines

San Lorenzo de Almagro Res. vs Banfield Reserve

Defensa Y Justicia Reserve vs CA Sarmiento de Junin

Patronato Reserve vs CA Central Cordoba SE Reserve

CA Talleres de Cordoba Reserve vs Boca Jrs

America Mexico U20 vs Deportivo Toluca U20

Oppsal IF vs Fyllingsdalen

South Africa vs Mozambique

Jippo vs KuPS Akatemia

FK Tukums 2000/Tss vs Spartaks Jurmala

Musa Pori vs FC Jazz

Florall vs FC Elva

Sweden W vs Switzerland W

Stord vs Bjarg

Ismaily SC vs Smouha Club

Al Masry Club vs Farco FC

Dinamo Batumi vs Slovan Bratislava

Shakhter Soligorsk vs Maribor

Ferencvaros TC vs Tobol Kostanay

Capivariano SP U20 vs Gremio Novorizontino SP U20

Bragantino SP U20 vs Botafogo SP U20

Monte Azul U20 vs Esporte Clube Sao Bento U20

FC SKA Brasil SP U20 vs Flamengo SP U20

Palmeiras SP U20 vs Penapolense SP U20

Ituano FC U20 vs XV De Novembro SP U20

Guarani SP U20 vs EC Agua Santa SP U20

Ferroviaria SP U20 vs Sao Jose EC SP

Ponte Preta SP U20 vs Gremio Osasco Audax EC U20

Santos SP U20 vs Tanabi EC SP U20

Ibrachina FC SP U20 vs CA Assisense SP U20

SAQ Paulo SPU20 vs Portuguesa Desportos SP U20

Desportivo Brasil U20 vs SAO Caetano SP U20

Mirassol FC U20 vs Noroeste SP U20

CFR Cluj vs Pyunik Yerevan

Linfield Belfast vs The New Saints

Aberdeen vs Dumbarton

Clyde vs Bonnyrigg Rose

Raith Rovers vs Peterhead

Arbroath vs Cowdenbeath

Kilmarnock vs Partick Thisle

Netherlands W vs Portugal W

Club Cortulua vs Jaguares de Cordoba

America De Cali vs Deportivo Pereira

@ CHEZA KWA WAJlBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Enppi Club vs El Gouna
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Kocha Mkuu mpya wa Simba, Zoran Manojnlovi (kushoto), akitambulishwa kwa waandishi wa habari na Meneja Idara
ya Habari na Mawasiliano, Ahmed Ally, kwenye hoteli ya Serena, Dar es Salaam jana. PICHA: SAADA AKIDA

SIMBA KUPAA
MISRI KESHO

® ® ONi kwa ajili ya kambi ya wiki nne, leo kushusha
usajili wa mchezaji mkubwa, ambao si wa Afrika bali

wa dunia...

Na Saada Akida

KIKOSI cha Simba kinatarajiwa kuon-
doka nchini kesho, kuelekea Misri kwa ajili
ya kuweka kambi ya wiki mbili katika mji
wa Ismailia, ikiwa ni maandalizi ya msimu
wa 2022/23 wa mashindano ya kimataifa
na leo watatanguliza usajili wa mchezaji
mkubwa.

Akizungumza na gazeti hili jana wakati
wa kumtambulisha kocha wao mpya,
Zoran Manojnlovi, Meneja wa Idara ya
Habari na Mawasiliano ya klabu ya Simba,
Ahmed Ally alisema wachezaji wameanza
kuwasili jana na wataweka kambi yao ras-
mi nchini Misri.

Alisema wachezaji wote waliosajiliwa
ndani ya klabu hiyo pamoja na Kocha
wao, Zoran wataambatana kwenda nchi-
ni humo kasoro wale ambao watakuwa
katika majukumu ya kutumikia timu za
mataifa yao.

“Wachezaji wote waliosajiliwa watak-
wenda Misri kwa ajili ya maandalizi ya
msimu mpya na kikosi kitarejea nchini
Agosti 5, kwa gjili ya sherehe zetu za Simba

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Day na baadae tunaendelea na maandalizi
ya mchezo wetu wa ngao ya Jamii,” alise-
ma Ahmed Ally.

“Kwenye usajili kesho (leo) tutaendelea
kwa kushusha mchezaji mkubwa. Huu sio
usajili wa Afrika bali wa dunia na itasima-
ma,” aliongeza Ally.

Alisema ana matarajio makubwa na
kocha huyo kwa sababu amewahi kupata
mafanikio katika klabu alizopita na ku-
fikia malengo waliyompa katika mkataba
ikiwemo kutwaa mataji yote matatu ya
ndani na kufikisha Simba nusu fainali ya
Afrika.

Katika hatua nyingi, Zoran alisema ame-
saini mkataba wa mwaka mmoja kukinoa
Simba na ni muda mchache lakini ana
imani kuwa unatosha.

Alisema katika soka na mfumo wake
unahitaji kupata muda wa miezi minne
ila kutokana na kulifahamu soka la Afrika
ana imani muda unatosha kufikisha yale
ambayo wamekubaliana katika mkataba
wake.

“Nimekuja kufanya kazi na kuhakikisha
nafikia malengo ya Simba, kwa kushinda

mataji yote ya ndani na kufikisha nusu
fainali ya Afrika,” alisema.

“Nipo hapa kuifanya Simba kuwa bora
zaidi ya msimu uliopita. Mwaka huu ili-
maliza nafasi ya pili, msimu ujao inatakiwa
kuwa ya kwanza, msimu uliopita ilikuwa
kwenye Kombe la Shirikisho Afrika na
mwaka huu kufanya vizuri kwenye Ligi ya
Mabingwa Afrika.

“Kwa muda ambao tunaenda ‘Pre Sea-
son’ unatosha kuwanoa wachezaji. Nina
taarifa kuhusu usajili wote ambao ume-
kuwa ukifanywa na uongozi kwa ajili ya
msimu mpya. Nimepata mafanikio katika
timu mbalimbali ambazo nimewahi ku-
fanya kazi. Simba ni timu kubwa Tanzania,
ni changamoto kubwa kwangu kwa ma-
fanikio waliyopata Afrika hivyo kuna kazi
ya kufanya.

“Sina hofu juu ya soka la Afrika kwa saba-
bu ya nchi nne nilizofundisha ikiwemo An-
gola, Algeria, Morocco na Sudan nilipata
mafanikio.”

Zoran amesaini mkataba wa mwaka
mmoja, lakini una kipengele cha kuongeza
kama akifikia malengo.”

UKURASA 23

Yanga yamaliza
usajili wa CAF

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imesema usajili
inaoufanya sasa umelenga kufanya
vema kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, huku ikiweka wazi
kuwa imemaliza usajili wa wachezaji
kwa ajili ya michuano ya kimataifa.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Has-
san Bumbuli alisema baada va juzi
kutambulisha usajili wa beki wa
kushoto Joyce Lomalisa kutoka CD
Sagrada Esperanca ya Angola, jana
usiku saa sita ilitarajia kumtambu-
lisha mchezaji mwingine ambaye
imesema atakuwa wa mwisho msimu
huu na tayari maandalizi yataanza
kwa ajili ya michuano ya kimataifa
na mashindano mengine ya msimu.

“Mchezaji wa mwisho naye
ameshafika. Alifika usiku, saa tisa
au kumi, sasa kama atasema an-
apumzika, hatutamtangaza, lakini
kama mambo yatakwenda vema tu-
namtangaza leo saa sita usiku (jana)
hatutobadilisha muda, ndiyo ambao
tumejipangia wenyewe,” alisema
Bumbuli.

Tayari Yanga imewatambulisha
wachezaji watatu, huku jana ikitara-
jia kumtangaza wa nne.

Wachezaji hao wote wa kimataifa
ni Lazarous Kambole raia wa Zambia
na Gel Bigirimana kutoka Burundi,
kabla ya kumsajili Lomalisa ambaye
ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo.

Bumbuli alibainisha lengo la usajili
ni kufanya vema kwenye michuano
ya kimataifa na kuwa washindani
zaidi.

“Katika ligi ya ndani hatujab-
adilisha sana kikosi. Hiki kilichotwaa
mataji matatu kipo na kinaweza
kucheza na timu yoyote ya hapa
nchini na kikapata ushindi, lakini
kwa Ligi ya Mabingwa. Lengo letu
tunahakikisha kufanya vizuri. Tut-
afika wapi tunamuachia Mwenyezi
Mungu, tunataka kuwa washindani,
ndiyo maana viongozi wameamua
kuwaleta wachezaji wa kimataifa,
kwa sababu wengi wana uzoefu wa
michuano hiyo,” alisema Bumbuli.

Yanga imeonyesha haitaki masi-
hara kuelekea kwenye michuano ya
Ligi ya Mabingwa kwa msimu ujao
kutokana na jinsi inavyoonekana
kujiandaa baada ya msimu uliopita
kuondolewa kwenye hatua za awali
kwa kufungwa mabao 2-0, bao 1-0
nyumbani na ugenini dhidi ya Rivers
United ya Nigeria.
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