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Rais wa Rotary Club Oysterbay, Aisha Sykes (kulia), akikabidhi taulo za kike katoni 10,000 kwa Mwenyekiti wa
IPP, Abdiel Mengi, zilizotolewa na klabu hiyo kwa ajili ya wasichana wanaosoma kupitia kampeni ya Namthamini
inayoendeshwa na East Africa Radio na EATV Katika hafla iliyofanyika Dar es Salaam jana. Wapili kulia ni Rais wa
Rotary International, Shekhar Mehta, Mkurugenzi Mtendaji wa East Africa Television Ltd, Regina Mengi (wapili
kushoto) na mama Rashi Mehte. PICHA: MIRAJI MSALA
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Dar es Salaam Jana (Habari kamili Uk. 7) PICHA: IKULU

Mbunge ‘aliamsha’ bungeni

Na Salome Kitomari, DODOMA

MBUNGE wa Jimbo la Kisesa
(CCM), Luaga Mpina, amemtaka
Spika wa Bunge kuunda tume ya
kuchunguza kusuasua ujenzi wa
Bwawa la Mwalimu Nyerere, bi-
ashara ya mbolea, kupanda kwa
bei ya mafuta kwa kisingizio cha
vita ya Ukraine na Russia na uku-
sanyaji wa mapato.

Aidha, amepinga Waziri wa
Fedha na Mipango, kupewa
mamlaka ya kusamehe kodi ya
Ongezeko la Thamani (VAT) na
mapato kwa wawekezaji mahiri,
huku akitaka usawa kwa wote.

Akichangia mjadala wa bajeti
ya serikali kwa mwaka 2022/23,
jana bungeni, alisema iwapo
Spika atapokea ushauri wake
atamshukuru baadaye kwa kuwa
atakuwa amefanya jambo zuri
kwa manufaa ya taifa.

“Mheshimiwa Spika nakuomba
ukubali uweke hii rekodi utan-
ishukuru, utakapounda tume
ya bunge utakayoenda kuyaona
na mchango utakaoleta kwenye
taifa utanishukuru kama mmoja
wa wabunge wako niliyeleta hoja
hii,” alisema.

Alitaka pia kuundwa tume ya
kuchunguza sababu za kupanda
kwa bei ya mafuta kwa kisingizio
cha vita ya Ukraine na Urusi.

“Tuweze kujua makondokan-
do yaliyomo humo ndani ya bei
za mafuta, kupanda kwake nchini
kuna nini kimejificha,” alisema.

Mpina aliyewahi kuwa Waziri
wa Mifugo na Uvuvi, alitaka tume
hiyo kuchunguza bei za mbolea
nchini na biashara inavyofanyika

kwa kuwa zamani nchi ilifanya
vizuri zaidi kuliko sasa, ikiwamo
kutembelea viwanda na kuwez-
esha mbolea kuagizwa kwa bei
ndogo na kusambazwa kwa bei
ndogo, utaratibu ambao kwa sasa
haupo.

“Nataka nijue bei tunazopewa
zina uhalisi, nataka iundiwe tume
kwasababu hata Waziri wa Kilimo
bungeni mchana alikuwa na tak-
wimu nyingine na kuhitimisha
akaja na takwimu nyingine, tu-
taka tujue ukweli na uhalisi wa
mbolea wanazouziwa wananchi,”
alisisitiza.

Pia, alitaka tume kwenye mal-
imbikizo ya kodi kwa kuwa yame-
fikia Sh. trilioni 7.54 zilizoshindwa
kukusanywa huku uwezo ukiwa
ni asilimia tano.

Aliitaka tume hiyo kupitia
pingamizi ya kodi zilizoko na
kwamba kuna kesi ya rufani za
Sh. trilioni 5.19 zinatakwa kua-
muliwa, lakini haziamuliwi na
matokeo yake mapato ya serikali
hayakusanywi.

Alisema nchi za Rwanda na
Kenya zinakusanya asilimia 16
ya pato la taifa huku Tanzania ni
wastani 11. 4, huku akibainisha
malimbikizo ya madeni trilioni
754 ambayo yanaifanya serikali
kupoteza mapato mengi.

Alibainisha kuwapo kampuni
504 za kimataifa ambazo ucham-
buzi wake wa kodi lazima uwe na
watu wenye uwezo wa kucham-
bua na kwamba uwezo ni asilimia
1.2 jambo linalodhihirisha mapa-
to mengi kupotea.

“Deni la serikali limeongezeka
kwa Sh. trilioni 8.72 kwa mwaka

mmoja wa fedha ikimaanisha
kuwa wamekopa kuliko kilichoa-
hidiwa bungeni, tuli ‘service’
(hudumia) kwa Sh. trilioni 7.2,
tumekopa mkopo mkubwa ku-
liko kilichoahidiwa bungeni na
kama walifanya hivyo kwa ridhaa
ya nani aliruhusu,” alihoji.

Kwa mujibu wa mbunge huyo,
kwa hesabu za kawaida tume-
kopa zaidi ya Sh. trilioni 15 wakati
tunaeleza tumekopa Sh. trilioni
9.3 na kwamba ni muhimu seri-
kali ikaeleza kwa usahihi ili kujua
utofauti.

Pia aliwataka wabunge ku-
tokubali kupitisha sheria inayom-
pa mamlaka Waziri wa Fedha na
Mipango, kutoa vivutio vya ziada
kama kusamehe kodi ya VAT na
ya mapato kwa wawekezaji ma-
hiri.

“Lazima tujue tuna ushindani
sawa, kuna watu wamewekeza
viwandani nchini leo anakuja
mtu unamsamehe, kama tuna-
taka kusamehe tusamehe wote ili
kuwe na usawa kwa wote,” alise-
ma na kuongeza:

“Naomba Waziri wa Fedha, sio
leo atakuwa waziri wa kudumu
watakuja wengine asikubali na
kuingizwa kwenye mtego wa
kutoa kodi kwa kundi la watu,
nasi wabunge tusikubali kuruhu-
su hii sheria ikapita humu.

“Hawa ni mahiri tunawasame-
he wakati una wawekezaji wen-
gine nchini, wasiposhindana kwa
haki si watafunga viwanda kwa
ajili ya huyo uliyempendelea, tu-
katae sheria hizo, muswada wa
fedha utakapokuja lazima tuse-
ma hatutaki usipite,” alisema.

]
Serikali yapingwa punguzo
10% mikopo kundi maalum

Na Salome Kitomari,
DODOMA

WABUNGE wameitaka
serikali kuacha mpango
wa kupunguza asilimia 10
ya mikopo ya wanawake,
Vijana na wenye ulemavu
badala yake itafute fedha
sehemu nyingine za ku-
jenga majengo ya mach-
Inga.

Pia, imetakiwa kufanya
uchungum kabla ya
utekelezaji.

Wakichangia mjadala
wa makadirio ya bajeti
va serikali kwa mwaka
2022/23, wabunge hao
walisema fedha hiyo
ambayo inatokana na
mapato ya halmashauri
kuna maeneo hawaitoi
kuwezesha makundi
hayo kufikia malengo na
ikipunguzwa itawaumi-
za wananchi pamoja
na kutofikia lengo la
kuongeza walipa kodi.

Asilimia 10 hutolewa
kwenye mapato ya hal-
mashauri ambayo hu-
kopeshwa wajasiriamali
wa halmashauri husika
kwa mlingano wa asil-
imia nne wanawake, nne
vijana na mbili wenye
ulemavu.

Mbunge wa Viti Maalum,
Dk. Christina Ishengoma,
alisema ni vizuri seri-
kali ikaacha kupunguza
asilimia 10 ya mikopo
kwa wanawake, vijana
na wenye ulemavu, na
badala yake iziongeze
na kujenga miundombinu
ya machinga kwa fedha
nyingine.

Naye Mbunge wa Viti
Maalum, Shally Ray-
mond, alisema asilimia
10, ilipowekwa ilikuwa
na madhumuni maalum
tangu mwaka 1994, na
ilianza kwa kiwango
hicho kwa wanawake
wasiokopesheka wawez-
eshwe kuwa na biashara,
kwa kuamini ukiwezesha
kaya umewezesha taifa.

“lweje leo serikali inata-
ka kujenga miundombinu
inakuja pale pale kwenye
asilimia 10, mwaka juzi il-
ipunguzwa ikawa nne na
sasa mmekuja mnataka
kupunguza tena hali ita-
kayoongeza mzigo kwa
wananchi,” alisema.

Naye Mbunge wa Viti
Maalum, Tauhida Ka-
siani, alisema kuchukua
asilima tano kwa ajili ya
machinga haijakaa vizuri,
ziachwe kwa ajili ya ku-
saidia makundi maalum.

“Ili likae vizuri machinga
wanapatikana kwa wa-
nawake, vijana na wenye
ulemavy hawajazuiwa
kwenda kufanya kazi au
kuomba mikopo, waziri
pata muda fuatilia kama
unafanya kazi vizuri,
alisema na kuongeza

“Kuna halmashauri
zimelimbikiza miaka
mingi hazijatoa mikopo,

tukisema tunaondoa
asilimia tano wakati
hata zilizoko watendaji
wameshindwa kuzitoa ni
kuumiza wananchi, kwa
sasa nNi mapema mno na
tumefanya haraka tu-
subiri kwanza."

Naye Mbunge wa
Mvumi (CCM), Living-
stone Lusinde, aliitaka
serikali kufanya utafiti
kujua mahitaji ya mach-
inga, kwa kuwa huenda
wanachotaka sio serikali
inachofanya.

“Wanataka mahali pe-
nye mrundikano hawahi-
taji jengo zuri, unaweza
kuwajengea na wasikae.
Waziri wa Fedha alipoku-
wa anasema asilimia
10 kwenye Mpango wa
Taifa lengo ni kuzalisha
mabilionea wengi ni kwa
utaratibu huu au kuna
mwingine, maana unapa-
taje mabilionea kwa uta-
ratibu wa kuwaondolea
asilimia tano?” Alihoji.

“Miundombinu, asilimia
10 inakwenda kvvenye
mitaji na machinga wa-
likopa huku na sasa zina-
punguzwa kwenda Ku-
Jenga miundombinu, sasa
wanasema asilimia tano
zijenga miundombinu
huku hujui wamachinga
waliopo,” alisema.

Kwa mujibu wa Lusinde,
ni bora asilimia 10 ibaki
na itafutwe nyingine ya
kwenda kujenga miun-
dombinu.

Naye, Mbunge wa Kis-
esa, Luaga Mpina, alise-
ma serikali |anga||e upya
suala la asilimia 10 ya
makundi hayo kwa kuwa
mahitaji ya machinga

anatofauhana kutoka
eneo moja hadi jingine.
”Al_lsema ni muhimu ku-
jiuliza kwamba machinga
wa Meatu mahitaji yake
ni sawa na ya yule wa
eneo jingine, kwa kuwa
sio wote wenye kuhitaji
majengo, huku akitaka
serikali kutafuta fedha
kwingine ya kUJenga mi-
undombinu hiyo.

Naye Mbunge wa Jimbo
la Kinondoni (CCM), Abas
Tarimba, alisema she-
ria ya utawala wa kodi
inatakiwa kufumuliwa, ili
kutanua wigo wa walipa
kodi na kwamba sio
kuongeza viwango bali
kwa kuweka vidogo ili
wengi walipe.

Aliserna misamaha ya
kodi haitalisaidia taifa
huku akitolea ya simu
janja na taulo za kike
ambalo ilisamehe na
kusaidia wafanyabi-
ashara. }

Pia alisema kuna kodi
zimepunguzwa kunufai-
sha wafanyabiashara na
sio wananchi na kutoa
mfano kodi ya mitungi
ya gesi ambayo itamnu-
faisha mwenye kiwanda
wakati serikali ilitakiwa
kupunguza kodi kwenye
gesi ili ishuke bei.
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Mabanti waliokim-
bia vitendo vya
ukeketaji kutoka
majumbani kwao,
wakiwa katika
mafunzo ya kushona
NguUOo yanayotolewa
na Kituo cha Taarifa
na Maarifa Kipun-
guni, jijini Dar es Sa-
laam juzi, ili kupata
ujuzi utakaowawez-
esha kuendesha
maisha yao. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Mahakama yatoa siku 14 upelelezi kesi ya Sabaya

Na Mary Mosha, MOSH|I

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
wilayani Moshi mkoani Kiliman-
jaro imeutaka upande wa Jamhuri
kuharakisha upelelezi wa kesi ya
uhujumu uchumi inayomkabili
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya na wenzake
wanne ili kila mshtakiwa apate haki
kwa mujibu wa sheria.

Akitoa amri hiyo, Hakimu Mfawi-
dhi wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi, Salome Mshasha, aliwataka
upande huo kuharakisha upelelezi
ndani ya siku 14.

“Hoja za upande wa utetezi ni za
msingi, nakala zinaonyesha mwan-
zoni mlipoleta kesi hii mahakam-

ani hapa mlisema uchunguzi
umekamilika,” alisema Hakimu
Mshasha.

Wakili wa Utetezi, Helena Mahu-
na, alidai upande wa utetezi haupo
makini katika ufuatiliaji wa kesi
hiyo kutokana na ucheleweshaji wa
kukamilika kwa upelelezi.

“Mheshimiwa upande wa Jam-
huri  walipofika mahakamani
hapa mara ya kwanza waliieleza
mahakama yako tukufu kwamba
upelelezi umekamilika na wanasu-
biri kibali cha hati itakayotoa kibali
kwa mahakama hiyo kuanza kusiki-
lizwa kwa kesi.

“Kesi hii iliporudi hapa upande
huo huo wa Jamhuri ulidai upele-
lezi haujakamilika na leo ni mara
ya pili wanakuja hapa na kusema
upelelezi haujakamilika, hili halitu-
ridhishi kutokana na wateja wetu
wanaendelea kuteseka gerezani
bila kufahamu hatima yao ukizin-
gatia bado mshtakiwa namba moja
anaumwa sana,” alidai Wakili Ma-
huna.

Wakili Mahuna alidai kuwa kue-
ndelea kupigwa tarehe kesi hiyo
ni kuwatesa washtakiwa hao na
kuongeza kuwa mshtakiwa namba
moja anaumwa sana.

Akiomba tarehe ya kutajwa,
Wakili wa Serikali Mwanandamizi,
Verediana Mlenza, aliiomba ma-

hakama siku ya kutajwa kesi hiyo.
“Upelelezi  bado

Mwendesha Mashtaka Mkuu ili
kutoa kibali,” alisema.

Kwa mujibu wa hati ya mashtaka, :
kosa la kwanza katika kesi hiyo am- :
balo linawahusu washtakiwa wote :
ni la kuongoza na kushiriki genge la :
uhalifu katika Wilaya ya Hai, Febru- :

ari 2, mwaka jana.

Shtaka la pili,

Hai, mkoani Kilimanjaro.

Katika shtaka la tatu, Ole Sabaya :
peke yake, anadaiwa kujipatia :
rushwa ya Sh. milioni 30 kutoka :
kwa Elibariki Swai, kwa nia ya ku- :
zuia taarifa za uchunguzi zlizohu- :

siana na ukwepaji wa kodi.

Mtendaji mbaroni tuhuma za
kusababisha mauaji ya mtoto

Na Anjela Mhando, SIHA

OFISA Mtendaji wa Kata ya Kirua,
Wilaya ya Siha mkoani Kilimanjaro,
Godson Munisi, ameingia matatani
baada ya kudaiwa kuagiza kukamat-
wa, kupigwa na kuteswa mtoto
Bright Arnold (anayekadiriwa kuwa
na miaka saba - 10) na kupoteza mai-
sha.

Tukio hilo, limesababisha familia
ya marehemu kugoma kuuzika mwi-
li hadi serikali itakapotoa tamko na
kuchukua hatua.

Marehemu Bright, anadaiwa
kushambuliwa kwa kipigo na askari
wawili wa Jeshi la Akiba (Mgambo),
Juni 16, mwaka huu, wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa
Afrika, akituhumiwa kuiba ndala na
yeboyebo za daktari mmoja wa bin-

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kili-
manjaro, Kamishna Msaidizi, Simon
Maigwa, amethibitisha kutokea
kwa tukio hilo na kusema mtendaji
huyo kwa sasa anashikiliwa na Polisi
kutokana na tuhuma za mauaji
hayo.

“Ni kweli tunamshikilia Mtend-
aji (Munisi). Swali la kujiuliza, hata
kama mtu ni mwizi, huwezi ku-
ruhusu wananchi wajichukulie she-
ria mkononi. Tunamshikilia, lakini
tunatafuta wengine walioshiriki,”
alisema ACP Maigwa.

Baadhi ya mashuhuda waliiam-

bia Nipashe kuwa Bright kabla ya
kupoteza maisha, alikimbizwa ka-
tika Hospitali Maalum ya Taifa ya
Magonjwa Ambukizi ya Kibongoto
kupatiwa matibabu, lakini hali yake
ilizidi kuwa mbaya na baadaye ku-
hamishiwa Hospitali ya Rufani ya
Kanda ya KCMC na kufariki dunia
akiwa chumba cha uangalizi maal-
um (ICU).

Baadhi ya wakazi wa wilaya hiyo,
wamelaani kitendo hicho wakitaka
mamlaka za serikali kuwasaka na
kuwakamata wote waliohusika na
mauaji hayo.

Shuhuda wa tukio hilo, Julieth
aliiambia Nipashe kwamba alifika
ofisi ya kata hiyo na kumkuta Bright
akipigwa.

Kwa mujibu wa shuhuda huyo,
wakati tukio la kipigo likiendelea,
kaka wa marehemu alifika katika
ofisi hizo na kukuta mdogo wake
akiwa hoi kwa kipigo.

“Baada ya kaka yake kufika, Bright
alimwomba kaka yake akamnunul-
ie maji, kaka yake alipomnunulia
alishindwa kunywa na kilichofuata
mtoto akajisaidia hapo hapo na ku-
zimia.

“Kama mtoto alikuwa ni mwizi
wangemkamata na kumpeleka kati-
ka kituo cha polisi ili sheria ichukue
mkondo wake, lakini mtendaji na
migambo waliamua kujichukulia
sheria mkononi na kumpiga.

“Tunaiomba serikali itusaidie juu :
ya suala hili, sisi hatuziki huyu mto- :

to, tunataka mtoto wetu.”

Akizungumzia tukio hilo, mama :
Ruth  Munuo :
alisema: “Mimi sikuwapo nyumbani :
siku hiyo, nilikuwa nimetoka. Nil- :
ipewa taarifa kwamba mwanangu :
(Bright) amechukuliwa na mgambo :

wa marehemu,

wa kata.

“Nilipokwenda kumfuatilia huko :
ofisi ya kata, nikakuta mgambo :
wa kata na mtendaji wamejifungia :
ndani na mtoto. Halafu kulikuwa na :
watoto wengine pia, wakiwa wame- :
kalishwa chini, wanapigwa maeneo :
mbalimbali ya kichwa, mikono na
miguuni kwa kutumia rungu,” alidai :

| TANGAZO

cha na mwingine aliyefahamika kwa :

mama huyo.
Watoto wengine, wanaodaiwa ku-
pigwa ni Stanley Maimu, Ernest Ma-

jina moja la Rama.

Akieleza zaidi, mama huyo alise- :
ma: “Nikiwa pale, nilitaka kuongea
naye, mtoto alikuwa ameshazimia, :
ameanguka na wengine wakawa :
wanasema anajidai kazimia. Ndiyo :
mtendaji akamchukua akampele- :
ka hospitali na mtoto kufika kule :

hakuongea tena.

“Ninamwomba mbunge

kufa kifo cha mateso.”

haujakami- :
lika, tunaomba muda ili kuhakiki- :
sha tumepata kibali kutoka kwa :

linamkabili :
mshtakiwa wa kwanza, Lengai Ole :
Sabaya, ambalo anadaiwa kulifan- :
ya Februari 22, mwaka jana, kwa :
kuomba rushwa ya Sh. milioni 30 :
kutoka kwa Godbless Swai katika :
eneo la Bomangombe, Wilaya ya :

kwa
kushirikiana na serikali itusaidie :
kuangalia jambo hili kwa sababu :
wananchi wanyonge wamekuwa :
wakinyanyaswa, mtoto huyu ame- :

Lottery Club
'yaiunga mkono
EATV kampeni
Namthamini

: Na Jenifer Gilla

: KLABU ya Lottery tawi la
¢ Oysterbay jana imekabidhi pedi
10,500 katika kituo cha East Af-
rika Televisheni na Radio ikiwa
ni ushirikiano wa kampeni ya
: ‘Namthamini’ inayolenga ku-
¢ gawa pedi kwa wanafunzi kuwa-
. saidia kuwa salama wanapoku-
wa kwenye hedhi.

Akiongea katika hafla ya
kukabidhi taulo hizo, Rais wa
klabu hiyo, Aisha Sykes, alisema
wameguswa kushiriki kampeni
¢ hiyo ili kumaliza tatizo la watoto
: wa kike kutohudhuria masomo
kwa sababu ya kupata hedhi.

Alisema mchango huo ni
takwa la klabu za lottery kote
ulimwenguni la kushirikiana
na serikali na mashirika yanay-
ofanya kazi ya kusaidia jamii ili
kuziwezesha katika juhudi zao.

“Nikiwa kama mwakilishi
wa kampeni klabu ya lottery
kimataifa ya kumwezesha msi-
chana nilivutiwa na kampeni ya
namthamini kwa kuwa ina lengo
ya kumsaidia mtoto wa kike kue-
: ndelea na masomo,” alisema
¢ Aisha.
¢ Vile vile, alisema kupitia pro-
i gramu yao ya kuwapa ufadhili
! wa masomo ya elimu ya juu ma-
¢ binti wa kitanzania tangu mwa-
: ka 2010, wamegundua kuwa
¢ wasichana wengi hawamalizi
masomo ya sekondari kutokana
na kukosa taulo za kujisitiri wa-
¢ napopata hedhi.

“Wasichana wengi hawana
uwezo wa kuomba ufadhili huu
kwa sababu hawamalizi elimu
ya sekondari. Na hawamalizi

elimu ya sekondari kwa sababu
wanakumbana na changamoto
ya kutafuta taulo za kike kila
mwezi,” alisema.

Alisema bado wanaendelea
kukusanya michango kwenye
matawi mengine ili wachangie
pedi zaidi zitakazowawezesha
wasichana 1,200 kuhudhuria
masomo mwaka mzima.

Mwenyekiti wa Kampuni ya
IPP, Abdiel Mengi, aliishukuru
klabu hiyo kwa kushirikiana
nayo kufanikisha kampeni
ya namthamini iliyolenga ku-
hakikisha kuwa hedhi haiwi
kikwazo cha mabinti kukosa
masomo.

Alisema kampeni hiyo ni moja
ya programu za kumnyanyua
mwanamke zinazofanywa na
kampuni ikiwa ni shauku ya
muda mrefu ya kurudisha fadh-
ila kwa jamii.

Meneja Uhusiano wa Wateja
East Afrika Televisheni na Ra-
dio, ambaye ni Meneja wa mradi
huo, Nancy Mwanyika, aliishuk-
uru klabu hiyo kwa kuwapatia
misaada hiyo na kuwa mchango
huo utaweka shule jumla ya wa-
sichana 800 mwaka mzima.

“Kwa niaba ya East Africa Tel-
evision na Radio, tunapenda
kuwashukuru klabu ya lottery
msaada tulioupokea leo na min-
gine waliotuahidi kutoa,” alise-
ma Nancy.

Alisema katika kampeni hiyo
wanashirikiana na Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) na mwaka
huu wanatarajia kuwafikia wasi-
chana walipo kwenye mikoa ya
Mtwara, Njombe na Ruvuma.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz

Tovuti: www.mwtc.go.tz

namba za usajili:

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo
Urefu - Mita 21

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARAYAU JENZI,UCHUKUZI NA

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 14.06.2022 hadi
27.06.2022 kampuni ya Spedag Interfreight itasafirisha mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka Holili kuelekea Moshi, gari hilo lenye

KCJ943F/ZE1097, KCM104W/ZF0174
KBQ622Z/ZE0978, KCK293W/ZE2585
Upana - Mita 4.15

3. Njia itakayotumika: Holili hadi Meshi kupitia Soweto, gari litasafiri
muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,
21.03.2022

216998001

Kimo - Mita 5.15
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Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango na Mlipaji Mkuu wa Serikali, Emmanuel
Tutuba (kulia), Balozi wa Ufaransa nchini Tanzania, Nabil Hajlaoui (katikati) na Mkuru-
genzi Mkazi wa Shirika la Maendeleo la Ufaransa (AFD), Stephanie Mouen (kushoto),
wakionyesha wanahabari na wadau walioshuhudia utiwaji saini mikataba ya mkopo
wenye masharti nafuu wa Sh. bilioni 195 uliotolewa na Serikali ya Ufaransa kwa ajili va

kutekeleza mradi wa Majisafi na Usafi wa Mazingira Shinyanga (SHUWASA), jijini Dar es
Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ufaransa yatoa mabilioni
katika mradi wa majisafi

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI ya Ufaransa kupitia
Shirika la Maendeleo la (AFD),
imeipatia Tanzania mkopo wa
Euro milioni 75 (Sh. bilioni 195),
utekelezaji wa mradi wa usamba-
zaji majisafi na usafi wa mazingira
mkoani Shinyanga.

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha
na Mipango, Emmanuel Tutuba,
alisema hayo wakati wa hafla ya
utiaji saini wa mkataba wa mkopo
huo kati ya Tanzania na Ufaransa,

Tutuba aliwashukuru AFD kwa
kuwa miongoni mwa wafadhili
wakubwa wa sekta ya maji na
usafi wa mazingira nchini, ak-
ibainisha kuwa wanachangia kwa
kiasi kikubwa kufikia malengo
endelevu ya maendeleo ya mile-
nia ya Umoja wa Mataifa (UN) ya
kuhakikisha upatikanaji wa hudu-
ma za maji safi kwa wote kufikia
2030.

“Kwa niaba ya serikali nap-
enda kutoa shukrani zangu kwa
serikali ya Ufaransa na AFD kwa
ufadhili huu, lengo kuu la mradi
huu ni kutoa huduma za uhakika
na endelevu za upatikanaji wa
majisafi na usafi wa mazingira
Manispaa ya Shinyanga na ku-
changia kuboresha afya,” alisema
na kuongeza;

“Mradi huu pia utaboresha
ustawi wa jamii na hali za mai-
sha ya wanufaika, miundombinu
iliyoko na ufanisi wa uendeshaji
na utoaji wa huduma bora kwa
Mamlaka ya Maji na Usafi wa Maz-

ingira Shinyanga (SHUWASA),”
alisema Tutuba.

Aliongeza kuwa hiyo ni moja
ya ajenda kubwa inayoendana na
hatua za serikali chini ya mpango
wa tatu wa taifa wa miaka mitamo
unaoanzia 2021/22 hadi 2025/26
unaotoa vipaumbele ikiwamo
kuboresha upatikanaji na usam-
bazaji wa maji na huduma za usafi
wa mazingira, utunzaji wa vyanzo
vya maji na mazingira mijini na

Alibainisha kuwa ufadhili huo
wa AFD utachangia pia kufikia
moja ya vigezo vya mpango wa
tatu wa miaka mitano na ilani ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya
mwaka 2020 ya kuongeza asilim-
ia ya watu wa mijini wanaopata
huduma ya majisafi.

Balozi wa Ufaransa nchini,
Nabil Hajlaoui, alisema maji ni
muhimu katika kila malengo ya
maendeleo endelevu, serikali
yake imejizatiti kufanya kazi na
Tanzania kwa lengo la kuchochea
maendeleo endelevu hasa katika
sekta ya majisafi na usafi wa maz-
ingira, kilimo na uzalishaji.

Mkurugenzi mkazi wa AFD
nchini, Stephanie Mouen, alise-
ma lengo kuu la ufadhili huo
ni kuboresha hali ya maisha ya
wakazi, mazingira, pamoja na
maendeleo ya kiuchumi ya jiji
kupitia upanuzi na ukarabati
wa miundombinu ya maji ya ku-
nywa na huduma za usafi wa maz-
ingira.

“Mradi huu unalenga kutoa hu-
duma endelevu ya upatikanaji wa

maji bora kwa asilimia 95 na ufiki-
aji wa huduma za usafi wa maz-
ingira kwa angalau asilimia 45 ya
wananchi ifikapo 2025 pamoja na
kutoa msaada wa kiufundi kwa
ajili ya utekelezaji wa mradi na
kujenga uwezo wa SHUWASA,”
alisema Mouen.

Katibu Mkuu Wizara ya Maji,
Anthony  Sanga, aliishukuru
AFD kwa ufadhili, akibainisha
kuwa utekelezwaji wa mradi huo
utawezesha upatikanaji wa ma-
jisafi kwa zaidi ya asilimia 95 na
wanaishukuru serikali kwa ku-
wajali wananchi kuwaboreshea
huduma za kijamii.

“Nimshukuru sana Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kuweka maz-
ingira wezeshi ya nchi yetu kua-
miniwa na nchi mbalimbali na
rafiki ambazo zinatukopesha kwa
masharti nafuu ili kutekeleza mi-
radi hii ya kimkakati katika mae-
neo tofauti,” alisema Sanga.

Mkurugenzi Mtendaji wa SHU-
WASA, Mhandishi Yusuph Kat-
opola, alisema utekelezaji wa
mradi huo utasaidia kuzalisha
ajira na kukuza uchumi wa mkoa
mzima wa Shinyanga na kuufan-
ya uwe na uchumi imara.

“Sekta ya maji ni muhimu kati-
ka maendeleo ya shughuli zote za
kiuchumi, Shinyanga tuko tayari
kufanya kazi bila kuchoka wakati
wote wa utekelezaji wa mradi huu
na kuhakikisha kwamba unaka-
milika ndani ya muda na kwa
kuzingatia thamani ya fedha ili-
yowekwa kwenye mradi,” alisema
Katopola.

anowv

Atuhumiwa kumuua mzazi kwa
kumcharanga na kumtoa utumbo

Na Mohab Dominick, KAHAMA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga, linamshikilia Kulwa
cha llelema Halmashauri ya
Msalala wilayani hapo, kwa
tuhuma za mauaji ya mama
vake mzazi Magreth Makenzi
(54), kwa kumkata panga tum-
boni hadi utumbo kumwagika
na kusababisha kifo chake.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Shilela, Mwanaidi Mzee, alise-
ma mwanamke huyo alivawa
akiwa amelala baada ya mtoto
wake kumvamia chumbani na
kutekeleza unyama huo.

Mtuhumiwa huyo anadaiwa
akiwa na mwenzake aliyeju-
likana kwa jina moja la Bush-
eni, walivamia nyumba hiyo,
kubomoa mlango na kuingia
chumba alichokuwa amelala
na kutekeleza mauaji hayo.

“Ni kweli tukio hili limetokea
Juni 12, saa 6:20 usiku na
mama huyo alikatwa panga
tumboni na mwanawe na
utumbo kutoka nje, mama
alipoteza maisha papo hapo,”
alisema Mwanaidi.

Alisema tukio hilo lilitokea
muda mfupi baada ya kikao
cha familia cha msiba wa
mjukuu wa marehemu kumal-
izika saa sita usiku.

Mwanaidi alisimulia kuwa
majirani wa marehemu wal-
isikia kishindo cha kubomole-
wa kwa mlango na walipotoka
waliona watu wawili, mmoja
akiwa mtoto wa marehemu na
mwingine rafiki yake waki-
tokea ndani huku mtoto huyo
akifoka ovyo.

“Majirani waliingia chumbani
na kukuta mama tayari ame-
fariki na utumbo umemwagika
chini huku baba yao mzazi
akiwa amepigwa butwaa bila
kuzungumza chochote ndipo
walipopiga kelele na watu
wakafika,” alisema.

Alisema mtuhumiwa baada
ya mauaji hayo alimpigia simu
mwenyekiti wa kitongoji hi-
cho akidai kuwa yupo porini
amejificha kwa kile alichodai
ndugu zake wamepanga ku-
muua kwa madai amemuua
mama Yyake.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Nkonze, Nchepe Eliasi, akizun-
gumzia tukio hilo alisema siku
hiyo alipigiwa simu majira
ya saa sita usiku na jirani wa
familia hiyo aliyemwambia
kuwa familia ya jirani wanalia
wakiashiria kuna tukio kubwa,
anaomba msaada wa haraka
ili kujua Kilichojiri.

Muda mfupi, Mwenyekiti
huyo alisema, kijana anay-
etuhumiwa kufanya mauaji
hayo alipiga simu kuwa akidai
YUPO porini ameona gari lake
(mwenyekiti) likipita na ali-
kuwa akiomba msaada wake.

Alisema alimtaka mtuhu-
miwa huyo aendelee kukaa
porini mpaka vurugu ziishe ili
amfuate kwa ajili ya kupata
ufumbuzi. Baada ya viongozi
wengine kufika eneo la tukio
alimfuata na kumrejesha ny-
umbani kwa ulinzi mkali ili
asivawe.

“Nilipofika porini ambako
kajificha, kijana huyo akadai

Kuwa anaonewa anahusishwa
na mauaji ya mama yake na
kunitaka nimwangalie kama
ana damu. Nilimulika tochi

na kugundua shati lina damu,
l[akini nikamdanganya kuwa
halina damu na nikamwam-
bia nitamchukua na kumficha
ndani.”

“Mpaka tunaingia ndani watu
hawakujua nimeingiza mtuhu-
miwa, nikamwekea ulinzi ili
asijinyonge na wala wasiingie
ndugu wakabaini ni yeye
yakatokea mauaji mengine.
Mpaka walipokuja polisi ndipo
nikamtoa,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema
baada ya kubanwa na askari
hao kwa ushirikiano wake na
kumwahidi akisema ukweli
watamkabidhi Shilingi milioni
moja. Alisema mtuhumiwa
alikiri kazi hiyo wameifanya
wawili lakini mwenzake am-
ekimbilia Chato, mkoani Geita
nyumbani kwao.

“Mtuhumiwa alikiri kwamba
amefanya kitendo hicho kwa
hasira kutokana na mama
yake kumsumbua kwa uchawi
kwamba aliroga ng'ombe
wake wawili wakafa na mpaka
sasa anahangaika kwa wa-
ganga wa kienyeji kutokana
na mtoto wake kusumbuliwa
na maradhi ya muda mrefu,”
alidai mwenyekiti.

Alisema mtuhumiwa alien-
delea kufunguka kuwa kila
alipoenda kwa waganga ku-
pigiwa ramli, alibaini mama
yake ndiye anayehusika.

Akizungumza na waandishi
wa habari mmoja wa watoto
wa familia hiyo, Shija Meneja,
alidai kushuhudia kaka yake
akitoka ndani katika nyumba
ya mama yake akiwa na
mwenzake.

“Kama kawaida ya ukoo
baada ya msiba tulikaa ki-
kao mpaka saa sita usiku na
kwenda kulala tukijiandaa
kwamba kesho yake tuanze
kurudi makwetu, mara saa sita
tulipoingia kulala tukasikia
kishindo kama kuna mtu
kafungua mlango kwa nguvu
tukadhani ni baba katoka
nje tulipojiridhisha mimi na
wenzangu kufungua mlango
kumbe ni kaka na mwenzake
wametokea ndani kwa wa-
zazi wetu, alisema. “Kwa hali
waliyokuwa nayo, tulimuona
kaka akidai hii ni dharau ka-
bisa, tukahisi tumevamiwa na
kwa kuwa hatukuwa na silaha
tulirudi ndani wapite kwanza,
baada ya kuridhika wame-
tokomea tukaingia ndani kwa
wazee ili tuhoji kaka ameku-
waje? Ndipo tukakuta mama
kafariki na utumbo wote
umemwagwa chini huku baba
naye hajitambui kutokana na
kupata mshtuko.”

Meneja alidai kuwa walipom-
hoji baba yake kulikoni alidai
kwamba wauaji walimwamuru
ajifunike shuka usoni na asi-
tazame kinachoendelea.

Kamanda wa Jeshi la Paolisi
mkoani Shinyanga, George
Kyando, alithibitisha kutokea
kwa tukio hilo na wanam-
shikilia kijana huyo huku
upelelezi ukiendelea kumnasa
mtuhumiwa wa pili wa mauaji
hayo.
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Bilioni 972/-

kuboresha
mfumo
elimu ya juu

Na Jenifer Gilla

SERIKALI na taasisi za elimu ya :
juu nchini zimesaini makubaliano :
utekelezaji wa mradi wa elimu ya juu :
kwa mageuzi ya kiuchumi (HEET), :
uliotokana na mkopo wa Dola za Ki- :
marekani milioni 425 (Sh. bilioni 972) :

kutoka Benki ya Dunia (WB).

Akizungumza katika utiaji saini
huo mwishoni mwa wiki, Waziri wa :
Elimu Sayansi na Teknolojia, Prof. :
Adolf Mkenda, alisema fedha hizo :
mkopo huo unaleta mageuzi ya kiu- :

chumi kupitia elimu ya juu.

Waziri Mkenda alisema mradi huo :
wa miaka mitano utafufua na kupan- :
uauwezo wa vyuo vikuuili kuchangia
maeneo muhimu ya ubunifu, maen- :
deleo ya kiuchumi na umuhimu wa :
soko la ajira, kwa kuwekeza katika :
mahitaji, miundombinu kwa ajili ya :
ufundishaji na utafiti wa kisasa na :

wenye ufanisi.

Kwa mujibu wa Prof. Mkenda mra- :
di huo unalenga kufikia matokeo ya :
kimkakati ya kuongeza uandikishaji :
katika fani za kipaumbele, kuboresha :
umuhimu na ubora wa programu :
katika vyuo vikuu ili kukidhi hali na :
viwango vya soko la ajiralasasanala :

baadaye.

Matokeo mengine yaliyokusudiwa :
ni pamoja na kuimarisha uratibu, :
usimamizi na kanuni za ngazi ya mfu-
mo ili kuhakikisha wingi, ubora na :
umuhimu wa elimu ya juu nchini :
Tanzania, na kuongeza kiwango cha :
kuajiriwa kwa wahitimu kwa kubore-  :
sha umuhimu wa mitaala na kuunda :
mipya na inayoendeshwa na mahi- :

taji.

vyoko chini ya Wizara ya Fedha.

Pia alisema mradi huo umelenga :
kupunguza matatizo ya elimu ya juu :
utafiti kuonyesha kuwa bado taasisi :
hizo zina matatizo hayo ikiwamo :
upatikanaji wa fedha za kugharamia :
mfumo wa elimu ya juu na upati-

kanaji wa elimu bora.

Aliitaja  miongoni mwa mikoa :
inayotarajiwa kunufaika na mradi :
huo kuwa ni Lindi, Ruvuma, Rukwa, :
Songwe, Simiyu, Kigoma Tabora, :
Shinyanga na Singida. Mingine ni Do- :
doma, Kagera, Mwanza, Tanga, Mara, :

Manyara na Katavi.

Benki ya Dunia ilitekeleza mradi
huo mwaka 2021 na vyuo vikuu vi- :
natarajiwa kufungua kampasi mpya :
katika mikoa 17 na kuanza mafunzo

ya programu maalum.

Mwakilishi wa Mkurugenzi mkazi
wa Benki ya Dunia, Nkahiga Kaboko, :
msimamizi wa mradi huo, alisema :
mradi huo wa miaka mitano utab- :
adilisha sekta ya elimu nchini kwa :
kuboresha mfumo wa elimu ili uen- :

dane na soko la ajira.

Alisema benki hiyo imejipanga
kuhakikisha mradi wa HEET una- :
fanikiwa na nyenzo zimetayarishwa :
ili kuongoza utekelezaji wake, kwa :
kuzingatia Sera za Ulinzi za Benkiya :

Dunia.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya Elimu
Sayansi na Teknolojia, Prof. James :
Mdoe, alisema jumla ya taasisi 23 zita-
nufaika na mradi huo ikiwamo vyuo :
vikuu 14, taasisi tatu zilizomo chini ya
Wizara ya Elimu na vyuo vinane vili- :

| I\ ATy Tanzania

VACANCIES ANNOUNCEMENT

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is implementing its five
years Corporate Strategic Plan (2022/2023-2026/2027) which

includes the network expansion in

local, regional and

international destinations as well as improvement of its internal

operations and human capital

management. Therefore,

applications are invited from qualified Tanzanians to fill the
positions mentioned below as follows: -

1.

Position: Senior Internal Auditor | (1POST)

1.1. MINIMUM ENTRY OQUALIFICATIONS AND WORKING

EXPERIENCE:
« Holders of Bachelor degree in Accounting/ Finance
Management

« Holder of CPA(T)and registered with NBAA

» Postgraduate qualifications and sound computer
application skills will be an added advantage.

« Direct appointment requires holder of Relevant
Certificate with at least five years'work experience
ininternal or external auditing.

«  Working in aviation industry is an added advantage

« CFE/CIA/CISA Certifications is an added
advantage

1.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES

2.

Prepare and arrange for contact with client and execute
all  required meetings for the allocated audit
engagement.

Review audit tentative programs, internal control and
risks and engagement plan

Administer and coordinate activities of the allocated
audit engagement

Evaluate the adequacy and effectiveness of the controls
in the audited areas

Develop comprehensive practical
schedules for Audit Coverage Areas.
Review all documented audit findings and ensure their
effective communication to the client and obtain
responses

Prepare draft and final audit engagement reports
Schedule project and staff assignment to comply with
management needs with scope of the department over
all schedules

Conducts special investigations as assigned by Chief
Internal Auditor/ other relevant authorities

Coordinate Audit schedules to avoid conflict with the
external Auditors work

Assists in the preparation of annual budget and Annual
internal audit plan for the unit

Performs any other duties as may be assigned by
superiors.

programs and

Position : Internal Auditor Il - Financial (1POSTS)

2.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATION AND WORKING

EXPERIENCE:
» Holder of Bachelor degree in Accounting/ Finance
Management

« Holder of CPA(T)and registered with NBAA

« Sound computer application skills will be an added
advantage.

« Working in aviation industry is an added advantage

« Direct appointment requires holder of Relevant
Certificate with at least three years’ work

experience in Internal and External Auditing
« CFE/CIA/CISA  Certifications is an
advantage

added

2.2DUTIES AND RESPONSIBILITIES:

+ Identify and review all required information and
document all controls and risks for internal audit
planning

« Develops and execute audit programs as assigned
by assignment team leaders

« Conducts audit to appraise the adequacy and use
of financial, accounting and operating controls on
each assigned engagement

« Conducts special investigations as assigned by
Chief Internal Auditor/ other relevant authorities

» Prepares audit reports

+ Document all audit working papers as per laid down
guidelines on every audit engagement in the
permanent and current files

« Participate on preparation of Annual Internal Audit
plan

« Follow up on Audit recommendations

+ Assists in the preparation of annual budget for the
unit

+ Performs any other duties as may be assigned by
supervisor.

3. REMUNERATION:
Attractive remuneration and Fringe Benefits as per ATCL Scale
and Incentive Scheme.

4. MODE OF APPLICATION FOR ALL APPLICANTS:
Interested applicants must submit a dully signed letter for
consideration of the application attached with the following:

A curriculum vitae (CV),

Certified copies of all certificates (including secondary
school, birth certificates), other relevant certificates,
Applicants who have studied outside Tanzania should
have their certificates approved by relevant authorities
Tanzania Commission for University (TCU) or National
Examination Council- NECTA)

Two recent passport size photographs

Name and address of at least two reputable referees;
Applicant’s reliable contact address, email address and
telephone number.

Note: Misrepresentation of qualifications or any other
information on application shall warrant legal consequences

5. CLOSING DATES:
Applicants should consider the following closing dates for each
post as follows:

Within Fourteen (14) days from the first date of this
announcement

The application letters should be directed to the following
address: -

Managing Director & CEO,
Air Tanzania Company Limited,
P.0. Box 543,

DARES SALAAM.
Advert date: 21ST June, 2022

216910101
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MWANGA WA JAMII

Imetosha unyama
huu ukomeshwe

WATANZANIA wana mambo mengi yanayowasifia na kuwatofauti-
sha na jamii nyingine duniani kama ukarimu, upole na upendo, lakini
wana udhaifu unaoaibisha na kufedhehesha,

Mojawapo ni wizi wa mali za maiti wa ajali za barabarani na hata
kuwaua majeruhi ili kuwapora mali zikiwamo fedha, vitu vya thamani
na mizigo yao.

Uovu huo umekuwa na athari kama majeruhi ambao wangenu-
surika hospitalini kupoteza maisha baada ya kumaliziwa (kuuliwa) na
waporaji. Lakini, majeruhi kukosa msaada kwa vile badala ya kuokoa
maisha ya watu kwanza, wanaofika eneo la tukio wanaanza kupora na
kukimbilia vitu ili kuiba mali nyingi lakini si kuokoa binadamu wenzao
wanaohitaji msaada.

Athari nyingine ni miili ya ajali kutokutambuliwa hospitalini na
kuzikwa na serikali, yote hayo ni kwa sababu vitambulisho vyao vime-
porwa na pengine jamaa zao hawakuwa na taarifa za shughuli za
ndugu hao iwapo walisafiri.

Ni fedheha kwa taifa pale gari linapopata ajali watu wanaanza ku-

waweka majeruhi na marehemu pembeni na kuwapekuwa. Wanawai-
bia simu, pochi, waleti, saa, mavazi ya thamani, mikanda, mizigo yao
na pale inapoonekana majeruhi analeta upinzani anaumizwa zaidi
hata kuuawa.

Uporaji hauishii hapo kuna madai kuwa gari nalo huchokonolewa
zikaibiwa betri, taa, redio na vifaa muhimu na kama ni usiku hata injini
na matairi vinaweza kuibwa.

Wizi wa kupora wafu na majeruhi tena kuwaua ni tabia inayokomaa,
kama taifa kinachosikitisha ni kukosekana sauti za mara kwa mara za
kutaka kuwe na sheria ya kuharamisha kuibia marehemu wa ajali zo-
zote na majeruhi.

Tunaona kuwa ni wakati wa wadau na serikali kuangalia namna
bora ya kudhibiti uovu huu kwa kutunga sheria.

Lakini, tungependa kuona watuhumiwa wa makosa hayo wakifik-
ishwa mahakamani na kuadhibiwa kikamilifu ili kudhibiti mienendo
hiyo inayokatisha kinyama maisha ya binadamu hasa wasafiri.

Inashangaza kusikia wapo Watanzania wenzetu wanaokaa kwenye
vyumba vya kuhifadhi miili hospitalini kwa muda mrefu bila kutam-
buliwa na kuzikwa na jamaa zao, badala yake wanazikwa na mamlaka
za manispaa na halmashauri za miji na majiji.

Tunajiuliza hivi kuna watu ambao hawana ndugu? Japo inatokea mi-
ili haikutambulika kisa haikuwa na vitambulisho, lakini hili ni jambo
lisilokubalika.

Tunaoimba serikali ijitahidi kuweka kamera za kurekodi matukio za
CCTV kwenye barabara kuu zote kuanzia Dar es Salaam hadi mikoani
zinapoishia. Ni vyema pia halmashauri za majiji, miji na manispaa
mikoani na wilayani nazo zikaweka CCTV kamera kurekodi hali ya us-
alama barabarani na kudhibiti uhalifu ukiwamo kuwaibia majeruhi,
kuwaua na kuwapora wafu badala ya kusaidia na kuokoa maisha yao.

Wadau wasikae kimya wakiwamo asasi za kiraia za kutetea wasafiri,
usalama wa abiria na Jeshi la Polisi wakati wa kampeni ya Wiki ya Us-
alama Barabarani, isiishe kukagua magari wawe wabunifu na kuzun-
gumzia haki ya abiria aliyepata ajali.

Wawakumbushe vijana na kuhamasisha kuhusu usalama ukiwamo
haki ya maisha ya majeruhi wa ajali za barabarani na ulinzi wa mali
7ao.

Inavyoelekea mazoea ya kuibia majeruhi yamekuwa na sasa ni jam-
bo linalokubalika kama wanavyofaniwa wezi mitaani.

Inaelekea kuwa ni jambo la kawaida mwizi kuteswa, kupigwa na ku-
chomwa moto.

Hivi mienendo hiyo ni sahihi? Kwanini tabia hizo ziendelee miaka
na miaka za kuua watu kisa kelele za mwizi na kumfukuza wanayemu-
ona mbele yao bila kuwa na uhakika.

Tunashauri mambo hayo yaanze kukemewa na kukomeshwa si
jambo jema kuuana si vibaka, majeruhi wa ajali barabarani wala kuiba
mali za wasafiri baada ya vyombo vya moto kupinduka.
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Mwakaje, SIMC

TAKWIMU za hesabu za watu za mwaka
2012 zinaonyesha kuwa Tanzania ina idadi
kubwa ya watoto, hali inayolielekeza taifa
kuwekeza zaidi kwenye maendeleo ya
kundi hilo.

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Maka-
zi ya mwaka 2012 idadi ya raia ilikuwa mil-
ioni 45, lakini ikibainisha kuwa asilimia
44 ya Watanzania hao ni watoto ambao
wana umri chini ya miaka 15.

Uwekezaji kwa watoto ni kuhakikisha
kuwa wanakuwa na afya bora, wasio wa-
dumavu, wasio na maradhi, wenye elimu
na malezi bora, wanaolindwa dhidi ya vu-
rugu, udhalilishaji na unyonyaji hasa kutu-
mikishwa kwenye ajira haramu.

Ni wazi kuwa kila nchi iliyofikia kuwa
na maendeleo ya kiuchumi ya kipato cha
wastani imewekeza kwa watoto kwa ki-
wango kikubwa.

Hivi sasa kuwekeza kwa watoto kwe-
nye elimu bora, huduma za jamii zili-
imarishwa na kuwalinda watoto dhidi ya
vurugu na udhalilishaji huzaa matunda
kama uchumi imara kutokana na nguvu
kazi, taifa lenye afya na kupungua uhalifu.

Serikali inafanya juhudi kama kuan-
zisha utaratibu wa kuwapatia bima ya
afya watoto na kila mtoto anayezaliwa
anapata kadi ya matibabu ili kusaidia kwa
jitihada za kuwa taifa lenye afya bora huku
ikigharamia elimu ili wasome na kuwa na
kuepuka ujinga.

Maendeleo makubwa yanahitajika
kwa watoto huku jamii zikihamasishwa,
kuongeza uwajibikaji na uwazi kuhusu
ulinzi kisheria na kusimamia miongozo
yote inayohusu ustawi wa watoto na ku-
hakikisha kuwa inatekelezwa kikamilifu
ili kuwalinda.

Matumizi mazuri ya rasilimali zilizoko
kwa kuboresha huduma muhimu na kui-
marisha fursa kwa watoto kutaziwezesha
familia nyingi kujitoa katika umaskini na
kuwa na watoto wenye afya na ustawi
bora.

Kwa mujibu wa taarifa za Shirika la
Umoja wa Mataifa linashughulikia Watoto
Duniani (UNICEF) vifo vya watoto vime-
pungua nchini kwa asilimia 25 na Tanza-
nia inaendelea vizuri kuelekea kwenye
lengo la maendeleo ya milenia kuhusiana

Ni wazi
kuwa
kila nchi
iliyofikia
kuwa na
maen-
deleo ya
kiuchumi
ya ki-
pato cha
wastani
im-
ewekeza
kwa wa-
toto kwa
kiwango
kikubwa.

Kulea watoto ipasavyo
ni kukuza uchumi

na kutunza uhai wa watoto wachanga.

Hata hivyo, zaidi ya watoto 445 walio chini
ya umri wa miaka mitano hufariki kila siku
na zaidi ya watoto 140 kati yao ni wachanga
ambao hawajatimiza mwezi mmoja.

Kadhalika, kila saa moja kuna mwanamke
anayefariki kutokana na matatizo yanayohu-
siana na uzazi, hivyo serikali inapaswa ku-
wekeza zaidi kwenye huduma za afya kuokoa
maisha ya maelfu ya wananchi.

Serikali inahitajika kuweka mfumo bora
zaidi wa afya utakaokuwa na wafanyakazi
zaidi, vituo vya afya vyenye vifaa vya kutosha,
ufuatiliaji na usimamizi mzuri na uwajibikaji
mkubwa, sera, sheria, miongozo na miundo
yote inayohusiana na afya, itoe kipaumbele
kwa wanawake na watoto.

Matukio ya ukatili dhidi ya watoto yame-
kuwa yakishamili kila siku, yanasikika kupitia
vyombo vya habari, mara mtoto kachomwa
moto mikono, kafichwa kwenye boksi kwa
miaka minne au kuuliwa na watumishi wa
ndani.

Watanzania wanapaswa kutambua tham-
ani ya mtoto kwa kuwalea na kuwatunza
ipasavyo, kwani ukimlea mtoto vizuri leo,
kesho atakuwa hazina ya familia na ya taifa.

Watoto wengi wenye ulemavu wananyim-
wa haki ya kupata elimu, baadhi hufungiwa
ndani na kufanyiwa matendo ya ‘kinyama’.

1li kukabiliana na hali hiyo sheria zinazo-
husiana na watu wenye ulemavu zinapaswa
kukamilishwa na kutekelezwa, wadau na wa-
hisani mbalimbali washirikishwe ili kuwapo
rasilimali za kutosha kuanzia fedha, wataal-
amu na watumishi kwa ajili ya utekelezaji,
ikiwa ni pamoja na kuundwa chombo cha
uratibu.

Upatikanaji wa huduma maalumu za wa-
toto wenye maalumu unapaswa kuongezewa
nguvu, ikiwa ni pamoja na mipango ya jamii
ya kuwawezesha kuishi maisha ya kawaida,
vituo vya huduma vya matibabu mahususi
na kuwa na wafanyakazi waliopatiwa mafun-
7o ili watoto wote wenye ulemavu waweze
kupatiwa huduma pamoja na vifaa wanavyo-
vihitaji.

Mwisho, serikali inapaswa kukumbuka
kuwa ule msemo usemao mtoto ni taifa la
kesho umepitwa na wakati, bali mtoto ni
taifa la sasa na mtoto umleavyo ndivyo
akuavyo.
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Bashungwa:
Uteuzi viongozi
elimu uzingatie
umabhiri

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Innocent Bas-
hungwa, ametoa maagizo ma-
tano ya kuhakikisha usimamizi
wa elimu unaboreshwa nchini,
MOojawapo ni uteuzi wa viongozi
wa elimu uzingatie umahiri na
uzoefu
hapo wakati akifungua mkutano
wa Umoja wa Maofisa Elimu
Maalum Tanzania Bara (UMEM-
TA).

“Kuwapo kwa usimamizi usiori-
dhisha kwenye usimamizi wa
elimu kwa baadhi ya viongozi
wa elimu. Baadhi ya viongozi
wa elimu katika ngazi za shule,
kata, halmashauri na mikoa
kutozingatia majukumu yao va
kufuatilia kwa makini ufundis-
haji shuleni,” alisema.

Alisema viongozi hao ni wasi-
mamizi wa elimu ili kuleta tija
katika usimamizi wa ufundishaji
shuleni.

Aliagiza mkakati wa kubore-
sha elimu vundwe mara moja
ili kuongoza namna bora va
utekelezaji wa mitaala nchini.

“Mkakati huu unalenga kuleta
ufumbuzi wa nini kifanyike sasa
katika kuimarisha ufundishaji na
vjifunzaji. Mkakati huo ukami-
like ifikapo mwishoni mwa Julai,
2022, alisema.

Alisema inapaswa kubuniwa
utaratibu bora wa kutumia
rasilimali walimu katika shule ili
kuwe na msawazo bora wa wal-
imu usioathiri baadhi ya maeneo
yenye upungufu mkubwa.

“Viongozi wote wanaosimamia
elimu katika ngazi mbalimbali
za shule, kata, halmashauri na
mikoa kuhakikisha ufundishaji
unaimarisha shuleni wenye ku-
leta matokeo chanya,” alisema.

Aliwaagiza maofisa elimu kue-
ndelea kusimamia na kuijengea
jamii uelewa kuhusu upatikanaji
wa elimu kwa watoto wenye
mahitaji maalum.

“Endeleeni kusimamia ubore-
shaji wa miundombinu na
mazingira ya kujifunzia na
kufundishia katika shule zina-
zopelekewa fedha. Serikali na
wadau wengine ili ziwe rafiki
kwa wanafunzi wote wakiwamo
wanafunzi wenye mahitaji maal-
um,” alisema.

Katibu wa umoja huo, Joshua
Samson, aliomba serikali kutoa
posho kwa walimu wa elimu
maalum nchini, huku akiwahimi-
za maofisa elimu kulipa madeni.

Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya
Usimamizi wa Elimu, TAMISEMI,
Hadija Mcheka, aliwataka kuen-
delea kuwaibua watoto wenye
mahitaji maalum popote walipo
kwa kuwa dhamira ya serikali ni
kuhakikisha elimu inayotolewa
nchini haibagui wala kuchagua.

¢ Igominyi, Kata ya Yakobi Hal-
: mashauri ya Mji wa Njombe,
: wamelalamikia unyanyasaji wa
: kijinsia wanaofanyiwa na wa-
* nawake na kusababisha baadhi
¢ yao kujiua.

Mwinyi ahakikishia

RAIS wa Zanzibar na Mwe-

: nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
: Dk. Hussein Ali Mwinyi, amese-
: ma serikali zote mbili zitaen-
¢ delea kuandaa mazingira rafiki
: na kufanyakazi kwa karibu na
: wadau wote katika kuimarisha
: ustawi wa ujenzi wa wananchi.

Rais Mwinyi aliyasema hayo

indua Mfuko wa Fursa Sawa
¢ kwa Wote (EOTF).

Alisema hayo yanafanyika

kwa kuwa jukumu la serikali

: Na Elizabeth John, NJOMBE

WANAUME wa Kijiji cha

Akizungumeza katika ziara ya

: Mkuu wa Wilaya ya Njombe,
¢ Kissa Gwakisa, mmoja wa wa-
nanchi hao Elisha Nyagawa

: hapo wana tabia za kuwanyan-
: yasa wanaume zao kwa ku-
: fanya mahusiano na wanaume
: wengine kwa tamaa ya fedha.

Alisema tabia hiyo imeibua

ni kuandaa mazingira yatakay-
owezesha sekta binafsi na asasi
za kiraia kushiriki katika kufani-
kisha utekelezaji wa mipango
ya maendeleo.

Alisema programu za ku-

wezesha wanawake wajasiri-
amali, elimu na afya za EOTF
ni muhimu kwa maendeleo ya
nchi.

Dk. Mwinyi alisema EOTF ni
mdau muhimu wa serikali ka-
tika kuimarisha ustawi wa wa-
toto, vijana na wazee wa jinsia
zote.

Naye Mwenyekiti wa Mfuko
huo, Mama Anna Mkapa, alise-
ma kwa miaka 25 wamekuwa
mstari wa mbele katika nyanja
ya kuuondoa umaskini kwa wa-
nawake kwa kuwawezesha wa-
jasiriamali 6,000 kutoka Bara

simanzi kwa jamii na wanaume
hukaa kimya bila kuripoti
matukio hayo ya kunyanyaswa.
wamekuwa wakiwanyanyasa
sana wenza wao wanaume, tati-
7o kubwa ni kuwa kama mwa-
naume huna hela mwanamke
anatafuta mwenye hela. Hii
inasababisha wanaume katika

wanasema 1<uwa kama hauna
hela muite mkeo shemeji,” al-
idai Nyagawa.

Akizungumzia hali hiyo,
Mkuu wa Wilaya aliwataka
wanaume kuvunja ukimya na
kuripoti matukio hayo kwa

kuwa serikali imeanzisha mad-
awati ya kijinsia kwa ajili ya
kuwahudumia wanawake na
wanaume wanaokumbana na
matatizo hayo ya ukatili.

“Jamii itusaidie tusiruhusu
wenza wetu wakapoteza uhai
wao kikatili hivyo, kwa maana
kesi za kujinyonga kwa msongo
wa mawazo, na sisi kinamama
tusichukulie jambo hili kuwa ni
jepesi linaharibu afya ya akili ya
wenza wetu. Serikaili imeanzi-
sha madawati yapo pale polisi
twende ili kupata suluhu ya
yale tunayokumbana nayo,”
alisema Kissa.

Kaimu Mkuu wa Polisi (OCD),
Wilaya ya Njombe Magreth

‘wadau mazingira rafiki

Na Mwandishi Wetu

na Visiwani kupata mafunzo ya
ujasiriamali.

Pia alisema wamesaidia ku-
tangaza na kukuza bidhaa zao
kupitia maonyesho mbalimbali
na kujipatia zaidi ya Sh. trilioni
11, ikiwa ni pamoja na kuzalisha
ajira zaidi ya 25,000.

Programu nyingine aliyoi-
taja ni kusaidia kwenye elimu
kwa kuwa imetoa ufadhili kwa
watoto 1755 kutoka kwenye
familia duni kupata elimu ya
chekechea, msingi, sekondari,
Veta hadi vyuo vikuu ndani na
nje ya nchi.

Wanaume wamlalamikia DC kunyanyaswa Kijinsia

Mbawa, alisema kuwa wa-
naume wengi wanafanyiwa un-
yanyasaji wa kijinsia, lakini ha-
wayaripoti matukio hayo Jeshi
la Polisi kwenye madawati ya
kijinsia kwa kuhofia kudharau-
lika katika jamii na kuonekana
kuwa wao ni dhaifu.

“Madawati yapo kwa ajili ya
jinsia zote, kinababa wanadha-
ni kuwa madawati haya ni kwa
ajili ya wanawake pekee, hap-
ana. Wanaume wengi wanan-
yanyasika kijinsia, lakini wengi
ni wasiri wakidhani kuwa wak-
ienda kuripoti polisi au kwa
aji ni aibu, hebu tufunguke
tuseme,” alisisitiza Magreth.
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NBS yawajengea uwezo
wahariri uhamasishaji sensa

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

OFISI ya Taifa ya Takwimu
(NBS), imewataka wahariri
wa vyombo vya habari nchini
kuhamasisha wananchi  kuji-
tokeza kushiriki katika sensa ya
watu na makazi inayofanyika
mwaka huu.

Mtaalamu wa Habari na Ma-
wasiliano kutoka Ofisi ya NBS,
Said Ameir, alisema hayo waka-
ti wa mafunzo kwa wahariri
wa vyombo vya habari nchini
kuhusu maandalizi ya sensa
hiyo, inayotarajiwa Agosti 23,

2022.

Alisema wahariri ni moja
ya kundi muhimu kuweka
uelewa kwa wananchi kush-
iriki katika sensa na kwamba
wanapaswa kutumia kalamu
na vyombo vyao kutoa uelewa
kwa wananchi umuhimu
wake.

Akizungumzia mafunzo hayo
alisema, wahariri wa vyombo
vya habari wanajengewa uwezo
ili waijue Ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu, Sheria ya Takwimu, Sen-
sa ya Watu na Makazi ya mwaka
2022 na umuhimu wake.

Pia, wanajengewa uwezo wa

sensa hiyo maeneo ya kuhesa-
bia watu, vyanzo vya uripoti,
mbinu na mambo ya kuzinga-
tia.

Eneo lingine ni changamoto
za uripoti wa sensa kwa vyom-
bo vya habari pamoja na njia
za kusafisha na kuzibadili tak-
wimu katika mfumo rafiki (Data
Scraping & Cleaning), ucham-
buzi wa takwimu kwa ajili ya
habari (Interviewing data au
data analysis).

Alisema wahariri hao wanaji-
funza namna ya uwasilishaji wa
takwimu za sensa kwa michoro
(Census Data Visualisation),

sensa katika mitandao ya ki-
jamii na wajibu wa vyombo vya
habari katika kufanikisha.

Akizungumza kwa niaba ya
wabhariri hao, Mjumbe wa Bodi
ya Jukwaa la Wahariri Tanza-
nia (TEF), Said Salim, alisema
mafunzo hayo yameleta uelewa
mpana katika mpango huo wa
serikali.

Alisema wamebaini takwimu
ndio kiungo kikubwa cha ku-
leta maendeleo kwa wananchi
na kuahidi wanaporudi katika
ofisi zao kwenda kuhamasisha
wananchi kujitokeza kwa wingi
kushiriki sensa.

Kaimu Mkuu wa Chuo cha Bahari (DMI), Tumaini Gurumo, akizungumza na waandishi wa habari katika mkutano wa
kimataifa kuhusu uchumi wa buluu unaofunguliwa leo na Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa
(hayupo pichani). Kulia ni Makamu Mkuu wa chuo (Utawala), DKk. Lucas Pastory na Makamu Mkuu (Fedha), Jonson
Kileo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

DMI yapigia chapuo mafunzo ubaharia

Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Bahari (DMI),
kimewataka Watanzania ku-
changamkia fursa ya mafunzo
ya fani ya ubaharia ambayo ina
soko kubwa la ajira nchini na
mataifa mbalimbali duniani
Dar es Salaam na Kaimu Mkuu
wa chuo hicho, Tumaini Gu-
rumo, wakati akizungumza na
waandishi wa habari ofisini.

Akizungumzia mkutano wa
mabaharia katika kongamano
la kwanza la uchumi wa buluu
litakalofunguliwa na Waziri
wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof.
Makame Mbarawa, litakalohud-
huriwa na mabalozi wa nchi
mbalimbali zenye bahari.

Alisema ubaharia ni fani

kama zilivyo fani zingine zenye
heshima ambayo husomewa
kwa nadharia na vitendo na ha-
timaye mhusika akifaulu hupa-
ta cheti na kupanda madaraja
kama ilivyo kwa fani zingine.

Alisema mafunzo yanayo-
tolewa na DMI yana ithibati ya
kimataifa na baharia anaye-
fundishwa na chuo hicho ana
uwezo wa kufanya kazi ndani
ya nchi na kwingine kote du-
niani kwa kuwa vyeti vyake
vitakuwa vinatambuliwa ki-
mataifa.

“Uhitaji wa mabaharia du-
niani bado ni mkubwa sana wa-
nahitajika wengi sana na nchi
nyingi zina meli, lakini hazina
mabaharia. Ukraine ilikuwa
inatoa mabaharia wengi sana,
lakini katika kipindi hiki cha

vita hakuna mabaharia wengi
wa huko wako nyumbani hivyo
nafasi inazidi kuongezeka kwa
mabaharia wa kitanzania,”
alisema.

“Fursa ni nyingi sana kwe-
nye fani ya ubaharia nawaasa
vijana, wazazi na walezi wait-
azame, fani hii zamani ilione-
kana kama vile ya kihuni, la-
kini leo hii imekuwa fani yenye
uwezo wa kumwingizia mtu
kipato kikubwa sana,” alisema
Tumaini. Alisema dhumuni
la kongamano la siku mbili ni
kupambanua fursa zinazopa-
tikana kwenye uchumi wa bu-
luu zilizoko baharini ili ziweze
kutiwa vyema na Watanzania
kwa maendeleo ya nchi.

Alisema mpango wa maen-
deleo wa miaka mitano ulioan-

za mwaka 2021-2025, umeweka
bayana kwamba uchumi wa
buluu ni kipaumbele katika
shughuli za kuendeleza uchumi
wa Tanzania.

Alisema kwenye kongamano
hilo pia atahudhuria Waziri wa
Uchumi wa Buluu na Uvuvi
wa Zanzibar ambaye atakuwa

mmoja wa wazungumzaji
wakuu kuelelezea fursa zi-
lizoko.

“Tutasikia waziri wetu wa
uchumi wa buluu anatuambia
nini kuhusu fursa zilizoko kwe-
nye uchumi wetu wa buluu hili
ni kongamano la kwanza kabisa
la uchumi wa buluu hivyo siyo
la kukosa na siku ya kufunga
tumepata fursa ya kuwa na Wa-
ziri wa Elimu, Profesa Adolth
Mkenda,” alisema Tumaini.

- Kwelea kwelea

- waharibu hekta zaidi

900 za mazao

: NaMwandishi Wetu, SINGIDA

NDEGE waharibifu wa mazao

: aina ya Kwelea kwelea wamehar-

ibu hekta 920 za eneo lililolimwa

mazao sawa na asilimia 32 ya mae-
: neo yote valiyolimwa katika Hal-
{ mashauri ya Wilaya ya Singinda.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri ya

¢ Wilaya ya Singida, Natalia Mosha,

: alisema hayo wakati akizungumzia
¢ umwagiaji dawa ya kuua ndege hao
¢ waharibifu wa mazao, mchakato

¢ unacendelea sehemu mbalimbali

¢ nchini.

Akizungumzia uharibifu uli-

¢ 0sababishwa na ndege hao, Natalia
: alizitaja kata zilizoathiriwa zaidi

: kuwa ni Merya, Itaja, Ngimu na Mi-
¢ hunga za mkoani humo.

Alisema, umvvaga‘i wa dawa hiyo

Merya na kwa sasa wanaendelea

sehemu mbalimbali za mkoani
: Singida hadi ndege wote wataka-
: poangamizwa.

Kwa upande wake Ofisa Kilimo ku-

toka Kitengo cha Afya ya Mimea na

Mazao- Wizara ya Kilimo, Laurent

¢ Zumba, alisema dawa imemwagwa
: Kkatika maeneo wanayolala wadudu
: na kwa kuzingatia muda sahihi wa

: asubuhi au jioni ndiyo dawa inan-

i yunyuziwa.

“Kweleakwelea ni ndege wa-

¢ naopenda kushambulia mazao ya

¢ nafaka zikiwamo mpunga, ngano,

* mtama na uwele, ndege hawa hu-

¢ pendelea kulala maeneo tofauti na
: wanayotafutia chakula hivyo ina-

¢ hitaji uchunguzi ili kubaini maeneo
* wanayolala na ndipo ndege ya kum-
: waga dawa inaenda kumwaga kwa
i muda sahihi ambao ni asubuhi au

¢ jioni wakati ndege hao bado wapo,”
¢ alisema Zumba.

Akiwazungumzia ndege hao, Zum-

ba alisema, kweleakwelea mmoja
: ana uwezo wa kushambulia kati ya
¢ gramu tano hadi kumi kwa siku.

Alisema, wakiingia shambani kwa

: makundi hushambulia kwa haraka

: na kuhatarisha uwezo wa mkulima
: kupata mazao ya uhakika na kuiwe-
¢ ka nchi kwenye hatari ya kuwa na

¢ uhaba wa chakula na ndiyo maana

¢ wizara inawakabili.

Noa wananchi wa Wilaya ya Singi-

© wa ser|kal| wa kukabiliana na ndege
¢ hao kwa kuwa wamekuwa wakiwa-
: sababishia hasara kubwa

Kata ya Ngimu, Grabrlel Said, alise-

: ma uamuzi huo wa serikali umer-
: ejesha imani kwa wakulima kuwa
! mazao yao hayataharibiwa tena.

“Namshukuru sana Rais Samia Su-
luhu Hassan kwani serikali imesikia

kilio chetu imeleta hii ndege ya
¢ kunyunyiza kiwatilifu kuangamiza
i kweleakwelea,” alisema Said.

Naye mkulima, Hussein Juma wa

limsikia Waziri wa Kilimo, Hussem
Bashe, akisema kuwa ndege itakuja

: kuangamiza wadudu waharibifu na
:hakika hilo limeanza kutokea na

: nina imani kuwa mambo yanaenda
¢ kuwa sawa.”
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Smm— Mkenda ataka ukuaji

Tatizo mimba
za utotoni
Shinyanga
lashamiri

Na Marco Maduhu,
SHINYANCA

WANAFUNZI 166 mkoani
Shinyanga wamedaiwa ku-
pewa Ujauzito, huku 61 waki-
ozeshwa ndoa za utotoni.

Ofisa Ustawi wa Jamii kuto-
ka hospitali ya rufani mkoani
Shinyanga, Prisla Mushi, ali-
painisha hayo mwishoni mwa
wiki iliyopita katika Kata ya
Lyabukande, wilayani Shin-
yanga kwenye maadhimisho
va Siku ya Mtoto wa Afrika.

Akizungumza kwa niaba ya
Ofisa Ustawi wa Jamii mkoani
hapo, Lidya Kwesigabo,
alisema bado kuna tatizo
la matukio ya ukatili dhidi
ya watoto na kuitaka jamii
kubadilika na kuacha vitendo
hivyo.

Alisema kwa kipindi cha
kuanzia Julai, mwaka 2021
hadi Mei mwaka 2022 jumla
ya watoto 4,656 wamefany-
iwa ukatili mkoani hapa na
kati ya hao wa kike ni 3,313
na kiume 1,341, mimba za
utotoni zilikuwa 166 huku
ndoa za utotoni zikiwa ni 61,”
alisema Mushi.

Kwa upande wake, Katibu
Talawa wa Wilaya ya Shin-
yanga, Boniphace Chambi,
aliwasihi wazazi mkoani
humo kuachana na vitendo
vya ukatili dhidi ya watoto na

kwa kuzingatia haki za watoto

na kuwatimizia mahitaji yao

ikiwamo haki ya kupata elimu.

“Natoa rai kwa wazazi,
viongozi wa dini, serikali na
kila mwanajamii, kutoa kip-
aumbele cha kwanza katika
ulinzi wa mtoto, hawa ni taifa
la kesho tukishindwa kuweka
msingi mzuri wa malezi kwa
watoto wetu tutahatarisha ul-
inzi wa nchi yetu, tunapaswa
kuhakikisha watoto wetu wa-
nalindwa, wanapata mavazi,
chakula, maradhi bora na
elimu,” alisema Chambi.

Baadhi ya wadau wa masu-
ala ya kupinga ukatili dhidi ya
watoto ambao walihudhuria
maadhimisho hayo, walisema
bado wananchi wa mkoa huo
wanahitaji kupewa elimu ili
kuzifahamu haki za watoto
pamoja na sheria za ulinzi wa
mtoto ili kupunguza matukio
ya ukatili..

AKizungumza kwa niaba
ya Ofisa Ustawi wa Jamii
mkoani hapo, Lidya
Kwesigabo, alisema bado
kuna tatizo la matukio ya
ukatili dhidi ya watoto na
kuitaka jamii kubadilika
na kuacha vitendo hivyo.

Na Jenifer Gilla

AZIRT wa Elimu,
Sayansi na
Teknolojia, Adolf
Mkenda, amesema
kunahitajika msukumo mkub-
wa kukuza sayansi, teknolojia
na ubunifu nchini.

Aliyasema hayo juzi wakati
akifungua mkutano wa mwaka
wa Akademi ya Sayansi (TAAS),
jijini Dar es Salaam.

“Sisi kwetu suala la sayansi na
teknolojia bado linahitaji msu-
kumo mkubwa sana, hasa natu-
ral science (sayansi asilia), engi-
neering technology (teknolojia
ya uhandisi), na wote tunajua
nchi zetu zipo nyuma katika
sayansi na matumizi yake,
teknolojia na matumizi yake,”
alisema.

Alisema nchi inahitaji mwam-
vuli wa kuhamasisha masu-
ala ya hayo na kuwaomba wana
akademi hao kwa kuanzia

Wanancm wa Kata ya Mabwepande Manispaa ya Kmondom mkoam Dar e
kubomolewa mwisho mwa wiki. PICHA: MIRAJI MSALA

waweke nguvu zaidi kwenye
sayansi asilia, teknolojia na
dawa.

Utekelezaji alisema katika ba-
jetiyamwaka 2022/2023 serika-
li imetenga Shilingi bilioni moja
kwa ajili ya kuwawezesha wa-
naofanya utafiti na kuchapisha
majarida makubwa hasa utafiti
wa asili na dawa.

“Na tumesema haijalishi mpo
wangapi, wewe upo hapa Tan-
zania ni mhadhiri umeshiriki,
mmeandika watu 10 wengine
wapo Ulaya wapo wapi tume-
kuona upo kwenye landscape
umechapisha, kitita cha Sh.
milioni 50 kinakuhusu katumie
unavyotaka, ili tujenge mazin-
gira kwamba utafiti unalipa,”
alisema Waziri Adolf.

Pia aliwaona wasomi hao
kuona umuhimu wa kuwaju-
muisha Watanzania wanaoishi
nje ya nchi waliobobea katika
fani hiyo ili wasaidie vijana wa
hapa nchini kupata ufadhili wa

sayansi na teknolojia

masomo katika vyuo vya nchi
walizoko.

“Embu tuangalie uwezekano
wa kuwa na mkutano na Wa-
tanzania waishio nje ya nchi
katika akademi, kujadili namna
ya kufungua fursa za Watanza-
nia kwenda kusoma nje ya nchi,
kwa sababu kwa kujifungia tu
humu nchini hatuwezi kufika,
tunahitaji kujifunza kutoka kwa
wengine,” alisema.

Aliwasihi Watanzania ku-
changamkia fursa za ufadhili
wa masomo nje ya nchi kwa
sababu zipo nyingi, lakini mwi-
tikio ni mdogo na kusisitiza
kuwa mhadhiri wa chuo kikuu
akipewa ufadhili na kukataa
kwenda atafute kazi mahali
pengine.

Akimkaribisha Waziri wa
Elimu, Katibu Mkuu wa Aka-
demi ya Sayansi, Prof. Eliud
Lyamula, alisema ilianzishwa
kwa lengo la kuwa kitovu ka-
tika ubora wa uendelezaji na

matumizi ya sayansi, teknolojia
na ubunifu kwa maendeleo ya
kijamii uchumi.

“Katika kutekeleza azma hii
akademi imeandaa mpango
mkakati ambao una malengo ya
kati, ikiwamo kuongeza idadi ya
wanachama, uwezo endelevu
wa kifedha, kiutawala, rasili-
mali watu na miundombinu na
kuimarisha mitandao na ush-
irikiano kwenye masuala ya
sayansi,” alisema.

Alisema  pia  wananuia
kuongeza ubora wa sayansi,
teknolojia na ubunifu Kkitaifa,
kuifanya sekta hiyo kuwa sehe-
mu ya sekta ya kijamii uchumi
na umma kwa ujumla na kuima-
risha upatikanaji wa ushauri wa
kisayansi.

“Mafanikio ya utekelezaji wa
mpango wetu yanatarajia kui-
marisha ushirikiano wetu na
serikali pamoja na wadau mbal-
imbali,” alisema.

Salaam vvak|p|ka baada ya nyumba zao

Serikali yashauriwa kuangalia kodi wenye miaka 18

Na Sabato Kasika

SERIKALI imeshauriwa
kuangalia kodi inayogusa watu
wa kuanzia miaka 18, kwa madai
ikianza kutozwa itasababisha
usumbufu.

Ushauri huo umetolewa na
Taasisi ya Utawala Bora na Maen-
deleo Tanzania (CEGODETA), ka-
tika mkutano wake na waandishi
wa habari, jijini Dar es Salaam,
mwishoni mwa wiki.

Mwenyekiti wa taasisi hiyo,
Thomas Ngawaiya, hata hivyo, al-
ipongeza bajeti ya nchi ya mwaka
2022/2023, kuwa ni ya kipekee
kwa kupunguza matumizi ya seri-
kali, lakini tatizo litakuwa kwenye
kodi.

Alisema, kupitia bajeti hiyo,
serikali inakusudia kuongeza ma-
pato yake yatakayotumika kwe-
nye maendeleo na huduma za
jamii, lakini shaka la taasisi hiyo

ni kuhusu kodi iliyopendekezwa
na Waziri wa Fedha, Mwigulu
Nchemba.

“Ushauri wetu kwa serikali ni
kwamba ingeangalia sehemu ny-
ingine ya kupata kodi hiyo, kwa
kuwa vijana wa miaka 18, wengi
wako sekondari au vyuoni, bado
wanawategemea wazazi wao au
walezi,” alisema Ngawaiya.

Ngawaiya alifafanua  kodi
hiyo inaweza kuweka kwenye
mafuta ya dizeli na petroli kwa
wamachinga na hata kwa mal-
ori ili kuepusha usumbufu kama
ilivyotokea wakati wa kodi ya
kichwa.

“Kuna watu wanafanya biasha-
ra kubwa, lakini wamejificha kwe-
nye mwamvuli wa umachinga,
hivyo kodi hiyo iliyoondolewa
wakati wa serikali ya awamu ya
tatu ingeelekezwa kwao,” alise-
ma.

Aliwataka wabunge kujadili

kwa kina suala la kodi hiyo ili nchi
isirudi kule ilikotoka ambako kodi
hiyo ilisababisha watu kukimbia
miji yao kukwepa kuilipa huku
serikali ikitumia gharama kubwa
kuikusanya.

“Hata kama njia inayopende-
kezwa kutumika ni ya simu,
bado usumbufu unaweza ku-
wapo kama zamani, ukiwamo
wa kuwasaka wale wanaomiliki
simu, lakini hawaweki fedha kwa
kuhofia makato ya kodi,” alise-
ma.

Pia, alishauri wazee waingizwe
kwenye mkopo wa asilimia 10
unaotolewa na kila halmashauri
nchini badala ya wanawake, vi-
jana na wenye ulemavu pekee.

“CEGODETA tunashauri wazee
wapewe asilimia nne halafu hizo
sita zilizobaki zigawanywe kwa
wanawake, vijana na wenye ul-
emavu,” alisema.

Mjumbe wa Kamati ya Utend-

aji ya CEGODETA, Zakiah Juma,
alisema ipo haja ya kupata
ufafanuzi wa kina kuhusu kodi
hiyo, kwa madai watu wengi wa-
naamini kuwa ni kodi ya kichwa
iliyoondolewa baada kuonekana
kero kwa Watanzania.

“Serikali inasema, kila Mtan-
zania mwenye umri wa miaka 18
na kuendelea atapewa namba ya
utambulisho wa mlipakodi (TIN)
na atakadiriwa kodi zake na ku-
tumiwa kwa njia ya mtandao na
kulipa kulingana na kipato chake.
Lakini ukiangalia, vijana wengi
wenye umri huo hawana kazi,
bado wanaishi kwa wazazi, hivyo
kodi hiyo inaweza kuleta usum-
bufu,” alisema Zakiah.

Alisema, taasisi yao inaamini
kuwa serikali ina nia njema, ila
wanaona kuwa inaweza kukosa
kodi hiyo kwa vijana wa kun-
zia miaka 18 hadi 25, kwa madai
kwamba bado ni tegemezi.
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‘Hakuna vhusiano uchimba
madini, upungufu samaki’

AIBU Waziri wa Ma-

dini, Dk. Steven Kiru-

sa, amesema hakuna

uhusiano wa moja
kwa moja kati ya uchimbaji
madini na upungufu wa sam-
aki katika miti na maziwa.

Alitoa ufafanuzi huo bun-
geni wakati akijibu swali la
Mbunge wa Kyela (CCM), Ally
Jumbe.

Katika swali lake, mbunge
huyo alihoji uchimbaji wa ma-
dini kando ya mito na maziwa
ni chanzo cha upungufu wa
samaki.

Akiijibu swali hilo,
Dk.Kirusa alisema uchimbaji
wa madini umegawanyika ka-
tika aina kuu mbili, uchimbaji
juuya ardhi na ule wa chini ya
ardhi.

“Sheria ya Madini Sura 123
ambayo hairuhusu uchim-
baji wa madini katika vyanzo
vya mito na maziwa na en-
dapo shughuli za uchimbaji
zitafanyika kando ya mto au
maziwa zitafanyika umbali
wa mita 60 kwa mujibu wa
Sheria ya Usimamizi wa Maz-
ingira namba 20 ya mwaka
2004, alisema.

Aidha, alisema kabla ya shu-
ghuli za uchimbaji wa madini
kufanyika katika eneo husika
tathmini ya mazingira hu-
fanyika na kutathmini athari
za kimazingira ikiwamo vi-
umbe hai pamoja vyanzo vya

maji.

Katika swali lake la
nyongeza, mbunge huyo
alisema utafiti uliofanyika

Aprili mwaka 2018, Marekani
ilionyesha kuwa sehemu ze-
nye machimbo ya makaa ya
mawe karibu na mito kuna
upungufu wa viumbe wa maji-
ni kwa asilimia 53 ikiwamo sa-
maki.

“Je, sisi serikali yetu im-
efanya utafiti huo na kuja na
majibu haya? Sasa hivi tu-
naanza kuchimba makaa ya
mawe pale Kiwira, Mto Kiwira
na Songwe imeathiriwa kwa
namna hiyo, je, ni hatua gani
zinazochukuliwa na serikali ili
kusiendelee kupatikana kwa
athari hizo, alihoji.

Dk. Kiruswa akijibu mas-
wali hayo, alisema Tanzania
haina uchimbaji wa madini
kwenye maeneo ya mito au
maziwa ambayo yanasababi-

sha athari hiyo.
Hivyo,

liwa na hakuna athari.

geounigen

GEe

it

Habari zote: Augusta Njoiji ,
DODOMA i

Mbunge wa Simanjiro, Christopher Ole Sendeka, akichangia hotuba ya fedha ya bajeti kuu ya serikali mwaka 2022/2023 kwe-

-

1
.

Mbunge ataka elimu wananchi kudai risiti

MBUNGE wa Kyerwa (CCM),
Innocent Bilakwate, ameitaka
serikali iweke mikakati ya
kutoa elimu kwa wananchi
kudai stakabadhi za EFD kwa
kuwa bado kuna mwamko
mdogo.

Akiuliza maswali bungeni
jana, mbunge huyo alihoji ku-
tokana na hali hiyo serikali ina
mpango gani wa kutoa elimu
kwa wafanyabiashara na wa-
nanchi kudai stakabadhi.

“Wafanyabiashara  wengi
hawana mashine za EFD na
zilizoko nyingi ni mbovu,
serikali ina mpango gani wa
kununua mashine na kusam-
bazwa kwa wafanyabiashara

wote ili kuongeza mapato,”
alihoji.

Akijibu maswali hayo, Nai-
bu Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Hamad Hassan Chande,
alikiri kuwapo na mwamko
mdogo wa wananchi kudai
stakabadhi na wafanyabiasha-
ra kutoa stakabadhi hizo.

Alisema mikakati ya serikali
ni kuendelea kutoa elimu na
kuhamasisha, huku akitoa
wito kwa Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) kuendelea ku-
fanya hivyo.

“Niwaombe wabunge
kutoa elimu kwa wananchi
kudai risiti baada ya ku-
nunua bidhaa. Tutaangalia

suala la kutoa mashine hapo
baadaye, alisema.

Awali, katika swali la msin-
gi, Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Angelina Malembeka
alihoji mpango wa serikali
wa kuboresha stakabadhi
za mashine za kielektroniki
(EFD) ili zisifutike baada ya
muda mfupi.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Chande, alisema kufutika
kwa stakabadhi za mashine
za EFD baada ya muda mfupi
kumesababishwa na matumi-
zi ya karatasi zenye ubora
hafifu.

Hata hivyo, alisema baada
ya kubaini tatizo hilo, Shirika

la Viwango Tanzania (TBS) :
kwa kushirikiana TRA ime- :
shatengeneza viwango vya :
ubora wa karatasi hizo vina- :
vyotakiwa na sasa wanaende- :
lea na usimamizi kuhakikisha :
karatasi zote zinakidhi ubora :

unaotakiwa.

Alisema: “Mheshimiwa Spi- :
ka, sambamba na hatua hiyo, :
TRA imeboresha mfumo wa :
usimamizi wa mashine za EFD :
kupokea :
taarifa zote za kila risiti in- :
ayotolewa na kuitunza katika :
seva zake na hivyo kuwezesha :
nakala ya risiti hizo kuweza :
kupatikana wakati wowote in- :

kwa kuuwezeshe

apohitajika”.

alimhakikishia :
mbunge huyo kuwa katika :
eneo la machimbo ya makaa :
ya mawe Kiwira, tahadhari :
zote za mazingira zimechuku- :

Wizara ya
Kilimo yaagiza
upitiaji miradi
umwagiliaji

WIZARA vya Kilimo, imeiagiza
Tume ya Maendeleo ya Umwa-
giliaji kupitia miradi yote ya
umwagiliaji nchini ili kufanya
tathmini.

Naibu Waziri wa Kilimo, An-
thony Mavunde alitoa kauli hiyo
jana bungeni alipokuwa akijibu
swali la nyongeza la Mbunge wa
Msalala (CCM), Iddi Kassim Iddi.

Katika swali lake, mbunge
huyo alisema mradi wa Chela ni
wa muda mrefu, kuhoji serikali
lini itaweka fedha za ukarabati
wa mradi huo wa umwagiliaji.

Akijibu swali hilo, Mavunde
alisema kutokana na uwapo wa
umuhimu wa kukarabati miradi
ya umwagiliaji Wizara ya Kilimo
imeagiza tume hiyo kufanya
tathmini na kujua hali ya miradi
hiyo na kuchanganua ipi ina-
hitaji ukarabati wa mkubwa na
mdogo au ya kuanza kujengwa
upya.

Mavunde alisema: “Lengo |a
serikali ni kuhakikisha miradi hii
inafanya kazi na inakuwa na tija
kwa wananchi,"alisema.

Katika swali lingine la
nyongeza, Mbunge wa Namtum-
bo (CCM), Vita Kawawa alihoji
lini serikali itakamilisha ukara-
bati wa mradi wa umwagiliaji
katika Bonde la Liyuni ambao
ulianzishwa muda mrefu hau-
jakamilika.

Mavunde akijibu swali hilo,
alisema bonde hilo lipo kwenye
mkakati wa Wizara ya Kilimo
wa kuhakikisha wakulima wa-
nawezeshwa kulima kilimo cha
umwagiliaji.

Awali katika swali la msingi,
Mbunge wa Same Magharibi
(CCM), Dk. David Mathayo alihoji
lini serikali itasaidia kukarabati
na kuboresha mifereji ya Marwa,
Kwasita, Magereza, Gunge
na Kirua katika Bonde la Mto
Pangani ambalo ni muhimu kwa
uzalishaji wa chakula.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
Mavunde alisema serikali ina-
tambua umuhimu wa Bonde la
Mto Pangani katika uzalishaji wa
mazao Yya chakula na biashara.

“Bonde hili pamoja na skimu
nyingine, pia linajumuisha
skimu za Kirya, Marwa, Kwasita,
Magereza, Gunge, Kirua na Ru-
vuna kwa upande wa Mkoa wa
Kilimanjaro,"alisema.

Aidha, alisema kwa sasa
serikali inaendelea na ujenzi
wa skimu ya Kirya ambayo
inatarajiwa kukamilika mwaka
2022/23.

Alisema katika mwaka wa
fedha 2023/24 serikali itatenga
fedha kwa ajili ya kufanya up-
embuzi yakinifu na usanifu wa
kina wa skimu za Marwa, Kwasi-
ta, Magereza, Gunge na Kirua ili
kujua gharama halisi za ukara-
bati na ujenzi wa skimu hizo.
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Baada va ruzuku va petroli, dizeli

 Ni zamu va nishati za kupikia, gesi

WANZA, namshukuru

Mungu Mwenyezi kwa

kuturehemu na kutujalia

afya njema na mazingira
ya amani ndani ya nchi hii.

Ni ukweli kuwa baada ya mafuta
hasa petroli na dizeli kupanda bei
wengi walipaza sauti wakilalamika
kuwa maisha ni shida kwa mantiki
kuwa bei za bidhaa zitaongezeka
kutokana na gharama za usa-
firishaji.

Jambo hilo ni kweli kwani sembe
sasa inaelekea Shilingi 1,800 kwa
kilo wakati mafuta ya kula lita
inaanzia Shilingi 8,000, huku
sabuni mche ukiuzwa Shilingi
4,000 na sehemu nyingine za Jiji
la Dar es Salaam nauli ya daladala
inaelekea Shilingi 1,000.

Mathalani, mazao ya chakula
kutoka mikoani mfano Kagera,
Katavi, Kigoma, Ruvuma, Rukwa,
au Tabora hadi Dar-es-Salaam
gharama ya kuyasafirisha iliongeza
bei kwa mlaji wa mwisho.

Siyo siku nyingi kulikuwapo
na malalamiko kuhusu bei ya
mafuta ya kupikia likajitokeza hili
la ongezeko ya bei ya petroli na
dizeli kutokana na sababu zilizo nje
ya uwezo wa serikali.

Kwa usikivu wa viongozi baada
ya kuona sasa hali inazidi kuwa
mbaya, ikachukua hatua na kuweka
ruzuku kwa bidhaa za etroli.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma
za Nishati na Maji (EWURA),
ambayo, pengine Watanzania
walitarajia kuona bei za mafuta
zikishuka na kuleta unafuu.

“Serikali ilitoa ruzuku ya Shilingi
bilioni 100 kwa petroli na dizeli
pekee katika bandari zote tatu za
Dar-Es-Salaam, Mtwara na Tanga
kuanzia Juni 1, mwaka huu kwa
kipindi cha mwezi mmoja”. Kuto-
kana na hatua hiyo bei ya mafuta

Kutumia mkaa na kuni ni kitisho kinachoelekea kuigeuza Tanzania jangwa. Iwapo gesi na umeme

i)

T R e

pamoja na vifaa vya kupikia vitapata ruzuku kama dizeli na petroli Watanzania wengi wa-
naweza Kupunguza utegemezi wa mkaa na kuni jikoni. PICHA: ZOTE MTANDAO

ikashuka hivyo kupunguza, kwa
kiasi fulani, gharama za usa-
firishaji.”

Aidha, Rais Samia Suluhu
Hassan, akiwa ziarani Bukoba
mkoa wa Kagera alitangaza rasmi
kwamba ruzuku hiyo itakuwa
ikitolewa kila mwezi mpaka bei
za mafuta zitakapotengemaa.
Anasema hiyo ni hatua mahususi
ya serikali inayojali maslahi ya
wananchi wake hivyo ni jambo la
kupongeza na la kutia moyo.

Hata hivyo, mafuta yanapo-
agizwa kutoka nje ni pamoja na
mafuta ya taa na gesi ya mitungi
(LPG) ambayo ni bidhaa muhimu
kwa matumizi ya nyumbani husu-
sani kupikia chakula na kuwasha
taa au vibatari kwa wasiokuwa na

umeme wala nishati jua.

BEI MAFUTA YA TAA?

Baada ya serikali kutoa ruzuku
na bei za mafuta zikashuka
Dar-Es-Salaam na kwingineko, vil-
ishusha bei ya petroli ikipungua
Shilingi 306 na dizeli 320 kwa lita
moja tofauti na awali. Mhudumu
alipoulizwa vipi mafuta ya taa ni
kiasi gani akajibu, “hapa hatuuzi
mafuta ya taa katafute sehemu
nyingine”.

Anapouliza kwa nini hayauzwi,
anajibu:“Hayana faida tuliweka lita
10,000 tukakaa nazo miezi minne,
tukaona biashara hiyo haifai
tukaacha”. Anaongeza: “Tumeweka
nguvu kwenye biashara ya kuuza

gesi, kidogo inalipa”.

EWURA, inapoulizwa kuhusu
mafuta ya taa, msemaji wake,
Titus Kaguo, anaeleza kuwa huko
nyuma kulishamiri uchakachuaji
wa mafuta ya taa na kwamba kabla
ya udhibiti wa hali hiyo matumizi
yalikuwa lita 650,000 kwa siku.

Lakini, baada ya kuchukua hatua
kudhibiti uchakachuaji kupitia
mradi wa vinasaba, matumizi ya
mafuta ya taa yakashuka hadi lita
90,000 kwa siku.

Vilevile, maalezo ya EWURA
yanaonyesha kushuka kwa
matumizi ya mafuta ya taa huko

Pamoja na maelezo yake mafuta

ya taa hayamo kwenye mpango wa
ruzuku wakati bei yake ni wastani
wa takribani Shilingi 3,300 kwa
lita.

Licha ya REA kusambaza
kaya imepata umeme, lakini bei
kubwa hiyo ya mafuta inapelekea
wengi kutomudu matumizi yake.

GESI VIJUIJINI

Kwa upande fulani matumizi
ya gesi yamekuwa yakiongezeka
kutoka tani 10 mwaka 2006 hadi
tani 200,000 mwaka 2021. Kwa
imeanza kutumika, kwa baadhi ya
maeneo, yaliyotembelewa katika
ziara iliyofanyika mwaka 2021
katika mikoa ya Katavi na Tabora.

Sehemu hizo kulikuwa na
usambazaji wa gesi kwa kutumia
mitungi midogo ya kilo tatu
ingawa bado siyo wengi wanao-
tumia nishati hiyo, lakini huenda
idadi ikaongezeka.

Watumiaji wanasema ni kwa
upishi mwepesi kama kuchem-
shia maji, chai na kupika vyakula
visivyohitaji muda mrefu kupikwa
kama mboga, ugali na uji lakini si
kwa maharage au makande.

Hivyo bado matumizi ya kuni
ni makubwa mno na wachache
changamoto kubwa kwa nishati
za kupikia ni bei za gesi na mkaa
pamoja na usambazaji wake.

RUZUKU YA GESI

Matumizi ya umeme kupikia
siyo makubwa kwa sababu ya
gharama za umeme wenyewe
na vifaa au majiko ya kuutumia
kupika havishikiki.

Kama serikali imetoa ruzuku
kwa petroli na dizeli vipi kuhusu

INAENDELEA UK.14
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TEKNOLOJIA
NA MWANDISHI
WETU, KIGALI

Australia yai

kunjulia Tanzania

mikono kuwa mshirika TEHAMA

-
- .
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Australia kusaidia kufanikisha masuala ya TEHAMA yanayohusisha mafunzo vyuoni UDOM, UDSM na DIT. PICHA: MIRADJI MSALA

KUTANO Mkuu wa

Maendeleo ya Ma-

wasiliano Duniani

(ITU WTDC - 2022),
ukifanyika kwa mara ya kwanza
barani Afrika, umeipa Tanzania
tumaini jipya kwenye sekta ya
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA).

Ukilimalizika Rwanda mwis-
honi mwa wiki iliyopita mkutano
huo unaoandaliwa na Shirika la
Mawasiliano la Umoja wa Mataifa
(ITU), umejadili na kuweka
mipango ya kuendeleza sekta ya
mawasiliano duniani ikiangalia
pia Afrika.

Mkutano huo unaiachia alama
Afrika kwa kulenga kuweka
mikakati ya kufanikisha jamii zote
duniani zinaunganishwa kwenye
mifumo ya mawasiliano.

Ujumbe wa Tanzania kwenye
mkutano huo unakutana na
washiriki kutoka Australia
kupitia Wizara ya Mambo ya Nje
na Biashara ya nchi hiyo, katika
mazungumzo, unaahidi kuiunga
mkono kwa kuipigia kura ili Tan-
zania iwe mjumbe wa Baraza la
Shirika la Mawasiliano la Umoja
wa Mataifa -ITU.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
Dk. Jabiri Bakari, akizungumzia
mafanikio hayo, anawaambia
wanahabari kuwa mazungumzo
hayo yaliyofanyika pembezoni
mwa ITU WTDC - 2022, yameleta
tija kwa kuwa Australia imekubali

Ushiriki

wa Tanza-
nia kama
mjumbe wa
Baraza Ia
ITU utaiwez-
esha kusi-
mamia Mmas-
uala muhimu
va kukuza
uchumi wa
kidijitali.

kuiunga mkono Tanzania kwenye
TEHAMA.

“Kiufupi tumekubaliana kush-
irikiana na Australia kwenye
masuala ya kiufundi hasa eneo
lote la TEHAMA likihusisha
usalama mtandaoni. Aidha,
imesema imevutiwa na uwepo wa
vyuo vikuu vitatu vya Dodoma
(UDOM) Dar es Salaam -UDSM na
Taasisi ya Teknolojia ya Dar es
Salaam -DIT. Inaahidi kuendeleza
mashirikiano na taasisi za elimu
ya juu nchini,” anabainisha Dk.
Bakari.

Anasema Idara ya Maendeleo
ya Mawasiliano (BDT), ya ITU
ndiyo inayoandaa Kongamano la
Dunia la Maendeleo ya Mawasi-
liano (WTDC) kila baada ya
miaka minne ili kupokea mada
mbalimbali, kujadili utekelezaji
na uanzishwaji wa miradi na pro-
gramu muhimu kwa maendeleo
ya mawasiliano duniani na kuan-
gazia ukuaji wa sekta ya mawasi-
liano.

Aidha, anaeleza kuwa ITU
WTDC - 2022 ni chombo cha juu
zaidi cha kutunga sera cha ITU
ambacho pia hupitisha mipango
ya kimkakati na kifedha ya miaka
minne na kuchagua timu ya wasi-
mamizi wakuu wa shirika, nchi
wanachama wa baraza na wana-
chama wa bodi mbalimbali za
shirika hilo.

Anasema ikiwa ni mwa-
nachama hai na mshiriki wa
mkutano huo, Tanzania itatumia

fursa hiyo kuomba kuungwa
mkono kutoka nchi wanachama
wa ITU ili kuchaguliwa kuwa
mjumbe wa Baraza la ITU kwenye
mkutano mkuu wa shirika hilo
utakaofanyika Bucharest nchini
Romania, Septemba mwaka huu.

UBORESHAJI MAWASI-
LIANO

Dokta Bakari akizungumzia
vipaumbele vya mdhibiti wa
huduma za mawasiliano nchini,
anasema TCRA imejizatiti kuwa
mshiriki anayekwenda sambamba
na mabadiliko ya teknolojia kwa
kushirikiana na nchi zingine
duniani kupokea na kuyatekeleza
mageuzi ya TEHAMA.

“Matarajio yetu ni kuona
mkutano huu unaiwezesha TCRA
kuelewa upi hasa ni mwelekeo wa
sekta ya mawasiliano na TEHAMA
katika ujumla wake duniani ili
tusiachwe nyuma; ushiriki wetu
unaipa mamlaka nguvu ya kuwa
mshiriki thabiti kwenye mabadi-
liko mbalimbali ya kiteknolojia
duniani,” anafafanua Dk. Bakari.

Anasema kwenye mkutano huo
wa Septemba, Tanzania itaomba
kuchaguliwa kuwa miongoni mwa
nchi wanachama wa Baraza la
ITU, ikizingatiwa kuwa imekuwa
kitovu cha kuziunganisha nchi
zilizo mbali na ufuo wa Bahari
ya Hindi kwenye mkongo wa
mawasiliano wa baharini.

Anasema ujumbe kwenye
baraza hilo utamaanisha kutetea

maslahi ya ukanda wa Afrika
hasa Kusini mwa Jangwa la
Sahara katika masuala ya ukuzaji
TEHAMA.

Tanzania inaziunganisha
Uganda, Rwanda, Burundi, Msum-
biji, Malawi na Kenya na mkakati
ni kuendelea kusambaza huduma
za Mkongo wa Mawasiliano hadi
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC).

Meneja wa Sehemu ya Usimam-
izi wa Rasilimali za Mawasiliano
na Teknolojia wa TCRA, Mwesiga
Felician, anabainisha kuwa Tan-
zania inashiriki katika kutoa
maazimio mbalimbali ya sekta ya
mawasiliano duniani.

“Tanzania imekuwa nchi
yenye ushawishi wa TEHAMA
kwenye ukanda wetu, lengo letu
ni kutumia fursa ya mkutano
huu kujinadi ili tuingie kwa
mara nyingine kuwa mjumbe wa
Barazala ITU wakati wa Septemba
mwaka huu kwani hii ni fursa ya
kuongeza ushawishi wetu katika
kukuza TEHAMA katika ukanda
huu wa Afrika,” anabainisha Feli-
cian.

Anasema ushiriki wa Tanzania
kama mjumbe wa Baraza la ITU
utaiwezesha kusimamia masuala
muhimu ya kukuza uchumi wa
kidijitali.

Anasema ITU husimamia sekta
tatu ikiwamo ya viwango, sekta ya
maendeleo ya TEHAMA na sekta
ya masafa.

Anasema ITU WTDC - 2022
ulitanguliwa na kongamano la
mtandao wa vijana lililofanyika
Kigali, kujadili masuala mtam-
buka ya sekta mbalimbali za
uchumi na namna TEHAMA ina-
vyoweza kuchangia ukuaji wa
uchumi kupitia sekta hizo.

“Tanzania ilishiriki kikamilifu
kupitia TCRA na ujumbe wa
vijana waliojikita katika fani za
TEHAMA kutoka taasisi za elimu
yajuu.”

Ujumbe wa Tanzania kwenye
mkutano huo unaongozwa na
Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Dk. Jim Yonaz na Mkuru-
genzi wa Masuala ya Kisekta Dk.
Emmanuel Mannaseh anayeon-
goza washiriki kutoka TCRA.

TCRA inashiriki kama msimam-
izi mkuu wa sekta ya mawasiliano
na wawakilishi wengine ni kutoka
taasisi za elimu ya juu ambazo ni
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
Taasisi ya Teknolojia Dar es
Salaam (DIT) na Chuo Kikuu cha
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ELIMU

NA MARCO MADUHU,

SHINYANGA

FUMO wa kielektron-
iki wa kitaifa wa kusa-
firisha kwa dharura
wajawazito na watoto
wachanga M-Mama, unaotumiwa
ni mwarobaini wa kupunguza vifo
vinavyotokana na uzazi.

M-Mama unaotumiwa kuwawa-
hisha wajawazito kwenye huduma
za kiafya ili kujifungua salama,
unaelezwa kuwa umeokoa maisha
ya mama na watoto wengi hapa
Shinyanga, anasema dereva
Edmundi Kinubi.

Ni dereva anayetoa huduma
katika mahojiano na Nipashe,
anasema hutolewa na madereva
wanaowapa msaada wa dharura
muda wote mjamzito kwa kumtoa
nyumbani na kumpeleka kwenye
huduma za afya ili kujifungua
salama.

Anaeleza kuwa ilianzishwa
baada ya kuwepo changamoto ya
usafiri kwa kinamama wajawazito
hasa vijijini, ili kuwasaidia kwenda
hospitalini badala ya kujifungulia
njia au majumbani jambo linalo-
sababisha ongezeko la vifo vina-
vyotokana na uzazi.

Kinubi anakumbusha kuwa
mkoani Shinyanga, huduma ilianza
mwaka 2017 kwa ushirikiano na
kampuni ya Vodacom Tanzania
Foundation, Vodafone Founda-
tion na Shirika la Pathfinder Inter-
national, lakini sasa ipo chini ya
serikali.

Kinubi anayetoa huduma hiyo
akisafirisha wajawazito kwa
dharura kutoka nyumbani kwenda
kwenye vituo vya afya, anajisifu
kuwa ameokoa maisha ya wajawa-
Zito wengi.

Anasema ili kumfikia mama ana-
pigiwa simu kwa namba za bure
ambazo zimetolewa na Vodacom
hivyo kuwahi kwa wakati ili
kumfikisha mjamzito hospitalini
haraka iwezekanavyo ili kujifun-
gua salama.

Anasema tangu alipoanza kutoa
huduma hiyo ya usafiri wa dharura
kwa wajawazito mwaka 2019,
ameokoa wajawazito wengi na
kubainisha kuwa endapo asinge-
wafikia huenda wangepoteza
maisha kwasababu ya kukosa
usafiri.

“Nakumbuka nimekumbana
na matukio mengi kwa kuwakuta
wajawazito katika hali mbaya, na
baada ya kuwafikisha hospitalini
walijifungua papo hapo,”’anasema
Kinubi.

“Kuna mwingine nilipomfiki-
sha hospitali alijifungua lakini
alipoteza damu sana, mfano huyu
angejifungulia nyumbani ingeku-
waje? Maisha yangeweza kupotea,”
anaongeza.

Anasema maeneo mengi ya viji-
jini hakuna usafiri salama kwa ajili
ya wajawazito na huduma zake za
afya hua zipo umbali mrefu, na
mara nyingi usafiri ambao hutumia

Dereva Edmund Kinubi akiwa kazini. PICHA: MARCO MADUHU

M-Mama inavyomweka

‘rahani’ mjamzito, mtoto

ni bodaboda au mikokoteni ya
ngombe, ambayo hukatisha tamaa
wajawazito na kuamua kujifun-
gulia nyumbani licha ya kwamba
ni eneo ambalo siyo salama.

Anasema kutokana na kufahamu
tatizo hilo la ukosefu wa usafiri
anahakikisha gari lake linakuwa
zima, lina mafuta ya kutosha, na
simu yake kuwapo hewani wakati
wote, ili akipewa taarifa anakuwa
tayari kwenda kumchukua
mjamzito na kumwahisha hospi-
tali.

“Zamani nilikuwa nafanya
biashara ya kusafirisha abiria
wakati nikiendelea na huduma hii
ya M-Mama ya usafirishaji wajawa-
zito kwa dharura, lakini baada ya
kuona wajawazito wengi wapo
katika hatari ya kupoteza maisha,
nikasitisha biashara ya kusafirisha
abiria na kubaki kutoa huduma hii
hadi sasa,”anaeleza Kinubi.

“Huduma hii ya kusafirisha
wajawazito inataka moyo wa
huruma pamoja na kujitoa sana,
hapa Tinde tulikuwa madereva
sita ambao tunatoa huduma hii,
lakini wengine wote wameacha
na kubaki peke yangu, sababu
nimeguswa na wajawazito wana-
vyoteseka kwa kukosa usafiri,
na kubebwa kwenye bodaboda

na mikokoteni ya ng'ombe ni
usafiri ambao siyo salama kwao,”
anasema Kinubi.

“Tunamshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kuzindua
huduma hii ya M-Mama nchi
nzima, ninachokiomba tu kwa
serikali iboreshe miundombinu
sababu kuna muda unashindwa
kabisa kumfuata mjamzito nyum-
bani kwake, hadi asogezwe na
bodaboda kuvuka upande wa
pili ndipo upakie kwenye gari na
kuwahi hospitali. Hili si jambo
jema anaweza kuchelewa . Kama
barabara zingefunguka ingekuwa
rahisi zaidi kumsaidia,” anaeleza
Kinubi.

Mnufaika wa huduma hiyo ya
M-Mama ya usafiri wa wajawa-
zito kwa dharura, Judith Kayegeji,
anasema bila kuwapo na huduma
hiyo huenda angekuwa amesha-
poteza maisha.

Anasema ilimnusuru kwa
kumuwahisha hospitali na alipo-
jifungua alipoteza damu nyingi,
lakini kutokana na huduma na
wataalamu yeye na mtoto wake
wako salama.

Muuguzi Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Flora Kajumulla,
anasema huduma hiyo ya M-Mama,
imekuwa msaada mkubwa mkoani

Vifo vya
watoto
wachanga
mwaka
2016 Vvi-
likuwa
1,080, lakini
mwaka jana
2021, kuto-
kana na M-
Mama vime-
pungua hadi
665 sawa
na asilimia
45,

humo na imepunguza vifo vya
mama na mtoto vitokanavyo na
uzazi.

Anasema huduma hiyo kwa
sasa inasimamiwa na serikali na
kwamba madereva wanaowahu-
dumia wajawazito huwalipa, na
kila wanapombeba mjamzito na
kumfikisha kwenye huduma ya
afya kuna kuna fomu za kujaza na
mwisho wa mwezi hulipwa pesa
Zao.

Anasema tangu huduma hiyo
ya M-Mama ianze kufanya kazi
mkoani Shinyanga mwaka 2017,
hadi kufika mwaka jana imesha-
wafikia kinamama 5,769.

Wamepatiwa elimu ya afya ya
uzazi pamoja na kuhimizwa kuji-
fungulia kwenye huduma za afya
maeneo ambayo ni salama.

“Mwaka 2016 vifo vya mama
vitokanavyo na uzazi vilikuwa 74,
lakini baada ya kuanza huduma
hii ya M-Mama mwaka 2017 na hadi
kufikia mwaka jana (2021) tulipun-
guza vifo hadi 50 sawa na upun-
gufu wa asilimia 40,” anasema
Kajumulla.

“Vifo vya watoto wachanga
mwaka 2016 vilikuwa 1,080, lakini
mwaka jana 2021, kutokana na
M-Mama vimepungua hadi 665
sawa na asilimia 45,” anaongeza.
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gesi na umeme ili kuwezesha
wakazi wengi mijini kutumia
badala ya mkaa na kuni?

Iko haja kwa serikali kulitazama
jambo hili ili kuleta ahueni kwa
matumizi ya gesi ya mitungi LPG
na umeme kupikia kama ilivo-
fanyika kwa wasafirishaji wanao-
tumia dizeli na petroli.

Serikali ikifanya hivyo itapun-
guza matumizi makubwa ya mkaa
na kuni nchini, hivyo kuimarisha
ubora wa mazingira nchini na
kufikia lengo la kulinda misitu
kunufaika na huduma za kiikolojia
zitokanazo na uwepo wa misitu
iliyo na afya nzuri hadi kusababi-
sha kupunguza madhara yatoka-
nayo na mabadiliko ya tabianchi,
yanayoongeza joto duniani.

Nithubutu kueleza kwamba
Wizara ya Nishati tangu uhuru
haijaweka mkazo katika sera zake
kuhusu nishati ya kupikia. Mfamo,
kuwepo kifungu cha bajeti kuhusu
nishati ya kupikia na kutengewa
fedha za kutosheleza mahitaji.

Kwa miaka kadhaa sasa mkazo
umewekwa katika matumizi gesi
asilia kuzalisha umeme. Kwa
upande wa nishati ya kupikia nchi
imeegemea zaidi kwenye misitu
kupata kuni na mkaa.

Lakini, uwezo wa kuisimamia
misitu umekuwa siyo wa kuri-
dhisha na matumizi ya mkaa na
kuni yameshamiri kiasi cha seri-

=

kali au Wizara ya Nishati kuto-
hangaikia kupata nishati mbadala
na endelevu.

Ingekuwa serikali imeweka
mkazo kwa usimamizi wa misitu
kiasi kwamba hata mkaa utokane
na misitu iliyosimamiwa kikamil-
lifu ukataji miti kwa kuni na mkaa

Majiko ya umeme na gesi ni mbadala wa kuni na mkaa. PICHA: MTANDAO

ungedhibitiwa na mkaa usingeza-
gaa ovyo mitaani.

Wizara ya Maliasili na Utalii,
kupitia Idara ya Misitu na Nyuki
jukumu lake ni kuilinda na kuisi-
mamia misitu ya asili ili huduma
na bidhaa zitokanazo na rasilimali
misitu zipatikane kwa misingi ya

matumizi endelevu sasa hali siyo
hivyo.

Misitu mingi inatumika kwa
matumizi yasiyoendelevu, watu
wanaingia na hutengeneza mkaa
wanavyotaka.

Udhibiti wake ni mdogo sana ni
“mashamba ya bibi” na madhara

a ruzuku va petroli, dizeli

yake ni uharibifu mkubwa wa
mazingira. Iwapo taifa litare-
jea kwenye misingi ya taaluma
kuhakikisha upatikanaji mkaa
unatokana na misitu inayosi-
mamiwa ipasavyo, Watanzania
watahifadhi mazingira.

Hapa ndipo serikali inatakiwa
kuchukua hatua ili kupunguza bei
za gesi/LPG na umeme pamoja na
vifaa vya kutumia ili familia nyingi
ziachane na mkaa.

Hatua hiyo itasaidia kuokoa
misitu isiendelee kuharibika na
kuigeuza Tanzania kuwa jangwa.

Aidha, ni tija kwa kuwa
wakulima watazalisha mazao
zaidi ya kilimo, kupata asali zaidi,
kupunguza mmomonyoko wa
udongo kwa kuongeza uoto wa
asili na pia kupunguza gesiu-
kaa (CO 2 ) angani na kuongeza
mchango wa misitu kwa sekta za
mazingira. Kadhalika ili kuwa na
uhakika wa maji baharni, mitoni
na maziwani, kuwa na mvua ya
kutosha, kilimo, mifugo, umwa-
giliaji, utalii, afya, elimu, makazi
ya wanyamapori.

Hili ni ombi langu na wana maz-
ingira kwa serikali inayoongozwa
na CCM ili bei za gesi ya mitungi-
LPG, mafuta ya taa na umeme na
vifaa vya kupikia kama majiko ya
umeme yenye presha, mabirika
ya kuchemshia maji na majiko
yenye muunganiko wa umeme na
gesi ili taifa lipunguze kutumia
mkaa na kuni.

WANENAVYO MALENGA

WANAFAA KWA MSIMU

Wanafaa kwa msimu, hao ndio wanadamu,
Kwako wala hawadumu, hata usiwashutumu,
Ni sababu maalumu, kwako wanakuwa zamu,
Tunaye Mungu pekee, afaa kwa kila Kitu.

Tujuavyo wanadamu, wapenda vitu vitamu,
Uwenavyo wakushumu, uonekane mtamu,
Watapishana kwa zamu, kama keki siyo
ndimu,

Tunaye Mungu pekee, afaa kwa kila Kitu.

Waone una kalamu, mwandiko waufahamu,
Watrema vitamutamu, mashavu yavikaimu,
Utakuwa ni mtamu, Mcharo hawana hamu,
Tunaye Mungu pekee, afaa kwa Kila Kitu.

Mambo yaanze ugumu, bila wewe kufahamu,
Asubuhi ujihimu, uwaone binadamu,

Rafiki wengi ka timu, wale uliwahudumu,
Tunaye Mungu pekee, afaa kwa Kila Kitu.

Wana akili timamu, na wewe wafahamu,
Kama hawakufahamu, watakupita kwa zamu,
Wako bize wafahamu, nawe hawakufahamu,
Tunaye Mungu pekee, afaa kwa Kkila Kkitu.

Kabila la wanadamu, wewe kwao ni muhimu,
Kwa yao mambo muhimu, hapo watakufa-
hamu,

Ukiwatolea sumu, tabaki wawalaumu,
Tunaye Mungu pekee, afaa kwa Kkila kitu.

Wapigika piga simu, kupokea alaumu,
Umekwishakuwa sumu, ingawa uliwakimu,
Umeshapewa hukumu, huwafai mwanadamu,
Tunaye Mungu pekee, afaa kwa Kila Kitu.

Mungu peke anadumu, atufaa wanadamu,
Milele siyo kwa zamu, mapenzi yake adhimu,
Huko bora unda timu, kwa amani ya kudumu,
Tunaye Mungu pekee, afaa kwa Kkila Kitu.

Tujifunze wanadamu, pendo lile la kudumu,
Tufaidipo matamu, nasi tuwe binadamu,
Tusijigeuze sumu, kule tunakojikimu,
Tunaye Mungu pekee, afaa kwa kila Kitu.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602

TENDA WEMA UONDOKE

Katika maisha yako, hebu chunguza chunguza,
Ufanyapo kazi zako, kwa Mungu wako pe-
nyeza,

Kwa huo uwezo wako, umpendeze Muweza,

Tenda wema uondoke, kwa Mungu hiyo sadaka.

Katika eneo lako, macho unavyoangaza,
Ndugu na jirani zako, unapowaona waza,
Kama kwa nafasi yako kusaidia waweza,

Tenda wema uvondoke, kwa Mungu hiyo sadaka.

Unaona njaa iko, shilingi yako penyeza,
Wakila furaha yako, na kwa Mungu yapendeza,

Na tena kwa tendo lako, wala si kujitangaza,
Tenda wema uondoke, kwa Mungu hiyo sadaka.

Hizo jitihada zako, ongeza nakuhimiza,

Hiyo ni sadaka yako, si kazi ya kuchombeza,
Hiyo ni akiba yako, anaitunza Muweza,

Tenda wema uondoke, kwa Mungu hiyo sadaka.

Unao watoto wako, shule wawaendeleza,

Ila kwa jirani zako, watoto wachezacheza,

Hizo jitihada zako, hata huko endeleza,

Tenda wema uondoke, kwa Mungu hiyo sadaka.

Kama kwa mkono wako, kufanyafanya waweza,
Hao majirani zako, maisha wakayaweza,

Hiyo ni baraka kwako, kwa Mungu inapendeza,
Tenda wema uondoke, kwa Mungu hiyo sadaka.

Maisha yako si yako, zidi kuyaendeleza,

Mtoto wake ni wako, mwendeleze ukiweza,
Huijui kesho yako, kukutunza anaweza,

Tenda wema uondoke, kwa Mungu hiyo sadaka.

Kuna wengi watu wako, wala si wa kujikuza,
Wapenda huku na huko, bila ulizauliza,

Mungu aonaye yuko, afurahi awakuza,

Tenda wema uondoke, kwa Mungu hiyo sadaka.

Ndugu nakupa mwaliko, mali kakupa Muweza,

Kwako liwe changamko, kwa wengine kusambaza,

Sitegemee mshiko, ili uweze koleza,
Tenda wema uondoke, kwa Mungu hiyo sadaka.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602



HABARI DODOMA

Jumanne Juni 21, 2022

Nipashe 15

CCM yampongeza Samia kutoa bil.373/- za miradi

Na Paul Mabeja, DODOMA

ALMASHAURI Kuu ya

Chama Cha Mapinduzi

(CCM) Mkoa wa Do-

doma imempongeza
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kazi nzuri ya kuiongoza serikali,
kutenga Sh. bilioni 372 kwa ajili
ya kutekeleza miradi maendeleo
katika mkoani Dodoma.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Dodoma, Godwin Mkanwa, aki-
soma tamko hilo juzi alisema wa-
naishukuru serikali kwa kutenga
fedha za kutosha katika bajeti ya
2022/2023 kwa ajili ya barabara
za mzunguko, Uwanja wa Ndege
wa Msalato na ukamilishaji wa
Tkulu ya Chamwino.

“Katika bajeti kuu ya serikali
iliyosomwa Juni 6, mwaka huu
yenye jumla ya Sh. trilioni 41.5
Mkoa wa Dodoma umetengewa

kiasi cha Sh. bilioni 372 kwa ajili
ya kutekeleza majukumu yake,
kiasi kilichotengwa kwa ajili ya
shughuli za maendeleo ni Sh. bil-
ioni 126.8 na Sh. bilioni 245 zim-
etengwa kwa ajili ya matumizi ya
kawaida, alisema.

Mkanwa alisema CCM Mkoa
wa Dodoma itaendelea kusima-
mia matumizi mazuri ya fedha
zilizotengwa kwa ajili ya kuima-
risha uchumi wa mkoa, ikiwamo
utolewaji wa mikopo, kusimamia
ukusanyaji wa mapato ya ndani,
kusimamia ujenzi wa zahanati
40, vituo vya afya 21 na hospitali
za wilaya sita.

Mkanwa alisema bajeti il-
iyosomwa na Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba,
bungeni imejielekeza kumkom-
boa mwananchi wa kawaida kiu-
chumi, kisasa na kijamii katika
sekta ya elimu, afya na kilimo.

“Bajeti hii imeeleza kuwa kuan-
zia mwaka wa fedha ujao mtoto
wa kitanzania atapata elimu bila
malipo kuanzia shule ya msingi
hadi kidato cha sita, pia kupitia
Wizara ya Kilimo mkulima wa
kawaida atapata ahueni ya bei ya
chini ya pembejeo bora msaada
wa kitaalamu.

“Sisi tunasema Mwenyekiti
wa CCM ambaye ni Rais wa Tan-
zania, Samia ameupiga mwingi
kwa jitihada zake za kutangaza
vivutio vya utalii kupitia filamu
ya The Royal Tour ambayo im-
efungulia ongezeko la watalii
nchini.

Aliongeza kuwa wanamshuk-
uru Rais Samia kwa kuongeza
mshahara kwa asilimia 23,
nyongeza ya posho za safari,
kutoa vibali vya ajira mpya na
kuendelea kusimamia vizuri
rasilimali za Taifa.

Katibu wa CCM Mkoa wa Do-
doma, Pili Mbaga, alisema ka-
tika kuhakikisha wanajitegemea
kiuchumi wamejenga fremu za
kupangisha 174, kwamba wa-
natarajia kukusanya zaidi ya Sh.
bilioni moja kwa mwaka.

Alisema ujenzi wa mradi huo
upo katika hatua ya kukamilika
na unatarajia kumalizika ifikapo

mwishoni mwa mwezi huu na
umegharimu Sh. milioni 890.

“Fremu zote zimepata wateja
na kodi ya mwezi ni Sh.500,000
na kukamilika kwa mradi huu
kutawezesha kulipa mishahara
ya watumishi na posho. Tunata-
ka mkoa wetu uwe wa mfano na
wajumbe wengine waje kujifun-
za kwetu na hadi sasa sisi ndiyo
tunaongoza,” alisema.

Mbaga aliwataka viongozi wa
CCM ngazi ya wilaya kuhakikisha
wanajielekeza katika miradi ya
kimkakati ili waweze kujitege-
mea kiuchumi.

Mwenyekiti wa Umoja wa Wa-
nawake wa CCM Tanzania (UWT)
Mkoa wa Dodoma, Neema Ma-
jule, alisema lengo la kuanzisha
miradi hiyo ni kuunga mkono
juhudi za serikali katika kuhakik-
isha CCM inajitegemea kiuchumi
na kuepuka kuwa omba omba.

Askofu
aomba wenye
matatizo

va akili
wahesabiwe

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la Shilo
Ministries of Tanzania, Richard
Ruta, ameiomba serikali kutowasa-
hau watu wenye matatizo ya afya
va akili wakati wa Sensa ya Watu
na Makazi.
doma alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari katika makao
makuu va kanisa hilo kuhusu maan-
dalizi ya sensa kwa mwaka huu.

Kiongozi huyo wa kanisa aliiomba
serikali kwenye uvandikishaji wa
sensa watu wenye matatizo ya afya
va akili wasisaulike kwenye kuhes-
abiwa kwa kuwa na wao wana haki
sawa na wengine.

Kadhalika, aliiomba serikali ku-
tumia njia mbalimbali zitakazowez-
esha watu hao kuhesabiwa hata
kama hali zao siyo nzuri.

“Pamoja na kuwa tunafahamu
baadhi yao afya ya akili haiko vi-
Zuri na wengine wanaishi kwenye
maeneo hatarishi na yasiyo rasmi,
tunaiomba serikali isiwasahau
na kuwabeza, bali wanatakiwa
kuhesabiwa kama ilivyo kwa watu
wengine,"alisema.

Pia aliziomba familia zenye watu
wenye ulemavu kuwa na ushiriki-
ano na serikali katika kutoa tak-
wimu sahihi za watu wanaoishi nao
ili zoezi hilo lifanikiwe kwa wakati
na uaminifu.

Askofu Ruta alisema sensa ya
watu na makazi ina faida kwa kuwa
serikali itaweza kupanga mipango
vake vizuri ya bajeti kwa ajili ya
watu wake, hivyo wananchi wawe
tayari kutoa ushirikiano.

Hata hivyo aliwataka Watanzania
kuombea zoezi hilo ili lifanyike kwa
mafanikio na kuiwezesgha serikali
kupata takwimu sahihi kwa ajili ya
kutekeleza na kupanga bajeti kulin-
gana na mahitaji ya wananchi.

Y

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Dk. Boniphace Luhende, akikata utepe kwa ajili ya makabidhiano ya nyaraka za ujenzi wa
: Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali inayotarajiwa kujengwa katika Mji wa Serikali Mtumba, Dodoma. Kulia ni Mhasibu Mkuu wa
1 Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Devotha Ngulugulu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

MKURUGENZI  Mtendaji

: wa Mamlaka ya Majisafi na
: Usafi wa Mazingira Dodoma
: (DUWASA), Mhandisi Aron
: Joseph, amesema kwa sasa
: mahitaji ya maji katika Jiji la
: Dodoma ni lita milioni 133
¢ kwa siku.

Amesema uzalishaji ni lita

: milioni 67 hali inayosababisha
¢ kuwapo kwa mgao wa maji.
: Mhandisi Joseph, alibainisha
: hayo juzi kwenye mkutano
: wa uwekezaji na maendeleo
¢ yasekta ya maji.

Alisema kwa sasa mahitaji

ya maji katika Jiji 1a Dodoma

ni lita milioni 133 kwa siku,
wakati uzalishaji ni lita mil-
ioni 67 kwa siku hali inayo-
sababisha kuwapo na mgao
wa maji.

Kadhalika, alisema kuto-
kana na hali hiyo mamlaka
inampango wa kuchimba vi-
sima maeneo ya pembezoni
ya Jiji ikiwamo Nala na Ntyu-
ka, ili kupunguza utegemezi
katika chanzo cha Bonde la
Makutopora (Mzakwe).

Alisema hatua nyingine ya
kukabiliana na mgao huo ni
mpango wa utekelezaji wa
mradi wa maji kutoka Bwawa
la Mtera, ujenzi wa Bwawa la
Farkwa pamoja na Ziwa Vic-

toria. Akizungumzia kuhusu
usafi wa mazingira, alisema
mamlaka hiyo hivi sasa in-
atekeleza mradi mkubwa wa
ukarabati wa mtandao wa
majitaka maeneo ya Area C
na D urefu wa kilomita 19 kwa
Sh. bilioni 4.9.

“Pia tunatekeleza mradi
mpya mkubwa wa mtandao
wa majitaka katika Jiji la Do-
doma wa dola za Marekani
milioni 70, ambazo ni mkopo
wa masharti nafuu kutoka
Benki ya Exim-India na takrib-
ani kata 11 zitafikiwa, alisema
Joseph.

Alisema usomaji wa mita
za maji hivi sasa ni shirikishi

'DUWASA yataja sababu za mgao wa maji

© Na Paul Mabeja, DODOMA

kupitia ujumbe mfupi wa ma-
neno unaotumwa kwa mteja
na kuwataka wateja wazin-
gatie jumbe hizo ili kuepuka
malalamiko ya kubambikiwa
bili za maji.

Vilevile, aliwata wateja
waendelee kutoa taarifa kupi-
tia majukwaa mbalimbali
ya DUWASA kama makundi
sogozi, mitandao ya kijamii
na namba ya simu ya bure
ambayo ni 0800110078.

Aidha, alimshukuru Rais
Samia Suluhu Hassan kwa
kuendelea kuipa Dodoma ki-
paumbele kwa kuipatia fedha
ya kuwezesha kutekeleza mi-
radi ya hati ya dharura.
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HABARI MBEYA

‘Asilimia kubwa magari
va shule ni mabovv’

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SILIMIA kubwa ya magari ya

shule mkoani Mbeya yamebaini-

ka kuwa mabovu kwenye mi-

mo mbalimbali ikiwamo breki

hali inayohatarisha maisha ya wanafunzi

wanaoyatumia kwenda shuleni na kurejea
nyumbani.

Hali hiyo ilibainika mwishoni mwa wiki
wakati Jeshi la Polisi mkoani humo Kikosi
cha Usalama Barabarani lilipofanya ukaguzi
maalumu wa mabasi hayo katika Kituo cha
hapa. Ukaguzi huo ulifanywa na wataalamu
wa mifumo ya magari wakiongozwa na
Mkuu wa Kikosi hicho, Kamishna Msaidizi
wa Polisi, Meloe Buzema, alisema zoezi hilo
lilikuwa maalumu kwa ajili ya kuangalia us-
alama wa magari hayo.

Alisema baadhi ya magari hayo yalikuwa
na matatizo ya ubovu wa mifumo ya breki
ambayo baadhi yake mifumo hiyo imepasu-
ka na inaweza kuachia muda wowote na ku-
sababisha madhara kwa wanafunzi pamoja
na watumiaji wengine wa barabara.

Alisema magari mengine yalibainika
kuwa na matatizo kwenye mifumo ya usu-
kani hali ambayo pia inaweza ikahatarisha

maisha ya wanafunzi endapo yataachwa
yaendelee kufanya kazi.

“Tutaziondoa namba za magari haya ili
yasifanye kazi tena barabarani mpaka wa-
takapoyafanyia matengenezo, watakwenda
kuyatengeneza na wakimaliza watayaleta
kwa gjili ya ukaguzi wa mara ya pili na kama
yataonekana yako vizuri wataruhusiwa kue-
ndelea na kazi, lakini kama yatakuwa bado
yana matatizo tutayazuia,” alisema Buzema.

Baadhi ya madereva waliokuwa wa-
naendesha magari hayo walikiri kuwa yana
matatizo na wakaeleza kuwa wao wame-
kuwa wakitimiza wajibu wao wa kuwaeleza
wamiliki, lakini utekelezaji wa matengen-
ezo ndiyo tatizo.

Mmoja wa madereva hao, Atupele Laza-
ro, alisema ukaguzi huo uliofanywa na Jeshi
la Polisi ni mzuri na ulikuwa na lengo la
kuwakumbusha kuhusu kuyafanyia maten-
genezo ya mara kwa mara magari yao.

Alisema mbali na kuwakumbusha, lakini
ukaguzi huo unasaidia kuokoa maisha ya
wanafunzi pamoja na madereva wenyewe
wanaoendesha magari hayo kwa maelezo
kuwa yakipata ajali hata wao wanadhulika.

“Huu utaratibu ni mzuri sana, tunaomba
ikiwezekana uwe endelevu maana unatu-
saidia kuwakumbusha hata matajiri wetu

ambao ndio wenye majukumu ya kutoa ba-
jeti ya matengenezo,” alisema Atupele.

Naye Frank Sanga alisema, wakati
mwingine hata dereva anaweza akajisahau
kumweleza mmiliki kuhusu matatizo ya
gari jambo ambalo bila kufanyika ukaguzi
wa mara kwa mara inakuwa vigumu magari
hayo kurekebishwa.

Alisema wapo baadhi ya wamiliki wa
magari hayo pia ni wagumu kutoa fedha
kwa ajili ya matengenezo na kuliomba jeshi
hilo kuendelea kutoa elimu ya usalama
barabarani. Katika hatua nyingine Kaman-
da Buzema alisema jeshi hilo linamshikilia
dereva wa gari la Kampuni ya Arusha Ex-
press linalofanya safari zake kati ya Jiji la
Mbeya na Arusha, Mussa Issa, kwa kosa la
kuendesha basi akiwa amelewa kupindukia.

Kamanda Buzema alisema walifanya
ukaguzi wa kushtukiza kwenye mabasi na
kumkuta dereva huyo akiwa anaendesha
huku amelewa na walipompima walibaini
kuwa alikuwa na kilevi chenye ujazo wa
miligramu 236.

Alisema hali hiyo ni hatari kwa usalama
wa abiria na mali zao na kusisitiza kuwa wa-
taendelea kufanya ukaguzi huo na dereva
huyo atashughulikiwa kwa mujibu wa she-
ria.

Mwenvyekiti wa Jumuiya ya Wanawake wa Chama Cha Mapinduzi (UWT) Taifa, Gaudentia Kabaka (kushoto), akimsikili-
za mdau wa maendeleo wa mkoa wa Mbeya, Ndele Mwaselela, alipokuwa anapokea nyumba ya jumuiya hiyo mkoani
humo juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Jumuiya CCM zatakiwa kubuni miradi maendeleo

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

JUMUIYA za Chama Cha Map-
induzi (CCM), zimetakiwa kubu-
ni miradi ya kuziingizia kipato
ili ziondokane na utegemezi
unaozifanya kupata viongozi
wenye uwezo hafifu.

Mwenyekiti wa Umoja wa
Wanawake wa Chama Cha Map-
induzi (UWT) Taifa, Gaudentia
Kabaka, aliyasema hayo juzi ji-
jini Mbeya alipokuwa anaweka
Jiwe la Msingi kwenye mradi
wa nyumba za kupangisha wa
UWT mkoani hapo.

Nyumba ya awali ya mradi

huo imejengwa kwa msaada
na mdau wa maendeleo Mkoa
wa Mbeya, Ndele Mwaselela
kwa gharama ya Sh. 7,000,000
kuanzia kwenye msingi
mpaka kwenye hatua ya uweze-
kaji.

Kabaka alisema mradi huo
wa UWT unatakiwa utumike
kama wa mfano kwa jumuiya
zingine na kuwashauri viongozi
kwenye mikoa mingine kujifun-
za kupitia mradi unaotekelezwa
mkoani humo.

Alimshukuru Mwaselela
kwa kuisaidia jumuiya hiyo
kutekeleza mradi huo na
akawaomba wadau wengine
kusaidia kukamilisha mradi huo

hasa kwenye eneo la uwezekaji.
“Ndele ni mtu wa ajabu sana,
anasaidia jumuiya hii sio kwam-
ba anatafuta cheo kwenye hii
jumuiya ila anasaidia kwa saba-
bu ana upendo na kinamama,
namshukuru sana kwa kusaidia
mradi huu,” alisema Kabaka.
Katibu wa UWT Mkoa wa
Mbeya, Mary Mwasengo, alise-
ma walianza kujenga nyumba
hiyo kwa kuchangishana, lakini
wakiwa kwenye moja ya miku-
tano ya harambee Mwaselela
aliahidi kuwachangia Sh. mil-
ioni 10 kwa ajili ya mradi huo.
Alisema mradi huo umefikia
hatua ambayo wanahitahi ku-
kamilisha na kawaomba wadau

wengine wawasaidie kukamili-
sha.

Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi nyumba hiyo, Mwase-
lela alisema awali aliahidi kutoa
fedha, lakini baadaye akabaini
kwamba zingeleta migogoro na
kuamua kupeleka vifaa pamoja
na kugharimia ufundi.

Alisema mpaka sasa am-
etumia zaidi ya Sh. milioni 7.5
na chenji iliyobaki anakusudia
kuitumia kwa ajili ya kununua
mbao za kuezekea nyumba
hiyo.

Alisema pia, amekuwa aki-
isaidia jumuiya hiyo kwa vitu
vingine ikiwamo kusomesha
watoto.

‘Mzee wa Upako’
. awaondoa hofu
- wanachama

Na Nebart Msokwa, MBARALI

ALIYEKUWA Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA)
Wilaya ya Mbeya Mjini, John Mwambigi-

© ja, maarufu kwa jina la ‘Mzee wa Upako’

amesema bado ni kiongozi wa chama
hicho na kinachoendelea ni upepo wa
kawaida.

Mwambigija pamoja na wajumbe wen-
gine 11 wa Halmashauri Kuu ya Chama
hicho, Wilaya ya Mbeya Mjini, walion-
dolewa kwenye nafasi zao na uongozi
wa chama hicho Kanda ya Nyasa kuto-
kana na kilichotajwa kuwa ni watovu wa
nidhamu.

Viongozi hao waliondolewa mwezi
Januari, mwaka huu na Mwenyekiti wa
kanda hiyo, Mchungaji Peter Msigwa, ali-

tangaza uamuzi huo na kuagiza uongozi

wa chama hicho mkoa kuunda kamati
ya muda ya kusimamia shughuli mpaka
utaratibu mwingine utakapotangazwa.

Akizungumza mwishoni mwa wiki
kwenye Mkutano Mkuu wa CHADEMA,
Wilaya ya Mbarali, Mwambigija alisema
yeye pamoja na wenzake bado ni vion-
gozi ndani ya chama hicho licha ya miz-
engwe inayoendelea.

“Sisi bado ni viongozi na tutaendelea
kuwa viongozi ndani ya chama hiki,
kinachotokea ni upepo wa kawaida un-
aopuliza matete ambayo yanayumba
sana, lakini hayawezi kuanguka, kwa-
hiyo tutaendelea kuchapa kazi,” alisema
Mwambigija.

Alisema binafsi anaendelea na harakati
za kukijenga chama hicho kwenye mae-
neo mbalimbali ya Mkoa wa Mbeya na
kwa sasa wanaiomba serikali iruhusu
mikutano vya siasa ili wafanye siasa za
ushindani.

Aidha, Mwambigija aliiomba serikali
kutumia busara kuwaondoa wafugaji wa
Kimasai kwenye maeneo mbalimbali ya
hifadhi za taifa badala ya kutumia nguvu
akidai kuwa ni raia kama wengine wana-
ostahili kuhudumiwa vyema na serikali.

Alisema kwa muda mrefu wafugaji hao
wanaishi vyema na wanyama hasa kwe-
nye maeneo ya Bonde la Ngorongoro na
Loliondo na hawajawahi kuhudhuriwa
na wanyama na kuiomba serikali iend-
elee kuwaacha.

“Hawa jamaa wamekuwa wanawasaidia
baadhi ya wanyama wanaopata shida
kuzaa, lakini wamekuwa wakisaidia
kuwakwamua wanyama wanaokwama
kwenye tope na maeneo mengine jambo
ambalo ni jema, sasa ni lazima tuwa-

tetee,” alisema Mwambigija.

Aliwabeza baadhi ya viongozi wa vy-
ama vya upinzani wanaofurahia serikali
kuwaondoa wafugaji hao kwenye mae-
neo yao akidai kuwa watakuwa wamela-
mbishwa asali ‘rushwa'.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa
CHADEMA Kanda ya Nyasa, Mchungaji
Msigwa, alisema baada ya serikali ku-
ruhusu mikutano ya siasa watahakikisha
wanafanya mikutano mingi ya kukijenga
chama kwa wakati mmoja.

Alisema watakuwa wanatumia ‘chopa’
(ndege) kusafiri kutoka sehemu moja
kwenda nyingine ili kufanya mikutano
mingi na kwa haraka zaidi kwa ajili ya
kukijenga chama.

Alisema chama hicho bado kina nguvu
kubwa kwenye maeneo mbalimbali ya
nchi na ndiyo maana serikali inaogopa
kuruhusu mikutano.



HABARI ZANZIBAR :ﬁ

Wananchi
waelezwa
umuhimu
kudai risiti

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais,
Hemed Suleiman Abdulla, ame-
wataka wananchi kufahamu
umuhimu wa kukusanya kodi
kwa kutumia mashine za
kielektroniki ili kukuza pato la
nchi.

Aliyasema hayo baada ya ku-
maliza matembezi ya kuhama-
sisha kampeni ya kudai risiti za
kielektroniki yaliyoambatana na
mazoezi ya viungo valiyoanzia
Ofisi za Bodi ya Mapato Zanzi-
bar (ZRB) Mzizini na kumalizikia

Uwanja wa Baraza la Wawakilishi

Chukwani.

Alisema ni vyema wananchi
wakadai na kutoa risiti kwa wa-
naofanya miamala ya kibiashara
ili kudhibiti ukusanyaji wa ma-
pato yasipotee.

Hemed alieleza kuwa jukumu
la msingi kwa serikali ni ku-
weka mipango madhubuti ya
ukusanyaji wa mapato ambayo
yatatumika katika ujenzi wa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo
kuijenga Zanzibar mpya.

Aliwataka Wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi kufikisha elimu
va kudai na kupokea risiti kwa
wananchi katika majimbo yao
ili elimu hiyo iwafikie wananchi
wote.

Hemed pia, aliwataka wananchi
kutoa taarifa kwa wasiodai na
wasiotoa risiti ili kuwadhibiti
wanaokiuka sheria hiyo na wa-
naouhujumu uchumi wa nchi.

Kwa upande wake, Spika wa
Baraza la Wawakilishi la Zanzi-
bar, Zubeir Ali Maulid, alieleza
kuwa ni vyema kwa wauzaji na
wafanyabiashara kuweka ma-
tangazo katika maeneo yao va
biashara ambayo yataonyesha
umuhimu wa kudai risiti kwa
anayenunua bidhaa katika mae-
neo yao ya kazi.

Alisema wanamichezo wana
ushawishi mkubwa katika jamii
na Baraza la Wawakilishi lime-
amua kuandaa matemebezi hayo
pamoja Na mazoezi ya viungo ili

kuamsha ari ya uelewa kwa jamii. :

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango, Dk. Saada
Mkuya Salum, alisema wizara
imejipanga kukusanya mapato
katika maeneo mbalimbali iki-
wamo kwa wafanyabiashara na
kuwaomba wananchi kuendelea
kuunga mkono juhudi hizo kwa
kudai risiti kwa anayefanya mia-
mala.

Kwa upande wake, Kamishna
wa Bodi ya Mapato Zanzibar
(ZRB), Yussuf Juma Mwenda,
alisema suala la kulipa kodi ni Ia

kila mmoja na serikali imejipanga

kuongeza mapato yake kwa njia
va kisasa ili kuweka kumbukum-
bu kwa wanaofanya biashara.

TASAF yakarabati shule
aliyosoma baba Samia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

FUKO wa Maendeleo

ya Jamii Tanzania

(TASAF), umeifanyia

ukarabati shule ya
msingi na sekondari Piki, Kkisi-
wani Pemba ambayo aliwahi ku-
soma baba wa Rais wa Tanzania,
Samia Suluhu Hassan.

Shule hiyo iliyojengwa mwa-
ka 1969, TASAF imeamua kui-
fanyia ukarabati huo baada ya
wananchi kuomba kutokana na
kuchakaa na kuhatarisha maisha
ya wanafunzi na walimu.

Akizungumza na waandishi
wa habari shuleni hapo, Katibu
wa Kamati ya ujenzi huo, Rubea
Muhammed Said, alisema kuka-
milika kwa ujenzi huo kutapun-
guza tatizo la uhaba wa madara-

sa na uharibifu wa mali za shule.

Alisema TASSAF imegharamia
ukarabati wa madarasa na ujenzi
wa uzio wa shule hiyo ambao
upo katika hatua za mwisho ku-
kamilika kwa gharama ya Sh. mil-
ioni 328.

“Tunaishukuru sana TASAF
kwa msaada wao kwa sababu
mazingira ya shule yalikuwa ma-
baya sana kutokana na majengo
haya kuwa ya muda mrefu na
kuchakaa,” alisema Rubea.

Alisema licha ya ujenzi huo
wa shule, lakini wananchi wa
changamoto nyingi ikiwamo
ukosefu wa kituo cha afya na
kulazimika kufuata matibabu
masafa marefu.

Aliiomba TASAF na wadau
wengine wenye uwezo kusaidia

hapo ili kuwaondolea tatizo wa-
nalokabiliana nalo hasa kwa wa-
jawazito na watoto.

“Hatuna kituo cha afya hata
wajawazito wanapochunguzwa
afya zao zoezi hilo hufanyika pale
kiwanja cha mpira wataalamu wa
afya hufika hapo..hali hiyo haileti
taswira nzuri,” alisema.

Naye Mwalimu Mkuu wa shule
hiyo, Hassan Ali Muhammed,
alisema uongozi wa shule ume-
furahishwa na ukarabati wa
shule hiyo na utakapokamilika
wanafunzi watapata elimu katika
mazingira mazuri.

Alisema  pia  wanahitaji
maabara na kitengo cha huduma
ya kwanza ili wanafunzi wanapo-
pata majeraha au kuugua ghafla
wapate huduma kwa haraka.

Kwa upande wake Ofisa Md-
hamini, Wizara ya Nchi, Ofisi
ya Makamu wa Pili wa Rais, Ali
Salum Matar, alisema TASAF ni
chombo maalum cha kutekeleza
mipango ya maendeleo katika
jamii ili kuondoa changamoto zi-
nazowakabili.

Alisema kwa mwaka huu wa
fedha unaomaliza kuna miradi
miwili imetekelezwa kisiwani
Pemba ikiwamo kituo cha afya
chokuwa mkombozi kwa vi-
jiji mbalimbali na kupunguza
kadhia ya wananchi wanaosafiri
masafa marefu kufuata huduma
za afya.

Alisema pia mradi wa ujenzi
wa ukarabati wa Shule ya Piki
utakuwa mkombozi l<wa wa-

Nalbu Waziri wa NChI OfISI va Rais, Fedha na Mipango, Ali Suleiman (watatu kushoto), akimlisha keki maalum Mwenyeki

wa Bodi ya Shirika la Bima Zanzibar (Z10),

Ramadhani Mwalimu Khamis, ikiwa ni ishara ya kulipongeza shirika hilo kwa

kutimiza miaka 53 tangu kuanzishwa kwake katika hafla iliyofanyika mwishoni mwa wiki visiwani humo. Wanaoshuhudia
ni Mkurugenzi Mkuu wa ZIC, Arafat Haji (wapili kushoto), Naibu Kamishna Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA),
Khadija Said (kulia) na Mkurugenzi wa Bima ya Kawaida wa ZIC, Jape Khamis. PICHA: RAHMA SULEIMAN

ZIC kusogezea wateja huduma kimtandao

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SHIRIKA la Bima Zanzibar
(ZIC) limehitimisha maadhim-
isho ya miaka 53 tangu kuan-
zishwa kwake kwa kuzindua pro-
gramu ya mtandao (Online App)
ijulikanayo ZIC App ikilenga ku-
sogeza huduma zake karibu zaidi
na wateja.

Uzinduzi wa programu hiyo
ulifanyika visiwani humo wakati
wa hafla ya chakula cha jioni
iliyoandaliwa na shirika hilo kwa
ajili ya wadau mbalimbali ikiwa
ni sehemu ya maadhimisho hayo
na kuhudhuriwa na wadau mbal-
imbali.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais, Fedha na Mipango, Ali Sulei-
man, alisema mafanikio hayo ya-
naashiria shirika hilo lipo imara

kiutendaji na inaithibitishia seri-
kali kuwa umefika muda muafaka
kulipatia uhuru wa kujiendesha
kiushindani ili kutengeneza faida
zaidi. “Maendeleo haya makubwa
tunayoyashuhudia yakiwamo ya
kiteknolojia, yanatuongezea im-
ani kwamba sasa umefika wakati
tuwape uhuru zaidi ili kujiende-
sha kwa ushindani na kusimamia
mambo yenu bila kuingiliwa wala
kuhodhiwa sana na serikali,”
alisema.

Hata hivyo, alibainisha kuwa
changamoto kubwa iliyo mbele
ya shirika hilo ni kuhakikisha
kuwa linasogeza zaidi huduma
kubwa ya wananchi hususani
wakulima, wavuvi na wafanya-
biashara wadogo ambao hawa-
jafikiwa na huduma hiyo.

“Ni dhamira ya serikali kuona

huduma za kibima zinaelekezwa
pia kwenye maeneo ya pembezo-
ni ambako kuna wananchi wengi
ambao nao wanaohitaji kupatiwa
huduma za bima. Wananchi wen-
gi wanapoteza mitaji na mazao
yao katika maeneo mbalimbali
kutokana na majanga mbalim-
bali hivyo ni matarajio ya serikali
kuwa huduma zenu zitawagusa
zaidi hao pia,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
ZIC, Arafat Haji, alisema ukuaji
wa shirika hilo unaoshuhudiwa
kwa sasa ni matokeo ya ushiriki-
ano baina yake na wadau wake
wakiwamo wateja na washirika
kibiashara likiwamo Shirika la
Posta Tanzania ambao kupitia
ushirikiano wao wamejitanua
nchi nzima.

“Pamoja na yote hayo ni kwa
muda mrefu sasa ZIC tume-

kuwa tukijikita zaidi kwenye
uwekezaji wa mifumo ya kidigi-
tali itakayotuwezesha kuwafikia
wateja wengi zaidi, kwa urahisi
zaidi, mahali popote walipo na
hivyo kuwaondolea wateja wetu
ulazima wa kutembelea matawi
yetu pindi wanapohitaji huduma
zetu...ujio wa ZIC App ndio kilele
cha mafanikio hayo,” alisema.

Kwa upande wake, Naibu Kam-
ishna wa Mamlaka ya Usimamizi
wa Bima Tanzania (TIRA), Khadi-
ja Said pamoja na kulipongeza
shirika hilo kwa mafanikio
makubwa katika kipindi cha
miaka 53, alitoa wito kwa kam-
puni ya bima nchini kuendelea
kubuni zaidi huduma mbalimbali
za kibima ili kuongeza wigo wa
huduma za kibima na njia (dis-
tribution channels) za kuwafikia
wateja wao.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO
MAOMBI NAMBA 415 YA 2022
ABDALLAH MUSA KARADENGA (Minor)
ABDULKARIM MUSA KARADENGA (Minor)
LILIAN PETER HAULE (The Guardian)
WAOMBAJI

HIDI YA
MUSA RASHIDI KARADENGA, STEPHANO
KINKORO......MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA MUSA RASHIDI KARADENGA

Popote ulipo Unaarifiwa Ufike katika Baraza la Ardhi na
Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 21/06/2022 mbele ya
Mwenyekiti M.Khasimu wewe mwenyewe binafsi au utume
muwakilishi  wako bila kukosa ambapo maombi
yamepangwa kutajwa. Endapo hamtahudhuria maombi
yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja dhidi yenu na
kutolewa uamuzi.
Imetolewa kwa MKONO
tarehe 31.05.2022.

na MUHURI wa Baraza leo
AL,

MEE o
ARATA LA AR STuRA (W)
MOAL

M. KHASIM
MWENYEKITI o
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
MOROGORO

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)
AT DARES SALAAM
LAND CASE N0.125 OF 2022
EXAUD ELIAS MACHANGE&OTHERS.......PLAINTIFF
VERSUS
VICTOR STEVEN MANG'ANA&OTHERS....RESPONDENTS

TO:

KAM COMMERCIAL SERVICES

WHEREAS the above named PLAINTIFF has /have
instituted PLAINT against you, you are hereby
summoned to appear in this court in person or by
advocate or agent duly authorized on 30" JUNE, 2022
AT 09:00 hrs BEFORE HON.A.MSAFIRI,JUDGE to
answer the claim; and you are directed to bring any
document which you wish to rely in support of your
defense.

TAKE NOTICE that, in default of your appearance on
that day before mentioned, the PLAINT will be heard
and determined in your absence

Given under my hand and the seal of this court, this
13th day of JUNE, 2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO
MAOMBI NAMBA 418 YA 2022
ABDALLAH MUSA KARADENGA (Minor)
ABDULKARIM MUSA KARADENGA (Minor)
LILIAN PETER HAULE (The Guardian)

. ....WAOMBAJI

HIDI YA
MUSA RASHIDI KARADENGA, STEPHANO
KINKORO......MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA MUSA RASHIDI KARADENGA

Popote ulipo Unaarifiwa Ufike katika Baraza la Ardhi na
Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 21/06/2022 mbele ya
Mwenyekiti M.Khasimu wewe mwenyewe binafsi au utume
muwakilishi  wako bila kukosa ambapo maombi
yamepangwa kutajwa. Endapo hamtahudhuria maombi
yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja dhidi yenu na
kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza leo
tarehe 31.05.2022. S L&

(RARATA L4 471

ATEMBA (W)

M. KHASIM |
MWENYEKITI o
BARAZA LA ARDHI NA NYOMBA (W)
MOROGORO

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

GADI HILARY MBWILO,
Anatangaza kupotelewa na
kadiya Gari , yenye namba
za usajili T 269BJY Yenye
Chassis namba ZC115116297,
Engine namba M13A1600150
Yeyote atakayeona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

Polisi Taarifa:
KIL/MOS/RB/568034/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

NDUGU MUSSA ALLI LUPATU
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Gari yenye namba za usajili
T635AHL aina ya NISSAN
SAFARIyenye Eng.
No.TD4205542 na Chasis No.
WRG100500222 Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu kwa kumbukumbu namba
DOD/DOD/RB/240382/2022

Summons to appear (0.V.R.20 (1) (CPC)

(Substituted services)
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISON)
AT DARES SALAAM
MISCELLENEOUS LAND CASE APPLICATION NO. 125 OF
2022
EXAUD ELIAS MACHANGE & OTHERS..........PLAINTIFF
VERSUS

VICTOR STEVEN MANG'ANA & OTHERS....RESPONDENTS
T0:
KAM COMMERCIAL SERVICES

WHEREAS the above named APPLICANT has/have
instituted APPLICATION against you, you are hereby
summoned to appear in this court in person or by
advocate or agent duly authorized on 30™ JUNE, 2022 at
09:00hrs BEFORE HON. A MSAFIRI, JUDGE to answer
the claim: and you are directed to bring any document
which you wish to rely in support of your COUNTER
AFFIDANT.

TAKE NOTICE that, in default of your appearance on that
day before mentioned, the APPLICATION will be heard
and determined in your absence.

Given under my hand and the seal of this court, this
13th day of JUNE, 2022 |

T

KUPOTEA KWA

KADI ZA GARI

PAUL BATHOLOMEO MALLYA
anatangaza kupotelewa na
kadi za magari zenye usajili

namba T498 AGH yenye
chassis namba LHL140023343
na kadi nyingine yenye usajili
namba T377 ACB yenye
chassis namba
LH6LV0079182. Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa kituo
cha polisi.

POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/241556/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA YA KOROGWE
SHAURI LA MIRATHI NAMBA 03/2022

Mombi ya barua ya usimamizi wa mirathi ya
DANIEL RAPHAEL KAMWONGA
.................. MAREHEMU
DHIDI YA
CATHBERT LEONARD KAMWANGA.........
MUOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia shauri hili katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua
ya usimamizi wa mirathi kwa waombaji hapo.
Mapingamizi yote kuhusu maombi haya
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 28
mwezi wa 06 mwaka 2022.

Hati hii imetolewa tarehe 13 mwezi wa 06 mwaka
2022. e e
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IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 72 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late
WILLIAM CHARLES MATONYA

By 1. LUCY MELKIORY KAVISHE
2.

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of probate (or
letter of administration) is made to the above
-named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 29 day of 06. 2022

Dated at MOROGORO this 17 day of 06...2022
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

OMARY HASSAN
JAAFAR anatangaza
kupotea kwa kadi yake
ya gari yenye namba za
usajili T 823 COD ainaya
SCANIA. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya Polisi:
MBE/TUK/
RB/235480/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MAKOLE
Kituo cha MAKOLE
Shauri a madai/Ndoa Na 44/2022
Jina la Mdai: SAIMON GERALD MANYARA
Jina la Mdaiwa: LINNAH JOHN KEEN

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika
mahakama za Mwanzo)

Kwa: LINNAH JOHN KEEN
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake YA TALAKA
(KUACHANA)

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katikaMahakama hii
Tarehe 06 Mwezi 07 Mwaka 2022 saa 2.30 asubuhi kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta Shahidi/Mashahidi
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo..

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hiileo
Tarehe 20 Mwezi 06 Mwaka 2022

HAKIMU

Kwa Habari

Motomoto

usikose Gazeti lako Ia

Nipashe Kkila siku

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Viongozi EAC
wakutana kujadili
mzozo DRC

NAIROBI, Kenya

VIONGOZI wa mataifa saba yanay-
ounda Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC) wanatarajiwa kukutana ku-
jadili hali ya usalama katika eneo
[a mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo.

Viongozi hao wanakutana kwa
mualiko wa mwenyeji wao Rais wa
Kenya Uhuru Kenyatta ambaye ni
mwenyekiti wa Jumuiya hiyo.

Muda mfupi uliopita Rais wa
Uganda Yoweri Museveni amethibiti-
sha kwenye mtandao wake rasmi
wa Twitter kwamba aliwasili jijini
Nairobi kuhudhuria kikao cha tatu
cha wakuu wa nchi wanachama wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Rais Kenyatta alitoa wito wa
kupelekwa kwa Kikosi cha Kudumu
cha Afrika Mashariki ili kukomesha
ghasia katika eneo la mashariki mwa
nchi hiyo. DRC hata hivyo inapinga
Rwanda kuwa sehemu vya jeshi lililo-
pendekezwa la kikanda na imesitisha
uhusiano wa pande mbili na Kigali.

Nchi hiyo inaishutumu Rwanda
kwa kuwaunga mkono waasi wa M23
ambao hivi majuzi waliuteka mji wa
mpakani Bunagana.

Hata hivyo, Rwanda inakanusha
madai hayo. Rais Felix Tshisekedi ka-
tika taarifa yake aliishutumu Rwanda
kwa kutaka kuikalia kimabavu nchi
yake ili kutumia madini yake na
kuitaka Uingereza kuishinikiza Kigali
kukomesha uchokozi wake.

Mvutano kati ya nchi hizo mbili
umeongezeka katika wiki za hivi kar-
ibuni huku maandamano ya kuipinga
Rwanda yakiripotiwa mjini Kinshasa
na mashariki mwa Congo.

Siku mbili zilizopita, mwanajeshi
wa Congo aliwafyatulia risasi walinda
usalama wa Rwanda katika kituo cha
mpakani mjini Bukavu na kuwajerunhi
maofisa wawili wa polisi.

Kenya ndiyo mwenyeji wa ma-
ZUNgUMZzO ya moja kwa moja ya
amani kati ya serikali ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo na makundi
tofauti vya waasi. BBC

Jino la Lumumba
lakabidhiwa kwa
familia

KINSHASA, DRC

MAMLAKA va Ubelgiji imekabidhi
jino la mpigania uhuru wa Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo, kwa
familia yake katika hafla iliyofanyika

Jino hilo ni sehemu pekee ya
mabaki ya mwili wa kiongozi huyo
ambaye inadhaniwa kuwa bado ipo
baada ya kunyongwa na kisha mwili
wake kuyeyushwa kwa tindikali mna-
mo 1961. Ubelgiji ilikuwa koloni la
nchi hiyo na uchunguzi rasmi ulisema
kwamba baadhi ya wanachama wa
serikali yake wakati huo waliwajibika
kimaadili kwa kifo chake.

Polisi wa Ubelgiji, Gerard Soete,
aliyesimamia kuharibiwa kwa mwili
huo, alichukua jino hilo kama aina ya
nyara ya uwindaji. BBC

' UKkraine sasa yapoteza
udhibiti eneo 1a Metolkin

KYIV, Ukraine

MKUU wa utawala wa kijeshi wa eneo la
Luhansk, Sergei Gaidai, amesema kuwa
wanajeshi wa Ukraine wamepoteza

vingi karibu na Severodonetsk na Lisi-
chansk. Kwa bahati mbaya, kwa sasa ha-
tudhibiti eneo la Metelkino karibu na
kituo cha kikanda,” Gaidai alisema.

Asubuhi ya jana, Russia ilizidisha
mapigano katika eneo la viwanda la
Severodonetsk na nje kidogo ya jiji hilo.

Russia inataka kupata mafanikio
na mapigano yanayofanyika katika vi-
jiji vingi karibu na Severodonetsk na
Lysychansk. “tumepoteza katika vita,
lakini mkoa wa Luhansk utatetewa hadi
mwisho, tutazuia jeshi kwa muda mrefu
iwezekanavyo,” alisema Gaidai.

Kulingana na Gaidai, kazi ya uokoaji
wenye utulivu inaendelea kwenye eneo
la Lysychansk.

Gaidai anadai kwamba Lysychansk
inateseka kutokana na kushambuliwa
kwa makombora, na kwamba wasaliti
wa ndani wanachochea hali hiyo.

RUSSIA INAZUIA MASHAMBULIZI
UKRAINE

Imeelezwa Russia inatumia ndege za
kivita na mizinga katika maeneo mengi
ili kuzuia kusonga mbele kwa askari wa

Katika eneo
la Donetsk,

Ukraine.

Mashambulizi kama hayo yali-
fanywa na wanajeshi wa Russia
huko Slobozhansky, Kharkov,
Slavyansky, Donetsk, Severo-
donetsky, Bakhmutsky, Liman-
sky, Avdeevsky, Kurakhovsky,
Novopavlovsky na maeneo ya
Zaporozhye, ripoti hiyo ilisema.

Katika eneo la Kharkiv, juhudi
za wanajeshi wa Russia zinalen-
ga kuzuia kusonga mbele kwa

(EU).

Wanachama wa Muungano
huo wanatarajiwa kuamua ikiwa
watatoa hadhi ya mgombea Kyiv
baadaye wiki hii.

Hatua hiyo itaanzisha
mchakato wa Ukraine kujiunga
na muungano huo, ambao un-
aweza kuchukua miaka kadhaa
kukamilika.

Lakini Zelensky alionya uamu-
zi huo unaweza kuifanya Russia
kuongeza mashambulizi yake.

Akizungumza wakati wa ho-
tuba yake ya usiku kutoka Kyiv,
kiongozi huyo alisema yeye
na washauri wake wanatarajia
shughuli kubwa zaidi kutoka
kwa adui, lakini aliwaambia
raia kwamba vikosi vyake vina-

askari wa a Xu USO!

Russia vikosi vya ulinzi kwenye mpaka
wanaende- Wajimbo la Ukraine.

lea kuzin- Vikosi hivyo vilifyatua risasi
gira eneo kwa nguvu kutoka maeneo ya
la Severo- makazi ya Kazachya Lopan,
donetskna Malye Prohody, Dementievka,
Bakhmut, Petrovka, Verkhniy Saltov, Rubi-
wakitumia zhnoye na Kharkov.

ndege za Katika eneo la Donetsk, askari
kivita. wa Russia wanaendelea kuzin-

gira eneo la Severodonetsk na
Bakhmut, wakitumia ndege za
kivita.

UKRAINE YAONYA ITAZIDI-
SHA MASHAMBULIZI

Rais wa Ukraine, Volodymyr
Zelensky, ameonya kwamba
Russia itazidisha mashambulizi
dhidi ya nchi yake katika siku
zijazo, huku nchi hiyo ikisubiri
jibu kuhusu azma yake ya ku-
jlunga na Muungano wa Ulaya

jlandaa na viko tayari kwa
mashambulizi yoyote mapya.

Aliahidi kuendelea mbele kile
alichokiita matarajio ya kihisto-
ria ya Ukraine kujiunga na EU,
ambayo yaliidhinishwa na wa-
tendaji wakuu wa umoja huo na
Tume ya Ulaya, wiki iliyopita.

Uamuzi huo kwa sasa uko
mikononi mwa Baraza la Ulaya,
chombo kilichoundwa na vion-
gozi wa nchi wanachama, amba-
cho kitakutana katika mkutano
wa kilele huko Brussels Alhamisi
na [jumaa. BBC

Sara Duterte akila kiapo akiwa amesimama kando ya wazazi wake, akiwamo baba yake Rais Rodrigo Duterte.
PICHA: BBC

Sara Duterte aapa kuwa makamu wa rais

MANILA, Ufilipino

SARA Duterte ambaye ni binti wa Rais
wa Ufilipino ambaye anamaliza muda
wake, ameapishwa kuwa makamu wa
rais wa nchi hiyo.

Kiongozi hiyo amesema atawaun-
ganisha Wafilipino katika hafla ya kua-
pishwa kwake mjini Davao.

Shughuli hiyo ilifanyika katika mji
ambao Sara mwenye umri wa miaka
44, alichukua usukani kutoka kwa baba
yake kama Meya kwa zaidi ya mwongo

mmoja uliopita.

Alikula kiapo kando ya mgombea
mwenzake, Ferdinand Marcos Junior,
ambaye hivi karibuni atachukua nafasi
ya baba yake kama rais.

“Siku zinazokuja zinatarajiwa kuwa
na changamoto ambazo zinatuhitaji
kuwa na mshikamano kama taifa,”
alisema Duterte Muhula wake wa mia-
ka sita madarakani ukiongozwa na Fer-
dinand Marcos Junior, utaanza rasmi
Juni 30.

Kama wangombea katika uchaguzi

wa mwezi Mei, wawili hao walipata
ushindi wa kishindo kwa kubuni muun-
gano thabiti wa kisiasa na kutumia
kauli mbiu ya umoja ambao utasaidia
baadhi ya washirika wao pia kupata
uongozi katika ngazi zingine za serikali.

Nchini Ufilipino, rais na makamu
wake wanachaguliwa pamoja.

Rais Duterte ni mtu mwenye utata
ambaye aliingia madarakani mwaka
2016 akiahidi kupunguza uhalifu na ku-
kabiliana na janga la dawa za kulevya.
BBC
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MATOLA

IKIFANYA

Na Saada Akida

AIMU Kocha Mkuu wa Simba,
Selemani Matola, amesema wal-
istahili kupata ushindi dhidi ya
KMC FC kutokana na kiwango
kikubwa kulichoonyeshwa na wachezaji
wake katika mchezo huo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara uliopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa juzi.
Katika mechi hiyo, Simba ili-
ibuka na ushindi wa mabao
3-1, huo ukiwa ni ushindi wa
pili mfululizo kwa Matola,
tangu aanze kuiongoza timu
hiyo baada ya kuondoka Ko-
cha Mkuu, Mhispania Pablo
Franco.
Mchezo wa kwanza Simba chini ya
Matola, iliibuka na ushindi wa mabao 3-0
dhidi ya Mbeya City uwanjani hapo.
Akizungumza na gazeti hili jana, Ma-
tola alisema walicheza vizuri muda
wote, na wachezaji walijitahidi kufuata

maelekezo aliyowapa katika uwanja wa
mazoezi licha ya kipindi cha kwanza ku-
fanya makosa na kutoa nafasi kwa wap-
inzani kupata bao la mapema.

Alisema kipindi cha kwanza KMC wali-
ingia kwa njia ya kuzuia, wote wakawa
nyuma ya mpira, lakini waliwafungua na
kuweza kuwafunga katika mchezo huo.

“Ukiangalia mchezo mzima tulikuwa
bora zaidi yao, tulitengeneza nafasi nyin-
gi na tulistahili kupata ushindi kwa kuwa
tulicheza vizuri,” alisema na kuongeza;

“KMC FC walitusumbua kipindi cha
kwanza kwa kuwa wote walikuwa nyu-
ma walikuwa wanazuia tu, lakini tulivy-
orudi kipindi cha pili tulitafuta njia za
kuwafungua na kufanikiwa kupata ma-
bao yote matatu,” alisema Matola.

Alisema KMC FC walimilika safu ya
kiungo hali iliyomfanya kufanya mab-
adiliko katika kikosi chake kwa kumpun-
guza kiungo na kuongeza mshambuliaji
jambo lililofanikisha kupata ushindi huo.

Wakati huo huo aliyekuwa kiungo wa
Simba, Larry Bwalya ambaye ameuzwa

-

ol i ¥ |

Pape Sakho akishangilia na kupongezwa na mchezaji mwenza wa Simba, Israel Mwenda baada ya kuifungia timu

4 h°

USHINDI
A

hivi karibuni aliwaaga mashabiki wa
timu hiyo na kuwashukuru wachezaji
na benchi la ufundi kwa ushirikiano
mkubwa waliompa katika kipindi chote
alichokuwa klabuni hapo.

Alisema anaweza kurudi kama Mun-
gu atamjalia kwa kuwa kazi ya soka ni
mzunguko wa kutoka sehemu moja
kwenda nyingine.

“Nawashukuru sana mashabiki kwa
upendo mkubwa walionionyesha, wa-
menipa thamani kubwa na najiona mwe-
nye bahati kuwa na familia hii, siku zote
Simba itabaki kuwa moyoni mwangu,”
alisema Bwalya.

Kocha Msaidizi wa KMC FC, Ahmad
Ally, alisema walizidiwa na wapinzani
wao, Simba walikuwa bora katika mch-
ezo huo licha ya wao kufanikiwa kupata
bao la kwanza na kushindwa kulilinda.

“Simba walikuwa bora kipindi cha pili
kiufundi na kimbinu katika mchezo huo,
tulifanya makosa na kushindwa kulilinda
bao letu tulilopata kipindi cha kwanza,”
alisema Ahmad.

yake bao la pili wakati ikishinda 3-0 dhidi ya KMC FC kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa

Benjamin Mkapa juzi. PICHA: SIMBA

Lule: Ruvu wamejimaliza wenyewe

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Mbeya City, Mathias
Lule amesema wapinzani wao, Ruvu
Shooting walijimaliza wenyewe kuto-
kana na viungo wao kushindwa kukaba,
hivyo kuwapa nafasi viungo wa timu
yake kutawala dimba na kufanya wana-
vyotaka.

Akizungumza baada ya mechi hiyo
ya Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya timu
hizo, ambayo Mbeya City ilishinda bao
1-0 ugenini juzi katika Uwanja wa Ma-
batini, Mlandizi mkoani Pwani lililowek-
wa wavuni na Baraka Mwalubunju, Lule
alisema ushindi walioupata ni kama vile
wamezawadiwa na wapinzani wao.

“Ushindi huu tumeupata kwa saba-
bu tuliwazidi sana wenzetu, kwa jinsi
mechi ilivyokuwa inachezwa nilijua tu
nitashinda kwa sababu viungo wao wa
kati walikuwa hawakabi, hivyo waliwapa
uhuru mkubwa viungo wangu kucheza
wanavyojisikia na kuwalisha kwa urahisi
washambuliaji wangu.

Kuna kijana wangu pale kati kusema
kweli inabidi nimpongeze, alitawala ka-
bisa kati pale, anaitwa Jamal Dulaz, ali-
tumia udhaifu wao vizuri sana, alicheza
akiwa huru, na tulivyokuwa tunacheza
ni kwamba wakati tunajilinda tulitumia
mfumo wa 4-4-1-1 na tukishambulia tu-
nageuka na kutumia 4-4-2,” Lule alitoa
siri hiyo.

Naye Kocha Mkuu wa Ruvu Shoot-
ing, Charles Boniface Mkwasa, alisema
pamoja na kufungwa hajakata tamaa
kwa sababu bado mechi mbili kabla ya
kumaliza ligi, hivyo lolote linaweza ku-
tokea.

“Tulipata nafasi kadhaa tumeshindwa
kuzitumia, lakini wenzetu chache tu
wametumia moja, na nisema tu wakati
mwingine kwenye soka kuna kitu kama
bahati, lakini ligi bado, tuna mechi mbili
lolote linaweza kutokea, tutajipanga,”
alisema.

Hayo ni matokeo ambayo yanaifanya
Mbeya City kushika nafasi ya saba kwa
pointi 35, huku Ruvu Shooting ikiwa na-
fasi ya 13 na pointi 28.

Tanzania
yatwaa
ubingwa
Kriketi

Na Saada Akida

TIMU ya Taifa ya Tanzania ya
mchezo wa Kriketi, imetwaa ub-
ingwa wa mashindano ya Kwibu-
ka Tournament 2022, yaliyomal-
izika nchini Rwanda juzi.

Mashindano hayo yanay-
ofanyika kila mwaka ni kwa ajili
yva kukumbuka mauaji ya kim-
bari yaliyofanyika nchini humo
mwaka 1994.

Mashindano hayo yalianza Juni
9 hadi 18, mwaka huu na kush-
irikisha nchi nane ikiwamo Tan-
zania ambayo imetwaa ubingwa
huo kwa mara ya pili baada ya
kuubeba mwaka 2019 kwa mara
va kwanza.

Nchi zingine zilizoshiriki ni
Kenya, Botswana, Ujerumani,
Brazil, Nigeria, Uganda na wenye-
ji wa michuano hiyo, Rwanda.

Tanzania imetwaa ubingwa huo
baada ya kuishinda Kenya kwa
mikimbio 60 katika mchezo wa
fainali.

Mbali na kuibuka na ubingwa
huo, pia Tanzania imeng'ara
katika mashindano ya mchezaji
mmoja mmoja kwa kuondoka na
tuzo ikiwamo ya mchezaji bora
wa fainali iliyoenda kwa Perice
Zakaya.

Nasra Nasoro na Mwanaidi
Ammy kutoka timu ya Tanza-
nia pia wameondoka na tuzo va
wachezaji bora wa mashindano
hayo kwa ujumla wakati Nasra
na Fatuma Kibasu walijumuishwa
kwenye timu ya waliofanya vema
katika, lakini Kibasu akichaguliwa
katika kikosi bora cha mashinda-
no hayo.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Ofisa Habari wa Chama cha
Mchezo wa Kriketi (TCA), Atif
Salim, alisema timu hiyo ilirejea
jana baada ya kufanya vizuri
katika mashindano hayo.

“Huu ni ubingwa wetu wa pili
kwa sasa, mwaka 2019 tulifaniki-
wa kutwaa taji hili na sasa, lakini
tumefanya vizuri kwa kuondoka
na tuzo kadhaa ikiwamo mchezaji
bora wa fainali na mashindano,”
alisema Atif.
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SPURS KUIPIKU ARSENAL

KLABU ya Tottenham Hotspur ina matumaini ya
kuwapiku mahasimu wao wa Kaskazini mwa London,
Arsenal katika mbio za kumsaka mshambuliaji wa
Manchester City, Gabriel Jesus. (Mirror)

STERLING ANUKIA CHELSEA

MSHAMBULIAJI wa Manchester City na England,
Raheem Sterling mwenye umri wa miaka 27, amekuwa
akiwauliza watu kuhusu maisha kule Magharibi mwa
London huku klabu ya Chelsea ikiwa na nia naye.
(Athletic)

AKE ATAKIWA STAMFORD

KLABU ya Chelsea inaweza pia kumbhitaji mlinzi wa
Manchester City mwenye umri wa miaka 27, Nathan
Ake. (Telegraph)

LUKAKU KUREJEA INTER

MSHAMBULIAJT wa Chelsea na Ubelgiji, Romelu Lu-
kaku mwenye umri wa miaka 29, yuko tayari kurejea
Inter Milan kwa gharama ya mkopo wa pauni milioni
8.5 pamoja na marupurupu yatakayokubaliwa baina
ya klabu hizo. (Mail)

UNITED NA DE JONG

KLABU ya Manchester United inaangalia uweze-
kano wa kutoa ofa nyingine kwa ajili ya kiungo wa kati
wa Barcelona na Uholanzi mwenye umri wa miaka 25,
Frenkie de Jong. (Fabrizio Romano)

NEVES KUNG’OLEWA WOLVES

KIUNGO wa kati wa Wolves na Ureno, Ruben Neves
mwenye umri wa miaka 25, yuko katika orodha ya
Manchester United ya wachezaji inayoweza kuwajali
iwapo watashindwa kumsainisha Frenkie de Jong.
(Fabrizio Romano, via givemesport)

NEWCASTLE YAITIWA BAILLY

KLABU ya Newcastle United imepewa ofa ya kum-
sajili, Eric Bailly mwenye umri wa miaka 28, kutoka
Manchester United. (Mirror)

DAU LA DIABY LATAJWA

NEWCATLE United pia wameambiwa kuwa ni lazima
walipe pauni milioni 50 ili kumsajili winga wa Bayer
Leverkusen na Ufaransa, Moussa Diaby. (Sun)

RONALDO AAFIKI YA UTD

NYOTA WA Ureno, Cristiano Ronaldo mwenye umri
wa miaka 37, ameafiki hoja ya Manchester United ya
kusaini mkataba na mshambuliaji mpya. (Express)

GAAL KAHUSIKA KWA TIMBER

KOCHA wa Uholanzi, Louis van Gaal alihusika kwa
sehemu kubwa katika kumzuia mlinzi wa Ajax, Jurrien
Timber mwenye umri wa miaka 21 kuhamia Manches-
ter United. (Marcel van der Kraan, Sky Sports)

RUDONI LULU ENGLAND

KLABU za Sunderland, Huddersfield na Bristol City,
zimeweka dau la nyongeza la pauni milioni moja kwa
ajili ya kiungo wa kati mwenye umri wa miaka 21,
anayeichezea klabu ya AFC Wimbledon, Jack Rudoni.
(Sun)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MBAPPE

KUKIPIGA

ALIVYOTAKA

® ® ® Tulikutana kwa dakika tano ofisini kwangu,
alikuwa na hasira, hakutaka kuichezea tena...

PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappe amese-

ma alikaribia kustaafu
kuichezea Ufaransa kuto-

ana na kukosolewa kwa ki-

wango chake kwenye michuano ya
Euro 2020, akifichua kuwa ubaguzi
wa rangi ndio ambao ulimfanya
akaribie kustaafu kutoka ‘Les Bleus’.
Rais wa Shirikisho la Soka
la Ufaransa, Noel Le

Graet alilambia Le Journal
du Dimanche kwamba,
Mbappe alikuwa na hasira
na hakutaka kuichezea
nchi yake tena baada ya
kukabiliwa na mashabiki
wenye hasira.

Mchezaji huyo mwenye umri wa

miaka 23, alishindwa kufunga bao
katika mechi zake nne mwaka jana,
na Ufaransa ilitolewa na Uswisi ka-
tika hatua ya 16-bora.

Mshambuliaji huyo wa Paris Saint-
Germain, Mbappe alikosa mkwaju
wa penalti huku mabingwa hao wa-
tetezi wa dunia wakipokea kichapo
cha kushtukiza kwa mikwaju ya
penalti. Mbappe alijibu maoni ya Le
Graet kupitia Twitter: “Ndiyo, hata
hivyo, nilimweleza waziwazi kwam-
ba ilikuwa kuhusiana na ubaguzi wa
rangi na si kwa adhabu.”

Kama kiongozi mchanga wa timu
ya Ufaransa, Mbappe alikabiliwa na
ukosoaji mkali alipokuwa akijitahidi
kuleta matokeo kwenye mashinda-
no.

Le Graet alisema katika mahoji-
ano na gazeti la Jumapili: “Nilikutana

naye baada ya Euro. Alihisi kuwa
shirikisho halikumtetea baada ya
kukosa penalti na ukosoaji aliokum-
bana nao kwenye mitandao.

“Tulikutana kwa dakika tano
ofisini kwangu. Alikuwa na hasira,
hakutaka kuichezea timu ya Ufar-
ansa tena - jambo ambalo bila shaka
hakumaanisha.

“Unajua jinsi ilivyo; yeye ni mshin-
di, alichanganyikiwa sana, kama sisi
sote, kwa kuondolewa. Yeye ni rafiki
wa vyombo vya habari. Yeye ni mtu
mzuri.”

Mbappe ameendelea kuichezea
Ufaransa mara tisa zaidi tangu mwa-
ka jana kwenye michuano ya Euro
2020, na kuisaidia nchi yake kufuzu
Kombe la Dunia 2022 nchini Qatar.
Amefunga mabao 27 katika mechi 57
za wakubwa kwa nchi yake.



22 Nipashe ...

HABARI MICHEZO

®umpLAY

MECHI KALI
VIDAR

VERSUS

BRYNE

1
X
2

PIGA*1 50*8 7#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

CHEZA USHINDE

JACKPOT
MARTINEZ

-

MUHIMU

MILAN, talia

UTARO Martinez bado ni
“muhimu” kwa Inter Milan, waka-
ti ‘Nerazzurri’ hao pia wakiende-

ea na mazungumzo na Romelu
Lukaku ili kuona kama kuna nafasi ya ku-
fanya makubaliano.

Huo ni ujumbe kutoka kwa mkuu wa
Inter, Giuseppe Marotta, ambaye jana,
Jumatatu alizungumza na Radio Anch’lo
ili kutoa taarifa kuhusu biashara yao ya
uhamisho.

Inasemekana Lukaku atarejea Inter
kwa mkopo chini ya mwaka mmoja baa-
da ya kuondoka Italia na kusajiliwa tena
Chelsea kwa uhamisho uliovunja rekodi
ya klabu kwa pauni milioni 97.5, akiwa
amefunga mabao nane pekee katika me-
chi 26 za Ligi Kuu England.

Mshambuliaji huyo aliiwezesha Inter
Milan kushinda Scudetto msimu wa 2020-
21 na katika kipindi chake cha miaka mi-
wili, hakuna mchezaji wa Nerazzurri ali-
yefunga mabao zaidi (64), alitoa pasi za
mabao zaidi (17) au kutengeneza nafasi
nyingi (133) katika mashindano yote.

Paulo Dybala pia anaonekana kujiunga
na Inter kwa uhamisho huru kutoka Ju-
ventus huku mazungumzo ya uhakika ya
Marotta yakiendelea kuwaleta washam-
buliaji hao kwenye kikosi cha Simone
Inzaghi.

“Ni vigumu kutoa jibu sahihi. Hayo ndio
malengo yetu, lakini lazima tutathmini
fedha,” alisema, kama alivyonukuliwa na
FCInternews.

“Siwezi kuficha kuwa tunawataka wa-
chezaji hawa, tunataka kuwasajili. Ikiwa
sivyo, tutaendelea na malengo mengine.

Donnarumma: Natamani

SportPesa
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ACEOR (yp AT

sana kubeba taji la Uefa

ROME, Italia

GOLIKIPA Donnarumma
amesema licha ya klabu
yake ya Paris Saint-Ger-
main kushinda taji la Ligue
1, lakini anajua hawawezi
“kuridhika kikamilifu”
kwa sababu ya kushindwa
kubeba Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Donnarumma alisajiliwa
na PSG kabla ya msimu
wa 202122, huku Achraf
Hakimi, Sergio Ramos,

Georginio Wijnaldum na
Lionel Messi pia wakiwasili
katika mji huo mkuu wa
Ufaransa.

Messi aliungana na Kyl-
ian Mbappe na Neymar
kuunda safu ya mbele ya
kutisha, huku PSG ikiji-
weka sawa na kutwaa taji
la 10 la Ligue 1 lililoongeza
rekodi, likiwa ni la nane ka-
tika misimu 10 iliyopita.

Ushindi huo wa ubingwa
pia ulikuwa taji la kwanza
la Mauricio Pochettino

kama kocha, lakini bosi
huyo wa zamani wa Tot-
tenham anaonekana kue-
lekea kwenye mlango wa
kutokea baada ya kushind-
wa kuleta mafanikio ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya.
Mbappe alifunga katika
mechi zote mbili za hatua
ya 16-bora dhidi ya Real
Madrid, lakini hat-trick ya
ajabu ya Karim Benzema
ilichochea mabadiliko kwa
‘Los Blancos’, ambao wali-
chukua ubingwa Mei.

=
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UBINGWA LIGI KUU

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

IMU ya Mabaharia wa KMKM
wamekabidhiwa rasmi
Kombe la ubingwa wa Ligi
Kuu Zanzibar msimu huu
wa 2021/2022 hapo katika mchezo
wa mwisho wa ligi hiyo uliochezwa
Uwanja wa Amaan juzi.
Katika mchezo huo,
KMKM walipokea kombe
hilo kwa ushindi wa bao
1-0 dhidi ya Mlandege.
Mbali na kombe hilo, pia KMKM
wamekabidhiwa hundi ya shilingi mil-

Mabingwa wa Ligi Kuu Zanzibar kwa msi

ioni 30 kutoka kwa Mdhamini Mkuu,
Benki ya Watu wa Zanzibar, PBZ.

Akizungumza na gazeti hili baada
ya kukabidhiwa kombe hilo, Kocha
Mkuu wa KMKM, Ame Msimu, alise-
ma ametimiza lengo lake la kuutetea
ubingwa wao kwa mara nyingine
msimu huu.

Alisema ulikuwa msimu mzuri kwa
upande wao kwa kufanikisha jambo
lao la ubingwa licha ya kwamba uli-
kuwa msimu mgumu kutokana na
ushindani mkubwa ulionyeshwa na
klabu zote.

“Tunamshukuru Mungu kwa kutu-
wezesha kufanikisha jambo letu hili

ya kukabidhiwa kombe juzi. PICHA: HAWA ABDALLAH

Staa Simba aponda mastraika Bongo

Na Adam Fungamwango

MCHEZA]JI wa zamani wa Simba, Ma-
lota Soma ‘Ball Juggle’, amesema mas-
traika wa sasa nchini hawana wivu
wa maendeleo, hawajitumi, wavivu
na wamekosa ubunifu ndiyo maana
hawafungi mabao mengi kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara na mashindano
mengine, tofauti na wale wakigeni.

Akizungumza jijini Dar es Salaam
jana, Malota aliyeichezea Simba mia-
ka ya 1980 hadi 1990 mwanzoni, alise-
ma kinachowagharimu mastraika wa
sasa hawataki kuiga mazuri kutoka
kwa wachezaji wenzao ambao wame-
fanikiwa kisoka.

“Mpira ni ule ule tu wa zamani na
sasa, huko nyuma wachezaji walikuwa
wanajitambua, walicheza kwa kutafu-
ta sifa mitaani na popote watakapopi-

ta, pamoja na kuzisaidia timu zao, kwa
hiyo kila mmoja alikuwa anaangalia
udhaifu wake kama ni kufunga, kupi-
ga mashuti, kukokota mpira, basi wali-
fanya wenyewe mazoezi ya ziada bila
kocha ili kufanyia kazi udhaifu wake.

“Kingine ninachowagharimu vijana
wa sasa ni kwamba hawana wivu wa
maendeleo ya kutaka kuwa kama fu-
lani, au mfungaji fulani, siyo vibaya
kuiga na kama huigi mchezaji yeyote
huwezi kuwa mchezaji mzuri,” alise-
ma mchezaji huyo ambaye mara ny-
ingi alikuwa akicheza kama msaidizi
wa straika, namba kumi.

Aidha, alishangaa kuona kwa sasa
sheria zimerekebishwa sana na ku-
toa uhuru mno kwa mastraika, lakini
bado wamekuwa waoga na kutoji-
amini.

“Zamani kulikuwa na mabeki kama

la kuchukua ubingwa, lakini shukrani
pekee kwa wachezaji na benchi la
ufundi kwa pamoja hakika sote tume-
fanikisha,” alisema.

Aidha, ameipongeza Bodi ya Ligi ya
Zanzibar kwa kushirikiana na Shiriki-
sho la Soka visiwani hapo (ZFF), kwa
kuhakikisha msimu huu ligi imeche-
zwa kama ilivyopangwa kwa mujibu
wa ratiba bila kukwama licha ya chan-
gamoto kadhaa ambazo kibinadamu
hazikuweza kuepukika.

Hata hivyo, alisema wanajiandaa
kuhakikisha wanafanya vizuri ka-
tika michuano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

W

mu wa 2021/22, KMKM wakiwa na viongozi wa timu hiyo baada

Daud Salum Bruce Lee’, Mohamed
Kajole wa Simba, Boi Wickens na
Salum Kabunda Ninja wa Yanga na
wengine wengi, walikuwa mabeki
katili sana, wanaweza kukufanya cho-
chote, anaweza kukurukia hata miguu
miwili na isiwe faulo, bado kuna watu
walikuwa wanafunga mabao, lakini
sasa sheria zimebadilika sana, faulo
hiyo ni kadi nyekundu, lakini naona
bado hawafanyi vizuri, sasa wange-
kutana na wale jamaa ambao hacheki
mtu mpaka mpira unaisha ingekuwa-
je?” Akahoji mchezaji huyo aliyesifika
kwa chenga za maudhi na nguvu enzi
zake.

Aliwataja mabeki ambao angalau
wanaonekana kama wale wa zamani
na anaowakubali ni Kelvin Yondani,
Juma Nyosso, Agrrey Morris na Joash
Onyango.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZ0 1 X 2

01.21/06/22 Levadia Tallinn vs Vikingur Reykjavik 2.65

02 .22/06/22 Aldosivi vs CA Platense 2.74

03.22/06/22 Central Cordoba vs San Lorenzo 2.33

04 .22/06/22 Gamba Osaka vs Oita Trinita 2.51

05 .22/06/22 Bucheon vs Anyang 2.4

06 .22/06/22 Seinajoen JK vs Haka 2.44

07 .22/06/22 Japs vs MP Mikkeli 224

08 .23/06/22 Resistencia FC vs 12 de Octubre de Itaugua | 2.38

09.23/06/22 Bahia BA vs Atletico Pr 262

10 .23/06/22 Fortaleza CE vs Ceara CE 2.31

11.23/06/22 NY Red Bulls vs New York City 2.54

12.24/06/22 Sao Paulo vs Palmeiras 270

13.24/06/22 CSA AL vs Gremio 3.15

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 21/06/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA GAMEID MICHEZO 1 X

Sheikh Russel KC vs Sheikh Jamal | 3.24

Sangju Sangmu vs Seongnam llhwa| 1.78

Rahmatgonj Mfs vs Bashundhara Kings (12.75

Daejeon Citizen vs Gwangju 2.66

Abahani Ltd. Chittagong vs Saif SC 2.76

Gimpo Citizen vs Jeonnam Dragons | 2.60

Suwon City vs Pohang Steelers | 3.38

Daegu vs Jeju Utd 2.75

Beijing BG vs Shenyang City FC | 3.29

Geylang Int. vs Young Lions | 1.76

Shandong Luneng vs Dalian Aerbing | 1.34

La Fiorita vs Inter Club De Escaldes| 5.80

Merani Martvili vs Shukura 2.31

Gareji vs FC Samtredia | 2.37

BFC Daugavpils vs SK Super Nova | 1.68

Hodd 2 vs Raufoss IL 2 | 1.80

FC Hegelmann Litauen Kaunas vs Suduva 2.65

Navbahor Namangan vs Metallurg Bekabad| 1.51

Bunyodkor vs Kokand 1912 | 1.77

Slovakia U19 vs Italy U19 8.87

FC Vaajakoski vs Vifk Vaasa 214

HJS Akatemia vs Tampere United| 2.54

Saburtalo Tbilisi vs FC Telavi 2.33

Atlantis FC vs Keski Uusimaa| 1.95

Spartaks Jurmala vs FS Metta/Lu | 2.38

Vidar vs Bryne 6.30

Banga Gargzdai vs Vilniaus Riteriai| 4.32

Zenit St Petersburg vs Nizhny Novgorod | 1.34

Vidir vs DalvikAk/Reynir| 2.02

Romania U19 vs France U19 9.63

East Fife vs Civil Service United| 1.60

Alloa Athletic vs Partick Thisle | 3.10

The New Saints vs Bala Town 1.56

IA Akranes vs Hafnarfjordur| 3.43

Valur vs Leiknir 1.38

Levadia Tallinn vs Vikingur Reykjavik | 2.80

Aldosivi vs CA Platense

Chapecoense vs CRB AL

LA Galaxy vs Sacramento Republic

Valentine FC vs Lambton Jaffas

Consadole Sapporo vs Ventforet Kofu

Avispa Fukuoka vs Grulla Morioka|

Yokohama F Marinos vs Tochigi SC

FC Tokyo vs V Varen Nagasaki

Vissel Kobe vs Renofa Yamaguchi

Kashiwa Reysol vs Tokushima Vortis

Mohammedan Sporting Club Dhaka vs Dhaka Abahani

Gyeongnam vs Chungnam Asan

Urawa Red Diamonds vs Thespakusatsu

() CHEZA KWA WAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.
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Kaimu Kocha Mkuu wa Simba, Selemani Matola, ak
kumkabidhi jezi ya shukrani, kiungo wa timu hiyo, Rally Bwalya, kabla ya kuichezea timu
hiyo mechi ya mwisho juzi katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam dhidi ya KMC
FC. Simba ilitumia mchezo huo wa Ligi Kuu kumuaga Bwalya ambaye imemuuza katika Klabu

1 S

ya Amazulu ya Afrika Kusini. PICHA: SIMBA

impa mkono wa kwaheri sambamba na

MILAN, Italia

Martinez
bado muhimu
Inter Milan

makubaliano.

AUTARO Martinez
bado ni “muhimu” kwa
Inter Milan, wakati
‘Nerazzurri' hao pia
wakiendelea na ma-
Zungumzo na Romelu
Lukaku ili kuona kama
kuna nafasi ya kufanya

HABARI UK. 23

SIMBA NA USAJILIWA

HABARI UK. 22

Mastraika
Bongo
wapondwa
ubora

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI wa zamani
wa Simba, Malota Soma
‘Ball Juggle', amesema
mastraika wa sasa
nchini hawana wivu wa
maendeleo, hawajitumi,
wavivu na wamekosa
ubunifu ndiyo...

FOWADI YA MABAO 47

Na Mwandishi Wetu

AADA ya kupoteza mataji yake

yote matatu msimu huu, huku

chanzo kikuu kikiwa ni kukosa

makali katika safu yake ya usham-

buliaji, Klabu ya Simba, sasa imeonyesha

imedhamiria kwa dhati kufuta kabisa tati-

zo hilo ili kuweza kutetea makombe yake

msimu ujao na kufanya vizuri zaidi kwe-
nye michuano ya kimataifa.

Simba ilikaribisha msimu huu wa

2021/22 kwa kuanza kupoteza

Ngao ya Jamii dhidi ya watani

wao wa jadi, Yanga na sasa

imeupoteza ubingwa wa Ligi

Kuu pamoja na Kombe la FA.

Lakini ilitolewa kwenye Ligi ya Mabing-
wa na kuangukia Kombe la Shirikisho
Afrika, ambapo huko pia iliishia robo
fainali kwa kutolewa na Orlando Pirates
ya Afrika Kusini.

Moja kati ya tatizo kubwa lililokuwa
likilalamikiwa na Kocha Mkuu aliyetim-
uliwa hivi karibuni, Mhispania Pablo
Franco, ni safu ya ushambuliaji kushind-
wa kugeuza pasi za mwisho kuwa mabao.

Pamoja na safu ya ushambuliaji ya

® ® ® Mashine nyingine kuendelea kushushwa,

yawatoa hofu mashabiki kuondoka Bwalya...

Simba kuandamwa na majeraha ya mara
kwa mara, lakini walikosa makali ya
msimu uliopita wakati wote watatu, John
Bocco, Chris Mugalu na Meddie Kagere
walipoongozana kwenye mbio za ufun-
gaji msimu wa 2020/21.

Hata hivyo, katika kuhakikisha wa-
nafuta tatizo hilo, Simba imeelekeza
nguvu kubwa kwenye kuimarisha safu ya
ushambuliaji na tayari imeelezwa kuka-
milisha usajili wa washambuliaji watatu
ambao mabao yao waliyofunga msimu
huu jumla ni 47.

Kwanza imemalizana na kumtangaza
rasmi straika Mzambia Moses Phiri ku-
toka Zesco ya Zambia ambaye msimu
huu amemaliza Ligi Kuu ya kwao akiwa
mfungaji bora namba mbili baada ya ku-
fumania nyavu mara 14.

Kama hiyo haitoshi, taarifa za uhakika
kutoka vyanzo vyetu ndani ya klabu hiyo,
zimelieleza gazeti hili kuwa Wekundu
wa Msimbazi hao, wamemalizana na
mshambuliaji wa Vipers SC ya Uganda,

Cesar Lobi Manzoki.

Manzoki mwenye uraia wa DR Congo
na Jamhuri ya Afrika ya Kati, ndiye mfun-
gaji bora wa Ligi Kuu Uganda msimu huu
akiwa na mabao 19.

Lakini amechaguliwa kuwa Mcheza-
ji Bora wa Msimu, Mchezaji Bora wa
Wachezaji, Mfungaji Bora wa Msimu
huku akiingia katika Kikosi Bora cha
Msimu wa Ligi Kuu Uganda.

Nyota mwingine ambaye chanzo
chetu cha uhakika ndani ya klabu hiyo
kimeeleza Simba imemalizana naye na
kilichobaki ni kumtambulisha tu ni ki-
ungo mshambuliaji wa Bechem United
ya Ghana, Augustine Okrah.

Okrah ambaye anaelezwa kuwa mny-
umbulifu hatari katika nafasi yake hiyo,
amemaliza msimu wa Ligi Kuu Ghana ak-
iwa mfungaji bora namba mbili baada ya
kucheka na nyavu mara 14, mabao hayo
yakitokana na mechi 31 alizocheza huku
pia akitoa pasi za mwisho (assists) saba.

Kaimu Kocha Mkuu wa Simba, Selema-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ni Matola, alipoulizwa juzi katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa wakati wakimuaga
kiungo Rally Bwalya, ambaye wamemuu-
za katika klabu ya Amazulu ya Afrika
Kusini, na wanatarajia kusajili mchezaji
wa aina gani kuziba nafasi hiyo, alisema
watashusha ‘mashine’ kali zaidi.

Hata hivyo, Mtendaji Mkuu wa Klabu
ya Simba, Barbara Gonzalez wiki iliyo-
pita, alisema bado wanaendelea kufanya
mazungumzo na baadhi ya wachezaji, na
mchakato huo utakapokamilika watawa-
tangaza kupitia mitandao yao ya kijamii
kama ambavyo wamekuwa wakifanya.
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