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Mpango azionya taasisi za fedha

kwa kutoza riba kubwa mlkopo

Mbaroni tuhuma kujifanya
maofisa Usalama wa Taifa

WADAIWA kujieleza kuwa wanatoka Ikulu, wakutwa na ‘ambulance’, bastola na vifaa
Vya kiusalama...Endelea ukurasa wa 2

- w

UKURASA WA 3

MATOKEO YA UCHAGUZI MKUU
2020 KUTANGAZWA DODOMA
MKURUGENZI wa Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC), Dk.
Wilson Mahera, amesema
tume hiyo inatarajia...

UKURASA WA 7

WADAIWA WA NIC

WAANZA KULIPA MADENI

SHIRIKA la Bima la Taifa (NIC),
limesema kuwa wadaiwa wake
wameanza kulipa madeni yao
na kwa sasa yamebakia...

KIGOGO
CHADEMA
ATISHIA

KUJIUZULU

UKURASA 3

wa mkoa huo, Murilo Jumanne akionyesha kwa waandishi wa habari garl ama va Toyota Ambulance Ienye namba za usajili
T 751 NBL, lililokuwa linatumiwa na watuhumiwa hao, pamoja na ‘business cards’, vitambulisho, bastola, risasi 20, redio ‘call’
na kifaa cha kukagulia watu. PICHA: ROSE JACOB

Mwanafunzi chuo kikuu ahukumiwa

kwa kumuhonga ofisa wa mitihani N g
m MKWASA, KAHATA WANG'ARA DESEMBA UK. 32
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7 mbaroni tuhuma kujifanya

maofisa usalama wa Ikulu
awananchitoa mamavaobnas-ai. WAPIGAKUFA

Na Rose Jacob, MWANZA

WATU saba wanashikiliwa na Jeshi la Polisi
mkoani Mwanza, kwa tuhuma za kujifanya
maofisa usalama wa Ikulu na kuwatapeli wa-
nanchi na watumishi wa serikali.

Imedaiwa kuwa watu hao walikuwa wanaji-
fanya wako katika kazi maalumu, wakiingilia
misafara ya viongozi wakuu wa nchi kwa lengo
la kuiaminisha jamii kuwa ni watumishi wa
taasisi hiyo nyeti na kujenga mazingira ya ku-
pewa rushwa.

Akizungumzia tukio hilo jana, Kamanda wa

Polisi mkoani Mwanza, Muliro Jumanne, alidai
watuhumiwa hao wamefanya matukio kati ya
Desemba 27, mwaka jana na Januari 2 mwaka
huu, wakitumia gari lenye namba za usajili T.
751 BNL aina ya Toyota Ambulance, ambalo
walidai ni sehemu ya msafara wa viongozi
wakuu na wamechelewa kuwahi kwenye msa-
fara.

“Watuhumiwa hao saba walikamatwa na
makachelo na waliendelea kujitambulisha
kuwa wao ni maofisa wa usalama wa taifa ku-
toka Ikulu, lakini walipohojiwa kwa kina, ili-
bainika ni matapeli wenye lengo la kuwababai-

Murilo aliyataja majina ya watuhumiwa hao
kuwa ni Chalanga Wiliamu (45), mkazi wa Pa-
sians, Mwanza na Arusha, Hamis Seleman (25),
ni fundi magari, Philipo Petro (35), mkazi wa
Usagara wilayani Misungwi, Elia Vicent (30), al-
iyedaiwa Mchungaji wa Kanisa la EAGT Kisesa
na mkazi wa Kisesa, Hassan Juma (29), mkazi
wa Mkolani na fundi wa IT, Selemani Joramu
(25), mlinzi wa Chalanga na Michael Mazige,
mkazi wa Morogoro.

INAENDELEAUK 8

I—
ACT yashtukia

vandikishaji

Na Said Hamdani, LINDI

— - . - s .

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Anna Henga, akiteta jambo na mtuhumiwa Tito Magoti, katika Mahakama ya

Mwanafunzi chuo kikuu hatiani
kumuhonga ofisa wa mitihani

Na Renatha Msungu, DODOMA kuhukumiwa kwenda jela kwa miaka mita-
tu au kulipa faini ya Sh. 500,000, kwa kosa
la kujaribu kutoa rushwa ya Sh. 900,000 za

wanafunzi wenzake kwa ofisa mitihani wa

MWANAFUNZI wa Chuo Kikuu cha St.
John’s, James Gebu (27), ametiwa hatiani na

VACANCIES

The following Vacancies are existing at T.M.J. Hospital Ltd

1. DERMATOLOGIST

2. OPTHALMOLOGIST

3. RADIOLOGIST

4. NURSING OFFICERS

5. ENROLLED NURSES

6. NURSING ASSISTANTS
7. DIALYSIS TECHNICIANS

1POST (Minimum 2 Years Experience)
1POST (Minimum 2 Years Experience)
1POST (Minimum 2 Years Experience)
2 POSTS (Minimum 2 Years Experience)
2 POSTS (Minimum 2 Years Experience)
2 POSTS (Minimum 2 Years Experience)
2 POSTS (Minimum 5 Years Experience)

APPLY TO:
C.E.Q,
T.M.J. HOSPITAL LTD

215575902

P. 0. BOX: 20439
MWAI KIBAKI ROAD, MIKOCHENI, DAR ES SALAAM.
e-mail: director@tmjhospital.co.tz

chuo hicho, ili awaongezee ufaulu katika GPA.

Adhabu hiyo ilitolewa jana na Mahakama ya
Wilaya ya Dodoma, kutokana na mshtakiwa huyo
kukiri kosa hilo, baada ya kusomewa kosa lake na
mwendesha mashtaka wa Takukuru.

Baada ya kusomewa kosa hilo na Mwendesha
Mashtaka wa Takukuru, Biswaro Biswaro, mwa-
nafunzi huyo alikiri kosa hilo ndipo Hakimu wa
Wilaya, David Msalilwa, alipomhukumu kwenda
jela miaka mitatu au kulipa faini ya kiasi hicho cha
fedha.

Hata hivyo, Gebu alikwepa kwenda jela kwa kuli-
pa Sh. 500,000, hivyo kuachiwa huru.

Awali jana, Takukuru mkoani Dodoma ilisema in-
amshikilia Gebu, mkazi wa Dodoma kwa kosa hilo.

Akizungumza na waandishi wa habari, Mkuu wa
Takukuru Mkoa wa Dodoma, Sosthenes Kibwengo,
alisema kosa hilo ni kinyume cha Kifungu cha She-
ria cha 15 (1) cha Sheria ya Kupambana na Rushwa
sura ya 329 marejeo ya 2018.

Kibwengo alisema mwanafunzi huyo wa shaha-
da ya kwanza ya ualimu, na kwamba wenzake sita
wanaendelea kuchunguzwa. Aliongeza kwamba
mtuhumiwa huyo angefikishwa mahakamani waka-
ti wowote.

INAENDELEA UK 8

TUME vya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), imeombwa
kutekeleza majukumu yake
kwa uweledi zaidi, ikiwamo
kuwapatia wananchi elimu
na taarifa za kutosha.

Hayo yalielezwa na
Chama cha ACT-Wazalen-
do, kikisema hatua hiyo
itaifanya jamii ivutiwe
na kuona umuhimu wa
kujitokeza kujiandikisha
kwenye daftari la kudumu
la wapigakura kwa ajili ya
uchaguzi mkuu wa mwaka
huu.

Mwenyekiti wa ACT-
Wazalendo mkoani Lindi,
[sihaka Rashidi Mchinjita,
ndiye aliyesema hayo al-
ipokuwa anazungumza na
wanahabari.

Alisema chama hicho
kimelazimika kuwasilisha
ombi hilo kwa NEC, baada
va kutilia shaka zoezi la
uvandikishaji kwenye daftari
la kudumu la wapigakura
kwa mkoa wa Lindi, kama
lina dhamira ya kweli.

“Zoezi la vandikishaji
wapigakura kwa mkoa
wetu wa Lindi, limekuja
katika utaratibu ule ule
unaotia shaka kama kweli
ipo dhamira ya kuandiki-
sha wapigakura,” alisema
Mchinjita.

Mchinjita ametaja mambo
ambayo yanampa shaka ni
ufikishaji wa taarifa kwa
wananchi izingatiwa ku-
wapo kwa zuio kwa baadhi
ya vyama vya siasa kuto-
kutana na wananchi kwa
kutofanya mikutano ya
hadhara, muda mdogo wa
uvandikishaji na utoaji elimu
kwa jamii.

Alisema kitendo cha
serikali kuzuia mikutano
va hadhara kwa baadhi ya
vyama Vvya siasa na asasi
za kiraia kutokuwa huru
kupita utoaji elimu ya mpi-
gakura na mabadiliko ya
sheria ya vyama vya siasa,
ni miongoni mwa vikwazo
kwa jamii kukosa taarifa.

Aliwaomba wananchi
bila kujali itikadi zao za
vyama, dini, rangi au ka-
bila kujitokeza kwa wingi
Januari 12, mwaka huu
wakati daftari la kudumu
la wapigakura litakapoanza
kuboreshwa ili kutekeleza
matakwa ya kisheria kuch-
agua viongozi wanaowahi-
taji kuwaongoza.

Uboreshaji daftari la
kudumu la wapigakura kwa
mikoa ya Lindi na Mtwara,
unatarajiwa kufanyika kwa
wiki moja, kuanzia Januari
12 hadi 18, mwaka huu.
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Matokeo ya
uchaguzi mkuu
2020 Kutangazwa
Dodoma

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

MKURUGENZI wa Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC), Dk. Wil-
son Mahera, amesema tume hiyo
inatarajia kutangaza matokeo ya
uchaguzi mkuu mwaka huu ku-
tokea makao makuu Dodoma.

Dk. Mahera aliyasema hayo
jana baada ya kufanya ziara ku-
kagua maendeleo ya ujenzi wa
ofisi za tume hizo zilizoko eneo

Mkurugenzi huyo alisema
tume inakusudia kuhamia rasmi
makao makuu ya serikali Dodo-
ma na wanategemea matokeo ya
uchaguzi mkuu wa mwaka huu
yatangazwa kutoka eneo hilo.

“Kama tunavyojua, mwaka
huu wa 2020 ni mwaka wa uch-
aguzi mkuu, hivyo tunatarajia
mambo yote yatafanyikia hapa-
doma,” alisema.

Hata hivyo, alisema lengo la zi-
ara hiyo ambayo aliambatana na
Mwenyekiti wa NEC, Jaji mstaafu,
Semistocles Kaijage, ni kukagua
maendeleo ya ujenzi unaotekele-
zwa na Suma JKT.

Alibainisha kuwa ofisi hiyo il-
isitisha mkataba na mkandarasi
wa kwanza ambaye ni Wakala wa
Majengo Tanzania (TBA) kuto-
kana na kushindwa kukamilisha
kazi hiyo kwa wakati.

“Mkandarasi wa kwanza ali-
kuwa TBA, baada ya kushindwa
kukamilisha kwa wakati tuliona
kuingia mkataba na Suma JKT na
kuweka utaratibu wa kuandaa
michoro upya kwa sababu mi-
choro ilikuwa imekosewa sana,”
alisema.

Alisema ujenzi huo ulianza
Julai 2017 na ulitakiwa ukami-
like Juni 2018 kwa gharama ya
Sh. bilioni 13, lakini mkandarasi
huyo aliongeza gharama hadi Sh.
bilioni 32. Hata hivyo, mradi huo
bado haujakamilika na ujenzi
wake ulisimama.

Alisema kwa sasa kazi hiyo
inaendelea kufanyika kwa ush-
irikiano kati ya Chuo Kikuu cha
Ardhi na Suma JKT na maende-
leo yake yanaenda kwa kasi kub-
wa, hivyo mategemeo ya tume ni
ikamilike kufikia Aprili mwaka
huu.

Dk. Mahera alitaja sababu za
kuwa na imani ya ofisi hizo ku-
kamilika kwa wakati kuwa ni
mikakati ya Suma JKT kuweka
vijana wengi kwenye eneo mradi
wa ujenzi na tume imeshalipa
malipo ya awali kwa ajili ya kazi
hiyo.

Mkurugenzi huyo alisema
Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT), Brigedia Jenerali Charles
Mbuge, alimhakikishia kuwa ifi-
kapo Aprili mwaka huu, mradi
huo utakuwa umefikia hatua
nzuri.

Alisema ujenzi wa mradi huo
utakuwa na mjengo matatu am-
bayo ni sehemu ya ghala, jengo la
kutangazia matokeo ya kitaifa na
jengo litakalotumika kama ofisi.

Kigogo Chadema atishia Kujiuzulu

Na Godfrey Mushi, MOSHI

KIGOGO mmoja wa Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (Chadema) Mkoa wa Kili-
manjaro, ametishia kujiuzulu
wadhifa wake, ikiwa kamati
kuu ya chama hicho itarudisha
majina ya wagombea ubunge
katika wuchaguzi mkuu wa
mwaka huu ambao hawakufan-
ya kazi majimboni, akiwaita ni
virusi.

Aliyeapa kutokubaliana na
wagombea ubunge walioshind-
wa kutekeleza sera ya Chade-
ma ni Msingi majimboni mwao
ni Mwenyekiti wa chama hicho
mkoa wa Kilimanjaro, Michael
Kilawila.

Kilawila alitangaza vita
hiyo jana mjini Moshi, waka-
ti akifungua kikao kazi cha
kimkakati cha Baraza la Wa-
nawake Mkoa wa Kilimanjaro
(Bawacha), ulioitishwa na
Mbunge na Mjumbe wa Kamati
Kuu, Grace Kiwelu.

“Sasa tunapojiandaa kwen-
da kwenye uchaguzi mkuu
mwaka huu, kila mtu kwenye

mkoa huu atakula alikopeleka
mboga. Sijui kama mnaniele-
wa, yaani wewe unataka kuwa
mbunge utatuonyesha kazi uli-
yofanya, niko tayari kujiuzulu
nafasi yangu ya mkoa kuliko
kuletewa virusi ambavyo havi-
kufanya kazi.

“Tumeelewana eeh, yaani
wewe mwenzako akaanzishe
Chadema ni Msingi, akalale nje
ya ndoa yake siku tatu, nne au
mwezi, halafu mtu mwingine
aje na senti zake kwa sababu
tu amebarikiwa kuwa na senti,
anataka umwidhinishe kuwa

mgombea wa nafasi fulani
ndani ya chama.
“Hiyo haitakaa itokee na

Mungu apitishe mbali. Sasa
hivi sitaangalia sura na bahati
mbaya au nzuri, niwaambie

katiba yetu imebadilishwa,
yaani muziki unaanzia hapo.
Katiba yetu imebadilishwa

na sio kule wanapitisha tena
(kamati kuu) ni hapa hapa
mkoani, tunanyoana hapa
hapa.”

Katika hotuba yake Kilawila

aliwaeleza wajumbe hao wa
Bawacha kuwa: “Hatutakuja
kusema ooh fulani kaja katoka
Marekani na ana hela, hizo
hela zinamsaidia yeye, wan-
yonge wetu na uji wetu tutaen-
delea kubaki hapa, tumeele-
wana eeh. Kwa hiyo kafanyeni
kazi, niwaombeni sana hilo
mkalizingatie.”

Alieleza kuwa katika watu
wanaofanya vizuri sasa hivi ni
Barazala Wanawake wa Chade-
ma na wanakwenda kwa spidi
kubwa, lakini mabaraza men-
gine yamebaki nyuma, ingawa
ana hakika kwa spidi hiyo na
mikutano ya wanawake inay-
ofanyika inakwenda kuamsha
ari.

Kutokana na mwelekeo huo,
Mwenyekiti huyo alisisitiza
kuwa kuanzia Januari 22 mwa-
ka huu Baraza la Uongozi la
Mkoa linaanza ziara Jimbo la
Same Mashariki.

“Tunakuja huko tuweke
mikakati pamoja na somo li-
takalotolewa hapa leo, lakini
tuweke mikakati ya pamoja ni
namna gani tunakwenda. Tuki-

toka Same Mashariki, tutakuja
Same  Magharibi, tutakuja
Mwanga, tutakwenda Rombo
na tutakuja Vunjo, tutakuja
akwenda Hai na tutamalizia na
Siha,” alieleza Kilawila.

Awali, Mwenyekiti wa Bawa-
cha Mkoa wa Kilimanjaro na
Mjumbe wa Kamati Kuu ya
Chadema, Grace Kiwelu, akitoa
hotuba yake kuhusu mwelekeo
wa mwaka wa uchaguzi (2020)
kwa Baraza la Wanawake,
alisema katika kufikia malen-
go ya ushindi ya Chadema,
Bawacha Kilimanjaro itabore-
sha zoezi la Chadema ni msin-
gi na kuhamasisha wanawake
wengi kujisajili katika daftari
la chama hicho.

“Tunataka kuwainua wa-
nawake kwa kuwajengea uw-
ezo wa kujitegemea kiuchumi
ili kufikia azma ya kauli mbiu
yetu ya maendeleo ni mwa-
namke. Tutaratibu mafunzo
ya uongozi kwa wanawake na
kuhamasisha wanawake wengi
kugombea nafasi mbalimbali
za uongozi,” alisema Kiwelu.
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6 Months
1 Year
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Uchunguzi anayedaiwa kujifanya
ofisa wa Zimamoto wakamilika

Na Juster Prudence

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru), imesema imekamilisha
uchunguzi dhidi ya mtuhumiwa aliyejifanya
Ofisa wa Zimamoto aliyekamatwa katika ny-
umba ya kulala wageni Agosti mwaka jana
wilayani Temeke, Mkoa wa Dar es Salaam.

Mkuu wa Takukuru Mkoa wa Temeke, Do-
nasian Kessy, alisema uchunguzi dhidi ya
mtuhumiwa huyo umekamilika, hivyo atafik-

ishwa mahakamani.

Kwa mujibu wa Kessy, mtuhumiwa atafun-
guliwa mashtaka mawili likiwamo kosa la
kujifanya ofisa wa serikali kinyume cha ki-
fungu cha sheria namba 100 kifungu kidogo
B pamoja na kujipatia fedha kwa njia haramu
kinyume cha kifungu cha sheria namba 302
iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2002.

Alisema Takukuru inaendelea kutoa wito
kwa wananchi kuendelea kutoa taarifa za vi-
tendo vya rushwa kupitia mitandao yote ya

simu kwa kupiga au kutuma ujumbe mfupi wa
maandishi kwa namba ya dharura 113.

Mtuhumiwa hiyo, Issa William, alikamatwa
Agosti, 2019 baada ya kufika katika moja ya ny-
umba ya wageni Keko wilayani Temeke akiwa
kama Ofisa wa Zimamoto na kuidai amefika
kwa ajili ya kufanya ukaguzi wa vifaa vya zi-
mamoto na kulipwa Sh. 35,000 na zaidi ya Sh.
milioni moja alizomwomba mmiliki wa ny-
umba hiyo ili amsaidie kufuta deni la miaka ya
nyuma alilodai ni shilingi milioni tatu.

Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), Jaji Rufani (mst) Semistocles Kaijage (kushoto) na Mkurugenzi wa Uchaguzi wa NEC, Dk. Willson
Mahera (wa tatu kushoto), wakiwa na maofisa wa Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi la Kujenga Taifa (SUMA JKT), walipotembelea eneo la Njedengwa

RC aagiza tathmini mishahara watumishi

Na John Mapepele, SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida, Dk. Rehema
Nchimbi, amesema kila mtumishi wa serikali ka-
tika mkoa wake kuanzia mwaka huu atatakiwa
kuonyesha mafanikio yanayotokana na misha-
hara anayolipwa na serikali kupitia kaulimbiu
maalum iliyoandaliwa na mkoa ya “mshahara
wangu upo wapi”.

Amesema tathmini hiyo itafanyaka mwisho
wa mwaka huu, huku akionya watumishi kuhu-
su kujihusisha na mambo ya siasa, badala yake
kufanya kazi kwa bidii ili kuunga mkono juhudi
za serikali.

Akizungumza na watumishi wa mmma wa
mkoa wa Singida katika mkutano maalum wa
kwanza katika mwaka huu mjini Singida jana,
Dk. Nchimbi alisema mkoa umeamua kuiishi
kaulimbiu hiyo baada ya kuona mafanikio ya
kupigiwa mfano yaliyopatikana kutoka kwa
wanufaika wa mpango wa Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (Tasaf).

Alisema katika mpango huo, ruzuku ya Sh.
20,000 ilitolewa kwenye kila kaya yenye sifa
katika halmashauri sita kati ya saba za mkoa
pamoja na fedha za masharti ya afya na elimu
ambazo kila kaya yenye mtoto anayesoma shule
ya msingi na sekondari na wale chini ya miaka
tano, ilipewa kuanzia Sh. 2,000 hadi 6,000.

Alisema ruzuku hiyo imekuwa msaada mkub-

wa kwa kaya maskini katika kuwanunulia sare,
madaftari na kulipia matibabu hasa kujiunga na
Mfuko wa Bima ya Afya ya Jamii (NHIF).

Aliongeza kuwa hadi kufikia Januari mwaka
zimenufaika na ruzuku hiyo na jumla ya Sh. 37.9
ziliwafikia walengwa.

“Napenda kuwahakikishia kuwa hakuna kip-
indi ambacho watumishi wa umma watakuwa
na maisha bora kama hiki cha serikali ya awa-
mu ya tano, imeshaboresha kwenye kila sekta
kama miundombinu, huduma za afya na elimu,
itashindwaje kuboresha maisha ya watumishi
umma?” Alihoji.

Dk. Nchimbi alisisitiza kuwa watumishi wa-
zembe hawatavuka mwaka 2020 bila kuon-
dolewa mara moja kupisha watumishi wa-
naoendana na kaulimbiu ya ‘Hapa Kazi Tu’.

Alisema mbali na kuhakikisha kuwa mi-
shashara ya watumishi inaleta tija kwenye
familia na kuboresha uchumi, tayari mkoa un-
atekeleza mikakati mahsusi ya kilimo cha kisa-
sa cha pamoja cha zao la korosho kwa wananchi
wake.

Alitoa rai kwa watumishi na wananchi kuji-
tokeza ili kupatiwa maeneo hayo ili kuyaende-
leza kwa pamoja.

“Hadi sasa, Singida siyo maskini, kame wala
yenye njaa kama iliyokuwa ikitafsiriwa na baa-
dhi ya watu hapo awali. Tayari hekta 12,000 za

kilimo cha pamoja (block farming), zimepand-
wa mikorosho na zimeanza kuzaa korosho ka-
tika Wilaya ya Manyoni.

“Ninatoa shukrani na pongezi zangu za dhati
kwa Rais John Pombe Magufuli kwa kutupatia
pikipiki 10 ili ziweze kusaidia katika kazi hii,”
alisifu.

Alisema utafiti uliofanyika hivi karibuni, ume-
onyesha ardhi ya mkoa huo ina ubora mkubwa
wa kustawisha zao la korosho kwa muda mfupi
kulinganisha na maeneo mengi nchini, hivyo
hakuna sababu watumishi na wananchi ku-
tochangambkia fursa hiyo adimu.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mary
Mwanjelwa, ambaye yuko mkoani Singida
kwa ziara ya kikazi ya siku nne kuazia jana, al-
itoa wito kwa waajiri na watumishi wa umma
kuwasilisha taarifa sahihi kwa wakati kwenye
ofisi yake ili zifanyiwe kazi katika kipindi kili-
chopangwa.

Alisema tatizo na vikwazo vingi vya watumi-
shi kama malimbikizo ya mshahara, kulipwa
mafao, kupanda madaraja, uhamisho na mafun-
70 vinatokana na uwasilishaji taarifa na kutozin-
gatia muda sahihi wa kufanya hivyo.

Aliwataka maofisa utumishi kutokujifanya
miungu watu na badala yake watimize wajibu
wao wa kufanya kazi zao kwa weledi.

.
Upelelezi
wakwamisha
kesi ofisa LHRC

Na Hellen Mwango

KESI inayomkabili Ofisa
Elimu kwa Umma wa Kituo
cha Sheria na Haki za Binad-
amu (LHRC), Tito Magoti (26)
na Mtaalamu wa Tehama,
Theodory Gyan (36), imepig-
wa kalenda mpaka Januari
21, mwaka huu, baada ya
Upande wa Jamhuri kudai
kuwa upelelezi bado haujaka-
milika.

Tito na mwenzake wanak-
abiliwa na mashtaka matatu
ikiwamo kumiliki programu
ya kompyuta iliyotengen-
ezwa mahususi kufanya kosa
la uhalifu na kutakatisha Sh.
milioni 17.3.

Kesi hiyo ilitajwa jana
mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi Janeth Mtega.

Upande wa Jamhuri
ukiongozwa na Mawakili wa
Serikali Waandamizi Renatus
Mkude na Wankyo Simon, ul-
idai kuwa kesi hiyo ilipangwa
kwa ajili ya kutajwa lakini
Wankyo alidai kuwa upelelezi
wa kesi hiyo bado haujaka-
milika aliomba tarehe ya
kutajwa. Hata hivyo, upande
wa utetezi uliomba kuharak-
ishwa upelelezi huo.

Wankyo alidai kuwa
washtakiwa wote, katika
tarehe tofauti kati ya Feb-
ruari Mosi na Desemba 17,
mwaka jana, ndani ya Jiji
la Dar es Salaam na mahali
tofauti nchini Tanzania, kwa
pamoja na watu ambao
hawapo mahakamani kwa
makusudi walishiriki kutenda
makosa ya kiuhalifu ya kumi-
liki programu ya kompyuta
iliyotengenezwa mahususi
kufanya kosa la jinai na
kuwawezesha kujipatia Sh.
17,354,535.

Nchimbi alidai katika
tarehe tofauti kati ya Feb-
ruari Mosi na Desemba 17
ndani ya jiji na mkoa wa
Dar es Salaam, kwa pamoja
na wengine ambao hawapo
mahakamani, walimiliki pro-
gramu ya kompyuta iliyoten-
genezwa mahususi kwa ajili
va kutenda makosa ya jinsi.

Mkude alidai katika sh-
taka la tatu kuwa kati ya
Februari Mosi na Desemba
washtakiwa hao kwa pamoja
walitakatisha na kujipatia Sh.
17,353,535 wakati wakijua
mapato hayo yametokana na
za0 la kosa la kushiriki genge
la uhalifu.

Washtakiwa hawakutakiwa
kujibu chochote kwa kuwa
mahakama hiyo haina mam-
laka ya kusikiliza kesi hiyo
ya uhujumu uchumi mpaka
ipate kibali kutoka kwa Mku-
rugenzi wa Mshataka (DPP)
au upelelezi utakapokamilika
itahamishiwa Mahakama
Kuu Divisheni ya Uhujumu
Uchumi na Rushwa.
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TAARIFA KWA WANAHISA

Taarifa hii inahusu habari iliyosambaa katika vyombo vya habari hivi karibuni am-
bayo inabainisha kwamba Mheshimiwa Luhaga Mpina (MB), Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, alitengua Mkataba wa Mauzo wa Mali za Machinjio ya Dodoma (Dodoma
abattoir) ulioingiwa kati ya Wizara na Kampuni ya Uwekezaji ya Taifa (NICOL),
ikisemekana kwamba NICOL imeshindwa kutekeleza baadhi ya masharti ya Mkataba
huo. Zaidi ya hapo, Waziri amenukuliwa kwamba aliamuru Wizara ya Mifugo na
Uvuvi ichukuwe mara moja mali zote za Kampuni ya Nyama, (Tanzania Meat Com-
pany Ltd. - TMCL) na vilevile akaagiza NICOL ilipe Wizara ya Mifugo na Uvuvi na
TMCL jumla ya shilingi bilioni 15.

Kwa ufafanuzi, ieleweke kwamba mnamo mwaka 2008, baada ya Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kuamua kusitisha uendeshaji wa shughuli za machinjio na kutangaza nia
ya kuuza rasilimali za Dodoma Abattoir, ndipo tarehe 11 Septemba 2008, NICOL
ilinunua mali hizo kwa kulipa Serikalini shilingi bilioni 1.3 fedha taslim, kiasi am-
bacho baadaye kilichukuliwa kama ni asilimia 51% ya mchango wa ubia kati yake
na Serikali katika kampuni ya TMCL, na Serikali ilichukua asilimia 49% zilizobaki.

Kwa madhumuni ya kuepusha upotoshaji na kwa minajili ya kuzuia mkanganyiko
wowote ambao unaweza kutokea kutokana na taarifa hizo, NICOL inapenda kufa-
fanua kuwa ikiwa kama Mwanahisa, haikuhusika na wala haitakiwi, na haijawahi
kamwe kuhusika na uendeshaji wa Tanzania Meat Company Ltd, ambayo ni kam-
puni huru iliyosajiliwa kisheria kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni Cap. 212,
tarehe 28 Julai, 2008; Namba ya Usajili 66751, na inasimamiwa na kuendeshwa na
Menejimenti yake yenyewe ikiongozwa na Bodi ya Wakurugenzi inayoteuliwa na
wanahisa wake; Wizara ya Mifugo na Uvuvi nayo huteua mjumbe mmoja katika Bodi
hiyo. Kwa hivi sasa, TMCL ina wanahisa wawili; nao ni National Investments Plc
(NICOL) ambayo inamiliki asilimia 51% ya hisa, na Kampuni ya Ranchi za Taifa
(NARCO), ikiwakilisha Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi, inayomiliki
asilimia 49% ya hisa.

Kwa mujibu wa sheria, uendeshaji na uteuzi wa wafanyakazi wa kampuni yeyote
unafanywa na Menejimenti ya kampuni husika ikiongozwa na Bodi ya Wakurugenzi.
Wanahisa hawaruhusiwi katu kujihusisha na uendeshaji wa kampuni; jukumu la Wa-
nahisa huishia katika kuweka na kusimamia sera. Kwa misingi hiyo, NICOL hai-
jawahi kwa wakati wowote kusimamia uendeshwaji wa TMCL, zaidi ya kusaidia
kutoa msaada wa kifedha, ambapo mpaka tarehe 30 Desemba 2019, zaidi ya shilingi
bilioni 1.2 zimetolewa kama mkopo nafuu bila riba, ili kukabiliana na madeni hata-
rishi, kulipia mishahara, madeni ya kodi za serikali, malipo mengine ya kisheria na
ununuzi wa mitambo na ukarabati wa mashine. Hivyo basi, habari iliyosambazwa
ikidai kuwa NICOL ilikuwa inaendesha Tanzania Meat Company Ltd sio sahihi, in-
apotosha na haikubaliki kisheria. Laiti kama utaratibu huo ungekuwa unatumika, an-
galau basi pangalikua na Mkataba wa Huduma za Uendeshaji (Management Service
Agreement), ukieleza majukumu, masharti ya wahusika na ada.

Aidha, taarifa hizo zilidai pia kwamba NICOL ilikiuka vifungu kadhaa vya Mkataba
wa Mauzo wa Mali za Machinjio ya Dodoma, jambo ambalo linasemekana lilipelekea
Mheshimiwa Waziri aamuru kutenguliwa mara moja Mkataba wa Mauzo, na kutoa
maagizo hatua kadhaa zichukuliwe, ikiwa ni pamoja na kuweka shughuli zote za uen-
deshaji wa TMCL chini ya Wizara na kuteua Kaimu Meneja Mkuu kuiendesha kam-
puni. Katika mchakato huo, pia yalitolewa madai kadhaa dhidi ya NICOL ambayo
hayakuthibitishwa, ikiwemo matumizi ya kibadhirifu ya fedha. Wanahisa wazingatie
kwamba Mkataba wa Mauzo uliotajwa na Mheshimiwa Waziri ulikoma mara baada
ya kuanzishwa na kusajiliwa kwa TMCL mwaka 2008, na kupewa umiliki wa mali
zote zilizoainishwa katika mkataba huo kama sehemu ya rasilimali za kampuni.
Hivyo basi, si NARCO wala NICOL inaweza kudai kwamba ina maslahi ya moja
kwa moja katika umiliki wa mali za yaliyokuwa Machinjio ya Dodoma.

Wanahisa watakumbuka kuwa mnamo mwaka 2012, Mkutano Mkuu wa Wanahisa
ulifukuza kutoka madarakani Bodi ya zamani ya NICOL kwa kushindwa kufuata
miongozo ya Mamlaka za Udhibiti, misingi ya utawala bora na Sheria ya Makam-
puni. Changamoto hizo za uongozi mbovu wa Bodi ya NICOL ya wakati ule vilevile
ziliathiri utendaji kampuni zake tanzu zote, ikiwa pamoja na shughuli za Bodi ya
TMCL, ambayo ilidhoofika zaidi kutokana na king’ang’anizi cha Bodi ya NARCO
kuendelea kutambua, kukumbatia, kuwatetea na kufanya kazi katika Bodi ya TMCL,
kwa takriban miaka sita (6), na wakurugenzi waliokuwa wamefukuzwa na Wanahisa

wa NICOL. Ni dhahiri kwamba katika kipindi chote hicho hakukuwa na ufanisi
wala maendeleo chanya yoyote ya kibiashara kwa kuwa ufujaji mali na ubad-
hilifu ulitamalaki TMCL.

Mara baada ya kuteuliwa mwaka 2012, Bodi mpya ya NICOL iliomba mbia
mwenza, NARCO, kushiriki katika jitihada za kuunda Bodi halali ya Wakuru-
genzi wa TMCL. NARCO walipinga na kukataa kutoa ushirikiano stahiki kwa
kisingizio cha uwepo wa walichoita “migogoro ya ndani ya NICOL”. Msima-
mo huu vilevile baadaye uliungwa mkono na Wizara ya Mifugo na Uvuvi na
Mheshimiwa Waziri aliyekuwepo wakati huo kabla ya uchaguzi mkuu 2015.

Ni muhimu sana kutambua kwamba tuhuma zote zilizotolewa dhidi ya NICOL
katika taarifa inayodaiwa kutolewa na Mheshimiwa Waziri Mpina (MB) zinahu-
su matukio ya kipindi cha kati ya mwaka 2008 — 2016, na ni matokeo ya utendaji
kazi duni na usimamizi mbaya wa Bodi ya TMCL ya kipindi hicho, ambayo
haikuwa halali kwani ilijumuisha wakurugenzi waliofukuzwa na Wanahisa wa
NICOL wakishirikiana na Bodi ya NARCO, kwa baraka za Wizara ya Mifugo
na Uvuvi.

Bodi halali ya TMCL ilipoanza kazi mwaka 2016, ilichukua hatua za kinidhamu
na vilevile kuchunguza ubadhirifu, na taarifa zilitolewa Wizarani na Polisi am-
bao walifungua Jalada la Uchunguzi wa Jinai Na. DOM/IR/5333/2017 baina ya
TMCL na Leo Blasi Akonaay, na uchunguzi bado unaendelea, kama inavyod-
hihirishwa na mawasiliano kati ya wahusika Kumb DOM/CID/B.1/7/VOL.
XL1/322 ya tarehe 27 Desemba 2018.

Aidha, kiutendaji Bodi halali ya TMCL vilevile ilichukua hatua kadhaa, ikiwamo
kulipa madeni ya Serikali yaliyolimbikizwa, urasimishaji wa nguvu kazi, ukara-
bati wa vifaa vya uzalishaji ili kuigeuza TMCL kutoka machinjio pekee hadi
usindikaji kamili wa nyama. Kukidhi malengo hayo, Bodi ilipendekeza kwa Wa-
nahisa wa TMCL, ambao waliridhia, uteuzi wa Msimamizi Mtawala (Adminis-
trative Receiver) atathmini hali ya TMCL na kupendekeza namna ya kuimarisha
zaidi na kuweka mkakati wa kuipa uwezo wa muda mrefu. Taarifa yake kwa
Wanahisa iliidhinishwa kwa utekelezaji katika kikao chao maalum tarehe 27 No-
vemba 2019. Taarifa ya Administrative Receiver vilevile iliwasilishwa Wizarani,
na Mheshimiwa Waziri mwenyewe aliomba na kupewa taarifa hiyo tarehe 27
Desemba 2019.

[zingatiwe kwamba ni Bodi halali ya TMCL ndiyo ilifanikisha utayarishaji wa
taarifa za kifedha zilizolimbikizwa kinyume na sheria kwa kipindi cha miaka
sita (6), kati ya mwaka 2009 na 2015, na kukaguliwa na wakaguzi huru wa nje
wanaotambulika. Taarifa za mahesabu hayo hazioneshi uwepo deni lolote kwa
kiwango kilichotajwa katika taarifa zinazosemekana kutolewa na Waziri kwenye
vyombo vya habari. Hivyo basi chanzo cha deni cha Shilingi bilioni 15, ambalo
NICOL inatuhumiwa nalo, ni kitendawili, na hasa inapobainika kwamba mwa-
nahisa mwenza (Wizara) iliwahi kushiriki kuzuia utayarishwaji na ukaguzi wa
mahesabu ya kampuni kwa miaka 6.

Kwa hiyo, mbali na kutokuwepo na chanzo chochote au uhalali wa deni kama
NICOL ilituhumiwa nalo, ni dhahiri kwamba kwa vyovyote vile NICOL haiwezi
kuwa inadaiwa shilingi bilioni 9.7 na Wizara ya Mifugo na Uvuvi (mwanahisa
mwenza), au shilingi bilioni 5.4 na TMCL (kampuni tanzu iliyokuwa ikipewa
mikopo nafuu na NICOL), kwani NICOL haihusiki kwa vyovyote vile na ma-
suala ya uendeleshaji wa TMCL, ambayo ni kampuni inayojitegemea kisheria.

Pamoja na kwamba mpaka sasa NICOL haijapokea rasmi shutuma na madai
kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, NICOL inakanusha bila kusita madai yote
kwa ujumla wake yanayosemekana yalitolewa na Wizara hiyo katika vyombo
vya habari. Tunapenda kuchukua nafasi hii kuwahakikishia Wanahisa kuwa NI-
COL itaendelea kushirikiana na Serikali kwa karibu katika kutekeleza majukumu
yake yote, na kuzingatia sheria, sera za nchi na utawala bora, na itafanya yote
yanayowezekana kulinda masilahi yao.

KWA AMRI YA BODI
NICOL
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Uamuzi wa serikali
kuzibana taasisi za
fedha wa kupongezwa

MOJA ya vilio ambavyo vimekuwa vikiwagusa wa-
nanchi ni riba kubwa ya mikopo wanazotozwa kutoka
katika taasisi za fedha pindi wanapopata huduma hizo.

Kilio hiki ni cha muda mrefu na miongoni mwa taasisi
ambazo zimekuwa zikishutumiwa ni benki na zile ndogo
zinazotoa huduma za kifedha ikiwamo mikopo kwa waja-
siriamali, wafanyakazi na wananchi wa kawaida.

Sambamba na kulalamikiwa kwa taasisi hizo kuwa
zinawaumiza wakopaji, pia serikali kupitia Wizara ya
Fedha na Mipango pamoja na Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) ambayo ndiyo mdhibiti zimekuwa hazikwepi la-
wama hizo.

Hatimaye Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip
Mpango, amevunja ukimya kuhusu suala hilo huku ak-
iweka bayana kwamba riba kubwa inayotozwa na taasisi
za fedha zimekuwa zikiwaumiza wananchi.

Dk. Mpango hakuishia hapo bali amewataka watumishi
wa umma ambao wanaendesha huduma ndogo za fedha
na kushiriki kuwapa mzigo mzito wananchi wa madeni
kutokana na mikopo kuacha mara moja vinginevyo wa-
tachukuliwa hatua pindi watakapobainika kufanya hivyo.

Hata hivyo, Dk. Mpango katika mkutano wake jana na
vyombo vya habari jijini Dodoma, alielekeza nguvu zaidi
kuzionya taasisi zinazoendesha huduma ndogo za fedha
kuwa ndizo zimekuwa zikinyooshewa kidole na kulala-
mikiwa kuwa zinatoza riba kubwa za mikopo.

Waziri katika kuweka sawa juu ya hilo, alisema wazi
kwamba baadhi ya watoa huduma hao wamekuwa na
tabia ya kujipangia riba wanavyotaka ili kujipatia faida
kwa haraka bila kujali wananchi wanaowakopesha.

Kutokana na hali hiyo, alisema huduma hizo zimekuwa
kikwazo kwa wananchi wengi kwa kuwa riba zinazotozwa
na baadhi ya taasisi hizi hazina tofauti na viwango vya
mikopo itolewayo. Kwa maneno mengine, mwananchi
anaweza kutozwa riba ya asilimia 30 na anapochelewa
kulipa anakumbana na adhabu ya kutozwa asilimia fulani
kwa kila siku anayochelewa kupeleka rejesho.

Pamoja na kwamba tamko la Waziri limechelewa, ki-
tendo hicho ni cha kupongezwa kwa sababu kitawasaidia
wananchi ambao wameumizwa kwa kiasi kikubwa na
hata kuwa maskini kutokana na huduma hizo.

Tunasema hivyo kwa sababu baadhi ya watu wame-
kuwa wakikopa fedha kidogo, lakini wanaweka dhamana
kubwa kulinganisha na kiasi cha mikopo wanayochukua.
Matokeo yake, wanaposhindwa wanafilisiwa dhamana
zao na hatimaye kupoteza mali na kurudi kwenye umas-
kini.

Kwa mfano, baadhi ya taasisi za fedha zimekuwa zikitoa
mikopo mifupi ya mwezi ambayo huenda haizidi Sh. mil-
ioni moja kwa mkopaji lakini anatakiwa kuweka dhamana
ya kadi ya gari. Magari ambayo yanatakiwa kuwa dhama-
na ni yake yenye namba za usajili ‘C’ na ‘D’ tu na mkopaji
anaposhindwa kurejesha mkopo, ananyang’anywa gari.

Hakika uamuzi ambao umechukuliwa na serikali wa
kuzionya taasisi hizo ambazo zinawanyonya wananchi
kupitia kivuli cha mikopo, unapaswa kufanyiwa kazi na
kuleta matokeo chanya.
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¥ Muungwana Lazima Nilonge
Yamepita ya elimu 2019,
sekta ipige hatua 2020

TUMEINGIA mwaka mpya
2020, shule zimefunguliwa wiki hii.
Wanafunzi wengi wakiwamo wa
bweni, wameanza kurejea maso-
moni.

Kuna matukio kadhaa yamea-
cha kumbukumbu katika sekta
hii, yaliyoibuka mwaka 2019. Yapo
yaliyokuwa mema na mengine ma-
baya, tena sana, kama ilivyo kwa
mazuri sana.

Tunapaswa kumshukuru Mun-
gu kwa kila jambo. Pia, yapo mam-
bo ambayo ni ya ovyo, ambayo
hatupaswi kwenda nayo.

Hapo nataja vitendo vya ukiuk-
waji maadili, ambavyo vimekuwa
yakifanywa na baadhi ya wanafun-
7i, hivyo kusababisha kero kwa wal-
imu, wanafunzi wenzao, wazazi na
taifa kwa ujumla.

Ni wazi kila mzazi au mlezi mwe-
nye busara na hofu ya Mungu,
anapenda kusikia habari zilizo
njema kuhusu  mwanawe, wapo
walionunua hadi zawadi na ku-
wakabidhi watoto wao kwa furaha,
kutokana na kutajwa katika orodha
ya waliofanya mambo mazuri, iki-
wamo kilichowapweleka masomo-
ni, kufaulu kwa kiwango cha juu.

Pia kuna wazazi ambao walio-
jikuta katika wakati mgumu kuto-
kana na vitendo vibaya ambayo
watoto wao walitajwa kushiriki.
Kuna waliolazimika kulipa fidia
kwa hasara, kutokana na hatua ya
kufukuzwa shule wakihusishwa na
ovu shuleni.

Katika matukio yaliyoshtua
na kusikitisha kwenye sekta ya
elimu mwaka jana, ni linalodaiwa
kufanywa na wanafunzi kadhaa
wa Shule ya Sekondari Kiwanja,
wilayani Chunya, Mkoa wa Mbeya,
waliodaiwa kuchoma moto ma-
bweni mawili shuleni hapo. Oktoba
Mosi mwaka jana na kusababisha

yateketee.

Sababu iliyotajwa kusababisha
wanafunzi hao kuchoma moto
mabwenini kutaka kulipiza kisasi,
mara baada ya kunyanganywa
simu na uongozi wa shule hiyo.

Hatua kadhaa zilichukulia dhidi
ya wanafunzi waliotajwa kuhusi-
ka, huku Mkuu wa Mkoa, Albert
Chalamila, akiliagiza Jeshi la Polisi
kuhakikisha wazazi wa watoto hao
waliokutwa na simu kila mmoja
analipa Sh. milioni moja zitakazo-
tumika kukarabati mabweni yali-
yoteketezwa.

Pamoja na maagizo hayo,
Chalamila alifika shuleni mara
moja na kuwacharaza bakora wa-
nafunzi hao, iliyoendana na hatua
zingine za kiuzazi. Picha za tukio
hilo zilirushwa kwenye mitandao
ya kijamii na kuzua mijadala mingj.

Mkuu wa Shule, Elly Mnyarape,
alibainisha kuwa chanzo cha tukio
hilo ni Septemba 30, 2019 na
walipofanya msako na kukamata
simu 26, ndipo usiku wake ma-
bweni yaliteketezwa kwa moto.

Ni wazi, miliki ya simu kwa wa-
nafunzi inazuiliwa kwa nia njema,
kuepusha matumizi yasiyofaa, iki-
wamo kuangalia picha na video za
ngono zinazowachochea kushiriki
au kupotoka kitabia.

Uhuru usio na mipaka ni matati-
70, hasa kwa wanafunzi wa shule za
sekondari ambao bado wanahitaji
uangalizi wa wazazi au walezi, ili
kuwasaidia katika kuwapa mwon-
£070.

Wanafunzi wote wanapaswa
kuheshimu sheria na taratibu za
shule, ili kuepuka mambo ma-
baya ikiwamo kukamatwa na kua-
dhidibiwa ikiwamo kufukuzwa
shule hatua ambayo itaweka doana
kumbukumbu mbaya itakayokuwa
inawaumiza katika maisha yao.

Wazazi na walezi tuna wajibu
wa kuhakikisha tunazungumza
na watoto wetu ili wajue maadili
mema na wazingatie mafundisho
ya dini ambayo yatasaidia kuwapa
mwongozo mwema hivyo kuepu-
ka kushiriki kwenye vitendo viovu
ambavyo vitawagharimu.

Pia walimu na viongozi wen-
gine, hapo nikijumuisha Kamati
za Shule, zina wajibika kuhakikisha
wanasimamia vyema maendeleo
ya wanafunzi na kuwapa mwon-
gozo, utakaofanya shule zao ziwe
na matokeo mazuri yakayowapa
faraja na furaha, kuonyesha jinsi
kazi yao ilivyo njema kwa jamii na
taifa kwa ujumla.

Aidha, upande mwingine mwa-
ka 2019 uliandikwa historia mpya
katika sekta hii ya elimu, baada
ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi), ku-
fanikiwa kuanzisha tuzo za elimu.

Wanafunzi bora, walimu bora,
halmashauri na mikoa iliyofanya
vyema kwenye mitihani ya taifa
ya kidato cha tano na darasa la
saba walipewa tuzo.

Hatua hiyo inatajwa itachochea
kiwango cha elimu nchini, kwa
kuwa itawezesha kuongezeka
ushindani katika kujifunza, ku-
fundisha, kusimamia na utekelezaji
wa sera za sekta hiyo kwa ujumla.

Waziri wa Tamisemi, Selemani
Jafo, alikuwa mgeni rasmi katika
Dar es Salaam, alikabidhi tuzo kwa
washindi wa nafasi mbalimbali.

Katika mwaka huu 2020, tunata-
mani kuona ushindani katika tuzo
hizi unaongezeka ili malengo ya
kuanzishwa kwake yaweze kutim-
ia. Ni furaha kuona sekta ya elimu
ikipiga hatua kwa viwango vingine
vizuri.
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Atoweka na kumwachia mume mtoto

Na Hamisi Nasiri, MASASI

Lukuledi, Masasi mkoani Mtwara, ametoweka
nyumbani kwa mume wake, Omari Mtopwa,
maarufu Mzee Omari Yanga na kumwachia
mtoto mdogo wa umri wa miaka mitatu.

Akizungumza na gazeti hili jana nyum-
bani kwake, Mtaa wa Upanga Kata ya Napupa,
wilayani Masasi, Mtopwa (60) alisema tangu
mke wake aondoke nyumbani ni siku 15 ha-
jarudi nyumbani na hajulikani aliko.

Kwa mujibu wa Mtopwa, moja ya shida
kubwa anazopata kwa sasa ni jinsi ya kumlea
mtoto huyo ambaye muda mwingi amekuwa
akilia na kumlilia mama yake.

Mtopwa alisema Desemba 24, mwaka jana,

Fatuma aliaga kwenda nyumbani kwa wazazi
shughuli za sherehe ya kuwatoa watoto jando.

Alisema alipoondoka kwenda huko, aliam-
wacha mtoto nyumbani lakini hadi sasa ha-
jarudi tena licha ya jitihada za kumtafuta ku-
fanyika.

Mtopwa alisema hadi anaondoka nyumbani
siku hiyo hawajawahi kuwa na mgogoro wa
aina yoyote katika ndoa yao na anashangaa
mke wake kufanya kitendo hicho hasa cha
kumwachia mtoto mdogo.

Alisema baada ya kuona siku zinazidi kwen-
da aliamua kufanya mawasiliano na wazazi
wa mke wake kujua kama alikuwapo kwenye
sherehe ya unyago ambayo aliaga kwenda
kushiriki.

Mtopwa alisema tayari ameshatoa taarifa
polisi juu ya kutoweka mke wake na kwenda
kusikojulikana na kupewa taarifa ya yenye
namba, Mass/ RB /2020 iliyofunguliwa juzi.

Baba mzazi wa mwanamke huyo, Salumu
Hamisi alisema ni kweli binti yake alifika De-
semba 24 alifika Lukuledi na kushiriki sherehe
za unyago zilizofanyika nyumbani kwao.

Alisema Desemba 29, mwaka jana, binti
yake aliaga kuwa anarudi nyumbani kwa
mume wake Masasi na aliondoka kwa usafiri
wa bajaji, hivyo waliamini kwamba ameshafi-
ka huko.

Hamisi alisema walishangazwa kupata taar-
ifa kutoka kwa mkwe wao kuwa mtoto wake
hajarudi hadi sasa.

Wadaiwa NIC waanza kulipa madeni

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Bima la Taifa (NIC), limesema
kuwa wadaiwa wake wameanza kulipa mad-
eni yao na kwa sasa yamebakia madai mach-

ache.

Katika ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG) ya 2017/2018
ilibainisha kuwa kuna madai ya kiasi cha Sh.
bilioni 63.

Shirika hilo limewaondoa hofu wateja

wake kuwa hali ya kifedha iko vizuri kwa
kuwa waliokuwa wanadaiwa wanalipa mad-
eni yao kama kawaida.

S ——
Mbaroni kwa
tuhuma

wizi vitu

JESHI Ia Polisi mkoani Ru-
vuma, linawashikilia watu
tisa kwa tuhuma za kukutwa
na vitu mbalimbali vina-
vyosadikiwa kuwa vya wizi
vikiwamo runinga na majiko
va gesi.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Ruvuma, Simon Maigwa,
alisema jana kuwa watuhu-
miwa hao (majina yanahifa-
dhiwa kwa sababu za uchun-
guzi), wamekamatwa katika
matukio tofauti wakiwa na
vielelezo mbalimbali vina-
vyodhaniwa kuwa vya wizi.

Maigwa alisema mali hizo
walizokutwa nazo baadhi
zinahofiwa viliibwa mkoani
Njombe ambako inadaiwa
kumekuwa na matukio mengi
ya watu kuibiwa runinga (flat
screen).

Alivitaja vitu ambavyo
watuhumiwa hao wa-
likamatwa navyo ni ‘Flat
Screen’ tisa, Samsung mbili,
‘home base’ mbili, sola moja,
Oceanic moja, LG moja na
TV Flat Screen mbili LG 1 na
tayari zimetambuliwa kuwa
ni mali ya uwanja wa Ndege
Songea ambako ziliibwa hivi
karibuni.

Mali zingine ni runinga tatu
za kawaida maarufu kama TV
za chogo LG1, Hitachi moja,
Digital moja, ving'amuzi
vitatu na kati ya hivyo viwili
ni vya Star Times na kimoja
ni cha Azam na adapta yake.

Vingine ni dishi moja
la Azam, pikipiki moja va
rangi nyeusi aina ya Haojue
ambayo haina namba za us-
ajili na redieta moja ya gari,
majiko mawili madogo ya
gesi aina ya Orxy na Mihan,
CPU mbili Dell na LG Monitor
za kompyuta mbili na Dell
na Hp.

Pia alisema watuhumiwa
walikutwa na redio Subwoof-
er aina ya Sea Piano mbili na
spika zake tatu, spika zisizo
na jina nyeusi nne, deki mbili
aina ya Mr UK, magodoro
matano na ‘play station’ tatu
aina ya Sonny.

WamwangukKia Rais mgogoro wa ardhi

Na Innocent Ng’'oko, MBEYA

banda, Mbarali mkoani Mbeya, wamem-
womba Rais John Magufuli kuingilia kati
mgogoro wa shamba lenye ukubwa wa ekari
57 uliodumu kwa zaidiya miaka mitano na
kuathiri shughuli za maendeleo.

Mmoja wa wakazi hao, Mika Msasi, alise-
ma licha ya mvutano wa muda mrefu, Mkuu
wa Wilaya ya Mbarali, Ruben Mfune, baada
ya kujiridhisha juu ya eneo hilo Septemba

6, mwaka jana, aliamuru wapewe wananchi.

Alisema jambo la kushangaza, wa-
vamizi hao, Oktoba 10, mwaka jana walifun-
gua kesi katika Baraza la Ardhi na Nyumba
Wilaya ya Mbeya, hivyo kutoa zuio kwa wa-
nanchi kuendeleza eneo hilo.

Msasi alisema mgogoro huo uliibuka
mwaka 2015 baada ya wananchi kulalamikia
hicho, Benard Masembula, kuuza kinyemela
eneo lililokuwa limetengwa na serikali kwa

Alisema mwanzoni mwa mwaka jana, seri-
kali iliamua kuingilia kati mgogoro kufanya
uchunguzi kupitia wataalamu  wake na
kubaini kuwa Masembula hakuwa na uha-
serikali ikachukua uamuzi wa kuligawa kwa
wananchi.

Ofisi ya Mkoa wa Mbeya Agosti, 2018
iliuagiza uongozi wa wilaya ya Mbarali ku-
hakikisha wananchi hao wanarejeshewa
eneo hilo haraka.

Baraka Mwilongo, alibainisha kuwa wa

mgogoro huo umedumu kwa ziadi ya miaka
mitano na kuwa licha ya jitihada za kutatua,
kumekuwapo na mizengwe.

Mwilongo alisema mwaka 2018, aliyeku-
wa Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Amosi Maka-
la, aliiagiza wananchi wa eneo hilo na viton-
goji vingine kupewa ardhi iliyoporwa na pia
kwa nyakati tofauti, kutoa maelekezo kwa
ofisi ya mkuu wa wilaya kumaliza mgogoro
huo. Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Mfune,
amekiri kuufahamu mgogoro huo, na kuwa
wanaufuatilia.
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Samaki wakaushwa chooni

Na Daniel Limbe, CHATO

WAKAZI wa Wilaya ya Chato mkoani
Geita wako katika hatari ya kukumbwa na
magonjwa ya kuhara kutokana na baadhi ya
wavuvi kukausha samaki kwenye maeneo ya
Vyo0oO.

Hali hiyo inaelezwa kutishia afya ya walaji
wa kitoweo hicho kutokana na wadudu
warukao na watambaao kuhamishia kwenye
chakula kinyesi kutoka chooni.

Nipashe imeshuhudia dagaa wakiwa
wameanikwa chini ya mchanga kwenye choo
cha wavuvi katika Mwalo wa Chato, huku
kukiwa na ukimya wa viongozi wenye mam-
laka katika kudhibiti hali hiyo.

Katika udadisi wake, Nipashe ilimtafuta
Mwenyekiti wa Kikundi cha Raslimali ya
Uvuvi Ndani ya Ziwa Viktoria (BMU) kwenye
mwalo huo, Kamese Malima, ambaye alikiri
kuwapo kwa dosari hiyo katika ukaushaji wa
samaki. Malima alidai dosari hiyo inachagizwa
na ufinyu wa eneo kwa ajili ya wavuvi kukau-
sha samaki wao, hasa dagaa.

“Hali hii ni kweli ipo kama unavyoiona
hapa, dagaa wameanikwa hadi eneo la choo
kutokana na ufinyu wa ardhi baada ya eneo la
awali kujaa maji,” alisema.

Malima alidai kuwa hivi karibuni, Waziri wa

Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina, alifanya zi-
ara ya kikazi wilayani humo na walimwomba
kuboresha mwalo wao ikiwa ni pamoja na ku-
panua eneo la kukausha dagaa kwa jua.

“Awali tulikuwa na chanja 45 za kuanikia
dagaa ambazo zilitolewa na wahisani wa
LVEMP. Bahati mbaya chanja zote ziliharibika
na tumezihifadhi stoo na ndiyo maana wavuvi
wengi wanaanika chini ya mchanga, licha ya
kwamba tunatambua sheria za uvuvi zina-
zuia,” alisema.

Kwa mujibu wa mwenyekiti huyo, dagaa
safi wanaoanikwa kwenye chanja huuzwa
kwa Sh. 20,000 kwa mfuko wa kilo 20 huku
wale wanaanikwa chini ya mchanga waki-
uzwa kwa Sh. 7000 kwa mfuko huo.

Alisema wavuvi wengi hulazimika kukau-
sha samaki wao kwenye mchanga kutokana
na gharama kubwa za kununua chanja, mmo-
ja ukiuzwa kwa Sh. 250,000.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Kalema, Fa-
resi Musiba, ambaye ni Mjumbe wa Serikali
maki kuanikwa chini, tena karibu na choo,
hakikubaliki kwa kuwa kinahatarisha maisha
ya walaji wa kitoweo hicho.

Kutokana na hofu ya magonjwa ya mli-
puko, Musiba alidai tayari wameshatoa
maelekezo kwa uongozi wa BMU kuzuia aina

hiyo ya ukaushahji wa samaki, lakini akakiri
utekelezaji wa maagizo yao bado haujafanyi-
ka.

Aliahidi kuwasiliana na Mwenyekiti wa Ki-
jiji hicho, Makonzere Phinias, ili kutafuta njia
mbadala ya kutatua tatizo hilo kwa kuwa BMU
sheria za uvuvi.

Nipashe pia ilimtafuta Ofisa Uvuvi Mwan-
damizi wa Halmashauri ya Wilaya ya Chato,
Deograthias Ngeleshi, kuzungumzia suala
hilo, akadai hana uhakika iwapo samaki wa-
naoanikwa kwenye eneo la choo hicho wana-
tumika kwa matumizi ya chakula cha binada-
mu. Ngeleshi alikiri dagaa wanaoanikwa chini,
wanauzwa kwa bei ndogo kulinganishwa na
wanaokaushwa kwa kutumia chanja.

“Ni kweli kuna dagaa wameanikwa hapo
chini karibu na choo ila sina uhakika sana
kama wanatumika kwa matumizi ya binada-
mu. Huwa tunajitahidi kuwaelimisha namna
ya kuanika dagaa kwenye chanja zinazokubal-
iwa kisheria, lakini hawazingatii kutokana na
mazoea, tatizo hili lipo nchi nzima,” alidai.

Mganga Mkuu Mfawidhi wa Hospitali ya
Wilaya ya Chato, Ligobeth Kalisa, alisema su-
ala hilo linapaswa kutolewa ufafanuzi na Ofisa
Afya, lakini akasisitiza “kinga ni bora kuliko
tiba”.

Mwananchi wakipita jirani na taka zilizotelekezwa bila ya kuzolewa kando ya barabara katika eneo la Kigogo,
PICHA: MIRAJI MSALA

7 mbaroni tuhuma kujifanya
maofisa usalama wa Ikulu

INATOKA UK 2

Kamanda wa Polisi

mkoani

Mwanafunzi chuo Kikuu jela
kumuhonga ofisa wa mitihani

Katika tukio lingine, Kaman-
da Murilo alidai wamemkamata
Ashery Justol kwa tuhuma ya
kujifanya Kamanda wa Polisi
mkoani humo na kuweka pi-
cha ya Kamanda Murilo katika
ukurasa wake wa mtandao wa
kijamii kwa lengo la kuwaamin-
isha wananchi anaowapigia
simu na kuwaomba msaada wa
kifedha.

“Tumemkamata Ashery am-
baye ni mkazi wa Igoma mkoani
hapa, kabila lake Mfipa, ambaye
alikuwa akiwapigia simu watu
mbalimbali na kuwatumia
ujumbe mfupi kuwa yeye ni

Mwanza.

“Amepatwa na matatizo ya
kijamii, hivyo wamchangie fed-
ha au vitu, huku akiwasisitiza
wasimpigie simu maana maz-
ingira aliyopo hawezi kuongea,”
alidai.

Kamanda Murilo alidai
mtuhumiwa huyo alichukua
picha yake kwenye mtandao
yenye sare za Jeshi la Polisi na
kuiweka kwenye ukurasa wake
ikiwa kila anayefanya naye ma-
wasiliano akiangalia kwenye
wasifu wa namba hiyo kwenye
WhatsApp anakuta picha ya Ka-
manda Murilo, hivyo watu hao
kuamini ni kamanda kweli.

INATOKA UK 2

Kutokana na tukio hilo,
aliwataka wanafunzi wa vyuo
kuzingatia masomo ya darasani
na sikutegemea kutoa rushwa
ili wapate ufaulu mkubwa bila
kuwa na uwezo wa masomo.

“Nawaomba wanafunzi ji-
jengeeni tabia ya kusoma, taifa
linahitaji watu waelewa wenye
uwezo wa kupeleka maendeleo
mbele,” alisema Kibwengo.

Alisema hakuna sababu ya
kupoteza muda kutembea,
badala yake wakae darasani
wasome ili kuepuka kufikiria
kutoa rushwa kwa sababu she-
ria inakataza hilo suala.

Katika hatua nyingine, alise-
ma Sekta ya Ardhi inaongoza
kwa vitendo vya rushwa kwa
asilimia 31.4, ikifuatiwa na Seri-
kali za Mitaa asilimia 22.9 na
huku Polisi asilimia 14.3.

Kibwengo alivitaja  vyama
vya siasa kuwa ni asilimia 11.4,
Mahakama (4.3), Elimu (4.3),
huku sekta zilizosalia ni asilimia
114. Alifafanua zaidi kuwa ni
muhimu kwa sekta zilizolala-
mikiwa sana wajitafakari na ku-
jirekebisha kabla hawajafikiwa
na mkono wa sheria.

Aliwataka wananchi kuende-
lea kutoa taarifa pale wanapoo-
na kuna viashiria vya rushwa.

Oliver
Alawuba
ateuliwa
MKurugenzi
mpya UBA

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya United ya Afrika Plc
(UBA), imetangaza safu mpya ya
vongozi, huku Oliver Alawuba,
akiteuliwa kuwa Mkurugenzi
Mtendaji wa UBA Africa, anayes-
imamia shughuli za nchi 20 za
Afrika ukiitoa Nigeria.

Hatua hiyo inatokana na baa-
dhi ya viongozi wake kustaafu
katika bodi akiwamo Victor Os-
adolor, ambaye alitumikia nafasi
hiyo kwa miaka tisa.

UBA for Africa inahudumia
wateja zaidi ya milioni 19 katika
Bara la Afrika, ikitoa huduma
Za rejareja, biashara na taasisi
za kitaifa na imewekeza katika
huduma jumuishi za kifedha na
utekelezaji wa miradi katika nchi
za Afrika.

Taarifa iliyotolewa na benki
hiyo jana, ilieleza Alawuba ana
miongo mitatu ya uzoefu ka-
tika tasnia ya benki na aliwahi
kuwa Mkurugenzi Mtendaji wa
UBA Ghana na baadaye kuwa
Mkurugenzi Mtendaji UBA Africa
kabla ya kurudi Nigeria kuende-
sha Benki ya UBA ya ukanda wa
mashariki.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
chini ya vuongozi wake, Benki ya
UBA ya ukanda wa mashariki
imekuwa ni benki inayokua kwa
kasi zaidi katika Afrika.

“Pia, bodi ilimteua Msenegali
Abdoul-Aziz Dia kuwa Mkuru-
genzi Mtendaji wa Hazina na
Huduma ya Benki Kimataifa
kwa idhini ya Benki Kuu ya
Nigeria. Aziz anakuwa mku-
rugenzi mtendaji na atasaidia
kwa uzoefu wake aliopitia nchi
mbalimbali kukuza maendeleo
yva Benki ya UBA.

“Dia atawajibika kwa mtandao
wa kimataifa wa shughuli za
UBA huko New York, London
na Paris, pamoja na Hazina kwa
ujumla, ambapo UBA inatoa
sehemu kubwa ya bidhaa kwa
mataifa, taasisi za kimataifa
na wateja wa Afrika,” ilieleza
taarifa hiyo.

Mbali na hao, pia Chukwuma
Nweke, ameteuliwa kuwa Mku-
rugenzi Mkuu wa Huduma za
Rejareja na Malipo, huku Chiugo
Ndubisi akiteuliwa kuwa Mkuru-
genzi Mkuu na Mkuu wa Uende-
shaji wa UBA kwa idhini ya
Benki Kuu ya Nigeria.

[lielezwa katika taarifa hiyo
kuwa uteuzi mpya wa bodi
umezingatia uwekezaji mkubwa
katika rasilimali watu kwa
kuchagua watendaji wenye sifa
stahiki na utendaji mkubwa ka-
tika kuendeleza benki.
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Waziri aagiza mkandarasi,
mhandisi kukamatwa

Watakiwa kuwa
na vibali umiliki
nyara za serikali

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAGANGA wa jadi katika
Halmashauri ya Ushetu, Kahama
mkoani Shinyanga, wametakiwa
kuandika barua za maombi za
kumilikishwa nyara za serikali
kisheria hali ambayo itawasaidia
kutoingia kwenye mikono ya dola
pindi wanapokutwa nazo.

Naibu Waziri wa Ujenzi
na Mbunge wa Usheru, Elias
Kwandikwa, alisema hayo juzi
wakati akizungumza na wananchi

lungwa, huku akisema waganga
wa jadi wengi wanamiliki nyara
za serikali, huku wakiwa hawana
vibali vya umiliki.

Alisema kila mganga wa jadi
katika jimbo hilo anatakiwa kuwa
na kibali cha umiliki wa nyara
za serikali alizo nazo nyumbani
kwake ili kuondokana na mata-
tizo yanayoweza kujitokeza pindi
operesheni itakapoanza dhidi ya
waganga wa jadi.

“Tunatakiwa kujitathmini na
kuchukua hatua ya kufika se-
hemu husika na kuchukua fomu na
kujisajili juu ya umiliki wa nyara
za serikali tulizo nazo nyumbani
mwetu. Najua mnazo, angalieni
zisije zikawakosesha amani wakati
mnapokutwa nazo,” alisema.

“Jitokezeni mzipeleke nyara
mlizo nazo kituo cha polisi au ofisi
na kata. Msikae mnajificha ficha,
mimi nitawasimamia mpate vibali
ili mfanye kazi zenu kwa uwazi na
amani.

Kwandikwa alisema hakuna
sababu inayowafanya na waganga
wa jadi kuendelea kufanya shughuli
zao kwa kificho na badala yake
wafikie hatua ya kujitambua na ku-
jiamini katika utendaji wao katika
shughuli zao.

Alizitaja baadhi ya nyaraka hizo
ambazo waganga wa jadi wanatak-
iwa kuwa na umiliki wake kuwa ni
ngozi ya chui na mkia wa simba.

“Jitokezeni mzipeleke
nyara mlizo nazo kituo
cha polisi au ofisi zozote
za serikali ngazi za vijiji
na kata. Msikae mnajifi-
cha ficha, mimi nitawasi-
mamia mpate vibali ili
mfanye Kazi zenu kwa

uwazi na amani.

Serikali yaja

Na Mwandishi Wetu, SINGIDA

SERIKALI imeweka mkakati wa
kuboresha huduma zinazotolewa kupi-
tia Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini
unaotekelezwa na Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (Tasaf), ili kuwanufaisha zaidi
walengwa na hatimaye kupunguza umas-
kini nchini.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, Mary Mwanjelwa, aliyasema hayo

Singida. Mwanjelwa yuko Singida kwa

Na Mwandishi Wetu,
SUMBAWANGA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Joyce Ndalichako, ameagiza
kukamatwa kwa mkandarasi wa ujenzi,
Ding Fubing, pamoja na mshauri elekezi
wa mradi wa ujenzi wa Chuo cha Ufundi
Stadi (VETA) Rukwa, Swalehe Kyabega.

Ndalichako alitoa amri hiyo juzi kuto-
kana na wataalamu hao kushindwa ku-
kamilisha mradi huo kwa wakati huku
wakiendelea kusuasua juu ya ukamilifu
wa ujenzi huo ambao ulitakiwa kuka-
milika Desemba 30, mwaka jana, baada
ya kuongezewa siku 100 lakini hadi sasa
umefikia asilimia 52.

Prof. Ndalichako alisema kimkataba,
mkandarasi huyo alitakiwa kuthibiti-
sha kwa risiti matumizi ya Sh. bilioni 1.5
malipo ya awali ya ujenzi kupitia kwa
mshauri elekezi ambae alishindwa kutoa
vielelezo vinavyoonesha utekelezaji wa
takwa hilo la kisheria.

Kadhalika, alisema mshauri huyo
ameshindwa kusimamia matumizi ya
fedha za serikali katika utekelezaji wa
mradi huo.

“Mkandarasi aende akakae ndani
mpaka vile vifaa mlivyoruhusu vion-

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako (kushoto), akipata maelezo kutoka kwa Mshauri Elekezi wa mradi wa

doke hapa, mpaka vitakaporudi ndio
muwaachie. Naona sasa hii inakuwa
kuchezeana. Hamna kitu ambacho kina-
choeleweka.

“Utakwenda kukaa selo hadi utaka-
potoa maelezo ya ufasaha juu ya jambo
hili kwa sababu huwezi kucheza na
serikali namna hii. Mara ya mwisho
nilipokuja hapa mlikuwa na vifaa kama
vyuma chakavu. Mmeleta vifaa halafu
mmeviondoa kuvipeleka sehemu ny-
ingine. Utakaa ndani hadi vifaa hivyo vi-
takaporudi na uwe na watu wa kutosha
kufanya kazi kwa sababu tumechoka,
tunataka huu ujenzi uishe, wachukue
wakae ndani,” alisisitiza.

Hali kadhalika, mkandarasi huyo al-
ionekana kuwafanyisha kazi wafanyaka-
zi wa mradi huo kwa malipo ambayo
yako kinyume cha mkataba wa serikali
huku baadhi ya watendaji wengine wa
sekta ya umeme wakilalamika kufany-
ishwa kazi bila ya mkataba maalum.

Awali, akisoma taarifa ya maendeleo
ya ujenzi wa chuo hicho, Mkurugenzi
Mkuu wa Mamlaka ya Elimu ya Ufundi
Stadi (Veta), Dk. Pancras Bujuru, alisema
mkandarasi huyo tayari amelipwa Sh.
3,507,174,603 sawa na asilimi 35 ya tham-
ani ya mradi huo na malipo ya mwisho

yalikuwa Sh. 330,521,213.79 aliyopewa
Desemba 12, mwaka jana.

“Mheshimiwa waziri, kwa hali hii
mkandarasi ~ amethibitisha  uwezo
mdogo wa kutekeleza mradi huu na
hatuna imani kama utatekelezwa kwa
wakati kwa sababu muda aliopewa na
kuongezewa siku 100 vyote vimekwisha
na bado kazi hazijaisha kwa muda.
Kwa hiyo tunadhani uwezo wake wa
kutekeleza mradi hauturidhishi hata
sisi.

“Mshauri elekezi ana jukumu la kum-
simamia mkandarasi kwa niaba yetu
kwa sababu tumemwajiri kwa kazi
hiyo. Tunajua kwamba amekuwa akitoa
maelekezo, lakini kumekuwa na ud-
haifu wa kuyasimamia kwa kuchukua
hatua zinazostahili na kwa muda mwa-
faka naye tunadhani ana upungufu,”
alisema.

Agosti 31, 2018 kampuni ya Tender
International ilikabidhiwa kiwanja kwa
ajili ya kuanza ujenzi wa chuo Veta ka-
tika Manispaa ya Sumbawanga pamoja
mshauri elekezi Sky Architect Consul-
tancy Ltd.

Mradi huo ulitarajiwa kukamilika
Septemba, mwaka jana huku gharama
zake zikiwa Sh. 10,700,488,940.05.

ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi (VETA), mkoani Rukwa, Swalehe Kyabega (kulia), juu ya maendeleo ya mradi huo na namna alivyousima-
mia, akiwa ziarani mkoani humo juzi. PICHA: OFISI YA RC RUKWA

na mpango kuboresha huduma Tasaf

ziara ya kikazi.

Alisema azma ya serikali ni kuhakiki-
sha wananchi, hususani ambao bado
wanaishi katika umaskini wa kipato,
kupitia mpango wa kunusuru kaya mas-
kini, wanawekewa mazingira yatakay-
owawezesha kutumia fursa za kujiletea
maendeleo na hatimaye kuondokana na
umaskini.

“Rais John Magufuli anayo dhamira
ya dhati katika kuboresha maisha ya
wananchi. Kinachotakiwa kwenu nyie
walengwa wa Tasaf ni kumuunga mkono
kwa kutumia vizuri fursa zilizoko kwe-
nye mpango huu ulioanzishwa na seri-

kali kupitia Tasaf,” alisema.

Aidha, Mwanjelwa alitoa rai kwa
walengwa wa Tasaf kuhakikisha wa-
natumia ipasavyo huduma za Mpango
wa Kunusuru Kaya Maskini ikiwamo
kuwapeleka shule watoto na kufuatilia
mahudhurio yao huku pia akiwataka
kuanzisha shughuli za uzalishaji mali ili
kujiongezea kipato.

Naibu Waziri huyo pia alizungumzia
sehemu ya pili ya utekelezaji wa mpango
wa kunusuru kaya maskini ambayo in-
atarajiwa kuanza baada ya kuzinduliwa
rasmi na Rais Magufuli kuwa mkazo
umewekwa katika kuhakikisha kuwa

walengwa wenye uwezo wa kufanyakazi
wanatumia nguvu zao katika utekelezaji
wa miradi itakayoibuliwa kwenye mae-
neo yao chini ya utaratibu ujulikanao
kama ajira za muda.

“Serikali inasisitiza kila mwananchi
mwenye uwezo wa kufanya kazi ni lazi-
ma atumie uwezo wake huo katika shu-
ghuli za kufanyakazi ili kutoa mchango
katika ujenzi wa taifa. Hata hivyo wazee
na walengwa ambao hawana uwezo
wa kufanya kazi kutokana na matatizo
mbalimbali, yakiwamo maradhi ya muda
mrefu, serikali kupitia Tasaf itaendelea
kuwahudumia,” alisema.
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Mkwara wa DC wakimbiza
wadhalilishaji wa watoto

]
Bil.1/- zasaidia
ufugaji Njombe

Mwandishi Wetu, RUVUMA

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo
Tanzania (TADB) mwaka jana
ilitoa zaidi ya Sh. bilioni moja
katika kuongeza tija ya mnyor-
oro wa thamani kwa miradi ya
viwanda na ufugaji mwaka jana
kwa Mkoa wa Njombe.

Hayo yamebainika katika
ziara ya TADB mkoani hapo, ya
kutembelea miradi ya kilimo
iliyowekezwa na benki pamoja na
wanufaika wakiwamo wakulima
na wafugaji. Lengo la ziara hiyo
ni mkakati wa benki kuanza
mwaka mpya kwa kutathmini na
miradi inavyoendeshwa, hatua
zilizofikiwa na kutafuta fursa na
maeneo mapya ya uwekezaji ili
kuwaongezea tija wakulima.

Ziara hii ya Mkurugenzi
Mtendaji wa TADB iliambatana na
Mkuu wa Wilaya ya Njombe, Ruth
Msafiri, ambapo walitembelea ki-
wanda cha kuongeza thamani ya
maziwa, kiitwacho Njombe Milk.

Kiwanda ambacho kinami-
likiwa na chama cha wafugaji
wa mkoa wa Njombe pamoja na
kiwanda cha kuchakata mahindi
kiitwacho Mama Seki Group.

John Kusila, meneja wa ki-
wanda cha Njombe Milk, alieleza
jinsi TADB ilivyoweza kusaidia
kuongeza uzalishaji wa maziwa
pamoja na kuongeza vitendea
kazi ambavyo vinaongeza ufanisi.

Alisema zaidi ya wafugaji 900
wa vyama vya msingi wataen-
delea kunufaika, na kuwa ana
furaha kubwa kwani TADB inaen-
delea kutoa ushirikiano, ushauri
na kuwajengea uwezo waende-
shaji wamradi huo nje ya fedha
iliyowekeza.

Vilevile TADB imewezesha Ku-
fanikisha ndoto za kukuza miradi
ya Vijana na wanawake. mmi-
liki wa kiwanda cha Mama Seki
Group, Lucy Yona alieleza TADB
imesaidia kutimiza ndoto yake ya
kuwa na mashine kubwa zenye
uwezo wa kutengeneza vifun-
gashio na kuchakata mahindi tani
30 kwa saa 24 tu.

Alisema licha ya kuwa na
ndoto hii kwa muda mrefu kipindi
anauza mkaa kwa baiskeli na
kuutembeza, kusaga na kukoboa
mahindi katika viwandavingine,
na kuwa kwa kupitia TADB ndoto
yake imetimia na kuweza kuajiri
vijana zaidi ya 12 mpaka sasa.

Kadri Mama Seki anavyoongeza
utayarishaji wa chakula cha bin-
adamu na mifugo kwa kuchakata
mahindi, ndivyo wakulima wa
mahindi watazidi kunufaika
kimasoko.

Hivyo hivyo, kwa wafugaji wa
ng'ombe wa maziwa, pamoja na
hayo katika mkoa wa Njombe
TADB imeshawekeza takribani Sh.
bilioni 1 ikiwamo katika mradi wa
kilimo cha parachichi,” alisema
Mkurugenzi Mtendaji wa TADB,
Japhet Justine.

Naye DC Msafiri ameipongeza
benki hiyo kwa kuviwezesha
viwanda hivyo kwani ni cha-
chu ya maendeleo hasa kwa
wakulima na wananchi, kwani
wengi wananufaika na ajira na
kuviwezesha viwanda hivyo
kuendelea kuongeza uzalishaji
zaidi na kuzidi kuwa wabunifu na
kuendelea kushirikiana na benki
ili kuendelea kunufaika.

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WANAUME 17 wakazi wa Wilaya ya
Micheweni Mkoa wa Kaskazini Pemba,
wamekimbia makazi yao baada ya Mkuu
wa Wilaya hiyo, Salama Mbarouk Khatib,
kuahidi kuendelea kuwataja hadharani
wanaowatendea watoto vitendo vya ud-
halilishaji.

Wakizungumza na wanahabari, wa-
nanchi wa shehia za wilaya hiyo walise-
ma, hatua aliyoichukua Mkuu wa Wilaya
imewafurahisha sana.

Walisema hatua hiyo imewatia hofu wa-
naowatendea watoto udhalilishaji, hivyo
wanaamini litasaidia kupunguza ama
kuondosha kabisa vitendo hivyo.

Walieleza vijana 17 wa kiume wame-
shakimbia katika shehia zao na kwenda
nje ya kisiwa cha Pemba, kwani wana-

hisi kuwa wameshajulikana kwamba wao
ndio wanaoharibu watoto.
Mamoja alieleza kuwa: “Tunaiomba seri-
kali ichukue hatua kali kwa wale wote
wenye viashiria vya vitendo hivi, kwani
toria yake ya kutoka masheikh wakubwa.”
Naye Ali Mbarouk Mohamed, mkazi wa
Uondwe, alieleza kuwa, walimu wa siku
hizi wamekuwa wakijiingiza zaidi katika
mambo ya kidunia, jambo ambalo linawa-
sababishia kujiingiza katika vitendo viovu.
“Zamani walimu wa madrasa ilikuwa
wamebobea katika dini zaidi na hawashu-
ghulikii mambo ya kidunia, ila hawa wal-
imu wa leo ni mtihani mpaka walimu wa
skuli hawaaminiki tena, hivyo tutafute
walimu wanaostahiki, maana ni mtihani
kwa kweli,” alisema.

Saada Juma Mohamed (18), aliiomba
serikali kuwafunga wahalifu hao miaka
isiyopungua 50, kwani wamekuwa waki-
wabaka na kuwalawiti watoto bila ya
kuwa na huruma.

Mtoto Hamad Abdalla Shaame anayeso-
ma darasa la nne, alieleza kuwa, amekuwa
akiwaona watoto wenzake wakichukuliwa
na kijana mwenye umri wa miaka 15 (jina
limehifadhiwa) na kupelekwa msituni
kwenda kuwalawiti.

Sheha wa Shehia ya Shumba Viamboni,
Time Said Omar, alisema baada ya Mkuu
wa Wilaya kufanya mikutano na kuwataja
vyao, kwani hata mambo ya starehe kama
kuonyesha TV usiku nje yamepungua.

“Ilikuwa saa zote unakuta watoto wa

INAENDELEA UK. 24

i : -

Naibu Waziri w

CHER

a Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Faustine Ndugulile, akishiriki kupika uji lishe kwa ajili ya

S : .

watoto wakati wa Siku ya Lishe eneo la Tanangozi, mkoani Iringa juzi, wakati wa ziara yake mkoani humo kukagua shughuli za afya na

maendeleo ya jamii. PICHA: WAMJW

TPA yaimarisha bandari
zote kwenye Ziwa Nyasa

Na Elizabeth Zaya, Aliyekuwa
NYASA

MAMLAKA ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA), imesema imeimarisha
miundombinu katika bandari zote za Ziwa
Nyasa ili kurahisisha usafiri wa majini kwa
wananchi wanaozunguka ziwa hilo.

Meneja wa Bandari za Ziwa Nyasa,
Abedi Gallus, alisema katika Bandari ya
Itungi tayari wamejenga gati lenye urefu
wa mita 70, karakana na jengo la ofisi.

Pia alisema katika Bandari ya Kiwira,
wamejenga gati la urefu wa mita 15 kwa
ajili ya matumizi wa muda mfupi pamoja

na ghala la kuhifadhia mizigo, huku katika
Bandari ya Mbambabay nako wakijenga
gati la muda mfupi wakati wakijiandaa
kwa maboresho makubwa.

Gallus alisema katika mwaka wa fedha
2019/2020, TPA imesaini mkataba wa
ujenzi wa Bandari ya Ndumbi yenye
thamani ya Sh. bilioni 12. 28 utakaotekele-
zwa kwa muda wa miezi 22.

Katika Bandari ya Liuli, alisema
wameanza maboresho huku katika
Bandari ya Manda nako uboreshaji
unaendelea.

“Kwa kweli tunajivunia kazi kubwa in-
ayofanywa na serikali ya awamu ya tano,

maboresho makubwa yamefanyika na
tunaona impact (matokeo) yake kwa sasa,
hata vyombo vya majini kwa sasa tume-
pata vya kutosha,” alisema Gallus.

“Wananchi wengi wanaoishi pemb-
ezoni mwa ziwa hili, wengi wao wanat-
egemea usafiri wa maji, lakini ilikuwa
shida sana kipindi cha nyuma kwa sababu
hakukuwa na meli, walikuwa wanatumia
maboti na mitumbwi ambayo hata hivyo
haikuwa salama, lakini kwa sasa tunavyo-
zungumza tuna meli tatu, mbili za mizigo
na moja inabeba mizigo na abiria kwa
pamoja.”
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Walalamikia
mfumo dume

Na Mwandishi Wetu, BABATI

vinne vya Wilaya ya Babati
mkoani Manyara, wamekiri kuwa
mila na desturi zinazokumbatiwa
na wanaume zimekuwa kikwazo
kwao kushindwa kuwa na haki
ya kumiliki ardhi.

Wanawake hao walipaza sauti
zao mwishoni mwa wiki iliyopita
wakati wakipewa mafunzo ya
nanma ya kupata haki ya kumiliki
ardhi yaliyoandaliwa na Shirika
lisilo la kiserikali la Cosita.

Wanawake waliohudhuria
katika mafunzo hayo ya kuwajen-
vya Kiongozi, Malangi, Chemchem
na Mtuka.

Mwanaidi Ramadhan mkazi wa
na Nipashe baada ya mafunzo
hayo, alisema mafunzo hayo
yatawabadilisha na watakwenda
kutoa elimu kwenye jamii.

Alisema kwa Kipindi kKirefu wa-
naume wamewaonea wanawake
huenda baada ya kupata mafunzo
hayo watakwenda kuleta mabadi-
liko katika jamii.
cha Chemchem alisema elimu
waliyoipata itawasaidia kuamka
na kudai haki yao ya kumiliki
ardhi na mali katika jamii.

Homa alisema iwapo wata-
pata ardhi itawasaidia kuinuka
Kiuchumi kwa kuwa wataitumia
kufanya uzalishaji wa mali na
hatimaye wao kuchangia shughuli
za kimaendeleo.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Cosita, Patrice Gwasma, alisema
wanatekeleza mradi wa haki za
ardhi kwa wanawake na unafa-
dhiliwa na Shirika la Foundation
for Civil Society (FCS).

Gwasma alifafanua kwa mujibu
wa utafiti wa kamisheni ya umoja
wa mataifa uliofanyika mwaka
2012, kwa kishirikiana na Shirika
la Kimataifa la Maendeleo la
Sweden (Sida), lililofanya utafti
mwaka 2015, wote kwa pamoja
walibaini asilimia 20 ya wa-
nawake duniani ndio wanamiliki
ardhi.

Alisema asilimia 80 ya wa-
nawake duniani hawamiliki ardhi,
hivyo ameitaka jamii kubadilika
na kutoa elimu ili wanawake na
wanaume wote wawe na haki
sawa ya umiliki ardhi.

Alitumia fursa hiyo, kutoa
elimu kwa wanawake ya haki ya
kumiliki ardhi ili waitumie kwa
ajili ya kuwatetea watoto wao.

Gwasma alifafanua kwa
mujibu wa utafiti wa
kamisheni ya umoja

wa mataifa uliofanyi-
ka mwaka 2012, kwa
kishirikiana na Shirika
la Kimataifa la Maen-
deleo la Sweden (Sida),
lililofanya utafti mwaka
2015, wote Kwa pamoja
walibaini asilimia 20 ya
wanawake duniani ndio
wanamiliki ardhi.

< s‘:“!l

Mtoto wa kipaji cha
pekee awasili shuleni

Na Isack Allan, ARUSHA

MTOTO Baraka Raphael (3) mkazi wa
wa kipekee wa kiakili juzi alianza rasmi
elimu ya awali katika shule ya mchepuo
wa Kiingereza ya Pison iliyoko kata ya

Akizungumza shuleni hapo baada ya
kumpeleka mtoto huyo, mama mzazi wa
mtoto huyo, Marcelina Asango, alisema
amefurahi kuona ndoto ya mtoto wake
imetimia.

Mama huyo alisema mtoto huyo ali-
kuwa akitamani kusoma katika shule za
mchepuo wa Kiingereza lakini tatizo lili-
kuwa kutokuwa na uwezo.

Asango alimshukuru mfanyabiashara

Philemon Mollel, maarufu kama Mona-
ban, kwa kuchukua jukumu la kumsome-
sha mtoto huyo.

“Jamani nashukuru mtoto wangu
kuanza safari yake ya kutimiza ndoto za
kusoma kwa kuwa alikuwa akitamani
muda mrefu. Pia nawashukuru waandishi
wa habari kwa kuibua suala hili kwenye
vyombo vya habari na hatimaye tumepata
mfadhili. Nimefurahi sana,” alisema.

Monaban alisema baada ya kupata taar-
ifa kuhusu mtoto huyo, alifika nyumbani
kwao na alichukua jukumu la kumsaidia
kwa kumpeleka katika shule ya watoto
wenye vipaji maalumu ya mchepuo wa Ki-
ingereza.

Mollel alisema akiwa mdau wa elimu,
amekuwa akimuunga mkono Rais John
Magufuli, kwa kuwasaidia watoto wenye

vipaji maalumu wasiokuwa na uwezo na
kwamba huyo ni mtoto wa tatu kumsaidia
lengo likiwa kuhakikisha wanatimiza ndo-
to walizojiwekea.

Aliwataka wadau mbalimbali wa elimu
kumuunga mkono katika kumsaidia mto-
to huyo,ili atimize ndoto zake.

“Mtoto huyu tayari ana akaunti yake
ambayo kwa yeyote atakayeguswa kum-
saidia atatuma hela kupitia akaunti hiyo
na fedha hizo zitapelekwa shuleni kwa
ajili ya mtoto huyu kutimiza ndoto zake,”
alisema Mollel.

Mkuu wa Shule ya Pison, Gilbert Sarun-
gi, alisema shule hiyo iko tayari kumsaidia
mtoto huyo kutokana na uwezo mkubwa
wa kiakili alio nao kulingana na umri wake.

Aidha, alisema wana imani kubwa
kuwa mtoto huyo atafanya vizuri zaidi ka-

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo (kushoto), akijadiliana jambo na Mkurugenzi wa Jiji hilo, Dk. Maulid Madeni, baada ya kuka-
gua zoezi la wananchi kusajili laini za simu kwa alama za vidole katika Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA

Wajumbe kamati ya

madini watumbuliwa

Na Allan Isack, SIMANJIRO

WAJUMBE wawili wa kamati ya usu-
luhishi kitalu “B” Opec kwenye machim-
bo ya madini ya Tanzanite, mji mdogo
wa Mirerani, Simanjiro mkoani Man-
yara, wameondolewa kwenye nafasi zao
kwa kukiuka taratibu za kazi.

Kaimu Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa
wa Kimadini wa Simanjiro, Mhandisi
Castro Maduwa, aliyasema hayo juzi
Mirerani wakati akizungumzia na
waandishi wa habari ofisi kwake.

Mhandisi Maduwa aliwataja wa-
jumbe hao kuwa ni Elisafi Lema na Yu-
suph Mnyoti.

Alisema ametengua nafasi zao na ha-

wataruhusiwa kujihusisha na shughuli
zozote za kamati hiyo ndani na nje ya
eneo tengefu la Mirerani tofauti na hapo
watakuwa wanafanya kosa la jinai.

“Katika kutekeleza majukumu ya
kazi zao walifanya makosa ambayo ya-
mesababisha tuwachukulie hatua ya
kuwaondoa kwenye nafasi zao,” alisema
Maduwa.

Alisema mchakato wa kuwapata wa-
jumbe wengine wawili utaanza muda
siyo mrefu kwa watu kujaza nafasi hizo
mbili ili kuwapata wajumbe wapya.

Kwa mujibu wa Maduwa, wame-
chukua hatua hiyo kwa kuwa kamati
ya usuluhishi ipo chini ya Mamlaka ya
Kamishna wa Madini na kwa sasa ina-

tambulika kama Tume ya Madini kwa
mujibu wa kanuni maalum za uchimbaji
wa tanzanite Mirerani za mwaka 2002.

Mmoja wa wajumbe waliotumbu-
liwa, Lema, aliwashukuru wajumbe
waliomchagua na viongozi wa madini
waliomtumbua.

Lema alisema ameshukuru kitendo
cha kupumzishwa katika shughuli hiyo,
ambayo alisema lawama ni lazima zi-
tolewe wakati uamuzi unapotolewa hu-
wezi kuwapendeza watu wote.

Mjumbe mwingine, Mnyoti, alisema
ameondolewa kwenye nafasi hiyo bila
hata viongozi wa kamati yake kuam-
biwa.
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Viongozi wa

vitongoji,
mKkandarasi
kuhojiwa

Na Godfrey Mushi, SAME

VIONGOZI wa vitongoji,
wataalamu waliohusika katika
ujenzi wa mradi wa maji wa
Vumari wilayani Same na
mkandarasi aliyepewa kazi
hiyo, wanasubiri kuhojiwa
na kamati maalum iliyopewa
kazi ya kuchunguza ma-
dai ya udanganyifu katika
utekelezaji wa mradi huo.

Watu hao wanahojiwa
kutokana na maelekezo ya
Mkuu wa Wilaya ya Same,
Rosemary Senyamule,
aliyetoa siku tano kufanyika
kwa uchunguzi huo.

Alipotafutwa jana kuthibit-
isha taarifa za kuhojiwa
kwa baadhi ya watu hao,
Senyamule amekiri kuhojiwa
kwao lakini akasema kazi
hiyo alishaiachia kamati ya
uchunguzi.

“Kama kamati itaona kuna
umuhimu wa kuwahoji itawa-
hoji kwa mujibu wa taratibu,
kama mradi ulikuwa kwao
kuna kila sababu ya kupata
maoni yao ili kujua ulikwama-
je kwa miaka yote. Mimi nil-
ishaunda kamati maalumu ya
kuchunguza madai ya udan-
ganyifu katika utekelezaji
wa mradi wa maji wa Vumari
ambao ulikuwa unatarajiwa

Juzi, Mkuu huyo wa Wilaya
alisema uamuzi wa kuundwa
kamati hiyo unatokana na
taarifa za udanganyifu kuwa
mradi umekamilika kwa asil-
imia 80 na vitongoji vina-
vyopata huduma kwa sasa ni
saba kati ya 10, wakati taarifa
za serikali zinaonyesha uhali-
sia wa kitongoji kilichofikiwa
na mradi huo ni kimoja tu.

Senyamule alinukuliwa na
Nipashe akisema: “Nimeipa
kamati ya uchunguzi muda
wa siku tano kuja na majibu,
hata hivyo niliwaambia wa-
husika kwamba haiwezekani
tukavumilia, tayari tume-
chukua hatua kunusuru mradi
wa maji wa Vumari ambao
unatekelezwa kwa fedha za
serikali.

“Kimsingi huo mradi uli-
ukitekelezwa kwa fedha za
umma tangu wakati wa uta-
wala wa serikali ya awamu
ya nne na mpaka serikali ya
awamu ya tano chini ya Rais
Dk. John Magufuli inaingia
madarakani hadi kufikia sasa
mradi huo haukuweza kuisha
kwa wakati.”

Mradi huo wa maji ulitenge-
wa na serikali zaidi ya Sh.
milioni 870 na kisha kukwa-
ma kwa zaidi ya miaka miwili
kutokana na ukata wa fedha
kufikia mwaka 2017.

Mradi huo ulisimama tangu
Juni mwaka 2015 na ukaen-
delea tena mwaka 2017.

Kuchelewa kukamilika kwa
mradi huo kunadaiwa ku-
sababisha wananchi zaidi ya
3,700 kupoteza muda mwingi
kutafuta maji, badala ya ku-
fanya shughuli za kiuchumi.

Wataka kurudiwa uchunguzi
mtoto alivebakwa

Na Mwandishi Wetu, HAI

WANAHARAKATI wa haki za binada-
mu mkoani Kilimanjaro, wameanzisha
mchakato wa kuzishawishi mamlaka
zinazohusika na udhibiti wa masuala ya
ukatili wa kijinsia, kuridhia kurudiwa
kwa uchunguzi wa kitabibu dhidi ya
tuhuma za kubakwa mara kadhaa mwa-
nafunzi wa darasa la sita katika Wilaya ya
Hai.

Wakili maarufu mkoani Kilimanjaro
ambaye ni Mkurugenzi wa Shirika la
kiraia la Kwieco, Elizabeth Minde, alise-
ma jana kuwa tayari wameanza mazun-
gumzo na baadhi ya mamlaka hizo iki-
wamo Idara ya Ustawi wa Jamii na Polisi.

“Tunataka uchunguzi dhidi ya mwa-
nafunzi huyo wa darasa la sita anayei-

shi huko Masama Mbweera urudiwe ili
haki ya mtoto ipatikane. Tunazo taarifa
kwamba wako watu wanafanya ujanja
ujanja kupindisha ushahidi na tunaomba
pia mamlaka nyingine zifuatilie sakata
hilo kujua mwenendo wake,” alisema
Minde.

Mwishoni mwa mwaka jana, kuliibu-
liwa tuhuma za ubakaji dhidi ya mwa-
nafunzi huyo kuhusishwa kimapenzi na
Masama Mbweera.

Desemba 30, mwaka jana, Obed Ndo-
cha Masama Mbweera, alipandishwa ki-
zimbani katika Mahakama ya Wilaya ya
Hai akikabiliwa na shtaka la kumbaka
mwanafunzi huyo wa darasa la sita.

Kwa mujibu wa hati ya mashtaka,

Ulong’a anadaiwa kutenda kosa hilo
kinyume na kifungu 130 (1), (2), (e) na 131
(1) cha Sheria ya Kanuni ya Adhabu, Sura
ya 16 cha Sheria iliyofanyiwa Marejeo
Mwaka 2002.

Katika hati ya mashtaka iliyosomwa
mahakamani hapo na Mwendesha Mash-
taka wa Serikali, Lobulu Mbise, inadaiwa
kuwa mshtakiwa huyo alitenda kosa
Desemba 8, mwaka jana kwa nyakati to-
fauti.

Mwanafunzi huyo wa darasa la sita
anayedaiwa kubakwa kwa nyakati tofauti
na Ulong’a ana umri wa miaka 13.

Kesi hiyo namba 333 ya mwaka 2019,
inasikilizwa na Hakimu Mkazi wa Ma-
hakama hiyo, Devotha Msofe.

Baadhi ya watoto wenye mahitaji maalumu (wanaoishi na viusi vya Ukimwi) wilayani Siha, mkoani Kilimanjaro, wakifurahia zawadi ya
maziwa waliopatiwa na Taasisi ya Mtandao wa Wasanii wa Injili Tanzania (TAGOANE). Taasisi hiyo pia imewakatiwa bima ya afya watoto
100 wenye mahitaji maalumu, wilayani humo, ili waweze kupata huduma za tiba na kukabiliana na changamoto za gharama za mat-
ibabu. PICHA: JAMES LANKA

Mfanyabiashara aliyefia gesti azikwa

Na Mwandishi Wetu, MWANGA

SAFARI ya mwisho duniani ya mfan-
yabiashara na mmiliki wa mabasi ya
Sahara, Abdalah Msangi (47), aliyefia
katika nyumba moja ya kulala wageni
mjini Moshi, ilihitimishwa jana baada
ya kuzikwa nyumbani kwao Ndorwe-
Usangi, mkoani Kilimanjaro.

Msangi alikutwa akiwa ameshafariki
dunia katika moja ya nyumba ya wa-
geni iliyopo Mtaa wa Dar es Salaam,
mjini Moshi.

Mfanyabiashara huyo alisafirishwa
juzi kupelekwa nyumbani kwao Ndor-
we, kwa ajili ya mazishi na jana familia

yake, ndugu, jamaa na marafiki walim-
hifadhi rasmi katika nyumba yake ya
milele.

Juzi, Kaimu Kamanda wa Polisi mkoa-
ni Kilimanjaro, James Manyama, alith-
ibitisha kuwa mfanyabiashara huyo
kabla ya kifo chake, alikuwa na rafiki
yake wa kike chumbani lakini baada
ya kuona mwenzake anaishiwa nguvu
na kuanza kutokwa na povu puani na
mdomoni alikimbia na kutokomea
kusikojulikana.

“Huyu mfanyabiashara alikuwa na
rafiki yake wa kike kwenye chumba
cha wageni huko Dar es Salaam Street,
baada ya kuona ameishiwa nguvu na

kuanza kutokwa na povu mdomoni al-
itoroka,” alisema.

Aidha, taarifa zaidi zilieleza kuwa
baada ya polisi kupata taarifa na kufika
eneo la tukio, walipekua gari la Msangi
na kukuta dawa ya kienyeji ambayo
makachero hao waliichukua kwa ajili
ya kwenda kuifanyia uchunguzi.

Baada ya upekuzi huo kukamilika
ndipo mwili wake ulipelekwa Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Kilimanjaro ya
Mawenzi kwa ajili ya uchunguzi zaidi.

Mabasi ya Sahara yaliyokuwa yakimi-
likiwa na Msangi, yanatoa huduma za
usafiri kati ya mikoa ya Arusha na Kili-
manjaro na Dar es Salaam.
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ni mkuu wa vikosi maalum vya Al
Quds, vinavyoendesha mapam-
bano Iran inayosimamia eneo
lote la Mashariki ya Kati.

Jenerali Soleimani aliuawa kati-
ka uwanja wa ndege wa kimataifa
wa Baghdad akiwa njiani ali-
poshuka kwenye ndege, asubuhi
ya [jumaa Januari 3.

' Jenerali Qassem Soleimani. PICHA: MTANDAO

Makao Makuu ya Jeshi la Mare-
kani yalisema kuwa Rais Don-
ald Trump aliamuru ‘kuchukua
hatua za kujilinda na kuwalinda
raia wa Marekani nchi za nje
kwa kumuua’ mtu ambaye kion-
gozi mkuu wa Iran, Ayatollah Ali

INAENDELEA UK.16

Vita uk{atili jinsia kui)itia moto aliyowasha Majaliwa Ukurasa 20
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Kenya mchuano ufisadi, ‘wajenga

madaraja’ vs Uhuru, Raila, Ruto
« Mtihani kukamilisha Katiba Mpya ya 2013

Rais Uhuru Kenyatta.

Na Ani Jozeni

IAKA saba tangu Kku-
fikiwa makubaliano ya
kubadilisha muundo
wa serikali ambao Ken-
ya imefuata tangu uhuru mwaka
1963, hatua zimeanza kuchuku-
liwa kuona kama inawezekana
kuingia katika hatua nyingine ya
suala hilo, huku maeneo tofauti ya
nchi yakiwa na mawazo kinzani.

Hatua za sasa zinafuata mkasa
katika uchaguzi mkuu wa 2017,
ambao mgomo ulianza kutoka kwa
wafuasi wa upinzani na majimbo
nchini yenye wabunge, maseneta
na wawakilishi upinzani kwa wingi
zaidi, kususia biashara ambazo
zina uhusiano wa karibu na Rais
Uhuru Kenyatta. Ikaonekana kuwa
hatua itakayofuana ni uasi.

Ndipo ilifuata hatua ya ‘kupeana
mikono’ kati ya Rais Kenyatta na
kiongozi wa upinzani Raila Od-
inga, ambayo kimsingi yalijikita
katika maeneo mawili; kuanza ku-
pambana na rushwa katika idara
tofauti za serikali na kuweka mi-
kakati mikubwa ya maendeleo.

Ni mikakati ambayo ilisimamiwa
kwa karibu isivurugwe na makun-
di ya wala rushwa na kuchukua
hatua kuhusu yasiyotekelezwa
katiba mpya ya 2013.

Siyo jambo la kushangaza kuwa
hatua hizo ziligubikwa na sintofa-
hamu ya nani atamrithi Uhuru
akimaliza muhula wa pili katika
uchaguzi wa mwaka 2022, huku
upinzani mkubwa kwa hatua hizo
ukionekana kwa Makamu wa Rais,
William Ruto.

Ilionekana kwa mfano kuwa,
vita dhidi ya rushwa ilikawa
inalenga wafuasi wa Ruto au

Makamu wa Rais, William Ruto.

NI mikakati
ambayo
Hisimamiwa
kwa Karibu
ISsivurugwe
na makundi
va wala
rushwa na
kuchukua
hatua kuhu-
SU yasli-
votekelezwa
katiba mpya
va 2013.

waliounga mkono kampeni zake
na anaowatazamia kumsaidia
katika kinyang’anyiro cha kupewa
bendera ya chama tawala cha
Jubilee kwa ajili ya uchaguzi mkuu
2022.

Licha ya kuwa kazi ya ujenzi
wa madaraja kati ya jamii to-
fauti za raia wa Kenya, inafanywa
kwa pamoja kati ya Uhuru na
Raila, kuna sintofahamu ya na-
fasi ya Raila katika uchaguzi mkuu
ujao, kama ni mgombea tena au
anawaachia viongozi wengine.

DARAJA JIPYA?

Pia, kuna uwezekano usio-
wahi kuwa msimamo wa chama
chochote, Uhuru awe mgombea
mwenza wa Raila.

Mkakati huu wa ‘kujenga ma-
daraja’ umekuwa ngome ya shu-
ghuli za kusimamia maendeleo
na kujenga umoja wa nchi katika
kipindi hiki, hasa kuanzia Agosti
mwaka jana, na inavyozidi kwenda
inaonekana kuna uwezekano wa
kupiga kura nyingine ya maoni,
kama mapendekezo ya 2013
yatekelezwe kwa mabadiliko ya
ziada ya katiba, na muundo wa
serikali.

Tayari Kenya imeshaacha mtin-
do wa jadi wa kuongozwa na rais
akisaidiwa na Baraza la Mawaziri,
halafu Bunge na pia kuteua wakuu
wa mikoa na wilaya.

Waliunda mfumo uitwao ‘coun-
ty’ ambazo kwa mfano wa Tanza-
nia ni kama kuunganisha wilaya
mbili kupata ‘county’ moja, hivyo
mikoa iondolewe kuwe na ‘county’
takribani 50 au 55, kufanana na
Kenya.

Katika mabadiliko yaliyoone-
kana kupitia Uchaguzi Mkuu wa

R

Raila Odinga. PICHA ZOTE: MAKTABA.

2017, wabunge mashuhuri zaidi
na waliopata kuwa mawaziri wali-
gombea nafasi za useneta na wal-
iobaki wakagombea uwakilishi na
orodha tofauti za viti maalum.

Mkakati wa BBI (Building Bridg-
es Initiative), kimsingi unachukua
sehemu kubwa ya wafuasi wa
Raila na mkusanyiko wa Nasa kwa
jumla, ingawa wapo wanaotaka
Ruto arudi upinzani, kutokana na
kusuguana na Rais wake, Uhuru.

Hiyo inamfanya awe mgombea
wa mkusanyiko mpya wa upinzani,
ambao kwa sasa wapo zaidi katika
maeneo ya pwani na Magharibi ya
nchi hiyo, wakati katikati ya nchi
na kaskazini ni Jubilee.

Ruto hadi sasa ni kiongozi wa Ju-
bilee na hasa anapigania kukubali-
ka katikati ya nchi ‘county’ kadhaa
tiifu kwa Uhuru na ambako kuna
wanasiasa wengi tu wasiotaka
kusikia lolote kuhusu Raila, hasa
kiitikadi.

Haielekei kama itakuwa kazi
rahisi kufika hatua hilo linaweza
likawekwa mezani, kwani hadi
kufikia Agosti mwaka jana, iliku-
wa miaka sita tangu mapendek-
ezo hayo yatolewe, lakini kamwe
Bunge haikuweka muda wa ku-
jadili.

UFISADI

Baadhi ya wachunguzi wa
habari wana shaka na mapendeke-
70 yanayopunguza nguvu muundo
wa serikali kwa jumla, kwani hata
katika hizi ‘county’ mdudu wa wizi
na ubadhirifu wa mali ya umma
amejijenga, kutokana na uhuru
tarajiwa wa kujiendesha wenyewe.

Kuna miradi ya kujenga mab-
wawa makubwa kukabiliana na
uhaba wa mvua na hitaji la uny-

weshaji mazao na mifugo, ambako
upitiaji wa miradi hiyo katikati ya
mwaka jana ulibaini miradi hewa,
mabilioni lukuki.

Inaelekea hata kwa wenye juku-
mu la kuandaa ajenda za kuchap-
ishwa katika gazeti la kisheria la
serikali kwa suala hilo hawaele-
wani ni kitu gani hasa kinatakiwa
kufanyika.

Kwa mfano, viongozi au we-
nyeviti wenza wa kikosi kazi cha
BBI, seneta Yusuf Haji wa Garissa
na seneta Amos Wako (aliyelala-
mika juzi kukataliwa kuingia
Marekani kwa tuhuma za rushwa)
wanaripotiwa kuficha undani wa
ripoti yao ya mwisho na wanaonya
kuhusu taarifa za uzushi katika
vyombo vya habari kuhusu suala
hilo.

Ni matamshi yanayoashiria pia
kwamba, kwa kiwango fulani wao
kama wenyeviti wenza, wana uw-
ezo wa kuamua nini kiorodheshwe
na nini kiachwe, wakiwasiliana na
wakuu wao wa vyama Kitaifa.

Wakati  inaaminika  Raila
anataka mapendekezo ya mwaka
2013 yaingizwe katika taarifa ya
mwisho ya BBI kwa matazamio
yatawekwa katika mkakati wa
utekelezaji, wachunguzi wa habari
wanasema hata katika ‘kikosi kazi’
cha BBI, mapendekezo hayo ni
kaa la moto.

Rais Uhuru, naye anasemekana
hana shauku ya kurudisha malum-
babo makali ya kufikia katiba
mpya, mwelekeo wake ni kwamba
mapendekezo ya ziada (nje ya
kubadili muundo wa Uwakilishi,
Bunge na mikoa) yalifikiwa ili tu
kupata muafaka. Anaungana na
wengi wengine kutaka yaachwe tu
na kusahaulika.
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UNAMKUMBUKA SELEMANI MATHEW?

M/Kiti Chadema Kusini aanika
mwelekeo wao joto la uchaguzi

« Apiga debe ‘'shime tujiandikishe’

Na Mwandishi Wetu

HAMA cha Demokrasia

na Maendeleo (Chadema),

kimekuja na mkakati un-

aolenga kuwapata viongozi
bora wa kukiwakilisha, katika uch-
aguzi mkuu unaotarajiwa kufanyi-
ka mwishoni mwa mwaka huu.

Mkakati huo unatajwa na Mwe-
nyekiti wa Chadema wa kanda
hiyo, Seleman Mathew, ni wa ku-
wataka wanachama wenye nia ya
kuwania uongozi katika uchaguzi
huo kujitokeza mapema, ili wap-
imwe utendaji wao.

“Yaani ni kwamba, chama kina-
wataka wajitokeze mapema wap-
imwe utendaji wao katika maeneo
wanayotoka, ili kuona kama wa-
nafaa kuteuliwa na kukiwakilisha
chama hicho, katika uchaguzi
mkuu,” anasema Mathew.

Mwenyekiti, aliyewahi kuwa
mwanasoka nafasi ya ulinzi kwa
vilabu vya Yanga na Tukuyu Star,
anasema, wanachama hao ni wale
wa ndani na nje ya kanda, ambao
wana nia ya kuwania udiwani,
ubunge ukiwamo wa viti maalum
na hata urais mwaka huu.

“Wajitokeze mapema ili tujian-
dae mapema kwa ajili ya uchaguzi
mkuu, mwaka huu 2020 ni uch-
aguzi mkuu na katika kanda yetu,
tuna jumla ya kata 515 na majimbo
27 ya uchaguzi,” anasema.

Mathew anafafanua kwamba,
kanda hiyo inajumuisha mikoa
ya Lindi, Mtwara na Ruvuma na
kwamba viongozi wamekutana
na kujadili jambo hilo na kuamua
kuwaomba wanachama wanao-
taka kuwania uongozi wajitokeze
mapema.

Anasema, sualala kuwapima wa-
nachama wao mapema ni la msin-
gi kwa maendeleo ya chama hicho
na kwamba ni muhimu kwa wenye
nia ya kujitosa kinyang’anyiro; cha
uongozi, wakazingatia hilo.

UTARATIBU
Mathew anataja utaratibu wa
kugombea uongozi kwamba,

mwanachama anayetaka udiwani,
anatakiwa kuwasilisha kusudio
lake kwa maandishi katika ofisi za
chama katika kata husika na na-
kala kupelekwa wilayani, ambayo
iko kata anayotaka.

“Anayetaka kugombea ubunge,
awasilishe kusudio lake la ku-
wania kwa katibu mkuu kupitia
kwa katibu wa kanda na nakala
ya kusudio hilo awasilishe kwa
katibu wa mkoa, ambao jimbo
analotaka kugombea limo na kwa
katibu wa jimbo husika analotaka
kugombea,” anasema.

Anasema, anayetaka kugombea
urais anatakiwa kuwasilisha kusu-
di la kugombea kwa katibu mkuu,
hivyo wanachama wote wenye
sifa wanakaribishwa kutangaza
kusudio la kugombea nafasi hizo.

“Tunatoa wito kwa wana-
chama wote walioko ndani na
nje ya kanda yetu wenye nia ya
kugombea nafasi za udiwani na
ubunge ukiwamo wa viti maal-
um na urais, wajitokeze sasa ili
wapimwe utendaji wao mapema
katika maeneo wanayogombea,”
anasema.
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Mwenyekiti wa Chadema Kanda ya Kusini, Suleman Mathew (katikati), akizungumza katika mkutano wa chama hicho juzi mjini

Mtwara. NA MPIGA PICHA WETU

Awamu ya
nili lina-
fanyika ka-
tika mikoa
va Njombe
Ruvuma,
Lindi, Mt-
wara na
Visiwa vya
Unguja na
Pemba.

!

DAFTARI LA KURA

Mathew anasema, Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (Nec), imekuwa
ikiboresha Daftari la Kudumu la
Wapigakura kwa nyakati tofauti ka-
tika maeneo mbalimbali nchini, ili
kupata taarifa sahihi za wapigakura
kwa ajili ya uchaguzi mkuu ujao.

“Awamu ya hili linafanyika ka-
tika mikoa ya Njombe, Ruvuma,
Lindi, Mtwara na Visiwa vya Un-
guja na Pemba. Tumefuatilia kwa
ukaribu zoezi hili, lakini kwa ba-
hati mbaya sana haliendi kama vile
inavyotarajiwa.

“Tunataka wananchi wa Kanda
ya Kusini na maeneo mengine
wapate haki yao ya kujiandiki-
sha na baadaye wapate fursa ya
kupigakura kuwachagua vion-
gozi wanaowataka katika uchaguzi
mkuu,” anasema.

Mathew anarejea Sheria ya Uch-
aguzi, kwamba inaruhusu daftari
hilo kuboreshwa mara mbili kwa
kipindi cha miaka mitano, hata
hivyo anadai bado kasi haimridhi-
shi.

“Kwa sasa uboreshaji huo una-
fanyika kwa kipindi kifupi sana
cha siku saba, ambacho tunaona
uboreshaji huu hautakuwa na ma-
fanikio makubwa kwa sababu vy-
ama vya siasa vimezuiwa kufanya
siasa kwa takriban miaka minne
sasa. Hivyo, hamasa kwa wananchi

itakuwa ndogo,” anasema.

Mwenyekiti huyo anawahimiza
viongozi wa ngazi mbalimbali ka-
tika kanda na wanachama, kuha-
masishana kwenye vitongoji na
matawi, umma kwenda kujiandiki-
sha katika daftari hilo.

Anasihi uhamasishaji usiwe kwa
wanachama tu, bali hata wananchi
wengine katika maeneo yao, ili nao
waende kujiandikisha na hatimaye
wapate haki yao ya kupiga kura ka-
tika uchaguzi mkuu ujao.

Anarejea taraifa alizo nazo ak-
idai, uandikishaji kwa maeneo
yote ya mkoa wa Lindi na Mtwara,
utaanza Januari 12 hadi 18 mwaka
huu na anafafanua:

“Kwa ratiba hiyo, ninawaomba
wananchi mjitokeze kwa wingi
ili mpate haki yenu ya kuchagua
viongozi mtakaowataka katika
uchaguzi mkuu unaotarajiwa ku-
fanyika Oktoba 25 mwaka huu.”

KUSINI & RASILIMALI

Mwenyekiti huyo anasema,
ukanda wa Kusini una rasilimali
nyingi, ikiwamo gesi, makaa ya
mawe, mazao ya bahari, korosho,
kahawa, ufuta, mahindi, maha-
rage, mbaazi, choroko.

Anasema, utajiri wa rasilimali
hizo zinaweza kuwanufaisha
wananchi wa Kusini na kukuza
uchumi wao kwa jumla, jambo

analoamini chama chake kikiingia
madarakani, itahakikisha wahusi-
ka wananufaika na rasilimali zao.

Anataja mazao ya choroko na
mbaazi bado yamekuwa na bei
ndogo sana na wakati mwing-
ine kukosa kabisa wateja, jambo
analolalamika kuna pengo la ura-
tibu kibiashara.

“Chadema tunaamini katika
utawala wa majimbo, hivyo Kusini
kama moja ya jimbo (province)
baada ya wushindi katika uch-
aguzi mkuu, tutahakikisha suala
matumizi ya rasilimali za kusini
kupaumbele ni Kusini kwanza,”
anasema.

Anasema, utawala wa Jimbo la
Kusini ndiyo utakaokuwa na waji-
bu mkubwa wa kusimamia rasili-
mali za Kusini, kwa kuwatafuta
wawekezaji na masoko ya mazao
ya wakulima wa huko.

“Tunaunga mkono pia maele-
kezo yaliyotolewa na Katibu
Mkuu wa Chama John Mnyika ya
kutekeleza na kusimamia vipaum-
bele vitano vya chama kuelekea
uchaguzi mkuu wa mwaka huu,”
anasema.

Mathew anavitaja vipaumbele
hivyo, kuwa ni: Kudai tume huru
ya uchaguzi; kuendeleza Chadema
ni msingi; maandalizi ya wagom-
bea; Chadema ‘digital’; na ilani ya
uchaguzi.
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Khamenei, alishasema kuwa ni
‘shahidi (mfia dini) ambaye bado
anatembea.’

Wakati utawala wa Rais Hassan
Rouhani, ukiahidi kujibu vikali
shambulio hilo, waandamanaji
walisambaa jijini Baghdad na
kwingineko kusherehekea sham-
bulio hilo, kwani moja ya madai ya
msingi ya waandamanaji ni kuon-
dolewa kwa majeshi yote kutoka
nje, kuvunjwa kwa vikosi vya kidi-
ni na kuweka misingi ya demokra-
sia halisi.

Mfumo wa utawala na siasa kwa
jumla, pamoja na usimamizi wa
uchumi katika nchi kama Iran,
Irak na Lebanon na kwa upande
fulani Syria, una misingi ya kidini,
dhehebu na nafasi ya kijamii inay-
oendana na utii kidini.

USHUJA A WAKE

Wachunguzi wa habari walianza
mara moja kubashiri kuwa ‘hali
imebadilika,” kwani ni watu wach-
ache katika taifa hilo la Uajemi
waliokuwa na sifa au ushujaa hata
miongoni mwa watu wa kawaida

x . B
erali Qassem Soleimani, nchini Iran. PICHA ZOTE: MTANDAO

Mudavadi
ana uw-
ez0 kutatua
matatizo va
Kiuchumi
tunayoka-
Diliana nayo
nchini mwe-
tu..anaweza
kushughu-
likia ugumu
wa ki-fedha

unaotukabili.

#

Jenerali Qassem Soleimani.

li Soleimani: Kamanda
aliyeinyima usingizi Marekani

‘»

PICHA: MTANDAO.

au kujulikana nchi za nje, kama
Jenerali Soleimani.

Alijenga jina lake katika vita vya
miaka minane kati ya Iran na Iraq
akiwa bado kijana mwaka 1980
hadi 1988, na kusahaulika kiasi
fulani katika siasa na masuala ya
ulinzi na usalama baada ya kuto-
fautiana na Ali Akbar Hashemi
Rafsanjani.

Wakati wa vita na Irak, alikuwa
mwakilishi wa Tmam Khomeiny
(Kiongozi Mkuu wa Mapinduzi
ya Kiislamu) na jeshi, au tuseme
katika uwanja wa vita na mshauri
wake wa karibu kuhusu vita inavy-
oendeshwa.

Akawa Rais Iran mwaka 1989
hadi 1997 na alipoondoka madara-
kani ndipo nyota ya Soleimani,
ikaanza kupanda kwa kasi.

Wanaofahamu kwa undani
kuhusu vita vya Iran na Irak wa-
naweza kupambanua chanzo
cha tofauti kati ya Soleimani na
Rafsanjani, kwani watafiti nchini
Ufaransa waliainisha vita vimefikia
tamati yake mwakal989 hadi 1990,
baada ya kampeni ya ‘Kerbala V’
Rafsanjani alikata tamaa.

Kazi kuu ya majeshi ya Iran ili-
kuwa ni kuteka eneo la kusini le-

nye maeneo ya maji yaliyotuama,
hadi jiji la Basra ambako ni kubwa
Kusini ya Irak na ndiyo maskani
muhimu ya watu wa dhehebu la
Shia. Iran ingeteka eneo hilo, in-
gejikusanyia wapiganaji wengi wa
ziada miongoni mwa wafuasi hao,
iteke maeneo mengine.

Ukiangalia  alivyojipambanua
katika jeshi la Iran na mapigano al-
iyokuwa akiendesha nchi za jirani
hasa Syria na Irak au kusimamia
vikosi tiifu kwa Iran vya Hezbol-
lah nchini Lebanon, unaona kuwa
Kamanda Soleimani angekuwa
mmoja wa wale ambao wangem-
pinga kwa nguvu zote Rafsanjani,
kuhusu umuhimu wa kuacha ma-
pigano na Iraq na kukubali amani.

Ni mwelekeo uliokuwa na
nguvu miongoni mwa wanamap-
induzi wa mstari wa mbele na
ikachukua miaka mitatu mingine
hali ya mstari wa mbele wa vita ya
kuungoa utawala wa Rais Saddam
Hussein wa IraK iko pale pale.

Ilifikia mahali, hata utii wa
askari wa chini vijana kukanyaga
mitego ya mabomu ilipuke wafe,
hivyo vifaru vya Iran vipite ukaan-
za kuingia shakani, ndipo Imam
Khomeiny alikubali kusitisha ma-
pigano, akidai ni kunywa ‘kikombe
cha sumu.’

Cha kushangaza ni kwamba,
kifo cha Jenerali Soleimani kime-
kuja kutokana na mbinu wanay-
oitumia Iran katika ushindani na
mapambano ambayo si vita vya
wazi na Marekani waliyoitumia
dhidi ya Iraq baada ya mapinduzi
ya mwisho wa 1978 kuingia 1979.

Kwa zaidi ya mwaka mmoja,
Iran ilikuwa inafanya mashambu-
lizi ya kushtukiza mpakani na Iragq,
halafu askari watimke. Iraq ikavu-
milia halafu ikapiga.

Kiongozi wao Saddam Hussein,
aliagiza mashambulizi ya nguvu
ili kuilazimisha Iran ifanye mazun-
gumzo ya amani, mashambulizi ya
kushtukiza mpakani yakomeshwe,
kumbe anaingia katika mtego wa
Khomeiny.

Alikuwa ameweka sera ya
mashambulizi ya aina hiyo ili
kuamsha ari za wa-Shia nchini
Iraq kuamini serikali imedhoofika
waingie harakati za kumngoa
Saddam - aliyekuwa katili dhidi ya
wanaohujumu utawala wake au
kudhaniwa wangefurahia hilo, iki-
wa ni pamoja na kuwakata masikio
wafuasi wa chama cha upinzani
cha ki-Shia, al Daawa.

Nje ya hapo, Saddam alifanya
mashambulizi makubwa dhidi ya
Iran angekuwa ametangaza vita
mwenyewe, hivyo Khomeiny aka-
pata nafasi kutangaza jihad, vita ya
kidini.

Soleimani alisimamia kufanya
mashambulizi ya hapa na pale,
hadi kufikia kuuawa kwa askari
wa Marekani katika makambi ya
kulinda maskani ya serikali jijini
Baghdadl yasifumuliwe katika vita
vya wanamgambo wanaosimami-
wa na makundi tofauti ya maima-
mu, madhehebu kinzani.

Ndipo Marekani ikachukua hat-
ua ya kupiga mabomu makambi
vya vikosi mpakani mwa Syria
na Iraq kwa pande zote mbili
ambavyo vilikuwa vinaendesha
mashambulizi dhidi ya makambi
ya kijeshi ya Marekani.

Hapo ikazua hasira ya wata-
wala Iran, walioaandaa maanda-
mano makubwa kuzingira uba-
lozi wa Marekani jijini Baghdad,
wakashambulia kwa kutupia moto
maofisa wa ubalozi, ikabidi wa-
chukuliwe kwa ndege za kiusala-
ma.

Mwandishi Wetu

UCHAGUZI hasa wa

viongozi katika nchi ni
utaratibu (mchakato) rasmi
unaoendeshwa kwa mujibu
wa sheria kuwawezesha
wananchi kufanya uamuzi
kwa njia ya kuwapigia kura
kuwachagua watu ambao wa-
nawataka kuwaongoza kwa
kipindi maalum.

Uchaguzi ni utaratibu wa
kawaida wa demokrasia wa
kuwapata wawakilishi wa
kisiasa ambao umekuwa uki-
tumika tangu karne ya 17.

Kuna aina tatu za msingi
za uchaguzi zinazotumiwa
kuwapata viongozi kulingana
na mfumo unaotumiwa na
nchi husika. Aina hizo ni Uch-
aguzi wa Rais, Uchaguzi wa
Wawakilishi katika Baraza la
Kutunga Sheria na Uchaguzi
wa Viongozi wa Serikali za
Mitaa. Vyama vya siasa kwa
upande wao, navyo huende-
sha chaguzi ambazo zinaju-
likana kwa jina la ‘Chaguzi wa
Msingi zinazotumika kuwach-
agua wateuliwa wa vyama
katika aina za uchaguzi am-
bazo zimetajwa hapo juu.

Tume ya Uchaguzi ya
Zanzibar, Sheria ya Uchaguzi
Namba Nne ya mwaka 2018
Kifungu cha Tatu, inauelezea

Baada ya uvamizi nchini Mare-
kani, ilifuatia shambulio la kush-
angaza la kigaidi la Septemba 11,
mwaka 2001 nchini Marekani. Iran
ilianza kuwa na nafasi maalum ka-
tika siasa za nchi hiyo baada ya uta-
wala wa ki-Sunni kuanguka ukain-
gia wa ki-Shia, kama alivyokuwa
akiota Khomeiny.

Wachunguzi wa habari wa Mare-
kani wanasema, Iran ilikuwa ina-
washa moto kwa upande mmoja
na kuzima moto kwa upande wa
pili, yaani pale ambako kuna jeshi
la wanamgambolenye nguvu, Iran
inawatuliza, lakini kwa masu-
ala mengine inachochea harakati,
maandamano, mashambulizi, ku-
taka Marekani iondoke Iraq.

Baada ya shambulizi huko Ker-
bala (moja ya maeneo muhimu ya
kidini ya wa-Shia) lililoua askari
watano wa Marekani Januari 2007,
wahusika wa vikosi vya Al Quds na
kamanda huyo shupavu kulianza
kusambaa.

uchaguzi kuwa maana yake
Uchaguzi wa Rais wa Zan-
zibar, Wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi au Madiwani
na inahusiana na uchaguzi
mdogo na uchaguzi wa
marejeo. Uchaguzi katika
nchi ya Zanzibar unafanywa
kwa mujibu wa maelek-

ez0 ya Sheria ya Uchaguzi.
Kifungu cha 34(1) kinaeleza
kuwa “kwa mujibu wa
masharti ya Katiba, kutaku-
wa na Uchaguzi Mkuu wa
Zanzibar ambao utafanyika
Kila baada ya miaka mitano”.

Kifungu cha Pili, cha
Sheria hiyo, kinaeleza kuwa
kinaeleza kuwa Uchaguzi
Mkuu chini ya kifungu kido-
go cha kwanza, utajumuisha
uchaguzi wa Rais, Wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi na
Madiwani.

Pamoja na maelezo hayo,
Sheria inaruhusu kufanyika
kwa Uchaguzi Mdogo ambao
kwa mujibu wa maelezo
va kifungu cha 40(1) cha
Sheria ya Uchaguzi, uchaguzi
mdogo utafanyika kutokana
na mambo yafuatayo:-

« Kwa upande wa Rais,
utafanyika kwa mujibu wa
masharti ya kifungu kidogo
cha kwanza cha kifungu cha
34 cha Katiba;

« Kwa upande wa Mjumbe

Rals ndiye
mwenye
mpira mikon-
oni mwake,
huenda
anaweza
kuutupa kwa
Mudavadi.

EC na darasa la maana
alisl ya uchaguzi ulivyo

Homa ya uchaguzi ilivyowahi kutokea Zanzibar. PICHA: MTANDAO

wa Baraza la Wawakilishi,
utafanyika kwa mujibu wa
masharti ya Kifungu Kidogo
cha Kwanza cha Kifungu cha
71 cha Katiba; na

« Kwa upande wa Diwani,
utafanyika kutokana na kifo,
kujiuzulu au sababu nyengine
yoyote ambayo itamfanya
diwani kupoteza sifa ya kuwa
diwani.

Kwa kawaida Tume vya
Uchaguzi ya Zanzibar, hu-
fanya maandalizi ya uchaguzi
mdogo baada ya kupokea
taarifa rasmi kutoka katika
mamlaka kama vile Baraza la
Wawakilishi na Waziri anaye-
husika na masuala ya Serikali
za Mitaa kwa Kiti kilicho wazi
cha Uwakilishi au Udiwani.

Vile vile, pale Tume
itakuwa haikuridhika kabla
va kutangaza matokeo ya
uchaguzi kwamba kuli-
kuwa na kutokufuatwa kwa
taratibu, matumizi mabaya
au ukiukwaji wa taratibu za
uchaguzi au pale ambapo
kura za wagombea waliopata
kura za juu imelingana. Tume
itasimamisha au kufuta uch-
aguzi au sehemu yoyote ya
uchaguzi na itatangaza siku
nyengine ya kurudiwa kwa
uchaguzi huo.

Kwa mujibu wa tovuti ya
Tume ya Uchaguzi Zanzibar.

ASAKWA KWA FEDHA

Hadi kufikia Desemba 5, 2019
Jeshi la Marekani bado lilikuwa li-
natoa tangazo la kutolewa zawadi
ya Dola milioni 15 kwa atakayetoa
taarifa kuhusu mhusika wa Iran ali-
yepanga shambulio hilo, baada ya
takriban miaka 12 kupita.

Katika hali kama shambulio lime-
sahaulika, vikosi vya Quds vilianza
mashambulizi mengine dhidi ya
kambi za Marekani. Hatimaye, jeshi
la Marekani lilipiga kambi na kuua
askari 25, pia kujeruhi 55.

Mambo yakapamba moto, ikawa
ni suala la kitaifa kwa viongozi wa
nchi hizo mbili, ndipo ikaja mkasa
wa ubalozi wa Marekani jijini Bagh-
dad ulizingirwa, ukavunjwa na
moto kutupwa maeneo tofauti.

Rais Trump alitoa onyo kuwa,
Iran italipa gharama kwa masham-
bulizi dhidi ya ubalozi, hivyo akatia
saini amri ya kuuawa Kamanda wa
Quds ambaye ni mtu maalum kwa
Jeshi la Marekani tangu mwaka
2007, asiyesahaulika.
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Bobi Wine sasa ‘ingizo jipya’
kumkabili

.

Robert Kyagulanyi, maarufu kama Bobi Wine, katika nyendo zake za kisiasa. PICHA: MTANDAO

Na Mashaka Mgeta

IMEKUWA kawaida katika
Uchaguzi Mkuu wa Uganda
kuwashuhudia ~ washindani
wawili wakongwe, Rais Yow-
eri Museveni wa National Resist-
ance Movement (NRM), kupata
ushindani wa karibu kutoka kwa
Kizza Besyige wa chama cha Fo-
rum for Democratic Change (FDC).

Hali hiyo ilijjitokeza katika Uch-
aguzi Mkuu wa Uganda uliofanyika
kwa nyakati tofauti katika miaka
ya 2001, 2006, 2011 na 2016. Mara
zote hizo, Rais Museveni ameibuka
na ushindi na kuendelea kutawala
tangu alipoingia madarakani Janu-
ari 26, 1986.

Lakini, uchaguzi mkuu wa mwa-
kani nchini humo, unatarajiwa
kupata ‘ingizo jipya’ la Mbunge wa
Kyaddondo Mashariki, wilayani
Wakiso katika mkoa wa Kati, Rob-
ert Kyagulanyi, maarufu kama
Bobi Wine.

Mbunge huyo ambaye ni msanii
wa muziki wa pop, ameshatangaza
nia hiyo, ingawa kwa kuandamwa
na ‘kash kash’ nyingi za kisiasa.

Mwanasiasa huyo aliyezaliwa
takribani miaka minne kabla ya
Museveni kuingia madarakani,
mara ya kwanza, hivi sasa akiwa na
miaka 37, wakati Rais huyo aliye-
dumu madarakani kwa muda mre-

Ninajua ha-

tari ninayok-

wenda ku-
kutana nayo
Kukabiliana

na Museveni,

lakini nime-
pewa Nguvy
na ushawi-
shi mkubwa
na Waganda

wanaoniona
mimi ndiye
KIONgoZI Ni-

nayewafaa.

fu zaidi katika ukanda wa Afrika
Mashariki, ikikaribia siku chache
kuingia mwaka wa 34 sasa.

Bobi Wine anayejulikana pia
kwa jina la utani la ‘Rais wa Ghet-
to’ ni mkosoaji mkubwa wa Rais
Museveni anayeungwa mkono na
Waganda wengi hususani kundi la
vijana.

Bobi Wine aliwekwa ndani ku-
tokana na madai ya kushiriki tukio
la kupigwa mawe kwa msafara wa
Rais Museveni. Alikana kuhusika
katika tuhuma hizo na akaachiwa
kwa dhamana.

“Kwa niaba ya watu wa Uganda,
nitashindana na wewe (Museveni)
katika uchaguzi mkuu ulio huru
na haki mwaka 2021,” Bobi Wine,
Kampala.

“Ninajua hatari ninayokwenda
kukutana nayo kukabiliana na Mu-
seveni, lakini nimepewa nguvu na
ushawishi mkubwa na Waganda
wanaoniona mimi ndiye kiongozi
ninayewafaa,” amekaririwa na
shirika la habari la AFP.

Bobi Wine anajinasibu kuwa
mtetezi wa watu maskini na kiele-
lezo cha haki na demokrasia kwe-
nye jamii.

Bunge la Uganda, liliondoa ki-
fungu kinachoweka ukomo wa
mtu anayetaka kugombea urais
nchini humo kuwa na miaka isi-

yozidi 75, hali ambayo ilifungua
milango kwa Museveni aliyezaliwa
Agosti 15, 1944 kuwa mnufaika
mkuu wa hatua hiyo, hivyo kugom-
bea tena kwa mara ya sita.

Wanaomuunga mkono Rais
Museveni katika kuwania kwake
urais wanasema, kiongozi huyo
anapaswa kubaki madarakani kwa
maslahi ya utulivu na maendeleo
ya kiuchumi ya nchi hiyo.

Badahi ya vyombo vya habari
vilihamisha tafsiri ya siasa hizo
kuwa vijana wa Uganda, wana
utashi na Bobi Wine na ndio se-
hemu kubwa ya wananchi.

ATAWEZA?

Kuna swali gumu linaloibuka
kwamba, bado hajaweka mpango
mpana wa namna atakavyoshu-
ghulikia kero sugu zinazoikabili
nchi hiyo na watu wake, hasa uko-
sefu wa ajira na huduma duni za
afya na elimu.

Bobi Wine anatamba kuwa, yeye
ni kiongozi na kwamba Uganda ina
wataalamu na wanataaluma wengi
wanaoweza kushughulikia masu-
ala ya kitaalamu.

Kwa upande wake, Rais Musev-
eni amekuwa anaishusha thamani
hoja hizo akimuita ni ‘msanii wa
nyimbo kwenye klabu za usiku.’
Lakini, katika kipindi cha takribani
miezi 18 kabla ya uchaguzi mkuu

Museveni 2021

ujao wa 2021, amekuwa akizun-
gunguka nchi nzima akitoa pesa
kwa makundi maalum ya kijamii,
ikiwa sehemu ya operesheni ya
kukuza utajiri wao.

Pamoja na kujiongezea umaaru-
fu kwa Waganda na nje ya taifa hilo
lililo mwanachama wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC), Bobi Wine,
anaendelea kupata misukosuko
kisiasa ikiwamo kukamatwa na
polisi mara kadhaa.

Kamanda wa Polisi mwenye
dhamana ya operesheni, kwenye
Kituo cha Polisi cha Kasangati, Su-
pritendat Msaidizi (ASP) Andrew
Angume, alijeruhiwa wakati wa
makabiliano kati ya vyombo vya
dola na wananchi (wanaomuunga
Bobi Wine) kwenye Halmashauri
ya Mji wa Kasangati.

ASP Angume, aliongoza timu
ya askari kumkamata Bobi Wine
na wanachama wengine wa
vuguvugu la ‘nguvu ya umma’
walipokuwa kwenye mkutano un-
aohusu azma ya mwanasiasa huyo
kuwania urais 2021.

Polisi walimshutumu Bobi Wine
pamoja na Mbunge wa Manispaa
ya Bugiri, Asumani Basalirwa na
mwenzao wa Kawempe Kaskazini,
Latif Ssebagala, kwamba waliitisha
mkutano wa mashauriano hayo
kinyume cha sheria za nchi hiyo.

Baada ya kuwakamata wabunge
hao, walipelekwa kwenye Kituo
cha Polisi cha Kasangati, wilayani
Wakiso aliloshikiliwa kwa muda
kasha alihamishiwa kwenye Kituo
cha polisi Nagalama, wilayani Mu-
kono.

Hata hivyo, ghasia zilizuka kati
ya wafuasi wa ‘nguvu ya umma’ na
polisi kiasi cha kusababisha wana-
usalama hao kufyatua risasi na ma-
bomu ya machozi kuwatawanya.

ASP Angumea alijeruhiwa kwa
bomu la machozi lililorushwa na
askari mwenzake, likiwalenga
‘nguvu ya umma’.

Naibu Msemaji wa Kituo Ki-
kuu cha Polisi cha Kampala, Luke
Owoyesigyire, alithibitisha kuje-
ruhiwa kwa ASP Angume, pasipo
ufafanuzi wa kinai.

Mapambano hayo yalitokea,
baada ya kutanguliwa na tukio al-
ilopanga kulifanya jimboni mwake,
lakini ‘likazimwa’ na askari polisi
waliofika mapema kwenye eneo la
tukio na kuwasambaratisha.

Waandamanaji walichoma
matairi ya magari na kufunga bara-
bara wakati polisi wakisaidiwa na

magari ya kiaskari.
Polisi ilisema wanasiasa hai
hawapaswi  kufanya mkutano

wa hadhara, inayolenga kusaka
‘makubaliano mbele ya umma.’

“Mkutano unapaswa kufanyika
sehemu ya ndani kama inavyoele-
kezwa na Tume ya Uchaguzi,” ana-
tamka msemaji wa polisi, Enanga,
alipozungumza na waandishi wa
habari.

Bobi Wine, aliwahi pia ku-
kamatwa mara kadhaa alipofanya
tamasha la muziki akiwa mbunge,
katika matukio ambayo alipigwa
marufuku tangu mwaka 2017.

Kwa mujibu wa sheria ya uch-
aguzi ya Uganda, mgombea urais
mtarajiwa anapaswa kufanya
mashauriano ya kutaka kuungwa
mkono nchi nzima katika kipindi
cha miezi 12, kabla ya kufanyika
kwa uchaguzi mkuu.
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JICHO URAIS MAREKANI..

Uchaguzi 2020 watangazao
nia Democratic wapukutika?

« Chasakwa kigingi kumng'o

e

Julian Castro. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Ani Jozeni

ACHAMBUZI wa
habari  wamekuwa
na kazi ya ziada hivi
karibuni nchini Mare-
kani, kuangalia mazingira ya kusit-
isha mbio za kutafuta kupewa ben-
dera ya chama cha Democratic,
kwa uchaguzi wa rais nchini huko
baadaye mwaka huu.

Moja ya sababu za mahangaiko
hayo ni kuwa aliyengatuka katika
mbio hizo, Julian Castro, alikuwa
mtangaza nia pekee aliyebakia
kwenye kundi hilo ambaye ni
mzaliwa wa jamii ya ki-Hispania,
wanaotokea Amerika ya Kusini
kwa kuzaliwa.

Ili mtu aweze kugombea urais
nchini Marekani, inabidi awe
amezaliwa nchini humo, lakini
kwa kawaida mizizi haiondolewi
machoni.

Moja ya sababu za jambo hilo
kuleta sokomoko au kujitafuta
kwa kiasi fulani, ni hisia mion-
goni mwa wananchi wengi nchini
humo wenye asili ya Kihispania
kuwa itafika wakati nao watapata
kiongozi anayeweza kuungwa
mkono kugombea urais.

Inajulikana, kama ilivyo kwa
watu wenye asili ya Afrika wenye
asili ya Amerika ya Kusini, pia
wanategemea chama cha Demo-
cratic, ndiko anakoweza kuibuka
mtangaza nia mwenye uwezo na
kukubalika na siyo chama cha
Republican. Ina maana, hakuna
uwezekano mwanasiasa kutoka
jamii hiyo kujitokeza kuinua matu-
maini yao 2020.

Mwanasiasa huyo alikuwa Wa-
ziri wa Nyumba katika zama za
Rais Barack Obama, pia alikuwa
Meya wa Jiji la San Antonio, jimbo
la Texas na hadi aking’atuka mbio
hizo hapakuwa na mtangaza nia
mwingine anayetokea jamii hiyo

Castro al-
lonyesha
Dia dhamira
va kulinda
maeneo va-
nayokaliwa

na watu we-
nye utama-
duni wa

asili, kulinda
hifadhi za
wanyama
na hata wa-
naofugwa...

-

a Donald Trump

Rais wa Marekani, Donald Trump.

aliyethubutu kujipambanua.

Alianza kampeni yake na kui-
sogeza mbele kwa kuelezea nia
ya kutaka nchi ya Marekani, iwe
ni taifa ambalo kila mwananchi
ana umuhimu ambako kila mmo-
ja anaweza kupata kazi nzuri,
kuangaliwa afya na mahali pan-
apofaa kuishi.

Wachambuzi wa habari wa-
nasema, alipokuwa katika
kinyang’anyiro  hicho alikuwa
kielelezo kwa utungaji sera kuhusu
uhamiaji na kupambana na umas-
kini na kwa maana hiyo, unaweza
kusema hata nchi za Afrika zime-
poteza rafiki.

Katika ufafanuzi wao, wanasema
kuwa Casto (mwenye umri wa mia-
ka 45 ni mpenda siasa za kimaen-
deleo, ambao nchini Marekani
wanaitwa ‘waliberali’ wakati ba-
rani Ulaya wanaitwa ‘progressives’
jambo ambalo ni kama kitu kili-
chosahauliwa na magazeti, redio
na televisheni wakati wa kampeni
yake.

Licha ya kuinua hisia kali wakati
wa kampeni miongozi mwa wafua-
si wa chama hicho katika majimbo
tofauti, hakufaulu kuingia katika
anga za watangaza nia watano
wa juu, au kuwa gumzo miongoni
mwa wafuasi wa chama hicho na
jamii kwa jumla.

Kuondoka kwake ni hatua
nyingine ya kupungua idadi
ya watangaza nia kutoka jamii
mbalimbali za taifa la Marekani
na kuainisha ugumu kwa kuru-
dia alichofanya Barack Obama,
aliposhinda kinyang’anyiro cha
kupata mgombea Democratic na
kushinda uchaguzi wa 2008.

Akitoa waraka wa video kujion-
oa katika kinyanganyiro hicho,
mwanasiasa huyo alisema ame-
fikia tamati kuwa ni wazi kwamba
wakati haujafika kwake yeye au
mtu kama yeye kuwa na umuhimu
katika kinyang’anyiro hicho.

Alikuwa  kwenye  kampeni
hiyo kwa mwaka mzima ambako
alitembelea maeneo ya mpakani
na makazi ya watu wasio na nyum-
ba, akaona kiwango cha kutokuwa
na shauku na kampeni yake mion-
goni mwa vyombo vya habari na
wapigakura, akabwaga manyanga.

Alisema bado yuko Kkatika
harakati, licha ya kutosema
kuwa baada ya kuondoka katika
kampeni hiyo, anataka kufanya
nini, hasa katika siasa akiainisha
dhamira yake ya kuendelea na
kampeni ya haki za msingi kwa
wote.

Moja ya maeneo ambayo Castro
aliyafanyia kazi wakati akiwa ka-
tika kampeni ni mauaji holela ya
raia wa Marekani wenye asili ya Af-
rika au ya Amerika ya Kusini, tatizo
ambalo limezidi kukua miaka ya
karibuni.

Wakati Rais Obama alipokuwa
madarakani, polisi katika miji au jiji
mbalimbali ya Marekani, walikuwa
na tabia ya kutumia kisingizio cho-
chote kupiga risasi badala ya kum-
kamata mtu ili kumhoji, endapo
ana asili ya Afrika. Alipoingia ma-
darakani Rais Donald Trump, raia
kutoka kusini ndiyo taabu.

Inatajwa pia kuwa Castro ali-
kuwa anafikiriwa na aliyekuwa
mgombea wa urais wa chama hi-
cho mwaka 2016, Hillary Clinton
ambaye alishindwa katika uch-
aguzi na Trump, kuwa Castro an-
geweza kuwa mgombea mwenza
wake.

Moja ya michango yake iliyoleta
mijadala katika chama hicho na
kwingineko Marekani ni wazo lake
kuwa wanaovuka mpaka bila vyeti
vya kusafiria (hasa kutoka Mexico)
wasitajwe kama wahalifu.

Inasemekana alichosema
kulianza kuwa mtego kwa wagom-
bea wengine wa chama hicho am-
bacho wapigakura wake wengi wa-
natoka katika jamii ya ki-Hispania,
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na baadhi wakakubaliana naye.

Castro alipokuwa Meya wa San
Antonio, alianzisha mpango wa
kupeleka watoto malezi kabla
ya shule, prekindergarten, yaani
wakiwa wadogo kabisa kuwezesha
mama vijana wafanye kazi wajien-
deleze kimaisha, kwani Marekani
si rahisi kulipa mtu kusaidia male-
Zi.

Alitoa hotuba katika mkutano
mkuu wa uchaguzi wa chama
hicho mwaka 2012 ambayo ilim-
winua katika ngazi za siasa kitaifa,
akitoa orodha ya mapendekezo
kuhusu maeneo kama nyumba,
elimu, usimamizi wa kesi za jinai,
uchumi na kuainisha wapi mfumo
wa usimamizi wa kazi za polisi un-
aweza kuboreshwa.

Castro alionyesha pia dhamira
ya kulinda maeneo yanayokaliwa
na watu wenye utamaduni wa asi-
li, kulinda hifadhi za wanyama na
hata wanaofugwa na kupunguza
kwa kiasi kikubwa sumu inayoto-
kana na risasi inayoingia katika
maji.

Alitoa pendekezo la kuongeza
kodi kwa mali za kurithi hasa
wale wanaorithi mamilioni ya
fedha Dola za Marekani, akijaribu
kuandaa mpango wa kuondoa
umaskini, kufuta kabisa hali ya
kukosa chakula ambayo ilipanua
kufahamika kwake kwa matabaka
ya chini kabisa.

Hakuweza kuungwa mkono na
matabaka ya kati, na licha ya ku-
faulu kuingiza kiasi cha dola laki
nane za michango ya kuendeleza
kampeni yake, hakupata viwango
vya kuridhisha vya kukubalika
kwa wapiga kura katika kura za
maoni za hapa na pale kuhusiana
na kampeni wa watangaza nia
Democratic.

Alishiriki mijadala minne ya
kwanza ya watangaza nia, lakini
hakupata viwango vya kukubalika
kwa wapigakura kuendelea nazo.
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UCHAMBUZI

Vita ukatil
moto aliyowasha Majaliwa
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiwa na Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu (wa pili
kulia), Mratibu Mkazi wa Mashirika ya Umoja wa Mataifa Nchini, Alvaro Rodriguez (kushoto) na Mratibu wa Kitaifa wa Shirika
la Wanawake Katika Sheria na Maendeleo Barani Afrika (WILDAF) Anna Kulaya , alipowasili kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini
Dodoma, kuzindua Kampeni ya Siku 16 ya Kupinga Ukatili wa Kijinsia, mwaka jana. PICHA: ZANZIBAR NEWS

Na Sabato Kasika

ICHA ya juhudi mbalimbali

za kukomesha vitendo vya

ukatili wa kijinsia kwa wa-

nawake na watoto, bado
vinaendelea kuwapo, hivyo serikali
inalazimika kuja na mpango wa
taifa wa kuvikabili.

Lengo la mpango huo, ni kupun-
guza kiwango cha ukatili kwa asil-
imia 50 ifikapo mwaka 2022, ikiwa
ni sehemu ya utekelezaji wa Sera ya
Maendeleo ya Wanawake na Jinsia
ya mwaka 2000.

Vilevile, linagusa Mkakati wa
Taifa wa Maendeleo ya Jinsia
(2005), Sera ya Maendeleo ya Mto-
to (2008) na Sheria ya Makosa ya
Kujamiiana ya Mwaka 1998.

Desemba mwaka jana, Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa, akizindua
kampeni ya Siku 16 za Kupinga
Ukatili wa Kijinsia, alisema seri-
kali imeandaa Mpango wa Taifa wa
Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wa-
nawake na Watoto.

Anasema, utekelezaji wa mpango
huo utachangia katika utekelezaji
wa mipango na mikataba ya ki-
kanda na kimataifa, kuhusu usawa
wa Kkijinsia, uwezeshaji wanawake
na wasichana pamoja na haki na
ustawi wa mtoto.

Hivyo, anawaagiza wakuu wa
mikoa wote wahakikishe wanasi-
mamia uanzishwaji wa kamati
za ulinzi wa wanawake na wa-

Kwa ujumla,
ni kwamba
ukatili wa
Kijinsia ni
unyanyasaji
wowote un-
aofanywa
na mtu dhidi
va mwingine
bila kujali
UMmri, maum-
bile, kabila,
rangi, dini
au Mmtazamo
wa Kisiasa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP)
Lilian Liundi, ak|zungumza kwenye ufunguzi wa kongamano

la siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia lililofanyika katika vi-
wanja vya TGNP Mtandao, Dar es Salaam mwaka jana. PICHA:
MTANDAO.

toto kama inavyoelekezwa katika
mwongozo wa uratibu wa mpango
wa taifa wa kutokomeza ukatili
dhidi ya wanawake na watoto na

kutenga bajeti maalum.

Binafsi ninaamini kuwa pamoja
na kwamba wakuu wa mikoa
wamepewa jukumu hilo, bado

ia Kupitia

jamii ina nafasi ya kushiriki kika-
milifu, katika kusaidia kukomesha
vitendo hivyo vya ukatili.

Kila mmoja ni mdau wa vita dhidi
ya vitendo vya ukatili na anaweza
kufanikisha mpango huo wa seri-
kali, hivyo asiwepo wa kujenga na
kudhani hausiki kwa lolote, bali ni
mdau muhimu.

Hiyo inatokana na ukweli kwam-
ba, vitendo vya ukatili vinatokea
ndani ya jamii, hivyo inaweza kuwa
inajua chanzo chake na kutoa taari-
fa kwa mamlaka husika, ili hatua za
kisheria zichukuliwe.

Katika mazingira hayo, vitendo
hivyo vinaweza kupungua kwa asil-
imia 50 ifikapo mwaka 2022, kama
ambavyo serikali imepanga ikiwa
ni sehemu ya utekelezaji wa Sera ya
Maendeleo ya Wanawake na Jinsia
ya mwaka 2000.

Kwa mujibu wa takwimu za Wiz-
ayaya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, mwaka 2017
pekee zaidi ya matukio 40,000 ya
ukatili wa kijinsia yaliripotiwa.

Naibu mwenye dhamana, Dk.
Faustin Ndungulie, aliyekaririwa
na vyombo vya habari, akisema
mwaka jana, alipozungumzia jinsi
ya kutimiza Malengo ya Maendeleo
Endelevu (SDG).

Anagusia zaidi lengo Namba
Tano la Usawa wa Kijinsia ifikapo
2030, kwamba Umoja wa Mataifa
unaendelea kuzihimiza nchi wana-
chama kuchukua hatua kuhakiki-
sha ukatili huo unakomeshwa.

Tayari serikali imeanza ku-
chukua hatua hizo ambazo ziliele-
zwa na Waziri Mkuu na kinacho-
takiwa ni kila Mtanzania kwa nafasi
yake kushiriki katika vita ya kupun-
guza kama siyo kumaliza kabisa vi-
tendo vya ukatili nchini.

Ikumbukwe, ukatili wa kijinsia ni
hali ya kutenda vitendo viovu, vi-
navyodhalilisha, vinavyotesa, vina-
vyonyanyasa, vinavyokandamiza,
visivyojali haki za kuishi kwa bin-
adamu anaweza kuwa wa kiume
au kike.

Vilevile ukatili wa kijinsia huja
katika taswira nyingi ikiwamo vi-
pigo, ubakaji, ukeketaji, ulawiti,
matusi, lugha na vitendo vya udhal-
ilishaji pamoja na kunyimwa fursa
za kushiriki katika shughuli za kiu-
chumi.

Kwa ujumla, ni kwamba uka-
tili wa kijinsia ni unyanyasaji wow-
ote unaofanywa na mtu dhidi ya
mwingine bila kujali umri, maum-
bile, kabila, rangi, dini au mtazamo
wa kisiasa.

Unyanyasaji huo unahusisha
mambo mengi kama kumpiga
mwanamke au mwanamume, kum-
nyima mtoto elimu, kumlawiti
mtoto wa kike au kiume, kumba-
gua mtu katika mahitaji ya msingi
na hata kuwanyima urithi.

Hayo yote mambo ambayo ya-
mekuwa yakitokea ndani ya jamii,
ndiyo maana nikasema kuwa kila
mmoja ni mdau wa vita dhidi ya
vitendo vya ukatili kulingana na na-
fasi yake kwenye jamii inayomzun-
guka.

Kwa maana hiyo lisiwe jukumu la
serikali na asasi za kiraia tu, bali raia
wote wana nafasi ya kufanikisha
mpango wa taifa wa kukabiliana na
vitendo vya ukatili kwa wanawake
na watoto.
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Kampuni
yabadili
mbolea ya
tumbaku

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

KAMPUNI ya Petrobena East
Africa Ltd inayosambaza pembejeo
za Kilimo nchini, imesema im-
ebadili aina ya mbolea ya kupan-
dia tumbaku baada va ile ya awali
kulalamikiwa na wakulima kuwa
haifanyi vizuri.

Akizungumza wakati wa kuka-
bidhi mbolea mpya kwa viongozi
wa Chama Kikuu cha Wakulima
wa Tumbaku wilayani Chunya
(Chutcu), Mkurugenzi wa kampuni
hiyo, Peter Kumalilwa, alisema
wameamua kubadilisha mbolea
hiyo baada ya ile ya awali ku-
toendana na mazingira ya Chunya.

Alisema kutokana na kilio cha
wakulima hao, kampuni imeamua
kupeleka mbolea inayoendanana
na hali ya hewa ya wilaya hiyo, ili
kusaidia wakulima kunufaika na
kilimo cha zao la Tumbuku kama
ilivyokuwa awali.

“Tumeamua kufanya hivi kuto-
kana na wakulima wa zao la Tum-
baku kulalamika kuwa mbole ya
awali iliyopelekwa kwenye vyama
Vyao vya msingi haikuleta mabadi-
liko kutokana na hali ya hewa, la-
kini kwa sasa tumeshaleta mbolea
nyingine,” alisema Kumalilwa.

Alisema licha ya kupeleka
mbolea hiyo ya kubadilisha, bado
kampuni inasubiria matokeo ya
uchunguzi wa mbolea iliyochuku-
liwa sampuli na Mamlaka ya
Udhibiti Ubora wa Mbolea Tanza-
nia (TFRA), na kwamba endapo ita-
bainika kuwa ilikuwa na madhara
watawafidia wakulima.

Chutcu imempongeza mkuru-
genzi huyo kwa kusikia vilio vya
wakulima hao kwa kuwabadilishia
mbolea nyingine ili kuhakikisha
wakulima hao wanapata mavuno
mengi na mazuri kama walivyoku-
wa wamekusudia.

Makamu Mwenyekiti wa Chutcu,
Onesmo Lupyana, alisema Kampu-
ni ya Petrobena EA Co.Ltd ilisam-
baza mbolea na pembejeo mapema
kwa wakulima tofauti na msimu
wa kilimo wa mwaka jana ambapo
zilifika kwa kuchelewa.

“Mwaka jana mbolea ilifika
Januari na wakulima wakiwa
wameshapanda mbegu kwenye
vitalu, lakini mwaka huu wakala
huyu kupitia amewahisha, ila
changamoto ilikuwa ni hali ya
huku kutoendana na mbolea hiyo,
alisema Lupyana.

Alisema wakala wa kampuni hiyo
alipopatiwa taarifa juu ya mbolea
hiyo kushindwa kuendana na hali
ya hewa ya wilaya hiyo, alikubali
na kuamua kutafuta mbadala wake
ili wakulima wasipoteze malengo
yao waliyokuwa wamejiwekea.

Kaimu Ofisa Kilimo wa Wilaya
ya Chunya, Joely Mkono, alisema
wakulima wanatakiwa kuwa na
subira kipindi hiki ambacho seri-
kali inalifanyia ufumbuzi tatizo
hilo lililoikumba nchi nzima kwa
wakulima wazalishaji wa zao la
tumbaku.

Alisema kwa sasa wakulima hao
wanatakiwa kuendelea kutumia
mbolea mbadala iliyosambazwa na
wakala huyo ya kupandia ili ku-
hakikisha zao hilo linakua vizuri.

”
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NEMC kuteketeza tani
10 mifuko va plastiki

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC) Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini lipo kwenye
mpango wa kuteketeza zaidi ya tani
10 za mifuko ya plastiki iliyokamatwa
hivi karibuni  mkoani Songwe baada
ya kuingizwa nchini kinyemela.

Meneja wa NEMC kanda hiyo inayoju-
muisha mikoa ya Mbeya, Iringa, Njombe
na Songwe, Arnold Mapinduzi, alisema
mifuko hiyo yenye tani 10.56 ilikamatwa
na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
ikiingizwa kinyemela nchini pamoja
na kilo67.68 zamifuko hiyo iliyokamat-
wa mkoni Songwe.

Mapinduzi akiwaomba wananchi wa
maeneo ya mipakani hususani katika
mpaka wa Tunduma mkoani Songwe

na mpaka wa Kasumulu mkoani Mbeya
kuhakikisha wanakuwa mabalozi wazuri
katika kudhibiti mifuko ya plastiki.

Alisema baraza linaendelea na msako
mkali kwa watu wasiowaaminifu am-
bao wamekuwa wakiingiza mifuko hiyo
iliyopigwa marufuku nchini  kinyem-
ela kutoka nchi jirani au kutengeneza
vifuko hiyo ndani ya nchi.

Alisema tangu  kupigwa marufuku
kwa mifuko hiyo, NEMC imekuwa ikika-
biliana na watu wanaozalisha, kuingiza
na kusambaza mifuko hiyo katika mae-
neo mbalimbali ya mikoa ya Nyanda za
Juu Kusini na kuwa hivi karibuni wali-
fanikiwa kukamata mifuko iliyokuwa iki-
zalishwa katika moja ya kiwanda mkoani
Mbeya.

“Nadhani unafahamu hivi karibuni tu-
lifanikiwa kukamata mifuko iliyopigwa

mafuruku na kuwatoza Sh. milioni 20
ambayo ilikuwa inazalishwa kinyemela
na moja ya kiwanda mkoani Mbeya na
pia tulifanikiwa kukamata mifuko ya
plastiki kwenye chumba cha kuhifadhia
vitu mbalimbali na kutoza faini,” alisema
Mapinduzi.

Aidha, alifafanua kuwa umefika wakati
wananchi wa kawaida kuacha kutumia
mifuko ya plastiki iliyopigwa maru-
fuko na kuwa atakayekamatwa sheria
inamtaka kulipa faini ya Sh. 30,000 hadi
Sh. 200,000 au kifungo cha siku saba jela
au vyote kwa pamoja.

Aidha, alisema kuwa NEMC inakusudia
kuendesha msako mkali kwenye mabasi
ya abiria na magari ya mizigo kutokana
na baadhi ya magari hayo kukutwa yak-
iwa yamebeba mifuko ya plastiki iliyo-
pigwa marufuku na serikali.
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Rapha Group, kilichopo Uyole
NEBART MSOKWA

Sido yabunl mashlne
270 za wajasiriamali

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

SHIRIKA la Viwanda Vidogo (Sido)
mkoani Mbeya kupitia Kituo cha Uende-
lezaji wa Teknolojia, limefanikiwa kuten-
geneza mashine 273 kwa ajili ya wajasiri-
amali wadogo ikiwa lengoni kuanzisha
viwanda vidogo.

Msimamizi wa karakana Sido mkoa-
ni Mbeya, Japhet Kasonda, alisema
kuwa mashine hizo ni kwa ajili ya ku-
saidia kuchakata mazao yanayolimwa
Mbeya na mikoa jirani ya Iringa, Rukwa,
Njombe na Songwe.

Alisema zaidi ya ajira 700 zimeweza
kupatikana kutokana na utengenezaji
wa mashine hizo katika maeneo tofauti
ya mkoa wa Mbeya, ambapo wananchi
wengi wamezinunua na kuanzisha vi-
wanda vidogo ambavyo vimewasaidia
kujipatia ajira.

Kasonda alisema kuwa miongoni mwa
mashine zinazotengenezwa na Kituo

hicho hadi sasa ni za kuchakata mahi-
ndi zikiwamo mashine za kupukuchua
mahindi, mashine za kukoboa mahindi,
mashine kubwa na ndogo za  kusaga
unga pamoja na mitambo ya kisasa kwa
ajili ya kusaga unga.

Alizitaja mashine zingeni kuwa ni za
kuchakata alizeti zikiwamo mashine
za kukamua mafuta, mashine za kuchuja
mafuta, mashine za kuchekecha alizeti
na utengenezaji wa matangi ya kisasa ya
kuhifadhia mafuta ya alizeti.

Alisema baadhi ya mashine hizo zina-
zotengenezwa na kituo hicho zimebuni-
wa katika awamu hii ya tano zikiwamo za
kuchakata mazao ya kahawa ikiwamo
ya kukoboa kahawa mbichi, mashine
za kukoboa kahawa kavu, mashine za
kukaanga kahawa pamoja na mashine
za kisasa za kusaga kahawa kwa ajili ya
matumizi ya majumbani.

Aidha, alisema kituo hicho katika
kuendeleza teknolojia zimesaidia ku-

wapo na ubunifu wa teknolojia mbalim-
bali za mashine za kisasa na mitambo ya
kisasa katika kuchakata mazao ya ma-
lighafi mbalimbali ikiwamo mashine za
kuchakata vyakula vya mifugo.

Pia kituo hicho cha teknolojia kime-
kuwa kikitengeneza mashine mbalim-
bali za ujasiriamali zikiwamo mashine
za kufyatulia tofali za mkono na mashine
za kufyatulia tofali kwa kutumia umeme
ambazo kwa sasa zirnekuwa na uhitaji
maeneo hayo kufikiwa na umeme wa
gridi ya taifa.

Alisema uamuzi wa wajasiriama-
li katika kuanzisha viwanda vidogo
kutaongeza thamani ya mazao pamoja na
kuchangamkia fursa za kibiashara ndani
ya nchi na katika nchi jirani kutokana na
kuzalisha bidhaa zenye ubora kutokana
na mchango wa ubunifu na utengenezaji
wa mashine za kisasa zinazofanywa na
kituo cha kuendeleza teknolojia.
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Wakulima
michikichi
wapatiwa
Kibarua

Na Renatha Msungu,

DODOMA

SERIKALI imewaagiza wakuli-
ma wa michikichi kuandaa vi-
talu kwa ajili ya kupokea miche
ya kisasa inayooteshwa kwa
ajili ya kuboresha zao hilo lin-
alopatikana kwa wingi mkoani
Kigoma.

Miche hiyo imepangwa
kuoteshwa katika moja ya vituo
maalumu mkoani Kigoma kwa
ushirikiano baina ya serikali,
taasisi za umma na binafsi.

Mkurugenzi wa Maendeleo
va Mazao kutoka Wizara ya
Kilimo, Nyasebwa Chimago,
alisema wizara kwa kushiriki-
ana na taasisi mbalimbali,
imeamua kushirikiana nao ili
kuona namna ya kutatua tatizo
|a upatikanaji wa mbegu bora
za Kisasa za zao hilo ambalo
huzalisha mafuta ya mawese.

Alisema lengo la kufanya
hivyo ni kutaka kupunguza
vagizwaji wa mafuta kutoka nje
ya nchi kwa ajili ya matumizi
mbalimbali.

Alisema kila mwaka wame-
panga kuzalisha miche milioni
tano ambao ni mkakati ulio-
pangwa ndani ya miaka minne.

“Tumejipanga kwenda na
mkakati wa miaka minne na
kila mwaka tumepanga kupanda
mbegu milioni tano,” alisema
Chimago.

Alisema mkakati huo wa
serikali unalenga kuokoa kiasi
cha fedha ambacho hutumika
kila mwaka kuagiza mafuta kila
mwaka.

Chimago alisema mkakati
huo ulianza mwaka wa fedha
wa 2018/19 kwa lengo la
kukuza upatikanaji wa mbegu
bora za kisasa kwa ajili ya zao
hilo ndani ya miaka minne.

Nyasebwa alisema
upandaji wa miche hiyo wana-
shirikiana na Jeshi la Magereza
Kwitanga, llagala na Jeshi la
Kujenga Taifa (JKT) Kambi ya
Burombola na taasisi mbalim-
bali zinazojihusisha na masuala
ya mbegu.

“Tumejipanga
kwenda na mkaka-
ti wa miaka minne
na Kila mwaka
tumepanga ku-
panda mbegu mil-
ioni tano,” alisema
Chimago.
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Riba kubwa mikopo

zamkwaza Mpango

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk.
Philip Mpango, ameshtukia riba kubwa
inayotozwa na taasisi za fedha ambazo
amesema zinawaumiza wananchi.

Sambamba na hilo, awewataka wa-
tumishi wa umma ambao wanaendesha
maeneo ya huduma ndogo za fedha kua-
cha mara moja kabla serikali haijawa-
baini na kuwachukulia hatua kali.
alipokuwa akizungumza na vyombo vya
habari kuhusu uendeshaji wa huduma
ndogo za fedha nchini ambazo zime-
kuwa zikilalamikiwa kwa utozaji wa riba
kubwa kwa wananchi.

Alisema kuwa moja ya changamoto
nchini katika uendeshaji wa huduma
ndogo za fedha ni riba kubwa za mikopo
ambazo zimekuwa zikitolewa Kkatika

maeneo mbalimbali ya nchi.

Alisema hivi sasa watoa huduma ndo-
go za fedha, wamekuwa na tabia ya kuji-
pangia riba vile wanavyotaka ili kujipa-
tia faida kwa haraka bila kujali wananchi
wanaowakopesha.

“Huduma ndogo ya fedha nchini im-
ekuwa kikwazo kwa wananchi wengi.
Unakuta leo watu wanamkata mtu riba
karibia hata mshahara wake mzima,
hivyo lazima ufanyike utaratibu ambao
utasaidia kuondoa suala hili. Lakini wa-
tumishi wa umma ambao wanaende-
sha huduma hizi wajitoe mara moja
kwani haiwezekani wao ndiyo wawe
wanawaumiza wenzao,” alisema Dk.

Mpango. Dk. Mpango alimwagiza Ga-
vana wa Benki Kuu (BOT) kuhakikisha
kuwa anaitisha mkutano wa nchi nzima
utakaowajumuisha watoa huduma wote
wa huduma ndogo za fedha.

“Lazima Gavana, uwaite watu wote
wanaotoa huduma ndogo ya fedha ili
mjadiliane nao namna ya uendeshaji wa
huduma hizi. Si watu kutaka kutajirika
kupitia migongo ya Watanzania maskini,
lazima riba iwe nafuu kwa mkopaji ili
ajikwamua kiuchumi na sio kunyonywa
kama ilivyo sasa,” alisema Dk. Mpango.

Kuhusu changamoto ya utengenezaji
na usambazaji wa fedha bandia, Dk.
Mpango alisema hilo ni jambao ambalo
linamuumiza sana kwa kuwa linaathiri
uchumi wa nchi.

“Mimi hawa watu ingekuwa maamu-
zi (uamuzi) yangu (wangu) ningekata
mikono yao.. wakati sisi tunapam-
bana kupandisha uchumi wa nchi mtu
mwingine anaingiza fedha bandia katika
mzunguko. Huyo hana tofauti na yule
ambaye mpo naye kwenye mtumbwi
halafu anautoboa,” alisema.

Mkazi wa Jiji la Dodoma, akikata kiu kwa maji ya dafu katika eneo la Mji Mpya. Dafu moja liliuzwa kwa bei ya 1,000/-. PICHA: IBRAHIM

JOSEPH

Bila vyeti vya kuzaliwa hakuna
kuandikishwa darasa la Kkwanza

Na Ibrahim Joseph, DODODMA

WAZAZI wametakiwa kuhakikisha wa-
napeleka vyeti vya kuzaliwa vya watoto
wao wanaoandikishwa darasa la kwanza
ili kuweka taarifa sahihi na kuwaepushia
usumbufu wa kubadili majina baadaye.

Rai hiyo ilitolewa jana na Mwalimu
Mkuu wa Shule ya Msingi Kisasa, Jesca
Mwarabu, alipokuwa akizungumza na
wazazi wanaoandikisha watoto wao shu-
leni hapo kuanza darasa la kwanza katika
mwaka huu wa masomo.

Mwarabu aliwataka wazazi hao ku-
hakikisha wanapeleka vyeti vya kuzaliwa
vya watoto wao ili kuweka taarifa sahihi.

“Hatukatai  kuwaandikisha  watoto
wenu, lakini kuna changamoto imekuwa
ikijitokeza kwa baadhi ya watoto kudai
kubadilishiwa majina na waliowaleta
inakuwa inatupa shida sisi kwenye taarifa
zetu,” alisema.

Kwa mujibu wa mwalimu mkuu huyo,
vyeti vinasaidia kuweka kumbukumbu

sawa za mtoto kuanzia tarehe ya kuzal-
iwa jambo ambali linamsaidia pia mtoto
husika.

Aliongeza miaka ya nyuma walikuwa
wakichukua taarifa za kadi ya kliniki za
watoto wanaoandikishwa, lakini kuna
baadhi yao wamekuwa wakidai kuwa jina
la mtoto aliloandikishwa halikuwa sahihi
na kupeleka majina mengine.

“Kwetu sisi inatupa wakati mgumu
kuanza kubadilisha jina la mtoto kwa
sababu hatua zake ni ndefu za kufanya
mabadiliko hayo na wakati mwingine
huyo mtoto anakuwa alishafanya mtihani
wa darasa la nne. Sasa kubadilisha jina
inaleta shida,” alisema Mwarabu.

Alisema kuna baadhi ya watoto wa-
nakuwa wanaishi na bibi zao au shangazi
na wakati wa kuwaandikisha wanatumia
jina tofauti na lililoandikwa kwenye cheti
za kuzaliwa.

Kwa wale wenye kadi za kliniki, alisema
hawatapokewa mpaka mzazi au mlezi
atakapoleta kivuli cha karatasi alizojaza

fomu kwa msajili wa vizazi na vifo (Rita)
huku cheti cha kuzaliwa kinaandaliwa.

“Nashukuru wengi wenu mmeitikia
wito wa serikali wa kuwataka kuja na vy-
eti vya kuzaliwa vya watoto. Hakikisheni
mliobaki mnafanya hivyo ili watoto wetu
wasome,” alisema.

Awali, baadhi ya wazazi walilalamika
kuhusu watoto wao kukataliwa kuandik-
ishwa shuleni hapo kwa sababu ya ku-
tokuwa na vyeti vya kuzaliwa .

Mmoja wa wazazi, Zanura Faraja, alise-
ma ana kadi ya kliniki ya mtoto anayetaka
kumwandikisha na alisoma darasa la
awali shuleni hapo, lakini amekataliwa
kuandikishwa mpaka awe na cheti za ku-
zaliwa.

Hata hivyo, baada ya kikao, watoto wa-
sio na vyeti vya kuzaliwa walitakiwa ku-
fuata taratibu za kwenda ofisi za Rita kwa
ajili ya kupewa vyeti hivyo kwa faida ya
watoto wao kuwa na kumbukumbu sahihi
katika maisha yao.
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Waziri ataka kulindwa
majengo va Kihistoria

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum
za SMZ, Haji Omar Kheri, amesema bila
historia hakuna utalii ulio hai utakaoweza
kuleta tija kwa nchi na wananchi wake.

Akizungumza jana baada ya kuweka
jiwe la msingi la ujenzi mpya wa Kasri
(jengo la historia) la Mwinyi Mkuu huko
Dunga Wilaya ya Kati, Waziri Kheri ali-
sisitiza haja ya kuyatunza na kuyalinda
majengo ya kihistoria ili kuvutia watalii
wengi zaidi kila mwaka.

Alisema haitoshi watalii kuja nchini na
kulala kwenye hoteli nzuri, kula, kutem-
belea fukwe na kucheza baharini pekee,
bali pia wanahitaji kuona mambo tafauti
yanayokosekana katika nchi zao ikiwamo
historia na majengo ya kale ya Zanzibar.

Kwa hivyo, alisema hatua ya Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, ku-
unda wizara maalum inayoshughulikia
mambo ya kale na historia ni ya kuponge-
zwa kwani itasaidia kukuza pato la nchi
kupitia sekta ya utalii wa kimataifa.

Aidha, alisema kujengwa upya kwa Kas-
ri la Mwinyi Mkuu kutaongeza harakati za
kibiashara na kiuchumi kwa wananchi wa

Dunga, Wilaya ya Kati na Mkoa wote wa
Kusini Unguja, hivyo kupunguza umas-
kini.

“Jengo hili lilikuwa na ofisi za mtawala
wa jadi aliyeitwa Mwinyi Mkuu miaka
mingi kabla ya Mapinduzi, ni sehemu
muhimu kwa historia ya nchi yetu am-
bayo kila mtu anapaswa kuijua, lakini sasa
kuitumia pia kwa malengo ya kiuchumi
kupitia utalii,” alisema.

Waziri huyo aliipongeza Wizara ya
Habari, Utalii na Mambo ya Kale kwa ku-
fanya matumizi mazuri ya fedha ilizope-
wa kwa ajili ya kuyafanyia matengenezo
majengo yote ya kale na kuyerejesha kwe-
nye hadhi ya awali.

Kwa upande mwingine, aliwataka wa-
nanchi wawe tayari kuunga mkono azma
ya serikali kuhamasisha utalii wote badala
ya kuyatunza majengo ya kale pekee. Pia
alishauri kuyatembelea na kuyatumia.

“Ni aibu, ni fedheha na kashfa kwa Wa-
zanzibari, iwe wa Kaskazini au Kusini,
kuwa hawajafika wala hawayajui maeneo
yaliyopo, wakidhani ni kwa ajili ya wa-
geni tu. Tubadilike tuijue historia ya nchi
yetu, tusisimuliwe na watu wasiokuwa wa
hapa,” alisisitiza.

Waziri huyo alisema asili ya maendeleo
yote hayo ni Mapinduzi ya mwaka 1964

yaliyoongozwa na Rais wa kwanza wa
Zanzibar, Hayati Abeid Amani Karume,
ambayo dhamira yake ni kujenga ustawi
wa wananchi wake kiuchumi, na kuwapa
huduma nzuri za kijamii.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari,
Utalii na Mambo ya Kale, Khadija Bakari
Juma, alisema matengenezo ya kasri hilo
yanayofanywa na kampuni ya Yassin &
Sons Ltd, yamegharimiwa kwa asilimia
100 na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar.

Alisema kazi hiyo inafanyika kwa muji-
bu wa agizo la Ilani ya uchaguzi ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) mwaka 2015/2020,
ambayo pamoja na mambo mengine, im-
eelekeza kufufuliwa na kuimarishwa ma-
jengo yote ya kihistoria nchini.

Alisema awamu ya kwanza ya ujen-
zi huo ulioanza Mei 25, 2018 na ku-
chukua mwaka mmoja, imegharimu Sh.
385,229,869, na kwamba awamu ya pili
ambayo ni kupandisha ghorofa itagha-
rimu Sh. 802,474,303.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja,
Ayoub Mohammed Mahmoud, alisema
wananchi wa mkoa huo wameipokea vy-
ema dhana ya utalii kwa wote, na kwamba
wako tayari kutumia fursa za kuimarishwa
maeneo ya kihistoria kwa kuleta matokeo
chanya.

Mwalimu
Mkuu wa
2 Shule ya
TS Kibeni katika
v Jimbo la Mk-
?Qﬁgﬁ wajuni, Haji
I Simai Mcha
(kushoto),
akizungumza
na Mwakilishi
wa Mkwajuni,
« Ussi Yahya,
o aliyefika
shuleni hapo,
jana, kuanga-
lia maendeleo
ya ujenzi wa
= shule hiyo. PI-
. CHA: RAHMA
SULEIMAN

SMZ yafagiliwa utekelezaji wa malengo ya mapinduzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar,
imepongezwa kwa kufanikiwa kutekeleza
malengo ya Mapinduzi ya Januari 12, mwa-
ka 1964, kwa kuwapatia huduma muhimu
za jamii yakiwamo majisafi na salama
pamoja na matibabu bure.

Hayo yalisemwa jana na Waziri asiye na
Wizara Maalumu, Juma Ali Khatib, wakati
akizindua mradi wa uchimbaji visima na
usambazaji majisafi na salama Kilindi
Wilaya ya Chakechake Pemba ikiwa ni
sehemu ya maadhimisho ya miaka 56 ya
Mapinduzi ya Zanzibar.

Aliwataka wananchi wa kisiwa cha Pem-
ba wasikubali kubabaishwa na kudang-
anywa, badala yake waelewe kuwa Map-
induzi ya Januari ndiyo yaliyowakomboa
wananchi wa Unguja na Pemba.

Alisema huduma za majisafi pamoja na
elimu na matibabu zilikuwa zikitolewa
kwa njia ya matabaka, huku idadi kubwa
ya wananchi wakishindwa kufaidika na

huduma hizo.

“Mapinduzi ya Zanzibar ya Januari 12
mwaka 1964 ndiyo yaliyowakomboa wa-
nanchi wa Unguja na Pemba na sio uhuru
wa Desemba 10..msikubali kudangany-
wa,” alisema.

Khatib ambaye ni Makamu Mwenyekiti
wa Chama cha Ada Tadea, alizipongeza
juhudi zinazochukuliwa na Rais wa Zan-
zibar, Dk. Ali Mohamed Shein, kwa ku-
fanikiwa kufikisha huduma za maji hadi
ya utekelezaji wa ilani ya CCM.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
chini ya Rais Ali Mohamed Shein imefani-
kiwa kusambaza huduma muhimu za maji
hadi vijijini kwa asilimia 100 ikiwa ni sehe-
mu ya utekelezaji wa ilani ya Chama Cha
Mapinduzi,” alisema.

Naye Waziri asiye na Wizara Maalumu,
Said Soud, aliwataka wananchi wa kisiwa
kidogo cha Kokota kuilinda miundom-
binu ya usambazaji wa majisafi na salama
ambayo imesaidia kuwapatia huduma za

maji.

Soud alisema juhudi za Rais Shein zi-
natakiwa kuungwa mkono kwa sababu
visiwa vidogo sita vimeunganishwa na
nishati ya umeme pamoja na majisafi kwa
kutandaza mabomba chini ya bahari.

“Hayo ndiyo matunda ya Mapinduzi
ya Zanzibar ambayo CCM imeahidi wa-
nanchi wake wote kufaidika nayo kwa ku-
pata huduma muhimu za jamii,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi,
Nyumba, Nishati na Maji, Salhina Ameir
Mwita, alisema mradi wa Kilindi utanufai-
sha jumla ya shehia 14, huku watu 3,000
wakinufaika na majisafi na salama.

Alisema katika kisiwa cha Kokota Wete
mradi huo umegharimu Sh. milioni 225.8,
huku watu 507 wanaoishi katika kisiwa
hicho wakinufaika.

Kabla ya mradi huo, wananchi waliku-
wa wakilazimika kuvuka bahari kwenda
hadi Wete kuchota maji kwa kutumia ma-
dumu.
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Mwarobaini
wa ajali
wapatikana

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar inakusudia
kutunga sheria ya adhabu ya papo
kwa papo kwa ajili ya kudhibiti ajali
ambazo zimekuwa zikisababisha
vifo vya wananchi wengi.

Hayo yalisemwa na Katibu Mkuu
Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na
Uchukuzi, Mustafa Aboud Jumbe,
jana wakati akitoa maelezo kuhusu
mradi wa ujenzi wa barabara ya
Mtuhaliwa-Chokocho-Mtambile
Mkoa wa Kusini Pemba.

Alisema matukio ya ajali nyingi
za barabarani zimekuwa zikisaba-
bishwa na uzembe unaotokana
na madereva kushindwa kufuata
sheria za barabarani.

Alieleza kuwa wapo madereva
wanadharau sheria na alama za
barabarani, ambapo njia pekee ya
kudhibiti ajali ni kuweka sheria kali
ikiwamo kunyanganywa leseni kwa
dereva aliyesababisha ajali.

“Tunafikiria kutoa adhabu
za faini papo kwa papo kwa
ajili ya kudhibiti ajali ikiwamo
kuwanyang'anya leseni madereva
wanaosababisha ajali hizo,”
alisema.

Naye Waziri wa Wizara hiyo,

Dk. Sira Ubwa Mamboya, alisema
mtandao wa barabara katika kisiwa
cha Pemba umeimarishwa kwa
Kiasi kikubwa kwa lengo la kurahi-
sisha huduma za usafiri.

Alisema mtandao wa barabara
zenye urefu wa kilomita 1,561
kusaidia juhudi za wananchi katika
kuimarisha kilimo.

“Tunaendelea na kazi za kuima-
risha miundombinu ya barabara
huduma za mawasiliano na usa-
firishaji,” alisema.

Mapema akifungua barabara
hiyo, Aboud alisema ujenzi wa
hatua muhimu ya kukuza uchumi
na kuleta maendeleo.

Aliwataka wananchi ambao
barabara imepita katika maeneo
yao kuwa walinzi wazuri na kamwe
wasikubali matukio ya uharibifu
yatakayofanywa na watu wachache
kwa sababu barabara zinatumia
fedha nyingi za walipakodi. Ujenzi
wa barabara hiyo yenye urefu wa
Kilomita 5.6 umegharimu jumla ya
Sh. milioni 570, na utasaidia sana
maeneo ya kilimo cha karafuu.

'Tunaendelea na
kazi za kuimarisha
miundombinu ya
barabara hadi viji-
jini kwa ajili ya kui-
marisha huduma za
mawasiliano na usa-
firishaji,” alisema.
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Nyasa yajivunia

ubora miundombinu

Na Elizabeth Zaya, aliyvekuwa
NYASA

Na Said Hamdani, LINDI

MKUU wa Wilaya ya Nyasa, Is-
abela Chilumba, amesema katika
Kipindi cha miaka minne ya serikali
ya awamu wa tano, wananchi wake
wanajivunia mambo makubwa am-
bayo yamefanywa na serikali katika
wilaya hiyo.

Chilumba alitaja mambo hayo ni
pamoja na kutengenezewa meli tatu
zinazofanya shughuli zake katika
Ziwa Nyasa, ujenzi wa barabara kwa
kiwango cha lami yenye urefu wa
léilomita 67 kutoka Mbinga-Mbamba-

ay.

Jambo jingine alilosema wanajivu-
nia ni uboreshaji wa huduma muhimu
Za jamii ikiwamo uboreshaji wa mi-
undombinu ya elimu, na afya.

“Kwa upande wa usafiri kwa sasa
hatuna shida kama ilivyokuwa
zamani iwe majini au kwa njia ya
barabara, hapo nyuma barabara hii
yva Mbinga hadi Mbambabay ilikuwa
ni korofi sana, na tumeteseka kwa
miaka mingi hasa kipindi cha masika
haikupitika kwa urahisi, lakini kwa
sasa tunashukuru serikali imetuona
na sisi,” alisema Chilumba.

“Leo hii sote ni mashahidi barabara
inatengenezwa, haijaisha lakini mpa-
ka hatua hii ni jambo la kushukuru
sana. Katika sekta ya elimu na afya
nako kuna mambo makubwa ambayo
yvamefanywa katika miaka hii minne
ya awamu ya nne.”

Katika sekta ya elimu, Chilumba
alisema miongoni mwa mambo yali-
yofanyika ni uboreshaji wa miun-
dombinu ya shule ikiwamo Shule ya
Sekondari ya Mbambabay.

Katika miaka minne ya serikali ya
awamu ya tano, Chilumba alisema
tayari wamejenga Hospitali ya
Wilaya ya Nyasa pamoja na vituo
Vviwili vya afya.

“Huwa najionea maajabu kwa
sababu mimi ni mtumishi wa siku
nyingi katika serikali za mitaa, nime-
anzia ngazi ya chini kabisa hadi sasa
nimekuwa mkuu wa wilaya, katika
utumishi wangu huko nyuma siku-
wahi kuona tumejenga hospitali 67
za wilaya, haya ni maajabu,” alisema
Chilumba.

Pia Chilumba aliipongeza Mamlaka
va Usimamizi wa Bandari Tanza-
nia (TPA) kwa maboresho makubwa
inayoyafanya katika bandari zilizopo
katika Ziwa Nyasa.

WANAFUNZI 1,695 kati ya 13,916
waliofaulu mtihani wa kuhitimu dar-
asa la saba mwaka jana mkoani Lindi
na kukosa nafasi ya kuendelea na
elimu ya sekondari mwaka huu ku-
tokana na upungufu wa vyumba vya
madarasa, hatimaye watajiunga na
wenzao kuanza masomo yao baada ya
shule zitakapofunguliwa mwezi huu.

Katika Mkoa wa Lindi wanafunzi
18,197 wakiwamo wasichana 9,622
na wavulana 8,575 walifanya mtihani
wa kuhitimu elimu ya msingi mwaka
2019, kati yao 13,037, wavulana 6.736
na wasichana 6,301 ambao walifaulu.

Kaimu Katibu Tawala wa mkoani wa
Lindi, Majid Myao, aliyaeleza hayo al-
ipokuwa akitangaza uchaguzi wa wa-
nafunzi wa kujiunga na masomo ya ki-
dato cha kwanza mwaka 2020, mbele

HABARI KITAIFA

Waliokosa madarasa
1,695 kuanza masomo

ya wakurugenzi wa halmashauri nne
kati ya sita katika kikao kilichofanyika
mjini hapa.

Myao akizungumza katika kikao hi-
cho kilichohusisha wakurugenzi wa
Halmashauri za Wilaya Kilwa, Nach-
ingwea, Lindi/Mtama na Ruangwa,
alisema wanafunzi hao 1,6,95 waki-
wamo wavulana 818 na wasichana
877, waliokosa nafasi katika chaguo
la kwanza, wataendelea na masomo
kupitia vyumba vilivyopangwa.

Alitaja vyumba vilivyopangwa ku-
tumiwa na wanafunzi hao kwa wakati
wakisubiria kukamilika kwa ujenzi
wa madarasa kwenye shule husika, ni
halmashauri hizo nne kati ya sita ni
maabara, maktaba na mabweni.

Pia alisema Kilwa ndiyo inayoon-
goza kwa kuwa na idadi ya wanafunzi
962, wakiwamo wasichana 516 na
wavulana 447, na kwamba inahitaji

vyumba 25, ikifuatiwa Nachingwea
317, ambapo wasichana ni 187 na wa-
vulana 130 na kuhitaji vyumba nane;
Ruangwa 248 ambapo wavulana 136
na wasichana 112 ambapo vinahitajika
wanafunzi 167 wavulana 105 na wasi-
chana 62, huku vikihitajika vyumba
vinne.

Alisema chaguo hilo la pili ni
utekelezaji wa agizo la Waziri Mkuu,
Kasimu Majaliwa, alilolitoa kwamba
wanafunzi wote wa kidato cha kwan-
za ifikapo juzi, wawe wameanza mas-
omo.

Myao alisema lengo la kutumia
vyumba vya maabara, maktaba na
mabweni ni kuhakikisha wanafunzi
hao wanaenda sambamba kimasomo
na wenzao waliopata nafasi katika
chaguo la kwanza.

\

JUMANNE JUMA

Mkwara wa DC wakimbiza wadhalilishaji wa watoto

INATOKA UK. 10

nakupita, mara wanaenda huku wen-
gine kule, eti wanakwenda kuangalia TV
na wengine wanakwenda kwenye dufu,
lakini DC amepiga marufuku, hivyo im-
esaidia sana maana watoto hawadhururi
ovyo.”

Naye Sheha wa Shehia ya Konde, Mo-
hamed Omar Abdallah, alisema miku-
tano aliyoifanya DC katika shehia zao
wanaamini italeta mafanikio kwani wa-
halifu wataingiwa na hofu.

Kiongozi wa Dini katika Shehia ya
Konde, Omar Khamis Hamad, alisema
hawawezi kuficha haki kwani utakuwa
unafanya dhuluma katika jamii, hivyo
kuwaweka wazi wanaotenda vitendo vya

udhalilishaji ni jambo zuri.

“Kila mmoja anapaswa kujikinga, haya
matendo yako kila sekta lakini inapo-
tokezea kafanya mwalimu wa madrasa
linakuwa kubwa zaidi kwani wao ni
viongozi na wanaaminiwa katika jamii,”
alisema.

Mratibu wa Tamwa, Pemba, Fat-hiya
Mussa Said, alisema juhudi zinahitaji kwa
kila mmoja kwa nafasi yake kupambana
na matendo ya udhalilishaji na ukatili
kwa wanawake na watoto.

“Kila siku tunatakiwa tubuni mbinu
mpya ambayo itatusaidia kutokomeza
matendo haya, kama hii mbinu aliyoitu-
mia DC Micheweni ni nzuri sana, naami-
ni itasaidia kama itaendelezwa,” alieleza.

Mkuu wa Wilaya ya Micheweni Pemba,
Salama Mbarouk Khatib, alisema walio-

na kuwa kutajwa kwa watuhumiwa hao
hadharani ni njia moja wapo ya kusaidia
kuondosha vitendo hivyo na ndio maana
wakaamua kufanya mikutano kila shehia
na kuwataja.

“Kila tukikaa matukio yanazidi, ndio
tukabuni njia nyingine ya kufanya am-
bayo ni kuwataja hadharani,” alisema na
kuendelea:

“Hii imesaidia maana kila anayejijua
ni muhusika wa vitendo hivyo, basi ame-
shakimbia, lakini tunaendelea kuwasaka
na tukiwajua tutawataja, na hatua za
kisheria zitachukuliwa dhidi yao.”

Alisema kuwa, watoto hushindwa
kusema baada ya kufanyiwa udhalilishaji
huo, kwani wahalifu huwatishia kuwaua
na kuwachinja, jambo ambalo lilikuwa
likiwatia hofu na kuendelea kudhalil-

ishwa kila siku zinapoendelea.

“Tulipita shehia baada ya shehia na
tulikuwa na kaulimbiu isemayo ‘Pasuka
Vunja Ukimya’. Kupitia kauli mbiu hii ili-
saidia wananchi kuvunja ukimwa na kue-
leza ukweli, hali ya udhalilishaji ni kubwa
katika jamii,” alisema.

Alieleza kuwa lengo ni kutekeleza sera,
sheria na miongozo ya Serikali, hivyo
watashirikiana katika kuhakikisha ifika-
po mwaka 2020 matendo ya udhalilishaji
yanaondoka katika jamii.

Hivi karibuni DC Khatib alitangaza
kuwa hataacha hata siku moja kuwa-
tangaza hadharani wale wote wanaowa-
haribu watoto na wanawake kwa kuwad-
halilisha hadi hapo watakapoacha tabia
hiyo kwa hiari yao.
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i vatu 35 wafariki dunia

Miguna Miguna
apigwa ‘stop’
kuingia Kenya

NAIROBI, Kenya

WAKILI wa Kenya, Miguna Miguna,
amedai kuwa mamlaka nchini Uje-
rumani imemzuia kuingia ndani ya
ndege iliyokuwa inaelekea Kenya.

Alisema kuwa tahadhari imetole-
wa kwamba asiondoke Uwanja wa
Ndege wa Berlin kuelekea Uwanja
wa Kimataifa wa JKIA au nchi yoy-
ote ya Afrika.

Ndege ya Shirika la Lufthansa
aliyokuwa asafiri nayo kuelekea
Kenya ilikuwa imepangiwa kuon-
doka nchini Ujerumani saa 5:20 na
kuwasili Nairobi saa 3:25 usiku,
majira ya Afrika Mashariki.

Hatua hiyo inajiri saa kadhaa
baada ya mahakama ya juu nchini
Kenya kutoa agizo la kuitaka
serikali ya Kenya kutomzuia wakili
huyo.

Serikali ya Kenya imesema kuwa
itashughulikia suala hilo ili kum-
saidia mwanasiasa huyo wa upinza-
ni kurejea nchini siku ya Junanne,
karibu miaka miwili baada ya
kufukuzwa na kukimbilia Canada.

Taarifa iliyotolewa na Wizara
ya Mambo ya Ndani ilieleza kuwa
itazingatia agizo la mahakama la
mwaka 2018 ambalo liliagiza seri-
kali impatie Miguna stakabadhi za
kumsaidia kurejea nchini humo.

Mahakama hiyo pia iliamuru
maofisa wa kutetea haki za bin-
adamu kuruhusiwa kuingia ka-
tika uwanja wa ndege kufuatilia
mchakato huo.

Magina, katika Jimbo la Kisumu,
Magharibi mwa Kenya.

Amekuwa kiongozi wa kundi
linaloitwa National Resistance
Movement (NRM, Vuguvugu la Taifa
la Kupinga Serikali, ambalo liliund-
wa Nna muungano wa upinzani wa
National Super Alliance siku moja
kabla ya kufanyika kwa uchaguzi
wa marudio Oktoba 26, 2017 am-
bao Raila Odinga alisusia.

Januari 30, siku ya kuapishwa
kwa Odinga kuwa Rais wa wa-
nanchi, muungano huo uliorod-
heshwa kuwa kundi haramu na Wa-
ziri wa Usalama Dk. Fred Matiang'i.

Mwaka 1988, Miguna aliwahi ku-
kamatwa na serikali ya wakati huo
va Rais Daniel Arap Moi. BBC

mazishi ya Soleimani

TEHRAN, Iran

WAKATI idadi kubwa ya wananchi
wa Iran wakijitokeza kuuaga mwili
wa aliyekuwa jenerali wa kikosi
maalum cha jeshi la nchi hiyo,
Qasem Soleimani, imeripotiwa watu
zaidi ya 35 wamefariki dunia kwa ku-
kanyagana.

Kadhalika, zaidi ya watu 40 wame-
jeruhiwa katika kisa hicho kilicho-
tokea mjini Kerman, kwa mujibu wa
ripoti hizo.

Soleimani alizikwa jana nyum-
bani kwake ambako mamilioni ya
watu walikusanyika pembezoni mwa
barabara kumuaga.

Mauaji yake yameibua hofu ya ku-
zuka kwa mzozo kati ya Marekani na
Iran.

Soleimani alikuwa mtu wa pili
mashuhuri nchini Iran baada ya
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Soleimani
alivawa ka-
tika mapam-
bano ya anga
na Jeshi la
Marekani
nchini Iraq
siku ya lju-
maa, baada
ya Rais
Trump kutoa
amri Kuwa
avawe.

kiongozi mkuu wa kidini, Ayatollah
Ali Khamenei.

Marekani ilimchukulia Soleimani
kuwa ni mtu gaidi na tishio kwa
vikosi vyake vinavyohudumu eneo la
Mashariki ya Kati.

Idadi kubwa ya waombolezaji
waliyovalia mavazi meusi wameji-
tokeza kutoa heshima za mwisho ya
kumzika.

Soleimani aliuawa katika
mapambano ya anga na Jeshi la
Marekani nchini Iraq siku ya Ijumaa,
baada ya Rais Trump kutoa amri
kuwa auawe.

Kundi kubwa la watu walijitokeza
katika shughuli za mazishi mjini Teh-
ran.

Iran iliapa kulipiza kisasi mauaji
hayo ya kiongozi wao wa juu kijeshi
na siku ya Jumapili, ilijitoa katika
vizuizi vya matumizi ya nyuklia ya

2015.

Soleimani, alifariki akiwa na umri
wa miaka 62, akiongoza kundi la jeshi
la Quds, kazi yake kubwa ni kulinda
usalama wa Iran na kuongeza ush-
awishi wa taifa hilo la Mashariki ya
Kati.

Katika mji wake, Soleimani ali-
tambuliwa kama shujaa wa taifa na
alifahamika kama mtu wa pili am-
baye ana nguvu zaidi katika taifa hilo
akimfuatia kiongozi wa Iran Khame-
nei. Lakini sio raia wote wa Iran wal-
imwona kuwa ni mtu mzuri.

Alikuwa kiongozi aliyeongoza jeshi
kuua waandamanaji wengi mwishoni
mwa mwaka 2019.

Alitumia fedha nyingi kujenga uhu-
siano na majeshi mengine ya Leba-
non, Yemen, Iraq na Syria wakati
ambao Marekani ilikuwa inaweka
vikwazo vingi dhidi ya Wairan. BBC

k,

Wajumbe wa Baraza la Umoja wa Mataifa wakiwa katika kikao wakiijadili Libya. PICHA: REUTERS

Majeshi yva Marekani yagoma kuondoka Iraq

WASHINGTON, Marekani

WAZIRI wa Ulinzi wa Marekani,
Mark Esper, amekanusha madai
kuwa majeshi yake yanataka kuon-
doka Iraq, baada ya barua kutoka
kwa Mkuu wa Majeshi wa Mare-
kani kupendekeza waondoke.

Barua ambayo ilivuja mwishoni
mwa wiki ilieleza kuwa Mare-
kani itaondoa vikosi vya majeshi
yake siku zijazo au wiki baada ya
wabunge wa Iraq kuwataka waon-
doke. Esper alisema kuwa hakuna
maamuzi yeyote ya kuondoka am-
bayo yaliondolewa.

Mkanganyiko huu wa vitisho uli-

kuja baada ya Jeshi la Marekani ku-
muua kamanda wa Jeshi wa Iran,
Qasem Soleimani.

Jenerali Soleimani aliuawa ka-
tika mapambano ya anga huko
Baghdad siku ya [jumaa baada ya
Rais wa Marekani Donald Trump
kuamuru wafanye hivyo.

Mauaji hayo yameongeza mvu-
tano katika ukanda huo, huku Iran
ikitishia kulipiza kisasi. Inaone-
kana kuwa barua iliyotumwa na
Brigedia Jenerali William H Seely,
Mkuu wa Jeshi la Marekani katika
kikosi kilichopo Iraq, kwenda kwa
Mkurugenzi Msaidizi wa Opere-
shani ya pamoja, Abdul Amir.

Barua hiyo ilieleza kuwa:
“Ndugu, kwa heshima ya Jamuhuri
ya Irag, na maombi yaliyotolewa
na Bunge la Irag, pamoja na Wa-
ziri Mkuu na Mkuu wa Operesheni
za pamoja (Combined Joint Task
Force) tutaondoa vikosi vyetu vya
jeshi katika siku zijazo au wiki
kadhaa ili kujiandaa na hatua ny-
ingine”.

“Hatua kadhaa zitafanyika ikiwa
pamoja na kuwa na ndege nyingi
angani wakati wa saa za usiku ili
kuhakikisha kuwa wanaondoka
kwa usalama na utaratibu unao-
faa. Vilevile hatua hii itaondoa mi-
tazamo kuwa labda tuna mpango

wa kuongeza majeshi zaidi katika
ardhi ya Baghdad,” ilieleza barua
hiyo.

Esper aliwaambia waandishi
wa habari kuwa nchini Marekani:
Hakuna hatua yeyote iliyofanywa
kuhusu majeshi ya Marekani
kuondoka Iraq. Sifahamu cho-
chote kuhusu barua hiyo... Tuna-
jaribu kufuatilia kujua barua hiyo
imetokea wapi na ina maana gani?
Kiufupi, hatujafanya maamuzi ya
kuondoka Iraq”.

Kiongozi wa juu wa Jeshi la
Marekani, Mark Milley, alisema
kuwa barua hiyo ilikuwa ya kima-
kosa kwa sababu ilikuwa imean-

dikwa vibaya, haikuwekwa sahihi
na haikupaswa kutolewa.

Alisema barua hiyo ilikuwa
ikisambazwa kwa ajili ya kuongeza
maelezo, kutoka kwa wananchi wa
Iraq.

“Barua ilitumwa kwa baadhi
ya viongozi wa Jeshi la Iraq ili
kuweka utaratibu wa usafiri wa
anga pamoja na mambo men-
gine muhimu. Na barua ilitumwa
kwao na kuanza kusambazwa kwa
watu na sasa imeleta mtazamo wa
uhasama.”

Jenerali Milley aliendelea ku-
sisitiza kuwa vikosi vya Marekani
havitaondoka Iraq. BBC
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Waziri acharuka ulegevu
usimamizi misitu nchini

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii,
Constantine Kanyasu, ameelezea ma-
sikitiko yake kwa maofisa maliasili wa
halmashauri zote nchini kwa kushindwa
kuisimamia ipasavyo misitu iliyo chini ya
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi).

Hatua hiyo, amesema imesababisha
misitu hiyo kuwa katika hali mbaya ya
kuvamiwa na wananchi kwa kukata miti
ovyo na kuanzisha makazi.

Kanyasu alisema hayo jana wakati
akizungumza na watumishi wa Wakala
wa Misitu Tanzania (TFS) Kanda ya
Ziwa mkoani Geita alipokuwa akikabi-
dhi mizinga 200 kwa vikundi 10 kutoka
Busanda.

Kutokana na usimamizi huo hafifu.
Kanyasu aliwataka watumishi hao kufan-
ya doria badala ya kuwekeza nguvu ny-
ingi katika mageti ya barabarani ambako
kuna fedha.

Pia aliitaka TFS kuimarisha ulinzi kati-

ka maeneo ya misitu ya hifadhiili kuwad-
hibiti wahalifu kabla ya kukata miti kwa
ajili ya mbao na mkaa badala ya kuwekeza
nguvu nyingi katika kukusanya mapato
kutoka kwa wahalifu katika mageti yaliyo
barabarani wakati misitu imeshahari-
biwa.

Aidha, aliwataka maofisa maliasili wa
halmashauri zote nchini kufanya kazi kwa
kushirikiana na TFS kwa kulinda na kuhi-
fadhi misitu badala ya kuiachia TFS pekee
kwa kuamini kuwa hilo ndilo jukumu
lake.

Kanyasu alisema kitendo cha kuwaka-
mata wahalifu wakiwa na mazao ya misitu
barabarani katika mageti hakisaidii kulin-
da na kuhifadhi misitu kwa vile uharibifu
unakuwa tayari umeshafanyika.

Naibu Waziri alisema kuna misitu in-
kali kuu kwa bahati mbaya lawama nyingi
zimekuwa zikielekezwa kwa Wizara ya
Maliasili na Utalii kuwa imeshindwa kui-
simamia jambo ambalo si kweli.

“Tumeamua kuhakikisha watumishi
wote mnapata mafunzo ya kijeshi ili ku-

wasaidia kupambana na waharibifu huko
msituni kabla hawajaleta athari za misitu
yetu badala ya kusimama magetini huku
misitu yetu ikiendelea kuteketea,” alise-
ma.

Kanyasu alisema hali hiyo ikiendelea
ya kujikita kukamata wahalifu magetini,
kuna siku misitu itaisha yote na hatimaye
watakosa kazi ya kufanya.

Akizungumzia hatua ya halmashauri
nyingi kuanza kuirudisha misitu iliyoku-
wa ikisimamiwa na serikali kuu, Kanyasu
amesema hatua hiyo ni mbaya katika
uhifadhi na inaonyesha kuwa wahalifu
kuwazidi nguvu maofisa maliasili.

Katika hatua nyingine, Kanyasu ali-
wataka wananchi kuacha kuvamia mae-
neo ya hifadhi kwa kukata miti na kuanzi-
sha makazi kwa vile athari za kuharibu
misitu ni kubwa na zina gharama kwa
watu wote.

Aliwaonya baadhi ya wananchi ambao
wameanza kuvamia maeneo mapya ya hi-
fadhi za misitu wakiamini kuwa Rais John
Magufuli atawaonea huruma na kuwaa-
chia kwa ajili ya kuanzisha makazi.

Mbunge wa Jimbo la Shinyanga Mjini, Stephen Masele, akizungumza na waandishi wa habari, mjini Shinyanga jana,
kuhusu utekelezaji wa ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), katika kipindi chake cha miaka yake 10 ya ubunge. PICHA:
MARCO MADUHU

Kesi ya mtuhumiwa wa ‘Tereza’ yakwama

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Kigoma,
mkoani Kigoma, imeahirisha kesi inay-
omkabili mkazi wa Gungu Manispaa ya
Kigoma/Ujiji, Joseph Richard, ambaye
anadaiwa kuwa mmoja wa wahalifu wa
kikundi cha ujambazi maarufu kama ‘Ter-
eza’.

Hatua hiyo ilifikiwa jana, baada ya
upande wa mashtaka kudai kuwa hau-
jaandaa maelezo ya awali dhidi ya
mashtakiwa.

Mshtakiwa huyo alifikishwa hapo ma-
hakamani jana asubuhi akitokea mahabu-
su katika Gereza la Bangwe na kupandish-
wa kizimbani mbele ya Hakimu Mkazi wa
Mahakama hiyo, Eva Mushi.

Mshtakiwa huyo anakabiliwa na shtaka
moja la kumshambulia Mwamini Hussein
kwa kumkata na panga sehemu ya kich-
wani na kwenye mguu wa kushoto, na
kumsababishia majeraha.

Upande wa Mashtaka ukiongozwa
na Wakili wa Serikali, Clement Masua,
ulidai kuwa hajaandaa maelezo ya awali
dhidi ya mshtakiwa huyo, hivyo kuomba
mahakama ipange tarehe nyingine kwa
ajili ya kumsomea mshtakiwa maelezo
hayo.

Hakimu Mushi alikubaliana na ombi
hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi kesho
kwa ajili ya kumsomea mashtakiwa huyo
maelezo ya awali.

Aidha, Hakimu Mushi alisema mshtaki-
wa ataendelea kukaa mahabusi hadi

hapo atakapopata mdhamini, na kuutaka
upande wa mashtaka ujitahidi kuandaa
maelezo ya awali siku hiyo, ili kesi hiyo
imalizike mapema.

Masharti ya dhamana kwa mshtakiwa
huyo ni kuwa na mdhamini mmoja mwe-
nye barua ya utambulisho kutoka kwa
ofisa mtendaji wa kata na mali isiyohami-
shika yenye thamani ya shilingi milioni
mbili.

Awali akisoma hati ya mashtaka Wakili
wa Serikali, Raymond Kimbe, alidai kuwa
Agosti 8, mwaka 2019 majira ya usiku
eneo la Muongwe Mkoa wa Kigoma,
mshtakiwa alimshambulia Mwamini kwa
kumkata na panga sehemu za kichwani
na kwenye mguu wa kushoto na kumsa-
babishia majeraha.

Hati chafu
yvakwamisha
fedha za
mradi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MBUNGE wa Shinyanga Mjini,
Stephen Masele, amebainisha
kuwa maombi ya awali ya fedha
za mradi wa ujenzi wa barabara
kilomita 13 kwa kiwango cha
lami mjini hapa kutoka Benki ya
Dunia, yalikwama kutokana na
Manispaa ya Shinyanga kuwa na
hati chafu.

Masele ambaye ni Makamu wa
Kwanza wa Rais Bunge la Af-
rika (PAP), alibainisha hayo jana
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari juu ya utendaji
wake wa kazi kwa miaka 10 ya
ubunge wake tangu mwaka 2010.

Alisema maombi ya awali ya
ujenzi wa barabara yenye urefu
wa Kilomita 13 kwa kiwango cha
lami katikati ya mji wa Shin-
vanga, valifanyika mwaka 2011,
lakini kutokana na halmashauri
kuwa na hati chafu yaligonga
mwamba.

Hatua hiyo, alisema ilibidi
wachukue hatua ya kuisafisha
kwanza halmashauri hiyo, ndipo
wakatuma maombi mengine na
kupata mradi huo.

“Baada ya halmashauri yetu
kupata hati safi ndipo tukapata
mradi huu wa ujenzi wa barabara
kutoka Benki ya Dunia na ujenzi
wake ulianza mwaka 2013/14
chini ya Kampuni ya Jasco,”
alisema Masele.

“Sasa hivi mradi huu wa ujenzi
umekamilika sambamba na ku-
fungwa taa na mji wa Shinyanga
umependeza na unakua kimaen-
deleo. Ndivyo nilivyokuwa na-
taka mji huu uwe,” aliongeza.

Pia alisema kwa sasa yuko
kwenye hatua za mwisho kupata
ufadhili mwingine wa ujenzi
wa barabara kwa kiwango cha
lami kilomita 18, ili kukamilisha
maeneo mengine ya mji ambayo
hayana lami kabisa, zikiwamo
kata za Mwasele, Ndala, Chibe,
Bugweto, Kolandoto na Kitangili.

Maombi ya awali ya
vjenzi wa barabara
yenye urefu wa Kilo-
mita 13 kwa Kiwango
cha lami katikati ya
mji wa Shinyanga,
yalifanyika mwaka
2011, lakini kutokana
na halmashauri kuwa
na hati chafu yaligon-
ga mwamba.



wamomaszee. INIPASHIE 27

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO
VIWANJA /MASHAMBA MCHANGANYIKO

Viwanja vinauzwa Kibaha
Misugusugu. Ukubwa ni mita 20
kwa 20 (400m2). Bei ni 2,000,000/
Milioni mbili tuu. (5,000/=1m2).
Unaweza kulipa kwa awamu ndani
ya miezi mine. Huduma zote zipo.
Kwa mawasiliano: 0714 090009 /
0767 090008. Vimepimwa.

MKOPO WA HARAKA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITD (EFL).
Kwa mabhitaji kama kulipa ada va
shule, kodi, kuboresha biashara,
kumalizia tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga 0758 112 332. Karibu EFL.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0782253676

CHETI KIMEPOTEA

h -

MTASI MWAIPOPO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S.0108/0559
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
Mwaka 2012 katika shule ya Sekondari
IFUNDA TECHNICAL.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kwenye
kituo cha polisi kilicho karibu.

Taarifa ya polisi: IRZRB/2216/2013.

115575402

CHETI KIMEPOTEA

115575502

STEVEN MASHAURI SHADRACK
anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato
cha sita chenye index namba S.0333/0664
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa

Mwaka 2014 kupitia MWANZA
SEKONDARI.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kwenye
kituo cha polisi kilicho karibu.

Taarifa ya polisi: UD/RB/2503/2019.

UMOJA WA WAVUVI WADOGO
WADOGO DAR ES SALAAM
(UWAWADA)
Mwenyekiti wa  UWAWADA
SALEHE MSEANI anatangaza
kupotelewa na CERTIFICATE OF
REGISTRATION NO. SO 8061
iliyotolewa tarehe  13/3/1995.
Cheti hicho kilitolewa na WIZARA
YA MAMBO YA NDANI KWA
WAVUVI WADOGO WADOGO.
Hivyo usomapo tangazo hili na
kuokota cheti hiki tafadhali
kirudishe au piga simu namba:
0715 786591. Taarifa ya polisi;
DAR/CEN/RB/350997/2019.

15576102

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

Abbas Karim Khan
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari ainaya Ford
Ranger yenye namba za

usajili T 244 ARP.
Chassis namba
MNBBSFE407W638167 na
engine namba WLAT774290.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

polisi. Taarifa ya polisi:
KAH/TR /RB/ 05/2020.

115576002

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI
GEOFREY GODFREY KAHWILI.
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki, yenye Namba:
T448 BGJ, Chasis No:
LBRSPJB53A9001316, Engine
No: CA905423. Kadi ilipotea,
na aliripoti kituo cha polisi
ngara tarehe 11/11/2019 na
kupewa No:
NGR/RB/2353/2019.

Kwa yeyote atakayeiona
haipeleke kituo cha polisi
kilichoko karibu naye.

115576602

KADI YA GARI
SHABANI SALUMU
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 417 APZ aina ya
Suzuki Maruti.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

1155752

Taarifa ya Polisi:
DAR/SEL/RB/563005/2019.

CHAMPION AUCTION MART
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa niaba na mamlaka tuliyopewa na MUCYO MICROCREDIT
TANZANIA LTD tutauza kwanjia ya mnada waadhara Nyumba na
Dhama zilizowekwa kama dhamana ya mkopo yao, mteja/wateja
wameshindwa kulipa mikopo yao kwa wakat ikwamujibu wa
mikataba walioingia na taasisi husika. Mnada utafanyika kam
aifuatavyo.

1) JINA LA MTEJA-AGNESS LUCAS KATUMA, DHAMANA
YAKE - NYUMBA, MAHALI -BUHONGWA, MNADA
UTAFANYIKA TAREHE 24/1/2020 SAA 6 KAMILI MCHANA

2) JINA LA MTEJA -REGINA FORTUNATUS MZAGA,
DHAMANA YAKE = -NYUMBA, MAHALI-  MKOLANI
NYAG'HINGI A, MNADA UTAFANYIKA TAREHE 24/1/2020
SAA 3 KAMILI ASUBUHI

Masharti ya mnada
i) Mshindi anatakiwa kulipa 25% ya kiasi atakachoshinda mara tu
dalali atakapomtangaza kuwa mshindi na salio la 75% n ilazima
ilipwe ndani ya siku 14 kutoka siku ya mnada
ii) Kiasi cha 25% kitakacho kuwa kimelipwa hakitarejeshwa
endapo mshindi atashindwa kulipa kias ikilichobaki cha 75%
ndani ya siku 14 toka tarehe ya mnada
iii) Gharama zote ikiwemo kubadilisha taarifa za nyarakani ni za
mnunuzi

115575702

Kwa il zaidi piga 075 755244442

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti

lako

la Nipashe Kkila

ipashe

MWANGA WA JAMII

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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ARTETA ASEMA
ARSENAL SASA
WAMEJIFUNZA

LONDON, England

IKEL Arteta anafikiri Arsenal
itanufaika baada ya kupele-
kwa puta na Leeds United Ju-
matatu kabla ya hasira zake
za kipindi cha kwanza kuiimarisha timu

Guardiola: Siwezi
kufundisha
United, Madrid

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola
amesema ni heri akaishi katika visiwa vya
Maldives kuliko kuwanoa wapinzani wao
wakubwa wa jiji moja kwenye Ligi Kuu
England, Manchester United.

Timu hizo jana Jumanne zilikuwa zina-
kutana kwenye nusu fainali ya Kombe la
EFL katika dimba la Old Trafford ukiwa ni
mchezo wa kwanza.

Guardiola alikuwa akihusishwa na
mpango wa kutua United kabla ya kutua

na kuweza kupata ushindi.

Washikabunduki hao walipata ushindi
wa 1-0 pale kwenye dimba la Emirates
shukrani kwa bao la Reiss Nelson lililo-
fungwa kipindi cha pili.

Arsenal walizidiwa na wageni hao
katika kipindi cha kwanza, huku
shuti la Patrick Bamford likigonga
mwamba na golikipa Emiliano Mar-

| tinez akiokoa hatari kadhaa langoni
mwake wakati alipopigiwa mashuti 15.

Arsenal waliimarika kipindi cha
pili na Arteta ana matumaini kwamba
wachezaji wake watakuwa wamejifunza
somo zuri kutoka kwenye mchezo huo.

“Sasa kwa hakika nimekuwa na amani,
lakini tuliona timu mbili tofauti kabisa
kutoka kipindi cha kwanza hadi cha pili,”
alisema akiiambia BBC Sport.

“Nilijaribu kuwaambia nini ambacho
watakabiliana nacho na baada ya dakika
32 mambo yalibadilika, nafikiri. Tuli-
badilisha mtazamo wetu, muundo wa
timu na kipindi cha pili tulikuwa tofauti
kabisa.

“Wakati mwingine wanatakiwa kupata

B uzoefu kwenye mechi ngumu kama hii
. na namna gani ya kupambana.

“Nilitazama mechi nyingi za Leeds
na walikuwa wakicheza kwa ushindani
mkubwa kwenye kila mchezo. Lilikuwa
jambo zuri kwa wachezaji wangu kuji-
funza kwa kile walichokipitia dimbani.”

Bayern Munich na baadaye City mwaka
2016 na kocha huyo wa zamani wa Barce-
lona akaenda kutawala soka la Uingereza
akishinda mara mbili mfululizo taji la Ligi
Kuu, EFL, FA na Ngao ya Jamii.

Alipoulizwa kama angeweza siku moja
akaondoka City na kwenda kwa wapinzani
wao, Guardiola - ambaye amekuwa akihu-
sishwa na kutaka kuondoka hapo kwenye
dimba la Etihad alisema - haiwezekani
kabisa.

“Baada ya kuinoa City, siwezi kuwa ko-
cha wa United. Kama ilivyo kama kwamba
siwezi kuwa kocha wa Real Madrid,”
alisema Guardiola akiwaambia waandishi
wa habari.

“Ni bora nikaishi kule Maldives kama
sitapata ofa ya kuzinoa klabu nyingine.
Maldives, kwa sababu hakuna kozi ya
mchezo wa golf, lakini ni mahali pazuri tu.”

Wakati City imekuwa kwenye Kiwango
kizuri tangu kutua kwa Guardiola, wap-
inzani wao United wamekuwa kwenye
wakati mgumu.

1 Conte ajibu tuhuma
dhidi ya kikosi, Lukaku

MILAN, Italia “Tunacheza kukijua kila kitu tunachotak-

iwa kukifanya wakati wote tukiwa dimbani.

ANTONIO Conte amejibu tuhuma dhidi ya
Inter na mshambuliaji wake nyota, Romelu
Lukaku baada ya kikosi chake kubakia kileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu Italia, Serie A,
ikiwa pointi sawa na Juventus.

Lukaku alifunga mara mbili wakati Inter iki-
ichapa Napoli 3-1 nyumbani kwao Jumatatu,
baada ya Juve kupata ushindi wa 4-0 dhidi ya
Cagliari mapema siku hiyo.

Baada ya kusherehekea ushindi wake
wa 100 kwenye Serie A kama kocha, Conte
aliamua kujibu shutuma kuhusu uimara wa

mashambulzi ya kushtukiza ya Inter.

& “Sidhani kama Inter ilicheza kwa ku-
P jilinda na kushambulia kwa kushtuki-

za, tulijaribu kusukumiza mashambuli-
zi mbele kwa Napoli na tuliingia kwenye
eneo lao katika kipindi chote cha mchezo,”
alisema Conte akiiambia Sky Sport Italia.

“Nawasikia watu mara zote wakizungumza
kuhusu soka la mashambulizi ya kishtukiza,
lakini timu hii inajua nini inatakiwa kufanya
kila inapokuwa na mpira.

Bahati nzuri wapinzani wetu wanatuheshimu
zaidi kuliko vyombo vya habari vinavyoona.

“Watu wanasema tunashinda ugenini kwa
sababu tunacheza kwa kujilinda na kusham-
bulia kwa kushtukiza, lakini hiyo sio staili yetu
ya uchezaji.”

Lukaku ambaye alisajiliwa na Inter kwa
ada iliyoweka rekodi klabuni hapo, alifikisha
mabao 14 kwenye Serie A baada ya kufunga
mara mbili pale kwenye dimba la San Paolo,
ambako Lautaro Martinez pia alifunga.

Lukaku amekuwa nyota tangu alipotua
hapo akitokea Manchester United, ambako
alifunga mabao 12 kwenye Ligi Kuu katika
mechi 32 msimu uliopita.

“Nimesikia watu wanasema Lukaku alikuwa
punda. Nimesikia mengi kwa muda mwingi!
Ni rahisi kuzungumezia jinsi Lukaku anavyopaa
kwa sasa,” amesema Conte.

“Mara zote nilisema Romelu alikuwa almasi
chafu ambayo ilihitaji kusafishwa. Lautaro Mar-
tinez hivyo hivyo. Hawa ndio kwanza wana umri
wa miaka 26 na 22, bado vijana wadogo.
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De RoOSSI
aondoka

Boca Juniors

BUENOS AIRES, Argentina

DANIELE De Rossi ameamua kuondoka
Boca Juniors na kustaafu kucheza soka la

ushindani.

Boca walimsajili De Rossi akiwa mchezaji
huru Julai mwaka jana baada ya mka-
taba wake na AS Roma kumalizika, akiwa
amecheza kikosi cha kwanza kwa misimu

18.

Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 36
alianza kuifungia timu hiyo vya jiji la Bue-
nos Aires kwenye mchezo wa Copa Argen-
tina wakati wakiibuka na ushindi dhidi ya
Almagro, lakini alicheza mechi sita tu.

Hata hivyo, De Rossi amevunja mkataba
wake na Boca na atarudi Italia ili kuwa

karibu na familia yake.

De Rossi aliichezea Roma mechi 616,
akiwa ni wa pili kwa kucheza mechi nyingi,
huku akiwa amepitwa na na gwiji wa klabu
hiyo, Francesco Totti, wakati Timu ya Taifa
ya Italia ameichezea mechi 117 akishinda

Kombe la Dunia mwaka 2006.

Akielezea uamuzi wake wa kustaafu
soka wakati akizungumza na waandishi
wa habari Jumatatu, De Rossi alisema:
“Hakuna mtu yoyote kwenye familia yangu
ambaye ana matatizo ya kiafya. Nataka
kufafanua hilo kutoka na vitu vinavyozun-
gumzwa kwenye vyombo vya habari.

“Nahitaji tu kuwa karibu na binti yangu,
na familia yangu. Hicho ndio kitu pekee,
na hasa ikizingatia umri wangu pia. Nina
miaka 36, ni wakati muafaka wa kupumzi-
ka sasa. Kama ningekuwa na miaka 25,

mambo yangekuwa tofauti.

“Sikuwa na tatizo na watendaji au
makamu wa raia wa Boca, (Juan Roman)
Riguelme au mtu yoyote. Walinihudumia
kwa upendo; wameelewa maamuzi yangu.”

Haaland: Dortmund ilinishawishi

DORTMUND, Ujerumani

ERLING Haaland amesema mipango ya
Borussia Dortmund “ilimshawishi” yeye
kuchagua kujiunga na kikosi hicho cha
Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, badala
ya miamba wa Ligi Kuu England, Man-
chester United.

Mshambuliaji huyo kinda wa ki-
mataifa wa Norway, Haaland amesaini
mkataba wa miaka minne na nusu na
Dortmund, licha ya kutakiwa zaidi na
United.

United, RB Leipzig na Juventus, zili-
kuwa miongoni mwa klabu zilizokuwa
zinawania saini ya Haaland - ambaye
alifunga mabao 28 katika mechi 22 al-
izochezea Salzburg kwenye mashinda-
no yote msimu huu.

Haaland alibainisha kwanini aliamua
kujiunga na Dortmund, huku ‘dogo’
huyo mwenye umri wa miaka 19 akise-
ma: “Walikuja na kuniambia kwa uwazi
kabisa ‘tunakuhitaji mbele, tunapenda
staili yako ya uchezaji na tunataka kuwa
na wewe’.

“Nilipenda namna walivyozungumza
na mimi na ndio maana nilishawishika
kusaini kwao. Nilihisi tu kuwa mimi na
Dortmund tutakuwa na muunganiko
mzuri.”

Haaland alijiunga na Dortmund ili-
yopo nafasi ya nne kwenye msimamo
wa Bundesliga ikipitwa pointi saba na
vinara Leipzig baada ya mechi 17.

“Nimekutana na watu wazuri hapa
kwenye mazoezi na nitaona kama ni-
tacheza zaidi, hatua kwa hatua,” amese-
ma Haaland.

AKATALIWA
INTERMILAN

MILAN, Italia

IUNGO wa Tottenham, Chris-

tian Eriksen amekuwa akihu-

sishwa kwa muda mrefu na

umpango wa kutua Inter

Milan, lakini Giuseppe Marotta ame-

sisitiza hawajafanya mawasiliano yoy-
ote kati ya klabu hizo mbili.

Mkataba wa Eriksen na Spurs uta-
malizika mwishoni mwa msimu, la-
kini imeripotiwa kwamba Inter ipo
tayari kulipa euro milioni 20 na kum-
sajili kipindi hiki cha dirisha la Januari

Kiungo wa Barcelona, Arturo Vidal
pia inaeleweka kwamba anawaniwa
na Nerazzurri hao na Ofisa Mtendaji
Marotta amethibitisha wanampango
wa kuongeza kiungo na winga wakati
huu wa dirisha dogo la usajili.

Hata hivyo, Marotta alikanusha
madai kwamba Spurs wapo kwenye
mazungumzo na mchezaji huyo wa
kimataifa wa Denmark.

“Inter mara zote inahusishwa
na wachezaji wenye ubora na ha-
tuna tatizo na hilo, lakini hatuna
mawasiliano yoyote na Tottenham,”
alisema akiambia Sky Sport Italia.

“Eriksen ni mchezaji mwenye kip-
aji, sihitaji kuzungumza kuhusu hilo,
na atakuwa mchezaji huru Juni mwa-
ka huu.

“Nafikiri klabu nyingine zinamtaka,
ni mchezaji anayevutia, lakini siwezi
kusimama na kuwaambia kwamba
tupo kwenye mazungumzo na klabu
yake au wakala wake.”

Alipoulizwa kuhusu Vidal, Marotta
alisema: “Tupo kwenye mawasiliano
na mawakala kadhaa na klabu kwa
ajili ya kuongeza ubora wa kikosi
chetu.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

SAFARI YA SAMATTA
ENGLAND YAKARIBIA

® ® ® Ni baada ya klabu tatu za EPL kuonye-
sha nia ya kumsajili nahodha huyo wa Stars...

LONDON, England

SHAMBULIAJI wa zam-

ani wa Simba, Mbwana

Samatta huenda akawa

Mtanzania wa kwanza

kucheza katika Ligi Kuu England en-

dapo mchakato wa kuhamia kwenye
ligi hiyo utakamilika.

Klabu tatu zinazoshiriki

Ligi Kuu England ambazo

ni pamoja na Brighton,

Crystal Palace na Norwich

zimeonyesha nia ya kum-

sajili mshambuliaji huyo

anayeichezea klabu ya Ligi

Kuu Ubelgiji, Genk katika

kipindi cha dirisha dogo la

Januari.

Imeelezwa kuwa ada ya kuvunja

mkataba wa Samatta, ambaye aliifun-

gia Genk bao pekee katika mechi ya

Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Liv-
erpool katika mechi iliyochezwa No-
vemba, mwaka jana ni pauni milioni 10.
Mkataba wa mshambuliaji huyo wa
zamani wa African Lyon ya Dar es Sa-
laam, Tanzania unatarajiwa kumalizika
mwishoni mwa msimu ujao.
Imebainika kuwa klabu hiyo tatu
zinaendelea kufanya mazungumzo ya
karibu na meneja wa mshambuliaji
huyo ili kuhakikisha inanasa saini yake.
Samatta alitua Genk mwaka 2016,
akitokea TP Mazembe ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC), na
nyota huyo mwenye umri wa miaka
27 alikuwa Mfungaji Bora wa Ligi Kuu
Ubelgiji na kuwa mchezaji wa kwanza
kutoka Afrika Mashariki kushinda tuzo
ya Soulier débéne, ambayo hutolewa
kwa nyota wa Afrika aliyefanya vema
kwenye ligi hiyo.
Eintracht Frankfurt na Lazio pia
nazo zimetajwa kuonyesha nia ya kum-

sajili Samatta katika dirisha dogo la
Januari, ingawa zinaamini mshambu-
liaji huyo anapendelea kutua kwenye
ligi ambazo zinafuatiliwa kwa karibu
na Watanzania.

Brighton ndiyo inaonekana kuwa
mbele katika mbio za kuwania saini ya
Samatta, huku Kocha wake, Graham
Potter, akitaka kuimarisha safu yake
ya ushambuliaji kufuatia kuwapo kwa
tetesi za Neal Maupay kutakiwa na As-
ton Villa wakati Newcastle ikimwinda,
Glenn Murray (36).

Norwich yenyewe pia inamtaka na-
hodha huyo wa Taifa Stars ili kuungana
na mshambuliaji kinara wa timu hiyo,
Teemu Pukki, ili kujinusuru na janga la
kushuka daraja wakati wa kukosekana
kwa huduma ya Christian Benteke, am-
baye ni majeruhi inamaanisha kuwa
Palace inatakiwa kuing'oa sokoni kusa-
ka mshambuliaji mpya atakayeisaidia
timu hiyo.

LEMAR ATAKIA SPURS

TOTTENHAM inajipanga kumsajili kwa mkopo kiungo
wa Atletico Madrid na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Thomas
Lemar (24), huku pia ikijiandaa kutoa dau la pauni milioni
51 ili kamnunua hapo baadaye. (Independent)

UTD, CITY ZAMGOMBEA WINKS

KIUNGO wa Tottenham na Timu ya Taifa ya England,
Harry Winks, ambaye ana umri wa miaka 23, anatajwa
kuwindwa na Manchester City pamoja na Manchester
United. (Athletic, via Mirror)

CHELSEA, UNITED VITANI

CHELSEA na Manchester United zimefanya ma-
wasiliano na straika wa Paris St-Germain na Timu ya Taifa
ya Uruguay, Edinson Cavani (32), ambaye anaamini anaka-
ribia kukamilisha mchakato kujiunga na Atletico Madrid,
katika dirisha dogo la Januari. (Equipe, via Sun)

SKRINIAR ATAKIWA CITY

MANCHESTER City imeweka wazi nia yake ya kusaka
saini ya beki wa Inter Milan na Timu ya Taifa ya Slovakia,
Milan Skriniar (24), ambaye anatajwa pia kuwindwa na
klabu za Barcelona na Real Madrid. (Mirror)

CONTE AMTAJA VIDAL

INTER Milan imewasilisha ofa ya pauni milioni 20 ili
kunasa saini ya kiungo wa Tottenham na Timu ya Taifa
ya Denmark, Christian Eriksen (27), lakini Kocha Antonio
Conte anapendelea kuona klabu yake inamsajili kiungo
wa Barcelona, Arturo Vidal (32). (Mirror)

MILAN YAMWANIA GIROUD

INTER Milan inaongoza katika vita ya kuwania saini
ya mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Olivier
Giroud (33), ambaye anawania na Aston Villa pamoja na
Newcastle United. (Telegraph)

AUBAMEYANG: SIONDOKI

STRAIKA wa Arsenal, Pierre-Emerick Aubameyang (30),
anahusishwa na mipango ya kuondoka Gunners lakini
nyota huyo na Timu ya Taifa ya Gabon amesema kuwa
bado anahitaji kuitumikia klabu hiyo. (Mail)

UNITED YAMWAZA MADDISON

MANCHESTER United imesema inafahamu mchakato
wa kumnasa kiungo wa Leicester City, James Maddison
(23), katika dirisha dogo la Januari ni mgumu, lakini itaen-
delea zoezi hilo. (Sky Sports)

FOFANA ANUKIA EVERTON

EVERTON imeingia kwenye vita ya kuwania saini ya
beki Mfaransa wa St Etienne, Wesley Fofana, ambaye ana
umri wa miaka 19, na anawindwa na klabu mbalimbali za
Ulaya. (Star)

MODRIC KUTUA MAREKANI

KIUNGO wa Real Madrid na Croatia, Luka Modric
(34), yuko kwenye mazungumzo na klabu ya DC United
inayoshiriki Ligi Kuu Marekani, klabu ambayo aliichezea
Wayne Rooney. (The Athletic - subscription required)

CAKIR ATAJWA LIVERPOOL

LIVERPOOL imewasilisha ofa ya kumwania golikipa wa
Trabzonspor na Timu ya Taifa ya Uturuki, Ugurcan Cakir.
(Metro)
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Azam, Mtibwa
zasonga mbele

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA watetezi wa mashindano
ya Kombe la Mapinduzi, Azam FC na
Mtibwa Sugar zimefanikiwa kutinga
hatua ya nusu fainali ya michuano
hiyo inayoendelea visiwani hapa.

Azam imesonga mbele baada ya
kupata ushindi wa bao 1-0 dhidi ya
Mlandege katika mchezo uliochezwa
juzi usiku kwenye Uwanja wa Amaan,
shukrani kwa Mzambia Obrey Chirwa
aliyefunga goli hilo dakika ya 56.

Akizungumzia baada ya mechi hiyo
kumalizika, Kocha Msaidizi wa Azam,
|ddi Cheche, alisema licha ya kupata
ushindi huo, mchezo huo ulikuwa
mgumu kutokana na mtindo unaoche-
zwa katika mashindano ya mwaka
huu.

Cheche alisema mtindo wa mtoano
huzifanya timu kucheza kwa kutumia
nguvu kubwa, ili kuhakikisha haipote-
zi mchezo na kusonga mbele katika
kinyang'anyiro hicho.

Aidha, alisema wachezaji wali-
jituma ili kuhakikisha wanafikia
lile lengo la kusonga mbele katika
michuano hii na hata kutetea ub-
ingwa wake. Naye Kocha Mkuu wa
Mlandege, Sheha Khamis, alisema
timu yake ilicheza vizuri na iliten-
geneza nafasi nyingi na nzuri kuliko
wapinzani wake, lakini tatizo lilikuwa
katika umaliziaji.

Khamis alisema wachezaji wali-
jitahidi katika kushambulia lakini
hawakuwa bahati, huku Azam waki-
itumia vema nafasi waliyoipata na
kufunga bao lililowapa ushindi katika
mchezo huo.

Mtibwa Sugar yenyewe ilisonga
mbele baada ya kuifunga Chipukizi
penalti 4-2 baada ya dakika 90 za
kawaida kukamilika wakiwa sare ya
bao 1-1.

Yanga Princess,
JKT hapatoshi

Na Mwandishi Wetu

LIGI Kuu ya Wanawake Tanzania inat-
arajia kuendelea kwa Yanga Princess
kuwakaribisha mabingwa watetezi
JKT Queens katika mechi itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Karume

Yanga Princess itashuka uwanjani
leo ikiwa na kumbukumbu ya ushindi
wa mabao 5-0 dhidi ya Panama
Queens wakati JKT Queens yenyewe
ililazimishwa sare ya bao 1-1 dhidi ya
Ruvuma Queens.

Nahodha wa JKQ Queens, Asha
Rashid, alisema jana wamejiandaa
kupambana kuhakikisha wanashinda
na kuendelea kufufua matumaini ya
kutetea taji wanalolishikilia.

“Tumejiandaa vizuri kuelekea mch-
ezo wa leo, msimu huu ligi imekuwa
ngumu, lakini tunaahidi kupambana
kupata ushindi,” alisema nahodha wa
JKT Queens, Asha Rashid.
ndiyo inaongoza katika msimamo wa
ligi hiyo ikiwa na pointi 19 ikifuatiwa
na Simba Queens yenye pointi 14,
huku JKT Queens wenye pointi 13
wakiwa ya tatu.

KATWILA AMULIKA REKODI
KUBWA MAPINDUZI CUP

Na Isaac Kijoti, ZANZIBAR

UKU timu yake ikifanikiwa kut-

inga hatua ya nusu fainali ya

Kombe la Mapinduzi, Kocha

Mkuu wa Mtibwa Sugar, Zuberi

Katwila, amesema anataka kuandika re-

kodi ya kulitwaa kombe la michuano hiyo,

kwa mara ya pili akiwa kocha baada ya ku-
fanya hivyo wakati akiwa mchezaji.

Akizungumza na waandishi

wa habari kisiwani hapa,

Katwila alisema amefurahi

kuona Mtibwa Sugar imepata

nafasi ya kushiriki michuano

hiyo mwaka huu, baada ya

kutoshirikishwa kwa muda

sasa.

Katwila alisema mara ya kwanza

kwake kushiriki michuano hiyo alikuwa
mchezaji na walifanikiwa kulibeba kombe
hilo, jambo ambalo atafurahi kama atalit-
waa akiwa kocha.

“Hii ni mara yangu ya pili kuja hapa
(Pemba), mara ya kwanza nilikuja kama
mchezaji na tulitwaa ubingwa nitafurahi
kuubeba sasa nikiwa kocha,” alisema.

Juzi Mtibwa Sugar ilifanikiwa kutinga
hatua ya nusu fainali baada ya kuitoa
Chipukizi kwa mikwaju ya penalti 4-2 ku-
fuatia mechi kumalizika kwa sare ya bao
1-1 katika dakika 90 za kawaida.

Katika mchezo huo uliopigwa kwenye
Uwanja wa Gombani kisiwani Pemba,
Chipukizi ilikuwa ya kwanza kuliona lan-
go la Mtibwa dakika ya tano kupitia kwa
Suleiman Nassor.

Mtibwa ilibidi kusubiri hadi dakika ya
63 kabla ya Haroun Chanongo kuisawa-

zishia na kufanya mechi hiyo kumalizika
kwa sare ya bao I-1 ndipo changamoto
ya mikwaju ya penalti ilipochukua nafasi
yake.

Katika changamoto ya mikwaju ya pen-
alti kipa wa Mtibwa, Said Mohammed
‘Nduda’ aliibuka shujaa baada ya kucheza
penalti mbili zilizosaidia kuipeleka timu
yake nusu fainali.

Nduda alizicheza penalti ya Jumaa Kas-
sim na Abdallah Mohamed wakati zilizo-
zama kimyani zilikuwa za Salim Abdul na
Abdullah Khalisan.

Wafungaji wa matuta ya Mtibwa waliku-
wa ni Omar Sultan, Abdulhalim Humuod,
Riffat Khamis na Dickson Job.

Kwa matokeo hayo Mtibwa Sugar nusu
fainali sasa itakutana na mshindi wa
mechi kati ya Jamhuri na Yanga keshokut-
wa kwenye Uwanja wa Amaan.

Wachezaji wa timu ya kikapu ya wenye ulem

avu va Mkoa wa Dar es Salaam, wakifanya mazoezi kujiandaa na

mashindano mbalimbali kwenye Uwanja wa Jakaya Mrisho Kikwete (JMK Park) jijini jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Tanzania yajipanga kuimaliza Burundi

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya wanawake wa umri chini
ya miaka 17 inatarajia kuwakaribisha wen-
zao kutoka Burundi katika mchezo wa
kusaka tiketi ya kushiriki fainali zijazo za
Kombe la Dunia utakaochezwa Jumapili
laam.

Fainali za Kombe la Dunia kwa yosso hao
zimepangwa kufanyika baadaye mwaka
huu nchini India.

Timu hizo zilikutana kwenye mashinda-
no ya Kombe la Chalenji Desemba mwaka
jana na kutoka sare ya mabao 3-3, Burundi

ikitoka nyuma na kurudisha magoli yote.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu timu ya Tanzania, Bakari Shime,
alisema kikosi chake kinaendelea vizuri
na mazoezi na anaamini mchezo huo
utakuwa na ushindani kutokana na ma-
tokeo waliyopata walipokutana mjini Jinja,
Uganda. Shime alisema kuwa kikosi chake
hakina mchezaji majeruhi na kila nyota
anaonekana kujipanga imara kuhakikisha
wanaanza vema kampeni hiyo ya kuele-
kea India.

“Tuko salama, vijana wote wako salama,
maandalizi yanaendelea vizuri, sisi tut-
akuwa wenyeji wa kwanza dhidi ya Bu-

rundi, tunaamini mchezo huu utakuwa
na ushindani kutokana na ubora wa vikosi
vyote viwili,” alisema Shime.

Aliongeza kuwa baada ya maandalizi ya
muda mrefu, watacheza kwa kujilinda na
tahadhari katika mchezo huo ili kujiweka
katika nafasi nzuri ya kusonga mbele kwe-
nye michuano hiyo.

“Hii ni mechi nyingine, na mashindano
mengine, vijana wamejifunza kutokana
na makosa, benchi la ufundi pia limeji-
funza kutokana na mchezo wa kwanza,
tunawaomba Watanzania waje kwa wingi
uwanjani, kutushangilia, hatutawaangu-
sha,” Shime alisema.
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Winga wa Arsenal, Reiss Nelson (kulia), akifunga bao pekee huku kipa wa Leeds United, Illan Meslier akishindwa kuokoa
shuti hilo katika mchezo wa Kombe Ia FA uliochezwa kwenye Uwanja wa Emirates juzi usiku. PICHA: MTANDAO

Simba, Azam FC kurudia
fainali Mapinduzi ya 2019

® ® ® Ni baada ya Bocco, Shiboub na Ajibu kuifanyia
kitu mbaya Zimamoto katika Uwanja wa Gombani kwa...

Na Isaac Kijoti, ZANZIBAR

ARUDIO ya mechi ya fainali
ya mashindano ya Kombe la
Mapinduzi itashuhudiwa tena

[jumaa wiki hii katika Uwanja
wa Amaan mjini Unguja wakati Simba
itakapokutana na Azam FC katika hatua
ya nusu fainali ya michuano hiyo.

Mwaka jana katika michua-
no hiyo, timu hizo zilikutana
fainali iliyopigwa kwenye
Uwanja wa Gombani Kisi-
wani Pemba na Azam ku-
libeba kombe hilo baada ya
kushinda kwa mabao 2-1.

Simba ambayo imefanikiwa kutinga
nusu fainali baada ya kuichapa Zimam-
oto mabao 3-1 kwenye mechi iliyopigwa
Uwanja Gombani, Pemba jana, itakutana
na Azam iliyoitoa Mlandege kwa bao 1-O0
juzi usiku.

Katika mechi ya jana, Zimamoto ilikuwa

ya kwanza kufika langoni mwa Simba na
jaribio lao la kwanza lilikuwa dakika ya
nne kupitia kwa Ibrahim Hilika ambaye
shuti lake lilichezwa na kipa Ally Salim.

Simba ambayo ilianza kwa mchezo
wa taratibu, huku ikionekana kunufaika
zaidi na ukubwa wa Uwanja wa Gombani
kwa kucheza kwa kufunguka, ilifika lan-
goni mwa Zimamoto kwa mara ya kwan-
za dakika ya tano na kuandika bao lake la
kwanza. Ilikuwa ni ‘gonga’ nzuri iliyoan-
zia kwa Hassan Dilunga na kumpasia
Ibrahim Ajibu ambaye alimmegea na-
hodha John Bocco aliyeuzamisha mpira
kimyani.

Dakika tatu baadaye kona iliyochong-
wa na Ajibu iliunganishwa kwa kichwa
na Kennedy Juma na kuchezwa na kipa
Mwinyi Hassan ‘Casilas’ kabla ya kumkuta
Sharaf Shiboub aliyeuzamisha nyavuni.

Uzembe wa Erasto Nyoni wa kushind-
wa kufanya uamuzi wa haraka ya kucheza
mpira mrefu uliopigwa langoni mwao
huku akimtegea Salim adake, ulileta mad-

hara kufuatia Hilika kumzidi ujanja na
kuuzamisha kimyani dakika ya 29.

Simba ingeweza kwenda mapumziko
ikiwa mbele kwa mabao 3-1, lakini mwa-
muzi, Seif Kesi alilikataa bao la Ajibu huku
wengi wakiamini angeweza kutoa pen-
alti kufuatia Miraji Athumani kusukumwa
ndani ya eneo la 18, lakini aliamuru faulo
ipigwe kuelekea langoni mwa Wekundu
wa Msimbazi hao.

Akionyesha ubora wake jana, kipindi
cha pili Ajibu alimchambua vema beki
wa Zimamoto na kuiandikia Simba bao
la tatu kwa guu lake la kulia katika dakika
ya 54 baada ya kupokea pasi kutoka kwa
Shiboub.

Kwa matokeo hayo Simba sasa itaku-
tana na Azam FC katika hatua ya nusu
fainali itakayopigwa Ijumaa wakati Mtib-
wa Sugar iliyoitoa Chipukizi kwa mikwaju
ya penalti 42 baada ya sare ya I-1, ikiku-
tana na mshindi wa mchezo wa jana usiku
kati ya Yanga na Jamhuri katika Uwanja
wa Amaan kesho.
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MKwasa, Kahata
wang'ara Bara

Na Mwandishi Wetu

KIUNGO mshambuliaji wa kimataifa wa Simba,
Francis Kahata, amechaguliwa kuwa Mchezaji
Bora wa Desemba wa Ligi Kuu ya Tanzania
Bara msimu wa 2019/2020, imefahamika.

Kahata amepata tuzo hiyo baada ya kuwa-
zidi pointi wachezaji wenzake wawili, kiungo
wa Simba, Hassan Dilunga na beki tegemeo wa
(Taifa Stars), Bakari Mwanyeto.

Kiungo huyo aliyetua Simba akitokea kwa
mabingwa wa Ligi Kuu Kenya, Gor Mahia, amei-
saidia timu yake kuendeleza kasi ya ushindi na
kujiimarisha katika msimamo wa Ligi Kuu am-
bayo huyo mwakilishi wa Tanzania Bara katika
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga, Boniface Mk-
wasa, amechaguliwa kuwa Kocha Bora wa De-
semba wa Ligi Kuu baada ya kuwashinda Juma
Mgunda wa Coastal Union na Sven Vanden-
broeck wa Simba. Mkwasa amekuwa na ma-
tokeo mazuri, tangu alipochukua mikoba ya
Mkongomani Mwinyi Zahera, ikiwamo kuwa
timu ya kwanza kuwafunga 'Maafande’ wa Tan-
zania Prisons ambao walikuwa hawajapoteza
mchezo hata mmoja msimu huu.

Kahata na Mkwasa, wataungana na washindi
wengine kuwania tuzo ya mwaka itakayotole-
wa baada ya kumalizika kwa msimu huu wa

2019/20.
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