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SERIKALI imesema mitaala mipya ya
elimu kuanzia elimu ya awali, msingi...
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KESI YA KUJIUZULU
NDUGAI KUANZA LEO

JOPO la majaji watatu leo linatarajia
kuanza kusikiliza kesi ya kikatiba...
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LICHA ya mlipuko wa virusi vya corona,
mabilionea wa Afrika wameongeza...

Japan
vaisaidia TRA
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Machinga kujengewa
masoko ya kisasa Dar

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema serikali inatarajia
kujenga masoko ya kisasa
yenye miundombinu yote am-
bayo wafanyabiashara wadogo
(machinga) watafanya biashara
zao kwa saa 24.

Alitoa kauli hiyo jana Tkulu
akizungumza na viongozi wa
machinga mkoani humo, likiwa
ni agizo lake kwa mkoa kuku-
tana nao.

Rais Samia alisema: “Nime-
ambiwa mna kanzi data nzuri,
tutaweka mifumo ya mitandao
katika masoko, tunajitahidi
kutafuta maeneo mengine ya
wazi yakiwamo mliopendekeza
ili tuweke masoko pembezoni
mwa jiji, tunahangaika kutafu-
ta fedha za ndani na nje, hata
kama tutakopa, tutarejesha.”

Rais Samia alisema lengo la
ujenzi wa masoko hayo ni ku-
wawezesha machinga kufanya
shughuli zao kwenye maeneo
yenye miundombinu iliyob-
oreshwa, ambayo itawawez-
esha kuwa wafanyabiashara
wakubwa na kuchangia pato la

PICHA: IKULU

taifa katika ulipaji wa kodi.

“Mwenyekiti wenu amese-
ma hapa: ‘Ndiyo tumehama
na tumepangana, lakini kuna
wenzetu wamekosa maeneo’
hili tunalitambua kwa maana
hiyo juzi nilikutana na Mkuu
wa Mkoa (Amos Makalla), ni-
kamwambia nendeni kawekeni
mipango mizuri Karume (soko
lililoteketea kwa moto) lakini
acha machinga warudi haraka
Karume.

“Niliamua hivyo nikijua
kwamba kukaa kwenu nje
kuna matatizo mengi, biashara
haifanyiki familia zinasubiri,
nikasema pamoja tuna lengo la
kujenga masoko mazuri lakini
siyo sasa kwa Karume, waachi-
we warudi, kawaombe wajijen-
gee vibanda baadaye tutakuja
kushughulikia.”

Rais Samia alifafanua kuwa
ametoa fedha nyingi kwa ajili ya
ujenzi wa Soko la Kariakoo am-
balo litajengwa kwa miezi 18,
kwamba likikamilika litakuwa
na uwezo wa kuchukua wafan-
yabiashara zaidi ya 4,000.

“Hatua ya pili, nimemwam-
bia Mkuu wa Mkoa twende
tukajenge eneo la Jangwani na

fedha za kuanzia zipo, nimem-
wambia aingie kwenye hatua ya
manunuzi, atafute mkandarasi
atakayetujengea Jangwani kwa
ramani ambayo (machinga)
mtashirikiana na kukubaliana,”
alieleza.

Rais Samia alisema baada ya
Soko la Jangwani kukamilika,
wataelekea Soko la Karume
kwa sababu ni lazima katikati
ya Jiji la Dar es Salaam kuwe na
masoko yenye miundombinu
na huduma zote na yatafanya
kazi usiku na mchana.

AIPA TAFU SACCOS

Aidha, Rais Samia aliwaahidi
machinga kuwa atakutana na
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) kuangalia namna wa-
takavyozigawa Sh. bilioni tano
za UVIKO-19 ili nao wapate
sehemu ya fedha hizo zitaka-
zoingizwa kwenye Saccos yao
waliyoianzisha. Kuhusu ombi
la kuanzishwa kwa madawati
maeneo mbalimbali, Rais Sa-
mia alisema amelipokea na
kuahidi kuzungumza na mam-
laka husika, ikiwezekana kundi
hilo liingie katika Wizara ya
Kazi, Ajira, Vijana na wenye

Ulemavu ambako sera za mach-
inga inaweza kutungwa.

AWAAGIZA WAKURUGEN-
71

Kadhalika, Rais Samia ali-
wataka wakurugenzi wa hal-
mashauri kuweka mipango
maalum ya namna asilimia 10
ya fedha zilizotengwa maeneo
yao zitakavyolinufaisha kundi
hilo.

“Ninataka wakurugenzi ka-
tika bajeti zenu mtenge fungu
maalum litakalosaidiana na
fedha zinazotafutwa na serikali
katika kuboresha maeneo ya
machinga, hiki kitakuwa kigezo
kimoja wapo katika kazi zenu,”
aliwaeleza.

Katika hatua nyingine, Rais
Samia ameahidi kuliangalia
pendekezo la machinga kwa
Shirika la Nyumba (NHC) wal-
ilotaka lijikite katika kutengen-
eza maeneo ya biashara am-
bayo watawapangisha.

Pia aliiagiza Mamlaka ya
Udhibiti wa Usafiri Ardhini
(LATRA) kulishughulikia kwa
haraka tatizo la njia kwenye
maeneo ambayo machinga
wamehamishiwa ili daladala zi-
weze kufika.

Mitaala mipya
elimu rasmi 2025

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI imesema mitaala
mipya va elimu kuanzia elimu ya
awali, msingi, sekondari na vyuo
vya uvalimu inatarajiwa kuanza
kutumika Januari mwaka 2025.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya
Elimu Tanzania (TET), Dk. Aneth
Komba, aliyasema hayo jana
sha mada ya mitaala na kupokea
maoni ya wadau ya kuboresha
mtaala huo.

Alisema kwa sasa kazi ya kuku-
sanya maoni kwa wadau kwa ajili
va kufanya mapitio ya sita ya
mitaala yanaendelea.

Hata hivyo, alisema mitaala
inayotumika kwa sasa bado
inafaa licha ya baadhi ya mambo
yanaangaliwa kwenye mapitio ili
yaongeze na yaendane na karne
va 21.

Kadhalika, Dk. Komba alisema ni
vyema wasimamizi wa elimu Ku-
hakikisha wanauelewa mtaala wa
sasa kwa kuwa bado utaendelea
kutumika hata baada ya kuanza
kutumika mtaala mpya.

Wakitoa maoni yao kwenye
mkutano huo, wadau hao wal-
ishauri masuala mbalimbali
ikiwamo wahitimu wa darasa la
saba waruhusiwe kuchagua kuji-
unga na elimu ya ufundi na siyo
sekondari pekee.

Mratibu wa Elimu Dayosisi
ya Arusha, Lushuru Sambwet,
alishauri serikali kuangalia namna
wanafunzi wanaohitimu darasa la
saba kuwa na uchaguzi wa kuji-
unga na elimu ya ufundi na wen-
gine kuendelea na sekondari.

Mkuu wa Shule Faraja maalum
kwa watoto wenye ulemavu wa
viungo, William Kivinyo, alishauri
somo la lugha ya Kiingereza
kuanza kufundishwa kuanzia
elimu ya awali badala ya utara-
tibu wa sasa wa somo hilo kuanza
kufundishwa kwa wanafunzi wa
darasa la tatu.

Mwalimu wa Shule ya Lake
Victoria, Juma Jackson, alishauri
somo la stadi za kazi ambalo
l[inafundishwa katika shule za
msingi pekee lifundishwe pia kwa
wanafunzi wa sekondari kuanzia
kidato cha kwanza na cha nne.

..Rais Samia kuboresha vitambulisho vyao

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan,
ameahidi kuviboresha vitam-
bulisho vya machinga kwa ku-
vitengeneza vipya ambavyo
vikiingizwa kwenye mashine
vitatoa taarifa zao na kuwawez-
esha kupata huduma sehemu
yoyote.

Alitoa ahadi hiyo jana Ikulu
jijini Dar es Salaam wakati
akizungumza na viongozi wa
wafanyabiashara wadogo (mach-
inga).

Rais Samia alisema vitam-
bulisho hivyo vitawawezesha
kwenda sehemu yoyote, vitawa-

faa kufanya navyo kazi au kupata
huduma.

“Kitambulisho ambacho ki-
takuonyesha wewe ni nani, sasa
hili tunasubiri tumalize sensa
ya watu na makazi na mbali ya
sensa tunasubiri maeneo am-
bayo tumeamua kuyajenga kwa
sasa, kama Kariakoo, Jangwani
na Karume, tutakapotoa kitam-
bulisho tunamjua Lusinde kituo
chake cha kazi ni Jangwani, ana
miaka hii, biashara yake ni hii,
ana watoto hawa,” alisema Sa-
mia.

Alisema hawataharakisha
kuvitengeneza kwa sababu vi-
takuwa vya gharama, hivyo ame-

wataka wamachinga kuwa na
subira ili vikitengenezwa viwe
vyao daima.

Pia aliwaomba baada ya ma-
boresho hayo kundi hilo lilipe
kodi kwa kadri ya biashara zao
ili serikali iendelee kuboresha
miundombinu yao na kutoa hu-
duma.

Kadhalika, aliwataka viongozi
wa machinga kulitazama suala
la wenye maduka kuwapa mach-
inga bidhaa zao ili kuwauzia kwa
sababu mwenye kodi akipita
dukani, mashine za EFD’s hazi-
onyeshi mauzo kwao.

Akizungumzia mchakato wa
kuwapanga kwa kuwaondoa

maeneo yasiyo rasmi, Rais Samia
alisema kuna watu walisubiri
vurugu zitokee, nchi iharibike la-
kini machinga wa Dar es Salaam
walikuwa waungwana na wazal-
endo.

Pia alitoa pole kwa machinga
baada ya kutokea kwa tukio la
moto katika masoko ya Kariakoo
na Karume.

Alisema Soko la Kariakoo
lilipoungua sababu ilitajwa ni
umeme na Karume taarifa za
awali ni mshumaa.

“Lakini, moto unapoendelea
hata magari ya kuzima moto
yanapofika yanakosa sehemu
ya kupita, mtakaporudi Karume

mjipange ili itakapotokea hitilafu
magari yaweze kupita na kuuzi-
ma,” alisema Samia.

Rais Samia alisema serikali
inawatambua machinga ka-
tika mipango yote inayopanga
ukiwamo mpango wa miaka
mitano uliomalizika, wa pili
na wa tatu ambao chini ya
Hayati Rais John Magufuli ali-
watambua kwa kutengeneza vi-
tambulisho.

Aidha, Rais Samia aliwataka
wakurugenzi, wakuu wa mikoa
na wilaya kusimamia maslahi
ya machinga na kuendelea na
mchakato na kuyafanyia kazi
matatizo yao.



e NIPASHE 3

HABARI KITAIFA

Madaktari bingwa 11 Wachina watua nchini

Na Mary Geofrey

SERIKALI imepokea timu ya
madaktari bingwa 11, kutoka Seri-
kali ya China waliobobea katika
magonjwa ya ubongo, mishipa ya
fahamu, mifupa, dawa za usingizi,
ganzi na moyo.

Madaktari hao watafanya kazi
nchini kwa miaka miwili, ka-
tika Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), Taasisi ya Tiba ya Mifupa
(MOI), Taasisi ya Moyo ya Jakaya
Kikwete (JKCI) na Hospitali ya Ru-
faa ya Kanda ya Mbeya(MZRH).

Ujio wa madaktari hao nchini
ni kupitia mkataba ulioingia Wiz-
ara ya Afya na Serikali ya China
Septemba, mwaka jana wa ush-
irikiano wa kutoa mafunzo ya
muda mrefu na mfupi pamoja na
kuleta madaktari bingwa kutoka
nchini humo kutoa huduma ka-

tika hospitali za kibingwa nchini.
Salaam, wakati wa kuwapokea
madaktari hao, Mwakilishi wa
Wizara ya Afya, Dk. Vumilia Lig-
gyle, alisema ushirikiano baina ya
serikali hizo mbili ni wa kihistoria
kwa sababu una zaidi ya miaka
50.

Alisema ushirikiano huo ume-
kuwa ukiwanufaisha wataalamu
kwenda nchini China kupata
mafunzo na madaktari bingwa
kutoka nchini humo kuja Tanza-
nia kutoa huduma.

“Tumepokea jumla ya madak-
tari bingwa 11 kutoka China,
watatoa huduma za kibingwa
katika maeneo mbalimbali nchini
kwa miaka miwili katika hospitali
zetu nne za kibingwa,” alisema
Dk. Liggyle.

Alisema ujio wa madaktari hao

ni sehemu ya mkakati wa serikali
wa kuhakikisha huduma zote za
kibingwa zinapatikana nchini na
kuifanya Tanzania kuwa kituo
cha matibabu barani Afrika.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa MOI, Dk. Respicious Boni-
face, alisema madaktari hao pia
watafundisha wanafunzi.

“Ujio wa wataalamu hawa
una tija kubwa kwa MOI na nchi
kwa ujumla kwa sababu wata-
fanya upasuaji kwa kushirikiana
na madaktari bingwa wazal-
endo jambo ambalo litawezesha
kubadilishana uzoefu na kupeana
mbinu za kisasa.

“Pia watatoa mafunzo ya viten-
do kwa wanafunzi kwani moja ya
malengo ya MOI ni kutoa mafun-
70,” alisema Dk. Boniface.

Kwa upande wake, kiongozi wa
timu ya madaktari bingwa kutoka

China, Dk. Meng Yong, alisema
ni heshima kubwa kupata fursa
ya kufanya kazi Tanzania.
Alisema wanafuraha kuja ku-
wahudumia Watanzania kwa

kipindi cha miaka miwili na pia
watapata nafasi ya kubadilisha-
na uzoefu na madaktari bingwa
wenzao wa Tanzania na kuji-
funza mambo mengi.

REQUEST FOR PROPOSAL:

1. Background:

Representation Office in Dar es Salaam i

2. Eligibility:

UNHCR

United Nations High C. issi g
Haut Commissariat des Nations Unies pour les réfugiés

TENDER NOTICE

PROPOSED DESIGN OF THREE STOREY BUILDING, PERIMETER
WALL AND GYM FACILITY AT UNHCR KIGOMA SUB OFFICE

The Office of the United Nations High Commissioner for Refugees (UNHCR),

submit firm offers for provision of consutancy services.

Wawili washikiliwa tuhuma
Za Mauaji ya mwanamke

Na Jenifer Gilla

JESHI la Polisi Kanda Maalumu ya Dar
es Salaam, linawashikilia watu wawili
kwa tuhuma za kula njama na kumuua
Barke Pesa Rashid (30), mkazi wa Ilala
Utete jijini Dar es Salaam.

Kamanda wa Polisi, Kanda Maalumu ya
Dar es Salaam, ACP Muliro Jumanne, ali-
waambia waandishi wa habari jana.

Alisema, Januari mosi, mwaka huu, ka-
tika nyumba ya wageni Tabata Segerea,
mtuhumiwa wa kwanza Jonsiner Boun-
ser (34), anadaiwa kumuua mpenzi wake
baada ya kula njama na mtuhumiwa wa
pili aliyefahamika kwa jina 1a White (33).

“Chanzo cha kifo ni mwanamke huyo
kukabwa shingo mpaka kupoteza maisha
akiwa katika nyumba hiyo na inadaiwa
kuwa mtuhumiwa wa kwanza alikodiwa
na mtuhumiwa wa pili kwa malipo ya Sh.
1,700,000 ili amtongoze na baadaye ku-
muua,” alisema Kamanda Muliro.

“Kisa cha mauaji hayo inadaiwa kuwa
mtuhumiwa wa pili alimgharamia mwa-
namke huyo na kumpangishia nyumba,
lakini alikuwa na uhusiano wa kimapenzi
na wanaume wengine.”

Katika tukio lingine, Muliro alisema
wanawashikilia watu sita kwa tuhuma za
kuiba vitabu lililotokea Mabibo External,
jijini Dar es Salaam, Januari 23, mwaka
huu.

Alisema vitabu hivyo vilikuwa kwenye
viroba 19 na tayari vilikwishapakiwa kwe-
nye magari yenye namba za usajili T 718
DXW aina ya Pro Box na T 931 DNG aina
ya Noah.

“Watuhumiwa hawa wanahojiwa kwa
kina na watafikishwa mahakamani hara-
ka iwezekanavyo. Jeshi la Polisi Kanda
Maalumu ya Dar es Salaam linaendelea
kuwashukuru wananchi wema wanaoen-
delea kutoa taarifa za kweli zinazosaidia
kufuatilia na kuwakamata wahalifu kabla
au baada ya uhalifu,” alisema Muliro.

MKkurugenzi UNHCR’s requirements are invited to parti

Mkuu wa Mam-

laka ya Uhifadhi Kindly download the tender documents in
na Usimamizi https://drive.google.com/drive/folders/
wa Mazin-

gira (NEMC), DK Q-oh?usp=sharing
Samuel Gwamaka

(watatu kulia),

Firms duly registered with relevant government authorities, with sound financial
basis, relevant experience, reputed clientele and with knowledge of how to meet

If you fail to access the link, please write to ndassa@unhcr.org copy

for F

No. RFP/2022/SUP/002

nvites reputable and qualified firms to

cipate in the bidding process.

the below link:
1dnZ4YO08IZT8XuNTjb83kot-7BmBN

akisikiliza ishobeza@unhcr.or

maelezo kutoka

kwa VIoNgozI CRUCIAL DATES FOR THIS REQUEST FOR PROPOSAL

wa mgodi wa — !

North Mara Mandatory site visit is scheduled at UNHCR Thursday 03" February 2022 at 1100hrs EAT

alipoutembelea Sub office Kigoma

Juzi, kuangal la Deadline for receiving requests for clarification
hali ya utunzaji

Monday 04" February 2022 at 2359 hrs EAT

wa mazingira.
PICHA: JOSEPH

Deadline for submission of offers

Friday 18" February 2022 at 1600hrs EAT

MWENDAPOLE

UNHCR tenders are free of charge, no fees are charged to collect the tenders.

Lawyers’ Environmental Action Team (LEAT)

Publication of Bi-Annual Income and Expenditure.

NGOs Act of 2002 with (Certificate of Compliance No. 1985).

Vision: Tanzania with sustainable and well-managed environment and natural res:

(LEAT) is pleased to publish the amount of funds received and expended from Ju

Bi-Annual Income and Expenditure for the period from July 2021 to

Income:

Receipt from Donors

Bank | nterest

Total Income

Expenditure on:

Legally empower ing Urbanites living in Dar es

Salaam to access and enforce a right to live in a
clean environment

Examining the Extractive Industry Legal Regimein
Tanzania
Usimamizi Endelevu wa M aliasili in Tanzania

Collective Action for Rights Realization in the
Extractive Industry

Human & Admin Resources Activities

Total Expenditure

In sum, LEAT received grants from the following donors: Legal Services Facility (
(OSIEA), United States Agency for International Development (USAID-Tanzania); a

Lawyers’ Environmental Action Team (LEAT),
Mazingira House, Mazingira Street, Mikocheni B,
House No 8,

P.0. Box 12605, Dar es Salaam.

Email: info @leat.or.tz.

Lawyers' Environmental Action Team is a Non-Governmental Organization which was founded in 1994 and is registered under the

Mission: To contribute towards good governance in the use and sustainable management of the environment and natural
resources through public interest litigation, advocacy, strategic research, capacity building, and networking.

In accordance with Non-Governmental Organization (Amendment) Regulation,

ources for current and future generations.

2018, Lawyers’ Environmental Action Team
ly, 2021 to December, 2021.

December 2021

TZS

985,723,820.87
111,655.00

985,835,475.87

80,295,278.91

31,076,078.98

774,418,831.68
100,045,286.3 O

25,381,681.52

985,835,475.87

LSF), Open Society Initiative for Eastern Africa
nd VSO-Tanzania.
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Japan yaisaidia TRA vifaa \ R

kuzuia upotevu mapato

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI ya Japan kwa kushirikiana
na Shirika la Kimataifa la Maendeleo ya
Japan (JICA), imeipatia Tanzania kupitia
Mamlaka ya Mapato (TRA) msaada wa vi-
faa mbalimbali yakiwamo magari matatu
aina ya Nissan Patrol na boti moja ili vi-
saidie kuzuia vitendo vinavyosababisha
upotevu wa mapato.

Akizungumza jana jijini Dar es Salaam,
Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), Alphayo Kidata,
alisema magari hayo yatasaidia kuima-
risha doria kwenye mikoa ambayo ina
biashara za magendo kwa wingi.

Aliitaja mikoa ambayo magari hayo
yatapelekwa ikiwamo Dar es Salaam,
mpaka wa Kasumulu mkoani Mbeya
na Tunduma mkoani Ruvuma pamoja
na boti ambayo itakuwa ikifanya doria
ya kudhibiti magendo katika Bahari ya
Hindi, na kusisitiza kuwapo upotevu wa
mapato mengi katika ukanda huo.

“Wote tunafahamu tunapoteza ma-
pato mengi kwenye ukanda wa Bahari
ya Hindji, hivyo tumepatiwa boti nzuri in-
ayoenda kasi ambayo itatusaidia kulinda
mpaka katika eneo hilo, lakini wametu-
patia kifaa kinachotumika kukagua miz-
igo (X-ray baggage scanner).

“Kifaa hicho tayari kimeshasimikwa
katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Mwalimu Nyerere (JNIA), kazi kubwa
ni kudhibiti mizigo ya mikononi ili kufa-
hamu kilichomo na kuhakikisha mapato
ya serikali hayapotei,” alisema Kidata.

Pia alisema vifaa vingine vilivyotolewa
ni pamoja na vya kugundua dawa za
kulevya (Drug detection kits) ambavyo

vitasaidia kuzuia upitishaji wa dawa hizo :
nchini na (Portable Raman Spectrom- :
eter) ambayo ni kwa ajili ya kutambua :
dawa za kulevya na vilipuzi ndani na nje :

ya jengo.

Alisema dhumuni la msaada huo ni ka- :
tika kuhakikisha kwamba (TRA) inapata :
mapato yake halali na kuzuia uvujaji wa :
mapato ambao unatokana na biasharaza :
magendo, pia kuhakikisha kwamba afya :
za Watanzania zinalindwa kwa kuzuia :

dawa za kulevya.

Kwa upande wake Balozi wa Japan :
nchini Goto Shinichi, alisema msaada :
wa vifaa hivyo umelenga kusaidia katika :
kukuza zaidi maendeleo ya uchumi wa :
kikanda kupitia uwezeshaji kibiashara :

na udhibiti salama wa mipaka.

“Hii itasaidia kukuza ushirikiano kati :
ya Tanzania na Japan, lakini kuchochea :
maendeleo ya kiuchumi kijamii, kikan- :
da na bara, wakati huo huo, usimamizi :
mzuri wa mipaka pia utazingatiwa katika :
kudhibiti wahalifu wa kuvuka mipaka :
kama vile magendo na kuchukua hatua :
dhidi ya kuenea kwa COVID-19,” alisema :

Shinichi.

- Kesi ya kujiuzulu
- Ndugai kuanza leo

Na Kulwa Mzee

JOPO la majaji watatu leo linata-
rajia kuanza kusikiliza kesi ya kikati-
ba iliyofunguliwa na Mwenyekiti wa
NCCR- Mageuzi, James Mbatia kup-
inga kujiuzulu kwa aliyekuwa Spika
wa Bunge, Job Ndugai na hatua za
kupata spika mwingine kwa madai
utaratibu ni batili.

Jopo la majaji watatu linaloon-
gozwa na Mwenyekiti Jaji John
Mugeta, linatarajia kusikiliza shauri
hilo namba mbili la mwaka 2022
lililofunguliwa chini ya hati ya
dharura.

Wengine kwenye jopo hilo ni Ben-
haji Masoud na Jaji Sedekia Kisanya.
Mleta maombi katika kesi hiyo ni

Mbatia, wakati mjibu maombi wa
kwanza ni Ndugai, wa pili ni

Katibu wa Bunge na mdaiwa wa tatu
ni Mwanasheria Mkuu wa Serikali
(AG).

Mjibu maombi wa pili na watatu
wanawakilishwa na Mawakili Wakuu
wa Serikali, Mussa Mbura, Deodatus
Nyoni, Andrew Chang'a na Wakili wa
Serikali Stanley Kalokola.

Mjibu maombi wa kwanza na
wakili wake wanatarajiwa kufika
mahakamani kusikiliza shauri hilo
ambalo lilikwama kuendelea juzi.

Mahakama ilikataa kutoa siku 14
kwa mawakili wa serikali waliokuwa
wameziomba kwa ajili ya kujibu ki-

apo kinzani badala yake walitakiwa
hadi jana saa 8.30 mchana wawe
wamewasilisha majibu hayo.

Wakili wa mleta maombi, Mpare
Mpoki, alidai dharura katika shauri
hilo ipo kwa sababu kuna uchaguzi
wa spika.

“Tunachoharakia uchaguzi wa
spika usifanyike, busara ya ma-
hakama hii inatakiwa itoke kabla
ya uchaguzi wa spika Januari 31,
mwaka huu.

“ Mahakama pekee ndiyo inay-
oweza kusimamisha uchaguzi wa
spika,” alidai Mpoki.

Juzi mahakama iliagiza mjibu
maombi wa kwanza Ndugai apele-
kewe hati ya wito mkononi badala
ya email kama ilivyofanyika, kabla
ya jana saa 8.30.

Mbatia anapinga utaratibu uli-
otumiwa na aliyekuwa Spika wa
Bunge Job Ndugai kujiuzulu na
mchakato wa kupata spika mwing-
ine.

“Katiba imeweka utaratibu, spika
akitaka kujiuzulu anatakiwa kwenda
kufanya hivyo kwa watu waliom-
chagua ambao ni wabunge.

“Utaratibu uliotumiwa na Ndugai
ni batili haukubaliki kikatiba,” alidai
Mbatia.

Ndugai alijiuzulu uspika Januari
6 mwaka huu na Januari 21 mwaka
huu, Dk. Tulia Ackson aliteuliwa
kugombea uspika.
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NOTICE OF RECEIVERSHIP OF FIFTY (50) UNITS

IN UHURU HEIGHTS BUILDING - DAR ES SALAAM

I, Walter Buxton Chipeta, of Hallmark Attorneys of P.O. Box 13811, Dar es Salaam
HEREBY GIVE NOTICE TO THE PUBLIC that with effect from 17th January 2022, | have
been appointed by Exim Bank (Tanzania) Limited of P.O. Box 1431, Dar es Salaam to act
as the Receiver /Manager of properties comprised on Plot No. 63/17 with CT No.
38083/4, 38083/10, 38083/11, 38083/17, 38083/18, 38083/23, 38083/31, 38083/32,
38083/33, 38083/36, 38083/38, 38083/89, 38083/127, 38083/128, 38083/129,
38083/131, 38083/133, 38083/134, 38083/135, 38083/136, 38083/137, 38083/138,
38083/161, 38083/162, 38083/176, 38083/180, 38083/198, 38083/201, 38083/204,
38083/205, 38083/206, 38083/207, 38083/208, 38083/209, 38083/210, 38083/211,
38083/212, 38083/213, 38083/214, 38083/215, 38083/216, 38083/217, 38083/218,
38083/219, 38083/220, 38083/221, 38083/222, 38083/223, 38083/224, 38083/225 in
the name of COSMOS PROPERTIES LIMITED (the Company) of P. 0. Box 2205, Dar es
Salaam, pursuant to the Mortgage Deed dated 10th November 2010 together with the
Deed of First Variation of Mortgage dated 5th March 2012 and two Mortgage Deed
dated 28th October 2018.

TAKE NOTICE THAT from the date of this notice all transactions involving or in relation
to the said properties shall be done through the Receiver/Manager at the address
shown herein below.

TAKE FURTHER NOTICE THAT any transaction done by the Company or for the
Company by any of its Directors or agents, without the express approval of the
Receiver/Manager, including any financial transactions or agreements, in respect of the
aforementioned properties shall be void and unlawful.

WALTER BUXTON CHIPETA
RECEIVER/MANAGER

C/0 HALLMARK ATTORNEYS
18 RUVU/ CHOLE ROAD,
MASAKI AREA

P. 0. BOX 13811,

DAR ES SALAAM.

Email: info@hallmarkattorneys.co.tz
Tel: +255 22 2601 314/6
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Form 106a

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY

Notice of appointment of receiver or manager
Pursunnt to Section 106(1) of the Companies Act 2002

lo the Registrar of Companics

Company MNumber | 60888

Name of company
(Full MNarr &.Il COSMOS PROPERTIES LIMITED

We EXIM BANK (TANZANIA) LIMITED of PO, Box 1431, Dar es Salaam, Tanzania give
notice that WALTER BUXTON CHIPETA of HALLMARK ATTORNEYS (name of
Firm/Office) PO BOX 13811 DAR ES SALAAM,. Tanzania was appointed as Receiver Manager
of the property of the Company with the mandate provided under the Deed of’ Appointment and

the law.

The appointment was made by EXIM BANK (TANZANIA) LTD under the powers contained in
the MORTGAGE DEED DATED 10® November 2010 and which was registered on 24"
Movember 2010 and deed of variation of Mortgage dated 5™ March 2012 and DEEDS OF

MORTGAGE dated 28" November 2018 which created a charge over the landed properties

comprised of Plot Me. 6327 with CT Neo.38083/4, 38083/10, 38083/11, 38083/17, 38083/18,
THORA2 1B083/3 1, 38083/32, 38083/33, 38083/36, 38083/3%, 38083/80, 38083/127, 38083/118,
J8083/129, 38083/131, 38083/133, 38083/134, 38083/135, 38083/136, 38083/137, 3R083/158
3%083/161, 38083/162, 38083/176, 38083/180, 38083/198, 38083/2001, 38083/204, 38083/205
AR08: 5, AB083,/207, 3BO83/208, 3R083/209, IRNRIMC10, IR0RI/211, IRO83I/212, 38083/213,
TRO83/214, 38083,/215, 38083/216, 38083/217, 3B083/218, 3BOR3/219, 38083/220, 38083/221
3R 222, A8083/223 3R083/224, 38083225

within the charges in the name of EXIM BANK (TANZANLAY LIMITED a copy of the deed

of appointment iz annexed)

Mame: F-/J—’nu.z/}-gf /:k‘frnn B ﬂh@(rw& Rk g; v 1‘/ J
Hivarinnton ’ZJ/"”'/ 2 Z‘ Fi Date: /:"///? ’J
SEAL]
===—= Foeam o amthe QE{ -

Designation: CHnEF T Cls OS5 .o oG
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HABARI KITAIFA

Majaliwa aagiza
kufuatiliwa
shule zinazotoza
michango

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ame-
waagiza wakuu wa mikoa na wilaya ku-
fuatilia katika maeneo yao ili kuona kama
kuna shule zinaendelea kuchangisha
michango iliyozuiliwa na serikali.

Pia amewataka wazazi kushirikiana na
walimu kuweka mazingira mazuri ya ki-
taaluma, ili wahakikishe watoto wa kitan-
zania wanapata elimu bora.

Alitoa maagizo hayo jana alipokagua
ujenzi wa madarasa ya Shule ya Sekond-
ari Babati iliyoko katika Halmashauri ya
Wilaya ya Babati mkoani Manyara.

“Wazazi lazima tushirikiane na walimu
ili kuhakikisha watoto wote waliofikia
umri wa kwenda shule wanakwenda na ni
marufuku kuwakuta wakifanya biashara.
Mtoto lazima asome, “alisema Majaliwa.

Pia Majaliwa alimwagiza Mkuu wa
Wilaya hiyo, Lazaro Twange, asimamie
maboresho ya madawati katika shule hiyo
kwa kuweka mbao badala ya mabati kama
ilivyo sasa.

“..Madawati haya si mazuri yareke-
bishwe ili kuepusha madhara kwa watoto
wetu. Marekebisho haya yanatakiwa ya-
fanyike bila kuathiri mwenendo wa maso-
mo kwa wanafunzi.” Alisema.

Katika hatua nyingine, Majaliwa am-
etumia fursa hiyo kuwaondoa hofu wa-
nanChi wote kuhusu gharama za kuungan-
kuwa Sh. 27,000.

Alisema wananchi hususani waishio vi-
za kuunganishiwa huduma ya umeme
iliyotolewa hivi karibuni na Wizara ya Ni-
shati.

Wakazi Goba walalamika kero
dampo kwenye makazi yao

Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa Mtaa wa Lalata, Kata
ya Goba, mkoani Dar es Salaam,
wamelalamika kero ya harufu kali
ya dampo wanayokumbana nayo
mtaani hapo na kuhofia afya zao.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti, wakazi hao walisema
juhudi zao za kutatuliwa kero hiyo
zimegonga mwamba, licha ya kutoa
taarifa kwenye uongozi wa kata.

Nipashe ilipouliza Ofisi ya Mtend-
aji Mtaa wa Goba, ilikiri suala hilo
kuwa la muda mrefu na kwamba
limetolewa tangazo kwa ajili ya
kumpata mkandarasi wa kuzoa taka
hizo na kuzipeleka dampo la Pugu.

Ofisa Mtendaji wa Mtaa wa Goba,
Bakari Mshanga, kupitia tangazo
alilolitoa na kuwekwa saini yake,
linaonyesha kutangazwa kwa zabuni
ya uondoshaji taka ngumu kwenye
mtaa huo.

“Watoa huduma wanaotakiwa ku-
pewa zabuni ni wenye leseni ya bi-
ashara, uwezo wa vifaa, mtaji, wawe
wataalamu wa afya na mazingira na
kuzipeleka dampo la Pugu,” alisema
Mshanga kwenye tangazo hilo.

Alphonce Mbelwa, mkazi wa mtaa
huo, alisema suala la kutupwa taka
eneo hilo bila ya kuwapo utaratibu
wa kuziondoa kila baada ya muda,
imekuwa kero kwao kwa muda
mrefu.

“Kwa kweli hili suala la utupaji
taka mtaa huu sehemu ya Mwanam-
bilimbi, imekuwa kero kwetu maana
upepo ukivuma harufu mbaya ya
zile taka inasambaa kwenye makazi
yetu.

“Hili suala tangu mwaka jana,
tumekuwa tukilalamika na kum-
shirikisha mwenyekiti wa mtaa,
lakini hakuna hatua yoyote ili-

yochukuliwa kudhibiti hiyo hali,”
alisema Mbelwa.

Gladness Prosper mkazi wa mtaa
wa Lalata, alisema yeye ni mwathiri-
wa mkubwa kwa kuwa anaishi
jirani na dampo hilo huku akiishi na

harufu ya taka kwa takribani mwaka. :

“Yaani mimi madirisha, milango
badala ya kuingiza hewa safi na-
pata hewa yenye harufu kali wakati
mwingine taka hizi huchomwa,
moshi unatoka saa 24, mbaya zaidi
hazizolewi.

“Kifusi cha taka za mwaka mmoja
fikiria ni tripu ngapi za lori. Ni taka
nyingi mno ambazo zitahitaji ghara-
ma kubwa kuziondoa licha ya kutoa
taarifa serikali ya mtaa mapema.

Alisema, awali baadhi ya wakazi
walimtafuta mjumbe wa serikali ya
mtaa, na akaahidi kufikisha ujumbe
kwa mwenyekiti, ingawa hakuna
majibu hadi hivi sasa.

“Nilipoamua kumfuata mwenyekiti
na kumueleza akawa anadai kuwa
alishawakataza watu wasitupe
uchafu, nashangaa kwa nini bado
wanaendelea kutupa taka,” alisema
Gladness. :

Alibainisha kwamba, juhudi binafsi
za wananchi zilijikita kwa kuyazuia
magari ya taka kumwaga, ingawa
changamoto ni muda wa usiku am-
bao wanautumia kufika.

“Sasa swali ninalo jiuliza ni kwa
nini hayo magari yamwage taka
huku, wakati eneo maalumu la kum-
waga taka ni Pugu? Huku wanakuja
kufanya nini wakati ni kinyume na
taratibu,” alihoji Gladness.

Aidha, Nipashe ilipozungumza na
Diwani wa Kata ya Goba, Esther
Ndoha, alisema anafahamu suala
hilo na yupo nje ya Mkoa wa Dar es
Salaam na kwamba atalizungumzia
atakaporejea.

SERENGETI
BREWERIES

YAH: NAFASI YA USAMBAZAJI BIA
NA POMBE KALI

Kampuni ya bia ya Serengeti inatafuta washirika katika usambazaji wa bidhaa zake

kwenye mikoa ifuatayo

+ Dar es Salaam na Pwani

Kampuni inatafuta wasambazaji wenye ujuzi wa biashara na wenye ari ya kuchochea
ukuaji wa biashara yetu ya rejareja na kuongeza wateja.
Vigezo muhimu ili kuwa msambazaji wetu ni pamoja na;

1) Ufahamu wa kutosha wa mkoa ikijumuisha ruti, maeneo ya biashara na uwezo
wa kutambua maeneo yenye biasahara.

2

H W

5) Leseniya biashara.

Vigezo maalumu kwa msambazaji wa bia:

1)  Mtaji usiopungua TSHs 200,000,000
2) Nafasi ya kutosheleza ghala/stoo itakayowezesha kuhifadhi zisizopungua

kreti 10,000.

3) Timu yenye uwezo ya mauzo pamoja na timu ya kutoa msaada zikiwa na
msimamiaji wa bidhaa mmoja, watu wanne wa mauzo katika gari ndogo,
mtunza fedha mmoja na wapakiaji watano.

4) Magari manne ya usambazaji yenye tani tatu kila moja.

Vigezo maalumu kwa msambazaji wa pombe kali:

1)  Mtaji usiopungua TSHs 50,000,000
2) Nafasiya kutosheleza ghala/stoo itakayowezesha kuhifadhi kreti

zisizopungua kreti 1,500.

3) Timu yenye uwezo ya mauzo pamoja na timu ya kutoa msaada zikiwa na
msimamiaji wa bidhaa mmoja, watu watatu wa mauzo katika gari ndogo.
4)  Gari linaloweza kusambaza pombe kali — magari matatu ya wastani wa kati.

Maombi yaambatane na: leseni ya biashara, taarifa ya benki ya miezi 3 (statement), and

uthibitisho wa usajili wa biashara BRELA.

Maombi yanaweza kutumwa kwenda: Anthony.Msanga@diageo.com

Au kwenye anuani ifuatayo;

Kwa: Baraka Kilimba,

Serengeti Breweries Limited,

P.0.Box 41080, Dar es salaam, Tanzania.

Plot 117/2 Access Road, Nelson Mandela Expressway, Chang'ombe.

Anthony Msanga
Meneja Msambazaiji

; pomm ©

JOHNNIE WALKER CIROC

Kecp Wietkeing

BONGO

GORDON’S DON

L.SHALL WE? SPIRIT GUINNESS

uuuuuuuuuuuuuuuuuuu MADE OF MORE

Ofisi yenye mtandao (intaneti), printa na kompyuta.

)
) Iwe kampuni iliyosajiliwa hapa nchini na iliyokidhi mahitaji yote ya kisheria.
) Uzoefu katika biashara ya usambazaji itakuwa ni faida ya ziada.

)
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Tuna jukumu kumaliza
mauaji haya ya kikatili

MATUKIO ya mauaji yameshika kasi kwa sasa, kitu ambacho kinao-
nyesha kwamba kuna tatizo kubwa katika jamii yetu, ambalo lina-
hitaji kupatiwa ufumbuzi.

Matukio kadhaa yamekuwa yakiripotiwa kila uchao na vyombo
vya habari na kuthibitishwa na Jeshi la Polisi katika maeneo mengi
nchini, huku matukio mengi yakihusisha mauaji ya familia katika
mazingira yanayoacha shaka kutokana na wanaofanya vitendo
hivyo kutojulikana.

Kwa kutaja baadhi ya matukio hayo

Januari 17, mjamzito na watoto wake wadogo wawili waliuawa
kwa kuchinjwa ndani yanyumba yao na watu wasiojulikana kisha
kutokomea.

Lingine lililotokea wiki iliyopita ni la watu watano wa familia

uawa kikatili na watu wasiojulikana huku miili yao ikikutwa ndani
ya nyumba yao ikiwa imeanza kuharibika.

Limo pia la watu watano wakiwamo mke na mume kwa kuhusi-
ka na mauaji ya wanandugu watatu waliokutwa wameuawa na
miili yao kutupwa mto Jellys eneo la Buzuruga wilayani Ilemela
mkoani humo.

Hakika mauaji haya ni ya kushangaza kutokana na kuhusisha
watu wengi wa familia moja, kitu ambacho kinamaanisha kuwa si
mauaji ya bahati mbaya, bali ni ya makusudi.

Katika hali hii hakuna sababu ya kulitupia mzigo Jeshi la Polisi
pekee kutafuta suluhisho, bali jamii nzima inao wajibu wa kujitafa-
kari na kuchukua hatua za kuleta ufumbuzi wa matukio haya.

Kitu cha kwanza ambacho tunapaswa kukifanyia tafakuri ya
kina kama taifa, ni kwa nini watu wameondokewa na hofu ya Mun-
gu kutokana na mafundisho ya dini kukataza binadamu kutoa uhai
wa binadamu mwenzake. Katazo hilo pia limo kwenye sheria za
dola ikiwamo Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Tunaona kwamba hakuna sababu ya mamlaka zenye jukumu
la kushughulikia jamii kama maofisa wa ustawi wa jamii kutokaa
ofisini badala yake waende kutoa elimu kwa wananchi kuhusiana
na njia sahihi za kutatua migogoro.

Wawahimize kuzitumia mahakama na vyombo vingine kama
mabaraza ya ardhi badala ya kujichukulia hatua mkononi, ikiwamo
kufanya mauaji, ambayo yana athari mbaya kwa jamii nzima.

Kwa upande wa viongozi wa dini, tunawakumbusha kuendelea
kutekeleza wajibu wao wa kuwahubiria na kuwakumbusha wafua-
si wao na jamii nzima kutenda matendo mema kama vitabu vi-
takatifu vinavyoelekeza, hivyo kuwa na hofu na Mungu.

Kadhalika, tunayakumbusha mashirika yasiyo ya kiserikali hu-
susan yanayojihusisha na masuala ya haki za binadamu kijikita
kupeleka elimu ya haki za binadamu katika maeneo yote ya nchi

Tanzania tuna bahati ya kuwa na Tume ya Haki za Binadamu
na Utawala Bora, ambayo baadhi ya majukumu yake ni kukemea,
kufuatilia matukio mbalimbali ya ukiukwaji wa haki za binadamu
ya kutoa mapendekezo ya namna ya kuyashughulikia. Bila sha-
ka tume itakaa kimya kuhusiana na matukio yanayoendelea ya
kwamba bado yapo kwenye uchunguzi wa Polisi.

Msisitizo wetu kwa jamii ni kwamba ijenge utamaduni wa kuzi-
tumia mahakama katika kushughulikia migogoro na badala ya ku-
jichukulia sheria mikononi, ikiwamo kufanya vitendo vya mauaji
ambavyo vinawaathiri hata watu wengine wasio na hatia hususan
watoto.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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¥ Muungwana Lazima Nilonge
Malezi mema kwanza,

BAADHI ya wazazi na walezi
wamekuwa wakichangia
kukosekana kwa maadili ya
watoto wao kwa kushindwa
kuwasimamia na kuwaacha
huru huku wakiwadekeza
wakifanya wapendalo.

Watoto wapo huru kufanya
kile wanachokiona kama ni
kutembea usiku, kwenda
disko, vibanda umiza na hata
ngoma za ‘vigodoro’ huku wa-
zazi au walezi wakiwaachia
hata kama umri hauruhusu.

Suala la maadili ni jambo
nyeti ambalo linatakiwa kuz-
ingatiwa na wote, lakini hatua
ya kwanza ni kwenye makuzi
ya mtoto nyumbani kwenye
familia, wazazi na walezi.

Kuna msemo ‘mtoto um-
leavyo ndivyo  akuavyo.
Kwamba ukimkuza katika
mienendo mema hawezi
kubadilika kwa kuwa tayari
umemjengea msingi bora tan-
gu alivyokuwa mdogo.

Imenilazimu kuzungumzia
jambo hili kwa kuwa wapo
baadhi ya wazazi na walezi
hawajali maadili kwa watoto
inayozalisha kizazi kisicho na
maadili.

Malezi ya aina hiyo, huwain-
giza watoto kwenye vitendo
viovu katika umri mdogo kwa
kuwa wapo huru kufanya
wapendavyo.

Nia si kumtafuta mchawi
kwani suala la malezi ni ju-
kumu la wote, hivyo kila
mmoja awajibike kumkuza
mtoto katika malezi bora na
yanayokubalika. Ni muhimu

kwa wazazi na walezi kutam-
bua makosa wanayoyafanya
katika malezi na kujirekebi-
sha.

Cha muhimu ni kumfundi-
sha kuelewa kuwa maisha
yanabadilika, awe na maadili,
heshima na kumjua Mungu
na kumheshimu. Afahamu
uaminifu, heshima na kusema
ukweli.

Mtoto afahamu kuwa kuna
wakati unaweza kuwa nacho
na siku nyingine huna hivyo
ni vyema, ajue kukabiliana
na hali zote iwe kupata au ku-
kosa kuliko kumtimizia kila
anachohitaji hata kama hauna
uwezo wakati huo.

Aidha, kumsifia mtoto kwa
kila jambo bila kumpinga ni
hatari kwa malezi kwa vile
watoto wana tabia ya kuka-
riri mambo hivyo mzazi au
mlezi wawe makini kuwa-
kosoa si tu kuwasifia au ku-
waunga mkono kwa kila wa-

nalofanya.
Pia kutokutoa ushirikiano
unapopata taarifa mbaya

kumhusu mtoto ni kosa lin-
alofanywa na wazazi au wale-
zi hasa zinapohusu matendo
mabaya, wengi wanawatetea
hata kama kuna ushahidi.

Hali hii husababisha watoto
wengi kuendeleza mienendo
mibovu, kama udokozi, wizi
na utukutu. Hivyo ni muhimu
kwa wazazi kutoa ushiriki-
ano wanapokea habari za
mienendo mibaya ya watoto
wao.

Kutumia lugha chafu waka-

si kudekeza watoto

ti wa mazungumzo ni kosa
linalofanywa na wazazi au
walezi wanapozungumza wao
kwa wao au wanapoongea na
mtoto.

Si vizuri kuongea matusi au
maneno yasiyofaa mbele ya
mtoto kwani hukariri lugha
au maneno kama hayo na
kuyatumia pia katika mazun-
gumzo yao.

Kuandaa mazingira yasi-
yomjenga mtoto kukua katika
malezi bora. Katika kujadili
suala la malezi pia mwanasai-
kolojia Duee Wilson anasema:
“Mtoto anaweza kuchukua
tabia nzuri au mbaya hata
kabla hajazaliwa, kwa mfano
kuwa na tabia za chuki kuto-
kana na baba na mama kutok-
uelewana.”

Aina ya malezi mzazi au
mlezi anayomjengea mtoto,
kama tabia zisizofaa hutege-
mea na mazingira, wanaowa-
zunguka, muda wanaotumia
katika maisha ya kila siku.

Lakini tabia zinaweza ku-
sababishwa na aina nne za
malezi mojawapo ni malezi
ambayo mtoto na wazazi au
walezi wanakua na mahusi-
ano chanya.

Uhusiano kati ya mzazi na
mtoto unakuwa mbaya mfano
ukali na adhabu kali apewazo,
utii unapewa kipaumbele zai-
di, sheria zinazowekwa na wa-
zazi au walezi zinakuwa hazi-
tolewi maelezo, lakini mtoto
hasikilizwi. Hivyo ni vyema
kuweka mizani na kuhakiki-
sha mtoto ananyooka.
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Wananchi Mpanda kuanza

Jaji Kiongozi akemea

kunufaika kwa mikopo ya TCB

Na Christina Mwakangale

WANANCHI wa Wilaya ya Mpanda, mkoani Katavi,
wataanza kunufaika na mikopo kutoka Benki ya
Biashara Tanzania (TCB), baada ya kufungua tawi
mkoani humo.

Mkurugenzi Mtendaji TCB, Sabasaba Moshingi,
aliyasema hayo jana wakati akizungumza kwenye
uzinduzi wa tawi hilo, lililozinduliwa na Mkuu wa
Mkoa wa Katavi, Mwanamvua Mrindoko.

Moshingi alisema benki hiyo ni kati ya zenye
mtandao mpana wa matawi unaojumuisha matawi
makubwa 47 na madogo 35 nchini, na kwamba wigo
wa huduma za kibenki unawahusisha mawakala zaidi
va 3,800. “Tawi jipya la Mpanda, litarahisisha utoaji
huduma za kibenki mkoani Katavi na kuwapungu-
zia wananchi safari za kuzifuata huduma mbali na
makazi yao na sehemu wanazofanyia kazi.

“Kufunguliwa kwa tawi hili la Mpanda kumezinga-
tia shughuli za kiuchumi zinazoendeshwa wilayani
humu kupitia wafanyabiashara, wafugaji na wakuli-
ma pamoja na fursa zilizopo,” alisema Moshingi.

Alibainisha kwamba, ili kukuza wigo wa shughuli za
kiuchumi, wananchi watanufaika na huduma mbalim-
bali zikiwamo za mikopo, inayotolewa na benki hiyo,
kuanzia shilingi 500,000 na kuendelea kwa ajili ya
kukidhi mahitaji yao ya kifedha.

Moshingi aliongeza kwamba, benki hiyo imejikita
katika kuhakikisha huduma nafuu za kibenki zinapa-
tikana kwa urahisi , hasusan Vvijiji
zania wengi vvanaish|

“TCB sio kwamba tu ni benki kubwa nchini, bali pia
inatoa mchango mkubwa katika shughuli za kijamii
hasa kuinua viwango vya elimu pamoja na upati-
kanaji wa huduma bora za afya,” alisisitiza.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mrindoko, aliipongeza
benki hiyo kwa uwekezaji huo, akisema utakuwa wa
manufaa kiuchumi na kifedha na kwamba umekuja
wakati muafaka,

“Huduma za kibenki zinahitajika mkoani humu kwa
muda mrefu sasa, uwepo wa tawi hili kutaongeza
idadi ya wananchi wenye akaunti za benki kitu
ambacho ni muhimu kwenye maendeleo ya huduma
jumuishi za fedha na shughuli za uzalishaji kwa
ujumla,” alisema Mrindoko.

“Katavi ni mkoa tajiri uliojaliwa rasilimali nyingi
kwa hiyo uwepo wa huduma za kibenki za uhakika ni
suala muhimu sana kwa ajili ya maendeleo.”

Machinjio sasa kuanza
uchinjaji ng’ombe 100,
mbuzi 1,000 kila siku

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MACHINJIO ya kisasa ya mifugo ya Nguru Hills Ranch
Ltd yenye uwezo wa kuchinja ng'ombe 100 na mbuzi
1,000 kwa siku yaliyoko wilayani Mvomero Mkoa wa
Morogoro yanatarajiwa kuanza rasmi Machi mosi, mwaka
huu, hivyo kuchochea ukuaji wa uchumi na ajira.

Mkurugenzi wa Mipango na Uwekezaji wa Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii kwa watumishi wa Umma (PSSSF ), For-
tunatus Magambo, alibainisha hayo kwa wahariri kutoka
vyombo vya habari waliofanya ziara ya kutembelea na
kujionea maendeleo ya mradi wa machinjio ya kisasa.

Alisema mradi huo wa machinjio hayo unamilikiwa kwa
ubia kati ya Serikali kupitia Mfuko wa PSSSF |, Eclipse

Investiment (LLC) na Kampuni ya Busara Investiment (LLP). §

Alisema mradi huo ulianza mwaka 2018, lakini ugonjwa
wa Covid -19 ulipoanza ulisababisha mashine zilizoagizwa
kutoka nje kuchelewa kuletwa pamoja na wataalamu
wake hadi Julai mwaka jana zilipoletwa na kuanza
kufungwa na kwamba kazi hiyo ipo kwenye hatua ya
mwisho.

Naye Meneja Uhusiano na Elimu kwa wanachama PSSF,
James Mlowe, alivitaka vyombo vya habari kuungani-
sha jamii, Serikali na wadau wa maendeleo katika utoaji
wa taarifa sahihi katika uhamasishaji wa kukuza uchumi
na maendeleo ya watu.

Mlowe alisema kuwa mfumo wa PSSF umewekeza
katika kiwanda hicho wa asilimia 30,ikiwa ni sehemu ya
mkakati wake katika uwekezaji wa miradi mbalimbali
hasa katika kipindi hiki ambacho taifa limejiwekeza katika
uchumi wa viwanda.

‘mauaji ya kikatili

Na Renatha Msungu, CHEMBA

JAJI Kiongozi wa Mahakama Kuu

¢ Tanzania, Mustafa Siyani, amesema
: ni aibu wananchi kufanya mauaji
ya kikatili,
¢ mahakama ili kupata haki zao na
¢ kuepusha migogoro inayosababi-
: shavifo.

badala ya kutumia

Pia amewataka mahakimu kua-

¢ cha kujifungia ofisini, badala yake
: wasikilize kero za jamii ambazo zi-
: nasababisha ugomvi na vifo.

Kauli hiyo imetolewa baada ya

' mauaji ya watu wa watano wa fa-
: milia moja yaliyotokea hivi karibuni
: wilayani Bahi, mkoani Dodoma.

Akizungumza wakati wa uz-

¢ induzi wa Mahakama ya Wilaya
¢ ya Chemba, Jaji Kiongozi Siyani
: alisema watu wemekuwa wakiji-
¢ chukulia sheria mkononi, jambo

linalochangia matukio mengi ya
mauaji nchini.

“Ni aibu kubwa kuona mauaji
kama yale na kuna mahakama,
kwanini  wasitumie mahakama
kutoa malalamiko yao ili wasikili-
zwe,” alisema Jaji Siyani.

Alisema kuwa siku za hivi kar-
ibuni kumekuwa na matukio men-
gi ya mauaji yanayosababishwa
na wananchi kujichukulia sheria
mkononi Miongoni mwa mauaji
Zanka Wilaya ya Bahi ambapo watu
watano wa familia moja waliuawa.
Tukio lingine la wiki iliyopita ni la
mauaji ya mjamzito na watoto wake
wadogo mkoani Katavi.

“Ni aibu kwa wananchi kuto-
tumia Mahakama kwa kuchukua
sheria mikononi, acheni kujichuku-
lia sheria mkononi amani tuliyo-

nayo ndiyo tunu yetu,” alisema Jaji
Kiongozi.

Aliwataka wananchi wanapoku-
wa na migogoro watumie ma-
hakama zinazojengwa kila kona
nchini, ambapo alisema uwapo wa
Mahakama katika Wilaya ya Chem-
ba utawafanya wananchi wapate
huduma karibu tofauti na awali
walipolazimika kusafiri umbali wa
zaidi ya kilomita 40, ili kupata hu-
duma katika Wilaya ya Kondoa.

Alisema Mahakama Tanzania
inaendelea na ujenzi na maboresho
katika mahakama zake mbalimbali
nchini.

Naye Mkuu wa Wilaya alimshuk-
uru Jaji na kumpongeza kutokana
na kuleta mahakama eneo hilo,
jambo litakalosaidia kupunguza
migogoro na watu kupata haki zao
Za msingi.

A PRODUCT OF

Thi Ct3ls Conpany

TAARIFA KWA UMMA

KILIMANJARO

DRINKING WATER
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DRINKING WMEH

@kilimanjaro_drinking_water

BONITE BOTTLERS LTD inapenda kuufahamisha umma
juu ya kusitisha matumizi ya plastiki laini (seal)
katika vifuniko vya chupa za Maji ya Kilimanjaro kutokana
na agizo la serikali juu ya matumizi
ya plastiki hizi kulinda mazingira.

T U/x

UR‘INKING WATEF!

f  kilimanjarodrinkingwater

& kdwe@bbl.co.tz

L +255 762628166 | +255 659785276 | +255 272754422




8 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Shaka awakingia kifua Rais Samia, Mwinyi

Na Beatrice Shayo, ALIYEKUWA
PEMBA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM),
kimesema utekelezaji wa kazi za
serikali zitokanazo na matakwa
ya ilani ya uchaguzi ya mwaka
2020/2025 chini ya Rais Samia
Suluhu Hassan na Dk. Hussein Ali
Mwinyi ni mkakati na matakwa ya
sera za chama wala si utashi bin-
afsi.

Hayo yalisemwa jana na Ka-
tibu wa Itikadi na Uenezi wa CCM,
Shaka Hamdu Shaka, wakati aki-
kagua ujenzi wa tawi la CCM lil-
iloko Shehia ya Chimba, Wilaya
ya Micheweni, mkoa wa Kaskazini

Pemba.

Aidha, alisema wapo baadhi ya
watu wanadhani utekelezaji huo
unatokana na utashi binafsi huku
wakiamini ni makosa yasiyo na
umakini na uzalendo. Kiongozi
huyo aliwataka wanachama wote
kuelewa wana jukumu moja la
kulindana, kuteteana na kubaki
wamoja nyakati zote za kipupwe,
kiangazi na masika.

Alisema marais hao wawili wa-
taendelea kujituma kutokana na
utekelezaji wa sera za CCM, na II-
ani ya Uchaguzi kwa niaba ya wa-
nanchi huku wakitaraji kupata tija
na manufaa yatakayokuza tunu,
maslahi ya kiuchumi, Kkisiasa na

kijamii.

“Watanzania wanatakiwa ku-
jua ushindani wa kisiasa hususan
chini ya mfumo wa vyama vingi,
kusakamwa na hila na mbinu ba-
tili zikilenga kuwagawa, kuwagom-
banisha wanachama na viongozi
wa CCM hatimaye maadui wapate
urahisi kuyafikia malengo yao,” ali-
sisitiza Shaka.

“Wana CCM wenzangu chonde
chonde tambueni utekelezaji wa
kisera hufanyika kwa matakwa
ya ilani ya Uchaguzi ya mwaka
2020/2025. Rais Samia na mwen-
zake DK. Hussein Ali Mwinyi
hutekeleza kazi zao kutokana na
matakwa ya chama si utashi bin-

N ——

(Kiasi kwa shilingi mitioni) (Kiasi kwa shilingi mitioni)
Robo Mwaka ya sasa | Robo Mwaka iliopita I
Linbikizola vl
N B ) 30 Septemba 2021 Robo Mvala liopta | Limbikizo la mwaka.[lnganishi
[——
1 Fedha Taslimu 832.82 548.59
2 Salio katika Benki kuu ya Tanzania 9,467.90 8,250.04 31 Desemba_| 30 Septemba 2021 | 31 Desemba 2021| 31 Desemba 2020
3 Uwekezaji katika Amana za serikali 35,070.14 33,247.64 - - —
M e 42788 1 Mtiirko wa fedha kutokana na shughuli za uendeshaji
Salio katika Benki nyingine na Taasisi za Fedha - b Mapato) (Hasara) Halisi 63226 836,29 262457 194276
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 141.50 51.11 Varekaisho kv s ya ) , . .
6 Miamala Baina ya Matawi = - Hasara katka mali 10065 10065 10248 15100
7 il zilizoafikiwa -Badiliko halisi katika Mikopo 706.20 (333223) (2,681.41) (12,965.86)
© Dmima za Wateja Zlizokubatia ’ y i:yi“./i}?imlmxk“;:'\tmf\“w o S0 [ 14"5") 177698 o
36,356.91 3012683 Mabadilko halisikatia Amana 04937 14757 7
© Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine Mabadilio halii Katika Amana za muda Mfupi Zilizoafikiwa . E B .
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine g . Mabadiliko halisi katika dhima nyingine (49220) 890.42 753.04 151824
1 Mikopo Halisi lliyopo 51,106.26 51,812.46 Mabadiliko Halisi katika mali nyingine 184194 (7592 75987 (985.29)
12 Mali Nyingine 1,071.54 1,242.74 Kodi ilipolipwa (355.00) (270.00) (1,165.00) (840.00)
13 Uwekezaji wa Hisa - - Mengineyo{bainisha) B B R
14 Akaunt za udhamini = - - -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 726.58 827.23 i i::lhvz.:ahn :|Id1;m:|e|u;[z|I|mlu:|k:);wa ihugkhuh f‘ uendeshaji 11,483.22 (3,978.36) 1247054 47030
Mtirriko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezai
16 JUMLA YA MALI 135,303.03 126,534.53 Gawio lopokewa R R R
B |pHIMA Ununuzi wa Mali za kudumu (0.69) (6.03), (17.56)
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 36.430.00 31.965.00 Mapato kutokana na mauzo ya mali 7a kudumu a - - .
18 Amana za Wateja 56,595.88 52,011.51 Ununuzi wa Amana zilizoshughulikiva na Mawakala 16585 18989 (2005.73) (11,675.90)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu = -
20 Amana Maalumu Mapato kutokana na mauzo ya Amana zilizoshugulikiwa na Mawakala
Mengineyo{bainisha)
21 Maagizo ya MalipofFedha za Kuhamisha
22 Hundi na Hawala za Kibenki Ziizotolewa - - Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli z2 wwekezaii 16585 18920 (om.76) (11,69575)]
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa. 1,533.31 1.119.31 | |11 ko wa fedha kutokana na shughuli z ifedha:
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mieja o - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi Mapato kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
26 Mapato yallyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipw] - - Mapato kutokana na utoaj wa Miai wa Hisa
27 Dhima Nyingine 493.70 1,820.83 Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu
Mabadiliko halisi katika Madeni Mengine - - - -
28 Madeni - - Mengineyofbairisha) (65.91)| (6430)] (25415) (24937)
29 JUMLA YA DHIMA 95,052.89 86,916.65
30 MALI(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29 40,250.14 39,617.88 Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za kifedha (65.91), (64.30) (254.15) (249.37)]
C | FEDHA ZA WANAHISA IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha taslimu
31 Miaji wa Hisa Uliolipwa 32.830.00 32.830.00 Ongezeko/ Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu ra Mali 1138316 (3553.46) 1020463 (1147282)
Zinazofanana na Fedha Taslimu
32 Akiba ya Miaji IR 573.03 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 3551830 3907176 36,8983 18369.87
33 Mapato Yaliyobakizwa 3,516.20 4.222.54 muwa Robo mwaka/mwaka
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 2,624.57 1,992.32 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo
35 Akaunti Nyingine za Mtaji - - mwaka/mwaka 4710146 35,518.30 47,101.46 36,897.05
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 40,250.14 39,617.88
38 Dhima Zisizo Dhabiri ChLI Riessad Il TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2021
39 Mikopo Chechefu 1,632.81 1,371.47 . e
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 447.05 451.87 (Kiasi kwa shilingi milioni)
41 Mali Nyingine Chechefu - - Wtajiwa | MAPOIU | MaPAO | 5oy, v | TENOR | e gineyo
D[BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA ‘ Wea ™ | abeiva | vatyobaiz | LELIR | Zada ya | (CIOEND | s
isa wa jumia
()  Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 29.75% 31.31% L
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumia ya Mikopo Ghafi 3.17% 2.63%|  (iuaka wa sasa 3171272021
(i) Uwiano wa Mikopo Ghati na Jumia ya Amana 55.39% 62.21%| |salio la mwanzo wa mwaka 32,830.00 475021 4135 37,625.56
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 87.77% 40.95% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 2624.57 - 2,624.57
) Uniano wa Mali Zinazozalisha na Jumia ya Ml 90.95% 91,879 [Mapeo mengineyayoiumusa : -
(vi) Ongezeko la Amana 10.78% -2.49%|  |Gawio iiloipwa - -
(vii) Ongezeko la Mali 6.93% -0.58%| [ZiadayaKisheria (123802)| 128802
Tengo la Ziad ya Jumia . B
Mengineyo - B , )
Salio la mwisho wa Robo mwaka wa sasa 32,830.00 6,140.77 1,279.37 40,250.14
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI ke Uiiopia STAZ020
KWA ROBO MWAKA |NAYO|SH|A TAREHE 31 DESEMBA 2021 Salio la mwanzo wa mwaka Uliopita 32,830.00 2,308.69 828.58 35,067.28
Feida / (Hasara) Halsi Baada ya Kodi ya Mapato - 1658.29 E 1,658.29
Mapato mengine yaliyojumuishwa - -
(Kiasi kwa shilingi milioni)  |Viamala nawanahisa
Gawio iioipwa . :
Robo ya mwaka Limbikizo la mwakawa |  Limbikizo la mwaka | Ziada ya Kisheria 787.23 (787.23)|
Robo Mwaka ya sasa lnganshi |sasa tinganishi Tengola Ziada ya Jumia - -
(mwaka uliopita) (Mwaka uliopita) Mengineyo - B B .
Sallo la mwisho wa mwaka Uliopita 32830.00 475421 4135 37,625.56
31Desemba2021 | 31Desemba2020 | 31 Desemba202i | 31 Desemba 2020
! Vapaoya e Ciconod BN od Il I heosd Ml EAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 D
esemba 2021
2 Gharama za Riba 805.96 864.59 3,237.67 3,292.98
Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha sera za uandasii ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaziji wa Taarifa za Fedha ziizokaguliwa za
3 Mapato Halisiya Riba (thutoa 2) 162843 1,660.66 6,398.15 5457.60 mwaka uliopita(kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka yaimwakal
4 Maden Viza Yalyolutwa = - = - sasa mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
5 Punguz0Ongezeko a tengo katika Mikopo (4.82) 86.49 8290 26.23
6 Mapato Yasiyo ya Riba 379.58 401.26 955.34 850.83 Aina Cheo Sahihi Tarehe
6.1 Faida (Hasara) Ziokanazo - na Miamalaya 5475 3923 1573 17473
Fedha za Kigeni ) ) ) TR BALAJIRAO (OFISA MTENDAJIMKUU (Imesainiwa) 21-01-2022
6.2 Ada na Kamisheni 32483 362.02 802,60 676.10
FADHILI PETRO SANGA MKUU WA FEDHA (imesainiwa) 21012022
63 Gawio = - E -
6.4 Mapato Mengine ° - ° - FREDRICK HIPPOLITE MKAGUZI MKUU WA NDANI (Imesainiwa) 21-01-2022
7 Gharama Zisizo za Riba: 1,025.57 962.66 3,481.01 3,499.44
7.1 Mishahara na Mafao 342,02 331.84 1376.29 1,295.53
72 AdanaKamisheni 1249 152 3302 oggg | |5l tultaiwa hapo chin wajumbe wa boiya usahihi wa taarifa za hapo juu,tunatamka kwamba
- - - tumezitathmini taarita hizi na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataita vya Uwasilishaji
7.3 Gharama Nyingine 671.06 619.30 2,070.80 2,174.92 wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 na zinaonesha hali halisi..
8 Faida (Hasara) ya Uendeshaij 987.26 912.76 3,789.57 2,782.76
9 Tengola Kodi ya Mapato 355.00 330.00 1,165.00 840.00
Faida  (Hasara) Halisi Baada ya Kodiya i ihi
e W) yaKey 63226 582.76 262457 194276 dia Chea Sabit Tuche
11 Idadi ya Wazjitiwa 25 25 25 25 AAB S KAKUSA VKURUGENZ! (mesaiv) 21012022
12 Mapato kwa Hisa 19 18 80 59
13 Mapato kwa Hisa. 19 18 80 59 INDIAEL DANIEL KAAYA MKURUGENZI (Imesainiwa) 21-01-2022
14 Idadi ya Matawi 1 1 1 1
MWANAIDI ATHUMAN MTANDA MKURUGENZI (imesainiwa) 21-01-2022
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
() Uniano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mal Azl 196% it 1719
(I) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa g 6.17% G 5.259% Canara Bank (T) Ltd
Fedha za Wanafisa iy - ’ -7 Head Office Dar Es Salaam Branch
n ;:’:a"lzg:a"l"a‘“m‘“ Vasiyoya Ribana 51.07% 49.07%) 47.34% 55.47%) Elia Complex P.O. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania
i .
: + +
(V) Uniano wa Mapato alisya Ria na ) ) ) 3 E:mail ctbi@canarabank.co.tz, T +255 222112530 (D) +255 222112532
Wastani wa Mali Znazozlisha 540% 5.60% 5.52% 5.27% www.canarabank.co.tz

afsi,” alisema Shaka.

Aliwahimiza wanachama
kutokubali kulishwa uzushi
na kujikuta wakigawanyika
kifikra na kimawazo kwani
upinzani unakusudia CCM
kuwaondolea ari ya mshika-
mano wao, umoja na upendo,
waendelee kushikamana.

“Watajitokeza maadui
aidha ndani au nje ya chama
wakidai yanayofanyika sio
malengo ya sera bali utashi
wa binafsi. Maneno hayo sio
kweli, mkae mkijua huo ni
uongo, uzushi na upotoshaji.
Ni wajibu wetu kushikama-
na, kupendana, kufanyakazi
pamoja usiku na mchana,”
alisema.

Kwa mujibu wa Shaka,
tangu Rais Samia ashike ma-
daraka hapumziki badala
yake amekuwa akisafiri ndani

na nje akipigania, kutafuta
maslahi ya kimaendeleo kwa
wananchi wake.

“Wote sisi ni mashahidi ku-
tokana na uchapakazi wa Rais
wetu. Kutokana na juhudi
zake na uzalendo alionao na
mafanikio ya kisera yaliyo-
patikana chini ya serikali ya
awamu ya sita, yametupatia
tija na ufanisi wa mfano ka-
tika muda wa miezi tisa akiwa
madarakani,” alisema.

Kwa upande wa Zanzibar,
alisema tangu Rais wa Zanzi-
bar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi Dk. Mwinyi, kila
mmoja amemshuhudia kion-
gozi huyo anavyohangaika,
akijituma na SMZ ikizidi ku-
vutia wawekezaji kwa lengo la
kukuza mkakati wa kujenga
uchumi imara na maendeleo
yanchi.

Licha ya corona Mo
Dewji azidi kung'ara
orodha ya mabilionea

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya mlipuko wa vi-
rusi vya corona, mabilionea
wa Afrika wameongeza utajiri
wao kulinganishwa na miaka
minane iliyopita, mfanyabi-
ashara maarufu nchini, Mo-
hammed Dewji ‘Mo, akiwa
miongoni mwa mabilionea
18 barani waliopenya kwe-
nye orodha mpya ya Jarida la
Forbes. Kwa mujibu wa ripoti
ya jarida hilo iliyotolewa juzi,
mabilionea hao wa Bara la
Afrika wana utajiri unaokadi-
riwa kufikia Dola za Marekani
bilioni 84.9 ikiwa ni asilimia
15 zaidi ya miezi 12 iliyopita
na ongezeko la juu zaidi tan-
gu mwaka 2014 wakati bara
lilipokuwa na mabilionea 28
waliokuwa na utajiri wa jumla
ya Dola bilioni 96.5.

Katika utafiti wake, Forbes
imeripoti kuwa ilitumia vig-
ezo vya akiba ya mali na vi-
wango vya kubadilisha fedha
kwa Januari 19, mwaka huu
kupima thamani ya utajiri wa
mabilionea hao.

Kwa mujibu wa Forbes, ma-
bilionea 18 waliopenya kwe-
nye orodha hiyo wametoka
kwenye nchi saba, Afrika Kusi-
ni na Misri zikiongoza kwa
kuingiza watano kila moja,
zikifuatiwa na Nigeria yenye
mabilionea watatu.

Kwenye orodha hiyo, Mtan-
zania Mo Dewji amefungana
na Othman Benjelloun (Mo-
rocco) na Yousef Mansour
(Misri) katika nafasi ya 15,
wote wakiwa na utajiri wenye
thamani ya Dola za Marekani
bilioni 1.5 kila mmoja.

Katika ripoti yake hiyo,
Forbes imebainisha kuwa
imezingatia utajiri wa mabil-
ionea wanaoishi Afrika au am-
bao biashara zao zina mzizi
na zinafanyika ndani ya bara
hilo.

Kwa kuzingatia kigezo hi-

cho, ripoti mpya ya Forbes im-
ewaweka nje ya orodha mzal-
iwa wa Sudan Mo Ibrahim,
aliyechukua uraia wa Uin-
gereza na mzaliwa wa Misri
Mohamed Al-Fayed anayeishi
London. Hata hivyo raia wa
Zimbabwe Strive Masiyiwa,
anayeishi London, amepenya
kwenye orodha kwa sababu
ya uwekezaji wake katika
masuala ya mawasiliano ba-
rani Afrika. Ripoti ya Forbes
imebainisha kuwa mabilio-
nea wawili kati ya 18 wame-
poromoka kiutajiri kulingan-
ishwa na mwaka uliopita. Hao
ni Mo Dewji wa Tanzania na
Koos Bekker wa Afrika Kusini.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
utajiri wa Mo Dewji umeshu-
ka hadi Dola bilioni 1.5 kutoka
Dola bilioni 1.6 mwaka mmaoja
uliopita kutokana na ushinda-
ni wa kibiashara wakati Bek-
ker akiporomoka hadi Dola
bilioni 2.7 kutoka Dola bilioni
2.8 kutoka na hisa za wabia
wake katika masuala ya bi-
ashara ya mawasiliano ya in-
taneti, Naspers na Prosus ku-
pungua kwa zaidi ya asilimia
20 kwa kila mbia.

Ripoti ya Forbes imebaini-
sha kuwa kwa miaka 11 mfu-
lulizo sasa, Aliko Dangote wa
Nigeria ameendelea kuwa
tajiri namba moja barani Afri-
ka, akiwa na utajiri unaokadi-
riwa kufikia Dola za Mare-
kani bilioni 13.9, akipanda
kutoka Dola bilioni 12.1 mwa-
ka jana, sababu kuu ikiwa ni
kuongezeka kwa asilimia 30
kwa mauzo ya saruji ya Dan-
gote ambayo ndiyo uwekezaji
wake mkubwa zaidi.

“Mabilionea wote barani Af-
rika ni wanaume, mwanambke
wa kwanza kupenya kwenye
orodha, Isabel dos Santos wa
Angola, alianguka kwenye
ripoti ya Forbes ya Januari
2021,” ripoti inahitimisha.
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Kizimbani kwa tuhuma za :
kutakatisha Dola 225,600 :

Salaam, Paul Msoka (47) amefik-
ishwa mahakamani akikabiliwa na
mashtaka sita yakiwamo manne ya
kughushi, kujipatia fedha kwa njia ya
udanganyifu na kutakatisha Dola za
Kimarekani 225,600.

Mshtakiwa huyo ambaye ni mfan-
yabiashara alisomewa mashtaka
yake mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Richard Kabate.

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Jackline Nyantori alidai kuwa, Aprili
ghush| nyaraka ya Kampuni ya ACGB
International Trade, LLC, United State
of America (USA), zimeingia Katika
mkataba na Kampuni ya Tanganyika
Mining Company Ltd, kampuni ya ki-
tanzania itauza kilo 20 ya madini ya
dhahabu na kusafirisha kwenda San
Diego, California, Marekani wakati
akijua si kweli.

Shtaka la pili, ilidaiwa kuwa
Desemba 13, 2021 eneo lisilofaha-
mika Dar es Salaam, kwa nia ovu,
alighushi akionyesha kwamba cheti
kilichoonyesha kwamba Baraza la
Taifa la Biashara, Viwanda na Kilimo
kwamba limepitisha boksi lenye kilo

20 za madini ya dhahabu kwa ajili ya

kusafirisha na Kampuni ya Tang-
anyika Mining Company Ltd na im-
ethibitishwa na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) wakati akijua si kweli.
Upande wa Jamhuri uliendelea ku-

dai kuwa siku ya tukio la pili, mshtak-

iwa pia alighushi hati ya kubadili
umiliki ya Desemba 13, akionyesha
Southern African Development
Community (SADQ), ilitoa mabadiliko
ya umiliki wa hati hiyo kuruhusu
Kampuni ya Tanganyika Mining
Company Ltd kusafirisha kilo 20 ya
madini ya dhahabu na zisafirishwe
kwenda ACGB International Trade
iliyoko San Marcos, Marekani wakati
akijua si kweli. Katika shtaka la

nne ilidaiwa kuwa Desemba 8, 2021
mshtakiwa huyo alighushi nyaraka
zilizoonyesha kwamba zimetolewa
na Baraza la Usimamizi wa Amani la
Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya
Demokrasia ya Kongo (MONUSCO) na
kwamba zilizotolewa kwa Kampuni
ya Tanganyika Mining Company Ltd
ya Tanzania kuiruhusu kampuni hiyo

kusafirisha kilo 20 za dhahabu kutoka

Kongo kwenda kwa Kampuni ya
ACGB International Trade ya Mare-
kani huku akijua si kweli.

llidaiwa kuwa, kati ya Juni Mosi,
2021 na Januari 11, 2022 kwa njia
va udanganyifu alijipatia kutoka kwa
Aldo Costa ambaye ni mwakilishi
wa ACGB International Trade, LLC,
Kampuni ya Marekani Dola 225,600
akidanganya kwamba angesambaza
kilo 20 ya dhahabu kwa Kampuni ya
ACGB wakati akijua si kweli.

Katika shtaka la utakatishaji,
mshtakiwa huyo alidai katika tarehe
hizo, mshtakiwa huyo alijipatia
kiasi hicho cha fedha kutoka kwa
Aldo Costa huku akijua fedha hizo
ni mazalia ya makosa tangulizi ya
kughushi.

Mashtaka hakutakiwa kujibu
chochote, upande wa Jamhuri ulidai
kuwa upelelezi wa kesi hiyo bado
haujakamilika.

Mchungaji aelekeza
waumini chanjo UVIKO-19

Na Sabato Kasika

AUMINI wa Kanisa
la Upendo, wame-
himizwa kuzingatia
maelekezo ya seri-
kali kuhusu chanjo ya UVIKO-19
kwa ajili ya kuhakikisha usalama
wa afya zao.

Wito huo ulitolewa na Mchun-
gaji Emmanuel Mathias, wakati
wa uzinduzi wa kanisa hilo jipya,
Mwenge mkoani Dar es Salaam
juzi. Alisema serikali imetangaza
kuwa chanjo ni hiari, na kwam-
ba kila mtu aangalie umuhimu

wa kulinda afya yake, kwa kuwa
hakuna anayemlazimisha bali ni
kuangalia uwezekano wa kuk-
inga na ugonjwa huo.

“Kanisa letu linaitwa Kanisa
la Upendo, tunapendana, hivyo
hatuna budi kuelekezana kwa
Mungu na pia kuzingatia kile
ambacho serikali inatuelekeza
kuhusu suala zima la chanjo
ya corona,” alisema Mchungaji
Mathias.

Alisema wataalamu wa afya
wameshatoa maelekezo yote ya
kujikinga na ugonjwa huo, iki-
wamo kuvaa barakoa, kunawa

maji tiririka na kutumia vitaka-
sa mikono na kuepuka miku-
sanyiko isiyo ya lazima.

“Serikali inaelekeza kuwa su-
ala la chanjo ni la hiari, lakini si
vibaya sisi wenyewe kujiongeza
kwa kuchukua hatua badala ya
kukaa kimya tu eti kwa sababu
serikali imetangaza kuwa chan-
jo ni hiari,” alisema.

Mchungaji huyo alisema, jamii
inapozingatia mwongozo wa
udhibiti wa ugonjwa huo kupi-
tia afua ya kudhibiti misonga-
mano katika jamii bila kuathiri
shughuli za kiuchumi, waumini

hawawezi kujitenga nao.

“Kwa wito wangu ni kwamba,
serikali inasema chanjo ni hiari,
lakini tunaweza kujiongeza bila
kusubiri hiari, ili kulinda afya
zetu dhidi ya corona, kwani nchi
yetu haiko katika kisiwa kisicho
na mwingiliano wa watu,” alise-
ma.

Alisema, viongozi wa dini
wana sehemu yao katika kuhim-
iza waumini kuzingatia maele-
kezo ya muhimu kama hayo, ili
waendelee kumtumikia Mungu
na kufanya shughuli zao za kila
siku wakiwa njema.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwanamvua Mrindoko (wa pili kushoto), akikata utepe kuzindua tawi la Benki ya Biashara Tanzania
(TCB), wilayani Mpanda juzi. Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa benki hiyo, Sabasaba Moshingi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watumishi wapewa siri kuepuka
kucheleweshewa mafao ya kustaafu

Na Joseph Mwendapole

WATUMISHI wa  umma
wameshauriwa kuhakiki taarifa
zao mara kwa mara kabla ya
kustaafu ili kuepuka usumbufu
wa kucheleweshewa mafao wa-
napomaliza muda wa utumishi.

Ushauri huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki mkoani Moro-
goro na Kaimu Mkurugenzi wa
Uendeshaji wa Mfuko wa Hi-
fadhi ya Jamii kwa Watumishi
wa Umma (PSSSF), Ramadhani
Mkeyenge.

Alikuwa akizungumza kwe-
nye kongamano la siku moja na
wanachama wa Jukwaa la Wa-
hariri Tanzania (TEF) kuhusu
hali ya mfuko huo na mafao ya
mfuko huo ambao mwaka huu
umetimiza miaka mitatu tangu
kuanzishwa kwake mwaka 2018.

Mkeyenge alisema tatizo la

mkanganyiko wa taarifa za wa-
nachama limekuwa changamo-
to kubwa hali ambayo inasababi-
sha usumbufu kwa wanachama
wengi pale wanapostaafu.

“Ni vizuri mwanachama an-
apokaribia kustaafu ahakik-
ishe miezi sita kabla anakaa na
mwajiri wake kuweka taarifa
zake sawa ili akistaafu asisum-
buke kurekebisha taarifa hizo
na kwa kweli mkanganyiko
wa taarifa za mwanachama
imekuwa changamoto kubwa
sana kwenye malipo,” alisema
Mkeyenge. Alisema changamoto
inayoukabili mfuko ni jamii ku-
kosa elimu kuhusu umuhimu
wa hifadhi ya jamii, hivyo PSSSF
ingjitahidi kutoa elimu kupitia
makongamano, matamasha na
vyombo vya habari ikiwamo
mitandao ya kijamii.

Alisema mfuko umeanzisha

mfumo wa kupokea michango
ya wanachama kwa njia rahisi
ya GePG na kuwapatia wana-
chama taarifa kuhusu michango
yao na kuwapa elimu.

Alisema huduma za mfuko
huo kwa sasa zinapatikana kupi-
tia mtandao wa ofisi ulioko nchi
nzima katika ngazi ya mikoa
kwa Tanzania Bara na Zanzibar.

Mkeyenge alisema wame-
boresha utunzaji wa kumbu-
kumbu za wanachama kwa ku-
tumia mifumo ya kielektroniki
na kwamba malipo ya mafao
kwa kutumia mifumo ya TEHA-
MA iliyotengenezwa na wataala-
mu wa ndani.

Alisema hivi sasa wanalipa
mafao moja kwa moja kwa wan-
ufaika kwa njia ya kimtandao
(online payments) na wanacha-
ma wamekuwa wakihudumiwa
kwa njia ya simu ya bure kupi-

tia kituo cha simu ya huduma
kwa wateja (Call Center).

Alisema hadi Novemba mwa-
ka jana mfuko ulikuwa umelipa
mafao kwa wanachama na wat-
egemezi yanayofikia Sh. bilioni
6.4 ambapo Sh. bilioni 3.3 zililip-
wa kwa wastaafu na Sh. bilioni
178 zililipwa kwa wategemezi.

Alisema Sh. bilioni 645 zil-
ilipwa kama fao la kukosa ajira
ambayo yalianza kulipwa kuan-
zia Februari mwaka 2019 na
kwamba hadi Novemba mwaka
jana mfuko ulisajili wanachama
wapya 52,072.

Alisema jumla ya wanachama
wachangiaji wa mfuko huo hadi
sasa ni 711, 706 na kwamba asil-
imia 59 ya wanachama wa mfu-
ko huo ni wanaume na asilimia
41 ni wanawake wakati asilimia
78 ya wanachama wote wakiwa
chini ya miaka 50.
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Majaliwa awapa wanafunzi
malengo kupata maendeleo

Na Mwandishi Wetu

AZIRT Mkuu, Kas-

sim Majaliwa, ame-

wataka watoto wa

Kitanzania  kuji-
wekea malengo ya kusoma kwa
bidii ili wapate maarifa yatakay-
olisaidia taifa kupata maende-
leo.

Majaliwa alisema kuwa Rais
Samia Suluhu Hassan, ameiagi-
za Wizara ya Elimu kufanya
mapitio ya sera ili kuifanya sekta
hiyo kuendelea kufanya vizuri
zaidi.

Alisema hayo juzi alipokagua
ujenzi wa madarasa ya shule za
sekondari za Gehandu na Nowu
katika Halmashauri ya Wilaya ya
Mbulu, mkoani Manyara.

Alisema kuwa serikali kwa
upande wake imejipanga ip-
asavyo na itaendelea kuweka
mazingira bora ya kujifunza na
kufundishia ili kuwawezesha
kufikia malengo hayo.

Ujenzi wa madarasa hayo un-
atokana na fedha za Mpango wa
Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa
na Mapambano dhidi ya UVIKO
19. “Vijana someni hadi mfike

chuo kikuu.”

Pia Waziri Mkuu ameziagi-
za halmashauri zote ziweke
mpango wa ujenzi wa mabweni
kupitia mapato yao ya ndani ili
wanafunzi wakae shuleni na
kupata muda wa kutosha wa
kujisomea. Kadhalika, amewa-
kumbusha watumishi wa umma
kutambua kuwa wanajukumu
kubwa la kuwatumikia Watan-
zania na kutekeleza maelekezo
ya Ilani ya Uchaguzi ya CCM.

Awali, Mkuu wa Shule ya Se-
kondari ya Gehandu, Mwalimu
Gadiel Bei, alimshukuru Rais Sa-
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mia kwa kutoa fedha za ujenzi
wa vyumba hivyo viwili vya ma-
darasa.

Alisema mbali na madarasa
hayo pia wamejenga mengine
matano kati yake mawili yame-
tokana na fedha za ruzuku ya
EP4R na matatu ni nguvu za wa-
nanchi na halmashauri.

Mwalimu Bei alisema ku-
kamilika kwa madarasa hayo
kutaiwezesha shule hiyo yenye
wanafunzi 945 wa kidato cha
kwanza hadi cha sita kuongeza
tahasusi nyingine ya kidato cha
tano kuanzia mwezi Julai 2022.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Tigo, Innocent Rwetabura, akizungumza wakati Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari,
Nape Nnauye (kulia), alipofanya ziara ya kikazi katika makao makuu ya kampuni hiyo, mkoani Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA
WETU

: Washindi Tuzo

a Kiswahili
utangazwa Dar

© Na Mwandishi Wetu

© WASHINDI wa mwaka 2022 wa

: Tuzo ya Kiswahili ya Mabati-Cor-

: nell ya Fasihi ya Afrika wanatarajia
¢ kutangazwa kesho mkoani Dar es

¢ Salaam.

Akizungumza na waandishi wa

¢ habari jijini Dar es Salaam, Meneja
: Uhusiano na Mawasiliano wa ALAF
: Limited, Hawa Bayumi, alisema

¢ tuzo hii iliainishwa mwaka 2014.

“Shughuli ya kuwatangaza

¢ washindi itafanyika katika ukumbi

: wa Mlimani City kuanzia asubunhi

: na kuhudhuriwa na wadau mbalim-
¢ bali wa Fasihi na Lugha ya Kiswahi-
¢ 1i,” alisema na kuongeza kuwa jopo

: la majaji watatu watasoma baadhi

va kazi bora zilizoshindanishwa na

; baadaye kutangaza washindi wa
: jumla katika kila Kipengele.

Aliongeza kuwa Tuzo ya Kiswahili

¢ ya Mabati-Cornell ya Fasihi ya Kia-
¢ frika, yenye thamani ya jumla ya

: Dola za Marekani 15,000, hutolewa
: kila mwaka kwa miswada bora,

* au kwa vitabu vilivyochapishwa

* miaka miwili kabla ya mwaka wa

¢ kutolewa zawadi, katika fani za

: riwaya, ushairi, wasifu na riwaya

¢ za picha.

Miswada inayoshinda huchap-

¢ ishwa na Shirika la uchapishaji

¢ vitabu la East African Educational

: Publishers (EAEP). Na mswaada

: bora wa ushairi hufasiriwa kwa Ki-
: ingereza na kuchapishwa kitabu na
: Shirika la Africa Poetry Book Fund.

Madhumuni makuu ya tuzo hii,

*iliyoanzishwa mwaka 2014 na Dk.

i Lizzy Attree (Mkurugenzi wa Tuzo

¢ ya Caine) na Dk. Mukoma wa Ngugi
: (Chuo Kikuu cha Cornell, Marekani),
* ni kuthamini uandishi kwa lugha za
: Kiafrika, kuhimiza sanaa ya tafsiri

¢ baina ya lugha za Kiafrika zenyewe
: kwa zenyewe, na pia kutafsiri

: maandishi ya lugha nyingine

kwa lugha za Kiafrika.
Tuzo hii inadhaminiwa na kam-

: puni ya ALAF Limited, Tanzania

: na Mabati Rolling Mills, Kenya

: (@mbazo ni miongoni mwa kam-

: puni za Safal Mauritius Limited);

¢ pia na Ofisi ya Makamu wa Mkuu

: wa Masuala ya Kimataifa katika

¢ Chuo Kikuu cha Cornell, na Idara ya
¢ Taaluma za Afrika ya Chuo Kikuu

: cha Cornell, Marekani.

TAMWA yapewa tano kwa kuelimisha jamii

Na Jenifer Gilla

MKUU wa Wilaya ya Arusha, Said
Mtanda, amekipongeza Chama
cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake (TAMWA), kwa kutoa
elimu kuhusu ukiukwaji wa haki
za binadamu.

Mtanda aliyasema hayo jana
wa Wiki ya Sheria yenye kauli
mbiu ‘Zama za Mapinduzi ya nne
ya Viwanda, Safari ya Maboresho
kuelekea Mahakama Mtandao’ uli-
oshirikisha wadau mbalimbali wa

sheria kikiwamo TAMWA.
Mwanachama wa TAMWA,
Ashura Mohamed, aliyemwak-
ilisha Mkurugenzi Mtendaji wa
chama hicho, Rose Reuben, kwe-
nye maadhimisho hayo, alisema
kuwa TAMWA wako mstari wa
mbele katika kutetea wanawake
na watoto na kwamba wameshiri-
ki Wiki ya Mahakama kwa lengo la
kuelezea mamlaka husika namna
wanawake na watoto wanavyo-
fanyiwa ukatili .
“TAMWA tutaendelea kupaza
sauti ili kudhibiti ukatili kwa wa-

nawake na watoto kupitia wiki
hiyo ya sheria na lengo letu ni kuo-
na vitendo vya ukatili vimekoma,”
alisema Ashura.

Naye Mkurugenzi wa TAM-
WA, Rose Ruben, alisema kuwa
chama hicho kitaendelea ku-
paza sauti ili kudhibiti  ukatili
wa wanawake na watoto kupi-
tia Wiki ya Sheria na kuendelea
kupunguza vitendo vya ukatili wa
kijinsia.

“Katika mkutano huu tunawak-
ilishwa na wanachama wetu
walioko mkoa wa Arusha, tunam-

wanachama wetu wakili Mary
Mwita, ambaye anatoa msaada
wa kisheria, pamoja na wenzake
wanaoandika masuala mbalimbali
yenye mrengo wa masuala ya kijin-
sia, haki za wanawake, wasichana
na watoto, alisema.

Alisema kuwa amepokea ponge-
zi kutoka kwa mkuu wa mkoa na
kuwa hii inaonyesha ari kubwa
ya wanachama kufanya kazi kwa
bidii na ushirikiano mpaka juhudi
hizo kuonekana.

“Wanachama wamekuwa
mstari wa mbele katika masuala

yenye mrengo wa kijinsia, mfano
tunaona jinsi wanachama wetu
walivyojitoa Arusha kushiriki na
kutoa elimu katika wiki ya sheria,
na kuhakikisha kuwa chama kina-
julikana, hili ni jambo la kujivunia
kwa wanachama wote,” alisema
Rose.

Mtanda, alitoa rai kwa wadau
wa sheria wakiwamo mahakimu
kuhakikisha wanatoa haki kwa
wadau wa mahakamani ili
wawe na imani katika kutatua kesi
zinazofikishwa mahakamani.
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Sarakasi kudai tume huru,
katiba mpya zmapokolea

Na Sabato Kasika

WAKA 2022 unapoan-
za unakutana na ajen-
da ya muda mrefu ya

kutaka katiba mpya
kwa madai kuwa iliyoko haienda-
ni na mazingira ya sasa. Kuto-
kana na hitaji hilo vipo vyama
vilivyofanya makongamano ku-
hamasisha katiba hiyo na vingine
kutangaza kususia uchaguzi hadi
itakapopatikana.

Baadhi ya wanasiasa kikiwamo
Chama cha ACT-Wazalendo wa-
naibuka na hoja mpya kuwa
2022, utakuwa mwaka wa kudai
tume huru ya uchaguzi, ili isi-
mamie kupata katiba mpya.

Wadau wanaozungumzia
msimamo huo akiwamo Katibu
Mkuu wa CHADEMA, John Mnyi-
ka, wanasema katiba mpya ni
muhimu hasa ikitokana na maoni
ya Watanzania, kwani itaelekeza
namna ya kupata tume huru ya
uchaguzi.

“Kuwapo katiba mpya ni suala
la muda mrefu ambalo tumeku-
wa tukilisisitiza, na tunatambua
kuwa ndiyo itakayotoa mwele-
keo wa tume huru itakavyopati-
kana,” anasema Mnyika.

Anaongeza kuwa mwaka jana
CHADEMA ilipanga kufanya ma-
kongamano nchi nzima kudai
katiba mpya, lakini imeshindi-
kana, japo nia ya dhati kudai kat-
iba mpya ipo kwa sababu inajua
umuhimu wake, ndiyo maana il-
iendesha kampeni za ndani na
nje kwa kutumia mitandao ya
kijamii kuidai.

Katibu Mkuu huyo anasema,
hitaji la CHADEMA ni nchi kuwa
na katiba mpya, siyo tume huru
ya uchaguzi, kwa sababu katiba
ikipatikana, italeta tume huru ya
uchaguzi.

KATIBA Nl MAMA

Mwenyekiti wa Taasisi ya
Utawala Bora na Maendeleo
Tanzania (CEGODETA), Thomas

Katibu Mkuu wa ACT-Wazalendo, Dorothy akiwa kwenye majukumu ya siasa. PICHA: MTANDAO

Ngawaiya, anasema taasisi kama
tume huru ya uchaguzi zinaain-
ishwa ndani ya katiba na kwam-
ba ni muhimu kuanza na katiba
kwanza.

“Kama inakuwa vigumu kuwa
na katiba mpya, hata hii iliyopo
inaweza kuwekewa kiraka ika-
zalisha tume huru ya uchaguzi,
kwani katiba ndiyo sheria kuu
hivyo ianze kutafutwa kwanza,”
anasema Ngawaiya.

Anafafanua kuwa ndiyo in-
aayoelekeza tume ya huru
ipatikaneje, wajumbe wake na
majukumu yote na kwamba in-
atengenezewa kanuni na tara-
tibu zinazoanzishwa na katiba.

“Kinachotakiwa ni vyama vya
siasa na wadau wengine kuishau-
ri serikali kukubaliana na hilo na
kuitisha mjadala wa kitaifa ku-
fikia upatikanaji wa katiba hiyo,”
anasema na kuongeza kuwa
linabakia jukumu la serikali ku-
ridhia au kukataa kulingana vile
itakavyoona.

“Serikali ikikataa mjadala,
vyama vya siasa na wadau wa-
sishinikize, waendelee kutafuta
njia sahihi za kudai kwani Wa-
tanzania wengi ninaamini wa-
naitaka, siyo kuhangaika na
tume huru ya uchaguzi, “ anase-
ma.

MABADILIKO HAYAKWE-
PEKI

Mkurugenzi wa Jukwaa la
Katiba Tanzania (JUKATA), Bobu
Wangwe, anasema mabadiliko
yoyote yale yawe ya kifungu ki-
moja cha sheria yana umuhimu
wake kwa maendeleo ya nchi.

Anasema, katiba mpya ni
muhimu ili kuleta mabadiliko
ya kimfumo, na kwamba yeyote
anayetaka mabadiliko kama ACT-
Wazalendo wanavyokazania ku-
wapo tume huru, ni jambo jema.

“Sitaki  kuamini  kwamba
wameitelekeza ajenda ya katiba,
bali ni mkakati wao wa kupam-
bana ili kupata katiba mpya,
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hivyo wanachofanya ni sehemu
ya mapambano hayo,” anasema
Wangwe.

Hata akiwapo yeyote anayek-
wenda mahakamani kupinga
vifungu vya sheria, atamuunga
mkono, kwa madai kwamba hat-
ua hiyo inalenga kufikia mabadi-
liko ya demokrasia, anasema.

“Kwa hiyo ninaunga mkono
juhudi za ACT-Wazalendo, kwani
ninaamini hawajaitupa ajenda ya
katiba mpya, ingawa wadau wote
wangeelekeza nguvu zao kudai
katiba kwanza,” anasisitiza.

2022 NI TUME HURU

Chama cha ACT-Wazalendo
kinasema mwaka unaanza kwa
na hoja ya kutaka tume huru ya
uchaguzi ili kuweka mazingira ya
kupata katiba mpya inayotokana
na matakwa ya Watanzania.

Kaimu Mwenyekiti wake, Doro-
thy Semu, anasema msimamo
wao upo bayana, na kwamba
sababu za kuhitaji tume hiyo ziko
wazi. “Tunataka mchakato wa
kura ya maoni ya Katiba mpya
usimamiwe na tume huru na
pia kwa kuzingatia ukweli kuwa
kupatikana kwa katiba mpya
na kuanza kutumika kunahitaji
muda zaidi.”

Semu anasema, chama hicho
kinataka uchaguzi wa serikali za
mitaa mwaka 2024 na mkuu wa
2025 usimamiwe na tume huru
ya uchaguzi, huku akitaja utarati-
bu wa kupatikana kwa tume hiyo.

“ACT- Wazalendo inapende-
keza sheria mpya ya uchaguzi
2022, iweke utaratibu kuwa, Wa-
tanzania wanaotaka kuwa wa-
jumbe wa tume huru ya uchaguzi
waombe kazi kwa tangazo la wazi
kwa umma,” anasema.

Semu anasema, sheria hiyo ian-
zishe kamati maalum ya uteuzi
wa mwenyekiti, makamu mwe-
nyekiti na wajumbe wa tume
huru ya uchaguzi, na kwamba
uteuzi ifanye usaili, iwe na uwazi
kwa waombaji wote na kuchuja
majina ambayo yatapelekwa kwa
rais kwa ajili ya uteuzi.

“Baada ya wajumbe wa tume
huru ya uchaguzi kupatikana
wataajiri mkurugenzi wa uch-
aguzi ambaye nafasi itatangazwa,
kufanyiwa usaili wa wazi na jina
kupelekwa kwa Rais kuteua mku-
rugenzi wa uchaguzi,” anasema.
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MJUE JUDITH MLUGE;

Diwani alivefiwa mume kwenye
kampeni, madhila hadi ushindi

« Akumbuka kupingwa, Kkisa jinsia yake « Leo! Adai mwaka

kazini kaibua mengi

Na Julieth Mireri, KIBAHA

“HAKUNA kipindi kigumu
nilipitia katika harakati zan-
gu za kisiasa kama Septem-
ba mwaka 2020, nilipofiwa

na mume wangu nikiwa kwenye
kampeni za kuomba kuchaguliwa
niwe diwani wa Mbwawa. Yalisem-
wa mengi hata kuambiwa nime-
muua mume wangu.

“Nilipokea kila aina ya matusi
hakuna faraja niliyoipata zaidi ya
maneno ya kuumiza, kila mmoja
alisema lake huku akitambua
napitia wakati mgumu ambao
umekuja katika kipindi changu
nikiwa napambania kupata nafasi
ya Diwani wa Kata ya Mbwawa
kwa mara ya kwanza,” anatamka
mwanamama Judith Mluge.

Leo hii amefuzu kuingia katika
orodha ya madiwani 14 wa kata
ndani ya Halmashauri ya Mji Kiba-
ha, pia ni sehemu ya madiwani
wanawake 10 mkoani Pwani, wali-
openya kuptia kinyang’anyiro cha
uchaguzi mkuu wa mwaka 2020.

Kabla ya kugombea nafasi hiyo
alikuwa Mwenyekiti wa Umoja wa
Wanawake wa CCM (UWT) Hal-
mashauri ya Mji wa Kibaha, nafasi
aliyoipata mwaka 2017.

Judith  anasema  aliamua
kuachia nafasi ya uenyekiti wa
UWT baada ya kupata maoni ku-
toka kwa wananchi wengi wa Mb-
wawa wakimwomba kugombea
nafasi ya diwani baada ya kush-
uhudia kazi mbalimbali alizokuwa
akiwafanyia.

Anaeleza baada ya kuwashinda
wagombea tisa aliochuana nao
katika kura za maoni wapo wal-
iokata rufani dhidi yake ndani ya
chama, lakini akabaki hata kufikia
hatua ya uchaguzi akipeperusha
bendera ya CCM katika uchaguzi
mkuu wa mwaka juzi.

Mama huyo anasimulia mtihani
aliyokutana nayo ndani ya chama,
wapo waliomkataa kumuunga
mkono na wakaungana na mpin-
zani kutoka chama kingine.

“Niliumia kwa  niliyokuwa
nayapitia, wengi walikuwa wana-
nipinga kwa kuwa mwanamke.
Hawakutaka kuniunga mkono ka-
bisa...” anasimulia Diwani Julieth.

Anaendelea: “Walinisema
vibaya, lakini sikukata tamaa kwa
kuwa tayari niliamua kusimama
nibadilishe mawazo ya kumdha-
rau mwanambke katika kata yangu,
niwaonyeshe naweza kufanya
kazi kuliko hata mwanaume. ”

MKASA ULIPOMFIKA

Diwani huyo anasimulia wakati
anapambana na vikwazo hivyo
akishirikiana na viongozi wa
CCM kata na wilaya, akapatwa na
madhila magumu ya kufiwa na
mume aliyekuwa anaumwa kwa
muda mrefu.

“Nilisitisha kampeni zangu na
kukaa nyumbani kwa maombol-
ezo. Lakini, mbali ya maumivu ya
kuondokewa na mume, maneno
ya watu yalikuwa yananiumiza
sana,” anatamka Julieth, akitaja
mfano kashfa kuhusu kifo hicho
kulichompa hisia kutaka kujien-

Diwani wa Mbwawa, Judith Mluge, akiwa na baadhi ya wazee muda mfupi baada ya kikoa cha

Kitaifa, yumo di

\ i

Baraza la Madiwani. PICHA ZOTE: JULIETH MKIRERI

Walinisema
vibava, la-
Kini sikukata
tamaa kwa
kuwa tavyari
niliamua
kKusimama
nibadilishe
mawazo ya
kumdharau
mwanamke
katika kata
Vanguy, Ni-
waonyeshe
naweza ku-
fanya kKazi
kuliko hata
mwanaume.

wani 6 bora kinamama

Diwani Judith Mluge, akiwaonyesha wananchi kitabu kinachoe-
limisha vipaumbele atakavyoshughulikia ndani ya miaka mitano
ya uongozi.

a.

Hata hivyo, anasema baada
ya maombolezo, alirejea kwe-
nye kampeni hata akachaguliwa
udiwani kuwakilisha kata ya Mb-
wawa.

BAADA YA KUCHAGULIWA

Anaeleza wakati anaomba nafa-
si hiyo kuna mambo aliyoyalenga
kusimamia, ikiwamo ujenzi wa
kituo cha afya katika kata yake,
kwani wananchi wanatumia za-
hanati isiyokidhi mabhitaji yao.

Pia anavitaja vipaumbele vya
kampeni zake vinajumuisha
ukuzaji sekta za elimu, maji na
umeme, pia ujenzi wa daraja ku-
vuka Mto Ruvu, ambalo limekuwa

likiwapotezea maisha baadhi ya
wakazi wanapovuka kwenda kwe-
nye kilimo cha umwagiliaji.

Judith anasema, pia amed-
hamiria kupambana na tatizo
analoliita ‘uongozi wa mazoea’
kwenye kata hiyo, akitaka mab-
adiliko ya ufanyaji kazi kwa bidii
kuondolea umma kero.

MATUNDA YA MWAKA

Anataja mavuno ya bidii yake ni
kujengwa ofisi ya serikali ya kata,
kazi iliyokwama katika kipindi
cha miaka mitatu sasa baada ya
msamaria kutoa eneo, hata vion-
gozi kufanya vikao chini ya miti na
wakati mwingine kwenye vyumba
vya kupanga.

Pia diwani anasema ameshafan-
ikisha upatikanaji eneo la ujenzi
wa kituo cha afya, pia ameshafani-
kisha maombi ya ujenzi wa daraja
kwa Wakala wa Taifa wa Barabara
(TANROADS) mkoa wa Pwani,
huku akitaja pia kufanikisha kupa-
tikana kwa ajili ya kujengwa kituo
cha polisi katika kata yao.

Judith anajivuna anaingia ka-
tika orodha ya madiwani sita
wanawake waliotambuliwa na
Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP Mtandao), kutokana na
kazi zake kuonekana.

TGNP Mtandao ina utaratibu
wa kuwatambua kinamama vion-
gozi kuanzia ngazi ya kata wa-
naonufaika na mafunzo ya uon-
gozi na kujengewa uwezo, kisha
wanabadilishana uzoefu, mwaka
madiwani sita ndio wametambu-
liwa kitaifa.

WANUFAIKA JE?

Zena Pembe, anayeishi Miswe
katika kata ya Mbwawa, Kibaha,
anamwelezea Judith alimtathimi-
ni katika umahiri wa kipekee.

“Ni mwanamke tofauti, msikivu
na asiyebagua watu wa kufanya
nao kazi, tutaendelea kushiriki-
ana naye kuleta maendeleo,”
anasema.

Pia Juma Ramadhani, anayei-
shi Miswe, anamtaja diwani huyo
ni kati ya wanawake wasiokata
tamaa wanapokutana na vikwazo
{lhidi ya mipango yao ya maende-
€eo.

“Aliwahi kugombea nafasi ya
Diwani Viti Maalumu alipokosa
hakukata tamaa, aliendelea na
kazi za kujitoa kushirikiana na wa-
nanchi.

Mkazi mwingine, Jordan Ngairo,
anamwelezea Judith ana upekee
wa kutoweka madraja ya mtawala
na mtawaliwa, akiwashirikisha
wananchi kwa kila jambo, akiwa
na tabia ya kupata ushauri kabla
ya utekelezaji husika.

“Huyu diwani kwa Kkipindi
chake hiki kifupi amefanikisha ku-
komesha utoro kwa wanafunzi na
walimu na kumfanya kila mmoja
kusimamia nafasi yake kama ina-
vyotakiwa.

“Amekuwa akikutana na wal-
imu mara kwa mara, pamoja
na wanafunzi kuzungumza nao
kusikiliza kero zao na kujadiliana
kwa pamoja namna ya kuzitatua
hii haijawahi tokea,” anasema.

Mwingine Gabriel Kiula anaun-
ga mkono kwa tafsiri kwamba
“TGNP  Mtandao  haijakosea
kumtambua Judith kutokana na
kazi anazofanya kwa jamii.”

Hapo anarejea muda mfupi wa
uongozi wake kwenye kata hiyo,
ameshaanza kuleta matumaini ya
mapambano kutatua kero za wa-
nanchi.

“Tangu Halmashauri ya Mji wa
Kibaha iundwe, hajawahi kutokea
diwani mwanamke kwenye kata.
Judith ni wa kwanza, pia ni mfano
wa kuigwa na madiwani wengine
kwa namna anavyofanya kazi
zake,” anaeleza Kiula.

Agustino Mdachi ni Diwani wa
Kata ya Pangani, anayemwelezea
Judith kuwa ana tabia ya kuguswa
kwa ukaribu na matatizo ya wa-
nanchi, kisha anapambana kuy-
atatua, akishirikisha ushauri wa
madiwani wenzake.
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Kamati Kuu kurudisha jina moja
spika, kabla watiania kunnadl

Na Ani Jozeni

AADHI ya maswali am-
Bbayo yanaendelea kuuli-

zwa kwa hisia tofauti na

baadhi ya wachambuzi
au zaidi wanaharakati, yalijibi-
wa wiki iliyopita wakati Kamati
Kuu ya CCM ilipoketi kujadili
waliochukua fomu na kujaza ku-
wania nafasi ya spika wa bunge.

Ni kuhusu kiasi ambacho
taratibu za kawaida za mfumo
wa kidemokrasia ndani na nje
ya bunge zingefuatwa. Kimsingi
hapakuwa na wasiwasi kuwa ut-
aratibu wa kawaida za kuchukua
fomu, kuchujwa halafu wali-
opita wajieleze kwa wabunge
ungefuatwa kama ulivyo, lakini
haikuwa hivyo.

Kilichotokea ni kudhihirisha
kuwa bado hisia za nini kinacho-
faa zilizoinuliwa wakati wa awa-
mu ya tano zinaendelea. Hivyo
kuna kitu kama ‘kazi iendelee’
katika usimamizi wa shughuli za
siasa nchini, kuwa demokrasia
ifuatwe kwa kiwango kinachohi-
tajika kikatiba.

Pale ambapo kuna suala la ku-
fanyia maamuzi katika kikao, lis-
ifumuliwe tu ili kukidhi mifumo
ya demokrasia, kuruhusu wag-
ombea au watia nia na wapambe
wao waendeleze makundi.

Mfumo huo ulikuwa um-
ezoeleka kwa wanasiasa ndani
na nje ya CCM na bunge, na siyo
mzaha kusema kuwa takriban
kote ulikotumika ulileta udhaifu
wa dhamira na uharibifu kiiti-
kadi katika kutimiza matakwa
yake.

Tatizo ni kuwa mfumo wa
uchaguzi wa wazi na ushinda-
ni kati ya wanaotaka nafasi
hizo unakubalika kwa sababu
ya demokrasia, yaani uhuru
wa watu kuchagua mgombea
wanayemtaka. Ila wanaotaka
kupata nafasi hiyo wana ma-
slahi binafsi yanayooana na ya
makundi kadhaa, na kundi moja
likishindwa siyo rahisi kufuta
majeraha kama ushindani uli-
kuwa mkubwa.

Kamati Kuu kwanza iliruhusu
kuchukua fomu, halafu ikatu-
pilia mbali mpangilio mzima wa
kujieleza ili chama Kkisijitwishe
7igo jipya la mivutano inayoto-
kana na kujiuzulu kwa Spika Job
Ndugai na halafu kuchaguliwa
mwingine nafasi hiyo.

Ingekuwa Mwenyekiti wa CCM
Taifa, Rais Samia Suluhu Has-
san, anataka kufuata mwelekeo
wa kidemokrasia angeruhusu
wagombea wachujwe halafu wa-
pate nafasi ya kujinadi mbele ya
wabunge.

Kila mmoja angeelezea uzoefu
wake na hata hisia zake kuhusu
uendeshaji wa mhimili huo wa
dola. Ni mwelekeo ambao pen-
gine unalea udhaifu mwingine
wa kuchagua spika ambaye ajen-
da yake ya jinsi ya kuendesha
bunge imekubaliwa na wabunge.

Hali halisi ni kuwa wabunge
wa chama fulani wanakuwa
chini ya maekelezo ya chama
hicho, na siyo bunge lijitungie
kanuni za kujiendesha.

Kutoa nafasi kwa wagombea
tofauti wa nafasi hiyo kutoka
CCM kujieleza ni kurudisha ras-
mi makundi ndani ya bunge, ud-

« Yadhihirisha ukaribu
Sam|a, Magufull

Rais Samia Suluhu Hassan. PICHA: MAKTABA

haifu ulioanzia katika mchakato
wa kumpata mgombea wa CCM
katika uchaguzi mkuu mwaka
2005.

Licha ya kuwa mwaka 1995
waliotaka kuteuliwa kushika
bendera ya CCM walichukua
fomu na kuchujwa, ilikuwa
mapema kwao kuunda makun-
di. Mfumo wa vyama vingi ulir-
udishwa mwaka 1992 kukawa na
miaka miwili tu ya maandalizi,
na wakati wanafikia miaka mita-
tu ya kupiga kura, si maandalizi
tena. Wakajipanga vyema miaka
10 iliyofuata na hata 1995 wali-
kuwa na ubavu kiasi fulani lakini
Rais mstaafu, Mwalimu Julius
Nyerere akawa mwenyekiti wa
jopo, akawatoa.

Mwaka 2005 wakiwa wameji-
andaa kikamilifu na kundi moja
liliposhinda likawa linawindana
na lililoshindwa au yaliyoshind-
wa, kwa vita ya mapana na
marefu tofauti. Halafu kundi
la aliyepewa bendera ya CCM
likaingia katika vita ya ndani
kwa ndani nani atakayechukua
kijiti mwaka 2015 wakati ali-
yeshinda akiacha kiti wazi baada
ya mihula miwili.

Vita ikaelekezwa kwa kundi la
wasindikizaji lililosaidia kupata
ushindi ndani ya CCM, hivyo
kukawa na vita ngazi za juu.
Aliyeko madarakani akichochea
harakati dhidi ya msaidizi wa ka-
ribu na swahiba wake mkuu am-
baye kiasi fulani alikuwa mwez-

eshaji wa kundi hilo kwa jumla,
wakati wa harakati za kupata
ushindi CCM na miongoni mwa
wapigakura.

Upinzani ulitumika kuzua
masuala ambayo serikalini ya-
naeleweka yalifanywa kwa saba-
bu zipi, tena zinazoendana na
sera za uchumi au mikakati ya
kiusalama.

Ila yanaletwa kwa wa-
nanchi kama hujuma tena kwa
mshangao mkubwa, ionekane
kuwa rushwa imekithiri, si ya
serikali nzima ila watu kadhaa
tu.

Dhoruba hii ilipofikia uchagu-
zi mkuu unaofuata ambako kiti
cha rais kiko wazi ikafikisha hali
ya chama kutaharuki, yalipokat-
wa majina yote muhimu waka-
baki ‘wadandiaji’ wenye sifa
kiasi katika chama, na uzoefu
serikalini uliokuwa unapishana,
wengine waobezi na baadhi
‘wakuja’ tu.

CCM ikawa hatarini kumegu-
ka baadhi ya makada wakim-
fuata mgombea aliyekatwa na
kuhamia upinzani baada ya
kutolewa madarakani awali.
Aliyeshinda uchaguzi aliangalia
yote hayo akajua tatizo la ku-
pigana vikumbo kutafuta rafiki
yenu atakayewaweka katika na-
fasi nyeti kutumika kwa maslahi
binafsi zaidi.

Ndipo alipoingia madarakani
akaanza ‘kutumbua majipu,” ku-
vuta mazulia waliokalia wakub-

Upinzani
ulitumika
kKuzua masu-
ala ambayo
serikalini
vanaeleweka
valifanywa
kwa sababu
ZIpI, tena zi-
nazoendana
na sera za
uchumi au
mikakati va
kiusalama.

wa ambao nafasi zao zinawez-
esha wadau tofauti mambo yao
yaende vyema kutokana na
kupindisha sheria au kuweka
kanuni mbovu sekta tofauti.

Kampeni hiyo ililazimisha ku-
pigwa ‘stop’ kwa mtiririko wa
kawaida wa siasa za vyama vingi,
ili kulinda mwelekeo mpya wa
dola usisumbuliwe na kubughu-
dhiwa dola likisimamia maelek-
ezo ya uchaguzi umekwisha sasa
tufanye kazi.

Uchambuzi dhaifu kwa mi-
aka kadhaa umebaini kuwa ni
maamuzi ya kiongozi aliyeku-
wpo kutokama na hulka yake ya
ukali, au tamaa ya udikteta.

Kumbe ukitaka serikali ibaki
katika maadili na siasa ilenge
maendeleo na si kujuana katika
kuchaguana ili baadaye mambo
yawe safi kwa kila mbhusika,
lazima ubane mpangilio wa

Tayari tanzia kadhaa zime-
shaandikwa kuhusu uendeshaji
wa shughuli za bunge kama
mhimili wa kuisimamia serikali,
huku suala la wabunge 19 wa
viti maalum waliopoteza uana-
chama wao CHADEMA, likitajwa
sana kama mojawapo ya masu-
ala yanayomngoja spika ajaye.

Sasa inaelekea suala hilo lita-
pigwa kalenda kwani hoja za spi-
ka mstaafu zitakuwa bado zina
nguvu za Kisiasa, pale dhamira
ya utawala bungeni ikiwa haijab-
adilika.
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JUKWAA LA VIONGOZI
KONGAMANO MATAIFA MASKINI

Lidhihirishe uwepo wa ‘Ajenda
2063 ya Afrika Tunaymtamam

Na Gaudensia Mngumi

FRIKA ni bara lenye
rasilimali zote zinazo-
hitajika duniani kwa

qjili ya maendeleo ya
sekta zote, ni eneo linaloweza
kutoa nafasi kubwa na endelevu
za uwekezaji kwa ajili ya maen-
deleo ya viwanda ya kuzalisha
vifaa, bidhaa na rasilimali za kila
aina. Ina miti na mimea inayofaa
kwa viwanda vya dawa na pia
ni baba wa ardhi inayofaa kwa
kilimo hivyo kuwa chanzo cha
chakula na mabhitaji mengine ya
lishe duniani.

Mchanganyiko wa utajiri wa
kila aina kuanzia madini kama
shaba, chuma, cobalt inayohitaji-
ka kwenye vifaa vya kielektroniki
katika bara hilo na rasilimali
ardhi inayofaa kwa kilimo am-
bayo haijatumiwa ipasavyo na
idadi kubwa ya watu hasa vijana
ambao ni nguvu kazi muhimu
vinaipa Afrika uwanja wa Kkip-
ekee.

Aidha, ina turufu ya kisiasa
ikiwa na mataifa 54 inaweza ku-
jisimamia kama ‘bloc’ au kanda
kama ulivyo Umoja wa Ulaya
(EU) ikiwa na ushawishi wa
kura yake 54 ndani ya Umoja wa
Mataifa (UN), hakuna cha kuizidi
Afrika.

Ni‘bloc” au kanda inayotazam-
wa na mataifa kama China, Mare-
kani, Urusi, Japan na hata Israel,
ndiyo maana kumekuwa na ma-
kongamano ya mara kwa mara
kati ya China na Afrika, Japan,
Urusi na hata Israel yakiikumba-
tia Afrika.

Licha ya utajiri na kuwa kipen-
zi cha mataifa makubwa bado ni
maskini kupindukia. Watu wake
wamekuwa wahamaji wakikim-
bilia Ulaya na Marekani na kufa
ndani ya bahari ya Mediterra-
nean wanakoliwa na papa kila
mara.

Baadhi ya nchi maskini ni
mataifa yote yaliyoko Kusini ya
Jangwa la Sahara kama Tanzania,
Kenya, Rwanda, Burundi, Msum-
biji na nchi za Asia kama Afghan-
istan, Bangladesh, Jamhuri ya
Lao, Myanmar, Cambodia, Nepal
na Bhutan.

FURSA YA DOHA

Mwaka huu nchini Qatar, uta-
fanyika mkutano wa mataifa
maskini unaoandaliwa na Umoja
wa Mataifa kushughulikia nchi
maskini za Afrika zikiwa nyingi
zaidi.

Doha ni fursa kwa Afrika kwa
vile linatarajiwa kuwa jukwaa la
namna bora ya kuzisaidia nchi
maskini ili ziendelee au zihitimu
(graduate) kutoka uchumi duni
na kuingia kwenye uchumi wa
viwanda.

Licha ya mataifa yaliyoende-
lea kufahamu kuwa uchumi wa
dunia unaweza kunufaika na kui-
marika zaidi kutokana na uwepo
wa Afrika hazijaonyesha nia ya
dhati ya kuisaidia kujikwamua.
Lakini bara hilo halijatimiza
wajibu wake, kwani linahitaji ku-
fanya juhudi za dhati za kujiinua
na kujinasua na ufukara.

Mkutano wa Doha utakao-

ANTONIO GUTERNRES

IECRE TARY GIEHNMERAL

AOLISSA FARI ALAMAMAY
CHAIRPFIRYON
'

Katibu Mkuu wa UN, Antonio Guterres akiwa na Mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa
Afrika, Moussa Faki Mahamat. PICHA: MTANDAO

Barabara
Zikijengeka
INnamaani-
sha uchumi
unafunguka
na ndiyo
Mwanzo wWa
ajenda 2063
kufanikiwa.

fanyika wakati wowote mwaka
huu, ulitakuwa na mingine
minne wa kwanza ukifanyika
Septemba 1981 Ufaransa, 1990
Ufaransa, wa tatu ulifanyika Mei
2001 nchini Ubelgiji na wa nne
ulikuwa Mei 2011 jijini Istanbul
Uturuki.

Mchumi na mtafiti kutoka
Taasisi ya ESRF ya Dar es Salaam,
Dk. Hoseana Lunogelo, akizun-
gumzia mikutano wa Umoja wa
Mataifa (UN) kujadili maendeleo
ya nchi maskini, akiangazia zaidi
Afrika anasema, tangu miaka ya
1970 UN imeanza kuzitambua
na kuzisaidia nchi maskini katika
majukwaa hayo maalumu.

Anasema mkutano wa Ins-
tanbul, ulijadili utekelezaji wa
makubaliano yaliyowekwa na
mikutano ya awali na kuandaa
mingine iliyokuwa ifanyiwe kazi
kuanzia 2011.

Akirejea Afrika anasema eneo
lililokuwa limepewa kipaumbele
ni mataifa yaliyoendelea kuisaid-
ia kupata nishati, kuboresha mi-
undombinu kwa kuiunganisha
miji mikuu ya mataifa hayo kupi-
tia treni za mwendokasi.

Dokta Lunogelo, anasema li-
cha ya kukubaliana hayo mataifa
tajiri duniani kuisaidia nchi mas-

kini kwa kutoa asilimia moja ya
pato lao la taifa (GDP), mengi
hayakutimizi ahadi zao.

“Lengo lilikuwa kuweka miun-
dombinu imara, kuinua kilimo
na uhakika wa chakula, kupata
nishati na kujenga viwanda. Hata
hivyo, fedha hazikutolewa kama
zilivyoahidiwa. Japan na mataifa
ya Scandinavia ndiyo yali-
yochangia zaidi lakini mengine
hayakutimiza ahadi hiyo.”

Akizungumzia mradi wa
umeme, anasema ulikuwa ujeng-
we kwenye bwawa la Inga nchini
Demokrasia ya Congo. Hata hivyo
kazi hiyo haijakamilika hadi leo.

Aidha, mradi wa kuunga miji
mikuu ya Afrika kwa treni za
mwendo kasi nao haujafanyika
hadi sasa licha ya nchi mbalim-
bali kufanya juhudi binafsi za ku-
jenga reli na barabara za kisasa.

Hivyo mkutano wa Doha,
utaendelea kuangalia utekelezaji
wa mikakati na makubaliano ya
Istanbul.

JUHUDI ZA AFRIKA

Miaka miwili baada ya Mku-
tano wa Istanbul, 2013, Umoja
wa Afrika (AU), ulikubaliana
kuanzisha na kutekeleza mipa-
ngo ya maendeleo na mwongozo

wa kushughulikia changamoto
zinazolikabili bara hilo, uliopewa
jina la ‘The Africa We Want au
Agenda 2063

Ajenda 2063 au Afrika Tunay-
oitamani, ilitanguliwa na Mka-
taba wa Afrika wa Demokrasia na
Uongozi (ACDEG).Ukitoa maono
ya uongozi bora unaozingatia
demokrasia, utawala wa sheria
na kuheshimu katiba, uchaguzi
huru na haki, kulinda rasilimali
za Afrika, kujiendeleza kiteknolo-
jia, kuondoa umaskini njaa na
magonjwa.

Aidha, ACDEG iliyozaliwa kuto-
kana na Muundo wa Utawala na
Uongozi wa Kidemokrasia Afrika
(The African Governance Archi-
tecture - AGA) pamoja na

Ajenda ya 2063 vinalenga
kuwa na mtangamano wa Afrika
nzima.

Ikiwa na pasi ya kusafiria, viza,
sarafu, soko na uongozi vyote vya
aina moja . Lakini kuwa na bara
lisilo na vurumai za kisiasa wala
vita.

AU pia ilianza kutekeleza mka-
taba wa biashara huru baina ya
nchi wanachama (AfCTA) ili kui-
marisha biashara na uwekezaji

Kwa mujibu wa ripoti za BBC,
Ajenda 2063 inataka kukamilisha
kazi ya kuunganisha miji mkuu
yote ya Afrika na vituo vya kibi-
ashara kupitia miundombinu ya
treni hizo.

Aidha, kuimarisha biashara
baina ya mataifa ya Afrika ili
kuboresha nafasi yake katika
soko la kimataifa.

Kuzalisha kilowati 42,000
za umeme kutoka bwawa la
Inga nchini DR Congo ili kupata
umeme na kuondoa changamoto
za nishati na kuondoa vikwazo
vya usafiri kwa Waafrika, wanao-
taka kufanya kazi katika mataifa
ya AU.

Mengine ni kuandaa tiketi na
usafiri wa anga la Afrika au the
Single African Air Transport Mar-
ket SAATM na kujenga chuo ki-
kuu cha kidijitali cha Afrika.

Kuandika upya historia yake
kwa kutayarisha ‘encyclopedia
ya Kiafrika yenye maelezo ya
kuaminika na taarifa zake.

KUANZA UTEKELEZAJI

Utekelezaji wa miradi ya Ajen-
da 2063 haujaanza kuonekana,
lakini Afrika ina fursa ya kuitu-
mia mikutano na mataifa kama
China, Russia, Israel, Japan kupe-
nyeza ajenda zake hizo, hususan
kujenga miundombinu ya kuun-
ganisha miji mikuu.

Barabara zikijengeka inamaan-
isha uchumi unafunguka na
ndiyo mwanzo wa ajenda 2063
kufanikiwa.

Afrika itumie mkutano wa
Doha kutekeleza mipango ya
Ajenda 2063 ikitaja mbinu zake
na kuweka ridhaa ya kisiasa na
kuwekeza ili ifikapo 2030 ihit-
imu kuwa Afrika ya viwanda na si
bara la ufukara.

Lakini suala la migogoro kama
vurumai za Sudan, Burkina Faso
na Ethiopia zitamalizwa kwa wa-
nachama wa AU kusaini mkataba
wa ACDEG na kuwa na Afrika
yenye demokrasia.
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— Wanawake TAWOMA wahamasishwa
kushiriki katika uchimbaji madini

Waziri Chana:
Changamkieni
kwenye Agosti

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WANANCHI wamehimizwa kujitokeza wa wingi
kushiriki katika Sensa ya Watu na Makazi inay-
otarajiwa kufanyika Agosti mwaka huy, ili ku-
pata takwimu sahihi kwa maendeleo ya taifa.

Hayo yalisemwa na Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu), Pindi
Chana, alipofanya kikao na Ofisi ya Taifa ya
Mtakwimu na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa
Serikali Zanzibar kuhusu maandalizi ya sensa
ya watu na makazi.

Waziri Pindi alisema kuna umuhimu mkubwa
wa kufanya sensa hiyo kwani itatoa takwimu
muhimu ambazo serikali itazitumia kufahamu
mahitaji ya wananchi wake na miundombinu
inayotakiwa kuboreshwa ili wananchi kupata
huduma muhimu.

“Takwimu hizi tunaweza kuzitumia kwa
maendeleo yetu wenyewe, kuna masu-
ala ya ujenzi wa vituo vya afya, madarasa,
uwekezaji wa aina mabalimbali na hata uchumi
wa mtu mmoja mmoja unahitaji kujua idadi ya
watu na makazi wakati umefika sasa tuendele
kuhamasishana na kuelekezana kufafanua
masuala haya ya sensa,” alisema Chana.

Pia aliagiza kamati za sensa za mikoa, wilaya,
kata na vitongoji kuundwa na kukutana ku-
jadili masuala mbalimbali kuhusu maandalizi
va utekelezaji ya sensa hiyo ili kufikia malengo
yaliyokusudiwa kwa manufaa ya wananchi.

“Kamati hizi ziwe zimeshaundwa na kukutana
kuandaa maandalizi ya utekelezaji wa sensa ya
watu na makazi ya mwaka 2022 nalo ni jambo
la msingi na wajumbe wa kamati za sensa nao
wakutane waanze kutafakari masuala ya maan-
dalizi na namna shughuli itakavyofanyika,”
alieleza.

Alimshukuru Rais Samia Suluhu Hassan kwa
maandalizi ya serikali ya kuwezesha bajeti ya
masuala ya sensa, huku akiishukuru Serikali ya
Zanzibar kwa ushrikiano mkubwa inayoonye-
sha kuhakikisha sensa inafanyika kwa ustawi
wa nchi.

Naye Kamisaa wa Sensa ya Watu na Makazi
Zanzibar, Balozi Mohamed Haji Hamza, alibaini-
sha kuwa sensa hiyo itashirikisha makundi yote
wakiwamo vijana, watu mashuhuri, nyumba za
ibada na viongozi wa Kisiasa kufikisha ujumbe
uliokusudiwa na kuhakikisha kila mwananchi
anashiriki sensa.

“Tutaendelea kuhamasisha wananchi kush-
iriki katika sensa tutatumia makundi yote
makanisani, misikitini, wapo wasanii, wastaafu
na Kila yakapofanyika maadhimisho ya kitaifa
nia yetu wananchi wapate taarifa ya sensa na
umuhimu wake na mashirika ya umma pamoja
na maeneo yote yenye mkusanyiko wa watu
na vyombo vya usafiri,” alifafanua Balozi
Hamza.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Dk. Albina
Chuwa, alieleza kwamba sensa ya mwaka huu
itafanyika kidigitali kupata taarifa sahihi na
kwa wakati kulingan ana madodoso yanavy-
oelekeza ambapo tayari sensa ya majaribio
imefanyika na elimu kuhusu sensa imetolewa
kwa makarani wa sensa kuwajengea uwezo wa
kukusanya taarifa kama inavyotakiwa.

“Makarani watakaokusanya taarifa hizi za
makazi, majengo na watu tunawapa elimu
namna ya kuuliza maswali kulingana na hali ya
mtu aliyonayo hasa wenye ulemavu na sensa
ya majaribo tuliyofanya imetupa mwaka mkub-
wa wa Kile tunachoenda kukifanya na sensa
hii itagusa hadi ngazi za vitongoji,” alisema DK.
Albina.

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Madini, Dotto

Biteko, amewataka wa-

nawake kujitokeza kwa

wingi kushiriki katika
shughuli za uchimbaji madini badala
ya kuendelea kubaki nyuma katika
sekta hiyo inayochangia kiasi kikubwa
katika pato la taifa.

Biteko, alibainisha hayo juzi jijini
Dodoma alipokuwa akifungua mku-
tano mkuu wa 24 wa Chama cha Wa-
nawake Wachimbaji Madini Tanzania
(TAWOMA). Alisema wanawake nchini
wanapaswa kuwa vinara katika kush-
iriki shughuli za uchimbaji wa madini
na kuacha kuendelea kuona kuwa kazi
hiyo ni kwa ajili ya wanaume pekee.

“Mnapaswa kuwa kinara kwenye
madini acheni kujiona duni kwani sek-
ta ya madini si kwa ajili ya wanaume
tu... shughuli za uchimbaji hata nyie
mnaweza kuzifanya tena kwa ufanisi
mkubwa,” alisema Biteko.

{

Kadhalika, alisema wanawake ha-
wapaswi kuwa sehemu ya watazamaji
katika sekta hiyo, bali kuwa mstari wa
mbele katika kushiriki shughuli za
uchimbaji na kutoa mchango katika
ukuzaji wa pato la taifa kupitia sekta
hiyo.

“Tuondoe dhana ya kwamba shu-
ghuli za uchimbaji wa madini ni za wa-
naume na anayepaswa kupewa leseni
za uchimbaji ni mwanaume, hapana
wanawake wakiingia katika sekta hii
sehemu kubwa ya jamii itanufaika na
sekta hii ya madini,” alisema Biteko.

Aidha, alizitaka taasisi za kifedha
kutoa mikopo kwa wachimbaji wado-
go wanawake kwa kuwa ni waaminifu
katika masuala ya fedha kuliko wa-
naume.

“Simaanishi kuwa wanaume si
waaminifu, lakini wanawake kuna kitu
Mungu amewapa ambacho sisi wa-
naume hatuna, hata takwimu za watu
ambao wanaotorosha madini idadi
kubwa ni wanaume, wanawake ni

wawili tuu hadi sasa,” alisisitiza Biteko.

Waziri Biteko alisema serikali itaen-
delea kuweka mazingira rafiki kwa
wanawake wachimbaji wa madini ili
kuzifikia ndoto zao.

“Serikali ya awamu ya sita chini ya
Rais Samia Suluhu Hassan imeweka
mkazo katika sekta hii hivi sasa hata
katika usafirishaji wa madini Watan-
zania wanahusika, zamani ilikuwa uki-
taka uchimbe madini hadi mtu fulani
aseme,” alisema.

Katibu Mkuu wa TAWOMA, Salma
Kundi, alisema wanakabiliwa na
changamoto mbalimbali ikiwamo
uhaba wa wataalamu wa masuala ya
madini.

“Changamoto nyingine mgeni rasmi
ni ukosefu wa vifaa vya kisasa kwa
ajili ya uchimbaji madini, teknolojia
ya uchenjuaji, ukosefu wa umeme ka-
tika maeneo ya uchimbaji na kukati-
kakatika kwa umeme mara kwa mara
katika maeneo ya uchimbaji madini,”
alisema.

Jaji Kiongozi wa Mahakama ya Kuu ya Tanzania, Mustapha Siyani (katikati), akikata utepe kuzindua Mahakama ya Wilaya
ya Chemba, mkoani Dodoma jana. PICHA: RENATHA MSUNGU

TPA: Wananchi wajifunze fursa za bandari

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAMLAKA ya Usimamizi wa Bandari
(TPA) imehimiza wananchi kujifunza
kuwapo kwa bandari na fursa zake ili
kuchochea uchumi kupaa.

Mkurugenzi wa Huduma za Kishe-
ria TPA, Stanslaus Kagis, aliyasema
hayo alipokuwa akizungumza uwapo
wao katika Wiki ya Sheria inayoende-
lea mkoani hapo.

Alisema wamefika katika maonye-
sho hayo kutokana na kuthamini
mchango wa mahakama na sheria

katika uendeshaji wa mamlaka hiyo
yenye kazi ya kuendesha bandari zote
nchini zikiwamo bandari bubu.

Alisema mamlaka hiyo ipo kisheria
na uwapo wao katika wiki ya kishe-
ria imelenga kuwaelimisha watu
utendaji kazi wao, sheria inayofanya
wafanyekazi na mchango wao kwa
umma. Aidha, alisema mamlaka hiyo
inakaribisha Watanzania kuona fursa
zinazopatikana na uwapo wa bandari
nchini katika kujikweza kiuchumi wao
binafsi na taifa kwa jumla.

“Tupo kuwaelimisha Watanzania

kuhusu bandari zetu, fursa zilizoko ka-
tika uchumi wa bandari na pia wajue
hili ni lango la kiuchumi,” alisema Kag-
isa. Akizungumza kwa niaba ya Mku-
rugenzi Mkuu wa TPA, Eric Hamissi,
alisema watatumia Wiki ya Sheria
kukutana na wadau mbalimbali wa
biashara na sheria na kuwaonyesha
fursa za wao kuchangia katika hudu-
ma za bandari.

Alisema pia banda lao lina wataal-
amu wengi ambao watakuwa tayari
kujibu maswali yote wasioyaelewa
kuhusu huduma za bandari.
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HABARI MBEYA

Wakulima wadogo wapewa
elimu va kilimo cha pilipili

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

AKULIMA  wado-

go 200 wilaya-

ni Rungwe kati-

ka Mkoa wa Mbeya,
wamepatiwa elimu ya kilimo
cha mkataba kwa kuzalisha
zao la pilipili kichaa ili kukuza
uchumi na kuachana na kilimo
cha mazoea cha kutegemea
mvua.

Mkurugenzi uendeshaji wa
kampuni inayojihusisha na
kilimo mkataba kwa wakuli-
ma wilayani Rungwe ya Sales
Bridge, Wende Mubepi, juzi

utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa kituo cha afya, unaotekelezwa na Halmashauri ya Wilaya hiyo, kwa fedha za ma-
pato ya ndani, wakati wa ziara ya Mkuu wa Mkoa huo, Juma Homera, hivi karibuni. PICHA: GRACE MWAKALINGA

alisema kuwa wameanza mradi
huo wilayani humo baada ya
kufanya utafiti wa udongo na
kubaini kufaa kwa kilimo cha
pilipili.

“Awali kilimo hiki kilitumiwa
sana na wakulima wakubwa
kutokana na kuwapo kwa fursa
kubwa kiuchumi kwa kulitam-
bua hilo tumeamua kuwain-
giza na wakulima wadogo ili
nao waanze kilimo hicho kwa
kushirikiana na Kampuni ya
Oittese, tumewafikia wakulima
na kuwasajili kwenye mifumo
ya kidigitali kabla ya kuanza
uzalishaji itakayotuweza kupata
takwimu halisi ya wazalishaji,”

/

Mtendaji wa Kata ya Ngonga, wilayani Kyela, mkoani Mbeya, Lutufyo Mwangamilo (katikati), akitoa taarifa ya

alisema Mubepi.

Aliongeza wameweka uta-
ratbu mzuri wa kimifumo
kwa kuwakopesha mbegu na
wanawekeana dhamana  we-
nyewe na wakati wa kuingi-
zwa sokoni ndipo wanakatwa
mkopo wa mbegu.

Mkulima Lamson Zebedayo,
alisema kuwa kilimo hicho
kimekuja wakati mzuri kwa
wakulima  kutokana na ku-
wapo kwa masoko ya uhakika
hivyo kusisitiza kampuni zina-
zosambaza mbegu kutoa elimu
zaidi ya uoteshaji vitalu kitaal-
amu ili waweze kuzalisha kwa
wingi.

Ipyana Mwagundama, mkazi
wa Nditu, alisema kuwa ni
wakati sasa wakulima ku-
jikomboa kiuchumi kufuatia
zao la pilipili kichaa kuto-
kana na kuwapo kwa soko la
uhakika kupitia kampuni hiyo
inayoingia kilimo mkataba na
wakulima.

Alisema kuwa kupitia fur-
sa hiyo wakulima wapatiwe
elimu ya namna ya kuandaa
mashamba, kuzalisha vitali na
mpaka wakati wa mavuno jam-
bo ambalo litaleta msukumo
mkubwa wa  kuendeleza
kilimo hicho mkataba kwa
wakulima.

Wachimbaji
wadogo watakiwa
kujiunga kwenye
vikundi

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

MBUNGE wa Jimbo la Lupa,
Masache Kasaka, amehama-
sisha wachimbaji wadogo wa
madini ya dhahabu kujiunga
kwenye vikundi ili waweze
kupata mikopo ya asilimia 10
na kuanzisha miradi mingine ya
Kiuchumi.

Akizungumza na Nipashe jana
wakati wa mahojiano kuhusi-
ana na utaratibu wa kuwezesha
vijana hususani wachimbaji
wadogo kufuatia kilio chao
cha kuomba mikopo, ili kubuni
miradi mingine licha ya shughuli
za uchimbaji ambazo zina athari
kubwa kiafya.

“"Nawaomba wananchi hu-
susani vijana ambao shughuli
Zao za uchimbaji wa madini,
vibarua na biashara zingine
wajiunge kwenye vikundi fedha
Zipo kwenye halmashauri na ni
sera ambayo inaelekeza mikopo
asilimia 10 zielekezwe huko
ikiwa ni pamoja na walemavu,”
alisema Kasaka.

Aidha, alisema kuwa akiwa
kama mwakilishi wao amejipan-
ga kuhakikisha vijana wanaku-
wa na miradi ya kiuchumi mbali
na kazi kwenye migodi na hata
kujihusisha na uchimbaji mdogo
wa madini.

“Sera inaelekeza vijana, wa-
nawake na wenye ulemavu
wapate mikopo hivyo ni wakati
Wao sasa kuchangamkia fursa
hiyo, ili kwenda sambamba na
kauli mbiu ya serikali ya hapa
kazi tu,” alisema.

Mchimbaji wa Mdogo wa
Madini Kata ya Matundasi,
Emmanuel Jackson, alisema
kuwa shughuli za uchimbaji wa
madini zinahitaki mtaji mkubwa
hivyo wanaiomba serikali ku-
wapatia mikopo vya vifaa
vya Kisasa ili kwenda na
wakati na si uchimbaji wa kuba-
hatisha.

“Shughuli za madini hazihitaji
fedha mkononi hivyo tupatiwe
mikopo ya Vvifaa vya utafutaji
uchimbaji kwa kutumia teknolo-
jia za kisasa na kuachana na
kuchimba kwa mazoea,” alisema

Jackson.

NIMRI yaombwa utafiti maeneo uchimbaji madini

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

TAASISI ya Utafiti wa Magonjwa
ya Binadamu (NIMR), imeombwa
kufanya utafiti katika maeneo ya
uchimbaji wa madini  Wilaya ya
Chunya mkoani Mbeya ili kusaidia
wananchi kutambua athari zito-
kanazo na matumizi ya vitu vyenye
kemikali kwa kubadili mifumo.
Mganga Mkuu wa Hospitali ya
Wilaya ya Chunya, Daison Andrew,
jana alisema kuwa uchimbaji wa

madini wa sasa una athari kubwa
kwa jamii hivyo kuna kila sababu
kufanyika utafiti kwa kuzingatia
sera ili jamii ipatiwe elimu na
madhara ya matumizi ya vitu
vyenye kemikali hususan maji
wanayotumia kuchenjua dhaha-
bu.

“Jamii ikipatiwa elimu na kuku-
bali kubadili mifumo ya uende-
shaji wa maisha pia itasaidia mae-
neo hayo kubadili matumizi ya
uwekezaji mwingine na kuokoa

maisha ya wananchi wa chunya
kuna kitu cha kufanya kwa siku
za mbeleni kwa watu kubadili mi-
fumo ya maisha kwa kuachana
na shughuli ambazo kwa namna
moja ama nyingine zinahatarisha
usalama wao kwa kuwa katika
hatari ya kuibua magonjwa ya
kansa na kifua kikuu,”alisema An-
drew.

Alisema katika maeneo hayo
pia kuna ugonjwa wa kifua kikuu
na kwamba yote hayo yanasta-

hili kufanyiwa utafiti na itasaidia
kukoa maisha ya wananchi wa
Chunya.

Mkurugenzi Mkuu wa NIMR,
Prof. Yunus Mgaya, alisema kuwa
kila jambo linastahili ushirik-
ishwaji na hivyo watashirikiana
ili kuona namna ya kuwafikia ku-
fanya utafiti kwa kina kuhusiana
na tatizo hilo.

Mkazi wa Itumbi, Elika Salomon,
alisema kuwa suala la magonjwa
katika maeneo yanayojihusisha na

shughuli za uchimbaji madini ni
kubwa kwani changamoto kubwa
ni matumizi ya maji wanayotumia
si salama.

“Kwa mfano huku porini Itumbi
hakuna huduma ya maji, hivyo
tunayatafuta kwenye mifereji au
mito, msimu huu wa mvua walau
tunashukuru tunakunywa maji
yaliyo masafi, hivyo tunaomba
serikali kuona namna ya kutu-
sogezea huduma ili kunusuru mai-
sha yetu,” alisema.
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Hukumu kesi nyumba
zilizotaifishwa
Mapinduzi Jan. 27

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

Ujerumani kurejesha

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KESI ya madai ya kurejeshwa nyumba iliyotaifishwa
na serikali baada ya Mapinduzi ya mwaka 1964 katika
Mtaa wa Mladenge, iliyofunguliwa na Sultanali Abdalla
Gulam Hussen dhidi ya wadaiwa watano, inatarajiwa
kutolewa hukumu na Hakimu wa Mahakama ya Mkoa
wa Mjini Magharibi Unguja, Bwana Isaya Kayange,
Januari 27.

Awali hukumu hiyo ilikuwa itolewe Januari 20, lakini
ilikwama kutokana na kutokamilika kuandikwa na
Hakimu Kayange.

“Hukumu ya kesi ambayo nilikuwa nitoe leo badala
yake itasomwa Januari 27, lakini sio katika jengo la
mahakama hii itakuwa katika jengo jipya la Mahakama
Kuu Tunguu,” alisema Hakimu Kayange.

Katika kesi hiyo mlalamikaji Sultanali, amelazimika
kukata rufani kupinga uamuzi uliotolewa na Jaji wa
Mahakama Kuu Zanzibar, Aziza Iddi Suweid, katika
mapitio ya hukumu ya awali iliyokuwa imetolewa na
aliyekuwa Jaji wa Mahakama Kuu, Abraham Mwam-
pashi, ambaye sasa ni Jaji wa Mahakama ya Rufani
Tanzania.

Jaji Mwapashi katika hukumu yake alimpatia ushindi
na kuwataka wadaiwa kuhakikisha wanahama katika
nyumba namba 3043 na 3044, lakini mdaiwa Razaki
Mahamoud Hussen, alikata rufani akipinga nyumba
namba 3041 kuhusishwa katika hukumu wakati haku-
wamo katika hati ya kiapo cha madai ya mlalamikaji.

Akitoa hukumu Oktoba 10, mwaka 2020, Jaji Aziza
Iddi Suweid, alisema mahakama inaiachia nyumba Na.
3041 baada ya kujiridhisha imechukuliwa kimakosa
na badala yake utekelezaji uendelee kwa nyumba Na.
3043/44 na kama ilivyoagizwa na mahakama hiyo
katika kesi ya madai Na. 19 ya 2009.

Pia mahakama iliagiza kila upande katika kesi hiyo
inapaswa kubeba gharama zake yenyewe.

Shauri hilo la madai Na. 24 kati ya Shirika la Ny-
umba Zanzibar (ZHC) ambaye ni mdai dhidi ya Sultan
Abdalla (mdaiwa) na Mahmoud Hussein Parker, Razak
Mahmoud Hussein, Yussuf Ramadhan, Suleiman Yussuf
na Salama Kombo (wadeni), lilifunguliwa mwaka 2020.

Kwa mujibu wa sheria ya serikali ya kutaifisha mali
ya mwaka 1964, nyumba namba 3,141 ilitaifishwa
na serikali wakati ikimilikiwa na Abdullah G Gowani
pamoja na nyumba saba katika maeneo mbalimbali ya
Unguja na Pemba.

Watu wengine ambao nyumba zao zilitafishwa na
serikali ni Salum Muhsin katika mtaa wa (Kwaalamsha),
Habib Vusta Punja (Mwembe Mimba), Nurdin Jivanji
(Kajificheni Mji Mkongwe), Visanji Changa Bazar, Ismail
Jamat (Wete), Ismail Jamat (Chake chake) pamoja na
Ithnasher! (wete).

Nyumba hizo zilitaifishwa na kuchapishwa rasmi
katika gazeti la serikali mwaka 1970 kwa kutumia
sheria hiyo kabla ya nyumba Na. 3141 ya Wizara ya
Maji, Ujenzi na Nishati Novemba mosi, mwaka 1989
kumuuzia Razak Mahmoud Hussen kwa thamani ya Sh.
270,000.

“Nathibitisha kuwa Razak Mahmoud Hussen, ameuz-
iwa nyumba niliyoitaja hapo juu kwa thamani ya Sh.
270,000 na amelipa fedha hizo zote kwa stakabadhi
namba 109269 ya tarehe 25/10 mwaka 1980, inaeleza
barua iliyoandikwa na aliyekuwa Mkuu wa Mapato
katika wizara hiyo, Kei Juma.

Kwa mujibu wa waraka wa serikali “Pamoja na barua

hii ninaleta waraka wake ili ukabidhiwe nyumba yako,”

umesisitiza waraka wa barua wa Mkuu wa Mapato
Juma.

Kesi hiyo imeibua mjadala mzito Visiwani Zanzibar
kutokana na watu wengi kutaifishwa nyumba zao
baada ya Mapinduzi ya mwaka 1964 na matokeo ya
kesi yanaendelea kusubiriwa kwa shauku kubwa na
wananchi.

Hata hivyo, idadi kubwa ya watu waliotaifishwa ny-
umba zao wakiwamo wenye asili ya Asia na Waarabu,
idadi kubwa iliondoka na kuamua kuishi nje ya nchi
baada ya Mapinduzi hayo hasa nchini Dubai, Uin-
gereza, Oman na wengine kuhamia Tanzania Bara.

ERIKALI ya Ujerumani im-
eridhia kurejesha uhusiano
baina yake na Zanzibar kue-
ndelea kutoa misaada katika
sekta za kimaendeleo ikiwamo maji.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Fedha
na Mipango, Dk. Juma Malik Akil,
aliyasema hayo jana wakati akifun-
gua majadiliano ya pamoja baina ya
Serikali ya Zanzibar na Serikali ya
Shirikisho ya Ujerumani kwa lengo la
kufanya mapitio ya ushirikiano huo
kwa pande zote mbili.

Maeneo mengine ambayo shirik-
isho hilo limeonyesha nia ya kusaidia
ni sekta ya afya ya upatikanaji wa
bima ya afya, uchumi wa bahari,
udhibiti wa hali ya mazingira hasa
ya bahari, utawala bora, sekta ya ny-
umba na michezo.

Alisema kurudi kwa uhusiano huo
kutasaidia kwa kiasi kikubwa mae-
neo mengi ambayo yana changamo-
to ikiwamo sekta ya maji kuimarika
na kuondoa changamoto hizo za kiu-
chumi na kijamii.

“Itakumbukwa kwamba mwaka

2015 baada ya uchaguzi mkuu Seri-
kali ya Zanzibar iliondoa moja kwa
moja ushirikiano wake na kuzuia
misaada yake kwa Zanzibar na baada
ya kujiridhirisha kuwa imerudi ka-
tika utawala bora, imeamua kuridhia
kuja kufanya shughuli kupitia mis-
aada ya kimaendeleo,” alisema.

Katibu Juma aliwahakikishia wa-
nanchi wa Zanzibar wategemee ku-
rudi kwa uhusiano wa asili ambao ul-
ianza kabla ya Mapinduzi ya mwaka
1964 ikiwamo ujenzi wa nyumba za
Mjerumani Kiwajuni.

“Wananchi wategemee mambo
makubwa, wenzetu wamekuja kwa
nia ya kutusaidia hasa katika kui-
marisha huduma ya maji kwa kuwa
tatizo hilo limekuwa ni changamoto
kubwa katika maeneo mengi ya Zan-
zibar,” alisema.

Akiwasilisha mada ya dira ya
maendeleo ya Zanzibar ya mwaka
2050 Kamishna wa Ukuzaji Uchumi
Tume ya Mipango Zanzibar, Ahmed
Makame Haji, alisema Zanzibar ili-
kuwa inatekeleza dira ya kwanza ya
mwaka 2020 ambayo ilizinduliwa
rasmi mwaka 2000.

Alisema dira hiyo ina malengo

uvhusiano na Zanzibar

mbalimbali, lakini kuu ni kuifika Zan-
zibar katika kipato cha kati na tayari
imeshaingia.

Aidha, alibainisha kwamba dira
ya maendeleo ya mwaka 2050 ni
kuifanya Zanzibar iendelee zaidi na
kufikia nchi ya kipato cha kati katika
ngaziya juu.

Naye Mkuu wa Ushirikiano Uba-
lozi wa Ujerumani, Dk. Katrin
Bornemann, alisema Serikali ya Uje-
rumani imerudi kushirikiana na Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar katika
kutekeleza miradi ya maendeleo kwa
wote. Alisema yapo maeneo ambayo
wapo tayari kusaidia na kufanya kwa
pamoja katika miradi ya maendeleo
wakianza na miradi ya majisafi na
salama, sekta ya afya, michezo na
vijana.

Mkurugenzi wa Mipango, Sera na
Utafiti kutoka Wizara ya Afya, Ustawi
wa Jamii Jinsia na Watoto, Dhamira
Mohamed na Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni
na Michezo, Khamis Said, walisema
kufufuka kwa ushirikiano huo baina
ya nchi hizo mbili kutasaidia kwa ki-
asi kikubwa katika kusaidia miradi ya
maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

Naibu
Kamishna
wa Mamlaka
ya Usimam-
izi wa Bima
Tanzania
(TIRA),
Khadija Said,
akizungumza
na waandi-
shi wa
habari, mjini
Zanzibar
juzi, kuhusu
kongamano
la bima la
Afrika amba-
lo kwa mara
va kwanza
litafanyika
Kisiwani
humo, leo.
PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

‘Falsafa ya uchumi wa buluu ikitekelezwa itainua uchumi’

Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Sekretarieti ya Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa, Gilbert
Kalima, amesema falsafa ya uchumi
wa buluu ikitekelezwa kwa vitendo
itawainua kiuchumi wananchi visi-
wani humo.

Kauli hiyo alisema jana baada ya
kufungua Tawi la Gando lililoko ka-
tika Jimbo la Gando, Wilaya ya Wete
Pemba.

Alisema falsafa hiyo imejaa vitu
vya msingi ambavyo vikitekelezwa
kwa haraka vitawatoa wananchi ka-
tika wimbi la umaskini.

Kalima, alisema mambo hayo
hasa miradi ya viwanda vidogo na
vikubwa na fursa ya matumizi ya
teknolojia katika sekta za uvuvi, kili-
mo na uwekezaji ndiyo uti wa mgon-

go wa kukuza kwa haraka uchumi wa
nchi.

Aliwataka wananchi wa Jimbo
la Gando watumie vizuri fursa ya
uchumi wa buluu ili kunufaika na
kipato kikubwa kitakachotokana na
matumizi mazuri ya uvuvi na kilimo
cha kisasa.

Kalima ambaye ni Katibu Mkuu
wa Jumuiya ya Wazazi Taifa, alisema
kwamba sera hiyo ya uchumi wa bu-
luu iliyoasisiwa na Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, imebeba
fursa za kuwakomboa wananchi kiu-
chumi.

Aliwataka viongozi waliopewa
dhamana ya uongozi bila kujali to-
fauti za kisiasa wachape kazi na
ndiyo kipimo sahihi cha kuwavuta
wapinzani kujiunga na Chama Cha
Mapinduzi, kwa sababu kitakuwa

kinatoa majibu sahihi ya maswali na
mahitaji yao.

Naye Mbunge wa Jimbo la Gando,
Salim Mussa Omar, alisema anaen-
delea kutekeleza vyema ilani ya
CCM ya mwaka 2020/2025, kwa ku-
wanunulia vifaa vya uvuvi ikiwamo
nyavu ili wanufaike na dhana ya
uchumi wa buluu.

Alisema anaendelea  kutafuta
ufumbuzi wa tatizo la majisafi na
salama katika maeneo mbalimbali
ya jimbo hilo na ametoa vifaa vya
kusambazia maji vyenye thamani ya
Sh. milioni 70.

Kwa upande wa Mwakilishi wa jim-
bo hilo, Mariam Thani, alisema kwa
upande wake ameshiriki kuchangia
fedha za ujenzi katika miradi mbal-
imbali ya maendeleo ndani ya jimbo
hilo.
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Mjomba wa
mfanyabiashara
anayedaiwa
kuuawa asimulia

Na Mwandishi Wetu, MTWARA

SIKU moja baada ya kuenea taarifa ya
kuuawa kwa mfanyabiashara wa madini,
Musa Hamis, anayedaiwa kuuawa na
askari wa Jeshi la Polisi, Mkoa wa Mtwara,
mmoja wa ndugu wa marehemu amedai
wakati akifuatilia suala hilo alitakiwa akae
kimya au angepewa kesi ya ugaidi.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana mkoani hapa, mjomba wa mare-
hemu, Salum Ng'ombo, alidai Januari 5,
mwaka huu, alimsindikiza mwanawe Kit-
uo cha Polisi Wilaya ya Mtwara baada ya
kuelezwa akachukue vifaa vyake.

Hata hivyo, alidai alimtahadharisha
wafuatane wasije wakampa fedha bandia
na kumfungulia kesi nyingine.

Alidai walipofika kituoni walikutana
na askari aliyejitambulisha kwa jina la
Grayson, na kumueleza kuwa anamkabi-
dhi mwanawe na kumuomba ahakikishe
anarudishiwa vifaa vyake ikiwa ni pamoja
na fedha alizokuwa akidai.

“Gryason ninamfahamu alipokuja ni-
kamkabidhi mwanangu akiwa na barua ya
mwanasheria baada ya kuona hiyo barua
aliwasiliana na mwenziwe na kumwambia
kuna barua kutoka kwa mwanasheria wa
serikali inataka kijana arudishiwe mali
zake,” alidai Ng'ombo.

Alisema baada ya muda kijana wake ali-
fikishwa katika chumba cha mahojiano na
alikaa kwa zaidi ya saa mbili hali iliyompa
wasiwasi na kuamua kwenda kuangalia
kinachoendelea. Alisema alipofika kwe-
nye chumba hicho alimkuta mjomba wake
akiwa amekalishwa chini hali iliyomfanya
ahoji kinachoendelea wakati aliitwa kwa
ajili ya kuchukua mali yake.

Vile vile, alidai siku hiyo hiyo saa nane
mchana alirudi kituoni na kuomba ampa-
tie chakula ndugu yake, lakini hakufani-
kiwa na badala yake akaambiwa na mkuu

Bil.35/- Morocco Square zapatikana

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema kwamba
fedha kwa ajili ya kukamilisha
ujenzi wa mradi wa Morocco
Square, mkoani Dar es Salaam
Sh. bilioni 25 zimepatikana.

Kadhalika, imesema inaan-
daliwa sera ya nyumba ambayo
itaondoa mapungufu yaliyoko, ili
uUpangaji wa gharama za pango
za nyumba hiyo kuwa shirikishi
na halisi ambazo Watanzania
wanazimudu.

Naibu Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Ridhiwani Kikwete, aliyasema

wa upelezi wilaya kuwa aondoke eneo
hilo vinginevyo atapewa kesi ya ugaidi.

Ng'ombo alidai siku ya pili alipata taar-
ifa kuwa kuna mtu ameuawa na hakutilia
maanani kama ni mjombake, hadi Januari
7, alipoenda kwa Mkuu wa Upelezi mkoa
kwa ajili ya kufungua faili la kumtafuta
nduguye pamoja na mali zake.

Alisema akiwa kwa RCO, wakati anatoa
maelezo na mama wa marehemu, wa-
kaelezwa kuwa suala hilo limehusisha
mpaka ofisi ya mwanasheria wa mkoa
kwa na kwamba kutakuwa na tatizo na
kuombwa wavute subira lifuatiliwe.

MAMA MusA

Mama wa Musa, Hawa Bakari, akizun-
gumza nyumbani kwa ndugu zake, alise-
ma kama sheria ingefuatwa kwa wakati
mwanawe asingefia mikononi mwa polisi.

Alisema kwa mara ya kwanza polisi
Wilaya ya Nachingwea, walitaka wao-
nyeshwe fedha zilipowekwa na Kkijana
wake aliposita kuwaonyesha walimuele-
kezea bunduki.

Aliomba serikali isaidie haki kutendeka
ikiwa ni pamoja na fedha za mtoto wake
kurejeshwa.

IGP SIRRO

Juzi Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mt-
wara, Mark Njera, akihojiwa na chombo
kimoja cha habari aliahidi kulitolea
ufafanuzi jana, hata hivyo ha kueleza cho-
chote baada ya kuwa katika vikao na vion-
gozi wa ngazi ya juu wa jeshi hilo wakion-
gozwa na IGP.

Kwa upande wake IGP Simon Sirro, al-
ipoombwa na waandishi wa habari azun-
gumzie tukio hilo, alieleza kuwa yupo na
Waziri wa Mambo ya Ndani, Hamad Ma-
sauni na kwamba jambo lolote kwa wakati
huo atalitolea ufafanuzi waziri huyo.

hayo juzi baada ya kutembe-
lea eneo la mradi huo, akisema
matarajio ni kukamilika Juni
mwaka huu.

Alisema kukamilika kwa mradi
huo kutafanya kuendelea kwa
shughuli za maendeleo zilizok-
wama, ikiwamo kibiashara
pamoja na kupendezesha mand-
hari ya mji.

“Mradi umefikia asilimia 93 ya
ujenzi, fedha ilikuwa kikwazo,
tutahakikisha mradi unakami-
lika sasa tunasubiri Wizara ya
Fedha na Mipango, kutoa fedha
mapema ili ndani ya miezi sita,
ukamilike,” alisema Ridhiwani.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA KUONESHA NIA: KWA AlJiLl YA USAMBAZAJI WA

VIFAA VYA KAMBI YA MUDA KATIKA MRADI WA EACOP

KUMBUKUMBU NA. 0010007422

Kampuni ya Mafuta na Gesi ya Total Energies East Africa Midstream B.V. ya nchini
Tanzania, inakaribisha mashirika yenye uzoefu na yenye sifa kuonesha nia yao
kuwezesha vanzishwaji na usimamizi wa vifaa vya Eombi ya muda katika mradi
wa Bomba la Mafuta é}hofi la Afrika Mashariki (EyACOP).

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la kusafirisha
Mafuta lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha mipoLo ya nchi mbili na litakalo
safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Mkoa wa Tanga,
nchini Tanzania kwa ajili ya kusafirisha Mafuta katika masoko ya kimataifa. Bomba
litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpakaChongoleani,
MkoawaTanga nchini Tanzania. Urefuwa bomba ni kilomita' 1,443, kati yake
kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

Mradi wa EACOP unamtafuta Mzabuni mwenye uzoefu wakutosha ili kuanzisha
na kusimamia kambi za muda kandokando mwa Ukanda wa Mkuza wa Bomba
la mafuta ili kusaidia mchakato wa utwaaji wa ardhi. Uanzishaji na usimamizi wa
Kambi za muda zinazohamishika utajumuisha kwa kiwango cha kawaida:

e Upatikanaji wa maeneo yanayofaa na yanayofikika ili kuanzisha kambi za muda.
e Utoaji wa mahema kwa ajili ya mahali pa kuishi kwa watu katiya 30 hadi 50.

e Utoaji wa huduma za usafi wa mazingira (kama vile kusafisha, ufuaiji, maiji taka,
kuoga, vyoo n.k) kwa watu kati ya 30 hadi 50, na kuhakikisha kuna mgawanyo
mzuri wa vifaa vya wanaume/wanawake.

* Utoaji wa huduma ya chakula angalau milo mitatu kwa siku, huku milo ya

mchana ikitolewa kwa ajili ya kula”palepale au kuondoka na chakula. Maandalizi

yote ya chakula yatafuata viwango vya juu na kuzingatia mahitaji ya kitamaduni.

e Utoaji wa huduma za afya, usalama na ulinzi ikijumuisha ulinzi wa vitu, kinga
na udhibifi na usimamizi'wa moto, na vifaa vya matibabu/uimarishaji katika
maeneo ya Mradi.

* Mfumo wa usimamizi ili kuruhusu utunzaii/uhifadhi wa malazi katika kambi za
muda kwa qjili ya timu za EACOP.

* Usimamizi wa aina zote za taka zinazozalishwa kupitia shughuli za kambi za
muda.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni yanayoonyesha nia yanakaribishwa kuandika maombi yao kwa
kuambatanisha:

e Uthibitisho wa Usaiili pamoja na leseni ya Biashara ya sasa.

e Uthibitisho wa kusajiliwa na Mamlaka yo Mapato Tanzania na Cheti cha mlipa
kodi ya mapato (TRA) cha mwaka

wa hivi karibuni.
e Uthibitisho wa kusaijiliwa na Mamlaka ya Usalama na Afya Kazini = OSHA

* Wakafi wa kuwasilisha majibu kuonesha nia inasisitizwa sana kuambatisha
maombi ya kujisaijili kwenye kazidata ya EWURA (LSSSP) ya Watoa Huduma
za Ugavi wa Ndani.

e Kukidhi vigezo na Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na fasili
ya Kampuni ya Ndani.

e Uthibitisho wa uzoefu katika uanzishaiji na usimamizi wa kambi za muda kwa
ajili ya shughuli za viwanda nchini Tanzania.

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma
zilizotajwa hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonesha nia yao kwa kutuma
pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepeAXO
eacop-tz.eoi. 1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb)
mnamo au kabla ya tarehe 09 Februari 2022 saa 11 jieni saa za Afrika Mashariki
[EAT), Baruapepe inapaswa kuwa 0010007422.

Muhimu: Kwa aijili ya kutengeneza orodha ya makampuni ya Awali yenye vigezo,
Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni yenye
nia. Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni

a Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji
wa Taarifa [NDA). Maombi yofe ya kuoesha nia ni lazima yawasilishwe “kwa lugha
ya Kingereza.

166680
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HABARI MICHEZO

MOALLIN SASA
KAMILI AZAM

Na Adam Fungamwango

ATIMAYE Mkurugenzi wa Ufundi

na Maendelea ya Soka la Vijana wa

Klabu ya Azam FC, Abdi Ahamid

Moallin, ametangazwa kuwa ko-
cha mkuu wa timu hiyo.

Klabu hiyo imemtambulisha rasmi kocha
huyo kwenye mtandao wake wa kijamii wa
instagram jana mchana kuchukua nafasi
iliyoachwa wazi na Mzambia George Lwan-
damina aliyeamua kubwaga manyanga na
kuvunja mkataba kwa makubaliano ya pan-
de zote mbili baada ya timu hiyo kuwa na
matokeo mabaya.

“Tuna furaha kumtangaza Ahamid Moal-
lin kuwa kocha mkuu wa timu yetu kwa

miaka mitatu ijayo.”

Ilisomeka taarifa iliyotolewa na klabu

hiyo kwenye mtandao wake wa kijamii.
Klabu hiyo pia iliweka pi
cha ya kocha huyo akiwa
ameshika jezi, pamoja na
Ofisa Mtendaji Mkuu wa
klabu hiyo, Adulkarim
Amin ‘Popat’.
Ilionekana ni suala la muda tu kwa Moal-
lim, raia wa Marekani mwenye asili ya
Somalia kuwa kocha mkuu, kwani tangu
atwae jukumu la kuifundisha timu hiyo

baada ya Lwandamina kuondoka Desemba
13, mwaka jana, timu hiyo imekuwa ikifanya

vema kwenye michuano mbalimbali, lakini
ikibadilika hata kiuchezaji.

Tangu alipoitwa timu hiyo akiwa Kaimu
Kocha Mkuu, Moallin ameiongoza kwenye
mechi tano za Ligi Kuu, akishinda mitatu na
sare moja na kupoteza mmaoja.

Ilitoka sare ya mabao 2-2 dhidi ya Mbeya
City, ikaichapa Ruvu Shooting 4-1, kabla ya
kufungwa 2-1 dhidi ya Simba, ikaitwanga
Mbeya Kwanza bao 1-0, na Jumamosi iliyo-
pita ikaisasambua Tanzania Prisons mabao
4-0.

Pia aliiwezesha timu hiyo kufika fainali
ya Kombe la Mapinduzi, Zanzibar kabla ya
kufungwa bao 1-0 dhidi ya Simba kwenye
mchezo wa fainali.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Klabu ya Azam, Adulkarim Amin ‘Popat’ (kushoto), akimkabidhi jezi, aliyekuwa Mkurugenzi wa Ufundi na Maen-

delea ya Soka la Vijana wa klabu hiyo, Abdi Ahamid Moallin, jana wakati akimtambulisha rasmi kuwa kocha mkuu wa timu hiyo. PICHA:
AZAMFC

]
Taifa
Jang’'ombe
yapania
taji la FA

Na Hawa Abdallah, ZANZ|-
BAR

TIMU ya Taifa Jang'ome
imetamba kuibuka na
ushindi katika mechi ya
mzunguko wa pili ya
michuano ya Kombe la FA
ikiwa ili kutimiza lengo
lao la kuelekea kunyakua
taji hilo linalotoa tiketi
ya kuiwakilisha Zanzibar
kwenye Kombe la Shirik-
isho Afrika. )

Taifa Jang'ombe itashu-
ka dimbani leo Jumatano
kupepetana na timu ya_
Raskazone ya Ligi Daraja
la Pili Mkoa wa Mjini
Magharibi. )

‘Akizungumza na gazeti
hili juzi, kocha wa timu
hiyo, Omar Khamis
“Matu”, alisema lengo lake
kubwa ni kuunyakua ub-
ingwa wa michuano hiyo
ambayo unafukuziwa kwa
kasi na klabu zote za Ligi
Kuu Zanzibar.

‘Alisema katika kipindi
hiki cha mapumziko timu
hiyo iliendelea na ma-
zoezi ya kujiandaa na
Ligi Kuu mzunguko wa
pill pamoja na michuano
va FA. )

“Mapumziko yetu
baada ya kumaliza map-
induzi Cup tuliendelea
na mazoezi ya kuelekea
michuano ya Ligi Kuu
pamoja na Kombe la FA,
hivyo tumejipanga kupata
alama tatu na kusonga
mbele katika michuano
hii,” alisema.

Aidha, alisema ka-
tika mchezo huo wa leo,
anatarajia kuwatumia
wachezaji wake wapya
aliowasajili katika kipindi
hiki cha dirisha dogo ili
kuongeza nguvu.

Hata hivyo, aliwa-
taka mashabiki wa timu
ya Taifa ya Jang'ombe
kujitokeza uwanjani kwa
wingi ili kuipa hamasa
timu yao.

Ndumbaro mgeni rasmi Waitara Trophy

Na Saada Akida

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas
Ndumbaro, anatarajiwa kuwa mgeni ras-
mi katika shindano la mchezo wa gofu
(Waitara Trophy) la kutambua mchango
mkubwa wa Mkuu wa Majeshi mstaafu,
Jenerali George Waitara, katika Klabu ya
Gofu ya Lugalo.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Ofisa Habari wa Klabu
ya Jeshi ya Lugalo Gofu, Meja Selemani

Semunyu, alisema lengo la shindano hilo
maarufu kama Waitara Trophy, ni kutam-
bua juhudi za muasisi wa Klabu ya Lugalo
Gofu, mstaafu Jenerali Waitara.

Alisema shindano hilo litafanyika Ju-
mamosi wiki hii katika viwanja vya Lugalo
Dar es Salaam na kwamba tayari idadi
kubwa ya wachezaji wamejitokeza kush-
iriki.

“Maandalizi yanaendelea vizuri, hali
ya mvua imeendelea kuboresha viwanja
kuelekea shindano hilo la kutambua

juhudi za muasisi wa Klabu ya Lugalo
Gofu,”alisema Semunyu.

Alisema zaidi ya wachezaji 100 wa-
takaoshiriki shindano hilo wanaendelea
kujiimarisha, hivyo wanatarajia kuwapo
kwa ushindani mkubwa kwa sababu kila
mmoja anahitaji kupeleka ushindi katika
klabu yake.

“Hili shindano litakuwa na ushindani
kutokana na klabu shiriki na mchezaji
mmoja mmoja kujiandaa vizuri,” alisema
Semunyu.

Alisema washiriki wasiwe na hofu ku-
tokana na wingi wa waliojitokeza, kwa
sababu ndani ya klabu hiyo kuna viwanja
vingi vitakavyomudu wachezaji wote
kucheza.

Semunyu alitaja  klabu zitakazos-
hiriki shindano hilo la “Jonnier Walker
Waitara Golf Trophy” kuwa ni Dar es
Salaam Gymkhana, Arusha Gymkha-
na, Morogoro Gymkhana, Moshi Tpc,
Mufindi na
Seacleaf kutoka Visiwani Zanzibar.
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GERRARD AMUWANIA GOMEZ

KOCHA wa Aston Villa na nahodha wa zamani wa Liv-
erpool, Steven Gerrard anavutiwa na mlinzi, Joe Gomez
mwenye umri wa miaka 24. (Football Insider)

UNITED YASAKA KOCHA

MANCHESTER United imeongeza kasi ya kutafuta
kocha mpya, huku Kocha Mkuu wa Paris St-Germain,
Mauricio Pochettino, Erik ten Hag wa Ajax, Luis
Enrique wa Hispania na Julen Lopetegui wa Sevilla
wakitajwa. (Athletic)

AUBAMEYANG AGOMBEWA

KLABU sita za Ulaya zina nia ya kumsajili mshambu-
liaji wa Arsenal na Gabon, Pierre-Emerick Aubameyang
mwenye umri wa miaka 32, ambaye bado yuko nje ya
mipango ya kikosi cha kwanza cha Mikel Arteta. (Mir-
ror)

TRAORE UHAKIKA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur ina uhakika wa
kukamilisha usajili wa pauni milioni 20 kwa winga
wa Wolves kutoka Hispania, Adama Traore mwenye
umri wa miaka 25. Hata hivyo, Wolves wanataka pauni
milioni 25 kwa ajili ya mchezaji huyo ambaye mkataba
wake unamalizika msimu wa majira ya joto 2023. (Sky
Sports)

DIAZ AWINDWA UNITED

KLABU ya Manchester United walikuwa miongoni
mwa zilizomchunguza winga wa Colombia, Luis Diaz
akiichezea Porto mwishoni mwa juma. Atletico Madrid
na Borussia Dortmund pia wanamfuatilia mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 25, ambaye amefunga
mabao 14 katika mechi 18 za Ligi Kuu msimu huu. (O
Jogo)

WEST HAM, NICE VITANI

TIMU ya Nice pia inashawishika kutaka kumnunua
Jesse Lingard, ambaye anahusishwa na West Ham.
(Foot Mercato)

ARTETA AMTAKA LEWIN

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta ni shabiki mkubwa
wa Calvert-Lewin mwenye umri wa miaka 24, lakini
jaribio lolote la kumsajili halitafanyika hadi msimu wa
majira ya joto. (Star)

CITY, LIVERPOOL KWA GAKPO
MANCHESTER City na Liverpool wamefanya ma-

zungumzo kuhusu kumsajili winga wa Uholanzi, Cody
Gakpo mwenye umri wa miaka 22 kutoka PSV Eind-
hoven. (Voetbal)

VLAHOVIC AITAKA JUVE

MSHAMBULIAJI wa Serbia, Dusan Vlahovic mwenye
umri wa miaka 21, ameiambia Fiorentina kuwa anataka
kujiunga na wapinzani katika ligi ya Serie A, Juventus.
(90 Min)

ARSENAL YASAKA NYOTA

ARSENAL inawafikiria washambuliaji wa Real Socie-
dad na Sweden, Alexander Isak mwenye umri wa miaka
22, Lille Jonathan David, 22, na mshambuliaji wa Ever-
ton, Dominic Calvert-Lewin mwenye miaka 24, kama
matumaini yao ya kumpata Vlahovic yakififia.(London
Evening Standard)

NEWCASTLE WAKOMAA NA LINGARD

KLABU ya Newcastle inavutiwa na mshambuliaji wa
Manchester United, Jesse Lingard mwenye umri wa
miaka 29 na kiungo wa kati wa Brighton raia wa Mali,
Yves Bissouma, 25. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

-~ g

BENZEMA AMTETEA MESSI
KUNG’ARA PSG

® ® ® Anayemkosoa ni mtu ambaye haelewi
chochote kuhusu soka kwa kweli...

PARIS, Ufaransa

SHAMBULIAJI wa Real

Madrid, Karim Benze-

ma, amesema ni suala

la muda tu Lionel Messi
kuanza kung’ara katika klabu ya Par-
is Saint-Germain.

Tangu atue PSG, Messi amekuwa
akikabiliwa na majeraha na amefani-
kiwa kufumania nyavu mara sita pe-
kee katika mechi 16 alizocheza.

Wakati wa mapumziko ya Krisma-
si, Messi pia alipimwa na kukutwa
na COVID-19 nchini Argentina na
alizuiliwa kufanya mazoezi bin-
afsi ya kupona kwa zaidi ya mwezi
mmoja.

“Huwezi kumkosoa mchezaji
kama Lionel Messi, anayemkosoa
ni mtu ambaye haelewi chochote
kuhusu soka kwa kweli,” alisema
Benzema katika mahojiano na kituo
cha Ufaransa cha Telefoot.

Messi amekosa mechi tatu katika
kipindi chake cha mwezi mmoja
akiwa hayupo, wakati huo PSG wa-
meendeleza uongozi wao kileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu ya Ufar-
ansa, Ligue 1.

Messi akitokea benchi dakika ya
63, akichukua nafasi ya Angel Di
Maria alihusika katika ushindi wa
mabao 4-0 wa PSG dhidi ya Reims
Jumapili akitoa pasi ya goli la tatu lil-
ilofungwa na Marco Verratti.
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JACKPOT
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ARIO Balotelli ameitwa kwe-
nye kikosi cha Italia kwa ajili
ya kambi ya mazoezi ya siku

tatu pamoja na Joao Pedro
ambao ni sura mpya ndani ya kikosi
hicho cha kocha, Roberto Mancini.

Balotelli hajaichezea timu hiyo ya taifa
kwa miaka mitatu, lakini kurudi kwenye
kiwango chake kumemfanya aitwe kati-
ka kikosi cha wachezaji 35 kinachoanza
kambi leo Jumatano hadi Tjumaa pale
Coverciano.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 31, amefunga mabao tisa kwa kikosi
chake cha Adana Demirspor tangu ali-
pojiunga na miamba hao wa Ligi Kuu
ya Uturuki Julai mwaka jana, yakiwamo
matatu kwenye mechi nne zilizopita.

Wazaliwa wa Brazil, Joao Pedro na
Luiz Felipe ni miongoni mwa wachezaji
saba walioitwa ambao hawajawahi kui-
chezea timu hiyo wameitwa na Mancini
ikiwa ni miezi miwili kabla ya kuikabili
Macedonia Kaskazini kwenye mchezo
wa kapu la kufuzu Kombe la Dunia.

Marco Carnesecchi, Giorgio Scalvini,
Nicolo Fagioli, Davide Frattesi na Samu-
ele Ricci pia wameitwa kwa mara ya
kwanza kwenye kikosi hicho.

Mashabiki wafariki uwanjani Afcon

YAOUNDE, Cameroon Ripoti

WATU sita wameripotiwa kufariki na  fahamu.
wengine kadhaa kujeruhiwa katika
msongamano uliotokea nje ya uwanja
kwenye michuano ya Kombe la
Mataifa ya Afrika nchini Cam-
eroon.

Picha za video zime-
onyesha mashabiki
waking'ang’ana  kuingia
kwa nguvu katika uwanja
wa Paul Biya uliopo kati-
ka mji mkuu Yaounde.

Naseri Paul Biya, Ga-
vana wa Jimbo la Kati
la Cameroon amesema
kuwa huenda kukawa na
idadi zaidi ya waathirika,
kwa mujibu wa Shirika la
Habari la AP.

AFRICA
AR OF NATIONS

nyingine
watoto kadhaa walikuwa wamepoteza

imeeleza kuwa

Uwanja huo una uwezo wa kuchu-
kua mashabiki 60,000, lakini kwa sa-
babu ya masharti ya kuzuia
maambukizi
ulipaswa kupokea asil-
imia 80 tu.

yYa corona,

Maafisa wa mechi
waliripotiwa wakiele-
za kwamba watu
wapatao 50,000 wa-
likuwa wakijaribu ku-
ingia ndani ya uwanja
huo.

Msongamano  ka-
tika lango la uwanja
ulisababisha “vifo vya
watu sita na wengine
kadhaa wamejeruhi-

wa,” aliripoti mtangazaji wa Kituo cha
Televisheni cha Taifa, CRTV.

Nick Cavell, mzalishaji wa vipindi wa
BBC Afrika, alikuwa katika mechi na
amesema kwamba ilionekana taarifa
ya mkanyagano haikuwafikia umati wa
watu hadi taarifa iliporipotiwa kwenye
mitandao ya kijamii.

Muuguzi Olinga Prudence aliliambia
Shirika la Habari la AP kwamba baa-
dhi ya majeruhi walikuwa katika “hali
mbaya”.

Shirikisho la Soka barani Afrika(CAF),
limesema katika taarifa yake kwamba
kwa sasa “linachunguza hali na kuja-
ribu kupata taarifa zaidi za kile kili-
chotokea”.

Mechi ya mwisho ya 16 baina ya
Cameroon na Comoro, ilichezwa licha
ya tukio hilo na ilimalizika kwa ushindi
wa wenyeji 2-1.
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MECHI WIKI HII

KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

MUDA MICHEZO 1 )

Amorebieta vs Girona

MAY|

ZZNE[DI@JM
WANGA

MAKAME
USHINDI

Na Mwandishi Wetu

INARA wa mabao wa Yanga, Fiston
Mayele, amesifu uwezo wa straika
mwenzake,  Heritier =~ Makambo,

kieleza ni mshambuliaji mzuri na

anajua kufunga, lakini tatizo ni nafasi tu ndani
ya klabu hiyo, huku akiwataka Wanayanga kut-
arajia makubwa pia kutoka kwa Chiko Ushindi.

Makambo amekuwa akianzia benchi dhidi
ya Mayele ambaye ameonekana kuwa chaguo
la kwanza kwa Kocha Mkuu wa Yanga, Mtu-
nisia Nasreddine Nabi. Lakini Mayele ambaye
hadi sasa ana mabao sita, moja nyuma ya ki-
nara wa mabao wa Ligi Kuu Bara kwa sasa
msimu huu, Riliants Lusajo, amemwambia
mwandishi wetu kuwa hana hofu kuhusu uw-
ezo wa Makambo kwani anao uwezo mkubwa
wa kufunga.

“Makambo ni mchezaji mzuri, mshambuliaji
mzuri na anajua kufunga, mlimuona amefunga
mabao matatu kwenye Kombe la FA, unajua
timu yetu ina wachezaji wazuri, ukipata nafasi
lazima uitumie,” alisema.

Kuhusu Chiko Ushindi, ambaye amesajiliwa
katika usajili wa dirisha dogo Januari hii, huku
wiki iliyopita akicheza mechi yake ya kwanza
Ligi Kuu Bara akitokea benchi wakati Yanga
ikishinda bao 1-0 dhidi ya Polisi Tanzania kwe-
nye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini Aru-
sha, Mayele alisema anamjua vema na kwam-
ba ni mchezaji mzuri.

_ o o

Hitimana na hesabu
za kuing'oa Ruvu FA

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa KMC FC, Thier-
ry Hitimana, amesema ameanza
kukiandaa kikosi chake kuhakiki-
sha kinafanya vizuri dhidi ya
Ruvu Shooting katika mchezo
wa Kombe la Shirikisho la Azam
(ASFC) maarufu FA Cup.
Akizungumza na gazeti hili ji-
jini Dar es Salaam jana, Hitimana
alisema mchezo huo ni muhimu
ili kuvuka hatua hiyo ya 32 na ni
mgumu kwa kuwa michuano hiyo
inachezwa kwa mtindo wa mtoa-
no na timu inapofungwa hutoka.
Alisema kazi kubwa anayoi-
fanya ni kuimarisha kikosi chake
kuhakikisha wanapata ushindi

katika mchezo huo ili kusonga
mbele katika hatua ya 16-bora.

“Tunafanyia kazi mapungufu
ya kikosi chetu, kujiimarisha kila
idara ikiwamo ushambuliaji na
ulinzi ili kuhakikisha wapinzani
wetu hawapati nafasi ya kutu-
funga na tuweze kutumia vizuri
nafasi tunazotengeneza kupata
tunachokitarajia,” alisema Hiti-
mana.

Alisema ana imani na kikosi
chake kufanya vizuri kutokana na
mabadilko aliyoyaona ndani ya
timu hiyo tangu alipoichukua na
sasa imekuwa tofauti kwa sababu
wameanza kupata matokeo ugen-
ini jambo ambalo hapo awali ha-
likuwapo.

02.29/01/22

Tranmere vs Forest Green

03.29/01/22

Oldham vs Rochdale

04.29/01/22

Nancy vs Amiens

05.29/01/22

Real Oviedo vs Almeria

06.29/01/22

SBV Excelsior vs Emmen

07.30/01/22

Vicenza vs Alessandria

08.30/01/22

FC Sion vs Grasshoppers

09.30/01/22

FC Vizela vs Vitoria Guimaraes

10.30/01/22

Cardiff vs Nottingham

11.30/01/22

PAOK vs Olympiakos

12.30/01/22

Lens vs Monaco

13.30/01/22

Ponferradina vs Tenerife

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

llXII -
= NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

112"

JUMATANO

TAREHE GAMEID

NI TIMU KUTOKA SARE

- 26/01/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

Ratchaburi vs Muang Thong Utd

Nakhon Ratchasima vs Chiangrai Utd

Asil Lysis vs EN Paralimni

Omonia Aradippou vs Karmiotissa

Als Omonia vs Ermis Aradippou

Alshoulla vs AL Ain

Rhodos FC vs Kallithea FC

Kagera Sugar vs Simba

Kifisias vs Irodotos

SKODA Xanthi vs Apollon Larisas

Zanaco vs Green Eagles

Ergotelis vs Kissamikos

Persita Tangerang vs Persija Jakarta

Bengaluru FC vs Chennaiyin FC

Ethnikos Achnas vs Doxa Katokopia

Shooting Stars vs Kwara United

Hajer Club vs Ohud Medina

Sudetirol vs Triestina

Ivory Coast vs Egypt

Olympiakos vs Panetolikos

Zulte Waregem vs OH Leuven

Eupen vs Standard Liege

Saarbrucken vs Borussia Dortmund 11

Sliema Wand vs Balzan Youths

Lamia vs Aris Salonica

Verl vs Meppen

US Quevilly Rouen vs Amiens

Hamrun Spartans vs Birkirkara

Angers vs St Etienne

Duisburg vs Magdeburg

Ucam Murcia vs Linense

TSV Havelse vs Wehen

Zwickau vs Eintracht Braunschweig

UD Tomares vs Cabecense

Audax Rio EC RJ vs Nova Iguacu RJ

Juventude RS vs Internacional

Mali vs Equatorial Guinea

La Equidad vs Once Caldas

Lecce vs Vicenza

Motril vs Jaen

Rangers vs Livingston

Motherwell vs Hibernian

Hearts vs Celtic

St Johnstone vs Dundee FC

Dundee Utd vs Ross County

Sporting Lisbon vs Santa Clara

West Bromwich vs Preston

Racing Santander vs Racing Ferrol

RFC Seraing vs Kfco Wilrijk

Anderlecht vs Cercle Brugge

@ CHEZAKWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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PABLO ATAJA
MBINU ZAIDI

KUTAWALA
KAGERA LEO

® ® ® Baraza asema hatosubiri kidonda
kikauke, mashabiki Simba wapata ajali...

Saada Akida na Christina

Mwakangale
AKATI leo akikiongoza
kikosi chake kushuka

dimbani dhidi ya Kagera
Sugar kwenye Uwanja wa
Kaitaba mjini Bukoba, Kocha Mkuu wa
Simba, Pablo Franco amesema utaku-
wa mchezo utakaotawaliwa na mbinu
zaidi hasa kutokana na ubora wa
uwanja kuruhusu mpira kuchezwa.
Aidha, Pablo amesema baada
ya mechi hiyo kumalizika
leo jioni, kila mtu atakuwa
na nafasi ya kuuzungumzia
ulivyokuwa na si vingine
tofauti na mechi mbili zilizo-
pita.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Pablo alisema Kagera Sugar ina kikosi
imara na inacheza soka la moja kwa
moja , hivyo mechi hiyo itaamuliwa
kwa mbinu zaidi.

“Hii ni mara ya pili tumekuja Kagera,
ya kwanza mechi ilishindwa kuche-
zwa kutokana na matatizo ya kiafya,
ila tunaamini kesho (leo), mchezo uta-
fanyika na tupo tayari kupambana.

“Ninahakika mechi itakuwa nzuri
hata kwa kuitazama kwa sababu se-
hemu ya kuchezea ni nzuri, hivyo kila
timu itakuwa na uwezo wa kucheza
tofauti na michezo miwili iliyopita,”
alisema kocha huyo raia wa Hispania.

Awali, kabla ya kuwasili mjini Bu-
koba, Pablo aliliambia Nipashe kuwa
alichokifanya kwa nyota wake ni ku-
wajengea kujiamini na mbinu zaidi,
kuhakikisha leo wanaifunga Kagera
Sugar.

Kikosi hicho cha mabingwa watete-
zi wa Ligi Kuu, Simba kiliwasili Bukoba
jana asububhi na jioni kufanya mazoezi
ya mwisho katika Uwanja wa Kaitaba
huku ikielezwa kitaendelea kuwakosa
wachezaji wake wawili, Kibu Denis na
Jonas Mkude ambao ni majeruhi.

Wakati Pablo akishuka na mistari
hiyo, Kocha Mkuu wa Kagera Sugar,
Francis Baraza, yeye amesema wali-

chokifanya Mbeya City na Mtibwa
Sugar dhidi ya Simba, hatakubali ku-
subiri kidondo kikauke na kwamba
wanachotaka ni kukitonesha kidonda
mapema.

“Tunataka kukata umeme usipele-
kwe sehemu fulani, sitangoja kidonda
kikauke nitajaribu kukitonesha, tuna-
jua tukisubiri kikauke itakuwa balaa,
amekuja ‘Kiiza kidogo’ na amejaribu
kuweka vikao na wachezaji wenzake,
hivyo nitajaribu kutoka na pointi
tatu,” alisema Baraza.

Katika michezo miwili ya mwisho
iliyopita, Simba ilikubali kipigo cha
bao 1-0 dhidi ya Mbeya City kwenye
ya kulazimisha sara tasa dhidi ya Mtib-
wa Sugar katika Dimba la Manugu, Tu-
riani nje kidogo ya mji wa Morogoro.

Katika hatua nyingine mashabiki
wa Simba kutoka tawi la “‘Wekundu wa
Chalinze’ waliokuwa wakisafiri kuele-
kea Kagera kwa ajili ya kuisapoti timu
yao, wamepata ajali katika Wilaya ya
saa nane mchana jana.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na Idara ya Habari ya Simba jana il-
ieleza: “Idara ya Habari imezungumza
na Mwandishi wa Habari wa JFIVE
Online TV, Ernesto Eliud, ambaye ali-
kuwamo kwenye gari hilo, amesema
watu sita wamejeruhiwa ambao ni
wanaume wanne na wanawake wawili
akiwamo shabiki wa Simba aitwaye
Big wa Chalinze.

“Kwa sasa majeruhi wote wame-
pelekwa Hospitali ya Wilaya ya Ka-
hama kwa matibabu zaidi. Klabu ya
Simba inatoa pole kwa wote waliopat-
wa na madhila hayo na tunawaombea
kwa Mwenyezi Mungu wapate nafuu
ya haraka.”

Hata hivyo, licha ya ajali hiyo ku-
tokea tangu jana saa nane mchana,
Nipashe lilipomtafuta Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Shinyanga, George
Kyando, majira saa 11:09 jioni kutaka
kujua undani wa ajali hiyo, alisema:
“Nimeisikia hiyo ajali kama mlivy-
osikia (waandishi), eneo la ajali inase-
mekana hakuna mawasiliano.”
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Kocha: Yanga wameacha jembe

Na Adam Fungamwango

KOCHA wa zamani wa
Yanga, Juma Mwambu-
si, amesema kuondoka
kwa kiungo Mukoko
Tonombe ndani ya
klabu hiyo ni pengo,
akiongeza kuwa an-
gekuwa yeye asinge-
shauri hivyo.

Mwambusi aliyewahi
kumfundisha mchezaji
huyo raia wa Jamhuri
va Kidemokrasi va
Congo ambaye taarifa
zilitoka juzi kuwa ame-
jiunga na Klabu ya TP
Mazembe, amesema
wachezaji kama Mu-
koko ambao ni wa-
pambanaji ni wachache
sana na si hapa nchini
tu, bali hata Ukanda
wa Afrika Mashariki na
Kati.

“Yanga wameacha
jembe, Mukoko ni
mchezaji mwenye nid-
hamu, mshindani, hap-
endi kushindwa, halafu
ana ushawishi kwa
wachezaji wenzake, ana
uwezo wa kuwahimiza
wapambane na waka-
fanya hivyo kwa ajili
yake, basi ni maamuzi
va klabu. Labda kwa
sababu anakosa nafasi
ya mara kwa mara ya
kucheza na mwalimu
anaona anao wengine
wa kuwatumia ambao
wanampa matokeo
hakuna jinsi,” alisema
Mwambusi.

Alisema kila mwalimu
ana falsafa zake na
mtazamo wake, lakini
huenda klabu imeona
ina wachezaji wengi
kwenye nafasi moja,
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kitu ambacho ni ghara-
ma na kuziba nafasi
kwenye namba nyingi,
vinginevyo kulikuwa
hakuna ulazima wa
Mukoko kuondoka.

“Aina ile ya wachezaji
wanahitajika sana kwe-
nye timu, kwa sababu
kuna wachezaji wengi
ni wazuri wakiwa na
mpira, lakini waki-
upoteza hawapambani
kuurejesha kwenye
himaya yao, hii si aina
ya Mukoko, kwangu
mimi naona alikuwa
mchezaji aliyestahili
bado kuichezea Yanga,”
alisema.
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