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UTEKELEZAJI MBIU YA RAIS SAMIA…

Washiriki katika tukuop la kuchanngia akiba katika Benki ya Damu. PICHA: MTANDA0
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INAENDELEA UK.14

 Na Yasmine Protace

I
NAFAHAMIKA, damu ni 
muhimu kwa binadamu na 
inapaswa kuwamo mwilini 
ikiwa safi na salama. Hiyo 

ndiyo sababu katika hospitali 
kubwa ni kanuni sasa kuwa na 
benki ya damu na kitaifa kuna vi-
tuo maalum vya benki ya damu, 
kwa ngazi tofauti hata kufikia 
kwenye kanda.

Kwa mujibu wa Mpango wa 
Taifa wa Damu Salama, ku-
nakusanywa damu kutoka kwa 
wachangiaji wa hiari  ikifanyika 
kwa njia kuu mbili; uchangiaji 
wa damu  nzima, pia kuchangia 
mazao mahsusi ya damu (apher-
esis donation).

Katika eneo hilo la pili, 
mchangiaji anatoa damu kwa se-
hemu maalum kama vile katika 
tafsiri ya kitaalamu; chembe sa-
hani (platelets),  sehemu ya ma-
jimaji ya damu (plasma) au seli 
nyekundu (red blood cells).

Ni eneo ambalo tangu aingie 
madarakani, imo katika vi-
pengele vya maendeleo ya afya, 
ambavyo Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, analisisitizia ikiendana 
na programu mpya ya Utalii Tiba 
na usalama wa mama na mtoto.

Ni hali inayoendana na ma-
boresho ya mihimili ya matiba-
bu, hasa katika hospitali kubwa, 
ikiwamo Taasisi ya Moyo ya Ja-
kaya Kikwete, Dar es Salaam na 
Hospitali ya Benjamin Mkapa, 
jijini Dodoma. 

Sasa, Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu, anasifu ni mafanikio 
yanayoendana na sera za Rais 

Damu Salama, ambayo imeanza 
utekelezaji wa kuongeza wigo wa 
kutengeneza mazao damu kwa 
kuhusisha hospitali za rufani 
mikoa na kanda.

Anasema, awali kazi hiyo ili-
fanyika katika vituo vya Damu 
Salama-Kanda. Hadi sasa, hospi-
tali zilizokwishajengewa uwezo 
wa kutengeneza mazao ya damu 
zinatajwa ni za mikoa ya Geita, 
Simiyu, Iringa na Arusha-Mount 
Meru.

Pia, Dk. Juma anataja katika 
orodha hiyo, vituo vikubwa vya 
afya kitaifa, zimo hospitali za 
Benjamin Mkapa, pia zingine za 
Dar es Salaam; Mloganzila, Taasi-
si ya Mifupa-MOI, CCBRT na Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili, kuki-
fanyikia uzalishaji wa moja kwa 
moja wakati mtu anapochangia 
damu, kulingana na mahitaji ya 
kituo.

Aidha, meneja huyo anase-
ma Mpango wa Taifa wa Damu 
Salama, umeanzisha uchangiaji 
damu kwa njia ya ‘Apheresis’ am-
bayo mtu anatoa aina fulani ya 
mazao ya damu yanayohitajika.

Dk. Juma anaeleza:”Hii ni 
teknolojia mpya na itawezesha 
upatikanaji wa mazao ya damu 
yenye viwango na ubora na yat-
aongeza ufanisi wa matibabu 
kwa wagonjwa wanaoongezewa 
damu hasa wagonjwa wa sara-
tani.

“Mafanikio haya yanatokana 
na uwezeshaji   wa Serikali ya 
Awamu ya Sita hasa katika un-
unuzi wa kununua mashine za 

Dk. Samia anapochukua jukumu 
kwajibikia eneo la damu safi na 
salama, kununua na kusambaza 
mifuko ya kukusanya damu bure 
kitaifa kila nchini.

Kwa mujibu wa Ummy, ni hali 
inayohakikisha kukosekana up-
ungufu wa mifuko ya kukusanya 
damu katika vituo vyote kwa 
wakati wote.  

Mara zote, utengenezaji damu 
salama katika hospitali zote za 

rufani na mikoa, inatajwa ku-
saidia ipatikane kwa wingi na 
katika hali salama, kuhusu kada 
ya waathirika kama wajawazito 
na watoto.

MENEJA DAMU
Katika kutekeleza maelelekezo 

hayo ya Rais Dk. Samia, Kaimu 
Meneja Mpango wa Mpango wa 
Taifa wa Damu Salama Dk. Ab-
dul Juma Bhombo, anasema sasa 

hospitali za rufani za kanda na 
mikoa zitaanza kuzalisha mazao 
ya damu, kuimarisha upatikanaji 
wa huduma ya damu safi na sala-
ma nchini.

Ni tamko lake katika uzinduzi 
wa kampeni mojawapo ya ku-
hamasisha na kuchangia damu 
safi na salama hivi karibuni, aki-
fafanua kuwa katika kuitikia wito 
wa mwelekeo wa rais, Wizara ya 
Afya kupitia Mpango wa Taifa wa 

Wizara ya Afya harakati zimepamba teknolojia kukusanya mazao damu• Njia mpya ya kuwezesha ziada ya benki• Kila hospitali rufani kuwa na kituo chake
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habari kitaifa

‘Ulaji wa serikalini’ 
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali (PAC) imewasilisha 
taarifa yake bungeni kuhusu 
utekelezaji wa maazimio ya 
Bunge ya hoja za ukaguzi kwa 
mwaka 2020/21 na kubainisha 
kutochukuliwa hatua stahiki wa-
tumishi waliobainika kufuja ma-
bilioni ya shilingi.

Ni angalizo la kamati hiyo, ik-
ishangazwa na hesabu zenye 
utata kwa hesabu ya Sh. trilioni 
kadhaa, ikigusa taasisi nyeti zi-
nazoshikilia uchumi wa nchi, 
hali kadhalika misamaha tata 
ikiwaangukia wanaoonyoosh-
ewa kidole cha moja kwa moja 
kutokana na ukaguzi wa hesabu 
uliofanywa.

Vilevile, kamati hiyo imesema 
itafanya uchambuzi wa kina wa 
taarifa za ukaguzi maalum anao-
fanya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) wa 
Mfuko wa Tozo na Tuzo wa Jeshi 
la Polisi.

Akiwasilisha taarifa ya kamati 
hiyo bungeni juzi, Mwenyekiti wa 
PAC, Naghenjwa Kaboyoka, alise-
ma katika kikao cha Bunge cha 
Novemba 2022, Bunge liliazimia 
serikali ichukue hatua za kishe-
ria kwa watumishi 32 wa Idara 
ya Uhamiaji waliotajwa kuhusika 
katika mauzo ya stika viza bandia 
katika Uwanja wa Kimataifa wa 
Ndege wa Kilimanjaro (KIA) kwa 
kuzingatia uhusika wa kila mmo-
ja kwa kuiba fedha za umma Sh. 
bilioni 2.48.

Alisema taarifa za serikali im-
efafanua kwamba Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi awali 
mwaka 2019 ilitoa taarifa watum-
ishi hao walifunguliwa shauri la 
uhujumu uchumi Na. 5/2019 ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
mjini Moshi mkoani Kilimanjaro, 
baadaye liliondolewa mahakam-
ani tarehe 12 Julai, 2021 baada ya 
Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka 
kutokuwa na nia ya kuendelea na 
shauri hilo.

Alisema wizara iliwasiliana na 
Ofisi ya Mkurugenzi wa Mash-
taka kwa barua yenye Kumb. Na. 
CEA.309/384/02/53 ya tarehe 10 
Novemba, 2022 ili kupata ushau-
ri wa kisheria kuhusu namna 
bora ya kushughulikia agizo hilo 
na hatimaye kuandaa taarifa ya 
utekelezaji.

“Mkurugenzi wa Mashtaka 
aliunda Kamati Maalum yenye 
wajumbe saba ambayo ilifanya 
mapitio kwa kufanya uchun-
guzi upya na hatimaye kubaini 
shauri hili haliwezi kurudishwa 
tena mahamakani kutokana na 
kukosekana ushahidi wa kuto-
sha kuthibitisha shauri hili ma-
hakamani dhidi ya watuhumiwa 
na hatimaye kuwatia watuhumi-
wa hatiani,” alisema.

Alibainisha kamati hiyo ilishau-
ri Wizara ya Mambo ya Ndani 
ya Nchi ichukue hatua za kinid-

hamu dhidi ya wahusika kwa 
namna kila mmoja alivyoshiriki 
ambapo watumishi 30 wamepe-
wa barua ya onyo Aprili 24, 2023 
na watumishi wawili wamepewa 
adhabu ya kutopandishwa cheo 
kwa muda wa miaka mitatu.

Kutokana na hatua hiyo, Ka-
boyoka alisema kamati ina mao-
ni kuwa hatua zilizochukuliwa 
sio toshelevu kwa kuwa ukaguzi 
ulithibitisha kuwa watendaji 
husika walitenda makosa ya jinai 
ikiwa ni pamoja na kuingilia mfu-
mo wa visa mtandao na kuiba 
fedha hizo.

DART, KARIAKOO
Kaboyoka alisema Bunge lili-

zimia ufanyike ukaguzi wa kiu-
chunguzi wa Shirika la Masoko 
Kariakoo ili kubaini iwapo kuna 
ubadhirifu wa fedha za umma 
uliofanyika na kufichwa baada ya 
soko hilo kuungua moto. 

Alikumbusha kuwa kwa Waka-
la wa Mabasi Yaendayo Haraka 
(DART), Bunge liliazimia CAG 
kufanya ukaguzi maalum wa 
malipo ya fidia Sh. bilioni moja 
na malipo ya fedha za usumbufu 
Sh. milioni 434 yaliyofanyika 
DART ili kubaini iwapo yalifanyi-
ka kwa mujibu wa sheria.

“Uchambuzi wa taarifa ya 
uhakiki ya CAG kwa Shirika la 
Masoko Kariakoo umebaini CAG 
amekamilisha mpangokazi kwa 
ajili ya ukaguzi maalum wa shiri-
ka hilo na umepelekwa kwa Kati-
bu Mkuu Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
pamoja na hati ya madai mnamo 
tarehe 31 Machi 2023 kwa ajili ya 
uwezeshwaji wa timu ya ukaguzi 
ili ukaguzi huu ufanyike. Hivyo 
azimio hili lipo katika hatua za 
utekelezaji,” alisema.

Kwa DART, Kaboyoka alisema 
taarifa ya uhakiki ya CAG im-
ebainisha kuwa ukaguzi maalum 
ulianza Mei 15, 2023 na unatege-
mea kukamilika mwishoni mwa 
mwezi huu, yaani kesho na hivyo 
azimio hilo lipo katika hatua za 
utekelezaji.

TUZO NA TOZO
Mwenyekiti huyo alisema kati-

ka ukaguzi wa Mfuko wa Tuzo na 
Tozo wa Jeshi la Polisi, kamati im-
ejipanga kupitia na kuchambua 
taarifa ya ukaguzi huo maalum 
mwezi Agosti, 2023 na kisha ku-
wasilisha taarifa yake bungeni.

“Mfuko wa Tuzo na Tozo wa 
Jeshi la Polisi, ukaguzi maalum 
ulikamilika. Kuhusiana na Mlipaji 
Mkuu wa Serikali kuandaa kanu-
ni za kusimamia uendeshaji wa 
Mfuko wa Tozo na Tuzo mchaka-
to huo unaendelea na sasa hatua 
ya kupata maoni ya wadau im-
ekamilika na rasimu ya kanuni 
imewasilishwa kwa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Mambo ya Ndani,” 
alisema.

UKAGUZI KADCO
Kaboyoka alisema kamati ina 

maoni kuwa ukaguzi wa kina wa 
hesabu za Kampuni ya Uende-

lezaji wa Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Kilimanjaro (KADCO) 
za mwaka 2010 hadi 2023 un-
aoendelea sasa, ukamilike kama 
ilivyopangwa na Bunge lichukue 
hatua stahiki zaidi kwa kuzinga-
tia matokeo ya ukaguzi huo.

TCB, TIB
Mwenyekiti huyo alisema 

kamati inazitaka Benki ya Bi-
ashara Tanzania (TCB) na Benki 
ya Maendeleo (TIB) ziendelee 
kudhibiti ongezeko la mikopo 
chechefu na kuzingatia kikamili-
fu masharti ya Sheria ya Benki 
Kuu kuhusu ukwasi wa benki.

Alifafanua taarifa ya serikali 
imefafanuwa TIB, katika kipindi 
cha 31 Machi 2022 hadi 31 Machi 
2023 imekusanya Sh. billioni 1.5 
kutoka katika kundi la mikopo 
chechefu na kiwango cha mikopo 
chechefu kimefikia Sh. bilioni 
77.95 Machi 2023 kutoka Sh. bil-
ioni 357.90 kama ilivyokuwa kwa 
kipindi kilichoishia Machi 2022.

BANDARI TANGA
Kaboyoka alizungumzia uba-

dhirifu wa Sh. bilioni 64.3 katika 
upanuzi wa Bandari ya Tanga, 
akifafanua kuwa uchambuzi wa 
kamati katika taarifa ya serikali 
kuhusu azimio la kuchukua hat-
ua kwa ubadhirifu wa fedha za 
umma, umebaini serikali imeli-
wasilisha suala hilo kwa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) kwa ajili ya 
hatua za kisheria.

Alisema kamati inaona ni 
muda mrefu umepita bila hatua 
za kisheria kuchukuliwa kwa 
suala la ubadhirifu katika zabuni 
ya upanuzi wa Bandari ya Tanga.

“TAKUKURU wamepokea 
taarifa ya ukaguzi maalum kwa 
takribani miezi saba iliyopita, 
hivyo walitakiwa kuchukua 
hatua stahiki kwa wahusika,” 
alisema.

UDHIBITI WA NDANI
Kaboyoka pia alisema kamati 

ina maoni kuwa hatua za ziada za 
kuwafikisha mahakamani watu 
wote waliohusika na ubadhirifu 
katika usimikaji wa mifumo ka-
tika Mamlaka ya Bandari (TPA) 
ziendelee kuchukuliwa.

Pia alisema kwa upande wa 
SUMA JKT, kamati ina maoni 
kuwa azimio la Bunge la kuwa-
chukulia hatua watendaji wali-
ohusika kuuza matrekta bila mi-
kataba halijakamilika.

HATUA NHIF
Kaboyoka pia alisema kamati 

imepitia hatua kadhaa ambazo 
serikali imechukua katika kuima-
risha mifumo ya udhibiti katika 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF) ili kuondoa tatizo la uba-
dhirifu.

Hata hivyo, alisema kamati 
ina maoni kuwa azimio hili hali-
jakamilika kutokana na CAG ku-
topata uthibitisho wa kuchuku-

liwa hatua kwa wanataaluma 111 
walioripotiwa katika mabaraza 
ya kitaaluma kwa kukiuka viapo 
vyao vya kazi, hivyo kuisaba-
bishia NHIF hasara.

“Aidha, hapakuwapo uthibiti-
sho wa kusitishwa mikataba kwa 
vituo vilivyodanganya kutoa hu-
duma na CAG hakupata uthibiti-
sho wa makusanyo ya Sh. bilioni 
22.5 katika mfuko wa NHIF kama 
ilivyowasilishwa katika taarifa ya 
serikali,”alisema.

Alifafanua kuwa taarifa ya CAG 
ilibainisha dosari katika usimam-
izi na udhibiti wa taarifa muhimu 
za wanufaika wa huduma za 
NHIF na gharama za matibabu 
ambapo pamoja na mambo 
mengine, ilibainika utolewaji wa 
huduma za uzazi kwa upasuaji 
kwa wanaume 731.

Alisema ukaguzi ulibaini NHIF 
kukataa kulipa malipo ya Sh. bil-
ioni 3.18 kwa hospitali za serikali 
zilizotoa huduma kutokana na 
kuwa na mfumo wenye upun-
gufu wa utambuzi na usimamizi 
wa taarifa.

Mwenyekiti huyo alisema 
Bunge liliazimia serikali ifanye 
uchunguzi wa Idara ya Usimam-
izi na Udhibiti wa Huduma NHIF 
ili kubaini iwapo inatekeleza ma-
jukumu yake ipasavyo. 

Bunge pia liliazimia uchunguzi 
ufanyike kubaini watoa huduma 
ambao wamekuwa wakiihujumu 
NHIF kwa kuongeza gharama 
za matibabu kwa njia za udang-
anyifu na kisha kuchukua hatua 
stahiki.

TANESCO, TPDC 
Kaboyoka pia alisema kamati 

inatambua na imezingatia hatua 
za serikali za kubadili madeni ya 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 
(TPDC) na Shirika la Umeme (TA-
NESCO) kuwa sehemu ya mitaji 
ya mashirika hayo.

Pia alisema katika Shirika la 
Madini (STAMICO), kamati haiku-
ridhika na hatua ya STAMICO ku-
towasilisha kwa CAG utekelezaji 
wa azimio la Bunge.

MALIPO YA RIBA
Kaboyoko pia alisema katika 

eneo la riba zinazolipwa katika 
mikataba ya ujenzi kutokana na 
kuchelewa kwa malipo kwa ma-
kandarasi na washauri wa mi-

radi, kamati inashauri:
“Kamati inaendelea kusisitiza 

umuhimu wa kufanyika uchun-
guzi wa kina katika eneo hili ili 
kuokoa fedha za umma ambazo 
zinaweza kutumika katika mae-
neo mengine yenye uhitaji na ku-
leta tija kwa Taifa,”alisema.

NAKISI TRIL. 2.81/-
Mwenyekiti huyo pia alisema 

katika azimio la Bunge kuhusu 
nakisi ya ukusanyaji wa mapato 
kupitia Mamlaka ya Mapato 
(TRA) Sh. trilioni 2.81, kamati 
inaona azimio halijakamilika 
utekelezaji wake kwa kuwa azi-
mio lilitaka kukamilisha mchaka-
to wa mapitio ya mfumo mzima 
wa kodi ili kuhakikisha mapato 
stahiki ya serikali yanakusanywa.

Vilevile, alisema kamati ina 
maoni kuwa azimio la kufan-
ya uchunguzi wa sababu za 
kushindwa kufikia malengo ya 
makusanyo ya kodi kwa up-
ungufu unaohusu dosari za ki-
maadili na weledi kwa baadhi ya 
watumishi wa TRA halijafanyiwa 
kazi hadi sasa kwa kuwa hali hiyo 
inakwaza dhima ya Bunge kuisi-
mamia serikali ipasavyo.

MIKOPO HESLB
Alisema katika ukaguzi wa 

ufanisi katika Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HES-
LB), taarifa ya uhakiki ya CAG im-
ebainisha utekelezaji wa ukaguzi 
wa HESLB ulianza rasmi Mei 16, 
2023 na unatarajiwa kukamilika 
ifikapo Juni 30, 2023.

“Katika Bodi ya Mikopo, CAG 
ameanza kufanya ukaguzi wa 
kina kuhusu utaratibu wa utoaji 
wa mikopo kwa wanafunzi wa 
elimu ya juu nchini,” alisema.

HIFADHI YA JAMII
Kaboyoka alisema azimio la 

Bunge kuhusu mifuko ya hifadhi 
ya jamii halijatekelezwa kikamili-
fu pamoja na serikali kuchukua 
hatua mbalimbali kuhusu mad-
eni ya mifuko ya hifadhi ya jamii. 
Haijaandaa mpango wa malipo 
ya mikopo ya mifuko hiyo kama 
Bunge lilivyoazimia.

Alifafanua kuwa uchambuzi 
wa taarifa ya CAG ulibainisha 
kupungua uwezo wa mfuko wa 
PSSSF kulipa mafao yake pamoja 
uwepo wa deni ambalo mifuko 
ya PSSSF na NSSF inadai kwa 
serikali takribani Sh. trilioni 1.5.

“Bunge liliazimia kwamba, seri-
kali iwasilishe Bungeni mpango 
wa malipo ya mikopo ya mifuko 
ya hifadhi ya jamii kwa madeni 
yote ambayo mifuko inadai seri-
kalini. Mpango huo wa malipo 
uwasilishwe bungeni kabla ya 
kukamilika mwaka wa fedha 
2022/23,”alisema.

Bunge limeweka utaratibu 
mpya wa kuzipa nafasi kamati 
zake kuwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa maazimio ya 
Bunge.
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Waziri Mkuu: Bandari isitugawe

Na Jenifer Gilla, Dodoma

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amezielekeza wizara 
na taasisi za serikali zifanye 
vikao kwa njia ya mtandao 
kila inapowezekana ili kupun-
guza matumizi makubwa ya 
fedha za umma na gharama 
zisizo za lazima za uendeshaji 
wa vikao hivyo.

Vilevile, amewaelekeza 
maofisa masuhuli waimarishe 
usimamizi wa matumizi ya 
fedha za umma na kutekeleza 
kikamilifu Mpango wa Bajeti 
ya Mwaka 2023/24.

Katika hotuba yake ya kua-
hirisha mkutano wa 11 wa 
Bunge la 12 bungeni jijini 
hapa jana, Waziri Mkuu aliele-
keza vikao vya kiserikali vi-
fanyike kwa njia ya mtandao 
kwa kadri inapowezekana, 
ili kubana matumizi fedha za 
umma na kuepusha gharama 
zisizo za lazima za uendeshaji 
wa vikao hivyo.

Majaliwa pia aliwaagiza wa-
tendaji wa serikali kuzingatia 
kanuni, sheria na taratibu 
katika ununuzi wa umma ili 
kufikia shabaha na malengo 
ya uchumi, kuimarisha uku-
sanyaji wa mapato na kufanya 

matumizi kwa kuzingatia 
maeneo ya vipaumbele kwa 
mwaka huo.

Waziri Mkuu alielekeza 
taasisi za serikali kukamilisha 
malipo ya huduma na mal-
imbikizo ya tozo na michan-
go ya mifuko ya hifadhi ya 
jamii, kusimamia uhifadhi wa 
mazao ya chakula, kuboresha 
mifugo na kutatua migogoro 
baina ya wafugaji na watumi-
aji wengine wa ardhi.

Mengine aliyoelekeza ni 
uhifadhi wa mazingira na 
upatikanaji wa maji, upangaji 
miji na utatuzi wa migogoro 
ya umiliki wa viwanja.

Kuhusu ukamilishaji wa 
malipo katika mifuko ya jamii, 
Majaliwa alizielekeza  taasisi 
za serikali kukamilisha mal-
imbikizo ya tozo na michango 
katika mifuko hiyo ifikapo 
Septemba 30, mwaka huu 
ili kuwaondolea usumbufu  
watumishi pindi wanapos-
taafu.

Alisema baadhi ya waajiri 
wamekuwa hawatunzi kum-
bukumbu za michango ya 
waajiriwa na kutowasilisha 
kwa wakati michango na 
tozo za watumishi katika mi-
fuko hiyo, hivyo kusababisha 

usumbufu kwa watumishi 
pindi wanapostaafu.

“Ninazielekeza taasisi zote 
za serikali kulipia huduma 
wanazopata kutoka taasisi 
nyingine ikiwamo Shirika la 
Umeme (TANESCO), Shirika 
la Mawasiliano (TTCL), Shiri-
ka la Nyumba la Taifa (NHC), 
Wakala wa Majengo (TBA) 
na mamlaka za maji ifikapo 
tarehe Septemba 30, 2023 ili  
kuepusha kukwamisha 
uendeshaji wa taasisi hizo,” 
aliagiza.

Kuhusu usimamizi wa 
mazao ya chakula, Waziri 
Mkuu alisema serikali imet-
enga Sh. bilioni 320 kwa ajili 
ya ununuzi wa nafaka kupitia 
Wakala wa Hifadhi ya Taifa ya 
Chakula (NFRA) na kumwele-
keza Waziri wa Kilimo, Husein 
Bashe kusimamia utekelezaji 
huo ili ufanyike kwa wakati 
na kwa ufanisi.

Alisema serikali imeende-
lea kuboresha miundombinu 
ya kuhifadhia chakula kwa aji-
li ya kuimarisha hali ya usala-
ma na upatikanaji wa chakula 
nchini na kutoa kipaumbele 
cha ujenzi wa maghala.

“Vilevile, nitumie fursa hii 
kuwakumbusha wananchi 

umuhimu wa kuhifadhi 
chakula katika ngazi ya kaya 
na kuepuka matumizi ya 
chakula yasiyo sahihi,” alise-
ma.

Waziri Mkuu pia alielekeza 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI na Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi zishirikiane 
kubainisha na kutenga mae-
neo kwa ajili ya shughuli za 
ufugaji wakati wa utekelezaji 
wa miradi ya upangaji miji na 
vijiji.

Pia alilielekeza Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC), lifanye 
tathmini ya uharibifu wa 
mazingira nchini na kuweka 
mikakati itakayowezesha 
shughuli za kilimo, umwagil-
iaji na ufugaji kufanyika bila 
kuharibu vyanzo vya maji na 
maeneo yaliyohifadhiwa.

Alizitaka mamlaka za ma-
bonde zisimamie kikamilifu 
vibali vya matumizi ya maji 
kwa kuzingatia mahitaji ya 
watumiaji wengine na uende-
levu wa upatikanaji wa maji 
katika maeneo husika na kue-
limisha wananchi kuhifadhi 
vyanzo vya maji na maeneo 
yaliyohifadhiwa.

...aagiza mikutano ya serikali 
ifanyike kwa njia ya mtandao

Na Jenifer Gilla, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amewataka Watanzania  wasiruhusu 
mgawanyiko wa aina yoyote wan-
apokuwa wanatoa maoni yao kuhusu 
makubaliano ya Serikali ya Tanzania na 
Dubai ya kuanzisha ushirikiano wa kiu-
chumi na wa kijamii katika uendeshaji 
wa maeneo ya bandari nchini.

Ili kujiepusha na hali hiyo, kiongozi 
huyo amewataka wananchi waepuke 
kujadili itikadi za kisasa, udini, ukabila, 
ukanda au vyoyote ili kuenzi tunu ya 
amani na mshikamano wa taifa iliyo-
jengwa na waasisi wao.

Majaliwa alitoa kauli hiyo jana bun-
geni jijini hapa alipotoa hoja ya kua-
hirisha mkutano wa 11 wa Bunge la 12, 
akielekeza Wizara ya Ujenzi na Uchuku-
zi iendelee kutoa elimu na ufafanuzi wa 
hoja za wananchi kuhusu makubaliano 
na mikataba ili utofauti wa hatua hizo 
mbili uwe wazi.

Alisema makubaliano ya mkataba 
huo yamekuwa na maoni mbalimbali 
kutoka kwa wabunge, wanazuoni na 
wananchi katika baadhi ya vipengele 
vya makubaliano ikiwamo umiliki wa 
bandari, muda wa mkataba, ajira za 
wazawa, ulinzi na usalama wa nchi na 
manufaa yatakayotokana na mikataba 
itakayoingiwa.

“Kwa upande mwingine, baadhi ya 
waheshimiwa wabunge na wananchi 
wameiomba serikali kuwa makini ili mi-
kataba itakayoingiwa katika uendeshaji 
wa bandari iwe na tija kwa Taifa letu,” 

alisema.
Majaliwa alisema makubaliano yali-

yoingiwa yanalenga kuweka msingi 
wa ushirikiano baina ya serikali hizo 
mbili na maeneo ya uwekezaji, yata-
kayopendekezwa yataingiwa mkataba 
kwa kila eneo, hivyo masuala ya mfumo 
wa uwekezaji, mgawanyo wa mapato, 
muda wa uwekezaji na ukomo yata-
jadiliwa kwa kina.

Kuhusu umiliki wa bandari, Wa-
ziri Mkuu aliwahakikishia Watanzania 
kuwa kupitia Sheria ya Bandari ya Mwa-
ka 2004, Mamlaka ya Bandari Tanzania 
(TPA) imekasimiwa haki ya kuwa mmi-
liki wa maeneo yote ya bandari nchini 
na haina uwezo wa kutoa umiliki huo 
kwa kampuni yoyote.

Alisema wakati wote wa utekelezaji 
wa makubaliano hayo na mikataba 
itakayoingiwa, vyombo vya ulinzi na 
usalama vitaendelea kutekeleza maju-
kumu yake katika eneo la mradi kama 
vilivyofanya katika kipindi cha miaka 
yote 22 ya mkataba na mwekezaji wa 
awali (TICTS) aliyemaliza mkataba 
wake mwezi Novemba 2022.

“Kuhusu mapato, ninapenda kuwa-
hakikishia Watanzania kuwa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) itaendelea 
kusimamia masuala ya mapato ya seri-
kali kutoka kwa mwekezaji kwa mujibu 
wa sheria na mkataba,” alifafanua.

Majaliwa alisema serikali iliamua 
kutafuta kampuni yenye uwezo na 
uzoefu mkubwa katika uendeshaji 
wa bandari duniani kwa teknolojia 
za kisasa ili kuiwezesha kufanya kazi 

kwa ufanisi, kuongeza mapato ya nchi,  
ajira na kuchagiza sekta nyingine za kiu-
chumi.

Alisema ushirikiano huo utatatua changa-
moto mbalimbali katika bandari hiyo iki-
wamo kupunguza msongamano wa meli 
baharini, kupunguza muda mwingi unao-
tumika kupakua na kutoa mizigo bandarini 
ambao huleta athari mbalimbali.

Alisema ushirikiano huo pia utapunguza 

gharama za bidhaa kwa walaji na baadhi 
ya wafanyabiashara kutoka nchi jirani kuk-
wepa kutumia bandari za nchini humo 
na kusababisha serikali kupoteza mapato 
ambayo yangetumika kutekeleza miradi ya 
maendeleo.

Aliwaomba wabunge na wananchi kuen-
delea kuiunga mkono serikali na kutambua 
alichokiita dhamira njema ya kuwaletea 
maendeleo.

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam limewakamata 
watu 48 wakiwamo watano wan-
aohojiwa kwa tuhuma za kupokea 
mali za wizi kutoka kwa wahalifu 
na kuzifanya sehemu ya biashara 
zao.
Kamanda wa Kanda hiyo, Ju-

manne Muliro, aliwaambia 
waandishi wa habari jijini hapa 
jana kuwa watuhumiwa hao 
wamekamatwa kupitia operesh-
eni maalum iliyoanza mwezi 
Aprili mwaka huu.
Alisema miongoni mwa watuhu-

miwa hao wanadaiwa kujihusisha 
na matukio ya unyang’anyi na 
uvunjaji nyumba usiku na kuiba.
“Katika jitihada za kuzuia na 

kupambana na dawa za kulevya, 
Jeshi la Polisi limemkamata muu-
zaji sugu wa bangi Maneno May-
oge, maarufu Bundala (28), mkazi 
wa Majimatitu, Mbagala, Temeke.
“Amekamatwa na wenzake 

wawili wakiwa na bangi magunia 
saba, puli 445, mbegu za bangi 
kilogramu tano na magazeti ya 
kufungia bangi wakiwa wamejifi-
cha katika nyumba yao,” alidai.
Pia alisema Jeshi la Polisi lime-

wakamata watuhumiwa watatu 
wanaodaiwa kujihusisha na 
uporaji wa mikoba kwa kutumia 
pikipiki.
Kamanda Muliro pia alisema 

wamekamata pikipiki namba MC 
252 DTG aina ya Boxer, akisisitiza 
Jeshi la Polisi limejipanga kuima-
risha ulinzi na usalama wakati wa 
sikukuu ya Eid Alhaj.

Polisi yanasa 48 
tuhuma uhalifu 

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, SACP Jumanne Muliro, 
akionyesha kwa waandishi wa habari jana, viroba vya bangi na vitu mbalimbali 
vya wizi vilivyokamatwa katika operesheni. PICHA: JUMANNE JUMA
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Huzaifa 
Saifuddin 
(kulia), 
akishiriki 
kuchuna 
mbuzi 
katika 
maeneo 
ya Kisutu 
jijini Dar 
es Salaam 
jana, ikiwa 
ni maa-
dhimisho 
ya Sikukuu 
ya Eid 
al-Adha. 
PICHA: 
MIRAJI 
MSALA

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Mabasi Yaendayo Haraka 
(DART) imewataka wawekezaji kuwa 
tayari kwa ajili ya kulifanya eneo la  
Gerezani Kariakoo kuwa la kimataifa kwa 
kuwekeza kwenye hoteli za kisasa, maduka 
makubwa, ofisi  na  maeneo  ya  kupumzi-
ka.

Mtendaji Mkuu wa DART, Dk. Edwin 
Mhede, alisema hayo jijini Dar es Salaam 
wakati wa kikao kazi baina ya wakala na 
maofisa wa Shirika la Maendeleo la Japan 
( JICA) na taasisi mbalimbali nchini.

Alisema wanataka kuigeuza Gerezani 
kuwa eneo la kisasa kutokana na umuhimu 
wake wa kuunganisha awamu nne za mra-
di wa BRT na kuwa ni makutano ya mamil-
ioni ya watu siku zijazo.

“Watu watakaotoka nchi za nje watain-
gia kwenye mfumo wa BRT mpaka Gereza-
ni, msafiri akitoka upande wowote wa nchi 
atakuwa na uwezo wa kufika Gerezani kwa 
mfumo wa BRT sasa tutaweka miundom-
binu ya kutosha kuhakikisha mtu akitaka 
maduka anayakuta pale, hoteli, ofisi za 
kisasa na maeneo ya wazi kwa ajili ya ma-
zungumzo,” alisema Mhede.

“Tunaendelea kujipanga ndiyo maana 
tuko kwenye vikao kama hivi na wadau 
mbalimbali wa maendeleo kama JICA na 
tukiwa tayari tutawatangazia wawekezaji 
ili tuendeleze lile eneo kwa miradi ya 
ubia,” alisema Dk. Mhede.

Alisema hata wakati wa msimu wa Saba-
saba, Gerezani kunakuwa na watu wengi 
na wameshaona kwamba kwa sasa eneo 
hilo linaanza kuwa dogo kulinganisha na 
mahitaji na idadi kubwa ya watu.

“Tumejifunza kwa wenzetu waliofani-
kiwa kuweka uwekezaji kwenye shoroba 
za BRT kama Singapore na London - Uin-
gereza, tunafanyakazi hii kwa kushiriki-
ana na taasisi mbalimbali za umma ndiyo 
maana hapa unawaona wawakilishi wa 
mamlaka mbalimbali,” alisema Dk. Mhede.

Alisema watafanikisha azma hiyo kwa 
kushirikiana na Wakala wa Barabara za 
Nchini (Tanroad), Mamlaka ya Bandari 
Tanzania (TPA), Halmashauri na Manis-
paa za Jiji la Dar es Salaam kwa kuwa kuna 
maeneo watalazimika kutwaa ardhi kwa 
ajili hiyo.

Alisema kwenye shoroba ambazo maba-
si ya BRT yatapita, watatwaa ardhi ambayo 
itatoa fursa za uwekezaji kwenye huduma 
kama za majengo ya maduka, kumbi za 
mikutano na ofisi na hata makazi nafuu na 
maeneo ya wazi.

“Wakati tunafanya usanifu wa mradi 
huu mwaka 2005 lengo lilikuwa ni kuon-
doa msongamano wa watu, lakini hatuku-
wa tumejielekeza kwenye kuendeleza 
shoroba zetu, lakini baadaye tukaona kuna 
sababu ya kuwekeza kwenye shoroba ndi-
yo maana tunataka kuifanya Gerezani ya 
kimataifa na huduma zote muhimu zipati-
kane pale,” alisema.

Alisema duniani kote miradi ya usafiri 
wa umma haiishii kusafirisha watu pekee 
bali inaambatana na uwekezaji mkubwa 
kwenye shoroba zake ambazo mabasi 
hayo yanapita ili kuwawezesha abiria ku-
pata huduma mbalimbali kwa wakati na 
sehemu moja.

Alisema JICA wanatoa elimu ya namna 
ya kutekeleza uwekezaji kwenye shoroba 
na wanashirikiana na DART na taasisi 
mbalimbali za serikali kutengeneza mpan-
go mkakati wa utekelezaji wa miradi hiyo.

 “JICA wanatusaidia kutengeneza mion-
gozo ambayo itaakisi mazingira yetu kwa 
kutumia uzoefu wa kimataifa ili kulifanya 
Jiji letu kuwa nadhifu zaidi na lifanane na 
majiji mengine yaliyoendelea kwingineko 
duniani,” alisema Dk. Mhede.

ARA Hitoshi, ambaye ni Mwakilishi wa 
JICA nchini, alisema shirika hilo limekuwa 
likiisaidia Serikali ya Tanzania katika mira-
di ya kupanga mifumo ya usafiri na ujenzi 
wa miundombinu kama uboreshaji wa 
barabara ya Bagamoyo, daraja la Gerezani, 
daraja la Mfugale Tazara na mengineyo.

 “Sisi Japan tuna uzoefu mkubwa sana 
wa uendelezaji miradi kwenye shoroba 
za BRT na tutafurahi kuona Watanzania 
wanatumia fursa hii kama sehemu ya 
kuboresha miji yao kwa kuwekeza kwe-
nye biashara mbalimbali. Mipango miji ni 
jambo muhimu sana na usimamizi wake  
unapaswa kuwa makini sana,” alisema Hi-
toshi.

Eneo Gerezani kuwa la kimataifa

‘Serikali haijayatekeleza maazimio ripoti ya CAG’ 
Na Jenifer Gilla, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu za Seri-
kali za Mitaa (LAAC) imeeleza kusikit-
ishwa na kutotekelezwa kikamilifu maa-
zimio 12 ya Bunge, ikiutaja ni uzembe wa  
makusudi uliofanywa na baadhi ya 
maofisa masuhuli katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Halima 
Mdee, aliyasema hayo juzi bungeni alipo-
wasilisha taarifa ya utekelezaji wa maazi-
mio ya Bunge yaliyotokana na ripoti ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) kuhusu ukaguzi wa hesabu 
za serikali za mitaa kwa mwaka 2020/21.

Mdee alisema uzembe wa kutotekeleza 
maazimio uliofanywa na maofisa hao 
unaashiria Mamlaka za Serikali za mitaa  
kulidharau Bunge.

Alisema kati ya maazimio hayo hayo, 

matano hayajatekelezwa kabisa, liki-
wamo la upatikanaji wa ruzuku ya maen-
deleo katika Mamlaka za Serikali za Mi-
taa.

Mengine ni kuhusu uwekezaji wa mitaji 
ya umma, ununuzi na mikataba ya utoaji 
wa huduma na bidhaa, stahiki za watumi-
shi kwa mujibu wa sheria na upotevu wa 
mapato katika mifumo ya kieletroniki ya 
kukusanya mapato.

Pia kulikuwa na azimio kuhusu utoaji 
wa mikopo ya makundi maalum ambapo 
halmashauri 155 zilishindwa kukusanya 
Sh. bilioni 47.01. Imetekelezwa kwa asil-
imia 34.

Kuhusu azimio la kuchukua hatua 
kali za kisheria dhidi ya watendaji wote 
wanaokusanya mapato nje ya utaratibu, 
Mdee alisema halijatekelezwa kabisa.

Alibainisha kuwa taarifa ya mwaka 
2021/22 inanyesha kuwa katika mwaka 

wa fedha 2020/2021 kulikuwa na jumla 
ya mapendekezo yasiyotekelezwa 10,625. 
Kati yake, 4,408 (asilimia 42) yametekele-
zwa.

Kwa mujibu wa Mdee, hakuna uta-
ratibu maalum kwa ajili ya utekelezaji 
wa maazimio ya Bunge baina ya taasisi 
za serikali na kusababisha vielelezo 
muhimu kushindwa kufikishwa kwa CAG 
kwa wakati kwa ajili ya uhakiki, jambo 
ambalo ni kinyume cha Ibara ya 143(3) ya 
Katiba ya Tanzania na Kifungu cha 11(a) 
na (b) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Sura ya 418.

“Serikali iliwasilisha taarifa ya 
utekelezaji tarehe 25 Mei 2023 na siku 
nne baadaye tarehe 29 Mei 2023 ndipo 
ilipowasilisha baadhi ya vielelezo, hali 
iliyopelekea CAG kushindwa kufanya ju-
kumu lake la uhakiki wa majibu ya seri-
kali kikamilifu,” alisema Mdee.

Aliyeshtakiwa tuhuma 
kuua mchungaji 
ahukumiwa  
kunyongwa hadi kufa
Na Friday Simbaya, IRINGA

HATIMAYE aliyeshtakiwa kwa ku-
muua mchungaji wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi 
ya Iringa, amehukumiwa kunyongwa 
hadi kufa na Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Iringa (yenye mamlaka ya 
nyongeza).
Mshtakiwa huyo Naftari Lulandala 

(20), alihukumiwa kifungo cha ku-
nyongwa hadi kufa baada ya kuku-
twa na hatia ya kumuua aliyekuwa 
mchungaji wa KKKT Dayosisi ya Ir-
inga, Elizabeth Ng’unga.
Akisoma Hukumu hiyo, Hakimu Mka-

zi Mkuu, Said Ally Mkasiwa, alisema 
kutokana na ushahidi uliotolewa Naf-
tari alitenda kosa hilo la kumnyonga 
mchungaji Elizabeth na alikuwa mtu 
wa mwisho kuwa naye.
Ilidaiwa Naftari alimnyonga mchun-

gaji Elizabeth kwa kamba ya manila 
iliyokuwa na rangi ya njano kisha 
mwili wake kuutupa vichakani.
Lulandala ilidaiwa alitenda kosa hilo 

Desemba 10, mwaka 2021 katika Kijiji 
cha Kipaduka na mchungaji Elizabeth 
alikwenda kwa ajili ya kufanya bi-
ashara ya mahindi.
Siku ya tukio mtuhumiwa alimuaga 

mke wake kwamba anakwenda kum-
chukua mchungaji Elizabeth ambaye 
ni shemeji yake ili ampeleke sham-
bani kwa kutumia pikipiki yake kwa 
sababu alikuwa amepewa shilingi mil-
ioni tatu kwa ajili ya kufanya biashara 
ya mahindi, badala yake alirudi ny-
umbani akiwa na begi la marehemu 
na kumwambia mkewe kuwa dada 
yake atarudi baadaye.
Hata hivyo, mke wake alisikia habari 

za kuuawa kwa mtu katika mashamba 
na alipomuuliza mumewe alisema 
hata yeye amesikia, lakini pikipiki 
yake haina mafuta na kudai hawezi 
kwenda kutazama.
Kesi hiyo ilikuwa na mashahidi kumi 

akiwamo daktari aliyethibitisha kuwa 
Elizabeth alinyongwa kutokana na 
alama za shingoni na alikufa kutokana 
na kushindwa kupumua.
Shahidi mwingine ni mdogo wa 

marehemu ambaye ni mke wa 
mshtakiwa ambaye aliiambia ma-
hakama kuwa siku ya tukio mumewe 
alimuaga anakwenda kuchumchukua 
dada yake ili waende shambani kwa 
pikipiki yake badala yake alirudi na 
begi lake dada yake bila kuwa naye.
Aaron Mkumbo ambaye ni mume 

wa marehemu alipoona mkewe ha-
patikani kwenye simu kwa siku mbili 
aliamua kwenda kutoa taarifa katika 
kituo cha polisi na taratibu za kuanza 
kumtafuta zikaanza kufanyika.
Baada ya siku tano kupita, Mkumbo 

alisikia taarifa za kuuawa kwa mwa-
namke ambaye hakujulikana jina na 
alipopelekwa Hospitali ya Ilula na 
kuonekana hana ndugu hospitali ilia-
mua kumzika kwa sababu alikuwa na 
majeraha.
Taratibu za kwenda kuufukua mwili 

huo zilifanyika na kwenda kuzikwa 
upya siku hiyo hiyo kwa kuwa mwili 
ulikuwa umeanza kuharibika.
Kesi hiyo imeendeshwa na mawakili 

wa serikali Margret Mahindi na So-
phia Mwanjoti, ambao waliiomba 
mahakama kutoa adhabu kali kama 
sheria inavyoelekeza kutokana na ki-
tendo hicho cha kikatili kufanywa na 
mtuhumiwa.
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Na Restuta James

SERIKALI imetaja maeneo 
saba ya haraka ambayo yat-
aboreshwa iwapo Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bandari Tanza-
nia (TPA) na kampuni ya DP 
World, zitafanikiwa kuingia 
mikataba ya uwekezaji.

Aidha, imewashukuru wa-
nanchi na wadau kwa kutoa 
maoni, ambayo kwa sehemu 
kubwa yatazingatiwa kwenye 
majadiliano ya mikataba ya 
uwekezaji kati ya DP World na 
TPA.

Akizungumza na NIPASHE 
ofisini kwake jijini Dar es 
Salaam jana, Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi (Uchukuzi), Dk. Ally 
Possi, alisema TPA itaendelea 
kuendesha gati 8-11, KOJ1, KOJ2 
na SPM na kwamba haki iki-
wamo ya kumiliki ardhi anay-
opewa mwekezaji huyo kupi-
tia IGA, itasimamiwa na sheria 
za Tanzania.

Alitaja kuwa Bandari ya 
Dar es Salaam inauhitaji wa 
haraka wa vifaa vya kisasa vya 
kupakua na kupakia mizigo 
melini, mifumo ya teknolojia 
inayosomana, kuongeza ujuzi 
kwa watumishi na ongezeko la 
mapato na ushuru, kutokana 
na shehena itakayohudumiwa.

Alisema serikali ina-
hitaji maboresho hayo ili 
kuiwezesha bandari hiyo 
kushindana na nyingine za ji-
rani, kuongeza kodi na ushuru 
na kupata mtandao mkubwa  
wa biashara ya bandari duni-
ani.

Dk. Possi alisema kwa mu-
jibu wa makubaliano kati ya 
Tanzania na Dubai (IGA), mae-
neo ya uwekezaji yanayotajwa 
kwenye kiambatanisho namba 
moja ni uendelezaji na uende-
shaji wa gati 0 (ya magari), 1-4 
(mizigo mchanganyiko) na 5-7 
(makasha), kuboresha ma-
gati la abiria na majahazi, am-
bayo yataendeshwa na TPA, 
kuendeleza, kusimamia na  
kuendesha bandari kavu ya 
Kwala na maeneo huru ya kiu-
chumi.

Dk. Possi ambaye ame-
bobea katika sheria za ki-
mataifa, alisema eneo lingine 
la uwekezaji ni kuendeleza, 
kusimamia na kuendesha 
kituo kipya cha kuhudumia 
magari na makasha, kufunga 
mifumo ya kisasa ya Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA), kulingana na 
maelekezo ya TPA, kutoa hu-
duma za kisasa za bandari na 
kutoa mafunzo ya kitalaamu 
kwa watumishi wa mamlaka 

hayo,
“Muunganiko wa huduma 

hizo zinazotolewa na DP World 
na uendeshaji wa bandari kwa 
namna ambavyo DP World 
amekuwa akitoa huduma ka-
tika maeneo mbalimbali duni-
ani, umekuwa chachu kubwa 
ya ukuaji wa uchumi wa nchi 
hizo kwa sababu za ufanisi 
mkubwa unaopatikana wakati 
wa utoaji wa huduma zenye 
muunganiko wa kuanzia usa-
firishaji wa shehena majini na 
nchi kavu,” alisema.

Dk. Possi alisema mabore-
sho hayo yataongeza shehena 
ya mizigo itakayohudumiwa 
kutoka tani milioni 18.41 za 
mwaka 2021/22 hadi tani mil-
ioni 47.57 mwaka 2032/33.

Alisema serikali inatarajia 
kuwa ongezeko hilo la shehe-
na ya mizigo itaongeza mapao 
ya kodi ya forodha kutoka Sh. 
trilioni 7.76 mwaka 2021/22 
hadi Sh. trilioni 26.7 mwaka 
2032/33.

Alisema bandari itakapo-
fungwa mifumo hiyo ya kisasa, 
itapunguza muda wa meli ku-
subiri nangani kutoka siku 5 
hadi saa 24, wakati muda wa 
kupakia na kupakua makasha 
utapungua hadi siku mbili ku-
toka siku 4.5 za sasa.

“Tunatamani kuwa na vifaa 

vya kisasa ambavyo vitaleta 
ufanisi, mifumo inayosomana 
na hawa (DP World), wame-
bobea. Lingine ni ujuzi kwa 
watu wetu, tutapata mapato 
ya kumkodisha (gati), ya kuhu-
dumia shehena na gawio. 
Ongezeko la mapato ya serika-
li kupitia Mamlaka ya Mapato 
(TRA) na ninaamini ni mambo 
ambayo tunaweza kuyapata 
ndani ya muda mfupi baada 
ya uwekezaji,” alisema.

Alisema ufanisi wa bandari 
utachagiza kwa kiwango ki-
kubwa sekta ya biashara na 
usafirishaji, akigusia pia njia 
ya reli.

Dk. Possi alisema: “Reli 
na bandari vina mahusiano 
makubwa na ni chachu ya 
uchumi…reli yetu itakuwa hai-
na maana kama hatusafirishi 
mizigo na bandari yetu itaku-
wa haina maana kama haitoi 
mizigo.”

Aliongeza kuwa lengo ni 
kuhakikisha kwamba mizigo 
ya nje ya nchi ikiwamo Congo 
itafika nchini humo ndani ya 
siku saba.

Kuhusu haki ya kumiliki ar-
dhi, alisema kwa sheria na Kat-
iba ya Tanzania, wawekezaji 
wanamilikishwa kwa utara-
tibu maalumu na kwamba DP 
World ataufuata..

Serikali yataja maeneo 
saba uboreshaji Bandari 

Chongolo  
aonya UVCCM 
kutanguliza  
maslahi binafsi
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Daniel Chongolo, 
ameuonya Umoja wa Vijana wa 
chama hicho (UVCCM) dhidi ya 
kukubali kuwa sehemu ya kubeba 
maslahi binafsi ya watu wachache.
Chongolo alitoa onyo hilo juzi 

jijini hapa alipohutubia wajumbe 
wa Baraza Kuu la umoja huo, ak-
isema CCM inategemea vijana hao 
kutumia nafasi zao kubeba agenda 
za chama zenye maslahi kwa taifa 
na watanzania.
Aliwataka wasikubali kuwa sehe-

mu ya kubeba maslahi binafsi ya 
watu wachache wenye ndoto zina-
zokinzana na misingi ya chama.
“Chama chetu kinawategemea 

sana jumuiya hii kukilinda na 
kukisemea na kufanya mambo 
yakayokifanya kiendelee kuwa 
chama tawala nchini na si ving-
inevyo, tusiache wajibu huo, tusi-
ache kulinda viongozi wetu, tusi-
bebe jukumu la kuwa viongozi wa 
watu,” alionya.
Aliongeza “...hasara ya kuwa 

kiongozi wa mtu ni hasara un-
ayojitengenezea kuwa daraja la 
kukuharibia kesho yako. Ukiwa 
kiongozi unayesimama na ku-
jitegemea, utaishi miaka yote 
ukiwa unaendelea kufaidi fursa 
ya uongozi uliojitengenezea mwe-
nyewe. 
“Lakini ukiamua kuwa kiongozi 

mfuasi wa mtu, yule mtu akiondo-
ka, na wewe unakwenda na maji. 
Na mara nyingi watu tunao wafua-
si ni ambao watu wenye ndoto.
“Kuna watu maisha yao ni ndoto 

na ni ndoto kwelikweli. Acheni na 
achaneni na ndoto za watu. Ishi na 
ndoto za uhakika, ndoto za taasi-
si… ndoto za CCM. 
“Simameni na viongozi halali na 

sahihi wa taasisi na sio viongozi 
wanaojiandaa kuwa viongozi bila 
kuandaliwa na taasisi. Viongozi 
wengi wanaojiandaa na kuwa 
na tamaa ya nafasi, kwenye 
chama hiki huwa hawapati nafasi. 
Nendeni kwenye historia. Sasa 
ninyi msiwe wafuasi wa wanaoji-
andaa. Kuweni wafuasi wa taasisi.” 
Mwenyekiti wa UVCCM Taifa, 

Mohamed Ali Mohamed, alisema 
“...nitoe wito na kwenu na ninyi 
mnavyo vikao vyenu kule chini, 
kwa wenyeviti, makatibu pamoja 
na wajumbe wa Baraza Kuu. 
“Niwaombeni sana mkasimamie 

vikao hivyo, viendelee na vi-
fanyike. Kwa sababu kwenye 
vikao ndipo tunapotoka na maa-
zimio yote ya pamoja, kauli ya 
pamoja na uelewa wa pamoja.
“Lakini sambamba na hilo, ni-

wekee mkazo katika suala zima 
la ziara. Niwapongeze baadhi ya 
maeneo, nimekuwa nikiwafuatil-
ieni kwa karibu. 
“Mmekuwa mkifanya ziara katika 

maeneo yenu. Niwaombe kwa 
wale bado. Ziara hizo zikaanze au 
zikaendelee. Na ziara hizo ziki-
anza ama zikiendelea, basi zisiwe 
ziara za kupiga picha, bali ziwe 
ziara za kuleta tija katika chama 
chetu na kwa Mwenyekiti wetu wa 
Chama Cha Mapinduzi,” alisema.

Daladala yenye namba za usajili T 326 DXC inayofanya safari zake kati ya Kigogo Sokoni na Simu2000 limegon-
gana na bajaji ya kubeba mizigo, eneo la Ukonga-Magereza jijini Dar es Salaam jana. Dereva wa bajaji amepata 
majeraha mguuni. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE
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UTALII ni sekta muhimu kwa uchumi wa taifa. Ni sekta inayokua 
kwa kasi zaidi na kuchangia Pato la Taifa kwa asilimia 17.5 na fedha 
za kigeni asilimia 25.

Sekta hiyo pia inatoa ajira za moja kwa moja na zisizo za moja 
kwa moja milioni 1.5.

Umuhimu wa sekta hiyo unaonekana pale watalii wanapotoka 
kwenye nchi zao na kumiminika nchini kuja kujionea vivutio na 
kuliingizia taifa fedha za kigeni.

Bodi ya Utalii Tanzania (TTB) ambayo inahusika katika suala la 
watalii jukumu lake kubwa ni kuhamasisha sekta hiyo ili iweze ku-
pata watalii wengi zaidi.

Njia moja ya uhamasishaji ni kuwaomba wadau mbalimbali 
kushirikiana na serikali kutangaza vivutio vya utalii vya nchini ili 
kuongeza wigo wa watalii ili lengo la kufikia watalii milioni tano 
wanaoingia nchini lifikiwe.

Tanzania imebarikiwa kuwa na vivutio vingi vya utalii, kuanzia 
wanyama, mimea, wadudu, mambo ya asili, fukwe za bahari am-
bavyo vikitangazwa kwa bidii, watalii wengi watamiminika.

Faida iliyopo sasa ni dunia inakwenda kidijitali hivyo ni rahisi 
kwa watalii walio katika nchi mbalimbali duniani kuona na kufan-
ya utaratibu wa kuja kuvitembelea.

Nchi nyingine zinatumia fursa hiyo kutangaza vivutio ambavyo 
hata hapatikani nchini mwao, lakini ujanja wanaotumia na ku-
waingiza watalii kwao na kisha kuwavusha kwenye nchi yenye vi-
vutio hivyo huku wakifaidika na fedha za watalii hao kuanzia kwe-
nye hoteli wanazofikia, vyakula na bidhaa wanazonunua. 

Hivi karibuni Meneja Masoko wa TTB, Nassoro Garamatatu, 
wakati akizungumzia maandalizi ya safari maalumu ya kupeleka 
wafanyabiashara nchini China inayoratibiwa na kampuni ya GNM 
Cargo ya kutangaza vivutio mbalimbali vilivyoko Tanzania, alise-
ma bado fursa ziko wazi kwa ajili ya kuongeza watalii nchini na 
endapo serikali na wadau watashirikiana itasaidia kufikia lengo 
lililopangwa la kuongeza zaidi idadi ya watalii nchini.

Bodi hiyo imeonesha utayari wa kuwakaribisha wadau mbalim-
bali wenye nia nzuri ya kutangaza vivutio vya utalii ambayo pia 
itachangia kuongeza pato la taifa na kuunga mkono jitihada zi-
nazofanywa na Rais Samia Suluhu Hassan katika kuinua sekta ya 
utalii nchini.

TTB imekuwa na mikakati mbalimbali ya kutangaza utalii zaidi 
duniani ikiwamo wa utamaduni na ndiyo maana inatoa fursa kwa 
wadau kwenda nchini China ili wakatangaze vivutio vya Tanzania. 
Safari hii maalumu ya kitalii, itakuza zaidi mahusiano mazuri bai-
na ya serikali za nchi hizi mbili, wadau na wananchi wao, hivyo ni 
eneo ambalo litaongeza fursa za kukuza utalii.

Wafanyabiashara ambao ni wadau wakubwa katika sekta ya utal-
ii wametakiwa kuzingatia taratibu za kuwaingiza watalii kwa kuwa 
na vibali stahiki.

Tanzania na nchi nyingine za Afrika Mashariki, zimeamua kuan-
daa safari kwa wafanyabiashara Oktoba mwaka huu ili kwenda 
kujifunza fursa mbalimbali za utalii nchini China, kutangaza na 
kuhamasisha fursa za utalii za Tanzania.

Wachina wamekuwa wakiingia kwa ajili ya masuala mbalimbali, 
lakini bado idadi yao ni ndogo katika eneo la utalii, hivyo safari 
hiyo itaongeza zaidi hamasa kwao kuja kuona vivutio vilivyopo 
nchini.

Kamwe usifanye makosa haya kwenye
hatua, itikadi za kumiliki fedha zako 

 Muungwana Lazima Nilonge

Tanzania ina utajiri  
wa vivutio vya 

utalii vitangazwe
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UKOSEFU wa matumizi sahihi 
ya fedha ya mkopo yamekuwa 
sababu ya wengi wao kufilisiwa 
mali zao, kwa kushindwa kureje-
sha kwa wakati.

Wakati mwingine hupele-
kea hata watu kupelekana ma-
hakamani, kupokwa mali, kud-
halilishwa kwenye jamii na hata 
kupelekea kutokuwa na uhusi-
ano mzuri kati ya mkopaji na 
mkopeshaji.

Pesa ndio kila kitu jamani, 
hivyo naamua nikunong’oneze 
kanuni pori 12 zinazoweza 
kukuweka kwenye njia moja ya 
matumizi salama ya nyenzo hiyo. 
Hebu fuatilia kwa umakini, niki-
amini itakutoa uliko. 

Kwanza: Usikope fedha ya riba 
ili uanzishe biashara, Usitege-
mee fedha ya mkopo kuanzisha 
biashara, kwamba upate faida 
kisha uirudishe na riba yake.

Pili, usitumie fedha ambayo 
bado haipo mikononi mwako, 
wala usije ukamuahidi mtu 
kumpa ilihali na wewe umea-
hidiwa mahali fulani, kama kuna 
mtu kakwambia, “fulani njoo 
kesho nikulipe deni lako” wewe 
usiende kukopa vitu kadhaa 
dukani au hata kumuahidi mtu 
mwingine kumpa ikiwa na wewe 
umeahidiwa, ni kosa unaweza 
kujiingiza kwenye matatizo.

Tatu, kama unataka kuhifadhi 
au kutunza fedha, kila unapoi-
pata, usianze kuitumia kwanza 
kisha ukategemea kutunza kiasi 
kitakachosalia. Hivyo, basi, ukii-
pata  tu, weka pembeni kiasi 
unachodhani kinafaa kutunzwa 
au kuhifadhiwa kisha tumia kiasi 
kilichobaki.

Nne, ukipata nafasi ya kuonana 
na mtu tajiri, kamwe usiombe 
fedha, omba maarifa ya kuten-

geneza kipato kama yeye, tena 
kwa mtaji mdogo, maarifa ndio 
mtaji wa kwanza, unaweza ku-
pewa au kusaidiwa iwapo una 
mawazo mazuri ya kuzalisha 
fedha, baadhi husema, “omba 
ndoano, usiombe samaki”.

Tano, usitunze mbegu badala 
ya kuipanda, watu wengi hufura-
hia wanapolipwa kisha wanaiwe-
ka benki au nyumbani bila kui-
wekeza, wekeza ili uzalishe zaidi, 
usiogope kuingia hasara, kila 
aliyefanikiwa alipoteza kwanza 
kabla hajafanikiwa. Wengi wali-
opoteza muda, fedha, afya na 
hata matumaini ya kufanikiwa, 
ila kwa uthubutu wao, mwisho 
wa siku walifanikiwa.

Sita, kamwe usimkopeshe mtu 
fedha ambayo unahisi hatorudi-
sha, unapo mkopesha mtu huyo 
jiridhishe mwenyewe moyoni 
kuwa kama hatoweza kulipa 
basi deni lake halitoathiri urafiki 
wenu, ukihisi urafiki utaharibika 
mshauri aende benki.

Saba, usikubali kuwa sha-
hidi, tena kwa kusaini kabisa ili 
umdhamini mtu ambaye huna 
uhakika kuwa atalipa kile una-
chomdhamini, kumbuka maana 
ya kumdhamini mtu kwamba 
utawajibika iwapo atashindwa 
kulipa.

Nane, epuka kutembea na 
pesa nyingi ambazo hata huna 
matumizi nazo wakati huo, 
unaweza kujikuta unafanya 
matumizi ambayo hayakuwa 
kwenye ratiba sababu ya ushawi-
shi wa fedha ya mfukoni.

Ili kuepuka haya, tembea na 
kiasi ulichopanga kukitumia ka-
tika safari yako. Fedha nyingine 
itunze mahali pengine palipo 
salama.

Tisa, epuka kutunza pesa ma-

hali pasipo sahihi maeneo kama 
kwenye soksi, sidiria, chini ya 
mto wa kulalia, chini ya begi, 
kwenye kopo au hata kwenye 
begi la safari, si maeneo salama.

Ni rahisi kusahau, kuibiwa 
au kupoteza, ni bora ukatunza 
kielektroniki; yaani benki kwe-
nye simu, au kwenye pochi yenye 
kamba ngumu ya kuivaa mabe-
gani au pochi ambayo inatosha 
kwenye mifuko imara na yenye 
vifungo kwenye nguo zako hasa 
uwapo safarini.

Kumi, usitumie pesa kwa kitu 
ambacho hakikuwa kwenye rati-
ba yako, jiulize kwanza kabla hu-
janunua, “Bila kitu hiki, maisha 
yataenda au lah? Ukiona maisha 
yataenda bila kitu hicho, acha 
kukinunua, tabasamu kisha on-
doka.

Kumi na moja, matumizi 
yako ya pesa yasizidi pato lako, 
ukiona unamatumizi makubwa 
ya kuzidi pato lako, unapaswa 
kuwa bahili katika matumizi 
yako, fanya matumizi makub-
wa pale  tu  pato lako litakapo 
ongezeka. Hii itakuepushia 
kushindwa kufanya baadhi ya 
mambo ya msingi na kisha ukaji-
kuta unaishia kwenye madeni 
makubwa.

Kumi na mbili, kama una ndoto 
kubwa hapo baadaye, labda ku-
jenga nyumba, kununua gari, ku-
nunua kiwanja, simu nzuri hata 
pikipiki. Usikurupuke, kwa sasa 
eti  tu  sababu umekipata kwa 
bei ya punguzo.

Usichanganye kati ya mahitaji 
ya baadaye na ya sasa, fedha 
unayotumia kutimizia ndoto 
sasa itumie kwa mahitaji ya sasa, 
ndoto ibaki kuwa ndoto hii itak-
uepushia kuingia katika madeni.

Simu: 0787879707

Na Halfani 
Chusi



Alhamisi Juni 29, 2023 7

habari kitaifa

Wagonjwa wanaochuja damu
walivyoongezeka Mloganzila

KABWELA Fadhili Mohamed

Muswada wa 
sheria mpya
viwanja vya 
ndege waja

Mkurugenzi Mwendeshaji wa Shirika la East Central and Southern Africa Health Community (ECSA), Sibusiso 
Sibandze (kulia), akizungumza katika uzinduzi wa kanzidata ya kuhifadhi takwimu za mwenendo wa ugonjwa wa 
kifua kikuu ndani ya mataifa 16 ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), kupitia mradi wa kuzuia 
kifua kikuu migodini,  jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE  JUMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Ujenzi na Uchukuzi 
inatarajia mwezi Septemba mwaka 
huu kuwasilisha bungeni muswada 
wa sheria utakaoweka msingi wa 
viwanja vyote vya ndege nchini 
kuwa chini ya Mamlaka ya Viwanja 
vya Ndege (TAA).
Naibu Waziri wake, Atupele Mwaki-

bete, alitangaza mpango huo jana 
bungeni alipojibu swali la Mbunge 
wa Viti Maalum (CCM), Mwanaisha 
Ulenge.
Mbunge huyo alisema kuwa mwaka 

jana Bunge liliazimia kampuni ya 
Uendelezaji na Uendeshaji wa 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Kilimanjaro (KADCO) kuwa chini ya 
TAA na kuhoji lini serikali itafanya 
hivyo kutekeleza azimio hilo.
“Lini serikali itakamilisha mchakato 

wa sheria kuipa Mamlaka ya Vi-
wanja vya Ndege kusimamia na kue-
ndeleza viwanja vya ndege nchini?” 
alihoji.
Akijibu swali hilo, Naibu Waziri 

Mwakibete alisema baada ya Bunge 
kuazimia KADCO kuwa chini ya TAA, 
hatua ambayo imefanywa serikali 
hadi sasa ni kuelekeza TAA kuandaa 
mapendekezo ya sheria na tayari 
imeshafika wizarani na kuboresha 
na kupeleka kwa Mwanasheria Mkuu 
ambaye tayari ameshatoa kibali na 
kwa sasa suala hilo liko ngazi ya 
makatibu wakuu.
“Itapelekwa kwenye Baraza la 

Mawaziri litakalofanyika mwezi Ju-
lai mwaka huu na matarajio ya wiz-
ara mwezi wa Septemba itawasilisha 
bungeni muswada wa sheria ambao 
utaweka msingi wa viwanja vyote 
vya ndege nchini kuwa chini ya TAA.
“Kwa sasa ilivyo kuna viwanja vipo 

chini ya TANAPA vingine vipo chini 
ya taasisi zingine za serikali, hivyo 
sheria hii itaweka msingi viwanja 
vyote vya serikali nchini viwe chini 
ya TAA,” alisema.
Katika swali la msingi, mbunge 

huyo alihoji lini TAA itapewa rukhsa 
kukusanya na kutumia tozo ya abiria 
kuboresha viwanja vya ndege.
Akijibu swali hilo, Mwakibete alise-

ma TAA imewekewa utaratibu wa 
kukusanya moja kwa moja ada za 
kutua na maegesho ya ndege, ada ya 
usalama, tozo za ukodishaji wa ofisi, 
karakana, majengo ya kuhifadhia 
mizigo, migahawa na maduka, tozo 
za maegesho ya magari na tozo za 
mabango.
Alisema Sheria ya Huduma za 

Viwanja vya Ndege Sura ya 365, 
inaipa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) jukumu la kukusanya tozo kwa 
abiria wanaosafiri kupitia viwanja 
vya ndege na kuwasilisha Hazina.
“Fedha zinazokusanywa na TRA 

kutoka kwa abiria na kuwasilishwa 
Hazina, zinatumika kuendeleza mi-
undombinu ya viwanja vya ndege 
nchini na kulipa mishahara ya wa-
tumishi, matumizi ya uendeshaji wa 
TAA na kufanya matengenezo ya 
viwanja,”alisema.
Pia alisema serikali hutoa fedha 

kila mwaka kwa ajili ya ujenzi na 
ukarabati wa miundombinu ya vi-
wanja hivyo.

Na Romana Mallya

IDADI ya wagonjwa wanao-
patiwa huduma ya kuchuja 
damu Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH) - Mloganzila, im-
eongezeka kwa asilimia 72 ku-
toka wagonjwa 91 katika miezi 
mitatu ya mwanzo ya mwaka 
jana hadi kufikia wagonjwa 157 
kwa kipindi kama hicho mwaka 
huu.

Daktari Bingwa wa Magonjwa 
ya Figo hospitalini huko, Im-
maculate Goima, alimwam-
bia mwandishi jana kwamba 
ongezeko hilo linachangiwa na 
maboresho ya huduma zinazo-
tolewa hospitalini huko.

Pia alisema uelewa wa dalili 
za magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza miongoni mwa jamii 
umeongezeka, jambo ambalo 

limechangia wagonjwa kufika 
hospitali kwa ajili ya uchunguzi 
na kuanza matibabu mapema.

Dk. Goima alisema Mlogan-
zila imekuwa na utaratibu wa 
kutoa elimu kwa jamii ya nam-
na ya kukabiliana na magonjwa 
yasiyo ya kuambukiza na pale 
wanapohisi kuwa na dalili zake, 
huwashauri watu kufika hospi-
talini mapema  kwa ajili ya mat-
ibabu.

“Mloganzila tuna wataalamu 
wenye ujuzi na weledi katika 
matibabu ya magonjwa mbalim-
bali ikiwamo magonjwa ya figo. 
Tunatoa huduma kwa saa 24 
kila siku, watoa huduma wetu 
wana ari, morali na wanajali 
wagonjwa, pia wanatoa hudu-
ma muda wote,” alisema. 

Akizungumzia huduma za 
kupandikiza figo, Daktari Bing-

wa wa Magonjwa ya Figo hos-
pitalini huko, Gyunda Anthony 
alisema Mloganzila ilifanya 
upandikizaji wa figo kwa wag-
onjwa watatu ambao wanaen-
delea vizuri pamoja na wale 
waliowachangia.

“Walipandikizwa figo Aprili 
mwaka huu, wanakuja kliniki 
kwa ufuatiliaji wa afya zao mara 
moja kwa mwezi. Kabla ya ku-
pandikizwa figo walikuwa wa-
nasafisha damu mara tatu kwa 
kwa wiki na kukaa zaidi ya saa 
nne kwenye mashine ya kuchu-
ja damu kila walipohudhuria 
hospitalini kwa ajili ya huduma 
hiyo,” alisema.

Bingwa huyo  alitaja sifa 
za mgonjwa anayestahili ku-
pandikizwa figo kuwa ni yule 
mwenye tatizo sugu la figo, 
umri chini ya miaka 60, asiwe 

na maambukizi ya Virusi vya 
UKIMWI (VVU) na homa ya ini, 
awe na akili timamu na uwezo 
wa kupata dawa za kushusha 
kinga baada ya upandikizaji.

Kwa anayechangia, daktari 
huyo alisema anatakiwa kuwa 
mwenye umri kati ya miaka 25 
hadi 60, awe na afya njema ya 
akili, asiwe na maambukizi ya 
VVU na homa ya ini, asiwe na 
ugonjwa wa kisukari wala shini-
kizo la juu la damu.

Dk. Gyunda aliishauri jamii 
kufuata ushauri unaotolewa na 
wataalamu wa afya ikiwamo 
kufanya mazoezi, kuzingatia 
ulaji sahihi kwa kupunguza 
matumizi ya vyakula vya wanga 
na sukari na pia kula matunda 
na mboga mboga kwa wingi ili 
kuepuka kupata magonjwa yasi-
yoambukiza.
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Diwani wa Kata ya Ma-
kumbusho, Dar es Salaam, 
Mohamed Ally akizun-
gumza katika maadhimisho 
ya Siku ya Mtoto wa Afrika 
iliyoandaliwa na shirika la 
Wanawake katika Jitihada 
za Kimaendeleo (WAJIKI), 
kwa kushirikiana na 
Jumuiya ya Wazazi CCM 
kata hiyo, kwa ufadhili 
wa Woman Fund Tanzania 
(WFT) juzi, ikiwa ni sehemu 
ya kampeni ya kupinga 
rushwa ya ngono iitwayo 
‘Safari Salama Bila Rushwa 
ya Ngono Inawezekana’. 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU.

Na Jenifer Gilla, Dodoma

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya 
Uwekezaji wa Mitaji ya Umma (PIC) ime-
onyesha kutoridhishwa na utekelezaji wa 
maazimio saba kati ya 13 ya Bunge.

Maazimio ambayo hayajatekelezwa ki-
kamilifu ni pamoja na upungufu wa mtaji 
wa Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL) 
unaosababishwa na utaratibu wa kukodi 
ndege kutoka kwa Wakala wa Ndege za 
Serikali (TGFA).

Mengine ni taasisi kutokuwa na bodi za 
wakurugenzi kwa muda mrefu kutokana 
na kuchelewa kuteuliwa kwa wajumbe wa 
bodi, kutoiwezesha Benki ya Maendeleo 
ya Kilimo Tanzania (TADB) na kuathiri-
ka kwa kilimo cha pamba kutokana na 
maelekezo ya serikali ya mwaka 2019 ya 
kuuza pamba kwa bei ya juu zaidi ya bei 
ya soko la dunia, jambo lililosababisha 
deni la Sh. bilioni 21.8 kwa serikali.

Mengine ni azimio la matumizi ya 
TEHAMA katika Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya (NHIF) na matumizi makubwa ya 
gharama za bima za ndege kwa ATCL.

Mwenyekiti wa PIC, Jerry Silaa, alibaini-
sha dosari hiyo wakati akiwasilisha bun-
geni juzi maoni ya kamati hiyo kuhusu 
utekelezaji wa maazimio 13 ya Bunge 
yaliyotolewa wakati wa kujadili taarifa ya 
kamati mwezi Novemba 2022.

Kuhusu ATCL, Silaa alisema Azimio la 
Bunge lilikuwa TGFA ikamilishe taratibu 
ya kurudisha ndege kwa kampuni hiyo 
kwa kuwa ukiondoa tatizo hilo, kampuni 
ina uwezo wa kujiendesha kwa faida.

Alisema uchambuzi wa kamati ulibaini 

serikali iliunda kamati ya pamoja ya kush-
ughulikia jambo hili ikiwamo masuala ya 
kiufundi, kisheria na kimkataba na imeka-
milika na kuwasilishwa ripoti kwa Baraza 
la Mawaziri.

Kuhusu azimio la taasisi kutokuwa na 
bodi ya wakurugenzi kwa muda mrefu. 
Silaa alisema uchambuzi wa kamati ume-
baini kuna ucheleweshaji katika kupata 
bodi za wakurugenzi za mashirika am-
bapo Bunge  liliazimia serikali itumie mie-
zi mitatu kukamilisha uteuzi wa wajumbe 
wa bodi 12 katika taasisi ambazo tayari 
zina wenyeviti,

Alisema kuwa hadi kufikia tarehe ya 
kikao cha kamati, kati ya taasisi 12, saba 
ndizo zilikuwa zimekamilisha utekelezaji 
huo licha ya kutumia miezi saba tofauti na 
miezi mitatu iliyotolewa na Bunge.

Alisema Bunge pia liliazimia serikali 
itumie miezi sita kukamilisha uteuzi wa 
wajumbe wa bodi 23 katika wizara 12 
ambazo hazina lakini hadi kufikia tarehe 
ya kuwasilisha taarifa hiyo ni taasisi 17 tu 
zilkuwa zimepatiwa bodi.

Kuhusu hatua za majadiliano katika 
mradi wa Mchuchuma na Liganga ku-
chukua muda mrefu, mwenyekiti huyo 
alisema kamati inasisitiza majadiliano kati 
ya Serikali na GNT yaendelee kwa uma-
kini na yafike mwisho kwa kuwa bado 
hayafikia mwisho licha ya Bunge kuazimia 
yachukue miezi mitatu.

Kuhusu kuiwezesha TADB, Silaa alisema 
uchambuzi wa kamati ulibaini azimio hilo 
linatekelezwa japo sio kwa njia iliyoku-
sudiwa awali ya kutoa Sh. billioni 100 kila 
mwaka.

Kufuatia hali hiyo, Silaa alisema kamati 
inasisitiza serikali irejee katika ahadi yake 
kuipatia TADB kiasi hicho cha fedha kama 
ilivyoahidi kwa kuwa kama ingekuwa im-
etekelezwa, benki  ingekuwa na mtaji wa 
Sh. bilioni 760, hivyo kuwa  katika nafasi 
ya kutoa huduma kwa wakulima wengi 
zaidi.

Kuhusu kuathirika kwa kilimo cha 
pamba, kiongozi huyo wa kamati alise-
ma Bunge liliazimia serikali iharakishe 
utekelezaji wa ahadi yake ya kulipa deni 
la pamba na uchunguzi wa kamati ulibaini 
serikali imekwishakamilisha uhakiki wa 
deni hilo lakini wakulima wahajalipwa 
fedha hizo.

Alisema kamati inasisitiza serikali iti-
mize ahadi yake ya kulipa deni hilo ndani 
ya mwaka wa fedha 2023/24 na bajeti 
yake ionekane katika bajeti ya serikali ya 
mwaka huo.

Alisema maelekezo ya serikali ya mwa-
ka 2019 ya kuuza pamba kwa bei ya juu 
zaidi ya bei ya soko la dunia yaliisaba-
bisha deni la Sh. bilioni 21.8 na kuathiri 
taswira ya Bodi ya Pamba kwa wakulima 
na kuongeza changamoto katika biashara 
hiyo.

Vilevile, alisema kuwa uchambuzi wa 
kamati umebaini kuwa pamoja na seri-
kali kuripoti kuwa NHIF ina mifumo mad-
hubuti ya TEHAMA, bado kuna malala-
miko makubwa ya utendaji wa shirika 
hilo, hivyo wanaishauri serikali iandae 
mkakati madhubuti wa kulisimamia kwa 
kuwa  kwa mujibu wa taarifa ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG), shirika hilo haliko katika hali nzuri.

PIC yaonyesha kutoridhishwa
utekelezaji maazimio ya Bunge

Maboresho mwongozo wa biashara ya kaboni yaiva
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI kupitia Ofisi ya Makamu 
wa Rais imeanza kufanya mabore-
sho ya kanuni na mwongozo wa bi-
ashara ya kaboni za mwaka 2022  
ili ziwatambue na kuwanufaisha wakuli-
ma na wafugaji nchini.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira), Khamis 
Hamza Khamis, alibainisha hatua hiyo 
bungeni jana alipojibu maswali ya 
Mbunge wa Viti Maalum, Jacqueline 
Msongozi.

Alisema kanuni hizo zinalenga ku-
hakikisha jamii na wadau mbalimbali 
wanaohusika na biashara hiyo ikiwa 
pamoja na serikali kunufaika kikamilifu 

kutokana na faida zake.
Khamis alieleza kuwa katika mwaka 

wa fedha 2023/24, serikali imetenga fed-
ha kwa ajili ya kutoa elimu ya mazingira 
kwa umma ikiwamo biashara ya kaboni. 

Alisema ni matumaini ya serikali 
kwamba, kupitia jitihada hizo, wananchi 
watapata uelewa na kunufaika na bi-
ashara hiyo wakiwamo wakulima na 
wafugaji. 

Naibu Waziri huyo pia alifafanua 
kuwa biashara ya kaboni ni moja ya 
mbinu za kupunguza uzalishaji wa 
gesijoto (mitigation) ambayo iliridhiwa 
katika itifaki ya Kyoto ikizitaka nchi 
wanachama kupunguza uzalishaji wa  
gesijoto iliyorundikana angani. 

Pia alisema biashara hiyo iko katika 

masoko ya aina mbili ambayo ni soko la 
hiari/huria (voluntary carbon market) 
na Soko la Umoja wa Mataifa (official 
carbon market). 

Pamoja na mwongozo huo, alisema 
tayari Ofisi ya Makamu wa Rais imetoa 
elimu kwa makundi mbalimbali iki-
wamo Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Maji na Mazingira, wizara zote za kisekta 
na taasisi zake, wakuu wa wilaya wote, 
wakuu wa mikoa na makatibu tawala wa 
mkoa na kwa wadau mbalimbali.

Juni 19 mwaka huu, ofisi hiyo ilitoa 
semina kwa wahariri wa vyombo vya 
habari iliyolenga kujenga uelewa kuhu-
su kanuni na mwongozo wa biashara ya 
kaboni.

China kuongeza 
nguvu utekelezaji  
miradi ya maji
Na Joseph Mwendapole

BALOZI wa China nchini, Chen Min-
gjian, ameahidi kuendelea kishiriki-
ana na serikali kuboresha huduma 
za majisafi na usafi wa mazingira.
Alitoa ahadi hiyo juzi baada ya 

kutembelea na kukagua mtambo 
wa kuzalisha maji wa Wami ulioko 
Chalinze mkoani Pwani, unaosi-
mamiwa na Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Dar es Salaam 
(DAWASA).
Alisema anafurahi kuona kazi kub-

wa iliyofanyika kuongeza uzalishaji 
wa maji kutoka katika mtambo huo 
wa maji ambao ulijengwa kwa ush-
irikiano kati ya Serikali ya Tanzania 
na China.
Alisema Serikali ya China iko tayari 

kuendelea kushirikiana na Serikali 
ya Tanzania kuboresha miundombi-
nu katika mtambo wa Wami ili utoe 
huduma bora zaidi kwa wananchi.
“Tunaipongeza DAWASA kwa 

hatua ilizozichukua za kutunza na 
kuboresha miundombinu pamoja na 
kufanya upanuzi wa mtambo. Hizi 
ni jitihada kubwa za kupongezwa, 
kwa kuwa zinalenga kutoa huduma 
kwa wananchi wengi,” alisema Ba-
lozi Chen.
Akitoa maelezo kwa Balozi kuhusu 

chanzo hicho cha maji, Kaimu Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa DAWASA, Kiula 
Kingu. alisema ziara ya Balozi wa 
China imelenga kufuatilia maen-
deleo ya mtambo huo ulizinduliwa 
rasmi mwaka 2001.
Alisema nia ya ziara hiyo fupi 

ilikuwa ni kutembelea mifumo ili-
yojengwa miaka mingi iliyopita  na 
baadaye kujadili maeneo muhimu 
ya ushirikiano kwa lengo la kukuza 
uhusiano baina ya mataifa haya 
mawili rafiki.
Serikali kwa kushirikiana na Benki 

ya Exim India imefanya maboresho 
ya upanuzi wa uzalishaji wa mtam-
bo wa maji Wami kutoka kuzalisha 
lita milioni 7.2 mpaka lita milioni 21 
kwa sasa na kutoa huduma kwa wa-
nanchi 197,000 na vijiji 47.
Alisema mpaka sasa utekelezaji wa 

mradi wa Chalinze awamu ya tatu 
umefikia   asilimia 95 na kazi ili-
yobaki ni kuweka mifumo ya TEHA-
MA ili kusimamia miundombinu ya 
mradi huo ambao unatoa huduma 
katika mikoa ya Pwani na maeneo 
ya mikoa ya Morogoro na Tanga.
“Mifumo hii ya TEHAMA itaiwez-

esha DAWASA kufuatilia mwenendo 
wa ujazaji maji katika matangi na 
usambazaji maji na lengo la ma-
boresho haya ni kuhakikisha tu-
nakuza upatikanaji wa maji katika 
maeneo ya mijini na vijijini yanayo-
hudumiwa na mradi huu kwa asilim-
ia 95 mijini na 85 vijijini,” aliongeza.
Mwajuma Saidi, mkazi wa Msata, 

aliishukuru serikali kupitia DAWASA 
kwa kuwatua ndoo kichwani wakazi 
wote wa eneo lao.
“Kero ya maji ilikuwa kubwa hapa, 

tulikuwa tunafuata maji bondeni 
yenye chumvi ambayo hayakuwa 
salama kiafya, kwa sasa tunashuku-
ru shida imeisha,” alisema .
Mradi wa maji Chalinze awamu 

ya tatu umetekelezwa na DAWASA 
kwa lengo la kutoa huduma kwa 
wananchi 274,603 wa miji ya Chal-
inze, Morogoro, Pwani, Ngerengere 
na baadhi ya vijiji vya Wilaya ya 
Handeni mkoani Tanga.
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Maofisa kazi wanaotumia 
majina ya viongozi waonywa
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

S
ERIKALI imewan-
yooshea kidole maofisa 
kazi wafawidhi wanao-
tumia vibaya majina ya 

viongozi wa kiserikali, kutoa 
lugha za vitisho kwa baadhi ya 
waajiri ili kushawishi kupewa 
rushwa, wakati wakifanya uk-
aguzi sehemu za kazi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu), Prof. Joyce 
Ndalichako, amesema tangu at-
euliwe kuiongoza wizara hiyo, 
amekuwa akipokea malala-
miko ya baadhi yao kutuhu-
miwa kutumia vibaya majina 
ya Waziri mwenye dhamana 
pamoja na Kamishana wa Kazi, 
jambo ambalo linaitia doa 
mamlaka ya uteuzi.

Prof. Ndalichako, alikuwa 
akizungumza jana jijini Arusha, 
wakati akifungua mafunzo ya 
siku tano kwa maofisa hao, am-
bayo yamefadhiliwa na Shirika 

la Kazi Duniani (ILO).
“Mnapotumia majina ya wa-

teule wa Rais mnashusha hata 
heshima ya Rais aliyetuteua, 
sasa nimeona leo niwaambie 
kuanzia sasa nikipata mtu 
ameenda mahali anatumia jina 
langu au Kamishana wa Kazi, 
nitaamrisha akamatwe mara 
moja na ashughulikiwe kwa 
mujibu wa sheria. Nawaomba 
achani tabia hiyo, kwa sababu 
mtapata taabu,” alihadharisha.

Aidha, aliwasihi kubadilika 
na kutumia lugha za staha wa-
napotekeleza majukumu ya 
kazi zao wanapofanya ukaguzi 
kwa waajiri, huku akiwataka 
kuacha kubagua kufanya uk-
aguzi kwa waajiri wenye uwezo 
na kuwaacha wasio na uwezo, 
kwa kuwa kufanya hivyo haku-
toi haki sawa kwa wafanyakazi 
na wanatengeneza mazingira 
ya rushwa.

“Sisi ni watumishi wa 
umma, hatuitwi mabwana 
wakubwa  kazi yetu kutu-
mikia wananchi na waajiri ili 

wahakikishe wanazingatia 
sheria za kazi kwa maslahi 
mapana ya wafanyakazi na 
siyo vinginevyo, kafanyeni uk-
aguzi kikamilifu na hapa kuna 
masuala mengi ya usimamizi 
wa kazi  kama vile kuangalia 
utekelezaji wa kima cha chini 
cha mshahara kilichotolewa 
na serikali Januari Mosi mwaka 
huu, changamoto za mikataba 
wapo wanaofanya kazi bila mi-
kataba ya kueleweka, mambo 
yapo mengi ya kusimamia.

“Tujitahidi kuipenda kazi 
yetu na kufanya kwa ushiriki-
ano na vyombo vyote vya seri-
kali vya masuala ya kazi, tuki-
tanguliza weledi na uadilifu 
ambao ndio msingi wa kuepu-
ka rushwa na kujenga mazingi-
ra ya rushwa kwa kuanzishwa 
majadiliano pale mnapogun-
dua dosari kwa waajiri hasa 
wale wenye fedha acheni hiki 
kitu kinatushushia heshima 
wote,” alisema.

Pia, alisema baadhi yao wa-
nafanya ukaguzi hewa ambazo 

hawatoi taarifa sehemu yoyote, 
badala yake wanaanzisha ma-
jadiliano ili kujenga mazingira 
ya rushwa, ambayo haijawahi 
kujaa popote na shida haziishi 
sababu  fedha ikipatikana na 
matumizi yanaongezeka.

Kadhalika, alionya baa-
dhi yao kuvuka mipaka ya 
kazi  kwa kwenda kufanya uk-
aguzi eneo ambalo siyo lake, 
kutolea mfano kwa baadhi yao 
kutoka Kinondoni kwenda Te-
meke au Ilala kufanya ukaguzi, 
kitu ambacho hakileti taswira 
nzuri ya kazi, isipokuwa wana-
vutwa na waajiri wenye fedha.

Awali, Mratibu wa Masuala 
ya Ukimwi na Usalama Sehemu 
za Kazi wa Shirika la ILO, Getru-
da Sima, alisema: “Mafunzo 
haya yanawawezesha namna 
bora ya kutumia  mikataba 
ya kimataifa, pamoja na mka-
taba wa    kufanya ukaguzi se-
hemu za kazi, kwa kuzingatia 
usimamizi wa haki sawa kwa 
waathirika wa UKIMWI i ma-
hali pa kazi.”

Mwenge 
wa Uhuru 
kukagua 
miradi ya 
bilioni 47/- 
Arusha
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongella, amesema katika 
mkoa huo Mwenge wa Uhuru 
utakagua na kuweka mawe ya 
msingi miradi 62 yenye thamani 
ya Sh. bilioni 47.29.
Mongella alisema hayo jana 

katika viwanja vya Shule ya 
Sekondari Tingatinga iliyopo ka-
tika Wilaya ya Longido, wakati 
akipokea Mwenge wa Uhuru 
kutoka kwa MKuu wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Nurdin Babu.
“Katika Mkoa wa Arusha 

Mwenge wa Uhuru utakimbizwa 
kilomita 1168.47 utakagua mi-
radi 62 yenye thamani ya Sh. 
bilioni 47.29,” alisema.
Kwa mujibu wa Mongella Sh. 

bilioni 31,18 zilizotekeleza mi-
radi hiyo zimetoka  serikali 
kuu, Sh.bilioni 1.65 zimetoka 
halmashauri, Sh. bilioni 3,29 
zimetoka kwa wahisani na Sh. 
biilioni  11.15 zimetoka kwa wa-
nanchi.
Aidha, Mongella alisema ka-

tika miradi hiyo 16 itawekewa 
mawe ya msingi yenye thamani 
ya Sh. bilioni 26.94 miradi 14 
yenye thamani ya Sh. bilioni 
11.20 itazinduliwa, miradi nane 
yenye thamani ya Sh. mil-
ioni 694.99 itafunguliwa na 
miradi 24 yenye thamani ya Sh. 
bilioni 8.45 itatembelewa na 
kukaguliwa.
Mongella alisema ajenda kuu 

ambazo zimezingatiwa katika 
Mkoa wa Arusha, ni pamoja na 
ulinzi wa mazingira, udhibiti wa 
maambukizi Virusi Vya Ukimwi 
(VVU), kupambana na rushwa 
pamoja na kupiga vita dhidi ya 
dawa za kulevya.
Mkimbiza Mwenge wa Uhuru 

Kitaifa, Abdalla Shaibu Kaim, 
alitoa rai kwa wakuu wa wilaya 
zote za Mkoa wa Arusha, ku-
hakikisha taarifa za miradi yote, 
inayotembelewa zinakuwa kwe-
nye maeneo ya miradi. 

Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

CHINA imetoa msaada wa 
magari manane aina ya pick up, 
kwa ajili ya kusaidia uendeshaji 
wa shughuli za Jumuiya ya Afrika 
ya Mashariki (EAC), yenye thamani 
Dola za Marekani 400,000 (Sh. 
milioni 956). 

Balozi wa China nchini Tanza-
nia, Chen Mingjian, akizungumza 

jana jijini Arusha na menejimenti 
ya EAC, wakati wa hafla ya maka-
bidhiano ya magari hayo, alisema 
msaada huo umetolewa baada 
ya kukwama kufanyika hivyo 
mwaka 2021, kutokana na janga la 
UVIKO-19 kuitikisa China.

“Mbali na kukabidhi magari 
haya, tumekuja pia na wataalamu 
wa kutoa mafunzo ya matumizi 
ya magari haya, kwa madereva 
na mafundi wa Jumuiya ya Afrika 

Mashariki  ili yatakapoharibika 
wafahamu jinsi ya kutengeneza,” 
alieleza.

Aidha, alisema China imekuwa 
ikishirikiana na nchi za EAC, ka-
tika masuala mbalimbali ikiwamo 
ujenzi wa miundombinu mbali 
mbali, sanjari na kusaidia kukuza 
demokrasia, uwajibikaji na uta-
wala bora. “Tumekuwa tunasaidia 
katika nyanja mbalimbali kwa len-
go la kukuza amani, demokrasia 

utawala bora na uwajibikaji, ili ku-
saidia wanachama wa EAC kupata 
huduma bora,” alisema.

Naye Mwakilishi wa Katibu 
Mkuu  EAC, Mkurugenzi wa Sek-
ta ya Uzalishaji EAC, Irene Isa-
ka, alisema  Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, imekuwa ikishirikiana 
na China katika masuala mbal-
imbali ya kijamii katika kukuza 
mtangamano.

Alisema: “Leo tumeletewa 

magari nane na tuna mabasi 
matatu yenye uwezo tofauti am-
bapo    moja lenye    uwezo wa 
kubeba watu 26 na hayo mawi-
li  watu 36 halafu pia  wametule-
tea pick up, hivi vyombo vya usafiri 
ni muhimu sana kwa nchi za EAC 
kama mnavyofahamu    sasa tuna 
nchi wanachama saba na kuna 
kazi mbalimbali katika jumuiya, 
hivyo msishangae kuona mabasi 
haya nchi mbalimbali.”

China yakabidhi EAC magari ya mil. 956/- 

Mkuu wa Wilaya ya Mbulu mkoani Manyara, Kheri James, akizungumza na viongozi na wakazi wa Kata ya Haydom 
juzi, kuhusu ushirikishwaji wa kuchangia maendeleo na kusoma taarifa ya mapato na matumizi. PICHA: GIFT THADEY
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habari kanda YA ZIWA

Waliovamia hifadhi wamegewa eneo la makazi
Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

W
ANANCHI wa vijiji sita 
wilayani Shinyanga 
ambao wamevamia Hi-

fadhi ya Msitu wa Nindo uliopo 
wilayani humo, wamemegewa 
eneo la makazi ndani ya hifadhi 
hiyo lenye ukubwa wa hekta 
3,726 ili kupisha maeneo men-
gine ambayo yataendelea kuwa 
sehemu ya hifadhi.

Hifadhi hiyo ya Msitu wa 

Nindo ilitambuliwa kisheria na 
kutangazwa na Gazeti la Serikali 
Namba 10 mwaka 1958, likiwa na 
ukubwa wa hekta 27,446, lakini 
baada ya wananchi kuvamia na 
kuishi eneo la hifadhi limesalia 
hekta 10,969.

Mhifadhi Mkuu Daraja wa Pili 
kutoka Wakala wa Huduma ya 
Misitu Tanzania (TFS) Kanda 
ya Magharibi, Lucas Nyambala, 
alibainisha hayo juzi kwenye 
kikao cha kujadili utekelezaji 
wa maamuzi ya mawaziri nane 

wa kisekta juu ya utatuzi wa 
mgogoro wa hifadhi hiyo.

Alisema katika utatuzi wa 
mgogoro huo serikali kupitia 
mawaziri hao iliamua kumega 
eneo ndani ya hifadhi hiyo ya 
Msitu Nindo lenye ukubwa wa 
hekta 3,726 kwa ajili ya makazi na 
hekta 7,243 zibaki kusimamiwa 
na Mamlaka ya Misitu Tanzania 
(TFS) kwa ajili ya uhifadhi.

“Vijiji sita ambavyo vimevamia 
eneo la Hifadhi ya Msitu wa Nin-
do ni Ng’homango, Mwabundala, 

Lyamidati, Kadoto, Mwajiji na 
Buzinza, ambako wananchi wa-
napaswa kuachia maeneo haya 
ya uhifadhi na kwenda kuishi ka-
tika eneo ambalo wamemegewa 
na serikali ndani ya hifadhi hiyo,” 
alisema Nyambala.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Christina Mndeme, alim-
pongeza Rais Samia kwa kuten-
ga eneo ndani ya hifadhi hiyo 
ya Msitu wa Nindo kwa ajili ya 
makazi ya wananchi, huku aki-
wasihi wananchi ambao wana-

paswa kupisha maeneo mengine 
ya hifadhi waridhie kuondoka na 
kuishi eneo ambalo limetengwa 
kwa ajili yao.

Wajumbe wa kikao hicho 
wakitoa maoni yao kwenye ma-
jadiliano hayo walisema kabla ya 
wananchi kuanza kuhamishwa 
wapewe elimu kwanza juu ya 
kupisha eneo ambalo limesalia 
kwa ajili ya uhifadhi na baada ya 
kupisha maeneo hayo yawekewe 
alama za mipaka ili kusijitokea 
uvamizi tena.

Ofisa Elimu wa Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema, Amani Tangalo (katikati), akikata utepe kuzindua choo cha matundu 
12 kilichojengwa na mgodi wa uchimbaji madini wa Sotta Mining Corporation Ltd (SMCL), katika Shule ya Sekondari Busisi, 
wakati wa uzinduzi na makabidhiano ya vyoo hivyo, wilayani humo, mkoani Mwanza jana. Kushoto ni Diwani wa kata ya 
Busisi, Dickson Samuel na Mkurugenzi na Meneja Mkuu wa mgodi huo, Damien Valente. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kaha-
ma mkoani Shinyanga, Mboni 
Mhita amefichua mbinu mpya 
inayotumiwa na baadhi ya wa-
fanyabiashara kutorosha dha-
habu kuwa ni pamoja na kutoa 
taarifa ambazo siyo sahihi ka-
tika ofisi za madini hali inayo-
sababisha upotevu wa mapato 
serikalini.

Mhita aliyabainisha hayo 
juzi wakati wa ziara yake ya 
kushtukiza katika Soko Kuu la 
Dhahabu Kahama na Mwime 
yaliyopo katika  Halmashauri 
ya Manispaa ya Kahama na 
kusema kuwa hatavumilia kuo-
na vitendo hivyo vikiendelea 
wilayani humo.

Alisema baadhi ya wafan-
yabiashara wamekuwa siyo 
waadilifu na wanashirikiana 
na wachimbaji wadogo kuibia 
serikali mapato yatokanayo na 
madini wanatoa taarifa ambazo 

siyo sahihi za viwango vya ma-
dini walivyonavyo katika ofisi 
za madini zilizopo sokoni na 
wanapokaguliwa wanakutwa 
na madini mengi jambo ambalo 
ni kinyume cha sheria.

“Katika ofisi za madini mna-
sajili kuwa na gramu 200 za 
madini huku mfukoni mnaku-
wa na kilo moja ya dhahabu, 
huu ni wizi na hatutauvumilia 
na atakayebainika tutamchuku-
lia hatua za kisheria,” alisema 
Mhita.

Aidha alisema ili kuondoa 
wizi huo kunatakiwa kujengwa 
kwa ukuta wa kutenganisha 
soko la madini na ofisi za umma 
zilizopo kwani eneo hilo kuna 
ofisi za umma nyingi na kum-
wagiza Mkurugenzi wa Man-
ispaa ya Kahama, Anderson 
Msumba kwa kushirikiana na 
ofisi ya madini kujengwa ukuta 
huo.

Pia aliwataka viongozi wa 
wachimbaji wadogo na wasi-

mamizi wa masoko ya dhahabu 
kuhakikisha wanasimamia na 
kudhibiti utoroshaji wa madini 
katika maeneo yao na kutoa 
taarifa kwa baadhi yao wataka-
obainisha kushiriki na kuisaba-
bishia serikali kukosa mapato 
ili wachukue hatua za kisheria 
ikiwemo kufutia leseni zao.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Ka-
hama, Clemensi Mkusa alisema 
ofisi yake itajenga uzio huo wa 
kutenganisha soko hilo na ofisi 
mbalimbali za umma zilizopo 
katika eneo hilo kuwa na geti 
moja na watakaokuwa wanain-
gia sokoni na kutoka watakuwa 
wanafanyiwa ukaguzi wa mara 
kwa mara.

Alisema wanatarajia kujenga 
soko jipya la madini Kahama 
ambalo litakuwa la ghorofa nne 
ambalo litawaweka wanunuzi 
wadogo na wakubwa sehemu 
moja na mianya hiyo ya uto-
roshaji itakuwa imedhibitiwa.

Alisema kwa sasa wako ka-
tika hatua za mwisho za kupiti-
sha mchoro wa jengo hilo.

Ofisa Madini mkazi wa Mkoa 
wa Kimadini Kahama Mhandisi 
Jeremiah Hango alisema, hivi 
karibuni waliwakata wafanya-
biashara wanne wa madini na 
kuwafungia ofisi zao kwa kutoa 
taarifa zisizo sahihi za viwango 
vya madini, kabla ya kuingia 
sokoni na mali zao wamezi-
kabidhi Benki Kuu ya Tanzania 
na kesi zao zinaendelea maka-
hamani.

Katibu wa Soko la Madini 
Mwime, Nila Francis alisema, 
utoroshaji huo unaanzia kwa 
wachimbaji wadogo kabla ya 
kufika sokoni, wanafika na vi-
wango vidogo vya madini soko-
ni kwa lengo la kutaka kujua bei 
huku kiwango kikubwa kikiwa 
mifukoni.

Hivyo aliiomba serikali kutoa 
elimu ya viwango vya bei ili 
kuondoa tatizo hilo.

DC afichua mbinu mpya utoroshaji dhahabu

Halima Ikunji, TABORA 

JAJI Mkuu wa Tanzania, 
Prof. Ibrahimu Hamisi Juma 
ambaye pia ni Mwenyekiti 
wa Tume ya Utumishi wa 
Mahakama amesema ana-
tambua misaada inayotole-
wa na wadau wa Mahakama 
Kuu kupitia Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Tabora kwamba 
imekua ikisaidia kuongeza 
ufanisi katika utendaji kazi 
hususani katika mfumo wa 
TEHAMA.
Alitoa kauli hiyo juzi wakati 

wa utoaji wa vifaa vya 
TEHAMA uliokabidhiwa na 
Mkuu wa Mkoa wa Tabora, 
Balozi Dkt.Batrida Buriani 
katika Mahakama Kuu Kanda 
ya Tabora vyenye thamani 
ya zaidi ya Sh.milioni saba 
na kusema kuwa jitihada 
hizo zitaisaidia Mahakama 
kuongeza ufanisi katika 
utoaji haki.
Prof. Ibrahimu alisema 

kuwa wadau ni watu 
muhimu katika maswala ya 
maboresho ya Mahakama 
na vifaa hivyo vimeweza 
kusaidia wananchi kupata 
huduma kwa haraka kupitia 
mfumo wa TEHAMA.
“Tume haiwezi kusimama 

peke yake bila masikio na 
macho ya wajumbe wa 
kamati za maadili za mkoa 
na wilaya kwa kushirikiana 
katika kuboresha Mahakama 
zetu. Hivyo mapendekezo 
ya Tume ya Utumishi ni 
kuhakikisha utendaji kazi 
unaendana na maadili ya 
kazi husika,”alisema.
Naye Jaji Kiongozi na Kam-

ishna wa Tume ya Utumishi 
wa Mahakama, Mustapher 
Siyani alisema ushiriki kwa 
viongozi wa serikali katika 
ujenzi wa imani ya mwa-
nanchi kwa Mahakama ni 
muhimu ili kuisaidia mhimiri 
huo kutekeleza shughuli 
zake.

Jaji Mkuu: 
Misaada dhidi 
ya Mahakama 
inaongeza 
ufanisi
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UTEKELEZAJI MBIU YA RAIS SAMIA…

Washiriki katika tukuop la kuchanngia akiba katika Benki ya Damu. PICHA: MTANDA0
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INAENDELEA UK.14

 Na Yasmine Protace

I
NAFAHAMIKA, damu ni 
muhimu kwa binadamu na 
inapaswa kuwamo mwilini 
ikiwa safi na salama. Hiyo 

ndiyo sababu katika hospitali 
kubwa ni kanuni sasa kuwa na 
benki ya damu na kitaifa kuna vi-
tuo maalum vya benki ya damu, 
kwa ngazi tofauti hata kufikia 
kwenye kanda.

Kwa mujibu wa Mpango wa 
Taifa wa Damu Salama, ku-
nakusanywa damu kutoka kwa 
wachangiaji wa hiari  ikifanyika 
kwa njia kuu mbili; uchangiaji 
wa damu  nzima, pia kuchangia 
mazao mahsusi ya damu (apher-
esis donation).

Katika eneo hilo la pili, 
mchangiaji anatoa damu kwa se-
hemu maalum kama vile katika 
tafsiri ya kitaalamu; chembe sa-
hani (platelets),  sehemu ya ma-
jimaji ya damu (plasma) au seli 
nyekundu (red blood cells).

Ni eneo ambalo tangu aingie 
madarakani, imo katika vi-
pengele vya maendeleo ya afya, 
ambavyo Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, analisisitizia ikiendana 
na programu mpya ya Utalii Tiba 
na usalama wa mama na mtoto.

Ni hali inayoendana na ma-
boresho ya mihimili ya matiba-
bu, hasa katika hospitali kubwa, 
ikiwamo Taasisi ya Moyo ya Ja-
kaya Kikwete, Dar es Salaam na 
Hospitali ya Benjamin Mkapa, 
jijini Dodoma. 

Sasa, Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu, anasifu ni mafanikio 
yanayoendana na sera za Rais 

Damu Salama, ambayo imeanza 
utekelezaji wa kuongeza wigo wa 
kutengeneza mazao damu kwa 
kuhusisha hospitali za rufani 
mikoa na kanda.

Anasema, awali kazi hiyo ili-
fanyika katika vituo vya Damu 
Salama-Kanda. Hadi sasa, hospi-
tali zilizokwishajengewa uwezo 
wa kutengeneza mazao ya damu 
zinatajwa ni za mikoa ya Geita, 
Simiyu, Iringa na Arusha-Mount 
Meru.

Pia, Dk. Juma anataja katika 
orodha hiyo, vituo vikubwa vya 
afya kitaifa, zimo hospitali za 
Benjamin Mkapa, pia zingine za 
Dar es Salaam; Mloganzila, Taasi-
si ya Mifupa-MOI, CCBRT na Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili, kuki-
fanyikia uzalishaji wa moja kwa 
moja wakati mtu anapochangia 
damu, kulingana na mahitaji ya 
kituo.

Aidha, meneja huyo anase-
ma Mpango wa Taifa wa Damu 
Salama, umeanzisha uchangiaji 
damu kwa njia ya ‘Apheresis’ am-
bayo mtu anatoa aina fulani ya 
mazao ya damu yanayohitajika.

Dk. Juma anaeleza:”Hii ni 
teknolojia mpya na itawezesha 
upatikanaji wa mazao ya damu 
yenye viwango na ubora na yat-
aongeza ufanisi wa matibabu 
kwa wagonjwa wanaoongezewa 
damu hasa wagonjwa wa sara-
tani.

“Mafanikio haya yanatokana 
na uwezeshaji   wa Serikali ya 
Awamu ya Sita hasa katika un-
unuzi wa kununua mashine za 

Dk. Samia anapochukua jukumu 
kwajibikia eneo la damu safi na 
salama, kununua na kusambaza 
mifuko ya kukusanya damu bure 
kitaifa kila nchini.

Kwa mujibu wa Ummy, ni hali 
inayohakikisha kukosekana up-
ungufu wa mifuko ya kukusanya 
damu katika vituo vyote kwa 
wakati wote.  

Mara zote, utengenezaji damu 
salama katika hospitali zote za 

rufani na mikoa, inatajwa ku-
saidia ipatikane kwa wingi na 
katika hali salama, kuhusu kada 
ya waathirika kama wajawazito 
na watoto.

MENEJA DAMU
Katika kutekeleza maelelekezo 

hayo ya Rais Dk. Samia, Kaimu 
Meneja Mpango wa Mpango wa 
Taifa wa Damu Salama Dk. Ab-
dul Juma Bhombo, anasema sasa 

hospitali za rufani za kanda na 
mikoa zitaanza kuzalisha mazao 
ya damu, kuimarisha upatikanaji 
wa huduma ya damu safi na sala-
ma nchini.

Ni tamko lake katika uzinduzi 
wa kampeni mojawapo ya ku-
hamasisha na kuchangia damu 
safi na salama hivi karibuni, aki-
fafanua kuwa katika kuitikia wito 
wa mwelekeo wa rais, Wizara ya 
Afya kupitia Mpango wa Taifa wa 

Wizara ya Afya harakati zimepamba 
teknolojia kukusanya mazao damu

• Njia mpya ya kuwezesha ziada ya benki
• Kila hospitali rufani kuwa na kituo chake
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Dawa za kulevya 
zinavyobaki sumu ya afya 
jamii nchini, hadi duniani

Watoto wanaotamani 
udaktari wapelekwa
kuzuru Muhimbili

SUA yabuni kifaa
 Smart TB, cha kumsaka

 mgonjwa asiyepo kliniki
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• Wenye fani wawaanikia njia za kupita kuyaona mafanikio

Watoto wanaotamani udaktari wapelekwa
kuzuru Muhimbili, wakihamasika maradufu 

AFYA

Mkuu wa Ukunga na Afya ya Uzazi, katika Hospitali ya Taifa Muhimbli, Priscilah Kinyamagoha (kushoto) akizungumza na wanafunzi 
ziarani hospitalini hapo, siku chache zilizopita kushuhudia kinachofanyika hapo, ikiwa ni sehemu ya hamasa yao, wakipelekwa na 
Shirikisho la Vikundi vya Ujasiriamali Tanzania  (SHIVUTA). PICHA: HALFANI CHUSI

Na Halfani Chusi

‘
MTOTO unavyomlea, ndivyo 
anavyokua,’ ni usemi mkong-
we ambao umetumiwa kwa 
mafanikio na Shirikisho la Vi-

kundi vya Ujasiriamari Tanzania 
(SHIVUTA), jijini Dar es Salaam, 
kupitia mradi wake ‘binti kinara 
kuwawezesha wanafunzi.’ 

Msingi wake ni mradi mahususi 
wa kuwawezesha watoto wanao-
toka katika mazingira magumu 
kwenye maeneo tofauti nchini, 
kwa kuwafadhili kimasomo na 
kuwapa usimamizi wa kile wakip-
endacho hadi kuyafikia malengo 
yao.

Katika kutimiza azma hiyo, wa-
nafunzi waliofadhiliwa na mradi 
huo, hasa wanaopenda fani ya 
udaktari, waliwapeleka katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili, Dar 
es Salaam, lengo ni kuwakutani-
sha na madaktari bingwa waji-
funze na kuhoji siri ya mafanikio 
yao. 

Ni aina ya  kujifunza kama iliyo-
tumiwa na mwanazuoni, Jerome 
Bruner, kwamba kuna njia ya ku-
jifunza kwa vitendo na ndio ilitu-
miwa na wanafunzi, kuwandaa 
katika njia ya vitendo kuelewa  
safari yao.

Baada ya kuwasili hospitalini 
hapo, geni wa wanafunzi hao 
wakiwa na jopo linaloongozwa na 
Mkurugenzi wa Shivuta, Andrew 
Koti, hapo  wakapokewa kwa ba-
shasha na vigelegele kutoka kwa 
madaktari bingwa hospitalini 

hapo, huku vichwani mwao waki-
fahamu ndio warithi wa baadaye, 
wakionyesha kuwapenda na ku-
wapa ushirikiano. 

Hapo wakapewa chumba maal-
umu na punde kidogo akaletwa 
daktari bingwa wa masuala ya 
uzazi na mara moja, wanafunzi 
waliokuwa na bashasha ya kuuli-
za maswali ya wanachokitamani 
kuhusu masuala ya afya ya uzazi 
na uuguzi, wakaanza kuhoji mas-
wali. 

Ni mjadala wa majibu na mas-
wali, uliochukua zaidi ya saa nne, 
wakipewa majibu ya papo kwa 
hapo na daktari mhusika, ikiwa ni 
pamoja na kupata simulizi ya mai-
sha aliyopitia daktari huyo mpaka 
akafanikiwa.  

Kimsingi, ni hadhira iliyowavu-
tia wanafunzi hao na hata wakata-
mani moja kwa moja kusoma kwa 
bidii, ili kufikia malengo ya kuwa 
madaktari bingwa, kama ilivyoku-
wa kwa daktari huyo. 

Nipashe iliyokuwa bega kwa 
bega kwenye     tukio hilo, 
ikashuhudia wanafunzi hao waki-
fundwa kusoma kwa bidii na kue-
puka vishawishi, ikiwamo mimba 
za utotoni na kuolewa wakiwa 
na umri mdogo na kwamba wa-
napaswa kutambua, dunia ya sasa 
inataka mtoto asome kwa nadha-
ria na vitendo kwa kile anachok-
ipenda.

Mwanafunzi wa Darasa la Sita, 
ambaye ni miongoni mwa wali-
ohudhuria ziara hiyo mwenye 
ndoto ya kuwa Daktari Bingwa 

wa Uzazi, Sonia Chilani, anasema 
jambo hilo limewatoa tongotongo 
na kwamba sasa wanapaswa ku-
soma kwa bidiii ili kufikia hatua 
hiyo.

Anashauri serikali kuweka 
mkakati wa kuwapeleka wanafun-
zi hata walioko ngazi za chini kwe-
nye taasisi ambazo wanatamani 
kusomea.

“Nimewaona madaktari wa kike 
zamani nilikuwa ninajua madak-
tari ni wa kiume tu, hili ziara im-
eniongezea hali ya kujituma na ni-
tapambana na nitasoma kwa bidii 
mpaka nije kuwa daktari bingwa” 
anasema mwanafunzi huyo, ku-
toka Shule ya Msingi Serengeti ya 
Dar es Salaam.

MALEZI WAO  
Mlezi wa watoto hao kundi 

la Binti Kinara, ambaye pia ni 
Mshindi wa Miss Tanzania, Juliana 
Lugumisa, anasema limekuwa 
jambo kubwa kwao, kwa kuwa 
watoto hao wamepokewa vizuri 
na wamezungushwa maeneo to-
fauti katika hosipitali hiyo, ili kuy-
ana yote. 

Anaeleza imani yake kwamba, 
jambo hilo litakuwa chachu kwao 
kujituma kufanya kazi kwa bidii, 
ili waweze kufikia malengo ya 
kuwa madaktari bingwa nchini. 

“Wenzetu wazungu wana utam-
aduni wa kumpeleka mtoto kwe-
nye shule ambayo kuna fani anay-
otaka kusomea na sisi tumeona 
tuige mfano huo tumewaleta hapa 
(MNH) Upanga, wamekutana na 

madaktari bingwa wameuliza 
maswali mengi na wamehamasi-
ka. 

“Tuna imani watasoma kwa 
bidii, ili wafikie ndoto hiyo, tume-
tembelea majengo ya dharura, 
moyo, afya ya uzazi, hii itasaidia 
mtoto kupata morali ya kusoma 
kwa bidii,” anasema Juliana  

Anaendelea kubainisha wa-
toto hao walichokiokota akita-
mka: “Sio kila mwanamke ni nesi, 
wengine ni madaktari. Kwa hiyo, 
wamefuta ile dhana kuwa mwan-
amume ni daktati na mwanamke 
nesi, kwa sasa wanaelewa kuwa 
hata mwanamke anaweza kuwa 
daktari”

Mratibu wa Shivuta, Paulo Che-
gere anasema mbali na kufadhili 
wanafunzi wanatoka kwenye 
maisha magumu pia wanasima-
mia na kuhamasisha vikundi vya 
kuweka fedha na kukopa, kutoa 
elimu ya fikra chanya kitaalamu, 
hapo anafafanua kuwa walicho-
lengea ni kuwapa watu uwezo wa 
kujitegemea na kuitumia akili vi-
zuri kutatua changamoto zinazo 
wakabili. 

Anaendela kuwa, jambo jingine 
wanalolifanya ni kusaidia watu 
wenye uhitaji maalumu na kuwa-
pa nafasi ya kufikia malengo yao 
licha ya ulemavu walionao. 

“Kazi ya mradi wa binti ki-
nara ni kumuibua mtoto wa kike 
anayefanya vizuri kwenye maso-
mo, ili aje kutimiza ndoto zake na 
kuwasaidia wengine. 

“Tumewaleta hapa hospital-
ini kwa sababu kuna ,madaktari 
bingwa wengi na wataalamu kwa 
hiyo tunaamini ziara hii itawa-
fanya watoto  wasome kwa bidii 
na kutimiza malengo,”anasema 
Chegere

MKUU WA UKUNGA  
Mkuu wa Idara ya Ukunga 

na Afya ya Uzazi Hospitali ya 
Muhimbli, Priscilah Kinyama-
goha, anayeonyesha kufurahisha 
na ujio wageni hao ofisini kwake, 
anasifu jambo hilo kwao ime-
kuwa fursa na  furaha kubwa na 
kwamba, ni hali itakayowajenga 
na kuwapa morali wanafunzi, wa-
some kwa bidii zaidi. 

Anasema ni jambo linalopaswa 
kuigwa na shule nyingine, ili wa-
toto wanaotamani kuwa madak-
tari waweze kufanya maamuzi 
sahihi wangali wadogo. 

“Hii ni chachu kwa wanafunzi 
wengine na serikali kwa ujumla, 
waweze kuwapeleka wanafunzi 
kwenye maeneo ambayo watoto 
wanatamani kuwa. 

“Kujionea kama ni jeshini, 
wapelekwe kwenye kambi za 
jeshi, kama ni urubani wapele-
kwe kwenye viwanja vya ndege, 
kama ni hospitali waletwe ili wa-
jifunze na waone namna kazi wa-
nayotamani kuwa inavyofanyika,” 
anashauri mtaalamu huyo 

Tumewaleta 
hapa hospi-
talini kwa 
sababu kuna 
,madak-
tari bingwa 
wengi na 
wataalamu 
kwa hiyo tu-
naamini zi-
ara hii itawa-
fanya watoto  
wasome 
kwa bidii 
na kutimiza 
malengo.
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Dawa za kulevya zinavyobaki sumu 
ya afya jamii nchini, hadi duniani

Mtumiaji dawa za kulevya akijihudumia kwa sindano. PICHA: MTANDAO 

• Pata alichoanika waziri, wadau wa UNNa Zanura Mollel

D
AWA za kulevya aina ya 
heroine zinatajwa kuten-
genezwa na kemikali ya 
‘morphine’ inayopati-

kana kwenye utomvu wa tunda 
la mmea unaolimwa zaidi nchi za 
Afghanstan, Myanmar na Laos.      

Vilevile inatajwa kuenea katika 
mapori ya nchi za Burma, Los Vi-
etnam, Uthai, Afghanistan, Paki-
stani  na Uajemi. 

Huwa inatumika sana duniani, 
ikilimwa kwa wingi kwenye nchi 
hizo, kutokana na udhibibiti duni 
wa kiserikali.

NCHINI TANZANIA
Tanzania nako kuna shida ya 

dawa za kulevya, hata kutoa mzigo 
kwa nchi kutenga bajeti ya kuwa-
tibu waraibu wake, kuwaelimisha, 
pia kuendesha operesheni za ku-
dhibiti usambazaji na usafirishaji 
haramu. 

Kwenye nchi zilizoendelea, 
kuna matukio ya kihalifu yanayo-
vuka mpaka, ikiwamo usafirishaji 
dawa hizo, ilhali nchini zinaingi-
zwa dawa za kulevya kupitia mi-
paka isiyokuwa rasmi, wavushaji 
wakitumia pikipiki, baiskeli, mny-
ama punda,wanawake na watoto.

“Wakati mwingine Tanzania ni 
‘destination point’ (ukingo wa ku-
vuka) wahalifu wa matukio mbal-
imbali, ikiwamo usafirishaji hara-
mu wa dawa za kulevya kuelekea 
Afrika Kusini, pamoja na mataifa 
mengine,” anatamka ofisa wa ki-
serikali, anayehusika na dawa za 
kulevya, hakupenda kutaja jina.

Nchini mwaka 2018, alikamat-
wa Mmarekani ( jina tunalo) akiwa 
na kilo 2.188 za dawa za kulevya 
na akafikishwa kwenye Mahaka-
ma Kuu  alikohukumiwa kifungo 
cha jela miaka 20, baada ya kutiwa 
hatiani kwa kosa hilo.  

Kamishna wa Kinga na Tabia 
,Mamlaka ya Kuzuia na  Kudhibiti 
Madawa za Kulevya,  Dk.Peter Mfi-
si anasema katika kukabili hayo, 
serikali imejenga vituo 15 nchini, 
ikitoa huduma kwa waraibu wa 
dawa ya kulevya.

Anataja sasa kuna waraibu 
15,400 walioathiriwa na dawa za 
kulevya, ikiwamo heroine, wa-
naendelea kupatiwa matibabu.

MTANDAO WA DCEA
Kupitia tovuti inayoitwa DCEA, 

heroine inatajwa kushika nafasi 
ya pili kwa matumizi, baada ya 
bangi na inatumika kwa njia ya 
uvutaji, ikichanganywa na bangi 
kidogo, pia sigara inayonuswa au 
kujidunga.

Heroine ni kati ya dawa za 
kulevya zinazoongoza kudhuru 
kiafya na vifo vinavyotokana na 

na Kati katika mwaka 2019 wa-
likuwa na wanatoa dozi nne za 
maumivu kila siku kwa wakazi 
milioni moja, wakati Amerika ya 
Kaskazini, idadi ya vipimo ilikuwa 
karibu 32,000”.

TAARIFA ILIYOPO 
Mnamo Juni 10 mwaka jana, 

aliyekuwa Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Waziri Mkuu Sera, Bunge na 
Uratibu George Simbachawene, 
akawasilisha bungeni Taarifa ya 
Hali ya Dawa za Kulevya nchini, 
akitekeleza Sheria ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya.

Hapo Simbachawene akaf-
afanua: “Kifungu hicho kinaweka 
masharti kwa Mamlaka ya Ku-
dhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya, kuandaa na kuiwasilisha 
bungeni kila mwaka taarifa ya hali 
ya dawa za kulevya nchini.”

Waziri anaitaja inawafahamisha 
wananchi hali ya dawa za kulevya 
kitaifa na kimataifa, jitihada za 
kiserikali, pia taasisi zake kuka-
biliana nayo, ushirikiano wa Tan-
zania na nchi zingine na changa-
moto zilizopo.

“Kwa upande wa dawa za 
kulevya zinazozalishwa viwan-
dani mwaka 2021 jumla ya tani 
1.13 za heroin zilikamatwa. Hiki ni 
kiasi kikubwa kuwahi kukamatwa 
kwa mwaka mmoja katika histo-
ria ya nchi yetu.  “Kiasi hicho ni 
mara tatu ya kiasi kilichokamatwa 
mwaka 2020. Aidha, katika kip-
indi hicho kiasi cha gramu 811.30 
za cocain zilikamatwa,” anasema.

Anataja kuwa mara ya kwanza, 
mwaka 2022 katika historia ya ma-
pambano dhidi ya dawa za kulevya, 
shehena kubwa kilo 430.77 dawa 
aina‘methamphetamine’ zi-
likamatwa ikihusisha wanaume 
tisa raia wa Iran. 

Anafafanua, serikali imeende-
lea kupanua wigo wa matibabu 
kwa waraibu na hadi Desemba, 
mwaka 2021 huduma za tiba zili-
patikana kwenye vituo 15 na jumla 
ya waraibu 11,650 walisajiliwa.

MADHARA KIAFYA 
Inatajwa heroini inachangia 

kuongezeka magonjwa kama ya 
moyo, ngozi, figo, ini, mapafu, 
meno na kupoteza uwezo wa 
asili, pia ikiwa ni chanzo cha sara-
tani mbalimbali mwilini, huku 
matumizi holela ya kujidunga) 
sindano, nayo inakaribisha maam-
bukizi ya Ukimwi.

Mengine yanatajwa ni kukosa 
hamu ya kula, kudhoofu kiafya,  
upungufu wa maji mwilini ku-
nakosababisha kukosa choo, 
mishipa ya damu kusinyaa au 
kupotea kutokana na udungaji 
sindano, mikasa ya vifo na umasi-
kini. 

HEROINI NA BANGI ZIKITIKISA…

kuzidisha matumizi yake, ikiwa 
juu kwa idadi ya watumiaji na 
vijana wengi wa nchini walioko 
ughaibuni, wako rehani au maaru-
fu ‘bondi’ wakihatarisha maisha 
yao na taswira ya nchi kwa jumla.

Biashara ya dawa za kulevya, 
pia huambatana na uhalifu mkub-
wa wa kijamii kama ujangili, bi-
ashara ya binadamu na silaha, 
utakatishaji fedha, utekaji, ugaidi 
pia ngono.

ILIVYO KIMATAIFA
Ripoti ya Dawa Duniani,  ili-

yotolewa na Ofisi ya Umoja wa 
Mataifa ya Madawa ya Kulevya 
na Uhalifu (UNODC) mwaka jana, 
inaeleza kuongezeka utengenezaji 
na soko kimataifa, ikiwamo nchini 
Afghanistan, ikuwajumuisha wa-
nawake.  

Ripoti inaeleza kuongezeka 
kilimo cha zao hilo nchini Af-
ghanistan, ikikadiriwa wastani 
wa theluthi moja, bei nayo inapaa 
kwenye taifa hilo.

Abel Basutu, Ofisa Mwandamizi 
wa Mpango wa Dawa za Kulevya, 
pia katika Tume ya Umoja wa Af-
rika, anaelezea athari na rekodi 
mpya ya kuongezeka dawa aina 
cocaine inayotengezwa Afrika, 
sasa kukiwa kitovu cha kupitishwa 
dawa za kokeini. 

Anashauri haja ya kupitishwa 
sera ya dawa za kulevya, inay-
osisitiza kudhibiti inavyosa-
mbazwa, pia matumizi yake, 
akitamka:”Kuimarisha haki ya 

Kiasi hicho 
ni mara tatu 
ya kiasi kili-
chokamat-
wa mwaka 
2020. Aidha, 
katika kipin-
di hicho kiasi 
cha gramu 
811.30 za 
cocain zi-
likamatwa.

makosa ya jinai na mifumo ya 
utekelezaji wa sheria, ili kuzuia 
uhalifu wa baharini na usafirishaji 
wa dawa za kulevya.”

Daniel Brombacher, anayeon-
goza ubia wa sera ya kimataifa ya 
dawa za kulevya, katika Shirika la 
Ushirikiano wa Kimataifa la Uje-
rumani (GIZ), anaeleza athari za 
dawa hizo kimazingira mitaani 
na kwa jamii, kwamba katika nchi 
zenye kilimo chake kikubwa, kuna 
athari zaidi, akitumia mfano wa 
kuhusishwa moja kwa moja na 
ukataji miti.

Pia, anataja madhara kwenye 
maji, udongo, na viumbe hai, 
Brombacher akielezea “asili ya 
‘kaboni’ ya ‘kokeini’ ni mara ny-
ingi zaidi ya ile ya miwa au hata 
ya maharagwe, hivyo maendeleo 
mbadala yana jukumu la kukabili-
ana na athari za hali ya hewa.”

Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya 
Madawa na Uhalifu (UNODC), ina-
taja vifo vitokanavyo na kutumia 
dawa za kulevya, vimeongezeka 
katika muongo uliopita, Mku-
rugenzi Mtendaji wake, Ghada 
Waly, katika ripoti yake akifafanua 
mapya ya virusi vya Ukimwi.

Anataja watu wazima vifo vyao 
vimepungua karibuni duniani 
kote, lakini kwa watumiaji dawa 
za kulevya ni vingi, wanafikia asil-
imia 10 ya waathirika wapya ka-
tika miaka ya karibuni.

Anataja tofauti za kitaifa kwa ku-
tumia mfano linganishi: “Wataala-
mu wa matibabu Afrika Magharibi 
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SUA yabuni kifaa Smart TB cha 
kumsaka mgonjwa asiyepo kliniki

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA), Dk. Joan Jonathan, akitoa darasa la 
ubunifu wa kifaa kinachofanya ufuatiliaji wa nyendo za mgonjwa kliniki,mjini Mwanza. PICHA: 
PENDO THOMAS

Na Pendo Thomas, MWANZA

C
HUO Kikuu cha Kilimo 
Sokoine (SUA),  cha Moro-
goro, kiko kwenye hatua 
za mwisho za ubunifu wa 

mfumo wa kifaa kiitwacho Smart 
TB, kinachosaidia kuvumbua na 
ufuatiliaji matibabu ya wagonjwa 
wa kifua kikuu nchini.

Hiyo ni mahsusi kwa wagonjwa 
ambao wamekuwa wakikatisha 
matibabu na kusababisha usugu 
wa dawa, hata wakawaambukiza 
wengine. Akieleza kuhusu mfumo 
huo unaolenga kusaidia wagonjwa 
na watoa huduma za afya, Mha-
dhiri wa SUA Dk. Joan Jonathan, 
anasema ni mfumo wenye uwezo 
wa kumtumia ujumbe mgonjwa 
kwenye simu yake ukimkumbu-
sha kuhudhuria kliniki, siku moja 
kabla ya tarehe anayotakiwa ku-
fanya hivyo.

Pia, ni mfumo utakaokuwa na 
uwezo wa kumtumia ujumbe 
kwenye simu mhudumu wa afya 
upande wa kifua kikuu, kufuatilia 
mahudhurio ya kliniki kwa wag-
onjwa siku moja baada ya tarehe 
anayotakiwa mgonjwa kufika hos-
pitalini, ikitajwa ni hatua itakayo-
saidia kuwatambua wagonjwa 
wasiofika kwenye huduma na 
wakafuatiliwa.

”Mfumo huu unafanya kazi ka-
tika simu za aina zote na ujumbe 
utakuwa unasema ‘ndugu  fu-
lani, unakumbushwa kuhudhuria 
kliniki fulani kupata matibabu’ na 
kujua maendeleo ya afya yako’’ 
anasema Dk. Joan.

Mtaalamu huyo anaeleza uta-

wa na lengo la kutoa suluhisho la 
muda mrefu kuhusu ufuatiliaji. 

MWANZA WALIVY-
OUPOKEA

Janeviv Patrick, Muuguzi katika 
Hospitali ya Mkoa wa Mwanza, 
Sekou Toure, anasema baadhi ya 
wagonjwa ni vigumu kuwafuatilia, 
hivyo kunachangia kusitishwa 
matibabu yao, hata wakazungum-
zia hatua ya mfumo mahsusi ufua-
tiliaji pande zote mbili, tabibu na 
mgonjwa, lengo ni kusaidia tija 
katika tiba.

Cosmas Dario, Mratibu wa Kifua 
Kikuu Wilaya ya Ilemela, anasema 
mfumo huo uliotambulishwa 
kwao, anaamini utawapa nafuu 
watoa huduma za afya katika ku-
fuatilia maendeleo ya mgonjwa, 
akilinganisha tofauti yake na 
mifumo mingine mingi, wa sasa 
Smart TB umezingatia vipengele 
jumuishi kati ya wagonjwa na 
watoa huduma za afya, ambavyo 
mfumo wa.

‘’Huu mfumo naona umekuja 
kuboresha zaidi, unaweza ukawa 
msaada katika utoaji huduma na 
ufuatiliaji wa wagonjwa wa kifua 
kikuu,” anatamka Dario.

Anaeleza uzoefu wake katika 
kitengo hicho, ni kwamba kuna 
wagonjwa wengi wanapotea 
kabla ya kumaliza matibabu na 
hata wanapofuatiliwa, hawapa-
tikani, hivyo matumizi ya mfu-
mo huo unaojumuisha watoa 
huduma,wagonjwa na watu wao 
wa karibu anaamini utasaidia ku-
dhibiti.

saidia kupunguza idadi ya wag-
onjwa wanaoshindwa kumaliza 
dawa za kifua kikuu, hivyo ku-
punguza vifo vitokanavyo na 
ugonjwa huo, vilevile ikidhibiti 
maambukizi mapya ya ugonjwa 
kifua kikuu, Tanzania.

Muda wa utafiti wa mfumo wa 
Smat TB, unafadhiliwa na SUA 
kwa kipindi tangu kuanzia Juni 
2021, hadi  Mei 2023 na baada 
ya kukamilika kwa taratibu zote, 
unaweza kuanza  kusaidia sekta 
ya afya katika kuboresha utoaji 
huduma za matibabu upande 
wa kifua kikuu.

“Tunaomba Wizara ya Afya 

na wadau wengine wa masula 
ya afya, waupokee vyema mfu-
mo huu, ili tupunguze idadi ya 
wagonjwa wanaositisha mat-
ibabu ya ugonjwa wa kifua 
kikuu,’’anatamka Dk. Joan.

Ofisa Programu wa mfumo 
huo wa Smart TB  kutoka SUA, 
Sharif Hamis, anasema katika 
mchakato wa ukamilishaji wake, 
wameujaribu mfumo katika 
maeneo mbalimbali, ikiwamo 
hospitali za Mazimbu na Hospi-
tali ya Mkoa wa Morogoro, hata  
wakawakutanisha wataalamu 
wa sekta ya afya mkoani Mwanza 
kutoa maoni yao kuhusu ubore-

shaji wa baadhi ya vipengele ka-
tika mfumo huo.

Hamis anaeleza, kwa sasa 
mfumo huo uko kwenye hatua 
ambayo mtu wa kawaida hawezi 
kuufikia kwani una ulinzi am-
bao mtu asiye mhusika, hawezi 
kuingilia hata kufanya taarifa za 
mgonjwa na maendeleo yake ya-
taendelea kuwa siri, baina yake 
na mtoa huduma za afya.

Pia, anaeleza kwamba ujumbe 
kwa mgonjwa utakaotolewa na 
mfumo  hautakuwa wazi kutaja 
aina ya ugonjwa mtu anaoumwa, 
bali utaendelea kutunza faragha 
ya matibabu kwa muhusika, uki-

kisasa za ‘apheresis’ na vi-
faa tiba vingine vya kuten-
genezea mazao ya damu.”

Meneja huyo anasema, 
mahitaji ya sasa ya damu 
yanapatiwa majibu kiwango 
cha asilimia 76, ambayo 
Wizara ya Afya imeweka 
malengo kukusanya chupa 
550,000 za damu ambazo 
ndio mahitaji kitaifa kila 
mwaka.

Anataja mkakati wa 
Mpango wa Damu Salama 
kuwa ni kufanyika uhama-
sishaji wa kuchangia damu 
salama katika sherehe za 
serikali kitaifa, hasa kwenye 
mikoa ya Dar es Salaam, 
Kigoma, Mbeya, Morogoro, 
Mwanza na Iringa.

WAZIRI AFYA
Waziri Ummy, katika 

kilele cha Siku ya Mchangia 

Damu Duniani tarehe 14 
mwezi huu, iliyoendana na 
kuzindua jengo la Mpango 
wa Taifa wa Damu Salama 
Kanda ya Kati, lililopo Itega, 
Jijini Dodoma, akafafanua 
manufaa ya kutengenezwa 
mazao ya damu, kutasaidia 
kuokoa maisha ya wajawa-
zito na wenye uhitaji.

Inatajwa kuwa, ni hali 
inayowapa wakati mgumu 
watoa huduma kliniki ka-
tika suala la wingi wa damu 
kwao, hata wahudumu 
wake wanafanya kazi ya 
ziada kuwanoa kwa elimu 
ya ziada, hivyo, kuwapo 
Mpango wa Mazao ya 
Damu Salama, mpango huo 
utasaidia ongezeko kubwa 
la damu nchini.

 “Serikali imeongeza vituo 
saba vya kutengenezea 
mazao ya damu kama vile 
‘plasma’, chembe sahani 
za damu na chembe hai 

nyekundu na kufanya kuwa 
na jumla ya vituo 15 nchi 
nzima kutoka vituo saba 
vya kanda, vilivyokuwa 
vikitengeneza mazao 
ya damu kwa mwaka 
2021/2022.”

Waziri Ummy ana-
kiri licha ya kuwapo vituo, 
bado havikukidhi mahitaji. 
Ni wakati wizara kupitia 
Mpango wa Taifa wa Damu 
Salama, ilikukusanya mazao 
ya damu 25,658 aina ya 
Plasma (FFP), zinazotumika 
kusaidia kinamama wa-
naopata matatizo kutokwa 
na damu nyingi wakati wa 
kujifungua.

Vilevile Ummy anadems, 
jumla ya chupa 6,625 za 
chembe sahani (platelets) 
zimetumika kutibu wag-
onjwa wa saratani, seli 
mundu na waliokuwa na 
matatizo mengine wakati 
huo.

Waziri anafafanua 
kwamba hadi sasa katika 
harakati za kuuokoa maje-
ruhi wa ajali, wajawazito, 
jamii imekuwa ikihamasika 
kuchangia damu, kwa lengo 
la kuhakikisha panakuwapo 
akiba ya damu inayotosha.

Ummy anasema, tak-
wimu za ukusanyaji damu 
zinaonyesha mafanikio ya 
kuongozeka akiba ya damu 
inayokusanywa kila mwaka, 
akifafanua: “Kwa mwaka 
wa fedha 2022/2023, 
Mpango umeweza kukusan-
ya chupa za damu 495,600 
sawa na asilimia 84 ya 
mahitaji ya damu nchini, 
ikilinganishwa na chupa 
366,206 zilizokusanywa 
mwaka 2021/2022 sawa 
na asilimia 67 ya mahitaji.”

Kuhusu ufunguzi wa kituo 
cha Mpango wa Taifa wa 
Damu Salama Kanda ya 
Kati Dodoma, Waziri Ummy 

anasema, kitasaidia kubore-
sha huduma za damu 
salama kwa mikoa Kanda 
ya Kati, Iringa, Singida na 
Dodoma kwa kuzalisha 
mazao ya damu kwa ajili ya 
wahitaji.

NAIBU KATIBU MKUU
Naibu Katibu Mkuu wa 

Wizara ya Afya, Dk. Grace 
Magembe, anasema kati ya 
Mei 2022 na Julai mwaka 
huu kuna vituo 43 vilivyo-
takiwa kutengeneza mazao 
ya damu salama, kati yao 
vituo 12 vimeshaanza 
kutengenezwa katika hos-
pitali zote kitaifa, pia za 
kanda; Hospitali za Rufani 
za Geita, Iringa na Simiyu.

Anaeleza hali ya vituo 
vya upasuaji wa dharura 
hasa za kumtoa mtoto tum-
boni, anabainisha kwamba 
hadi sasa viko 500 kitaifa. 

Wizara ya Afya harakati zimepamba teknolojia kukusanya mazao damu
INATOKA UK.11
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Kanisa lakemea tabia wazazi kuruhusu watoto kupara samaki
Na Peter Mkwavila, BAHI

MRATIBU wa Mradi wa 
Elimu Jumuishi unaosimam-
iwa na Kanisa la FPCT, Jann 
Mgidange,  amewataka wazazi 
na walezi wa Kijiji cha Nagulo 
Wilaya ya Bahi mkoani Do-
doma kuacha kuwaruhusu wa-
toto wao wanaosoma kwenda 
kufanya kazi za kupara samaki 
kwa kuwa wanahatarisha ma-
hudhurio yao shuleni.

Mgidange aliyasema hayo 
jana alipokuwa akizungumza 
na wazazi na walezi wa kijiji 
hiko kwenye mkutano wa ki-
jamii juu ya uhamasishaji wa 

masuala ya kielimu.
Aliwataka kuhakikisha wa-

nafunzi hao wanasoma na ha-
wajihusishi na kazi ya ajira ya 
kupaa samaki.

Alisema kuwa baadhi ya wa-
zazi na walezi wa kijiji hicho 
wameamua kuwatumikisha 
watoto wao kwa kuwapeleka 
bwawani huko ili wakafanye 
kazi za kupaa samaki, huku 
wakitambua kuwa kwa kufanya 
hivyo ni makosa na wanawany-
ima haki ya kupata elimu am-
bayo itakayowasaidia wao we-
nyewe.

“Ninachukizwa na kitendo 
hiki cha mzazi au mlezi anam-

ruhusu mtoto wake kwenda 
bwawani akafanye kazi ya ku-
parua samaki, wakati mkifa-
hamu kuwa hilo ni kosa kubwa 
kwa kuwa linamnyima haki ya 
msingi ya mtoto huyo ya kupata 
elimu ambayo itakayomsaidia 
yeye mwenyewe na hata kwa 
familia husika,” alisema.

Alisema kuwa watoto hao 
hivi sasa baadhi yao hawaendi 
shuleni badala yake wanajishu-
ghulisha na kazi mbalimbali 
zinazopatikana kwenye bwawa 
hilo la samaki ili kujipatia ujira 
wa fedha zitakazowawezesha 
kujiinua kiuchumi.

Maria Mathias, Julias Muhe-

ma ambao walijitambulisha 
ni wanafunzi walisema kuwa 
wanalazimika kufanya vibarua 
kwenye bwawa hilo ili kuji-
patia fedha zitakazokwamua  
kiuchumi kutokana na hali duni 
zilizopo kwenye familia wana-
zotoka.

Diwani wa Kata ya Bahi, Au-
gustini Ndonu aliwataka wazazi 
na walezi kuhakikisha watoto 
wote wanaofanya kazi mbal-
imbali kwenye bwawa hilo 
wanashiriki kikamilifu kwenye 
kuhudhurio masomo na wa-
takaobainika watachukuliwa 
hatua za kisheria.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye (wa pili kulia), akizungumza na viongozi wa Vodacom Tanzania 
wakati wa uzinduzi wa ofisi mpya ya kisasa ya kampuni hiyo, yenye uwezo wa kuhudumia wasioona na kusikia pamoja na chumba 
maalum cha wajawazito na waliojifungua  jijini Dodoma juzi. Wengine ni Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundom-
binu, Selemani Kakoso (kulia), Mkurugenzi wa Kitengo cha Biashara, Linda Riwa (wa pili kushoto), Mkuu wa Kanda ya Kati, Joseph 
Sayi na Mkurugenzi Mtendaji wa Vodacom Tanzania, Philip Besiimire (wa nne kushoto nyuma). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Nape Nnauye ame-
pongeza jitihada za Kampuni 
ya Vodacom Tanzania kwa 
kuunga mkono juhudi za seri-
kali kuhamishia sehemu ya 
shughuli zake jijini Dodoma 
na kusambaza huduma za 
mawasiliano na kiteknolojia 
nchini.
Akizungumza wakati wa uz-

induzi wa ofisi hiyo jana, Nape 
alipongeza jitihada hizo zikiwa 
zinalenga kuwasogezea Wa-
tanzania huduma bora na za 
uhakika popote walipo kama 
serikali inavyofanya kuham-
ishia baadhi ya shughuli zake 
katika makao makuu ya nchi 
ili kuwapunguzia usumbufu wa 
kusafiri umbali mrefu mpaka 
jijini Dar es Salaam. 
“Kwa kipindi kifupi sekta 

yetu imeshuhudia mafanikio 
makubwa yakujivunia ambayo 
ni mchango mkubwa katika 
maendeleo yetu. Mafanikio 
hayo ni pamoja na ongezeko 
kubwa la idadi ya watumiaji 
wa simu kutoka laini zilizos-
ajiliwa milioni 51.3 mwaka 
2020 hadi kufikia watumiaji 
milioni 61.88 Machi, 2023 am-
bapo kati ya hao asilimia 30 
wanamilikiwa na Vodacom.”
 “Katika kipindi hicho 

watumiaji wa intaneti 
wameongezeka kutoka wa-
tumiaji milioni 26 hadi mil-
ioni 33.1. Fanikio lingine 
ni kwa upande wa uchumi 
jumuishi ambapo kwa sasa 
watumiaji wa huduma za hu-
duma za kifedha hapa nchini 
wameongezeka hadi kufikia 
wateja milioni 44.4, kwamba 
kati ya hao asilimia 36 wana-
milikiwa na Vodacom kupitia 
M-PESA,” alisema Nape.
Naye Mkurugenzi Mtendaji 

wa Vodacom Tanzania PLC, 
Philip Besiimire, alisema 
wamefungua ofisi mpya ya 
kisasa katika makao ya nchi 
mkoani Dodoma, kuwahu-
dumia wateja na wageni mbal-
imbali wa ndani na kimataifa 
wanaofika kwa shughuli bin-
afsi na za kiserikali. 
“Pia, tumezingatia suala la us-

awa na ujumuishi kwa wateja 
wetu wote hususani wenye ul-
emavu. Ofisi hii ina uwezo wa 
kuwahudumia wasiosikia au 
viziwi kwa alama za vidole na 
kutokuona au vipofu kupitia 
‘SAUTI PASS’ inayomwezesha 
kutumia sauti yake kupata hu-
duma,” alisema na kuongeza:
“Lengo kubwa ni kuwajali 

wateja wetu na kuwapatia fur-
sa ya kufurahia mawasiliano 
na kujiunga kidijitali, hii ni 
kuendana na dhamira yetu ya 
kuwa wabunifu kwa kuwapatia 
ufumbuzi katika kuwasiliana 
na kuzifikia huduma zetu,” 
alisema Besiimire. 

Paul Mabeja na Peter  
Mkwavila, DODOMA

W
AZIRI wa Maji, 
Jumaa Aweso, 
amesema licha ya 
serikali kutumia 

fedha nyingi kwa ajili ya ujenzi 
wa miradi ya maji katika mae-
neo mengi nchini bado lipo 
tatizo la miradi hiyo kushindwa 
kuwa endelevu.

Aweso aliyasema hayo jana 
jijini hapa, wakati wa hafla ya 
uzinduzi wa bodi za wakuru-
genzi za mfuko wa maji taifa 
na Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira vijijini.

Alisema ujenzi wa miradi ya 
maji hivi sasa siyo tatizo kwa 
kuwa serikali imekuwa ikiwez-
esha fedha nyingi katika mae-
neo mengi lakini tatizo lililopo 

hivi sasa ni kushindwa kuwa 
endelevu.

“Kujenga miradi ya maji sasa 
hivi RUWASA siyo tatizo tena 
mnaweza kujenga miradi mi-
kubwa sana lakini kuwa ende-
levu ndiyo shida unakuta seri-
kali imetoa Sh. bilioni nne, kwa 
ajili ya ujenzi wa mradi wa maji 
lakini ukiharibika hata kubadili 
koki tuu inakuwa shida,” alise-
ma Aweso.

Aidha, Aweso aliitaka Bodi 
ya Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini kuangalia 
namna ya miradi ya maji ina-
vyoweza kujiendesha yenyewe 
katika maeneo ya vijijini.

“Fedha za miradi ya maji zisi-
achiwe jumuiya lazima kuwapo 
na usimamizi, lazima sasa tujip-
ime kama kuna haja ya kuende-
lea na mfumo huu wa kutumia 

jumuiya kuendesha miradi ya 
maji vijijini kuna muda nilienda 
kule Lupeta wilayani Mpwapwa 
mwenyekiti wa jumuiya kakim-
bia na fedha mhasibu hajui 
kitu,” alisema.

Aweso pia aliiagiza Bodi ya 
Mfuko wa Maji wa Taifa kutafu-
ta vyanzo vingine vya mapato 
badala ya kuendelea kutege-
mea fedha zinazotolewa na 
serikali.

“Serikali inatupatia fedha 
za mfuko wa maji kila mwezi 
lakini bodi hatupaswi kuende-
lea kutegemea chanzo kimoja 
kwani mahitaji bado mengi, 
hivyo tutafute namna nyingine 
ya kupata fedha, mbona kuna 
taasisi zinapata fedha na sisi 
tutafute vyanzo vingine vya ma-
pato,” alisema Aweso.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Vijijimi (RUWASA) 
Bwai Biseko, alisema hadi  ku-
fikia Desemba 2022 miradi 
2,273 ya miundombinu ilikuwa 
imejengwa na kukamilika kupi-
tia fedha za ndani na wadau wa 
maendeleo.

“Miradi hiyo inanufaisha 
wananchi 11,641,230 katika vi-
jiji 4,809.  Katika kipindi hicho 
ujenzi wa mabwawa saba ulika-
milika na jumla ya visima 947 
vilichimbwa,” alisema.

Alisema katika kipindi cha 
kuanzia Julai 2019 hadi Sep-
temba 2022, RUWASA ilifaniki-
wa kuunda na kusajili CBWSOs 
2,524 na zimeweza kuajiri 
wataalamu 5,586 wa fani za 
ufundi, uhasibu na kada saidizi 
ili kuwa na uendelevu wa hu-
duma.

Aweso: Bado lipo tatizo miradi 
ya maji kutokuwa endelevu

Nape 
aipongeza 
Vodacom
usambazaji 
mawasiliano

Alhamisi Juni 29, 2023
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Baadhi ya 
wamiliki wa 
mabasi na mal-
ori wa mikoa 
ya Mbeya, 
Njombe na 
Songwe, wak-
ishiriki kikao 
cha wadau wa 
usafirishaji 
kilichoitishwa 
na Mamlaka 
ya Udhibiti 
wa Usafiri wa 
Nchi Kavu 
(LATRA) jijini 
Mbeya juzi, 
kwa lengo la 
kusikiliza kero 
mbalimbali. PI-
CHA: NEBART 
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
AKALA wa Huduma 
za Misitu nchini (TFS), 
umesema hauna lengo 

la kuwahamisha wananchi wa 
Kata ya Nsalaga iliyopo jijini 
Mbeya na Ruiwa iliyopo wilay-
ani Mbarali kwenye makazi yao 
kama ambavyo walitoa malala-
miko hivi karibuni.

Hivi karibuni wananchi wa 
kata hizo ambazo ziko kwenye 
maeneo yanayozunguka msitu 
huo, walilalamika kwamba 
wakala huo umevamia maeneo 
yao na kuweka mipaka mipya ya 
shamba la miti la Kawetere.

Akizungumza na wananchi 
hao wakati wa mkutano maalu-
mu wa kutoa elimu ya uhifadhi 
wa mazingira, Mhifadhi Mkuu 
wa Shamba la Miti la Kawetere, 
Arnold Shoo, alisema lengo la 
wakala huo ni kuhakikisha msitu 
huo unakuwa salama.

Alisema hawajawahi kuwa na 
lengo la kuwaondoa wananchi 
hao   kwenye maeneo yao ya 

makazi bali ni kuwazuia wasi-
vuke mipaka na kuuharibu msi-
tu ambao ni muhimu kwa maz-
ingira na vyanzo vya maji.

Alisema kwenye mpaka kati 
ya maeneo ya wananchi na 
msitu huo kuna mawe ambayo 
wananchi hawatakiwi kuvuka 
na kwenda kufanya shughuli zao 
ndani ya msitu.

“Tumekuja hapa kwa lengo 
la kuwaambia kwamba mkisha-
vuna mazao yenu kule msirudi 
tena kwenda kufanya shughuli 
yoyote, rudini huku na muend-
elee kufurahia maji yanayotoka 
kwenye msitu huu,” alisema 
Shoo. Alisema wananchi hawa-
taruhusiwa tena kulima wala ku-
ingia na zana za aina yoyote 
kwenye msitu huo kwa mael-
ezo kuwa wanahatarisha ustawi 
wake.

Alisisitiza kuwa msitu huo ni 
muhimu kwa vizazi vya sasa na 
vijavyo hasa kuhakikisha maz-
ingira yanakuwa salama na hata 
vyanzo vya maji vilivyopo vina-
tunzwa.

Ofisa Misitu TFS, Isdory Chu-
wa, aliwataka wananchi wa mae-
neo yote yanayozunguka msitu 
huo kushirikiana na maofisa wa 
TFS kuulinda ili usitoweke kwa 
maelezo kuwa una umuhimu 
mkubwa.

Alisema kwa sasa walichoki-
fanya ni kusafisha mpaka kati ya 
maeneo ya wananchi na msitu 
huo ili kuzuia moto unaoweza 
kuzuka kutoka kwenye masham-
ba ya wananchi kuvamia msitu 
na kuuteketeza.

Aliwataka wananchi kuhakiki-
sha hawaanzishi moto ovyo kwe-
nye maeneo hayo ili kuepuka 
kuuharibu msitu huo ambao 
alisema ni muhimu kwa maisha 
ya viumbe hai pamoja na uoto 
wa eneo hilo.

Alisema msitu huo umekuwa 
na faida mbalimbali kwa wa-
nanchi wa maeneo hayo iki-
wamo kusaidia ujenzi wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo kama 
shule na zahanati.

“Sasa hivi mnanufaika na msi-
tu huu kwa sababu kuna watu 

waliuhifadhi vizuri, kwa hiyo 
naomba nanyi tushirikiane ku-
hakikisha tunautunza msitu huu 
kwa faida ya vizazi vya baadaye,” 
alisema Chuwa.

Baadhi ya wananchi wa mae-
neo hayo waliwashukuru maofi-
sa wa TFS kwa elimu waliyoitoa 
wakidai kuwa itasaidia kuondoa 
mgogoro baina yao na msitu huo 
wa Kawetere.

Mmoja wa wananchi hao, 
Moses Kimbesa alisema baada 
ya kupatiwa elimu wako tayari 
kuacha kufanya shughuli zozote 
ambazo zinahatarisha msitu huo 
ikiwa ni pamoja na kuzuia moto.

Aliwaomba maofisa hao kuen-
delea kutoa elimu ya mara kwa 
mara kwa wananchi hao ili na 
wao washiriki kwenye utunzaji 
wa msitu huo pamoja na mae-
neo mengine ya misitu.

Msitu wa Kawetere una uku-
bwa wa zaidi ya hekta 3840 na 
unapakana na Halmashauri nne 
za Mkoa wa Mbeya ambazo ni Jiji 
la Mbeya, Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya, Mbarali na Chunya.

TFS yawatoa hofu wakazi  
Kata ya Nsala, Ruiwa

Ukosefu elimu ya mitaji, uwekezaji chanzo biashara kukua
Na Nebart Msokwa, MBEYA

IMEELEZWA kuwa uelewa 
mdogo wa wafanyabiashara wa-
dogo kuhusu masoko ya mitaji 
na uwekezaji ndicho chanzo cha 
biashara zao kushindwa kukua 
na hivyo uchumi wao kudumaa.

Mkurugenzi wa Sera, Utafiti na 
Mipango wa Mamlaka ya Masoko 
ya mitaji na Dhamana (CMSA), 
Alfred Mkumbo, aliyasema hayo 
jana wakati wa mafunzo maalu-
mu kwa wafanyabiashara mkoa-
ni Mbeya kuhusu shughuli hizo.

Alisema wafanyabiashara 
wengi hawana uelewa kuhusu 
namna ya kuyatumia masoko ya 
mitaji hasa kutoa dhamana kwa 
ajili ya wawekezaji kuwekeza 
fedha zao.

Vilevile alisema wawekezaji 
hawana uelewa wa kutosha 

kuhusu kuwekeza kwenye 
bidhaa za masoko ya mitaji 
kama vile hati fungani, hisa 
ama vipande vya uwekezaji wa 
pamoja. “Hili ni tatizo kubwa la-
kini kwa sasa tunaendelea na jiti-
hada mbalimbali za kuhakikisha 
tunawajengea uelewa wananchi 
ili wawe wanawekeza fedha zao 
kwenye maeneo yote haya,” 
alisema Mkumbo.

Alisema walianza kutoa elimu 
hiyo katika Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Dodoma, Mwanza, Arusha, 
Zanzibar na kwamba Mkoa wa 
Mbeya ni wa sita na wataendelea 
katika mikoa mingine nchini.

  Akifungua mafunzo hayo, 
Katibu Tawala Msaidizi wa Mkoa 
wa Mbeya anayeshughulikia 
rasilimali watu, Donald Bombo 
aliishukuru taasisi hiyo kwa 
kutoa elimu hiyo kwa wananchi 

akidai kuwa itasaidia kuboresha 
biashara.

Alisema zaidi ya asilimia 90 
ya Watanzania hawana uelewa 
kuhusu masuala ya masoko hali 
ambayo inawafanya wasiwe na 
ufanisi wa kutosha kwenye bi-
ashara zao.

Alisema wafanyabiashara 
wengi wamekuwa wakiwekeza 
kwenye vyombo vya usafiri, ny-
umba za kuishi, kwenye kilimo 
na shughuli zingine ndogo jam-
bo ambalo wakati mwingine lin-
aweza lisiwe na tija.

“Elimu hii sasa itasaidia kuwa-
hamasisha wananchi kuwekeza 
kwenye masoko ya mitaji, tut-
aachana na huu uwekezaji wa 
asili ambao hautusaidii sana,” 
alisema Bombo.

Baadhi ya wafanyabiashara 
walioshiriki kwenye mafunzo 

hayo walisema elimu hiyo ita-
wasaidia kuboresha biashara 
zao kwa kuboresha uwekezaji 
kwenye maeneo tofauti na yale 
ya asili ambayo walikuwa wak-
iwekeza.

Mmoja wa wafanyabiashara 
hao, Rose Leonard alisema elimu 
waliyoipata iliwasaidia kupanua 
uelewa wa uwekezaji kwenye 
masoko ya mitaji ambayo hawa-
jawahi kuipata.

Alisema elimu hiyo ni muhimu 
kwao hasa katika kipindi hiki 
ambacho teknolojia imekuwa 
kubwa ikilinganishwa na miaka 
ya nyuma.

Naye Damas Madembwe alise-
ma wafanyabiashara wamekuwa 
wakifanya shughuli zao lakini 
wanashindwa kuwakaribisha 
wawekezaji kutokana na elimu 
kuwa ndogo.

TARI yaanza 
utafiti wa 
mahindi lishe 
kuondoa 
udumavu
Na Nebart Msokwa, 

MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa 
Kilimo nchini (TARI) Kituo 
cha Uyole jijini Mbeya, 
imeanza kufanya utafiti 
wa mahindi lishe (mahi-
ndi ya njano) ili kusaidia 
wananchi wa mikoa ya 
Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini kukabiliana na 
udumavu.
Mtafiti wa mahindi ka-

tika kituo hicho, Leonald 
Sabula, aliyasema hayo 
jana alipozungumza na 
Nipashe kuhusu shughuli 
mbalimbali zinazofanywa 
na taasisi hiyo hasa utafiti 
wa mbegu za mazao.
Alisema walianza ku-

fanya utafiti huo mwaka 
juzi na wanatarajia kutoa 
matokeo ya awali mwaka 
huu baada hasa katika 
kipindi cha maonyesho ya 
wakulima (Nanenane).
Alisema wanakusudia 

kukamilisha utafiti huo 
mwakani na kuanza 
kusambaza mbegu hizo 
kwa wakulima ili zianze 
kulimwa kwenye maeneo 
ambayo watabaini kuwa 
yanafaa kuzalishwa.
“Kwa sasa tunapambana 

zaidi na tatizo la uduma-
vu hasa kwa watoto, haya 
mahindi yamebainika 
kuwa yana virutubisho 
vingi ambavyo vinafaa 
kwa watoto kwenye 
mikoa yetu hii,” alisema 
Sabula.
Sabula alisema mikoa ya 

Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini inazalisha chakula 
kwa wingi lakini ndiyo in-
ayokabiliwa na udumavu 
kwa kiwango kikubwa.
Alisema mbali na ma-

hindi hayo, pia kituo 
hicho kinazalisha mazao 
mengine yenye virutubi-
shi muhimu kwa watoto 
ikiwamo viazi lishe na 
maharage.
Alisema mazao hayo 

yote yanatakiwa kuliwa 
na watu wote bila ku-
jali umri huku akisisitiza 
kuwa ni muhimu zaidi 
kwa watoto wenye umri 
wa chini ya miaka mitano.
Hata hivyo Sabula 

alisema mahindi hayo 
yana soko kubwa duniani 
ambalo Watanzania wa-
natakiwa kuchangamkia 
kuzalisha hasa katika nchi 
ya Misri.
Mikoa ya Nyanda za Juu 

Kusini inaongoza kwa 
uzalishaji wa chakula na 
inajulikana kama ghala 
la taifa la chakula lakini 
inaongoza kwa kuwa na 
idadi kubwa ya watoto 
wenye udumavu.
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UNFPA yakabidhi gari kusaidia 
huduma za afya mama, mtoto
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

S
HIRIKA la Umoja wa 
Mataifa la Idadi ya Watu 
Duniani (UNFPA) lime-
kabidhi gari kwa Wizara 

ya Afya lenye thamani ya Sh. 
milioni 85 kwa ajili ya kobore-
sha masuala ya ufuatiliaji wa 
huduma za afya za mama na 
mtoto.

Akizungumza visiwani Zan-
zibar katika hafla ya makabi-
dhiano ya gari hiyo, Mwakilishi 
wa shirika hilo Tanzania, Mark 
Bryan Schreiner, alisema  vifo 
vya wajawazito visiwani Zanzi-
bar vimeendelea kutia hofu na 
masuala ya afya ya uzazi kuwa 
miongoni mwa chanzo kikuu 
cha vifo hivyo.

Alisema matumizi ya uzazi 
wa mpango ambayo yanakuba-
lika katika kupunguza vifo vya 
uzazi bado ni chini  ya asilimia 
14 na mahitaji ambayo haya-
jafikiwa ni kati ya juu zaidi ya 
asilimia 28.

Schreiner alisema  kwa mia-
ka mingi UNFPA imekuwa ikii-
saidia Wizara ya Afya kuimari-
sha utoaji wa huduma bora za 
afya ya uzazi.

Aidha, alisema msaada 
huo unaenda sambamba na 
mafunzo ya watoa huduma za 
afya, usimamizi shirikishi kwa 
halmashauri za wilaya, afya za 
jamii na shughuli nyingine za 
kuzalisha mahitaji.

“Madhumuni ya gari hili lil-
iloombwa na Wizara ya Afya na 
kununuliwa na UNFPA ni ku-

saidia uratibu wa afya ya uzazi 
Zanzibar ambazo ni pamoja na 
usimamizi wa usaidizi, ufuatil-
iaji na ukuzaji uwezo,”alisema.

Gari hili litaongeza kasi ya 
juhudi za kutoa huduma bora 
za afya ya uzazi kwa wote na 
kuchangia ustawi wa familia na 
jamii.

Hata hivyo alisema makabi-
dhiano ya gari hilo ni juhudi 
za UNFPA zinazoendelea na 
dhamira ya kuwezesha uratibu 
wa afya ili kuhakikisha kuwa 
wanawake na vijana wana-
pata huduma zinazohitajika ili 
kuokoa maisha yao.

Naye Waziri wa Afya, Nassor 
Ahmed Mazrui, alisema hudu-
ma za afya ya uzazi wa mpango 
zinasaidia kupunguza vifo vya 
mama na watoto na kustawisha 

afya zao.
Mazrui, alilipongeza UNF-

PA kwa misaada yao katika 
kuboresha huduma za afya za 
uzazi hasa katika kuhakikisha 
vifo vya mama na mtoto vina-
pungua.

Aidha, alisema licha ya juhu-
di za washirika wa maendeleo 
na serikali lakini bado nguvu 
za ziada zinahitajika katika 
kuokoa maisha ya mama na 
mtoto.

Kwa mujibu wa taarifa za 
Wizara ya Afya Zanzibar, idadi 
ya wanawake wanaofariki ka-
tika vituo vya afya kutokana na 
matatizo ya uzazi imepungua 
kutoka 70 mwaka 2021 hadi 53 
mwaka 2022 na vifo vya watoto 
wachanga kutoka 542 mwaka 
2021 hadi 421 mwaka 2022.

Naibu Waziri ataja 
faida ya takwimu 
kimaendeleo
Na Mwandishi wetu, Zanzibar 

NAIBU Waziri wa Fedha na 
Mipango, Ali Suleiman Ameir, 
amesema uwepo wa mkakati wa 
kuendeleza takwimu Zanzibar, 
utasaidia kuongeza uzalishaji na 
utumiaji wa takwimu wakati wa 
kupanga mipango ya maendeleo.
Aliyasema hayo visiwani Zan-

zibar wakati wa uzinduzi wa 
mkakati wa kuendeleza takwimu 
Zanzibar, kueleza kuwa maen-
deleo ya Zanzibar yanahitaji 
takwimu sahihi na utayarishaji 
wa mkakati ambao utasaidia ma-
hitaji makubwa ya takwimu kwa 
ajili ya kufuatilia na kutathmini 
mipango ya maendeleo.
Alisema mahitaji ya takwimu 

yanazidi kuongezeka kadri nchi 
inavyopiga hatua za maendeleo, 
hivyo upatikanaji wa takwimu 
hizo unategemea kwa kiasi ki-
kubwa uwezo wa taasisi katika 
uzalishaji.
Alisema rasilimali kubwa za 

watu na fedha zinawekezwa 
katika ukusanyaji wa taarifa 
za takwimu, lakini, bado kuna 
changamoto ya kukidhi haja ya 
mahitaji kulingana na uwezo wa 
taasisi wa kukusanya, kucham-
bua na kusambaza.
Alisema umuhimu huo ume-

leta msukumo mpya kwa Ofisi 
ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali 
katika kutoa takwimu sahihi 
zinazozingatia wingi, wakati na 
ubora.
Hata hivyo, alisema mfumo wa 

takwimu wa Zanzibar umeone-
kana kuwa na uwezo mdogo ku-
tokana na ukosefu wa mkakati, 
udhaifu wa miundo ya kitaasisi 
pamoja na uratibu wa upati-
kanaji wa takwimu kwa wadau 
mbalimbali.
Alisema ili Zanzibar kuwa na 

maendeleo endelevu, mahitaji ya 
takwimu bora kwa muda sahihi 
ni muhimu kwa ajili ya kufuatilia 
utekelezaji wa Malengo ya Dira 
ya Maelendeo ya Mwaka 2050, 
Sera ya Uchumi wa Buluu.
Pia ni muhimu katika Mpango 

wa Maendeleo ya Zanzibar 
(ZADEP) pamoja na mipango 
ya kisekta na utekelezaji wa 
mikakati ya kidunia kama vile 
Malengo ya Maendeleo Endelevu 
(SDGs), Agenda ya Maendeleo 
ya Afrika 2063, Dira ya Afrika 
Mashariki  ya Mwaka 2050 
pamoja na mipango mengine ya 
maendeleo.
Alisema mkakati wa kuimarisha 

takwimu Zanzibar utakuwa ni 
muundo wa kujenga uwezo wa 
kitakwimu na kutengeneza mfu-
mo utakaoimarisha uzalishaji wa 
takwimu na matumizi yake.
Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 

Salum Kassim Ali, alisema, tak-
wimu bora na za uhakika zinazo-
patikana kwa wakati huwezesha 
upimaji, ufuatiliaji na usimamizi 
bora wa matokeo ya kile amba-
cho serikali, washirika wa maen-
deleo, sekta binafsi na umma 
hutekeleza katika kuimarisha 
ustawi wao.
Mwakilishi wa UNFPA, Mark 

Bryan Schreiner, alisema mkaka-
ti huo utaongoza juhudi za kuku-
sanya, kuchambua, na kusam-
baza taarifa sahihi za takwimu 
kwa wakati.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa 
Rais Zanzibar, Othman Masoud 
Othman amesema jamii ya Zan-
zibar imeathiriwa na migogoro 
ya kisiasa inayotokana na uch-
aguzi.

Alisema matokeo mabaya ya 
migogoro hiyo ndio husukuma 
uwepo wa miradi ya kuhamasi-
sha amani na utengamano wa 
kijamii. Aliyasema hayo visi-
wani Zanzibar katika hafla ya 
ufungaji wa mradi wa ‘amani 
yetu, mshikamano wetu’ am-
bapo hafla hiyo iliwakutanisha 
washiriki mbalimbali ikiwemo 
viongozi wa vyama vya siasa, 
dini, serikali na asasi za kiraia.

Othman alisema haikuwa ra-
hisi Zanzibar kukuta viongozi 
wa kisiasa kutoka vyama mbal-

imbali wakijumuika kwa pamo-
ja katika mijadala au vikao hata 
hile vyenye maslahi ya kijamii.

Alisema hali hiyo ilitokana na 
chuki, kutoaminiana na uhasa-
ma mkubwa uliokuwepo mion-
goni mwa wanasiasa kutokana 
na kuhitilafiana katika uungaji 
mkono wa vyama vya siasa.

“Hali hiyo ilitufikisha pahala 
pabaya sana, si vyema kuya-
kumbusha yaliyopita lakini ni 
muhimu kuyazingatia na kuy-
atafakari kwa makini,”alisema 
Othman.

Aidha, alisema kwa jitihada 
za pamoja na wadau mbalim-
bali imefikia pahala imeanza 
kuonekana Zanzibar yenye fur-
sa ya kupiga hatua ya kujenga 
misingi endelevu ya amani na 
mshikamano.

Alisema maelewano ya watu 
katika nchi hufungua milango 

ya neema na baraka kwa saba-
bu amani na utulivu vinaima-
rika na shughuli za kiuchumi, 
kijamii na kisiasa.

Hata hivyo alisema lengo kuu 
la mradi huo ni kuchangia usu-
luhishi wa migogoro ya kisiasa 
na ustawi wa amani, hivyo la-
zima kuwe na mifumo mad-
hubuti inayosaidia utatuzi wa 
migogoro.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Katiba, Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Haroun Ali Sulei-
man, alisema bado kunasafari 
ndefu hivyo ni vyema kujipan-
ga vizuri katika kipindi hiki cha 
kuelekea uchaguzi mkuu ili ku-
dumisha amani.

Alisema yeye ni muumini wa 
maridhiano ya kisiasa na tangu 
ilipoundwa serikali hiyo yumo 
katika Baraza la Mawaziri hivyo 
anajua umuhimu wake.

Viongizi wa vyama vya siasa 
walioshirika katika hafla hiyo, 
walisema mradi huo umesaidia 
katika kudumisha amani ya 
nchi na kujenga uvumilivu wa 
kisiasa kwa wananchi.

Naibu Katibu Mkuu wa 
CHADEMA Zanzibar, Salum 
Mwalimu, alisema: “Amani ni 
tunda la haki. Pasipo na haki 
hakuna amani tutaendeleo ku-
danganyana, hivyo tustawishe 
haki na hicho ndicho CHADE-
MA tunachokiamini”.

Mratib wa mradi huo, Almas 
Muhamed alisema tathmini ya 
mradi huo inadhihirisha ku-
wepo kwa mabadiliko chanya 
ikiwamo kuongezeka kwa uwa-
minifu kati ya watendaji wa ki-
siasa na wananchi, ushirikiano 
katika jamii na kuwa kitu kimo-
ja na kujenga jamii isiyo chuki 
na migogoro ya kisasa.

Makamu wa Rais ataja chanzo 
migogoro ya kisiasa Zanzibar

Makamu wa 
Kwanza wa Rais wa 
Zanzibar, Othman 
Masoud Othman, 
akionyesha kitabu 
chenye mapende-
kezo ya wadau 
baada ya kufunga 
mradi wa “Amani 
Yetu Mshikamano 
Wetu”, Zanzibar 
juzi. Mradi huo, uli-
ofadhiliwa na Jumi-
ya ya Ulaya (EU), 
uliendeshwa kwa 
zaidi ya mwaka 
mmoja na nusu na 
kutekelezwa kwa 
ushirikiano kati ya 
Shirika la Konrad 
Adenauer Stifftung 
(KAS) la Ujerumani 
na Jumuiya ya wa-
nasheria wanawake 
Zanzibar. PICHA: 
OFISI YA MKRZ



KUPOTEA 
KWA CHETI

GYLEN SYLVESTER NGUBI anatangaza kupotelewa 
na Cheti chake cha Chuo Kikuu pamoja na Nakala ya 
Matokeo vyote vikiwa na Namba ya usajili BAED 
70384/2021 vyenye majina ya usajili tajwa hapo juu 
Mali ya Chuo Kikuu cha SAUT. Mtu yeyote atakaye 
vipata awasiliane kwa namba 0674607598
RB: DSM/PHQ/RB/39157/2023

SPECIAL POWER OF ATTORNEY
Know all Men whom it may concern

BY THIS DEED,I, ROSEMARY MASHIMBA , the administratix of the estate of the 
late MASASI JOHN of P.O.BOX 139 GEITA(Here in after known as the donor) DO 
HERE BY APPOINT JOHN MASASI JOHN of P.O.BOX 139 GEITA, who is my son and 
he is living for gain in Geita, to be my attorney and to act as my attorney in 
respect of changing the names of Primary mining licenses owned by my late 
husband MASASI JOHN into my names due to the reasons that I am very sick.
That, the said ATTORNEY, shall have full power and authority to represent me 
and where necessary to initiate any legal process, or negotiations related there 
to accept the service of and to appear or represent me in Mining office or before 
any other office/officer whatsoever and for me and my name to commence, 
defend and conduct any action or other proceedings related to
•   That shall present himself on my behalf to take charge and to deal with matters 
arising and pertaining to all processes of changing the names of Primary Mining 
licenses/ businesses licenses which were under the names of my late husband 
into my names.

•   That, he shall deal with the collection of all documents from the mining 
office and any other authority where require on my behalf.

•    That, he shall pay all fees, charges and outgoing whatsoever payable by me 
concerning mentioned case above.

•   That, he shall make and sign application and any other whatsoever on my 
behalf concerning businesses which were under the names of my late 
husband MASASI JOHN into my names.

AND GENERALLY, to execute and do all such deeds and things which the same 
shall deem it necessary or appropriate with the same effect as I had done, 
executed or performed it myself to the reason that I am very sick and I cannot 
perform this process.
This power of attorney is valid until the end of the process.
In witness where of I have hereunto set my hand this 28Th day of June, 2023 in 
this special power of attorney.
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA MBEYA
KITUO CHA MJINI MKOA WA MBEYA

SHAURI LA MADAI  134/2023
JINA LA MDAI BERNAD YOBELE NSELUA

JINA LA MDAIWA ELIAS KOMBA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(kanuni ya 10 ya kanuni za utaratibu wa Madai katika 
Mahakama za Mwanzo)

KWA: ELIAS KOMBA\Kwa kuwa Mdai/wadai 
ameleta/wameleta madai yake/yao kwamba (eleza 
hapa habari za madai)

MADAI YA PESA TSH MILIONI TANO NA LAKI TANO TU 
(5500000/=) 
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika 
mahakama hii tarehe 30 mwezi 6 mwaka 2023 saa 
08:30 asubuhi/mchana kwa mujibu wa madai haya na 
kwa kuwa siku hiyo ya kusikilizwa shauri hili na lazima 
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote 
vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA HATI 

YA KUSAFIRIA

JONATHAN PATRIC MCHARO  anatangaza 
kupotea kwa hati ya kusafiria yenye namba 
:TAE 164670 iliyotolewa makao makuu PCO 
DAR ES SALAAM mwaka 2019. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
POLISI TAARIFA: DAR/URA/214486/2023

OFISI ZA MATANGAZO 
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, 
DAR ES SALAAM.  

MOB: +255 - 0677020701 
E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

3FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 671 OF 2023

In the Matter of the Estate of the Late 
LILIAN ERICK JULIUS

And
In the matter of Application for letters of administration by

MICHAEL ERICK JULIUS

GENERAL CITATION
( Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of the 
above-named deceased are hereby cited to come and see the 
proceedings if they think fit before the grant of probate (or 
letters of administration) is made to the above-named 
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 02 day 
of AUGUST 2023.
Dated at DAR ES SALAAM this 23 day of JUNE 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASWA.
Kituo cha  NYALIKUNGU mkoa wa SIMIYU

Usimamizi wa Mirathi Na.17/2023
KATIKA SHAURI  LA MIRATHI YA

MAREHEMU PAGALASI CHARLES LUPIA WA 
ISULILO-MASWA.

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI  
YALIYOTOLEWA NA GEORGE CHARLES LUPIA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi Mahakama 

za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa 
kuja kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya 
hivyo mnamo tarehe 17 Mwezi 7 Mwaka 2023 kabla huyo 
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia:
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuleta mahakamani kukaguliwa.
*Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo tarehe 26 Mwezi 6 Mwaka 2023.

Hakimu
HAKIMU MKAZI

MAHAKAMA YA MWANZO NYALIKUNGU.

KUPOTEA 
KWA CHETI

GYLEN SYLVESTER NGUBI anatangaza kupotelewa 
na Cheti chake cha Chuo Kikuu pamoja na Nakala ya 
Matokeo vyote vikiwa na Namba ya usajili BAED 
70384/2021 vyenye majina ya usajili tajwa hapo juu 
Mali ya Chuo Kikuu cha SAUT. Mtu yeyote atakaye 
vipata awasiliane kwa namba 0674607598
RB: DSM/PHQ/RB/39157/2023

JAMHURI YA  MUUNGANO WA TANZANIA 
KATIKA MAHAKAMA KUU YA TA TANZANIA

DAR ES SALAAM
SHAURI LA MADAI NA. 235 YA 2022

TATA AFRICA HOLDING (T) LIMITED……………………MDAI
DHIDI YA

•   MOHAMED SAID MOHAMED………………MDAIWA
•   SAID MOHAMED ZAID……………………MDAIWA 

1.   Mohamed Said Mohamed,
      P.O.Box 106 5
      Forest Mpya
     Jumbe Mtoto St 
     Morogoro.

2.  Said Mohamed Zad 
      P.O.Box 1065
      Forest Mpya
      Jumbe Mtoto St 
      Morogoro

KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa mdai aliyetajwa hapo juu, amefungua shauri la mdai dhidi yenu, 
shauri ambalo maelezo yake yameelezwa katika nakala ya hati ya madai 
inayopatikana katika Mahakama hii, kwa hiyo mnatakiwa kuhudhuria katika 
Mahakam hii ninyi wenyewe au wakili au mwakilishi wenu anayeruhusiwa 
kisheria,siku ya tarehe 06/07/2023 saa tatu (3.30) kamili asubuhi mbele ya 
MHE,JAJI H.R.MWANGA kujibu madai dhidi yako .

Unaagizwa kuleta vielelezo vyote ambavyo unatarajia kuvitumia katika utetezi 
wako siku hiyo.

ANGALIA
Kama unapohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na mahakama ikithibitisha kuwa 
umepokea taarifa hii ya kuitwa shaurini, basi shauri inaweza kusikilizwa na 
kuamuliwa bila uwepo wako

HATI hiii imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya Mahakama leo hii tarehe 
20/06/2023

NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU

KANDA YA DAR ES  SALAAM

*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo  ya Wilaya MOROGORO
Kituo cha MJINI
Mkoa wa MOROGORO

Usimamizi wa mirathi Na.   58/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 
AMINA RASHIDI SALUM MDOGWA WA MANGO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA NA AMIRI JUMA KONJA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe  03
Mwezi 07  mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa

Imetolewa leo tarehe 27 mwezi 06 mwaka 2023

*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika

*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo  ya Wilaya MOROGORO
Kituo cha MJINI

Mkoa wa MOROGORO
Usimamizi wa mirathi Na.   59/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 
SILVESTER SIMON NJIGU wa SULTAN AREA  

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA NA IRMINA SILVESTER SIMON

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe  03
Mwezi 07  mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa

Imetolewa leo tarehe 28 mwezi 06 mwaka 2023

*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika



Ujerumani na Afrika Kusini 
kuimarisha ushirikiano
PRETORIA, Afrika Kusini

AFRIKA Kusini na Ujerumani 
zinakusudia kuimarisha ush-
irikiano wa pande mbili katika 
nyanja tofauti licha ya kuwa 
na misimamo inayotofautiana 
kuhusu uvamizi wa Russia 
nchini Ukraine.

Baada ya Waziri wa Mambo 
ya Nje wa Ujerumani, Annale-
na Baerbock, kufanya ziara 
nchini Afrika Kusini alikutana 
na mwenzake katika taifa hilo, 
Naledi Pandor mjini Pretoria 
na kufanya mazungumzo am-
bayo kwa pamoja walisisitiza 
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HABARI KIMATAIFA

Alhamisi Juni 29, 2023

Wanaowasaidia Wagner 
wanyooshewa kidole
WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imelaumu baadhi ya kampu-
ni kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu 
UAE, Jamhuri ya Afrika ya Kati pamoja 
na serikali ya Russia kwa kujihusisha 
kwenye biashara haramu ya dhahabu ili 
kufadhili kundi la mamluki la Wagner.

Taarifa ya Wizara ya Fedha ya 
Marekani ilisema kwamba taifa hilo 
limeweka vikwazo kwa kampuni nne 
zinayohusishwa na Wagner pamoja 
na kiongozi wake Yevgeny Prigozhin, 
zikidaiwa kutumika kulipa vikosi vya 
kundi hilo vinavyopigana Ukraine, 
pamoja na kuongoza operesheni zina-
zozingatia maslahi ya Russia barani 
Afrika.

Brian Nelson ambaye ni Naibu Waziri 
wa Fedha wa Marekani kupitia taarifa 
hiyo alisema kwamba kundi la Wagner 
linafadhili operesheni zake kwa kuiba 
mali asili kwenye mataifa kama Jam-
huri ya Afrika ya Kati pamoja na Mali. 
VOA

Waziri wa Mambo ya Nje wa Ujerumani, Annalena Baerbock, akisalimiana na Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa. 
PICHA: MTANDAO

KINSHASA, DRC

KANISA Katoliki nchini 
Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo, (DRC) 
limekosoa kauli aliyoi-
toa Rais Felix Tshiseke-
di kuwa kanisa hilo 
limekosa mwelekeo na 
kuwagawa wananchi 
kuhusu maandalizi ya 
uchaguzi wa mwezi De-
semba mwaka huu.

Katibu Mkuu wa 
Baraza la Maaskofu 
nchini humo (CENCO), 
Donatien N’shole, 
alikanusha madai hayo 
na kusema kwamba 
kanisa hilo litaendelea 
kusimama na wananchi 
na kushirikiana na uta-
wala uliopo.

“Tuchukulie mambo 
kwa mtazamo chanya, 
yeye ndiye mdhamini 

mkuu wa usalama wa 
taifa letu. Usalama la-
zima uwe kipaumbele 
chake kama hilo ndilo 
analojitolea kwao,” 
alisema N’shole.

Kanisa Katoliki lenye 
ushawishi mkubwa 
kwenye siasa za DRC 
limeendelea kukosoa 
maandalizi ya Tume 
ya Uchaguzi ya nchini 
humo (CENI) na kutilia 
shaka, iwapo tume hiyo 
itasimamia uchaguzi 
huru na haki.

Rais wa DRC, Fe-
lix Tshisekedi, hivi 
karibuni akiwa huko 
Mbuji-Mayi, alionyesha 
kusikitishwa na kile ali-
chosema mvutano wa 
ndani katika kanisa hilo 
nchini humo, baada ya 
mwishoni mwa juma 
kanisa hilo kukosoa 

mchakato wa uchaguzi.
Tshisekedi, alisema 

badala ya kuvutana, 
kanisa hilo lilipaswa ku-
fanya kazi kwa karibu 
na serikali kuhakikisha 
nchi inakuwa na amani 
hasa wakati huu wana-
poelekea kufanya uch-
aguzi mkuu.

Kauli yake aliitoa 
wakati wadau wa uch-
aguzi wakijaribu ku-
weka shinikizo kwa 
tume ya uchaguzi CENI 
kuandaa uchaguzi ulio 
huru, haki na kuamini-
ka.

Aidha, Mwenyekiti 
wa Tume hiyo, Dénis 
Kadima, ametangaza 
utaratibu wa wagom-
bea kuwasilisha maom-
bi ya kuwania nyadhifa 
mbalimbali kuelekea 
uchaguzi huo. RFI

Kanisa Katoliki lamkosoa 
Rais Felix Tshisekedi

Hilo liko 
mikononi 
mwa Rais 
wa Russia, 
sote duniani 
tunatamani 
amani na 
ndio maana 
amani ndio 
jambo 
muhimu 
zaidi kwetu.

Sheria 
uhesabuji umri 
yarekebishwa 
Korea Kusini
SEOUL, Korea Kusini

RAIA wa Korea Kusini wame-
kuwa wachanga kwa mwaka 
mmoja au miwili huku sheria 
mpya ya taifa hilo ikipatanisha 
mbinu mbili za jadi za taifa za 
kuhesabu umri na viwango vya 
kimataifa.

Sheria hiyo inafutiliwa mbali 
mfumo mmoja wa kitamaduni 
uliowachukulia Wakorea Kusini 
kuwa na umri wa mwaka mmoja 
wakati wa kuzaliwa, baada ya 
kuhesabu muda wakiwa tum-
boni.

Utamaduni mwingine uli-
kuwa ukihesabu kila mtu kuwa 
anazeeka kwa mwaka kila siku 
ya kwanza ya mwezi Januari 
badala ya siku zao za kuzaliwa, 
huku ikibainishwa kwamba 
kuanza kuhesabu umri kulingana 
na tarehe ya kuzaliwa kulianza 
jana.

Rais wa taifa hilo, Yoon Suk-
yeol (pichani chini) alishinikiza 
vikali mabadiliko hayo alipow-
ania wadhifa huo mwaka jana, 
akieleza kwamba mbinu za jadi 
za kuhesabu umri zilisababisha 
gharama zisizo za lazima za 
kijamii na kiuchumi.

Aidha, inaelezwa kuwa nchini 
humo mizozo imeibuka kuhusu 
malipo ya bima na kuamua kus-
tahiki kwa programu za usaidizi 
za serikali.

Hata hivyo, awali njia ya 
hesabu iliyotumiwa sana nchini 
Korea ilikuwa mfumo wa umri 
wa Korea wa karne nyingi, am-
bao mtu huwa na mwaka mmoja 
wakati wa kuzaliwa na kupata 
mwaka tarehe moja Januari.

Kwa mujibu wa utaratibu huo, 
hiyo ina maana mtoto aliyezali-
wa tarehe 31 Desemba atakuwa 
na umri wa miaka miwili siku 
inayofuata.

Mfumo tofauti wa kuhesabu 
umri, ambao pia ulitumiwa 
wakati wa jadi nchini humo, 
unazingatia mtu kuwa hana 
miaka lakini anakuwa na mwaka 
mmoja anapofikisha tarehe moja 
Januari.

Ilielezwa kuwa kufikia tarehe 
28 Juni mwaka huu, mtu ali-
yezaliwa Juni 29 atakuwa na 
umri wa miaka 19 chini ya 
mfumo wa kimataifa, miaka 20 
chini ya mfumo wa kuhesabu 
umri, na 21 chini ya mfumo wa 
umri wa Korea.

Raia watatu kati ya wanne wa 
Korea Kusini pia waliunga mko-
no uwekaji viwango, kulingana 
na kura ya maoni ya kampuni ya 

ndani ya Hankook Re-
search Januari 2022.

Ilibainishwa kuwa 
wabunge walipiga 
kura kufuta mbinu 

za jadi za 
kuhesabu 
kura Desemba 
2022. BBC

umuhimu wa uhusiano 
baina ya nchi hizo mbili.

Ilieleza kuwa ajenda 
zilizojitokeza ni pamoja 
na kuimarisha ushiriki-
ano katika masuala ya 
uchumi, utalii, mapam-
bano dhidi ya athari za 
mabadiliko ya tabianchi 
na janga la Covid-19.

Pia suala la vita vya 
Russia nchini Ukraine, 
lilitajwa kutawala mazun-
gumzo ya mawaziri hao 
na kwamba katika ma-
zungumzo hayo waziri 
Baerbock aliitaka Russia 

kuacha kuishambulia 
Ukraine.

Aidha, kuhusu tukio la 
uasi la hivi karibuni lililo-
fanywa na kundi la mam-
luki la Wagner, waziri 
Baerbock alieleza kuwa 
Ujerumani haiingilii kati 
masuala ya Russia, huku 
akitahadharisha kwamba 
Ujerumani inafuatilia 
kwa karibu hali ya mam-
bo ingawa msukumo wao 
unasalia kwa vita vya 
Ukraine.

“Na hali ilivyokuwa 
mwishoni mwa juma 

lililopita inadhihirisha 
kwa mara nyingine tena 
kwamba Putin pia ana-
hatarisha usalama wa 
nchi yake kwa vita hivi 
ambavyo ni kinyume na 
sheria za kimataifa, na 
ndiyo maana wito wetu 
wa dharura ni kwamba 
vita hivi lazima viishe.

“Hilo liko mikononi 
mwa Rais wa Russia, sote 
duniani tunatamani ama-
ni na ndio maana amani 
ndio jambo muhimu zai-
di kwetu,” alisema Baer-
bock. DW



Na Shufaa Lyimo

B
ODI ya Wakurugenzi 
ya klabu ya Singida 
Fountain Gate FC im-
eanza mikakati kuele-

kea msimu mpya wa ligi kuu 
Tanzania Bara.

Bodi hiyo jana ilikutana 
kupitia ripoti ya kocha Hans 
van der Pluijm ambapo mbali 
na mambo mengine pia im-
ejadili eneo la kuweka kambi 
timu hiyo kwa ajili ya maan-
dalizi ya msimu mpya.

Akizungumza na Nipashe 
jijini Dar es Salaam jana, Mse-

maji wa timu hiyo Hussein 
Masanza alisema moja kati ya 
mambo ambayo yalijadaliwa 
ni pamoja na usajili wa ma-
boresho kwenye timu hiyo.

“Kesho (leo) kikao
 kitaendelea na baada
 ya kumalizika tutajua

 timu itaweka kambi 
wapi na kuweka wazi

 mikakati yetu kue-
lekea msimu mpya, 

lengo la bodi ni kuona
 timu inafanya vizuri 

zaidi msimu ujao,”
 alisema Masanza.

Alisema wamepanga ku-
fanya maboresho makubwa 
ndani ya kikosi hicho kwa 
kusajili wachezaji wenye 
viwango vya juu ili kuwapa 
burudani mashabiki wao.

“Pia tuna malengo ya 
kufanya vizuri kwenye 
mashindano ya kimataifa, 
usajili wetu pia utalenga 
maeneo hayo, mashabiki 
na wapenzi wa timu yetu 
wasubiri kuona mabadiliko 
makubwa ,” alisema Masan-
za.

Aidha, alitaja maeneo am-
bayo yamependekezwa ku-

fanyiwa maboresho kuwa ni 
safu  ya ulinzi, Ushambuliaji, 
viungo wa pembeni na kati.

“Tunawachezaji wengi wa-
zuri kwenye safu hizo lakini 
tunataka kuongeza nguvu  
zaidi ili tufanye vyema kwe-
nye michuano ya Kimataifa,” 
alisema Masanza.

Alisema wamepania ku-
hakikisha msimu ujao wana-
fanya vizuri na wana kikosi 
ubingwa basi washike nafasi 
za juu zitakazowapa nafasi 
ya kushirikimashindano ya 
kimataifa kama ilivyo msimu 
huu.

SINGIDA FOUNTAIN GATE FC 
YAANZA MIKAKATI LIGI KUU

Na Shufaa Lyimo

KAMISHENI ya ngumi za kulipwa 
nchini (TPBRC) imetoa onyo kali 
kwa waandaaji wa mapambano ya 
ngumi (mapromota) ambao wa-
naandaa mapambano bila kuwalipa 
mabondia stahiki zao.

Akizungumza na Nipashe Ji-
jini Dar es Salaam jana, Rais wa 
Kamisheni hiyo Chaurembo Palasa 
alisema ‘Promota’ atakayebainika 
kutomlipa bondia atafungiwa 
pamoja na kutozwa faini.

“Promota hawezi kuchezesha 
pambano bila kumpa pesa bondia 
na akikiuka kanuni na taratibu 
atachukuliwa hatua, hii tunawa-
kumbusha wale wote wanaoandaa 
mapambano ya ngumi kuhakikisha 
wanamalizana kwanza na mabon-
dia,” alisema Palasa.

Aidha alisema bondia ambaye 
atachukua pesa na kutopanda ulin-
goni malalamiko hayo yakiwafikia 
atampelekwa kamati ya nidhamu 
ambayo itampa adhabu ikiwa 
pamoja na  kufungiwa kucheza 
ngumi ndani na nnje ya nchi.

Palasa alisema kwa sasa mabon-
dia wengi wanalipwa fedha nyingi 
tofauti na miaka iliyopita na hii 
inatokana na mchezo huo kuanza 
kupata umaarufu mkubwa.

“Kwa sasa mchezo wa ngumi 
upo juu na ndio maana tunaona 
mabondia wengi miaka ya sasa 
wanafaidika kwa kiasi kikubwa 
kwani wanapomaliza mapambano 
wanalipwa kiasi kikubwa cha pesa 
tofauti na walivyokuwa wanalipwa 
miaka ya nyuma,” alisema Rais 
Palasa.

Na Shufaa Lyimo

KOCHA wa timu ya Wavu ya 
Korosho Queens, Gabriel Joshua 
amesema kufanya vizuri kwenye 
mashindano ya Taifa ya mchezo 
huo yanayoendelea jijini Dar es 
Salaam kunatokana na kujituma na 
viwango bora vya wachezaji wake.

Gabriel alisema, licha ya ugumu 
wa michuano hiyo inayofanyika 
kwenye uwanja wa Gwambina, 
wachezaji wake wameonyesha 
ukomavu mkubwa kwa kujituma 
kuanzia mazoezini mpaka kwenye 
mechi.

“Wachezaji wangu wamefanya 
kazi kubwa, kwanza wanacheza 
na timu zenye wakongwe wengi, 
nashukuru wanafuata maelekeo 
yangu na ndio maana tunafanya 
vizuri,” alisema Gabriel.

Timu hiyo kutoka Mkoani Mt-
wara juzi ilifanikiwa kuibuka 
na ushindi wa Seti 3-1 dhidi ya 
Mafinga Parish ya Iringa kwenye 
mchezo uliokuwa na upinzani 
mkubwa.

Akizungumzia matokeo hayo, 
mchezaji wa timu hiyo Vanesa 
John alisema ligi ya mwaka huu 
imekuwa ngumu na kila timu imeji-
andaa vizuri kuweza kushinda taji 
la michuano hiyo.

TPBRC yatoa onyo 
waandaaji ngumi

Korosho Queens 
yajivunia kiwango 
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Vijana wanaolelewa katika Kituo cha kukuza vipaji cha Jakaya Kikwete, wakifanya mazoezi kwenye viwanja 
vya kituo hicho jana. PICHA: JUMANNE JUMA.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mbeya City imea-
hidi kurejea tena kwenye Ligi 
Kuu baada ya msimu ujao, 
huku ikianika mapungufu yal-
iyosababisha iteremke daraja.

Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya Taifa (NEC) mkoani 
Mbeya, Ndele Mwaselela 
alisema timu hiyo haikufanya 
vizuri msimu huu kwa kukosa 
motisha, huku matatizo men-
gine yakifichwa badala ya ku-
wekwa hadharani ili yarekebi-
shwe.

“Kusema kweli timu yetu 

ilikosa motisha na hamasa na 
waliosababisha hivyo ni sisi 
wenyewe watu wa Mbeya, 
wakiwemo Wanahabari, ha-
wakuwa wanaeleza au kuan-
dika na kuweka hadharani 
matatizo yanayoikumba kla-
bu ili yatatuliwe, badala yake 
watu wakaona kila kitu kiko 
sawa tu, mnakuja kulaumu 
baada ya timu kushuka,” alise-
ma Mjumbe huyo.

Alishangaa kuona hamasa 
na motisha zinafanywa kuinu-
suru wakati timu ipo kwenye 
hali mbaya ya kucheza ‘play 
off.’

“Kwa kweli tulikuwa tume-
shachelewa, lakini hili sasa ni 
somo, tutakaa upya, lazima tu-
itengeneze vizuri kwa kufanya 
usajili bora ili rudi kwenye 
Ligi Kuu, naamini tutacheza 
Ligi ya Championship msimu 
huu na kurejea tena,” alisema.

Mbeya City iilishuka daraja 
Jumamosi iliyopita ilipopata 
kipigo cha bao 1-0 dhidi ya 
Mashujaa FC kutoka Kigoma 
kwenye Uwanja wa Sokoine 
jijini Mbeya.

Hicho kilikuwa kipigo cha 
pili, kwani wiki moja iliyopita, 
Mbeya City ilikumbana na ki-

pigo cha mabao 3-1 dhidi ya 
timu hiyo, Uwanja wa Lake 
Tanganyika, Kigoma.

Timu hiyo inashuka daraja 
baada ya kucheza Ligi Kuu 
kwa miaka 10, tangu ilipo-
panda msimu wa 2013/14 na 
ikawa timu tishio kiasi cha 
kumaliza ikiwa nafasi ya tatu 
kwa pointi 49, mbele ya Azam 
ilikuwa bingwa na Yanga iliyo-
shika nafasi ya pili, ikiidondo-
sha Simba hadi nafasi ya nne.

Msimu wa 2014/15 pia hai-
kufanya vibaya kwani ilishika 
nafasi ya nne chini ya Yanga, 
Azam na Simba.

Mbeya City yataja kilichoitafuna,
yaahidi kurejea tena Ligi Kuu



KANE AITAKA BAYERN

MSHAMBULIAJI wa Tottenham Hotspur, Harry 
Kane, 29, anataka kujiunga na Bayern Munich, 
lakini ofa ya ufunguzi ya klabu hiyo ya Ujerumani 
ya pauni milioni 60 pamoja na nyongeza kwa 
nahodha huyo wa England imeonekana kuwa ni 
ya chini sana na watahitaji kutoa angalau pauni 
milioni 100 ili kupata nafasi kukamilisha mpango 
huo. (Guardian)

RICE OFA YA TATU

ARSENAL imewasilisha ofa ya tatu kwa kiungo 
wa kati wa West Ham na England, Declan Rice, 24, 
huku ofa hiyo ikijumuisha pauni milioni 100 na 
nyongeza zaidi ya pauni milioni 5. (Subcsription)

DE GEA NA MAN

GOLIKIPA wa Hispania, David de Gea, 32, alitia 
saini mkataba wa kurefusha mkataba na Manches-
ter United, lakini klabu hiyo ya Old Trafford iliunga 
mkono mpango huo na badala yake imempa msha-
hara mdogo kuliko ilivyokuwa awali. (Mail)

LIVER YAMTAKA MBAPPE

LIVERPOOL iko tayari kushindana na Real 
Madrid katika kujaribu kumsajili fowadi wa Paris 
St-Germain Mfaransa Kylian Mbappe, 24, kwa dau 
la zaidi ya euro milioni 300, kwa mujibu wa wakala 
wa Fifa, Marco Kirdemir. (Marca)

LUKAKU ATAKIWA

INTER Milan inajiandaa kuwasilisha ombi jipya la 
kumnunua kwa mkopo mshambuliaji wa Chelsea 
na Ubelgiji, Romelu Lukaku, 30 na chaguo la pauni 
milioni 25.8 kumnunua mwishoni mwa msimu 
huu. (Telegraph)

TIMBER KUTUA ARSENAL

ARSENAL inakaribia kuwasajili beki wa Ajax 
na Uholanzi, Jurrien Timber, 22 na mshambuliaji 
wa Chelsea na Ujerumani, Kai Havertz, 24. (Sky 
Sports)

JONG NA MANCHESTER UTD

KLABU ya Manchester United bado ina nia ya 
kumsajili kiungo wa kati wa Barcelona, Frenkie 
de Jong, 26, huku Bayern Munich pia ikichun-
guza uwezekano wa kumsajili mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Uholanzi. (90minutes)

AWANIWA WEST HAM 

KLABU ya West Ham ipo kwenye mazungumzo 
na Juventus kuhusu mkataba wa kudumu wa kum-
nunua kiungo wa kati wa Uswizi, Denis Zakaria. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26 alitumia 
msimu uliopita kwa mkopo Chelsea. (Sky Italia)

CAICEDO OFA BADO

KLABU ya Brighton bado hawajapokea ofa 
zozote kwa kiungo wa Ecuador, Moises Caicedo, 21 
na wanamtaka kiungo wa kati wa Ajax na Ghana, 
Mohammed Kudus, 22. (Talksport)

CHIESA AWANIWA

LIVERPOOL na Newcastle United ni miongoni 
mwa klabu za Ligi Kuu ya England zinazomtazama 
fowadi wa Juventus mwenye thamani ya pauni mil-
ioni 51, Federico Chiesa, 25. (Corriere dello Sport)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

A
RSENAL imewasilisha ofa ya 
pauni milioni 105 kwa na-
hodha wa West Ham, Declan 
Rice ambayo sasa ni ya tatu.

Mail Sport ilifichua Ju-
manne kwamba ofa ya

 tatu ya Washikabunduki
 hao ingefika ndani ya saa 

48 na ofa iliyoboreshwa
 ya Arsenal kwa nahodha
 huyo inajumuisha fedha

 taslimu za uhakika za
 pauni milioni 100 pamoja

 na nyongeza ya pauni
 milioni 5.

Ofa hiyo inazidi thamani ya West 
Ham ya pauni milioni 100 kwa nyota 
huyo wa England na, ikifaulu, itam-
fanya Rice kuwa uhamisho mkubwa 
zaidi kati ya klabu hizo mbili za 
England, ikiipita Manchester City 
iliyomnyakua Jack Grealish kwa 
pauni milioni 100 kutoka Aston Villa 
msimu wa joto wa 2021.

Habari za dau kubwa la Arsenal 
zinakuja baada ya ofa ya kwanza 

   Yatuma ofa ya tatu iliyo-
boreshwa ili kumng’oa nahodha 
huyo wa West Ham United...
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ya Manchester City kwa nahodha 
huyo wa wagonganyundo hao, am-
bayo ilikuwa ni pauni milioni 80 
kama fedha taslimu za uhakika na 
nyongeza ya pauni milioni 10, ku-
kataliwa rasmi Jumanne.

Huku hesabu ya West Ham sasa 
ikifikiwa na Arsenal, muundo wa 
mkataba huo utakuwa jambo kuu 
kuhusu iwapo ofa hiyo itakubaliwa. 

West Ham wanapendelea sehe-
mu iliyohakikishwa ya ada ilipwe 
ifikapo mwanzoni mwa 2025. Arse-
nal imekuwa ikitaka kulipa ada hiyo 
katika kipindi cha miaka mitano.

Baada ya kuona ofa mbili zime-
kataliwa, ofa ya awali ya Arsenal 
ilikuwa ya pauni milioni 75 pamoja 
na bonasi zaidi ya pauni milioni 15. 

Manchester United pia wanavuti-
wa na Rice, lakini wanatazamwa 
kama washiriki wa mbio hizo.

United ingependelea kutumia 

wachezaji wa pembeni kama vi-
boreshaji katika mpango huo; huku 
Harry Maguire na Scott McTominay 
wakivutiwa na kocha mkuu wa West 
Ham, David Moyes.

Tangu aanze kucheza kwa mara 
ya kwanza akiwa na umri wa miaka 
18 mwaka 2017, Rice mwenye umri 
wa miaka 24 amekua shujaa wa ny-
umbani kwa klabu hiyo ya London 
Mashariki. Kwa jumla, amecheza 
mechi 245, akifunga mabao 15.

Rice - ambaye aliichezea Jam-
huri ya Ireland mara tatu mwaka 
wa 2018 kabla ya kubadili uraia na 
kuuchukua wa England - amejidhi-
hirisha kuwa mtu muhimu kwa 
vijana wa kocha Gareth Southgate, 
akicheza mechi 43.

Ushindi wa West Ham katika Ligi 
ya Europa Conference msimu uli-
opita ulihitimisha msimu uliokuwa 
mgumu kwa klabu hiyo.
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MANCHESTET, England 

MANCHESTER City imekamili-
sha usajili wa kiungo, Mateo Ko-
vacic kutoka Chelsea kwa mka-
taba wa miaka minne, washindi 
hao wa mataji matatu walitan-
gaza juzi.

ESPN iliripoti mapema mwezi 
huu klabu hizo mbili zilikubali-
ana ada ya pauni milioni 25 kwa 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 29 na nyongeza nyingine 
ya pauni milioni 5 na kiungo 
huyo wa kati wa Croatia na sasa 
amejiunga nao rasmi.

“Hii ni hatua nzuri kwangu, 
na siwezi kusubiri kuanza 

kuichezea na City,” alisema Ko-
vacic mara baada ya kukamilisha 
dili hilo la Man City.

“Yeyote ambaye ameitazama 
timu hii chini ya Pep anajua jinsi 
walivyo - kwangu, wao ni bora 
zaidi duniani. Mataji waliyoshin-
da ni wazi kwa wote kuona, la-
kini pia ni timu bora.

“Kujiunga na kikosi hiki ni 
ndoto kwa mwanasoka yeyote.”

Kocha wa City, Pep Guardiola 
amekuwa na nia ya kuimarisha 
safu yake ya kiungo baada ya kla-
bu hiyo kumkosa Jude Belling-
ham, ambaye alijiunga na Real 
Madrid mwezi huu, na nahodha 
Ilkay Gundogan aliyekamilisha 

uhamisho wa bure kwenda Bar-
celona Jumatatu.

“Mateo ni mwanasoka bora,” 
mkurugenzi wa soka wa City Txi-
ki Begiristain alisema. “Anaweza 
kucheza kama namba 6 au 8, ana 
uzoefu wa kutosha katika klabu 
za kiwango cha juu na anaelewa 
Ligi Kuu.

“Ulikuwa uamuzi rahisi sana 
kumleta City kwa sababu ana 
sifa za kimbinu na kiufundi tuna-
zotafuta katika kiungo.

“Ni mtu ambaye tumemfua-
tilia kwa muda mrefu sana na 
kila mara tulivutiwa kila tul-
ipomtazama.”

MANCHESTER, England 

K
UTOKUWA na uhakika kwa 
kocha Erik ten Hag kuhusu Da-
vid de Gea kumechangia mab-
adiliko ya Manchester United 

juu ya mkataba mpya kwa mlinda 
mlango huyo wa Hispania.

Mail Sport ilifichua mapema mwezi 
huu kwamba mfumo wa mkataba 
mpya unaolenga kupunguza msha-
hara wa De Gea wa pauni 375,000 kwa 
wiki ulikubaliwa kati ya mchezaji huyo 
na klabu, lakini kutoridhishwa kwa 
Ten Hag juu ya kiwango cha namba 
moja wake huo kumeweka dili hilo 
hatarini. 

Ripoti ziliibuka Jumanne zikidai 
kuwa De Gea alitia saini mkataba huo 
mpya kabla ya United kuunga mkono 
na kisha kuwasilisha ofa ndogo zaidi.

Mustakabali wa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 32 pale Old 
Trafford sasa unaonekana kutokuwa 
na uhakika zaidi kuliko hapo awali 
ikiwa imesalia siku moja tu tu kabla ya 
kuwa mchezaji huru. Mkataba wake 
unamalizika Juni 30. 

United bado wanaweza kumsajili 
tena De Gea baada ya tarehe hiyo, la-
kini inaonekana haiwezekani katika 
mazingira ya sasa. Huenda matokeo ni 
kwamba De Gea ataondoka baada ya 
miaka 12 ya kukaa United na kutafuta 
klabu mpya huku kukiwa na ofa nono 
kutoka kwa Saudi Arabia.

United wamefanya mazungumzo ya 
kiuchunguzi kuhusu mpango wa kum-
nunua Andre Onana wa Inter Milan 
kama mbadala wake, ingawa mazung-
umzo ya dau la pauni milioni 50 bado 
hayajafikiwa.

Maofisa wa klabu walikutana na 
wakala wa Onana, Albert Botines, 
wiki iliyopita kwa majadiliano juu ya 
uwezekano wa kumsajili.

Wachezaji kama vile mlinda mlango 
wa Porto Diogo Costa, David Raya wa 
Brentford na chipukizi wa Anderlecht 
Bart Verbruggen pia wametathminiwa 
na United.

Spurs: Kane 
hauzwi bei 
yoyote
LONDON, England 

HARRY Kane ameambiwa na Tot-
tenham Hotspur kwamba hayupo 
kwa ajili ya kuuzwa msimu huu wa 
joto, vyanzo vimeiambia ESPN, licha 
ya Bayern Munich kuongeza nia ya 
kutaka kumnunua nahodha huyo wa 
England.

Imeripotiwa kuwa Bayern wame-
wasilisha ofa ya euro milioni 70 kwa 
Kane mwenye umri wa miaka 29, la-
kini vyanzo viliiambia ESPN kwamba 
Spurs haijapokea ofa rasmi kutoka 
kwa mabingwa hao wa Ujerumani.

Spurs wanafahamu nia ya Bayern 
kumnunua Kane, ambaye amebakisha 
mwaka mmoja katika mkataba wake 
katika klabu hiyo ya London, lakini 
hakuna mpango wa kumtoa fowadi 
huyo wakati wa dirisha hili la usajili.

Manchester United pia wanafuatilia 
hali ya Kane, lakini vyanzo vimeiam-
bia mara kwa mara ESPN kwamba 
haiwezekani kuhamia Old Trafford 
isipokuwa mchezaji huyo atalazimi-
sha uhamisho kwa kuiambia Spurs 
kwamba anataka kuondoka msimu 
huu wa joto.

Kane ataweza kuondoka kama 
mchezaji huru mwishoni mwa msimu 
ujao ikiwa atachagua kutosaini mka-
taba mpya, na anaweza kuzungumza 
na timu Januari ili kufanya mazun-
gumzo ya kuhama mwishoni mwa 
msimu ujao.

Kovacic rasmi mali ya Man City

TEN HAG HANA 
UHAKIKA NA 
DE GEA



Prisons yatoa ‘Thank you’  kwa wachezaji wake
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AZAM FC 
YAMWONGEZEA 
MKATABA NDOYE

Vijana wakicheza mpira wa magongo katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Na Saada Akida 

U
ONGOZI wa Azam FC 
umetangaza kumu-
ongezea mkataba beki 
wake Pape Malickou 

Ndoye raia wa Senegal na sasa 
atasalia kwenye timu hiyo mpaka 
mwaka 2025.

Mkataba wa awali wa 
beki huyo ulikuwa 

unamalizika mwakani
 na uongozi wa klabu

 hiyo umevutiwa na
 huduma ya beki huyo

 na kuamua kumu-
ongezea mwaka mmoja

 kwenye mkataba 
wake wa sasa.

Ndoye amekuwa mchezaji 
wa tano ndani ya kikosi cha 
Azam kutangazwa kuongezewa 
mkataba akitanguliwa na nyota 
wengine Sospeter Bajana am-
baye amesaini mktaba wa miaka 
mitatu, James Akaminko, Nath-

aniel Chilambo ambao wote 
wameongeza mkataba wa mi-
aka miwili huku Daniel Amoah 
akiongeza mkataba wa mwaka 
mmoja kama ilivyo kwa Ndoye.

Akizungumza na Mwandi-
shi wa gazeti hili jana, Ofisa 
habari wa klabu hiyo Hasheem 
Ibwe,  alisema wanaimarisha 
kikosi cha timu yao kwa sababu 
wamedhamiria msimu ujao kut-
waa ubingwa na kufanya vizuri 
mashindano ya Kimataifa.

“Tunaimani na wachezaji 
wote tuliowaongezea mikataba 
kusalia ndani ya timu yetu, na 
hata nyota wapya tuliowasajili 
tuna imani na matarajio makub-
wa ya kutuwezesha kufanya vi-
zuri na kutwaa mataji ambayo 
tumeyakosa kwa muda mrefu 
sana,” alisema Ibwe.

Alisema uongozi wa timu hiyo 
umeamua kuhakikisha wana-
fanikiwa katika malengo yao na 
ndio maana wanafanya mabore-
sho ya kikosi cha timu hiyo.
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Yanick Bangala 
awashusha presha 
mashabiki Yanga

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Prisons nayo im-
eanza kufanya maboresho 
kwenye kikosi chake kwa 
kuanza kuwaondoa wale 
ambao hawahitajiki ili kuin-
giza wapya watakaokuja ku-
chukua nafasi zao.

Klabu hiyo imeachana na 
wachezaji wanne ambao ni 
Ramadhani Ntobi, Michael 
Masinda, Ismail Mgunda, 
huku ikimpeleka Shaaban 
Kisiga kwa mkopo kwenye 
klabu ‘dada’  Magereza ya Dar 

es Salaam.
Ofisa Habari wa Klabu 

hiyo, Jackson Mwafulango 
amesema hayo yote yana-
fanyika kwa maagizo ya 
benchi la ufundi, hivyo wana 
uhakika kuwa watafanya 
vyema msimu ujao chini ya 
Kocha Mkuu Abdallah Mo-
hamed ‘Bares.’

“Uongozi wa Prisons 
unawashukuru waliokuwa 
wachezaji wetu, Ntobi,  
Masinda,  Mgunda, Oscar 
na Kisiga kwa kuitumikia 
vizuri timu yetu msimu wa 

2022/23, alisema Mwafulan-
go na kuongeza,

 “Kisiga yeye atacheza kwa 
mkopo katika klabu ya Ma-
gereza ya Ukonga Jijini Dar es 
Salaam msimu ujao na kuna 
mchezaji wetu golikipa Mus-
sa Mbisa hajajiunga na klabu 
hiyo tangu alipopata majera-
ha mwezi Agosti mwaka jana 
katika mechi ya kwanza ya 
Ligi Kuu dhidi ya Singida Big 
Stars msimu uliomalizika, 
naye atajiunga na timu hiyo” 
alisema Mwafulango.

Alisema mpaka sasa 

wameachana na wachezaji 
wanne tu ambao hawa-
tokuwa sehemu ya timu kwa 
msimu ujao ingawa zoezi 
bado linaendelea.

“Uongozi kwa kushiriki-
ana na benchi la ufundi un-
aahidi kufanya usajili mzuri 
ambao utaongeza chachu 
ya ushindani katika timu 
yetu na kuifanya kuwa tishio 
msimu wa 2023/24,” alisema  
Mwafulango.

Tanzania Prisons msimu 
uliopita imemaliza ligi ikiwa 
katika nafasi ya nane.

tangaza wachezaji wetu wapya, 
kazi imeanza kuelekea msimu ujao,” 
alisema Ahmed.

Aidha, alisema kuhusu Onana ni 
kweli mchezaji huyo alikuja hapa 
nchini hivi karibuni na ameshaon-
doka.

“Onana ni mchezaji mzuri na ame-
shakuja Tanzania, tusubiri tuone 
kuanzia Jumatatu nani na nani wa-
tatangazwa kujiunga na Simba, sasa 
tuangalie kama atakuja Simba au 
hatokuja, wanachama na mashabiki 
wa Simba wavute subira, muda 
wetu ni ule ule saa saba mchana, 
jua kali dunia nzima inaona,” alise-
ma Ahmed.

Hata hivyo, licha ya Ahmed 
kutoweka wazi, taarifa zinasema 
tayari Simba imeshamalizana na 
winga huyo wa kushoto akitokea 
klabu ya Rayon Sport ya Rwanda.

Msimu huu, Onana alishika nafasi 
ya pili kwe-
nye orodha ya 
wafungaji bora 
wa Ligi Kuu ya 
Rwanda, aki-
pachika jumla 
ya mabao 10, 
akitanguliwa 
na wachezaji 
wawili, Robert 
Mukongotya wa 
Mukura Victory 
na Shaban Hus-
sein Shabalala 
wa AS Kigali, 
wote wakiwa na 

mabao 12.
Kuhusu itakapoweka kambi 

msimu huu, Ahmed alikiri kuwa wa-
nataka kuweka nje ya nchi, lakini 
itategemea na watatangaza pale 
Shirikisho la Mpira wa Miguu (TFF), 
litakapotoa ratiba yake ya msimu.

“Huwezi kuweka kambi kabla 
TFF kutangaza msimu mpya wa 
mashindano, ila tutakwenda nje,” 
alisema.

Simba SC kuanika 
majembe yake 
Jumatatu

ufundi,” alisema Bangala.
Aliongeza kuwa ana uhakika 

atapambana na kuwapa ushiriki-
ano mkubwa makocha wapya 
ili kufikia malengo yao ikiwamo 
kutwaa mataji yote ya ndani na 
kuleta kombe la Afrika.

“Msimu huu tunataka kufanya 
vizuri zaidi na kwa kuwa tulifika 
fainali ya Kombe la Shirikisho 
basi malengo yetu itakuwa kut-
waa ubingwa wa Afrika na kuleta 
kombe Tanzania, hii inawezekana 
tukiwa na malengo ya pamoja 
na kushirikiana vyema,” alisema 
Bangala.

Baada ya ligi kumalizika, Ban-
gala pamoja na Wakongo wen-
zake, Shaaban Djuma na Joyce 
Lomalisa walihusishwa kutaka 
kuondoka ndani ya klabu hiyo na 
kushinikiza uongozi uwaboreshee 
maslahi ili waendelee kuwamo 
kwenye kikosi cha Yanga msimu 
ujao.
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Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa klabu ya 
Simba umesema sasa wapo 
tayari kuanza kuwatam-
bulisha wachezaji wake 
wapya waliowasajili kwa 
ajili ya msimu ujao wa Ligi 
Kuu na mashindano ya 
kimataifa.

Simba itaanza kuwatan-
gaza wachezaji hao Juma-
tatu ijayo lakini imekiri 
kufanya mazungumzo na 
winga Mcameroon, Lean-
dre Willy Onana Essomba 
anayetegemewa kujiunga 
na timu hiyo kwa ajili ya 
msimu ujao.

Akizungumza jijini Dar 
es Salaam jana, Meneja 
Habari na Mawasiliano wa 

klabu hiyo, Ahmed Ally, 
amesema kuwa wiki hii 
wanataka kumalizana na 
wachezaji wote ambao 
wataondoka, pia kupisha 
sikukuu ya Idd el Haji, 
kabla ya kuanza kuanika 
majembe yao kuanzia Ju-
matatu.

“Kuanzia Jumatatu tu-
naanza kuangusha mmoja 
mmoja kama mkwezi ana-
vyoangusha nazi akiwa juu 
ya mnazi, huwa anaangu-
sha moja baada ya ny-
ingine, kwa hiyo tusubiri, 
tuwe na subira, tule kwan-
za Idd, tuchinje, Jumatatu 
tukiamka, tutaanza kuwa-

Simba SC kuanika 
majembe yake J’tatu
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Na Saada Akida 

B
AADA ya tetesi kuwa 
huenda kiungo wa Yan-
ga, Yanick Bangala, ata-
timka kwenye kikosi cha 

timu hiyo, nyota huyo amesema 
bado ataendelea kuwapo Jang-
wani kwa kuwa ana mkataba 
mmoja zaidi na mabingwa hao 
wa soka nchini.

Bangala pamoja na nyota wen-
gine wa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo ndani ya Yanga, 
alikuwa akihusishwa kutaka 
kuondoka ndani ya timu hiyo 

Ten Hag hana uhakika na De Gea 
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BANGALA AWASHUSHA 
PRESHA MASHABIKI YANGA 

   Asema bado ana mkataba wa mwaka mmoja na 
mabingwa hao, aahidi kujituma na kushirikiana...

Yanick Bangala

Leandre Willy Onana Essomba

huku akihusishwa kutaka kuji-
unga na matajiri wa Chamazi, 
Azam FC.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Bangala alisema, anawashukuru 
mashabiki wa Yanga kwa sababu 
siku chache zilizopita yaliibuka 
mengi kuhusu hali yake na klabu 
hiyo anayoitumikia lakini bado 
alikuwa imara na kuweka imani 
yao kwa timu.

“Yamesemwa mengi 
sana, lakini nawa-

hakikishia wanayanga 
mimi bado nina mka-
taba na klabu yangu 
mpaka mwakani, ni-

taendelea kuheshimu 
mkataba wangu,” 
alisema Bangala.

Alisema anafahamu kipindi 
hiki cha usajili na yatazungum-
zwa mengi sana juu ya mus-
takabali wa wachezaji lakini 
yeye bado ni mchezaji halali wa 
Yanga na yupo tayari kuitumikia 
msimu ujao.

“Nimewekeza nguvu na akili 
zangu kwa asilimia 100 kuhakiki-
sha tunafikia malengo yetu, tuli-
fanya vizuri msimu uliomalizika 

na sasa tunajiandaa kwa ajili ya 
msimu ujao binafsi nitakuwa 
bega kwa bega na benchi jipya la 
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