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Hatimaye, vita fistula imeanza kuwasha taa ushindi kimataifa

afya

Katika kipin-
di cha miaka 
mitano kuan-
zia 2015 hadi Desemba, 
2019 wa-
nawake zaidi ya 5,500 
wametibiwa 
fistula.

na Yasmine Protace

F
ISTULA imo katika orodha ya magonjwa hatari. Ni tatizo kitaifa na kimataifa ambayo vita yake ina-pangwa kwa nguvu kubwa, kupitia ngazi hizo hizo zilizotajwa.Vita hivyo, imeratibiwa siku yake ya kuadhimisha kimataifa; Mei 23 kila mwaka, ikipatiwa kaulimbiu maalum kwa mwaka husika.Katika maadhimisho ya mwaka huu yaliyofanyika wiki mbili zilizo-pita, inaangukia kauli: “Tokomeza unyanyasaji wa kijinsia;Tokomeza Huduma ya Afya Isiyo na Usawa; Tokomeza Fistula sasa.”Fistula asili yake zaidi inawaan-gukia baadhi ya wanawake wa-jawazito na hasa kwa wanaoshind-wa kuhudhuria kliniki kwa wakati.Kanuni ya afya inaongoza kwamba mwanamke anayejihisi ujauzito, anatakiwa kufika hos-pitali kuanza kliniki kwa wakati, ikiwa njia mojawapo ya kufani-kisha mchakato wa uzazi kwa namna sahihi. Katika kupambana na ugonjwa huo, serikali kupitia nyenzo zake na wadau wa afya, im-ekuwa ikitoa elimu jinsi ya kupam-bana na ugonjwa huo.Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-toto, Ummy Mwalimu, anaeleza habari njema kuwa wajawazito wameipokea elimu na sasa serikali imepiga hatua dhidi ya ugonjwa huo.

Pia, inaelezwa baadhi ya wa-nawake wamekuwa wakipatwa na fistula kwa sababu ya kukabiliwa na matukio ya ukatili wa kingono.Rai iliyoko kiafya ni kwamba, fis-tula inatibika na kinamama katika ujauzito wao wanatakiwa kuhud-huria kliniki wafanyiwe uchunguzi 

na usafiri kwa wagonjwa kwenda hospitali zinazotoa huduma ya fis-tula,” anasema Ummy.Aidha, Waziri Ummy anataja idadi ya Wanawake wanaojitokeza kutibiwa fistula kwenye hospitaii zinazotoa huduma zimepungua kwa theluthi moja, kati ya mwaka 2015 hadi mwaka jana.Anasema huduma za fistu-la  nchini zinapatikana kwenye Hospitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH) na CCBRT, jijini Dar es Sa-laam; Bugando (Mwanza); Hospi-tali ya Kanda ya Rufani – Mbeya; Hospitali ya Nkinga (Tabora); KCMC (Moshi); na Kivulini Mater-nity Center iliyoko Arusha. “Tuna wataalamu waliobobea kwenye tiba ya fistula kwenye hos-pitali hizi. Hatua hii  imetokana na kuimarika huduma za afya ya mama wajawazito, ikiwa ni pamoja na upatikanaji huduma za upas-uaji wa dharura,” anasema Waziri Ummy.
“Mama mjamzito endapo ata-wahi kliniki mapema kwa ajili ya uchunguzi wa maendeleo ya afya yake na mtoto na kuhakiki-sha anajifungulia katika kituo cha kutoa huduma za afya, atapunguza uwezekano wa kupata tatizo la fis-tula,” anasema.

Waziri haonyeshi uvivu kwa kinamama wenzake, akitawaka kukimbilia kliniki mapema kuka-milisha maudhurio yote yanayo-paswa ikiwamo kujifungua katika vituo vya afya.
Anasema, kutokomeza fistula nchini kunahitajika juhudi za pamoja za wadau mbalimbali, wakiwamo watumishi wa afya wa ngazi zote, wizara mbalimbali, wa-dau wa maendeleo, wanahabari na asasi zinaojihusisha na matibabu yake.

Washiriki  Siku ya Fistula Duniani, katika moja ya hospitali jijini Dar es Salaam, inayofanyika 

kila Mei 23 ya mwaka. PICHA: MTANDAO.

• Nchi  imevuka mstari wa mafanikio 
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unaofanikisha afya ya mama na mtoto.
Waziri Ummy katika kauli yake Siku ya Fistula mwaka uliopo, anawahimiza kinamama wenzake kubadilika kwa kuacha tabia ya ku-jifungua majumbani, wakizingatia mbadala wa hospitalini.Anataja takwimu za Shirika la Afya Duniani (WHO) za mwaka 2018, kuna wanawake takribani milioni mbili wanaoishi na fistula duniani kote. 

Pia, inakadiriwa kwamba licha ya kuwapo wagonjwa wapya kati ya 50,000 na 100,000 kila mwaka, juhudi za kutibu fistula zinagota kwa wagonjwa 20,000 peke yake.Kuhusu takwimu za nchini, wa-ziri anasema kuna makadirio ya 

kuwapo wagonjwa 2,500 kitaifa wanaopata fistula kila mwaka na kati yao wanaopatiwa matibabu ni  takribani kinamama 1,000 tu (asilimia 40).
Licha ya kutofikia nusu ya wagonjwa husika, mtazamo wa wastani nao unaijulisha Tanzania imeshapiga hatua kubwa kulin-ganisha na wastani uliopo duniani.“Katika kipindi cha miaka mi-tano kuanzia 2015 hadi Desemba, 2019 wanawake zaidi ya 5,500 wametibiwa fistula 

“Mafanikio haya yanatokana na kampeni iliyoendeshwa kwa ushirikiano baina ya serikali na wadau ambayo imeweka mabalozi wa fistula zaidi ya 3,000 nchi nzi-ma wanaosaidia kuratibu rufani 

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6Simba SC kutangazia ubingwa Nangwanda   Uk.24
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Sababu Tanzania kusitisha
shughuli mpakani Namanga 

K
wa nchi ambazo tayari 
zimekumbwa na ugonjwa 
wa Covid-19, mambo 

muhimu ya kuzingatia ku-
napokuwa na mwingiliano wa 
watu kutoka nje ni kuwalinda 
washiriki wa nchi zingine wasi-
pate maambukizo. WHO 

*	 Nawa mikono kwa sabuni na 
maji yanayotiririka

*	 Epuka kusalimiana kwa 
kushikana mikono na ku-
kumbatiana

*	 Ukipiga chafya au kukohoa, 
ziba mdomo

BAA LA CORONA 
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Magufuli, 
Dk. Shein, 
Bashiru, 
Mangula 
wateta 
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Chadema yafungua 
milango urais Oktoba
Watia nia  kujitokeza hadi Juni 15, vyama 
vyaitwa kuunda ushirikiano… Endelea ukurasa  2

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Rais Dk. John Magufuli, akijadiliana jambo na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi ambaye ni Makamu Mwenyekiti wa CCM Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, baada ya kikao chao  
Ikulu, Chamwino mkoani Dodoma jana. Kulia ni Makamu Mwenyekiti wa CCM Bara, Philip Mangula. PICHA: IKULU
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Wakili wa Shirika la Civic and Legal Aid Organization (CILAO), Paul Kaunda (kulia), akizungumza na Wakili wa Serikali, baada ya kesi ya 
kikatiba aliyoifungua katika Mahakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam ya kuomba tafsiri ya kisheria kufuatia kitendo cha Spika Job Ndugai, 
kumrejesha Bungeni, Mbunge Cecil Mwambe, kutupiliwa mbali na mahakama hiyo, jana. PICHA: MIRAJI MSALA   

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), kimefungua milango ya wag-
ombea wa nafasi ya urais kutia nia kupitia 
chama hicho kuanzia leo hadi Juni 15, mwa-
ka huu.

Pia, chama hicho kimefungua milango 
ya majadiliano ya ushirikiano kuelekea 
katika Uchaguzi Mkuu wa Oktoba mwaka 
huu, kwa vyama vingine vya siasa.

“Mlango ambao tumeufungua leo ni wa 
kuruhusu watia nia ya urais wa Tanzania 
kupitia tiketi ya Chadema. Na tunafun-
gua pia mlango na vyama ambavyo vina 
dhamira ya dhati na kweli ya kushirikiana 
kuiondoa CCM madarakani ili viingie kwe-
nye majadiliano na sisi ya ushirikiano huo,” 
alisema Mnyika.

Akitoa maelekezo kwa watia nia wa na-
fasi ya urais kupitia chama hicho, Mnyika 
alisema katika hatua hiyo ni vyema watia 
nia hao wakazingatia Katiba, taratibu na 
miongozo ya chama hicho.

“Ni vyema watia nia wakarejea kwamba 
chama chetu kinaendeshwa kwa Katiba, 
kanuni, maadili, itifaki, taratibu. Chama ki-
nao mwongozo wa kutangaza kusudio la 
kuwania nafasi za uongozi kwenye vyombo 
vya uwakilishi serikalini.”

“Na katika mwongozo huu, pamoja na 
mambo mengine, umetaja utaratibu wa 
kusudio hilo la kutangaza nia ya kugombea 
ambao kipengele cha 1(g) cha mwongozo 
kinatamka kwamba kwa nafasi ya urais, 
taarifa za walio na kusudio la kugombea na-
fasi hiyo zitawasilishwa kwa Katibu Mkuu 
na kujadiliwa na Kamati Kuu na kutolewa 
uamuzi.”

Kwa mujibu wa Mnyika, kifungu hicho 
cha mwongozo kinaeleza kuwa baada ya 
taarifa za watia nia kujadiliwa na Kamati 
Kuu, zitatolewa uamuzi kwa hatua ny-

ingine.
Alisema kwa mujibu wa chama hicho, 

kutia nia ya urais ni mchakato wa ndani 
wa chama ambao utafuatiwa na hatua ny-
ingine ambazo hawatazitangaza mpaka 
taratibu za hatua hiyo ya awali zitakapoka-
milika.

“Taratibu nyingine zitakazofuata tuta-
tangaza baadaye wakati muafaka, ambazo 
ni ratiba ya uchaguzi yenye kuhusisha tare-
he ya kuchukua na kurudisha fomu, tara-
tibu za wagombea urais kutafuta wadhami-
ni, vikao vya uteuzi na mchakato mzima 
wa uteuzi ambao unaanzia kwenye Kamati 
Kuu ya chama ambayo imepewa mamlaka 
ya kikatiba ya kutafiti jina la mgombea 
urais, mchakato unaokwenda mpaka kwe-
nye baraza kuu,” alisema Mnyika.

Alisema uamuzi huo wa kufungua mlan-
go wa watia nia ya urais haujafunga mlango 
wa majadiliano na vyama vingine vyenye 
nia ya kweli ya kuondoa CCM madarakani 
katika kuelekea uchaguzi mkuu.

“Tutakuwa tukiwaeleza kwa kadiri ya 
mazungumzo na vyama ambavyo kwa dha-
ti vimeonyesha dhamira kwa majadiliano,” 
alisema Mnyika.

Alisema majadiliano ya ushirikiano huo 
waliyofungua ni ya ngazi zote kuanzia udi-
wani, uwakilishi, ubunge, urais wa Zanzi-
bar na urais wa Jamhuri ya Muungano.

“Tutakapokaa na wenzetu ambao tu-
mefungua milango ya majadiliano wa-
takapokuwa tayari, tutaona namna ya 
ushirikiano inayofaa katika mazingira ya 
sasa, lakini dhamira yetu ni ushirikiano wa 
pamoja kwa vyama vyenye nia ya kweli na 
dhati katika kuiondoa CCM madarakani,” 
alisisitiza Mnyika.

Akizungumzia kuhusu waliotangaza nia 
kabla ya kutolewa kwa tangazo na chama 
hicho, Mnyika alisema chama hicho ki-
tatambua watia nia ambao watakuwa 

wamewasilisha barua ya nia yao hiyo kwa 
Katibu Mkuu kuanzia tangazo hilo lilipo-
tolewa.

Kuhusu ratiba ya watia nia kwa nafasi za 
ubunge na udiwani, Mnyika alisema hiyo 
itatangazwa katika hatua nyingine itakay-
ofuata.

Pia, Mnyika alisema katika kipindi kifupi 
kilichobaki kabla ya kuvunjwa kwa bunge, 
bado chama hicho kitaendelea kudai Tume 
huru ya uchaguzi.

“Kwa dakika zilizobaki za lala salama, 
kwa ratiba iliyotolewa na Bunge, kuna 
mwanya umebaki finyu sana wa kati ya Juni 
5 na 10 ambapo bunge bado linashughu-
likia miswada na hoja mbalimbali. Kuna ka 
mwanya kadogo bado kamebaki kuende-
lea kudai tume huru ya uchaguzi,” alisema 
Mnyika.

“Tunaendelea kutoa rai kwa Rais na 
Bunge kwamba kwa huu mwanya uliobaki, 
upelekwe bungeni mswada wa mareke-
bisho ya sheria utakaowezesha kuwe na 
tume huru ya uchaguzi,” aliongeza Mnyika.

CHATAMBA KUIONDOA CCM
Alisema chama hicho kimejiandaa kwa 

mikakati ya namna nyingine ya kuhakiki-
sha wanaiondoa CCM madarakani katika 
sanduku la kura.

“Kwa mikakati tutakayoitumia na kwa 
chochote kitakachotokea, watawala wata-
beba mzigo wa lawama,” alisema Mnyika.

Kwa mujibu wa katibu huyo, Katiba ya 
nchi ibara ya 8 inasema madaraka na mam-
laka ni ya wananchi.

“Katika wakati mwafaka tutawaongoza 
wananchi kutumia madaraka na mamlaka 
yao kufanya mabadiliko katika taifa hili, 
kwa hiyo tunadai tume huru ya uchaguzi 
na tutaendelea kuidai, lakini hatuwezi 
kuacha kujiandaa kwa harakati na kazi ya 
kuiondoa CCM madarakani, tukisubiri siku 
watakayoileta,” alisema Mnyika.

Na Romana Mallya

WATU watatu wanashikiliwa na 
Jeshi la Polisi Mkoa wa Kinon-
doni, kwa tuhuma za  kumuua 
dereva teksi, Joseph Mwenda na 
kumzika maeneo karibu na Shule 
ya St. Mary’s,  Mbezi Makonde 
jijini Dar es Salaam kisha kuon-
doka na gari.

Kamanda wa Polisi wa mkoa 
huo, Edward Bukombe, alithibiti-
sha kutokea kwa mauaji hayo 
yanayodaiwa kufanywa na watu 
hao watatu Mei 21, mwaka huu.

Kamanda Bukombe alilitaja 
gari ambalo liliibiwa baada ya 
mauaji hayo kuwa ni lenye 
namba za usajili T 139 DST aina 
ya IST.

“Huyu dereva alitoweka kuan-
zia Mei 21, hakurudi nyum-
bani, mwenye gari akamtafuta 
mwishoe akatoa taarifa polisi 
na ufuatiliaji ulianza mara moja, 
lakini tulipoipiga namba ya simu 
ya huyu dereva ilikuwa haipati-
kani.

“Maongezi ya mwisho yalio-
nyesha aliongea na nani ndipo 
tukaanza kuwafuatilia na kufani-
kiwa kuwakamata watu wawili 
na mwingine wa tatu alikamatwa 
baadaye, na walipohojiwa wa-
likiri wao ndiyo waliomteka, ku-
muua na kumfukia kisha wakaiba 
gari.”

Alisema watu hao waliwapele-
ka polisi eneo ambalo walim-
fukia dereva huyo maeneo ya 
Mbezi Juu na juzi na kuonyesha 
gari waliloliiba. 

Mmiliki wa gari hilo ambalo 
limeunganishwa na mfumo wa 
bolt zamani taxify, Emmanuel 
Flavian, akizungumza Nipashe, 
alisema  Joseph alizikwa jana 
maeneo ya Mbezi kwa Msuguli, 
jijini Dar es Salaam.

Baada ya tukio hilo la kupotea 
kwa dereva huyo pamoja na 
gari, mmiliki wa gari hilo alisam-
baza picha ya dereva, gari na 
taarifa ya Mei 22 ya kupotea 
kwake aliyoitoa polisi ambayo ni 
KMT/RB/12351.

Mmoja wa madereva akisim-
ulia tukio hilo baada ya kujire-
kodi na kutupia mtandaoni bila 
kutaja jina lake, alidai marehemu 
ambaye alikuwa akiendesha gari 
hilo lililounganishwa na mfumo 
wa taxify alikodiwa na watu ku-
toka Posta kwenda Mbezi Juu.

“Meneja wa taxify alitoa ush-
irikiano mzuri kwa ndugu wa 
merehemu na polisi na kutoka 
namba ya mtu ambaye alimkodi 
siku hiyo mara ya mwisho kwa 
sababu alitumia namba ya taxify 
ndipo akafuatiliwa na kukamat-
wa na kukutwa na simu ya mare-
hemu nyumbani kwake.

“Hizi kazi zetu tumuombe sana 
Mungu, hujui ni wapi utapata 
matatizo au shida kwa sababu 
halikuwa muda wa saa 12 wala 
siyo usiku dereva huyu alikodi-
wa, tumuombe sana Mungu, 
binadamu wamekuwa wanyama,” 
alisema. 

Mbaroni mauaji 
ya dereva teksi

Chadema yafungua 
milango watia nia urais
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Diwani wa Kata ya Kiliman-
jaro Manispaa ya Moshi, 
Priscus Tarimo (kushoto), 
akikabidhi sehemu ya 
mapipa ya maji kwa ajili ya 
kunawia mikono kwa shule 
za sekondari za manispaa 
hiyo, mkoani Kiliman-
jaro jana, yaliyotolewa na 
kampuni ya vinywaji baridi 
ya IPP-Bonite Bottlers, ili 
kuwasaidia wanafunzi wa 
kidato cha sita, kujikinga 
na maambukizo ya  corona. 
Shule za sekondari zilizonu-
faika ni Mawenzi, Moshi na 
Moshi Technical. PICHA: 
JAMES LANKA

Tanzania yasitisha shughuli mpaka Namanga
Na Daniel Sabuni, NA-
MANGA

MPAKA wa Namanga 
upande wa Tanzania 
umesitisha shughuli zote za 
kibiashara na nchi jirani ya 
Kenya kwa muda kutokana 
na nchi hiyo kutoamini vy-
eti vya ugonjwa wa Covid -19 
unaosababishwa na virusi 
vya corona vya madereva 
wa malori wa Tanzania vi-
navyoonyesha kuwa hawa-
jaambukizwa.

Mkuu wa Wilaya ya Lon-
gido, Frank Mwaisumbe, 
ameiambia Nipashe jana 
kuwa hatua hiyo imefikiwa 
baada ya upande wa Kenya 
kukiuka makubaliano ya 
pande hizo mbili, waliyotili-
ana saini Mei, mwaka huu  
kwa kuzuia madereva wa 
Tanzania, kukataa vyeti ili 
wawaruhusu kuingia Kenya.

“Nadhani wenzetu wana 
ajenda ya siri kutuhujumu 
kiuchumi, tumeshakubali-

ana dereva anapopimwa 
upande wa Tanzania 
aruhusiwe upande wa Ken-
ya kwa cheti, sasa wam-
ekiuka makubaliano, waki-
fika upande ule wanataka 
wawapime tena sijui wana 
maana ipi nashindwa ku-
waelewa kabisa, tumeamua 
kuchukua hatua na haturu-
di nyuma,” alisema.

Katika makubaliano 
hayo waliamua katika lori 
itaruhusiwa dereva na wa-
saidizi wawili kuingia katika 
nchi husika wote wakiwa 
wamepimwa kama wana 
maambukizo ya corona.

Hata hivyo, alisema 
upande wa Kenya wame-
badilika juzi ( Jumatatu) kwa 
kuzuia na kutaka kuwapima 
tena.

“Pamoja na juhudi za 
mimi na Mkuu wa Mkoa 
wa Arusha, Mrisho Gambo, 
kuwasiliana na viongozi 
wenzetu wa Kenya, lakini 
zimegonga mwamba na 

ndipo tukaamua kuzuia 
vyeti vyote na magari ya 
mizigo kutoka Kenya pamo-
ja bidhaa zote zinazoingia 
kutoka nchini humo hadi 
hapo tutakapokaa tena na 
kufikia muafaka maana 
sote tunategemeana, Kenya 
wanatuhitaji kama soko 
na sisi wanatuhitaji pia ili 
kuuza bidhaa,” alisema 
Mwaisumbe.

Alisema mwezi Mei 
makubaliano ya kuruhusu 
kuaminiana pande mbili ya-
likaliwa kikao na mawaziri 
wa mambo ya nje za nchi, 
makatibu wakuu, wataala-
mu na viongozi wengine wa 
mikoa na wilaya wa kutoka 
nchi mbili katika mpaka 
wa Namanga, kufuatia ma-
zungumzo ya Rais John 
Magufuli na Rais Uhuru 
Kenyata ambao waliwaa-
giza viongozi wanaohusika 
kukaa na kufanya vikao 
na makubaliano, huku wa-
kichukua tahadhari za 

ugonjwa huo na kuona namna ya kuendelea 
na biashara kwa nchi hizo.

Alisema kama hali ya kutoaminiana itaen-
delea, itawalazimu kutoa uamuzi wa kuig-
euza Namanga kuwa bandari kavu na maji-
rani Wakenya watashusha mizigo au bidhaa 
upande wake na Tanzania kuichukua na 
pia hata Tanzania itapeleka wa Tanzania ili 
Kenya waifuate.

“Nchi yetu ni huru inayojitegemea haihi-
taji kubembeleza nchi nyingine kufanya 
biashara kwa sababu sisi tunategemeana, 
haiwezekani mambo ambayo yameagizwa 
na marais viongozi wa chini hawatekelezi…
linaashiria dharau na ajenda ambayo wanad-
hani ni siri iliyofichika kumbe sisi tunaifa-

hamu, hatutaweza kuivumilia hata kidogo,” 
alisema.

Alisema, nia ya Rais Magufuli ni kuwasaid-
ia watu wa hali ya chini kwa kuwa uamuzi 
huo unapofanyika wanao umia ni watu wa 
chini.

“Nataka nikuhakikishie ndugu kupima 
kipimo cha Covid-19 sio lelemama kin-
aumiza sana, sasa haiwezekani siku mbili 
mtu amechokonolewa pua, halafu anatoka 
upande wa Tanzania anaenda upande wa 
Kenya anafanyiwa kitu kile kile, sasa hali hii 
kwa kweli sio sahihi, tunataka hiyo agenda 
yao ya siri ijitokeze hadharani tushughulike 
nayo kuliko kutumia ugonjwa wa Covid-19, 
sisi hatutakuwa tayari,” alisema Mwaisumbe.

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu, Kanda ya Dar es Salaam, 
imetupiliwa mbali kesi ya Kikatiba dhidi ya 
Spika wa Bunge la Jamhuri wa Muungano wa 
Tanzania, Job Ndugai na wenzake kwamba 
imefunguliwa kinyume na utaratibu.

Kesi hiyo ilifunguliwa na Wakili Paul Kaun-
da dhidi ya​ Spika​ Ndugai, Mbunge wa Jimbo 
la Ndanda kwa tiketi ya Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema)​, ambaye kwa 
sasa amehamia CCM, Cecil​ Mwambe​ na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali (AG).

Mahakama hiyo iliyoketi chini ya jopo la 
majaji watatu likiongozwa na Mwenyekiti, 
Issa Maige, akisaidiana na Stephen Magoiga 
na Seif Kulita, ilitoa uamuzi huo baada ya 
kusikiliza pingamizi la awali lililowasilishwa 
na Mwanasheria Mkuu.

Jaji Maige alisema jopo wamekubaliana na 
hoja za Mwanasheria Mkuu kwamba mlala-
mikaji amekosea kufungua kesi hiyo kwa 
kutumia ibara ya 26, bali alipaswa ajiegemeza 
katika ibara ya 83 ya Katiba ikiwa sambamba 
na kifungu cha 37 cha Sheria ya Uchaguzi.

Ibara hiyo inaelekeza utaratibu wa ku-
wasilisha malalamiko kama yaliyowasilishwa 
na mlalamikaji.

Alisema​ maneno aliyotamka Spika yako 
katika msingi na utaratibu wa kawaida katika 
utendaji wake.

Katika kesi ya msingi, Wakili Kaunda ana-
dai Mwambe alitangaza kujivua uanachama 
wa Chadema na kujiunga na CCM kauli am-

bayo iliungwa mkono na Katibu Mkuu wa 
CCM, Dk​. Bashiru Ally,​ aliyempokea rasmi​ 
Mwambe mbele ya hadhira kwa kumkabidhi 
kadi ya CCM, na​ Mwambe naye alimkabidhi 
Katibu Mkuu huyo​ kadi yake ya Chadema.

Wakili Kaunda anadai​ kitendo cha Spika 
kumtambua​ Mwambe kama Mbunge halali 
wakati​ ameshajivua uanachama wa chama 
kilichomdhamini kama Mbunge wa​ Ndanda 
(2015-2020), ni ukiukwaji wa ibara ya 71(1)
(f ) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, 1977 na hakuna mamlaka yoyote 
nchini, achilia mbali Spika, yenye uwezo wa 
kumrudisha bungeni mbunge ambaye kwa 
hiyari yake mwenyewe ameamua kujivua 
uanachama wa chama cha siasa kilichomd-
hamini kupata ubunge.

Katika hoja za awali za serikali, pamoja 
na mambo mengine ilidai​ kuwa shauri hilo 
halistahili kwa kuwa linakinzana na Sheria 
ya Utekelezaji wa Haki na Wajibu wa Msingi, 
pamoja na Ibara ya 26(2) ya Katiba ya nchi.

Pamoja na pingamizi hilo pia serikali ka-
tika majibu yake inadai kuwa Mwambe bado 
ni Mbunge halali wa Ndanda kwa mujibu wa 
Katiba na sheria nyingine za nchi na anas-
tahili stahiki zote kwa mujibu wa sheria na 
kanuni zinazotumika kusimamia masuala ya 
Bunge.

Serikali inadai kuwa Spika hajavunja​​ sharti 
lolote la Katiba ya nchi kama inavyodaiwa, 
na hivyo inamtaka mdai kuthibitisha madai 
yake.

Mahakama yatupilia mbali
kesi dhidi ya Spika, AG, mbunge
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Na Restuta Damian, BUKOBA

JUSTINE Joseph, mkazi wa Kijiji cha Omun-
gando, wilaya ya Kyerwa mkoani Kagera, 
anatuhumiwa kumuua mama yake mzazi, 
Theopista Joseph (72), kwa kumshambulia 
kwa kipigo na kumkaba shingo hadi kufa.

Kamanda wa Polisi mkoani hapo, Revo-
catus Malimi, amethibitisha tukio hilo la 
mauaji kuwa, Mei 5, mwaka huu saa tatu 
usiku, mtuhumiwa alimvamia mama yake 
akiwa njiani kurudi nyumbani na kuanza 
kumgombeza  kwa kutomhudumia mgonjwa 
nyumbani.

Malimi alisema polisi ilifanya uchunguzi 
wa awali baada ya mtuhumiwa kukimbia 
kusikojulikana na kubaini kuwa baba wa fa-
milia hiyo, ambaye ni baba mzazi wa mtuhu-

miwa aliugua kwa kipindi kirefu ugonjwa wa 
kiharusi.

Alisema, mkewe (marehemu) anadaiwa 
kutomuuguza vizuri mume wake, badala 
yake alimuacha ndani na kwenda kunywa 
pombe vilabuni licha ya kushauriwa na 
mtuhumiwa asiende kunywa.

“Marehemu alishauriwa na mtuhumiwa 
ambaye ni mwanawe kwamba asiende ku-
nywa pombe jambo lililokuwa likimpa hasira, 
kwa sababu ya kutokaa nyumbani kumpatia 
huduma baba yake,” alisema Malimi.

Katika tukio lingine Kamanda Malimi alise-
ma Juni mosi, majira ya saa tatu usiku kijijini 
Igabilo, wilayani Muleba, yalitokea mauaji ya 
Happiness Ibrahim (33), yaliyosababishwa na 
kipigo cha mume wake, Hamis Luge (36).

Alisema chanzo cha mauaji hayo ni ku-

toelewana na mume wake aliyemtaka kuacha 
kunywa pombe na kurudi nyumbani ili yeye 
aende kuvua samaki mwaloni.

“Kwa uchunguzi wa awali mtuhumiwa 
aliacha amemzuia mke wake asiendelee ku-
nywa pombe, lakini mke alikaidi na kuende-
lea kunywa hadi mume wake aliporudi saa 
2:00 usiku na kumkuta bado yuko kilabuni,” 
alisema Malimi.

Alisema mtuhumiwa alimfuata mkewe kil-
abuni na kumtaka waondoke kurudi nyum-
bani, lakini mke aligoma. 

Kamanda aliendelea kueleza kuwa mtuhu-
miwa alimchukua kwa nguvu mkewe badi 
nyumbani na kuanza kumpiga hadi kum-
sababishia kifo baada ya kuzidiwa na kipigo 
ambacho kilisababisha majeraha kichwani.

JPM, Shein wakutana 
kikao cha ndani Dodoma

Na Augusta Njoji, DODOMA

MUUGUZI wa Zahanati ya Cham-
wino Jijini Dodoma, Richard Zablon 
(32), amefikishwa mahakamani kwa 
tuhuma za kupokea rushwa ya Sh. 
60,000 ili kutoa huduma ya kumsafi-
sha kizazi mgonjwa.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapa, Mkuu wa 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa(Takukuru), Mkoa wa Do-
doma, Sosthenes Kibwengo, alisema 
mshtakiwa huyo alifikishwa katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Dodoma, 
na kufunguliwa shauri la jinai namba 
13/2020 mbele ya Hakimu Paschal 
Mayumba.

Alisema mshtakiwa huyo alifik-
ishwa mahakamani hapo kwa kuomba 
rushwa ya Sh.100, 000 na kupokea Sh. 
60,000 kinyume cha kifungu cha 15(1)
(a)cha Sheria ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa Sura ya 329 marejeo 
ya mwaka 2019.

“Mei 11, mwaka huu tulipokea 
taarifa kutoka kwa mwananchi mmoja 
kwamba mkewe yupo katika Zahanati 
ya Chamwino akihitaji huduma ya 
kusafishwa kizazi, lakini mshtakiwa 
amehitaji apatiwe fedha ndipo afanye 
kazi hiyo,”alisema.

Kibwengo alisema wakati mtoa 
taarifa bado yupo ofisini kwao, 
mshtakiwa huyo alimpigia simu aki-
sisitiza apewe fedha yake kwa kuwa 
tayari ameshamsafisha mgonjwa.

“Lakini akaelezwa kwamba am-
wache mgonjwa aondoke kwani 
fedha zake atapelekewa, hata hivyo 
mshtakiwa aligoma na kuamua kuon-
doka na mgonjwa kwenye gari yake 
binafsi kwenda naye nyumbani kwa 
mgonjwa ili akapewe fedha,” alisema.

Alisema maofisa wa taasisi hiyo 
walimkamata mtuhumiwa huyo na 
baada ya kukamilisha uchunguzi 
wakamfikisha mahakamani.

Wakati huo huo, Taasisi hiyo kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Mashtaka ya 
Mkoa wa Dodoma, inatarajiwa kum-
fikisha katika Mahakama ya Wilaya 
ya Bahi Yusufu Chuma (39), Mwalimu 
Mkuu wa Shule ya Msingi Mpamatwa 
kwa tuhuma za kughushi nyaraka.

Mkuu huyo alisema mwalimu huyo 
anakabiliwa na makosa manne ya 
kugushi na kuwasilisha nyaraka ze-
nye maelekezo ya uongo kinyume ca 
Sheria ya Kanuni ya Adhabu Sura ya 
16 Marejeo ya mwaka 2002.

“Uchunguzi wetu umeonyesha Juni 
mwaka 2019 mtuhumiwa aligudhi 
mihtasari miwili ya vikao vya Kamati 
ya Shule na Mkutano wa walimu kuo-
nyesha kwamba waliridhia kiasi cha 
Sh.469, 500 kitolewe kwenye akaunti 
ya shule na kuwasilisha kwa Mkuru-
genzi wa Halmashauri kuomba ridhaa 
yake,” alisema.

Alisisitiza kuwa fedha katika ngazi 
za shule hutolewa benki baada ya 
vikao halali kwa kuridhia ili kujua 
matumizi ya fedha hizo na kudhibiti 
ufujaji pamoja na kuboresha uwajibi-
kaji.

Muuguzi kortini 
madai kuomba 
rushwa 60,000/- 
kusafisha kizazi

Meneja wa Kiwanda cha Tanzania Distillers Ltd (TDL), Aranyaeli Ayo (kulia) akitoa maelezo ya shughuli za kiwanda kwa ujumbe wa maofisa 
waandamizi kutoka taasisi za serikali za TANTRADE, TIRDO na BRELA, waliofanya ziara ya kikazi kiwandani hapo, jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

RAIS Dk. John Magufuli na Mwenyekiti 
wa CCM Taifa, jana amekutana na Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Map-
induzi ambaye ni Makamu Mwenyekiti wa 
CCM Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, ka-
tika kikao cha ndani kilichofanyika Ikulu, 
Chamwino mkoani Dodoma.

Taarifa iliyotolewa na Ikulu Chamwino, 
ilisema kikao hicho kimehudhuriwa na 
Makamu Mwenyekiti CCM Bara, Philip 

Mangula na Katibu Mkuu wa chama hicho, 
Bashiru Ally, kuzungumzia masuala ya 
chama hicho.

Taarifa hiyo ilisema, baada ya kikao hi-
cho, Rais Shein alikwenda kuweka udongo 
katika jiwe la msingi la ujenzi wa Ofisi za 
Ikulu na kukagua maendeleo ya kazi ya 
ujenzi wa ofisi hizo inayofanywa na Jeshi 
la Kujenga Taifa ( JKT) kupitia shirika lake 
la Suma JKT.

Rais Shein alimshukuru Rais Magu-
fuli kwa kumpa fursa ya kwenda kuweka 

udongo ikiwa ni kumbukumbu ya ujenzi 
wa ofisi hizo na kubainisha kuwa kujengwa 
kwa ofisi hiyo ni heshima kwa taifa na taf-
siri sahihi ya kujitawala.

“Huko ndio kujitawala, kutawaliwa 
sio kuzuri, mtawala anafanya anavyo-
taka yeye, anafanya kwa utashi wake pale 
anapotaka yeye kufanya, tunapochukua 
hatua ya kujitawala wenyewe tunafanya 
mambo makubwa kama haya kwa ajili ya 
wananchi, hii ofisi ni ya wananchi wa Tan-
zania,” alisema Rais Shein.

Mtoto atuhumiwa kumuua
mama kwa kumkaba shingo
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Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalicha-
ko, ametoa  saa 48 kwa vyuo vikuu 
nchini kuhakikisha wanafunzi 
wote wamepewa fedha zao za ku-
jikimu.

Amesema chuo chochote am-
bacho kitakuwa hakijatekeleza ag-
izo hilo hakitakuwa na msamaha 
zaidi ya kukichukulia hatua.

Alitoa agizo hilo jana jijini Dar 
es Salaam wakati akikabidhi 
magari manne yenye thamani 
ya Sh. milioni 700 kwa Chuo cha 
Taifa cha Usafirishaji (NIT), yali-
yonunuliwa na serikali kupitia 

mkopo wa Benki ya Dunia (WB) 
uliotolewa kwa ajili ya uboreshaji 
wa sekta ya elimu nchini.

“Ifikapo Ijumaa wanafunzi wote 
wa vyuo vikuu wawe wameshapa-
ta fedha zao zote za kujikimu, kwa 
sababu serikali imeshatoa Sh. bil-
ioni 122 kwa ajili yao sasa kwa nini 
wacheleweshewe? Hakutakuwa 
na msamaha kwa vyuo ambavyo 
vitakuwa havijatekeleza agizo 
hilo,” alisema Prof. Ndalichako na 
kuongeza:

“Rais Magufuli alishatoa maele-
kezo na lazima yatekelezwe. Sasa 
ole wao vyuo vitakavyokuwa 
havijatekeleza agizo hilo, kama 
kutakuwa na   wanafunzi ambao 

watakuwa hawajasaini fedha za 
kujikumu achaneni nao wapeni 
ambao wameshasaini.”

Prof. Ndalichako alisema ni ua-
muzi unaolenga kutekeleza agizo 
la Rais John Magufuli alilolitoa hivi 
karibuni kwa kuvitaka vyuo vikuu 
kukamilisha mchakato huo hara-
ka kwa lengo la kuwawezesha wa-
nafunzi kusoma bila changamoto 
wakati huu ambao wanakabiliwa 
na ufinyu wa muda kutokana na 
ratiba ya masomo kusimama ku-
tokana na ugonjwa wa corona.

“Najua wanafunzi wengi kwa 
sasa wamesharejea vyuoni kue-
ndelea na masomo yao na kama 
alivyoagiza Rais Magufuli fedha 

za mikopo kwa ajili ya wanafunzi 
hawa wanapaswa kupewa haraka, 
nami kwa nafasi hiyo naviagiza 
vyuo vyote kuhakikisha hadi 
Ijumaa wanafunzi wawe wame-
pewa fedha zao, chuo kitakacho-
shindwa kutekeleza hilo hatua za 
kinidhamu zitachukuliwa dhidi 
ya watakaohusika,” alisema Prof. 
Ndalichako.

Alisema ni muhimu kwa agizo 
hilo kutekelezwa kwa wakati bila 
ya kuwapo kwa visingizio kutoka 
katika vyuo hivyo kwa kuwa tayari 
wizara kwa kushirikiana na Bodi 
ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu (HESLB), ilishajihakikishia 
kuwa mipango ya utoaji wa fedha 

hizo upo tayari na kwamba kili-
chokuwa kikisubiriwa ni mchaka-
to wa vyuo hivyo pamoja na wa-
nafunzi kurejea vyuoni.

“Sitopenda kusikia sababu 
yoyote hata kama ikionekana 
kuna mwanafunzi anazembea 
mwenyewe kujisajili mnaachana 
naye na kuendelea na wengine, 
nalisisitiza hili ili kuwakumbusha 
wahusika wote mtekeleze wajibu 
wenu ipasavyo,” alisema.

Aidha, Prof. Ndalichako ali-
ipongeza NIT kwa kupiga hatua 
kubwa za kimaendeleo suala in-
alokisaidia kwenda na mipango 
mikakati ya serikali ya kuzalisha 
wataalamu mbalimbali katika 
sekta ya anga na usafirishaji, hivyo 
kutoa fursa ya nguvu kazi katika 
miradi mbalimbali ya serikali.

Vyuo vyapewa saa 48 kulipa wanafunzi
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MOJA ya taarifa zetu za leo ni kilio cha wakazi wa Kijiji cha Madun-
dasi katika Wilaya ya Mbarali mkoani Mbeya, kulalamikia kulipishwa 
Sh. 400,000 kupeleka mgonjwa hospitalini.

Wanatozwa fedha hizo kwenye bodaboda wakitaka kupeleka 
wagonjwa Hospitali ya Wilaya ya Chunya kutokana na barabara ku-
topitika.

Wananchi hao wanalazimika kulipa nusu milioni kutokana na 
barabara zinazounganisha kijiji hicho kujaa maji  hivyo kutopitika.

 Viongozi wa kijiji wanasema tatizo la barabara ni kubwa kijiji cha 
Madundasi,   zipo taarifa za vifo na wananchi wengi wanaendelea 
kupoteza maisha kutokana na ubovu wa barabara hizo.

 Ni wazi kuwa taarifa hizo zimewafikia viongozi na wadau katika 
kipindi hiki cha bajeti na zinakuwa kama kengele ya kuwaamsha ku-
fanyakazi zaidi.

Kwa serikali kinachotakiwa ni kasi zaidi ya  kutekeleza ahadi na 
kuhakikisha kuwa kila kijiji kinapata huduma za afya pamoja na mi-
undombinu inayopitika wakati wote.

Miundombinu hiyo ni mahususi kusafirisha mazao ya wakulima 
na kufikisha wagonjwa na wazazi hospitalini kwa wakati.

Kinachotokea Madundasi si kigeni. Huenda  vijiji vingi vina shida 
hiyo pengine havina hospitali au wahudumu wa afya au dawa na hu-
duma za rufani.

Hali hiyo huwalazimisha wagonjwa au familia zao kuelekea kwe-
nye huduma za rufani na tatizo linalojiri ni ubovu wa barabara.

Tunafahamu kuwa serikali imeanzisha Wakala wa Barabara za 
Mijini na Vijijini (Tarura) ili kukabili changamoto za ubovu wa miun-
dombinu kwenye ngazi za halmashauri na vijijini.

Kwa hiyo tunashauri manispaa na wilaya zikishirikiana na Tarura, 
kuangalia changamoto za kiafya vijiji na kutafuta njia bora zaidi za 
kuwasaidia wagonjwa ambao pengine si wengi wanaoweza kumudu 
gharama za Sh. 400,000 kwa mara moja kupeleka mgonjwa hospi-
tali.

Aidha, tunapenda kusema kuwa ukosefu wa barabara na huduma 
za afya unawaathiri zaidi kinamama na watoto iwe kwa wajawazito, 
wazazi au wazazi na watoto wachanga.

Tunashauri kuwa ni vyema vijiji vyenye changamoto za huduma 
za afya na miundombinu mibovu vikatambuliwa na kupewa kip-
aumbele.

Tunaamini jicho la Tarura likiwa kwenye vijiji hivyo itasaidia ku-
punguza changamoto, lakini halmashauri zikifahamu kuhusu vijiji 
vyenye changamoto kubwa za matibabu ni rahisi pia kuandaa mbinu 
za kukabiliana na changamoto za wagonjwa.

Tatizo la ukosefu wa zahanati na barabara ni chanzo cha vifo vya 
wanawake vinavyotokana na uzazi.

Aidha, ukosefu unahusika pia na vifo kwa watoto wachanga au wa-
dogo hivyo si suala la kulikalia kimya ni muda wa kuangalia namna 
bora ya kutatua changamoto hiyo.

Halikadhalika, tunaiomba serikali kuangalia changamoto hiyo 
hasa kipindi hiki ambacho bajeti inatarajiwa kusomwa jijini Dodoma.

Licha ya ahadi ya kujenga zahanati kwa kila kijiji na nyumba ya 
mkunga na ya daktari na kituo cha afya kwa kila kata, Tarura nayo 
ihakikishe kuwa huduma hizo zinafikika hasa wakati wa mvua.

Tunakishauri chombo hicho kuangalia njia bora za muda za kuun-
ganisha zahanati vijijini na vituo vya afya ili kuokoa maisha ya watu.

Tunaamini wabunge watalifuatilia hilo na kuelekeza namna bora 
ya kutatua matatizo hayo ambayo ni kama changamoto za muda 
mrefu zinazowatatiza wananchi wetu hasa wa vijijini. 

Tunaamini kuwa hakuna jambo geni kwa vile taasisi za kushughu-
likia matatizo ya wananchi zina taarifa zote kuanzia madaraja, mabo-
vu, barabara zisizopatikana na maeneo yasiyo na hospitali, zahanati 
wala vituo vya afya.

Ni wito wetu kuwa kwa vile azma ya serikali ni kuwahudumia wa-
nanchi basi mamlaka za utekelezaji zisizembee. 

Na Sabato 
Kasika

KABLA na hata baada ya ku-
ingia kwa ugonjwa wa corona 
nchini, jitihada zimekuwa ziki-
fanywa na serikali na wadau wa 
afya. Hapo kuna kuelimishana, 
kujua mbinu mbalimbali za ku-
jikinga na ugonjwa huo.

Umma unaendelea kueleke-
zwa namna ya kujikinga uvaaji 
barakoa, kunawa mikono kwa 
maji tiririka, kupaka vitakasa 
mikono, kutosalimiana kwa 
kushikana mikono, kukumbati-
ana na pia kutokaribiana.

Magari ya abiria sasa yana-
beba kulingana na idadi ya viti, 
hakuna msongamano, lengo 
kuhakikisha usalama wa Watan-
zania, dhidi ya ugonjwa huo un-
aoendelea kutikisa dunia.

Hata hivyo, kuna sintofahamu 
itokanayo na baadhi ya watu ku-
jawa hofu, wengine wanashind-
wa kwenda kwenye shughuli 
zao za kila siku.

Wanafanya hivyo, huku waki-
wa tayari wameshaelekezwa jin-
si ya kujikinga na kuendelea na 
shughuli zao za kila siku, ratiba 
zao ziongozwe na umakini wa 
kulinda afya zao kwa kuzingatia 
maelekezo waliopewa.

Hofu hiyo, ilishamuibua hata 
Rais Dk. John Magufuli hivi ka-
ribuni, alipowakumbusha Wa-
tanzania watulie na kuwajibikia 
yaliyo mbele zao.

Katika Kamusi ya Kiswa-
hili Sanifu, kuna ufafanuzi wa 
neno hofu, kwamba “ni hali ya 
kutokuwa na ushujaa, woga, 
jambo linaloleta woga au kiti-
sho, shindwa kukabili jambo li-
hitajilo vikumbo, kuwa na woga, 
ogopa, chelea na hatihati.”

Hayo yote ndiyo yanatokana 
na hofu hadi watu kusahau 
maelekezo ya kitaifa na kitaala-

mu kuhusu kujikinga, hata shu-
ghuli za uzalishaji mali zinak-
wama.

Kwa maana hofu haina nafasi 
tena. Kwani tikizingatia, haya 
hofu isipewe nafasi, kwa kuwa 
nao ni ugonjwa mwingine am-
bao ukiendelea kupewa nafasi 
unaweza kusababisha mengine, 
binadamu anaposhindwa kwa 
sababu ya hofu, hukata tamaa.

Iwapo kutakuwapo kukata 
tamaa, maana yake ni kuacha 
maelekezo ya wataalamu wa 
afya na hivyo kuruhusu ugonjwa 
huo kuendelea kuchukua nafasi 
badala ya kuukabili 
na kuutokomeza.

Ni kweli kila mtu 
ameumbwa na hofu 
ndani ya moyo wake, 
ambayo humsaidia 
pengine kuepuka vitu 
hatarishi katika mai-
sha, na hilo haliepuki-
ki katika maisha ya 
binadamu.

Ukweli ni kwamba 
kila siku mtu anapa-
twa na hofu juu ya 
mambo mbalimbali, 
kwani ni jambo la 
kawaida katika mai-
sha ya mwanadamu, 
lakini pia imekuwa 
kikwazo cha mafani-
kio kwa baadhi ya 
watu katika maeneo 
mbalimbali.

Ikumbukwe kuwa, 
hofu hujenga uoga 
ndani ya mtu na 
kumfanya ashindwe 
kuchukua hatua juu 
ya jambo husika, na 
ni kikwazo katika ma-
fanikio, hivyo ikien-
delea kupewa nafasi, 

inaweza kukwamisha vita ya 
virusi vya corona.

Hivyo, wakati huu wa vita 
dhidi ya virusi vya corona, siyo 
wa kuweka hofu mbele, badala 
yake iwekwe pembeni na kufua-
ta maelekezo ya wataalamu wa 
afya kama ambavyo rais ame-
kuwa akisisitiza.

Watanzania pia wanashau-
riwa kutumia njia za asili za 
kupambana na ugonjwa huo iki-
wamo ya kujifukiza, huku Wiz-
ara ya Afya ikiagizwa kufafanua 
ni namna gani suala la kujifuki-
za linasaidia kudhibiti corona.

Maana yake ni 
kwamba kila mmoja 
ajitahidi kadri ina-
vyowezekana ku-
jikinga na ugonjwa 
huo huku akizinga-
tia kuvaa barakoa, 
kunawa mikono kwa 
maji tiririka, kupaka 
vitakasa mikono na 
kutosalimiana na ku-
kumbatiana.

Hayo yakifuatwa 
bila kuwapo kwa 
hofu, huku mbinu 
mbalimbali za kujiwe-
ka salama zikizingati-
wa, ukiwamo suala la 
kumuomba Mungu, 
taifa linaweza kuen-
delea kuwa salama.

Karibu watu wote 
wanatambua kuwa 
virusi vya corona 
vipo, lakini visiwajaze 
hofu hadi kushindwa 
kufanya shughuli 
zao za kila siku, bali 
wazingatie tahad-
hari zinazotolewa na 
wataalamu wa afya.

 Muungwana Lazima Nilonge

Shida hizi sasa
zimalizwe vijijini

Hofu yaweza kukwamisha vita 
dhidi ya virusi vya corona

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  	   0745 700710
Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
		

Wanafanya 
hivyo, huku 
wakiwa 
tayari 
wame-
shaelekezwa 
jinsi ya 
kujikinga na 
kuendelea 
na shughuli 
zao za kila 
siku, ratiba 
zao zion-
gozwe na 
umakini wa 
kulinda afya 
zao kwa 
kuzingatia 
maelekezo 
waliopewa.
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Mkurugezi wa Mauzo wa TBL Plc Kanda ya Kaskazini, James Bokella (kulia), akikabidhi sehemu ya msaada wa tani 10 za  unga wa mahindi 
zilizotolewa  na kampuni hiyo, kwa  Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Anna Mghwira, mjini Moshi jana, kwa ajili ya kusaidia waathirika wa 
mafuriko yaliyotokea mkoani humo hivi karibuni. Kushoto ni Katibu Tawala wa mkoa huo, Dk. Khatibu Kazungu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Augusta Njoji, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa nchini (Takukuru), imerejesha 
mashamba na nyumba kwa wananchi 13 ku-
toka kwa mkazi wa Kijiji cha Makole, Nelson 
Ndalu, maarufu kwa jina la Osama (67), alizo-
jipatia kwa kutoa mikopo kandamizi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana 
na Mkuu wa Taasisi hiyo mkoani Dodoma, 
Sosthenes Kibwengo, jumla ya ekari 30 na 
nyumba mbili zimerejeshwa kwa wananchi 
kutoka kwa mtuhumiwa huyo ambaye ana-
fanya biashara ya kukopesha fedha bila ku-

fuata taratibu za ukopeshaji.
“Amekuwa akitoa mikopo kandamizi kwa 

wananchi wa Kata ya Chamkoroma, wengi 
walishindwa kurejesha mikopo hiyo yenye 
riba ya kuanzia asilimia 100 katika utara-
tibu maarufu kama ‘Shilingi kwa Shilingi’ na 
hivyo wakapoteza mashamba na nyumba 
zao walizoweka kama dhamana,”alisema.

Kibwengo alifafanua kuwa Takukuru 
Wilaya ya Kongwa baada ya kupata malala-
miko hayo kutoka kwa mmoja wa wananchi 
mwezi Mei, mwaka huu ilifanya uchunguzi 
na kubaini kwamba Osama amekuwa na 
tabia hiyo kwa muda mrefu.

“Baadaye wakatokea wananchi wengine 
ambao nao walikuwa na malalamiko ya 
kudhulumiwa na hivyo kuifanya Takukuru 
kumshikilia mkopeshaji huyo ambaye Mei 
27, mwaka huu, aliridhia kurejesha masham-
ba na nyumba mbili kwa wananchi hao 13 
baada ya kulipwa fedha alizowakopesha,” 
alisema.

Katika hatua nyingine, alisema taasisi hiyo 
imerejesha kiwanja namba 3, kitalu ‘Q’ Iyum-
bu New Town Centre kwa Mkurugenzi wa 
Jiji la Dodoma baada ya uchunguzi kubaini 
kwamba aliyekuwa Mhasibu wa iliyokuwa 
mamlaka ya Ustawishaji Makao Makuu Do-

doma (CDA) alimwezesha rafiki yake kupata 
kiwanja kwa njia ya udanganyifu.

“Uchunguzi wetu umeonyesha kwamba 
malipo ya awamu tatu yenye jumla ya Sh. 
milioni 43.6 yaliyoonekana kufanywa kulipia 
kiwanja hicho kati ya Juni, 2016 na Januari, 
2017 na kukatiwa stakabadhi za malipo ba-
tili kutokana na fedha hizo kutopokelewa 
na risiti za mfumo wa Epicor ni za kugushi,” 
alisema.

Vile vile, alisema rafiki huyo aliyeonekana 
kupewa kiwanja amekana kufanya malipo 
na kukirejesha kiwanja Halmashauri ya Jiji 
hilo na kuokoa kiasi hicho cha fedha.

Ahukumiwa 
mwaka 
mmoja jela 
kuchapisha 
maudhui bila 
leseni
Na Hellen Mwango 

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, jijini Dar es 
Salaam imemhukumu mfan-
yabiashara Obadia Kwitega, 
kulipa faini ya Sh. milioni 
tano au kwenda jela mwaka 
mmoja baada ya kukiri 
kosa la kuchapisha maud-
hui mtandaoni bila kuwa na 
leseni ya Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA).

Kadhalika, mahakama hiyo 
imemwamuru kulipa fidia ya 
Sh. milioni mbili.

Hukumu hiyo ilisomwa 
jana na mahakama hiyo 
iliyoketi chini ya Hakimu 
Mkazi Mkuu, Janeth Mtega.

Wakili wa Serikali Fara-
ja Ngukah, alidai kuwa 
mshtakiwa aliandika barua 
kwa Mkurugenzi wa Mashta-
ka Nchini (DPP) na kufanya 
makubaliano ya kukiri kosa.

Hakimu alisema mahaka-
ma yake inamtia hatiani 
kwa kosa hilo.

Katika kesi ya msingi, 
kwitega, anadaiwa kuchapi-
sha maudhui mtandaoni 
bila kuwa na leseni kati ya 
Januari 29, 2017 na Machi 
29, 2019 mahali tofauti jijini 
Dar es Salaam kupitia tel-
evisheni ya Bongo Time’s.

Ilidaiwa kuwa mshtakwia 
alichapisha maudhui hayo  
bila kuwa na leseni ya TCRA.

Kabla ya hukumu hiyo 
mshtakiwa alidai mahakam-
ani ana familia na ndugu 
zake inamtegemea na kuom-
ba  apunguziwe adhabu.

Na Enock Charles

VYAMA vya Siasa nchini vimetoa ya moy-
oni baada ya kauli ya Mkuu wa Jeshi la Polisi 
nchini (IGP), Simon Sirro, kuwa atahakikisha 
uchaguzi mkuu wa mwaka huu unafanyika 
kwa hali ya amani na utulivu na kuwata-
ka askari kutoruhusu mtu yeyote kucheza na 
bunduki kuwatisha Watanzania.

 Akizungumza na gazeti hili, Mkuu wa Idara 
ya Habari na uenezi ya Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema), Tumaini Mak-
ene, amelitaka jeshi hilo kutozuia mikutano 
ya hadhara ya vyama vya siasa ili kuweka 
mazingira sawa ya ushindani wa kisiasa.

 “Iwapo IGP anataka kauli zake ziaminiwe 
na wadau wa uchaguzi vikiwamo vyama vya 
siasa na wananchi, Jeshi la polisi nchini liache 
mara moja kuvuruga shughuli za vyama vya 
siasa kama mikutano ya hadhara na kuacha 

kuingilia vikao vya ndani,” alisema Makene. 
Makene alimtaka Mkuu huyo wa Jeshi la 

Polisi kusimamia haki na katika uchaguzi huo 
kwa mujibu wa Katiba na Sheria bila kupen-
delea upande wowote ili kuhakikisha kunaku-
wapo na amani na utulivu wakati wote wa 
uchaguzi. 

Naye, Katibu Mkuu wa Chama cha ACT- Wa-
zalendo, Ado Shaibu, amewataka polisi kuz-
ingatia sheria na taratibu mbalimbali za jeshi 
hilo ikiwamo kutokutumia nguvu kabisa kwa 
wananchi au kutumia nguvu ya wastani pale 
tu inapolazimu kufanya hivyo.

 “Sio tu suala la bunduki polisi hawapaswi 
kabisa kutumia nguvu kwa hiyo IGP anatak-
iwa aseme kwamba polisi waache kutumia 
mabavu au nguvu ya wastani pale inapobidi,” 
alisema Ado

  Naye, Naibu Katibu Mkuu wa Chama 
cha Wananchi (CUF), Magdalena Sakaya, al-

ipongeza hatua hiyo na kusema kuwa Jeshi 
hilo linapaswa kuhakikisha kwamba polisi ha-
waonekani kabisa katika eneo la kupigia kura 
ili wananchi wawe na amani katika zoezi hilo.

  “Kama watakuwa serious (uhakika) na 
jambo hilo basi itakuwa vizuri kwa sababu 
katika baadhi ya nchi polisi katika vituo vya 
kupigia kura huwa hawaonekani kabisa,” 
alisema Sakaya.

   IGP Sirro aliwataka askari kutoruhusu 
mtu yeyote kucheza na bunduki kuwatisha 
Watanzania na wasiwe kero kwa wananchi 
wanaotii sheria na badala yake wawe mwiba 
kwa wasiotaka kufuata sheria.

  Uchaguzi Mkuu unatarajia kufanyika Ju-
mamosi ya mwisho ya Oktoba mwaka huu, 
na tayari maandalizi yameanza kwa Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC), kuandaa maadili ya 
uchaguzi yaliyopitishwa na wadau na kuchap-
ishwa katika gazeti la serikali.

Vyama vyafunguka kauli ya IGP

Takukuru yarudishia wananchi 
13 mali zilizowekwa dhamana
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Kanisa latoa chakula cha mil. 19/- 
kusaidia watoto mazingira magumu

Wakulima 
walia 
kushindwa 
kusafirisha 
mazao

Corona yasimamisha 
uchimbaji dhahabu
Sara Magesa, GEITA

WACHIMBAJI wadogo wa dhahabu 
katika Kata ya Butobela wilayani Geita, 
wamesitisha shughuli za uchimbaji,  kuto-
kana na kukosa baruti za kulipua miamba.

Hali hiyo imesababishwa na janga la co-
rona kwa kuwa malighafi hiyo inategeme-
wa kutoka nje ya nchi.

Wameiomba serikali kuja na mpango 
mkakati wa kuanzisha kiwanda cha ba-
ruti katika Kanda ya Ziwa ili kuwawezesha 
wachimbaji wadogo kupata bidhaa hiyo 
ambayo ni muhimu katika shughuli za uli-
puaji wa miamba.

Wakizungumza wakati wakipokea 
msaada wa vifaa vya kujikinga na virusi 
vya corona uliotolewa na taasisi isiyo ya ki-
serikali ya kuwaendeleza wachimbaji wa-
dogo (FADev), walisema mbali na kukosa 
baruti pia wamekosa golori zinazotumika 
kwenye mtambo wa kusaga udongo we-

nye  dhahabu.
Mkurugenzi wa Mgodi wa Mtalingi kijiji 

cha Nyakagwe, Kata ya Butobeka wilayani 
Geita, Hamza Mohamed, alisema ugonjwa 
wa corona umeathiri shughuli za wachim-
baji wadogo kiuchumi, na kwamba katika 
mgodi wake amelazimika kupunguza wa-
fanyakazi 100 baada ya kushindwa ku-
zalisha kutokana na changamoto ya upati-
kanaji vifaa.

Abdallah Mtalingi, alisema kukosekana 
kwa baruti za kulipua miamba kumekwa-
misha shughuli zao na kuiomba serikali 
kujenga kiwanda cha bidhaa zinazotumika 
kwenye shughuli za uchimbaji hususan wa 
dhahabu.

“Baruti zilikuwa zinaagizwa kutoka nchi 
za Afrika Kusini na India na hapa nchini ni 
kampuni moja tuu ilikuwa inaagiza, lakini 
uwapo wa corona wafanyabiashara wakub-
wa walinunua kwa wingi na kutunza… sasa 
sisi wadogo tumekosa pa kununua, hatu-

wezi kufanya kazi zetu,” alisema Mtalingi.
Alisema mbali na kukosa baruti, pia bi-

ashara yao imedorora baada ya wafanyabi-
ashara wakubwa kusitisha kutoa fedha za 
kuwekeza kwenye uchimbaji.

“Ili sisi tuchimbe lazima tupate fedha ku-
toka kwa wafanyabiashara wakubwa am-
bao wanatupa vifaa na sisi tukifanya kazi 
tunawauzia mali kwa hiyo wao wanapata 
na sisi tunapata, lakini hii corona wameo-
gopa kuwekeza fedha zao kwenye dhaha-
bu, hii inatukwamisha sana,” alibainisha.

Mkurugenzi wa FADev, Tinna Mwasha, 
alisema taasisi yake imeamua kutoa vifaa 
kwa wachimbaji wadogo ili kuwanusuru 
na maambukizo ya corona kutokana na 
kundi hilo kuwa na mwingiliano mkubwa 
wa watu.

Vifaa vilivyotolewa ni barakoa, vitaka-
sa mikono, ndoo za maji na sabuni na 
machapisho ya namna ya kujikinga na vi-
rusi hivyo.

Na Welingtone Masele, 
TABORA

KANISA la Tanzania Assem-
blies of God (TAG-Kitete), kwa 
kushirikiana na Shirika la Com-
passion linalohudumia watoto 
wanaoishi katika mazingira 
magumu, limetoa msaada wa 
chakula chenye thamani ya Sh. 
milioni 19.3.

Akikabidhi msaada huo 
kwa familia 217 za watoto hao, 
Mchungaji Kiongozi wa kanisa 
hilo, Paul Meivukie, alisema 

chakula hicho kimetolewa kama 
ishara ya upendo kwa watoto 
wote wanaoishi katika mazingira 
magumu wanaolelewa kituoni 
hapo.

Alisema chakula kilichotolewa 
ni kilo 11,718 za mahindi na kilo 
4,340 za maharagwe, vyote viki-
wa na thamani ya Sh. 19,313,000.

Kupitia msaada huo kila famil-
ia imepewa madebe matatu ya 
mahindi na debe moja la maha-
ragwe ili kuwasaidia katika kip-
indi hiki cha ugonjwa wa homa 
ya mapafu (Covid-19).

Meivukie alimpongeza Rais 
Dk. John Magufuli kwa msi-
mamo wake thabiti wa kiimani 
na kutokubali kuyumbishwa na 
mtu yeyote katika kipindi hiki 
kigumu cha mapambano ya 
ugonjwa huo.

Alisisitiza kuwa msimamo huo 
na juhudi kubwa alizozifanya 
ikiwamo kutangaza maombi ya 
siku tatu kwa waumini wa mad-
hehebu yote ya dini nchini, kuli-
ombea taifa ili Mungu aliepushe 
taifa na ugonjwa huo.

Aliwataka wazazi na walezi 

wa watoto hao kuwaelimisha 
juu ya ugonjwa huo kipindi hiki 
ambacho wamepumzika nyum-
bani, pia kuhimiza watoto wao 
kumtegemea Mungu ili awalinde 
na mabaya yote.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Wazazi wa Watoto hao, Mrema 
Warioba, alilishukuru kanisa 
na Shirika la Compassion kwa 
msaada huo, alibainisha kuwa 
chakula hicho kitawasaidia sana 
hasa katika kipindi hiki ambacho 
watoto wako nyumbani.

Na Frank Kaundula, MOROGORO

WAKULIMA wa mazao 
mbalimbali wilayani Mvome-
ro, wamesema licha ya 
kutumia nguvu kubwa ya ku-
zalisha mazao, wanakabalili-
wa na changamoto ya ubovu 
wa barabara ya kusafirisha 
mazao yao kutoka shambani.

Mmoja wa wakulima hayo, 
Mwanaidi Hamza, alisema 
kuwa licha ya kutumia nguvu 
kubwa kuwekeza kwenye 
kilimo cha mpunga, changa-
moto ya ubovu wa barabara 
inawafanya washindwe 
kusafirisha mpunga kupeleka 
kwenye maghala.

“Ubovu wa barabara una-
sababisha wakulima wengi 
wa mazao hususani mpunga 
kushindwa kusafirisha zao 
hili kwenda kwenye maghala 
ya kuhifadhia yaliyojengwa 
na serikali,” alisema Mwa-
naidi.

Alisema kutokana na ubovu 
huo hali hiyo inaweza kuleta 
hasara kwao kwasababu ya 
kushindwa kufikisha mazao 
yao ghalani kwa wakati na 
kuiomba serikali kuingilia 
kati ili waweze kuokoa 
mazao yao.

Alisema wakulima wa kijiji 
cha Bungoma kata ya Mkindo 
wameishukuru serikali kwa 
kuwajengea ghala lenye 
uwezo wa kuhifadhi magunia 
40,000 kwa wakati mmoja, 
lakini changamoto iliyopo ni 
ubovu wa barabara.

Naye Khamis Funge alise-
ma wakulima wa kijiji hicho 
wapo kwenye wakati mgumu 
na hawajui hatima yao 
kwa kuwa mazao yao yapo 
kwenye hatari ya kuharibika 
shambani.

Funge alisema wakulima 
wa kijiji hicho hutegemea 
kilimo kama njia ya kujipatia 
kipato, hivyo kitendo cha ku-
kosa barabara kinawafanya 
wakose uhakika wa kupata 
kipato.

Alisema kuwa kutokana na 
changamoto hiyo baadhi ya 
wakulima wanavuna mpunga 
shambani pamoja na mazao 
mengine na kuyasomba kwa 
baiskeli, pikipiki na punda.

Kwa upande wake Meneja 
wa Wakala wa Barabara za 
Vijijini na Mijini (Tarura), 
Mhandisi William Lameck, 
alisema kero hiyo imefika 
ofisini kwake na ameijumui-
sha kwenye bajeti ijayo.

Aliwataka wakulima hao 
kuendelea kuzalisha mpunga 
na mazao mengine kwa wingi 
na kwa maslahi ya taifa kwa 
kuwa changamoto ya ubovu 
wa barabara inashughu-
likiwa.

Mkurugenzi wa Shirika linalotetea Haki za Wanawake na Watoto la Agape Mkoa wa  Shinyanga, John Myola (kushoto), akitoa elimu namna 
ya kunawa mikono kwa sabuni na maji tiririka kwa  Mohamed Ally, ambaye ni miongoni mwa watu wenye ulemavu waliopewa elimu hiyo, 
ili kujikinga na maambukizo ya virusi vya  ugonjwa wa corona, mkoani humo jana. PICHA: MARCO MADUHU
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Na Beatrice Moses 

JUMLA ya Sh. milioni 145 zinatarajiwa 
kutumika katika utekelezaji wa mradi wa 
ukarabati wa barabara nne zenye maeneo 
korofi yaliyowahi kuzusha ugomvi kati ya 
abiria na madereva wa bajaji. 

Barabara hizo zilizoharibiwa na 
mvua  zipo Kata ya Saranga, wilayani 
Ubungo zimeanza kukarabatiwa, hatua 
ambayo inatarajiwa kuwapunguzia kero 
na gharama wakazi wa maeneo hayo.

Meneja wa Wakala wa Barabara za 
Vijijini na Mjini (Tarura) Manispaa ya 
Ubungo, Laynas Sanya, jana alipita kuka-
gua utekelezaji mradi huo, ambapo alitaja 
barabara zinazohusika ni Suka, Saranga, 
Bonyokwa na Takukuru Ruguruni. 

Sanya alisema utekelezaji wa mradi 
huo unahusisha uchongaji wa barabara, 
uwekezaji wa vifusi na mifereji kwenye 
baadhi ya maeneo hasa yanayotajwa kuwa 
korofi. 

“Mkandarasi amepewa maelekezo ya 
jinsi ya kutekeleza mradi huu, naamini 
atazingatia, mvua zilionyesha zimeathiri 
maeneo mengi ya barabara hizo ukarabati 
huu utasaidia kuboresha miundombinu na 

kusaidia maeneo hayo kupitika,” alisema 
Sanya. 

  Alisema ukarabati wa barabara ya Sa-
ranga yenye urefu wa Km 3.5 inayohusisha 
Mtaa wa Ukombozi inagharimu Sh. milioni 
25.7, pia barabara ya Suka ambayo inahu-
sisha Mtaa wa Upendo na Saranga yenye 
urefu Km 2.2 imetengewa Sh. mlioni 18.

Wenyeviti wa mitaa mitatu iliyopo ka-
tika Kata ya Saranga wametoa maoni yao 
kuhusu mradi huo wakibainisha kuwa ili 
ufanikiwe, wanapaswa kushirikishwa kika-
milifu ikiwamo kupewa mchanganuo wa 
utekelezaji unavyobanwa kuwa. 

Wakizungumza na Nipashe kwa nyakati 
tofauti wenyeviti hao Mtaa wa Upendo, Sa-
ranga na Ukombozi, wamebainisha kuwa   
hawajaona mchanganuo wa ukarabati huo 
unapaswa kupunguza kero ambazo zime-
kuwa zikiwakabili wakazi wa maeneo yao 
hasa wakati wa mvua. 

Mwenyekiti wa Mtaa wa Upendo, Gwel-
ino Kalinga, alisema alipata taarifa kuwa 
ukarabati huo utahusisha umwagaji wa ki-
fusi, lakini bado hajaona kilichomwagwa. 

“Natamani kuona mradi huu unafani-
kisha kuondoa ama kupunguza kero kwa 
wananchi wangu kulingana na bajeti ili-

yotejwa, kwani mradi uliopita kuna mahali 
panaitwa daraja la mbao kulijengwa daraja 
kwa shilingi milioni 35 tayari kwa mvua 
hizi limeanza kuharibika hivyo linaweza 
kusababisha usumbufu kwa wananchi 
tena,” alisema Kalinga. 

Mwenyekiti wa Mtaa wa Saranga, God-
win Muro, alijaribu kufuatilia ili kujua 
ukarabati huo utakavyokuwa hasa akizin-
gatia kuwa katika mtaa wake kuna maeneo 
korofi ambayo yamewahi kusababisha vu-
rugu.

 Alisema vurugu zilizuka baada ya ma-
dereva wa bajaji kupandisha nauli kutoka 
Sh. 500 hadi 1,000 ambayo wananchi wali-
igomea.  

Mwenyekiti wa Mtaa wa Ukombozi, 
James Mulokozi, alisema emeona diwani 
ndiye anashirikishwa kwa karibu, wakati 
yeye alijulishwa kwa njia ya simu tu ku-
wapo kwa mradi huo badala ya kupewa 
mchanganuo wa utekelezaji utakavyoku-
wa katika eneo lake. 

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Lameck 
Kisare, ameahidi kufuatilia kwa karibu 
hatua za ukarabati huo, ili kuhakikisha 
matumizi mazuri ya fedha za serikali. 

DC Kawawa 
aonya
watendaji 
vitambulisho 

Na Julieth Mkireri, CHALINZE

MKUU wa Wilaya ya Bagamoyo 
Mkoa wa Pwani, Zainabu Kawawa, 
amewaonya watendaji wataokwami-
sha usambazaji wa vitambulisho kwa 
ajili ya wajasiriamali.

Kawawa alitoa onyo hilo  mjini 
Lugoba wakati wa makabidhiano ya 
vitambulisho na  Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Chal-
inze, Zainabu Makwinya, ambapo 
alisema hatokuwa na msamaha 
kwa yeyote atakayebainika kuwa 
kikwazo katika ugawaji wa vitambu-
lisho hivyo.

Alisema vitambulisho hivyo vili-
vyotolewa na Rais John Magufuli 
kwa wajasiriamali wadogo, vinalenga 
kuwaondolea changamoto walizoku-
wa wakipambana nazo kutoka kwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA).

Alisema, katika wilaya yake wame-
pokea vitambulisho 10,106, ambavyo 
vinagawiwa katika Halmashauri za  
Bagamoyo na Chalinze.

 Na Innocent Ng’oko, MBEYA

LICHA ya usawa wa maji kuende-
lea kupanda katika Ziwa Nyasa kati 
ya Januari na Aprili mwaka huu, tak-
wimu za ujazo wa maji zinaonyesha 
kuwa  hali hiyo haijaweza kufikia 
wastani wa muda mrefu wa kiwango 
cha maji kujaa katika ziwa hilo.

Ofisa Maji Bodi ya Maji Bonde la 
Ziwa Nyasa, Mhandisi Alice Engel-
bert,  alisema  utafiti wa  kitaalamu 
juu ya kuongezeka  kiwango cha maji  
katika Ziwa Nyasa inaonyesha kuwa  
hadi kufikia Aprili, 2020  kiwango 
cha ujazo wa maji kilikuwa mita 
477.68.

Alice alisema Januari mwaka huu 
hali ya ujazo wa ziwa hilo  ilikuwa 
mita 476.45, Februari ziwa hilo lilijaa 
na kufikia ujazo wa mita 476.78 na 
Machi mwaka huu ziwa hilo lilijaa na 
kufikia ujazo wa mita 477.25.

“Pamoja na usawa wa maji kue-
ndelea kupanda katika Ziwa Nyasa 
kwa Januari hadi Aprili mwaka huu, 
hali hiyo haijaweza kufikia wastani 
wa muda mrefu wa kiwango cha maji 
kujaa katika Ziwa Nyasa,” alisema 
Mhandisi Alice.

Serikali yaagiza kuwekwa
uzio minada ya mifugo
Na Welingtone Masele, KALIUA

SERIKALI wilayani Kaliua, mkoani Tabo-
ra imeagiza kuwekwa uzio kwenye minada 
yote ili mifugo yote inayopelekwa ilipiwe 
ushuru.

Agizo hilo limetolewa na Mkuu wa 
Wilaya hiyo, Abel Busalama, alipokuwa ak-
iongea na watendaji pamoja na wataalamu 
wa halmashauri hiyo.

Alisema, halmashauri hiyo imekuwa ki-
nara wa ukusanyaji mapato katika Mkoa 
wa Tabora kwa takribani miaka mitatu 
mfululizo kutokana na usimamizi mad-
hubuti wa mapato hayo.

“Nina uhakika tukijenga uzio katika mi-
nada yetu yote tutadhibiti mianya ya wizi 
na kuongeza makusanyo kutoka mapato 
ya sasa ya Sh. milioni 500 hadi kufikia Sh. 
bilioni moja,” alisema.

Aliwataka watendaji wote kuhakikisha 
magari ya mizigo yanayopita katika ma-
geti (vizuizi) barabarani yanakaguliwa na 
mapato yote yanayopatikana kutokana na 
faini au ushuru yanatunzwa vizuri.

Kwa kutambua kuwa minada ni chanzo 
kizuri sana cha mapato kwa halmashauri 
hiyo, Mkuu wa Wilaya alishauri uongozi wa 
halmashauri hiyo kuangalia uwezekano 
wa kuanzisha mradi mwingine wa mnada 

kwa kuwa hata waziri mwenye dhamana 
alishaahidi kuwasaidia kutumia mtandao 
wa kielektroniki kukusanya mapato.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Dk. John Pima, alimhakik-
ishia mkuu huyo kuwa watatekeleza 
maelekezo na ushauri aliowapa kwa man-
ufaa ya wana Kaliua wote.

Alionya kuwa mtendaji yeyote ata-
kayekiuka maadili ya utumishi wa umma 
na kujiingiza katika mambo yasiyofaa iki-
wamo kutumia mapato aliyokusanya kiny-
ume na utaratibu, atachukuliwa hatua kali 
za kinidhamu ikiwamo kufikishwa katika 
vyombo vya sheria. 

Menyekiti wa Chama Kikuu cha Ushirika Kahama (KACU), Emmanuel Charahani (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari, mjini Ka-
hama jana, wakati akitoa ufafanuzi wa namna ya kuwaingiza wakulima wa mpunga na mahindi kwenye Amcos au mfumo wa stakabadhi 
ghalani.  PICHA SHABAN NJIA

Ukarabati barabara nne kuanza Ubungo

Utafiti waanika 
ujazo wa maji 
Ziwa Nyasa

Ofisa Maji Bodi ya Maji 
Bonde la Ziwa Nyasa, 
Mhandisi Alice Engelbert,  
alisema  utafiti wa  kitaal-
amu juu ya kuongezeka  
kiwango cha maji  katika 
Ziwa Nyasa inaonyesha 
kuwa  hadi kufikia Aprili, 
2020  kiwango cha ujazo 
wa maji kilikuwa mita 
477.68.



Na Mwandishi Wetu

KATIKA kukuza sekta ya elimu ya juu 
nchini, Kampuni ya Geita Gold Mining 
Ltd. (GGML) kupitia sera yake ya uwajibi-
kaji kwa jamii, imetoa Sh. milioni 100 
kusaidia ujenzi wa majengo ya Chuo Ki-
kuu Huria cha Tanzania  (OUT) Mkoa wa 
Geita.

Awamu ya kwanza ya mradi huo ina-
jumuisha ujenzi wa jengo la utawala lin-
alojumuisha chumba cha mikutano cha 
viongozi, maktaba, chumba cha maabara 
ya kompyuta na ofisi nyingine tano.

Pia kiasi hicho cha pesa kilichotolewa 
na GGML ni kwa ajili ya ununuzi wa vifaa 
vya ujenzi na malipo ya mafundi ujenzi.

Makamu wa Rais Maendeleo Endelevu 

katika kampuni hiyo, Simon Shayo, alise-
ma uwezeshaji huu unatarajiwa kufaidi-
sha wanafunzi 500 wanaotokea katika 
vituo vitatu vya Mkoa wa Geita ambavyo 
ni Chato, Nyang’wale na Geita mjini.

Alisema GGML kwa kushirikiana na 
wananchi, imeamua kuunga mkono 
juhudi za serikali kufadhili mradi huo 
kwani mbali na kuongeza mazingira 
bora ya upatikanaji wa elimu, pia utazali-
sha wahitimu bora wenye weledi ndani 
ya jamii wataokuwa na uwezo wa kusu-
kuma gurudumu la maendeleo ya Taifa 
mbele kwa kupitia elimu waliyoipata.

Alisema Chuo hicho Tawi la Mkoa wa 
Geita, kama vilivyo vyuo vingine, kime-
kuwa kikifanya shughuli zake katika ma-
jengo ya kukodi, ambayo hutumika kama 

madarasa na ofisi za utawala.
“Kwa ufadhili huu, tuna hakika kwam-

ba chuo kikuu kitapunguza gharama za 
uendeshaji na kuboresha ufanisi. Zaidi 
ya hayo itaunda uhusiano mzuri kati ya 
wanafunzi kutoka Geita na vyuo vingine 
30 vya OUT. Mradi huu moja kwa moja 
unasaidia serikali kufikia lengo la 4 la 
maendeleo endelevu (SDGs), ambalo ni 
upatikanaji wa elimu bora ifikapo 2030 
kama ilivyotarajiwa,” alisema Shayo.

Mkurugenzi wa OUT Mkoa wa Gei-
ta, Ally Abdu, aliishukuru GGML kwa 
msaada huo, ambao unaongeza mazin-
gira mazuri ya kusoma na kukidhi idadi 
ya wanafunzi wa elimu ya juu ambao wa-
naongezeka kila mwaka.
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HABARI kitaifa

Utalii 
kuongeza
mapato 
Kisarawe

Na Futuna Seleman, KISARAWE

SERIKALI wilayani Kisarawe 
mkoani Pwani imeweka mkakati 
wa kuongeza mapato yake kupitia 
sekta ya utalii, kwa kuweka vi-
vutio vya kutosha ikivishirikisha 
vikundi vya utamaduni.

Imesema vikundi hivyo vitatoa 
burudani katika maeneo wata-
kayokuwapo watalii ikiwamo 
yenye mvuto wa utalii wilayani 
humo.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Jokate 
Mwegelo, aliyasema hayo  alipo-
fanya ziara ya ukaguzi kwenye 
maeneo  yenye mandhari ya vivu-
tio vya utalii katika kijiji cha Boga 
Vikumburu wilayani humo.

Kwenye ziara hiyo, Jokate al-
iongozana na Kiongozi wa Chama 
cha Waongoza Watalii Kusini mwa 
Tanzania, George Mbwambo, ili 
kukagua barabara itakayotumiwa 
na watalii kuelekea Hifadhi ya 
Taifa ya Mwalimu Nyerere.

Alisema ili kuvutia utalii wilay-
ani humo ni muhimu ujenzi wa 
barabara ya Kisarawe- Mloka hadi 
katika Hifadhi ya Taifa ya Mwal-
imu Nyerere iliyomegwa kutoka 
Hifadhi ya Taifa ya Pori la Akiba 
la Selous ijengwe kwa kiwango 
cha lami.

 Bodi ya Kahawa kutafuta wanunuzi binafsi
Na Mwandishi Wetu, MARA

BODI ya Kahawa imetakiwa kutafuta 
wanunuzi binafsi kadri iwezavyo ili 
kuongeza ushindani lengo ni wakulima 
wauze kahawa kwa bei nzuri isiyokan-
damizi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Mkuu wa 
Mkoa wa Mara, Adam Malima, alipoku-
wa akizungumza kwenye kikao kazi na 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Ka-
hawa, Prof. Jamali Adam.

Alisema wanunuzi  binafsi wataruhusi-
wa kununua kahawa kupitia vyama vya 
ushirika badala ya kwenda moja kwa 
moja kwa wakulima.

Alibainisha hatua hiyo itasaidia kuka-

biliana na unyonyaji dhidi ya wakulima 
wa kahawa pamoja na mazao mengine 
mkoani Mara.

“Mkulima yeyote akisikia bei nzuri ya 
kahawa lazima atauza…hawezi kwenda 
kwenye bei ndogo wakati ameona kuna 
mahala kuna bei nzuri inayoendana na 
jasho lake,” alisema.

Alisema serikali iliamua kuanzisha 
ushirika kwa ajili ya wakulima   kuuza 
mazao yao kwa bei nzuri, hivyo wanunu-
zi binafsi ni ruksa, lakini wanapaswa 
kufuata sheria, kanuni na taratibu zi-
lizowekwa.

“Uuzaji wa Mazao ya wakulima kupi-
tia vyama vya ushirika tumeuweka ili 
kama wakulima wakiibiwa au kupun-

jwa…sisi iwe rahisi kumpata muhusika 
na tunachukua hatua kali dhidi ya wote 
watakaofanya ubadhirifu, lakini tukim-
kuta mnunuzi binafsi ameingia mpaka 
shambani ni kama ameingia chumbani 
atapata balaa,” alisisitiza Malima.

Sambamba na hilo, aliipongeza bodi 
hiyo kwa kutoa miche 40,000 kwa 
ajili ya mkoa wa Mara, huku akisisitiza 
umuhimu wa bodi hiyo kuwaongezea 
wakulima miche mingi zaidi ili kuongeza 
uzalishaji wa kahawa nchini.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Bodi, 
Prof. Adam, alisema kuwa bodi imeji-
wekea malengo muhimu ya kuongeza 
uzalishaji wa kahawa nchini, na kuwa na 
bei nzuri.

Mratibu wa Afya Shuleni kutoka Idara ya Afya ya Halmashauri ya Mji wa Masasi, mkoani Mtwara, Theresia Moyo, akitoa elimu ya kujik-
inga na ugonjwa wa corona kwa wanafunzi wa Chuo cha Maendeleo ya Wananchi (FDC), Masasi jana. PICHA: HAMISI NASIRI

GGML yatoa mil. 100/-
za ujenzi wa chuo kikuu 

kwa ufupi

DAS 
aipongeza 
Ilala hati safi
Na Beatrice Shayo

KATIBU  Tawala wa Mkoa 
wa Dar es Salaam, Abuba-
kar  Kunenge, ameipongeza 
Manispaa ya Ilala kwa kupata 
hati safi ya mahesabu kwa mia-
ka minne mfululizo na kuwataka 
watendaji kuongeza ufanisi ili 
kupata matokeo bora zaidi.

Akizungumza katika kikao cha  
Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri hiyo, Kunenge alisema  
Ofisi ya Mkoa imeridhika na 
utendaji wa kazi wa manispaa 
kupitia miongozo mbalimbali 
iliyotolewa na Baraza la Madi-
wani.

Alisema muda umefika kwa 
watendaji wa manispaa hiyo 
kubuni mipango zaidi itakayois-
aidia kuongeza mapato.

“Kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa 
napenda kuwapongeza kwa dha-
ti kutokana na juhudi mbalim-
bali mnazozichukua kuhakikisha 
manispaa hii inaendelea kupata 
hati safi za mahesabu, hatua hii 
isiwafanye mbweteke kuende-
lea kutekeleza majukumu yenu 
ipasavyo,” alisema Kunenge.

Aidha, aliwapongeza watend-
aji  pamoja na madiwani kwa 
kutekeleza miradi mbalimbali ya 
maendeleo iliyoainishwa katika 
ilani ya CCM, ikiwamo ujenzi wa 
soko la kisasa la Kisutu, machin-
jio ya Vingunguti na miradi  
mingine.
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Hatimaye, vita fistula imeanza 
kuwasha taa ushindi kimataifa

afya

Katika kipin-
di cha miaka 
mitano kuan-
zia 2015 hadi 
Desemba, 
2019 wa-
nawake zaidi 
ya 5,500 
wametibiwa 
fistula.

Na Yasmine Protace

F
ISTULA imo katika orodha 
ya magonjwa hatari. Ni 
tatizo kitaifa na kimataifa 
ambayo vita yake ina-

pangwa kwa nguvu kubwa, kupitia 
ngazi hizo hizo zilizotajwa.

Vita hivyo, imeratibiwa siku yake 
ya kuadhimisha kimataifa; Mei 23 
kila mwaka, ikipatiwa kaulimbiu 
maalum kwa mwaka husika.

Katika maadhimisho ya mwaka 
huu yaliyofanyika wiki mbili zilizo-
pita, inaangukia kauli: “Tokomeza 
unyanyasaji wa kijinsia;Tokomeza 
Huduma ya Afya Isiyo na Usawa; 
Tokomeza Fistula sasa.”

Fistula asili yake zaidi inawaan-
gukia baadhi ya wanawake wa-
jawazito na hasa kwa wanaoshind-
wa kuhudhuria kliniki kwa wakati.

Kanuni ya afya inaongoza 
kwamba mwanamke anayejihisi 
ujauzito, anatakiwa kufika hos-
pitali kuanza kliniki kwa wakati, 
ikiwa njia mojawapo ya kufani-
kisha mchakato wa uzazi kwa 
namna sahihi. Katika kupambana 
na ugonjwa huo, serikali kupitia 
nyenzo zake na wadau wa afya, im-
ekuwa ikitoa elimu jinsi ya kupam-
bana na ugonjwa huo.

Waziri wa Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Ummy Mwalimu, anaeleza 
habari njema kuwa wajawazito 
wameipokea elimu na sasa serikali 
imepiga hatua dhidi ya ugonjwa 
huo.

Pia, inaelezwa baadhi ya wa-
nawake wamekuwa wakipatwa na 
fistula kwa sababu ya kukabiliwa 
na matukio ya ukatili wa kingono.

Rai iliyoko kiafya ni kwamba, fis-
tula inatibika na kinamama katika 
ujauzito wao wanatakiwa kuhud-
huria kliniki wafanyiwe uchunguzi 

na usafiri kwa wagonjwa kwenda 
hospitali zinazotoa huduma ya fis-
tula,” anasema Ummy.

Aidha, Waziri Ummy anataja 
idadi ya Wanawake wanaojitokeza 
kutibiwa fistula kwenye hospitaii 
zinazotoa huduma zimepungua 
kwa theluthi moja, kati ya mwaka 
2015 hadi mwaka jana.

Anasema huduma za fistu-
la  nchini zinapatikana kwenye 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 
(MNH) na CCBRT, jijini Dar es Sa-
laam; Bugando (Mwanza); Hospi-
tali ya Kanda ya Rufani – Mbeya; 
Hospitali ya Nkinga (Tabora); 
KCMC (Moshi); na Kivulini Mater-
nity Center iliyoko Arusha. 

“Tuna wataalamu waliobobea 
kwenye tiba ya fistula kwenye hos-
pitali hizi. Hatua hii  imetokana 
na kuimarika huduma za afya ya 
mama wajawazito, ikiwa ni pamoja 
na upatikanaji huduma za upas-
uaji wa dharura,” anasema Waziri 
Ummy.

“Mama mjamzito endapo ata-
wahi kliniki mapema kwa ajili 
ya uchunguzi wa maendeleo ya 
afya yake na mtoto na kuhakiki-
sha anajifungulia katika kituo cha 
kutoa huduma za afya, atapunguza 
uwezekano wa kupata tatizo la fis-
tula,” anasema.

Waziri haonyeshi uvivu kwa 
kinamama wenzake, akitawaka 
kukimbilia kliniki mapema kuka-
milisha maudhurio yote yanayo-
paswa ikiwamo kujifungua katika 
vituo vya afya.

Anasema, kutokomeza fistula 
nchini kunahitajika juhudi za 
pamoja za wadau mbalimbali, 
wakiwamo watumishi wa afya wa 
ngazi zote, wizara mbalimbali, wa-
dau wa maendeleo, wanahabari na 
asasi zinaojihusisha na matibabu 
yake.

Washiriki  Siku ya Fistula Duniani, katika moja ya hospitali jijini Dar es Salaam, inayofanyika 
kila Mei 23 ya mwaka. PICHA: MTANDAO.

• Nchi  imevuka mstari wa mafanikio 

Corona ‘kupumua’ 
ina ujumbe gani kwa
safari kuu ya afya?

Kwa nini mtu anatoa harufu 
kinywani, koo lahifadhi jiwe?

Ukurasa 14

Bosi Mkuu TFS:
 Tumenufaika na misitu,

 vikwazo vyetu hivi…

Ukurasa 13

Ukurasa 12

unaofanikisha afya ya mama na 
mtoto.

Waziri Ummy katika kauli yake 
Siku ya Fistula mwaka uliopo, 
anawahimiza kinamama wenzake 
kubadilika kwa kuacha tabia ya ku-
jifungua majumbani, wakizingatia 
mbadala wa hospitalini.

Anataja takwimu za Shirika la 
Afya Duniani (WHO) za mwaka 
2018, kuna wanawake takribani 
milioni mbili wanaoishi na fistula 
duniani kote. 

Pia, inakadiriwa kwamba licha 
ya kuwapo wagonjwa wapya kati 
ya 50,000 na 100,000 kila mwaka, 
juhudi za kutibu fistula zinagota 
kwa wagonjwa 20,000 peke yake.

Kuhusu takwimu za nchini, wa-
ziri anasema kuna makadirio ya 

kuwapo wagonjwa 2,500 kitaifa 
wanaopata fistula kila mwaka na 
kati yao wanaopatiwa matibabu 
ni  takribani kinamama 1,000 tu 
(asilimia 40).

Licha ya kutofikia nusu ya 
wagonjwa husika, mtazamo wa 
wastani nao unaijulisha Tanzania 
imeshapiga hatua kubwa kulin-
ganisha na wastani uliopo duniani.

“Katika kipindi cha miaka mi-
tano kuanzia 2015 hadi Desemba, 
2019 wanawake zaidi ya 5,500 
wametibiwa fistula 

“Mafanikio haya yanatokana 
na kampeni iliyoendeshwa kwa 
ushirikiano baina ya serikali na 
wadau ambayo imeweka mabalozi 
wa fistula zaidi ya 3,000 nchi nzi-
ma wanaosaidia kuratibu rufani 
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Corona ‘kupumua’ ina ujumbe
gani kwa safari kuu ya afya?

afya

Ilivyo hali halisi ya kuikabili corona duniani. PICHA: MTANDAO

Sio kwamba 
tunahitaji tu 
kujua wale 
waliopata 
maambukizo 
ambayo un-
aweza kufa-
hamu kupi-
tia vipimo 
vya kwenye 
mdomo, pia 
unahitaji 
kupima kupi-
tia kinga ya 
mwili, ili ku-
fahamu ni 
nani aliye-
tangamana 
naye.

Na Beatrice Philemon

WIKI hii kidato cha sita na vyuo, 
zimefunguliwa. Pia, Waziri wa 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Ummy 
Mwalimu, ametangaza kuwapo 
wagonjwa wasiozidi wanne ki-
taifa, wote jijini Dar es Salaam, 
vituo vingi vya karantini vime-
baki vitupu. Hiyo ina maana 
gani kitaifa na kimataifa? Maka-
la kutoka shirika la BBC, ina 
uchambuzi wenye uwanda wa 
tafsiri hiyo kimataifa.

“
Mlipuko wa pili wa maam-
bukizo ya virusi vya corona, 
sio tena suala, ikiwa lin-
aweza kutokea badala yake 

ni lini litatokea na athari yake itaku-
waje,” anasema Dk. Jennifer Rohn, 
anayefuatilia janga hilo 

Shirika la Afya Duniani (WHO), 
linasema huenda maambukizo 
mapya yakaendelea kwa kipindi 
kirefu na udhibiti wake unahitaji 
juhudi za pamoja kimataifa. 

Hivi karibuni Umoja wa Ulaya 
(EU) inayopambana na ugonjwa 
wa Covid-19, ilipendekeza kwamba 
Ulaya inastahili kujiandaa kwa mli-
puko wa pili. Swali lililopo ni lini 
itatokea na athari zake zitakuwa na 
ukubwa gani?

Kwa mujibu wa gazeti la The 
Guardian la Uingereza, serikali zote 
duniani zinapaswa kujiandaa kwa 
uwezekano wa wimbi la pili la vi-
rusi vya corona, huku macho yaki-
angazia zaidi Asia Mashariki. 

DARASA LIPI?
Mkurugenzi Mkuu wa WHO, 

Tedros Adhanom, anasisitiza kuji-
funza kuhusu Asia Mashariki, ikil-
inganishwa na kwingineko duniani.

Wataalamu wa WHO wanao-
fuatilia eneo hilo, wanasema kuna 
umuhimu mkubwa wa kuwapata, 
kuwatenga, kuwapima na kuwafua-
tilia waathirika na hata kuwaweka 
karantini. 

Dk. Rohn, mtaalamu wa virusi na 
magonjwa ya kuambukiza kutoka 
Chuo Kikuu cha London, anakubali-
ana na hilo akifafanua:

“Data kutoka Asia tumeona nam-
na pekee ya kudhibiti wimbi la pili 
la maambukizo, ni kupitia upimaji 
wa kasi kwa raia, kuwatafuta na ki-
sha kuwaweka karantini.”

Anatumia mfano wakati Korea 
Kusini ilikuwa kitovu cha corona, la-
kini serikali ilichukua hatua kuwap-
ima watu kupitia mfumo wa simu 
na upokeaji habari kutoka satelaiti, 
wakawatafuta walioathirika. 

Inaelezwa ufanisi wake ulith-
ibitika, pale maambukizo mapya 
yaliporekodiwa mwezi uliopita, pa-
kihusisha vilabu maarufu vya usiku 
na wamewafuatilia watu zaidi ya 
11,000. 

Darasa la pili ni umuhimu wa 
uchukuaji taarifa, zikatafsiriwa na 
kisha kutafitiwa kutoka maeneo 
penye uwepo wa virusi zaidi kama 
nchi za China, Japan na Korea Kusi-
ni. 

Profesa Alistair McGuire, kutoka 
Shule ya Uchumi ya Chuo Kikuu cha 
London, anasema corona ina tabia 
ya kubadilika, ikilinganishwa na 
magonjwa mengine ya virusi kama 
vile Sars na Ebola. 

Tatu, kuna suala la kufahamu ki-
rusi kipya kitakavyobadilika baada 
ya kulegezwa masharti na Profesa 
McGuire, anaiangaza bara Asia kwa 
angalizo: “Tusiwe na matumaini 
sana.”

Eneo la Hokkaido nchini Japan, 
lilikuwa la kwanza kutekeleza kar-

MIFUMO KUJIHAMI
Taiwan na Japan, vipimo vyao 

vilionyesha walioambukizwa na 
waliopata nafuu walifuatiliwa, 
wakatafutwa na kuwekwa karanti-
ni, hivyo takwimu zikaonyesha nani 
aliyeambukizwa, aliko na maam-
bukizo yanavyosambaa haraka. 

Singapore ilionyesha makubwa 
kwa kuwatafuta na kuwasiliana na 
maelfu kwa kutumia picha za video 
kwenye CCTV na njia nyiginezo 
wakijitenga hadi pale majibu yat-
akapotoka.

Waliojitenga walipigiwa simu 
mara kadhaa kwa siku na wakati 
mwingine walihitajiwa kutuma pi-
cha za kuthibitisha mahali waliko. 

Nchini Hong Kong, kulishuhudi-
wa wakitumia mfumo usio wa 
kawaida, bangili za kielektroniki 
kwa wanaoingia nchini kutoka 
mataifa mengine.

“Unachohitaji kuangalia ni kile 
kilichotokea Korea Kusini,  nchi 
yenye sera bora. Baada ya kulegeza 
masharti, mtu mmoja alifanikiwa 
kuambukiza watu zaidi ya 100 kwa 
wikendi moja tu.”

Hivi sasa nchi hiyo inajiandaa na 
uwezekano wa kutokea mlipuko 
mwingine, baada ya maambukizo 
mapya ya Mei 19 katika hospitali 
kubwa jijini Seoul na ilishabaini 
maambukizo tisa, mara ya pili. 

AFYA YA UMMA
Mtaaluma Profesa Judit Vall, 

anayefuatilia mifumo ya kukabili 
corona, katika Chuo Kikuu cha Bar-
celona, Italia ana maoni kwamba 
sekta ya afya imethibitisha inaweza 
kufanya mabadiliko ya haraka.

Anasema China ilijenga hospitali 
yenye vitanda 1,000 mjini Wuhan, 
kitovu cha ugonjwa corona, kazi ili-
yofanyika kwa siku nane. 

“Hospitali na vituo vya kutoa 
huduma zingine za msingi duniani 
wamejifunza anasema Profesa Vall

“Maambukizo huja wakati wa 
kuondoa vizuizi. Hiki ndicho kina-
chofanyika unapokuwa na virusi 
vipya na hakuna kinga miongoni 
mwa watu,’’ anasema Dk. Rohn.

‘’Si tu tunachoweza kujifunza ku-
toka nchi nyingine, lakini tunaweza 
kujifunza nini kutokana na matukio 
yaliyopita,’’ anatoa angalizo kitaala-
mu, Dk. Laia Maynou, kutoka nchini 
Hispainia.

Mtaalamu huyo, anasema kuna 
darasa la umma kujifunza kwenye 
mlipuko wa mafua nchini Hispania 
mwaka 1918, ukafananishwa na kili-
choko sasa.’

KUTOKA WHO
Kurugenzi ya WHO, inayosima-

mia udhibiti wa corona ukanda wa 
Magharibi mwa Pasifiki, inahimza 
hatua si vipimo pekee, bali kuna 
uepukaji umma kuchangamana, 
hatua iliyotbibitisha mafanikio

WHO inaeleza kuna njia nyingi za 
kujifunza kutoka mlipuko wa homa 
ya Sars mwaka 2003 na inasisitiza 
bado kuna hatari hadi itakapopati-
kana chanjo halisi kimataifa.

antini Februari iliyopita na mwezi 
mmoja baadaye, maambukizo 
mapya yalishapungua maradufu 
na Aprili shule zilifunguliwa, lakini, 
mwezi  mmoja kupita, hatari ili-
ibuka na kuwekwa tena katika kar-
antini. 

Kupitia mtazamo huo, Dk. Rohn, 
anatoa ufafanuzi: “Hata kwa nchi 
zinazoonekana mlipuko huo ume-
dhibitiwa kwa sababu masharti ya-
melegezwa maambukizo, yanaanza 
kuongezeka. Hili ni jambo litaalo-
tokea kote duniani”. 

“Kuna ujumbe unaotolewa na 
wataalamu wa afya kila wakati, 
kwamba tumejifunza kutoka Asia, 
kupima ni hatua ya msingi,” ana-
himiza Dk. Rohn na anaendelea:

“Korea Kusini ilipata ufanisi 
mkubwa katika kudhibiti virusi kwa 
sababu ya hatua ya upimaji wa watu 
wengi, kuwatafuta na kuwaweka 
karantini.”

Nchi hiyo ilianza mfumo wa upi-
maji bure na kufikia kiwango kupi-
ma wastani wa watu 10,000, am-
bayo ilikuwa na mfanikio makubnw

Profesa Ooi Eng Eong, mtaalamu 
wa magonjwa ya kuambukiza ka-
tika Chuo Kikuu cha Taifa cha Sin-
gapore, ana unaungana na hija hiyo, 
akisema ni jambo la kuigwa.

Nchi za Magharibi zilizofuata 
mfumo wa upimaji wa Asia Mashari-
ki, mathalan Ujerumani, kitaalamu 
zinaelezwa zimeufanikiwa kupun-
guza vifo, ikilinganishwa na wenzao 
kama Uingereza na Hispania. 

“Sio kwamba tunahitaji tu kujua 
wale waliopata maambukizo am-
bayo unaweza kufahamu kupitia 
vipimo vya kwenye mdomo, pia 
unahitaji kupima kupitia kinga ya 
mwili, ili kufahamu ni nani aliye-
tangamana naye,” anafafanuaPro-
fesa McGuire.
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Kwanini mtu anatoa harufu 
kinywani, koo lahifadhi jiwe?

Tatu, kuna 
hatua in-
ayotokea 
baada ya 
kutathmini 
tatizo la 
mawe kwe-
nye tezi, 
daktari 
mhusika 
anaweza 
kumshauri 
mgonjwa 
afanyiwe 
upasuaji. 
Kitaalamu  
inajulikana 
kama ‘tonsil-
lectomy.’ 

Na Jackson Paulo

T
ATIZO la kutokwa harufu 
mbaya kwenye kinywa 
limekuwa likiwasumbua 
watu wengi, japo sehemu 

kubwa wanashindwa kujua chanzo 
chake na hata tiba sahihi. 

Kuna mambo yanayochangia 
hali hiyo, lakini chanzo kikubwa ni 
uwepo wa mawe kwenye tezi ya koo 
ambayo kitaalamu inajulikana ‘ton-
sil stones’.

Inaelezwa kitaalamu, mawe 
hayo hayana hatari kubwa na mtu 
anaweza kuishi nayo kwa kipindi 
kirefu bila ya tiba. Hiyo ni sababu 
watu wengi wanaendelea kudumu 
na harufu mbaya kinywani kwa 
muda mrefu, pale wanapokosa mat-
ibabu. 

Kuna wakati hali hiyo inampa 
muathirika harufu mbaya kinywani 
kiwango cha kushindwa kuficha 
kinachomkabili, maana harufu im-
etawala.

NINI CHANZO?
Tezi kwenye koo ‘tonsils’ ni se-

hemu ya mfumo wa ulinzi wa mwili, 
inayosaidia kuzuia vimelea vya ku-
toka nje vilivyoingia mwilini kwa 
njia ya mlo au kuvuta hewa. 

Vitu kama vipande vidogo vya 
chakula, uchafu na chembe nyingin-
ezo zinaweza kukwama na mtu 
akajikuta vinabaki katika mikunjo 
ya tezi za kooni. 

Mikunjo hiyo inaweza pia kuku-
sanya bakteria na chembe hai za 
mwili zilizokufa.

Wakati chembe hizo na bakteria 
zinapojikusanya katika tezi, askari 
wa mwili ‘chembe hai nyeupe’ huan-
za kazi ya kupambana nazo na pale 
kazi ya kushambulia inapokwisha 
hutengeneza vitu vigumu ‘mawe’ 
ambayo hubaki ndani ya tezi. 

Hata hivyo, baadhi ya watu huji-
kuta wakimeza mawe pasipo kujua. 
Iwapo chembe hizo zinaendelea 
kubaki katikati ya mikunjo ya tezi 
inazidi kukua na hatimaye kubadi-
lika mawe ya kwenye tezi au ‘tonsil 
stones’.

Hivyo, kladri mawe yanavy-
oshambuliwa na chembe hai nye-
upe au yanapoendelea kubaki 
katikati ya tezi, inasababisha mtu 
kusikia maumivu kila mara nyingi 
anapomeza kitu kama chakula.

Mara nyingi, mawe katika tezi hu-
wapata wenye umri mdogo pamoja 
na watu wazima wenye tezi ‘tonsils’ 
kubwa na wasiozingatia usafi wa 
kinywa.

Dalili za mawe kwenye tezi ya koo
mara nyingi huonekana kama 

chembe na rangi nyeupe, njano au 
wakati mwingine kijivu. 

Hata hivyo, si mara zote mawe 
hayo yanaonekana mtu anapofun-
gua kinywa, kwani kuna wakati 
yanajificha ndani kabisa ya mikunjo 
ya tezi na kusababisha yasionekane 
haraka.

Baadhi ya watu hawapati dalili zo-
zote wanapokuwa na mawe kwenye 
tezi, licha ya viashiria mbalimbali.

Dalili kubwa ya mawe kwenye 

tezi, ni mtu kutokwa harufu mbaya 
kinywani ambayo kwa kiasi kikub-
wa inasababishwa na uwepo wa 
bakteria waliokaa kwenye mawe 
hayo.

Dalili nyingine za mawe ya tezi za 
koo ni pamoja na rangi nyekundu 
katika sehemu ya tezi kooni. 

Pamoja na dalili hizo, kuna 
waathirika hupatwa na maumivu 
ya muda mrefu kooni na kuumwa 
tezi ‘tonsillitis’ linalojirudia kila 
mara. 

Kuna wakati mtu mwenye mawe 
kwenye tezi hujisikia kama vile ana 
kitu kilichomkwama kooni, anacho-
taka kukimeza, lakini anashindwa.

MATIBABU YAKE
Mara nyingi mawe ya kwenye 

tezi, hayana madhara makubwa 
kwa muathirika, lakini wengi wana-
penda yaondolewe kwa sababu ya 
harufu mbaya kinywani.

Wapo wanaofanya matibabu 
majumbani na hospitalini. Njia ya 
kwanza bora ni kuondolewa mawe 
kwa kutumia kijiti chenye pamba, 
kwa kuyachokonoa na kuyatoa 
kwenye tezi yalikojishikiza.

Hivyo mawe yanayoonekana 
kirahisi pale mtu anapopanua kiny-
wa.

Ni njia inayotakiwa kufanywa 
kwa umakini mkubwa, kwani tezi 
ni laini na kukosewa kuna madhara 
mengine.

Kuna wakati mawe yanajificha, 
hayaonekani kirahisi. Katika hali 
kama hiyo, mgonjwa humuona 
daktari na zaidi kazi humuangukia 
bingwa wa magonjwa ya masikio, 
pua na koo (ENT), kufanya huduma 
ya kutoa matatizo hayo.

 Iwapo njia hiyo haitafanikiwa, 
basi matibabu mbadala hufanyika.

Pili, kuna suala la kusukutua 
kinywa kwa maji ya chumvi; hiyo in-
asaidia  kusababisha mawe kujiach-
ia kwenye kuta za tezi na yanaweza 
kutoka kirahisi. Ni njia ambayo kwa 
wenye stadi hiyo kienyeji, hufanyi-
ka majumbani.

Tatu, kuna hatua inayotokea 
baada ya kutathmini tatizo la 
mawe kwenye tezi, daktari mhusi-
ka anaweza kumshauri mgonjwa 
afanyiwe upasuaji. Kitaalamu,  inju-
likana kama ‘tonsillectomy.’ 

Hata hivyo, huwa ni uamuzi wa 
mwisho ambao daktari anatumia, 
iwapo hali ni mbaya na njia nyingin-
ezo za matibabu zimeshatumika 
na hazifanikiwa kumaliza tatizo lil-
ilopo.

Hata hivyo, ni upasuaji unaoam-
batana na athari mbalimbali kama 
vile maumivu makali, kutokwa 
damu nyingi na madhara mengine 
ambayo ni lazima yapimwe vizuri 
katika uzani na daktari, kabla ha-
jaruhusu kufanyika upasuaji. 

Baada ya upasuaji wa kuondoa 
tezi, kasi ya kupona inategemea 
kiasi cha tezi kilichotolewa, japo 
kwa wastani mtu huchukua muda 
kato ya wiki moja na siku 10, kufikia 
hatua ya kupona kwa usahihi.

DAWA SAHIHI
Kuna Wakati dawa ya kuua bakte-

ria (antibaiotiki) huweza kutumika 
kusaidia kuangamiza bakteria wa-
shiriki katika kukuza mawe hayo. 

Hata hivyo matibabu ya namna 
hiyo si mazuri, kwa kuwa hayasai-
dii katika kuondoa mawe hayo au 
kuondoa kinachosababisha ku-

Daktari wa koo akimhudumia mgonjwa wake. PICHA: MTANDAO

tokea mawe. 
Matibabu hayo, hayapaswi kutu-

mika kwa muda mrefu, kwani in-
aweza kusababisha kujirudia tatizo 
hilo.

MADHARA YAKE
Ni nadra kuona mtu anapata 

madhara makubwa kutokana na 
mawe ya tezi. Hata hivyo, orodha ya 
madhara inajumuisha kuharibika 
kwa tezi la mgonjwa. 

Kuharibika kwa tezi huja pale 
mtu anapotoa mawe yaliyopo, kwa 
kutumia vitu kama mswaki na ngu-
vu zaidi inapotumika au kutokuwa 
umakini, inaumiza tezi husika. 

Pia, katika upasuaji kuna wakati 
inaendana na kutokwa damu nyingi 
au kupata mashambulizi ya bakteria 
kwenye kidonda.

Hiyo inazuiwa kwa njia ya kuz-
ingatia usafi wa kinywa. Inashau-
riwa, usafishaji meno na ulimi kila 
baada ya mlo, kabla ya kwenda ku-
lala na mara tu baada ya kuamka ni 
muhimu.

Aidha, kutoa vipande vidogo 
vya chakula vilivyobaki katikati 
ya meno kila siku, hali inayosaidia 
kuondoa uwezekano wa kuwepo 
bakteria kinywani.

Kuna suala la kusukutua mdomo 
kila siku kwa kutumia maji maalum, 
kufanikisha usafi wa mdomo.

Kuna  ushauri wa kitabibu kwam-
ba, licha ya kuwapo mbinu nyingi 
za utaalamu wa afya,  njia bora in-
aangukia katika hali halisi ya tatizo. 
Upasuaji bado inabaki njia nzuri na 
sahihi, suluhishi  na ya uhakika. 

 Mwandishi anapatikna kwa 
anwani ya baruapepe: jacpole@
gmail.com
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Bosi Mkuu TFS: Tumenufaika 
na misitu, vikwazo vyetu hivi…

mazingira
SAFARI TANGU 2016

Msitu wa Pori la Akiba, Liparamba, mkoani Ruvuma.

Ofisi ya Pori la Akiba Swaga, iliyoko Kondoa miaka minne 
iliyopita. PICHA ZOTE: MTANDAO

Tumefanya 
mambo men-
gi mazuri 
katika kip-
indi hiki cha 
miaka mita-
tu, mchango 
wa taasisi 
kwa jamii 
umeongeze-
ka sana, 
anasema 
Profesa Si-
layo na ana-
wasilisha 
mfano hao 
wa mafani-
kio.

Na Elizabeth Zaya

U
N A P O Z U N G U M Z I WA 
msitu nchini, Wakala wa 
Huduma za Misitu Tan-
zania (TFS), ndiyo mwe-

nyeji na mwenye wajibu na mam-
laka ya kuisimamia misitu hiyo, 
ikiwamo kuendeleza ustawi wake.

Ni hatua sasa TFS inadokeza his-
toria ya kukumbana na changamo-
to mbalimbali katika jukumu lake 
la kuilinda misitu, ingawaje sura 
ya pili ya kujivunia ina mafanikio 
lukuki yaliyofikiwa, kuendana na 
matakwa ya Taifa na kimataifa.

Kuna changamoto inayoitaja 
katika mustakabali wa hifadhi ya 
misitu, kuhusu suala la uvamizi un-
aofanywa kwenye hifadhi za misitu 
katika maeneo mbalimbali nchini, 
tendo linalochangia uharibifu wa 
misitu hiyo.

 Mtendaji Mkuu wa TFS, Profesa 
Dos Santos Silayo, anakiri kuwapo 
tendo hilo, baadhi ya watu  kuan-
zisha makazi ndani ya maeneo ya 
misitu na kisha yakasajiliwa kama 
vijiji au vitongoji.

Anasema, ni hali inayochangia 
kuwapo uharibifu wa misitu ku-
toka kwa wanavijiji na wageni wa-
naoingia katika vijiji hivyo.

Profesa Silayo anasema, makazi 
yanayokuwapo ndani ya hifadhi 
yanachangia  uvunaji haramu wa 
misitu unaofanywa na wenyeji na 
wengine kutoka nje ya vijiji, waki-
fanya kazi hiyo kwa kushirikiana 
na wanavijiji tajwa.

Sababu nyingine anayotaja 
inachangia uharibifu katika hi-
fadhi za misitu, pia ni kuwapo 
mgawanyiko wa usimamizi kati ya 
serikali kuu na za mitaa.

“Sekta ya misitu inakabiliwa na 
changamoto mbalimbali, ikiwamo 
kugawanywa kwa usimamizi wa 
hifadhi hizo kati ya serikali kuu na 
serikali za mitaa, jambo linaloleta 
mwingiliano wa kazi na kupishana 
kwa vipaumbele vya uhifadhi,” 
anasema Profesa Silayo.

Anatafsiri uwepo wa makazi 
na vitongoji viliyosajiliwa katika 
misitu ni uharibifu wa misitu, huku 
akitaja chanzo kikuu cha uharibifu 
ni matumizi ya mkaa kupitiliza, 
akisisitiza “hapo unaweza kuona ni 
kwa kiasi gani misitu inaharibiwa.”

 “Vijiji vingi kukosa mipango ya 
matumizi bora ya ardhi, ufugaji 
holela wa mifugo ikiwamo kilimo 
na ufugaji holela wa kuhamahama, 
ni jambo jingine linalochochea 
uharibifu wa hifadhi za misitu,” 
anasema Profesa Silayo.

Profesa Silayo anataja lingine ni 
uchomaji ovyo misitu, jambo wal-
iloamua kulichukulia hatua, ku-
hakikisha wanakomesha vitendo 
hivyo kwa nguvu zote.

MAFANIKIO YALIVYO
Kiongozi huyo mtaaluma 

anayesimamia misitu ya nchi, 
anasema wameboresha zaidi usi-
mamizi wa misitu katika kipindi hi-

cho na kwamba, jumla ya hifadhi 
455 zimesimamiwa na ziko mpya 
hekta 104,257 zilizohifadhiwa. 

Anaeleza mgawanyiko wake 
kuna hekta 6,000 za Hifadhi za 
Nyuki zilizoko Nyasa na Songea Vi-
jijini mkoa wa Ruvuma na Chunya 
mkoa wa Mbeya, zilizopandishwa 
hadhi kuwa Misitu ya Hifadhi za 
Mazingira Asilia, jumla ya idadi 
zake sasa kufika 12. 

Profesa Silayo anadokeza ku-
wapo hifadhi nyingine nne zi-
lizoko mbioni kutangazwa kuwa 
misitu ya asili na mingine 89 im-
eandaliwa mipango bora ya usi-
mamizi.

UTAJIRI  NYUKI
Kuhusu uzalishaji wa mazao 

ya nyuki, Profesa Silayo anasema 
umeongezeka, idadi ya asali ku-
toka tani 15,450 mwaka 2016 hadi 
tani 34,500   mwaka   huu,  am-
bayo ni wastani wa mara mbili  na 
robo ya uzalishaji wa awali.

Pia, anasema uzalishaji wa zao 
la nta umeongezeka kutoka tani 
625 mwaka 2016 hadi 750 mwaka 
huuu na ongezeko la asilimia 25 na 
kwamba idadi ya wafanyabiashara 
wa mazao ya nyuki, imeongezeka 
kwa asilimia 40.

MIGOGORO MITI
Profesa Silayo anaeleza kuna 

mashamba ya hekta 149,950 ya 
miti yaliyoanzishwa, sasa jumla 
yake hekta 470,000, yote inalen-
ga kuhifadhi mazingira, kuongeza 

ajira na mazao ya misitu kwa ajili 
ya kukodhi mahitaji ya viwanda.

Pia,  anasema kuna miche mil-
ioni 60 ya miti iliyopandwa katika 
mashamba na miche milioni 30 
inayotolewa na TFS kwa kwa ajili 
ya kupandwa. 

Anasema katika kipindi hicho 
tangu mwaka 2016, kuna jumla ya 
migogoro 105 iliyozikabili hifadhi 
na vijiji katika kipindi hicho cha 
miaka mitatu, imetatuliwa kwa ki-
wango kikubwa na kwamba bado 
wanaendelea kuitatua kuhakiki-
sha inakwisha.

  “Katika kutatua migogoro vig-
ingi (beacons) 21,267 kati ya 22,719 
imewekwa katika mipaka. Mfano 
wa migogoro iliyotatuliwa ni 
Geita, Kasulu, Derema (Muheza), 
Mkulazi (Morogoro), Pagale, 
Biharamulo, Iyondo Mswima 
(Ileje),”anasema Profesa Silayo

MADUHULI JE?  
Profesa Silayo anasema, shilingi 

bilioni 301 zimeshakusanywa, 
ikiwa ni ogezeko kubwa kila mwa-
ka, mathalan mwaka wa fedha 
2015/16, zilikusanywa Sh. milioni 
87.5 na mabadiliko makubwa ya-
nashuhudiwa, katika mwaka wa 
fedha 2017/18 ikafika Sh.  milioni 
115.6.

Ni matokeo yanayoendana na 
maboresho ya makusanyo kwa njia 
ya elekroniki ambayo ni sehemu ya 
mageuzi ya mifumo ya kitaifa sasa, 
tofauti na ilivyokuwa awali.

“Tumefanya mambo mengi ma-
zuri katika kipindi hiki cha miaka 
mitatu, mchango wa taasisi kwa 
jamii umeongezeka sana, anasema 
Profesa Silayo na anawasilisha 
mfano hao wa mafanikio:

“Kuna jumla ya madawati 
20,000 yalitengenezwa na ku-
gawiwa kote nchini, huku mbao 
zenye thamani ya Sh. milioni 800 
zilitolewa kwa halmashauri za 
wilaya mbalimbali kwa ajili ya ku-
saidia utekelezaji wa miradi mbal-
imbali. 

“Miradi mingi ya ujenzi wa shule, 
zahanati, vituo vya polisi na maji 
imetekelezwa na kwa sasa tunaka-
milisha mradi wa maji vijiji vya 
kata ya Ifinga na Madaba, mkoani 
Ruvuma, ambao utagharimu Sh. 
milioni 350,’ anaeleza.

VIWANDA VS MSITU
Profesa Silayo anasema, kuna 

mashamba 11 ya miti yanayovunwa 
kwa mwaka na yahudumia zaidi ya 
viwanda 1,000 na anataja kuwapo 
viwanda vingine zaidi ya 3,000 vi-
navyohudumiwa na misitu, ikitoa 
ajira za moja kwa moja kwa watu 
zaidi ya milioni tatu.

Mkuu hiyo wa  TFS anataja mbi-
nu wanayotumia kukabili  uvunaji 
mbaya au usiokubalika wa misitu, 
mojawapo ni kushirikiana na wa-
nanchi jirani kudhibiti, kuvikagua 
vituo mbalimbali, matumizi ya in-
telijensia kuzuia uhalifu na kuima-
risha ushirikiano wa kikanda na 
nchi jirani. 



Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kasimu Majaliwa, amewa-
taka wazee wa mkoani Dodoma kwa kush-
irikiana na viongozi wengine, kuainisha 
maeneo yote yenye historia ya mkoa huo, ili 
serikali iyatenge na kuwa maeneo ya vivu-
tio vya utalii.

Alitoa agizo hilo juzi baada ya kupewa 
taarifa na Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, George Simbachawene, kuhusu his-
toria ya eneo la Iyumbu jijini wakati waziri 
huyo alipowasilisha hotuba kwenye maka-
bidhiano ya nyumba na Shirika la Nyumba 
(NHC).

Waziri Mkuu aliwata wazee kwa kush-
irikiana na viongozi wengine kuhakikisha 
wanaainisha maeneo yote ya kihistoria yali-
yoko katika maeneo yao, ili serikali kuanga-
lia yafanyike kuwa maeneo ya utalii.

“Nimeambiwa kuwa hapo eneo karibu 
na Chuo Kikuu cha St. John ndiyo lenye 
historia ya Mkoa wa Dodoma, ambapo il-
itokana na kuzama kwa tembo na wenyeji 

wakawa wanapaita kuwa ni Idodomia, sijui 
tembo alizama mzimamzima au miguu tu, 
lakini ni muhimu kutunza historia ya mae-
neo yetu,” alisema.

Waziri Mkuu alisema kuwa, baada ya 
maeneo hayo kuainishwa, wazee hao kwa 
kushirikiana na viongozi, watakuwa na ju-
kumu la kupeleka hoja hiyo kwenye Baraza 
la Madiwani la halmashauri husika ili ku-
jadiliwa.

Alisema baraza hilo litakuwa na jukumu 
la kuyaingiza kwenye mipango na kuyawe-
ka kuwa maeneo ya vivutio vya utalii.

“Tumekuwa tukipata wageni 
tunawapeleka mbali, kumbe kuna mae-
neo mazuri yenye historia ya makao 
makuu yanafaa kuwa vivutio, hakikisheni 
mnayaainisha haraka, ili tuweze kupata 
mapato mengine,” alisema.

Waziri Simbachawene katika hotuba 
yake, alimwomba Waziri Mkuu kusaidia 
kutatua migogoro iliyoko katika maeneo 
hayo ya kihistoria kutoka na kuvamiwa na 
watu kwa madai kuwa wamemilikishwa na 

mamlaka husika.
Simbachawene aliyataja baadhi ya mae-

neo hayo kuwa ni pamoja Kijiji cha Iyumbu, 
Mlima wa Mlimwa yaliko makazi ya Waziri 
Mkuu, eneo la Kikuyu karibu na Chuo cha 
St. John na Chamwino Ikulu.

“Tumekuwa na shida hiyo muda mre-
fu na maeneo hayo yamebeba historia 
ya mkoa wetu wa Dodoma, tunaomba 
yalindwe ili kuweka kumbukumbu kwa vi-
zazi vyetu vijavyo,” alisema.

Nipashe ilifanikiwa kuzungumza na 
Chifu Lazaro Chihoma anayetunza eneo la 
matambiko la machifu wa kabila la Wagogo 
la Bwibwi lililoko Kijiji cha Iyumbu, aki-
ishukuru serikali kwa kuona umuhimu wa 
kutunzwa kwa maeneo hayo ya kihistoria.

Chifu Chihoma alisema eneo hilo la 
matambiko lina kisima kirefu ambacho 
kina historia ya baadhi ya machifu kuza-
ma miaka ya nyuma wakati walipokutana 
humo ndani ya kisima na kufunikwa na 
maji kwenye vikao vyao vya kupanga mi-
kakati ya kivita.
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HABARI DODOMA

Miradi ya 
maji 58
kugharimu 
bil. 4.9/-

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAKALA wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (Ruwasa) mkoa-
ni Dodoma, umelenga kutekeleza 
miradi ya maji 58 yenye thamani 
ya Sh. bilioni 4.986 kwa mwaka 
ujao wa fedha.

Akizungumza jijini hapa jana, 
Meneja wa Ruwasa Mkoa wa 
Dodoma, Dk. Godfrey Mba-
baye, alisema miradi hiyo 
wataitekeleza katika maeneo 
mbalimbali ya wilaya saba za 
mkoa huo.

Dk. Mbabaye alisema kuwa 
kati ya fedha hizo, Sh. bilioni 
2.59 ni kwa ajili ya miradi 28 
ambayo ni endelevu, Sh. milioni 
345 zimetengwa kwa ajili ya 
kukarabati miradi 10, Sh. milioni 
513 za upanuzi wa miradi na Sh. 
bilioni 1.5 ni kwa ajili ya ujenzi 
wa miradi mpya.

“Tunatarajia kutumia zaidi 
ya Sh. bilioni 4.986 kwa ajili ya 
kutekeleza miradi 58 kwa mwaka 
wa fedha ujao, lengo ni kuhakiki-
sha wananchi wanapata maji 
yaliyo safi na salama ambayo 
yanakidhi viwango vinavyotaki-
wa,” alisema.

Dk. Mbabaye, akizungum-
zia utekelezaji wa miradi kwa 
mwaka wa fedha unaoishia Juni 
30 mwaka huu, alisema wali-
kuwa wanatekeleza miradi 40 
yenye thamani ya Sh. bilioni tisa 
ambayo hadi sasa mingi imeanza 
kutoa huduma.

Alisema kati ya miradi hiyo, 
ipo ambayo haijaanza ku-
toka maji kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwamo kuharibika 
kwa miundombinu ya barabara 
ambayo ilisababishwa na mvua 
kubwa kunyesha, hivyo kushind-
wa kufika maeneo ya miradi kwa 
wakati.

Alisema upatikanaji wa maji 
katika Mkoa wa Dodoma ni wa 
asilimia 62, lakini wanatarajia 
kufikia Juni 30 mwaka huu, 
kiwango kitafika asilimia 70.

“Tunatambua kuwa wananchi 
wanatumia maji yenye magadi 
katika baadhi ya maeneo, ili 
kumaliza tatizo hilo, tutavuta 
maji kutoka Kijiji cha Msisi ili 
tuyachanganye na yale wanay-
oyatumia kwa sasa, hii itakuwa 
suluhisho la tatizo hili kwa 
wakazi wa Hombolo,” alisema.

Machinga sasa marufuku
pembezoni mwa majengo
Na Peter Mkwavila, DODOMA

OFISA Masoko wa Jiji la Dodoma, James 
Yuna, amewataka wafanyabiashara ndogo 
(machinga) waliovamia pembezoni mwa 
majengo ya ofisi na yale yasiyoruhusiwa 
kufanya biashara, kuondoka kwa maeneo 
hayo kwa kuwa wanakiuka sheria na ka-
nuni ya Halmashauri ya Jiji.

Yuna alisema hayo jana alipozungumza 
na viongozi wa wafanyabiashara hao jijini 
Dodoma, kutokana na baadhi yao kufanya 
biashara pembezoni mwa majengo ya ofisi 
kinyume cha kanuni na sheria ya jiji.

Alisema kuna wamachinga wanafanya 
biashara kwenye maeneo ya pembezoni 
mwa majengo ya ofisi na kusababisha 
wafanyakazi wake kutokuwa na utulivu 
na umakini wa kufanya kazi kutokana na 
kubugudhiwa.  

“Kuna baadhi ya wafanyabiashara 
wameweka vibanda vya biashara pemb-

ezoni mwa majengo ya ofisi mbalimbali 
ndani ya jiji, hali ambayo imekuwa ikileta 
usumbufu katika kufanya kazi kwa wafan-
yakazi wenyewe, hivyo ni lazima wapishe 
ili wafanye kwa uhuru na usikivu na sivyo 
vinginevyo,” alisema.

Aliwataka viongozi hao wa machinga 
kuwa mabalozi kwa wenzao ambao wame-
kuwa wakikiuka sheria kwa kuvamia 
maeneo kama hayo ya majengo ya ofisi, 
akiwataka wahakikishe wanatoa elimu, ili 
waepuke kufanya biashara sehemu zisi-
zoruhusiwa na jiji.

“Uwapo wenu wa viongozi wa mach-
inga ndiyo silaha yangu katika utendaji wa 
kazi huko mitaani mnakofanya shughuli 
zenu za biashara, na ndiyo maana hivi sasa 
hakuna makelele wala migogoro kati yenu 
na sisi Halmashauri ya Jiji,” alisema.

Awali, wakizungumza mbele ya ofisa 
masoko huyo, viongozi hao walisema 
kuwa watakuwa tayari kuhakikisha mae-

neo yasiyo rasmi hayavamiwi ikiwamo 
kwenye majengo ya ofisi, ili kuondoa 
usumbufu.

Mwenyekiti wa Machinga Complex 77, 
Edward Ndahani, amewashauri viongozi 
wenzake kuisaidia Halmashauri ya Jiji 
kuondoa mabanda yaliyokaa kwa muda 
mrefu pasi na kutumika kwa biashara kwa 
kuwa yanaongeza uchafu jijini.

“Kwenye maeneo yetu tunayosimamia, 
kuna mabanda ambayo hayafanyi kazi 
yoyote na yanaonekana ni uchafu, hivyo 
ninawasihi viongozi wezangu tushirikiana 
jiji letu katika kuliweka kwenye usafi kwa 
kuyaondoa mabanda yote yasiyofanya 
kazi,” alisema.

Mwenyekiti wa Machinga Wilaya ya Do-
doma, Baraka Marisho, aliwataka wafanya-
biashara kushirikiana na Halmashauri ya 
Jiji kwa lengo la kuondokana na migogoro 
isiyo ya lazima ikiwamo ya kuvamia mae-
neo yasiyoruhusiwa.

Ofisa Masoko wa Jiji la Dodoma, James Yuna (katikati), akizungumza na wafanyabiashara ndogo maarufu kama machinga, jijini humo 
juzi, kuhusu tahadhari ya uvamizi wa maeneo yasiyo rasmi. Kushoto ni Ofisa Msaidizi wa Masoko wa Jiji hilo, Getruda Lumambo na 
Mwenyekiti wa Umoja wa Wamachinga Wilaya ya Dodoma, Baraka Mrisho. PICHA: PETER MKWAVILA  

Majaliwa awapa neno wazee
Dodoma maeneo ya kihistoria

“Tunatarajia kutumia 
zaidi ya Sh. bilioni 4.986 
kwa ajili ya kutekeleza 
miradi 58 kwa mwaka 
wa fedha ujao, lengo ni 
kuhakikisha wananchi 
wanapata maji yaliyo 
safi na salama ambayo 
yanakidhi viwango vina-
vyotakiwa,” alisema.
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HABARI MBEYA

Mil. 80/- 
kusaidia
vita dhidi 
corona

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

WAKULIMA wa mikoa ya 
Nyanda za Juu Kusini kupitia 
kwa mawakala wa pembe-
jeo za kilimo, wamekabi-
dhiwa vifaa vya kujikinga na 
maambukizo ya ugonjwa wa 
Covid-19 unaosababishwa na 
virusi vya corona.

Vifaa hivyo ambayo 
vinathamani ya Sh. milioni 80 
vilitolewa juzi na Kampuni ya 
Uzalishaji Mbolea ya Yara kwa 
lengo la kuwalinda wakulima 
dhidi ya corona na kukwami-
sha shughuli za kilimo.

Akikabidhi msaada huo  
vikiwamo vitakasa mikono na 
barakoa Meneja wa Biashara 
kutoka Kampuni ya Yara, John 
Rotich, alisema walikusudia 
kuwalinda wakulima dhidi ya 
mapambano ya corona.

“Kwa kutambua umuhimu 
wa wateja wetu  ambao 
ni wakulima tuliamua ku-
wanunulia vifaa vya kujikinga 
na corona vyenye thamani ya 
shilingi milioni  80 naamini 
vitaongeza nguvi kwenye 
mapambano dhidi ya ugonjwa 
huo na wakulima kuendelea 
na shughuli za uzalishaji kama 
kawaida,” alisema Rotich.

Mwakilishi wa mawakala wa 
wakulima Mikoa ya Nyanda 
za Juu Kusini, Olaisi Olesenga, 
aliishukuru kampuni hiyo kwa 
kulikumbuka kundi hilo, ku-
wapatia msaada wa vifaa vya 
kujikinga.

Lakini aliipongeza serikali 
kwa kutozuia watu kutoka 
majumbani  wakati wa janga 
la corona  kwa maelezo kuwa 
endapo ingefanyika hivyo 
mazao mengi ya wakulima 
yangeharibika mashambani.

Akikabidhi vifaa hivyo kwa 
niaba ya Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Mbeya, Ofisa Uchumi 
na Uzalishaji, Juma  Madito, 
aliwataka wakulima kutunza 
na kuongeza  uzalishaji wa 
mazao katika kipindi ambacho 
dunia inakabiliwa na janga la 
corona.

Alisema baada ya madai ya 
muda mfupi maneno mengi 
yakiwamo ya nchi jirani yata-
kumbwa na uhaba wa chakula 
na wao tutawauzia kwa fidia.

Walalamika kulipa maelfu 
kutibiwa hospitali ya wilaya

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa wa 
Mbeya imemhukumu kutumikia adhabu 
ya kifungo cha miaka saba jela Joseph Si-
mon, mkazi wa Forest baada ya kukutwa 
na hatia ya wizi wa mali zenye thamani ya 
zaidi ya shilingi milioni mbili.

Hukumu hiyo ilisomwa juzi na Hakimu, 
Andrew Scout baada ya kusikiliza ushahidi 
wa pande zote mbili katika kesi hiyo.

Hakimu Scout alisema alimtia hatiani 
mshtakiwa Joseph Simon (Kipesa) baada 
ya kueleza kuridhika na ushahidi uliotole-
wa na upande wa mashtaka akidaiwa kuiba 
kompyuta mpakato mbili kinyume na ki-
fungu namba 258 (1) & 265 na kumwachia 
huru aliyekuwa mshtakiwa wa pili, Gabriel 
Mwandwanga, baada ya Jamuhuri kushind-
wa kuthibitisha shtaka dhidi yake akidaiwa 
kupokea mali ya wizi kinyume na kifungu 
namba 311 cha sheria ya kanuni ya adhabu.

Hakimu huyo alisema ushahidi wa Ja-
muhuri kupitia mashahidi saba ulithibiti-
sha kwamba Machi, 2019, katika eneo la 
Forest mshtakiwa Simon alivizia gari la 
mlalamikaji Elias Jengela aliyepaki gari lake 
nje ya nyumba yake na baada ya kutoka ali-

kuta gari lake limevunjwa kioo cha nyuma 
na kuibiwa mfuko uliokuwa na kompyuta 
mpakato mbili na chaja zake vyenye tham-
ani ya Sh. milioni 2.2.

Baada ya mshtakiwa kutiwa hatiani ali-
iomba mahakama kumpunguzia adhabu, 
huku mwendesha mashtaka wa serikali, 
Wakili Baraka Mgaya, aliiomba mahakama 
kutoa adhabu kali akisema matukio hayo 
yamekuwa mengi mitaani ndipo Hakimu 
Scout aliamuru mtu huyo kwenda jela ku-
tumikia kifungo cha miaka saba.

Wakati huo huo, mahakama hiyo ilim-
wachia huru Brithon  Ndibize aliyekuwa 
mgombea uenyekiti wa Serikali ya Mitaa 
wa Kati  katika Kata ya Ruanda   kupitia 
Chadema baada ya upande wa mashtaka 
kushindwa kuthibitisha shtaka dhidi yake 
la kutishia kuchoma ofisi za serikali.

Upande wa mashtaka ulikuwa ukidai 
kwamba wakati wa mchakato wa ku-
chukua na kurudisha fomu za kugombea 
uenyekiti serikali za mitaa, mtu huyo alitoa 
kauli ya kutishia akiinukuu kwamba ‘leo la-
zima kieleweke, nyie watendaji dawa yenu 
ni ndogo, dawa yenu nitachoma ofisi yangu 
na ya kata tuone hizo kazi mtafanyia wapi’ 
mwisho wa kunukuu kauli mojawapo in-

ayodaiwa kutolewa na Mwanachadema 
huyo baada ya kuenguliwa kuwa mgombea 
baada ya kukosea ujazaji fomu.

Baada ya kusikiliza ushahidi wa pande 
zote mbili, hakimu huyo alisema upande wa 
mashtaka ulikuwa na jukumu la kuthibiti-
sha bila kuacha shaka yoyote shtaka la 
kutishia, ingawa haoni kama kulikuwa na 
tishio, pia mshtakiwa kutochukuliwa hatua 
na wananchi waliokuwa ofisi ya mtaa kama 
kweli kulikuwa na tukio la kutishia amani, 
kati ya wagombea 11 wa Chadema mmoja 
pekee kudaiwa kutishia.

Mengine ni kutokuwapo na   mtu ali-
yepinga kwamba mshtakiwa hakuridhika 
na mchakato wa uchaguzi huo, ndio maana 
akaenda kupeleka barua ofisi ya mtaa na 
baada ya kutopokelewa alienda kwa Ofisa 
Mtendaji   wa Kata ndipo akiwa njiani 
alikamatwa baada ya kata kushauriwa na 
Mkurugenzi wa Jiji mambo yaliyoelezwa na 
mahakama kutia shaka katika ushahidi wa 
Jamhuri.

Kufuatia upungufu huo, hakimu akaona 
shaka na kumwachia huru mshtakiwa Bri-
thon Ndibize chini ya kifungu namba 89 (2) 
a na b na kifungu namba 235 (1) cha Sheria 
ya Kanuni ya Adhabu.

Jela miaka saba kwa wizi wa mali

“Kwa kutambua umuhimu 
wa wateja wetu  ambao ni 
wakulima tuliamua ku-
wanunulia vifaa vya ku-
jikinga na corona vyenye 
thamani ya shilingi milioni  
80 naamini vitaongeza 
nguvi kwenye mapambano 
dhidi ya ugonjwa huo na 
wakulima kuendelea na 
shughuli za uzalishaji kama 
kawaida,” alisema Rotich.

 Na Grace Mwakalinga, MBARALI

WAKAZI wa Kijiji cha Madundasi ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali, 
wamesema wanalazimika kulipa nauli ya 
Sh. 400,000 kwa bodaboda  kama ghara-
ma ya usafiri kwa wagonjwa kuwapeleka 
Hospitali ya Wilaya ya Chunya kutokana 
na tatizo la miundombinu ya barabara ku-
topitika kwa urahisi.

Wakizungumza na Nipashe jana   kiji-
jini hapo, walisema sababu inayochangia 
gharama kubwa ni kutokana na bara-
bara zinazounganisha kijiji hicho kujaa 
maji, hivyo kutopitika.

Mwenyekiti wa Kijiji, Seni Lelesi, alise-
ma yeye ni miongoni mwa watu waliola-
zimika kulipa gharama ya Sh. 400,000 
kumpeleka mwanawe hospitali kujifun-
gua.

Alisema kutokana na tatizo la barabara 
mjukuu wake alifia tumboni kutokana na 

ubovu wa barabara wakiwa njiani kuele-
kea Hospitali ya Wilaya ya Chunya.

Tatizo la barabara ni kubwa hapa ki-
jiji cha Madundasi,  mimi mwenyewe ni 
mwathirika nilimpoteza mjukuu wangu, 
lakini namshukuru Mungu mwanangu 
walimwokoa, tumeshuhudia watu wengi 
wakipoteza maisha kutokana na ubovu 
wa barabara,” alisema Lelesi.

Tatu  Shinamwalenga alisema mwezi 
Februari mwaka huu  alishuhudia  mama 
akipoteza maisha   akiwa kwenye boda-
boda kuelekea Chunya  kutibiwa.

Alisema alitumia shilingi 400,000 yeye 
pamoja na nesi na kwamba alipofia njiani 
alirudishwa tena kwa gharama ya shilingi 
400,000. 

Alisema barabara ni shida kwani hata 
wafanyabiashara wanalazimika gharama 
ya shilingi 5,000 kufuata huduma Kata ya 
Igurusi na kuuza bidhaa zao kwa gharama 
kubwa.

  Zengo Zengo, alisema usafiri pekee 
unaotegemewa kijijini hapo ni bodaboda, 
na kwamba kipindi cha masika hawawezi 
kusafiri kabisa kwenda eneo lingine, kuto-
kana na mawasiliano ya barabara  ndani 
ya kijiji hicho kutopitika kwa sababu ya   
mito kujaa maji  na mafuriko.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji hicho, Ismail 
Chungu, alikiri kuwapo kwa changamo-
to ya barabara   na kwamba hata yeye 
alishindwa kushiriki vikao vya maendeleo 
ya kata.

Alisema kipindi cha masika jumla ya 
watu wanne walipoteza maisha waki-
wamo wajawazito wawili na wagonjwa wa 
kawaida wawili wakati wakipelekwa Hos-
pitali ya Wilaya ya Chunya.

Aliongeza kuwa uongozi wa wilaya 
unafahamu tatizo la barabara katika kijiji 
hicho na kwamba wanashindwa hata ku-
watembelea kutokana na kadhia hiyo.

Waendesha bodaboda wakipita kwa tabu baada ya mawasiliano ya barabara inayounganisha vijiji vya Luhanga na Madundasi katika 
Kata ya Luhanga, Halmashauri ya Mbarali, mkoani Mbeya, kukatika kutokana na maji kujaa jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA
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Tamwa yaasa 
wajasiriamali 
kutokata tamaa

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

MKURUGENZI wa Chama cha 
wanahabari wanawake Tanzania 
(Tamwa), upande wa Zanzibar, 
Dk. Mzuri Issa amewataka waja-
siriamli kutokata tamaa licha ya 
changamoto katika harakati zao 
za uzalishaji wa bidhaa.

Dk. Mzuri aliyasema hayo 
wakati wa ziara maalumu ya 
kutembelea vikundi katika 
shehia mbalimbali za Mkoa wa 
Kaskazini Unguja kwa lengo la 
kujionea namna wajasiriamali 
wanafanyia kazi elimu wanay-
opewa kupitia chama hicho.

Aliwataka wajasiriamali hao 
kutokata tamaa licha ya changa-
moto walizonazo ikiwamo ya 
ukosefu wa huduma ya maji kwa 
ajili ya kilimo cha umwagiliaji.

Alisema kuna jitihada kubwa 
zimefanywa na wajasiriamali 
na wanapaswa kuungwa mkono 
kwa kuwa lengo lao ni kujikwa-
mua na umaskini.

Pia, alisema Tamwa-Zanzibar 
itaendelea kufanya kila jitihada 
zenye lengo la kuhakikisha wa-
nawasaidia wajasiriamali hao ili 
waweze kutimiza ndoto zao.

Katika hatua nyingine ali-
wataka wanawake kuzitumia 
fursa mbalimbali kwenye jamii 
ikiwamo za kushiriki katika 
harakati za uchaguzi kugombea 
nafasi za kisiasa.

Aliwataka wanawake hao 
kuacha kubweteka na kudhani 
nafasi za uongozi ni za wanaume 
pekee badala yake wanapaswa 
kujitambua na kuwa tayari muda 
wowote.

Naye Ofisa uwezeshaji wa-
nawake kiuchumi Tamwa-Zan-
zibar, Nairat Abdalla, aliwataka 
wajasiriamali hao kutoridhika na 
masoko ya bidhaa zao kwenye 
maeneo husika na kubuni njia 
zingine mbadala.

Alisema kuna fursa nyingi 
za masoko kupitia bidhaa hizo 
hivyo ni vyema kuyatumia 
masoko hayo ili waweze kujingi-
zia kipato zaidi.

Kwa upande wao wajasiriamali 
hao walisema wanakabiliwa na 
changamoto ya ukosefu wa maji 
kwa ajili ya kuendeleza kilimo.

“Tungekuwa na maji ya ku-
tosha kwa ajili ya kilimo cha 
umwagiliaji tusingelalamika na 
ugumu wa maisha kwa sababu 
kilimo kina faida kubwa, la-
kini tatizo letu ni maji,”alisema 
Rehema Abasi kutoka Kijiji cha 
Bubwini.

Mkurugenzi wa Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA) Zanzibar, Dk. Mzuri Issa (mbele), akiwa katika ziara ya 
kukagua eneo ambalo linatarajiwa kulimwa kilimo cha mboga, kijiji cha Kidoti, Mkoa wa Kaskazini Unguja juzi, ikiwa ni harakati za kuwa-
saidia wanawake wa kijiji hicho, ili waweze kujikwamua kiuchumi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KUTOKANA na malalamiko kutoka 
kwa baadhi ya wananchi kukosa Vitam-
bulisho vya Mzanzibari Mkaazi Kisiwani 
Pemba na kukosa kujiandikisha katika 
Daftari la Wapigakura, Mwenyekiti wa 
Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), Jaji 
mstaafu Hamid Mohamoud Hamid, 
amesema Tume hiyo haiwezi kubeba 
lawama kwa wananchi kukosa vitambu-
lisho hivyo.

Alisema wanaohusika kutoka vitam-
bulisho hivyo ni mamlaka nyengine na 
Tume yake haihusiki na kwamba bila ya 
kutokuwa na kitambulisho hicho mtu 
hawezi kuhakikiwa wala kuandikishwa 
katika daftari la wapigakura.

Akizungumza na Waandishi wa habari 
Kisiwani Pemba, alieleza kuwa kazi ya 
Tume hiyo ni kuandikisha wapigakura 
wapya na uhakiki wa wapigakura wali-
omo katika Daftari la kudumu la wapi-
gakura wakiwa na sifa zinazostahiki.

Alisema ZEC inafanya kazi zake kwa 
mujibu wa Sheria za  Zanzibar na haiwe-
zi kwenda kinyume na sheria hiyo, 

hivyo inaandikisha wapigakura kwa 
mwananchi yeyote ambaye anakitam-
bulisho kipya cha Mzanzibar mkaazi ali-
chokipata kutoka mamlaka husika.

Alieleza kuwa ZEC, haijamzuia mwa-
nanchi yeyote kujiandikisha ama ku-
hakiki taarifa zake iwapo atakuwa na 
kitambulisho hicho.

“Kitambulisho cha Mzanzibar mkaazi 
hakitolewi na Tume ya Uchaguzi Zan-
zibar wala ZEC haina mamlaka hiyo,” 
alisema.

Akizungumzia suala la uandikishaji 
wapigakura wapya na uhakiki wa taari-
fa za wapiga kura wapya, alisema Tume 
hiyo imefanya marejeo ya zoezi hilo 
kama ilivyowaahidi wananchi kwa nia 
ya kumtaka kila mwenye sifa aweze ku-
jiandikisha.

Alisema Tume ilitoa fursa kwa mara 
ya pili kwa kuwaheshimu wale walioko-
sa kujiandikisha mara ya  kwanza kwa 
ajili ya kukosa vitambulisho na ilitoa 
muda wa kutosha wa kutafuta vitam-
bulisho kwa kuwa inafanya kazi muda 
maalumu.

Alisema ZEC, ina muda maalumu 

wa kufanya kazi zake ikiwamo kusajili 
wapigakura na uhakiki wa taarifa za 
wapigakura waliomo katika Daftari 
la kudumu la wapigakura kwa ajili ya 
matayarisho ya uchaguzi mkuu, hivyo 
usajili huo ni maandalizi ya uchaguzi 
huo.

Akielezea usajili wa wapigakura 
wapya uliokwenda sambamba na hakiki 
wa taarifa za wapigakura waliomo kwe-
nye Daftari la kudumu lililofanyika Kisi-
wani Pemba, alisema lilikwenda vyema 
huku amani na utulivu ikitawala katika 
maeneo yote ya uandikishaji.

Alisema mwitiko ulikuwa mkubwa 
kwa wale wenye vitambulisho ambavyo 
vinatakiwa na Sheria ya Uchaguzi wali-
jitokeza kutumia fursa yao hiyo ya kuji-
andikisha ili waweze kuwa wapigakura 
kwa uchaguzi mkuu muda utakapowa-
dia.

Uandikishaji wapigakura wapya na 
uhakiki wa wapigakura waliomo kwe-
nye Daftari la kudumu la wapigakura 
kisiwani Pemba umemalizika na unata-
rajiwa kuanza kwa mara ya pili kisiwani 
Unguja Juni 5. 

ZEC: Tusibebeshwe lawama 
Daftari la mpigakura

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imesema itanunua boti tano kwa ajili ya 
kutoa huduma kwa wananchi wanaoishi 
katika visiwa vidogo vilivyopo Unguja na 
Pemba.

Hayo yalisemwa na Waziri wa Ujenzi 
Mawasiliano na Usafirishaji, Dk. Sira 
Ubwa Mamboya, wakati akiwasilisha 
makadirio, mapato na matumizi ya bajeti 
hiyo kwa mwaka wa fedha 2020-2012, ka-
tika kikao cha Baraza la Wawakilishi.

Alisema hiyo ni ahadi ya Rais wa Zan-
zibar, Dk. Ali Mohamed Shein ya kuona 
wananchi wanaoishi katika visiwa vidogo 
wanapata huduma za usafiri wa uhakika 
wakati wanapovuka bahari kuelekea 
upande wa pili.

Dk. Mamboya alisema ujenzi wa boti 
hizo umeanza ukifanywa na kampuni ya 

Damen Shipyards kutoka Uholanzi na 
hadi kufikia Machi 2020, kazi hiyo im-
efikia asilimia 65.

“Mheshimiwa Spika napenda kuliju-
lisha Baraza la Wawakilishi kwamba kazi 
ya ujenzi wa boti tano kwa ajili ya kutoa 
huduma za usafiri kwa wananchi wanaoi-
shi katika visiwa vidogo vidogo umeanza 
na umefikia asilimia 65,” alisema.

Alisema boti hizo zitatumika kwa wa-
nanchi wanaoishi katika kisiwa cha Tum-
batu, Mkoa wa Kaskazini Unguja chenye 
wakazi wapatao 45,000, ambao hadi sasa 
huduma za usafiri wa kwenda upande wa 
pili wa bandari ya Mkokotoni hutumia 
boti zinazomilikiwa na watu binafsi.

Vile vile, alisema boti hizo zinatarajiwa 
kupelekwa katika kisiwa cha Fundo, Ko-
jani, Kisiwapanza pamoja na Makoongwe 
kwa upande wa Pemba na kwa kawaida 
wananchi wa visiwa hivyo walikuwa ha-

wana huduma za usafiri wa uhakika.
Baadhi ya Wajumbe wa Baraza la 

Wawakilishi walifurahishwa na juhudi zi-
nazochukuliwa na Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar ya kuwatafutia wananchi 
wake usafiri wa uhakika wa boti kwa 
lengo la kuepusha matukio makubwa ya 
ajali.

Mwakilishi wa Jimbo la Chake Chake 
Pemba, Suleiman Sarhani, alimpongeza 
Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein 
kwa juhudi zake za kuhakikisha wananchi 
wanaoishi katika visiwa vidogo wanapata 
huduma za usafiri wa uhakika.

“Tunampongeza kwa dhati Dk. Shein 
kwa juhudi zake za kuona wananchi wa-
naoishi katika visiwa vidogo wanapata 
huduma za uhakika za usafiri kwa kuwa-
patia boti zenye uwezo wa kutoa ufanisi 
mkubwa,” alisema.

Serikali kupeleka boti 5 visiwa 
vidogo Unguja, Pemba

HABARI ZANZIBAR

Alisema kuna 
jitihada kubwa 
zimefanywa na 
wajasiriamali na 
wanapaswa ku-
ungwa mkono kwa 
kuwa lengo lao ni 
kujikwamua na 
umaskini.
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Meneja bandari amtunishia misuli DC

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martin Shigela (wa pili kulia), akijadiliana jambo na baadhi ya madiwani, baada ya kikao 
cha Baraza la Madiwani wa halmashauri hiyo, jana. Kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Handeni, Godwin Gondwe. PICHA: 
HAMIDA KAMCHALLA
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Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema itafanya msako jijini 
Dar es Salaam kwa wafanyabiashara wote 
ambao wanauza sukari kinyume cha bei 
elekezi iliyopangwa ya Sh. 2,600 mkoani 
humo.

Hatua hiyo inakuja baada ya kupokea 
malalamiko kutoka wananchi ya baadhi ya 
wafanyabiashara kuuza bidhaa hiyo kwa 
bei ya juu.

Katika mahojiano na gazeti hili Waziri 
wa Kilimo, Japhet Hasunga, alisema licha 
ya serikali kutoa maelekezo ya bei ele-

kezi ya sukari, baadhi ya wafanyabiashara 
wamekuwa wakiiuza kwa bei ya juu wakati 
hakuna upungufu wa bidhaa hiyo.

Alisema bei elekezi iliyotolewa na seri-
kali itabaki kuwa angalizo kwa wafanyabi-
ashara ambao wanatumia kama fursa kuji-
patia faida kubwa.

“Kutokana na hali hii, ni vyema kwa sasa 
kwenda duka kwa duka ili kuwakamata 
wafanyabiashara wote ambao wanauza su-
kari kwa bei ya juu wakati serikali ilishatoa 
maelekezo ya bei elekezi.

“Tutachukua hatua dhidi ya wafanya-
biashara ambao tutawakuta wamekiuka 

sheria na taratibu za nchi, hatutanii, ina-
onekana bado kuna wafanyabiashara am-
bao wanapata faida mara mbili.”

Nipashe ilizunguka maeneo tofauti jijini 
Dar es Salaam na kubaini maduka mbalim-
bali yakiuza bidhaa hiyo kati ya Sh. 3,000 
hadi Sh. 4,000, ambapo baadhi ya wakazi 
walisema uhaba wa sukari na bei kubwa 
imewaathiri sana na hawawezi kukidhi 
gharama hiyo na kuiomba serikali kuitatua.

Grace Msuya, mfanyabiashara wa jumla 
Mbezi Luis, alisema kuna muda anatumia 
siku mbili kuipata bidhaa hiyo kutokana na 
uhaba.

Serikali kufanya msako wa sukari Dar

Na Ashton Balaigwa, 
BAGAMOYO

MENEJA wa Mamlaka ya Ban-
dari   ndogo iliyopo wilayani 
Bagamoyo mkoani Pwani,Witharo 
Jared, ‘ametunishiana misuli’ 
na Mkuu wa wilaya hiyo, Zainab 
Kawawa, alipotakiwa kutoa sa-
babu za kushuka kwa mapato 
katika bandari hiyo pamoja na 
malalamiko ya wafanyabiashara.

Tafrani hiyo ilitokea katika ki-
kao kilichoitishwa na Mkuu wa 
wilaya hiyo, kikijumuisha wafan-
yabiashara, Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS), Mamlaka ya 
Mapato Tanzania(TRA),Tume ya 
Nguvu za Atomiki Tanzania(TAEC) 
na Maofisa wa Forodha.

Akizungumza katika kikao 
hicho, Mkuu huyo wa wilaya ya 
Bagamoyo, alisema amebaini 
mapato kushuka katika bandari 
hiyo kutoka Sh. bilioni tatu No-
vemba mwaka 2019 hadi Sh. mil-
ioni 293.8 Mei, mwaka huu kiwan-

go ambacho alisema kimetishia 
uchumi wa wilaya hiyo.

Hata hivyo, mkuu huyo wa 
wilaya alisema kuwa katika uc-
hunguzi aliofanya amegundua 
sababu mojawapo ya kushuka 
kwa mapato hayo ni pamoja wa-
fanyabiashara katika wilaya hiyo 
kuihama bandari katika kupitisha 
mizigo yao.

Mmoja wa wafanyabiashara 
hao, Peter   Mongi, alisema sa-
babu ya kuhama   bandari ya 
Bagamoyo na kukimbilia bandari 
ya Mbweni iliyopo wilaya ya Ki-
nondoni jijini Dar es Salaam ni 
meneja wa bandari hiyo   kuwa-
tolea lugha chafu, kuwadhalilisha 
na kuwakadilia ushuru tofauti na 
wanapohoji wanaambiwa wana 
uamuzi ya kutumia bandari hiyo 
au kuacha.

“Mkuu wa wilaya kuna mengi 
yanatusibu, hatujui makadirio 
ya ushuru, wakati mwingine un-
apokuwa na mzigo wa madumu 
1,000   ya mafuta ya kula ana-

kutajia ushuru wa milioni moja, 
ukilipia na kudai risiti anakupa 
ya Sh. 200,000, ukimhoji inaku-
waje anakutishia kukupiga au 
anakwambia nenda sehemu ny-
ingine,” alisema Mongi.

Mfanyabiashara mwingine, 
Chikumba Osward, alimueleza 
mkuu huyo wa wilaya kuwa 
kilichowashinda kutumia bandari 
ya Bagamoyo licha ya kulipa 
kodi wamekuwa wakitukanwa 
matusi na dharau kutoka kwa 
wanayemlipa kodi na hivyo 
wameamua kuacha na kukimbilia 
sehemu nyingine.

Mwenyekiti wa wafanyabiasha-
ra hao, Shabani Hamsini, alithibi-
tisha madai hayo na kueleza kuwa 
kero hiyo imesababisha ugumu 
wa biashara kutokana na baadhi 
kuingiza bidhaa bila kulipa kwa 
kutumia bandari zingine.

Baada ya wafanyabiashara hao 
kuwasilisha malalamiko hayo, 
Mkuu wa wilaya hiyo, alimtaka 
meneja huyo wa TPA kujibu ma-

lalamiko hayo ikiwamo manyan-
yaso, lugha chafu na utaratibu 
mbovu wa malipo ya mizigo.

Akijibu malalamiko hayo, 
Meneja huyo alisema wafanyabi-
ashara hao hawajalazimishwa ku-
tumia bandari hiyo na wanaweza 
kutumia nyingine ambazo zi-
nawapa faida kauli ambayo ilim-
chefua mkuu huyo wa wilaya na 
kumtaka akae chini.

Mkuu huyo wa wilaya alien-
delea kumhoji kuhusu mikakati 
ya bandari na changamoto zin-
azoikabili bandari hiyo ikiwamo 
uchafu na kufanya maboresho 
na hatua zilizochukuliwa kuhusu 
kupandisha mapato yaliyoshuka 
kwa kiwango kikubwa.

Meneja huyo wa TPA aliposi-
mama kujibu hoja ya mkuu huyo 
wa wilaya, alimwambia mkuu 
huyo wa wilaya hapaswi kutoa 
taarifa kwake zinazohusu bandari 
bali zinakwenda moja kwa moja 
makao makuu, hatua ambayo 
iliendelea kumkasirisha mkuu 

huyo wa wilaya na kutaka apele-
kewe huo muongozo unaokataz-
wa kuwa Mkuu wa Wilaya hapas-
wi kujua shughuli za bandari.

“Yani mimi mkuu wa wilaya 
ya Bagamoyo sina mamlaka ya 
kupata taarifa inayohusu hii ban-
dari hata kopi tu?, mbona taasisi 
zingine zinaleta taarifa kwangu 
hapa, kwa kauli yako hiyo 
umeidharau kamati yangu yote 
ya ulinzi na usalama,” alisema 
Kawawa na kuongeza:

“Sasa nataka kuona huo muon-
gozo, unasema hicho kitu na ni-
jue mimi na Mkurugenzi wako wa 
TPA nani mkubwa katika wilaya 
hii, kama sitapata huo mwongozo 
namuagiza OCD akuweke ndani” 
alisema Kawawa.                                                           

Kawawa aliagiza vyombo vya 
ulinzi na usalama vya wilaya hiyo 
kuchunguza tuhuma zilizotolewa 
na wafanyabiashara hao dhidi ya 
meneja huyo wa bandari ya Baga-
moyo na ikibainika ni kweli hatua 
zaidi zichukuliwe dhidi yake.

RC amtaka DC 
kurejeshwa  
mil.150/- 
zilizopotea
Na Julieth Mkireri, MKURANGA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, 
Mhandisi Evarist Ndikilo, 
ametoa siku saba kwa wa-
husika waliokuwa wakikusanya 
mapato kwa njia ya mashine za 
posi na kushindwa kuwasilisha 
fedha zaidi ya shilingi mil-
ioni 150 kwa Halmashauri ya 
Mkuranga.

Mhandisi Ndikilo alitoa agizo 
hilo jana wakati wa baraza 
maalumu la kujadili hoja za 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG).

Ndikilo alimtaka pia Mkuu wa 
Wilaya ya Mkuranga, Filbato 
Sanga, kumpatia majina ya 
waliohusika na ukusanyaji wa 
mapato na kushindwa kuwasili-
sha fedha hizo halmashauri.

“Hata kama ni mtumishi wa 
serikali lazima irudishe fedha 
zetu, Mkuu wa Wilaya anipatie 
majina ya wale waliokuwa wak-
ihusika na kukusanya mapato 
kwa njia ya posi,” alisema.

Ndikilo alisema baadhi ya wa-
tumishi wa halmashauri wali-
osababisha hasara ya shilingi 
milioni 150.3 za mapato, lakini 
hazifikishwa halmashauri na 
hivyo kusababisha kufunguliwa 
kesi mahakamani.

Alisema, wahusika wanataki-
wa kurejesha fedha hizo, huku 
hatua za kisheria dhidi yao 
zikiendelea kuchukuliwa lengo 
kutoa fundisho kwa wengine.

Mkuu huyo wa Mkoa alitoa 
wito kwa Mkurugenzi na Baraza 
la Madiwani kuepuka kutoa mi-
kataba mibovu kwa mawakala 
wa ukusanyaji wa mapato.



TURIN, Italia

CLAUDIO Marchisio ana matumaini 
nyota wa Juventus, Cristiano Ronaldo 
atabaki kwa miamba hao wa Serie A, 
huku uvumi ukienea kwamba kuna 
uwezekano akaondoka.

Ronaldo alitua Juve akitokea Real 
Madrid kwa ada ya euro milioni 100 
mwaka 2018 na mshindi huyo mara 
tano wa Ballon d’Or aliisaidia kubeba 
taji la Ligi Kuu katika msimu wake wa 
kwanza.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 
35, amefunga mabao 21 kwenye Serie A 
katika mechi 22 alizocheza msimu huu 
na 25 katika mashindano yote kabla ya 
ligi kusimama kutokana na mlipuko wa 
virusi vya corona, huku Juve wakion-
goza ligi kwa tofauti ya pointi moja.

Kumekuwa na uvumi kwamba, 
nahodha huyo wa Ureno anaweza 
kuondoka hapo Turin na kwenda kwa 
miamba wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Paris 
Saint-Germain, huku akihusishwa na 
klabu yake ya zamani.

Marchisio ambaye aliondoka Juve 
na kwenda Zenit mwaka 2018 kabla ya 
kustaafu soka mwaka uliofuata, aliuli-
zwa kuhusu Ronaldo na alisema kupitia 
mahojiano ya Instagram: “Kabla haja-
saini Juve tulikutana mara nyingi. Kwa 
uhakika anakuweka kwenye wakati 
mgumu kucheza dhidi yake.

“Kwamba ataondoka? Sijui, lakini 
nina matumaini hataondoka. Ameshajii-
marisha mwenyewe pale Juventus na 
sidhani kama ana mpango wa kuon-
doka.”

Marchisio 
atumaini 
Ronaldo 
kubaki Juve

habari michezo
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LONDON, England 

F
RANK Lampard ameripotiwa ku-
taka kuwasajli Jadon Sancho na 
Philippe Coutinho kwa ajili ya 
kukiimarisha kikosi chake cha 

Chelsea.
Kocha huyo wa The Blues hao ana-

taka kufanya maboresho kwenye kiko-
si chake baada ya kupita madirisha 
mawili ya usajili bila ya kunasa staa 
mpya, huku hivi karibuni wakifaniki-
wa kumnasa winga wa Ajax, Hakim 
Ziyech pekee.

Kwa sasa ataendelea kubaki na 
wachezaji wake makinda wakati 
msimu wa Ligi Kuu England utaka-
poendelea, lakini mara utakapok-
wisha tu na dirisha la usajili ku-
funguliwa basi atahitaji sura mpya 
chache kwenye chama lake hilo.

Lakini, kuhusu Sancho, wapinzani 
wao Manchester United ndio wanaone-
kana kuongoza kwenye mbio za kumsajili 
Mwingereza huyo, hivyo wanafahamu 
itakuwa shughuli pevu kwenye mapam-
bano hayo, huku suala la Coutinho nalo 
likiwa na upinzani mkali kutokana na Ar-
senal kuonekana kuhitaji huduma yake 
pia.

Sura nyingine mpya anazozisaka Lam-
pard ni beki wa kushoto wa Leicester City, 
Ben Chilwell, ambaye anaweza kumgha-
rimu Pauni 60 milioni, kiungo mshambu-
liaji wa Bayer Leverkusen, Kai Havertz na 
straika wa RB Leipzig, Timo Werner.

Golini, kutokana na kipa Kepa Arriza-
balaga kuwa kwenye mashaka makubwa 
huko Stamford Bridge, Roman Burki wa 
Borussia Dortmund sasa anapigiwa hesa-
bu na Lampard.

MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer ameri-
potiwa kuingia kwenye mbio 
za kufukuzia huduma ya 
mchezaji wa Ujerumani, Kai 
Havertz.

Manchester United wan-
amtazama nyota huyo wa Bay-
er Leverkusen kuwa ni mwe-
nye kipaji cha kutosha cha 
kwenda kucheza kwenye kiko-
si chao wakiamini kwamba 
atakuwa mchezaji wa daraja la 
juu sana siku chache zijazo.

Kocha Solskjaer ametajwa 
kumuwania mkali wa Borussia 
Dortmund, Jadon Sancho, am-
baye wikendi iliyopita alifunga 
‘hat-trick’ yake ya kwanza, 
wakati timu yake ilipoichapa 
Paderborn 6-1 kwenye Bundes-
liga.

Mpango namba moja ni 
kumsajili Sancho, lakini baada 
ya hapo watamnasa pia 
Havertz, ambaye wanaamini 
wasipofanya hivyo mwaka huu 
basi thamani yake itakuwa 
kubwa zaidi mwakani.

Kwa kuanzia, Man United 
imepeleka ofa ya pauni milioni 
50 ya kunasa saini ya Havertz, 
huku wakiamini mkwanja huo 
utatosha kabisa kwenye kupa-
ta huduma ya mchezaji huyo 
wanayemsaka kwa nguvu zote.

Havertz amekuwa akiwind-
wa na vigogo msimu huu 
baada ya kufunga mabao 15 ka-
tika michuano yote. Man Unit-
ed wameshafahamu watam-
tumiaje, ikiwa ni pamoja na 
kumchezesha kwenye wingi 
moja au akitokea kwenye ki-
ungo cha kati.

Lampard 
hesabu zake
kwa Sancho, 
Coutinho

Solskjaer ajitosa 
kumuwania Kai



TURIN, Italia

JUVENTUS inatakiwa kuzungumza na Chelsea 
kama inataka kumsajili Jorginho, kwa mujibu 
wa wakala wa mchezaji huyo wa timu ya Taifa 
ya Italia, Joao Santos.

Mabingwa hao wa Serie A, Juve wameripotiwa 
kutaka kumuunganisha Jorginho na kocha wake 
wa zamani, Maurizio Sarri hapo Turin baada ya 
wawili hao kuwa wote kule Chelsea na Napoli.

Jorginho anatajwa kwamba ndiye mrithi 
anayefaa wa Miralem Pjanic, ambaye ame-
kuwa akihusishwa na mpango wa kutakiwa na 
mabingwa wa LaLiga, Barcelona na vinara wa 
Ligue 1, Paris Saint-Germain.

Uvumi umeenea na kudai kwamba Jorginho 
anakwenda Juve na uhamisho wake utamhusi-
sha Federico Bernardeschi ambaye atabadilis-
hana naye.

Hata hivyo, Santos amekanusha kwamba Juve 
hawajafanya mawasiliano yoyote na Chelsea 
kuhusu kumtaka Jorginho.

“Mimi nasikia tu huo uvumi na kuandikwa 
kwenye magazeti, kwa sababu hakuna mtu ku-
toka Juventus aliyewasiliana na mimi,” alisema 
Santos akiiambia TuttoJuve.com.

“Maurizio Sarri anamkubali sana yeye kama 
mchezaji, walifanya kazi pamoja, lakini kwa 
sasa hakuna lolote la zaidi. Yeye ni mchezaji wa 
Chelsea na kama Juve wakimtaka wanapaswa 
kuzungumza na klabu yake.”

Jorginho 
hajawasiliana 
na Juventus - 
Wakala

habari michezo
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MUNICH, Ujerumani

THIAGO Alcantara amerudi kwenye mazoezi baada ya 
kukosa michezo mitatu ya Bayern Munich kutokana na 
kuwa majeruhi.

Kiungo huyo alikaa nje katika mechi za ushindi za Ligi 
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, dhidi ya Eintracht Frankfurt, 
Borussia Dortmund na Fortuna Dusseldorf kutokana na 
matatizo ya maumivu ya nyama za paja.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania alirudi kwenye 
mazoezi Jumanne na sasa anajiandaa kucheza dhidi ya 
Bayer Leverkusen Jumamosi.

Lucas Hernandez, ambaye aliumia wakati wa mchezo wa 
ushindi wa 5-0 dhidi ya Dusseldorf, anaweza pia kuanza 
mazoezi ya peke yake, huku majeruhi wengine, Niklas Sule 
na Philippe Coutinho wakiendelea kujiuguza.

Ushindi wa Bayern katika mchezo huo wa Jumamosi pale 
katika dimba la BayArena unaweza kuwa nafasi nzuri zaidi 
ya kulikaribia taji la Ligi Kuu.

Kikosi hicho cha kocha, Hansi Flick kinaongoza kwa 
tofauti ya pointi saba kileleni dhidi ya Dortmund waliopo 
nafasi ya pili, huku zikiwa zimebakia mechi tano ligi 
kumalizika.

Thiago arudi rasmi
mazoezini Bayern

BUENOS AIRES, Argentina 

H
ERNAN Crespo amemtaja 
Lautaro Martinez kama 
“mchezaji aliyekamilika” na 
amemtaka mshambuliaji 

huyo kuitosa Barcelona na kubakia 
Inter Milan.

Martinez mwenye umri wa miaka 
22, amekuwa akihusishwa na mpan-
go wa kuhamia kwa mabingwa hao 
wa LaLiga baada ya kuwa na msimu 
wa kuvutia pale Inter, akifunga ma-
bao 16 katika mechi 31 msimu huu wa 
2019-20.

Mshambuliaji wa zamani wa Inter 
na Argentina, Crespo anaamini Mar-
tinez anatakiwa kubaki San Siro na 
kujiimarisha yeye mwenyewe zaidi 
kabla ya kuondoka.

Crespo: 
Martinez 
achana 
na Barca

“Ningependa yeye abaki Inter kwa 
sababu huu umekuwa mwaka wake 
wa kwanza,” alisema akinukuliwa na 
David de las Heras kwenye YouTube, 
kupitia Sport.

“Nataka ajijengee kwanza msingi 
imara kabla ya kuangalia kubadili 
timu. Kwani naamini yeye ni mmoja 
wa wachezaji aliyekamilika kabisa.”

Crespo, ambaye kwa sasa ni kocha 
mkuu wa timu ya Defensa ya Justicia, 
alishinda mataji matatu ya Serie A ak-
iwa na Inter, ambapo mchezaji huyo 
wa zamani wa Chelsea alikaa misimu 
minne katika klabu hiyo.

Akiwa na umri wa miaka 44 sasa, 
anataka kumuona Martinez, ambaye 
ana mabao tisa kwenye timu ya Taifa 
ya Argentina katika mechi 17, kuende-
lea kubakia hapo.
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Chelsea yamtaka Chilwell

CHELSEA imemfanya mlinzi wa Leicester, Ben Chilwell 
mwenye umri wa miaka 23, kama chaguo lao la kwanza, 
lakini mchezaji huyo wa kimataifa wa England anaweza 
kuwagharimu kiasi cha pauni milioni 85. (Athletic)

Zidane akomaa na Pogba

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, amezun-
gumza na wakala wa kiungo wa Manchester United, Paul 
Pogba mwenye umri wa miaka 27, akisema bado ana nia ya 
kumsajli mshindi huyo wa Kombe la Dunia. (Le 10 Sport)

United kumpotezea Sancho

MANCHESTER United inamtambua winga wa Velez 
Sarsfield ya Argentina, Thiago Almada mwenye umri wa 
miaka 19, kama ndiye mbadala wa uhamisho wa nyota wa 
Borussia Dortmund na England, Jadon Sancho mwenye 
umri wa miaka 20. (Manchester Evening News)

Inter kumgeukia Lacazette

INTER Milan wanapanga kumsajili mshambuliaji wa 
Arsenal, Mfaransa Alexandre Lacazette mwenye umri wa 
miaka 29, kama straika wa Argentina, Lautaro Martinez 
mwenye miaka 22, atajiunga na Barcelona. (Mundo 
Deportivo)

Milan kumsajili Hendrick

KLABU ya AC Milan imeonyesha nia ya kumsajili kiungo 
wa kati wa Burnley na Ireland, Jeff Hendrick mwenye umri 
wa miaka 28, akiwa huru. (Sky Sports)

Hakimi jicho lake Hispania

WAKALA wa mshambuliaji wa Borussia Dortmund, 
Achraf Hakimi mwenye umri wa miaka 21, ambaye yuko 
kwa mkopo kutoka Real Madrid, anasema kipaumbele 
kwa mchezaji huyo ni kucheza katika klabu ya Hispania, 
lakini anadai hakuna haraka kwa mchezaji huyo kutoka 
Morocco kurejea. (Evening Standard)

Newcastle yaachiwa Rose

KLABU ya Tottenham Hotspur imempa ruhusu beki wa 
England, Danny Rose, 29, kubakia kwa mkopo Newcastle 
kwa kipindi cha msimu kilichobaki. (Football Insider)

Barca yaibipu man City

BARCELONA wametuma ofa ya kutaka kumsajili tena 
mlinzi wa kati wa Hispania, Eric Garcia mwenye umri wa 
miaka 19, kutoka Manchester City. (ESPN)

Galatasaray kwa Taylor

KLABU ya Galatasaray imeingia kwenye vita ya kumsajili 
straika wa Charlton, Lyle Taylor mwenye umri wa miaka 
30, ambaye hataichezea tena klabu yake kwa sababu mka-
taba wake unamalizika kipindi cha majira ya joto. (Mail)

M’Baye awindwa Marseille

KLABU ya Brighton inaonekana itashindwa kumsajili 
straika wa Rennes, M’Baye Niang mwenye thamani ya 
pauni milioni 15, baada ya mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 25, kuwaniwa na Marseille. (Star)

Longstaff apewa ofa

KIUNGO wa Newcastle, Matty Longstaff, 20, ambaye 
kwa sasa anapokea mshahara wa pauni 850 kwa wiki, 
amepewa ofa ya mshahara wa pauni 30,000 kwa wiki na 
klabu ya Serie A, Udinese. (Sky Sports)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania 

K
ARIMU Benzema ana-
shawishika kwamba Real 
Madrid watakuwa wakali 
zaidi wakati Ligi Kuu ya 

Hispania, LaLiga, itakaporejea, ak-
ibainisha kwamba, kocha wao, Zin-
edine Zidane amewataka “kufurahia 
kucheza” baada ya mlipuko wa virusi 
vya corona.

Baada ya miezi mitatu
 ya kusimama kwa msimu 
kutokana na ugonjwa wa 
Covid-19, Madrid itarudi 

uwanjani Juni 14, mwaka 
huu wakati wataka-

powavaa Eibar.

LaLiga imeruhusu kuchezwa bila 
mashabiki majukwaani na Madrid 

inajiandaa kuipiku Barcelona kwenye 
mbio za ubingwa.

Barca wanarudi kwenye msimu 
huu wakiwa wanaongoza kwa pointi 
mbili kileleni dhidi ya wapinzani wao 
hao, lakini Benzema anaamini ‘Los 
Blancos’ wapo tayari kutoa changa-
moto ya kuwania taji la ligi hiyo, huku 
Zidane akiwahamasisha wachezaji 
wake kufurahia kazi yao.

Benzema ameiambia televisheni 
ya Real Madrid: “Ujumbe wa Zidane 
ni tufurahie. Tufurahie kucheza soka. 
Tumejifua zaidi kuliko wiki iliyopita.

“Tumejifua kuwa fiti zaidi kwa wiki 
iliyopita na sasa, na tunakabiria kuan-
za LaLiga, tumejiandaa vizuri.

“Wachezaji wote wameanza ku-
zoea haraka kucheza kwa kila hatua. 
Inafurahisha tukiwa na wachezaji 
wenzetu, kwa sababu ni ngumu 
kuanza upya kwa kasi, lakini wote 

wanaonekana kuwa fiti.
“Miezi miwili bila kugusa mpira, 

ni jambo gumu kwa mchezaji, lakini 
sasa tupo vizuri na tunarudi kwa ajili 
ya kupambana kubeba taji la Ligi Kuu 
na tupo tayari kwa hilo.

“Hatuna cha kusubiri kuanza 
mashindano ya michezo yote iliyoba-
ki ni muhimu sana kwetu. Mchezo 
wetu wa kwanza utakuwa dhidi ya 
Eibar nyumbani na ni muhimu sana. 
Hivyo tutacheza kwa bidii kwa dakika 
zote.”

Real Madrid haitatumia uwanja 
wake wenye uwezo wa kuchukua 
mashabiki 80,000 katika mechi zi-
lizobaki na badala yake mechi zao wa-
tachezea kwenye dimba la Alfredo Di 
Stefano wenye uwezo wa kuchukua 
watazamaji 6,000 pale Castilla, kwani 
Santiago Bernabeu unaendelea ku-
karabatiwa.

    Hatuna cha kusubiri, ujumbe wa Zidane 
ni tufurahie kucheza soka, tumejifua...

habari michezo
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Benzema aitangazia 
vita Barcelona LaLiga



Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

JUMLA ya michezo 146 ya Ligi Kuu 
Zanzibar imebaki kabla ya msimu huu 
kumalizia ambao umekumbwa na msu-
kosuko mkubwa wa janga la virusi ya 
corona vilivyosababisha kusimama kwa 
ligi mbalimbali duniani ikiwamo hii ya 
visiwani hapa.

Wiki iliyopita Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar iliruhusu Ligi Kuu tu ndio 
irejea, huku michezo mingine na ligi 
nyingine ikiendelea kusubiri hadi itaka-
potoa tamko.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mkurugenzi wa Mashindano wa ZFF, 
Ali Mohammed, alisema wanatarajia 
shughuli za mazoezi kwa timu kuanza 
rasmi kesho baada ya kukamilika tara-
tibu za afya ambazo walielekezwa na 
serikali kuu.

Alisema wanaendelea kufanya kazi 
kwa pamoja na wizara ya michezo ka-
tika kujadili mambo mbalimbali ambayo 
wizara hiyo imetakiwa kutoa mwongo-
zo  kwa ZFF ikiwamo taratibu za kiafya 
hususan kwa wachezaji na viongozi wa 
klabu katika kuendelea kujikinga na 
virusi vya corona.

Alisema wanachosubiri kwa sasa ni 
wataalamu wa afya kutoa elimu kwa 
viongozi wa klabu, madaktari wa timu, 
waamuzi, walinzi wa viwanjani na 
milangoni, waokota mipira (ball boys) 
pamoja na wafanyakazi wa ZFF husuan 
wa Kamati ya Mashindano na Bodi ya 
Ligi ili kuhakikisha lengo la serikali la 
kujikinga na virusi vya corona mich-
ezoni linatimia.

Aidha, alisema suala hilo la kutoa 
elimu ya afya linasimamiwa na Wizara 
ya Michezo pamoja na Wizara ya Afya, 
hivyo ZFF inaendelea kufanya kazi kwa 
ukaribu na wizara hizo ili kuhakikisha 
maagizo yote yatakayotolewa wanay-
atekeleza.

Na Mwandishi Wetu

ZIKIWA zimebaki siku tisa kabla ya Ligi 
Kuu kurejea, Kocha Mkuu wa Lipuli 
FC, Nzeyimana Mailo, amewalalamikia 
wachezaji wake kwa kitendo cha kuto-
fanya mazoezi wakati wa mapumziko 
ya lazima yaliyotokana na mlipuko wa 
maambukizo ya virusi vya corona.

Hata hivyo, Lipuli FC haina kiporo 
katika ligi hiyo, hivyo itaanza kushuka 
dimbani Juni 17, mwaka huu katika 
Uwanja wa Ushirika mjini Moshi ku-
vaana na Polisi Tanzania, hivyo Mailo 
bado ana takriban siku 13 za kukiweka 
sawa kikosi chake.

Lipuli ambayo ipo nafasi ya 13 kwe-
nye msimamo wa ligi hiyo ikiwa na 
pointi 33 zilizotokana na mechi 29, iliin-
gia kambini Mei 31, na ndipo kocha huyo 
alipogundua wachezaji kutokutimiza 
majukumu ya kujifua wenyewe kulin-
gana na programu alizokuwa akiwapa.

“Wachezaji wangu walikuwa hawa-
fanyi mazoezi jambo ambalo linanilaz-
imu kuanza kuwasimamia upya kuweza 
kuwarejesha kwenye ubora wao.

“Wameanza kufanya vizuri kwa kuwa 
tumeanza nao mazoezi kwa pamoja, tut-
afanya vizuri kwani ninajua namna ya 
kwenda nao sawa kikubwa nimewaam-
bia wanapaswa wajitume,” alisema.

Klabu Ligi Kuu Z’bar 
mazoezini kesho

Kocha Lipuli alia 
wachezaji kutojifua

habari michezo
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Na Adam Fungamwango

LICHA ya kuburuza mkia kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu Bara inayotarajiwa 
kurejea Juni 13, mwaka huu, Klabu ya 
Singida United imesema kuwa imeji-
panga kisawasawa kwa mechi zilizoba-
ki na ina uhakika kuwa haitoshuka 
daraja kama wadau wa soka wanavyo-
dhani.

Mkurugenzi wa klabu hiyo, Festo 
Sanga, amesema baada ya ligi kuruhusi-
wa kurejea kufuatia kusimama tangu 
Machi 17, mwaka huu kutokana na mli-
puko wa virusi vya corona, wameanza 
maandalizi kabambe kuhakikisha wa-
nafanya vema ili kujinusuru kwenye 
janga la kushuka daraja.

Alisema kitendo cha Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kuchezwa nyumbani na ugen-
ini kimewapa matumaini ya kufanya 
vema mechi zao hasa za nyumbani am-
bazo watahakikisha wanaondoka na 
ushindi ili kuifanya timu hiyo isishuke 
daraja.

“Bado tuna mechi nyingi ambazo 
tukicheza karata zetu vizuri, basi tu-
nasalia Ligi Kuu na kuna watu wengi 
wanadhani kuwa tutashuka daraja, lak-
ini nawahakikishia mashabiki wa soka, 
pamoja na wakazi wa Singida, kuwa 
tumejipanga kisawasawa na tunafan-
ya maandalizi ya kutosha kwa ajili ya 
urejeo wa ligi. Hata ukiangalia kwenye 
mechi yetu ya mwisho kabla ya ligi 
kusimamishwa, tulishinda kwa mabao 
2-1 dhidi ya Mbeya City, kwa hiyo tut-
aanzia pale tulipoishia,” alisema Sanga.

Singida ina mlima mrefu wa kujinu-
suru kutoshuka daraja, kutokana kubu-
ruza mkia, ikiwa na pointi 15 baada ya 
kushuka dimbani mara 29, ikisaliwa na 
michezo tisa ili kumaliza msimu.

Singida 
yaapa 
kutoshuka 
daraja

Wachezaji wa Yanga, kiungo mshambuliaji Bernard Morrison na beki wa kati 
Kelvin Yondani (nyuma) wakiwa mazoezini kujiandaa na Ligi Kuu inayota-
rajiwa kurejea Juni 13, mwaka huu kwa timu hiyo kuvaana na Mwadui FC 
katika Uwanja wa Kambarage mkoani Shinyanga. PICHA: YANGA

Na Saada Akida 

W
AKATI kiungo wa Simba, 
Clatous Chama akitarajiwa 
kurejea nchini Juni 8, mwa-
ka huu, klabu hiyo imekiri 

kuwa haifamu ni lini kiungo Msudan 
Sharaf Eldin Shaiboub atarejea kuun-
gana na wenzake kujiandaa na Ligi Kuu 
Bara inayotarajiwa kuendelea Juni 13, 
mwaka huu.

Akizungumza na waandishi
 wa habari jijini Dar es Sa-

laam jana baada ya mazoezi
 yaliyofanyia Uwanja wa Mo 

Simba Arena uliopo Bunju, 
Kocha Mkuu wa timu hiyo, 

Sven Vandenbroeck, alisema
 kurejea kwa Chama kumeku-
wa rahisi kutokana na Zambia
 kulegeza masharti ya mipaka 

ya kuweza kufika nchini ku-
ungana na timu hiyo.

Alisema kesi ya Shaiboub imekuwa 
ngumu kwa sababu ya nchi yao ya Sudan 
kuweka sheria ngumu ya watu kutoka au 
kuingia nchini humo.

“Chama ataingia Juni 8 na  atakapore-
jea atalazimika kujifua kivyake kwa ajili 
ya kujiweka fiti kabla ya kuungana na 
wenzake katika mazoezi ya nguvu, ila 
kesi ya Shaiboub kuhusu ni lini atarejea, 
bado ni ngumu sana kwa sababu ya nchi 
hiyo kufunga mipaka,” alisema Sven.

Alisema mazoezi yanaendelea  na 
wachezaji wote wako vizuri, huku akita-
rajia Francis Kahata na Ibrahim Ajibu leo 
kuungana na wenzake katika mazoezi ya 
kucheza mpira.

“Kahata na Ajibu walifanya mazoezi 
binafsi ya kuwa fiti na wameniridhisha, 
hivyo kesho (leo), wataanza mazoezi ya 
pamoja uwanjani na wenzao kwa ajili 
ya kuendelea na maandalizi ya michezo 
yetu iliyobakia ya ligi,” alisema Sven.

Alisema licha ya kuwa na ratiba ngu-
mu ya mazoezi na muda wa kurejea kwa 
mechi hizo, wanapambana kuhakikisha 

wachezaji wake wanarejea katika ubora 
wake kutetea taji la ubingwa.

Kuhusu Kombe la FA, Sven alisema: 
“Kwa sasa siwezi kuzungumzia mechi ya 
FA, kabla ya kukutana na Azam FC kuna 
mechi takriban nne za ligi, hivyo akili na 
nguvu zote tunaelekeza katika michezo 
hiyo kwanza,” alisema Sven.

Kwa upande wa nahodha Msaidizi wa 
Wekundu wa Msimbazi hao, Mohammed 
Hussein ‘Tshabalala’ alisema wamerudi 
zaidi walipoishia baada ya corona.

“Kiufundi kocha ametuongezea  vitu, 
kuhakikisha tunatetea ubingwa wetu 
kwa kuhakikisha tunashinda mechi zetu 
zilizobakia,” alisema Tshabalala.

Ligi Kuu ilisimama tangu Machi 17, 
mwaka huu kutokana na mlipuko wa 
maambukizo ya virusi vya corona, na 
hadi inasimama Simba ambayo itashu-
ka dimbani Juni 14 kuikaribisha Ruvu 
Shooting katika Uwanja wa Taifa, ndiyo 
iliyopo kileleni ikiwa na pointi 71 ikifuati-
wa na Azam FC yenye alama 54, huku 
Yanga ikiwa na pointi 51.

Chama kutua J’tatu, 
Shaiboub haieleweki

SUBIRINI...
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Kiungo mshambualiaji wa Simba, Luis  Miquissone (kushoto), akipiga hesabu za ‘kumzunguka’ beki wa timu hiyo, 
Shomari Kapombe, wakati wakiwa mazoezini jana katika uwanja wao wa Mo Simba Arena uliopo Bunju jijini Dar es 
Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

HESABU...

Na Adam Fungamwango

SAKATA la Kocha wa Mbelgiji wa 
Yanga, Luc Eymael kushindwa kure-
jea nchini, limeendelea kuchukua 
sura mpya, baada ya kubainika kuwa 
kuna watu ‘wasiojulikana’ walim-
vuruga kwa kutumia ujumbe kuwa 
klabu yake ina mpango wa kumtema 
ndiyo maana hawajamtumia tiketi ya 
ndege, huku makocha wenzake wa 
kigeni wote wakiwa wameshawasili 
nchini Tanzania kuendelea na kazi 
zao.

Hayo yamebainishwa jana na Ofisa 
Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli, 
alipoongea na Nipashe, juu ya mane-
no aliyoyatoa kocha huyo akiwa 
nchini kwao kuwa anakerwa na tabia 
ya viongozi wa klabu hiyo ya kum-
cheleweshea tiketi na haelewi nini 
kinaendelea.

Bumbuli alisema kuwa kocha wao 
aliongea maneno hayo kwa presha, 
kwani kuna watu walimpelekea ta-
arifa kuwa kuna mpango wa kumsi-
tishia mkataba wake, wakimweleza 
kama Yanga wangetaka arejee 
wangeweza kufanya hivyo mapema 
kwa sababu makocha wenzake wote 
wa kigeni tayari wamesharejea 
nchini kuendelea na kazi.

“Tumemtuliza na yeye ametuletea 
meseji za watu ambao walikuwa 
wakimpelekea na ndizo zilizosa-
babisha aongee maneno hayo. Kila 
kocha anatoka kwenye nchi yake 
na kila moja ilikuwa na taratibu 
zake za kukabiliana na corona, na 
si wote wanatoka Ubelgiji, lakini 
ukweli ni kwamba yote yamekwisha 
na mambo yakienda vizuri tarehe 
sita  atakuwa ameshawasili nchini,” 
alisema Bumbuli.

Akijibu shutuma hizo, Ofisa Habari 
huyo alisema kuwa awali kabisa ko-
cha wao alikuwa na tiketi ya kwenda 
kwao Ubelgiji na kurudi, lakini 
kutokana na dunia nzima kukumbwa 
na ugonjwa wa Covid-19 unaosa-
babishwa na virusi vya corona, safari 
zilifutwa.

“Mwezi Aprili pia tulilipa dola 
8,000 kwa ajili ya tiketi, lakini anga 
bado zilikuwa hazijafunguliwa na ili-
pofika Juni Mosi, tulianza mchakato 
wa kumtumia tena tiketi, lakini ikum-
bukwe ndiyo wakati ambapo safari 
nyingi za ndege zilikuwa zinaanza 
na anga kufunguliwa kulikuwa na 
safari nyingi, hivyo siku tatu nzima 
za mwanzo ndege zilikuwa zimejaa, 
ilibidi tufanikiwe kukamilisha tiketi 
za kuanzia tarehe nne,” alisema.

Kocha Yanga 
avurugwa 
akiwa Ubelgiji

Simba SC kutangazia 
ubingwa Nangwanda
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   Sven ageukia utimamu wa mwili, asema siku 
10 zilizobaki zinatosha nyota wake kuanza...
Na Mwandishi Wetu

H
UKU Kocha Mkuu wa Simba, 
Mbelgiji Sven Vandenbroeck, 
akieleza kuwa ameisoma ratiba 
ya Ligi Kuu, lakini wachezaji 

wake hawajawa tayari kwa upande wa 
utimamu wa mwili, hesabu zinaonyesha 
mabingwa watetezi hao wanaweza ku-
tangazia ubingwa wao wakiwa ugenini wa-
takapocheza dhidi ya Ndanda FC kwenye 
Uwanja wa Nangwanda Sijaona mkoani 
Mtwara Julai 5, mwaka huu.

Kwa sasa zimebaki siku 10
 kabla ya Simba kucheza

 mechi yake ya kwanza
 tangu Ligi Kuu Bara iliposi-

mama Machi 17, mwaka huu
 kutokana na mlipuko wa

 maambukizo ya virusi vya
 corona vinavyosababisha
 ugonjwa wa homa kali ya

 mapafu, Covid-19.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa Ju-
matatu wiki hii na Bodi ya Ligi (TPLB), Sim-
ba itacheza mechi yake ya kwanza katika 
Uwanja wa Taifa dhidi ya Ruvu Shooting 
Juni 14 ikiwa ni siku moja baada ya watani 

zao, Yanga kuvaana na Mwadui FC katika 
dimba la Kambarage mkoani Shinyanga.

Na baada ya mechi hiyo, Simba ambayo 
ina pointi 71, huku ikihitaji alama 14 tu ili 
kutangazwa mabingwa kwa mara ya tatu 
mfululizo, Juni 20 itaialika Mwadui FC 
katika Uwanja wa Taifa kabla ya siku nne 
baadaye kuivaa Mbeya City katika dimba 
la Kumbukumbu ya Sokoine na kisha Ju-
lai Mosi kuivaa Tanzania Prisons kwenye 
uwanja huo.

Kama itavuna pointi hizo 12 katika mich-
ezo hiyo minne, Julai 5, mwaka huu itaifua-
ta Ndanda FC ikiwa na lengo moja tu la 
kutangazia ubingwa Mtwara, wakati itaka-
pohitaji ushindi ili kuruhusu mashabiki 
wake kuanza kusherehekea ubingwa huo 
wakiwa Mtwara, huku wakibakiza mechi 
tano dhidi ya Namungo FC, Mbao FC, Alli-
ance FC, Coastal Union kabla ya kuhitimi-
sha na Polisi Tanzania katika Uwanja wa 
Ushirika mjini Moshi hapo Julai 26, mwaka 
huu.

Pointi hizo 14, zinatosha kuifanya Simba 
kufikisha alama 85 ambazo haziwezi ku-
fikiwa na timu yoyote Ligi Kuu Bara msimu 
huu, kutokana na Azam inayoshika nafasi 
ya pili kwa sasa kuwa na pointi 54 huku 
timu hizo kila moja ikibakiza mechi 10, 
hivyo ikishinda mechi zake zote itafikisha 
alama 84.

Hata hivyo, pamoja na kukiri wachezaji 
wake kutokuwa tayari, Sven amesema wiki 
mbili zinatosha kuwarejeshea wachezaji 
wake utimamu wa mwili tayari kuanza 
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza jijini Dar es Salaam, Sven 
alisema kwa sasa bado wachezaji wake 
hawako tayari kurejea kuanza kucheza ligi 
kwa sababu hawana utimamu wa mwili 
kutokana na kukaa nje ya uwanja kwa 
muda mrefu, lakini siku zilizobaki kabla ya 
kushuka dimbani, zinamtosha kuwareje-
sha kuwa fiti.

Alisema kinachohitajika kwa sasa ni 
muda zaidi wa kufanya mazoezi ya pamo-
ja ili kurejesha utayari wa mwili, stamina 
na kasi kabla ya kuanza mikikimikiki ya 
ligi siku 10 kutoka sasa.

“Nitaendelea kubadili mifumo ya ma-
zoezi kwa kadiri muda unavyozidi kwenda 
ili kuwaweka tayari wachezaji kabla ya ligi 
kurejea kwani tuna wiki moja tangu tu-
lipoanza kujifua.

“Ratiba nimeiona, ukiniambia kuwa 
kwa sasa tupo tayari kucheza nitakwam-
bia hapana, kwa sababu wachezaji ha-
wana utimamu wa mwili. Kwa hizi siku 
zilizobaki kabla ya ligi kurejea zitatusaidia 
kutuweka vizuri na jambo zuri ni kwamba 
asilimia kubwa wachezaji wote wako kiko-
sini isipokuwa wawili tu,” alisema Sven.
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