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Serikali yakunjua 
makucha ‘massage’

Makamu wa 
Rais, Dk. Phil-
ip Mpango 
akimpongeza 
mbunifu wa 
kinu cha 
kufua chuma, 
Reuben Mtitu 
(kushoto), 
wakati ali-
potembelea 
banda lake 
katika mao-
nyesho ya 
nne ya SIDO 
Kitaifa ka-
tika Uwanja 
wa Saba-
saba mkoani 
Njombe jana. 
PICHA: OMR

Posho za lishe kuponza vigogo

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi Maalum, 
Dk. Dorothy Gwajima, ametangaza 
kusitishwa huduma za kituo cha ku-
chua (massage) cha Tia Smile and Spa 
kilichoko Mtaa wa Nzasa, Kijitonyama, 
Dar es Salaam kutokana na kutokidhi 
viwango kisheria.

Hatua hiyo imechukuliwa na seri-
kali baada ya kusambaa video fupi 
mtandaoni iliyotolewa na Gerald Kom-
ba, akilalamikia tangazo la biashara ya 
huduma ya ‘massage’, akiwa na madai 
kwamba huduma zinazotolewa huko 
ziko kinyume cha maadili.

Komba alihoji iwapo serikali imeri-
dhia tangazo hilo huku akimtaja Waziri 
Dorothy na kumwomba achukue hatua.

Waziri Dorothy alisema kuwa baada 
ya video hiyo kusambazwa, hatua alizo-
chukua kwa kushirikiana na wananchi, 
alibaini ilirekodiwa Manispaa ya Kinon-
doni, Dar es Salaam.

“Niliwasilisha taarifa hiyo kwenye 
mamlaka ya mkoa na kuelekeza hatua 
stahiki zichukuliwe. Hatua zilizochuku-
liwa na mamlaka ya mkoa ni huduma 
husika imesitishwa kuanzia Oktoba 26 
mwaka huu.

“Imesitishwa kutokana na kutokidhi 
viwango vya Sheria Na. 23 ya Mwaka 
2002 ya Baraza la Tiba Asili na Tiba 
Mbadala na mmiliki ametozwa faini 
ya Sh. 500,000 kwa mujibu wa she-
ria. Amepewa maelekezo ya kufuata, 
vinginevyo atapelekwa mahakamani,” 
alisema Waziri.

Alisema wako baadhi ya watoa hu-
duma wasiotimiza matakwa ya sheria 
za huduma wanazotoa, hivyo kuathiri 
maendeleo na ustawi wa jamii, ikiwamo 
kuchochea  mmomonyoko wa maadili.

Waziri Dorothy alisema hali hiyo 
huchangia kuibuka matukio ya unyan-
yasaji na udhalilishaji wa kijinsia, wa-
toto wakiwa waathirika zaidi.

Waziri huyo pia alisema watafanya 
mazungumzo na wadau, wamiliki 
na watoa huduma za kisekta kuhusu 
changamoto zinazowazuia kutimiza 
matakwa ya kisheria wakati wa kutoa 
huduma na kutoa taarifa.

“Ninatoa shukrani kwa aliyetoa taar-
ifa hizi kwani ameonesha uzalendo 
kwenye kuona tatizo au changamoto 
na kuchukua hatua.

“Shukrani kwa Mamlaka ya Mkoa 
na Serikali za Mitaa pamoja na Ofisi 
ya Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni kwa 
ushirikiano na wepesi wa kuitikia na 
kuchukua hatua stahiki. Shukrani kwa 
wananchi wote ambapo wameendelea 
kutoa ushirikiano,” alisema.

Waziri huyo alitoa wito kwa Watan-
zania wengine wote kuchukua hatua 
stahiki pale wanapoona kuna jambo 
ambalo halina tija kwa maendeleo na 
ustawi wa jamii.

“Iwapo kuna haja ya rufani wizarani; 
jamii itumie kituo cha huduma kwa wa-
teja simu: 0734 986503 na 026 2160250.

“Kuhusu ukatili kwa watoto, wapige 
simu na 116 saa 24 kila siku bila malipo. 
Iwapo waziri mwenye dhamana ata-
hitajika, tuma ujumbe kwenye kwa 
namba 0765 345777 au 0734 124191,” 
alisema.

Na Beatrice Shayo

RAIS Samia Suluhu Hassan ameonya 
wakuu wa mikoa kulipana posho za 
vikao kwa kutumia fedha za bajeti ya 
lishe huku udumavu ukiendelea kati-
ka maeneo yao, akiagiza mikoa yenye 
tatizo hilo wajitathmini.

Ni maelekezo aliyoyatoa jana jijini 
Dar es Salaam alipozindua Ripoti ya 
Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na 
Viashiria vya Malaria Tanzania ya 
Mwaka 2022 na ugawaji wa magari ya 
kubeba wagonjwa na vifaa tiba.

Rais alisema ripoti inaonesha wa-
toto 300 kati ya 1,000 kwenye jamii 
wana udumavu, akitaja ni kiwango ki-
kubwa chenye tafsiri kwamba theluthi 
moja ya watoto wako katika hali ya 
udumavu.

“Wakuu wa mikoa tumetiliana mi-
kataba ya lishe. Sasa haya matokeo ya-
nayooneshwa hapa wakati tulitia saini 
mikataba tunakwenda kushughulika 
na taarifa imetuambia bajeti ya lishe 
imeongezeka kutoka ilivyokuwa.

“Kama mnatumia bajeti ya lishe 
kulipana vikao vya lishe ama posho, 
hebu badilisheni mtindo, bajeti iende 
kwenye afua kuliko kwenye kulipana 
posho za vikao. Niwaombe sana mka-
lishughulikie hili. Ni aibu kuwa na wa-
toto wenye udumavu, tutakuja kuwa 
na taifa (ambalo) robo ya watu ha-
waelewi, sio hali nzuri,” alionya.

Rais alisema kinachosikitisha zaidi, 
mikoa yenye viwango vya juu vya udu-
mavu ni Iringa asilimia 57, Njombe 
(50), Rukwa (50) na Geita (39) ilhali 
mikoa hiyo inasifika kwa kilimo cha 
mazao karibu yote.

Rais Samia pia aliagiza suala la udu-
mavu lichukuliwe kwa uzito mkubwa 
kwa ustawi wa jamii na usalama wa 
nchi, akitajaa athari za muda mrefu 
za udumavu ni kupunguza uwezo wa 
watoto kujifunza na kuongeza hatari 
kwa watoto kupata changamoto ya 
afya ukubwani na kuathiri nguvu kazi 
ya taifa.

Mkuu wa Nchi aliagiza: “Wakuu 
wote wa mikoa ambayo iko nyuma 

kuzuia mimba za utotoni na ile yenye 
viwango vikubwa vya udumavu wa-
jitathmini na kuweka mikakati ya 
kubadilisha hali hiyo.”

VIFO VYA UZAZI
Rais Samia alisema shabaha ya 

malengo ya maendeleo endelevu, ifi-
kapo mwaka 2030 vifo vitokanavyo 
na uzazi visizidi 70 kwa kila vizazi hai 
100,000, lakini hadi sasa nchini kuna 
wastani wa vifo 104 kwa kila vizazi hai 
100,000.

“Safari yetu hadi ifikapo 2030 
tunaweza kufikia, mwelekeo wetu ni 
nzuri. Wauguzi, madaktari na wakun-
ga tusibweteke, twendeni tukaze 
mwendo, vifaa vipo, tukafanye kazi 
kuokoa uhai wa wenzetu,” aliagiza.

Alisema ripoti hiyo imeonesha ku-
pungua vifo vya watoto chini ya miaka 
mitano. Vilikuwa 67 kwa vizazi hai 
1,000 mwaka 2015/16 na sasa kuna 
wastani wa vifo 45 kwa kila vizazi hai 
1,000.

“Kwa upande wa vifo vya watoto 
wachanga hapa bado tuna kazi ya ku-
fanya kwa sababu tumepunguza kwa 
asilimia moja. Hapa inawezekana ka-
bisa hatukuwa na vifaa.

“Kuna kipindi Mungu alitaka nika-
one kinachotokea kule kwa watoto 
njiti, nilipata kijukuu kikawa kimezal-
iwa kabla, nilipokwenda kumwangalia 
hospitalini, nilikuta hali ambayo ilini-
toa machozi tena, kwa mara nyingine 
mashine hakuna, ‘vitoto’ vimepangwa 
kwenye mashine moja, vipo vingi vina-
lia na vingine vimewekwawekwa.

“Ninakata kukiona cha kwangu 
kimewekwa juu ya meza kanapigwa na 
taa juu, nikasema ‘mbona mmemweka 
hapa?’ Nikaambiwa ndio anapata joto, 
yaani anapata uhai wake. Nikasema hii 
hali hairidhishi,” alisema.

Alisema hivi sasa wamegawa vifaa 
123 vya watoto njiti  na bado wameele-
zwa kuna hospitali 80 bado hazijapata 
na hospitali za mikoa nne.

Alisema kwa mujibu wa shabaha ili-
yowekwa na Umoja wa Mataifa, ifikapo 
mwaka 2030 idadi ya vifo vya watoto 

wachanga havitakiwi kuzidi 12 katika 
kila vizazi 1,000 na Tanzania bado na-
vyo 24 kwa kila vizazi hai 1,000.

Rais Samia alisema ripoti hiyo im-
eonesha mafanikio katika kupunguza 
kiwango cha mimba za utotoni. Mikoa 
inayoongoza kuwa na kiwango kikub-
wa cha mimba za utotoni ni Songwe 
asilimia 45, Ruvuma (asilimia 37), Kat-
avi (asilimia 34), Mara (asilimia 31) na 
Rukwa (asilimia 30).

Alibainisha kuwa mikoa ya Dar es 
Salaam, Njombe na Ruvuma viwango 
vya mimba za utotoni vimeongezeka. 
Dar es Salaam kutoka asilimia 11.9 hadi 
asilimia 18.1 na Njombe wametoka asil-
imia 19.7 hadi asilimia 25.5 .

“Mkajitazame Ruvuma wametoka 
asilimia 32 wamekwenda asilimia 37.2, 
mkaangalie nini chanzo cha hilo tatizo 
mfanyie kazi. Ninatoa wito kwa wazazi 
wenzangu tuendelee kuwalinda ma-
binti zetu wasiingie kwenye mitego ya 
mimba za utotoni,” aliagiza.

Vilevile, Rais alisema ripoti imebain-
isha ongezeko la wajawazito wanao-
jifungulia kwenye vituo vya kutolea 
huduma za afya kutoka asilimia 63 na 
kufikia asilimia 81.

Alielekeza Tume ya Mipango itumie 
matokeo ya ripoti hiyo katika maan-
dalizi ya Dira mpya ya Maendeleo ya 
Taifa na mipango mbalimbali ya ki-
taifa.

Rais pia alikabidhi magari ya kubeba 
wagonjwa na ya usimamizi shirikishi, 
vifaa tiba kwa halmashauri mbalim-
bali, akiagiza wakasimamie vitumike 
inavyotakiwa na kuboresha huduma 
za afya.

Waziri Afya, Ummy Mwalimu, alise-
ma Rais Samia ameonesha utashi ka-
tika suala la uzazi kwa mama na mtoto 
kwa kuwa kupunguza vifo vitokana-
vyo na uzazi, akikumbusha kuwa vili-
kuwa 30 kwa siku mwaka 2017 na kwa 
sasa vimepungua kutokana na jitihada 
kubwa alizozifanya.

Alisema hivi karibuni wataanza 
kupokea wagonjwa wa saratani kuto-
ka Zambia. Watatibiwa katika Taasisi 
ya Saratani Ocean Road (ORCI).
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Mpango akaribisha uwekezaji 
kushusha gharama za umeme

‘CAG akague fedha katika akaunti
 ya amana halmashauri zote nchini’
Na Mwandishi Wetu

SIKU chache baada ya kutolewa 
ripoti ya uchunguzi wa tuhuma za 
ubadhirifu wa fedha kwenye Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kigoma 
Ujiji, Chama cha ACT Wazalendo 
kimesema kuna haja kufanyika uk-
aguzi maalum katika akaunti za ama-
na za halmashauri zote nchini.

Chama hicho kimependekeza 
hilo, kikieleza kuguswa na kuumi-
zwa na taarifa ya kukithiri vitendo 
na mtandao wa ubadhirifu wa fedha 
za umma katika halmashauri mbal-
imbali nchini. 

Mnamo tarehe 25 Oktoba mwaka 
huu, Ofisi ya Waziri Mkuu ilitoa 
taarifa kwa umma kuwa matokeo ya 
uchunguzi wa tuhuma za ubadhirifu 
wa fedha kwenye Halmashauri ya 
Manispaa ya Kigoma Ujiji yamebaini-
sha kuwapo mtandao wa uhamishaji 
fedha kinyume cha taratibu. 

Taarifa hiyo ilieleza kubainika 
kuwapo ubadhirifu mkubwa wa 
fedha za umma kupitia kitengo cha 
usimamizi wa fedha katika Akaunti 
Jumuifu ya Amana kilichoko TAMI-
SEMI kwa kushirikiana na hal-
mashauri mbalimbali nchini. 

Sehemu ya taarifa hiyo inasema: 
“Timu imebaini kuwa Kitengo cha 
Usimamizi wa Fedha katika Akaunti 
Jumuifu ya Amana kilichopo TAMI-
SEMI kinahusika kutuma fedha 
kwenye halmashauri mbalimbali na 
kisha kuzitoa kwa kushirikiana na 
watumishi wa halmashauri hizo.”

Kulthumu Mchuchuli, Waziri Ki-
vuli wa ACT -Wazalendo - TAMISEMI 
na Maendeleo Vijijini, katika taarifa 
yake kwa vyombo vya habari jana, 
alisema kuwa licha ya kutolewa 

taarifa hiyo, hakuna hatua zilizoele-
zwa kuchukuliwa ili kukabiliana na 
mtandao huo wa ubadhirifu unaen-
delea kwenye halmashauri nchini. 

“ACT Wazalendo inaamini kuwa 
matokeo ya uchunguzi ya Manispaa 
ya Kigoma Ujiji ni sampuli tu ya kile 
kinachoendelea kwenye halmashau-
ri mbalimbali nchini.

“ACT Wazalendo tunatoa wito kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesa-
bu za Serikali (CAG) kufanya ukaguzi 
maalum wa fedha katika akaunti 
ya amana katika halmashauri zote 
nchini.

“Pia serikali iwasimamishe kazi 
watendaji wanaohusika na usimami-
zi katika kitengo cha akaunti ya ama-
na kilichoko Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI),” alisema.

CAG, WATAALAMU
Ripoti ya Uwajibikaji ya Viashiria 

vya Rushwa, Ubadhirifu na Udan-
ganyifu 2021/22 iliyoandaliwa na 
Taasisi ya WAJIBU kutokana na ri-
poti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) za uk-
aguzi wa Serikali Kuu, Mashirika ya 
Umma na Mamlaka ya Serikali za Mi-
taa za mwaka wa fedha 2021/22, ina-
bainisha miamala mbalimbali yenye 
viashiria vya rushwa, ubadhirifu na 
udanganyifu wa fedha za umma. 

Kwa mwaka wa fedha 2021/22, 
uchambuzi umeonesha kuna via-
shiria vya rushwa, udanganyifu 
na ubadhirifu katika matumizi ya 
kawaida, mishahara, mafao na ra-
silimali watu yenye thamani ya Sh. 
bilioni 411.31 yaliyotokana na kasoro 
mbalimbali. 

Dosari hiyo imepungua kwa asil-

imia 63 kutoka Sh. trilioni 1.14 mwaka 
wa fedha 2020/21 mpaka Sh. bilioni 
411.31 mwaka wa fedha 2021/22.

Mathalani, katika Mamlaka ya Seri-
kali za Mitaa (halmashauri), 

Kasoro zaidi zilizobainishwa kuwa 
na viashiria vya rushwa, udanganyi-
fu na ubadhirifu ni pamoja na hal-
mashauri 19 zilifanya ununuzi wenye 
thamani ya Sh. bilioni 14.02 nje ya 
mpango wa ununuzi wa halmashau-
ri husika. 

Ni tatizo linaonekana kuongezeka 
ingawa idadi ya halmashauri im-
epungua. Kwa mwaka 2020/21, hal-
mashauri 24 zilifanya ununuzi we-
nye thamani ya Sh. bilioni 3.84 bila 
kuzingatia mpango wa ununuzi wa 
halmashauri husika.

Pia upo ununuzi wenye thamani 
ya Sh. bilioni 7.45 ulifanyika katika 
halmashauri 45 za serikali za mitaa 
bila kuitisha nukuu za ushindanishi 
wa bei. 

Baadhi ya Mamlaka ya Halmashau-
ri zilizokuwa na kiasi kikubwa ni 
pamoja na: Wilaya ya Kaliua Sh. mil-
ioni 894.82, Wilaya ya Missenyi Sh. 
milioni 648.60, Wilaya ya Bunda Sh. 
milioni 576.04 na Wilaya ya Momba 
Sh. milioni 445.07.

Kuna tatizo lingine la mikataba ili-
yotiwa saini bila kuhakikiwa na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali yenye 
thamani ya Sh. bilioni 6.68 kwenye 
halmashauri 20.

Upungufu pia ulionekana katika 
dhamana za utendaji wa mikataba 
ya miradi ya ujenzi yenye thamani 
ya Sh. bilioni 7.64 katika halmashauri 
10. Mfano wa upungufu huo ni ku-
wapo dhamana ya utendaji uliyoisha 
muda wake katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Arusha.

Na Elizabeth John, 
NJOMBE

MAKAMU wa Rais, Dk. 
Philip Mpango amewa-
taka wadau kujitokeza 
kuwekeza kwenye mi-
radi ya nishati ya umeme 
ili kuhakikisha nchi 
inakuwa na umeme wa 
kutosha, uhakika na wa 
bei nafuu.

Akizindua mradi wa 
umeme wa ELCT Ijanga-
la Hydropower Plant wa 
kilowati 360 katika Ki-
jiji cha Masisiwe wilayani 
Makete, mkoani Njombe 
juzi, Dk. Mpango alisema 
upatikanaji umeme wa 
uhakika ni kichocheo 
cha maendeleo ya watu 
na taifa.

Mradi huo ambao una-
milikiwa na Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT) Dayosisi ya 
Kusini Kati, una thamani 
ya zaidi ya Sh. bilioni 
tatu.

“Sasa ili tufike hapo, 
tunahitaji uwekezaji ima-
ra na katika uzalishaji, 
usafirishaji na nishati ya 
umeme katika maeneo 
ya uzalishaji na usindi-
kaji bidhaa,” alisema Dk. 
Mpango.

Kiongozi huyo aliagiza 
Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO) kulipa 
fidia wananchi wanaopi-
sha mradi wa umeme wa 
Rumakali unaotarajiwa 
kuzalisha megawati 204 
katika Kijiji cha Madihani 
wilayani humo.

Naibu Waziri wa Ni-
shati, Judith Kapinga, 
alisema wataendelea ku-
fanya kazi kwa bidii ili ku-
hakikisha vijiji vyote vin-
afikiwa na nishati hiyo.

“Wilaya ya Makete wa-
nakaribia kumaliza ku-
peleka umeme kwa vijiji 
vyote 98, tunategemea 
hadi kufika Oktoba 30 
mwaka huu, tutakuwa 
tumepiga hatua ili mega-
wati 80 zote za mradi wa 
Rusumo ziweze kuingia 
kwenye Gridi ya Taifa.

“Kupitia REA (Wakala 
wa Nishati Vijijini) na 
TANESCO, tunatekeleza 
miradi nishati mbalim-
bali ikiwamo miradi ya 
kuzalisha pamoja na 
kusafirisha umeme, si tu 
ndani ya nchi yetu, lakini 
kwa kuunganisha nchi 
nyingine jirani kama 
Zambia, Kenya, Uganda, 
Burundi na Malawi,” 
alisema.

Mkuu wa Dayosisi 
ya Kusini Kati, Askofu 
Wilson Sanga alisema 

mradi huo ulianza kwa 
utafiti mwaka 2010 na 
ujenzi wake ulianza 
rasmi Machi 2021 kama 
shughuli ya kwanza ya 
Nishati Lutheran (DKK) 
Investment Limited, 
kampuni iliyoanzishwa 
na dayosisi na kusajiliwa 
kwa mujibu wa sheria za 
nchi.  “Kwa sasa mradi 
unazalisha umeme wa 
kilowati 360 na ume-
unganishwa na Gridi ya 
Taifa (National Grid) kwa 
kufuata makubaliano ya 
kimkataba kati ya TANE-
SCO na Nishati Lutheran 
(DKK) Investment Lim-
ited yaliyotiwa saini De-
semba 2020.

“Hiyo ni kutokana na 
fursa zilizopo kwenye 
chanzo ingawa kinaweza 
kutoa umeme wa hadi 
megawati mbili iwapo 
mitambo itaongezwa,” 
alisema.

Askofu Sanga alisema 
REA imetoa ruzuku na 
imeendelea kuchangia 
sehemu ya gharama za 
ujenzi ambapo Sh. mil-
ioni 997.5 zimetolewa 
pamoja na mkopo nafuu 
kupitia Benki ya Maende-
leo (TIB) - Dola za Mare-
kani 400,000 sawa na 
zaidi ya  Sh. milioni 850.

Meneja wa Teknolojia 
za Nishati Vijijini kutoka 
REA, Michael Kessy, alise-
ma wametoa Sh. milioni 
997 kwa awamu tatu to-
fauti ili kufanikisha mra-
di huo.

“Awamu ya kwanza ili-
kuwa katika maandalizi 
ya mradi ambapo waka-
la ulisaidia kuandika 
andiko la mradi pamoja 
na mpango biashara na 
pia kuandika andiko la 
athari za jamii za kimaz-
ingira, REA pia ilishiriki 
katika ujenzi,” alisema 
Kessy.

Awali, Mbunge wa 
Makete, Festo Sanga, al-
imweleza Dk. Mpango 
changamoto ya uchelew-
eshwaji madai ya fidia 
kwa wananchi wanaopi-
sha mradi wa umeme wa 
Rumakali ulioko katika 
Kijiji cha Madihani. 

Naibu Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Geofrey Pin-
da, alisema utolewaji hati 
za hakimiliki za kimila 
unafuatia uwezeshaji wa 
uandaaji wa mipango 
ya matumizi ya ardhi ya 
vijiji uliofanywa na wiz-
ara yake kupitia Tume 
ya Taifa ya Mipango 
ya Matumizi ya Ardhi 
(NLUPC).

RIPOTI YA UHAMISHAJI FEDHA

Ofisa Mnadhimu wa Polisi Kikosi cha Wanamaji Tanzania, SSP Shomari Jumbe, akizungumza na wavuvi 
wanaofanya shughuli zao katika ufukwe wa Kunduchi,  Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, kuhusu   
kuacha matumizi ya nyavu za kokoro na baruti kwani zinahatarisha usalama wao na mazalia ya samaki 
na kuwataka  wafanye uvuvi salama pamoja na kuzuia uhalifu ili kijiongezea fursa ya kipato halali ku-
tokana na mazao ya bahari. PICHA: MAULID MMBAGA
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Vurugu zaibuka 
uchaguzi Naibu Meya

Na Vitus Audax, 
MWANZA

UCHAGUZI wa Naibu 
Meya wa Halmashauri ya 
Jiji la Mwanza, umegu-
bikwa na vurugu  na kele-
le jambo lililosababisha 
walinzi kuwatoa nje baa-
dhi ya wajumbe waliokuwa 
wakipiga kelele kupinga 
uchaguzi huo unaodaiwa 
una hujuma.

Vurugu hizo zilitokea 
juzi baada ya Meya wa Jiji, 
Sima Constantine Sima, na 
Mkurugenzi  wa Jiji, Aron 
Kagurumjuli,  kusoma jina 
tofauti na lililopitishwa 
na Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) ili kupitishwa na 
Baraza la Madiwani. 

Diwani wa Milongo, 
Hamidu Said,  ambaye 
alishinda katika kura za 
maoni, akizungumza ka-
tika baraza hilo, alisema 
akiwa mteule wa nafasi 
hiyo anashangazwa kuta-
jwa jina la mwezake aliye-
shika nafasi ya pili kwenye 
kura hizo.

“Nashangazwa kwa nini 
baraza limeletewa jina 
tofauti ilihali mimi ndiye 
niliyeshinda na sijapokea 
barua yoyote ya utenguzi 
wangu wala   hakuna sa-
babu zozote zilizotolewa 
kuhusu suala hilo,” alise-
ma.  Pia alieleza kutokuku-
baliana na uchaguzi huo 
kwa kile alichodai kuwa 
umekiuka kanuni na tara-
tibu zilizowekwa kwa kuwa 
angekuwa ametenguliwa, 
ilitakiwa apate barua ya  
aliyeshinda kuwania nafasi 
hiyo.

Akitoa ufafanuzi kuhusu 
sintofahamu hiyo, Kagu-
rumjuli  alisema wakiwa 
serikali wanapokea taarifa 
kutoka kwenye chama 
husika na kuiwasilisha kati-

ka baraza kwa ajili ya hatua 
ya mwisho.

Alisema masuala yote 
yanayohusiana na mi-
chakato ya chama hawa-
husiki nayo kwa kuwa  wa-
natoa nafasi kwa chama 
kupendekeza jina na ku-
wasilishwa kwenye hal-
mashauri, hivyo hawewezi 
kueleza sababu za chama 
hicho kuleta jina tofauti na 
la aliyeshinda katika kura 
za maoni.

 “Tungekuwa na vyama 
vitatu au zaidi basi vinge-
wasilisha barua za kutam-
bulisha wagombea wao 
kama ilivyo kwa chama 
hiki, hivyo hatuwezi ku-
ingilia uamuzi  wa chama 
chochote,” alisema.

Mkurugenzi huyo alise-
ma kama kuna mchakato 
au kanuni zilizokiukwa na 
chama husika ni wajibu 
wa mtendewa kupeleka 
malalamiko yake kwenye 
chama na si halmashauri.

Hata hivyo, Diwani 
Hamidu hakuridhishwa 
na majibu hayo na kum-
taka Mstahiki Meya kutoa 
ufafanuzi juu ya sababu 
zilizofanya jina lake kuon-
dolewa na kuletwa jina la 
Bhiku Kotecha aliyekuwa 
mshindi wa pili katika kura 
za maoni. Sima alifafanua 
kuwa haijalishi kuna ukan-
yagwaji wa haki katika 
chama husika lakini chama 
kimepewa mamlaka ya ku-
wasilisha jina halmashauri 
na hawawezi kujadili ma-
suala ya chama.

Hata hivyo, uchaguzi 
uliendelea licha ya baa-
dhi ya wajumbe wa mku-
tano kususia huku wengine 
wakipigana nje ya ukumbi. 
Kura zilipigwa za Ndiyo au 
Hapana na Kotecha kupata 
kura 20 zilizomkubali huku 
mbili zikimkataa. 

Ajali ya gari ilivyokatisha 
uhai wa msaidizi wa askofu
Na Elizabeth John, Njombe

MSAIDIZI wa Askofu wa Kanisa la Ki-
injili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Day-
osisi ya Kusini, Mchungaji Dk. Gabriel 
Nduye (58), (pichani) amefariki dunia 
kwa ajali ya gari. 

Dk. Nduye alikutwa na mauti kwenye 
ajali iliyotokea katika kijiji cha Ng’anda, 
barabara ya Njombe-Makete, alipoku-
wa akienda kwenye Kongamano la Sita 
la Wainjilisti wa Jimbo la Njombe la 
Dayosisi hiyo.

Katibu Mkuu wa Dayosisi  ya Kusini, 
Grayson Shilongoji, alisema jana kuwa 
walipokea taarifa ya kifo cha kiongozi 
huyo Alhamisi majira ya saa 10:00 jioni.

‘’Taarifa hii tuliipokea kwa mshtuko 
mkubwa kwamba amepata ajali katika 
kijiji cha Ng’anda. Alikuwa ametoka 
huku Njombe mjini akienda kuungana 
na watumishi wengine ambao wali-
kuwa wameenda naye asubuhi huko 
Ng’anda ambako kulikuwa kukifanyika 
kongamano la wainjilisti.

“Kwa hiyo alifika huko asubuhi na 
akawa na kipindi chake cha asubuhi. 
Baada  ya hapo,  akarudi huku Njombe 
kukabili jambo la kifamilia kumhudu-
mia baba yake mzazi kumpeleka pale 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa kwa ajili 
ya kliniki, akatekeleza jukumu hilo na 
kumrudisha nyumbani. 

“Baada ya hapo aliona aende kuun-
gana tena na watumishi wenzake kule 
Ng’anda akiwa na kipindi cha hiyo jio-
ni. Alipokuwa akienda huko, mwendo 
kidogo kabla ya kufika ikawa imetokea 
hiyo ajali ya lori la mbao na gari letu la 
kanisa ambalo alikuwa akiendesha,” 
alisema Shilongoji.

Akimwelezea Mchungaji Dk. Nduye, 
alisema: ’Nilimfahamu kama mtu am-
baye ni mchapakazi, mtu wa kujituma 
sana, mvumilivu, asiyekata tamaa na 
hapa ninasema hivyo kwa sababu ali-
weza kuwafundisha vijana kule Chu-
nya katika mambo ya uimbaji kwa 
kitaalamu’’alisema.

KAULI YA ASKOFU 
Askofu wa KKKT Dayosisi ya Kusini, 

Dk. George Fihavango,  alisema ali-
pokea kwa mshtuko taarifa ya kifo cha 
msaidizi wake.

‘’Sijaamimi ninachoambiwa kwa sa-
babu asubuhi siku ya tukio tulikuwa na 

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA AT DODOMA
MISC. LAND CASE APPLICATION No. 38 OF 2023

KOMBO MUSSA ITASO......APPLICANT
VERSUS

METHEW KIZA ELGAS.......RESPONDENT 

TO METHEW KIZA ELGAS
NOTICE OF DATE OF MENTION:

 

TAKE A NOTE that the above case has been 
fixed for hearing/ Mention on the 31 Day of 
October 2023 at 9:00 am. Before  Hon. 
MPELEMBWA .......RM/SRM.
YOU ARE required to appear in this court on the 
fixed date without fail and you may bring with 
you all required documents in support of your 
case  .
Given under my hand and the seal of the court 
this 25 Day of October 2023.

KUPOTEA 
KWA CHETI

SARAH DANIEL MWAIGOMEKO anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne 
chenye index namba S3914/0101 kilichotolewa 
na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia ALFA 
GEMS SEKONDARI mwaka 2020. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: PHQ/DAR/KIG/29467/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya BUGANDO  
Wilaya ya GEITA 

Mkoa ………………GEITA
Shauri la TALAKA Na 29/2023 

Jina la Mdai:  BAHANUZI DEOGRATIAS CHOMANGA
Jina la Mdaiwa: VERONICA DANIEL 

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuniya 18 ya kanun iza taratibu Madai katika 

mahakama za Mwanzo)

Kwa:VERONICA DANIEL WA IGATE GEITA
AMRI:- Unaamriwa na Jamuhuri uhudhurie Mahakamani 
hapa siku ya Jumanne tarehe 31/10/2023 saa 2:00 
Asubuhi ili ujibu madai ya Talaka. Usipohudhuria kesi 
itasikilizwa bila wewe kuwepo
Unaonywa usikose kuhudhuria.
Hati  hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii 
leo Tarehe 23 Mwezi 10 Mwaka 2023 

……………………………………………
HAKIMU 

kikao kifupi.  Tulikuwa  tunaga-
wana majukumu, mwenzangu 
anakwenda kwenye semina 
Ng’anda na mimi naendelea na 
majukumu mengine halafu baa-
dae napigiwa na mtunza hazina 
anasema Msaidizi wa Askofu 
amepata ajali. Nauliza  anaende-
leaje akasema wazi amefariki 
dunia ’’alisema.

Kuhusu mazishi, Askofu Dk. 
Fihavango alisema Mchungaji 
Dk, Nduye anatarajiwa kuzikwa 
kesho kijijini kwao Ukalawa, Lu-
pembe mkoani Njombe. 

Alisema mwili wa marehemu 
utatolewa leo katika Hospitali 
ya Ilembula inayomilikiwa na 
kanisa hilo na kupelekwa nyum-
bani kwake eneo la Kambarage, 
mjini Njombe kuanzia saa 9:00 
alasiri. Saa 11:00 jioni, alisema 
mwili utapelekwa Kanisa Kuu 
la Dayosisi mjini Njombe kwa 
maombolezo na mkesha usiku 
kucha. 

Kesho asubuhi, alisema kuta-
fanyika ibada kanisani hapo 
kabla ya kuanza msafara kwen-
da kijijini kwao Ukalawa, Lu-
pembe kwa maziko.

Katibu Mkuu Msaidizi wa 
Dayosisi ya Kusini, Petro Kilima, 
alisema Mchungaji Dk. Nduye 
atamkumbuka kwa mambo 
mengi aliyoyafaya wakati wa 
uhai wake.

‘’Amefanya kazi nyingi sana 
na muda mwingi amefanya kazi 
ya kujitoa. Amekuwa  na moyo 
wa uvumilivu sana katika maz-
ingira mengi na alipenda sana 
kuwasaidia watu,” alisema.

HISTORIA YAKE
Mchungaji Dk. Gabriel Nduye 

alizaliwa Desemba 25, 1965 Uka-
lawa, Lupembe mkoani Njombe. 
Alibatizwa Januari, 1966 na ku-
pata kipaimara Desemba, 1982 
na Mchungaji Goden Kitaponda. 

Alipata elimu ya msingi mwa-
ka 1976 hadi 1982 katika Shule 
ya Msingi Ukalawa na elimu ya 
sekondari mwaka 1995-1998 aki-
wa mtahiniwa wa kujitegemea 
Chuo cha Ualimu Kleruu, Iringa 
na kidato cha sita kama Mtahini-
wa wa kujitegemea.

Mwaka  1989 hadi 1992 aliji-
unga na kozi ya uinjilisti ngazi 
ya cheti katika Chuo cha Theo-

logia Kidugala na mwaka 1996 
hadi 2000 kozi ya Diploma ya 
Theologia Chuo Kikuu Kishiriki 
cha Tumaini Iringa (sasa Chuo 
Kikuu cha Iringa) mwaka 2002 
hadi 2004. 

Alijiunga na masomo ya Sha-
hada ya Kwanza ya Theolojia 
katika Chuo Kikuu Kishiriki cha 
Tumaini Iringa mwaka 2005-
2006 na Stashahada ya Uza-
mili  katika uongozi katika chuo 
hicho. 

Kiu yake ya kujiendeleza kita-
aluma haikuishia hapo kwani 
alijiunga na Chuo Kikuu cha 
Kwazulu Natal, Afrika Kusini na 
kuhitimu shahada ya kwanza ya 
Theolojia na Maendeleo mwaka 
2011. Aliendelea na masomo 
katika chuo hicho kwa shahada 
ya uzamili  katika theolojia na 
maendeleo na kuhitimu mwaka 
2012.

Aliendelea na masomo katika 
chuo hicho kwa masomo ya sha-
hada ya uzamivu (PhD) katika 
theolojia na maendeleo na kuhi-
timu mwaka 2015.

Dk. Nduye aliajiriwa na Dayo-
sisi ya Kusini mwaka 1992-1993 
akiwa Mwinjilisti mtaa wa Chu-
nya Mjini mwaka Usharika wa 
Chunya. Mwaka  1993-1996 ali-
kuwa ,Katibu wa Idara ya Vijana 
Jimbo la Lupembe na Septemba 
10, 2000 alibarikiwa kuwa Mc-
hungaji na Askofu Zephania 
Mgeyekwa (sasa marehemu). 
Mwaka 2000-2002 alikuwa Mc-
hungaji Kiongozi Usharika wa 
Tumaini, Jimbo la Mufindi (sasa 
Dayosisi Teule ya Mufindi).

Mwaka 2006 hadi 2009 aliku-
wa Mratibu Mkazi wa Udugu kati 
ya Dayosisi ya Kusini na Sinodi 
ya Western Iowa ya Marekani na 
mwaka 2015 baada ya kuhitimu 
shahada ya uzamivu,  aliende-
lea na wajibu huo na Meneja wa 
Mradi wa Maendeleo ya Kilimo 
Lupembe(Centre for Agricultur-
al Development-CAD)

Mwaka 2017-2019 alikuwa 
Mkuu wa Jimbo Makambako na 
Mei 8, 2019 alichaguliwa kuwa 
Msaidizi wa Askofu, nafasi ali-
yoitumikia hadi anafariki dunia. 

Mchungaji Nduye alioana 
na Grace Mponzi na kujaliwa 
kupata watoto wanne, wa kike 
watatu na wa kiume mmoja.
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usalama kazini

JKCI kujenga jengo 
jipya la huduma za
moyo Mlongazila

Na Christina Mwakangale

TAASISI ya Moyo ya Jakaya Kik-
wete ( JKCI) inatarajia kujenga 
jengo jipya la moyo katika Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH)-
Mloganzila litakalotoa huduma 
kubwa zaidi ya Upanga.

Jengo hilo linatarajiwa kujeng-
wa na taasisi hiyo kwa kushiriki-
ana na Serikali ya China. Litagha-
rimu Sh. bilioni 30.

Kaimu Mkurugenzi wa taasisi 
hiyo, Dk. Tatizo Waane, alibaini-
sha hayo jana jijini Dar es Salaam 
alipozungumza na waandishi wa 
habari kuhusu ujenzi huo ambao 
utaanza mwakani.

Alisema Serikali ya China ilitu-
ma ujumbe ili kufanya upembuzi 
yakinifu kwa ajili ya ujenzi huo, 
ikiwamo eneo na matarajio ni ku-
kamilika ndani ya miaka mitatu.

“Ujenzi unaweza kuanza mwis-
honi mwa mwaka huu au mwan-
zoni mwa mwaka ujao eneo la 
Mloganzila, na jengo linatarajiwa 
kutatoa huduma kubwa kuliko 
hapa Upanga JKCI, kwa kuwa 
eneo la pale ni kubwa na vifaa vya 
kutolea huduma vitaongezeka,” 
alisema Dk. Waane.

Mwakilishi wa Wizara ya Afya, 
Dk. Liggyle Vumilia, alisema Tan-
zania na China zimekuwa zina-
shirikiana katika sekta mbalim-
bali na hatua hiyo ni mwendelezo 
wa ushirikiano huo.

Bingwa wa Magonjwa ya Moyo 
kwa Watoto na Mkuu wa Kitengo 
cha Uhakiki na Ubora kutoka 
taasisi hiyo, Dk. Naihizihijwa Ma-
jani, alisema kwa mwaka taasisi 
hiyo inahudumia takribani wag-
onjwa wa nje 500 kwa siku.

“Kwa mwaka tunafanya upas-
uaji unaofikia watu 400 na kuhu-
dumia wagonjwa wa nje 500 na 
matarajio kwa taasisi itakayojeng-
wa huduma zitaongezeka zaidi,” 
alisema bingwa huyo.

Mwongozo elimu ya dawa za kulevya shuleni waandaliwa 
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MAMLAKA ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa za 
Kulevya Tanzania (DCEA) im-
eandaa mwongozo wa vitabu 
shule na vyuo kwa ajili ya ku-
fikisha elimu ya madhara ya 
matumizi ya dawa za kulevya 
kwa wanafunzi.

Hatua hiyo inatokana na 
utafiti kuonesha kuwapo 
kundi kubwa la wanafunzi 
wengi kujihusisha na dawa za 
kulevya.

Kamishna Jenerali wa 
DCEA, Aretas Lyimo, alibaini-
sha hayo juzi wakati wa wasil-
isho la Taarifa ya Utendaji wa 
Mamlaka kwa Mwaka 2023/24 
mbele ya Kamati ya Kudumu 
ya Bunge, Utawala Katiba na 
Sheria bungeni jijini hapa.

Lyimo alisema wameamua 
kufanya hivyo ili kutoa elimu 
kwa wanafunzi ikiwamo ku-

wakumbusha madhara ya 
matumizi ya dawa za kulevya 
ili kuepuka kupoteza watoto 
ambao ni taifa la kesho.

“Tumeandaa mwongozo wa 
vitabu ambao unazungum-
zia madhara ya matumizi ya 
dawa za kulevya pamoja na 
rushwa,” alisema.

Baadhi ya wajumbe wa 
Kamati hiyo walipongeza Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge 
na Uratibu) kupitia DCEA kwa 
kazi nzuri ya mapambano dhi-
di ya biashara hiyo haramu.

Mjumbe wa kamati hiyo, 
Dk. Alice Kaijage, alisema 
mamlaka hiyo imekuwa in-
atekeleza mapambano dhidi 
ya dawa za kulevya kutokana 
na kuwapo  mwongozo na 
mfumo wa mawasiliano wa 
kubadilishana taarifa na kuwa 
na utendaji mzuri.

“Mifumo ni muhimu sana 
kwa kubadilishana taarifa na 
taasisi nyingine na mchakato 

mzima wa kutoa taarifa kupi-
tia mawasiliano ya simu,” 
alisema Dk. Kaijage.

Alisema uanzishwaji wa 
vilabu vya wanafunzi katika 
shule za msingi na sekondari 
vinavyotumika kutoa ujumbe 
na mafunzo dhidi ya mapam-
bano ya rushwa na dawa za 
kulevya, umesaidia kujenga 
uelewa kwa wanafunzi ku-
tambua mchango wao katika 
mapambano hayo.

Pia alisema umewasaidia 
kufahamu madhara ya rush-
wa, matumizi ya dawa za 
kulevya na hatua za kuchukua 
ili kusaidia kutimiza ndoto 
zao. Aliipongeza mamlaka 
hiyo kwa kutumia vizuri fun-
gu la fedha za maendeleo kwa 
kuanzisha nyumba za utenga-
mao zinazosaidia warahibu 
kujifunza stadi mbalimbali 
zinazowasaidia kujiimarisha 
kiuchumi.

Akiwasilisha Taarifa ya 

Utendaji wa Mamlaka mwaka 
2023/24 kwa kamati hiyo, 
Naibu Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Bunge na Ura-
tibu), Ummy Nderiananga, 
alisema imetoa elimu kwa 
umma kuhusu madhara ya 
dawa za kulevya, mafunzo 
ya udhibiti wake, kemikali 
bashirifu na dawa tiba zenye 
asili ya kulevya kwa wadau 
na wataalamu wa dawa tiba, 
maduka ya dawa, asasi za 
kiraia na vituo vya forodha.

Nderiananga alisema mam-
laka imetoa elimu kuhusu 
madhara ya kilimo cha bangi 
na mirungi katika maeneo yal-
iyokithiri mazao hayo katika 
mikoa ya Kilimanjaro, Arusha 
na Mara.

Pia alisema mamlaka ilitoa 
elimu kuhusu madhara ya bi-
ashara na matumizi ya dawa 
za kulevya kwa wakuu wa 
mikoa na makatibu tawala wa 
mikoa yote nchini.

Wenye viwanda wafunguka kupata hasara ya mamilioni
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

WAMILIKI wa viwanda na mi-
godi mkoani Singida wamelala-
mikia tatizo la kukosekana 
umeme wa uhakika kila siku 
ambalo limeathiri kwa kiwango 
kikubwa uzalishaji na kuwain-
gizia hasara ya mamilioni ya 
shilingi.

Malalamiko hayo yaliwasil-
ishwa jana na wamiliki hao 
kwa Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC), 
Dk. Binilith Mahenge, ambaye   
yumo mkoani  humu kwa ziara 
ya siku mbili inayolenga kuha-

masisha uwekezaji wa ndani.
Katika ziara hiyo, Dk. Ma-

henge alitembelea kiwanda 
cha kuchambua pamba cha 
Biosustain (T) Limited, viwan-
da vya kusindika mafuta cha 
Wild Flower, Grains and Oil Mill 
Project na Mount Meru katika 
Manispaa ya Singida na Mgodi 
wa Shanta Gold ulioko Wilaya 
ya Ikungi.

Mkurugenzi wa kiwanda cha 
kuchambua pamba cha Biosus-
tain (T) Limited, Sajjiad Haider, 
alimweleza Mwenyekiti wa 
TIC kuwa ‘umeme wa ratiba’ 
umekuwa changamoto kubwa 
kwako.

Alisema walipokea barua 

kutoka Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO) kwamba 
umeme utakatwa mara mbili 
kwa wiki, lakini sasa unakatwa 
hadi mara tatu kwa wiki.

“Tatizo hili ambalo limeanza 
mwezi Septemba mwaka huu, 
limeathiri uzalishaji kwa ki-
wango kikubwa na kusababisha 
hasara. Kwa siku unapokatwa 
tunakaa zaidi ya saa nane bila 
kuendelea na uzalishaji,” alise-
ma.

Haider alisema kutokana na 
tatizo hilo, uzalishaji pamba 
ambao matarajio yao yalikuwa 
ni hadi kufikia mwezi Novemba 
2023, uwe umekamilika, kwa 
sasa itafika hadi Januari au Feb-

ruari mwakani.
Alisema katika msimu huu 

wa kilimo, kiwanda hicho ki-
menunua zaidi ya tani 36,000 
kutoka kwa wakulima wa 
mikoa ya Shinyanga, Simiyu na 
Singida. Mkoa wa Singida ul-
ianza kilimo cha pamba mwaka 
2017 na wakulima wake wame-
fikia uzalishaji wa tani 4,000 
kutokana na uhamasishaji uli-
ofanywa na kiwanda kwa kush-
irikiana na serikali.

Kaimu Meneja wa Mgodi 
wa Shanta    Gold,     Reuben    
Ngusaru, alisema umeme ume-
kuwa changamoto kubwa kwe-
nye mgodi      huo      na kuathiri   
uzalishaji ambapo wanapo-

tumia jenereta gharama huwa 
kubwa.

Akitolea ufafanuzi kuhusu 
changamoto hiyo, Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi TIC, 
Dk. Mahenge  alisema kwa 
kuwa TIC ndio kimbilio la 
wawekezaji na ndiyo sauti yao, 
hivyo itahakikisha inawasiliana 
na wanaohusika na sekta ya ni-
shati.

Alisema serikali inajitahidi 
kumaliza tatizo la umeme nchi-
ni. Mradi wa Kufua Umeme wa 
Julius Nyerere ( JNHPP) utaka-
poanza, uzalishaji utaongeza 
kiwango cha uzalishaji umeme. 
Mradi huo unatarajiwa kuzali-
sha megawati 2,115.

UMEME WA RATIBA

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Kokilaben Dhilirubhai Ambani ya India, Dk. Santosh Shetty (kushoto), akizun-
gumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu uzinduzi wa Kituo cha Hospitali ya Mumbai Health 
Service Ltd, kilichopo Oysterbay. Wengine ni Daktari Bingwa wa Saratani kutoka Kokilaben Dhilirubhai Ambani, 
Rajesh Mistry (Kulia), Mkurugenzi wa Kituo hicho, David Dickson (wa pili kulia) na Mkurugenzi wa Mawasiliano wa 
Kituo hicho, Lillian Mwasha. PICHA: JUMANNE JUMA
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KAWAIDA, jukumu la kulinda miundom-
binu mbalimbali inayojengwa na serikali, 
ikiwamo ya barabara ni la jamii kutokana na 
ukweli kwamba inachangia ujenzi huo kupi-
tia njia ya kulipa kodi.

Jamii kushiriki katika ulinzi ni la muhimu 
ni jambo muhimu ambalo linalenga kuifanya 
miundombinu husika kuwa salama wakati 
wote bila kuwapo kuhujumiwa.

Ushiriki wa jamii katika ulinzi wa 
miundombinu ni pale inapoona inahujumiwa 
na kutoa taarifa kwa mamlaka husika, ili 
watuhumiwa wachukuliwe hatua za kisheria 
haraka iwezekanavyo.

Hata hivyo, kumekuwapo na hujuma 
zinazofanywa na baadhi ya watu, lakini jamii 
ikiwa kimya, kitendo ambacho kinaonyesha 
kuna haja ya kuielimisha jamii ili ijue wajibu 
wa kulinda na kutunza miundombinu.

Moja ya hujuma hizo ni kwenye uzio 
ulioko    pembeni mwa Barabara ya Morogoro 
eneo la Mbezi Mwisho, Dar es Salaam 
ambao umeondolewa     baadhi ya vyuma ili 
kuongeza    upenyo wa watu kupita.

Kitendo hicho cha kuondoa baadhi ya 
vyuma ili kupita, kinyume na matarajio ya 
serikali ya kuweka uzio, waenda kwa miguu 
wapite juu ya daraja na kujiepusha na ajali za 
barabarani.

Binafsi ninaamini uzio huo ambao uko 
pande mbili za barabara hiyo, utakuwa 
umetumia fedha nyingi za walipa kodi, lakini 
unahujumiwa huku jamii ikishuhudia lakini 
ikiwa imekaa kimya.

Hapa ni kama jamii imesahau au haijui 
kwamba suala la ulinzi na utunzaji wa 
miundombinu ni la kila mmoja kwa nafasi 
yake, kwa kutoa taarifa ili hatua za kisheria 
zichukuliwe pale uharibifu unapofanyika.

Kwa kile kinachoendelea Mbezi Mwisho, 
ninaomba niwaambie TANROADS kwamba 
waende eneo hilo washuhudie jinsi kazi 
waliyoifanya inavyohujumiwa.

Inasikitisha kuona baadhi ya vyuma 
vimeondolewa kwenye uzio huo, halafu watu 

wanapenya kana kwamba ni jambo la kawaida 
au ni haki yao kuhujumu miundombinu hiyo 
ambayo ni kwa ajili ya usalama wao.

Ikumbukwe kwamba, serikali imekuwa 
ikiboresha barabara na miundombinu 
mingine kupitia fedha za nje na hata za ndani 
ambazo ni kodi za wananchi wenyewe lakini 
fedha hizo ni kama hazihurumiwi.

Lakini ninadhani ni vyema jamii ikatambua 
kuwa yenyewe ndio mlinzi wa mali ya umma 
na umma ndio jamii yenyewe, hivyo haina 
budi kupambana na hujuma mbalimbali 
zinazofanywa na baadhi ya watu.

Njia rahisi ni kutoa taarifa pale hujuma 
zinapofanyika badala ya kukaa, kimya, kwani 
mtindo wa kukaa kimya unaweza kuwa na 
mambo mawili, la kwanza likiwa ni kufurahia 
hujuma au kutoelewa kuwa jamii inahusika 
kulinda miundombinu hiyo.

Iwapo kuna tatizo la kutolewa umuhimu 
wa kulinda na kutunza miundombinu, basi 
ninadhani kuna haja jamii kuelimishwa ili 
kujua umuhimu huo ili fedha za walipa kodi 
zisipotee bure.

Jamii pia ingekuwa mstari wa mbele 
kujivunia miundombinu, kwani ni sehemu 
ya maendeleo, lakini wanapotokea baadhi ya 
watu wanahujumu, maana yake ni kwamba 
hawataki maendeleo.

Hivyo, kwa kuwa sheria zipo, basi hazina 
budi kuchukua mkondo wake kwa wale 
ambao wanajihusisha na hujuma huku 
wakiwa wanajua madhara yake, lakini pia 
utoaji wa elimu nao ninadhani unahitajika.

Si vibaya TANROADS wakaenda eneo la 
tukio kurudishia vyuma vilivyoondolewa 
huku wakitoa elimu kuhusu umuhimu wa 
kulinda miundombinu ya barabara ambayo 
imewekwa ili kuepusha ajali.

Ninadhani ushirikishwaji wa wananchi 
katika kutunza na kulinda hata miradi ya 
maendeleo ni jambo muhimu, kwani njia 
hiyo inaweza kusaidia kupunguza hujuma 
ambazo zimekuwa zikifanywa na baadhi ya 
watu.

TANROADS fikeni Mbezi Mwisho
mshuhudie namna mnavyohujumiwa

 Muungwana Lazima Nilonge

Utafiti kuhusu unywaji 
pombe uiamshe serikali 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

“UKICHEKA na nyani utavuna mabua.”  Msemo huu ni wa tahad-
hari kwa wakulima kuwa makini dhidi ya nyani kwenye masham-
ba yao kwa kuwa wasipochukua hatua, wanyama hao watakula 
mazao yote na kujikuta wanaambulia patupu. 

Msemo huo kwa sasa unaihusu Tanzania kuhusu kizazi kijacho 
kuwa katika hali mbaya baada ya kutolewa taarifa ya utafiti kuhu-
su vijana na watoto kujihusisha na unywaji wa pombe wakiwa 
katika umri mdogo, wakiwamo wa chini ya miaka 15.  

Taarifa hiyo ya utafiti inaashiria kwamba taifa linatishiwa na 
hatari ya ongezeko la kizazi kisicho na dira na matokeo yake 
kuwa na watu wasio na uwezo katika kufanya kazi kwa sababu ya 
matumizi ya pombe. 

Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na Wizara ya Afya mwaka 
2018, kwa wanafunzi wa shule za sekondari mkoa wa Dar es Sa-
laam, asilimia tano waligundulika kutumia pombe. 

Utafiti huo pia unaonyesha kuwa vijana wanaoanza kutumia 
pombe wakiwa chini ya umri wa miaka 15, wako katika hatua ya 
kuwa na utegemezi mara sita zaidi ya wale wanaoanza kutumia 
vilevi hivyo wakiwa na miaka 21. 

Aidha, utafiti huo ulionyesha kuwa asilimia 10.8 ya vijana 
walianza kutumia pombe kabla ya kufikisha umri wa miaka 14 
huku asilimia 26.2 walikuwa na mzazi anayetumia pombe. 

Kutokana na matokeo hayo, imebainishwa kuwa matumizi 
ya pombe wakati wa utoto na ujana, yanaweza kuwa na athari 
mbaya kiafya, kijamii, kiuchumi na kimaendeleo kwa vijana na 
jamii kwa ujumla. 

Hatua hiyo imeiamsha kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL) kuan-
za kampeni ya kutoa elimu shuleni kuhusu athari mbaya zinazo-
tokana na utumiaji wa pombe katika umri mdogo. 

Matokeo hayo ya utafiti hayana budi kuiamsha serikali na wa-
dau kwa ujumla katika kutoa elimu kwa vijana na watoto kuhusu 
athari za matumizi ya pombe katika umri mdogo. 

Kinyume cha hapo, kama utafiti unavyoonyesha, ni dhahiri 
kwamba kama hali itaachwa ilivyo, kuna hatari katika miaka ijayo 
kuwa na taifa la vijana mizigo ambao watakuwa wategemezi na 
wasio na uwezo hata wa kujitunza na hata kuwajibika katika fa-
milia.

Serikali inapaswa kuchukua hatua katika kudhibiti hilo ikiwa 
ni pamoja na kuungana na SBL katika kampeni ya kutoa elimu 
shuleni kuhusu madhara ya kutumia pombe katika umri mdogo. 

Hivi sasa kumeibuka vishawishi vingi kwa vijana vikiwamo vya 
michezo ya kamari maarufu kama ‘betting’ na matumizi ya kilevi 
cha ‘Shisha’ ambavyo vimesababisha vijana wengi kuingia katika 
mtego huo. 

Sehemu nyingi ambazo Shisha inavutwa ni kwenye baa, hivyo 
vijana wengi wanaoshiriki wana uwezekano mkubwa wa kush-
iriki unywaji wa pombe.

Jambo la msingi katika kudhibiti jambo hilo ni kwa viongozi wa 
serikali, kuanzia ngazi za mitaa, kuanza kupita katika maeneo 
hayo na pindi wanapobaini kuwapo kwa vijana, wachukue hatua 
stahiki dhidi yao na wamiliki wa baa. 

Kampuni za viywaji zimeweka wazi kuwa watu chini ya miaka 
18 hawaruhusiwi kunywa pombe lakini sasa mambo yamebadi-
lika na vijana wa chini ya umri huo, wamekuwa wakitumia vilevi 
huku hatua zikiwa hazichukuliwi.

Kuna msemo usemao tahadhari kabla ya hatari, hivyo serikali 
inapaswa kuchukua hadhari kuhusu jambo hili ili kuepusha mad-
hara yanayoweza kujitokeza siku zijazo kutokana na kuwapo kwa 
vijana wanaotumia pombe katika umri mdogo.

 Pia wazazi wanaotumia vilevi, wanatakiwa kuonyesha tabia 
njema kwa watoto wao kwa kutokunywa pombe hadharani au 
kuandamana na watoto kwenye maeneo ya starehe hasa ya uny-
waji wa pombe.

Na Sabato 
Kasika
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MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Siku ya Nyerere itazamwe upya

J
ULIUS Kambarage Ny-
erere Burito, ni jina 
kubwa sana Butiama, 
Mara, Tanzania, Afrika 

Mashariki, Kusini mwa Afrika, 
barani Afrika na duniani kwa 
ujumla.

Mwalimu Nyerere kama al-
ivyokuja kujulikana baadaye, 
alizaliwa Aprili 13, 1922 kiji-
jini Butiama wilayani Musoma 
mkoani Mara na akaja kufariki 
dunia Oktoba 14, 1999 jijini 
London, Uingereza.

Baba huyo wa Taifa, amezik-
wa Mwitongo kijijini Butiama, 
ambako baadhi ya Watanzania 

na wasio Watanzania, huenda 
kuzuru kaburi lake kila wapa-
tapo fursa na kukumbuka men-
gi aliyowaachia.

Nasi Watanzania wakati 
anafariki dunia na baada ya 
kumzika, tuliahidi kumuenzi 
kwa kutenda na kuendeleza 
mema aliyotuachia kama jamii, 
lakini kama wananchi wa nchi 
aliyoipigania kutoka makucha 
ya Wakoloni.

Mtanzania yeyote akiulizwa 
hivi sasa anamuenzi vipi Mwal-
imu Nyerere, hatakosa la kuse-
ma na hasa viongozi ndio kabi-
sa, kwa sababu kuwa karibu tu 
na Mwalimu hata kinadharia ni 
karata tosha ya uongozi.

Katikati ya mwezi huu, Wa-
tanzania tuliadhimisha miaka 
24 ya kumbukizi ya kifo chake, 
tukiongozwa na Mkuu wa Nchi, 
Rais Samia Suluhu Hassan 
kwenye uwanja wa Tanzanite 
Kwaraa mjini Babati.

Shamrashamra zilikuwa 
kubwa, kwani zilikwemda sam-
bamba na tukio la kuhitimisha 
mbio za Mwenge wa Uhuru, 
lakini pia hitimisho la Wiki ya 
Vijana. Mbio hizo zilitawaliwa 
na kaulimbiu ya kuhifadhi maz-
ingira.

Waliohudhuria maadhim-
isho hayo na hata waliofuatilia 
kwenye vyombo vya habari, 

walishuhudia jinsi shughuli za 
kuzima Mwenge zilivyoshamiri 
hata kufunika Siku ya Nyerere.

Mapambo yaliyokuwa 
uwanjani hapo, sare rasmi 
zilizovaliwa na wahusika wa 
maadhimisho hayo wakiwamo 
viongozi wa kitaifa, yalione-
sha picha za kiongozi mkuu 
wa nchi, Dk Samia pamoja na 
Mwenge wenyewe, bila picha 
ya Nyerere kokote.

Hiyo ni pamoja na mabango 
yaliyozunguka uwanja huo, 
ambayo nayo yalikuwa na pi-
cha hizo hizo, achilia mbali 
uwakilishi hafifu wa familia ya 
Mwalimu, ambao ulifanywa na 
mwanawe wa kiume, Charles 
Makongoro.

Mimi binafsi nilitarajia, an-
galau katika waliopewa fursa 
ya kuhutubia umati uliofurika 
uwanjani hapo lakini na Taifa 
lililokuwa likifuatilia sherehe 
hizo, basi Makongoro ange-
pewa fursa ya kutoa salamu za 
familia ya tuliyekuwa tunam-
kumbuka.

Lakini salamu nyingi 
ziliegemea kwenye Mwenge na 
miradi iliyopitiwa nao mikoani 
katika siku zote ulizozunguka 
nchini, jambo ambalo ni jema 
kwa Taifa na ndiyo sababu hata 
Makamu wa Rais, Dk Philip 
Mpango akaomba kaulimbiu 

hiyo iendelee katika mbio za 
mwakani na unaofuata.

Watoto wa halaiki halikadha-
lika nao waliegemea zaidi ka-
tika kutoa ujumbe wa Mwenge 
na maendeleo ya mkoa wa 
Manyara na nchi kwa jumla, 
bila kujiegemeza kwa Mwalimu 
na siku yake.

Hivi karibuni, Rais Samia 
aliunda kamati iliyopitia ku-
jua jinsi Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki inavyojiendesha na 
kuomba kujua nini kimejiri na 
hakika  alikipata kwenye taari-
fa.

Mimi nadhani ipo haja kufan-
ya hivyo kwa wizara zingine, 
lakini hata taasisi za umma, 
lakini hata hili la Siku ya Ny-
erere nalo na kupewa uzito ili 
iwe siku pekee yenye maudhui 
yanayomhusu Mwalimu kama 
Mwalimu na si kuchanganywa 
na mengine na kufunikwa.

Ni kweli, kwamba Siku ya 
Nyerere ni ya mapumziko, la-
kini bado hiyo haitoshi kum-
heshimisha kutokana na uzito 
na umuhimu wa mchango 
wake kwa Watanzania, kwani 
inahitajika siku maalumu, si tu 
ya kupumzika, bali kukumbuka 
kwa vitendo aliyofanya.

Tunayakumbukaje? Ndiyo 
sababu kuna vikundi kama 

Twende Butiama, kikundi am-
bacho kwa miaka mitano sasa 
kimekuwa kikiendesha bais-
keli kutoka Dar es Salaam hadi 
Butiama, humo njiani kikiam-
shaamsha watu kumkumbuka 
Mwalimu.

Tuna vikundi vya ngoma, 
kwaya, bendi za muziki na 
vingine, vihamasishwe kutunga 
nyimbo za kukumbuka mema 
ya Mwalimu na kuimbwa au 
kupigwa hata kwa wiki kabla 
ya siku yenyewe, lakini pia 
kuandaa matamasha, warsha, 
makongamano, semina na mi-
kutano ya kujadili mema yake.

Lakini kama hayo hayaweze-
kani, tujiulize kwa nini Siku 
ya Nyerere iwe ya kufariki du-
nia na si ya kuzaliwa, kama am-
bavyo watu wengi huadhimi-
sha siku zao za kuzaliwa na 
si za kufa? Ndiyo sababu hata 
mataifa husherehekea siku za 
kupata uhuru au kujikomboa 
(Taifa kuzaliwa).

Tukiweza hilo, ina maana 
Siku ya Nyerere itakuwa Aprili 
13 ya kila mwaka na hivyo siku 
ya kifo itaachwa ibaki ya kuzi-
ma Mwenge kwa sababu ndiyo 
siku ambayo na yeye alizima 
akiwa kitandani katika hospi-
tali ya Mtakatifu Thomas. 

Ni ushauri tu ndugu zangu au 
siyo wajameni!

TCB  yaja na kilimo 
cha mkataba
Na Godfrey Mushi, MOSHI

WAKATI Bodi ya Kahawa Tanza-
nia (TCB), ikifikiria kuja na mpango 
mpya wa uzalishaji wa kahawa kwa 
njia ya kilimo cha mkataba, bado ‘in-
aumiza kichwa’ kutafuta suluhisho 
la kudumu la vijana wengi kutoingia 
kwenye mnyororo wa thamani wa 
zao hilo.

Aidha, TCB imewataka wadau wal-
ioko kwenye mnyororo wa thamani 
wa uzalishaji wa kahawa, kutumia 
fursa ya pamoja waliyonayo kujadili 
na kutathimini kwa kina kuhusu 
changamoto tisa zinazoikabili sekta 
ya kahawa nchini kwa sasa.

Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Prof. 
Auleria Kamuzora, amependekeza 
hatua za msingi zichukuliwe na seri-
kali kupitia Halmashauri za Wilaya 
zinazolima na kustawisha kahawa 
kujipanga upya kulifufua zao hilo lin-
alotegemea mauzo yake nje ya nchi 
kwa asilimia 93.

Prof. Kamuzora alisema hayo jana  
mjini hapa alipokwenda kuzun-
gumza na wadau mbalimbali na ku-
fungua Tamasha la Kahawa la mwaka 
2023.

“Vijana wengi wanaoenda kutafuta 
kazi ambazo haziwafanyi waende 
shambani. Mnyororo wa thamani 
wa kahawa una mambo mengi, wa-
naweza wakaingia kwenye kuuza, 
kununua, kukaanga na wanaweza 
wakawa na coffee shops (maduka ya 
kahawa) wakafanya kazi.

“Ninaomba tamasha hili liamshe 
hamasa kwa Wakulima wa Mkoa wa 

Kilimanjaro kwamba sasa kahawa ni 
mali. Kahawa inaenda kulimwa kwa 
kutumia mikataba, inaenda kumu-
ongezea mtu uwezo wa kuzalisha 
kipato na faida yenye tija kiuchumi,” 
alisema. 

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TCB, 
Francis Kajiru, alisema tamasha hilo 
la siku tatu lililoanza kufanyika Okto-
ba 27 hadi 29, mwaka huu, ni mahu-
susi kwa wadau wote kusherehekea 
mafanikio yao, kwa kuwa sekta ya ka-
hawa imeanza kukua na kuonyesha 
mafanikio tena.

“Tutazitumia changamoto zilizoko 
kufanya vizuri zaidi, kwa sababu ziko 
changamoto ambazo bado hazija-
tatuliwa na kutekelezeka sawa sawa 
ili kupata suluhisho lake,” alisema 
Kajiru.

Awali,  Mwenyekiti wa Jukwaa la 
Wadau wa Kahawa nchini, Denis 
Mahulu, akizungumza katika tama-
sha hilo alisema: “Tuna mpango 
wa kuongeza unywaji wa kahawa 
katika eneo la vyuo vikuu na kuan-
zisha mobile coffee shops (maduka 
yanayotembea ya kahawa) ambavyo 
yatawezesha kuongeza unywaji wa 
kahawa.”

Kiwango cha unywaji wa kaha-
wa  nchini, kimeongezeka kutoka 
asilimia tano hado saba huku seri-
kali ikiweka wazi mkakati wake ni ku-
pandisha zaidi kiwango hicho mpaka 
asilimia 15, ifikapo mwaka 2025/26.

Aidha, wastani wa uzalishaji wa 
zao hilo la kimkakati nchini, kwa sasa 
umepanda kutoka tani 50,000 hadi 
tani 82,000 mwaka huu.

Mpango akoshwa mipango ya ardhi

Na Munir Shemweta, NJOMBE

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
(pichani) juzi alitembelea Banda la Ofisi 
ya Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa wa 
Njombe wakati wa hafla ya kufunga Mao-
nyesho ya Nne ya Viwanda Vidogo (SIDO) 
yanayoadhimishwa kitaifa mkoani hapa. 

 Akiwa katika banda hilo, Dk. Mpango 

alielezwa na Naibu Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, Geofrey 
Pinda, namna wizara  inavyotekeleza 
majukumu katika mkoa wa Njombe iki-
wamo umilikishaji ardhi. 

“Ofisi yetu ya kamishna hapa Njombe 
imekuwa ikifanya kazi kubwa ikiwamo 
kuandaa hati miliki za ardhi na hapa 
kuna takriban hati 167 ambazo  wami-
liki wake hawajafika kuzichukua,” alise-
ma Pinda. 

Akizungumzia ushiriki wa ofisi yake 
katika maonesho hayo, Kamishna 
Msaidizi wa Ardhi Mkoa wa Njombe, 
Fulgence Kanuti, alisema tangu kuanza 
kwa maonyesho hayo Oktoba 23 , mwa-
ka huu, ofisi yake imeandaa hati milki 
za papo hapo 18 na wahusika wamezi-
chukua.

 Hata hivyo, alisema hati 167 ambazo 
wamiliki wake hawajazichukua ni za 
Halmashauri ya Mji wa Njombe na ofisi 
yake inafanya jitihada mbalimbali ku-
hakikisha wamiliki hao wanazichukua.

    “Mwitikio wa uchukuaji hati milki 
za ardhi hapa Njombe si mzuri sana 
kwa sababu naweza kusema watu hapa 
wako ‘busy’ ila wanakuja kuchukua 
pale panapokuwa na uhitaji maalum 
kama vile mtu akihitaji mkopo benki,” 
alisema Kanuti. 

Alisema alisema baadhi ya juhudi 
zinazofanywa na ofisi yake katika ku-
hakikisha wananchi wa Njombe wa-
nachukua hati ni kutoa matangazo 
ikiwemo kutumia redio jamii kuhama-
sisha. 

Kanuti pia alisema ofisi yake inaen-
delea na kliniki za ardhi katika maeneo 
mbalimbali na kuweka wazi kuwa mpa-
ka sasa wametembelea baadhi ya mitaa 
ikiwamo Mgendela, Kihesa,  Ramad-
hani na Kambarage kuwa ni baadhi ya 
maeneo yaliyotembelewa.
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UWT yasifu hatua 
iliyofikiwa makubalino 
serikali, DP World 

Wataalamu watoa angalizo wazazi, walezi 
Na Vincent Mpepo, OUT

WATAALAMU wamewa-
taka wazazi na walezi kuwa 
walinzi wa kwanza wa watoto 
wao dhidi ya matumizi ma-
baya ya vifaa vya kimtandao 
na huduma za mawasilino ili 
kuwa na jamii inayotambua 
wajibu na kuthamini maadili.

Ni rai waliyoitoa wakati 
wa elimu kwa umma kuhusu 
usalama na matumizi sahihi 
ya huduma za mawasiliano 
iliyofanyika hivi karibuni 
katika Ukumbi wa Chuo Ki-
kuu Huria cha Tanzania na 
kuhudhuriwa na wafanyaka-

zi wa chuo hicho.
Mkuu wa Kitengo cha TE-

HAMA wa Jeshi la Polisi, 
Kamishna Msaidizi Dk. Daw-
son Msongaleli, alisema wa-
zazi na walezi wana jukumu 
la kwanza kuhakikisha aina 
ya maudhui ambayo watoto 
wanaangalia, kusoma au 
kusikiliza, hivyo kujihakik-
ishia udhibiti wa maudhui 
yasiyofaa.

“Siyo sahihi kumwachia 
mtoto simu apekue na kuan-
galia kila aina ya maudhui. 
Lazima kuwe na udhibiti,” 
alisema Dk. Msongaleli.

Alikosoa jamii kudhani 

kuwa kwenda na wakati  ni 
kuruhusu watoto kuwa na 
uhuru uliopitiliza. Ina wajibu 
kuhakikisha mienendo yao 
kitabia na kimakuzi inaweke-
wa mipaka ili kuwa na kizazi 
chenye nidhamu.

Kaimu Mkurugenzi wa Us-
alama wa Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Wiz-
ara ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, 
Stephen Wangwe alisema 
elimu inahitajika kwa jamii 
kutambua   namna bora ya 
matumizi ya huduma za ma-
wasiliano.

Alisema zipo namna za ku-

dhibiti maudhui mtandaoni 
na kwenye vifaa vya mawasi-
liano ikiwamo simu janja na 
kompyuta kwa kuzingatia 
umri na rika kwa watumia-
ji, lakini akaweka angalizo 
kuwa ni wazazi na walezi 
wachache wana ufahamu na 
namna hizo za udhibiti.

Makamu Mkuu wa Chuo Ki-
kuu Huria cha Tanzania, Prof. 
George Oreku aliwashukuru 
wataalamu hao na kuwaom-
ba kuendelea na elimu hiyo 
kwa jamii kwa kuwa bado 
kuna changamoto nyingi za 
matumizi mabaya ya hudu-
ma za mawasiliano.

Na Beatrice Shayo

KATIBU Mkuu wa Jumuiya ya 
Umoja wa Wanawake Tanzania 
(UWT), Jokate Mwegelo, amesema 
UWT inaipongeza serikali kwa hatua 
ya utiaji saini mikataba mitatu ya 
uwekezaji na uendeshaji Bandari ya 
Dar es Salaam.

Amesema mikataba hiyo ambayo 
imeingiwa baina ya serikali na Kam-
puni ya DP World ni yenye tija na 
italeta matokeo makubwa kiuchumi.

Jokate aliyasema hayo juzi alipo-
toa taarifa kuhusu ziara iliyofanywa 
na Kamati ya Utekelezaji chini ya 
Mwenyekiti wa UWT, Mary Chatan-
da, ikilenga kukagua miradi mbalim-
bali ya maendeleo nchini.

Alisema mikataba hiyo pia itaifan-
ya nchi kukua kijamii, kibiashara na 
kuendelea kuimarisha uhusiano kati 
ya Tanzania na nchi za Falme za Ki-
arabu.

“Kamati ya utekelezaji UWT im-
epongeza hatua za serikali kwa ku-
tia saini mikataba ya uendeshaji na 
uwekezaji wa bandari. Tunaamini 
ni yenye tija na italeta maendeleo 
makubwa ya kukua katika sekta ya 
uchumi,” alisema Jokate.

Aliongeza kuwa Novemba 4 mwa-
ka huu, watakuwa na tukio kubwa 
la kihistoria la kumpongeza Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi kwa kazi kubwa 
na nzuri ya kuwaleta maendeleo 
wananchi wake katika kipindi cha 
miaka mitatu.

Jokate alisema kamati ya 
utekelezaji imeendelea kuhimiza 
wanawake na wananchi kwa ujumla 
walionufaika na mikopo ya asilimia 
10 ya fedha zilizotengwa na hal-
mashauri za wilaya, kuirejesha kwa 
wakati ili kutoa fursa kwa walengwa 
wengine kunufaika.

Hata hivyo, serikali imesitisha 
utoaji mikopo hiyo, ikiunda kamati 
ya kuangalia njia nyingine ya kuitoa 
baada ya kukumbwa na vikwazo, iki-
wamo wakopaji hewa.

“Kamati ya utekelezaji pia inahimi-
za wazazi kuwajibika katika malezi 
bora ya watoto ili kukabiliana na 
mmomonyoko wa maadili hususani 
suala la ukatili kwa wanawake na wa-
toto ambalo limekuwa changamoto 
katika jamii zetu,” alisema Jokate.

Alisema wanawahamasisha wa-
nachama na wananchi kujiandiki-
sha kwenye daftari la kudumu la 
mpigakura ili muda utakapofika, 
wanawake wajitokeze kwa wingi ku-
gombea nafasi mbalimbali za uon-
gozi. 

Alisema ziara iliyofanywa imeleta 
mafanikio makubwa kwa UWT kwa 
kuongeza wanachama wapya 514,032 
na jumla ya mikutano ya hadhara 
737 iliyofanyika katika wilaya 62 na 
miradi 1,284 imekaguliwa katika 
mikoa 10.

Alisema katika ziara hiyo wame-
baini changamoto mbalimbali iki-
wamo baadhi ya vijiji kutofikiwa na 
huduma za umeme, baadhi ya mira-
di kutokamilika kwa wakati hususani 
shule na zahanati, upungufu wa wa-
tumishi katika baadhi ya sekta kama 
elimu na afya na uhaba wa maji safi 
na salama kwa baadhi ya vijiji.

Na Augusta Njoji,  DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Maji 
na Mazingira imeitaka Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dodoma (DUWASA) 
kuendelea kubuni vyanzo vi-
pya vya maji ili kukabiliana na 
ongezeko la watu jijini.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, 
Jackson Kiswaga alitoa maa-
gizo hayo jana wakati wa ziara 
ya kamati hiyo ya kukagua 
mradi wa uchimbaji visima 
katika eneo la Nzuguni jijini, 
ambao umefikia asilimia 93. 
Unaolenga kusaidia kuongeza 
upatikanaji maji.

Aliipongeza DUWASA kwa 
utekelezaji wa mradi huo na 

kutaka iendelee kubuni vy-
anzo vingine vya maji ili wa-
nanchi wapate huduma hiyo 
kwa urahisi.

Kiswaga aliwahakikishia wa-
nanchi waliopisha mradi huo 
na hawajalipwa fidia kuwa 
serikali iko hatua za mwisho 
kukamilisha malipo hayo.

Akitoa taarifa ya utekeleza-
ji wa mradi huo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Mamlaka 
hiyo, Aron Joseph, alisema 
utaongeza upatikanaji maji 
na kunufaisha wakazi zaidi ya 
75,000 wanaoishi katika mae-
neo ya Nzuguni, Ilazo, Kisasa 
na Jiji la Dodoma.

Alisema kamati imekuwa 
inafuatilia mradi huo kwa kar-

ibu na kuihakikisha kuwa nda-
ni     ya mwezi huu wananchi 
wataanza kupata huduma 
ya maji wakati wakiendelea 
kutafuta    vyanzo vingine 
zaidi.

Alifafanua kuwa katika 
mpango wa muda mfupi, DU-
WASA inaendelea na utafiti, 
kuchimba na kuendeleza vi-
sima maeneo ya pembezoni 
mwa mji.

Alisema lengo la mpango 
huu ni kupunguza adha kwa 
wakazi katika maeneo hayo 
na kupunguza utegemezi wa 
chanzo kikubwa cha Mzakwe.

Aliitaja miradi hiyo ni 
pamoja na wa uboreshaji hu-
duma za majisafi Nzuguni, mi-

radi wa maji Bihawana, mradi 
wa maji Zuzu-Nala na uchim-
baji visima pembezoni mwa 
mji ili kupata vyanzo vingine 
vya maji kwa wakazi wa jiji.

Mwenyekiti wa CCM, Wilaya 
ya Dodoma Mjini, Charles 
Mamba, alisema hadi mwa-
kani      changamoto ya maji 
katika jijini humo itakuwa his-
toria.

“Ninaawasihi wanaosimam-
ia mradi wahakikishe thamani 
ya fedha na matumizi yake in-
aonekana, ili miradi itekeleze-
ke kwa wakati na wananchi 
wapate huduma kwa sababu. 
Dodoma ina watu wengi, 
hivyo mahitaji ya maji yana-
zidi kuwa makubwa,” alisema.

Kamati ya Bunge yataka ubunifu vyanzo vipya vya maji Dodoma

WATOTO NA MITANDAO

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akisikiliza maelezo kutoka kwa Mkurugenzi wa Tanzanite na Sab Gold  Ltd,  Osman  
Abdulsattar Tharia (wa tatu kushoto), kuhusu madini yaliyoongezewa thamani alipotembelea  banda la kampuni 
hiyo, katika  mkutano wa tano wa  madini na uwekezaji Tanzania 2023, jijini  Dar es Salaam juzi.
PICHA: MIRAJI MSALA 
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PAKA RANGI

M
TOTO John wakati akiwa njiani kuelekea 
shuleni, alikutana na kijana mmoja akihan-
gaika kuwasha pikipiki yake kwa kutumia 

mguu wake wa kulia.
John alimuonea huruma, alikwenda pale alipo 

kwa ajili ya kumsaidia kusukuma.
John: Habari kaka, nikusaidie kusukuma?
Kijana: Safi tu, hakuna tatizo wewe wahi shule
John: Sawa lakini nakuona uko peke yako
Kijana: Najua mdogo wangu, hiki chombo cha 

moto huruhusiwi kukichezea
John: Sawa kaka, hata mwalimu alituambia 

ukali wa moto aujua mpishi
SWALI
Taja sifa ya ndege aina ya popo
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

K
ARIBU tena msomaji 
tuangazie unywaji 
wa pombe. Ni eneo 
linalotesa sana watu 

wengi na hasa vijana. Wako wali-
ofikia ulevi wa pombe kupin-
dukia kiasi hata kuwasababishia 
maruweruwe wakati wote.

Wataalamu wa masuala ya afya 
wanabainisha kuwa ziko athari 
za muda mrefu za pombe, waki-
ainisha faida za kiafya kwa wa-
tumiaji wa viwango vya chini vya 
pombe hadi madhara makubwa 
katika hali ya matumizi mabaya 
ya pombe kwa muda mrefu.

Viwango vya juu vya matumizi 
ya pombe huhusiana na ongeze-
ko la hatari ya ugonjwa wa moyo, 
kutofyonza vyakula, ugonjwa 
sugu wa kongosho, ini na kansa.

Uharibifu kwenye mfumo 
mkuu wa neva na mfumo wa 
neva za pembeni unaweza ku-
sababishwa na matumizi ya kila 
mara ya pombe. Matumizi ya 
pombe kupita kiasi kwa muda 
mrefu yanaweza kuharibu 
takribani kila kiungo na mfumo 

katika mwili. Ubongo unaokua 
wa kijana aliyebalehe huwa ha-
tarini zaidi kudhurika na sumu 
ya pombe.

Kihistoria, madaktari wam-
etetea pombe kwa faida zake 
za kiafya na hivi karibuni kwa 
ajili ya uwezo wake wa kulinda 
watumiaji dhidi ya ugonjwa wa 
moyo. Kuna ushahidi wa faida 
kwa mishipa ya moyo inayoto-
kana na kutumia kinywaji kimoja 
hadi viwili kwa siku. Hata hivyo, 
faida za kiafya kutokana na uny-
waji pombe kwa wastani ni suala 
lenye utata.

Baadhi ya wadau wa sekta ya 
pombe pia wamehusika katika 
kuongeza chumvi faida za kiafya 
za pombe. Pombe inapaswa 
kuonekana kama dawa ya bu-
rudani yenye uwezo mkubwa 
wa kusababisha athari mbaya 
kwa afya. Haipendekezwi kuwa 
ulinzi wa moyo badala ya mbinu 
nyinginezo salama na zilizothibi-
tika za jadi kama vile lishe bora, 
mazoezi na tiba za dawa.

Baadhi ya wataalamu wana-

dai kuwa faida za matumizi ya 
pombe ya wastani zinaweza 
kupitwa na ongezeko la hatari 
ikiwa ni pamoja na majeraha, vu-
rugu, uharibifu wa mimba, aina 
fulani za saratani, ugonjwa wa 
kongosho na presha.

Kwa vile faida dhahiri za ki-
afya za matumizi ya pombe ya 
wastani ni ndogo kwa watu walio 
katika hatari ndogo ya kupata 
maradhi ya moyo. Wataalamu 
wengine wanatahadharisha itu-
mike kwa tahadhari kwa sababu 
ya uwezekano kwamba, ku-
pendekeza matumizi wastani ya 
pombe kunaweza kusababisha 
ongezeko la hatari ya matumizi 
mabaya ya pombe, hasa mion-
goni mwa vijana. Manufaa haya 
ya matumizi wastani ya pombe 
yanapitwa na hatari za matumizi 
ya pombe wastani.

Mpenzi msomaji, nimetan-
guliza hayo ili upate picha ndogo 
ya kitaalamu kuhusu unywaji 
wa pombe na athari zake. Yapo 
maelezo mengi ya kitaalamu 
kuhusu pombe na madhara au 

faida katika unywaji wake.
Lakini pia hatuna budi kuzun-

gumzia mifano halisi ya athari 
za pombe zinazotokana wakati 
mwingine na tabia inayorithiwa 
toka vizazi vya nyuma katika baa-
dhi ya familia zenye tatizo hilo.

Hivi majuzi nikiwa ndani ya 
basi la daladala, niliketi jirani na 
kaka mmoja. Kidogo akapokea 
simu akizungumza na jamaa 
yake. Katika mazungumzo yale, 
alikuwa akipata taarifa za kijana 
wao mgonjwa ambaye pombe 
imemletea madhara makubwa 
kiafya.

Akawa anamuuliza; ame-
kataa kula. Mbembelezeni tu 
na hakikisheni geti limefung-
wa kwa sababu anawazia…
Si unajua kila anapokwenda 
anaacha deni tunafuatwa hapo 
kulipa?‘Msimruhusu atoke, ke-
sho kanisani kwenye maombi”.

Mpenzi msomaji, baada ya ma-
zungumzo hayo, ilibidi nimse-
meshe jamaa yule. Nikajaribu 
kumweleza jinsi pepo la pombe 
lilivyowakamata vijana wengi na 

jinsi familia zinavyojitahidi ku-
wanasua lakini wakati mwingine 
inashindikana.

Kaka huyu akaniambia; “Ni 
ukweli kabisa, angalia kijana 
niliyekuwa namzungumzia ame-
maliza chuo kikuu na alifaulu vi-
zuri lakini kila kazi tunayomtafu-
tia anakubaliwa lakini hadumu 
kazini. Anaweza kufanya kazi 
mwezi mmoja lakini baada ya 
hapo haendi tena kazini, yeye ni 
kwenye pombe tu.

Amepatiwa kazi sehemu tatu 
tena zenye mshahara mkubwa 
lakini kila sehemu akishajionye-
sha haendi tena. Familia tume-
kaa tuone namna ya kumsaidia 
inashindikana. Yawezekana ni ul-
evi toka vizazi vilivyopita, aidha 
upande wa mama, baba au bibi 
na babu zetu”, anamaliza kuse-
ma ndugu huyu.

Huyo kijana kama siyo pepo 
la pombe, basi ipo mizimu ya 
wahenga inayomfuatilia. Fuatilia 
sehemu ya pili wiki ijayo. Je, una 
kisa cha maisha? Ujumbe mfupi 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Kwa nini pombe ni tishio hatima ya vijana wengi?

TOFAUTISHA malengo na 
vipaumbele vyako. Yaishi mawa-
zo yako maana hakuna aibu wala 
ushamba, kuyaishi yale uliyoy-
achagua na kuyapanga kwenye 
maisha yako.

Kama umeweka malengo ya 
kufanya vitu fulani mwaka huu, 
chagua vipaumbele vichache vi-
navyotekelezeka. 

Achana na kurundika vipaum-
bele sehemu moja, huo ndio ush-
amba. Malengo yanahamishika 
kwenda mwaka unaofuata, lakini 
vipaumbele hubadilika.

Unayumba ‘kutoboa’ kwenye 
mipango yako ya maisha, kwa 
sababu unachanganya mambo.

Sijui unanielewa au niongeze 
sauti? Anyway, ngoja nianze 
hivi!. Malengo ni muhimu sana 
kukuongoza katika safari ya ku-
fikia ndoto uliyo nayo.

Lakini vipaumbele ni kitu am-
bacho unataka kuanza nacho ili 
kukupa picha halisi ya kile una-
chokitekeleza kwa wakati huo.

Ndugu yangu! Hakuna  mtu 
atakayekuja kwenye maisha 
yako kukutimizia malengo yako, 

isipokuwa wewe mwenyewe.
Muda unatosha kabisa kutimi-

za malengo yako, lakini hautoshi 
kufanya kila kitu kwenye maisha 
yako.

Kanuni mojawapo ya mafani-
kio, ambayo unapaswa kuizin-
gatia kama unataka kutoboa 
katika maisha haya ya sasa, ni 
kuchukua uamuzi mgumu wa 
kubadili mwenendo wa maisha 
yako na malengo yako.

Jizoeze kuwa na vipaumbele 
vichache kulingana na muda na 
kipato chako. Si kila ukiamka 
unakuja na mawazo mapya, 
mara unataka kununua kiwanja 
cha ujenzi, wiki ijayo unawaza 
kununua gari.  

Umesahau kuna ada za wa-
toto wako, hukumbuki kuwekeza 
hata kidogo kidogo, umesahau 
kabisa familia zetu za kiafrika, 
nyingi ni tegemezi.

Nikuambie kitu, jikane kwam-
ba sitaki tena kuwatupia lawama 
watu wengine, ndugu zangu wa 
karibu, jumuiya nayofanya nayo 
kazi, ama wana ukoo kuhusu 
kesi yako ya kushindwa kutimiza 

malengo yako.
Jiapize kwamba kwangu tabia 

ya uvivu, visingizo, kughairisha 
mambo na kuendekeza lawama 
kwamba wameniotea, wamenilo-
ga, wanatembelea nyota yangu, 
havina nafasi tena kwenye moyo 
wangu, zaidi ya kuanza kuwajibi-
ka kwenye kila hatua ya maisha 
yangu na  malengo yangu.

Rafiki yangu,  muda ndio 
rasilimali pekee ambayo haina 
mbadala. Ili utimize malengo 
yako ni lazima uongeze nidha-
mu ya muda kwenye kupangilia 
muda wako kuanzia ratiba ya 
siku, wiki, mwezi na mwaka.

Kingine, marafiki wana 
mchango mkubwa kwako kufani-
kisha kutimiza malengo yako au 
kutotimiza malengo yako.

Kwa hiyo kuwa makini na anza 
kujihoji, je marafiki zangu ni cha-
chu ya mimi kupambana zaidi 
kutimiza malengo yangu, au ni 
chanzo cha mimi kuridhika na 
kukata tamaa juu ya malengo 
yangu? 

Si mbaya kama ukipambana 
kuwa na marafiki wenye maono 

makubwa   na wapambanaji, 
ambao wakati fulani watakuam-
bia ukweli pale unapokosea na 
kukupa mwanga wa mahali pa 
kutokea.

Ukichunguza vizuri mwenen-
do wako, utajikuta ni wewe pe-
kee kwenye kundi la marafiki 
zako, jumuiya unayofanyia kazi, 
hau-uishi uhalisia wa maisha 
yako, unakimbizana na fasheni, 
kuiga na kufanya mambo nje ya 
malengo yako.

Hebu amka kwenye huo usin-
gizi mzito wa kufanya mambo 
kienyeji. Jenga tabia ya kuweka 
akiba na kufanya uwekezaji hata 
kama ni mdogo wa ufugaji kuku 
wa mayai 100 hadi 200 kwa 
mwaka. 

Kufeli jambo fulani ka-
tika mwaka fulani, sio hoja ya 
kushindwa kutimiza malengo 
yako na kuchagua vipambele 
vyako vinavyotekelezeka na 
ukaacha kukata tamaa.

Ndiyo hili ni tatizo kubwa, una 
pesa kweli lakini kwakuwa huna 
malengo na unataka kufanikiwa 
basi unaangalia watu waliofani-

kiwa na unajaribu kufanya kama 
wao.

Inakuwaje wewe, kila siku 
ukiona biashara mpya unafanya, 
ukiona fulani kanunua gari na 
wewe unataka.

Ukiona fulani anajenga unaan-
za kujenga, kanunua kiwanja na 
wewe unanunua. Yaani hutulii na 
kufanya kitu kimoja, unafanya bi-
ashara tano na zote hazina hata 
uelekeo.

Hakuna aibu kuuishi uhalisia 
wa maisha yako. Puuza hisia hasi 
za kuhofia aibu, jitenge na ulim-
bukeni wa kupapatikia maisha ya 
watu wengine.

Ni muhimu zaidi kwenda na 
muda ulionao kila siku, kwani 
kumbuka malengo yako ya mai-
sha kiujumla yanategemea zaidi 
kutimia kwa malengo yako ya 
kila siku.Kupanga ni kuchagua!

•  Godfrey Mushi ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Gazeti 
la Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini. Anapatikana kwa barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com Simu ya mkononi: +255 
767 535490

Ni vyema ukaishi uhalisia wa maisha yako

waraka wa ndani
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FURAHIA ‘SWEATPANTS’

ILI-
KUWA siku 

ya furaha kwa 
Lilian baada ya ku-
fanyiwa sherehe ya 

kicheni pati kwa ajili ya 
kupewa mafunzo ya kuan-
za maisha mapya ya ndoa. 

Sherehe hiyo ilifanyika 
nyumbani kwao Tuan-
goma Dar es Salaam 

wiki iliyopita.
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TOFAUTI za kitamaduni nchini Afrika 
Kusini zinabainishwa kiufasaha katika aina 
mbalimbali za mavazi ya kiasili yanayovali-
wa na watu wake.

Katika nchi hiyo kuna makabila tisa am-
bayo ni Wazulu, Waxhosa, Wandebele, Wa-
pedi, Watsonga, Washanga, Wavenda, Wat-
swana, Waswati na Wasotho.

Kila kabila lina vazi lake maalum ambalo 
hubeba umuhimu wa utamaduni wake. 

Wakati dunia inashuhudia mabadiliko 

ya kijamii, tasnia ya mitindo imeanza 
kubadilisha mwelekeo wa mavazi hayo 
ya asili na kuzeweka pamoja na kuwa 
kivutio.

Kwa mfano mtu anaweza kuchang-
anya mavazi hayo kwa kutumia kofia ya 
Kixhosa iliyoundwa maridadi na sketi 
ndefu ya Imibhaco au Isikhakha isiyo 
na mpasuko mbele.

Wabunifu pia wameleta mchang-
anyiko wa kisasa nguo za Kizulu, 

ikiwamo kofia zenye umbo la duara zi-
nazoitwa izicolo, ambazo huvaliwa na 
wanawake walioolewa. 

Kofia hizi ambazo awali zilitengenezwa 
kwa nyasi na pamba, sasa zinatumia vi-
tambaa maridadi, ngozi au hariri. 

Pia sketi fupi iliyokuwa ikiambat-
ana nayo, mbadala wake yamebuniwa 
magauni marefu ambayo yamenakshiwa 
kwa shanga na kuleta mwonekano wa ku-
pendeza.

UMEWAHI KUTOKA
Kixhosa au Kizulu?
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Maajabu juisi ya ubuyu
UNGA wa ubuyu 

unaelezwa kuwa na vi-
tamini na madini mengi 
kuliko matunda men-
gine yoyote unayoyajua. 

Faida zake
Inaelezwa kuwa unga 

wa ubuyu una vitamini 
C nyingi mara sita zaidi 
ya ile inayopatikana ka-
tika machungwa.

Ubuyu una kiwango 
kingi cha madini ya 
Kashiamu (Calcium) 
mara mbili zaidi ya 
maziwa ya ng’ombe, pia 
madini mengine yapa-
tikanayo katika ubuyu 

ni pamoja na madini 
ya chuma, Magnesiamu 
na Potasiamu ambayo 
ni mara sita zaidi ya ile 
potasiamu ipatikanayo 
katika ndizi.

Husaidia kujenga 
neva za fahamu mwilini, 
ina virutubisho vya 
kulinda mwili.

Namna ya kuandaa
Chukuwa unga wa 

ubuyu, weka kwe-
nye kikombe, ongeza 
maji na ukoroge vizuri 
chemsha na epua upoe, 
baada ya hapo ongeza 
sukari au asali, tikisa na 
unywe.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kwa mwanamke jasiri
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T
UNDA la papai lil-
iloiva ni tiba nzuri ya 
magonjwa ya nywele 
na ngozi kama ma-

punye na mba.
Magonjwa jamii ya mba 

yanayosababisha ngozi au 
nywele kukosa mwonekano 
mzuri na wakati mwingine 
huleta karaha kwa muathiri-
ka kutokana na kuwasha.

Kitaalamu mba ni aina 
mojawapo ya magonjwa ya-
nayoambukizwa na fangasi 
ambao husababisha mu-
washo.

Wanawake wengi wana-
kumbana na matatizo haya 
ya mba, kutokana na kupa-
ka vipodozi vinavyowaletea 
athari katika ngozi zao.

Unapokumbana na tatizo 
la namna hii ni vizuri kuji-
paka dawa zinazofaa badala 
ya kutafuta zile hatarishi. 

Mbegu za papai ni tiba 
nzuri na ya asili ambayo 
haiwezi kukuletea madhara 
zaidi.

Jinsi ya kuondoa mba 
usoni

Mbegu za papai ni dawa 
ya asili inayoweza kutibu 
ngozi yako na kukuondolea 
tatizo la kuwashwa au ma-
baka yanayokukabili.

Namna ya kutumia
Unachotakiwa kufanya ni 

kuzipondaponda na kujipa-

ka kwenye eneo lililoathiri-
ka na mba. Hii itasaidia 
kuondoa ugonjwa huo na 
kuiacha ngozi yako ikiwa 
safi na yenye afya nzuri.

Unaweza pia kutumia 
krimu maalum za kuondoa 
mba hizo, zinapatikana ka-
tika maduka ya dawa, lakini 
unachopaswa kufanya ni 
kufuata masharti na kupaka 
kwa umakini kwenye sehe-
mu iliyoathirika.

T u m i a 
s a b u n i 
maalum 
ya maji, 
s h a m -
p o o , 
p o d a 
n a 
hata 

b a a -
dhi ya losheni  
zinazosafisha ngozi na 
kuifanya iondokane na mu-
washo unaokukera.

NYWELE ZINAZONG’ARA
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

K
UTAFUTA ardhi ni hat-
ua ya awali ambayo mtu 
hufanya katika kuele-
kea kujenga nyumba ya 

ndoto yake bila kujalisha mahali 
alipoipata.

Mtaalamu wa ujenzi, Tamiko 
Hatula, anasema mambo ya 
msingi unapochagua eneo la ku-
jenga yanayopaswa kuzingatiwa 
ni pamoja na kufanya uchun-
guzi wa historia ya eneo husika 
unalotaka kununua na kuangalia 
ufikikaji wake.

“Kiwanja chenye barabara 
pande zote huhusiana na furaha, 

afya njema na mafanikio, huwa 
na hewa, mwanga na nafasi ya 
kutosha. Kwa kiwanja kisi-
chokuwa na barabara pande 
zote ni muhimu kuwe na bara-
bara upande wa Kaskazini au 
Mashariki. 

“Sababu ya msingi ni kwamba 
nyumba itakayojengwa itakuwa 
na mwanga na hewa ya kutosha 
kuanzia asubuhi,” anasema. 

Jambo lingine ambalo ana-
shauri kuzingatia wakati wa 
kutafuta kiwanja kwa ajili ya 
ujenzi ni pamoja na kuhakikisha 
eneo unalonunua  ni kwa ajili ya 

makazi au biashara na makazi.
“Hii itakusaidia uepukane na 

usumbufu wa kubomolewa au 
kuwa na hofu ya kuhamishwa, 
hakikisha unafuata taratibu zote 
za umiliki wa ardhi zilizowek-
wa,” anasema. 

Hatula anashauri kuepuka 
kununua kiwanja kinachouzwa 
na mtu aliyepatwa na dhiki au 
kufilisika kwa kuwa baadaye 
kinachangia kukukosesha furaha 
na amani.

“Kiwanja cha namna hii 
ni muhimu kinunuliwe kwa 
uangalifu mkubwa kwa sababu 

endapo utanunua kwa lengo la 
kujinufaisha zaidi, kitakufanya 
baadaye ukose furaha na amani, 
manung`uniko  yatokanayo na 
muuzaji au jamii inayokuzun-
guka yatachangia kukuondolea 
heshima na utu,” anasisitiza.

Anashauri kuepuka kiwanja 
kilicho jirani au kinachopakana 
na maeneo ya mikusanyiko mi-
kubwa ya kijamii ikiwamo kumbi 
za starehe, kanisa, msikiti, ki-
wanda, chuo, jeshini, shule, soko, 
sehemu ya stendi za magari.

“Maeneo haya huwa na kelele 
nyingi  na mara nyingi matumizi 

yake huathiri maeneo yaliyo 
jirani, ikiwamo kubadilishwa 
kwa matumizi wakati wowote 
na pia ni vigumu kulea watoto 
na kuwakuza kimaadili katika 
maeneo hayo,” anasema. 

Mengine anayoshauri kuzin-
gatia ni kuepuka kununua eneo 
linalomilikiwa au lililomilikiwa 
na taasisi za kiimani, kuepuka 
migogoro, lililo jirani na  sehe-
mu ya taka, lenye magofu mengi, 
mapingamizi, chenye nyufa na 
mipasuko pamoja na chenye 
udongo wa mfinyanzi.

Haya ndiyo mambo ya kuzingatia 
utafutapo ardhi kujenga nyumba

		

Tumia ‘nafasi’ ya ukuta 
kunogesha choo chako
Na Restuta James

UNADHANI choo chako ni 
kidogo kiasi kwamba hakipangi-
liki kabisa? Unahitaji kuboresha 
mwonekano wake lakini huna 
namna ya kufanya hivyo? Nifua-
tilie katika makala haya.

Kama ambavyo dunia inahamia 
mtandaoni na kampuni nyingi 
zikipunguza matumizi ya kara-
tasi, basi tasnia ya mapambo 
imehamia ukutani.

Wataalamu wanaeleza kuwa 
hakuna sababu yoyote ya 
nyumba na hususani choo au 
bafu kutopangiliwa vyema kwa 

kisingizio cha nafasi ndogo. 
Mtaalamu wa mapambo ya 

ndani Ester Donald, anaeleza 
kuwa nafasi katika chumba 
kidogo inaweza kutengenezwa 
kwa kuongeza ubunifu kidogo.

Akizungumzia bafu na choo, 
anasema ili kufurahia mandhari 
ya chumba hiki muhimu, ni vy-
ema kikanakishiwa kwa mapam-
bo asilia kama maua yasiyohi-
taji mwanga, ambayo yanaweza 
kutengenezewa nafasi ukutani.

Anasema mbao au chuma in-
aweza kugongwa ukutani kuten-
geneza shelf ili kuruhusu uwekaji 
wa pambo katika chumba hiki.

“Unaweza kuweka maua ya-
siyokuwa sana na inafaa zaidi 
yawe yale ya kusafisha hewa, 
picha nzuri na mdoli. Haipen-
dezi mtu aingie chooni au bafuni 
akose raha, unaweza kukifanya 
choo chako kuwa sehemu ya 
mapumziko,” anasema.

Anasema maua na mapambo 
ya ukutani yanaweza kuwekwa 
na watu wenye choo au bafu 
kubwa pamoja na wale wenye 
vyumba vidogo kama ina-
vyoonekana pichani

Tuwasiliane kupitia re-
stutajames@gmail.com au 
0753333330.
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HAKUNA TENA GAZA
-Israel yatupa mabomu mazito,
-Raia wote wapata wasiwasi 

GAZA, Palestina
NDEGE za kivita za Israel 

jana zilifanya mashambulizi 
makali ya mabomu yenye uzito 
mkubwa kaskazini mwa Ukanda 
wa Gaza usiku kucha wa juzi na 
kuibua hofu eneo hilo kufutika 
kabisa.

Katika taarifa zilizotoka eneo 
hilo zinaeleza kiwango hicho 
cha mabomu hakijawahi kush-
uhudiwa na milipuko yake ili-
kuwa mikali na yenye sauti ya 
kutisha.

Mashambulizi hayo yalisaba-
bisha eneo hilo kugeuka kuwa 
vumbi na huku miale ya moto 
ikitanda eneo zima.

Mwandishi wa BBC, Gaza 
Rushdi alisema moto ulione-
kana umetanda angani na kuo-
nyesha Israel ilikuwa imetumia 
mabomu tofauti.

Madereva wa magari ya wag-
onjwa walimwambia hawawezi 
kuwasiliana na mtu yeyote ku-
tokana na hali hiyo, walikuwa 
wakiendesha gari kuelekea 
upande wa milipuko kuwanu-
suru majeruhi.

Alisema kumekuwa na hofu 
kila mahali, hata mahali alipo 
Khan Younis, ambako ulipuaji 
wa bomu ulikuwa mdogo na 
huku watu wakijaribu kuwafikia 
jamaa zao katika maeneo men-
gine kujua kama wako salama, 
lakini simu zimekatwa.

Taarifa kutoka jeshi la Israel 
ilisema takriban ndege mia 
moja za kivita zilitumika katika 
mashambulizi hayo ya usiku ku-
cha na kuharibu maeneo mengi 
yanayosadikiwa kuwa ngome za 
Hamas.

Kulingana na mkuu wa Op-

eresheni ya Jeshi la Anga la 
Israel Brigedia Jenerali, Gilad 
Keinan, katika chapisho katika 
mtandao wa X, vikosi vya Israel 
vimefanikiwa malengo yake.

“Lengo la jeshi la anga liko 
wazi  kuharibu kila kitu kin-
achoguswa na mkono wa Ha-
mas,” alisema.

Alisema asubuhi ya jana wa-
najeshi wa Israel wamejikita 
katika eneo la kaskazini mwa 
ukanda wa Gaza, katika eneo 
la Beit Hanoun, na kuelekea 
upande wa kusini.

Kanda ya video iliyosamba-
zwa jana asubuhi kutoka Gaza 
inaonyesha jinsi uharibifu ul-
itokea kutokana na shambu-
lizi kubwa la bomu ambalo hali-
jawahi kushuhudiwa.

Katika hatua nyingine, familia 
za mateka wanaoshikiliwa nda-
ni ya Gaza zinasema wamekuwa 
na wasiwasi wakati Israel iki-
fanya mashambulio makubwa 
katika eneo hilo.

Katika taarifa iliyotolewa jana 
asubuhi, familia hizo zinaomba 
kukutana na Waziri wa Usalama 
wa Israel na wanachama wa 
baraza la vita haraka iwezeka-
navyo.

“Huu ulikuwa usiku mbaya 
zaidi kuwahi kutokea. Ulikuwa 
ni usiku mrefu usio na usingizi, 
kufuatia oparesheni kubwa ya 
IDF ndani ya Gaza, na tulikuwa 
na wasiwasi sana kuhusu hali ya 
mateka wanaoshikiliwa ambao 
pia ni waathirika wa masham-
bulizi haya makubwa.” Ilisema 
taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ilisema oparesh-
eni ya ardhini inahatarisha us-
alama wa Walsrael 229 wanao-

shikiliwa ndani ya Gaza. “Familia 
zina wasiwasi kuhusu hatma za 
ndugu zao na wanasubiri mael-
ezo zaidi. Kila sekunde inavyo-
pita ndivyo wasiwasi unavyozidi 
kuongezeka. Tunataka Waziri wa 
Ulinzi, Yoav Gallant na wanacha-
ma wa baraza la vita kukutana 
na sisi asubuhi ya leo( jana).” Ili-
sisitiza taarifa hiyo

Msemaji wa IDF alisema kuwa 
kuwarudisha watu waliotekwa ni 
jitihada muhimu kwa nchi yao 
na kueleza hatua zote, oparesh-
eni, uchunguzi wa siri, unalenga 
kutimiza lengo hilo.

Katika taarifa nyingine ya 
jeshi hilo ilisema limewauwa wa-
piganaji kadhaa wa Kundi la Ha-
mas katika Ukanda wa Gaza na 
kuyashambulia kiasi maeneo 150 
usiku wa kuamkia jana.

Mkuu wa Kamandi ya Anga ya 
Jeshi la nchi hiyo Brigedia Jener-
ali Gilad Keinan alisema ndege 
zisizopungua 100 zimefanya 

mashambulizi zikiyalenga ma-
handaki, vyumba vya chini vya 
majengo pamoja na miundom-
binu mingine ya Hamas.

Sehemu ya operesheni hiyo 
imehusisha pia wanajeshi wa 
ardhini waliopelekwa kuingia 
Ukanda wa Gaza siku ya Ijumaa.

Aidha, Jenerali Keinan alisema 
jeshi linalenga mtandao wa ma-
handaki ambao kundi hilo lime-
jenga chini ya ardhi.

Alisema ni vigumu kutathmini 
ukubwa wa mtandao huo wa chi-
ni ya ardhi, ambao Israeli inaita 
“Gaza Metro”.  Inaaminika ma-
handaki hayo yalijengwa chini ya 
eneo la urefu wa kilomita 41 na 
kilomita 10 kwa upana.

Hata hivyo mashambulizi hayo 
yamekosolewa kwa matamshi 
makali na rais Reccip Tayyip Er-
dogan wa Uturuki, akiitaka Israel 
ikomeshe kile alichokiita  viten-
do vya kiwendawazimu.

Kupitia ujumbe kwenye uku-

rasa wa mtandao wa X, Erdogan 
alisema mashambulizi ya Is-
rael yameendelea kuwalenga 
wanawake,watoto na watu wasio 
na hatia. 

Kufuatia mashambulizi hayo, 
kundi la Hamas limeapa lipo 
tayari kujibu kwa nguvu isiyo 
mfano mashambulizi ya Israel.

Kauli hiyo imetolewa wakati 
jeshi la Israel nalo limetangaza 
kutangaza kampeni yake ya 
kijeshi kwenye Ukanda wa Gaza 
ikijumuisha majeshi ya ardhini.

Kundi hilo la wanamgambo wa 
Kipalestina linalotawala Ukanda 
wa Gaza limearifu kwamba wapi-
ganaji wake tayari wanakabiliana 
na vikosi vya Israel kwenye mae-
neo ya mpakani.

Wizara ya Afya ya Gaza imetoa 
orodha ya watu waliouawa tangu 
kuanza kwa vita hiyo imefikia 
7000  kwenye ukanda huo pe-
kee. 

BBC

Mji wa Gaza ukiwa umetanda miale ya moto na vumbi usiku wa kuamkia jana. PICHA ZOTE: BBC

Wakazi wa Gaza wakijaribu kujiokoa baada ya jengo lao kulengwa katika mashambulio ya anga.
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	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Unatembea barabarani kama kichaa,
unaumwa na mbu sababu ya mapenzi

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI/SAFU

Dk. Remmy 
Ongalla 
alishawahi 
kuimba, 
map-
enzi yana 
tabaka tatu. 
Mwanzo wa 
mapenzi 
utamu kama 
chungwa, 
katikati ya 
mapenzi 
uchachu 
kama limau 
na mwisho 
wake ni 
uchungu 
kama 
shubiri.

UNAITAZAMAJE NAFASI YAKO YA UONGOZI?

B
AADHI ya viongozi kama 
si wote hasa katika bara 
la Afrika, hudhani kuwa 
nafasi za uongozi ni za 

kujipatia utajiri na hii ndiyo sababu 
watu huuana kwa sababu ya ma-
daraka. Madaraka hutafutwa kwa 
nguvu si kutaka kuwatumikia watu 
bali ni namna ya kutafuta utajiri bi-
nafsi.

Kuna msemo wa Kiingereza una-
osema “WHEN YOU ARE LOOKING 
FOR MONEY, OTHERS ARE LOOK-
ING FOR LEGACY” Maana isiyo 
rasmi ni kwamba “Wakati wewe 
unatafuta pesa, wengine hutafuta 
kukumbukwa na kuenziwa.” 

Kiongozi mzalendo na wa kweli 
huwa madhumuni yake si kutafuta 
pesa, bali hutafuta kukumbukwa ili 
siku moja atakapoondoka duniani, 
aache kumbukumbu itakayoishi, 
maana anatambua hawezi kuishi 
duniani milele.

Vilevile baada ya kifo chake, 
huko anakoenda atakuwa na lipi 
la kumweleza muumba wake juu 
ya nafasi aliyokuwa nayo duniani 
kama mtumishi. 

Kwa hiyo atakuwa na jukumu la 
kujitetea kwa nini hakufanya aliyo-
tarajiwa na muumba wake, kuitu-
mia nafasi yake kuwatendea mema 
watu aliyopewa kuwaongoza.

Mwandishi Mark Cahill anauliza: 
“When you die, what do you think 
will be on the other side?’’ Wakati 
utakapokufa, unafikiri nini kitaku-

wa upande wa pili? Ni kweli kwam-
ba hatuwezi kufikiri wakati tume-
kufa, bali tunatakiwa kufikiri kabla 
ya kufa kuhusu hatima ya maisha 
yetu baada ya kifo. Je, kuna maisha 
baada ya kifo? 

Imani zilizo nyingi zinakiri na 
kuamini kwamba kuna maisha 
mapya baada ya kifo. Maisha ya 
kuhesabiwa na kulipwa kadri ul-
ivyoishi duniani kisha kutakuwa 
na makazi ya kudumu motoni au 
peponi. 

“Msistaajabie maneno hayo kwa 
maana saa yaja, ambayo watu wote 
waliomo makaburini wataisikia 
sauti yake. 

Nao watatoka, wale waliyofanya 
mema kwa ufufuo wa uzima na 
wale waliyotenda mabaya kwa ufu-
fuo wa hukumu (Yohana 5:28-29). 
Tiketi ya kwenda peponi au moto-
ni, itategemea maisha uliyoishi du-
niani. Mwenyezi Mungu alikuumba 
kwa makusudi ili utimize mapenzi 
yake.

Mtazamo wa baadhi ya viongozi 
wetu wa kwamba nafasi zao za 
uongozi ni za kujipatia fedha au 
kunyanyasa watu wengine, utawa-
fanya baada ya kifo kukosa majibu 
mbele ya kiti cha enzi, hivyo mbivu 
na mbichi zitajulikana huko, tu-
sizitazame nafasi za uongozi kama 
ajira pekee, bali njia za kuwahu-
dumia watu na hapa ni kila aina ya 
kiongozi siyo viongozi wa kisiasa tu.

  Wanasema uongozi waweza 

kuwa kipaji wengine wanaita kip-
awa au karama kutoka kwa Mwe-
nyezi Mungu, hivyo si kila mmoja 
wetu anaweza kuwa kiongozi, japo 
wako wengi wasiostahili kuwa 
viongozi, lakini ni viongozi kuto-
kana na mifumo ya kidunia.

Pepe Minambo aliwahi kusema 
“You cannot separate leadership 
from readership” akiwa na maana 
kwamba huwezi kutenganisha uon-
gozi na usomaji. 

Kiongozi mzuri ni yule anay-
etafuta maarifa. Ukisoma vitabu 
vingi utapata maarifa na mawazo 
mengi ya watu mbalimbali, hivyo 
utaanza kujifunza namna mpya ya 
kufikiri hatimaye kuwa kiongozi 
uliyekomaa kifikra na hayo yote 
yatajulikana katika matamshi na 
utendaji wako.

Wako baadhi ya viongozi wa-
naodhani kwamba kuwa na elimu 
kubwa inatosha kuwa sifa iliyoji-
tosheleza mtu kuwa kiongozi. 

Ni kweli kwamba ukiwa ume-
soma ukawa kiongozi, usomi wako 
unaweza kukusaidia katika mazin-
gira fulani fulani hasa ya kitaalam 
lakini si kwamba ni kigezo pekee 
cha kukufanya uwe kiongozi bora. 
Ninasema hivyo kwa sababu tume-
shuhudia pia baadhi ya wasomi 
wakubwa kabisa wakifanya mam-
bo ambayo hata ambaye hakusoma 
anashangaa. 

Ni ukweli vilevile kwamba mtu 
mwenye karama ya uongozi, ana-

posoma huwa anakuwa kiongozi 
mzuri zaidi. 

Asiyekuwa na karama ya uon-
gozi, hata akisoma bado atafanya 
mambo ya ovyo katika nafasi yake 
ya uongozi. Viongozi bora aghalabu 
huwa ni wale wenye akili na so 
elimu. Kuna  tofauti kati ya akili na 
elimu, wenye akili ndio walioweka 
mifumo ya elimu na ndio hufaa 
kuwa viongozi.

Mara kadhaa nimekuwa nak-
isikia watu wakisema, fulani amek-
wenda kusomea uongozi! Uongozi 
hausomewi, bali watu huenda ku-
jifunza taratibu za kuongoza ndiyo 
maana kuna wakati kiongozi una-
paswa kuweka sheria pembeni na 
kulijadili jambo kulingana na maz-
ingira na uamuzi wake utokane na 
mazingira ya jambo hilo.

Niseme tu kwamba mtazamo 
wa viongozi katika nafasi zenu za 
madaraka hauna budi ubadilike. 
Msione kwamba uongozi ni sehe-
mu ya ajira pekee au ya ulaji bali 
uongozi ni dhamana ya kuwatu-
mikia watu na kwamba unapokuwa 
kiongozi unakuwa na deni mbele 
ya muumba wako, maana siku ya 
mwisho utahitajika kutoa hesabu 
ya yale yote uliyoyafanya katika na-
fasi yako ya uongozi na uongozi si 
uongo.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Arusha-Tanzania

M
APENZI ni kama umeme. 
Ukiwa na umeme ndani 
ni faraja kubwa kwa 
sababu utawasha taa, 

kupikia, kuangalia televisheni, kuchaji 
simu, utatumia friji kwa ajili ya kuhi-
fadhia chakula na pia vinywaji baridi.

Furaha iliyoje ukiwa na umeme ny-
umbani mwako. Kama huna utafanya 
kila njia ili uvute umeme kwa ajili ya 
matumizi na kukurahisishia maisha.

Lakini umeme huo huo unaweza 
kuwa ni hatari kwako, familia yao 
na mali zako. Ikitokea shoti au tatizo 
lolote linalohusiana na umeme ndipo 
utakapojua kuwa kwa upande wa pili 
ni hatari sana.

Unaweza kukuunguzia nyumba, ku-
jeruhi au kuua familia, ikiwemo wewe 
mwenyewe.

Kwa maana hiyo inabidi uwe mwan-
galifu mno na umeme kwani licha ya 
faida zake, lakini kuna hasara pia.

Mapenzi yanafanana na hivyo. 
Upande wa kwanza ni kitu kinachom-
pa binadamu faraja. Mwanamuziki 
Maximillian Bushoke, ameshawahi 
kuimba penzi ni kileo cha fikra. Mtu 
akipenda au kupendwa huwa anasa-
hau kila kitu kwa muda ule. Anasahau 
shida zake zote. Anajiona ni mfalme 
au malkia na watu wote waliobaki 
wapo chini yake.

Binadamu anatamani kuwa na 
mbawa aruke juu na kuwatangazia 
walimwengu jinsi anavyopenda au 
kupendwa.

Ni wakati ambao mtu haambiwi 
wala haambiliki. Hakuna anayeona 
kasoro za mwenzake. Ukimfuata mtu 

huyo na kumwambia kasoro au tabia 
mbaya za mwenzake utaonekana 
mbaya.

Hata ndugu kipindi hicho humua-
cha ndugu yao baada ya kumweleza 
ukweli kuhusu mpenzi wake, wana-
baki wanamtazama kwa macho na 
kusubiri nini kitatokea baadaye.

Marijani Rajab naye alishawahi 
kuimba, penzi linamea popote na 
mwenye kupenda haoni hatambui, 
kwenye pengo huona kuna mwan-
ya na kwenye chongo huona kuna 
kengeza.

Hapo ndipo utakapoambiwa mtu 
kafa kaoza, kabaki kuzikwa tu.

Hicho ndicho kipindi cha kilele cha 
juu cha mapenzi ambayo binadamu 
anapitia.

Lakini binadamu ni binadamu. 
Wazee wa zamani wana msemo 
wao kuwa binadamu kilhafu, ha-
kosi uchafu, wakiwa na maana siku 
zote si malaika, na si mkamilifu kuna 
siku atakosea tu. Sasa hapo unakuja 
upande wa pili wa mapenzi. Hapo un-
aweza kumkuta mtu anatoka nyumba-
ni kwake na ndala, nywele hajachana 
na kutembea barabarani anaongea 
mwenyewe.

Kwa sababu yoyote ile, penzi lin-
apogeuka upande wa pili wa shilingi 
linaumiza na kutesa sana.

Kuna watu wanajuta ni kwa nini 
walipenda.

Dk. Remmy Ongalla alishawahi 
kuimba, mapenzi yana tabaka tatu. 
Mwanzo wa mapenzi utamu kama 
chungwa, katikati ya mapenzi ucha-
chu kama limau na mwisho wake ni 

uchungu kama shubiri.
Hayo ndiyo mapenzi ambayo haya-

jawahi kumuacha mtu salama, uwe 
tajiri au masikini, msomi na ambaye 
si msomi, mfanyabiashara na mfan-
yakazi.

Bendi ya Maquis Original miaka ya 
1980 ilirekodi kibao kiitwacho ‘An-
jelu.’ Maudhui ya wimbo huu ni kijana 
anayemtafuta mpenzi wake bila ma-
fanikio.

Wimbo huu ulitungwa na Kasongo 
Mpinda ‘Clyton’ na akashirikiana 
kuimba na Kikumbi Mwanza Mpango 
‘King Kiki.’ Hebu angalia jinsi jamaa 
anavyoumia kwa ajili ya mapenzi. An-
amsaka mpenzi wake kila kona, lakini 
haonekani.

“Mapenzi gani yanitembeza bara-
bara yote nakuwa kama kichaa

Kuzunguka vichochoroni kote 
kumtafuta Anjelu yeye, nachoka na-
kaa chini nakumbuka siku Alhamisi 
tulifuatana mimi naye. Usiku wa leo si-
kulala yoo. Nageukageuka namuwaza 
yeee. Mbu zinaumiza usisikiee yooo. 
Mpaka jogoo alfajiri anawika sioni An-
jelu yeye.

Jamani sasa Anjelu nasema nataka 
kukata tamaa, kweli kweli kampatia 
kisu akate tamaa

Sasa Anjelu nasema nataka kukata 
tamaa, haki ya Mungu kampatia pan-
ga akate tamaa.

Mapenzi gani yanitembeza bara-
baraka yote nakuwa kama kichaa

Kuzunguka vichochoroni kote 
kumtafuta Anjelu yeye, nachoka na-
kaa chini nakumbuka siku Alhamisi 
tulifuatana mimi naye. Usiku wa leo si-

kulala yoo. Nageukageuka namuwaza 
yeee. Mbu zinaumiza usisikiee yoo. 
Mpaka jogoo alfajiri anawika sioni An-
jelu yeye.

Jamani sasa Anjelu nasema nataka 
kukata tamaa, kweli kweli kampatia 
kisu akate tamaa

Sasa Anjelu nasema nataka kukata 
tamaa, haki ya Mungu kampatia pan-
ga akate tamaa.”

Jamaa anazunguka hadi vicho-
choroni, haogopi vibaka wala nini, 
hajali hata mbu zinazomuuma. Ana-
chotaka ni kumuona mpenzi wake tu.

“Ni wangu eee Anjelu ni wangu 
mama.

Moyo unauma jamani eee, nataka 
kumuoa Anjelu mpenzi wangu ee

Geuza sura yako nitazame nakosa 
kiu anjelu mpenzi wangu eee

Mama sogea karibu nichekeshe ni-
pate tuliza moyo wangu eee

Sogea karibu sogea mama. Sogea 
Anjelu mpenzi wangu.

Mimi naye naye Kasongo naye 
wangu. Mimi naye naye Kasongo naye 
wangu.

Anjela eee, Anjela eee, we na Kason-
go. Anjela mama ooo, Anjela ya pete 
na kidole.

Naomba tuoane mtoto wa mama 
ee.

Ni wangu eee Anjelu ni wangu 
mama.”

Ukiusikiliza wimbo huu utagundua 
kuwa katika mapenzi bora mpendane 
wote wawili, au upendwe wewe, lakini 
ukipenda, tena bahati mbaya pasipo-
pendeka, utatanga na njia.

Tuma meseji 0716350534

Mtazamo wa baadhi 
ya viongozi wetu 
wa kwamba nafasi 
zao za uongozi ni za 
kujipatia fedha au 
kunyanyasa watu 
wengine, uta-
wafanya baada 
ya kifo kukosa 
majibu mbele ya 
kiti cha enzi, hivyo 
mbivu na mbichi 
zitajulikana huko, 
tusizitazame nafasi 
za uongozi kama 
ajira pekee, bali njia 
za kuwahudumia 
watu na hapa ni kila 
aina ya kiongozi 
siyo viongozi wa 
kisiasa tu.
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Kila wakizidi kumuangalia vizuri 
wanakuta kuwa ni yeye James. Sauti 
za watoto waliokuwa wakimshan-
gilia na kutaja jina lake zilizidi ku-
wakumbusha kuwa wanayemuona 
hapo ni James yule yule wanayem-
fahamu.

Safari hii alisimama hapo akiwa 
amenawiri, ngozi yake ikiwa na 
nuru, wajihi na taswira yake ilione-
kana hakuwa James yule tena wa-
nayemfahamu.

Ufunguo alioshika mkononi na 
kusimama kwenye gari alilokuja 
nalo ilionyesha miaka miwili na 
nusu ambayo alitoweka pale, alik-
wenda sehemu ambayo imemtoa se-
hemu moja kwenda nyingine.

Kutoka ufukara uliotopea hadi 
kuonekana na gari ilionekana ame-
piga hatua kubwa ingawa bado wen-
gine wakawa na wasiwasi kama gari 
ni ya kwake.

Wapo waliokuwa wanamnyanya-
paa walioanza kujibaraguza na kum-
salimia na kujipendekeza.

Wengi ni wale wale ambao ha-
wakusumbuka kumtafuta wakati ali-
popotea.

Wakati akiendelea kusalimiana 
watu wazima, huku wakiwa amezun-
gukwa na watoto rafiki zake, Catty 
na Carry walikuwa wanarejea ku-
toka kazini.

James aliposimamisha gari lake 
ilikuwa karibu kabisa na kina Carry. 
Wala hakukosea wala kubahatisha. 
Alisimamisha hapo kimkakati. Alijua 

pale ndipo kuna watu ambao ame-
wazoea zaidi, nao ni Carry na Catty.

Wakati anashuka chini alipokuwa 
akiishi alifika kwenye geti, lakini ali-
kuta limefungwa.

Ana uzoefu na hapo, anajua lin-
apokuwa limefungwa kwa komeo na 
linapokuwa limerudishwa tu.

Walishangaa kuona watu wame-
jazana karibuni na nyumbani kwao. 
Walishtuka. Lakini walizidi kusogea 
karibu.

Katikati ya umati walimwona kija-
na mmoja mrefu mwembamba. Hata 
hivyo hawakumtambua.

Hakujua amefanya nini kwani 
alikuwa amezungukwa na watu wa-
zima na watoto, wengi wao wakione-
kana na furaha.

Carry ndiye aliyeonekana kuwa na 
hamu ya kutaja kujua nini kinaende-
lea kuliko mdogo wake Catty.

“Jamani amenawiri, amebadilika, 
kweli dunia hii duara, unayemdha-
rau leo kesho utamheshimu,” alisiki-
ka mmoja mtu mzima akiongea kwa 
hisia.

Hiyo ilimfanya Carry kuendelea 
kutaka kujua zaidi. Akazidi kumtaza-
ma aliyekuwa anatazamwa na ku-
zungukwa.

“Kafanya nini kijana wa watu?” 
Akajiuliza. Lakini kila anavyozidi 
kumtazama kuna picha ya mtu in-
amjia.

Ni kama mtu anayemfahamu hivi. 
“Jamani James,” alisikia sauti kutoka 
kwa mtu mwingine wa karibu yake, 

F
URAHA ya Sauda ilizidi kiasi 
alipomuona mwenyewe kwa 
macho yake, mtu ambaye 
alisikia akisengenywa na ki-

kundi cha wambea wa mtaani kwao 
akiwemo mama yake kuwa amefung-
wa jela baada ya kubaka, wengine 
wakisema aligongwa na bodaboda 
akafa akazikwa na site, wapo wali-
osema mji umemshinda ameamua 
kurudi kwao kijijini.

Zile furaha za watoto zilianza sasa 
kuwashtua watu wazima, kuanzia 
kule walikotoka, njiani na hata wal-
iokuwa eneo la tukio.

Walishangaa ni mtu gani anayes-
hangiliwa na kuwafanya watoto 
ambao wengi wao ni wanafunzi wa 
shule za msingi na sekondari kupa-
gawa kwa furaha namna ile?

Mpaka wakati ule hakuna mtu 
mzima yeyote aliyejua kuwa ali-
yekuwa anashangiliwa na watoto wa 
James yule wanayemfahamu.

Baadhi walisikia tu jina la James, 
lakini hakuna aliyejaribu hata kuhisi 
kuwa atakuwa ni yule anayefahami-
ka na watu wengi eneo lile ambaye 
ametoweka pale kwa miaka miwili 
na nusu.

Baadhi sasa nao walianza kuso-
gea karibu ili kuangalia huyu mtu ni 
nani?

Kila mmoja alianza kushangaa 
kivyake walipogundua kuwa aliyeku-
wa akishangiliwa ni James.

Ndiyo! Yule yule kijana dhalili ali-
yekuwa akipewa kazi kama kibarua 
wa mafundi ujenzi, kutumwa mbali 
kwenda kununua vitu mbalimbali 
vizito, kutapisha vyoo na makaro 
machafu, pamoja na kazi zingine 
ndogo ndogo.

Yule yule, aliyekuwa akikaa kijum-
ba kibovu pake Kinondoni Moscow 
Bondeni. Kijumba  kilichojengwa 
peke yake kama goli la mpira wa 
miguu.

Kijumba kilichojengwa kama be-
hewa, kikiwa milango mitatu ya nje,  
kila chumba kimoja kikiwa na mlan-
go wake.

Kijumba chenye matofali yaliyo-
choka bila kupigwa lipu, huku juu 
kukiwa na mabati yaliyobadilika ran-
gi kutoka ya asili na kuwa meusi kwa 
sababu ya kukaa kwa muda mrefu na 
kuwa na kutu.

Kijumba ambacho baadhi ya 
misumari ya mabati yake ilikuwa 
imeshang’oka na matairi makuukuu 
yaliyoonekana juu yake haikuwa 
ni  nakshi au urembo bali iliwekwa 
hapo kwa kazi ya kukandamiza au 
kuzuia mabati hayo yasing’oke kwa 
upepo.

“Jamani 
amenawiri, 
amebadi-
lika, kweli 
dunia hii 
duara, unay-
emdharau leo 
kesho utam-
heshimu,” 
alisikika 
mmoja mtu 
mzima akion-
gea kwa hisia.

Kafie kwenu-17

HADITHI
CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry. 
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye 
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu. 
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si 
kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake. 
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua 
miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James. 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Alikuwa kijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.  
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry.  Akaamua kujaribu. Kilichompata 
hatosahau maishani mwake.  Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, 
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja. 

ndipo akili yake ikafunguka.
“Ni yeye.” Alijiambia mwenyewe 

baada ya kujidhihirisha. Haraka 
akahamanika. Akawa kama mtu 
aliyepandwa na mashetani.

Haraka akaondoka eneo la tukio 
na kumshtua mdogo wake Catty.

“Dada Vipi Mbona kama 
umechanganyikiwa, unakimbia 
nini?”

“Niache, we nenda kamuangalie 
tu?” Akajibu huku akiwa anazidi-
sha mwendo kuelekea nyumbani. 
Akafungua mlango na kuingia 
haraka haraka.

Mdogo wake akaingia na yeye 
ndani haraka kwenda kumwanga-
lia ndugu yake.

“Una nini wewe?” Akamuuliza 
tena.

“Nenda kule kamwangalie.”
“Nani?”
“We nenda tu.”
Carry yeye hakutaka kujihusi-

sha sana kuangalia mkusanyiko 
wa watu, wala hakuwa na tabia ya 
kimbea kutaka kujua kila kitu kili-
cho mbele ya macho yake na asi-
chokiona.

Alipoambiwa tatizo lipo kule, 
akaamua kurudi kwanza pale 
kewenye mkusanyiko kuna kitu 
gani ambacho kimechanganya 
ndugu yake.

James alikuwa tayari anawaaga 
majirani zake, akiwaahidi atare-
jea wiki ijayo. Na alikuwa bado 
hajawaona rafiki zake, Carry na 
Catty kwa sababu awali wakati 
anakwenda kuzulu nyumba yake 
ya zamani geti lao lilikuwa lime-
fungwa. Ghafla aliona mtu anakuja 
kwa haraka. Akamtambua kuwa 
ni Catty. Akatabasamu. Akamuona 
akiwa anashangaashangaa. James 
akajiondoa kwenye kundi la watu 
na kumwita kwa jina, ‘Catty!’

Kwa nusu dakika Catty alibaki 
akimshangaa aliyemwita. Kila 
akimwangalia anaona sura la 
James. Lakini si yeye.

“Ni mwenyewe au pacha wake?” 
Akawa anajiuliza kichwani. Aka-
baki haelewi nini afanye.

“Catty, ni mimi James, nimeru-
di!” Akajiweka wazi huku akitanua 
mikono wake.

Catty akakurupuka na kwenda 
kumkumbatia. Wote wawili ma-
chozi yaliwatoka. Lakini Catty aka-
lia kwa sauti kama ilivyokuwa kwa 
Salma.

“Ni wewe kweli James. Au macho 
yangu yananidanganya?”

“Ni mimi. Ndiye James yule yule 
rafiki yako unayemfahamu. Nimer-
udi.”
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M
WANAMUZIKI maarufu wa Nige-
ria, Temilade Openiyi, maarufu 
kama Tems, amesema hajamuona 
mtu wa kushindana naye katika 

muziki.
Amesema kutokana na kukosa mshindani, 

anachokifanya ni kujishindanisha yeye 
mwenyewe na anafurahia kuona anapata 
mafanikio ya kushangaza.

Mwimbaji huyo ambaye ni mshindi 
wa Grammy na mteule wa tuzo za Oscar 
amezungumza hayo jana wakati akihojiwa na 
redio moja nchini Marekani.

 “Nina ushindani ndani yangu lakini 
sishindani na wasanii wengine. Hakuna mtu 
anayeweza kushindana nami,” amesema.

Akasisitiza “Mimi ni asili. Nimekuwa na 
Watoto, lakini pia, mimi naamini kuwa 

mwaminifu. Muziki wangu ni wa watu 
wanaohusiana nao. Kwa hivyo muziki wangu 
unatoka kwangu. Na muziki wangu ndio 
chanzo changu.

Ameongeza kwamba alianza kufanya 
muziki kwa sababu hakuwa na marafiki. 
Alikuwa na kitu cha kusema lakini hakuwa na 
mtu wa kumwambia. 

“Kwa hivyo, muziki ndio njia yangu. Iwe 
mtu yeyote ataisikiliza au la, lazima niiachilie. 
Iwe itafanya au la, sio jambo langu, lakini 
ninahitaji kuifungua. Na ni kwa ajili ya watu 
wanaoweza kuungana nao na wanapitia 
jambo lile lile.” amesema.

Tems aliongeza kuwa hajawahi kufikiria 
kuwa yeye ana  sifa zote ambazo amepokea 
hadi sasa, alisisitiza kwamba alitaka 
kuimba pekee.

DJ Gibbz ana 
ndoto kubwa

MCHEZA muziki anayefanya vizuri kwenye soko la muziki 
wa Bongo Fleva,  DJ Gibbz amesema anatamani kufanya kazi na 
mastaa wakubwa kwa lengo la kukuza kipaji chake.

Tayari msanii huyo ametambulisha ngoma zake mbili, moja 
inayoitwa Debbie amefanya na kundi la wasanii kutoka Kenya.

DJ Gibbz amesemna anatamani siku moja kufanya kazi na 
Diamond Platnumz, Ali Kiba na Marioo kwa njia mbalimbali 
kama kuwatengezea muziki au kuimba nao.

Tems hana mpinzani
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

A
NGE Postecoglou anawatia 
moyo Tottenham Hotspur 
kuota ndoto zao za kutwaa 
ubingwa baada ya timu yake 

kupaa kileleni katika msimamo wa 
Ligi Kuu England kwa pointi tano 
kufuatia ushindi wa mabao 2-1 dhidi 
ya Crystal Palace walioupata juzi 
usiku.

Bao la kujifunga la Joel 
Ward na penalti iliyofung

wa na Heung-Min Son iliwa
fanya Spurs kuwa mbele 

kwa mabao mawili katika
 kipindi cha pili kabla ya

 Jordan Ayew goli kufunga
 la kufutia machozi.

Postecoglou ambaye ni raia wa 
Australia alifurahi kusikia mashabiki 
wao wakiwachangamsha viongozi 
hao wa ligi.

Aliiambia Sky Sports: “Wacha 
wawe na ndoto, hiyo ndiyo maana 

   Kocha huyo awaam-
bia mashabiki waendelee na 
ndoto zao kwa...
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Ange ajipanga kuipa
Spurs ubingwa EPL

zisikupite

ya kuwa mfuasi wa soka.
“Nina furaha sana leo ( juzi). 

Hapa ni mahali pagumu kufika na 
tulilazimika kufanya kazi kwa bidii 
ili kupata ushindi wetu.

Nilidhani tulikuwa na nidhamu 
ya kweli na umakini kwa hivyo 
nimefurahishwa na juhudi 
walizoweka wachezaji wangu. 
Nilijua ungekuwa mchezo mgumu 
kwetu.”

Palace walitishia muda wote 
wa mechi na Postecoglou alitoa 
sifa maalum kwa beki Micky van 
de Ven, ambaye alikuwa muhimu 
katika kuwazuia wenyeji.

Mholanzi huyo ameanza vyema 
Ligi Kuu England na bosi wake 

alisisitiza yeye ni muhimu kwa 
mtindo wa uchezaji wa Tottenham.

Alisema: “Jinsi tunavyocheza, 
tunaihitaji kasi ya Van De Ven.

“Tunacheza kwa ukali sana na 
safu yetu na kwa kijana mwenye 
umri wa miaka 22 ametulia.

“Inasaidia kuwa na Romero 
karibu naye, nadhani anajiamini 
sana kutokana na hilo. Huo ndio 
uzuri wake.

“Changamoto kwangu ni hawa 
jamaa wana mambo mengi zaidi. Ni 
lazima nihakikishe tunawasukuma 
na kuwaboresha.”

Tottenham watarejea uwanjani 
baada ya siku 10 watakapomenyana 
na Chelsea nyumbani.

OSIMHENI KATIKA RADA

LIVERPOOL na Chelsea zipo macho baada ya 
tetesi kuibuka kuhusu mazungumzo ya mkata-
ba kati ya Napoli na mshambuliaji wa Timu ya 
Taifa ya Nigeria, Victor Osimhen mwenye umri 
wa miaka 24, yamekwama. (Mirror)

TAMMY KUONDOKA ROMA

MSHAMBULIAJI wa AS Roma, Tammy Abra-
ham (26), anatarajia kuonyesha nia ya kurejea 
katika Ligi Kuu England ikiwa Kocha, Jose 
Mourinho ataondoka katika klabu hiyo ya 
Italia, huku Chelsea, Aston Villa na Brentford 
zikiwa tayari zimearifiwa kuhusu msimamo 
wa mchezaji huyo wa kimataifa wa England. 
(Teamtalk)

CHIESA ATAJWA SPURS

NEWCASTLE United na Tottenham Hotspur 
zote zinamfuatilia fowadi wa Italia, Enrico 
Chiesa na zinaweza kuwashawishi Juventus 
kumuuza mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 26, ambaye mkataba wake unamalizika 
ifikapo mwaka 2025. (Calciomercato)

CHELSEA YAMTAKA LEABURN

CHELSEA na Brentford zinamfuatilia msham-
buliaji wa Charlton, Miles Leaburn mwenye 
umri wa miaka 19 ambaye ameifungia timu 
hiyo ya League One mabao sita katika michezo 
10 aliyocheza msimu huu. (Daily Mail)

FRED AKARIBIA NEWCASTLE

NEWCASTLE United imemjumuisha kiungo 
wa zamani wa Manchester United, Mbrazil 
Fred mwenye umri wa miaka 30, ambaye 
sasa anachezea Fenerbahce ya Uturuki, katika 
orodha ya wachezaji wanaotarajiwa kuchukua 
nafasi ya nyota wa Italia, Sandro Tonali am-
baye amefungiwa kwa kipindi cha miezi 10 
kwa makosa ya kucheza kamari. (Fotomac)

LOCATELLI ANUKIA EPL

KLABU ya West Ham iko tayari kutoa euro 
milioni 40 kwa ajili ya kiungo wa Juventus na 
Timu ya Taifa ya Italia, Manuel Locatelli mwe-
nye umri wa miaka 25. (Tutto Juve)

FENENOORD KUMBANA GIMENEZ

KLABU ya Feyenoord inatarajiwa kudai ada 
ya takriban euro milioni 100 kwa mshambuliaji 
wa Mexico, Santiago Gimenez mwemye umri 
wa miaka 22, ambaye amekuwa akihusishwa 
na Real Madrid, Tottenham, Arsenal na Chelsea. 
(90 Min)

KLAPIJA SOKONI ULAYA

ARSENAL imeingia katika kinyang’anyiro 
cha kumsaka mshambuliaji wa NK Kustosija 
mwenye umri wa miaka 16, Dino Klapija. Man-
chester United, Chelsea, RB Leipzig na Borussia 
Dortmund pia zimeonyesha nia ya kumnunua 
yosso huyo ambaye amewakilisha Croatia na 
Marekani katika ngazi ya vijana. (Daily Mail)

LUIZ AWEKWA KIPORO

ARSENAL haina mpango wa kumnunua kiun-
go wa kati wa Aston Villa, Douglas Luiz ifikapo 
Januari mwakani, badala yake itasubiri hadi 
msimu wa joto kuwasilisha dau la kumnunua 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil mwenye 
umri wa miaka 25. (Football Insider)
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Mourinho kuondoka Roma
ROME, Italia

KOCHA Mkuu wa AS 
Roma, Jose Mourinho 
huenda akaondoka 
katika klabu hiyo 
mwakani, kwa muji-
bu wa ripoti kutoka 
Italia.

Kocha huyo wa 
zamani wa Chel-
sea na Manchester 
United alijiunga na 
AS Roma mwaka 2021 
na kuiongoza kubeba 
ubingwa wa Europa Confer-
ence League katika msimu wake wa 
kwanza.

Pia aliiongoza kutinga fainali 
ya Europa msimu uliopita, 

lakini ameanza vibaya 
msimu huu na anajian-

daa kumenyana na In-
ter Milan katika mechi 
ya Serie A itakayoche-
zwa leo.

Mourinho mwenye 
umri wa miaka 60, 

bado ana mkataba na 
AS Roma utakaomal-

izika mwakani na inas-
emakana hana mpango wa 

kubaki baada ya hapo.
Kwa mujibu wa TeamTalk 

Mourinho yupo mbioni kuondoka baa-
da ya mkataba kumalizika na hiyo ina-

maanisha AS Roma itaanza maisha mapya 
bila ya kocha huyo.

Pia imeripotiwa wachezaji kadhaa 
huenda wataondoka akiwamo staa wa za-
mani wa Chelsea, Tammy Abraham mwe-
nye umri wa miaka 26.

Mshambuliaji huyo alikuwa usajili 
wa kwanza wa Mourinho na amefunga 
mabao 25 katika mechi 75 za Serie A 
tangu alipotua kikosini akitokea Chelsea 
alikoonekana kama garasa kwa wababe 
hao wa Darajani.

Wakati huo huo AS Roma inaamini 
itamchukua jumla mshambuliaji Romelu 
Lukaku anayekipiga kwa mkopo kutoka 
Chelsea wakati wa dirisha la usajili wa 
majira ya joto mwakani.

LONDON, England

K
LABU za Hispania, Real 
Madrid na Barcelona 
zinadaiwa ziko katika 
mpango wa kumsajili 

mshambuliaji wa Arsenal, Gabriel 
Jesus katika dirisha lijalo la majira 
ya joto baada ya kuvutiwa na ki-
wango bora alichokionyesha tan-
gu alipotua kwa Washika Bunduki 
hao akitokea Manchester City.

Jesus mwenye umri wa miaka 
26, msimu huu amefunga mabao 
manne katika mechi saba za mi-

chuano yote, anawindwa na 
timu hizo mbili 

kwa sababu umri wake bado 
unamruhusu na kiwango bora 
alichonacho licha ya majeraha 
ya mara kwa mara yanayomwan-
dama.

Timu nyingi zimeonyesha kush-
awishika na kiwango cha Jesus ka-
tika Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa 
msimu huu ambapo amefunga 
mabao matatu.

Namna pekee ya Jesus kutua 
Madrid au Barcelona ni uhi-
taji wake mwenyewe wa kufanya 
hivyo, lakinI ikiwa hatoshawishi 
kuuzwa kuna uwezekano mkub-
wa Arsenal ikakataa ofa zitaka-
zowasilishwa mezani kwao.

Jesus azigonganisha
Madrid na Barcelona

LONDON, England

KLABU ya AC Milan huenda 
ikachukuliwa hatua za kisheria 
na Newcastle United baada 
ya kuwauzia, Sandro Tonali 
ambaye ameathirika na mich-
ezo ya kamari kwa mujibu wa 
ripoti.

Tonali amepatikana na hatia 
na amefungiwa miezi 10 kuji-
husisha na masuala ya mich-
ezo hivyo Newcastle itapata 
pigo.

Kiungo huyo wa kati ali-
yenunuliwa kwa pauni mil-
ioni 55 alijumuishwa dhidi ya 
Borussia Dortmund akitokea 
benchi Jumatano usiku licha 
ya kukabiliwa na kesi hiyo na 
kuambulia kichapo cha bao 1-0 
katika mechi ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Na hiyo ilikuwa mechi yake 
ya mwisho hadi msimu ujao 
baada ya kukubali alijihusisha 
na michezo ya kamari wakati 
anakipiga AC Milan.

Tonali mwenye umri wa mi-
aka 23 amekubali kufanyiwa 
matibabu na kuunga mkono 
kampeni za kupinga kamari 
hususani kwa wachezaji.

Kwa upande Newcastle 
United iliapa itafanya uchun-
guzi kwa kufuata sheria zote 
kufuatia sakata hilo la nyota 
huyo wa kimataifa wa Italia na 
AC Milan.

Na ripoti za Italia zinadai 
mshahara wa Tonali wa pauni 
milioni saba unaweza kusikit-
ishwa.

Maswali yamebaki kuulizwa 
ni kweli Milan ilifahamu Tonali 
alikuwa anachunguzwa na 
Mamlaka ya Kuzuia Kamari 
kwa wachezaji kabla ya ku-
muuza Newcastle.

Tonali atakosa mechi zi-
lizobaki za kufuzu na michua-
no ya euro 2024, lakini anata-
rajiwa kuruhusiwa kufanya 
mazoezi na Newcastle.

Tonali 
azivuruga
AC Milan, 
Newcastle
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Nzengeli : Tunaelekeza
nguvu kuimaliza Simba

Straika wa Azam FC, Iddi Nado (kushoto), akiwania mpira dhidi ya nyota wa Namungo katika mechi ya Ligi Kuu Bara ili-
yochezwa kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam juzi usiku. Azam ilichapwa mabao 3-1. PICHA: SAADA AKIDA. 

Uhamiaji, Mlandege hakuna mbabe

Na Saada Akida

W
AKATI kiungo 
mshambuliaji wa 
Yanga kutoka Jam-
huri ya Kidemokra-

sia ya Congo (DRC), Maxi Nz-
engeli akisema anajisikia furaha 
kuona mabao aliyofunga katika 
mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya 
Singida Fountain Gate iliyoche-
zwa juzi yameipatia timu yake 
pointi tatu muhimu, ameweka 
wazi nguvu zao sasa zimehamia 
kujipanga kuifunga Simba.

Nzengeli alifunga magoli 
mawili katika ushindi wa ma-
bao 2-0 wakati mabingwa hao 
watetezi walipoikaribisha Sin-

gida Fountain Gate katika mechi 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam 
juzi.

Ushindi huo uliifanya Yanga 
ifikishe pointi 18 na kuendelea 
kukaa kileleni katika msimamo 
wa ligi hiyo yenye kushirikisha 
timu 16.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Nzengeli alisema alitamani 
kufunga hat-trick katika mechi 
hiyo lakini anasikitika hakupata 
nafasi hiyo.

Nyota huyo alisema anaimani 
kubwa ya kuendelea kufanya 
vizuri katika kila mechi na timu 
yao kufikia malengo wanayota-
rajia ikiwamo kutetea taji la ub-

ingwa wa Ligi Kuu Bara.
“Tumepata matokeo mazuri, 

bado tuna michezo mingine 
mbele yetu, tutahakikisha tu-
nashinda. Ikiwamo mechi ya 
Simba ambao ni wapinzani 
wetu katika mbio za ubingwa.

Hizi pointi tatu zimetusaid-
ia na kutuweka katika nafasi 
nzuri, Singida Fountain Gate  
wameingia katika mfumo wetu, 
tunamaliza mechi hii tunaenda 
kujiandaa na mchezo ujao dhidi 
ya Simba,” alisema Nzengeli.

Aliongeza anaamini wache-
zaji wote wa Yanga wataende-
lea kujituma katika kila mechi 
wanayocheza kwa sababu wa-
nahitaji kumaliza msimu kwa 

mafanikio makubwa.
“Kikubwa mashabiki waji-

tokeze kwa wingi kuendelea 
kusapoti timu yao, tunaimani ya 
kufanya vizuri kwa sababu tu-
nahitaji kutetea taji la ubingwa, 
lazima tupambane tushinde 
mechi yetu ijayo,” aliongeza 
Mkongomani huyo.

Katika mechi hiyo, Nzengeli 
alifunga bao la kwanza kwa 
kichwa dakika ya 30 na la pili 
dakika nane baadaye.

Simba na Yanga zitakutana 
katika mechi ya mzunguko wa 
kwanza wa Ligi Kuu itakayoche-
zwa Novemba 5, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa.

Na Saada Akida

BAADA ya timu yake kupoteza 
mechi ya pili mfululizo, Kocha 
Msaidizi wa Azam FC, Bruno Ferry, 
amesema wachezaji wake ha-
wakuwa na kiwango bora lakini 
wataendelea kujifunza kwa sababu 
bado msimu wa Ligi Kuu Bara 
unaendelea.

Azam ikiwa nyumbani ilikubali 
kichapo cha mabao 3-1 kutoka kwa 
Namungo katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, Dar es 
Salaam juzi.

Matokeo hayo yameifanya Azam 
kuendelea kubakia katika nafasi 
ya tatu ikiwa na pointi 13 wakati 
Namungo FC imepanda hadi katika 
nafasi ya 12 ikiwa na pointi sita 
kibindoni. Kocha huyo alisema ili 
kufikia malengo wataendelea ku-
jiimarisha na juzi walikuwa katika 
wakati mgumu kutokana na ku-
poteza pia mechi iliyopita.

“Kwanza kabisa napenda kui-
pongeza Namungo FC, wamecheza 
vizuri, wameonyesha kiwango 
bora, walipambana na walikuwa na 
bahati katika mechi hii, walifani-
kiwa katika mbinu zao,” alisema 
kocha huyo.

Naye Kaimu Kocha Mkuu wa 
Namungo, Denis Kitambi alisema 
siri ya timu yake kupata ushindi 
ni utulivu waliounyesha wachezaji 
wake pamoja na kufanya masham-
bulizi ya kushtukiza.

Kitambi alisema ushindi wali-
opata utawasaidia sana kupandisha 
morali na watakaporejea katika 
uwanja wa mazoezi wataendelea 
kujiimarisha zaidi.

“Kwa kweli hali yetu ilikuwa, 
niliwaambia vijana wacheze kwa 
kutulia, niliwaambia njia ya kutu-
wezesha kupata matokeo ni kush-
ambulia kwa kushtukiza,” alisema 
Kitambi.

Ligi Kuu Bara inatarajia kuende-
lea tena kesho kwa JKT Tanzania 
kuikaribisha Dodoma Jiji FC wakati 
Prisons itawaalika Geita Gold na 
Kagera Sugar itawavaa Tabora 
United.

Azam FC 
yafunguka 
ilipoanguka 
ligi kuu Bara 

Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR 

MAAFANDE wa Uhamiaji 
wamelazimishwa sare ya bao 
1-1 dhidi ya Mlandege FC katika  
mechi ya Ligi Kuu Zanzibar iliyo-
chezwa kwenye Uwanja wa Mau 
A juzi.

Mlandege ndio ilitangulia ku-

pata bao lililofungwa dakika ya 
21 kupitia kwa mchezaji wake, Os-
car Everest  huku Uhamiaji waki-
sawazisha dakika moja kabla ya 
kwenda mapumziko kupitia, Yas-
sir Masoud.

Kwa matokeo hayo Uhami-
aji imefikisha pointi 11 na ku-
kaa katika nafasi ya nane  
s a w a  

na Mlandege FC ambao wanafua-
tia kwenye msimamo wa ligi hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa Uhamiaji, Abdul-
Saleh Abdallah alisema hayakuwa 
malengo yake kupata sare katika 
mchezo huo lakini ugumu wa 
mchezo ndio umepelekea kuga-
wana pointi.

Abdallah alisema dakika zote 

tisini zilikuwa ngumu kwa kila 
upande kwa sababu kila  timu 
ilihitaji alama tatu ili kujiimarisha 
katika msimamo wa ligi hiyo na 
kurekebisha makosa ya michezo 
iliyopita.

“Kipindi cha kwanza hatuku-
cheza vizuri sana, lakini kipindi 
cha pili kilikuwa chetu, tulikosa 
magoli mengi ya wazi na kila 

mchezaji alijitahidi kutumia na-
fasi yake vyema, tuseme hatu-
kuwa na bahati ya kupachika  
mabao mengi,” alisema Abdallah.

Kocha huyo aliongeza wa-
naenda kujipanga kwa ajili ya 
kurejea wakiwa imara katika me-
chi yao inayofuata dhidi ya Kun-
demba FC itakayochezwa Novem-
ba 2, mwaka huu.
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi amesema ushindi wa mabao 
2-2 waliopata katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Singida Foun-
tain Gate FC umewaongezea morali 
wachezaji wake kuelekea mchezo ujao 
dhidi ya Wekundu wa Msimbazi.

Watani wa jadi, Simba na Yanga 
wanatarajia kukutana katika mechi 
ya mzunguko wa kwanza itakayoche-
zwa Novemba 5, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Gamondi aliliambia gazeti hili jana 
anawapongeza wachezaji wake kwa 
kupambana na kupata matokeo chanya 

dhidi ya Singida Fountain Gate na sasa 
wanatumia mapungufu ya mchezo huo 
ili kujiimarisha kuelekea mechi ijayo 
ya dabi.

Kocha huyo alisema ushindi huo ni 
mwanzo na unawapa nguvu ya kuen-
delea kujenga kikosi imara kwa ajili ya 
kusaka matokeo bora dhidi ya Simba.

“Tumefanikiwa kupata alama tatu 
katika mchezo wa leo (juzi), haukuwa 
mchezo rahisi, tumecheza vizuri lakini 
nimeona changamoto na nakwenda 
kuzifanyia kazi kujiandaa na mchezo 
ujao.

Mwisho wa mchezo huu ni maan-
dalizi ya mchezo wetu ujao, tunafanya 
maandalizi kulingana na mpinzani 
tunayeenda kukutana naye, kwa sasa 

tunajiandaa kucheza na Simba, ni dabi, 
tunatakiwa kuwa makini ili kutetea 
taji hili kwa kufanya vizuri,” alisema 
Gamondi.

Kocha huyo alisema ni mapema 
kuanza kuzungumzia mchezo wataka-
ocheza lakini sasa mipango yake ni 
kusahihisha makosa na kujiimarisha ili 
kutimiza malengo ya kushinda mechi 
hiyo.

Kocha Mkuu wa Singida Fountain 
Gate, Ricardo Fereira alisema walihi-
taji nguvu ya ziada katika mchezo ili 
wapate ushindi kwa sababu walifanya 
maandalizi mazuri lakini walishindwa 
kuondoka na pointi tatu.

Fereira alisema anajua ukubwa wa 
Yanga, unapocheza na timu kubwa 

Gamondi aelekeza hesabu Msimbazi
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Jesus azigonganisha Madrid, Barca
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Na Adam Fungamwango

J
EAN Baleke, straika wa kimataifa 
kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo (DRC) na Mzambia Mo-
ses Phiri walifunga bao moja kila 

mmoja na kuipa Simba ushindi wa 
mabao 2-1 dhidi ya Ihefu SC katika 
mechi ya  Ligi Kuu Bara iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Katika mechi hiyo iliyokuwa na 
ushindani wakati wote, ilibidi Simba 
isubiri hadi dakika ya 65 ilipopata bao 
la pili lililowapa pointi tatu na kufiki-
sha pointi 18 sawa na vinara na ma-
bingwa watetezi wa ligi hiyo, Yanga, 
lakini timu hizo zikitofautiana mabao.
Simba jana imefikisha mabao 

16 wakati  Yanga yenyewe
 imeshatumbukiza mabao 20

 nyavuni.

Baleke alitupia bao dakika 12 ya 
mchezo baada ya makosa ya beki 
wa Ihefu,  Vedatus Mwihambi kutaka 
kumrudishia kipa wake, Fikirini Ba-
kari.

Mkongomani huyo aling’amua mpi-
ra  unarudishwa nyuma, akapeleka 
mguu, akaunasa akiwa mita takribani 
35 hivi, akaupiga moja kwa moja kwa 
maarifa hatimaye ukampita Fikirini 
ambaye alikuwa ametoka na kukwa-
ma wavuni.

Straika huyo sasa amefikisha ma-
bao sita, yote akifunga kwa mguu wa 
kulia, lakini ni bao hilo pekee ndilo 
alilolifunga nje ya boksi.

Baada ya kuruhusu bao hilo, Ihefu 

walionekana kubadili mfumo kuto-
kana na kuamua kurudi nyuma ili 
kupoza mashambulizi ya Simba na 
kuziba mianya yote.

Hali hiyo iliwafanya wachezaji wa 
Simba kupiga pasi nyingi ili kutafuta 
mianya, lakini walinzi wa Ihefu wa-
likaa imara kiasi cha beki wa Msim-
bazi, Mohamed Hussein ‘Zimbwe Jr’ 
kuamua kupiga shuti kali dakika ya 
24 baada ya kuona hakuna nafasi,  
lakini liliishia kwenye mikono ya  
Fikirini.

Mfumo huo wa kukaa nyuma na 
kusubiri mashambulizi ya kushtukiza 
uliwanufaisha Ihefu sekunde chache 
tu baada ya Zimbwe Jr kukosa bao, 
Ihefu ilipata ilifunga goli la kusawa-
zisha kupitia kwa nyota wake, Ismail 
Mgunda.

Mpira ilianzia kwa Geofrey Manyasi 
katikati ya uwanja ukapigwa pembeni 
kushoto kwa Joseph Mahundi am-
baye alirudisha ndani kidogo na kum-
kuta Rajab Athumani akiwa anataza-
mana na kipa wa Simba, Ally Salim, 
akaachia shuti kali ambalo lilipan-
guliwa na kumkuta mfungaji jirani na 
kuuzamisha.

Kabla ya mabao hayo, Tegere alian-
za kupiga hodi katika lango la Simba 
na mapema tu dakika ya nane al-
ipoupata mpira uliopotezwa kizembe 
akavuta hatua mbili kabla ya kuachia 
shuti kali lililopanguliwa na Salim na 
kuwa kona.

Kipindi cha pili kila timu ilifanya 
mabadiliko kadhaa kwa nyakati tofau-
ti, Simba ikiwatoa, Kibu Denis, Baleke, 
Clatous Chama na kuwaingiza Luis 

Simba, Yanga zakabana koo
    Kila moja ina pointi 18, lakini Wekundu wa Msimbazi...

unapofanya kosa unaadhibiwa lakini 
pia wachezaji wake walikuwa na 
presha.

“Nimeona baadhi ya maeneo 
ambayo nitayafanyia maboresho 
ya kiufundi, dakika ya 20 hadi 25 
tulicheza vizuri na kutengeneza 
nafasi kadhaa, baada ya kufungwa 
bao akili yetu ikabadilika tukaanza 
kucheza kwa presha, ingawa tume-
poteza lakini nimeridhishwa na 
kiwango cha wachezaji wangu,” 
alisema kocha huyo.

Miquissone, Phiri, Shaaban 
Chilunda na baadaye  Mzami-
ru Yassin huku Ihefu iliwain-
giza Charles Ilamfya, Nassor 
Saadun badala ya Mgunda na 
Tegere.

Phiri aliyeingia kipindi cha 
pili kuchukua nafasi ya Beleke 
alipachika baola ushindi am-
balo lilionekana kusubiriwa 

mno na mashabiki wa Simba 
na kurejesha furaha ya kuon-
doka na pointi tatu.

Alifunga bao hilo kutokana 
na kazi kubwa iliyofanywa 
na Miquissone aliyewalamba 
chenga mabeki wa Ihefu na 
kumtangulizia pasi ya upen-
do mfungaji huyo huku 
hesabu za Fikirini 

aliyekuwa ameshatoka kum-
fuata zikienda kombo.

Linakuwa ni bao la tatu 
kwa Phiri msimu huu lakini 
angekuwa makini angeweza 
kufunga bao lingine dakika ya 
80, au kutoa pasi, lakini haku-
weza kufanya hivyo na mpira 
ukatoka nje.

Kiungo wa Simba, Clatous Chama (kulia), akijipanga kumpiga chenga kipa wa Ihefu, 
Fikirini Bakari katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam jana. Simba ilishinda mabao 2-1. PICHA: SIMBA SC
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