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Na Pendo Thomas, KIGOMA

sha Wilaya ya Kibondo mkoani
Kigoma, anadaiwa kuuawa na
askari wa Jeshi la Akiba (Mgam-
bo) kwa kupigwa na fimbo va
chuma sehemu mbalimbali ya
mwili wake.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kigoma, James Manyama, alise-
ma mauaji hayo dhidi ya Lib-
eratus Mkomed (40) yalitekele-
zwa Mei 23 majira ya usiku.

Kamanda Manyama alieleza
siku hiyo kulitokea ugomvi kati
ya Mkomed na mkewe, Scholas-
tica Bakunda na wakati ugomvi
huo ukiendelea, mgambo wanne
waliingilia kati na kuanza
kumshambulia Mkomed hadi
kusababisha kifo chake.

Baada ya tukio hilo Mei 24,
mwili wa Mkomed ulifanyiwa
uchunguzi katika Hospitali ya
Wilaya ya Kibondo kisha kuka-
bidhiwa kwa ndugu kwa ajili ya
taratibu za mazishi.

Alisema baada ya watuhu-
miwa kutekeleza mauaji hao,
walikimbia kusikojulikana.

Manyama alisema jeshi hilo
linawashikilia watuhumiwa hao
kwa ajili ya uchunguzi zaidi,
na kwamba baada ya taratibu
kukamilika watafikishwa ma-
hakamani.

Mabilioni yachotwa Hazina

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa, amewasimamisha kazi Mk-
aguzi Mkuu, Mkaguzi Msaidizi na
baadhi ya watendaji wa Wizara
ya Fedha na Mipango ili kupisha
uchunguzi wa tuhuma za matumi-
zi mabaya ya fedha za umma zi-
nazowakabili.

Vilevile, Majaliwa amemwagiza
Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Kamishna wa Polisi
Salum Hamduni, kufanya uchun-
guzi kuhusu tuhuma hizo na
ikithibitika si za kweli, wahusika
watarejeshwa kazini.

Watendaji hao wanadaiwa
kuhusika na matumizi ya jumla
ya Sh. bilioni 1.773 za wizara hiyo
katika kipindi cha kuanzia mwis-
honi mwa Machi huu hadi mwezi
huu.

Akizungumza katika  kikao
kazi cha viongozi wa wizara hiyo
juzi, Majaliwa alizitaja baadhi ya
tuhuma hizo kuwa ni malipo yali-
yofanyika Machi 31, mwaka huu,
kupitia vocha 30 ya Sh. milioni 251
yakielezwa kuwa ni malipo maal-
um bila kutaja kazi hiyo maalum
ni ipi na nani aliifanya.

Pia, alisema siku hiyo ya Machi
31 zililipwa Sh. milioni 198.8 kwa
madai kuwa ni posho ya honorar-
ia. Alibainisha pia Aprili 8, mwaka
huu, watumishi 27 wa wizara hiyo
walilipwa Sh. milioni 44.5 zikiwa
ni posho ya kazi maalum ya wiki
nne.

“Pia Aprili 13, mwaka huu, zil-
ilipwa Sh. milioni 155.2 kwa wa-
tumishi 68 ikiwa ni posho ya kazi
maalum ya wiki tatu, Aprili 30,
mwaka huu zililipwa Sh. milioni
43.9 kwa qjili ya kuandaa mpango
wa kuhifadhi mazingira na siku
hiyo hiyo zililipwa Sh. milioni 14.4

kwa ajili ya Siku ya Wanawake.

“Fedha nyingine Sh. milioni
43 zililipwa siku hiyo na kufanya
jumla ya malipo yaliyolipwa siku
hiyo kuwa Sh. milioni 101.8,” alise-
ma.

Alisema kuwa Mei Mosi, mwaka
huu asububhi zililipwa Sh. milioni
184.1 na mchana zililipwa Sh. mil-
ioni 264 zikiwa ni malipo ya kazi
maalum.

“Sisi tulikuwa Mwanza tunash-
erehekea Siku ya Wafanyakazi Du-
niani ninyi hapa ndani mnalipana
posho.

“Mei 3, mwaka huu, zililipwa
Sh. milioni 146.5 kwa watumishi
125 zikiwa ni malipo ya kuandaa
Mpango Kazi wa Ununuzi, kazi
ambayo ni sehemu ya majukumu
yao ya kila siku na tarehe hiyo
hiyo zililipwa Sh. milioni 171.2
kwa ajili ya kuandaa nyaraka za
Bunge,” alisema.

Majaliwa alisema Sh. milioni 155

zililipwa kwa baadhi ya watumi-
shi zikiwa ni posho ya kuandaa
miongozo ya kazi.

“Yaani hii kazi ya ukaguzi im-
elipwa kwenye maeneo manne,
huu ni utaratibu wa wapi? Mna-
zidi kutupunguzia imani na si-
jaongelea eneo la kuhamisha
mafungu na utaratibu kuhami-
sha fedha kisha mnakwenda ku-
zichukua huko mlikozihamishia,”
alisema.

Aliwataka watendaji wa wizara
hiyo kujenga uaminifu kwa wa-
naokusanya mapato kwa kufanya
kazi kwa uaminifu na alitahad-
harisha watakaoendelea kucheza
na pesa za umma hatua kali zita-
chukuliwa dhidi yao.

Hayo yamejiri wakati uchun-
guzi wa vyombo vya dola ukien-
delea kuhusu agizo la Rais Samia
Suluhu Hassan wa madai ya ku-
chotwa kwa mabilioni Benki Kuu
(BoT).

Kamanda wa
Polisi Mkoa wa
Shinyanga, ACP
Debora Magil-
igimba, akionye-
sha kwa waandi-
shi wa habari
jana, nyaraka za
kughushi za Jeshi
la Ulinzi la Wa-
nanchi Tanzania
(JWT2), zilizokuwa
zikitumiwa na
mtuhumiwa Dis-
mond Zakaria (33)
ambaye taaluma
yake ni mwalimu
na wenzake wawili
kutapeli wananchi
na kujipatia fedha
kinyume na sheria,
mkoani humo.
PICHA: SHABAN
NJIA

Polisi waongeza kasi ujambazi Dar es Salaam

Na Maulid Mmbaga

KATIKA kudhihirisha kuwa kasi
ya mapambano dhidi ya ujambazi
inaongezeka, Jeshi la Polisi Kanda
Maalumu ya Dar es Salaam limese-
ma limeua mtuhumiwa wa ujam-
bazi Kilambo Obale (44), mkazi wa
Chanika.

Imeelezwa kuwa mtuhumiwa
huyo alikuwa katika jitihada za ku-
wakimbia  askari baada ya kum-
taka aonyeshe alipoficha si-
laha aliyokuwa akiitumia kufanyia
uhalifu.

Kamanda wa Polisi Kanda Maal-
um ya Dar es Salaa, Camillius Wam-
bura, alisema Alhamisi saa tano
usiku, mtuhumiwa huyo alikamat-
wa kwa makosa ya kujihusisha na
matukio ya ujambazi katika mikoa

ya Mara na Dar es Salaam.

Alisema baada ya mtuhumiwa
huyo kuhojiwa, alikiri kujihusisha
na matukio hayo na kumiliki silaha,
hivyo askari walimwamuru kwen-
da kuonyesha silaha hiyo ilipo na
walipofika eneo husika, alidai kui-
fukia ardhini na walipokuwa katika
jitihada za kuitafuta, mtuhumiwa
alikurupuka na kukimbia kuingia
kwenye maporomoko ya kingo za
bahari.

Alisema baada ya kujaribu kukim-
bia, askari walipiga risasi hewani ili
kumwonya asimame, lakini hakutii
na aliendelea kukimbia ndipo wal-
impiga risasi kwenye mguu wa kulia
na kuanguka, na kwamba alifariki
dunia wakati akiwahishwa katika
Hospitali ya Mwananyamala.

“Baada ya tukio hilo askari
waliendelea kuchimba eneo al-

iloonyesha na kufanikiwa kuipata
bunduki aina ya S/GUN yenye nam-
ba S/NO.006074010/CAR 00097133.

“Uchunguzi wa awali unaonyesha
kuwa Aprili 23, mwaka huu mtuhu-
miwa huyo akiwa na washirika
wake walivamia nyumbani kwa
askari mstaafu wa JWTZ, Milton La-
zaro, mkazi wa Masaki na kuiba vitu
mbalimbali ikiwamo TV, laptop na
fedha za Canada dola 2,700 pamoja
na silaha hiyo,” alisema.

Aliongeza kuwa Jeshi la Polisi
pia linawashikilia watu 12 wanao-
husishwa na tuhuma za uvunjaji
nyumba usiku na kuiba ambao ni
Tony Peter (25), mkazi wa Tandika;
Omary Ally (32) (Mwananyamala);
Karimu Ally (22) (Mbezi); Shaibu
Saehe (18) (Goba) na Bahati Ma-
hame (25), Msasani.

Wengine ni Hussein Ally (26),

Mikocheni; Kimti Juma (22) Msasani;
Abas Athumani (40) Mikocheni; Jo-
seph Saimon (26) Msasani; Andrea
Moses (25) Msasani; Shabani Omary
(18) na Mohamed Seif (25) Goba,
na kwamba wote walikuwa wakiji-
husisha na matukio ya uvunjaji na
uporaji katika maeneo ya Mbweni,
Mabwepande, Tegeta na Kawe.
“Watuhumiwa hao walikamatwa
na walipopekuliwa walipatikana na
vielelezo kama televisheni 13, simu
14, rejeta tatu, bampa moja la gari
aina ya Marcedes Benz, kompyuta
ya meza ni moja na mpakato
tano, panga moja, jeki ya kuvunjia
moja, kisu na Microwave. Mali hizo
ziliibwa katika matukio mbalimbali
katika maeneo hayo,” alisema.
Aidha, alisema linawashikilia
watuhumiwa saba kwa tuhuma
za kujihusisha na uhalifu wa

unyanganyi majumbani, ambapo
wamekuwa wakivizia wakazi wa-
naoishi maghorofa ya Karikoo
wakati wa kazi bila hawapo majum-
bani na kuwaibia fedha na vitu ving-
ine vya thamani.

Watuhumiwa hao nijuma Athum-
ani (35), mkazi wa Tandika,; Rajabu
Bakari (25) Ukonga; Awadh Shaban
(26) Ukonga; Betram Peter (25) Ki-
mara na wengine watatu, ambao
hawakutajwa majina yao.

“Jeshi la Polisi linaendelea na op-
eresheni maalum ya kupambana
na vitendo vya kihalifu katika mae-
neo yote ya Jiji la Dar es Salaam,
hivyo tunatoa onyo kwa watu wote
wanaopokea mali za wizi, waache
mara moja kwani yeyote atakaye-
kutwa na hatia hiyo, atachukuliwa
hatua za kisheria,” alisema Wam-
bura.
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Mwinyi atumia baiskeli

kusaka wanafunzi kijijini

Na Christina Mwakangale

RAIS mstaafu wa awamu ya pili, Ali Has-
san Mwinyi, amebainisha alivyolazimika kuwa
mbunifu na kutumia usafiri wa baiskeli kupita
kila nyumba kijijini ili kupata wanafunzi kwa ajili
ya shule aliyokuwa mwalimu mkuu wake.

Anasema aliamua kutembelea nyumba baada
ya nyumba kijijini ili kushawishi na kuwapata vi-
jana waliofikia umri wa kuanza shule.

Mwinyi anasimulia hayo kwenye kitabu chake
cha ‘Mzee Rukhsa, Safari ya Maisha Yangu’, ak-
isema kati ya matatizo aliyokumbana nayo akiwa
mwalimu, ni idadi ndogo ya wanafunzi.

Anasema asubuhi aliutumia muda wake vizuri
katika kufundisha na baadaye jioni kutumia usa-
wazazi kuwaandikisha watoto wao shuleni.

“Asubuhi ninasomesha, jioni ninapanda bais-
moja hadi nyingine, nilikuwa ninapokewa vizuri
na wazazi.

“Mzazi mmoja alinieleza: ‘Mwalimu umeni-
pata, kukutatulia siwezi, kukubalia siwezi. Mimi
mvuvi, mke wangu anashinda kwenye shamba,
huyu kijana unayemtaka ndiye huenda kuchun-
ga mbuzi.

“Labda nikupe huyu mtundu wa miaka 11, nili-
zunguka hivyo kufanya majadiliano na wazazi,”
anasimulia.

Mzee Mwinyi anasema ilimpasa kuendelea ku-
fanya hivyo bila kukata tamaa hadi afikishe idadi
ya watoto 45 kujaza darasa.

“Ufundisha wenyewe ulihitaji ubunifu mkub-
wa, maana hali ya madarasa, vifaa vya kufundi-
sha, vilikuwa haba. Kwenye somo la Jiografia kwa
mfano, tuliichora ardhini ramani moja ya Bara la
Afrika na Zanzibar.

“Kabla yetu, walimu walikuwa wakilipwa vi-
zuri sana. Lakini wakati wetu ndiyo tukakutana
na vitimbi Bwana Forster (Mkurugenzi wa Elimu)
aliyeweka mfumo wa mpya wa mishahara na
kuipunguza sana,” anasema Mwinyi ambaye
wakati huo alikuwa Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Bumbwini.

Anasema kulikuwa na madaraja ya walimu
kwa waliofikia sekondari, mishahara wao uliku-
wa Sh. 90 kwa mwezi huku walioishia darasa la
nane, wakilipwa Sh. 45.

Katika kitabu hicho ambacho, Hayati Benja-
min Mkapa aliyeandika utangulizi, anamtaja
Mwinyi kuwa kielelezo cha kiongozi aliyethubu-
tu kuleta mabadiliko kiuchumi katika awamu ya
pili.

Rais Samia
Suluhu Has-
san akiwa
katika ma-
ZUNguUmMzo na
Msaidizi wa
Katibu Mkuu
wa Umoja wa
Mataifa (UN)
na Mkuru-
genzi Mtend-
aji wa Shirika
la Umoja wa
Mataifa lina-
loshughulikia
masuala ya
Wanawake
(UN Women),
Dk. Phumzile
Mlambo
Ngcuka, Ikulu
Salaam jana.
PICHA: IKULU

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, ame-
kutana na kufanya mazungumzo
na Msaidizi wa Katibu Mkuu wa
Umoja wa Mataifa (UN) na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Shirika la Umoja
wa Mataifa linaloshughulikia masu-
ala ya Wanawake (UN-Women), Dk.
Phumzile Mlambo-Ngcuka.

Kwa mujibu wa taarifa ya Kuru-
genzi ya Mawasiliano ya Rais Ikulu,
lengo la mazungumzo hayo yaliyo-
fanyika Ikulu jana, ni kuendeleza
ajenda zinazowahusu wanawake.

Dk. Phumzile alimshukuru Rais
Samia kwa namna anavyounga
mkono juhudi za kupigania masua-
la ya wanawake na ameahidi kuwa
UN-Women itamuunga mkono ka-
tika juhudi hizo.

Amemualika kushiriki katika
mkutano utakaojadili masuala
ya kijinsia uliopangwa kufanyika
Juni 30, mwaka huu Paris, Ufar-
ansa, ambao madhumuni yake ni
kuchagiza usawa wa kijinsia kama
yalivyokubaliwa katika mkutano
wa Beijing uliofanyika mwaka 1995
baada ya kuonekana baadhi ya
maazimio yanasuasua.

Kuelekea mkutano huo nchi zi-
takazoshiriki zimegawanywa kati-

Ufafanuzi kilimo cha bangi

SERIKALI imesema haina mpango wa ku-

katika mamlaka hiyo, Florence Khambi, nchi

ka maeneo sita ya kufanyia kazi na Rais Samia
amekubali kuwa kiongozi katika eneo la haki
za kiuchumi.

Aidha, Dk. Phumzile ameeleza kufura-
hishwa kwake na sekta binafsi ya Tanzania
ambayo imekubali kushirikiana na serikali ku-
saidia juhudi za kuleta usawa wa kijinsia katika
masuala ya kiuchumi kwa wanawake.

Kwa upande wake, Rais Samia ameipongeza
UN-Women kwa juhudi kubwa za kupigania
masuala ya wanawake ikiwamo maazimio ya

Beijing na ameeleza kuwa Tanzania ipo tayari
kuungana na UN-Women katika kuongeza
msukumo wa utekelezaji wake.

Alibainisha kuwa japo Tanzania bado hai-
jafikia kiwango cha usawa wa Kijinsia cha
50/50 katika uongozi, katika kipindi chake ata-
hakikisha anaongeza jitihada za kufikia usawa
huo.

Rais Samia aliishukuru UN-Women kwa uta-
yari wake wa kuisaidia Tanzania katika kuka-
biliana na janga la ugonjwa wa Covid-19.

—
15
8

USIKOSE KUFUATILIA TAMTHILIA YA

ruhusu kilimo cha bangi nchini kwa kuwa bid-
haa hiyo ni miongoni mwa dawa za kulevya.

Juzi, Nipashe ilimnukuu Kaimu Kamishna
Kitengo cha Huduma za Sheria wa Mam-
laka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za
Kulevya, Christina Rwehabuza, akibainisha
kuwa wamefanya marekebisho ya kifungu
cha 12 ili kuruhusu kilimo cha bangi kutumika
katika masuala ya tiba na utafiti.

Hata hivyo, uongozi wa juu wa mamlaka
hiyo ulisisitiza juzi kuwa kamwe Tanzania
haitaruhusu kilimo cha bangi, kwa kuwa ni
haramu na kwamba nchi inayo mazao mengi
ya biashara yanayotosha kuiingizia mapato.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini

haijaruhusu kilimo cha zao la bangi kutokana
na madhara mbalimbali yanayotokana na
matumizi yake.

“Ikumbukwe kuwa taarifa inayosambaa
ikieleza kuwa Umoja wa Mataifa (UN) umer-
uhusu kilimo cha bangi kwa matumizi ya
binadamu siyo sahihi, isipokuwa umoja
huo umerekebisha baadhi ya vipengele vya
udhibiti wa bangi pamoja na mawazo yake
ili nchi nyingi ziridhie bangi itumike katika
utafiti na kutengeneza dawa za tiba,” alisema
katika taarifa yake hiyo.

Mamlaka hiyo ilibainisha UN inasisitiza
bangi itaendelea kuwa dawa za kulevya in-
ayodhibitiwa kimataifa.

Mhariri

1:30 USIKU

Uzalo ni Tamthilia kali na ya kusisimua iliyo na sifa za kila aina barani Afrika.
Katika Uzalo makosa makubwa ya kitabibu yanafanyika kwa watoto wawili wanazaliwa na
mama wawili tofauti, wanabadilishiwa vitanda kwa kila mama kupewa mtoto asiye wake.

Watoto hawa wanalelewa katika familia zisizo zao moja ya kiongozi wa dini

na ya pili ikiongoza genge kubwa la uhalifu wa wizi mkubwa wa magari.
Tamthilia ina baadhi ya waigizaji mahiri akiwemo Leleti Khumalo aliyeigiza kama Sarafina
kwenye filamu ya Sarafina, Don Mlangeni aliyekuwa Bra Zeh Matabane na Yohan Reyneke
aliyekuwa Lungi Biyera Katika Isidingo The Need.




4 NipaShe Jumamosi Mei 29, 2021

RIPOTI MAALUM-2

ljue siri mishahara watumishi wa
umma kutopandishwa miaka sita

eBunge, wanasheria waipa mbinu
serikali kuepuka athari hasi kiutendaji

Na Sanula Athanas

KATIKA sehemu ya kwanza
ya ripoti hii jana, ulitolewa
ufafanuzi wa kina kuhusu saba-
bu za kiuchumi na Kkisheria zi-
lizochangia uwamuzi wa serikali
wa kutopandisha mishahara ya
watumishi wa umma kwa miaka
sita mfululizo.

Vilevile, Rais mstaafu wa awa-
mu ya pili, Ali Hassan Mwinyi,
akaweka bayana kwamba tatizo
hilo ni la kihistoria, akibainisha
lilianza mwaka 1980 wakati wa
uongozi wa Baba wa Taifa, Hayati
Mwalimu Julius Nyerere. Endelea
na sehemu ya pili kujua undani
wa mustakabali wake.

LI kutimiza ndoto za watumi-

shi wa umma za kuongezwa

kwa ujira wao, Mbunge wa

Viti Maalum, Halima Mdee
(CHADEMA), anaishauri serikali
kuruhusu taasisi za nje ya nchi kuja
kufanya tathmini ya kifedha (credit
rating).

Mdee ambaye katika Bunge la
11 alikuwa Waziri Kivuli wa Fedha
na Mipango, anasisitiza kuwa kwa
kuruhusu taasisi huru kufanya tath-
mini ya kifedha nchini, kutaisadia
Tanzania kupata mikopo yenye
riba nafuu badala ya mikopo ya
kibiashara yenye masharti magumu
inayopewa sasa.

Anasema uamuzi huo utaleta
ahueni kwenye Deni la Taifa am-
balo ni sehemu ya mzizi mkuu wa
kutopandishwa kwa mishahara ya
watumishi wa umma.

“Kwa hali ilivyo sasa, ninaona
kuna haja kuruhusu taasisi huru
zije kutufanyia ‘credit rating’ ili ku-
tusaidia kama taifa kujua deni letu
halisi likoje.

“Kwa kutofanyiwa ‘credit rating’,
benki nyingi za kimataifa zenye
mikopo ya riba nafuu zitaendelea
kutuogopa kutukopesha kwa saba-
bu hazina uhakika kama tutalipa
au la. Matokeo yake tutaendelea
kukopa kwa masharti magumu ya
kibiashara,” Mdee anashauri.

Mbunge huyo ambaye kitaaluma
ni mwanasheria, pia ana ushauri
kwa serikali kufanya marekebisho
katika Sheria ya Deni la Taifa am-
bayo ina miaka zaidi ya miaka 40
tangu kutungwa kwake.

Anapendekeza marekebisho ya
sheria yalenge kukabiliana na ku-
paa kwa Deni la Taifa kwa kuitaka
serikali kuwa makini katika ukopaji
mpya, akisisitiza inapaswa kukopa
kutekeleza miradi ambayo ina
uhakika itarejesha fedha.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba.

HALI YA DENI LA TAIFA

“Sheria yenyewe ya Deni la
Taifa imepitwa na wakati. Ni she-
ria ya miaka ya 1970. Hoja hapa ni
kwamba tuwe na sheria inayoitaka
serikali kukopa pale tu inapohitaji
kutekeleza miradi yenye uhakika
wa kurejesha fedha na kulipa deni,”
Mdee anasema.

Februari 8, mwaka huu, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge, Sillo Baran, aliliarifu Bunge
kuwa hadi Desemba mwaka jana,
Deni la Taifa lilikuwa limefikia Sh.
trilioni 59 kutoka Sh. trilioni 54.8
Desemba 2019, sawa na ongezeko la
asilimia 7.6.

Baran alifafanua kuwa deni la
ndani ni Sh. trilioni 16.2 na deni la

nje ni Sh. 42.8 na kwamba ongezeko
hilo limesababishwa na mikopo
mipya ambayo serikali imeichukua
ili kugharamia miradi ya maende-
leo.

“Kamati inaishauri serikali kuka-
milisha haraka mchakato wa nchi
yetu kufanyiwa ‘credit rating’ ili
kuiwezesha serikali kupata mikopo
nafuu na kwa urahisi,” Baran alise-
ma.

Nipashe inatua mezani kwa Dk.
Mwajuma Kadilu, Mkuu wa Idara
ya Sheria za Madai na Jinai katika
Kitivo cha Sheria cha Chuo Kikuu
cha Mzumbe, ambaye anaishauri
serikali kupandisha mishahara ya
watumishi wa umma ili kukidhi ma-
takwa ya kisheria.

Dk. Mwajuma ana ufafanuzi

Mbunge wa Viti Maalum, Halima Mdee (CHADEMA).

zaidi katika hili akisema: “Sheria za
kazi tunazozitumia sasa zilitungwa
mwaka 2004 na zinataka kila baada
ya miaka mitatu mabadiliko ya
ujira, kukielekezwa viwango tofauti
vya mishahara kulingana na sekta
na skimu za utumishi.

“Mwaka 2007 tukawa na mab-
adiliko katika ujira wa watumishi,
mwaka 2010 tukawa na mabadiliko
na mengine yalishuhudiwa mwaka
2013 ambayo ndiyo ‘wage order” in-
ayotumika hadi sasa.

“Kwa maoni yangu, hii imepitwa
na wakati. Kwa mfano, inasema
kima cha chini cha mshahara wa
‘house girl’ (msichana wa kazi za ny-
umbani) unayeishi naye na anaye-
kutegemea kwa chakula, malazi,
matibabu na mengineyo, uwe Sh.

40,000 na kama anakuja na kuon-
doka umlipe Sh. 60,000.
“Kwa gharama halisi za mai-

sha, viwango hivyo ni vidogo
mno. Kwanini hatukuwa na
viwango vipya vya mishahara

mwaka 2017 na 2020 kama sheria
inavyotaka?

“Je, ni Labour, Social and Eco-
nomic Council haikutimiza wajibu
wake au bodi za mishahara? Ni
mawaziri wa kazi na yule wa utumi-
shi wa umma wametukwamisha?
Kuna sababu nyingine tofauti na
hii ya hali ya uchumi wa nchi?” Dk.
Mwajuma anahoji.

Kwa mujibu wa TUCTA, tangu
mwaka 2014, watumishi wa umma
nchini hawajashuhudia ongezeko
katika ujira wao wa kila mwezi.
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abunge wataka Kanuni uvuvi zipitiwe

Na Salome Kitomari, DODOMA

WABUNGE wameitaka serikali kupitia
upya sheria na kanuni zinazosimamia mifu-
g0 na uvuvi, wakisisitiza zimekuwa kandam-
izi dhidi ya ukuaji endelevu wa sekta hizo.

Pia wametaka ushirikishwaji wa karibu
wa wadau wa sekta hiyo kwenye mabadiliko
ili kuondoa malalamiko na kuwa na sheria
halisi.

Wakichangia mjadala wa makadirio ya
mapato na matumizi ya Wizara ya Mifugo na
Uvuvi bungeni juzi, wabunge hao walisema
bila kufanya hivyo, malalamiko katika sekta
hiyo hayataisha na itaendelea kudumaa.

Mbunge wa Buchosa (CCM), Erick Shigon-
g0, (pichani) alisema nchi imekosa utashi wa
kisiasa katika sekta hizo kiasi cha kushindwa

kubadilisha maisha ya watu.

“Nimesoma sheria ya Uganda na Tanza-
nia, ya kwetu iko kwa ajili ya kudhibiti na
wenzetu ni kwa ajili ya kuwezesha, tukien-
delea hivi tutabaki kukamata nyavu za wa-
vuvi, kuzichoma bila mafanikio, inatakiwa
nguvu iwe kwenye kuwezesha,” alisema.

Kwa majibu wa Shigongo, Uganda ina
Ziwa Victoria kwa asilimia 45 na uvuvi
unachangia asilimia tisa ya Pato la Taifa,
huku Tanzania yenye eneo kubwa, uvuvi
ukichangia asilimia 12.

Alisema samaki anatoa protini ya asilimia
20 huku Uganda ikiwa ni asilimia 50, huku
ulaji wa samaki nchini humo mtu mmoja
anakula kilo 15 hadi 20 na Tanzania ni kilo
5.5, kiwango ambacho ni kidogo.

Mbunge wa Ole, Omari Issa Kambo, alise-

ma sheria na kanuni zilizopo hazimsaidii
mvuvi bali zinamkandamiza kwa kisingizio
cha uvuvi haramu na uharibifu wa mazin-
gira.

“Lini sheria na kanuni zetu zitafanyiwa
mabadiliko ziendane na hali za watu wetu?
Kuwaambia wavue mita 50 huku wana zana
duni mwisho watafariki dunia na tutabaki
na yatima na wajane wengi,” alisema.

Mbunge wa Mbogwe (CCM), Nichodema
Maganga, alisema sheria ni kandamizi na
zimekuja kwa ajili ya kuwaumiza wafugaji
na wavuvi kiasi cha kuiacha sekta nyuma.

Akijibu hoja hizo, Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba Ndaki, alisema wadau
watashirikishwa wakati wa mapitio ya she-
ria hizo na kwamba matumizi ya taa katika
uvuvi yalizingatia utafiti wa kitaalamu.

Serikali yafanya tathmini NARCO

Na Salome Kitomari, DODOMA

SERIKALI imesema inafanya
tathmini ya kina ya Shirika la
Ranchi za Taifa (NARCO), ili kuona
kama malengo ya uanzishwaji
wake yamefikiwa na nini kifanyike
katika kubadilisha ili kuwe na tija.

Akijibu hoja mbalimbali za
wabunge zilizotokana na hotuba
ya mjadala wa makadirio ya ma-
pato na matumizi ya Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, Waziri Mashim-
ba Ndaki, alisema jitihada
mbalimbali zimefanyika ikiwamo
kukodisha asilimia 75 ya eneo na
kubakiwa na asilimia 25, lakini
bado hakuna matokeo chanya.

“Tunaomba mtupe muda ili
tuje na mkakati, wataalamu wetu
wafanye tathmini, utendaji wake,
malengo ya uanzishwaji wake

na kuona namna yanavyoweza
kuleta tija, namna yanavyoenda
haujafikia tija ambayo wananchi
walikuwa wanategemea.

“Tumejitahidi kuja na mkakati
wa kukodisha kwa asilimia 75 na
asilimia 25 imebaki NARCO, la-
kini hakuna tija na ndiyo maana
tunaomba tufanye tathmini ili ku-
tatua hili tatizo,” alisema.

Waziri  alilazimika  kutoa
ufafanuzi huo baada ya Mbunge
wa Muleba Kaskazini (CCM),
Charles Mwijage, kusema ni
muhimu Bunge likajadili na kua-
zimia kufutwa kwa NARCO kwa
kuwa hadi sasa imeshindwa
kutekeleza wajibu wake na kufikia
malengo ya uanzishwaji wake.

Mwijage pia alishika shilingi ya
mshahara wa waziri na kuomba
Bunge lijadili suala hilo.

Maboresho ya reli ya
TAZARA yakwamba

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAZUNGUMZO ya kubore-
sha reli ya Tanzania na Zambia
(TAZARA) yamekwama kuende-
lea, kutokana na mchakato wa

uchaguzi mkuu unaoendelea
Zambia.

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, anayeshughulikia

Uchukuzi, Mwita Waitara, aliyase-
ma hayo jana alipotembelea kara-
kana ya kukarabati vichwa vya
treni Iyunga jijini Mbeya.

Alisema kwa sasa reli hiyo
inahitaji kufanyiwa maboresho
makubwa, lakini kutokana na she-
ria inayounda Shirika hilo, Serikali
ya Tanzania haiwezi kutekeleza
maboresho hayo mpaka ifikie
makubaliano na Serikali ya Zam-
bia.

“Reli hii inahitaji kufanyiwa ma-
boresho makubwa, lakini kama
mjuavyo reli hii inamilikiwa na
TAZARA ambalo kisheria linami-
likiwa na nchi mbili za Tanzania
na Zambia, kutokana na sheria
hiyo sisi Watanzania hatuwezi
kufanya maboresho hayo mpaka
tukubaliane na wenzetu wa Zam-
bia,” alisema na kuongeza:

“Tulishaanza mazungumzo ya
kulifanyia shirika hili mabore-
sho yanayohitajika, lakini kabla
hatufikia makubaliano, wenzetu
wa Zambia wakaingia kwenye
mchakato wa uchaguzi, hivyo
mazungumzo yetu yakasimama,
hivi sasa tunawasubiri wamal-
ize uchaguzi ili apatikane Waziri
wa Uchukuzi  kwa upande wao
ndipo tukamilishe mazungumzo
yetu.”

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA

[
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Udhamini mpya Ligi Kuu
Bara uongeze ushindani

WAKATI Ligi Kuu Bara msimu huu wa 2020/21 unaelekea ukingoni
na kila timu ikipambana ili kufikia malengo yake, Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), limeingia mkataba mpya wa udhamini wa miaka 10
na Kampuni ya Azam Media kwa ajili ya uendeshaji wa ligi hiyo ya
juu nchini.

Mkataba ambao TFF imeingia na kampuni hiyo ambayo imepata
haki ya kuonyesha mubashara mechi zote za Ligi Kuu Tanzania
Bara una thamani ya Sh. bilioni 225.6.

Nipashe tunasema historia imeandikwa au ndoto za kufikia ma-
fanikio zinaelekea kutimia kwa kuangalia udhamini huo ambao kwa
kila msimu zitatumika Sh. bilioni 12, wakati udhamini uliomalizika
ulikuwa ni wa Sh. bilioni nne kwa msimu.

Jambo kubwa na la kupongezwa, kiasi kikubwa cha fedha kitaka-
chotolewa na wadhamini hao yaani zaidi ya asilimia 60, kitakwenda
moja kwa moja kwa timu ambazo ndio wadau wakuu wa ligi hiyo
inayotoa mwakilishi wa Tanzania Bara kwenye mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Kiasi kingine kilichobakia kitapelekwa katika majukumu men-
gine ya kiutawala, lakini yanayohusiana na ligi hiyo ambayo kuanzia
msimu ujao itashirikisha timu 16 tu.

Katika kuonyesha Azam Media wanahitaji kuona Ligi Kuu Tan-
zania Bara itakuwa yenye ubora na itakayotoa matunda mazuri,
imeahidi kusimamia matumizi ya fedha zitakazokuwa zinatolewa
kwa timu zote zinazoshiriki pamoja na wasimamizi wa mpira huo
ambao ni TFF.

Lengo la kusimamia matumizi ambayo yatatolewa kwa mfumo
wa kielektroniki ili kufahamu wakati fedha hizo zinapotoka na ku-
fuatilia matumizi yake ambayo yameainishwa kwenye makubaliano
rasmi yaliyosainiwa na mabosi wa pande zote mbili.

Wadhamini hao wameamua kufuatilia matumizi ya fedha wanay-
owekeza kwa sababu wanahitaji kuona matunda yake na si kunufai-
sha viongozi au waajiriwa wengine ambao hawajakusudiwa katika
makubaliano rasmi ambayo yalipelekea mabilioni hayo yatolewe.

Ili udhamini huo uonekane kuwa na faida, huu ni wakati kwa
viongozi wa timu kuonyesha weledi kwa vitendo ili kutowakera ma-
bosi hao walioamua kuweka historia ya kumwaga kiasi kikubwa cha
fedha kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

Viongozi wa timu wanatakiwa kusimamia vyema mchakato wa
usajili wa wachezaji na makocha wenye uwezo ambao wataunda
benchi la ufundi lililokamilika na kamwe kuacha kuwekana kwa
kuzingatia ‘uswahiba’ ambao mwisho wa siku hushindwa kuonye-
sha uwezo katika kuiongoza klabu husika.

Wadau wote muhimu wa soka wanatakiwa kuutendea haki ud-
hamini huu uliopatikana kwa kuhakikisha wanaziandaa timu zao
mapema na hatimaye kupelekea ushindani zaidi katika msimu ujao,
na kwa hali hiyo tutarajie kuwa na kikosi imara cha Timu ya Taifa
(Taifa Stars), ambacho huundwa na idadi kubwa ya wachezaji wa-
naoshiriki ligi hiyo.

Tunatarajia kwa kiasi kikubwa cha bonus kilichotangazwa kwa
timu zitakazofanya vizuri, timu zote zitaonyesha ushindani kuanzia
mechi ya kwanza hadi ya mwisho kwa sababu ya kuhitaji kuondoka
na fedha itakayokwenda kuwasaidia kujiimarisha kabla ya kuanza
kwa msimu mpya.

Wakati umefika kwa kila timu kuacha kufikiria kushiriki na bada-
la yake kuonyesha ushindani na mwisho wa msimu, timu itavuna
kiasi cha fedha kulingana na namna ilivyopambana na si hali ilivyo
sasa baadhi ya timu kujiona wao ni wasindikizaji na si wanaostahili
kutwaa taji la ubingwa.

Mpira ni pesa, kauli hii ionekane kwa vitendo kwa klabu kupam-
bana kuwania donge nono la Sh. milioni 500 ambalo litatolewa kwa
misimu mitatu mfululizo kwa timu itakayonyakua ufalme huku
kiasi kingine cha zawadi kikitofautiana kulingana na nafasi ambayo
timu husika itamaliza.
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Na Barnabas
Maro

Mdharau biu hubiuka yeye

MTU anayemdharau kilema huweza
kujilaani mwenyewe. Methali hii
yatufunza tusiwe na tabia ya kuwad-
harau watu wenye vilema au kasoro
fulani za kimaumbile.

Wakati wawakilishi wa Tanzania,
Simba walipokuwa wakijiandaa ku-
pambana na Kaizer Chiefs nyum-
bani kwao (Afrika Kusini), baadhi ya
magazeti ya michezo humu nchini
yaliandika kwa kirefu Mnyama an-
geishinda timu hiyo kutokana na
kuwakosa baadhi ya wachezaji wao
maarufu ambao walikuwa majeruhi.

Ikaelezwa pia Kaizer Chiefs
haipo kwenye nafasi nzuri kwenye
msimamo wa ligi ya kwao, hivyo ni
rahisi Simba kuwafunga huko huko
kwao.

Kwa hiyo Simba ilikwenda Afrika
Kusini ikiamini kabisa kuwa itaishin-
da Kaizer Chiefs na kufanya mchezo
wa marudiano nyumbani jijini Dar es
Salaam kumaliza kazi kwani utakuwa
rahisi zaidi. Tegemeo la Simba hali-
kuwa hivyo kwani mshangao wao na
baadhi ya Watanzania, wakafungwa
mabao 4-0 ugenini; Lahaula! (tamko
linalotumiwa na mtu anapotana-
bahi baada ya kusahau au kushtukia
jambo).

Kumbe “Mla cha mwenziwe na
chake huliwa.” Ndivyo ilivyokuwa
kwa Kaizer Chiefs ilipokuja Tanza-
nia kurudiana na Simba, hawakujua
Simba walikuwa na ghadhabu dhidi
yao, kwani walijiandaa ipasavyo
wakisema kama walifungwa ugenini
kwa nini nao wasishinde nyumbani
kama walivyofanya wenyeji wao?

Mchezo waliocheza Simba kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa
wengi, baadhi yao wakiuliza: “Kwa
nini hawakucheza hivyo kule Afrika
Kusini?” Pengine waliwadharau we-
nyeji wao baada ya kusikia matatizo
ya baadhi ya wachezaji walioumia
hivyo wenyeji walijitahidi vilivyo
hata mwisho wa mchezo wakiwa
wamefunga mabao 4-0 na kuifanya
Simba irudi nyumbani kwa masiki-
tiko, wakiwa na lao.

“Kimya kingi kina mshindo mkuu.”
Mtu ambaye ni mnyamavu kwa

Alikuwa

na kKiwewe
cha nini?
“Kiwewe”
ni wasiwasi
unaomwin-
gia mtu;
hali ya
kuchang-
anyikiwa
au kutojua
la kufanya
kutokana
na kupatwa
na hofu
kubwa;
babaika,
wasiwasi.
Kilichom-
fanya
ababaike
na kuwa na
wasiwasi ni
kitu gani?

muda mrefu huweza kuwa hatari
anapokasirika. Hutufunza tusiwe
na tabia ya kuwabeza au kuwadha-
rau watu wanyamavu. Siku Simba
walipoingia dimbani kwa Mkapa wa-
likusudia kulipa kisasi kwa lengo la
kupindua meza, lakini waliangushwa
na mchezaji wao aliyeshindwa kufun-
ga mabao matatu ya wazi!

Alikuwa na kiwewe cha nini?
“kiwewe” ni wasiwasi unaomwingia
mtu; hali ya kuchanganyikiwa au ku-
tojua la kufanya kutokana na kupat-
wa na hofu kubwa; babaika, wasiwasi.
Kilichomfanya ababaike na kuwa na
wasiwasi ni kitu gani?

Matokeo yake, Simba walitoka
uwanjani kwa ushindi wa mabao
3-0 badala ya kusawazisha mabao
4-0 waliyofungwa ugenini ambayo
yangesababisha kupigiana penalti.
Kama Simba ingeshinda kwa mabao
5-4 ingeendelea na huenda inget-
waa kombe hilo la Afrika kwa mara
ya kwanza sio Tanzania tu, bali nchi
zote za Afrika Mashariki na majirani
wengine.

Nawaambia Simba kuwa “Ba-
hati ina miujiza lakini haina ahadi.”
Maana yake kwa kawaida bahati hu-
weza kuleta mambo ya ajabu lakini
haitabiriki. Ni vigumu kuitabiri baha-
ti. Twahimizwa tujitahidi bila kutege-
mea miujiza.

Vinginevyo “Bendera ipepeayo
sana mwishowe huchanika.” Maana
yake bendera au beramu inayopepea
sana mwishowe huchanika. Methali
hii huweza kutumiwa kumpigia mfa-
no mtu anayejisifu na kujitangaza
kwa uwezo alionao. Hatimaye uw-
ezo huo utaisha na abakie katika hali
duni au mbaya.

Methali ifuatayo yazihusu Simba
na Yanga. “Muungwana ni kitendo.”
Maana yake muungwana hasemi-
semi tu bali hulifanya jambo fulani.
Methali hii hutumiwa kutushauri
tuyafanye mambo tuyasemayo au
tusiwe na tabia ya kusemasema
badala ya kutenda. Mtu huthaminiwa
kutokana na matendo yake bali sio
maneno ayasemayo.

marobarnabas@yaho.com

0784 344 096
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Majaliwa aitaka sekta binafsi kuanika vikwazo |

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeitaka sekta binafsi
kufunguka vikwazo vinavyowaka-
biliana na tatizo la ajira nchini.

Aidha, imevitaka vyuo vya
elimu ya ufundi kutoa elimu bora
inayokidhi viwango na ubora un-
aotakiwa ili kukidhi mahitaji ya
soko la ajira la ndani ya nchi.

Akizindua maonyesho ya pili
ya elimu ya ufundi yaliyoandali-
wa na Baraza la Taifa la Elimu ya
Ufundi (NACTE) kwa kushirikiana
na Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF),
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
alisema milango ya serikali kush-
irikiana na sekta binafsi iko wazi
na lazima ishirikishwe kwenye mi-
pango ya serikali. “Lengo la serika-
li chini ya uongozi wa Rais Samia
Suluhu Hassan ni kuhakikisha sek-
ta binafsi inapewa kipaumbele ili

kutoa mafunzo kwa vijana mbal-
imbali nchini ili wajiajiri badala ya
kusubiri kuajiriwa,” alisema.

Alisisitiza: “Natoa wito kwa sek-
ta binafsi nchini kama mnaka-
biliana na changamoto njooni ili
mtueleze ili tuangalie namna ya
kuzitatua katika kukabiliana na
changamoto za ajira.”

Alisema sekta binafsi ina
mchango mkubwa katika maen-
deleo ya taifa na serikali imebore-
sha mazingira ya uwekezaji kwa
sekta ya elimu nchini.

Aidha, alisema utogji elimu ya
ufundi unapaswa kutoa majibu
ya matatizo ya jamii kwa kuwa
tatizo la ajira lipo kwa nchi zote
ulimwenguni na ili kukabiliana na
tatizo hilo ni kujenga viwanda.

“Wananchi wanaweza kupam-
bana na changamoto za sasa za
ajira, elimu wanayopata iwaandae
kuwa utengenezaji wa ajira badala

ya kutembea kuzitafuta wakati
tuna fursa ya kufanya hivyo we-
nyewe,” alisema.

Alisema milango ya uwekezaji
wa viwanda ipo wazi na itasaidia
kutatua tatizo la ajira kutokana na
mikakati inayofanyika ya kukuza
ujuzi. Hata hivyo, alitaka NACTE
kutumia mamlaka yake kisheria
kwa kuzalisha vijana wenye ujuzi
stahiki na kubuni mikakati mbal-
imbali ya kuweka karibu taasisi
zote.

“Tumeona ushiriki wa vijana
wa kike na kiume wanavyoweza
kushiriki kwenye utafiti wa gesi
na mafuta, Watanzania hatuna
sababu ya kujidharau tunaweza,
lazima tutembee tukijua uwezo
tunao,” alisema.

Naye Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Prof. Joyce
Ndalichako, alisema wizara hiyo
itahakikisha kuwa inaendeleza

utoaji elimu ya ufundi kwa kuzin-
gatia mahitaji ya soko na kuandaa
vijana ili kulipatia taifa rasilimali
watu yenye sifa stahiki kwa maen-
deleo ya nchi. Awali Mwenyekiti
wa Baraza la Uongozi NACTE, Prof.
John Kondoro, alisema mafunzo
ya ufundi yanatolewa katika vyuo
430, huku akisisitiza kuwa NACTE
itaendelea kusimamia utoaji wa
mafunzo kwa ubora unaotakiwa
ili kukidhi mahitaji ya ndani na
nje.

Alisema mitaala ya vyuo hivyo
itatoa fursa ya wananchi kujifunza
kwa vitendo na sio nadharia.

“Tatizo kubwa linalokabili vyuo
vya elimu ya ufundi ni ukosefu wa
nafasi za mafunzo ya vitendo na
inatokana na ushiriki mdogo wa
wadau na kukwepa gharama, pia
wanafunzi kushindwa kumudu
gharama za mafunzo hayo,” alise-
ma.

Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, akip-
ata maelezo kutoka
kwa Naibu Mkuu
wa Chuo cha Taifa
cha Usafirishaji
(Taaluma, Utafiti

na Ushauri), Dk.
Prosper Mgaya
(kushoto), kuhusu
ubunifu uliofanywa
na chuo hicho wa
kutengeneza taa za
kizuia magari kwe-
nye makutano ya
reli na barabara

ili kuepusha ajali,
katika maonyesho
va pili ya elimu na
mafunzo ya ufundi,
kwenye Uwanja wa
Jambhuri, jijini Do-
doma jana. Watatu
kushoto ni Waziri
wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof.
Joyce Ndalichako.
PICHA: OWM

Muhimbili yapunguza vifo vya watoto wa uangalizi maalum

Na Romana Mallya

KITENGO cha watoto wanao-
hitaji uangalizi maalum (PICU) ka-
tika Hospitali ya Taifa Muhimbili,
kimepunguza idadi ya vifo vya
watoto kutoka asilimia 65 hadi
kufikia asilimia 36.4 baada ya ku-
wahudumia 1,140.

Watoto hao ni wale wanaosum-
buliwa na magonjwa mbalimbali
wakiwamo wa nimonia, maam-
bukizi kwenye damu na homa ya
uti wa mgongo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika
la Tumaini la Maisha, Gerald
Mongella, aliyasema hayo jana
maadhimisho ya Siku ya PICU Du-
niani yaliyofanyika Hospitali ya
Muhimbili.

Mongella alisema kitengo hicho
ni sehemu ya kuongeza maisha
yao ambapo tangu kuanzishwa
kwake mwaka 2019, kimehu-
dumia watoto 1,140 na kupunguza
idadi ya vifo kutoka asilimia 65
hadi asilimia 36.4.

“Ukitazama idadi ya watoto
waliohudumiwa na PICU unajiuli-
za isingekuwapo ingekuaje. Kipi-
mo cha mafanikio ya kitengo hiki
ni kwamba kabla hakijaanzishwa
ilikuwa ukipita barabara za ndani
za Muhimbili hukosi mama ame-
beba mtoto anakwenda kuhifa-
dhiwa chumba maalum cha maiti
lakini kwa sasa inaweza kupita
miezi sita kutoona hili,” alisema.

Aliwakumbusha madaktari na
wauguzi kuzingatia maadili kwa
kufuata miongozo yao ya kazi.

Pia aliwaomba wadau waliod-
hamini shughuli hiyo wajitokeze
kusaidia kitengo hicho ili tatizo la
vitanda liweze kutatuliwa.

Daktari Bigwa wa Watoto,
kitengo cha Uangalizi Maalum
(ICU) hospitalini hapo, Evance
Godfrey, alisema kitengo hicho
huwapokea watoto wanaopata
rufani kutoka hospitali mbalim-
bali nchini na lengo lao ni kupun-
guza idadi ya vifo kwa asilimia 20.

Alisema matatizo yaliyopo ni
huduma ya ICU kwa watoto hazi-
jasambaa, hawana wataalamu
wa kutosha na kuomba waliopo
waendelee kupewa mafunzo.

Alisema tangu kuanzishwa kwa
kitengo hicho wagonjwa wengi
wanaowapokea ni nimonia ni
asilimia 17, maambukizi kwenye

damu asilimia 16 na homa ya uti
wa mgongo asilimia 15.

Mkuu wa Kitengo cha PICU, Dk.
Yasser Harbesh, aliwashukuru
wafanyakazi wa kitengo hicho na
wadau wengine ambao wameku-
wa wakijitoa kwa ajili ya kusaidia
kuhudumia watoto hao.

Katika maadhimisho hayo
wafanyakazi bora ni muuguzi
Maimuna Yusuph na Daktari Em-
manuel Masawe, ambao wote

wamepatiwa zawadi maalum
kama motisha ya kazi.
Muuguzi Maimuna alisema

amefanya kazi hiyo kwa miaka 20
na moja ya tatizo kubwa kabla ya
kuanza kitengo hicho ilikuwa ni
kitendo cha kuona mtoto anaye-
hitaji huduma ya mashine ya ku-
pumulia au nyingine na kukosa.

¢ la kipaumbele kuimarisha
Anga kwa ajili ya kudhibiti visumbufu
: vya milipuko na vihamavyo kama vile
. nzige, kweleakwelea na viwavijeshi
¢ vamizi ambapo wizara imeongeza
: bajeti kutoka Sh. milioni 150 mwaka
: 2020/21 hadi Sh. bilioni tatu mwakani

]
Kilimo

yamulika
mambo 7
mwakani

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Kilimo imetaja vipaum-

: bele saba vya kimkakati kwa mwaka wa
fedha 2021/22, kubwa ikiwa ni mpango
: wa kuongeza tija katika kilimo kwa ku-
- weka mkazo kwenye utafiti utakaozin-
: gatia ugunduzi wa aina za mbegu bora

na mbinu za kilimo.

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf Mken-
da, alipowasilisha bungeni mwanzoni
mwa wiki hotuba ya makadirio ya ma-

¢ pato na matumizi ya wizara yake kwa
: mwaka ujao wa fedha, alisema wata-
: fanya utafiti wa mbegu bora zenye tija
: kubwa, akitolea mfano utafiti wa Taasi-

si ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI).
Alisema utafiti huo umegundua aina

¢ za mbegu za muhogo inayozalisha
* wastani wa tani 22 hadi 50 kwa hekta
: kulinganishwa na wastani wa tani nne
: kwa hekta zinazozalishwa sasa na
¢ wakulima wengi nchini.

Alitaja  kipaumbele cha pili ni

kuongeza tija katika uzalishaji wa mbe-
: gu bora, wizara ikipanga kuendeleza

mashamba 13 ya mbegu ya ASA kwa

kuweka miundombinu ya umwagiliaji
kwa kutumia fedha za Mfuko wa Maen-

deleo ya Umwagiliaji.
Waziri huo alitaja kipaumbele cha

: tatu kuwa ni kuimarisha huduma za

ugani na kubainisha kuwa idadi ya

maofisa ugani katika ngazi ya kata na

ganishwa na mahitaji ya 20,538.

Kipaumbele cha nne ni kuimari-
sha kilimo cha umwagiliaji, ikipanga

kuongeza eneo la umwagiliaji kwa
: kuhamasisha wadau kuwekeza katika
¢ ujenzi miundombinu, uvunaji wa maji

na uchimbaji wa visima kwa ajili ya

¢ kilimo cha aina hiyo.

Waziri huyo alisema kipaumbele

kingine ni kutafuta masoko ya bidhaa
: za kilimo zinazozalishwa nchini, ziki-
: wamo ngano, alizeti, maharage ya soya

na mazao mengine.
Prof. Mkenda alisema eneo lingine
Kilimo

ili kununua ndege moja mpya.
Kipaumbele cha saba ni kuimari-
sha mifumo ya upatikanaji wa mitaji,

wizara ikipanga kufanya tathmini ya
: mifumo ya upatikanaji wa mitaji kwa
¢ wakulima wadogo na wawekezaji wen-
i gine kwenye sekta.

Alisema wizara imeunda jopo maal-

. um linalohusisha watendaji wakuu wa
¢ taasisi za fedha, ambalo litaongozwa
¢ na Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein

Bashe, kwa ajili ya kupitia minyororo ya

¢ thamani ya mazao na kushauri namna
 bora ya upatikanaji wa mitaji kwa ajili
¢ yauendelezaji wa kilimo nchini.
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HABARI BUNGENI

w1 @ASISI Z& UMMa zachangia
migogoro ardhi kwa 39%

Kkongwe, chakavu
kuwa endelevu

BUNGE limeelezwa kuwa mikoa ya Tabora na Singida ili  yobaki asilimia 85 inatokana na makundi mbalimbali ya watumiaji
OFISI ya Rais, Tawala za taasisi za umma ambazo zina- wananchi waweze kufanya shu- madai ya fidia ambayo wananchi ardhi kama wafugaji na wakulima
Mikoa na Serikali za Mi- daiwa fidia ya utwaaji ardhi na  ghuli zao kwa utulivu naamani. ~ wanadai halmashauri na taasisi na maeneo ya hifadhi.
taa (TAMISEMI), inaendelea wananchi zinazochangia asilim- Akijibu, Mabula alisema mbalimbali za serikali.
kuzifanyia tathmini hospitali ia 39 migogoro yote nchini. serikali inatambua kuwa im- Aidha, alisema mkakati wa
kongwe na chakavu 43 ambapo Kufuatia hali hiyo, serikali im-  ekuwapo migogoro ambayo kwa  wizara katika kupunguza au ku- /

kazi hiyo inatarajiwa kukamilika
Machi, 2022.

ezitaka kuacha kuchukua ardhi muda mrefu haikuwa imepatiwa  maliza kabisa tatizo la migogoro
za wananchi bila kulipa fidia na  ufumbuzi katika mwaka wa fed- ya ardhi nchini ni pamoja na

= |
Naibu Waziri wa Ofisi hiyo, taasisi zinazodaiwa fidia kulipa ha 2020/21, Wizara iliagiza ofisi ~ kuongeza kasi ya upangaji. e “"_r’,; r‘l;:“ + --:' ;‘ E.'
Dk. Festo Dugange, aliyasema mara moja vinginevyo maeneo  zote za ardhi za mikoa nchini iki- Pia alisema upimaji na umilik- }’”‘ T e
hayo jana alipokuwa akijibu hayo yatarejeshwa kwa wa- wamo Singida na Tabora kuanzi- ishaji ardhi kwa wananchi, kuzi- \\.—( i
swali la nyongeza la Mbunge wa nanchi. sha jedwali la migogoro ya ardhi  taka taasisi za umma kulipa fidia
Manyoni Mashariki (CCM), Dk. Naibu Waziri wa Ardhi, Nyum-  ili kuibainisha na kuitatua. ya wananchi kwa wakati, kuen-
Pius Chaya. ba na Maendeleo ya Makazi, An- Alisema kwa Mkoa wa Tabora,  delea kutoa elimu kwa umma,

Katika swali lake, mbunge
huyo alihoji lini tathmini ya

gelina Mabula, aliyasema hayo jumla ya migogoro 211 iliorod- kushirikiana na serikali za mitaa
bungeni jana alipokuwa akijibu  heshwa na kati ya hiyo migogoro  kudhibiti ujenzi kwenye miun-

uchakavu wa miundombinu ya swali la Mbunge wa Viti Maalum 102 ilipatiwa ufumbuzi. dombinu ya umma kama shule,
Hospitali ya Manyoni itafanyika. (CCM), Jacqueline Kainja. Aidha, alisema kwa Mkoa wa  viwanja vya michezo, maeneo
Alisema hospitali hiyo im- Katika swali lake, mbunge Singida jumla ya migogoro 226 ya wazi.
ejengwa tangu mwaka 1973 na huyo alihoji lini serikali itamal- imetambuliwa na kati ya hiyo Hata hivyo, alisema wizara za Habari zote na Augusta Njoji,
bado inaendelea kutoa huduma iza migogoro ya ardhi katika migogoro 34 imetatuliwa na ili- kisekta hushughulikia kero za DODOMA

lakini inakabiliwa na upungufu
mkubwa wa wataalamu.

“Nini kauli ya serikali juu ya
upelekaji wataalamu,” alihoji.

Akijibu, Dk. Dugange alisema
serikali imeshaweka utaratibu
wa kufanya tathmini kwa hospi-
tali hizo zilizotambuliwa.

“Kazi imeanza na inaendelea
tunatarajia ifikapo mwezi Machi,
2022 tutakuwa tumekamilisha
na kufanya maamuzi wapi tuta-
jenga hospitali mpya na wapi
tutakarabati hospitali zinazohi-
taji ukarabati,” alisema.

Kuhusu upungufu wa wataal-
amu, Naibu Waziri huyo alisema
serikali imeendelea kuomba na
kutoa vibali vya ajira ambapo
kwa mwaka huu wa fedha
2020/21, wameomba vibali vya
watumishi 12,000.

“Tunaendelea na mchakato wa
kuajiri watumishi 2,796 wa kada
mbalimbali za afya, tutahakiki-
sha hospitali hiyo inapata mgao
wa watumishi,” alisema.

Katika swali lake la msingi,
mbunge huyo alihoji serikali
ina mpango gani wa kuanza
ujenzi wa hospitali hiyo kwa
kuwa hospitali iliyopo haikidhi
mahitaji kutokana na uchakavu
na ongezeko la watu.

Dk. Dugange akijibu, alisema
serikali inatambua uwepo wa
hospitali 43 kongwe na chakavu
za halmashauri ikiwamo Man-
yoni.

“Serikali inaendelea kufanya
tathmini ya miundombinu ya
hospitali hizo ili kuona namna
bora ya kuziboresha ikiwamo
kuzikarabati au kujenga hospi-
tali mpya kulingana na matokeo
ya tathmini,” alisema.

Hata hivyo, alisema serikali
imepanga kukamilisha kwanza
ujenzi wa hospitali katika hal-
mashauri 28 zisizokuwa na hos-
pitali za halmashauri na kisha
hospitali chakavu zitawekewa
mpango.

Dodoma jana, baada ya kupitishwa kwa bajeti ya wizara hiyo ya mwaka 2021/2022. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Singida Mashariki yataka kasi usambazaji umeme

MBUNGE wa Singida Mashariki  alisema serikali kupitia Wakala “Vijiji 12 vinapatiwa umeme kupitia utekelezaji wa mradi wa
(CCM), Miraji Mtaturu, amehoji ~ wa Nishati Vijijini (REA) inaende- kupitia Mradi wa Ujazilizi ulio- REA wa kusambaza umeme viji-
serikali lini itafikisha umeme ka- lea kupeleka umeme vijijini na  anza kutekelezwa katika Mkoawa jini awamu ya tatu mzunguko wa
tika vijiji 28 ambavyo havijapata  kuufikisha katika vijiji vyote vya  Singida mwezi Novemba, 2020 na  Pili ulioanza kutekelezwa mwezi

umeme kati ya vijiji 50 vya jimbo Tanzania Bara ifikapo mwezi De- unatarajiwa kukamilika mwezi Machi, 2021 na utakaokamilika
hilo. semba, 2022. Desemba, 2021,” alisema. mwezi Desemba, 2022.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa- Alisema jimbo hilo lina jumla ya Aidha, alisema vijiji 16 vili- Alisema gharama ya mradi ni

ziri wa Nishati, Stephen Byabato,  vijiji 50 na 22 tayari vina umeme.  vyobakia vinapatiwa umeme Sh. bilioni 8.47.
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Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino, mkoani Dodoma, Kenneth Yindi, akitoa taarifa ya utekelezaji wa shughuli zili-
zotekelezwa na kamati ya kudhibiti Ukimwi katika kikao cha Baraza la Madiwani, wilayani humo juzi.

PICHA: PETER MKWAVILA

Na Renatha Msungu,
DODOMA

IZARA ya Maji im-

ewaagiza Wakala

wa Uchimbaji Visi-

ma nchini (DDCA)
kukusanya hati za madai ya ma-
kandarasi wa uchimbaji visima
vya maji, ili ifikapo mwezi ujao
wawe wameshalipwa madeni
yao.

Aidha, amewaagiza DDCA,
kuhakikisha wanagawa kazi kwa
makandarasi wazawa Wwenye
kukidhi vigezo ili kuhakikisha mi-
radi ya uchimbaji visima inaka-
milika kwa wakati.

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso,
alipokuwa akifungua warsha ya
wadau wa maji, kuhusu utafiti
na uchimbaji wa visima ya maji
nchini.

Aweso aliagiza kukusanywa
hati hizo haraka ili makandarasi
walipwe fedha zao.

Hata hivyo, alisema ni lazima
hivi sasa kuwa na teknolojia ya
kisasa, mtu anapofanya kazi la-

zima alipwe kwa wakati ili kazi
ifanyike kwa ufasaha.

“Malipo ya kazi yanapaswa
kuja kwa wakati hakuna sababu
ya kuyachelewesha, ndio maana
nawaagiza mkusanye certifi-
cate za madai yao kutoka kwa
makandarasi ili walipwe na tu-
anze upya katika kufanya nao
kazi ambazo watakuwa wame-
pewa na wizara.”

“Nawaomba ili ninaloagiza li-
fanyike kwa haraka na muanze
kukusanya certificate za hawa
waliokuja katika warsha hii iki-
wamo kuangalia

namna ya kuwapa kazi wa-
zawa ya uchimbaji visima,” alise-
ma Aweso.

Kuhusu DDCA kugawa kazi za
uchimbaji visima, Waziri Aweso
aliwataka wakala hao kugawa
kazi kwa makandarasi binafsi ili
kurahisisha upatikanaji wa hu-
wakati.

Aweso alisema DDCA ina-
paswa kuangalia ina uwezo wa
kuchimba visima vingapi na
vilivyobaki kuwapa makandarasi

binafsi wenye nia na uwezo wa
kufanya kazi hiyo kwa wakati.

“Katika bajeti ya 2021/2022
mmepewa kuchimba visima
1000 naomba mseme mnavy-
oweza kuchimba, vinavyosalia
wapeni wazawa wenye vigezo
na sio kubaki na idadi hiyo ili
kutengenezea posho ya siku ya
kujikimu,” alisema Aweso.

Alisema wanatakiwa kufanya
hivyo ili kuepusha kazi hiyo
kufanyika kwa muda mrefu na
kuchelewesha upatikanaji wa
maji katika maeneo mbalimbali
hapa nchini.

“Ninaomba DDCA mkatekeleze
hili nililowaambia msiliache hivi
ili kutengeneza siku nyingi za
kufanya kazi jambo ambalo ha-
likubaliki, kisima mnachimba
mwezi mzima ilhali sehemu
nyingine mkandarasi binafsi
anaweza kuchimba kwa muda
mchache,” alisema Aweso.

Alisema kuna baadhi ya mae-
neo kweli unaweza kuchimba
visima ndani ya muda huo, lakini
maeneo mengine makandarasi
huweza kuchimba kwa siku

Makandarasi wa visimavya |
maji wapewa sharti kulipwa |

chache tofauti na wao.

Aliwataka DDCA kwenda ku-
fanya utafiti wa usajili wa kam-
puni za uchimbaji visima, kujua
wangapi wamesajiliwa na wanga-
pi hawajasajiliwa, kwa sababu
takwimu zilizopo na kuna
utitiri wa kampuni za uchimbaji
visima.

“Naomba mkafanye utafiti kwa
kina kujua kampuni ngapi zime-
sajiliwa na kufanya kazi, ili tue-
pushe kazi feki zinazofanywa na
makandarasi ambao

hawajasajiliwa na kuleta mata-
tizo ndani ya wizara,” alisema
Aweso.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Anthony Sanga, alisema ma-
kandarasi hao ni sehemu ya
wizara hiyo hivyo wasisite kutoa
ushirikiano pale wanapoona

kuna kero mbalimbali zinaji-
tokeza.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Rasilimali za Maji,
Dk. George Lugomela, alisema
watashirikiana na watu hao ili
kuhakikisha kazi za uchimbaji vi-
sima inafanyika kwa wakati.

Mkakati waanza kukabili uvamizi wanyama wakali

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

SERIKALI imezindua namba
maalumu  zitakazosaidia wa-
nanchi kuripoti matukio ya ku-
vamiwa na wanyamapori wakali
na majangili kwenye maeneo
yao.

Waziri wa Maliasili na Utalii,
Dk. Damas Ndumbaro, aliyasema
hayo alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari jijini hapa.

Dk. Ndumbaro alisema serikali

imebuni utaratibu huo wa kuan-
zisha namba maalumu zitakazo-
wasaidia wananchi kutoa taarifa
kwa idara ya maliasili ili kuwaon-
doa kwenye maeneo hayo wali-
yovamia.

“Mpango wa Serikali ni ku-
wadhibiti wanyamapori hawa
wakali na waharibifu wa mazao
ya wananchi ili kujenga mahusi-
ano mema nao,” alisema.

Alibainisha kuwa ili kukabili-
ana na tatizo la wanyamapori
hao ambao wamekuwa waki-

vamia makazi ya watu na ku-
haribu mali zao serikali imebuni
mpango huo ili kupata taarifa za
matukio hayo.

Kadhalika, wananchi watapiga
simu bure na zitakuwa kwenye
kanda zote za uhifadhi nchini.

Aidha, alisema wizara inaen-
delea kutoa elimu kwa wananchi
kwenye maeneo ya Lindi, Mo-
rogoro, Mtwara, Tunduru na
baada ya hapo wataendelea na
mengine. Aliwaonya wananchi
kuhakikisha simu hizo zitatu-

mika kwa makusudi hayo tu,
na kwamba  watakaojaribu
kuchezea watashughulikiwa kwa
mujibu wa sheria za matumizi ya
mitandao ya simu.

Upande wake, Katibu Mkuu
wa Wizara hiyo, Dk. Allan Kijazi,
alisema watendaji wa wizara hiyo
wamejipanga na watakuwa waki-
fika eneo husika kwa wakati. Dk.
Kijazi alisema ikitokea kuwa kuna
uhitaji wa simu hizo zaidi, Wizara
itakuwa tayari kuziongeza ili ku-
pambana na matukio hayo.

Asasi za
mazingira
zaonywa
kujihusisha
na masuvala
ya siasa

Na Paul Mabeja, DODOMA

OFISI ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira),
imezitaka asasi za Kiraia zina-
zotekeleza miradi ya mazingira
kufanya kazi kwa mujibu wa
usajili na kuacha kujihusisha na
masuala ya siasa.

Mkurugenzi wa Mazingira wa
Ofisi hiyo, Dk. Andrew Komba,
alivasema hayo katika kikao
baina ya Waziri wa Ofisi hiyo,
Selemani Jafo na wawakilishi wa
asasi hizo.

Alisema kuwa pamekuwapo
na tatizo la baadhi ya asasi
hizo zilizosajiliwa kwa ajili ya
kutekeleza miradi ya mazingira
kufanya shughuli ambazo siyo
sehemu vya usajili wake.

“Kumekuwapo na changamoto
ya asasi za mazingira ambazo
zimesajiliwa kufanya kazi za
mazingira lakini unakuta zina-
fanya vitu vingine kama masuala
ya siasa hali ambayo inaondoa
tija katika maeneo zilikosajili-
wa,” alisema.

Alisema asasi za mazingira
zinatakiwa kufanya kazi kama
ambavyo vibali vyake vya usajili
vinavyoelekeza na siyo ving-
inevyo.

Dk. Komba alisema tatizo
jingine ni asasi za mazingira
kutekeleza miradi ambayo siyo
vipaumbele vya serikali katika
maeneo mengi nchini.

Alisema kutokana na hali hiyo,
ipo haja kwa asasi za mazingira
kuhakikisha zinashirikiana na
serikali katika kuibua miradi
hiyo ili iwe na tija kwa jamii na
taifa kwa ujumla.

“Changamoto nyingine ni
kukosekana kwa mawasiliano
ya mara kwa mara baina ya
Asasi za mazingira pamoja na
serikali hivyo kuwa vigumu
kutambua mchango ulifanywa na
Asasi katika sekta ya mazingira,”
alisema.

Vile vile, alisema kumekuwapo
na tatizo kwa asasi hizo kupele-
ka miradi katika maeneo ambayo
hayana uhitaji, hivyo kukose-
kana kwa ufanisi wa miradi.

Alisema kuwa ili kuondokana
na tatizo hilo, ipo haja kwa seri-
kali kushirikishwa katika miradi
hiyo ili kuweza kushauri na
kupeleka miradi katika maeneo
yenye uhitaji na kuoka fedha
ambazo zingetumika vibaya.

Awali, akifungua kikao hicho,
Waziri Jafo, alisema lengo ni
kufahamiana kati ya Ofisi ya
Makamu wa Rais pamoja na
wawakilishi wa asasi za kiraia
zinazotekeleza miradi ya mazin-
gira nchini.
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HABARI ZANZIBAR

Uhaba wa
wataalamu
waathiri
sekta
Kilimo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Kilimo, Umwa-
giliaji, Maliasili na Mifugo, Dk.
Soud Hassan Nahoda, amesema
kuna upungufu wa wataalamu
bingwa wenye Shahada ya
Uzamivu (PhD) na kusababi-
sha wakulima kukosa mbinu za
kisasa za kilimo chenye tija.

Dk. Nahoda alisema hayo
wakati akijibu swali la Mwakili-
shi wa Jimbo la Ziwani, Sulei-
man Makame, katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi, ambaye
alisema wakulima wengi katika
kisiwa cha Pemba hawajafikiwa
na huduma za wafanyakazi wa
sekta ya kilimo.

Waziri huyo alisema mpaka
sasa wana wataalamu bingwa
watano wenye Shahada ya
Uzamivu wanaotoa huduma
katika wizara na hiyo inatokana
na wafanyakazi kustaafu kwa
mujibu wa sheria za utumishi.

Pia alisema ufinyu wa na-
fasi zinazotolewa na serikali
kwa wanafunzi wa elimu ya
juu ndani na nje ya nchi nayo
zimechangia kukosekana kwa
wataalamu wenye kiwango hi-
cho cha elimu.

“Tatizo hili lipo pia kwa was-
omi wa shahada ya pili ambao
wengi wao wameanza kustaafu
na wengine kukimbia nchi
kwenda kufanya kazi katika nchi
jirani za Afrika ya Mashariki na
Ulaya,” alisema.

Waziri huyo aliiomba serikali
kusomesha vijana wengi katika
fani ya kilimo na mifugo ya
viumbe mbalimbali kwa lengo
la kujitosheleza katika maeneo
hayo ili wananchi wanufaike na
utaalamu wao.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai Muhammed Said, akijibu swali aliloulizwa katika kikao cha Baraza la Wawakilishi
Chukwani Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Hemed kukabidhiwa
muswada Sheria ya Habari

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman, anat-
arajiwa kuwa mgeni rasmi katika
maadhimisho ya Siku ya Uhuru
wa Habari, pamoja na mambo
mengine atakabidhiwa muswada
wa Sheria mpya ya Habari Zanzi-
bar.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Maandalizi ya maadhimisho
hayo, Dk. Mzuri Issa, alisema
sherehe hizo zitafanyika Jumapili
na kutakuwa na tunzo za umahiri
wa waandishi wa habari Zanzibar.

Suleiman alisema muswada

huo ambao umebeba miongozo
na maazimio ya habari kikanda,
kimataifa pamoja na mazingira
ya Zanzibar, umekamilika na un-
ategemewa kukabidhiwa rasmi
kwa kiongozi huyo.

Alisema muswada huo ukipit-
ishwa kuwa sheria utaweza kufu-
ta sheria namba tano ya magazeti
ya mwaka 1988 na vifungu vya
sheria ambavyo vimepitwa na
wakati na havitoi mazingira ma-
zuri kwa sekta ya habari kufanya
vizuri.

“Waandishi wa habari ni kada
muhimu katika kukuza na kue-
ndeleza maendeleo ya nchi
ikiwamo kidemokrasia, uwazi,

uwajibikaji na shughuli za kiu-
chumi, hivyo waandishi hawana
budi kutekeleza majukumu yao
chini ua mfumo mzuri wa sheria
ambao utawalinda,” alisema.

Dk. Mzuri alisema suala la
kuwa na sheria ya habari mpya,
limekuwa katika mchakato na
kupitia hatua mbalimbali zilizo-
chukuliwa zilizohusisha ukusan-
yaji wa maoni ya wadau.

Kuhusu tunzo za umahiri wa
uandishi wa habari, alisema kuwa
majaji wameshamaliza kazi yao
na kazi 52 zimewasilishwa am-
bapo washindi watangazwa kes-
ho katika maadhimisho ya uhuru
wa habari.

Alisema tunzo hizo zi-
nashindaniwa katika makundi
matano ikiwamo uchumi wa bu-
luy, serikali ya umoja wa kitaifa,
jinsia, rushwa na tunzo ya kodi.

Maadhimisho hayo yamean-
daliwa na Jumuiya ya Waandishi
wa Habari za Maendeleo Zan-
zibar (WAHAMAZA), Klabu ya
waandishi wa habari Zanzibar
(ZPC), Klabu ya Waandishi wa
Habari Pemba (PPC), Idara ya Ma-
wasiliano na Mafunzo ya Habari
Zanzibar, Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA, Zanzibar) na Baraza la
Habari Tanzania Ofisi ya Zanzi-
bar.

SMZ yafunguka nafuu maambukKizi ya corona

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya, Jinsia, Wazee
na Watoto, Nassor Ahmed Mazrui,
amesema katika kipindi cha mwezi
huu hawajapata mgonjwa yeyote
wa corona, na kuwataka wananchi
kuendelea kuchukua tahadhari ya
kujikinga.

Mazrui alitoa maelezo hayo jana
wakati akijibu swali la Mwakilishi
wa Jimbo Kwahani, Rashid Abdal-
lah, aliyetaka kujua kwa nini wa-
nanchi wanaokwenda nje wanato-

zwa Sh. 180,000 kwa ajili ya kipimo
cha corona na kuitaka serikali kutoa
msimamo wa chanjo kwa mahujaji
watarajiwa.

Akijibu swali hilo, Waziri Mazrui
alisema pamoja na kwamba mwezi
huu wa Mei Zanzibar haijapata
mgonjwa wa corona, nchi nyingine
duniani bado ipo na kutaka tahad-
hari zinazotolewa na wataalamu wa
afya ziendelee kufuatwa.

Aliwakumbusha wananchi kuen-
delea kuvaa barakoa, kunawa miko-
no mara kwa mara kwa maji tiririka

na kuepuka mikusanyiko isiyo ya
lazima ili kujikinga na ugonjwa huo.

Kuhusu chanjo ya corona, Wa-
ziri huyo alisema serikali imeri-
dhia wananchi wake kuchanjwa
chanjo hiyo na kwamba hivi karibu
wataalamu wa afya na mahujaji
wanaotarajia kwenda Maka kuhiji
wataanza kuchanjwa. Pia alitaja
kundi lingine litakalofuata kupata
chanjo hiyo ni watoa huduma wa
sekta ya utalii, wazee kuanzia miaka
50 nawananchi. “Chanjo ya corona
ni muhimu, serikali itahakikisha

chanjo itakayotolewa haina mad-
hara na tayari, Shirika la Afya Du-
niani (WHO) limeshathibitisha kam-
puni nne ambazo zinatoa chanjo na
hazina madhara yoyote,” alisema.
Alisema Serikali ya Zanzibar imeon-
doa gharama ya kipimo cha corona
kwa wanafunzi wanaosoma nje ya
nchi pamoja na wagonjwa wanaok-
wenda huko kwa matibabu ambao
wanatambuliwa serikalini.

Waziri Mazrui alisema kume-
jitokeza baadhi ya watu wasiyo
waaminifu hutoa vyeti bandia vya

majibu ya upimaji wa corona na
hadi sasa wamevikamata zaidi ya
200. Alisema vyeti hivyo vimeku-
wa vikitumika kuwapa wasafiri na
tayari kituo ambacho kimekuwa
kikifanya hivyo wameshakidhibiti.

Akichangia bajeti ya wizara hiyo,
Mwakilishi wa Jimbo la Chaani,
Nadir Abdul-Latif, alisema hayupo
tayari kuchanjwa chanjo ya corona
kwa sababu nchi mbalimbali du-
niani wananchi wake waliopatiwa
chanjo hizo zimewaletea madhara
na wengine kufa.
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IONGOZI wa kundi la
TMK Wanaume Family
na Meneja wa Diamond

Platnumz, Mkubwa Fella,
amesema tofauti zilizokuwapo
kwa muda wa miaka kumi kwa
wasanii wake Chege na Juma
Nature sasa zimekwisha.

Wasanii hao kwa kipindi cho-
te wamekuwa maadui kutokana
na kile kinachoelezwa kuwa ni

kugombea mwanamke.
Akizungumza na Nipashe
jana, Fella amesema wasanii
hao walikuwa wakikutana na
kusalimiana, lakini ukaribu
wa kufanya nyimbo au kukaa
pamoja haukuwapo.
“Hakuna hata cha kuficha
bana, hawa tatizo lao lilian-
zia kwa mwanamke, Chege
alikuwa na mwanamke wake

Nipashe

ambaye baadaye alikuja
kumpenda Juma Nature am-
baye kipindi hicho alikuwa
staa kuliko wenzake kundini,
baadaye Nature akajikuta
ameoa kabisa huyo binti (bila
kumtaja jina),” amesema Me-
neja huyo ambaye ni diwani
kata ya Kilungule.

Amesema mwaka huu,
Chege alifiwa na mama yake
na Juma aliweza kushiriki
maziko hayo pasipo kuonye-
sha tofauti.

“Mwaka huu ndio wame-
kutana na kwenye msiba wa
Mama yake Chege na kuamua
kuweka tofauti zao pembeni
na kufanya kazi mpya iit-
wayo ‘Kucha”, ameongeza.

Hata hivyo, ameeleza to-
fauti zao ni jambo la kawaida
kwa kila binadamu.

“Tofauti za kawaida sana,
sema waja wamezikazia sana,
na siye kwa vile kioo cha
jamii tumebaki kukaa kimya
na maisha yanaendelea, na
ili kuthibitisha kwamba siye
ndugu tayari tumewaletea
song jipya linaitwa Kucha
litakalozungumzia mapenzi,”
amesema Chege ambavye jina
lake halisi ni Said Juma.
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BASI SAWA

Mshana kuja na Qaswida

MSANII chipukizi wa
muziki wa Qaswida, Badi
Mshana, Maarufu kama
‘Mshanatz, anajiandaa
kutambulisha wimbo
wake mpya unaoitwa
‘Nafsi’ ambao upo katika
hatua ya mwisho.
Akizungumza na BT,
Mshana amesema wimbo
huo unazungumzia
namna familia nyingi
zilivyojisahau na kuacha
misingi inayompendeza
Mungu kimaadili.
“Familia yangu imeege-
mea sana katika dini,
isitoshe nimesoma katika
mazingira hayo imekuwa
rahisi kuimba nyimbo za
Qaswida ambazo zina-
lenga kumjua Mungu,”
amesema Mshana.
Wimbo huo umerekodi-
wa na studio ya Badru
Studio ya Kigogo na
video imeandaliwa chini
ya mwongozaji YHD wa
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Midomo va bata pambe

Na Adam Fungamwango

HATA kwenye muziki wa
dansi kwa sasa chombo cha
saxophone hakitumiki sana.
Labda unaweza kukiona
kwenye bendi kongwe kama
Msondo Ngoma Music Band
na DDC Mlimani Park Or-
chestra.

Lakini ni chombo kilichotu-
mika karibuni na bendi zote
za dansi za zamani. Kama
bendi haikuwa na trumpet na
saxophone, basi haikuhesabi-
ka kama bendi iliyokamilika.

Mashabiki walikipenda
sana chombo cha saxophone
na wapigaji wake. Chombo
chenyewe kikabatizwa jina
kikaitwa ‘mdomo wa bata'.
Mwanamuziki anayekuwa
anapuliza chombo hicho
akaambiwa ‘anatafuna
muwa'.

Siku za hivi karibuni tu-
l[iona hata wanamuziki kama
Diamond, Ommy Dimpoz na
wengineo walitumia chombo
hicho kwenye baadhi ya
nyimbo zao.

Wapo wanamuziki wengi
nchini Tanzania walikuwa na
uwezo mkubwa na kupiga
au kupuliza chombo hicho,
lakini leo tutaangalia wale
ambao wanaaminika kuwa
walikuwa juu zaidi ya wen-
Zao.

TWAHIR MOHAMED

Anasadikiwa kuwa ndiye
mpuliza midomo ya bata
namba moja nchini Tanza-
nia. Na inawezekana ikawa
Afrika Mashariki. Inasadikiwa
hadi sasa hawajawahi kupa-
tikana mpigaji kama yevye.
Twahir ambaye mwongo
mmoja kuanzia mwaka
1980 hadi 1990 alipiga zaidi
kwenye bendi cha Orchestra
Safari Sound kwenye awali
wa ‘Masantula’ iliyokuwa
ikiongozwa na Kikumbi

ambako alikwenda kupigia
bendi mbalimbali, ikiwamo
Simba Wanyika.

ABDALLAH KIMEZA

Ni mmoja kati ya wapiga sax
maarufu miaka ya 1980 hadi
mwishoni mwa miaka hiyo.
Ana heshima kubwa nchini
Tanzania. Kimeza ambaye
ameshafariki dunia, alipigia
bendi kubwa za Vijana Jazz,
Maquiz du Zaire, na Orchestra
Safari Sound. Ukitaka kumsikia
kwenye Maquiz, basi sikiliza
nyimbo kama ‘Kiongo' na 0SS
sikiliza ‘Christina Moshi’ am-
bazo ni moja kati ya nyimbo
alizopiga na anapoanza, waim-
baji huwita ‘Kimeza njooo...”

LUZA ELIAS

Alianzia Jamhuri Jazz.
Hakupata jina kubwa sana.
Lakini alipokwenda Kenya na
kujiunga na Simba Wanyika
chini ya Wilson Peter na
George Peter ‘Kinyonga'.
Nyimbo nyingi humtaja na
kumuimba ‘Luuuza eeee’. Hiyo
ilimfanya kujipatia umaarufu
mkubwa miaka ya 1970. Miaka
ya 1980, aliliacha kundi hilo
na kurejea nchini akajiunga
na Mwenge Jazz. Ilibidi Simba
Wanyika wamchukue Twa-
hir kwenda Kenya kuchukua
nafasi yake.

KHATIB ITEITEI

Huyu ni mwanamuziki
mkongwe kwenye tasnia hii
yva muziki, akipiga sax kwe-
nye bendi mbalimbali nchini.
Hata hivyo bendi iliyompatia
umaarufu mkubwa ni Kyauri
Voice ambapo ukizisikiliza
nyimbo zote kama ‘Mwaka
wa Watoto', ‘Bangungi’, na
nyinginezo, Sax imepigwa na
mkongwe huyo.

KING MALUU ‘AKULYAKIS-
ALFE’

MWANAMUZIKI mkongwe, Hussein Machozi, ambaye hivi
karibuni ametambulisha mtindo wake mpya wa nywele
na kuutaja sawa na kuku kuchi.

“Nimeamua kuweka mtindo huu wa nywele niliouita
kuchi, neno hilo ni nyoya la kuku ambaye akipigana huwa
anahakikisha anashinda hata kama akifa, lakini kikubwa
ashinde, na mimi nimeliweka hili nyoya nikimaanisha
sichoki mpaka nishinde,” amesema Hussein Machozi.

Msanii huyo ambaye aliweka makazi yake nchini Italia,
ameingia nchini hivi karibuni lakini hajaelezea kama
atarudi katika ulingo wa muziki.

Ameongeza kuwa wakati anaishi nchini humo alikuwa
anafanya kazi ya kufundisha watu kuteleza kwenye

Mwanza Mpango ‘King Kiki’
na ‘Dukuduku’ iliyokuwa
ikiongozwa na Freddie Ndala
Kasheba. Mbali na uwezo
mkubwa, lakini alikuwa na
pumzi ya kupiga chombo hi-
cho mwanzo wa muziki hadi
mwisho. Ushahidi sikiliza
wimbo wa ‘Mimi Msafiri’. Ali-
fia na kuzikwa nchini Kenya,

Sina haja ya kumwelezea
sana mpiga sax huyu kwa
sababu mbali na kupiga bendi
kama Maquiz na nyingine
nyingi, lakini ndiye aliyepiga
sax kwenye ngoma nyingi za
bongo fleva za kina Diamond
‘Tupogo’' ya Ommy Dimpoz na
wanamuziki wengi wa Kizazi
kipya.

Janja apagawa
Mavzo Ya albam

KATIKA jambo linalom-
furahisha Dogo Janja ni
kuona album yake ya
‘Asante Mama’, inazidi
kufanya vizuri katika
mauzo.

Album hiyo yenye

watabiri ujio mpya

WAKONGWE wa muziki wa
kizazi kipya, Juma Nature na
Chegge Chigunda, wamewataka
mashabiki kuangalia mbele na
kuacha kuhoji kwa nini wako
pamoja tena.

Wasanii hao wamesema
hayo baada ya kutambulisha
wimbo unaitwa ‘Kucha’, am-

bapo wameeleza kuna mambo
makubwa yanakuja, hivyo watu
wasubiri kwa hamu.

“Mtu kuhoji kwa nini tulisam-
baratika ni sawa na kupoteza
muda, ila jambo la msingi
ni kuangalia ya mbele hasa
wakati huu ambao tumeamua
kuja upya tukiwa na wimbo wa

Kucha,” amesema Nature.

Upande wa Chegge, amese-
ma wanajiandaa kushirikisha
wasanii wachanga kwenye
baadhi ya nyimbo wanazozi-
andaa ili kupata vionjo tofauti
na kuwasaidia kupata umaarufu
kwenye muziki huo.

sha wasanii wakubwa
wa kike nchini kama
Mimi Mars, Nandy, Maua
Sama, Khadija Kopa,
Lulu Diva, Rosa Ree,
Lady Jaydee na Linah.

nyimbo 11, mpaka sasa
imeuzwa nakala zaidi
va laki moja kwenye
mtandao wa kupakua
muziki wa Boomplay.
Dogo Janja amekuwa
tofauti kwa kuwashiriki-

barafu.

Kaniki Nyeusi; Ukificha dawa, ukivaa majanga

Na Adam Fungamwango

KILA sehemu ina utaratibu
wake. Ndiyo maana katika
dunia hii kila nchi uta-
kayokwenda unakutana
na sheria tofauti. Kuna
nchi kumuadhibu mtoto
wako ni jambo la kawaida
tu kama hapa kwetu kama
ni kwa kumjenga si kwa
kumdhuru. Hata hivyo
kuna nchi ukimpiga mtoto
wako kwa sababu yoyote

ile ni kosa na unaweza
kufunguliwa mashtaka.
Filamu yetu ya leo
tutakayoiangalia ni ‘Kaniki
Nyeusi'. Baadhi ya wasa-
nii walioicheza ni Faraja
Msongela, Grenda Mushi,
German Adam, Juma Said
na wengineo.
Manoelo ambacho mwe-
nyewe aliyekivumbua au

alitaka kila anayeishi

hapo avae nguo aina ya
kaniki.

Alikuwa na sababu
kwani, kuna mzimu
ambao huwadhuru wote
ambao wanakiuka sharti
la kutovaa kaniki.

Hata kizazi kilichofuatia
waliendelea kutekeleza
mila hiyo. Haikukatazwa

anapokuwa ndani ni la-
zima avae. Si mwanaume,

mwanamke, Kijana au
mzee.

Kuna mlevi mmoja
anaitwa Kagame, yeye
alikuwa hataki kabisa ku-
vaa mavazi hayo. Akavaa
anavyojua mwenyewe.
Kilichompata, mwenyewe
alikubali.

Kuna mama mmoja
ambaye alikuwa na binti
yake aitwaye Nyendo.
Yeye alipata bahati na
kwenda mjini.

Baada ya miaka mingi
alirejea akiwa na mchum-
ba wake Fred. Pamoja na
kwamba alikaribishwa vi-
zuri, lakini alikumbushwa
kuwa baada ya siku moja
tu, adumishe mila kwa
kuvaa kaniki ili waweze
kuwa salama.

Walikataa na kuende-
lea kuvaa mavazi yao
ya mjini. Mama Nyendo
aliitwa na Mwenyekiti wa

nye binti yake, lakini binti
na mpenzi wake alikataa.

Waliendelea kuaa viwalo

vya Kisasa.

Siku isiyo na jina wali-
kuwa na matembazi yao
va kawaida, Fred alian-
guka na kuzirai. Hali hiyo
ilileta taharuki na kupele-
kwa na mganga ambaye
aliwaambia kuwa lazima
mila zidumishwe, mgeni
huyo na Nyendo wavae
kaniki.




INAONEKANA wazi nyota wa Hol-
lywood Ben Affleck na Jennifer
Lopez, wameshibana kimahaba
baada ya kuonekana hivi karibuni
mjini Miami, wakifurahia maisha.
Kulingana na TMZ, Affleck, ali-
ruka na ndege hadi Miami, siku ya
Jumapili iliyopita kwa ajili ya
kukutana na J lo, na baadaye nyota
hao walionekana katika jumba la
kifahari katika ukingo wa maji.
Penzi hilo jipya kati ya Affleck
na Jennifer, limeibua mjadala mkali
huku wawili hao wameonekana
kutoficha hisia zao na kuacha kila
Kitu wazi.

Gray wa Empire’
matatani tena

MWIGIZAJI wa tamthilia ya
‘Empire, Bryshere Gray, uhenda
akapandishwa kizimbani baada
va kufunguliwa faili la uchun-
guzi kwa kosa la shambulio.

Grey endapo atakiri kufanya
kosa hilo, atatumikia kifungo
cha siku 10 jela na kuwekwa
katika uangalizi kwa muda wa
miaka mitatu.

Awali staa huyo wa filamu
wa Marekani, alikuwa katika
vangalizi maalum kwa ajili ya
kuacha matumizi ya dawa za
kulevya, lakini alikamatwa hivi
karibuni baada ya kufanya
VUrugu.

Mwigizaji
mkongwe Nigeria
aaga dunia

MWIGIZAJI mkongwe kutoka
Nollywood, Ify Onwuemene,
amefariki dunia baada ya kuu-
gua saratani kwa muda mrefu.

Taarifa ya kifo chake kime-
tolewa katika ukurasa wa Face-
book wa msanii mwenzake,
Gloria Anozie Young, ambaye
aliandika kuondokewa na shu-
jaa huyo wa filamu.

“Kwa masikitiko makubwa
tumempoteza Iffey On-
wuemene, ambaye amekwenda
katika ufalme wa Mungu,”
ameandika Gloria.

Rapa Safaree,
Erica watimuana

rasmi

RAPA mkali wa Marekani, Sa-
faree na mke wake Erica Mena,
wamefungua faili la madai ya
talaka mahakamani.

Kulingana na mtandao wa
TMZ, Mena ndiye aliyefungua
madai hao siku ya Jumanne
katika mahakama ya juu ya
Fayette County, jimbo la
Georgia nchini Marekani, aki-
taka talaka yake kutokana na
kushindwa kuhimili matendo
yake.

Mena na Safaree wana mtoto
mmoja wa kike mwenye umri
wa mwaka mmoja, hata hivyo
ndani ya madai hayo anataka
kupewa matunzo ya mtoto
pamoja na mgawanyo wa mali.

D Black
msimamo huo
utawakosa
warembo

MSHINDI wa tuzo ya Multiple
raia wa Ghana, D-Black, amese-
ma wanawake wenye ma-
doido hawezi kuoa kwa sababu
kamwe anaamini wapo kwa Kila
mwanaume.

Mwana hip-hop huyo ambaye
ni CEO wa lebo ya Black Av-
enue Muzik record. Wanawake
wa aina hiyo wanapenda kuvaa
viatu virefu na mawigi va Kkila
rangi, lakini hawana upendo wa
dhati.

“Kwa maoni yangu wa-
nawake wajanja wanamtafuta
kila mtu kujihifadhi, siwezi
kuoa mke wa aina hiyo,” ame-
andika.
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Queen Sendiga alipokabiliana vikali mfumo
kandamizi kwa wanawake Kupata uongozi

Mary Geofrey
'ANAWAKE wame-
kuwa  wakikabiliwa

na changamoto mbal-
imbali katika kufikia
malengo yao, hasa pale wanapo-
tafuta haki zao za uwakilishi katika

nafasi za uongozi.
Sehemu kubwa ya jamii yetu
nchini, imekuwa ikimwangalia

mwanamke katika dhana tofauti na
kumhusisha au kudiriki kumtolea
hukumu huku akionekana kama
kiumbe kisichoweza kuleta maen-
deleo katika jamii yake.

Miaka ya hivi karibuni tume-
shuhudia namna wanawake kad-
haa ambao walipata fursa ya kuon-
goza kwa ustadi na weledi mkubwa
pamoja na kukabiliwa na changa-
moto kadhaa ikiwamo mfume
dume.

WataalamU wa siasa nchini wa-
nasema dhana ya kuwa mwanamke
hawezi kuongoza, inaweza kuwa
historia sasa baada ya Taifa letu
kuongozwa na Rais mwanamke,
Samia Suluhu Hassan, ambaye hapo
awali alikuwa Makamu wa Rais
kabla ya kufariki mtangulizi wake,
Hayati Rais John Magufuli.

Queen Sendiga ni miongoni mwa
wanawake walioingia kwenye histo-
ria ya Taifa letu, baada ya kujitosa
kuwania nafasi ya urais kupitia
Chama cha Alliance For Democratic
Change (ADC), katika uchaguzi
mkuu wa mwaka 2020.

Sendiga ambaye alishiriki hadi
hatua ya mwisho ya kuwania nafasi
hiyo ya juu nchini, anasema licha ya
kuwapo kwa changamoto mbalim-
bali katika kuwania nafasi za uongo-
zi, lakini siyo kigezo cha wanawake
kusita kuwania nafasi yoyote.

Anasema changamoto kubwa
kama za kuombwa rushwa ya
ngono, kutukanwa na kushindwa
kufikia malengo zinasababishwa na
wanawake wenyewe kushindwa ku-
jlandaa vya kutosha.

Sendiga anaeleza wanawake wa-
naotaka kuwania nafasi zozote za
uongozi wanapaswa kuwa na uele-
wa mpana wa mambo yahusuyo
uongozi.

“Kwa wanasiasa wanapaswa ku-
fahamu vyema katiba, kanuni na
MwONgozo wa vyama vyao na wao
wajiamini na kujitambua katika na-
fasi wanayotoka kuwania,” anasema
Sendiga.

Anaeleza kuwa, wanawake am-
bao wanawania nafasi na hawana
uelewa mpana wa mambo ya siasa
na wasiyojua ratiba za vyama vyao,
ni rahisi kurubuniwa kwa kuombwa
rushwa.

“Lakini kwa mwanamke anayeji-
tambua na kufahamu anachokisi-
mamia, anachokitaka na akafahamu
vyema katiba na misingi ya chama
chake ni ngumu kushawishika kwa
rushwa yoyote,” anasisitiza Sendiga.

Anasema wagombea ambao ni
wanaume wanaangalia madhaifu ya
wanawake kabla ya kumwingia kwa
ajili ya kumshawishi kumwomba
rushwa au kumpa maneno makali

ili kumkatisha lengo lake.

Sendiga ambaye kwa sasa ni
Mkuu wa Mkoa wa Iringa, anaji-
tapa kuwa kwa sababu alijitam-
bua na kujipanga kabla ya ku-
wania nafasi hiyo ya juu, hakuna
changamoto aliyokutana nayo.

“Nilijipanga vyema kwa hiyo
hakuna changamoto iliyonikwa-
misha kama kuombwa rushwa
yangono zaidi ya uhaba wa rasili-
mali fedha,” Sendiga anasema.

Anafafanua zaidi kuwa, licha
ya kukabiliwa na changamoto ya
rasilimali fedha, lakini alifaniki-
wa kufika maeneo mengi nchini

Anasema pia kwa sababu ali-
kuwa akijiamini kwa vile alikuwa
anakijua vyema chama chake,
alijijengea mvuto wa kipekee
kwa jamii.

“Asikuambie mtu mwanamke
ukiwa unajiamini, unafahamu
kile unataka unakuwa mzuri
na mwenye mvuto wa kipekee
sana,” anasema Sendiga siku
chache kabla ya kuteuliwa kuwa
Mkuu wa Mkoa wa Iringa.

Anatoa wito kwa asasi za kiraia
ambazo zina mchango mkubwa
wa kuhamasisha wanawake ku-
wania nafasi za uongozi, kuwasi-
mamia wanawake wanaojitosa
kuwania nafasi za juu za uongozi
bila kujali Itikadi za vyama vyao.

“Kama asasi za kiraia zina
mchango mkubwa kiasi cha
kushawishi wanawake kuwania
nafasi za uongozi, makazini na
kwenye siasa, Basi waone kuwa
Wana jukumu pia la kuhakikisha
mwanamke anafikia malengo
yake kwa kumshika mkono an-
apowania,” anasema Sendika.

Sendiga ambaye ameteuliwa
na Rais Samia kuwa Mkuu wa
Mkoa wa Iringa, anasisitiza kuwa,
elimu inayotolewa na asasi za
kiraia zilenge kuyafikia makundi
mengi ya wanawake wenye nia
ya kuwania uongozi, lakini wana-
kosa msukumu.

“Nimekuwa nikishuhudia sana
asasi za kiraia zikitoa mafunzo
mbalimbali kwa wanawake ili ku-
jitokeza kuwania nafasi za uon-
gozi, lakini changamoto ninay-
oiona wanafikia makundi yale
yale badala ya kutafuta makundi
makubwa,” anasema Sendiga.

Aidha, anakipongeza Chama
cha Wanahabari Wanawake
Tanzania (TAMWA) kwa kuwa
sehemu ya kusaidia wanawake
kujitambua, kuona wanaweza na
kustahili kushika nafasi za juu za
uongozi.

TAMWA INAVYOSAIDIA
HARAKATI

Oktoba Mosi, mwaka huu,
TAMWA kwa kushirikiana na
Shirika la Umoja wa Mataifa
linalohudumia wanawake (UN
WOMEN), walizindua mradi
wa Uongozi na Ushiriki wa Wa-

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Queen Sendiga.

nawake katika Siasa.

Mradi huo unahusisha uandaaji
wa midahalo ya habari ili kuongeza
uelewa wa jamii kuhusu umuhimu
wa ushiriki wa mwanamke katika
siasa na uongozi pamoja na madha-
ra ya magonjwa ya milipuko kama
COVID 19.

Mkurugenzi Mtendaji wa TAM-
WA, Dk. Rose Reuben, anasema
kwa mujibu wa ripoti ya Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) ya mwaka
2016, inaonyesha kuwa asilimia 17
ya mawaziri ni wanawake, maka-
tibu wakuu ni asilimia 11, wakuu wa
mikoa ni asilimia 23, huku wakuu
wa wilaya wakiwa ni asilimia 28.

“Hali hii inadhihirisha namna
nafasi ya mwanamke ilivyokuwa
ndogo, licha ya hamasa zinazoende-
lea kufanywa na Serikali kwa kush-
irikiana na Asasi za Kiraia,” ansema
Dk. Reuben.

Kwa mujibu wa TAMWA, licha

ya serikali kuunda sheria zina-
zowaruhusu wanawake kushiriki
nafasi hizo, bado kumekuwa na
mwamko mdogo wa ushiriki wao
kutokana na mifumo kandamizi ili-
yopo kwenye jamii dhidi yao.

Mifumo hiyo inakinzana na azma
ya kujenga jamii isiyokuwa na uba-
guzi kama ilivyobainishwa kwenye
dira ya taifa mwaka 2025, Katiba ya
nchi ya mwaka 1977 na sheria mbal-
imbali.

Wakili wa Kujitegemea, Peter
Madeleka, anasema sheria za vyama
vya siasa hazimnyimi mwanamke
kuwania nafasi ya uongozi.

Anasema tatizo analiona kwenye
mfumo wa wa kumpata kiongozi
ambao wanachama wenyewe wa-
naamini mwanaume ndiye anafaa
kuongoza kuliko mwanamke.

“Sheria za msajili wa vyama vya
siasa, Katiba ya nchi na sheria za
vyama vya siasa, hazimbagui mgom-

Queen Sendiga akiwa katika kampeni ya kuwania nafasi ya urais katika
Uchaguzi Mkuu, 2020.

bea yoyote kwa jinsia yake wala
kabila lake hivyo tatizo lipo kwenye
dhana iliyojengeka kwa jamii yetu,”
anasema Madereka.

Anasema ni wajibu wa Taifa zima
kuanza Sasa kuweka imani kwa wa-
nawake ambao wanaongozwa na
Rais Samia Hassan kuwa wanaweza
tena bila kuwezeshwa.

UN-WOMEN

Kwa mujibu wa takwimu mpya
zilizotolewa na UN -Women hivi ka-
ribuni mchakato wa kufikia usawa
wa kijinsia katika maisha ya umma
na katika ufanyaji maamuzi ume-
kuwa ukijikokota.

Takwimu zinaeleza kuwa hadi
sasa duniani kote wabunge wa-
nawake ni asilimia 25 pekee, na
nchi tatu tu ndizo zimefikisha asil-
imia 50. Wanawake wabunge walio
chini ya umri wa miaka 30 ni chini
ya asilimia moja.

Kwa upande wa wanawake wa-
fanya mazungumzo katika mizozo
ni asilimia 13, asilimia sita ya wapa-
tanishi na asilimia sita watia saini
katika michakato rasmi ya amani.

Takwimu hizo zinaeleza zaidi
kuwa mwaka 2020, asilimia 74
tu ya kampuni tajiri 500, duniani
ndio zilikuwa zinaendeshwa na
wanawake, na ni nchi 22 tu duniani
ndizo zinaongozwa na mwanambke.

Aidha, takwimu zinaonyesha Wa-
tanzania wote kwa mujibu wa sensa
ya watu na makazi ya mwaka 2012,
wanawake ni zaidi ya asilimia 51.

Hata hivyo, katika idadi hiyo ni
asilimia 30 ya wanawake wana-
oshiriki katika uongozi kwenye vy-
ama vya siasa, Serikali, Bunge, Ma-
hakama na katika nafasi nyingine
7a UONgozi.

Pamoja na dhamira ya Serikali
ya kufikia usawa wa kijinsia katika
uongozi, yaani 50 kwa 50, hali halisi
inaonyesha bado wanawake wako
nyuma katika kupigania nafasi za
uongozi.

Kubwa zaidi ni azimio la Jumuiya
ya Maendeleo ya nchi za Kusini
mwa Afrika (SADC), linalotaka ush-
iriki wa wanawake na wanaume
katika fursa za uongozi kuwa 50
kwa 50 ifikapo mwaka 2030. Hata
hivyo bado ushiriki wa wanawake
uko chini.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Shirika
la Kazi Duniani (ILO), imeonyesha
kuwa, kampuni za kibiashara zenye
uongozi wa ngazi ya juu mchang-
anyiko wa wanawake na wanaume
zinapata faida kubwa.

Ripoti hiyo iliyotolewa Geneva
Uswisi, yenye jina “Wanawake kati-
ka biashara na Usimamizi, Biashara
kwa ajili ya mabadiliko”, inatokana
na utafiti wa takribani kampuni
13,000 katika nchi 70 Duniani kote.

Zaidi ya asilimia 57 ya washiriki
wa utafiti huu walikubali kuwa
uwepo wa jinsia tofauti ulibore-
sha matokeo ya biashara ambapo
takribani robo tatu ya kampuni
zenye mchanganyiko wa viongozi
ziliripoti ongezeko la faida kati ya
asilimia 5 hadi 20.
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MAKALA

IGP SIRRO ATOA DARASA...

oeNamna jukumu lao kuu Polisi
Kukabili jinai, yatetea afya yako

Na Yasmine Protace

UNA hatua Jeshi la Polisi

inashiriki kuilinda afya ya

umma, tena kwa nafasi

ubwa. Kwa vipi? Hapo

ndipo Inspekta Jenerali wa Polisi

(IGP) Simon Sirro ana uchambuzi

wake kwamba inaanza na utoaji
elimu kwa umma.

Katika hilo, Sirro anasema kuna
matunda yanayoshuhudiwa, kwam-
ba ajali hadi sasa zimepungua kwa
wastani wa asilimia 35, mbinu mo-
jawapo inayotumika ni kuwatoza
faini wasababishaji ajali, hata ku-
fikiwa matokeo hayo ya mafanikio
tajwa.

IGP Sirro katika maoni yake kuhu-
su masuala ya usalama barabarani
na jinsi wanavyofanya kazi, ili ku-
hakikisha ajali haziongezeki.

Anasema, katika usalama baraba-
rani huwa kunakuwapo ajali zinazo-
sababishwa na dereva mwenyewe,
pia zinazotokea kutokana na miun-
dombinu iliyopo.

Mkuu huyo wa Polisi anasema,
ajali ambayo anatafsiri zinazisaba-
bishwa na dereva, ni pale panaone-
kana makusudi yake na baadhi
wanaposimamishwa hudiriki
kukimbia.

Ni hatua inayomfanya askari ku-
chukua usafiri kumkimbiza na Sirro
anatolea ufafanuzi kwamba, katika
kukimbizana huko inapotokea ajali,
basi tafisiri ya chanzo cha ajali kishe-
ria inamuangukia anayekimbia.

“Kama  umesimamishwa na
polisi unapokimbiza gari, hapo
unatengeneza makosa, kwa kuwa
ukisimama unakaguliwa na kama
hakuna shida utaendelea na safari,”
anaeleza.

Kwa mujibu wa IGP Sirro, mae-
neo makuu ambayo huagukia kuwa
chanzo cha ajali, ni wanapokabiliwa
na sehemu kubwa ya mawazo, hali
kadhalika ulevi.

‘.

IGP Simon Sirro; ana mengi kuhusu afya ya umma kupitia ofisi yake.

Anasema vyanzo vya ajali ny-
inginezo, ni madereva wanapokosa
sifa za kuendesha gari, lakini mmi-
liki anamsababishia ajali. Inapofuia-
tiliwa, huanguka kashfa ya kukosa
leseni.

Bodaboda, chombo cha moto
kilichotapakaa kila kona nchini hivi
sasa, IGP Sirro anavitaja kuchangia
kwa nafasi kubwa ugumu wa us-
alama wa barabarani, mzizi wa
shida kwao ni elimu duni, pia nid-

hamu duni inayowakosesha utiifu
wa sheria pasipo shuruti, kimsingi
hawajielewi.

Pia, anataja eneo la miundombi-
nu nalo linabeba mchango mkubwa
na kuna baadhi ya maeneo baraba-
rani hayaonyeshi ishara muhimu za
kumsaidia dereva, vyote vikichang-
ia katika kusababisha ajali kwa ma-
dereva.

Kwa upande wa askari, anakiri
wapo baadhi wachache wanakosa
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Askari wa usalama barabarani, akitetea afya ya umma kazini kwake. PICHA ZOTE: MTANDAO.

uadilifu katika majukumu yao
barabarani, hali anayoitaja ku-
changia ongezeko la ajali, ingawa
anatetea upande wa pili ya walio
wengi taratibu na miongozo ya
kisheria inatumika.

IGP Sirro anaweka wazi kwam-
ba, kwa askari wanaokiuka maadili
ya kazi zao huchukuliwa hatua
stahiki.

MAFANIKIO

Sirro anajivunia kiwango cha
mafanikio, kwamba hadi sasa vifo
vitokanavyo na ajali barabarani
vimepungua kwa asilimia 25, in-
gawaje bado viko juu kuliganisha
na vinavyohusiana na silaha, hasa
bunduki.

Anataja baadhi ya magari ya
abiria ya mikoani yanatofautiana
maeneo katika mtazamo ama kusa-
firi usiku au la.

Kwa mujibu wa Sirro, mabasi
yaendayo Mwanza na Geita yana-
safiri hadi usiku, lakini yaendayo
Kigoma yanayazuiwa, kwa sababu
kuna mapori njiani yasiyo na us-
alama kwao.

Akizungumzia polisi kusimami-
sha gari katikati ya barabara si
sahihi na hata kama dereva aki-
simamishwa, anapaswa kutafuta
eneo zuri la kuegessha gari ana-
loendesha.

“Wapo polisi ambao wanasahau
weledi wao. Hawatakiwi usimami-
sha gari katikati (ya barabara),”
anatamka na kuingeza kuwa, pia
kuna watu anaowaita jeuri’ kwam-
ba

Anaongeza kuwa pamoja na
watu kulalamika kusimamishwa,

wale wanaokimbia pindi wakisi-
mamishwa barabarani, inapofika
hatua wamekatamwa, ni lazima
anaandikiwa kosa kutokana na
kukimbia kwake.

“Mara nyingi mtu ambaye
anakimbia huwa na makosa ,”
anasema Sirro, huku akitetea
mwenendo wa askari polisi anayeji-
ficha na kisa anajitokeza kusimami-
sha gari, ni mbinu binafsi ya askari
kubaini mwenendo halisi wa gari.

Hata hivyo, katika kumtoza dere-
va faini, anasema sio lazima ifanyike
hivyo, ingawa anarejea ‘kigezo na
masharti kuzingatiwa’ kwa kumtaka
mkosaji asiwe mkorofi, bali kuomba
radhi, hali inayoweza kumwepusha
na faini.

Taratibu zinamtaka aliyeandiki-
wa faini kulipa baada ya wiki moja
kwa mujibu wa mashine maalum
za risiti tajwa na katika hilo, Sirro
anaitolea ufafanuzi ya kuwapo ma-
dereva wasiolipa katika muda ta-
jwa, wakiegesha gari nyumbani au
kubadilisha namba zake.

Nini kinafanyika kukabili hilo?
Sirro ana malelezo:

“Hata gereji au majumbani wa-
nafuatilia ili watu walipe faini.”

UKATILI POLISI

Anasema katika uhusiano wa ki-
jamiii, kuna ukatili wa aina nyingi,
akitoa mfano wa mume kumuua
mke, mzizi wake ukibebwa na dha-
na kama vile mume kumfumania
mke akiwa na mwanamume mwing-
ine.

Pia, anatoa sura nyingine ya wa-
zee wa kiume kushiriki mapenzi
na watoto hata kufika umri miaka
tisa, jambo analolisimulia kwao
polisi, huwa wanalitatua kupitia
nyenzo sheria, pia elimu ya umma,
waachane na imani potofu zinazo-
washika.

Hapo nako kuna kikwazo ana-
chokitaja, kwamba wanajamii wana
magumu anayoyataja kujitokeza,
hasa katika mikasa ya ndugu au
jamaa wa karibu mikasa ya uhaini
wa kingono na kubakana, unamali-
zwa kwa maridhiano ya siri.

Mkuu wa Polisi anataja taratibu
7ao, zinahusu ama mamlaka za dola
hazifahamishwi au inapochukua
hatua, bado kesi inazoroteshwa
kwa kutoa ushaihidi goigoi, hata
shauri hilo mahakamani halifiki
mbali kwa kukosa ushahidi wa kuri-
dhisha. Pia, Sirro anataja utoroshaji
watoto wenye kesi.

Eneo lingine la jinai linaloshu-
ghulikiwa na polisi, lakini ni mwiba
kwa afya ya umma, ni kwenye janga
la umma kutumia dawa za kulevya,
Sirro anasema mbali na hatua za
kisheria, pia wanatumia mbadala
wa elimu kwa wanafunzi shuleni ili
wajihadhari.
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Mamia ya wanafunzi wapewa taulo za kike

Na Sabato Kasika

ANAFUNZI 750 wa

Tanzania Bara na

Visiwani, wameka-

bidhiwa msaada wa
taulo za kike, kwa ajili ya kujisitiri
na kuendelea na shughuli zao iki-
wamo kuhudhuria masomo bila
usumbufu wanapokuwa kwenye
hedhi.

Msaada huo ulitolewa na kam-
puni ya Lavy Beaty Ltd, jana yak-
iwa ni maadhimisho ya kilele cha
Siku ya Hedhi Salama Duniani.

Akizungumzia mgawanyo wa

taulo hizo, Mkurugenzi wa kam-
puni hiyo, Flaviana Matata, alise-
ma, 480 kati ya hizo zimepelekwa
Dodoma na nyingine 270, kwa wa-
nafunzi wa Sekondari ya Kiembe
Samaki Islamic Zanzibar.

“Kila sehemu tuna wawakilishi
wetu, kule Dodoma taulo zitaka-
bidhiwa kwa wadau wa elimu
watazigawa kulingana na mabhi-
taji, kule Zanzibar zimekabidhiwa
kwa uongozi wa Kiembe Samaki
Islamic Sekondari,” alisema Flavi-
ana.

Flaviana alisema, amewahi kui-
omba serikali ipunguza ukubwa

wa kodi zinazotozwa kwenye tau-
lo hizo na kwamba kama itaweze-
kana, serikali yenyewe ijitolee
kuzinunua na kuzigawa bure.

“Suala la hedhi halipaswi kuwa
kero kwa mtoto wa kike, lakini im-
ekuwa tofauti kwa watoto wengi
wa kike ambao wamekuwa waki-
pata wasiwasi na kukosa raha
wanapokaribia mzunguko wao,”
alisema.

Alisema, mazingira hayo pia
husababisha mtoto wa kike kuto-
jihusisha katika shughuli mbalim-
bali za jamii kutokana na kukose-
kana kwa nyenzo za kumsaidia

anapokuwa kwenye hedhi.

“Wataalamu wa afya wanase-
ma, mtoto wa kike akipata hedhi
salama, anaweza kuondokana na
matatizo ya kiafya ikiwamo mi-
washo, fangasi na magonjwa men-
gine, hivyo hedhi yenye amani na
furaha ni muhimu,” alisema.

Meneja wa Marie Stopes Zanzi-
bar, David Mbange, alisema, maa-
dhimisho hayo yanatoa elimu ya
kuwa na hedhi salama ambayo
inahusisha mtoto wa kike/mwa-
namke kupata mahitaji yake yote
muhimu anapokuwa kwenye he-
dhi.

Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Dustan Kyobya (katikati), akizungumza na waandishi wa habari jana, wakati wa uzinduzi wa msimu mpya wa mnada

wa zao la ufuta mkoani Mtwara. Kushoto ni Meneja Mkuu wa Chama Kikuu cha Ushirika cha Masasi na Mtwara (MAMCU), Potency Rwiza na (wa

I
Kunenge

awataka
watumishi
kuondoa
kero

Na Julieth MKireri, CHALINZE

MKUU wa Mkoa wa
Pwani, Abubakar Kunenge,
amewataka watumishi wa
Halmashauri ya Chalinze ku-
fanya kazi kwa bidii kutatua
kero za wananchi.

Aidha amewasihi madi-
wani na wananchi kuendelea
kumpa ushirikiano Mbunge
wa Chalinze Ridhiwani Kik-
wete, kutokana na kush-
iriki kutatua vikwazo vya
maendeleo vinavyowakabili
wananchi.

Kunenge aliyasema hayo
alipotembelea halmashauri
hiyo kujitambulisha na
kusikiliza kero zilizopo kwa
wananchi ambazo ziliwasil-
ishwa na madiwani wake.

Alisema ili kufikia malengo
ya kuondoa matatizo, ni vi-
zuri kukawa na ushirikiano
katika kusukuma gurudumu
la maendeleo.

Kunenge alisisitiza nia
na dhamira ya uongozi wa
Mkoa kuwa ni kuhakiki-
sha pale Halmashauri ya
Chalinze walipofikia sasa
wanaboresha zaidi, na
kwenda kwa kasi kubwa ili
iwe halmashauri bora.

Akizungumza baada ya ku-
kabidhi madawati 390 kwa
Kunenge kwa ajili ya shule
za sekondari 13 za Chalinze,
Ridhiwani alisema uhaba wa
walimu wa shule za sekond-
ari na upungufu wa mada-
wati bado ni tatizo katika
Halmashauri ya Chalinze
na kusababisha matokeo
ya wanafunzi wanaohitimu
kutoridhisha.

Alisema jimbo hilo lina
upungufu wa walimu wa
masomo ya sayansi, na
kwamba wanahitajika wal-
imu 118 kwenye shule za
sekondari.

Wanaowaomba rushwa makandarasi kubanwa

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imewataka makandar-
asi kuwafichua maofisa wa serikali
wanaowaomba rushwa ili wawape
upendeleo kwenye zabuni za ujenzi
ili hatua kali ziweze kuchukuliwa
dhidi yao.

es Salaam na Waziri wa Ujenzi na

Uchukuzi, Dk. Leonard Chamuriho,
wakati akifungua mkutano wa siku
mbili wa mashauriano wa wadau wa
sekta ya ujenzi ulioandaliwa na Bodi
ya Usajili wa Makandarasi (CRB).
Alisema mkandarasi anapopewa
mradi kwa kutoa rushwa mara ny-
ingi miradi haikamiliki kwa wakati
na wakati mwingine inafanywa kwa
viwango vya chini hivyo kuisaba-

bishia serikali hasara kubwa kwa
kuharibika kwa muda mfupi.

“Sekta ya ujenzi ni eneo ambalo
linalalamikiwa sana kwa rushwa
hivyo ungeni mkono juhudi za seri-
kali katika kupambana na vitendo
vya rushwa kwa sababu kupata
zabuni kwa rushwa hakukuendelezi
bali kunakudidimiza,” alisema Wa-
ziri Chamuriho

Vile vile, alisema huu ni wakati
mwafaka kwa makandarasi wazal-
endo kuungana na kutumia fursa
zilizopo kutekeleza miradi mikub-
wa ya ujenzi kwa kuweka ubinafsi
pembeni.

Alisema kazi nyingi za ujenzi zi-
nafanywa na makampuni ya nje
kutokana na makandarasi wa ndani
kukosa uwezo wa mitaji, mitambo

ya kutosha na rasilimali watu hivyo
kuungana ndiyo itakuwa suluhisho
la matatizo yao.

Alisema serikali itatoa tamko
hilo mwezi Juni kwenye mkutano
wa mashauriano baina ya Bodi ya
Usajili wa Makandarasi (CRB) na wa-
dau wa sekta ya ujenzi unaotarajiwa
kufanyika mkoani Mwanza mwezi
Juni.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

Mary Julius Agustlno anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
§2360/0061  kilichotolewa  na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
Mailisita Sekondari mwaka 2010.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
KIL/MOS/RB/255302/2021.

KURUDIA TANGAZO

LA MNADA

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE

TANZANIA LTD, SEPCO DEBT
COLLECTION & AUCTIONEERING CO.
LTD tunarudia tangazo la mnada wa
hadhara wa gari la mdaiwa Sugu, mali ya
Ndugu ABDIEL ALPHONCE MSHANA
(TOYOTA LEXUS -T 161 AXF) - Gari lipo
katika yard ya Makumbusho.

Lengo ni kufidia/ kupunguza deni la
mkopo analodaiwa. Mnada utafanyika
Tarehe 07/06/2021, mahali dhamana ilipo.
Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75%
atalipa ndani ya siku 14 akishindwa kulipa
25% hairudishwi.

Gharama za kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.
Mawasiliano piga:
0715683777/0712670704/0713052578
Email: info@sepcoauctioneering.co.tz

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

EAST AFRICA RETAIL
CORPORATION Inatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari
yenye namba za usajil
T633DLQ aina ya AUDI AG
yenye Chasis No.
WAUZZZ8EX4A226691
Eng.NO ALTEAA900680.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu kwa

KUPOTEA KWA CHETI

SAMWEL NDUGU anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha
Sita chenye index namba
S0134-0752  kilichotolewa  na
Baraza la Mitihani kupitia MOSHI
SEKONDARI mwaka 2017. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya Polisi:
KAG/BUK/RB/213153/2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

FREDY JAMES SHALTIEL
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI ZA GARI AINA YA
MITISUBISH FUSO ZENYE NAMBA
ZA USAJILI T580 ATQ
TAARIFA YA POLISI
KAH/TR/RB/553/2019
NA KADI YA GARI AINA YA
MITSUBISH FUSO YENYE NAMBA
ZA USAJILIT 216 BBF
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI: KAH/
TR /RB/ 553/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA UJENZI ,UCHUKUZI NA
MAWASILIANO

Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
JUMAPILI tarehe 30/05/2021 kampuni ya BENI
KUNDAELI MUSHI. itasafirisha mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka DAR ES SALAAM
kuelekea NJOMBE kupitia VIGWAZA.

1. Gari hilo lenye namba ya usajili na vipimo
vyake. T 398 CJN/ T 450 BKE UREFU
20M UPANA 4.6 M KIMO 5.2M

2. Gari hilo linatoka DAR ES SALAAM
kuelekea NJOMBE kupitia VIGWAZA
.Gari litasafiri muda wa mchana tu(kuanzia
saa 12:30 asubuhi mpaka saa 12:00 jioni).

Tunaomba radhi kwa usumbufu
utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilayaya TABORA
Kituo cha ISEVYA mkoa wa TABORA
Usimamizi wa mirathi na.24 2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI
MAREHEMU WILLIAM ROBERT MGALULA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA
SALMA WILLIAM MGALULA

TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja
na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo mnamo tarehe 17 mwezi 8
mwaka 2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Imewasilisha leo tarehe 17 mwezi 5 mwaka 2021

Bosrnr

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA

SHAURI NO.32/2021
GIDA MAID DAI
Dhidi ya
BUHOLO MANDALU:::zssz:MDAIWA
YAH:KUITWA SHAURINI
KWA: BUHOLO MANDALU,

Fahamu kwamba GIDA MAIDI amefungua shauri dhidi yako
katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 17/06/2021 saa 2:30 asubuhi
mbele ya Mh.M.Mapunda Mwenyekiti wa Baraza.Unatakiwa
kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 21 tangu tarehe ya
wito huu.
Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya
Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.
Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa
wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofisi za
baraza zipo ndani ya eneo la Sabasaba Mbeya mjini.
Kumbuka:Usipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahilivu
ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe kuwepo.
Amri hii imetolewa na mkono wangu wa Lakiri/Muhuri wa baraza
hili leo tarehe 20/05/2021.
P e K. Hspunda
Fooon % MWENTEKITI
EEN 20/08/2021.
X

> e sl

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

KINGLION INVESTMENT
COMPANY LIMITED
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC 146
CFU.ENGINE NAMBA
KL162FMJK5015105 CHASSIS
NAMBA
L7GPCKLY6K1015105.
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.
TAARIFA YA POLISI
MBE/MBE/RB/270982/2021

TANGAZO LA

KUFUNGA KAMPUNI

WAMILIKI WA KAMPUNI YA
DANTAH INDUSTRIES
LIMITED,

NAMBA YA USAJILI 127319
TAREHE 30th APRIL 2021.
WANAPENDA
KUUTANGAZIA UMMA KUWA
KAMPUNI YAO IMEFILISIKA
NA HIVYO KUAMUA
KUIFUNGA KWA MUJIBU WA
SHERIA YA MAKAMPUNI
BRELA.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo MJINI
MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi NO.155/2021

Ombi la HAMIS| SHABANI MGAGALA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya marehemu
RAMADHANI SHABANI MGAGALA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 24/06/2021
kabla huyo mwambaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 24/05/2021

Sahihi ,uw iz
Hn'huimn,.mw}ﬂlam
WM SN YA M RET K

MOROGORT

TANGAZO LA
UKUMBI

UKUMBI WA
HARUSI NI BURE

PR COMPLEX ILIYOPO SINZA
SHEKILANGO KARIBU NA
HOSPITAL YA PALESTINA INATOA
‘OFFER’ YA UKUMBI BURE
KUANZIA WATU 600 NA
KUENDELEA KUNA STANDBY
GENERATOR NA FULL ‘AC’
MAPAMBO. CHAKULA, VITI, MEZA,
MC NA MZIKI NI JUU YAKO.

VINYWAJ! VINAPATIKANA
kumbukumbu namba UKUMBINI KWA BEI NAFUU.
DOD/DOD/RB/RB/125838/2021 KARIBUNI SANA.
TANGAZO LA OFISI ZA MATANGAZO
KUFUNGA KAMPUNI
WAMILIKI WA KAMPUNI YA MIKOCHENI
IMPERIAL DISTRIBUTORS INDUSTIAL AREA,
LIMITED,
NAMBA YA USAJILI 87116 ADLOPE S (DS
TAREHE 30th APRIL 2021, ES SALAAM. MOB:
WANAPENDA +255 - 745 700 710.
KUUTANGAZIA UMMA KUWA

KAMPUNI YAO IMEFILISIKA
NA HIVYO KUAMUA
KUIFUNGA KWA MUJIBU WA
SHERIA YA MAKAMPUNI YA
BRELA.

E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

NWANGA WA JAMII

Nipashe

Usikose Gazeti lako

13 Nipashe kila Siku

Tupigle

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango

“Kukosa yule mwanaume
mama nadhani saa hizi
ningekuwa  nimeshajiua.
Nisingekubali ~ kufanyiwa

vile halafu niendelee kuwa hai.”

“Usiseme hivyo mwanangu,
haya yote mambo yanapangwa
na Mungu. Kwanza inabidi tum-
wite ili tumpe shukurani, maana
tangu jana kule kwenye Oﬁsi za
hatujamwona.

“Nitaenda kumwita.”

“Nani wewe.”

“Mimi ndiyo.” Bishada alim-
jibu mama yake huku akitaba-
samu.

Mama yake alimwangalia uso-
ni binti yake akatabasamu pia.

“Kamwite aje kula chakula
cha mchana.”

“Kwanza tumchinjie kuku.
Yule kuku wangu mmoja, ngoja
nimwite mzee Kibedi amchinje
kwa ajili ya mgeni.”

“Na mpunga ule tuliouanika
juzi si upo, tuutwange tumpikie.
Na hii itakuwa ni shukrani kub-
wa kwetu, maana hatuna cha
kumpa.”

“Kwani yule mgeni ametokea
wapi?”

“We mwana we mbona una-
niuliza hivyo? Si atakuja mwa-
nangu utamuuliza? Au ukienda
kumwita muulize mwenyewe.
Wewe ndiyo utatuambia aliko-
tokea.”

Kwa mbali, Bishada alianza
kuhisi kitu ambacho hakuwahi
kuhisi huko nyuma. Hakujua ni
nini.

“Hodi.”

“Karibu.”

Mwitikiaji badala ya kum-
subiri mgeni wake aingie alitoka
yeye.

Alifungua mlango. Alichokio-
na badala ya kumruhusu kupita
alisimama mlangoni.

Macho ya Denis yalikutana
na yule msichana ambaye alim-
wokoa jana, asibakwe na kijana
mmoja mpuuzi anayejiita Deo.

Alihisi aibu halisi za kike za
msichana yule. Ni aibu ambazo
zilitokana na kwamba alimkuta
ameshatoa nguo zote, kabla
ya kumwokoa? Alijiuliza mwe-
nyewe lakini hakupata jibu.

“Unafagia mwenyewe?” Den-
is aliulizwa swali ambalo ha-
kutegemea. Na muulizaji mwe-
nyewe hakuwa anamwangalia
aliyemuuliza.

Ndipo alipojigundua kuwa

MWANZONI ilionekana ni fahari. Wazazi kupata mtoto wa kike. Akaja kuwa msichana mzuri aliy-
eumbwa akaumbika na kutamaniwa na kila mtu, ni sifa kubwa. Wakati mwingine mzazi hupata

hata vizawadi vidogo kutoka kwa watu mbalimbali bila kujua kuwa nia ni kutengeneza mazingira
kwa binti yao. Kinyume chake mzee Ngoma na mkewe Fatuma wanapata mtoto wa kike Bishada

Badala ya kuwa tija na faraha kwa wazazi wake anageuka kuwa balaa. Wazazi wanakuwa hawa-
na amani kutokana na vitisho mbalimbali ikiwemo kuuawa kutoka kwa watu mbalimbali ndani na

mwenyewe maisha vake yanakuwa hatarini. Fuatilia kisa hiki ambacho kitakuacha mdomo wazi.

Aolewe au afe-8

Y

@Msamba
0656122770

(I

ana fagio mkononi.

“Ndiyo. Si unajua kuwa nyumba
hii ya marehemu mjomba haikuwa
inakaliwa na mtu yeyote kwa miezi
minne sasa. Ndiyo maana nafanya
usafi. Nimelala usiku mmoja tu lak-
ini vumbi la humu ndani nimeamka
na mafua.” Wote walitabasamu.

“Basi ngoja nikusaidie kufagia.” Bi-
shada alimwambia Denis.

Denis bado alishikwa na
mshangao. Si kwa sababu ameambi-
wa asaidiwe kufagia kwa msichana
mrembo kama yule. Yeyote ambaye
alimsaidia alitegemea kurudishiwa
fadhila kama hizo. Alichoshangaa ni
msichana huyo kufika kwake.

“Amekuja kufanya nini?” Ndicho
alichukuwa anajiuliza.

“We acha tu, kwanza nakaribia ku-
maliza.”

“Hapana. Hata kama umebakisha
kidogo. Haiwezekani mimi nipo
mwanamke halafu nakuona wewe
mwanaume unafagia.”

Denis alifikiri kidogo halafu akase-
ma “Haya, basi pita ndani.”

Kwa aibu na madaha kidogo, Bi-
shada aliingia ndani na kuanza kufa-

gia.

Denis hakuongea kitu. Ali-
baki akimtazama Bishada kwa
mshangao.

Kwa hakika aligundua kuwa ha-
kumtazama vizuri jana yake.

Uzuri na urembo wake ulioneka-
na kuzidi mara dufu. Akili ya Denis
ilienda mbali sana.

Alijikuta kama yeye ndiye mume
na anayefagia pale ni mkewe.

Kila akimuangalia aliona bado ni
msichana mbichi, anayewaka kama
mwezi. Nguo alizovaa ingawa si za
gharama sana, pamoja na manukato
aliyoyapaka. Nywele ndefu nyeusi,
zilimfanya Denis kusimama kama
amegandishwa na barafu.

Bishada aligundua hilo. Hakuwa
na wasiwasi wowote wa lolote baya
kutokea kwa mwanaume huyo.

Kwanza ndiye mwanaume aliyem-
wokoa kubakwa jana yake. Alione-
kana ni mtu mwenye heshima na
huruma, hivyo hakumtilia shaka.

Kwa kawaida, wanawake wana
uwezo mkubwa sana wa kumfa-
hamu mtu, hasa tabia za wanaume
kwa muda mfupi tu wanapokutana
nao.

“Na nje nako barazani na uwanja
mzima wa nyumba ya marehemu
mjomba wako, yaani kumekuwa
kama jalalani.”

“Ndiyo maana nilianza kwanza
ndani, halafu mwisho iwe nje.”

“Basi usitie shaka, nikimaliza hapa
nitakusaidia kufagia na nje.” Bisha-
da alisema huku akigung’uta ufagio
baada ya kumaliza.

“Unajua nimekuja hapa nime-
tumwa na mama.” Bishada alisema
baada ya kumaliza kufagia uwanja.

Alikuwa amekaa kwenye kigoda,
+ huku Denis akiwa amekaa kwenye

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

Denis bado
alishik-

wa na
mshangao.
Si kwa
sababu
ameambi-
wa asaid-
iwe kufa-
gia kwa
msichana
mrembo
kama yule.
Yeyote
ambaye
alimsaidia
alitegemea
kurudishi-
wa fadhila
kama hizo.
Alicho-
shangaa ni
msichana
huyo kufika
kwake.

kiti. Walikuwa wameketi barazani.

“Anasemaje mama.”

“Kanituma nije nikwite.” Bishada
alisema huku akiwa ameinamia
chini.

“Uniite mimi?”

“Ndiyo.”

Denis hakuhisi kama kuna cho-
chote kibaya kwa sababu alimuokoa
binti huyo, alitegemea familia au wa-
zazi wake wampe angalau ahsante
au shukrani kwa kuzuia unyama
dhidi ya binti yao.

“Samahani nikuulize kitu?” Sauti
ya Denis ilikuwa tulivu.

“Uliza tu.”

“Natanguliza kwanza samahani
kwa sababu sitaki kukukumbusha
kilichotokea jana. Lakini naomba tu
uniambie kwa nini yule jamaa alia-
mua kufanya hivyo? Na kuna nini

kuwa yanaongelewa

Bila ya samahani. Bila ya kuacha
neno lolote. Bishada alimhadithia
Denis kila kitu kilichotendeka kwe-
ipomkuta.

“Kwa hiyo mna wiki moja tu ya ku-
kaa hapa?” Ndiyo.

“Na wewe bado hujaamua kuku-
bali barua yoyote ya uchumba?”

Bishada alisita kwanza. Kwa mara
ya kwanza akamwangalia mgeni
yule kwa sekunde nyingi kuliko zote
tangu afike pale akajibu “Ndiyo”. Al-
ipojibu akamwangalia tena.

“Kwa wewe sitokubali uondoke.”
Jibu hilo lilionekana kumfurahisha
Bishada. Alitoa tabasamu pana.

Kwa nini?” Aliuliza.
hiki zaidi yako. Ukiondoka nitabaki
nanani?”

“Mbona wewe mwenyewe unakaa
kwa muda tu kwa ajili ya mashamba
ya mjomba wako, si utaondoka na
wewe?”

“Nitaondoka na wewe. Au na mimi
utanitosa?” Aliuliza kwa utani.

Bishada alitabasamu na uso akau-
elekeza kuangalia chini.”

“Haya mama, twende nyumbani
kwenu, sijui umenipikia nini.”

Bishada aligeuza kichwa kwa
mbwembwe. “Wali kuku.” Aliongea
kwa sauti ya chini ya kunongoneza.

“Muongo.”

“Kweli tena.”

“Haya kwenu mimi sikujui. kwa
hiyo nishike mkono.”

Bishada aliangua kicheko kikali
ambacho kilitoka bila hiyari yake.
Akamshika mkono Denis.

“Haya twende.” Wote wawili waliji-
kuta wakiangua vicheko vya furaha.

ITANEDELEA JUMAMOSI
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DE[GEA _
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MANCHESTER, England

ANCHESTER United
imepanga kumtumia go-
likipa wake, David de Gea
kama chambo ili kumpata
mlinda mlango wa Atletico Madrid,
Jan Oblak, kwa mujibu wa The Sun.

De Gea ametumia mwongo mmoja
akiwa na klabu hiyo, lakini kiwango
chake kimekuwa sio cha kuvutia ka-
tika miaka ya hivi karibuni.

Na sasa United inataka kumtumia
De Gea ili kumpata Oblak ili kumali-
za tatizo lao la mlinda mlango.

Majaliwa ya De Gea yamekuwa na
sintofahamu tangu Dean Henderson
aliposaini mkataba wa muda mrefu
na United.

De Gea ambaye ni mchezaji wa
kimataifa wa Hispania, alijiunga na
Atletico mwaka 2011.

Nyota huyo kwa muda mrefu ame-
kuwa akihusishwa na mpango wa
kurudi Hispania, huku Real Madrid
ikitajwa kumwania.

Hata hivyo, miamba wa Ligi Kuu
Ufaransa, PSG pia imekuwa ikihu-
sishwa na mpango wa kuwania saini
yake.

&2

kumrithi
Pirlo Juventus

TURIN, Italia

JUVENTUS itaachana na Kocha wake Mkuu, Andrea
Pirlo na nafasi yake itachukuliwa na Massimiliano
Allegri, kwa mujibu wa ripoti kutoka nchini Italia.

Pirlo alisaini mkataba wa miaka miwili akichukua
nafasi ya Maurizio Sarri hapo Bianconeri Agosti
mwaka jana, lakini kocha huyo mwenye umri wa
miaka 42 ameshindwa kufikia matarajio.

Kiungo huyo wa zamani wa Italia alishindwa kui-
wezesha Juve kutetea taji la Ligi Kuu Italia ambalo
ililitwaa mara tisa mfululizo.

Mazeti ya Italia, La Gazzetta dello Sport na Corri-
ere dello Sport yote yameripoti tayari makubaliano
yamefikiwa kati ya Juve na Allegri.

Juventus imefuzu kucheza Ligi ya Mabingwa Ul-
aya kwa msimu wa 2021-22 baada ya kumaliza na-
fasi ya nne kwenye msimamo huku, Inter ikishinda
taji la Ligi Kuu Italia.

Kante,
Mendy fiti
kucheza
fainali
Uefa

LISBON, Ureno

KIUNGO wa Chelsea, N'golo Kante
yupo fiti na sasa amerejea
. mazoezini tayari
kuwavaa Man-
chester City
katika mechi ya
fainali ya Ligi
ya Mabingwa
Ulaya itakay-
ochezwa leo
Jumamosi.
Chelsea itakutana
na City katika fainali
hiyo itakayopigwa
nchini Ureno, ambapo
kulikuwa na tetesi kuwa
Kante anaweza akakosa
mchezo huo baada ya kupata
majeruhi kwenye mechi zi-
lizopita. o }
“Kwa upande mwingine pia,
kipa namba moja wa timu
hiyo, Eduardo Mendy amere-
jea mazoezini kuungana na
wenzake katika maandalizi ya
mechi hiyo ya fainali.
Kante amekuwa na mchango
mkubwa kwenye mechi za
Chelsea katika michuano hii
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na
mashabiki wengi wa Chelsea wa-
likuwa wanahofia kukosekana kwa
mchezaji huyo. _ o
Mendy pia amemaliza Ligi Kuu
England akiwa kipa wa pili ambaye
hajaruhusu nyavu zake kutikiswa
kwa mechi nyingi.
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Kamari
vyamweka
matatani
Zlatan

MILAN, [talia

MCHEZAJI mkongwe wa AC Milan,
Zlatan Ibrahimovic amejikuta kwenye
hatia na kupigwa faini ya euro 50,000
baada ya kubainika alikuwa na hisa
kwenye kampuni moja ya kamari.

Baada ya uchunguzi uliofanywa
na Shirikisho la Soka Ulaya (UEFA),
imebainika kuwa mchezaji huyo wa
Serie A anamiliki asilimia 10 ya hisa
katika kampuni ya kamari ya Ber-
thard, hivyo kosa hilo linavunja moja
kwa moja sheria za kinidhamu za
UEFA.

“Mwenyekiti wa UEFA ameamua
kumpiga faini ya euro 50,000 kwa
Zlatan Ibrahimovic kwa kuvunja
kifungu namba 12(2)b cha kitengo cha
nidhamu yaani kuwa uhusiano wa
kifedha na kampuni ya kubashiri.”

“Mwenyekiti wa UEFA ameamuru
pia kuwa Ibrahimovic ajiondoe kwe-
nye ushiriki wa kampuni tajwa.

“Pia AC Milan imeonywa na kupig-
wa faini ya euro 25,000 kwa kuruhu-
su kuwa na mchezaji anayejihusisha
na kumiliki hisa katika kampuni ya
kubashiri.”

-

\.

- _
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Konate, Liverpol

kimeeleweka

LIVERPOOL, England

MLINZI wa RB Leipzig, Ibra-
hima Konate anatarajiwa kuwa
usajili wa kwanza wa Liver-
pool katika majira haya ya joto,
taarifa imethibitishwa mapema
wiki hii.

Mchezaji huyo atajiunga na
Liverpool kwa mkataba wa ku-
dumu huku taarifa zikisema
tayari alikuwa na makubaliano
na Majogoo hao tangu Aprili,
mwaka huu.

Beki huyo anatarajiwa ku-
saini mkataba wa miaka mi-
tano na Liverpool ambao uta-

malizika ifikapo Juni, mwaka
2026 huku tayari kukiwa na
makubaliano binafsi.

Mkataba huo utasainiwa na
RB Leipzig katika siku zijazo,
Konaté anataka tu kujiunga na
Liverpool na kifungu cha ku-
tolewa kitakuwa ufunguo wa
kukamilisha makubaliano ka-
tika siku zijazo.

Liverpool hawajaamua rasmi
bado juu ya chaguo la kum-
nunua la Ozan Kabak, lakini
inaelezewa hawataweza kum-
sajili beki huyo kwa mkataba
wa kudumu baada ya kumali-
zana na Konate.

MADRID

MADRID, Hispania

EAL Madrid wanaripotiwa
kuwa bado hawajafanya
maamuzi juu ya hatima ya

yota wao, Martin Odegaard.

Nahodha huyu wa Norway ame-
kuwa na msimu wake mzuri wa
mkopo pale Arsenal, lakini Real Ma-
drid wamekuwa wakiripotiwa kuwa
wanataka kumjumuisha kwenye mi-
pango ya kikosi chao cha msimu ujao
2021-22.

Hata hivyo, kwa mujibu wa AS,
kuna mgogoro ndani ya mamlaka za
Real ikiwa Odegaard anatakiwa auz-
we au asalie klabuni hapo kuelekea
msimu mpya.

Ripoti zaidi zinasema kwa kuz-
ingatia hali ya kiuchumi ya Real
Madrid, uamuzi wa kumuuza nyota
huyo ni jambo linalotarajiwa zaidi,
lakini nyota huyu anaonekana kuwa
sehemu muhimu ya siku zijazo za
Real Madrid, akishirikiana na Fed-
erico Valverde.

Odegaard amefunga mabao
mawili, na kutoa usaidizi wa mabao
mbili zaidi kwa ajili ya Arsenal kwa
michuano yote kwa kipindi alichoku-
wapo Arsenal kwa mkopo.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MESSI,
KIMEELEWEKA

® ® ® Ni baada ya bosi na baba wa mshambuliaji
huyo kufanya kikao chanya kuhusu hatima ya...

BARCELONA, Hispania

AZUNGUMZO Kkati ya
Barcelona na Lionel Mes-
si juu ya mkataba mpya
yanaendelea vizuri sana,
huku Rais Joan Laporta akikutana
na baba mzazi wa mchezaji huyo
ambaye ni wakala wake, kwa mu-
jibu wa wa ESPN.
ESPN imethibitisha kupitia
Catalan TV3 kwamba,
Messi anaelekea kufikia
makubaliano na Barca,
baada ya Laporta kufanya
kikao cha muda mrefu na
Jorge Messi (baba mzazi
wa nyota huyo).

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Barca
ipo tayari kufikia matakwa ya Messi
ili aweze kuendelea kubakia hapo
Camp Nou kwa misimu mingine
zaidi.

Mkutano huo “ulikuwa chanya
sana,” na chanzo kimoja kimeiam-
bia ESPN, lakini Messi, ambaye
mkataba wake unamalizika Juni 30,
anataka kujua mpango wa maende-
leo wa klabu hiyo kabla ya kufanya
uamuzi.

ESPN iliripoti mwezi uliopita
kwamba, rais wa Barca, Laporta
alipanga kumpa Messi ofa ya mka-
taba wa miaka miwili huku kukiwa
na kipengele cha kuongeza mwaka
mmoja.

Kama Messi atafikia makubaliano
na Barca maana yake mpango wa
kwenda kucheza Ligi Kuu Marekani
(MSL), utakuwa umefikia mwisho.

Messi alibainisha Desemba kwam-
ba “matumaini yangu ni kufuata
mataji na kutapa uzoefu wa soka la
Marekani” na wazo hilo linaonekana
bado kuwa kwenye akili yake.

Kwa mujibu wa TV3, ofa ya Lapor-
ta kwa sasa ni ya miaka mitano kwa
nyota huyo wa kimataifa wa Argen-
tina ili amalizie soka lake hapo Bar-
celona.

Messi kwa sasa mshahara wake ni
euro milioni 70 kwa msimu mmoja,
na inaonekana kwamba unaweza
kuongezwa zaidi.

CONTE KUTUA SPURS

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Antonio Conte, ambaye
ameachana na klabu ya Inter Milan Jumatano wiki hii
anataka kujiunga na Tottenham Hotspur. (Guardian)

ZIDANE ATAJWA EPL

INGAWA Tottenham Hotspur, inaangalia pia uweze-
kano wa kumchukua kocha aliyeondoka Real Madrid,
Zinedine Zidane. (Telegraph)

SOLSKJAER, UNITED SAFI

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer
anajiandaa kusaini mkataba mpya wa miaka mitatu na
klabu hiyo yenye maskani yake katika dimba la Old Traf-
ford. (Telegraph - subscription required)

UNITED KUSAJILI WATATU

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunna Solskjaer
anapanga kusajili wachezaji watatu kama kipaumbele
chake katika dirisha la usajili la majira haya ya joto.
Wachezaji hao ni mlinzi wa Villarreal, Pau Torres (24),
pamoja kiungo wa West Ham, Declan Rice, winga wa
Borussia Dortmund, Jadon Sancho na mshambuliaji wa
Tottenham, Harry Kane (27). (Guardian)

PIRLO AKALIA KUTI KAVU

KLABU ya Juventus inatarajiwa kumfuta kazi kocha
wake, Andrea Pirlo na kumrejesha kocha wao wa zamani,
Massimiliano Allegri. (Guardian)

MADRID YAMTAKA ALLEGRI

KLABU ya Real Madrid inampigia hesabu Massimiliano
Allegri ili kuchukua nafasi ya Zinedine Zidane, ambaye
amejiuzulu kuinoa klabu hiyo Alhamisi.(Mail)

POCHETTINO SOKONI

KLABU ya Real Madrid sasa wanatarajiwa kuhamishia
nguvu zao katika kumsaka kocha wa PSG Paris St-Ger-
main, Mauricio Pochettino. (Goal)

INZAGHI ATUA INTER

SIMONE Inzaghi anatarajiwa kutangazwa kuwa kocha
wa Inter Milan baada ya kuachana na klabu ya Lazio.
(Athletic - subscription required)

XHAKA ANUKIA ROMA

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur, Jose Mour-
inho anamtaka kiungo wa Timu ya Taifa ya Uswisi na
Arsenal, Granit Xhaka mwenye umri wa miaka 28. (Sky
Italy, via Metro)

ARSENAL KUTAJIRIKA

ARSENAL wanatazamiwa kutaka kulipwa dau la pauni
milioni 21.5 kwa ajili ya Granit Xhaka, AS Roma wa-
naamini watalipa kitita kisichozidi pauni milioni 10. (Sky
Sports)

KOEMAN KUIKAMUA BARCA

KUMFUKUZA kazi kocha Ronald Koeman kutawagha-
rimu Barcelona takribani pauni milioni 12. (RACI)
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Mtibwa Sugar
yvasaka michezo

Na Saada Akida

KMKM,

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar, Mo-
hammed Badru, amesema anahitaji
kupata mechi mbili za kirafiki katika
kipindi hiki ambacho Ligi Kuu Tanza-
nia Bara imesimama ili kukiimarisha
kikosi chake kuelekea mechi za hatua
va lala salama.

Mtibwa Sugar itashuka dimbani
ugenini Juni 17, mwaka huu, dhidi
ya Mwadui FC ya Shinyanga ambayo
kihesabu imeshashuka daraja.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam, Badru alisema mapumziko
aliyowapa wachezaji wake yameisha
na jana walitarajia kuingia kambini
Morogoro kuendelea na maandalizi ya
mechi nne zilizobakia.

Badru alisema muda wa wiki tatu
ambao watakaa bila kucheza mechi
va ligi, anatamani kupata michezo ya
Kirafiki ambayo itamsaidia kureke-
bisha mapungufu ya kikosi chake na
hatimaye kumaliza msimu wakiwa
imara.

“Tunakaa muda mrefu bila ya
kucheza, pia hatuko sehemu salama
katika msimamo, nimelazimika
kutafuta mechi mbili za ushindani,
ningependa kucheza na timu ambazo
tuko nao kwenye ligi ili kuona ma-
pungufu yetu na kuyafanyika kazi
kabla ya kurejea katika mechi rasmi,”
alisema Badru.

Mtibwa Sugar imebakiza mechi
dhidi ya Mwadui FC (Kambarage,
Shinyanga), KMC FC (Uhuru- Dar es
Salaam) na Dodoma jiji FC na baadaye
watamaliza msimu huu dhidi ya JKT
Tanzania kwenye Uwanja wa Jamhuri,

Kagera yatangaza
vita Ligi Kuu Bara

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Kagera Sugar imesema
mechi nne zilizosalia za timu yao ka-
tika msimu huu wa Ligi Kuu Tanzania
Bara unaoelekea ukingoni watacheza
kufa au kupona, imeelezwa.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Francis
Baraza amesema anajua ugumu wa
mechi hizo zinazofuata, lakini lazima
wapambane ili kuhakikisha wanabaki
kwenye ligi hiyo ya juu nchini.

“Tunaendelea na maandalizi. Tume-
bakisha mechi nne ili tumalize ligi, ni
lazima tupambane kuhakikisha tuna-
baki. Uwezo huo upo na tumejipanga
kwa hilo,” alisema Baraza.

Kocha huyo ambaye ni raia wa
Kenya aliichukua Kagera Sugar Machi,
mwaka huu, baada ya kufanya vyema
kwenye kikosi cha Biashara United
kwa misimu miwili. Hata hivyo, aliji-
unga na Kagera Sugar ikiwa kwenye
hali mbaya, ikiwa imemtimua kocha
wake, Mecky Maxime.

Mpaka sasa iko kwenye nafasi ya
13, ikiwa na pointi 33 kwa michezo
30 ambayo imeshacheza mpaka sasa
na mechi zake zilizobaki ni dhidi ya
Polisi Tanzania, Prisons, Ihefu na
Coastal Union.

ITA ya kuwania ubingwa wa

Ligi Kuu Zanzibar inatarajia

kuendelea tena leo kwa timu

za ‘Maafande’ KMKM kuwakar-

ibisha Polisi kwenye Uwanja wa Amaan
Visiwani hapa.

KMKM inahitaji ishinde

michezo miwili au mmoja ili

kutangazwa mabingwa wa

ligi hivo endapo wapinzani

katika mbio hizo wata-

poteza mchezo mmoja.

Kwa hali hiyo hatima ya ubingwa wa
KMKM upo mikononi mwa Polisi am-
bayo pia inapambana kutaka kujinu-
suru na janga la kushuka daraja.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa KMKM, Ame Msimu,
alisema mchezo huo utakuwa mgumu
na wenye ushindani kwa sababu kila
timu itashuka uwanjani ikiwa na lengo

HATUMWI
LIGI KUU

lake.

Msimu  alisema  amewaandaa
wachezaji wake kupambana kuhakiki-
sha wanapata matokeo mazuri ili kuji-
weka katika nafasi nzuri ya kutawazwa
mabingwa wapya kwa msimu huu wa
2020/21.

“Haitakuwa mechi ndogo, tunata-
rajia ushindani kuliko tuliokutana nao
kwenye michezo iliyopita, mechi ya
kesho (leo), kila timu ina malengo yake,
sisi tunataka ubingwa na wapinzani
wetu wao wanataka kubaki katika Ligi
Kuu,” aliserma Msimu.

Aliongeza kwa upande wake ana-
ufananisha mchezo huo na fainali kwa
sababu wakifanikiwa kupata alama
tatu basi tayari safari yao ya kutanga-
zwa mabingwa wa msimu huu itakuwa
imekaribia.

“Tumejiandaa kupata alama tatu,
kikosi chetu kipo tayari kwa ajili
ya kupambana, wachezaji wote
hivi sasa wanasubiri mchezo huo

ambapo kwetu ni kama nusu fainali
au fainali, pia itategemea na matokeo
ya wapinzani wetu, tunaomba dua
lengo litimie na wachezaji wazingatie
yote tuliowaelekeza sisi walimu wao,”
Msimu alisema.

Naye Kocha Mkuu wa Polisi, Yusuph
Sape, alisema hautakuwa mchezo rahi-
si kwa kuwa kila timu inahitaji kupata
alama tatu ambazo zitawapa faida kwe-
nye mbio zao.

“Sisi tunahitaji alama tatu ili tuji-
hakikishie kubaki katika Ligi Kuu, wap-
inzani wetu wanabhitaji pointi tatu ili
wajirahisishie zaidi mbio za ubingwa
msimu huu, hivyo kwa kifupi utakuwa
mchezo wa vita ya kupambana kila
mmoja lengo lake litimie,” alisema
Sape.

Mechi nyingine ya ligi hiyo itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa Mau
A itakuwa ni kati ya Zimamoto dhidi ya
KVZ ambazo nazo ziko katika nafasi ya
kutwaa ubingwa.
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Mwakilishi wa Kampuni ya Silent Ocean, Mohamed Kimilagwa (kushoto), akimkabidhi mfano wa tiketi ya

fanyika Afrika Kusini, ili kusaka tiketi kushiriki mashindano ya Olimpiki yatakayofanyika Agosti mwaka huu,
nchini Japan. Katikati ni Mratibu wa Mr.UK Marathon, Nelson Mrashani. PICHA: SABATO KASIKA

Twanga Pepeta kuzindua mpya leo

Na Mwandishi Wetu

BENDI ya muziki wa dansi ya African
Stars maarufu Twanga Pepeta inata-
rajia kuzindua albamu yake ya 14 ka-
tika onyesho litakalofanyika leo kwenye
Ukumbi wa Club Brake Point uliopo

Uzinduzi huo utaambatana na
mchakato wa kutoa tuzo kwa wa-
namuziki mbalimbali waliotukuka wa
hapa nchini, Mwenyekiti wa bendi hiyo,

Asha Baraka amesema.

Baraka alisema mbali ya kutam-
bulisha nyimbo mpya zilizoko katika
albamu hiyo, pia watapiga nyimbo
mbalimbali za albamu za zamani ili ku-
wakumbusha mashabiki wao enzi za
nyimbo hizo.

Alisema jina la albamu hiyo litapati-
kana baada ya kupigia kura nyimbo zi-
lizomo katika onyesho hilo.

Alizitaja baadhi ya nyimbo zinazoun-
da albamu hiyo ni pamoja na Twanga
Mbele, Rekebisha, Povu, Penzi Sigara

Kali, Push to Star na Ingekuwa na tayari
wameanza maandalizi ya kutengeneza
video za nyimbo.

“Ni muda mrefu hatujafanya uzinduzi
wa albamu za bendi na hii ilitokana na
sababu mbalimbali, tumeamua kuja kiv-
ingine na tutafanya uzinduzi wa kihisto-
ria,” alisema Baraka.

Kuhusiana na tuzo 2za wana-
muziki waliotukuka, Baraka alisema
wameamua kutoa tuzo hizo kwa
kuthamini mchango mkubwa uliotole-
wa na wadau hao katika sekta ya muziki.
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Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Kim Poulsen (kulia), akitangaza kikosi cha timu hiyo kitaka-
choingia kambini kujiandaa na mechi ya kirafiki ya kimataifa dhidi ya Malawi itakayochezwa Juni 13,

Shirikisho la Soka nchini (TFF), Clifford Ndimbo. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba, Namungo hesabu hadharani

seadatidanaasamFnemwanee @ @ @ Vakocha wa timu hizo watambia uzoefu
waliopata katika michuano ya CAF, lakini...

I pointi tatu tu! Neno ambalo
limetawala kwa makocha wa
timu mbili, Simba na Namungo,
kuelekea mchezo wa kiporo cha
Ligi Kuu Tanzania Bara utakaowakutani-
sha leo kwenye Uwanja wa Majaliwa ul-
ioko Ruangwa mkoani Lindi.
Timu hizo mbili hazijakutana
katika msimu huu kutokana
na majukumu ya kushiriki
mashindano ya Kimataifa
ya Ligi ya Mabingwa Afrika
pamoja na Kombe la Shirik-
isho Afrika ambayo walikuwa
wakichuana na klabu za nje
ya Tanzania.
Akizungumza na gazeti hili jana kabla ya
kuelekea Lindi, Kocha Mkuu wa Simba, Di-
dier Gomes, alisema baada ya kuondolewa
kwenye mashindano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, sasa wamerejea ‘kamili’ kwenye
Ligi Kuu Bara na leo wataingia uwanjani
kusaka ushindi tu.
Gomes alisema wanahitaji kuondoka na
pointi tatu muhimu katika mechi ya leo ili

kufikia malengo ya kutwaa ubingwa na
kukata tiketi ya kushiriki tena michuano
ya kimataifa ya msimu ujao.

Kocha huyo alisema anatarajia mchezo
huo utakuwa mgumu na wenye ushindani
mkubwa kwa sababu wao wanahitaji ma-
tokeo chanya ili kufikia malengo yao la-
kini wapinzani wao wanahitaji alama hizo
ili kuendelea kujiweka katika nafasi nzuri.

“Malengo yetu ni kushinda kila mch-
ezo ulioko mbele yetu ili kutetea taji letu,
kikosi changu kiko fiti na tumejipanga
kuanza kutafuta pointi muhimu dhidi ya
Namungo FC, nina matarajio makubwa
katika mechi hiyo, tumeshafanyia kazi
mapungufu yaliyojitokeza katika mchezo
wetu dhidi ya Dodoma Jiji, sasa tunaenda
kutafuta pointi ugenini ili kufikia malengo
yetu,” alisema Gomes.

Aliongeza wanawaheshimu Namungo
FC na hawataingia kwa kuwabeza, kwa
sababu ni timu yenye wachezaji wazuri
ambao wanaweza kupata matokeo ma-

Nabi awatafutia
kasi nyota Yanga

Na Saada Akida

Salaam.

WAKATI| Kocha Mkuu wa Yanga, Nesreddine
Nabi akiwapa mapumziko mafupi wachezaji
wake katika kipindi hiki ambacho Ligi Kuu
Bara imesimama kupisha kalenda ya kimataifa,
kikosi hicho kinatarajia kucheza mechi moja
va kirafiki ili kujiimarisha.

Taarifa kutoka ndani ya Yanga zinasema
mechi hiyo ya kirafiki itakuwa dhidi ya
Mtibwa Sugar na imepangwa kufanyika kwe-

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Nabi
alisema baada ya kutinga hatua ya nusu fainali
ya mashindano ya Kombe la FA kwa kuifunga
Mwadui FC mabao 2-0, amewapa mapumziko
ya muda mfupi wachezaji wake huku akiwapa
maelekezo maalumu ya kujitunza.

“Kwa sasa hatutakuwa na mchezo wowote,
nimeona bora kuwapa mapumziko ya wiki
moja wachezaji wangu, na baada ya siku hizo
kumalizika tutarejea kwa ajili ya maandalizi
ya mechi dhidi ya Ruvu Shooting, tumetoka
katika mechi ngumu ya FA na tunashukuru
tumeshinda,” alisema Nabi.

Kocha huyo alisema anaamini mchezo huo
utawasaidia wachezaji wake ambao hawa-
jaitwa kwenye timu za taifa kujijenga na kuwa
tayari kupambana katika mechi zilizobakia
za Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano ya
Kombe la FA.

Aliongeza anahitaji kuona wachezaji wote
wako tayari kuisaidia timu hiyo kufikia malen-

| g0 ya kukata tiketi ya kushiriki mashindano ya

zuri kama ilivyo kwa kikosi chake amba-
cho kinahitaji kujiimarisha kileleni mwa
msimamo wa ligi.

Meneja wa Simba, Patrick Rweyemamu,
alisema wachezaji wote wako kwenye
hali nzuri na lengo lao ni lile la kutetea
ubingwa, hivyo kusaka ushindi dhidi ya
Namungo FC ndio kipaumbele chao.

Kocha Mkuu wa Namungo FC, Hemed
Morocco, alisema wamejipanga vizuri na
tayari aliyafanyia kazi mapungufu yao
ikiwamo safu ya ushambuliaji ili kuhakiki-
sha wanazibakisha pointi tatu hapo ny-
umbani kwao.

“Ni mechi ngumu kwa pande zote mbili,
kwetu tunahitaji kupata pointi muhimu ili
kijiweka sawa katika malengo yetu ya kue-
ndelea kubaki kwenye ligi, pia wenzetu
Simba wako vizuri kutokana na ubora
ambao wameonyesha katika Ligi ya Ma-
bingwa na pia wanahitaji kujiimarisha ka-
tika nafasi waliyopo sasa, (kuongoza ligi),”
alisema Morocco.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 8

kimataifa katika msimu ujao.

Yanga yenye pointi 61 sawa na vinara Simba
wako katika nafasi ya pili kwenye msimamo
wa ligi hiyo baada ya kucheza mechi 29.

Naye Ofisa Habari wa Namungo, Kin-
damba Namlia, aliliambia gazeti hili wa-
natarajia mechi itakuwa ngumu kutokana
na ubora wa Simba hivi sasa, lakini wao
wamejipanga sawa sawa kuhakikisha
‘mnyama anachinjwa’.

“Kusema kweli Simba ni timu nzuri
hapa Tanzania, na hivi karibuni tu imeto-
ka kucheza mechi za kimataifa za Afrika,
na wamecheza vizuri, lakini na sisi pia
tumeshiriki michuano ya kimataifa pia.
Kwa hiyo tunajua jinsi gani ya kucheza
nao, kwa kufuata maelekezo ya kocha
wetu, tunaamini tutapata ushindi katika
mechi hii,” Kindamba alisema.

Simba ndio mabingwa watetezi na
vinara wa ligi hiyo wakijikusanyia pointi
61 baada ya kucheza michezo 25 wakati
Namungo FC inashika nafasi ya nane
ikiwa na pointi 40 na imeshuka dimbani
mara 28.




