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Mwenyekiti wa CHAUMMA', Kiongozi Mkuu wa ACT- Mkulrlugenzi Mtend
Hashim Rungwe. Wazalendo, Zitto Kabwe. LHRC, Anna Henga.

Mbowe na wenzake
ashinda kesi Sheria
yama vya Siasa

Mara

UKURASA 4 Mwenyekiti wa CHADEMA,

Freeman Mbowe.
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Mwanamke

apambana na
mbweha hadi

Kumuua

Na Said Hamdani, LINDI

Mkoka, Liwale mkoani Lindi, :
Zuwena Mandale (42), ameibu- :
ka kuwa shujaa wa kuokoa us- :
alama wa maisha yake baada :
ya kupambana na mbweha :
aliyekuwa amemvamia na hati- :

maye kumuua.

Mnyama huyo alimvamia :
mwanamama huyo mwilini na :
kumshambulia kifuani na hati- :
maye kupata nafasi ya kujiokoa :
mapanga :

na kumkatakata
kichwani.

ya kuthibitishwa na mhusika
mwenyewe na Ofisa Mtendaji :

naeleza kuwa tukio hilo lime- :
tokea Machi 20, mwaka huu, :
alasiri wakati Mandale akiwa :
njiani kutoka shambani kurejea

nyumbani.

Akizungumza na mwandishi :
wa habari hii, Mandale alisema :
siku hiyo akiwa njiani kutoka :
shambani, alivamiwa na mbwe- :
ha huyo aliyekuwa mbele yake :
na kumngata kidole gumba :
cha mkono wa kulia na kum- :
sababishia majeraha yaliyoam-

batana na maumivu makali.

Mandale alisema baada ya :
hapo, mnyama huyo alimrukia :
kifuani lakini alifanikiwa ku- :
jiokoa na kupambana naye ha- :
timaye kumwangusha chini na :
kumkandamiza huku akipiga :
kelele kuomba msaada kwa :

wapita njia.

Hata hivyo, alisema mmoja :
wa wanaume aliyekuwa Kka- :
ribu na tukio hilo, alishindwa :
kumpa msaada kwa madai ali- :
kuwa anamwogopa mnyama :

huyo.

Alisema baada ya kuele- :
zwa hayo, aliendelea kupam- :
bana huku akimkata mapanga :
kichwani na hatimaye kumuua :

mbweha huyo. E
Mwanamke huyo alisema :
wakati akiendelea kupam- :

bana na mbweha huyo, mwa- :
namume mwingine aliyemtaja :
kwa jina la Tindo, alifika eneo :
la tukio kumsaidia lakini tayari :
alikwisha kumuua kupitia pan- :

ga alilokuwa nalo.

Thomas, alithibitisha Mandale :
kushambuliwa na mbweha :
huyo na kung’atwa kidole gum- :
ba cha mkono lakini alifanikiwa :
kujiokoa na kumuua. Baada ya
hapo alipelekwa Kituo cha Afya :

Mkoka kwa ajili ya matibabu.
Thomas

nye makazi hayo.

aliwasisitiza wa- :
nanchi kuweka mazingira ya :
usafi maeneo yanayozunguka :
nyumba zao kwa kuondoa nya- :
si na vichaka kwa kuwa wany- :
ama na wadudu wanatumia :
mwanya huo kufika hadi kwe- :

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema uvamizi wa maeneo ya
Jeshi la Magereza unafanywa na
maofisa wenyewe kutokana na ku-
peana kama zawadi wakati wana-
postaafu.

Pia amesema hakusudii kutoa
ajira mpya kwa jeshi hilo kwa sasa
na kuagiza askari waliopandishwa
vyeo, wasio na ofisi warudi kusi-
mamia wafungwa.

Rais Samia aliyasema hayo jana
kuweka jiwe la msingi kwenye mi-
radi mbalimbali ya maendeleo ya
jeshi hilo.

“Hili suala la maeneo kuvamiwa
nalitupa kwenu kwa sababu Ma-
gereza mna ardhi kubwa lakini ku-
tokuitumia ndiko kunatoa fursa ya
wananchi kuvamia.

“Lingine ni ninyi wenyewe mki-
shastaafu mnakatiana maeneo.
Watu wakiona wengine wanajenga
kwa nini wao wasivamie? Kwa hiyo
naomba sana mtunze maeneo

yenu wenyewe na kama mnapeana
zawadi ya maeneo basi tengeni
eneo hili wastaafu wetu wakitoka
ndilo eneo la zawadi,” alisema.

AKATAA OMBI LA AJIRA

Kuhusu ajira, Rais alikataa ombi
la Kamishna Jenerali wa Magereza
la kuajiri askari wengine kutokana
na wengi kupandishwa vyeo, hivyo
kusababisha upungufu kwenye usi-
mamizi wa wafungwa.

“Hawa wengi nimewapandisha
vyeo kwa mapendekezo kutoka
kwenu na mimi nilijua mkipende-
keza hawa wapandishwe vyeo
wanakwenda kufanya kazi zipi?
Haina maana mtu akiwa na cheo
aende kukaa ofisini hana kazi.
Kama wamepandishwa vyeo kwa
wingi huo nina hakika kuna watu
wanazurura kwenye korido za ofisi
hawana kazi, warudi wakasimamie
wafungwa.

“Hatuwezi kuajiri kila mwaka.
Sasa kama una cheo huna kazi ya
kufanya rudi kafanye kazi yako,
cheo chako utabaki nacho wala
hakiondoki. Wanasema waridi ni

waridi na harufu ni ile ile, kama uli-
fikia cheo gani cheo chako ni hicho
hicho hata kama unakwenda kusi-
mamia wafungwa ni hicho hicho.
Msitulazimishe kuajiri watu wapya
kwa sababu watu wengi wamepan-
da vyeo, vinginevyo mtanifanya
nisipandishe.

“Niombe sana hili la ajira si-
tatoa. Nimezungumza kwa siri na
Kamishna wa Magereza ameomba
niajiri askari hata kama wa darasa
la saba wakasimamie wafungwa.
Kusimamia wafungwa kunataka
uzoefu inataka mtu aliyepata
mafunzo mazuri. Wale niliowa-
pandisha vyeo ndio wana uzoefu
wa kusimamia wafungwa, warudi
kuwasimamia na sitatoa kwa sasa
ajira mpya,” alisema.

Akizungumza kuhusu majeshi
kukimbilia uzalishaji mali, alisema
mwelekeo wa sasa majeshi yanak-
wenda kuacha kazi zao wanazotak-
iwa kuzifanya na kukimbilia huko.

“Tukiendelea hivi tutajikuta
kweli tunazalisha zaidi lakini zile
nyanja za medani hatuzipi uzito

' Vigogo wapeana maeneo ya jeshi

wake, ndiyo maana kwa mwaka
ujao wa fedha serikali tumeongeza
fedha kwenye majeshi yetu ili
wajielekeze zaidi kwenda kwenye
kazi zinazowahusu kuliko uzal-
ishaji mali.

Suala la uzalishaji mali haliepuki-
ki lakini tunapaswa kuingia ubia na
sekta binafsi au kuanzisha shirika
la uchumi ili kufanya kazi hii. Nal-
isema hili majeshi yetu yapo hapa
nadhani tutaitana kuelekezana
zaidi,” alisisitiza.

MSONGAMANO MAGEREZANI

Kuhusu msongamano, Rais Sa-
mia alisema idadi ya wafungwa na
mahabusu kwa sasa inalingana na
alishatoa maelekezo kwa vyombo
vinavyohusika kuangalia kesi am-
bazo ushahidi hautoshelezi na
hazina mashiko ili mahabusu wa-
pungue magerezani.

“Vinginevyo tutaweka mzigo
mkubwa wa kuwalisha na kuwa-
tunza lakini kumbe hakuna kesi
za maana zinazoendelea, nitajita-
hidi kuongea na vyombo husika
kuliangalia vizuri,” alisema.

Naibu Waziri
wa Ardhi,
Nyumba na
Maendeleo
va Makazi,
Ridhiwan
Kikwete (ka-
tikati), aki-
kata utepe
kuzindua
maonyesho
ya 23 ya
kimataifa ya
Build Expo,
Salaam juzi.
Kulia kwake
ni Balozi wa
India hapa
nchini,
Binaya Prad-
han. PICHA:
MIRAJI
MSALA

Mbowe, wenzake washinda kesi Sheria Vyama vya Siasa

Na Waandishi Wetu, ARUSHA

MAHAKAMA ya Haki ya Afrika
Mashariki (EACJ) imetoa hukumu
yake kuhusu kesi ya kupinga mab-
adiliko ya Sheria ya Vyama ya Tan-
zania, ikiitaka Tanzania kufanya
marekebisho katika baadhi ya vi-
pengele vya sheria hiyo kwa kuwa
vinakwenda kinyume cha Mkataba
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC).

Kesi hiyo ilifunguliwa mahakam-
ani huko mwaka 2019 na Mwe-
nyekiti wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe na viongozi wenzake
wa vyama vya upinzani.

Akisoma hukumu hiyo iliyo-
chukua zaidi ya saa mbili jana ji-
jini Arusha, Jaji Charles Nyachae
aliyekuwa mmoja wa jopo la majaji
watano waliosikiliza shauri hilo,
alisema mahakama imeiamuru
Tanzania kufanya marekebisho
katika baadhi ya vipengele vya She-
ria ya Vyama vya Siasa kwa kuwa
vinaenda kinyume cha Mkataba

wa EAC.

Baada ya hukumu hiyo, Mbowe
alisema ameridhishwa na hukumu
hiyo na kuwashukuru majaji wa
mahakama hiyo kwa kufanya kile
alichokiita kuionyesha haki na uk-
weli juu ya shauri hilo.

Mbowe pia alisema hukumu
hiyo imeongeza chachu ya vyama
vya upinzani nchini kuendelea ku-
fanya shughuli za siasa katika maz-
ingira ya haki na usawa.

Alisema ana imani kubwa kwam-
ba Serikali ya Tanzania itatekeleza
maelekezo ya mahakama hiyo ya
EAC] na itafanya marekebisho kwe-
nye baadhi ya vifungu vya Sheria
ya Vyama vya Siasa ambavyo vina
upungufu.

“Hukumu hii ni ishara ya kuto-
sha kuwa kweli kuna upungufu
kwenye baadhi ya vifungu vya
Sheria ya Vyama vya Siasa na pia ni
ujumbe kwa Rais Samia,” Mbowe
alisema.

Alisisitiza kwamba mahakama
imetimiza jukumu lake na sasa ni
wajibu wa Serikali ya Tanzania ku-

fanya marekebisho ya msingi kama
ilivyoelekezwa hasa ikizingatiwa
kwamba inaheshimu na kufuata
matakwa kama mwanachama wa
jumuiya.

“Ninaiomba serikali kupitia kwa
Rais wetu, Mama Samia ione kuwa
Sheria ya Vyama vya Siasa inan-
yooshewa vidole na majaji wa ju-
muiya, ni jambo la msingi na wakati
umefika wa kufanyia kazi malala-
miko hayo,” alisema Mbowe. Kwa
mujibu wa Mbowe, sasa ni wakati
mwafaka kwa serikali kurekebisha
sheria za nchi ili zisiwe kandamizi
na kuifanya Tanzania kuwa mahali
salama pa kufanya siasa zenye tija.

Wakili John Mallya aliyekuwa ak-
iwawakilisha Mbowe na wenzake,
alitaja baadhi vipengele vya Sheria
ya Vyama vya Siasa, ambavyo ma-
hakama imeelekeza kurekebishwa
kuwa ni pamoja na vinavyowabana
wanasiasa ambao wazazi wao siyo
raia wa Tanzania kuanzisha chama
cha Siasa, mahakama hiyo ikisema
ni rukhsa.

Kipengele

kingine ambacho

mahakama imeamuru kufanyiwa
marekebisho ni cha kufukuzwa
mwanachama yeyote ambaye
anaonekana hafai, ambapo ma-
hakama imesema sheria hiyo ni
kinyume cha Mkataba wa Jumuiya
ya Afrika Mashariki.

Kwa mujibu wa Wakili Malya,
kipengele kingine ni vyama vya
siasa kupeana elimu, ambapo kuli-
wekwa sharti kwamba ni lazima
wakaguliwe na kujua ni elimu gani
inatolewa.

Suala la ulinzi binafsi kwa vyama
vya siasa ambalo katika sheria hiyo
lilikatazwa, mahakama hiyo imese-
ma ni rukhsa.

Kesi hiyo ya mwaka 2019 ili-
wasilishwa mahakamani huko na
viongozi wa vyama vitatu vya siasa
akiwamo Hayati Maalim Seif Sharif
Hamad na Zitto Kabwe, Kiongozi
Mkuu wa Chama cha ACT-Wazal-
endo.

eoImeandikwa na Asraji Mvun-
gi na Cynthia Mwilolezi, ARU-
SHA
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Wanaohujumu wawekezaji kupata kibano

Na Romana Mallya

SERIKALI imesema imeanza ku-
chukua hatua ikiwamo kuwaadhi-
bu watumishi wanaowahujumu
wawekezaji wanaotaka kuwekeza
Tanzania.

Naibu Waziri wa Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara, Exaud Kigahe,
(pichani) aliyasema hayo juzi jioni
wakati wa mkutano wa kutia saini
mkataba wa miaka mitano wa ush-
irikiano wa kukuza biashara kati ya
Tanzania na India.

Mkataba huo kwa upande wa
Tanzania ulitiwa saini na Rais wa
Chemba ya Wafanyabiashara, We-
nye Viwanda na Kilimo (TCCIA),
Paul Koyi na India iliwakilishwa
na kiongozi wa ujumbe wa wafan-
yabiashara nchini humo ambaye
ni Mkurugenzi wa Kanda kutoka
Chemba ya Biashara India (ICC),
Debmalya Banerjee.

Katika mkutano huo, yanaen-
delea maonyesho ya Africa Expo
2022 yaliyohusisha sekta za nisha-
ti, ujenzi na uzalishaji viwandani
yanayofanyika kwa siku tatu kuan-
zia juzi.

Akizungumza na waandishi wa
habari katika mkutano huo, Ki-
gahe alisema wizara inahakikisha
inatoa msaada kwa wawekezaji ka-
tika maeneo yote ikiwa ni pamoja
na kupunguza ukiritimba.

“Ukiritimba ni zaidi ya urasimu
kuzungushwa zungushwa, mtu
anataka kuwekeza tumesema Kit-
uo cha Uwekezaji Tanzania (TIC)
kisiwahudumie wawekezaji zaidi
ya siku saba. Tunapunguza ur-
asimu ili wawekezaji wengi waje

kuwekeza,” alisema.

Kuhusu hatua ambazo hu-
zichukua urasimu unapojitokeza
serikalini, Naibu Waziri huyo
alisema moja wamekuwa wakitoa
elimu kwenye vyombo mbalimbali
kwa wawekezaji ili wajue taratibu.

Alisema matatizo yaliyopo ni
kwamba wawekezaji wengi kwa
sababu hawajajua taratibu zina-
zotakiwa ili wahudumiwe wanak-
wenda kwa watu wasio sahihi.

“Wanakwenda kwa vishoka
wale watakuzungusha, wanawa-
zungusha wawekezaji ili wapate
manufaa na kuonyesha ni vigumu
kuwekeza Tanzania ili wapate
nafasi ya kumpiga (mwekezaji),”
alibainisha. Alisema ndiyo maana
wanakitaka kituo cha uwekezaji
kitoe elimu kwa wawekezaji ili wa-
jue utaratibu.

“Ukitokea ucheleweshaji huo
ndani ya serikali kwa maana kituo
cha uwekezaji, kweli tumeshaanza
kuchukua hatua kali ikiwamo
kuwapa adhabu za kinidhamu
watumishi wanaoonekana wana-
fanya uhujumu.

- —

“Tumeshakubaliana  kwamba
mwekezaji ahudumiwe ndani ya
siku saba, lakini moja ya matatizo
ilikuwa ni sehemu moja ya kuhu-
dumiwa, tunataka kituo kimoja
ambapo ndani yake ofisi zote zi-
nakuwapo,” alisema.

Kuhusu mkutano huo, alisema
ubalozi wa India nchini unavutia
wawekezaji kwa kuwaaminisha
kwamba Tanzania ni sehemu sala-
ma kwa kuwekeza katika sekta za
viwanda, kilimo, uchimbaji ma-
dini na biashara za huduma.

“Tumeshiriki katika maonye-
sho ya uwekezaji kati ya India na
Tanzania hasa kwenye maeneo
ya madini, ujenzi na uzalishaji
katika viwanda. Tanzania tunad-
hamini mchango wa India kwa
ushirikiano na mchango mkubwa
wa uwekezaji kutoka nchi hii,”
alisema.

Katika hotuba hiyo mgeni rasmi
ambaye alikuwa Waziri wa wizara
hiyo, Dk. Ashatu Kijaji, iliyosomwa
kwa niaba yake na Naibu Wa-
ziri, alisema takwimu za TIC zi-
naonyesha uwekezaji uliofanywa

Lori lavamia nyumba

na India kati ya mwaka 1990 hadi
Aprili 2021 ni wa Dola za Marekani
bilioni 3.65 huku  kampuni na
taasisi 613 zikitoa ajira 48,184 kwa
Watanzania.

“Kwa muda mrefu Tanzania na
India kwa pamoja zinafurahia ush-
irikiano uliopo ambao umechang-
ia kuwapo kwa uchumi imara na
uhusiano wa kibiashara. Biashara
baina ya nchi imefikia Dola za
Marekani bilioni 2.22 kwa mwaka
2021/22.

“India inauza nje Dola bilioni
1.21 na kuagiza Dola bilioni 1.01.
Hii inaifanya India kuwa mshirika
wa tatu kwa ukubwa wa biashara
baina ya Tanzania baada ya China
na Umoja waFalme za Kiarabu
(UAE),” alibainisha.

Balozi wa India nchini Tanzania,

Pradhan alisema wafanyabiasha-
ra wa Tanzania na nchi nyingine
ikiwano India wamekutana siku
hiyo ili kuangalia fursa za kibiasha-
ra ambazo wanaweza kuzifanya
kwa ubia.

Alisema kampuni 30 kutoka In-
dia zimeshiriki maonyesho hayo
na nyingine kampuni 20 zikishiri-
ki kutoka sekta ya ujenzi.

Koyi alisema wamesaini
makubaliano na India kwa sababu
wanatambua nchi hiyo imepiga
hatua katika teknolojia ikiwamo
uongezaji wa thamani bidhaa.

“Kati ya mwezi Mei au Juni
tutapeleka ujumbe wetu India,
ninawaomba wanachama wa TC-
CIA muanze kujiandaa ili ripoti
mtakapopelekewa mtumie fursa
hii,” alisema.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

@
—— TaNGazo I

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 24.03.2022
mnatangaziwa hadi 05.04.2022 kampuni ya Spedag Interfreight
itasafirisha mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka Holili
kuelekea Moshi, gari hilo lenye namba za usajili: KDB189J / ZG5310
KCWO051Z / 262320 KCW052Z / ZG3212 KBQ 628Z / ZE 0941

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - Mita 28.4 2
Upana - Mita 5.0 g
Kimo - Mita 5.6

3. Njiaitakayotumika: Holili hadi Moshi kupitia Soweto, gari litasafiri muda

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,

na kuua watu watatu

Na Idda Mushi, MIKUMI

WATU watatu wamefariki dunia na
mmoja kujeruhiwa baada ya lori lililokuwa
likitoka Songea mkoani Ruvuma kwenda
Dar es Salaam kufeli breki na kuvamia ny-
umba kando kando ya barabara kuu ya Mo-
rogoro - Iringa.

Baadhi ya mashuhuda wa ajali hiyo, Tini-
heli Mdembe na Kafungili Shaaban, walise-
ma walishuhudia dereva wa lori hilo lenye
namba za usajili T 947 BQB, akiyumba na
kushindwa kumudu gari katika mzunguko
wa barabara ya Mikumi na kuacha njia ki-
sha kuvamia nyumba jirani na barabara na
kusababisha ajali hiyo.

“Niliona lori linakuja, likapita round
about (mzunguko) mbele dereva akaku-
tana na lori limesimama pembeni. In-
aonekana alikosa breki akaamua kuhama
upande wake akaingia kulia na kugonga ny-
umba. Miongoni mwa waliofariki dunia ni
dereva wa hili lori na mtu mmaoja aliyeku-
wa naye ndani ya gari,” alisema Mdembe.

Mashuhuda hao walidai kuwa mtu
mwingine aliyepoteza maisha ni msafiri
anayefanya biashara ya nyanya, aliyekuwa
akitokea Ruaha Mbuyuni kwenda Ifakara,
ambaye wakati ameshuka kwenye gari ili
avuke barabara kutafuta magari ya kwenda
Ifakara na mzigo wake wa nyanya, lori hilo

lililokosa mwelekeo likampamia na ku-
muua kabla ya kugonga nyumba.

Daktari wa zamu katika Hospitali ya
Misheni ya Mtakatifu Kizito, Mikumi, Ra-
jab Kapomba, alikiri walipokea miili ya
watu wawili wanaume na majeruhi wawi-
li, akiwemo mwanaume na mwanambke
aliyekuwa akilalamikia maumivu makali ya
tumbo.

“Wakati tunafanya maandalizi ya vifaa ili
kumfanyia upasuaji tumbo lake liliendelea
kuvimba na akafariki dunia,” alisema Dk.
Kapomba.

Akasema majeruhi aliyelazwa hospital-
ini hapo ameumia zaidi sehemu ya jicho na
kwamba anaendelea na matibabu hospital-
ini hapo.

Jitihada zaidi kumtafuta Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Morogoro, Kamishna
msaidizi (SACP) Fortunatus Musilim, ku-
zungumezia ajali hiyo, hadi jana jioni ziliku-
wa zinaendelea huku akipigiwa simu bila
kupokea.

“Niliona lori linakuja, likapita
round about (mzunguko) mbele
dereva akakutana na lori limesi-
mama pembeni. Inaonekana
alikosa breki akaamua kuhama
upande wake akaingia kulia...

wa mchana tu ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

: Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
——
NOTISI/TANGAZO

MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD,LEGENDS AUCTION MART
LTD ,SALEl AUCTION MART LTD,CHAMPION AUCTION MART,MAKI RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION
MART,MALAPA AUCTION MARTHEDANE ENTERPRISES LTDKILICRAALS AUCTIONEER, DESTENI
COMPANY LIMITED, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT
COLLECTORS,JY AUCTIONEERS CO.LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD,
BEST GROUP LTD, NGOMENI AUCTION MART,MOPEH COMPANY LTD,KOTI BROTHERS LTD,MBUZAX
AUCTION MART kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA
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MASHARTI YA MNADA

1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba ,Kiwanja au Gari,papo hapo baada ya mnada kumalizika
na75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

2 lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo yaawali, hatarudishiwa
pesa yoyote aliyokwisha ilipa.

3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0713077474 / 0715363537 / 0768672367 / 0759648448 /
0628338064

4 lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na
mnunuzi benki bila gharama yeyote.
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Uchafuzi wa Mto Mara unavyowatesa wakazi

® Vifo wavuvi waliohara, kutapika damu
OWallokuIa samaki Walloelea wasimulia

Na Mwandishi Wetu, TARIME

SEHEMU ya kwanza jana ilianika pi-
cha pana ya madhara ya kuchafuliwa
kwa Mto Mara na namna hali mbaya
ilivyowafikia wananchi wa chini, ik-
iendana na hatua za kimamlaka zilizo-
chukuliwa. Sasa fuatilia hali ya mad-
hara kwa wakazi katika uhalisia wa
maisha yao.

KUNA usemi maarufu mitaani “mambo
juu ya mambo”, unaonekana kusadifu
kinachoshuhudiwa kwa majirani wa Mto
Mara wilayani Tarime.

Wakati madhila ya kiafya yanatua 1<we-
ani hapa, nao wana upungufu wao ambao
Nipashe imebaini kuwa na asilimia kubwa
ya kichocheo cha madhara.

Suala la uelewa wa tahadhari za kiafya,
ulinzi wa mazingira na kanuni binafsi ka-
tika kulinda afya, kwa wakazi hao bado
kuna hatua nyingi nyuma, hata kufanya
unapofumuka mlipuko wa madhara Mto
Mara unaodumu sasa miaka minne, atha-
ri yake inakuwa ya kina kirefu kwao.

Nipashe imegundua wakazi hao wa-
naoishi katika nyumba za viwango vya
chini na baadhi yao hawana vyoo huku
mwamko wao duni kwenye kanuni za
usafi wa mlo, kuanzia kunywa maji yali-
yochemshwa na kutoka kwenye vyanzo
salama, ni hatua mojawapo inayowakwa-
misha.
kwamba wakazi wake wamebobea kwe-
nye maji ya Mto Mara yasiyochemshwa na
imegundulika ndiyo chanzo chao pekee
cha maji ya matumizi majumbani.

Gazeti hili pia limebaini hata upande
wa mlo, Mto Mara uliochafuliwa, ndiyo
chanzo kikuu cha mboga (samaki) inay-
otumiwa na wakazi wa ukanda huo am-
bao kwa asilimia kubwa wanajumuishwa
na wafugaji, pia wavuvi.

Ni aina ya mazingira yanayotoa taswira
kwa mto huo kushikilia mwenendo wa
mahitaji ya maisha yao ya kila siku, huku
hata shughuli mbadala za ufugaji bado
nazo zinaegemea mtoni kwa mabhitaji
kama vyanzo vya maji kwa mifugo.

Uchunguzi huo umeibua taswira ya
maisha ya kila siku katika stadi za ufugaji
kwamba maji ya mtoni hayakwepeki kwa
kuwa ni kawaida kwa wafugaji kuvuka
maji hayo na mifugo yao kwenda upande
wa pili wilaya jirani ya Butiama kusaka
malisho bora.

Kingine kilichogundulika ni kwamba
katika kufikia upatikanaji huduma za ki-
afya, upande mmoja wamekwamishwa
na huduma za kiserikali kwa maana haku-
na zahanati au kituo cha afya kilichoko
katika mazingira yao.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa Kitongoji
cha Burongo, Juma Matinde anasema
wi, zahanati iko katika hatua ya ujenzi na
kwa sasa wakazi wanafuata huduma um-

Kwa mujibu wa Mpango wa Maende-
leo ya Afya ya Msingi (MMAM), kila ki-
jiji nchini kinapaswa kuwa na zahanati na
kituo cha afya kwenye kata huku wilayani
kukiwapo hospitali.

Mwenyekiti Matinde anasema kutoka-
na na umbali ulioko wa zahanati, pia hali
ngumu kuchumi, wakazi wengi wamejen-
ga mazoea kwenda kupata huduma ku-
toka maduka ya dawa jirani, hata katika
hatua ya juu kama madhara yatokanayo
na uchafuzi wa Mto Mara, ambayo ni ma-
baya zaidi.

Nipashe imeshuhudia wakazi kutohofia

P

mume Juni mwaka jana kutokana na kuhara na kutaplka damu baada ya
kunywa maji ya Mto Mara. PICHA ZOTE: MPIGAPIGA WETU

madhara yatokanayo na maji yaliyochafuli-
wa, kwa kuendelea kutumia vyakula am-
bavyo mto huo unazalisha kama vile sa-
maki wanaovuliwa kutoka humo.

Pia imebainika tabia ya wakazi kujipa
majibu rahisi wanapokuta samaki wame-
kufa na kuelea, wanawala bila ya kuwa na
angalizo la kiafya, hata kuchangia zaidi ka-
tika kudhurika na yaliyotokea kwa miaka
minne Mto Mara.

Ndani ya mtazamo huo wa uelewa duni,
Nipashe imebaini na hata kuthibitishiwa
na wakazi, akiwamo Mwenyekiti wa Kiton-
goji Matinde, kwamba mifugo inayokufa
jirani na mto imekuwa ikitupwa majini na
kuchangia uchafuzi zaidi wa sumu majini.

kadhaa vya Kata ya Manga.

SIMULIZI YALIYOWAKUTA

Mzee Mwita Mangati (85), ni mzazi ali-
yepoteza mtoto kutokana na madhara ya
uchafuzi wa Mto Mara. Anasimulia mwa-
nawe alikuwa na kikundi cha uvuvi am-
bacho mwaka jana waliweka kambi ya
uvuvi ambayo huwa na utaratibu wa kuji-
hudumia yote huko ikiwamo chakula.

Anasema kuwa akiwa na wenzake wawi-
li, mtoto wake huyo aliyekuwa Mwenyekiti
wa Kitongoji, alianza kujisikia vibaya huko
kambini katika msimu huo ambao mto
unakuwa umefurika.

Mzee Mangati anasema mwanawe na
wavuvi wenzake walirejea nyumbani huku
akiwa na hali isiyo nzuri kiafya, kuna siku

damu na umauti ukamkuta muda mfupi
baadaye, akiacha watoto tisa kutoka kwa
wake wawili.

Mama Nyamata Julius (45), ni mjane wa
mvuvi mwingine wa kambi hiyo, anaye-
fafanua kwamba wavuvi hao walikuwa
na kawaida ya kuweka kambi kati ya siku
sita na saba ambako mumewe alikutwa na
madhara yatokanayo na maji yenye sumu
mtoni.

Mjane huyo wa watoto watano anaeleza
mumewe aliporejea nyumbani, alipata
huduma katika hospitali mbalimbali, hata
kupewa rufani kadhaa ndani ya Rorya na
Tarime na hali yake ikawa inatengemaa
na baadaye kuzidiwa kwa miezi kadhaa,
katika kuhara na kutapika damu, hata
akafariki dunia mwishoni mwa mwaka
2020.

Bhoke Mwita, mwenye mwonekano wa
umri wa makamo, ana simulizi ya mkasa
usiotofautiana sana na watangulizi wake;
alipoteza mume Juni mwaka jana kuto-
kana na kuhara na kutapika damu.

Anaeleza hali hiyo ya kutapika na ku-
hara ilimfikia hata yeye na wanawe am-
bao hakutaja idadi wala umri wao, japo
madhila yao hayakuhusisha kutoa damu,
Mto Mara ulipochafuka Machi mwaka
huu; wote hawakufika hospitalini.

Kwa mujibu wa Bhoke, upande wa pili
wa mali zao, ngombe sita nao walikufa
kwa kuharisha damu, mama huyo akiwa
mifugo zaidi ya 50 kutokana na uchafuzi
wa Mto Mara mwanzoni mwa mwezi huu.

Uhalisia huo wa kuteseka na uchafu
kutoka Mto Mara, simulizi yake pia anayo
mama anayejitambulisha kwa jina la Gha-
ti, akieleza kuwa baada ya kula samaki we-
nye kasoro kiafya hivi karibuni, amekuwa
akiugua na wanawe kadhaa. Anasema
mumewe amenusurika kwa sababu haku-
wapo.

*ITAENDELEA KESHO....
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HABARI KITAIFA

Mradi wabadili
fikra za vijana

Na Francis Godwin, [RINGA

BAADHI vya vijana waliokuwa
wanaishi katika mazingira magu-
mu waliokuwa na mzigo wa ku-
tunza familia zao na hata mabinti
kazi za ndani, hivi sasa maisha
vao yamekuvva tofauti baada va
kufikishiwa elimu ya ujasiriamali
na ya saikolojia.

Meneja Mradi wa Youth Agency
Mufindi (YAM), Zilipa Mgeni,
aliyasema hayo jana wakati wa
mafunzo ya siku 10 kwa vijana
100 kutoka kata tatu za wilaya ya
Mufindi mkoani Iringa.

Mgaya alisema kutokana na
mwendelezo wa mafunzo hayo
yaliyoanza mwaka jana na tath-
mini ndogo ambayo mradi ume-
kata, wameona kuna mabadiliko
makubwa.

Alisema baadhi yao wameepuka
tabia za kushinda vijiweni na
hata wale waliokuwa wanatege-
mea kuendesha maisha yao kwa
kwenda mijini kufanya kazi za
ndani,
fanya shughuli za maendeleo.

Kwa mujibu wa Mgeni, katika
mafunzo hayo va siku 10 vali-
yoanza jana katika ukumbi wa
shirikiasha vijana ambao baa-
dhi yao ni wale waliokatisha
masomo kutokana na sababu
mbalimbali zikiwamo mimba za
utotoni.

Mgeni alisema lengo la mafunzo
hayo ni _kuwawezesha zaidi ya
vijana 770, wakiwamo watoto
150 yatima kutoka Kkata hizo

Alisema mradi huo wa miaka
minne ulioanza mwaka 2021,
umefadhiliwa na serikali ya
Finland chini ya taasisi yake ya
Diaconess kwa ushirikiano wa
serikali ya Tanzania chini ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mufindi
na taasisi ya Foxes Community
and Wildlife Conservation (FCWC)

Mgeni alisema baada ya
mafunzo hayo kutolewa kwa
walengwa watawezeshwa mitaji
ya kuendeshea miradi ambayo
watakuwa wamechagua Kkuifanya
kwa kuwaongezea Nnguvu ya
kuiboresha zaidi.

Mkufunzi wa mafunzo hayo
kutoka Chuo Kikuu cha Iringa,

Dk. Blandina Kivavike, alisema
mafunzo hayo maalum ni va ku-
wajengea uwezo katika nyanja
Za Ujasiriamali na yatawez-
esha vijana hao kuondokana
na fikra mgando ambazo baadhi
yao wamekuwa nazo kuwa

Ili uwe mjasiriamali ni lazima
kuwa na fedha mkononi.

fursa nyingi za kufanya ambazo
kimsingi ni mtaji mkubwa kwa
mtu ambaye anatamani kuwa
mjasiriamali. lwapo wahusika
wataondokana na fikra mgando
za kutegemea fedha, wanaweza
kupiga hatua katika maisha,”
alisema.

Mgeni alisema lengo la
mafunzo hayo ni kuwawez-
esha zaidi ya vijana 770,
wakiwamo watoto 150 ya-

tima kutoka Kkata hizo tatu

Balozi wa China, Dk. Mwinyi
waahidi kuimarisha uhusiano

Na Mwandishi Wetu

BALOZI wa China nchini
Tanzania, Chen Mingjian,
Jumatano wiki hii alimtem-
belea Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi mjini
Zanzibar na kufanya naye
mazungumzo.

Katika mazungumzo hayo
balozi Chen na Dk. Mwinyi
walibadilishana mawazo
kuhusu ushirikiano kati ya
China na Tanzania na China
na Zanzibar, taarifa kutoka
Ubalozi wa China nchini ili-
bainisha jana.

Taarifa hiyo ilibainisha
kuwa Katibu Mkuu Kiongozi
wa Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar Mhandisi Zena
Ahmed Said, Balozi Mdogo
wa China mijini Zanzibar,

Zhang Zhisheng, na viongozi
wengine walihudhuria ma-
zungumzo hayo.

Pia Balozi Chen aliwasilisha
salamu za kheri za Makamu
wa Rais wa China, Wang Qis-
han kwa Rais Mwinyi huku
akisema China na Tanzania,
na China na Zanzibar zina
urafiki wa dhati uliojengwa
na Mwenyekiti Mao Zedong,
Rais Julius Nyerere, Rais
Abeid Karume na viongozi
wengine wa vizazi vya zam-
ani.

Alisema Uhusiano kati ya
China na Zanzibar umejeng-
wa juu ya msingi imara na
umepata maendeleo makub-
wa katika miaka ya hivi kar-
ibuni.

Balozi huyo pia alisema
China iko tayari kuchukua

utekelezaji wa matokeo ya
Mkutano wa Nane wa Mawa-
ziri wa Jukwaa la Ushirikiano
kati ya China na Afrika (FO-
CAC) kama fursa, ili kuoani-
sha zaidi Mpango wa Ukanda
na Njia na mkakati wa maen-
deleo wa Zanzibar, kupanua
ushirikiano baina ya nchi
hizo katika miundombinu,
uchumi wa bluu, kilimo na
nyanja nyinginezo, na kukuza
ushirikiano wa vitendo kati
ya China na Zanzibar ili kuzaa
matunda zaidi.

Rais Mwinyi alimwomba
Balozi Chen kuwasilisha sala-
mu zake za dhati kwa Maka-
mu wa Rais Wang Qishan.

Dk. Mwinyi aliishukuru
serikali ya China kwa msaada
wake wa muda mrefu na
muhimu kwa maendeleo

ya kiuchumi na kijamii ya
Zanzibar, hasa mchango wa
chanjo na vifaa tiba vya
UVIKO-19.

Alisisitiza kuwa Zanzibar
na China siku zote zimekuwa
marafiki na washirika wazuri,
wakisimama bega kwa began
a kwamba Zanzibar iko tayari
kushirikiana na China kue-
ndeleza kwa nguvu urafiki
wa jadi uliopo na kusukuma
mbele maendeleo ya uhusi-
ano wa Tanzania na China ili
kuwanufaisha zaidi watu hao
wawili.

Balozi Chen pia alikutana
na Makamu wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar, Othman
Masoud Othman na Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar,
Hemed Suleiman Abdalla
siku hiyo hiyo.

Wazazi wahadharishwa vituo malezi watoto

Na Mary Geofrey

KATIBU wa Chama cha Vi-
tuo vya Kulelea Watoto Wa-
dogo, amewataka wazazi na
walezi nchini kupeleka wa-
toto kwenye vituo vya kule-
lea watoto wadogo (daycare)
vilivyosajiliwa na kukidhi
vigezo ili kuepuka kufanyiwa
vitendo vya ukatili.

Josephine Rutashobya
alitoa rai hiyo juzi alipozun-
gumza na Nipashe mkoani
Dar es Salaam kuhusu uzin-
duzi wa chama hicho unaota-
rajiwa kufanyika leo.

Alisema wazazi na walezi
wengi hawana uelewa wa
aina ya vituo vya malezi ya

watoto wao na ndiyo sababu
watoto wengi wamekuwa
wakifanyiwa vitendo vya
ukatili. “Tumeanzisha hiki
chama ili wazazi wafahamu
umuhimu wa vituo hivi am-
bavyo vinawalea watoto kwe-
nye maadili yanayofaa wakati
wazazi wanapokuwa kazini,”
alisema.

Katibu huyo alisema lengo
la kuanzisha vituo hivyo ni
kupunguza wimbi la watoto
wa mitaani ambao wazazi
wao wanakwenda kazini na
kukosa uangalizi wa karibu.

“Wengine  wameanzisha
kama vitega uchumi ndio
maana sasa ili kuondokana
na tatizo hili, tumeona kama

chama kwa kushirikiana na
serikali tuhakikishe vituo vi-
navyoanzishwa vinakidhi vi-
gezo,” alisema.

Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Shukuru Mwakasege,
alisema lengo mahususi la
chama hicho ni kutoa elimu
kwa wamiliki wa vituo vya
kulelea watoto wadogo, wa-
jue sifa zinazotakiwa kabla ya
kuanzisha badala ya kuende-
lea kuanzisha kiholela.

“Wapo wazazi ambao wa-
naogopa kupeleka watoto
kwenye vituo kwa sababu
ya kufanyiwa vitendo vya
ukatili, wawe na amani kwa
sababu sasa vituo vyote vitaz-
ingatia sheria na taratibu za

nchi,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema
kikwazo kikubwa ni serikali
haijavipa kipaumbele vituo
vya kulelea watoto na badala
yake wanatambua kuanzia
elimu ya awali.

Alisema mpango walionao
wa kudhibiti matatizo hayo
ni kushirikisha viongozi ngazi
ya jamii, ili kusianzishwe vi-
tuo kabla ya kupitia ofisi za
serikali ya mtaa.

“Mtoto chini ya miaka mi-
wili  haruhusiwi  kujiunga
na ‘daycare’ kwa sababu
umri huo anatakiwa kuwa
chini ya uangalizi wa mzazi
au mlezi kwanza,” alisema
Mwakasege.
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MWANGA WA JAMII

Waamuzi wanaweza
kumaliza hili bila VAR

KUMEKUWA na kelele nyingi za wadau wa soka kuhusiana na
mamuzi ya waamuzi wa mpira wa miguu kwenye Ligi Kuu Tan-
zania bara na zile za chini.

Wadau wengi wameonesha kwamba, sasa kunahitajika
teknolojia ya usaidizi wa waamuzi kwa njia ya video yaani VAR.
Sababu yao kubwa ni kwamba, wanahitaji maamuzi sahihi ku-
toka kwa waamuzi hao ili mwenye haki ya kushinda asipoko-
nywe.

Kama kuna kitu katika siku za karibuni kimekuwa kikiwau-
dhi wapenzi wa michezo ni waamuzi, hususan wa soka kutoa
maamuzi yenye utata.

Ingawa tunaamini kwamba maamuzi tata yamekuwapo
kwenye michezo mingi hata ya ligi za madaraja ya chini, lakini
yale yanayofuatiliwa sana na kuzua mjadala ni yanayohusu kla-
bu kubwa na zenye wapenzi wengi za Yanga, Simba na Azam.

Kuamua vibaya ni kunyima haki kwani asiyestahili ananu-
faika na maamuzi ya hovyo huku mwingine akiumia.

Wachambuzi wa soka wamekuwa wakionesha kwamba
matukio ya waamuzi wetu kushindwa kutafsiri vyema sheria
za mchezo, hususan wa soka unaopendwa zaidi nchini inavun-
jamoyo na kuua maendeleo ya mchezo huo nchini.

Tunakubaliana na Rais wa Shirikisho la Mpira wa Miguu
Tanzania (TFF), Wallace Karia aliyesema hivi karibuni kwam-
ba, maamuzi tata yamesababisha kuwapo kwa kilio kikubwa
cha kutaka matumizi ya usaidizi wa waamuzi kwa njia ya video
(VAR).

Ni kweli kabisa kwamba, waamuzi ni wanadamu kwa hiyo
wanaweza kufanya makosa kutokana na uanadamu wao.

Lakini kama alivyosema Karia, kwa nini wanashindwa au
kukataa kushirikiana katika kuona matukio yanayofanyika
uwanjani kwa sababu wanakuwa zaidi ya mmoja. Kwa nini wa-
namwachia yule wa katikati hata kama wao wameona tofauti.

Karia alihoji kwamba kuna maamuzi mengine yanafanyika
ambayo mwamuzi wa kati hakuona.

Anachokisema Karia ni kwamba, endapo waamuzi wataku-
wa wanashirikiana kuelezana pale mwamuzi wa katikati ana-
poshindwa kujua ukweli sawasawa wa kilichotokea na kuuliza
wenzake kwa undani, itasaidia sana kupunguza maamuzi ya-
nayoacha maswali na kukatisha tamaa.

Na kama alivyosema Karia, VAR ni gharama kubwa na tuki-
amini anachosema kwamba anakijua vyema, kupata VAR moja
ni Sh bilioni 14.5 na ina kamera 33-38 za aina tofauti tofauti na
kwamba hata ukiipata siyo mali yako bali inabaki kuwa mali ya
aliyetengeneza.

Pamoja na serikali hivi karibuni kuonesha utayari wa kuwa
na VAR, lakini kwa mtazamo wetu tunadhani kipaumbele ki-
kubwa kwa sasa kiwe ni kuboresha viwanja kila mkoa na kush-
uka hadi kila wilaya kabla ya kukimbilia huko.

Tumeshuhudia mechi za ligi kuu zikichezewa katika viwan-
ja ambavyo kwakweli hata kama vimeidhinishwa, bado vin-
achangia matokeo yasiyotarajiwa hasa kunaponyesha mvua.

Ni kwa mantiki hiyo tunahimiza waamuzi kujitahidi kuwa
waadilifu na kutenda haki, lakini kupokea ushauri wa Karia wa
kufanya ushirikiano kwenye maamuzi.

Lakini tunadhani bado mamlaka za juu zinapaswa kutoa
adhabu kali zaidi kwa mwamuzi anayevurunda na hasa ana-
poshindwa kutafuta ushauri wa wenzake au anayeonekana
dhahiri uwezo wake ni mdogo katika kutafsiri sheria 17 za soka.
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Na Adam
Fungamwango

Utashangiliaje Stars umevaa jei ya klabu?

NAANZA kwa kuipongeza
timu ya soka ya Tanzania,
Taifa Stars kwa ushindi wa
mabao 3-1 ilioupata kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa
dhidi ya Afrika ya Kati.

Ilikuwa ni mechi ya kirafi-
ki iliyo kwenye kalenda ya
FIFA. Yalikuwa ni mabao ya
Dismas Novatus, nahodha
Mbwana Samata na Geogre
Mpole ambayo yaliifanya
Stars kutoka kifua mbele.

Kuna wanaobeza kwa
kusema kuwa Stars huwa
inashinda kwenye mechi za
kirafiki, lakini kwenye mechi
halisi za mashindano, ina-
chemka.

Inawezekana ikawa kweli,
lakini ukweli mwingine una-
baki pale pale kuwa mechi
kama hizi zinaisaidia Tan-
zania kupanda kwenye vi-
wango vya FIFA kama timu
inapata ushindi.

Labda baadhi ya mashabi-
ki hawajui faida ya kupanda
kwenye viwango vya FIFA. Ni
kwamba ukiwa juu kidogo,
unapata faida hata kwenye
upangaji wa ratiba ya mechi
za kufuzu CHAN, AFCON na
hata Kombe la Dunia.

Nchi inapokuwa ipo chini,
tabu inayoipata kwanza
ni kuanza kwenye hatua
za awali, huku zile za juu
zikisubiri raundi ya kwanza.

Kuna nchi ni aghalabu
sana kuona zikicheza mechi
ya mtoano. Pili ni kwamba
ukiwa chini sana unapangwa
na timu kongwe, ngumu na
zoefu kwenye michuano
mbalimbali ya Afrika, hivyo
inakuwa ngumu ‘kutoboa’.

Angalau usogeesogee un-
aweza kupata kigogo mmoja,
lakini kama kwenye viwango
vya FIFA uko chini, unaweza
kujikuta umewekwa na vigo-
go wawili na hapo ndipo in-
apokuwa mtihani.

Utamaduni na soka kote
duniani ni kwamba timu ze-
nye viwango vya juu, zinaku-
wa kwenye kapu moja, hivyo
ni nadra sana kukuta zikiwa
kwenye kundi moja.

Lakini zile za chini ndizo
zinapata tabu sana kwa saba-
bu zinatafutiwa vigogo vya
kuwekwa nao kundi moja,
hivyo kusaka ushindi kwe-
nye mechi kama hizi ili ku-
panda viwango japo taratibu
taratibu ni jambo la msingi
sana na linaweza kuwa na
faida kubwa hapo baadaye.

Kwenye mechi dhidi ya
Afrika ya Kati nimeona tabia
ambazo zimeanza kuota miz-
izi kwa baadhi ya mashabiki
kuvaa jezi za klabu zao bada-
la ya timu ya taifa ya Tanza-
nia, Taifa Stars.

Hii haipendezi na si
uzalendo kabisa, kwani timu
ya taifa ndiyo inaanza na kla-
bu zinakuja baadaye.

Nimeshuhudia baadhi ya
mashabiki wa Simba wame-
vaa jezi za klabu yao, halafu
eti wanaishangilia timu ya
taifa. Huo ni utovu wa nid-
hamu. Wale wa Yanga nao
wamevaa jezi za klabu yao,
lakini wanaishangilia Stars.
Si uzalendo hata kidogo.

Sasa kuna wengine wal-
ionekana kuvaa jezi za Liv-
erpool, Manchester United,
Chelsea, lakini wapo Uwanja
wa Benjamin Mkapa wakiis-
hangilia Stars. Hii haikuba-
liki.

Sitaki kusema kuwa eti
walinzi wa mlangoni wawa-
zuie mashabiki waliovaa jezi
za timu zingine wasiingie
uwanjani, lakini nataka ku-
washauri mashabiki waanze
utamaduni wa kuvaa jezi ya
timu ya taifa, kama Stars in-
acheza.

Kuishangilia Stars huku
umevaa jezi za timu ny-

ingine ni sawa tu na unafiki.
Hii ni timu ya Watanzania,
inabidi watu wawe na Utaifa,
mengine baadaye. Ikicheza
Simba, Yanga wanavaa jezi
ya klabu, lakini kwa nini
ikicheza Stars wanashindwa
kuvaa jezi ya timu ya taifa.

Nchi nyingine huwezi
kuona hilo, kwa sababu
watu wanajivunia mno nchi
yao. Niliangalia mashabiki
wa Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo wakati ikijiandaa
kucheza na Morocco jana
jinsi walivyovaa, na ushan-
giliaji wao, ni hatari tupu na
huwezi kujua nani ni shabiki
wa timu gani.

Hivi kama shabiki un-
aweza kununua jezi ya klabu
yako, unashindwa kununua
ya Taifa Stars? Kama hu-
wezi kweli una uzalendo?
Timu hii pia ina wadhamini
wake, na jezi zake zinauzwa
na mashabiki wanatakiwa
wanunue ili kuichangia timu,
lakini pia kuitangaza kam-
puni ambayo inaidhamini,
badala yake mashabiki
waendelea kuzitangaza zile
ambazo hazihusiki na timu
hiyo ya taifa.

Nadhani imefika wakati
Watanzania kuipenda Stars
kama wanavyozipenda timu
zao za hapa nchini na nje ya
nchi na si kuipenda kinafiki,
ili watu wasiwafikirie vibaya.

Halafu si lazima, mtu ha-
taki kununua jezi, au haoni
umuhimu huo, basi aje tu
uwanjani akiwa amevaa
kiraia tu, wala haikatazwi.
Tununue jezi za Stars na kuz-
ivaa inapocheza. Sivyo nen-
da na nguo za kawaida tu.

Lakini kuvaa jezi za klabu
nyingine kwenye mechi am-
bayo inacheza Taifa Stars,
kunashangaza, kusikitisha
na kufikirisha kwa wakati
mmoja.
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Wahitimu
kidato cha 6

Na Mwandishi Wetu,
SENGEREMA

WAHITIMU wa kidato cha
sita wametakiwa kusoma
kwa bidii ili kupata ujuzi
utakaowawezesha kusuku-
ma Kwa kasi maendeleo ya
nchi kwenye fani mbalim-
bali.

Ushauri huo ulitolewa
jana na Mkurugenzi Mkuu
wa Mamlaka ya Elimu Tan-
zania (TEA), Bahati Geuzye,
alipokuwa mgeni rasmi
kwenye mahafali ya 33
va kidato cha sita katika
Shule ya Sekondari Senger-
ema mkoani Mwanza.

Katika mahafali hayo,
wanafunzi 576 kutoka
tahasusi 10 za sayansi,
biashara na sanaa wa-
natarajia kuhitimu masomo
hayo Mei, mwaka huu.

“Mnapaswa kujiandaa
vya kutosha kwa sababu
taifa linawategemea mje
kulitumikia kwenye fani
mbalimbali, hivyo hakik-
isheni mnafaulu kwa
Viwango vya juu mpate
taaluma zitakazosaidia ku-
sukuma maendeleo ya nchi
yenu,” alisema.

Geuzye alisema ili taifa
lisonge mbele kwa kasi
kiuchumi, linapaswa kuwa
na wasomi waliobobea
kwenye taaluma mbalim-
bali badala ya kutegemea
wataalamu kutoka mataifa
mengine.

Aliwataka wanafunzi
hao kujifunza uzalendo na
uaminifu kwa nchi yao ili
watakapopata kazi mara
baada ya kumaliza shule
waiwezeshe nchi kupiga
hatua kubwa kimaendeleo
kwa kasi.

Mkurugenzi huyo ali-
uponNgeza uongozi wa
shule na wanafunzi wa
shule hiyo kwani takwimu
zinaonyesha kuwa imeku-
wa ikifanya vizuri kitaalu-
ma mwaka hadi mwaka na
aliwataka wasibweteke na
mafanikio hayo.

“Mmekuwa mkifanya vi-
Zuri nawaomba muendelee
kufanya vizuri zaidi na
ikiwezekana muwe kwenye
10 bora kitaifa mwaka huu
na naamini mkiweka nia
mtafanikiwa kufika kwe-
nye kumi bora,” alisema.

Shule ya Sekondari Sen-
gerema yenye wanafunzi
1,306 ni miongoni mwa
shule 17 kongwe za se-
kondari ambazo zilikara-
batiwa kwa uratibu wa TEA
na imeshatumia Sh bilioni
moja kukarabati shule hiyo
mwaka 2017/2018.

Waliokataa kuondoka hifadhi

Na Munir Shemweta,
BAGAMOYO

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
geline Mabula, amesema kaya
18 zilizokataa kuondoka kiton-
goji cha Uvinze ndani ya Hifadhi
ya Saadan, Bagamoyo mkoani
Pwani, zitafanyiwa tathmini na
timu ya wataalamu wa kisekta,
mkoa na wilaya.

Hatua hiyo inatokana na kaya
hizo kugoma kuondoka eneo la
hifadhi ya Saadan kwa madai
kwamba hapo ni asili yao na njia
yoyote ya kulazimishwa kuondo-
ka inawafanya kupoteza asili yao
ambayo baba na babu zao wali-
ishi hapo.

Tayari baadhi ya kaya zimeon-
doka eneo hilo la Hifadhi ya Taifa
ya Saadan baada ya kufanyiwa
uthamini na kulipwa fidia.

Timu ya mawaziri wa wizara
za kisekta ikiongozwa na mwe-
nyekiti wake, Dk. Mabula iliruka
kwa helikopta kujionea kaya zi-

lizoko ndani ya hifadhi hiyo ikiwa
ni njia ya kutafuta ufumbuzi wa
migogoro ya matumizi ya ardhi
Mawaziri walioko kwenye ziara
hiyo itakayowafikisha pia mikoa
ya Morogoro, Arusha, Mara, Kigo-
ma na Mbeya mbali na Dk. Ma-
bula ni Naibu Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Abdalah Ulega; Mary
Masanja ambaye ni Naibu Waziri
wa Maliasili na Utalii na Hamis
Chilllo, Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Mazingira).
Pia wamo makatibu wakuu wa
wizara za kisekta na wataalamu
kutoka wizara hizo.
Akizungumza na wananchi wa
Uvinje, ambacho kaya 18 zimo
ndani ya hifadhi juzi, Dk. Mabula
alisema wataalamu wa kisekta,
mkoa na Halmashauri ya Wilaya
ya Bagamoyo watapita kufanya
cho.
“Taratibu
Tukiondoka

zote  zitafanyika.
hapa tutaacha

wataalamu watafanya tathmini
na kama mtabaki au mkiondoka
mtaambiwa na lolote litaka-
loamuliwa baada ya tathmini,
tunaomba ushirikiano wenu na
hakuna sehemu serikali inatumia
mabavu,” alisema.

Baadhi ya wakazi wa kaya
hizo, waliuelezea ujumbe wa
mawaziri hao kuwa uvamuzi wa
kuhamishwa eneo wanaloishi
hauzingatii misingi ya haki kwa
kuwa wameishi eneo hilo kwa
muda mrefu tangu mababu na
baba zao.
hicho wamekuwa wakitambulika
na kushiriki shughuli zote ziki-
wamo za uchaguzi kwa muda
mrefu, hivyo wanashangazwa na
suala la kutakiwa kuondoka.

“Uamuzi wa kutuhamisha
hapa lazima uende sambamba na
sababu za wao kuhama na kuele-
zwa pia umbali wa kitongoji chao
na hifadhi ya Taifa ya Saadan kwa
lengo la kuelewa uingiaji wao
kwenye hifadhi,” alisema Rajabu

‘Saadani kufanyiwa tathmini
Wwapewa heno

Abdallah.

Naye Naibu Waziri Masanja
aliwataka wananchi hao kuelewa
kuwa sheria ya Tanzania inaeleza
wazi kuwa umiliki wa ardhi si
wa mtu yeyote na unapohitajika
wakati wowote na serikali, una-
chukuliwa lakini kinachoangali-
wa ni haki za binadamu.

Ulega kwa upande wake ali-
waeleza wananchi hao kuwa
suala la wananchi kuhama eneo
moja kwenda lingine ni la kawai-
da kwa kuwa hata Mtume Mu-
hammad pamoja na kuzaliwa mji
mtakatifu wa Maka, alihamia Ma-
dina na kuacha kila kitu na  ku-
wataka wakazi hao kutafakari
msimamo wao kwa kuzingatia
pia masuala ya imani ya dini.

Timu ya mawaziri wa wizara za
kisekta iko katika ziara ya kutem-
belea maeneo yenye migogoro ya
matumizi ya ardhi kwa ajili ya ku-
peleka mrejesho wa uamuzi wa
Baraza la Mawaziri kuhusiana na
migogoro ya matumizi ya ardhi
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Mkurugen-
zi Mtendaji
wa Kam-
puni ya Bima
yva Alliance,
Krinshnan
Anantha
(kulia),
akizungumza
na waandishi
wa habari,
es Salaam
juzi, wakati
wa uzin-
duzi wa
ushirikiano
wa makam-
puni ya Airtel
na Axeiva, ili
kuwezesha
upatikanaji
wa huduma
za bima
kidigi-

tali. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Waonya kupandisha bei sukari Ramadhani

Na Mary Geofrey

KUELEKEA mfungo wa Mwezi
Mtukufu wa Ramadhani, Kampu-
ni ya Sukari Kilombero imewatoa
hofu wananchi kuwa haitapandi-
sha gharama ya sukari.

Vilevile, imewataka wafanyabi-
ashara nchini kutopandisha bei
ya sukari kutokana na historia
ya kupandishwa kwa bidhaa za
vyakula katika msimu huo.

Mkuu wa Idara ya Biashara
kutoka Kampuni ya Sukari ya
Kilombero, Fimbo Butallah, ali-
bainisha hayo juzi mkoani Dar
es Salaam alipozungumza na
waandishi wa habari.

Alisema kiwanda kina akiba ya

sukari tani 20,000, hivyo hakuna
sababu ya kupanda kwa bei ya
bidhaa hiyo.

“Lengo la mkutano wetu sisi Kil-
ombero kupitia chapa ya ‘Bwana
Sukari’ ni kuwatoa hofu Watan-
zania hasa tunapoelekea kwenye
mfungo wa Mwezi Mtukufu wa
Ramadhani kwamba bei ya sukari
haijapanda na hatutarajii ipande,”
alisema.

Fimbo aliwataka wafanyabi-
ashara wote wa jumla na rejareja
kutokujaribu kupandisha bei ya
sukari ili kuepuka kile ambacho
kimekuwa kikijitokeza wakati wa
mfungo huo miaka iliyopita.

“Muda kama huu ukifika bei
za vyakula vingi vinapanda, watu

wanachukua kama fursa ya ku-
pata faida isiyokuwa na sababu
yoyote lakini sisi tunawaonya bei
ya sukari, sisi kama wazalishaji
hatujapandisha, hakuna muu-
zaji wa Bwana Sukari atakuwa
na sababu yoyote ya kupandisha
bei,” alionya.

Aliongeza: “Tunaomba watu
wote wafurahie mfungo huu wak-
iwa wanapata sukari ya kutosha
kwa sababu sisi tunayo sukari ya
kutosha katika maghala yetu am-
bayo yatatuvusha salama katika
mfungo huo, hakuna sababu ya
kuleta taharuki kwa wananchi
wala kwa wanaofunga,” alisema.
Mkuu wa Idara huyo alisema
tayari wameshaanza mchakato

wa kuingiza sukari zaidi kutoka
nje ya nchi, akibainisha kuwa
itaanza kuingia nchini muda
wowote kuanzia sasa kwa kuwa
wamepewa kibali ya kuagiza tani
5,000.

“Tumeshaanza utaratibu wa
kuagiza sukari itaanza kuingia
nchini muda wowote kuanzia
sasa,” alisisitiza.

Alisema mwakani wataongeza
kiwango cha uzalishaji wa sukari
kutoka tani 130,000 hadi tani
270,000 kwa mwaka baada ya ku-
kamilika kwa ujenzi wa kiwanda
chao kilichoko mkoani Morogoro.

“Kiwanda kitakamilika mwaka
2023 na tutaanza kutoa sukari ya
kutosha na itasaidia kwa kiasi ki-
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Na Joseph Mwendapole,
DODOMA

BODI ya Usajili wa Makandara-
si (CRB), imewataka makandarasi
kuwa makini wanapotaka kufan-
ya miradi ya ubia ili kuepuka
migogoro ambayo inaweza ku-
sababisha kuchelewa kukamilika
kwa miradi hiyo.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana
mkoani hapa na Mwanasheria
wa CRB, Salehe Njaa, wakati ak-
itoa mada kuhusu muundo mzuri
wa utekelezaji wa miradi ya ubia
kwenye mafunzo kwa makandar-

Alisema miradi ya ubia ni kama
ndoa ambayo iwapo mhusika
atashindwa kuchagua mtu maki-
ni wa kuwa naye ataishi kwa shi-
da, hivyo ni vyema wakachukua
muda kuangalia aina ya watu wa
kuwa nao kwenye ubia huo.

Njaa alisema wateja wengi kwa
sasa wanapenda makandarasi
wanaofanya kazi kwa ubia, hivyo
akawashauri makandrasi hao nao
kufanya miradi ya ubia kwa kuwa
kuna faida nyingi isipokuwa
wawe makini na watakaoingia
nao ubia.

“Lazima ujiulize watu unaota-
ka kuingia nao mkataba kwenye

‘l.
N

mradi wa ubia kama wanauw-
ezo wa kimtaji, wanajituma na ni
waaminifu kiasi gani kwa sababu
ukiingia kichwa kichwa unaweza
kujikuta pabaya.

“Mchunguze huyo mtu ana mi-
radi wapi na aliikamilishaje, kwa
sababu unaweza kukuta ana mi-
radi miwili sehemu na yote hai-
jakamilika kwa wakati na kwa ki-
wango kinachotakiwa hivyo jipe
muda wa kutosha usiharakishe,”
alisema

Pia alisema ni muhimu watu
wanaotaka kufanya miradi ya
ubia kufahamu miiko ya kazi ya
ukandarasi kwani uzoefu unao-
nyesha kwamba baadhi wame-
kuwa wakitumia fedha za miradi
kufanya shughuli zingine hivyo
kukwamisha miradi iliyoleng-
wa.

Alisema kuna baadhi ya ma-
kandarasi ambao wanaamini ka-
tika njia za mkato na hawafuati
miongozo ya kazi za ukandarasi
hali ambayo inaweza kuleta shida
wakati wa ufanyaji kazi.

“Kuna mtu ana kampuni ya
ukandarasi lakini haamini kwam-
ba kuna ulazima wa kuwa na
mhasibu wala mtu wa manunuzi,
anafanya mambo kiholela holela
tu sasa ukiwa naye huyu lazima
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mtasumbuana huko mbele ya sa-
fari,” alisema.

Njaa aliwataka makandarasi
hao pia kuangalia uwezo wa
watu wanaotaka kuingia nao ubia
kama wana uwezo wa kifedha an-
galau kidogo ili waweze kuchang-
ia mtaji wa kuanzia pale wanapo-
pata kazi za ujenzi.

“Hapa sisemi kwamba lazima
awe na fedha nyingi sana, maana
unaweza kuingia ubia na mtu
hata mnapopata kazi ukimwam-
bia achangie milioni mbili tu
hana sasa hapo utakuwa umein-
gia ubia wa nini,” alisema.

Wakili Njaa alisema kitu king-
ine cha muhimu cha kuzingatia
ni uwajibikaji wa watu wanao-
ingia nao ubia kwani baadhi ya
makandarasi wakishaingia ubia
wamekuwa wakiwategea wenzao
na hawaendi kwenye usimamizi
wa miradi husika.

Alisema hali hiyo imekuwa
ikisababisha migogoro baina yao
na wengi wamekuwa wakishita-
kiana kwa CRB na wakati mwing-
ine kutaka kuvunja makubaliano
waliyoingia.

“Kuna watu watatu waliingia
kwenye mradi wa ubia sasa wawi-
li wakaandika barua kwa bodi
kwamba wanataka kumwondoa

APEAS

Makandarasi
kutoka mikoa
mbalimbali
wakimsiki-
liza Wakili
wa Bodi

va Usajili wa
Makandarasi
(CRB), Salehe
Njaa (mbele),
wakati akitoa
mada kuhusu
umuhimu

wa kufan-
yakazi kwa
ubia, katika
mafunzo kwa
makandarasi
hao yanay-
oendelea
mkoani
Dodoma juzi.
PICHA: JO-
SEPH MWEN-

N DAPOLE

sisi tukamwita na kumbhoji tu-
kagundua kwamba hawajibiki
kwenye ubia huo na hajaonekana
site (kwenye eneo la mradi) kwa
miezi mitatu anategea wenzake,”
alisema.

Alisema makandarasi wa-
naotaka kuingia kwenye kazi za
ubia wanapaswa kuchagua watu
wawazi na wanaoaminiana hasa
kwenye masuala ya fedha ili
kuacha tabia ya kufuatana kila
sehemu wanapokwenda kufanya
manunuzi.

Wakili Njaa alisema kuna mteja
alikuwa akifanyiwa kazi yake
na makandarasi walioingia ubia
kwenye mradi wake na ilitokea
kwa muda mrefu hawakuone-
kana eneo la mradi na ndipo
akaamua kushtaki kwa bodi ya
makandarasi.

“Sisi tuliwapigia simu wote ku-
wauliza kulikoni mbona mteja
anawalalamikia mko wapi? Cha
kushangaza wote wakatuam-
biwa kwamba wako China, tu-
lipowauliza wote wameenda ku-
fanya nini wakasema wameenda
kufanya manunuzi ya vifaa vya
ujenzi. Kumbe tatizo hapo ha-
waaminiani kwa sababu kama
wangeaminiana angeenda mmo-
jatu,” alisema

Waziri ataka ulinzi wa ardhi kuepuka migogoro isiyo tija

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
geline Mabula, amezitaka taasisi
na watu binafsi kuhakikisha wa-
nalinda maeneo yao na kuweka
mipaka kuepusha uvamizi na
migogoro isiyoisha.

Mabula aliyasema hayo jana
kwenye kikao cha kujadili masu-
ala ya migogoro ya ardhi kilicho-
husisha mawaziri kutoka katika
wizara za kisekta za ardhi, utalii,
mifugo na uvuvi na mazingira
walipokutana Pwani na kutem-
belea kwenye maeneo yenye
migogoro.

Alisema kila taasisi ina wajibu
wa kulinda maeneo yao hasa

baada ya kupata hati miliki ili
kusiwepo na migogoro.

“Na haya ni maelekezo kwa
nchi nzima. Taasisi au mtu binafsi
aliyemilikishwa ardhi ni jukumu
lake kulinda ardhi. Siyo mtu
anakaa miaka sita haendelezi ar-
dhi halafu anategemea wizara
yaardhi imlindie,” alisema Ma-
bula.

Pia alisema maeneo yote am-
bayo yana hati ya serikali ni la-
zima yarudi kwenye mikono ya
serikali kwa kuwa wizara inahitaji
kukomesha tabia ya uvamizi kwe-
nye maeneo yenye hati miliki.

“Maeneo ya serikali yasiguswe
na wizara haitakuwa tayari ku-
walinda wavamizi. Tukiendelea
kuulea uovu mwisho wa siku

serikali itashindwa kufanya kazi
nyingine na katika hilo basi ni ku-
tokuruhusu uvamizi uendelee,”
alisema.

Waziri Mabula alisema ziara
hiyo inayohusisha wizara za
kisekta inaanza awamu ya pili
ya kuzungukia maeneo yenye
migogoro ya ardhi katika mikoa
mingine baada ya kumaliza awa-
mu ya kwanza kwenye mikoa
saba.

Kwa mujibu wa waziri huyo
serikali imefuta hifadhi ya msitu
ulioko Mkuranga ambao una
ukubwa wa zaidi ya ekari 454
na kutoa maagizo eneo hilo li-
gawiwe kwa wananchi.

Mabula alisema kwa kuwa
serikali imetoa maelekezo hayo,

haimaanishi wananchi waanze
kujigawia badala yake wana-
takiwa kusubiri utaratibu kutoka
mamlaka husika.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, aliwaeleza
mawaziri hao kuwa mkoa huo ni
wa uwekezaji, lakini kikwazo kili-
choko kwa sasa ni baadhi ya watu
kutoheshimu sheria.

Kunenge alisema udhaifu na
uzembe kwa wenye hatimiliki za
ardhi katika mkoa huo kishindwa
kulinda maeneo yao inasababi-
sha migogoro kuendelea.

Hali hiyo, alisema imesababi-
sha kuchelewesha maendeleo
kwenye baadhi ya maeneo na
badala yake kujikita kushughu-
likia migogoro.

Watumia kamera kufuatilia
. Wanyama waharibifu

© Na Salome Kitomari, BABATI

HIFADHI ya Jamii ya Burunge

: (WMA), Tarafa ya Mbugwe, Wilaya
ya Babati Vijijini, mkoani Manyara,
! imeanza kuweka kamera za kufua-
: tilia mienendo ya wanyamapori na
: kuwafukuza kabla hawajasababisha
¢ uharibifu
: makazi ya wananchi.

kwenye mashamba na

Mradi huo utaanza kwa mfano ka-

¢ bwa kilomita za mraba 283 ambazo ni
: za WMA inayotumika kwa shughuli za
¢ utalii na kuwawezesha kupata mapato.

Akizungumza jana na wanachama

: wa Chama cha Waandishi wa Habari

Makandarasi wahadharishwa miradi ya ubia

za Mazingira Tanzania (JET), wa-
naotekeleza mradi wa Tuhifadhi Ma-
liasili wa Shirika la Misaada la Watu
wa Marekani (USAID), Mwenyekiti wa
WMA, Hamis Ngimba, alisema mradi

huo unatekelezwa kwa ushirikiano
na Chuo Kikuu cha Nelson Mandela,
: Arusha.

Alisema lengo la mradi huo ni ku-

* tatua migogoro baina ya wanyamapori
 na binadamu kwa kuwa na kamera
kwenye njia zao ambazo zitatuma
: taarifa kwenye simu za askari ambao
: watakwenda kuwarudisha hifadhini.

“Tumefurahi sana uwapo wa mradi

¢ huu ambao tunahamasisha wananchi

: bao kimepakana na Hifadhi ya Taifa
: ya Tarangire na kinaeneo la WMA,
¢ tunaamini utasaidia sana kufukuza
: wanyama
: madhara,” alisema.

kabla hawajasababisha

Alisema mradi ni wa miaka mitano

: na baadaye yatatolewa magari ya ku-
: wezesha kufukuza wanyama hao.

Nao, baadhi ya wananchi wa ki-

: utawasaidia kupunguza changamoto
: kwa kuwa wanyama wanakula mazao,
. kuua watu na kujeruhi na kwamba
: kwa msimu huu hawatarajii mavuno
yoyote kutokana na uharibifu.

“Manufaa ya utalii ni makubwa

kikuu,” alisema Stella Mompome na
¢ kuongeza;

“Changamoto za kuishi na wany-

: ama ni kubwa ila tunaangalia faida
* maana tunapata fedha, ujio wa mradi
: wa kuweka kamera utaleta mafanikio
: makubwa maana sasa tutajua wany-
: ama wako wapi na askari wetu watak-
: wenda kuwafukuza tofauti na awali
: wananchi wakifika shamba wanakuta
: mazao yameshaliwa.”

Awali, Katibu wa Burunge WMA,

. Benson Mwaise, alisema migogoro
: baina ya wanyama na binadamu in-
: aongezeka kutokana na kuongezeka
: kwa watu ambao wanatumia mae-

 mapori yakitumiwa na wanyama.

Alisema licha ya changamoto hiyo

: wanawaelimisha wananchi umuhimu
: wa uhifadhi na faida zilizoko, kwa
: kuwa wamejenga huduma za kijamii
: kwa fedha hizo bila kuchangishana na
¢ lazima wajifunze kuishi na wanyama
: kwa kuwa wote wanahitajiana.
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Dodoma yatekeleza
miradi ya bilioni 86/-

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma
katika kipindi cha mwaka mmoja wa
uongozi wa Rais Samia Suluhu Has-

san, imetekeleza miradi ya kimkaka-

ti yenye thamani ya Sh. bilioni 86.7.
Mchumi wa Jiji, Fransic Kaunda,
alibainisha hayo jana alipokuwa ak-

itoa taarifa ya miradi iliyotekelezwa :

ndani ya mwaka mmoja wa uongozi
wa Rais kwa viongozi wa Jumuiya

ya Tawala za Mitaa Tanzania (ALAT). :

Kaunda alitaja miradi hiyo ni
pamoja na ile ya fedha za UVIKO-19
zilizojenga madarasa na kitega

uchumi cha hoteli yenye gharama ya :

Sh.bilioni 59.3 katika eneo la mji wa
kiserikali Mtumba.

Alisema miradi mingine ili-
yotekelezwa kwenye Kipindi hicho
ni hoteli ya Dodoma City unao-
jengwa kwa thamani ya Sh.bilion
1.9 kutokana na mapato ya ndani ya
Halmashauri ya Jiji.

“Katika mradi huu wa hoteli ya
Dodoma City imetwaa pia eneo la

ziada katika kuhakikisha inakuwa na
eneo la kutosha ambalo limegharimu :

Sh. bilioni 1.9 ambalo hadi sasa mil-

ioni 946.3 zimeshalipwa kwa ajili ya :

fidia kwa waliokuwepo,”alisema

Alisema hadi kukamilika kwa ho-
teli hiyo, Halmashauri ya Jiji inata-
rajia kuingizia jumla ya Sh.milioni
800 kwa mwaka kutokana na ma-
pato ya kodi.

Mchumi huyo alisema ndani ya
mwaka mmoja huo pia halmashauri
imetekeleza mradi wa ujenzi wa
soko la wazi la machinga lenye
thamani ya Sh.bilioni 7.5 ambapo
hadi kukamilika kwake litaingiza
mapato halmashauri hiyo Sh. bilioni
1.1 kwa mwaka.

“Ushuru huo utakaokusanywa
kwenye eneo hili ni pamoja na
maegesho ya magari,vyoo vya
kujisaidia,mbao za matangazo na
huduma za mashine za kutolea pesa
. kuchoma nyama na baa,” alisema.

Katibu Mkuu wa ALAT, Elirehema
Kaaya, akizungumza baada ya ziara
hiyo alipongeza halmashauri kwa
kutenga maeneo na kujenga vitega
uchumi vitakayowaingizia mapato
makubwa ya fedha.

Wafungwa m

Tril. 4.3/-UN kuleta neema Tanzania

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imetia saini

makubaliano ya pro-

gramu mpya ya miaka

mitano (2022-2027) ya
ushirikiano na mashirika yal-
iyo chini ya umoja wa mataifa
(UN) itakayogharimu Sh. tril-
ioni 4.3 katika kuleta afua ya
mambo mbalimbali.

Katibu Mkuu Wizara ya
Fedha na Mipango, Emma-
nuel Tutuba, alibainisha hayo
juzi alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari

mara baada ya kutia saini
makubaliano hayo.

“Leo tulikuwa na majadil-
iano na taasisi zinazofanya
kazi chini ya UN na tumetiliana
saini makubaliano kuendeleza
ushirikano na nchi yetu kwa

kutia saini programu mpya ya
ushirikiano ya miaka mitano
ambayo itaanza rasmi Julai 1,
mwaka huu,” alisema.

Pia alisema katika Kkipindi
hicho cha miaka mitano, mae-
neo yatakayofanyiwa kazi ni
elimu, afya, maji, usawa wa
kijinsia, kilimo, kuimarisha
uchumi na kupunguza umas-
kini.

“Shughuli zote zitasimami-
wa na wizara za kiutendaji na
sisi Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo tutabaki kama wasimamizi
wa shughuli zote” alisema Tu-
tuba.

Kadhalika, alisema kwa mu-
jibu wa UN, kiasi cha fedha
hizo kitakuwa kinabadilika
kila mwaka kulingana na wa-
dau wengine watakavyokuwa
wanajitokeza kusaidia katika

kutekeleza miradi itakayoleta
afua kwa jamii mbalimbali
nchini.

“Tutaomba programu hii
kabla ya Rais Samia Suluhu
Hassan kuizindua rasmi. Kama
hatakuwa yeye basi kiongozi
yeyote mkubwa aje afanye uz-
induzi, ” alisisitiza Tutuba

Pia alisema katika kipindi
hicho cha miaka mitano,
watatekeleza miradi kwa kuz-
ingatia vipaumbele ambavyo
vitasaidai kulinda mafanikio ya
kiuchumi yaliyopatikana.

Aliishukuru UN kwa msaada
ambao imeendelea kulipatia
taifa katika kuleta afua za mas-
uala mbalimbali yakiwamo
afya, elimu, kilimo na usawa
wa Kijinsia.

Tutuba alisema kwa kush-
irikana na wadau mbalimbali

wa UN, Tanzania imepata ma-
fanikio mbalimbali ikiwamo
kufikia uchumi wa kati mwaka
2020 kwa ukuaji endelevu wa
asilimia 6.7.

“Mafanikio mengine ni ku-
punguza umaskini kutoka asil-
imi 38.4 mwaka 2007 hadi asil-
imia 26.4 mwaka 2018 na umri
wa kuishi nchini umeongezeka
kutoka miaka 50.8 hadi miaka
65.5 mwaka 2018 pamoja na
ongezeko la kuandikisha wa-
nafunzi wa elimu ya msingi,”
alisema.

Mratibu Mkazi wa UN Tan-
zania, Zlatan Milisic, alisema
watahakikisha wanafanikisha
makubalianao yote waliyofikia
na serikali katika mpango huo
wa miaka mitano ili kuendelea
kuleta afua katika nyanja mbal-
imbali.

Meneja Uendeshaji wa PanAfrican Energy Tanzania (PAET), Peter Sololo (kulia) na Meneja Miradi wa Kampuni ya
China Petroleum Technology & Development (CPTDC), Gao Jinwei, wakibadilishana hati za kukamilisha makabi-

dhiano ya ufungaji wa mfumo wa mgandamizo wa gesi, unaotarajiwa kuongeza uzalishaji wa gesi wa PAET kwa
asilimia 30, katika kituo cha uzalishaji wa gesi kisiwa cha Songo Songo wilayani Kilwa mkoani Lindi jana. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

lezi sita udanganyifu wa kazi

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Do-
doma imewahukumu kifungo cha
nje cha miezi sita, Mabula Kanga
na Joel Kimatare, kwa kufanya
udanganyifu kwenye usaili wa na-
fasi za uhandisi ujenzi uliokuwa
ukiratibiwa na Sekretarieti ya Ajira
katika Utumishi wa Umma.

Hukumu hiyo ilitolewa na
Hakimu Mkazi Mwandamizi wa
Mahakama hiyo, Denis Mpelem-
bwa, baada ya kujiridhisha
na maelezo ya mashahidi na viele-
lezo vilivyowasilishwa mahakam-
ani.

Awali, Mwendesha Mashtaka wa
Serikali, Meshack Lyabonga, alidai
kuwa tukio hilo lilitokea Mei 08,
2021 katika ukumbi wa Chuo Ki-
kuu cha Dodoma (UDOM) baada

ya sekretarieti hiyo kumkamata
Kimatare, aliyefika eneo la usaili
kwa ajili ya kumfanyia usaili Kan-
ga.
Alidai kuwa Kanga aliitwa kufan-
ya usaili huo kwa ajili ya taasisi ya
Watumishi Housing Company na
badala yake akamtuma Kimatare
kumfanyia usaili huo huku akitam-
bua ni kosa kisheria.

“Kimatare alipofika kufanya us-
aili, alikaguliwa vyeti na kuruhusi-
wa kuingia ndani ya chumba cha
usaili na kuandika na kwa maku-
sudi alikwenda kukaa pasipo ku-
jisajili kwenye orodha ya wasailiwa
akihofia kukamatwa.

“Baada ya usaili, maofisa wa Sek-
retarieti ya Ajira walihakiki idadi
ya wasailiwa waliojisajili kabla ya
usaili na idadi ya wasailiwa baada
ya usaili na kubaini uwapo wa

msailiwa mmoja ambaye hakuwa
amejisajili.

“Maofisa hao walimtaka msaili-
wa ambaye hakuwa amejiandiki-
sha asimame ili ahudumiwe na
ndipo Kimatare alisimama na ku-
jitambulisha kwa jina

la Kanga na alipotakiwa kutoa
vyeti vyake na kitambulisho, ika-
bainika kuwa yeye anaitwa Joel
Kimatare na si Mabula Kanga,” al-
idai.

Baada ya kukamatwa, mtuhu-
miwa Kimatare alichukuliwa na
Jeshi la Polisi na kufunguliwa kesi
kwenye mahakama hiyo.

Mwendesha Mashtaka wa Seri-
kali aliiomba mahakama kutoa ad-
habu kali kwa watuhumiwa ili iwe
fundisho kwa wengine kwa kuwa
vitendo hivyo vinatia aibu kwa vi-
jana wasomi katika jamii.

Akitoa ushahidi wake, Naibu
Katibu anayesimamia masuala ya
TEHAMA na ambaye kwa sasa ni
Kaimu Katibu wa Ofisi ya Rais Sek-
retarieti ya Ajira

katika Utumishi wa Umma,
Mhandisi Samwel Tanguye, al-
iieleza mahakama kuwa yeye ni
Msimamizi wa Mfumo wa Ajira
Portal ambao umemtambua

Mabula Kanga kuwa ndiye
aliyeomba kazi za uhandisi na
namba ya usaili ilitumwa kwenye
akaunti yake.

“Ni dhahiri kuwa wawili hawa
waliwasiliana ili kupeana namba
za usaili ambazo Joel Kimatare al-
izitumia wakati wa usaili wa kuan-
dika,” alidai.

Naye Ofisa Utumishi wa Sekre-
tarieti ya Ajira katika Utumishi wa
Umma, Ally Mnyimwa alidai kuwa

alimruhusu Kimatare kuingia nda-
ni ya chumba cha usaili baada ya
kumkagua vyeti mlangoni kabla ya
kuwakwepa maofisa waliokuwa
wakikagua vitambulisho.

Washtakiwa hao walikiri ku-
fanya makosa hayo na kuiomba
mahakama iwasamehe kwa kuwa
ilikuwa ni mara yao ya kwanza ku-
fanya kosa hilo.

Kanga aliiomba mahakama im-
hurumie kwa kuwa ana watoto
wanne wanamtegemea huku Ma-
bula akiiomba mahakama im-
hurumie kwa kuwa alikuwa
akimuuguza mama yake mzazi.

Baada ya ushahidi na utetezi
huo, Hakimu Mpelembwa aliwa-
hukumu kifungo cha nje miezi sita
na kuwataka kutokufanya makosa
ndani ya kipindi hicho tangu ku-
tolewa kwa hukumu hiyo.
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Waziri wa Afya, Nassor Ahmed Mazrui (wapili kulia), akikabidhi mafuta ya kula kwa Mkuu wa Kitengo cha Wazazi cha
Hospitali ya Mnazi Mmoja, Magret Selvesta Tayari, msaada uliotolewa na Taasisi ya Ahmad Mohamed Al-falasi, jijini
Zanzibar jana, kwa ajili ya watumishi wa wizara hiyo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Kifua kikuu chaongoza
kusababisha vifo duniani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ABLA ya kuibuka kwa
janga la UVIKO-19 dun-
iani, ugonjwa wa kifua
kikuu ulikuwa unaoon-
goza kwa kusababisha vifo kati
ya maradhi yanayoambukiza,
taarifa ya Shirika la Afya Duni-
ani (WHO), inaonyesha kwamba
janga la corona limesababisha
kuongezeka kwa vifo kwa watu
wanaougua kifua kikuu.

Hayo yalielezwa na Naibu
Waziri wa Afya Hassan Khamis
Hafidh, wakati akizungumza na
waandishi wa habari wizarani
kwake Mnazimmoja mjini hapo
kuhusu maadhimisho ya Siku
ya Kifua Kikuu Duniani ambayo
huadhimishwa Machi 24, kila
mwaka.

Alisema kwa mujibu wa ri-
poti ya WHO ya mwaka 2021,
kifua kikuu ni kati ya magonjwa

10 yanaoongoza kwa vifo ulim-
wenguni.

Alisema takwimu za mwaka
2020 zinaonyesha watu milioni
10 waliugua kifua kikuu duni-
ani, watu milioni 1.5 walikufa,
sawa na wastani wa vifo 4,100
kwa kila siku.

Alisema kwa upande wa
Zanzibar, mwaka 2021 jumla
ya wagonjwa 1090 wali-
gundulika na maradhi hayo
ikilinganishwa na wagonjwa
1,074 waliogunduliwa mwaka
2020.

“Tjapokuwa idadi hii inaone-
kana ni kubwa, lakini bado ipo
chini ya makadirio ya wastani
wa wagonjwa 1,600 wanaokadi-
riwa kuugua maradhi hayo kila
mwaka hapa Zanzibar,” alisema.

Vile vile, alisema bado jamiii
ina uelewa mdogo ya dalili za
ugonjwa huo na kuchelewa ku-
fika katika vituo vya afya ikiwa
ni miongoni mwa sababu zi-

nazochangia kutofikia idadi ya
wagonjwa waliokadiriwa ku-
gundulika kila mwaka.

Alisema, kaulimbiu ya mwaka
huu katika maadhimisho hayo
“Wekeza kumaliza kifua kikuu,
okoa maisha” ambayo inasisiti-
za haja ya dharura ya kuwekeza
zaidi rasilimali na nyenzo ny-
ingine ili kukabili mapambano
dhidi ya kifua kikuu na kufikia
lengo la kutokomeza ugonjwa
huo.

Kaulimbiu ya mwaka huu
inatoa tahadhari kwamba vi-
wango vya fedha za kukabiliana
na kifua kikuu mwaka baada ya
mwaka bado ni vidogo na bila
ya kuwa na rasilimali za kuto-
sha za kifedha vita hivi dhidi ya
ugonjwa huu hasa katika kuka-
biliana na athari zinazotokana
na mlipuko wa ugonjwa wa
UVIKO-19 havitafanikiwa.

Alisema Serikali ya Zanzibar
imefanya juhudi za kutokomeza

kwa njia ya vinasaba.

cha kuwanyanyapaa

Mariam Mwinyi

| aipongeza taasisi

. kwa msaada

© NaRahma Suleiman, ZANZIBAR

MKE wa Rais wa Zanzibar, Mama

* Mariam Mwinyi, ameipongeza Taasisi
: ya Ahmad Mohamed Al Falasi kwa

: misaada waliyoitoa kwa ajili ya wa-

: nanchi wenye mahitaji maalum katika
¢ kipindi cha kuelekea mwezi Mtukufu
¢ wa Ramadhani.

Akipokea misaada hiyo jana ikiwamo

¢ vyakula tofauti, mafuta ya kula, tende,
: mashafu na dawa kwa ajili ya kinama-
: ma na watoto huko ofisini kwake

: Migombani, Mariam alieleza kuwa

: atahakikisha misaada hiyo inawafikia
: walengwa.

Mama Mariam Mwinyi ambaye ni

: Mwenyekiti wa Taasisi ya Zanzibar

: Maisha Bora Foundation (ZMBF),

¢ aliishukuru na kuipongeza taasisi
 hiyo kwa misaada iliyoitoa ambayo

: alisema imekuja wakati muwafaka

: ambapo wananchi wa Zanzibar wamo
: katika maandalizi ya Mwezi Mtukufu
* wa Ramadhani.

Pia taasisi hiyo imeikabidhi Wizara

¢ ya Afya msaada huo wa vyakula kwa
: watendaji pamoja na dawa kwa ajili

* ya Hospitali ya Mnazimmoja na maka-
: bidhiano hayo yalifanyika wizarani na
¢ kupokelewa na Waziri wa Afya.

Akizungumza baada ya makabia-

: dhiano hayo, Waziri Mazrui, alisema
: kuwa msaada huo umekuja baada ya
maradhi hayo, ikiwa ni pamoja :
na kununua mashine za kisasa :
zenye uwezo mkubwa wa ku- :
gundua vimelea vya kifua kikuu :
: kuongeza lishe kwa wajawazito na

Naye Mratibu wa kitengo cha :
kifua kikuu Zanzibar, Khamis :
Abubakar, aliitaka jamii kua- :

watu :

wanaogua kifua kikuu ambao :

wamegundulika na

kuanza :

matibabu kwa sababu mgonjwa :
wa kifua kikuu akianza mat- :
ibabu huwa haambukizi mtu :
: ikiwamo vyakula ambavyo vitatolewa
“Ugonjwa huu unaambukiza :
endapo mgonjwa wa kifua :
kikuu hajaanza kupata mat- :
¢ Taasisi hiyo, Sheikh Ahmad Mohamed
¢ Al Falasi kutoka Falme za Kiarabu
¢ (UAE), alisema kwamba taasisi yake
tali kupata tiba miongoni mwa :
¢ ia wananchi wa Zanzibar ili kuhakiki-

mwingine.

ibabu..lakini niwasisitize wa-
nanchi wanapokua na dalili za
kifua kikuu kuharakisha hospi-

dalili hizo ni kikohozi ambacho
kimechanganyika

na damu :

au kupungua uzito wa mwili,” :
: cha kuelekea mwezi wa Ramadhani.

alisema.

kumwomba Mwenyekiti wa Taasisi
hiyo kuisaidia Zanzibar katika nyanja
mbalimbali.

Alisema dawa zilizotolewa zitasaidia

watoto ili kuondokana na ugonjwa wa
utapiamlo.

Alisema kuwa mwenyekiti wa taasisi
hiyo pia anatarajia kujenga hospitali
kubwa vya kisasa Zanzibar ili kurahi-
sisha utoaji wa huduma za afya kwa
wananchi.

Vile vile, atahakikisha msaada uli-
otolewa unatumika ulivyotarajiwa

kwa watumishi wa wizara hiyo iki-

wamo wauguzi na wakunga.
Kwa upande wake kiongozi wa

itaendeleza utamaduni huo kuwasaid-

sha wenye mahitaji maalum wanapa-
tiwa misaada hiyo hasa katika kipindi

Serikali kuboresha mazingira ya uwekezaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Uchumi na Uwekezaji, Mudrik
Ramadhan Soraga, amesema
serikali inaendelea kuchukua
hatua za kuboresha mazingira ya
uwekezaji ili kujenga mazingira
rafiki kwa wawekezaji.

Aliyasema hayo juzi wakati ak-
izindua wa hafla ya uzinduzi wa
kampuni ya mawasiliano ya inta-
neti Tanzania (Smile) mjini hapo.

Alisema  serikali  imefanya

marekebisho ya sheria mbalim-
bali na sera hasa kwa kuzingatia
bila ya kuweka mazingira mazuri
ya uwekezaji hawataweza kuvutia

wawekezaji.

Alisema wanaendelea kutoa vi-
vutio zaidi vya kikodi na visivyo
vya kikodi na kuboresha mifumo
ambayo itawezesha mamlaka za
serikali kutoa uamuzi wa hara-
ka katika utoaji wa vibali vya

uwekezaji.

“Tumeshaanza  kuona

Zanzibar (ZIPA) ina uwezo kwa
sasa kutoa vibali vya uwekezaji
ndani ya saa 48 wakati awali tu-
likuwa tunatumia miezi mitatu,”

oratibiwa ni TEHAMA na serikali
imepanga kuendeleza miji mipya
ya kisasa ili kufanikisha uhitaji
mkubwa wa kuwa na mindom-

na mtandao wenye kasi.
Alisema  Smile

ekuwa na mchango mkubwa ku-
hakikisha wananchi wananufaika

imewekeza

ma-
fanikio makubwa sana katika hili
ambapo Mamlaka ya Uwekezaji

alisema.

Alisema kuwa kampuni hiyo
imekuja muda muafaka na kui-
pongeza kwa kuwekeza, pro-
gramu maalum ya kukuza vipaji
na kulea vijana waliojikita katika
TEHAMA na serikali ipo tayari ku-
fanyakazi kwa pamoja ili kufikia
malengo yao.

Alisema sera ya serikali ni uchu-
mi wa bluu na sekta muhimu inay-

binu ya kimtandao ambayo ipo
imara na kutoa huduma za uhaki-
ka.

Naye Mkurugenzi wa kam-
puni ya Smile, Zuwena Farah,
alisema lengo ni kutoa huduma
ya kimtandao kwa kasi zaidi na
kufikia watu milioni 300 barani
Afrika.

Alisema Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA) im-

kuboresha huduma na kuzifanya
kuwa za kisasa ikizingatia teknolo-
jia ya kisasa, wateja wao wakien-
delea kupata huduma bora za
kimtandao wenye kasi.

Alisema kampuni hiyo itashiriki-
ana na serikali kutunza mazingira
kwa kuboresha teknolojia ya ma-
wasiliano isiyo na uharibifu wow-
ote wala kuhatarisha maisha ya
binadamu.
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SAA 48 ZIMEPITA, 7’

“Mimi Steve &

2??

naachia ngazi

ASA ni wazi Kibarua cha
E msemaji wa Shirisho la

zake kwa Steve Nyerere Ku-
chukua nafasi hiyo, ambayo
idadi kubwa ya wanachama
wanaona kama hafai na hana
vigezo vya kufanya kazi ka-
tika tasnia hiyo.

Ikumbukwe Steve Nyerere
yupo katika sanaa ya filamu
na ucheshi, suala ampalo
linaonekana ni kichekesho
kuteuliwa katika nafasi hiyo
kwa sababu hajui chochote
kuhusu muziki. )

Vinara wa kKupinga n!
mbunge wa Muheza na mwa-
namuziki mkongwe Mwana
FA, Wakazi, Baba Levo nd .
Whiteness kibonge mwepesl,
wote wakiwa na hoja moja

kwamba uteuzi huo hauku-

fuata utaratibu.
Awali Mwana FA na Steve

Nyerere kila mmoja alj
mwenzake saa 48Jawe r;naae—
Jluzulu au kuomba radhi.

Hata hivyo, Steve ame-

onekana kushindwa kucheza
karata yake vizuri na hati-
maye ndani ya saa hizo 48
ametangaza kujiuzulu na
kusema amelazimika kufanya
hivyo ili kuleta umoja.

Amesema hana ugomvi
wala Kinyongo na Mwana FA
Sina kinyongo na Mwana
FA, namuomba asiwafikirie
vibaya viongozi hawa ilj
kuleta umoja,” amesema.

Akamalizia “Mimi Steve
kwa akili zangu, nimeamua
kuachia ngazi naenda ku-
fanya kazi zingine,”

fanya kikao Machi 23 na
kuridhia Msemaji huyo kukaa
pembeni hadi hapo mgogoro
Bg%utakapopatiwa ufum-
Katibu Mtendaji w
Matiko Mniko, a%esgrﬁaasata'
uamuzi huo ni hatua nzuri ya
kuleta maelewano ili chombo
hicho kiweze kufanya kazi
zake kama inavyokusudiwa
Rais wa Shirikisho hilo,
Ado Novemba, ndiye anaye-
laumiwa kwa kuweka baraka

Muziki, Steve Nyerere,

kipo mashakani baada
ya Baraza la Sanaa Tanzania,
kuingilia kati kusimamisha
uteuzi wake. )

Uteuzi wake umeibua
kutokuelewana Kati ya vion-
gozi wenyewe na wana-
chama wake ambao weng!
hakubaliani nao wakiwa na
hoja kwamba hawakushirik-
ishwa.

Baraza limeeeleza hatua
hiyo imekuja baada ya ku-
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BASI SAWA

Serikali yawaonya
wasanii wakubwa

%1
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WAZIRI wa Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Moham-
ed Mchengerwa amewa-
taka viongozi wa Baraza la
Sanaa Tanzania (BASATA)
na COSOTA, kuhakikisha like.

kitu ambacho kinavunja
moyo na kuamuru kuan-
Zia sasa wasanii wote
watafutwe na kuingizwa
katika usajili ili watambu-

“Tutaanza kuulizana uw-
ezo wa yule mtu tuliyempa
nafasi, hakuna msanii
mkubwa kuliko nchi, lazi-
ma wasajiliwe na waingie
kwenye kusimamia mambo
yao va kimsingi,”

wasanii wote wanasajiliwa
na akaonya kuwa hakuna
masanii mkubwa kama
nchi.

Amesema haiwezekani
wasanii wakubwa bado
hawajajisajili mpaka sasa

BAADA ya kufanya vizuri
na kolabo yake na Mar-
tha Mwaipaja, mwim-
baji wa injili Sarah Adam,
ameachia wimbo mwing-
ine unaoitwa Nikumbushe.

Akizungumza na BT,
Sarah amesema wimbo
huu unahamasisha jamii
kukumbuka walipotoka
na kusaidia wahitaji pale
ambapo Mungu anakuwa
amewabariki.

“Lengo la wimbo ni
kumwomba Mungu ani-
kumbushe mimi na wewe

kimtazamo

Zari hilo haliwezekani

kimasomaso Afwiﬂkia

AFRIKA imebahatika kutwaa nafasi
va tatu katika shindano la urembo

Miss World na nafasi ya pili imek-
wenda kwa Shree Saini wa Mare-

EE—— ] | 1 o e s - - - Nipashe 13

Na Adam Fungamwango

WIKI hii hali ilichafuka,
baada ya mwigizaji wa
filamu mbalimbali, zikiwemo
za ucheshi, Steven Mengere,
maarufu kama Steve Nyerere
kuteuliwa kuwa msemaji wa
Shirikisho la Muziki Nchini
Tanzania.

Steve ambaye hivi karibuni
pia amekuwa akijihusisha na
mambo ya siasa, aliteuliwa
kuwa msemaji wa shirikisho
hilo, chini ya Rais wake Addo
Mwasongwe na Katibu Mkuu
Fid Q. Hata hivyo uteuzi huo
ukawatibua baadhi ya wa-
namuziki na wasanii ambao
waliibuka waziwazi kupinga
hilo.

Moja ya madai yao ni
kwamba kwamba wanataka
kusemewa na mtu anayejua
changamoto zao na siyo mtu
e mwingine ambaye walimtaja
4  kuwa ni mwanasiasa na
] muigizaji na si mwana-

muziki.

Baadhi ya wasanii wali-

= opinga katakata uteuzi

huo ni Ney wa Mitego,

Diamond, Q Chief, Afande
Sele, Mwana FA na wengineo
wengi. Steve naye akache-
fukwa, akawaita Waandishi
wa Habari na kudai kuwa
hawezi kujivzulu ‘kihunihuni’,
kitu ambacho kilizua mjadala
mkubwa kwenye vyombo
vya habari na mitandao ya
Kijamii.

Baraza la Sanaa Tanza-
nia BASATA nalo likapigilia
nyundo yake kuwa msemaji
huyo kwa kutoa maelekezo
kuwa asianze kutekeleza
majukumu yake ya nafasi
hiyo hadi itakapoamuliwa na
Baraza.

Haya ni baadhi ya maneno
ambayo baadhi ya wasanii
waliyazungumza kutokana
na sakata hilo.

MWANA FA
Vigezo na utaratibu vime-

Wanamuziki povu tupu

kiukwa na Katiba ya Shirik-
isho na sisi tunataka ifuatwe.
Kama kuna haja ya kuwa na
msemaji na yule anayetwaja
kwenye katiba, basi tushirik-
ishwe ili tuamue kwa pamoja.

Hata hao viongozi wa
Shirikisho ukiwakagua,
utagundua kuwa ufanyaji
kazi yao ya muziki siyo kwa
kiwango kikubwa kama hawa
walioko uraiani wa upande
wa pili.

DIAMOND PLATNUMZ

Mbele ya kamera unataba-
samu, ila najua unatabasamu
ila unajua kabisa ukikaa peke
yako unajuta na kujua kuwa
umejivunjia heshima kubwa
uliyoijenga kwa muda mrefu.
Wewe ni maarufu, usikubali
kupoteza heshima uliyoi-
jenga kwa maumivu na jacho
kisa mihemko, pasi kutumia
fikra.

FIDQ

Nimepitia maoni yenu
kuhusu teuzi ya ndugu
Steve. Ni kweli nimehakiki.
Nimemuona ana Vvigezo vya
kuwa msemaji wa Shirik-
isho la Muziki, hivyo basi
ninawaomba muwe na imani
na subira na kisha tuupe
muda fursa ya kutueleza
zaidi-Fid Q.

MWIJAKU

Huwa mnaitwa kwenye
vikao hamtokei, leo wenzenu
wamefanya maamuzi mnaan-
za kukenua midomo. Mnge-
hudhuria vikao vya maamuzi.
Nasimama na Steve Nyerere.

BABA LEVO

Msanii wa bongo movie,
aje kuwa msemaji wa wana-
muziki, ni ajabu. Hisia zangu
ni kwamba Steve anajuana
na baadhi ya viongozi wen-
gi, nadhani lengo lao kwenye
kupata ‘fungu’, lakini kwenye
kazi hii sidhani kama anatu-
faa-Baba Levo.

kani.

Shindano hilo lilitakiwa kufanyika
Desemba mwaka jana, lakini lili-
sogezwa mbele kutokana na baadhi

tusiwe na kiburi pale tu-
napokuwa tumefanikiwa,
video tayari ipo kwenye
channel ya YouTube”

KAULI ya mrembo tajiri ku-
toka Uganda, Zarina Hassan
maarufu kama Zari, imeibua
utata baada ya kukiri kulala

Zari amefunguka kuhu-
siana na mahusiano yake
vya sasa na Diamond katika
kipindi cha "Young African

[a Miss World lilofanyika nchini

Puerto Rico, Jumatano ya wiki hii.
Olivia Yace kutoka lvory Coast

amefanikiwa kushika nafasi hiyo ya

Sio wapenzi.

“Mimi na yeye tuna uhusi-
ano mzuri. Mimi na Diamond
tunaweza kulala kitanda kimoja,

amesema.

kitanda kimoja na Diamond
Platnumz, bila kugusana.

Na Adam Fungamwango

USILOLIJUA ni kama usiku wa
kiza. Waswahili wanasema
hivyo. Ila cha kujifunza ni
kwamba akili ya kuambiwa
changanya na zako.

“Kuanzia leo, kazi hii ya
kuua ndiyo itakuwa shughuli
yako, unatakiwa kufanya
hivyo ili ulipize kisasi. Wewe
ni sawa na kunguru, usiwaze

kama ipo siku utarejea kwenu.

Ni kwamba huna kwenu.
Wewe ni sawa na mbwa
mwitu, kula na shibe yako

and Famous” amesema wao
wamebaki kama wazazi na

itategemea mawindo yako.”
Ni maneno mazito anayoam-
biwa mtoto wa miaka saba tu.
Zubeda, au binti ngoma
anaelelewa na babu yake
mzee Kigwe. Mzee huyo an-
amfundisha binti huyo jinsi ya
kulenga shabaha kwa bastola.
Alipofikisha umri wa miaka
20, alikuwa ni hatari kwa
kutumia bastola. Baada ya
kumtia ujasiri, mzee Kigwe
alimtayarisha kuanza kulipiza
kisasi. Akamwambia binti
huyo kuwa baba na mama
yake waliuawa na kikundi

lakini hakuna kugusana”

cha watu fulani kwa sababu
fulani, lakini kikubwa zaidi ni
kwamba yeye anampa orodha
ya wote ambao waliwaua
wazazi wake.

Binti huyo mbichi anaanza
kuua mtu mmoja baada ya
mwingine. Mauji yanaanza

fanyika. Mwenyekiti anao-
nyesha kushangaa na mauaji
hayo, kwani yanafanywa kwa
kutumia bastola ambapo ni
nadra sana kwa mtu kuwa

tatu, huku mlimbwende wa Poland
Karolina Bielawska, akishinda taji la

Binti Ngoma; muuaji anayejiua mwenyewe

tola hiyo ni ya aina moja. Ina
maana muuaji ni huyo huyo
na anatumia bastola hiyo
hiyo.

Filamu hii inaitwa ‘Binti
Ngoma' na baadhi ya wasa-
nii walioicheza ni Abdallah
Mtepa na Seif Amini.

Siku moja binti ngoma
alikwenda kumuua mmoja
wa wanawake wanaotakiwa
kuuawa kama orodha inavy-
osema.

Katika hali ya kushangaza,
siku zote alikuwa akivaa
kizuia sura, lakini kabla ya

kumuua mama huyo aliivua.

Aliyetakiwa kuuawa
akashangaa na kumwita jina
la Zubeda. Akamuuliza amem-
juaje? Akamwambia anamfa-
hamu tangu mdogo na yeye
ndiye aliyemlea.

Ndipo mama yule anajifa-
hamisha kuwa yeye alikuwa
hausigeli wa mama yake
mzazi. Akamwambia kuwa
anayeishi naye si babu yake,
bali ni baba yake mzazi na
si kweli anavyoaminishwa
kwamba baba na mama yake
wameuawa na watu ambao

yva washiriki kupata maambukizi ya
UVIKO-19.

anawaua kwa kulipiza kisasi.
Mama yule akamwambia
baba yake huyo anayemtuma
kuua watu, ndiyo aliyemuua
mama yake mzazi na kisa
ilikuwa ni kung'amua kuwa
aliwaua wazazi wake kwa
sababu ya mali.
Akamwambia bibi na babu
yake mzaa mama walivawa
na mzee Kigwe ili mali zi-
chukuliwe na mkewe ili wa-
zimiliki wote, lakini baadaye
alimuua mkewe baada ya
kutambua hilo, hivyo mali

zikabaki kwake.
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hivi karibuni.

amesema.

Mary ukisikia
rushwa ndio
hiyo

MWIGIZAJI kutoka Nollywood,
Mary Lazarus, amesema anapa-
ta furaha pale anapojikusanyia
pesa nyingi kutoka kwa wana-
siasa wanaotaka kupigiwa kura.

Kupitia ukurasa wake wa
Instagram, Mary amesema

ana mpango wa kujiandaa na

msimu wa mavuno ya pesa

katika uchaguzi unaotarajiwa

kufanywa nchini humo.
“Kama kila mwanasiasa
atanipa pesa ili kumchagua,

nitafurahi kukusanya noti. Ni
pesa zangu kwa sababu kama

akutawala kabla, lakini ni

mkono wangu umempigia kura,”

amesema.

MWANAMITINDO maarufu wa
Marekani, Kylie Jenner, ameibua
mjadala mzito baada ya yeye na
mume wake Travis Scott kubadili-
sha jina la mtoto wao aliyezaliwa

Katika akaunti yake ya Insta-
gram, Kylie alisema mtoto wao
huyo sasa haitwi jina la Wolf,
badala yake watu wamuite Fyi.

“FYI ndio jina la mtoto wetu
na sio Wolf, tunahitaji awe na
furaha vya kweli na imetubidi
tuweke wazi kwa sababu kila mtu
anamjua kwa jina hilo la zamani,”

Yaw Tog
awaambia
ukweli

RAPA anayekuja kwa kasi nchi-
ni Ghana, Yaw Tog, amesema
Wanaigeria hawana ukarimu na
wanamchukulia msanii kutoka
nje ya taifa hilo kama mtu wa
kawaida.

Yaw Tog, alihudhuria tuzo
za muziki za AFRIMMA mwezi
Desemba mwaka jana.

Katika mahojiano yake na
redio Y107.9 FM, amesema
mapokezi aliyoyapata ni usha-
hidi tosha kwamba Wanigeria
kamwe hawawezi kuwachuku-
l[ia Waghana kama Davido au
Burna.

Genevieve
unachanganya
watu

UTATA umeibuka baada ya
mwigizaji wa Nollywood, Ge-
nevieve Nnaji, kuonyesha dalili
ya kubadili dini.

Kupitia ukurasa wake wa Ins-
tagram, Nnaji ameweka baadhi
va avya za Kitabu cha Quran,
ikieleza kila nafsi itaonja
umauti, swali kabla hujasswal-
iwa na kisha kuambatanisha
na picha yake ambayo inaone-
kana nywele zake kaziweka
kama vazi la hijab.

Ujumbe huo ameutoa siku
chache baada ya kutoa ule un-
aohamasisha upimaji wa afya
ya akili kwa kila mtu anayeen-
delea kuishi.
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Solja Boy
kuwa baba
lazima utulie

RAPA wa Marekani, DeAndre
Cortez Way, maarufu kama
Soulja Boy, anatarajia kuwa
baba baada ya mpenzi wake
Jackie kuwa mjamzito.

Kupitia akaunti yake ya
Instagram, mwanamuziki huyo
mwenye vituko lukuki amewe-
ka video akiwa kwenye hafla
va kufurahia ujio wa mtoto
wake wa kwanza.

Marafiki na mashabiki zake
wamemiminika katika ukurasa
wake wakimpongeza kutokana
na habari hizo njema na kum-
sihi kutulia wakati akitarajia
kuitwa baba.
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UCHAGUZI KENYA 2022

William Ruto ataweza kuvunja
ngome za utatu maarufu Kenya?

Na Mwandishi Wetu

ATIMAYE kengele ya

kuanza mbio za kuwania

urais katika nchi ya Ken-

ya imesikika, vigogo wa-
naotaka kuwania nafasi hiyo wa-
naendelea kuzunguka kila kona
kuweka ushawishi wao wapate
ridhaa ya wananchi kupitia san-
duku la kura.

Macho ya wengi yapo kwa
vigogo wanaotawala siasa za nchi
hiyo, Rais Uhuru Kenyatta, Raila
Odinga na Makamu wa Rais, Wil-
liam Ruto.

Rais Uhuru Kenyatta hawezi
kugombea kwa mara ya tatu, la-
kini turufu yake imekwenda kwa
rafiki yake wa sasa Raila Odinga,
huku akimtupa chini makamu
wake kwa kile anachoeleza hana
dira ya kuendeleza nchi hiyo.

Hata hivyo, William Ruto, ana-
zidi kujiimarisha katika siasa za
Kenya, kupitia chama chake cha
Democratic Alliance United Party
(UDA), anataka kuhakikisha ana-
vunja ngome za familia tatu am-
bazo zinaonekana kuwa vinara
wa siasa nchini humo.

Tume ya Uchaguzi na Mipaka
(IEBC) imetangaza kuanza rasmi
kwa mbio hizo ikiwamo michaka-
to ya kuwachagua wagombea wa
urais ambao watashiriki katika
uchaguzi mkuu utakaofanyika
Agosti 9, 2022.

Kwa mujibu wa IEBC, vyama
vya kisiasa au muungano wa vy-
ama vya kisiasa, vinaweza kush-
iriki uteuzi wa kuwachagua moja
kwa moja wa wagombea urais/
naibu rais au kushiriki mchujo
wa vyama.

Muda wa kuendesha kura za
mchujo kwa vyama au kupitisha
uteuzi wa moja kwa moja utaan-
za Aprili 22 hadi 28, mwaka huu.

MISUGUANO ILIYOIMARI-
SHA FAMILIA TATU

Wachambuzi wa siasa za nchi
hiyo wanasema Ruto anatakiwa
kufanya kazi ya ziada kungoa
mizizi ya familia ya Kenyatta, Od-
inga na Moi ambazo zimekuwa
zikitawala tangu Kenya ipate uh-
uru mwaka wa 1963.

Ikumbukwe kwamba Mzee
Jomo Kenyatta na Jaramogi Og-
inga Odinga, walianza kutawala
siasa za Kenya hata kabla ya nchi
ya Kenya kupata uhuru. Wawili
hawa walikuwa viongozi shupavu
katika makabila yao.

Kenyatta aliiongoza jamii ya
Kikuyu na Odinga aliisimamia vy-
ema jamii ya kabila la Luo.

Wanasiasa hawa wawili wali-
fanya kazi kwa bidii bila woga ku-
wezesha jamii zao na kuzikinga
dhidi ya unyanyasaji wa wakoloni
huku wakiwa wamependwa na
kutajika katika jamii zao kama
viongozi shupavu na wakombozi.

Hata hivyo, mambo yalibadi-

g

William Ruto PICHA: MTANDAO

lika baada ya uhuru. Katika
kitabu chake, Not yet Uhuru,
Odinga anaeleza kuwa kwa
Wakenya wengi, uhuru uli-
kuwa bado haujapatikana kwa
sababu mkoloni mpya alikuwa
amechukua nafasi ya mwingine.

Kilichofuatia baada ya uhuru
ni kujiuzulu kwa Odinga kutoka
serikali ya Kenyatta na hatua
za kisiasa zilizofuata zilikuwa
ni mabishano makali ya kihis-
toria baina ya familia hizi mbili
mashuhuri.

Miaka miwili kabla ya kifo cha
Jomo Kenyatta, mnamo Agosti
1978, na baada ya uchaguzi ul-
iokuwa na ushindani mkali wa
mwaka wa 1974, kinyang’anyiro
kilifikia kilele, huku washinda-
ni wakibishana na kutupiana
maneno makali kwenye miku-
tano ya hadhara kuwaonya wa-
nanchi wa Kenya dhidi ya hatari
za uwezekano wa Daniel Arap
Moi kumrithi Jomo Kenyatta.

Kikundi hiki kilitaka katiba
kubadilishwa ili makamu wa
rais asiwe na uwezo wa kum-
rithi rais iwapo rais atakufa,
mabadiliko ambayo hayangem-
ruhusu Moi kumrithi Jomo
Kenyatta.

Moi anatoka kabila la
Wakalenjin kutoka Baringo na
kikundi kilichofahamika kama
“Kiambu Mafia” kilimdharau na

hakikuweza kuwaza uwezekano wa
Moi kuwa rais wa Kenya.

Baada ya hapo, yeye pamoja na
mtoto wake, Raila, walishutumiwa
kwa makosa mbalimbali ya uhaini
iliyosababisha kutupwa kuzuizini,
kuzuiliwa nyumbani, na kupigwa
marufuku kuzungumza kwenye
hadhara.Hatimaye, Jomo Kenyatta
alimteua Daniel Arap Moi kuwa
makamu wake na kuonyesha ni
nani aliyemtaka kama mrithi.

Moi, aliyetoka kwenye jamii ili-
yoonekana ndogo alionekana kama
chaguo zuri na kama ngazi ya ku-
leta jamii pamoja baina ya makundi
mbali mbali.

Uhusiano baina ya familia ya Od-
inga na ile ya Kenyatta haukuweza
kuwa mzuri kisiasa.

Baada ya Daniel Moi kuchukua
hatamu za uongozi aliendeleza sera
za Mzee Kenyatta kisiasa na kuiten-
ga familia ya Odinga.

Raila Odinga na babake, Jara-
mogi, walitajwa kwenye jaribio la
kuipindua serikali ya Kenya lililo-
fanyika mwaka wa 1982 ambalo ha-
likufaulu.

Raila alizuiliwa kwa miaka sita
bila kufikishwa mahakamani lakini
aliachiliwa mwaka wa 1989. Hata
hivyo, Raila alifungwa tena karibu
mwaka mmoja baadaye pamoja na
wakereketwa wengine wa kupiga-
nia mfumo wa vyama vingi kama
Kenneth Matiba na Charles Rubia.

Hata hivyo, aliachiwa huru
mwaka 1991 na akatorokea Nor-
way, akihofia maisha yake.

Baada ya kurejeshwa kwa mfu-
mo wa vyama vingi nchini Kenya,
Raila Odinga alirudi Kenya na ku-
jiunga na Forum for the Restora-
tion of Democracy (FORD, wakati
huo ikiongozwa na babake, Ogin-
ga Odinga.

Kilichofuata baadaye ni msur-
uru wa kushirikiana kwa vyama,
miungano, na kuundwa kwa vy-
ama vipya.

Wakati mmoja, kwa mshangao
mkubwa, Raila aliungana na Moi
na kuunda chama kipya kilicho-
julikana kama New Kanu. Hali
hii ilipelekea baadhi ya wandani
wake, wapinzani na wafuasi sugu
kumuita mtu ambaye yuko tayari
kulala na shetani ili kufikia lengo
lake la kuwa rais wa Kenya.

Kinachobainika katika historia
ya siasa za Kenya, wakati wa hata-
mu za uongozi wa Moi, familia
ya Kenyatta haikujishughulisha
na siasa; badala yake ilizingatia
shughuli za kuunda mtandao wa
biashara.

Machi 9, 2018, Rais Uhuru Keny-
atta na mpinzani wake, Raila Od-
inga, waliwashangaza watu baada
ya kujitokeza nje ya jengo la Ha-
rambee na kutangaza kuweka
pembeni uhasama wao wa kisiasa.

Hivi ndivyo Uhuru Kenyatta na

Raila Odinga walipoanza ushiriki-
ano wao mpya na kufanya familia
zao na ile ya Moi kurudi kuwa ze-
nye nguvu kisiasa.

Baada ya Kenyatta kurudi kwa
awamu ya pili katika kiti cha rais,
wawili hao walishirikiana kuunda
Jopo la Maridhiano (BBI) kwa len-
go la kumaliza tatizo la ukabila.

Hata hivyo, Makamu wa Rais
William Ruto, aliwekwa pembeni
kiasi ambacho alionekana kuwa
mpweke na hapo ndipo alipoanza
kampeni kubwa ya kuhakikisha
kiti hicho kinakwenda kwakwe,
tofauti na kiongozi wake Kenyatta,
ambaye alionekana dhahiri ku-
tomuunga mkono.

Kuna tetesi kwamba mpango
wa mabadiliko ya katiba umeto-
kana na jopo la BBI kumhusisha
mtoto wa Moi, Gideon Moi, kuwa
makamu wa rais kwenye seri-
kali na baadae kumpokea Odinga
atakapomaliza muda wake.

ATAWEZA KUSHINDANA
NAO?

Ruto anaweza kuangushwa ku-
tokana na kukosa raslimali fedha
wakati wa kampeni, kwani familia
za Kenyatta na Odinga zina uk-
wasi wa kifedha. Utajiri huo wa
kupindukia umesaidia familia hizi
mbili kuendelea kutawala siasa za
Kenya.

Hata hivyo, Ruto inaelezwa ana
uwezo mkubwa wa kifedha sasa,
kiasi ambacho hana wasiwasi na
Odinga akiamini atapambana
naye kila kona.

Muungano wa Azimio ambao
unaongozwa na Raila Odinga na
ule wa Kenya Kwanza unaoongo-
zwa na Naibu Rais William Ruto,
sasa wanakabiliwa na changamo-
to ya kumtafuta mgombea mwen-
za na hapo ndipo utabainika
upande gani dhaifu na upi imara.

UTATA UNAOMKABILI RUTO

Huu ndio utata wa kisiasa am-
bao Naibu Rais Ruto anakumbana
nao anapoelekea kwenye uch-
aguzi wa Agosti 2022. Anahitaji
kusawazisha masilahi ya kikabila
na kikanda ambayo yamekuwa
yakiunga mkono azma yake ya
urais.

Kwa upande wa muungano
mpya wa Azimio la Umoja ambao
unawaleta pamoja waliokuwa
vinara wakuu wa muungano wa
NASA 2017, Mudavadi na Wetan-
gula nani anapata nafasi ya un-
aibu rais?

Ni lazima tukumbuke kwamba,
Ruto amesisitiza wahusika wote
wanaofuata imani yake wanahi-
taji kujiunga na chama chake cha
kisiasa, yaani Democratic Alliance
United Party (UDA) na hivyo ku-
ingia kwa vinara hawa wawili wa
zamani wa NASA wakiwa na vy-
ama vyao vya kisiasa kunafufua
mjadala huo.

(Kwa msaada wa mtandao)
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOELEKEA...

203 magari va kushangaza,
valivopendwa na watoto

eStaili yake yam
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AMA kuna magari am-

bayo yalikuwa vipenzi

kwa watoto wengi miaka

ya nyuma, basi ni aina ya
Peugeot 203,ambayo kwa sasa ni
adimu sana kuyaona au hayapo
kabisa.

Siyo kwamba watoto walipen-
da kuyapanda la hasha. Watoto
wa miaka kuanzia 1960, 1970 na
1980 wao walipenda kupanda
gari yoyote ile ikiwemo kudan-
dia, moja ya michezo ya hatari ili-
yokuwa ikifanywa na watoto wa
zamani, lakini magari haya wali-
yapenda kwa kuyaangalia tu jinsi
yalivyo na staili yake ya milango
inavyofunguka.

Na wala haikuwa watoto peke
yao, bali hata watu wazima wali-
yakodolea macho ya mshangao
magari hayo, hasa kama ni mara
ya kwanza kuyaona.

Magari hayo yalitengenezwa
nchini Ufaransa kati ya mwaka
1948 hadi 1960 na kampuni ya
magari ya Peugeot.

Hapa nchini Magari hayo
Peugeot 203 yalikuwa maarufu
sana na kuwa mengi miaka ya
1960 hadi 1970 na yalianza
kuadimika katikati ya miaka ya
1980.

Ni kwa sababu kampuni hiyo
ilikuwa ikitoa aina mpya ya
magari, hivyo yalianza kuoneka-
na kuwa ni ya kizamani.

Kwa sababu katikati ya miaka
ya 1970, yaliingia magari men-
gine aina ya 404, ambayo nayo
yalianza kujichukulia umaarufu
mkubwa, na kuonekana ni ya
kisasa kwa wakati huo.

- 3 A

Mtu akionekana anamiliki gari
hilo, au kuendesha anaangaliwa
kwa jicho lingine kwa sababu
kwa wakati huo ndiyo magari
ghali, mazuri ya kisasa, kama am-
bavyo leo unavyolijua gari lolote
jipya na la kisasa.

Kama vile haitoshi, Peugeot
wakatoa tena aina nyingine ya
gari wakaiita 504 mwishoni mwa
miaka ya 1970, ambalo lilizima
kabisa umaarufu wa 404.

Hili sasa watoto wa mjini waka-
liita ‘nguruwe’. Sijajua ni kwa
nini, lakini ni moja kati ya magari
maarufu na ya kukumbukwa
katika historia ya vyombo hivyo

nchini Tanzania.

Yalimilikiwa na watu wachache
sana, zikiwemo taasisi chache za
kiserikali na kidini.

Sasa turudi kwenye gari letu
tunalolizungumzia leo 203. Pamo-
ja na magari yote yaliyotengen-
ezwa na kampuni hiyo kuwa ma-
zuri ya kupendeza, yaliyopendwa
na wengi hata kuyatazama kwa
macho, lakini 203 lilionekana ki-
vutio.

Kwanza tayari wakati 404 na
504 yanatoka na kutamba, 203 ya-
likuwa tayari yameshaanza kuadi-
mika.

Lilionekana moja moja tu, na

kama ikitokea likafika mtaani, li-
nakuwa kivutio na watoto wengi
walikuwa wanaitana, wanajaza-
na ili kushuhudia kile ambacho
wanataka kukishuhudia.

Upekee mkubwa na ambacho
kiliwapendeza na kuwashangaza
watoto ni jinsi milango yake ya
mbele inavyofunguka.

Mpaka sasa, magari yote unay-
oyajua milango hufunguka kulia
kwenda kushoto, lakini yenyewe
milango ya mbele hufunguka ku-
toka kushoto kwenda kulia.

Kwa ufafanuzi zaidi ni kwamba
hufunguka kutoka mbele kurudi
nyuma ya gari, badala ya kutoka

nyuma na kufungukia kwa mbele.

Na wala usidhani kuwa hufun-
guka kama mlango wa ‘hiace’ am-
bao ni kama unaserereka, la ha-
sha. Wenyewe unafunguka kama
magari mengine ya kawaida, la-
kini ni kama umegeuzwa, mbele
nyuma na nyuma mbele.

Cha ajabu ni kwamba lilivy-
otengenezwa, ni milango ya
mbele tu ndiyo inafunguka hivyo,
ila ile ya nyuma inafunguliwa
kama kawaida tu ya magari men-
gine yote unayofahamu.

203 mlango wa dereva na ule
mwingine wa upande mwing-
ine wa mbele, ufungukaji wake
usio wa kawaida, ndiyo ulikuwa
ukiwashangaza wengi na kuwa
kivutio.

Kwanza kabisa ukiliona kabla
hata haujafunguliwa, utaanza
kushangaa kuona komeo lake
limekaa kushoto kwa mlango wa
mbele, badala ya kulia.

Ukifunguliwa ndiyo kabisa
utaona maajabu ambayo hujawa-
hi kuyaona kwenye gari lolote
lile. Staili hiyo ndiyo iliwafanya
watoto kuyapenda sana magari
hayo wakati huo na wakiliona
tu, wataanza kulifukuza ili kuona
litasimama wapi ili kushuhudia
mlango unavyofunguka.

Kuna wakati watoto hata waki-
tumwa, iwe dukani au popote
pale kama wakilikuta gari hilo,
basi watasimama kusubiri hadi
dereva aje.

Kama akiwa amekwenda duka-
ni mara moja ni heri, lakini kama
yuko sehemu ambayo atakaa
muda mrefu, basi atawachelew-
esha kwa sababu wao nia yao ku-
taka kuona mlango unafunguliwa
.

Kile kitendo cha kuona mlango
unatoka mbele kurudi nyuma,
tofauti na magari mengine yote,
kwao ilileta burudani, raha,
mshangao, kivutio na kichekesho
kwa wakati mmoja. Ni kwa saba-
bu hawajazoea kuona hali hiyo
kwenye magari mengine.

Picha za makala haya, zinao-
nyesha uhalisia wa jinsi magari
hayo milango yake ya mbele
ilivyokuwa inafunguka tofauti na
magari mengine, kiasi kwa wato-
to na wakati mwingine hata watu
wazima ilileta mshangao.

Haijulikani mpaka sasa ni kwa
sababu gani kampuni hiyo ilia-
mua kufanya hivyo. Ilitaka kuleta
kitu tofauti, ilitaka kushangaza
watu au tu ni staili. Ni kweli il-
ishangaza sana na hadi leo im-
ebaki kwenye kumbukumbu ya
waliokuwa watoto miaka hiyo
ambao kwa sasa ni watu wazima.
Ukimtajia magari ya Peugeot 203,
ataanza kutabasamu, inaweze-
kana baadaye akacheka. Kisa ni
staili tu ya milango ya magari
hayo.

Tuma meseji 0716 350434
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HABARI KIMATAIFA

MWEZI MMOJA VITA UKRAINE

oeMAJESHI YA RUSSIA YARUDISHWA NYUMA
oYADAIWA 60% MAKOMBORA HAYAKULENGA

MASHAMBULIZI yanayofanywa
na vikosi vya Ukraine yamefani-
kiwa kuwasogeza nyuma wa-
najeshi wa Russia na kutwaa tena
miji iliyodhibitiwa.

Wizara ya Ulinzi ya Uingereza
imetoa tathmini yake jana ya ki-
jasusi kuhusu vita nchini Ukraine,
ikisema kwamba Ukraine im-
eweza kutwaa tena miji na mae-
neo ya ulinzi mashariki mwa mji
mkuu, Kyiv kutoka mikono ya
vikosi vya Russia.

Tathmini hiyo inasema Ukraine
pia imekuwa na baadhi ya ma-
fanikio kuyasukuma majeshi ya
Russia nyuma kutoka maeneo
waliyokuwa wamechukua kaska-
zini-magharibi mwa Kyiv.

Uchambuzi wa Uingereza un-
aongeza kuwa njia za usambazaji
za Russia zimepanuliwa kupita
kiasi.

MAKOMBORA YA RUSSIA
HAYANA SHABAHA

Makombora ya Russia yanaka-
biliwa na kiwango cha juu cha
kufeli hadi kufikia asilimia 60,
hayo yamesemwa na maofisa
wa Marekani ambao majina yao
hayakutajwa.

Kushindwa kulenga shabaha
kunaweza kusababishwa na cho-
chote, ikiwamo kutokuwa na uw-
ezo wa kurusha vifaa hivyo hadi
kulipuka yanapotua .

Kiwango kilichoripotiwa, am-
bacho hakijathibitishwa ma-
hali pengine, kinaweza kuelezea
changamoto ambazo Russia
inakabiliwa nazo ni kuongeza
kasi katika uvamizi wa mwezi
mzima.

Kwa mujibu wa Marekani, Uru-
si imerusha angalau makombora
1,100 tangu vita hivyo kuanza.
Hawajasema ni ngapi zililenga
shabaha zao na ikiwa zilifanikiwa
kulipuka.

UKRAINE YADAI KUTEKET-
EZA MELI YA KIVITA

Meli ya kivita ya jeshi la wan-
amaji la Russia iliharibiwa na pia
meli nyingine mbili ziliharibiwa
katika bandari yenye shughuli
nyingi ya Berdyansk, vyanzo vya
habari Ukraine vimesema.

Jeshi la Ukraine lilitoa picha
hiyo mapema Alhamisi, likidai
meli ya Orsk ilipigwa na vikosi
vyake.

Maelezo kuhusu kilichosaba-
bisha mlipuko na moto ndani ya
meli hiyo hayako wazi.

Berdyansk iko magharibi mwa
mji uliozingirwa wa Mariupol, uli-
otekwa siku nne baada ya Russia
kuivamia Ukraine.

Wiki iliyopita, Televisheni ya
Jeshi la Russia ilipongeza kuwasili
kwa Orsk huko Berdyansk kama
tukio kuu baada ya kuwa meli
ya kwanza ya kivita kutia nanga
huko.

Picha zilizochukuliwa  ku-
toka kwa ndege isiyo na rubani
na mwandishi wa habari wa
runinga ya serikali ya Russia
Murad Gazdiev, zilionesha she-
hena ya kivita ikishushwa kutoka
Orsk.

Mwanajeshi wa Ukraine akifurahi baada ya kutwaa tena eneo ambalo lilikaliwa na vikosi vya Russia nje kidogo ya mji wa Kyiv.
PICHA: Reuters

Katika
eneo hilo
la Rzesow,
ambalo
liko umbali
wa kilome-
ta 50 ku-
toka mpa-
kani mwa
UKraine,
Biden
alikutana
na Rais wa
Poland, An-
drzej Duda,
katika
sehemu ya
safari yake
yadharura
barani Ul-
aya.

ZELENSKY AZIDI KUWASI-
MANGA ULAYA

Rais wa Ukraine Volodymyr
Zelensky, alitoa hotuba yake
jana usiku wa manane kwenye
mkutano wa kilele wa Baraza la
Ulaya mjini Brussels.

Alielezea uharibifu na mauaji
ya Russia kwa nchi yake, na
akashukuru Ulaya kwa kuun-
gana katika msaada wao kwa
Ukraine.

Kisha, kwa mtindo wake
wa kusema mambo moja kwa
moja, aliwaambia viongozi wa
Ulaya kwamba walikuwa wa-
mechelewa sana kuizuia Urusi.

“Mmeweka vikwazo, tu-
nashukuru. Hizi ni hatua zenye
nguvuy, lakini ilikuwa ni kuchele-
wa kidogo kulikuwa na nafasi,”
alisema. Akaongeza kuwa kama
kungekuwa na vikwazo vya ku-
zuia labda Russia isingeingia
vitani.

Pia aliashiria bomba la gesi
la Nord Stream 2, ambapo ali-
pendekeza ikiwa lingezuiwa
mapema, Russia isingeleta shi-
da ya gesi.

Zelensky kisha akaomba
mataifa jirani kuidhinisha ombi
la Ukraine la kujiunga na EU.

RUSSIA ITAIBUKA IKIWA
DHAIFU

Russia itajutia uamuzi wake
wa kuishambulia Ukraine, hayo
ni kulingana na Waziri wa Ulinzi
wa Marekani anayehusika na
masuala ya sera, Colin Kahl aki-
waambia waandishi wa habari
juzi.

“Nadhani kuna uhakika wa
hali ya juu kwamba Russia itai-
buka kutoka Ukraine ikiwa
dhaifu kuliko ilivyoingia kwenye
mzozo,” alisema.

“Itakuwa dhaifu kijeshi, dhaifu
kiuchumi, dhaifu kisiasa na ki-
jiografia, na kutengwa zaidi.” al-
iongeza

Alisema Warussia wanakosa
shabaha sahihi ya makombora
katika mzozo huo wa mwezi
mmoja.

Kahl pia alisema kwamba tath-
mini ya mkakati ujao wa Mareka-
ni itaitangaza Russia kama tishio
kubwa, lakini akaongeza kuwa
nchi hiyo haileti changamoto
ya muda mrefu kwa Marekani
kama China.

Ulaya umeituhumu Urusi kwa
Uhalifu wa kivita nchini Ukraine.
Kwa mujibu wa azimio la vion-
gozi wa umoja huo Russia itaa-
dhibiwa kwa kufuata sheria za
kimatiafa.

Umoja huo ulisema hayo
baada ya mkutano wa kilele uli-
ofanyika nchini Ubelgiji, na kue-
leza serikali ya nchi hiyo itawaji-
bishwa kwa mujibu wa sheria za
kimataifa.

Azimio la Baraza la Umoja wa
Ulaya linasema Russia imekuwa
ikiratibu mashambulizi dhidi ya
umma wa watu na kuyalenga
maeneo ya umma, ikiwamo
hospitali, viwanda vya madawa,
shule na makazi.

“Kumalizia huo ni uhalifu wa
kivita lazima usitishwe mara
moja,” lilisema azimio hilo.

Wakati huo huo, kundi la

mataifa yenye nguvu ya viwanda
duniani yaani G7, yameonya dhidi
ya kutumika kwa silaha yoyote ya
maangamizi dhidi ya Ukraine.

Baada ya mkutano wao wa kilele
wa dharura kuhusu uvamizi wa
Ukraine, taarifa ya pamoja ya mataifa
hayo ilitoa onyo la kutumika kwa si-
laha za kemikali, bailojia, nyuklia au
zozote zenye kufanana na hizo.

Imeitaka Russia kutimiza matak-
wa ya makubaliano ya kimataifa ya
kulinda kila mmoja.

BIDEN AFANYA ZIARA MPAKA-
NI POLAND NA UKRAINE.

Katika taarifa yake ya jana Ikulu
ya Marekani, imesema Rais Joe
Biden, alitembelea nchi ya Poland
ambayo inapakana na Ukraine, kwa
lengo la kuonyesha mshikamano
kwa Ukraine dhidi ya uvamizi wa
Russia.

Katika eneo hilo la Rzesow, ambalo
liko umbali wa kilometa 50 kutoka
mpakani mwa Ukraine, Biden ali-
kutana na Rais wa Poland, Andrzej
Duda, katika sehemu ya safari yake
ya dharura barani Ulaya.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Mare-
kani, Antony Blinken alisema katika
ziara yake ya Machi 5 alilitembelea
eneo hilo kwa lengo la kuonyesha
uungaji wake mkono kwa wanajeshi
wa NATO, kwa iliyokuwa sehemu ya
Jumuiya ya Kisovieti.

Ikulu ya Marekani ilisema katika
ziara hiyo ya I[jumaa, Biden alipokea
taarifa ya namna gani Poland inaka-
biliana na wimbi la mamilioni ya

wakimbizi ambao  wanakimbia
makombora ya  Russia huko
Ukraine.
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MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA TEMEKE
MKOA DARES SALAAMKITUO CHA JUMUISHI
SHAURI LA MADAI/ NDOA NA.../2022
JINA LA MDAI MICHAEL FRANCIS MCHWEMBA
JINA LA MDAIWA PAULINA BLASUS MTIKATIKA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika Mahakama
zamwanzo)

kwa PAULINA BLASUS MTIKATIKA

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/ wameleta madai
yake/yao kwamba (Eleza hapa habari za Madai)
TALAKA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
tarehe 27 mwezi 4 mwaka 2022 saa 3:00 asubuhi/mchana kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako
na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea.
ANGALIZO: kama hutohuduria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati yakuitwa shaurini, mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa mahakama hii leo
tarehe 23 mwezi 3 mwaka 2022

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA MBEYA
SHAURINO.129/2021

LITO DAUDI MWAKAPYAMILE.

DHIDI YA

1.PATRICK PHILIP MWALUSAMBA..
2.SARAH ANYAMBILILE MWAKIBETA.

YAH:KUITWA SHAURINI

PATRICK PHILIP MWALUSAMBA NA ANYAMBILILE MWAKIBETA

Fahamu kwamba LITO DAUDI MWAKAPYAMILE amefungua shauri
dhidi yenu katika baraza hili.
Shauri limepangwa kutajwa tarehe 28/03/2022 saa 2:30 asubuhi
mbele ya Mh.Munzerere Mwenyekiti wa Baraza.Mnatakiwa kuleta
utetezi wa maandishi ndani ya siku 21 tangu tarehe ya wito huu.
Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya
Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.
Mnaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa wewe
mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofisi za Baraza
zipo ndani ya eneo la Sabasaba Mbeya mjini.
Kumbuka:Msipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahilivu
ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe kuwepo.
Amri hiiimetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa baraza hili
leo tarehe 09/02/2022.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 S.L.P 2888,
Baruapepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA

Tovuti: www.mwtc.go.tz Tarehe 25-03-2022

TANGAZO

Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMAPILI
tarehe 27-03-2022 kampuni ya LOGISTICS FOR SUB
SAHARA itasafirisha Mzigo wenye vipimo vikubwa
kutoka MTUKULA kuelekea TUNDUMA kupitia MIKUMI
Gari hilo lenye namba za usajili na vipimo vyake

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

380 SSC FS/HPM 668 FS
UREFU 22

UPANA  4.00

KIMO 4.60

Gari hilo linatoka MTUKULA  kuelekea TUNDUMA
kupitia MIKUMI.gari litasafiri muda wa mchana tu
( kuanzia saa 12:30 asubuhi mpaka saa 12;00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

IN THE DISTRICT COURT OF TANZANIA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 47 OF 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE MARIA
JUMANNE HASSAN
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR APPOINTMENT OF
ADMINISTRATIX OF A SMALL ESTATE BY MARTHA
CONSTANTINE WENGA
FORMNO 58
APPLICATION FOR APPOINTMENT OF ADMINISTRATIX OF
SMALL ESTATE

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN.369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 2
Day of ......... LSRR 2022

Dated at Dodoma this 25 Day of March, 2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

KINGLION INVESTMENT COMPANY
LTD anatangaza kupotelewa na
kadiya pikipiki yenye USAJILI
NAMBA MC249 CGR, CHASSIS

NAMBA L7GPCKLY3K1015272,
ENGINE NAMBA
KL157FMJ2K5015272. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/122252/2022

IN THE DISTRICT COURT OF TANZANIA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.... OF 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
STEPHANO MASAKA CHISUMBILI
AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY SAMWEL STEPHANO MASAKA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of the Probate Rules)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
26 Day of 04 2022.

Dated at Dodoma this 21** day of March, 2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI

KAHAMA IMPORT AND EXPORT LTD
anatangaza kupotolewa na kadi
ya Bajaji yenye namba za usajili
T.405 BZH yenye Chassis Na.
LTZHCMLA4B3000072, Engine
Na. 163FMLB0002225, yenye
radi NYEKUNDU.

Yeyote atayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi kilichopo jirani yake.
TAARIFA YA POLISI:
KAH/ TR/RB/184/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Wilaya ya MUFINDI Kituo cha MAFINGA
Mkoa IRINGA Usimazi wa mirathi Na 3/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU KING CHARLES KAGOSE WA MAFINGA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA GRACE VALENTINE SILAYO

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama
ya Wilaya ya Mufindi)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowowte/madlahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo
tarehe 26 Mwezi 02Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimazi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

* Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza
kukaguliwa.

* Marehemu hakuacha wosia.

* Futaisiyohusika.

Imetolewa leo Tarehe 23 Mwezii 03 Mwaka 2022
Lﬁ e
L9 s i

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

DIGINA KIZUNGA anatangaza

kupotelewa na kadi ya pikipiki
ainaya BOXER BM 150 nyeusi
yenye USAJILI NAMBA MC 816

BSL, CHASSIS NAMBA

MD2A21BYOHWC86283, INJINI

NAMBA PFZWHC26662. Kwa

yeyote atakaeiona atoe taarifa

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA :
WMB/RB/231/2022

HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOROGORO
SHERIA YA UMILIKISHAJI WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
BARUA YA TOLEO YENYE KUMB. NA. MG/LD/230464

MMILIKI ALIOANDIKISHWA: KIBA FARMS AND

ENTERPRISES S.L.P 461MOROGORO.

ARDHI: KIWANJA NA. 70 KITALU “E” MSAMVU
MANISPAA YA MOROGORO

MUOMBAUJI: CHARLES OCT AIAN LUGOME
S.L.P 6172, MOROGORO.

Taarifa imetolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA
KUMILIKI ARDHI iliyotajwa hapo juu imepotea na
ninakusudia kutoa NAKALA HALISI YA BARUA YA TOLEO
YA KUMILIKI ARDHI iwapo hakuna pingamizi
litakalotolewa kwa muda wa mwezi mmoja toka terehe
ya taarifa hii itakapotangazwa katika gazeti.

HATI YA BARUA HALISI YA TOLEO ikionekana, irudishwe
kwa MKURUGENZI WA MANISPAA - MOROGORO S.L.P
166 MOROGORO.

Valency HK
KNY: MEURUGENZI WA MANISPAA
MOROGORO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA
WILAYA YA KIBAHA

SHAURI LA ARDHINA. 07 LA 2022
« DAUDI AARON W. KONDORO
« BEATRICE NICODEMUS KONDORO............MLETA MAOMBI
DHIDI YA
JUSTINE EMANUEL MAIRA, SCOLASTICA OMBUTU/O
ASEWNO, MARIAM SAID KINDAMBA, DANIEL MARTIN LYIMO,
KASSIMU MUSTAFA MAHENA & FATUMU MUSTAFA KIKUPA,
HADIJA J. HUSEIN, EVA ALOYCE KIMBE, JUMA MRISHO
KOMBO, RASHIDI MWINYIHIJA MINJUMA, IBRAHIM MPEYI
ALLY, ATHUMANI MAINDA SHABANI, RUKIA RAMADHANI
RASHIDI, ANNASTAZIA SAMWEL MTUMBUKA, HIYALI
RAJABU SELEMANI, FADHILI YUSUPH & TELFENA SADALA,
TWAHA DIHENGA MASIKU, MBWANA KASSIMU MBWANA
HADIJA, MUDASIL YAHAYA ALLY, ABEID SHABANI SAIDI,

SUBIRA SELEMANI SINGO, DIANA EDWARD
MANGWALA..........WAJIBU MAOMBI
KWA:

JUSTINE EMANUEL MAIRA, SCOLASTICA OMBUTU/O
ASEWNO, MARIAM SAID KINDAMBA, DANIEL MARTIN LYIMO,
KASSIMU MUSTAFA MAHENA & FATUMU MUSTAFA KIKUPA,
EVA ALOYCE KIMBE, JUMA MRISHO KOMBO, RASHIDI
MWINYIHIJA MINJUMA, IBRAHIM MPEYI ALLY, ATHUMANI
MAINDA SHABANI, RUKIA RAMADHANI RASHIDI, HADIJA J.
HUSEIN, ANNASTAZIA SAMWEL MTUMBUKA, HIYALI
RAJABU SELEMANI, MBWANA KASSIMU MBWANA HADIJA,
MUDASIL YAHAYA ALLY, ABEID SHABANI SAID, SUBIRA
SELEMANI SINGO, DIANA EDWARD MANGWALA.

POPOTE PALE MLIPO TANZANIA
Kwa kuwa mleta maombi ameleta shauri la ardhi ambalo
limeelezwa katika nyaraka za maombi [Misc Application]
ambayo inapatikana katika Baraza La Ardhi na Nyumba [W]-
kibaha. Fahamu kuwa shauri limepangwa kutajwa tarehe
04.04.2022 saa tatu asubuhi mbele ya Mheshimiwa
Mwenyekiti Mbuga.
Hivyo mnatakiwa kufika mbele ya Baraza nyinyi wenyewe au
mawakili wenu au mtu ambae ameruhusiwa kisheria.
ANGALIA kama hamtohudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu
Baraza litasikiliza shauri hili na kutoa maamuzi upande mmoja
Imetolewa na kutiwa saini na Muhuri wa Baraza hili leo tarehe
08 mwezi Machi, 2022 s

MWENYEKITI BARAZA LA ARDHI NANYUMBA[W]
KIBAHA-PWANI

ipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

HADITHI

hivyo

Operesheni namba moja-19

Na Adam Fungamwango

DIANA ni msichana mrembo
kwa maana halisi ya urembo.
Na mwenyewe alijijua kuwa ni
mzuriwa shani.

Aliwababaisha, kuwaliza,
na kuwatia wazimu wanaume
wengi ambao alikutana nao,
au hata kupishana tu. Wengi
walimkimbilia. Wakamtongoza,
kumtaka kimapenczi. Wapo
waliotaka kumuoa kabisa.
Hata hivyo yeye mwenyewe
hakujua ni mwanaume gani
anayempenda kwa dhati.

Alichojua wengi wanamfuata
kama nyuki wafuatavyo ua
zuri la waridi. Aliacha muda
uongee. Alijua mwisho wa siku
atajulikana ni nani anayepen-
da uzurina urembo wake na
nani anampenda kwa dhati.
Aliyempenda yeye kama yeye
na si urembo wake.

Fuatilia mtiririko huu wa

riwaya hii kabambe, yenye kusi-

simua na mafunzo kwa jamii.

an alitulia. Alijjua Diana ana-

lia machozi ya furaha yali-

yochanganyikana na uchungu.
Uchungu ni kwa sababu ya
tekwa. Hakupata muda wa kulia,
kutokana na kuhofia usalama na
uhai wake. Moyo wake ukaweka
sugu, hivyo alishindwa kulia hadi
pale atakaposhuhudia mustakabali
wa yote. Machozi ya furaha kwa
sababu ameponyeka kutoka kwe-
nye mdomo wa mamba. Alikuwa
karibu na kifo zaidi kuliko uhai.
Kwa namna ya ajabu am-
bayo hakutarajia, si tu kwamba
ameokolewa, lakini yupo sehemu
salama zaidi. Sehemu anayoipenda
kuliko vyote. Yupo na mtu aliye-
tokea kumpenda. Yupo mikononi
mwake. Anahisi joto lake. Hayo
yote yakichanganyika, ndipo an-
apolia machozi ya uchungu ili-
yochanganyika na furaha.
“Hakuna chochote kibaya Kkili-
chokupata tangu umekwenda
huko?” Ni swali ambalo ali-

litegemea, lakini hakulitegemea :

kwa wakati ule.

“Najua, najua una wasiwasi na
wale manyangau kuwa labda
wangeweza kunifanyia chochote.
Ingewezekana kama wao ndiyo
wangekuwa vinara wa kundi lile.
Usichokijua ambacho hata askari
nimewapa siri kuwa kinaongozwa
na wanawake watatu. Wao wa-
nawatumia wanaume kuwakamata
wanawake. Ni wanawake matajiri,
lakini kazi yao ndiyo hii. Wanajua
ukimkamata mwanamke, inakuwa

ni rahisi sana ndugu, mume, mpen- |

zi kutafuta pesa haraka ya kum-

@Msamba
0656122770

komboa. Wakiwateka wanawake wa- : lika shilingi milioni hamsini kama

napeleka kwao, kwa hiyo wanakuwa
salama. Hawawafanyi chochote.
Ila unazabuliwa vibao viwili vitatu
siku ambayo unashikishwa simu ili
uongee na ndugu zako, kuonekana
kuwa kuna mateso sana. Wanacho-
hitaji ni pesa tu, lakini huduma zote
chakula, matibabu unapata. Ni watu
wazuri, hasa wale wanawake ambao
huwezi kuona sura zao kamili.” Di-
ana alitiririka na kumpoza Jan am-
baye kiasi fulani wivu ulikuwa ume-
shaanza kumuingia.

“Mpenzi Diana.” Sauti ya Jan il-
isikika. Haikujulikana kama anaita
au analitaja tu. Lakini Diana akai-
tikia.

“Nimehangaika sana kwenye hili.
Nimehatarisha sana maisha yangu.
Mimi ndiye niliyekuwa nakwenda
kuweka mkoba wa pesa chini ya
madaraja. Mwanzo ilikuwa kwa Mf-
ugale, lakini hii mara ya mwisho ni
chini ya daraja la Kajima. Nimejitoa
muhanga kupigana na watekaji kwa
sababu yako. Usinione hivi nimeua
watekaji wawili. Nimewasaidia baa-
dhi ya polisi waliokuwa wanataka
kuuawa. Nimeona maiti nyingi kwa
mara ya kwanza kwenye maisha
yangu. Yote hii kwa ajili yako, vingi-
nevyo nisingejisumu kufanya hivyo.
Hata hivi sasa najishangaa. Kwa vipi
niliweza kufanya vile. Ujasiri ule
nimeupata wapi?” Jan alinyamaza
baada ya Diana kumgusagusa
mgongoni na kuhisi kitu kama shoti
ya umeme.

“Pole sana mpenzi wangu, pole.”

“Ahsate. Nikwambie tu hata hizi
pesa siyo kama zilikuwa zimekami-

watekaji walivyokuwa wakizitaka.
Mjomba alikuwa hana uwezo huo,

 akawa anahangaika afanye nini.

Nikamwambia hilo niachie mimi.
Nilijua hata tufanyeje hatuwezi
kuzipata. Tungechelewa ungeuawa.
Na tungewaambia kuwa hatuna,
usingekuwa hai. Nilichofanya ni
kwenda kwa Chala na kumuuliza
yeye atatoa kiasi gani? Akaniambia
atatoa shilingi milioni kumi na tano
tu. Na hata baada ya hapo haku-

. jishughulisha tena na hilo, wala

kuulizia. Nilichomwambia mjomba
ni kwamba asitoe pesa yoyote hizo
hizo zinatosha. Aliogopa na kuse-
ma wakigundua itakuwa ni hatari,
nikamwambia niachie mimi kwa
sababu mimi ndiye nitakayepeleka.”
Alishusha kidogo pumzi. Wakati
wote huo walikuwa wamekumba-
tiana, kila mmoja akiwa na hamu
na mwenzake. Hawajaonana muda
mrefu. Hakuna aliyekuwa na uhaki-
ka kuwa watakutana tena wakiwa
hai.

“Nikwambie tu ukweli ni kwamba
mle kwenye mkoba niliweka ma-
karatasi badala ya pesa. Niliuchukua

 mkoba ule niliopewa na mjomba

pamoja na zile pesa za Chala, ni-
kaenda nazo nyumbani, nikabadili-
sha, nikachukua mkoba mwingine
uliokuwa umejazwa makaratasi ndi-
yo niliokuwa naupeleka huko wa-
tekaji walikokuwa wanautaka.”
“Mhh, sasa wangekuta makarata-
si?” Aliuliza Diana kwa sauti laini.
“Ndiyo maana nilikuwa nawahu-

. sisha askari licha ya kwamba we-

nyewe hawakutaka. Nilifanya hivyo

Hivi alid-
hani pesa
ndiyo

kila kitu?
Ona yeye
ametoa
pesa halafu
amekaa.
Na pesa
zenyewe
hazitoshi,
laKini
wewe
hukuwa na
pesa, lakini
umefanya
maarifa
mengi hadi
mimi leo
hii nimeku-
wa hai na
niko hapa.

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe ali-
jijua kuwa ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza, na kuwatia wazimu
wanaume wengi ambao alikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkim-
bilia. Wakamtongoza, kumtaka kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata
yeyemwenyewe hakujua ni mwanaume gani anayempenda kwa dhati.

Mtunzi anapatikana
(0716 350534)

kwa sababu kwamba pesa zenyewe
hazitoshi, kwa hiyo yote yalikuwa
hatari. Hata wangepata idadi hiyo ya
pesa wasingekubali. Kwa hiyo nikaona
ni bora tu nizichukue, lakini nitumie
mbinu za kuhakikisha hawajui hili
kwa kuwaita polisi kwenye tukio lao
la kuchukua pesa ili wakamatwe.” Jan
alikuwa akitiririka jinsi alivyopanga
mipango yake.

“Sasa askari hawakukuuliza pesa
ziko wapi?” Diana aliendelea kuuliza.

“Nimeulizwa swali hilo pale kituoni
Magomeni. Nimewaambia mkoba ki-
ukweli haukuwa na pesa kwa sababu
hatukuwa na pesa za kuwapa, kwa
hiyo tulijaza makaratasi ili waamini
kuwa ni kweli, ikiwa tumewekwa
mtego wa polisi, vinginevyo ingekua
balaa.”

“Kwa hiyo unazo hizo pesa?”

“Ninazo, tena humu humu ndani,
utaziona tu baadaye.”

“Huyo mjinga Chala aliyetoa hizo
pesa, yeye hajajishughulisha na cho-
chote?

“Labda tukutane naye, halafu
umuulize mwenyewe, maana nikise-
ma mimi unaweza kusema najifagilia
kwa sababu yeye anakutaka na mimi
nakupenda.”

“Hivi alidhani pesa ndiyo kila kitu?
Ona yeye ametoa pesa halafu ame-
kaa. Na pesa zenyewe hazitoshi, lakini
wewe hukuwa na pesa, lakini ume-
fanya maarifa mengi hadi mimi leo hii
nimekuwa hai na niko hapa.” Diana
aliongea kwa hisia kali.

“Yaani afadhali hata marehemu
Afande Marco, yeye hakutoa pesa,
lakini alijitolea kukusaidia kwa kuwa-
tumia askari polisi wenzake.”

“Ni kweli Jan, lakini Marco naye
alikuwa anafanya hivyo kwa sababu
yeye hiyo pia ni kazi yake. Alikuwa
anafanya kitu ambacho kiko kwenye
uwezo wake wa kikazi. Tla ni wewe
peke yako uliyeonekana umeacha kila
kitu na kuamua kwenda na mimi.”
Diana hakumaliza maneno hayo
akaanza kulia tena. Safari hii hakulia
machozi ya furaha na uchungu.

Alililia ya uchungu. Alilia kwa sauti
ya kwikwi. Jan alimuacha alie. Kuna
mtu aliwahi kumwambia mwanamke
akilia kwanza muache. Kwa sababu
machozi humaliza sumu ya uchungu
wote uliomo mwilini. Wanawake wen-
gi wakipatwa na matatizo, uchungu
au kuudhiwa hulia.

Na wakimaliza wanamaliza kila
kitu. Lakini wanaume wao huona
aibu kulia, hasa mbele za watu au hata
sirini. Huweka maumivu yao vifuani
na mioyoni mwao. Sumu haiondoki,
wanaendelea kuugulia miaka na mia-
ka. Ndiyo maana huwa ni wagumu wa
kusamehe kuliko wanawake. Mara ny-
ingi huwafanya kutangulia kufa kuliko
wanawake.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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KOCHA DODOMA JlJI

Na Adam Fungamwango

AKATI kikosi
cha  wachezaji
wa Dodoma
Jiji wakianza
rasmi mazoezi ya kujiandaa
na mechi ya raundi ya 19 ya
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya Prisons, Kocha Mkuu wa
timu hiyo Mrundi Masoud
Juma ameweka wazi kuwa
moja ya kitu ambacho hakip-
endi ni kucheza dhidi ya timu
hiyo.

Akizungumza wakati wa

mazoezi ya timu yake kwe-
nye Uwanja wa Jamhuri Do-
doma, Masoud amesema
kuwa tangu aje Tanzania
kwa mara ya kwanza akiwa
na klabu ya Simba, huwa
wapendi kucheza na timu ya
Prisons kwa sababu hutumia
zaidi nguvu na wameendelea
kucheza hivyo hadi leo, hivyo
anaamini mechi hiyo itakuwa
ni ngumu kwao.

Dodoma Jiji itasafiri hadi ji-
jini Mbeya kucheza na wajela-
jela hao kwenye Uwanja wa
Sokoine, Aprili 2 mwaka huu.

“Tangu nije Tanzania,
sipendi kucheza na timu
hiyo. Wanatumia nguvu sana,
sipendi sana aina yao ya
uchezaji.

Kama walikuwa wakitu-
sumbua Simba wakati huo
naifundisha, je kwa timu
kama hii Dodoma Jiji? Kwa
maana hiyo mechi itakuwa
ngumu sana, ukichukulia
kwanza hawako kwenye na-
fasi nzuri kwa hiyo watakuwa
wagumu zaidi, kusema kweli
itakuwa mechi ngumu sana,”
alisema Masoud, kocha wa

zamani wa Simba.

Alikiri kuwa msimu huu
ligi imekuwa ngumu na timu
hazijatofautiana sana pointi
kwani wao ambao wako kwe-
nye nafasi ya 11, wana pointi
na wanazidiwa pointi saba tu
na Azam FC ambayo iko kwe-
nye nafasi ya tatu.

“Yaani hapo inaonyesha
kuwa timu hazijatofautiana
sana pointi, ukishinda leo un-
apanda juu zaidi, lakini ukip-
oteza utashuka chini sana,
kwa hiyo ni lazima tupam-
bane,” alisema kocha huyo.

Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Tukuyu Band yaja na coroca

Na Sabato Kasika

BENDI ya Tukuyu Sound,
imetunga wimbo uitwao ‘co-
rona’, kwa lengo la kuhama-
sisha Watanzania kujikinga
na ugonjwa huo kwa kwenda
vituo vya afya kupata chanjo
pia kuzingatia mwongozo wa
Wizara ya Afya.

Mmoja wa viongozi wa
bendi hiyo, Kalala Junior alil-
iambia gazeti hili, jijini Dar es
Salaam jana kuwa wimbo huo
utaanza kufanyiwa mazoezi
wiki ijayo na kisha wataingia
studio kuurekodi.

Kalala alisema, mara ya
kwanza baadhi ya wanamuzi-

ki akiwamo yeye, waliungana
na kutunga wimbo wa kuha-
masisha jamii kuwa makini
dhidi ya ugonjwa huo.

“Sasa nasi bendi ya Tukuyu
Sound tumeona tuandae wim-
bo wetu wa kuhusu ugonjwa
huo, kwani tunaona kila kuki-
cha unazidi kujiimarisha dun-
iani, hivyo tutajiandaa kuanza
mazoezi ya wimbo uitwao ‘co-
rona’,” alisema Kalala.

Alisema, anaamini watafiki-
sha ujumbe wao kwa jamii
iwapo wimbo huo utakami-
lika ili kila Mtanzania awe
makini badala ya kubweteka
wakati huu ambao janga la
corona linaendelea kutesa

dunia.

“Wanamugziki tunaweza
kufikisha ujumbe kuhusu co-
rona kupitia maonyesho yetu
ya kila mwisho wa wiki lakini
pia kwa kurekodi wimbo wetu
na kusambaza katika studio
ili usikike,” alisema.

Alisema, mwongozo Wwa
Wizara ya Afya unaitaka jamii
kuchukua hatua ikiwamo kue-
puka misingamano isiyo ya la-
zima, kuvaa barakoa, kutumia
vitakasa mikono na kunawa

kwa maji tiririka.
“Pamoja na hayo, mwon-
gozo unatuelekeza kuto-

jazana kwenye vyombo vya
usafiri kwa ajili ya usalama

wetu, hivyo nasi tunaandaa
wimbo ukiwa na ujumbe huo
muhimu kwa jamii,” alisema.

Kalala ambaye pia ni mwim-
baji, aliwashauri wanamuziki
wa bendi mbalimbali kuanga-
lia uwezekano wa kutunga
nyimbo za kuhamasisha
vita dhidi ya corona ikiwa ni
mchango wao wa kusaidiana
na serikali katika vita hiyo.

Alisema, wanamuziki ni
sehemu ya jamii, na kwamba
hawapaswi  kujikita katika
nyimbo za mapenzi tu bali
waangalie pia na matukio
mbalimbali yanayotokea
ndani ya jamii na kuuelimisha
umma.

Maandalizi
Tanga City
Marathon

vakamilika

Na Cheji Bakari, TANGA

WAKATI kesho Jumapili Machi
27, ndio siku ya mashindano
ya riadha ya Tanga City Mara-
thon Season 6, maandalizi yote
yamekamilika na jumla ya wa-
shiriki 1,500 wakiwemo Wakuu
wa Wilaya kutoka mikoa sita
nchini wamethibitisha kushiriki
mbio hizo.

Muandaaji Mkuu wa
mashindano hayo, Juma Mwa-
jasho amesema kuwa hadi ku-
fikia jana, jumla ya tiketi 1,500
zimeuzwa ikiwa ni malengo ya
asilimia 100 ya mauzo vya tiketi
zote.

Amesema kuwa washiriki
hao ni washiriki binafsi, kutoka
vyama Vvya riadha na klabu
za jogging kutoka mikoa yote
ya Tanzania ikiwemo ya nchi
jirani ya Kenya.

“Tunashukuru hadi kufikia
leo ljumaa (jana) tumeuza tiketi
zote na washiriki 1,500 wame-
thibitisha kushiriki mbio hizo
wakiwemo Wakuu wa Wilaya
kutoka mikoa sita,” alisema.

Katika mbio hizo za urefu wa
kilometa 21, 10 na 5 ambazo
zitazinduliwa na Mkuu wa
Mkoa wa Tanga, Adam Malima
zitaanzia katika viwanja vya
jumba la Makumbusho maarufu
Tanga Urithi kuzunguka mi-
taani na kuhitimishwa katika
viwanja hivyo.

Polisi
vaitisha
Ruvu
Shooting

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa timu ya Polisi
Tanzania umesema Kwa sasa
unapeleka akili na nguvu zote
kwenye mchezo wao dhidi ya
Ruvu Shooting utakaopigwa
Aprili mosi mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha msaidizi wa Klabu
hiyo alisema wanaendelea na
maandalizi kuekelea kwenye
mchezo huo.

“Tunaendelea na mazoezi
kwa ajili ya kujiandaa kukutana
na timu ya Ruvu Shooting ni
mchezo ambao utakuwa na
ushindani mkubwa na tunaen-
delea kujipanga kwa mandali-
zi," alisema.

Aidha alisema Ligi msimu huu
ina ushindani mkubwa, lakini
wao watapambana kuhakikisha
wanapata pointi tatu katika kila
mchezo wa nyumbani.

“Lengo ni kubakiza pointi 3
nyumbani tunaomba mashabiki
wetu waendelee kutuunga
mkono.”

Alisema michezo ya kirafiki
atakayoicheza itawasaidia
wachezaji kuwa fiti zaidi kuele-
kea kwenye mchezo huo.
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LEWANDOWSKI ATAKIWA BARCA

BARCELONA wanamtaka mshambuliaji wa
Bayern Munich na nahodha wa timu ya taifa vya
Poland, Robert Lewandowski mwenye umri wa
miaka 33. (Sport)

RAPHINHA AGOMBEWA

KLABU pia imeungana na Liverpool, Manches-
ter City na Bayern Munich katika mbio za kum-
saka winga wa Leeds na Brazil Raphinha mwe-
nye umri wa miaka 25, ambaye anauzwa kwa
pauni milioni 60. (Mirror)

ORIGI SOKONI

MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Divock Origi
mwenye umri wa miaka 26 anafanya mazun-
gumzo na wapinzani wa Serie A, AC Milan na
Inter Milan kuhusu uwezekano wa uhamisho
msimu huu wa joto. (90min)

MITCHELL AFUATILIWA

KLABU ya Manchester City ni miongoni mwa
klabu kadhaa za Ligi Kuu England zinazomfuatil-
ia beki wa Crystal Palace, Tyrick Mitchell baada
yva mchezaji huyo wa miaka 22- kujumuishwa
katika timu vya taifa ya England kwa mara ya
kwanza. (Sun)

ALONSO AITAKA LALIGA

MLINZI wa Chelsea, Marcos Alonso mwenye
umri wa miaka 31, amesema “angependelea”
kucheza tena kwenye Ligi Kuu ya Hispania, La-
Liga. Raia huyo wa Hispania aliichezea Real Ma-
drid katika timu ya vijana. (AS)

CESAR NJIA PANDA

NAHODHA wa Chelsea, Cesar Azpilicueta mwe-
nye umri wa miaka 32 yuko njia panda kati ya
kusaini mkataba wa mwaka mmoja na Blues hao
ama kukubali ofa ya mwaka mmoja kutoka kwa
Barcelona. (Express)

RUDIGER HUYO JUVE

MCHEZAJI wa kimataifa wa Ujerumani, Anto-
nio Rudiger mwenye umri wa miaka 29, anaweza
kuwa beki wa tatu wa Chelsea kuondoka Stam-
ford Bridge mkataba wake unapoelekea kumal-
izika msimu wa joto na tayari amepewa mka-
taba na Juventus. (Sky Sports)

DIAZ ANYATIWA

MSHAMBULIAJI wa Blackburn Rovers na Chile,
Ben Brereton Diaz mwenye umri wa miaka 22
ananyatiwa na Sevilla. (Estadio Deportivo)

NUNEZ AWANIWA TENA

KLABU ya West Ham huenda wakajaribu tena
kumnunua mshambuliaji wa Benfica na Uruguay,
Darwin Nunez, baada ya kiungo huyo mwenye
umri wa miaka 22 kukataa dau la pauni milio-
ni 50 la kuvunja rekodi ya klabu hiyo Januari.
(Standard)

KENT ATAKIWA LEEDS

LEEDS United inataka kumsajili winga, Ryan
Kent kutoka Rangers, huku mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 25 akiwa na kipengele cha
kuachiliwa kwa pauni milioni 20 katika mkataba
wake. (Football Insider)

SPENCE AGOMBEWA

ARSENAL na Tottenham watahitaji kulipa pau-
ni milioni 20 kumsajili beki wa Middlesbrough,
Djed Spence, ambaye mchezo wake huko Not-
tingham Forest kwa mkopo unaridhisha. (Ex-
press)

TRINCAO AWINDWA

KLABU za Benfica na Sporting Lisbon zinapa-
nia kumnunua winga wa Barcelona, Francisco
Trincao, ikiwa kiungo huyo mwenye umri wa mi-
aka 22 anayechezea Wolves kwa mkopo hataji-
unga na klabu hiyo kwa mkataba wa kudumu wa
pauni milioni 25. (Record)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

JORGINHO:

® @ ® Ni baada ya Italia kushindwa kufuzu
kombe la Dunia nchini Qatar, sasa watashuhu-
dia mashindano hayo kideoni tu...

PALERMO, ITALIA

ORGINHO amekiri kwamba,

kukosa penalti zake mapema

kwenye kampeni zitamtesa

sana baada ya Italia kushind-
wa kufuzu kwa Kombe la Dunia la
mwaka huu 2022.

Azzurri walitawazwa mabingwa
wa Euro 2020 miezi nane tu iliyopi-
ta baada ya kuifunga England kwe-
nye fainali kwa mikwaju ya penalti.

Hata hivyo, kikosi hicho cha Rob-
erto Mancini hakitakuwa kwenye
Kombe la Dunia baadaye mwaka
huu baada ya kufungwa 1-O na Mac-
edonia Kaskazini kwenye mchezo
wa mchujo.

Ingawa wenyeji walitawala mch-
ezo pale Palermo, Aleksandar Tra-
jkovski alifunga dakika za lala sala-

PENALTI

MAISHA

ma na kuwapa wageni ushindi wa
kushangaza.

Wakiwa wametoka sare mara nne
kati ya michezo mitano iliyopita,
Italia ililazimika kuingia kwenye
mchezo wa mchujo baada ya ku-
maliza kwa pointi mbili nyuma ya
Uswizi katika Kundi C.

Miongoni mwao kulikuwa
na sare ya 1-1 na Uswisi,
ambapo Jorginho alikosa

penalti mbili ambazo zinge

wafanya Azzurri kuwaon

doa wapinzani wao Kileleni.

Na kiungo wa kati wa Chelsea ali-
fichua hisia zake za kuwajibika kwa
taifa lake kushindwa kufuzu.

“Ni vigumu kueleza kilichotokea,”
aliambia RAI Sport. “Inauma sana.
Nitasema kweli, bado siamini.

“Sidhani tulikosa ubunifu, kwani
mara zote tulitawala mechi na
kutengeneza nafasi nyingi. Kwa
bahati mbaya, hatukuweza kuzi-
maliza.

“Tulicheza mpira mzuri, tulishin-
da ubingwa wa Ulaya msimu uliopi-
ta, lakini kwa bahati mbaya katika
mechi chache zilizopita, tulifanya
makosa madogo.

“Inauma ninapofikiria juu ya
(penalti nilizokosa), kwa sababu
bado ninafikiria juu yake, na itanis-
umbua maisha yangu yote.

“Kupanda pale mara mbili na ku-
toweza kuisaidia timu yako na nchi
yako ni jambo ambalo nitaendelea
nalo milele, na linanielemea.

“Watu wanasema tunahitaji kuin-
ua vichwa vyetu na kuendelea, la-
kini ni ngumu.”



22 Nipashe ...z

HABARI MICHEZO

®manPAY

MECHI KALI
ENGLAND

VERSUS

SWITZERLAND

CHEZA USHINDE

JACKPOT

1,06

CARDIFF, Wales

ARETH Bale alielezea kuko-
solewa kwake kama mchezaji
wa Real Madrid ni kwa “ku-
chukiza” baada ya kuiongoza
Wales katika ushindi kwenye mechi za
mchujo wa kufuzu kombe la Dunia.
Bale amecheza katika mechi tano
pekee kati ya 42 za Madrid katika
mashindano yote msimu huu, jumla ya
dakika 270 uwanjani - sawa na mechi
tatu nzima.
Akiwa amewahi kuwa mchezaji gha-
li zaidi katika soka duniani, winga huyo
hakuwepo kwenye mechi ya hivi ma-
juzi zaidi ya Madrid, wakati wakipokea
kipigo kichungu cha mabao 4-0 kutoka
kwa wapinzani wao Barcelona.
Hata hivyo, Bale alikuwa amere-
jea katika ubora wake wakati
Wales wakipata ushindi Al-
hamisi.
Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 32 alikuwa
nahodha wakati nchi yake
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ikipata ushindi wa 2-1
dhidi ya Austria, akifun-
ga mabao mawili - la
kwanza kwa mkwaju
wa faulo.

Mchezaji  huyo
wa zamani wa Tot-
tenham alionekana
kufurahia sherehe
hizo, lakini sauti yake

00. Toka

ilibadilika kidogo alipoulizwa
kama alikuwa na ujumbe kwa wako-
soaji wake nchini Hispania.

“Hapana,” alilambia Sky Sports. “Si-
hitaji kutuma ujumbe, kusema ukweli.
Ni kupoteza muda wangu. “Inachukiza,

wote wa- napaswa kujionea aibu.”
-§f\ < -

Pedri amuita Haaland Barca

SportPesa
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HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
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BARCELONA, Hispania

PEDRI amemtaka Erling
Haaland ajiunge na Barce-
lona atakapoondoka kule
Borussia Dortmund.

Mkataba wa Haaland na
Dortmund hautaisha hadi
mwaka 2024, lakini inas-
emekana ana kifungu cha
kutolewa ambacho kina-
maanisha kuwa anaweza
kusainiwa kwa euro mil-
joni 75 mwishoni mwa
msimu huu.

Barca, Real Madrid,

Manchester  City na
Manchester United zote
zimehusishwa katika nia

ya kutaka kumnunua
mshambuliaji huyo wa
Norway.

Haaland amefunga ma-
bao 80 katika mechi 82 ka-
tika mashindano yote ya
Dortmund tangu ajiunge
nayo kutoka Salzburg Jan-
uari 2020, akishinda tuzo
ya Golden Boy mwaka
huo.

Rekodi hiyo kubwa ya
mabao ndio sababu kuu

ya Pedri - ambaye aliitwaa
Golden Boy 2021 - ana-
tumaini kwamba hatua
inayofuata ya Haaland ni
kutua Camp Nou.

“Ni kitu kwa klabu. La-
kini Haaland ana sifa nzuri
na karibu kila kitu anacho-
gusa kinaishia golini,”
alisema Pedri akiiambia
TVE.

“Natumai anaweza kuja
kwa sababu nime-
kuwa  nikisema
nataka wachezaji

=
o S e
bora zaidi Barca. -

e
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| KASEKE
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Na Dennis Fussi

IUNGO mshambuliaji wa

Yanga, Deus Kaseke amesema

pamoja na kukosa nafasi ya

kuanza kikosi cha kwanza,

lakini anaamini bado ana uwezo wa
kuisaidia timu hiyo.

Kaseke ambaye alitokea Mbeya City

hana nafasi kwenye kikosi cha sasa

cha Yanga ambacho kimesheheni nyo-

YANGA

ta wengi na hivyo kumfanya kukosa

nafasi ya kucheza mara kwa mara.
AKizungumza jijini Dar es Sa-
laam, mchezaji huyo amese-
ma anatambua maboresho
yaliyofanywa na yanayota
rajiwa kufanywa, lakini hilo
haliwezi kumkatisha tamaa
atazidi kupambana kupiga-
nia nafasi yake uwanjani.

-
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“Kocha ndio mwenye kujua mchan-
go na uwezo wa kila mchezaji, na
ukizingatia timu ina wachezaji wengi
hatuwezi kucheza wote lazima tupis-
hane,” amesema Kaseke.

Kaseke ndio mchezaji pekee ali-
yebakia kwenye kikosi cha Yanga
kilichobeba ubingwa wa mwisho wa
ligi kuu ya Tanzania bara msimu wa
2016/17.

Wanawake wa kikundi cha ngoma za asili cha Tabata Women Tapo wakitoa burudani katika maadhimisho
va Siku ya Wanawake Duniani kwenye viwanja vya Shule ya Msingi Tabata Dar es Salaam. PICHA: MPI-

GAPICHA WETU

Waogeleaji 100 kuwania medali

Na Dennis Fussi

WAOGELEAJI 100 watachuana kuan-
zia leo kuwania medali na mataji ka-
tika mashindano ya klabu bingwa ya
mchezo wa kuogelea yaliyopangwa
kufanyika kwenye bwawa la Shule ya
Kimataifa ya Tanganyika jijini Dar es
Salaam.

Waogeleaji hao wanatoka katika
klabu saba ambazo ni Taliss-IST, Dar
es Salaam Swimming Club, Bluefins,
FK Blue Marlins, Moshi, Morogoro In-
ternational School (Mis Piranhas) na
Mwanza Swimming Club.

Mwenyekiti wa Kamati ya maan-
dalizi wa Chama Cha Kuogelea Tan-

zania (TSA), Hadija Shebe alisema
kuwa mashindano hayo yamepangwa
kuanza saa 2.00 asubuhi na waoge-
leaji watashindana katika staili tano
ambazo ni Freestyle, Breaststroke,
Butterfly, Backstroke na Individual
Medley.

Kwa mujibu wa Hadija, waogeleaji
hao pia watashindana katika relay ka-
tika mashindano ambayo yatatumia
sheria za Shirikisho la Mchezo wa
kuogelea Duniani (FINA) na pia yat-
atumika kuchagua timu za Taifa kwa
ajili ya kushiriki katika mashindano
mbalimbali ya kimataifa.

Alisema Tanzania inatarajia kush-
iriki katika mashindano ya Dunia, Ju-

muiya ya Madola, mashindano ya Afri-
ka kwa waogeleaji wakubwa na vijana.

“Mashindano haya ni makubwa
kabisa kwani hata waogeleaji wa Tan-
zania wanaoogelea nje ya nchi wame-
kuja kushiriki. Ni mashindano pekee
ambayo yanatumiwa na TSA kucha-
gua wachezaji wa timu ya Taifa,” alise-
ma Hadija.

“Tunatarajia kuona ushindania
mkali kwa waogeleaji wetu ili kutafuta
nafasi ya kufuzu mashindano ya du-
nia. Waogeleaji wengi wapo katika
maandalizi ya mwisho mwisho kwa
ajili ya mashindano hayo, bado tu-
nahitaji wadhamini wa mashindano
haya.”

TAREHE

01.26/03/2022

MUDA MICHEZO

AFC Wimbledon vs Cambridge Utd

NYUMBANI
1

SARE
X

JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENINI

02.26/03/2022

Airdrieonians vs Cove Rangers

03.26/03/2022

Elgin City vs Edinburgh City

04.26/03/2022

Peterhead vs Falkirk FC

05.26/03/2022

Leyton Orient vs Barrow

06.26/03/2022

Carlisle vs Bristol Rovers

07.26/03/2022

Colchester vs Tranmere

08.26/03/2022

Bradford City vs Newport

09.26/03/2022

Den Bosch vs VVV Venlo

10.26/03/2022

Finland vs Iceland

11.27/03/2022

Mirandes vs Ponferradina

12.27/03/2022

Burgos vs Tenerife

13.27/03/2022

Malaga vs Huesca

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 26/03/2022

TAREHE GAMEID

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Wisla Pulawy vs Sokol Ostroda

1

X

2

Osnabruck vs Eintracht Braunschweig

KamAZ vs Akron Tolyatti

Croatia vs Slovenia

Urozhay Krasnodar vs Baltika Kaliningrad

Doncaster vs Charlton

Hamilton vs Queen of South

Bradford City vs Newport

Annan Athletic vs Albion Rovers

Scunthorpe vs Harrogate

Dungannon Swifts vs Crusaders Belfast

Kilmarnock vs Partick Thisle

East Fife vs Alloa Athletic

Airdrieonians vs Cove Rangers

Kings Lynn vs Halifax

Northampton vs Hartlepool

Dumbarton vs Montrose

Coleraine FC vs Glenavon

AFC Wimbledon vs Cambridge Utd

Salford City vs Walsall

Forfar Athletic vs Cowdenbeath

Peterhead vs Falkirk FC

Inverness vs Dunfermline

Exeter vs Stevenage

Oldham vs Mansfield

Kelty Hearts FC vs Stenhousemuir

Elgin City vs Edinburgh City

Stirling vs Stranraer

Ipswich vs Plymouth

Shrewsbury vs Lincoln

Queens Park vs Clyde

Arbroath vs Raith Rovers

Eibar vs Lugo

Leyton Orient vs Barrow

Morton vs Ayr United

Accrington vs Gillingham

Port Vale vs Sutton United

Sheffield Wed vs Cheltenham

Carlisle vs Bristol Rovers

Den Bosch vs VVV Venlo

Finland vs Iceland

Renate vs Giana Erminio

Ireland vs Belgium

Sporting Gijon vs FC Cartagena

England vs Switzerland

SBV Excelsior vs Helmond Sport

Spain vs Albania

Netherlands vs Denmark

Germany vs Israel

Real Oviedo vs Fuenlabrada

() CHEZA KWA WAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.
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Nahodha wa t|mu ya talfa va ltalia, Ciro Immobile (ku||a) ak|chuana na Stefan Risovski wa North Macedoma wakat| wa
mchezo baina ya timu hizo mbili wa mchujo wa kufuzu kombe |a Dunia nchini Qatar mwaka huu kwenye uwanja wa
Renzo Barbera mjini Palermo. Italia ilifungwa bao 1-0 na kutolewa kwenye mashindano hayo. PICHA: MTANDAO

WACHEZAJI SITA

MTEGONI SIMBA

Na Adam Fungamwango

ACHEZA]I sita wa Simba wa-
natarajia kumaliza mikataba
yao kwenye klabu hiyo huku

kuendelea kubaki au kutobaki
kutatokana na ripoti ya Kocha Mkuu, Pa-

blo Franco.
Habari kutoka ndani ya klabu
hiyo zinasema kuwa
wachezaji Bernard Morrison,
Chris Mugalu, Meddie Kagere,
Thadeo Lwanga, Joash On-
yango na Paschal Wawa mika-
taba yao inaelekea ukingoni,
huku ikitajwa klabu ipo kwe-
nye mazungumza na baadhi
ya wachezaji ambao inataka
kuwabakisha.

“Tunajua kuna baadhi ya wachezaji
wanakaribia kumaliza mikataba yao, la-
kini tuko kwenye mazungumzo nao, na
kubaki au kutoendelea pia kutatokana
na ripoti ya mwalimu,” alisema Meneja

® ® ® Mikataba yao yafikia ukingoni,
maamuzi ya kuongezewa yako chini
ya kocha Pablo huku wawili...

Habari wa klabu hiyo, Ahmed Ally.

Hata hivyo, wachezaji Mugalu na Wawa
ndiyo kwa kiasi kikubwa wanaonekana
huenda wakaonyeshwa mlango wa ku-
tokea kupisha wachezaji wengine wa ki-
geni kusajiliwa.

Wawa ambaye msimu uliopita nusura
aachwe, aliongezwa mkataba wa mwaka
mmoja, huku Mugalu akionekana kuwa
zaidi kwenye chumba cha matibabu bada-
la ya uwanjani.

Hivi karibuni, Mwenyekiti wa Bodi ya
klabu, Salim Abdallah ‘Try Again’, alise-
ma kuwa watasajili wachezaji wanne wa
kigeni wenye uwezo wa hali ya juu, ili
kukiboresha kikosi hicho na kuwa imara
kwenye msimu ujao wa michuano ya ki-
mataifa.

Alisema wanatarajia kusajili beki mmo-

ja wa kati, mastraika wawili na winga
mmoja.

Pamoja na kucheza michuano ya
Kombe la Shirikisho la Afrika hatua ya
makundi, lakini baadhi ya wanachama na
mashabiki wamekuwa hawaridhishwi na
kiwango cha timu hiyo msimu huu.

Wamekuwa wakidai baadhi ya wacheza-
Jji wageni na wazawa viwango vyao vime-
pungua, hivyo kunahitajika usajili wa
nguvu kwa ajili ya msimu ujao wa ligi,
kuirudisha Simba ile ambayo imezoeleka
kuwa tishio kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Baadhi ya wachezaji wanaotajwa kufikia
mahali pazuri kwenye usajili ni Victorien
Adebayor anayeichezea US Gendamarie
ya Niger na Moses Phiri anayechezea Za-
naco ya Zambia.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Bale atupa kijembe eal Madr
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I
Yanga
haipoil,
vaiita
Mafunzo

Na Adam Fungamwango

WAKATI timu zipo kwenye
mapumziko ya kalenda ya
Shirikisho la Soka Duniani
(FIFA), kikosi cha Yanga
kitakuwa dimbani Jumatano
ijayo Machi 30 kucheza dhidi
ya Mafunzo ya Zanzibar.

Mechi hiyo ya kirafiki
inatarajiwa kuchezwa kuan-
Zia saa moja usiku kwa saa
za Afrika Mashariki kwenye
Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Salaam.
Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Hassan Bumbuli alisema
kuwa lengo la mechi hiyo ni
kuwafanya wachezaji waen-
delee kuwa na utimamu wa
mwili kwa ajili ya kujiweka
sawa na mwendelezo wa
mechi za Ligi Kuu Tanzania
Bara.

“Ni kweli tuna mechi moja
ya kirafiki Machi 30 dhidi
ya Mafunzo. Ni hiyo tu kwa
sasa, hakuna nyingine, ila
kama kutakuwa na mechi
nyingine baada ya hapo
tutawajulisha,” alisema
Bumbuli.

Amekanusha tetesi kuwa
timu hiyo itakuwa na mechi
Exl\//ilregine va kirafiki dhidi ya

Kulikuwa na taarifa kuwa
baada ya mechi hiyo, Yanga
itacheza mechi nyingine
dhidi ya KMC.

“Hilo kwa sasa halipo, ni-
mesikia hizo tetesi na nime-
kuwa nikiulizwa sana, lakini
si kweli, mechi hiyo hiyo
moja tu dhidi ya Mafunzo,
kama kutakuwa na nyingine
basi tutawaambia au mtaona
kwenye akaunti yetu kwe-
nye mitandao ya kijamii,”
alisema Bumbuli.

Kwa Kipindi hiki, baadhi ya
timu za Ligi Kuu zimewapa
wachezaji wake mapumziko,
zingine zimekwishaanza
mazoezi, zingine zikiandaa
mechi za kirafiki, lakini timu
kama Namungo yenyewe ipo
nchini Zambia kwenye mechi
kadhaa za kirafiki kwa ajili
kujiweka sawa na mechi za
Ligi Kuu Tanzania Bara.
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