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1
IGP aagiza adhabu
wanaume wakatili

Na Mwandishi Wetu, SERENGETI

MKUU wa Jeshi la Polisi Nchini, (IGP)
Simon Sirro, amewaagiza askari kuwashu-
ghulikia wanaume wanaobainika kuwafanyia
ukatili wa kijinsia wanawake na watoto.

Alitoa agizo hilo wakati akizindua Kituo
cha Polisi cha Dawati la Kijinsia na Watoto,
Kituo cha Polisi Mugumu, kilichofadhiliwa
na Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi ya
Watu (Unfpa), kilichojengwa kwa zaidi ya Sh.
milioni 70 chini ya usimamizi wa Shirika la
Jukwaa la Utu wa mtoto (CDF).

Alisema serikali haitavumilia watu wa-
naoendesha vitendo vya ukatili kwa wa-
nawake na watoto na watashughulikiwa kwa
mujibu wa sheria.

“Naagiza kuanzia sasa askari mkimkamata
mtu amemfanyia ukatili mke wake, au
amekataa kumsomesha mtoto wake tumieni
nguvu za kadri maana sheria inaruhusu,”
alisema.

IGP Sirro alisema, kwa mwaka 2018
matukio ya ukatili wa mama na mtoto
valiyoripotiwa yalikuwa 43,480, lakini kwa
mwaka huu wameishapokea matukio 41,416
hali ambayo inaonyesha watu wamepata
elimu na kupungua.

“Wanaume wa Mkoa wa Mara wanatawal-
iwa na mfumo dume, wanachukulia watoto
wa kike kama sehemu ya kutajirikia, acheni
tabia ya kudai mahari kubwa inakuwa kama
mnawauza na kuwadhalilisha, tutawashughu-
likia,” alisisitiza.

Mkurugenzi mtendaji wa Jukwa la utu wa
mtoto, Koshuma Mtengeti, alisema ukatili
dhidi ya wanawake na watoto unatokea kati-
ka mazingira ya aina zote nyumbani, shuleni,
kwenye jamii na mitandao ya kijamii.

“Jambo la kusikitisha zaidi watuhumiwa
wa ukatili walio wengi ni wale ambao
waathirika wa ukatili wanashirikiana nao
kwa karibu na kuwaamini sana, tafiti zi-
naonyesha mara nyingi ni mtu wa karibu
wa familia ambaye anaweza kuwa mjomba,
kaka, shangazi, watumishi wa ndani, baba au
mama,” alisema.

Alisema ukatili dhidi ya wanawake na
watoto unaligharimu taifa katika nyanja za
kijamii, kisiasa na kiuchumi kwa kuwa ukatili
wa Kijinsia huathiri afya, elimu na uhusiano
wa waathirika wa ukatili na jamii.

Pia husababisha ongezeko la watoto
wanaoishi mitaani kwa kukimbia vipigo
nyumbani na hatimaye tabia mbaya zilizo
kinyume na maadili kama vile ujambazi,
matumizi ya dawa za kulevya na ukahaba.

Koshuma alisema kazi nyingine walizok-
wisha fanya ni kutoa mafunzo kwa polisi wa
dawati la jinsia na watoto zaidi ya 241 jinsi
va kushughulikia upelelezi na kutunza vielel-
ezo kwa ufadhili wa Unfpa.

Mwakilishi Mkazi wa Unfpa, Jacqueline
Mahon, alisema vitendo vya ukatili wa Kijin-
sia na mauaji ya vikongwe vinazidi kush-
amiri kwa jamii.

“Wanawake, wasichana na watoto wan-
apitia ukatili wa aina mbalimbali ikiwamo
ubakaji, ulawiti, vipigo, mauaji ya vikongwe,
shambulio ukeketaji, ndoa za utotoni, mimba
za utotoni, pamoja na wanafunzi kuzoro-
teshwa kimasomo, alisema.

Alitoa wito kwa wakazi wa Wilaya ya
Serengeti kutumia dawati hilo ili kutokomeza
vitendo hivyo ikiwa ni pamoja na kutoa
taarifa kwenye kituo cha dawati la jinsia na
watoto iwapo wataona jamaa, rafiki, au jirani
anafanyiwa ukatili wa Kijinsia.

Jumla ya ofisi nne za madawati ya polisi
zinatarajiwa kufunguliwa na IGP mkoani
Mara.

CCM yamvaa tena Membe

Na Mwandishi Wetu

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) kimem-
wibukia mwanachama wake, Bernard
Membe, na kumtaka kufuata na kutii kat-
iba, kanuni za chama kwa kuwa wakati
wowote hatua kali zitachukuliwa dhidi
yake na yeyote atakayekwenda kinyume.

Sambamba na Membe, CCM ime-
wakemea wanachama wote waliosame-
hewa na Mwenyekiti wa Taifa, Rais John
Magufuli, na kuwataka kuomba msama-
ha ndani ya chama kwa kuwa msamaha
waliopata ni wa Rais kama Mtanzania na

nafasi yake na si chama.

Katibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru Ally,
alisema hayo wakati akihojiwa kwenye
kipindi cha Konani cha ITV kinacho-
rushwa mtandaoni, alipoulizwa kuhusi-
ana na agizo lake la kumwita Membe na
kutotii baada ya kujibu kuwa haitwi kupi-
tia mikutano au vyombo vya habari.

Alisema hawajawahi kumjadili Mem-
be kwenye vikao na alivyoitwa hakuwahi
kufika na kwamba kosa halifi bali linaishi
kama jinai bali kilichobakia ni utaratibu
wa wakati.

“WanaCCM wajue tuko makini kulinda

katiba na utamaduni wa chama
na wanachama kutii viapo vyao,
kuamini kwamba binadamu wote
ni sawa na Afrika ni moja, kusema
kweli daima na kujielimisha,”
alisema.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu
huyo, mwanachama yeyote ata-
kayevunja hayo kwa tabia, kauli
na vitendo, atakuwa amekosa sifa
na kwamba ataitwa kwenye vikao
na kujadiliwa, kujitetea na uamuzi
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JPM aombwa aachie fedha mitaani

Beatrice Moses na Elizabeth
Zaya

MJASIRIAMALI Abel Mpinga, mkazi
wa Igunga mkoani Tabora, amemwom-
ba Rais John Magufuli aachie fedha, ak-
idai hali ni mbaya mitaani.

Amedai wajasiriamali
wananyanganywa friji na viambaza
(Tv) kutokana na kushindwa kulipa
mikopo.

Mpinga alitoa ombi hilo jana baada
ya kupewa nafasi na Rais Magufuli ali-
yekuwa safarini kuelekea Shinyanga.

“Kama itakupendeza, watu wana hali
mbaya, kinamama wananyang'wa TV,
friji kwa ajili ya mikopo midogo mido-
go, hali imekuwa ngumu, tunakuomba
mheshimiwa uachie fedha.

“Mengine yote hatuna tatizo na
wewe, yakikamilika haya, mzee hata
ukitawala milele, hakuna shida,” Mp-
inga alisema huku sauti za kushangilia
zikisikika kutoka kwa baadhi ya wa-
nanchi waliokuwa eneo hilo.

Mpinga pia alimpongeza Rais Magu-
fuli kwa kazi nzuri anayoifanya nchini,
akiomba kasi iongezwe katika mradi
wa maji ya Ziwa Victoria ili kutatua
kero ya maji mkoani Tabora.

Katika majibu yake, Rais Magufuli
aliwataka wananchi wafanye kazi kwa
bidii, akieleza kuwa ndiyo suluhisho la
kutoonekana kwa fedha mitaani.

“Ukitaka hela, wewe fanya kazi,
wewe uliyekaa kijiweni unapiga kelele
hela hela, cha bure hakipo, lazima ni-
waeleze ukweli, hata mimi sina, kina-
chotakiwa ni kuchapa kazi.

Hata maandiko yanasema “asiyefan-
ya kazi na asile,” alisema Rais Magufuli.

Alisema wapo wananchi ambao
wamekuwa wakijituma kufanya kazi,
zikiwamo za kuchimba mifereji ya
barabara, wana uhakika wa kupata
fedha.

“Kalime, vya bure vimeisha na vitai-
sha zaidi, ukitaka fedha, nenda hata
kwenye madini, mimi sikuja kuleta
hela, nimekuja kuwaambia Watanzania
wafanye kazi,” alisema.

Rais Magufuli alisema serikali ina-
tafuta fedha kwa ajili ya barabara,
umeme, hospitali na madaraja, hivyo
haiwezi kutafuta fedha kwa ajili ya mtu
binafsi na familia yake.

“Tufanye kazi, njia pekee ya kuleta
fedha ni kufanya kazi, hata Ulaya wa-
nafanya kazi, wapo wenye shida kuliko
huku, ukitaka kutengeneza maisha

yako, ni kuchapa kazi,” alisema.
AONYA WATENDAJI

Akiwa Masumbwe wilayani Mbogwe,
Rais Magufuli aliwaonywa viongozi
wa eneo hilo kwa kushindwa kutumia
fedha za ruzuku ya barabara zaidi za
Sh. bilioni nne kwa miaka minne mfu-
lulizo.

Alisema tangu aahidi kutengeneza
barabara hiyo kwa kiwango cha lami
na kupeleka fedha hizo, hakuna kazi
iliyofanyika.

“Mlichaguliwa na wananchi, mka-
tetee wananchi na siyo kwenda ku-
chukua posho tu, hawa watendaji wa-
nawachezea, huko wanakotoka kuna
barabara za lami, nataka barabara za
lami hapa, sitamwachia wala kum-
samehe mtu yeyote.

“Niliahidi tangu 2015, lakini hakuna
hata barabara moja, na ninyi mtakuwa
hakuna siku nitakapoamua, DC (Mkuu
wa Wilaya) kasimamie hili na pia wewe
mkurugenzi badilika, ninakueleza ‘this
is last worning” (onyo la mwisho), na
wewe mbunge badilika, acha upadri,”
alisema Rais.
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Serikali yashusha bei
nyumba mradi PSSSF

Na Beatrice Shayo

SERIKALI imeshusha bei
za nyumba za miradi ya
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii
kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF) nchi nzima kwa
karibu asilimia 50 baada
va kubaini zinauzwa kwa
gharama kubwa na Watan-
zania kushindwa kumudu
kuzinunua.

Nyumba za vyumba vi-
wili vya kawaida zilizokuwa
zinauzwa kwa Sh. milioni
66 zimeshushwa hadi Sh.
milioni 36.58.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu Bunge, Sera,
Ajira, Vijana na Watu wenye
Ulemavu, Jenista Mhagama,
aitangaza uamuzi huo jana
alipohitimisha kutembelea
miradi ya PSSSF.

Mradi huo wenye nyumba
za gharama nafuu katika
eneo la Buyuni, Chanika una
nyumba 480 kati ya hizo
204 hazijapata wanunuzi na
276 malipo yake hayajaka-
milika.

Mhagama alisema mdororo
wa ununuzi wa nyumba hizo

umesababishwa na makato

ya urejeshwaji ya kila mwezi

kuwa juu na watumishi
wengi kutokumudu bei za
nyumba hizo.

Kadhalika alisema lengo
la kujenga nyumba hizo ni
kuwauzia watumishi na Wa-
tanzania kwa bei nafuu na
badala ya kukaa nazo.

Alisema menejimenti ya
mfuko iliridhia kutumia
Mtathmini Mkuu wa Seri-
kali ili kupata tathmini na
thamani halisi ya nyumba
hizo kuwa bei halisi na soko
lililopo.

“Hii nyumba tunaishusha
nusu bei na ndio bei ya
soko hizi gharama zilikuwa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MBUNGE wa Solwa mkoani
Shinyanga, Ahmed Salum, ame-
shangazwa na ongezeko kubwa
wananchi wapunguze kasi ya ku-
zaliana ili kuondoa upungufu wa
madarasa.

Salum alibainisha jana hayo
alipokuwa kwenye ziara jim-
boni humo iliyokuwa na lengo
la kusikiliza kero za wapigakura
na kuzitafutia ufumbuzi. Kila al-
ipokuwa kwenye mkutano wa
hadhara alikuwa akiona idadi
kubwa ya watoto.

Alisema ameshangazwa sana
kuona kwenye mikutano hiyo
kuna idadi kubwa ya watoto na

Zinawaumiza wananchi

na nia ya serikali yetu ni
kuwasaidia wananchi wake,”
alisema Mhagama.

Pia, nyumba 169 zenye
vyumba vitatu vya kawaida
zilizokuwa zinauzwa kwa
Sh. million 67.26, Mthamini
Mkuu wa Serikali amesema
zinaweza kuuzwa kwa Sh.
milioni 35 pamoja na kodi
ya Sh. 6,300,000, zitauzwa
kwa Sh. milioni 41.3.

“Nyumba 146 zenye
vyumba vitatu, viwili vya
kawaida na master bedroom
zilizokuwa zinauzwa Sh. mil-
ioni 74.34 zitauzwa hadi Sh.
milioni 39 pamoja na ya Sh.
7,020,000 sasa zitauzwa Sh.
milioni 46.02," alisema huku
wananchi wakimshagilia.

Waziri Mhagama alisema
nyumba yenye vyumba
vitatu na master bedroom
iliyokuwa inauzwa Sh. mil-
ioni 83.78 sasa itanunuliwa
kwa Sh. milioni 52 pamoja
na kodi ya Sh. 9,360,000
itauzwa kwa Sh. milioni
61.36.

Ameilekeza menejimenti
kutekeleza agizo hilo na
nyumba zote ambazo hazi-
janunuliwa ziuzwe kwa bei
aliyoisema kwa niaba ya
serikali.

“Hizi nyumba watu wali-
kuwa wanashindwa kuzi-
nunua kutokana na gharama
kuwa kubwa, natoa mwezi
mmoja watu wajipange
kuchukua nyumba hizo na
soko langu silifungi watu
binafsi ambao wanataka
waje,” alisema.

Vile vile, amewaonya baa-
dhi ya wafanyakazi ambao
badala ya kukaa katika ny-
umba hizo wanageuka kuwa

Waziri wa Nchi,

Ofisi ya Waziri
MKuu, Sera, Bunge

. Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu,
Jenista Mhagama
(katikati), akitembel-
ea nyumba za PSSSF,
zilizopo Buyuni,
Chanika, wilayani
[lala, mkoa wa Dar es
Salaam juzi, kabla ya
kutangaza punguzo
la bei kwa nyumba
hizo. Kushoto ni
Katibu Mkuu, Ofisi
va Waziri Mkuu
(Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu)
Andrew Massawe na
(kulia) ni Makamu
Mwenyekiti wa Bodi
va Wakurugenzi
PSSSF, Dk. Aggrey
Mlimuka. PICHA:
SELEMANI MPOCHI

‘Vifurushi vipya bima
'yaafya vyazua jambo

Na Waandishi Wetu

WAKATI Mfuko wa Taifa wa
Bima ya Afya (NHIF) unatarajia
kuzindua vifurushi vipya vitatu
vya bima ya afya vinavyoonye-
sha gharama ya matibabu kul-
ingana na umri na makundi,
baadhi ya wadau wamekosoa
utaratibu huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa shiri-
ka lisilo la kiserikali la Sikika,
lililojishusisha na utetezi wa uta-

: wala bora katika sekta ya afya,
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Ongezeko watoto lamduwaza mbunge

kuwataka wananchi wapunguze
kasi ya kuzaliana ili kutosababi-
sha kuwapo upungufu wa madar-
asa pale watakapoanza kusoma
shule, bali wazae kwa kuachia na-
fasi na si mfululizo.

“Naona wanaume sasa hivi mna
rutuba sana maana kasi hii ya
ongezeko la idadi kubwa ya wato-
to si mchezo na kwa vile nimeleta
na huduma ya umeme basi chum-
bani ni kweupe tu. Ila nawaomba
mpunguze kasi ya kuzaliana
achieni nafasi, mtanipa changa-
moto ya kujenga tena vyumba vya
madarasa tatizo ambalo nime-
shalimaliza,” alisema Salum.

Aidha alisema asilimia 90 ya
ahadi zake ameshazitekeleza kwa
wananchi jimboni humo na katika
mwaka ujao wa fedha atakuwa

Irene Kiria, alilambia Nipashe

¢ jana kuwa wanaona vifurushi

hivyo si rafiki kwa kila Mtanza-
nia.

“Sidhani kama lengo ni
kumfikia kila Mtanzania, hii ni
kuongeza wigo kwa watu wa-
naotaka huduma fulani, wakate
kulingana na vifurushi walivyo-

amebakiza sehemu chache sana
kukamilisha ahadi hizo, ikiwamo
miradi ya umeme, maji ya Ziwa
Victoria, ujenzi wa zahanati na
miundombinu ya barabara.
Baadhi ya wananchi walipoku-
wa wakitoa kero zao, walisema
changamoto kubwa ilikuwa
aotekelezwa na Wakala wa Ni-
shati Vijijini (REA), maji, afya,
mitaro kwa ajili ya kilimo cha um-
wagiliaji mpunga na miundom-
binu ya barabara. Mmoja wa wa-

hicho wanakabiliwa na ukosefu
wa huduma ya afya, hali ambayo
imekuwa ikisababisha kufuata hu-
duma hizo umbali mrefu kwenye

vijiji jirani.

viainisha,” alisema.

Alisema kwa mantiki hiyo, wenye
uwezo mdogo watapata huduma
kulingana na viwango vyao, vivyo
hivyo kwa walio na uwezo mkubwa
kifedha.

Hata hivyo, Kiria alisema kuna
haja kila mwananchi kuwa na bima
ya afya na kuepuka matumizi ya
fedha kwa vitu visivyo na tija.

“Una uwezo wa kununua gari,

ujiulize gari na afya yako kipi ni
kipaumbele chako, uzuri wa bima
ya afya inakatwa mara moja kwa
mwaka, lakini mtu ana uwezo wa
kutumia fedha kwa ajili ya shere-
he au msiba. Je, hicho ndiyo kip-
aumbele chako?” alihoji.

Alisema kama ilivyo nchi ny-
ingine, Tanzania hadi sasa
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nyingine kama hizo.
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ch [ 7K &8
SIKSGHYDRO

| TANGAZO LA KAZI

Sisi ni SinoHydro Corporation Ltd ambao hivi sasa
tunatekeleza Mradi wa Ujenzi wa Miundombinu ya Umwagililiaji
Zanzibar, katika visiwa vya Unguja na Pemba kwa pamoja.

Tunaajiri waendesha magari mazito ya kubeba nyenzo, malori
mazito, mafundi umeme, wapimaji, mafundi vyuma, wachanganya
zege na wafanyakazi wenye ujuzi wa fani zinazofanana na hizo.

Tunanunua oil za magari, fito za chuma, simenti, kokoto, mawe
ya ujenzi, mavazi maalum ya ujenzimabomba ya muundo
maalum, bomba za chuma, vifaa umaliziaji ujenzi na bidhaa

Pia tunahitaji mashine ndogondogo,
vifaa na nyenzo za uendeshaji mashine.

Tafadhali peleka maombi yako au maelezo kwa

115529602

Bw. Yan kwa anuani yygé08@163.com

au piga simu namba 0778 460047.
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Sababu za kushamiri
maambukizi VVU bayana

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MRATIBU wa kudhibiti
maambukizi mapya ya virusi
vya Ukimwi mkoani Shinyan-
ga, Peter Mracha, ametaja mae-
neo ambayo yamekuwa yaki-
sababisha kuendelea kuwapo
vichocheo vya maambukizi
mapya ya ugonjwa huo, hivyo
kusababisha hali kuendelea
kuwa mbaya.

Alitaja maeneo hayo kuwa ni
sehemu za machimbo ya mi-
godi ya madini, maegesho ya
malori barabarani na sehemu
ambazo kunafanyika biashara
ya kuuza ngono hasa Shinyan-
ga mjini na Kahama.

Mracha alibainisha hayo
jana kuwa hali ya maambukizi
ya VVU mkoani Shinyanga
yamepungua hadi asilimia
5.9 ikilinganishwa na mwaka
2012 ilivyokuwa asilimia 74.

Pamoja na kupungua huko,
alisema hali bado ni mbaya
kwa kuwa takwimu za kitaifa
maambukizi ni asilimia 4.7.

Alisema tatizo ambalo lime-
kuwa likisababisha maam-
bukizi kutoshuka zaidi na ku-
fikia kiwango cha taifa mkoani

Shinyanga ni kutokana na ku-
wapo na maeneo mengi yenye
vishawishi vya ngono.

“Watu  wengine ambao
wamekuwa wakieneza maam-
bukizi haya ya virusi vya ukim-
wi kwa kasi ni makahaba na
wanaume ambao wamekuwa
wakifanya mapenzi kinyume
cha maumbile wakiwamo na
madereva wa bodaboda am-
bao hufanya sana ngono zem-
be,” alisema.

Baadhi ya vijana, akiwamo
dereva wa bodaboda, Siga
Njile, alipohojiwa na Nipashe
juu ya nini kifanyike ili kupun-
guza kasi ya maambukizi hayo,
alisema elimu inapaswa kue-
ndelea kutolewa kwa ili watu
wajikinge na kuacha ngono
zembe.

Alisema mfano wao (boda-
boda) wamekuwa wakikum-
bana na changamoto kwa baa-
dhi ya abiria wanawake hasa
nyakati za usiku.

Kwa mujibu wa Njile, wan-
apowapeleka sehemu husika
na kuwafikisha wamekuwa
wakidai hawana fedha ya ku-
walipa na kuamua kumalizana
kwa kufanya mapenzi vichaka-
ni bila hata ya kutumia kinga.

CAPITAL

POPOTE ULIPO SIKILIZA CAPITAL RADIO
KATIKA MASAFA YAFUATAYO

RADIO

e

DODOMA
OrE Mhz

. HOROGORG
IRINGA %03 Mz
100.0 Mha £

~ MBEYA
°96.4 Mhz

www.capitalradioco.tz &;

Mkurugenzi
Mkuu wa
Mfuko wa Taifa
wa Bima ya
Afya (NHIF),
Benard Konga,
akizungumza
na Waandishi
wa habari, jijini
Dar es Salaam
jana, kuhusu
uzinduzi wa
vifurushi vipya
vya bima ya
afya, utakao-
fanyika katika
viwanja vya
Mnazi Mmoja

Kushoto ni Me—
neja Uhusiano
wa Mfuko huo,
Angela Mziray.
PICHA: JOHN
BADI

Ugonjwa kifua Kikuu tishio nchini

Na Elizabeth Faus-
tine, MWANZA

TANZANIA  inakadi-
riwa kuwa na idadi ya
watu 60,000 wanaou-
gua ugonjwa wa kifua
kikuu (TB) kwa mwaka.

Pia ugonjwa huo un-
aambukiza kuliko ma-
gonjwa mengine kama
mtu anayeugua ha-

DAR ES SALAAH |
101,3 Mhz

4

jaanza matibabu na kuwa
na uwezo wa kuambukiza

watu wengine 10 mpaka 20
kwa mwaka.
Akizungumza kwenye

kikao cha waandishi wa

habari, Mwenyekiti wa
Kamati ya Kudumu ya
Bunge inayoshughulikia

masuala ya Ukimwi, TB
na madawa ya kulevya,
Mbunge wa Biharamulo,
Oscar Mukasa, alisema
zipo njia nyingi za kupam-
bana na kifua kikuu kwa
wadau kushirikiana kwe-
nye mapambano.

Mukasa alisema, vion-
gozi wa dini na nyumba
za ibada wana fursa kub-
wa ya kufikisha ujumbe,
kuongeza ufahamu na ku-
leta umoja katika jambo fu-
lani, hivyo wamefika Mkoa
wa Mwanza kama kambi
rasmi ya wabunge wapam-
banaji wa kifua kikuu chini
ya ulezi wa Spika wa Bunge
la Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Job Ndugai

kwa ajili ya kuwaweka
pamoja viongozi wa dini
na serikali ili nguvu yao na
mifumo yao itumike vizuri
katika kuleta ufahamu na
kuhakikisha kwamba ma-
pambano dhidi ya ugonjwa
huo yanafanikiwa.

Mukasa alisema kesho
kutakuwa na kikao cha
shughuli maalum ya vion-
gozi wa dini mbele ya Spika
Job Ndugai kuweka sahihi
kwenye maazimio yao
kushirikiana na Bunge na
Serikali kwa kutumia ny-
umba zao za ibada na
mifumo yao yote katika
mapambano dhidi ya TB.

Kikao hicho pia kita-
hudhuriwa na Waziri wa
Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, Waziri
wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Dk. Har-
rison Mwakyembe, Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi) Sele-

man Jafo, Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu
(Sera, Bunge, Ajira na Watu
wenye Ulemavu, Jenista
Mhagama, na viongozi wa
dini wakiwamo wa Baraza
la Maaskofu Tanzania,
Baraza la Kiislamu Tanza-
nia (Bakwata) makanisa
ya kipentekoste na men-
gineyo.

Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, John Mongella,
alisema kamati hiyo im-
ekwenda kutangaza maa-
zimio ya viongozi wa dini
kuhusu mapambano dhidi
ya TB huku asilimia sita ya
wagonjwa wenye ugonjwa

huo nchini  wanatoka
Mkoa wa Mwanza.
“Mwaka 2018 taarifa

zilisema wagonjwa 4,640
nchini walitoka mkoani
kwetu, hivyo ni takribani
ya asilimia sita ya wag-
onjwa wote wa TB nchini
waliotangazwa wanatoka
Mwanza, “ alisema Mon-
gella.

Tril. 2.3/- zasambaza umeme Vijiji 8,000

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAKALA wa Umeme Vijijini (REA),
umetumia Sh trilioni 2.3 kusambaza
nchini.

Aidha, wakala huo kwa kushirikiana na
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) itafanya
tathmini ya watumiaji wa nishati hiyo kwe-
nye maeneo ya vijijini.

Hayo yalibainishwa jana na Kaimu Mku-
rugenzi Mkuu wa REA, Amos Maganga, al-
ipokuwa akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapa.

Alisema kabla ya REA kuanza mwaka

jiji 8,000,”alisema.

Kuhusu tathmini hiyo, Maganga alise-
ma lengo la tathmini hiyo ni kujua kama
umeme unatumika ipasavyo kwa ajili ya
kuwaletea maendeleo wananchi.

Alisema tathmini hiyo itajumuisha watu
kutoka Wizara na Shirika la Umeme Tan-
zania (Tanesco) na kila mmoja atasimama

kwa nafasi yake na pia wataangalia wapi
panabhitaji kuboresha.

“Ziara itakuwa yamwezi mmoja, tunaim-
fungiwa umeme huo na ambavyo bado,”
alisema Maganga. Alisema ziara hiyo ita-
saidia Wizara ya Nishati kujiridhisha REA
yake. Haya hivyo alisema moja ya mi-
kakati waliyojiwekea ni kuhakikisha hadi
vimefikiwa na umeme wa REA ili kubore-
sha maisha ya jamii.

Naye, Meneja Takwimu za Kilimo na
Mifugo kutoka NBS, Titus Mwisomba, alise-
ma ziara hiyo ni muhimu kwa sababu seri-
l<ali inapaswa kuwa na takwimu sahihi za

taratibu zilipangwa ili kuleta matokeo
chanya.

Kaimu Mkurugenzi wa Sera na Mipango
kutoka Wizara ya Nishati, Oscar Kashai-
gili, alisema wamejipanga kuhakikisha tak-
wimu halisi na jamii imepokeaje uwepo wa
umeme kwenye maeneo yao.
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HABARI KITAIFA

Wasanii
wapewa tano
kutangaza
utalii

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii,
Constantine Kanyasu, amewapongeza
wasanii kwa kuonyesha utayari wa
kushirikiana na wizara katika kunadi
vivutio vya utalii.

Kutokana na utayari huo, Kanyasu
amewahakikishia wasanii wizara iko
tayari muda wote kutoa ushirikiano
kwa yeyote atakayetaka kufanya kazi
ya kutangaza vivutio hivyo.

Akizungumza na wasanii mbalimbali
Salaam juzi usiku, Kanyasu alisema
kazi ya sanaa nchini inakua kwa kasi,
hivyo wasanii hawawezi kuachwa
nyuma katika kutangaza na kuhamasi-
sha maendeleo ya utalii.

Mkutano huo uliwakutanisha wasa-
nii mbalimbali wakiwamo wasanii
wa filamu, vichekesho, uchongaji na
washindi wa Miss Utalii wa miaka
minne iliyopita.

Katika mkutano huo, alisema sanaa
ni kichochea cha utalii kwa kuwa
kupitia tasnia hiyo, Tanzania na vivu-
tio vyake vinajulikana.

Alisema ushirikiano huo wa wasanii
ni hatua muhimu kwa katika kufikia
azma ya serikali ya awamu ya tano
ifikapo mwaka 2020 ni kufikisha
idadi ya watalii milioni 2.5.

Akizungumzia mashindano am-
bayo yanafanyika kwa mara ya
nne tangu yalipoanzishwa, Kanyasu
aliwapongeza waandaaji kwa kubuni
vipengele viwili vya kuwatafuta
walimbwende yaani Mlimbwende
Utalii wa Tanzania na Mlimbwende wa
Utalii wa Kimataifa. Kanyasu alisema
ubunifu huo utasaidia kunadi vivu-
tio vya utalii kitaifa kwa kumtumia
Mlimbwende wa Utalii wa Tanzania
huku vivutio hivyo vya utalii vitan-
adiwa kimataifa na yule wa kimataifa.

Aliongeza kuwa mashindano hayo
yana sura mpya kwa kuzingatia
muono wa kitaifa na kimataifa.

Mratibu wa Mashindano hayo,
Gideon Chipungahelo, alisema vigezo
vya Kuwapata washindi hao mbali
na ulimbwende watakaokuwa nao,
watazingatia uelewa walio nao katika
kuvijua vivutio vya utalii vilivyoko
nchini.

“Tunamtaka mlimbwende ata-
kayekuwa balozi wa utalii na mwe-
nyekiti ushawishi wa kuwafanya watu
wengine wahamasike kutembelea
vivutio vya vtalii vilivyopo nchini.”
Alisisitiza.

Naye Mwakilishi wa Baraza la Sanaa
Tanzania (Basata,) Anna Masenge,
alisema mashindano hayo yatazinga-
tia maadili ya Mtanzania na kamwe
hayatakuwa kichocheo cha kuharibu
utamaduni kwa vile waandaaji wataz-
ingatia kanuni na miongozo iliyotole-
wa na baraza hilo.

Alitoa wito kwa wazazi kuwaruhu-
su watoto wao kushiriki katika
kinyang'iro hicho huku akiwatoa hofu
kuwa mashindano hayo si uhuni kama
wengi wanavyoyachukulia.

Mafundi wa
kampuni

va ujenzi
ya Bomag,
inayofanya
upanuzi wa
barabara ya
Bagamoyo,
kutoka Mo-
rocco hadi
Mwenge,
wakiweka
lami jana.
PICHA:
JUMANNE
JUMA

EPZA yataka progrmu kuandaa

wafanyakazi wa viwandani

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Ukanda Maalum
wa Uwekezaji (EPZA) imesema Tan-
zania inaweza kuwa eneo bora zaidi
la uwekezaji na kuvutia wawekezaji
wengi endapo itakuwa na programu
maalum ya kuandaa wafanyakazi we-
nye ujuzi wa kazi za viwandani.

Mkurugenzi Mkuu wa EPZA, Kanali
mstaafu Joseph Simbakalia alisema
Tanzania na nchi na nyingine za
Afrika zina kila kitu kinachotakiwa
na wawekezaji zikiwamo malighafi,
vyanzo vya kutosha vya umeme, ar-
dhi ya kutosha na soko kubwa, lakini
kukosekana kwa wafanyakazi wenye
ujuzi unaotakiwa katika viwanda im-
ekuwa kikwazo kikubwa cha kuvutia
uwekezaji zaidi.

Simbakalia alisema hayo wakati
akiongea na wahadhiri waandamizi
kutoka vyuo 16 vya ufundi vya nchi
tatu za Afrika, Tanzania, Kenya na
Ethiopia ambazo zinashiriki katika
mradi wa Eastern Africa Skills for
Transformation and Regional Inte-
gration Project (EASTRIP) unaofa-
dhiliwa na Benki ya Dunia.

“Wawekezaji pote duniani hufa-
nanishwa na ndege anayeruka kwa
sababu huenda mara moja kuwekeza
pale tu kwenye mazingira rafiki ya
kibiashara,” alisema wakati wa ziara
ya wahadhiri hao katika kituo cha
Ukanda maalum wa uwekezaji wa
es Salaam, juzi.

Aliwataka wahadhiri waandamizi
na vyuo vyao kuelekeza nguvu zaidi
kuwaandaa vijana watakaokuwa na
ujuzi wa kazi za viwandani ikiwa ni
hitaji kubwa kwa wawekezaji wa vi-
wanda kutoka sehemu mbalimbali
duniani.

Akiwasilisha mada kwa wahadhiri
hao, Mkurugenzi wa Uhamasishaji
Uwekezaji wa EPZA, James Maziku,
alisema mapinduzi ya nne ya vi-
wanda duniani yamebadilisha ujuzi
unaohitajika katika viwanda.

Alisema serikali kwa kushirikiana
na kiwanda cha Tanzania Tooku
Garments wameanzisha programu
maalumu ya kuandaa vijana wataka-
ofanya kazi katika kiwanda hicho cha

nguo.

Katika programu hiyo, serikali huwalipia
vijana posho kwa miezi mitatu ya mafunzo
yanayoendeshwa na wataalam wa kiwanda
cha Tanzania Tooku Garments na baadaye
kuwapa ajira.

Kupitia mradi wa EASTRIP unaofa-
dhiliwa na Benki ya Dunia, vyuo 16 vinata-
rajiwa kujenga uwezo wa kudabhili zaidi ya
wanafunzi 20,000 kwa mwaka ndani ya
miaka mitano ili kupata mafunzo ya muda
mfupi na muda mrefu.

NMB

Karibu yako

TAARIFA KWA WATEJA

Mpendwa Mteja,

Tunatarajia kufanya mabadiliko ya gharama za huduma zetu kuanzia tarehe 27 Disemba, 2019.

Tunaendelea kuboresha huduma zetu na kuhakikisha zinapatikana kwa gharama nafuu ili kuendelea

kuwa benki pendwa kwa kila Mtanzania.

Kwa mwaka huu wa 2019, tumeendelea kutanua wigo wa huduma kwa kuongeza matawi, wakala na
ATM nchi nzima ili kuendelea kukupatia huduma kwa urahisi na kubaki Karibu Yako.

Kwa mwaka 2020, tutaendelea kuboresha huduma, kwa kufungua matawi zaidi, kuongeza wakala
Eamoja na ATM. Pia, tutaendelea kuwa wabunifu kwa kukuletea huduma mpya za kukuwezesha

uboresha maisha yako na biashara yako.

Tunakushukuru kwa kuendelea kuwa mteja wetu na kutupa ushirikiano, ambao, umetuwezesha NMB

kuwa benki inayoongoza Tanzania.

Kwa maelezo zaidi au ufafanuzi kuhusu mabadiliko haya, tafadhali tembelea Tawi lolote lililo karibu

nawe au tupigie 0800 002 002.
Wako,

Benkiya NMB

Huduma

NMB Bonus Account

NMB Mwanachuo Account
NMB Wisdom Account

Gharama Tshs
Bure

Gharama ya mwezi (Monthly fees)

Personal Accounts / TPDF Account

NMB Mtoto Account

NMB Chipukizi Account
NMB ChapChap Account

Ada ya kutoa fedha Ndani ya tawi

Muamala wa fedha za kigeni kupitia
kadi yako ya benki

Kutoa fedha kwenye ATM Ada ya kutoa fedha ATM

Kutoa fedha kwa Wakala

Savings Accounts (Bonus AC, Mtoto AC na Business Savings AC)

Muamala wa fedha za kigeni kupitia kadi yako ya benki

1,100 - 1,500

Kuanzia: TZS 6,000,000 - 6,999,999 10,700
Kuanzia: TZS 7,000,000 - 7,999,999 12,600

Kuanzia: TZS 1,000 - 5,000

Kuanzia: TZS 8,000,000 - 8,999,999 13,900
Kuanzia: TZS 9,000,000 - 10,000,000 15,000

Kuweka Sarafu Kuweka Sarafu 10%

900

Kuanzia: TZS 5,001 - 20,000 1,800
Kuanzia: TZS 20,001 - 30,000 2,700
Kuanzia: TZS 30,001 - 50,000 4,000
Kuanzia: TZS 50,001 - 100,000 5,000
Kuanzia: TZS 100,001 - 200,000 7,000
Kuanzia: TZS 200,001 - 300,000 7,500
Kuanzia: TZS 300,001 - 400,000 8,000
Kuanzia: TZS 400,001 - 500,000 8,700
Kuanzia: TZS 500,001 - 1,000,000 10,000
Kuanzia: TZS 1,000,001 - 2,000,000 11,000

Kutuma fedha - Benki kwenda
mitandao ya simu

www.nmbbank.co.tz

215535202
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Idadi kubwa ya walimu
waliofukuzwa inatisha

TAARIFA kuwa walimu 4,046 wamefukuzwa kazi ndani ya mi-
aka mitatu kwa utovu wa nidhamu ni za kusikitisha na kutisha,
hivyo kuna umuhimu wa kulitafakari suala hili.

Ni jambo la kusikitisha kwa kuwa bado taifa letu lina mahi-
tahi ya walimu kwa ajili ya kuwafundisha watoto wetu katika
shule zilizotapakaa maeneo mengi ya nchi.

Hayo yalibainishwa juzi na Katibu wa Tume ya Utumishi
wa Walimu (TSC), Winifrida Rutaindurwa, na kufafanua kuwa
katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, idadi ya walimu wali-
ofukuzwa kazi ni sawa na asilimia 70 ya waliopewa adhabu
kutokana na makosa ya kinidhamu.

Aliyasema hayo juzi jijini Dodoma alipotoa taarifa ya tume
kwa kipindi cha miaka mitatu tangu kuundwa kwake wakati
wa kikao kazi cha kaimu makatibu wasaidizi wa wilaya nchini.

Alisema walimu 930, sawa na asilimia 16.2 ya waliopewa
adhabu, walipewa onyo na wengine 284, sawa na asilimia
4.9, walipunguzwa mshahara. Vilevile, alisema walimu 244,
sawa na asilimia 4.2 ya waliopewa adhabu, walisimamishiwa
nyongeza ya mshahara.

Kwamba walimu wengine 237, sawa na asilimia nne ya wali-
opewa adhabu, walishushwa cheo na walimu 14, sawa na asil-
imia 0.2 ya waliopewa adhabu, walifidia hasara.

Rutaindurwa alisema makosa ya kinidhamu yaliyofanywa
na walimu katika kipindi hicho cha miaka mitatu ni pamoja
na utoro kazini (makosa 5,447, sawa na asilimia 76.5 ya makosa
yote).

Makosa mengine ni kukiuka maadili (makosa 1,290 sawa na
asiilimia 18.1, uhusiano wa kimapenzi na wanafunzi 162 (asil-
imia 2.3). Makosa mengine kwa ujumla wake yalikuwa 224,
sawa na asilimia 3.1 na vilevile katika kipindi cha miaka mitatu,
adhabu zilizotolewa ni 5,753.

Taarifa ya Rutaindurwa kwamba asilimia 76.5 ya makosa
yote ni utoro ni suala linalotisha ma kusikitisha. Aidha, hali
hiyo inathibitisha madai ambayo yamekuwa yakitolewa mara
kwa mara kuwa walimu wengi ni watoto kazini, hivyo hiyo ni
changamoto kubwa ambayo inapaswa kufuatiliwa na kupati-
wa ifumbuzi na mamlaka husika.

Tunasema hivyo kwa kuwa utoro wa walimu ni kosa kubwa
ambalo linawaathiri sana wanafunzi moja kwa moja kitaalu-
ma, kwa kutilia maanani kuwa kwa sasa serikali inatoa elimu
bila malipo kwa shule za msingi na sekondari.

Wizara ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa-Tamisemi,
ambayo ndiyo inayomiliki shule zote na walimu bila shaka
imepewa taarifa hizi na tunaamini kuwa viongozi wake wak-
iongozwa na Waziri Selemani Jafo watafuatilia na kuchukua
hatua.

Jambo la msingi ambalo serikali inapaswa kulitafutia ma-
jawabi ni kwa nini walimu wanakuwa watoto kazini wakati
wanalipwa mishahara na serikali?

Kwa upande wetu Nipashe, tunaona kuwa sababu ya utoro
wa walimu kazini ni kukosekana kwa taratibu za kuwafuatilia
wawapo kazini. Miaka ya zamani idara ya ukaguzi ilipokuwa
chini ya Wizara ya Elimu kulikuwapo na ufuatiliaji wa karibu
wa walimu kutokana na ukaguzi wa mara kwa mara shuleni.

Hata hivyo, kwa sasa inaonekana ndani ya Tamisemi kuna
udhaifu wa ukaguzi katika shule, hivyo, tunaishauri wizara
kuangalia uwezekano wa ‘kuiamsha’ idara hiyo ikiwamo kui-
wezesha kwa vifaa na fedha ili itekeleze vyema majukumu
yake katika mazingira rafiki. Tunaamini kwa kufanya hivyo,
itakuwa ni rahisi kupunguza utoro wa walimu kama siyo kuu-
maliza kabisa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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TGNP- Mtandao inavyomtaka mwanamama kuchangamka

HISTORIA inaonyesha mchaka-
to wa kupigania haki za wa-
nawake kote duniani, ulianza
takriban karne moja iliyopita
na bado juhudi za kupigania zi-
naendelea, ili kuhakikisha kile
kilichokusudiwa kinatimia.

Nchini kwetu, serikali na wa-
dau mbalimbali zikiwamo asasi
za kiraia kama TGNP Mtandao,
wamekuwa mstari wa mbele
kutetea haki za wanawake
ili kuhakikisha wanashiriki
kwenye nyanja mbalimbali za
maendeleo, bila kusahau mus-
takabali wa uchumi.

Lengo kuu ni kutaka kuwapo
usawa kati ya mwanaume na
mwanamke kwenye ngazi za
maamuzi na hata kusimamia
shughuli za maendeleo, iki-
wamo umiliki wa viwanda vya
kuzalisha mali, vidogo na hata
vikubwa inapobidi.

Hapa ngoja nitaje baadhi ya
haki zinazopiganiwa kwa ajili
ya kumkomboa mwanamke,
ambazo ni usawa kijinsia na
uwezeshaji wanawake kiuchu-
mi, kijamii, kisiasa katika ku-
fikia maendeleo jumuishi.

Nikiri nchini Tanzania, kuna
jitihada mbalimbali zilizofany-
wa na jamii, serikali, asasi za
kiraia, sekta binafsi na wadau
wa maendeleo katika kumwin-
ua mwanambke.

Kwa upande wa asasi za
kiraia, asasi hii ya TGNP
Mtandao, ni miongoni mwa
walio mstari wa mbele kupi-
gania haki za mwanamke ka-
tika nyanja zote na hasa wakati
huu, nchi inaelekea kuwa ya
viwanda.

Hii inatokana na ukweli
kwamba, haki na usawa katika
hilo, ndiyo mambo makuu ya-
nayoshinikizwa duniani kwa
ajili ya kufanya mabadiliko,
kuhimiza na kuwawezesha wa-
nawake wa nyanja zote kutam-
bua uwezo wao.

Licha ya kwamba mwan-
amke anachangia katika uku-
aji uchumi, bado baadhi ya

maeneo hayajashirikishwa
kikamilifu, kwani mwanajinsia
huyu amekuwa akikutana na
vikwazo na anapata ajira zenye
vipato vya chini na pia nafasi
finyu ya kujiendeleza.

Kwa mujibu wa Umoja wa
Mataifa, ili kutimiza, malengo
ya maendeleo endelevu kama
sehemu ya ajenda ya mwaka
2030, kuna haja ya kuisaidia
Afrika kushinikiza ustawi en-
delevu wa kiviwanda na unao-
jumuisha kila mtu.

Baadhi ya nchi za Afrika
ikiwamo Tanzania, zinapania
kuwa na nchi zilizoendelea
kiviwanda, lakini kwa mara ny-
ingi idadi kubwa ya wanawake
wanaonekana kususia kujitosa
katika sekta hiyo.

Lakini ni bahati nzuri seri-
kali ya Tanzania ilisharidhia Iti-
faki ya Maendeleo na Jinsia ya
Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi
za Kusini mwa Afrika (SADC),
inayosisitiza ushiriki wa wa-
nawake katika ngazi mbalim-
bali za maamuzi kitaifa.

Katika taifa lililoridhia itifaki
hiyo ya maendeleo, Tanzania
imefanikiwa kufikia asilimia 37
ya wanawake bungeni, asilimia
41 wanawake majaji na asilimia
30 kinamama madiwani. Ni
hatua nzuri, japo inahitaji ku-
songa zaidi.

Kutokana na jitihada hizo,
wanawake wanaendelea kua-
minika na kuchukua nafasi
Za juu za uongozi na maamu-
zi. Tunawashuhudia sasa
wachapa kazi kama wakuu wa
wilaya, wakurugenzi na vyeo
kama hivyo.

Hivyo, wakati huu ambao
nchi inaelekea kuwa ya vi-
wanda, bado kuna uhakika
kuwa wanawake hawataachwa
nyuma, kutokana na ukweli
kwamba uchumi unajengwa
na Watanzania wa jinsia zote.

Pamoja na jitahada hizo za
kuwezesha wanawake, siyo
vibaya wadau wengine kama
nilivyowataja TGNP Mtandao,

wakaendelea kutia joto ili ku-
hakikisha wanawake hawabaki
nyuma kwenye maendeleo ya
nchi yao.

Ninaitambua Siku ya Wa-
nawake Duniani, inayoadhim-
ishwa kila Machi 8 ya mwaka,
ikilenga kutambua mchango
wa wanawake katika nyanja
mbalimbali na kumuinua ki-
maendeleo.

Kuna maadhimisho ya Siku
ya Wanawake Duniani yali-
yowahi kuwa na kaulimbiu
isemayo: ‘Kuelekea Uchumi wa
Viwanda: Tuimarishe Usawa
wa Kijinsia na Uwezeshaji wa

.......

wote wanatakiwa kusaidiwa,
kwa kila hali ili kuhakikisha
wanakuwa na mchango katika
Tanzania ya Viwanda.

Hata wanawake wakulima,
wanatakiwa kupata elimu ya
kukuza biashara zao na kuona
thamani ya kile wanachoki-
fanya kwa kuboresha huduma
7ao na kutengeneza mnyororo
mpya wa thamani.

Kwa kufanya hivyo, ni wazi
kwamba watakuwa na mchan-
go mkubwa kwenye Tanzania
ya Viwanda, kwani viwanda
vinavyojengwa vimo ambavyo
vinategemea mazao kutoka
kwa wakulima, wakiwamo wa-
nawake.

Hivyo, jitthada zinazofanywa
na asasi za kiraia, ikiwamo
TGNP Mtandao, kwa ajili ya
kutambua mchango wa mwa-
namke hasa wakati huu wa
kuelekea Tanzania ya Viwanda,
hazina budi kuungwa mkono
na wadau wote.

Hata urasimishaji wa vikoba
na kuwashawishi wanawake
wengi zaidi kujiunga na mifuko
ya hifadhi ya jamii, ili kuweza
kunufaika na mafao na mikopo
itolewayo na taasisi hizo, bado
ni njia mojawapo ya kumwez-
esha mwanamke, hizo nazo
ziungwe mkono.
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Gharama
hizi ipi ni
sahihi?

MHARIRI,

SISI wakazi wa mae-
neo mengi ya Dar es
Salaam tunashangazwa
na maelezo mbalimbali
wanayotupa  wapima
ardhi.

Awali tulisikia tanga-
20 la serikali kuwa kila
mwananchi atachangia
Shilingi 150,000 kwa
ajili ya mradi wa kurasi-
misha makazi ya wale
wanaokaa sehemu am-
bazo hazijapimwa.

Hilo lilikubalika la-
kini ghafla tena yakai-
buka maelezo mengine
yenye gharama zaidi ,
mwananchi  akitakiwa
kulipa Sh 180,000 ili
kupata jiwe kwa ajili ya
makazi.

Mkanganyiko wa
gharama umewachang-
anya watu ambao wa-
naamini kuwa kiwango
kilichotangazwa na
Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya
Makazi kuwa ndicho
sahihi.

Hata hivyo ni vyema
tukapewa ufafanuzi ili
kujua kipi ni kipi hasa
nyakati hizi ambazo
watu  wanajali  zaidi
gharama kutokana na
ugumu wa upatikanaji
fedha.

Mzire Chawala
Mivumoni
Dar es Salam.

WASLIANA
NAS:

TUNAKARIISHA BARUA NA
AN VANSOMAL
UNAWEZA KUTOMA KUPITI
KWANHARRISLP 31002
DARES SALAAM AU
mharridpistecnt

2020 kujiandikisha kupata
vitambulisho au kupiga kura?

HOJA
51 KUPATA

KITAMBULISHO
KITUMIKE
KUPIGIA KURA
2020

KITAMBULISHO
CHA KUPIGIA
KURA

KITAMBULISHO TU
KIKUBWA NI HICHD

Na Salome Kitomari

HIVI karibuni Watanzania walipiga
kura ya kuchagua viongozi wa viton-
msingi wa uchaguzi mkuu wa mwaka
2020.

Watu takriban milioni 19 kati ya
milioni 55 walijitokeza kujiandikisha
katika daftari la orodha ya wapigaku-
ra, na baadhi walitimiza wajibu wao
wa kikatiba kwenye maeneo ambayo
uchaguzi huo ulifanyika. Hata hivyo
zipo sehemu mbazo uchaguzi hauku-
fanyika kutokana na wagombea kupi-
ta bila kupingwa na kwa mujibu wa
kanuni za uchaguzi wanatangazwa
kuwa washindi, huku maeneo men-
gine kukifanyika uchaguzi.

Uchaguzi huo umefanyika wakati
vyama nane vya upinzani vilitangaza
kususia na kutaka majina ya wagom-
bea na vyama vyao yasiwepo kwenye
karatasi ya kupigia kura, huku Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa ikisisitiza kuwa wagombea wote

KABWELA

waliowekewa pingamizi, waliokatwa
na ambao fomu zao zilipokelewa
watashiriki uchaguzi huo.

Aidha, baada ya vyama hivyo ku-
tangaza kujitoa na kuwataka baa-
dhi ya wagombea ambao fomu zao
zilipokelewa kuandika barua za ku-
jitoa, huku wengine wakishindwa ku-
wasilisha barua kwa kuwa ofisi zime-
fungwa.

‘Figisufigisu’ zilizonekana mapema
kabisa kwa wagombea wa upinzani
kukatwa majina yao kwa sababu am-
bazo hazikuwa za msingi, mathalani
ambaowaliandika ACT bila kumali-
zia Wazalendo na wapo walioandika
CDM badala ya kuandika kwa kirefu
Chadema.

Wengine walikataliwa kwa kuwa
wameathiriwa na lugha mama yaani
mahali pa kutamka R anatamka L,
huku wengine wakikimbiwa na wa-
tendaji ambao ndiyo wenye wajibu wa
kupokea fomu za uchaguzi huo kabla
ya siku ya mwisho.

Jumapili iliyopita Novemba 24 uch-
aguzi huo ulifanyika kwenye baadhi ya

majina ya wagombea yalikuwapo
kwenye karatasi za kupigia kura na
hadi sasa CCM imeshinda kwenye
kimoja ambacho mgombea wa
CUF ni mshindi.

Kabla ya kufunguliwa kwa
milango ya kuchukua fomu za ku-
gombea, wananchi walionyesha
‘kujivuta’ kwenda kuchukua fomu
kutokana na mwamko mdogo
kwa sababu nyingi, na kazi kubwa
ilifanyika kuhamasisha wananchi
kwenda kujiandikisha na hadi sasa
mamilioni hawajajiandikisha licha
ya kuwa na sifa.

Nguvu kubwa ilitumika ku-
hamasisha na kutoa elimu kwa
wananchi kujiandikisha ikiwa ni
tofauti na wakati wa Daftari la
Wapigakura mwaka 2015, ambao
walijiandikisha kwa hiari kutokana
na umuhimu wa vitambulisho vya
mpiga kura.

Sababu  zinazoelezwa  kwa
wengi kujiandikisha wakati tayari
mshindi ameshajulikana, nyingine
ni hakuna umuhimu kwa kuwa
hata usipopiga kura kutakuwa na
washindi.

Itakumbukwa kwa mwaka 2015
idadi ya waliojiandikisha kwenye
daftari la kudumu la wapiga kura
ilikuwa zaidi ya milioni 23.2 ikilin-
ganishwa na waliojiandikisha kwe-
nye daftari la orodha ya wapigaku-
ra 2010 ambao walikuwa ni zaidi ya
milioni 19.

Kwa wakati huo, kilikuwa kina-
tolewa kitambulisho cha mpigaku-
ra ambacho kilikubalika maeneo
mengi ikiwamo kumwekea mtuhu-
miwa dhamana, kwa kuwa hakuku-
wa na vitambulisho vya taifa. Sasa
vitambulisho hivyo vipo na ndivyo
vinavyotambulika rasmi kwenye
maeneo mbalimbali.

Ili kuendelea kushawishi wa-
nanchi kwenda kujiandikisha
na kupiga kura inahitaji kureje-
sha mazingira ya Kkisiasa yenye
ushindaji sawa kwa wanaofanya
siasa, kuliko kwa upande mmoja
kuumia dhidi ya mwingine.

Mathalani, kwa sasa vyama vya
upinzani haviruhusiwi kufanya
siasa na mara kadhaa wahusika
wamekamatwa hata kama walik-
wenda kwenye jimbo fulani kwa aji-

li ya majukumu mengine na wam-
etakiwa kuomba kibali cha kwenda
sehemu husika.

Wengi wamejikuta wakifanya
vikao vya ndani chini ya ulinzi wa
polisi kwa maelekezo ya wakuu wa
wilaya na mikoa, jambo ambalo
ni tishio kwa ukuaji na ustawi wa
demokrasia ya vyama vingi.

Kwa yaliyojitokeza sasa kwenye
uchaguzi wa serikali za mitaa ndiyo
yanaakisi uhalisia wa uchaguzi
mkuu ujao, na hasa wakati huu
ambao kuna uboreshaji wa daftari
la kudumu la wapiga kura kwa mfu-
mo wa BVR.

Wananchi wanatakiwa kubore-
sha taarifa zao kama wamehama
maeneo mengine iwapo wametimi-
za umri wa miaka 18, kuondoa
waliofariki kwenye daftari, lakini
tangu ielezwe kuwa kitambulisho
cha taifa ndiyo muhimu kwenye
mahitaji yote, wananchi wameji-
kuta kwenye misururu mirefu ya
kutafuta vitambulisho hivyo na ha-
waoni umuhimu wa kitambulisho
cha mpigakura.

Nakumbuka mwaka 2015 ul-
ivyokuja mfumo wa kusajili wapiga
kura kielektroniki -BVR, wananchi
walijiandikisha kwa kasi kwa kuwa
walijua wakipata vitambulisho
hivyo vitawarahisishia kwenye kud-
hamini watu mahakamani, kupata
huduma za kibenki na huduma
nyinginezo, lakini kwa sasa ume-
kuja utaratibu wa vitambulisho vya
taifa.

Ni wakati wa kufikiria kutoa
elimu ya kina kwa wananchi ili
waendelee kujitokeza kujiandiki-
sha ili kuwa na idadi kubwa ya wal-
iojindikisha na watakaopiga kura,
kuliko hali ilivyosasa ambako wengi
wameona hakuna umuhimu wa ku-
piga kura.

Hata uchaguzi uliopita walioji-
andikisha walikuwa wengi lakini
waliojitokeza kupiga kura wach-
ache sana, jambo ambalo halija-
pata jibu kiasi kwamba anayekuwa
kiongozi wa eneo fulani anakuwa
amechaguliwa na wachache, lakini
kwa kuwa katiba inaeleza kuwa
anayeshinda atahesabika mshindi
kati ya wale walioshinda uchaguzi
husika. Ni wakati wa kuwahamasi-
sha watu kupiga kura si kukimbilia
kupata vitambulisho.

Na Fadhili Mohammed

KABWELA MWAKA HUV VIFPI
ILE NYVMEBA YAKO VNAYOJENGA
MIAKA YOTE SAFARI HII VME-
BAHATIKA KVIMALIZIAZ?

=
=

KWA MINI-SKETI ZA
HILI BAHATI ITOKE
WAPI

JITI
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Vifurushi vipya bima ya afya vyazua jambo

INATOKA UK. 3

ilitakiwa iwe na sheria ya
kumlazimisha kila raia aingie ka-
tika huduma ya bima ya afya.

“Huu ndio mwelekeo na ni ua-
muzi wa miaka minne au mitano
iliyopita,” alisema.

Joseph Agustino, mkazi wa Kur-
asini jijini Dar es Salaam, akizun-
gumza na Nipashe jana kuhusu
vifurushi hivyo, alisema serikali
iangalie namna ya kupunguza bei
ili kila familia ijiunge na mfuko
huo.

“Mimi naona gharama ziko
juu, angalau ingeshuka chini ya
100,000,” alisema, huku akiung-
wa mkono na Yusuph Athuman,
mkazi wa Tandika jijini.

Athuman alidai kila Mtanzania
anapenda kuwa na kadi ya bima
ya afya, lakini kama gharama
hazitapunguzwa, bado tatizo la
wananchi kutojiunga na mfumo
wa bima ya afya litaendelea
nchini.

Hoja hiyo pia iliungwa mkono
na Khadija Jumanne, mkazi wa
Buguruni jijini, ambaye pia ali-
omba gharama za kukata bima za
afya kwa ajili ya familia zipungue.

WAZIRI ATETEA

Jijini Dodoma, jana Waziri wa
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Ummy Mwal-
imu, alizungumza na waandishi
wa habari kuhusu vifurushi hivyo,
alisema ni vya hiari.

Alikiri kauwapo kwa malalamiko
kuhusu gharama kubwa za vifuri-
shi hivyo na kueleza kuwa wako
kwenye mchakato wa kukamilisha
sheria ambayo itashusha viwango
vya kuchangia ili wananchi wa-
mudu. Sheria hiyo ambayo bima
ya afya itakuwa ni lazima inataraji-
wa kupelekwa bungeni Februari
mwakani.

Alisema vifurushi hivyo vina-
vyotolewa na NHIF ni vya hiari
wakati serikali ikielekea kwenye
mpango wa bima ya afya ya la-
zima.

“Sisi  tulipata  malalamiko
kwamba mtu ambaye yupo nje
ya serikali, anatakiwa kulipa Sh.
milioni 1.5, hakukuwa na kifurushi
cha mtu mmoja mmoja ndani ya
NHIF isipokuwa vya wajasiriamali.

“Kwa hiyo, tulivyofanya, tu-
mechambua hivi vya Sh. milioni
1.5, tukasema hebu tupime ni
kiasi gani tunaweza kutoza ili mtu

mmoja mmoja aweze kukata.

“Kuna watu wanaviona ni
gharama, lakini si gharama uki-
angalia na gharama za matibabu,
mkiwa watu sita, ni ile ile Sh. mil-
ioni 1.5, ukiwa kwa watu sita, kila
mmoja Sh. 250,000, lakini maana
ya bima mnachangiana, mkikata
watu sita, si rahisi wote kuumwa,
mkishaweka bima ya mtu mmoja
mmoja, nina uzoefu na unatuone-
sha wanaokata wengi ni wag-
onjwa,” alisema.

Aliongeza kuwa walichukua ki-
wango cha Sh. 250,000 na kuna
baadhi ya gharama kidogo wali-
pandisha ili wanufaika wachangi-
ane.

“Mimi naamini itawasaidia watu
wa kipato cha chini, juzi, kuna mtu
alinifuata ana gharama ya Sh. mil-
ioni 10 kwa ajili ya kupata huduma
pale MOI. Sasa, mtu apime laki
tatu (Sh. 300,000) kabla ya kuu-
gua na kulipa Sh. milioni 10 baada
ya kuugua ipi nafuu,” alisema.

Alitolea mfano huduma za
chini ya uangalizi (ICU) kwa siku
Hospitali ya Taifa Muhimbili ni
Sh. 500,000 kwa mtu binafsi na
hospitali zisizo za serikali ni Sh.
milioni L.5.

UZINDUZI LEO

Jana, Mkurugenzi Mkuu wa
NHIF, Bernard Konga, aliwaambia
waandishi kuwa wanatarajia kuz-
indua huduma za vifurushi hivyo
vya bima ya afya leo.

Alisema vifurushi hivyo walivy-
ovipa majina ya ‘Najali’, “‘Wekeza’
na ‘Timiza Afya’, vinaanzia Sh.
192,000 kwa mtu mmoja hadi Sh.
milioni 1.9 kwa familia.

Alisema katika kuboresha hu-
duma hizo, pia wameanzisha
huduma ya dunduliza kwa kush-
irikiana na benki na kampuni za
simu, itakayomwezesha mteja
kuwekeza fedha kidogo kidogo na
zitakapotimia, atalipia bima yake.

Alisema pia wanatarajia kuan-
zisha huduma ya bima kwa
makundi maalum wakiwamo wa-
fanyabiashara wadogo, maarufu
machinga na mama lishe.

Alibainisha kuwa mfuko huo
kwa sasa una wanachama milioni
4.6, sawa na asilimia 8 ya Watan-
zania na kwamba lengo ni kufikia
asilimia 50 ya Watanzania kufikia
mwakani.

EImeandikwa na Ibrahim Jo-
seph (DODOMA), Mary Geofrey
na Romana Mallya (DAR).

gt

By

Mafundi
wakiendelea
na kazi ya
ujenzi wa
stendi mpya
ya mabasi
ya mikoani
katika eneo
la Mbezi
Mwisho,
es Salaam
jana. PICHA:
MIRAJI
MSALA

CCM yamvaa tena Membe

INATOKA UK. 2

utafanywa na umma kujul-
ishwa. Alisema hiyo si kwa Membe
peke yake.

“Wakati utafika Watanzania na
wanachama wataelewa nilikuwa
na maana gani kumwita nilivyoku-
wa Geita. Membe ni mwanachama
mwenye haki zote za kikatiba, la-
kini ana wajibu kama mwanacha-
ma,” alisema.

“Kama anataka kuwa mwana-
chama wa CCM kama walivyo
wanachama mamilioni na wen-
gine hawajulikani hata majina
lakini wana mchango mkubwa
na wametupa ushindi tunaojivu-
nia, (Membe) afuate utaratibu na
asipofuata atalazimishwa kufuata
na hatakuwa wa kwanza.

“Ukifanya rejea ya maisha ya
CCM kama chama cha siasa uta-
baini kwamba vikao vya chama
ndivyo hujadili wanachama tabia,
vitendo na mwenendo wao. Maji-
na mengi yamejadiliwa kwenye vi-

kao. Sipendi kuzua mjadala upya,”
alisema.

Katibu Mkuu huyo alisema
Membe ni mwanaCCM na anapas-
wa kufuata utaratibu na kwamba
hajavunja utaratibu kwa wakati
huu na kwamba hawajatangaza
kwa kumwita, kwa kuwa kuna
wakati alionekana kama mwana-
chama bora na pekee kuliko wen-
gine.

MAKAMBA, NAPE BADO

Kuhusu Nape Nnauye na Janu-
ary Makamba ambao walimwom-
ba Rais na Mwenyekiti wa CCM
msamaha, Dk. Bashiru alisema
wanapaswa kuomba pia chama
radhi kwa sababu ya kauli zao.

“Mwenyezi Mungu ni mwingi
wa huruma na ametoa nafasi ya
toba, CCM ni chama cha watu
si malaika na aliyekukosea leo
anaweza kujirudi na kusahihisha.
Kukiri makosa ni tabia tabia nzuri
ya mwanasiasa,” alisema.

Alisema  wako  waliofuku-
zwa moja kwa moja lakini wal-
irejeshwa na kusamehewa hata
kama walitukana au kuhujumu
matusi si sehemu ya siasa ndani ya
chama na nidhamu ndiyo msingi.

“Kukiri makosa ni tabia nzuri
ya mwanasiasa, tulifukuza watu
waliandika barua wameandika
barua tumewasamehe. Hata mimi
ni mtu wa kukosea, masuala ya
kutokosea yapo mbinguni hapa
duniani ni watu wa kukosea tu-
napokea tunasamehe.

“Kufukuza ni jambo endelevu
kama itathibitika unadhoofisha
chama. Tutachukua hatua ndani
ya chama. Kwa wale waliosame-
hewa na Rais, aliwasamehe kama
Mtanzania, matusi ya kumtukana
Rais yeye  anaweza kusamehe,
lakini ya kumtukana Mwe-
nyekiti wa chama lazima wajibu,”
alisema.

“Wanamashtaka ya kujibu kwe-
nye chama, wakileta maombi ya
msamehe ndani ya chama ni sawa,

msahama ni wa Rais kama Mtan-
zania, kama mzazi na raia. Ndani
ya chama wote watakaothibitika
kwamba kwa vitendo vyao au
kauli zao wamedhalilisha chama
na uongozi wake wana mashata-
ka, wataulizwa, watajitetea halafu
uamuzi utafanywa kwenye vikao,”
alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Bushiru,
sauti zilizovuja za Makamba na
Nape na waliokuwa makatibu
wakuu wa CCM, Abdulrahman
Kinana na Yusuph Makamba, zili-
wakera sana kwa kuwa zilikuwa
za ovyo na si za wana CCM bali
waharibifu na kwamba wakibaini
wengine watawafukuza kabisa.

“Ukiwa mbunge ndani ya CCM
unakuwa mjumbe wa kamati ya
wabunge wa CCM ambao mwe-
nyekiti wao ni Waziri Mkuu am-
baye ni mjumbe wa Kamati Kuu.
Kama una jambo linakukera si
sahihi kuongea hivyo kwa kuwa
wana nafasi ya kuongea na Katibu
Mkuu wakati wowote,” alifafanua.

Serikali
yashusha
bei nyumba
mradi PSSSF

INATOKA UK. 3

madalali kwa watu wen-
gine.

“Mfanyakazi afaidike na
mtu binafsi naye afaidike
kama kulikuwa na mtu
anaishi kupitia mgongo wa
mtu fulani wajitokeze had-
harani tunataka kumtam-
bua mwenye nyumba ni
nani,” alisema.

“Maagizo ya Rais wetu
mnayajua mifuko iwekeze
ipate faida kwa wakati
ihudumie mafao ya wana-
chama sasa tukiendelea
kuziacha hizi nyumba bila
faida yoyote mafao kwa
wanachama yatakosekana
miaka sita inatosha huu ni
mwaka mwingine naomba
maagizo yangu yasimami-
we Vvizuri,” alisema.

Pia, alisema kuna mi-
radi ya aina hiyo mikoani
inayoitwa ya bei nafuu
wakati nyumba zinauzwa
bei kubwa na kusema agizo
la kupunguza bei ni la nchi
nzima.

Serikali pia, imeagiza
taasisi ambazo ni wadau
wa mradi huo ikiwamo
manispaa va llala kuten-
geneza miundombinu ya
barabara na Mamlaka ya
Majisafi na majitaka Dar es
Salaam (Dawasa) kutengen-
eza miundombinu ya maji.

Aidha, alisema serikali
inatoa wito kwa taasisi
za kifedha kuchangamkia
fursa ili kutoa mikopo
nafuu kwa kuwa serikali
imeonyesha mfano wa ku-
punguza bei za nyumba.

Waziri ameagiza bodi
ya wadhamini pamoja na
menejimenti ya mfuko
kuhakikisha wasimamizi
wa majengo wanatimiza
wajibu wao.

“Pia Menejimenti ipime
utendaji wao wa kazi na
ifikapo Januari 31, 2020
itoe taarifa ya utendaji
wao wa kazi kwa wale am-
bao hawajatimiza malengo
waliyoelekezwa wataon-
dolewa,” alisema Waziri.

Mradi huo ulianzishwa
mwaka 2011 na kukamilika
2013 ukiwa ni sehemu ya
kimkakati wa PSPF na sasa
PSSSF wa kuondoa tatizo
la makazi kwa watumishi
wa umma kama sehemu
ya maandalizi pindi wa-
takavyostaafu.

Baada ya mradi kukami-
lika ulitangazwa kwa wa-
tumishi walianza taratibu
za kununua nyumba hizo
na mtumishi mwenye umri
mdogo kulipa kwa muda
usiozidi miaka 25.



Alhamisi Novemba 28, 2019

Nipashe 9

HABARI KITAIFA

]
Ramani mpya Tanzania

ZAECA yaja na kasi mapambano rushwa

Na Mwandishi Wetu,
PEMBA

AMLAKA ya Ku-
zuia Rushwa na
Uhujumu Uchumi
Zanzibar (ZAECA),
imewataka wananchi kushiriki-
ana na mamlaka hiyo kutoa
taarifa sahihi wanapoona kuna
ubadhirifu wa mali za umma au
vitendo vya rushwa.
wa Semewani Shehia ya Kwale
Wilaya ya Chakechake, Ofisa
Elimu kutoka Mamlaka hiyo,
Kassim Yussuf Ali, aliwataka
wananchi hao wasiogope ku-
wafichua wanaotenda vitendo
hivyo.

Alieleza kuwa kuundwa kwa
mamlaka hiyo kumedhihirisha
kuwa serikali inaamini falsafa
yake inayosimamia utawala

bora, uwazi na uwajibikaji,

hivyo aliwataka wananchi hao
kuziunga mkono juhudi hizo za
serikali kwa kutoa taarifa katika
mamlaka husika pale wanapoo-
na kuna dalili ya vitendo hivyo.
“Niwaombe wananchi wote
wasiogope kuwafichua wahali-
fu wa vitendo vya rushwa na
wanaohujumu uchumi kwani
mamlaka hii imeundwa na seri-
kaliili kuwatetea wanyonge wa
nchi hii kwa kuwa mapato yao
yanachukuliwa na watu wach-
ache katika Taifa hili,” alisema
Kassim. “Lakini pia nawaomba
wananchi kuiunga mkono
mamlaka hii kwa kutoa taarifa
sahihi pamoja na kushirikiana
kutoa ushahidi, kwani hapa
ndipo tunaposhindwa kufanya
kazi vizuri kutokana na wa-
nanchi kushindwa kutoa usha-
hidi wanapohitajika,” alieleza.
Aliwaeleza wananchi hao
kuwa rushwa imegawika katika

makundi matatu ambayo ni ya
ngono, muhali na ya hongo.

Kassim alieleza kuwa rushwa
ya hongo hutumika zaidi ka-
tika kipindi cha uchaguzi am-
bapo baadhi ya viongozi am-
bao hawajiamini katika nafasi
wanazogombea, huwarubuni
wananchi kwa kuwapitia mgao
wa khanga au bahasha ambazo
ndani yake huingiza fedha ili
waweze kuchaguliwa.

“Kwa upande wa rushwa
ya ngono, hili limetawala sana
katika idara mbalimbali za seri-
kali na binafsi... jambo hili lin-
awaathiri sana kinamama hasa
pale wanapokwenda kuom-
ba nafasi za ajira kwa kuwa
huombwa rushwa hiyo na baa-
dhi ya watendaji wanaoshughu-
likia nafasi hizo,” alifafanua.

Kassim alieleza kuwa rushwa
ya hongo nayo imekuwa iki-
athiri Taifa, hasa wananchi we-

nye kipato cha chini wanakosa
huduma muhimu ambazo ni
haki yao.

Hata hivyo, aliwapongeza
masheha kwa kuonyesha ush-
irikiano mkubwa kwa mamlaka
hiyo, hasa pale wanapowanahi-
taji wananchi katika shehia zao
kwa ajili ya kuzungumza nao.

Naye Khamis Kombo Mo-
hammed kutoka mamlaka hiyo,
alisema lengo la mkutano huo
ni kuwaelimisha wananchi juu
ya athari zinazopatikana katika
rushwa na kuelewa mamlaka
ambayo imepewa jukumu la
kuzuia rushwa na uhujumu
uchumi Zanzibar.

Wananchi hao waliishukuru
ZAECA kwa kwenda kutoa
elimu ya rushwa katika shehia
yao na kuwaomba wawe na
kawaida ya kuwaelimisha ili
wapate kuelewa mambo mbal-
imbali.

Wachimbaji wadogo wa migodi ya Msasa Nyarugusu na Nyakagwe, wakiingia kwenye mgodi wa mfano wa Nsangano, mkoani
Geita hivi karibuni, ambao umejengwa kwa zege tofauti na mazoea ya wachimbaji wadogo wanaotumia magogo ambayo huha-
tarisha usalama wao na kuharibu mazingira. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watunukiwa kubuni miradi ya maendeleo

Na Christina Haule,
MOROGORO

WAJUMBE 40 wa vituo
vya taarifa na maarifa nchini
wametunukiwa vyeti vya hes-
hima baada ya kufuzu elimu ya
ajira kwa wanawake na vijana
kwa kuanzisha viwanda na
kubuni miradi ya maendeleo.
Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Morogoro, Kibena
Kingo, alisema hayo wakati
akifunga mafunzo ya siku saba
ya kuwajengea uwezo wa uzal-
ishaji kiuchumi wajumbe wa

vituo vya taarifa na maarifa vili-
vyo chini ya Mtandao wa Jinsia
Tanzania TGNP-Mtandao, wal-
ioandaa kwa kushirikiana na
SUGECO.

Kingo alisema elimu waliyoi-
pata wanawake na vijana itawa-
saidia kupambana na changa-
moto ya ukatili wa kijinsia na
kuhakikisha inakomeshwa
radi hiyo ya kuwawezesha kiu-
chumi.

Alisema wakijituma vizuri
kwenye uchumi wa viwanda
kwa kuimarisha kilimo na kuhi-

fadhi chakula badala ya kufan-
ya biashara, wataona kuna tija
na kuwaondoa katika kilimo
cha kimaskini.

Awali, Mkurugenzi wa TGNP
Mtandao, Lilian Liundi, alisema
wameamua kuwapa vyeti vya
heshima mapema wajumbe
hao baada ya kuonyesha nia na
hali ya kujituma kijasiriamali
na kilimo kufikia uchumi wa
viwanda.

Alisema mpango wao wa
maendeleo wa miaka mitano
unazungumzia kilimo na vi-
wanda na kwamba matamanio

yake ni kuwaona wanabadilika
na kuendana na mpango huo
zaidi.

Meneja  uendeshaji  na
ubunifu kutoka SUGECO, Jo-
seph Massimba, alisema ajenda
kuu katika ~ mafunzo hayo ni
kuwajengea uwezo waweze
kuibua, kuandaa, kuanzisha na
kuendesha kwa ufanisi mira-
di ya kiuchumi itakayochangia
kuleta kipato ikiwa ni
pamojana kurudisha maarifa
wanayopata kwa jamii wanay-
otoka na kuwa na mtazamo
chanya.

kutengenezwa kisasa

Na Romana Mallya

HATIMAYE ramani mpya ya Tan-
zania itatengenezwa kwa kutumia
teknolojia ya kisasa ya setalaiti
ambayo itawezesha kupima, kupan-
ga, kumilikisha na kutoa hati miliki

Hayo yalisemwa juzi jioni jijini
Dar es Salaam na Mratibu wa Mradi
wa Takwimu za Ardhi na Miun-
dombinu kutoka Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Eric Mwaikambo.

Dk. Mwaikambo alisema hayo
katika mkutano wa siku mbili wa
‘Geospatial Information Road Show’
ambayo ni teknolojia ya kupima
taarifa za ardhi.

Mkutano huo ulishirikisha zaidi ya
maofisa wa serikali 200 na wataala-
mu wa fani hiyo kutoka Tanzania na
kampuni kubwa 12 za Korea Kusini.

Alisema utekelezaji wa mradi huo
utakapoanza utashirikisha wataala-
mu wa Korea Kusini na Tanzania na
baada ya wazawa kuuelewa wataen-
delea kwenye maeneo mengine ya
nchi.

Alisema kwa kuanza utakwenda
kutengeneza ramani za msingi nchi
nzima zikiwamo za uwiano mkubwa
zitakazotengenezwa katika miji
mikuu 26 ya mikoa.

“Hii itasaidia urasilimishaji na ku-
punguza uhaba wa viwanja vilivyo-
pangwa na kupimwa mjini, itasaidia
katika shughuli za sensa ya makazi,”
alisema.

Pia alisema ramani za msingi za
uwiano zimelenga matumizi makub-
wa kuwezesha kupima, kupanga,
kumilikisha na kutoa hati miliki.

Alisema ramani za uwiano mdogo
kuyapima mashamba na kutoa hati
miliki za kimila.

Dk. Mwaikambo alisema mradi
huo utaiwezesha Tanzania kubadili
ramani iliyopo ambayo ilitengen-
ezwa kwa mfumo wa karatasi na
sasa kuwa ya kielektroniki ambayo
itarahisisha shughuli mbalimbali.

Alisema mradi huo kwa sasa upo
katika hatua ya mwisho za maandal-
izi na unatarajiwa kuanza mapema
mwakani.

Alisema unaweka miundombinu
va kurahisisha upimaji kwa kutumia
teknolojia ya kisasa ya satelaiti am-
bapo vitafungwa vifaa vya kielek-
troniki miji 26.

Balozi wa Korea Kusini nchini,
Tae Ick Cho, alisema teknolojia bora
katika kukuza uchumi ndiyo silaha
kubwa na pekee ya kimaendeleo na
yvenye kuleta ushindani katika soko
la dunia.

Alisema hilo litafanikiwa endapo
taifa litajikita zaidi katika kuwekeza
zaidi katika teknolojia ya sasa
ambayo imeteka soko la dunia kwa
sasa.

Naye Mkurugenzi wa Upimaji na
Ramani kutoka Wizara ya Ardhi,
Hamdouny Mansour, ambaye alim-
wakilisha waziri wa wizara hiyo,
William Lukuvi, alisema ushirikiano
kati nchi hizo ni wa kindugu na
kupitia Geospatial Information Road
Show wataendelea kupeana taarifa
za kisekta ili kufikia malengo wali-
yojiwekea.
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Mbao zakamatwa . e . .
sikisafirishwanje  KUQdhimisha siku Katiba

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

VIKOSI vya ulinzi na usalama Mkoa wa
Kaskazini Pemba vimefanikiwa kukamata
mbao 200, zenye thamani ya zaidi Sh.
4,000,000 Chanjaani Mtambwe ambazo ziliku-
wa zinataka kusafirishwa nje ya kisiwa hicho.

Akizungumza na Kamati ya Ulinzi na Us-
alama, Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini
Pemba ambaye ni Mkuu wa Mkoa wa Kusini
Pemba, Hemed Suleiman Abdalla, alivipongeza
vikosi hivyo na kuwataka kuendelea kufanya

kazi bila ya woga.

Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu mstaaft,
Mizengo Pinda, amesema
wakati mataifa yakiadhimi-
sha siku za katiba, ni muhimu
kutafakari na kuzitumia hek-
ima zilizoachwa na waasisi
wa bara hilo ili kuubadilisha
ulimwengu.

Pinda aliyasema hayo
juzi jioni wakati Ubalozi wa

70 ya Katiba, wananchi wake
pamoja na wa Bara la Afrika
wana jukumu la kurekebi-
sha utaratibu wa dunia. “Ni
jukumu la mabilioni ya watu
kutoka India na wa Bara la
Afrika  kuubadilisha utara-
tibu wa ulimwengu.

“Siku kama hii, * Siku ya
Katiba’ ni fursa muhimu ya
kutafakari yaliyofanywa na
waasisi,” alisema. Alisema In-

Mwalimu Julius Nyerere na
Hayati Mahtma Gandhi am-
baye ni Baba wa Taifa hilo.
Aidha, Pinda alisema ame-
kubali mwaliko huko kwa
sababu anaamini India imed-
hamiria kulinda maadili ya
ujamaa na kuheshimu nguzo
za demokrasia ya Katiba yao.
Alisema mwenendo wa
kiuchumi kati ya nchi hizo
mbili umeongeza uhusiano

serikali yao imekuwa imara
na kuwa na wananchi wa-
naoelewana kwa sababu ya
kuheshimu demokrasia na
haki za binadamu.

Kohli alisema katika miaka
yote imekuwa yenye manu-
faa kwa sababu Katiba im-
empa raia haki ya kuchagua
viongozi kidemokrasia na
kuheshimu haki za binad-
amu. Alisema katika miaka

Alivitaka vikosi hivyo kuendelea kufanya ¢ India nchini ukiungana na dia na Tanzania walianzisha katika sekta mbalimbali ziki- ~ yote India ni rafiki mkubwa
kazi kwa moyo wa imani, kwani hilo ndilo ju- ! nchi yao kusherehekea Siku  mahusiano ya kihistoria kab- ~wamo elimu, kilimo, maji, Tanzania kwa sababu wana-
kumu walilopewa na serikali, hivyo ni wajibu ¢+ ya Katiba yao iliyotimiza layamwaka1961nakuwana utalii, teknolojia na afya. shabihiana mambo mengi
wao kuwafichua wale wote ambao wanavunja ! miaka 70. Alisema wakati uhusiano wa kidiplomasia Naye Balozi wa India katika kulinda demokrasia
sheria na kuwafikisha kwenye vyombo husika. : India ikisherehekea miaka ulioasisiwa na Baba wa Taifa, nchini, Sanjiv Kohli, alisema  na hakiza binadamu.
“Natoa agizo kuanzia sasa magari yote ]
makubwa ambayo yanamilikiwa na kampuni ;
za meli yafanyiwe ukaguzi ili kijulikane kil- ]
ichomo ndani na ndio baadaye yaruhusiwe,” ;
alisema Hemed. '
Aliviagiza vikosi hivyo kuendelea ku- 1
watafuta watuhumiwa wote waliohusika na vi-
tendo hivyo ili wachukuliwe hatua za kisheria.
Pia Wizara ya Kilimo ijue kuwa hili sio la
vikosi pekee bali ni letu sote, hivyo tuendelee |
kushirikiana katika kupiga vita huu uharibifu ;
wa mazingira, ambao unafanywa na baadhi ya
wananchi wasioipendelea mema nchi yetu,” E
alisema. Naye ofisa kutoka Idara ya Misitu .
na Mali zisizorejesheka, Mussa Said Bakar, E
alieleza kuwa mbao hizo zimekatwa sehemu 1
ambazo kuna kamati maalum ya uhifadhi wa
mazingira za wilaya. 5

‘Mitandao kijamii
itumike kiuchumi’

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Intanenti Tanzania (ISOC)
kimesema kutokana na mabadiliko ya
teknolojia katika mitandao ya jamii, kunahi-
taji kuangalia namna vijana wanavyotumia
mitandao hiyo katika manufaa ya kiuchumi.
na Rais wa ISOC Tanzania, Nazarius Kirama,
baada ya kutembelewa na kufanya mazun-
gumzo na Meneja wa Mahusiano ya Jamii
Afrika, Victor Ndonnanga.

Alisema kundi la vijana ndilo linatumia kwa
kiwango kikubwa mitandao hiyo, na kwamba
kuna umuhimu wa kutumia mitandao hiyo
kwa faida kupitia fursa za kibiashara na si
vinginevyo. Alisema matumizi ya mitandao ya

Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia. Kampuni ya TBL Group inashiriki katika kampeni za kutokomeza vitendo hivyo.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

ya watu kwa kutuma vitu visivyo na maadili
na manufaa kwa jamii na wakati mwingine
kuchangia kuwaharibu vijana hao kuiga vitu
Visivyo na manufaa kwao.

Alisema ISOC ina mpango wa kuanzisha
mpango wa kuzunguka nchi nzima kuanzia
mwakani kuwaelimisha vijana namna ya ku-
tumia mitandao hiyo kwa faida za kujiongezea
kipato na si kwa matumizi ya kutumia vibaya.

“Sasa hivi kuna sheria ya makosa ya
mtandao inayowabana wale wote wanaotumia
vibaya mitandao ya kijamii, kwa hiyo sisi
tumejipanga kwamba tuanze mapema ku-

H'shauri Nzega yakusanya mil. 345/-

Na Tiganya Vincent, bilioni 1.999 ndani yamwaka  bo vya sheria wadaiwa sugu  lizozalishwa ni tani 3,600 na
NZECA huu wa fedha. wa kodi mbalimbali. tani 3,050 sawa na asilimia
Hata hivyo, alisema uele- Katika hatua nyingine Hal- ~ 84.7 zilipelekwa kwenye shi-
HALMASHAURI ya Mji wa  wa mdogo wa baadhi ya wa- mashauri ya Mji wa Nzega mo lataka.
Nzega imekusanya zaidi ya fanyabiashara katika ulipaji imetenga Sh. milioni 100 Magesa alisema kutokana
Sh. milioni 345 kutoka ma- kodi na ukwepaji wa ulipaji ~ kwa ajili ya ununuzi wa gari na hali hiyo wameamua
pato ya ndani katika kipindi ~ tozo mbalimbali umesababi- ambalo litatumika kuku- kutenga kila mwezi fedha ili
charobo yakwanzayamwa- shakasi ndogo ya ukusanyaji sanya taka katika maeneo hatimaye waweze kununua
ka huu wa fedha. mbalimbali.

wafundisha vijana hawa kabla hawajakumbwa
na mkono wa sheria,” alisema Kirama.
Alisema matumizi mabaya ya mitandao ya
jamii yanachangia baadhi ya vijana kukosa
sifa za kuajirika na hivyo kuongeza idadi ya
wasio na ajira. Pia alitoa wito kwa wanawake
kutumia mitandao hiyo katika kutangaza bi-
ashara zao badala ya kutangaza maovu.

jamii imekuwa ikitumika vibaya kwa baadhi E

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri hiyo, Philemon
Magessa, alitoa taarifa hiyo
wakati wa kikao cha robo ya
kwanza ya Baraza la Madi-
wani wa halmashauri hiyo.

Alisema kiasi hicho ni
sawa na asilimia 17.26 ya
makisio ya kukusanya Sh.

wa mapato ya ndani.

Katika kukabiliana na tati-
7o hilo, alisema wameamua
kutoa elimu kwa jamii kuhu-
su umuhimu wa ulipaji kodi
na kuendelea kutumia vikosi
kazi katika ukusanyaji wa
mapato.

Magesa alisema pia wa-
nawafikisha kwenye vyom-

Magesa alisema  hal-
mashauri hiyo inazalisha
taka ngumu tani 1,200 kwa
mwezi na uwezo wa kuzion-
doa ni tani 1,035 ambayo ni
sawa na asilimia 86.25.

Alisema katika kipindi cha
mwezi Julai hadi Septemba,
mwaka huu, taka ngumu zi-

gari ambalo litasaidia kufikia
asilimia 100 ya uondoaji wa
taka hizo.

Kadhalika, alisema hal-
mashauri imeendelea kusi-
mamia usafi wa mazingira
kwa kuwa na utaratibu wa
kufanya usafi kila Alhamisi
ya wiki na Jumamosi ya
mwisho mwa mwezi.
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DC ajifagilia ujenzi wa madarasa

Na Allan Isack, ARUMERU

KUU wa Wilaya
ya Arumeru, Jerry
Muro, amesema kwa
kipindi cha mwaka
mmoja wa uongozi kwenye
wilaya hiyo, amejenga madarasa
149 ya shule za msingi na sekond-
ari katika halmashauri mbili za
Arusha DC na Meru.
Akizungumza na wanahabari,
Muro alisema Wilaya ya Arumeru
ina Halmashauri mbili za Arusha
DC na Meru DC zenye jumla ya
tarafa sita, kata 53 na majimbo
mawili ya uchaguzi ambayo ni
Arumeru Mashariki na Maghar-
ibi.

Alisema kampeni aliyoianzi-
sha mwanzoni mwa mwaka huu
ya ujenzi wa madarasa, amefani-
kikiwa kujenga madarasa 149,
ambayo yamegharimu Sh. bilioni
mbili.

“Ndugu waandishi wa habari
leo nimeona niwaletee mrejesho
wa kampe ya ujenzi wa madarasa
niliyoianzisha mwanzoni mwa
mwaka huu, kuwaeleza tumefikia
wapi,” alisema Muro.

Aliema katika Halmashauri ya
Meru wamejenga vyumba 35
vya madarasa ya shule za msingi
na sekondari vyote vipo hatua za
mwisho kukamilika.

Kati ya vyumba hivyo, 42 ni
vya shule ya sekondari na idadi

iliyobaki ni vya shule ya msingi,
na vipo kwenye hatua za mwisho
kukamilika.

Pia alisema wamejenga ma-
jengomawiliya utawala ambayo
yapo katika hatua za mwisho
kukamilika pamoja na ujenzi
maabara mbili za sayansi sam-
bamba ujenzi wa jengo jipya na
la kisasa la wadhibiti ubora wa
elimu.

Katika Halmashauri ya Meru,
alisema wamejenga vyumba na
majengo 82, na Halmashauri ya
Arusha DC, wamejenga madar-
asa 34 yaliyokamilika na yame-
shaanza kutumiwa.

Alisema madarasa ya shule
za sekondari na msingi yaliyopo

DRIVING DEEFER
OAAL INTEGRA

katika hatua ya mwisho kukami-
lika ni madarasa 73, ambayo yapo
kwenye Halmashauri ya Arusha
DC. Kwa mujibu wa Muro, kupi-
tia kampeni hiyo kwenye wilaya
hizo, wameshajenga vyumba vya
madarasa 107 kwa shule za msin-
gi na sekondari.

Aidha, Muro alisema kampeni
hiyo imewapa fursa ya kujenga
vyumba 149, na lengo la serikali
ilikuwa wajenge vyumba 107,
hivyo alisema wamevuka lengo
walilojiwekea.

Kuhusu uandikishaji wa wa-
nafunzi wanaojiunga na darasa
la kwanza, alisema katika wilaya
hiyo, idadi imeongezeka kwa asil-
imia 100.

Balozi wa Jumuiya ya Umoja wa Ulaya nchini, Manfredo Fanti (wa pili kushoto), akizungumza na waandishi wa habari, kabla ya kutiliana
saini mkataba wa msaada wa fedha kiasi cha Euro milioni 10 na Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, Liberat Mfumukeko (wa pili

Wamwomba RC kukamilisha ujenzi

Na Allan Isack, BABATI

Kata ya Bonga Halmashauri ya
Mji wa Babati, mkoani Manyara,
wamemwomba Mkuu wa Mkoa
huo, Alexander Mnyeti, kuwasaid-
ia kumalizia ujenzi wa miundom-
binu ya zahanati ili ianze kutoa
huduma kwa wananchi.

Ombi hilo, walilitoa juzi wakati
wa ziara ya kikazi ya Mkuu huyo
wa Mkoa kukagua miradi ya
maendeleo na kusikiliza kero za
wananchi wa eneo hilo na kuzi-
tatua. Mmoja wa wananchi hao,
Hamis Juma, alisema serikali il-
ipoanzisha mpango wa kujenga

waliitikia wito huo kwa kufahamu

umuhimu wa kupata zahanati ka-
tika eneo hilo.

Juma alisema wameiunga
mkono serikali kwa kuchangia
ujenzi wa zahanati hiyo ili kupata
huduma hiyo karibu na kuepuka
kutembea umbali mrefu.

Salma Mohamed, alisema za-
hanati hiyo walianza kuijenga
mwaka 2009 na mpaka sasa
haijafunguliwa wala haina mi-
undombinu ambayo inaonyesha
dalili ya kufunguliwa kwa siku za
karibuni.

“Kero hii inatusumbua muda
mrefu, zahanati tunayo ila im-
ebaki gofu, kinamama tunadhali-
lika kwani tunajifungulia kwenye
bajaji wadogo, tunaomba Mkuu
wa Mkoa uangalie jambo hili na

mtuwekewe umeme,” alisema
Mohammed.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Manyara, Dk. Damas Kayera,
alithibitisha kuwa zahanati hiyo
imejengwa muda mrefu uliopita,
na wananchi walifanya bidii ya
ujenzi kwa kushirikiana na hal-
mashauri, lakini bado kuna ma-
pungufu madogo ya kurekebisha.

Alisema baada ya kupata
taarifa hiyo, timu ya mkoa ilifika
eneo hilo, mwezi Aprili na kuka-
gua zahanati hiyo, kama itaweza
kutoa huduma na walibaini kuwa
kuna matatizo ya ukosefu wa
maji, umeme na shimo la kuweka
kondo la nyumba.

Mkurugenzi wa Mji wa Babati,
Fortunatus Fwema, alisema wa-

nasubiri maombi ya Tamisemi ili
kukamilisha ujenzi na kuanza ku-
tibu wagonjwa.

“Tumepeleka maombi mkoa-
ni, wametusaidie kufikisha Tami-
semi ili waruhusu mfumo wa
kutoa fedha kwa hiyo wakitoa tu
hata kesho tunaanza mchakato
wa ujenzi,” alisema Fwema.

Hata hivyo, Mnyeti aliwaam-
bia wananchi hao, amesikia kilio
chao, na kabla mwaka haujaisha,
zahanati hiyo itaanza kufanya
kazi.

Aliwapongeza wananchi hao
kwa kuchangia maendeleo na
kwamba serikali iliwaunga mko-
no kwani awali walichanga Sh.
milioni 16 na serikali ilitoa Sh.
milioni.

Wananchi
wawapa
tano trafiki

Na Allan Isack, SIMANJIRO

WAKAZI wa Mji Mdogo
wa Mirerani wilayani Siman-
jiro mkoani Manyara, wame-
wapongeza askari Polisi wa
Kikosi cha Usalama Baraba-
rani kwa kupunguza ajali.

Wamedai mafanikio hayo
yametokana na askari hao
kutowabugudhi watumiaji
wa vyombo vya moto husu-
san waendesha bodaboda.

Wakizungumza na Ni-
pashe, wakazi hao wal-
idai askari hao wamekuwa
wakitoa elimu ya usalama
barabarani bila kuwakamata
madereva ovyo kwa ajili ya
kujipatia fedha.

Mmoja kati ya madereva
wa bodaboda, Ally Juma,
alisema askari wa usalama
barabarani hawawanyanyasi
wala kuomba rushwa kama
awali.

“Miaka iliyopita kipindi
kama hiki cha mwishoni
mwa mwaka huwa tuna-
sumbuliwa kwa kuombwa
rushwa za sikukuu, lakini
sasa wanafanya kazi ya
kutoa elimu ya usalama
barabarani ili kupunguza
ajali,” alisema.

Alisema askari wa us-
alama barabarani wa eneo
hilo sasa hawaonei watu
na kama mtu akikamatwa
anakuwa na kosa linalosta-
hili adhabu.

Mkazi wa Mji Mdogo wa
Mirerani, Nyinda Baruti,
alisema askari hao wanapas-
wa kupongezwa kwa namna
wanavyofanya kazi zao
tofauti na miaka iliyopita.

“Mkuu wa Askari Kikosi
cha Usalama Barabarani
wa Wilaya ya Simanjiro,
Nicolaus Mushi, anastahili
pongezi kwa namna vijana
wake wanavyofanya kazi
ya usalama barabarani,”
alisema Baruti.

Alisema trafiki wa maeneo
mengine wanapaswa kuiga
wa Mirerani ambao wanatoa
elimu kuliko kukamata ovyo
pikipiki za watu kwa makosa
ambayo hayana maana.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Manyara, Agostino
Senga, alisema askari wa
kikosi hicho wanatekeleza
wajibu wao kuhakikisha ajali
zinapungua au kumalizika.

Senga alisema elimu
imeendelea kutolewa kwa
askari hao ili wawatumikie
watumiaji wa barabara.

“Hivi sasa mambo ya-
mebadilika kwa hiyo hata
askari wetu nao wamebadi-
lika, kwa kutimiza wajibu
wao kwa wadau wa bara-
bara, ndiyo maana unasikia
pongezi hizo,” alisema.
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HABARI KILIMANJARO

Vijana kutoka
Afrika
kupanda M/
Kilimanjaro

Na Zanura Mollel
KILIMANJARO

WADAU wa mashirika
binafsi yanayojihusisha na
masuala ya vijana kutoka
nchi za Zimbabwe, Uganda na
Tanzania wameanza kupanda
Mlima Kilimanjaro kwa lengo
la kuongeza idadi ya kundi
hilo kufikia nchi 55 za Afrika
kupanda mlima huo, ifikapo
Mei 2020.

Kiongozi wa timu ya vijana
hao kutoka Tanzania, Emanuel
Motta wa kutoka kampuni ya
Origin Trails, alisema lengo ni
kufika kilele cha mlima huo na
kutimiza azima ya kuhakikisha
kila kijana kutoka nchi za Afri-
ka anapanda mlima huo mrefu
kuliko yote barani Afrika.

Aidha, alisema kuwa vijana
kutoka nchi za Afrika wa-
natarajia kupanda mlima huo
wakifikisha ujumbe wa Afrika
tunayoitaka na utekelezaji
wake, huku wengine wak-
iwa na mabango maalumu
valiyochorwa kwa usanifu
unaoonyesha Afrika tunayoi-
taka.

Naye Mkurugenzi wa Great
Africa Art Banner kutoka Zim-
babwe, Munyaradzi Muzenda,
alisema kwa mara ya kwanza
vijana kutoka nchi zote za
Afrika watapanda mlima huo
katika maadhimisho ya Siku
ya Umoja wa Afrika Mei 2020,
kama ishara ya kuunganisha
bara la Afrika na kudumisha
umoja.

“Tunatarajia kuwa na idadi
kubwa ya vijana watakao-
panda mlima mwakani Mlima
Kilimanjaro utatumika kama
nyezo ya kuliunganisha bara
la Afrika kwa vijana kuun-
gana kuwa na sauti moja,
NgUVU moja katika kusukuma
gurudumu la maendeleo na
kuhakikisha amani na mshika-
mano katika bara hili,” Alisema
Munya.

Mwakilishi kutoka Shirika la
Sister Sister Organization lil-
ilopo nchini Uganda, Ayaa Mu-
suya, alisema tayari wamean-
za kampeni ya kuhamasisha
Vijana kupanda mlima huo
kupitia mitandao ya kijamii na
kuwasajili kwa ajili ya zoezi
hilo ambalo litaambatana na
mashindano ya sanaa kwa
vijana ya kuchora bango lenye
picha ya Afrika tunayoitaka.

Kwa mujibu wa Ayaa,
washindi watakaoibuka katika
mashindano hayo wataun-
gana na waliojisajili kupanda
mlima huo na kupeleka bango
litakaloshinda la Afrika tunay-
oitaka katika kilele cha Mlima
Kilimanjaro.

Wakulima kanda ya Kaskazini
wafundishwa kutambua udongo

Na Mwandishi Wetu, MOSHI|

AKULIMA wa

mpunga, mahindi

navitunguu mikoa

ya Kilimanjaro,
Arusha na Manyara wame-
pongeza juhudi za Kampuni ya
Mbolea ya Yara Tanzania kutoa
elimu ya upimaji udongo kwa ajili
ya kuongeza uzalishaji wa mazao
hayo.

Hayo yalibainika hivi karibuni
wakati wa mahojiano na wakuli-
ma wa mikoa hiyo, katika ziara
ya waandishi wa habari kujifunza
namna mbolea ya Yara inavyo-
tumiwa na wakulima.

Walisema elimu hiyo in-
awawezesha kufahamu aina ya
udongo na mazao wanayopaswa
kupanda, tofauti na awali wali-
fanya kwa mazoea.

“Uzalishaji wa mazao na hasa
zao la mpunga hapa Moshi
limeongezeka baada ya kuweka
kwenye utekelezaji elimu tuli-
yopewa,” alisema Ikunda Joseph,
mkulima anayejihusisha na kili-
mo cha mpunga na vitunguu.

Alisema kampuni hiyo imesa-
mbaza maofisa ugani wanaotoa
elimu kwa wakulima ikiwamo
kujua aina ya mbolea, ambayo
wanapaswa kuiweka kwenye vi-
tendo na kuonyesha mabadiliko.

“Tumenufaika kwa Kkiasi ki-
kubwa na elimu inayotelewa,
wamekuwa wakitoa elimu na ku-
hamasisha kuhusuumuhimuwa
kupima afya ya udongo na kwa
hakika tumeanza kuona faida
yake,” alisema Jonathan Mjema
mkulima wa mpunga kwa zaidi
ya miaka 20.

Mjema alieleza faida za elimu
hiyo kuwa inamwezesha mkuli-
ma kutambua aina ya udongo na
zao ambalo linapaswa kulimwa
katika eneo husika.

“Upimaji wa afya ya udongo
inatuwezesha wakulima kutam-
bua zao gani linafaa katika mae-

neo yetu ya uzalishaji, elimu hiyo
imetufanya tutoke kwenye kilimo
cha mazoea na sasa tumeongeza
uzalishaji kwa zaidi ya mara mbili
tofauti na hapo awali,” alieleza.

Mjema aliiomba kampuni kwa
kushirikiana na wadau wengine
kwenye sekta ya kilimo kuende-
lea kutoa elimu kwa wakulima
ili kumkwamua kutoka kwenye
kilimo cha mazoea na kujikita
katika kilimo biashara hali itakay-
ochochea ukuaji wa uchumi.

Naye mkulima wa mahindi na
vitunguu Aikael Laswai, alisema
kwa zaidi ya miaka 10 amenufai-
ka na elimu hiyo ikiwamo namna
sahihi ya kutumia mbolea.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kilimanjaro, Kamishna Msaidizi Salum Hamdun, akizungumza na wadau wa utalii wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Katika kikao kilichofanyika katika Hoteli ya Salsarenero jana, ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya kuanza kwa msimu wa
utalii. PICHA: DIXON BUSAGAGA

Vijana Same watakiwa kujifunza Tehama

Mary Mosha, SAME

VIJANA wilayani Same mkoa-
ni Kilimanjaro wametakiwa ku-
jifunza Tehama, itakayowasaidia
kutumia vyema teknolojia kuleta
mabadiliko kwenye maisha yao.

Akizungumza jana na gazeti
hili wilayani humo, Mkuu
wa Wilaya ya Same, Rosemary
Sinyamule, alisema elimu hiyo
ni muhimu kwa kuwa ndiyo njia
bora zitakazotumika kuwakom-
boa vijana kwenye ulimwengu
wa utandawazi.

Alisema  mabadiliko ya
utandawazi yanakuja kwa kasi,
na kwamba lazima kuelimisha
vijana namna ya kukabiliana
nayo na kuwa na uelewa chanya.

“Katika wilaya yetu tunavijana
wanapata changamoto kubwa
ya matumizi ya mitandao mfa-
no mikopo ya elimu ya juu
(HESLB). Tumeanzisha  uha-
masishaji maalum wa matumizi
bora ya mtandao ili kuingia kwe-
nye soko la ajira kidunia,” alise-
ma na kuongeza:

“Siku za hivi karibuni tume-

pokea mifuko 100 kutoka kwa
wahisani wetu  wa benki ya
Posta (TPB) ambayo itawa-
saidia  shirika binafsi (com-
passion) kuanzisha kituo cha
Tehama chenye wataalamu ki-
takachowasaidia vijana kupata
elimu.”

Aidha, Mkurugenzi Mtend-
aji  wa kituo hicho, Daniel
Malonga, alisema msaada wa
saruji walizopata utawasaidia
kukamilisha ujenziwa maabara
hiyo itakayowasaidia  vija-
na kuleta mabadiliko.

“Katika kituo chetu tunaka-
biliana na changamoto ya uko-
sefu wa maabara ya kompy-
uta ambayo tunatarajia ianza
mapema mwezi huu na kuka-
milika mwishoni mwa mwaka
huu,” alisema Danieli.

Naye Mwenyekiti wa kamati
ya ujenzi ya kituo, Marunda
Michael, alisema ujenzi huo
umekamilika kwa asilimia 80
na kuiomba serikali kuen-
delea kuwapa ushirikiano ili
waweze kuwasaidia vijana wilay-
ani humo.
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Upasuaji wa mgonjwa mwenye figo kubwa
ulipofanyika. PICHA: MTANDAO.
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New Delhi, INDIA

MADAKTARI nchini hapa wamem-
fanyia upasuaji mgonjwa na kutoa
figo kubwa la aina yake, ikiwa na
uzito wastani wa kilo 7.4, ambao
wanaufafanisha sawa na uzani wa
watoto wawili wachanga wali-
ozaliwa.

Kwa mujibu wa vyombo vya
afya nchini hapa, hiyo inavunja
rekodi ya figo kubwa kutolewa

ilivyozoeleka.

Daktari aliyehusika katika
oparesheni ya kutoa figo hiyo,
anasema ugonjwa wa figo uli-

osababisha kufanyika oparesheni

unaitwa ‘autosomal dominant

polycystic’ mara nyingi wagonjwa

wanakutwa na figo kubwa.
Dk. Sachin Kathuria, kutoka
Hospitali ya Sir Ganga Ram va

mjini hapa, anasema figo haitolewi,

- Mgonjwa atolewa figo nzito kupindukia

120 hadi 150, hivyo rekodi hiyo
ya figo ni uzito wastani mara 50 ya

pata maambukizo.

“Mgonjwa huyu alikumbwa na
athari na maambukizi mabaya am-
bayo yalikuwa yanagomea dawa za
antibaiotiki na figo kubwa ilimpa
tabu mgonjwa kupumua, hivyo
hatukuwa na mbadala, zaidi ya
kuiondoa,” anasema.

Dk. Kathuria anaongeza kwamba
pamoja na wao matabibu kugundua
kuwapo figo kubwa, lakini bado
ukubwa waliokutana nacho baada

ya upasuaji, umewashanghaza, ni

kwa mgonjwa. Kwa kawaida figo
hilo huwa na uzito kati ya gramu

isipokuwa pale inapoonekana ku-

zaidi ya matarajio.

Mazito yasiyo mfano ukeketaji

« Ngariba mstaafu aanika shida kuu « Simulizi mkasa wa
kimila hadi kifo « Mganga amkeketa mjamzito mara tatu
« Hospitali kwa amri Polisi; nusu waendao walikeketwa

-

Wanafunzi wa Shule ya Wasichana Lekule, katika Kata ya Lumbwa, Longido wakiimba nyimbo zenye maudhui ya kukemea uke-

S

ketaji na ndoa za utotoni, kwenye mahafali ya tano ya kidato cha nne mwaka huu.

Na Zanura Mollel, LONGIDO

SINGI wa ukeketaji

ni tendo linalohusu

kuondoa viungo

vya uzazi kwa mwa-
namke, lengo ni kuwapungu-
zia hamasa ya tendo la ndoa, kwa
imani inajengea uaminifu kwa
waume zao.

Keketa ni neno ambalo mzizi
wake uko katika msamiati una-
obeba maana kuharibu. Hivyo,
inapotamkwa ‘kukeketa’ ni ukatili
dhidi ya mwili wake.

Wanawake wengi duniani wal-
iokeketwa, hawakuwa tayari ku-
fanyiwa kitendo hicho, lakini ku-
tokana na mila na desturi za
makabila yao, hawakuwa na nam-
na ya kuchukua hatua vinginevyo.
Ni hali inayochangia wanawake
kujiona hawana thamani duniani.

KEKETA VS TOHARA
Hata hivyo, katika uhusiano wa
kijinsia kuna mgongano baina ya

Jamii va Ki-
masai inaami-
ni ili mtoto
wa kike
aolewe, ni
lazima afany-
iwe ukeket-
aji, lakini sasa
amebaini ni
dhambi na
ukatili kwa
mtoto wa
kike.

maneno ‘ukeketaji’ na ‘tohara.
Sehemu kubwa ya umma duniani
wanashindwa kutofautisha mane-
no hayo na kushindwa kubainisha
namna yanavyotumika. Ukeketaji
unafanyika kwa wanawake na to-
hara kwa wanaume.

Ni maeneo ambayo yana maana
sawa katika tafsiri tofauti, yakibe-
ba ujumbe wa kuondoa viungo
vya uzazi vya mwanamke na mwa-
naume.

Kiafya, si sahihi kuondoa ki-
ungo cha mwanamke, kwani in-
amwachia kovu ambalo kila an-
apofanya tendo la ndoa anahisi
maumivu makali, badala ya kiny-
ume chake. Hiyo inaenda mbali
ikiwamo kujifungua.

Tohara kwa wanaume inatajwa
katika sura moja ni tendo la ki-
imani, pia katika mustakabali wa
kawaida wanaume waliofanyiwa
tohara hufurahia zaidi tendo la
ndoa, kuliko ambao hawajafanyi-
wa.

» -

SHIDA MILA

Mila za baadhi ya makabila na
hasa jamii za wafugaji, wakiwamo
Wamasai waliotawanyika sana
ukanda wa Kaskazini na kwing-
ineko nchini, wakiwa na ngome
mkoani Arusha, wanadaiwa kuwa
mstari wa mbele kwa ukeketaji,
hususani zikitajwa wilaya za Mon-
duli, Ngorongoro na Longido.

Ndani ya Longido kwenye jumla
asilimia 95 ya jamii ya wakazi ni
wafugaji, huku asilimia tano wal-
iobaki wako katika kilimo, na bi-
ashara, baadhi yao ni waajiriwa
kwa mujibu wa uongozi wa wilaya.

HARAKATI ZILIVYO

Bado ukeketaji kwa wanawake
unaendelea kutokana na mila na
desturi kandamizi, huku jamii
inaelezwa kusuasua kukubali haja
ya kuachana nayo, eneo baya zaidi
inatajwa kuendekeza ukeketaji,
ambayo katika sura ya pili, kuna
vita vikali vya kuipinga.

uliojikita kwa wafugaji Longido

Nipashe imebaini kwamba ka-
tika kuhofia mikono ya sheria,
wakazi wake sasa wanawakeketa
watoto wachanga, kukwepa miko-
no ya sheria serikalini na wanaha-
rakati, wanajamii na wanaopinga
vitendo hivyo.

Mbinu za wanaopinga ukeketaji,
hujielekeza kupambana na wazazi,
pia mangariba wanaojihusisha na
ukeketaji kwa watoto na jamii zao,
jambo linalofanya makundi hayo
mawili yanayokinzana yaishi kwa
kuwindana.

Maeneo ya Longido yanayota-
jwa kukithiri tabia hizo ni Tarafa
za Kitumbieine, Enduiment na
Engarenaibor, huku kata sugu ziki-
wa ni; Nondoto, Olmolog, Sinya,
Langatadapash Gelaymerugoi.

Ofisa Ustawi wa Jamii, katika
Halmashauri ya Wilaya ya Longi-
do, Atuganile Chisunga, anasema
kikwazo kikubwa katika ufuatiliaji
na udhibiti matukio ya ukeketaji
kwa mtoto wa kike, ni kukosekana
ushirikiano wakati wa kuwasaka
mangariba na wazazi wanaoshini-
kiza kitendo hicho.

Mratibu wa Kitengo cha Afya
ya Uzazi, Mama na Mtoto katika
Hospitali ya Wilaya Longido, Yo-
siah Mruve, anasema mwaka jana,
nusu ya wajawazito waliofika hos-
pitalini kujifungua waligundulika
wamekeketwa.

Yosiah anainisha takwimu hizo
za mwaka 2018, kwamba jumla
ya kinamama waliofika kujifun-
gua walikuwa 2160, kati yao wal-
iobainika kukeketwa ni kinamama
1,144 sawa na asilimia 52.9

MZEE WA MILA

Mzee wa mila katika Tarafa ya
Longido, Thomas Ole Ngulupa,
anaeleza ukeketaji wa mabinti uko
chini ya kinamama katika jamii
yao ya Kimasai, akikana wanaume
wa jamii za kifugaji hawajui siri
iliyoko katika ukeketaji na hawa-
shirikishwi kwa chochote.

Anasema, dai la kimila lililopo
ni kwamba mtoto wa kike an-
apokeketwa, ni tendo linalomvu-
sha kufikia utu uzima. Hata hivyo,
anakiri baada ya kelele na sheria
za serikali, wazee wa mila walia-
mua kuungana na kuwataka ki-
namama wa jamii hiyo, waache vi-
tendo hivyo vinavyoangukia kundi
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Mazito vasivo mfano ukeketaji
uliojikita kwa wafugaji Longido

la ukatili kwa wanawake.

Ole Ngulupa anakiri, baada ya
hatua hiyo, sasa ukeketaji ume-
pungua na wameweka taratibu za
sherehe za kuwavusha watoto rika
pasipo kukeketwa, kama ilivyoku-
wa zamani.

MKASA UNAOSIKITISHA

Mnamo Januari 8 mwaka jana,
lake tunalo) aliyekuwa na ujauzito
wa miezi saba, hakuwa amefanyi-
wa kitendo cha ukeketaji.

Hata hivyo, mila na desturi za
jamii ya Kimasai, zinamlazimisha
afanyiwe ukeketeji na baada ya
tendo hilo, hakupona, kutokana
na majeraha katika sehemu za siri.

Binti huyo anaeleza, alimtaarifu
mzazi wake na wakaamuru afany-
iwe ukeketeji kwa mara ya pili,
wakidai kapatwa na ugonjwa un-
aoitwa ‘kilawalawa.’

Wazazi hao walichukua hatua ya
kumpeleka binti huyo kwa mgan-
ga wa Kkienyeji tena, aliyeeleza
hayo ni maradhi ya kansa, hivyo ni
lazima akeketwe tena kwa mara ya
tatu na ukafanyika.

Hiyo nayo iliishia binti kupatwa
na maumivu makali yaliyoambat-
ana na kidonda kikubwa sugu.
Inaelezwa wakati wote wa msu-
kosuko huo, wazazi hao walikua
wakimtibu binti kwa dawa ya
kienyeji na baada ya wazazi kuo-
na hali ni mbaya haponi, ndipo
wakampeleka hospitali.

Ananukuliwa maelezo yake,
kwamba huko alipewa tiba ya vi-
donge na kutakiwa kutumia sabu-
ni yenye dawa na alitekeleza, lakini
hali yake ilizidi kuwa mbaya.

Dk. Elifurahi Urio, ni Mganga
Mfawidhi wa Hospitali ya Wilaya
Longido, alithibitisha kumpokea
binti huyo na alitibiwa siku mbili
na hali yake ilipozidi kuwa mbaya,
ikiwamo alichokitamka “kutosiki-
ka kama mtoto anacheza tumboni
kwani alikua na ujauzito wa miezi
saba.”

Anasema walichukua hatua ya
kumpatia mgonjwa huyo uham-
isho kwenda Hospitali ya Rufani
Mkoa wa Arusha -Mount Meru.
Mwisho wa simulizi ilishia mzazi
huyo kupoteza maisha na mtoto
alipona.

Ofisa Ustawi wa Jamii Wilaya
ya Longido, Atunagile Chisunga,
anasema, hata wakati wa kum-
chukua binti huyo kwenda kum-
tibu, walinyimwa ushirikiano ku-
toka kwa viongozi wa serikali za
mitaa na walitishwa kupigwa na
vijana Morani wa Kimasai.

Anaeleza mafanikio yalipati-
kana kupitia Jeshi la Polisi wilayani
humo, walipomchukua binti huyo
mjamzito na wakamfikisha katika
Kituo cha Afya Longido, kulikoan-
za taratibu za matibabu.

Ofisa Ustawi Jamii, anasema
aliendelea kufuatilia hali ya
binti huyo hadi alipopokea taar-
ifa ya kifo chake, akiacha mto-

I

Ofisa wa Shirika la Tembo Trust, akizungumzia kuwanyima wajawazito mlo sahihi kunavyosababisha utapiamlo wilayani Longido,

Arusha. PICHA: MTANDAO.

Nimefanya
kazi hii kwa
muda mre-
fu, ni kazi
inayohitaji
mtu mwe-
nye roho
ngumvu na
asiyeogopa,
lakini kwa
sasa himea-
cha.

to mchanga wa kike. Hivi sasa
mtoto huyo analelewa na kituo

tangu mwezi Februari mwaka huu.

NGARIBA

Ngariba mkongwe aliyestaafu
kazi hiyo, Nalepo Laizer, anasema
jamii ya Kimasai inaamini ili mtoto
wa kike aolewe, ni lazima afanyiwe
ukeketaji, lakini sasa amebaini ni
dhambi na ukatili kwa mtoto wa
kike.

Mama huyo anatoa mfano wa
uzoefu wake, aliwahi kumkeketa
binti mmoja aliyetokwa damu ny-
ingi na ilishindikana kupelekwa
hospitali kwa kuogopa mikono ya
kisheria na hadi sasa binti haja-
pata mtoto.

“Nimefanya kazi hii kwa muda
mrefu, ni kazi inayohitaji mtu
mwenye roho ngumu na asiyeo-
gopa, lakini kwa sasa nimeacha,”
anasema na kufafanua alikosima-
mia: “Mimi nilikua ngariba kweli
kweli, lakini watoto wangu wa kike
sijawakeketa.”

Anafafanua kinachoteka msi-
mamo wa jamii ya Kimasai, ni
kwamba  ukeketaji  unabeba
imani kubwa kwamba binti ata-
pata mume. Huadhimishwa kwa
sherehe kubwa ya kimila na ishara
kwa binti ni kwamba anavalishwa
kaniki.

Kuhusu  ukeketaji ~ watoto
wachanga, ni matokeo ya kuogopa
mikono ya kisheria. Ngariba huyo
mstaafu anaiasa serikali kupitia
vyombo vyenye mamlaka kuwa
utaratibu wa kuwakagua watoto
wachanga, pindi wanapopelekwa
katika vituo vya afya kwa ajili ya
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Nalepo Laizer, ngariba aliyeacha kazi hiyo na sasa ni mwa-
naharakati anayepiga vita ukeketaji katika jamii ya kifugaji,
wilayani Longido. PICHA ZOTE: ZANURA MOLLEL.

Kkliniki.

“Naishauri serikali ikifanikiwa
kufanya jambo hili, tutakomesha
kabisa. Lakini, kazi niliyo nayo kwa
sasa nikuzunguka sehemu mbal-
imbali kwa ajili ya kutoa elimu juu
ya ukeketaji na kutoa taarifa za wa-
naofanya kitendo hiki ili wachuku-
liwe hatua mapema,” anasema.

MHANGA UKEKETAJI

Msichana aliyekeketwa (jina
tunalo), ana simulizi kwamba
wamekuwa wakipata wakati mgu-

mu kutokana na mila batili ndani
ya jamii yao, ikiwamo kipindi cha
ujauzito wanawake hunyimwa
kula vyakula vyenye virutubisho,
kwa madai wasipate matatizo
wakati wa kujifungua.

Pia, anasema wakati wa tendo
la ndoa huwa wanapata maumivu
makali na daima hawafurahii ten-
do hilo, akihimiza: “Mimi nimepi-
tia kwenye mila hiyo najua adhain-
ayotupata watoto wa kike, naomba
serikali isimame kidete kukemea
tena kwa sauti kubwa jambo hili. “
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AFANDE POLISI JINSIA:

« Serikali yalia mateso va vipigo, ukeketaji « Wiki 2 za ubia UNFPA, op-
eresheni jinsia « Serikali yaanika mitaa iliko vikwazo vyake

Na Sabato Kasika

UMATATU wiki hii, imeanza

siku 16 za kupinga ukatili wa

kijinsia kwa wanawake, wa-

sichana na watoto, zikiwa
na kaulimbiu “Kizazi chenye usawa,
simama dhidi ya ubakaji”.

Kabla ya kuanza kwa maadhim-
isho ya siku hizo 16 wiki iliyopita,
Dar es Salaam kujadili hali halisi ya
ukatili ilivyo katika jamii nchini na
kutaja mbinu kadhaa za kuukome-
sha.

Wadau hao ni Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Jeshi la Polisi, TGNP
Mtandao na Children’s Dignity Fo-
rum (CDF), waliokutanishwa katika
warsha maalum na Shirika la Umo-
ja wa Mataifa la Idadi ya Watu na
Maendeleo (UNFPA) Tanzania.

Warsha hiyo ilihusu kujenga uw-
ezo wa wanahabari kuhusu ukatili
wa kijinsia, hasa wakati huu wa siku
16 za kupinga ukatili dhidi ya wa-
nawake, wasichana na watoto.

Hayo yamefanyika, kwa kulenga
kutoa fursa kwa wanawake, wa-
naume, vijana wa kike na kiume
na wanaharakati wengine ndani ya
wiki mbili zilizopo, kukuza uelewa
wa umma juu ya mchango wa wa-
nawake katika maendeleo.

Vilevile, lengo ni kutafakari ma-
tokeo ya harakati za ukombozi wa
mwanamke kimapinduzi na kutafa-
kari pia mafanikio hayo.

YALIYOJIRI

Katika warsha hiyo, ilibainika
kuwa baadhi ya jamii kuendelea
kukumbatia mila potofu, ni moja ya
sababu zinazochangia kuwapo kwa
vitendo vya ukatili kwa wanawake,
wasichana na watoto nchini.

Ofisa Msimamizi wa Dawati la
Mpangokazi wa Kutokomeza Uka-
tili Dhidi ya Wanawake na Watoto
(Mtakuwwa), kutoka Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Seto Ojwando,
ndiye aliyetoa mada kwenye war-
sha hiyo.

Anafafanua kuwa serikali na
wadau mbalimbali wanajitahidi
kupambana na vitendo vya ukatili,
kupitia mbinu mbalimbali, ikiwamo
utoaji elimu, ingawa tatizo bado
lipo.

Seto anasema, baadhi ya wana-
jamii wanaendelea kukumbatia
mila potofu na kunyima ushirikiano
hata pale wanapofanyiwa ukatili.
Ni tatizo linalotajwa kuendelea ku-
wapo nchini.

“Hili bado ni tatizo, watu wa-
nafanyiwa ukatili wa kijinsia, uki-
wamo ubakaji, ukeketaji na vipigo,

Mratibu wa Dawati la Jinsia na Watoto kutoka Makao Makuu ya Jeshi la Polisi, SSP Faiza Suleiman, akitoa neno kwenye warsha. PICHA ZOTE:

SABATO KASIKA

Tatizo lililopo
ni mfumo
dume, kuwa
mwanaume
hawezi ku-
pigwa na
mwanamke
au kufanyiwa
ukatili, lakini
ukweli wapo
tena wengi
tu.

Mratibu wa Dawati la Jinsia na Watoto kutoka Makao
Makuu ya Jeshi la Polisi, SSP Faiza Suleiman, akitoa
neno.
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Ofisa Msimamizi wa Dawati la Mpangokazi wa Ku-
tokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto (Mtaku-
wwa), kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Seto Ojwando.

lakini wakati mwingine wanamali-
zana na watuhumiwa bila ya ku-
fikishwa kwenye vyombo vya dola.
Niwaombe tushirikiane katika vita
hii,” anasema Seto.

Pia, anasema elimu ni muhimu
katika vita dhidi ya ukatili, kwa vile
kuna baadhi ya wanaofanyiwa uka-
tili huo, wanaliona bado ni jambo la
kawaida, hivyo ipo haja ya kuende-
lea kuwaelimisha.

Kauli ya Seto inaungwa mkono
na Mratibu wa Dawati la Jinsia na
Watoto kutoka Makao Makuu ya
Jeshi la Polisi, Mrakibu Mwandam-
izi (SSP) Faiza Suleiman, anayekiri
kuendelea kuwapo ukatili wa kijin-
sia katika jamii.

Anaeleza imani yake kwamba
ukatili hauishii kwa wanawake tu,
lakini wanaume nao ni waathirika
wa ukatili huo, ila ni wagumu kutoa
taarifa kwenye mamlaka za kishe-
ria, ikiwamo kwenye vituo vya
polisi.

“Tatizo lililopo ni mfumo dume,
kuwa mwanaume hawezi kupigwa
na mwanamke au kufanyiwa uka-
tili, lakini ukweli wapo tena wengi
tu. Ushauri wangu ni kwamba, wa-
naume fungukeni,” anasema SSP
Suleiman.

SSP Sulemain anasema, wa-
naume wakifunguka watakuwa
wamechangia kwa kiasi kikubwa
vita vya kutokomeza ukatili wa ki-
jinsia katika jamii, ambao umekuwa
mgumu kumalizika, licha ya juhudi
mbalimbali za kuumaliza.

KUTOKA UNFPA

Jacqueline Mahon, Mwakilishi
Mkazi wa Shirika la Umoja wa
Mataifa la Idadi ya Watu na Maen-
deleo (UNFPA) Tanzania, anasema
kuelekea mwaka 2030, UNFPA ime-
jiwekea malengo kutokomeza mila
potofu na ukatili wa kijinsia kwa
mwanamke, msichana na mtoto.

Anasema, kati ya Novemba 25
hadi Desemba 10 ya kila mwaka,
Umoja wa Mataifa, serikali na wa-
dau wa maendeleo, katika masu-
ala ya jinsia huadhimisha siku 16 za
harakati za kupinga unyanyasaji wa
kijinsia.

“Tunafanya kazi na wadau wa-
tekelezaji kama vile Jeshi la Polisi
Tanzania, Jukwaa la Utu wa Mtoto,
TGNP Mtandao na Serikali ya Tan-
zania, katika kutekeleza Mpango
wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili wa
Kijinisa Dhidi ya Wanawake na Wa-
toto,” anasema Mahon.

Anasema, katika kudhibiti ip-
asavyo vitendo vya ukatili vinapo-
tokea, UNFPA na Jukwaa la Utu wa
Mtoto, wanaendelea kufanya kazi
na Jeshi la Polisi Tanzania ambalo
liko mstari wa mbele kudhibiti vi-
tendo hivyo.

Jacqueline anasema zinahitajika
juhudi za kitaifa kutokomeza uka-
tili wa kijinisa kwa mtu mmoja
mmoja, familia, jamii na vyombo

Chanjo inavyohamisha afya

Na Yasmine Protace

MAANA ya chanjo ni nini?
Kitaalamu inatajwa kuwa
mandalizi ya kibaoilojia,
inayotoa kingamwili dhidi ya
ugonjwa ya baadhi ya ma-
gonjwa, hasa ya kuambukiza.

Hiyo inatajwa kuwa njia
bora ya kujikinga dhidi ya
baadhi ya magonjwa, yakita-
jwa baadhi kama kifua kikuu,
tetekuwanga na pepo. Ndio
inatumika kuwalinda watoto
wadogo dhidi ya magonjwa
hatari.

Hivi karibuni, Chama cha
Madaktari Wanawake Tan-
zania (Mewata), kimewataka
kuweka msisitizo kwenye
masuala ya utoaji elimu
kuhusiana na chanjo nchini,
ili idadi ya watoto wanao-
patiwa chanjo kufikiwa.

Mkurugenzi wa Tiba kutoka

vya habari.

WADAU WENGINE

Mwakilishi toka asasi ya asasi ya
Children’s Dignity Forum (CDF),
Winifrida Makuru, anawashauri

waandishi  kuepuka kuandika
habari zinazoweza zikachochea vi-
tendo vya ukatili.

“Kuna habari nyingine ukisoma
unakuta ni kama zinaendeleza uka-
tili, hivyo ushauri wangu kwenu ni
kwamba mngejikita zaidi kuandika
zile ambazo zinakemea vitendo
hivyo, katika jamii,” anasema Mak-
uru.

Makuru anasema, waandishi wa
habari ni watu muhimu katika vita
ya kupambana na vitendo vya uka-
tili kwa kuibua matukio hayo kwe-
nye jamii huku mamlaka husika
zikichukua hatua za kuyadhibiti.

Naye mwakilishi kutoka TGNP

Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Grace Magembe,
katika ufunguzi wa mkutano
wa mwaka wa chama cha Me-
wata, anasema elimu ya afya
kwa wananchi inatakiwa kush-
ushwa hadi chini ili taarifa
kuwafikia walengwa wengi.

“Suala la chanjo ni la
kuwekea msisitizo, hivyo
endapo tutashirikiana katika
utoaji wa elimu hususan pale
wizara inapokuwa na kampeni
za chanjo ili watoto wetu
wachanjwe na kufikia azma
va serikali ya kuwa na watoto
waliokingwa kwa chanjo ina-
timia” anasema.

Dk. Grace anakishukuru
chama hicho kutoa huduma za
afya kwa kinamama, hususani
katika kukabili saratani ya
mlango wa kizazi na ile ya
matiti.

Mtandao, Beatrice Ezekiel, anase-
ma, vita ya dhidi ya vitendo vya uka-
tili ni kila mmoja, hivyo jamii iend-
elee kuelimishwa ili iachane na mila
potofu zinazochangia ukatili.

“Pamoja na wadau wote, mimi
ninaamini vyombo vya habari vina
nguvu kubwa sana na vinaweza ku-
saidia kukomesha ukatili huo, hivyo
vitusaidieni sana kupambana na
vitendo vya ukatili,” anasema Bea-
trice.

SIKU 16 ZIKOJE?

Historia inaeleza kuwa siku 16
za kupinga ukatili wa kijinsia ni
kampeni maalum ya kimataifa in-
ayoongozwa na Kituo cha Kimataifa
cha Wanawake katika uongozi tan-
gumwaka 1991.

Chimbuko lake linatokana na
kupinga unyanyasaji wa kijinsia na
mauaji ya kinyama ya kina dada

Mkurugenzi wa tiba kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Grace Maghembe, akizungumza
katika mkutano na Chama cha Madaktari Wanawake Tanzania (Mewata). PICHA: YASMINE PROTACE

Anasema wanawake ni
taifa kubwa na kauli mbiu ya
serikali ya awamu ya tano
ni uchumi wa kati kupitia
viwanda hivyo hatuwezi kuwa
na uchumi wa kati endapo
wananchi wake ni wagonjwa
hususani wanawake ambao ni
wazalishaji.

Daktari huyo anasema seri-
kali inatambua mchango wa
Mewata katika kukabili mara-
dhi ya saratani, hivyo imejen-
ga vituo kutoa huduma katika
zaidi ya vito 400, asilimia 70
ya afya inatoa huduma ya
upasuaji nchini.

Pia, anaongeza kuwa hivi
Sasa Magonjwa yasiyoam-
bukiza yanachangia asilimia
40 ya vifo nchini. Serikali
Kupitia wizara inayohusika na
afya, ilifanya tathmini ya sera
ya afya na kubaini magonjwa
hayo yanaongezeka kwa kasi

Tunafanya
kazi na wadau
watekelezaji
kama vile
Jeshi la
Polisi Tanza-
nia, Jukwaa
la Utu wa
Mtoto, TGNP
Mtandao na
Serikali ya
Tanzania.

Kinababa fungukeni, tunajua ukatili kutoka shida hadi maisha bora
jinsia mhaupata, mkipigwa mripoti

kubwa, pia kuua wengi.

Dk. Grace ababaini-
sha shida ya saratani ya
mlango wa Kizazi, ni kati
ya magonjwa yanayoon-
g0za kusababisha vifo vya
wanawake kwa takribani
asilimia 50, ikifuatiwa na
saratani ya matiti.

Pia Mkurugenzi huyo
anaitaka Mewata kutafuta
namna ya kushughulikia
unyanyasaji na ukatili wa ki-
jinsia kwa wasichana, maana
vitendo hivyo vinaongezeka
kila siku.

Rai yake kwamba, Mewata
izidi kutoa elimu kwa jamii,
ili kuhakikisha jamii inab-
adilika, kwani mabinti hao
sasa inakamilika, akisistiza
kwamba kisaikolojia inaathi-
ri malezi ya watoto.

wa Mirabelle yaliyofanyika nchini
Dominica mwaka 1960.

Mwaka 1991, Umoja wa Mataifa
(UN) ulichagua Novemba 25 iwe
siku ya Kimataifa ya Kupinga Uka-
tili wa Kijinsia, na kilele chake
huadhimishwa Desemba 10 ya kila
mwaka.

Siku hizo, pia zinatoa mwanga
wa uelewa kwa jamii kwa siku ny-
ingine muhimu kama Novemba 29,
ambayo ni siku ya Kimataifa ya Wa-
tetezi wa Haki za Wanawake.

Aidha, baada ya siku hiyo, De-
semba mosi ya kila mwaka ni Siku
ya Ukimwi Duniani na kisha De-
semba 6 huwa ni siku ya Mauaji ya
Kikatili ya Montreal (Canada) 1989,
wanawake 14 waliuawa, pia Desem-
ba 10 ni Siku ya Haki za Binadamu
Duniani.
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Simulizi ya utitiri mimba ki
mabinti sekondari waishio

Na Marco Maduhu, CHATO

HANGAMOTO ya uhaba

wa mabweni katika shule

nyingi, hasa zilizoan-

zishwa katika ngazi ya se-
kondari ya kata nchini.

Imekuwa tatizo kwa mabinti
wanaoishi umbali mrefu kwenda
kupanga vyumba mitaani maarufu
kama ‘mageto’ na kujikuta wa-
naambulia ujauzito unaokatisha
masomo yao.

Shule nyingi za kata zimekosa
mabweni ya kuhifadhi wanafunzi
kwa mabinti wanaoishi umbali
wengi wanaamua kupanga ‘mage-
to’ ili wawe karibu na shule, lakini
wanajikuta wanaangukia kufanya
ngono na kuishia kupata ujauzito.

Shule ya Sekondari ya Kata
Kachwamba, iliyopo kwenye ki-
jiji cha Igalula, Kata ya Kasenga
wilayani Chato, in upungufu wa
mabweni ya kuhifadhi wanafunzi
hasa wa kike wanaoishi umbali
mrefu na sasa wanaamua kupan-
ga vyumba mitaani na wanaishia
kuambulia ujauzito.

MKUU SHULE
Kaimu Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Kachwamba, Agustine

Joseph, anasema ukosefu huo wa
bweni unawaathiri sana taaluma
za wanafunzi wasichana, kutokana
na kuishi katika ‘mageto’ wengi
wanashindwa, kwa sababu ya kue-
ndekeza ngono mitaani.

Anataja maeneo wanakotoka
kilomita saba, Magiri na Mweka-
ko, zote umbali wa kilomita tano,
hivyo wanaamua kupanga ‘mage-
to’ mitaani wawe karibu na shule,
lakini bahati mbaya wengi wa-
naangukia kuambulia mimba na
kuacha masomo.

“Upangaji huu wa ‘mageto’ kwa
wanafunzi hapa shuleni kwetu
umekuwa ukiathiri sana taaluma
za wanafunzi, hasa wa kike pamoja
na kuambulia ujauzito.

“Kwa takwimu za mwaka jana,
wanafunzi watano walipewa mim-
ba na kuacha masomo na mwaka
huu kuanzia Januari hadi Oktoba,
wameshapewa watatu,” anasema
Joseph.

Anaongeza: “Hivi sasa hatuta-
rajii mimba tena za wanafunzi
kuongezeka kutokana na msaidizi
wa kisheria kutoka Shirika la Cha-
lao wilayani Chato, Deogratius
Mulima, kuja hapa shuleni na
kutoa elimu ya kujitambua kwa
wanafunzi, pamoja na kuacha ngo-
no zembe katika umri mdogo,”

MWENYEJI AKIRI

Agnes Marco, ni mwanafunzi
wa shule ya Kachwamba aliyepan-
ga katika ‘geto’, anakiri kuwapo
changamoto kwenye nyumba hizo
za kupanga, wanafunzi wanafanya
mapenzi wenyewe na wengine

« Wenyewe tabu: vijana Kijijini janga « Tufanye

bado wamelala « Mkoa waishia kulalama, k
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Baadhi ya wasichana wanaosoma katika Shule ya Sekondari Kachwamba wilayani Chato, wakiwa kwenye ‘mageto’ yao walikopanga.

Kwa tak-
wimu za
mwaka jana,
wanafunzi
watano wal-
ipewa mim-
ba na kua-
cha masomo
na mwaka
huu kuan-
Zia Januari
hadi Oktoba,
wameshape-
wa watatu.

Anasema, mwanafunzi anapo-
panga ‘geto’ uamuzi wa mengi uko
katika mikono yake, kwa sababu ya
kuwa mbali na wazazi wake.

Eneo mojawapo analolitaja ni
pindi mwanafunzi anapokuwa
mbali na wazazi na anapungukiwa
fedha, anaangukia kujiingiza uhu-
siano wa aina hiyo, kupata fedha
za kujikimu na ndio mwanzo wa
safari za kuangukia ujauzito na
kuacha masomo.

Anafafanua sura ya pili, ni pale
wanafunzi kati yao wenyewe wa-
naendekeza mapenzi, katika mi-
kusanyiko yao ya kujisomea usiku
katika makazi hayo.

Mwanafunzi huyo anasema,
kadri wanavyojumuika na kuka-
ribiana ndipo kunakuja simulizi
za kutamaniana ki mapenzi, hati-
maye inakuwa mazoea yao.

“Naiomba sana serikali itusaidie
kujenga mabweni kwenye shule
yetu hii ya Sekondari Kachwamba,
ili kutunusuru sisi wanafunzi wa
kike tupate kutimiza ndoto zetu,
sababu suala hili la kupanga ‘ma-
geto’ huwa lina vishawishi vingi.
Hata ukiwa mgumu, mwisho wa
siku utajikuta unafanya mapenzi
bila kutegemea,” anasema Marco

“Tatizo jingine, wazazi wetu
huwa hawaji hata kututembelea
na hawajui mtoto wao wanaishi
katika mazingira gani, yeye ni ku-
ruhusu tu kwenda kupanga na
kutuma chakula pamoja na pesa
ya matumizi, lakini hawafuatilii
maendeleo ya shule na mwisho
wa siku anashangaa mtoto wake
anarudi na ujauzito,” anasema.

hiyo. PICHA ZOTE: MARCO MADUHU.

UONGOZI KIJ1JI

iliko shule hiyo, Makoye Butondo,
anakiri shida ya wanafunzi walio-
panga Mageto kufanya ngono zem-
mikakati ya msako majira ya usiku
kwenye ‘mageto’ hayo.

Butondo anasema, na mimba za
wanafunzi wa shule hiyo, wale wal-
iopangishaa ‘mageto’ hayo wame-
jiwekea mkakati wa kufanya doria
usiku wakiwa na ulinzi shirikishi,
kwa kukagua vyumba wanapolala
wasichana, kubaini kama wana-
fanya mapenzi.

Aidha anasema wanapokuwa
kwenye doria hiyo mara nyingi
huwa wanawakuta wanafunzi kwa
wanafunzi wakifanya mapenzi

kwenye ‘mageto” hayo, wamekuwa
wakiwakamata na kuwapatia ad-
habu kali, ikiwamo kuwachapa vi-
boko, kufanya usafi wa mazingira
kuwaita wazazi wao.

Butondo anaendelea kwamba,
mara baada ya kubaini tabia hiyo
ya wanafunzi kufanya mapenzi
waliamua kuwaamuru wavulana
kupanga vyumba mbali, hivyo tati-
nyakati za usiku, kwenda kufanya
nao mapenzi kwenye nyumba zao.

“Upangaji huu wa ‘geto’ kwa
wanafunzi wa kike ni tatizo kub-
wa sana la upataji wa mimba, na
mpaka sasa wanafunzi watatu
tayari wameshapewa ujauzito na
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Sekondari Kachwamba, Makoye Butondo, akifafanua ilivyo mikasa
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Baadhi ya wasichana wa Shule ya Sekondari Kachwamba wilayani Chato, wakiwa kwenye ‘mageto’ yao.

W

shakimbia kusikojulikana ingawa
tayari wanafahamika,” anasema
Butondo.

“Sasa hivi tunachokifanya ni
kuimarisha ulinzi mkali, ambapo
mwanafunzi tunamwita na kuan-
za kumhoji, pamoja na kupitisha
‘roll call' ya majina ya wanafunzi
wa kike nyakati za usiku ili tubaini
nani hayupo na kaenda wapi, len-
go tuweze kutokomeza mimba ka-
bisa shuleni hapa,”’anaongeza.

Josephat Kolinel, ni kijana
iliko shule hiyo ya kata, anakiri
vijana wamekuwa wakijenga uhu-
siano na wanafunzi wanaopanga
kwenye ‘mageto’ anabainisha
baada ya mkondo wa sheria na
elimu kuchukua nafasi, sasa wa-
naogopa kuwasogelea.

“Mimi ni kijana ambaye naishi
gu kubwa ni bodaboda. Baada ya
elimu ya kisheria kutolewa kuwa
ukimpatia mimba mwanafunzi
unafungwa jela miaka 30.

“Sasa hivi tumekuwa tukiwao-
gopa hata kuwapakia kwenye
bodaboda, anaweza hata kuku-
bambikizia mimba ukafungwa,”
anasema Kolinel.

MAOFISA SERIKALI

Ofisa Elimu wa Kata ya Kasenga,
wilayani Chato, Daniel Ngosha,
anasema suala la mimba kwa wa-
nafunzi wa shule hiyo ya kata ime-
kuwa tatizo. Serikalini wamekuwa
wakihamasisha wazazi wajenge
mabweni, lakini mwitikio wake
umekuwa hafifu.

Anasema mkakati uliopo ni kue-
ndelea kutoa elimu ya kujitambua

Mimi ni Ki-
jana ambaye
naishi kwe-
nye Kijiji hiKi
na shughuli
yangu Kub-
wa ni boda-
boda. Baada
ya elimu ya
kisheria Ku-
tolewa kuwa
ukimpatia
mimba mwa-
nafunzi un-
afungwa jela
miaka 30.

Msaidizi wa Kisheria kutoka Shirika la Chato
Legal Aids Organisation (CHALAO), Deogra-
tius Mulima, akielezea adha ya mimba za
wanafunzi kwenye Shule ya Sekondari
Kachwamba, iliyoko Chato.

kwa wanafunzi, pamoja na wa-
kuwaaacha wanafunzi watimize
ndoto zao.

Msaidizi wa Kisheria kutoka
Shirika lisilo la kiserikali, wilayani
Chato, Deogratius Mulima, anase-
ma mara baada ya kusikia tatizo
hilo la mimba kwa wanafunzi kati-
ka shule ya Kachwamba, waliamua
kwenda kutoa elimu ya wanafunzi
kujitambua na madhara ya ngono
katika umri mdogo.

Pia anasema waliwekeana mi-
kakati na wanafunzi wa kike,
marufuku  kutembea mitaani
mmoja mmoja na kuacha kuji-
somea na wavulana kwenye ‘ma-
geto’ yao nyakati za usiku.

“Nimeguswa na tatizo la mimba
za wanafunzi kwenye shule hii ya
kata Kachwamba. Takwimu nilizo-
pewa kuanzia Januari hadi Oktoba
tayari wanafunzi watatu wame-
shapewa ujauzito na kuacha mas-
omo, ndipo nikaanza kutoa elimu
ya kisheria, kujitambua, na mad-
hara ya ngono katika umri mdogo.

“Nilipomaliza kutoa elimu kwa

wanafunzi, nikahamia kwa wa-
nakijiji, ikiwamo kuwafuatilia wale
ambao wamewapatia ujauzito wa-
nafunzi. Kwa bahati mbaya, mara
baada ya kusikia wanatafutwa
wakakimbia kusikojulikana. Nina
imani mimba kwenye shule hii
tena haiwezi kuogezeka na zita-
koma kabisa,” anasema.

KAULI YA MKOA

Ofisa Taaluma Mkoa wa Geita,
Kaitila Mafwimbo, anasema tak-
wimu za wanafunzi wa sekondari
waliopewa ujauzito mwaka jana
na kuacha masomo kuwa ni 170 na
mwaka huu kuanzia Januari hadi
Oktoba, kuna mimba tatu tu.

Mafwimbo anaainisha tak-
wimu za mimba mwaka jana za
wanafunzi wa sekondari kwa kila
halmashauri, idadi katika mabano:
Nyang'wale (73); Mbogwe (10), Gei-
ta Mjini (34); Chato (53), Bukombe
mimba.

Denis Bandisa, ni Katibu Tawala
mkoani Geita, anabainisha mkaka-
ti uliopo wa kutokomeza mimba

Kaimu Mkuu wa Shule ya Sekondari
Kachwamba wilayani Chato, Augustine Jo-
seph, akielezea shida ya mabinti wanafunzi
wake wanaoshi ‘geto.

shuleni ni kuhamasisha wananchi
wajenge mabweni, pamoja na ku-
peleka watoto wao kuishi kwenye
mabweni hayo na siyo kuwazuia.

Anaeleza chimbuko la mimba
kimkoa ni kuendelea kuwapo ni
wazazi wenyewe wa Geita ku-
totambua umuhimu wa elimu,
kwani walipaswa kuanzisha ujenzi
wa maboma ya mabweni kisha
serikali ikiyamalizia, lakini mwi-
tikio wake umekuwa hafifu, ikiz-
ingatiwa kuna wazazi hawapendi
watoto wao waishi bwenini.

“Mkoa wetu huu wa Geita
bado tuna safari kubwa sana ya
kutoa elimu kwa wazazi kutam-
bua umuhimu wa elimu. Mfano
kwenye Shule ya Sekondari
Nyang'wale, bweni la wanafunzi
wa kike lipo, lakini wazazi hawata-
ki kupeleka watoto wao wakaishi
hapo shuleni,” anasema Bandisa.

Anataja pia adha ya umbali
mrefu wa kutoka shule, lakini un-
achangia mikasa hiyo, ambayo
dawa yake ni kuwaweka bwenini,
pamoja na wazazi ya kutambua
umuhimu wa elimu.
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Dk. Msaki: Haya hapa makubwa
tulivonayo Hospitali Sekou Toure

- Ghorofa 5 mpya mama & mtoto « Usafishaji figo,
tiba moyo zaja « Siku wanaojifungua 60; ‘kisu” wanne

Jengo jipya la Mama na Mtoto, hospitalini Sekou Toure. PICHA

ZOTE: ATHONY GERVAS.

Na Anthony Gervas, MWANZA

KATIKA mwendelezo wa sim-
ulizi ya maudhui ya tiba na
afya kutoka Mkoa wa Mwanza
na Hospitali ya Rufani Mkoa
Sekou Toure, sechemu ya tatu
wiki hii, Mganga Mfawidhi, Dk.
Bahati Msaki, ana ufafanuzi wa
huduma na mageuzi makubwa
yanayofanyika kukidhi mahi-
taji ya wagonjwa walke. Endelea
naye;

OSPITALI ya Rufani ya

Mkoa wa Mwanza -Se-

kou Toure, ni tegemeo

la kutoa huduma za
afya kwa wagonjwa katika mkoa
huo,pia mingine ya jirani Kanda
ya Ziwa.

Nafasi hiyo imekuwa ikiipa
wakati mgumu wa kukabili
ongezeko la wagonjwa wa aina
mbalimbali, wakiwamo wa rufaa
na kawaida wanaofika kupatia
matibabu.

Katika kupambana na mabore-
sho ya huduma za afya katika
hospitali hiyo, serikali iliamua ku-
fanya upanuzi mkubwa wa hudu-
ma za wagonjwa, baada ya kuanza
ujenzi wa jengo kubwa la ‘mama
na mtoto.’

Mganga Mfawidhi wa hospitali
hiyo, Dk.Bahati Msaki, anaelezea
namna serikali ilivyotupia jicho

Pia kwa siku
hospitali yetu
inapokea Ki-
namama wa-
jawazito 60
kwa ajili ya
kujifungua

na tunaz-
alisha kati ya
20 na 30 wa
kawaida, tu-
nazalisha kwa
njia ya upas-
vaji ambao ni
watatu hadi
wanne Kwa
siku.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali

lake katika kuboresha huduma
za afya kwenye hospitali hiyo, iki-
wamo uwekezaji mkubwa wa vifaa
na majengo.

Hapana shaka katika madai
hiyo, tabasamu la furaha ya Dk. Ba-
hati haifichiki, akielekeza pongezi
kwa mkuu wa nchi na muasisi wa
mradi huo, Rais Dk. John Magufuli
kuhakikisha Wizara ya Afya, Man-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto inasimama pazuri katika
uwajibikaji wake.

Pia, anamtaja Waziri Ummy
Mwalimu, kwamba ni ‘mwanamke
shujaa’ aliyeshika dhamana ya wiz-
ara akihakikisha huduma bora za
afya zinawafikia wananchi wote
kila kona ya nchi, ikiwamo upa-
tikanaji dawa hospitalini Sekou
Toure.

Dk. Bahati anaiambia Nipashe

Sekou Toure, Dk. Bahati Msaki.

kuwa serikali imeshatoa pesa kiasi
cha Sh. bilioni 10, kwa ujenzi wa
jengo la mama na mtoto, ili kuon-
doa msongamano mkubwa katika
wodi za mama na mtoto, wagonjwa
wa upasuaji na kawaida.

“Sasa tayari tumeshapokea zaidi
ya Sh. bilioni nne, ili kuendelea na
ujenzi huo,” anasema, Dk. Bahati
na anaongeza: “Ujenzi huo unata-
rajia kukamilika mwakani Juni
2020.

CHANGAMOTO JE?

Dk. Bahati anasema, kinachow-
akwamisha sasa katika hospitali
hiyo ni uhaba wa vyumba vya ku-
fanyia oparesheni za dharura kwa
wagonjwa, hali ambayo inamfanya
kunapokuwapo na dharura op-
eresheni zingine zinasimama na
kuisababisha msongamano.

“Hospitali yetu bado kwa sasa
inakabiliwa na changamoto ya
uhaba wa vyumba vya upasuaji,
mfano inapotokea wagonjwa wa
dharura, operesheni zingine zi-
nasimama kwanza na kusababisha
kuwepo msongamano mkubwa,”
anasema Dk,Msaki.

Aidha, anaeleza kuwa jengo hilo
la mama na mtoto likikamilika
litakuwa na vyumba viwili vikubwa
vya upasuaji, vyumba vya kujifun-
gua kinamama wajawazito, kiliniki
ya mama wajawazito na watoto,
chumba cha dawa, maabara na
mapokezi.

MZIGO WAKE

Dk. Bahati anasema, hospitali ya
Sekou Toure, imekuwa mpokeaji
mkuu wa wagonjwa mbalimbali
kutoka wilaya zote za Mkoa wa
Mwanza na mikoa jirani ya Kanda
ya Ziwa.

“Idadi ya wagonjwa wa nje, pia
wamekuwa wakiongezeka siku
hadi siku, kila siku pamoja na wag-
onjwa wa mikoa jirani ya kanda ya
ziwa, ikiwemo,Geita, Shinyanga,
Mara na Simiyu,” anasema.

Kwa mujibu wa mganga huyo
mfawidhi, mikoa hiyo imekuwa
ikitegemea huduma za matibabu
katika hospitali ya Sekou Toure,
ikiwamo wagonjwa wa rufaa.

“Pia kwa siku hospitali yetu in-
apokea kinamama wajawazito 60
kwa ajili ya kujifungua na tunaz-
alisha kati ya 20 na 30 wa kawaida,
tunazalisha kwa njia ya upasuaji
ambao ni watatu hadi wanne kwa
siku,” anasema.

Anataja idadi ya madaktari
hospitalini, bingwa wapo 12, wak-
iwemo wa upasuaji kinamama,
mifupa, mionzi na magonjwa ya
moyo, shinikizi la damu, figo, kan-
sa na kisukari.

MAFANIKIO

“Mafanikio mojawapo, tume-
punguza vifo vya kinamama wa-
jawazito hadi kufikia asilimia 50
mwaka huu. Mwaka jana 2018
tulipokea kinamama wajawazito
elfu kumi, lakini vifo vilikuwa 17
kwa mwaka mzima,” anasema
na kuongeza: “Mwaka huu tangu
januari hadi sasa 2019 vifo vyao
ni vinane tu, kinamama tulio-
wapokea.”

Anasema vifaa vya kutoa hudu-
ma kwa wagonjwa katika hospitali
hiyo vinatosheleza pasipo shaka
na kwa sasa inatarajia kufungua
huduma ya kusafisha figo na tayari
imeshapokea mashine ya kutolea
huduma hiyo.

Dk. Bahati anasema, pia wanata-
rajia kupokea mashine ya mionzi
CT scan moja kwa ajili ya kutoa
huduma hospitalini hapo.

» Soma zaidi Alhamisi ijayo,
kupata yanayojiri kiafya ku-
toka mtazamo wa Sekou Toure,
Mwanza.

» Mwandishi wa makala hii
anapatikana kwa mawasiliano
(+255) 0682 86 92 44 na barua
pepe: anthonygervas@yahoo.
com
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Wasiojulikana wavunja, waiba
mali za mil. 10.7/- shuleni

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ATU  wasiojulikana
wamevunja na kuiba
vitu mbalimbali vye-
nye thamani ya zaidi
ya Sh. milioni 10.7 kwenye Ofisi ya
Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi
Uhuru iliyopo Kata ya Mwakibete

Taarifa ya kuvunjwa kwa ofisi
hiyo ilitolewa juzi na Mwalimu
Mkuu wa Shule hiyo, Hatibu Lugga,
wakati wa mkutano wa dharura wa
wazazi ulioitishwa kwa ajili ya ku-
jadiliana changamoto zinazoikabili
shule hiyo.

Alisema vifaa vilivyoibiwa ni
pamoja na mashine kubwa ya ku-
durufu maandishi (mashine ya
fotokopi) yenye thamani ya Sh.
8,000,000 ambayo walipewa kama
msaada na baadhi ya wadau wa

elimu mkoani humo.

Alivitaja vitu vingine ambavyo
vililbiwa ni kompyuta ya mezani,
redio na fedha taslimu ambazo zili-
kuwa zimehifadhiwa kwenye kasiki
ndani ya ofisi hiyo.

“Waliingia usiku hapa na waka-
vunja geti, wakavunja mlango na
kasiki na kuiba hivyo vitu ambavyo
vyote kwa pamoja vina thamani
ya Sh. milioni 10.73, sasa ni jambo
ambalo limetushtua sana hivyo tu-
natakiwa kuimarisha ulinzi ili kuka-
biliana na masuala haya,” alisema
Lugga. Mwenyekiti wa Kamati ya
Shule hiyo, Tito Nyondo, alisema
alisema chanzo cha wizi huo ni
ukosefu wa ulinzi imara kwa madai
kuwa wamekuwa wakiomba kibali
cha kuwachangisha wananchi fed-
ha za kumlipa mlinzi lakini kibali
hicho kimekuwa kikicheleweshwa.

Alisema walituma barua ya

kuomba kibali cha kuwachangisha
wananchi fedha za kumlipa mlinzi
tangu Juni mwaka huu katika Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa, lakini kibali
hicho kimechelewa kutolewa na
kwamba tangu kilipotolewa haijap-
ita hata wiki moja ndio tukio lime-
tokea. Alisema endapo kibali kinge-
tolewa mapema pengine tukio
hilo lisingetokea kwa madai kuwa
wazazi wako tayari kuchangia la-
kini kilichokuwa kinachelewesha
ni kibali hicho.

“Tumekuwa tukishirikiana na
Ofisa Mtendaji wa Kata yetu kufua-
tilia kibali hicho, lakini hatuelewi
sababu ya kuchelewa kutolewa na
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, sasa mad-
hara yake yameanza kuonekana
kwa vifaa vya shule yetu kuibiwa,”
alisema Nyondo.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Mwaki-
bete, Lugano Mwamsojo, alisema

kwa mujibu wa taratibu ni kosa ku-
wachangisha wazazi mchango wa
aina yoyote bila kuwa na kibali cha
serikali.

Alisema kutokana na utaratibu
huo ndio maana walikuwa hawa-
jaanza kuwachangisha wananchi
mchango kwa ajili ya kuajili walinzi
katika shule hiyo.

Diwani wa Kata ya Mwakibete,
Lucas Mwampiki, alisema yuko
tayari kuwahamasisha wananchi
kuchangia maendeleo ya aina
yoyote endapo kibali kitatolewa,
na kwamba kinachokwamisha ni
kuchelewa kutolewa kwa kibali hi-
cho.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Ulrich Matei, alithibitisha
kutokea kwa tukio hilo, na kwamba
mtu mmoja ambaye alikuwa mlinzi
wa shule hiyo anashikiliwa na Jeshi
la Polisi kutokana na tukio hilo.

Mkuu wa
Wilaya

va Chu-

nya, Mhandisi
MaryPrisca
Mahundi
(kushoto), ak-
ipeana mkono
na Mkurugenzi
Mtendaji wa
Kampuni

ya Usamba-
zaji Mbolea
Petrobena
EastAfrica, Pe-
ter Kumalilwa
(kulia), baada
ya kupokea
shehena

ya mbolea

ya tum-

baku wilayani
kwake ikiwa ni
maandalizi ya
msimu ujao wa
kilimo. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

DC Chunya afagilia kampuni ya mbolea

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SERIKALI ya Wilaya ya Chunya,
imepongeza kampuni ya usamba-
zaji wa mbolea za Yara na pembe-
jeo zingine za kilimo ya Petrobena
EastAfrica, kwa kusambaza mbolea
kwa wakati katika wilaya hiyo,
ikieleza hali hiyo itasaidia kuongeza
uzalishaji mazao msimu ujao wa
kilimo.

Akizungumza baada ya kupokea
shehena ya mbolea ya kupandia
na kukuzia tumbaku kutoka kam-
puni hiyo, Mkuu wa Wilaya hiyo,
Mhandisi Maryprisca Mahundi,
alisema kuwasili kwa mbolea hiyo
kabla ya msimu ni ishara njema
kuwa wakulima watazalisha kwa
wingi na kuinua uchumi wa wilaya.

“Naishukuru kampuni ya
Petrobena kwa kuonyesha dhamira

ya dhati ya kuinua sekta ya kilimo
kwa kusambaza mbolea kabla ya
msimu hali inayompa mkulima
msukumo wa kufanya kazi ya kil-
imo kwa kujituma zaidi,” alisema
Mahundi.

Alisema jukumu lililobaki ni
kwa wakulima kuchangamka
kununua mbolea hiyo ili msimu
wa kilimo utakapoanza wasipate
tabu ya mbolea, hali itakayosaidia
kuongeza uzalishaji ukilinganisha
na misimu iliyopita ya kilimo kuto-
kana nakuchelewa kwa mbolea.

“Serikali imejipambanua katika
kukuza uchumi na kuondokana na
umaskini, hiyo hatua zinazofanywa
na wadau kama Petrobena ni ishara
kuwa azma ya Serikali inatekeleze-
ka kwa vitendo kwa kuwapatia
wananchi mahitaji muhimu katika
shughuli zao ikiwamo kilimo,” alise-

ma Mahundi.

Alisema upatikanaji wa pembe-
jeo za kilimo ilikuwa ni changa-
moto kubwa kwa wakulima wa
tumbaku katika Wilaya ya Chunya,
Petrobena imekuwa mkombozi ka-
tika kuhakikisha mbolea inawafikia
wakulima kwa wakati hali itakay-
ochochea uzalishaji wa tumbaku
kuongezeka. “Kuongezeka kwa ma-
vuno ya tumbaku yatapelekea soko
la kukua na kufanya uchumi wa
wilaya yetu kuongezeka na kuwa
sehemu ya kuchangia pato la taifa,”
alisema Mahundi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Petrobena East Africa, Peter Kumal-
ilwa, alisema kuwa kampuni yake
imedhamilia kufikisha kwa wakati
mbolea kwenye mikoa yote inayo-
zalisha tumbaku hapa nchini kabla
ya msimu.

Alisema mbolea zinazosamba-
zwa kwa sasa ni za kupandia na
kukuzia ili msimu utakapoanza
wakulima wasihangaike kwenda
kutafuta mbolea na badala yake
waelekeze nguvu kwenye masham-
ba. “Sisi tumejipanga kuhakikisha
tunafanikisha mageuzi katika sekta
ya kilimo na kuunga mkono azma
ya serikali ya kujenga uchumi wa
kati na viwanda ifikapo mwaka
2025 inafanikiwa kwa vitendo,”
alisema Kumalilwa.

Alisema mbali ya Chunya kam-
puni imeshasambaza mbolea ya
tumbaku kwa ajili ya kupandia na
kukuzia katika mikoa mbalimbali
inayolima zao hilo hapa nchini iki-
wamo Tabora na Songwe, na kwam-
ba lengo ni kuongeza uzalishaji na
kumsaidia mkulima kuondokana
na umaskini.

DAS akerwa
wanafunzi
wanaoficha
mafataki

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

KATIBU Tawala wa
Wilaya ya Rungwe,
Mnkondo Bendera,
ameshauri wanafunzi
wa kike wanaopata
mimba na kutotoa
ushirikiano kuwabaini
waliowatia mimba
hizo, kufungwa jela ili
kupunguza tatizo hilo.

Alitoa ushauri huo
jana kwenye Kikao cha
Ushauri cha Mkoa wa
Mbeya (RCC) ambapo
alisema tatizo la
mimba shuleni lime-
kuwa sugu katika mkoa
huo kwa maelezo kuwa
pamoja na hatua zina-
zoendelea kuchukuliwa
|akini bado matukio
hayo yanaendelea.

Alisema ili kuima-
risha vita dhidi ya
matukio hayo ina-
takiwa watoto wa kike
wanaoshirikiana na
wazazi wao kuwaficha
wanaowapachika mim-
ba na wao wakamatwe
na kupelekwa rumande
ili iwe fundisho kwa
wengine.

“Haiwezekani hawa
watoto wadogo waka-
tushinda, tunatakiwa
kuongeza hatua za
kuchukua ili kukome-
sha matukio haya ya
mimba, nashauri kuwa
pamoja na kuwakama-
ta wanaowasababishia
watoto hawa mimba
pia na wao wakamat-
we na kupelekwa
rumande,” alisema
Bendera.

Akitoa ufafanuzi
kuhusu ushauri huo,
Katibu Tawala wa
Mkoa wa Mbeya, Mari-
amu Mtunguja, alisema
sheria za nchi hazijatoa
ruhusa ya kuwekwa
ndani watoto hao.

Alisema ushauri wa
Bendera ni mzuri na
utazingatiwa isipokuwa
kuwasweka ndani wa-
toto wanaopata mimba,
na kwamba serikali
itaendelea kuwashu-
ghulikia wanaume
wanaowasababishia
mimba wanafunzi.

Awali Katibu wa Sek-
retarieti ya Mkoa, Con-
rad Mlinga, alisema ili
kukabiliana na matukio
ya mimba shuleni
inatakiwa kuimarisha
ujenzi wa mabweni na
hosteli kwenye shule
za sekondari mkoani
humo.
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Walimu 4,000 wafukuzwa kazi kwa utovu nidhamu

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU wa Tume ya Utumi-
shi wa Walimu (TSC), Winifrida
Rutaindurwa, amesema katika
kipindi cha miaka mitatu iliyo-
pita, walimu 4,046, sawa na asil-
imia 70 ya waliopewa adhabu
kutokana na makosa ya kinid-
hamu, walifukuzwa kazi.

Aliyasema hayo juzi jijini Do-
doma alipotoa taarifa ya tume
kwa kipindi cha miaka mitatu
tangu kuundwa kwake wakati
wa kikao kazi cha kaimu maka-
tibu wasaidizi wa wilaya nchini.

Alisema walimu 930, sawa na
asilimia 16.2 ya waliopewa adha-
bu, walipewa onyo na wengine
284, sawa na asilimia 4.9, wali-
punguzwa mshahara.

Vilevile, alisema walimu 244,
sawa na asilimia 4.2 ya waliope-
wa adhabu, walisimamishiwa
nyongeza ya mshahara.

“Walimu wengine 237, sawa
na asilimia nne ya waliopewa
adhabu, walishushwa cheo na

walimu 14, sawa na asilimia 0.2
ya waliopewa adhabu, walifidia
hasara,” alisema.

Rutaindurwa alisema makosa
ya kinidhamu yaliyofanywa na
walimu katika kipindi hicho cha
miaka mitatu ni pamoja na uto-
ro kazini (makosa 5,447, sawa na
asilimia 76.5 ya makosa yote).

Aliongeza kuwa makosa men-
gine ni kukiuka maadili (ma-
kosa 1,290 sawa na asiilimia 18.1,
uhusiano wa kimapenzi na wa-
nafunzi 162 (asilimia 2.3).

“Makosa mengine kwa ujum-
la wake yalikuwa 224, sawa na
asilimia 3.1 na vilevile katika kip-
indi cha miaka mitatu, adhabu
zilizotolewa ni 5,753, alisema.

Katibu huyo pia alisema ka-
tika kipindi hicho cha miaka
mitatu, tume imefanikiwa
kutekeleza majukumu mbal-
imbali yanayoakisi malengo ya
kuanzishwa kwake.

Alisema moja ya majukumu
hayo ni kuratibu na kushughu-
likia masuala ya kiutumishi

ya walimu, akibainisha kuwa
walimu 11,581 waliajiriwa na
14,507 walisajiliwa, 11,774 wa-
lithibitishwa  kazini, 85,799
walipandishwa cheo na 5,760
walibadilishiwa vyeo baada ya
kujiendeleza.

“19450 waliandikiwa vibali
vya kustaafu kazi, maombi ya
walimu 57 ya kuajiriwa upya
kwenye utumishi wa umma
baada ya kutumikia adhabu za
kufukuzwa kazi yalishughu-
likiwa na mafao ya walimu 932
yanayohusu pensheni, mirathi
na mikataba yalishughulikiwa
na tume,” alifafanua.

Rutaindurwa pia alisema
tume ilitolea uamuzi mashauri
1,280 yaliyorithiwa kutoka ili-
yokuwa Idara ya Utumishi wa
Walimu (TSD).

Alisema mashauri 6,191 yali-
hitimishwa wilayani, 403 yako
kwenye hatua ya uchunguzi na
mengine 403 yanasubiri kufany-
iwa vikao.

Akifungua kikao hicho, Naibu

Waziri, Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Seriklai za Mitaa (Tam-
isemi), Mwita Waitara, alisema
serikali haitaendelea kumlinda
mtumishi yeyote anayefanya
kazi kinyume cha kanuni za
utumishi.

Waitara alisema idadi ya
walimu waliofukuzwa kazi ni
kubwa, lakini serikali haiwezi
kuwalinda watumishi ambao
wamekiuka maadili ya utumishi
wa umma.

“Walimu hawa ni pengo
kubwa sana, lakini lazima mis-
ingi ni taratibu zifuatwe katika
utumishi wa umma, hatuwezi
kuendelea kuvumilia walimu
wanaojihusisha na mapenzi na
wanafunzi wao,” alisema.

Waitara alitoa wito kwa tume
kuendelea kutoa elimu kwa
walimu ambao wamekuwa na
tabia ya kujihusisha kimapenzi
na wanafunzi wao kuwa kuwa
hali hiyo inatishia ustawi wa
elimu katika maeneo mbalim-
bali nchini.

Wafanyakazi
wa Shirika

la Maende-
leo (WWF)
na Vodacom
Tanzania
Foundation
wakishiriki
zoezi la usafi
lililofanyika
eneo la
Chang'ombe
jana. PICHA:
PETER MK-
WAVILA

Serikali
yaandaa
sheria
kilimohai

Na Faustine Feliciane, DODOMA

SERIKALI imesema inaandaa
sheria kuhusu kilimohai ili
kuisaidia nchi kuwa na sera ya
taifa ya kilimo hicho.

Akizungumza kwenye kon-
gamano la Kkitaifa la kilimohai
Japhet Hasunga, alisema kabla
kipindi cha kwanza cha miaka
mitano ya serikali ya awamu
ya tano kumalizika, serikali
itakuwa imeandaa sheria hiyo
ili ya kulinda na kuendeleza
kilimohai nchini.

Alisema mahitaji ya mazao
yanayotokana na kilimohai ya-
mekuwa makubwa duniani na
Tanzania inatambua umuhimu
wa kilimo hicho endelevu.

“Ni lazima sasa tukigeukie
kilimo cha asili na serikali kwa
kutambua umuhimu wake
tumeona kuna umuhimu wa
kuja na sheria ya Kilimo hai
ambayo itatupelekea kuja na
sera ya taifa ambayo itawafan-
va sasa wakulima kujikita zaidi
kwenye kilimohai,” alisema.

Hasunga alisema serikali iko
tayari kupokea maoni na map-
endekezo yatakayopatikana
kutoka kwa wakulima kupitia
kongamano hilo la Kitaifa.

“Niwahakikishie wakulima,
kile mtakachojadiliana hapa na
mapendekezo yake tutayafany-
ia kazi kikamilifu na naagiza
kwa waandaaji, kufikisha meza-
ni kwangu mapendekezo yote
yatakayojadiliwa hapa juu ya
kilimohai,” waziri huyo aliagiza.

Mkutano huo wa siku mbili
umeandaliwa na Shirika la
Kuendeleza Kilimohai Tanza-
nia (Toam) na washirika wake,
ukiwezeshwa na Shirika la
Chakula la Umoja wa Mataifa
(FAO) na Ubalozi wa Ufaransa
nchini.

Wataka mahakama za familia kuukabili ubakaji

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imeombwa kutunga
sheria maalum inayoshughulikia
masuala ya ukatili wa kijinsia na
mahakama za familia ili kuha-
rakisha kesi za ubakaji ambazo
zimekuwa zikikwama kwa kukosa
ushahidi. Ombi hilo lilitolewa jana
na Mratibu wa Kitaifa wa Shirika
la Wanawake katika Sheria na
Maendeleo Afrika (WiLDAF), Anna
Kulaya, wakati wa uzinduzi wa
kampeni ya siku 16 za kupinga
ukatili wa kijinsia jijini hapa.

Alisema  kumekuwapo na
mtazamo tofauti kwa jamii hasa
ya kutoa taarifa na ushahidi pale
matukio ya ubakaji yanapotokea
kutokana na wanaofanya vitendo
hivyo kuwa watu wa karibu na

wa kuaminika. “Kesi nyingi zina-
haribika na zingine kushindwa
kukamilika kutokana na kukosa
ushahidi kutoka katika familia,
majirani au watu wanaohudumia
familia, mara nyingi kesi za ubakaji
zimekuwa na hofu, aibu au kuo-
gopa kunyanyapaliwa pale mtu
anapoamua kusimama kusimamia
haki kutendeka.

“Sisi tunaona umefika wakati
sasa kuwa na sheria maalum ya
masuala ya kijinsia na mahakama
za familia ili kushughulikia kesi za
ubakaji,” alisema.

Mwakilishi Mkazi wa Shirika
la Umoja wa Mataifa Linaloshu-
ghulikia Wanawake (UN-Women),
Hodan Addou, alisema mwan-
amke mmoja kati ya watatu duni-
ani anafanyiwa ukatili wa kijinsia.

“Inakadiriwa wasichana milioni
15 duniani wamekumbana na vi-
tendo vya ubakaji, huku kwa Tan-
zania ikiwa na wastani wa asilimia
17 ya watu waliofanyiwa ukatili wa
kijinsia,” alisema.

“Ukizuia ubakaji, utaokoa zaidi
ya Dola za Marekani 122,000 na
katika nchi nyingi za Afrika zaidi
ya nusu ya gharama za ubakaji
hulipwa kupitia vyanzo vya ma-
pato vya serikali ikiwamo afya,
huduma za jamii na mfumo wa
mahakama nchini,” alisema.

Aliongeza kuwa serikali
ikiwekeza katika kuzuia vitendo
hivyo, itaimarisha hali ya afya na
maisha bora kwa wanawake na
watoto na hatimaye kuokoa mai-
sha yao.

Akizindua kampeni hiyo, Wa-

ziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy
Mwalimu, alisema serikali itaanga-
lia ombi hilo, lakini kwa sasa wa-
taendelea kusimamisha sheria
zilizopo ili kukomesha vitendo
hivyo. Alisema serikali imekuwa
ikitumia gharama nyingi katika
kushughulikia waathirika wa vi-
tendo vya ukatili badala ya kuele-
keza fedha hizo katika kutoa hu-
duma nyingine za kijamii.

“Kwa mujibu wa Benki ya Du-
nia, baadhi ya nchi hutumia hadi
asilimia 3.5 ya pato ghafi la taifa
kugharamia ukatili wa kijinsia,
serikali ya awamu ya tano haiwezi
kuvumilia vitendo hivi kwa kuwa
vinaathiri maendeleo,” alisema.

Alitoa wito kwa wadau kutumia
kampeni hiyo, kufanya tathmini

maeneo yote yanayohusiana na
vitendo vya ubakaji ili kubainisha
kiwango cha tatizo hilo na ku-
pendekeza mikakati ya kushughu-
likia suala hilo. Aliagiza walimu
wakuu wa shule msingi na wakuu
wa shule za sekondari nchini,
kutoa idadi ya mimba kila baada
ya miezi mitatu.

“Kuwapo kwa ukatili wa kijinsia
nchini kunachangia taifa kutofikia
uchumi wa kati wa viwanda kwa
sababu nguvu kazi nyingi ina-
potea kwa kutofikia malengo yao,”
alisema.

Kwa mujibu wa taarifa ya uhali-
fu wa kibinadamu iliyotolewa na
Jeshi la Polisi kwa mwaka 2018,
kati ya matukio 11,759, matukio ya
ubakaji yalikuwa ni 7,617, sawa na
asilimia 64.7.



HABARI ZANZIBAR ='

Zanzibar

yajitosheleza

Kwa chakula
na mboga

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo,
Maliasili, Mifugo na
Uvuvi, imesema im-
epiga hatua kubwa ya
utekelezaji wa llani ya
CCM kutokana na Zan-
zibar sasa kujitosheleza
kwa chakula na mboga
baada ya wakulima
wengi kuhamasika.

Naibu Waziri wa wiz-
ara hiyo, Dk. Makame
Ali Ussi, wakati akijibu
swali la Mwakilishi wa
Chake Chake, Sulei-
man Sarhani, aliyetaka
kujua utekelezaji wa
ilani katika uzalishaji
wa chakula na mifugo
umepata mafanikio kwa
kiasi gani.

Aliyataja mafanikio
hayo kuwa ni pamoja
na kufikisha elimu kwa
hatua ambayo imesaidia
wakulima kulima kwa
njia za kisasa.

Pia alisema taasisi
mbalimbali za utafiti
zimeanzishwa am-
bazo zimefanya kazi
kubwa katika utafiti wa
chakula na mifugo.

Naibu Waziri huyo
alisema uzalishaji wa
chakula umeongezeka
kwa asilimia 100 iki-
wamo matunda ambayo
mengi hivi sasa yanaz-
alishwa Zanzibar tofauti
na miaka ya nyuma
yalikuwa yakiingizwa
kutoka Tanzania Bara.

"Uzalishaji wa chaku-
la umeongezeka pamoja
na serikali kupunguza
gharama za pembejeo
kwa asilimia 75, hatua
ambayo imeleta mafani-
kio makubwa,” alisema.

Alisema serikali
imejikita katika sekta
ya uvuvi ikiwamo
kuwawezesha wavuvi
kuvua bahari kuu kwa
kutumia boti za kisasa
zenye uwezo wa kufika
eneo hilo.

Naibu Waziri alisema
tayari boti moja ya
kisasa imewasili nchini
na kwa sasa iko katika
hatua za mwisho kuka-
milisha taratibu kabla
ya kuanza kazi za uvuvi
bahari kuu.

Aidha alisema boti
nyengine inatarajiwa
kuwasili nchini na kuan-
za kazi za uvuvi katika
eneo la bahari kuu.

“Tunataka kuona
kwamba wavuvi wetu
wanalifikiya eneo la
bahari kuu lenye utajiri
mkubwa wa hazina ya
samaki,” alisema.
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Rais atia saini miswada mitatu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MISWADA mitatu iliyopit-
ishwa na Wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi katika mkutano wa
Septemba, mwaka huu, imetiwa
saini na Rais wa Zanzibar, Dk. Ali
Mohamed Shein na kuwa sheria
kamili.

Hayo yalisema jana na Spi-
ka wa Baraza la Wawakilishi,
Zubeir Ali Maulid, katika kikao
cha baraza la wawakilishi huko
Chukwani.

Alisema miswada hiyo ili-
yotiwa saini na kuwa sheria ka-
mili ni pamoja na marekebisho
ya sheria namba 10 ya Kuwaenzi
Viongozi Wakuu wa Serikali.

Zuberi alisema muswada
mwengine ni wa kuanzisha uta-
wala wa Baraza la Wawakilishi na
ule wa kuanzishwa kwa Jumuiya
ya Sheria ya Mawakili.

Alisema kama zilivyo tara-
tibu za Baraza la Wawakilishi,
miswada hiyo ilipelekwa kwa
Rais wa Zanzibar kwa ajili ya ku-
pata baraka akiwa ni sehemu ya

baraza hilo.

“Wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi napenda kuwajuli-
sha wajumbe kwamba miswada
mitatu  ya sheria iliyopitishwa
na wajumbe sasa ni sheria
kamili baada ya kutiwa saini na
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi,” alise-
ma.

Rais wa Zanzibar Dk. Ali Mohamed Shein, akimsikiliza, Mwenyekiti wa Makampuni ya Kilimanjaro Fast Ferries na Azam Marine Said
Salim Bakhressa wakiwa katika chumba cha kuongozea boti hiyo ya Kilimanjaro VII baada ya kuizindua jana. PICHA: IKULU

Utatuzi mgogoro msikiti ngoma nzito

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Katiba na Sheria,
Khamis Juma Mwalimu, amese-
ma mgogoro wa Msikiti wa Suni
Jamaat ulioko Ghofu, bado hau-
jatatuliwa kutokana na pande
zote mbili kushindwa kuamini-
ana na kujenga uadilifu.

Mwalimu alisema hayo jana ka-
tika kikao cha Baraza la Wawakili-
shi wakati akijibu swali la Mwakil-

ishi wa Paje, Jaku Hashim Ayoub,
aliyetaka kujua lini mgogoro wa
msikiti huo utapatiwa ufum-
buzi.

Alikiri kwamba mgogoro wa
msikiti huo umechukua muda
mrefu na vikao 10 vimefanyika
kwa kuzikutanisha pande mbili
zinazohusika.

Waziri alisema mgogoro huo
umekuja baada ya eneo lililojeng-
wa msikiti kuvunjwa makaburi ya
watu waliozikwa hapo.

Hata hivyo, alisema suala hilo
kwa sasa limepelekwa moja kwa
moja katika Mahakama ya Ardhi
kwa ajili ya kupata tafsiri ya nani
mwenye umiliki halali wa ardhi
ya eneo hilo.

“Mheshimiwa Spika, suala hili
tumelipeleka katika Mahakama
ya Ardhi ili kupata tafsiri sahihi
nani mwenye umiliki halali wa
eneo hilo,” alisema.

Alisema mara baada ya kupa-
ta tafsiri sahihi kazi ya kuupatia

ufumbuzi mgogoro huo utaen-
delea kwa ajili ya kuweka utulivu
katika kufanya ibada. Mwalimu
alisema serikali haifurahishwi
hata kidogo kuona misikiti inata-
waliwa na migogoro kwa waumi-
ni wake kiasi ya kuhatarisha ama-
ni na utulivu.

“Tutasimamia amani na utu-
livu katika nyumba za ibada na
kuona kwamba migogoro haina
nafasi tena kwani athari zake ni
kuwagawa waumini,” alisema.
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Na Iddi Haji, Maelezo,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi
Zanzibar imepata fai-
da zaidi ya Sh. bilioni
25 yakiwa ni malipo
ya  huduma za matumizi
ya mkonga wa taifa, serikali
mtandao Visiwani Zanzibar.
Mkurugenzi Mtendaji Waka-
la wa Mkonga wa Mawasiliano
Zanzibar, Mhandisi Shukuru
Awadhi Suleiman, amesema
kwamba fedha hizo zimelipwa
kutoka katika kampuni amba-
70 zinatumia huduma zao.
“Tumepata fedha hizo am-
bazo kutoka Kampuni ya simu
ya ZANTEL ikiwa ni malipo
kuanzia mwaka 2013 hadi
mwaka 2024,” alisema mkuru-
genzi huyo.
Alisema kwamba serikali
mtandao imekuwa na faida

kubwa kwa wananchi ambapo
sasa huduma za afya, kodi na
elimu zimekuwa zikitolewa
kwa urahisi na ufanisi mkub-
wa.

Alisema katika sekta ya
afya, kumekuwa na mafani-
kio makubwa katika huduma,
vituo vya afya 24 Unguja na
Pemba vimeunganishwa katia
mfumo wa serikali mtandao.

“Leo hii mgonjwa anaweza
kufanyiwa vipimo kama vya X-
ray katika Hospitali ya Kivunge
Mkoa Kaskazini Unguja na
vipimo vile vitasomwa Hospi-
tali Kuu ya Mnazi Mmoja bila
ya mgonjwa au daktari kulazi-
mika kusafiri,” alisema Mkuru-
genzi Mhandisi Shukuru.

Mkurugenzi huyo alisema
kwa kutumia huduma za seri-
kali mtandao, huduma za vyeti
vya kuzaliwa imekuwa rahisi
kwa sasa kwani wananchi wa-

napata vyeti vya kuzaliwa ka-
tika wilaya zao.

“Sasa hivi Wakala wa Usajili
na Matukio ya Kijamii Zanzi-
bar wanatumia huduma hizi,
watu wanapata vyeti vyao vya
kuzaliwa katika wilaya zao,
wanaomba huko na taarifa zao
zinatumwa Makao Makuu na
kufanyiwa kazi,” alisema zaidi
Shukuru.

Mbali ya sekta hizo, pia Kam-
puni ya Uunganishaji Maudhui
ya ZMUX inatumia mkonga wa
taifa katika kurusha matanga-
zo ya Shirika la Utangazaji Zan-
zibar (ZBC).

Akizungumzia sekta ya kodi,
Mkurugenzi Mtendaji huyo
alisema kwamba Bodi ya Ma-
pato Zanzibar ni moja ya wa-
tumiaji wakubwa wa huduma
za serikali mtandao ambapo
sasa huduma za kodi zime-
unganishwa katika mtandao

SMZ yapata gawio la bilioni 25/-

mmoja.

Alisema wamepokea maom-
bi ya kampuni za simu, TTCL,
na kampuni ya Comnet kutaka
kutumia huduma za mkonga
wa taifa.

Naye Mkurugenzi wa Idara
ya Mawasiliano, Dk. Mzee
Suleiman, alisema kumekuwa
na mafanikio katika matumizi
ya Tehama hasa baada ya ku-
kamilika kwa mkonga wa taifa.

Dk. Mzee alisema mwaka
2011, Rais wa Zanzibar, Dk. Ali
Mohamed Shein, alitoa agizo
la kuhakikisha Zanzibar in-
aongeza kasi ya matumizi ya
Tehama katika shughuli mbal-
imbali. Kwa mujibu wa Mku-
rugenzi huyo, kuna vituo 10
vya kuwafundisha wananchi
matumizi ya teknolojia ya
Tehama, na kwamba mafunzo
hayo yanatolewa bure kwa wa-
nanchi.

Meneja Mwan-
damizi wa Idara ya
Biashara ya Kadi wa
Benki ya NMB, David
Ngusa (kulia) akim-
kabidhi zawadi ya
fedha shilingi 50, 000
mshindi wa matumizi
va huduma mpya

va kulipia kupitia QR
code & NMB mas-
tercard, Dereva wa
Bodaboda wa Kituo
cha Makumbusho,
Charles Kombole,
aliyefanya miamala
mingi kwakulipwa na
mteja wake kupitia hu-
duma ya MastaBoda.
Washindi wa huduma
hiyo walikabidhiwa
zawadi zao katika
vituo vyao vya kazi

jana. Kushoto ni Mwe-
nyekiti wa Chama cha
Waendesha Bodaboda
mkoa wa Dar es Sa-
laam, Michael Masawe.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Ushauri kubadilishwa kwa
sheria usalama barabarani

Na Rose Jacob, MWANZA

SERIKALI imeshauriwa
kubadilisha Sheria ya Usalama
Barabarani ya Mwaka 1973,
kwa kuongeza sheria na ka-
nuni zitakazomlinda mtoto
awapo katika vyombo vya usa-
firi.

Ushauri huo umetolewa na
Mwenyekiti Mtendaji wa Shiri-
ka la Mtandao wa Watoto na
Vijana Mwanza (MYCN), Sha-
ban Maganga mwishoni mwa
wiki iliyopita.

Alisema sheria hiyo ya sasa
bado ina mapungufu mengi
hususani ukosefu wa masuala
ya usalama wa watoto katika

vyombo vya usafiri, hivyo ni
muhimu kwa serikali kubadili
sheria hiyo ili kumlinda mtoto
dhidi ya ajali zinazotokea am-
bazo mara nyingi zimekuwa
zikisababisha vifo au ulemavu
wa kudumu.

“Sheria ya Usalama Baraba-
rani Tanzania ya mwaka 1973,
haijataja vizuizi/vifaa vya us-
alama vya watoto katika vyom-
bo vya usafiri kama vile mikan-
da ya watoto au viti maalum
vya watoto ambavyo husaidia
kumkinga mtoto pale ajali ina-
potokea,” alisema Maganga.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa shirika hilo, Baraka

Mukama, alisema shirika hilo
limekuja na mradi uliogha-
rimu zaidi ya Sh. milioni 160
kwa ajili ya kushawishi mab-
adiliko ya sheria ya usalama
barabarani kwa kuhimiza
matumizi ya vifaa vya usalama
barabarani kwa watoto katika
vyombo vya usafiri, ikiwamo
magari binafsi, magari ya shule
na mabasi yaendayo masafa
marefu.

“Mradi huu utakuwa katika
mikoa ya Mwanza, Dodoma
na Dar es Salaam na umejikita
katika kuongeza mwamko kwa
jamii katika masuala ya usala-
ma barabarani. Jamii inapaswa
kuelewa kuwa watoto wana

haki ya msingi ya kulindwa
hasa hasa katika masuala ya
usalama barabarani,” alisema.

Naye Hamadi Selemani,
mjumbe wa bodi kutoka shiri-
ka hilo, aliiomba serikali kutilia
mkazo suala hilo kwani imeku-
wa ikitumia gharama nyingi
sana katika kulinda usalama
wa mtoto kwa kutoa kipaum-
bele katika masuala muhimu
ikiwamo afya na elimu am-
bapo huduma hizo ni bure
kwa watoto, lakini ajali za bara-
barani zinaondoa watoto hao
kabla ya kuwa watu wazima na
kuanza kufanya kazi na kulipa
kodi kwa serikali.

N
Amana kuifuata
serikali Dodoma

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuunga mkono juhudi za seri-
kali kuhamia Dodoma, Benki ya Amana
imeanza maandalizi ya kufungua tawi
Ujao.

Mkurugenzi wa benki hiyo, Dk. Muhsin
Masoud, aliyasema hayo wakati wa hafla
va kusherehekea miaka minane ya benki

“Amana Benki inaendelea kukua na jiti-
hada za kufikisha huduma zake maeneo
mbalimbali ya nchi zinaendelea. Mwaka
huu, tumefanikiwa kufungua tawi |a tisa
Zanzibar na maandalizi ya kufungua
tawi la 10 mkoani Dodoma mwaka 2020
yanaendela,” alisema.

Alibainisha kuwa kwa sasa, benki hiyo
ina mawakala zaidi ya 400 maeneo mbal-
imbali kwa lengo la kurahisisha upati-
kanaji wa baadhi ya huduma zake.

Dk. Masoud alisema dira ya benki ni
kuwa chaguo la kwanza na kiongozi
katika utoaji huduma za kibenki zinazoz-
ingatia misingi ya kiislamu.

“Dira hii inafuatwa na dhamira ya kutoa
huduma za kisasa na za kipekee kwa
kuzingatia maadili kwa njia iliyo wazi kwa
kupitia teknolojia za kisasa,” alisema.

Aliongeza kuwa katika kupanua huduma
zake, benki hiyo imeanzisha pia huduma
va kulipa ada za shule ili kutua mzigo huo
kwa wazazi na walezi.

Dk. Masoud alisema elimu ni jambo la
muhimu katika jamii hivyo wanaamini
huduma hiyo itasaidia wazazi na walezi
ambao wanakumbana na vikwazo katika
kulipa ada.

Mkurugenzi huyo alisema utaratibu
wa kutoa mkopo huo wa ada utahitaji
masharti madogo ikiwa ni pamoja na
shule anayosomea mtoto kumdhamini.

RC aitwisha
zigo Tarura

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MWENYEKITI wa kikao cha Bodi ya
Barabara mkoani Rukwa, Joachim Wanga-
bo, ameuagiza Wakala wa Barabara Mijini
zilizopo chini ya mamlaka yao zinapi-
tika licha ya mvua kubwa zinazonyesha
mkoani humo.

Alitoa agizo hilo wakati akifungua kikao
cha kwanza cha bodi hiyo katika mwaka
wa fedha 2019/2020.

Alisema katika maeneo tofauti mkoani
humo kumekuwa na mvua nyingi ambazo
huenda zikasababisha baadhi ya bara-
bara kukatika na madaraja kusombwa na
maji, hivyo wajipange kwa kuhakikisha
kuwa wanayafahamu maeneo hayo na
kuyafanyia matengenezo ya mara kwa
mara ili yasilete usumbufu kwa wananchi.

“Hivi sasa mvua zinanyesha na sitaki
kusikia kuwa wananchi wanakosa
mawasiliano kutokana na kukatika kwa
barabara au daraja kusombwa na maji,
hakikisheni mnayafanyia matengenezo
maeneo hayo mara kwa mara ili wananchi
wasipate shida hiyo,” alisema Wangabo,
ambaye ni mkuu wa mkoa huo.
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Miili 16 ya
waliofariki
katika lori
yarejeshwa
Uingereza

LONDON, Uingereza

MIILI ya Wavietnam 16 kati ya 39
waliofariki wakati wa usafirishaji
haramu wa binadamu waliokuwa
wamepakiwa katika lori kwenda
Uingereza mwezi uliopita, im-
erejeshwa nyumbani kwao jana na
imekabidhiwa kwa familia zao.

Miili hiyo iligunduliwa Oktoba
23, katika mji wa Grays nchini Uin-
gereza, Mashariki mwa London.

Polisi walisema waliofariki wana
umri kati ya miaka 15 na 44 na
kati yao 31 wakiwamo wanawake
wanane wanaaminika kuwalipa
wasafirishaji hao wa binadamu
kinyume na sheria ili kusafiri
kwenda Uingereza. Watuhumiwa
kadhaa wamekamatwa nchini Uin-
gereza na Vietnam.

Miili hiyo iliwasili kwa ndege
mjini Hanoi, mji mkuu wa Vietnam
na tovuti ya habari ya shirika la
VNEXxpress ilichapisha picha za
magari ya wagonjwa ambayo val-
isafirisha miili hiyo kwenda katika
jimbo la kusini mwa Hanoi. DW

Namibia waanza

kupiga kura

WINDHOEK, Namibia

UPIGAJI kura umeanza nchini
Namibia jana katika uchaguzi

wa kumchagua Rais na wabunge
wakati hali ngumu ya maisha na
kashfa za rushwa zinaweza kuwa
changamoto kwa chama tawala
kupata viti vingi vya ubunge.

Taifa hilo lenye wakazi wach-
ache, limekuwa likitawaliwa na
chama cha South West Africa Peo-
ple's Organisation Swapo, tangu
nchi hiyo kupata uhuru kutoka
Afrika Kusini mwaka 1990.

Rais Hage Geingop, ambaye
anawania kuchaguliwa tena baada
ya muhula wake wa kwanza ku-
kumbwa na mdororo wa kiuchumi
na kuchochea hasira dhidi ya
chama cha Swapo, alikuwa wa
kwanza kupiga kura katika shule
yva msingi katika mji mkuu Wind-
hoek, Namibia.

Alieleza kujiamini kuwa
atashinda, lakini amesema iwapo
hatashinda atakubali matokeo,
kwa kuwa yeye ni muumini wa
demokrasia.

“Hii sio vita, na huu siyo
mwisho wa dunia. Tunatimiza tu
haki yetu ya kidemokrasia,” ali-
waeleza waandishi habari nje ya
kituo cha kupigia kura.

Lakini mwanachama wa Swapo
ambaye anagombea kama mgom-
bea huru wa kwanza nchini humo,
daktari wa zamani wa meno
Panduleni Itula (62), ameungwa
mKono na Vvijana wasio na ajira.
DW

Rais Trump aalikwa

WASHINGTON DC, Marekani

BUNGE la Congress nchini Marekani
limemualika Rais wa Marekani, Don-
ald Trump, katika kikao chake kitaka-
chosikiliza tuhuma zinazomkabili
kitakachofanyika Desemba 4, mwaka
huu.

Mwenyekiti wa chama Kamati ya
Congress ya masula ya sheria kutoka
Chama cha Democratic, Jerrold Na-
dler, alisema kuwa Trump anaweza
kuhudhuria na kuwahoji mashahidi.

Alisemaa kikao hicho kitawezesha
kuanzishwa kwa hatua nyingine katika
mashtaka, yanayomhusisha na Rais wa

Kamati ya
masuala

ya ujasusi
ilikamilisha
wiki mbili
za kusikili-
za, kufuatia
wiki kadhaa
za vikao
vya faragha
vya kuwa-
hoji masha-
hidi.

kusikiliza tuhuma

Ukraine Volodymyr, ambaye Rais
Trump alimpigia simu.

Katika mawasiliano ya simu hiyo,
Rais Trump alimtaka Zelensky am-
chunguze Joe Biden, ambaye kwa
sasa ndiye mgombea aliye mstari
wa mbele kuwania kiti cha urais
kwa tiketi ya Chama cha Demo-
cratic katika uchaguzi wa urais
mwakani, na mtoto wake wa kiume
Hunter Biden, ambaye awali aliwahi
kufanya kazi kampuni ya nishati ya
Ukraine Burisma.

Uchunguzi unataka kubaini, ikiwa
Rais Trump alitumia tishio la kuzuia
msaada wa Jeshi la Marekani kwa

Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya akiwa na Raila Odinga. PICHA: MTANDAO

Benki ha majengo
vyachomwa moto

TEHRAN, Iran

Ukraine ili kuifanya imchunguze
Biden na mwanaye. Rais Trump
amekana kufanya kosa lolote na
ameutaja uchunguzi kuwa ni “hila”.

Wiki iliyopita, Kamati ya masu-
ala ya ujasusi ilikamilisha wiki mbili
za kusikiliza, kufuatia wiki kadhaa
za vikao vya faragha vya kuwahoji
mashahidi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ujasusi,
anayeongoza uchunguzi huo, Adam
Schiff, alisema kamati za masu-
ala ya kigeni na intelijensia - sasa
zinaifanyia kazi ripoti yao, ambayo
itatolewa Desemba 3, mwaka huu.
BBC

Fazli pia alisema zaidi ya watu

200,000 walishiriki nchi nzi-

TAKRIBAN benki 731 na majen-
go ya serikali 140 yamechom-
wa moto katika ghasia za hivi
karibuni nchini Iran, Waziri wa
Mambo ya Ndani Abdolreza
Rahmani Fazli, alisema ka-
tika taarifa zilizochapishwa na
shirika rasmi la habari la nchi
hiyo IRNA jana.

Alisema zaidi ya vituo 50 vil-
ivyotumiwa na majeshi ya us-
alama vilishambuliwa na kiasi
ya vituo 70 vya kuuzia mafuta
vilichomwa moto, bila ya kutoa
ufafanuzi mashambulio hayo
yalikofanyika.

Kwa mujibu wa shirika la
habari la Iran IRNA, Rahmani

ma katika machafuko hayo
yaliyoanza Novemba 15 baada
ya tangazo la ongezeko la bei
ya mafuta.

Shirika la kutetea haki
za binadmu la Amnesty
International lenye makao yake
mjini London limesema siku
ya jumatatu limerekodi kiasi
waandamanaji 143 waliouawa
katika maandamano,
machafuko mabaya ya
kuipinga Serikali nchini Iran
tangu Jeshi la Polisi kuzima
maandamano ya mapinduzi ya
kijani mwaka 2009 yaliyokuwa
yakipinga udanganyifu katika
uchaguzi. DW
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Kampuni 32,000
zanufaika biashara nje

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Maendeleo ya Biashara ya
Tanzania (TanTrade), kwa kipindi cha
miaka minne ya uongozi wa Rais John
Magufuli, imezisaidia kampuni 31,891
kupatiwa taarifa za kibiashara kuhusu
bei na masoko ya bidhaa ndani na nje ya
nchi.

Kati yao wafanyabiashara 405 wali-
unganishwa na masoko na kuuza tani
102,000 za mahindi, tani 2,000 za ka-
ranga, 5,000 za soya, 50 za ufuta, saba
za majani ya mpapai, kilo 200 za unga wa
ubuyu, mbili za iliki, 5,000 za muhogo na

3.2 za tangawizi ya unga.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TanTra-
de, Latifa Khamis, aliyasema hayo jana
utendaji wa miaka minne ya uongozi wa
Rais John Magufuli.

Alisema miongoni mwa bidhaa zilizo-
onyesha uhitaji mkubwa katika masoko
ya nje ni pamoja na matunda, samaki na
mazao ya bahari (mwani), jamii ya mi-
kunde, asali, kahawa, chai, korosho, vi-
ungo na vyakula.

Khamis alisema mauzo hayo yalitoka
katika nchi za India, ukanda wa kusini
mwa Afrika, China, Japan, Jumuiya ya Af-

rika Mashariki (EAC), Falme za Kiarabu,
Misri, Marekani, Vietnam na Ulaya.

“Mbali na kusambaza taarifa za uhitaji
wa bidhaa mbalimbali TanTrade kwa
kushirikiana na wanunuzi kutoka nchi
mbalimbali iliratibu semina za kutangaza
fursa za biashara katika nchi zao ikiwa ni
muendelezo wa kimkakati wa kupenya
katika masoko yao,” alisema Khamis.

Alisema katika semina mbalimbali
zilizoratibiwa, wafanyabiashara na wa-
dau 425 walishiriki ili kutambua fursa za
masoko ya nje na taratibu za kuyafikia
masoko hayo katika nchi za Uswidi, Ufar-
ansa, Ukraine, China na Rwanda.

Picha ya pamoja ya wanafunzi wanaocheza Kung-Fu (CHISHAKU), baada ya kumaliza mtihani wa mafunzo ya 12
ya mchezo huo katika viwanja vya Chuo Kikuu cha Ardhi, jijini Dar e Salaam. Waliosimimama watatu kulia ni masta
wa mafunzo hayo, Hussein Hwago na kulia ni Jimson Mswayoga. NA MPIGAPICHA WETU

Wataalamu wataja chanzo
cha upangaji holela miji

Na Munir Shemweta, DODOMA

MWENYEKITI wa Bodi ya Usajili wa
Wataalamu wa Mipango Miji, Prof. Wilbert
Kombe, amesema tofauti kubwa kati ya
mipango ya kiuchumi na ile ya maendeleo
ya ardhi ni chanzo kikubwa cha kutoku-
wapo miji iliyopangika.

Prof. Kombe alisema hayo jana katika
mahojiano maalum wakati wa kikao cha
siku tatu cha wataalamu wa mipango kina-

Alisema kwa sasa mlpango, sera na
utekelezaji kuhusu masuala ya mipango
miji vipo lakini tatizo kubwa ni tofauti ka-
tika mipango ya kiuchumi na maendeleo
kwenye sekta ya ardhi kwa ujumla.

Kombe aliongeza kuwa tatizo lingine lin-
alochangia suala hilo ni uelewa mdogo wa

wananchi kuhusiana na manufaa wanay-
oweza kuyapata katika ardhi iliyopangwa

“Mtu ukipanga ardhi yako unaongeza
thamani hata kabla haijaongezewa
huduma nyingine kama vile maji na
umeme ndyo maana kuna tofauti kubwa
kati ya anayeuza ardhi iliyopangwa na
yule ambaye haijapangwa,” alisema Prof.
Kombe.

Alihimiza uwapo wa ushirikiano baina
ya serikali na sekta zingine katika masuala
mbalimbali yanayohusu upangaji miji ili
kuepuka kuwa na maeneo yasiyopangwa
ambayo husababisha kuwa na makazi
holela.

Msajili wa Bodi ya Wataalamu wa Mipa-
ngo Miji, Hellen Mtutwa, alisema mkutano
wa wataalamu wa mipango miji unaoende-
lea unawakutanisha wataalaumu wote wa

sekta hiyo kutoka serikalini na sekta binafsi
ili kuboresha mipango miji nchini.

Pia alisema ushirikishwaji wa sekta
mbalimbali katika mipango miji ya mae-
neo mbalimbali nchini si tu utarahisisha
upangaji miji bali utaepusha hasara kwa
wananchi na serikali kwa ujumla.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa City Plan
Consultants (T) Limited, Dk. Juma Moham-
ed, aliiomba serikali kuipa kipaumbele mi-
pango ya maendeleo ya ardhi kwa kuwa ar-
dhi ndiyo kila kitu hususan katika masuala
yanayohusu shughuli za binadamu.

Dk. Mohameda alisema tatizo kubwa
kwa wananchi wengi ni kutegemea ma-
tokeo ya haraka kwenye sekta hiyo wakati
suala hilo linaweza kuhitaji mipango ya
muda mrefu hasa katika masuala ya mipa-
ngo kabambe.

]
- Wanaojenga
- kando mito,
- maziwa,

- bahari
kukiona

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC), lime-
waonya watu wote waliojenga na
wanaoendelea kujenga kwenye fukwe
ya mito, maziwa na bahari bila ku-
fanya Tathmini ya Athari kwa Mazin-
gira (EIA).

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana,

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, DKk.
Samuel Gwamaka, alisema hali hiyo
imekuwa ikijitokeza maeneo mbal-
imbali nchini na kuonya watu kuacha
tabia hiyo mara moja kabla ya kuka-
biliana na mkono wa sheria.

“"NEMC inaagiza wote wanaojenga
sehemu za fukwe ni vizuri wakatumia
Ofisi za NEMC zilizopo katika kanda
zate nchini ili kufanya EIA kwani ma-
jengo mengi hayana mifumo mizuri
ya majitaka na wamekuwa wakiyaele-
keza baharini au ziwani,” alisema.

DKk. Gwamaka alisema NEMC
imejipanga kuwatawanya wataalum
wake katika maeneo mbalimbali ya
fukwe kufanya ukaguzi na endapo
watabaini ukiukwaji wa sheria na ka-
nuni za mazingira basi hatua kali za
kisheria ikiwamo faini ya Sh. milioni
thelathini itatolewa kwa mhusika au
kufikishwa mahakamani.

“Katika maeneo hayo sheria inawa-
taka watu wasijenge ndani ya mita
60, lakini majengo mengi yamejengwa
ndani ya mita hizo, hivyo wataalamu
wetu watazunguka na kwa watakao-
bainika watalazimika kufuata sheria
hiyo,” alieleza Dk. Gwamaka.

Aliongeza kuwa NEMC imeamua
kufanya kazi bila kuangalia

cheo au umaarufu wa mtu yeyote
ambaye anakwenda kinyume cha she-
ria, kanuni na taratibu zote zinazoon-
g0za mazingira.

“Tunajua ni kwa namna gani
uwekezaji katika maeneo ya fukwe
zetu unavyoliingizia taifa letu mapato
na kutengeneza ajira kwa Watan-
zania, lakini hiyo isiwe sababu ya
kuathiri mazingira yetu ambayo ni
urithi na hazina ya vizazi vilivyopo
na vijavyo,” alisema.

“Tukikuta ukiukwaji wa mazin-
gira faini yetu ni milioni 30, hivyo
tunawaomba wahusika waweke mi-
undombinu yao vizuri kabla mkondo
wa sheria haujachukua nafasi yake,”
alisema na kuongeza kuwa NEMC
kuchukua hatua stahiki.

Aidha Dkt. Gwamaka alieleza mad-
hara ya kuelekeza maji taka baharini
yanaathiri viumbe hai vya maji-
ni pamoja na binadamu wanaotumia
maji hayo kwa matumizi mbalimbali
ikiwemo kunywa na kupikia.

“Athari zinazotokana na ujenzi
holela na usiozingatia tathmini ya
athari ya kimazingira unachangia
madhara makubwa kwa viumbe hai
Vvya majini na binadamu hivyo ni vy-
ema NEMC ikasimamia nguvu zote,”
alisema.



wsromsn s INIPASDIE 27

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

IWANJA /MASHAMBA

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO

IWANJA KINAUZWA
PO CHANIKA BUYUNI PLOT 256, KWA BEI NAFUU SANA

JM 947 BLOCK 14. HATI IPO
=1 NI SHILINGI MILIONI 14. KWA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
AQu piga simu: 0767 223311

AWASILIANO: 0743 113 138 /
757 305 222.

N THE DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO.91 OF 2019
In the matter of the Estate of the LATE
JASSON MWAKAJWANGA
And

In the matter of the Application for letters of

Probate and Administration of estate by

MTUMWA LADISLAUS LIPINGU

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules GN No. 369 of 1963)

Il persons claiming to have any interest in the Estate of the
rove named deceased are hereby cited to come and see the
‘oceedings if they think fit before the grant of probate (or
tters of Administration) is made to the above named
stitioner.

bjections to the grant should be filed on or before |6th day
Dec 2019.

‘esented for filling this 27 day of November, 2019

2

11553

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

CHRISTINE STEPHEN
SHEKIDELE anatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari yenye namba za
usajili T 991 ABD
TOYOTA PICK-UP
HILUX. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DSM/PHQ/RB/509417/2019.

115534902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

nu 425526 2324455 Mtaa wa Moshi,
X +255 26 2323233 f’ ! S.L.P 2888,
rua Pepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA,

VU c g0 2 Tarehe 18/04/2019

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
IJUMAA tarehe 29/11/2019 kampuni ya ESTIM
CONSTRUCTION COMPANY LTD inatarajia
kusafirisha mashine (wheel loader) kutoka DAR

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI
MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No; 242/2019
Ombi la UWESU SAID YUNGI Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu SIHIANA

ABDALAH KITWANGA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote

usikose

Gazeti lako
la Nipashe
kila siku

Tupigie 0767

ES SALAAM kuelekea LUGOBA kutumia na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini he 17/12/2019
barabara ya MOROGORO, CHALINZE SEGERA | [ 1ot ve oot haimtoies konern &

kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
kupitia VIGWAZA. Gari hilo lenye namba za usajli: mirathi hiyo.

T 595AZB/ T 106 AYZ

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 26/11/2019

115535702

. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 20 ik §
Upana - mita 3.00 - = :
Kimo - mita 48

. Njia itakayotumika: MOROGORO, CHALINZE
SEGERA, kupitia VIGWAZA hadi LUGOBA.
Gari zitasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Kwa Habari YOIGUUUGE 00 UTANCAZE BID-

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

HAA YAKO

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti

lako la
Nipashe kila siku

usikose Gazeti lako la
KWA BEI NAFUU SANA

Nipashe Kila siku

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yalivochapishwa katika gazeti hili.
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KANERS
AVUNJA ¢
REKODI YA}
DEL PIERO
UEFA

LONDON, England

ARRY Kane amekuwa

mchezaji aliyefunga kwa hara-

ka zaidi mabao 20 kwenye

mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Kane alifunga mara mbili wakati
Tottenham ikitoka nyuma ya ma-
bao mawili na kushinda 4-2 dhidi
ya Olympiacos ukiwa ni mchezo
wa kwanza kwa kocha Jose Mour-
inho akicheza nyumbani tangu
achukue mikoba ya kuinoa timu
hiyo, na akifuzu kwenye hatua
inayofuata.

Nahodha huyo wa England,

b Kane, bao lake la 20 alifunga uki-
wa ni mchezo wake wa 24 wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya, akiipiku rekodi
iliyowekwa na Alessandro Del Piero
aliyefunga katika mechi 26.

Mshambuliaji huyo amefunga mara
saba katika mechi nne zilizopita kwa \
klabu yake na nchini yake yalitosha kum-
fanya aweke rekodi ya kufunga mabao 20
kwa haraka zaidi.

“Siyo mchezaji mbaya kumpita,” alisema
Kane akiiambia BT Sport wakati alipozun-
gumzia kuhusu kuivunja rekodi hiyo ya
mchezaji wa zamani wa Italia, Del Piero.

“Lilikuwa suala la kufuzu, bila kujali tuli-
fanyaje tulitakiwa kushinda na tulishinda.

“Tunafurahia na kujaribu kuendelea na
kasi hii kwenye mechi ya ligi Jumamosi.

“Sasa tunarudi kwenye Ligi Kuu kwa kasi
zaidi, kwani tunatakiwa kupata pointi tatu
katika kila mchezo wa ligi ili kujiweka kwe-
nye nafasi nzuri zaidi.”

Mourinho mchezo wake wa kwanza wa
Ligi Kuu nyumbani utawakutanisha Spurs
na Bournemouth na utachezwa Jumamosi.

Fernandes
aamua
kujifunga
Sporting

LISBON, Ureno

NAHODHA wa Sporting CP, Bruno Fer-
nandes amemaliza uvumi juu ya ma-
jaliwa yake baada ya kusaini mkataba
mpya na klabu hiyo ya Ureno.

Fernandes mwenye umri wa miaka
25, amekuwa akiripotiwa kuwaniwa na
miamba wa Ligi Kuu England, Manches-

ter United pamoja na Tottenham na

Real Madrid ya Hispania.

Kiungo huyo wa kimataifa wa
Ureno, mkataba wake umeripoti-
wa kwamba, ulikuwa ikimal-
izika mwaka 2023, ingawa
kulikuwa na kipengele cha
kuuzwa kwa euro milioni 100.
Fernandes alitajwa kuwa
mchezaji bora wa mwaka wa Ligi
Kuu Ureno, Primeira Liga, kwa
misimu miwili mfululizo, baada ya
kujiunga na Sporting kutoka Samp-

doria mwaka 2017.

“Kwa upande wangu najisikia fahari
kubwa na inaonyesha utambulisho
mzuri, ni ishara kwamba, ninafanya
vizuri,” amesema Fernandes akiiambia
tovuti ya Sporting.

“Nimekuwa nikifanya kila kitu kina-
chowezekana kujaribu kuwa kwenye
ubora wangu kuisaidia klabu.

“Mkataba mpya ni kwa sababu ya
kile nilichokifanya uwanjani, lakini in-
aonyesha kwamba, napenda kuwa hapa
Sporting na najisikia fahari kuiwakili-
sha klabu hii.”

Lewandowski: Nimeathirika
na kupenda kufunga mabao

MUNICH, Ujerumani

ROBERT Lewandowski amedai kwamba,
‘ameathirika’ na kupenda kufunga mabao
wakati alipoingoza Bayern Munich kuibu-
ka na ushindi wa 6-0 dhidi ya Red Star
Belgrade kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Lewandowski alikuwa kwenye wakati
mzuri Jumanne hiyo na kufunga mabao
manne ndani ya kipindi cha pili kwenye
Uwanja wa Rajko Mitic.

Jitihada zake ziliifanya timu hiyo
kushinda mechi nne mfululizo, huku
akifunga mabao 16 na hawajaruhusu bao

chini ya kocha wa muda, Hans-Dieter
Flick.

Na kwa mujibu wa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 31, ameathirika na ku-
penda kufunga kwenye kila mechi.

“Lazima nikiri... nimeathirika na ku-
penda kufunga mabao,” alisema Lewan-
dowski ambaye tayari amefunga mabao
27 katika mechi 20 alizocheza kwenye
mashindano yote msimu huu.

Aliongeza akiiambia Sky Sport: “Jambo
la muhimu ni jinsi tulivyocheza vizuri,
tulilinda vizuri, tulifurahia, bila kujali tuli-
chezaje, tulifuata mpango wetu.”
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Tuchel: Sina
hofu ya
kumpoteza
Neymar

PARIS, Ufaransa

THOMAS Tuchel amesema alimweka
benchi Neymar kwa ajili ya manufaa ya
mchezaji mwenyewe kwenye mchezo
dhidi ya Real Madrid na hakuhofia
kumkwaza mchezaji huyo.

Neymar, ambaye alianza kwenye
mchezo wa ljumaa iliyopita dhidi ya
Lille, alimwingiza Kipindi cha pili wakati
wakitoka sare ya kufungana mabao 2-2

PSG walianza kufungwa kwa mabao
ya Karim Benzema kabla ya Kylian
Mbappe na Pablo Sarabia kusawazisha.

Tuchel alibainisha kwamba aliamua
kumtumia kwa muda mfupi Neymar
ili asipate maumivu baada ya
kutoka kupona hivi karibuni.

“Hapana, sikuhofia kumkwaza, A/

sidhani kama tutampoteza o
Neymar,” alisema Tuchel baada
ya mchezo huo.

“Ilikuwa ni kwa sababu
ya manufaa kwa mchezaji
mwenyewe, hatuna tatizo
na hilo. Nilizungumza
nae na nilimwambia
ataanzia benchi. Tulifanya &
hivyo hivyo kwa Kylian 1%
kwenye mchezo dhidi ya
Galatasaray.

“Amekuwa nje ya uwanja
kwa wiki sita, alicheza
mchezo mmoja tu na kwa
upande wangu sikutaka
kuhatarisha afya yake.”

AMWOMBA
RADHI|ERIC

LONDON, England

OCHA wa Tottenham Hot-
spur, Jose Mourinho, ame-
omba radhi kwa Eric Dier
kwa kumtoa uwanjani kwa

sababu ya mbinu zake za kusaka

- .

ushindi katika mchezo wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Olym-
piacos ya Ugiriki juzi Jumanne.

Mchezo huo ulikuwa wa
kwanza kwa Mourinho ny-
umbani tangu alipochukua
nafasi ya Mauricio Po-
chettino kwa miamba

hao wa London wiki

iliyopita.

Lakini Spurs wa-
likuwa nyuma kwa
mabao 2-O mape-

ma na kocha huyo
A akaamua kumtoa

Dier na nafasi
yake kuchukuliwa
na Christian Erik-
sen katika dakika ya

/

L I(Wa miaka mingi,
Mourinho amekuwa hana
desturi ya kufanya mab-
a adiliko ya wachezaji mapema
na amekuwa tayari kufanya ma-
badiliko mara chache kipindi cha
kwanza kama mchezo unaonekana

kuwa mgumu kwake.

Safari hii mambo yalionekana kwenda vi-
zuri kwa upande wake na Dele Alli akaanza
kwa kufunga bao la kwanza kabla ya ma-
pumziko, kabla ya Harry Kane na Serge Au-
rier wakafunga na kufanya matokeo kuwa 4-2.

Na baada ya mchezo huo, Mourinho alise-
ma aliamua kumtoa mapema Dier ikiwa ni
sehemu ya mbinu ya mchezo huo.

“Wakati mgumu zaidi kwenye mchezo
haukuwa tu kwa namna walivyofunga mabao
mawili, ulikuwa ni pale nilipofanya mabadi-
liko kipindi cha kwanza,” alisema Mourinho
akiiambia Sky Sports.

“Ilimuumiza mchezaji na pia mimi mwe-
nyewe. Sio rahisi kwangu mimi na kwa
mchezaji mwenyewe,” alisema.

Guardiola afikiria ubingwa EPL

MANCHESTER, England

PEP Guardiola sasa ameelekeza
nguvu zake kwenye mbio za ub-
ingwa wa Ligi Kuu England wakati
Manchester City ikiwa imefuzu
kucheza hatua ya mtoano wa timu
16 katika Ligi ya Mabingwa Ulaya,
baada ya sare ya kufungana 1-1 na
Shakhtar Donetsk, juzi Jumanne.
Pointi moja ilitosha kwa ma-
bingwa hao wa England kufuzu
kwenye hatua hiyo wakiwa vinara
wa Kundi C na shukrani zaidi kwa

Atalanta kuifunga Dinamo Zagreb.

City ilianza taratibu kwenye mch-
ezo huo uliopigwa kwenye Uwanja
wa Etihad, lakini walipata bao la
kuongoza kupitia kwa Tlkay Gun-
dogan dakika ya 11 kipindi cha pili,
na Manor Solomon akasawazisha.

Licha ya kikosi chake kutokuwa
kwenye kiwango cha kuvutia, iki-
toka sare mfululizo kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya, Guardiola sasa
ana furaha ya kufuzu hatua ya
mtoano na akili yake ipo kwenye
mbio za Ligi Kuu England.

“Tumefuzu na tulicheza vizuri
zaidi kipindi cha pili,” alisema
Guardiola, ambaye ameshinda
mechi tisa kati ya 12 dhidi ya
Shakhtar, akiiambia BT Sport.

“Kipindi cha pili kilikuwa bora
zaidi kuliko cha kwanza. Tulihitaji
mashambulizi machache ya kush-
tukiza.”

“Katika kipindi cha kwanza
hatukuwa na haraka na tulicheza
taratibu, lakini kipindi cha pili tu-
liimarika na kuweza kuonyesha
kiwango bora.”
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

ARSENAL

® ® ® Ni baada ya siku za Emery kuhesabika
katika klabu hiyo ambayo msimu huu...

LONDON, England

OCHA wa Wolves, Nuno
Espirito Santo, anatajwa
kuwa katika nafasi ya kwan-
a ya kurithi mikoba na Unai

Emery ya kuiongoza Arsenal.
Hatima ya Emery katika
kikosi cha Gunners iko
katika hali ya sintofahamu
baada ya klabu hiyo kuan-
za vibaya kwenye msimu
huu unaoendelea.

Mhispania huyo amekuwa akifua-
tiliwa kwa kufanyiwa tathmini ya
mchezo kwa mchezo na tayari Mkuu
wa Kitengo cha Michezo cha klabu
hiyo, Raul Sanllehi, huku ikielezwa
pia ana uhusiano wa karibu na wa
muda mrefu na wakala wa Nuno,
Jorge Mendes.

Pia Mauricio Pochettino ambaye
ameondoka Tottenham, naye anata-
jwa kuhusishwa na klabu nyingine za

Lakini Nuno anatajwa wazi kwanza
ameivutia Arsenal kutokana na kazi
nzuri aliyoionyesha katika muda
wote ndani ya kikosi cha Wolves.

Kocha huyo raia wa Ureno mwe-
nye umri wa miaka 45, ameiongoza
Wolves kutwaa taji la Championship
miaka miwili iliyopita na uwezo al-
iouonyesha kwa kuifanya timu hiyo
kumaliza kwenye nafasi ya sana ka-
tika Ligi Kuu England msimu uliopita.

Kwa kumaliza kwenye nafasi
hiyo, Wolves ilipata tiketi ya kush-
iriki mashindano ya Ligi ya Europa
League, lakini kutokana na changa-
moto ya ratiba kwenye mashindano
hayo, iliangukia kwenye kupambana
kujiepusha na janga la kushuka dara-
ja.
Lakini ilijiondoka kwenye hatari
hiyo na sasa iko kwenye nafasi ya tano
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Eng-
land na kujiweka kwenye nafasi nzuri
ya kuanza kwenye hatua ya makundi

ya michuano ya Ligi ya Europa.

Mashabiki wa Arsenal wanautaka
uongozi wa timu hiyo kumtimua
Emery kutokana na kikosi chao
kuonekana  kuelemewa  katika
mchezo  uliochezwa  Jumamosi
baada ya kupambana kupata bao
la kusawazisha katika dakika za
lala salama kupitia Alexandre
Lacazette, wakiwa nyumbani mchezo
uliomalizika kwa sare ya magoli 2-2
dhidi ya Southampton.

Hata hivyo, Arsenal wanaamini
kuwa kuajiri kocha katikati ya msimu
kunaweza kuwaletea matatizo zaidi
na hivyo wanabhitaji kusubiri hadi
msimu utakapomalizika.

Kutokana na uamuzi huo, Gun-
ners huenda ikaamua kumtumia
kocha Freddie Ljungberg na mkuu
wa akademi yao, Steve Bould, kuion-
goza timu hiyo mpaka katika kipindi
cha majira ya joto mwakani, ambapo
mrithi wa Emery, atakuwa amepati-
kana.

BARCA, MADRID VITANI

KLABU za Barcelona na Real Madrid ziko tayari ku-
fanya mchakato wa kumsajili straika wa Arsenal na Timu
ya Taifa ya Gabon, Pierre-Emerick Aubameyang, ambaye
ana umri wa miaka 30. (Mirror)

AUBAMEYANG ANUKIA BARCA

MABINGWA wa Ligi Kuu Hispania maarufu LaLiga,
klabu ya Barcelona imetajwa inaongoza katika mbio za
kuwania saini ya straika wa Timu ya Taifa ya Gabon na
Arsenal, Pierre-Emerick Aubameyang (30). (Star)

JESUS KUTUA EVERTON

EVERTON inajipanga kumwajiri Kocha wa Flamengo,
Jorge Jesus ili kuchukua nafasi ya Marco Silva. Jesus
aliiongoza klabu hiyo ya nchini Brazil kuchukua ubingwa
wa Copa Libertadores. (Telegraph)

MANCHESTER UNITED YA SANCHO

MANCHESTER United inaamini kuwa wao ndio
klabu pekee waliobakia katika mbio za kuwania saini ya
mshambuliaji wa Borussia Dortmund na Timu ya Taifa
ya England, Jadon Sancho (19). United imepanga kuwa
na mchezaji huyo katika msimu ujao mwakani. (Tel-
egraph)

STERLING KUIKAMUA CITY

MKATABA mpya wa mshambuliaji wa England, Ra-
heem Sterling, aliopewa na Manchester City utamfanya
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24 kupokea
zaidi ya pauni 350,000 kwa wiki na kumzidi nyota Kevin
de Bruyne, ambaye alikuwa analipwa pesa nyingi zaidi
klabuni hapo. (Sky Sports)

BAYERN, SANE WATETA

WAKALA wa winga wa Timu ya Taifa ya Ujerumani,
Leroy Sane amekutana na mabosi wa Bayern Munich,
lakini viongozi wa mabingwa hao wa Bundesliga
wamesema watasubiri hadi katika kipindi cha majira ya
joto mwakani ili kumsajili nyota huyo mwenye umri wa
miaka 23. (Goal)

JONES AGOMBEWA ENGLAND

MANCHESTER United, Tottenham na Liverpool ni
baadhi ya klabu zilizojitokeza kuwania saini ya straika
chipukizi wa Peterborough United, Ricky-Jade Jones,
ambaye ni raia wa England. (Mail)

BAYERN YAMKATAA POCHETTINO

KOCHA wa zamani wa Tottenham, Mauricio Pochet-
tino, ametajwa kuwa si chaguo la Bayern Munich,
ambayo imeweka wazi kwamba Kaimu Kocha Hansi
Flick, ataendelea kukiongoza kikosi hicho hadi mwisho
wa msimu. (Goal)

POGBA AMVURUGA ZIDANE

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, ameende-
lea “kuvurugwa” kutokana na changamoto ya kumsajili
kiungo wa Manchester United Mfaransa Paul Pogba, licha
ya Rais Florentino Perez, kumpa uhuru wa kumsajili
nyota wa Tottenham, Christian Eriksen (27) au Mhispania
Fabian Ruiz anayeichezea Napoli. (Mirror)

KOCHA AMTAMANI HAALAND

KOCHA wa Red Bull Salzburg, Jesse Marsch, anaamini
straika wake raia wa Norway, Erling Haaland (19), atabakia
katika klabu hiyo hadi ifikapo mwisho wa msimu. (CNN,
via Manchester Evening News)
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Bl MIRAJI AJIPANGA KUFANYA
MAKUBWA SIMBA, STARS

Suluhu kuzindua
Shimmuta Mwanza

Na Shufaa Lyimo

MAKAMU wa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu
(pichani), anatarajiwa kuwa mgeni
rasmi katika uzinduzi wa mashindano
ya Shimmuta utakaofanyika Novemba
hamika.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mwenyekiti wa Shimmuta, Khamisi
Mkanachi, alisema licha ya uzinduzi
kufanyika siku hiyo, tayari mashinda-
no hayo yalianza kufanyika jana

baada ya wanamichezo
wanaoshiriki kuwasili
kwa wakati kama
o ilivyopangwa.
b  “Uzinduzi rasmi
4=, Wa mashindano
. Vvetu utafanyika
Novemba 30, lakini
leo (jana), ndio
mashindano
yameanza,
maandalizi
valikwenda
vema na sasa tunasubiri siku ya uzin-
duzi, tunashukuru mwitikio umekuwa
mkubwa sana tofauti na mwaka jana,”
alisema Mkanachi.

Aliongeza kuwa mwitikio wa mwaka
huu umekuwa mkubwa kutokana na
idadi ya kampuni zinazoshiriki am-
bazo zimechangia ushindani.

“Mwaka jana Dodoma tulikuwa na
kampuni 26, lakini mwaka huu tume-
pata idadi ya kampuni 45," alisema
kiongozi huyo.

Naye Makamu Mwenyekiti wa
Shimmuta, Roselyne Massam, alisema
kuwa amefurahishwa na mwitikio
mkubwa ulioonyeshwa katika siku ya
kwanza ya mashindano hayo hapo
jana.

Zanzibar Heroes
yaanza majigambo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Msaidizi wa timu ya soka

ya Zanzibar (Zanzibar Heroes), Ali
Mtuli, amesema hawana wasiwasi na
mashindano ya Kombe la Chalenji, kwa
sababu kundi ambalo wamepangwa
katika michuano hiyo inayotarajia
kufanyika kuanzia Desemba 7 hadi 19
mwaka huu, ni la kawaida.

Zanzibar Heroes imepangwa katika
Kundi C pamoja na ndugu zao Tanzania
Bara (Kilimanjaro Stars), Djibouti na
mabingwa watetezi, Kenya (Harambee
Stars).

Mtuli alisema kuwa wanajiandaa
kufanya vema katika mashindano hayo
kwa sababu timu walizopangwa nazo,
wameshawahi kukutana na kuwafa-
hamu wachezaji wao.

“Hatuna mashaka na timu ya Kenya
wala Tanzania Bara, kwa sababu
tumeshawahi kukutana, tunawajua aina
va uchezaji wa timu hizo pamoja na
uzoefu wao,” alisema Mtuli.

Kocha huyo alimtaja Abdallah
Sebo kuwa ndiye mchezaji pekee
anayecheza katika Ligi Kuu Tanzania
Bara ambaye amesharipoti kwenye
mazoezi ambayo yanafanyika kwenye
viwanja vya Amaan na Mao.

Na Shufaa Lyimo

SHAMBULIAJI wa mabingwa

watetezi wa Ligi Kuu Tan-

zania Bara, Simba, Miraji

Athumani “Sheva”, ameahidi

kuendelea kujituma zaidi ili kuisaidia

klabu yake kutimiza malengo ya kutetea
taji hilo wanalolishikilia hapa nchini.

Miraji ambaye amerejea Simba

akitokea Lipuli FC ya mkoani

Iringa, amewataka mashabiki

wa timu hiyo kwamba wasiwe

na wasiwasi na timu yao licha

ya ushindani uliopo katika

msimu huu.

Akizungumza na  gazeti  hili
jana, baada ya mazoezi ya asubuhi
yanayoendelea kwenye viwanja vya
Gymkhana, Miraji alisema Ligi Kuu
msimu huu ina wushindani ambao
umetokana na kila timu kujipanga
vizuri ili kujiepusha na janga la kushuka
daraja.

“Nitaendelea kujituma ili kuifikisha
mbali timu yangu kwa kushirikiana na
wachezaji wenzangu, naomba mashabi-
ki wangu wazidi kunipa ushirikiano,”
alisema mchezaji huyo.

Miraji aliongeza kuwa anatarajia
kuongeza umakini na kufuata male-
kezo kutoka kwa makocha wake kwa
sababu bado anahitaji kutimiza ndoto

za kwenda kucheza nje ya Tanzania.

“Kikubwa ni kumsikiliza mwalimu
kwa makini tunapokuwa mazoezini
hiyo ndio itanifanya nizidi kuwa bora
zaidi, ndani ya klabu na kwenye Timu
ya Taifa,” alisema mchezaji huyo.

Aidha, alisema lengo lake ni kuona
kipaji chake kinaendelea kuimarika na
anaamini hilo linawezekana.

Mshambuliaji huyo sasa ameshafun-
ga mabao sita katika Ligi Kuu Tanzania
Bara ambayo inatarajia kusimama kupi-
sha mashindano ya Kombe la Chalenji
kwa nchi za Afrika Mashariki na Kati
ambayo yatafanyika kuanzia Desemba
7 hadi 19, mwaka huu jijini Kampala,
Uganda.

¥y
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Wachezaji wa Azam FC, Shabani Chilunda (kulia) na Nicholas Wadada, wakishangilia bao la tatu la timu hiyo
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Alliance FC iliyochezwa juzi jijini Mwanza. Azam ilishinda

mabao 5-0. PICHA: MTANDAO

Cheche ahitaji mabao zaidi Azam

Na Somoe Ng'itu

BAADA ya timu yake kupata ushindi
mnono wa mabao 5-0 dhidi ya wenyeji
Alliance FC, Kocha Msaidizi wa Azam
FC, Iddi Cheche, amesema siri kubwa ya
wao kupata matokeo hayo ni kucheza
kwa kiwango cha juu, huku pia ikifura-
hia uwanja wa nyasi bandia ambao wa-
liutumia katika mchezo huo.

Katika mchezo huo, mshambuliaji
Mzambia Obrey Chirwa alifunga hat-
trick wakati Shabani Chilunda yeye ali-
funga mabao mawili.

Kufuatia ushindi huo, Azam FC am-
bayo imecheza mechi tisa, imefikisha
pointi 19 na kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara inayoongozwa na

Simba wenye pointi 25, wamepanda
hadi katika nafasi ya nne.

Akizungumza na gazeti hili, Cheche,
alisema kuwa wachezaji wake wamefuata
maelezo kwa kiwango cha juu, lakini bado
anahitaji kuwaimarisha zaidi na kutumia
vema nafasi zote wanazotengeneza.

Cheche alisema kama wachezaji wake
wangetumia nafasi zote walizotengen-
eza na kuongeza umakini, wangeondo-
ka na ushindi mnono zaidi ya huo wal-
ioupata hapo juzi.

“Tunashukuru wachezaji wamefuata
kile tunachokieleza mazoezini, leo (juzi)
kwa kiasi kikubwa wachezaji wamefua-
ta maelekezo, wamefanya asilimia 70
ya maelekezo tuliyowapa, lakini kama
wangeongeza utulivu, wangestahili ku-

pata mabao mengi zaidi, walionekana
kuridhika, siku zote unapopata nafasi
unatakiwa uitumie vema, hata kama ni
kufunga mabao 50, hii ni kumtisha mp-
inzani anayekuja,” alisema Cheche.

Aliongeza kuwa bado wanahitaji ku-
waimarisha zaidi na kutoridhika na ma-
bao wanayofunga kwa sababu wanahi-
taji pia kuweka rekodi.

“Nawapongeza pia vijana wangu,
wametumia vizuri nafasi walizopata
tofauti na michezo iliyopita, walikuwa
hawawezi kufanya kama walivyofanya
katika mchezo huu,” Cheche aliongeza.
Salaam juzi usiku tayari kuendelea na
maandalizi ya mchezo wao unaofuata
wa ligi hiyo.
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Kiungo wa Manchester City, Bernardo Silva (kushoto), akiwania mpira dhidi ya nyota wa Shakhtar Donetsk, Ismaily
katika mechi ya Kundi C ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyochezwa juzi. Timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1.

PICHA: MTANDAO

YANGA, ALLIANCE
WATAMBIANA

® ® ® Kila timu yajipanga kuingiza kikosi imara
katika mchezo huo utakaochezwa kesho...

Na Somoe Ng'itu

APAMBANO yanaendelea! Hayo
ni maneno ya Kaimu Kocha
Mkuu wa Yanga, Boniface Mkwa-
sa, kuelekea mchezo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya Alliance FC, unaota-
rajiwa kuchezwa kesho kwenye Uwanja wa

Tayari kikosi cha Yanga
kikiwa na wachezaji wake 18
pamoja na benchi la ufundi
lililoko chini ya kocha huyo
wa zamani wa Timu ya Taifa
(Taifa Stars), kimeshawasili
jijini humo tangu juzi.
Akizungumza na gazeti hili jana, Mkwasa,
alisema kuwa kikosi hicho kimeimarika na

kimekwenda Mwanza kwa jukumu moja la
kusaka ushindi.

Mkwasa alisema kuwa wachezaji wake
wako tayari kwa mchezo huo, ambao
anaamini utakuwa na ushindani kutokana
na wapinzani wao kupoteza mchezo uli-
opita kwa idadi kubwa ya mabao.

Alisema pia anatarajia kuona wapinzani
wao wakibadilisha aina ya mchezo waliou-
zoea kwa sababu ya kuhitaji kupata matokeo
mazuri, jambo ambalo tayari amewaandaa
wachezaji wake kukutana na hali hiyo.

“Tumekuja Mwanza kupambana, hakuna
kingine, Alliance si wabaya, wamekuwa na
mwenendo mzuri katika baadhi ya mechi
zao, hatutawadharau kwa sababu wame-
fungwa mabao matano, huu ni mpira na kila
siku timu huingia uwanjani ikiwa na mipa-
ngo tofauti,” Mkwasa alisema.

Ofisa Habari na Mawasiliano wa Yanga,
Hassan Bumbuli, alisema kuwa wachezaji
wao wote waliokwenda Mwanza wako
salama na jana jioni walitarajiwa kufanya
mazoezi yake kwenye Uwanja wa Butimba.

“Timu iko katika hali nzuri, muda huu
(jana jioni), wachezaji wako kwenye ma-
zoezi Butimba, kesho (leo), ndio wataenda
Kirumba kumalizika mazoezi ya mwisho
ya mechi yetu dhidi ya Alliance,” Bumbuli
alisema.

Naye Kocha Mkuu wa Alliance, Kessy
Meziray, aliliambia gazeti hili kuwa mechi hiyo
haitakuwa nyepesi kwa upande wowote ku-
tokana na maandalizi ambayo wameyafanya
kuelekea mchezo huo.

Mziray alisema kuwa ameshakaa na
wachezaji wake na kuwataka wasahau ma-
tokeo ya mchezo uliopita, na kuweka mawa-
zo na akili kwa mechi dhidi ya Yanga ambayo
iko mbele yao.

“Tunajuana, tumejiandaa kucheza na Yan-
ga kwa umakini, wasitarajie mteremko, waji-
pange kwa sababu tunaamini uwezo wa ku-
wafunga tunao,” alisema kocha huyo ambaye
kabla ya kufungwa na Azam FC, aliwachapa
KMC FC ya Dar es Salaam mabao 2-0.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Kitambi ataka
mabao Simba

Na Mwandishi Wetu

HATIMAYE Kocha Mkuu wa Simba, Patrick
Aussems, ameanza kutumikia adhabu yake
ya kusimamishwa baada ya jana kushind-
wa kukiongoza kikosi cha mabingwa hao
watetezi kwenye mazoezi yaliyofanyika
Salaam.

Aussems anatarajia kuweka "kitimoto"
na Kamati ya Maadili, katika kikao kina-
lake kubwa lilikuwa ni kuondoka nchini na
kwenda kufanya mazungumzo na klabu
nyingine kinyume na mkataba wake.

Katika siku ya kwanza, Kocha Msaidizi,
Dennis Kitambi, ambaye amelazimika
kuongoza mazoezi ya timu hiyo baada ya
kutakiwa kufanya hivyo na mabosi wake,
alionekana kuwapa mazoezi ya kumiliki
mpira na kufunga mabao.

Kitambi alisema kuwa ametakiwa kusi-
mamia programu za timu hiyo kwa muda
wa wiki moja mpaka pale Aussems ataka-
pomalizana na uongozi wa klabu hiyo am-
bao umepanga kukutana naye.

"Kitu ambacho nimeongea na Mkuru-
genzi Mtendaji, aliniambia anataka ku-
niambia ana kwa ana, nikujulishe kuwa Ko-
cha Mkuu tumemsimamisha mpaka pale
tutakapokuwa na kikao tarehe 28, kwa
sasa wewe itabidi usimamie timu kwa wiki
nzima," alisema Kitambi, ambaye amesha-
wabhi pia kuzifundisha Azam FC na Ndanda
FC za hapa nchini.

Hata hivyo, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
klabu hiyo, Senzo Masingiza, jana alivamia
mazoezi ya vinara hao wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, lakini hakuwa tayari kutoa mael-
ezo yoyote kuhusiana na kutoonekana kwa
Aussems kwenye mazoezi hayo.
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