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HABARI KITAIFA

Aliyepokea
rushwa
50,000/-
ahukumiwa

kulipa mil. 1/-

Na Julieth MKireri, KIBITI

OFISA Utumishi wa Kam-
puni ya Sino Hydro Power,
Baraka Elias, amehukumiwa
kulipa faini ya Sh. milioni
moja baada ya kukutwa na
hatia ya kuomba rushwa
ya Sh. 50,000 kutoka kwa
mwendesha mitambo wa
kampuni hiyo.

Mahakama ya Wilaya ya
Kibiti, ilimhukumu Baraka
kutumikia kifungo cha miaka
mitatu jela au kulipa faini ya
Sh. milioni moja, baada ya
kukutwa na kosa la kuomba
na kupokea rushwa ya Sh.
50,000, kinyume na kifungu
15(1)(a) cha Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
Na.11 ya Mwaka 2007.

Awali, mwendesha mash-
taka wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(Takukuru), Beatrice Ngago,
akisoma mashtaka mbele
yva Hakimu wa Wilaya ya
Kibiti, Florian Mtulo alisema,
mshtakiwa alitenda kosa la
kushawishi kuomba rushwa
ya Sh. 50,000.

Imedaiwa kuwa, mtuhu-
miwa huyo ambaye ni
Ofisa Utumishi wa kampuni
hiyo inayojenga mradi wa
kitaifa wa umeme, katika
Mto Rufiji, aliomba rushwa
kwa Wilfred Rutibi, ambaye
ni mwendesha mitambo ili
asimfukuze kazi. Kwa mujibu
wa mwendesha mashtaka,
mtuhumiwa alimweleza
mlalamikaji kuwa hakupas-
wa kuajiriwa katika kampuni
hiyo, kwa kuwa alishawahi
kuajiriwa katika Kampuni ya
CRDC, ambayo pia inajenga
mradi wa umeme Rufiji na
kufukuzwa kazi, hivyo ali-
poteza sifa za kuajiriwa.

Ilidaiwa kuwa, mtuhumiwa
alikamatwa Desemba 22,
na maofisa wa Takukuru
kituo maalumu cha Ikwiriri
kwa kushirikiana na askari
wa Jeshi la Polisi, baada ya
kuandaliwa mtego na ku-
fanikiwa kumkamata mtuhu-
miwa akiwa kazini eneo la
mradi.

Baraka alikiri makosa yote
mawili, kuomba na kupokea
rushwa, na baada ya kulipa
faini aliachiwa huru.

Mkuu wa Takukuru Mkoa
wa Pwani, Suzana Raymond,
ametoa wito kwa wakazi
wa mkoa huo kutoa taarifa
za vitendo vya rushwa
kuondoa kero hiyo ambayo
imekuwa ikichangia baadhi
va huduma kutofanyika kwa
ufanisi.

zamani wa Mbeya, ambalo wanadai wanataka kuporwa na Halmashauri ya Jiji. PICHA: NEBART MSOKWA.

40,000 kuajiriwa
serikalini Februari

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Mkuu Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Dk.
Laurean Ndumbaro, amesema
serikali inatarajia kuajiri watumi-
shi wapya zaidi ya 40,000 katika
kada mbalimbali Februari mwa-
kani.

Dk. Ndumbaro aliyasema hayo
waandishi wa habari waliohoji
mikakati ya serikali kukabiliana
na tatizo la uhaba wa watumishi
katika kada ya afya.

Alisema serikali katika mwaka
wa fedha 2019/20, imepanga
kuajiri  watumishi wapya zaidi

ya 40,000 katika kada mbalim-
bali.

“Katika mwaka wa fedha
2019/20, serikali imetenga idadi
hiyo ya ajira ambazo zitaanza
kutolewa Februari 2020, ziki-
wamo za kada ya afya ambazo
zitasaidia kukabiliana na uhaba
wa watumishi katika baadhi ya
vituo vya afya na hospitali nyingi
zilizojengwa katika awamu hii ya
tano,” alisema.

Katibu Mkuu pia alizungum-
zia upandishwaji wa vyeo kwa
watumishi wa umma walioki-
dhi vigezo, akieleza kuwa ofisi
yake ilitoa idhini kwa waajiri
kutekeleza suala hilo kwa mwaka
2017/18 na ubadilishwaji wa vyeo
kwa mwaka wa fedha 2018/19.

“Katika utekelezaji wa zoezi
hili, hadi sasa watumishi 95,905
waliokuwa na sifa kwa mujibu
wa sheria na kanuni za utumishi
pamoja na miundo ya utumishi,
wamebadilishwa mishahara yao
katika mfumo wa taarifa za kiu-
tumishi na mishahara (HCMIS)
na taarifa za watumishi 6,000
zilizobakia zinaendelea kufany-
iwa kazi na zitakamilika Januari
2020,” alisema.

Alisema upandishwaji wa vyeo
kwa watumishi wanaostahili na
walio katika bajeti ya mwaka wa
fedha 2018/2019 na 2019/2020
utafanyika ndani ya mwaka huu
wa fedha baada ya kukamilisha
uidhinishwaji tajwa.

Alisema Ofisi ya Rais Mene-

jimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora pia imebaini
kuna waajiri wanaowasilisha ka-
tika ofisi yake taarifa za uongo
kuhusu upandishwaji vyeo kwa
watumishi kwa nia ovu.

Alisema taarifa hizo zinatum-
wa na waajiri zikitaka watumi-
shi wao wapandishwe vyeo bila
kutimiza vigezo vilivyowekwa
kwa mujibu wa sheria na kanu-
ni zinazosimamia utumishi wa
umma.

Aliwaonya viongozi pamoja
na wakuu wa taasisi za umma
ambao wamekuwa wakijihusisha
na tabia hizo, akiwataka kuacha
mara moja kwa kuwa hatua kali
zitachukuliwa dhidi yao ikiwa ni
pamoja na kufukuzwa kazi.

Mwimbaji nyimbo za injili asakwa madai kuua mkewe

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

VYOMBO vya ulinzi na usalama
katika Wilaya ya Arumeru, mkoa-
ni Arusha, vinaendesha msako
mkali wa kumtafuta Mosses Pal-
langyo, mwimbaji wa nyimbo za
injili anayetuhumiwa kumuua
mkewe Marry Mushi kwa shoka.
cha Kilinga wilayani humo, baada
ya kutembelea kuona mauaji

hayo, Mkuu wa Wilaya hiyo, Jerry
Muro, alisema alifika muda mch-
ache eneo la tukio baada ya tukio
hilo kutokea.

“Kweli nimesikitishwa sana na
tukio hili lililotokea siku ya Si-
kukuu ya Krismasi nawapa pole
hili baya lililoharibu sikukuu
yetu,” alisema.

Kwa mujibu wa Muro, tayari
vyombo vya dola vimeanza msa-
ko mkali kumtafuta mtuhumiwa

ili atiwe mbaroni.

“Nawaomba wananchi muwe
watulivu na mtuachie vyombo
vya usalama tulifanyie kazi na
wananchi wanaofahamu mahali
alipokimbilia mtuhumiwa wa-
saidie vyombo vya dola kuvipa
taarifa,” alisema.

Baba mzazi wa mtuhumiwa,
Latiaeli Pallangyo, alisema tukio
hilo lilitokea Desemba 25, mwaka
huu majira ya mchana.

Alisema Marry (marehemu)

na mwanawe Mosses wana wiki
tatu tangu waanze kuishi pamoja
kama mume na mke.

“Lakini hapakuwa na ugomvi
wowote na tulitegemea watash-
erehekea Sikukuu ya Krismasi
vizuri na asubuhi kabla
ya kutokea mauaji haya Marry al-
ipika chai na kuendelea na shu-
ghuli za kawaida mpaka mauti
yalipomfika kwa kupigwa na
shoka chumbani kwake,” alise-
ma.
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Ofisa Takwimu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Makunga Seleman (kulia), akishuhudia mifugo ya wananchi wa Kata
va lgurusi wilayani Mbarali ikiogeshwa wakati wa ziara yake ya kuhamasisha uvogeshaji wa mifugo. PICHA: NEBART

MSOKWA

Uwekezaji kadi za kielektroniki
sasa watajwa kukuza uchumi

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Ukanda Maalum wa
Uwekezaji (EPZA) imesema inaendelea
kuvutia uwekezaji kwenye viwanda vina-
vyotumia teknolojia ya kisasa ili kukuza na
kuendeleza wajasiriamali waweze kuitumia
na kukuza uchumi.

Mkurugenzi wa Uhamasishaji Uwekezaji
wa EPZA, James Maziku, alisema hayo al-
ipokuwa anazungumzia uwekezaji wa ki-
wanda cha kutengeneza kadi za kielekTron-
iki cha ‘DZ Cards’ Afrika kilichopo katika
eneo maalum la uwekezaji la Benjamin Wil-
katika kiwanda hicho pekee kilichopo Af-
rika chini ya Jangwa la Sahara ni zaidi ya Sh.

bilioni 11.

Baadhi ya viwanda vilivyopo katika
maeneo maalum ya uwekezaji EPZ ni
pamoja na viwanda vya nguo, vinavy-
ochakata nafaka, vya kutengenezea vi-
fungashio, vifaa vya ujenzi na vya bidhaa
za ngozi. Maziku alisema kuongezeka
kwa mahitaji ya kadi za kielektroniki na
kukuza uchumi usiotumia pesa taslimu
ndio imefanya kiwanda cha DZ Cards
Afrika kupanua masoko ili kusambaza
bidhaa zake katika bara lote la Afrika.

“Ongezeko la mahitaji ya kadi za kiele-
ktroniki na kukuza matumizi uchumi
usiotumia pesa taslimu ndio imetoa
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Abiria wakoshwa treni Dar-Moshi

Na Maulid Mmbaga

ABIRIA wanaosafiri kwa treni ya Dar es
Salaam-Moshi, wameeleza kufurahishwa
na huduma hiyo iliyorejeshwa mwanzoni
mwa mwezi huu, baada ya kusimama kwa
miaka 25.

Treni hiyo ilianza tena safari zake De-
semba 6, mwaka huu, safari moja kwa sasa
ikichukua zaidi ya abiria 600 na imepun-
guza adha kwa wananchi hasa wazaliwa wa
Mkoa wa Kilimanjaro ambalo wana utama-
duni wa kurejea walikozaliwa kwa ajili ya
mapumziko ya mwishoni mwa mwaka.

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Isack Kamwelwe, alisema jana
kuwa serikali inajitahidi kuhakikisha in-
aboresha huduma ya usafiri huo hususani
kipindi hiki cha sikukuu. Alisema katika mi-
kakati yake, serikali imeagiza mabehewa 44
ili kukidhi mahitaji kwa kuwa kumekuwa
na idadi kubwa ya abiria kwa kipindi hiki

cha mwisho wa mwaka.

“Ruti ya kutoka Dar es Salaam kwen-
da Moshi ni Jumanne na Ijumaa, Moshi
kwenda Dar ni Jumatano na Jumamosi,
safari inaanza saa 10:00 alasiri na kufika
2:00 asubuhi,” alisema.

“Ruti ya Moshi tulitakiwa tupeleke
treni kila siku. Jana (juzi) tulibeba abiria
950, kutoka Dar es Salaam kwenda
Moshi, hivyo ni dhahiri kwamba uhitaji
wa huduma hii ni mkubwa,” alibainisha.

Alisema huduma ya usafiri wa treni
itaendelea kutolewa pia katika mikoa
ya Mwanza, Tabora na Kigoma ikiwa ni
jitihada za serikali katika kurahisisha
usafiri kwa wananchi.

Mmoja wa abiria wa treni ya Dar es Sa-
laam kwenda Moshi, Eveline Lyimo, ali-
ipongeza serikali kwa kurejesha usafiri
huo kwa Mkoa wa Kilimanjaro baada ya
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Kifo mjamzito,
mwanhawe

““  mtoni chaibua
< Kinamama

Na Gurian Adolf, KALAMBO

] : BAADA ya mjamzito Maria Kalunde
/ i (42) na mwanawe Magreth Lui (9), kufa

: maji wakati wakivuka Mto Kalambo
. ¢ akimsindikiza mama yake kwenda kliniki,

_'; ' J ] baadhi ya wanawake wa Kijiji cha Kasitu

N
\

wilayani Kalambo mkoani Rukwa, wamei-
3 7 omba serikali kujenga daraja katika mto
r ) huo ili waache kuhatarisha maisha yao.
R L Wakizungumza kwa nyakati tofauti

¢ na gazeti hili wanawake hao walisema
3 S “a : wamekuwa wanakabiriwa na changamoto
) "' : : kubwa hasa kipindi cha masika kuvuka
A . mto huo, kwa kuwa hujaa ma wakati
mwingine maji hupita juu ya kivuko cha
miguu kinachokatisha mto huo.

Mmoja wa wanawake hao, Isabella Sin-
yangwe, alisema katika msimu wa mvua
nyingi, wanawake wamekuwa wakikabil-
iwa na wakati mgumu kwa kuwa huduma
nyingi zikiwamo za afya zinapatikana
ng'ambo baada ya kuvuka mto huo.

Alisema kuna baadhi ya siku wamekuwa
wazilazimika kukosa huduma hizo kutoka-
na na maji kujaa hadi kupita juu ya daraja,
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Hivi ndivyo ilivyo rushwa
Ngono wasomi vyuo Vikuu

eMshika sheria, mtenda, mtendwa waanika...

Na Sanula Athanas

IVI sasa kuna kilio

cha wigo mpana wa

rushwa kuingia katika

mustakabali wa elimu,
hususan ngazi ya vyuo vikuu
kunakoripotiwa matukio yenye
ushahidi.

Picha ya wazi ya kashfa hiyo
iko zaidi kati ya mwalimu na
mwanafunzi wake, lakini kwa
upande wa pili wa sarafu, ina-
fanyika kati ya wanafunzi we-
nyewe.

Ni madhara yanayogusa kila
kona, kuanzia mamlaka rasmi
za kiserikali na zisizo za kiseri-
kali, kwa maana ya jamii kwa taf-
siri yake pana, ujumbe mkuu ni
kwamba ‘elimu ndiyo kioo cha
jamii’ na mahali panapotumika
kuunda msingi wa jamii ya sasa
na taifa liendako.

Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru),
inaegemeza tafsiri yake rasmi
kuhusu rushwa kwa kurejea Ka-
musi ya Kiswahili Sanifu, toleo
la mwaka 2004, ikifafanua: “Ni
fedha au kitu cha thamani kina-
chotolewa na kupewa mtu mwe-
nye madaraka ya jambo fulani ili
mtoaji apatiwe upendeleo.”

Inaendelea na ufafanuzi wake
kwamba: “Rushwa ni matumizi
mabaya ya ofisi au mamlaka kwa
manufaa binafsi, na mara nyingi
hutolewa kwa siri kwa sababu
ni tendo la fedheha na ni kosa
la jinai.

“Matokeo ya vitendo hivi vya
rushwa ni kuathirika kwa upa-
tikanaji wa huduma za kijamii
ambazo ni haki ya wananchi
ambapo huduma huwa duni au
kutopatikana kabisa.”

Vivyo hivyo, wanataaluma
katika nafasi yao, wanaitafsiri
dhana ya elimu kuwa ni tendo
au uzoefu wenye athari ya ku-
jenga akili, tabia au uwezo wa
kimaumbile wa mtu binafsi.

Wasomi hao katika tafsiri ya
kiufundi, wanaeleza kwamba
elimu inabeba maana ya njia
inayotumiwa kwa makusudi na
jamii kupitisha maarifa, ujuzi
na maadili kutoka kizazi kimoja
hadi kingine.

Ili kufanikisha urithi huo,
wataalamu wanaobeba juku-
mu la kuratibu na kusimamia
mchakato wa elimu wanaitwa
walimu. Hao wanawajibika
chini ya chombo maalum cha
kitaaluma kufanikisha lengo
linalopitishwa katika mitaala
na muhtasari wa masomo (syl-
labus).

Kwa kurejea maeneo yao
mahsusi ya kiutendaji, wal-
imu hao wamebatizwa majina
mbalimbali ya vyeo na wajibu,
kulingana na kiwango wana-
chowajibika. Hilo ndilo linalozaa
majina kama profesa, mhadhiri

na mkufunzi.

Hali kadhalika, dhana ya ngono
inayolalamikiwa kuchukua nafasi
ndani ya elimu, inatafsiriwa ka-
tika Kamusi ya Oxford kwamba ni:
“Tendo la mwanamke na mwana-
mume kujamiiana.”

TAKUKURU vs KINACHOJIRI

Inaelezwa kuna mtazamo mpa-
na zaidi unaotawala nyendo na vy-
anzo vya rushwa ya ngono vyuoni,
ambavyo ushahidi na mazingira
yake ni mambo dhahiri.

Matukio yanayojitokeza, tabia
zilizotawala na aina ya utamaduni
ulioshika kasi, ni miongoni mwa
viwasilisho vya ushahidi huo.

Mathalani, inapotokea mam-
laka ya chuo cha elimu ya juu
kukiri matukio hayo, baadhi ya
wahadhiri wake kukumbwa na
kesi za kashfa hiyo, wanafunzi
ama kulalamika au kuanika kwa
njia rasmi na zisizo rasmi, huku
wenye dhamana ya kuwasimamia
nao wakiweka wazi namna wana-
vyoona shida ya ukakasi huo, ni
kielelezo kingine.

Kwa kurejea Oktoba mwaka
jana, Takukuru ilitangaza kum-
shikilia mhadhiri (jina tunalihifa-
dhi) wa Chuo Kikuu cha Dodoma
(Udom), aliyetuhumiwa kuomba
rushwa ya ngono kutoka kwa
mwanafunzi wake.

Ni tukio lililofungua rasmi picha
mbaya kwa chuo hicho kinacho-
tikisa kwenye orodha ya ukubwa
barani Afrika, pia kikishika rekodi
ya juu ya uwekezaji kielimu katika
awamu iliyopita ya uongozi wa
serikali.

Wakati Takukuru ikiwa katika
tafakuri ya mageuzi hayo yanayo-

husu aina hiyo mpya ya rushwa
kwa wasomi wa daraja la juu, kuna
laam na kupatiwa ushahidi uliotu-
mika kulifikisha mahakamani.

Leo inatimu mwezi mmoja, Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
mhadhiri wa Chuo cha Taifa cha
Usafirishaji (NIT), mwenye umri
wa miaka 69 (jina tunalo), kutu-
mikia jela miaka mitatu.

Katika kesi hiyo ambayo hu-
kumu yake ilisomwa Novemba 27,
mwaka huu, kosa kuu lililomtia
hatiani ni kunaswa na Takukuru
alipoomba rushwa ya ngono ku-
toka kwa wanafunzi wake.

Mhadhiri huyo wa chuo hicho
pekee mahsusi kwa sekta ya usa-
firishaji nchini, ambaye mkasa
wake ulisababisha kutapakaa
mjadala wa kijamii kitaifa, alinu-
surika kifungo, baada ya kutumia
fursa ya makubaliano na Mkuru-
genzi wa Mashtaka nchini (DPP),
alipokiri kutenda kosa, kuomba
msamaha na kulipa faini ya Sh.
milioni tano.

Katika mkasa mwingine un-
aofanana, Machi 5 mwaka huu,
Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, William Ole Nasha, al-
ilazimika kuzuru Chuo Kikuu cha
Mwanza, kushughulikia malala-
miko ya baadhi ya wanafunzi
waliodai kunyanyaswa kingono na
wahadhiri.

Ole Nasha alifanya kikao cha
ndani na uongozi wa chuo, ki-
sha akakutana na baadhi ya wa-
nafunzi na uongozi wa serikali ya
wanafunzi kwa faragha, viongozi
wa SAUT wakiwa nje ya ukumbi

ili kuwapa wanafunzi uhuru wa
kujieleza.

Kupitia mkutano huo, Naibu Wa-
ziri alibaini matatizo makuu ma-
tano yanayowakabili wanafunzi,
kubwa likiwa ukatili wa kijinsia
dhidi yao, mzizi mkuu akitaja wa-
hadhiri kukosa uaminifu na kue-
ndekeza rushwa kutoka kwa wa-
nafunzi.

“Wakati wanachuo wakijieleza,
nilibaini mambo makuu matano
yanayowakabili ambayo ni ukosefu
wa mifumo sahihi ambayo ina-

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Mtakatifu Augustine
(SAUT). Prof. Costa Mahalu.

tumiwa chuoni, kuwapo baadhi
ya walimu wanaoomba rushwa
kwa wanafunzi ili kuwaongeza
ufaulu,” Ole Nasha alisema.

Kiongozi huyo wa elimu nchini
anafafanua kwamba, ukosefu
wa bima ya afya kwa wanafunzi
waliokwishalipa, ubadhirifu ka-
tika ofisi ya mikopo chuoni na
uongozi kutotoa ushirikiano kwa
wanafunzi wenye matatizo, ni se-
hemu ya mzizi wa madhila.

Kwenye majumuisho yake, Ole
Nasha alimwagiza Katibu Mkuu
wa wizara yake, kufanya uchun-
guzi maalum utakaosaidia kuibua
ukweli uliojificha kuhusu dodosa
za kashfa hiyo na hatua za kuishu-
ghulikia.

Katika mwitikio wake, Makamu
Mkuu wa SAUT, Profesa Costa
Mahalu, anasema wameanzisha
kitengo maalum cha kupokea
malalamiko ya kijinsia katika taal-
uma, ikijumuisha suala la rushwa
ya ngono, kwa kuwa tuhuma hizo
zinakinzana kwa asilimia 100 na
malengo ya kielimu na kiroho ya
kuanzishwa kwa taasisi hiyo.

Profesa Mahalu, ambaye kitaal-
uma ni mwanasheria, anasema
taratibu za kupokea malalamiko
zinagjumuisha kwa mdomo na
kimaandishi, huku akikiri uweze-
kano wa kuwapo suala hilo am-
balo SAUT katika msimamo wake
rasmi inalitafsiri kuwa tendo ovu.

Anaendelea: “Napata ugumu
kusema lipo hapa au halipo. Lak-
ini, malalamiko yapo, ila ushahidi
unakuwa mgumu sana. Uhusiano
ni wa watu wawili, lakini mmo-
jawapo anaposhindwa kuelewana
na mwenzake, huibuka hadha-
rani.

“Hapa SAUT tuna kitengo cha
‘social ethics’ (maadili ya jamii),
wanafunzi wa mwaka wa kwanza
wanapofika tu, tunawapa elimu
ya namna ya kuishi chuoni na
maadili yake, maana wapo baadhi
ya wanavyuo wanapopata uhuru
wa kujiamulia, hasa wale am-
bao hawajalelewa katika maadili
mema, hufanya mambo ya ovyo.

“Pia, tumewaelekeza watawa
wetu na mapadri wetu kuwajaza
elimu ya maadili. Hayo ni matukio
machache tu ambayo yanachafua
vyuo, lakini hapa SAUT kama
mnavyoshuhudia, tuna wanafunzi
zaidi ya 13,000. Idadi hii ni kubwa
na inatokana na ubora wa elimu
tunayoitoa hapa.

“Nia yetu ni kuona malengo
tuliyojiwekea yanatimia, ikiwa
ni kuwa chuo cha mfano Afrika,
ambacho kinatoa wabobezi wa
kada mbalimbali, wanaohimili
ushindani katika soko la ajira du-
niani,” anatamba.

ITAENDELEA KESHO
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MAMILAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na 1SO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA

TAREHE YA MWISHO YA MSAMAHA MAALUM WA

KODI KWA MUJIBU WA AGIZO NAMBA, 282A, 2018 YA
MSAMAHA WA RIBA NA ADHABU

Dar es Salaam, 19 Desemba 2019:

Mamlaka ya Mapato Tanzania (ljulikanayo kama"TRA" au "Mamlaka")
inapenda kuwakumbusha walipakodi wote kwamba mnamo tarehe 14
Juni 2018, Waziri wa Fedha na Mipango alitangaza msamaha maalum wa
riba na adhabu chini ya AGIZO Namba 282A, 2018 ya msamaha wa
Riba na Adhabu kwa walipakodi wenye malimbikizo ya madeni ya kodi
na wale ambao kwa hiyari yao waliweka wazi au kuthibitisha malim-
bikizo ya madeni yao ya Kodi na walikuwa tayari kulipa malimbikizo
hayo ya kodi ya msingi katika kipindi na masharti yaliyowekwa na
AGIZO hilo.

Msamaha huo wa kodi ulibuniwa ili utekelezwe ndani ya muda maalum
ukianzia tarehe | Julai 2018 hadi 30 Juni 2019. Hata hivyo, kulingana
na sababu za msingi, Serikali kupitia Sheria ya Usimamizi wa Kodi
(Msamaha wa Riba na Adhabu), (Nyongeza ya muda wa Kulipa), 2019,
iliongezea muda wa malipo ya Kodi ya msingi kufikia tarehe 31 Desemba
2019, kwa walipakodi ambao: -

a) Waliomba msamaha wa riba na adhabu za kodi kwa Kamishna
Mkuu;

b) Walipatiwa msamaha wa riba na adhabu;

c) Wialioingia makubaliano na Kamishna Mkuu ya kusamehewa riba
na adhabu za kodi kama ilivyo ainishwa katika AGIZO Namba
282A, 2018 ya Sheria ya Usimamizi wa Kodi (msamaha wa
Riba na Adhabu).

d) Walikubali kulipa Kodi ya msingi iliyokadiriwa kwa mkupuo au
kwa awamu; na

e) Wale ambao mpaka tarehe 30 Juni 2019, alishindwa kulipa kwa
ukamilifu, kiasi cha kodi ya msingi kilichokubaliwa.

Hivyo, walipakodi wote waliopewa msamaha wa riba na adhabu wana-
kumbushwa kutumia fursa hii kumalizia madeni yao ya kodi ya msingi
kabla ya au tarehe 31 Desemba 2019 kama ilivyoainishwa katika
makubaliano. lzingatiwe kwamba, mlipakodi yoyote ambaye atakuwa
amepewa msamaha chini ya AGIZO namba 282A, 2018 ya Usimamizi
wa Kodi (Msamaha wa Riba na Adhabu), na akashindwa kukidhi au
kutekeleza masharti ya mkataba wa makubaliano ya malipo, Kamishna
Mkuu atabatilisha mkataba wa makubaliano na kudai kiasi cha kodi ya
msingi kilicho salia pamoja na riba, na adhabu kama vile hakukuwa na
masamaha uliotolewa.

Aidha kwa taarifa hii ya mwisho, walipakodi wote wanajulishwe kwamba,
kuanzia tarehe 1 Januari 2020, Kamishna Mkuu atachukua hatua za
kukusanya kodi dhidi ya walipakodi wote walioshindwa kuheshimu msa-
maha uliotolewa na kukusanya kodi stahiki, riba, na adhabu zote BILA
taarifa nyingine zaidi ya hii.

Kwa taarifa hii, tekeleza kama ilivyoelekezwa.
"Pamoja Tunajenga Taifa letu"

Msafiri Mbibo.
KAIMU KAMISHNA MKUU
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TAARIFA KWA UMMA

MAWASILIANO YA KIKODI BAINA YA MAMLAKA
YA MAPATO TANZANIA NA WAWAKILISHI WA
WALIPAKODI

Dar es Salaam, Desemba 20, 2019

Mamlaka ya Mapato Tanzania (“TRA” au “Mamlaka”) inatambua na kuthamini
umuhimu wa mawasiliano, kwa njia ya majadiliano, yanayohusu masuala ya kikodi
baina ya Mamlaka yenyewe na walipakodi wetu. Kimsingi, majadiliano haya ni moja
ya nguzo za kutusaidia TRA katika kutekeleza kwa ufanisi jukumu letu la kukadiria,
kukusanya, na kuhasibu kodi ya Serikali. Pia, kupitia majadiliano haya, walipakodi
hupata fursa ya kupata uelewa mkubwa ili kuwasaidia kutekeleza wajibu wao wa
kisheria wa kulipa kodi kwa hiari na kwa wakati.

Vile vile, tunapenda kuwataarifu walipakodi na wananchi kwa ujumla kuwa, kwa
mujibu wa Kifungu cha 27(1)(a) cha Sheria Na. 10 ya Usimamizi wa Kodi ya
mwaka 2015, mlipakodi ana haki ya kuwakilishwa na mwakilishi atakayemteua
kwa ajili ya majadiliano baina ya TRA na mlipakodi husika. Hata hivyo, kwa kuwa
taarifa za mlipakodi ni siri baina ya mlipakodi na TRA (kama ilivyoelekezwa katika
Kifungu cha 21 cha Sheria tajwa), uwakilishi wowote tofauti na mlipakodi
mwenyewe ni sharti uzingatie matakwa ya Kifungu cha 27(1)(b) cha Sheria
tajwa ambapo ni lazima mlipakodi amtaarifu, kwa maandishi, Kamishna Mkuu wa
TRA kuhusu uwakilishi huo. Ikumbukwe kwamba, mtu yeyote ambaye ama si
Mmiliki au Mkurugenzi wa kampuni (mlipakodi), hana uhalali wa kumwakilisha
mlipakodi iwapo hana Hati ya Uwakilishi (Power of Attorney), kutoka kwa
mlipakodi, ambayo itawasilishwa TRA baada ya kufuata taratibu zote za kisheria,
ikiwa ni pamoja na kusajiliwa na Msajili wa Hati (Registrar of Documents).

Aidha, wawakilishi Wataalam, kama vile Mawakili (Advocates), wanaweza
kuwawakilisha walipakodi kama wateja wao endapo watateuliwa rasmi na wateja
hao na uteuzi wao kutaarifiwa kwa Kamishna Mkuu kwa mujibu wa Kifungu cha
27(1)(b) cha Sheria tajwa kama ilivyofafanuliwa hapo juu. Kwa upande wa
wawakilishi ambao ni Wataalam Elekezi wa Kodi (Tax Consultants), kama
Kifungu cha 28 cha Sheria tajwa kinavyotambua uwepo wao, ni lazima wawe
wamesajiliwa na Mamlaka kwa mujibu wa Kanuni ya 5 ya Kanuni za Usimamizi wa
Kodi za mwaka 2016.

Kwa upande wa masuala ya forodha yanayosimamiwa na TRA kupitia Idara yake ya
Forodha na Ushuru wa Bidhaa, Kifungu cha 6 cha Sheria Na. 10 ya Usimamizi
wa Kodi ya mwaka 2015 kinampa Kamishna Mkuu mamlaka ya kutumia vifungu
vya Sheria hiyo kwenye masuala ya forodha endapo matumizi ya Sheria hiyo
hayakinzani na utaratibu uliowekwa na Sheria ya Forodha ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki ya mwaka 2004. Hivyo, Mawakala wa Forodha (waliosajiliwa kwa mujibu
wa Kifungu cha 145 na kwa kuzingatia matakwa ya Kifungu Na. 146, 147 na 148
cha Sheria ya Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya mwaka 2004),
Mawakili, na Wawakilishi wowote watatambuliwa rasmi kama wawakilishi wa
walipakodi iwapo taarifa za uteuzi wao zitawasilishwa kwa Kamishna wa Forodha.
Aidha, tunaomba ieleweke kwamba kitambulisho cha mfanyakazi (Identity Card)
au sare ya kazi sio kibali cha uwakilishi halali kwa mujibu wa Sheria.

Hivyo, natoa wito kwa walipakodi na wananchi kuzingatia ufafanuzi huu kwa lengo
la kuwa na majadiliano baina ya TRA na walipakodi yanayotambulika kisheria.
Tunaomba ieleweke kwamba ushiriki wa watu ambao si wawakilishi halali wa
walipakodi, sio tu ni uvunjifu wa matakwa ya Kifungu cha 21 cha Sheria Na. 10
ya Usimamizi wa Kodi ya mwaka 2015, kwa upande mmoja, lakini pia, kwa
upande mwingine, husababisha majadiliano mengi yasiyo na tija na ambayo ama
huwa hayafikii muafaka au hufikia muafaka usiokubalika kisheria na walipakodi
husika wanapopelekewa maamuzi ya kikodi.

Tunatanguliza shukrani kwa ushirikiano.
“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Msafiri Mbibo.
KAIMU KAMISHNA MKUU
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Ni wakati mwafaka kuachana
kabisa na uagizaji mbegu nje

UPATIKANAJI wa mbegu bora za kilimo umekuwa moja ya
changamoto ambazo zinawakwaza wakulima wetu.

Wakulima wengi wakati mwingine wanashindwa mahali za
uhakika pa kuzipata, lakini gharama yake ni kubwa, hivyo kuwa
miongoni mwa sababu za kushindwa kuzipata.

Hata hivyo pamoja na changamoto ya upatikanaji wa mbegu za
kisasa kwa wakulima wetu nchini, katika miaka ya karibuni zime-
kuwapo jitihada mbalimbali ambazo zinaendelea za uzalishaji wa
mbegu za kisasa zinazofanywa na taasisi zetu za utafiti wa kilimo.

Taasisi hizi zinaendelea kuzalisha mbegu bora na za kisasa
za mazao mbalimbali ya chakula na biashara, hivyo kuashirika
kwamba nchi yetu kwa sasa haina sababu za kuagiza mbegu ku-
toka nje.

Pengine ni kutokana na jitihada hizi, serikali imeona kuwa kwa
sasa hakuna sababu za kuendelea kuagiza mbegu kutoka nje kwa
kutumia fedha nyingi.

Kutokana na hali hiyo, serikali ilieleza mwishoni mwa wiki
iliyopita kuwa imekusudia kuanzisha juhudi wezeshi kuwezesha
mbegu bora za kilimo kuzalishwa nchini ili kuondokana na wimbi
la uagizaji wa mbegu nje ya nchi.

Hayo yalielezwa na Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, baada
ya kutembelea kampuni ya Namburi inayojihusisha na uzalishaji
wa mbegu za mahindi, mtama na mpunga iliyopo katika eneo la
Vwawa wilayani Mbozi wakati akiwa katika ziara ya kikazi mkoani
Songwe.

Alisema kuwa Tanzania ina uhitaji wa mbegu kiasi cha tani
186,000 za mazao mbalimbali, huku uzalishaji wa ndani ikiwa
ni pamoja na uagizaji wa mbegu nje ya nchi ukiwa bado mdogo
kwani haujafika hata tani 50,000.

Alibainisha kuwa Tanzania ina maeneo makubwa na bora kwa
uzalishaji, hivyo ni lazima kuzalisha mbegu za kutosha nchini na
kuachana na utegemezi wa mbegu kutoka nje ya nchi.

Waziri Hasunga aliwataka wananchi kuhakikisha kuwa wana-
nunua mbegu bora kwa ajili ya kukabiliana na msimu wa kilimo
na kuachana na matumizi ya mazao yao ya misimu iliyopita wali-
yoyahifadhi kama mbegu.

Kutokana na jitihada na kasi kubwa ya utafiti na uzalishaji wa
mbegu bora nchini, tunaona kwamba uamuzi wa serikali wa
kuagiza mbegu kutoka nje ni hatua nzuri ya kuboresha kilimo
chetu nchini.

Kilimo hiki ndicho tegemeo la kusapoti viwanda ambavyo vime-
anza kujengwa kwa lengo la kuipeleka Tanzania katika uchumi wa
viwanda ifikapo mwaka 2025.

Kwa hiyo kama taifa ni hatua nzuri ya kuachana na utaratibu
wa kuagiza mbegu kutoka nje ambao hauna tija kwa sababu mion-
goni mwa kasoro zake ni kuagiza kiasi ambacho hakilingani na
mabhitaji halisi.

Kibaya zaidi ni kuwa uhaba wa mbegu bora na za kisasa un-
awafanya wakulima kutegemea mbegu walizozizalisha misimu
ya nyuma, ambazo mara nyingi hazina ubora na matokeo yake ni
kuchangia kushuka kwa mavuno kila mwaka.

Tunaamini kuwa serikali haitarudi nyuma katika uamuzi wake
wa kujielekeza katika uzalishaji wa mbegu baada ya kuziagiza nje.

Ushauri wetu ni kuwa serikali katika kutekeleza mpango huu
ishirikishwe taasisi za utafiti wa kilimo ambazo zimefanya utafiti
wa kina wa mbegu pamoja na kuzizalisha. Kwa kufanya hivyo tut-
azalisha mbegu bora na za kukidhi mahitaji ya wakulima nchini.

Aidha, utekelezaji wa mpango huu uwashirikishe maofisa ugani
wetu kwa kiwango kikubwa, ikiwamo kuwapeleke kwa wakulima
kwa ajili ya kuwapa elimu kuhusu matumizi ya mbegu hizo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Kampeni hizi zinaweza ‘kufuta’ jembe la mkono

KILIMO cha kutumia jembe
la mkono na kinachotege-
mea mvua za msimu ndicho
kinachotumiwa na wakulima
nchini na kwa namna moja au
nyingine, kinachangia kukwa-
misha maendeleo yao.

Kutokana na hali hiyo, wadau
wa kilimo kwa kushirikiana na
serikali wamekuwa wakiende-
sha mikakati ya kuwezesha
kuvuna maji ya mvua kwa ajili
ya kuimarisha kilimo cha um-
wagiliaji.

Serikali nayo iko katika
mkakati wa kuondoa jembe la
mkono, ili wakulima watumie
matrekta yanayoweza kuwa-
fanya wakidhi mahitaji kwenye
kilimo.

Mkurugenzi  Mwendeshaji
wa Shirika la Taifa la Maen-
deleo (NDC), Profesa Damian
Gabagambi, alikaririwa na vy-
ombo vya habari kwamba NDC,
inataka jembe la mkono libaki
katika Makumbusho ya Taifa.

Hatua hizo za NDC ni nzuri,
kwani zina mwelekeo wa ku-
saidia kumkomboa mkulima
kutoka katika matatizo anayok-
abiliana nayo kwa jembe la
mkono na kutegemea mvua
za msimu. Sensa ya watu na
makazi ya mwaka 2012, in-
asema zaidi ya asilimia 66 ya
Watanzania ni wakulima wengi
wa wanatumia jembe la mkono
na kutegemea mvua za msimu
kwa ajili ya kilimo.

Kilimo cha kutegemea jembe
la mkono hakiwezi kukidhi
mahitaji ya chakula au kwenye
mazao ya biashara, hivyo ni
muhimu wakulima waachane
na jembe hilo ambalo limeku-

wapo tangu nchi ipate uhuru.

Suala la uimarishaji wa
kilimo linasisitizwa sana na
serikali, kwani hata Makamu
wa Rais, Samia Suluhu Hassan,
amewahi kusema, ni moja kati
ya juhudi za serikali za kubore-
sha shughuli za kiuchumi ka-
tika taifa.

Asilimia 75 ya wananchi wa-
najihusisha na kilimo, mifugo
na uvuvi nchini na kusisitiza,
serikali itaendelea  kuzipa
kipaumbele sekta hizo na
kuongeza bajeti, ili ziongeze
pato la taifa na uchumi wa nchi
kwa ujumla.

Serikali imeweka mikakati
inayolenga kusaidia uimarishaji
wa shughuli za kilimo kwa
kuongeza matrekta makubwa
na madogo kutoka 7,491 mwaka
2005/2006 hadi 16478 kwa
mwaka wa fedha 2016/2017,
hivyo kupunguza matumizi ya
jembe la mkono kutoka asilim-
ia 70 hadi asilimia 12.

Nikirejea kwenye lengo lan-
gu ni kwamba, wakati serikali
ikiwa na mpango wa kuongeza
matrekta, mmoja wa wadau wa
kilimo Prof. Sospeter Muhongo
amekuja na mkakati wa kuwat-
ua wakulima jembe la mkono
jimboni mwake.

Mkakati huo ni kugawa ma-
jembe 20 ya kukokotwa na

lengo ni kuhakikisha wakulima
wanaachana na jembe la mko-
no.

Mbunge huyo aligawa katika
da jimbo hilo, huku akijipanga
kuendelea zaidi hapo baadaye

ili kuhakikisha wakulima wote
jimboni wanatumia jembe la
kukokotwa na ng'ombe.

“Tumeanza rasmi kampeni
za kuachana na jembe la
mkono ikiwa ni mwelekeo wa
kwenda kwenye trekta, lakini
tunaanzia plau kwanza, am-
anasema Profesa Muhongo.

Alipotoa msaada wa plau,
kuna utaratibu wa kukopa
matrekta unaoendelea ambao
unaandaliwa na Idara ya Kilimo
ya Halmashauri ya Musoma,
kwa ajili ya vyama vya ushirika
vya msingi vilivyopo.
la ya vyama 35 vya ushirika
vya msingi vya ushirika na
halmashauri iko tayari kuvi-
saidia kutayarisha nyaraka za
kutafuta mikopo ya kununulia
matrekta kwa manufaa ya wa-
nachama,” anasema.

Inajulikana, plau zina uw-
ezo wa kulima eneo kubwa kwa
muda mfupi kuliko jembe la
mkono, hivyo hatua ya wakuli-
ma kugawiwa majembe hayo,
itasaidia kuwarahisishia shu-
ghuli za kilimo.

Majura Mbogora, ni mkulima
ma, kwa kutumia plau, anaweza
kulima ekari moja kwa siku
moja badala ya siku tano hadi
saba, ambazo anatumia jembe
la mkono.

Anasema, kupatikana kwa
majembe ya kukokotwa na
ng'ombe ni mojawapo ya hatua
muhimu kwa ajili ya kupanua
ukubwa wa mashamba yao am-
bayo watayalima kwa kutumia
muda mfupi.
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Watoto 40

wazaliwa
mkesha
Krismasi

Na Said Hamdani, LINDI

WATOTO 40 wakiwamo
wa kike 23 na wa kiume
17 wamezaliwa katika
vituo mbalimbali vya
kutolea huduma katika
Mkoa wa Lindi mkesha wa
sikukuu ya Krismasi na
‘Boxing Day'.

Vituo hivyo ni Hospitali
va Nyangao, Sokoine na
Kituo cha Afya cha Man-
ispaa ya Lindi, Hospitali
va Kipatimu, Wilaya ya
Kilwa na Ruangwa, huku
za Wilaya ya Liwale na
Kinyonga iliyopo Kilwa,
idadi yake hazikupati-
kana kufuatia wahusika
wake kutopokea simu na
wengine kuzimwa walipo-
pigiwa.

Kwa mujibu wa wagan-
ga wa zamu katika hospi-
tali za Nyangao, Sokoine,
Nachingwea, Ruangwa
na Kituo cha Afya cha
Manispaa ya Lindi, watoto
hao walizaliwa usiku wa
Desemba 24 kuamikia
Desemba 25 na 26 Siku ya
Zawadi (Boxing Day).

Wakizungumza kwa
nyakati tofauti, DK. Fran-
cis Msagati wa Nyangao,
alisema watoto waliozal-
iwa ni tisa katika hao wa
kike sita wa kiume watatu,
huku mmoja akizaliwa
kwa njia ya upasuaji.

Dk. Mmuni wa Hospitali
va Sokoine alieleza kuwa
watoto waliozaliwa ni
sita, kati yao watatu wa
kike na watatu wa kiume,
na kwamba wakati mmoja
akizaliwa kwa upasuaji.

Dk. Abdull Said wa Kituo
cha Afya Lindi Manispaa,
alisema watoto wliozaliwa
ni wawili, wote wa kike.
Naye Dk. Regina Ruambo
wa Hospitali ya Kipatimu
Wilaya ya Kilwa, alisema
waliozaliwa ni watoto
wa kiume wawili, mmoja
akizaliwa kwa njia ya
upasuaji.

Naye Mganga Mfawidhi
wa Hospitali ya Wilaya
va Ruangwa, Dk. Mahela
Njile, alisema waliozaliwa
ni watoto nane, kati yao
wa Kike watatu na kiume
watano, kati ya hao wata-
tu wakiwamo wawili na
wa kike mmoja walizaliwa
kwa njia ya upasuaji.

Dk. Salma Litanda wa
Hospitali ya Wilaya ya
Nachingwea, alisema
watoto waliozaliwa ni 13,
ambapo tisa ni wa kike na
wanne wa kiume. Alisema
mama mmoja alijifungua
mapacha.

Lukuvi atumbua kigogo NHC

Na Maulid Mmbaga

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, ameeleza kutoridhishwa
na utendaji kazi wa Kaimu Mu-
rugenzi wa Miliki wa Shirika la
Nyumba la Taifa (NHC), Grayson
Godfrey. Lukuvi jana Dar es Sa-
laam alimvua cheo mkurugenzi
huyo, baada ya kugundua uzembe

kazini na kusababisha upotevu wa
fedha za serikali kutokana na moja
ya nyumba za shirika kupang-
ishwa kinyume cha utaratibu wa
shirika hilo.

Akizungumza na waandishi
wa habari Lukuvi alimwagiza
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
hilo, Maulid Banyani, kumwon-
doa Godfrey katika nafasi hiyo na
kuangalia wote waliohusika au

kushiriki kwa upotevu wa fedha
hizo kuchukuliwe hatua za kinid-
hamu. Alisema amepata taarifa
kuhusu kuwapo kwa mpangaji
Safina Shabani aliyepangishwa
katika moja ya nyumba za shirika
hilo, kuhusishwa na ukwepaji wa
kodi kwa muda wa miaka 13. “Ame-
kuwa akipoteza kodi ya serikali
kiasi cha Sh. 470,000 kila mwezi,
hali inayoonyesha kuwapo kwa

uzembe mkubwa unaoendelea,”
alisema Lukuvi. Aliongeza kwam-
ba mkurugenzi huyo amekuwa
mzembe hadi kupelekea kupoteza
pato la taifa zaidi ya Sh. milioni 6.1
kuanzia mwaka 2006 hadi sasa.

Aidha, alimwagiza  Bayani
kumtafuta mpangaji huyo na
kumnyanganya umiliki wa ny-
umba hiyo ya shirika na kumtaka
alipe kodi aliyoiibia serikali.

Sheikh MKoa aongoza mazishi bosi Zam Zam

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SHEIKH wa Mkoa wa Dodoma,
Rajabu Mustapha, ameongoza ma-
mia ya watu katika mazishi ya ali-
yekuwa Mkurugenzi wa Zam Zam
Islamic, Rashid Bura, anayedaiwa
kukutwa amefariki dunia ofisini

Mwili wa Bura, ambaye kifo
chake kimeendelea kuzua utata,
ulizikwa jana katika makaburi ya

Inadaiwa kuwa Bura (60), ali-
kutwa amefariki dunia juzi ofisini
kwake, lakini bado Jeshi la Polisi
halijaeleza sababu za kifo chake.

Akizungumza wakati wa mazi-
shi hayo, Sheikh Mustapha aliwa-
taka waumini kufanya matendo
mema kama alivyokuwa Bura kwa
kuwaheshimu wakubwa na wa-
dogo. Alisema binadamu hawana
budi kufanya matendo mema ya-
nayompendeza Mungu ili wapate

thawabu wakiwa hai.

Rafiki wa karibu na mwanzili-
shi mwenzake wa Taasisi ya Dalai
Islamic Center, Abdillah Mboryo,
alidai uchunguzi wa tukio hilo
unaendelea, lakini walilazimika
kufanya maziko kwa kuwa mwili
wa Bura ulikuwa umeharibika.

Mboryo alidai mara ya mwisho
Bura alionekana Jumapili jioni
aliposali katika Msikiti wa Nunge
na baadaye aliwanunulia kahawa
baadhi ya watu waliokuwa ka-

ribu na eneo hilo. “Lakini, baada
ya hapo hakuonekana wala simu
yake haikupatikana hadi jana,
mwili ulipokutwa ofisini ukiwa na
majeraha matatu na hakuwa na
nguo hata moja,” Mboryo alidai.

Alisema kuwa Bura aliwahi ku-
fanya kazi Jeshi la Polisi kitengo
cha upelelezi katika mikoa mbal-
imbali na aliwahi kuwa mlinzi
eneo la Tkulu kwa miaka mitatu
katika utawala wa awamu ya
kwanza.

1 Month
3 Months
6 Months
1 Year

Two Unbeatable Deals
In One Place

Free Delivery at Your Door Step + more Than 20% Off
On 1 Year Upfront Subscription.

26,000/=
79,000 /=
157,000 /=
314,000/=

For enquiry, Please contact Subscription
Supervisor - Mr Pastory Massawe

—lN

Offer valid from 16" Dec 2019 to 15 Jan 2020

pashe

AWANG S WA JAMI

24,000 /=
70,000 /=
130,000 /=
250,000 /=

+255 719063 770

Email: subscription@guardian.co.tz

& —

Terms & Condition Apply.

2,000 /=
9,000 /=
27,000 /=
64,000 /=

Please mention the start date from when you want to receive your subscription
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Barabara yaongezakasi
kubwa biashara bandarini treni bar-Moshi

Na Elizabeth Zaya, RUKWA

KUKAMILIKA kwa barabara kutoka
Tunduma kupitia Sumbawanga hadi
Bandari ya Kasanga mkoani Rukwa
kumeanza kuongeza kasi ya biashara
katika bandari hiyo.

Wakizungumza katika Bandari ya Ka-
sanga iliyopo katika Wilaya ya Kalambo
mkoani humo, madereva wanaosafiri-
sha saruji kutoka mkoani Mbeya ku-
peleka katika bandari hiyo ya Kasanga,
walisema kwa sasa wanatumia muda
mfupi kufika bandarini hapo tofauti na
ilivyokuwa awali.

Walisema kutokana na kutumia muda
mfupi, kumechangia kufanya safari ny-
ingi na kuongeza idadi ya mzigo katika
bandari hiyo ambao unasafirishwa kwa
njia ya maji kupelekwa nchi jirani.

Charles Masikini, anayesafirisha
saruji kutoka Mbeya hadi bandari hiyo,
alisema walikuwa wanasafiri kuanzia
siku nne hadi saba kabla ya kutengen-
ezwa kwa barabara hiyo, lakini kwa sasa
wanatumia siku moja tu.

Pia alisema kwa sasa wameongeza
idadi ya safari na kwamba kwa wiki
moja wanafanya safari sita kutoka moja
ya zamani kabla ya kutengenezwa kwa
barabara hiyo kwa kiwango cha lami.

Pia alisema kipato chao kimeongeze-
ka zaidi na hawapati hasara kama
awali.

Elias Sadala, ambaye naye ni dereva
wa gari zinazosafirisha saruji alisema
kabla ya kutengenezwa barabara hiyo
walikuwa wanalazimika kulala njiani
siku nyingi, hivyo kuishiwa akiba ya
pesa na hata kusababisha migogoro
kwenye ndoa zao.

“Yaani tunaishukuru sana serikali
kwa jitihada hizi, tunafurahia kazi yetu
kwa sasa, kikubwa tunachoomba kwao
watuongezee meli katika Bandari yetu
hii ya Kasanga, kwa maana mizigo sasa
hivi ni mingi, tunaipongeza pia TPA
(Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania) kwa kutuboreshea mazingira
ya bandari yetu, inaonekana ya kisasa
tofauti na zamani,” alisema Sadala.

“Tunaomba na vyombo vinavyohusi-

ka na usafirishaji katika barabara ya
Tunduma vishughulikie tatizo la mson-
gamano wa foleni katika eneo hilo,
tunashukuru shida hii imeisha katika
maeneo mengine, ni pale tu ambapo
panatuchelewesha sana.”

Nahodha wa meli ya Rwegula ya
nchini Burundi ambayo inachukua mzi-
go kutoka katika Bandari ya Kasanga
kupeleka nchini humo, Bonyumuvunyi
Michael, alisema maboresho yanay-
ofanywa na Mamlaka ya Usimamizi wa
Bandari (TPA) katika bandari hiyo ya-
meongeza kasi ya biashara.

Alisema kabla ya maboresho hayo
walikuwa wanachukua muda mrefu
kwa kusubiriana kupakua mzigo, la-
kini kwa sasa meli mbili zinapakua kwa
wakati mmoja.

Meneja wa Bandari za Ziwa Tanganyi-
ka, Percival Salama, alisema Bandari
hiyo ya Kasanga ni ya kimkakati kwa
ajili ya kuimarisha biashara katika nchi
za Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC) na kuongeza uchumi
wa Tanzania.

Wafagiaji
wa bara-
bara ya
Mwanan-
yamala
eneo

la Kwa
Mama
Zakaria
es Salaam
wak-
jongoza
magari
yapite
kwa ura-
hisi jana.
PICHA:
MPI-
GAPICHA
WETU

Kifo mjamzito, mwanawe mtoni chaibua kinamama

INATOKA UK. 3

hali ambayo ni hatari kwani ha-
wawezi tena kuvuka kwa kuwa hawana
uhakika kama daraja hilo bado lipo au
linakuwa limesombwa na maji.

Naye Rozimary Simzosha, alisema
hofu pia huwa kwa watoto wao am-
bao wamekuwa wakivuka kivuko hi-
cho ambacho ni hatari, kwa kuwa kim-
etengenezwa kwa miti, hivyo kuteleza
hali inayosababisha baadhi yao kutum-
bukia mtoni na kufa maji.

“Kivuko hicho kimetengenezwa
kienyeji sana na miti ikilowana maji
inateleza, hivyo ni rahisi hata kwa bin-
adamu kuteleza na kuangukia ndani ya
maji na kupoteza maisha. Tunaiomba

serikali ione umuhimu wa kutujengea
daraja ili kunusuru maisha yetu,” alise-
ma. Akizungumzia tukio hilo mmoja
nawima, alisema mjamzito hiyo na
mtoto wake walikufa maji kutokana
na eneo hilo kutokuwa na daraja la ku-
kutengeneza kivuko cha miguu kina-
chokatisha mto kwa kutumia miti.

Alisema mwanamke huyo alipoku-
wa akipita katika kivuko hicho pamoja
na mwanaye waliteleza na kuangukia
mtoni kisha walianza kupiga kelele
za kuomba msaada, lakini kwa kuwa
watu walikuwa mbali hawakufanikiwa
kufika kwa wakati kuwasaidia.

“Siku mbili baadaye walipata taarifa

ya kuona kuwa watu hao hawafaha-
miki waliamua kufanya maziko, ndipo
walipoamua kuchukua  msiba na
""" cha Katete
walipokuwa wakiishi,” alisema.

Diwani wa kata hiyo, Richad
Kamagari, alisema matukio ya watu
kutumbukia mtoni yamekuwa yakiji-
tokeza mara nyingi, na yeye ameshatoa
taarifa katika Baraza la Madiwani la
Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo.

Kwa upande wake, Kaimu Katibu Ta-
wala wa Wilaya ya Kalambo, Mahmood
Shauri, alisema serikali itajitahidi ku-
tatua changamoto hiyo inayowakumba

Abiria wakoshwa

INATOKA UK. 3

kusitishwa kwa miongo miwili na nusu.

Alisema huduma hiyo imesaidia ku-
punguza adha ya usafiri kwa wananchi,
ikizingatiwa ni utamaduni wa wazaliwa
wa Kilimanjaro kurejea nyumbani mwis-
honi mwa mwaka.

Alisema huduma inayotolewa katika
usafiri huo ni nzuri na nauli zake ni
himilivu, akisifu uongozi kwa kuweka
kiwango kinachoendana na hali halisi ya
maisha ya Watanzania walio wengi.

“Nauli ni Sh. 10,700 kwa daraja la
tatu, Sh. 15,300 daraja la pili la kukaa na
25,400 la pili la kulala,” Lyimo alibaini-
sha.

Aliongeza kuwa miaka ya nyuma,
Kipindi kama hiki, kiwango cha nauli
ya mabasi kilikuwa kinapanda kutoka
Sh. 25,000 hadi 38,000 kwa kila abiria,
hivyo treni imeokoa fedha zao.

Isack Gaspar, mhudumu katika treni
hiyo, aliwashukuru Watanzania kwa
kuwaamini na kutumia usafiri huo.

“Ndani ya treni tunatoa huduma ya
nyama choma na vinywaji na tulikuwa
tunabeba kreti 50 za vinywaji ila kwa
sasa tunachukua zaidi ya 150, kutokana
na idadi ya abiria kuwa kubwa,” alisema.

Uwekezaji kadi
za Kielektroniki
sasa watajwa

kukuza uchumi

INATOKA UK. 3

msukumo mkubwa kwa wawekezaji wa
kiwanda cha DZ Cards Afrika kupanua
masoko zaidi,” alisema.

Matumizi ya kadi za kielektroniki ni
muhimu katika uchumi kwa husaidia ku-
punguza vitendo vya rushwa na kuongeza
uwazi katika ukusanyaji wa mapato ya
nchi.

Kiwanda cha DZ Cards Afrika kilianza
uzalishaji miaka minne iliyopita na tangu
wakati huo kimepata wastani wa mauzo ya
Dola za Kimarekani milioni 2.9 (zaidi ya Sh.
bilioni 6.67).

Kiwanda hiki huzalisha kadi mbalimbali
na zenye viwango vya kimataifa zinazotu-
mika kufanya miamala katika sekta mbal-
imbali za uchumi. Baadhi ya kadi hizo ni
‘Mastercard’ na ‘Visacard'.

Alisema kiwanda cha DZ Cards Afrika
kitakuwa na uwezo wa Kkuajiri zaidi ya watu
400, wakati uzalishaji ukiwa katika kiwan-
g0 cha juu. Kwa sasa kinaajiri watu 100.

Kwa sasa kiwanda hicho kinafanya uzal-
ishaji wa ziada ili kusaidia kiwanda mama
cha DZ Cards kilichopo Thailand kufikia
mahitaji makubwa ya kadi ya kielektroniki
kwa wateja wake.

Teknolojia ya DZ Card iligunduliwa
mwaka 1971 na Jo rgen Schmidt na baada
va hapo iliendelea kukua na kusambaza
viwanda vya kutengeneza kadi za kiele-
ktroniki sehemu kadhaa duniani ikiwamo
Tanzania.
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Wakazi wa Tandale, Dar es Salaam wakivuka kwa tabu daraja linalounganisha Tandale na Kwa Ali Maua, baada ya kujaa maji yaliyokuwa
yanatoka eneo la Manzese jana. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Mkandarasi aahidi kasi ujenzi hospitali

Na Hamisi Nasiri, MTWARA

KANDARASI wa

ujenzi wa Hospitali

ya Rufani ya Kanda

ya Kusini unaojeng-
wa mkoani Mtwara ambaye ni
Shirika Nyumba la Taifa (NHIC),
amesema kuwa atahakikisha
anafanya kazi usiku na mchana
ili kukamilisha ujenzi huo kama
mkataba unavyotaka.

Kauli hiyo ilitolewa na Meneja
wa Shirika hilo Mkoa wa Mtwara,
Angelina  Magazi, alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kwenye eneo la ujenzi
huo wakati wa kuangalia maen-

deleo ya ujenzi.

Alisema wanatambua kuwa
serikali imetoa zaidi ya Sh. bilioni
15 kwa ajili kujenga hospitali hiyo
ili kupanua wigo wa utoaji hudu-
ma za afya hasa kusini.

Magazi alisema wao kama
makandarasi wa mradi huo
mkubwa hawataiangusha seri-
kali, hivyo watafanya kazi usiku
na mchana ili hospitali hiyo ika-
milike kwa wakati.

Alisema kazi hiyo imefikia
asilimia 20, lakini kasi ya ujenzi
huo imekuwa kubwa hivyo kuna
matumaini makubwa ya kukami-
lika kama mkataba unavyotaka.

Magaza alisema kwa mujibu

wa mkataba ujenzi wa hospitali
hiyo, unatakiwa kukamilika Julai
Mosi 2020 na kutoa huduma kwa
wananchi.

“Tumejipanga kufanya kazi
kwa saa yote 24 iwe mchana au
usiku tunafanya kazi hakuna ku-
lala lengo kazi hii ikamilike kama
tulivyokubaliana katika mbkata-
ba,” alisema Magaza.

Alieleza kuwa watahakikisha
majengo yote yanajengwa katika
ubora unaoendana na thamani
halisi ya fedha za serikali zilizo-
tolewa.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya ya Mtwara, Evodi Mman-
da, alisema serikali imefarijika na

kasi ya ujenzi huo.

Alisema kila wakati wameku-
wa wakitembelea eneo la ujenzi
wa hospitali hiyo, na ni wazi
kuwa jinsi kasi ya ujenzi ilivyo ni
matumaini kuwa ujenzi utakami-
lika kwa wakati.

“Tutasimamia kwa uhakika
na kufika kila wakati kuangalia
jinsi ujenzi  huu unavyotekele-
zwa, lakini hadi sasa tume-
furahia kasi ya ujenzi na mradi
huu utakamilika vizuri,” alisema
Mmanda.

Alisema kukamilika kwa mra-
di huu wananchi wa mkoa wa
Mtwara watanufaika na huduma
bora za afya.

Wasaidizi wa Kisheria wapewa angalizo

Na Happy Severine, SIMIYU

MKURUGENZI wa Taasisi ya
Kawiye Social Development
Foundation, Ezekiel Kasanga,
amewataka wasaidizi wa kishe-
ria mkoa wa Simiyu waliopata
mafunzo ya msaada wa kisheria
kutojiita wanasheria.

Lasanga amewaeleza wasaidizi
hao kuwa kufanya hivyo ni kukiu-
ka sheria ya msaada wa kisheria.

Kasanga alisema hayo
jana wakati wa kufunga mafun-
zo ya wiki mbili kwa wasaidizi
wa kisheria 31 kutoka wilaya zote

za Mkoa wa Simiyu.

Alisema hakuna kitu kitaka-
chofanyika bila kufuata sheria na
taratibu za nchi, hivyo ni vizuri
wakaenda kufanya kazi zao za

usaidizi wa kisheria kama wal-
ivyofundishwa, na sheria ina-
vyowatambua.

Kasanga aliwataka  kufanya
kazi ya usaidizi wa kisheria kwa
uadilifu  na kuwasaidia wenye
uhitaji wa kisheria hususan wa-
nawake na watoto ili waweze ku-
pata haki zao wanazozikosa.

“Ninawaombe mkafanye kazi
ya usaidizi wa kisheria kwa ku-

fuata taratibu zinazotakiwa...
uadilifu ndio kitu pekee amba-
cho kitawafanya mfurahie utend-
aji wenu wa kazi, huku mtambue
kazi ya usaidizi wa kisheria ni
ya kujitolea..haina malipo na
kamwe msiombe wala kupokea
rushwa,” alisema.

Naye Mwanasheria Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Mwa-
nahamisi Kawega, aliwasisitiza
wasaidizi hao kufanya kazi kwa
kuzingatia sheria na kutoa ush-
irikiano katika vyombo vya seri-
kali kama Polisi, Mahakama na
Takukuru ili wawe na dhumuni

moja la kumsaidia mwananchi
anayekosa haki yake ya msingi.

Baadhi ya wasaidizi hao wali-
opatiwa mafunzo ya usaidizi wa
kisheria, walisema kupitia mafun-
7o hayo watasaidia jamii kubwa
zaidi inayowazunguka kupata
haki zao pamoja na kutokomeza
ukatili wa kijinsia kwa wanawake
na watoto.

Sarah Maduka, kutoka Kata ya
Somanda Halmashauri ya Mji wa
Bariadi, alisema kumekuwapo na
uonevu mwingi katika maeneo
wanayoishi na kusababisha haki
za wahusika kukosekana.

Agizo [a DC latesa
kampuni za ulinzi

Na Said Hamdani, LINDI

BAADHI ya taasisi zikiwamo
za umma kuchelewesha utoaji
malipo kwa huduma za ulinzi
wanazopatiwa na Kiwango
kikubwa cha mishahara
inayotakiwa kulipwa kwa
wanaotekeleza kazi hiyo, im-
etajwa kuwa ni changamoto
inayochangia kampuni za
ulinzi Wilaya ya Lindi kuajili
walinzi wasiopitia aina yeyote
ya mafunzo.

Hayo yalielezwa na baadhi
ya wamiliki wa kampuni za
ulinzi mkoani Lindi walipo-
Zungumza na wanahabari
wakati wa ufungaji mafunzo
va tisa kwa wahitimu wa
mgambo wa Manispaa ya
Lindi.

Baadhi ya wamiliki walio-
hudhuria ufungaji wa mafun-
Z0 hayo, walitoa malalamiko
hayo kufuatia agizo lililotole-
wa na Mkuu wa Wilaya hiyo,
Shaibu Ndemanga, kuwataka
wamiliki wote wa kampuni za
ulinzi Wilaya ya Lindi kuajili
walinzi waliopitia mafunzo ya
vaskari na si vinginevyo.

Ramadhani Rashidi Chipy-
angu, anayemiliki kampuni ya
Mwene Security Services Ltd
na Shani Said (Twiga Securty)
walisema wapo tayari kuajiri
walinzi waliopitia mafunzo
ya uaskari, lakini mazingira
si rafiki kutokana na viwango
vikubwa vya mishahara wa-
nayohitaji.

Mazingira mengine wali-
yoyataja ni walinzi waliopata
mafunzo ya uaskari kutokuwa
tayari kuvumilia pale malipo
yanapochelewa kutoka kwa
taasisi wanazozihudumia.

Walisema tunalipa misha-
hara baada ya wateja wao
(taasisi) kuzilipa kampuni zao
fedha za huduma za ulinzi
walizozipatia.

Walisema kampuni zina
utaratibu wake ikiwamo
mikataba inayoingia na taasisi
Za umma na binafsi, hivyo
askari kuna mambo anay-
oyahitaji ambayo kimsingi
hayawezi kutekelezwa kama
wanavyotaka wao kulingana
na hali ya kipato wanachoki-
pata kutokea taasisi husika.

Ally Hassani Bakarim anay-
emiliki Kampuni ya Haba Se-
curity Guard, alisema walinzi
30 alionao wote wamepitia
mafunzo, wakiwamo na wali-
ohitimu Desemba 21, mwaka
huu, hivyo agizo la kiongozi
huyo wa wilaya amelipokea
kwa mikono yote miwili.

Akifunga mafunzo kwa
askari mgambo 130 katika
Halmashauri ya Manispaa ya
Lindi, Mkuu wa Wilaya hiyo,
Shaibu Ndemanga, ameziagiza
kampuni zote za ulinzi zina-
zohudumu ndani ya wilaya
hiyo kuwaajiri walinzi wali-
opitia mafunzo ya uaskari.
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Walalamikia utata malipo ya Tasaf

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU

ONGOZI wa Mfuko

wa Maendeleo ya

Jamii  (Tasaf) un-

aotekelezwa na
serikali kuboresha maisha ya
wananchi kutoka katika kaya
maskini zinazoishi katika maz-
ingira magumu wilayani Tundu-
ru mkoani Ruvuma, wametuhu-
miwa kutafuna mamilioni ya
fedha za mradi huo.

Taarifa zinaeleza kuwa fedha
hizo zilizotafunwa kiujanja na
baadhi ya viongozi hao zilitole-
wa na Serikali Novemba 2018 ili
kulipwa kwa walengwa, badala
yake zikaishia mifukoni mwa
viongozi hao.

Inadaiwa kuwa fedha hizo
zilipangiwa kufanya kazi ya
kuwalipa posho wanakamati
ambao walisimamia shughuli
za ajira za muda  uliobuniwa

na kutekelezwa na Tasaf katika
kipindi cha Agosti, Septemba
na Oktoba 2018 ikiwa na lengo
la kuboresha vipato kwa wa-
nanchi wanaonufaika na mradi
huo kutoka katika kaya hizo.
Wakizungumza bila kutaja
majina yao, baadhi ya wasi-
mamizi hao walisema wajanja
hao walikula baadhi ya fedha
za malipo ya miezi yote mi-
tatu zilizotakiwa kulipwa kwa

otekeleza mradi huo.

Baadhi ya wanakamati walid-
ai kuwa maofisa hao wametafu-
na zaidi ya Sh. milioni 10 kati ya
fedha hizo.

Viongozi hao ambao wal-
ionyesha baadhi ya nyaraka
kutoka katika Ofisi ya Tasaf
wilayani humo zilithibitisha
kuwa zaidi ya wanakamati 268

jiji 88 vyenye wanakamati 352
vinavyo tekeleza mradi huo ha-
wajalipwa posho zao za mwezi
mmoja kila mmoja.

Imedaiwa zaidi kuwa ili ku-
wafunga midomo baadhi ya
wanakamati walilipwa wastani
wa Sh. 276,000 kila mmoja wao
ikiwa ni malipo ya posho za
miezi miwili kati ya mitatu wali-
yotakiwa kulipwa.

Aidha, imedaiwa kuwa wa-
nakamati kutoka katika tarafa
zilizopo maeneo ya mjini wao
walilipwa fedha za miezi mitatu
yote.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tundu-
ru, Gasper Balyomi, alipotakiwa
kuzungumzia malalamiko hayo
alidai kwa vile mradi huo ul-
itekelezwa wakati ambao haku-
wa mkurugenzi wa halmashauri
hiyo, hajui na hana taarifa zozo-
te za madai ya kutafunwa kwa
fedha hizo.

Haya hivyo, alimuita Mra-
tibu wa Tasaf Wilaya ya Tun-
duru, Mhidin  Shaibu, ambaye
alikiri kutolipwa baadhi ya
wanakamati hao kutokana na
fedha zilizoletwa katika kipindi
hicho kutotosheleza na kwam-
ba baada ya kukamilika kwa
taratibu za malipo hayo ya awali
ofisi yake ilipeleka taarifa Tasaf
makao makuu, na madokezo
ya madai yao yameshafanyiwa
kazi kinachosubiriwa ni ku-
ingiziwa fedha ili waweze ku-
walipa.

Alisema ili kuondoa malala-
miko hayo ofisi yake inafanya
utaratibu wa kupita katika
fanya mikutano ya kuwataarifu
namna taratibu za madai yao
zinavyoendelea kufanyiwa kazi
ikizingatiwa uwapo wa mab-
adiliko ya taratibu zinazotakiwa
kufutwa kabla ya kuingiziwa
fedha hizo.

Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanawake
wawezeshwa
Kwa vyerehani

Na Shaban Njia, KAHAMA

ZAIDI ya wanawake 30 wa
Kata ya Isaka Halmashauri ya
Msalala mkoani Shinyanga,
wamepatiwa vyereheni na
ofisi bure vyenye thamani ya
Sh. milioni 15 na Jumuiya ya
International Istagaama Muslimu
Community ili kuondokana na
adha ya kuendelea kukodisha
vyerehani kwa Sh. 15,000 kwa
siku.

Akikabidhi vyerehani hivyo
kwenye mradi wa ushonaji wa
kinamama wa Ki-ibadhi Kata
va Isaka, Mzee wa Jumuiya ya
Waibadhi wa Kahama, Mohamed
Maliki, alisema vyerehani vilivy-
otolewa vitumike na wanawake
wote wa Isaka bila kujali imani
za Kidini.

Maliki alisema vyerehani vili-
vyotolewa vinatakiwa kuwanu-
faisha wanawake wote wa kata
hiyo, bila kujali dini na itap-
endeza zaidi kama wanafunzi
watakaokuwa wamehitimu elimu
ya msingi na sekondari waweze
kujifunza ufundi Kupitia vyere-
hani hivyo.

“Tunataka vyerehani hivi
tulivyotoa viweze kuwanufai-
sha wanawake wote wa kata hii
va Isaka na kata za jirani bila
kubaguana..Tungependa kuona
mradi huu unawanufaisha pia
wanafunzi wakike na wa kiume
waliohitimu elimu ya msingi na
sekondari,” alisema Maliki.

Naye Mwenyekiti wa Seri-
Rashidi, aliwapongeza wafadhili
kwa kutoa vyerehani hivyo kwa
ajili ya kinamama na kuwaon-
dolea changamoto ya ukodishaji
wa cherehani ambayo ilikuwa
ikiwafanya kushindwa kufan-
yakazi kwa uhuru na ufasaha.

Katibu wa Kamati ya Masjidi
ya Alwahaab, Ahmed Harouni Al-
noobiy, alisema mradi huo ufike
sehemu waume zao watakapo
legalega kiuchumi kwenye
familia waweze kuwasaidia Ki-
majukumu na kuwataka kutunza
vyerehani visije vikaharibika.

Wanaokimbia ukeketaji kuwezeshwa zaidi

Na Sabato Kasika

SHIRIKA lisilo la kiserikali la
Hope for Girls and Women Tanza-
nia, linatarajia kupanua shughuli
za kituo chake cha nyumba salama
kilichopo mjini Mugumu Serengeti
Mara, kwa kuanzisha ufugaji, kil-
imo hai na madarasa ya
ufundi.

Shirika hilo pia linatarajia ku-
jenga hosteli na maktaba, lengo
likiwa ni kuwapa ujuzi mabinti
hao, ili wanapotoka katika nyum-
ba salama wawe wana ujuzi wa
kuwezesha kujitegemea.

Mkurugenzi wa shirika hilo,
Rhobi Samwelly, alisema wana
eneo la ekari 20 nje ya mji wa
Mugumu, walilonunuliwa na
mmoja wa wafadhili wao aliyem-
taja kwa jina la Singita Grunet.

“Tunataka kupanua shughuli
za kituo kwa kuweka majengo
yakiwamo ya hosteli, madarasa
ya ufundi, kilimo hai, ufugaji na
maktaba, tayari tuna Sh. milioni 72
za kuanzia tulizopewa na watu wa
Canada,” alisema Rhobi.

Rhobi alisema, eneo ambalo
nyumba salama ipo kwa sasa ni
finyu, hali inayosababisha kuwa

na mabweni yenye upana madogo
ikilinganishwa na idadi ya mabinti
waliopo.

Alisema, madarasa pia ni mach-
ache, hali inayolazimu masomo
yote kufundishwa sehemu moja
na kuwanyima wanafunzi wa
ufundi sehemu ya karakana kwa
ajili ya mafunzo kwa vitendo.

Aliongeza kuwa kuna upungufu
wa eneo la kuweka vitanda vya zi-
ada, na wanaomba kupata ufadhili
utakaofanikisha ujenzi wa makazi
yao ya kudumu eneo la Matare
ambako wana ekari 20.

“Kwa sasa kuna mabinti 67, wen-

gine walisharudi kwa wazazi wao
baada ya kujenga uhusiano mzuri,
lakini  tunaendelea  kupokea
wapya, kwa sababu vitendo
vya ukeketaji vipo, hivyo ni
muhimu kupanua shughuli zetu,”
alisema.

Alisema nyumba salama ni
kimbilio la wasichana wengi wa-
naopokelewa hapo na kujifunza
ufundi, ujasiriamali, kilimo, sheria,
Kiingereza, hisabati, masomo ya
kawaida ya kimtaala, kuhusu mad-
hara ya ukeketaji na afya ya uzazi.

Kadhalika alisema,  wanaji-
funza stadi mbalimbali za kilimo

na ufundi na kupata utaalam wa
kutengeneza vikapu, sabuni za
maji, kushona mikoba, mabegi na
nguo za mitindo mbalimbali.

Alisema, wakifanikiwa kujenga
nyumba salama kwenye eneo letu
la ekari 20, ana uhakika shughuli
zao za kuwasaidia wasichana na
watoto wanaokimbia ukeketaji zi-
tafanyika kwa ufanisi zaidi.

Shirika hilo limekuwa likiwez-
eshwa na wafadhili mbalimbali
wakiwamo Shirika la Umoja wa
Mataifa la Idadi ya Watu na Maen-
deleo (UNFPA) na Four Seasons
Serengeti.
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Magendo mifugo yainyima serikali mapato

Na Mwandishi Wetu,
LONGIDO

ERIKALI imekuwa ikip-

oteza mapato ya kati ya

Sh. bilioni nne hadi tano

kwa mwaka, kufuatia

uuzwaji wa mbuzi kwa magendo
kupelekwa Kenya.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Mkuu wa Wilaya ya
Longido, Frank Mwaisumbe.

Alisema serikali imekuwa
ikikosa mapato ya Sh. bilioni nne
hadi tano kwa kipindi cha miaka
mingi kutokana na mifugo hiyo
kwenda kuuzwa Kenya, kupitia
mpaka wa Namanga.

Hata hivyo, alisema serikali

hadi kufikia mwaka jana wame-
fanikiwa kudhibiti uuzwaji wa
mifugo nje ya nchi ili kuokoa
fedha zilizokuwa zinapotea.

“Mbuzi walikuwa wakiuzwa
kwa njia za magendo na njia
halali, lakini njia ya magendo ili-
kuwa ikiuza mbuzi wengi zaidi,
tumechukua hatua kama serikali
ya kudhibiti na tumekuwa wakali
sana na tumeshaeleweka sasa
mambo yanakwenda vizuri,”
alisema Mwaisumbe.

Alisema ilibidi serikali kuwa
wakali ili kurudisha hali ya uha-
lali wa biashara ya mbuzi na
wakati mwingine walikuwa waki-
taifisha mifugo iliyokamatwa
kutoka kwa wafanyabiashara

Home

B0, Box 3134,
Arusha - Tenzania

waliokuwa wakiuza kwa njia za
magendo. “Tukikamata mbuzi
na kugundua wanauzwa kwa
magendo tunawataifisha maana
siwezi kuona serikali inakosa ma-
pato kutokana na tamaa za watu
wachache, suala hili niko makini
naomba wafanyabiashara wan-
ielewe, mapato ndio yanam-
saidia Rais John Magufuli katika
juhudi zake za kuelekeza Watan-
zania kwenye uchumi wa kati na
kupunguza umaskini,” alisema
Mwaisumbe.

Hata hivyo, Mwaisumbe alise-
ma ameshawezesha wafanyabi-
ashara hao, kuunda vikundi vya
watu kati ya 30 hadi 45 na kuvi-
rasimisha ili kukaa kwa kuanga-

lia mianya ya upotevu wa ma-
pato ya serikali, sambamba na
kufanya tathmini ya mafanikio
ya wafanyabiashara.

Alisema vikundi hivyo vita-
wasaidia kuwa na umoja ambao
utaunganisha nguvu za pamoja
na hata kusafirisha kwa pamoja
mbuzi hao, kwa njia halali ili

nchi ipate kodi kwa ajili ya
maendeleo ya watu wake waki-
wamo wafugaji na wafanyabi-
ashara wa mifugo.

“Tumedhibiti kwa asilimia 90
uuzwaji holela wa mbuzi wa ma-
gendo, lakini kwa ushirikiano wa
pamoja, wafanyabiashara mata-
rajio yetu ni kufikia asilimia 100,”
aliongeza Mwaisumbe.

of Tree Climbing Lions

Watoto wakijipiga picha kwa kutumia simu za mkononi maarufu kama ‘selfie' katika lango la kuingia Hifadhi ya Taifa ya Ziwa Manyara
jana. Watoto hao walitumia fursa ya sikukuu kutembelea hifadhi hiyo. PICHA: DANIEL SABUNI

Gambo ataka mfumo kidigitali trafiki

Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
Mrisho Gambo, amelitaka Jeshi
la Polisi Kitengo cha Usalama
Barabarani mkoani hapa, ku-
tumia mfumo wa kidigitali katika
kubaini makosa ya barabarani ili
kurahisisha kuwabaini madereva
wasiozingatia sheria.

Kauli hiyo aliitoa  wakati
akizungumza na wadau wa us-
alama barabarani, askari polisi ,
wanasiasa na wanafunzi katika
kongamano la usalama baraba-
rani lililoandaliwa na kamati
ya usalama barabarani Mkoa wa
Arusha.

Gambo alisema lazima Mkoa
wa Arusha uendeshwe kwa
mfumo wa kidigitali kwa kufung-

wa kamera za kisasa maeneo
muhimu ya barabara ili kurekodi
matukio mbalimbali ya uvunjifu
wa sheria za barabarani na ku-
weka kumbukumbu za taarifa za
dereva wasiozingatia sheria.
“Tuna taarifa watu wanapata
leseni kiujanja ujanja bila kupi-
tia vyuo vya udereva na kusaba-
bisha ajali ...ni vizuri Jeshi la Polisi
likatumia mfumo wa kidigitali
kubaini taarifa za madereva
wasiotaka kutii sheria,” alisema
Gambo. Aidha, amelipongeza
jeshi hilo kitengo cha usalama
barabarani mkoani humo kwa
kupunguza ajali za vifo kwa asil-
imia 10, jambo ambalo linatia
moyo, huku akilitaka jeshi hilo,
kuweka mkakati wa mwaka ujao
wa kupunguza zaidi ajali ili ku-

fikia chini ya asilimia 50.

Pia Gambo ametoa onyo kwa
madereva wa utalii wanaosa-
firisha wageni wakiwa wame-
lewa ambapo ameliagiza Jeshi
la Polisi kuwachukulia hatua
kali za kisheria. Awali Katibu wa
Kamati ya Usalama Barabarani
Mkoa wa Arusha, Mary Kipesha,
alisema ajali na vifo katika Mkoa
wa Arusha zimepungua kwa asil-
imia 10, huku ajali za majeruhi
zikiongezeka kwa asilimia mbili.

Akisema kwa kipindi cha Janu-
ari hadi Oktoba mwaka 2019, ku-
likuwa na ajali 47 zilizosababisha
vifo vya watu 32 ukilinganisha
na kipindi cha mwaka 2018, am-
bapo jumla ya ajali 52, zilitokea
na kusababisha vifo vya watu 41.

Kipesha alisema tatizo linalo-

sababisha ajali hizo, ni kutoku-
wapo kwa alama za barabarani,
utambuzi wa vituo vya maegesho
kwa daladala, machinga kufanya-
biashara barabarani na kusababi-
sha usumbufu kwa watumiaji wa
barabara.

Ameziomba mamlaka zenye
dhamana ikiwamo Halmashau-
ri ya Jiji la Arusha, Tanroads na
Tarura kuweka na kuchora upya
alama za barabarani ambazo
kwa kiasi kikubwa zimefutika
hatua hiyo itasaidia kupunguza
ajali zisizokuwa na tija.

Katika hatua nyingine, kamati
hiyo ya usalama barabarani im-
ekabidhi gari aina ya Land Cruise
V8 Kipesha, kwa ajili ya kusaidia
ofisi yake kutekeleza majukumu
ya kikazi

Wazazi wapewa
neno kupeleka
Watoto vyuoni

Na Allan Isack, ARUSHA

WANANCHI wametakiwa
kuwapeleka watoto vyuoni
kupata elimu ambayo itazali-
sha wasomi na wataalamu
waliobobea wakati nchi
ikielekea kwenye uchumi wa
kati na viwanda.

Rai hiyo, ilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mkuu wa
Wilaya ya Arumeru, Jerry
Muro, wakati wa mahafali ya
saba ya Chuo cha Veta cha
mafunzo ya hotelia na utalii
na jumla ya wanafunzi 89
walihitimu.

Muro alisema katika kipindi
hiki cha kuelekea uchumi
wa Vviwanda, ni lazima
wazazi kuwapeleka watoto
vyuoni na baada ya kuhit-
imu mafunzo watapata ajira
ambayo itaisaidia serikali
kufikia malengo ya kiuchumi.

“Tatizo linalowakabili wa-
nanchi wengi baada ya kuona
viwanda na hoteli zimejeng-
wa kwa wingi ndio wanaanza
kupeleka watoto vyuoni,
na hii imesababisha ajira
nyingi katika viwanda na
hoteli kuchukuliwa na watu
kutoka nchi za nje kwa kuwa
wao walijiandaa mapema,”
alisema Muro.

Alisema serikali imejipanga
kuwekeza katika uchumi
wa viwanda na mpango huo
utasaidia kuzalisha ajira kwa
vijana nchini.

Mkuu wa Chuo hicho, Chris-
topher Ayo, alisema chuo
hicho kimekuwa kikizalisha
idadi kubwa ya wanafunzi
ambao wamefanikiwa kupata
ajira katika maeneo mbal-
imbali, pamoja na kujenga
mahusiano mazuri na vyuo
vya ndani na nje ya nchi
hususani vya utalii.

Ayo alisema kupitia ush-
irikiano huo, wamejenga
uwezo mkubwa kwa wafan-
yabiashara wake hususan
wakufunzi na utawala kwa
kuandaa mitaala ya mafunzo
ya uongozaji wa watalii na
utoaji wa huduma.

Alisema chuo hicho kupitia
mradi wa ISTEP uliofadhiliwa
na Canada, wamenunua Vvifaa
vya utalii vyote vikiwa na
thamani ya Sh. milioni 63.

Ayo alitaja matatizo ya-
nayokikabili chuo ni upun-
gufu wa kumbi za mihadhara
na madarasa, hiyo imetokana
na ongezeko la wanafunzi
wengi.

“Chuo chetu tumejipanga
kukabiliana na matatizo
hayo, pamoja na kuongeza
udahili wa kufikia 500 kwa
mwaka wa masomo,” alisema
Ayo.
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Walimu wakosa

choo wajisaidia
zahanati

Na Godfrey Mushi, HAI

WALIMU wa Shule ya Mijong-
weni, Kata ya Mnadani, Wilaya va
Hai mkoani Kilimanjaro, hawana
huduma ya vyoo kwa zaidi ya mi-
aka 10 hali inawalazimu kujisaidia
kwenye choo cha zahanati moja
iliyopo jirani na shule hiyo.

Katika kulitafutia ufumbuzi wa
kudumu tatizo hilo, tayari hal-
mashauri ya wilaya hiyo imekabi-

dhi mifuko 20 ya saruji, kwa Ofisa

Mtendaji wa Kata ya Mnadani
(WEO), Sembuli Mkilaha.
Aliyekabidhi saruji hiyo juzi
ni Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Hai,
Yohana Sintoo.
Akikabidhi mifuko hiyo ya saru-

ji, Sintoo alisema kuwa saruji hiyo

ni utekelezaji wa ahadi ya Katibu
Tawala wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Dk. Hatib Kazungu, ambaye alia-

hidi kuchangia kwa ajili ya kuanza

ujenzi wa choo hicho.

Akipokea mchango huo, Ofisa
Mtendaji wa Kata ya Mnadani,
Mkilaha alimshukuru Dk. Kazungu
kwa kutimiza ahadi yake ya
kuchangia saruji hiyo kwa ajili ya
ujenzi, ambao utatatua kero ya
muda mrefu ya kukosekana kwa
choo cha walimu.

“Kule kwenye zahanati, walimu
wanatumia choo chenye shimo
moja tu, jambo ambalo siyo la
kawaida kwa huduma hiyo pale
inapobidi kutumiwa na hadhira
kubwa.

“Walimu waliopo katika shule
hii wanatumia choo kimoja Kili-
chopo pale, na wakati mwingine
wanapanga foleni kusubiri hudu-
ma hiyo kitu ambacho sio kizuri,”
alilalamika mmoja wa wakazi wa
Mijongweni.

Awali, akizungumzia ujenzi
wa choo hicho, Mkilaha alisema
ujenzi huo unatarajia kukamilika
katika kipindi kisichozidi miezi

sita na unakisiwa kuigharimu seri-

kali kiasi cha Sh. milioni 16.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa kamati ya shule hiyo, Omari
Mgalla, alishukuru kwa mchango
huo na kuahidi utaelekezwa
katika ujenzi wa choo kama ili-
vyokusudiwa.

Mtalii kutoka Uholanzi ambaye hakutaka jina lake liandikwe gazetini akipiga picha fuvu la nyati, katika eneo la kulia chakula watalii la
Msasa lililopo Hifadhi ya Taifa ya Ziwa Manyara juzi, wakati wa Sikukuu ya Krismasi. PICHA: DANIEL SABUNI

Treni Moshi-Dar mwendo
wa bia, nyama choma

Na Godfrey Mushi, MOSH|

RENI ya abiria ya Delux

inayofanya safari zake

kati ya Dar es Salaam na

Moshi mkoani Kiliman-
jaro, imeongeza kivutio kingine
cha ‘nyama choma kuuzwa
ndani ya usafiri huo baada ya ku-
wapo kwa huduma ya bia.

Pia huduma ya bia imeongeze-
ka kutoka sanduku 50 hadi 150
kwa siku, kwa wasafiri wanaoto-
ka Dar es Salaam kwenda Moshi.

Jana, mmoja wa wahudumu
wa treni hiyo, Issa Gasper alise-
ma hivi sasa wanafanya biashara
nzuri, kwa kuwa awali walianza
na sanduku 50 za bia na kuisha

zote kabla hawajafika Mombo,
Wilaya ya Korogwe mkoani
Tanga, jambo ambalo liliulazimu
uongozi kuongeza huduma hiyo.

“Tuna vinywaji vya kila aina
katika treni hii na hakuna kina-
chobaki kikiingia kwenye treni.
Wingi wa abiria hawa ni biashara
kubwa kwetu. Tulianza na san-
duku 50 za bia zikaisha kabla
hatujafika hata Mombo,” alieleza
Gasper.

Wakati Gasper akisema hayo,
juzi Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano, Isack Kamw-
elwe alinukuliwa akisema ka-
tika treni hiyo inayosafiri usiku,
huduma zimeboreshwa na sasa
kuna nyama choma na watu wa-

nasafiri raha mustarehe.

Kwa mujibu wa Waziri Kam-
welwe, juzi treni hiyo ilipakia
abiria 950 kutoka Dar es Salaam
kwenda Moshi.

Baada ya kufika katika miji
wa Moshi jana asubuhi, mmoja
wa wasafiri Emmanuel Kavishe,
alisema alikwenda Moshi kwa
ajili ya sherehe za mwisho wa
mwaka na wanamshukuru Mun-
gu wamefika salama na wapo
vizuri.

“Tunamshukuru sana Rais
wetu, Dk. John Magufuli kwa
kuturahisishia huduma za usa-
firi, wengi tulikata tamaa ya kuja
Moshi, kwa sababu ya uhaba wa
mabasi ya abiria, kwa vile ghara-

ma za mabasi zilikuwa juu. Leo
hata sisi wanyonge tumekuja
nyumbani kufurahi na wazazi
na ndugu jamaa na marafiki, ni
miaka mingi hatukuja maana
tulikuwa tukitafuta maisha huko
mikoani,” alisema Kavishe.

Abiria mwingine wa treni hiyo,
Vivian Uisso alisema, “Tumekuja
kuungana na wazazi wetu kush-
erehekea Sikukuu za Krismasi
na Mwaka mpya. Sherehe hizi
zinaleta umoja, kushirikiana kati
ya sisi wenyewe na kuinuana
kiuchumi au kibiashara kwa sisi
Wachaga. Rais Magufuli Mungu
ambariki kwa kitu hiki alichoki-
fanya cha kufufua reli ya Moshi
na kurejesha treni ya abiria.”

Watoto wachanga wadaiwa kukeketwa Kisiri

Na Godfrey Mushi, SIHA

SHUGHULI za ukeketaji wa wa-
toto wachanga, zimeanza kufanyi-
ka tena kwa usiri mkubwa katika
Wilaya ya Siha mkoani Kilimanjaro,
baada ya mangariba kudaiwa kubu-
ni mbinu mpya ya kukeketa watoto
hao wakati wa sherehe za ubatizo.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Wilaya ya Siha, Marko Masue, alise-
ma hivisasa wanafanyia kazi uchun-
guzi wa taarifa za jamii za wafugaji
kukeketa watoto wachanga na ku-

unganisha sherehe hiyo na matukio
ya ubatizo wa watoto.

“Tunazo taarifa kwamba huko
kwenye maeneo yanayokaliwa
na jamii za wafugaji, shughuli za
ukeketaji zimeanza tena kwa usiri
mkubwa, hasa unaposikia matukio
kama ubatizo wa watoto ume-
fanyika kwa wale wakristo, basi
ujue mambo tayari. “Tumeanza
kukusanya taarifa za uchunguzi na
nina amini kuundwa kwa Jukwaa la
Ukombozi wa Mwanamke Kimap-
induzi (Tapo) kwa Wilaya yetu ya

Siha, tutawajua watu hawa na ku-
wafichua hadharani wanaofanya
kazi hiyo, lakini na sisi wa serikali
tutachukua hatua ya kuwakamata.”
Maeneo yanayotajwa zaidi kufanyi-
ka matukio hayo ni Kata za Orme-
lili, Songu, Makiwaru, Donyo, Biriri,
Karansi, Gararagua, Mitimirefu,
Ndumeti na Ngarenairobi.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Utafiti
wa Hali ya Afya na Demografia Tan-
zania (TDHS) ya mwaka 2015/16,
Mkoa wa Kilimanjaro unaripotiwa
kuwa na asilimia 10 ya matukio ya

ukeketaji. Kuhusu ukeketaji un-
aoendelea dhidi ya watoto, Wakili
Dorice Kinyoa alipotafutwa kutoa
ufafanuzi wa kisheria kuhusiana
na makosa hayo alisema: “Kosa la
ukeketaji, sheria imetamka wazi
kwamba adhabu yake ni kifungo
kisichopungua miaka 15 na faini
isiyozidi Sh. 100,000, lakini mkosaji
anaweza kuamuriwa kulipa fidia
kwa mwathirika.”

Awali, akizungumza baada ya
kauli hiyo ya serikali, Mratibu wa
mradi ujenzi wa nguvu ya pamoja

ya kutetea wanawake na watoto wa
Mkoa wa Kilimanjaro, Veronica Ul-
lomi, alisema hivi sasa wanaende-
lea kutoa elimu ya jinsi ya kuwaka-
gua watoto, watoe taarifa kama
kuna matukio ya ukatili.

“Ni kweli sisi Shirika la Kwieco,
ndio tuliounda Jukwaa la Tapo
ili kupambana na ukatili Siha na
wanawake hawa watakuwa ni
wawakilishi wa wanawake wengine
na watatumika kuwaelimisha wa-
nawake wengine kwenye ngazi ya
chini zaidi,” alieleza Ullomi.
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Na Anthony Gervas, MWANZA

NI wiki moja kabla, Hospitali ya Kanda
Bugando ilifanya sherehe ya kuadhimi-
sha siku yao katika l<1wan]a cha Ny
ribu, walikuwa pacha wao kikazi, Chuo
Kikuu cha Katoliki cha Sayansi ya Tiba
za Afya ya Binadamu (Cuhas) Bugando.
Ilinoga sana!

Baada ya wiki moja, pacha hao ambao
wamejikita katika kuandaa wataalamu
wa afya ya matibabu nao wakawa na

ka

A5 ‘ m‘ __-.u

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA )

tukio la aina hiyo. Nayo ikafana sana,
ikiwa na waalikwa pacha wao kutoka :

hospitali ya Bugando.
Vyote katika sura

nye matukio mengi ya kufurahisha,
ikiwamo michezo ya kuburudisha wa-
shiriki mbalimbali na wafanyakazi wal-
iojumuika kikazi, baadhi yao ni bao na
drafti.

INAENDELEA UK.16
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inayofanana,
sherehe iliyotangulia ya hospitali, ikaf-
uatwa na chuo, zimesheni ratiba ze-
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Neema ya uchumi wa kisasa kwa wanaoklmbla shida ukeketaji Ukurasa 20



14 Bu‘ E IJUMAA DESEMBA 27,2019

UCHUMI

Namna va kumudu Krisma
mzigo Januari Kwa bajeti ¢

« Mtaalamu adokeza pa kukanyaga, kukwepa
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Ndivyo ilivyo katika pilika pilika za kununua nguo na bidhaa zingine kwa ajili ya Krismasi, siku chache kabla ya kuwadia.

PICHA: MTANDAO
Na Mwandishi Wetu

JUZI Jumatano watu wote duniani
walisherehekea Krismasi, sherehe
ya kuzaliwa mwokozi wao, Yesu
Kristo. Namna ya kusherehekea na
yatokanayo na sherehe hizo yana
mengi.

Iko wazi kwamba, kuna kundi
kubwa ni la wafanyakazi na wasio
wafanyakazi ama wako likizo au
walau mapumziko mafupi ya kush-
erehekea. Vivyo hivyo, kuna hatua
mbalimbali za kipekee kwa mwaka
zinachukuliwa ndani ya maisha
ya jamii. Jibu mojawapo kubwa ni
kwamba, kuna pesa inayotumika.

Pia katika sura ya pili, sikukuu
hiyo inaendana na wiki moja
baadaye, kuwapo na mapumziko
ya siku ya Mwaka Mpya, kisha
‘kitu’ kinachofuata ni wazazi we-
nye watoto shule wanajiweka sawa
kugharamia mahitaji ya huko. Huta-
jwa ‘si mchezo’.

KANUNI X- MAS

Kwanza Kkabisa, Krismasi ina-
potimu, ambayo kwa uhalisia wa
sasa ilikuwa juzi, mtu anatakiwa ku-
hakikisha anatumia muda huo ku-
furahia kadri ya uwezo wake, lakini
asitumie fedha asizo nazo mfukoni.

Wataalamu wa kifedha na uchu-
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Wataalamu
wa kifedha
na uchumi
binafsi,
wanasema
kama mtu
alitenga fed-
ha kwa ajili
ya sherehe
ya Krismasi
na Mwa-

ka Mpya,
anakuwa na
uwezo wa
kufanikisha
usherehek-
eaji huo.

mi binafsi, wanasema kama mtu
alitenga fedha kwa ajili ya shere-
he ya Krismasi na Mwaka Mpya,
anakuwa na uwezo wa kufanikisha
usherehekeaji huo.

“Hii ni safari,” anaieleza mshauri
wa masuala ya fedha, ambaye ni
Mwenyekiti na Mwanzilishi wa
Taasisi ya Centonomy, mama
Waceke Nduati, wa nchini Kenya.

Lakini, inakuwaje baada ya
msimu wa sherehe, watu wanasalia
na madeni na kufikia hatua ya kuu-
za au kuweka rehani vitu vyao vya
thamani, wamudu kujikimu katika
mwezi unaofuata Januari?

Waceke anafafanua: “Tatizo lin-
akuja pale unafanya uamuzi dakika
za mwisho kuhusu mipango ya
sherehe ambayo hukuwa nayo.”

Mtaaluma huyo anaongeza
kuhusu kinachotawala fikra za
wengi kwamba: “Watu wanakuru-
puka dakika za mwisho kufanya mi-
pango ya sherehe na kutumia fedha
zao kiholela.”

Kuna swali lingine, je, unawezaje
kusherehekea bila ya kuwa na hofu
kutumia fedha ambazo hukuzipan-
gia?

Mama Waceke ana majibu yenye
ushauri kwamba, ni vyema kwa
mtu akaelewa maana halisi ya Kris-
masi na maandalizi yanayohitajika.

Kwa mtazamo wake, anasema
Krismasi inahusu kusherehekea na
watu uwapendao na kuna njia ny-
ingi sana za kufanya hivyo, bila ya
kujiingiza kwenye madeni yanay-
oweza kuepukika.

Pia anaongeza kwamba ni wakati
mzuri wa kusoma kitabu, kujifunza
kitu kipya kama vile mapishi, ili
mradi hicho kinaweza kuepusha
gharama zisizokuwa na maana,
kama vile kwenda maeneo ya bu-
rudani kutumia fedha zisizokuwa
katika bajeti.

Mama Waceke, anashauri mtu
asichukue deni kwa ajili ya kush-
erehekea Krismasi, kwani ni kuka-
ribisha tatizo.

BAJETIINAVYOTENGENEZWA

« Ujihoji kiasi gani cha pesa ki-
tatumika?

« Kuorodhesha watu unaotaka
kuwapa zawadi.

e Tumia pesa ulizotenga ku-
nunua zawadi hizo.

« Lipia kila unachotaka kununua
kwa pesa tasilimu usikope.

“Watu wengi hujikuta katika
madeni kutokana na sababu wana-
taka kushindana na wenzao, kwa
mfano kama jirani yako anaenda
kujivinjari ~ Dubai,  usidhubutu
kushindana na mwenzako, kwa

sababu hujui anakotoa fedha zake,”
anasema Waceke.

Mama huyo anaendelea, kwam-
ba mtu anapaswa kujielewa uhu-
siano wake na fedha, hoja kuu ni
namna gani kiasi cha akiba un-
aweza kuhifadhi.

KABLA KUSHEREHEKEA

Mwezi Januari unapoingia,
inaelezwa ni vyema kuzingatia vi-
dokezo kadhaa:

» Tenga fedha za kugharamia
huduma zote muhimu kama vile
kodi ya nyumba, karo ya shule na
chakula.

» Bima ya gari na afya ikiweze-
kana, lipa moja kwa moja iwapo
unahofia kutumia fedha hizo.

« Zitakazobaki, tumia kuwafura-
hisha watu uwapendao katika mai-
sha yako.

« Kusherehekea sio lazima usa-
firi, unaweza kuwa nyumbani na
watoto wako, ukaamua kuwapikia
kitamua wapendacho na kujumui-
ka na familia.

« Jiulize kwa nini natumia pesa
hizi zote? Je, nazitumia kufura-
hisha watu au kujifurahisha?

Mama Waceke, anasema ua-
muzi na usimamazi wa matumizi
muhimu ya Krismasi na Mwaka
Mpya hauna tofauti na mtu anana-
vyosuluhisha uhusiano binafsi na
wengine, katika matumizi ya fedha
maishani.

KIKUU DESEMBA 25

Kuanzia usiku wa kuamkia Kris-
masi, familia huwa na hekaheka
nyingi kufikia siku hiyo, huku ka-
tika baadhi ya maeneo ndugu wa-
naweza kutofautiana kwa kile wa-
nachokitaka kwa siku hiyo, mfano
rimoti ya televisheni ya kipi wana-
taka kuangalia.

Siku chache zilizopita, iliripoti-
wa nchini Uganda, mume kum-
zuru mke, kwa kisa cha kumchinja
kuku wa sikukuu mapema.

Hivyo, Krismasi inapopangiliwa
vizuri, basi sikukuu nayo inakuwa
nzuri zaidi. Nini kinafanyika?

Mosi ni upendo wakati wa Kris-
masi; Kwenda nyumbani mtu
alikozaliwa ni huwa jambo la fara-
ja, hata mtu akalala katika kitanda
chake cha utotoni anajisikia raha
kisaikolojia.

Mtu kama ana ndugu, inaku-
wa jambo jema kuwa nao ka-
ribu kuongea, sambamba na ku-
wathamini walio karibu yako na
kutenga muda kwa ajili yao, vyote
vinafanya familia iwe na furaha
siku hiyo, hata kama siku kwa saa
zote 24.

Pia watu wanapaswa kukubali-
ana muda wa kufungua zawadi
zao, muda wa kula chakula cha
mchana au mtu kuendana na maz-
ingira yaliyopo.

Pili sio sikukuu ya upishi peke
yake; Upishi wa Krismasi huwa ni
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shughuli kubwa. Kuna mengi am-
bayo mara nyingi watu wanatumia
ujuzi wote kupika mapochopocho
na hekaheka nyingi.

Hata hatua ya kuomba msaada
wa jukumu hilo kutoka kwa wen-
gine, kunaelezwa hakuna ubaya,
muhimu ni kuwekwa ratiba, ili kila
litimie kwa utaratibu.

Ni muhimu katika hilo, kila
mmoja akawa na jukumu katika
shughuli hiyo.

Tatu Krismasi ni sherehe ya
nani? Mara nyingi watu wanaiona
sikukuu hiyo ni kwa ajili ya watoto
na wengine wanaiona ni ya watu
wazima au kuna wakati ni ya fa-
milia.

Kadri miaka inavyosonga, ndi-
vyo kuna tofauti zinajitokeza ka-
tika sikukuu hiyo.

Watoto wanafurahia kupata
zawadi wakati huo, watu wazima
wanafurahi vinywaji vya aina mbal-
imbali kabla ya usiku, ikiendana na
mijadala au kijamii, kazi, siasa na
burudani. Kikubwa ni kwamba,
familia zimeweka utamaduni wa
kujumuika kwa pamoja.

Nne, maelewano wakati wa Kris-
masi; Jamii zinakubaliana kufuata
utaratibu fulani ndani ya Kris-
masi na inakuwa wazo zuri kuleta
ili watu waweze heshima kati ya
jamii, inayofurahi pamoja bila kuk-
wazana. Anayeudhiwa, hupuuza.

Tano, ni ulingo wa teknolojia; ka-
tika hilo kuna kinachotawala katika
familia za Kiafrika kwamba, katika
ila televisheni moja na wanaoanga-
lia ni wengi.

Hapo ni kwa baadhi ‘kukubalia
yaishe’ katika mtazamo mbalimba-
li, ikiwamo ‘wengi wape’ na wennye
simu wanazama katika mitandao
yao, kama mbadala wa ‘plani B.

Sita, kuna suala la kuimba wakati
wa Krismasi; muziki na nyimbo ni
namna nzuri ya kufurahia sikukuu
na kuileta familia karibu kila mmoja
afurahie siku hiyo ya kipekee.

Mtu anaweza kutumia mtindo wa
kila mmoja kuimba, ili kuwafanya
wajumuike kwa karibu zaidi.

Saba, kuna kilichorejewa awali
‘umakini wa bajeti; huwa kuna
mengi ya kununuliwa wakati wa
Krismasi, lakini ikumbukwe, kuna
mwezi unaofuata Januari, wenye
majukumu mengi zaidi.

Januari, unajulikana kuwa mwezi
mgumu zaidi, majukumu ni mengi
na inashauri (kama alivyoeleza
Mama Waceke) ni vyema kuwapo
ukomo katika bajeti binafsi.

Mwisho ambao ndio mtazamo
mkuu, kuna dhana kuu Krismasi
inawataka watu wafurahi; kimsingi
ni wakati wa furaha. Migogoro na
ugomvi sio wakati wake, hivyo ni
vyema watu kuwa na amani na
furaha katika siku hiyo.

Makala hii ni kwa mujibu wa
taarifa mbalimbali.

Krismasl biashara

mido

Duka maarufu la midoli, jijini London. PICHA: MTANDAO.

Na Mwandishi Wetu

MIDOLI ina bei, tena ina biashara
Desemba peke yake mtaa maarufu
wa Regent, panapouzwa midoli in-
atembelewa na wateja wasiopun-
gua 650,000.

Mwenye duka mbobezi wa shu-
ghuli hiyo, Sumeet Yadav, anasema
kabla ya kuuza wanafuatilia du-
nia nzima kujua ni aina gani wateja
wao wanataka katika msimu uli-
opo wa Krismasi.

Hapo wenye maduka hufunga
safari katika maeneo tofauti du-
niani, wanatembelea masoko na
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maonyfasho kupata.l usahihi kina- I(una baa-
chotakiwa na wateja, kabla ya ku- °
leta bidhaa dukani. dhl ya wau-
Yadav, mwenye asilia ya Kihindi, oo °
anafafanua undani wa biashara ili- zaJI ndlo
vyo kwa kauli: “Kwa kiasi fulani ni
sayansi na kiasi fulani ni bahati.” Wal(.llb‘.ﬁa
Hapo anafafanua maana ya say- dunlam we-
ansi, kwamba ni ujuzi wa mchuuzi
kuainisha mwenendo wa jamii nye maduka
na mahitaji na midoli, ili kuwari-
dhisha na familia wakafurahie bid- mal(ubwa
haa majumbani mwao. katika
Anaendelea kwamba, kuna mi- °
doli iliyotamba zamani, ndio in- takl‘lban
aanza kurudi sasa na imeongeze- e
wa teknolojia, lakini changamoto HChl 150
iliyopo ni kupata midoli ambayo 3 3
watoto ‘wanaikubali’ na jambo dunlam o
kubwa ni watengenezaji kuwa na l(ote, baadhl
ubunifu wa uhakika. oy
Yadav anasema, hata hivyo zikiwa na
utundu wa watengenezaji kunasa O s
hisia za watoto unaonyesha ma- maJlna yall
fanikio kuanzia mwaka jana, kwani yotul(ul(a.

mauzo yamepanda kupitia wachu-
uzi ambao ni wao.

Anasema, kuna baadhi ya wau-
zaji ndio wakubwa duniani wenye
maduka makubwa katika takriban
nchi 150 duniani kote, baadhi ziki-
wa na majina yaliyotukuka.

| haishikiKI

Apora pesa za benki, |
azigawa ‘heri Krismasl’

=

g

(AL

Na Mwandishi Wetu

Marekani wanamtaja mtu
huyo kuwa ana sura ya

KRISMASI ya safari hii im- L ‘
kizee mwenye ‘madevu

ekuja na yake. Jambazi wa , _
uporaji benki kwa kutumia meupe’ na tayari wamesam-
silaha, ‘mbabu’ anayesadiki-  baza picha wanayodai kuwa
wa kuwa na umri miaka 65, yake.
amekuja na kioja cha aina Alianza kutoa pesa ku-
yake. toka Kkatika kasha lake na

Aliiba ndani ya benki siku  anasema ‘Merry Christmas’
mbili kabla ya Krismasi na (Krismasi njema), anasimulia
kisha alipotoka alitimua shuhuda anayejitanbulisha
mbio na kurusha pesa aki- kwa jina la Dion Pascale.
waambia ‘Krismasi njema.’ Katika mbwembwe

Baada ya hatua hiyo, zake, inaelezwa baada ya
inaelezwa kwamba wapita hapo alisimama mbele ya
njia na walioko jirani baada ~ mgahawa jirani, akisubiri
ya kuona pesa zile zinata- kukamatwa.
wanywa, walikurupuka ku- Hadi sasa Polisi walisha-
gombania, kila mtu akiwania ~ nasa jina lake mtuhumiwa,
kuambulia walau chochote.  wakilitaja ni David Oliver.
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Chuo Kikuu Bugando wafurahia siku
vao wakipanda miti watakapohamia

- Wanafunzi, watumishi wote ‘hapa kazi tu’" » Prof. Rugabaramu:
Tutajenga na hospitali « Simba vs Yanga wachuana kwa bao, drafti

INATOKA UK.13

Ni sherehe iliyofanyika katika
eneo la chuo lililoko Kahama
-Buswelu na Kabuholo katika
Wilaya ya Ilemela, Mwanza na
Makamu Mkuu wa chuo hicho,
Profesa Paschalis Rugarabamu,
anasema jukumu kuu katika maa-
dhimisho ya mwaka huu ni kupan-
da miti katika eneo hilo.

Profesa Rugabaramu, anasema
chuo kimetenga kila siku ya De-
semba 20 ya mwaka kwa sherehe
hiyo, ikisaidia kuwawezesha wa-
fanyakazi wake kutafakari wali-
chokifanya katika mwaka mzima,
ikiambatana na michezo na bu-
rudani.

Pia anasema sherehe zitakuwa
na kawaida ya kutembelea mae-
neo inayoyamiliki; Kabuholo
kutathmini, chini ya ajenda ya
utekelezaji malengo ya miaka 50
ijayo katika upanuzi na ujenzi wa
taasisi ndani ya Mwanza.

“Chuo chetu cha CUHAS Bugan-
do tumeweka malengo ya miaka
50 ijayo kuanza upanuzi wa ujenzi
wa taasisi yake, ili kiweze kujitege-
mea na kupisha ndani ya jengo la
Hospitali ya Kanda ya Ziwa Bugan-
do, kwa faida ya vizazi vijavyo,”
anasema.

Profesa Rugarabamu, anataja
malengo mengine ya sherehe ni
kupanda miti kwenye maeneo
hayo ili kutunza mazingira, wafan-
yakazi kufahamiana, chuo na Hos-
pitali Bugando, kula na kunywa
kama tumu moja inayoshirikiana
kikazi.

Makamu Mkuu wa Chuo, anase-
ma sasa ni mwaka wa tano shere-
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Tunatumia

he higo l<}1fal1.yil.§a ikiwa na faidaya l(Wa sasa
kufikia vizazi vijavyo, hasa baada
ya chuo kupanuliwa na jamii in- uelewa wetu
ayozunguka kufaidika na huduma
zake, ikiwamo ajira na biashara. wa kuona
Jumla ya miti 4,000 iliyopand- e 3o
wa kutoka lengo halisi kufikisha mbele zaldl,
jumla ya miti 6,000 katika eneo =
hilo lenye ukubwa wa ekari 200. baad?’ye tll.t
Uhitaji halisi ni kupandwa miti aandll(a mi-
20,000. °
“Kwanza malengo yetu ya awali l‘adi, hlVi SdSad
chuo chetu tulikusudia kupata
eneo la ekari 1,000, lakini tukapa- fedha ZOte
ta hizo 200. Kutokana na maono e
yetu ya mbele zaidi, ndiyo maana tunazommla
tumeweka malengo ya miaka 50 s
ijjayo kufanya upanuzi wa ujenzi n mapato
wa chuo chetu, ili tuweze kujitege- yetu ya nda-
mea taasisi yetu na tutoke ndani .
ya eneo la Hospitali ya Kanda ya ni, hal(una

Ziwa - Bugando.

“Tunatumia kwa sasa uelewa
wetu wa kuona mbele zaidi,
baadaye tutaandika miradi, hivi
sasa fedha zote tunazotumia ni

mfadhili ali-
yetusaidia.

mapato yetu ya ndani, hakuna
mfadhili aliyetusaidia.

“Chuo hiki kikijenga majengo
yake, tutaweza kuingia ubia na
kuwekeza, pia huduma ya ‘super
market” (maduka ya kisasa) ili watu
waweze kufanya biashara zao na
kunufaika na chuo chetu anasema.

Shughuli ya upandaji miti, uli-

fanyika kwa kujumuisha zaidi ya
wanafunzi 100 wa chuo hicho,
lengo ni kujifunza stadi za maisha
nje ya vitabu vya tiba na famasia
wanayojifunza.

MIKAKATI ILIYOPO
Profesa Rugabaramu, anataja
mikakati yao baadaye ni kuhakiki-

sha wanafunzi wa mwaka wa nne
na tano kwenye chuo hicho, wa-
napata mafunzo ya vitendo nje
ya vitabu vya udaktari na famasia,
wakiwaona wagonjwa wao.
“Upanuzi wa chuo chetu Bu-
gando, tunapenda eneo hilo liwe
la mafunzo ya vitendo kwa wa-
nafunzi wa mwaka wa nne na tano

Makamu Mkuu wa Chuo cha Sayansi ya Tiba ya Afya za Binadamu Bugando (Cuhas), Profesa Paschalis Rugarabamu (wa pili kulia), akifurahia jam-
bo na mfanyakazi wa chuo hicho, wakati wa chakula katika sherehe iliyofanyika eneo la Kahama-Buswelu Wilaya ya llemela, ljumaa iliyopita.

Watoto wa
makazi jirani
kulikofanyika
sherehe, wak-
ishiriki mlo.
PICHA ZOTE:
ANTHONY
GERVAS.

wanaoona wagonjwa,” anasema
na kuendelea: “Taasisi za utafiti
zinazoshirikiana na sisi ziweze
kushiriki pamoja na wafanyakazi
ili kuweza kutafakari mbele zaidi.”

Anataja hatua nyingine ni kuwe-
ka uelewa wao wa sasa, miongozo
ya vizazi vijavyo katika malengo ya
miaka 50 ijayo katika jamii inay-
owazunguka.

Makamu Mkuu wa Chuo Bugan-
do, anasema eneo pia linahitaji ka-
tika mipango ya baadaye, kujenge-
wa maeneo ya kutembea kwa
miguu, kukimbia na kupumzika.

Profesa Rugabaramu, anaende-
lea ufafanuzi wake kwamba bara-
bara zilizopandwa miti siku hiyo,
akizitaja ‘nne za msalaba’ na ‘mbili
za mzunguko’ miti ya mbao na vi-
vuli na kuongeza miti iliyopandwa
awali na kukauka itapandwa tena.

KAMATI STAREHE

Mwenyekiti wa Kamati ya Maafa
na Starehe, ambaye ni Mhadhiri
katika Idara ya Maabara, pia Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ustawi wa
Cuhas, Mujungu Geofrey, katika
wasilisho lao  wanasema bajeti ya
sherehe ni Sh. milioni 10.

“Tumewashirikisha wafan-
yakazi wa Hospitali ya Kanda ya
Ziwa -Bugando na wanafunzi 120
wa chuo. Lengo ni kutafakari tuli-
chokifanya mwaka mzima, kush-
iriki pamoja kabla ya sikukuu za
Krismasi za kufunga mwaka na
watu kwenda kupumzika mak-
Wao.

“Ndiyo maana unaona sherehe
zetu zinakwenda sambamba na za
wafanyakazi wa Hospitali ya Kan-
da ya Ziwa- Bugando kila mwaka,
ambazo tunaziita Cuhas Bugando
Day, kwa sababu tunafanya kazi
pamoja, ikiwamo kula na kunywa
pamoja, kufanya michezo na bu-
rudani ili kuondoa msongo wa
mawazo kwa wafanyakazi,” anase-
ma Geoftrey.

Kiongozi huyo wa kamati anase-
ma, malengo ya kila mtu ilikuwa
kupanda miti 40 na kuchangia ‘ha-
rambee’ ili kuitunza, pia kuongeza
matawi mengine ya chuo kiweze
kupanuka zaidi katika utoaji wa
huduma zake.

Kila mfanyakazi katika sherehe
kupitia ‘harambee’ alichanga fed-
ha Sh. 50,000, kwa ajili ya kutunza
mti kwa mwaka mzima, kuumwa-
gilia maji.

Noris Frank, ni Ofisa Utumishi
Mwandamizi wa Cuhas Bugando,
anayeeleza kufanyika sherehe za
namna hiyo, zinasaidia kubore-
sha ufanisi na mipango mipya ya
baadaye.

“Upanuzi wa chuo chetu kwen-
da eneo la Kahama-Buswelu ni
moja ya tija kubwa katika kubore-
sha elimu na kuondoa uhaba wa
wafanyakazi wa idara ya afya (ki-
taifa). Pia majengo yake yatasaidia
kuwepo vitega uchumi zikiwamo
kumbi za mikutano,” anasema
Frank.

Anasema matarajio yao ya
baadaye ni kutaka chuo kikue
zaidi hamasa mojawapo ikipitia
uboreshaji wa maendeleo ya chuo
hicho.

MICHEZO YAFANA

Ni halfa iliyonogeshwa na mich-
ezo mbalimbali kwa wafanyaka-
zi wa jinsia zote; wanaume na
wanawake, kukishuhudiwa bao,
kuvuta kamba na kucheza drafti,
kupitia upinzani wa utani wa vila-
bu vya Simba na Yanga.

Michezo mingine ni pamoja na
kushindana kujaza maji kwenye
chupa za soda, kugani mashairi,
danadana za mpira wa miguu
wanaume na kucheza muziki. Ni
ushindani ulioishia wapenzi wa
Yanga kushinda michezo minne
dhidi ya mitatu kwa Simba.

Hayo ni mambo yaliyoambat-
ana na kuburudika kwa vinywaji
mbalimbali, iliyoambatana na
ushindani wa kusakata muziki kati
ya wafanyakazi na wakazi wa jirani
walipishana na nguvu na kutoka
sare katika mchuano huo uliofura-
hisha.

Aidha, katika tukio hilo, watoto
nao walishiriki chakula na ku-
sakata muziki, huku mlipuko wa
burudani ukitawala.

Mwandishi anapatikana kwa
barua pepe: anthonygervas@
yahoo.com na simu: (+225)
0682 86 92 44 Kanda ya Ziwa.

Wafanyakazi wa Chuo cha Sayansi ya Tiba za Afya ya Bin-
adamu Bugando (Cuhas) na wanafunzi wao, wakicheza bao
kwenye eneo la chuo hicho.

Baadhi ya wanachama wa vikundi 20 vya wakulima wa Musoma Vijijini mkoani Mara, wakiwa
na majembe ya kukokotwa na ng'ombe ambayo ni miongoni mwa 20 waliyopewa juzi na
Mbunge Prof. Sospeter Muhongo, ikiwa ni mwanzo wa kampeni ya kuacha kilimo cha jembe la
mkono. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA
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Mwenyekiti wa Chama cha Ushirika cha Msingi Umoja cha Mjini Liwale mkoani Lindi, Hassan
Mpako, ambaye ni mhamasishaji wa kilimo cha alizeti wilayani Liwale, akiwa kwenye shamba
lake la zao hilo hivi karibuni.
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Simulizi inayodondosha chozi
atoayo binti maskini wa kutisha

« ‘Ng'ombe wa maskini hazai’ ilivyotimu « Sasa athibitisha ‘mvumilivu hula mbivu’

mwisho wa darasa la nane na si-

Jane Kiarie akitoa misaada kwa wanafunzi wenye shida kupitia mradi wake. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Maalum

JANE Kiarie, ambaye mama yake
alinuia mimba yake kuitoa ‘ikag-
oma’ alizaliwa akiwa na miezi mi-
nane na mama yake akamtelekeza.
Mama huyo alipata mimba na
kijana mwenye umri wa miaka 17
wakati huo akiwa mwajiriwa wa
kazi za nyumbani, jijini Niairobi.
Namna alivyoachwa ni baada ya
mama kuiona mzigo na haimudu
tena, alimwacha mtoto kwa dada
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Nilichofanya

sababu aliamua kubeba ujauzito
wangu, badala ya kuitoa nikiwa na
miezi kidogo tumboni mwake.”
Baada ya mama huyo kutoweka
kwa kipindi kifupi, bibi yake Jane
alipata taarifa kuwa mtoto wake
(Mama Jane) amefungwa jela.
“Wakati huo mama yangu aliku-
wa akifanya biashara yake katika
soko la Gikomba Viungani mwa
Nairobi na siku moja watu wakai-
ba viatu katika duka moja la Mhin-
di usiku. Watu walioiba viatu hivyo

T =

Katika kipindi cha miaka miwili,
mshahara wake ulienda moja kwa
moja kwa bibi yake, ili mama yake
apate matibabu.

“Woga wangu ulikuwa ni kwam-
ba mama hataweza kurejea katika
hali yake ya kawaida,” anasimulia
kwamba katika kipindi mama
yake yu hoi kitandani, ndoto
aliyokuwa akiisimulia bibi yao ni
moja tu, kuona watoto wake wa-
narudi shuleni.

Lakini kwa bahati mbaya, mama

kuwa na mtu wa kunilipia.

“Nilichofanya ni kwenda kwa
mkuu wetu wa shule na kumwom-
ba nilime shamba lake kwa Juma-
mosi nne kuanzia asubuhi mpaka
jioni na yeye anilipie mtihani,”
anasimulia Jane.

Anasema japo alifaulu mtihani
wake, alikosa mtu wa kumwende-
leza akaamua kurejea kufanya kazi
za nyumbani.

MWANZO MABADILIKO

Jane anasema, baadaye ali-
ishi kwa shangazi yake aliyeamua
kumpeleka katika shule ya kuten-
geneza nywele na akapata kazi
kwenye saluni, japo mshahara uli-
kuwa mdogo sana.

Anasema, kasisi wa kanisa am-
balo alikuwa anaabudu, alifahamu
simulizi yake na kwamba wao ni
yatima, akaanza kuelekeza huru-
ma yake huko.

“Dadangu (mdogo wake) haku-
maliza darasa la nane kwa sababu
ya ukosefu wa karo,” anasimulia,
kwamba kasisi wao aliamua kum-
chukua Jane kama mtoto wa fa-
milia yake ndio ukawa mwanzo wa
maisha yake kufunguka.

Familia hiyo ilimtafutia usaidizi
kwa wahisani na hatimaye Jane ali-
fanikiwa kurejea shuleni, mnamo
Februari mwaka 2001 wakati al-
ipojiunga kidato cha kwanza ka-
tika Shule ya Juja.

Safari yake haikuwa rahisi, kwa
sababu ya malimbikizi ya madeni,
lakini utawala wa shule ukam-
ruhusu kufanya mtihani wa kidato
cha nne mwaka 2004.

NGAZI ZAIDI

yake (mama mkubwa wa Jane), ni l(wenda wakamuuzia mama,” anasema. huyo aliaga dunia muda mfupi Mwaka huo baadaye, Jane aliku-
alikokuwa anaishi. Jane anasimulia msako ulivyo-  baadaye. tana na Wamishionari wawili wal-
Simulizi zinasema mama huyo l(W | ml(uu fanywa na viatu vyenye namba iokuja kanisani mwao na baada
baada ya kuona tendo la kutaka sawia na vilivyoibwa vikapatikana BAADA KIFO ya kufurahishwa na muziki wake,
kutoa mimba ya miezi minane, li- Wetu wa kwake. Mama huyo akafungwa “Haikuwa kazi rahisi, kwa saba-  walimpa fedha shilingi 42,000 za
naangukia mtoto kutoka na analia, Shllle na na alipotoka, Jane alikuwa ame- bu kwanza sikuwa nimejaliwa kui- Kenya (Sh. 956,256) akajiunga na
akaamua kumuacha mtoto na ku- fikika darasa la nne na bibi yake shi naye na miezi mitano tubaada shule ya muziki na pesa zilizos-
toweka. l(umwomba hakuweza kumudu karo ya shule yayeye kurejea na kuanza kujenga  alia, wakazitumia kumalizia ada ya
Dada yake aliporudi jioni baada P na akalazimika kumwachisha uhusiano wa mama na mtoto, shule aliyokuwa anadaiwa.
ya pilika za siku, akakutana na mllme Sham- mjukuu shule. akaaga dunia,” anasema. Jane aliolewa mwaka 2008 aki-
maajabu ya mtoto nyumbani “Mama aliachiliwa huru baada Jane anadokeza hakumjua baba  wa mtu wa pili katika familia yake
kwake akiwa peke yake. Alicho- ba lal(e l(W da ya kuhudumia kifungo chake, la-  yake na bibi yake anatoka jamii kufanya harusi na kila mtu alitaka
amua kufanya ni kumpeleka kwa ° kini akarejea akiwa mtu tofauti,” inayoamini katika kutimiza wosia  kujua kama ni ukweli anaolewa.
bibi yake. Yote ni mtihani wenye JumamOSl anasimulia Jane, akisema mama wa mtu aliyekufa, hivyo alifanya Akapata mtoto wa kwanza mwa-
mzizi wa ugumu wa maisha. k _ huyo alikuwa anaumwa kifua ki- juu chini kuhakikisha wajukuu ka 2011, lakini kwa bahati mbaya
Masahibu ya mzazi huyo hay- nne Kuan kuu na hakukuwapo na dawa za  wake wanarejea shuleni. miezi 10 baadaye alipata homa
akuishia hapo, kwa sababu alirejea zia asubuhi kumhudumia kutokana na uwezo Mjukuu Jane anasema, baadaye  kwa siku mbili na akafariki.
tena miaka minne baadaye, wakati duni. alijiunga na darasa la tano, huku Jane anasema alipata ujauzito
huo Jane akiwa na umri wa miaka mpal(a jioni Jane anasema, baada yakumwo-  dada yake akiingia darasa la tatu.  tena lakini ikatoka, ikiwa na miezi
21 na ana mtoto mwingine wa kike na mama yake akiteseka, aliamua  Hata hivyo, changamoto za mai- miwili. Baadaye alijaliwa kupata
mgongoni. na yeye an- kujitosa katika ajira kama aliyotu- sha ziliendelea kuongezeka kila mtoto wa kike mwenye umri wa
Safari hiyo, Jane anasimulia oge o ° mikia mama yake, akiwa na umri  kukicha na hawakuwa na uwezo miaka sita sasa.
kwamba mama huyo alionekana lllple mtl' wa miaka 10, akipigana kukabili ~ wa kujikimu mabhitaji yao. Anasema, hivi sasa ameegemea
kuwa na mpango madhubuti kwa h ° umaskini wa nyumbani. Hapo anaorodhesha karo na sanaimaniyake kidini, kama msin-
watoto wake. Kila mara safari hiyo danl. “Sikuwa naweza kupika, la- mahitaji ya shule, huku wakiku- gi wa maisha yake.
aliwatembelea na kuwaletea viatu, kini jukumu langu lilikuwa kum-  tana na shule na watoto wa familia Pia amefungua mradi wake wa
pesa za matumizi na maisha ya- wangalia mtoto na kumlisha na ambako binafsi alikuwa akifanyia kufundisha watoto wasiojiweza na
kaendelea. kazi. kwa sasa amefanikiwa kusomesha

Lakini ni penzi lililodumu kwa
miaka miwili tu. Jane anasumulia:
“Namshukuru mama yangu, kwa

kuosha nguo,” anasimulia Jane na
anaongeza: “Nilikuwa nikilipwa
shilingi elfu moja ya Kenya na
wakati huo ilinisaidia pakubwa.”

“Nikiwa darasa la nane kuna
pesa zilizokuwa  zinahitajika,
Sh. 550 kwa ajili ya mtihani wa

watoto watatu wa kike kama njia
moja ya kurejesha shukrani kwa
jamii. BBC
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Darasa linalovutia kutoka staili
a Asia

ya mkakati maendeleo bar

Na Nimi Mweta

UKIPITA mitaa ya Jiji la Dar es Sa-
laam ukaona viwango vya uten-
genezaji wa barabara, mitaro na
kufunga taa, unaanza kujiuliza
fedha hizi zimetoka wapi, wakati
zamani ilikuwa ni jambo ambalo
halifikiriki, ila kwa barabara kub-
wa chache baadhi wakibeza ‘yana-
kopita magari makubwa’.

Hivi sasa wengi zaidi wame-
hama. Kilele cha mabadiliko hayo
ni Wizara ya Fedha na Mipango
(Hazina) kukiruhusu Chuo cha Usi-
mamizi wa Fedha (IFM) kutumia
majengo ya mtaa wa Madaraka
kama madarasa. Ilikuwa ndiyo
maskani nyeti ya kuamua mambo
muhimu ya uendeshaji uchumi
nchini.

KUTOKA ASIA

Somo la msingi kutoka nchi
za Asia, ambalo pia walilichukua
Ulaya lilikotumika kwa miongo
kadhaa karne iliyopita, ilikuwa
kupunguza mijadala katika masu-
ala ya uchumi na sera, ili kuweka
mkazo katika utendaji, na kujenga
mshikamano unaohitajiwa.

Moja ya maeneo ambayo ya-
melalamikiwa sana tangu Afrika
ipate uhuru ni ‘eating chiefs’ kwa
maneno ya mtunga riwaya wa
Cameroon, Elechi Amadi, yaani
machifu walaji, ambayo haina
maana ya ulafi ila upigaji dili.

Mwalimu Julius Nyerere, ali-
jaribu kupambana na hali hiyo
alivyoweza, lakini ilikuwa imeota
mizizi, kipindi cha demokrasia ya
vyama vingi kikakoleza matatizo,
kwani aliyeko madarakani anahi-
taji marafiki, kampeni.

Mtaalamu wa uchumi mwe-
nye nishani ya Nobel na zamani
Mchumi Mkuu wa Benki ya Dunia,
Profesa Joseph Stiglitz, alisisitiza
umuhimu wa upatikanaji kodi kiasi
kinachopasa na kuitumia inavyos-
tahili kwa maendeleo.

Ilikuwa ni semina ya kimataifa
watunga sera kupambanua masu-
ala kadhaa ya kisera, kwa mfano
uhusiano kati ya mipango ya
maendeleo na mazingira wezeshi
ya kufanya biashara, kipi kinatan-
gulia na kwa vipi.

Siyo rahisi kusema kama kuliku-
wa na ‘muafaka,’ lakini umuhimu
wa kodi na miundombinu kama
sehemu ya mazingira wezeshi kib-
iashara na siyo misamaha ya kodi
irundikane ni somo ambalo lime-
sisitizwa miaka kadhaa.

Ukizungumzia katika mustaka-
bali wa mlinganisho wa mifumoo
ya siasa na uchumi duniani, kuna
walakini kuwa zipo tofauti katika
kina cha kuvunja mifumo ya jadi
kijamii kuwa ya kisasa, kwani
ni kuporomoka mifumo ya jadi
kunakowezesha iwepo mifumo
shindanishi.

Ndiyo msingi wa uchumi wa

" -
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Rais John Magufuli, akiangalia moja ya hatua za mwisho katika utengenezaji wa mifuko ya sandarusi katika kiwanda kilichoko Shinyanga.

PICHA ZOTE: MTANDAO
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Mtaalamu
wa uchumi
mwenye ni-
shani ya No-
bel na zam-
ani Mchumi
Mkuu wa
Benkiya
Dunia, Pro-
fesa Joseph
Stiglitz,
alisisitiza
umuhimu
wa upati-
kanaji kodi
kiasi kina-
chopasana
Kuitumia
inavyostahili
kwa maen-
deleo.
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soko na inafaulu kujenga nidhamu
kwanza katika soko, halafu katika
utawala, kupitia ushindani halisi.

Huo ni mifumo ambao kila mtu
anaishi kwa kujali ndugu na jamaa
zake wanamwangalia kivipi, kama
ana gari au hapana, ana nyumba
wapi, ikoje...

Katika mazingira hayo, kuna
kichocheo kikubwa cha rushwa
kwa maana ya kuvuruga mipango
ya ununuzi iendane na maslahi
ya wanaofanikisha zoezi hilo na
siyo kampuni wanazowakilisha au
idara za serikali.

Pale ambako kampuni binafsi
inafanya ununuzi kutoka kampuni
nyingine, viwango vya rushwa
vinakuwa vidogo kwani kila uta-
wala wa kampuni unahisia kali ki-
asi kuhusu bei na matumizi, tofauti
na ununuzi wa umma.

Hapo hakuna anayepata hasara,
labda walio juu wahoji kilicho-
tokea na endapo taratibu za ku-
peana taarifa zinafuatwa, huenda
suala hilo hata lisifike mezani. Ni
mojawapo ya maeneo ambayo

Kiwanda kipya nchini kikiendelea na uzalishaji.

somo la Asia lilirekebisha, kuwa-
punguzia uhuru.

Hivyo watawala wakijua kuwa
ununuzi au ujenzi fulani utafua-
tiliwa kwa kina hawatakuwa na na-
fasi ya kufanya manunuzi potofu
iwe ni kwa viwango vya bidhaa au
bei, na kwa maana hiyo mfumo
wa ufuatiliaji inabidi uweke kando
uhuru wa uamuzi na taratibu za
kupeana habari bila kuzikagua.

Inafika hatua wananchi wa-
nakuwa na ujasiri wa kutaka kue-
leza kero na jinsi zinavyochangiwa
na hujuma za viongozi kukusanya
vipesa kwa miradi yao binafsi
ndipo hali hiyo irekebishwe, maz-
ingira ambayo kwanza yanahitaji
kuondolewa uhuru wa kufanya
uamuzi kwa ngazi za kirasimu bila
kuhojiana.

Ni somo mojawapo la Asia la
kusimamia utekelezaji bila kuzui-
wa kirasimu. Yako maeneo ya Asia
ambayo bado hayajafanyiwa kazi,
lakini mikutano inayoendelea
kati ya makundi au chemba za bi-
ashara na hata vyama vya kijamii

kuunganisha nguvu katika maeneo
fulani huenda ikazaa matunda.

Mojawapo ni kujenga mwing-
iliano wa uwezo wa kiufundi, rasli-
mali na uendeshaji, kwa kuchangia
hisa katika kampuni, ambako rasli-
mali kianzio inakuwa na thamani
kiasi fulani ya hisa, kwa mfano asil-
imia 70 kwa kuzingatia ardhi na
majengo, vifaa tangulizi.

Halafu kampuni ya nje inaingiza
mitambo mipya na kuhakikisha
upenyezaji wa teknolojia hiyo kwa
wafanyakazi au wataalamu wa-
zawa, ili iwe endelevu katika njia
tofauti na kununua leseni yao.

Kumekuwa na msukumo mkub-
wa miaka ya karibuni kurudisha
umiliki moja kwa moja katika kam-
puni kadhaa, nchini, lakini kuna
hali ya kusuasua kiuwekezaji, kama
viwanda vya nguo vya zamani.

Mkakati wa sasa wa kuweka
mazingira wezeshi kibiashara ina-
bidi upige hatua nyingine katika
kutumia mifumo ya Asia, ambako
wageni wamekuwa wakinunua hisa
za kampuni na kuinua ‘brand’ bora.
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Neema va uchumi wa Kisasa kwa
wanaokimbia shida kuu ukeketaji

ujasiriamali « Wakihitimu ‘baibai’ maisha utegemezi

« Shule ya kilimo, ufugaji,

Ngoma va asili ya ‘litungu’ ikitumika kuhamasisha jamii kuachana na ukatili vwlayam Serengeti, huku mabinti na Mkurugenzi wa Shirika la
Hope, Rhobi Samwelly (nyuma ya wasanii) wakicheza. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA

Na Sabato Kasika

MATATIZO yanayowakumba wasi-
chana ni mengi, ikiwamo ubaguzi,
ukatili wa kijinsia kama kukeketwa,
kudhulumiwa haki zao za kupata
elimu, ndoa za utotoni, ambavyo
kwa ujumla wake vinakatisha ndo-
to zake.

Kwa ujumla, wasichana ni
waathirika wakubwa wa majanga
hayo, ambayo kila kukicha yanake-
mewa na serikali na wadau mbal-
imbali wanaopiga vitendo vya uka-
tili wa kijinsia katika jamii.

Pamoja na marufuku ya serikali,
bado vipo kwenye baadhi ya mae-
neo nchini na vinafanyika kimya
kimya, lakini wadau wa kupinga
ukatili wanawagundua kufikisha
taarifa kwenye vyombo vya dola.

Hope for Girls and Women Tan-
zania, ni miongoni mwa wadau
hao, wanaojishughulisha na vita
dhidi ya vitendo vya ukeketaji wa
mabinti, wilayani Serengeti mkoani
Mara, ikiwa na maskani yake mjini
Mugumu.

Katika eneo hilo kuna ‘nyumba
salama’ mbili za Mugumu na Bu-
tiama, inayotoa elimu kuhusu mad-
hara ya ukeketaji na kuibua siri za
vitendo hivyo wilayani humo.

DARASA KILIMO, UFUGAJI

Wakati likiendelea na kazi hiyo,
sasa linajipanga kuwafundisha ma-
binti waliokimbia ukeketaji na kule-
lewa na nyumba salama za shirika
hilo, kilimo hai na ufugaji wa kisasa,
ili baadaye wawe wakulima bora na
wajasiriamali.

Mkurugenzi wa shirika hilo,
Rhobi Samwelly, anasema njia hiyo
itawasaidia kujitegemea kiuchumi
kwa kutumia elimu wanayopata ka-
tika nyumba salama za shirika hilo,
badala ya kuachwa wakihangaika
mitaani.

Rhobi anasema, tayari wame-
shapata eneo la ekari 20 zilizopo
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Hayo yote
hatuwezi
kuyafanya
katika eneo la
sasa ni dogo
ambalo hata
majengo yake
ni madogo,
hayatoshi ku-
weka vitanda
vya ziada,
hivyo hatuna
budi kuhamia
kwingine.

Mkurugenzi wa Sh|r|ka |a Hope, Rhobi Samv\/elly akielezea mikakati
va kuanzisha mafunzo ya kilimo hai na ufugaji wa kisasa kwa mabinti
wanaolelewa na nyumba salama za shirika hilo.

nje ya ‘Mji wa Mungu’ zitakazokuwa
makao makuu mapya ya shirika,
huku kukiwapo shughuli za ujasiri-
amali na mafunzo ya kilimo hai na
ufugaji wa kisasa.

Mkurugenzi huyo ameiambia
Nipashe kuwa mmoja wa wafadhili
wa Hope for Girls and Women Tan-
zania, anayemtaja kwa jina la Sin-
gita Grunet, amenunua ekari hizo ili
asasi ipanue shughuli zake.

“Hope ina wafadhili mbalimbali
wakiwamo Shirika la Umoja wa
Mataifa la Idadi ya Watu na Maen-
deleo (UNFPA), Ubalozi wa Canada,
Four Seasons Serengeti na hao Sin-
gita Grunet, waliotununulia eneo,
lakini pia Canada wametusaidia Sh.
milioni 72 za kuanzia,” anasema.

Anasema, shirika linaendelea
kusaka msaada kwa wafadhili, ili

kutimiza lengo kupanua shughuli
zake kwa kujenga nyumba salama
mpya kwenye eneo lao ambamo
kutakuwa na shughuli mbalimbali
za ujasiriamali.

ENEO JIPYA

Katika upanuzi huo, anasema
Taasisi ya Hope inatarajia kuanzisha
ufugaji, kilimo hai, ufugaji wa kisasa
wa kuku na ngombe, madarasa ya
ufundi wa aina mbalimbali, lengo
kuu likiwa ni kuwapatia mabinti
ujuzi wa uzalishaji mali na kujiletea
maendeleo mara wanapoamua Kku-
rudi nyumbani kwao.

“Kilimo ni msingi wa maisha ya
binadamu na kwa Mtanzania, kilimo
ni uti wa mgongo wa taifa, kikiwa
kinachangia asilimia kubwa ya pato
la taifa, na pia kilimo ni mwajiri wa

takriban asilimia 80 ya Watanzania,”
anasema.

Rhobi anasema, kwa sasa kilimo
hai na ufugaji wa kisasa ndivyo vi-
navyohimizwa, huku kilimo hai
kikitumia mbolea isiyotengenezwa
viwandani, na kwamba kinazingatia
utunzaji wa mazingira.

“Kimsingi ni kwamba eneo amba-
lo nyumba salama ya Mugumu ipo
ni dogo, hali inayosababisha kuwa
na mabweni yenye upana mdogo
ikilinganishwa na idadi ya mabinti
67 waliopo,” anasema.

Anasema, madarasa pia ni mach-
ache, hali inayolazimu masomo
yote kufundishwa sehemu moja na
kuwanyima wanafunzi wa ufundi
sehemu ya karakana kwa ajili ya
mafunzo kwa vitendo.

Anasema, kwa kuwa wameamua
kujikita kwenye ujasiriamali kwa
lengo la kuwasaidia mabinti kupata
ujuzi na utaalamu wa mambo mbal-
imbali ya biashara, eneo lao la ekari
20 linaweza kutosha kwa yote hayo.

Mkurugenzi huyo anasema, Hope
inataka kuona mabinti wanaofika
nyumba salama, wanarudi kwao na
kuanzisha biashara au kilimo cha
mazao ya biashara ambacho kita-
wapa faida kwa vile tayari watakuwa
na ujuzi.

HIVI SASA?

Rhobi anasema, kwa sasa mabinti
hao wamekuwa wakijifunza ufundi
wa kushona, ujasiriamali, sheria,
Kiingereza, hisabati, masomo ya
kawaida ya kimtaala, kuhusu mad-
hara ya ukeketaji na afya ya uzazi.

Anasema, ipo haja sasa ya ku-
panua ujasiriamali kwa kuwafundi-
sha kilimo hai, ufugaji ngombe na
mengine muhimu ya kuwawezesha
kujitegemea.

“Hayo yote hatuwezi kuyafanya
katika eneo la sasa ni dogo ambalo
hata majengo yake ni madogo, hay-
atoshi kuweka vitanda vya ziada,
hivyo hatuna budi kuhamia kwing-
ine,” anasema.

Analitetea eneo jipya kwamba, lin-
atosha kuwa na shughuli zote wana-
zotaka kuzifanya kwa ajili ya mabinti
hao, hiyo anaomba wafadhili zaidi
wajitokeze kuunga mkono mipango
ya asasi hiyo.

Rhobi anaainisha wigo wa kitaal-
uma, kwamba mambo ya kupata
uelewa sahihi wa fani ya ufundi, uja-
siriamali, sheria, lugha ya Kiingereza,
hisabati na kimtaala mingineyo,
ikiendana na madhara ya ukeketaji
na afya ya uzazi, wakiwa katika eneo
la kutosha, ni mambo yatakayoweza
kufanyika kwa ufanisi zaidi.

“Vitendo vya ukatili wa kijinsia
ni vingi na mabinti wanafundishwa
athari zake na kupewa ushauri wa
kisaikolojia kutoka kwa maofisa
ustawi wa jamii, kwani wapo katika
nyumba zetu salama,” anasema.

Anasema, kwa kuwa vitendo
vya ukatili huo bado ni vingi, ana
uhakika Hope itaendelea kupokea
mabinti wengine wapya, hivyo ni
muhimu kupanua shughuli za shiri-
ka, ili kukidhi mahitaji yao.



HABARI MBEYA

s INIPASIE 21

PICHA: NEBART MSOKWA
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Neema ruzuku yaja kwa wenye mifugo

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

IZARA ya Mifugo

na Uvuvi imese-

ma imeanza

kutoa ruzuku ya
dawa za kuogesha mifugo ili
kuwarahisishia wafugaji kupata
dawa hizo kwa bei nafuu kwa
lengo la kuboresha mazao yato-
kanayo na mifugo na kuongeza
tija katika sekta hiyo.

Aidha, wizara hiyo imeanza
utaratibu wa kuwahamasisha
wafugaji nchini kote kuwa na
utaratibu wa kuogesha mifugo
yao ili kukabiliana na magonjwa
pamoja na wadudu wana-
oshambulia mifugo na kupun-
guza ubora.

Hayo yalisemwa juzi wilayani
Mbarali na Ofisa Takwimu wa
Wizara hiyo, Makunga Seleman,
wakati wa kuhamasisha wa-
nanchi kuogesha mifugo yao ili-
yofanyika katika Kata ya Igulusi.

Alisema serikali imeamua
kuanza kutoa ruzuku hiyo ku-
tokana na umuhimu wa sekta

ya ufugaji katika kuliingizia taifa
fedha nyingi kutokana na kuuza
mazao ya mifugo zikiwamo ngo-
zi pamoja na maziwa na hivyo
fedha hizo kuingizwa kwenye
miradi ya maendeleo.

Makunga aliwataka wafu-
gaji kuchangamkia fursa hiyo,
ili kuboresha mifugo yao na
kwamba wakiiboresha hata
soko litakuwa zuri na watapata
tija zaidi tofauti na sasa ambapo
wanafuga kienyeji.

“Lengo la Wizara ni kuhakiki-
sha asilimia 70 ya mifugo yote
nchini inaogeshwa ili kukabili-
ana na magonjwa ambayo ya-
naidhoofisha, ukipita baadhi
ya maeneo unakuta mifugo
ina afya za ovyo sana, sasa
ukichukua mfugo kama huo
ukapeleka  sokoni soko lake
haliwezi kuwa zuri,” alisema
Makunga.

Alisema hamasa hiyo kwa
sasa inailenga zaidi mifugo
kama ngombe, mbuzi na kon-
doo na kwamba hata wanyama
kazi kama punda nao wanahusi-
ka kwenye hamasa hiyo.

Nao baadhi ya wafugaji wali-
ishukuru serikali kwa kuanzi-
sha utaratibu huo kwa maelezo
kuwa ni mzuri na tayari wame-
shaanza kuyaona matunda yake
kwa bei ya dawa kupungua ku-
liko ilivyokuwa awali.

Mwenyekiti wa kamati ya Jo-
sho la Mifugo la Kata ya Igurusi,
Pius Mwandenga, alisema ru-
zuku hiyo ya dawa za kuogesha
mifugo imekuwa na faida kub-
wa kwa wafugaji ikiwamo kuwa-
punguzia gharama za kuogesha
mifugo yao.

Alisema kwa sasa kutokana
na gharama kupungua hata
wale wafugaji ambao walikuwa
wanaogopa kuogesha kwa saba-
bu ya kuogopa bei watahamasi-
ka na kuanza kuogesha.

Alisema kwa sasa bei ya
kuogesha mifugo imepungua
kwa zaidi ya nusu ya bei ya
awali kwa maelezo kuwa awali
ilikuwa ng'ombe mmoja alikuwa
anaogeshwa kwa Sh. 200 na
kila ngombe alikuwa anatakiwa
kuogeshwa kwa miezi sita, lakini
kwa sasa mfugaji anatakiwa ku-

changia Sh. 600 kwa miezi sita
sawa na Sh. 100 kwa mwezi.

“Sasa hii ni fursa kubwa kwe-
tu wafugaji maana sasa tutazali-
sha mifugo yenye ubora kuliko
ilivyokuwa awali, kuna baadhi
walikuwa hawaleti mifugo kwa
kuogopa gharama, lakini sasa
tunawashawishi na tutatoa
elimu ili waanze kuileta,” alise-
ma Mwandenga.

Ofisa Mifugo wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbarali, Agostino
Lawi, alisema ruzuku ya dawa
za mifugo inayotolewa na seri-
kali imeongeza idadi ya mifugo
inayoogeshwa kila wiki wilayani
humo.

Alisema wananchi wengi
wamehamasika kuanza kupele-
ka mifugo yao kwenye majosho
na hata kiwango cha maku-
sanyo kimeongezeka tofauti na
ilivyokuwa mwanzo.

Naye daktari wa mifugo Mkoa
wa Mbeya, Dickson Nyanda,
alisema mkoa huo una majosho
zaidi ya 80, lakini yanayofanya
kazi yapo 65 na kwamba sasa
mifugo itaboreka.

]
Wanakijiji
wajitolea
vjenzi wa
barabara

Na Nebart Msokwa, MBARALI

punga Kata lgurusi Halmashauri
va Wilaya ya Mbarali, wameanza
kuchimba barabara yenye urefu
wa kilomita tatu kutoka ka-

tika Barabara Kuu ya Tanzania
na Zambia (Tanzam) kuelekea
mashambani kwa kutumia jembe
la mkono.

Wakizungumza juzi wakati
wakichimba barabara hiyo, wa-
nanchi hao walisema wameamua
kuanza kuchimba barabara hiyo
kutokana na barabara hiyo kuwa
muhimu, lakini serikali imekuwa
ikiwaahidi kuiboresha bila ma-
fanikio.

Mmoja wa wananchi hao,
Joseph Moshi alisema barabara
hiyo walianza kuiomba tangu
mwaka 2005, lakini mpaka sasa
wanaahidiwa kuwa watachim-
biwa na serikali bila mafanikio.

“Wananchi tumeamua baada
va kuona serikali haionyeshi
kukamilisha kipande hiki na ni
barabara muhimu sana maana
chetu na mashamba ya mpunga
ambayo tunayategemea,” alise-
ma Moshi.

Alisema watoto wote wa
eneo hilo wanaitumia barabara
hiyo wanapokwenda shuleni na
kwamba kipindi cha mvua bara-
bara hiyo huwa haipitiki kabisa
na hivyo wanaiomba serikali
kuwasaidia.

Nao baadhi ya wanawake wa
hiyo ni muhimu kutokana na
kwamba ndiyo wanayoitumia
wanapoelekea hospitali kupata
huduma za afya hasa wanapoku-
wa wajawazito.

Mmoja wa wanawake hao,
Rehema Nyangala, alisema bara-
bara hiyo hata pikipiki haziingii
kutokana na ubovu na hivyo
wamehamasika kuanza kuichim-
ba wenyewe.

Watafiti, watakwimu wapewa somo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATAFITI na watakwimu nchini
wametakiwa kutenga muda wao
wa kukutana na wananchi wa chini
ili kupata majibu ya ziada katika
utafiti wao.

Rai hiyo ilitolewa na Mtakwimu
Mkuu wa Serikali, Dk. Albina Chu-
wa, alipokuwa anazungumza na
Mbeya, wakati akifanya utafiti wa
hali na upatikanaji wa nishati ya
umeme Tanzania Bara kwa kupata
maoni toka kwa wananchi.

Dk. Chuwa alisema wananchi
wanafahamu maana ya takwimu,
hivyo ni muhimu kwa watafiti na

watakwimu wote nchini kuhakiki-
sha wanakutana na wananchi wa
maoni na majibu ya ziada kwa len-
go la kupata majibu ya ‘kwanini’.

“Wadadisi wote watumie muda
Wwao na wasimamizi na watakwimu
wote wa mikoa yote nchini wafanye
kazi ya kukutana na wananchi,
waweze kupata majibu ya ziada ya
kuongezea kwenye uchambuzi wa
utafiti utakaofanyika.

Alisema katika mikutano yake
ya kukutana na wananchi kupata
maoni tofauti tofauti nchini, ame-
baini wanaelewa umuhimu wa tak-
wimu na kazi yake.

Alisema kutoa taarifa za takwimu

ni suala shirikishi na ni suala la ki-
katiba kwamba serikali ipate taarifa
na mwananchi atoe taarifa iliyosa-
hihi, ili mwisho wa siku mwananchi
aibane serikali kwamba alitoa
taarifa ya jambo fulani je, aliifanyia
kazi?

Alisema serikali itaendelea kutoa
ushirikiano wa dhati kwa wananchi
katika utafiti wa takwimu wana-
zozifanya ili kuona mambo yote
yanayojitokeza yanashughulikiwa
ipasavyo kwa kuwa wana takwimu
halisi za jambo husika.

Awali wananchi hao walim-
weleza Dk. Chuwa na timu yake
kwamba hali ya upatikanaji wa ni-
shati ya umeme kwa maana ya ku-

pata mwanga kwenye nyumba zao
ipo vizuri na umefika maeneo men-
wanalokumbana nalo hivi sasa ni
gharama zake kuwa juu.

Mkazi wa Mtaa wa Muungano,
Mwandenuka, alisema umeme kwa
gjili ya mwanga nyumbani kwao sio
shida kubwa kwa sasa, lakini kina-
chowaumiza ni gharama kubwa
jambo linalowafanya kushindwa
kumudu.

“Tunachohitaji hivi sasa tupate
umeme kwa gharama nafuu zaidi
ili tuweze kuanza kupikia chakula
badala ya kuendelea kutumia kuni,
na hili kuni ndilo linafanya wake

zetu kuzeeka mapema kutokana
na moshi wanaokumbana nao,”
alisema Mwandenuke.

Aliiomba serikali ishushe ghara-
ma za nishati hiyo ili wananchi
waachane kabisa na matumizi ya
kuni na mkaa kupikia vyakula na
hivyo kupunguza hata ukataji miti
kwa ajili ya nishati.

Naye Mzee Rhone Chilewa, mka-
zi wa Forest, alisema kutokana na
kupatikana kwa nishati ya umeme
maeneo mengi, vijana wengi hivi
sasa wamejiajiri wenyewe kwa ku-
fungua viwanda kama vile vya ku-
pasua mbao, kuchomelea vyuma

karibu kila nyumba ina umeme.
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Askofu ataka tume huru ya uchaguzi

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

SKOFU mstaafu wa

Kanisa la Baptist Jim-

bo la Dodoma, An-

thony Mlyashimba,
ametaka kuundwa kwa tume
huru ya uchaguzi.

Aidha, askofu huyo ame-
wata viongozi wa dini nchini
kukemea vitendo vya watu
kupotea katika mazingira ya
kutatanisha.

Askofu huyo mstaafu alitoa
kauli hiyo juzi wakati wa ibada
ya kumbukizi ya kuzaliwa kwa
Yesu Kristo katika kanisa hilo
Dodoma.

Askofu Mlyashimba alisema
kuwa kuna haja ya kuwapo
kwa tume huru na haki ya

uchaguzi ili kuondokana na
malalamiko.

Alisema mfano mzuri am-
bao unaonesha umuhimu wa
kuwa na tume huru na haki
ya uchaguzi ni kutokana na
malalamiko na malumbano
yaliyojitokeza wakati wa uch-
aguzi wa serikali za mitaa.

“Tukumbuke kauli mbiu ya
Rais wa awamu ya tatu Benja-
mini Mkapa ya ukweli na uwa-
zi, kauli hiyo ndiyo inayoweza
kuondoa utata na malalamiko
ya wanasiasa.

“Itakuwa ni ajabu kama
itaundwa tume huru na haki
ya uchaguzi na kusikia mwa-
nasiasa analalamika kuwa
ameonewa kwani mtu huyo
ataonekana kama punguani
kutokana na kila kitu kuwa
wazi.

“Kinachoweza kutokea ni
nini kama Watanzania kukosa
wanachokihitaji?” Alihoji na
kuongeza:

“Ni  kujikuta wanafanya
maamuzi ambayo si sahihi
wakati mwingine kusababisha
machafuko.”

Pia alisema kuna haja kub-
wa ya msimamizi wa tume ya
uchaguzi na msajili wa vyama
vya siasa kuwa na hofu ya
Mungu pamoja na kuwa na
macho ya kiroho katika ku-
fanya maamuzi.

Alisema kama viongozi
hao hawatakuwa na macho
ya kiroho na kuona kuwa
wanafanya kazi kwa ajili ya
kuwafurahisha wakubwa
wao bila kumwogopa Mungu
wataliweka taifa pabaya.

Akizungumzia matukio kad-

haa ya kupotea kwa baadhi ya
watu, alisema suala hilo linatia
aibu kwa taifa.

Alisema kitendo cha watu
kupotea katika mazingira tata
linaweza kusababisha kushu-
ka kwa uchumi kwani hakuna
mwekezaji ambaye atavutiwa
kuwekeza kwa kuhofia usala-
ma wake.

Aliwataka viongozi wa dini
kuhakikisha wanakemea vi-
tendo hivyo kwa nguvu bila
woga.

“Viongozi wa dini ni wazazi
na ni jukumu letu kuhakiki-
sha tunakemea, tunaonya na
kupongeza pale mambo yat-
akapokuwa yameenda vizuri...
sasa kama viongozi wa dini wa-
nakwepa wamekaimisha ma-
daraka yao kwa nani?” Alihoji
Askofu mstaafu Mlyashimba.

A Y

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira na Vijana, Anthony Mavunde, akizungumza na baadhi ya wafanya-
biashara na wakazi wa Dodoma (hawapo pichani) kwenye uzinduzi wa hoteli ya kisasa ya Emirates jana. Kulia ni Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Dodoma, Gilles Muroto na kushoto ni Shekhe wa Mkoa huo, Mustapha Rajabu.

PICHA: PETER MKWAVILA.

Watakiwa kuchukua tahadhari ya mvua

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WANANCHI  wametakiwa
kuendelea kuchukua tahad-
hari kutokana na mvua kub-
wa zinazoendelea kunyesha
katika maeneo mbalimbali
nchini.

Meneja wa Kanda ya Kati
Mamlaka ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA), Izdori Kiren-
ga, alisema mvua zinazoen-
delea kunyesha kwa sasa ni
matokeo ya utabiri waliotoa

kuanzia Oktoba, Novemba
mwaka huu hadi Aprili, 2020,
ambapo utabiri huo ulionye-
sha maeneo mengi yatapata
mvua.

Kirenga alisema wananchi
wanatakiwa kuchukua tahad-
hari za radi katika kipindi hiki
cha mvuaili kujikinga na mad-
hara yanayoweza kuzuilika.

Kadhalika, aliwataka waza-
zi na walezi kuchukua tahad-
hari kwa watoto katika kipindi
hiki cha mvua na sikukuu za
mwisho wa mwaka.

“Wazazi mnapaswa ku-
chukua tahadhari katika
kipindi hiki cha mvua kwa
watoto kwa sababu mvua
zinaendelea kunyesha kulin-
gana na utabiri uliotolewa,”
alisema Kirenga. Alifafanua
zaidi kuwa kinachotakiwa ni
kujiandaa kisaikolojia na taar-
ifa zinazotolewa na mamlaka
husika juu ya utaratibu wa
mvua ambazo zinanyesha.

Naye Sarah Mussa mkazi

zimekuwa za kushtukiza sana,

hivyo wazazi wanapaswa
kuwa makini kuziangalia fa-
milia hususani watoto kuwa-
zuia wasiende maeneo hatari-
shi. Alisema wazazi wana kila
sababu ya kuangalia familia
na kusikiliza vyombo vya
habari ili kujua taarifa mbal-
imbali za hali ya hewa.

Alisema kila siku serikali
kupitia mamlaka zake im-
ekuwa ikitangaza kuhusiana
na mabadiliko ya tabia nchi
hivyo ni vema wananchi
tuyafuate.

oo
Madawati
va Kijinsia
420 yaanza

Na Renatha Msungu, DODOMA

JUMLA ya madawati 420 ya jinsia
yameanzishwa kwa ajili ya kuwez-
esha huduma stahiki kwa vituo vya
polisi kutenda haki katika utatuzi
wa ukatili wa kijinsia kisheria kwa
waathirika wa matukio hayo.

Hayo vyalibainishwa hivi karibuni
na Katibu wa Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto anayeshughulikia Maende-
leo ya Jamii Dk. John Jingu, wakati
akitoa taarifa kuhusiana na mikakati
iliyowekwa na serikali kwa ajili ya
kupambana na ukatili wa kijinsia na
rushwa ya ngono. _ )

Dk. Jingu alisema mbali na hilo,
wameanzisha vituo vinne vya mko-
no kwa mkono vya kutoa huduma
kwa wahanga wa ukatili wa Kijinsia
One Stop Center.

Alisema vituo hivyo vimelenga
kufanya kazi ya kuwahudumia
haraka waathirika wa vitendo vya
ukatili na vinahusisha wataalamu
mbalimbali ambao wamepata
mafunzo kisheria ya namna ya
kutatua changamoto zinazowakabiri
waathirika wa ukatili wa kijinsia.

“Vituo hivi pia vinawezesha hudu-
ma za matibabu, unasihi na msaada
wa Kkisheria,” alisema DK. Jingu.

Alisema ukiacha hilo serikali im-
etengeneza mtaala wenye kuzinga-
tia masuala ya kijinsia wa mafunzo
kwa wasaidizi wa kisheria ambapo
hadi sasa watoa huduma 2,612
kutoka mikoa 26 wemeshapatiwa
mafunzo ya kuwajengea uwezo wa
kusaidia waathirika.

~Alisema kuanzishwa kwa vituo
hivyo umekuwa msaada mkubwa
katika maeneo mbalimbali kutokana
na kwamba vimewasaidia kutatua
changamoto mbalimbali ambazo
zinajitokeza jamii za ukatili wa
kijinsia.

Dk. Jingu alifafanua zaidi ya kuwa
hizo zote ni jitihada ambazo zina-
fanywa na serikali ili kuhakikisha
wanatokomeza ukatili wa kijinsia
katika maeneo mbalimbali hapa
nchini.

“Ukatili wa kijinsia una mad-
hara makubwa sana kwa jamii ndio
maana unaona serikali |mel|val|a
njuga sana suala hili ili kuhakikisha
linatokomezwa,” alisema DK. Jingu.

Alisema k|msmg| wanapopata
fursa ya kujadili kwa kina namna
va kudhibiti vitendo vya kikatili iki-
wamo kuyatafutia ufumbuzi masu-
ala ya ukatili wa Kkijinsia.

Akitolea mfano katika vyuo vya
elimu va juu, alisema kumekuwa na
mifumo dhaifu au kutokuwapo ka-
bisa  mifumo ya kushughulikia na
kutokomeza ukatili wa Kijinsia.

Alisema kamati za ulinzi za
wanawake na watoto ambazo
zimeanzishwa ni 11,520 katika ngazi
mtaa.

Alifafanua zaidi kuwa katika
kuhakikisha upatikanaji wa haki
za wanawake na watoto hususan
waathirika wa vitendo vya ukatili
na katika utekelezaji wa sheria ya
mwaka 2017 serikali imetengeneza
mtaala wenye kuzingatia masuala
va jinsia wa mafunzo kwa wasaidizi
wa Kisheria.
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Kamati
zatakiwa
kutokomeza
udhalilishaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMATI zinazoshu-
ghulikia kesi za udhalil-
ishaji wilayani zime-
takiwa kujituma katika
utendaji wa kazi zao
ili ziweze kufanikiwa
kutokomeza

tatizo hilo.

Akizungumza katika
kikao cha kutathmini
utendaji wa kamati
hizo Mwanakwerekwe,
Meneja Sera na Utetezi
wa Chama cha Wa-
nahabari Wanawake
Tanzania upande wa
Zanzibar (Tamwa),
Hawra Shamte, alise-
ma, uzoefu unaonye-
sha kuwa kamati hizo
hazifanyi kazi zao kwa
umakini hali inayorudi-
sha nyuma juhudi za
kukabiliana na vitendo
vya udhalilishaji.

Alisema Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar
imekuwa na mikakati
mingi ya kuhakikisha
vitendo vya udhalil-
ishaji vinakomeshwa
nchini, lakini bado
vinazidi kuongezeka.

Vile vile, alisema ni
vyema wajumbe wa
kamati hizo wakatath-
mini juhudi hizo za
serikali kukabiliana
na janga hilo ambalo
linarudisha nyuma
ustawi wa jamii na
maendeleo nchini. Wa-
jumbe wa kamati hiyo,
waliliomba Jeshi la
Polisi kuielimisha jamii
umuhimu wa kush-
irikiana kwa kuwapata
wahalifu wa vitendo
vya udhalilishaji ili
kuondoa malalamiko
ya wananchi kwa jeshi
hilo. Walisema kuwa
wananchi wengi ha-
wafuatilii kesi zao na
huishia kufutwa katika
vituo vya polisi.

Juma Ali, mion-
goni mwa waJumbe
wa kamati hizo,
alisema katika kamati
zao wanakabiliwa na
changamoto mbalim-
bali ikiwamo kutotumia
wajumbe wa kamati
katika vikao vyao
jambo ambalo lengo la
kuundwa kamati hizo
kutotimia. _

“Tunapofanya vikao
mara nyingi wajumbe
wa kamati, hawatumii
na tunapojadili masu-
ala yetu hayafiki kwa
kuwa tunakuwa wach-
ache sana,” alisema.

Kikao h|cho kime-
pitia utekelezaji wa
kamati hizo kwa kipin-
di cha Mei hadi Desem-
ba 2019 na kumekuwa
na ongezeko la kesi za
ubakaji katika Wilaya
ya Magharibi ‘A" na_
Wilaya ya Kaskazini ‘A’.

Wapongezwa kwa kutoa elimu, afya bure

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ONGOZI wa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar
wamepongezwa  kwa
juhudi zao za kuendelea
kutoa huduma muhimu za jamii
kwa wananchi wake bure iki-
wamo elimu na afya bure.
Akisoma salamu za Krismasi
katika Kanisa la Minara Miwili,
Askofu Mkuu wa Kanisa Katoliki
Zanzibar, Augustine Shao, alisema

anaunga mkono juhudi zinazo-
chukuliwa katika kuwapatia wa-
nanchi huduma muhimu za

jamii.

Alisema mafanikio hayo yote
yamekuja kwa kudhibiti fedha za
umma na kupambana na ufisadi
na rushwa katika sehemu za kazi.

“Serikali yetu imepiga hatua
kubwa na kufanya mambo makub-
wa kwa maslahi ya taifa letu na tu-
najionea wananchi wanavyopata
huduma za afya bure, elimu hadi
ya msingi na sekondari,” alisema.

Askofu Shao aliitaka Serikali
ya Zanzibar kulipatia ufumbuzi
tatizo la upatikanaji wa rasilimali
ya mchanga ambalo limewafanya
wananchi  kushindwa kuende-
leza shughuli zao za ujenzi na
makazi.

Alisema kanisa linaunga mkono
juhudi zinazochukuliwa katika
kutunza mazingira na uharibifu
wake ili kukifanya kisiwa cha Zan-
zibar kuwa salama, lakini kuwapo
na njia mbadala ya kupata rasili-
mali ya mchanga.

“Lipo tatizo la uhaba wa
mchanga linalowakabili wananchi
wetu..tunataka lifanyiwe kazi
huku suala la kutunza mazingira
likizingatiwa kwa kiwango kikub-
wa,” alisema.

Alisema nishati ya kuni na mkaa
imekatazwa kwa sababu linaha-
ribu mazingira kwa kukata miti
ambayo ndio chanzo cha mvua,
hivyo alitaka serikali kupunguza
bei ya gesi na vyanzo vingine ili
wananchi waache kutimia kuni na
mkaa.
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Mrajis wa Jumuiya zisizo za kiserikali, Ahmed Shaibu, akimkabidhi cheti Amina Miraji baada ya kumaliza mafunzo maalum ya wa-
nawake watembeza watalii (Lady's tour guide) yaliofanyika mjini Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

TTCL, PBZ kurahisisha huduma za kifedha

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI Mtendaji wa
Shirika la Mawasiliano Tanzania
(TTCL), Waziri

Kindamba, amesema kuungan-
ishwa kwa Shirika la TTCL kupitia
kampuni yake ya T-PESA na Benki
ya Watu wa Zanzibar (PBZ), ita-
rahisishia wateja wao kufikia hu-
duma za kifedha kwa njia ya simu.

Aliyasema hayo katika hafla ya
uzinduzi wa huduma za kifedha
kati ya shirika hilo la mawasiliano
la TTCL kupitia T-PESA na Benki
ya PBZ , mjini Unguja.

Alisema taasisi hizo zimeunga-
na zikiwa na lengo la kurahisisha
wateja wao kupata huduma za
kifedha kupitia njia ya simu.

Kadhalika alisema, kuwa shirika
hilo linaendelea kufanya kazi zake

vizuri, wamekuwa wakiboresha
utekelezaji wa mipango yake
mbalimbali katika utoaji wa hu-
duma za simu za mezani, kigan-
jani na kupitia kampuni yake ya
T-PESA.

“Hadi sasa T-PESA ambayo ni
kampuni tanzu ya Shirika la Ma-
wasiliano Tanzania TTCL, lina-
zidi kuongeza huduma zake kwa
wateja wake wa simu hadi nchi
nzima na bila ya kuwaacha nyuma
wananchi wa visiwa vya Unguja
na Pemba,” alisema.

Pia uboreshaji wa huduma
za T-PESA umeleta ufanisi hasa
kuongezeka kwa matumizi ya
miamala ya ki-elektroniki kwa njia
ya simu ambayo pamoja na uu-
zaji na ununuzi wa bidhaa ambao
umezingatia usalama na unafuu
wa huduma zinazotolewa. Alise-

ma kampuni ya T-PESA imekuwa
na dhamira ya kuwafikishia wa-
nanchi huduma za kifedha kwa
njia ya kidijitali sehemu walipo
ili kuokoa muda wao ambao wa-
nautumia kuzalisha na kukuza
uchumi.

“Fedha za dijitali ni ufikiaji wa
huduma za elektroniki kwa njia ya
miundombinu isiyo ya jadi ya ben-
ki (matawi ya ATM), hii inajumui-
sha utumiaji wa njia mbadala za
kujiunga ambazo zinaendeshwa
sana na teknolojia ya simu,” alise-
ma.

Kindamba alisema kuwa hu-
duma hiyo itawawezesha wateja
wote wa TTCL wenye akaunti
ya T-PESA kutuma na kupokea
fedha kwenye akaunti zao za PBZ
kwa njia ya simu na pia wateja wa
PBZ watalipia bili na kufanya mia-

mala mbalimbali kwenda taasisi
nyingine na kununua muda wa
maongezi na vifurushi vya TTCL.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya Watu wa Zanzibar, Juma Ameir
Hafidh, alisema, ushirikiano huo,
utarahisisha utoaji wa huduma na
ushirikiano huo umeanza muda
mrefu kwa kuuza floti kwa wateja
wa T-PESA.

Alisema, mteja wa benki kwa
sasa atahamisha pesa zake kupi-
tia T-PESA na kupeleka benki
kwa kila mteja anayetumia TTCL
kupata huduma hizo kupitia kwa
mawakala watakaokuwapo bila ya
kwenda benki.

Alisema ushirikiano huo uta-
warahisishia wateja wao kwa ku-
wapa chaguo la kufanya shughuli
za kibenki wakati wowote na saa
yoyote wakiwa Tanzania.
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Wangabo asisitiza mshikamano KKKT

Na Mwandishi Wetu

KUU wa Mkoa wa

Rukwa, Joachim

Wangabo, ame-

sisitiza umoja na
mshikamano kwa waumini wa
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT) ambao kwa
majuma kadhaa wamekuwa na
mikwaruzano.

Hali iliwafanya waumini hao
kusali kwa mafungu jambo am-
balo, alisema halileti maendeleo
ndani ya kanisa na mkoa.

Alisema kuwa alipoteuliwa na
Rais John Magufuli na kuwasili
katika mkoa huo, miongoni mwa
viongozi wa dini waliomwombea
ni Baba Askofu Ambele Mwai-
popo ambaye anatambuliwa
na serikali na kutahadharisha
kuwa endapo serikali inamtam-
bua kuwa ndio kiongozi wa

kanisa hilo, iweje wanaushirika
wasimtambue.

“Mimi niko ndani ya kanisa,
nalitambua kanisa, namtambua
Baba Askofu, kanisa hili lime-
sajiliwa, Kanisa la Mungu, Baba
Askofu wakati nilipofika tu hapa
Mkoa wa Rukwa, Sumbawanga.
Pamoja na viongozi wengine
waliofika ofisini wakaniombea,
Baba Askofu huyu alikuja akani-
ombea pia, wewe ni nani usiyem-
tambua?” Alihoji na kuendelea:

“Mimi niwatake na kuwaom-
ba, wanausharika wote ambao
wako nje ya kanisa warudi ndani
ya kanisa.”

Wangabo alisema kama
waumini watashikamana Mungu
huwa pamoja nao, na kamwe
Mungu hawezi kumfuata mtu asi-
yependa umoja na kuwahakik-
ishia kuwa wale wote ambao
wapo nje ya kanisa kuwa Baba

Askofu amekwisha wasamehe,
hivyo wasiwe na sababu ya kuen-
delea kubaki nje ya kanisa.

Aidha, alisisitiza kuwa umoja
kati ya waumini wa madhehebu
mbalimbali ndani ya mkoa un-
achangia kwa kiasi kikubwa
umoja wa wana-Rukwa, hivyo
kusababisha mkoa kusonga
mbele kimaendeleo.

Ameyasema hayo katika sala-
mu zake za Krismasi juzi kwa wa-
nanchi wa mkoa huo, alizozitoa
aliposhiriki ibada ya ya Krismasi
katika kanisa la KKKT Dayosisi ya
Ziwa Tanganyika.

Kwa upande wake Askofu
Mwaipopo alimshukuru Wanga-
bo kwa kutoa ujumbe mzuri wa
mshikamano hasa katika siku
ya kusherehekea kumbukumbu
ya kuzaliwa Yesu Kristo, na ku-
waomba waumini waliohud-
huria ibada hiyo kuzungumza

na wale wote waliopo nje
ya kanisa hilo ili ~ kuurudisha
umoja na kupanga mambo ya
kimaendeleo.

“Tukumbuke tuna mkakati
mzuri kabisa wa kuandikwa wa
dayosisi yetu ambayo tulikuwa
tunayafanya, tumeweka kipaum-
bele, lakini baada ya mgogoro
huu kwa kweli kulikuwa na kusi-
mama mahala fulani.”

“Lakini Mungu ni mwema ha-
jatuacha, ndio maana shughuli
hizi hapa kanisani zinaendelea,
na tunashukuru sana kwa Mkuu
wa Mkoa kututia moyo kwa ajili
ya ujenzi wa kanisa hili.”

Aliongeza kuwa pamoja na
kuwa Mkuu wa Mkoa ni muumi-
ni wa Kanisa la Katoliki, lakini
kwa upendo wake na kuguswa
na jambo hilo, aliamua kusali
pamoja na washirika wa Kanisa
la KKKT.

Gari la watalii likiwa limesimama kumpisha twiga katika hifadhi mpya ya Taifa ya Burigi wilayani Chato mkoani Geita. PICHA: MPIGAPICHA

WETU

Tarura yamwibua mbunge barabara korofi

Na Hamisi Nasiri, MASASI

MBUNGE wa Lulindi, Jerome
Bwanausi, amepongeza Wakala
wa Barabara za Mijini na Vijijini
(Tarura) Halmashauri ya Wilaya
ya Masasi mkoani Mtwara kuan-
za Ujenzi wa barabara korofi ya
Chiungutwa-Songambele yenye
thamani ya zaidi ya Sh. milioni
18.9.

Mbunge huyo alizitoa pongezi
hizo juzi katika ziara ya ukaguzi
wa barabara hizo na wajumbe
wa bodi ya barabara ya wilaya
ambayo iliongozana na watendaji
wa Tarura.

Alisema barabara ya Chiun-
gutwa-Songambele ni moja ya

barabara korofi katika Jimbo
la Lulindi, hivyo kusema kuwa
Tarura kuamua kuijenga ni jam-
bo la msingi.

Alisema barabara hiyo imeku-
wa ikitumiwa mara kwa mara na
wananchi wa kata mbalimbali za
Jimbo la Lilindi kwa shughuli za
kiuchumi.

Bwanausi alisema barabara
hiyo katika kipindi kama hiki
cha masika haiwezekani kupitika
kwa vile inakuwa imejaa tope,
hivyo vyombo vya moto pamoja
na baiskeli kushindwa kupita.

“Nawapongeza sana Tarura
kwa kuamua kuijenga barabara
hii na zingine zote katika jimbo
langu... kwa kweli barabara hii

itawasaidia sana wananchi ikika-
milika,” alisema Bwanausi.

Aidha, alisema Tarura inapas-
wa kusimamia vema miradi yote
inayoitekeleza katika maeneo
mbalimbali ya jimbo hilo ili iweze
kukamilika kwa wakati na kuleta
tija kwa wananchi.

Alisema licha ya wakala
huo kuanza kufanya ujenzi wa
barabara hizo, lakini unapaswa
kuangalia uwezekano kuzifanyia
matengenezo barabara zingine
ambazo ni korofi katika jimbo
hilo.

Meneja wa Tarura Halmashau-
ri ya Wilaya ya Masasi, Wiliam
Tizalwa, alisema katika bajeti
ya 2019/2020 ya matengenezo

ya barabara imekusudia bara-
bara zote korofi kuzifanyia ma-
boresho. Alisema kadri bajeti
itakavyokuwa ikiruhusu, ndivyo
barabara hizo zitakavyokuwa
zikifanyiwa maboresho ili zote
ziwe katika ubora.

Alisema barabara ya Chiun-
gutwa-Songambele  inatengen-
ezwa na mkandarasi mzawa am-
baye ni DEELCOM Tanzania LTD
kwa gharama ya Sh. milioni 18.9.

Barabara zingine ambazo
Tarura inazifanyia maboresho ni
Ndanda-Miyuyu kwa Sh. milioni
39.1, Ruangwa-Ndanda kwa Sh.
milioni 15.9, Ndanda-Miyuyu kwa
Sh. milioni 55.9 na Likanga-Nam-
barapi kwa Sh. milioni 65.9.

Wahitimu
mafunzo
mgambo
wafundwa

Na Hamisi Nasiri, MTWARA

WAHITIMU wa mafunzo va
mgambo wilayani Newala
mkoani Mtwara, wametakiwa
kuyatumia vizuri mafunzo
waliyoyapata kwa kuwa ma-
balozi wema katika jamii ili
kudumisha amani na usalama.

Wito huo ulitolewa wilayani
Newala na Mkuu wa Wilaya
hiyo, Aziza Mangosongo,
kwenye sherehe za kuhitimi-
sha mafunzo ya Jeshi la Akiba
Mgambo.

Mangosongo ambaye
alikuwa mgeni rasmi katika
sherehe hizo, alisema wahit-
imu hao wanapaswa kutumia
vema mafunzo waliyoyapata
kwa kuepukana na vitendo
vya uhalifu bali wachukue
mafunzo hayo kulinda amani
ya Tanzania.

Alisema hakutakuwa na
umuhimu wowote kwa vijana
hao kuhitimu mfunzo hayo
kisha kuingia katika jamii na
kufanya mambo ambayo hay-
aendani na umuhimu wa wao
kupata mafunzo hayo.

Mangosongo alisema lengo
la kwanza la serikali kutoa
mafunzo hayo kwa vijana
mbalimbali ni kuwajengea
uzalendo kwa taifa lao.

Alisema wahitimu wa
mafuzo hayo ni lazima
waweke mbele utaifa wao na
uzalendo kwa kufanya mambo
mema kupitia mafunzo waliyo
yapata.

Mangosongo alisema
haitakuwa vizuri iwapo vijana
hao wataingia katika jamii
kufanya vurugu, uvunjifu wa
amani kwa vile wana ujuzi wa
kijeshi.

“Naomba vijana myatumie
vizuri mafunzo mliyoyapata
na msije kwenda huko katika
jamii mkafanya mambo yasi-
yopendeza, dumisheni amani
na uzalendo,” alisema Mango-
SONgo.

Aidha, Mangosongo ali-
wataka viongozi mbalimbali
wilayani humo na jamii kwa
ujumla kuwahamisha vijana
wa kike kujiunga na mafunzo
hayo kwani mwamko bado
umekuwa mdogo.

Naye mshauri wa mgam-
bo wilayani Newala, Meja Lu-
gongo, alisema lengo kubwa
la mafunzo hayo ni kuwawez-
esha vijana hao uelewa wa
dhana nzima ya ulinzi wa
umma na maudhui yake, vile
vile kuwa tegemeo la nchi ka-
tika masuala ya ulinzi kwenye
maeneo yao.

Wahitimu wa mafunzo
hayo kupitia risala yao,
waliahidi kuwa yote waliyo-
fundishwa watayazingatia na
kufanyia kazi kwa manufaa ya
taifa.
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Mbunge Republican akerwa
na msimamo wa wenzake

WASHINGTON, Marekani

SENETA wa Republican Lisa Murkowski
(pichani), amesema kwamba amekerwa na
msimamo wa chama chake kabla ya kusiki-
lizwa kesi inayomkabili Rais Donald Trump,
kuwasilishwa katika bunge hilo.

Rais Trump, alishtakiwa katika Bunge la
Uwakilishi linalotawaliwa na wabunge wa
Democrat kwa utumizi mbaya wa mamlaka
na kulizuia Bunge la Congress kufanya kazi.

Kwa sasa anakabiliwa na kesi hiyo katika
Bunge la Seneti linalotawaliwa na wanacha-

ma wengi wa Chama cha Republican.

Hata hivyo seneta wa walio wengi katika
bunge hilo la seneta Mitch McConnel, amea-
hidi kushirikiana na ikulu ya White House.
Trump, amekuwa rais wa tatu kushtakiwa
katika mabunge hayo, hata hivyo hakuna
uwezekano wa kumwondoa madarakani ku-
tokana na wingi wa Republicans katika bunge
hilo.

Rais huyo ametaja mchakato wa kesi hiyo
kama uwindaji wa kisiasa.

Hata hivyo, amekiambia kituo cha habari
cha Alaska (KTUU) kwamba hafurahii jinsi

McConnel anavyotoa matamshi ya ushiriki-
ano na Ikulu ya Whitehouse.

“Niliposikia hilo nilikerwa sana,” alisema.

Seneta huyo pia alisema  kunabhitajika
kuwepo na uwazi na kutoshirikiana kati ya
Bunge la Seneti na Ikulu ya Whitehouse kuhu-
su jinsi kesi hiyo itakavyoandaliwa.

“Kwangu mimi inamaanisha kwamba tuna-
hitaji kurudi nyuma na kutopendelea upande
unaojitetea,” alisema.

Hata hivyo Murkowski, mwanachama wa
Republican mwenye msimamo wa kadri, am-
emkosoa Trump kuhusu sera kadhaa. BBC

Rais Burkina

Faso
atangaza

maombolezo

OUAGADOUGOU, Burkina Faso

RAIS wa Burkina Faso, Roch
Marc Christian Kabore (pichani
chini), ametangaza siku mbili
za maombolezo kufuatia
mashambulizi yaliyofanywa na
wanamgambo wenye itikadi kali
na kuwaua watu 35.

Mashambulizi hayo ya juzi
valitokea katika mji wa Arbinda.

Rais Kabore, amesema wan-
amgambo 80 waliuawa baada
va makabiliano ya saa kadhaa
na vikosi vya usalama katika
eneo hilo karibu na mpaka na
Mali.

Kulingana na taarifa ya jeshi,
maofisa saba wa vikosi vya
usalama, waliokuwa mion-
goni mwa waliokabiliana na
wanamgambo hao walivawa.
Mashambulizi ya wanamgambo
hutokea mara kwa mara ka-
tika eneo hilo, lakini idadi ya
waliouawa wakati huu ni ya juu
zaidi.

Hakuna kundi lolote ambalo
l[imedai kuhusika na mashambu-
lizi hayo.

Burkina Faso ambayo hu-
pakana na Mali na Niger ime-
shuhudia mashambulizi mengi
ambayo yamesababisha vifo
vya mamia ya watu tangu
mwanzo wa mwaka 2015, waka-
ti mashambulizi ya wanamgam-
bo yalipoanza kuenea katika
ukanda huo wa Sahel. DW
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Soko la Krismasi la Berlin, Ujerumani ni moja ya Kivutio wakati wa shamrashamra za sherehe hiyo ya kuzaliwa Yesu
Kristo. Maadhimisho hayo valifanyika juzi. PICHA: AP

Treni zakosesha watu
kufurahia Krismasi

PARIS, Ufaransa

SIKUKUU ya Krismasi haikuleta
jibu kwa wasafiri nchini Ufar-
ansa, wakati mgomo wa usafi-
ri ukiingia katika wiki ya nne,
na kuharibu safari za maelfu
ya watu waliotaka kusafiri
kusherehekea na ndugu zao.

Watu wengi wamehangaika
katika dakika za mwisho
kutafuta njia mbadala wakati
maandamano dhidi ya ma-
geuzi ya pensheniyakiendelea.

Treni zilifuta au kuchelew-
eshwa safari , huku teksi, hu-
duma za kusafiri na we-
nye magari na mashirika ya
magari ya kukodi yakiziba na-
fasihiyoya upungufu wa treni.

Maelfu ya watu wamekosa hu-
duma ya usafiri wakati huu wa
sherehe za Krismasi katika miji

mingi nchini Ufaransa.
Ni sehemu ndogo tu ya

- Papa Francis ataka
matumaini dhidi giza

VATICAN CITY, Vatican

treni za mwendo kasi na
treni zinazosafiri kati ya miji
mikuu zilifanya kazi  katika
mkesha wa sikukuu ya Kris-
masi na hata treni chache
zaidi zilifanyakazi.

Wakati wa shamra shamra
zenyewe hapo juzi, vituo vi-
kuu vya treni mjini Paris
vilifungwa majira ya asubuhi
ambapo huduma za kwenda
maeneo ya mashambani zili-
punguzwa.

Rais Emmanuel Macron, al-
itoa wito wa kuwapo na su-
luhu wakati huu wa sikukuu,
lakini majadiliano katiya seri-
kalina vyama vyawafanyakazi
wiki iliyopita yalishindwa ku-
pata msimamo wa pamoja.
DwW

KIONGOZI wa Kanisa Katoliki Duniani, Papa
Francis, ametoa ujumbe wa Krismasi akizun-
gumzia matumaini dhidi ya giza linaloikumba
ulimwengu.

Alisema giza hilo linatokana na machafuko
na mahusiano mabaya katika sehemu mbalim-
bali kuanzia Mashariki ya Kati, Amerika hadi
Afrika. Papa Francis aliwaambia maelfu ya watu
wakiwamo watalii, mahujaji na wenyeji wa mji
wa Rome waliokusanyika katika eneo la Kanisa
la Mtakatifu Petro kuusikiliza ujumbe wake wa
kila mwaka wa Krismasi.

Alisema kwamba nuru ya Kristo ni kubwa ku-
liko giza katika mioyo ya wanadamu, na katika
mivutano ya kiuchumi, kisiasa na Kijamii.

Alitoa mfano wa Wasyria ambao hawaoni
dalili ya kumalizika kwa uhasama ambao ume-
sababisha machafuko nchini mwao kwa miaka
mingi. DW
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H’shauri yadaiwa kushindwa |
kukusanya hata shilingi

Na Boniface Gideon, KOROGWE

MBUNGE wa Jimbo la Korogwe Viji-
jini, Timotheo Mnzava na madiwani, wa-
meishauri Halmashauri ya Korogwe ku-
ongeza nguvu ya ukusanyaji wa mapato
hususani ya minada ya mifugo.
Wakizungumza katika kikao cha Baraza
la Madiwani, walisema katika taarifa ya
ukusanyaji mapato ya minada kwa mwezi
Juni na Julai, mwaka huu wataalamu wa
halmashauri hiyo hawakufanikiwa ku-
kusanya hata shilingi moja, huku mwezi
Agosti hadi Novemba taarifa zikionyesha
walikusanya Sh. 99,000 hali ambayo ina-

ashiria kuwa na upigaji wa pesa za umma.

Seif Hilal, Diwani wa Mashewa na Awe-
so Kipaku, Diwani wa Mswaha, waliitaka
halmashauri hiyo kuwachukulia hatua
kali watendaji wote waliohusika na sakata
la utakatishaji fedha za mapato ya mina-
da. “Hapa kunatakiwa kuchukuliwe hatua
kali ikiwezekana wakamatwe leo leo,” ali-
sisitiza Kipaku.

Naye Seif Hilal, Diwani wa Mashewa,
alisema mnada mmoja kwa siku una
uwezo wa kuingiza zaidi ya ng'ombe 300,
hivyo wanashangaa kuona makusanyo ya
mapato ni kidogo na wakati mwingine ha-
wakusanyi kabisa.

Katika kikao hicho madiwani walionye-
sha kutofurahishwa na utendaji kazi wa
watendaji kitengo cha ukusanyaji mapato
kutokana na kuwa na kasoro nyingi kwe-
nye taarifa na upigaji pesa kwa kujaza ta-
arifa za uongo.

Naye Mbunge wa Jimbo hilo, Timotheo
Mnzava, alimwomba Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Kwame Daftari, kuwaagiza
watendaji hao kupeleka taarifa kwenye
Baraza la Madiwani lijalo mwezi Januari
2020, na taarifa hiyo isomwe.

“Naomba madiwani tutulie ili kwenye
baraza lijalo watueleze kila kitu naamini
tutapata ukweli wa hili,” alisema Mnzava.

patiwa bure na Jumuiya ya Internatlonal Istigaama Muslimu Community, jana. PICI-IA. SHABAN NJIA

Walilia serikali kujenga kituo vuangalizi
wanawake waathirika dawa za kulevya

Na Dege Masoli, TANGA

WAATHIRIKA wa dawa za kulevya
mkoani hapa wamefunga mwaka kwa
kuiomba serikali kupelekewa huduma ya
dawa ya methadone na kujengewa ‘sober
house’” (kituo cha uangalizi) kwa ajili ya
wanawake.

Wakizungumza wakati wa sherehe ya
kuadhimisha Sikukuu ya Krismasi iliyo-
fanyika juzi l<atil<a Kanisa la Glory Land
walieleza kuwa dawa hiyo inahitajika kwa
kiwango kikubwa hasa kwa waliopata
maambukizi ya virusi vya Ukimwi.

Mratibu wa Asasi ya kiraia ya Gift of
athmka na dawa za kulevya, Said Ban-
dawe, alieleza kuwa wenye maambukizi
ya Ukimwi wakitumia dawa za kufubaza
virusi hivyo (ARV) mara nyingi huwa siyo

wafuasi wazuri wa kuzingatia tiba hizo.

Bandawe alisema kuwapo kwa dawa ya
methadone kutasaidia walengwa kuitu-
mia dawa hiyo kama mbadala wa heroin
na hivyo kudhibiti hali za afya yao kwa
kuzingatia matumizi ya dawa hizo.

Naye Bakari Abeid, alitoa angalizo kwa
wadau wa kudhibiti dawa za kulevya
kusimamia kwa umakini suala la matu-
mizi ya dawa hizo ili kunusuru jamii na
kizazi kilichopo. Kwa upande wake Ab-
dalah Mwakinyo, ambaye ni msimamizi
wa kituo hicho, alielezea manufaa ya
kupatikana kwa methadone kutakavyo
wezesha watu walio mitaani na ambao
hawajafikiwa na huduma za sober house
kuepukana na athari hizo.

Akizungumza katika sherehe hizo, Mc-
hungaji Manase Maganga, anayeongoza
kanisa hilo, alisema wanawake wengi
wameathirika na dawa za kulevya, lakini

changamoto kubwa ni ukosefu wa sober
house yao, huku akiomba serikali kulipa
kipaumbele suala hilo ili kuwapatia hu-
duma wanawake hao.

Manase alieleza kuwa jamii ni lazima
itambue kuwa watumiaji wa dawa za ku-
levya siyo waovu bali walianza matumizi
hayo kama mchezo na wanahitaji msaada
wa kuwaokoa.

Hata hivyo, Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Tanga, Edward Bukombe, alielezea
umuhimu wa kufuata maelekezo yanayo-
tolewa na wataalamu ili kuokoka na kuwa
raia wema kama ilivyokuwa awali.

Kanisa la Gloryland limesherehekea
Sikukuu ya Krismasi kwa pamoja na
kushirikisha makundi ya wajane, yatima,
waathirika wa dawa za kulevya, wenye
ulemavu, pamoja na wazee wasiojiweza
na kutoa misaada ya vifaa mbalimbali iki-
wamo vyakula.

- Watoto 50
mazingira
magumu
kukatiwa
bima

Na Dege Masoli, KOROGWE

TAASISI ya Korogwe Communi-
ty Foundation iliyopo wilayani
hapa imejipanga kuwakatia
bima ya afya watoto zaidi ya
50 wanaoishi katika mazingira
magumu na hatarishi wilayani
humo.

Mwenyekiti wa taasisi hiyo,
Magasa Sijjo aliyasema hayo
wakati wa uzinduzi wa taasisi
hiyo uliofanyika mjini Korogwe
na kuhudhuriwa na viongozi
mbalimbali wakiwamo wa Ki-
serikali na jamii.

Alisema pamoja na mambo
mengine wamejipanga kue-
lekeza nguvu zao kuwasaidia
watoto walio katika mazingira
magumu na hatarishi maeneo
yote ya Wilaya ya Korogwe.

Sijjo alisema taasisi hiyo
inajihusisha na kuwasaidia
watoto hao katika masuala ya
kugharamia mahitaji ya elimu
na afya kwa upande wa mat-
ibabu na kuboresha huduma
zake imejiandaa kwa kugawa
kadi za bima ya afya kwa
watoto wapatao 50 kuanzia
Januari, 2020.

“Tutagawa kadi hizo lengo ni
kuwasaidia watoto hao am-
bao miongoni mwao ni yatima
na wanauhitaji mkubwa wa
kupewa misaada muhimu ya
Kibinadamu kama ilivyo kwa
wenzao wengine...kwa kuanzia
tutatoa kadi 50,” alisema Sijjo

Alifafanua kuwa taasisi hiyo
inaanzia kutoa huduma zake
kwa watoto wa Wilaya ya
Korogwe, huku lengo likiwa ni
kuwafikia pia waliyopo kwe-
nye wilaya nyingine za Mkoa
wa Tanga.

Aliiomba serikali kutanua
wigo wa kutoa ruzuku kwa
taasisi zote zinazojihusisha na
kusaidia watoto wenye ma-
hitaji maalumu na waliyopo
kwenye mazingira hatarishi ili
kuziongezea nguvu va kuihu-
dumia jamii hiyo.

Alieleza kuwa kufanya
hivyo kutazifanya taasisi
hiyo kudumu bila kutegemea
wahisani ambao mara nyingi
huishia njiani na kusababisha
huduma hizo kukoma na
watoto hao kurejea tena
maisha ya awali.

Alitoa wito kwa viongozi wa
kidini kutochoka kuliombea
taifa na viongozi wake waon-
goze nchi kwa haki ili amani,
upendo na mshikamano udumu
kwa kila mmoja kupata ana-
chokistahili na kufaidi matunda
ya taifa.
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Watoto wakivalishana mpira kwa ajili ya kuogelea katika ufukwe wa Coco.

Wakazi wa Jiji wakiogelea katika ufukwe wa Coco jana.
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Vijana wakirudisha mipira waliyokodi baada ya

kuogelea, jana.
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Wakazi wa Jiji wakiogelea.
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Kijana aliyekodisha kifaa cha kuogelea akikitoa kwenye maji.
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MILAN, Italia

OME-
LU Lukaku
amefichua kwam-
ba mtu wa kwanza

kwenye kikosi cha
Manchester United
kumwambia kwamba

anaondoka ni Paul Pogba.

Mshambuliaji huyo wa ki- 1
mataifa wa Ubelgiji alisema
kwamba alichoshwa na vitendo vya
kukosolewa tu yeye kwa muda wake
wote alipokuwa Old Trafford.

Kutokana na hilo, Lukaku aliamua
kuondoka zake kwenda kujiunga na
Inter Milan kwenye dirisha lililopita
la majira ya joto kwa pauni milioni
73 na tangu wakati huo amefunga
mabao 12 katika mechi 17 alizocheza
kwenye Serie A na kuisaidia timu
kuongoza ligi.

Man United huko kwa upande wao
wanawaza kumsajili mshambuliaji
mwingine wa kuja kuziba pengo lake
katika dirisha la Januari na wame-
kuwa wakihusishwa na mpango wa
kumnasa staa wa Red Bull Salzburg,
Erling Haaland.

Lukaku alifunga mabao 42 katika
mechi 96 za michuano yote alizoi-
tumikia Man United kwa misimu
miwili, lakini anadhani mashabiki
waliokuwa wakitazama zaidi nafasi
alizokuwa akikosa kuliko alizofunga.

Alichofanya alimwambia swahiba
wake, Pogba kwamba anaondoka
wakati walipokuwa wakielekea kwe-
nye maandalizi ya msimu mpya huko
Australia.

“Nilimwambia, nimechoka,” alise-
ma Lukaku.

LONDON, England

FRANK Lampard amempiga kijem-
be, Jose Mourinho akiponda uamuzi
wake wa kuwaacha Kevin De Bruyne
na Mohamed Salah waondoke Stam-
ford Bridge.

Mourinho, ambaye kwa sasa ni ko-
cha wa Tottenham Hotspur alifanya
kazi na nyota hao wawili katika kipin-
di chake cha pili alichokuwa kwenye
kikosi cha Chelsea. Lakini, wachezaji

Arteta:
Ljungbersg
atakuwa
msaidizi wangu

LONDON, England

mabaya.

iliyopita.

KOCHA mpya wa Arsenal, Mikel Arteta,
amemtaja, Freddie Ljungberg, ataendelea
kuwa msaidizi wake kwenye kikosi hicho
cha timu hiyo.

Kiungo huyo wa pembeni wa zamani wa
Arsenal, Ljungberg, aliisimamia timu hiyo
katika mechi sita akiwa kocha wa muda
baada ya Unai Emery kufutwa kazi kuto-
kana na kufanya ovyo na kuvuna matokeo

Ljungberg alishinda mechi moja tu, 3-1
alipowachapa West Ham United na mechi
yake ya mwisho ilimalizika kwa sare ya
bila kufungana dhidi ya Everton Jumamosi

Arteta alikuwa jukwaani Goodison Park
kutazama mechi hiyo sambamba na Mku-
rugenzi wa Ufundi, Edu na Steve Round,
ambaye atakuwa kocha msaidizi.

Round alikuwa kocha wa Middlesbrough,
Newcastle United, Everton, Manchester
United na England na alikuwa mkurugenzi
wa soka katika klabu ya Aston Villa.

Kwenye orodha ya wasaidizi watatu,
mwingine ni Albert Stuivenberg, ambaye
aliwahi kuwa msaidizi wa Louis van Gaal
huko Old Trafford.

s !

A2/

wote hao walionekana kuwa hawajui
na kuondoshwa kwenye timu.

De Bruyne aliuzwa kwenda Wolfs-
burg kwa ada ya pauni milioni 18
mwaka 2014 na Salah alienda AS
Roma mwaka 2016 kwa ada ya pauni
milioni 12.

Baadaye wakarudi kwenye Ligi
Kuu England, Bruyne akitua Man-
chester City na Mo Salah akisaini
Liverpool, ambapo kwa sasa wame-
kuwa mastaa wakubwa sana kwenye

Lampard asema Mourinho
alikosea kuuza nyota Chelsea

timu hizo na kutamba huku Chelsea
wakiishia tu kukodoa macho.

Lampard, ambaye Jumapili iliyo-
pita alimchapa kocha wake huyo
wa zamani, Mourinho mabao 2-O,
timu zao zilipokutana kwenye mch-
ezo wa Ligi Kuu England, alimpiga ki-
jembe Mreno huyo akisema: “Kama
ungekuwa makini na kujali mambo
yako basi tungekuwa na timu ya
wachezaji wazuri na kuendelea ku-
tamba hadi sasa.
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Barca kusajili
wapya wawili

BARCELONA, Hispania

KATIKA kuendelea kuimarisha kikosi chake,
Barcelona imeanza mpango wa kusajili
wachezaji wawili wapya, ambao mmoja
atakuwa ni kiungo mchezeshaji na mwing-
ine ni mshambuliaji wa kati.

Inaelezwa kuwa ili benchi la ufundi la
vinara hao wa La Liga liweze kuwa na
amani, linahitaji kuongeza nguvu kwenye

idara hizo.

Gazeti la Hispania la kila siku limeandika
kuwa, nyota wanaowindwa na Barcelona
ni pamoja na Doyell Malen wa PSV Eind-
hoven na Lautaro Martinez wa Inter Milan.

Imeandikwa kuwa Kocha Ernesto Val-
verde amekuwa akivutiwa zaidi na ki-
wango cha Martinez na huenda anachukua
nafasi ya Sergio Busquets, ambaye ame-
shaitumikia kwa muda mrefu timu hiyo.

Martinez (22), amefunga mabao 11 katika
mechi 18 alizoichezea Inter msimu huu,
wakati nyota aliyeanzia Arsenal, Malen
(20), amepachika wavuni mabao 11 ka-
tika michezo 14 ambayo amecheza katika
ligi hiyo maarufu Eredivisie. Pia kiungo
Stephano Sensi, anatakwa kuivutia klabu
hiyo ya San Siro akiwa kwa mkopo kutoka

Sassuolo.

Arsenal yajipanga
kumsaijili Gabriel

LONDON, England

KOCHA mpya wa Arsenal, Mikel Arteta,
ameanza mipango ya kuimarisha kikosi
chake na sasa ameweka wazi kwamba
anahitaji saini ya beki wa Lille, Gabriel.

Mhispania huyo tayari ameanza
mchakato wa kuhakikisha beki huyo anat-
ua klabuni kwake na hatimaye anaimari-
sha safu yake ya ulinzi na kuirejesha Arse-
nal kwenye soka la ushindani.

Hata hivyo, Arteta, anaonekana kuk-
wama katika mchakato mwingine wa
kumsajili beki wa Napoli, Kalidou Kouli-
baly, baada ya kuelezwa kufuata historia
ya klabu hiyo kwenye matumizi ya fedha,
hasa kutokana na matumizi wanayota-
rajia kufanya mwakani kwenye kipindi
cha majira ya joto.

Uwezekano na dau la kumsajili Gabriel

linaonekana kuwa rahisi ukilinganisha
na Koulibaly, huku pia Mbrazili huyo
mwenye umri wa miaka 22, akionyesha
kiwango kizuri kwenye mechi zote 23 al-
izoichezea Lille msimu huu.

Kati ya mechi hiyo, sita zilikuwa za Ligi
ya Mabingwa Ulaya, lakini kujumuishwa
kwake kwenye mechi za kuwania tiketi
ya kushiriki Michezo ya Olimpiki katika
kikosi cha vijana wa umri chini ya mi-
aka 23 cha Brazil mapema mwezi ujao,
kinaweza kukwamisha zoezi hilo kukami-
lika mapema.

Mkataba wa nyota huyo wa zamani
wa Dinamo Zagreb ambaye anaichezea
kwa mkopo klabu hiyo inayoshiriki Ligue
1 umebakiza miezi 18, na inamaanisha
kuwa Arsenal wanaweza kuwa kwenye
nafasi kufanya mazungumzo marefu
mwezi ujao.

TURIN, Italia

LABU ya Al-Duhail im-
ethibitisha kwamba imem-
sajili Mario Mandzukic ku-
toka Juventus.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Croatia alishinda mataji manne ya
Ligi Kuu ya Italia, Serie A na kombe
la Coppa Italia mara tatu wakati ak-
icheza kwa misimu minne na nusu
pale Turin.

Hata hivyo, Mandzukic ameoneka-
na kukosa namba kwenye kikosi cha
Juve chini ya kocha, Maurizio Sarri
msimu huu, na aliachwa kwenye
kikosi cha Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Awali alihusishwa na mpango wa
kuhamia Manchester United, na
mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 33 ameamua kuhamia kule Qatar
kuendelea kucheza soka.

Wakati Juventus hakikutangaza
haraka kuondoka kwake, Al-Duhail
iliweka picha kwenye ukurasa wake
wa Twitter na kusema imemsajili
mchezaji huyo.

Hata hivyo, hakuna maelezo zaidi
juu ya uhamisho wake na kiasi gani
cha fedha kimetumika.

Mandzukic alikuwa kwenye ki-
wango bora wakati Croatia ikishika
nafasi ya pili kwenye michuano ya
Kombe la Dunia nchini Urusi na ali-
funga mabao matatu.

Kabla ya kujiunga na Juventus,
mshambuliaji huyo alicheza kwenye
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga,
akiwa na Bayern Munich na baadaye
Wolfsburg, pamoja na kucheza
msimu mmoja pale Atletico Madrid.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

COUTINHO AFIKIRIA

KUREJEA ENGLAND

® ® ® Ni endapo Bayern Munich itakataa
kumpa mkataba wa muda mrefu...

MUNICH, Ujerumani

HILIPPE Coutinho amebaini-

sha kuwa anafikiria kurudi

kwenye Ligi Kuu England

mwakani kama Bayern Mu-
nich hawatampa mkataba wa ku-
dumu.

Barcelona walimpeleka Coutinho
kwa mkopo Bayern Munich kwa
mkataba wa msimu mmmoja, huku
kukiwa na makubaliano ya kumsajili
kwa kumpa mkataba wa kudumu
kama watapendezwa naye itakapofi-
ka mwisho wa msimu.

Mbrazili huyo anajaribu kucheza
soka la kiwango cha juu kuwashawi-
shi Bayern ili kufungua pochi kum-

nasa jumla ambapo bei yake inatajwa
kuwa ni Euro milioni 120.

Lakini, wasiwasi uliopo
ni kama Bayern Munich
watakuwa tayari kutoa
kiasi hicho cha fedha
kumsajili Mbrazili huyo
wakati kuna wachezaji
wengine wanaocheza
kwenye nafasi kama ya
Coutinho, na wanapa-
tikana kwa bei ndogo
zaidi.

Kama dili la kubaki Allianz Arena
litakwama, ripoti zinadai kwamba

Coutinho atafungua milango ya kuru-
di England, huku klabu za Manches-
ter United na Tottenham Hotspur zik-
ionyesha dhamira ya kunasa huduma
yake tangu dirisha lililopita la majira
ya kiangazi.

Mastaa wa Bayern Munich wame-
wataka mabosi wao kuhakikisha wa-
namsajili jumla Coutinho.

Chelsea nao wamedaiwa kuhitaji
saini ya mchezaji huyo na wanaamini
kwamba watawashawishi Barcelona
wamsajili dau la pauni milioni 86 tu.
Hata hivyo, mpango wa kwanza wa
Coutinho ni kubaki Bayern Munich.

“Nimetulizana hapa. Mpango wan-
gu ni kubaki hapa, na nimeelekeza
akili yangu kubaki hapa,” alisema.

MADDISON KUIGHARIMU UNITED

MANCHESTER United inatarajia kuweka dau la pauni
milioni 80 kwa ajili ya kuwania saini ya kiungo wa
Leicester na Timu ya Taifa ya England, James Maddison,
ambaye ana umri wa miaka 23, katika kipindi cha majira
ya joto. (Daily Star)

TODIBO AGOMBEWA ULAYA

MONACO imeungana na AC Milan pamoja na Man-
chester United katika vita ya kuwania saini ya beki wa
kati wa Barcelona Mfaransa Jean-Clair Todibo, ambaye
ana umri wa miaka 19. (Calciomercato)

PELLEGRINI KUSAJILI WANNE

KOCHA wa West Ham, Manuel Pellegrini, ambaye
amekalia kuti kavu katika Ligi Kuu England, amesema
kuwa anabhitaji kusajili wachezaji wapya wanne kwenye
dirisha dogo la Januari, lakini yuko tayari pia kumwania
beki, Issa Diop (22), kuondoka klabuni hapo. (Express)

CAVANI MAMBO SAFI

STRAIKA wa Paris St-Germain na Timu ya Taifa ya
Uruguay, Edinson Cavani, ambaye ana umri wa miaka
32, anakaribia kukamilisha mchakato wa kujiunga na
Atletico Madrid katika kipindi cha dirisha dogo la Janu-
ari. (Marca)

VILLA KUMKOSA RASHICA

ASTON Villa inaonekana kukata tamaa ya kupata
saini ya winga wa Werder Bremen na Timu ya Taifa ya
Kosovo, Milot Rashica, ambaye ana umri wa miaka 23
kutokana na kutakiwa kulipa kiasi kikubwa cha ada.
Villa ilitaka kumsajili nyota huyo katika dirisha dogo la
Januari. (Birmingham Mail)

JESUS AITUNUKU FLAMENGO

KOCHA wa Flamengo, Jorge Jesus, amesema kuwa
anatarajia kutoa kwa heshima mkataba wake na klabu
hiyo ya Brazil baada ya kufanikiwa kutinga hatua ya fain-
ali ya Klabu Bingwa ya Dunia. (Record - in Portuguese)

LIVERPOOL WAANZA NYODO

LIVERPOOL inataka kuomba ruhusa kwa Bodi ya Ligi
Kuu England ya kuvaa jezi zenye nembo ya taji la Klabu
Bingwa ya Dunia katika mechi zao za ligi wanazocheza.
(The Athletic - subscription required)

CITY YAMWANIA IHATTAREN

MANCHESTER City imeweka wazi nia yake ya kum-
wania kiungo wa PSV Eindhoven, Mohamed Ihattaren,
ambaye msimu huu amejihakikishia namba katika
kikosi cha kwanza cha Eredivisie. Yosso huyo mwenye
umri wa miaka 17 anaamini nyota huyo atarithi mikoba
ya David Silva, ambaye anajiandaa kuondoka Etihad
mwishoni mwa msimu. (Sun)

ZAZA ATAJWA FIORENTINA

MABOSI wa Fiorentina wameanza mchakato wa
kumwania straika wa Torino, Simone Zaza, lakini Calci-
omercato watakumbana na ushindani kutoka kwa klabu
mbalimbali za La Liga, ikiwamo Sevilla na Espanyol
kumnasa nyota huyo mwenye umri wa miaka 28. (Sun)

ALENA ANUKIA BARCA

BARCELONA imejipanga kumsajili, Carles Alena
katika kipindi cha dirisha dogo la Januari. Nyota huyo
pamoja na Todibo (19), wanawaniwa pia na Getafe na
Real Betis. (Marca)
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Polisi Tanzania
yvajitabiria mazuri

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Polisi Tanzania FC,
umeweka wazi kuwa, kuondoka kwa
mshambuliaji, Ditram Nchimbi, ha-
kutaathiri kiwango chao kwa sababu
bado wana kikosi imara chenye
uwezo wa kupambana na ushindani
ulioko kwenye Ligi Kuu Bara.

Nchimbi ambaye alikuwa mmoja
wa washambuliaji tegemeo katika
kikosi cha Polisi Tanzania, amejiunga
na Yanga katika kipindi cha dirisha
dogo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Ofisa Habari wa timu hiyo, Frank
Lukwalo, alisema kuwa timu hiyo
ina kikosi “kipana” na wanaamini
wataendelea kuonyesha ushindani
katika mechi mbalimbali za Ligi Kuu
Tanzania Bara.

“Bado tuna kikosi kizuri, tunaki-
amini kwa asilimia 100, nafasi ya
Nchimbi haina tatizo, tuna wachezaji
wazuri ambao wana uwezo kama
Ditram au zaidi, hivyo hatuna shaka,”
alisema Lukwalo.

Kiongozi huyo alisema kuwa tayari
wameshasajili nyota wapya watatu
katika dirisha dogo la usajili ambalo
l[inaendelea, huku nyota wengine
wakiwapandisha kutoka kwenye timu
yao va Vijana.

“Wachezaji wengine ambao tuna
mpango wa kuwasajili tutawachukua
kutoka kwenye timu yetu ya vijana
lengo ni kuifikisha mbali timu yetu,”
alisema Mtendaji huyo.

Aliwataka mashabiki wao waend-
elee kuwapa ushirikiano ili wafanye
vema katika michezo mingine ya Ligi
Kuu na mashindano ya Kombe la FA.

Michuano kikapu
Taifa kuanza leo

Na Mwandishi Wetu

MASHINDANO ya kuwania ubingwa
wa Taifa wa mchezo wa kikapu
maarufu “Mtaka Taifa Cup 2019”
mwaka huu, yanatarajiwa kuanza leo
mkoani Simiyu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Rais wa Shirikisho la Kikapu Tanzania
(TBF), Phares Magesa, alisema kuwa
mashindano hayo yatakayomalizika
Desemba 31, mwaka huu, yanataraji-
wa kushirikisha timu kutoka mikoa
yote ya Bara na Zanzibar.

Magesa alisema kuwa mashindano
hayo yatashirikisha timu za wa-
nawake na wanaume na pia kutaku-
wa na semina kwa viongozi wote wa
vyama vya mikoa kuhusu masuala
mbalimbali ya uongozi, utawala na
masoko.

Magesa alisema kuwa lengo
la kuandaa semina hiyo ni ku-
waongezea viongozi wa mikoa uwezo
wa kufanya shughuli zao za kila siku
ambazo zinalenga maendeleo ya
mchezo huo.

“Pia tunatarajia kuwa na mku-
tano mkuu utakaofanyika Desemba
29, mwaka huu. Pamoja na mambo
mengine, mkutano huo utajadili na
kupitisha mpango kazi wa TBF na ku-
fanya mabadiliko ya katiba ya TBF,”
alisema Magesa.

KOCHA LIPULI AKIRE
SIMEA HAIKAMATIKI

Na Somoe Ng'itu

AADA ya timu yake Kkupata
kichapo cha mabao 4-0, Kocha

Mkuu wa Lipuli FC, Haruna Has-

san, amesema kuwa kikosi chake
kilikosa umakini na kusababisha kupoteza
mchezo huo dhidi ya mabingwa watetezi
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba, ambao
Katika mchezo huo uliochez-
eshwa na mwamuzi, Martin
Saanya, kutoka Morogoro,
Simba ilienda mapumziko iki-
wa inaongoza kwa bao 1-0.

Akizungumza na gazeti hili jana, Haru-

na, alisema kuwa hajaridhishwa na haku-
ridhishwa na kiwango kilichoonyeshwa
na wachezaji wake katika mchezo huo.

Haruna alisema kuwa kutofuata maele-
kezo na kupoteza umakini, ni moja ya
sababu zilizopelekea kupoteza mechi
hiyo ya ugenini.

“Sijafurahishwa na matokeo tuliyoya-
pata, vijana wangu wameniangusha sana,
walichokifanya uwanjani ni tofauti na
maelekezo niliyowapa, ila ndio mchezo
wa soka ulivyo, ukifanya kosa, mpinzani
wako analitumia kupata faida,” alisema
Haruna.

Aliongeza kuwa bado ana nafasi ya
kurekebisha upungufu wote uliojitokeza
ili kuhakikisha timu hiyo inaendelea

kubakia kwenye ligi hiyo ya juu Tanzania
Bara.

“Nitayafanyia kazi makosa yote nili-
yoyabaini ili kujihami na kushuka daraja,
tutatumia nguvu zaidi ili tubakie kwenye
Ligi Kuu,” Haruna alisema.

Naye nahodha wa Lipuli, Paul Nonga,
alisema kuwa kikosi chao kilicheza to-
fauti na malengo waliyojiandaa nayo, la-
kini wanarudi Iringa ili kujipanga upya na
mechi zinazofuata.

“Tumeruhusu magoli mepesi sana, tu-
mefanya makosa ambayo wapinzani wetu
wameyatumia, mwisho wa mchezo huu,
ndio mwanzo wa maandalizi ya mchezo
unaofuata, tunarudi nyumbani, tutapam-
bana kusaka ushindi,” alisema Nonga.
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kizazi kipya lililofanyika juzi. Tamasha hilo lilikuwa la bure. PICHAI ISAAC KIJOTI

Na Shufaa Lyimo

Kagere afurahia
kucheka na nyavu

ni furaha ya aina yake,” alisema

Kagere.

MSHAMBULIAJI wa mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Bara, Med-
die Kagere, amesema kuwa
anafurahi kuona timu yake ime-
pata ushindi mnono dhidi ya
Lipuli FC na kuendelea kujiima-
risha kutetea taji hilo.

Kagere ambaye alifunga bao
moja katika ushindi wa magoli
4-0, alisema kuwa matokeo hayo
yalimfanya asherehekee sikukuu
ya Krismasi vema.

“Sikukuu kwa upande wangu
ilikuwa nzuri kwa sababu timu
yangu ilishinda mchezo wetu
kwa kufunga mabao 4-0, ilikuwa

Mnyarwanda huyo alisema
lengo ni kuendelea kujituma
zaidi ili kuhakikisha wanatetea
ubingwa mapema na wana-
washukuru mashabiki wao kwa
ushirikiano wanaowapa.

“Tunawashukuru  mashabi-
ki wetu kwa ushirikiano wa-
naotupa kwa kujitokeza kwa
wingi uwanjani tunapokuwa
tunacheza, hii inatupa nguvu
zaidi ya kupambana, “ alisema
Kagere.

Simba inatarajia kushuka tena
dimbani kesho kuwavaa KMC FC
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Mshambuliaji mpya wa Yanga, Yikpe Gnamien (kushoto), akiwa katika mazoezi ya timu hiyo baada ya kukamilisha
mchakato wa usajili. Yanga inatarajia kuvaana na Tanzania Prisons katika mechi ya Ligi Kuu Bara itakayochezwa
kwenye Uwanja wa CCM Samora, Iringa. PICHA: MTANDAO

KANYAGA KANYAGA

YA MONDI YAGEUZA
OKOINE SHAMBA

® ® ® Rayvanny akoleza moto, Prisons vs Yanga
sasa kupigwa Samora mjini Iringa...

Na Isaac Kijoti, MBEYA

URUDANI kali iliyoshushwa katika

Tamasha la Krismasi na Kundi la

WCB, usiku wa kuambkia jana imeu-

geuza Uwanja wa Kumbukumbu ya
la mpunga kama si zizi la ngombe.

Hali hiyo imesababisha mechi
ya Ligi Kuu Bara, kati ya we-
nyeji Tanzania Prisons dhidi

ya Yanga iliyvokuwa ipigwe
uwanjani hapo leo, Bodi ya
Ligi kuihamishia Uwanja wa
CCM Samora mjini Iringa.

Akizungumza baada ya kupokea taarifa
za mechi hiyo kuhamishiwa Uwanja wa
Sokoine, Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bum-
buli, alisema wamelazimika kufunga safari
jana mchana ili kuwahi kufika mkoani humo.

Hata hivyo, licha ya awali kabla ya taarifa
hiyo, Bumbuli kueleza kuwa wataiandikia
Bodi ya Ligi kudai fidia ya gharama zao
za maandalizi ya mechi hiyo, alisema wa-
meelezwa bodi hiyo haitahusika na ghara-
ma zozote.

Kutokana na mabadiliko hayo ya uwanja,
wadau wa soka wamemtupia lawama kub-
wa Meneja wa Uwanja wa Sokoine, Modes-
tus Mwaluka, kwa kuruhusu tamasha hilo
kufanyika uwanjani hapo wakati akijua
kuna mchezo unaotakiwa kuchezwa siku
moja baadaye. Kwa upande wake Meneja
wa Uwanja, Mwaluka alisema alitoa taadha-
ri muda mrefu kuhusu uharibifu wa uwanja
utakaoweza kutokea kwa tamasha hilo ku-
fanyika uwanjani hapo.

“Niliwaeleza wamiliki wa uwanja (CCM),
lakini wakasema wataweka ulinzi wa kuto-
sha kutoka Suma JKT kuwazuia watu wasi-
ingie eneo la kuchezea, hivyo lawama hazi-
paswi kuelekezwa kwangu.

“Mimi ni msimamizi tu wa uwanja, wami-
liki ni CCM, tutakachofanya ni kuhakikisha
tunaukarabati mapema,” alisema. “Uongozi
wa uwanja unapaswa kuwajibika, kwanza
tamasha hili lilikuwa la bure, kuna maeneo
mengi ya wazi kwa nini wakubali lifanyike
hapa?” Alihoji shabiki wa soka, Samsoni
Mwakyusa.

John Manase, shabiki mpenzi mwingine
wa soka, alisema: “Kwa hali hii sasa watatu-
kosesha burudani za mechi maana uwanja

huu lazima ufungiwe.”

Katika tamasha hilo juzi, licha ya awali
walinzi wa Suma JKT kujitahidi kuzuia uma-
ti wa wapenzi wa muziki waliohudhuria
uwanjani hapo, mwanamuziki, Raymond
Mwakyusa maarufu Rayvanny ndiye aliye-
koleza moto zaidi kwa mashabiki kuingia
uwanjani.

Baada ya Rayvanny kupanda jukwaani
alisema “Kwa nini watu wanabanana na
kule kuna nafasi? Acheni watu wafurahi.”

Kauli hiyo ilisababisha maelfu ya
mashabiki waliokuwa wamezunguka uwan-
janawale waliokuwa jukwaani kumiminika
eneo la kuchezea mpira na kuanza kucheza
muziki, hivyo nyasi kugeuzwa tope.

Na ulipoimbwa wimbo wa “Kanyaga Kan-
yaga” na ule wa “Timua vumbi timua” hapo
ndiyo uwanja ulipokanyagwa na kutim-
uliwa, hivyo kugeuzwa shamba la mpunga.

Katika tamasha hilo, ambalo pia lilihud-
huriwa na Waziri wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwaky-
embe, ilikuwa ni mara ya kwanza kwa Dia-
jambo ambalo lilisababisha maelfu ya wap-
enzi wa muziki kuhudhuria.
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Simba
yapanga
hesabu
Ligi Kuu

Na Somoe Ng'itu

ZIKIWA zimebakia siku chake kabla ya
watani wa jadi kukutana kwa mara ya
kwanza katika msimu huu wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Kocha Msaidizi wa Simba,
Selemani Matola, amesema kuwa bado
kikosi chake hakijaanza kuufikiria mch-
ezo huo unaotarajiwa kuchezwa ifikapo
Januari 4, mwakani.

Simba, inatarajia kushuka dimbani
kesho kuwavaa KMC FC na Desemba 31,
mwaka huu, itafunga mwaka kwa ku-
wakaribisha Ndanda FC, kutoka mkoani
Mtwara.

Akizungumza na gazeti hili, Matola,
alisema kuwa nguvu na akili zao kwa
sasa ziko katika kuhakikisha wanashinda
mechi mbili zilizo mbele yao na baada
ya hapo, ndio wataanza mipango ya ku-
wakabili Yanga.

Matola alisema kuwa mechi zote za
Ligi Kuu ni muhimu na ili timu iweze
kutwaa ubingwa, inatakiwa kukusanya
pointi nyingi.

"Kwanza kabisa tunamshukuru Mungu
kwa kumaliza mechi salama, haikuwa
mechi nyepesi, tumelazimika kubadili-
sha mbinu ili kupata ushindi, kuhusu
Yanga, siwezi kuizungumzia kwa leo
(juzi), tuna mechi nyingine hapo katikati,
lakini kila mechi huwa na mipango yake,"
alisema Matola.

Nahodha huyo wa zamani wa timu
hiyo aliongeza kuwa kila siku kikosi hicho
kinaendelea kuimarika na wanaamini
malengo yaliyowekwa na vinara hao wa
Ligi Kuu Bara yatatimia.
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