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HABARI KITAIFA

Orodha wauzaji iko

tayari, kazi inaanza

Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imesema imeka-

milisha kanzidata ya wauzaji
wakubwa wa dawa za kulevya
na imeanza uchunguzi wa watu
hao, huku Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) ikisema kila
siku inapokea waraibu 900 wa-
naotumia dawa za usaidizi wa
kuacha matumizi ya dawa za
kulevya ‘methadone’.
Dar es Salaam katika mkutano
wa waandishi wa habari na
Kamishna Jenerali wa Mamlaka
ya Kudhibiti na Kupambana na
Dawa za Kulevya (DCEA), Are-
tas Lyimo, pamoja na Mkuru-
genzi wa MNH, Prof. Mohamed
Janabi.

Pamoja na mambo mengine,
mkutano huo ulikuwa na lengo
la kutoa taarifa kuhusu ku-
kamatwa kwa wafanyabiashara
wanaojihusisha na biashara ya
dawa za kulevya.

Prof. Janabi alisema: “Uku-

bwa wa hili tatizo (matumizi
ya dawa za kulevya), ni kubwa
sana. Kwenye kanzi data yetu
(MNH) hadi Juni, mwaka huu
watu 3,840 wanapata tiba
ya dawa ya methadone pale
Muhimbili.”

Alisema kila siku watu 900
wanakuja kunywa tiba ya
methadone MNH, kwamba
ndiyo kituo chenye watu wengi
walioathirika na matumizi ya
dawa za kulevya kuliko sehemu
yoyote hapa nchini.

Alisema dawa za kulevya zina
athari nyingi mojawapo ni ku-
haribu mfumo wa umeme wa
moyo na ndiyo sababu vijana
wengi wanapata matatizo na
kusababisha vifo vya ghafla.

Pia, zinaharibu figo, akitoa
takwimu kwamba MNH inasafi-
sha wagonjwa 150 kwa siku we-
nye matatizo ya ugonjwa huo,
ambao wanahudumiwa kwa
vipindi vitatu.

“Kuna sababu kubwa tatu za
figo kuharibika, kwanza figo

zilizoathiriwa kwa sababu ya
shinikizo la damu na kisukari
na magonjwa mengine. Pili,
matumizi mabaya ya dawa na
hizi dawa za kulevya ni sehemu
ya tatizo,” alisema Prof. Janabi.
Kadhalika, alisema wanao-
tumia dawa za kulevya wana-
pata ugonjwa wa saratani kwa
sababu wanachangia sindano
na kupata homa ya ini, baadhi
yao wanaugua saratani ya ini.

WAFANYABIASHARA KU-
KAMATWA

Kamishna Jenerali wa DCEA,
Aretas Lyimo, alisema mam-
laka hiyo imemkamata mkazi
wa Jiji la Dar es Salaam, Sha-
ban Adam (54) kwa tuhuma za
kutengeneza dawa za kulevya.

Alisema mtuhumiwa huyo
alikamatwa nyumbani kwake
Juni 11, mwaka huu, akiten-
geneza dawa za kulevya aina
ya heroin kwa kutumia dawa
tiba zenye asili ya kulevya,
akichanganya na kemikali ba-

shirifu.

Pia alisema DCEA inam-
shikilia, Mbaba Issa ambaye
alikamatwa katika Uwanja wa
Ndege wa Melchior Ndadaye
Bujumbura, Burundi akiele-
kea Dubai akiwa na kilo 3.8
za dawa za kulevya aina ya
skanka.

Vilevile, alisema DCEA
ilifanya operesheni katika
mikoa ya Mwanza, Dodo-
ma, Mtwara na Mbeya na
kukamata magunia 285 ya
bangi, kilo 350 za dawa za
kulevya, milimita 115 za dawa
tiba zenye asili ya kulevya
pamoja na lita 19,523 za kemi-
kali bashirifu.

Alisema katika operesheni
hiyo watuhumiwa 48 wame-
kamatwa na watafikishwa ka-
tika vyombo vya sheria.

KANZI DATA

DCEA imekamilisha kanzi
data ya wauzaji wakubwa wa
dawa za kulevya pamoja na
kuanza uchunguzi kuhusu
watu hao.

“Wengi wamebainika wapo
ndani ya nchi na wengine nje
ya nchi. Baadhi yao wana bi-
ashara nyingine halali, lakini
wanajihusisha na biashara ya
dawa za kulevya na kufanya
utakatishaji,” alisema.

CHADEMA
yvaitwisha mzigo
polisi lawama
utekaji nchini

Na Joyce Lameck

SIKU chache baada
ya Mkuu wa Jeshi la
Polisi nchini, Inspekta
Jenerali wa Polisi (IGP)
Camilius Wambura ku-
kanusha madai ya jeshi
hilo kuhusika na kute-
ka watu, Chama cha
Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) ki-
meendelea  Kusisitiza
kuwa linahusika.

Jana Naibu Katibu
Mkuu wa CHADEMA
Bara, Benson Kigaila al-
inyooshea kidole jeshi
hilo kuwa linahusika na
utekaji mwanachama
wao, Kombo Mbwana
(29), aliyetekwa Juni 15,
mwaka huu.

Kijana huyo alipotea
kwa siku 29 mkoani
Tanga, huku ndugu
zake pamoja na vion-
gozi wa chama hicho
wakimtafuta katika
vituo mbalimbali vya
polisi bila mafanikio.

Pia alimtaka IGP
Wambura kujibu mas-
wali aliyoulizwa katika
mkutano wa waandi-
shi wa habari mkoani
Tanga, ili kuhakikishia
Watanzania jeshi hilo

halikuhusika na kutek-

wa kwa kijana huyo.

“Inawezekanaje :
Jeshi la Polisi kushi- :
kilia mtuhumiwa kwa :
kosa la matumizi ma- :
baya ya mitandao ya :
kijamii bila kufikishwa :
mahakamani ndani ya :
siku zote hizo? Na toka :
mwanzo jeshi lilikataa :
halijjamkamata :

kuwa
mtu huyo.

“Baada ya kukataa,
siku 29 baadaye ndipo :
kukubali :

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi akikabidhi zawadi ya

ye M- mlango wa Zanzibar kwa mgeni wake, Makamu Mwenyekiti wa
shikilia kwa kosa hilo. :

wanakuja
kuwa mtu huyo wa-
naye kituoni wanam-

Je, ni sheria gani ya

hivyo?” alihoji.

IGP Wambura, akiwa
ziarani mkoani Simiyu
hivi karibuni, alisema
kazi ya jeshi hilo ni
kulinda na kuimari-
sha usalama wa raia
na mali zao na wala si
matendo hayo ambayo
limekuwa likihusishwa
nayo mara kwa mara.

“Lakini jambo hili
limekuwa likielezwa na
makamanda wa polisi
katika maeneo ambayo
ripoti hizo zimekuwa

Baraza la Mashauriano ya Kisiasa la China (CPPCC) kutoka Jimbo la

¢ Shandong, Zhang Xinwen, baada ya kumaliza mazungumzo yao Ikulu
Jeshi la Polisi au Sheria :

ya Tanzania inayosema :

jijini Zanzibar jana. PICHA: IKULU

zikitolewa. Kwanza, ifahamike kuwa
hatuhusiki na shughuli hizo za utekaji
watu.

“Sisi ni jeshi linalolinda usalama wa
raia na mali zao. Kwa hiyo, wanaoleta
tuhuma za namna hiyo kwetu ni vi-
tendo vya kutukosea adabu,” alisema
IGP Wambura.

Julai 15, mwaka huu, Kaimu Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Tanga, Zacharia
Benard, alithibitisha kushikiliwa kwa
mtu huyo na kueleza kuwa anakabili-
wa na tuhuma za matumizi mabaya ya
mtandao.

Alisema mtuhumiwa huyo ana-

shikiliwa na jeshi kwa tuhuma za
kutumia vibaya mitandao ya kijamii
katika mikoa mbalimbali nchini na
vifaa vya kielektroniki pamoja na
laini za simu za mitandao mbalim-
bali zisizokuwa na usajili wake katika
kutekeleza uhalifu huo kinyume cha
sheria za nchi.

Alisema upelelezi wa matukio hayo
umefika hatua nzuri na mshtakiwa
atafikishwa mahakamani, akitoa
wito kwa raia kuacha kujihusisha na
matumizi mabaya ya mitandao badala
yake kuitumia vizuri kwa manufaa
yaona taifa kwa ujumla.

I
ACT-
Wazalendo
kuiburuza
Tume Huru
mahakamani

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazalendo
kimesema kiko katika hatua
ya mwisho kwa ajili ya kuibu-
ruza mahakamani Tume Huru
ya Uchaguzi (INEC), kwa ma-
dai haipo kihalali.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam
jana, Naibu Katibu Mkuu wa
Habari, Uenezi na Mawasi-
l[iano kwa Umma wa ACT-
Wazalendo, Shangwe Ayo,
alisema watashirikiana na
wadau mbalimbali wapenda
demokrasia.

Aidha, wajumbe wote wa
zamani wa Tume hawatokani
na mabadiliko yaliyofanyika
ya sheria za uchaguzi, na
kwamba wanatakiwa waon-
doke ili wateuliwe wengine
wapya watakaopatikana kwa
mujibu wa matakwa ya sheria
mpya za uchaguzi.

“Chama cha ACT-Wazalendo
kwa kushirikiana na wengine
ambao wanapenda demokra-
sia, tuna mpango wa kwenda
mahakamani kuishtaki INEC
ya sasa na hatua ya mwisho
ya mipango hiyo va kuibu-
ruza iko mwishoni, tukiamini
kwamba haina mamlaka ya
kuwapo pale kwa mujibu wa
sheria mpya za uchaguzi,”
alifafanua Shangwe.

Vilevile, alisema chama hi-
cho kimeanza maandalizi ya
kusajili wanachama wake
zaidi katika kuelekea uch-
aguzi wa serikali za mitaa
na uchaguzi mkuu na kwa
kuanza wamepanga kusajili
wanachama milioni 10 kwa
njia ya kidijitali katika ziara
illyopangwa kufanyika katika
mikoa 22 kuanza Julai 22,
mwaka huu.

Shangwe alisema ziara hiyo
itagawanywa katika makundi
manne kwa kuongozwa na
kiongozi wa chama hicho,
Dorothy Semu, kiongozi
mstaafu, Zitto Kabwe, Maka-
mu Mwenyekiti Bara, Isihaka

Ado Shaibu.

“Kiongozi wa chama atak-
wenda majimbo 30 ya mikoa
ya Arusha, Kilimanjaro, Do-
doma, Singida, na Manyara
wakati Makamu wake Mchinji-
ta atakwenda katika majimbo
38 ya Ruvuma, mkoa wa Ki-
chama Selous, Mtwara, Lindi,
Pwani na Tanga.

“Zitto atakwenda katika ma-
jimbo 36 kwenye mikoa ya
Kigoma, Rukwa, Katavi, Tabo-
ra, mkoa wa kichama Kahama
na Shinyanga wakati Katibu
Mkuu, Shaibu atakwenda ka-
tika majimbo 21 ya mikoa ya
Mwanza, Simiyu, Mara, Geita
na Kagera,” alisema Shangwe.

Alisema mpaka sasa wana-
chama waliosajiliwa na chama
hicho kwa mfumo wa kisasa
ni milioni moja.
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Samia afunda mabinti kupata aina yake siku zijazo

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan
amewataka walimu kulea wa-
nafunzi kwa upendo waje kuwa
raia wema, wachapakazi na
kutengeneza vizazi vizuri.

Aliyasema hayo jana wakati ak-
izungumza na wananchi wa mae-
neo mbalimbali ya Mkoa wa Ruk-
wa, alipohitimisha ziara ya siku
tatu katika mkoa huo na kuweka
jiwe la msingi katika Shule ya
Wasichana ya Mkoa wa Rukwa,
ujenzi wa Chuo Kikuu cha Sayan-
si na Teknolojia Mbeya, Kampasi
ya Rukwa, ujenzi wa barabara ya
lami kwenda Kaengesa Seminari
na kuzungumza na wananchi wa
Manispaa ya Sumbawanga.

Akiweka jiwe la msingi Shule
ya Wasichana Rukwa, Rais alise-
ma walimu wasijikite kwenye ku-
fundisha pekee bali wawalee wa-
nafunzi hao kwa upendo ili waje
kuwa mfano mzuri na kutengen-
eza vizazi vingine vizuri.

Alisema ujenzi wa shule hiyo
ni sehemu ya mikakati ya serikali
kuweka shule maalum za wasi-
chana za sayansi kila mkoa ili ku-
wapa uwanda mpana kundi hilo
kusomea somo hilo.

Alisema mpango huo umekuja

baada ya kuona kuwa wanawake
wana uwezo mkubwa wa kuji-
funza na kumudu masomo hayo,
lakini nafasi zilizopo katika shule
za kawaida ni finyu.

Aliwasisitiza wanafunzi hao
kusoma kwa bidii na kwamba
watakaofaulu vyema kidato cha
sita wana wanafasi kubwa ya
kupata ufadhili wa masomo ya
elimu ya juu kupitia mfuko wa
‘Samia Schorlaship’ ndani na nje
ya nchi.

Akiweka jiwe la msingi, Chuo
Kikuu cha Sayansi na Teknolo-
jla Mbeya, Kampasi ya Rukwa,
alisema uwapo wa chuo hicho
unasogeza huduma ya elimu ya
juu na kuongeza mzunguko wa
fedha na kuwaongezea maende-
leo.

Aliagiza idara ya injinia katika
chuo hicho ifundishe vijana wa
mkoa huo teknolojia ya kutumia
rasilimali ya udongo kutengen-
eza matofali na vijana wa mkoa
huo wafundishwe utaalamu huo.

Akiwa Kaengesa, Rais alisema
ujenzi wa barabara hiyo utaka-
milika mwishoni mwa mwaka
huu na kuwasisitiza wananchi
wa eneo hilo kuongeza juhudi
katika shughuli zao za uzalishaji
ili nchi ipate mapato zaidi na

kunufaika. Aliwakumbusha wa-
nanchi uchaguzi wa serikali za
mitaa Novemba, mwaka huu wa-
jitokeze kwa wingi kujisajili kwe-
nye daftari la kudumu la wapiga
kura na wakichague Chama cha
Mapinduzi (CCM) ili wendelee
kuiletea nchi hiyo maendeleo.

Alisema pia wameboresha
vifaa vya kupimia nafaka vya
Wakala wa Taifa wa Hifadhi
ya Chakula (NFRA) na
sasa wanatumia mi-
zani ya Kkieletroniki
na simu za kisasa ili
kupata uzito halisi na
nafaka  zinazouzwa
na mkulima na kuon-
doa malalamiko.

Alimwagiza  Wa-
ziri wa Kilimo,
Husein Bashe
kuongeza
bei ya ku-
nunua ma-
hindi ku-
toka kwa
wakuli- £
ma ku-
fikia Sh. 700 kwa kilo ili wapate
faida itakayowaridhisha.

Katika msimu ujao wa kilimo,
alisema mbegu za mahindi zi-
tolewe kwa ruzuku ili kuwapun-

guzia mzigo wakulima na kuwa-
pa motisha wa kuendelea kulima
na kuongeza mazao.

Alisema uamuzi wa serikali
kulifunga Ziwa Victoria ulifany-
wa kwa nia njema ya kuongeza
uzalishwaji wa samaki ili likifun-
guliwa wavuvi wapate bidhaa za
kutosha.

Aliwasisitiza wananchi waji-
tokeze kutoa maoni yao kuhusu
aina ya Dira ya Taifa ya Maen-
» deleo ya mwaka 2050 ili
\\\ itakapotoka iwe imekidhi
mahitaji ya Watanzania
wote.

Waziri wa Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Se-
likali za Mitaa (TAM-
., ISEMI), Moham-

. edMchengerwa,
alisema ujen-
. zi wa shule
hiyo maal-
um kwa wa-
nafunzi we-
nye vipaji
ni sehemu
ya maagizo
yake ya kujenga shule moja ya
sayansi kwa wasichana katika
kila mkoa na mpaka sasa mikoa
25 imeshakamilisha ujenzi na
watoto wameshaanza masomo

na kutumia jumla ya Sh. bilioni
104 kati ya 106 zilizotengwa.

Alisema katika mradi wa shule
hiyo ya mkoani Rukwa Sh. bil-
ioni 23 zimekwisha tolewa na ny-
ingine zitatumwa hivi karibuni,
majengo 19 kati ya 23 yameka-
milika, manne ikiwamo bwalo la
kulia chakula ujenzi unaendelea.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
alisema ujenzi wa chuo hicho
utasaidia kutolewa shahada ya
kwanza teknolojia ya kilimo
kwa ajili ya kuendeleza sekta
ya kilimo ikiwa ni sehemu ya
utekelezaji wa elimu ya juu kwa
mageuzi ya uchumi.

Alisema chuo hicho kimejikita
kwenye kilimo kwa kuwa ndio
shughuli kubwa ya kiuchumi
ambayo mkoa huo unajiele-
keza, hivyo kitasaidia kuongeza
uzalishaji wa mazao na kukuza
uchumi wa watu wa eneo hilo na
Watanzania kwa ujumla.

Kuhusu barabara Mtendaji
Mkuu wa Wakala wa Barabara
(TANROAD), Mohamed Besta,
alisema kuwa itajengwa kwa ki-
wango cha lami na mpaka sasa
imekamilika kwa km 1.4 kati ya
sita inayotarajiwa na kugharimu,
Sh. bilioni 6.2.
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GOLI LA MKONO

Nape aomba radhi,

adai ulikuwa utani

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye ame-
omba radhi wananchi na
wapenda demokrasia ku-
fuatia kauli yake aliyodai ya
utani aliyoitoa akiwa katika
Jimbo la Bukoba Mjini juzi.

Akiwa jimboni huko, Nape
alisikika akisema: “Unajua
nyie sikilizeni, matokeo ya
kura si lazima yawe ya kwe-
nye boksi, inategemea nani
anahesabu na kutangaza.

“Na kuna mbinu nyingi;
kuna halali, nusu halali
na kuna haramu na zote
zinaweza kutumika mradi tu
mkishamaliza unamwambia
Mwenyezi Mungu nisamehe
pale nilipokosea.”

Kauli hiyo ilizua mjadala
katika mitandao ya kijamii,
wadau wa demokrasia nchi-
ni wakiitafsiri ina nia ya ku-
tonesha tena kidonda uch-

aguzi uliopita.

Chama anakotoka
Mbunge huyo wa Mtama,
Chama Cha Mapinduzi

(CCM), hakiko mbali na kauli
hiyo, juzi kikatatoa kauli
kwamba alichokisema Nape
ni mtazamo wake, si kauli ya
chama chao.

Waziri Nape ambaye pia
aliwahi kuwa Katibu wa
Halmashauri Kuu ya CCM
- Ttikadi na Uenezi, jana ali-
omba radhi huku akisisitiza
ulikuwa ni mwendelezo wa
utani wa jambo la goli la
mkono lililojitokeza miaka
tisa iliyopita na amekuwa
akitaniwa nalo.

Alisema ameona mjadala
unaozungumzia utani aliou-
fanya Bukoba, na kwamba
utani huo umedumu kwa
muda mrefu, lakini kwa
kipindi  hiki  umekuwa
mjadala mrefu kwa sababu
nchi iko katika mchakato wa

uchaguzi.
“Niseme kama kiongozi,
mtu mzima ninadhani

ninawajibika kuwapa pole
na kuwaomba radhi wale
ambao wamesumbuliwa na
kuteswa na huu mjadala.
“Ninasisitiza kwamba uli-
kuwa utani, ambao hauku-
wa na ukweli ndani yake,
haukuwa na jambo ‘serious’
(makini) na mimi nimeuku-
bali utani huo tangu wakati
huo niliutolea ufafanuzi
wakati ule, lakini vijana
wakasema ahh... wewe mzee
wa goli la mkono tu na mimi

nikaendelea nao.
“Msingi wake ulikuwa ni
huo. Kwahiyo, nichukue

nafasi hii kusisitiza mimi ni :
muunimi wa uchaguzi huru :
na haki na nimuumini wa :
kuwapa fursa wapigakura :
waamue kiongozi wanay- :
emtaka na hili nimekuwa :

ninalifanya kwa miaka yote
iliyopita.

kwenda kwa miaka tisa na

wombe radhi, lakini kwa
gea
ninatania,” alisema.

juzi katika Soko la Kashai

michoro ya soko jipya linalo-
tarajiwa kujengwa.

Amos Makalla alifafanua
kuhusu kauli iliyotolewa na
Nape kwamba si ya CCM.

katika mkutano wa hadhara

uliofanyika viwanja vya Pan-
gas, Kata ya Wazo, Jimbo

wakati wa ziara yake.
Alisema

tika sanduku. Kauli isitazam-
we kuwa inatokana na CCM.

mamo wa chama hicho na
CCM inaheshimu demokra-

ndiye

ya utawala bora.

endo vililaani vikali kauli ya

na falsafa ya R4 za Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

rugenzi

Shangwe Ayo, pia vilisema
kauli ya Nape pia inaki-

ribia.

Milipuko wa kuhara, kutapika

watikisa Manispaa Morogoro

Na Idda Mushi, MOROGORO

UGONJWA wa kutapika, kuhara na
kuishiwa nguvu, unaodhaniwa kipin-
dupindu, umelipuka katika maeneo
mbalimbali ya Manispaa ya Morogoro
na kusababisha Kituo cha Afya Saba-
saba kinachotumika kama hospitali
ya manispaa kuzidiwa wagonjwa wa
aina hiyo.

Hali hiyo imesababisha wagonjwa

¢ wanaopokewa kituoni huko kula-
: zimika

“Ninasisitiza kwamba uli- :
kuwa ni utani ambao ume- :

kupata huduma wakiwa
wamelazwa kwenye mabenchi ya
kupumzikia wagonjwa, karo la maji,

i ndani ya vyumba vya madaktari
sijapata nao tabu. Sasa kama :
kuna mtu amekwazika, ni :
vizuri nimpe pole na nim- :
: kulaza wagonjwa.
msingi hata tukio lilivyoku- :
wa na nilivyokuwa ninaon- :
utagundua nilikuwa :

na wengine kulazimika kuwekewa
magodoro chini katika kituo hicho
ambacho hakina uwezo mkubwa wa

Vilevile, baadhi ya watoa huduma
wamekuwa wakilazimika kutumia
muda zaidi wa saa za kazi kuende-

¢ lea kubaki kituoni huko kwa ajili ya
Nape alitoa kauli hiyo :

kuhudumia wagonjwa wanafikishwa

: hospitalini huko.
alipoalikwa na Mbunge wa :
Bukoba Mjini, Stephen Bya- :
bato kushuhudia ramani na :

Mwandishi wa habari hii baada ya
kupata taarifa za changamoto hiyo,
alilazimika kuungana na watu wen-

. gine watano kwenda katika kituo hi-
* cho cha afya mnamo Julai 16 mwaka

Katibu wa NEC - Itikadi, :
Uenezi na Mafunzo CCM, :

huu, saa tano usiku na kukuta hali ni
mbaya kwa wagonjwa kulazwa mae-

! neo mbalimbali yasiyo rasmi ikiwa-
* mo kwenye mabenchi, chumba cha
:daktari, sakafuni na kwenye karo.

Makalla alikana kauli hiyo :

Hadi majira hayo, tayari kulikuwa

: na wagonjwa 11 na hadi wanaon-
* doka eneo la tukio, saa saba usiku,
: wagonjwa walishafikia 12, wakidaiwa
la Kawe, Wilaya ya Kinon- :
doni, mkoani Dar es Salaam, :

kutokea maeneo ya Kihonda Yespa,
kulikokuwa na mkutano wa Injili wa

: Nabii Joshua pamoja na maeneo men-
amesikia :
mitandaoni kuna kiongozi :
anasema ushindi wa uch- :
aguzi hautokani na kura ka- :

gine ya mji na siku iliyofuata, hadi
mchana kituo hicho kilikuwa kime-
shapokea wagonjwa 14.

“Kama hujazidiwa sana ninashauri

:uondoke, ukapate matibabu nyumba-
¢ ni, hapa unaona hatuna hata kitanda,
Alisema kauli hiyo si msi- :

wote hawa ni kipindupindu, wanaha-

. risha na kutapika, lakini vinginevyo
. sijui, bora wewe una nguvu, hawa
sia na kuamini vyama vyote :
vitashindwa na CCM itashin- :
da kwa haki na itaheshimu :
uamuzi wowote; aliyeshinda :
atakayetangazwa,” :
alisema Makalla huku aki- :
sistiza CCM inaamini tume :
huru ya uchaguzi na msingi :

hawajiwezi kabisa,” mmoja wa watoa-
huduma alimwambia mwandishi ali-
yedai kusumbuliwa na changamoto
ya kuhara.

Baada ya kupewa taarifa hizo,
mwandishi aliamua kuondoka kituo-
ni huko pamoja na timu yake ya watu
watano waliokwenda kuchunguza

: kinachoendelea, wakiacha wagonjwa

Mbali na CCM, Chama cha :
Demokrasia na Maendeleo :
(CHADEMA) na ACT Wazal- :

wakiwa wamelazwa maeneo mbalim-
bali kituoni huko.
Kabla ya kuondoka kituoni huko,

: Mganga wa Zamu aliyejitambulisha
Nape, vikisisitiza inakinzana :

kuwa ni Dk. Facilius Zanzibar na ali-

poelezwa kuwa aliyefuata huduma ni
* mwandishi wa habari, alikiri kuingia
Vyama hivyo kupitia Mku- :
wa Mawasilinao, :
Uenezi na Mambo ya Nje :
wa CHADEMA, John Mrema :
na Naibu Mwenezi wa Cha- :
ma cha ACT- Wazalendo, :

zamu tangu saa nane mchana na ali-
tarajia kutoka saa mbili usiku, lakini
hadi saa tano usiku alikuwa anaen-
delea na huduma kutokana na idadi
kubwa ya wagonjwa.

Dk. Zanzibar alisema kituo hicho

¢ cha Sabasaba kimekuwa kinapokea
: wagonjwa wa kuharisha “maji me-
uka misingi ya demokrasia :
kwamba haina nia njema, :
ikizingatia uchaguzi unaka- :

upe” na kutapika mfululizo na wal-
ishapima awali wenye dalili za aina
hiyo hiyo kwa wagonjwa wa Januari

iliponyesha mvua na kugundua ni

ugonjwa wa kipindupindu.

“Nimemwona huyu yuko stable, ni-
memshauri apate ORS, apate na Dox
(Doxycycline ) na aende akajiuguze
nyumbani, ila huko azingatie ORS,”
alisema daktari wa kike akimweleza
mganga wa zamu kuhusu changamo-
to ya mwandishi.

Dk. Zanzibar aliulizwa kinachojiri,
athibitisha hali ni mbaya kituoni,
walikuwa na wagonjwa watano, la-
kini wengine waliendelea kupokewa
kufikia 11 kufikia saa mbili usiku siku
hiyo, wakiwa na dalili za kuharisha na
kutapika. Kati yao, watatu walikuwa
wa familia moja kutoka Lukobe, wen-
gine watatu kutoka Kihonda Yespa
kulikokuwa na mkutano wa mahubi-
ri, wakijumuisha mama na watoto, na
wengine.

Alisema wagonjwa wamekuwa
wakipungua na kuongezeka kutoka
maeneo mbalimbali ya Morogoro
wakiwa na dalili hizo za kutapika na
kuhara.

Alitaja maeneo mengine wana-
kotoka wagonjwa hao ni pamoja na
Kasanga, Kata ya Mindu, Mji Mwema,
Tubuyu, Kichangani, Msamvu Ndege
Wengi, Vibandani na Mazimbu (Dark
City), hivyo kuhimiza elimu zaidi
kuendelea kutolewa kwa wananchi
Ili kupunguza au kumaliza tatizo hilo
vinginevyo ugonjwa utazidi kuenea.

Kuhusu wagonjwa waliolazwa,
alisema hawezi kusema hali zao ni
nzuri au mbaya, lakini hawako vi-
zuri na wanaendelea na matibabu
na kukiri wagonjwa kulazwa maeneo
mbalimbali kutokana na kukosa mae-
neo ya kutosha kutokana na dharura
ya ugonjwa wenyewe.

“Tuna vyumba viwili tu kwa ajili ya
kupumzisha wagonjwa na chumba
cha sindano tuna kitanda kimoja na
pia tuna magodoro mawili ya dharu-
ra, ndio maana hapa godoro moja
tumewaweka watoto watatu kwa
pamoja hapo chini,” alisema Dk. Zan-
zibar.

Alipoulizwa “sababu za kutopeleka
wagonjwa hao kambi maalum ili-
yokuwa imetengwa miaka ya nyuma
maeneo ya Sabasaba na Mazimbu,
daktari huyo alisema kituo cha afya
ambacho hakijaanza kazi cha Mazim-
bu kiko mbioni kufungwa na uongozi
kutokana na kukosa wagonjwa.

Wakati mazungumzo na daktari
huyo yakiendela, saa sita usiku aliin-
gia Mganga Mfawidhi wa Kituo cha
Sabasaba, Dk. Henry Mungia na kuan-
za kuwafokea waandishi wa habari,
akiwahoji aliyewapa kibali cha kupiga
picha kituoni huko.

Alipoelezwa kuwa waandishi wali-
kuwa sehemu ya wagonjwa, aliwata-
ka waende naye ofisini kwake. Huko
Dk. Mungia alizungumza nao kwa
masharti ya kutorekodiwa hadi idhini
ya bosi wake ikitoka. Alikwenda nje
kuzungumza kwa simu, akitumia
muda mrefu, na alipofuatwa nje na
kurudi ofisini kwake, aliingia Mganga
Mkuu wa Manispaa ya Morogoro, Dk.
Focus Maneno naye aliingia ofisini.

Dk. Maneno alizungumza na
waandishi kwa masharti ya kutore-
kodiwa kisha akaagiza waandishi wa
habari waondoke, waache watoahu-

duma waendelee kutibu wagonjwa.

Waandishi walikubali kuondoka
kwa makubaliano kwamba siku ili-
yokuwa inafata, yaani jana, saa tatu
asubuhi wangekutana na Mganga
Mkuu wa Manispaa kuzungumzia
tukio hilo.

Hata hivyo, wakati wanaandishi
wakijiandaa kuondoka kituoni huko,
gari la wagonjwa lilifika saa saba
usiku na kuanza kuwahamisha wag-
onjwa kuwapeleka kambi maalum ya
kipindupindu iliyoko Mazimbu.

Mganga Mkuu wa Manispaa ya Mo-
rogoro, Dk. Focus Maneno alipofuat-
wa jana asubuhi kuzungumza hali
ya kipindupindu na hatua wanazo-
chukua kukabiliana na ugonjwa huo,
alikataa kutoa maelezo yoyote kwa
kuwa “timu yake ya wataalamu iko
mitaani kufanya tathmini kwanza”.

Pia aliwataka waandishi wa habari
waanzie kwa Ofisa Habari wa Man-
ispaa ili naye ampe mwongozo wa
kuzungumza nao kwa kuwa ndio
mwongozo wa manispaa hiyo kiu-
tendaji.

Hata hivyo, alisisitiza kuwa siyo kila
anayehara na kutapika ni mgonjwa
wa kipindupindu.

Waandishi  walimtafuta  Ofisa
Habari wa Manispaa, Lilian Henrico
ambaye hakuwa ofisini na alipopigi-
wa simu, alishikilia msimamo wa Dk.
Maneno kuwa watatoa taarifa baada
ya tathmini kukamilika.

Hata hivyo, Mganga Mkuu wa Man-
ispaa na Ofisa Habari huyo hawaku-
taka kuweka wazi lini tathmini inge-
malizika na kutolewa taarifa.

Baadhi ya wakazi wa Manispaa ya
Morogoro, wakiwamo Monica Malya,
mkazi wa Kata ya Mindu; Joyce Mi-
hambo, mkazi wa Kata ya Kichanga-
ni; Erica Francis wa Kihonda Yespa
na Mussa Abubakary wa Wilaya ya
Morogoro, kwa nyakati tofauti wal-
isema hawajasikia taarifa za kuwapo
mlipuko wa kipindupindu wala wag-
onjwa wa kuhara na kutapika katika
maeneo yao, lakini wakaomba kama
magonjwa hayo yapo ni vyema jamii
ikapewa elimu.

“Wananchi waelimishwe kuchukua
tahadhari wakati wote kwa kuhakiki-
sha wananawa mikono kabla na
baada ya kulaz kufunika vyakula,kula
vyakula vya moto na kuacha kula kula
ovyo, wahimizwe pia kuwahi hospi-
talini kupata tiba, Ninazijua dalili za
kipindupindu ni kuharisha wakati
wote maji meupe na kutapika lakini
siyo wote wanajua,” alisema Joyce
Mihambo.

Mussa Abbubakar, mkazi wa Mo-
rogoro, alisema ni vyema maofisa
afya wakapita kwa wananchi kutoa
elimu mitaani kwa kutumia magari
ya matagazo na vyombo vya habari
kuelimisha watu kuhusu ugonjwa
huo na kupiga marufuku ulaji katika
mikusanyiko na zaidi elimu ifikishwe

Januari mwaka huu katika Baraza
la Madiwani Manispaa ya Morogoro
liliagiza madiwani na watendaji wa
kata na mitaa kuhakikisha wanaen-
delea kuelimisha wananchi kuhusu
ugonjwa wa kipindupindu, hasa
elimu ya kujikinga na maambukizi.
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Makalla atoa
angalizo mradi
Stendi Mpya
Mabasi Mwenge

Na Romana Mallya

KATIBU wa NEC, Itikadi,
Uenezi na Mafunzo CCM
Taifa, Amos Makalla,
ameagiza mradi wa Stendi
Mpya ya Mabasi Mwenge,
Manispaa ya Kinondoni,
mkoani Dar es Salaam
uwe shirikishi ili kuondoa
MIigogoro.

Makalla alitoa agizo hilo
jana baada ya kutembelea
mradi huo ikiwa ni ziara
yake ndani ya mkoa huo
kuona miradi inayotekele-
Zwa.

Akizungumza na wa-
nanchi waliokusanyika
kituoni hapo, Makalla
alimpongeza Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kuuk-
wamua mradi huo baada
ya kusimama kupisha
uchunguzi wa tume ili-
youndwa hapo awali.

“Lengo la mradi huu ni
kuchochea biashara, in-
awezekana kukawa na
changamoto mbalimbali
za kutoelewana, lakini
wote tulitamani maduka
hapa. o )

“Kila mmoja alitamani
awe sehemu ya mradi,
niwaombe mwendelee
kutoa elimu, lakini pia
ukawe shirikishi kwa
makundi mbalimbali ya-
nayotoa huduma katika
stendi hii.

“Sio iwe kuanzia leo fula-
ni na fulani..napana mkae
muone yale mliyoyapata
na makundi mengine ya-
shirikishwe ili mfurahie,”
aliagiza Makalla.

Mchumi wa Manispaa va
Kinondoni, Jabir Chilum-
ba, alisema hadi kukami-
lika mradi huo unatarajia
kutumia Sh. bilioni 12.283
kwa mapato ya ndani
ya halmashauri ikiwa ni
gharama va utekelezaji
wa mradi kwa Kipindi cha
Force Account ‘ ilikuwa ni
Sh. bilioni 2.216.

Alisema gharama za
ujenzi kipindi cha kandar-
asi ilikuwa ni Sh. bilioni
10.067.

Alisema jengo hilo lina
jumla ya sakafu tatu ze-
nye fremu 148 ambazo
zinaweza kutumika kwa
matumizi mbalimbali ya
k|b|ashara

“Matarajio ya halmashau-
ri ni kukusanya Sh. bilioni
1.093 kwa mwaka ambapo
mwekezaji anatakiwa
kulipa Sh. milioni 612.744
na wapangaji wa fremu
zilizobaki wanapaswa
kulipa Sh. milioni 480.623.

Alisema makusanyo hadi
mwezi Juni, 2024 ni Sh.
bilioni 1.039, mwekezaji
amelipa Sh. milioni
612.744 na wapangaji
katika mnada mtandao
wamelipa Sh. milioni
426.397.

Mzee aliyechukuliwa na watu

wasiojulikana auawa kikatili
eBaadhi ya viungo vyake vyanyofolewa

Na Moses Ng'wat, MBOZ|

KUMINYA Sarnbo (63), mkazi
Mbozi, mkoani Songwe ame-
kutwa akiwa ameshafariki du-
nia, akidaiwa kuuawa na watu
wasiojulikana kisha mwili wake
kutupwa msituni kijijini huko.

Taarifa zilizothibitishwa na
ndugu pamoja na uongozi wa
ambaye hakuwa na mke, al-
itoweka nyumbani kwake siku
kadhaa kabla ya kukutwa akiwa
ameuawa, huku viungo vya
mwili wake ikiwamo mguu na
mkono vikiwa vimenyofolewa.

Mmoja wa watoto wa marehe-
mu aliyejitambulisha kwa jina la
Jose Kuminya, alisema baba yao
alikutwa ameuawa baada ya ku-
toonekana kwa siku tatu.

Jose alisema Mzee Sambo ali-
potoweka nyumbani usiku wa
Julai 9 mwaka huu, walianza

kumtafuta kwa kushirikiana na
wananchi hadi siku ya tatu Julai
11, mwaka huu walipokuta mwili
Wake umetelekezwa kando ya
huku mguu mmoja na mkono
vikiwa vimenyofolewa.

Alisema kuwa mazingira yali-
yokutwa nyumbani kwa baba
yao ambaye alikuwa akiishi peke
yake, siku aliyotoweka yalizua
hofu kubwa kwa kuwa walikuta
hakuna dalili zilizoonyesha
kama nyumba ilivunjwa.

“Mlango haukuvunjwa, hali in-
ayoonesha watu waliomchukua
baba na kwenda kumuua, wal-
iondoka naye baada ya kumgon-
gea na yeye kuwafungulia mlan-
go kwani hata pombe aliyokuwa
akitumia usiku ule ilikutwa kwe-
nye kopo ikiwa pembeni,” alidai
Jose aliyesimulia tukio hilo kwa
hisia kali.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha

Ntembo, alithibitisha kutokea
tukio hilo na kusema kuwa
baada ya kupewa taarifa za
kutoweka kwa Mzee Sambo,
walianza msako, hatimaye kum-
kuta akiwa amefariki huku aki-
wa amekatwa kwa kitu chenye
ncha kali kifuani na kichwani
huku mguu mmoja na mkono
vikiwa vimenyofolewa.

“Daktari aliufanyia uchunguzi
mwili wa marehemu na kukuta
una majeraha manne ambayo
yalisababishwa na kukatwa na
kitu chenye ncha kali, na mimi
kama kiongozi, ninaliomba Jeshi
la Polisi kufanya uchunguzi zai-
di kuhusu tukio hilo,” alisema
Ntembo.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Songwe, Gallus Hyera,
alithibitisha kutokea tukio hilo
na wanaendelea na uchunguzi.
Hadi jana, hakuna mtu aliyeku-
wa amekamatwa kuhusiana na
tukio hilo.

Wilaya ya Mbozi imekuwa
na matukio ya mauaji. Hivi kar-
ibuni, watu wasiojulikana wal-
imuua aliyekuwa Mfamasia wa
Kituo cha Afya cha Isansa, wilay-
ani hapa, Daudi Kwibuja (30)
na mwili wake kukutwa kando
ya barabara kuu ya Mbeya-Tun-
duma (Tanzam) katika eneo la
Mlowo.

Mwili wa mtumishi huyo uli-
kutwa ukiwa na majeraha. Taar-
ifa ya Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Songwe, Agostino Senga,
ilibainisha kuwa uchunguzi ul-
ionesha majeraha katika mwili
wa marehemu hayakuwa ya
ajali ya kugongwa na gari. Awali
ilidhaniwa kuwa mfamasia huyo
alifariki dunia kwa ajali ya gari.

Kama ilivyo kwa tukio la Mzee
Sambo kuuawa na kunyofole-
wa viungo, hadi jana hakuna
mtuhumiwa aliyekuwa ame-
kamatwa na Jeshi la Polisi dhidi
ya mauaji ya mfamasia huyo.

ndo

Naibu Katibu wa
Habari, Uenezi
na Mawasiliano
kwa Umma wa
Chama cha ACT
Wazalendo,
Shangwe Ayo,
akizungumza na
waandishi wa
habari jijini Dar
es Salaam jana,
kuhusu ziara

ya viongozi wa
chama hicho ya
kwenda mikoa
22 itakayoanza
Julai 22, mwaka
huu, yenye lengo
la kusajili wa-
nachama wapya
milioni 10.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Wanafunzi wote kaya ma5|k|n| kupata
mkopo elimu ya juu Kwa asilimia 100

Na Restuta James, ARUSHA

MFUKO wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF) umeweka maz-
ingira ya kuwezesha wanafunzi
wote wanaojiunga na elimu ya
juu kutoka kaya maskini, kupata
mkopo kwa asilimia 100 ili wa-
timize ndoto zao.

Katika kipindi cha miaka
mitatu kuanzia 2021/22, wa-
nafunzi 4,600 wamenufaika
kutokana na TASAF kuwatam-
bulisha kwa Bodi ya Mikopo ya
Wanafunzi wa Elimu ya Juu
(HESLB).

Hayo yalielezwa jana jijini

hapa na Mkurugenzi wa Mifumo
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) wa TASAF,
Justine Boaz, alipozungumza
na waandishi wa habari wali-
otembelea wanufaika wa mfuko
huo katika wilaya za Arusha na
Moshi.

Alisema wanafunzi kutoka
kaya zinazoishi katika umaskini
uliokithiri, wanapata mkopo
kwa asilimia 100 kwa kozi yoy-
ote chuo kikuu.

“Na kwa sasa tumeongea na
HESLB ili watoto wanaotoka
kaya maskini wapate mikopo
mara tu chuo kinapofunguliwa

badala ya kusubiri wiki mbili au
tatu. Nia ni kuwezesha kufika
chuo kwa wakati na kuwaepush-
ia usumbufu.

“Tupo katika hatua za mwisho
kuhakikisha hili linafanikiwa na
tayari mifumo yetu inasomana
na bodi. Mwanzoni tulikuwa
tunawapa barua ya utambul-
isho lakini sasa hivi tunataka
wakishathibitishwa tu chuoni,
bodi inawasoma na kuwapatia
mkopo,” alisema mkurugenzi
huyo.

Mmoja wa wanufaika wa TAS-
AF, Caroline Minja wa Mtaa wa
Kariwa Chini, Kata ya Rau, Man-

ispaa ya Moshi, alisema mtoto
wake ni miongoni mwa wanu-
faika wa mfumo huo na sasa
anasoma Chuo cha Usimamizi
wa Wanyamapori Mweka.

Takwimu za serikali zinaone-
sha asilimia nane ya Watanzania
wanaishi katika lindi la umas-
kini, wakishindwa kumudu milo
mitatu kwa siku.

Dhima kuu ya Dira ya Maen-
deleo ya Taifa 2025 ni kupun-
guza walau nusu ya wananchi
wanaoishi katika umaskini na
kuwafanya waishi katika uchu-
mi wa kati ifikapo 2025, yaani
mwakani.
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Kodi ndio msingi wa
maendeleo, lazima ilipwe

NCHI yoyote duniani iliyoendelea, maendeleo yake yanatokana na
kodi zinazokusanywa na serikali za nchi hizo kupitia vyanzo mbal-
imbali vya mapato.

Kodi hizo ndizo zinazofanikisha miradi ya ujenzi ya barabara, vituo
vya afya, shule na ununuzi wa bidhaa muhimu zikiwamo dawa za
kutibu magonjwa makubwa.

Ukusanyaji wa kodi unatakiwa uonekane utekelezaji wake kwa vi-
tendo kwa kufanikisha miradi ambayo watu wataridhika nayo kulin-
gana na kodi wanazolipa.

Mara nyingi malalamiko hujitokeza wananchi wanapoona wa-
nakatwa kodi, lakini fedha zinaelekezwa kwenye matumizi mengine
ambayo hayawagusi moja kwa moja.

Vyanzo vya makusanyo ya kodi viko vingi na kama kila mwananchi
angewajibika kuilipa nchi yetu ingekuwa mbali kimaendeleo.

Kwa nchi ambazo zimepiga hatua katika maendeleo, mengi yame-
tokana na kodi zinazokusanywa na serikali.

Wananchi pia wanaelewa umuhimu wa kulipa kodi kwasababu
wanaona faida zake katika kuwahudumia kwenye sekta mbalimbali.

Udanganyifu katika ulipaji kodi unarudisha maendeleo na kuifan-
ya serikali kubeba mzigo mkubwa kutekeleza baadhi ya miradi kwa
kutegemea ufadhili au mikopo kutoka kwenye nchi zilizoendelea.

Baadhi ya wafanyabiashara hudiriki kufanya udanganyifu kwenye
ulipaji kodi kwa kuandika risiti zisizo za uhalisia na bidhaa wali-
zomuuzia mteja. Na Sabato

Uaminifu kwa pande zote za ulipaji na ukusanyaji ni jambo  Kasika
muhimu sana ili kufikia hatua zilizofikiwa na nchi nyingine duniani e
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. Mwaka 2024 unagawanyika
kwa mbili, tuwaepushe

zilizoendelea.

Wakati mwingine uaminifu unakosekana kutokana na walipakodi
kuona fedha zao zinatumika vibaya kinyume na makusudio.

Rais Samia Suluhu Hassan, amekuwa akihamasisha wananchi kuli-
pa kodi ili nchi iweze kusonga mbele na kukamilisha miradi ambayo
imekwama kwa kukosa fedha.

Amekuwa akisisitiza kuwa ili nchi itekeleze miradi ya maendeleo
wananchi hawana budi kulipa kodi zinazowekwa na serikali haijali-
shi ni ndogo au kubwa ili mradi iwe halali.

Tozo ndogo ndogo pia husaidia kwenye mapato na

kujenga barabara, madaraja, shule na mambo mengine,

kwa sababu hakuna serikali inayoendeshwa kwa pesa nyingine zo-
zote isipokuwa pesa za kodi za wananchi wake.

Hata hivyo, miradi hiyo pia itunzwe ili iweze kudumu na kunufai-
sha vizazi vijavyo.

Lakini, kuna baadhi ya wananchi hudiriki kuharibu miradi hiyo
kwa makusudi na kusababisha hasara ya kuitengeneza tena badala
ya kujenga miradi mingine.

Kuna ambao wana tabia ya kuchimba na kulima pembezoni mwa
barabara na kusababisha mmomonyoko wa udongo na kuharibu mi-
undombinu hiyo.

Kilomita moja tu ya barabara ni sawa na kujenga vituo vitatu vya
afya vya kata pamoja na kuweka vifaa tiba ndani.

Kuna baadhi ya wanaohujumu miradi hiyo kwa kung'oa vyuma vya
kingo vilizowekwa kwenye madaraja na kwenda kutengeneza vifaa
mbalimbali.

Ukiangalia gharama iliyotumika kutengeneza kingo hizo na vifaa
vinavyotengenezwa ni hasara kubwa. Wananchi hawafahamu sio
serikali pekee inayoathirika bali hata wewe ambaye unalipa kodi.

Mara ngapi wananchi wanalalamika tozo zinazokatwa kwenye mi-
amala ya simu, kama miundombinu itaendelea kuharibiwa hakuna
shaka kuwa unafuu wa tozo hautakuwapo.

Ni muhimu kila mwananchi kuona uchungu na kuwa mlinzi wa
mwenzake ili miradi inayojengwa iendelee kudumu na mingine
ijengwe kwa lengo la kuleta maendeleo makubwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

mabinti dhidi ya ukeketaji

KILA mwaka unaogawanyi-
ka kwa mbili, unatajwa kuwa
ni wa mavuno kwa mangar-
iba, wazee wa mila na hata
kwa wazazi na walezi ambao
wanadumisha mila za uke-
ketaji, ambazo kimsingi za
ukatili wa kijinsia.

Miaka yote, mangariba
huwa wanakeketa, lakini
mwaka unaogawanyika kwa
mbili, unatajwa kuwa una-
tumiwa na wakeketaji wengi,
kutokana na kile kinachoele-
zwa huwa ni wa baraka na si
wa mkosi kama mingine.

Mwaka 2024 unagawanyi-
ka kwa mbili, hivyo kutokana
na mila za wakeketaji, ni wa
baraka na mafanikio, hivyo.
inawezekana mabinti na wa-
toto wachanga wakakeketwa
kwa wingi.

Desemba ni mwezi ambao
hutumika sana kufanikisha
vitendo hivyo vya ukatili ka-
tika mikoa mbalimbali yenye
mila hizo, na hata baadhi
ya maeneo ya jiji la Dar es
Salaam.

Baadhi ya maeneo hayo,
katika jiji la Dar es Sa-
laam yanatajwa kuwa ni
Kitunda, Kipunguni na vi-
tongoji vya maeneo hayo.
Hivyo ni vyema jamii ikata-
fakari na kuchukua hatua za
kunusuru walio kwenye ha-
tari hiyo.

Kwa kuwa mangariba, wa-
zee wa mila, wazazi na wale-
zi husubiri wakati wa likizo
na kufanya vitendo hivyo,
ninadhani ipo haja kuwazuia
wasichana kwenda likizo ili
kuepuka kufanyiwa ukatili
huo.

Ni kweli kwamba mapam-
bano dhidi ya ukeketaji
yapo, lakini bado vitendo
hivyo vinaendelea bila kujali
kwamba unasababisha mad-
hara makubwa katika afya
ya wasichana na watoto wa
kike.

Miongoni mwa madhara
yake ni kupoteza uhai, ku-
vuja damu nyingi pamoja na
kupata maambukizi ya virusi
vya UKIMWI. Hivyo ni vyema
kila mmoja wetu akahusika
katika vita hii.

Si vibaya elimu ikaendelea
kutolewa zaidi kuhusu suala
hili la mila na desturi kan-
damizi zilizopitwa na wakati
ambazo zinasababisha viten-
do hivyo viendelee kutokea
ndani ya jamii.

Jukumu la kutoa elimu
lisiwe la Wizara ya Afya tu,
bali wadau wote wa kupinga
ukatili waendelee kuuelimi-
sha umma kuhusu madhara
makubwa yanayowapata wa-
nawake waliokeketwa.

Lakini, katika suala la ku-
toa elimu kuhusiana na mad-
hara ya ukeketaji, ni vyema
kuwashirikisha ~ wanaume
katika michakato mzima wa
kupinga ukeketaji nchini, ili
nao watoe mchango wao.

Utoaji wa elimu ni wa
muhimu, kwani kuna sababu
mbalimbali ambazo huwa zi-
natajwa kuchangia ukeketaji,
ikiwamo wanajamii au wa-
nafamilia kuamini kuwa ili
mtoto wa kike aweze kuvuka
kutoka katika hatua ya kuwa
msichana mdogo kwenda
kwenye hatua ya kuwa mtu
mzima au mwanamke kamili

ni lazima akeketwe.

Imani hiyo inaweza ku-
changia kuwapo hata kwa
ndoa za utotoni, kwani msi-
chana akishakeketwa, wa-
naume huanza kupeleka
posa katika familia husika
wakiamini kuwa tayari ka-
tika familia hiyo, kuna binti
aliye tayari kuolewa.

Lakini ikumbukwe kuwa
katika mazingira hayo ya
ndoa za utotoni, watoto wa
kike wanaweza kukosa fursa
au haki ya msingi ya kupata
elimu na pia kukosa uhuru
wa kufurahia haki nyingine
za watoto.

Elimu ni moja kati ya haki
muhimu inayopaswa kupata,
lakini baadhi ya watoto wa
kike hunyimwa baada ya
kukeketwa, kwani mara ny-
ingi hulazimishwa kuolewa
baada ya kukeketwa.

Wakati huu ambao tuko
katikati ya mwaka 2024, ni
vyema kukumbuka kuwa
unawanyima kwa mbili na
ndio ambao wakeketaji huu-
tumia kutimiza vitendo vya
ukatili huo kwa mabinti na
watoto.

Ni vyema wahusika waen-
delee kuelimishwa, lakini pia
si vibaya jamii kutoa taarifa
kwa vyombo vya dola kila
inapoona viashiria vya ku-
wapo kwa vitendo hivyo, ili
kunusuru kundi hilo.

Tanzania bila ukeketaji in-
awezekana, iwapo kila mmo-
ja kwa nafasi yake atashiriki
katika vita hiyo, iwe ni kwa
kutoa elimu, kutoa taarifa za
matukio ya vitendo hivyo au
kwa namna yoyote ile.
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Waomba jimbo
ligawanywe
kurahisisha
huduma

Na Gideon Mwakanosya, NAMTUMBO

MWENYEKITI wa Halmashauri ya Wilaya

ya Namtumbo mkoani Ruvuma, Juma Pan-

du, ameiomba serikali kuligawa Jimbo la
Namtumbo ili kurahisisha upatikanaji hu- :

duma kwa wananchi.

Kwa sasa jimbo hilo lina kata 21 ambalo :
kijografia zimekaa mbali na makao makuu :
ya halmashauri hiyo, likipakana na Wilaya :
ya Tunduru, Mkoa wa Morogoro nanchiya :

Msumbiji.

Pandu ambaye ni Diwani wa Kata ya :
Mkongo Nakawale, alisema hali ya wa- :
nanchi wanaohitaji huduma katika hal- :
mashauri hiyo wanapata usumbufu mkub- :

wa kufika makao makuu ya halmashauri.

Alisema kwa wakazi wa maeneo ya Kata

ya Magazini na Lusewa ambazo zipo um-

bali wa kilomita zaidi ya 280 hadi makao
makuu ya wilaya wanashindwa kusafiri au :
kutekeleza baadhi ya miradi ya maendeleo :

kwenye kata zao kwasababu ya umbali,

ubovu wa miundombinu hasa wakati wa :

mvua.

Alifafanua kutoka makao makuu ya :
wilaya hadi Kata ya Kitanda ni umbali wa :

kilomita 150, jambo linalosababisha wa-
nanchi kukosa baadhi ya huduma za msin-
gi.

“Zipo jitihada zimefanywa za kuiomba
serikali ione umuhimu wa kuligawa jimbo :

ambalo ni kubwa sana, nina imani serikali :
itaweza kusikiliza kilio cha wananchi wa :
Jimbo la Namtumbo ambao kwa muda :
. Biashara, Selemani Jafo, ame-
¢ kemea viongozi miungu watu
Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi :
: taka wanaoshaurika na wenye
hui akizungumza na waandishi wa habari

mrefu wamekuwa wakiomba jimbo hilo Ii-
gaiwe,” alisema Pandu.

(CCM) Wilaya ya Namtumbo, Zuberi Li-

vyema likigawanywa.

wananchi katika mazingira magumu.

urahisi tofauti na ilivyo sasa.

Mbunge wa Jimbo la Namtumbo (CCM),
Vita Kawawa, alipohojiwa na waandishi wa
habari kuhusu ombi hilo, alisema ni kweli

jimbo ni kubwa na anapopanga kufanya :
ziara anapaswa kujipanga kwa sababu :
lina kata 21 ambazo zipo mbali na makao :

makuu ya halmashauri.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya

Wilaya ya Namtumbo, Filimon Magesa al-

ipokuwa akiongea na waandishi wa habari :
mjini Namtumbo alisema Wilaya ya Nam- :
tumbo kijiografia ni kubwa, lakini kwa sasa :
maombi ya wananchi ya kutaka kuligawa :
yanapaswa kufuata taratibu kupitia vikao :
halali vya baraza la madiwani na baadaye :
yanapaswa yapelekwe kwenye Kamati ya :
Ushauti ya Mkoa (RCC) na baadaye yatafik- :
ishwa kwenye mamlaka husika ikiridhia :

jimbo hilo litagawanywa.

Halmashauri ya Namtumbo ina jimbo :
moja la uchaguzi tofauti na maeneo men- :
gine ya utawala wa serikali za mitaa am- :

bayo huwa na majimbo zaidi ya moja.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Selemani Jafo (kushoto), akipata maelezo ya uzalishaji wa vivadudu wa-
naoangamiza viluilui wa mbu kutoka kwa Kaimu Meneja Uzalishaji wa kiwanda cha Shirika la Maendeleo ya
Taifa (NDC), Kibaha mkoani Pwani jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Jafo akemea viongozi miungu watu

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Viwanda na

kwenye wizara hiyo na ku-

kusikiliza mawazo ya wen-

1 gine.
Namtumbo ni kubwa na kwamba itakuwa :

Aliyasema hayo jana wakati

¢ wa kikao kazi baina yake na

Alisema ukubwa wa jimbo hilo ni sawa :
na Mkoa wa Mtwara ambako kuna ma- :
jimbo mengi, tofauti lilivyo Jimbo la Nam- :
tumbo ambalo linaendelea kuwahudumia :
: ashara (TANTRADE) jijini Dar

Lihui alisema endapo serikali itakubali :
kuligawa jimbo hilo, Wilaya ya Namtumbo :
itakuwa na maendeleo zaidi kwa sababu :
wananchi watakuwa wanapata huduma ki- :

wakuu wa taasisi zilizo chini
ya wizara hiyo na wenyeviti
wa bodi hizo katika ofisi za
Mamlaka ya Maendeleo ya Bi-

es Salaam.

Alisema baadhi ya vion-
gozi wamejigeuza kuwa mi-
ungu watu kwenye baadhi ya

: ofisi na wanachotaka ndicho
: kinachofanyika hata kama
¢ hakina manufaa yoyote kwa
¢ wizara.

Aidha, alisema anataka

kuona viongozi wanashiriki-
sha wenzao katika kufanya
maamuzi ya masuala mbalim-
bali na kuachana na udikteta
wa kufanya kila jambo kwa
wanavyoona wao.

“Kuna watu wakipata nafasi
basi wanajiona wao ndiyo kila
kitu hawataki kusikiliza wen-
zao wanasema nini, huyo un-
ayemdharau kesho unaweza
kukuta ndiye bosi wako kwa
hiyo ukiwa kiongozi sikiliza
na wenzako wanasema nini,”
alisema.

Kwa mujibu wa Jafo, hata
baadhi ya taasisi zilizo chini ya
wizara hiyo zimekuwa na uhu-
siano mbaya na wizara hali
ambayo alisema inachangia
kudhoofisha maendeleo yali-
yopangwa na kwa wakati.

Aidha, Jafo aliwataka vion-
gozi wa taasisi za wizara hiyo
kufanyia kazi hoja zilizotole-

wa na Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG), ili kutorudia makosa
yaliyofanyika kwenye kaguzi
zinazokuja.

Alisema hoja nyingi za CAG
zinahusisha matumizi ya
fedha na wakuu wa taasisi wa-
natakiwa kusimamia vyema
ili kupata hati safi wakati wa
ukaguzi.

“Sitapenda kuona hati cha-
fu kwenye kaguzi zinazokuja
nawaomba wenyeviti wa bodi
mkasimamie kwa umakini
sana na Katibu Mkuu naomba
unipe hoja zilizotolewa kwe-
nye kila taasisi ili wizara ian-
galie tumekosea wapi tureke-
bishe,” alisema.

Naibu Waziri wa wizara
hiyo, Exaud Kigahe alisema,
sekta ya viwanda ni kiungo
muhimu katika ukuaji wa
uchumi wa nchi hivyo ni

muhimu kuendelea kuiwekea
mazingira mazuri.

Alisema kuna umuhimu wa
kuweka mipango thabiti ku-
hakikisha mazao yanayozal-
ishwa nchini yanaongezewa
thamani kabla ya kuuzwa ili
kulinda viwanda vya ndani na
ajira za Watanzania.

Waziri Kigahe alimpongeza
Waziri Jafo kwa namna alivy-
oanza kazi kwa kasi ndani ya
wizara hiyo na kumhakikishia
kuwa watumishi wameahidi
kumpa ushirikiano.

“Waziri tunajua unakwenda
kwa kasi kubwa sana ndani ya
muda mfupi tu tumeona kasi
yako na sisi tunakuahidi tuta-
jitahidi kwenda na kasi yako
kuhakikisha sekta ya viwanda
inakua na kusaidia kwenye
ukuaji wa uchumi,” alisema
Kigahe.

KABWELA FADHILI MOHAMED

UNAFIKIRT WANAUME
KUCHEPUKA NI KUWA HATU-
WAPENDI WAKE ZETU?.

'‘PESA NI PILIPILT'
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Milioni 10 watibiwa na
madaktari kutoka China

Na Frank Monyo

WATU milioni 10 wamenufaika
na huduma za matibabu zinazo-
tolewa na timu ya madaktari kutoka
China katika kipindi cha miaka 60 ili-
yopita.

Kiongozi wa timu ya madaktari
27 wa China, Dk. Zhang Jungiao, ali-
yasema hayo jana jijini Dar es Salaam
wakati akielezea mafanikio yaliyopati-
kana tangu kundi la kwanza la madak-
tari hao kuwasili nchini kwa mara ya
kwanza mwaka 1964.

Alisema timu hiyo ina madaktari
bingwa wa upasuaji wa moyo, mat-
ibabu ya wagonjwa mahututi, dawa ya
usingizi, watoto, mifupa na upasuaji
wa neva.

Dk. Jungiao alisema mafanikio hayo
yamekuja ikiwa ni maadhimisho ya
miaka 60 ya ushirikiano wa China na
Tanzania katika sekta ya afya.

Alisema katika ushirikiano huo
timu ya madaktari hao ilitoa uzoefu
wao pamoja na kutoa mafunzo kwa
madaktari wa Tanzania jinsi ya ku-

tumia vifaa vipya vya kisasa kutoa hu-
duma bora za afya.

“Tulifanya jitihada za makusudi ili
kuziba pengo hilo kwa kubadilishana
ujuzi kwa madaktari na wauguzi wa
ndani (Tanzania), ili kuokoa maisha
ya Watanzania kwa kuhakikisha utoaji
wa huduma za afya za hali ya juu na za
kiwango zinatolewa,” alifafanua.

Daktari Bingwa wa upasuaji wa
moyo, Liu Yimin, kutoka katika timu
hiyo alitoa wito kwa Watanzania ku-
fanya uchunguzi wa mara kwa mara
wa afya zao, ili kugundua ugonjwa
kwa wakati na kupata matibabu
mapema ili kuepukana na vifo.

Alisema katika kambi za matibabu
zilizofanywa na timu hiyo wamebaini
kuwa wagonjwa wengi waliowa-
patia matibabu, wamechelewa ku-
chukua hatua ya kufanya uchunguzi
wa magonjwa ambapo wengi wao
walikuwa katika hatari ya kupoteza
maisha.

“Magonjwa madogo madogo yame-
kuwa tatizo kubwa, na pia watu wengi
wana magonjwa ya kuzaliwa au urithi

ambayo yanahltajl kuonana na dak-
tari mara moja,” alisema.

Dk. Yimin pia aliwataka Watanza-
nia kuwa na utamaduni wa kula mlo
kamili na kubadili mtindo wa maisha
ili kuzuia ongezeko la watu wanaori-
potiwa kuugua magonjwa yasiyoam-
bukiza (NCD).

“NCDs zinaongezeka nchini Tanza-
nia. Kwa hivyo, ni lazima tuepuke mai-
sha yasiyofaa kama watu binafsi au
familia ili kujiepusha na magonjwa,”
alisema.

Akitoa uzoefu wa China, ugonjwa
wa moyo na mishipa uwapata zaidi
watu wenye umri wa miaka 70 hadi
80 wakati Tanzania ugonjwa huo un-
awapata sana vijana wenye umri wa
miaka 25 hadi 35.

Hata hivyo, Dk. Yimin aliipongeza
Serikali ya China na Tanzania kwa
mpango wa kuanzisha taasisi ya ma-
gonjwa ya moyo nchini na kuongeza
kuwa imekuwa kituo kikubwa na cha
juu zaidi cha uchunguzi na matibabu
ya magonjwa ya moyo Tanzania na
hata Afrika Mashariki.

Baadhi ya
mabaki ya
vibanda
zaidi ya 100
vya wafan-
yabiashara
wa soko kuu
la Wilaya
ya Masasi,
mkoani Mt-
wara, baada
va kuteketea
kwa moto
na kuun-
guza bidhaa
zote usiku.
wa kuamkia
jana. PICHA:
HAMISI
NASRI

Serlkall yaanza uchungu2|
moto ulioteketeza soko kuu

Na Hamisi Nasri, MASASI

SOKO Kuu la Wilaya ya Masasi,
mkoani Mtwara, maarufu Soko la Mku-
ti, lililoko Kata ya Mkuti, limeteketea
kwa moto na kuteketeza vibanda zaidi
ya 100 vya wafanyabiashara.

Moto huo uliibuka saa nne usiku wa
kuamkia jana. Chanzo chake hakijaju-
likana.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Kanali
Patrick Sawala alifika sokoni huko jana
na kujionea hali halisi, akiwapa pole
wafanyabiashara hao na kuahidi seri-
kali itatoa majibu ya chanzo cha moto
huo.

Kanali Sawala alisema serikali in-
awapa pole wafanyabiashara hao wa
Wilaya ya Masasi kwa kupoteza mali
zao, akiwaomba kuwa wavumilivu ka-
tika kipindi hiki kigumu wakati serikali

ikiunda kamati maalum ya kuchungu-
za chanzo cha moto huo.

“Sisi serikali tunatoa pole sana
kwenu kwa hasara hii mliopata na tupo
pamoja na ninyi, tunachoomba muwe
pamoja na tushirikiane katika kuchun-
guza hili,” alisema Kanali Sawala.

Mwenyekiti wa soko hilo, Abdallah
Mtandama alisema vipanda zaidi ya
100 vya wafanyabiashara vimeteketea
kwa moto na sehemu kubwa ya biasha-
ra za wafanyabiashara zimeteketea ka-
bisa kwa moto.

Alisema kuwa viongozi wa soko wali-
pata taarifa usiku kuwa soko linaun-
gua na hata walipofika walikuta tayari
moto ni mkubwa na bidhaa zinaungua
moto.

Musa Rashid, mfanyabiashara wa
vyakula na samaki katika soko hilo,
alisema bidhaa zake zote zimeteketea

kwa moto.

Aliomba serikali kufuatilia kwa un-
dani chanzo cha moto huo katika soko
hilo kwa kuwa hii ni mara ya pili ku-
nakuwa na tukio la aina hiyo, likitan-
guliwa na la mwaka 2016.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji Mkoa wa Mtwara, Oisa
Singili alisema wametimiza wajibu
wao na kwamba walifanikiwa kuuzima
moto huo.

Alisema hakuna kifo wala majeruhi
kutokana na moto huo, lakini mali za
wafanyabiashara ziliteketea kabisa
kwa moto. Alitoa pole kwa kundi hilo
kutokana na tukio hilo.

Mbunge wa Masasi Mjini, Geofrey
Mwambe pia aliwapa pole wafanyabi-
ashara hao na kuahidi kuwa nao bega
kwa bega kuhakiksha wanarejea kwe-
nye shughuli zao.

- Matumizi
- gesi kukabili
“nishati chafu

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya PanAfrican Energy Tanzania
(PAET), imetoa mitungi ya gesi ya kupikia
pamoja na vichwa vyake itakayogawanywa
kwa wananchi walio hatarini kwa kutumia
nishati chafu.

Mpango huo ni sehemu ya mkakati wa taifa
kujenga matumizi ya mifumo safi, salama
na bora ya kupikia iliyoanzishwa na Rais
Samia Suluhu Hassan kwa ajili ya kupunguza
matumizi ya nishati chafu.

Mchango huo utagawanywa katika mikoa
ya Mara, mitungi 200 na 100 kwa mikoa ya
Dar es Salaam, Arusha na Dodoma na kila
mkoa kupata 100.

“Ikiwa na historia ya miaka 20 ya shughuli
za gesi katika kisiwa cha Songo Songo, PAET
imedhamiria kutoa nishati salama, safi, in-
ayotegemewa kwa matumizi ya kuzalisha
umeme, matumizi ya viwandani, usafiri na
masoko mengine,” alisema.

Alisema kampuni hiyo imejikita kuhakiki-
sha athari zitokanazo na shughuli zake kwa
mazingira ni madogo iwezekanavyo na kuwa
na nafasi muhimu katika mkakati wa Tanza-
nia kuwa na uchumi msafi zaidi.

Mitungi hiyo ilikabidhiwa rasmi kwa
Mbunge Janeth Masaburi mbele ya Naibu
Waziri, Ofisi ya Makamu wa Rais (Mazingira),
Hamisi Hamza Chillo, aliyemwakilisha Naibu
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Doto
Biteko.

Akizungumza katika hafla hiyo, Waziri
huyo alisema: “Tunamshukuru mheshimiwa
Rais Samia kwa kazi kubwa anayofanya
kuhakikisha tunatumia nishati safi, pia ame-
kuwa kinara barani Afrika kwa kuhamasisha
matumizi ya nishati safi ya kupikia kumtua
mama kuni kichwani,” alisema.

Aidha, Masaburi alieleza furaha yake kwa
mchango huo akisema: “Kipekee nipende
kumshukuru mheshimiwa Rais kwa mpango
huu wa nishati safi ya kupikia ili watu
waondokane na vifo vitokanavyo na nishati
chafu.”

Kaulimbiu ya mpango huo ni “Masizi Tupa
Kule” Rais alikuja na mpango huu ili kumtua
mama kuni kwa matumizi ya nishati mbada-
la ya kupikia.

“Na mimi nimeamua kumsaidia kwa kutoa
hamasa kwa jamii hususani kwa kinamama
waweze kutumia nishati safi waachane na
matumizi ya kuni na mkaa,” alisema.

“Nipende kutoa shukrani zangu za dhati
kwa wafadhili wetu wakiwamo mfadhili
mkuu STAMICO na PanAfrican Energy Tanza-
nia wameweza kutushika mkono kuhakikisha
tunafanikisha suala letu.”

Alisema pia kwa kuendana na mpango wa
kitaifa wa nishati safi ya kupikia ulioanzish-
wa na Rais Samia, PAET inaona mchango huu
kuwa kielelezo cha dhamira yake kuboresha
maisha ya Watanzania kwa kuchangia nisha-
ti safi ya kupikia, PAET inasaidia matokeo
chanya ya afya na mazingira katika jamii.

Zaidi ya kuchangia kampeni ya taifa ya
nishati safi ya kupikia, PAET imekuwa
ikiwekeza kwa miaka kadhaa katika miradi
tofauti kisiwa cha Songo Songo na wilayani
Kilwa.

Miradi hii ikiwa ni pamoja na uwekezaji
mkubwa kwenye sekta za elimu na afya
inaendana na dhamira ya PAET kuboresha
hali za jamii zinazoizunguka.

Meneja wa Uwajibikaji kwa Jamii wa PAET,
Andrew Kashangaki, alisema: “Tuna furaha
kubwa kuchangia mkakati huu wa Kitaifa wa
nishati safi ya kupikia na kuchangia kubore-
sha hali za jamii za Kitanzania. Tunaichukua
kuwa wajibu wetu kusaidia mipango ya seri-
kali na Wizara ya Nishati katika jambo hili.”
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Watakiwa
kupinga :
ukatili
wanawake,
watoto

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

SHEIKH Shafi Nina wa
Taasisi ya Koja Shia
Ithna Asheri Jamaat
(KSIJ) ya Tanga ame-
wataka waumini wa
dhehebu hilo kujitokeza
kupinga ukatili dhidi ya
wanawake na watoto
ili kutokemeza vitendo
hivyo kukithiri nchini.
Amesema waumini wa
dini hiyo hawawezi ku-
jitenga na vita dhidi ya
mapenzi ya jinsia moja
kwa kuwa hawakubaliani
nayo.

Alikuwa akizungumza
juzi katika Jiji la Tanga
wakati wa maadhimisho
yva kumbukizi ya siku
ambayo Mtume, Hussein
ibn Ally, alivawa kikatili
katika mji wa Karbala
nchini Irag.

Mtume huyo, alivawa
wakati akitetea haki za
binadamu, ndio maana
Koja Shia Ithna Asheri
Jamaat, hutumia siku
hiyo kulaani ukatili wa
kijinsia katika Mkoa wa
Tanga.

“Kuhusu haya mambo
ya ushoga, hiki kipindi
tunachoishi sasa, ndiyo
hasa cha kuitumia dini
zaidi kupambana na jam-
bo hili. Kwa kuwa haku-
na suluhisho isipokuwa
ni dini.

“Na dini zote za mbin-
guni zinapambana na
Jjambo hili, na hata
tukiishi katika jamii zetu
za Kiafrika, hali hii ni
ngumu sana. Dini zote
zlamke kupambana,
ndiyo tuweze kuokoka
kwa sababu tukiziangalia
jamii zetu zinapotea.”

Mwenyekiti KSIJ-Tanga,
Samir Bandal, akitoa
nasaha zake katika maa-
dhimisho hayo, alisema
tukio la kuuwawa Mtume
Hussein, limewafundi-
sha mambo ambayo
yapo kwenye maisha ya
kila siku ya binadamu,
na kwamba Uislamu ni
amani na sio vita.

“Hii siku ya Ashuraa,
inatukumbusha kulinda
Uislamu, kuishi kwa
uhuru na amani lakini
pia Imamu Hussein alik-
wenda Kalbara siyo kwa
nia ya vita bali alifuata
amani,” alisema Bandal.

Amesema waumini wa
dini hiyo hawawezi
kujitenga na vita dhidi
ya mapenzi ya jinsia
moja kwa kuwa ha-
wakubaliani nayo.

H’shauri zatumia mamilioni mafuta
va wenye ulemavu wa ngozi nchini

Na Godfrey Mushi, MOSHI

ERIKALI imetoa ripoti
maalum ikionesha hal-
mashauri 184 nchini zi-
litenga Shilingi milioni 96
kwa mwaka jana kununua mafuta
ya kujikinga na mionzi ya jua kwa

: jamii ya watu wenye ulemavu wa

ngozi (albino).

Ripoti hiyo iliyotolewa juzi na
Mkurugenzi wa Huduma za Jamii,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
anayeshughulikia Makundi Maal-
um, Amina Mfaki, inaonesha fed-
ha hizo zilitokana na mapato ya
ndani ya kila halmashauri nchini.

Akizungumza katika Manispaa
ya Moshi, mkoani Kilimanjaro,

Mfaki, alisema walionufaika na
mpango huo ni albino 2,960.

Alisema kundi la watu hao, lina
changamoto za ngozi na kuisu-
kuma serikali kuwatambua na
kuwakinga na athari za mionzi
kwa kutumia mafuta hayo.

“Niombe kila mahali una-
pomuona mtu mwenye ualbino,
jaribu kuona je, anatumia losheni
(mafuta) ya kujikinga na mionzi
yajua? na kama hana uelewa huo,
jitahidi kumuelimisha na umuele-
keze kituo cha huduma za afya ili
aweze kupata losheni,” alisema
na kusisitiza kuwa:

“Asipopata hiyo losheni akapig-
wa na jua, akaathirika, matokeo
yake ni mabaya kwa kuwa atau-
gua kwa muda mrefu saratani

ambayo husababisha kifo.”

Mfaki aliendelea kusema kuwa
kila mwenye ulemavu na changa-
moto zake, serikali ni lazima
izitambue na kuona namna ya
kusaidia kukabiliana nazo.

Kuhusu utambuzi, Ofisi ya
Rais-TAMISEMI, inaeleza: “Kwa
utekelezaji ambalo ni jukumu
kubwa la TAMISEMI, inaporatibu
na kusimamia utekelezaji kwa
mwaka 2022/23/24, watu we-
nye ulemavu waliotambuliwa ni
154,844.

“Kati yao wanawake ni 76,178
na wanaume 78,666, ambao wali-
tambuliwa na kufanyiwa tathi-
mini. Lakini, kupewa huduma za
mahitaji mbalimbali, vikiwamo
vifaa saidizi vilivyotolewa kwa

watu wenye ulemavu.”

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
huyo, serikali iligawa miwani kwa
watu wenye uoni hafifu na mia-
vuli kwa kundi la wenye ualibino
1,100 kwa mwaka 2023/24 hadi
kufikia Februari mwaka huu.

Katika ripoti hiyo, wenye ul-
emavu waliogawiwa fimbo nye-
upe walikuwa 700, kofia 8,456
zikitolewa na vifaa saidizi kwa
walemavu wa viungo waliopewa
baiskeli za miguu mitatu 2,931.

Serikali kwa kutumia sheria za
watu wenye ulemavu, imeelekeza
kuundwa kamati zao ngazi ya
mikoa.

Kamati hizo zina wajumbe
mchanganyiko wa watu wenye
ulemavu na wasio na ulemavu.

Kaimu Katibu wa kikundi cha madereva wa mabasi Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Mohamed Phonza (kushoto), akitoa maele-
kezo ya utaratibu wa ufanyaji kazi kwa madereva katika stendi kuu ya mabasi wilayani humo jana asubuhi, ambapo kwa sasa

wameboresha kikundi hicho kwa kuwa na sare na vitambulisho. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mabadiliko tabianchi ‘pasua kichwa’

Na Allan Isack, ARUSHA

WAWAKILISHI wa mashirika
na taasisi kutoka mataifa barani
Afrika wanajadili njia bora za
kuhifadhi baioanuai kwa kutumia
utamaduni wa asili katika jamii
ili kukabiliana na uharibifu wa
mazingira na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Akifungua mkutano wao wa
siku tatu unaofanyika Kkatika
Kituo cha Maendeleo na Ushiriki-
ano wa Kimataifa (MS TCDC) jana
ya Envirocare, Dk. Monica Kagya,
alisema mradi huo unatekelezwa

na Mtandao wa Afrika wa Kuhifa-
dhi Bayoanuai (ABN) kwa kipindi
cha miaka 11 katika nchi 11 za Af-
rika ikiwamo Tanzania.

Dk. Kagya, alisema lengo la
kufanyika kwa mkutano huo
ni kubadilishana uzoefu ka-
tika utekelezaji wa mradi huo
muhimu ukihusisha jamii katika
uhifadhi wa baioanuai kupitia
mila na desturi za jamii.

“Tumeona jamii wana njia
za asili za kuhifadhi baioanuai,
hivyo tunataka watumie njia hizo
ili zisiweze kupotea na baioanuai
hizo tunazozungumzia ni upande
wa vyakula, wanyama, mimea na

mazingira,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Kagya, mra-
di huo unashirikisha vijana na
wanawake kwa kuwa ni makundi
muhimu ambayo yataweza kuen-
deleza teknolojia hiyo ya asili na
kunusuru isipotee.

“Teknolojia za asili ni nzuri tu-
napaswa kuzilinda ndio sababu
mradi huu unajaribu kuangalia
ni njia gani zilizo bora tuweze ku-
ziandika, kuzihifadhi na kuzisam-
baza kwa jamii zote Ulimwenguni
ili zitumike na kuchangia uhifadhi
wa mazingira na kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi,” alisema
na kuongeza:

“Jamii imepokea suala hili vi-
zuri kwa kuwa ndio waathirika
wa kwanza baioanuai ikipotea,”
alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya ABN,
Dk. Sulemana Abudulai kutoka
nchini Ghana, alisema kwa kipin-
di cha miaka 20, mradi huo ume-
tekelezwa katika nchi mbalimbali
za Afrika.

Dk. Abudulai, alisema kwa
kipindi hicho, wamefanya kazi
na wananchi katika jamii kwa
kuangalia njia bora za kuhifadhi
baioanuai kwa lengo la kuhifadhi
mazingira.
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Maofisa ardhi matatani kwa rushwa

Na Vitus Audax,
MWANZA
KUU wa
Mkoa wa
Mwanza,

Said Mtanda,
amemwagiza Kamanda
wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU)  mkoani
hapa kuwakamata
maofisa wawili wa Idara
ya Ardhi wa Manispaa ya
Ilemela kwa tuhuma za
kuomba rushwa.

Mtanda alitoa agizo
hilo juzi katika Mtaa wa
Igoma wakati wa mku-
tano wa kusikiliza na ku-
tatua kero za wananchi
baada ya kuibuka madai
ya maofisa hao kuomba

rushwa wanapotoa hu-

duma za upimaji viwanja
kwa wananchi.
Mwananchi, = Matiko

Migire, akiwasilisha kero
yake katika mkutano
huo alidai kuwa maofisa
hao walimwomba rush-
wa ya Shilingi milioni
2.43 kwa ajili ya kumpim-
ia viwanja namba 311, 312
na 313 Block ‘A’ Pasiansi.
Magire alitoa madai
hayo huku akiwa na vi-
ambatanisho vya usha-
hidi wa mawasiliano
yake na maofisa hao
kwa njia ya mtandao wa
WhatsApp kuthibitisha
kuombwa kulipa fedha
kwa namba ya malipo ya
serikali ya ‘contral num-
ber’ na kingine mkononi

AKijibu madai
hayo, Mtanda
alisema
kitendo

hicho si cha
kiungwana
na kinawany-
ima haki wa-
nanchi, waka-
ti TAKUKURU
wanachun-
guza, idara ya
ardhi ilipewa
siku saba ku-
kamilisha upi-
maji viwanja
hivyo.

kinyume cha sheria.

Matiko aliendelea ku-
dai kuwa mwaka 2019,
halmashauri hiyo iliomba
hati za viwanja hivyo na
kuzifuta, kisha kuahidi ku-
fanya upimaji mwingine na
wamiliki wake, Joseph Ma-
shiku, Hezeline Chawachi
na Desderius Ntobi kuwapa
namba ya kulipia gharama
ya Shilingi 500,000.

Alidai idara hiyo hai-
jawahi kutekeleza ahadi ya
kwenye viwanja hivyo na
badala yake wamekuwa
wakimtafuta kwa simu
mmoja wa maofisa hao na
kumtaka atume kiasi hicho
cha Sh.milioni 243 ikiwa
fedha halali anayotakiwa
kulipia ni Shilingi 500,000
tu.

Akijibu  madai  hayo,
Mtanda alisema kitendo
hicho si cha kiungwana
na kinawanyima haki wa-
nanchi, wakati TAKUKURU
wanachunguza, idara ya
ardhi ilipewa siku saba ku-
kamilisha upimaji viwanja
hivyo.

Akizungumzia kero ya
maji kwa baadhi ya mitaa ya
Nyamagana, Mtanda alise-
ma kupitia mkopo wa Sh.
bilioni 400 kutoka Shirika
la Maendeleo la Ufaransa
(AFD), Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira
Mwanza (MWAUWASA)
itasambaza huduma hiyo
umbali wa zaidi ya kilomita
700 kutoka chanzo cha
Butimba hadi kwenye mae-
neo hayo.

rajia kufanwka Julai 24 hadi 28, mwaka huu. PICHA: NEEMA EMMANUEL

Mwinjilisti awaasa Watanzania kudumisha amani

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

MWINJILISTI wa Kani-
sa la Newlife Prayer Cent-
er and Church kutoka
Mombasa nchini Kenya,
Ezekiel Oderoamewataka
Watanzania  wasikubali
kuvurugwa na uchaguzi
ili kulinda na kudumisha
amani na umoja nchini.

Odero alitoa wito huo
juzi jijini hapa, wakati wa
ukaguzi wa uwanja wa
CCM Kirumba ikiwa ni
maandalizi ya mkutano
wa injili unaotarajia ku-
fanyika kuanzia Julai 24
hadi 28 mwaka huu.

Alisema amani, upendo
na umoja nchini vinataki-
wa kulindwa kwa sababu
havinunuliwi huku aki-
toa mfano wa baadhi ya
mataifa duniani kupoteza
amani kufuatia vurugu za

uchaguzi.
Akizungumzia kuhusu
utalii, Odera, alisema

unategemea hali ya us-
alama wa nchi iliyopo,
hivyo zikiwepo vurugu
za aina yoyote, idadi ya
watalii wanaotembelea
vivutio, inapungua kwa
kuhofia kupoteza maisha.

Akizungumzia kuhusu
mkutano huo wa injili,
alisema maelfu ya watu

wanatarajiwa

kuwasilia

Mwanza, Said Mtanda, alisema
Rais Samia Suluhu Hassan na

mkoani hapa, wengine
kutoka nchi za nje.
Mwinjilisti huyo, alise-

viongozi wengine wanaamini
katika sala na msaada wa Mun-

ma ameubariki uwanja Alisema gu.

huo na yeyote atakaye- kwa Jijila Mtanda, alisema anajivu-

kanyaga ardhi yake, Mwanza nia uwepo wa kiongozi huyo

: unatarajia . i

Mungu amtendee jambo  puboresha W2 kiroho, ujio wake unafun-

ambalo litabaki kuwa baadhiya gua fursa katika mkoa huo na

kumbukumbu. masoko kuwahakikishia usalama na
Alitoa hamasa kwa Yachakula — ,qlivy katika kipindi chote

: . likiwemo la

wagonjwa na watumi- - gyhongwa cha mkutano huo.

shi wa Mungu wanao- ambalo Kamanda wa Polisi Mkoa

tarajia  kupata upon- litajengwa wa Mwanza, Wilbrod Mu-

yaji wasiache kutumia upya_r_a Ku-  tafungwa, alisema jeshi hilo

dawa na kudai kuwa R:a§L=¥=,-a linatambua ukubwa wa tukio

Yesu anapoponya wala apanahali hiloo na  kuwahakikishia

hakukataa watu kupata yauchafu. kuwa mkoa upo salama na

tiba hospitalini.
Mkuu wa Mkoa wa

kuahidi kuendelea kuimarisha
ulinzi.

Serikali
‘vamkalia
kooni’
mkandarasi
Bandari va
Bukoba

Na Restuta Damian, KAGERA

SERIKALI imemtaka mkandar-

asi kukamilisha kwa wakati
maboresho na ujenzi wa mi-
undombinu katika Bandari ya
Bukoba mkoani hapa ili kura-
hisisha usafirishaji wa mizigo
ya wafanyabiashara ndani na
nje ya nchi.

Kauli hiyo imetolewa juzi na
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
yva Viwanda na Biashara, Ba-
lozi Dk. John Simbachawene,
baada ya kamati ya kitaifa ya
uwekezaji na biashara kukagua
ujenzi huo katika bandari hiyo
illyopo katika Ziwa Victoria.

Balozi Simbachawene, alise-
ma licha ya tatizo la kuvvapo
kwa miamba na kina cha maji
kwenye eneo hilo ni vema ku-
chukua hatua kukamilisha kazi
hiyo kwa wakati kulingana na
lr<mTataba baina yake na seri-

ali

Mkandarasi wa Mamlaka ya
Bandari Bukoba, Mhandisi
Mnanka Maginga, alisema shu-
ghuli zmazofanyvva ni ujenzi
wa Kizuizi cha upepo ili meli
zinazoingia ziweze kufika
haraka.

Maginga alitaja shughuli ny-
ingine kuwa ni kuongeza eneo
la maegesho, ujenzi maegesho
ya magari kuanzia 60 hadi
80, ukarabati wa maghala na
kuongeza mifumo ya umeme.

Hata hivyo, alisema kuna
vikwazo vilivyochelewesha
kukamilika kwa ukarabati huo,
hivyo kulazimika kuongeza
miezi miwili na kukamilisha
?Ec;iani va miezi 20 badala ya
“Moja ya vikwazo hivyo ni
pamoja na kuongezeka kwa
kina cha maji, kupatikana kwa
mwamba eneo ambalo lina-
jengwa gati la meli na kufanya
kuchukua hatua za kutafuta
makandarasi wa Kichina ku-
saidia katika maeneo hayo,”
alisema.

Meneja wa Bandari hiyo,
Ramadhan Msuya, alisema
ujenzi wa mradi huo am-
bao umefikia asilimia 63 za
utekelezaji, unatarajiwa kuka-
milika Septemba mwaka huu.

Kwa mujibu wa Msuya,
ujenzi wa mradi huo ambao
bado unaendelea kwa upande
wa miundombinu, hadi sasa
umegharimu Shilingi bilioni 20.

Mkandarasi wa Mam-

laka ya Bandari Bukoba,
Mhandisi Mnanka Maginga,
alisema shughuli zinazo-
fanywa ni ujenzi wa kizuizi
cha upepo ili meli zinazoin-
gia ziweze kufika haraka.
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Kambi Fistula yaanika magumu ya wagonjwa, .”’
ikiwaachia neema maisha mapya kinamama 24

AKIDAI DANADANA YA

MWAJIRL...

Mwalimu aliyeibukia
Kambi ya Makonda,
asimulia shida akili
‘imesomba’ ajira yake
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Ashuhudia ‘live’ ndoto tiba hospitali ya
wana- Katavi alivoanza kwa ‘kuokoteza’

«Nkasi azindua, ak|pata makubvva ya matab|bu

Na Mwandishi Wetu

OSPITALI ya Rufani

Mkoa Katavi ni mradi

mpya na mkubwa. Dha-

na ya utekelezaji wake
ilianza mwaka 2019 na hadi ku-
fika 2021, Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, akitunukiwa urais kutoka
Makamu Rais; hatua ya ujenzi ili-
kuwa asilimia 43, kwa mujibu wa
ripoti zilizoko.

Mnamo Aprili mwaka huu akiwa
ziarani mkoani Rukwa, Katibu
Uenezi na Itikadi wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Amos Makalla,
akatamka Rais Dk. Samia alikuwa
katika hatua nzuri kukamilisha
ahadi alizopokea kutoka kwa
mtangulizi, Hayati Dk. John Magu-
fuli. Itakumbukwa, wakati anain-
gia madarakani, Rais Dk. Samia,
akaahidi kusimamia na kuende-
leza miradi yote kitaifa aliyoacha
mtangulizi, Dk. Magufuli.

Leo hii ni miaka mitatu na robo
ya Rais Dk. Samia, sasa anahitimi-
sha ahadi na matamshi yake, mo-
jawapo ni mapinduizi makubwa
kuhuisha uwapo wa Hospitali ya
Rufani Mkoa Katavi,

Ilikuwa wikiendi iliyopita ziarani
mjini Mpanda, akamwaga sifa kwa
alichokiona katika hospitali hiyo,
hata kuwapa sifa ni wa kuigwa na
hospitali zingine nchini

"Nimesimama kuelezea furaha
yangu, nimefika kukagua hos-
pitali na kuona inavyoendelea,"
anasema Rais Dk. Samia, akisifu
kwa nafasi ya upekee usafi wake,
anampongezaa Mganga Mfawidhi
wa Hospitali, Dk. Serafin Patrice na
menejimenti yote...
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Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Katavi. PICHA: MTANDAO.

"Hospitali hii imenipa faraja.
Wakati naongozwa kuangalia
madaktari wote niliofuatana nao
ni vijana ambao wangependa
kuhudumu kwenye miji mkubwa
kama Dar es Salaam, Arusha au
Mwanza.

“Lakini, vijana  wazalendo
wamekubali kukaa Katavi na kuhu-
dumia wananchi, hongereni sana,”
anapongeza Rais Dk. Samia.

Kuhusu fedha ujenzi awamu ya
pili ya mradi, Rais Dk. Samia anase-
ma zimeshafika na kutaendelea

kujengwa majengo zaidi, kuhakiki-
sha wananchi wa Katavi na mikoa
jirani wananufaika na uwekezaji
mkubwa wa kiserikali.

Rais Dk. Samia akawaahidi
kwamba, Serikali ya Awamu ya Sita
itaendelea kuzisogeza huduma za
afya karibu na wananchi na utoaji
wa huduma bora, kwani ndio len-
go lake kuhakikisha matibabu yan-
apatikana ngazi ya msingi, mpaka
taifa.

Kwa mujibu Sera ya Afya ya
Msingi (MMAM), kila kata kiton-

f
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goji kinakuwa na zahanati na kituo
cha afya kwa kila kata, huku wilaya
inaakuwa na hospitali yake, mkoa
unabaki kuwa na hospitali ya ru-
fani.

Pia, juu kuna ngazi Hospitali ya
Rufani Kanda, kama ilivyo Mbeya
na Hospitali ya Taifa Muhimbili,
Jakaya Kikwete na MOI za Dar es
Salaam, pia Benjamin Mkapa ya
Dodoma.

MKOANI RUKWA
Mnamo Julai 15, Rais Dk. Samia

baada ya kutoka mkoani Katavi,
akaingia Rukwa alikokamilisha
ziara hado jana. Aliianza na kuzin-
dua Hospitali ya Wilaya ya Nkasi,
Rukwa yenye majengo na miun-
dombinu ya kisasa, huko Naman-
yere.

Ni mradi wa majengo shilingi bil-
ioni tano, sasa ikitoa huduma bora
zaidi kwa wananchi wake wilayani,
hapo nako akawataka wahudumu
wa afya kuendeleza moyo na tija
katika kuwahudumia wagonjwa ya
bila kinyongo.

Hapo akatoa mfano wa mkasa,
mtoto aliyezama kwenye maji
na kupatiwa matibabu ya haraka
hospitalini hapo, sasa anaendelea
vizuri, imewezekana kwa hospitali
hiyo kuwa na vifaa vya kisasa.

SAFARI YA MRADI

Hadi sasa, serikali kupitia Wiz-
ara ya Afya na Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa Katavi, inaendeleza ujenzi
wa Hospitali ya Rufani Mkoa wa
Katavi, kama ilivyoelekezwa na
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa

Ilikuwa Agosti 25 hadi 27, mwa-
ka 2021, ikaanishwa namna pande
zote mbili zinavyoshiriki katika
ujenzi wa hospitali hiyo, ikianish-
wa katika Hati ya Makubaliano
(MoU) iliyotiwa saini na Katibu
Mkuu Wizara ya Afya na Katibu Ta-
wala wa Mkoa wa Katavi.

Katika Hati ya Makubaliano
(MoU) iliyosainiwa jukumu kubwa
la Katibu Mkuu-Afya ni kuandaa
bajeti na kufuatilia upatikanaji
wa fedha kwa ajili ya kuendeleza
ujenzi pamoja na kuingia mikataba
yote ya ujenzi.

Inaanishwa, Katibu Tawala
Mkoa Katavi, jukumu ni kusima-

Inaendelea Uk. 12
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Mwalimu aliyeibukia kambi ya Makonda,

asimulia shida akili ‘imesomba’ ajira yake

Na Beatrice Shayo, aliyekuwa
ARUSHA

KIWA sehemu ya yaliyojiri ka-

tika Kambi Tiba ya Makonda

jijini Arusha, fuatilia sim-

ulizi ya aliyetibiwa, mwalimu
anayesumbuliwa na shida ya mara-
dhi akili. Endelea

“Nilitoka kazini nikajikuta siitaki
hii kazi nalala nyumbani nakosa
amani, naona kuna watu wanani-
tisha, watu wa kazini kwangu wa-
nanisema vibaya napata na hofu
ya kifo sikuwa najua kama nina
tatizo la akili,” ni maneno ya Mwal-
imu Ndeitoi Laizer.

Huyo amekuwa akifundisha ka-
tika Shule ya Msingi Mkapa, katika
Halmashauri ya Musoma, Kata ya
Mara.

Anajitambulisha kuwa mtaala-
mu wa masomo ya Sayansi, Hisa-
bati na Kiingereza, anafundisha
kuanzia darasa la tatu hadi la saba.

“Kutokutulia sehemu moja
ninakuwa ni mtu wa kukimbia kim-
bia, sauti zinanitisha! Ninakuwa
ni mtu mwenye hofu ya kuuawa,
kila ninapokaa najiona kama sipo
salama wakati mwingine nahisi
watu wananisema hata nikilala
usiku nahisi watu wananiongelea
vibaya,” anaeleza.

Mnamo Juni 30, mwaka huu,
alijitokeza kwenye kambi maalum
ya madaktari bingwa iliyokuwa
inatoa huduma mkoani Arusha na
akapatiwa matibabu.

Anasimulia namna mwaka 2018
alianza kuwa na tatizo hilo akiwa
anatoka kazini, baada ya kufika
nyumbani alifanya uamuzi wa kua-
cha kazi kutokana na vitisho alivy-
okuwa ‘anaviona’.

Mwalimu Laizer, aliyeajiriwa
katika shule hiyo Februari mwaka
2012, anasema baada ya kufika
Arusha, bado wazazi wake ha-
wakuweza kugundua tatizo lake
mapema, akawa anafungwa kam-
ba.

“Walinifunga kamba wakiwa
wanadhani nimelogwa. Kuna dak-
tari mmoja wa Hospitali Levolosi,
patia huduma ya afya yangu na
ikatengamaa,” anasema.

Anasema alivyopata nafuu
mwaka 2021 alirudi shuleni kwake
kuendelea na kazi hakupatiwa ush-
irikiano, akinena akaishia kuzun-

r.

Mwalimu Ndeitoi Laizer. PICHA: BEATRICE SHAYO

gushwa bila ya majibu sahihi.

“Niliambiwa kuna barua ya ku-
fukuzwa kazi imeandikwa, ipo kwe-
nye faili, kwa sababu hawakuwa na
taarifa zangu na hii barua haiku-
weza kunifikia,” anasema Laizer.

Laizer anasema, mwaka jana
alienda kufuatilia barua hiyo hai-
kuwapo, akifafanua majibu halisi
kuwa: “Niliambiwa kitaitwa kikao
cha kunijadili taarifa zangu, zikifika
makao makuu Dodoma, waniite
kwao nikajieleze.

“Ndio nasubiri mpaka sasa si-

japatiwa majibu na nina familia,
hii changamoto imenirudia, ndio
maana nikaja kuonana na wataala-
mu katika hii Kambi ya Makonda.”

TATIZO LAMRUDIA

“Hii hali ilinifanya nije kuonana
na daktari wa kambi ya matibabu
bure, baada ya mke wangu kusikia
hilo tangazo akanileta Juni 29
mwaka huu, nikafanyiwa vipimo...,”
anaeleza.

Anasema changamoto anayopata
ni kuzipata dawa alizoandikiwa,

kutokana na kuwapo foleni kubwa
hata inamlazimu kurudi siku inay-
ofuata na bado hakufanikiwa kuto-
kana na umati kuongezeka katika
dirisha la dawa.

Laizer anasema, akaamua kwen-
da kukopa Sh. 7,000 kwa jirani yake
za kuzinunua dawa hizo anazo-
tumia sasa, akiendelea: “Hizi dawa
nazitumia mpaka sasa zimenisaidia.

“Ndio maana umeona nimeweza
kupangilia vizuri maelezo yangu
tunavyozungumza awali hali hiyo
inavyonitokea nashindwa kupang-
ilia maelezo yangu vizuri,” anasema
Laizer.

MSHAHARA KUSITISHWA

Laizer anaeleza barua ya kufuku-
zwa shuleni hadi sasa, hajapatiwa
na mshahara ulisitishwa baada ya
mwezi mmoja kuondoka kazini.

“Nakumbuka waliacha kunipa
mshahara kati ya Juni au Julai mwa-
ka 2018 baada ya mimi kuondoka
ndani ya mwezi mmoja nilifutwa
mshahara wangu mpaka sasa si-
jajua hatima yangu,” anasema.

Anasema tangu mwaka jana al-
ivyoandika maelezo, alitegemea an-
gepatiwa taarifa ya matokeo yake,
hadi sasa hakuna alichojulishwa,
hata kumsababishia msongo wa
mawazo.

NAMNA UGONJWA UNAVYOANZA

Msaikolojia Tiba wa Hospitali
ya Taifa ya Muhimbili (MNH), Alex
Ndagabwene, aliyempatia matiba-
bu, akiutaja kitaalamu ugonjwa un-
aomsumbua mwalimu huyo.

Anasema ni kundi mojawapo ka-
tika ugonjwa wa akili, asilimia kub-
wa inavyojionyesha imetawaliwa na
imani, ambazo sio za kweli.

Ndagabwene anafafanua, huwa
anapatwa na hali ya kujiona yupo
katika mateso au kujihisi kuna wa-
naomchunguza maisha yake.

Anaeleza ni ugonjwa unaoambat-
ana na dalili kubwa za imani zisizo
za kweli, akiamini kwa asilimia 100
ni za kweli.

“Yeye anaweza kuamini kuna
watu wanamfuatiliaama wapo watu
wenye lengo baya na yeye, ni imani
imara isiyotikisika anayoiamini la-
kini jambo hilo halipo. Ni imani ya
kuhisi anatendewa uovu ama yuko
hatarini kuangamizwa akishaamini
hilo ni ameamini,” anasema.

Mtaalamu huyo, anafafanua dalili
nyinginezo ni kuwa na ‘maruweru-

we’ kuona vitu ambavyo mwingine

havioni au kuona watu anaowajua,

hawapo katika eneo alilopo.
Anazifafanua hisia hizo ni mtu

kuona vya kutisha, mwingine
hawezi kuviona, huku akisikia sauti
zikimsemesha.

Kusikia sauti na hali za kutisha,
ni hali anayoitaja inaweza kum-
sababishia kushindwa kuhudhuria
matukio ya kijamii akijiona hayupo
salama.

Ndagabwene anatoa mfano wa
mwanafunzi, kuacha masomo
ghafla akiamini kuna vitu vibaya
vinaendelea dhidi yake, au anafua-
tiliwa na watu chuoni bila kuwa na
uthibitisho sahihi.

“Anaweza kuhisi wanafunzi na
walimu wapo pamoja kutaka kum-
fanyia kitu kibaya na kwenda kutoa
taarifa hata kituo cha polisi kueleza
kuna watu wanamfuatilia ila kwe-
nye kuthibitisha kina nani hawezi
kuwajua,”’anasema.

Mtaalamu huyo anaeleza, mam-
laka hiyo inaposhindwa kuchukua
hatua kwa alichokieleza, anajenga
imani nayo inashirikiana na madau
tajwa, akifafanua kwa kauli:

“Kama yupo kazini ataacha na
wengi wameacha shule kwa mtindo
huo.”

Mtaalamu huyo anasema, baadhi
yao hupelekwa kutibiwa kwa mgan-
ga wa asilia au wanauombewa shida
hiyo ya afya ya akili na katika uhali-
ia, mtu anapoacha kazi ndani ya saa
24 hadia 48 akiondoka bila ya taar-
ifa, inaacha ujumbe umeongezeka
maradufu.

UGONGWA UNAVYOTIBIKA

Anasema ugonjwa una tiba na
mgonjwa anaweza kurudi kazini
kuendelea na majukumu yake,
huku akitumia dawa kwa usahihi na
kuhudhuria kliniki anazopangiwa.

Ngagabwene anasema kuna
waliotibiwa na wanaendelea na
shughuli zao, bila ya changamoto,
ili mradi wanafuata maelekezo ya
wataalamu.

“Matibabu yapo ya dawa ambayo
yanaenda kutuliza maruweruwe ya
vitu anavyoviona vya kutisha ama
imani potofu iliyojengeka na ku-
punguza ama kuondoa sauti azisiki-
azo bila uwepo wa watu halisi.

“Kuna matibabu ya kisaikolojia
yanayosaidia kuzitikisa zile imani

Endelea Uk. 13

Ashuhudia ‘live’ ndoto tiba hospitali ya wana- Katavi aliyoanza kwa ‘kuokoteza'

Inatoka Uk. 11

mia matumizi ya fedha za ujenzi
kwa kuratibu na kusimamia un-
unuzi wa vifaa vya ujenzi, malipo
ya mkandarasi na Mshauri Ele-
kezi kupitia kamati anazoziunda,
kutekelezaji mradi kila siku.

Ujenzi wa Hospitali Rufani Mkoa
wa Katavi, unatekelezwa kwa awa-
mu kama, kulingana na upatikanaji

fedha.

Awamu ya Kwanza, mradi ulianza
na majengo matatu; jengo kuu lenye
ghorofa moja lenye Kitalu A na B la
kudumia Afya ya Uzazi, Mama na
Mtoto; Huduma za Dharura (EMD);
Wagonjwa wa Nje (OPD); Famasia;
Radiolojia; Upasuaji; Uangalizi Maal-
umu (ICU); na jengo la Maabara.

Ujenzi wake ulianza mwezi Mei,

2018 chini ya usimamizi wa Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Katavi na ilikuwa
itekelezwe kwa wiki 48 kwa ghara-
ma ya shilingi bilioni 9.7. llipofika
Februari 2019, mradi ulikabidhiwa
kwa Wizara ya Afya ukiwa kwenye
hatua ya msingi sawa na asilimia
20 ukiendelea kutekelezwa na
Mkandarasi SUMA JKT kwa mfumo
wa Kandarasi (Conventional Meth-

od).

Mradi huo uliendelea kutekele-
zwa kwa utaratibu wa kandarasi
mpaka April 2021 ukiwa katika asil-
imia 43 ya utekelezaji ikishatumia
shilingi bilioni 3.6.

Serikali iliamua kubadilisha mfu-
mo wa utekelezaji kwenda kwenye
kinachojulikana ‘Force Account’ ili
kuharakisha utekelezaji wake.

Serikali kupitia Wizara ya Afya,
ilikamilisha taratibu za ununuzi
na kumpata Mhandisi Mshauri na
Mshauri Elekezi - ‘Crystal Consult-
ant’ na Fundi Mjenzi SUMA JKT.

Hadi sasa gharama za kukamili-
sha mradi zinakadiriwa kuwa shilin-
gi bilioni 12, zikijumuisha za ufundi
na kwa mshauri elekezi.



Alhamisi Julai 18, 2024

adha =3

Mwalimu aliyeibukia Kambi ya Makonda, asimulia shida akili ‘imesomba’ ajira yake

Inatoka Uk. 12

anazokuwa nazo, ama kutambua
dalili zinavyoanza na kuchukua
hatua mapema, bila kusahau ku-
jifunza namna nzuri ya kutatua
changamoto za kimaisha na kuepu-
kana na vichochezi vya ugonjwa.”

SABABU ZA UGONJWA

Ndagabwene anasema sababu za
ugonjwa huo wa

akili kuwa unasababishwa na
vitu vitatu ambazo ni vinasaba, ki-
saikolojia na mazingira aliyopitia
mgonjwa bila kusahau matumizi
mabaya ya vilevi kama vile bangi na
pombe.

Anasema, ugonjwa huo kuna

wanaorithi kutoka kwenye familia
na sayansi inaeleza hata mazin-
gira magumu mtu aliyopita, yana
mchango katika hali hiyo.

“Tulikuwa tunaomba uongozi wa
mkoa (Mara na Arusha) kumsaidia
mwalimu huyu arudi kazini kwa
kufuata taratibu zinazohitajika tut-
ashukuru kwa kuwa ugonjwa huu
ulimuanzia akiwa kazini,” anatam-
ka msaikolojia.

MKE ASIMULIA

Mke wa mwalimu huyo, Neema
Laizer, anasema anasimulia namna
mume wake alivyorejea akimtam-
kia ameacha kazi na alivyomuuliza
sababu, akamjulisha ‘anahofia kifo’.

“Hakunipa taarifa kama anakuja
Arusha. Nilishangaa kumuona ana-
niambia kaacha kazi, nikamuuliza
kwanini? Akanimbia sitaki kwenda
kazini, ninahofia kifo changu,”
anasema. Neema, anasema ha-
wakugundua ugonjwa unaomsum-
bua, mpaka walipoenda hospitali
na kukutana na mtaalamu aliye-
wapatia dawa na afya yake kurejea
vizuri.

Pia anaeleza mwaka 2021,
mumewe akamwambia anaenda
shuleni kufuatilia kinachoendelea
na hakupatiwa majibu yanayoe-
leweka, ikimlazimu mwaka jana
kwenda kumsaidia kufuatilia kwa
pamoja.  Anasema, walikaa mwe-

zi mmoja wakifuatilia wakamwam-
bia aandike barua hakuna majibu
waliyopatiwa hadi sasa na kujikuta
wanaendelea kuishi katika wakati
mgumu.

“Familia ina mahitaji mengi tuna-
pata shida kupata huduma za hos-
pitali bima tumesitishiwa kuzitu-
mia chakula mpaka apate kibarua
cha kwenda kufanya na mafundi,”
anasema

Neema anasema kwa sasa ana
mtoto mchanga, hana biashara
anayoifanya, hivyo kilio chake ni
kurejea familia ipate mahitaji yake.

“Natamani angerudishwa katika
nafasi yake, ili aweze kuwalea hawa
watoto changamoto katika chakula

mpaka ‘abangaize’, hii ndio inanipa
shida, maana mimi sina kazi nipo
nyumbani,” anasema.

Aidha, anasema kwa sasa hali
yake ipo vizuri angerudishwa kazi-
ni huo ugonjwa sio kwamba unam-
tokea kila mara, baada ya mwaka
2018 haukutokea hadi mwaka huu.

Mama huiyo anasema, kuna kip-
indi aliacha kutumia dawa akiwa
yupo vizuri, hata akashangaa mwa-
ka huu ugonjwa huo ukamrudia.

“Kikubwa anachokilalamikia ni
kuwaza kazi yake anasema haelewi
amepotezaje kazi yake hicho ndio
anachokisema mara kwa mara ana-
wasiliana na wenzake wa Musoma
hawampi ushirikiano,” anasema.

AFYA
DK. CHIBWE NA TIMU YAKE...

Kambi Fistula yaanika magumu va wagonjwa,
ikiwaachia neema

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

GONJWA wa fistula

unaelezwa kuwakumba

wanawake, wanaotokwa

na haja ndogo na kubwa
muda wote.

Hali hiyo imekuwa ikisababisha
wanawake kushindwa kufanya shu-
ghuli zao mbalimbali za kiuchumi,
kutokana na kukwepa aibu ya ku-
tokwa na haja ndogo na kubwa
muda wote.

Daktari Bingwa wa Magonjwa
ya Wanawake, kutoka Hospitali ya
Elieza Chibwe, akiwa katika safu ya
waliopiga Kambi mkoani Shinyanga
kutoa huduma ya matibabu bure ya
upasuaji ugonjwa wa fistula, anau-
takia ni ugonjwa wa aibu na na fed-
heha kwa mwanamke.

Anasema tatizo la fistula ni kub-
wa kwa wanawake, na husabishwa
na uchungu pingamizi anapokuwa
mjamzito, katika uwazi unaoungan-
isha njia ya uzazi na sehemu ya haja
kubwa na ndogo, kusababisha ku-
tokwa kinyesi na mkojo muda wote.

“Matibabu ya fistula ni upasuaji
tu, na tunataka hadi kufikia 2030
tatizo la Fistula liwe limekwisha ka-
bisa,” anasema Dk. Chibwe.

MGONJWA ANENA

Mwanamke mmoja (jina tuna-
lo), anaelezea namna ugonjwa
huo fistula ulivyomtesa ndani ya
miaka 38, akisema kwa kipindi hi-
cho hajaweza kufanya shughuli za
kumuingiza kipato, akikwepa aibu
hiyo kutokwa na haja kubwa na
ndogo muda wote.

Anasema ilifikia kipindi haja kub-
wa inaanza kutoka, hivyo akaishi
kwa tabu, huku mwanamke mwing-
ine anasema yeye alipatwa na tatizo
hilo la mwaka 1995, na kwamba
muda kidogo mume wake alimkim-
bia, kutokana na kushindwa kuvu-
milia tatizo lake.

“Ugonjwa huu ni mbaya sana
una mdhalilisha mwanamke na
ulifanya mume wangu akanikimbia
na kunitekeleza, uzuri tatizo hili
lilinipata katika ujauzito wangu wa

e

aisha mapya kinamama 24

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufani Mkoa wa Shinyanga, DKk. Luzila John akisikiliza ushuhuda wa aliyefanyiwa upasuaji.
PICHA: MARCO MADUHU.

“Tunashukuru Kambi
hii ya Madaktari
Bingwa wa Magonjwa
ya Wanawake kutoka
Bugando, kwa kutupa-
tia tiba ya matibabu
bure ya upasuaji wa
ugonjwa huu wa Fis-
tula, na sasa hali yangu
inaendelea vizuri,”
anaongeza.

pili na mtoto alifariki na sasa nina
mtoto mmoja wa kwanza ambaye
ndiye ananisaidia na kuniuguza,”
anasema.

“Tunashukuru Kambi hii ya
Madaktari Bingwa wa Magonjwa ya
Wanawake kutoka Bugando, kwa
kutupatia tiba ya matibabu bure ya
upasuaji wa ugonjwa huu wa Fis-
tula, na sasa hali yangu inaendelea
vizuri,” anaongeza.

Kambi hiyo ya Madaktari Bingwa
Nane wa Magonjwa ya Wanawake
kutoka Bugando, ilikaa kwa muda
wa siku Tano mkoani Shinyanga,
ikiwafanyia upasuaji wagonjwa wa
fistula bure jumla wanawake 24.

Mwakilishi kutoka Shirika la

Americares Dk. Jonas Kagwisage,
wafadhili wa kambi hiyo, anasema
kwa sasa wamefanya kambi hiyo
kushirikiana na Madaktari Bingwa
wa Magonjwa ya Wanawake wa Bu-
gando.

Anasema wameifanya kwa muda
wa siku Tano, wamefanikiwa kuwa-
fanyia wa wagonjwa wa fistula wa-
nawake 24, na kuwarejesha katika
hali zao za kawaida.

Mratibu wa Afya ya Uzazi na
Mtoto Mkoa wa Shinyanga Halima
Hamis, anasema tatizo la fistula li-
nakumba zaidi wanawake wanaoji-
fungulia nyumbani bila ya msaada
wa wataalamu wa Afya.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali

ya Rufaa Mkoa wa Shinyanga Dk.
Luzila John, anasema hospitali hiyo
haina daktari bingwa mtaalamu
wa upasuaji wa ugonjwa fistula, na
kwamba hao hutibiwa Bugando Ji-
jini Mwanza.

Anasema, kupitia Kambi hiyo ya
madaktari bingwa wa magonjwa ya
wanawake kutoka Bugando, baadhi
ya madaktari wao wamashajenge-
wa uwezo na watakuwa wakitoa
tiba hiyo ya fistula.

Diwani wa Mwaaza Juma Nkwabi
Kata ambayo ipo Hospitali hiyo
ya Rufaa ya Mkoa wa Shinyanga,
anaiomba serikali ipeleke madak-
tari bingwa katika hospitali hiyo,
wa kutoa tiba ya fistula kwao.
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AFYA

Simulizi yenye utata mauaji kinamama Kenya,
maswali yaumma yametawala, kullko majlbu

Nairobi, Kenya

UKAMATWA kwa

mshukiwa wa mauaji ya

Kenya kumezua hisia kali

kote nchini, baadhi ya
watu wakihoji undani wake.

Polisi wanasema, Collins Jumaisi
Khalusha (33), alikiri kuwaua wa-
nawake 42, lakini siku ya Jumanne
wakili wake akaiambia mahakama
kuwa aliteswa ili kukiri mauaji.

Ni tukio la kutatanisha, baada ya
ugunduzi wa mabaki ya miili tisa
iliyokatwa vipande, kuwekwa kwe-
nye mifuko, kufungwa kwa kamba
na kutupwa kwenye machimbo
ambayo hutumika kama jaa la taka
karibu na Kituo cha Polisi mtaani

I(una malalamlko baadhi ya
watu hawaelewi vipi polisi ha-
wakuweza kugundua kuwapo miili
iliyotupwa wastani mita 100 ku-
toka waliko, Mtaa wa Mabanda wa
Mukuru Kwa Njenga.

Kaimu Mkuu wa Polisi Douglas
Kanja, Jumapili akatangaza kwam-
ba, maofisa wa Kituo cha Polisi
Kware, karibu na eneo la tukio
wamehamishwa.

Mamlaka inayosimamia utend-
akazi wao, ilisema inafanya uchun-
guzi kubaini ikiwa polisi walihusika
kwa namna yoyote na mauaji hayo.

Familia ya Josephine Owino, ali-
yetoweka inasema alimjia ndotoni’
mmoja wao na kuwaelekeza kwe-
nye jalala hilo.

Diana Keya, ndugu wa mare-
hemu huyo, akasema kwamba
familia iliwalipa vijana kupekua
taka katika jalala hilo, hata kuibua
mkasa wa kuwapo miili tisa iliyo-
haribika vibaya, ikipatikana [jumaa
wiki iliyopita. Tlikuwa imefungwa
kwenye mifuko ya plastiki kwa ku-
tumia kamba.

Taarifa za awali za polisi zilisema
"kisa hicho kiligunduliwa na waka-
zi.”  Alipoulizwa baadaye Mkuru-
genzi ya Upelelezi wa Makosa ya
Jinai, Mohamed Amin akajibu "Sisi
sio waotaji na hatuamini ndoto."

Polisi wanasema, miili iliyopati-
kana ilikuwa katika hatua tofauti za
kuoza, hata ikiashiria waathiriwa
walikuwa wameuawa kwa nyakati
tofauti.

Pia, polisi wanasema mshukiwa
anayeitwa Khalusha, amekiri ku-
waua wanawake hao kwa kipindi
cha miaka miwili, ushahidi ambalo
sasa unatiliwa shaka.

Jambo lisilo wazi ni iwapo ma-
baki yalitupwa wakati huo au hivi
karibuni. Hussein Khalid, Mkuru-
genzi Mtendaji wa shirika la Haki
Afrika, analaumu maelezo ya polisi
kuhusu matukio hayo yalikuwa na
"maswali mengi".

Mtazamo huo wa maswali, pia
unahusu polisi walivyofanikiwa
kumkamata mshukiwa chini ya
siku tatu, baada ya kupatikana mi-
ili hiyo, ingawa kabla hawakuwahi
kutilia shaka tukio lolote lisilo la
kawaida katika muda wa miaka
miwili.

Jumatatu wiki hii, polisi walise-
ma Khalusha alikamatwa kwenye
baa akitazama mechi ya fainali ya
michuano ya Euro 2024.

Walionyesha kwenye vyombo
vya habari baadhi ya vitu vinavy-
osemekana kupatikana kwa ny-
umba ya mshukiwa,- pia karibu na
mahali aliko kulipatikana simu 10,
vitambulisho na nguo za ndani za
kike.

Polisi wanasema, walifuatilia
aliko Khalusha baada ya kupata
simu ya mmoja wa waathiriwa
wake.

WAATHIRIWA JE?

Ni mwili mmoja tu uliotambu-
liwa hadi sasa, Roseline Ongogo
mwenye umri wa miaka 24 na ndu-
gu yake Emmanuel Ongogo, anay-
eeleza kwamba alitoweka Juni 28
mwaka huu, alipotoka nyumbani
kwenda kutafuta kibarua.

Anasema familia yake ilienda
chumba cha kuhifadhi maiti cha
City, Nairobi ilipopata habari kuhu-
su miili iliyopatikana Mukuru.

Walimtambua, kwa sababu ali-
kuwa na nguo aliyokuwa amevalia
na msongo wa nywele aliyokuwa
nayo wakati alipotoweka.

Polisi pia wanadai kuwa mke
wa Khalusha, alikuwa mwathiriwa
wake wa kwanza na wanasema
kitambulisho chake kilipatikana,
kuwa miongoni mwa vitu vingine
vinavyodaiwa kuwa vya waathiri-
wa.

Familia ya Owino, inasema kuwa
iliota kuhusu aliko na wakawa wa-

Mtuhumiwa wa mauaji, akiwa chini ya ulinzi.

nasubiri uchunguzi wa kipolisi.

MTAZAMO USALAMA

Kupatikana miili hiyo kumeibua
kumbukumbu ya mauaji ya kiny-
ama ya mwezi Januari mwaka huu,
ya msichana Rita Waeni aliyekuwa
na umri wa miaka 20.

Mwili wake uliokuwa umekatwa
vipande ulipatikana katika ny-
umba ya kupanga kwa makazi ya
muda mfupi jijini Nairobi. Kesi hiyo
bado haijatatuliwa.

Kifo hicho kilisababisha maan-
damano nchini kote kupinga
kuongezeka kwa visa vya mauaji
ya wanawake na unyanyasaji dhidi
yao.

Shirika la kutetea haki za bin-
adamu la Amnesty International,
lilisema zaidi ya mikasa 500 vya
mauaji ya wanawake yalirekodiwa
nchini Kenya kati ya 2016 na 2023.

Ikadai miili yote iliyopatikana
jalalani, saswa na mkasa wa sasa
unachukua msukumo ni ya wa-
nawake. Kuna viongozi wachache
wa makundi ya wanawake waku-
sanyika katika chumba cha kuhifa-
dhi maiti, waliiomba serikali kuha-
rakisha uchunguzi na kukomesha
ukatili wa aina hiyo.

Alipoulizwa polisi walikuwa
wakifanya nini kushughulikia kesi
za mauaji ya wanawake na unyan-
yasaji dhidi ya wanawake, Msemaji
wake Resila Onyango, akafafanua
hawezi kushughulikia suala hilo,
kazi ya polisi ni "kulinda maisha na
mali ya kila mtu."

. Kwa mujibu wa BBC.
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Wazazi
kukamatwa
kukaidi
kuchangia
chakula
shuleni

Na Thobias Mwa-
nakatwe, MKALAMA

MKUU wa Wilaya
yva Mkalama mkoani
Singida, Moses
Machali ameamuru
wazazi wana-
okataa kuchangia
chakula shuleni kwa
ajili watoto wao,
wakamatwe na ku-
chukuliwa hatua kwa
kukwamisha jitihada
za serikali kuongeza
kiwango cha ufaulu.

Machali alitoa amri
hiyo juzi kwenye
mkutano wa hadhara
uliofanyika katika
kwa ajili ya kusilikiza
na kutatua kero zina-
zowakabm wananchi.

“Kila mzazi ana-
paswa kuchangia
chakula shuleni wa-
toto wasome vizuri,
ambao hawatachang-
ia wachukuliwe
hatua za kinidhamu
maana tunapotoa
chakula tunabore-
sha mazingira ya
wanafunzi kujifunza
na hivyo kuongeza
ufaulu,”alisema.

Alisema kuto-
kana na umuhimu
wa chakula shuleni,
suala la kila mzazi
kuchangia liwe ni
la lazima kwani
mkakati wa wilaya
ni kuhakikisha ki-
wango cha ufaulu
katika shule zote
kinaongezeka kila
mwaka.

Kwa upande
mwingine, Machali
amepiga marufuku
mashamba ya shule
kukodishwa kwa
wananchi badala
yake yatumike ku-
zalisha chakula cha
wanafunzi.

“Sitaki kusikia
mashamba ya shule
yamekodishwa
kwa watu, tumieni
kulima chakula cha
wanafunzi ili tuweze
kupunguza hata
gharama za kuchang-
ia chakula shuleni,”
alisema.

Mkuu huyo wa
wilaya, aliagiza kwa
mara nyingine ku-
vunjwa mara moja
kwa Kikundi cha NKki-
ri kwa kuanzishwa
bila ya kuzingatia
sheria na kuliagiza
Jeshi la polisi ku-
wakamata wataka-
okiuka agizo hilo.

‘Watoto 12 wapona
‘ugonjwa selimundu:

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ATOTO 12 wame-
pona ugonjwa wa
selimundu baada ya
kupandikizwa uloto
na kukamilisha matibabu katika
Hospitali ya Kanda ya Benjamin
Mkapa (BMH) ya jijini hapa.

Akizungumza jana na waandishi
wa habari, mmoja wa wazazi wa
watoto hao, Mary Mgumia, aliush-
ukuru uongozi wa hospitali hiyo
na serikali kwa matibabu hayo.

“Naishukuru serikali kughara-
mia matibabu ya wagonjwa wa
selimundu, hii imeonyesha jinsi
gani ilivyofanya uwekezaji mkub-
wa kwenye sekta ya afya,” alisema
Maria.

Alisema mwanawe huyo ali-
kuwa anakabiliwa na maumivu

ya viungo, hali ilivyozidi kuwa
mbaya, alimpeleka kituo cha afya,
baadaye kuhamishiwa hospitalini
hapo ambako alipatiwa matibabu
na kupona.

“Pale kituo cha afya tulifanya
vipimo wakatuambia tuende Ben-
jamin (Hospitali ya Benjamin Mka-
pa) tunaweza tukapata suluhisho,”
alisema Maria.

Alisema mwaka 2020, alipati-
wa vipimo ambavyo vilionesha
mwanawe anasumbuliwa na se-
limundu, akaanzishiwa dawa na
kutakiwa kuhudhuria kliniki ya
magonjwa ya damu.

“Daktari aliyemfanyia vipimo
mwanangu aliniambia niondoe
wasiwasi kwa kuwa wanatarajia
kuanzisha huduma ya upandiki-
zaji uloto ambayo inaponesha ka-
bisa selimundu,” alisema.

Hospitali hiyo juzi ilifanya

zowakabili. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

upandikizaji uloto kwa mtoto
Caris Anthony (8) chini ya madak-
tari wake bingwa.

Dk. William Lloyd wa kitengo
cha upandikizaji Uloto BMH, alise-
ma mtoto huyo atakuwa chini ya
uangalizi wa kliniki ya magonjwa
ya damu kwa kipindi cha mwaka
mmoja.

“Ninawashukuru wazazi
wake kwa kuiamini BMH kwani
wangeweza kwenda nje ya nchi
kupata huduma hiyo, lakini waka-
jahapa,” alisema Dk. Lloyd.

Aliwahimiza wazazi kuwapele-
ka watoto hospitalini wanapoona
wana matatizo ya selimundu ili
waweze kupatiwa matibabu hara-
ka.
toa tiba ya upandlklzajl uloto kwa
wagonjwa wa selimundu na mat-
ibabu ya magonjwa mbalimbali.

Jafo aagiza ujenzi ofisi WMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na Biasha-
ra, Dk. Selemani Jafo, amemwagiza
mkandarasi kukamilisha mradi wa
ujenzi wa jengo la ofisi za makao
makuu ya Wakala wa Vipimo
(WMA) kulingana na mkataba ili
kupunguza mzigo kulipa fedha ny-
ingi kwenye majengo ya kukodi.

Dk. Jafo alitoa agizo hilo jana ji-

jini hapa baada ya kukagua ujenzi

wa jengo hilo.

Alisema mkandarasi huyo ana-
paswa kukamilisha ujenzi ndani
ya muda wa mkataba ili wakala
huo uondokane na gharama za
kulipa fedha katika majengo ya ku-
kodi.

“Ziara hii ni mwendelezo wa zi-
ara zangu za kukagua taasisi zote
ambazo zipo kwenye wizara hii
ya Viwanda na Biashara jana (juzi)
tulikuwa mkoani Pwani, leo (jana)
tupo hapa Dodoma kukagua jengo

la Wakala wa Vipimo,” alisema.

Alisema lengo la wizara hiyo ni
kuhakikisha taasisi zote zinafanya
kazi zake kutoka makao ya nchi,
hivyo kukamilika kwa jengo hilo
kutasaidia utoaji wa huduma kwa
mikoa mingine nchini.

Vilevile Jafo, aliuagiza wakala
huo kuendelea kutekeleza maa-
gizo yake aliyoyatoa hivi karibuni,
ikiwemo kufanya ukaguzi wa mi-
taa za umeme kabla ya kufunga
kwa wateja.

“Niwatake muendelee kukagua
mita za umeme kabla hazijafung-
wa kwa wananchi ili kuwapun-
guzia gharama ambazo zinaweza
kujitokeza kutokana na ubovu wa
mita hizo, alisema.

Mwakilishi wa Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Wakala huo, Joseph
Maliti, alisema ujenzi huo ambao
utagharimu kiasi cha Sh. bilioni
sita hadi sasa umekamilika kwa
asilimia 81.5.

“Mheshimiwa Waziri mradi huu
kwa mujibu wa mkataba unapas-
wa kukamilika Januari 2025, tuna-
tarajia ukamilike ndani ya muda au
kabla ya hapo, “alisema Maliti.

Alisema  WMA  itaendelea
kutekeleza maagizo yaWaziri
huyo, ikiwemo ukaguzi wa mita
za umeme kabla ya kufungwa kwa
wateja ili kumaliza malalamiko.

Awali, Mkandarasi huyo,
Mhandisi Justine Kyando kutoka
Kampuni ya Mohamed Bulders,
aliahidi kukamlisha ujenzi huo
kwa muda uliopagwa ili wakala
huo uondokane na gharama za
kulipa kodi ya pango

“Kazi zilizobaki ni kumali-
zia  kufunga umeme,mifumo
ya zima moto, mifumo ya TE-
HAMA (Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano) na kupaka rangi
ambazo zinaweza kukamilika
kabla ya mkataba kwisha,”alisema
Kyando.

16,000

- Msanga
kunufaika

- Kkilimo cha

- umwagiliaji

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WIZARA ya Kilimo imeanza
ujenzi wa bwawa katika Kata ya
Msanga Halmashauri ya Wilaya
ya Singida mkoani hapa kwa ajili
ya kilimo cha umwagiliaji kwa
wakazi 16,000 na kujikwamua
kiuchumi.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, alisema hayo
juzi wakati akishuhudia hafla ya
makabidhiano yamradi huo yal-
ya Tume ya Taifa ya Umwagiliaji
na Mkandarasi wa Kampuni ya
Kagwa General Supplies Limited.

Dendego, alisema ujenzi wa
mradi huo utakuwa ni wa sita ka-
tika miradi iliyopelekwa mkoani
hapakwa gharama ya mabilioni
ya fedha.

Alisema kujengwa kwa bwawa
hilo kwa gharama ya zaidi ya
Sh.Bilioni 17.7utakuwa mkombozi
kwa wakazi haokuendesha kilimo
zaidi ya mara mbili hata kipindi
cha kiangazi na kuongeza uzal-
ishaji wa mazao ya chakula, bi-
ashara na mbogamboga.

Dendego, alisema mradi huo
utawezesha wakazi hao kulima
ekari 3,500 na kwamba ili uweze
kudumu kwa muda mrefu ni ju-
kumu lao kuulinda.

Alisema serikali itahakikisha
inapeleka mbegu bora za kisasa
ambazo zinatakuwa zinatoa
mengi zaidi na kuinua uchumi wa
wakazi hao.

Mhandisi wa  Umwagiliaji
Mkoa wa Singida,Japheth Se-
nyinah, alisema mradi huo pia
utahusisha ujenzi wa nyumba za
watumishi,miundombinu ya um-
wagiliaji na ununuzi wa gari kwa
ajili ya wafanyakazi kusimamia
mradi.

Alisema mradi huo ambao
ujenzi wake unatarajia kukami-
lika Julai 27, mwaka 2027, utahu-
sisha ujenzi arabara za masham-
bani zenye urefu wa kilomita 9.2,
mfereji mkuu wa kusambaza maji
mashambani wenye urefu wa
mita 1,370, madaraja na mifereji
midogo 6,470.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Eliya Dighah, ali- ishuk-
ru serikali kwa ku-
peleka fedha za
ujenzi wa mra- &, =
di huo nakuwa ' -~
mkombozi kwa &+
wananchi
kuondo- S
kana , s )8
n al
umas-
kin
W a

gtig- : . ‘--.._‘
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kumfanyia upasuaji mtoto

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HAMA Cha Mapinduzi
(CCM) Mkoa wa Mbeya
kimeonyesha kusitikish-
wa na kitendo cha mtoto
wa miaka miwili kukataliwa
kufanyiwa wupasuaji kuondoa
uvimbe kwenye mkono baada
ya mzazi wake kukosa fedha.
Hatua hiyo imekilazimu cha-
ma hicho kuviagiza vituo vya
afya mkoani hapa kutekeleza
sera ya afya kwa watoto wenye
umri wa chini ya miaka mitano
kutibiwa bila malipo.
Mwenyekiti wake, Patrick
Mwalunenge alisema juzi kuwa
baada ya kupokea taarifa ya
mkazi wa Wilaya ya Kyela, Tu-
linagwe Mwakyelu mtoto wake
kukatiliwa kupatiwa matibabu

kwa kukosa fedha katika hospi-
tali hiyo ya serikali, kiliwasilisha
na wenzao wa wilayani humo na
kuagiza aletwe Hospitali ya Ru-
fani Kanda ya Mkoa wa Mbeya
kwa matibabu.

Alisema taarifa hizo zilidai
kuwa mtoto huyo alikuwa
anakabiliwa na uvimbe kwenye
mkono na kukatiliwa kufanyiwa
upasuaji baada ya mzazi wake
huyo kukosa Sh. 350,000 hali
iliyomlazimu kurejea nyumbani
bila kutibiwa.

Mwalunenge aliagiza mtoto
huyo afanyiwe upasuaji na mat-
ibabu mengine katika hospitali
hiyo bila malipo yoyote.

“Taarifa za ugonjwa wa mtoto
huyu nilizipata kupitia kwenye
mitandao ya kijamii, nikaamua
kuwasiliana na viongozi wa

chama wa Wilaya ya Kyela am-
bao wamefanya mchakato wa
kumsafirisha mpaka hapa na
sisi tumempokea,” alisema
Mwalunenge.

Alisema baada ya kufika katika
ofisi ya chama hicho, alimpatia
mama huyo, Sh. 400,000 kwa
ajili ya kumhudumia mtoto huyo
na kumtaka kumtafuta mzazi
mwezie ili wasaidiane kulea wa-
toto wao.

Tulinagwe, alisema alisema
mtoto huyo alianza kuugua
mwanzoni mwa mwaka jana
kwa kuvimba kwenye mkono.

Alisema alianza  kumtibu
mtoto huyo kwa kutumia
dawa za mitishamba kabla ya
kwenda Hospitali ya Wilaya ya
Kyela.

Alisema alipofika hospital-

ini hapo, walimpatia matibabu
bila mafanikio, hivyo wakam-
wandikia kwenda hospitali kub-
wa zaidi kupata matibabu.

Alisema alikaa muda mrefu
hospitalini hapo baada ya ku-
pewa sharti la kutotoka mpaka
atakapolipa fedha alizokuwa
anadaiwa, hali iliyomlazimu ku-
toroka

“Huyu mtoto ni pacha,
mwenzie nimemwacha nyum-
bani, nawalea peke yangu kwa
sababu baba yao aliwakataa na
akakimbia, “ alisema na ku-
washukuru viongozi wa CCM
kwa kumsaidia kulipia gharama
za matibabu.

Alisema mtoto huyo ame-
kuwa akipata maumivu makali,
kulia muda wote na kushindwa
kutekeleza majukumu yake.

Kaimu Katibu Tawala Msaidizi (Utawala na Usalama wa Rasilimali Watu) Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Pwani, Peter Stephen,
akizungumza na Mjumbe wa Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NACONGCO), kutoka mkoa huo, Prisca
Ngweshemi (kushoto), alipokwenda kujitambulisha ofisini hapo, juzi. Katikati ni Ofisa Maendeleo ya Jamii wa mkoa huo,
Roseline Kimaro. PICHA: SABATO KASIKA

RC apata mwarobaini wananchi, shule kugombea ardhi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani hapa ime-
agiza maeneo yote ya shule za
msingi na sekondari yapimwe
na kukatiwa hatimiliki ili ku-
dhibiti kuvamiwa na baadhi ya
wananchi kwa ujenzi wa maka-
zi na kilimo na kusababisha
migogoro.

Agizo hilo lilitolewa juzi na
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera kwenye kikao cha wa-
dau wa elimu.

Homera, alisema maeneo
mengi ya shule mkoani hapa
yamevamiwa kutokana na ku-
tokuwa na hatimiliki.

Aliwataka wakurugenzi wa
halmashauri mkoani  hapa
kushirikiana na wadau kupima

maeneo hayo na kufuatilia tara-
tibu za kupata hatimiliki na hilo
litakuwa suluhisho la migogoro
kati ya serikali na wananchi.

Homera, alisema kila mku-
rugenzi atatakiwa kutoa taarifa
ya utekelezaji wa agizo hilo na
mengine ambayo yalitolewa
kwenye kikao hicho ambacho
hufanyika kila mwaka.

“Maeneo mengi ya shule
yamekuwa yakivamiwa kwa
sababu hayajapimwa na kumi-
likishwa, sasa ili kudhibiti hili
hakikisheni mnayapima na
kuyakatia hatimiliki, tuyamiliki
kisheria ili watakaovamia tuwe
na pa kuwakamatia,” alisema.

Baadhi ya walimu walithibiti-
sha kuwepo kwa migogoro ya ar-
dhi baina ya shule na wananchi

na kusababishwa maeneo hayo
kutopimwa wala kumilikishwa
kisheria.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Anseshelo iliyopo Kata ya Ig-
anjo Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya, George Mlawa, alisema
shule hazijapimwa hali hivyo
kusababisha wananchi kuvamia
na kufanyia shughuli zao.

Aliishukuru serikali kwa ag-
izo hilo kuwa litasaidia kupun-
guza migogoro hiyo na kuzi-
fanya shule kuendelea kuwa na
maeneo makubwa kwa maen-
deleo na upanuzi wa miundom-
binu.

“Kesi za aina hii ni nyingi

wavamizi huwa hawatoki mbali

wanakuwa ni walewale majirani
wa shule ambao wanaanza ki-
dogokidogo kujitanua kwenye
maeneo ya shule,” alisema

Ofisa Elimu wa Mkoa huo,
Mwalimu Kiduma Mageni, alise-
ma ofisi yake inashirikiana na
wadau kuhakikisha wanafunzi
wanakuwa salama shuleni na
nje ya shule.

Alisema zimeanzishwa klabu
za wapinga rushwa na ukatili wa
kijinsia dhidi ya watoto kuhakik-
isha watoto wanakuwa salama
wakati wote.

Alisema ofisi yake imeanzisha
utaratibu wa kila shule kuwa na
sanduku la maoni kwa wanafun-
zi kuruhusiwa kuandika madhi-
ra yanayowakuta ili yashughu-
likiwe.

Mbegu

Za soya
zafanyiwa
majaribio
Na Nebart Msokwa,
MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa
Kilimo nchini (TARI) Kit-
imeanza kufanya utafiti
wa majaribio ya aina

30 ya mbegu za soya

ili kupata mbegu bora
na kumudu mahitaji yva
soko katika nchi za Bara
|]a Asia.

Mtafiti Mbunifu wa
Mbegu TARI, Michael
Kilango aliyasema hayo
wakati akitoa elimu kwa
wakulima ya kuongeza
tija kwenye uzalishaji
wa zao hlo.

Alisema waliamua
kufanya utafiti huo ku-
tokana na mahitaji ya
walaji katika soko la
zao hilo ambalo serikali
imepata soko la uhakika
nchini Chinga.

“Mbegu tunazozifanyia
utafiti zinatoka katika
maeneo mbalimbali
nchini na katika baadhi
ya mataifa ya Afrika
Mashariki, kati ya mbe-
gu hizi 30 tunatarajia
tupate aina tatu am-
bazo tutazipeleka katika
Taasisi ya Kudhibiti Ub-
ora wa Mbegu (TOSCI)
ili zisajiliwe,” alisema
Kilango.

Alisema katika msimu
wa kwanza wa utafiti
huo, walipata aina nne
Zza mbegu na baada
va kukamilisha utafiti
wa sasa, watafikisha
mbegu saba ambazo
watazisambaza kwa
wakulima.

Alisema mbegu hizo
zikitumika vizuri
wakulima watakuwa
na uhakika wa kuvuna
tani mbili hadi tatu kwa
hekta moja.

Alisema Serikali bado
inayo dhamira ya dhati
ya kuinua zao la soya
kwa kumsaidia mkulima
kupata ruzuku ya pem-
bejeo na masoko ya
uhakika .

Baadhi ya wakulima
wa zao hilo, walisema
endapo utafiti wa
mbegu hizo utafanikiwa
wakulima wataongeza
tija ya uzalishaji na ki-
pata chao.

Mmoja wa wakulima
hao, Tumsifu Kawaga,
alisema Mkoa wa
Mbeya una ardhi in-
ayokubali zao hilo lakini
wakulima wanakwepa
kulima kwa hofu ya ku-
kosa masoko.

Aliomba ujio wa mbegu
hizo uendane na ku-
watafutia masoko ya
uhakika wa zao hilo
kama ilivyo kwa maha-
rage.
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Naibu Waziri, :
TIC kutatua
changamoto
Zza uwekezaji

Na Gwamaka Alipipi

NAIBU Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Mipango

na Uwekezaji, Stanslaus
Nyongo, ameeleza nia ya
wizara yake kushirikiana na
Kituo cha Uwekezaji Tan-
zania (TIQ), ili kurahisisha
uwekezaji pamoja na kuka-

biliana na changamoto zina- §

zokwamisha shughuli hizo.
Alitoa kauli hiyo juzi ali-
potembelea TIC kwa mara
va kwanza tangu alipoteuli-
wa na Rais Samia Suluhu
Hassan mwezi Juni 2024.
Akiwasili TIC, Nyongo al-
ipokelewa na uongozi wa
TIC chini ya Mkurugenzi
Mtendaji Gilead Teri, pamo-
ja n@a mambo mengine alia-

hidi kushirikiana kwa karibu

na uongozi wa taasisi hiyo
kufikia malengo ya kuimari-
sha uwekezaji nchini.

Aidha, alisema atashiriki-
ana bega kwa bega na TIC
kurahisisha uwekezaji na
kukabiliana na changamoto

zinazokwamisha shughuli za :

uwekezaji.

Pia aliwahakikishia TIC
ushirikiano wake wa dhati,
akisisitiza umuhimu wa
kuondoa vikwazo vyote vi-
navyokwamisha uwekezaji
nch|n|.

“Tutahakikisha tuna-
jenga mazingira rafiki ya
uwekezaji ili kuwavutia
Wawekezaj| zaidi nchini,
kwa sababu bila ya ku.vva
na wawekezaji uchumi wa
nchi hauwezi kuendelea,”
alisema.

Kadhalika, uongozi wa TIC
ulitumia fursa hiyo kum-

weleza Naibu Waziri kuhusu

shughuli mbalimbali za kit-
uo cha uwekezaji, ikiwa ni

pamoja na kukuza uwekeza- 3

Ji katika sekta muhimu.
Taasisi hiyo pia ilielezea
changamoto kadhaa ina-
zokabiliana nazo katika
kutekeleza majukumu yake
na kurah|5|sha uwekezaji
nchini, huku ikisisitiza
umuhimu wa msaada wa
serikali ili kuongeza ufanisi
wake.

Awali, Mkurugenzi Mtend-
aji wa TIC, Gilead Teri, al-
imweleza Nyongo jinsi TIC
inavyosaidia na kurahisisha

uwekezaji nchini, pamoja na :

maJukumu yake kwa ujumla.

Pia alimweleza kuhusu hu-
duma ya usajili wa kampuni
kwa wawekezaji na vivutio
mbalimbali vmavyotolevva
na TIC.

Baada ya kuhitimisha zi-
ara hiyo, Naibu Waziri al-
ionesha matumaini kuhusu
mustakabali wa uwekezaji
nchini Tanzania na kuahidi
kufanya kazi kwa bidii ili

kuhakikisha kwamba Tanza-

nia inakuwa mahali pazuri
kwa wawekezaji wa ndani
na wa Kimataifa.

'Rais DK. Mwinyi: Tutabuni
‘matamasha kuvutia watalii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi,
amesema serikali ita-
akikisha inaimarisha
matamasha yote visiwani Zanzi-
bar, ikiwamo la Mwaka Kogwa na
kubuni mengine mapya kwa len-
go la kuongeza vivutio vya utalii.
Aliyasema hayo jana katika
Tamasha la Utamaduni la Mwa-
ka Kogwa huko Makundichi
Mkoa wa Kusini Unguja na kue-
leza kuwa hatua hiyo itasaidia
kuongeza idadi ya watalii wanao-
itembelea Zanzibar na kudumi-

sha mila, utamaduni na desturi
ya Mzanzibari.

Tamasha hilo la kijadi na utam-
aduni hufanyika kila mwaka ka
kikubwa kwa wenyeji na wageni
kutoka mataifa mbalimbali du-
niani.

Dk. Mwinyi alisema tamasha
hilo ni fursa nyingine kwa wa-
nanchi wa Mkoa wa Kusini Un-
guja kama ilivyo kwa tamasha
la Kizimkazi, linalofanyika kila
mwaka mkoani humo kwa ku-
pata umaarufu ndani na nje ya
Tanzania.

Alisema matamasha hayo hu-
wavutia wageni kutoka sehemu

mbalimbali za Tanzania pamoja
na watalii kutoka nje ya nchi
kusherehekea na wenyeji.

Aidha, Dk. Mwinyi aliutaka
uongozi wa mkoa huo kuwa na
mipango mizuri ya kuhakikisha
matamasha hayo yanaleta manu-
faa kwa kuleta fursa mbalimbali
za maendeleo zinazoambatana
na matokeo hayo.

Dk. Mwinyi alisema matumaini
yake tamasha hilo katika miaka
ijayo kutakuwa na matokeo zaidi
ya kuongeza shamrashara, kuwa-
taka wafanyabiashara kutumia
fursa ya kuwapo kwa tamasha
hilo kudhamini na kutangaza
huduma zao kwa wananchi na

wageni wanaofika Zanzibar.

Hata hivyo, aliwataka wamiliki
wa hoteli ya kitalii kutoa ush-
irikiano kwa serikali ya mkoa na
kutumia fursa ya tamasha hilo
kuleta wageni.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini Un-
guja, Ayoub Mohamed alisema
choendeleza na kudumisha rnlla
na tamaduni, hivyo serikali ita-
hakikisha wanazilinda tamaduni
Zao.

Mwenyekiti wa tamasha hilo,
Mwita Masemo, alimshukuru Dk.
Mwinyi kwa kuchangia shilingi
milioni tano kwa ajili ya sherehe
hizo.

Watoto wa dini ya Kiislamu Jumuiya ya Shia, wakishiriki matembezi ya amani ya kukumbuka kifo cha Imam Hussein, yaliyofanyika jijini
Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Amani ndiyvo mlango mkuu wa uchumi Z’bar’

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman, amesema amani ndiyo
mlango mkuu wa uchumi wa
Zanzibar.

Amesema Zanzibar ina uzuri
na utajiri mwingi wa asili ambao
unahitaji viongozi imara wenye
uoni mkubwa wa kuheshimu
misingi ya haki, uwajibikaji na
utawala wa sheria.

Aliyasema hayo ofisini kwake
Migombani visiwani hapa alipo-
fanya mazungumzo na ujumbe
maalum wa Baraza la Wawakili-
shi la Marekani.

Othman alisema Serikali ya
Umoja wa Kitaifa (SUK) siyo su-
luhisho pekee la kudumu la ma-
tatizo ya kisiasa ya Zanzibar, bali
kunapaswa kuwapo kwa siasa

safi na demokrasia ya kweli am-
bayo itategemea utawala bora,
uwajibikaji na kuheshimu haki
za binadamu.

Alisema kuwa amani ndiyo
mlango mkuu wa uchumi na
Zanzibar, ambayo ina uzuri na
utajiri mwingi wa asili ambao
unahitaji viongozi imara wenye
uoni mkubwa wa kuheshimu
misingi ya haki, uwajibikaji na
utawala wa sheria.

Alisema hali hiyo itasababisha
kuikuza nchi katika maendele-
leo, huku akitolea mfano nchi
ya Mauritius ambayo ni ndogo
kijiografia na iliyochelewa ku-
pata uhuru lakini wameweza
kujiimarisha kiuchumi kupitia
demokrasia ya kweli na hati-

maye kujitegemea.
Alisema imani ya wananchi
kuelekea  Uchaguzi  Mkuu

wa Mwaka 2025, inaweza ku-
rudi baada ya kutoweka iwapo
haki zao zitaheshimiwa husu-
sani mazingira ya sasa ambapo
wengi wao mamlaka zime-
wanyima hata vitambulisho
vya ukazi pamoja na kushiriki
kujiandikisha kwa ajili ya kupiga
kura, mambo ambayo kwa mu-
jibu wa Katiba kila mtu anasta-
hiki.

Aidha, alisema wajibu wa
kuwa na Tume Huru ya Uchagu-
zi ambayo itaheshimu maamuzi
ya wananchi walio wengi katika
kujenga uongozi wa nchi ulio-
wekwa kwa ridhaa na misingi
ya demokrasia.

Othman alisema dhamira ya
Serikali ya Zanzibar katika ku-
kabiliana na athari za mazingira
zitokanazo na mabadiliko ya
tabianchi, kasi ya ongezeko la

idadi ya watu, ukosefu wa ajira,
sambamba na kuimarisha sekta
za utalii, gesi na mafuta na uchu-
mi wa bluu.

Pia alitilia mkazo uwepo wa
mshikamano katika kuwaen-
deleza wanawake kiuchumi na
kusaidiana kuimarisha sekta
mbalimbali zikiwamo za maz-
ingira, afya, killimo, ukuzaji wa
ajira, uvuvi, pamoja na kujenga
uwezo wa wananchi kufaidika
na mazao ya baharini.

Mwakilishi kutoka Chama
cha Democratic katika Baraza la
Wawakilishi Marekani, Kather-
ine Clark, alisema kukutana na
Makamu wa Rais siyo tu wameji-
funza mambo muhimu, bali pia
wamevuna mengi yenye maana,
huku akisisitiza kuwa Marekani
itaendeleza uhusiano mzuri uli-
opo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA PASSPORT

ALVICE BAZIL MUSHI ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA PASSPORT NO, TAE
047190 ILIYOTOLEWA NA OFISI YA
UHAMIAJI 20 AUG 2018 DAR ES SALAAM.
YEYOTE ATAKAYE IONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI TAARIFA:
PHO/ KIL/MOS/RB/16431/2023

—

KUPOTEA KWA
KIBALI

TUMAINI WILFRED
KERETH Anatangaza
kupotelewa na kibali cha
kuendesha BUREAU
chenye namba za usajili
BCL.0596-00.

Kwa atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi:
PHQ/ARU/ARU/25147/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

RICHARD FANUEL
MOLLEL anatangaza
kupotea kwa akadi ya gari
yenye namba za usajili
T160 AWT
MISTUBISHI PAJERO,
kwa atakayeiona atoe
taatifa kituo cha polisi
PHQ/ARU/ARU/23547/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

EMMANUEL PATRICK
LUVINGA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
Pikipiki yenye namba za
usajiliMC 449 DYC.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote che
polisi. Taarifa ya polisi:

PHOQ/IRI/IRI/10447/2024.

KUPOTEA KWA

KADI ZA GARI

YADON MTARIMA KOHI
anatangaza kupotea kwa kadi
za gari zenye usajili namba
T790 APMnaT500CJZ.
kwa yeyote atakaeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIN/147112/2024

PHQ/DAR/KIN/147108/2024

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAI NAMBARI 205 LA 2024
TUJIJENGE TANZANIA LIMITED
MBOGO AUCTION MULTI AND REAL AGENCY LIMITED
SAHOZA AUCTION MART ........ WAOMBAJI
DHIDIYA

JUMA POLI

YOTHAM WILLIAM YUIVIGWA...WADAIWA
HAWA MHINA

RASHID MHINA

WITO KUITWA SHAURINI

JUMA POLI
YOTHAM WILLIAM YUIVIGWA

POPOTE/MLIPO

TUJUJENGE TANZANIA LTD & OTHERS
wamefungua shauri mbele ya Baraza la Ardhi
na Nyumba lililopo Kinondoni (Mwananyama-
la) . Shauri husika limepangwa kutajwa tarehe
18/07/2024 saa 3:00 Asubuhi mbele ya Mh.
R.L. CHENYA Hivyo unaamriwa kuhudhuria
mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza
hili leo tarehe 11 mwezi 07..., 2024
RS

BARAZA LA

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

INNOCENT JOSEPH URASSA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya bajaji yenye usajilinamba
MC 500 CFW, CHASSIS
NAMBA: MD2A25BY7JWH na
ENGINE NAMBA:
AZZWJH3386. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/DOD/D0D/29910/2024

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA FOR DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 11502/ 2024
In the matter of the Estate of the late ALFPHONCE NTINDA
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION PROBATE BY
AGNES LUSAMBO
GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 15 Day of AUGUST, 2024

Date at Dodoma this 21 Day of APRIL, 2024.

RESIDENT MACTSTHATI

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(MOROGORO SUB-REGISTRY)
AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTARATION
CAUSE NO 14229 OF 2024

In the Matter of the Estate of the Late Pius
Jeremia Mbwilo

By James Pius Mbwilo.

All persons claiming to have any interest in the estate

of the above-named deceased are hereby cited to

come and see the proceedings if they think fit before

the grant of probate (or letter of administration) is

made to the above - named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before

the day of 31st day of July 2024.

Dated at Morogoro this 12th day of July 2024.
G4

DEPUTY REC GISTRAR

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa

Tupigie: +255 -

0677 020701

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KU-
POTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Marekani, Iran zalaumiana

Israel

jaribio la kumuua Trump

WASHINGTON, MAREKANI

MATAIFA ya Marekani na Iran
yameingia katika majibizano
makali kuhusu tukio la jaribio
la kumuua mgombea wa urais,
Donald Trump.

Juzi maofisa wa usalama wa
Marekani walisema kuwa ulinzi
uliimarishwa wiki kadhaa zilizo-
pita baada ya kugundulika nja-
ma zilizofanywa na Iran ya ku-
muua kiongozi huyo wa zamani.

Hata hivyo, Iran haikuchele-
wa kutoa taarifa ya kupinga
taarifa hiyo ikidai ni njama ya
kutumika katika kampeni ya
uchaguzi wa nchi hiyo utakao-
fanyika Novemba mwaka huu.

Maofisa hao walisema haku-
na uhusiano unaojulikana kati
ya madai ya njama hiyo ya Iran
na jaribio la kumuua mgombea
huyo wa Republican siku ya
Jumamosi wakati akihutubia
wafuasi wake katika eneo la
Pennsylvania.

Licha ya taarifa hiyo, bado

kuna maswali zaidi kuhusu
mtu aliyetekeleza jaribio hilo,
Thomas Matthew Crooks (20),
alivyoweza kupanda jengo na
kukaribia eneo la mkutano na
kisha kumfyatulia risasi Trump.

Kulingana maofisa hao, Idara
ya Huduma ya Siri ya Marekani
na kampeni ya Trump ziliari-
fiwa kuhusu tishio hilo kutoka
Iran, na hivyo usalama uliima-
rishwa.

Vyanzo vya kijasusi viliiam-
bia kituo cha habari cha CBS,
kwamba huduma ya siri iliima-
risha usalama mwezi Juni ili ku-
kabiliana na tishio hilo.

Hatua hiyo ilijumuisha ofisa
wa ziada wa kukabiliana na
mashambulizi na mpiga risasi
kwa kuvamia, ndege zisizo na
rubani na mbwa wa roboti.

CBS iliripoti kwamba mael-
ezo ya uwezekano wa operesh-
eni ya Iran yalipatikana kupitia
intelijensia ya chanzo cha kibin-
adamu, huku kukiwa na ongeze-
ko kubwa la mazungumzo nchi

hiyo kuhusika mashambulizi
dhidi ya Trump.

Trump na maofisa akiwamo
waziri wake wa zamani wa
mambo ya nje, Mike Pompeo,
walipata vitisho kutoka Iran
tangu mwaka 2020 baada ya
kuamuru kuuawa kupitia ndege
isiyo na rubani kwa Qassim
Soleimani, ambaye alikuwa ka-
manda wa kikosi cha Quds.

Hata hivyo, mjumbe wa Iran
katika Umoja wa Mataifa, uliita
madai hayo hayana uthibitisho
na yenye nia mbaya.

Aliongeza kwamba Trump ni
mhalifu ambaye lazima ashtak-
iwe na kuadhibiwa katika ma-
hakama ya sheria.

Baada ya taarifa hiyo ya Iran
kutolewa, msemaji wa Huduma
ya Siri ya Marekani, Anthony
Guglielmi, alisema shirika hilo
na mengine usalama yamekuwa
yakipokea taarifa mpya za viti-
sho na kuchukua hatua kama
inavyohitajika.

“Hatuwezi kutoa maoni juu

kufanya shambulizi katika eneo hilo na kuua watu 72. PICHA: AP PHOTO

ya vitisho vyovyote, zaidi ya
kusema kwamba huduma ya siri
inachukukulia vitisho kwa uzito
na kujibu ipasavyo.” Alisema.

Aidha, kamati ya kampeni
ya Trump ilisema haitoi maoni
yoyote katika suala la usalama
nailielekeza maswali yote yaele-
kezwe Idara ya Huduma ya Siri.

Msemaji wa Wizara ya Mam-
bo ya Nje Iran, Nasser Kanani,
alieleza katika taarifa yake kuwa
nchi yake inapuuza kuhusu ma-
dai ya kuhusika katika shambu-
lio dhidi ya Trump, na kusisitiza
madai hayo yana malengo ya
kisiasa.

“Hata hivyo, uchunguzi wa
jaribio la mauaji ya mgombea
wa Chama cha Republican hau-
jabaini uhusiano wowote Kkati
ya mshambuliaji na washirika
wanaowezekana kuwa ni watu
wa kigeni au wa ndani,” alisema
msemaji wa Baraza la Usalama
la Kitaifa la Marekani, Adrienne
Watson.

BBC

‘yazidi
‘kuichapa
§Gaza

GAZA, PALESTINA

MAMLAKA ya Ukanda
wa Gaza, unaoongozwa na
Hamas, umesema Wapales-
tina 44 wameuawa Katika
mashambulizi matatu tofauti
yaliyofanywa na Jeshi la
Israel jana.

Msemaji wa Shirika la
Ulinzi wa Kiraia wa Gaza,
Mahmud Bassal, alisema
mashambulizi hayo ya anga
yamesababisha vifo hivyo
na kujeruhi wengine kadhaa
ndani ya saa moja.

Hata hivyo Israel ilithibiti-
sha kufanya mashambulizi
mawili.

Wizara ya Afya ya Gaza
imeripoti shambulizi lililolen-
ga kituo cha mafuta, katika
eneo la Al-Mawasi kusini
mwa Gaza na kuwaua watu
17, na lingine katika Shule
va Al-Razi inayosimamiwa
na Umoja wa Mataifa katika
kambi ya wakimbizi ya Nu-
seirat katikati mwa Gaza na
kusababisha vifo vya watu
watano.

Hata hivyo, Waziri Mkuu
wa Israel, Benjamin Netanya-
hu aliapa kuongeza shinikizo
kwa Hamas.

“Huu ndio wakati mah-
susi wa kuongeza shinikizo
zaidi, kuwarudisha nyumbani
mateka wote, waliohai na
waliokufa na kufikia malengo
yote ya vita. Wako chini ya
shinikizo linaloongezeka
kwa sababu tunawaumiza,
kuwaondoa makamanda wao
wakuu na maelfu ya magaidi.
Wako chini ya shinikizo kwa
sababu tunabaki thabiti ka-
tika malengo yetu,” alisema
Netanyau.

Ford yakana kufadhili maandamano Kenya

NAIROBI, KENYA

SHIRIKA la Ford Foundation lenye
makao yake nchini Marekani, limekanu-
sha madai ya Rais William Ruto kwamba
linafadhili maandamano ya kupinga seri-
kali.

Katika taarifa walioitoa kwenye
mtandao, taasisi hiyo ilimesema, Ingawa
inatambua haki ya Wakenya kutetea kwa
amani kuwa na nchi yenye haki na usawa,
lakini haihusiki na vitendo au matamshi
yoyote ambayo yana chuki au kuunga

mkono unyanyasaji dhidi ya taasisi yoy-
ote, mtu binafsi au jamii yoyote.

“Hatukufadhili maandamano ya hivi
majuzi dhidi ya muswada wa fedha na
tuna sera isiyopendelea upande wowote
kwa utoaji wetu wote wa ruzuku.” Ilisema
taarifa hiyo.

Hayo yanajiri baada ya Rais Ruto kuli-
taja shirika hilo kuwa linafadhili maanda-
mano na kuwaambia Wakenya kwamba
kweli linahusika.

Rais Ruto aliongeza kuwa wote wanao-
husika watakabiliwa na mkono wa sheria.

Shirika la Ford ni taasisi ya kibinafsi lil-
iloanzishwa mwaka 1963 na Edsel Ford,
ambaye ni mtoto wa mwanzilishi wa Kam-
puni ya Ford Motor, Henry Ford.

Shirika hilo linalenga kuendeleza haki
na maadili ya demokrasia na kuendesha
shughuli zake duniani kote.

Wakati huo huo, Tume ya kitaifa ya haki
za binadamu nchini humo, ilisema idadi
ya watu waliokufa kutokana na maanda-
mano yaliyoanza mwezi uliopita imefikia
50 baada ya hapo juzi kuuawa watu wawi-
li.

Maandamano hayo yaliyochukua siku
nzima, polisi walitumia mabomu ya ma-
chozi kuwasabaratisha waandamanaji
waliokusanyika katikati ya jiji la Nairobi.

Shughuli nyingi kama vile usafiri zilik-
wama huku maduka na ofisi za serikali
zilifungwa.

Maandamano hayo yalianza mwezi
mmoja uliopita yakiongozwa na vijana
maarufu kwa jina la Gen Z, na kusababi-
sha Rais Ruto kuachana na muswada wa
fedha na hata kulifuta Baraza la Mawaziri.

BBC
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HABARI MICHEZO

Kocha

JKU atoa
sababu
Kuvurunda

Kagame Cup

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KUSHINDWA kufanya vizuri katika
michuano ya Cecafa Kagame Cup,
kumetokana na kukosa muda wa
kujiandaa kwa kuwa msimu wa
Kalenda ya Shirikisho la Soka
Zanzibar (ZFF), upande wa Ligi Kuu
ilichelewa kumalizika, kwa mujibu
wa timu ya JKU, iliyoondoshwa
kwenye mashindano hayo.

Katika michezo mitatu liyocheza
JKU kwenye michuano hiyo, il-
ishinda mmoja pekee na kupoteza
miwili.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Salum
Ali Haji, alisema karibu timu zote
ambazo zimeshiriki michuano hiyo,
ligi zao zilimalizika mapema na
kupata muda mkubwa wa kufanya
maandalizi ya kuelekea michuano
hiyo.

Kocha huyo aliitaka ZFF kuhakiki-
sha kalenda yao ya mashindano
iangalie na kalenda ya michuano
mingine ambayo timu za Zanzibar
zinashiriki ili kutoa muda kwa timu
zao kufanya maandalizi mazuri.
“Kalenda yetu bado haipo sawa
hasa katika kuangalia mashindano
mengine ambayo tunashiriki, uki-
angalia tumemaliza ligi, tumepata
muda mchache wa kupumzika na
kurudi uwanjani, lakini ratiba yetu
ya ligi kama ilivyokuwa,” alisema.
Aidha, akizungumzia ushiriki wa
mashindano hayo, alisema yame-
wapa mwanga kuelekea maandalizi
yao ya michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Alisema wachezaji wake wame-
jifunza mbinu mpya, lakini pia
uzoefu kwa kukutana na timu
kutoka nje ya Zanzibar.

BAJETI YA PAMBA BILIONI 1.5/-,
MWINJILISTI WA KENYA AICHANGIA

Na Neema Emmanuvuel,
MWANZA

KUELEKEA msimu mpya wa Ligi Kuu
Bara Klabu ya Pamba inatarajia kutumia
zaidi Sh. bilioni 1.5 kwa msimu huu huku
ikiwa tayari imeshatumia takriban Sh.
milioni 300 kwa usajili wa kikosi chao,
imeelezwa.

Hayo yalibainishwa na Mkuu wa Mkoa
wa Mwanza, Said Mtanda, wakati ak-
ipokea msaada wa Sh. milioni 10 kutoka
kwa Mwinjilisti Ezekiel Odero wa Kanisa
la Newlife Prayer Center kutoka Mombasa
Kenya, kwa ajili ya kuisaidia timu hiyo ita-
kayouwakilisha Mkoa wa Mwanza kwenye
Ligi Kuu Bara msimu ujao.

Mwinjilisti huyo, aliwiwa kuisaidia Pam-
ba FC ili kurejesha furaha kwa wakazi
wa Mwanza iliyopotea takriban miaka 23
baada ya timu hiyo kushuka daraja huku
akitoa ahadi ya kununua mipira mitatu,
jezi jozi mbili kwa kila mchezaji wa timu
hiyo.

Akizungumza baada ya kukagua Uwan-
ja wa CCM Kirumba ambao atautumia
kufanya mkutano mkubwa wa injili Julai

24 hadi 28, mwaka huu, mwinjilisti huyo
alisema amewiwa kuwawezesha vijana
hao ili waweze kufikia malengo yao ya
kisoka na kurejesha furaha kwa wananchi
wa Mwanza.

“Ninaomba kama kunaweza kupatikana
duka zuri linalouza ‘unifomu’ (jezi), kati ya
leo (jana) na wiki ijayo, tunaweza kupanga
na kuzilipia pea (jozi) mbili na mipira mi-
tatu ambayo itasaidia timu kucheza vizuri.
Timu inahitaji jezi nzuri zilizodizainiwa
vema zikiwa na majina ya wachezaji,”
alisema Ezekiel.

Aliongeza kuwa Mwenyezi Mungu aki-
wapa neema baada ya mkutano watapita
kuwasalimia wachezaji na watachangia
kile ambacho Mungu amewawezesha kwa
sababu Mungu huweka watu uongozini
kwa ajili ya wale wanaoongozwa waishi
maisha mazuri kama wale walio uongoz-
ini hivyo neema ambayo watajaliwa itawa-
saidia na wao pia.

“Mimi kipindi cha nyuma nilikuwa
mchezaji na nilicheza namba 11, lakini kwa
sasa siwezi tena kucheza, lakini naweza
kuwawezesha vijana na kuwashika mko-
no,” alisema.

Kwa upande wa Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Mtanda alisema moja ya kilio
cha wananchi ni kuona timu yao inasi-
mamiwa vema ili iweze kufanya vizuri
katika michuano ya Ligi Kuu, hivyo wame-
tumia takriban Sh. milioni 300 kwenye us-
ajili kuhakikisha wanakuwa na timu bora.

Alisema mwezi wa nane watafanya ta-
masha kubwa ili kufanikisha ununuzi wa
basi ambalo linagharimu Sh. milioni 450
ambapo wao wameshakusanya milioni
250 na wanaendelea kuwahamasisha wa-
dau mbalimbali ili waweze kuwashika
mkono na wamewaomba baadhi ya vion-
gozi wizarani wasaidie kufanya hamasa
kwa wadau ili kufanikisha ununuzi wa
basi hilo.

“Na sisi tunaendelea kuhamasisha,
tumepata wadau ambao wametudhamini
takriban Sh. milioni 400 za uendeshaji
wa timu, kwa hiyo jumla kuu ya uende-
shaji wa timu ni zaidi ya Sh. bilioni 1.5
kwa msimu kwa mchango huu naamini
utafungua njia kwa wadau wengine kwa
sababu uendeshaji wa timu ni gharama
kubwa,” alisema Mtanda.

¥
it

@

Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi (kulia), msaidizi wake, Moussa N'Daw, pamoja na rais wa klabu hiyo, Injinia Hersi
Said (katikati), wakifuatilia mazoezi ya timu hiyo, Kigamboni, Dar es Salaam. PICHA: YANGA

YANGA WAIFUATA SIMBA UWANJA WA KMC

Na Romana Mallya Makalla alimpongeza Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuruhusu fedha zitumike kujen-
ga uwanja wa huo wa KMC.

Alisema kuna uhaba wa viwanja ambapo
timu za Ligi Kuu zinapokuja huangaika na ku-
waeleza kuwa wakiwa na hosteli hapo timu
zitakwenda zaidi.

Mhandisi Frank Joseph, alisema uwanja
huo una majukwaa ya kawaida yenye uw-
ezo wa kuchukua watu 6,000 na umewekwa
nyasi bandia.

Katika uwanja huo kwa sasa ligi inayoen-
delea kucheza hapo ni Dar Port Kagame Cup.

zenye uhakika wa uwanja ni Azam na KMC.

“Kuna timu nyingine ina uwanja mzuri wa
mazoezi Bunju na wengine wanapanga na
kukodi. Niwaombe zile timu kubwa wale wa
Bunju watengeneze uwanja kama huu na
wale kule wa Kigamboni watengeneze kulin-
da heshima za timu zao kubwa.

“Azam na KMC wamewatangulia. Nilicho-
furahi hizo timu kubwa zote zinaleta maombi
hapa muwapokee. Nasikia Yanga wameomba
na Simba wameomba wote muwapokee ili
sisi wakazi wa Dar es Salaam na mikoa ya

itakuwa mwenyeji kwa ushirikiano wa Kenya
na Uganda

Katibu wa NEC, Itikadi, Uenezi na Mafunzo
CCM Taifa, Amos Makalla, amesema timu
kubwa za mpira wa miguu Tanzania zime-
tuma maombi yao kuomba kutumia Uwanja
wa Manispaa ya Kindononi, KMC Studium
ambao ujenzi wake umefikia asilimia 95.

Akizungumza jana baada ya kutembelea
mradi huo kuona maendeleo yake ikiwa ni
sehemu ya ziara yake mkoani Dar es Salaam,
kiongozi huyo alisema ameridhishwa nao.

BAADA ya awali kuelezwa Simba ilikuwa
timu ya kwanza kuomba kuutumia Uwanja
wa Manispaa ya Kindononi (KMC Studium),
hatimaye mabingwa wa Ligi Kuu Bara, Yanga
nao wameomba kutumia dimba hilo kuele-
kea msimu mpya wa 2024/25, imeelezwa.

Timu hizo zimefikia hatua hiyo kutokana
na msimu mpya unaotarajiwa kuanza Ago-
sti 16, mwaka huu, hazitaruhusiwa kuutumia
Uwanja wa Benjamin Mkapa kutokana na
kuwa kwenye ukarabati mkubwa kwa ajili Alisema uwanja huo umeweka historia Dar  jirani tuone mpira kutokea hapa Mwenge,”
ya fainali za AFCON 2027, ambapo Tanzania es Salaam kwa kuwa zipo timu nyingi, lakini ~ alisema.
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UNITED HAIMTAKI SOUTHGATE

KLABU ya Manchester United haina mpango wa
kumchukua kocha wa zamani wa Timu ya Taifa ya Eng-
land, Gareth Southgate, endapo wataamua kumfuta
kazi Erik ten Hag. (Mail)

CHELSEA KUMTOA LUKAKU

CHELSEA iko tayari kuwatoa mshambuliaji wa
Ubelgiji, Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka 31,
na kiungo wa kati wa Italia, Cesare Casadei mwenye
umri wa miaka 21 kwa Napoli ili kusaidia kupunguza
bei ya mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osimhen, 25.
(Teamtalk)

ARSENAL NA CALAFIORI

ARSENAL bado haljafikia bei ya Bologna ya pauni
milioni 42.3 kwa ajili ya kumnunua mlinzi wa Italia, Ric-
cardo Calafiori mwenye umri wa miaka 22, na mazun-
gumzo kati ya klabu hizo mbili yanaendelea. (Football
Italia)

ROYAL ATAKIWA MILAN

AC Milan imetoa ofa ya awali kwa beki wa kulia wa
Tottenham Hotspur na Brazil, Emerson Royal, lakini
kuna pengo kati ya tathmini ya klabu kuhusu mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 25. (Sky Sports Italia)

GROSS HUYO0O0 DORTMUND

KIUNGO wa kati wa Ujerumani, Pascal Gross, ame-
kubali maslahi binafsi na Borussia Dortmund, ambao
wako kwenye mazungumzo ya kumsajili mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 33, kutoka Brighton kwa
kati ya pauni milioni sita. (Sky Sports Germany)

GALLAGHER ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imehusishwa na kiun-
go wa kati wa Chelsea, Conor Gallagher mwenye umri
wa miaka 24, lakini mchezaji huyo wa Kimataifa wa
England hana uwezekano wa kuhamia Spurs msimu
huu wa majira ya joto. (Football Insider)

ALMIRON SASA KUUZWA

WINGA wa Newcastle United, Miguel Almiron yuko
kwenye mazungumzo na mwakilishi wake kuhusu
mustakabali wake huku mchezaji huyo wa Kimataifa
wa Paraguay mwenye umri wa miaka 30, akihusishwa
na kuhamia Saudi Arabia na ‘Magpies” hao wanaamini-
ka kuwa tayari kumuuza. (Chronicle)

MORATA AAMUA KUONDOKA
MSHAMBULIAJI wa Hispania, Alvaro Morata, anata-
fakari iwapo ataondoka Atletico Madrid na kujiunga na
AC Milan, huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
31, akisema tayari ameamua. (Corriere dello Sport)

WIRTZ AZIDI KUGOMBEWA

REAL Madrid ina imani kuwa inaweza kuwashinda
wapinzani wao, Barcelona katika kumsajili kiungo wa
kati wa Bayer Leverkusen na Ujerumani, Florian Wirtz,
21. (Sport)

MARTINEZ NA MAN UTD

WAKALA wa mlinda mlango wa Argentina, Emiliano
Martinez mwenye umri wa miaka 31, amesema Man-
chester United ilikuwa karibu kumsajili kutoka Aston
Villa msimu uliopita wa majira ya joto, lakini kocha Erik
ten Hag, aliamua kumnunua Andre Onana wa Cam-
eroon mwenye umri wa miaka 28 badala yake. (ESPN)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZ E  YA LAYA

ALVAREZ
MORATA ATLETICO

=

KUMRITHI

J

@ ® ®Kuhusu anaye mrithi kutua Milan, alisema ni lazima
afaulu kwanza vipimo vya afya, lakini hilo ndilo wazo lake...

MADRID, Hispania

MSHAMBULIAJI wa Manchester
City, Julian Alvarez, ndiye chaguo la
kwanza la Atletico Madrid kuchukua
nafasi ya Alvaro Morata na nahodha
wa Hispania anayetarajiwa kujiunga
na AC Milan msimu huu wa majira
yajoto, vyanzo kwa mujibu wa ESPN.

Alvarez mwenye umri wa miaka
24, amefunga mabao 36 katika mich-
ezo 103 tangu ajiunge na mabingwa
hao wa Ligi Kuu England msimu wa
majira ya joto wa 2022 kutoka River
Plate, lakini ameshindwa kuingia
kwenye kikosi cha kwanza kwa saba-
bu ya uwapo wa Erling Haaland.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia
la 2022 akiwa na Argentina na bing-
wa mpya wa Copa America, Alvarez
hivi majuzi alihojiwa kuhusu mus-
takabali wake na ingawa alisisitiza
kuwa ana furaha City, aliongeza pia:
“Tutaona.”

Vyanzo vililambia ESPN kwamba
Atletico wanafahamu kuwa City
haitawafanyia mambo rahisi kwa
hivyo hawaondoi mkataba wa
mkopo.

Alvarez anataka muda zaidi wa

kucheza na Atletico wana furaha
kumfanya kuwa mmoja wa nguzo za
mradi mpya wa kocha Diego Sime-
one.

Kama ESPN ilivyoripoti, Atletico
wamezingatia njia mbadala za kui-
marisha safu yao ya ushambuliaji
baada ya klabu hiyo kutangaza kuon-
doka kwa mshambuliaji wa Uholan-
zi, Memphis Depay.

Artem Dovbyk wa Girona na Alex-
ander Sgrloth wa Villarreal ni mion-
goni mwa wachezaji ambao ‘Roji-
blancos’ hao imewafuatilia katika
miezi ya hivi karibuni.

Lakini vyanzo viliiambia ESPN
kwamba Atletico iko tayari kufanya
juhudi za kifedha kumsajiki Alvarez
ikiwa Morata ataondoka kwenye
klabu hiyo msimu huu wa majira ya
joto. Vyanzo vingine vimeithibitishia
ESPN kwamba Morata tayari ame-
kubaliana maslahi binafsi na Milan,
lakini bado hajasaini rasmi.

Mustakabali wa Morata katika
Klabu ya Atletico umekuwa shakani
katika wiki za hivi karibuni kutoka-
na na ripoti kwamba mshambuliaji
huyo wa zamani wa Chelsea alikuwa
karibu kujiunga na Klabu ya Al Qad-

siah inayoshiriki Ligi ya Saudia.

Morata mwenye umri wa miaka
31, alikataa ofa hiyo na kutangaza
mapenzi yake kwa Atletico kwenye
mitandao ya kijamii.

Lakini vyanzo vimeiambia ESPN
kwamba Morata sasa ameamua
kuondoka na kuendelea na kazi yake
huko AC Milan.

Mshindi huyo wa Euro akiwa na
Hispania alifikia hadi kusimama ma-
zoezi ya Atletico Madrid Jumanne na
kuwaaga wachezaji wenzake.

“llikuwa muhimu kwangu kuja
hapa na kuwaaga, kuwashukuru kwa
kila kitu,” Morata alisema kwenye re-
dio ya Hispania Cope baada ya ziara
hiyo.

“Daima wamenisaidia sana katika
nyakati ngumu. Unapokuwa katika
hali ambayo huwezi kufanya vizuri,
chaguo jingine ni bora zaidi. Kwangu,
katika kushinda taji la Euro niliiwak-
ilisha Atletico na nina thamani sawa
na kushinda na klabu ninayoshiriki.”

Alipobanwa iwapo anaondoka
au la na kujiunga na Milan, Morata
alisema: “Bado ni lazima nifaulu vi-
pimo vya afya, lakini ndio, hilo ndilo
wazo.”
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BARCELONA, HISPANIA

BARCELONA inaonekana
kumfanya Nico Williams kuwa
mlengwa wao mkuu msimu huu,
baada ya kiwango chake cha ku-
vutia kwenye Euro 2024, lakini
kocha Hansi Flick anaripotiwa
kumtaja Dani Olmo.

Inaonekana Barcelona
wataweka kila walicho nacho
katika kumsajili Williams msimu
huu wa majira ya joto, ambapo
inamaanisha kukubaliana naye
na kuamsha kipengele chake
cha kuruhusiwa kuondoka kwa
euro milioni 58 katika Klabu ya
Athletic.

Sehemu ya sababu ni kwam-
ba wanahisi ataibua msisimko
miongoni mwa mashabiki.

Lakini Sport imeripoti kuwa
idara ya michezo, inayojumui-
sha Mkurugenzi wa Michezo,
Deco na kocha Flick, ingepende-
lea kumsajili Olmo.

FLICK AMTAKA OLMO
BARCELONA S1 WILLIAMS

Nyota huyo wa RB Leipzig pia
ana kipengele cha kuruhusiwa
kuondoka kwa euro milioni 60,
ambacho kinamalizika Juma-
mosi.

Lakini kulingana na kile kina-
chotokea na Williams, wanatu-
maini wataweza kufanya mazun-
gumzo na Leipzig.

Pia wanabainisha kuwa Man-
chester City, licha ya kukataliwa,
Bayern Munich, Liverpool na
Manchester United zote zinamu-
waniwa msimu huu wa majira ya
joto.

Flick na Deco wangempende-
lea Olmo kwani wanahisi kuwa
ana uwezo mwingi zaidi na
mzoefu zaidi katika kikosi amba-
cho tayari ni kichanga.

Hakika maonesho ya Olmo
kwa Hispania yalikwenda chini
ya rada kwa sababu ya mlipuko
wa Williams na Lamine Yamal,
lakini mwishowe, neno la Lapor-
ta ni sheria huko Barcelona.

Ufaransa

yailalamikia
Argentina
Kwa ubaguzi

PARIS, UFARANSA

SHIRIKISHO la Soka la Ufaransa
(FFF), litawasilisha malalamiko

va kisheria juu ya “matamshi ya
kibaguzi na ubaguzi” ya wachezaji
wa Argentina katika nyimbo zao
kuhusu Timu ya Taifa ya Ufaransa
baada ya fainali ya Copa America.
Argentina iliifunga Colombia bao
1-0 Jumapili. Video iliyowekwa
kwenye Instagram na kiungo

wa Argentina, Enzo Fernandez

na kutazamwa sana kwenye
mtandao X, ilionesha wachezaji
wa Argentina wakiimba kuhusu
wachezaji wa Ufaransa wenye
asili ya Afrika.

Baadaye Fernandez aliomba
msamaha kwa kuimba wimbo
ulioangaziwa kwenye video hiyo.
Nyimbo zile zile - za baadhi ya
mashabiki wa Argentina - ziliibu-
ka kabla ya Ufaransa na Argentina

kukutana katika fainali ya Kombe
la Dunia miaka miwili iliyopita,
ambapo Argentina ilishinda.

Alexa nder- “Kutokana na uzito wa matamshi
Liverpool kuhusu mustaka- kama timu, ulishindania ni msimu mzuri. Chukua hayo ya kushangaza ambayo ni

bali wake. ubingwa, ulifika mbali na chanya na usonge mbele kinyume cha maadili ya michezo
ArnOId “Ulikuwa msimu mzuri, tukaimarika,” alisema. na tunatumai tena msimu na haki za binadamu, rais wa FFF

uliojengwa juu ya msimu “Wakati wowote unapoi- ujao.” ameamua kuwasiliana na mwen-
uliopita, wulikuwa bora marika inamaanisha kuwa zake wa Argentina na FIFA moja

awan iwa o 7 kwa moja ili kuwasilisha malala-

miko ya kisheria kwa matamshi

H . e ) va kibaguzi na ubaguzi,” shirikisho
Mad rl d 2 : la Ufaransa lilisema. katika taarifa
. ah

yake.
: ‘ “Rais wa Shirikisho la Soka la
MADRID, HISPANIA ; Ufaransa, Philippe Diallo, analaani
vikali matamshi yasiyokubalika
REAL Madrid imeripotiwa kuchukua _ va kibaguzi dhidi ya wachezaji
hatua madhubuti katika harakati zao wa wa Ufaransa kama sehemu vya
za kutaka kumsajili beki wa kulia wa : wimbo ulioimbwa na wachezaji

Liverpool, Trent Alexander-Arnold. . g na wafuasi wa Timu ya Taifa ya

Alexander-Arnold ameingia miezi 12 ’ ) Argentina.”
ya mwisho ya mkataba wake na Liver- e
pool, huku mazungumzo ya kuongeza
muda yakicheleweshwa.

90minute iliripoti kwa mara ya
kwanza kuhusu nia ya Madrid kwa
Alexander-Arnold Machi mwaka huu,
wakati beki huyo wa kulia alijulikana
kuwa na utulivu na kuelewa kuhusu
kuchelewa kutatua mustakabali wake
Anfield.

Hata hivyo, sasa katika mwaka wa
mwisho wa mkataba wake wa sasa,
hali ya Alexander-Arnold imeibua nia
ya pande kadhaa za juu na inadaiwa
Madrid sasa wana nia madhubuti ku-
taka kumsajili mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 25.

Inadaiwa kuwa Madrid wamekuwa
wakiwasiliana na Alexander-Arnold
kwa mwezi mmoja uliopita na nyota
huyo wa Liverpool ameonesha nia ya
kuhamia Santiago Bernabeu.

Baada ya kuhitimisha safari yake
ya Euro 2024 na England, Alexander-
Arnold atakuwa huru kuzungumza na
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YANGA KINARA MASHABIKI WENGI
UWANJANI, SIMBA MAPATO ZAIDI

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imeongoza kwa ku-
ingiza mashabiki wengi kwenye mechi
za Ligi Kuu Tanzania Bara msimu uli-
opita, huku watani zao wa jadi, Simba
wao wakiwa vinara wa mapato viwan-
jani kwa msimu wa 2023/24.

Kwa mujibu wa takwimu zilizotokea
jana na Shirikisho la Mpira wa Miguu
Tanzania (TFF), JKT Tanzania ndiyo
timu iliyopata mapato kiduchu zaidi,
huku Mtibwa Sugar iliyoshuka daraja,
ikiingiza mashabiki wachache zaidi kati
ya timu zote 16 zilizoshiriki Ligi Kuu
msimu uliopita.

Takwimu zinaonyesha kuwa Yanga
imeongoza, ikiingiza jumla ya mashabi-
ki 141,911 kwa msimu, ikifuatiwa na Sim-
ba ambayo iliingiza mashabiki 112, 717.

Timu ya Mashujaa FC, yenye maskani
yake mjini Kigoma, imeshika nafasi ya
tatu, ikiingiza mashabiki 45,638, huku
Tabora United ikiwa nafasi ya nne, iki-

kusanya 43,808 na Azam FC, imekuwa
ya tano ikiingiza jumla ya mashabiki
35,379.

Kwa mujibu wa takwimu hizo za TFF,
nafasi ya sita imechukuliwa na Dodoma
Jiji, yenyewe ikiwa na mashabiki 30,381,
Geita Gold ambayo imeshuka daraja,
ikiwa ya saba, ikiingiza 24,774, Coast-
al Union ikikamata nafasi ya nane,
mashabiki wake ni 24,161, maafande wa
Prisons wakiwa kwenye nafasi ya tisa,
wakiwa na mashabiki 24,147, na nafasi
ya 10 imeenda kwa Singida Fountain
Gate, ambayo kwa msimu mzima im-
eingiza mashabiki 21,154.

Mtibwa Sugar ni ya mwisho, ikiingiza
mashabiki 7,529, ambayo ndiyo walio-
ingia Uwanja wa Manungu Complex,
kutazama mechi za Ligi Kuu msimu uli-
opita.

Simba imeingiza kiasi cha Sh.
835,805,000 na kuwa kinara wa ma-
pato kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu uliomalizika, ikifuatiwa na Yan-

ga ambayo imeingiza Sh. 825,065,000
kwa msimu mzima wa ligi hiyo.

Tabora United imekamata nafasi ya
tatu kwa wingi wa mapato, ikikusan-
ya Sh. 223,270,000, wakati Mashujaa
FC, ikiwa nafasi ya nne, ikiingiza Sh.
140,702, 000.

Singida United, iko nafasi ya tano,
yenyewe ikiingiza Sh. 135, 045,000 na
namba sita inashikiliwa na Dodoma Jiji
ambayo imekusanya Sh. 126,722,000,
Geita Gold ambayo imeteremka daraja,
ikivuna Sh. 119,046,000 na imeshika na-
fasi ya saba, Prisons iko nafasi ya nane
na Sh. 118, 835,000 zake, wakati Azam
FC imekamata nafasi ya tisa, ikiingiza
kiasi cha Sh. 116,048,000 na nafasi ya
kumi imetwaliwa na Costal Union, iki-
ingiza Sh. 102, 509,000.

Timu ya JKT Tanzania imepata pesa
kiduchu msimu uliopita, ikiambuliwa
Sh. 32,054,000 za mapato yao yote ya
mlangoni.

Kanuni Fifa zaibeba
Simba SC kwa Lawi

kuwa bado inaendelea, wakati wanasainiana
ilikubaliwa ligi ikiisha wampeleke kufanyiwa
vipimo, malalamiko yao ni kwamba Simba wali-
chelewesha malipo zaidi ya tarehe hiyo, yali-
fanyika Juni 10.

“Simba wao walisema walichelewa kwa saba-
bu walikuwa wanasubiri wamfanyie vipimo, iki-
wa ni moja kati ya matekelezo ya kimkataba, hai-
kuwezekana kwa sababu aliitwa kwenye kikosi
cha Taifa Stars, lakini baadaye Simba walilipa
bila hilo kutekelezeka,” alisema na kuongeza;

“Ushahidi unaonyesha kuwa mpaka Juni 3,
Simba na Coastal walikuwa wanaendelea na ma-
zungumzo. Ilipolipwa, tarehe 17, wakaandika ba-
rua ya kusitisha mkataba ikiwa ni siku 10 baada
ya kupokea pesa yote.”

Akabainisha Coastal hawakufanya vyote hivyo
ambavyo walitakiwa kuvifanya, na hata kama
ingekuwa vinginevyo, walipaswa kupeleka
shauri TFF kwenye kamati husika na si kumzuia
mchezaji na kudai kuvunja mkataba, kitu amba-
cho hawana mamlaka nacho.

Wakati hayo yakiendelea, Mwenyekiti wa
klabu hiyo, Steven Mguto, ametishia kuishtaki
Klabu ya Simba hata kama maamuzi yatakuwa
upande wao.

Alisema endapo wangefuata makubaliano
hayo, swala hilo lisingefika lilipo sasa na akazi-
taka klabu zingine kuwa makini kipindi hiki cha
usajili ili kujiepusha na usumbufu kama huo.

“Tunasubiri maamuzi yatolewe, tukiwa
tumeshinda lazima tuishitaki kwa kosa la kum-
tangaza mchezaji wetu huku wakiwa hawa-
kutimiza makubaliano tuliyokubaliana, alisema
Mguto.

Wakati huo huo, Klabu ya Simba imemtambu-
lisha kiungo mshambuliaji, Awesu Awesu, aliye-
sajiliwa kutoka KMC.

Mchezaji huyo amewahi kuzichezea klabu
mbalimbali nchini kwa nyakati tofauti kama,
Mwadui FC, Kagera Sugar, Azam FC, kabla ya ku-
jiunga na KMC.

Ataungana na wenzake waliopo nchini Misri
kwa ajili ya maandalizi ya msimu mpya wa
mashindano.

Ukarabati kwa MKapa

sasa wafikia asilimia 35

Na Shufaa Lyimo

UKARABATI unaoendelea katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa hadi
sasa umefikia asilimia 35, huku
mkandarasi akiendelea kupambana
ili kukamilika kwa wakati, kwa mu-
jibu wa serikali.

Maboresho hayo ni kwa ajili ya
maandalizi fainali za AFCON 2027,
ambapo Tanzania kwa kushirikiana
na nchi za Kenya na Uganda, zitaku-
wa wenyeji wa michuano hiyo.

Akizungumza jijini Dar es Salaam
jana baada ya kupokea ujumbe kuto-
ka Shirikisho la Soka Afrika (CAF), uli-
ofanya ukaguzi wa uwanja huo juzi,
Katibu Mkuu wa Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Gerson Msig-
wa, alisema ukarabati huo unabebwa
na ununuzi wa vifaa vya ujenzi kitu
ambacho kinasababisha kuonekana
asilimia zilizokamilika kuwa chini.

Alisema kwa sasa mchakato un-
aoendelea ni katika ununuzi wa vi-
yoyozi, vifaa vya zimamoto, vifaa vya
mfumo wa majisafi na majitaka, sauti,
taa ambazo tayari zimefungwa nusu .

,Inawezekana leo asilimia zikawa
chini kidogo sababu kubwa ni ghara-
ma za ukarabati na vifaa vipo katika
mchakato na vikikamilika asilimia

itaongezeka na eneo kubwa linalo-
chukua gharama ni ufungaji wa viti
vilivyopo zaidi ya 62,000 vitabadil-
ishwa kwa asilimia 100, alisema
Msigwa.

Katibu huyo alisema ujumbe huo
wa CAF utakwenda pia kufanya uk-
aguzi kwenye Uwanja wa Arusha,
Uwanja wa Amaan na Fumba wa Zan-
zibar ikiwamo ukaguzi viwanja vita-
no vya mazoezi katika maeneo hayo.

Aliongeza kuwa, tayari serikali
imeshatoa fedha za kuanzia ujenzi
wa Uwanja wa Arusha lengo likiwa ni
kuhakikisha wanatekeleza matakwa
ya CAF kwa kukamilisha kwa wakati
na kuwa katika utayari wa kuwa mwe-
nyeji wa AFCON 2027.

Alibainisha kuwa matumizi ya
matukio mbalimbali ya ndani na
nje yamekuwa yakimkwamisha
mkandarasi kumaliza kwa mujibu wa
mkataba ambao unamtaka kuhakiki-
sha ifikapo Agosti 24, mwaka huu,
ukarabati huo uwe umekamiliki.

LNipende kutumia nafasi hii
kuomba wadau wanaokuja kuomba
kutumia viwanja vya Benjamin na
Uhuru wajipange kutafuta maeneo
mengine ya kufanyia shughuli zao ili
kupisha ukarabati ukamilike na hata
kukwepa penalti,” aliongeza.

Yanga yawageuka
rasmi kina Magoma
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kwao," alisema.

Hata hivyo, alisema walichogundua
ni kwamba mmoja wa waliodai kuwa ni
mjumbe wa Baraza la Wadhamini yupo
upande wa walalamikaji.

“Tulichogundua ni kwamba il-
iendeshwa kwa upande mmoja, hao
watu kugawana majukumu upande wa
mlalamikaji na mlalamikiwa, kwa maana
Juma na Mwaipopo walikaa upande wa
mlalamikaji na Abeid alikaa upande wa
mlalamikiwa, huku akiwawakilisha wad-
hamini.

“Katika shauri, Abeid, aliwasilisha
utetezi wa mama Fatma uliosainiwa
naye, pamoja Katundu, mlalamikiwa
namba tatu, akidai wote wamemteua ku-
wawakilisha kwenye mwenendo wa kesi
hiyo, na utetezi wa wote hao ulifanywa
na yeye, hivyo alikuwa akikubali kila kitu
kilichokuwa kikisemwa au kuombwa
mahakamani, hivyo kusababisha huku-
mu ya Agosti 22, 2023 kuwapa ushindi
walalamikaji kwa sababu haikuwa inap-
ingwa,“ alisema.

Alisema baada ya hukumu hiyo, Mei
24, mwaka huu, walipeleka maombi ya
kukazia hukumu mbele ya Hakimu Mka-
zi, Kisutu, ikiwamo kulitoa na kulifuta
baraza la wadhamini wa Yanga na kuu-
toa uongozi wote, kutaka wakabidhiwe
timu na mali zote za klabu ili waendeshe
wao, Juni 10 klabu lilipata taarifa hiyo,
hivyo uongozi ulituma jopo la mawakili
akiwamo yeye kufuatilia suala hilo kwa
undani.

Alisema kufuatia hayo, jopo la wa-
nasheria limetuma maombi kuomba
waongezewe muda wa kufanya mapitio
ya kesi na wanaamini wataitwa kusikili-
zwa kwa kuwa hawakushirikishwa.

“Klabu imetuma maombi ya kupitia
upya kesi hiyo kwa sababu hatukush-
irikishwa na walalamikaji hawakuwa na
uhalali wowote, vile vile walifanya kosa
la jinai kufoji sahihi za viongozi wakub-
wa wa klabu tunaamini mahakama
itatutendea haki na inaonekana kuna
watu wanaowatumia kuleta uchochezi.
Tumeanza uchunguzi na ikibainika, wa-
husika wote watapelekwa kwenye mku-
tano mkuu, pili tukishaongezewa muda,
klabu itaomba kufanya marejeo kwa
sababu walalamikaji wote hawakuwa na
uhalali.

“Tatu ni maombi ya kuzuia utekelezaji
wa hii hukumu ambayo walalamikaji
waliiomba kuwasaidia kuuondoa uon-
gozi wa Yanga na kukabidhiwa timu. Na
nne, tumewasiliana na Mama Fatma na
Katundu ili kushirikiana na uongozi wa
Yanga kufungua kesi ya jinai kwa wote
walioghushi saini zao kinyume cha ma-
takwa yao,” alisema.

Wakati huo huo, kikosi cha Yanga ki-
natarajiwa kuondoka leo mchana kuele-
kea Afrika Kusini kushiriki michuano ya
Kombe la Toyota.

Ikiwa huko itacheza michezo mitatu,
ambapo itaanza kushuka dimbani, Julai
20 kucheza dhidi ya Augsburg ya Uje-
rumani, Julai 24, ikitarajiwa kucheza dhi-
di ya TS Galaxy ya Afrika Kusini, na Julai
28 itakipiga dhidi ya Kaizer Chiefs.
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® ® ® Yaomba muda

utekelezaji wa hukumu
mahakamani, huku
ikipaa kwenda Sauzi...

Na Waandishi Wetu

LABU ya Yanga imesema

waliofungua kesi ya ki-

katiba dhidi ya Baraza la

Wadhamini wao, si wana-
chama wao.

Sambamba na hilo, klabu hiyo
imedai saini za baadhi ya wa-
jumbe wa Baraza la Wadhamini
zimeghushiwa, hivyo inaangalia
utaratibu wa kisheria wa kwen-
da kushtaki na ikibainika sheria
ichukue mkondo wake.

Yanga pia imesema imegundua

kuna baadhi ya watu wasioitakiwa
mema klabu wapo nyuma ya wale
waliofungua shauri ili kuungoa
uongozi madarakani.
Salaam, Wakili wa klabu hiyo, Si-
mon Patrick, alisema wamegun-
dua kesi iliyoendeshwa dhidi ya
Baraza la Wadhamini, ilikuwa ni ya
upande mmoja, huku pande hiyo
ikijigawa na kujifanya ipo upande
wa walalamikiwa.

Alisema hayo kutokana na Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
uongozi wa Yanga, ukiongozwa na
Rais Injinia Hersi Said, kuondoka
madarakani kwani uwapo wao
waukufuata katiba ya klabu hiyo.

Inaelezwa kuwa uamuzi huu wa
mahakama umekuja baada ya kun-
di la wazee wachache waliowahi
kuwa wazee wa klabu hiyo kipindi

cha nyuma kupeleka mashtaka
mahakamani likidai uwapo wao
hakufuata katiba.

“Novemba 6, mwaka 2022, watu
wawili waljiita wanachama wa
Yanga walifungua kesi katika Ma-
laam, ambao ni Juma Ally (Mago-
ma) aliyekuwa mlalamikaji namba
moja na Geofrey Mwaipopo am-
baye ni mlalamikaji namba mbili
na wa tatu ni Jabir Katundu.

Walifungua dhidi ya Baraza
la Wadhamini kama mlalamiki-
wa namba moja, mama Fatma
Karume, Abeid Mohamed Abeid,
ambaye ni mlalamikiwa namba
tatu,” alisema wakili huyo.

Alisema walichokuwa waki-
hitaji ni kuondoka kwa viongozi
waliopo, na mali za klabu na timu
wakabidhiwe wao.

“Wanasema rais wa Klabu, In-
jinia Hersi, Makamu wake, Arafat
Haji, Kamati ya Utendaji na wa-
tendaji wote walioajiriwa kwa kig-
ezo cha unachama, wote uwana-
chama wao ni batili, hivyo hawafai
kuiongoza klabu, hivyo walikuwa
wanaiomba mahakama ituondoe
wote.

Pia kazi zote ambazo zimefany-
wa na viongozi hao, zitambuliwe
kama ni batili, hivyo waletewe ri-
poti ya mapato na matumizi kwa
kipindi chote na klabu ikabidhiwe
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Kanuni Fifa zaibeba
Simba SC kwa Lawi

Adam Fungamwango na Shufaa
Lyimo

WAKILI Nduruma Majembe, ame-
funguka shauri la Simba lililopele-
kwa kwenye Kamati ya Sheria

na Hadhi za Wachezaji kuhusu
kuvunjiwa mkataba na Coastal
Union wa kumsajili beki Lameck
Lawi, akisema timu hiyo haikuwa
na mamlaka hayo kwani walipaswa
kupelekwa Shirikisho la Mpira wa
Miguu nchini ambao ndiyo wenye
mamlaja ya kutafsiri sheria.
kuhusu sakata hilo ambalo lili-
zungumzwa juzi kwenye Ofisi za
TFF, Nduruma, alisema wanaamini
Coastal haikufanya sahihi, kwani
wao hawana uwezo huo, bali
wangelipeleka kwenye vyombo
maalum na si wao kuamua kuhusu
suala la mchezaji huyo.

Simba ilimsajili Lawi ambaye ni
beki wa kati na ilipomtangaza tu,
viongozi wa Coastal Union wali-
ibuka na kudai kuwa klabu hiyo
ilikiuka makubaliano ambayo ni

va kulipa pesa kabla ya siku ya
mwisho iliyoainishwa ndani ya
mkataba.

Alisema mkataba wa mpira, kuna
vitu vikifanyika haviwezi kupan-
guka kwa mujibu wa Kanuni za CAF
na Fifa, ambapo mkataba ukiingiwa
utakuwa tayari umeshakamilika, na
malipo yana eneo lake.

“Huu si kama mkataba wa kuuziana
kuku au mbuzi ambapo usipoleta
pesa kesho basi unavunjika, haipo
hivyo, mikataba ya mpira wa miguu
ina taratibu zake.

Kama mtu hajalipa kwa siku 30
ndipo inapokuwa tatizo, na hata
hivyo ni lazima vandike notisi,

na baada ya hapo siku 10 baada

va kupewa ndipo klabu inatakiwa
ikamilishe malipo hizo ndizo tara-
tibu zilivyo,” alisema wakili huyo
ambaye aliwahi kuisimamia kesi ya
Bernald Morrison dhidi ya Klabu ya
Yanga miaka kadhaa nyuma.
Alisema hoja iliyopo mezani ni
Coastal kusitisha mkataba wa Lawi
kuichezea Simba kama ni halali au
la.

“Sidhani kwamba Coastal walilala-
mika kutambulishwa, ila ni kwamba
pesa va klabu ilipaswa kulipwa
kufikia Mei 31, na wakati huo ligi ili
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