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1. Paul Luziga  (Panda Hill, Mbeya)
2. Timothy Segu  (Mzumbe, Morogoro)
3. Isaya Rukamya  (Feza Boy's, Dar)
4. Ashrafu Ally  (Ilboru, Arusha)
5. Samson Mwakabage (Jude, Arusha)
6. Derick Mushi  (Ilboru, Arusha) 
7. Innocent Joseph (Mzumbe, Morogoro)
8. John Maro  (Msolwa, Morogoro)
9. Baraka Nyigo  (Marian Boy's, Pwani)
10. John Rugemalila  (Marian Boy's, Pwani)

1. St. Francis 
2. ilboru 
3. Canossa
4. kemebos 
5. bethel Sabs Girls
6. Feza boy's
7. ahmes 
8. St. aloysius Girls
9. marian boy's 
10. St. augustine Tagaste

1. Justina Gerald (Canossa, dar)
2. layla atokwete  (Canossa, dar)
3. lunargrace Celestine (Canossa, dar)
4. Catherine mphumuhila (Canossa, dar)
5. happyness matata  (musabe Girls, mwanza)
6. debora mwenda  (St. Francis, mbeya)
7. Rose kaale  (Precious blood, arusha)
8. wendo manyelezi  (marian Girls, Pwani) 
9. ellin mungunasi  (St. Francis, mbeya)
10. Nancy mung'anzo  (St. Francis, mbeya)

Paul Luziga, mwanafunzi aliyeshika 
nafasi ya kwanza kitaifa

ShUle 10 bORa 10 bORa waSiChaNa 
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Katibu Mtendaji wa Baraza la Mitihani  
la Taifa (NECTA), Dk. Charles Msonde
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…Kinara kitaifa 
huyu hapa, 
atamani 
kuwa injinia
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MWANAFUNZI Paul Luziga (17), 
kutoka katika Shule ya Sekondari 
Panda Hill ya mkoani Mbeya, am-
baye ameongoza kwenye matokeo 
ya kidato cha nne kitaifa mwaka 
huu yaliyotangazwa jana, amesema 
anatamani kuwa injinia.

Akizungumza na Nipashe kwa njia 
ya simu akiwa jijini Dar es Salaam 
anakoishi na kaka yake, alisema 
wakati matokeo hayo yanatanga-
zwa alikuwa hana taarifa yoyote na 
alikuwa amelala.

Alisema alipigiwa simu na Mkuu 
wa Shule ya Panda Hill, Zephania 
Lusanika, akimpongeza kwa ku-
fanya vizuri kwenye matokeo hayo 
na kuongoza kitaifa jambo ambalo 
lilimshtua na hakuamini na kudhani 
alikuwa kwenye ndoto.

“Nimefurahi sana japo awali 
nilikuwa siamini, mama naye 
amenipigia simu akawa analia huku 
akinipongeza, kwa kweli nimejisikia 
vizuri na naamini hii ni changamoto 
kubwa kwenye maisha yangu ya 
shule na natamani kuwa injinia,” 
alisema Luziga.

Alisema anaamini kuwa siri ya 
kufanya vizuri kwenye mitihani ni 
kumwamini Mungu na kuwa ataende-
lea kumwamini na kumtumikia katika 
maisha yake yote.

Luziga alisema katika familia 
yao yeye ni mtoto wa tano na wa 
mwisho kuzaliwa na kwamba katika 
kipindi cha miaka miwili iliyopita 
amekuwa wakilelewa na mama yao 
pekee baada ya baba yao, mzee Cos-
mas Luziga, kufariki mwaka 2018.  

Kijana huyo aliwashukuru walimu 
wa Shule ya Panda Hill kwa kumwez-
esha kufanya vizuri huku akiwashuk-
uru wazazi wake kwa kumlipia ada 
miaka yote aliyosoma shuleni hapo.

Alisema awali kabla ya kujiunga na 
masomo ya sekondari alisoma katika 
Shule ya Msingi Songwe, Magereza 
kwa sababu baba yake kabla ha-
jafariki alikuwa askari Magereza 
aliyekuwa anafanya kazi kwenye 
Gereza la Kilimo la Songwe.

Kwa upande wake, Mkuu wa Shule 
ya Sekondari ya Panda Hill, Lusanika 
alisema mbali na kijana huyo kufan-
ya vizuri pia hata wenzake wote 200 
aliokuwa anasoma nao wamefanya 
vizuri. “Tunamshukuru Mungu vijana 
wetu wote wamefanya vizuri, lakini 
kupata kijana ambaye anaongoza ki-
taifa ni fahari kubwa sana kwetu na 
nawapongeza walimu wenzangu kwa 
kazi kubwa waliyoifanya,” alisema 
Lusanika.

Alisema wataendelea kuhama-
sishana kufanya kazi kwa bidii na 
kuwahamasisha wanafunzi kusoma 
ili shule hiyo iendelee kuwa bora 
kitaaluma.

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akiongoza kikao cha Baraza la Mawaziri Ikulu Chamwino, jijini Dodoma jana. PICHA: OMR

Ufaulu kidato cha nne wapanda
Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Mitihani la Tanza-
nia (NECTA), jana limemtangaza 
mwanafunzi bora kitaifa ka-
tika mtihani wa kidato cha nne 
mwaka 2020, Paul Luziga, ku-
toka Shule ya Sekondari Panda 
Hill ya jijini Mbeya, huku ma-
tokeo kwa ujumla yakionyesha 
ufaulu wa watahiniwa wa shule 
umeongezeka kwa asilimia 5.19 
ikilinganishwa na mwaka 2019.

Akitangaza matokeo hayo 
jana jijini Dar es Salaam, Katibu 
Mtendaji wa NECTA, Dk. Charles 
Msonde, alisema jumla ya wa-
tahiniwa wa shule 373,958 sawa 
na asilimia 85.84 kati ya 434,654 
walioufanya mtihani huo, mwa-
ka jana wamefaulu. 

Alisema kati ya waliofaulu, 
wasichana ni 193,672 sawa na 
asilimia 85.44 na wavulana ni 
180,286 sawa na asilimia 86.27.

Alisema ikilinganishwa na 
mwaka jana watahiniwa wali-
ofanya mtihani huo na kufaulu 
walikuwa ni 340,914 sawa na 
asilimia 80.65.

“Katika mtihani wa mwaka 
2020 ufaulu wa watahiniwa wa 
shule umeongezeka kwa asilim-
ia 5.19 ikilinganishwa na mwaka 
2019,” alisema.

Dk. Msonde alisema katika 
mtihani huo jumla ya watahini-
wa 490,213 walisajiliwa kufanya 
mtihani wakiwamo wasichana 
258,323 sawa na asilimia 52.70 
na wavulana 231,890 sawa na 
asilimia 47.30.

Alisema watahiniwa wa shule 
waliosajiliwa ni 448,220, walio-
fanya ni 437,698 sawa na asilimia 
97.65 na wasichana walikuwa ni 
227,695 sawa na asilimia 97.11 na 
wavulana 210,003 sawa na asil-
imia 98.25.

Alisema watahiniwa 10,522 
sawa na asilimia 2.35 hawaku-
fanya mtihani huo na waku-
jitegemea waliosajiliwa wali-
kuwa ni 41, 993 na waliofanya ni 
38,283 sawa na asilimia 91.17 na 
ambao hawakufanya walikuwa 
ni 3,710 sawa na asilimia 8.83.

Dk. Msonde alisema jumla 
ya watahiniwa 152,909 sawa na 
asilimia 35.10 wamepata ufaulu 
mzuri wa daraja la kwanza, la 
pili na la tatu, wakiwamo wasi-
chana 66,899 sawa na asilimia 
29.51 na wavulana ni 86,010 
sawa na asilimia 41.17.

Alisema ikilinganishwa na 
mwaka 2019 waliopata ufaulu 
mzuri kwa madaraja hayo wa-
likuwa ni 135,301 sawa na asil-
imia 32.01 na kwamba ubora wa 
ufaulu umeongezeka kwa asil-
imia 3.09.

 Dk. Msonde alisema takwimu 
zinaonyesha watahiniwa wame-
fanya vizuri zaidi katika maso-
mo ya msingi kwa ufaulu kuwa 
juu ya wastani kati ya asilimia 
50.53 na 94.83.

“Watahiniwa hawakufanya 
vizuri katika masomo mawili 
Fizikia na Hesabu, japokuwa 
katika somo la Fizikia ufaulu 
umeendelea kuimarika kutoka 
asilimia 48.38 kwa mwaka 2019 
hadi asilimia 48.87 kwa mwaka 
2020,” alifafanua.

WANAFUNZI 10 BORA
 KITAIFA

Paul Luziga (Panda Hill, 
Mbeya), Justina Gerald (Canossa 
Dar), Timothy Segu (Mzumbe, 
Morogoro), Isaya Rukamya (Feza 
Boy’s Dar), Ashrafu Ally (Ilboru, 
Arusha), Samson Mwakabage 
( Jude Arusha), Derick Mushi (Il-
boru Arusha), Layla Atokwete 

(Canossa Dar), Innocent Joseph 
(Mzumbe, Morogoro) na Lunar-
grace Celestine (Canossa Dar).

WASICHANA 10 
BORA KITAIFA

Aliwataja kuwa ni Justina Ger-
ald (Canossa, Dar), Layla Atok-
wete (Canossa, Dar), Lunargrace 
Celestine (Canossa, Dar), Cath-
erine Mphumuhila (Canossa, 
Dar) na Happyness Matata (Mus-
abe Girls, Mwanza).

Wengine ni Debora Mwen-
da (St. Francis, Mbeya), Rose 
Kaale (Precious Blood, Aru-
sha), Wendo Manyelezi (Marian 
Girls, Pwani), Bellin Mungunasi 
(St. Francis, Mbeya na Nancy 
Mung’anzo (St. Francis, Mbeya).

WAVULANA 10 BORA KITAIFA

Dk. Msonde aliwataja kuwa ni 
Paul Luziga (Panda Hill, Mbeya), 
Timothy Segu (Mzumbe, Mo-
rogoro), Isaya Rukamya (Feza 
Boy’s, Dar), Ashrafu Ally (Ilboru, 
Arusha) na Samson Mwakabage 
( Jude, Arusha).

Wengine ni Derick Mushi (Il-
boru, Arusha), Innocent Joseph 
(Mzumbe, Morogoro), John 
Maro (Msolwa, Morogoro), Bara-
ka Nyigo (Marian Boy’s, Pwani) 
na John Rugemalila (Marian 
Boy’s, Pwani).

SHULE 10 BORA KITAIFA

Alizitaja kuwa ni St. Francis, Il-
boru, Canossa, Kemebos, Bethel 
Sabs Girls, Feza Boy’s, Ahmes, St. 
Aloysius Girls, Marian Boy’s na 
St. Augustine Tagaste.

10 ZILIZOONGOZA MIAKA 3 
MFULULIZO

Katibu huyo alizitaja na mikoa 

kwenye mabano kuwa ni San-
takagwa (Rukwa), Mt. Carmel 
(Kigoma), Trust Patrick (Aru-
sha), Famgi (Mwanza), Kimali 
(Simiyu), St. Rufino and Ronaldo 
AGR (Kigoma), Ilboru (Arusha), 
Rocks Hill (Mwanza), Songea 
Boys (Ruvuma) na Msalato (Do-
doma).

Dk. Msonde aliitaja mikoa mi-
tatu iliyofanya vizuri zaidi kuwa 
ni Arusha, Kilimanjaro na Iringa 
na iliyoongeza ufaulu miaka mi-
tatu mfululizo ni Lindi, Mwanza 
na Arusha.

Alisema halmashauri 10 zilizo-
fanya vizuri zaidi ni Bagamoyo, 
Bukoba (M), Meru, Njombe (M), 
Bariadi (M), Kibondo, Moshi (M), 
Kibaha, Moshi na Mtwara (M).

Kwa upande wa halmashauri 
zilizoongeza ufaulu kwa miaka 
mitatu mfululizo ni Madaba (Ru-
vuma), Liwale (Lindi), Moshi M 
(Kilimanjaro), Kibaha (Pwani), 
Nsimbo (Katavi), Tandahimba 
(Mtwara), Misungwi (Mwanza), 
Masasi M (Mtwara), Iringa (Ir-
inga) na Kwimba (Mwanza).

Alisema takwimu za Mtihani 
wa Maarifa (QT), zinaonyesha 
kuwa jumla ya watahiniwa 4,446 
sawa na asilimia 55.19 ya watahi-
niwa 8,056 waliofanya wame-
faulu. Alisema kwa mwaka 2019 
jumla ya watahiniwa 7,070 sawa 
na asilimia 62.09 walifaulu mti-
hani huo.

Alisema Baraza limeyazuia 
matokeo ya watahiniwa 235 
waliopata matatizo ya kiafya 
na kushindwa kufanya mtihani 
kwa masomo yote au idadi kub-
wa ya masomo.

Alisema watahiniwa wame-
pewa fursa ya kufanya mtihani 
kwa masomo ambayo hawaku-
fanya kwa sababu ya ugonjwa, 
mwaka huu.
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‘Day care’ 
zatakiwa kuajiri 
wataalamu malezi

NECTA yafuta matokeo 215 kwa udanganyifu
Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Mitihani la Tanza-
nia (NECTA), limetangaza ma-
tokeo ya upimaji wa darasa la 
nne, kidato cha pili na mitihani 
ya kidato cha nne, huku vitendo 
vya udanganyifu vikiendelea na 
kusababisha waliofutiwa ma-
tokeo kufikia 215.

Kati ya watahiniwa waliofuti-
wa matokeo yao baada ya kufan-
ya udanganyifu, 75 ni wa kidato 
cha nne, 63 ni wa upimaji wa 
kitaifa wa kidato cha pili na 77 ni 
waliofanya mtihani wa upimaji 
wa darasa la nne.

Katibu Mtendaji wa NECTA, 
Dk. Charles Msonde, aliwaambia 
waandishi wa habari jana jijini 
Dar es Salaam kuwa, kabla ya 
kufanyika mitihani hiyo walitoa 
onyo kwa baadhi ya shule baada 
ya kupata taarifa zinajipanga ku-
fanya udanganyifu.

Dk. Msonde alisema NECTA 
ilitoa onyo kwa shule 71 za se-
kondari baada ya kupata taarifa 
za      kupanga kufanya udang-
anyifu katika mtihani wa kidato 
cha nne na baadaye ziliongezeka 
26 zilizokuwa katika harakati 
hizo.

Alisema udhibiti uliofanywa 

maeneo mbalimbali ambako 
mtihani huo ulikuwa unafanyi-
ka, umesaidia kupunguza ki-
wango cha udanganyifu.

“Udanganyifu umepungua 
tunawashukuru wananchi 
wamesaidia kutupa taarifa za 
awali ambazo tulizibaini hizi 
shule 71 na baadaye shule ny-
ingine 26 nazo zilitajwa.

Tunazipongeza kamati za hal-
mashauri na mikoa kwa usimam-
izi mzuri, pia tunazipongeza 
shule ambazo zimeacha udang-
anyifu, tunaamini mwanafunzi 
hawezi kufanya udanganyifu 
bila ushiriki wa walimu, mwaka 

2021 tuseme udanganyifu basi 
na tutambue ufaulu unaweze-
kana bila udanganyifu,” Dk. 
Msonde alisema.

Katika matokeo ya darasa 
la saba ambayo yalitangazwa 
mwezi Novemba mwaka jana, 
matukio ya udanganyifu yaliji-
tokeza na mwalimu wa taaluma 
alidaiwa kukutwa chooni aki-
gawa majibu kwa wanafunzi.

Katika matokeo hayo ya dar-
asa la saba, Dk. Msonde alisema 
walibaini udanganyifu huo uli-
fanywa na wakuu wa shule 38 
na kusababisha matokeo ya wa-
nafunzi 1,059 kufutwa.

Na Mwandishi Wetu

WAMILIKI wa vituo vya malezi 
kwa watoto (Day Care Centre), 
wametakiwa kuwa na wataalamu 
wa malezi, makuzi na maendeleo ya 
awali ya mtoto ili kutoa malezi sa-
hihi kwa watoto wanaowahudumia 
katika vituo vyao. 

Agizo hilo limetolewa na Dk. John 
Jingu, wakati akiwatunuku stasha-
hada na astashahada wanafunzi 
156 wa Taasisi ya Ustawi wa Jamii 
Kampasi ya Kisangara, mkoani Kili-
manjaro. 

Alisema hakuna taifa ambalo 
litaendelea vizuri kama msingi wa 
malezi, makuzi na maendeleo ya 
awali ya mtoto hautochukuliwa kwa 
umuhimu unaostahili. 

Vile vile, alisema kwa kipindi 
hiki jamii imekuwa ikishirikiana 
na serikali katika kuanzishwa na 
kujenga vituo vya malezi na makuzi 
na maendeleo ya awali ya mtoto 
katika ngazi ya jamii vitakavyosa-
idia kulea watoto katika maeneo 
husika.

Alisisitiza kuwa mafunzo hayo 
yanayotolewa na Taasisi ya Ustawi 
wa Jamii Kijitonyama Kampasi ya 
Kisangara, yamekuwa ni msingi 
hasa katika ustawi wa watoto na 
familia nchini.

“Sasa ili suala hili lifanikiwe 
tufanye haraka kumaliza mitaala ya 
mafunzo ya elimu ya malezi, maku-
zi na maendeleo ya awali ya mtoto 
ili mafunzo haya yaendelee kutole-
wa kwa vile kuna uhitaji mkubwa 
wa masomo haya,” alisema.

Dk. Jingu aliagiza Menejimenti ya 
Taasisi ya Ustawi wa Jamii kuende-
lea na uwekezaji kwenye rasilimali 
watu katika Taasisi ya Ustawi wa 
Jamii Kampasi ya Kisangara ili iwe 
mahiri kwa utoaji wa mafunzo ya 
malezi, makuzi na maendeleo ya 
awali ya mtoto nchini.

Mkuu wa Taasisi ya Ustawi wa 
Jamii, Dk. Joyce Nyoni, aliishukuru 
serikali kwa kuendelea kusimamia 
Taasisi hiyo kwa kutoa miongozo na 
maelekezo yenye lengo la kuhakiki-
sha fani ya Ustawi wa Jamii inaleta 
matokeo chanya katika jamii.

Mkurugenzi wa Idara ya Mashiri-
ka yasiyo ya kiserikali, Vickness 
Mayao, akizungumza kwa niaba ya 
Kamishna wa Ustawi wa Jamii, Dk. 
Naftali Ng’ondi, alisema Idara ya 
Ustawi wa Jamii itaendelea kusi-
mamia Taasisi hiyo ili iweze kutoa 
mafunzo yatakayosaidia jamii 
kubadilika na kuendelea.

Chuo cha Ustawi wa Jamii Ki-
sangara kilianza Mwaka 1986 kwa 
kutoa mafunzo ya Elimu ya Malezi, 
Makuzi na Maendeleo ya Awali ya 
Mtoto na mwaka 2020 kilikabidhi-
wa rasmi katika Taasisi ya Ustawi 
wa Jamii Kijitonyama.

Vyuo kutafiti janga corona lilivyoathiri upatikanaji chakula
Na Mwandishi Wetu

CHUO Kikuu cha Ardhi (ARU), 
Mtandao wa Wakulima wa Nchi 
za Mashariki na Kusini mwa Af-
rika (ESAFF), kwa kushirikiana 
na Chuo cha Westerncamp cha 
nchini Afrika Kusini, wapo katika 
utafiti wa janga la corona lilivy-
oathiri mifumo ya upatikanaji 
wa chakula barani Afrika.

Mratibu wa ESAFF Kanda ya 
nchi za Afrika Mashariki na Kusi-
ni, Joseph Mzinga, alisema jana 
kuwa utafiti huo ulianza mwezi 
Septemba, mwaka jana na uta-
fanyika kwa mwaka mmoja ka-
tika nchi tatu ambazo ni Afrika 
Kusini, Ghana na Tanzania.

Alisema utafiti huo unaofa-
dhiliwa na Kituo cha Kimataifa 
cha Maendeleo ya Utafiti (IDRC), 
lengo lake ni kuja na matokeo 
ambayo watawafahamisha wa-
tunga sera katika ngazi ya taifa 
na kanda ya Afrika Mashariki, 
Jumuiya  ya Maendeleo ya Nchi 
za Kusini mwa Afrika (SADC), 
kuhusu kujenga mfumo imara 
wa upatikanaji wa chakula ma-
gonjwa kama corona yanapo-
tokea yasilete athari.

Alisema pamoja na kuwapo 
kwa matatizo ya upatikanaji wa 
chakula kwa nchi nyingine za 
Afrika, Tanzania ilikuwa nacho 
hadi kufika hatua ya kukiuza 
kwa nchi nyingine.

“Mbali na corona utafiti huu 
utasaidia mapambano dhidi ya 
utapiamlo na udumavu ambapo 
kuna mamilioni ya watoto Af-
rika wanasumbuliwa na tatizo 
hilo, kwa  upande wa Tanzania 
udumavu upo kwa asilimia 30,” 
alisema.

Pia, Mzinga alisema mwezi 
Oktoba, mwaka huu mkutano 
mkubwa wa Umoja wa Mataifa 
(UN), unatarajia kufanyika kuhu-
su         mfumo wa chakula ka-
tika nchi za     Afrika, utafiti huo 
utatumika kama moja ya taarifa 
namna nchi inavyokabiliana na 
hali hiyo.

Alisema kwa Tanzania utafiti 
huo utafanyika katika mikoa sita 

ambayo aliitaja kuwa ni Mwanza, 
Dar es Salaam, Arusha, Kahama, 
Dodoma na Mbeya ambako 
watatembelea masoko makub-
wa ya chakula katika mikoa hiyo 
kuangalia mazao ya nafaka, ma-
tunda, samaki na nyama.

Mfanyabiashara soko la Ma-
bibo, Enock Kimwayeya, ana-
yeuza viazi na vitunguu, alisema 
corona ilipoingia nchini mwezi 
Aprili hadi Juni, mwaka jana, 
mauzo yalishuka kutokana na 
baadhi ya watu kuhofia kwenda 
mwenye msongamano.

Alisema hali hiyo ilisababisha 
bei ya viazi kushuka kutoka Sh. 
50,000 kwa gunia hadi kufikia 
Sh. 25,000.

Wanafunzi wa shule ya Feza, wakifurahia baada ya Baraza la Mitihani  la Taifa (NECTA), kutangaza matokeo ya mtihani wa kidato cha 
nne, jijini Dar es Salaam jana, ambapo shule hiyo imeingia 10 bora kitaifa na mwanafunzi wake, Isaya Rukamya kuwa mwanafunzi bora 
namba nne kitaifa. PICHA: MIRAJI MSALA
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Waziri wa 
Madini, Dotto 
Biteko (kushoto), 
akimsikiliza 
Mkurugenzi wa 
Kampuni ya Ma-
dini ya Tanzanite 
ya Franone Min-
ing and Gems Ltd, 
Onesmo Mbise 
(wa pili kulia), 
alipotembelea 
mgodi huo katika 
Mji Mdogo wa 
Mirerani, wilayani 
Simanjiro, mkoani 
Manyara juzi. Wa 
(pili kushoto) ni 
Mkuu wa Mkoa 
wa Manyara, 
Joseph Mkirikiti 
na Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo, 
Prof. Simon Msan-
jila. PICHA: GIFT 
THADEY

Hospitali iliyojengwa kwa fedha  za sherehe ya Uhuru yaanza kutibu
Na Augusta Njoji, DODOMA

HOSPITALI ya Uhuru iliyopo 
Chamwino, mkoani Dodoma im-
eanza kutoa huduma kwa wag-
onjwa 300 ndani ya siku 22.

Ujenzi wa hospitali hiyo 
umegharimu Sh. bilioni 3.99, am-
bazo zimetokana na kuahirishwa 
maadhimisho ya Siku ya Uhuru, 
mwaka 2018 na gawio la kampuni 
ya Airtel kwa mwaka huo.

Akizungumza jana wakati aki-
kagua utoaji wa huduma kwenye 
hospitali hiyo, Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Se-
lemani Jafo, aliagiza wataalamu 
wa afya kutoa huduma bora kwa 

wagonjwa.
“Nimeridhishwa na hatua 

iliyofikiwa, ninachotaka ku-
waelezea hakikisheni mnatoa 
huduma bora kwa wagonjwa, pia 
Mganga Mkuu wa Mkoa, Dk. Best 
Magoma, hakikisheni mnaende-
sha programu ya hospitali tem-
bezi katika hospitali ili wananchi 
wengi wapate huduma za kibing-
wa,” aliagiza.

Alisema hatua hiyo itachagiza 
maono ya Rais John Magufuli ya 
umuhimu wa hospitali hiyo, huku 
akimwagiza Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Chamwino, Athu-
man Masasi, kufanya kampeni ya 
kuhamasisha wananchi kujiunga 
na mfuko CHF iliyoboreshwa.

“Tunataka wananchi wetu 
wanufaike na matunda ya hu-
duma za afya katika hospitali, 
pia watumishi hakikisheni fomu 
za bima zinajazwa vizuri ili 
kurejeshewa madai kwa haraka,” 
alisema. Awali Mganga Mkuu, Dk. 
Magoma, alisema hospitali hiyo 
ilianza kutoa huduma za awali 
Desemba 21, mwaka jana kwa 
kuhudumia wagonjwa wa nje.

Alisema hospitali hiyo ina wa-
tumishi 53 ambao ni wa kada za 
afya na saidizi kutoka Chamwino, 
Bahi, Mpwapwa na Jiji la Dodo-
ma.

“Pia tumefanya kampeni ya 
ukusanyaji damu, ambapo tume-
pata uniti 40 ambazo kutokana 

na miundombinu kutokamilika, 
tumeenda hifadhi Hospitali ya 
Chamwino na Hospitali ya Mkoa 
wa Dodoma,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Dk. Binilith Mahenge, alisema 
hospitali hiyo imeanza kutoa hu-
duma huku baadhi ya maeneo 
yakiendelea na ujenzi.

Mmoja wa wagonjwa waliofika 
hospitalini hapo, Olivia Mchete, 
alisema.

“Tunashukuru sana rais wetu 
mpendwa Magufuli kwa kutule-
tea mradi huu, nilikuja Jumatatu 
na leo nimerudi tena kwa vipi-
mo zaidi, hakika hospitali hii ni 
mkombozi kwetu, maana kim-
bilio kwetu lilikuwa zahanati.”

Ndugulile azibana taasisi, azipa siku 100 kujipima
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Dk. Faus-
tine Ndugulile, amewabana wa-
tendaji wakuu wa taasisi zilizo 
chini ya wizara hiyo kuandaa mi-
kataba ya kupima utendaji kazi 
na kuwataka kuona mafanikio 
yanayopimika ndani ya siku 100.

Pia ameliagiza Shirika la Ma-
wasiliano Tanzania (TTCL) ku-
punguza matumizi yasiyo ya 
lazima na kuweka mikakati ya 
kujiendesha kibiashara ili kuki-
dhi soko la ushindani.

Dk. Ndugulile alitoa agizo hilo 
jana jijini hapa katika kikao kazi 
cha kujadili utendaji wa TTCL 
kilichowakutanisha watendaji 
wa shirika hilo.

Alisema ndani ya siku 100 ana-
taka kuona mambo makubwa 
yakifanywa ndani ya taasisi za 
wizara yake ili kukidhi matarajio 
ya Watanzania.

“Hakuna kulala hizi siku 100, 
zikifika tu siku 90 tunataka ma-

tokeo yanayopimika na mtend-
aji wa kila taasisi atakuja mbele 
yangu kueleza ndani ya kipindi 
hicho imefanya nini, kinachopi-
mika sio michakato,” alisema.

Alisema katika mikataba hiyo 
atakayoingia na watendaji hao, 
nao watapaswa kuingia na wali-
ochini yao ili kuwa na utendaji 
kazi wenye tija kwa taifa.

“Inawezekana siku za nyuma 
hamkuwa na mikataba, Kin-
damba (Mkurugenzi wa TTCL), 
utakuwa na mkataba na mimi wa 
performance (utendaji), utakuja 
kuniambia nini unakusudia 
kufanya,       nikikubana wewe 
na wewe utaenda kubanana 
na wenzako,” alisema. Kuhusu 
Shirika la TTCL, Waziri Ndugulile 
alisema linapa   swa kujiendesha 
kibiashara na kuondoa vikwazo 
kwenye utoaji huduma kwa wa-
nanchi.

“Kumekuwapo na malalamiko 
kwa wananchi kama suala la 
upatikanaji wa vocha baadhi ya 
mikoa, vocha hazipatikaniki shi-

da ipo wapi? Pia angalieni vifu-
rushi vyenu, nyie mna advantage 
(faida) kuliko kampuni nyingine 
boresheni vifurushi vyenu, kiten-
go cha huduma kwa wateja pia 
kiboreshwe,” alisema.

Aliwataka wakuu wa vitengo 
viwili vya masoko na utafiti wa 
shirika hilo kuhakikisha hawa-
fanyi biashara kwa mazoea na 
badala yake wawe wabunifu.

“Mje na mikakati ambayo ni 
mizuri tunajua mna mahitaji ya 
fedha, lakini mje na mikakati in-
ayopimika ili hata nikikupa Sh. 
milioni 100 basi baada ya muda 
uniletee Sh. milioni 300, lengo la 
wizara ni kuona TTCL isimame 
sio kwa kubebwa bebwa kuweni 
na ubunifu,” alisema.

Kuhusu matumizi, Dk. Ndug-
ulile alisema hayalingani na 
wanachokipata na kuwataka 
kuboresha huduma kwa wateja.

“Masuala ya fedha mtandao 
ni makubwa sana ndani ya nchi 
hivi tunavyoongea kwa mwezi 
tuna miamala isiyozidi Sh. mil-

ioni 300, hivyo tuna miamala Sh. 
milioni 100 kwa siku na kiasi cha 
fedha kinachozunguka kwenye 
miamala kwa mwezi ni takribani 
Sh. trilioni moja, kwa mwaka ni 
Sh. trilioni 12,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa TTCL, 
Waziri Kindamba, alisema kwa 
miaka mitano kabla ya mwaka 
wa fedha 2016/17 shirika hilo lili-
kuwa likijiendesha kwa hasara ya 
Sh. bilioni 15 kwa mwaka, tangu 
kuingia serikali ya awamu ya 
tano madarakani linajiendesha 
kwa faida ya Shilingi bilioni tano 
kwa mwaka.

Alisema shirika hilo lipo mbi-
oni kukamilisha mikataba mi-
wili mikubwa ya utoaji huduma 
nchini Dubai na Malawi.

“Tunatarajia ndani ya siku 90 
kufunga mkataba na kampuni 
kutoka Dubai wa Dola za Mare-
kani zaidi ya milioni 3.6 tatu, pia 
mkataba mwingine Malawi wa 
Dola za Marekani milioni 3.2, tu-
nataka kufanya ubunifu ndani ya 
muda uliotupa,” alisema.

Na Elizabeth Zaya

KATIBU Mkuu, Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi, Profesa Elisante Ole Gabriel, am-
etoa miezi mitatu kwa Makatibu Tawala 
wa mikoa kusimamia uzalishaji wa ngozi 
bora inayofaa kutumika katika uzalishaji 
wa bidhaa za malighafi hiyo viwanda vya 
nchini.

Aliwataka makatibu tawala hao kusima-
mia wakurugenzi katika halmashauri zote 
nchini, mnyororo wa thamani wa zao la 
ngozi ili lilete tija katika uchumi wa nchi.

Alisema pamoja na Tanzania kuwa na 
idadi kubwa ya mifugo, bado zao la ngozi 
halifanyi vizuri.

Prof. Gabriel alitoa kauli hiyo jijini Dar 
es Salaam wakati akifunga mafunzo kwa 
maofisa wa sekta ya mifugo.

Alisema tatizo la uzalishaji mbovu wa 
zao la ngozi, linachangia kwa kiwango 
kikubwa kurudisha nyuma viwanda vina-
vyotegemea zao hilo katika uzalishaji wa 
bidhaa za ngozi nchini.

“Nchi yetu ni ya pili kwa wingi wa mifu-
go katika Bara la Afrika, lakini pamoja na 
mafanikio hayo, zao la ngozi bado hali-
fanyi vizuri, kujikwaa siyo kuanguka, tu-
jipange upya kufufua sekta hii, tunahitaji 
kuongeza thamani stahiki katika mazao 
ya mifugo ambayo ni nyama, maziwa na 
ngozi,” alisema Prof. Gabriel.

Kadhalika, alisema kwa takwimu za ku-
fikia juzi, Tanzania ina ng`ombe milioni 
33.4, mbuzi milioni 21.29, kondoo milioni 
5.6 na nguruwe milioni mbili.

“Hii ni sekta inayokua kwa zaidi ya 
asilimia tano kwa mwaka na inachangia 
kwenye pato la taifa zaidi ya asilimia saba, 
kwa hiyo tunatakiwa kuhakikisha tunasi-
mamia ng`ombe kuanzia kwa wachunaji 
kwa sababu ukishakosea kuanzia hapo 
ndio unaharibu ngozi, na namna inavyo-
hifadhiwa ili hata wanaozinunua wapate 
faida,” alisema Prof. Gabriel.

“Ombi langu ni kwamba tumedhamiria 
kuboresha sekta ya ngozi kwa kasi kubwa, 
tunatakiwa tupambane.”

Alizitaka halmashauri zote nchini ku-
hakikisha kwamba asilimia 15 ya mapato 
yanayopatikana katika sekta hiyo inatu-
mika katika kuhudumia sekta hiyo.

“Na kwa kutekeleza hilo na kulisimamia 
kwa ufanisi naamini itasaidia kumaliza 
matatizo yote yaliyopo katika sekta hii iki-
wamo masuala ya ngozi, matibabu, dawa 
na majosho,” alisema Prof. Gabriel.

“Ubora wa ngozi unashabihiana na afya 
ya mnyama, kwa muktadha huo tunahitaji 
kuwekeza pia katika chanjo, unyonyeshaji 
na malisho na ni wakati muafaka kanuni 
ya uogeshaji na ya chanjo nayo isimamiwe 
ipasavyo.”

Kwa upande wake mtaalamu wa sekta 
ya ngozi, Emmanuel Muyingi, alisema 
tatizo kubwa linalochangia uzalishaji mbo-
vu wa zao hilo ni uchunwaji mbovu wa 
ng`ombe kwenye machinjio, uandaaji na 
uhifadhi mbaya baada ya kuchinja.

Sababu nyingine alisema ni baadhi ya 
machinjio kuwatumia wachunaji wasio na 
taaluma hiyo.

Wapewa siku 
90 kusimamia 
uzalishaji ngozi 
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11 washtakiwa 
kuendesha
kilimo pori 
tengefu
Na Christina Haule,              
MOROGORO

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi, Mkoa wa Morogoro 
imewapandisha kizimbani 
washtakiwa 11 kwa makosa 
manne tofauti likiwamo la kue-
ndesha shughuli za kilimo cha 
mpunga ndani ya pori tengefu 
la Kilombero, mkoani hapa.

Wakisoma mashtaka ya-
nayowakabili washtakiwa hao 
mbele ya Hakimu Elia Mrema, 
Mawakili wa Serikali waan-
damizi kutoka ofisi ya DPP, 
Theophil Mutakyawa, Salimu 
Msemwa, Edgar Bantulaki 
na Grace Mpatili, walidai ma-
hakamani hapo kuwa washtak-
iwa hao wote kwa pamoja kati 
ya mwezi Januari, 2006 hadi 
Desemba, 2020, walifanya 
matukio mbalimbali kinyume 
na sheria za hifadhi.

Mawakili hao waliyataja 
mashtaka waliyokabiliwa nayo 
washtakiwa kuwa ni kuongoza 
mtandao wa uhalifu wa ku-
pangwa na kuendesha shughu-
li za kilimo cha mpunga ndani 
ya pori tengefu la Kilombero, 
kinyume cha Sheria za Wany-
amapori namba 5, 20 (1) (c) (4) 
ya mwaka 2009.  

Waliyataja makosa mengine 
kuwa ni pamoja na kujihusi-
sha na rushwa na utakatishaji 
fedha haramu.

Waliwataja washtakiwa wa-
naokabiliwa na mashtaka hayo 
kuwa ni pamoja na Elisante 
Oktavian, Vicent Mkuki, Joshua 
Keraryo, Samwel Tango, Pasco 
Peter, Bosco Jackob, Ernest 
Heguye, Fredrick Mujoge, De-
votha Ngonyani, Mkasiwa Sha-
bani ambaye ni Mwenyekiti 
wa Kijiji cha Ipugasa, wilayani 
Mlimba na Paulo Mwambope.  

Mawakili hao wa serikali wal-
idai mahakamani hapo kuwa 
washtakiwa hao wote kwa 
pamoja huku wakijua kufanya 
hivyo ni makossa, walipokea 
na kutoa rushwa na kisha kuli-
ma na kupata mazao ambayo 
baada ya kuyavuna na kuuza 
walipata fedha na kuzitakati-
sha kwa kununua matrekta 
kwa ajili ya kuendelea na shu-
ghuli za kilimo kwenye maeneo 
ya pori tengefu bila kujali kuwa 
maeneo hayo ni ya hifadhi.

Hakimu wa mahakama hiyo, 
Elia Mrema, alisema, makosa 
ya washtakiwa hao yote hayana 
dhamana na kuamuru warud-
ishwe rumande hadi Januari 
18, kesi yao itakapotajwa tena 
huku upelelezi wa kesi hiyo 
ukiwa bado haujakamilika.

Wananchi waondolewa hofu vifo sangara
Na Neema Emmanuel, MWANZA

WANANCHI wameondolewa 
hofu ya vifo vya samaki aina ya san-
gara katika Ziwa Victoria na kutak-
iwa kuendelea na shughuli zao ili 
kukuza      vipato na uchumi wa nchi.

Katibu Mkuu Uvuvi kutoka Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi, Dk. Rashid 
Tamatamah, alisema hayo wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari jijini hapa, kuwa mwanzoni 
wa mwaka huu kulitokea taarifa ya 
vifo vya samaki aina ya sangara ka-
tika Ziwa Victoria nchini Uganda, 
maeneo ya Kaskazini Magharibi 
nchini humo.

Alisema baada ya utafiti wame-
bainika kuwa upande wa Tanzania 
vifo hivyo havijaripotiwa sehemu 
yoyote isipokuwa kwa wavuvi na 
wananchi wa eneo la Masonga–Sota, 
mkoani Tarime, waliodai kuona vifo 
vya samaki, Januari 2, mwaka huu.

“Baada ya kupata taarifa hizo 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi ik-
ishirikiana na Taasisi yake ya Utafiti 
wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI), kituo 
cha Mwanza iliwasiliana na maofisa 
uvuvi, wavuvi na wadau wengine 
wa uvuvi katika Ziwa Victoria iki-
wamo Chama cha Wavuvi (TAFU) 
na tulibaini hakukuwa na taarifa za 
vifo,” alisema Tamatamah.

Kadhalika, alisema katika ku-
fuatilia suala hilo waliwasiliana na 
Idara ya Uvuvi ya Uganda ambao 
walitoa taarifa ya kupeleka sampuli 
za samaki waliokufa katika maabara 
mbalimbali nchini mwao ili kujua 
kama kuna maambukizi ya sumu ya 
aina yoyote inayosababisha vifo vya 
samaki hao.

“Idara hiyo imeweza kutuhakik-
ishia kuwa samaki hawakuwa na 
sumu na inadhaniwa kuwa vifo 
hivyo vimetokana na tukio la kila 
mwaka linalotokana na mchang-
anyiko wa maji ziwani kati ya tabaka 
la chini lenye hewa ndogo ya oksi-

jeni na lile tabaka la juu,” alisema.
Akielezea hali ya ziwa hilo katika 

mzunguko wa majira ya mwaka, 
alisema husababisha matukio 
mawili ambayo ni utengenezaji wa 
matabaka ya maji kati ya tabaka la 
chini lenye hewa ndogo ya oksijeni 
na lile tabaka la juu lenye hewa ya 
oksijeni ya kutosha linatokea kuan-
zia Januari hadi Aprili na kipindi 
cha mvua kubwa lingine ni mchang-
anyiko wa maji kati ya tabaka la juu 
na chini ambalo hutokea wakati wa 
kiangazi na upepo mkubwa  kuan-
zia Juni hadi Septemba.

Alisema katika hali ya kawaida 
sangara huishi katika maji ya tabaka 
la kati na juu kuanzia mita 15 hadi 
20 ambalo lina hewa ya kutosha ya 
oksijeni zaidi ya miligramu tatu kwa 
lita.

Vile vile, alisema wakati wa kip-
indi cha mchanganyiko wa maji 
kutoka tabaka la chini lenye hewa 
ndogo ya oksijeni, hupunguza ki-

wango cha hewa hiyo chini ya mili-
gramu tatu kwa lita katika tabaka la 
kati na juu wanakoishi sangara na 
chini ya kiwango hicho cha hewa sa-
maki hao hasa wakubwa hushindwa 
kuvumilia na kufa, hali hiyo hutokea 
kila mwaka au kila baada ya miaka 
michache.

“Pamoja na kuwa vifo hivyo havi-
jaonekana kwenye maji ya upande 
wa Tanzania, kuna uwezekano 
kuwa mchanganyiko wa maji un-
aweza kutokea kwetu pia kama hali 
ya hewa itaruhusu wakati wa mvua 
kubwa na upepo mkubwa, hivyo 
wizara    na wadau wa sekta ya uvuvi 
wanaendelea kufuatilia uwezekano 
wa kujitokeza vifo hivyo,” alisema.

Alisema vitakapojitokeza, hatua 
za haraka zitachukuliwa ili kubaini 
kama vinasababishwa na chanzo 
kilichozoeleka cha mabadiliko ya 
hali ya ziwa au vinatokana na shu-
ghuli za kibinadamu ili hatua stahiki 
ziweze kuchukuliwa mapema.

123,864, Darasa la Nne hawakufanya mtihani upimaji
Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI 123,864 sawa na 
asilimia 6.77 kati ya 1,704,404 wali-
osajiliwa kufanya mtihani wa upimaji 
wa Darasa la Nne mwaka 2020, hawa-
jafanya.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Miti-
hani Tanzania (NECTA), Dk. Charles 
Msonde (pichani), aliwaambia 
waandishi wa habari jana jijini Dar es 
Salaam kuwa, kati ya wanafunzi hao 
ambao hawajafanya mtihani huo, 
wasichana ni 50,599 sawa na asilimia 
5.51 na wavulana ni 73,265 sawa na 
asilimia 8.05.

Alisema takwimu za matokeo 
zinaonyesha jumla ya wanafunzi 
1,551,599 kati ya 1,704,286 wenye ma-
tokeo ya upimaji wameweza kupata 
alama zenye madaraja ya ufaulu wa 
A, B, C na ikilinganishwa na wanafun-
zi 1,531,120 waliopata madaraja hayo 
mwaka 2019.

Alisema kumekuwa na ongezeko 
la wanafunzi 20,479 sawa na asilimia 
1.34 waliopata fursa ya kuendelea 
na Darasa la Tano ikilinganishwa na 
mwaka 2019.

Alisema takwimu zinaonyesha 
wanafunzi wamefanya vizuri kwa 
masomo yote na ufaulu wa chini ni 
asilimia 70.85 somo la Hesabu na 
ufaulu wa juu ni 95.46 somo la Uraia 
na Maadili.

WANAFUNZI 10 BORA KITAIFA 
Jovinia Kamunyila (Peaceland, 

Mwanza), Abdulaziz Marwa (Peace-
land, Mwanza), Charles Shilugala 
(Peaceland, Mwanza), Maryfaith 
Minja (Imani, Kilimanjaro), Baraka 
Mwita (Graiyaki, Mara), Beatrice Lu-
vunda (Graiyaki, Mara), Lucy Mwita 
(Graiyaki, Mara) Stella Mshana (Shek-
ina, Kilimanjaro), Wenseslaus Shayo 
(Imani, Kilimanjaro) na Vailet Msuya 
(Shekina, Kilimanjaro).
WASICHANA 10 BORA KITAIFA

Jovinia Kamunyila (Peaceland, 

Mwanza),  Maryfaith Minja (Ima-
ni, Kilimanjaro), Beatrice Luvun-
da (Graiyaki, Mara), Lucy Mwita 
(Graiyaki, Mara), Stella Mshana 
(Shekina, Kilimanjaro), Vailet 
Msuya (Shekina, Kilimanjaro), 
Esther Mabula (Twibhoki, Mara), 
Naomi Joctone (Twibhoki, Mara), 
Noelitha Lusekelo (Twibhoki, 
Mara) na Joyce Masunga (Peace-
land, Mwanza).

WAVULANA 10 BORA KITAIFA
Abdulaziz Marwa (Peaceland 

Mwanza), Charles Shilugala 
(Peaceland, Mwanza), Baraka 
Mwita (Graiyaki Mara), Wense-
slaus Shayo (Imani, Kilimanjaro), 
Devis Naftary (Kemebos, Kagera), 
Francisco Kimila (Kemebos, Kag-
era), Kanisusi Malawa (Tabasamu, 
Mwanza), Daud Elias (Mzigu, 
Mwanza), Samson Shayo (Mus-
abe, Mwanza) na Nicolaus Ones-
mo (Exodus, Mwanza).

10 ZILIZOSHUKA UFAULU 
MIAKA 3 MFULULIZO

Alizitaja kuwa ni Rugongwe (Ki-
bondo), Mboghoi (Lushoto), Nku-
kai (Lushoto), Kalusiru (Lushoto), 
Kwemshwa (Lushoto), Mambo 
(Lushoto), Kamlale (Geita vijijini), 
Nyihanga (Bunda Mji), Bugaga 
(Kasulu) na Mtindili (Lushoto).

Alisema mikoa iliyofanya vi-

zuri zaidi ni Dar es Salaam, Lindi na 
Arusha na iliyoongeza ufaulu kwa 
miaka mitatu mfululizo ni Lindi, Do-
doma na Dar es Salaam. 

Halmashauri zilizoongeza ufaulu 
kwa miaka mitatu mfululizo ni 
Meatu, Musoma, Songwe, Butiama, 
Tarime, Liwale, Igunga, Chamwino, 
Ruangwa na Kilwa.

Kwa upande wa upimaji wa ki-
dato cha pili, Dk. Msonde alisema 
jumla ya watahiniwa 646,200 wal-
isajiliwa kufanya mtihani huo na 
kati yao wasichana ni 344,339 sawa 
na asilimia 53.29 na wavulana ni 
301,861 sawa na asilimia 46.71.

Alisema kati ya waliosajiliwa wali-
ofanya mtihani huo ni 601,948 waki-
wamo wasichana 323,987 sawa na 
asilimia 94.09 na wavulana 277,961 
sawa na asilimia 92.08.

Alisema wanafunzi 44.252 sawa 
na asilimia 6.85 hawakufanya mti-
hani huo na kati yao wasichana ni 
20,352 sawa na asilimia 5.91 na wa-
vulana ni 23,900 sawa na asilimia 
7.92.

WANAFUNZI 10 BORA KITAIFA
Nankondo Mnyone (Feza Girls, 

Dar), Tiffany Kazael (Canossa, Dar), 
Daraja Ahmed (Canossa, Dar), Ed-
ward Rugaimukamu (Canossa, Dar), 
Lukas Lutengano (Kibasila, Dar), 
Benjamin Mwakapalila (Feza Boy’s, 
Dar), Namara Lwansa (Feza girls), 
Nuran Majid (Feza Girls, Dar), Junior 
Mkeni ( Jude, Arusha) na Hope Sem-
sela (Feza Girls, Dar).

WASICHANA 10 BORA KITAIFA
Nankondo Mnyone (Feza Girls), 

Tiffany Kazael (Canossa, Dar), 
Daraja Ahmed (Canossa, Dar), Ed-
ward Rugaimukamu (Canossa, Dar), 
Namara Lwansa (Feza Girls, Dar), 
Nuran Majid (Feza Girls Dar), Hope-
Rosemary Semsela (Feza Girls, Dar), 
Vivian Mwantengule (Feza Girls, 
Dar), Rahma Ikungu (Feza Girls, 

Dar) na Asia Siwale (Kilakala, Moro-
goro).

WAVULANA 10 BORA KITAIFA
Lucas Lutengano (Kibasila Dar), 

Benjamin Mwakapalila (Feza Boy’s 
Dar), Junior Mkeni ( Jude Arusha), 
Collins Mkama (Feza Boy’s, Dar), 
Albert Mtambo (Feza Boy’s, Dar), 
Emily Ntandu ( Jude, Arusha), Em-
manuel Maiga (St. Anthony’s, Dar), 
Jabber Mohamed (Imperial, Pwani), 
Vasco Mwambila (Chang’ombe, Dar) 
na Yusuph Philipo (Chang’ombe 
Dar).
SHULE 10 BORA KITAIFA

St. Francis (Mbeya), Kemebos 
(Kagera), Bright Future Girl’s (Dar), 
Canossa (Dar), Tengeru, (Arusha), 
Centennial Christian, (Pwani), St. 
Monica Moshono Girls (Arusha), 
Marian Boy’s (Pwani), Precious 
Blood (Arusha) na Feza Boy’s (Dar).

ZILIZOONGOZA UFAULU MIAKA 
3 MFULULIZO

Mtoni Moro (Morogoro), Oldo-
nyosambu (Arusha), Arusha Day 
(Arusha), Kibasila (Dar), Cerket (Mo-
rogoro), St. Bakanja (Kigoma), Lam-
adi (Simiyu), St. Clara (Dodoma), Dk. 
Mezger (Morogoro) na St. Anselm 
(Iringa).

ZILIZOSHUKA UFAULU MIAKA 3 
MFULULIZO

Ugombolwa (Dar), Manga Mpaka-
ni (Tanga), Rev.A. Bungwa (Kigoma), 
Msolwa (Morogoro), Kunduchi Girls 
Islamic (Dar), Mahaha (Simiyu), 
Kirua (Kilimanjaro), St. Theresa 
of Avila girls (Shinyanga), Ilowola 
(Njombe) na Mivumoni Islamic 
(Dar).

Dk. Msonde alitaja mikoa mitatu 
iliyofanya vizuri zaidi ni Arusha, Ir-
inga na Kilimanjaro na mkoa mmo-
ja ulioongeza ufaulu kwa miaka 
mitatu mfululizo ni Lindi na hakuna 
iliyoshuka ufaulu.
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FAINALI za mashindano ya Kombe la Mataifa ya Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN), zinatarajiwa kufanyika kuanzia leo 
hadi Februari 7, mwaka huu nchini Cameroon.

Michuano hiyo inafanyika chini ya usimamizi wa Shirikisho 
la Soka Afrika (CAF), na moja ya malengo yake ni kuwapa nafasi 
wachezaji wanaoshiriki katika ligi za ndani kuonyesha vipaji vyao 
baada ya kukosa fursa hiyo kwenye fainali nyingine maarufu AF-
CON.

Timu ya Taifa ya Tanzania (Taifa Stars), ambayo kwa sasa in-
afundishwa na Kocha Mkuu Mrundi Etienne Ndayiragije ni moja 
ya nchi zilizokata tiketi ya kushiriki fainali hizo za mwaka huu na 
imepangwa Kundi D pamoja na Zambia, Namibia na Guinea.

Hii ni mara ya pili kwa Taifa Stars kupata tiketi ya kucheza fainali 
hizo, mara ya kwanza ilikuwa ni mwaka 2008, tena michuano hiyo 
ikifanyika kwa mara ya kwanza na iliongozwa na Mbrazil Marcio 
Maximo, hata hivyo iliishia hatua ya makundi.

Taifa Stars itaanza kuwania ubingwa huo kwa kuwavaa Zam-
bia maarufu Chipolopolo hapo Jumane halafu itashuka dimbani 
tena Januari 23, mwaka huu kucheza dhidi ya Nambia na itamaliza 
mechi zake za hatua ya makundi kwa kuwavaa Guinea baada ya 
siku nne.

Tayari kikosi cha Taifa Stars ambacho kituo chake kitakuwa 
kwenye Mji wa Limbe kilishawasili Cameroon tayari kuendelea na 
maandalizi ya fainali hizo, ikiwa ni mara yake ya pili kufuzu mi-
chuano hiyo.

Kwa sababu sisi ni Watanzania, huu ni wakati sahihi wa kuun-
gana kuiombea dua njema Taifa Stars ili ifanye vyema katika fainali 
hizo na kuiletea nchi heshima ambayo inaihitaji.

Kama wadau wa michezo, tunafahamu hakuna mashindano me-
pesi, hakuna taifa dogo, hakuna timu ndogo, hivyo tunawaomba 
wachezaji na benchi la ufundi kuingia uwanjani wakiwa na nguvu 
na wakiamini hakuna kisichowezekana.

Maandalizi ambayo kikosi hicho kimefanya ni ishara nzuri kuwa 
wataingia katika mashindano hayo kupambana na si kushiriki 
kama ilivyozoeleka kwa miaka ya nyuma.

Wachezaji wa Taifa Stars, huu ni wakati wenu wa kuhakikisha 
mnapambana kwa kiwango cha juu kuitetea nchi yetu kwa kusaka 
matokeo chanya katika kila mchezo mtakaocheza kwenye fainali 
hizo. Mbali na kuonyes kiwango cha juu, ni wakati wa kudumisha 
nidhamu.

Inafahamika wazi hata kama mchezaji una kiwango cha juu, la-
kini nidhamu yao ni mbovu, unajiondoa mwenyewe kwenye nafasi 
ya kupata timu kutoka katika mataifa yaliyoendelea. Nidhamu ya 
ndani na nje ya uwanja ni muhimu kwa mchezaji.

Nipashe inawakumbusha wachezaji wa Stars kutumia michuano 
hiyo kama daraja la kusaka nafasi ya kwenda kucheza soka la kulip-
wa Ulaya na hiyo inawezekana kama mtaonyesha ubora na kuwa-
vutia mawakala ambao wamefika Cameroon kusaka vipaji vipya.

Tunawakumbusha mashabiki soka na wadau wa michezo wote 
kuungana kuishabikia Taifa Stars ili ifanye vyema katika fainali 
hizo na hatimaye kurejea nyumbani na ubingwa wa michuano 
hiyo kwa mara ya kwanza.

Kama ambavyo mashabiki wamekuwa wakizishangilia klabu 
zao hasa Simba na Yanga zinapokutana zenyewe kwa zenyewe 
au zinapokabiliwa na mechi za Ligi Kuu Bara  au michuano ya ki-
mataifa, huu ni wakati wa kutumia nguvu zaidi kwa Stars.

Nipashe inawakumbusha wake wenye uwezo wa kwenda Cam-
eroon, wasafiri wakaishangilie Stars na wale ambao watashindwa, 
kuungana kwa pamoja kwenye kuiombea dua njema timu hii na 
hakika umoja wa mashabiki wa Simba na Yanga ukionekana kwa 
vitendo, Stars itavuna matokeo mazuri.

Mungu Ibariki Taifa Stars, Mungu Ibariki Tanzania. Pamoja 
tunaweza.

Na Barnabas 
Maro

YASHANGAZA kuwa wengi 
wetu hatuithamini timu yetu 
ya kandanda iitwayo Taifa 
Stars inayoiwakilisha Tanza-
nia kwenye michezo ya ki-
mataifa!

Zipambanazo Simba na Yan-
ga jijini Dar es Salaam, Uwanja 
wa Benjamin Mkapa ambao 
huingiza watazamaji 60,000 
ilhali ule wa Uhuru huingiza 
mashabiki zaidi ya 20,000. Ni 
aibu iliyoje Timu yetu ya Taifa 
kushangiliwa na watazamaji 
3,000 (kama wamezidi sana) 
kwenye viwanja vyenye uw-
ezo wa kuingiza idadi kubwa 
ya watazamaji?

Ni aibu iliyoje kwa timu 
ngeni zinazokuja nchini ku-
pambana na Taifa Stars kisha 
uwanja ukawa na watazamaji 
wachache sana wanaoishang-
ilia timu ya nyumbani? 

Hali hiyo huzipa nguvu timu 
ngeni kucheza kwa bidii na 
kushinda au kutoka sare ugen-
ini na kutuacha tukiwalaumu 
walimu na wachezaji wetu! 
Watazamaji wanapokuwa 
wengi uwanjani na kuishan-
gilia timu yetu, wachezaji hu-
pata mori, yaani ari na hamasa 
ya kucheza kwa bidii zaidi.

Wengi wetu hatujui 
umuhimu wa kuishangilia 
Taifa Stars ila tunazishangilia 
Yanga na Simba kwa bidii na 
madaha/mbwembwe ilhali 
wengi wa wachezaji wa Taifa 
Stars wanatoka kwa vigogo 
hao wa soka nchini.

Utafiti niliofanya kwa 
watazamaji wachache wa-
naokwenda uwanjani kuis-
hangilia Taifa Stars ni baadhi 
yao ndio wanaoharibu viti 
vya kukalia! Hukaa wakiwa 
wamekanyaga viti vya mbele 
visivyokuwa na watu!

Akili ni nywele kila mtu 
ana zake.” Maana yake akili za 

watu hutofautiana kama zili-
vyo nywele kichwani. Methali 
hii hutumiwa kumzindua mtu 
anayeshangaa kuwa watu hu-
fanya mambo kwa namna to-
fauti na afanyavyo yeye.

Pia “akili ya mtu ndio waz-
imu wake.” Maana yake akili 
ya mtu yaweza kuwa wazimu 
wake pia. Methali hii hutumi-
wa kuelezea kuwa akili ya bi-
nadamu yaweza kuzua mema 
na mabaya vilevile.

Kero nyingine uwanjani 
ni wakati nyimbo za taifa zi-
napoimbwa kabla ya mch-
ezo. Wachezaji wa timu ngeni 
pamoja na washangiliaji wao 
husimama kwa heshima huku 
wakiweka vitanga/viganja vya 
mikono yao vifuani na kufua-
tilia wimbo kwa maneno.

Wenzao wanapofanya hivyo 
kwa heshima, wachezaji wetu 
huwa tofauti wakati wimbo wa 
Taifa letu unapoimbwa. Labda 
ni mmoja au wawili tu ndio wa-
naofuatilia wimbo huo huku 
vitanga vyao vikiwa vifuani. 
Wengine husimama bila kuwe-
ka vitanga vyao vifuani wala 
kuimba! Ukiangalia upande 
wa watazamaji, wengine husi-
mama kama waliolazimishwa, 
baadhi wakiweka mikono yao 
mifukoni, kuongea, kucheka 
na kupeana mikono! Hawajui 
umuhimu wa wimbo wa Taifa 
ambao unapoimbwa, watu 
hutakiwa kusimama ili kuone-
sha heshima.

Naomba nichukue muda 
mfupi kuhusu wachezaji wetu 
wa kandanda wanaostaafu 
kama alivyofanya Aggrey Mor-
ris majuzi. Mchezaji huyo wa 
Azam SC na Taifa Stars alise-
ma anastaafu kwani vijana 
wanachipukia hivyo anaona ni 
muda sahihi kwake kuwaachia 
nafasi.

Kati ya zawadi alizopewa ni 

jezi ya Taifa Stars iliyosainiwa 
na wachezaji wa timu hiyo. Pia 
mfano wa hundi (hati inayor-
uhusu kuweka au kuchukua 
fedha kwenye akaunti benki) 
ya Sh. milioni tano.

Itapendeza kama vilabu vy-
etu vitakuwa na utaratibu wa 
kutoa zawadi zenye tija (faida) 
kwa wachezaji wao wana-
ostaafu. Kama ni wachezaji wa 
Taifa Stars, TFF nayo yapaswa 
kuwapa zawadi.

Wachezaji wa aina hiyo 
wanaweza kupewa viwanja 
au hata kujengewa nyumba. 
Vilevile wapatiwe mafunzo ya 
ualimu wa kandanda ili kui-
wezesha Tanzania kuwa na 
walimu wananchi badala ya 
kuwategemea wa ughaibuni 
kama ilivyo sasa.

Wahenga walisema: 
“Mcheza kwao hutuzwa” waki-
maanisha mtu anayecheza 
kwao hupewa zawadi au hu-
tunzwa vizuri. Methali hii 
yaweza kutumiwa kutufunza 
kuwa mtu anayef anya jambo 
vizuri au inavyopasa, hutuzwa 
au hupewa zawadi.

Utaratibu huu waweza ku-
fanya wachezaji vijana wajitu-
me na kucheza kwa bidii waki-
jua mwishowe watatunzwa na 
vilabu vyao pamoja na TFF.

Natoa ushauri huu kwani 
baadhi ya wachezaji vijana hu-
jitahidi ili wasajiliwe na Azam, 
Simba au Yanga ili watambu-
like nchini na nchi za nnje 
endapo timu hizo zitafanikiwa 
kucheza mechi za kimataifa.

Jumatano iliyopita, Yanga na 
Simba zilikutana kwenye fain-
ali ya Kombe la Mapinduzi ili-
yochezwa uwanja wa Karume 
mjini Zanzibar. Matokeo ni 
Yanga kuishinda Simba kwa 
kupigiana penalti baada ya 
dakika 90 kumalizika bila timu 
hizo kufungana.

Hatuipendi Timu ya Taifa?

 Muungwana Lazima Nilonge

Dua njema kwa Stars 
katika fainali za CHAN

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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SIDA 
yafadhili 
wanafunzi 
20 SUA 
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI ya Sweden kupitia Shirika 
la Kimataifa la Maendeleo la Sweden 
(SIDA), imetoa ufadhili kwa wanafunzi 
20 wa masomo ya Shahada ya tatu ya 
Uzamivu ya Sayansi za misitu wanao-
toka nchi za Tanzania, Rwanda, Ugan-
da, Msumbiji na Ethiopia kwenye Chuo 
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA).

Ufadhili huo unakusudia watakapo-
hitimu masomo yao washiriki kika-
milifu kusaidia kupunguza upotevu wa 
misitu inayoendana na mabadiliko ya 
tabia ya nchi na kutatua changamoto 
zinazoikabiri misitu katika ukanda wa 
Afrika Mashariki.

Akizungumza katika uzinduzi wa 
mpango huo kupitia programu ya Sha-
hada ya tatu ya Uzamivu na kuwaka-
ribisha, Mratibu wa mradi wa mafunzo 
wa Chuo hicho, Profesa Profesa Ishen-
goma, alisema umelenga kuokoa misitu 
ya ukanda inayozunguka nchi hizo.

Profesa Ishengoma, alisema mradi 
huo unaofadhiliwa na Serikali ya Swe-
den kwa kushirikiana na Shirika la Sida, 
unalengo la kupunguza upotevu wa 
misitu na kuendana na mabadiliko ya 
tabia ya nchi ambayo kwa sasa imeika-
bili kwa kasi nchi za ukanda wa Afrika 
Mashariki.

Mratibu wa mradi huo, alisema wa-
nafunzi hao watafanya utafiti unaojiki-
ta zaidi katika misitu ili kuona wanavy-
oweza kutatatua kero za misitu katika 
ukanda wa Afrika Mashariki.

Alisema katika kipindi cha mas-
omo yao darasani, wanafunzi hao 
watafundishwa na walimu kutoka 
kwenye vyuo vilivyo kwenye nchi zao 
ili kutengeneza programu moja.

Makamu wa Mkuu wa Chuo hicho, 
Profesa Raphael Chibunda, alisema 
mradi huo chuoni hapo umedhihirisha 
ubora wa chuo hicho barani Afrika na 
duniani. 

Alisema mradi huo umetokana na 
chuo hicho kuwa cha pekee katika 
ukanda wa Afrika Mashariki na Kusini 
mwa Afrika kinachofundisha, kumiliki 
misitu inayotumika kufundishia na 
kuzalisha mazao yatokanayo na misitu 
hiyo.

Kadhalika, alisema Chuo hicho kina 
eneo kubwa la misitu katika Mkoa wa 
Arusha-Olmotonyi, iliyopandwa katika 
Mkoa wa Tanga kwenye milima ya Us-
ambaa eneo la Mazumbahi, ambayo ni 
wa asili wenye ukubwa wa  ekari 320.

Alisema mwaka 2018, Chuo hicho kil-
ipewa na serikali eneo la hekta 10,000 
katika kijiji cha Ifinga, Halmashauri 
ya Wilaya ya Madaba, mkoani Ru-
vuma kwa ajili ya kuanzisha msitu wa 
mafunzo wa kibiashara, utafiti na ugani 
na tayari imepandwa miti hekta 800 
katika eneo hilo.

Wanne wakiwamo raia wa Sri Lanka
kortini madai kukutwa madini
Na Hellen Mwango

WATU wanne wakiwamo 
raia watatu wa Sri Lanka na 
Mtanzania mmoja wamefik-
ishwa mahakamani wakikabil-
iwa na mashtaka sita ikiwamo 
kukutwa na madini mbalimbali 
yenye thamani ya Sh. milioni 
45.

Washtakiwa hao ni Moham-
ed Hashim, Mohamed Muwas, 
Mohamed Yunus na Mehboob 
Rattansi (Mtanzania), wote kwa 
pamoja walisomewa mash-

taka yao katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, iliyoketi 
chini ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Mfawidhi, Godfrey 
Isaya.

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Wankyo Simon, alidai 
kuwa Januari 8, mwaka huu, ji-
jini Dar es Salaam, washtakiwa 
wote kwa pamoja walitenda 
kosa la kuongoza genge la 
uhalifu kwa lengo la kujipatia 
faida. 

Ilidaiwa kuwa, siku na tarehe 
ya tukio la kwanza washtakiwa 

hao walikamatwa wakimiliki 
gramu 2,054.4 za madini ghafi 
ya aina mbalimbali yakiwamo 
Rubi na Tanzanite yenye 
thamani ya Sh. 25,788,353.3 3 
bila kuwa na kibali kutoka kwa 
Kamishna wa madini. 

Ilidaiwa kwamba, Januari 
8, 2021, jijini Dar es Salaam, 
washtakiwa hao kwa vitendo 
hivyo, waliisababishia serikali 
hasara ya Sh. 2,147,837.78. 

Kosa jingine ni utakatishaji 
fedha, washtakiwa wote wa-
nadaiwa kujihusisha katika 

miamala ya Sh. 42,921,055.49 
wakati wakijua pesa hizo ni zao 
la kosa la kumiliki madini pasi 
kibali.  Baada ya kusomewa 
mashtaka hayo, upande wa 
Jamhuri ulidai upelelezi wa 
kesi hiyo bado haujakamlika na 
kuomba mahakama kupanga 
tarehe ya kutajwa.

Hakimu alisema kesi hiyo 
itatajwa Januari 28, mwaka huu 
na washtakiwa warudishwe 
mahabusu kwa sababu shtaka 
la kutakatisha fedha halina 
dhamana. 

Aweso ataka mageuzi sekta maji
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maji, Jumaa Awe-
so, amewataka watendaji wote 
wa wizara kufanya mageuzi ka-
tika sekta ya maji ili kufanikisha 
lengo la kuwafikishia wananchi 
huduma ya majisafi, salama na 
yenye kutosheleza. 

Waziri Aweso alisema hayo 
katika kikao kazi kilichowaku-
tanisha watendaji wa wizara 
pamoja na taasisi zilizo chini 
yake, kilichofanyika jijini Do-
doma.  

Alisema wizara imeajiri 
wataalamu wenye uwezo 
mkubwa wa kufanya mageuzi 

ambayo yatawezesha wa-
nanchi katika maeneo yote 
nchini kufikiwa na huduma ya 
majisafi na salama kwa wakati.

 “Hatuwezi kuona wananchi 
wanakosa maji wakati sisi kama 
watendaji tupo, tunatakiwa ku-
jitafakari kwa kina ili kuhakiki-
sha wananchi wa Tanzania 
wanapata majisafi, salama na 
yenye kutosheleza kwa waka-
ti,” alisema Aweso.  Kadhalika, 
Aweso alisema umefika wakati 
kwa watendaji wa Wizara ya 
Maji kufanya kazi kwa bidii ili 
miradi ikamilike kwa wakati. 

 “Tusizoee kufanya kazi kwa 
mazoea na kujizoesha shida 

za wananchi kwa kukosa maji, 
kafanyeni kazi ili wananchi 
wapate majisafi na yenye ku-
tosheleza na sisi viongozi wenu 
tupo nyuma yenu kuhakikisha 
azma ya serikali ya kuwafik-
ishia wananchi majisafi, salama 
na yenye ubora kwa wakati,” 
alisisitiza. 

Waziri alisema mabadiliko ya 
bei za maji yaliyotakiwa kuanza 
kutumika kuanzia Januari, 2021 
yasitishwe mpaka  viongozi wa 
wizara watakapojiridhisha. 

“Ni haki ya mwananchi ku-
patiwa huduma ya maji na ni 
wajibu wa mwananchi kulipa 
bili za maji na kushirikishwa 

wakati wa kusoma dira za maji 
ili kuondoa manung’uniko,” 
alisema na kuongeza kuwa 
sio vizuri kuwabambikia wa-
nanchi bili za maji zisizokuwa 
na msingi.  

Naye, Naibu Waziri wa Maji, 
Maryprisca Mahundi, aliwa-
taka Wakurugenzi wa Mam-
laka za Maji nchini, Mameneja 
wa RUWASA, Mkoa na Wilaya 
kuwa na ushirikiano mzuri 
na viongozi wa serikali katika 
sehemu zao za kazi ili kuleta 
ufanisi katika kutekeleza mi-
radi ya maji nchini na hatimaye 
kuwapatia wananchi majisafi 
na salama.

Mkuu wa Kitengo cha Fedha cha Tigopesa, Angelica Pesha (kushoto), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 1.2 kwa Wakala wa 
Tigo Pesa mkoani Pwani, Angela Paschael, baada ya kuibuka mshindi katika hitimisho la promosheni ya Tigopesa Wakala Push, 
jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Wananchi Keko walalamika tozo taka
Na Maulid Mmbaga

WAKAZI wa Keko Machungwa, 
jijini Dar es Salaam wamelala-
mikia tozo ya taka wanayotozwa 
na mkandarasi anayehusika na 
uzoaji katika eneo hilo kuwa 
kubwa na kutoendana na uchafu 
wanaozalisha.

Mmoja wa wakazi wa eneo 
hilo, Iddi Suleiman ameiambia 
Nipashe kuwa miaka mitatu iliyo-
pita serikali ya mtaa ilifanya kikao 
na wananchi na kumtambulisha 
mkandarasi wa kuzoa taka na 
kutakiwa kulipa Sh. 3,000 kila 
kaya kwa mwezi.

Alisema kuna wakazi wengine 
hawazalishi taka zenye thamani 
hiyo na kuomba kiwekwe ki-
wango cha kulipwa kila nyumba 
badala ya kaya.

“Katika eneo letu kuna nyumba 
zingine zenye kaya zaidi ya 12, 
hivyo wanatoa Sh. 36,000 kwa 
mwezi, fedha hiyo ni kubwa na 
haiendani na taka tunazo zalisha 
na watu wanaohusika na kuzoa 
taka wanatoa risiti za mkono na 
wananchi hawajui pesa wanazo 

tozwa zinakwenda wapi,” alisema 
Suleiman.

Alisema wananchi walipeleka 
malalamiko kwa Mwenyekiti wa 
serikali ya mtaa ya kuwataka wa-
zoa taka kutoa risiti za kielektroni 
ili wajue kuwa kodi wanazozitoa 
zinaenda serikalini, lakini ha-
wakupewa ushirikiano.

Alisema, hakuna mwananchi 
asiyetaka kuchangia kitu cha 
maendeleo, lakini wanahitaji 
kufahamu pesa wanayoitoa 
inakwenda wapi na baada ya ku-
peleka malalamiko kwa viongozi 
wao na kutofanyiwa kazi walia-
mua     kugoma kulipa na baadhi 
walikamatwa   na        kuwekwa 
ndani.

Alidai kampuni hiyo inayohusi-
ka na uzoaji taka ilipochunguzwa 
iligundulika kuwa ni hewa na 
haitambuliki kisheria.

“Diwani alielezwa suala hilo, la-
kini hakutoa ushirikiano tukahisi 
labda kuna maslahi yake binafsi 
anayapata juu ya tozo hiyo kwani 
aliruhusu watu kukamatwa na 
kuwekwa ndani na alishindwa 
kuwapa mrejesho wananchi 

kuwa kampuni hiyo ilishinda ten-
da hiyo kiuhalali kwani imefanya 
kazi kwa miaka mitatu, lakini 
haina mashine ya kutolea risiti,” 
alisema Suleiman.

Kuhusu suala la ulinzi shiriki-
shi la kulipishwa pesa na wizi 
ukiendelea kwenye mitaa yao, 
alisema maeneo ya Keko vitendo 
vya uporaji vinaendelea watu 
wanaibiwa lakini wanaambiwa 
walipe Sh. 2,000 ya ulinzi na wal-
inzi wapo saba ambao wanalinda 
watu zaidi ya 100,000 jambo wal-
ilodai kuzua sintofahamu.

Mwenyekiti wa mtaa huo, Haji 
Omari, alipoulizwa kuhudu ma-
dai hayo, alisema malalamiko ya 
tozo ya taka aliyapata na wame-
shapeleka kwa Mkuu wa Wilaya 
hiyo, Godwin Gondwe na kuahidi 
kulishughulikia.

Alisema watu wanaofanya shu-
ghuli za uzoaji taka eneo hilo ni 
jukwaa la kinamama wa Migurani 
na walikopeshwa gari na risiti wa-
nazozitoa zilizinduliwa na Mkuu 
wa wilaya aliyemaliza muda 
wake.

“Baada ya kupeleka malala-

miko hayo kwa mkuu wa wilaya 
alieleza kuwa atakuja kutule-
tea mrejesho Januari 21, lakini 
kitu kinachosababisha jambo 
hili kuwa kubwa ni kikundi cha 
watu 10 wanaowahamasisha 
wananchi kugoma kulipa tozo 
hiyo hali  inayosababisha gari 
la taka kushindwa kupita kwa 
kuwa watu hawalipii gharama 
za uendeshaji wa shughuli hiyo,” 
alisema Omari.

Kuhusu ulinzi shirikishi, alise-
ma kuna walinzi 15 na idadi ka-
mili inayohitajika ni 20, lakini wa-
nanchi wa eneo hilo wanachangia 
kurudisha nyuma ulinzi huo kwa 
kuwa hawatoi ushirikiano kwa 
walinzi.

“Wananchi walipitisha we-
nyewe kuwa ulinzi shirikishi wa-
tachukua tozo ya Sh. 2,000 kwa 
kila kaya, lakini watu hawalipi na 
tulikubaliana kila mjumbe atoe 
vijana wawili watakaoshiriki ka-
tika ulinzi, lakini halikutekelezwa 
ipasavyo, wananchi wajitahidi 
kutimiza wajibu wao ili kumaliza 
changamoto zinazotukabili ka-
tika eneo letu,” alisema Omari.

Chuo cha kijeshi 
kuanzisha 
hospitali utafiti 
magonjwa 
Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Kijeshi cha Sayansi na 
Tiba kimepanga kuanzisha hospitali 
yake kwa ajili ya kuimarisha utafiti, 
kuchunguza na kutibu magonjwa ya 
kuambukiza.

Chuo hicho ni chuo pekee cha Jeshi 
la Wananchi wa Tanzania ( JWTZ), 
kinachotoa mafunzo ya Stashahada ya 
Uuguzi na Stashahada ya Uofisa Tabibu 
nchini.

Hayo yalisemwa jana Lugalo, jijini 
Dar es Salaam na Mkuu wa Chuo hicho, 
Brigedia Jenerali Charles Mwanziva, 
wakati akizungumza kwenye mahafali 
ya pili ya chuo hicho.

Wanafunzi 29 walihitimu Stashahada 
ya Uuguzi na wengine 20 Stashahada 
ya Ofisa Tabibu.

Brigedia Jenerali alisema kwa sasa 
wanategemea Hospitali ya Lugalo kwa 
ajili ya mafunzo ya vitendo na utafiti 
na kuanzishwa kwa hospitali ya chuo 
itakuwa hatua kubwa tangu kianzishwe 
mwaka 1972.

Vile vile, alisema wataalamu wataka-
ohudumu kwenye hospitali hiyo mpya 
watatoka kwenye Hospitali ya Jeshi 
Lugalo na chuo kwa ajili ya kuimarisha 
maendeleo ya utafiti na mafunzo ya vi-
tendo.

Alisema chuo pia kinatarajia kuan-
zisha maabara kubwa ya kisasa kwa 
kuwa hivi sasa wanategemea Hospitali 
ya Lugalo na pia wataanzisha maktaba 
ya chuo.

“Kwa sasa tuna uhusiano mzuri na 
vyuo vingine, lakini kwenye mpango 
mkakati wetu tunataka kuimarisha zai-
di uhusiano huo ili tuweze kunufaika 
na utaalamu wa wenzetu ili chuo kien-
delee kuimarika kwa sababu tunapata 
wanafunzi wa nje pia,” alisema Brigeria 
Jenerali Mwanziva.

Alilishukuru Baraza la Ithibati Tanza-
nia (NACTE) kwa kuwapatia miongozo 
mbalimbali na kuwapa ithibati iliyoki-
saidia chuo kupata uwezo wa kuda-
hili wanafunzi wengi zaidi kutoka 500 
tangu kuanzishwa kwakwe hadi kufikia 
zaidi ya 400 waliopo sasa.

Naye Mkufunzi Mkuu wa chuo hi-
cho, Luteni Kanali Miraji Mawaka, 
alisema wanatarajia kuongeza kozi ya 
mamacheza (physiotherapy) na tiba 
ya meno ili kuongeza wigo wa udahili 
kwa wanafunzi wanaohitaji kusomea 
masomo ya afya nchini.

Luteni Kanali Mawaka alisema chuo 
hicho kilianzishwa kwa ajili ya kutoa 
mafunzo ya kupata wataalamu wa ku-
wahudumia askari wanapoumia vitani 
na kwenye makambi yao, lakini ikaone-
kana kuna uhitaji wa kupanua wigo.

“Tulianza kutoa mafunzo haya kwa 
maaskari, lakini baadaye tukapanua 
wigo kwa raia nao kujiunga na chuo 
hiki na hivi sasa ni kama nusu kwa nusu 
kuna wanafunzi ambao ni wanajeshi na 
wengine raia,” alisema.

Wahitimu wa Stashahada ya Uuguzi na Uofisa Tabibu wa Chuo cha Kijeshi cha Sayansi na Tiba, wakiwa kwenye maandamano ya mahafali 
ya pili ya chuo hicho, yaliyofanyika Lugalo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Soko jipya kukusanya mil. 172/- kwa mwezi
Na Ashton Balaigwa,            
MOROGORO

HALMASHAURI ya Manispaa 
ya Morogoro, inatarajia kuongeza 
mapato yake ya ndani kutoka Sh. 
milioni 48 kwa mwezi yaliyokuwa 
yakikusanywa kabla ya soko la 
zamani kuvunjwa na kufikia Sh. 
milioni 172.9 baada ya kukamilika 
kwa ujenzi wa soko kuu la kisasa.

Soko hilo la ghorofa moja 
limeanza kutumika Januari mosi, 
mwaka huu, baada ya kuvun-
jwa soko la zamani kwa sababu 
ya miundombinu yake kupitwa 
na wakati huku likichukua idadi 

ndogo ya wafanyabiashara.
Mkurugenzi wa Manispaa hiyo, 

Sheilla Lukuba, alisema hayo 
kwa Mkuu wa Mkoa wa Moro-
goro, Loata Ole Sanare, wakati 
alipotembelea soko hilo ili kuona 
na kutatua kero zinazowakabili 
wafanyabiashara.

Lukuba, alisema miradi ya 
kimkakati iliyojengwa katika 
manispaa hiyo ukiwamo wa 
soko hilo, itaongeza mapato ya 
ndani na kuifanya manispaa hiyo 
kutekeleza majukumu yake kwa 
wananchi.

“Kwa kuwa hili soko ni jipya tu-
melifungua Januari mosi, mwaka 

huu, zipo kero zimejitokeza na 
sisi kama uongozi wa manispaa 
tutafanya tathmini ili kuwaondoa 
waliokiuka makubaliano kul-
ingana na sheria za manispaa,” 
alisema Lukuba. Wakizungumza 
kwa nyakati tofauti, baadhi ya 
wafanyabiashara katika soko hilo 
walidai kuwa, vizimba vingi vime-
baki wazi licha ya kuwapo wafan-
yabiashara wengi wanaovihitaji 
kwa ajili ya kuendesha biashara.

Walidai baadhi ya watu wa-
siokuwa wafanyabiashara wame-
hodhi vizimba na kuwapangishia 
wafanyabiashara halisi kizimba 
kimoja kati ya Sh. 50,000 na 

70,000 kwa mwezi huku wao 
wakivilipia kwa bei halali iliyo-
pangwa na  manispaa ya Sh. 
20,000 mwezi.

Soko kuu jipya la Morogoro, 
lina maduka 304, meza, 900 (vi-
zimba), maeneo makubwa 16 ya 
kupangisha kwa mita za mraba 
kwa biashara kama benki, madu-
ka makubwa, ofisi, migahawa, 
stoo tatu, vioski 34 vya mitumba 
na mabucha tatu zikiwamo se-
hemu za mama lishe.

Soko kuu la ghorofa moja lime-
jengwa baada ya Wizara ya Fedha 
na Mipango kuipatia Manispaa ya 
Morogoro Sh.  bilioni 17.6.
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Mutungi avipa somo vyama vya siasa
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

MSAJILI wa Vyama vya Siasa 
nchini Tanzania, Jaji Francis 
Mutungi, amevitaka vyama 
vya siasa viendeleze siasa za 
kistaarabu na kuheshimu Kat-
iba zao ili kukuza demokrasia 
nchini na kuondoa migogoro 
ndani ya vyama vyao.

Kupitia taarifa yake aliyoitoa 
kwa umma jana, Jaji Mutungi, 
alitoa wito kwa vyama hivyo 
kuendelea kutii Katiba na she-
ria za nchi.

Alitoa pongezi kwa vyama 
vyenye usajili wa kudumu 
kwa kuridhia kwao kushiriki 

uchaguzi kuu wa mwezi, Ok-
toba 2020 na kuzingatia suala 
la utulivu na utii wa sheria za 
nchi ikiwamo sheria zinazosi-
mamiwa na Ofisi ya Msajili.

“Suala hili sio tu limedhihiri-
sha ukomavu wa kisiasa bali 
limechangia mchakato mzima 
wa uchaguzi kumalizika kwa 
amani na utulivu.

“Ni matarajio ya mzalendo 
yeyote kuipenda na kuilinda 
nchi yake, ni kwa dhamira hiyo 
hiyo sisi kama wananchi wa 
Tanzania tunashukuru kwam-
ba uchaguzi mkuu umemal-
izika salama na kwa amani na 
kuacha nchi yetu ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 

ikisalia na umoja na mshika-
mano kama ilivyo desturi na 
utamaduni wetu,” alisema.

Katika taarifa yake, Jaji Mu-
tungi alisisitiza Watanzania 
kuendelea kuunga mkono 
maono ya Rais John Magufuli 
aliyoyatoa baada ya kuapishwa

kwa kuwa uchaguzi sasa 
umekwisha badala yake wa-
nanchi wote bila kujali itikadi 
za vyama vyao wajikite katika 
harakati za kuleta maendeleo 
ya taifa na ustawi wa wananchi 
wake kwa ujumla.

“Ni kwa kuzingatia haya 
maono hayo aliyotoa Rais 
nimeona nitoe rai kuwaomba 
Watanzania hususan vyama 

vya siasa kwa umoja wetu, tuz-
ingatie na kuyatekeleza kwa 
vitendo maono haya ya Rais,” 
alisema.

Alivipongeza pia vyama vya 
CCM, ACT-Wazalendo na ADA 
TADEA kwa kuonyesha dhami-
ra njema kisiasa na maendeleo 
kwa kuunda Serikali ya Umoja 
wa Kitaifa (SUK) Zanzibar kwa 
maslahi ya Wanzanzibari.

“Huu ni ukomavu wa kisiasa 
waliouonyesha uwe endelevu 
na mfano wa kuigwa na vyama 
vyote vya siasa nchini bila ku-
jali itikadi zao pindi linapoji-
tokeza suala linalohusu utaifa 
na maendeleo ya nchi kwa 
ujumla,” alisema.

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

W
IZARA ya Ma-
wasiliano na 
Teknolojia ya 
Habari imeanza 

mchakato wa kuanzisha vi-
wanda ndani ya nchi ambavyo 
vitaanza kutengeneza simu 
janja.

Akizungumza juzi katika ki-
kao kazi na Wenyeviti wa Bodi 
na Wakuu wa Taasisi za Wiz-
ara hiyo, Waziri Dk. Faustine 
Ndugulile, alisema tayari uta-
ratibu umeanza na kiwanda 
kimojawapo kinatarajiwa ku-
jengwa Mwanza ili wananchi 
wamudu kununua simu hizo 
nchini.

“Ilani ya CCM inasema tu-
panue wigo wa mawasiliano 
na kuongeza matumizi ya in-
taneti, hatutaweza kufanikiwa 
kama wananchi hawatamudu 
kununua simu janja, na sisi 

tumeliona na ndani ya wizara 
tumeanza mchakato wa kuan-
zisha viwanda vyetu ndani ya 
nchi ambavyo vitaanza kuten-
geneza simu janja,” alisema.

Alisema kiwanda hicho 
kitakachojengwa Mwanza ki-
takuwa kinazalisha simu hizo 
ambazo zitauzwa kwa Watan-
zania kwa bei nafuu.

“Nitoe rai kwa Watanzania 
mwekezaji yeyote mwenye nia 
ya kuwekeza kwenye Tehama 
aje kwenye wizara yetu na tut-
ampa ushirikiano asilimia 100 
kuhakikisha kwamba tunaten-
geneza bidhaa za Tehama am-
bazo zitatumika ndani ya nchi 
ili wananchi wapate simu jan-
ja kwa gharama nafuu,” alise-
ma. Alisema duniani pamoja 
na uwapo wa janga la corona 
kampuni zilizofanya vizuri na 
kupata faida kubwa zilikuwa  
za mitandao na kwamba Tan-
zania kwasasa inapiga hatua.

“Tuna vijana wabunifu, 

hakodi fremu kwa ajili ya bi-
ashara anaagiza biashara yake 
nje ya nchi, anafikisha nchini 
anaweka nyumbani anapiga 
picha na kutangaza mitandao-
ni na anauza kupitia mtandao 
na kukufikishia mzigo wako 
nyumbani, halipi kodi, hana 
leseni na hagombani na TRA,” 
alisema. Alisema serikali 
itaendelea kutengeneza maz-
ingira wezeshi na kuangalia 
jinsi ya kupata kodi kupitia 
biashara hiyo.

Alitoa wito wabunifu kubu-
ni zaidi mitandao ambayo 
itasaidia nchi kutokana na mi-
kubwa kuhatarisha na kutikisa 
baadhi ya nchi.

“Nimeona kuna mitandao 
mikubwa imeweza kumuathi-
ri mmoja wa vigogo wa kubwa 
kwenye nchi moja duniani, 
sasa inaweza hata kuathiri 
nchi nyingine hivyo ni lazima 
na sisi kama nchi kuwa na 
mitandao ya kwetu ambayo 

itakuwa ya kitanzania yenye 
malengo yale yale na kupele-
ka nchi nyingine duniani,” 
alisema.

Kadhalika, Dk. Ndugulile 
alisema wizara yake imejipan-
ga kuboresha zaidi utoaji hu-
duma kwa njia ya mtandao ili 
kurahisisha wananchi kupata 
huduma wanayoitaka popote 
alipo.

“Tunataka asilimia zaidi ya 
70 ya huduma zinazotolewa 
na serikali zitolewe kwa Teha-
ma ili kumpunguzia mwa-
nanchi bugudha ya kufuata 
huduma kwenye taasisi za 
serikali,” alisema.

Kwa upande wake, Ka-
tibu Mkuu wa wizara hiyo, Dk. 
Zainab Chaula, alimhakikishia 
waziri kuwa yote aliyoagiza 
katika kikao kazi hicho yat-
atekelezwa ili kufikia maono 
ya Rais John Magufuli ya ku-
panua wigo wa mawasiliano 
na matumizi ya intaneti.

Viwanda nchini kutengeneza simu janja
Mhagama ataka 
ripoti taasisi 
zisizounda 
mabaraza ya 
wafanyakazi
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu 
Kazi, Sera, Ajira, Vijana na wenye ul-
emavu, Jenista Mhagama, amemwagiza 
Msajili wa vyama vya wafanyakazi na 
waajiri nchini kuandaa ripoti ya Taasisi 
za umma pamoja na mashirika ambayo 
bado hayajaunda Mabaraza ya wafan-
yakazi.

Alitoa agizo hayo juzi jijini Dodoma, 
wakati alipokuwa akifungua kikao cha 
Baraza kuu Taifa, la Chama cha Wafan-
yakazi wa Serikali za Mitaa (TALGWU).

Alisema, taasisi nyingi za umma bado 
hazijaunda mabaraza ya wafanyakazi 
hali ambayo inawanyima wafanyakazi 
haki yao ya msingi kujadiliana mambo 
yanayohusu haki zao.

“Msajili nataka uniandalie ripoti 
haraka sana maeneo mengi bado hay-
ana mabaraza ya wafanyakazi maeneo 
kama OSHA pamoja na TARURA bado 
hawana mabaraza haya kwanini hawana 
mpaka sasa inabidi niipate ripoti hiyo 
haraka,” alisema Mhagama.

Alisema mabaraza yana umuhimu 
mkubwa kwa wafanyakazi kwa kuwa ni 
eneo linalowapa fursa ya kujadili haki 
zao na kero mbalimbali ambazo wanazi-
pata kutoka kwa waajiri wao.

Pia, aliwataka wafanyakazi wote 
kuungana na serikali kupinga matumizi 
mabaya ya fedha za umma.

“TALGWU mnafanya vizuri sana katika 
kudhibiti matumizi mabaya ya fedha 
zenu, lakini hili mnatakiwa kulifundisha 
kwa wafanyakazi wetu kule wanako-
fanya kazi kutimiza wajibu wao kwa 
mujibu wa sheria na kanuni,” alisema.

Vile vile, Mhagama alisema wafan-
yakazi wa serikali za mitaa ndiyo 
wamekuwa kwa asilimia kubwa waki-
kutana na wananchi wa hali ya chini 
katika utendaji wao wa kila siku, 
wanawajibu wa kuwa waadilifu katika 
maeneo yao.

“Kila siku wananchi wanakuta na 
maofisa watendaji wa vijiji, wauguzi, 
maofisa mifugo, maofisa kilomo hivyo 
wanapaswa kufanya kazi kwa kuzinga-
tia miiko ya utumishi wa umma na ku-
tenda haki kwa Watanzania wanyonge,” 
alisema Mhagama.

Mkuu wa kitengo cha Mawasiliano 
kimataifa wa TALGWU, Shan Kibwasali, 
akisoma risala kwa niaba ya Katibu 
Mkuu Taifa, alisema kuwa moja ya 
matatizo wanayokumbana nayo ni 
watumishi wastaafu kutolipwa fedha za 
kurejea nyumbani baada ya kustaafu 
pamoja na kucheleweshewa mafao yao 
kwa mujibu wa sheria.

“Suala hili limekuwa ni kero hasa 
baada ya kuunganishwa kwa mifuko ya 
hifadhi ya jamii, hivyo tunakuomba wa-
ziri utusaidie kuziagiza mamlaka husika 
kutatua suala hili ili watumishi walipwe 
mara baada tu ya kustaafu kwa mujibu 
wa sheria,” alisema Kibwasali.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Sera, Bunge, Ajira, Vijana na Watu wenye Ulemavu), Jenista Mhagama (wa tatu 
kushoto), akiwa ameshikana mikono na viongozi wa kitaifa wa Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa Tanzania (TALGWU), 
wakiimba wimbo wa mshikamano, wakati wa ufunguzi wa kikao cha Baraza Kuu la chama hicho Taifa, jijini Dodoma jana. PICHA: 
PETER MKWAVILA
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ZAWA yatakiwa kuongeza huduma ya maji
Na Hawa Abdallah,          
ZANZIBAR

WAZIRI wa Maji, Nishati, 
Suleiman Masoud Makame 
ameitaka Mamlaka ya Maji 
Zanzibar (ZAWA), kuongeza 
huduma za maji katika maeneo 
mbalimbali ili kuongeza kasi ya 
ukusanyaji wa mapato.

Aliyasema hayo jana katika 
hafla ya uzinduzi wa kulipa 
maji kupitia huduma ya Tigo 
pesa katika ukumbi wa ZURA, 
Maisara Mjini Unguja. Alisema 
kutokupatikana kwa huduma 
hiyo kikamilifu kutasababisha 
kutofikia lengo la serikali la 
kuongeza mapato kama sehe-

mu ya kujiendesha kwa mam-
laka hiyo.

Alisema kuimarika kwa mi-
fumo ya ulipaji huduma za 
maji kutasaidia kuhamasisha 
wananchi kwa kiwango kikub-
wa, na kuwa mamlaka hiyo ina 
wajibu wa kuongeza vyanzo 
vya maji ili wananchi wafaidike 
na huduma hiyo. 

Alizitaka taasisi za serikali na 
binafsi kulipia maji kwa wakati 
ili wananchi wapate kuhu-
dumiwa vizuri. “Awali wahudu-
mu wa maji walikuwa wakipita 
nyumba hadi nyumba kuku-
sanya ada hii jambo ambalo 
lilikuwa linawawia ugumu ku-
weza kuyafikia maeneo yote na 

kushindwa kupata makusanyo 
hayo kwa ufanisi,” alisema.

Alisema hivi sasa dunia im-
eanza kutoka katika mfumo wa 
kizamani wa malipo na kuingia 
katika mfumo wa kisasa wa ki-
digitali. Mkurugenzi Mkuu wa 
ZAWA, Mussa Ramadhan Haji, 
alisema wakati umefika kwa 
mamlaka hiyo kuhamia katika 
mfumo wa kielektroniki kupa-
ta makusanyo ya uhakika.

Alisema utekelezaji wa 
mpango huo ni kwenda na kasi 
ya awamu ya nane ili kuharaki-
sha ulipaji wa huduma hizo na 
kuleta ufanisi katika ukusanyaji 
wa mapato. Alisema hivi sasa 
malengo yatafikiwa kwa kuona 

wateja  wanapata huduma ya 
maji kikamilifu pamoja na kuli-
pia kupitia mtandao huo.

“Tutahakikisha tunawaham-
isha wananchi kulipia huduma 
za maji, mamlaka hiyo itahakik-
isha kuwa inatumia mbinu za 
kisasa za elektroniki ya namna 
ya kulipia huduma za maji na 
tutatekeleza kwa vitendo kuan-
zia sasa,” aliongeza.

 Mkuu wa kitengo cha Ti-
gopesa kutoka Tanzania Bara, 
Angelica Pesha, alisema lengo 
la kampuni hiyo ni kuhakikisha 
watu wanabadilika maisha na 
kuishi kidijitali kwa kutumia 
Tigopesa kupata huduma iki-
wamo kulipa bili kirahisi.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla (katikati), akiwafariji viongozi na wanachama wa Chama Cha Mapin-

duzi (CCM), Wilaya ya Kusini jana, kutokana na jengo la ofisi za chama hicho, kuungua kwa moto.  PICHA: OMPR-ZNZ

Wananchi waaswa kuwa watulivu jengo kuungua 
Na Hawa Abdallah,           
ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman 
Abdulla, amewa-

taka wanachama wa CCM na 
wananchi wa Wilaya ya Kusini 
Unguja kuendelea kuwa watu-
livu na wastahamilivu katika 
kipindi kifupi kufuatia jengo la 
ofisi yao ya chama wilaya kuun-
gua moto.

Hemed Suleiman, alitoa 
kauli hiyo jana wakati alipozu-
ru eneo la tukio hapo Makun-
duchi, kuona athari halisi na 
kuwapa pole wanachama hao 
pamoja na wananchi wa wilaya 

hiyo walioshirikiana kukabili-
ana na janga hilo.

Alisema Uongozi wa Chama 
cha Mapinduzi pamoja na Seri-
kali Kuu umepata faraja kubwa 
kutokana na nguvu kubwa 
ya umoja iliyotumiwa na wa-
nanchi hao ya kuuzima moto 
huo bila ya kujali Itikadi zao za 
kisiasa au kijinsia.

Makamu huyo ambaye pia 
ni Mjumbe wa Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya Taifa ya 
CCM, alisema hilo ni tukio lin-
alomgusa kila mtu na kwamba 
nguvu za pamoja zitahitajika 
katika kuona jengo hilo linare-
jea katika uhalisia wa ubora 
wake na zaidi. Alisema vyombo 
vya dola katika kipindi hiki 

vinapaswa viachwe kufanya 
uchunguzi utakaobaini chanzo 
cha moto huo na kuviagiza vi-
wasilishe taarifa kamili ya tukio 
hilo haraka iwezekanavyo ili 
kama kuna hatua zinazostahiki 
ziweze kuchukuliwa.

Abdulla aliwapongeza vion-
gozi wa Mkoa Kusini Unguja 
kwa umahiri wao uliofanya 
CCM kuendelea kuwa imara 
ndani ya mkoa huo.

Alisema viongozi pamoja na 
wananchi wa mikoa mingine 
nchini wanaelewa kwamba 
Mkoa wa Kusini unabakia kuwa 
bora ikilinganishwa na mikoa 
mingine inayostahiki kufuata 
nyayo za mkoa huo.

Mapema Katibu wa CCM 

Wilaya ya Kusini, Hafidh Has-
san Mkadam, alisema taarifa za 
ajali hiyo walizipata majira ya 
saa 12.20 jioni na kufika eneo la 
tukio muda huo huo.

Hafidh alimueleza Maka-
mu wa Pili wa Rais kwamba 
harakati za kunusuru mali na 
vifaa ndani ya ofisi zilizoun-
ganisha nguvu za wana-CCM 
na wananchi wa eneo hilo bila 
ya kujali      Itikadi zao za ki-
siasa ziliwezesha kuokoa vifaa 
vichache ikiwamo mashine ya 
kudurusu.

Alisema kumbukumbu zote 
zilizokuwamo ndani ya ofisi 
hiyo vimeteketea na moto am-
bao hadi hivi sasa bado hai-
jaeleweka chanzo chake.

CCM Z’bar yaomba 
Mahakama ya Mafisadi
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

CHAMA cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar, kimei-
omba serikali kuanzisha Mahakama ya Mafisadi 
kama iliyokuwepo Tanzania bara ili kuona mali 
zilizochukuliwa zinarejeshwa ikiwemo fedha za 
wananchi.

Kimesema ni wakati sasa kwa Dk. Mwinyi, 
kuanzisha mahakama hiyo ambayo itatumika 
kwa watendaji wote wanaotuhumiwa na uba-
dhilifu wa mali za umma na ufisadi.

Katibu wa Kamati Maalum ya NEC Idara ya 
Itikadi na Uenezi CCM Zanzibar, Catherine Peter 
Nao, alitoa ombi hilo, wakati akizungumzia siku 
71 za uongozi wa Dk. Hussein Mwinyi, tangu al-
ipochaguliwa na wananchi kuiongoza Zanzibar.

Alisema kuanzishwa kwa mahakama hiyo 
kutaondoa usiri kwa waliokuwa wakijinufaisha 
wenyewe kwa maslahi yao na ufisadi utaisha 
kama inavyofanya Tanzania Bara.

Alisema kuwapo kwa chombo hicho kutasaid-
ia kurudisha mali za wananchi na kuongeza hes-
hima, ufanisi kwa watendaji wa taasisi za umma.

Alisema ufisadi ukiendelea kuachiliwa utaen-
delea kuiangamiza nchi na kuwa janga kwa Zan-
zibar, aliwaomba wananchi, vyama vya siasa na 
makundi mengine kumuunga mkono Rais wa 
Zanzibar, kushughulikia mafisadi ndani ya seri-
kali.

Katibu Catherine alisema wapo baadhi ya wa-
tendaji hawakutekeleza wajibu wao ipasavyo ka-
tika serikali ya awamu ya saba na kumsaidia Rais 
mstaafu Dk. Ali Mohamed Shein, na kwamba 
wanapaswa kushughulikiwa katika mahakama 
hiyo. 

“Katika uongozi wa Dk. Shein tukiri kwamba 
wapo viongozi wengine hawakuteleza wajibu 
wao na hawakumsaidia ipasavyo, kwani Rais 
Shein alikuwa kiongozi makini muwajibikaji na 
ndio maana ilani aliweza kuitekekeza kwa asil-
imia kubwa na ndipo Rais Mwinyi anaposema 
kila anapogusa kuna ufisadi,” alisema.

Aliwasisitiza mawaziri waliopewa dhamana 
katika serikali ya awamu ya nane kuonyesha utii-
fu uliotukuka na kutofuata njia hizo ili kutorejea 
walipotoka.

Akizungumzia utendaji wa Dk. Mwinyi kwa 
siku hizo, alisema amekuwa muumini mkub-
wa wa kuondoa ufisadi, ubadhilifu wa mali za 
umma na rushwa katika serikali.

“Nitashangaa sana kuona mtu katika mitandao 
ya kijamii anatoa maneno ya kumkatisha tamaa 
au kumuona mbaya tuumunge mkono jambo 
hili, ili ufisadi uondoke kama ulivyoondoka Tan-
zania Bara,” alisisitiza.

Alisema CCM inaridhika na hatua hiyo am-
bayo itaendelea kuleta heshima serikalini.

Alisema, Dk. Hussein Mwinyi anaendana na 
maneno na vitendo vyake kwa yale anayoyafan-
ya juu ya dhamira ya dhati katika kuwatumikia 
wananchi na kusisitiza kwa methali ya ‘Haja ya 
mna hunena Muungwana ni vitendo.

Alibainisha kuwa CCM imeridhika na utendaji 
wa Dk.  Mwinyi ya ahadi zake katika kuwatu-
mikia wananchi.

Vile vile, alisema tangu Dk. Mwinyi alipoch-
aguliwa na wananchi wa Zanzibar amekuwa 
akionana na makundi mbalimbali hata katika 
nyumba za ibada ambazo wananchi wengi wapo 
na kusisitiza suala la amani.

Alisema ni dhahiri kuwa wananchi wa Zan-
zibar wamepata Rais mwenye kukubalika na 
kuona inasonga mbele kimaendeleo kwa haraka 
zaidi.

Alisema CCM inawaunga mkono viongozi 
wakuu wa serikali akiwamo Makamu wa Kwanza 
wa Rais, Maalim Seif Sharif Hamad, kwa kuo-
nyesha uungwana na hatua yake ya kuungana 
katika serikali ya umoja wa kitaifa na kuwaomba 
wafuasi wake kumuunga mkono katika kuende-
sha serikali hiyo.



Povu la 
kuachwa baya

Ukurasa 13

JUMAMOSI JAnUArI 16, 2021

F
AIMILIA ya Diamond 
Platnumz, ipo katika njia 
panda kufuatia kinach-
oendelea kati ya Esma na 

mume wake Msizwa, baada ya 
wawili hao kuonyeshana ubabe 
kila kukicha.

Wanandoa hao ambao wame-
dumu miezi mitano tangu 
wafunge ndoa ya kifahari, kwa 
sasa wanatunishiana misuli na 
kuumbuana katika mitandao ya 
kijamii, kiasi ambacho kinaleta 
hofu.

Esma na Msizwa walifunga 
ndoa Juni mwaka huu 2020.

Katika ndo hiyo, Esma 
ambaye ni dada wa Diamond, 
aliolewa kuwa mke wa tatu ka-
tika familia ya mfanyabiashara 
huyo mweye kazi yake Afrika 
Kusini.

Msizwa na Esma kwa sasa 
hapapikiki wala hapaliki, kila 
mmoja anaongea mabaya ya 
mwenzake na kibaya zaidi siri 
ya ndoa hiyo ikawekwa wazi 
na kuwaacha watu wakipigwa 
na butwaa.

Esma ambaye awali alikuwa 
kimya wakati Msiswa akilala-
mika kusalitiwa na mke wake 
huyo, ameamua kuweka wazi 

kwamba yeye na mume wake 
hawakutarajia kuishi kwa muda 
mrefu kutokana na ndoa yao 
kuwa ya mkataba wa mwaka 
moja.

“Ilikuwa kama bahati kuishi 
kwa kipindi chote, ndoa yetu 
ilikuwa ya mkataba wa mwaka 
mmoja. Hatukukubaliana kuwa 
na mtoto, hivyo nilichoamua 
kupo wazi,” amesema Esma.

Hata hivyo, Msizwa akizun-
gumza kupitia redio ya Wasafi, 
amesikika akilalamika kuwa 
Esma amemfanyia tendo baya, 
ila anamuachua Mungu kwa kile 
alichokifanya katika maisha 
yake.

Aidha, katika posti yake moja 
Msizwa alimjibu shabiki yake 

mmoja kuwa hata bure hawezi 
kurudiana na Esma.

Kutokana na maneno makali 
wanayorushiana kupitia 
mitandao ya kijamii, baadhi 
ya watu wameshauri familia 
kutoka pande mbili kukaa ili 
kutuliza joto.

Hata hivyo, hakuna mwa-
nafamilia hata mmoja aliye-
jitokeza kuzungumzia sakata 
hilo, huku Msizwa akitupia la-
wama familia ya Diamond ku-
nyamaza kimya na kumuachia 
mtoto wao afanye kila anacho-
taka kitu ambacho ni kinyume 
na maadili ya Kiafrika.

Uvumi kwamba wanandoa 
hao wametengana ilitokana na 
ukimya uliokuwepo kati yao 
jambo ambalo  watu kujiuliza 
maswali mengi ambayo ya-
likosa majibu.

KISICHORIZIKI HAKILIKI

Esma, Msizwa
cheko liko wapi?



WAFUASI wa mwanamuziki, Ali Kiba, wamejikuta wakipa-
gawa baada ya msanii huyo wiki hii kutambulisha ngoma 
tatu mpya zikiwa zote kali.

Alikiba ngoma yake ya mwisho ‘MEDIOCRE’ aliiachia mwe-
zi wa tisa mwaka jana, lakini sasa ametambulisha ngoma 
tatu ambazo alishirikishwa.

Nyimbo hizo ni Nakupenza aliyoimba na DJ Sbu wa Afrika 
kusini, Proud Og You’ akishirikiana na Darassa na In Love, 
ambayo ameimba na Otile Brown kutoka Kenya.

MKALI wa miondoko ya R&B nchini, Ben Pol, amekwepa ku-
weka wazi siri ya yeye kubadili dini, akisema maisha yake 
binfasi yanabaki kuwa siri.

Akizungumza katika kipindi cha Friday Night Live, Ben 
Pol ambaye amebadili dini kutoka kuwa Mkristo na kuwa 
Muislamu, ameeleza suala la dini anawaachia wale anaoku-
tana nao katika nyumba za kuabudu.

“Unajua wakati naanza muziki nilikuwa huru na mtu wa 
kila mtu ndio maana nataka iendelee kuwa hivyo masu-
ala yangu binafsi kama dini sitaki sana kuyaongelea na 
hata picha zilivyotoka nikasema sitafafanua lolote ila tu 
kuna watu nitakutana nao kwenye nyumba ya kuabudu’’, 
amesema.
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na adam Fungamwango

SIKU zote bahati kama siyo 
yako, basi usiilazimishe. Tafuta 
nyingine au kitu kingine. 
Unapong’ang’ania kitu amba-
cho inaonekana kabisa kuwa 
hukupangiwa wewe, bahati si 
yako na badala yake unataka 
kung’ang’aniza ukipate kwa 
lazima au kwa hila, unaweza 
kufanikiwa kwa muda, lakini si 
kwa kudumu.

Filamu ya ‘Ziwande’ inazun-
gumzia uroho wa mtu kwa 
kutaka kitu ambacho hakupas-

wa kukipata na badala yake 
anataka kukipata kwa nguvu.

Kutokana na kutumia nguvu, 
anasababisha madhara ya vifo 
kwa watu wasiohusika.

Kwenye kijiji fulani hapa 
nchini, aliishi msichana mzuri 
aitwaye Ziwande. Kila mmoja 
akawa anampenda.

Zuberi, mmoja wa wanakijiji 
wa hapo naye apia alimpenda 
Ziwande. Lakini Ziwande 
alikuwa hampendi. Lakini 
kutokana na uchawi alilazimi-
sha apendwe. Penzi ni hiari, 
Ziwande alikuwa anakataa.

Mpwa wa Zuberi naye 
alikuwa anampenda Ziwande. 
Huyu kidogo ni kama msicha-
na alielekea kumuelewa.

Zuberi alipogundua kuwa 
mpwa wake naye anamzengea 
msichana huyo anampiga mk-
wara wa hatari kuwa asirudie 
tena kufanya hivyo. Baadaye 
alijua nini lengo la mjomba 
wake. Kabla ya kufanya kitu 
chochote, Zuberi akamuua 
mpwa wake. Kisa tu ampate 
Ziwande.

Kuna kijana mmoja anaitwa 
Emma, alikuja kijijini kusalimia 

wazazi wake, akitokea mjini. 
Naye alipomuona Ziwande 
akampenda.

Ikabidi Zuberi sasa amfuate 
laivu Ziwande na kumwam-
bia dhumuni lake la kutaka 
kumuoa. Ziwande akakataa 
katakata. Kwa hasira, Zuberi 
akaamua kumroga kwa kumpa 
kidonda ndugu.

Kisa tu kusiwe na mwana-
mume yoyote ambaye atakuja 
kumuoa. Nusu alifanikiwa. 
Ni kwamba Ziwande alikata 
tamaa ya maisha. Alikata 
tamaa ya kuolewa tena. Lakini 

pia hakuwa tayari hata chem-
be kuolewa na Zubari. Kijana 
Emma kutoka mjini alikuwa 
ameanza kufuata taratibu za 
posa. 

Ugonjwa wa Ziwande hau-
kumfanya kusitisha azma yake 
licha ya kwamba alitakiwa 
kutafuta mchumba mwingine 
hata na Ziwande mwenyewe.

Kila mmoja kijijini alimuo-
gopa Zuberi kwa uchawi. 
Hakukuwa na wa kumfanya 
chochote. Emma alizunguka 
kwa waganga ambao wote 
walishindwa na nguvu za 

Zuberi.
Mwisho wa siku anakutana 

na mganga ambaye anampa 
kisu na kumwambia, iwapo Zu-
beri akikiona hicho, basi atam-
ponyesha mchumba wake. Na 
hata akitoweka kimiujiza, basi 
Emma akichome chini, atai-
buka tena.

Emma anafanya kama al-
ivyoambiwa. Ujanja za Zuberi 
unakwisha. Anamponyesha 
Ziwande na yeye anauawa. 
Mwisho wa siku Emma na 
Ziwande wanaoana. Anayeua 
kwa upanga, hufa kwa upanga.

BaSi SaWa

Ben Pol kumbe una busara

MWANAMUZIKI mrembo wa Bongo 
Fleva, Nai ameapa kutofanya kazi na 
mpenzi wake wa zamani rapa Moni 
Centrozone.

Nai katika kusisitiza uamuzi wake 
huo, amesema yeye kwa sasa hana 
ukaribu na Moni na kuonekana kwake 

akiimba ngoma zake isichukuliwe ana-
taka kurudi kwake.

Ameongeza kwamba muda uliopo 
anaangalia mipango ya kumuingizia 
pesa na hafikirii kuwa na mwanamume 
mwingine kwa sasa.

   

MSANII nyota na bosi wa lebo 
ya Konde Gang, ameonyesha 
kushangazwa kwake na ngoma 
tatu za Ibraah ambazo amezitoa 
kwa pamoja.

Harmonize kupitia ukurasa 
wake wa Instagram, amehoji kama 
kweli Ibraah anajua maana ya ma-
neno ‘Karata tatu’ ambayo yapo 
kwenye ngoma iitwayo Mapenzi.

‘’Mdogo angu Ibraah unajua 
uzito wa haya maneno? au ume-
jiimbia tuu!!! daaaah  dunia hiii 
sawa bana’’, - alisema sehemu ya 
ujumbe wake.

Ziwande; Ukiua kwa upanga, utakufa kwa upanga

na adam Fungamwango

KWA hali ya kawaida ya 
binadamu, kuachwa na mpenzi 
ni jambo baya sana ambalo 
hataki limtokee.

Mtu anapokuwa na mpenzi 
na wanapendana, anaona 
kama dunia yote ni ya kwake. 
Anatamani aote mabawa aruke 
juu na kuiambia dunia nzima 
jinsi gani anapendwa.

Hali inakuwa tofauti sana 
pale wanapoachana. Na hata 
mmoja anapoachwa. Unaweza 
kuomba ardhi ipasuke ili 
uingie. 

Mtu anayeachwa anaweza 
kuona kama dunia yote 
inamuonea. Ataomboleza na 
kuongea yote. Wanamuziki na 
wasanii wanalijua hili. Ni watu 
anaoishi kwenye jamii na ama 
yamewakuta au wameyaona. 
Leo tuna nyimbo zinazowa-
husu watu walioachwa na 
wapenzi wao

Kuachwa-Khalid 
choKoraa

Wimbo huu ulitoka ka-
tikati ya miaka ya 2000, 
utunzi wake Khalid Chokoraa. 
Unazungumzia jinsi mtu ali-
yeachwa anavyojisikia vibaya. 
Mbaya zaidi ni kumuona 
mpenzi wake aliyeamua-
cha ananenepa, halafu yeye 
anakonda kwa mawazo. Ni 
moja kati ya vitu vibaya na 
usiombe yakukute.

MaMa rhoda-Jose chaMe-
leone

Mwanzoni mwa miaka ya 
2000, msanii kutoka Uganda, 
Jose Chameleone, alitoka 
na wimbo unaosema ‘Mama 
Rhoda’.

Mtunzi anamlalamikia mama 
Rhoda kwa nini amemuacha 
na anamwambia kuwa ipo siku 
atamkumbuka. 

Ni kwamba mama Rhoda 
amemkimbia na kumuacha na 
watoto.

shahada ya uvuMilivu-
ddc MliMani ParK

Ni wimbo wa masikitiko 
sana. Ulitungwa katikati ya 
mwishoni mwa miaka ya 
1980. Ni stori ya mtu anayetu-
nukiwa shahada ya uvumilivu 
na rafiki zake. Ni baada ya 
kukimbiwa na mkewe ambaye 
alirubuniwa na mwanaume 
kwa ahadi ya pesa na ku-
jengewa nyumba. Jamaa il-
imuuma sana, lakini hakulipiza 
kisasi cha hasidi aliyemrubuni 
mkewe. Badala yake aliacha 
kama ilivyo, lakini akiugulia 
maumivu moyoni.

TuMa-JuwaTa Jazz Band
Katikati ya miaka ya 1980, 

Tx Moshi William alitunga 
wimbo wa ‘Tuma’, unaom-
zungumzia mtu aliyesimama 
kwenye kona ya barabara za 
Uhuru na Msimbazi akiataza-
ma wanaokwenda na ku-
rudi kama anaweza kumuona 
mpenzi wake Tuma walioahidi-
ana kupelekana kwa wazazi.

Jua liliwaka, hadi lilizama, 
demu hakuonekana. Jamaa ali-
kuwa amechwa kwenye mataa. 

Kwa huzuni, jamaa anaom-
bolewa kuwa ni matatizo 
kumpenda mwanamke mrem-
bo anayependwa na wengi, 
unaweza kunywa sumu au 
kujinyonga. Hata hivyo kwa 
kuwa yeye ni kijana, basi 
atasonga mbele na maisha 
mengine.

MchuMBa haniTaKi-siMBa 
wanyiKa

Ilikuwa ni mwishoni mwa 
miaka ya 1970, Willson Peter 
alipotunga wimbo wa ‘Mchum-
ba Hanitaki.’ 

Jamaa analalamika kuwa 
mchumba wake awali alikuwa 
anampenda na walipanga 
kuoana, lakini kwa sababu sasa 
pesa na kazi hana, ameamua 
kumsaliti na kumkataa mchana 
kweupe. Jamaa analalamika 
alie na nani.

Povu la kuachwa baya

2021 yamwendea
vizuri Ali Kiba

Harmonize usishangae, 
kijana amekwishakua
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Nai hivi ni kweli 
au maneno hayo?
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MWIGIZAJI wa filamu kutoka 
Nollywood, Victoria Inyama, 
amekutwa na maambukizi ya 
COVID-19 baada ya kupimwa 
mwishoni mwa wiki iliyopita.

Staa huyo kupitia ukurasa 
wake wa Instagram, ameweka 
video fupi ikimuonyesha akiwa 
hospitali akipatiwa matibabu.

“Nashukuru wote mnaoniom-
bea, sikuwa mwangalifu wakati 
nawapeleka watoto shuleni, 
nimeambukizwa virusi vya co-
rona,” amesema.

STAA wa muziki kutoka Nigeria, 
Naira Marley, ameikubali video 
ya msichana mdogo akicheza 
wimbo wake.

Msichana huyo alionyesha 
kipaji chake cha kucheza wimbo 
wa mwimbaji huyo kwa ustadi 
wa hali ya juu.

Marley alimwuliza mama 
yake, kama kweli mtoto huyo 
hakuwa na baba. 

Naira Marley 
astaajabu ya 
mtoto huyu

SHOLA Ogudu, ambaye ni mama 
wa mtoto wa kiume wa mwa-
namuziki wa Nigeria, Wizkid, 
amemuwashia moto msichana 
mmoja baada ya kutumia picha 
ya utupu katika ukurasa wa Ista-
gram ya mwanawe huyo.

Mama huyo alimkemea kwa 
kueleza mtoto wake Boluwatife, 
ana miaka tisa tu, sio jambo zuri 
kumtumia picha za aina hiyo.

“Mtoto wangu ana miaka  9 na 
kwamba hajafikia umri kupata 
vitu vya wazimu kutoka kwa 
msichana anayekua. Haiwezeka-
ni katika umri kama huo mnam-
tumia picha za ajabu,” amesema.

Shola uchungu 
wa mwana 
aujuaye…

Pole Victoria 
utapona

MSHIRIKI wa shindano la Big 
Brother Nigeria, Cindy Okafor, 
amenusurika kifo baada ya ku-
pata ajali mbaya ya gari.

Kupitia ukurasa wake wa 
Instagram, mrembo huyo aliweka 
video fupi ambayo ilionyesha 
gari lake lilivyoharibika baada ya 
kutokea ajali hiyo.

“Nipo salama pamoja na watu 
ambao tulikuwa kwenye gari, 
Majeraha madogo tuliyopata 
lakini yote tunamshukuru Mungu 
kwa kutuokoa,” amesema Cindy.

Cindy shukuru 
wema wa 
Mungu

Lady Gaga,
Lopez
kuimba Biden

akiapishwa
WANAMUZIKI Lady Gaga na Jen-
nifer Lopez, wataimba wakati wa 
sherehe ya kuapishwa Rais Mteule, 
Joe Biden itakayofanyika Ikulu ya 
Marekani.

Nyota hao walishiriki katika 
kampeni ya Biden wakati wa 
uchaguzi.

Lady gaga ambaye ataimba 
wimbo wa taifa hilo, alionekana 
katika mkesha wa siku ya uch-
aguzi wa mwezi Novemba mwaka 
jana na Lopez alimuunga mkono 
kikamilifu kiongozi huyo katika 
kipindi chote cha kuomba kura.
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UGUNDUZI UNAOSHANGAZA

lMasalia ya zana za mawe yapatikana Tanzania
lZilitumika zaidi miaka milioni mbili iliyopita

Na Mwandishi Wetu

W
A N A I K O L O J I A 
wamegundua zana 
za mawe zilizotumika 
na binadamu wa kale 

miaka milioni mbili iliyopita.
Uvumbuzi huo umefanyika kati-

ka eneo la Bonde la Olduvai, Kaska-
zini mwa Tanzania. 

Ugunduzi huo unatoa mwanga 
mpya kuhusu namna binadamu 
wanaoaminika kuwa ni wa kale 
zaidi walivyoishi na kumudu maz-
ingira yao. 

Ugunduzi huo pia unatoa jibu sa-
hihi kuwa binadamu wa kale aliishi 
miaka milioni mbili iliyopita, na sio 
milioni 1.8 kama ilivyogundulika na 
watafiti wa awali. 

Utafiti huo umechukua miaka 
mitatu na ulihusisha watafiti kutoka 
ndani na nje ya Tanzania.

‘’Tulianza utafiti mwaka 2017, 
ikatuvutia tukarudi mwaka 2018, 
tukitoka Olduvai tunarudi maabara, 
maabara tunakutana na changamo-
to, tukaendelea kutafiti, kwa sababu 
tulitaka tufanye kisayansi kabisa, tu-
liendelea hivyo ili tusiache masha-
ka hata kidogo kuhusu miaka laki 
mbili iliyoongezeka,’’ alisema Dk. 
Pastory Bushozi, Mhadhiri Mwan-
damizi kutoka Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam, ambaye alikuwa mmoja 
wa watafiti washiriki. 

Watafiti hao wamegundua zana 
za mawe  zipatazo 526 ambazo kwa 
mwonekano wake zinaonyesha 
uwepo wa zama mbalimbali za kui-
shi kwa mwanadamu. 

“Katika kipindi hicho hicho 
tumegundua pia masalia ya wany-
ama tofauti wapatao 1,136 waki-
wamo mamba, viboko na ndege na 
mabaki hayo yanaonesha kulikuwa 
na mazingira fulani ya uwepo wa 
mwanadamu,” amesema Dk. Bush-
ozi.

Nini kimesukuma utafiti huo ku-
fanyika?

Watafiti hao wanasema waligun-
dua uwepo wa viashiria vipya vya 
maisha ya mwanadamu katika eneo 

la Olduvai Gorge, ambalo linaamini-
ka kisayansi kwamba mwanadamu 
wa kale zaidi aliishi hapo. 

Awali walienda Kaskazini 
Mashariki mwa Bonde la Olduvai, 
chini ya miamba ambako masalia 
ya mwanadamu wa zamani yalipa-
tikana, huko waligundua uwepo 
wa udongo ambao uliashiria jambo 
jipya.

‘’Tulitaka kujua huko chini ya mi-

amba kuna nini? Tulibaini kwamba, 
kulikuwa na milipuko ya volkano 
ambayo ilifunika eneo hilo  kabla ya 
hapo kulikuwa na maisha,” alisema 
Bushozi.

Baada ya kutafiti zaidi, waligun-
dua katika kipindi cha miaka laki 
mbili kati ya binadamu aliyeishi 
miaka milioni 1.8 iliyopita, ambaye 
anatambulika rasmi kama binada-
mu wa kale zaidi na mabaki waliyo-
gundua hivi punde ya miaka milioni 
mbili iliyopita kulitokea na milipuko 
minne au mitano ya volkano.

Kubadilika kwa mazingira katika 
eneo hilo, kuliwafanya binadamu 
wa wakati huo kutengeneza zana 
mbalimbali ambazo ndizo zimeone-
kana sasa kwenye utafiti wao mpya.

Zipo zana za mawe ambazo, zi-
naonyesha uwepo wa zama tofauti 
za mwanadamu wa kale, lakini kwa 
muundo wake zinaonyesha kuwa 
zilikuwapo kabla ya miaka milioni 
mbili iliyopita.

Bushozi amesema kugundua kwa 
masalia hayo na zana za mawe ya 
kale, kumewafanya watafiti hao 
kubaini kwamba katika eneo hilo bi-
nadamu wa kale alikuwapo kwa zai-
di ya miaka milioni mbili iliyopita.

Watafiti hao wanasema haikuwa 
kazi rahisi kutekeleza utafiti huo, 
kwa sababu ulileta maswali mengi 
kutokana na tafiti zingine za kisay-
ansi za awali.

NINI KIMETOKEA?
Bonde la Oltupai  kwa lugha ya 

Kingereza inajulikana kama Olduvai 

Gorge ni eneo la kiakolojia ni kati 
ya maeneo ya kale muhimu zaidi 
duniani.  Bonde hilo linapakana 
na hifadhi mbili za wanayama ya 
Ngorongoro na Serengeti, ni ma-
hali ambapo zamadamu, viumbe wa 
kale waliokaribiana. Waliishi tangu 
miaka milioni 2 hivi iliyopita, kwa 
mujibu wa utafiti wa sasa.

Eneo hili ni kivutio kikubwa cha 
cha watalii wengi wanaokuja nchini, 
ndipo chimbuko la mifupa ya wany-
ama kama tembo, kongoo wenye 
pembe kubwa na mbuni, mabaki 
ya fuvu la kichwa la Paranthropus 
boisei (pamoja na mumewe wa bi-
nadamu wa kwanza Zinjanthropus) 
ambalo lipo katika makumbusho ya 
Dar es Salaam, yaliyogundulika tare-
he 17 Julai 1959 na mwanaakiolojia 
Mary Leakey.

Kwa mujibu wa watafiti hao, 
ugunduzi huo ni muhimu katika ku-
chochea utalii wa kiakiolojia nchini 
Tanzania.

CHIMBUKO LA UTAFITI
Miongo sita iliyopita, ugunduzi 

mkubwa ulifanyika katika eneo hilo 
la bonde la Oltupai, baada ya kugun-
dua fuvu la mtu anayeaminika kuwa 
ni wa kale zaidi waliyompa jina la 
Zinjanthropus.

Ugunduzi huo uliofanyika saa nne 
asubuhi ya Julai 22, mwaka 1959, 
wakati huko kulikuwa na vipande 
zaidi ya 100 na ikasaidia kutambua 
asili ya watu wa kwanza duniani.

Kabla ya ugunduzi huo, wana-

sayansi na wanahistoria walikuwa 
wakiamini kuwa binadamu wa kale 
walitokea nchini China baada ya 
ugunduzi wa mafuvu ya kale kati ya 
miaka 1923 na 1927 inayofahamika 
kama Homo erectus, maarufu kama 
Peking Man.  Mafuvu hayo ya China 
yalikuwa na umri wa takribani mia-
ka 750,000. 

Fuvu la binadamu la Olduvai lili-
kuwa na umri wa takribani miaka 
milioni 1.8, na hakuna mabaki ya 
mtu wa kale zaidi ambayo mpaka 
sasa yamegunduliwa.

Toka wakati huo wanasayansi na 
wanahistoria wanaamini kuwa asili 
ya mwanadamu ni bara la Afrika na 
eneo la Olduvai kwa yakini. 

Lakini utafiti huu mpya unaleta 
majibu ya kwamba, binadamu wa 
kale, aliishi miaka milioni 2 iliyopita, 
ikiaminika kwamba, alitokea pia 
kwenye eneo hilo. 

NINI KINAFUATA?
Pamoja na hatua hii mpya bado 

watafiti wanabaki na maswali kad-
haa. 

Katika eneo la Olduvai waligun-
dulika aina mbili za zamadamu wa 
kale walioishi hapo,  kuna Ancen-
stors ambao ni mababu zetu na 
Zinjis, lakini bado haijajulikana nani 
kati ya hao aliyetengeneza zana zi-
lizogundulika hivi sasa.

Dk. Bushozi, anasema swali hilo 
linawafanya waone haja ya kuende-
lea kutafiti zaidi ili kupata majibu.

BBC

Bonde la Olduvai limekuwa kiini cha utafiti wa chimbuko la binadamu duniani. PICHA: MTANDAO

 Baadhi ya wataalamu wakichimbua masalia ya zana za mawe za kale.
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Corona ilivyonyoosha nchi
maskini kutegemea wafadhili
Na Gaudensia Mngumi

M
AZOEA ya mataifa 
maskini hasa ya Afrika 
kutegemea fedha za 
maendeleo kutoka kwa 

wahisani na mikopo ya benki za 
kigeni yameonyesha kuwa si ende-
levu na kuanzia sasa yatakuwa ya-
mejifunza kutokana na kitisho cha 
COVID-19.

Tangu kuzuka kwa ugonjwa huo 
mapema mwaka jana imethibitika 
kuwa kuna haja ya mataifa hayo 
kubadilisha mikakati ya kutegemea 
wahisani kwa vile si endelevu.

Ni wazi kuwa kama Corona in-
geendelea kutikisa bila kupata 
chanjo na ‘lock down’ au karantini, 
ni wazi kuwa ingefika siku Afrika 
ingekosa fedha za miradi ya maen-
deleo kama utaratibu waliozoea 
kuutumia usingebadilika.

Hilo linatokana na ukweli kuwa 
kumekuwapo na udhaifu katika 
kukusanya mapato na kutumia 
fedha za ndani kwa ajili ya maende-
leo badala yake, nchi zinategemea 
kukopa kwenye taasisi za kimataifa.

Mataifa mengi hukopa Benki ya 
Dunia (WB), ya Afrika, China, India 
na Falme za Kiarabu.

Inawezekana kwa mataifa mengi 
ya Afrika fedha kutoka kwa washiri-
ka wa maendeleo hazikupatikana 
kwa wakati na pengine kiasi kili-
chopokelewa wakati huo wa corona 
pengine ni asilimia ndogo mno tan-
gu kuzuka maradhi hayo mwanzoni 
mwa mwaka jana.

COVID-19 sasa iwe funzo kwa Af-
rika kuwa upatikanaji wa fedha za 
wahisani zama hizi ni kitendawili si 
kama ilivyokuwa miaka ya nyuma, 
na huenda utaendelea kuwa wa ku-
suasua.

Fedha za maendeleo ni kama zi-
nazohitajika kukarabati au kujenga 
barabara, reli, hospitali za rufani 
na kuziwekea vifaa tiba, vyumba 
vya madaktari na wodi na kuandaa 
wataalamu wakiwamo wa huduma 
za kibingwa.

Kama mataifa hayatabadilika na 
kuendelea kutegemea wahisani 
utafika wakati hospitali za Afrika zi-
takosa hata vitambaa vya gozi kwa 
ajili ya kusafisha vidonda, panadol 
za kutuliza maumivu na uchakavu 
wa majokofu ya kuhifadhi miili hau-
takwepeka.

Mwendelezo wa serikali kutunga 
bajeti zisizotekelezeka na zisizoleta 
mabadiliko zinazowangojea wakub-
wa kama WB, Benki za China, India 
na Umoja wa Ulaya zimepitwa na 
wakati.

Ni lini serikali zitatoka kwenye 
usingizi huo mzito wa kutegemea 
wafadhili?

NIDHAMU YA MATUMIZI
Suala la nidhamu ya matumizi ya 

fedha za umma ni muhimu zama 
hizi na linahitaji kupewa kipaum-
bele cha kipekee. Kupambana na 

rushwa pamoja na usimamizi en-
delevu wa rasilimali za mataifa ni 
masuala yasiyokwepeka.

Afrika iache mazoea ya ‘kuchukua 
chake mapema’ na wizi wa fedha za 
umma. Watumishi wengi wa serikali 
hasa kwenye kusimamia fedha na 
mapato wako kwa ajili ya mkao     wa 
kula fedha za maendeleo.

Kuanzia Afrika Kusini, Mashari-
ki, Kati na Magharibi ubadhirifu 
ni jambo la kawaida, mikataba 
ya kiwekezaji ya kudhulumu wa-
nanchi, wizi wa rasilimali za Afrika 
ni habari za kila siku.

Viongozi wa bara hili wapate fun-
zo kutokana na corona na kuachana 
na fikra za zamani kuwa watafanya-
je kutumia fedha za umma kujinu-
faisha na familia zao.

Corona iwe funzo na kuachana 
na mazoea mabaya ya wizi, uba-
dhirifu na uporaji wa mali ya umma, 
watumishi wa umma na viongozi 
kuabudu ufisadi , hata yakijengwa 
madarasa, zahanati, barabara na 
huduma zinazotolewa hakuna vi-
wango, kisa mazoea ya wizi, kila 
mmoja anachota, kisingizio mbuzi 

kula urefu wa kamba yake.
Iwapo Afrika itajitegemea itaona 

tija inayotokana na ufanisi wa kuku-
sanya mapato. Pia, viongozi wake 
wawe na nidhamu ya matumizi 
kwa kupunguza ukubwa wa serikali 
zao na kubana matumizi. Waache 
kuunda wizara nyingi na kuwapa 
marafiki, jamaa na watoto wao vyeo 
na marupurupu yasiyonufaisha 
mataifa yao.

Ni wakati wa Afrika kuachana 
na kutoa misamaha ya kodi badala 
yake ikusanye mapato kutoka kwa 
wawekezaji na kuongeza vyanzo 
vya mapato.

Mara kadhaa umekuwa kama 
wimbo kuwa hakuna nchi iliyoen-
delea kwa kutegemea wafadhili 
wala wawekezaji wa kigeni, hili wal-
ione sasa.

Corona iwe funzo, hakuna nchi 
duniani iliyojengwa na watu kutoka 
taifa jingine, kwa mitaji na pesa ku-
toka ng’ambo.

Ni kwa sababu wawekezaji huon-
doka na mitaji yao, faida, rasilimali 
na teknolojoa na hawaachi kitu.

Tangu wawekezaji wageni 

waanze kuchimba dhahabu Congo, 
Ghana na almasi Tanzania wamea-
cha kitu gani?

Wageni kwa miaka mingi wali-
chimba mafuta kwenye jimbo la 
Delta nchini Nigeria, wakazi wa 
jimbo hilo wamepata maendeleo 
gani?shaba si maskini kuliko wote 
nchini humo.

Zambia inaongoza kwa uchimbaji 
wa shaba Afrika na hata duniani lak-
ini wakazi wa Kitwe na Ndola yaliko 
madini hayo hawajabadilika.

Baada ya corona kila mmoja 
ashuhudie kuwa , kila mwanazuoni 
Dambisa Moyo, kutoka Zambia 
alichoandika kwenye kitabu chake 
cha ‘Dead Aid’ au ‘misaada mfu’ ki-
nathibitika.

Ni ukweli kuwa hakuna lolote 
kwenye misaada, hivyo viongozi wa 
Afrika wafahamu kuwa ufadhili wa 
wahisani kwa kiasi kikubwa badala 
ya kuliwezesha bara kukua kiuchu-
mi limedumaa na watu wake wa-
meendelea kubaki maskini.

Moyo amethibitisha kuwa mis-
aada hiyo ni kifo na kwa namna 
hiyo kuna kila sababu ya nchi za Af-

rika kuamka na kujitathimini kwa 
kuanza ukurasa mpya wa mikakati 
ya kujiletea maendeleo wenyewe, 
wakijifunza   kutoka kwenye co-
rona.

Ndiyo wakati wa kuachana na 
kununua samani ‘duni’ lakini ghali 
kutoka ng’ambo, kulipana mishaha-
ra, kusafiri ng’ambo kwa kutumia 
daraja la kwanza kwenye ndege, 
kuwa na misafara mikubwa kwe-
nye ziara za viongozi ughaibuni na 
kulipana posho za fedha za kigeni.

Afrika isema hapana kwenye 
magari ghali na makubwa ya kifa-
hari

Mabunge nayo yaache kuzo-
rotesha maendeleo hasa kwenye 
uwekezaji na matumizi ya rasilimali 
yatunge sheria bora za uwekezaji 
na biashara za kimataifa, kadhalika 
yasimamie serikali ziwajibika kama 
ni ufisadi ziukemee na kuwawajibi-
sha viongozi.

Afika imejaa sheria mbaya za 
uwekezaji hasa za madini, mafuta, 
gesi za kuruhusu wageni kuchimba 
na kuondoka na faida bila kuuli-
zwa.

Baadhi ya makazi ya wanavijiji wa jimbo la Delta nchini Nigeria. Licha ya sehemu hiyo kuwa na mafuta mengi Afrika, wananchi ni fukara kupindukia. 
PICHA:MTANDAO.
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KAMPALA, Uganda

MATOKEO ya uchaguzi mkuu nchini 
Uganda, yameanza kutolewa  huku Rais 
Yoweri Museveni anaongoza kwa kura 
nyingi.

Katika matokeo ya awali yaliyo-
tolewa na Tume ya Uchaguzi jana asu-
buhi yalionyesha Museveni amepata 
kura 1,536,205 sawa na asilimia 65.02, 
mshindani wake mkuu Robert Kyagu-
lanyi, maarufu Bobi Wine, akipata kura 
647,146 sawa na asilimia 27.39 kutoka 
vituo 8,310 vya kupigia kura.

Kwa mujibu wa Tume ya Uchaguzi, 
kuna jumla ya vituo 34, 684 vya kupigia 
kura nchini kote. 

Hata hivyo, Bobi Wine amepinga 
matokeo hayo ambayo yanaelezwa ya 
kushangaza.

Bobi Wine alidai uchaguzi huo ulita-
waliwa na wizi mkubwa wa kura ambao 
haujawahi kushuhudiwa katika historia 

Wagom-
bea wali-
kuwa na 
mawakala 
ambao 
walishuhu-
dia kuhesa-
biwa kwa 
kura katika 
vituo vya 
kukusanya 
na kuhesa-
bu kura.

ya Uganda.
Hata hivyo, mgombea huyo ali-

tangaza kuwa mapambano ndio 
kwanza yameanza.

Awali wakati akizungumza na 
waandishi wa habari, alisema  
anaamini kuzimwa kwa mtandao 
kulivuruga uchaguzi huo.

Hata hivyo,  Mwenyekiti wa Tume 
ya Uchaguzi, Simon Byabakama, 
alisema kuwa Bobi Wine ana juku-

mu la kutoa ushahidi wa wizi na sio 
kutoa tuhuma.

Alisema wagombea walikuwa 
na mawakala ambao walishuhudia 
kuhesabiwa kwa kura katika vituo 
vya kukusanya na kuhesabu kura.

Ni vituo viwili tu vya upigaji kura 
vilivyoripoti kuwa na dosari na shu-
ghuli ya upigaji kura ilisitishwa.

Katika kituo kimoja  mtu mmoja 
alitoroka na sanduku la kura.  BBC

Waasi wa aDf 46 waua DrC
Baadhi ya wanajeshi wa Congo wakiwa msituni kuwasaka waasi wa ADF ambao wameongeza vitendo vya mauaji kwa 
raia. PICHA: DW

UCHAGUZI UGANDA

Museveni aongoza, Bobi 
Wine apinga matokeo

KINSHASA, DR-Congo

WAASI wa kundi la ADF linaloendesha 
harakati zake mashariki mwa Congo, 
wamewaua watu 46 baada ya kushambu-
lia kijiji cha Masini kilichopo katika Jimbo 
la Ituri.

Shambulizi hilo lilifanyika wakati watu 
hao jamii ya mbilikimo wakiwa katika 
makazi yao baada ya wanaume kwenda 
kuwinda msituni. 

“Walijitokeza na silaha na kufyatua 

risasi, huku wengine wakiwaua watu hasa 
wanawake kwa kuwakata kwa mapanga. 
Na wanawake waliojaribu kutoroka, wali-
pigwa risasi. Waliouawa ni wanawake 
pamoja na watoto.” Alisema mkazi mmoja 
wa kijiji hicho.

Ripoti ya kuuawa kwa watu hao ilith-
ibitishwa na mbunge wa kuchaguliwa wa 
wilaya ya Irumu, Jackson Aussen, ambaye 
alisema miili ya marehemu hao haijazikwa 
mpaka jana.

“ADF walishambulia kambi ya mbiliki-

mo na kuwaua watu wote waliokuwamo 
kambini humo. Tukio ni baya kabisa.” 
alisema Aussen.

Mashambulizi ya mara kwa mara ya waa-
si wa ADF katika vijiji mbalimbali vya wilaya 
ya Irumu mkoani Ituri, yamewavunja moyo 
wanaharakati wa haki za binadamu.

Christophe Munyanderu, ambaye ni 
mratibu wa shirika la kutetea haki za bi-
nadamu CRDH, aliiomba serikali kutilia 
maanani usalama wa raia katika Wilaya ya 
Irumu. DW

WASHINGTON, Marekani

WAENDESHA mashtaka nchini 
Marekani, wamesema waandamanaji 
waliolivamia bunge wiki iliyopita, 
walikuwa na nia ya kuwateka na 
kuwaua wabunge. 

Wakizungumza katika kesi moja 
ambayo inahusisha tukio hilo, wal-
imtaka jaji mmoja aendelee kuwa-
zuia Jacob Chansley kutoka Arizona 
na mtu mwingine aliyepigwa picha 
akiwa katika ofisi ya Makamu wa 
Rais Mike Pence, katika bunge la 
seneti wakati wa uvamizi huo. 

Mawakili wa idara ya sheria ku-
toka Arizona, walielezea kwa kina 
kuhusiana na uchunguzi unaofanywa 
na idara ya upelelezi ya Marekani 
(FBI) kuhusu Chansley.

 Chansley alitarajiwa kufikishwa 
mahakamani jana huku idara hiyo 
ikiwafungulia mashtaka zaidi ya 
watu 80 kuhusiana na uvamizi huo. 
DW 

PYONGYANG, Korea Kaskazini

KOREA Kaskazini imefanya maonye-
sho ya makombora ya masafa marefu 
katika gwaride la kijeshi kusherehek-
ea mwisho wa mkutano wa chama 
tawala nchini humo. 

Katika maonyesho hayo yalioonyo-
nyesha nguvu ya kijeshi ya nchi hiyo 
yaliyofanyika usiku wa kuamkia 
jana, yakiwa ya pili kufanyika katika 
kipindi cha miezi michache iliyopita. 
Kulingana na ripoti iliyopatikana, il-
isema makombora hayo yalijumuisha 
yale yanayoweza kurushwa kutoka 
kwenye nyambizi. 

Wataalamu walisema kuna uweze-
kano kwamba nchi hiyo ilikuwa 
inazindua aina mpya ya makom-
bora yanayoweza kurushwa kutoka 
baharini pamoja na yale ya masafa 
mafupi. DW

JAKARTA, Indonesia

WATU  35 wameuawa na wengine 
mamia kujeruhiwa baada ya tete-
meko la ardhi lenye uzani wa 6.2 
kuutikisa mkoa wa magharibi wa 
Sulawesi nchini Indonesia jana.

Tetemeko hilo limesababisha 
nyumba kadhaa kuanguka, huku 
idadi kubwa ya watu wakihofiwa 
wamefukiwa katika vifusi. Kulingana 
na mkuu wa shirika la kuwalinda 
raia, Darno Majid, wengi waliofariki 
walikuwa katika mji mkuu wa mkoa 
huo Mamuju. 

Darno alisema juhudi za kuwanas-
ua watu waliokwama kwenye vifusi 
bado zinaendelea. 

Katibu wa gavana eneo hilo, Mu-
hammad Idris, alisema hospitali mbili 
na jengo moja la ofisi za serikali ya 
mkoa huo pia zimeanguka. DW

Wavamizi Capital 
Hill walitaka 
kuwaua wabunge

Korea Kaskazini 
yaonyesha ubabe

Zaidi ya watu 35 
wafariki dunia 

Museveni Kyagulanyi
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Kwa maana hiyo, ilibidi akabidhi 
baadhi ya kazi zilizotakiwa kufanyiwa 
haraka kwa maafande wengine.

Moja ya kazi ambazo alikabidhi ni 
jalada ya upelelezi la mauji, linalomka-
bili Mwanaidi.

Hili alilikabidhi kwa mpelelezi Jan 
John. Alikuwa kijana wa miaka 30 tu. 
Kwa muda mfupi tu aliyojiunga na Jeshi 
la Polisi alikuwa amejipatia sifa kwa 
kuwa mjuzi wa kupata ushahidi wa kesi 
mbalimbali na kuharakisha kupeleka 
mahakamani.

Wakati mwingine, alisaidia maha-
busu kuachiwa kutokana na uonevu au 
kugeuziwa kibao na baadhi ya watu  we-
nye nia mbaya ya kulipiza visasi.

Alipendwa na wakuu wake wa kazi. 
Alipendwa na wafanyakazi wenzake. 
Alipendwa pia ni watuhumiwa na ma-
habusu pia, kutokana na kufanya kazi 
yake vizuri, bila kumpendelea au kum-
wonea mtu.

Afande Jan baada ya kupewa jadala 
hilo na mengine ambayo alitakiwa 
kuyafanyia kazi. 

Siku ya leo aliamua kulifungia kazi 
jadala ya hilo la mauaji ya Mwanaidi 
dhidi ya mpenzi wake Burhan wakiwa 
gesti maeneo ya Kigogo.

Tayari alikuwa amemaliza kulisoma 
mara tatu. Baadhi ya vitu aliona vime-
kaa sawa. Vingine aliona vina utata na 
baadhi vilihitaji ufafanuzi.

Alimpigia simu Koplo Hamisi amlete 
Mwanaidi na yeye aanze kumhoji ili wa-
malize kukusanya ushahidi na kulipele-
ka mahakamani. Kama alivyoambiwa 
na Inspekta Msiya ni kwamba alifanyie 
haraka kwa sababu mtuhumiwa anaka-
ribia mwezi mmoja sasa akiwa maha-
busu ya polisi kwa sababu maalum tu.

Mbele yake aliletwa msichana. Ma-

cho yake yalimuona ni mrembo aliye-
chujuka. Angekuwa malkia kama an-
gekuwa yupo huru nje, alioga vizuri, 
akivaa nguo anayoipenda, akisuka 
nywele kwa mtindo anaoutaka na ku-
jipodoa kwa staili yoyote ile anayoiona 
inafaa.

Baada ya Koplo Hamisi kuondoka, 
afande Jan alibaki na mtuhumiwa Mwa-
naidi.

“Kumbe wewe ni mrembo hivi.” 
Afande Jan alianza kwa maneno hayo. 
Ilikuwa moja kati ya mbinu zake mzuri 
za kumfanya mtuhumiwa awe huru na 
asiwe kama yuko kwenye hukumu.

Mwanaidi aliachia tabasamu, lakini 
lilikuwa na machungu ndani yake. Jan 
alitambua hilo.

“Jalada lako linasema kuwa unatuhu-
miwa kumuua mpenzi wako Burhan 
mkiwa kwenye nyumba ya wageni 
Kigogo. Halafu inadaiwa sababu ya 
kumuua ilikuwa ni kuchukua mfuko 
uliokuwa na pesa zaidi ya shilingi mil-
ioni mia moja ambazo mpenzi wako 
alizipora kwenye gari la kusambazia 
pesa kwenye vituo vya kuchukulia pesa 
ATM. Inasemekama baada ya tukio 
hilo mpenzi wako aliwaua wenzake na 
kwenda kuwatupa huko Kimara. Akaja 
na pesa hizo kwako,” Afande Jan alion-
gea huku akiwa anatazama jalada bada-
la ya kumtazama mtuhumiwa.

“Mkachukuana hadi gesti. Huko 
ukaziona hizo pesa. Ukamlagai kimap-
enzi, mlipomaliza akalala, ndipo alipo-
chukua kisu na kumchoma nacho mara 
nne kifuani. Ukachukua mfuko wa pesa 
na kwenda kuuficha. Ukarejea kwenye 
eneo la tukio ukajilaza na kuzimia, lak-
ini nia ilikuwa ni kujaribu kuwahadhaa 
polisi kuwa hukufanya wewe uhalifu 
huo, badala ya kukimbia ambapo polisi 

Na Adam Fungamwango

“
Mimi niko tayari kunyongwa 
ili nimfuate mpenzi wangu. 
Lakini nilishakwambia hata 
huko nyuma afande kuwa 

sitoweza kukubali kwa kinywa 
changu hiki kuwa nimemuua.”

“Ndani ya gesti nzima hakukuwa 
na mtu yeyote zaidi ya wewe na 
mpenzi wako, sasa wewe unadhani 
ni nani atakuwa amemuua?”

“Hata mimi sielewi.”
“Sasa nani ataelewa? Nani 

atakuamini?”
“Hakuna mtu yoyote duniani ata-

kayeniamini, lakini ukweli ndiyo 
huo.”

Inspekta Msiya hakutaka kuji-
chosha na maswali ambao yali-
kuwa yakijibiwa hivyo hivyo kila 
anapomuuliza.

Akaamua kumpasulia ukweli 
sababu ya kumwita.

“Mimi nimekwita hata kuku-
ambia kitu. Najua upo rumande 
hujui kinachoendelea. Ni kwamba 
kumbe mpenzi wako ni jambazi. 
Tena jambazi sugu.” Aliacha kwan-
za angalie jinsi atakavyoipokea.

“Jambazi?” 
“Ndiyo, wakati akija kwako na 

kuchukuana gesti, alikuwa ameto-
ka kupora pesa, tena mamilioni. In-
asekama alikuwa na wenzake wata-
tu, wenzake wameuawa sehemu 
isiyojulikana na maiti yao kutupwa 
maeneo ya Kimara. Lakini yeye 
ndiyo amekutwa amekufa gesti na 
wewe ndiyo uliyomuua.”

Mwanaidi alimwangalia kwa 
makini Inspekta Msiya, kilio chake 
kikakauka, akatabasamu.

“Mimi sikatai, inawezekana. 
Mimi ni mpenzi wake tu, sijui ali-
kuwa anafanya kazi gani. Lakini 
afande nikuulize swali. Hivi kama 
Burhan alikuwa jambazi, hivi mimi 
kweli naweza kumuua jambazi?”

Inspekta Msiya alimtazama 
Mwanaidi, lakini hakumjibu kitu.

“Unaweza kutueleza ule mfuko 
wa pesa zaidi ya milioni 100 ulik-
wenda wapi?”

“Sijui. Hili swali nilishajibu 
afande, niliona mfuko, lakini mimi 
sikujua kama mlikuwa na pesa mle. 
Hii ya kusema kumbe Burhan ali-
kuwa jambazi ndiyo unaniambia 
wewe, nilikuwa sijui.”

************************
Wiki moja baadaye ilikuja ba-

rua kutoka kwa Mkuu wa Polisi. 
Ilimtaka Inspekta Kenneth Msiya 
aondoke Dar es Salaam kwa muda 
usiojulikana kwenye operesheni ya 
kusaka majangili kwenye hifadhi za 
mbuga za wanyama Katavi.

huoni kama 
ukipelekwa 
mahakama-
ni kwa kesi 
hii adhabu 
yake ni 
kunyonywa 
hadi kufa 
au kifungo 
cha maisha 
kwa sababu 
ushahidi wa 
kimazingira 
unaonye-
sha kuwa 
wewe ndiye 
uliyetenda 
hilo kosa?

MAUAJI ya kutisha yanatokea ndani ya gesti moja maeneo ya Kigogo jijini Dar es 
Salaam.   Mfanyabiashara Burhan anauawa ndani ya gesti ya Tukutane, akiwa na msi-
chana mmoja mrembo aitwaye Mwanaidi. Polisi wanawakamata watu wote waliokutwa 
humo, pamoja na wafanyakazi wa gesti hiyo kwa ajili ya mahojiano. Lakini inaonekana 
muda ambao walikuwapo wapenzi hao hakukuwa na mteja mwingine yeyote zaidi yao.

Baada ya mahojiano ya kina, inaonekana kabisa kuwa Mwanaidi ndiyo muuaji. Je, ni 
kweli? Kwa nini alimuua mpenzi wake wakiwa wamejifungia chumbani? Fuatilia hadithi 
hii kwa makini ambayo mbali na kukutia simanzi, furaha na kukuburudisha, pia itaku-
fundisha, elimu na kufunulia mambo ambayo hukupata kuyafikiria kabla.

hadithi
Lazima Apatikane - 4 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

wangejua moja kwa moja kuwa muuaji 
ni wewe.” Baada ya kumaliza kusoma al-
iinua kichwa na kumtazama binti huyo 
aliyeanza kutokwa na machozi.

“Kuna ukweli hapa? Mimi nimekwita 
hapa nikuulize tu maswali machache 
na si mengi, kwa sababu ulijibu kwa In-
spekta Msiya na yapo hapa ameyaandi-
ka.”

“Kuna mengine kweli, lakini mengine 
wananisingizia tu,” aliongea kwa sauti 
ya kugugumia huku akifuta machozi 
kwa khanga aliyokuwa amevaa.

“Yapi ya kweli na yapi si ya kweli.”
“Kwanza afande, mimi sijamuua 

Burhan. Lakini ni kweli alikuwa mpenzi 
wangu. Nilikwenda naye gesti na tukas-
tarehe. Tulivyomaliza alinituma soda, 
niliporudi ndiyo nikakuta ameuawa.”

“Alikuja na mfuko?”
“Ndiyo?”
“Baada ya kuuawa mfuko unaosadiki-

wa ulikuwa na pesa ulitoweka, ulikwen-
da wapi?”

“Waulize askari na watu waliokuja 
baadaye, mimi nilikuwa nimezimia, si-
kujua chochote kilichokuwa kinaende-
lea.”

“Ulipotoka kwenda kununua soda 
nani alikuona?”

“Hakuna.”
“Ndani ya gesti hiyo mchana huo kuli-

kuwa na watu wengine.”
“Sijui, lakini weita alihojiwa na polisi 

akasema hakukuwa na watu, ni mimi na 
Burhan tu.”

“Weita hukumkuta wakati unakwen-
da kununua soda?”

“Sikumkuta?”
“Sasa tutaamini vipi kama kweli uli-

tumwa soda na kurudi ukakuta mpenzi 
wako ameuawa na siyo wewe ndiyo uli-
omuua?”

Mwajuma alibaki kanyamaza asijue la 
kujibu.

“Weita alikwenda wapi muda huo?”
“Sijui?” “Je, weita anaweza kuwa ndiye 

muuaji wa mpenzi wako na si wewe?”
“Hapo pia afande mimi siwezi kue-

lewa.”
“Sasa wewe unachojua ni nini?”
“Afande, hakuna hata ninachojua, 

ingekuwa kama kitu cha kujiandaa, 
ningetafuta ushahidi wa kila njia ili kuji-
nasua kwenye hili, lakini hakuna anaye-
jua kesho itatokea nini, ndiyo maana 
kila kinachozungumza hapa mimi sijui 
chochote. Ninachojua ni mpenzi wan-
gu Burhan ameuawa tu tukiwa gesti 
na mimi ndiyo naambiwa kuwa nime-
muua.”

“Huoni kama ukipelekwa mahakam-
ani kwa kesi hii adhabu yake ni kunyo-
nywa hadi kufa au kifungo cha maisha 
kwa sababu ushahidi wa kimazingira 
unaonyesha kuwa wewe ndiye uliye-
tenda hilo kosa?”

itaendelea Jumamosi
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LONDON, England 

NAHODHA wa Arsenal, Pierre-Emerick 
Aubameyang, amekiri amekuwa 
akihangaika sana msimu huu lakini 
ameamua kuufutilia mbali mwenendo 
mbaya pindi anapokuwa mbele ya 
lango.

Mshambuliaji huyo raia wa Gabon 
amefunga mabao matatu tu ya Ligi 
Kuu England msimu huu katika mechi 
16 alizocheza hadi sasa.

Katika mchezo wa juzi Alhamisi 
usiku ambao Arsenal ilicheza dhidi 
ya Crystal Palace, pia Aubameyang 
hakuwa kwenye kiwango bora na 
hakuweza kucheka na nyavu katika 
mechi iliyomalizika kwa sare ya bila 
kufungana.

Kiwango kibaya cha mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 31 kilichangia 
kuanza msimu vibaya kwa washika-
bunduki hao wa jijini London. 

“Kuanzia mwanzoni mwa msimu 
huu nilikuwa nikipambana sana, lakini 
nadhani hii ni sehemu ya mpira wa 
miguu,” amesema Aubameyang aki-
iambia Sky Sports.

“Tulijitoa kwa kiasi kikubwa sana 
mwishoni mwa msimu hadi kushinda 
Kombe la FA na kufuzu kwa Ligi ya 
Europa, kwa sababu ilikuwa muhimu 
sana kwa klabu.

“Wakati mwingine unakuwa na 
heka heka na lazima upambane kadri 
uwezavyo. Nilijaribu kadiri ya uwezo 
wangu na hadi sasa haikuwa nzuri 
sana kutoka kwangu.

“Mimi bado nina mtazamo chanya. 
Nadhani ninaweza kubadili jambo hii,” 
aliongeza kusema mchezaji huyo.

Aubameyang: 
Kutofunga 
kunanitesa

LONDON, England 

MLINZI wa Timu ya Taifa ya Uje-
rumani, Antonio Rudiger, ameri-
potiwa hawezi kuruhusiwa kuondo-
ka Chelsea kipindi hiki cha dirisha 
dogo la usajili endapo Fikayo To-
mori ataondoka kwa mkopo.

Hatima ya Rudiger kuondoka 
kwa mkopo au jumla inategemea 
na klabu hiyo kama itamwondoa 
Tomori ambaye anatajwa kutakiwa 
kuondoka kwa mkopo.

Tayari klabu za Ujerumani na 
Italia zimetajwa kumhitaji Rudiger 
majira haya ya baridi. 

Kwa sasa mchezaji huyo hana 
nafasi ya kudumu chini ya kikosi 
cha Chelsea kilichopo chini ya Ko-
cha Mkuu, Frank Lampard, kwani 
Thiago Silva na Kourt Zouma ndio 
wanaopewa nafasi kubwa zaidi.

Kwa mujibu wa ripoti, Rudiger 
mwenyewe bado ana nia ya kutaka 
kuendelea kuichezea klabu hiyo ya 
jiji la London.

Hatima ya Rudiger 
Chelsea shakani 

Barcelona, 
Messi 
washindwa 
rufani

BARCELONA, Hispania 

B
ARCELONA imeshindwa katika 
rufani yake juu ya kesi ya kadi 
ya njano aliyoonyeshwa Lionel 
Messi, baada ya kushangilia bao 

kwa kutoa heshima kwa gwiji, Diego 
Maradona.

Messi alitoa heshima ya kipekee kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu Hispania dhidi ya 
Osasuna baada ya kufunga bao, huku 
picha ya tukio hilo ikigonga vichwa vya 
habari baada ya mechi hiyo.

Katika kushangilia kwake, Messi 
alivua jezi yake ya juu, na kuonyesha 
jezi ya ndani yenye namba 10 kwa 
ajili ya kumwenzi Maradona.

Hata hivyo, baada ya mchezo 
kuendelea, mwamuzi, Mateu Lahoz 
alimpa kadi ya njano Messi na klabu 
ilitakiwa kulipa faini ya euro 3,000 
kwa Shirikisho la Soka la Hispania.

Barcelona walikata rufaa juu ya 
uamuzi huo, lakini wameshind-
wa rufaa na Messi sasa atatakiwa 
kulipa faini ya euro 600 kwa 
mujibu wa kifungu cha 91 cha 
kanuni za nidhamu za Shiriki-
sho la Soka Hispania.

Barcelona wana nafasi, na 
wanaweza kukata rufaa juu 
ya uamuzi huo kwenye Ma-
hakama ya Usuluhishi ya 
Michezo (CAS). 

Japokuwa bado haku-
jaonekana dalili kama 
watachukua uamuzi 
huu, klabu inaweza 
kufanya hivyo ndani 
ya siku 15 tu baada 
ya kutolewa huku-
mu ya awali.
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LYON, England 

KLABU ya Lyon inayoshiriki Ligi Kuu 
Ufaransa, Ligue 1, imethibitisha kuon-
doka kwa Moussa Dembele na kumka-
ribisha, Islam Slimani.

Dembele amejiunga na Atletico 
Madrid kwa mkopo huku akitazamia 
kusajiliwa kwa mkataba wa moja moja 
mwishoni mwa msimu huu. 

Slimani ametua Lyon akitokea 
Leicester City kama mchezaji huru.

Atletico walihamishia nguvu zao 
kwa Dembele baada ya Napoli kukataa 
ofa ya timu hiyo kwa mshambuliaji, 
Arkadiusz Milik ambaye alitazamiwa 
kama mbadala wa Diego Costa.

Costa alikatisha mkataba wake na 
Atletico, na kocha, Diego Simeone 
akamtupia jicho Dembele kule Ufar-
ansa.

Dembele anakwenda kuungana na 
Luis Suarez pamoja na Jao Felix katika 
safu ya ushambuliaji kwenye dimba la 
Wanda Metropilitano wakati ambapo 
Slimani ataungana na Memphis Depay 
katika kuhakikisha Lyon wanaendelea 
kuwachachafya PSG kwenye mbio za 
ubingwa msimu huu.

Dembele atua 
rasmi Atletico 
Madrid

LONDON, England 

WAKALA Jorge Mendes anatajwa 
kuwa kwenye harakati za kutafuta 
timu nyingine kwenye Ligi Kuu 
England kwa ajili ya kocha, Nuno 
Espirito Santo. 

Hii ni habari ya kushtua baada 
ya kocha huyo kusaini mkataba 
mpya na klabu ya Wolves hapo 
Septemba, mwaka jana.

Awali ilisemekana Mendes 
alikuwa na mazungumzo na 
Arsenal akimpigia upatu mteja 
wake (Nuno) akabidhiwe mikoba 
ya Mikel Arteta, tangu mambo 

yabadilike na Arsenal kuanza 
kupanda chati, maongezi ya 
kumpeleka mreno huyo Emirate 
yamekatishwa.

Kabla ya Ole Gunnar Solksjaer 
kukabidhiwa mikoba ya Jose 
Mourinho pale Manchester Unit-
ed, Mendes alipendekeza jina la 
Nuno, kabla ya viongozi kuamua 
kumchukua mtoto wao wa nyum-
bani (Ole).

Bado haijajulikana Nuno ataen-
da timu gani kama ataondoka 
Wolves, ingawa inasemekana timu 
atakayoenda lazima iwe inacheza 
mashindano ya Ulaya.

MILAN, Italia 

K
LABU ya AC Milan imeripoti-
wa ipo kwenye mazungumzo 
na wakala wa aliyekuwa nyota 
wa Juventus, Mario Mandzu-

kic.
Wakurugenzi wa Milan, Paulo 

Maldini na Frederic Massara ndio 
ambao wapo kwenye mazungumzo 
hayo ya kutaka kumsajili Mandzu-
kic kipindi hiki cha dirisha dogo la 
usajili.

Kwa mujibu wa gazeti la Calcio-
mercato, Mkurugenzi wa Ufundi, 
Maldini na Mkurugenzi wa Mi-
chezo, Massara wanafanya ma-
zungumzo juu ya uwezekano wa 

dili la nyota huyu wa Croatia.
Taarifa zinasema Milan inataka 

kumpatia kocha Stefano Pioli uwanja 
mpana wa mbadala wa Zlatan Ibrahi-
movic, na mazungumzo tayari yanaas-
hiria hatua kubwa ya kukamilika kwa 

mpango huo.
Taarifa nyepesi zinaainisha kuwa 

wakurugenzi hawa wanajaribu ku-
kubaliana malipo na vipengele vya 

mkataba wa nyota huyu 
mwenye miaka 34.

Mandzukic aliachana 
na Juventus Januari mwa-

ka jana, na akawa na mka-
taba wa miezi sita na Al-Duhail.

Nyota huyu tayari alishatumia miaka 
yake minne na nusu jijini Turin, akifani-
kiwa kufunga magoli 44 na kutoa pasi za 
mwisho 17 kwenye mechi 162 alizocheza 
na Juventus.

Nuno ataka 
kusepa Wolves

Milan 
yakaribia 

kuMnasa 
Mandzukic
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RB: UPAMECANO HAUZWI

KLABU ya RB Leipzig haifikirii kumuuza mlinzi wa kati 
wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 22, Dayot Upameca-
no licha ya kwamba, anaweza kuondoka katika majira ya 
kipindi cha joto kwa dau la pauni milioni 37.4. Liverpool, 
Chelsea, Manchester United na Bayern Munich ni mion-
goni mwa timu zinazomnyatia. (Guardian)

IGHALO AITAKA MLS

MSHAMBULIAJI wa Nigeria, Odion Ighalo, mwenye 
umri wa miaka 31, anafikiria kuhamia katika Ligi Kuu 
Marekani, MLS. Uhamisho wake wa mkopo katika klabu 
ya Manchester United kutoka Shanghai ya China unaka-
milika mwisho wa mwezi huu. (ESPN)

SPURS KUMTEMA BALE

TOTTENHAM Hotspur huenda isiongeze mkataba wa 
mkopo wa mshambuliaji wa Wales, Gareth Bale mwenye 
umri wa miaka 31, kutoka Real Madrid kwa msimu wa 
2021-22. (Times, subscription required)

LAMPTEY MAMBO SAFI

MLINZI wa Brighton, Tariq Lamptey mwenye umri wa 
miaka 21, anakaribia kuongeza mkataba wa muda mrefu 
na klabu hiyo ya Ligi Kuu England. Bayern Munich ni 
miongoni mwa klabu ambazo zinahusishwa na uhamisho 
wa beki huyo wa Timu ya Taifa ya vijana ya England chini 
ya umri wa miaka 21. (Talksport)

NEYMAR, PSG WATETA

MSHAMBULIAJI wa Brazil, Neymar mwenye umri wa 
miaka 28, ameanza mazungumzo ya kuongeza mkataba 
katika klabu yake ya Paris-St Germain. (Sky Sports)

SPURS, CHELSEA VITANI

KLABU za Tottenham Hotspur na Chelsea zimeonysha 
nia ya kumsajili mlinzi wa kati wa Korea Kusini, mwenye 
umri wa miaka 24, Kim Min-jae, ambaye anachezea klabu 
ya Beijing Guoan ya nchini China. (Mirror)

DIA AINGIA SOKONI

WEST Ham inafikiria kumsajili mshambuliaji nyota 
wa Reims na Senegal, Boulaye Dia, huku mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 24 akiripotiwa kwamba, anaweza 
kupatikana kwa dau la pauni milioni 15. (Eurosport)

VILLA YAMWINDA BROOKS

ASTON Villa ina nia ya kutaka kumsajili kiungo wa 
kati wa Bournemouth na Wales, David Brooks, 23, katika 
dirisha hilo dogo la Januari. (Talksport)

GUILBERT AIGOMEA VILLA

MLINZI wa kulia wa Aston Villa na Ufaransa, Frederic 
Guilbert mwenye umri wa miaka 26, amekataa uhamisho 
wa kuelekea katika klabu ya Uturuki ya Istanbul Basakse-
hir. (Football Insider)

ARSENAL YAMTAKA SOLOMONI

ARSENAL ni miongoni mwa klabu zinazomfuatilia kwa 
karibu winga wa klabu ya Shakhtar Donetsk na Israel, 
Manor Solomon, 21, wakiwa na lengo la kuwasilisha ombi 
la kumsajili kipindi cha majira ya joto. (Guardian)

Wachezaji england 
‘nO’ kukumbatiana

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

B
AADA ya idadi ya maam-
bukizi ya virusi vya corona 
nchini England kuongezeka 
maradufu, serikali ya nchi 

hiyo imesema wachezaji na makocha 
katika michezo yote hawaruhusiwi 
kukumbatiana wala kupeana miko-
no, baada ya bao kufungwa na wakati 
wowote ule.

England imeshuhudia ongezeko 
kubwa la maambukizi ya corona 
huku zaidi ya watu 800,000 tayari 
wakiwa wamepoteza maisha katika 
nchi hiyo pekee kutokana na janga 
hilo ambalo tangu Machi 17, mwaka 
jana lilipoanza kusumbua duniani.

Kwa mujibu wa BBC Sport,
 serikali imesema kuende-

lea kuwatazama wachezaji
 wakikumbatia wakati

 masharti kwa wananchi
 taifa hilo kuwataka kuto-

fanya hivyo, kunaleta picha
 tofauti kwa hivyo ni heri

 sehemu zote masharti kue-
ndana.

Wakizungumza katika nyakati to-
fauti makocha wa Klabu za Ligi Kuu 
England, wameonekana kukubali-
ana na masharti hayo mapya ingawa 
wameonyesha utekelezaji unaweza 
kuwa na ugumu.

Makocha wa Manchester United, 

(Ole Gunnar Solskjaer), Manchester 
City (Pep Guardiola), na Newcastle 
United (Steve Bruce), kwa pamoja 
wamesema kwamba, pale bao lina-
patikana wachezaji wanaweza kuji-
sahau.

Masharti ya kujikinga na maam-
bukizi nchini England yamekuwa 
yakibadilika mara kadhaa, mwanzoni 
mwa Desemba, mwaka jana mashabi-
ki walikuwa wanaruhusiwa kuingia 
baadhi ya viwanja kulingana na idadi 
ya maambukizi katika eneo hilo, la-
kini baadaye lilipigwa marufuku.

Bado haijulikana ni lini haswa hali 
hiyo itatengamaa huku baadhi ya 
mechi za ligi zikisitishwa pamoja na 
mashindano mengine.

    Serikali yatoa uamuzi huo kwa sababu idadi ya 
maambukizi ya virusi vya corona kuendelea...

HABARI MICHEZO



Coastal yafunga usajili na Mrundi

Wachezaji wa Yanga kutoka kushoto ni Ramadhan Kabwili, Haruna Niyonzima na Mukoko Tonombe (kulia), waki-
wa na kombe lao la ubingwa wa mashindano ya Kombe la Mapinduzi kwenye boti kabla ya kuanza safari ya kure-
jea jijini Dar es Salaam jana. Mwingine ni kocha wa makipa wa timu hiyo, Vladmir Niyonkuru. PICHA: MTANDAO
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Na Adam Fungamwango

WAKATI dirisha la usajili likifungwa 
rasmi jana usiku, Coastal Union ilikamili-
sha mchakato huo kwa kumsajili kiungo 
mshambuliaji ambaye ni raia wa Burun-
di, Francis Mustapha akitokea Busarega 
FC ya nchini Rwanda.

Kwa nyakati tofauti, mchezaji huyo pia 
aliwahi kuzitumia klabu za Kiyovu Sports 
ya Rwanda na Gor Mahia ya Kenya.

Katibu Mkuu wa Coastal Union, Rich-
ard Mgweno, aliliambia gazeti hili Musta-

pha amesaini mkataba wa mwaka mmoja 
na ni baada ya kuridhishwa na kiwango 
chake.

Mgweno alisema Mustapha ni mchezaji 
wa sita kusajiliwa na Coastal Union kwe-
nye kipindi hiki cha dirisha dogo na ua-
muzi huo umetekelezwa ili kuziba map-
engo ambayo yalitakiwa yafanyiwe kazi.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Juma Mgun-
da, alisema alikuwa anahitaji wachezaji 
wapya ili ‘kuziba mapengo’ aliyonayo, na 
sehemu ambazo aliziona zina matatizo ni 
idara ya  ushambuliaji, ulinzi na kiungo 

mshambuliaji.
Mbali na Mrundi huyo, Coastal Union 

pia imemsajili kwa mkopo, Erick Msa-
gati kutoka Polisi Tanzania, beki wa kati 
Mkongomani, Paul Kitenge kutoka As Ny-
uki na kiungo mshambuliaji wa Namungo 
FC, Jamal Issa Dulla.

Nyota wengine wapya waliotua Coastal 
Union ni beki wa zamani wa Yanga, Ally 
Ally akitokea KVZ na straika wa zamani 
wa Simba, Edward Christopher ambaye 
mara ya mwisho alikuwa akiichezea Kag-
era Sugar.

Na Saada Akida 

A
LIYEKUWA Kocha Msaidizi wa 
Simba, Masoud Djuma raia wa 
Burundi anatajwa kuwindwa na 
klabu ya Gwambina FC ya jijini 

Mwanza ambayo inashiriki Ligi Kuu Tan-
zania Bara, imefahamika.
Hata hivyo mabosi wa Gwam-

bina FC bado wameshindwa 
kuweka wazi kuhusu mchaka-

to wa kumwajiri kocha huyo
katika timu yao.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kati-
bu Mkuu wa Gwambina FC, Daniel Kilai, 
alisema klabu yake imepokea maombi 
kutoka kwa nchi tano tofauti akiwamo 
Mrundi huyo ambaye aliwahi kuifundi-
sha Simba.

Kilai alisema makocha wengine wali-
otuma maombi wanatoka Italia, Ufaran-
sa, Rwanda, Uganda, Kenya na Burundi 
kwa ajili ya kutaka kuchukua mikoba 
iliyoachwa na Fulgence Novatus ambaye 
walimwondoa.

“Kwa hapa nyumbani ni wengi sana, ni 
mapema kuwataja majina yao kwa ajili 
ya kulinda ajira za sasa kwa sababu wen-
gi wao wapo katika mikataba na timu ny-
ingine, kwa kushirikiana na Mkurugenzi 
wa Ufundi, Mwinyi Zahera tunaendelea 
na mchakato wa kupitia ‘CV’ hizo.

“Kwa sasa tupo katika hatua za ku-
hakikisha tunapata kocha sahihi na ata-
kayeendana na vigezo vyetu, atakayetu-
peleka kufikia malengo yetu ya kucheza 
fainali ya mashindano ya Kombe la FA 
pamoja na kumaliza katika nafasi tano 
za juu kwenye  Ligi Kuu Tanzania Bara,” 

alisema kiongozi huyo.
Aliongeza wanatarajia kufunga 

mchakato wa usajili wa dirisha dogo kwa 
kuwapa mkataba wachezaji nyota wata-
tu ambao ni pamoja na Mrisho Ngasa, 
Salim Aiyee na Mohammed Mussa ku-
toka Zanzibar.

Klabu hiyo iliamua kuachana na No-
vatus baada ya kupata matokeo yasi-
yoridhisha kwenye ligi hiyo ambayo 
tayari imeshaingia kwenye mzunguko 
wa lala salama. Katika msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Gwambina yenye 
pointi 19, iko katika nafasi ya 14 baada ya 
kushinda mechi nne, sare michezo saba 
na imefungwa michezo sita.

Yanga ndio vinara wa ligi hiyo ikiwa 
na pointi 44 ikifuatiwa na mabingwa 
watetezi, Simba yenye pointi 35, lakini 
ikicheza mechi tatu pungufu.

Kocha MsiMbazi atajwa
KuoMba Kazi GwaMbina

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Taifa Jang’ombe inatarajia 
kuendelea kusaka tiketi ya kurejea 
Ligi Kuu Zanzibar kwa kuwakaribisha 
Kilimani City katika mechi ya Ligi Daraja 
la Kwanza itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Amaan Visiwani hapa.

Ligi hiyo inaendelea tena leo ikiwa 
ni siku tatu baada ya kumalizika kwa 
mashindano ya Kombe la Mapinduzi, 
ambapo Yanga ya jijini Dar es Salaam 
iliibuka mabingwa wapya.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na 
Bodi ya Ligi ya Shirikisho la Soka Zan-
zibar (ZFF), ligi hiyo itaendelea katika 
mzunguko wake wa nne na leo kutakuwa 
na michezo mitatu tofauti.

Mechi nyingine zitakazochezwa leo 
zitakuwa ni kati ya Mchangani United 
dhidi ya New King ambayo itafanyika 
kwenye Uwanja wa Kinyasini Mkoa wa 
Kaskazini Unguja, huku Idumu ikiwavaa 
Mwembe Mkumbi City kwenye Uwanja 
wa Bungi uliopo Mkoa wa Kusini Unguja.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Mkuu wa New King, Ame Dunia, alisema  
timu yake imejipanga vyema kuhakiki-
sha wanapata matokeo mazuri ili kujiwe-
ka katika nafasi nzuri kwenye msimamo 
wa ligi hiyo.

Dunia alisema Mchangani United ni 
moja ya timu ngumu lakini wachezaji 
wake watajitahidi kupambana na ku-
tumia vyema uwanja wa nyumbani kwa 
mechi zote watakazocheza ili kujiweka 
katika mazingira mazuri.

Na Shufaa Lyimo

NAHODHA wa Namungo FC inayoshiriki 
Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano 
ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Af-
rika, Khamis Fakhi, amesema hali yake 
bado si nzuri kutokana na kusumbuliwa 
na majeraha ya mguu.

Fakhi aliliambia gazeti hili jana mguu 
bado unaendelea kumsumbua na ku-
sababisha kushindwa kuitumikia timu 
yake hiyo yenye makao yake mkoani 
Lindi.

Nahodha huyo alisema anahitaji ku-
pata ushirikiano kutoka kwa mashabiki 
wake katika kipindi hiki ambacho hali 
yake kiafya si njema.

“Mpaka sasa bado sijawa sawa, mguu 
unanisumbua, ninaomba mashabiki wa-
zidi kuniombea dua ili nirudi uwanjani 
kama kawaida, naumia kuona nashind-
wa kuitumikia timu katika kipindi hiki 
muhimu,” alisema Fakhi.

Aliongeza kwa kuushukuru uongozi 
wa klabu yake pamoja na wachezaji 
wenzake kwa ushirikiano wanaompatia 
tangu alipoumia.

Kuhusu mashindano ya Kombe la 
Mapinduzi ambapo Namungo ilitolewa 
na Simba katika mechi ya hatua ya nusu 
fainali, nahodha huyo alisema michuano 
hiyo ilikuwa na ushindani na kila timu 
ilijipanga vizuri kuwania ubingwa huo 
uliochukuliwa na Yanga ya jijini Dar es 
Salaam.

Taifa Jang’ombe, 
Kilimani dimbani

Majeruhi yamtesa
nahodha Namungo



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Na Adam Fungamwango

M
SHAMBULIAJI hatari wa FC Plati-
num ya Zimbabwe, Perfect Chik-
wende, anatajwa kuwa kwenye 
hatua za mwisho za kukamilisha 

mchakato wa kujiunga na mabingwa watete-
zi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba ya jijini 
Dar es Salaam.

Taarifa zilizopatikana jijini jana
 zinasema tayari Simba ime-

shafikia makubaliano na Chik-
wende ambaye aliwafunga ka-

tika mechi ya kwanza ya Ligi ya
 Mabingwa Afrika iliyochezwa
 Mjini Harare Desemba, mwis-

honi mwaka jana.
Hata hivyo, Simba bado haijamtambulisha 

rasmi mchezaji huyo, lakini Mkuu wa Idara 
ya Habari na Mawasiliano wa klabu hiyo, Haji 
Manara, amesema ujio wake unakamilisha 
safu ya mbele imara itakayojulikana kama 
CCM akiwajumuisha na wachezaji wengine 
wawili, Clatous Chama na Luis Miquissone.

“Chama + Chikwende+ Miquissone= CCM. 
Ligi ya Mabingwa Afrika ndio yetu, kuchagua 
ni kupanga,” alisema Manara.

Golikipa wa Yanga, Ramadhani Kabwili, akiwa amebeba kikombe cha ubingwa wa mashindano ya 
Kombe la Mapinduzi huku akizungukwa na mashabiki wa timu hiyo baada ya kurejea jijini Dar es 
Salaam wakitokea Zanzibar walikokuwa wanashiriki michuano hiyo. PICHA: JUMANNE JUMA
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    Manara atamba kikosi chao sasa chazidi 
kuimarika na kutengeneza mfumo...

Ni Chikwende mali ya Simba

Na Saada Akida 

UONGOZI wa mabingwa wa Kombe la Mapinduzi 
umesema unatarajia kukipeleka kikosi chao jijini 
Arusha kwa ajili ya kujiandaa na mechi za mzunguko 
wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara itakayoendelea 
mapema mwezi ujao.

Kikosi cha Yanga kilirejea jijini Dar es Salaam jana 
mchana kikitokea Zanzibar, ambapo kilitwaa ubingwa 
wa Kombe la Mapinduzi baada ya kuwafunga watani 
zao, Simba kwa penalti 4-3. 

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli, alisema 
wachezaji wa timu hiyo wamepewa mapumziko ya 
siku tatu baada ya hapo wataingia kambini kwa ajili 
ya kuendelea kujiimarisha kwa ajili ya mechi za Ligi 
Kuu Bara na mashindano ya Kombe la FA.

Bumbuli alisema kambi hiyo ya Arusha itahusisha 
wachezaji wote waliobakia nchini pamoja na nyota 
wapya waliosajiliwa katika kipindi cha dirisha dogo la 
usajili akiwamo Dickson Job.

“Kocha ametaka wachezaji wapumzike siku tatu, ila 
tutaangalia kama kuna uwezekano wa kuongezewa 
siku, lakini itajulikana baada ya Kaze (Cedric) kuku-
tana na uongozi, kwa sababu ameomba timu iende 
kuweka kambi Arusha,” alisema Bumbuli.

Naye Kocha Msaidizi wa Yanga, Juma Mwambusi, 
amesema ubingwa walioupata ni ishara nzuri kwao 
kuelekea katika mbio za ubingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Mwambusi alisema michuano ya Kombe la Map-
induzi imewasaidia kuboresha kikosi chao na ku-
waongezea mbinu za kukabiliana na ushindani 
unaongezeka katika kila mechi wanayocheza.

Yanga ndio vinara wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
wakiwa na pointi 44 wakifuatiwa na mabingwa wa-
tetezi, Simba yenye pointi 35 lakini ikicheza mechi 
tatu pungufu.

Yanga kujifua Arusha

Taarifa za Chikwende kutua nchini zilian-
za kutolewa na baadhi ya mitandao na maga-
zeti ya Zimbabwe zikisema nyota huyo yuko 
nchini tangu juzi.

Gazeti la Newsday Sports la nchini humo 
lilimnukuu msemaji wa FC Platinum, Chi-
do Chizolo, kuwa mchezaji huyo ambaye 
anaweza kucheza kama winga wa kulia na 
kushoto, aliondoka nchini humo Alhamisi 
na kuja jijini kwa ajili ya kujiunga mojawapo 
kati ya Simba na Azam FC, ambazo zilionye-
sha nia ya kuhitaji huduma yake.

Chizolo alisema tayari Simba ilikuwa im-
ewasilisha ofa ya Dola za Marekani  55,000 
kwa ajili ya kuvunja mkataba wake na klabu 
hiyo ambayo sasa itacheza mechi ya hatua 
ya mtoano katika mashindano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.

“Tunathibitisha hilo kuwa mchezaji huyo 
amekwenda nchini Tanzania, Simba wamet-
uletea ofa na Azam nayo imeonyesha nia ya 
kutaka kumchukua pia,” alisema mwanada-
da huyo akiliambia gazeti hilo.

Magazeti kadhaa nchini Zimbabwe yaki-
nukuu vyanzo mbalimbali kutoka ndani ya 
klabu hiyo na baadhi ya wachezaji wa klabu 
hiyo ni kwamba mchezaji huyo aliyekuwa 
tishio kwenye mechi zote mbili za Ligi ya Ma-
bingwa kati ya Simba dhidi ya FC Platinum, 
ameelekea nchini Tanzania kuwahi usajili 
wa dirisha dogo ambao ulifungwa rasmi jana 
usiku.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam FC, 
Abdulkarim Amin ‘Popat’, alisema klabu 
yake ilijiondoa kwenye mbio za kumwania 
winga huyo kutokana na kutokuwa kwenye 
mipango ya Kocha Mkuu, George Lwandam-
ina.

Popat alisema Lwandamina aliwaambia 
anahitaji zaidi golikipa, na hivyo nafasi  ili-
yobakia ya mchezaji wa kigeni ikajazwa na 
Mganda, Mathias Kigonya, kipa kutoka For-
est Ranger ya Zambia.

Chikwende alifunga bao na kuwasumbua 
mabeki wa Simba katika mechi ya kwanza ya 
Ligi ya Mabingwa iliyochezwa nchini Zimba-

bwe na FC Platinum kushinda bao 1-0, kabla 
ya kugeuziwa kibao Januari 6, mwaka huu, 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa kwa 
kubugizwa magoli 4-0 na kutolewa kwenye 
michuano hiyo.

Pamoja na hayo, bado mchezaji huyo 
alionekana msumbufu, hivyo kuwavutia 
mabosi wa Simba na Azam FC waliofuatilia 
kiwango cha nyota huyo.

Simba ilifanya usajili kama huo kwa Mi-
quissone ambaye baada ya kufunga bao 
nchini Tanzania akiwa na UD Songo ya 
Msumbiji, alisajiliwa na sasa ni mmoja wa 
wachezaji nyota kabisa kwenye kikosi cha 
Wekundu wa Msimbazi.

Chikwende anatajwa kuchukua nafasi ya 
mchezaji mmoja wa kigeni kati ya Benard 
Morrison ambaye ni mgonjwa au Francis 
Kahata anayetajwa huenda akatolewa kwa 
mkopo.
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