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470 wapata maambukizi
UVIKO-19, Dar yaongoza

Na Paul Mabeja, DODOMA

WATU 478 wamethibitika kuwa na
maambukizi ya UVIKO-19 ndani ya kip-
indi cha miezi mitatu huku Mkoa wa Dar
es Saalam ukiwa na idadi kubwa zaidi ya
wagonjwa.

Vilevile, tangu kuanza kutolewa kwa
huduma za chanjo ya UVIKO-19 nchini,
jumla ya wananchi milioni 22.09 wame-
pata dozi kamili ya ugonjwa huo kati ya
milioni 30.74 waliotarajiwa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana
na Mganga Mkuu wa Serikali Dk. Aifello
Sichalwe kwa vyombo vya habari, serikali
kupitia Wizara ya Afya imeendelea kui-
marisha mapambano dhidi ya UVIKO-19
nchini na kutoa taarifa kwa umma kuhusu
mwenendo wa ugonjwa huo.

“Katika kipindi cha kuanzia Agosti 26
hadi Oktoba 7, 2022, jumla ya watu 478
wamethibitika kuwa na maambukizi ya
UVIKO-19 kulinganishwa na watu 586 kwa
kipindi cha mwezi mmoja uliopita kuan-
zia Julai 30 hadi Agosti 26, 2022, hivyo kasi
ya maambukizo kupungua kwa asilimia
184.

Katika taarifa yake hiyo, Dk. Sichalwe
alibainisha kuwa katika kipindi hicho,
hakukuwa na vifo kulinganisha na kipindi
chaJulai 30 hadi Agosti 26, 2022 ambacho
kilikuwa na vifo vinne vilivyoripotiwa ku-
tokana na UVIKO-19.

Alisema mchanganuo wa takwimu ka-
tika kipindi cha Agosti 27 hadi Oktoba 7,
2022, unaonyesha watu waliothibitika
kuwa na ugonjwa huo walitoka katika
mikoa 17.

Aliitaja mikoa hiyo pamoja na idadi
ya wagonjwa kwenye mabano ni Dar es
Salaam (382), Mwanza (28), Arusha (23),
Mara (8), Dodoma (5), Manyara (5), Moro-
goro (5), Lindi (4), Mbeya (4), Singida (3),
Pwani (2), Kigoma (2), Katavi (2), Ruvuma
(2), Mtwara (1), Kilimanjaro (1) na Tanga
(1). Alisema jumla ya wagonjwa wanne
waliothibitika kuwa na UVIKO-19 walila-
zwa na wote walikuwa hawajapata chanjo

ikiwa ni kupungua kwa wagonjwa wanne
kulinganisha na wagonjwa wanane wali-
otolewa taarifa kwenye tamko lililopita.

Alisema serikali imeendelea kutoa hu-
duma za chanjo ya UVIKO-19 nchini ili ku-
wawezesha wananchi kupata kinga dhidi
ya ugonjwa huo.

Alisema kuwa kuanzia Agosti 27 hadi
Oktoba 7, 2022, wananchi 3,499,099 we-
nye umri wa miaka 18 na kuendelea

walipata dozi kamili ya chanjo ya
UVIKO-19 ikiwa ni kupungua kwa asilimia
10.3 kulinganisha na watu 3,902,839 wali-
opata dozi kamili katika wiki ya tarehe Ju-
lai 30 hadi Agosti 26, 2022.

“Ndugu wananchi, tangu chanjo za
UVIKO-19 zimeanza kutolea mpaka ku-
fikia Oktoba 7, 2022, jumla ya wananchi
waliopata dozi kamili ni 22,098,872 kati
ya watu 30,740,928, sawa na asilimia 71.89.
Lengo ni kuchanja asilimia 100 ya Watan-
zania wote wenye umri wa miaka 18 na
kuendelea,” alisema.

Kiongozi huyo wa serikali alisema wiz-
ara inaendelea kuwahimiza wananchi
kupata na kukamilisha dozi za chanjo ya
UVIKO-19 ili kuzuia kupata ugonjwa mkali
hata kifo, pale mtu anapopata maambuki-
Zi.

Alisema wizara inatoa tahadhari kwa
wananchi wote kuendelea kuchukua
hatua za kujikinga na UVIKO-19 ikiwa ni
pamoja na kupata kwa wakati dozi kamili
za chanjo ya UVIKO-19.

“Kuvaa barakoa pindi unapojisikia dalili
za mafua ili kuzuia kusambaa kwa maam-
bukizi, kuzingatia usafi binafsi ikiwamo
kunawa mikono mara kwa mara kwa maji
tiririka na sabuni au kutumia vipukusi
(sanitizer), kuwahi kwenye vituo vya ku-
tolea huduma za afya endapo utakuwa na
dalili za ugonjwa huu,” alisisitiza.

Pia aliwataka Watanzania kuendelea
kuchukua hatua za kujenga mwili kwa
kufanya mazoezi na kula vyakula bora na
kutoa taarifa za kuwapo watu wenye dalili
za ugonjwa huo katika jamii kupitia nam-
ba ya simu ya bure 199.

]
Mabilioni ya umma vyalivyo
hatarini kupotelea mitaani

Na Sabato Kasika

MWENYEKITI wa Huduma za Jamii
Manispaa ya Ubungo, Edward Laiza
amebainisha kuwa hadi kufungwa
kwa mwaka fedha wa 2021/22,
zaidi ya Sh. bilioni 2.8 za marejesho
ya mikopo kwa makundi maalum
(wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu) zilikuwa hazijarejeshwa
katika halmashauri hiyo.

Laiza alibainisha hayo wakati wa
mkutano kuhusu mrejesho wa ufua-
tiliaji wa bajeti ya Kata ya Saranga
ulioandaliwa na Kituo cha Taarifa
na Maarifa cha Kata hiyo ambacho
kiko chini ya Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP).

“Hadi tunafunga mwaka wa fedha
wa 2021/22, zaidi Sh. bilioni 2.8
zilikuwa hazijarejeshwa na vikundi
mbalimbali vilivyokopeshwa na
manispaa yetu, hali ambayo inasa-
babisha wengine washindwe ku-
kopeshwa,” alisema Laiza.

MwenyekKiti huyo alisema man-
ispaa inaendelea kufuatilia fedha,
huku akivitaka vikundi vilivyokopa
fedha katika manispaa hiyo vi-
hakikishe vinarejesha.

“Pamoja na changamoto va
urejeshwaji wa mikopo, wanawake
wameonyesha uaminifu wa hali
va juu katika urejeshwaji huo, si
wasumbufu, hivyo ingekuwa vyema
kama wengine mtajifunza kwao,”
alishauri.

Laiza ambaye pia ni Diwani wa
Saranga alielezea kukwama kwa
mikopo hiyo mikononi mwa vikundi
ikiwa ni miezi sita tangu viongozi
wa manispaa walipokutana kujadili
sakata hilo.

Machi mwaka huu Idara ya Maen-
deleo ya Jamii Manispaa ya Ubungo
ilikutana na Ofisa Utumishi Mkuu
wa Manispaa hiyo, Selemani Kateti
kujadili mikakati ya kufuatilia na
kupata marejesho ya mikopo iliyo-
tolewa kwa vikundi hivyo na ku-
wasilisha taarifa ya hali ya mikopo
hiyo kwa kila kata.

Uamuzi huo ulichukuliwa kwa
kuzingatia taarifa ya hali ya utoaji
na urejeshwaji wa fedha za mikopo
hiyo ambayo inaonyesha kuwa
kwa kipindi cha kuanzia mwaka
wa fedha 2017/18 hadi 2021/22,
halmashauri ilitoa Sh. bilioni 6.7 za
mkopo lakini kufikia Machi mwaka
huu ni Sh. bilioni 1.97 tu zilizokuwa
zimerejeshwa, huku Sh. bilioni 4.79
zikiwa mikononi mwa vikundi.

Kaimu Mkuu wa ldara ya Maen-
deleo ya Jamii wa Manispaa hiyo,
Mercy Ndekeno alisema wanafuatil-
ia kwa karibu, akisisitiza idara iliku-
wa imeazimia kuendelea kuchukua
hatua kwa wanavikundi wanaokaidi
kurejesha mikopo hiyo kama sheria
Za manispaa zinavyoelekeza.

Alitaja moja ya hatua hizo ni
kufanya vikao vya mara kwa mara
kujadili utekelezaji wa kazi hiyo
kwa kushirikiana na watendaji wa
kata na mitaa.

Ofisa Utumishi Kateti aliwahimiza

maofisa hao kushirikiana vyema na
viongozi wote wa kata na mitaa,
ili kuongeza ufanisi katika kupata
marejesho ya mikopo hiyo na ku-
vitembelea vikundi vya kata kila
mara.

Wakati Ubungo kukiwa na hali
hiyo, mwanzoni mwa mwaka huu,
Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Jokate
Mwegelo aliiagiza Taasisi ya Ku-

ZUia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) kuwachukulia hatua
waliotajwa kuhusika katika uba-
dhirifu wa fedha za mikopo hiyo
itokanayo na asilimia 10 ya mapato
va halmashauri.

Jokate aliagiza hayo baada ya
kamati aliyoiunda kufuatilia mikopo
hiyo kubaini ‘madudu’ katika utoaji
wa mikopo hiyo, yakijumuisha
usajili wa vikundi kuwa na mwing-
iliano wa namba za usajili ambapo
namba moja inatumika kwa zaidi ya
kikundi kimoja.

Mengine ni vikundi kupewa
mkopo kabla havijapitishwa katika
kikao cha ngazi ya kata, kutofuata
utaratibu wa uombaji wa mikopo,
baadhi ya vikundi kuundwa kiujan-
jaunja, huku baadhi ya wajumbe
wakitoka nje ya kata husika.

Vilevile, baadhi ya watendaji wa
kata na maofisa maendeleo wa
kata wanatuhumiwa kubadilisha
mihutasari ya vikao vya baraza la
kata, ili kuongeza majina ya vikundi
wanavyotaka kuvipatia mikopo
kinyemela.

Lingine ni baadhi ya wanufaika ya
mikopo kuwa watumishi wa serikali
au watu wenye ajira rasmi, lakini
pia baadhi ya wanufaika kunufaika
kwa wakati mmoja katika kata
tofauti.

Baadhi ya fedha zilizotolewa kwa
baadhi ya vikundi zimeshindwa
kuanzisha miradi iliyokusudiwa
kutokana na fedha hizo kutolewa na
kumlipa mzabuni hewa aliyeshind-
wa kuwasilisha bidhaa za mradi wa
kikundi.

Tuhuma nyingine ni baadhi ya
vikundi vilivyopewa mikopo ku-
tokuwa na mkataba unaovibana
kurejesha mikopo hiyo, kitendo
ambacho kimetokana na manispaa
kutokamilisha kwa wakati utiaji
saini mikataba ya vikundi, huku
vikundi vingine vikipewa
mikopo nje ya shughuli wanazo-
fanya.

Kukwama kwa mikopo mikononi
mwa baadhi ya vikundi ni tatizo
ambalo limekuwa likitatuliwa na
kuibuka kama ambavyo Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) amekuwa akiliibua katika
ripoti zake za ukaguzi.

Kwa mujibu wa ripoti zake, katika
ripoti yake ya ukaguzi kwa mwaka
2020/21 iliyowasilishwa bungeni
Aprili 12 mwaka huu, CAG Charles
Kichere anabainisha halmashauri
155 hazikukusanya Sh. bilioni 47.01
za marejesho ya mikopo iliyotolewa
kwa makundi hayo.

Ikirejewa historia ya utoaji wa
mikopo hiyo ilianzia mwaka 1993
serikali ilipoanzisha Mfuko wa Fed-
ha wa Maendeleo kwa Wanawake
na Vijana ili kuwainua wanawake na
vijana wasiojiweza kiuchumi am-
bapo wengi wao hawakidhi vigezo
vya mikopo inayotolewa na taasisi
za fedha kutokana na ukosefu wa
dhamana.

Kwa wakati huo, mikopo hiyo ya
uwezeshaji ilitolewa asilimia tano
kwa wanawake na asilimia tano
kwa vijana.

Mwaka 2019, serikali kupitia
Bunge, ilirekebisha Sheria ya Fedha
va Serikali za Mitaa, Sura ya 290
kwa kuongeza kifungu cha 37A
mahususi kwa ajili ya kuwezesha
mikopo kwa wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu.
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Bil 4.5/- kunufaisha '
wakulima wa alizeti |

Na Beatrice Moses

MRADI wa Sh. bilioni 4.5 unaotekelezwa na
Taasisi ya Kuboresha Mifumo ya Masoko ya
Kilimo Tanzania (AMDT), unatarajia kuwanu-
faisha wakulima 100,000 wa mazao vya alizeti
na mikunde walioko kwenye mikoa 11.

Akizungumza na waandishi wa habari jana
mkoani Dar es Salaam, Mtendaji Mkuu wa
AMDT, Charles Ogutu, alisema fedha hizo
zitatolewa kama ruzuku kwa taasisi za seri-
kali na mashirika wabia ambao wataongoza
utekelezaji wa miradi kwenye mikoa hiyo.

Alisema uwekezaji huo mkubwa unalenga
kusaidia kwenye vipaumbele vya serikali
katika sekta mama ya kilimo kama ilivyoain-
ishwa kwenye ajenda 10/30 na programu ya
kuendesha sekta ya kilimo ASDP 11.

“Uwekezaji huu unalenga kuwawezesha
wakulima kupata mbegu bora, kuunganishwa
na huduma za biashara na fedha katika
minyororo ya thamani ya alizeti na mikunde.

“Pia kuboresha huduma za ugani, usimamizi
wa mavuno na uchakataji wake na kuongeza
thamani ya mazao haya, mikoa itakayonu-
faika ni Manyara, Singida, Morogoro, Dodoma,
Lindi, Arusha Ruvuma, Songwe, Rukwa na
Njombe,” alisema.

Aliongeza kuwa miradi hiyo itatekelezwa
hadi mwaka 2023 na endapo itakuwa na ma-
fanikio, itaongezwa muda hadi mwaka 2024.

Ogutu alisema miradi hiyo itatekelezwa kwa
kuzingatia masuala ya usawa wa jinsia na
mbinu za kukabialiana na mabadiliko ya hali
ya hewa.

Pia alisema wanatarajia kufanya hamasa ya
ulaji wa mazao ya kunde ikiwamo mbaazi,
ambazo zimethibitishwa hupunguza udumavu
wa akili.

Mkurugenzi Mkazi wa Farm Africa, Mary
Batterman alisema ni muhimu mkulima wa
alizeti kupata mbegu bora kwa kuwa huinua
kipato kutokana na mavuno mazuri yanayo-
patikana.

Mratibu wa alizeti kitaifa kutoka Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI), Frank Reu-
ben alisema mahitaji ya mbegu bora ya alizeti
ni mara 10 ya mbegu zinazozalishwa.

“Kuna fursa kubwa kwa kampuni za ndani
na nje ya nchi kuwekeza katika eneo hili ili
kuwezesha kupatikana kwa wingi mbegu bora
kulingana na mahitaji yaliyopo,” alisema.

Serikali kuongeza mashine

Askari alivyofariki dunia
akilinda mtihani wa taifa

Na Steven William, MUHEZA

ASKARI wa Jeshi la Akiba (Mgarnbo)
Misozwe wilayani Muheza mkoani
Tanga, Yustino Mhina, amekutwa
amefariki dunia kwenye kiti wakati
akilinda mtihani wa darasa la saba
mwaka huu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga,
Henry Mwaibambe, alithibitisha jana
kutokea kwa kifo hicho, akibaini-
sha kuwa askari huyo alikutwa na

umauti Alhamisi ya wiki hii, siku ya
pili ya mtihani huo wakati watahi-
niwa wa darasa la saba wakifanya
mtihani huo wa kuhitimu elimu ya
msingi.

Alisema Mhina alikuwa akilinda mti-
hani huo katika Shule ya Msingi Lum-
Kwemingoji wilayani hapa.

Kaimu Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Kwemingoji, Levina Mushi, alisema
askari huyo ambaye tayari mwili wake
umeshazikwa, alibainika kupoteza

maisha wakati walinzi wenzake wal-
ipomkuta asubuhi akiwa kwenye Kkiti
shuleni huko.

Mtendaji huyo alisema mwili wake
ulipelekwa Hospitali Teule ya Wilaya
ya Muheza kwa ajili ya uchunguzi na
majibu yalionyesha alikunywa dawa
zaidi ya kipimo.

Alisema mlinzi huyo alikuwa ana-
sumbuliwa na maradhi ya kifafa na ali-
kuwa anatumia dawa kutibu ugonjwa
huo.

Mafundi wa Kampum va Skol vvaklendelea na ujenzi wa mifereji ya maji ya mvua kwenye barabara ya
Buza Kanisani, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: JUMANNE JUMA

Zza upasuaji kukabili Ebola

Na Mary Geofrey, KAGERA

KATIKA  kukabiliana na
ugonjwa wa Ebola nchini, Wiz-
ara ya Afya inatarajia kuongeza
mashine ya usingizi na upas-
uaji katika kituo maalum cha
matibabu ya wagonjwa wa-
takaobainika kuwa na Ebola
kwenye Kituo cha Afya Kab-
yaile wilayani Misenyi mkoani
Kagera.

Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu alibainisha hayo juzi,
akimwelekeza Mganga Mkuu
wa Mkoa huo, Issessanda Kan-

iki kuhakikisha vifaa tiba hivyo
vinafika kituoni huko ndani
ya siku saba kutoka Bohari ya
Dawa (MSD) ambako vimeagi-
ZwWa.

Ummy alitembela kituo hi-
cho kuangalia maandalizi yali-
yofanyika na utayari wa watoa
huduma wa kupokea wag-
onjwa endapo ugonjwa huo
utaingia nchini.

“Serikali chini ya Rais Samia
Suluhu Hassan kwa upande wa
huduma za afya inajikita kwe-
nye ubora wa huduma, hivyo
vifaa tiba tutaleta hapa, maana

yake atakapotokea mgonjwa
wa Ebola na anatakiwa kufany-
iwa upasuaji tutafanya hapa
hapa, maana tutampeleka
wapi kama hatuna vifaa?” ali-
hoji.

Waziri Ummy aliwahimiza
wananchi walio jirani na kituo
hicho kukata Bima ya Afya kwa
Wote (UHC) ambayo itawaon-
dolea gharama za matibabu na
malalamiko ya kuchangia hu-
duma za tiba pindi wanapou-
gua.

“Bima ya afya kwa wote itat-
uondolea malalamiko haya ya

kuchangia, hatutampiga faini
mtu yeyote, bali tutawahama-
sisha kila Mtanzania kuwa na
bima ya afya,” alisema.

Waziri Ummy pia aliwakum-
busha wananchi hao kuende-
lea kuchukua tahadhari zote
za kinga ikiwamo kunawa
mikono mara kwa mara kwa
maji tiririka na sabuni,

kuepuka kugusa, damu,
matapishi, kamasi, mate, ma-
chozi, mkojo, kinyesi na maji-
maji mengine yanayotoka
mwilini mwa mtu mwenye
dalili za Ebola.

* Marehemu hakuacha wosia —_
* Futaisiyohusika Y

FOMU MIRATHI-2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Kihonda
Wilaya ya Morogoro
Mkoa wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi Na 52 / 2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU HALIMA
JUMA MARA WA MOROGORO MJINI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA ALLY HAMISI SALEHE

TANGAZO
(Kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote / maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa

kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 13/10/2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo

Zingatia;

Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa.

* Wosia wa Marehemu huyo upo mahakamam na waweza

kukaguliwa Sy S

.............. e
Imetolewa leo tarehe 06/10/2022 -'F"-“"m&a?{-"\lm
NORGUOH
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Minada ya korosho kuanza wiki ijayo

Na Augusta Njoji, DODOMA

MINADA ya mauzo ya korosho
kwa msimu huu itaanza Oktoba
14 mwaka huu huku wakulima
wakitolewa hofu l(uhusu bei
Kaimu Mkurugenzi wa Bodi ya
Korosho Tanzania, Francis Al-
fred, alisema mwaka huu wame-
panga kuzalisha tani 400,000
za korosho na mfumo utakao-
tumika utakuwa wa stakabadhi
ghalani.

“Hali ya soko kwa ujumla
kulingana na soko la dunia ipo
vizuri, tuwatoe wasiwasi wakuli-
ma hali ya soko ni nzuri na tuna
imani watapata thamani ya
mazao yao watakapouza katika
msimu unaoanza,” alisema.

Aliwataka wakulima katika vy-
ama vya msingi na vyama vikuu
waanze kufungua na kukusanya
korosho kwenye vyama hivyo.

“Bodi ya usimamizi wa ghala

waanze kufungua maghala ili
wakulima wakikusanya kwenye
vyama vya msingi, zipelekwe
ghalani ili lengo letu la kuanza
Oktoba 14 mwaka huu lifani-
kiwe,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi huyo
alisema wameweka mkakati
kuhusu vifungashio vya magu-
nia ambapo wanahitaji magunia
500,000 ili kukabiliana na tatizo
la vifungashio.

“Kumekuwa na changamoto
kubwa ya ukosefu wa vifun-
gashio kila msimu, lakini hadi
sasa kuna magunia ambayo
yanatosha kuweka korosho
tani 345,000 na tumesambaza
na suala la vifungashio kwa
mwaka huu hatuna changamoto
kabisa.

“Tumeenda mbali zaidi suala
la ufuatiliaji kwa hiyo magunia
yote yatakayoweka korosho
mwaka huu yatakuwa na nembo
ya chama kikuu, alama ya cha-

ma cha msingi. Kwa hiyo, koro-
sho yoyote itakayokwenda ghala
kuu inajulikana chama kikuu
gani na AMCOS ipi,” alisema.

Alisema kama likikutwa gunia
India na watakuwa na uwezo wa
kufuatilia kujua korosho hizo zi-
likotoka.

“Tumesema hakuna gunia
litakaloweka korosho kama
halijawekwa hizo alama,” al-
ionya.

Pia alisema bodi tayari imean-
za kusajili na kutoa leseni kwa
wanunuzi wa korosho ghafi kwa
ajili ya kusafirisha nje ya nchi na
kubangua nchini.

“Hadi kufikia Oktoba 7 mwaka
huu, kampuni 48 zimejisajili na
kati yake kampuni 18 tayari zime-
pata leseni na zilizosalia zipo
hatua mbalimbali za kukamili-
sha upataji wa leseni, alisema.

Aliongeza kuwa kwa sasa wa-
nasajili wakulima na lengo ni
kusajili wakulima 400,000. Ali-

bainisha kuwa hadi sasa wame-
sajiliwa wakulima 281,000.

Alisema asilimia 90 ya koro-
sho inayouzwa ni ghafi, hivyo
bodi imedhamiria kuongeza
ubanguaji wa korosho ambao
kwa sasa upo chini ya asilimia
10.

“Upanguaji upo chini ya asil-
imia 10 ya uzalishaji, tani 30,000
zinatarajiwa kubanguliwa
nchini. Kati yake, tani 400,000
zinazotarajiwa kuzalishwa, tu-
nadhamiria ubanguaji kufikia
2025/26 uwe asilimia 60,” alise-
ma.

Alikumbusha kuwa Tanzania
ni nchi ya tano kwa uzalishaji
wa korofo kati ya 46, takribani
mikoa 17 kwa sasa inazalisha zao
hilo.

Alisema kuwa mwaka huu
wamejipanga kusambaza miche
milioni 15 ikiwa ni mkakati wa
kufikia tani 700,000 za korosho
ghafi ifikapo mwaka 2025/26.

..
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Baadhi ya
wakazi
wa Mji wa
Muheza,
wakishuhu-
dia mwili
wa dereva
wa pikipi-
Ki yenye
nampa za
Usa i MC
CWwW
Fekon
ukiwa ume-
funikwa,
baada va
ajali ya
kugongana
nalorila
mizigo,
eneo la Ma-
jDengo bara-
ara kuu
va Segera
- Tanga
mjini jana.
PICHA:
STEVEN
WILLIAM

Gwajima: Hakuna
mtu mdhalilishaji
tutakayemvumilia

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maende-
leo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy
vaauma amesema seri-
kali haitavumilia vitendo
vvya ukatili vinavyoen-
delea kutokea kwenye
jamii.

Waziri Gwajima alitoa
angalizo hilo juzi ali-
potembelea Kata ya Ki-

kumwona mtoto mwenye
umri wa miaka minne
alivefanyiwa ukatili na
baba yake mzazi kwa
kuunguzwa kwa maji ya
moto mkononi kwa kosa
la kula mboga bila idhini
yvake.

“Hatuwezi kuendelea
kuvumilia kuona wazazi
ambao badala ya kuwa
Vviongozi wanawafanyia
ukatili hawa watoto,
serikali itamfikia kila
mzazi, mlezi na mwana-
jamii ahyefanya ukatili
kwa mwanajamii mwing-
ine hususani watoto,”
alionya.

Ofisa Utawi wa Jamii
wa Hospitali ya Wilaya
va Kivule, Irene Shem-
belu, ambaye ndiye ali-
yeibua tukio hilo, alisema
mtoto huyo alifanyiwa
ukatili huo na baba yake
baada ya migogoro ya
kifamilia.

Alisema mama wa
familia hiyo aliondoka
baada ya migogoro hiyo
na kuwaacha watoto na
baba yao.

“Mtoto huyu aliungu-
zwa kwa maji ya moto
na baba yake kwa kosa
la kula maharage wali-
yotegemea kula baada
va baba kurudi, watoto
hawa wanajilea we-
nyewe, baba akitoka
asubuhi anarudi usiku,”
alisema.

Serikali yatumia bodaboda kampeni ya kukabili Ebola

Na Mwandishi Wetu,
BUKOBA

KAMPENI ya kutoa elimu
ya kujikinga dhidi ya tishio la
ugonjwa wa Ebola kwa madere-
va wa bodaboda na magari maal-
um ya kutoa matangazo imezin-
duliwa mkoani Kagera na Waziri
wa Afya, Ummy Mwalimu.

Kampeni hiyo itakayodumu
kwa siku 30, itafanywa na nusu
ya madereva wa bodaboda wote
wa mkoa huo na magari matano
yenye matangazo na wataalamu
wa afya yatakayosambazwa
katika  halmashauri zilizoko
hatarini ambazo ni Kyerwa,
Karagwe, Ng’ara, Misenyi na Bu-
koba Mjini.

Ummy akizungumza juzi
mkoani hapa baada ya kuzindua

kampeni hiyo, alisema watatoa
elimu kwa viongozi wote wa
bodaboda, viongozi wa vitongoji
nanchi wengi hususan wanao-
ingia na kutoka kupitia mipaka
isiyo rasmi.

“Wasafiri wengi wanatumia
mipaka isiyo rasmi zaidi ya 1,000
na wengi wanatumia usafiri wa
bodaboda kuwasambaza mae-
neo mbalimbali, hivyo tume-
wapa elimu ya kujikinga na
kuzitambua dalili za awali na ku-
waelekeza watoe taarifa katika
ofisi zote za serikali zilizo jirani
wakiwamo viongozi wa Vitongoji
na vijiji, waseme ni wapl wam-
emwacha ili asaidiwe,” alisema.

Waziri Ummy aliwatoa hofu
kuwa, ugonjwa huo haujaingia
nchini bali wawe mabalozi wa

kutoa elimu kwa kutumia kazi
yao ya bodaboda kwa sababu iki-
tokea umeingia, hawataendelea
na shughuli zao kama ilivyo sasa.

TAHADHARI MUHIMU

Kuhusu hali ya ugonjwa huo,
alisema utayari wa kukabiliano
nao ni mkubwa, wafuatiliaji
wa magonjwa wamewekwa ka-
tika vituo vya 351 mkoani humo
pamoja na kupima wasafiri ka-
tika mipaka yote.

Alisema serikali imewekeza
nguvu kubwa katika kutoa elimu
kuhusu nini kifanyike na wa-
nanchi wanaweza kujikinga vipi
na dalili zake ni zipi.

“Watu wanapata wasiwasi
kuwa Ebola imeingia, hapana!
Hatuna mgonjwa wa Ebola,
wasiwasi ni akili kwani ugonjwa

ukiingia nchini, tutakuwa tume-
poteza! Hivyo lazima tuwekeze
nguvu katika kuzuia usiingie
nchini kuliko tukae hivi alafu
uingie ndio tuanze kutafutana,”
alisisitiza Ummy.

Waziri huyo pia alitaka
kampeni hiyo kutumika kutoa
elimu ya chanjo ya UVIKO-19 ili
kupunguza hatari ya watu ku-
poteza maisha endapo ugonjwa
wa Ebola utaingia nchini.

Kaimu Mkurugenzi Kitengo
cha Elimu ya Afya kwa Umma,
Dk. Ama Kasangala, alisema
madereva hao walipatiwa flash
zenye ujumbe maalum, vipepe-
rushi na vizibao vyenye ujumbe
wa elimu ya ugonjwa huo.

Alisema pia watasambaza
kwenye usafiri wa umma kama
daladala na bajaji kwa ajili ya

kutumika kuelimisha wananchi
ili iwe rahisi kumbaini mgonjwa
haraka na kuepuka madhara
makubwa.

Aliwataka wananchi kuende-
lea kupiga simu namba 199 kutoa
taarifa ya mtu mwenye dalili au
mwenye swali na itapokelewa
na watoa huduma 20 hadi
30 waliopo kituo kikuu cha
huduma kwa wateja jijini Dar es
Salaam.

Dereva wa bodaboda wilayani
Bukoba, Kassim Nuru aliahidi
kutumia elimu aliyopewa ku-
chukua tahadhari na kutoa taar-
ifa endapo atabeba abiria mwe-
nye dalili hizo.

Alisema pia atatumia flash
yenye maelezo kufikisha ujumbe
kwa abiria atakaowabeba kila
siku.
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Jafo aonya y 14 ) : o
madini kurindima nchini

vikwazo
leseni za
uwekezaji

Na Julieth Mkireri,KIBAHA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais - Muungano
na Mazingira, DK. Selemani
Jafo, amewataka watendaji
wa serikali wanaochelewesha
nyaraka za uwekezaji kuacha
kukwamisha juhudi za Rais
Samia Suluhu Hassan kuvutia
uwekezaji.

Akifungua Kongamano la
Uwekezaji na Biashara Mkoa
wa Pwani jana, Dk. Jafo
alisema serikali inapambana
katika kuboresha mazingira
va uwekezaji kwa kuungani-
sha maji, barabara na umeme
kwenye maeneo yaliyotengwa
kwa ajili ya uwekezaji.

“Rais ameitangaza nchi kila
sehemu na nchi imefunguliwa
kwa kila sehemu, hivyo asi-
tokee mtendaji akakwamisha
hizi juhudi kwa kuchelewesha
nyaraka,” alionya.

Dk. Jafo pia aliwataka
wawekezaji mkoani humo ku-
hakikisha wanafungua ofisi na
kulipa ushuru kwenye mkoa
husika. N

“Wapo wawekezaji
wamewekeza katika Mkoa wa
Pwani lakini ushuru wanalipa
walipofungulia ofisi zao am-
bapo ni Dar es Salam, jambo
hill linashusha mapato na hal-
mashauri husika kushindwa
kufanya maendeleo.

“Wawekezaji fungueni ofisi
Pwani ili wilaya ziweze kupa-
ta mapato na kufanya maen-
deleo kutokana na ushuru na
kukuza pato la mkoa na taifa
kwa ujumla, siyo mwekezaji
amewekeza Pwani ofisi ipo
Dar es Salaam na analipa
ushuru huko utaratibu huo
unakosesha mapato,” alisema.

Aliishauri Wizara ya Viwan-
da, Biashara na Uwekezaji
kushirikiana na mkoa huo
kuandaa kongamano la bi-
ashara na uwekezaji ambalo
litautangaza zaidi ya mkoa na
mikoa mingine ipate fursa ya
kufika kujifunza.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge alisema
mkoa huo una dhamira ya
kuwa mfano katika sekta
ya uwekezaji na kwamba
kongamano hilo limefanyika
kwa lengo kupata ufumbuzi
wa vikwazo vya uwekezaji na
kuongeza wawekezaji.

Alisema kwa sasa mkoa huo
una viwanda 1,460, Kati yake
vikubwa ni 90, kongani 23 za
viwanda.

Alisema kongani ya Sino Tan
ya Kwala inatarajia kuwa na
viwanda 350.

Mkurugenzi wa Sino Tan
Jensen Huang alisema kwa
sasa wanaendelea ku-
washawishi wawekezaji
kutoka nje ya nchi kujenga
viwanda katika kongani hiyo
na itakamilika kwa miaka
mitano.

! unyanyasaji wa
: meripotiwa katika Mkoa wa
: Katavi kwa kipindi cha kuanzia
¢ Januari hadi Septemba mwaka
¢ huu

Ukaguzi leseni 40,000

Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Madini imesema

¢ mwaka huu inatarajia kufanya
: tathmini na ukaguzi wa leseni za
: madini zaidi ya 40,000 zilizopo
¢ ili kuzifuta ambazo hazijaendele-
1 ozwa.

Vilevile, inatarajia kutoa leseni

kubwa moja ya uchimbaji wa ma-
¢ dini yanayopatikana kandokando
¢ ya bahari (Beachsand) mkoani
: Tanga.

Katibu Mtendaji wa tume hiyo,

: Yahya Samamba aliyasema hayo
:juzi
: waandishi wa habari jijini hapa
¢ kuhusu utekelezaji wa bajeti na
: vipaumbele kwa mwaka 2022/23.

wakati akizungumza na

Samamba alisema tume haita-

: vumilia mtu ambaye ameshika
¢ maeneo bila kuyaendeleza, akita-
¢ mka: “Mpaka sasa kwenye kanzi-
: data kuna leseni zaidi ya 40,000
¢ za madini mbalimbali, ili kujua ni
: ngapi zitafutwa, tutafanya tath-
! mini na ukaguzi.

“Ukirudi nyuma kidogo, tumef-

uta leseni 163, sasa kwa kipaum-

bele hiki ili kujua leseni ngapi zi-
tafutwa, lazima kwenda kukagua
na hatufuti kupitia mfumo wa
leseni tulionao ofisini, tunakwen-
da kufanya ukaguzi, yule ambaye
hafanyi kazi, tunaorodhesha na
baadaye tunafuta.”

Katibu huyo alisema kwa mwa-
ka 2022/23 wanatarajia kuku-
sanya Sh. bilioni 822, kusimamia
ipasavyo miradi ya madini, kuima-
risha zaidi hali ya usalama, afya na
mazingira ya migodi.

Alisema tayari leseni tatu za
uchimbaji mkubwa za madini
zimetolewa na kwa sasa kuna
leseni moja ambayo ipo kwenye
hatua za mwisho itatolewa hivi
karibuni.

Pia alisema tume imejipanga
kusimamia ipasavyo miradi yote
ya madini itakayozalisha nishati
safi kwa ajili ya utengenezaji wa
betri za magari, nishati ya kue-
ndeshea mitambo mikubwa na
madini yatakayotumika katika
teknolojia kubwa.

“Matumizi ya madini yanay-
otumika katika teknolojia kubwa

kama ndege, roketi, silaha za kisa-
sa yameongezeka. Tume tumeji-
panga ipasavyo kusimamia miradi
yote ya madini ya Nikel, Lithium,
Colbat, Graphite, Ree, Niobium, ili
taifa linufaike nayo,” alisema.

Alibainisha kuwa zaidi ya leseni
828 za madini hayo zimetolewa
kwenye maeneo mbalimbali
nchini.

Alisema migodi 92 imefungiwa
katika maeneo ya Geita, Kahama
na Singida ili kuokoa maisha yao.

Kiongozi huyo alisema tume
itaendelea kudhibiti utoroshaji
na biashara haramu ya madini
kutokana na serikali kuimarisha
masoko ili wachimbaji wauze ma-
dini yao ambapo hadi sasa kuna
masoko ya madini 42 na vituo vi-
dogo vya ununuzi 83.

“Kwa mwaka wa fedha 2021/22
masoko na vituo hivyo vi-
mechangia Sh. bilioni 164.09 kul-
inganisha Sh. bilioni 14523 kwa
mwaka 2020/21,” alisema.

Alibainisha kuwa kiwango
cha makusanyo ya maduhuli ya
serikali kutoka sekta ya madini

kimeongezeka kutoka Sh. bilioni
346.275 mwaka 2018/19 hadi Sh.
bilioni 624.61 mwaka 2021/22
sawa na ongezeko la asilimia 44.5.

“Kupitia mikutano na makon-
gamano ya ndani na nje, tume im-
eendelea kuvutia wawekezaji am-
bapo hadi kufikia Septemba 2022,
tume imefanikiwa kutoa jumla ya
leseni 31,971,” alisema.

Pia alisema zaidi ya Sh. bilioni
29.8 zimetumika kwa ajili kutoa
huduma kwa jamii zinazoizungu-
ka miradi ya madini kwa kipindi
cha kati ya mwaka 2019 hadi 2021.

Mkurugenzi wa Idara ya Habari
Maelezo na Msemaji Mkuu wa
Serikali, Gerson Msigwa alisema
mtazamo wa serikali kwa sasa
ni kupanua wigo wa kunufaika
na madini kwa kuwa utafiti wa
kubaini madini umefanyika kwa
asilimia 16.

“Tunataka tufanye utafiti wa
kina kujua madini mengi zaidi an-
galau kufikia asilimia 40 ili serikali
ijenge mazingira mazuri na kuzi-
hamasisha sekta binafsi kuchim-
ba madini hayo,” alisema.

Mkurugenzi
wa Huduma
za Uuguzi

wa Hospitali
va CCBRT,
Emelda Lwe-
na, akimlisha
keki mmoja
wa watoto
aliyefika hos-
pitalini hapo,
mkoani Dar
es Salaam
mwishoni
mwa Wiki
kwa matibabu
kama sehemu
ya maadhim-
isho ya kilele
cha wiki

va huduma
kwa wateja
2022 yenye
kaulimbiu ya
“Furahia Hu-
duma”. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Matukio 270 yva ukatili yatikisa Katavi miezi 9

Na Neema Hussein,

MATUKIO 270 ya ukatili na
kijinsia ya-

Akitoa taarifa za matukio

;' mbalimbali yaliyotokea ndani ya
¢ mkoa huo kwa kipindi tajwa, Ka-
¢ manda wa Polisi mkoani hapa,
: Ali Makame alisema jana kuwa
¢ kuna ongezeko la matukio 30 ya
¢ ukatili na unyanyasaji wa kijin-

sia mwaka huu kulinganishwa
na kipindi kama hicho mwaka
jana.

Alibainisha kuwa mwaka
2021 kuliripotiwa matukio 240
kwa kipindi cha kuanzia Januari
hadi Septemba, hivyo kuwa na
ongezeko la matukio 30 sawa na
asilimia 12.5.

Kamanda Makame alisema
wametoa elimu kwa jamii kuhu-
su utoaji wa taarifa za matukio
hayo kwenye vyombo husika,
akisisitiza kuwa ndicho kiini cha
ongezeko hilo.

Mbali na hilo, Kamanda
Makame pia alisema walifani-
kiwa kupata silaha mbili aina ya
bastola yenye namba 00114704
na gobole lisilokuwa na
namba pamoja na risasi 14 kwa
nyakati tofauti zikiwa zimetele-
kezwa wilayani Mlele mkoani
Katavi.

Alisema hayo ni mafanikio
ya kampeni ya salimisha silaha
kwa hiyari ambapo maagizo
hayo yalitolewa na Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi kwa
makamanda wote nchini.

Kamanda Makame alisema
wanamshikilia mtu mmoja ali-
yetambulika kwa jina la Gidioni
Manishemwe (20), mkazi wa Si-
beyi Buyengero, Burundi kwa
tuhuma za kukutwa na risasi
moja ya silaha aina ya AK 47 bila
kuwa na kibali.

Kamanda Makame pia alise-
ma wanawashikilia watu wen-
gine 25 kwa madai ya kukutwa
na pombe aina ya gongo lita 234
pamoja na dawa za kulevya
kilogramu 3.7 na miche 112 ya
mimea aina ya bangi.
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MWANGA WA JAMII

Huduma bora kwa wateja
isiwe kwa maadhimisho tu

WIKI hii kulikuwa na maadhimisho ya Siku ya Huduma
kwa Wateja Duniani, kupitia maadhimisho hayo, viongozi na
wafanyakazi wa taasisi mbalimbali za serikali, binafsi na za
kimataifa, hushiriki kutoa huduma kwa wateja ama katika
maeneo yao ya kazi au kwenye maeneo mengine ya huduma
ambako hujitolea kufanya shughuli mbalimbali.

Katika maadhimisho hayo, ndiyo nafasi pekee mteja
anaweza kumwona kwa urahisi ofisa mtendaji mkuu wa
taasisi bila vikwazo. Nje ya maadhimisho ya huduma kwa
wateja, kumwona kiongozi mkuu wa taasisi inakuwa sawa na
‘ngamia kupenya tundu la sindano’ kwani mwenye uhitaji huo
anaweza kuulizwa maswali kadhaa mengine yakiwa hayana
majibu. Wakati mwingine unaweza kupewa ahadi iliyozoeleka
kwamba njoo kesho au andika ujumbe atakapousoma
atakupangia tarehe ya kumwona. Hapo pia kuonana inakuwa
majaliwa ya Mungu.

Tofauti na mazoea hayo, wakati wa maadhimisho ya Wiki
ya Huduma kwa Wateja, ambayo huadhimishwa kila mwaka,
katika baadhi ya benki kwa mfano, maofisa watendaji wakuu,
wakurugenzi na maofisa waandamizi huonekana madirishani
wakitoa huduma mithili ya makarani wa benki. Pia wakuu hao
wa taasisi wanapatikana kiurahisi katika maeneo ya umma
ambayo hutoa huduma kuadhimisha wiki hiyo.

Kwenye maadhimisho ya mwaka huu, taasisi mbalimbali
zilifanya kama ambavyo zimekuwa zikitoa huduma miaka
mingine iliyopita lakini kwa kuongeza ubunifu na ufundi
zaidi. Baadhi ya taasisi kama benki na kampuni za simu za
mkononi, zilijitolea uchangiaji damu salama katika baadhi ya
vituo vya kutolea huduma za afya ili kusaidia wabhitaji kama
vile wajawazito watoto wachanga na waathirika wa ajali
mbalimbali. Kwa kufanya hivyo, wameonyesha kujali kwa
kuwa tatizo la damu salama kwa miaka kadhaa sasa ni tatizo
suguL.

Tunasema hivyo kwa sababu mara kwa mara tumekuwa
tukisikia Ofisi ya Taifa ya Mpango wa Damu Salama ambayo
imepewa jukumu la kuhakikisha huduma hiyo inapatikana,
ikitoa rai kwa Watanzania kujitokeza kuchangia damu salama
ili kuokoa maisha ya maelfu ya wananchi wanaohitaji huduma
hiyo. Maadhimisho ya wiki ya huduma kwa wateja, ni jukwaa
la kuwakumbusha watoa huduma mbalimbali wakiwamo
wakuu wa wizara na idara za serikali juu ya umuhimu wa
kufanya kazi zao kwa viwango badala ya kufanya kwa mazoea.

Kwa ujumla, maadhimisho haya ni muhimu kwa sababu
viongozi huonekana hadharani na pia baadhi ya kero
zinazowahusu wananchi kama vile upatikanaji wa vyeti vya
kuzaliwa, malalamiko kuhusu ardhi na mafao kwa wastaafu
hupatiwa ufumbuzi kwa viongozi wakuu, wakiwamo
mawaziri, kutoa majibu yanayohusu masuala hayo.

Pamoja na umuhimu wa maadhimisho hayo, ni vyema
ikaeleweka kuwa suala la utoaji wa huduma ni endelevu
badala ya kusubiri matukio, wiki au siku maalum kama
ilivyokuwa wiki hii. Jambo hilo ni endelevu kwa sababu
kero zinazowahusu wananchi ni za kila siku, hivyo zinahitaji
ufumbuzi mara moja badala ya kusubiri maadhimisho.

Kumekuwa na malalamiko mbalimbali yakiwamo
rushwa na miongoni mwa taasisi zinazolalamikiwa ni polisi,
ardhi, afya na mahakama. Je, malalamiko hayo au maswali
yanayoibuliwa na wananchi kuhusu taasisi hizo, yanapaswa
kusubiri maadhimisho au utatuzi wa kila siku? Ni muhimu
kwa taasisi mbalimbali zinazotoa huduma zikabadilika
badala ya kusuburi matukio ndipo zisikilize kero na kuzipatia
ufumbuzi.
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Operesheni hii ya kuchapa wazee kwa
tuhuma za uchawi inaturudisha nyuma

HIVI karibuni kumeripotiwa taarifa ya
kufanyika kwa operesheni ya kuwachapa
viboko wazee kwa tuhuma za ushirikina katika
Kata ya Kasisi Halmashauri ya Wilaya Urambo
mkoani Tabora.

Taarifa hiyo iliyoripotiwa kwenye mitandao
ya kijamii, inaeleza kuwa operesheni hiyo il-
iendeshwa na sungusungu chini ya usimamizi
wa diwani wa kata hiyo dhidi ya wazee hao wa
kike.

Miaka ya nyuma, mtindo huo ulikuwa kama
jambo la kawaida, lakini serikali kwa kushiriki-
ana na wadau mbalimbali ilijitahidi kuhakiki-
sha unakomeshwa, hasa kutokana na kwamba
baadhi ya wazee walipoteza maisha yao.

Hiyo ilitokana na baadhi ya watu kujichuku-
lia sheria mkononi kwa kuwaua wakiwatuhu-
mu kwa ushirikina, hali ambayo ilionyesha
kuwa jamii bado iko nyuma hasa wakati huu
wa karne ya 21 ya sayansi na teknolojia.

Jitihada zilizofanywa na serikali kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali wakiwamo
watetezi wa haki za binadamu, zilifanikiwa
kuzima mtindo huo wa kujichukulia sheria
mkononi kwa kuua wazee kwa tuhuma za ush-
irikina.

Maeneo yaliyokuwa yakiongoza kwa
matukio hayo ni mikoa ya Kanda ya Ziwa, la-
kini kwa tukio la hivi karibuni la operesheni ya
kuchapa wazee kwa tuhuma za ushirikina, ni
wazi mtindo huo unataka kurejea upya.

Ninadhani hili si jambo la kufumbiwa macho
na kila mpenda amani katika nchi hii, kwani
licha ya kuwa linatishia maisha ya watu, pia lin-
aitangaza vibaya nchi katika duru za kimataifa,
hivyo lingefaa kudhibitiwa.

Mtindo huo wa kutesa watu kwa tuhuma za
ushirikina husababishwa na uelewa mdogo
miongoni mwa wananchi sambamba na kutoji-
amini pale wanapopatwa na matatizo mbalim-
bali kama vile magonjwa.

Kiongozi kama diwani, hapaswi kushiriki ka-
tika vitendo hivyo, badala yake anatakiwa kue-
lekeza wananchi kuepuka kujichukulia sheria
mkononi kwa kisingizio cha ushirikina, jambo
ambalo si rahisi kulithibitisha.

Si rahisi kulithibitisha, kwa sababu hiyo ni
nadharia tu miongoni mwa watu wanaoamini
katika hilo. Hivyo angekuwa mstari wa mbele
kuhakikisha jamii anayoiongoza inaelimika na
kuachana na mtindo huo.

Kuwapo kwa operesheni hiyo, ni wazi huo ni
mwendelezo wa ukatili dhidi ya wazee chini ya
mwamvuli wa ushirikina. Vitendo hivyo kama
havitadhibitiwa, vinaweza kurejesha mauaji
yanayotokana na imani za ushirikina.

Kwa mtazamo wangu, ni vyema wazee wasi-
wekwe katika taharuki, hali ambayo inaweza
kusababisha waishi kwa hofu na kushindwa
kutimiza majukumu yao ya kila siku, lakini pia
kushindwa kufurahia haki yao ya kuishi.

Waliotuhumiwa kwa ushirikina huko Uram-
bo mkoani Tabora, wamekaririwa na mitandao
ya jamii wakiiomba serikali kuingilia kati
sakata hilo, huku wakilaani kitendo cha wao
kuchapwa viboko na vijana wa sungusungu.

Ingependeza kama vyombo vya dola vitafan-
ya uchunguzi kubaini chanzo cha tukio hilo na
kuangalia hatua sahihi za kuchukua dhidi ya
wahusika wa operesheni hiyo ambayo ni kama
inataka ‘kufukua makaburi’.

Ikumbukwe kuwa sasa ni miaka kadhaa im-
epita tangu kudhibitiwa kwa mauaji yanay-
otokana na imani za kishirikina, lakini opere-
shani hiyo ya kuchapa wazee, inawezaa kuwa
kiashiria cha kurejea mauaji dhidi yao.

Lakini pia ni vyema viongozi wanapofanya
operesheni yoyote kuzingatia taratibu iki-
wamo kushirikisha jeshi la polisi ambalo kim-
singi ndilo lenye dhamana ya ulinzi na usalama
ndani ya jamii.

Ukweli ni kwamba, imani za kishirikina
zinaweza kuchochea mauaji, ukatili dhidi ya
wazee, ikiwamo kubaguliwa au kutengwa na
jamii kwa mambo ambayo asili yake ni dhana
tu isiyoweza kuthibitishwa.

Kwanini watu wajichukulie sheria mkononi
wakati mamlaka zenye dhamana ya kusima-
mia ustawi wa jamii zipo? Ninadhani tukio hilo
la kuchapwa wazee lingekuwa fundisho kwa
wahusika kuchukuliwa hatua za kisheria, ili
lisijirudie.
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Tunamuenzi Mwalimu kwa matendo?
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Pascal Mayalla

ARIBUNI tena kwenye

safu ya “Kwa Maslahi ya

Taifa”, yenye mfululizo

wa makala zinazozun-
gumzia mada mbalimbali kuhusu
taifa letu, ziwe ni za kisiasa, kiu-
chumi au za kijamii.

Lengo katika safu hii tunaanga-
zia kuhusu kumuenzi Baba wa
Taifa, Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere, mwaka huu atatimiza
miaka 23 tangu alipofariki dunia
Oktoba 14, 1999 katika Hospitali
ya Mtakatifu Thomas, London
nchini Uingereza. Kwa kuwa Ok-
toba 14 ni siku mahususi ya kum-
uenzi kiongozi huyo na mwasisi
wa taifa la Tanganyika na baadaye
Tanzania, ni vyema tukatafakari
je, Watanzania tunamuenzi Baba
wa Taifa kwa mawazo, maneno
na matendo?

Mwalimu Nyerere si tu aliku-
wa ni mwasisi wa taifa bali pia
mwasisi wa TANU na baadaye
Chama Cha Mapinduzi (CCM).
Mpaka kifo chake aliiamini CCM,
hivyo hata baada ya nchi Tanza-

nia kuingia kwenye mfumo wa vy-
ama vingi vya siasa mwaka 1992,
bado aliamini kuwa wapinzani
watatoka CCM.

Nyerere pia aliamini kuwa CCM
inaweza kuleta wabunge bora na
hili tumelishuhudia kwa baadhi
ya wabunge wa upinzani. Wali-
kuwa wabunge bora kabisa la-
kini kwenye urais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Mwal-
imu Nyerere aliamini “Rais bora
atatoka CCM pekee.” Je, kuna
wana CCM wanaomuishi Baba wa
Taifa kwa mawazo, maneno na
matendo?

NILIVYOMJUA NYERERE

Mimi nimezaliwa mwishoni
mwa miaka ya 1960, hivyo nime-
pata akili za kujitambua nilipoan-
za darasa la kwanza, mwaka 1975
Shule ya Msingi ya Nyakahoja
jijini Mwanza, kwa kumsikia tu
Rais Nyerere na kumwona kwe-
nye magazeti baba yangu Mzee
Mayalla (RIP) akisoma.

Mwaka 1976, baba alipatwa na
matatizo kazini, tukahamishwa
usiku usiku na landrover 109 za
janda huko Tabora. Huku ni kwa
bibi mzaa baba, babu mzee wa
Kusukuma baada ya kuoa mwan-
amke wa Kinyamwezi, Mwanza tu-
liishia kuisikia tu, akahamia jumla
Tabora.

Ile mwaka 1977 wakati CCM
inazaliwa, nilikuwa darasa la
tatu Shule ya Msingi ya Iton-
janda. Siku hiyo shule tulichinja

ng'ombe na ndiyo mara yangu ya
kwanza kushuhudia wanafunzi
wanavyogombea nyama. Nikawa
nawashangaa maana mimi nili-
kuwa sipendi nyama ya ng'ombe,
nilipenda kuku Lakini baada ya
Mwanza.

Mwaka 1978 nikafuatwa ki-
jijini na baba yangu mdogo, Mzee
Mathew I(asanga na kwenda kui-
Salaam, eneo la Drive Inn, kanisa
letu ni St. Peter, hivyo siku ya
kwanza napelekwa kanisani, mimi
si mgeni wa kanisa hilo. Tulipoin-
gia, nikashangaa wenzangu wana-
jazana viti vya nyuma, wakati pale
mbele kuna safu za viti vitatu ziko
tupu, hivyo mimi na ushamba
wangu, nikajiona mjanja ngoja
niwahi kukaa siti za mbele, hivyo
nikaenda kukaa siti ya kwanza ka-
bisa niko peke yangu!.

Nikaona kama watu wanan-
ishangaa shangaa, mara nikaf-
uatwa na mzee mmoja amevaa
Kaunda Suti nyeusi na kuniuliza
wewe ni nani? Nikamtajia jina,
akaniuliza unakaa wapi, nikam-
jibu. Akaniuliza, wewe ni mgeni
kanisa hili, hujui hizi siti za nani?
Nikajibu mimi ni mgeni na leo
ndiyo mara yangu ya kwanza kuja
kanisani. Niliambiwa nimfuate
nikatolewa nje huku kanisa zima
wanashangaa!. Kule nje nikaitiwa
polisi nikabidhiwe nikahojiwe!
Ndipo ndugu zangu wakawafua-
ta wale wazee na kuwasihi ni-
samehewe, nikasamehewa na ku-

rudi ndani.

Baada ya kurudi kanisani,
ndipo nikamuona babu mmoja
ana nywele nyeusi na nyeupe,
ndipo nikamkumbuka ni Nyerere.
Akaenda kukaa kwenye benchi
zima la pili peke yake! Benchi
la kwanza liko tupu na benchi la
mwisho wamekaa watu wawili
mwanzo wa benchi na mwisho wa
benchi! Sasa ndipo nikaelewa kwa
nini watu walinishangaa! Hivyo,
mimi mwenzenu Nyerere nimem-
wona ‘live’ toka mwaka 1978.

Wakati wa kutoka nikaona watu
wanatoka kanisani haraka na ku-
panga foleni pale nje kwenye nga-
zi kumsubiri Nyerere atoke. Alipo-
toka akawa anawasalimia watu
kwa kuwashika mkono. Jumapili
iliyofuata na mimi nikafoleni ila
mkono sikushikwa na iliyofuata
na iliyofuata, hatimaye nikaacha
kufoleni kwa kujua Nyerere ha-
shiki mikono ya watoto.

Baadaye, nikawa mtumishi wa
kanisa, nikawa naomba kupangi-
wa misa ya kwanza, hivyo nikawa
namhudumia Mwalimu Nyerere
kwa kumshikia kisahani cha hos-
tia na ndipo pia nikayaona meno
yake kwa karibu na kuijua maana
yajina la Mchonga.

Tangu hapo nikawa namfua-
tilia sana. Ile hotuba yake ya ku-
tangaza vita, nikaikariri baadhi ya
vifungu na kumuiga, “Uwezo wa
kumpiga tunao, sababu ya kumpi-
ga tunayo, nia ya kumpiga tunayo.
Tutampiga Amini”.

Mwaka 1979 kwenye mapokezi

ya mashujaa wetu pale Uwanja wa
Taifa (sasa Uwanja wa Uhuru) ni-
likuwapo na kumshuhudia Mwal-
imu machozi yakimtoka kutokana
na tukio lile.

Baada ya kumaliza shule ya
msingi, familia ya Mzee Kasanga
ikahamia Mikocheni mkabala na
Msasani kwa Nyerere, mimi nikaji-
unga sekondari ya Tambaza, tuli-
kuwa darasa moja na mmoja wa
watoto wa Nyerere akiishi hapo
Msasani sasa kwa Nyerere tukawa
tunakwenda kucheza.

Baada ya Tambaza nikaenda II-
boru, nikapelekwa nyumbani kwa
Makongoro, na Rasta mmoja aki-
itwa Gipsi, tukatokea kupatana na
Mako, maana ndege wafananao
huruka pamoja!.

Baada ya sekondari nikajiunga
na chuo cha Uandishi wa Habari
TSJ, ndipo Jumapili moja asubuhi,
nikaja kuamshwa na mlinzi wa
hosteli, kuwa nina mgeni!, si una-
jua tena mambo ya ujana, na hos-
teli, ukisikia tuu una ugeni basi
unajua ni ugeni wa type gani, ila
asububhi, tena Jumapili, asubuhi ni
hatari!, kunaweza kutokea ajali!.

Kufika nikakuta jamaa fulani
mweupe ana bonge la afro na gari
sports car nyekundu na kujitam-
bulisha Mimi ni Madaraka Nyere-
re, mtoto wa Nyerere, unahitajika
Msasani kwa Nyerere.

Naomba niishie hapa, tuku-
tane wiki ijayo mjue niliitiwa nini
Msasani kwa Nyerere?

Wasalaam

Paskali: Mob. +255 754 270403

Na Joseph
Kulangwa

UMAPILI iliyopita, Oktoba 2,
gazeti hili katika ukurasa wake
wa nne, lilikuwa na habari ili-
yobeba kichwa ‘Atinga Ikulu kudai
anja chake kilichouzwa miaka 25
(iliyopita)”.
Habari hiyo inamzungumzia mkazi
..... Sin-
gida, Asha Ibrahim, mwenye umri wa
miaka 53, aliyetinga Tkulu ya Cham-
wino, Dodoma akiwa na shauku ya
kuonana na Rais Samia Suluhu Hassan
amsaidie tatizo lake.

Asha aliyekuwa anamiliki kiwanja
namba 217 Kitalu B, kiliuzwa mwaka
1997 kwa muuguzi licha ya kukimiliki
kwa miaka minne na miaka yote hiyo
akikilipia kodi bila kukosa.

Lakini wakati anajiandaa kuanza ku-
jenga akiwa amepeleka saiti mchanga,
kokoto na mawe, kirahisi tu akaambi-
wa na maofisa ardhi kuwa kiwanja hi-
cho si chake tena bali ni cha muuguzi
na kumwahidi kupata kingine muda si
mrefu.

Kunguru mwoga huyo akakunja
mbawa zake na kuzikunjua na ku-
ruka kurudi nyumbani kwake, kusub-
iri mbadala wa kiwanja chake. Kumbe
kwa wale maofisa ndiyo ilikuwa im-
ekwisha hiyo, wakijua hatakuwa na pa
kwenda. Na kweli!

Alipoona jua linazama, huku awamu
hiyo ya Benjamin Mkapa ikipita kimya,

ya Jakaya Kikwete nayo kimyaa, ndipo
katika awamu ya John Magufuli akad-
hani atafanikiwa. Akajitokeza  Juni
2019 na kuibukia Manispaa ya Singida
kudai. Akaambulia patupu, akaenda
mkoani yale yale. Akarudi nyumbani
kujilalia akimwachia Mungu.

Magufuli alipoaga dunia, akampa
Rais Samia muda kidogo azoee kwe-
nye uongozi wa juu wa nchi, hatimaye
akaibuka tena Aprili 4, mwaka huu.
Hapo alishauona mwelekeo wa Rais
Samia kuwa ni wa kusaidia wanyonge
kivitendo.

Huyo, akakanyaga mpaka Cham-
wino kuonana na Mama. Kufika Tkulu
akidhani ingekuwa rahisi kumwona
Rais, akaangukia mikononi mwa wa-
saidizi wa Rais ambao alhamdulilahi
walimsikiliza A to Z. Wakamwelewa
wakabaini ukweli na haki iliko.

Wakaona iko ndani ya uwezo wao,
wakatoa maagizo kwa viongozi wa
mkoa wa Singida kushughulikia tatizo
lake. Septemba 30, I[jumaa, Asha aka-
pewa hati ya kiwanja kingine na Mkuu
wa Mkoa wa Singida, Peter Serukam-
ba. Asha amefuatilia kiwanja chake
kwa robo karne, huku katikati akipata
dhoruba ya ajali na kuumia mguu na
sasa kuwa na ulemavu. Si hivyo tu,
akapata dhoruba ya kiuchumi na sasa
hana hata uwezo wa kujenga.

Shukuru Mungu, Serukamba akaa-

giza Manispaa kumpelekea saiti
mpya mchanga, kokoto na mawe ali-
yokuwa ameshapeleka kwenye saiti
aliyonyang’anywa, lakini je atajenga
na nini? Uchumi wa mwaka 1997 na
wa leo ni tofauti. Pengine serikali
pamoja na yote mema iliyomfanyia
imsaidie kujenga angalau naye jasho
lake likauke.

Lakini sakata hili linatufunza nini?
Hatuna viongozi makini katika mifu-
mo yetu. Tuna viongozi wanaosubiri
kila kitu afanye au aseme Rais ndipo
hatua zichukuliwe! Inakuwaje miaka
25 Mtanzania analia nchini mwake
kudhulumiwa kiwanja, viongozi wapo
lakini hawafanyi kitu?

Nini kiliwashinda viongozi wa Man-
ispaa ya Singida ambacho wasaidizi
wa Rais imewachukua robo karne ku-
chukua hatua? Asha alikuwa na dham-
bi gani mpaka anyang’anywe kiwanja
na kupewa ‘Mtukufu’ muuguzi?

Haya ni maswali ambayo Mtanzania
wa kawaida anayehisi jinsi Asha alivy-
oteseka kufuatilia haki yake, anajiuli-
za. Haiwezekani Watanzania hawahu-
dumiwi waliko mpaka waende Tkulu
ndipo wapate ufumbuzi, kuna sababu
gani ya kuwa na wawakilishi wa Rais
wilayani na mikoani?

Bila shaka wasaidizi wa Rais waliku-
wa na mambo mengine ya kuhudumia
Watanzania, hivyo suala la Asha lis-

YT NN N e e ) o Wateule msaidieni Rais si kila Kitu afanye

ingewahangaisha na kuacha mambo
mengi tena mazito ya kitaifa yakilala.

Huu ni ugonjwa uliokithiri katika
taifa hili. Tumekuwa tukisikia hata
katika kauli za viongozi, wakimsingizia
mambo mengi Rais Samia kuwa hilo
limesemwa naye, hivyo ndiyo anavyo-
taka na mengine mengi. Ili likiwa jema
wafurahi kwa pamoja, likidoda wam-
wangushie yeye!

Hiyo pia inaturejesha kule ambako
baadhi ya viongozi walikuwa wakiten-
da uhalifu na uharamia na kusingizia
kuwa ni maagizo kutoka juu, kumbe ni
matakwa binafsi na kumchafua kion-
gozi na serikali yake.

Ina maana wasingekuwa wasaidizi
wa Rais kumsaidia, Asha asingepata
kiwanja, lakini pia hata Serukamba
ambaye ni mpya mkoani humo, alipas-
wa kulijua hilo mapema na kuchukua
hatua, kabla Asha hajakanyaga Ikulu
kwa suala lililokuwa chini ya uwezo
wa Manispaa achilia mbali mkoa.

Tatizo kuu ni baadhi ya viongozi
tulionao kutojiamini kuwa wanaweza
kufanya mambo yakawa mazuri kwa
maslahi ya wananchi, badala yake
wanaishi kifadhila wakiogopa kuko-
sea wakatumbuliwa. Usipojiamini ka-
tika utendaji, lazima utaharibu tu. Rais
Samia ana mzigo mkubwa kichwani
tumpunguzie. Alamsiki!

kulangwasos@gmail.com
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Makonda afikishwa mahakamani tena

Na Mwandishi Wetu

MFANYABIASHARA Patrick
Kamwelwe anayeishi jijini New
York, Marekani, amefungua kesi
ya madai dhidi ya aliyekuwa
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Paul Makonda katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, akidai
amlipe fidia ya Sh. milioni 247.2.

Hivi  karibuni, = Makonda

alishtakiwa na Mbunge wa zam-
ani wa Ubungo, Saed Kubenea,
shauri lililowajumuisha pia Mku-
rugenzi wa Upelelezi wa Makosa

ya Jinai (DCI) na Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP) kwa madai ya
kushindwa kuchukua hatua za
kisheria dhidi ya kiongozi huyo.

Kesi hiyo mpya ya madai
namba 234/2022 ilifunguliwa
na Kamwelwe mwishoni mwa
mwezi Septemba mwaka huu na
kupangwa kutajwa Oktoba 13,
mwaka huu mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu wa mahakama hiyo,
Richard Kabate.

Mbali na Makonda ambaye
ni mdaiwa wa pili, mdaiwa wa
kwanza katika shauri hilo ni Wil-

liam Malecela, maarufu Le Mu-
tuz.

Katika kesi hiyo, Kamwelwe
anaiomba mahakama imuamuru
Makonda na mwenzake kumlipa
kiasi hicho cha fedha kama fidia
anayodai kuwa imetokana na
hatua ya wadaiwa hao kuchukua
gari lake aina ya Toyota Rand
Rover/Range Rover Ronge Sport.

Kamwelwe, maarufu PCK,
anadai Makonda ameendelea
kuitumia gari hiyo hata baada ya
kuondolewa madarakani licha ya
kwamba si mali yake halali.

Makonda alikuwa Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam wakati
wa serikali ya awamu ya tano
na aliachia cheo hicho kabla ya
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020,
akiwa ni miongoni mwa makada
wa Chama Cha Mapinduzi walio-
jitosa kuwania ubunge wa Jimbo
la Kigambano, wakiangushwa na
Dk. Faustine Ndugulile.

Makonda pia alikuwa mion-
goni mwa walioshiriki katika
mchakato wa kupata Katiba
Mpya na baadaye aliteuliwa
kuwa Mkuu wa Wilaya ya Kinon-

doni kabla ya kuteuliwa kuwa
Mkuu wa Mkoa na Rais John
Magufuli.

Katika uongozi wake mkoani
Dar es Salaam, Makonda alipiga
vita ya vitendo vya ushoga na
ukahaba pamoja na dawa za
kulevya katika mkoa huo wa kibi-
ashara.

Mnamo Januari 2020, Mare-
kani ilitangaza kwamba Makonda
na wanafamilia yake watapigwa
marufuku kuingia Marekani kwa
tuhuma ya kukandamiza haki za
binadamu.

Kaimu Mkurugenzi wa Kinga, Elimu ya Afya kwa Umma wa Wizara ya Afya, Dk. Amma Kasangala, akikabidhi vi-
peperushi vyenye ujumbe wa kuelimisha wananchi kuhusu tishio la ugonjwa wa Ebola, kwa mmoja wa waganga wa
kienyeji katika soko la Bunazi, wilayani Misenyi, mkoani Kagera jana. PICHA: MARY GEOFREY

Wakaidi tahadhari Ebola kufungiwa biashara zao

Na Mary Geofrey,
BUKOBA

SERIKALI imesema itafunga
biashara za wafanyabiashara
ambao watakaidi kuweka vi-
faa vya kujikinga na tishio la
ugonjwa wa Ebola katika mpa-
ka wa Mutukula wilayani Mis-
enyi mkoani Kagera.

Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Misenyi, Dk. Dan-
iel Chochote, alitoa angalizo
hilo juzi wilayani mwake waka-

ti wa ziara ya kukagua utayari
wa wafanyabiashara katika ku-
jikinga na tishio la Ebola.

Dk. Chochote alisema tayari
wametoa elimu ya kutosha na
tahadhari wanazotakiwa ku-
zichukua ili kuepuka kupata
maambukizi ya ugojwa huo.

“Kuanzia leo (juzi), wafan-
yabaishara wote watakaokaidi
kuweka vifaa vya kunawia
mikono nje ya maduka yao, wa-
nasema hiari inashinda utum-
wa, tukifikia hapo tutalazimika

kuwafungia maana bora kubaki
na wafanyabiashara wachache
ambao watahakikisha Ebola
haiingii nchini,” Dk. Chocholo
alionya. Alisema wamewataka
wananchi wanaoingia na ku-
toka kuzingatia kanuni za afya
ili ugonjwa huo usiingie nchini.

Diwani wa Mtukula, Swalehe
Chakula alisema wameshatoa
elimu kwa wananchi na wafan-
yabiashara na kazi inayoende-
lea ni kuhimiza waweke vifaa
vya kunawa mikono nje ya bi-

ashara zao.

Kaimu Mkurugenzi wa Idara
ya Kinga, Kitengo cha Elimu ya
Afya kwa Umma, Dk. Ama Ka-
sangala, alipongeza juhudi zi-
nazofanywa na serikali kuzuia
ugonjwa huo usiingie nchini.

Dk. Kasangala aliahidi kuen-
delea kutoa elimu, kuweka ma-
bango na vipeperusi pamoja
na watumishi wa afya waliopo
mipakani kuwapima wanaon-
gia na kutoka nchini ili kuzuia
ugonjwa huo.

- Mhagama ataka
‘utatuzi wa

- haraka kero

:Za watumishi

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais

¢ - Menejimenti ya Utumishi wa

: Umma na Utawala Bora, Jenista

: Mhagama, amewataka wajumbe

: wa mkutano wa tatu wa baraza

: kuu la nne la wafanyakazi Tanza-

: nia Bara kuhakikisha wanashughu-
¢ likia kwa wakati malalamiko ya

: watumishi wa umma na wananchi
: katika maeneo yao ya kazi.

Alitoa maagizo hayo juzi mjini

: Morogoro alipofungua mkutano

: huo, akisisitiza hakuna haja wa-

: tumishi kulazimika kusafiri hadi

: makao makuu ya nchi mkoani Do-
: doma kutafuta ufumbuzi wa masu-
: ala yao ya kiutumishi.

“Wajumbe wa baraza mna-

: poshughulikia malalamiko ya wa-
: tumishi na wananchi, mhakikishe
: mnayashughulikia kwa wakati ili
: kuwaondolea mzigo wa gharama
: katika kutafuta ufumbuzi kwa

' viongozi na waajiri kwenye ngazi
¢ ya Kitaifa. “Serikali imekuwa iki-
: Sisitiza umuhimu wa watendaji

¢ kushughulikia malalamiko ya wa-
* tumishi wa umma ili kuwajengea
: ari na morali ya kutoa huduma

: bora kwa wananchi,” alisema.

Waziri huyo alisema wajumbe

* wa baraza hawana budi kuunga

: mkono jitihada hizo na kuhimiza

¢ ushughulikiaji wa malalamiko ya

: watumishi wa umma na wananchi
: ambao ndiyo walengwa wakuu wa
: huduma zinazotolewa na taasisi za
: umma nchini.

Pia alitoa wito kwa waajiri ku-

: tumia mfumo wa e-Mrejesho ka-

: tika kushughulikia malalamiko ili

: kupata mrejesho utakaotumiwa na
: serikali kuboresha utoaji wa hu-

: duma kwa wananchi.

Makamu Mwenyekiti wa Baraza

¢ Kuu la Wafanyakazi katika

: Utumishi wa Umma, Jane Mihanji

: alisema baraza hilo litatoa kipaum-
: bele cha matumizi ya e-Mrejesho

: serikalini, ili kuendana na kasi ya

: matumizi ya Teknolojia ya Habari

: na Mawasiliano (TEHAMA) ambayo
: inakua kwa kasi kubwa.
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Mambo ya kuzingatia unapotafuta -
eneo la kujenga nyumba HMAR@SE
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MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
LIA, TOA, TAMBO, SHAKA,

KOKOTO, SHINDA

lichokifanya
daktari

@ A.MSAMBA

TOTO John alikuwa akimsaidia baba yake ku-
chunga mbuzi katika pori la jirani ya nyum-
ba yao. Walipokuwa wakiendelea kuchunga
John alimfuata baba yake na kuanza kumuuliza.
John: Baba eti mwalimu kasema kweli kwamba
fimbo ya mbali haiuwi nyoka?
Baba: Ndio mwanangu
John: Kwa hiyo ukitaka kuua nyoka uwe na
fimbo karibu kama hawa mbuzi?
Baba: Kweli mwanangu, lakini mwalimu wako
alikupa msemo huo akimaanisha kwamba Kilicho
karibu yako ndicho kinakusaidia wakati wa shida.

SWALI
Taja faida ya zao la mkonge.
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Baba, Mama na Mwana

Amdharau mama yake mzazi. kisa

-~

' N

amefanikiwa kuwa daktari!

KARIBU tena msomaji wangu
tuendelee na simulizi ya dada
aliyemdharau mamaye, kisa
amefanikiwa. Alisahau ma-
hangaiko ya mama yake hata
kufikia cheo cha udaktari.
Je, ataishia maisha ya aina
gani?.
iki iliyopita nilieleza
jinsi mama alivyo-
pambana kwa ku-
fanya kazi mbalim-
bali kama kufua nguo za watu,
kuuza mbogamboga ili mradi
ale na kumsomesha binti yake.
Alijitahidi hata akamaliza darasa
la saba na akabahatika kupata
wafadhili wakamwendeleza hadi
chuo kikuu. Akafaulu vizuri na
kupata kazi ya udaktari. Kum-
buka nilieleza kuwa hakuwa na
baba alifariki, hivyo kuwa mwana
pekee kwa mama yake.

Mama hakutaka kuolewa tena
akaelekeza nguvu kumtunza
binti yake. Lakini cha ajabu,
hata baada ya kupata kazi ha-
kumkumbuka tena mama yake.
Mama akawa anadhani pengine
binti yake hayupo hai kwani il-
ipita miaka 14 bila kujua habari

zake.

Binti akawa na marafiki zake
huko mjini na fedha zake akawa
anafurahia nao hakumtaka tena
mama yake. Akapewa nyumba
nzuri na walinzi kumlinda pamo-
ja na gari kwani alikuwa daktari
mkubwa. Akawa anawaambia
rafiki zake kuwa hana baba
wala mama wala ndugu. Kumbe
mama yupo hai anaishi bado
maisha duni!

Hebu leo msomaji wangu
tuone nini kiliendelea kwa binti
huyu daktari. Siku moja dada
huyu akakutana na kijana am-
baye walisoma wote shule kule
kwani ilishapita miaka 14 tangu
waonane.

Dada akamwambia nipo hapa
kwenye hospitali, nina cheo cha
udaktari na nyumbani kwangu
ni pale. Wakaongozana hadi ny-
umbani kwake, kijana akafurahia
mafanikio yake! Wakakumbush-
ana ya shule, wakacheka kisha
kijana akaondoka zake.

Ikapita takriban miaka mi-

kutembelea jamaa zake. Akiwa

huko akakutana na mama yake
yule dada daktari. Akamshangaa,
Jamani mama upo? Mama ali-
kuwa bado katika hali duni kama
alivyomwacha zamani.

Yaani hakuna kilichobadilika
kwake. Kijana alilia sana aki-
jiuliza inakuwaje nimekutana
na binti yake maisha mazuri ya
kifahari. Kwa nini mama anaishi
maisha mazingira magumu?

Hali hiyo ilimsumbua sana,
akamwambia, mama, nilikutana
na binti yako. Mama akasema

hapana , umekosea, huenda
uliona vibaya. Akamwambia,
hapana, tumepiga hadi pi-

cha kwa simu hii, huyu hapa
muone!(akamwonyesha).

Mama anaangalia picha ya
mtoto wake, anaona ni kweli
ndiye, kawa mdada kapendeza.
Akamwambia kwa sasa ni daktari
mkubwa kule jijini Dar es Salaam.
Mama aliwaza mengi akijiuliza
nini kimemfunga binti amsahau
wakati wako wao wawili tu?

Mama akamwambia kijana,
kwa sababu umesema utarudi
mjini [jumaa, basi ngoja nijian-
dae twende wote nikamwone

sy

kwa macho. Kijana akasema
sawa kwa kuwa najua hadi ny-
umbani kwake tutakwenda kwa
neema ya Mungu!

[jumaa ikawadia wakaondoka
hadi nyumbani kwa binti yake.
Wakakuta bado hajarudi toka ka-
zini. Walikuwapo walinzi, kijana
akawakabidhi na kuwaambia
kuwa huyu ni mama mzazi wa
daktari. Wakabaki wanashangaa
kwa kuwa dokta alishasema
hana baba wala mama wala ndu-
gu yoyote.

Baada ya saa kadhaa dak-
tari akafika nyumbani walinzi
wakamwambia, bosi kuna mgeni
wako. Akamwangalia kwa dha-
rau, mama akafurahi akanyany-
uka amsalimie. Binti akarudi ny-
uma akamwambia ‘do not touch
me! ’(usiniguse)!

Mama Kiingereza hajui, akad-
hani amemwambia karibu,
kumbe amemnyanyapaa. Mama
anazidi kumkaribia, binti  an-
amwambia, usiniguse, umepotea
njia? Mama akashtuka, kumbe
ndiyo maneno yako hayo ya ki-
mombo yalikuwa yakimaanisha?
Nilidhani unanikaribisha mwa-

nangu kumbe unanifukuza?

Mama akamtaja bintiye kwa
majina yake. Akamuuliza nini
kimekupata? Nani kakuroga?
Naye akamjibu; mimi sina baba
wala baba. Mama akamwambia,
yaani ulishanizika? Mama ali-
fadhaika sana, akaishiwa nguvu
akatafuta sehemu akakaa chini.

Yule dada akaingia zake ndani
kwa jeuri bila kujali na kuendelea
na shughuli zake. Mama akaanza
kuwaza jinsi alivyokuwa ana-
hangaika kukata kuni na kuuza,
kufua nguo za watu na kutem-
beza biashara ya mboga mboga
ili aweze kupata mlo wa siku pia
kumsomesha binti yake huyu.

Lakini leo amefanikiwa ana-
niambia usiniguse, tena kwa
kimombo ambacho mimi siku-
soma, naye anajua hilo? Mama
akajitia nguvu kwa Bwana na
kumuomba Mungu amsamehe
asije akatamka mabaya kwa binti
yake.

Mpenzi msomaji, kisa ki-
naendelea Jumapili ijayo. Je,
mama alienda wapi usiku
ule? Je, una kisa? Ujumbe
0715268581.

Utungaji sheria za ukatili uwe shirikishi
kufikia suluhisho kudhibiti matukio hayo

WISHONI mwa wiki

kulikuwa na Tama-

sha la Jinsia, Kanda ya

Kaskazini lililoandali-
wa na Mtandao wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP), likiwa na kaulimbiu
‘Haki Endelevu za Uchumi: Ra-
silimali Ziwanufaishe Wananchi
Walioko Pembezoni kwa Maisha
Endelevu’. Kongamano hilo lili-
wakusanya zaidi ya wanaharakati
600 kutoka maeneo mbalimbali
ya Tanzania Bara.

TGNP kwa kushirikiana na wa-
dau mbalimbali wanaotetea haki
za wanawake na usawa wa kijin-
sia, wanaharakati binafsi na kwa
ufadhili wa Ubalozi wa Canada,
Sweden, Coady Institute Canada,
Seedchange, waliandaa tukio hilo
muhimu ambalo pia limeoyesha
fursa za kiuchumi kwa wanawake
na jamii kwa ujumla.

Tamasha hilo lilitumika kama
jukwaa la wazi kwa ajili ya wa-
nawake na wadau wa haki za
binadamu ambao hukutana
pamoja kila baada ya mwaka
mmoja kubadilishana uzoefu,
kusherehekea, kutathmini na ku-
panga mipango ya kukabiliana na
changamoto zinazowakabili.

Aidha, kongamano lilitoa fursa

ya  kutafakari na kutathmini
changamoto zilizopo na namna
ya kuweka mikakati ya kukabili-
ana na changamoto hizo, haki za
uchumi wezeshi, fursa za kilimo
kuyanufaisha makundi yaliyo
pembezoni kwa maisha endel-
evu.

Nyingine ni uongozi shiriki-
shi, chachu ya haki za kiuchumi
na maendeleo endelevu, mila
kandamizi kikwazo cha haki za
uchumi kwa maendeleo ende-
levu boresha upatikanaji wa
huduma za jamii, ili kuwezesha
upatikanaji wa huduma za afya
ya uzazi kwa wote, harakati za
ujenzi wa nguvu za pamoja na
msingi wa maendeleo jumuishi
na endelevu kwa wote.

Hadi mwisho wa tamasha
hilo, ilionekana kwamba ukatili
wa kijinsia bado ni tatizo kubwa
linalorudisha nyuma maendeleo
ya watoto wa kike na wanawake,
huku mabadiliko ya tabia nchi
yakiwa ni tishio jipya la ukatili
dhidi ya kundi hilo linalojikwa-
mua.

Aidha, washiriki walieleza
namna gani kwa sasa kuna shida
ya maji, chakula na malisho am-
bayo ndiyo kazi ya wanawake am-

bao wengi wanatembea umbali
mrefu kutafuta mahitaji muhimu
huko kutokana na hali ya umas-
kini. Watoto wa kike wanaacha
shule ili kusaidia familia zao.

Washiriki waliona kwamba ma-
badiliko ya tabianchi ni suala la
dunia na haliishi leo au kesho bali
ni lazima kuwa na mikakati ya
kuishi nalo ikiwamo kubadili aina
ya mazao wanayolima, mbegu
zinazohimili ukame au za muda
mfupi na kuvuna maji ya mvua.

Kikwazo kingine ni umiliki wa
ardhi kwamba mwanamke an-
apoolewa anakosa haki ya umiliki
kwa wazazi wake na anapokwen-
da kwa mume nako anakosa haki,
hivyo anabaki njia panda.

Washiriki walieleza wanawake
wameishia kuwa wakodishwaji
wa ardhi na vibarua kwa kuwa
licha ya sheria kuwapa haki lakini
bado mila na desturi zimekuwa
juu ya sheria.

Aidha, TAMISEMI ilieleza
maelekezo yaliyotolewa na seri-
kali kwamba kila halmashauri
itunge sheria ndogo za kukabili
ukatili wa kijinsia na katika kila
kikao cha kuanzia ngazi ya kiton-
g0ji au mtaa moja ya agenda iwe
ni namna ya kukabili ukatili wa

kujinsia kwenye eneo husika.

Akifunga tamasha hilo, Mkuu
wa Wilaya ya Same, Edward
Mpogolo, alieleza uzoefu wa
uongozi kwamba alikutana na
madai ya wanafunzi kupewa
mimba, mama wa mtoto alisima-
ma kidete kutaka sheria ichukue
mkondo wake lakini alizidiwa na
mambo ya kimila akaikana kesi
iliyokuwa inaendelea.

Mpogolo alisema haitakiwi des-
turi zikawa juu ya sheria bali she-
ria iwe juu ya mengine yote, la-
kini iwapo jamii itatanguliza mila
na desturi zao waathirika wakuu
ni wanawake na watoto.

Aliahidi kuwa Halmashauri ya
Wilaya ya Same itatunga sheria
ndogo za ukatili wa kijinsia na
kufuatilia usimamizi wake ili ku-
hakiksiha zinatekelezwa kuanzia
ngazi ya kitongoji katika kufikia
agenda ya kitaifa.

Nawaza kwa sauti kwamba
ikiwa kila halmashauri itatunga
sheria ndogo ambazo zitapita
katika mchakato shirikishi kuan-
zia kitongoji au mtaa, kata hadi
wilaya ni wazi kuwa jamii itajua
sasa kuna sheria mahususi na
yeyote atayeharibu kuna hatua
kali dhidi yake.

Kukiwa na ushirikiano baina ya
wanaoandaa sheria na wananchi
itakuwa jambo jema maana litak-
wenda kutatua tatizo linalokuwa
kwa kasi licha ya jitihada za mia-
ka mingi kupinga ukatili dhidi ya
watoto, wanawake na makundi
mengine kwenye jamii.

Natambua utaratibu wa kutun-
ga sheria kwamba yanakusanywa
maoni, inatengenezwa rasimu
ambayo itakwenda kwa wadau
(wananchi) kisha watajadili na
kutoa maoni zaidi ambayo ya-
takusanywa na kutengeneza
rasmili nyingine itakayokwenda
kwenye Baraza la Madiwani kwa
mjadala kabla ya kupata nakala
halisi ambazo baada ya kupit-
ishwa na baraza na mamlaka za
mkoa na wilaya, huridhiwa na
waziri mwenye dhamana ya seri-
kali za mitaa na baadaye Bunge.

Ni muhimu sana kwa wakati
huu ambao ukatili wa kijinsia
umeshamiri sheria hizi zika-
tungwa kwa ushirikishwaji wa
tofauti na sheria nyingine, tuone
namna gani eneo dogo la uta-
wala (wilaya) linaweza kutunga
sheria nzuri ambayo itakuwa
mwarobaini wa ukatili wa kijin-
sia.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA HABARI, MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI
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MHESHIMIWA NAPE MOSES NNAUYE (MB),
WAZIRI WA HABARI, MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI

UJUMBE KUTOKA KWA MHESHIMIWA NAPE MOSES NNAUYE (MB), WAZIRI WA
HABARI, MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI KATIKA JAMHURI YA

MUUNGANO WA TANZANIA WAKATI WA MAADHIMISHO YA SIKU YA POSTA
DUNIANI TAREHE 9 OKTOBA, 2022

Kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, nichukue
nafasi hii kueleza kuwa Tanzania inafuraha kuungana na nchi nyingine
Duniani katika kuadhimisha Siku ya Posta Duniani kwa mwaka 2022
tangu kuanzishwa kwa Umoja wa Posta Duniani (UPU) mwaka 1874.
Mtandao wa Posta duniani umewezesha nchi nyingi ikiwemo Tanzania
kunufaika na huduma za mawasiliano kwa kuwafikia wateja wake
popote walipo ndani na nje ya nchi.

Maadhimisho hayo yamefika wakati muafaka ambapo Tanzania imetoka
kuhitimisha zoezi la Kitaifa la Sensa ya Watu na Makazi ambayo itatoa
nafasi kwa Shirika la Posta la Tanzania kuboresha huduma za kiposta
kwa urahisi na ustadi zaidi. Sektaya Postaimekuwa ni moja ya Sekta za
kipaumbele chini ya maelekezo ya Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambaye ameelekeza kuwa
utambuzi wa Anwani za Makazi ni muhimu kutokana na mchango wake
wa maendeleo kwa huduma za kijamii na biashara kwa Taifa.

Kauli mbiu ya mwaka huu ya ‘Posta kwa Kila Mtu' (Post for Planet)
inahamasisha Sekta ya Posta kuzingatia pia mabadiliko ya tabia nchi
ambayo yamesababisha mgogoro mkubwa wa hali ya hewa katika
Mabara yote Duniani, kuathiri afya na ustawi wa binadamu. Kadhalika,
huduma za posta zimesaidia kuunganisha watu na jamii katika
mipaka, kuendeleza mtiririko na ubadilishanaji wa taarifa, kuwezesha
usafirishaji wa bidhaa na utoaji wa huduma za kifedha na nyinginezo.
Hivyo, tunaungana na nchi nyingine ambazo ni washirika wa huduma
za posta katika kuhakikisha kuwa huduma hizo pia zinapunguza athari
za mabadiliko ya hali ya hewa na afya ya vizazi vijavyo.

Wizara inapongeza Shirika la Posta Tanzania kwa kutekeleza Sera ya
Taifa ya Posta (2003) pamoja na mfumo wa udhibiti wa posta nchini
Tanzania. Sekta ya Posta ni kichocheo cha maendeleo ya kijamii na
kiuchumi kwa nchi, kwa kuzingatia malengo ya Taifa na mifumo imara
ya mawasiliano na uendeshaji wa Sekta ya Posta.

Natoa rai kwa Shirika la Posta Tanzania kuhakikisha inajipangia
mikakati madhubuti ya kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi kwa:

(1) Kupanda miti kwa wingi, kulinda viumbe hai na kupunguza
uzalishaji wa kaboni kutoka kwa magari;

(2) Kutokomeza matumizi ya mifuko ya plastiki na badala yake
kutumia vifungashio vinavyotunza mazingira.

Tanzania iko tayari kushirikiana na nchi wanachama wa Umoja wa Posta
Duniani (UPU) kwa kuzingatia kuwa huduma za Kiposta zinaboreshwa
ipasavyo kuanzia miundombinu, usafiri na usafirishwaji salama wa
bidhaa kwa wateja. Huduma hizo za kiposta zitazingatia utunzaji wa
mazingira, mabadiliko ya tabia nchi na kuhakikisha kuwa huduma za
Kiposta ni salama, rafiki na zinapatikana kokote ulimwenguni.

Nawatakia maadhimisho yenye mafanikio ya Siku ya Posta Duniani
2022.
ASANTENI
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Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt. Jabiri K. Bakari

UJUMBE WA MKURUGENZI MKUU WA MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA (TCRA),

DKT. JABIRI KUWE BAKARI WAKATI WA MAADHIMISHO YA SIKU YA POSTA DUNIANI,
TAREHE 9 OKTOBA 2022

Tanzania ikiwa ni miongoni mwa nchi wanachama wa Umoja Posta Duniani (UPU) inaungana na
nchi nyingine 192 katika kuadhimisha kumbukumbu ya kuanzishwa kwa UPU kwa madhumuni
ya kujenga uelewa wa nafasi ya sekta ya posta kwa jamii katika shughuli zao za kila siku na
mchango wake katika maendeleo ya kiuchumi.

Kauli mbiu ya Siku ya Posta Duniani kwa mwaka 2022, “Posta kwa Kila Mtu”, inalandana na
kazi ya kila siku ambayo Posta zimekuwa zinafanya, ambayo ni kuhakikisha dunia inaendelea
kuwa ya kijani kwa vizazi vijavyo. Ni muhimu sasa kufikiria upya jinsi tunavyoendesha biashara
na kubadilisha mifumo yetu ya matumizi ya nishati ili kupunguza hewa ya ukaa. Katika Dunia
yetu inayozunguka, mambo hayatulii kamwe; yanaendelea kusonga mbele na kubadilika na kwa
mwendo huo mifumo ya hali ya hewa pia inabadilika; ama vyema au vibaya.

Posta ipo kila mahali kwenye sayari yetu. Posta inaweza kuwafikia walio hata maeneo ya mbali
zaidi kwenye sayari yetu ili kutoa huduma mbalimbali kwa kila mtu. Katika kufikisha vifurushi na
barua, au huduma za kifedha, huduma za kijamii na afya, au msaada wa kibinadamu, Mashirika
ya Posta na washirika wao hutoa huduma kwa kuzingatia uelewa wa wateja kuhusu mazingira.

Siku hizi masuala ya mabadiliko ya tabianchi ni mtambuka na yanagusa maeneo yote ya sera
za serikali. Kwa kuzingatia hayo, Umoja wa Posta Duniani ambalo Tanzania ni mwanachama
limechagua kauli mbiu “Posta kwa Kila Mtu” ili kuibana sekta ya Posta kuungana na washirika
wengine kufanya kazi kwa pamoja katika kuhifadhi mazingira.

Aidha, katika kipindi hiki cha msukosuko wa kiuchumi, usimamizi mzuri wa masuala ya mazingira
unaweza kuwa msukumo mkubwa wa maendeleo. Katika kukabiliana na changamoto ya
mabadiliko ya tabianchi, mashirika ya posta yanaweza kufikiria upya michakato ya kilojistiki,
kuboresha ufanisi, kupanga hatua za muda mrefu za kuokoa nishati, kuwa wabunifu wa TEHAMA,
kuja na bidhaa na huduma mpya ambazo ni rafiki kwa mazingira.

Kwa mtazamo wa kiudhibiti, huduma nyingi za Posta bado zinatekeleza mambo mengi ambayo
yanaweza kusababisha uharibifu wa asili na yasipodhibitiwa yataleta athari mbaya kwa
mazingira yetu. Sekta ya Posta inatumia vifungashio ambavyo vimetengenezwa kwa malighafi
mbalimbali ikiwa ni pamoja na plastiki, pamba, na kitani, kwa kutaja tu baadhi. Sekta pia
inatumia motokaa, vifaa vya kielektroniki, magari madogo ya vipeto na vifurushi, ndege na treni
kubeba na kufikisha barua kwa wateja. Matumizi ya mifuko ya plastiki ni hatari kwa mazingira
na uchafuzi wa hewa na hatari nyingine ya mazingira. Kwa kuzingatia athari za shughuli za
posta, sekta imechukua hatua za kuzuia uharibifu kwa mama yetu asili. Ili kusimamia taka za
kielektroniki na vifaa vya mawasiliano vya kielektroniki vinavyoingizwa nchini au kutengenezwa
kwa ajili ya matumizi ya Jamhuri ya Muungano katika kuunganishwa kwenye mtandao wowote
wa mawasiliano ya kielektroniki kwa madhumuni ya kupokea au kusambaza mawimbi ya
mawasiliano ya kielektroniki, TCRA imeandaa Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Viwango vya Vifaa vya Mawasiliano vya Kielektoniki na Usimamizi wa Taka za Kielektroniki)
za mwaka 2020. TCRA imebuni mfumo wa utoaji leseni rafiki ili kuhakikisha kiwango cha ubora
katika huduma za posta kinaboreshwa kwa wateja mbalimbali na tunatarajia kwamba, wateja wa
posta wataendelea kunufaika na chaguzi zaidi za huduma za posta zinazoeleweka, za kibunifu
na zenye kukubalika.

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania kama Mdhibiti wa Sekta na kwa kushirikiana na wadau
wengine inatafakari namna ya kukabiliana na hali mbaya ya hewa kwa kufanyia kazi yafuatayo: -

+  Kuongeza uwezo wake wa kustahimili mabadiliko ya tabianchi, na kuonesha
ushirikiano baina ya wadau wa hali ya hewa.

+  Kuwahimiza wadau wa posta kuthamini umuhimu wa kuwa na mazingira safi, na
hivyo kuweka bajeti ya kuwezesha nchi kupunguza hewa ya ukaa.

TCRA inapenda kuwahimiza wadau na watendaji wote wa sekta hii kutekeleza kauli mbiu ya
mwaka huu. Kwa kuhitimisha ujumbe wangu, napenda kuutaarifu umma kwamba, TCRA hadi
kufikia Septemba, 2022 imetoa leseni kwa watoa huduma wa posta 90 katika makundi matano
kama ifuatavyo:

Na. | Aina ya Leseni Jumla
1 Mtoa Huduma za Posta wa Umma 1

2 Huduma za vipeto na vifurushi kimataifa 6

3 Huduma za vipeto na vifurushi ndani ya nchi 27

4 Huduma za vipeto na vifurushi ndani ya mji mmoja 13

D) Huduma za usafirishaji kati ya miji miwili 43

Mwisho, naomba niwapongeze watoa huduma za posta Tanzania kwa kuwa mstari wa mbele
katika kulinda mazingira kwa ajili ya maendeleo bora ya kijamii na kiuchumi ya taifa letu na
kutimiza matarajio ya Watanzania.

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi ya TCRA, Menejimenti na Wafanyakazi nawatakia wadau
wetu wote wa posta Heri ya Siku ya Posta Duniani.

e Yy | = | UNIVERSAL
\ffﬁ‘:g?j o | PosTAL
"= | D luNION

MKURUGENZI MKUU WA UPU -MASAHIKO METOKI

UJUMBE WA MKURUGENZI MKUU WA UMOJA WA POSTA DUNIANI
(UPU), NDG. MASAHIKO METOKI, SIKU YA POSTA DUNIANI, TAREHE 9

OKTOBA 2022

Kauli mbiu: “Posta kwa Kila Mtu”

Hatuwezi tena kupuuza mabadiliko ya ghafla ya hali ya hewa.
Mabadiliko makubwa katika mazingira yetu yanaanza kuwa na athari
kubwa katika maisha na mistakabali yetu ya kila siku.

Makubaliano ya kisayansi ni bayana: shughuli za kibinadamu zinaleta
mabadiliko ya tabianchi. Mashirika ya kimataifa, serikali na asasi
za Kiraia zimetoa wito kwa sekta zote kuchukua hatua za haraka ili
kuepusha athari mbaya zaidi za janga hili.

Sekta ya posta inaajiri zaidi ya watu milioni 5 wanaofanya kazi kwenye
ofisi zaidi ya 600,000 katika nchi 192. Inatoa mamia ya mabilioni ya
bidhaa za posta kwa mwaka. Bila shaka sekta ya posta na washirika
wake wana jukumu la kuchukua hatua madhubuti ili kupunguza hewa
yva ukaa wanayozalisha. Lazima tulete mabadiliko ndani ya sekta yetu
wenyewe.

Katika kuadhimisha Siku ya Posta Duniani mwaka huu, tumechagua
kauli mbiu “Posta kwa Kila Mtu”. Kama mshiriki wa kimataifa katika
utoaji wa bidhaa na huduma muhimu, Mashirika ya Posta yako katika
nafasi nzuri ya kuonyesha njia kwa washirika wao katika mnyororo
mzima wa ugavi kimataifa. Wanaweza kuwa mstari wa mbele katika

upunguzaji wa athari za hewa ya ukaa, uhimilivu na ustahimilivu ndani
ya sekta nyingine.

Kupambana na mabadiliko ya tabianchi sio kazi ndogo. Hatua madhubuti
zinahitaji uwekezaji madhubuti, lakini uwekezaji huu utaleta faida kwa
siku zijazo.

Hatua juu ya mabadiliko ya tabianchi itasukuma pia mwelekeo wa
malengo ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Lazima tufikirie athari
zitakazotupata zaidi ya tunavyofikiri juu ya ofisi zetu, mitandao yetu na
mipaka yetu. Kila mtu, kampuni na taifa kwenye sayari hii ana jukumu
katika vita hii. Ni lazima sote tushirikiane ili kupata mustakabali bora
kwa vizazi vijavyo.

Nazisihi serikali za nchi wanachama wa UPU zifanye kazi na washirika
wa umma na wa binafsi ili kuwekeza katika hali ya hewa kwa ajili ya
sekta ya posta.

Natoa wito kwa Posta kufufua ari ya uvumbuzi ambayo iliwasaidia
kuunga mkono jumii zao wakati wote wa janga la UVIKO-19. Tumieni
uzoefu huo kupata majawabu ya kibunifu ambayo yatapunguza
kiwango cha hewa ya ukaa, na kuwa kigezo cha kutafuta majibu sahihi
na yenye tija ili kusaidia jumuiya zenu

Mwisho, nawaomba mabilioni ya watu wanaotumia Posta kila siku
kuisaidia sekta yetu tunapofanya kazi ya kujenga mustakabali bora na
angavu.

Nawatakia maadhimisho mema ya Siku ya Posta Duniani.

Posta

Let's Go!

SHIRIKA LA POSTA TANZANIA

POSTAMASTA MKUU, Macrice Daniel Mbodo

SIKU YA POSTA DUNIANI

Kauli mbiu: “Posta kwa Kila Mtu”
UJUMBE KUTOKA KWA POSTAMASTA MKUU

Leo tarehe 9 Oktoba, 2022 Shirika la Posta Tanzania (TPC) linaungana na wadau wa huduma
za posta duniani kuadhimisha Siku ya 148 ya Posta Duniani, maadhimisho ya kuanzishwa kwa
Umoja wa Posta Duniani (UPU) yalifanyika mwaka 1874.

Kihistoria tangu zamani, aina tofauti za huduma za posta zimekuwa sehemu muhimu
ya ustaarabu wa binadamu hadi leo. Kutokana na kihistoria hii, jumuiya ya posta duniani
inaadhimisha Siku ya Posta Duniani kwa mwaka huu chini ya kauli mbiu -“Posta kwa Kila Mtu”.

Kwa kuzingatia kauli mbiu hii, Shirika la Posta Tanzania kama Mtoa Huduma za Posta kwa
Umma katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania linafahamu vyema kwamba katika dunia ya
sasa yenye kubadilika badilika, mashirika yenye kuendesha biashara na huduma yanapaswa
kubadilika na kuendana na mazingira ya kijamii, kiuchumi na kiteknolojia yanayobadilika
kwa haraka. Na kwa mantiki hii, TPC inapaswa kujitahidi kufanya lolote linalowezekana
kumhudumia kila mwananchi popote alipo.

Kwa njia hiyo, Shirika la Posta Tanzania limeanzisha bidhaa za kidijitali kwa madhumuni hayo
hayo ya kuhudumia jamii nzima kwa urahisi. Kimsingi tunajua kwamba mabadiliko ni jambo
la kudumu na kwa hiyo Shirika linafahamu vyema kwamba ongezeko la jumla la utoaji wa
huduma za kidijitali, Teknolojia za Habari na Mawasiliano (TEHAMA) ni kipengele muhimu
cha kubadilisha na kuchagiza mustakabali wa Sekta ya Posta kwa ngazi zote (za kitaifa na
kimataifa). Nia yetu ni kutumia teknolojia hizi mpya katika utoaji wa huduma za mawasiliano
za pamoja ili kuwafikia wananchi wote popote walipo.

Tumeanzisha HUDUMA kwa njia ya tovuti inayojulikana kama “POSTA KIGANJANI" ambapo kwa
huduma zetu za posta zinaweza kufikiwa na wateja wetu wakati wowote kirahisi kupitia simu
za mkononi. Huduma kama vile maombi ya masanduku ya posta, huduma za miliki, huduma za
kupokea na kufikisha mali, huduma za kufuatilia na kujua kama bidhaa za posta zimesajiliwa,
vifurushi au barua za haraka zinaweza kupatikana kirahisi. Kwa hiyo, kila raia sehemu yoyote
alipo anaweza kupata huduma zetu. Hivyo basi, tunazingatia mabadiliko yetu ya kihistoria na
kuendana na mabadiliko, uaminifu kwa umma, kufikia eneo kubwa kijiografia, muunganisho wa
kimataifa na uwezo wa kuhusisha kukutana ana kwa ana na kwa njia ya mtandao. Lengo letu
kuu ni kudumisha jukumu la kihistoria la posta kama mhusika mkuu kwenye soko katika kutoa
bidhaa na huduma zinazohitajika na watu binafsi, viwanda, biashara, mashirika ya maendeleo,
Serikali na taasisi za ndani na kimataifa na hivyo kuchangia kwa njia mbalimbali maendeleo ya
kijamii na kiuchumi katika nchi yetu.

Kwa sasa tuko katika hatua ya juu katika kufanya mabadiliko kwenye shirika letu, vituo
vyetu vingi vilivyowekwa kimkakati vimekarabatiwa na kuunganishwa na Mkongo wa Taifa
wa uhakika wa Mawasiliano kwa ajili ya mtandao salama na imara ili kusaidia mifumo na
maunzilaini zetu zilizotengenezwa kiasi kwamba mtandao mzima wa posta nchini unafanya
kazi.

Sambamba na hili, tumezindua majukwaa yetu mawili ambayo yanawarahisishia wanajamii
ndani na nje ya Tanzania kufanya miamala ya kielektroniki, wateja wanaweza kutoa oda za
bidhaa wanazotaka, kulipia mtandaoni na posta inafikisha vitu hivyo kupitia miundombinu
va serikali, Mfumo wa Kitaifa wa Anwani za Makazi na Msimbo wa Posta uliopo kote ndani
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa sasa, Shirika la Posta Tanzania limeanzisha
“Duka la mtandaoni la Stempu za kumbukumbu” kwa ajili ya biashara ya stempu kwa lengo la
kumbukumbu au kama vivutio ambapo wanaovutiwa na stempu hizi wanaweza kutolea oda
pia kupitia duka hili, kulipia mtandaoni na posta inawatumia ipasavyo stempu zilizotolewa oda.

Hata hivyo, shirika letu, Shirika la Posta Tanzania limeweza kupata mapato, ambayo ni matokeo
ya upanuzi unaoonekana wa sasa wa biashara za mtandaoni, ukuaji wa mapato na kuongezeka
kwa wateja wengi kuridhika na huduma.

Kwa mantiki hii, tunapoadhimisha Siku ya Posta Duniani leo, tunapenda kuwashukuru kwa
dhati wateja wetu, wadau na umma kwa msaada mkubwa waliotupa na hivyo tumeendelea
kuwa wa muhimu na kinara kwenye soko katika biashara za posta nchini.

Tumedhamiria kumtumikia kila mtu katika jamii na kwa kupitia huduma zetu za kidijitali;
tunaweza kufanya, sio tu kufanya, lakini pia kufanya kwa ubora zaidi na kwa gharama nafuu

mpana ni Nguzo na upo kwa maendeleo ya taifa.

Asanteni nyote.

Macrice Daniel Mbodo
POSTAMASTA MKUU
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Chapati
za mtindi

CHAPATI za mtindi ni laini ze-
nye protini nyingi ambazo zina-
faa kuliwa siyo tu kama kifungua
kinywa wakati wa asubuhi, bali
pia zinafaa kuliwa hata wakati
wa jioni kama chakula cha jioni.

Chukua bakuli nyingine ndo-

Manukato
na urembo

AFUTA yanayotoa harufu nzuri
yanayopulizwa kwenye ngozi
au katika nguo, maarufu kama
manukato moja ya kipodozi
kinachoongeza thamani ya urembo wa mtu.

Ukitaka kuwa mrembo ni wazi una-
takiwa kuuweka mwili katika hali nzuri
na ya kupendeza kuanzia mwili, mavazi,
mitindo ya nywele na uso.

Kuna mambo mengi ya kukufanya uen-
delee kuonekana mrembo, lakini mafuta
ya manukato yananogesha na kuhamasi-
sha urembo kwa watu wengine.

Wakati wa kuchagua aina ya manukato
ni vyema ukatumia njia ya asili kujua
ukali wa harufu na ubora wa mafuta yake.

Unatakiwa kupulizia kidogo kwenye
kiganja cha mkono na kisha kunusa ili
uweze kujua harufu yake kama umepen-
dezwa nayo.

Usitumie manukato ya aina fulani kwa
sababu ya shinikizo la marafiki au ndugu.

Jaribu kutafuta aina ya manukato uli-
yoyachagua kwa sababu kuna manukato
yana harufu kali ambayo

huleta tabu kidogo kwa

baadhi ya watu unaoku-
wa nao karibu.

Chagua manukato am-
bayo yana harufu iliyo-
tulia na pia ukali wa ma-
nukato wakati mwingine
husababisha kujipulizia
kiasi kikubwa cha manu-
kato hali ambayo huwa
kero kwa wengine.

Jaribu kutumia manu-
kato kiasi kwa sababu
aina nyingine hudumu
muda mrefu na unapoji-
pulizia kwa wingi unasa-
babisha usumbufu kwako
na watu wengine.

Inashauriwa kuto-
tumia manukato ili kuon-
doa harufu ya mwili ku-
tokana na kutooga au
sababu nyingine hapo
maana ya manukato hu-
potea.

sha changanya kwa kupiga piga
na hadi uone mchanganyiko
huo umechanganyika vizuri.
. Weka kikaango kwenye jiko
. lenye moto wa wastani. Weka ki-
~| jiko kimoja cha chai cha mafuta
- ya kupikia kwenye kikaango, ki-
sha yasambaze vizuri.

Mimina robo kikombe cha uji
wa chapati kwenye kikaango na
usambaze vizuri uji huo kwa ku-
tumia kijiko.

Kaanga upande huo wa kwan-

MAHITAJI

Kikombe kimoja na nusu cha
chai cha unga wa ngano, sukari
vijiko vitatu, kijiko kimoja cha
chai, kijiko kimoja cha baking
soda.

Mabhitaji mengine ni robo
kikombe ya chumvi, maziwa
mtindi kikombe kimoja na robo
tatu, yai moja, vijiko viwili vya
siagi, vijiko viwili vya Vanila na

mafuta ya kupikia kadiri ya ma-
hitaji yako.

NAMNA YA KUPIKA

Chukua bakuli kubwa, weka
unga wa ngano, sukari, baking
powder, baking soda na chumvi,
kisha changanya vizuri.

go, weka maziwa ya mgando,
yai, siagi na vanila, kisha chang-
anya kwa kupiga piga, hadi uone
mchanganyiko huo umechang-
anyika vizuri.

Mimina mchanganyiko huo
wa maziwa ya mgando, yai, siagi
na vanila kwenye bakuli kubwa
lenye mchanganyiko wa unga
wa ngano, sukari, baking pow-
der, baking soda na chumvi, ki-

za wa chapati kwa muda wa
dakika tatu, au hadi utakapoona
umeiva na kuwa na rangi ya ka-
hawia, kisha geuza na ukaange
upande wa pili kwa muda wa
dakika moja au tano hadi kuwa
na rangi ya kahawia.

Epua chapati na uiweke kwe-
nye sahani tayari kwa kula na
unaweza kula kwa chai, juisi,
soda au kimiminika kingine.



JUMAPILI OKTOBA 9, 2022

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Jinsi ya kusafisha
sofa ya kitambaa

KUSAFISHA sofa ni jambo la muhimu

si kwa ajili ya kuondoa uchafu ulio-
ganda kwenye kitambaa, bali ni kuweka
mwonekano safi na maridadi.

Kuna njia mbalimbali za kusafisha sofa
ya kitambaa lakini zipo chache muhimu
na zinapendekezwa kuzifuata pale unapo-
taka kusafisha ukiwa nyumbani.

1: Tumia mashine ya kuoshea sofa, anza
kwenye mito na kisha safisha sofa lote.

2: Unaweza kutumia sabuni lakini inahi-
taji umakini katika kufuta, muhimu tumia
kitambaa chenye povu la sabuni kwa ajili
va kufutia uchafu ulioganda.

3: Tumia brashi kusugulia uchafu na
kisha kwa muda wa dakika 30 na kisha
tumia kitambaa kufuta uchafu.

e e

Mambo va kuzingatia
unapotafuta eneo la
Kujenga nyumba

UTAFUTA ardhi ni hatua ya
awali ambayo mtu hufanya
katika kuelekea kujenga
nyumba ya ndoto yake bila
kujali mahali alipoipata ardhi hiyo.

Pamoja na kuwa eneo la ujenzi
wa nyumba linaweza kuwa mahali
popote, kuna mambo ya kuzingatia.
Mtaalamu wa ujenzi, Tamiko Hatula,
anasema kuna mambo ya msingi un-
apochagua eneo la kujenga, ambayo
mtu anapaswa kuyazingatia.

Miongoni mwa mambo hayo ni
pamoja na kufanya uchunguzi wa
historia ya eneo husika unalotaka ku-
nunua na kuangalia ufikikaji wake.

“Kiwanja chenye barabara pande
zote huhusiana na furaha, afya nje-
ma na mafanikio. Pia huwa na hewa,
mwanga na nafasi ya kutosha. Kwa ki-
wanja kisichokuwa na barabara pan-
de zote, ni muhimu kuwe na barabara
upande wa Kaskazini au Mashariki.
Sababu ya msingi ni kwamba nyumba
itakayojengwa itakuwa na mwanga na
hewa ya kutosha kuanzia asubuhi,”
anabainisha.

Jambo lingine ambalo anashauri
kuzingatia wakati wa kutafuta kiwanja
kwa ajili ya ujenzi ni pamoja na ku-
hakikisha eneo unalonunua ni kwa
ajili ya makazi au biashara na makazi.

“Hii itakusaidia uepukane na usum-
bufu wa kubomolewa au kuwa na
hofu ya kuhamishwa. Hakikisha un-
afuata taratibu zote za umiliki wa ar-
dhi zilizowekwa,” anasisitiza.

Hatula anashauri pia kuepuka ku-
nunua kiwanja kinachouzwa na mtu
aliyepatwa na dhiki au kufilisika kwa
kuwa baadaye kinachangia kukuko-
sesha furaha na amani. Kwa maneno
mengine, kiwanja hicho kinaweza
kuwa na migogoro siku za baadaye.

“Kiwanja cha namna hii ni muhimu
kinunuliwe kwa uangalifu mkubwa

kwa sababu endapo utanunua kwa
lengo la kujinufaisha mwenyewe zai-
di. Kitakufanya baadaye ukose fura-
ha na amani na labda manung " uniko
yatokanayo na muuzaji au jamii inay-
ozunguka yatachangia kukuondolea
heshima na utu,” anatanabahisha.
Anashauri kuepuka kiwanja kilicho
jirani au kinachopakana na maeneo
ya mikusanyiko mikubwa ya kijamii
zikiwamo kumbi za starehe, kanisa,
mesikiti, kiwanda, chuo, jeshi, shule,
soko, sehemu ya stendi za magari.
Anasema maeneo haya huwa na

kelele nyingi na mara nyingi matumi-
zi yake huathiri maeneo yaliyo jirani,
ikiwamo kubadilishwa kwa matumizi
wakati wowote na pia ni vigumu kulea
watoto na kuwakuza kimaadili katika
maeneo hayo.

Mengine anayoshauri kuzingatia
ni kuepuka kununua eneo linalomi-
likiwa au lililomilikiwa na taasisi za
kiimani, kuepuka eneo lililo jirani
na sehemu ya taka, lenye magofu
mengi, mapingamizi, chenye nyufa na
mipasuko pamoja na chenye udongo
wa mfinyanzi.
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" grore JUKWAANI

WAMIGEUDHWA
THAMAKI
NCHANGA, HAINA
MBAMBAMBA!
IMIISHA HIYO

MUME WANGU PUNGUZA
HASIRA USIENDE HUKO
SIRUDIITENA!

NI HERI NIKADANGIWE
KULIKO NDANI YA NDOA NAKO
NAULIZWA NNA SHING'NGAPI?

POLISI VIDUME BWANA!
MJINI KIMYAAAA HAKUNA
CHA PANYARODI WALA
PANYABUKU!

NILIKUWA
NALAZA GARI
KABLA GIZA
HALIJAINGIA
NSHATINGA
HOomuU!

ENDELEA KUWASHUKURU HIVYO HIVYO!

DUME ZIMA NYUMBA INA MAGETI KILA
MAHALI, LAKINI BADO ULIKUWA
UNALALA ‘UVUNGUNI KULARIBA!

KWANI AFANDE KUMDUNDA
MKE WANGU NDIO IWE NONGWA
KAMA UMENISAIDIA KULIPA

MAHALI?

MIMI MWENYEWE UNAVYONIONA
SIJAWAHI HATA KUMSONYA!
WEWE UNAMDUNDA KAMA NANI?
UKIRUDIA NAKUJA KUKUCHAMBA
UCHAMBIKE...

-.KINYUNYIZO CHA LEO...

HUYU MAMA
MIZIMU YAKE
IMEGUNDUA KAMA
‘NANJUNGANJUNGA'
SINA UGANGA
NAUNGAUNGA

ANATAJA MILIONI
ILI AKUMALIZIE
SHIDA ZAKO, ANGEKUWA
HANA SHIDA MBONA
KAVAA ‘PUPIZ’
HAJAVAA sUTI!

TUMEKUELEWA
TUNAJADILIANA
TUTARUDI

NO NO No!!!
SITAKI KUKUSIKILIZA
NAJUA UMENILETEA

UMBEA!

JIFUNZE KUMUHESHIMU ANAYEKULETEA
UMBEA, TUNANUSURIKA VIFO KWA AJILI
YA KUYAPATA MSIYOYAJUA...
‘MUDY SMATI MUUZA VIJORA
UNAMJUA VIZURI? NIULIZE KAFANYAJE...

KONA YA BARABARA HAINA GOLI WALA REFA
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HABARI KIMATAIFA

Daraja lalipuliwa Crimea,
Russia yaapa kulipa kisasi

MOSCOW, Russia

RUSSIA imetangaza kuwa
daraja linaloiunganisha na
rasi iliyoichukua ya Crimea
limeharibiwa kufuatia mli-
puko wa lori uliosababisha
moto mkubwa.

Hata hivyo, imeapa ku-
wakamata washukiwa, lakini
ilijizuia kuitaja Ukraine

Katika taarifa yake, Rus-
sia ilisema mlipuko huo wa
bomu kwenye lori ulisaba-
bisha moto uliochoma ma-
behewa saba ya mafuta yali-
yokuwa yakisafirishwa kwa
treni na pia kusababisha se-
hemu za miundombinu hiyo
inayojumuisha barabara na
reli kuharibika.

Daraja hilo lenye urefu wa
kilomita 19 inayounganisha
bahari Nyeusi na bahari ya
Azov lina vituo vya treni na
vya magari.

Picha na video zilizosam-
baa kwenye mitandao ya ki-
jamii zilionesha moto mkub-
wa kwenye daraja hilo na
kusababisha sehemu kupor-
omoka hadi baharini.

Mashirika ya habari ya
Russia yameinukuu kamati

ya kitaifa ya kupambana na
ugaidi ikithibitisha kisa hi-
cho na kuongeza kuwa bomu
lililokuwa kwenye gari lilili-
puka kwenye daraja hilo la
Crimea jana asubuhi na ku-
sababisha moto ulioteketeza
mabahewa saba ya mafuta.
Daraja hilo lililozinduliwa
rasmi na Rais Vladimir Pu-
tin mwaka 2018, ni kiungo
muhimu cha kupitisha zana
za kivita, zinazopelekewa
kwa wanajeshi wa Russia wa-
naopambana nchini Ukraine.
Awali, Russia ilishikilia
kuwa daraja hilo ni salama
licha ya vita vya Ukraine.
Spika wa jimbo la Crimea
aliituhumu Ukraine kuhusika
na mlipuko huo
Spika wa bunge linaloung-
wa mkono na Russia katika
jimbo hilo la Crimea aliituhu-
mu Ukraine moja kwa moja
kuhusika na mlipuko huo, la-
kini Russia haikutoa tuhuma.
Mara kwa mara maofisa
wa Ukraine  wamekuwa
wakitishia kushambulia
daraja hilo. Punde tu baada
ya mkasa ulioharibu daraja
hilo, baadhi ya maofisa wa
Ukraine walipongeza.
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Ofisa mkuu katika Tkulu
ya Ukraine Andrii Podolyak
alichapisha kwenye uku-
rasa wake wa Twitter, picha
iliyoonesha sehemu kubwa
iliyoporomoka ya daraja hilo,
kisha akaandika, “daraja la
Crimea, huu ni mwanzo. Kila
kitu ambacho ni kinyume
cha sheria sharti kiharibiwe.
Kila kitu kilichoibiwa sharti
kirudishiwe Ukraine na kila
kitu kinachokaliwa na Russia
kiondolewe”.

Kumekuwa na milipuko
kadhaa katika vituo vya
kijeshi vya Russia katika rasi

ya Crimea.
Ikiwa itathibitishwa kuwa
Ukraine imehusika katika

mlipuko wa hivi karibuni,
basi itaashiria hali tofauti
ikizingatiwa daraja hilo liko
mbali na uwanja wa mapam-
bano.

Japo Russia ilikamata baa-
dhi ya maeneo ya kaskazini
mwa rasi ya Crimea mwanzo-
ni mwa uvamizi wake nchini
Ukraine na kujenga njia ku-
fikia Bahari ya Azov, Ukraine
inaendeleza mashambulizi
yanayolenga  kuyakomboa
maeneo hayo.

watu 14 wafariki Ukraine

Wakati huo huo, idadi ya
watu waliouawa kufuatia
shambulizi la makombora ya
Russia katika mji wa Zapor-
izhzhia kusini mwa Ukraine,
imeongezeka na kufikia 14.

Mamalaka katika mji huo
ilisema makombora hayo
yalipigwa kabla ya mapamba-
zuko siku ya Alhamisi huku
matatu kati ya hayo yakitua
katikati mwa mji huo wa
kimkakati. Rais wa Ukraine
Volodymyr Zelensky, katika
mtandao wake wa telegram
aliandika Zaporizhzhia inak-
abiliwa na mashambulizi
makubwa ya roketi kila siku
na kuongeza kuwa huo ni
uharibifu wa makusudi.

Mji huo ambao bado upo
chini ya udhibiti wa Ukraine
ni eneo ambalo kinu kikubwa
cha nyuklia barani Ulaya ki-
napatikana huku eneo hilo
likikabiliwa na mapambano
na kurushwa kwa makombo-
ra karibu na eneo hilo.

Hata hivyo mamlaka ya
Russia inadai kuwa tayari
imetwaa eneo hilo ingawaje
vikosi vyake havidhibiti eneo
lote DW

Moto ulioambatana na moshi mzito ukionekana kwenye daraja lenye urefu wa kilomita 19 linalounganisha Crimea
na Russia baada ya lori lilobeba bomu kulipuka. PICHA: REUTERS

Lithuania yadai Belarus inawasaidia wahamiaji

VILNIUS, Lithuania

WALINZI wa mpakani ka-
tika eneo la Baltic wamesema
vikosi vya ulinzi vya Belarus
vimewasaida wahamiaji ku-
vuka kinyume cha sheria

kuingia katika taifa jirani la
Lithuania.

Kulingana na walinzi hao,
maofisa wa Belarus walikata
uzio wa waya wa mpaka na
kuwaruhusu wahamiaji ku-
vuka mpaka kwa ajili ya kue-

lekea nchi za Ulaya.

Hata hivyo muda mfupi
baadae kundi la wahami-
aji hao lilidhibitiwa baada
ya kuingia upande wa pili
wa nchi, wakati walinzi
wa Belarus walijificha vicha-

kani.

Lithuania ina mpaka wa
karibu kilomita 680 na Be-
larus, ambao ni sehemu ya
mpaka wa nje wa Umoja wa
Ulaya.

DW

Mbunge

asimamishwa
kutaja kunyoa
nywele za siri

LUSAKA, Zambia

MBUNGE mmoja nchini
Zambia amepewa ad-
habu ya kusimamishwa
kazi kwa muda wa mwezi
mmoja baada ya kutaja
nywele za sehemu za siri.

Kukata nywele za sehemu
za siri kwa watu wazima
ni desturi nchini Zambia,
kwani watu wenye nywele
ambazo hazijakatwa hu-
chukuliwa kuwa wachafu.

Hata hivyo, kuzungumzia
nywele hizo katika mae-
neo ya umma ni kKinyume
na mila za waafrika.

Munir Zulu Jumatano
alikasirishwa baada ya
Jamba Machila, kutoka
chama tawala cha United
Party for National Develop-
ment kumtaja kama Kki-
jana wakati wa mjadala wa
wabunge kuhusu kufutwa
kazi kwa wakuu wa wilaya.

“Kila mmoja wetu hapa
ananyoa nywele za sehemu
za siri, sisi ni wazee.”

Matamshi hayo vyali-
ibua hisia kali kutoka kwa
wabunge wengine wali-
ompigia simu Spika Nellie
Mutti, kumshinikiza Zulu
kuondoa taarifa hiyo.

Wabunge hao walisema
walihisi wametukanwa.

Katika hekaheka iliyofua-
tia, mbunge mmoja alisikika
akimtaja Zulu kama panya.

Zulu baadaye aliambia
BBC kwamba haoni kosa
kutumia neno nywele za
sehemu za siri kwa sababu
lilitumiwa kwa njia ya staha
kuwaelezea watu wazima.

Alisema amepewa nafasi
ya kuthibitisha kwamba
hakufanya kosa lakini
kabla ya suala hili kwenda
kwenye kamati ya maru-
purupu kama utaratibu,
alisimamishwa kazi kwa
muda wa mwezi mmoja.

“Kusimamishwa huku ni
kidogo, kulipiza kisasi na
hakuna mfano,” alisema

Aliongeza “Tuna bunge la
aina gani ambako naweza
kujulikana kama panya na
hakuna kinachofanyika
badala yake naulizwa
kuhusu matamshi yangu?”

Zulu, sio mgeni katika ma-
bishano. Hapo awali amepig-
wa marufuku kutoka bungeni
kwa kuvaa vazi la thobe
ambalo lina kifundo cha
MguuU mara nyingi huvaliwa
na watu wa Mashariki ya
Kati na Afrika Kaskazini.

BBC
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

WALIMU MAENEO YA PEMBEZONI
WATAZAMWE KWA NAMNA YA PEKEL

I ukweli kwamba nchi yetu
ni kubwa na pengine in-
aweza kuonekana kwamba
rasilimali tulizo nazo hazi-
toshelezi kuboresha maisha ya watu
kwa kiwango ambacho kila mtu atari-
dhika. Lakini waswahili wanasema ku-
panga ni kuchagua, hivyo kama nchi
lazima tuwe na vipaumbele. Inawezeka-
na mambo yote yakawa muhimu lakini
kunaya muhimu zaidi.

Elimu katika taifa lolote lazima kiwe
kipaumbele cha kwanza kabisa, kwa
sababu mambo mengine yote hutokana
na elimu. Hatuwezi kuwa na taifa imara
kama mfumo wa elimu si imara. Mfumo
wa elimu pekee hautoshi, hivyo lazima
tuwe na watu walio tayari kuutekeleza
na katika kuutekeleza, lazima kuwe na
mazingira mazuri ya utekelezaji.

Mtekelezaji wa kwanza wa mfumo wa
elimu ni mwalimu ambaye amepewa
mamlaka ya kisheria katika utekelezaji
wa mtaala wa elimu. Serikali inasima-
mia utekelezaji huo na wanafumzi ni
wapokeaji wa maarifa yaliyomo katika
mtaala huo.

Kwa hiyo, serikali pamoja na kwamba
inayo mamlaka ya kuhakikisha mtaala
unatekelezwa, pia inao wajibu wa ku-
hakikisha mazingira ya ufanyaji kazi wa

watumishi katika sekta nzima ya elimu
yanaboreshwa na kuwa rafiki kwa wa-
tekelezaji.

Ni kweli kwamba juhudi mbalimbali
zimefanyika, lakini nadhani bado yana-
hitajika mapinduzi makubwa katika ku-
hakikisha mazingira ya ufundishaji na
ujifunzaji yanakuwa mazuri zaidi kwa
walimu na wanafunzi, ili elimu itoka-
nayo na utekelezaji huo, iwe na tija kwa
wahitimu na kwa taifa vilevile.

Hivi karibuni, vijana wetu wamehit-
imu elimu ya msingi ambayo kimsingi
ndiyo ufunguo wa elimu kwa kila mta-
hiniwa kwa ajili ya kusonga katika ngazi
nyinginezo za elimu, lakini ukijaribu
bado kuna changamoto za kimazingira
za kujifunzia na kufundishia.
na pembezoni mwa miji, watazamwe
kwa namna ya pekee. Pengine wizara
ya elimu na serikali kwa ujumla watenge
fedha za kuwalipa walimu posho.

Siwezi  kuziita posho za mazingira
magumu lakini itoshe kusema kuwepo
na fedha za ziada zaidi ya mishahara
yao wanayoipata, ambayo inafanana na
wale wanaoishi maeneo ya mjini.

Kuna wakati walimu hawa wanasafiri
umbali mrefu kufuata huduma za kiofisi

kwa kutumia gharama kubwa kama
nauli, ambazo zinatoka kwenye msha-
hara uleule na kufanya maisha yao kuwa
chini, jambo linalowafanya washindwe
kupiga hatua za kimaendeleo.

Kuna uhusiano wa karibu sana kati ya
utulivu wa nafsi na utendaji kazi mzuri
na wenye tjja. Kama walimu hao wa-
takuwa wanawaza zaidi juu ya namna
gani watajikwamua katika mazingira
magumu, ina athiri pakubwa katika
utendaji wao wa kazi na mwisho wa siku
wanafunzi wanashindwa kupata kina-
chowastahili.

Ni kweli kwamba miundombinu ya
kufundishia na kujifunzia ni muhimu
sana ndiyo maana serikali inaweka
nguvu kubwa katika kujenga madarasa
ili kukabiliana na wingi wa vijana wa-
naoongezeka kila mwaka.

Ni muhimu sasa ujenzi huu wa ma-
darasa uendane na ujenzi wa nyumba
za walimu ili kuondoa adha ya walimu
kudaiwa kodi huko mtaani. Kuna mazin-
gira mwalimu anaweza kupangiwa Kit-
uo na hakuna hata nyumba za kupanga
zaidi ya nyumba chache za wenyeji, jam-
bo linalomlazimisha kupanga mbali na
eneo lake la kazi.

Inawezekana hatupati elimu ya
pamoja au watoto wetu si walimu, kwa

hiyo kuziona changamoto hizi inakuwa
ngumu. Pamoja na hayo yote ni muhimu
kuelewa kwamba walimu wengi wan-
apitia changamoto nyingi hasa hawa
walio pembezoni mwa miji kiasi cha
kuwafanya wengine wawe na msongo
wa mawazo na kutumia muda mrefu
kuwaza namna gani watatoka huko.

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) inaweza kuwa
shahidi wa namna walimu wanavyopa-
mbana kutoka katika maeneo ya pem-
bezoni kuhamia mjini. Lakini ikiwa
walimu hao watapata posho ya ziada au
wakajengewa nyumba, huo usumbufu
wanaoupata TAMISEMI wa kujibu ba-
rua za walimu kila siku, kwa kiasi kikub-
wa utafutika na walimu watatumikia
kwa moyo wa dhati kabisa.

Huko pembezoni pia kuna Watan-
zania wanaohitaji huduma za elimu
na hivyo tusingependa kuona walimu
wanahama na kuwakimbia watanzania
wenzao, jambo la muhimu ni serikali
kuboresha mazingira na masilahi ya
walimu hao, ili watanzania hao waend-
elee kuelimika.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Y BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

IKT iliyopita tulimzun-
gumzia mwanamuziki
maarufu wa zamani wa
Kenya, George Mukabi,
aliyezaliwa 1930 nchini humo na ku-
fariki dunia kwa kuuawa kinyama
mwaka 1963 akiwa na umri mdogo tu
wa miaka 33.

Hadi anafariki dunia, alikuwa am-
etunga na kuimba nyimbo nyingi, lak-
ini hapa Tanzania kuna nyimbo zake
zilizopendwa sana na kupigwa kwe-
nye redio, santuri na kwenye sherehe
mbalimbali za kijamii kiasi cha kum-
patia sifa kubwa. Miongoni mwa ny-
imbo hizo ni ‘Sengula Nakupenda’,
‘Kweli Ndugu’ na ‘Mtoto si Nguo’.

Mashairi ya nyimbo hizo tuliyawe-
ka wiki iliyopita. Kwa kifupi tu kabla
hatujamalizia kwenye kisa cha ku-
uawa kwake ni kwamba Mukabi aliku-
wa ni wale wanamuziki wa mwanzo
miaka ya 50 hadi 60 waliokuwa waki-
piga magitaa baridi maarufu kama
magalatoni, na yalikuwa yakihaniki-
zZwa na mipigo ya chupa, manyanga,
mbao, bati bao au kitu chochote kile
kitakachokuwa kikisindikiza gitaa,
kimuziki inafahamika kama ‘timing’.

Nyimbo nyingi za aina hiyo zilivu-
ma sana wakati ule kabla na baada ya
uhuru na studio za kurekodia nyimbo
hizo ambazo zilikuwa nchini Kenya.
Ukanda wote wa Afrika Mashariki
na Kati, Kenya ndiyo ilikuwa kama
kituo kikuu cha wanamuziki wengi
kutoka Tanzania, Zaire (sasa Congo

DR), Zambia, Zimbabwe na hata Af-
rika Kusini, walikuwa wanarekodia
nyimbo zao nchini humo na kuten-
genezwa santuri ambazo wakati huo
zilikuwa zinaitwa GV.

Tuje kwenye kifo chake ambacho
kilileta huzuni, simanzi, taharuki na
wasiwasi mkubwa kwa mashabiki
wake na wa muziki Afrika Mashariki
na Kati kwa ujumla. Kulikuwa na
uvumi mwingi, ikiwemo kuwa al-
ioa mke, baada ya siku chache mke
akamkimbia akarudi kwao, akaamua
kumfuata na huko akauawa na maha-
wara wa mkewe.

Nadhani hicho ndiyo kisa hata
utunzi wa wimbo wa John Mwale am-
bao tulianza nao wiki iliyopita.

“Kuoa tunaoa lakini tukumbuke
yaliyotendeka kwa George Mukabi,
George alipoona bibi akakimbia, kwa
kumfuata akauawa bure. Wazazi wa
Mukabi walipata hasara, kupoteza
mali na mtoto wao, wale ambao hatu-
jaoa kweli ndugu zangu, tukifikiri hilo
hatutooa tena.”

Hata hivyo, Jeshi la Polisi nchini
Kenya baada ya kufanya uchunguzi
wake liligundua kisa cha kifo chake
hiki.

Baada ya kupiga muziki wake kwe-
nye jiji 1a Nairobi, alirejea kwao Kaka-
mega na kufikia nyumbani kwa mke
mdogo. Akaweka gita lake na kum-
wambia anakwenda kulala kwa mke
mkubwa. Mke mdogo wivu ukam-
shika. Kitendo cha kufikia kwake ku-

weka gitaa, halafu aende kulala kwa
mke mkubwa hakikumuingia akilini,
pamoja na wivu, akadhani pia pesa
zote alizopata kwenye muziki huko
mjini anakwenda kupewa mke mkub-
wa.

Wakati Mukabi anaondoka, mke
mdogo akaamua kuchukua gitaa la
mumewe na kulivunja. Ikumbukwe
lilikuwa ni gitaa jipya kabisa la kisasa
wakati huo ambalo alipewa na rafiki
yake raia wa Uingereza.

Aliposikia kama kuna sauti za
kuvunja kitu, akarejea na kukuta
gita lake limevunjwa. Mke akaamua
kukimbilia kwao. Mukabi kwa hasira
na yeye akamfuata. Mke alipofika
kwao akakimbilia moja kwa moja
chumbani kwa baba yake. Mukabi
akaingia humo humo. Baba mkwe ali-
kuwa nje na aliona timbwili lile. Bila
kufikiria akaanza kupiga yowe kuita
majirani wamsaidie.
wakaanza kumpiga Mukabi kwa ma-
panga, mawe, rungu shoka na kila
aina ya silaha za jadi. Binafsi nina
wasiwasi labda aliita kelele za mwizi,
na wao walipofika hawakuuliza kwa
sababu ilikuwa usiku.

Kwa kujaribu kujiokoa alikimbia
na kuvuka Mto Yala, lakini hakufika
mbali. Aliishiwa nguvu akaanguka
na kuzimia.
waliendelea kumsaka na walipom-
kuta akiwa ameanguka na amezimia,

Kisa cha mwanamuziki aliyeuawa kwa
mapanga sababu ya nyumba ndogo - 2

wakammalizia kwa mawe kwa mara
nyingine tena, mapanga, majembe
na marungu, kabla kumkatakata
vipande kama nyama. Sehemu ya
mwili wake wakaipakia kwenye
mkokoteni na kuipeleka kwenye hos-
pitali ya Kakamega.

Lilikuwa tukio la kusikitisha sana.
Lakini pia mpaka hapa kuna maswali
ya kujiuliza. Je baba mkwe alipiga
kelele za mwizi ndiyo maana wanaki-
jiji walifika na kumpiga kwa hasira?
Kwa nini baadaye hakuwaambia
kuwa ni mkwe wangu? Kwa nini pia
mke mdogo hakumtetea mumewe
kwa kuwaambia si mtu mbaya au
mwizi baada ya kuona anashambu-
liwa kwa silaha za jadi?
bado walizidi kumsaka, hata baada ya
kukimbia ukweni hapo kuokoa mai-
sha yake alipoona hakuna msaada
wala mtu wa kumtetea na walipom-
kuta amezimia wakamkazia kwa
kumuua tena kwa hasira? Kwa nini
zilizopitiliza hadi kumkatakata kama
nyama?

Kifo hiki hakikuumiza mashabiki
tu wa muziki bali hata wanamuziki
wenzake ndiyo maana nyimbo nyingi
zilitungwa kutokana na tukio hilo.

Mwanamuziki mmoja wa Kenya
naye alitunga wimbo wa kuwashutu-
Busoso walikata George kama mti.”

Tuma meseji 0716 350534
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“ Sasa ndugu yangu, unatuita,
halafu na wewe unaua?”
“Nisingeua,
ningeuawa.”Akajibu.

Kitu ambacho Polisi walichogun-
dua kuwa watu wale ndiyo wanahu-
siana na kesi za kuuawa kwa Sabri,
Nassor Hassan na Hussein.

Mahakama Kuu kanda ilikuwa im-
ejaa watu wengi kufuatilia kesi iliyo-
vuta watu wengi kwenye magazeti
televisheni na mitandao ya kijamii.

Ni ya Prince Petit, kijana ali-
yeshtakiwa kwa kuuwa watu watano
ambao ni Sabri, Nassor Hassan na
Hussein na Pokwa.

Sababu za kuua zimeelezwa kwa
kirefu kwenye magazeti, na wengi
waliosoma walionekana kumuonea
huruma kwani alionekana hajui ali-
tendalo.

Alikuwa anaua watu ambao
wangemsaidia. Ambao walimsubiri
akue, ajitokeze wamwambie kila
kitu. Akidanganywa na mtu aliyeji-
fanya baba yake mzazi alitekeleza
mauaji hayo bila kujua. Hilo ndilo
lililoifanya kesi hiyo kuwa si kubwa
tu, lakini kuvuta hisia za watu wengi
na kusababisha mahakama kufurika
watu.

Kabla haijaanza, Prince alikuwa
amekaa akizungukwa na maaskari.
Macho yake yalishtuka alipoona sura
ya mama yake mdogo Hidaya.

“Mamaa” Akaita, na moja kwa
moja Hidaya akafika alipo na kum-
kumbatia. “Mwanangu nimelia sana
kuhusu kukamatwa kwako. Siyo kosa
lako, bali lile shetani mzee Pokwa.
Niko tayari kwa ushahidi.”

Wakati huo huo, Hasnat naye aka-
sogea na kumkumbatia. “Mpenzi,
samahani sana, niko matatani, najua
itakuwa imekukwaza sana.” Prince
akamwambia Hasnat.

“Hapana Prince, tatizo lako ni lan-
gu, mimi niko na wewe hadi mwisho
wa hili, kwa yote yaliyotokea mwan-
zo tangu siku ile ulipokuja nyumbani
kwa mara ya kwanza na haya yali-
yoendelea, ni kwamba umepata ma-
dhila makubwa sana na nimejikuta
nimetokea kukupenda.” Akasema
huku akitokwa na machozi. Prince
akamfuta kwa mikono akamwambia

“Usilie, unaona watu wanatuanga-
lia sana, yataisha haya.”

“Mhh mwenzangu sijui kama yat-
aisha, mimi nilitaka yaishe ili unioe.”
Sentesi hii ilimfanya Prince atulie ki-

PRINCE Petit ni kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi tu

bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka mmoja mmoja
tu na walipomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile badala yake walimu walilipwa
pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata nafasi ya kwenda kufurahia
maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo la kutozoeana na mtu yeyote yule.
Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka akawa na tabia ambazo ni tofauti na umri

wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa kulenga shabaha na alipofikia miaka minane

alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya aina yoyote ile na angeweza kuajiriwa kwenye shirika
lolote la kijasusi duniani. Anapofika umri wa miaka 25, baba yake, Mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi
va kuua na kulipiza Kisasi. Ni kwa nini? Anakwenda kumuua nani? Kwa nini baba anayejua mkasa

@MSAMBA
0656122770

“Pole
mwanangu,
Mungu
akupe tu
afya, miaka
miwili si
mingi utato-
ka.” Hidaya
alimfariji
Prince.

dogo. Hakuwahi kuambiwa maneno
ya kuoana na Hasnat, msichana ali-
yetokea kumpenda. Akahisi furaha ya
ajabu ghafla ambayo ilimfanya asijue
hata la kufanya, kama ni kupiga kele-
le, kulia au kucheka.

“Nikifungwa?”  Swali
ghafla.

“Labda uhukumiwe kunyongwa,
lakini kama ni miaka tu, nitakusubiri
mpenzi wangu.” Akajibu na kumfariji.

“Ngoja tuone kwanza kwenye hii
kesi, lakini mdomo wako uwe wa
heri, mimi pia nimejiandaa kukuoa”
Akajibu na kumfanya Hasnat ataba-
samu, na kucheka kicheko laini, kil-
ichochanganyikana na aibu. Prince
akamgeukia mama mkwe wake mta-
rajiwa.

“Mama nashukuru sana kwa kuja
hapa. Mimi sina ndugu yoyote hapa
zaidi yenu. Nimefarijika sana japo
nina kesi. Nimejawa na furaha baada
ya kusikia umati wote huu, wengi
wao wananipa sapoti kwa yaliyoni-
kuta. Ila afande huyo hapo nyuma
atakupa ufunguo na maelekezo yote.
Ile nyumba ya Kinondoni niliyokuwa
naishi kumbe ilikuwa ya baba yangu
mzazi mzee Martin, nimegundua hati
zake halisi ambapo alikuwa amezifi-
cha. Mtakwenda kukaa huko mkitoka
hapa kama sitoachiwa. Mtakwenda
kukaa humo kwa sababu ni nyumba

lilimtoka

wenda kwenye familia yake, mimi

oni.

ndoto kwao.

Hidaya akamfariji.

Jaji hajaingia.

mzima asiende mwenyewe? Kitu gani
kilichotokea huko nyuma? Nakala yako ya
Nipashe itakufanya kujua kilichopo nyuma
ya pazia.

Hukumu iliyotoka ni kwamba

pamoja na yote yaliyoelezwa, lakini
i ukweli ulibaki pale pale Prince aliua,
i hivyo mahakama haikumuacha hivi
i hivi, ikamfunga miaka miwili jela.

Haikuchukuliwa  kirahisi  kwa

i Prince, Hidaya na Hasnat. Wote wal-
i isikitika, lakini iliwafariji kwa sababu
i haikuwa miaka mingi, kifungo cha
i maisha au kufa kwa kunyongwa. Na
i hiyo ilitokana na mazingira ya kesi
i yenyewe jinsi ilivyo.

“Pole mwanangu, Mungu akupe tu

afya, miaka miwili si mingi utatoka.”
i Hidaya alimfariji Prince.

“Ni kweli mama nimeumia kwenda

{ kuishi miaka miwili bila kukuona
! wewe na Hasnat.”

“Hapana, tutakuwa  tunakuja

kukuona gerezani siku moja moja
{ hadi utakapotoka.” Akadakia Hasnat.

“Hasnat, ni miaka miwili naenda

kifungoni, panapo majaliwa na afya,
i nikitoka nafunga ndoa na wewe.”

“Kweli?” Akauliza Hasnat kama vile

hajui. Akamkumbatia na wote wawili
i machozi yakawatoka.

Machozi yao, yalimfanya Hidaya

! naye aliyekuwa akiwaangalia naye
! machozi kumtoka na kilio juu.

yangu. Kumbe mzee Pokwa alikuwa !
na familia ya mke na watoto. Kumbe |
alikuwa akitoka pale kwangu anak- !
L gu
ananidanganya kuwa ni mtoto wake |
wa pekee. Mle ndani kuna kila kitu !
ambacho mtahitaji. Kama nitachukua !
muda mrefu sana rumande au jela !
iwapo nikifungwa, basi mama utaen- !
delea tu na biashara yako, umtunze |
Hasnat hadi nitakaporejea.” Akasema |
Prince akionekana ana uchungu moy- !
! wa nyumba ya Kinondoni na tayari
Ni habari iliyomshtua Hidaya na !
binti yake na kuwafurahisha pia. Ha- |
wakutarajia kama watakutana na kitu |
kama hicho. Kwenda kuishi kwenye !
nyumba kubwa ya kisasa ilikuwa ni !
! kumtazama Hasnat kwa majonzi.
“Ahsante mwanangu, Mungu akupe |
subira, yataisha haya, unaungana
tena na familia yako, ambao ni sisi.” |
| zi yakamtoka. Akaanza kumuimbia.
“Nashukuru Mama kwa hiyo mki- !
toka hapa rudini Mwananyamala ku-
chukua vitu tu ambavyo mnaona ni
vya muhimu, vile ambavyo si muhimu
viacheni mhamie Kinondoni.” Akase-
ma na hapo hapo maandalizi ya kesi ;
yakaanza, hivyo watu wote walitaki- :
wa kukaa sehemu zao maalum kabla ;
i eneo la mahakama.

“Nakupenda Hasnat.”

“Nakupenda pia Prince, nenda
utanikuta nakusubiri mpenzi wan-
Ni muda ambao karandinga liliku-
wa tayari kwa safari ya kuwapeleka
wafungwa gerezani.

Prince aliongozwa na askari
magereza kwenda kupanda. Al-
ipofika mlangoni akageuza kichwa.
Akamtazana Hasnat. Yeye akanyoo-
sha mkono kumuonyesha ufunguo

ameshapewa na askari polisi.

Prince akanyoosha mkono kuku-
bali na kumuaga. Basi linalopeleka
wafungwa liliwashwa tayari kwa sa-
fari. Prince alikuwa dirishani akizidi

Hasnat akamuacha mama yake na
kulisogelea hadi dirishani akasimama
na kumtazama mpenzi wake. Macho-

“Nenda salama Prince mpenzi,
upate neema uendako na heri.
Ukumbuke nyuma ninayo majonzi,
nakusubiri tuje tuoane.” Ulipenya
kwenye masikio ya Prince. Akajikuta
anatabasamu na kuonyesha ishara ya
kumbusu. Hasnat akarudisha. Tayari
dereva alishaanza kuliondoa basi

MWISHO
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atamshtaki kutokana na
mambo anayoyafanya.
Akizungumza na Bongos,
Mwijaku amesema amemuon-
doa kama mfuasi wake Ins-
tagram baada ya kumshauri

WIJAKU kila siku
haishiwi na mbwem-
bwe, safari hii am-
emkabili Harmonize,
akisema alichomfanyia Mungu
anajua kwani kuna siku moja

15 < coantm

jambo jema ambalo akili-
fuata anaweza kubaki katika
umaarufu wake,

“Harmonize nimemshauri
Vitu vya msingi lakini amen-
iona mimi mpumbavu, yote

hava nafanya kwa sababu ot
" da, sitaki apotee i

nampen i1

njia, mtahakuklsha anaacha GH

mambo yasiyofaa,” amesema i
Mwijaku. ;

KUNDI linalofanya vyema mkoa-
ni Kigoma, True Music Ban-
aponga, limetamba kutikisa Dar
es Salaam ikiwa ni siku chache
humo.

Kiongozi wa kundi hilo Fol-
low Bugatti, ameliambia Nipashe

kuwa kundi hilo linaundwa na
vijana wanne ambao ni Young
Fisi, Daltonne Gwini na Huba
chini ya Meneja Simon Denis
wakidhaminiwa na  Bushiri
Dems anayeishi Marekani.
“Tumekuja kwa kishindo hapa
Dar es Salaam kwasababu mpa-

Banaponga watua Dar kwa kishindo

ka sasa hakuna kundi bora kama
True Music Banaponga, tume-
kuja kufanya kolabo na wasa-
nii wakubwa kama Whozu, Ma-
bantu, Beka Flavour na wengine
kibao chini ya udhamini mnono
wa kampuni ya Dems Interna-
tional Star,” amesema Follow.
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RONALDO KUBAKIA UNITED

MANCHESTER United ina imani Cristiano Ronaldo,
37, atasalia katika klabu hiyo Januari kwa sababu
hakuna klabu nyingine iliyojitokeza kuvutiwa na
mshambuliaji huyo wa Timu ya Taifa ya Ureno.
(ESPN)

AUBAMEYANG ANUKIA PSG

PARIS St-Germain wanafikiria kumnunua msham-
buliaji wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Gabon, Pierre-
Emerick Aubameyang, 33, katika msimu ujao. (Foot
Mercato)

NEWCASTLE YAMTAKA SANTOS

NEWCASTLE United wamefanya mazungumzo
na Vasco da Gama ya Brazil kuhusu uwezekano wa
kumsajili kiungo wa kati, Andrey Santos, 18, ambaye
anatarajiwa kugharimu pauni milioni 30. (The i)

MADDISON ANUKIA SOKONI

KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers amese-
ma anakubali kiwango kizuri cha kiungo wa kati wa
England, James Maddison, 25, kitavutia maombi kwa
mchezaji huyo ifikapo Januari. (Mail)

VIVEL ATAJWA CHELSEA

CHELSEA wanatazamia kumteua Christopher
Vivell kuwa mkurugenzi wa ufundi wa klabu hiyo
baada ya Mjerumani huyo kutimuliwa na RB Leipzig.
(Telegraph)

LOZANO KUTUA ENGLAND

WINGA wa Napoli na Timu ya Taifa ya Mexico, Hir-
ving Lozano, 27, anaweza kuishia Manchester United
au Everton msimu ujao, wakala wake wa zamani
amesema. (Mirror)

BENITEZ, ALONSO WATEMWA

RAFAEL Benitez na kocha mpya wa Bayer Lev-
erkusen, Xabi Alonso walikuwa miongoni mwa ma-
jina yanayofikiriwa kuchukua nafasi ya Steve Cooper
huko Nottingham Forest kabla ya klabu hiyo kuamua
kumpa mkataba mpya. (Mail)

KULUSEVSKI KUIKAMUA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur watailipa Juventus
pauni milioni 30.7 kwa ajili ya kumnunua winga wa
Sweden, Dejan Kulusevski mwenye umri wa miaka 22
kwa mkataba wa kudumu. (Calciomercato)

MESSI KUREJEA BARCELONA

MAKAMU wa Rais wa Barcelona, Eduard Romeu
ana imani klabu hiyo inaweza kutafuta njia ya
kumrejesha mshambuliaji wa Paris St-Germain na
Argentina, Lionel Messi mwenye umri wa miaka 35,
ikiwa wanataka. (90min)

ROMEO AJIFUA BRENTFORD

MTOTO wa David Beckham, Romeo, anafanya
mazoezi katika kikosi cha pili cha Brentford baada ya
kumalizika kwa msimu wa Ligi Kuu Marekani (MLS).
(Guardian)

DONDOO ZA SOKA
YA ULAYA

MAGA

LONDON, England

YLIAN Mbappe anaon-

goza orodha ya wanasoka

wanaoingiza fedha nyingi

aidi, ikiwa ni kwa mara ya

kwanza mtu mwingine isipokuwa

Lionel Messi au Cristiano Ronaldo

kukaa katika nafasi ya juu duniani

kwa miaka tisa, kwa mujibu wa jari-
da la Forbes.

Forbes wanakadiria
mshambuliaji huyo wa Par-
is St-Germain mwenye umri
wa miaka 23, atapokea kia-
si cha Dola za Marekani mil-

ioni 128 kwa msimu huu.

Mchezaji mwenzake wa PSG, Messi
anashika nafasi ya pili kwa kuingiza
Dola za Marekani milioni 120, huku
mshambuliaji wa Manchester United,
Ronaldo akiwa wa tatu kwa kuingiza
Dola za Marekani milioni 100.

Mbrazil Neymar na nyota wa
Timu ya Taifa ya Misri na Liverpool,

MBAPPE

KWA UTAJIRI

® ® ® Amewaondoa katika nafa-
si ya kwanza Messi na Ronaldo
ambao walikuwa wanaishikilia...

Mohamed Salah wanamalizia tano
bora.

Mshambuliaji wa PSG, Neymar
atapokea kiasi cha Dola za Marekani
milioni 87 msimu huu akiwa nafasi
ya nne na Salah atapata Dola za
Marekani milioni 53 akishika nafasi
ya tano. Mchezaji wa mwisho
kuongoza orodha hiyo isipokuwa
Ronaldo au Messi alikuwa nahodha
wa zamani wa England, David
Beckham mwaka 2013.

Mbappe alisaini mkataba mpya
wa miaka mitatu na PSG, Mei mwaka
huu, ambao ulimaliza uvumi kuhusu
kuhamia Real Madrid majira ya joto.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia
na Ufaransa ameshinda mataji 11
katika klabu hiyo, yakiwamo mataji

manne ya Ligue 1, tangu ajiunge
hapo akitokea Monaco mwaka 2017.

Erling Haaland, ambaye amefunga
mabao 19 katika mechi 12 akiwa na
Manchester City tangu kuhama
kwake kutoka Borussia Dortmund
majira ya joto, anaingia kwa mara ya
kwanza katika 10 bora akiwa nafasi
ya sita.

Mshambulizi huyo wa Norway
ni mmoja wa wachezaji wanne wa
Ligi Kuu England walio katika 10
bora pamoja na Ronaldo, Salah na
mchezaji mwenzake wa Manchester
City, Kevin de Bruyne.

Haaland na Mbappe ndio
wachezaji pekee kwenye orodha
hiyo walio na umri wa chini ya
miaka 30.
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SGAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
ARSENAL

VE RS US

LIVERPOOL

1
X
2
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
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HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
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, @TZSportPesa n @SportPesaTZ ©@tzsportpesa

CHEZA USHINDE

JACKPOT

RIBERY
KUSTAAFU
SOKA

ROME, Italia

IUNGO wa zamani wa FC Bay-
ern Munich na Timu ya Taifa
ya Ufaransa, Frank Ribery,
mepanga kustaafu soka aki-

wa na umri wa miaka 39.

Kiungo huyo ambaye kwa sasa anai-
chezea Salernitana inayoshiriki Ligi
Kuu Italia maarufu Serie A, amepanga
kuvunja mkataba na klabu hiyo ili
aweze kustaafu soka baada ya kuitu-
mikia kwa mwaka mmoja akitokea
Fiorentina.

Ribery ambaye alipata umaarufu
zaidi akiwa Bayern Munich ambapo
alicheza kwa mafanikio makubwa
pamoja na pacha wake, Arjen Robben.

Kwa pamoja walishinda kila taji
kwenye ngazi ya klabu kwa miaka 12
waliyoitumikia miamba hiyo ya soka
nchini Ujerumani kabla ya kutimkia
Fiorentina ya nchini Italia mwaka
2019.

Ribery atakumbukwa zaidi mwaka
2013 ambapo alikua na msimu bora
zaidi na kufanikiwa kufanikiwa kuwa
Mchezaji Bora wa Ulaya na kushika
nafasi ya tatu kwenye tuzo za Ballon
dor.

Pia alifanikiwa kuisaidia klabu yake
kushinda mataji matatu ndani ya
msimu mmoja wa 2012/13.

4

A
United yawania mabeki Inter

MANCHESTER, England

alitakiwa kwa dau la Euro
milioni 60 na vigogo wa

kaa nafasi ya tisa kwenye
Serie A na kushinda mara

N ToMEN
foy nomL L

KLABU ya Manchester
United imeripotiwa ku-
wania mabeki katika
dirisha dogo la Januari,
na wanadaiwa kutaka
kuwanunua  wachezaji
watatu wa Inter Milan,
Skriniar Milan, Alessan-
dro Bastoni na Denzel
Dumfries.

Skriniar anachukuliwa
kuwa bidhaa ya moto
zaidi katika nafasi ya beki
wa kati na hivi karibuni

Ufarasa, Paris Saint-Ger-
main.

Inter ilikataa ombi hilo,
lakini kwa kuwa mkataba
wa raia huyo wa Slovakia
unatarajiwa kumalizika
mwishoni mwa msimu
huu, hii itakuwa fursa yao
ya mwisho kupata fedha
ikiwa wanaamini Skriniar
hatasaini nyongeza.

Watatu hao ndio Kkit-
ovu cha mabao ya Inter
msimu huu, lakini wame-

nne na kupoteza mara
nne kutoka kwa mechi
nane za kwanza.
Gazzetta dello Sport
inadai kuwa klabu hiyo
ya Old Trafford italaz-
imika kushindana na
Tottenham Hotspur na
Manchester City katika
harakati zao za kumsaka
Bastoni, na Calciomer-
cato limeongeza kuwa
Chelsea pia wanavutiwa
na Muitaliano huyo.
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741,460

YANGA

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Yanga Prin-

cess, Edna Lema, amesema

kikosi chake kinaendelea ku-

anya maandalizi bora kwa

ajili ya kukiimarisha ili kuhakikisha

wanafanya vizuri katika msimu mpya

wa 2022/2023 wa Ligi Kuu ya Wan-
awake Tanzania.

AKizungumza na gazeti hili

jijini Dar es Salaam, Lema

alisema kikosi chake

tayari kimeshaingia kam-

bini kuendelea na mazoezi

kwa sababu anataka kuan-

daa timu yenye ushindani.

KUMALIZA
WA SIMBA

Lema alisema mbali na kusajili
wachezaji bora pia anahitaji kuona
anakuwa na kikosi imara kitaka-
chompa matokeo chanya katika mi-
chezo yao ya Ligi Kuu ya Wanawake
watakaocheza katika msimu ujao.

“Msimu uliopita tulishindwa ku-
timiza malengo yetu ya kutwaa
ubingwa, tumefanya usajili wa wa-
chezaji bora watakaoleta ushindani
mkubwa katika mechi zetu zote za
ligi, tumeimarisha kila idara,” alise-
ma Lema.

Aliongeza anaendelea na mazoezi
ya kutengeneza muunganiko wa
kikosi kwa sababu amesajili wache-
zaji 11 wapya ambao wanatakiwa ku-

fahamu falsafa ya timu hiyo.

Mchezaji wa Mabibo FC, Athumani Sungo (kushoto), akiwania mpira
dhidi ya nyota wa Tanesco, Salum Bure, katika mechi ya bonanza la
kumwenzi Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere lililoandaliwa na
Taasisi ya Dira Society Group kwenye Uwanja wa Magomeni Kota,
Dar es Salaam jana. PICHA : JUMANNE JUMA

Yanga, Al Hilal hakuna mbabe

INATOKA UK. 24

jezi zao za rangi nyeusi, kijani na
njano, walifika nusu ya uwanja.

Saa 9:12 Fei Toto ndio alikuwa
mchezaji wa Yanga kuanza kukan-
yaga nyasi za uwanja akifuatiwa na
Shaban Djuma na baada ya hapo
wachezaji wengine waliendelea ku-
ingia kwa ajili ya kufanya mazoezi
mepesi ya kujiandaa na mchezo huo
uliochezeshwa na waamuzi kutoka
Rwanda.

Kwa upande wa Al Hilal waliongo-

zwa na magokilipa wao kuingia kwa
ajili ya kupasha huku wachezaji wa
ndani wakiingia katika eneo hilo la
kuchezea ili kufanya mazoezi mepesi
ilipofika saa 9:17.

IBENGE ATETEMA

Baada ya mechi kumalizika, Kocha
Mkuu wa Al Hilal, Florent Ibenge,
alienda kusalimiana na Mayele na
kumpongeza kwa kufanikiwa kuifun-
gia timu yake bao.

Ibenge alionyesha ishara ya kutete-
ma jambo ambalo lilimfanya msham-
buliaji huyo Mkongomani kucheka.

“Tuna kazi kubwa ya kuandaa
kikosi chetu, kitakachopambana ku-
pata matokeo chanya pale ligi itaka-
poanza ,” kocha huyo alisema.

Aliongeza pia watacheza mechi
mbalimbali za kirafiki zitakazowa-
jenga na hatimaye kwenda kuuzima
ufalme wa Simba Queens ambao
wametwaa taji la ubingwa wa Ligi
Kuu ya Wanawake kwa misimu
minne mfululizo.

Yanga Princess ilipata ushindi wa
bao 1-0 katika mechi ya kirafiki dhi-
di ya Baobab Queens iliyochezwa
kwenye Uwanja wa

Uhuru, Dar es Salaam
juzi.

~

Phiri kuongoza
‘mauaji’ Angola

INATOKA UK. 24

Aliongeza anaamini
wachezaji wake watakuwa
makini na kujituma ka-
tika muda wote wa mechi ili
kupata ushindi na kujiweka
kwenye mazingira mazuri ya
kusonga mbele.

Naye starika tegemeo kwa
sasa katika kikosi hicho, Mo-
ses Phiri, alisema amezinyaka
baadhi ya siri za wapinzani
wao kwa kufahamu uwezo
na udhaifu wao kupitia kwa
marafiki zake wawili ambao
ni wachezaji wa Red Arrows
ambao walicheza nayo katika
hatua ya awali.

TAREHE

01.11/10/22

NYUMBANI

MUDA MICHEZO

Dinamo Zagreb vs RB Salzburg

1

SARE
X

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENINI
2

02.11/10/22

AC Milan vs Chelsea

03.12/10/22

FC Andorra vs Burgos

04.12/10/22

Racing Santander vs Zaragoza

05.13/10/22

Corinthians vs Flamengo

06.13/10/22

Betis vs Roma

07.13/10/22

Union Saint Gilloise vs Sporting Braga

08.13/10/22

Nantes vs SC Freiburg

09.13/10/22

Slovan Bratislava vs FC Basel

10.13/10/22

Djurgardens IF vs KAA Gent

11.13/10/22

Trabzonspor vs Monaco

12.13/10/22

Ferencvaros TC vs Red Star Belgrade

13.13/10/22

Steaua Bucuresti vs Silkeborg

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE
NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI - 09/10/2022

112"

GAMEID

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Torino vs Empoli

1

X

2

Montpellier vs Monaco

Mechelen vs Anderlecht

Aarhus vs Midtjylland

Valladolid vs Betis

Feyenoord vs Twente

Udinese vs Atalanta

Brest vs Lorient

Salernitana vs Verona

Crystal Palace vs Leeds

Nice vs Troyes

Malmo vs IFK Varnamo

West Ham vs Fulham

Angers vs Strasbourg

Monza vs Spezia

Clermont Foot vs AJ Auxerre

Stellenbosch vs Kaizer Chiefs

Monchengladbach vs FC Koln

Torpedo Moscow vs Nizhny Novgorod

Dynamo Kiev vs Rukh Vinnyky

Kilmarnock vs Hearts

Cadiz CF vs Espanyol

FC Lugano vs FC Basel

Heerenveen vs PSV Eindhoven

Viking vs Lillestrom

Rapid Vienna vs Austria Vienna

Rennes vs Nantes

HNK Gorica vs HNK Rijeka

Djurgardens IF vs BK Hacken

Hertha BSC vs SC Freiburg

Arsenal vs Liverpool

AIK Football vs Helsingborg

AS Trencin vs Slovan Bratislava

Rostov vs FC Krasnodar

Cremonese vs Napoli

Aris Limassol vs AEK Larnaca

Shamrock Rovers vs Shelbourne

Randers vs Brondby

Real Sociedad vs Villarreal

Charleroi vs Standard Liege

Fenerbahce vs Fatih Karagumruk

FK Vozdovac vs Partizan

Stuttgart vs Union Berlin

Everton vs Manchester Utd

Aris Salonica vs AEK Athens

Inter Miami CF vs Montreal Impact

Roma vs Lecce

Lille vs Lens

Barcelona vs Celta Vigo

Sporting Braga vs GD Chaves

HEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele (katikati), akipambana kuwatoka wachezaji wa
Al Hilal katika mechi ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana. Timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1
PICHA: MTANDAO

Na Adam Fungamwango

IKISHUKA ugenini kuwaka-
bili wenyeji Primiero de
Agosto katika mechi ya
mashindano ya kimataifa
ya Ligi ya Mabingwa
Afrika itakayochezwa leo
kwenye Uwanja wa 11 de
Novembro, Simba imesema
inahitaji na imejipanga
kupata matokeo ya ushindi
tu.

Mechi hiyo ni ya raundi
va kKwanza ya michuano
hiyo na timu hizo zinata-
rajiwa kurudiana Oktoba
16, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Primiero de Agosto
walisonga mbele baada ya
kuwatoa Red Arrows ya
Zambia kwa jumla ya ma-
bao 2-1, ikishinda goli 1-0
ugenini na kulazimishwa
sare ya 1-1 wakiwa nyum-
bani wakati Simba ikiiny-
uka Nyasa Big Bullets ya
Malawi mabao 4-0, mawili
katika kila mechi.

Kaimu Kocha Mkuu Sim-
ba, Juma Mgunda, alisema

Phiri kKuongoza ‘mauaji’

maandalizi yote kuelekea
mechi hiyo yamekamilika
na kinachosubiriwa ni
wachezaji wake kufanya
kile alichowaelekeza ma-
zoezini huku akifurahia
urejeo wa wachezaji wal-
jokuwa majeruhi ambao ni
beki, Mohamed QOuttara na
Sadio Kanoute.

“Majeruhi ni wale wale,
Peter Banda, Jimmyson
Mwanuke na Shomari
Kapombe, lakini furaha
niliyonao ni kurejea kwa
wachezaji wangu Kanoute
na Quttara, wamepona na
wapo fiti kwa mechi hii.
Niwaambie tu wanachama
na mashabiki wa Simba
tumemaliza mazoezi vi-
Zuri, tunajua, tunafahamu
na tunaelewa mechi hii
tunayokwenda kucheza
ni ngumu, tunakwenda
kucheza ugenini, lakini
kwa kuelewa hivyo maan-
dalizi ya kwenda kucheza
mechi hiyo ngumu yame-
kamilika,” alisema Mgunda.
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Yanga, Al Hilal hakuna mbabe

adam Fungamwango nasazda akida @ @ @ Mayele aendeleza makali ya kutikisa nyavu

katika mechi ya kwanza ya raun-

ANGA imekubali kulazimishwa
3 _; sare ya bao 1-1 dhidi ya Al Hilal
di ya kwanza ya mashindano ya

Wapinzani hao walisawazisha dakika ya

rison ambaye alipiga kichwa mpira ukatoka

katika michuano ya CAF ingawa...

cho akiwa katika jukwaa la watu maalum na

kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam jana.
Mkongomani Fiston Mayele
ambaye ameendelea kuwa na
wakati mzuri aliifungia Yanga
bao dakika ya 50 lililowaam-
sha mashabiki wa timu hiyo
waliokuwa kimya kwa muda
mrefu lakini Mohamed Yousif
aliisawazishia Al Hilal na
kuifanya mechi hiyo izaliwe
upya.
Mayele alifunga bao hilo baada ya ku-
penyezewa pasi na Khalid Aucho ambaye
alimnyang’anya mpira beki mmoja wa Al
Hilal katika eneo la katikati ya uwanja.
Akiwa katikati ya msitu wa mabeki wa
timu pinzani, straika huyo aligeuka na
kuachia shuti la juu ambalo lilionekana
kumparaza beki mmoja wa timu hiyo,
ukimpoteza maboya kipa, Ali Abueshrein,
na ukajaa wavuni.

17 baadaye ambapo wachezaji wa Yanga
wakiwa kwenye pilikapilika ya kushambu-
liwa, mpira uliokolewa na kupigwa ndefu
kwa mchezaji hatari aliyeingia kipindi cha
pili, Yasir Muzamir ambaye aliambaa na
mpira kwenye winga ya kushoto, akapiga
krosi ambayo ilishindwa kuzuiwa na Dick-
son Job na Yousir hakufanya ajizi, akaukwa-
mishwa wavuni.

Kwenye mechi hiyo iliichukua Yanga
sekunde ya 49 tu kufika langoni mwa wa-
geni wao, baada ya Bernard Morrison ku-
waacha walinzi wa timu hiyo na kumiminia
krosi ambyo iliokolewa na Imoro Ibrahim
kabla haijamfikia Mayele aliyekuwa ame-
jindaa kuukwamisha wavuni.

Almanusura Mayele aipatie bao Yanga
dakika ya 11, baada ya kupiga shuti lil-
ilombabatiza kipa. Shuti hilo lilitokana na
mpira wa krosi uliopigwa na Jesus Moloko
ambaye ulidunda kwenye eneo la hatari na
kuzua kizaazaa hicho.

Dakika tatu baadaye, mpira wa faulo ya
Stephane Aziz Ki ilitua kichwani mwa Mor-

nje. Morrison, ambaye alionekana kuwa-
sumbua mabeki wa pembeni wa Al Hilal,
aliupata tena mpira kwenye winga ya ku-
shoto, alimwacha Altayeba na kupiga krosi
iliyomkuta Mayele ambaye alipiga kichwa
mpira lakini ukapaa juu ya lango wa wapin-
zani wao dakika ya 22.

Dakika ya 41, kipa Abueshrein alifanya
kazi ya ziada alipopangua kwa ustadi shuti
kali la mbali lililopigwa na Stephane Aziz Ki,
kabla ya kuwa kona ambayo haikuzaa ma-
tunda. Katika mechi hiyo kila timu ilitawala
kipindi moja, Yanga ikitawala zaidi kipindi
cha kwanza na wageni wakibadilika kabisa
kipindi cha pili baada ya kutofanya sham-
bulizi lolote kwenye dakika 45 za kwanza.

Kipa wa Yanga, Djigui Diarra alifanya kazi
ya ziada baada ya kudaka mara mbili mipi-
ra ikiwa katika miguu ya washambulizji wa
Al Hilal kwenye dakika nne za nyongeza na
kuiokoa Yanga kuadhirika nyumbani.

MUCHACHO AONYESHA UZALENDO
Shabiki maarufu wa Simba, Said Mucha-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

amevalia jezi yake ya Wekundu wa Msim-
bazi alionyesha uzalendo kwa kuwahama-
sisha mashabiki wa Yanga kushangilia timu
yao.

Muchacho alionekana kila mara kuwa-
taka mashabiki wa Yanga waliofika uwan-
jani hapo kutokaa kimya na badala yake
kuwahamasisha wachezaji wao kuendelea
kupambana kusaka matokeo chanya.

Hata hivyo licha ya kufanyika kwa ha-
masa mbalimbali, mashabiki wa Yanga jana
walishindwa kuujaza Uwanja wa Benja-
min Mkapa kama ambavyo waliombwa na
wachezaji pamoja na mabosi wa klabu hiyo.

Hata hivyo, hadi ilipofika saa 8:59 mcha-
na, mashabiki waliofika wakiwa wamevaa
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