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Ny umba zote maeneo
hatarlshl kubomolewa

ZIMO za mabondeni, ubomoaji hautajali hatimiliki ya viwanja...
Endelea ukurasa wa 2

DPP aitisha
jalada kesi

kushushi *
ya kughushi Mapenzi ya jinsia moja,

TN ukahaba tishio Zanznbar

UKURASA 3 UKURASA 17

m LIGI KUU YAREJEA NA REKODI ZA KUMWAGA UK.14

Rais Samia Suluhu Hassan, akiwasili katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro kwa ziara ya kikazi ya siku tatu.
PICHA: IKULU
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Mhandisi wa Mradi wa Mwalimu Julius Nyerere, Lutengano Mwandomba, akiwaelekeza Bodi ya Makandarasi (CRB) namna ya bwawa hilo
la kuzalisha umeme litakavyokuwa eneo walipofanya ziara ya kutembelea mradi huo mwishoni mwa wiki, (wanne kushoto) ni Mwandisi
Consolatha Ngimbwa na (wapili kulia) ni Msajili wa Bodi ya Usajili wa Makandarasi (CRB), Rhoben Nkori. PICHA: MIRAJI MSALA

Nyumba zote maeneo hatarishi kubomolewa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, amesema serikali itavun-
ja nyumba zote ambazo zime-
jengwa katika maeneo hatarishi
na mabondeni bila kujali kuwa
wamiliki wake wana hati miliki
7a viwanja.

Luvuvi, alibainisha hayo jana
itoa taarifa ya mafanikio ya sekta
ya ardhi, nyumba na maendeleo
ya makazi kwa waandishi wa
habari katika kipindi cha miaka
60 ya uhuru wa Tanganyika.

Alisema kwa mujibu wa sheria
wananchi hawaruhusiwi kujenga
katika maeneo hatarishi pamoja
na mabondeni na kwamba yey-
ote atayekaidi serikali itabomoa

bila kujali kuwa anayo hati miliki
ya kiwanja chake.

“Miaka ya nyuma fedha ili-
kuwa na nguvu kuliko sheria
hali ambayo ilifanya hata wa-
tumishi wa wizara yetu kutoa
hati katika maeneo hatarishi na
mabondeni kama vile bonde la
mto Msimbazi,” alisema Lukuvi.
Vilevile, alisema serikali ipo kwa
ajili ya kulinda wananchi wake
na hatokuwa tayari kuacha watu
kujenga katika maeneo hatarishi
na kwenye mabonde.

“Kama kuna mtu amejenga
katika eneo hatarishi tukigundua
tunakuvunjia bila kujali kuwa
unayo hati maana yake kuna
baadhi ya hati watu wamepati-
wa kiujanjaujanja bila kufuata
taratibu ndiyo maana unakuta
watu wanajenga katika maeneo

kama vile bonde la Msimbazi,”
alisema Lukuvi. Kutokana na
hali hiyo aliwaagiza watumishi
wa wizara hiyo kuacha kufuata
hisia za watu kwenye utoaji wa
hati katika maeneo hatarishi na
mabondeni. “Ukipewa hatimiliki
ya eneo katika maeneo hatarishi
na kwenye mabonde imekula
kwako kwani tukibaini tu lazima
tukuvunjie,” alisisitiza Lukuvi.
Akizungumzia kuhusu malala-
miko yanayotolewa hivi sasa na
wananchi kuhusu malipo ya fidia
ya maeneo yao yaliyochukuliwa
na serikali kwa ajili ya kupisha
miradi ya kimkakati kama wa
SGR, alisema suala la fidia sio
hisani ni lazima kwa mujibu wa
sheria. Alizitaka taasisi zote za
serikali zilizochukua maeneo
ya wananchi kwa ajili ya miradi

mbalimbali kuhakikisha kuwa
zinawalipa fidia kwa mujibu wa
sheria.

“Suala la kulipa fidia siyo
hisani ni lazima kwa mujibu wa
sheria kwani sheria inasema
kuwa ukimcheleweshea mtu
malipo yake ya fidia ndani ya
miezi sita unatakiwa kumlipa na
riba na ukichelewa kwa miaka
miwili tathmini inabidi ifutwe na
ifanyike nyingine hivyo wahakik-
ishie watu wote ambao wame-
pitiwa na miradi ya umma kuwa
watalipwa,” alisema Lukuvi.

Kadhalika alisema hivi sasa
serikali imetoa Sh. bilioni 50 kwa
halmashauri nchini kwenda ku-
fanya upimaji wa ardhi pamoja
na upangaji wa miji ili kuwez-
esha wananchi kupata hatimiliki
7a maeneo yao.

Reli iliyofukiwa kwenye
kiwanda sasa yafukuliwa

Na Julieth MKireri, KIBAHA

UONGOZI wa Kiwanda cha Kilu-
wa kinachozalisha nondo umeanza
kufukua reli iliyokuwa imefukiwa
na udongo, hivyo kukwamisha
kazi ilivyolengwa wakati wa ujenzi
wake.

Kazi ya kufukua reli hiyo im-
eanza baada va ziara ya Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, hivi ka-
ribuni, ambaye pamoja na kufika
kwa ajili ya kupata taarifa ya hali
va uzalishaji wa nondo, alikagua
reli iliyojengwa na serikali kiwan-
dani hapo kwa ajili ya kusafirisha
bidhaa na malighafi.

Akiwa kiwandani hapo Majaliwa
alishuhudia reli hiyo iliyojengwa
kwa ajili ya kurahisisha usafiri wa
bidhaa zinazozalishwa, ambapo
pia reli hiyo ilionekana kutotu-
mika, huku ikiwa imefukiwa kwa
udongo, kitu kilichomkasirisha.

Kufuatia hali hiyo, Majaliwa
aliahidi kupeleka timu katika ki-
wanda hicho mbali ya kuchunguza
vitu vingine, pia ichunguze sababu
za reli hiyo kutotumika, ingawa
wamiliki wa kiwanda hicho ndio
waliomba ijengwe.

Siku chache baadaye Nipashe
lilifika katika kiwanda hicho na
kushuhudia shughuli ya kufukua
reli ikielekea ukingoni, huku pia
ukuta uliokuwa umejengwa juu va
reli hiyo ukiwa umeshavunjwa.

Akizungumzia kuhusiana na hali
hiyo, Meneja Mwajiri wa Kiluwa,
Mohamed Kimea, alisema reli hiyo
ilifukiwa na udongo kutokana
na kutotumika kwa muda, lakini
baada ya ziara Majaliwa imefuku-
liwa katika maeneo yote valiyoku-
wa yameziba, huku akiahidi hali
hiyo kutojirudia.

Naye Anyandwile Shibanda,
mfanyakazi wa kiwanda hicho,
alisema baada ya kukamilika kwa
ufukuaji wa reli hiyo, watakuwa
mabalozi wazuri katika utunzaji
wa miundombinu inayojengwa na
serikali.

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

TEMEKE HIGH COURT SUB - REGISTRY
(ONE STOP JUDICIAL CENTRE)
AT TEMEKE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 36 OF 2021

MPANDUJI
and
In the Matter of Application for Letter of Administration of

the Late FERDINAND JOSEPH MPANDUJI DECEASED OF
DAR ES SALAAM

By OIGENIA FREDINAND MPANGULJL..........PETITIONER

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of the
above-named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of letters of
administration is made to the above-named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 8th
day of December, 2021.

Dated at this 18th day of November, 2021.

TR

116580002

In the Matter of the Estate of the Late FERDINAND JOSEPH

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
MAHAKAMA YA MWANZO NYANKUMBU
WILAYA YA GEITA
SHAURI LAMADAI NAMBARI 191/2021

DHIDI YA
MDAIWA GOLDBED CO.LTD
WA
BARA NA VISIWANI

AMRI:

MDAI: WILLYBROAD SAMSON KASHAMBA

wa miongoni

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Dk.
Damas Ndumbaro, amesema ataku-
mwa Watanzania

wa Sh. milioni 1.5.

imanjaro kwa Mtanzania ni wastani

“Mpaka sasa (jana asubuhi) watu
120 wameshajisajili kuupanda mli-
mani wetu kupitia kampuni ya

Waziri kuongoza watu 300 kupanda MIlima Kilimanjaro

Na Sanula Athanas, ARUSHA

wawekezaji kutoka sekta binafsi.
“Kazi ya kupandisha watalii mli-
mani inafanywa hasa na sekta binaf-
si, serikali ipo pale kuratibu masua-
la yote yaende vizuri kwa utaratibu

Unaamriwa na Mahakama uhudhurie
hapa Mahakamani mnamo tarehe

23/11/2021 Saa 2:30 Asubuhi bila
kukosa.
Usipohudhuria  shauri  hili  laweza

kusikilizwa upande mmoja bila ya wewe
kuwepo,na kutolewa uamuzi.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na
muhuri wa Mahakama leo Jumanne
tarehe ‘a};

e
BHIAEY COURT MAGIBTRATE.
b AGITHEN

takriban 300 wanaotarajiwa kupan-
da Mlima Kilimanjaro kuadhimisha
miaka 60 ya uhuru wa Tanganyika.
Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Arusha jana, Dk. Ndum-
baro alisema wizara kwa kushiriki-
ana na kampuni ya kitalii ya ZARA,
katika kusherehekea miaka 60 ya
uhuru, inaratibu upandaji wa mli-
ma huo kwa gharama nafuu ya Sh.
800,000 kwa kila mpandaji.
Gharama za kuupanda Mlima Kil-

ZARA Tours inayoshirikiana na wiz-
ara kuendesha kampeni hii,” alise-
ma. Waziri Ndumbaro alifafanua
njia itakayotumika ni ya Marangu
ambayo ukomo wake ni watu 120.
Kadri watu watakavyoongezeka,
tutawapeleka kwenye njia ny-
ingine.”

Alipoulizwa kuhusu mpango wa
kuanza kutumia ‘cable car’ kupanda
Mlima Kilimanjaro, Dk. Ndumbaro
alisema suala hilo ni fursa kwa

unaotakiwa.

“Kama sekta binafsi wanaona
kuna fursa ya kutumia ‘cable
car’ kupanda Mlima Kilimanjaro,
wachangamkie fursa hiyo,” alisema.

Dk. Ndumbaro alisema upandaji
wa Mlima Kilimanjaro kuadhimisha
miaka 60 ya uhuru wa Tanganyika
utaanza Desemba 5 mwaka huu, ili
inapotimu Desemba 9 (siku ya uhu-
ru), wapandaji wawe tayari wame-
fika kileleni.



Jumatatu Novemba 22, 2021 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

DPP aitisha

alada kesi

Kughushi cheti cha ndoa

Na Kulwa Mzee

MKURUGENZI wa Mashtaka nchini
(DPP) ameitisha ofisini kwake jalada la
kesi ya kughushi cheti cha ndoa inayom-
kabili Khairoon Jandu katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu.

Kesi hiyo iliyotakiwa kuanza kusikiliza
ushahidi wa upande wa mashtaka inasiki-
lizwa mbele ya Hakimu Mkazi Mwandami-
zi, Joseph Luambano.

Wakili wa utetezi, Abubakar Salim mara
kadhaa alikuwa hafiki mahakamani kwa
ajili ya kesi kuendelea na DPP aliamua
kuliitisha jalada la kesi hiyo ofisini kwake.

Kesi hiyo ambayo upelelezi wake ul-
ishakamilika muda mrefu na mashahidi
kuandaliwa kwa ajili ya kuanza kutoa ush-
ahidi wao, ilikwama mara kadhaa na kua-
hirishwa mpaka Novemba 29, mwaka huu
ili kuangalia kama DPP atakuwa amereje-
sha jalada la kesi hiyo mahakamani hapo
ama la.

“Mheshimiwa hakimu
pamoja na wakili kuleta
taarifa hii, lakini naona
kuna mchezo anafanya
hii ni mara ya tano sasa
kesi inashindwa kuen-
delea kwa yeye kutofika
mahakamani, naandaa
mashahidi lakini wakili
haonekani mahakamani,”

Awali, kesi hiyo ilipangwa kuanza
kusikilizwa kwa mfululizo kuanzia No-
vemba 1 hadi 3, mwaka huu na miongoni
mwa mashahidi ni wakili wa kujitegemea,
Jerome Msemwa.

Awali, kabla ya jalada la kesi hilo kuit-
ishwa kwa DPP ilikwama kuanza kusikili-
zwa kwa sababu Wakili wa Utetezi, Salim
alikuwa anahudhuria kesi Mahakama Kuu
Kitengo cha Ardhi.

Baada ya taarifa hiyo Wakili wa Serikali
Ashura Mzava alimlalamikia wakili huyo
wa utetezi akidai ni mara ya tano sasa kesi
hiyo inashindwa kuendelea kutokana na
yeye kutofika mahakamani.

“Mheshimiwa hakimu pamoja na wakili
kuleta taarifa hii, lakini naona kuna mch-
ezo anafanya hii ni mara ya tano sasa kesi
inashindwa kuendelea kwa yeye kutofika
mahakamani, naandaa mashahidi lakini
wakili haonekani mahakamani,” alidai
wakili Mzava.

Katika kesi hiyo Khairoon anadaiwa ka-
tika tarehe na mwezi usiofahamika mwa-
udanganyifu alighushi cheti cha kuzaliwa
cha mtoto Gurditsing Jandu, akionyesha
kuwa kimetolewa na Wakala wa Usajili,
Ufilisi na Udhamini (RITA) wakati akijua
kuwa ni uongo.

Katika shtaka lingine, Khairoon anadai-
wa kuwa katika tarehe na mwezi usiofa-
hamika mwaka 2020 alighushi cheti cha
ndoa akionyesha kimetolewa na Baraza
Kuu la Waislamu Tanzania Bakwata jambo
alilojua kuwa sio kweli.

Mgombea ACT Ngorongoro
aanika vipaumbele vyake 5

Na Thobias Mwanakatwe,
NGORONGORO

MGOMBEA ubunge Jimbo la Ngorongoro
mkoani Arusha kupitia Chama cha ACT-
Wazalendo, Johnson Mahuma, amesema
iwapo atapata ridhaa ya kuongoza, atashu-
ghulikia kero tano ikiwamo ya kuhakikisha
wafugaji hawahamishwi ndani ya Mamlaka
ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA).

Akizungumza katika mahojiano maalum
na gazeti hili, alisema jimbo hilo linaka-
biliwa na changamoto nyingi, na kwamba
ameamua kugombea ili aweze kuzitatua
ndani ya kipindi kifupi.

“Hivi sasa serikali ina mpango wa kuwa-
hamisha wafugaji ndani ya hifadhi ambao
wamekuwapo humo tangu 1960.. huu
mgogoro nikichaguliwa nitahakikisha ha-
waondolewi maana uwapo wao ndani kime-
kuwa ni kivutio kwa watalii,” alisema.

Mahuma alisema wafugaji waliomo ndani
ya hifadhi hiyo wamekuwa walinzi wazuri
wa majangili, na kwamba hawana historia
ya kufanya ujangili, hivyo kutaka kuwaon-
doa ni kuwaonea na atahakikisha anawapi-
gania atakapokuwa mbunge.

Kero nyingine atakazozishughulikia aki-
pata ridhaa ni kuboresha miundombinu ku-

tokana na barabara nyingi katika jimbo hilo
kutopitika hususani wakati wa masika, hali
ambayo inawafanya wananchi wa Wilaya ya
Ngorongoro kufuata mahitaji yao nchi jira-
ni, ambako miundombinu ni mizuri.

Kero ya tatu atakayoishughulikia
migogoro ya ardhi ambapo baadhi ya
wawekezaji wamechukua maeneo makub-
wa ya ardhi, hivyo kusababisha wananchi
kukosa maeneo ya kuendesha shughuli za
kilimo na ufugaji.

Mahuma alisema kero ya nne atakay-
oishughulikia akichaguliwa ni ukosefu wa
mabwawa kwa ajili ya kunyweshea mifugo,
ambapo atahakikisha yanajengwa ya ku-
tosha kila tarafa ili kuwaondolea kero hiyo
wafugaji.

Kero ya tano atakayoishughulikia ni
usimamizi wa mapato ya Halmashauri ya
Wilaya ya Ngorongoro ili yaweze kutu-
mika kwa ajili ya kujenga vituo vya afya na
kuboresha miundombinu ya elimu.

Alisema hivi sasa anaendelea na kampeni
ambayo alianza Jumatano Orgosorok na
Waso mjini.

Mahuma alisema uzinduzi rasmi wa
kampeni wa chama chake utafanyika No-
vemba 29, ambapo watahudhuria viongozi
mbalimbali wa kitaifa.

CHUO CHA KUMBUKUMBU YA MWALIMU NYERERE

T bl A
- t——(
Wi

MAHAFALI YA KUMI NA SITA (16) KAMPASI YA

KIVUKONI NA MAHAFALI YA SITA (6) KAMPASI
YA KARUME ZANZIBAR- 2021

Mkuu wa Chuo anawatangazia wanafunzi waliohitimu masomo yao
katika mwaka wa masomo 2020/2021 kwamba Mahafali ya Kumi na SITA
yatafanyika kwenye Kampasi ya Kivukoni, siku ya ljumaa tarehe 26
Novemba, 2021 kuanzia saa TATU ASUBUHI (03:00) na Mahafali ya Sita
katika Kampasi ya karume Zanzibar yatafanyika Jumatatu tarehe 29
Novemba, 2021 kuanzia saa TATU ASUBUHI.

Wahitimu wanatakiwa kuzingatia yafuatayo:

1. Kuchukua Majoho kwenye ofisi namba 115 - Jengo la Uhuru
Kampasi ya Kivukoni kuanzia Jumatatu, tarehe 22 hadi Alhamisi,
tarehe 25 Novemba, 2021 wakati wa saa za kazi na kwa Kampasi ya
Karume - Zanzibar wafike Ofisi ya PMU kuanzia ljumaa tarehe 25 hadi
Jumapili tarehe 28 Novemba, 2021 kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa
9:00 alasiri. Majoho hayatatolewa siku ya mahafali.

2. MALIPO YOTE YA KULIPIA MAJOHO YALIPWE KWA KUTUMIA
MFUMO WA KIELEKTRONIKI (CONTROL NUMBER)

3. Majoho sharti yarejeshwe Chuoni kabla ya tarehe 3 Desemba, 2021
kwa Kampasi ya Kivukoni na Kampasi ya Karume- Zanzibar.
Vinginevyo faini ya shilingi 10,000/= itatozwa kwa siku kwa yeyote
atakayechelewa kurudisha joho hilo.

4. Zoezi la namna ya kupokea vyeti (rehearsal) litafanyika Alhamis,
tarehe 25 Novemba, 2021 kuanzia saa 6.00 mchana katika uwanja wa
Mahafali Kampasi ya Kivukoni na kwa Kampasi ya Karume-Zanzibar
zoezi hilo litafanyika Jumapili tarehe 28 Novemba, 2021 kuanzia saa
4:00 asubuhi katika uwanja wa mahafali. Mhitimu atakayeshindwa
kuhudhuria zoezi hilo, hataruhusiwa kushiriki katika Mahafali hayo.

5. Kila mhitimu atapaswa kujigharamia usafiri, malazi na chakula.

6. kusanyiko la wahitimu wote (CONVOCATION) waliosoma katika Chuo
cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere litafanyika Alhamis, tarehe 25
Novemba 2021 katika Ukumbi mpya wa Mihadhara (NEW LT) chuoni
hapo kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa sita mchana.

7. Washiriki wote wa Mahafali wanatakiwa kuthibitisha ushiriki wao
katika Ofisi ya Mitihani kabla ya tarehe 25 Novemba, kwa kupiga simu
namba 0782405552

Nyote Mnakaribishwa.

Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere,
S.L.P. 9193,
DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2820041/ 2820045/ 2820047
Faksi: +255 22 2820816

h Barua pepe: rector@mnma.ac.tz ‘

216573202
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Naibu Gavana ataja sababu
Watanzania kupuuzia bima

Na Christina Mwakangale

VIWANGO vya juu vya
malipo ya bima, elimu duni na
uhaba wa upatikanaji wa hudu-
ma hizo vimetajwa kuwa kati ya
sababu ya Watanzania kutoipa
kipaumbele huduma hiyo am-
bayo ni muhimu kwenye sekta
ya fedha nchini.

Naibu Gavana wa Benki Kuu
ya Tanzania (BoT), Dk. Bernard
Kibesse, aliyasema hayo jana
mkoani Dar es Salaam kwenye
mahafali ya kwanza ya cheti
cha umahiri wa Bancassur-
ance katika Chuo cha Afrika
cha Bima na Hifadhi ya Jamii,
akimwakilisha Naibu Waziri wa
Fedha na Mipango, Masuni Yu-

suf Masauni.

Alisema kutokuwapo kwa
elimu kuhusu bima kumesaba-
bisha umma kushindwa kupata
huduma, kuzingatia hata hudu-
ma zilizo za lazima ikiwamo za
magari daraja la tatu na utumi-
aji mdogo wa bima za nyumba.

“Kuanzishwa kwa Bancas-
surance ilikuwa ni hatua ya
kuongeza  upatikanaji wa
matumizi ya huduma za kifed-
mtandao wa matawi ya benki
ya msingi wa wateja,” alisema
Dk. Kibesse.

“Umuhimu wa huduma za
bima uko wazi katika maisha ya
kila siku ya mwananchi, lakini
wanaweza kununua huduma

hizo kwa urahisi wanapoelim-
ishwa na wanapofahamishwa.
Hakuna raia ambaye hathamini
umuhimu wa bima ya afya,
sawa na wamiliki wa magari,
bima ya maisha, vizuri kupun-
guza vizuizi vya umma kupata
huduma ya bima,” alisema Dk.
Kibesse. Mwenyekiti wa chuo
hicho, Dk. Baghayo Saqware,
alisema chuo kina lenga ku-
weka mazingira sawa yenye
ushirikishwaji na ubadilishanaji
uzoefu kutoka maeneo tofauti
duniani, na kupata wataalamu
wa bima ambao watatoa hudu-
ma tofauti katika jamii ikiwamo
tafsiri za sera zilizo katika lugha
ya Kiingereza kuwa Kiswahili.
Alisema, chuo hicho kime-

lenga kutoa fursa na kuandaa
mikutano na kuwataarifu wa-
tunga sera kuhusu soko lilivyo
pamoja na kukuza vipaji vya vi-
jana barani Afrika kwenye sekta
ya fedha.

“Mafunzo haya yamekuja
wakati mwafaka kuliko mwing-
ine, taasisi za kifedha ambao
zinajishughulisha na Bancas-
surance zijikite zaidi katika
kuwapa mafunzo wafanyakazi
wao hasa kuhusu fani hii ya kip-
ekee,” alisema Dk. Sagware.

Jumla ya wahitimu 33 walitu-
nukiwa vyeti na naibu gavana
waliohitimu kozi ya uwakala wa
bima, kilimo na Bancassurance
ambazo hutumika kwa ajili ya
bima za kibenki.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga (mwenye suti), akikabidhi kompyuta na printa kwa wahitimu wanne kati ya 30 wenye
miaka 15 hadi 28 waliohitimu fani mbalimbali katika Chuo cha ufundi Mwakata, waliosomeshwa na Shirika la FHI360 kwa ufadhili
wa PEPFAR na USAID, ili kuondokana na changamoto ya mitaji baada ya kuhitimu masomo yao jana. PICHA: SHABAN NJIA

Watumishi waagizwa kupunguza vikwazo kwa wawekezaji

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI imewagiza wataalamu wa
sekta zilizo chini ya Wizara ya Uwekezaji
kikiwamo Kituo cha Uwekezaji Tanzania
(TIC) kupunguza vikwazo kwa wawekezaji
nchini ili wavutiwe kuwekeza kwa ajili ya
kuongeza mapato ya serikali.

Agizo hilo limetolewa na Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji),
Geoffrey Mwambe, mjini Morogoro alipo-
zungumza katika kikao kazi kilichowaku-
tanisha wataalamu wa mifumo na wadau
mbalimbali katika sekta ya uwekezaji na
zile mtambuka kutoka wizara nyingine
zenye kushughulika na uwekezaji na bi-
ashara.

Waziri Mwambe alisema mfumo
huo utamwezesha mwekezaji kukamili-

sha taratibu zote kwa muda wa siku moja
ama tatu ili kuendelea na utaratbu wake
mwingine wa uwekezaji ana kuazisha bi-
ashara.

Alizitaka mamlaka na taasisi zinazoshu-
ghulikia wawekezaji kuweka mfumo mzuri
ili kupunguza msururu katika upatikanaji
wa leseni kwa wawekezaji hao.

Aliwaonya watumishi wa umma wan-
apokea rushwa kutoka kwa wawekezaji,
hali inayotajwa kurudisha nyuma maende-
leo katika sekta hiyo na kwamba watakao-
bainika wanachukuliwa hatua za kisheria.

Mkurugenzi Mtendaji wa TIC, Dk.
Maduhu Kazi, alisema licha ya kuwa na
dirisha moja ya huduma kwa wawekezaji,
lakini wawekezaji kwa sasa wanalazimika
kujaza fomu mbalimbali za kuwezesha
kusajili, kupata kibali za kuanzisha biasha-

ra ama uwekezaji, kuruhusiwa kufanya
kazi nachamazingira pamojana vingine
wenye kuhusiana na masuakla ya biashara
na uwekezaji.

Alisema kikao kazi hicho kinashiriki-
sha wataalamu wa mifumo ya kuwezesha
uwekezaji na ufanyaji wa biashara.

Wataalamu kutoka baadhi ya mamlaka
na taasisi zinazoshughulika na uwekezaji
walitoka Shirika la Viwango Tanzania
(TBS), Wakala ya Usajili wa Biashara na
Leseni (BRELA), Idara ya Uhamiaji, Idara
ya Kazi, Wakala wa Usalama na Afya Ma-
hala pa Kazi (OSHA) , Baraza la Taifa la Hi-
fadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka
ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) na Ofisi ya
Waziri Mkuu.

Kigogo wa halmashauri
ahukumiwa kwa rushwa

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Geita imemhu-
kumu Kaimu Mkuu wa Idara ya Maji wa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo, Mhandisi Rael Buliba
(38), kutumikia kifungo cha miaka 3 jela au kuli-
pa faini ya Sh. milioni 2 kwa makosa mawili ya
kupokea rushwa ya Sh. milioni 75.

Alipatikana na hatia ya kupokea rushwa hiyo
kupitia kwenye akaunti ya mzazi mwenzake,
Edes Joseph, kutoka kwa mkandarasi Francis
Nyenge ili apate kuongezewa muda wa mkataba
wa kusambaza mabomba ya maji katika mradi
huo.

Hukumu hiyo ilitolewa na Hakimu Mkazi
Mfawidhi wa Mahakama hiyo, Samuel Maweda,
baada ya upande wa mashtaka kuthibitisha ma-
kosa yote mawili pasipokuacha shaka yoyote.

Hakimu Maweda alisema mahakama hiyo
inatoa adhabu kali dhidi ya mshtakiwa huyo ili
liwe fundisho kwake na kwa watumishi wengine
wenye tabia ya kupokea rushwa.

Alisema upande wa mashtaka ukiongozwa na
Wakili Kiongozi wa Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Geita,
Kelvin Murusuri, alipeleka hapo mahakamani
mashahidi 5 na vielelezo 6, ambavyo vilith-
ibitisha kuwa mshtakiwa huyo alitenda makosa
hayo.

Aidha, Hakimu Maweda alisema amelipitia
ushahidi wa pande zote mbili na kugundua
kuwa upande wa mashtaka umethibitisha ma-
kosa yote mawili pasipo kuacha shaka yoyote,
hivyo mahakama inamtia hatiani mshtakiwa
kwa makosa yote mawili.

Mshtakiwa huyo alipopewa nafasi ya ku-
jitetea, aliiomba aachiwe huru kwa sababu ana
familia inayomtegemea.

Hakimu Maweda alitupilia mbali utetezi
huo na kusema kuwa makosa ya namna hii ya
kuhujumu serikali yamezidi sana, kwa sababu
mshtakiwa huyu ni mtumishi wa serikali, na
kwamba chakushangaza anaihujumu serikali
iliyomwajiri.

Aidha, Hakimu Maweda alisema mahakama
inakuhukumu mshtakiwa kutumikia kifungo
cha miaka mitatu jela au kulipa faini ya Sh. mil-
ioni moja na kosa la pili mshtakiwa utakwenda
jela miaka mitatu au kulipa faini ya Sh. milioni
moja. Mshtakiwa huyo alilipa faini ya Sh. milioni
mbili kwa makosa yote mawili na kuachiwa huru.
Mshtakiwa huyo alikuwa akitetewa na Wakili wa
Kujitegemea, Penina Mashimba na upande wa
Jamhuri ulikuwa ukiongozwa na Wakili Kiongozi
wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa Geita, Kelvin Murusuri
pamoja na Wakili wa Serikali, Daniel Masambu.

Mshtakiwa huyo na wengine wawili wali-
kuwa wakikabiliwa na makosa tisa ya uhujumu
uchumi na rushwa ya Sh. milioni 75 za mradi wa
amtukuza.

Awali washtakiwa Edes Joseph na Frasinci
Nyenge walikiri makosa yao yote na kuhuku-
miwa kwenda jela miaka minne au kulipa faini
ya Sh. milioni 75 na kwa pamoja walilipa faini na
kuachiwa huru.

Katika hati ya mashtaka, ilidaiwa kuwa
mshtakiwa huyo na wenzake wawili walitenda
makosa hayo Machi na Oktoba mwaka 2014, kwa
kupokea rushwa ya Sh. milioni 75 kupitia kwe-
nye akaunti ya mzazi mwenzake, Edes Joseph
kutoka kwa mkandarasi, Frasinci Nyenge ili ap-
ate kuongezewa muda wa mkataba wa kusam-
baza mabomba ya maji katika mradi huo.
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EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONYESHA NIA: UTOAJI WA HUDUMA ZA URITHI
WA KITAMADUNI NA AKIOLOJIA KATIKA UTEKELEZAJI WA

MRADI WA UJENZI.
KUMBUKUMBU NA:10007254

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi, TotolEnergies East Africa Midstream BV Tanzania,
inadlika  taasisi zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma Za Urithi wa Kitamaduni
na Akiolojia katika utekelezaji wa Ujezi wa  Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki

[EACORP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la mafuta ghafi litakalofukiwa chini
a ardhi, kuanzia Ziwa Albert nchini Uganda na kuvuka mpaka hadi Pwani ya Mashariki ya
anzania kwa ajili ya kusafirisha mafutahayo kwenda katika masoko ya kimataifa. Bomba hili

litaanzia Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga

nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni takriban kilomita ],445); na kati ya hizo, kilomita 1,147

zitakuwa Tanzania. Bomba hilo litapita kwenye mikoa nane (8) ambayo ni Kagera, Geita,

Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara, na Tanga; na pia litapita kwenye Halmashauri

za \X/\'loyo 27 na vijiji 231.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MPANGO KAZI WA UTOAJI HUDUMA:

Kampuni ya EACOP imezingatia Hatua Mahususi za Mradi, kufanya utafiti wa kiakiolojia na
ijiolojia, juu na chini ya ardhi, katika eneo la Mradi wa bomba la mafuta, na inaendelea kufanya
uchunguzi wa kiakiolojia kafika maeneo hayo ili kuandaa maeneo ya kipaumbele kwa ajili ya
ujenzi wa kambi za waianygkozi na hifadhi ya mabomba (MCPY) kwa siku zijazo. Mradi unatafuta
Taoiisi ya kitanzania yenye weledi na uzoefu na pia uwezo wa kutekeleza kazi za kiakiolojia
wakati wa:

1. Kazi za awali za maandalizi na ujenzi wa makambi mbalimbali,

2. Ujenzi wa bomba la mafuta ghafi na majengo mengine, pamoja na kuchimba na kuchenjua
udongo katika maeneo omboyo%oyo'\opimwo ili kubaini uwepo wa vitu vya kiakiolojia yaliyomo
ndani yake. Kazi zote za ujenzi zitatekelezwa kwa kufuata sheria za Tanzania, na viwango vya
ufadhili wa kimataifa (International Financing Standards -IFS), zinazoelekeza namna ya kusimamia
mambo ya urithi wa kitamaduni na kiakiolojia.

Kazi hii inahitaji mwanaakiolojia mwenye vjuzi na uzoefu mkubwa na mwenye zana na vifaa vyote
muhimu vya kazi ili kutoa huduma bora za urithi wa kitamaduni na kiakolojia kwa wakati mmoja
katika maeneo mbalmbali, kwa kuwahusisha wadau wa Mradi na Serikali [mfjono [dara ya Malikale)
kama inavyotakiwa. Huduma za Urithi wa Kitamaduni na Kiakolojia zinajumuisha uchimbaiji na
uchenjuaji'udongo, utambuzi, kutoa muongozo juu ya usimamizi wa muongozo kuhusu hatua
Mahususi za Mradi zinazoonyesha nini kitatokea kafika malikale * zisizotambulika, mafunzo na
uhamasishaii, kuandaa nyaraka na kukamilisha kazi ya kufukua masalia katika maeneo muhimu
yaliyoainishwa, ufudtiliaji, uhakiki na utoaii taarifa kwa kufuata sheria za Tanzania, viwango vya
ufadhili wa kimataifa (Inferational Financing Standards -IFS), na vigezo vya Urithi wa Kitamaduni
na Kiakolojia. Kazi itahitaji kuhusisha jamii kuhusu Malikale Zinazoonekana na Zisizoonekana.
Utoaji wa Ludumo za Ur'\tLﬂ wa Kitamaduni na Kiakiolojia unahitaji rasilimali, na pia unaweza
kuhitaji uratibu wa kazi ya kuchambua na kuhifadhi malikale, kuandaa ripoti na mikutano.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:

Taasisi zinazotaka kuwasilisha nia zao zinaalikwa kuandika maombi yao, na kuambatanisha:
e Sifa na vyeti vya utoaji wa huduma za urithi wa kitamaduni na kiakiolijia.

e Historia fupi ya wataalamu uwa foaji wa huduma za urithi wa kitamaduni na akiolijia.

¢ Mifano ya uzoefu mahsusi ndani ya miaka 10 iliyopita.

Uzoefu katika:
e Kutoa huduma za usimamizi wa urithi wa kifamaduni na kiakiolojia. .
e Ufukuaji wa masalia ya malikale ardhini.

¢ Uzoefu wa kazi za ujenzi na usimamizi wa muongozo kuhusu Hatua Mahususi za
Mradi zinazoonyesha nini kitatokea katika malikale * zisizotambulika.

¢ Kuandoa makabrasha na kutoa mafunzo juu ya Urithi wa utamaduni na akiolojia.

e Kufuata Kanuni na Maudhui ya Ndani, ya mwaka 2017, na sheria zinazoongoza
taasisi za ndani.

* Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusaijiliwa na kanzi data ya EVWURA
(LSSP) kama mioaiji na msambazaiji wa huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha
ombi la kuonesha nia ya kutekeleza shughuli za Mradi.

Mpango wa kazi huu unaweza ku?:kunywu kimkoa au kiutalaam na KAMPUNI inarvhusu
‘azabuni kuwasilisha pendekezo kwa qiili ya kipengele kimoja, kadhaa au vyote.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA KWA AlILl YA UTOAJI WA HUDUMA
ZA KIBENKI NCHINI TANZANIA

KUMBUKUMBU NA: 10007186

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa
Midstream B.V. inaalika taasisi zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya
kutoa huduma za kibenki katika mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba litokalofukiwa
chini ya ardhi litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta
kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya
Tanzania kwa ajili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya
Kimataifa. Bomba hili litaanzia Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini
Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu wa
Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitokuwa Tanzania.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

Kampuni inahitaji kufungua akaunti za benki katika benki mbili za nchini
Tanzania. Akaunti zitatumika kwa matumizi ya malipo ya ndani peke yake
kupitia mfumo wa kuhamisha fedha kielectroniki. Malipo yatafanyika katika
fedha za Kimarekani (USD) na Shilingi za kitanzania (TZS), kwa watoa
huduma wengine, mamlaka za ndani pamoja na waaijiriwa.

Huduma hizi hazijumuishi malipo ya nje ya mipaka ya Nchi, fedha ngumu
kwa qiili ya matumizi ya dharura [Petty cash), kutoa fedha kuzidi kiwango
kilichomo, mkopo, kuweka fedha, na maswala mengine ya kifedha.

Pamoja na orodha ya gharama zitakazowasilishwa na benki, watoa huduma
wa ndani ndio watakaohitajika, idadi ya matawi, ushindani kwenye kubadili
fedha za kigeni, usaidizi wa maswala ya kiuchumi, usaidizi katika huduma,
muda wa kikomo wa siku na muda wa kukamilisha mchakato wa kazi,
uwezo wa kuhudumu ndani ya tarahe iliyoombwa kwa ajili ya kufanya malipo
pamoja na nafasi ya benki katika soko. Na pia utayari wa benki kushiriki
katika kuwekeza fedha katika deni la nje linalotarajiwa la kibiashara.

VIGEZO MUHIMU:

Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja
na taarifa zifuatazo:

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
pamoja na cheti cha uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa fedha
uliopita.

e Uthibitisho wa Uzoefu, utendaji, na uwezo katika kutekeleza kazi
zilizoainishwa katika mawanda ya kazi.

e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017
pamoja na fafsiri ya Kampuni ya Ndani.

® Inashauriwa, muoneesha nia atume maombi ya kusajiliwa katika
kanzi data ya EWURA (LSSP) kama mioaji na msambazaji wa
huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha
nia.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli
au kazi zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kutuma nia zao, pamoja na kuambatanisha
nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe eacop-tz.eoi.1000001@totalenergies.com
[barua pepe isizidi 20 Mb), saa 9.00 kamili alasiri au kabla, kwa saa za Afrika Mashariki (EAT),
ifikapo tarehe 6 Desemba 2021. Kichwa cha barua pepe kiwe10007254.

Angalizo: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi
zitakazowasilisha nia zao ili kupenoﬁekezo na kutengeneza orodha ya taasisi zenye vigezo
vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo tu ndizo zitakazopokea na kusaini Makubaliano ya
Utunzaji wa Taarifa (NDA] pamoja na mwaliko wa kuwosi\isﬁc zabuni ili kvingia katika hatua
inayofuata ya mchakato wa zabuni. Maombi yote ya kuonyesha nia ya utoaiji huduma yanapaswa
kuandikwa kwa lugha fasaha ya Kiingereza.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za
kutekeleza shughuli au kazi zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia
yao kwa lugha ya kiingereza pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa
hapo juu kupitia barua pepe kwa eacoptz.eoi. 1000001 @totalenergies.com
(ukubwa wa barua pepe 20 Mb) saa au kabla ya saa 11 jioni za Afrika
Mashariki ([EAT) tarehe 2" Desemba 2021. Kichwa cha Habari cha barua
pepe kiwe ni kumbukumbu namba husika tu. Kichwa cha Barua Pepe kiwe ni

10007186.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
taasisi zitakazoonyesha nia iii kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye
vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitokazokidhi vigezo iu ndiyo zitapokea na kusaini
Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha
zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Jicho, maombi yetu kwa Simba
kulinda nafasi 4 michuano CAF

PAMOJA na kuingiza timu nne msimu huu kwenye michuano ya
kimataifa ngazi ya klabu inayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF); mbili Ligi ya Mabingwa na idadi kama hiyo Kombe la Shirik-
isho, hatimaye Tanzania imebaki na mwakilishi mmoja tu, Simba
katika mashindano hayo yanayoongoza kwa utajiri mkubwa kwa
ngazi ya klabu Afrika.

Hiyo ni baada ya Azam FC na Biashara United zilizokuwa zikii-
wakilisha nchi kwenye Kombe la Shirikisho baada ya Yanga kuwa
ya kwanza kuaga katika Ligi ya Mabingwa kwa kutolewa raundi ya
awali na Rivers United ya Nigeria.

Pengine Biashara United ingeweza kuwa mashindanoni kuto-
kana na ushindi wa mabao 2-O dhidi ya Al Ahli Tripoli ya Libya
iliyoupata katika mchezo wa awali Uwanja wa Benjamin Mkapa,
lakini ilishindwa kwenda kwenye mechi ya marudiano ugenini ku-
tokana na changamoto ya vibali vya kutumia anga ya Sudan, Sudan
Kusini na Libya, hivyo CAF ikaiondoa kuwapa Walibya hao nafasi ya
kusonga mbele.

Hivyo kuifanya Tanzania kubaki na timu moja, Simba ambayo
nayo ilitolewa na Jwaneng Galaxy ya Botswana kwenye raundi ya
kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika na kuangukia Kombe la Shirik-
isho ambapo sasa itacheza mechi moja nyumbani na ugenini dhidi
ya Red Arrows ya Zambia na kama ikipata matokeo ya jumla itat-
inga hatua ya makundi ya michuano hiyo.

Kwa maana hiyo, matarajio pekee kwa Tanzania katika kutetea
kuingiza tena timu nne msimu ujao kwenye michuano hiyo ya CAF,
ipo mikononi mwa Simba.

Kibarua cha kwanza cha Simba katika kusaka nafasi ya kucheza
hatua ya makundi, kitakuwa Jumapili wiki hii itakapoikaribisha
Red Arrows katika Uwanja wa Benjamin Mkapa kabla ya kurudiana
nchini Zambia Desemba 5, mwaka huu.

Kikubwa kwa sasa ni Simba kujiandaa vema kuelekea mchezo
huo ili kuhakikisha inapata ushindi wa kishindo nyumbani kabla ya
kwenda kumaliza kazi ugenini, huku ikitambua Watanzania wote
wapo nyuma yao wakitaka kuona inapigania kulinda nafasi hizo
nne. Ikumbukwe hadi sasa tayari Libya imefikisha pointi za kuin-
giza timu nne kwenye michuano ya CAF msimu ujao, hivyo kama
Simba ikishindwa kufuzu hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho
na kufanya vizuri kwenye michuano hiyo, ni wazi Tanzania itarudi
kwenye timu mbili; moja Kombe la Shirikisho na nyingine Ligi ya
Mabingwa kwa msimu ujao.

Hivyo, huu ni wakati ambao Watanzania wanapaswa kuwa kitu
kimoja kwa kuanza kuiombea Simba katika maandalizi yake hadi
siku itakapocheza mechi hizo mbili nyumbani na ugenini kwa kila
mmoja kutambua kwamba inalipigania taifa katika kutetea nafasi
hizo nne. Huu si wakati wakutanguliza mbele itikadi zetu za ‘kikla-
bu’, lakini ni kipindi ambacho mashabiki wote wa soka wanapaswa
kuweka kando tofauti zao na kuwa kitu kimoja katika kuiombea na
kuitakia mema Simba isonge mbele kwenye michuano hiyo.

Nipashe tukiwa wadau namba moja wa michezo nchini, tuna-
tambua wazi ili kuwa na matarajio makubwa ya timu zetu kufanya
vizuri hatuna budi kupigania kuingiza klabu nne kwenye michuano
hiyo inayoongoza kwa utajiri kwa ngazi ya klabu barani Afrika.

Tunaamini kwa yeyote asiyeipa Simba sapoti katika michuano
hiyo kwa sasa, ni sawa na kutokukubali Tanzania kupata nafasi nne
katika michuano hiyo msimu ujao jambo ambalo halina tofauti na
kuihujumu nchi kisoka.

Lakini, pamoja na maandalizi makubwa ambayo tunaamini
Simba inayafanya kuelekea mchezo huo, mashabiki na Watanzania
kwa ujumla hatuna budi kujitokeza kwa wingi Uwanja wa Benja-
min Mkapa Jumapili ili kuipa sapoti wakati ikicheza dhidi ya Red
Arrows.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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NIpas CciEs

Na Adam
Fungamwango

rahisi  ku-
washawishi Watanzania
kuangalia mechi za Ligi Kuu na
kuacha Ligi ya England, au kula-
zimika kuangalia kwa pamoja.

Ni kazi ngumu iliyofanyika
kuwashawishi na kwa sasa Ligi
ya Tanzania ni moja kati ya ligi
zinazoangaliwa na watu wengi
si hapa tu, bali ukanda wote huu
wa Afrika Mashariki na Kati hadi
Kusini.

Ni watu waliamua kuacha
kazi na kufanya kazi, kuna watu
waliwashawishi mashabiki kwa
kuwekeza kwenye soka, yapo
makampuni mengi yameanza
kujitokeza kudhamini klabu
pamoja na soka lenyewe kwa
ujumla kupitia Shirikisho la
Soka nchini (TFF).

Wapo watu binafsi ambao
nao baada ya kuona soka
limeanza kuwa na mvuto kwa
mashabiki, wamewekeza kwe-
nye klabu walitoa pesa nyingi,
si kwa ajili ya wao kupata faida,
bali kuufanya mchezo wa soka
kuendelea kuwa kituvio, lakini
kuendelea kutengeneza vijana
kwa ajili ya timu ya Taifa ya Tan-
zania, Taifa Stars.

Wakati TFF, makampuni, na
wadau wakilifanya soka la Tan-
zania kung’ara ndani na nje ya
mipaka ya nchi, kumeanza ku-
tokea mambo ya ajabu yanayo-
taka kurudisha soka la Tanzania
kwenye zama za giza. Si wen-
gine ni baadhi ya waamuzi.

Waamuzi ni moja kati ya watu
ambao wanafanya soka la nchi
liendelee, kuwa na ligi bora au
mbovu, pia kutoa mwakilishi
bora kwenye mechi za kimataifa,
kutoa mwakilishi dhaifu na feki.
Pamoja na kwamba Ligi Kuu ya
Tanzania imeanza kwa mvuto,
kuwa ngumu kutokana na kila
timu kuonekana kujipanga kisa-
wasawa, huku zikichagizwa na
pesa zilizowekwa na wadhami-
ni Azam Media, pamoja na NBC,
baadhi ya waamuzi wameone-
kana kuanza kuharibu mapema
kabisa.

Hata mzunguko wa kwan-
za haujafika kumekuwa na

Marefa sasa watafukuza watazamaji Ligi Kuu Bara

% HAIKUWA kazi

matukio mengi ambayo waamu-
Zi wametoa maamuzi yasiyo
sahihi na kuzipokonya timu
ushindi au sare.

Tuliona mechi ya Yanga
dhidi ya Azam, Idd Nado akik-
watuliwa ndani eneo la hatari,
lakini mwamuzi kwa sababu
zake alishindwa kutoa penalti.
Fiston Mayele alizawadiwa pen-
alti baada ya yeye mwenyewe
kushika mpira.

Mbaraka Yusuph alifunga
bao la kuotea dhabhiri, akiisawa-
zishia Kagera Sugar, ingawa kwa
bahati Geita Gold ikapata bao
la pili baadaye na timu yake ku-
lala kwa mabao 2-1. Kali kuliko
yote, mwamuzi Abel William
kutoa mkwaju wa penalti kwa
Yanga, baada ya Feisal Salum
kunyanganywa mpira kirahisi
ndani ya 18.

Ukilirudia tukio lile hata
mara 100, hakuna hata dalili za
kusema ilipashwa kuwa penalti.
Mchezaji aligusa mpira na Fei
Toto alianguka mwenyewe.

Ukishangaa ya Mussa utaona
ya Firauni, sasa hata hiyo pen-
alti yenyewe ilivyopigwa hata
mechi za mchangani haiwi vile.
Ni aibu kubwa kwa soka la Tan-
zania ambalo linatazamwa hata
nje ya mipaka yetu.

Wakati Saido Ntibazonkiza
anapiga penati hiyo, jumla ya
wachezaji watano wa timu zote
mbili walikuwa wameingia nda-
ni ya dimba. Fei Toto alionekana
kuingia kiasi cha kutaka kumpi-
ta mpigaji na bado likaruhusiwa
kuwa ni bao, badala ya kurudi-
wa. Ni tukio lililoleta vurugu
hata kwenye vibanda umiza.
Kuna baadhi ya mashabiki kwe-
nye kibanda umiza walianza
kuondoka, wengine waliongea
maneno makali, ilibaki kidogo
hata mwenye kibanda apigwe.
Wengine wakitamka kabisa
kuwa bora kuangalia mpira wa
Ulaya ambao hauna makando-
kando, lakini si huu wa Tanza-
nia. Unaanza kujiuliza kama
hawa watu wangekuwa uwan-
jani sijui ingekuwaje?

Ni kweli kuna baadhi ya

matukio hata waamuzi wa
nje wanasaidiwa wa VAR, la-
kini kuna mengine waamuzi wa-
nakuwa hapo hapo, ila wanaba-
baika kutoa maamuzi yasiyo
sahihi. Unajiuliza kama sheria
za soka huwa zinabadilika ku-
tokana na timu inayocheza au
zinafanya kazi kwa wote.

Inafikirisha mwamuzi ali-
yekataa kutoa penalti kwenye
mechi ya Simba dhidi ya Ruvu
Shooting baada ya Bernard Mor-
rison kukatwa ndani ya eneo la
hatari, na yule aliyetoa pen-
alti kwa beki kumnyanganya
Fei Toto mpira. Makocha,
wachezaji, wadhamini na wa-
fadhili wanafanya kazi kubwa
ili kuufanya mpira kuwa na
thamani, lakini unaonekana ku-
haribiwa na baadhi ya waamuzi
kwa sababu wanaozijua wao
wenyewe.

Ifike wakati sasa TFF, Bodi
ya Ligi (TPLB) na Chama cha
Waamuzi (FRAT) kilinde tham-
ani ya ligi yetu kwa kuwapa ad-
habu kali waamuzi wenye tabia
hii ili iwe fundisho kwa wen-
gine. Isipochukua hatua kesho
na keshokutwa tunaweza kush-
uhudia vituko vingine zaidi ya
hivi tunavyoanza kuvishuhudia
ligi ikiwa ndiyo kwanza bado
asubuhi.

Na mashabiki hawatoiami-
ni tena na kuanza kukimbia
ndiyo watu waanze kutafuta
nini chanzo cha kupungua
mashabiki viwanjani na kwenye
kibanda umiza wakati ‘mchawi’
anajulikana. Waamuzi waache
kutengeneza matokeo, kwa
sababu hapa anatafutwa mwa-
likishi wa nchi. Apatikane kwa
uwezo wake ili akaiwakilishe
nchi vizuri na si wa kuchongwa,
matokeo yake mechi za kwanza
tu tunatolewa, huku kila mtu na
wachambuzi wakitoa sababu
nyingi ambazo hazipo.

Kumbe nchi ilikuwa na
mwakilishi feki, na huko hakuna
kubebana. TFF ichukue hatua
kali kwa waamuzi hawa kwa ajili
ya kulilinda thamani ya soka la
Tanzania.
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Mchengerwa aipa TAKUKURU wiki
mbili upotevu madini Mererani

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais
(Menejimenti na Utumishi wa
Umma), Mohamed Mchengerwa,
ametoa wiki mbili kwa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
Tanzania (TAKUKURU), kufuatilia
wizi wa madini katika mgodi wa
serikali wa Mererani ulioko mkoa-
ni Arusha.

Kadhalika, ameagiza taasisi hiyo
pia kuchunguza ubadhirifu wa
fedha za umma katika Chuo

Kikuu cha Dodoma (UDOM).

Akizungumza jana wakati wa
uzinduzi wa mfumo wa ajira ki-
ganjani Ajira Poto mobile APP,
alisema kumekuwa na maneno

kila kona kuhusiana na wizi wa
madini

mkoani Manyara na Arusha
ambao unalitia hasara taifa, na
kwamba ni vyema TAKUKURU
wakachunguza.

“Nawapatia wiki mbili kuhakiki-
sha mnafanya uchunguzi wa kina
ili kubaini wezi wa madini hayo,
tunahitaji kuona taifa linakuwa
kiuchumi na si kusikia wezi wa-
naorudisha maendeleo nyuma,”
alisema Mchengerwa.

Alisema taasisi hiyo inapaswa
kuingia kazini kuhakikisha wezi
hao wanabainika kabla ya kuende-
lea kuharibu mali ya serikali bila
kibali chochote.

Aidha, aliwataka TAKUKURU

kutumia utaalamu wao kuhakiki-
sha madini ya serikali yanakuwa
salama na siyo kuchezewa na
watu.

Pia, aliwaagiza wakuu wa wilaya
na mikoa kuhakikisha fedha za mi-
radi zinazotolewa na serikali zina-
tumika kuleta matokeo chanya na
siyo kuchezewa na ovyo.

Waziri Mchengerwa aliwataka
wakuu hao kuhakikisha fedha
zinapofika moja kwa moja zinak-
wenda kufanya kazi ya kuendeleza
miradi ya serikali maeneo yote.

“Enyi wakuu mlioteuliwa na
Rais hakikisheni mnakwenda ku-
fanya kazi ya miradi iliotukuka na
sio kuachia fedha za miradi zina-
potea bila sababu yoyote, alisema

waziri huyo.

Kuhusu fedha za UDOM, aliitaka
TAKUKURU kufuatilia na kubaini
wahalifu wanaofanya mambo
hayo kukidhalilisha chuo hiko, na
kwamba atahitaji taarifa ya kina
itakayokuwa na majibu sahihi ya
upotevu huo.

Kuhusu mfumo aliozindua wa
Ajira Poto ambazo unazipata ka-
tika simu ya kiganjani, alisema
itapunguza changamoto kwa
waombaji ajira. Naye Naibu Waziri,
Deo Ndejembi, alisema Ajira Poto
itawawezesha vijana wengi kuo-
na matangazo ya ajira ikiwamo
kuomba kutokana na kwamba kila
kitu kitakuwa wazi katika simu
hizo.

F

Meneja wa NMB Tawi la Msasani, Kelvin Mwangosi, akibonyeza kitufe cha kompyuta kumtafuta mshindi wa droo ya sita ya msimu wa pili wa
Kampeni ya Weka Akiba na Ushinde inayoendeshwa na Benki ya NMB “Bonge la Mpango - 2merudi Tena”, iliyochezeshwa kwenye tawi la benki

Huduma kwa Wateja wa benki hiyo, Neema Kazoviyo. PICHA: NA MPIGAPICHA WETU

Wakulima washauriwa mbegu za muda mfupi

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAKULIMA wilayani Njombe
wameshauriwa kupanda mbegu
za mazao ya muda mfupi, ili kuka-
biliana na mabadiliko ya tabia ya
nchi. Ofisa Kilimo Halmashauri ya
Wilaya ya Njombe, Lwimiko Mel-
lah, aliyasema hayo hivi karibuni
wakati wa uzinduzi wa ugawaji
wa pembejeo wa Shirika lisilo la
kiserikali la One Acre Fund uli-

Alisema Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA), imesha-
tangaza kuwa mvua itanyesha
chini ya wastani, na ndiyo maana
wanawaelimisha wakulima ili

wasipate hasara.

“Sasa mvua zinaponyesha chini
ya wastani sisi maofisa ugani tuna-
sisitiza wakulima watumie mbegu
zinazostawi.  Zinazostawi  kwa
muda mfupi au zinazozaa kwa
muda mfupi sambamba na kus-
tamili mabadiliko ya hali ya hewa
zile mvua chache zinazoendelea
kunyesha,” alisema Mellah.

Pia, alisema wanaendelea na
zoezi la kutoa elimu kwa wakuli-
ma pamoja na kwamba mbolea
ya DAP kuwa na bei kubwa, lakini
kuna mbadala kama NPS.

Naye Ofisa Uhusiano wa serikali
kutoka Shirika la One Acre Fund,
Neema John, alisema progamu

hiyo ilianzishwa ili kuwapa wakuli-
ma upatikanaji wa bidhaa zinazob-
oresha maisha kwa kupeleka pem-
karibu na wakulima ili kubadili-
sha maisha yao. “Programu yetu
inatoa fursa kwa wakulima ku-
chukua pembejeo kwa mkopo
na kufanya malipo kidogo kidogo
kwa kipindi cha msimu mzima, ku-
tokana na bei ya mbolea kuwa juu
tumepunguza ada yetu ya mkopo
kutoka asilimia 19 hadi asilimia 10
na hatutozi gharama za usafiri bali
tunamfikishia mkulima hadi kiji-
jini,” alisema Neema.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe,
Kissa Kasongwa, amepongeza

mpango huo wa kukopesha
wakulima mbolea kwa kuwa uta-
saidia kuendeleza shughuli za kil-
imo. “Tunatamani wadau wengine
waige mfano huu wa One Acre
Fund ili kuwasaidia wakulima
wetu kuendelea kupata tija, serika-
li inafanya kazi kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali na ndiyo
maana leo hii taasisi inagawa pem-
bejeo, lakini serikali ipo,” alisema
Kasongwa. Mmoja wa wakulima
waliopata mkopo huo, Evalist
Msimike, alisema kukopeshwa
mbolea ni nafuu kwao kwa sababu
sasa wana uhakika wa kuendesha
shughuli zao za kilimo bila ya ku-
waza suala la mbolea.

]
Jiji Dar
laagiza choo
bora Kila kaya

Na Christina Mwakangale

UONGOZI wa Halmashauri ya Jiji la
Dar es Salaam, umewaagiza viongozi
wa mitaa, ikiwamo watendaji na we-
nyeviti wa mitaa, kata, kuhakikisha
kila kaya ina choo bora ili kuepukana
na magonjwa ya mlipuko.

Mkuu wa Wilaya ya [Ilala,
Ng'wilabuzu, Ludigija, amesema ni
muhimu hadhi ya Jiji la Dar es Sa-
laam, iendane na makazi pamoja na
maeneo ya biashara yenye vyoo bora.

Ludigoja alitoa agizo hilo mwishoni
mwa wiki wakati akipokea vifaa vya
kufanyia usafi kutoka Shirika la Wat-
erAid, vyenye thamani ya Sh. milioni
10 kwa gjili ya Kituo cha Afya ya Mama
na Mtoto Chanika-Nguvu Kazi pamoja
na Buguruni, kuadhimisha Siku ya
Choo Duniani.

Alilipongeza Jiji hilo kwa kushiriki-
ana na wadau kupitia kampeni ya
usafi wa mazingira kutoka asilimia
70 hadi 95.4 ya malengo, na kwamba
asilimia iliyobaki ifikiwe ili mji uwe
safi na kuepuka na maradhi ya mli-
puko.

“Zamani tulishuhudia maradhi ya
mlipuko kama kipindupindu kutoka-
na na utiririshaji maji machafu. Ndio
maana yalijengwa mabwawa maji ya
kutunza maji machafu kwenye baadhi
ya maeneo kulikokithiri magonjwa.

“Kwa miaka mitano hatujashuhu-
dia magonjwa ya mlipuko. Tutahakik-
isha kila kaya ina vyoo bora. Ujenzi
wa kila nyumba uzingatie uwepo wa
choo kuendana na hadhi ya jiji,” alise-
ma Ludigija. Mkurugenzi Mkazi wa
Wateraid, Anna Mzinga, katika taarifa
yake kusuhu siku hiyo inayoadhim-
ishwa kila Novemba 19, alisema wa-
naungana na taasisi nyingine kwenye
maadhimisho ya mwaka huu yenye
kauli mbiu Kipe Hadhi Choo Chako.

Anna alisema vifaa hivyo ni mafa-
gio, sabuni, mikokoteni, mabuti, ma-
jaketi ang’avu, glavu ngumu kushiriki-
ana na wadau kufanya usafi katika
hospitali hizo, shule za msingi nane
zilizopo katika wilaya ya Ilala.

“Napenda kuipongeza serikali
kwa juhudi kubwa ambayo imefanya
mpaka hivi sasa, kwa mujibu ya ripoti
ya Wizara ya Maji, kwa mwaka jana
mafanikio yanaonyesha asilimia 66
ya kaya Tanzania wana vyoo bora ma-
jumbani ukilinganisha na asilimia 31
mwaka 2016.”

Ofisa Afya wa Jiji la Dar es Salaam,
Reginald Mlay, alisema kampeni ya
usafi jiji, tangu ilipoanza mwaka 2012
imefanyika kwenye kata 36 na mitaa
159, ambayo imepunguza kiwango
cha maradhi makazi ya watu.

Mganga Mfawidhi wa Kituo cha
Afya Chanika-Nguvu Kazi, Dk. Pas-
chal Nkii, alimwomba Mkuu wa
Wilaya kwa kushirikiana na wadau
kufanikisha upatikanaji wa majisafi
kutoka DAWASA, kutokana na maji
wanayotumia hospitalini hapo hivi
sasa kuwa na kiwango kikubwa cha
chumvi.
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NEMC yaonya uharibifu vyanzo vya maji

Na Maulid Mmbaga

BARAZA la Taifa la Usimamizi
na Uhifadhi wa Mazingira (NEMC),
limekiri kukithiriwa kwa uharibifu
kuendelea kuwachukulia hatua za
kisheria kwa watakaobainika kuhar-
ibu vyanzo vya maji.

Aidha limezitaka bodi za maz-
kutimiza wajibu wao

Akizungumza jana mkoani Dar es
Salaam Mkurugenzi Mkuu (NEMC),
Dk. Samuel Gwamaka, alisema uhar-
ibifu wa mazingira umekithiri kuto-
kana na watu kutozingatia sheria na
sera za mazingira kwa kuharibu vy-
anzo vya maji na uoto wa asili.

Alisema agizo la Rais Samia Su-
luhu Hassan alilolitoa kwa wakuu
wa mikoa kuhusu ulinzi wa vyanzo
vya maji linapaswa kuzingatiwa ili
kuhakikisha kuwa ustawi wa maji
unaendelea kuwapo nchini.

“Hakuna asiyejua hali halisi tuli-
yonayo sasa hivi, lakini pamoja na
mabadiliko ya tabianchi, sehemu
kubwa zaidi ya upungufu wa maji

imechangiwa na shughuli za kibi-
nadamu, hivyo sisi kama baraza
ni wajibu wetu kushirikiana na
wakuu wa mikoa kulinda vyanzo
vya maji.

“Vyanzo vya maji ni sehemu ya
mazingira ambayo yanasimamiwa
na sheria ya mazingira ya mwaka
2004, na moja ya majukumu yetu ni
kutoa elimu kwa jamii kwani uhar-
ibifu mkubwa unaotokea kwenye
vyanzo vya maji unatokana na wa-
nanchi kukosa elimu,” alisema Dk.
Gwamaka.

Aliongeza kuwa katika maeneo
mengi nchini kuna mmomonyoko
wa ardhi na makorongo kwa sababu
sehemu kubwa uoto asili umehar-
ibiwa na shuhuli za kibinadamu, na
alibainisha kwamba maeneo oevu
yamepungua nchini akitolea mfano
bonde la Thefu.

Dk. Gwamaka alibainisha kuwa
sehemu nyingi oevu zimevamiwa
kwa watu kujenga makazi na kue-
ndesha shuhuli za kilimo, na ku-
sababisha uhifadhi wa maji ardhini
kupungua.

Aidha, alisema kuwa kutotekele-

zwa kwa sheria ya mazingira, am-
bayo inatoa mamlaka kwa serikali
za mitaa na kamati za mazingira
na vitongoji kusmamla rnazmglra
kwenye maeneo yao.

“Kamati hizi hazifanyi kazi na
matokeo yake unakuta kwamba
maeneo mengi ambayo yalipaswa
kuachwa yale oevu yanayoendelea
kutunza maji kwa mwaka mzima
yamevamiwa, sina  haja ya kutaja
mifano, lakini hiyo imesababisha
chemchemu nyingi kukauka.

“Sasa hivi kumekuwa na tabia
watu kuanzisha miji hovyo hata
katika maeneo oevu ambayo niya
asili yanayotakiwa kuachwa ili yaen-
delee kutunza maji, sheria ipo ina-
zungumza wazi kabla hujaanza ku-
jenga mji lazima ufanye tathimini ya
kimkakati ya mazingira, lakini miji
inaanzishwa pasi na kufanya tath-
mini,” alisema Dk. Gwamaka.

Alieleza kuwa kutokana na hilo,
inatafsiri kwamba mamlaka za seri-
kali za mitaa zimedharau sheria ya
mazingira ya mwaka 2004, kwa
kuanzisha na kupitisha masuala

hayo bila kufanya tathmini jambo
linalosababisha kutokea kwa uhar-
ibifu mkubwa wa mazingira.

Dk. Gwamaka alisema kuwa ma-
korongo yamekuwa mengi mkoani
Dar es Salaam kutokana na ku-
tokuzingatiwa kwa sheria ya mipa-
ngo miji, aliwataka Watanzania kila
mmoja kujitafakari anachokifanya
na kujiepusha na shughuli zinazos-
ababisha uharibifu wa vyanzo vya
maji na mazingira kwa ujumla.

“Ule mchanga tunaouona Msim-
bazi si kwamba ulikuja kwa bahati
mbaya, kuna watu ambao wame-
haribu mazingira kwa kukata miti
na kuondoa uoto asili unaosaidia
katika uhifadhi wa maji ardhini na
kusababisha maji kutengeneza ma-
korongo kutokana na uwingi.

“Maji yanapoanza kuporomoa
yanazoa mchanga na nyumba ndio
matokeo tunayoyaona kule Msim-
bazi, nitoe rai kwa Watanzania tuji-
funze kutunza mazingira, isifike ma-
hali hadi Rais atukumbushe wakati
ni wajibu wetu, na kamati za mazin-
gira zilizotajwa kisheria zitekeleze
majukumu yake,” alisema.
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Meneja Uhusiano
wa Vodacom
Tanzania, Alex
Bitekeye, aki-
kabidhi tuzo kwa
klabu ya Shule

va Sekondari
Tambaza baada ya
kuibuka washindi
wa tatu kwenye
hafla ya Uwezo
Award Ceremony
2021. Vodacom
Tanzania Founda-
tion ilidhamini
tuzo hizo zenye
lengo la kuwaha-
masisha wanafun-
zi kuonyesha
Vipaji vyao, hafla
iliyofanyika ji-
jini Dar es Salaam
mwishoni wa wiki.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Shaka ashupalia upotevu wa mabilioni ya serikali

Na Beatrice Shayo, KIGOMA

KATIBU wa Itikadi na Uenezi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Shaka
Hamdu Shaka, amewataja wanao-
husika na upotevu wa zaidi ya Sh. bil-
joni 2 kila mwezi katika ukusanyaji
wa mapato mkoani Kigoma, waki-
wamo wafanyabiashara na baadhi
ya watumishi wa serikali.

Shaka aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati alipofanya ziara
ya Sekretarieti ya CCM wakifuatilia
utekelezaji wa ilani ya chama ka-
tika mkoa wa Kigoma walitembelea
bandari na reli.

Alisema maeneo hayo ni sehemu
ya ukusanyaji wa mapato ya serikali
kwa upande wa Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), ingawa bado hawa-

jafanya vizuri, lipo eneo ambalo lina-
legalega.

“Nikupongeze Meneja mpya wa
TRA, Gabriel Mwangosi, umekuja ni
matumaini yangu kwamba utaanza
na haya, nina taarifa kuwa umeanza
vizuri hongera..endelea kusimama
vizuri meneja unajua zaidi ya Sh. bil-
ioni 2 kwa mwezi zinapotea kwenye
ukusanyaji wa ushuru wa forodha
hili halipo sawa, alisema Shaka.

Alisema mapato yanayokusanywa
kwa mwezi kwa sasa ni Sh. milioni
700 fedha hizo zinapotea katikati
mjiulize zinakwenda wapi na kwa
nini haziingii katika mfuko wa seri-
kali.

“Wapo wafanyabiashara ambao
wanajulikana yupo ambaye ni wa
kati kazi yake ni kuchezesha ili kuo-

na mapato ya katikati yanakwenda
kwake na unao wafanyakazi ambao
sio waaminifu wanashirikiana kuhu-
jumu mapato ya serikali,” alisema
Shaka. Aidha, Shaka alisema fedha
hizo zikiingia katika mfuko wa seri-
kali itasaidia kuubadilisha mkoa
wa Kigoma kiuchumi na kutatua
changamoto zinazowakabili.

“Mmenieleza  mnachangamoto
ya wafanyakazi na magari hii Sh.
bilioni mbili inayopotea kwa mwezi
ikisimamiwa vizuri mnauwezo wa
kuwalipa watumishi na mnanunua
magari, lakini sasa inapotea hewani
inakwenda mifukoni kwa watu
meneja tunakuomba katika hili tu-
nafungua uchumi wa wa Kigoma
na ninyi mjipange vizuri,” alisema
Shaka.

Aliongezea kuwa: “Mimi nina
amini kuletwa kwako hapakuwa
kwa bahati mbaya tumefuatilia huko
ulikotoka ulifanya vizuri na hapa
tuna matumaini kwamba utakuja
kubadilisha hizi changamoto zi-
lizokuwa katika huu mkoa wa Kigo-
ma sisi kwa miaka mitano tumeahidi
kuijenga nchi hii.”

Alisema fedha hizo zinazopotea
zinaweza kuboresha upatikanaji wa
boti ya doria ambayo ingesaidia ku-
fanikisha shughuli za ukusanyaji wa
mapato ndani ya ziwa.

Alisema Rais Samia Hassan Su-
luhu anafanya jitihada kubwa ili ku-
watoa walipo waweze kupiga hatua
kama baadhi yenu wakiwa ni wak-
wamishaji hawatakuwa na dhamira
njema na nchi.

Wananchi
watakiwa

kufanyakazi
kwa bidii

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema inaen-
delea kusisitiza ufanyaji kazi
kwa watu wake, kwa kuwa
maisha bora yanapatikana
kwa kuyjituma kwa ufanisi
zaidi hususani katika uima-
rishaji maendeleo ya sayansi
na teknolojia.

Akizungumza juzi mkoani
Morogoro katika mahafali
ya 32 ya Chuo cha Elimu na
Mafunzo ya Ufundi Stadi
(VETA) Kihonda, Katibu Ta-
wala wa Mkoa wa Morogoro,

Janeth Chata, aliyemwakilisha

Mkuu wa Wilaya ya Morogoro,
Albert Msando, alisema taifa
linatambua umuhimu wa ku-
wapo kwa vyuo vya ufundi
stadi nchini katika kusaidia
kuwaandaa wataalamu katika
nyanja mbalimbali za ufundi.

Chata alisema vyuo hivi
ni sehemu muhimu ya ku-
waandaa vijana kukabiliana
na soko la ajira na vijana ku-
pata ujuzi wa kujiajiri wao
wenyewe.

“Nawapongeza wahitimu
wote mnaotunukiwa vyeti
leo katika fani zenu mbalim-
bali ni jambo zuri mmelifanya
kwa juhudi na azma yenu ya
kutafuta ustadi katika fani
mlizojifunza, alisema.

Alisema miongoni mwa
fani walizosoma wahitimu
hao ni pamoja na mafundi
magari, zana za kilimo,
umeme wa magari, vyuma na
vipuri mbalimbali, hivyo wa-
napaswa wanapotengeneza
magari au vipuri kuhakikishi
kuwa mnatengeneza kwa ub-
ora unaotakiwa.

Chata alisema kwa mafundi
wa fani za ujenzi, umeme wa
majumbani, majokofu na vi-
yoyozi, wakumbuke kuwa
kazi zao huwa zinaonekana
na kila mtu hivyo kuhakikisha
wanafanya kazi kwa ufanisi
mzuri na ubora unaotakiwa.

“Wahitimu mnatakiwa ku-
fanya kazi kwa ubora zaidi
huko mnapoenda tambueni
kuwa mnapofanya kazi vi-
zuri ni sehemu mojawapo ya
kujitangaza na kujipatia ajira
binafsi kwa wurahisi zaidi,”
alisema.

Mkuu wa Chuo cha Ufundi
Stadi na Huduma VETA Ki-
honda, Kashindye Maganga,
alisema chuo chao ni mo-

jawapo ya vyuo vilivyopo

nchini ambavyo vipo chini ya
Mamlaka ya Elimu na Mafun-
70 ya Ufundi Stadi (VETA).
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Ununuzi vifungashio nje ulivyowaathiri wakulima

Na Thobias Mwanakatwe

AFANYABIASHA-

RA wa maduka ya

pembejeo katika

Mamlaka ya M;ji
Mdogo wa Mlowo, wilayani Mbo-
zi, mkoani Songwe, wanadaiwa
kuwahujumu wakulima kwa
kununua mifuko ya vifungashio
nchi jirani na kuweka mbegu za
kienyeji kwa madai kuwa zime-
fanyiwa utafiti (mbegu bora) na
kuwauzia wakulima.

Kufuatia tabia hiyo ambayo
imekuwa ikilalamikiwa na wa-
nanchi, Mtendaji wa Mamlaka
ya Mji Mdogo Mlowo (TEO), Joel
Kaminyoge, akizungumza na
wenyeviti wa vitongoji katika ki-

kao cha baraza la mamlaka hiyo,
aliwaonya wafanyabiashara wa-
naofanya hujuma hizi.

Alisema hivi karibuni
kumeibuka kundi la wafanyabi-
ashara wasiokuwa waaminifu,
ambao huenda kununua mifuko
ya vifungashio katika nchi jirani
za Zambia na Malawi kisha ku-
weka mbegu za kienyeji kwa ma-
dai kuwa ni mbegu bora.

“Ndugu wenyeviti pamoja na
mji wetu kuendelewa kustawi vi-
zuri, bado tumeendelea kuwa na
changamoto mbalimbali za ki-
usalama, likiwamo hilo la baadhi
ya wafanyabiashara kufanya hu-
juma za kuwauzia pembejeo feki
wakulima na kuwasababishia
hasara kubwa,” alisema.

Aliwataka wenyeviti hao wa
vitongoji katika mamlaka hiyo
kwenda kufanya uchunguzi
kwenye maeneo yao na kuwa-
baini wale wote wanaofanya hu-
juma hizo, ili mamlaka zichukue
hatua za kisheria.

“Tuna taarifa kuwa shughuli
hizi za kufunga mbegu feki za
mahindi baada ya wafanyabi-
ashara wasiowaaminifu kuingiza
vifungashio toka nchi za Malawi
na Zambia huwa zinafanyika
katika baadhi ya misitu ya mae-
neo myayowaongoza na kwenye
majumba wanakoishi wananchi
wenu,” alifafanua.

Aidha, alisema mbali na
hujuma hizo, pia kuna kundi la
vijana katika mji huo, ambao
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wameacha kufanya shughuli
halali za kujipatia kipato badala
yake wamejiingiza kwenye shu-
ghuli haramu za kuwa mawaka-
la wa kusafirisha wahamiaji
haramuna  kuugeuza mji huo
kuwa kitovu  cha biashara hiyo
haramu.

Hivi karibuni, Mkuu wa Mkoa
wa Songwe, Omary Mgumba,
aliwatahadharisha wakazi wa
Mji wa Mlowo, wilayani Mbozi
ambao wanajihusisha na bi-
ashara ya kusafirisha wahamiaji
haramu, ikiwamo wamiliki wa
nyumba za kulala wageni, am-
bazo zinadaiwa kutumika ku-
wahifadhi kabla ya kusafirishwa
kwa bodaboda hadi maeneo
ya mipakani.

Mjumbe
Maalum wa
Waziri Mkuu
wa Uingereza,
anayeshughu-
likia masuala
ya Biashara
kati ya
Uingereza na
Tanzania, Lord
Walney (kulia),

dhi ya bidhaa

na kampuni
va Serengeti
Breweries
Ltd (SBL),
alipofanya
ziara ya kikazi
I I kiwanda SBL
Moshi, mkoani
Kilimanjaro
juzi. Kushoto
ni Mkurugenzi
Mtendaji wa
SBL, Mark
Ocitti. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

akiangalia baa-

zinazozalishwa
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Kampuni 81 za China zanunua soya nchini

Na Frank Kaundula,
MOROGORO

KAMPUNI 81 za China zi-
tanunua soya kwa wakulima
wa Tanzania baada ya nchi hizi
mbili kusaini mikataba ya uu-
zaji, lengo likiwa kutafuta soko
la uhakika kwa wakulima.

Hayo yalibainishwa na Mku-
rugenzi msaidizi wa uendelezaji
wa mazao pembejeo na ushirika
kutoka Wizara ya Kilimo, Beatus
Malema, katika kikao cha tath-
mini ya mradi wa mahindi un-
atekelezwa na Chuo Kikuu cha
Kilimo cha China.

Alisema hatua ya kusainiwa
kwa mikataba hiyo ni jitihada

zinazoendelea kufanywa na
serikali katika kutafuta masoko
ya uhakika kwa wakulima ili ku-
wainua kiuchumi.

“Baada ya serikali kusaini
mikataba na China tayari kam-
puni 81 za kununua soyo zimeji-
tokeza, na sisi tumeziambia hizo
kampuni zije nchini waweze
kuingia kilimo cha mkataba na
wakulima wetu ili kuwahakik-
ishia masoko zaidi,” alisema
Malema.

Ernest Mkongo, mratibu wa
mradi huo chini ya ufadhili wa
Chuo Kikuu cha Kilimo cha
China, alisema mradi wa kili-
mo cha soya utatekelezwa kwa
kipindi cha mwaka mmoja wa

2021/2022 ambapo jumla ya vi-
jiji 4 vitahusishwa.

Mara ambacho kipo katika Hal-
mashauri ya Morogoro ambapo
jumla ya wakulima 24 kutoka
mradi huo.

“Mradi huu wa kilimo cha
soyo umekuja baada ya wenzetu
wa Chuo cha Kikuu cha Kilimo
China kuona mafanikio makub-
wa katika mradi wa kilimo cha
mahindi ambapo tumeona
kwamba awali mkulima alikuwa
anapata gunia 4 hadi tani kwa
hekari moja, lakini baada ya

mradi wanavuna hadi gunia 20
kwa heka,” alisema Mkongo.

Aliongeza kuwa lengo la
miradi yote hiyo ni kusaidia ku-
punguza umaskini kwa wakuli-
ma nchini kwa kufanya kilimo
chenye tija na endelevu na ku-
wataka wananchi wanaopitiwa
na miradi hiyo kutumia fursa
hiyo vizuri.

Mkuu wa Wilaya ya Ulanga,
Ngolo Malenya, alikishukuru
Chuo Kikuu cha Kilimo cha Chi-
na kwa kutekeleza mradi huo
mkoani Morogoro na kuahidi
serikali ya mkoa huo kuenel-
eza ushirikiano na chuo hicho
katika kuwaletea maendeleo
wananchi.

]
Selcom, NMB
zaunganisha nguvu
malipo ya Kidijitali

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB na kampuni ya Selcom
Tanzania zimetangaza kushirikiana
kusaidia kupunguza matumizi ya pesa
taslimu nchini.

Hatua hiyo iliyofikiwa mwishoni mwa
wiki ni kuifanya Tanzania kuwa taifa
la uchumi wa kidijitali lenye matumizi
madogo ya pesa taslimu.

Akiutaja ushirikiano huo kuwa
maendeleo makubwa, Mkuu wa Idara
va Biashara za Kadi wa NMB, Philbert
Casmir, alisema benki hiyo imekuwa
mstari wa mbele kwenye mapinduzi ya
malipo nchini.

Pia alisema ubia huo unawapa wateja
wa NMB na Selcom pamoja na wamiliki
wa simu za mkononi mawanda mapana
zaidi ya sehemu za kufanyia malipo na
kuchagua namna va kulipia bidhaa na
huduma mbalimbali.

Kutokana na hatua hiyo, sasa wateja
wa NMB wanaweza kuvitumia vituo vya
miamala vya Selcom kufanya manunuzi
na wamiliki wa simu za mkononi kufan-
ya malipo kupitia mfumo wa msimbo wa
NMB (QR Codes) ambao pia utatumiwa
na wateja wa Selcom.

Wakati NMB ina zaidi ya sehemu
53,000 kwenye mtandao wake wa
mfumo wa malipo wa msimbo, Selcom
ina karibu idadi kama hiyo ya vituo vya
kufanyia miamala nchini kote.

“Ubia wa kimkakati na ubunifu kama
huu ni muhimu katika kufikia ndoto ya
kuifanya Tanzania kuwa jamii am-
bayo imeachana na matumizi ya fedha
taslimu, na tutaendelea kujitolea kwa
hali na mali kubuni suluhisho za malipo
zinazoendana na hali halisi na mahitaji
ya soko,” alisema Casmir.

Aliongeza kuwa lengo la mama Ia
ushirikiano huo ni kuimarisha huduma
jumuishi za kifedha nchini, kujenga
mfumo mpana wa malipo, na kuongeza
wigo wa suluhisho za malipo za kisasa.

“Tunafurahi kushirikiana na Selcom
ili kuimarisha zaidi mfumo jumuishi wa
haraka wa kufanya malipo nchini Tan-
zania. Kupitia ushirikiano huu, tunawa-
tengenezea wateja wetu na wa kampuni
za simu fursa kubwa ya kufanya malipo
Kisasa zaidi,” alisisitiza.

Hadi Juni 30, mwaka huu wamiliki
wa simu za mkononi nchini walikuwa
milioni 53.1 ambao kati yao takriban
milioni 33.3 walikuwa wameuganishwa
na huduma ya pesa mtandao.

Kwa mujibu wa Mratibu wa Bidhaa
wa Selcom, Gallus Runyeta, mfumo
wa msimbo (QR Code) unasaidia sana
kurahisisha miamala katika biashara na
teknolojia yake imekuwa nyeti kwenye
kufanya malipo na kujenga uchumi wa
kidijitali.

Alisema QR Code inasaidia sana kuon-
doa haja ya mtu kutembea na fedha
taslimu kwani huduma nyingi muhimu
tayari zimeunganishwa na mfumo wake,
mathalani maduka makubwa, sheli na
hata migahawa.

Aidha, Runyeta alitabainisha kuwa
ubia wa Selcom na NMB kwenye hili
unasaidia kupanua zaidi mfumo jumui-
shi wa haraka wa kufanya malipo kidi-
jitali na kuongeza fursa zinazopatikana
ndani yake kutokana na wigo mpana wa
sehemu na vituo vyao vya malipo.
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I
PURA yachimba
visimadevya
Kutafuta mafuta

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti
Mkondo wa Juu wa Petroli
(PURA), imesema imefani-
kiwa kuchimba visima 96 vya
kutafuta mafuta, na kwamba
kati ya hivyo, 44 vimegundu-
lika kuwa na gesi asilia.

PURA imetoa kauli hiyo kati-
ka kuelezea mafanikio mbalim- :
bali iliyoyapata katika kuelekea :
maadhimisho ya miaka 60 ya
uhuru wa Tanganyika.

Kwa mujibu wa Kaimu
Mkurugenzi wa PURA, Charles
Sangweni, kati ya visima hiyo
96 vilivyochimbwa, 59 ni vya
nchi kavu, 37 baharini huku vi-
sima 44 vilivyogundulika kuwa
na gesi asilia, nchi kavu viko 16
na baharini viko 28.

Alisema ugunduzi huo
umewezesha kuanza kutumika
kwa gesi asilia kama chanzo
cha nishati hususani kwa
kuzalisha umeme viwandani,
majumbani na kwenye magari.

“Uzalishaji wa gesi asilia ul-
ianza mwaka 2004 kwa upande :
wa maeneo ya SongoSongo
na mwaka 2006 kwa upande
wa Mnazi Bay, hadi sasa
Kiasi cha gesi kinachozalishwa
kinachangia karibu asilimia 60
ya umeme unaozalishwa hapa
nchini,” alisema Sangweni.

Alisema gesi iliyogunduliwa
nchi kavu na ile ya kina kirefu
cha bahari ni futi za ujazo tril-
ioni 57.54 ambapo kati ya hizo
nchi kavu ni trilioni 10.06 na
baharini ni trilioni 47.48.

Sangweni alisema uwapo wa
gesi hiyo hususani iliyogun-
duliwa katika eneo la bahari
kuu, kumesababisha serikali
kuingia kwenye mazungumzo
va Utekelezaji wa mradi wa
usindikaji wa gesi hiyo kuwa
katika hali ya kimiminika.

Alisema utafutaji huo wa
mafuta na gesi unafanyika
kupitia mikataba ambayo PURA :
inaingia na kampuni mbalimba- :
li zinazokuja kuwekeza nchini.

“Hii mikataba huwa tunaingi-
ana kampuni kubwa zinazokuja
nchini kuwekeza na wanachok-
itafuta kikipatikana tunakaa na :
kukubaliana namna ya kugawa- :
na,” alisema Sangweni. :

“Na kampuni hizi pale zi-
napokosa kile wanachokitafuta :
mikataba hiyo imetoa nafasi ya :
wao kuondoka nchini bila kudai :
chochote kile na nchi hubaki
na taarifa pamoja na takwimu
ambazo zinakusanywa wakati
wote wa utafutaji.

Sangweni alisema hadi sasa
maeneo ambayo tayari wame-
shayafanyia utafiti ni kilomita
za mraba 534,000 ambapo
kati ya hizo Km 394,000 zipo
nchi kavu na Km 140,000 zipo
baharini.

Wataka ofisi ya TRA soko la madini

Na Shaban Njia, KAHAMA

AFANYABIASHARA
wa madini ya dha-
habu katika soko la
madini wilayani Ka-
hama mkoani Shinyanga, wamei-
omba Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) kufungua ofisi katika
soko hilo ili kupata urahisi wa uk-
aguzi wa nyaraka zao.

Ukaguzi huo ni wa kabla ya usa-
firishaji wa madini kwenda katika
masoko ya kitaifa.

Walidai kuwa, ofisi ya TRA ili-
yopo ipo katika Mji Mdogo wa Isaka
katika Halmashauri ya Msalala, am-
bapo inachukua umbali wa kilome-
ta 40 kutoka mjini Kahama kufika,

kitu ambacho kimekuwa kikisaba-
bisha kuachwa na ndege wakati wa
usafirishaji wa madini hayo.

Hayo yalibainishwa na Meneja
wa Kampuni ya Sub Gold Limited
(SGL), Abdulrahim Sangey, wakati
akizungumza na vyombo vya
habari, na kueleza changamoto am-
bazo wanakutana nazo wakati wa
usafirishaji wa madini kwenda kati-
ka masoko ya kimataifa nchi za nje.

Sangey alisema, kutokana na
wakaguzi wa mamlaka hiyo kuwa
Isaka, wanalazimika kuchelewa us-
afiri wa ndege zinazokuwa zinatua
katika uwanja wa Buzwagi mara
mbili kwa wiki, hivyo kusafiri hadi

mzigo na linawagharimu fedha
nyingi na kuhatarisha usalama wa
mali zao.

Naye Emmanuel Sadick, alisema
kuna wakati wanasafirisha mzigo
Mwanza kwa ajili ya kuwahi ndege
zinazokuja kuchukua madini hayo
baada ya kuchelewa kupata nyara-
ka za TRA, jambo ambalo lilikuwa
linawezekana kutatuliwa endapo
ofisa wa mamlaka hiyo angekuwa
ndani ya soko la madini au katika
ofisi kuu iliyopo Manispaa ya Ka-
hama.

Meneja wa TRA mkoa wa kikodi
wa Kahama, Warioba Kanire, alise-
ma atalifuatia tatizo hilo kwa uka-
ribu kuangalia namna ya kulitatua

ili kuongeza msukumo wa ufanyaji
kazi na kuondoa malalamiko am-
bayo yameanza kuibuka.

Aidha, alisema kwa anavyofaha-
mu, baada ya wafanyabiashara wa
madini kumaliza kufunga mali zao
kwa ajili ya usafirishaji, maofisa ku-
toka ofisini kwake wamekuwa wak-
ifika katika soko la madini kukagua
nyaraka mbalimbali za usafirishaji
wa madini hayo.

Hivi karibuni, Mkuu wa Wilaya
ya Kahama, Festo Kiswaga, alifanya
ziara katika soko kuu la madini ya
dhahabu Manispaa ya Kahama, kwa
lengo la kuangalia shughuli ambazo
zinaendelea na kuzungumza na wa-
fanyabiashara waliopo na kusikiliza
changamoto ambazo zinawakabili.

Vijiwe vya NAWEZA vyawawezesha wanaume kuokoa maisha

Na Mwandishi Wetu

VIFO vya mama na mtoto ku-
tokana na changamoto za uzazi
nchini vitapungua kwa kasi zaidi
ikiwa wanaume watatambua nafasi
yao katika kuwezesha familia zao
kufanya maamuzi sahihi ya kiafya.

Hili  limejidhihirisha  katika
majadiliano na mijadala mbalim-
kama mwendelezo wa Mkutano wa
Mwaka wa Kisayansi wa Huduma
za Afya ya Uzazi, Mtoto, Vijana na
Lishe, iliyofanyika kuanzia Juma-
tano hadi [jumaa.

Caroline Mshanga, kutoka katika
mradi wa USAID Tulonge Afya un-
aoendeshwa na Shirika la Kimataifa
la FHI 360 likishirikiana na Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, aliiambia
Nipashe kuwa uhusishwaji mdogo
wa wanaume katika kuchochea hu-
duma za afya ya mama na mtoto
ikiwamo afya ya uzazi unasababi-
sha kinamama wengi kushindwa

kutafuta huduma stahiki.

“Kinamama wanashindwa hata
kuhudhuria kliniki wakati wa
ujauzito, hawajifungulii katika vi-
tuo vya afya, hawatumii njia za
kisasa za uzazi wa mpango na wa-
nahofia huduma za msingi sana
kama kupima VVU kwa wenzi wote
- yote hayo kwa sababu hawapati
sapoti ya baba,” alisema Mshanga.

Ili kuleta utambuzi na kucho-
chea ushiriki wa wanaume katika
afya ya mama na mtoto, mradi
wa USAID Tulonge  Afya kupitia
Jukwaa la NAWEZA umejipanga
kupunguza pengo hili kwa kuwa-
shirikisha wanaume kupitia
njia mbalimbali ikiwamo majadil-
iano ya vikundi pamoja na wenzi
wao katika jamii.

Mshanga alisema changamoto
iliyojitokeza katika kukutanisha vi-
kundi hivyo ni upatikanaji na ush-
iriki mdogo wa kinababa, kwani
wengi huwa na shughuli nyingi,
hali iliyopelekea USAID Tulonge
Afya kufanya uamuzi wa kuwa-

tumia wanaume wenyewe kubuni
namna mbadala ya kuwakutani-
sha wajadili changamoto za uzazi
na afya na namna ya kushiriki na
kuwawezesha wenzi wao kupata
huduma.

“Kupitia vyombo vya habari,
wanaume wakamenyana katika
ubunifu, wazo bora likajitokeza
la kuwakutanisha peke yao katika
mazingira waliyoyazoea ya Vijiwe
vya Kahawa”.

Kupitia vijiwe hivi, Mshanga
alisema: “Wanaume wanapata na-
fasi ya kujadiliana na kuelimishana
kwa pamoja kuhusu huduma za
afya ya uzazi na upatikanaji wake
kwa ujumla.”

Programu hii ya kuwafikia wa-
naume vijiweni imeonyesha ma-
fanikio makubwa katika mikoa
mitano inayoendesha Vijiwe vya
Kahawa vya NAWEZA, ambayo ni
Mwanza, Geita, Kigoma, Shinyanga
na Tabora.

“Ushiriki wa wanaume katika
majadiliano umeongezeka, wanae-

limishana na kuhamasishana juu
ya huduma hizi za afya ya mama na
mtoto na faida zake katika jamii.”

“Kupitia vijiwe hivi, takribani wa-
naume 57,600 wamefikiwa katika
kipindi cha miezi sita tu, kuanzia
Aprili mpaka Septemba 2021,
alisema Mshanga.

USAID Tulonge Afya ni mradi wa
miaka mitano unaofadhiliwa na
watu wa Marekani kuwezesha ma-
badiliko ya tabia kwa mtu mmoja
mmoja, kaya na jamii kwa ujumla
ili Watanzania wengi zaidi wa-
tumie huduma mbalimbali za afya
na waboreshe ustawi wao bin-
afsi, wa familia zao na wa jamii kwa
ujumla.

NAWEZA ni jukwaa wezeshi lin-
alolenga kuhamasisha tabia chanya
za kiafya kwa watu wazima wenye
umri wa miaka 18 na kuendelea,
likitumia mbinu mbalimbali kui-
fikia jamii na jumbe mahususi za
kuhamasisha mambo mbalimbali
yakiwamo mahudhurio ya kliniki
wakati na baada ya ujauzito.



LONDON, England

OKA limekuwa tukio kubwa la kibiasha-

ra, huku msisitizo mkubwa ukiwekwa

nyota wa timu. Uaminifu kwa

wachezaji kwa klabu zao ni vigumu ku-
patikana siku hizi.

Hata hivyo, kuna baadhi ya wachezaji
ambao wameweza kubaki kwenye klabu
moja licha ya kuwa kwenye wakati mgumu.
Wachezaji hawa wamefikia hadhi ya hadithi
kwenye klabu zao.

Makala haya tunawaangalia wachezaji wa-
tano ambao wamedumu kwenye klabu moja
hadi sasa...

#5. Mark Noble (West Ham United)

Jina lake la utani ni bwana West Ham, Mark
Noble amekuwa mmoja wa wachezajibora wa
klabu hiyo katika nyakati za kisasa.

Noble ni gwiji wa West Ham United. Akiwa
ameichezea klabu hiyo kwa mara ya kwanza
mwaka 2004, kiungo huyo amecheza mechi
535 katika mashindano yote akiwa na West
Ham, akifunga mabao 60 na kutoa pasi za ma-
bao 60. Noble amekuwa na wakati mgumu na
mwembamba akiwa na klabu hiyo, baada ya
kucheza kwenye Ligi ya Mabingwa na Ligi Kuu.

Noble anasifika kwa uwezo wake wa ku-
piga penalti. Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 34 bila shaka alistahili kuichezea Eng-
land katika nyakati fulani kwenye maisha yake
ya soka. Huu ni msimu wa mwisho wa Noble
kama mchezaji, kwani alikiri mapema mwaka
huu kwamba atatundika daluga mwishoni
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mwa msimu wa 2021-22.

#4.Nacho (Real Madrid)

Ni dhahiri kuwa Nacho hatawahi kuone-
kana kama beki chaguo la kwanza kwa Real
Madrid. Hapo awali ilikuwa Sergio Ramos na
Raphael Varane ambao walikuwa mbele yake
nasasa ni Eder Militao na David Alaba.

Nacho amekuwa mwaminifu kwa ‘Los Blan-
cos’ kwa muda sasa. Akiwa zao la akademi ya
Real Madrid, aliichezea klabu hiyo kwa mara
ya kwanza mwaka 2011. Mchezaji huyo wa
kimataifa wa Hispania amecheza mechi 244
katika mashindano yote akiwa na klabu yake
hiyo na amekuwa akitumika katika nafasi
mbalimbali za ulinzi.

Akiwa ndiye beki wa kati, Nacho anaweza
kucheza katika nafasi zote mbili za nyuma
ikihitajika. Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 31, anaonekana kuridhika na maisha
yake huko Real Madrid na katika misimu ya
hivi karibuni umuhimu wake umeongezeka.

#3. Harry Kane (Tottenham Hotspur)

Harry Kane alionekana kuwa tayari kuon-
doka Tottenham Hotspur msimu wa majira ya
joto uliopita pale Manchester City.

Akichukuliwa na wengi kama mshambu-
liaji bora zaidi duniani, Kane ni fahari ya Tot-
tenham Hotspur. Mchezaji huyo wa kimataifa
wa England ni zao la akademi ya klabu hiyo na
amecheza mechi 352 katika mashindano yote
akiwa na klabu hiyo. Amefunga mabao 228 na
kutoa asisti 51 kwa Spurs.

Kane ameshinda Kiatu cha Dhahabu cha
Ligi Kuu England mara tatu na Mchezaji Bora
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wa Ligi Kuu ya mara moja. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 28, aliripotiwa kutaka
kujiunga na Manchester City msimu wa majira
ya joto. Mshambuliaji huyo ameuanza msimu
kimya kimya baada ya kukosa kuhama katika
ndoto yake.

#2. Sergio Busquets (Barcelona)

Bila shaka, kiungo bora zaidi wa ulinzi
kuwahi kucheza mchezo huo, Sergio Busquets
amepata mafanikio ya ajabu katika kiwango
chajuu zaidi.

Busquets ni zao la akademi maarufu ya
Barcelona ya La Masia. Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Hispania amekuwa na jukumu
muhimu kwa Barcelona na nchi yake kwa
miaka mingi. Ameshinda mataji manane ya
LaLiga, matatu ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,
Kombe la Dunia na ubingwa wa Ulaya katika
maisha yake yote.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
33, si maarufu kwa uchezaji wake wa kimwili.
Busquets ni mwanasoka mwenye akili sana
ambaye amejipatia jina kama msomaji bora
wa mchezo. Akiwa na kipawa cha kiufundi
na kuthaminiwa sana na wachezaji wenzake,
Busquets kwa sasa ni nahodha wa Barcelona
na timu ya Taifa ya Hispania.

#1. Thomas Muller (Bayern Munich)

Thomas Muller ni mwanasoka wa kipekee.
Hapendezwi kwa urembo, lakini ni mmoja wa
wachezaji bora katika soka la dunia.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa wa
Ujerumani, amecheza mechi 599 katika
mashindano yote akiwa na Bayern Munich.

KLABU

<

Amefunga mabao 220 na kutoa asisti 230.

Hajivunii umbo lake, lakini uwezo wa kiufundi
wa Muller na kuusoma mchezo umemsaidia kuwa
mmoja wa wachezaji bora kabisa wa Bayern Mu-
nich.

ISIKUPITE |

MCHEZAJI wa Real Madrid, David
Alaba, ndiye beki anayelipwa msha-
hara mkubwa zaidi duniani kwa sasa
akikunja kiasi cha pauni 375,000
kwa wiki, akifuatiwa na Marcelo
(Real Madrid) pauni 266,000 na
nafasi ya tatu ikishikwa na John
Stones wa Manchester City ambaye
analipwa pauni 250,000 kwa wiki.
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TCHUANO ya Ligi ya Mabingwa Ulaya imekuwa ikipamb-
wa na wingi wa wachezaji wa kiwango cha kimataifa hasa
wafungaji mabao kwa miaka mingi.

Katika miongo mitatu iliyopita ya mashindano hayo,
wachezaji wengi wazuri wamefunga mabao mengi, wengine waki-
fanya hivyo kwa klabu nyingi. Hali hiyo imeendelea katika msimu wa
2021-22.

Katika mechi nne za kwanza za michuano hiyo msimu wa 2021-22,
kumekuwa na mabao machache (mchezaji mmoja akifunga mawili
kwenye mchezo mmoja). Katika makala haya tunawachambua
wachezaji 10 waliofunga mabao mawili kwenye mchezo mmoja.

#10. Sergio Aguero (Barcelona) - 9

Sergio Aguero ni mmoja wa wafungaji mahiri zaidi katika mchezo
huo kwa sasa na amefunga mabao 41 kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-
aya. Amefunga angalau mara moja katika kila moja ya kampeni zake
12 za awali kwenye kinyanganyiro hicho, kumi kati ya hizo akiwa na
Manchester City.

Sasa akiwa Barcelona, Muargentina huyo alifunga mabao mawili
kwa Atletico Madrid katika mechi yake ya kwanza ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya dhidi ya PSV Eindhoven mwaka 2008 Mabao yake mawili

di wa 5-1 wa City dhidi ya Atalanta...

Hat-trick pekee ya Aguero kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya ilikuwa
dhidi ya Bayern Munich mwaka 2014.

Msimu uliopita, alicheza fainali yake ya kwanza katika mashinda-
no hayo, lakini aliambulia patupu huku City wakipoteza kwa Chelsea.

#9. Neymar (PSG) -9

Neymar ni mmoja wa wachezaji wenye ustadi zaidi kupamba
mchezo huo. Mshindi huyo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 2015,
aliweka historia kwa kuwa mchezaji wa kwanza kufunga mabao 20
katika mashindano hayo kwa klabu mbili tofauti.

Neymar amefunga angalau mara tatu katika kila kampeni zake
nane zilizopita za Ligi ya Mabingwa. Ana idadi kubwa ya mabao 41 na
asisti 31 kwenye mashindano hayo.

Baada ya kutofunga bao katika mechi zake tano za kwanza za Ligi
ya Mabingwa Ulaya, Neymar alifungua akaunti yake kwa hat-trick
dhidi ya Celtic mwaka 2013. Alifunga hat-trick yake ya pili katika
mashindano hayo akiwa na PSG miaka mitano baadaye, na kuongeza
ya tatu mwaka jana.

#8. Thierry Henry (Amestaafu) - 10

Thierry Henry ni mmoja wa wafungaji mahiri zaidi kuwahi ku-
pamba mchezo huo tangu mwanzoni mwa karne hii.

Mfungaji bora wa Arsenal amefunga mara 50 kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya akiwa na klabu tatu tofauti, huku mabao yake mengi
akiwa amefunga kwa ‘Washikabunduki’. Henry alikuwa sehemu ya
Barcelona iliyoshinda taji hilo msimu wa 2008-09, akifunga mara
tano msimu huo.

Mfaransa huyo alifunga mabao mawili katika mechi zake nne za
kwanza kwenye Ligi ya Mabingwa. Henry kwa mara ya mwisho ku-
funga mabao mawili kwenye mchezo mmoja wa michuano hiyo ni
mwaka 2009.

#7. Ruud van Nistelrooy (Amestaafu) - 11

Ruud van Nistelrooy ni mmoja wa wafungaji bora katika historia
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ambaye hajawahi kushinda kombe la
mashindano hayo.

Raia huyo wa Uholanzi alikuwa mfungaji bora mara tatu wa
mashindano hayo wakati akiwa Manchester United, lakini hakuwahi
kufika fainali. Katika kipindi chake cha misimu mitano na United, Van
Nistelrooy alifunga mabao 35 ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kufunga mabao mawili kwa mchezo mmoja kati ya mara 11 ya Van
Nistelrooy katika mashindano hayo alifunga akiwa na ‘Mashetani
Wekundu'. Pia alifunga mabao mawili kwa mchezo mmoja wa mi-
chuano hiyo akiwa Real Madrid, ambapo pia alifunga bao lake la 50
kwenye mashindano hayo.

#6. Filippo Inzaghi (Amestaafu) - 12

Filippo Inzaghi ni mmoja wa wafungaji mahiri zaidi katika historia
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
48 alifunga takriban mabao 50 katika mashindano hayo kwa klabu

MCHEZO MMOJAUEFA *

- -
mbili tofauti, huku mabao mengi akifunga wakati akiwa AC Milan.
Inzaghi alikuwa mchezaji muhimu katika ushindi wa mara mbili
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa Milan miaka ya 2000. Yote isipokuwa
moja ya mabao yake 12 katika mashindano hayo yalikuja na Rosson-
eri. Mabao mawili ya Inzaghi katika fainali ya mwaka 2007 dhidi ya
Liverpool yaliisaidia Milan kunyakua ushindi wao wa saba. =
Mchezaji huyo wa zamani wa kimataifa wa Italia pia alifunga hat-
trick tatu kwenye mashindano hayo, mara moja akiwa na Milan.
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#5. Raul (Amestaafu) - 14

Raul ni mmoja wa washambuliaji bora katika historia ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya. Gwiji huyo wa Real Madrid alifunga zaidi ya mabao
70 kwenye mashindano hayo, huku mabao yote isipokuwa matano
akiifungia ‘Los Blancos’. = -~ —wee -

Mchezaji huyo wa zamani wa kimataifa wa Hispania ni mmoja wa
wachezaji wachanga zaidi kufunga hat-trick ya Ligi ya Mabingwa,
baada ya kufanya hivyo mwaka 1995, we— <~ s

Raul alisajili kampeni yake ya mchezaji bora katika mashindano
hayo msimu wa 1999-2000, akifunga mara kumi katika kampeni ya
ushindi ya Madrid. -

#4. Karim Benzema (Real Madrid) - ;7'

Karim Benzema ni mmoja wa wafungaji mahiri zaidi katika histo-
ria ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Mshindi huyo mara nne ni mmoja wa wachezaji wawili pekee wali-
oftinga katika misimu 17 mfululizo ya mashindano hayo. Amefunga
angalau mara moja katika kila msimu kwa misimu 12 iliyopita ya Ligi
ya Mabingwa. ————
Amefunga mabao mawili kwa mchezo mara 17 ya Ligi ya Mabing-
wa isipokuwa mara mbili tu yamepatikana akiwa Real Madrid. Mabao
mawili kwa michezo ya hivi karibuni ya Benzema katika mashindano
ni wakati Los Blancos wakiishinda Shakhtar Donetsk. Matokeo hayo
yalisaidia timu hiyo kwenda kileleni mwa kundi lao.
Benzema pia amefunga hat-trick mbili kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya akiwa na Real Madrid. ‘
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#3. Robert Lewandowski (Bayern Munich) - 20
Robert Lewandowski ni mmoja wa washambuliaji mahiri wal-
iowahi kupamba Ligi ya Mabingwa Ulaya. «—
Mshambuliaji huyo wa Bayern Munich alifunga mara 15 katika
msimu wa 201920 na kushinda taji lake la kwanza la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. Baada ya kufumania nyavu mara tano pekee msimu
uliopita, Lewandowski amekuwa wa moto tena msimu huu.
Akiwa na hatrick yake dhidi ya Benfica, Lewandowski ali-
kuwa mchezaji wa sita kufunga katika mechi yake ya 100 kwenye
mashindano hayo. Hiyo ilikuwa hat-trick yake ya nne kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya.
Lewandowski ni mchezaji wa sita kufunga katika mechi yake ya
100 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, baada ya Thierry Henry, Zlatan
Ibrahimovic, Cristiano Ronaldo, Andrea Pirlo na Toni Kroos.
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#2. Lionel Messi (PSG) - 34

Lionel Messi ni mmoja wa wachezaji bora kuwahi kupamba mche-
70 huo. Ni mmoja wa wachezaji wawili pekee waliofunga zaidi ya ma- )
bao 100 na kufunga hat-trick nane kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Messi ameshinda mataji manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34, amefunga mabao
mawili kwenye mchezo mmoja mara 33 akiwa na Barcelona na mara
moja akiwa na PSG.

Messi, pamoja na Benzema, ndio wachezaji pekee waliofunga ka-

tika misimu 17 mfululizo kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. s /
#1. Cristiano Ronaldo (Manchester United) - 38 ' N ‘ e
Cristiano Ronaldo, kama Messi, anachukuliwa kuwa mmoja wa * *
wachezaji bora zaidi kucheza mchezo huo.
Akiwa na mabao 139, ndiye mfungaji bora wa muda wote wa
mashindano hayo. Mchezaji pekee aliyeshinda mataji matano ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya, Ronaldo amefunga mabao mengi zaidi kuliko

mchezaji yeyote katika historia ya mashindano hayo.
Bao la mwisho la mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 36, katika
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Ligi ya Mabingwa Ulaya ilikuwa dhidi ya Atalanta, lilisaidia Manches- . - “us !
ter United kulazimisha sare. Ronaldo Py E e mdbnani
Kama Messi, Ronaldo pia amefunga hat-trick nane. e e e F SRS ciaeh
Ronaldo amefunga katika mechi zote nne za Ligi ya Mabingwa 4 A Sl
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“Siku zote huwa nataka kukaa karibu na
Lionel Messi, lakini kila ninapopata fursa
hiyo, ninaogopa kuzungumza naye na
huishia kumwangalia tu, wakati wote
[Messi] hutabasamu kwangu,” Ronaldo
Jr. (mtoto wa Cristiano Ronaldo).

“Kwetu ulikuwa mchezo muhimu sana,
kabla ya mechi nilizungumza na wachezaji
na kuwaambia kwangu huu ulikuwa ni
mchezo muhimu zaidi licha ya kwamba
siku chache zijazo tutakutana na mechi

ya Kombe la Shirikisho Afrika, tutakutana
na Yanga pia, lakini mchezo huu ulikuwa
muhimu kwa ajili ya kurudisha hali ya kuji-
amini kikosini,’ Kocha Mkuu wa Simba,
Pablo Franco baada ya ushindi wa
mabao 3-1 dhidi ya Ruvu Shooting

“Kuna jezi mbili nikivaa najisikia kama shu-
jaa; Jezi ya Brazil na Barcelona. Kwa kuvaa
jezi hii, kwa hakika kabisa, najiona mimi

ni shujaa na nimekuja hapa kuimarisha
klabu,” Dani Alves baada ya kure-
jea kwa mara nyingine kuitumikia
Barcelona
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mishwa sare ya kwanza kwenye
Uwanja wa Ilulu Jumamosi iliyo-
pita.

Ilikuwa ni sare ya bao I-1,
Obrey Chirwa akiifungia Na-
mungo FC na Saido Ntiba-
zonkiza akiifungia Yanga bao la
kusawazisha. Yanga ilizifunga
Kagera Sugar bao 1-0, Geita Gold
1-0, KMC mabao 2-0, Azam 2-0
na Ruvu Shooting 3-1.

Rekodi ya Manula yatibu-
liwa

Rekodi ya kipa wa Simba, Aishi
Manula kutoruhusu mabao kwe-
nye mechi tano, ilivunjika rasmi
Jumamosi, baada ya kutunguli-
wa bao na straika wa zamani wa
timu hiyo, Elius Maguri.

Hadi kufikia raundi ya tano,
Manula alibaki kuwa ndiye
kipa pekee ambaye alikuwa
hajaruhusu  wavu wake ku-
guswa. Mechi ya Jumamosi dhidi
ya Ruvu Shooting, ndiyo iliyoti-
bua rekodi hiyo licha ya timu
yake kupata ushindi wa mabao
3-1.

Ruvu Shooting ‘watoboa
tobo’

Timu ya Ruvu Shooting imeji-
wekea rekodi ya kuzifunga timu
zote mbili kongwe Simba na
Yanga mabao ya kwanza.

Novemba 3, mwaka huu, licha
ya kufungwa mabao 3-1 dhidi
ya Yanga, lakini Shaaban Msala
wa Ruvu Shooting alifunga bao
lililokuwa la kwanza Yanga ku-
fungwa msimu huu, na kutibua
pia rekodi ya kipa raia wa Mali
Djigui Diarra ambaye naye wavu
wake ulikuwa haujaguswa kwa
raundi nne. Ikafanya hivyo kwe-
nye raundi ya tano na kurudia
kwa Simba raundi ya sita.

Kibu Denis afungua akaun-

Winga machachari wa kulia wa Yanga, Jesus Moloko, akichuana vikali na beki wa kushoto wa Namungo, Edward
Charles, kwenye mechi ya raundi ya sita ya Ligi Kuu Tanzania Bara, iliyochezwa Jumamosi iliyopita kwenye Uwanja
wa llulu mjini Lindi, timu hizo zikitoka sare ya bao 1-1.

ti
Straika wa Simba, Kibu Denis

Na Adam Fungamwango

AADA ya mapumziko ya
Kalenda ya FIFA, hati-

maye Ligi Kuu Tanzania

Bara imerejea tena wiki

hii, ikiingia kwenye raundi ya sita.
Mechi zilizochezwa ni Tanzania
Prisons iliyokuwa Uwanja wa Nel-
son Mandela, Sumbawanga dhidi
ya Mbeya Kwanza, Polisi nayo
ikiwa nyumbani, Uwanja wa Ush-
irika, Moshi kuikaribisha Coastal
Union, Ruvu Shooting ikaipeleka

JE, WAJUA?

Simba Uwanja wa CCM Kirumba
Mwanza na Mbeya City ikiia-
lika Mtibwa Sugar, Uwanja wa

Mechi nyingine zilizopigwa ni
Kagera Sugar ikiwa Uwanja wa
Kaitaba, Bukoba mkoani Kagera
ikaikaribisha Geita Gold, Yan-
ga ikawa mgeni wa Namungo,
Uwanja wa Ilulu, Lindi, Azam
ikajitupa Uwanja wa Uhuru, Dar
es Salaam kama mgeni wa KMC
na Dodoma Jiji ikacheza Uwanja
wa Jamhuri Dodoma dhidi ya Bi-
ashara United

TIMU ya Ruvu Shooting, imekuwa timu ya
kwanza msimu huu kuwaokotesha mpira
nyavuni makipa wa vigogo vya soka
nchini, Simba na Yanga; Aishi Manula na
Mali Djigui Diarra licha ya kupoteza kwa
mabao 3-1 katika kila mchezo dhidi ya
miamba hiyo.

Ni raundi ambayo imekuwa na
matukio mengi ya kushangaza,
kufurahisha, kuhuzunisha na
kutatanisha, huku rekodi mbal-
imbali zikiwekwa na kuvunjwa,
twende sasa...

Simba kushinda zaidi ya
bao moja

Kwa mara ya kwanza Simba
imeshinda zaidi ya bao moja
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara,
ikiishindilia Ruvu Shooting ma-
bao 3-1 Uwanja wa CCM Kirumba
ya Meddie Kagere na Kibu Denis
siku ya Ijumaa.

Kwenye raundi zote tano,
Simba ilikuwa ikifunga bao moja
moja kwenye michezo mitatu,
dhidi ya Dodoma Jiji, Polisi Tan-
zania na Namungo FC.

Yanga sare ya kwanza Ligi Kuu
Baada ya ushindi wa mechi
tano mfululizo, vinara wa Ligi
Kuu Tanzania Bara wakalazi-

ambaye alicheza kwa dakika
zote 90 kwenye mechi ya Ju-
mamosi iliyopita dhidi ya Ruvu
Shootinga na kuisaidia kupata
ushindi wa mabao 3-1, alifun-
gua akaunti yake ya mabao, aki-
funga bao lake la kwanza tangu
ajiunge na timu hiyo akitokea
Mbeya City.

Coastal, Prisons, Geita zao-
na mwezi

TIMU za Coastal Union, Geita
Gold na Prisons zimeshinda kwa
mara ya kwanza kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu huu,
baada ya raundi tano ngumu za
kushindwa kufanya hivyo.

Ikiwa ugenini kwenye Uwanja
wa Ushirika Moshi, Coastal Un-
ion juzi iliitwanga Polisi Tanza-
nia Bao 1-0, huku Prisons ikiwa
nyumbani Uwanja wa Nelson
Mandela Sumbawanga, ikiifunga
Mbeya Kwanza mabao 2-1. Geita
Gold nayo ikiwa ugenini Kaitaba
ililadhiri Kagera Sugar mabao
2-1.
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Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi, akiwasilisha taarifa ya maendeleo ya wizara hiyo kwa waandishi wa habari

Shirika la Lead latajwa utunzaji mazingira Afrika

Na Paul Mabeja, DODOMA

HIRIKA la Lead Founda-
tion linalojihusisha na
utunzaji wa mazingira
mkoani Dodoma, lime-
tangazwa miongoni mwa mashiri-
ka 20, yanayoongoza katika miradi
ya ustawishaji miti barani Afrika.

Mashirika hayo yalitangazwa
rasmi katika mkutano wa mwaka
huu wa Umoja wa Mataifa wa ma-
badiliko ya tabianchi (COP26) ulio-
fanyika hivi karibuni jijini Glasgow,
Scotland.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa na shirika hilo kwa vyombo vya
habari, zaidi ya mashirika 3,200 ya
Afrika kutoka katika nchi 31 yalitu-
ma maombi kupata fedha kwa ajili
ya kuendesha miradi mbalimbali
ya kutunza mazingira.

Ambapo katika awamu ya kwan-
za mashirika 20 ya Afrika yaliyo-
fanya vizuri zaidi katika miradi ya
kustawisha miti yamechaguliwa.

Kwa Tanzania shirika pekee lil-
ilochaguliwa katika awamu hii ni
LEAD Foundation.

“Kuanzia mwaka 2011, LEAD

Foundation imefanya kazi kwa ka-
ribu na zaidi ya wakulima 120,000
kukomboa ardhi katika maeneo
kame ya Tanzania,” ilisema sehe-
mu ya taarifa hiyo.

Ilisema kwa pamoja wameweza
kustawisha zaidi ya miti milioni
tisa ya asili na kukomboa zaidi ya
hekta 124,000 za ardhi kwa ku-
tumia njia mbalimbali ikiwamo
njia ya Kilimo Msitu ya Kisiki Hai
(Farmer Managed Natural Regen-
eration - FMNR) pamoja na njia ya
Uvunaji wa Maji ya Mvua (Rainwa-
ter Harvesting - RWH).

Kwa msaada wa fedha, LEAD
Foundation inategemea kuende-
leza jitihada zake za kukomboa
mazingira katika maeneo kame
ambayo yalikuwa bado hayajafiki-
wa katika mkoa wa Dodoma.

Aidha, shirika hilo litawasaidia
wakulima na wafugaji kustawisha
miti ili kuondokana na athari
za ukame, mmomonyoko wa
udongo pamoja na kurutubisha
ardhi ya mashambana malisho ya
mifugo.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa
miaka sita iliyopita, viongozi wa

Afrika walitambua kuwa uharibifu
mkubwa wa takriban asilimia 65
ya ardhi ya kilimo katika bara hilo
ni tishio kwa uchumi na maisha ya
mamilioni ya wakulima.

Ilisema kuwa waligundua hivyo
kutokana na athari za mabadiliko
ya tabia nchi yanayosababisha
uzalishaji mdogo wa mazao, mvua
zisizo tabirika na vipindi virefu
vya ukame vinavyofanya maisha
ya mamilioni ya wakulima kuwa
magumu na hivyo kusababisha
ongezeko kubwa la watu wanaoa-
cha shughuli za kilimo na kukim-
bilia mijini kutafuta riziki.

“Hii ndio sababu mwaka 2015
nchi za Afrika ziliahidi kukomboa
hekta milioni 100 za mazingira na
ardhi iliyochakaa kufikia mwaka
2030 kupitia Mpango wa AFR100,”
ilibainisha taarifa hiyo

Kutokana na hali hiyo, maelfu ya
mashirika madogo ya kiafrika ya-
meibua miradi na njia mbalimbali
za kibunifu za kukomboa mazin-
gira ili kuleta matokeo chanya kwa
faida ya Afrika ya kesho.

“Inakadiriwa kuwa wakulima
barani Afrika wanamiliki karibu

asilimia 70 ya ardhi yote ya Afrika,”
ilieleza.

Kadhalika, ilisema kuwa hatu-
wezi kufanikiwa kufikia malengo
ya kuachana na uchafuzi wa hewa
ukaa kufikia mwaka 2050 kama
tutapuuzia jitihada za mashirika
madogo yanayofanya miradi ya
kukomboa mazingira kwa kush-
irikiana kwa karibu na wakulima.

“Hii ndio sababu kampuni mbal-
imbali kubwa duniani zimeiweze-
sha TerraFund kwa ajili ya Mpango
wa AFRIO0 kuyasaidia mashirika
ya Afrika na yanayoongozwa na
Waafrika wenyewe yaliyoibuka
kidedea katika kustawisha miti ba-
rani Afrika.”

Aidha, katika awamu ya kwanza
kampuni mbalimbali zimeahidi
kutoa zaidi ya Dola za kimarekani
milioni 135, zitakazowezesha ku-
komboa hekta milioni 20 kabla ya
mwaka 2026.

Vilevile, mpango wa AFRI00
umeyataka mataifa yaliyoendelea
kuhakikisha yanaipatia Afrika an-
galau Dola za kimarekani bilioni
mbili kabla ya mkutano ujao wa
COP27 mwakani.

Maofisa ugani watakiwa kutoa taarifa sahihi za hali ya hewa

Na Peter Mkwavila, KONGWA

MAOFISA ugani wameshauriwa
kutoa taarifa sahihi za hali ya hewa
kwa wakulima ili waweze kulima
kilimo chenye tija na endelevu
badala ya kile cha mazoea.

Ushauri huo ulitolewa na mtaal-
amu wa hali ya hewa kutoka Shiri-
ka la Chakula na Kilimo la Umoja
wa Mataifa (FAO), Mponda Malozo.

Malozo alisema hayo alipokuwa
akitoa mafunzo kwa maofisa ugani
na wakulima kuhusu utabiri wa
hali ya hewa na ushauri wa ngazi

ya wilaya kwa msimu wa kilimo
2021/2022 yaliyofanyika Wilaya ya
Kongwa.

Mafunzo hayo ambayo yamed-
haminiwa na Shirika na Msaada wa
Watu wa Marekali (USAID) pamoja
na USDA kwa kushirikiana na Wiz-
ara ya Kilimo.

Aidha, maofisa hao wametakiwa
kupeleka taarifa zilizo sahihi kwa
wakulima vijijini ili walime kilimo
chenye tija na endelevu kwa waka-
ti. “Tusichukulie utendaji wetu wa
kazi kwa mazoea katika kutoa taar-
ifa za hali ya hewa kwa wakulima,

tumieni mbinu mbalimbali mlizo-
jifunza ili wakulima hao waweze
kufikia kuwaamini na wao waweze
kufikia malengo,”alisema.

Malozo alisema kuwa bado kuna
changamoto kwa wakulima ka-
tika kupata taarifa sahihi za hali ya
hewa kwa wakati kutokana na wal-
io wengi kutokuwa na mawasiliano
kama vile simu za viganjani, radio,
luninga na mitandao ya kijamii
hali ambayo imekuwa ikisababisha
kuchelewa kuwafikia taarifa za uta-
biri wa hali ya hewa.

Naye Ramadhani Omary kutoka

makao makuu ya Mamlaka ya Hali
ya Hewa (TMA), aliwataka wakuli-
ma na wafugaji kupata ushauri
zaidi kutoka kwa maofisa ugani
kwa matumizi sahihi ya taarifa za
utabiri wa hali ya hewa kwa saa 24
siku 10 hadi mwezi.

Aidha, aliwashauri wakulima ku-
hakikisha wanapanda mbegu bora
za muda mfupi zinazoendana na
urefu wa msimu, huku pia wakitak-
iwa kutumia teknolojia ya uvunaji
maji ya mvua na wafugaji wafuate
njia bora za ufugaji ikiwamo ku-
panda malisho na uhifadhi.

Wahitimu CBE
wajengewa
uwezo Kujiajiri

Na Paul Mabeja, DODOMA

CHUO cha Elimu ya Biashara
(CBE) kimezindua kanuni atamizi
za biashara za ufundishaji uwa-
nagenzi ikiwa ni njia ya kuwa-
jenga wahitimu wa chuo hicho
uwezo wa kujiajiri.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taifa, Dk. Stergomena
Tax, akizungumza juzi baada ya
uzinduzi huo uliofanyika katika
kongamano la wanataaluma
alisema hatua hiyo ni muhimu
kwani ni nyenzo ya kutoa elimu
kwa vitendo jambo ambalo lita-
wafanya wahitimu kuwa tayari
kujiajiri.

“Tunapopata fursa za masomo
mawazo ya wanafunzi ni kuwa
nikimaliza hapa nikapate ajira,
lakini kwa kuanza kufundisha
kwa vitendo kutasiadia ku-
waandaa wahitimu wetu hata
kama hajamaliza masomo tayari
anakuwa ameandaliwa kujiajiri
au akihitimu na huu ni mfano
wa kuigwa na vyuo vingine,”
alisema.

Aidha, Dk. Tax aliutaka uon-
g0zi wa CBE kuzitumia vizuri
kanuni hizo na kuzifanya Kip-
aumbele cha chuo kwa sababu
zinakwenda kutatua changamoto
ya ajira ambayo bado ni kero
nchini.

“Kwa sasa kuna matatizo
mengi, kama serikali tunajaribu
kupambana na umaskini na uko-
sefu wa ajira, hivyo hii itakuwa
na mchango mkubwa sana
katika kupambana na tatizo la
ajira na vijana wanaweza kuji-
ajiri,” alisisitiza.

Alisema takwimu alizonazo
zinaonyesha asilimia 60 ya
wahitimu wa Chuo cha CBE
wamejiajiri.

Aidha, Dk. Tax alisema serikali
inathamini umuhimu wa elimu
katika ngazi zote kama inavy-
oonekana katika sera, mikakati
na programu za serikali na
kusisitiza Watanzania kuiunga
mkono serikali ambayo inad-
hamira ya kuwaletea maendeleo.

Mwenyekiti wa Bodi ya
CBE, Prof. Wineaster Anderson,
aliwataka wafanyakazi wa CBE,
kufanya kazi kwa kuzingatia
maadili ya utumishi wa umma
na kuepuka vitendo vinavyoleta
majaribu.

Mkuu wa Chuo cha CBE, Prof.
Emanuel Mjema, alisema hatua
ya kuandaa kanuni ni kuhakiki-
sha wanaongeza ufundishaji
kwa kuondokana na ufundishaji
wa nadharia pekee na kufundi-
sha kwa vitendo.

Makamu Mkuu wa Chuo, Prof.
Tandi Lwago, alisema kongama-
no la wanataaluma limetanguli-
wa na kongamano la kitaaluma
ambalo lilihudhuliwa na watafiti
kutoka ndani na nje ya nchi,
wafanyabiashara na wanazuoni
zaidi ya 300.
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Polisi:
Salimisheni
silaha

zisizosajiliwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani
Mbeya limewataka wananchi
wote wanaomiliki silaha za
moto kinyume cha sheria
kuzisalimisha katika ofisi za
serikali kabla ya Novemba 30,
mwaka huu.

Jeshi hilo limesema kwamba
limetoa muda huo ili kuepuka
wahusika kuchukuliwa hatua
kali za kisheria.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Mbeya, Ulrich Matei,
aliyasema hayo juzi alipokuwa
anazungumza na waandishi
wa habari, ambapo alisema
zoezi hilo lilianza Novemba
mosi mwaka huu.

Alisema zoezi hilo ni
utekelezaji wa agizo la Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
George Simbachawene, al-
ilolitoa Oktoba 29 mwaka huu,
kwa lengo la kudhibiti matukio
ya uhalifu hasa matumizi
mabaya vya silaha hizo.

Alisema silaha hizo zinatak-
iwa kuwasilisha kwenye ofisi
za Serikali za Mitaa na Ofisi za
Watendaji wa Kata kila siku
za kazi kuanzia saa 02:00 asu-
buhi mpaka saa 10:00 jioni.

Alisema mtu yeyote ambaye
atasalimisha silaha hizo kwa
hiyari, hatachukuliwa hatua
yoyote isipokuwa wale wa-
takaokutwa nazo wakati wa
msako utakaofanyika baada
ya Novemba 30.

“Kwa zile silaha ambazo
wamiliki wake wamefariki
ama wamepoteza sifa za ku-
milikishwa silaha, wanatakiwa
kufika Kituo cha Polisi ili ami-
likishwe kihalali silaha hiyo
ama taratibu zingine zinazo-
takiwa kwa mujibu wa sheria,”
alisema Kamanda Matei.

Kamanda Matei aliwataka
viongozi wote wa serikali, dini
pamoja na viongozi wa mila
kushiriki katika zoezi hilo kwa
kuwahamasisha wananchi
wanaomiliki silaha hizo ikiwa
Ni pamoja Na wao wenyewe
kuanza kuziwasilisha.

Katika hatua nyingine
Kamanda Matei aliwataka
wananchi wa mkoa huo kue-
ndelea kushirikiana na Jeshi
la Polisi kudhibiti matukio ya
uhalifu katika kipindi hiki cha
kuelekea mwisho wa mwaka
kwa madai kuwa matukio
hayo huwa yanaongezeka.

Vilevile, alisema Jeshi la
Polisi kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali wa usalama
barabarani wataendelea
kudhibiti matukio ya ajali za
barabarani kwa kuhakikisha
madereva wanafuata sheria.

rm T wm
- Mratibu wa

Utafiti na
Ubunifu wa
Taasisi ya Utafi-
ti wa Kilimo
nchini (TARI),
Kituo cha Uy-
Dk. Emmanuel
Chilagane, aki-
wasilisha taarifa
va utekelezaji
Wwa mipango

va utafiti wa
taasisi hiyo uli-
ofanyika mwaka
2020 wakati

wa mkutano

wa watafiti na
wadau wa
utafiti uli-
ofanyika mwis-
honi mwa wiki.
PICHA:NEBART
MSOKWA

TARI yajitosa kukabili mabadiliko ya tabianchi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SISI ya Utafiti wa Kilimo
(TARI) Kituo cha Uyole
kabiliana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi, kwa kuzalisha
mbegu na teknolojia za kisasa zi-
takazowasaidia wakulima kuepuka
athari mabadiliko hayo.

Hivi karibuni, Mamlaka ya Hali
ya Hewa (TMA) ilitangaza kuwa
mwaka huu kutakuwa na uhaba
wa mvua katika baadhi ya maeneo,
hivyo ikawataka wananchi hasa
wakulima kuanza kuchukua tahad-
hari za kuepuka athari za hali hiyo.

Akizungumza wakati wa mkuta-
no wa watafiti na wadau wa utafiti
Mkurugenzi wa TARI Kituo cha Uy-
ole, Dk. Tulole Bucheyeki, alisema
taasisi hiyo imezalisha mbegu za
mazao mbalimbali ambazo zinahi-
himili ukame na zinazokomaa kwa
muda mfupi.

Alisema mbegu hizo pamoja na

teknolojia za uzalishaji zilishaan-
daliwa kwa ajili ya kujihami na
matukio ya uhaba wa mvua en-
dapo yatatokea na kwamba kwa
sasa wameamua kuanza kuzitumia
baada ya TMA kutangaza uwepo
wa uhaba wa mvua.

“Huwezi kuanza kutafuta silaha
wakati tayari adui yuko ndani bali
unaziandaa kwa ajili ya tahadhari,
kwa hiyo hata sisi tulishaandaa
teknolojia za kujihami, tuna mbegu
za mahindi, maharage, ngano na
mazao mengine ambayo yanahim-
ili mvua chache hivyo tunawashau-
ri wakulima wazitumie kwa mwaka
huu,” alisema Dk. Bucheyeki.

Aliwataka wakulima kwenda
katika taasisi hiyo kwa ajili ya kuji-
funza teknolojia hiyo kabla mvua
haijaanza kunyesha na kwamba
kwa walio mbali na taasisi hiyo wa-
natakiwa waende katika idara za
kilimo za halmashauri zao ambazo
alisema wanashirikiana nazo.

Meneja wa TARI Kituo cha Kify-
ulilo kilichoko mkoani Iringa, Dk.

Ndabhemeye Mlengela, alisema
serikali imewekeza fedha nyingi
kwa ajili ya utafiti wa mbegu na
teknolojia za kilimo ili kuwasaidia
wakulima kuongeza tija.

Alisema kwa sasa wakulima
wanatakiwa wahakikishe wanazi-
tumia teknolojia hizo pamoja na
mbegu zinazozalishwa ili wazal-
ishe kwa tija mazao kwa gjili ya ku-
jitosheleza kwa chakula pamoja na
kuuza ziada na kujiongezea kipato.

Alisema kuwa teknolojia zilizo-
zalishwa na taasisi hiyo zitawasaid-
ia wakulima kupata tija pamoja na
uwepo wa tatizo la uhaba wa mvua
unaotarajiwa kutokea mwaka huu.

“Endapo wakulima hawatatumia
mbegu na teknolojia za kisasa kuna
hatari ya kupata tija ndogo sana
kwenye kilimo, sisi tumefanya kazi
ya utafiti na imebaki kwa wakulima
kuzitumia,” alisema Dk. Mlengela.

Mratibu wa Utafiti na Ubunifu wa
TARI Uyole, Dk. Emmanuel Chila-
gane, alisema katika mkutano huo
watafiti waliwasilisha maandiko 19

ya utafiti yenye lengo la kuboresha
kilimo nchini yakiwamo yanay-
oangazia mabadiliko ya tabianchi.
Vilevile, alisema watafiti wali-
wasilisha taarifa za miradi 23
ya utafiti ambayo ilifanyika ka-
tika msimu wa kilimo uliopita na
kwamba watafiti walitakiwa ku-
jadiliana taarifa hizo ili kuzibore-
sha kwa ajili ya utekelezaji.
Mratibu wa Uzalishaji na Bi-
ashara kutoka TARI Makao Makuu,
Kissa Mwaisoba, aliwataka watafiti
kuendelea kufanya tafiti mbalim-
bali za kilimo ili kuwasaidia wakuli-
ma kuongeza uzalishaji wa mazao.
Alisema kilimo ni sekta muhimu
kutokana na kuwa chanzo kikuu
cha chakula kwa binadamu pamo-
jana malighafi kwa ajili ya viwanda
na kwamba sekta hiyo ni miongoni
mwa vyanzo vya mapato ya nchi.
Watafiti waliohudhuria mku-
tano huo walikuwa ni wa kutoka
katika vituo vya TARI vya mikoa ya
Mbeya, Iringa, Dodoma na Dar es
Salaam.

Wakulima wadanganyifu tumbaku wamkera RC

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, amekerwa na tabia
ya baadhi ya wakulima wa tumba-
ku wilayani Chunya kuchanganya
madaraja ya tumbaku wakati wa
kufunga na kuuza.

Homera amesema kwamba ki-
tendo hicho kinasababisha kuhar-
ibika kwa soko la zao hilo.

Homera alionyesha kukerwa
na tabia hiyo alipokuwa anazun-
gumza na wakulima wa tumbaku
kutoka katika vyama vya msingi 18
kwenye mkutano uliofanyika kati-
ka Kata ya Lupatingatinga ambapo
aliwataka wakulima hao kuacha
tabia hiyo.

Alisema baadhi ya wakulima
hao huwa wanaweka mawe ka-
tikati ya mitumba ya tumbaku ili
kuongeza uzito jambo ambalo
alisema ni udanganyifu unaohar-

ibu soko la tumbaku kwa madai
kuwa wanunuzi ni lazima wak-
aguwe.

“Tumbaku inayolimwa Chunya
ni nzuri kuliko inayolimwa kwe-
nye maeneo mengine lakini tatizo
lililopo ni wakulima kuchanganya
madaraja jambo ambalo linashu-
sha ubora na hivyo soko kuwa
chini,” alisema Homera.

Katika hatua nyingine, Homera
aliwatahadharisha wakulima kua-
cha tabia ya kutorosha tumbaku na
kwenda kuuza kwenye mikoa min-
gine akidai kuwa kitendo hicho ni
kinyume na utaratibu wa uuzaji wa
zao hilo.

Alisema kwa yeyote ambaye
atakamatwa akifanya biashara hiyo
atachukuliwa hatua kali za kisheria
ikiwamo kupelekwa mahakamani
na tumbaku yake kutaifishwa ili
iwe fundisho kwa wakulima wen-
gine wenye tabia kama hiyo.

Alisema tumbaku yote inatak-

iwa kuuzwa kwa njia ya ushirika
ndani ya wilaya husika kwa madai
kuwa kila mkulima anatakiwa awe
mwanachama wa chama cha msin-
gi cha wakulima wa zao hilo.

Awali akitoa taarifa ya kilimo
cha Tumbaku wilayani humo, Ofi-
sa Ushirika kutoka Tume ya Maen-
deleo ya Ushirika Mkoa wa Mbeya,
Bielery Malila, alisema tatizo la
wakulima kuchanganya madaraja
limekuwa kubwa ndani ya wilaya
hiyo.

Alisema kutokana na tatizo hilo
msimu wa kilimo uliopita, baadhi
ya wanunuzi waliokuwa wamen-
unua tumbaku hiyo waliirejesha
kwenye vyama vya msingi na ku-
sababisha hasara kwa wakulima
hali ambayo ilizaa tatizo lingine la
wakulima kushindwa kurejesha
mikopo.

Alisema tatizo hilo pia liliv-
iongezea vyama vya msingi ghara-
ma za kuandaa upya masoko ya

wakulima waliorejeshewa tumba-
ku jambo ambalo alidai limekuwa
likirudisha nyuma wakulima.

“Kutokana na tatizo hili, Bodi ya
Tumbaku na Chama cha Kikuu cha
Wakulima wa Tumbaku Wilaya
ya Chunya (CHUTCU) kuendelea
kutoa elimu ya uchambuaji na
ufungaji wa tumbaku na tunawata-
ka wakulima wawe tayari kupokea
elimu hii,” alisema Malima.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Simon Mayeka, alisema
msimu uliopita waliwakamata
baadhi ya wakulima wakitoro-
sha tumbaku na tumbaku hiyo
ikataifishwa.

Alisema endapo mkulima yeyo-
te atakamatwa tena akifanya uhuni
huo, ni lazima hatua za kisheria zi-
taendelea kuchukuliwa kwa madai
kuwa baadhi yao wanakopeshwa
pembejeo na vyama vyao lakini
wanatorosha tumbaku ili kuepuka
kulipa madeni hayo.
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Mapenzi ya jinsia moja, ukahaba tishio Z'bar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NGUJA imetejwa kuwa
inaongoza kuwa na idadi
kubwa ya wanawake wa-
naofanya biashara ya ku-
uza miili yao pamoja na wanaume
wanaofanya mapenzi ya jinsia moja
ikilinganishwa na Pemba.

Akizungumza na waandishi wa
habari Mjini Zanzibar, Waziri wa
Nchi Ofisi ya Makamu wa Kwanza
wa Rais, Dk. Saada Salum Mkuya,
alisema jumla ya wanawake 5,554
wanauza miili yao Zanzibar am-
bapo Unguja ni 4,854 na Pemba ni
700.

Alisema idadi ya wanaume wa-

naojihusisha na mapenzi ya jinsia
moja Zanzibar ni 3,300 ambapo
Unguja ni 3,300 wakati Pemba
ni 300.

Alisema asilimia kubwa ya maam-
bukizo ya Virusi vya Ukimwi yapo
kwa makundi maalum yakiwamo
wanawake wanaofanya biashara ya
miili yao ambayo ni asilimia 12, wa-
naume wanaofanya mapenzi ya jin-
sia moja asilimia 5 na wanaotumia
dawa za kulevya kwa kujidunga
sindano asilimia 5.1.

Alieleza takwimu hizo ni kwa mu-
jibu wa utafiti uliofanywa na Wiz-
ara ya Afya Zanzibar mwaka 2018
ambapo watu 2,600 Zanzibar wana-

kujidunga sindano Unguja ni 2,200
na Pemba ni 400.

Alisema wizarayake imeendelea
na jitthada za kuyafikia makundi
hayo maalum kwa lengo la kuyapa
elimu na kupima maambukizio
ya VVU na hadi kufikia Septemba
mwaka huu, jumla ya watu 10,378
wa makundi maalum wamefikiwa
na 6,424 walikubali kupima VVU
ambapo 69 waligundulika na
maambukizi ya VVU.

Waziri huyo alieleza kuwa kuto-
ka Julai mwaka jana hadi Juni mwa-
ka huu, jumla ya wajawazito 56,165
wamefanyiwa uchunguzi wa VVU
ambapo kati yao 104 waligundu-

walichunguzwa afya zao na watano
waligundulika na maambukizi ya
virusi hivyo.

“Katika kudhibiti maambukizi
ya VVU kutoka kwa mama kwenda
kwa mtoto kiwango cha maambuki-
zi chini ya asilimia tano kinachuku-
liwa kama ni ishara ya ufanisi katika
kuwalinda watoto dhidi ya maam-
bukizi kutoka kwa mama zao,” alise-
ma Dk. Saada.

Alieleza katika kuibua mbinu za
kudhibiti mazingira hatarishi ya-
nayoweza kuchangia kuongezeka
kwa maambukizi ya VVU, wizara
yake kwa kushirikiana na Wizara
ya Tawala za Mikoa na Mamlaka za

tibu kudhibiti upigaji wa ngoma na
muziki katika maeneo mbalim-
bali Unguja na Pemba kwa kuzuia
vibali.

Alisema pia wamefungia baa na
nyumba za kulala wageni na hoteli
zinazoendeshwa kinyume cha uta-
ratibu au zinazochochea tabia ha-
tarishi pamoja na kudhibiti bandari
zisizorasmi kwa kusimamia uingiaji
wa wageni wasiokuwa na shughuli
zinazoeleweka.

Aidha, alisema Zanzibar bado
inakabiliwa na tatizo la unyanya-
paa kwa wanaoishi na VVU, licha ya
elimu inayotolewa kwa jamii, hivyo
aliwasisitiza wananchi kuacha un-

tumia dawa za kulevya kwa njia ya

lika na VVU, watoto 381 waliozaliwa

Serikali za Mitaa,

imeweka utara- yanyapaa.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais, Dk. Saada Mkuya, akizungumza na waandishi wa habari ofisini
kwake Migombani Mjini Zanzibar, kuhusu utekelezaji wa majukumu ya wizara hiyo kwa muda wa mwaka mmoja.
PICHA: RAHMA SULEIMAN

Masheha wapewa jukumu
udhibiti uchimbaji mchanga

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Kaskazini’ B’
Unguja, Hamid Seif Said, amewataka
masheha kufanya doria za mara kwa
mara katika maeneo yanayochimbwa
mchanga kinyume cha utaratibu ili ku-
zuia uharibifu wa mazingira.

Aliyasema hayo huko Kisongoni
wilayani humo alipotembelea bwawa
la maji ya kumwagilia mpunga katika
Bonde la Kibokwa.

Alisema doria za mara kwa mara
za masheha na kamati zao zitasaidia
kupunguza uchimbaji wa mchanga
kiholela na kuwataka masheha hao
watakapomwona mtu anayechim-
ba mchanga kinyume cha sheria
wafikishe taarifa katika vyombo husi-

ka ili kuchukuliwa hatua.

Aidha, aliwataka masheha hao ku-
unda kamati za ulinzi katika shehia
zao ili kuwasaidia katika kufanya do-
ria hizo.

Aliwataka wananchi waache kuwa-
ficha wahalifu wa uharibifu wa maz-
ingira badala yake kuwaripoti katika
vyombo vya sheria.

Aliyasema hayo baada ya kupata
malalamiko kwa baadhi ya wananchi

""" Kisongoni kuwa se-
hemu lililojengwa bwawa hilo lin-
achimbwa mchanga na baadhi yao
wakidai kuwa bado hawajalipwa fidia
ya miti yao iliyokatwa kwa ajili ya
bwawa hilo.

Akitoa malalamiko ya wananchi
mbele ya Mkuu wa Wilaya huyo, Vuai

Mubhidini Mzee, alisema pamoja na
kujengewa bwawa la Kisongoni ka-
tika shehia za Kinyasini, Mgambo na
Kisongoni, lakini wanashindwa kufika
katika mashamba yao kutokana na
kukosekana daraja la kuziunganisha
shehia hizo.

Alieleza kwa kutegemea kilimo ka-
tika kuendesha maisha yao, lakini kwa
sasa hali imekuwa ngumu na hawezi
kufika sehemu husika kwa ajili ya kue-
deleza kilimo.

Bwawa la Kisongoni lililojengwa
kwa ajili ya kumwagilia mpunga, bado
linakabiliwa na changamoto mbalim-
bali ikiwamo kukosekana kwa walinzi,
uzio na madaraja ya kuunganisha she-
hia za Kinyasini, Kisongoni na Mgam-
bo.

]
Mahakama ya
udhalilishaji

yaleta unafuu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KUANZISHWA mahakama maalum ya kushughulikia kesi
za udhalilishaji Zanzibar, kumewahamasisha watu wengi
kuongeza juhudi za kupambana na udhalilishaji hasa wa wa-
toto.

Wakizungumza na Nipashe kwa nyakati tofauti, wanaharaka-
ti wa kutetea haki za wanawake na watoto walisema mwamko
huo unaonekana kutoa matumaini ya kusaidia kupunguza au
kutokomeza vitendo hivyo ambavyo kasi yake ilikuwa kubwa
sehemu mbalimbali za Unguja na Pemba.

Mahakama hiyo iliyoanzishwa, ilianza kufanyakazi rasmi
mwanzoni mwa Julai mwaka huu, baada ya Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, kuagiza kufuatia kushamiri vitendo
hivyo.

Fatma Juma, alisema kufanyike marekebisho ya sheria ya
mtoto ili umri wa mtoto uwe na kikomo miaka 14 badala ya 18
kutokana na kuonekana kesi nyingi zinazoripotiwa mahakama-
ni huanzia na watoto wa miaka 15 ambao tayari wanajitambua.

“Jamii ielimishwe umuhimu wa kuendelea na kesi bila ya
kukatisha njiani na familia ziache kutafuta suluhu nje ya ma-
hakama,” alisema.

Katika ufuatiliaji wa kutathmini kesi hizo za udhalilishaji
mahakamani kwa Julai hadi Septemba mwaka huu, imebainika
kuwa kuna kesi 22 kwa Mahakama ya Mkoa wa Kusini iliyopo
Mwera na kesi 14 kwa Mahakama ya Mkoa wa Kaskazini Unguja
iliyopo Mahonda na kesi 77 Mahakama ya Mkoa wa Mjini Un-
guja iliyopo Vuga.

Hakimu wa Mahakama Mkoa Mwera, Khamis Ali Silima, ali-
iambia Nipashe kwamba jumla ya kesi 16 kwa Mahakama hiyo
Mwera Unguja zimeshapatiwa hukumu katika kipindi cha Julai
hadi Septemba mwaka huu.

Aidha, jumla ya kesi tano katika Mahakama ya Mkoa wa
Kaskazini Unguja Mahonda nazo zimetolewa hukumu, kwa
mujibu wa Hakimu wa Mahakama hiyo, Mohammed Subeit na
kesi saba zimetolewa hukumu kwa Mahakama ya Mkoa Vuga
kwa mujibu wa Hakimu wa Mahakama hiyo, Yesaya Kayange.

Mahakimu hao walisema miongoni mwa kesi hizo zipo zi-
lizotolewa hukumu kwa muda mrefu zaidi ya mwaka mmoja
na zipo zilizotolewa hukumu kwa muda mfupi ambapo tokea
kuanzishwa kwa Mahakama Maalumu ya udhalilishaji.

Alisema moja ya sababu ambayo inasababisha kesi kusikili-
zwa kwa haraka ni jinsi mashahidi wanavyopatikana kwa wingi
kwenda kutoa ushahidi mahakamani na sababu nyingine ni
kesi zinapofanyiwa uchunguzi haraka polisi huwa hazichukui
muda mrefu kukamilishwa na kutolewa hukumu Mahakamani.

Dk. Mzuri Issa, Mkurugenzi wa Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania TAMWA ofisi ya Zanzibar, alisema
elimu iendelee kutolewa kwa umma kuacha kutoa talaka ovyo
na tatizo kubwa limeonekana wazazi wanapoachana watoto
hukosa matunzo, hivyo kushawishika na kufanyiwa udhalil-
ishaji.

Aidha, alisema familia zichukue wajibu wake wa kuwalea
na kuwatunza watoto ili kuepukana na udhalilishaji ikiwamo
ubakaji, ulawiti na kutoroshwa.
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Kampuni
mpya bima
kutoa huduma
nchini

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya bima va Grand Re va
barani Afrika, imezindua huduma zake
nchini.

Akizungumza kwenye hafla ya uzin-
mwa wiki, Mwenyekiti wa kampuni
hiyo, Shingayi Mutasa, alisema inatoa
huduma za bima ya uhakika na za
kifedha hususani katika nchi zilizoko
Kusini mwa Jangwa la Sahara kupitia
kufanya kazi pamoja kwa ubunifu,
vadilifu, kuaminika na shauku ya kutoa
huduma bora kwa wateja.

Alisema Grand Re Tanzania, ili-
yoanza kutoa huduma nchini katika
siku za karibuni ikilenga soko la nchi
za Jumuiya ya Afrika Mashariki, itatoa
huduma mbalimbali za bima zikiwamo
bima za muda mfupi za kukabiliana
na majanga va usafiri wa anga, moto,
magari na nyinginezo.

Kwa mujibu wa Mutasa, Grand Re
Tanzania inajihusisha na ushauri wa
kitaalamu wa kukabiliana na majanga
mbalimbali, usalama wa kifedha lengo
likiwa ni kuwawezesha wateja wake
kufanya biashara zao kwa kujiamini
zaidi na kupata mafanikio katika
biashara zao.

Kamishna wa Mamlaka ya Usimam-
izi wa Bima Tanzania (TIRA), Dk. Mussa
Juma, ambaye alikuwa mgeni rasmi,
aliipongeza kampuni ya Grand Re, kwa
kufungua tawi Tanzania na kuongeza
kuwa anaamini kuwa itatumia uzoefu
wake mkubwa na utaalamu kuzidi
kuboresha huduma katika sekta ya
bima nchini.

Grand Re, ilianzishwa rasmi mwaka
wa 2005, ikiwa na lengo la kutoa hu-
duma bora za bima za aina mbalimbali
katika soko la Afrika hususani katika
nchi zilizopo Kusini mwa Jangwa la
Sahara.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

TANGU kuanzishwa kwa ofisi za ardhi za
mikoa, bajeti ya Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi imeongezeka ku-
toka shilingi bilioni 67 kwa mwaka wa fedha
2020/2021 mpaka kufikia shilingi bilioni 97
mwaka 2021/2022.

Hiloni ongezeko la asilimia 44 na kuyafan-
ya majukumu ya wahasibu kuongezeka
maradufu katika kutekeleza kazi za wizara
kwenye ofisi za mikoa na halmashauri zake.

Hayo yamebainishwa juzi jijini Dodoma na
Mhasibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Walter Lungu,
wakati akifungua kikao kazi cha kujadili
changamoto na namna ya kuongeza ufanisi
katika utendaji kazi kwa wahasibu ili wawe
sehemu ya kuchangia kufanikisha lengo la
mapato ambapo Wizara ya Ardhi imepangi-

wa kukusanya shilingi bilioni 221 kutoka
Sh. bilioni 180 za mwaka wa fedha uliopita
2021/2021.

Pamoja na masuala mengine ya kiutend-
aji, Lungu alizungumzia suala la wahasibu
kujiendeleza kwa lengo la kuhakikisha hu-
duma katika sekta ya ardhi inatolewa kwa
wepesi, haraka na kwa ufanisi wa hali ya juu.

“Kutokana na maendeleo kwenye teknolo-
jia kuathiri kada mbalimbali katika utumishi
wa umma ikiwamo kada ya wahasibu mna-
takiwa kujiendeleza ili kuhakikisha huduma
inatolewa kwa wepesi, haraka na kwa ufanisi
wa hali ya juu,” alisema Lungu.

Akimwakilisha Kamishna wa Ardhi nchi-
ni katika kikao hicho, Kamishna wa Ardhi
Msaidizi Usimamizi na Uratibu, Wilson Luge,
aliwataka wahasibu kuhakikisha wanafanya
kazi kwa weledi bila ya kuhofia cheo au nani
alitoa maelekezo kwani hoja ya uhasibu

r

o
2
/.

o]
¢’ 1

Ofisi za ardhi mikoa
zaongeza bajeti kwa 44%

itakapokuja kuhusu matumizi yasiyo rasmi
ya fedha haitaangalia nani alitoa maelek-
ezo bali ni utaratibu gani ulitumika katika
kutekeleza majukumu na kama sheria na
taratibu zilifuatwa kwenye taaluma ya uha-
sibu.

Pia Luge aliwaomba wahasibu washiriki-
ane kwa ukaribu na makamishna wa mikoa
wakati wa kuandaa bajeti ili kuepuka makosa
yanayojitokeza mara kwa mara aliyoyaeleza
kuwa, wakati mwingine yanakwamisha uten-
gaji fedha kwa majukumu yaliyokusudiwa.

Akitoa salamu kwa niaba ya Mkurugenzi
wa Utawala na Rasilimali Watu wa Wizara ya
Ardhi, Antony Mgeni ambaye ni Ofisa Rasili-
mali Watu Mwandamizi, alisisitiza umuhimu
wa wahasibu kuheshimu misingi ya taaluma
sambamba na kujikita katika maadili kwa
lengo la kuepusha makosa ya kitaaluma ya-
nayoweza kujitokeza.

/.
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Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas Ndumbalo (kushoto), akitalii Hifadhi ya Taifa ya Tarangire kwenye kumbukizi ya miaka mitatu
ya jeshi usu la uhifadhi, wanyamapori na misitu, kulia ni Meneja wa Kuro Tree Tops Lodge, Julius Kariuki, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Halmashauri zatenga fedha kwa uhifadhi misitu vijijini

Na Christina Haule, LINDI

HALMASHAURI za wilaya nchini zime-
misitu iliyopo na kuacha kujihusisha na
kilimo, mifugo bila kufuata taratibu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Liwale mkoani Lindi, Tina Sekam-
bo, alisema jana kuwa halmashauri hiyo im-
etenga shilingi milioni 30 katika bajeti yake
ya mwaka wa fedha 2021/22, ili kusaidia
itu katika mpango wa usimamizi shirikishi
wa misitu kwa jamii (USM]J) fedha ambazo
tayari zimeshaanza kutumika.

Sekambo alisema wanaendelea kuelimi-
sha wananchi na kuwataka kutambua kuwa
wakati wote wanapaswa kuwa wasimam-
izi wazuri wa misitu kwa kufuata kanuni

zikizowekwa.

Alisema halmashauri hiyo ina jumla ya
mpango wa matumizi bora ya ardhi, am-
bapo vinapaswa kusimamia sheria zilizopo
za usimamizi shirikishi wa misitu huku
zingine zikiwa tayari zimeshaomba kuan-
zisha usimamizi shirikishi wa misitu (USM).

Naye Mkuu wa Wilaya ya Liwale, Judith
Nguli, aliwaomba wataalamu wa masuala
ya uhifadhi na usimamizi wa misitu kufika
wilayani humo kutoa elimu ya uhifadhi wa
misitu ili kuleta faida kufuatia robo tatu ya
wilaya hiyo kubebwa na misitu ya asili.

Alisema misitu huleta faida kubwa kwa
jamii hasa pale inapotunzwa kwa manufaa
miti wilayani humo linatokana na uasili
uliopo kwa wakazi wa hapo unaotokana

na kilimo cha kuhamahama sambamba na
wananchi kuona eneo la matumizi bado ni
kubwa kwao.

Aidha, Nguli alifafanua kuwa ikiwa wadau
wa misitu wataongeza nguvu kutoa elimu
wilayani humo anaimani suala la uhifadhi
wa misitu litaweza kusimamiwa vyema na
jamii yenyewe.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mvomero mkoani
Morogoro, Hasani Njama, alisema hal-
mashauri hiyo imetenga shilingi milioni
5 katika bajeti yake ya mwaka wa fedha
2021/22 kwa ajili ya kuboresha elimu kwa
jamii juu ya masuala ya USM]J.

Alisema fedha hizo zitatumika katika ku-
toa elimu ya utunzaji na kupanga maeneo
ya misitu kwa kuhakikisha jamii inatekeleza
sheria ndogo za usimamizi wa misitu ziliz-

opo.

Mtendaji wa Kata ya Kinda wilayani
Mvomero, Fortunata George, alisema wa-
nanchi wanapaswa kupata uelewa zaidi juu
ya ushirikishwaji wa misitu ambapo kwa
kushirikiana na viongozi wa kamati za misi-
tu wameahidi kutumia miaka 2-3 kuwakatia
bima ya afya CHF wakazi wote wa kata hiyo
fedha ambazo zitatokana na manufaa ya
mradi huo.

Mradi wa CoForEST unaotarajiwa kuka-
milika mwaka 2022, unatekelezwa katika
chini ya Shirika la Kuhifadhi Misitu ya Asili
Tanzania (TFCG) na Mtandao wa Jamii wa
Usimamizi wa Misitu Tanzania (MJUMITA)
uliofadhiliwa na Shirika la Maendeleo na
Ushirikiano la Uswisi (SDC).
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Jeshi laKiri
kumrejesha
Hamdok
madarakani

Khartoum, SUDAN

WAZIRI Mkuu wa Sudan, aliyeondolewa
madarakani, Abdalla Hamdok anatarajiwa
kurejeshwa kwenye madaraka, baada ya
kuwekwa katika kifungo cha nyumbani
wakati wa mapinduzi ya ghafla ya kijeshi
mwezi uliopita.

Wafungwa wote wa Kisiasa, pia
wataachiliwa huru, kama sehemu ya
makubaliano mapya kati ya wanajeshi,
viongozi wa Kiraia na makundi ya waasi wa
zamani, wapatanishi walisema.

Oktoba 25, jenerali wa kijeshi wa Sudan,
alitangaza hali ya hatari na kuvunja uon-
gozi wa Kiraia.

[lizua maandamano makubwa ya wiki
kadhaa, ambayo vyalisababisha vifo vya
watu wengi.

Makubaliano hayo, yaliafikiwa Jumamosi
usiku, na yatatiwa saini ya utekelezaji
baadaye, Mkuu wa Chama cha Umma cha
Sudan, Fadlallah Burma Nasir, alithibitisha.

Hamdok amekubali masharti ya kukome-
sha umwagaji damu zaidi, shirika la habari
la Reuters liliripoti, likinukuu chanzo kilicho
karibu naye.

Kundi la wapatanishi, ambalo lilijumuisha
wasomi, wanahabari na wanasiasa, lilitoa
taarifa inayoeleza masharti ya mkataba
huo.

Lilisema, Hamdok na wajumbe wake
wa baraza la mawaziri ambao walizuiliwa
wakati wa mapinduzi wataachiliwa na
atarejea katika nafasi yake kama waziri
mkuu.

Pia sheria zinazotawala mpito wa Sudan,
kuelekea demokrasia zitarejeshwa.

Viongozi wa kijeshi na raia wa Sudan,
wamekuwa katika mpangilio wa kugawana
madaraka tangu Agosti 2019, baada ya rais
wa muda mrefu wa kimabavu wa nchi hiyo,
Omar al-Bashir, kupinduliwa.

Mpangilio huo uliingia katika mgogoro
mwezi uliopita wakati kiongozi wa kijeshi,
Jenerali Abdel Fattah Abdelrahman Burhan,
alipovunja mkono wa kiraia wa serikali na
kuwakamata viongozi wake.

Alisema hayakuwa mapinduzi, ni hatua
inayohitajika kuzuia vita vya wenyewe kwa
wenyewe, ambavyo vinatishia kuzuka kwa
sababu makundi ya kisiasa yamekuwa yak-
ichochea raia dhidi ya vikosi vya usalama.

Alijiteua mwenyewe kama mkuu wa
baraza jipya tawala na viongozi wa kijeshi
na waasi wa zamani wakiwa upande wake.

Katika miji mingi, ukiwamo mji mkuu
Khartoum, waandamanaji wanaopinga
mapinduzi waliweka vizuizi vya muda
na mirundo ya matairi, wakiwa na hasira
kwamba njia yao ambayo tayari ni tete ya
demokrasia imetekwa nyara.

Jeshi lilijibu kwa ukali na linashutumiwa
kwa kuwapiga risasi waandamanaji.

Makubaliano hayo mapya, yanakuja
kabla ya mikutano zaidi iliyopangwa
kufanyika.

BBC

Museveni asema
ADF wajisalimishe

Kampala, UGANDA

RAIS wa Uganda, Yoweri Museveni, anase-
ma kundi la waasi, Allied Democratic Forces
(ADF), linastahili kujisalimisha, huku aki-
sisitiza serikali yake imejitolea kukabiliana na
ugaidi.

Katika hotuba iliyorushwa moja kwa moja
kwenye televisheni siku tano, baada ya sham-
bulio dhidi ya mji mkuu wa Kampala, Musev-
eni alisema ADF wamejiamini.

Alisema wanajiamini sana kwa sababu
wanaweza kutembea huru katika kambi za
kijeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC) na wanakojishughulisha na
uchimbaji madini na biashara za mbao.

Hata hivyo alisema, Uganda itaendelea
kuwasaka wanachama wa kundi hilo na
kuongeza kuwa ni vyema wale ambao hawa-
jasalimisha silaha zao wafanye hivyo.

Islamic State (IS), lilidai kuhusika na sham-

bulio la Jumanne wiki iliyopita, ambalo lili-
sababisha vifo vya watu wanne na kuwajeruhi
zaidi ya 30.

ADF katika miaka ya hivi karibuni na pia
inajulikana kama Mkoa wa Afrika ya Kati ya
Islamic State.

Museveni alisema, ADF sasa wamegeukia
vitendo vya ugaidi katika maeneo ya mijini
baada ya kushindwa katika eneo la Rwenzori
na vijijini mwaka 2007.

Tangu Juni baada ya jaribio la mauaji ya wa-
ziri wa ngazi ya juu yanayoshukiwa kutekele-
zwa na waasi wa ADF, mashirika ya usalama
ya Uganda, yamewaua washukiwa 12 na ku-
wakamata wengine 106.

Miongoni mwa watano kati ya wale wali-
ouawa ni mhubiri wa Kiislamu aliyefariki siku
tano zilizopita.

Rais Museveni kwa sasa anafanya mazun-
gumzo na mwenzake wa DRC, Felix Tshiekedi
juu ya uwezekano wa kupeleka wanajeshi wa

Uganda Mashariki mwa DRC, kupambana na
kundi la waasi.

Kikundi cha ADF, kilianzishwa Magharibi
mwa Uganda, kiliundwa na wanajeshi wal-
iokuwa wakimuunga mkono rais wa zamani
wa nchi hiyo Idi Amin, na kuanzisha vita vya
kupambana na utawala wa rais wa sasa, Mu-
seveni, kikidai utawala wake umekuwa uki-
wafanyia maasi.

Kikundi hicho, kiliposhindwa na Jeshi la
Uganda mwaka 2001, kilihamia katika Kivu ya
Kusini, DRC.

Baada ya kipindi kirefu cha kusitisha
harakati zake, ADF ilisikika tena mwaka 2014,
ilipoanza mashambulio ya mara kwa mara
dhidi ya raia wa DRC.

Mwaka 2015, Musa Seka Baluku alipo-
chukua uongozi wa kundi hili baada ya mtan-
gulizi wake Jamil Mukulu, kukamatwa na Ba-
kulu kutangaza kujiunga na IS mwaka 2016.

BBC

Waziri Mkuu wa Sudan, Abdalla Hamdok, aliyeondolewa mamlakani baada ya mapinduzi ya ghafla ya kijeshi mwezi uliopita.

Sekunde 24 ya kifo ajali barabarani

New York, MAREKANI

WAKATT kila Novemba 21, maal-
umu kwa ajili ya kukumbuka wali-
opoteza maisha au kujeruhiwa
kutokana na ajali za barabarani,
Umoja wa Mataifa (UN), umesema
kila sekunde 24 mtu mmoja anak-
ufa kwenye ajali.

Ujumbe wa Katibu Mkuu wa
Umoja wa Mataifa, Antonio Gu-
terres, katika maadhimisho jana,
alisema ni wakati wa kutafakari
juu ya vifo vilivyosababishwa na

ajali za barabarani.
“Mtu  mmoja katika kila
sekunde 24 ina maana watu

takribani watatu katika dakika
moja na jumla ya watu 72 kwa
siku nzima ya saa 24.

“Mwaka huu maudhui yana-
mulika umuhimu wa kupunguza
mwendokasi barabarani ili kuzuia
vifo na majeraha, hususan mion-
goni mwa vijana wa kike na wa
kiume pindi wanapokuwa ndio
kwanza wameanza maisha yao
ya utu uzima pia watembea kwa
miguu na watu wenye ulemavu.”

Guterres alitoa wito kwa kila
nchi, kampuni na raia kusaidia
juhudi za kitaifa na kimataifa za
kuhakikisha barabara zinakuwa
salama zaidi, hususan kwenye

nchi za kipato cha chini na kati
ambako zaidi ya asilimia 90 ya
vifo vitokanavyo na ajali baraba-
rani hutokea.

Alisihi pia nchi wanachama
wa UN, kuridhia mikataba ya ki-
mataifa ya usalama barabarani na
kutekeleza mipango kazi yote ya
utekelezaji.

Kwa wahisani, alitoa wito
waimarishe michango yao ya
kifedha na kiufundi kupitia mfuko
wa UN wa usalama barabarani.

“Tunapotazamia mkutano wa
mwaka ujao wa ngazi ya juu wa
Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa,
kuhusu mbinu za kuimarisha

usalama barabarani, hebu na tu-
kumbuke kuwa kila mmoja wetu
ana jukumu la kufanya, ili bara-
bara zetu ziwe salama. Leo na kila
siku tuazimie barabara ziwe sala-
ma kwa kila mtu kokote aliko.”
Siku ya kukumbuka waliokufa
au waliojeruhiwa kutokana na
ajali za barabarani, inatokana na
azimio namba 60/5 la Desemba
Mosi, mwaka 2005 lililopitish-
wa na Baraza Kuu la Umoja wa
Mataifa, huku mwaka 2020 UN,
ikitangaza muongo mmoja wa
kuimarisha usalama barabarani
kuanzia mwaka 2020 hadi 2030.
UN
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YANGA UKIKAMATA WAWILI
TU KWISHA KAZI - NAMUNGO

Na Adam Fungamwango

MENEJA wa Namungo FC, John Wiliiam
‘Del Piero’, ametoa siri ya ubora wa Yanga
kwa sasa kuwa ni wachezaji wake wawili
wa kiungo, Yannick Bangala na Feisal
Salum kuwa ndiyo wanaoiendesha timu na
kama ukiwawekea mikakati ya kuwazuia,
basi unakuwa umeimaliza.

Akizungumza baada ya mechi kati ya
timu yake dhidi ya Yanga iliyopigwa Uwan-
ja wa Ilulu mjini Lindi na timu hizo kutoka
sare ya bao 11, meneja huyo alisema kuwa
wakati wa kujiandaa na mechi dhidi ya
Yanga walikuwa wakiangalia nguvu yao il-
ipo pamoja na mapungufu yao, hivyo wak-
agundua kuwa Bangala na Fei Toto ndiyo

wanaoiendesha timu.

“Tukaambizana tukate mawasiliano, tu-
hakikishe hawatembei, hawafanyi huduma
yoyote kwa washambuliaji ndiyo maana
uliona mbele kama kumekufa na sisi ndiyo
tumeingia zaidi kwenye eneo la hatari zaidi
kuliko wao, ukikata mawasiliano ya Ban-
gala na Fei Toto Yanga inakuwa ya kawaida
tu,” alisema meneja huyo.

Mchezaji aliyekosa mabao mengi ya wazi
kwenye mechi hiyo, Shiza Kichuya yeye
alisema kuwa waliwakamata Yanga kila
eneo na kila shabiki aliyeshuhudia mechi
hiyo ameona kilichotokea.

“Sisemi kama tumeonewa, kwa sababu
nikisema hivyo nitafungiwa, lakini kila mtu
ameona, tumewashika Yanga kila eneo, la-

kini kilichotokea kila mtu ameshuhudia,”
alisema.

Naye mfungaji wa bao, Obrey Chirwa
alisema wala haoni ajabu kufunga bao dhi-
di ya Yanga, kwa sababu ameshawafunga
hata akiwa na Azam FC.

“Yanga siyo timu mbaya na ina wachezaji
wazuri, lakini wanatakiwa wajiongeze tu,
mimi kwangu kuwafunga si jambo la ajabu
tena, ni kawaida, huwa nawafunga sana
hata nikiwa Azam FC,” alisema Chirwa am-
baye aliwahi kuichezea Yanga.

Wakati Chirwa akiifungia Namungo, Sai-
do Ntibazonkiza, alilisawazishia Yanga kwa
mkwaju wa penalti iliyozua malalamiko
mengi.

| .

Mkuu wa Kitengo cha Bia ya Serengeti Lite wa Kampuni ya SBL, Nandi Mwiyombella (kulia), akimkabidhi mmoja wa
washindi wa shindano la kusaka vipaji vya Madj, Dj Son kutoka mkoani Kilimanjaro, sehemu ya zawadi ya seti ya vifaa
vya kupiga muziki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serengeti Lite yapata washindi shindano la Mad|

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya miezi mitatu ya mchakam-
chaka wa nchi nzima kutafuta Madj
wachanga wenye vipaji, mchakato huo
sasa umekamilika kwa kuwapata watatu
wakali zaidi walioibuka vinara kufuatia
mchujo mkali uliowezeshwa na Bia ya
Serengeti Lite kupitia kampeni ya ‘Take a
Bite Out of Life’.

Abdulaziz Juma maarufu kama Dj
Dully kutoka Dodoma ndiye aliyeibuka
Arusha huku akifuatiwa na Steven Jona-
than maarufu kama Dj Stegio kutoka Dar
es Salaam na nafasi ya tatu ikichukuliwa
na Musa Shabani maarufu kama Dj Son
kutoka mkoani Kilimanjaro.

Miamba hiyo, iliibuka mshindi baada
ya mchujo mkali uliohusisha Madj 21
wakali kutoka kila kona ya nchi ambapo
mchujo mkali ulifanyika na kupatikana
Madj saba na baadaye vinara watatu.

Shindano hilo kubwa zaidi kuwahi ku-
fanyika hapa nchini kwa ajili ya kusaka
vipaji vya Madj chipukizi, liliandaliwa
na Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL)
kupitia bia yake ya Serengeti Lite, kupitia
kampeni “Take a Bite out of Life’, inay-
owahamasisha vijana na wateja wake ku-
jiongeza, kufanya zaidi huku ikitoa fursa
ya wenye vipaji kuonyesha uwezo wao na
kuwaandaa kuwa wanachotaka.

Kampeni hiyo ililenga kuwafanya wa-
teja wa Serengeti Lite kufurahia ladha
ya kipekee ya bia hiyo ya Kitanzania,

iliyotengenezwa Tanzania kwa ajili ya
Watanzania huku wakionyesha vipaji na
uwezo wao.

Kwa mujibu wa Meneja Mwandamizi
wa Chapa wa Serengeti, Wankyo Maran-
do, kampeni hiyo ilikuwa ni maalum kwa
watu na vijana wenye uthubutu, wanao-
jlongeza na ambao wanafanya zaidi na
zaidi ili kufikia malengo waliyojiwekea
bila woga wala kuangalia nyuma.

Jumla ya washiriki zadi ya 5,000 ku-
toka shehemu mbalimbali nchini wali-
pata jukwaa la kuonyesha vipaji vyao na
washindi watatu walipata zawadi ya vifaa
vya Madj vyenye thamani ya hadi shilingi
milioni saba kila moja huku wakipewa
nafasi za kufanya kazi kama Madj wa
Serengeti Lite katika sehemu wanazoishi.

]
Ligl ya
Rugby
yaja

Na Saada Akida

UONGOZI wa Chama cha Mchezo
wa Raga (Rugby) nchini Tanzania
umesema uko kwenye mikakati ya
kurejesha hamasa kwa kuanzisha ligi
mapema mwakani ili kutoa nafasi
kwa watu kuanza kuufutilia mchezo
huo.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Mwenyekiti
wa Rugby Tanzania, Jacob Jonas,
alisema lengo lao kubwa ni kureje-
sha mchezo huo katika ramani
nchini baada ya kulipotea kwa muda
mrefu.

Alisema wamefanikiwa kuanzish-
wa kwa klabu kutoka mikoa saba
kupata usajili wa timu kupitia Baraza
la Michezo la Taifa (BMT) ambalo
limekitaka chama hicho kuandaa ligi
na michuano mbalimbali.

“Tayari tumeanza kutambu-
lisha mchezo huu na tumeandaa
mashindano ya Taifa yaliyomalizika
juzi na mikoa mbalimbali ilishiriki
ikiwamo wenyeji Dar es Salaam,
Mwanza, Arusha, Dodoma, Zanzibar
na Tanga, mashindano hayo ni kuo-
nyesha serikali kuwa tumedhamiria
kurudisha mchezo huu kwenye
ramani,” alisema Jacob.

Alisema walipokea ujumbe kutoka
BMT baada ya kusajili klabu na
kuandaa mashindano sasa wanatak-
iwa kusajili chama chao na kuandaa
ligi kwa kushirikisha timu zote am-
bazo zinatambulika na baraza hilo.

Mwenyekiti huyo alisema mpango
mwingine ni kuhakikisha wanaen-
delea kufanya usajili wa kutembelea
katika mikoa mingine ili kupata timu
nyingi na kurejesha mchezo huo
katika ngazi ya kitaifa.

Washiriki ambao hawakuweza kufika
fainali, walipata zawadi mbalimbali kama
baketi za bia, tisheti, kofia pamoja na ku-
pata jukwaa la kuonyesha vipaji vyao
chini ya chapa ya bia inayoheshimika na
kupendwa, Serengeti Lite.

Akizungumza wakati wa kuwakabidhi
zawadi washindi watatu, Kaimu Katibu
Mtendaji wa Baraza la Sanaa la Taifa,
Matiko Mniko, aliishukuru Serengeti Lite
kwa kuweza kuwapa vijana jukwaa la
kuonyesha vipaji vyao.

“Washiriki wote wameonyesha uwezo
mkubwa lakini hawa watatu wameonye-
sha uwezo mkubwa zaidi. Kikubwa hapa
tumewaona pamoja na uwezo wao na hii
ni hatua mojawapo ya kufikia mafanikio,”
alisema.
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UNITED KUMSHAWISHI ZIDANE

MANCHESTER United inaangalia uwezekano wa kum-
shawishi kocha wa zamani wa Real Madrid, Zinedine Zi-
dane kuchukua nafasi ya kuinoa timu hiyo. United ipo
kwenye harakati za kutaka kumfukuza kocha wake wa
sasa, Ole Gunnar Solskjaer hapo Old Trafford. (Times)

STERLING AITAKA BARCA

WINGA wa Manchester City na England, Raheem Ster-
ling ameiambia klabu yake kwamba, anataka kwenda
kwa mkopo Barcelona wakati wa dirisha dogo la Janu-
ari. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26, ameaan-
za katika mechi tatu tu msimu huu hapo City. (90 min)

ADEYEMI MBADALA WA LACAZETTE

ARSENAL inaangalia uwezekano wa kumsajili kinda
wa RB Salzburg, Karim Adeyemi. Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 19 raia wa Ujerumani, anatajwa kwenda
kuchukua mikoba ya Alexandre Lacazette. (Mirror)

DEMBELE ATAKIWA UNITED

MANCHESTER United ina nia ya kutaka kumsa-
jili winga wa Barcelona, Ousmane Dembele. Mfaransa
huyo mwenye umri wa miaka 24, ataangia miezi sita ya
mwisho kwenye mkataba wake wiki zinazokuja, huku
United ikionyesha nia ya kumtaka. (Mundo Deportivo)

LINGARD KUONDOKA MAN U

JESSE Lingard anataka kuondoka Manchester United
wakati wa dirisha dogo la usajili la Januari. Mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 28, mazungumzo yake na
Man United yalivunjika hivi karibuni. (Mirror)

LAMPARD KUMRITHI RODGERS

KLABU ya Leicester imemtambua kocha wa zamani
wa Chelsea, Frank Lampard kama ndiye mtu anayefaa
kumrithi Brendan Rodgers ambaye anaweza kutimuliwa
baada ya timu hiyo hivi sasa kuwa nafasi ya 12 kwenye
msimamo wa Ligi Kuu England. (Fichajes)

SPURS YAMTAKA DE LIGT

KLABU ya Tottenham Hotspur imemfanya mlinzi wa
Juventus na Uholanzi, Matthijs de Ligt mwenye umri wa
miaka 22, kuwa chaguo lao la kwanza katika usajili wa
Januari. (Football Insider)

TUCHEL AMTAKA GALLAGHER

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel anataka kufanya
mazungumzo kuhusu kumchukua kiungo wa Crystal
Palace, Conor Gallagher kwa mkopo. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 21, amefunga mabao manne na
kutoa pasi za mwisho 10 kwenye Ligi Kuu msimu huu.
(Four Four Two)

PSG HAINA MPANGO NA HAALAND

KLABU ya Paris St-Germain imeaachana na mpango
wa kuwania kumsajili straika wa Norway na Borussia
Dortmund, Erling Braut Haaland mwenye umri wa mi-
aka 21. (El Nacional)

WINKS AWANIWA NEWCASTLE

KIUNGO wa England, Harry Winks anawaniwa na
Newcastle huku kocha, Eddie Howe akimtaka mchezaji
huyo katika usajili wa Januari. Winks mwenye umri wa
miaka 25, ameanza katika mechi moja tu kwenye Ligi
kuu England akiwa na Tottenham msimu huu. (Mail)

BAYO ATAKIWA WEST HAM

WEST Ham inajiandaa kutoa ofa ya pili kwa straika wa
Clermont, Mohamed Bayo mwenye umri wa miaka 23.
(Sun)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI | Y U_LAY §

AGUERO RASMI SASA

KUTUNDIKA DALUGA

® ® ®\ichezaji huyo mwenye umri wa miaka
33, ataachana na mchezo huo aliojihusisha
nao kwa kipindi cha miaka 18, kutokana na

matatizo ya...

BARCELONA, Hispania

TRAIKA wa Barcelona na

gwiji wa zamani wa Man-

chester City, Sergio Aguero

anatarajia kustaafu rasmi
soka wiki hii, kwa mujibu wa ri-
poti za kimatibabu kutoka nchini
Hispania.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 33, ataachana na mch-
ezo huo aliojihusisha nao kwa
kipindi cha miaka 18, kwa sababu
ya matatizo ya moyo aliyoyapa
kwenye mchezo wake wa kwanza
wa LaLiga pale Camp Nou.

Straika huyo wa zamani wa Man

City, alipata tatizo hilo wakati wa
mchezo wa sare ya bao 1-1 ny-
umbani dhidi ya Alavés mwan-
zoni mwa Novemba na ilionekana
kwamba raia huyo wa Argentina
angekaa benchi kwa miezi mitatu.

Hata hivyo, kwa mujibu wa
mwandishi wa habari za michezo,
Gerard Romero, Aguero sasa ata-
takiwa kustaafu baada ya vipimo
kuonyesha kwamba, hataweza
kuendelea kucheza kutokana na
tatizo hilo.

Kwa mujibu wa Romero,
mwandishi maarufu zaidi wa
michezo Ulaya, tangazo rasmi la
kustaafu kwa Aguero litafanyika

wiki hii.

Mashabiki wa Man City pia
watashtushwa sana na taarifa
hizo baada ya kucheza pale kwe-
nye Uwanja wa Etihad takriban
muongo mmoja, tangu alipojiun-
ga nayo akitokea Atletico Madrid
kipindi cha majira ya joto mwaka
2011.

Katika ~ mashindano  yote,
amecheza mechi 390 kwa Man
City, akifunga mabao 260 na asisi-
ti 73 na kushinda mataji 15.

Aguero alisajiliwa Barcelona ka-
tika usajili huru baada ya kumal-
iza muda wake wa uchezaji kule
Man City.
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MAN UNITED)YAMFUTA
KAZI SOLSKJAER

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United imemfuta kazi kocha wake
Mkuu, Ole Gunnar Solskjaer kufuatia kipigo cha mabao 4-1
ilichokipata dhidi ya Watford juzi, Jumapili.

United imeshinda mchezo mmoja tu kati ya saba iliyopita
ya Ligi Kuu England na ipo katika nafasi ya saba kwenye msimamo
huku ikiwa pointi 12 nyuma ya vinara wa ligi hiyo, Chelsea.

Kocha wa kikosi cha kwanza, Michael Carrick ndiye amepewa na-
fasi hiyo kwa muda wakati United ikisaka kocha wa muda kumalizia
msimu huu.

“Ni masikitiko kwamba tumefikia maamuzi haya magumu,” United
imeeleza.

Hivi karibuni United ilipata matokeo mabaya ikiwa ni pamoja na
kichapo cha mabao 5-0 dhidi ya Liverpool Oktoba 24 na kile cha ma-
bao 2-0 dhidi ya Manchester City Novemba 6, mwaka huu.

United iliongeza: “Wakati wiki chache zilizopita zimekuwa zaku-
katisha tamaa, haziwezi kuficha kazi zote alizozifanya katika kipindi
cha miaka mitatu iliyopita za kujenga upya misingi ya mafanikio ya
muda mrefu.

“Ole anaondoka na shukrani zetu za dhati kwa juhudi zake bila ku-
choka kama kocha na tunamtakia kila la heri kwa siku zijazo.

“Nafasi yake katika historia ya klabu itakuwa salama kila wakati,
si tu kwa hadithi yake kama mchezaji, lakini kama mtu mashuhuri
na kocha ambaye alitupa wakati mwingi mzuri. Atakaribishwa milele
0ld Trafford kama sehemu ya familia ya Manchester United.”

Darren Fletcher ataendelea kubaki kama mkurugenzi wa ufundi,
wakati Mike Phelan na Kieran McKenna - ambao walikuwa sehemu
ya benchi la ufundi la Solskjaer, pia watabakia klabuni hapo kwa
muda huu.

Mechi ijayo ya United itakuwa ugenini nchini Hispania kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Villarreal Jumanne kabla ya kurejea
kwenye ligi kucheza dhidi ya Chelsea na Arsenal.

PARIS, Ufaransa

LIONEL Messi amefunga bao lake la kwanza kwe-
nye Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, kwa klabu yake ya
Paris Saint-Germain, juzi Jumamosi wakati wakiifunga
Nantes mabao 3-1.

Bao hilo ambalo lilikuwa la tatu kwa PSG, limewa-
fanya kuongoza msimamo wa ligi hiyo kwa tofauti ya
pointi 13 kileleni.

Messi alifunga bao hilo kwa mguu wa kushoto ndani
ya eneo la penalti zikiwa zimebakia dakika tatu mpira
kumalizika.

Bao hilo lilikuwa la tatu kwa PSG baada ya Dennis Ap-
piah kujifunga na kuwa bao la pili baada ya Randal Kolo
Muani kusawazisha lile la ufunguzi la Kylian Mbappe.

Matokeo hayo yamewafanya PSG kufikisha pointi 37
baada ya kucheza mechi 14 na wanakabiliwa na mche-
zo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Manchester City
Jumatano, huku Nantes wakiwa nafasi ya 11 na pointi
7ao 18.

Messi amefunga mabao matatu kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya tangu alipojiuga na klabu hiyo aki-
tokea Barcelona na raia huyo wa Argentina hakufunga
kwenye ligi katika mechi zake tano alizocheza.
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Machine Sazi Tabriz vs Esteghlal Khuzestan|13.45

LIVERPOOL, England

URGEN Klopp ameelezea kwa nini alimvaa Mikel Ar-
teta kwa sababu raia huyo wa Hispania pamoja na
benchi lake la ufundi walitaka Sadio Mane atolewe
nje kwa kadi nyekundu, huku Liverpool ikishinda
dhidi ya Arsenal, Jumamosi.

Mane, ambaye amefunga mabao mengi ya Ligi Kuu
dhidi ya Crystal Palace (13) huku Arsenal akiwafunga
mara nane, alifunga la ufunguzi kipindi cha kwanza pale
kwenye dimba la Anfield, kabla ya Diogo Jota, Mohamed
Salah na Takumi Minamino kila mmoja kufunga moja na
kujivuta hadi nafasi ya pili kwenye msimamo wa Ligi.

Mshambuliaji huyo wa Senegal alifunga bao kwa kich-
wa muda mchache baada ya makocha hao wawili kutu-
piana maneno, kwa sababu Mane alionekana kumfanyia
faulo, Takehiro Tomiyasu.

Arteta na wasaidizi wake walighadhabika na walipaza
sauti kwa mwamuzi kwamba, Mane alimpiga kiwiko
mlinzi huyo wa Arsenal.

Klopp naye akajibu mashambulizi kabla ya mwamuzi,
Michael Oliver kuingilia kati na kuwaonyesha kadi ya
njano makocha wote wawili.

Alipoulizwa kuhusu tukio hilo baada ya mchezo huo,
Klopp alilambia Sky Sports: “Ilikuwa ni tukio ambapo
Sadio hakufanya faulo, lakini benchi la Arsenal liliamka
na kutaka itolewe kadi nyekundu. Niliwauliza wanataka
nini kwenye tukio lile.

“Tulilazimika kumtoa Sadio nje kwenye mchezo dhidi
ya Atletico (Madrid kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya)
kwa sababu nao walitaka apewe kadi ya njano.

“Kwa hakika mwamuzi alifanya vizuri kwenye hali ile,
ilistahili kadi ya njano.”

Arman Gohar Sirjan vs Ghasghaei Shiraz| 1.81

Rayka Babol vs Vista Turbine | 2.38

Saipa Karadj vs Khosheh Talaei| 2.03

Esteghlal Mollasani vs Shahrdari Astara| 2.04

Shahin Bushehr vs Pars Jonoubi Jam | 1.95

Agrobiznes Volochisk vs Polissya Zhytomyr| 3.37

Backa Palanka vs FK Zeleznicar Pancevo | 2.83

FK Graficar Beograd vs FK Kabel Novi Sad| 1.33

Indjija vs Javor lvanjica | 2.27

Pescara Youth vs Hellas Verona Youth| 3.19

Alshoulla vs AL Jeel 2.00

Al Jabalain vs Ohud Medina | 1.58

DAR AL Dawa vs Kfarsoum 229

ES Hammam Sousse vs US Tataouine 2.65
Avenir Rjich vs AS Slimane 219
Olympique de Beja vs ES Sahel 3.40
Ipswich U23 vs Millwall U23 1.95
Swansea U23 vs Charlton U23 | 1.86

Psis Semarang vs PSM Makassar | 2.65

Roma Youth vs Bologna Youth| 1.30
Cukaricki St vs Novi Pazar 183

Al Khaleej Club vs AL Akhdood | 1.75
Esperance Tunis vs ES Metlaoui 1.33
Hadiya Hosahina FC vs Adama City FC | 1.79
Levski Sofia vs Botev Vratsa | 1.30

CS Mioveni vs Gaz Metan Medias| 2.67

Alliance Lypova Dolyna vs VPK Agro Magdalinovka| 1.61

Din. Tirana vs Egnatia Rrogozhine| 1.62

Lamia vs Panathinaikos | 3.75

Apollon Limassol vs Paeek 1.22

Eyupspor vs Samsunspor 2.4

Sandecja vs Widzew Lodz | 2.66

Zaglebie Lubin vs Radomiak Radom| 2.45

Muller afikisha mechi 600 Bayern

MUNICH, Ujerumani

Kayserispor vs Goeztepe 2.46

kulimpa nafasi Muller msimu wa
2009-10 akipata nafasi ya kuche-

THOMAS Muller amekuwa za mara kwa mara kwenye kikosi
mchezaji wa kwanza kufikisha hicho.

Trabzonspor vs Gaziantep BB | 1.55
Veres Rivne vs FC Metalist 1925| 2.23

Verona vs Empoli 1.74

Norrkoping vs Djurgardens IF| 2.70

mechi 600 kwa Bayern Munich
tangu kuundwa upya kwa Ligi
Kuu Ujerumani, Bundesliga,
mwaka 1963 baada ya kucheza
dhidi ya Augsburg, [jumaa.
Muller alikulia katika akademi
ya Bayern na alichezeshwa mche-
7o wake wa kwanza wa Bundes-
liga na Jurgen Klinsmann Agosti
mwaka 2008, lakini alicheza me-
chi nne tu kati ya 34 msimu huo.
Kuwasili kwa Louis van Gaal

Msimu huu tayari amehusika
katika mabao 17 kwenye Bundes-
liga akipitwa na Mohamed Salah
pekee kwa bara la Ulaya aliyehu-
sika kwenye mabao 20.

Katika umri wake wa miaka 32,
Muller sasa anaiwania rekodi ya
kuwa mchezaji aliyecheza mechi
nyingi zaidi kwa Bayern, ambayo
iliwekwa na golikipa, Sepp Maier
aliyecheza mechi 700.

AEK Larnaca vs Apoel Nicosia| 2.34

Sonderjyske vs Aalborg 3.30

Meppen vs Viktoria Koln | 2.07

Orebro SK vs Kalmar 4.62

Real Sociedad B vs Girona 2.56

Zulte Waregem U21vs Mechelen U21 | 1.65

Anderlecht U21 vs KAA Gent U21( 1.82

AS Eupen U21 vs Excelsior Virton U21| 1.39

Voluntari vs Dinamo Bucuresti| 1.87

St Truiden U21 vs Cercle Brugge U21| 3.02

Kortrijk U21 vs Westerlo U21 | 3.23

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Baadhi ya viongozi wa Simba na mgeni rasmi wa mkutano mkuu wa mwaka wa klabu hiyo, Musa
Azan Zungu (kulia), wakiwa wamesimama wakati wa wimbo wa Taifa ukiimbwa. Mkutano huo uli-
fanyika Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

CHAMA AIBUKA MKUTANO SIMBA

Na Adam Fungamwango

Nabi alia uwanja, Kaze atoa mbinu

WAKATI Kocha Mkuu
wa Yanga, Nasreddine
Nabi, akisema Uwanja wa
[lulu mjini Lindi ulisaba-
bisha washindwe kucheza
soka lao lililozoeleka na
kusababisha sare ya bao
1-1 dhidi ya Namungo FC
juzi, Kocha Msaidizi Cedric
Kaze amesema kuwa
inabidi sasa waandae
wachezaji wao wawe na
uwezo wa kucheza kwe-
nye aina zote za viwanja
kama wanahitaji kupata
ubingwa.

Wakizungumza kwa
nyakati tofauti baada ya
mechi ya Ligi Kuu raundi
ya sita kati ya timu hizo
kutamatika, Nabi alisema
haikuwa rahisi kwao

kupata matokeo mazuri
kwenye hali ile ya uwanja
wa Ilulu jinsi ilivyokuwa.

Hata hivyo, aliwasifu
Namungo kuwa walicheza
kwa kupambana, nayo pia
ilichangia wao kutopata
matokeo mazuri kwenye
mechi hiyo.

“Siyo rahisi kucheza
mpira wetu mzuri kwenye
uwanja kama huu, lakini
hiyo siyo sababu pekee,
pia Namungo walipam-
bana pia, japo uwanja
ulikuwa hausapoti pasi,”
alisema Nabi.

Kwa upande wa Kaze,
alisema ni kweli uwanja
haukuwa mzuri, lakini na
wao pia hawakucheza
vema kwenye mechi hiyo,
huku baadhi ya wachezaji
hasa wapya wakione-

kucheza mpira mzuri
kama kawaida yao na

kana waoga kutokana na
uwanja jinsi ulivyokuwa.

® ® ®Mabilioni yatumika, Mo Dewji apewa urais huku Yanga ikitangaziwa
maumivu makali baada ya...

Na Saada Akida

ASHABIKI wa Klabu ya Simba

wametakiwa kutokuwa na

hofu wala kukubali kukosa

usingizi juu ya kelele za wapin-
zani wao kwa kuwa uongozi wa timu hiyo
unaweza kufanya usajili mkubwa ikiwa
ni pamoja na kumrejesha kiungo fundi
Mzambia Clatous Chama ‘Mwamba wa
Lusaka’.

Akizungumza katika Mkutano Mkuu
wa klabu hiyo, Dar es Salaam jana, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Sim-
ba, Salim Abdallah “Try Again’, alisema
timu hiyo imerejea katika makali yake
na muda si mrefu wataipita Yanga kama
imesimama na kurejea katika nafasi yao
ya kuongoza na kutwaa ubingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara.

“Tunayo jeuri hiyo kwa sababu Simba
imewekeza katika soka na si maneno,
fitna na vijembe huko tumeshapita kazi
yetu kubwa ni kupambana uwanjani
kuhakikisha wachezaji na viongozi kwa
pamoja tunapata matokeo na kufikia
malengo yetu.”

“Maneno maneno tumeshapita, ukian-
galia kwa sasa Simba ni miongoni mwa
timu 10 bora za Afrika, niwaombe wa-
nachama mna kila sababu ya kutembea
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kifua mbele, watake wasitake mpira tu-
tacheza hata wakitubadilishia uwanja,”
alisema Try Again.

Aidha, Try Again, alisema bodi kwa
kutambua mchango wa Mohamed “Mo”
Dewiji, aliwataka wanachama kuridhia
agenda zilizopo ikiwamo mapato na
matumizi ya fedha na mikakati iliyopo
msimu huu, huku wakiridhia juu ya
Mwekezaji Mohamed “Mo” Dewji kupewa
urais wa heshima ndani ya klabu hiyo, la-
kini Kassim Dewji kuteuliwa kuwa mwe-
nyekiti wa kamati ya usajili kuchukuwa
nafasi ya Zakaria HansPope aliyetangulia
mbele za haki.

“Mo Dewji kwa anayoyafanya bodi
kupita ibara ya 50 kumpa urais wa hes-
hima ni kwa sababu yupo na ataendelea
kuwapo sana Simba na ameahidi kuen-
delea kuweka mabilioni kwa ajili ya usa-
jili wa mchezaji yeyote hata kumrejesha
Clatous Chama uwezo huo upo,” alisema
Try Again huku wanachama wakilipuka
kwa shangwe.

Alisema viongozi wa Simba hawajalala
na wana mikakati madhubuti, kwa kauli
ya Mwenyekiti, Murtaza Mangungu na
Mtendaji Mkuu, Barbara Gonzalez, wa-
taendelea kutetea ubingwa wao kwa
mara ya tano.

“Kwa sasa tunaenda kucheza michua-

no ya Kombe la Shirikisho barani Afrika,
kwa ukomavu wetu tunaenda kutikisa
tena Afrika baada ya hapo tunarejea ku-
jiandaa na ligi na kuhakikishia kwamba
Desemba 11, mwaka huu, hawatoki na tut-
ashughulika siku hiyo.

“Niwahakikishie siku hiyo wakae vizuri
tunajua mipango yote na kwa kuwa sisi
ni wenyeji wa mchezo huo wajiandae ku-
zoea kufungwa, wamekwisha,” alisema
Try Again.

Alitoa wito kwa watumishi wa Simba
kila mmoja kwa nafasi yake lazima afanye
kazi yake kwa bidii ili kupata mafanikio
ambayo yanatarajiwa na kila Mwanasim-
ba.

Kuhusu mabadiliko ya klabu hiyo,
alisema mchakato umefikia katika hatua
nzuri baada ya kukamilika kwa upande
wa serikali na mwekezaji kuweka bilioni
20, hivyo kazi iliyopo kwa sasa ni kufanya
uhakiki wa wanachama.

Alisema tayari wameunda kamati inay-
oongozwa na Azizi Kifile akisaidiana na
wajumbe wengine, akiwamo Mangungu,
Mlamu Ng’'ambi na Barbara kuhakikisha
jambo hilo linaisha kwa haraka.

Kwa upande wa Mwenyekiti wa klabu
hiyo, Mangungu amebainisha kwamba
klabu ina mpango wa kujenga ukumbi
wa mikutano na ofisi kwenye jengo lao

lililoko Kariakoo, Msimbazi.

“Awali jengo hili ambalo ni moja ya vitega
uchumi vya klabu lilikuwa likiingiza Sh. mil-
ioni 200 kwa mwaka, lakini sasa linaingiza Sh.
milioni 500, tumezungumza na mwekezaji ili
klabu ijenge ofisi na ukumbi kwenye jengo
hilo, mchakato utaanza Januari,” alisema
Mangungu.

Katika mkutano huo uliohudhuriwa na
viongozi wa Baraza la Michezo la Taifa (BMT),
Shirikisho la Soka nchini (TFF), likiwakilishwa
na Steven Mguto, huku mgeni rasmi akiwa
Mbunge wa Tlala, Mussa Azan Zungu, ajenda
10 kati ya 11 zilizowasilishwa zilijadiliwa.

Mkuu wa Kitengo cha Fedha, Utawala na
Utendaji wa Simba, Yusuph Nassor, alitoa
mchanganuo wa fedha ikiwamo mapato na
matumizi ya msimu uliopita na msimu huu.

“Kwa mwaka wa fedha wa 2020-21 vy-
anzo vya mapato ilikuwa Sh. bilioni 12.17 na
mwekezaji aliweka bilioni 5.2 fedha hizo ni
nje ya bilioni 20 ambazo zimeingizwa hivi ka-
ribuni, na matumizi yalikuwa Sh. bilioni 12.33.

“Kwa mwaka huu matumizi ni Sh. bilioni
11.8 huku Mo Dewiji akiendelea kuweka bilioni
5.1 katika fedha hizo bilioni 1.2 zilizotumika ka-
tika usajili wa wachezaji waliongezwa msimu
huu, kwa hatua hii lazima bajeti ya Simba iwe
kubwa ili kuja kushindana na klabu kubwa
ikiwamo Al Ahly ya Misri ambao bajeti yao in-
asimama kwenye bilioni 80,” alisema Nassor.
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