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HABARI KITAIFA

CCM: Wagombea

ruksa Kujipitisha

Na Augusta Njoji, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), kime-
fungua pazia kwa wanaotaka kuwania
nafasi za ubunge, uwakilishi na udiwani
kuanza kujipitisha kwenye maeneo wa-
nayotaka kugombea kuanzia leo, lakini
kipenga rasmi cha uchukuaji fomu kita-
pulizwa Julai 14 mwaka huu.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa chama
hicho, Rais John Magufuli amewataka
wanachama wenzake kutotumia kipindi
hicho cha kampeni kukibomoa chama
chao, akisisitiza kuwa wavumilivu.

Akizungumza na wanachama wa
CCM waliojitokeza alipokuwa akirejesha
fomu za kuwania urais kupitia chama
alisema kuanzia leo, wanaCCM ruksa
kupitapita kwenye maeneo.

“Ninawaomba wanaCCM kwa upendo
mkubwa sana, wale tutakaojitokeza ku-
wania nafasi mbalimbali za udiwani,
ubunge, uwakilishi, tufanye hizi kazi
kwa ustaarabu, tukatangulize maslahi
ya Tanzania yetu, maslahi pia ya chama
chetu.

“Katika kipindi hiki cha kampeni, wa-
naCCM kamwe tusikitumie kama kipindi
cha kukibomoa chama, kwa sababu tut-
akwenda kule tutaanza kubomoana we-
nyewe kwa wenyewe.

“Wakati utakapofika sasa wa uchaguzi
na kugombea na vyama vingine tut-
akuwa tumeshajiumiza. Niwaombe sana
wanaCCM tukawe wavumilivu, ninaam-
biwa majimbo mengine kuna watia nia
hadi 25, mtarogana bure, mtaumizana

Na Mwandishi Wetu, KILWA

KIONGOZI wa Chama cha ACT-Wa-
zalendo, Zitto Kabwe, amesema sasa ni
wakati mwafaka kwa Benard Membe ku-
jiunga na vyama vya upinzani.

Akizungumza katika mkutano wa
hadhara uliofanyika Kilwa mkoani Lindi
jana, Zitto alisema mwanasiasa huyo
aliyewahi kuwa mbunge na waziri wa
wizara nyeti nchini, ana fursa ya kuun-
ganisha Watanzania wenye kiu ya mab-
adiliko kupitia vyama mbadala vya siasa.

“Ndugu yangu Benard Membe kafuku-
zwa uanachama wa CCM. Ninajua bado
anatetea haki yake ya uanachama huko.
Ni hatua sahihi.

“Hata hivyo, muda wa kuleta mabadi-
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bure atakayechaguliwa Mungu anamjua.

“Tuvumiliane, tuheshimiane, tupen-
dane na baada ya uchaguzi, huyo ata-
kayekuwa amechaguliwa, ndiyo tum-
bebe kwa nguvu zote,” aliagiza.

Pia aliviomba vyama vingine vya siasa
kuwateua wanawake, vijana na wazee
kuwania nafasi mbalimbali za uongozi
katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu.

“Tanzania ina umuhimu zaidi kuliko
mengine, na ninataka niwathibitishie
mambo yanakwenda vizuri, vizuri sana
na kila mahali ukigusa, unaona kuna
miradi inafanyika.. Hatujali hawa hawa-
kutuchagua, tuliamini kila Mtanzania
anahitaji maendeleo,” alisema.

AREJESHA FOMU

Dk. Magufuli alisema Juni 17, mwaka
huu, alichukua fomu na alitaka uchuku-
aji wake uwe wa kawaida akifafanua:
“Niliamini kabisa uchukuaji fomu wangu
uwe kama kawaida yangu, nilijitahidi ku-
watoroka vizuri sana, Katibu Mkuu ali-
kuwa ananiuliza nitakuja lini, alipanga
na saa tano na saa sita mimi nikaja saa
mbili nikachukua fomu nikaondoka.

“Lakini, nilifika jana Katibu Mkuu,
Makamu Mwenyekiti na viongozi wen-
gine wamekuwa wakiniuliza unarudi-
sha lini fomu uliyoijaza, ndiyo maana
leo nimerudisha fomu, kwa kutam-
bua kwamba mimi ni mtumishi wenu,
na inawezekana bado mnanihitaji
nitumike,”alisema.

“Ninaomba radhi kwa waliotaka ku-
nidhamini, lakini karatasi hazikutosha,
dhamana yao sasa waiweke katika kura
zao na kwa wanachama wengine wa

liko katika nchi umewadia, ninamsihi
afanye uamuzi wa kuunganisha nguvu
kupitia vyama mbadala, ili kuwapa Wa-
tanzania mabadiliko wanayoyataka,”
alisema. Zitto ambaye yuko katika ziara
ya kichama ya mikutano ya ndani Kusini
mwa Tanzania, alisema anaelewa mwa-
nasiasa huyo bado anapambana kubaki
ndani ya CCM, lakini muda huu anahi-
tajika zaidi upinzani.

Membe, mmoja wa wanasiasa
mashuhuri nchini, alifukuzwa uanacha-
ma wake CCM miezi michache iliyopita
na hali yake kwa sasa iko kwenye sin-
tofahamu.

Wiki iliyopita, Membe alikaririwa
akisema kuwa, ingawa kwa sasa bado
anaangalia hatma yake ndani ya CCM,

vyama vyote, ikiwa nitapitishwa na mi-
kutano inayohusika kuwa mgombea wa
urais,” alisema.

Katibu wa CCM, Dk. Bashiru Alj, alise-
ma wanachama 1,023,111 wamejitokeza
kumdhamini Dk. Magufuli kuwania urais
kupitia chama hicho.

Alisema uchukuaji na urejeshaji wa
fomu za urais wa Tanzania na Zanzibar
ulitarajiwa kufungwa rasmi jana saa 10
jioni na kuthibitisha kupokea fomu za
Rais ambazo zimejazwa vizuri na ame-
kamilisha taratibu za kuomba nafasi
hiyo.

“Julai 11, mwaka huu kutakuwa na
mkutano utafanyika Dodoma ili kupiga
kura kwa mgombea urais wa Tanzania
kupitia CCM, ili ateuliwe rasmi na kwa
Zanzibar Julai 10 Halmashauri Kuu ya
CCM Taifa (NEC) itampigia kura na kuch-
agua mgombea urais mmoja wa CCM,”
alisema. Alisema kuanzia leo nafasi za
ubunge, uwakilishi na udiwani zipo
wazi, hivyo wanachama walio na sifa,
waanze kupita kwenye ofisi za wakuru-
genzi wa uchaguzi kuulizia utaratibu na
siyo kuanza kampeni.

“Kwa wagombea nafasi hizo Julai 14
hadi 17 watachukua na kurejesha fomu.
Kwa hiyo, hicho kipindi cha kuanzia ke-
sho (leo) ni cha kujipitishapitisha na siyo
cha kufanya kampeni.

“Atakayekiuka kanuni, Mzee Mangula
yupo hapa na mimi nipo nyuma yake,
tunahitaji ushindani wenye utulivu, wa
kistaarabu, wa kiCCM na matarajio tuta-
pata wagombea wazuri wa kushindana
na vyama vingine,” alisema.

Katibu Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM),
Dk. Bashiru Ally,
akikagua fomu za
mgombea pekee wa
urais aliyeomba kupitia
chama hicho ambaye
ni Rais na Mwenvyekiti
wa CCM Taifa, Dk. John
Magufuli, kabla ya
kuzipokea katika Ofisi
Dodoma jana. PICHA:
IBRAHIM JOSEPH

Zitto amkaribisha Membe pinzani

upo uwezekano wa kuwania urais kupi-
tia vyama vingine mbadala.

Hata hivyo, katika mkutano huo wa
Kilwa, Zitto alisema historia itamhu-
kumu vibaya mwanasiasa huyo endapo
hatafanya uamuzi wa kujiunga na upin-
zani kwa sasa.

“Mimi ninajua Membe anaipenda Tan-
zania na ni mwana demokrasia. Adhi-
hirishe mapenzi yake kwa nchi yetu kwa
kuongeza nguvu wa vyama mbadala.

“Kama kuna kosa la uhaini, basi itaku-
wa ni kwa Membe kutofanya uamuzi wa
kuwatumikia Watanzania nje ya CCM.
Ninamsihi kuwa afanye tafakari na ku-
fanya uamugzi sahihi na wananchi,” alise-
ma Zitto huku akishangiliwa na umati
uliohudhuria mkutano huo.

JPM ataja sababu
za kugombea tena

Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Rais John Magufuli, amewanyooshea
kidole wagombea wa urais Zanzibar kupitia
chama hicho, ambao wameanza kuchafuana
mitandaoni, huku akiwataka kunadi sera
zao kwa uangalifu.
hapa alipokuwa akizungumza na wanacha-
ma wa CCM na viongozi mbalimbali baada
ya kurejesha fomu ya kuwania Urais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania kwa kipindi
cha pili.

Alisema wagombea hao watambue kuwa
atakayechaguliwa ni mmoja na Mungu ndiye
anayemjua.

“Naomba wana CCM tuwe wavumilivu
nimeanza kuiona dalili kwa wagombea 33
Zanzibar, wengine wanatumia mitandao wa-
namsema mwenzao wengine kwenye maga-
zeti, lakini atakayechaguliwa ni mmoja tu na
Mungu wetu wa mbinguni anamfahamu, sisi
tulikuwa 42,” alisema.

Aliwaomba wagombea hao kuwa waangali-
fu katika kunadi sera zao wasiumizane kwa
kuwa wanatoa nafasi kwa washindani wao.

“Tunawapa nafasi washindani wetu, kazi
sio urais tu..wenyeviti wangu wa mikoa wote
hapa mlikuwa na uwezo wa kuwa marais,
lakini mkasema nenda Magufuli tukutume,
naambiwa majimbo mengine kuna watia
nia hadi 25 mtarogana bure, mtaumizana
bure atakayechaguliwa Mungu anamjua,”
alisema.

“Niwaombe wanachama tusivunje umoja
wetu tukigombana sana wakati wa kampeni
hizi zitatupotezea direction (mwelekeo),
tuvumiliane, tuheshimiane tupendane na
baada ya chaguzi huyo atakayekuwa amech-
aguliwa ndio tumbebe kwa nguvu zote,”
alisema.

Alieleza kuwa nafasi zipo nyingi na
ana nafasi nne ambazo anatakiwa kuteua
anashindwa kuelewa amteue nani.

KILICHOMSUKUMA
FOMU

Alibainisha kuwa kilichomsukuma ku-
chukua fomu kuomba kuwania urais kupitia
chama hicho ni kutokana na mipango mbal-
imbali ambayo haijakamilika na hakuamini
kama atatokea mwingine kuikamilisha vi-
Zuri.

“Hichi ndicho kilichonifanya kuchukua
fomu, sikutaka kuwa mbinafsi kwa kuwa si
mimi tu ndio nastahili kutawala, sio mimi tu
nastahili kuongoza niliona changamoto am-
bazo zipo.”

Alisema bado kuna changamoto nyingi
nchini huku akisema yale yaliyopangwa
kutekelezwa na serikali ya awamu ya tano
kwa kipindi cha miaka mitano mipango min-
gi imetekelezwa na ambayo haikupangwa.

“Naomba nikiri kwenu wakati tu-
natekeleza mipango hii tumegundua kuna
mipango mingi inahitaji kutekelezwa na
mingine imeanza kutekelezwa haijakami-
lika kama SGR tumetumia Sh. trilioni 7.025
kujenga na inafika Makutupora na inatakiwa
ifike hadi Mwanza na Kigoma na sehemu ny-
ingine,” alisema.

Pia alisema upo mpango wa umeme
wa bwawa la Mwalimu Nyerere (Stigles
gorge) ambao unagharimu Sh. trilioni 6.5
na utawezesha kuzalisha umeme megawati
2,115.

“Kingine katika historia ya nchi yetu tu-

KUCHUKUA

umeme, kwa hiyo mpango tumeuanza bado
hatujaukamilisha.
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Na Mwandishi wetu

MAMLAKA ya Udhibiti ya Hudu-
ma za Nishati na Maji (EWURA), im-
etangaza bei elekezi ya mafuta ya
petroli na diseli ambayo imepanda
kwa kati ya Sh. 170 hadi 173.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na EWURA, bei ya petroli

itapanda kutoka Sh. 1,520 hadi 1,693
kwa jiji la Dar es Salaam.

Aidha, diseli itapanda kutoka
Sh. 1,546 hadi 1,716 kwa Dar es Sa-
laam, huku Arusha ikiwa ni Sh. 1,711
kwa petroli na Sh. 1,750 kwa dizeli.

Kwa jiji la Dodoma petroli itau-
zwa Sh. 1,752 na dizeli Sh. 1,775, jijini
Mwanza ikiwa ni Sh. 1,843 na dizeli

Bei va petroli,
dizeli vyapaa

Sh. 1,718.

Mtwara petroli itauzwa kwa Sh.
1,765 na dizeli Sh. 1,640.

Kwa mujibu wa tangazo hilo,
wauzaji wa jumla kwa Dar es Sa-
laam lita moja itauzwa Sh. 1,568.35
na dizeli Sh. 1,591 huku Tanga ikiwa
ni Sh. 1,529.75 kwa petroli na Sh.
1,568.28 kwa diseli.

Waziri wa Mambo ya Ndani, George Simbachawene (kushoto), akiangalia ng'ombe wanaofugwa na Gereza la Mifugo

Ubena, Bwawani, Mkoa wa Pwani, jana. Wa pili kulia ni Mkuu wa Gereza la Mifugo Ubena, ACP Daimu Mmolosha. PICHA:

WMNN

Wanne wauvawa Kwa

mapanga mgodini

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAFANYAKAZI wanne wa kiwan-
da cha uchenjuaji madini ya dha-
habu (Plant) katika mgodi mdogo
wilayani Kahama wameuawa kwa
kucharangwa na mapanga na watu
wasiojulikana na kutokomea.

Mwenyekiti wa mgodi huo, Hami-
si Mabubu, akiongea na Nipashe
kwa njia ya simu, alisema tukio hilo
limetokea saa tisa usiku wa kua-
mkia jana katika moja ya kiwanda
cha uchenjuaji wa madini mgodini
hapo.

Alisema, wafanyakazi watano
wa kiwanda hicho, walivamiwa na
kucharangwa mapanga na watu
wasiojulikana na kuibia kaboni,

huku wanne kati ya hao wakipoteza
maisha papo hapo na mmoja Ev-
vary Mbuya, akijeruhiwa.

Mabubu alisema, chanzo cha
tukio hilo ni tamaa ya kupata mali
kwa haraka, na kudai mwanzo wa
mwezi huu pia kulitokea uvamizi
kwenye kiwanda cha uchenjauji wa
madini na kuiba kaboni, lakini ha-
wakujeruhi mtu.

Diwani wa Kata ya Segese, Joseph
Mayala, alisema alipata taarifa ya
tukio hilo kutoka kwa mtendaji
wake wa kata majira ya saa 10 usiku
na walipofika kwenye tukio waliku-
ta miili ya wafanyakazi wa kiwanda
hicho ikiwa imehifadhiwa kwenye
chumba kimoja cha kiwanda hicho.

Alisema, wakiwa katika harakati
za kuwaondoa katika chumba

hicho, waligundua mmoja wao
ambaye ni Mbuya akiwa bado hai
na kumkimbiza Hospitali ya Hal-
mashauri ya mji wa Kahama kwa
ajili ya matibabu zaidi.

Mayala alisema, tukio la uvamizi
wa kiwanda cha uchenjuaji wa dha-
habu sio la kwanza, na hutokea
wakati wamiliki wa viwanda waki-
wa na kaboni na kuliomba Jeshi la
Polisi kuongeza ulinzi na kudhibiti
majanga hayo yasiendelee kutokea.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani Shinyanga, ACP Joseph
Paul, alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo na harakati za kuwatafuta
na kuwatia nguvuni walitotenda
tukio hilo zinaendelea ili wafikish-
we katika vyombo vya sheria.

Waziri afichua
magari va Jeshi
kusajiliwa kwa
namba binafsi

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi, George
Simbachawene, amefanya ziara ya kushtukiza
katika Shule ya Sekondari Bwawani ambayo ina-
milikiwa na Jeshi la Magereza na kubaini madudu
ikiwamo magari ya Jeshi kusajiliwa kwa namba
binafsi.

Waziri Simbachawene alianza ziara hiyo jana kwa
kutembelea Gereza la Kilimo Ubena na baadaye
kuelekea katika shule hiyo ambazo zote zipo jirani
ndani ya Kata ya Bwawani mkoani Pwani.

Akizungumza na uongozi wa shule hiyo, Sim-
bachawene alisema Sekondari hiyo ni mali ya
umma lazima mali za shule hizo zisajiliwe kwa
namba za Jeshi la Magereza zinazojulikana kwa
kifupisho cha MT (Magereza Tanzania).

Alisema haiwezekani magari matatu ikiwamo ya
Mkuu wa Shule hiyo iwe imesajiliwa kwa namba bi-
nafsi, lori pamoja na gari lingine mali ya shule hiyo,
kitendo hicho ni uvunjifu wa taratibu za serikali na
anahitaji kupewa taarifa ya maandishi.

“Mkuu wa Gereza Ubena wewe ndio kiongozi
hapa, nakuagiza umfikishie ujumbe CGP (Kamishna
Jenerali wa Magereza), ifikapo kesho (leo) mchana
nipate taarifa ya shule hii ikiwemo kwanini magari
va Jeshi yamesajiliwa kwa namba ‘private’ (binaf-
si), na pia nipate CV za walimu wa shule hii pamoja
na watumishi wote,” alisema Simbachawene.

Aliongeza: “Inawezekana shule hii ikawa ni kijiwe
fulani ambacho watu wanajipatia fedha, mpaka
magari wanasajili kwa namba private ili wafanyie
nini?”

“ Gari la serikali tunajua hata kama litakuwa lin-
asomba mawe, lakini sio ajabu hiyo gari inafanya
kibarua huko mtaani inafanya vibarua vya watu,
inabeba matofali, unaitofautisha vipi na magari
mengine, siwezi kuhukumu moja kwa moja naomba
nipate taarifa ya maandishi kutoka kwa CGP kupitia
kwako.”

Waziri Simbachawene kutokana na upungufu huo
aliyouona, alitaka kujua zaidi ufaulu wa wanafunzi
wanaomaliza masomo yao, pia alitaka kujua ma-
pato na matumizi ya shule hiyo ambayo amesema
ina mazingira mazuri, eneo zuri, lakini uongozi
umeshindwa kuitangaza na haina umaarufu wow-
ote hapa nchini.

Makamu Mkuu wa Shule hiyo, Solomon
Mwambingu, alisema shule hiyo ilianzishwa mwaka
1981, na kuhusu ufaulu inafanya vizuri kuanzia
kidato cha nne hadi cha sita.

“Shule inafanya vizuri kitaaluma, matokeo ya
kidato cha pili kwa mwaka jana 2019 wanafunzi
wote walifaulu, pia kidato cha nne walifanya vizuri
na matokeo ya kidato cha sita wanafunzi wote
walifaulu na hakukua na daraja sifuri wala daraja la
nne,” alisema Mwambingu.

Aidha, Waziri Simbachawene kwa upande wa
Gereza la Mifugo aliwapongeza kwa kutunza mifu-
go iliyopo katika gereza hilo, na kuwataka kuwapo
na soko la nyama kwa kuchinja ng'ombe ili waweze
kuuza na kupata mapato kupitia ufugaji wa kuvuna.

“Lazima magereza ijitegemee, gereza la mifugo
halina hata nyama za kuuza, tunataka uchungaji
wenye faida, kuwepo na ‘brandy’ yenu, mnaweza
mkachukua mfuko mkaweka nyama na kuandika
bwawani meat, na pia kuzalisha maziwa yakutosha,
hivyo ndivyo kujitangaza,” alisema Simbachawene.

Kwa upande wake Msimamizi wa Shamba la Ma-
gereza katika Gereza hilo, Charles Masuka, alisema
shamba hilo lina ekari 12 ambapo wanafuga
ngombe, mbuzi, kondoo na bata, hivyo shamba hilo
linatoa ngombe wa nyama ambapo wanatoa kwa
wahitaji.
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TAARIFA KWA UMMA KUHUSU BEI KIKOMO ZA BIDHAA ZA

MAFUTA YA PETROLI KUANZIA JUMATANO, TAREHE | JULAI 2020

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), inatangaza bei kikomo za bidhaa za
mafuta ya petroli hapa nchini. Bei hizi zitaanza kutumika kuanzia Jumatano, Tarehe 1 Julai 2020.
Pamoja na kutambua bei hizo, ni muhimu kuzingatia yafuatayo:-

(a) Beiza jumla na rejareja za mafuta ya Petroli na Dizeli yaliyopokelewa nchini kupitia bandari ya Dar
es Salaam zimeongezeka ikilinganishwa na toleo lililopita la tarehe 3 Juni 2020. Bei za Mafuta ya
Taa zitaendelea kuwa zile zilizotangazwa katika toleo lililopita la tarehe 3 Juni 2020 kwani hakuna
shehena ya mafuta hayo iliyopokelewa mwezi Juni 2020 kupitia bandari ya Dar es Salaam. Kwa
mwezi Julai 2020, bei za rejareja za Petroli na Dizeli zimeongezeka kwa Shilingi 173/lita (sawa na
asilimia 11.38) na Shilingi 170/lita (sawa na asilimia 10.98), mtawalia. Vilevile, ikilinganishwa na
toleo la mwezi uliopita, bei za jumla za Petroli na Dizeli zimeongezeka kwa Shilingi 172.39/lita
(sawa na asilimia 12.35) na Shilingi 169.22/lita (sawa na asilimia 11.90), mtawalia.

(b) Kwa mwezi Julai 2020, bei za jumla na rejareja kwa mafuta ya Petroli, Dizeli na Mafuta ya Taa kwa
Mikoa ya Kaskazini (Tanga, Kilimanjaro, Arusha na Manyara) hazina mabadiliko na zitaendelea
kuwa zile zilizotangazwa katika toleo lililopita la tarehe 3 Juni 2020. Hii ni kwasababu, kwa mwezi
Juni 2020, hakuna shehena ya mafuta iliyopokelewa nchini kupitia bandari ya Tanga.

(c) Hakuna shehena ya mafuta iliyopokelewa nchini kupitia bandari ya Mtwara katika mwezi Juni 2020.
Hivyo, kwa mwezi Julai 2020, bei za jumla na rejareja kwa mafuta ya Dizeli kwa Mikoa ya Kusini
(yaani Mtwara, Lindi na Ruvuma) hazitabadilika ikilinganishwa na toleo lililopita la tarehe 3 Juni
2020. Kutokana na upungufu wa mafuta ya petroli katika maghala ya mafuta mkoani Mtwara,
wamiliki wa vituo vya mafuta katika mikoa ya Mtwara, Lindi na Ruvuma wanashauriwa kununua
mafuta hayo kutoka Dar es salaam na hivyo bei za rejareja za Petroli kwa mikoa hiyo zinatokana
na gharama za mafuta hayo kutokea Dar es salaam pamoja na gharama za usafirishaji wa mafuta
hayo hadi mikoa husika. Kwa kuwa hakuna Mafuta ya Taa katika bandari ya Mtwara, wamiliki wa
vituo vya mafuta katika mikoa tajwa wanashauriwa kununua mafuta hayo kutoka Dar es Salaam na
hivyo bei za rejareja za Mafuta ya Taa kwa mikoa hiyo zinatokana na gharama za mafuta hayo
kutokea Dar es Salaam na kusafirishwa hadi mkoa husika.

(d) Mabadiliko ya bei za mafuta katika soko la ndani yanatokana na mabadiliko ya bei za mafuta katika
soko la dunia na gharama za usafirishaji (BPS Premium) kama inavyoonekana katika Jedwali C na
Jedwali D.

(e) EWURA inapenda kuukumbusha umma kwamba bei kikomo za mafuta kwa eneo husika,
zinapatikana pia kupitia simu za mkononi kwa kupiga namba *152*00# na kisha kufuata
maelekezo. Huduma hii ni bure na inapatikana kupitia mitandao yote ya simu za mkononi hapa
nchini.

(f) Kwa mujibu wa Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015, bei za bidhaa za mafuta ya petroli zitaendelea
kupangwa na soko. EWURA itaendelea kuhamasisha ushindani kwa kutoa taarifa za bei kikomo za
bidhaa za mafuta. Taarifa hizi zina lengo la kuwasaidia wadau kufanya maamuzi stahiki kuhusu
manunuzi ya bidhaa za mafuta.

(9) Kampuni za mafuta ziko huru kuuza bidhaa za mafuta ya petroli kwa bei ya ushindani mradi
tu bei hizo zisivuke bei kikomo (price cap) kama ilivyokokotolewa na kanuni (formula)
iliyopitishwa na EWURA na ambayo ilichapishwa katika Gazeti la Serikali Na. 74 la tarehe 7
Februari 2020.

(h) Vituo vyote vya mafuta vinatakiwa kuchapisha bei za bidhaa za mafuta katika mabango
yanayoonekana bayana na yakionesha bei ya mafuta, punguzo, vivutio vya biashara au
promosheni zinazotolewa na kituo husika. Pale ambapo inawezekana kuchagua, wateja
wanashauriwa kununua bidhaa za mafuta katika vituo vinavyouza mafuta kwa bei nafuu zaidi li
kushamirisha ushindani. Ni kosa kuuza mafuta bila kuweka mabango ya bei inayoonekana
vizuri kwa wateja. Adhabu kali itatolewa kwa kituo husika kwa kutotekeleza matakwa ya
kisheria kwa mujibu wa kanuni husika.

(i) Wauzaji wa mafuta ya petroli wanatakiwa kutoa risiti za mauzo kutoka kwenye mashine za EFPP
(Electronic Fiscal Pump Printers) na Wanunuzi wahakikishe wanapata stakabadhi hizo za malipo
zinazoonyesha jina la kituo, tarehe, aina ya mafuta yaliyonunuliwa na bei kwa lita. Stakabadhi hizo
zamalipo zitatumika kama kidhibiti kwa wanunuzi wa mafuta endapo kutajitokeza malalamiko ya
aidha kuuziwa mafuta kwa bei ya juu kuliko bei kikomo au kuuziwa mafuta yasiyo na kiwango cha
ubora kinachofaa, na pia, risiti hizo zitasaidia kurahisisha ukusanyaji wa kodi za Serikali zitokanazo
na mauzo ya mafuta ya petroli.

JEDWALI A: BEI ZA REJAREJA

Bei Kikomo
Mji Petroli Dizeli Mafuta Ya Taa
(Shs/Lita) (Shs/Lita) (Shs/Lita)

Dar es Salaam 1,693 1,716 1,568
Arusha 1,711 1,750 2,044
Arumeru (Usa River) 1,711 1,750 2,044
Karatu 1,729 1,768 2,062
Longido 1,722 1,761 2,055
Monduli 1,716 1,755 2,049
Monduli-Makuyuni 1,721 1,760 2,054
Ngorongoro (Loliondo) 1,795 1,834 2,128
Pwani (Kibaha) 1,697 1,721 1,572
Bagamoyo 1,704 1,727 1,579
Bagamoyo (Miono) 1,735 1,758 1,610
Chalinze Junction 1,707 1,730 1,582
Chalinze (Msata) 1,711 1,734 1,586
Kibiti 1,713 1,737 1,588
Kisarawe 1,700 1,723 1,575
Mkuranga 1,702 1,726 1,578
Rufiji 1,720 1,744 1,595
Dodoma 1,752 1,775 1,627
Bahi 1,759 1,782 1,634
Chamwino 1,747 1,770 1,622
Chemba 1,778 1,801 1,653
Kondoa 1,784 1,808 1,659
Kongwa 1,749 1,772 1,624
Mpwapwa 1,753 1,776 1,628
Mtera (Makatopora) 1,770 1,794 1,646
Geita 1,858 1,882 1,733
Bukombe 1,847 1,871 1,722
Chato 1,879 1,903 1,754
Mbogwe 1,896 1,920 1,771
Nyang'hwale 1,873 1,897 1,748
Iringa 1,757 1,780 1,632
Ismani 1,762 1,785 1,637
Kilolo 1,761 1,785 1,636
Mufindi (Mafinga) 1,767 1,790 1,642
Mufindi (Igowole) 1,776 1,799 1,651
Kagera (Bukoba) 1,908 1,932 1,783
Biharamulo 1,883 1,906 1,758
Karagwe (Kayanga) 1,925 1,948 1,800
Kyerwa (Ruberwa) 1,930 1,954 1,806
Muleba 1,908 1,932 1,783
Ngara 1,896 1,919 1,771
Misenyi 1,917 1,940 1,792
Katavi (Mpanda) 1,901 1,924 1,776
Mlele (Inyonga) 1,920 1,943 1,795
Mpimbwe (Majimoto) 1,894 1917 1,769
Tanganyika (Ikola) 1,919 1,942 1,794
Kigoma 1,924 1,948 1,799
Uvinza (Lugufu) 1,936 1,960 1,812
Buhigwe 1,913 1,937 1,788
Kakonko 1,881 1,905 1,756
Kasulu 1,910 1,934 1,785
Kibondo 1,888 1,912 1,764
Kilimanjaro (Moshi) 1,700 1,739 2,033
Hai (Bomang'ombe) 1,704 1,743 2,037
Mwanga 1,693 1,732 2,027
Rombo (Mkuu) 1,717 1,756 2,050
Same 1,687 1,726 2,020
Siha (Sanya Juu) 1,707 1,746 2,040
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Lindi 1,752 1,745 1,627 Simiyu (Bariadi) 1,863 1,887 1,738
Lindi-Mtama 1,770 1,749 1,645 Busega (Nyashimo) 1,856 1,880 1,731
Kilwa Masoko 1,727 1,768 1,602 Itilima (Lagangabilili) 1,866 1,890 1,741
Liwale 1,773 1,780 1,648 Maswa 1,855 1,878 1,730
Nachingwea 1,781 1,764 1,656 : Meatu (Mwanhuzi) 1,862 1,885 1,737
Ruangwa 1783 771 Lesg| | | Singida 1,783 1,807 1,659
Manyara (Babati) 1,745 1,784 2,078 Iramba_ 1.796 1319 1671

Manyoni 1,768 1,791 1,643
Hanang (Katesh) 1,755 1,794 2,088 Ikunei 1.779 1.802 1.654
Kiteto (Kibaya) 1,760 1,799 2,093 Mkalama (Nduguti) 1,808 1,831 1,683
Mbulu 1,758 1,797 2,091 Songwe (Vwawa) 1,809 1,832 1,684
Simanjiro (Orkasumet) 1,777 1,816 2,110 Songwe (Mkwajuni) 1,816 1,839 1,691
Mara (Musoma) 1,871 1,895 1,746 | i |llcje 1,813 1,836 1,688
Musoma Vijijini (Busekela) 1,912 1,935 1,787 | i [ Momba (Chitete) 1,818 1,842 1,693
Rorya (Ingirijuu) 1,880 1,904 1,755 Tunduma 1,813 1,837 1,688
Rorya (Shirati) 1,915 1,938 1,790 Tabora 1,847 1,870 1,722
Bun'da (Kisorya) 1,872 1,895 1,747 Ulyankulu 1:860 1:883 1:735
Butiama 1,868 1,892 1,743 Nrzega 1812 1.835 1.687
Serengeti (Mugumu) 1,917 1,940 1,792 i | Sikonge 1.859 1,882 1,734
Tarime 1,882 1,906 1,758 | i | Urambo 1,860 1,883 1,735
Tarime (Kewanja/Nyamongo) 1,887 1,910 1,762 Uyui 1,848 1,871 1,723
Mbeya 1,800 1,823 1,675 Tanga 1,654 1,693 1,987
Chunya 1,809 1,833 1,685 Handeni 1,675 1,714 2,008
Chunya (Makongolosi) 1,824 1,847 1,699 Kilindi 1,690 1,729 2,023
Kyela 1,816 1,839 1,691 Korogwe 1,666 1,705 1,999
Mbarali (Rujewa) 1,784 1,807 1,659 ﬁfi‘:’t’(Mammba) ig;f i;l)g ngz
Rungwe (Tukuyu) 1,809 1,832 1,684 Muhei ) 650 o8 992
Morogoro 1,718 1,741 1,593 Pangani 1.661 1,700 1.994
Mikumi 1,733 1,757 1,608
Kilombero (Ifakara) 1,756 1,779 1,631
Kilombero (Mlimba) 1,778 1,801 1,653 JEDWALI B: BEI ZA JUMLA
Kilombero (Mngeta) 1,767 1,791 1,642 Diesel
Ulanga (Mahenge) 1,766 1,790 1,641 Petrol (TZS/Lt) (TZS/Lt) Kerosene (TZS/Lt)
Malinyi 1,777 1,800 1,652 | i | DARES SALAAM 1,568.35 1,591.23 1,444.08
Kilosa 1736 1760 1611 TANGA 1,529.75 1,568.28 1,862.19
Gairo ] :736 ’ :760 1:61 n MTWARA 2,012.68 1,606.13 -
Mvomero (Wami Sokoine) 1,728 1752 1,603 JEDWALI C: SABABU ZA MABADILI:;I())A\](V/} BEI ZA MAFUTA KATIKA SOKO LA
TMV(I)m'el‘O (Sanga Sanga) i’;lé 1’;2; 1’2?2 Bandari Petroli Dizeli Mafuta ya Taa

uriant ili
Mtwara 1:765 1:73] 1;640 y;%f;::s&{: Ongezeko Ig Dola | Ongezeko 1%1 Dola N/A
H katika soko la 46.557/Tani 50.888/Tani

Nanyumbu (Mangaka) 1,814 1,767 1,689 H dunia
Masasi 1,791 1,747 1,666 DAR ES SALAAM '\ fabadiliko ya
Nowala 1797 1752 1672 ghanma | Ongukols Dole | ngeecke Dol
Tandahimba 1,790 1,745 1,665 (BPS premiums)
Nanyamba 1,790 1,745 1,665 Mabadiliko ya
Mwanza 1,843 1,866 1,718 o N/A N/A N/A
Kwimba 1,861 1,884 1,736 TANGA dunia
Magu 1,851 1,874 1,726 : Mabadiliko ya
Misungwi 1,837 1,861 1,712 52;1?;:;? N/A N/A N/A
Sengerema 1,875 1,899 1,750 (BPS premiums)
Ukerewe 1,902 1,926 1,778 g;b;:jﬁg’ui’aa
Njombe 1,785 1,809 1,660 Jatika soko Ia N/A N/A N/A
Njombe (Kidegembye) 1,806 1,829 1,681 MTWARA i;[l:;zdﬂiko -
Ludewa 1,823 1,846 1,698 pharama 78 " " i
Makambako 1,777 1,801 1,653 : usafirishaji
Makete 1,816 1,839 1,691 (BPS premivms)
Wanging'ombe (Igwachanya) 1,783 1,806 1,658 JEDWALI D: MWEZI HUSIKA WA BEI ZA MAFUTA KATIKA SOKO LA DUNIA
Rukwa (Sumbawanga) 1,866 1,889 1,741 Mwezi husika wa Mwezi husika wa
Sumbawanga Rural (Mtowisa) 1,866 1,889 1,741 Aina ya Mafuta Shehena ya Mafut.a. Bei za Soko la Bei za Soko Ia
Kalambo (Matai) 1,873 1,896 1,748 Ilipokelewa Mwezi: D“n,:?;:zliz](::,uul:“ka Dlr::lvlvae:illlllzlggsil:::(a
Nkasi (Namanyele) 1,879 1,903 1,754 Petroli Juni 2020 Mei 2020 Aprili 2020
Ruxfuma (Songea) 1,816 1,817 1,691 DAR ES SALAAM | Dizeli Juni 2020 Mei na Juni 2020 Aprili 2020
i;lbmga b i’:ig 1’2(2)(; 1’;;? Mafuta ya Taa Aprili 2020 Machi 2020 Februari 2020
N;:;??;Agamba Bay) 1:8 p 1:8 54 1:73 p Petroli Aprili 2020 Machi 2020 Februari 2020
Tunduru 1.875 1782 1750 TANGA Dizeli Aprili 2020 Machi 2020 Februari 2020
Shinyanga 1,822 1,845 1,697 Mafuta ya Taa Machi 2020 Februari 2020 Juni 2019
Kahama 1,835 1,859 1,710 Petroli Machi 2020 Februari 2020 Januari 2020
Kishapu 1,850 1,874 1,725 H MTWARA Dizeli Aprili 2020 Machi 2020 Januari 2020
Ushetu (Nyamilangano) 1,853 1,876 1,728 Mafuta ya Taa N/A N/A N/A

Mha. Godfrey H. Chibulunje
KAIMU MKURUGENZI MKUU
EWURA"
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Umakini unahitajika katika
utekelezaji bajeti 2020/21

BAJETI ya serikali kwa mwaka wa fedha 2020/21, inaanza
kutekelezwa rasmi leo, serikali ikitarajiwa kukusanya na ku-
tumia Sh. trilioni 34.88.

Katika bajeti hiyo ambayo ni ya mwisho kwa awamu ya
kwanza ya serikali ya awamu ya tano chini ya Rais John Magu-
fuli, Sh. trilioni 21.98 zinatarajiwa kutumika kwa matumizi ya
kawaida ukiwamo uchaguzi mkuu wa Oktoba, mwaka huu,
huku Sh. trilioni 12.9 zikitarajiwa kutumika kwa kutekeleza mi-
radi ya maendeleo.

Leo, ikiwa ni siku ya kwanza kabisa ya kuanza kwa utekelezaji
wa bajeti hiyo, Nipashe tunaikumbusha serikali umuhimu wa
kuzingatia vipaumbele vilivyoanishwa katika bajeti hiyo.

Tunakumbusha vipaumbele hivyo vilivyowekwa katika vi-
wanda vya kukuza uchumi na ujenzi wa msingi wa uchumi wa
viwanda, serikali ikitarajia kujenga viwanda vinavyotumia kwa
wingi malighafi zinazopatikana nchini zikiwamo za kilimo, ma-
dini na gesi asilia, ili kukuza mnyororo wa thamani.

Katika hili, serikali iimeahidi kutekeleza miradi ya ujenzi
wa kiwanda cha kuchakata gesi asilia, uanzishwaji na uende-
lezaji wa Kanda Maalum za Kiuchumi na Kongane za Viwanda,
viwanda vya kuongeza thamani mazao ya kilimo, mifugo na
uvuvi, kuongeza thamani ya madini na usimamizi endelevu wa
rasilimali za misitu.

Pia, kuweka mkazo katika kuimarisha upatikanaji wa mbegu
bora, pembejeo na zana za kilimo na uvuvi, huduma za ugani
na utafiti, uimarishaji wa malambo na majosho, ujenzi wa ma-
ghala na upatikanaji wa masoko ya mazao na mifugo ndani na
nje ya nchi.

Serikali pia imepanga kufungamanisha ukuaji wa uchumi na
maendeleo ya watu kwa kuboresha upatikanaji wa huduma za
afya, elimu na ujuzi na huduma za maji safi na salama kupi-
tia utoaji wa elimumsingi bila ada, utoaji wa mikopo kwa wa-
nafunzi wa elimu ya juu, kuboresha huduma ya maji, kuima-
risha elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi, ununuzi na
usambazaji wa dawa pamoja na ujenzi wa hospitali za wilaya
na vituo vya afya.

Nipashe tunakumbusha pia uboreshaji wa mazingira wez-
eshi kwa uendeshaji biashara na uwekezaji kupitia utekelezaji
wa miradi ya ujenzi na ukarabati wa miundombinu nishati,
usafirishaji pamoja na ununuzi na ukarabati wa ndege, meli na
vivuko.

Mbali na vipaumbele hivyo, serikali pia inatarajiwa kupun-
guza tatizo la ajira nchini kwa kutoa ajira mpya kwa wananchi,
hususan vijana waliohitimu vyuo vikuu na maeneo mengine ya
kitaaluma.

Vilevile, tunakumbusha ahadi iliyotolewa ya kulipa madeni
ya wazabuni, watumishi na mifuko ya hifadhi ya jamii ambako
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) ame-
bainisha kuwapo kwa deni kubwa na la muda mrefu.

Ni katika mwaka huu wa fedha serikali kupitia Mamlaka
ya Mapato (TRA), itaanza kukusanya mapato yaliyokuwa
yanakusanywa na mamlaka za kiuhifadhi likiwamo Shirika la
Hifadhi za Taifa (TANAPA) na Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la
Ngorongoro.

Nipashe tunaona kuna haja mamlaka hizi zikakumbukwa
na serikali kwa watumishi wake kulipwa mishahara na po-
sho zao kwa wakati ili kuwa na motisha ya kazi sambamba na
kutekeleza miradi ya mamlaka hizo kwa wakati ili kulinda ha-
dhi ya utalii nchini.

Pia, Nipashe tunaamini kuwa, bila kuwapo kwa nidhamu
katika matumizi, utekelezaji wa bajeti hiyo ya serikali hauta-
fanikiwa, hivyo kuna haja serikali kuendelea kuimarisha ma-
pambano dhidi ya rushwa na kuimarisha utawala bora katika
usimamizi wa miradi ya maendeleo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Mwandishi
Wetu

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com
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Vyama vinadhibitije janga
wapigakura kutaka rushwa?

MWEZI Julai barani Afrika
ni wakati wa kupambana na
rushwa, kila mwaka Julai 11 ni
Siku ya Umoja wa Afrika (AU) ya
kuimarisha mapambano dhidi ya
rushwa.

Rushwa inatajwa kuwa ni
chanzo cha uharibifu, udhalimu,
uovu na ndiyo mzizi mkuu wa
umaskini barani Afrika na mara
nyingi imekuwa ikilelewa na
kulindwa na viongozi wengi wa
bara hili.

Kwa ujumla mara nyingi
wataalamu wa kiuchumi na ki-
siasa barani Afrika wanaeleza
kuwa viongozi wengi wa bara hili
ni matunda ya rushwa kwa vile
michakato ya uchaguzi inatawal-
iwa na kuwahonga wanaoteua,
kupendekeza na wapigakura.
Yote haya yanasababisha uongo-
zi unaolinda maslahi binafsi, wa-
zembe, wabadhirifu, madikteta
na mnyororo mzima wa kudumi-
sha na kuendeleza umaskini.

Rushwa ndiyo iliyohujumu na
kuteketeza rasilimali za Afrika na
kuitumbukiza katika umaskini
usiokwisha, ujinga, maradhi na
hali duni.

Tanzania inapoelekea kwenye
uchaguzi mkuu wa Oktoba 2020,
imeweka mikakati ya kuhakiki-
sha kuwa viongozi wa kisiasa
hawaendelei kuwa matunda ya
rushwa, msimamo huu ukisi-
mamiwa na CCM na serikali.

Wakati huu CCM imetangaza
kuwa kupiga vita rushwa
ndiyo ajenda kuu na kwamba
haitaruhusu  viongozi wawe
wabunge na madiwani na wa-
tendaji wengine wa chama wa-
patikane kwa njia ya rushwa. Kwa
hiyo ili kuunga mkono juhudi za
Afrika na serikali kutokomeza

rushwa wapigakura wasiwe
chanzo cha kutaka rushwa.

Ni ukweli kuwa wapo wapi-
gakura wanaotoa shinikizo kwa
kauli na kwa vitendo vyao kuwa
wanategemea wafanyiwe jambo
maalumu iwe kupewa hongo,
nguo, vyakula na chochote ili wa-
pate hamasa ya kujitokeza kwa
wingi kumpigia kura mgombea.

Hali hii inashuhudiwa wakati
wa kuonyesha nia ya kuteuliwa
na chama cha siasa ili kugom-
bea ubunge. Ndiyo kipindi cha
kukabaliana na wagombea wa-
naoonyesha nia wakitakiwa
kutoa mlungula.

Wapigakura hutaka kupewa
chochote cha ziada na kama
hawatapewa pesa huona kama
mgombea hana nia ya kupa-
ta dhamana anayoitafuta na
huachwa kama msindikizaji wa
wale “wanaojitoa mhanga’ kuwa-
patia ‘soda’ au ‘chai’ wapigakura.

Ni wazi wagombea wana
kazi ya ziada kuvuka kiunzi
cha kutakiwa kuwahonga wa-
pigakura. Kama nchi ni ukweli
usiopingika kuwa kuna janga la
mpigakura kudai chake mapema
akiamini kuwa mgombea anak-
wenda kufaidika pekee yake aki-
wa mbunge na wanaamini kuwa
mbunge au kiongozi wa umma ni
kuula na kuondokana na umaski-
ni. Lakini pia rushwa ya uchaguzi
inayotolewa nje ya kipindi cha
kampeni za uchaguzi inayolenga
kuwavuta wapigakura imechang-
ia mazoea hayo.

Hapa kuna misaada kama
pesa, vifaa na hata wakati mwing-
ine kusaidia familia zenye wahi-
taji kwa hali na mali kwa malen-
go ya kutaka uongozi.

Yote haya yanachochea wapi-

gakura kutaka misaada ambayo
wakati mwingine hutafsiriwa
kama hongo ya uchaguzi nje
ya kipindi rasmi cha kufanya
kampeni. Kwa kiasi huwafanya
wananchi kutaka kupewa kitu ki-
dogo kutokana na kuzoea.

Viongozi wamewazoesha
wapigakura kuwapa mlungula
kipindi cha kabla ya kutanga-
zwa kampeni za uchaguzi kwa
kufanya mambo ya kimaendeleo
kwa kutumia raslimali zao au za
umma kwenye majimbo yao.

Hii ni rushwa kwani wananchi
hupokea baiskeli, pikipiki, ma-
bati, dawa na hata mbegu na
mbolea kabla ya uchaguzi ili ku-
waandaa kumchagua mhusika
kuwa mbunge au diwani wao
japo hayo hufanywa mwaka
mmoja kabla ya uchaguzi mkuu.

Hayo yote yamefanyika na ina-
chukuliwa kama chai ya uchagu-
zi, lakini sasa si wakati wa kuen-
deleza tena jambo hili. Vyama
vya siasa vijiulize ni nini kina-
wasukuma wapigakura kudai
rushwa kwa wagombea wao na
kwanini wagombea watoe chai?

Jawabu ni kwamba wapi-
gakura huamua kuomba na ku-
chukua chao mapema kiwe pesa,
sukari, kanga, sabuni, chakula
au pombe, baada ya kugundua
kuwa viongozi wanapochaguli-
wa huendeleza ubadhirifu na
ufisadi.

Kwa hiyo kwa vile viongozi
kuanzia sasa wawe wabunge,
madiwani na watendaji wen-
gine wa serikali wamepatikana
na watapatikana kwa njia ha-
lali bila mlungula wananchi hao
wataacha mwenendo huo wa
kuomba na kutaka rushwa wan-
apochagua viongozi.
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Waziri azuia ‘malipo va
corona’ shule binafsi

Magdalena Haule na Mary
Mshami

WAZIRI wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Profesa Joyce
Ndalichako, amepiga marufuku
wamiliki wa shule binafsi ku-
taka kutoza malipo ya huduma
ambazo hawakuzitoa kwa wa-
nafunzi wakati wa mlipuko wa
virusi vya corona.

Amesema kuwa serikali ndi-
yo iliyotangaza kuzifunga shule
zote baada ya mlipuko wa virusi
vya corona na yenyewe ndiyo
imetangaza kuzifungua, hivyo
wamiliki wa shule hizo wana-
paswa kutii amri hiyo ya Rais
John Magufuli.

Profesa Ndalichako alitoa an-
galizo jana alipohojiwa na Kituo

cha Redio ya Clouds FM baada
ya kuwapo kwa malalamiko ya
baadhi ya wazazi kuhusu ku-
topokewa shuleni kutokana na
kutokamilisha malipo ya ada na
michango mingine.

Waziri huyo pia alikemea ki-
tendo cha baadhi ya wamiliki
wa shule binafsi kuwataka wa-
zazi walipie huduma ambazo
hazikutolewa na shule zao kwa
wanafunzi kipindi cha corona.

“Ni maagizo ya serikali wa-
nafunzi wote warudi, Profesa
Ndalichako alisema, “kwa hiyo
wanafunzi waliondoka shuleni
kwa amri ya serikali na wana-
takiwa kurudi shuleni kwa amri
ya serikali, tena iliyotangazwa
na Rais.

“Tumeweka bayana kwamba
ada kwa mwaka, kwa sababu

r
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masomo yatakamilika, itabaki
palepale, lakini masuala ya
usafiri kwa mfano wanafunzi
‘wanachajiwa’ hela ya usafiri
siku ambazo hakuwapo shuleni
wakati walikuwapo nyumbani,
‘wanachajiwa’ kwa misingi ipi?”
Profesa Ndalichako alihoji.

“Ugonjwa kwa sasa hivi ume-
pungua. Kwa hiyo, maelekezo
ya Rais wanafunzi wote warudi
shuleni na sisi tumesimamia
wanafunzi wote warudi shu-
leni. Sasa watakapofika shuleni,
kama mlikuwa mnadaiana na
hamkufukuzana kabla ya co-
rona, basi mtafukuzana wataka-
pofika shuleni,” alisema.

Katika hatua nyingine, Pro-
fesa Ndalichako amesema ma-
tokeo ya mtihani wa kidato
cha sita ulioanza juzi, yatatoka

baada ya mwezi mmoja na wiki
mbili tangu kukamilika kwake
Julai 17 mwaka huu.

“Serikali imejipanga vizuri,
wanafunzi watakaomaliza kul-
ingana na ndoto zao, serikali iko
tayari kutekeleza ndoto zao,”
alisema, huku akiwataka wasi-
mamizi kufanya kazi kwa uadili-
fu kwa kuwa serikali haitam-
vumilia yeyote atakayekwenda
kinyume cha taratibu.

Machi 17 mwaka huu, siku
moja baada ya kuripotiwa kwa
mgonjwa wa kwanza wa coro-
na nchini, serikali kupitia kwa
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
ilitangaza kufunga shule na
vyuo vyote, ikiwa ni mbinu ya
kudhibiti kusambaa kwa virusi
hivyo.

Mkuu wa Wilaya va Kisarawe, mkoani Pwani, Jokate Mwegelo, akizungumza jana wakati akifungua mafunzo ya utalii kwa vijana zaidi ya
52 wa wilaya hiyo. Kushoto ni Mkuu wa Chuo cha Taifa cha Utalii, Dk. Shogo Sedoyeka na (kulia) ni Ofisa kutoka Wakala wa Huduma za
Misitu Tanzania (TFS), Anna Lawuo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DC: Vijana Kisarawe

badilisheni mitazamo

Na Romana Mallya

MKUU wa Wilaya ya Kisarawe, Jokate
Mwegelo, amewataka vijana wa Kisarawe
wabadili mitazamo na kujifunza kutafuta
fursa zinazopatikana wilayani huko badala
ya kusubiri wageni kwenda kuzichukua.

Mwegelo aliyasema hayo jana wilayani
huko wakati akifungua mafunzo ya waon-
goza watalii yanayotolewa kwa siku nne kwa
vijana 52 wa Kisarawe.

Mafunzo hayo yanatolewa na ofisi ya
Mkuu wa Wilaya kwa kushirikiana na Waka-
la wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS).

Jokate alisema wilaya hiyo ina fursa nyingi
za utalii na uhifadhi hivyo lazima vijana waji-
pambanue kwa kukubali kujifunza na kuzi-
fanyia kazi kwa vitendo fursa zilizomo.

Alisema kwa kufanya hivyo wataweza ku-
jiajiri na kuajiriwa na kuwaletea maendeleo

na kukuza pato la serikali.

“Kisarawe kuna fursa nyingi hatupaswi
kulalamika kwamba hakuna ajira, ninaamini
mkimaliza haya mafunzo hamtakuwa kama
mlivyokuja, mtaanza kujiletea maendeleo
kupitia rasilimali zilizopo Kisarawe,” alise-
ma.

Aidha, Jokate alimshukuru Rais John
Magufuli kwa kutoa maelekezo ya barabara
kujengwa kwa kiwango cha lami inayotokea
Uwanja wa Kimataifa wa Julius Nyerere
kupita wilayani huko hadi hifadhi ya taifa.

“Tunashukuru pia Msitu wa Hifadhi wa
Kazimzumbwi na Pugu kupandishwa hadhi,
tuna maeneo mengi ya utalii na barabara
hii ikimalizika kwa kiwango cha lami, utalii
utaongezeka zaidi,” alisema.

Alisema mafunzo hayo pia yatatolewa
kwa askari wa usalama barabarani, mama
lishe na makundi mengine ili kila mmoja

atambue wajibu wake katika kuhakikisha
eneo lake linapiga hatua kupitia utalii.

Ofisa Utalii Mkuu kutoka TFS, Anna Lu-
wuo, ambaye alimwakilisha Kamishna Uhi-
fadhi, aliwataka vijana hao wazingatie kile
watakachofundishwa kwa sababu watalii
hupenda watu waaminifu, wanaojua lugha
za mawasiliano, maeneo wanakowapeleka
watalii na wenye kutabasamu.

Naye, Ofisa Mtendaji Mkuu kutoka Chuo
cha Taifa cha Utalii, Dk. Shogo Sedoyeka, al-
impongeza mkuu wa wilaya hiyo, Jokate kwa
kazi anazofanya ikiwa ni pamoja na kuona
umuhimu wa kuwapatia vijana mafunzo
hayo.

“Tunategemea baada ya mafunzo haya
vijana mtajiendeleza kwa kuanzisha bidhaa
za utalii, ili uone fursa ni lazima ujuzi ambao
ndiyo mnapatiwa,” alisema.

31 warejesha
fomu vurais
CCM Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANACHAMA 31 wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), waliochukua fomu
va kuonyesha nia ya kugombea nafasi
va urais wa Zanzibar, wamerudisha
fomu zao huku mwanachama mmoja
akijiondoa katika kinyang'anyiro hicho.

Uchukuaji fomu ulianza Juni 15 na
idadi ya wanachama waliochukua ku-
fikia 32 kati yao watano ni wanawake.

Aliyejitoa mpaka sasa katika
kinyang'anyiro hicho ni Hussein Ibra-
him Makungu. Watoto watatu wa
marais wastaafu ni miongoni mwa
watia nia hao wakiwamo mawaziri wa
SMZ na wanachama wengine ambao
hawana nyadhifa serikalini.

Akizungumza na waandishi wa
habari Ofisi Kuu za CCM Kisiwandui
baada ya kufunga zoezi hilo jana,
Katibu wa Idara ya Oganaizasheni,
Galos Nyimbo, alisema watia nia wote
wamefuata maelekezo na kutimiza
masharti ikiwamo kupata wadhamini
250. “Tunashukuru zoezi limeenda
Vizuri na watia nia wote wamepata
wadhamini 250 kwa mikoa mitatu ya
Zanzibar na baadhi yao wamepata
zaidi ya wadhamini 250, alisema.

Alisema, watia nia wote walikua
na nidhamu na hakuna aliyevunja
maelekezo ya chama na zoezi lilikuwa
na utulivu wa hali ya juu.

“Nawashukuru wote watia nia
wamekuwa na nidhamu ya hali ya
juu..utaratibu ulikua mzuri hakuna
hata mmoja aliyevunja taratibu
kwa mfano tulisema watu wasije na
shangwe lolote na wote wamefuata
maelekezo hayo,” alisema.

Alisema suala la uadililifu na kiwan-
g0 cha elimu yapo katika mchakato wa
vikao vya chama ambavyo vinata-
rajiwa kuanza leo.

Alisema leo kikao cha sekretarieti
kitafanyika na kufuatiwa na Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya chama na kikao
cha Kamati Maalum cha Halmashauri
Kuu ya Taifa, vitafanyika Ofisi Kuu
CCM Kiswandui na baada ya hapo Vi-
kao vitakavyofuata vitafanyika Makao
Makuu ya chama, Dodoma.

“Niwashukuru sana waandishi
wa habari tokea mwanzo wa zoezi
hili lilipoanza mpo nasi katika kutoa
taarifa na leo (jana) tumefikia tamati
hongereni sana,” alisema Nyimbo.

Wagombea 32 waliochukua fomu
ni Mbwana Bakari, Balozi Ali Karume,
Mbwana Mwinyi Yahya, Omar Shehe,
Muhammed Jafar, Muhammed Hija,
Meja Jenerali Issa Suleiman Nassor,
Shamsi Vuai Nahodha, Dk. Hussein
Mwinyi, Profesa Makame Mbarawa,
Mwatum Mussa Sultan, Haji Rashid
Pandu na Dk. Abdul-halim Mohammed
Ali, Jecha Salim Jecha na Dk. Khalid
Salum Muhamed.

Wengine ni Rashid Ali Juma, Khamis
Mussa, Mmanga Mjengo Mjawiri,
Hamad Yussuf Masauni, Muhammed
Aboud, Bakari Rahid, Ibrahim Makun-
gu, Ayoub Muhammed Mahmoud,
Hashim Salum Hashim, Hasna Ataai
Maoud na Fatma Kombo Masoud,
Pereira Ame Silima, |ddi Hamad Iddi,
Shaame Ame Silima, Mussa Aboud
Jumbe, Mgeni Hassan Juma na Maud-
line Castico.
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‘Halmashauri zitumie ramani za wizara’

Na Munir Shemweta, SONGWE

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline
Mabula, amezitaka halmashauri nchini
kutumia ramani zilizoandaliwa na ku-
tolewa na wizara hiyo kupitia idara yake
ya Upimaji na Ramani kwa kuwa ndiyo
yenye jukumu la kutafsiri mipaka ya
nchi.

Akizungumza wakati akimkabidhi
Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Brigedia
Jenerali mstaafu, Nicodemus Mwengela,
ramani mbili za Tanzania pamoja na ile
ya Mkoa wa Songwe jana, Dk. Mabula
alisema wizara kupitia idara yake hiyo
ndiyo yenye mamlaka ya kuandaa na
kutoa ramani nchini tofauti na zile zi-
nazotolewa na watu wengine ambazo
wakati mwingine zinakuwa na upoto-
shaji wa mipaka.

Alisema kuwa katika kuepukana na
sintofahamu inayoweza kutokea, hal-
mashauri nchini zinapaswa kutumia
ramani zinazotolewa na wizara ya ardhi
na kuzisambaza katika shule za msingi
na sekondari, ili kuepuka aina yoyote ya

upotoshaji unaoweza kutokea kwa wa-
nafunzi.

“Ninaziomba halmashauri nchini ku-
tumia ramani zinazotolewa na wizara
kupitia idara ya upimaji kwa kuwa inatoa
ramani zenye uhakika wa mipaka iliyo-
tafsiriwa na wataalamu tofauti na watu
wengine wanaotoa ramani zenye upoto-
shaji wa mipaka,” alisema.

Naibu Waziri huyo ambaye pia alizin-
dua Ofisi ya Ardhi Mkoa wa Songwe,
alisema wizara yake itatoa ramani ya
Tanzania kwenye mikoa yote na kubaini-
sha kuwa ramani hizo ndizo zinazotaki-
wa kutumika kwa kuwa zina vielelezo
vinavyokubalika.

Akizungumzia uzinduzi wa ofisi za ar-
dhi katika mikoa, Dk. Mabula alisema uz-
induzi wa ofisi hizo ikiwamo ya Mkoa wa
Songwe ni jitihada za serikali ya awamu
ya tano kusogeza huduma za sekta ya ar-
dhi karibu na wananchi.

Kupitia uzinduzi wa ofisi hizo za ardhi,
aliwataka wananchi pamoja na wadau
kuzitumia ofisi za ardhi za mikoa ku-
pata huduma za sekta hiyo na kusisitiza
kuwa wakifanya hivyo, watakuwa wam-

ekidhi matarajio ya Rais John Magufuli
kusogeza huduma za ardhi karibu na
wananchi.

Alisema ni muhimu kuwa na hati ya ar-
dhi kwa wananchi wa Mkoa wa Songwe
na kuwaeleza kuwa wanaweza kuitumia
katika shughuli za kiuchumi kwa ku-
chukulia mkopo benki na kutolea mfano
wa jinsi hati ya kwanza kutolewa mkoa
huo mwaka 1939 Ilivyotumika kuchuku-
lia mkopo na wamiliki wake.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Brigedia
Jenerali Mwengela, alisema uanzishwaji
ofisi za ardhi za mikao utausaidia mkoa
wake kutatua migogoro ya ardhi kwa
kuwa wananchi wake hawatahitaji tena
kwenda umbali mrefu kama ilivyokuwa
awali. Kamishna Msaidizi wa Ardhi kati-
ka Ofisi ya Ardhi Mkoa wa Songwe, Suma
Mwakasitu, alisema ofisi yake ambayo
tayari inazo hati na nyaraka mbalimbali
zilizohamishwa kutoka iliyokuwa Ofisi
ya Kanda Mkoa wa Mbeya, itaendelea
kufanya ziara kwenye wilaya nne ina-
zohudumia kwa lengo la kuwaelimisha
wananchi kuhusu huduma inazotoa, ili
kuitumia ofisi hiyo.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula (katikati) na Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Brigedia
Jenerali mstaafu, Nicodemus Mwangela, wakiangalia ramani ya mkoa wa Songwe, wakati wa hafla ya uzinduzi ofisi ya ardhi

mkoa wa Songwe jana. Kulia ni Kamishna Msaidizi wa Ardhi, Wilson Ruge. PICHA: MUNIR SHEMWETA

4 watiwa mbaroni
tuhuma za uhalifu

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

JESHI la Polisi mkoani Geita lime-
wakamata watuhumiwa 54 kwa
makosa mbalimbali, yakiwamo ku-
kutwa na noti bandia za dola za ki-
marekani.

Aidha, watuhumiwa hao wanadai-
wa kukutwa na pombe haramu aina
ya gongo, noti bandia fedha za ki-
marekani dola 2,100 zenye thamani
ya shilingi 4,861,500.

Kamanda wa Polisi mkoa wa Geita,

Mtatiro Kitinkwi, akizungumza na
wanahabari, alisema kuwa watuhu-
miwa hao walikamatwa katika op-
eresheni  inayoendelea  mkoani
humo.

Alisema watuhumiwa wawili wa-
likamatwa wakiwa na noti bandia za
dola za Marekani 2100 wakitaka ku-
fanya miamala katika benki ya Aza-
nia tawi la Katoro wilayani Geita.

Alisema pia waliwakamata wagan-
ga wa jadi 10 kwa makosa ya upigaji
wa ramli chonganishi pamoja na ku-
kutwa na nyara za serikali.

Aidha, alisema kuwa jeshi hilo
limefanikiwa kuwakamata watuhu-
miwa 15 wakiwa na  bangi, huku
watuhumiwa 10 walikamatwa wak-
iwa na gongo lita 1,232 pamoja na
mitambo ya kutengenezea pombe
hiyo.

Kadhalika Polisi walikamata sam-
ani mbalimbali zinazodhaniwa ni
za wizi ikiwamo televisheni, sola,
mifugo, zana haramu za uvuvi, na
kwamba upelelezi utakapokami-
lika, watuhumiwa watafikishwa ma-
hakamani.

CHAVITA waiomba
NEC ushiriki
uchaguzi mkuu

Na Hamisi Nasiri, MTWARA

CHAMA cha Viziwi Tanzania
(CHAVITA) mkoani Mtwara kimeiomba
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) ku-
hakikisha wenye ulemavu wa kusikia
wanapewa fursa na nafasi stahiki ya
kushirikishwa moja kwa moja kwenye
uchaguzi mkuu wa Oktoba, 2020.

Lengo ni kuhakikisha malengo na
mahitaji yao ya msingi yanapewa
kipaumbele katika kuchagua na kuch-
aguliwa.

Aidha, wameiomba NEC kuhakiki-
sha vituo vyote vya kujiandikisha na
kupiga kura kunawekwa utaratibu
rafiki utakaowasaidia viziwi kushiriki
vema katika uchaguzi huo kwa kuweka
wakalimani wa lugha ya alama wataka-
okuwa wanatoa maelekezo kwa kundi
hilo wakati wa kupiga kura na michaka-
to mingine katika uchaguzi huo.

Ombi hilo lilitolewa jana wilayani
Nanyumbu mkoani Mtwara na Mratibu
wa mradi wa kuimarisha ushiriki wa
viziwi katika uchaguzi mkuu wa Okto-
ba, 2020 kutoka CHAVITA mkoa Mt-
wara, Kasimu Mchindula, alipokuwa ak-
iutambulisha mradi huo unaoendeshwa
na CHAVITA mkoa wa Mtwara kwa
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Nanyumbu.

Mradi huo unawalenga wasimamizi
wakuu wa majimbo ya uchauzi na una-
fadhiliwa na The Foundation For Civil
Society.

Bajaji zakimbiza
daladala kwenye
stendi ya Zakheim

Na Fatma Mtutuma, UDOM

MADEREVA wa daladala wa Mbagala
Kiburugwa jijini Dar es Salaam, wamey-
aondoa magari yao katika stendi ya
Zakheim, kutokana na biashara kuwa
ngUMU.

Wamefanya hivyo kutokana na ma-
pasi kuchelewa kupata abiria, ambao
wanapenda kutumia usafiri wa bajaji
ambazo zimeongezeka eneo hilo kwa
nauli ile ile.

Mmoja wa madereva wa daladala,
Said Hamisi, alisema juzi kuwa walia-
mua kuondoa kabisa magari hayo ili
kuzipa nafasi bajaji kutokana na abiria
wenyewe kutokuwa wavumilivu.

“Tumeamua kuyaondoa magari
yvanayokwenda Kiburugwa kutokana
na abiria kutokuwa wavumilivu na
biashara kuwa ngumu.. hivyo ilitulaz-
imu kuyaondoa kwa sababu tulijikuta
tunakaa hata saa mbili kusubiria gari
lijae,” alisema Hamisi.

Aliongeza: “Madereva wa daladala
wengi tumehamia katika usafiri wa
bajaji tangu usafiri huo ulipopata soko
katika stendi hii kuelekea Kiburugwa,
binafsi kwa sasa ni dereva wa bajaji.”

Mmoja wa madereva wa bajaji,
alisema madereva wa bajaji walilipokea
kwa furaha kuondolewa kwa daladala,
na kwamba biashara kwao imekuwa
nzuri kwa kuwa bila bajaji hakuna usa-
firi mwingine labda pikipiki, ambazo ni
gharama kubwa.
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Shule ya
Bagamoyo
yaelemewa
wanafunzi

Na Joseph Mwendapole

SHULE ya Msingi Mtambani Wilaya ya
Bagamoyo Mkoa wa Pwani, yenye wa-
nafunzi 2,400 imeelezea kuelemewa
na idadi ya wanafunzi hivyo kuomba
msaada wa kuongezewa madarasa 57
kukidhi mahitaji.

Ombi hilo lilitolewa na Mwalimu
Mkuu wa shule hiyo, Timothy Kassiani,
wakati akipokea msaada wa kisima cha
maji kilichojengwa na shule za Fedha
kwla kushirikiana na Asasi ya Time To
Help

Alisema shule ina madarasa 16 tu,
hivyo inahitaji mengine 57 ili ku-
tosheleza idadi iliyopo.

Alisema idadi hiyo kubwa imesaba-
bishwa na ongezeko lisilo la kawaida
la uandikishaji wa wanafunzi wa
darasa la kwanza na wahamiaji.

Naye Ofisa Uhusiano wa taasisi hiyo,
Mbwana Kitendo, alisema waliamua
kuisaidia shule hiyo kisima chenye
thamani ya Sh. milioni 10.

Mbwana alisema wanatarajia ku-
jenga visima 20 katika shule mbal-
imbali za msingi na sekondari Wilaya
ya Bagamoyo. Ofisa Elimu Wilaya ya
Bagamoyo (Uchumi), Sophia Kilumbi,
aliishukuru taasisi hiyo kwa msaada
huo na kuwaomba wasiishie hapo bali
waendelee kwenye shule mbalimbali
wilaya hiyo.

Mkurugenzi wa Shule za Feza,

Ismail Yilmaz, alisema maji ni hitaji la
muhimu katika jamii na ndiyo sababu
shule zao zimekuwa mstari wa mbele
kuhakikisha watoto wanapata huduma
hiyo kuwalinda na magonjwa.

‘Bodaboda
washiriki semina
wajue haki’

Na Halfani Chusi

OFISA Utawala na Fedha wa Pathway
Foundation for the Poor (PFP), ame-
washauri madereva wa pikipiki nchini,
maarufu bodaboda, kujenga utama-
duni wa kuhudhuria semina zinazo-
husu masuala ya usalama barabarani
kila mara, ili watambue haki zao na
marekebisho ya sheria yanapojitokeza.
Dar es Salaam juzi wakati wa tathmini
yva mradi wa uwezeshaji kwa vijana wa
bodaboda, akisema bodaboda wengi ni
wagumu katika kuhudhuria mafunzo ya
elimu inayohusu masuala ya usalama
barabarani.

“Sisi kwa kupitia ufadhili wa Serikali
yva Uholanzi, tumeandaa mradi unaoji-
husisha na utoaji wa elimu kwa boda-
boda, ili waweze kutambua haki zao,
lakini unakuta mwitikio ni mdogo sana,
hali inayokatisha tamaa wakati elimu
hii ni kwa ajili yao wenyewe,” alisema.

Kazoba ambaye ni Msimamizi wa
Mradi wa Kuinua Bodaboda, aliongeza:
“Lengo la elimu inayotolewa kupitia
mradi huu ni kuwajengea bodaboda
uwezo katika uongozi, ujasiri, kutam-
bua haki zao, elimu ya usalama baraba-
rani kushiriki vyema katika vyombo
vya uamuzi na shughuli za maendeleo
va jamii.

Ofisa Ufuatiliaji na Tathmini katika
mradi huo, Karim Kindole, alisema mra-
di huo licha ya kufanikiwa kufikisha
elimu kwa zaidi ya bodaboda 1,845,
bado unakabiliwa na vikwazo kadhaa.

Mkandarasi apewa siku 7

Na Gwamaka Alipipi

ATIBU Mkuu wa Wizara ya
Ujenzi, Uchukuzi na Ma-

wasiliano (sekta ya ujenzi), Haki_kisheni nchini (TANROADS) na mkandar-
Mhandisi Elius Mwaka- Mnhajenga asi wa Umoja-Kilosa JV, Mhandisi
linga, amempa siku saba mkandarasi iMani KWa  \fwakalinga alimtaka mkandarasi
anayejenga barabara ya Rudewa-Kil- senkq:g huyo kuhakikisha barabara hiyo
0sa, kuja na mpango mkakati wa ku- m'a‘:n":m inakamilika kwa haraka na kwa
hakikisha barabara hiyo inakamilika hivyo ' ubora uliokusudiwa ili kuiwez-
kwa wakati. muweze esha serikali kuwa na imani na ma-
Alitoa agizo hilo baada ya Rais John kypatami-  kandarasi wazawa.
Magufuli kutoridhishwa na kasi ya radi mingi “Hakikisheni mnajenga imani
ujenzi wa barabara hiyo yenye urefu ya ujenzi kwa serikali yenu ili iwaamini,
wa kilometa 24. hapa nchini  hivyo muweze kupata miradi min-
Juzi, Rais Magufuli akiwa katika Na hivyo gi ya ujenzi hapa nchini na hivyo
hafla ya kuweka jiwe la msingi ujenzi Kukuza kukuza uchumi wa nchi na ajira
wa barabara hiyo, licha ya kutori- ucn!’m' Wa  ywawazalendo,” alisema.
dhishwa na kasi ya ujenzi huo, al- af‘m: nwaa:'allr_ a Alisema nia ya serikali ni ku-
itoa muda wa mwezi mmoja kwa endo. wawezesha makandarasi wazawa

mkandarasi huyo kufanya mabadiliko
chanya endapo anataka kuendelea na

ujenzi wa mradi huo.
Akizungumza  katika

cha dharura kati ya Katibu Mkuu
Mwakalinga, Wakala wa Barabara

kuwa na uwezo na mtaji na hivyo
kujenga miradi mingi ya ujenzi ili

fedha nyingi inayolipwa kwa ma-
kandarasi kubaki nchini na kuhui-
sha uchumi na kukuza ajira za Wa-
tanzania.

“Kuungana, uaminifu, uzalen-
do na kuchapakazi kwa bidii,
kutaiwezesha serikali kutoa miradi
mingi ya ujenzi kwa makandarasi
wazawa na hivyo kuwajengea uw-
ezo wa kimtaji, utaalamu na uzoefu
na kuongeza ajira kwa Watanza-
nia,” alisema Mwakalinga.

Barabara ya Rudewa-Kilosa, ni
sehemu ya barabara ya Dumila-
Kilosa-Mikumi yenye urefu wa Km
142, inayotarajiwa kukamilika Janu-
ari mwakani

Itakapokamilika, barabara hiyo
itaunganisha mikoa ya Tanga, Mo-
rogoro na Iringa bila kupita mbuga
ya wanyama ya Mikumi na hivyo
kupunguza ajali katika mbuga hiyo.

kikao

Wafanyabiashara wadogo wenye sare wakisaka wateja katika basi, stendi kuu ya mabasi Msamvu Mjini Morogoro mwis-
honi mwa wiki. Walisema sare zinawafanya watambuliwe na uongozi wa stendi hiyo. PICHA: SABATO KASIKA

EWURA: Hakuna tatizo la petroli

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za Ni-
shati na Maji (EWURA), imewahakikishia
wateja wa mafuta ya petroli kuwa kuna
lita 92,435,539 kwenye maghala zitakazo-
tosheleza matumizi kwa siku 25.

Pia kuna lita 147,398,593 za dizeli zi-
takazotosheleza matumizi kwa siku 29 na
taarifa za kuwapo kwa uhaba wa mafuta
hayo mamlaka inazifuatilia kupitia wak-
aguzi wake wa mikoa na wilaya.

Akizungumza na waandishi wa habari
Mtendaji wa EWURA, Mhandisi Godfrey
Chibulunje, alisema hakuna tatizo la

mafuta nchini.

Pia alisema maghala hayo ya mafuta
yana lita 98,077,624 za petroli na lita
147,404,384 za dizeli kwa ajili ya soko la
nje. Chibulunje aliwataka wananchi ku-
nunua mafuta kwa bei elekezi iliyotolewa
na serikali.

Alisema tayari kampuni 22 zina hifadhi
ya mafuta ya petroli katika Bandari ya
Dar es Salaam na kampuni 27 zina hifadhi
ya mafuta ya dizeli.

“Katika maeneo yaliyotambulika kuwa
na uhaba wa mafuta mamlaka ilielekeza
vituo vya mafuta kununua petroli na
dizeli kutoka kampuni mbalimbali iki-
wamo Moil, Total, Oryx, Star Oil na Olym-

pic Petroleum,” alisema.

Alisema hadi Juni 27, EWURA iliwez-
esha mafuta kufikishwa au kupakiwa
katika maghala kuelekea maeneo yenye
uhaba ambayo ni Chato, Chunya, Geita,
Ifakara, Ngara, Sirari, Kasulu, Tabora,
Nkasi na Vwawa.

“Juni 29, mafuta mengine yanatarajiwa
kwa ajili ya kuelekea Geita, Biharamulo,
Kibondo, Ilula, Iramba, Igunga, Kondoa,
Kibaigwa, Mpwapwa, Kibondo, Kongwa,
Mbande, Mvumi, Mlali, Manyoni na Kye-
la,” alisema.

Chibulunje alisema shehena ya petroli
yenye tani 39,772 inategemewa kuwasili
nchini Julai Mosi.
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HABARI KITAIFA

Mkataba wa TMDA kuboresha
utoaji huduma kwa wateja

Na Mary Geofrey

AMLAKA ya Dawa na Vi-

faa tiba (TMDA), imezin-

dua mkataba wa huduma

kwa wateja, toleo la nne la
mwaka 2020, wenye lengo la kuboresha
utoaji wa huduma.

Kaimu Mkurugenzi wa TMDA, Adam
Fimbo, alitangaza kuanza kwa mkataba
huo katika hafla ya uzinduzi huo iliyo-

Alisema mkataba huo unalenga
kupunguza muda wa kusajili dawa zi-
nazotoka nje ya nchi kutoka siku 240
hadi siku 180 za kazi. Alisema kuwa
pia wamepunguza muda wa usajili wa
dawa zinazotengenezwa ndani ya nchi
kutoka siku 120 hadi kufika siku 60,
sawa na nusu ya muda wa awali.

Vilevile, alisema muda wa usajili wa
maeneo ya biashara za bidhaa zinazo-
dhibitiwa na TMDA umepunguzwa ku-

Taasisi zote toka siku 10 hadi nane.

zinapaswa “Pamoja na kupunguza siku za ku-
kuandaa tathmini na kusajili dawa, tumeweka
mkataba pia utaratibu rahisi wa kusajili dawa
kama wa ambazo zimekwisha sajiliwa kupitia
TMDA au jumuiya zetu za kikanda kama EAC n:
kitengo Jumuiya zetu za dranca kama BAG ha
maalum SADC pamoja na Shirika la Afya Duniani
cha hu- (WHO),” alisema.

duma kwa Fimbo alisema hawajapunguza sana
wateja ili siku za kufanya uchunguzi kwenye
wanaopati- maabara zao kutoka siku 21 hadi 20 za
wa huduma  kazi kwa sababu taratibu za uchunguzi
wawasil- zinahitaji muda wa kutosha kuandaa
ishe kero sampuli, njia za uchunguzi, kupima vi-
namalala- ¢, 3 kemikali kabla ya uchunguzi.
miko yao.

Awali, alisema sababu za kuandaa
mkataba huo ni kubadilika kwa majuku-

mu ya mamlaka kutoka TFDA na kuwa
TMDA, uwekezaji mifumo ya TEHAMA
kwa ajili ya kurahisisha huduma, msu-
kumo katika kukuza sekta ya viwanda
na hivyo sera na taratibu zimepitiwa.

Mgeni rasmi katika hafla hiyo, Mganga
Mkuu wa Serikali, Profesa Abel Makubi,
akizundua mkataba huo kwa Niaba ya
Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Profesa Mabula Mchembe, alizikum-
busha taasisi zote za umma kuandaa
mikataba ya kurahisisha utoaji huduma
nchini.

Alisema taasisi zote zinapaswa kuan-
daa mkataba kama wa TMDA au kitengo
maalum cha huduma kwa wateja ili wa-
naopatiwa huduma wawasilishe kero na
malalamiko yao badala ya kwenda ngazi
zajuu.

Y

Mratibu wa mradi wa kuimarisha ushiriki wa viziwi katika Uchaguzi Mkuu wa Oktoba, 2020 kutoka Chama cha Viziwi

Tanzania (CHAVITA), Mkoa wa Mtwara, Kasimu Mchindula (wa pili kulia), akiutambulisha mradi huo katika ofisi ya Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu, alipotembelea jana. PICHA: HAMISI NASIRI

Benki yashauri w’biashara kutumia bima

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imewashauri wafanyabiasha-
ra kutumia huduma mbalimbali za bima zi-
nazotolewa na benki hiyo, kulinda biashara
7ao pamoja na mali nyingine ili kujikinga na
majanga anuai yanayoweza kurudisha nyu-
ma biashara.

Kauli hiyo imetolewa na Meneja Mwan-
damizi wa Bima Benki ya NMB, Martine Mas-
wafanyabiashara mbalimbali pamoja na ku-
kabidhi nyaraka za bima kwa baadhi walioji-
unga na huduma za bima.

Alisema bima kwa mfanyabiashara ni
muhimu sana kwani inamfanya aweze kufan-

ya biashara yake kwa kujiamini, kwani hata
kama itapatwa na majanga kama ya uhalifu,
moto au maafa mengine mteja atasaidiwa na
biashara kurejea kama awali.

Aliongeza kuwa kwa kutambua umuhimu
wa huduma za bima kwa wateja wake, sasa
ina uwezo wa kumkopesha mteja ili afani-
kiwe kukata bima kisha mteja kurejesha tara-
tibu, huku biashara yake ikiwa salama muda
wote.

“Sasa hivi mteja mwenye sifa tunaweza
kumkopesha fedha kisha akakata huduma
ya bima aitakayo kulingana na mabhitaji yake,
na mkopo huo ataulipa taratibu huku tayari
biashara yake ikiwa salama, tunatambua us-
alama wa biashara ya mteja wetu ni jambo la

msingi,” alisema Massawe.

Alishauri Watanzania kujenga utamaduni
wa kukata bima mbalimbali ili kujikinga na
majanga ambayo yamekuwa yakiwarudisha
nyuma kiuchumi yanapotokea.

Benki ya NMB imeanza kutoa huduma za
bima katika matawi yake yote nchini baada
ya kuzindua huduma ya bima kupitia benki
(Bancassurance) uliofanyika hivi karibuni ji-
jini Dar es Salaam.

Huduma za bima zitakazopatikana katika
matawi ya Benki ya NMB ni pamoja na zile za
kampuni za Sanlam Life, UAP, Shirika la Bima
la Taifa (National Insurance Corporation -
NIC), Jubilee, Shirika la Bima la Zanzibar na
Reliance.

Wanafunzi wali.a.
ugumu wa usafiri

Na Mary Mshami, UDOM

WANAFUNZI wakazi wa Ba-
wamelalamikia ugumu wa usafiri
kuwa ni changamoto kwao hasa
kipindi hiki baada ya shule kufun-
guliwa Jumatatu.

Shule zote nchini zilifunguliwa
na serikali baada ya kupungua
maambukizi ya homa ya mapafu
(Covid-19) inayosababishwa na
Virusi vya corona.

Wakizungumza na Nipashe
katika kituo cha Banana, juzi wal-
isema ni changamoto kubwa sana
kwao kwa kuwa hata wakipakizwa
wanne katika daladala bado wengi
wanakosa usafiri.

“Mimi nimekuja hapa kuan-

Zia saa kumi na moja, gari si-

pati yakija yamejaa, mimi naona
tutafutiwe suluhisho lingine hii
maana haisaidii na hata hiyo
kuruhusiwa wanne hata hatutoshi
bado,” alisema mmoja wa mwa-
nafunzi hao.

Baadhi ya abiria waliunga
mkono kuwa usafiri ni mgumu
siyo kwa wanafunzi tu, bali hata
watu wazima tangu kuanzishwa
kwa utaratibu wa abiria kutosi-
mama maarufu ‘level seat’.

Taasisi yasaidia
shule llala vifaa
Vvya corona

Na Sabato Kasika

JAMII imetakiwa kuendelea ku-
watunza watoto baada ya shule
kufunguliwa kwa kuwaelimisha
wajiepushe na mambo yanay-
oweza kusababisha maambukizi
ya corona.

Akikabidhi msaada wa vifaa
mbalimbali vya kujikinga na
corona kwa wakuu wa shule za
msingi, sekondari na wa Mpango
Maalum wa Elimu (MEMKWA),
Kaimu Meneja Mradi wa Shirika
la SOS, Jacqueline Haule, alisema
wameguswa na kulazimika
kutoa msaada huo ili wanafunzi
shuleni wawe kwenye mazingira
salama.

Msaada huo wenye thamani ya
Sh. milioni 65 unahusisha bara-
koa, ndoo za maji, matangi na vi-
takasa mkono, na utatolewa kwa
wanafunzi wa shule za sekondari
nne na msingi 11 za Kata va
Chanika na Zingiziwa, wilayani

“Kupitia miradi yetu mbalim-
bali ukiwamo ‘tuimbe na tucheze’
imetekelezwa na kuonyesha
mafanikio makubwa katika shule
tunazozisaidia kwani watoto
wamekuwa na ari ya kupenda
kwenda shule na utoro umepun-
gua,” alisema.

Naye, Mratibu wa Kituo cha
Walimu Chanika na Zingiziwa,
Nancy Peter, alisema ukanda huo
una shule nyingi, na kwamba
vikao mbalimbali vimefanyika
ngazi ya kata hadi mkoa ili ku-
walinda watoto na walimu wasi-
pate maambukizi ya Covid-19.
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HABARI BORA NA KAMILIFU

KUTUMBULIWA VIGOGO

Kada CCM ataka

Ukurasa 12

mgombea binafsi,
adai kuegemea
chama kumepitwa

Viongozi wataka vyote

wametafakari njia zao?

Na Mary Geofrey

ULAI 2016, baada ya Rais

John Magufuli, kukabi-

dhiwa uenyekiti wa CCM,

alibainisha changamoto na
mambo ambayo anataka yabadi-
like ndani ya chama.

Mosi aliainisha kupiga vita
rushwa ndani ya chama, kuon-
doa usaliti, unafiki, kung’angania
madaraka, kujilimbikizia vyeo na
maslahi.

Akiwahutubia wajumbe 2,893
wa Mkutano Mkuu wa CCM uli-
oshirikisha mabalozi na wawak-
ilishi wa vyama vya siasa, ana-
tilia mkazo suala la kumaliza
changamoto ya wanachama
kung’ang’ania vyeo.

Aidha, Mwenyekiti anatumia
nafasi hiyo kutuma salamu kwa
Wana- CCM, walizoea kununua
nafasi za uongozi kwenye uch-
aguzi na kuwaambia mambo hayo
yanaelekea ukingoni.

Anakumbusha kuwa serikali
yake haitalivumilia hilo na hali-
tajitokeza na kwamba wakati
akigombea urais alishuhudia wa-
jumbe wa CCM wa mkoa wa Ir-
inga wakiwa wamenunuliwa.

“Vyeo hivi tumevitengeneza ili
kutengeneza migogoro wakati wa
uchaguzi, najua nimegusa watu
humu unakuta Waziri anavyeo
vingi, tunazuia wana CCM kupata
madaraka kwa sababu ya mtu
mmoja kuwa na vyeo vingi,”

Wakati Rais Magufuli anay-
aeleza hayo ni wazi kuwa wa-
jumbe wa mkutano ule walishan-
gilia na kuyaacha maneno hayo
pale bila kuziangatia kuwa ni jam-
bo walilotakiwa kulifanyia kazi na
kulitekeleza kwa vitendo.

Kwanini liliachwa pale kwenye
mkutano, inadhihirika pale Rais
Magufuli anapowatengua vion-
gozi kwa sababu za kushindwa

‘

¢

Viongozi wa zamani Mkuu wa Mkoa wa Arusha Mrisho Gambo na Mkuu wa Wilaya ya Arusha
Gabriel Dagarro , uteuzi wao ulitenguliwa hivi karibuni. PICHA: MTANDAO.

kutekeleza mambo wanayotum-
wa na chama na serikali.

Hivi karibuni aliwatumbua
viongozi wa mkoa wa Arusha
akiwamo Mkuu wa Mkoa Mrisho
Gambo, Mkuu wa Wilaya ya Aru-
sha, Gabriel Dagarro na Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Jiji hilo,
Dk. Maulid Madeni.

Wakati akiwaapisha wateule
wapya kuchukua nafasi zao wal-
ioondolewa anaawaambia vion-
gozi hao Idd Kimanta, Mkuu wa
Mkoa , Kenan Kihongosi Mkuu wa
Wilaya na Mkurugenzi wa Jiji John
Pima, kuwa sababu ya kutengua
uteuzi ni uroho wa madaraka na
tamaa na kulumbana.

Anakumbusha kuwa CCM na
serikali yake inatekeleza msi-
mamo uliotolewa mwaka 2016
kuwa hakuna kulea waroho wa

maradaka na wanaotaka kujilim-
bikizia vyeo.

Rais Magufuli anawaonya vion-
gozi wakiwamo wateule wake
wanaosaka ubunge wakati huu
wa kuelekea uchaguzi mkuu wa
Oktoba kuwa ni bora waridhike
na nafasi walizonazo.

Anawataka watendaji na vion-
gozi waliopo madarakani waji-
funze kuridhika na nafasi wali-
ZONazo.

“Nitashangaa kama IGP -Mkuu
wa Jeshi la Polisi atakwenda ku-
gombea ubunge Bunda, ategemee
nitamteua kuwa waziri.

“Ningemtaka awe waziri si
ningemteua tu kwenye nafasi za
wabunge halafu nikamteua wa-
ziri, lakini nilimteua yeye akawe
IGP wa Tanzania nzima.

“Sasa ukitoka hapa ukagombee

Bunda na wakati mwingine use-
me nitakuteua kuwa waziri kwan-
za huna uhakika kama utashinda
kura za maoni na inawezekana
ukashinda lakini bado nikafuta na
hii itatokana na siku hiyo nime-
amkaje,” anasisitiza Rais Magufuli.
“Hamuwezi mkawa na Kkila
kitu lakini demokrasia ipo huru
kama una uhakika ukienda kule
utashinda tu, basi nenda kwa
speed (kasi) kubwa,” anasisitiza.
HATUA ANAZOCHUKUA
Rais Magufuli akiwa katika hafla
hiyo, hakuacha kueleza sababu za
kutengua uteuzi wa watendaji hao
watatu wa mkoa wa Arusha, ak-
isema kila mmoja kuwa bosi kwa
mwenzake na kufanya mambo bi-
nafsi badala ya yale aliyowaagiza.
Anaeleza kusikitishwa na wa-
teule hao kutokuwajibika na kue-
ndekeza tamaa na hisia binafsi .

Anasema ni matumiani yake al-
iowateuwa watakwenda kutimiza
wajibu wao na kushirikiana na
watakaowakuta ili kuisimamia
miradi mingi iliyopelekwa kwe-
nye jiji hilo.

Nijambo jemba kukumbushana
kuhusu haya ambayo Rais Magu-
fuli anayayatekeleza kwa vitendo
kabla ya kwenda kuacha nafasi
yako ya uongozi na kuwania na-
fasi ambayo huna uhakika kama
utashinda.

Ni wakati pia wa kutambua
kuwa zama za viongozi kuwa mi-
ungu watu, kuamua nini kifanyike
na nini kisifanyike kwa matakwa
binafsi na siyo kwa mujibu wa
kanuni na tararibu za nchi, zimei-
sha.

Ifahamike kuwa kama ambavyo
chama hicho, kilivyokwisha weka
msimamo wake kuhusu mtu
mmoja kushika nafasi moja, un-
atekelezwa kwa vitendo.

Suala hili ni wazi kuwa lin-
aaminisha kuwa uongozi ni dha-
mana, kiongozi ana wajibu wa ku-
watumikia anaowaongoza na siyo
wananchi kumtumikia kiongozi.

Ni jambo jema lenye manufaa
kwa CCM na lenye maslahi kwa
taifa lakini ni kilio kwa watu am-
bao wanataka uongozi kwa ajili ya
maslahi binafsi na siyo kwa manu-
faa ya umma.

Ni wazi kuwa suala hili lita-
saidia kuongeza uwajibikaji kwa
watendaji na kuridhika na na-
fasi walizonazo kwa sababu kama
bado kungeendelea kuwa na fursa
ya mtu mmoja kushika nafasi zai-
di ya moja ni wazi kuwa kunaon-
doa maana na uongozi.

Katibu Mkuu Mstaafu wa CCM,
Abdulrahman Kinana, alikuwa
kiongozi aliyetembea nchi nzima
kukagua ilani ya chama hicho
ya mwaka 2010/15 pamoja na
kuthubutu  kukikosoa chama
chake na serikali hadharani, hat-
ua iliyozaa matokeo ya kukemea
viongozi kujilimbikizia mali.

Muhimu serikali na chama kue-
ndelea kulikemea na kulishikia
bango suala hili na zaidi kila mwa-
nachama wa chama hicho, kutam-
bua wajibu wa chama ili kuondoa
uozo uliokuwa ukifanywa na wa-
tendaji miaka ya nyuma kwa saba-
bu za uroho wa madara.

Mwisho
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KUELEKEA UCHAGUZI MKUU...

Kada CCM ataka mgombea binafsi,
adai Kuegemea chama sasa basi

Thomas Ngawaiya akichangia

Na Sabato Kasika

ATIBA ya Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania

inaelekeza mfumo na ut-

aratibu wa kupata vion-
gozi wa kisiasa-rais, wabunge na
madiwani.

Kwa mujibu wa ibara ya 39(1)
(c) mgombea yeyote wa nafasi
hizo ni lazima awe amependeke-
zwa na chama cha siasa. Kwa hiyo
hakuna mgombea nje ya utara-
tibu huo.

Aidha, ibara ya 67(1)(b) ya
katiba hiyo inasema mbunge ni
lazima apendekezwe na chama
chake na hakuna mgombea
anayepatikana tofauti na maele-
kezo hayo.

Halikadhalika, Sheria ya Uch-
aguzi ya mwaka 2010 inazungum-
zia uteuzi wa wagombea na kue-
lekeza kuwa ni lazima watokane
na vyama vya siasa vilivyosajiliwa
na kutambulika kisheria.

Hata hivyo, mmoja wa makada
wa CCM, inaona kuwa utaratibu
huo unatakiwa kuangaliwa upya,
akieleza kuwa unasababisha baa-
dhi ya wanachama wenye uwezo
wa kuongoza kukosa nafasi hizo
hasa wale ambao hawapendwi
na viongozi wakuu wa vyama
vyao wanaosimamia uteuzi na
kupendekeza wagombea.

Ni maoni ya Thomas Ngawaiya,
anayeshauri kuwapo kwa ma-
badiliko, ambayo yatawezesha
Tanzania kuwa na mgombea bin-
afsi ili kuondoa mfumo huo.

Mwanasiasa huyo anasema,

"

si jambo la ajabu kutoa ushauri
huyo, kwa vile unalenga kusaidia
kila Mtanzania mwenye sifa za
kuongoza aweze kupata nafasi
hiyo, kupitia chama au nje ya
mfumo huo.

Anasema, hiyo ndiyo njia pekee
ya kuwezesha Watanzania kushi-
ka nafasi mbalimbali za uongozi,
vinginevyo wengi wataendelea
kukwama kupata uongozi kwa
sababu ya mfumo wa kupitia
kwenye vyama vya siasa.

Mwanasiasa huyo, ambaye ni
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Utawala Bora na Maendeleo
Tanzania (Cegodeta), anafafan-
ua kuhusu hoja yake katika ma-
hojiano na gazeti hili, jijini Dar es
Salaam.

SWALI: Imekuaje leo umeibui-
ka na hoja hii ya mgombea bin-
afsi?

JIBU: Hii hoja siyo ya leo wala
juzi. Kwenye miaka fulani iliyo-
pita, nikiwa na Msajili wa Vyama
vya Siasa, Jaji John Tendwa, tuli-
zungumzia sana mgombea binaf-
si na alielekea kuona kwamba ni
jambo la maana linalowezekana,
lakini muda wake uliisha na mimi
muda wangu wa ubunge wakati
ule ulimalizika, basi hakuna
aliyeendeleza tena, lakini bado
ninasema kwamba, mazungumzo
yangu yalikuwa yamezungumzia
sana kwamba, hawa watu wanao-
taka wagombea binafsi tuwapo
ruhusu, uandaliwe muswada na
kupelekwa bungeni na kupit-
ishwa, haitaleta madhara yoyote.

Leo hii ninakumbushia tena

—————

hoja bungeni enzi hizo. PICHA: MTANDAO

Anasema,
niyo ndiyo
njia pekee ya
kuwezesha
Watanzania
kushika nafa-
si mbalimbali
7a UONEOZI,
Vinginevyo
Wengl wa-
taendelea
kKukwama ku-
pata UoNgozi
kwa sababu
va mfumo wa
kupitia kwe-
nye vyama
Vya siasa.

kwamba, kuna hatari gani ku-
ruhusu mgombea binafsi? Tum-
ruhusu mgombea binafsi naye

anaweza kuleta changasmoto
zake, kwa sababu kama yupo wa
kushinda atashinda tu.

SWALI: Msingi wa hoja yake
ya kutaka mgombea binafsi ni
upi?

JIBU: Ukiangalia ndani vy-
ama vya siasa, utabaini kwamba
kuna changamoto nyingi ambazo
wakati mwingine zinaweza kuwa
ni kikwazo kwa baadhi ya watu
wanaotaka uongozi. Hivyo njia
pekee ni kuruhusu utaratibu wa
mgombea binafsi.

Kwanza kabisa silengi chama
bali ninazungumzia changamoto
zilizomo ndani ya vyama vya
siasa.

SWALI: Kuna changamoto
gani kwenye vyama vya siasa?

JIBU: Kwenye baadhi ya vyama
vya siasa kuna viongozi ni kama
miungu watu hawataki kuguswa,
hivyo wako tayari kumfanyia mtu
mizengwe asiweze kugombea
nafasi katika chama na pia kuki-
wakilisha chama dhidi ya vyama
vingine. Hivyo njia pekee ni ku-
wapo kwa mgombea binafsi, ili
kama mwanachama atawekewa
mizengwe katika chama chake,
basi awe mgombea huru. Hivyo
ninaiomba serikali iangalie upya
uwezekano wa kuwa na mgom-
bea wa kujitegemea wasiofunga-
mana na vyama.

SWALI: Kuna manufaa gani
zaidi ya kuwa na mgombea

huru kuliko kupitia vyama?

JIBU: Mifumo yote miwili
ina umuhimu wake ila tatizo ni
mizengwe ambayo imekuwa iki-
fanywa na baadhi ya viongozi wa
vyama na kusababisha hata wag-
ombea ambao wananchi wana-
wataka wanaachwa, kwa sababu
tu wenye madaraka katika vyama
hawawataki. Hivyo mfumo wa
mgombea huru au binafsi utaon-
doa changamoto hizo na unaweza
kusaidia kupata viongozi wazuri.
Ndiyo maana ninasema, wasiny-
imwe hiyo nafasi kwa sababu ya
mfumo wa kupitia katika vyama.
Nirudie kuishauri serikali iangalie
uwezekano wa kuruhusu mgom-
bea binafsi, kwani Tanzania
inajengwa na watu wote hata wa-
siokuwa wanachama wa vyama
vya siasa.

SWALI: Unadhani kwamba
utaratibu wa mgombea bin-
afsi ukiruhusiwa nchini, wapo
watu ambao wanaweza kuu-
tumia?

JIBU: Watu wapo na ndiyo am-
bao wamekuwa wakilalamikia
mchakato wa kupata wagombea
katika vyama vyao. Kwa hiyo
kama ambavyo Katiba anatam-
bua haki ya mtu kuchagua au
kuchaguliwa, ninaamini hata ka-
tika hili suala la mgombea bin-
afsi ni haki, kwa sababu lengo ni
kuchaguliwa. Kama kupitia cha-
ma mgombea atawekewa mizeng-
we, basi awe mgombea huru kwa
sababu ni haki yake ya kikatiba
kuchaguliwa.

Mtu akiwa mwanachama au
hayupo katika chama, anayo haki
inayotokana na uraia wake kupi-
ga kura na ya kupigiwa kura.

SWALI: Suala la mgombea bi-
nafsi halikuanza leo, unadhani
ni kwa nini halijafanyiwa kazi?

JIBU: Ni kweli halikuanza leo,
ndiyo maana nilikuambia kuwa
nililianza mwanzoni mwa mwaka
2000 nikiwa mbunge, lengo ni ku-
panua demokrasia yetu. Ninaami-
ni kwamba kinachokwamisha ni
uamuzi tu, ndiyo maana ninaiom-
ba serikali iangalie uwezekano
wa kuruhusu mgombea binafsi.
Ikumbukwe kuwa suala hili ni
miongoni mwa mambo muhimu,
kwani hata katika Rasimu ya
Katiba Mpya ilizingatia jambo hili
ingawa Bunge Maalum la Katiba
halikuona umuhimu wake.

SWALI: Kuna jambo am-
balo mara nyingi huwa huli-
weki wazi, nalo ni kugombea
ubunge. Je, utakuwa miongoni
mwa wana CCM wanatakao-
chukua fomu kuwania nafasi
hiyo?

JIBU: Mimi kugombea ubunge
nasema hapana, kwa sababu,
kwanza umri wangu, nawaachia
vijana , halafu kazi nimefanya ny-
ingi sana za utumishi, ni vyema
kukaa nielekeza wenzangu, tush-
irikiane kuchagua na kuangalia
ambao wanafaa tuwapigie debe.
Tuwape maelekezo, kuliko mimi
tena kwenda kugombea. Nime-
shakuwa Mwenyekiti wa Jumuiya
wa Wazazi ya CCM Mkoa wa Kili-
Nimeshafanya kazi kwenye Ku-
rugenzi ya Makumbusho ya Taifa
kwa miaka mitano, kwa kweli
utumishi huu pia na umri wangu,
napaswa kuheshimu umri wangu,
naona nina mawazo mengi ya
kushauri hao watakaoingia kwe-
nye utawala kwa ajili ya mustaka-
bali wa nchi yetu.
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Malawi yavunja rekodi ya Kenya

«Yapata Rais anayependa kuimba hata akiwa bafuni

Na Mashaka Mgeta

ENYA iliweka historia

kwa mahakama nchini

humo kutengua ma-

tokeo ya uchaguzi mkuu
wa mwaka 2017, lakini sasa Ma-
lawi imeipiku kwa kuwa nchi ya
kwanza Afrika kufuta matokeo
ya uchaguzi wa urais na kuandaa
duru ya pili na upinzani kuibuka
na ushindi.

Mwaka 2017, upinzani Kenya
ulichukua hatua hiyo iliyofanyika
Malawi, kupinga matokeo ya uch-
aguzi wa urais yaliyotenguliwa na
mahakama, lakini kinara wa up-
inzani nchini humo, Raila Odinga
wa ODM alisusia duru ya pili

na kusababisha ‘ushindi wa
kishindo’ kwa Rais Uhuru Keny-
atta wa chama cha Jubilee.

Hali kama hiyo ya kususia
uchaguzi, ilijitokeza katika uch-
aguzi wa 2015 visiwani Zanzibar
ambapo aliyekuwa Mwenyekiti
wa Tume ya Uchaguzi visiwani
humo, Jecha Salum Jecha aliufuta
uchaguzi na kuitisha uchaguzi
wa marudio ambao chama kikuu
cha upinzani visiwani humo, Civic
United Front (CUF) kiliususia.

Wachambuzi wa kisiasa wa-
nasema matokeo ya uchaguzi ku-
tokana na kutowajibika kwa tume
limeendelea kuwa tatizo sugu
barani Afrika na kuwa katika nchi
nyingi.

Mahakama na tume za uchagu-
zi ni vyombo vinavyoongozwa na
wateuliwa wa marais waliopo ma-
darakani na hivyo kuwa kishawi-
shi cha kuelemea upande wa wal-
iowateuwa.

Gambia inatajwa kuwa mion-
goni mwa nchi chache kwa kuwa
na tume yenye uadilifu, ikitolewa
mfano kuwa mwaka 2017, ilim-
tangaza kiongozi wa upinzani
Adama Barrow kuwa mshindi
halali dhidi ya rais aliyekuwa ma-
darakani kwa muda mrefu Yahya
Jammeh.

Tukio kama hilo la mabadiliko
ya kidemokrasia katika kanda ya
kusini mwa Afrika, liliwahi pia ku-
jitokeza Zambia ambapo rais wa
kwanza Kenneth Kaunda, alikuba-
li kushindwa na mpinzani wake
Frederick Chiluba.

NI HISTORIA MALAWI

Katika uchaguzi mkuu uliofanyi-
ka Juni 23, mwaka huu, aliyekuwa
mgombea urais kupitia chama
cha Malawi Congress Party (MCP),
Lazarus Chakwera, alishinda kwa
kupata asilimia 58.57 dhidi ya rais
aliyekuwa madarakani, Dk.Peter
Mutharika aliyepata kura 1,751,377
na nafasi ya tatu kuchukuliwa na
Peter Dominico

Kuwani aliyeambulia  kura
32,456 huku waliojitokeza kupiga
kura wakitajwa kuwa ni asilimia
64.81.

Kiongozi huyo amekuwa aki-
jihusisha na kamati ya masuala
ya umma yenye misingi ya kidini
na mashirika ya kutetea haki za
kiraia, akiwa kama mtetezi wa
masuala ya uongozi bora.

Rais huyo mpya wa Malawi
anayezungumza Kiingezera cha
lafudhi ya Kimarekani anasema
anapenda kusoma na muziki wa
kiasili, wa kigeni na nyimbo za
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Rais Lazarus Chakwera. PICHA: BBC

Gambia inata-
Jjwa kuwa mion-
goni mwa nchi
chache kwa kuwa
Na tume yenye
uadilifu, ikitole-
wa mfano kuwa
mwaka 2017,
ilimtangaza kion-
g0Z1 Wa upinzani
Adama Barrow
kuwa mshindi
halali dhidi ya
rais aliyekuwa
madarakani kwa
muda mrefu
Yahya Jammenh.

Injili.

Kwa mujibu wa shirika la habari
la AFP, anapenda kuimba sana
hata akiwa peke yake bafuni aki-
oga.

Kwa ujumla uchaguzi huo wa
duru la pili ulifanyika baada ya
mahakama nchini humo kuyafuta
matokeo ya uchaguzi wa awali
yaliyompa ushindi Mutharika.

Katika uchaguzi huo, Muth-
arika alitangazwa kupata ushindi
mwembamba wa kura 159,000
- sawa na asilimia 38.6 ya kura
zilizopigwa huku Chakwera aki-
fuatia kwa nafasi ya pili akiwa na
asilimia 35.4.

Chakwera na mgombea ali-
yekuwa katika nafasi ya tatu wali-
yapinga matokeo hayo kwa madai
kwamba uchaguzi huo haukuwa
huru na haki.

Miongoni mwa hoja zao ni
kwamba nakala za kuhesabu kura
zilifutwa na kuongezewa idadi ya
kura kwa kutumia wino wa kusa-
hihisha makosa.

Kupingwa kwa matokeo hayo
kulizua maandamano na ghasia
kati ya wafuasi wa upinzani na
polisi nchini humo.

Ingawa maelfu ya raia wa Ma-
lawi walishangilia kufutwa kwa
matokeo ya uchaguzi wa awali,
Mutharika akautaja uamuzi huo
kama “mabadiliko yanayoad-
himisha mwanzo wa mwisho wa
demokrasia nchini humo.”

Licha ya kutenguliwa kwa ma-
tokeo ya awali, aliyekuwa Mwe-

B —————————— RS

nyekiti wa Tume ya Uchaguzi
nchini humo, Jane Ansah ali-
jiuzulu kufuatia miezi kadhaa ya
shinikizo la waandamanaji wali-
omkosoa kwa jinsi alivyosimamia
uchaguzi huo.

Ushindi wa Chakwera dhidi
ya Mutharika licha ya kuungwa
mkono na wapinzani wengine,
unakirejesha madarakani chama
kilichoasisiwa na Dk Banda cha
Malawi Congress MCP kwa mara
ya kwanza, miaka 26 baada ya
kuondoshwa madarakani.

Baada ya matokeo ya awali kuo-
nyesha kwamba kimeshindwa,
kilichokuwa chama tawala cha
Democratic Progressive Party
(DPP) kilitoa wito wa kurudiwa
kwa uchaguzi huo kwa madai ya
kukumbwa na udanganyifu na
vitisho.

DPP ikaitaka tume ya uchaguzi
nchini humo kutupilia mbali ma-
tokeo hayo na kutaka kufanyika
kwa uchaguzi wa tatu.

Katibu wa chama hicho Francis
Mphepo, anasema, “tungependa
kuangazia matukio kadhaa am-
bayo huenda yakatia dosari ua-
minifu na uadilifu wa matokeo ya
ya uchaguzi wa urais.”

Chama hicho kiliorodhesha vi-
tuo ambavyo kilidai wasimamizi
wake walitolewa nje na kusema
zaidi ya kura milioni 1.5 zilichaka-
chuliwa.

“Hakuna shaka yoyote kwamba
vitendo vya udanganyifu vitaathi-
ri matokeo kwa namna moja au

nyengine,”Mphepo anakaririwa
na vyombo vya habari akisema.

BAIBAI IKULU

Siku nne baada ya kufanyika
kwa uchaguzi huo, Mutharika
hakuwa na namna nyingine
zaidi ya kuanza kuizoea hali ya
kuondoka ikulu, pale aliposema
ingawa hakubaliani na matokeo
lakini Malawi na Wamalawi wali-
paswa kusonga mbele.

Chakwera ameapishwa kuwa
rais mpya wa Malawi kupitia hafla
iliyofanyika jijini Lilongwe.

Mwandishi wa BBC Kusini mwa
Afrika, Andrew Harding, anase-
ma si jambo la kawaida kwa ma-
hakama za nchi za Afrika kufuta
matokeo ya urais, ingawa suala
hilo linawavutia watu wengi pale
mahakama inapoingilia kati na
kubadilisha matokeo katika eneo
ambalo wizi wa kura ni suala la

nyeti.
Baada ya matokeo rasmi ku-
tangazwa Chakwera anautaja

ushindi huo kuwa ni ishara thabiti
ya demokrasia na haki, huku ak-
iweka wazi namna roho yake ili-
vyojawa na furaha.

MAANA YA USHINDI

Matokeo ya uchaguzi huo yam-
etafsiriwa kwa namna tofauti na
wachambuzi wa masuala ya siasa,
wengi wao wakielezea sababu
kuwa ni hatua ya Tume ya Taifa
ya Uchaguzi na mahakama nchini
humo, kujitenga na ushawishi wa
ikulu au watawala.

Baada ya kufutwa kwa matokeo
ya awali, Mutharika alikata rufani
katika mahakama ya rufani kup-
inga uamuzi huo, lakini akashind-
wa.

MUTHARIKA AFUNGUKA

Kama ilivyokuwa kwa wapinza-
ni katika matokeo ya uchaguzi wa
awali, Mutharika naye akautaja
uchaguzi wa duru la pili kwamba
ni mbaya zaidi uliowahi kush-
uhudiwa nchini humo.”Ni uch-
aguzi ambao haki haikutendeka.”

Akizungumza baada ya kupiga
kura kusini mwa Malawi, Muthari-
ka alidai na kukaririwa na Shirika
la Habari la Reuters, kwamba kuli-
kuwa na ghasia katika maeneo ya
upinzani.

“Inasikitisha. Katibu Mkuu wetu
amepigwa, wanaosababisha gha-
sia hawana la kufanya,” alinuku-
liwa akisema na kisha kuhoji, “ni
vipi sasa kwamba uchaguzi huu
utakuwa wa haki na huru?”

KUUNGANISHA TAIFA

Vyombo kadhaa vya habari
vimekariri vyanzo tofauti
vukielezea kwamba pamoja na
mambo mengine, Rais Chakwera
anakabiliwa na changamoto ya
kuwaunganisha Wamalawi kufua-
tia mgawanyiko uliojitokeza, na
kumaliza ghasia zilizoshuhudiwa
katika kipindi cha mwaka mmoja
uliopita.

Hali hiyo inawiana pia na ku-
dhibiti vitendo vya ufisadi, ku-
punguza umaskini na ukosefu wa
ajira, mambo ambayo yalikuwa ni
miongoni mwa masuala ya msingi
katika uchaguzi huo.

Shirika la habari la AFP, limese-
ma kuwa Rais huyo anapenda
kuimba sana hata akiwa peke
yake bafuni akioga.
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MAHOJIANO MAALUM

Zitto Kabwe:

Kwa safu hii ACT

tunavyoiona, tumejipanga hivi

« Ajilgamba ana wanachama wa kutosha
« Ziara yake Kusini adail ‘kuna shida ufuta’

Na Enock Charles

ANA  katika sehemu

ya kwanza ya mahoji-

ano haya maalum na

Nipashe, Zitto Kabwe,
Kiongozi Mkuu wa chama cha
ACT-Wazalendo na Mbunge
wa Kigoma Mjini, alianika mi-
simamo yake ‘adimu’ kuhusu
hatua yake inayofuata katika
siasa. Ufuatao ni mwendelezo
wa baadhi ya dodoso zilizoji-
ficha na ameamua kuziweka
bayana:

SWALI: Mara kadhaa uli-
simama bungeni na kuzun-
gumzia mustakabali wa zao
la ufuta. Kuna mafanikio ka-
tika hoja yako hiyo?

ZITTO: Tumekuwa tukifua-
tilia... eeh kuhusiana na zao
la ufuta tangu tumeanza ziara
mikoa ya kusini, hasa Lindi,
kwa kuzungumza na wakulima
na wafanyabiashara, yaani wa-
chuuzi wanaonunua ufuta kwa
wakulima kuhusiana bei na am-
bazo wanategemea kuuza kwe-
nye soko la kimataifa.

Mwaka jana ufuta uliuzwa
kwa zaidi ya 2,160 (kwa kilo)
na mwaka huu umeshuka bei
mpaka Sh. 1,600, jambo am-
balo tunaona litaleta madhara
makubwa kwa wakulima kwa
sababu hata gharama ambazo
zilitumika kwa ajili ya kulima,
kukusanya na kupeleka ghalani
kwa kilo moja zitazidi hiyo Sh.
1,600.

Sasa, muhimu tuna mambo
mawili -- kwanza ni jambo la
haraka kwamba serikali ni la-
zima ihakikishe kwamba soko
la ufuta lisiharibike kama am-
bavyo soko la ufuta lilivyohar-
ibika kwa sababu itakuwa ni
kuwatia umaskini wananchi wa
mikoa inayolima ufuta ambayo
ndiyo hiyohiyo mikoa inayoli-
ma korosho.

La pili, sisi kama chama cha
ACT-Wazalendo, tuna jawabu
kuhusiana na changamoto
za bei za mazao kwani toka
mwaka 2015 tumekuwa tukiha-
masisha na kushauri kwamba
iundwe mfumo wa hifadhi ya
jamii kwa wakulima ambao un-
aweza ukawa na kitu kinachoit-
wa fao la bei ili bei inaposhuka
sana chini ya gharama za uzal-
ishaji wakulima wanaweza wa-
karejeshewa zile gharama za
uzalishaji kutokana na hilo fao
la bei.

Lakini, bahati mbaya serikali
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
haijasikia kabisa mawazo haya
kutoka ACT-Wazalendo. Kwa
hiyo, sisi tunachowahamasisha
wananchi ni kwamba tutaka-
pounda serikali na siyo lazima
iwe serikali kuu, hata serikali
za mamlaka za serikali za mitaa

ama halmashauri, tutahakiki-
sha tunaunda mfumo wa hi-
fadhi ya jamii kwa wakulima,
ili kuwa na mazingira ambayo
bei zikiporomoka kuona kuwa
wakulima wanaweza wakafidi-
wa bei ili wasianguke kwenye
dimbwi la umaskini.

SWALI: Mpaka sasa, ACT-
Wazalendo mna wanachama
wangapi?

ZITTO: Mpaka sasa rekodi
zetu zinaonyesha kuwa tu-
metoa kadi kwa zaidi ya watu
milioni moja na uhakiki bado
unaendelea kufanywa na cha-
ma makao makuu ili kupata
uhalisia ule wa wanachama
hai kwa sababu unaweza kuwa
umewapa watu kadi na kuna
walioenda vyama vingine.

Na kuna watu wengine ni
wanachama na wamejiorodhe-
sha, lakini hawajapatiwa kadi.
Kwa hiyo, namba hiyo inaweza
ikawa kubwa zaidi ya hapo, la-
kini kwa ujumla kwa sasa kwa
mujibu wa rekodi zetu tuna
wanachama zaidi ya milioni
moja kutokana na kadi ambazo
tumezitoa.

SWALI: Kwa hali ilivyo ki-
siasa nchini, mna matarajio
ya kufanya vizuri katika Uch-
aguzi Mkuu wa Oktoba mwa-
ka huu?

ZITTO: Matarajio yetu katika
uchaguzi ni kwanza tujitahidi
kufanya ushirikiano na vy-
ama vingine vya upinzani kwa
lengo la kuhakikisha kwamba
tunaweka nguvu kwenye kuha-
mi demokrasia yetu kwa saba-
bu umoja ni nguvu na utenga-
no ni udhaifu.

Kwa hiyo, hilo ndiyo Ia
kwanza. La pili, tunatarajia
kushiriki kikamilifu kwenye
uchaguzi kuhakikisha kwamba
tunakuwa na wabunge wengi,
mabaraza mengi ya miji na hal-
mashauri ambazo tutaziongoza
na ushindi wa Rais wa Zanzibar
na vilevile ushindi wa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ama kwa kushirikiana na
vyama vingine ama kwa sisi we-
nyewe.

Bado tunaendelea na ma-
zungumzo ya ushirikiano wa
vyama na muda utakapokami-
lika, tutaujulisha umma ni hat-
ua gani ambayo tumefikia na
mazungumzo hayo yanatupa
mwelekeo gani.

SWALI: Takriban wanacha-
ma 30 wa CCM wamejitokeza
kuomba ridhaa ya chama
kuwania urais wa Zanzibar.
Ni yupi kati ya hao walioji-
tokeza mnamwona atakuwa
tishio kwenye ikiwa atapit-
ishwa na chama hicho tawa-
la?

ZITTO: Hakuna mgombea
tunayemwogopa kati ya hao
wote. Kikubwa, wamalizane
wenyewe. Tunawasubiri walete
mgombea wao tumchakaze.
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Wanakijiji waondokana na adha ya maji

Na Augusta Njoji, DODOMA

eto, Wilaya ya Dodoma,

wameondokana na adha

ya maji baada ya kuanza
kuchimbwa kwa kisima cha maji.

Wananchi hao awali walilazimika
kutembea umbali wa kilomita nne ku-
fuata huduma ya maji huku wanawake
wakihatarisha ndoa zao kwa kuamka
usiku wa manane kusaka maji.

Wakizungumza jana wakati wa uzin-
duzi wa sehemu kitakapochimbwa  ki-
Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu,Kazi,
Ajira na Vijana ambaye pia ni Mbunge
wa Jimbo la Dodoma Mjini, Anthony
Mavunde, wananchi hao waliishukuru
serikali na Mbunge kwa kuwaletea
kisima hicho.

Mkazi wa eneo hilo,Kenneth Ndag-
wa, alisema wana furaha kupata maji
kwani mke wake alikuwa akiamka asu-
buhi kutafuta maji hali ambayo ilikuwa
ikihatarisha ndoa yake.

“Furaha tuliyonayo moyoni mwetu
wananchi wa Kitongoji cha Mayeto na
Mtaa wa Mayeto, kwa kweli nina furaha
sana moyoni mwangu na hata machozi

]
Siku ya Dawa

za Kulevya

yvaadhimishwa

kwa usafi

Na Renatha Msungu, DODOMA

Wakati wa
uzinduzi
wa gari

la Kusa-
firishia
wapendwa
wao pindi
wanapo-
fariki wal-
impa kero
ya maji
pamoja

na kuko-
sekana
kwa shule
ya msingi
ambapo
aliahidi
kuzitatua.

yanataka kutoka kwa sababu ni muda
mrefu sana tumekuwa tukipata shida
sana juu ya maji, lakini Mungu ametenda
na Mungu amefanya, tunapenda sana
kukushukuru Mbunge wetu kwa hichi
ambacho umefanyia wana mtaa wa May-
eto,” alisema.

Aliongeza: “Maana yake kwamba hata
Taifa la Israel walipokuwa katika nchi
ya utumwa, waliteseka sana wakiwa
chini ya mfalme Farao, lakini Mungu
anamtuma Mussa, anakwenda kuliokoa
Taifa la Israel wanapata ukombozi.

“Lakini nawe umetumwa kuja kutu-
letea ukombozi wananchi wa Mtaa wa
Mayeto, maana yake kwamba watu wali-
kuwa wanatoka Mayeto kwenda Makulu
ni kilomita nne ilikuwa ni shida sana,
watu walikuwa wanateseka sana, kuoga
ilikuwa ni shida.

“Mungu akubariki sana,wakati mwing-
ine hata mke wangu anaposafiri kwenda
kuchota maji anasafiri kwa saa nne na-
kuwa na wasiwasi sana lakini leo(jana)
umetuwezesha kwamba ndoa yangu
itakuwa na uaminifu kwa sababu ya maji
yamekuwa karibu, ubarikiwe sana.

“Tunakufananisha na Mussa, umekuja
kutukomboa katika shida hii ya maji, tu-
taendelea kukuombea na endapo utag-

ombea kura za hapa utazipata mpaka uje
ufe ,kura za hapa hutakuja kukosa hata
moja,” alisema Ndagwa.

Naye, Janeth Ndagwa alisema waliku-
wa na kero ya muda mrefu ya maji hivyo
wanashukuru kupata kisima hicho hivyo
wanamwomba Mbunge huyo kuuka-
milisha mradi huo kwa wakati ili waache
kutembea umbali mrefu.

Neema Faru, mkazi wa eneo hilo, alise-
ma walikuwa wanapata shida ya maji
na walikuwa wakiamka saa 10 alfajiri
kwenda kutafuta maji, huku wakiwaacha
waume zao kitandani.

“Tulikuwa tunapata shida sana ya
maji, tulikuwa tunaamka saa 10 usiku
tulikuwa tunavisima hapo korongoni,
yaani ukichelewa tu unakuta wenzako
wamemaliza maji unakaa mpaka saa
nane hujapata maji.

“Ukirudi lazima tu utagombana
na mume wako,mara nyingine na
uzee wangu huu nilikuwa napanda bais-
keli  hadi Makulu, nabeba dumu tatu
kama huna baiskeli unaenda kwa mguu
unavuka mlima huu unabeba dumu
moja ukiondoka saa 11 alfajiri un-
arudi saa nne asubuhi  tunamshuk-
uru sana Mavunde,tunamuombea kwa
mungu,”alisema.

Mavunde aliwashukuru wananchi hao
kwa uvumilivu mkubwa waliounesha
licha ya kukosa maji kwa muda mre-
fu pamoja na kutembea umbali mrefu
kutafuta maji.

Alisema wakati wa uzinduzi wa gari la
kusafirishia wapendwa wao pindi wan-
apofariki walimpa kero ya maji pamoja
na kukosekana kwa shule ya msingi am-
bapo aliahidi kuzitatua.

“Hii ndio Serikali ya awamu ya tano ya
kutatua matatizo ya msingi, niliwaam-
bia maneno yangu yanaishi, nilitafuta
mradi huu miaka minne iliyopita na ni-
likuwa ninauhakika maji yatapatikana
ninafuraha tunaanza kuchimba kisima
sasa na shule tulianza kujenga.

Alisema ataendelea kushirikiana na
wakazi hao kwa kuhakikisha huduma
zote muhimu wanazipata.

“Lakini ninachokisema kwenu katika
muda wote bado tutaendelea kushiriki-
ana kutatua chagamoto za Hombolo
Makulu.

“Mngeweza kuhisi kwamba maneno
yalikuwa ni ya kufurahisha, kati ya
jambo ambalo ninaliogopa ni kusema
uongo katika jambo ambalo linatoa
matumaini,niliahidi nilikuwa ninauhaki-
ka

TAASISI ya Kupambana na Dawa
za Kulevya nchini (YOVARIBE),
imeadhimisha Siku ya Dawa va
Kulevya Duniani kwa kufanya usa
katika eneo la kituo cha Polisi cha
Kati jijini Dodoma, na kutoa elimu
kwa vijana.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapa, Mkurugenzi
wa Taasisi hiyo, Yeovariki Dunia,
alisema wameamua kufanya usafi
katika kituo cha polisi ili kudhi-
hirisha kuwa vijana hao hivi sasa

wamepona na hawatumii tena dawa

za kulevya.

Alisema lengo lao ni kuona
vijana wote wanaotumia dawa za
kulevya, wanakuwa funzo kwa
wengine ambao wanajiingiza kati
utumiaji.

“Tumeazimisha siku ya madawa

va kulevya duniani kwa kufanya
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Wakazi wa Kitongoji cha Bwawani, Kijiji cha Ngwandi, wilayani Chamwino, Mkoa wa Dodoma, wakitoa ufafanuzi kwa
waandishi wa habari kuhusu jengo la shule (pichani), lililojengwa kwa nguvu kazi, ambalo limeshindwa kupauliwa zaidi

usafi sehemu mbalimbali, ili kuwao-
nyesha kwamba vijana wanaotumia
dawa wamepona,” alisema Dunia.

Alifafanua kuwa lengo lao ni
kuona kila kijana ambaye anatumia
dawa za kulevya anakuwa mwalimu
kwa wengine ambao wanatumia
dawa hizo.

Alisema wanaiomba serikali kue-
ndelea kutoa msaada kwa taasisi,
ambazo zinajihusisha na kupamba-
na na matumizi ya dawa za kulevya
katika maeneo mbalimbali nchini.

Alisema kwa upande wa Jiji la
Dodoma, vijana zaidi ya 100 wal-
jokuwa wanatumia dawa za kulevya
wamepona na wanaendelea na shu-
ghuli mbalimbali katika taasisi hiyo.

Pia alisema wanaendelea kutoa
tiba kwa wengine ambao wanaji-
husisha na dawa za kulevya, ili
waache na kuwa mfano kwa wen-
gine ambao wanaendelea kutumia
dawa hizo.

ya miaka minne. PICHA: PETER MKWAVILA

LY

W’biashara wa soko wamwomba RC

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAFANYABIASHARA zaidi ya 100 wa ma-
wamemwomba Mkuu wa Mkoa wa Dodo-
ma Dk. Bilinith Mahenge, kuangalia suala
la ushushaji wa mizigo ili kuwapunguzia
gharama kutokana na sasa mizigo yote iki-
takiwa kushukia soko jipya la Job Ndugai.
Walisema hayo jana wakati wa mkutano
wao ambao pia ulihudhuriwa na Ofisa
Masoko wa Jiji la Dodoma, James Yuna.
Mmoja wa wafanyabiashara hao, Michael
Ngoi, alisema wamekuwa wakiingia ghara-
ma kubwa kusafirisha mikungu ya ndizi.
“Kulitolewa tangazo kuwa magari yote
makubwa na madogo yashushie mizigo
Nanenane kwenye sojo jipya, jambo hili li-

natugharimu sana tunawaza baada ya miezi
mitatu  mitaji itakuwa imekata kabisa,”
alisema.

Alisema kabla ya kutolewa kwa agizo
hilo, mizigo ilikuwa ikishushiwa viwanja vya
barafu na gharama ya kusafirisha mkungu
moja mpaka sokoni ilikuwa ni Sh. 700 lakini
sasa gharama ya kusafirisha mkungu moja
wa ndizi ni Sh. 2,600.

“Mzigo ukishukia soko jipya ukitaka kusa-
firisha kwenda soko la

Sabasaba gharama ni kubwa, kushusha
kila mkungu ni Sh. 200, kubeba Sh. 200, ku-
pakia Sh. 1,500, ukifika sokoni kushusha na
kupeleka ndani ni Sh. 400 na hiyo ni ghara-
ma ya mkungu moja tu wa ndizi.

Mfanyabiashara mwingine, Matanza Ma-
tanza, alisema waliwahi kupeleka malala-

miko kwa mkuu wa mkoa, lakini mpaka
sasa hajajibiwa.

Ofisa Masoko wa Jiji la Dodoma, James
Yuna, alisema suala la kushusha mizigo
soko la Ndugai lilitolewa na Mkuu wa mkoa,
Dk. Mahenge.

“Pale mfanyabiashara anapokuwa na
hoja anasikilizwa, mkuu wa mkoa wakati
anasema hayo alikuwa na nia njema tu,
kuna wafanyabiashara soko jipya kwa hiyo
mizigo ikishushwa pale wafanyabiashara
wa pale wawe wananuanua mizigo soko la
jumla na kupanga kwenye vizimba vyao,”
alisema.

Alisema hoja zao amezichukua na zi-
tafikishwa mamlaka husika. “Hoja zenu ni-
tazifikisha mamlaka husika na mtapatiwa
majibu,” alisema
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Urejeshaji mikopo
Rungwe

waitesa

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

ALMASHAURI ya Wilaya
ya Rungwe, inakabiliwa na
urejeshaji hafifu wa mikopo

kutokana na tatizo hilo la urejeshaji ndio
maana hata fedha walizokopesha katika
robo ya mwisho ni kidogo.

“Asilimia 75 ya fedha ambazo tuli-
vikopesha vikundi ukiacha hizi za leo

chukuliwa hatua za kisheria ikiwamo
kupelekwa mahakamani kwa maelezo
kuwa hilo sio lengo la serikali.

“Serikali haipendi kuwaletea polisi
kwa ajili ya kuja kuwakamata, lakini

]
Hifadhi
yakabidhiwa
chanzo cha
maji

Na Nebart Msokwa, MAKETE

SERIKALI wilayani Makete Mkoa

ya asilimia 10 ya mapato ya Serikali
ndani inayotolewa kwa vikundi vya haipendi
wanawake, vijana na watu wenye ul-

emavu.

Imeelezwa kuwa hali ambayo ina-
sababisha vikundi vingine kushindwa

kunufaika.

Hayo yalisemwa juzi na Ofisa Maen-
deleo ya Jamii wa Halmashauri hiyo,
Omary Mungi, wakati wa kukabidhi
mkopo wa Sh. milioni 151 kwa vi-
kundi 27 vya wajasiriamali katika
robo ya mwisho ya mwaka wa fedha

2019/2020.

Alisema kati ya Sh. milioni 332 am-
bazo halmashauri hiyo ilikuwa im-
ekopesha mpaka Machi mwaka huu,
ni Sh. milioni 824 pekee ndizo zime-
sharejeshwa na vikundi hivyo am-
bavyo ni sawa na asilimia 25 ambayo

ni nusu ya lengo.

kuwaletea kini bado wananchi wanakuwa wazito
polisi KWa  Lyrejesha, hii inatakiwa irejeshwe ili tu-
ajili ya kopeshe vikundi vingine,” alisema Mungi.
:l(llual: al::::;_ Aliwataka wanaokopeshwa fedha hizo
ta. lakini kuwa waaminifu ili wawe na sifa za ku-
ikitokea kopesheka wakati mwingine, na kwamba
ndio hiyo  Wanatakiwa wazitumie kwa malengo yali-
huwa yokusudiwa badala ya kubadili matumizi.
tunala- Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
zimika mashauri hiyo, Dk. Laurance Kibona,
kufanya alisema fedha ambazo vikundi hivyo
hivyo, vinakopeshwa zinatokana na mapato
gel:\uzrllﬁe tu ya ndani ukiwamo ushuru wanaotozwa
kwenye biashara zao.
ngl‘;veandi Alisema kutokana na hali hiyo, wa-
habisa ku- nanchi wanatakiwa kuacha kukwepa

fikia hatua kulipa ushuru na kodi ambazo wanato-
zwa na serikali kwa maelezo kuwa se-
hemu ya malipo hayo zinarudi kwao kwa

hiyo hasa
kwenu

(juzi) bado hazijarejeshwa, sasa mikopo
hii inatolewa bila riba ya aina yoyote, la-

Kibona.

takiwa zaidi

ikitokea ndio hiyo huwa tunalazimika
kufanya hivyo, Mkurugenzi wetu huwa
hapendi habisa kufikia hatua hiyo hasa
kwenu wanawake wenzake,” alisema Dk.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Rungwe,
Mnkondo Bendera, alisema elimu ina-

ili wajue umuhimu wa kurejesha mikopo
hiyo kwa wakati.

Alisema kuna uwezekano wananchi
hao wakashindwa kurejesha mikopo
hiyo kwa sababu hawana elimu ya kuto-
sha ya ujasiriamali, hivyo wakikopeshwa
wanafanyia shughuli zingine.

“Mtu ambaye ana elimu kama ana
pikipiki mbili ataongeza ya tatu, lakini
kwa yule ambaye hana elimu ya ujasiri-
amali, akipata mkopo huo anaweza aka-
ongeza mke tofauti na lengo la serikali
kwa hiyo toeni elimu,” alisema Bendera.

kwa vikundi vya wanufaika

wa Njombe imeukabidhi uongozi
wa Hifadhi ya Taifa ya Kitulo
chanzo cha maji cha Igofi katika
Kata ya Kinyika ili kudhibiti uhar-
ibifu wa mazingira unaofanywa
na baadhi ya wananchi wanao-
fanya shughuli za kibinadamu.
Aidha, imeagiza wanaolima
na kuchungia mifugo katika
maeneo yanayozunguka chanzo
hicho waondolewe kwa nguvu
na kuwataka maofisa wa hifadhi
hiyo kusimamia uondoaji wa
miti ambayo siyo rafiki kwenye

Vyanzo vya maji.
Maagizo hayo yalitolewa na
Mkuu wa Wilaya ya Makete, Ve-
ronica Kessy, alipokuwa anazin-
dua mradi wa ufugaji wa nyuki
wa kikundi cha watu wanaoishi

na Virusi vya Ukimwi (HIV)

Alisema kwa mujibu wa utaratibu
wa mikopo hiyo, ilitakiwa mpaka sasa
asilimia 50 iwe imerejeshwa kwa ajili
ya kukopesha vikundi vingine, lakini

wanawake njia ya mikopo isiyokuwa na riba.

Dk. Kibona alivitaka vikundi vina-
vyokopeshwa fedha hizo kuhakikisha
vinairejesha kwa wakati ili kuepuka ku-

Alivitaka vikundi vyote ambavyo vime-
shanufaika na mikopo hiyo kurejesha
kwa wakati ili vikopesheke zaidi na fedha
hizo zinufaishe vikundi vingine.

Baadhi ya wananchi wakipita sehemu ya lango kuu la stendi ya mabasi ya Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi Tarafani,

b b

mkoani Mbeya jana, ambayo inafanyiwa ukarabati licha ya kuwa na mwezi mmoja tangu ilipokamilika na kuanza kutu-

mika. PICHA: NEBART MSOKWA

kilipatiwa mizinga 300 ya nyuki
na Shirika la Hifadhi la Taifa
(TANAPA) kupitia Hifadhi ya Taifa
va Kityulo.

Alisema mbali na kuondoa
miti ambayo siyo rafiki kwenye
Vyanzo vya maji, pia wanatakiwa
wasimamie upandaji wa miti
rafiki ili chanzo hicho kiend-
elee kudumu na kuwanufaisha
maeneo mengine.

“Mmenialika kuja kuzindua
mradi huu, lakini mimi nina
mamlaka kisheria kutoa maagizo,
kuanzia leo nataka hiki chanzo
kisimamiwe na Hifadhi ya Kitulo..
na hii kwa sababu ni taasisi ya
serikali basi hiki chanzo kitatu-
mika kwa ajili ya maslahi ya taifa
zima,” alisema Kessy.

Aliupongeza uongozi wa
hifadhi hiyo kupitia kitengo cha
ujirani mwema kwa kuamua
kukisaidia kikundi hicho cha
wananchi wanaoishi na VVU kwa
maelezo kuwa mizinga hiyo itaki-
saidia kuwaongezea kipato bila
kuathiri mazingira.

Kaimu Mkuu wa Hifadhi ya
Kitulo, Suzan Tesha, alisema miz-
inga waliyotoa pamoja na vifaa
vya kulinia asali vina thamani ya
Sh. milioni 16.5.

Wanachama watamba Kuvaa sare za CCM

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Mbeya Mjini, kimesema
kwa sasa wanachama wake wana
uwezo wa kutembea katika mae-
neo mbalimbali ya jiji hilo wakiwa
wamevaa sare za chama tofauti na
ilivyokuwa miaka ya nyuma.

Hayo yalisemwa juzi na Mwe-
nyekiti wa CCM Mbeya Mijini,
Afrey Nsomba, wakati alipokuwa
anazindua tawi la wakereketwa
wa chama hicho katika eneo la
Soko la Kimataifa la Mwanjelwa,

ambapo alisema awali watu wali-
kuwa wanaogopa kuvaa sare hizo
wakihofia kushambuliwa.

Alisema kwa sasa wanachama
hawaogopi na baadhi ya wal-
iokuwa wanafanya matukio ya
kuwashambulia wanaovaa sare
za CCM wamejiunga na chama
hicho baada ya kuelewa sera zake
vizuri tofauti na walivyokuwa wa-
naaminishwa awali na vyama vya
upinzani.

“Hili eneo ilikuwa ni vigumu
sana mtu kutembea ukiwa ume-
vaa sare za CCM, sasa hivi watu

mmekielewa chama na mmeamua
kuanzisha mpaka tawi hili.
sasa hivi sera za chama chetu
zimeeleweka vizuri na kazi zina-
zofanywa na viongozi wenu mna-
ziona na kuamini.”

Aliwataka ~ wanachama wa
chama hicho katika tawi hilo kue-
ndelea kueneza sera za chama
hicho kwa wananchi ambao sio
wanachama wa CCM ili na wao
wajiunge.

Nsomba alisema serikali im-
efanya mambo mengi ya maende-
leo katika Jiji hilo licha ya kwamba

lilikuwa linaongozwa na upinzani
ikiwamo kwenye sekta ya afya,
elimu na miundombinu ya bara-
bara.

Alisema muda ukifika chama
hicho kitawaeleza wananchi mi-
radi ambayo serikali imetekeleza
ili waifahamu na wajue manufaa
yake kwao.

Naye Katibu wa Itikadi na Uen-
ezi wa CCM Mbeya Mjini, Phili-
mon Mngongo, alisema Rais John
Magufuli ni miongoni mwa marais
bora barani Afrika, na kwamba
ndio maana wananchi wanakiami-

ni chama hicho.

Alisema chama hicho kinawata-
ka wananchi kuendelea kukiamini
chama hicho na kuhakikisha wa-
nashirikiana kuhakikisha Jimbo
la Mbeya Mjini linakombolewa ku-
toka upinzani.

Mwenyekiti wa  wafanyabi-
ashara katika soko hilo, Adam
Mwakatumbula, alisema wafanya-
biashara wa soko hilo wanaielewa
serikali, na ndio maana waliamua
kuanzisha tawi hilo ambalo awali
ilikuwa ni vigumu kuanzishwa
kwenye eneo hilo.



Katibu wa
Mufti atoa
ufafanuzi
madrasa,
VYuO0 Quran

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU wa Mufti Zanzibar,
Khalid Mfaume Ali (pichani
chini), amesema Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar haijaruhusu
kufungua madrasa za vyuo vya

.
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HABARI ZANZIBAR
Wizara yahimiza

ushirikiano sekta elimu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

Waziri Pembe aliipongeza jumuiya
hiyo kwa msaada huo na kuwaambia

Mwalimu Abdalla Hadhar, alisema ju-
muiya yao inafanya shughuli mbalim-

Quran pamoja na madrasa za

watu wazima.

Hayo aliyasema huko ofisini
kwake Mazizini Mjini Zanzibar
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu tamko la
kusimamisha madarasa ya watu
wazima pamoja na Masomo Ya
madrasa kwa watoto.

Alisema kufuatia tamko la
kuruhusiwa shughuli za kijamii
ikiwamo harusi na mambo men-
gine, watu wengi walifahamu
kuwa kila jambo lililokatazwa
kutokana na maradhi ya corona
tayari yamesharuhusiwa.

Alisema zilizoruhusiwa ni
shule na sio madrasa, hivyo
ziendelee kusubiri mpaka maele-
kezo mengine yatakapotolewa.

Alieleza kuwa kufunguliwa
kwa shule haina maana kuwa
ndio muhimu zaidi kuliko
madrasa, unatafutwa utara-
tibu maalum ili kuweka hali ya
usalama.

Aliwaomba masheha na wal-
imu wote wa madrasa waend-
elee kusubiri na kutoa ushiriki-
ano Na anaamini wananchi wote
watafuata kikamilifu maelekezo
yaliyotolewa.
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AZIRT wa Elimu na fadhila zake hazitoishia duniani bali  bali za maendeleo nchini hasa sekta
Mafunzo ya Amali Zanzi- Ndoo hata ahera. ya afya na elimu ili kuwa na jamii
bar, Riziki Pembe Juma, 4002za Aliishukuru Jumuiya ya Muzdalifa — yenye mwamko mzuri na maendeleo.
amesema  ushirikiano KUPAWia  |wy juhudi zao kubwa wanazoen- Mwanafunzi Latifa Mohamed Ali
mzuri baina ya wizara yake na wadau mikono delea za kutoa misaada mbalimbali  kutoka Shule ya Kiembe Samaki kwa
mbalimbali wa maendeleo utasaidia Iz('m.e' - katika sekta ya elimu nchini ambayo niaba ya wanafunzi wenzake, ali-
kuendelea kupiga hatua katika sekta abidhiwa inasaidia kupiga hatua katika maen-  ipongeza Wizara ya Elimu na jumuiya
PIg; Wizara PIg; pong y J y
hiyo. va Elimu deleo ya sekta hiyo. hizo za kimaendeleo kwa kuhakiki-
Akizungumza katika hafla ya kuka- kutoka Naye Mkuu wa Miradi wa Jumuiya sha wanafanya bidii kuwasaidia wa-
bidhiwa ndoo za kuoshea mikono zili- jumuiya ya Al Ansaar ust Haji Juma, alisema nafunzi ili waweze kusoma katika
zotolewa na Jumuiya ya Al Ansaar kwa hiyo Kwa  wameamua kutoa msaada huo ku- mazingira salama hasa kutokana na
kushirikiana na Jumuiya ya Kiislamuya kushiriKi- tokana na changamoto hasa katika janga lililoikumba dunia la maradhi
Muzdalifa kwa ajili ya shule mbalimbali ana na kipindi hiki cha kufunguliwa shule ya Covid-19.
zenye upungufu wa vifaa hivyo ili ku- JUMUIYA  kykiwa bado na tishio la corona. Ndoo 400 za kunawia mikono
wakinga watoto na corona. }’a Kiis- Aliiomba Wizara ya Elimu kuende-  zimekabidhiwa Wizara ya Elimu ku-
Alisema ili kuwalinda wanafunzi ni n:g‘zl::lzﬁfa lea kupokea misaada yao ili kusaidia toka jumuiya hiyo kwa kushirikiana

vizuri kushirikiana na wadau walio
tayari kutoa misaada ili kuhakikisha
wanasoma wakiwa salama kutokana
na mlipuko wa ugonjwa wa corona.

kupunguza changamoto ndogo na
kupiga hatua za kielimu nchini.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Kiislamu, Muzdalifa

na Jumuiya ya Kiislamu ya Muzdali-
fa, ambazo zitagawiwa katika shule
mbalimbali za Unguja zenye upun-
gufu wa vifaa hivyo.
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Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe Juma (kulia), akipokea msaada wa ndoo za kunawia mikono ku-
toka kwa Mwenyekiti wa Jumuiya va Kiislamu ya Muzdalifa, Abdallah Hadhar kwa kishirikiana na Jumuiya ya Al Ansari, mjini

Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZANZIBARI wametakiwa kulin-
da, kuzienzi na kutangaza mila na
desturi zinazowatambulisha kwe-
nye mataifa mengine ili kuwa en-
delevu na vizazi vijavyo.

Hayo yalielezwa na Mwenyekiti
wa Kamati ya Sherehe za Kijadi
za Mwaka Kogwa, Mwita Masemo
Makungu, wakati alipokuwa
akizungumza na waandishi wa

cha Koba, Wilaya ya Kusini Unguja.
Alisema miongoni mwa mila za
Wazanzibari ni sherehe za Mwaka
Kogwa ambazo hufanyika Makun-
duchi kila mwaka ambazo kwa
sasa zinatambulika kuwa ni shere-
he za kitaifa na huhudhuriwa na
wageni wa ndani na nje ya nchi.
Alieleza kuwa sherehe hizo ni
miongoni mwa mila na utamaduni
ulioletwa na watu waliotoka Bara

Sherehe za
Mwaka Kogwa ni
miongoni mwa
mambo wanay-
ojivunia kuto-
kana na kush-
erehekewa na
watu wa mataifa
mbalimbali na
kuwa chanzo cha

mapato kwa taifa.

Makunduchi na mwanzo walikipa jina la
‘Kae kuu’ lenye maana ya sehemu inayoi-
shi watu.

Naye Katibu wa kamati hiyo, Ali Khatibu
Ali, alisema sherehe za Mwaka Kogwa ni
miongoni mwa mambo wanayojivunia
kutokana na kusherehekewa na watu wa
mataifa mbalimbali na kuwa chanzo cha
mapato kwa taifa.

Aliwataka wananchi wa Kijiji cha
Makunduchi kuwa wakarimu kwa wageni

watakaohudhuria sherehe hizo kwa ku-
wapikia chakula cha asili na kuwatembeza

Kwa upande wake Mjumbe wa Kamati
ya Mwaka Kogwa, Haji Ramadhan, aliwata-
ka vijana kuhudhuria kwa wingi maadhim-
isho hayo ambayo ni ya asili hasa kwa wale
wenye asili ya Makunduchi.

Aliwataka watakaohudhuria sherehe
hizo zinazotarajiwa kufanyika Julai 17 kuwa
na tahadhari ya kujikinga na ugonjwa wa
corona.
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NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA
SHAURI LA MAOMBI YA ARDHI NO.17/2020
(Kutokana na shauri la maombi Na.93/2017 Mahakama Kuu ya
Tanzania Mbeya,Asilia shauri la Ardhi Na.7/2016 Baraza la
Ardhi Na Nyumba wilaya ya Rungwe)

MARIA RAPHAEL .. MWOMBAI

DHIDI YA

1. HURUMA JOSEPH (Msimamizi wa mirathi ya marehemu Joseph
James Mwalukoba)

2. MOSES K.MAGANG,

3. HTT INFRANI

4. VODACOM..

MJIBU MAOMBI
MJIBU MAOMBI
1JIBU MAOMBI

Kwa:MOSES K.MAGANGA
POPOTE ULIPO
KUITWA SHAURINI MJIBU MAOMBI NA.2

Unaamriwa na Mahakama hii uhudhurie hapa Mahakama Kuu Kanda
ya Mbeya tarehe 02/07/2020 siku ya Alhamisi saa 3.00 asubuhiamba-
po shauri limepangwa kutajwa.

ELEWA KWAMBAUkikosa kufika siku hiyo shauri litapangwa
kusikilizwa bila wewe kuwepo na uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa Mahakama leo hii
tarehe 01 mwezi Juni,2020.

7 = HAIEE AERATILY

T MATTABCABLA W YA TANEAN
wnEvA

157940

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI
(MCA/62
Mahakama ya mwanzo ya: KATORO

Wilaya ya: GEITA.
Madai Namba 45/2020
Mdai: EMANUEL $ MALEKAMA@MAGESA
Mdaiwa: CHAUSIKU $ SYLIVESTER

WA KATORO.

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/ wameleta madai yake/ yao kwamba.

MADAI YA KUACHANA NA MKE
(TALAKA)

Kwa hiyo unaitajiwa/ mnaitajiwa kuhudhuria kwa binafsi mahakama.
Mahakama hii siku ya JUMAA tarehe 03/07/2020 asubuhi ~ kujibu
madai Na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa kwa shauri hilo ni
lazima kuleta mashaidi wako/wenu na hati zote zinazo husu shauri
hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo. Zingatia kama
hukuhudhuria/ hamku hudhuria siku ilyo tajwa hapo juu na
mahakama ikathibitisha kuwa umepokea /mmepokea kuitwa shauri
hil itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwal mmeshindwa,

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo,
tarehe 25/07/2020.

]

Hakimu mkazi mahakama ya mwanzo
KATORO GEITA

15794302

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI
ADOLF SIMONI MUSHI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki ainaya
BOXER yenye namba za
usajili MC 335 AWN
Chassis No.
MD2A21BZ5EWA71633,
Engine No. PFZWEA33521.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:

115793702

DOD/DOD/RB/489049/2019.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
ANDREW MWAKAPOLA
KIMONGA anatangaza
kupotelewa na kadi ya

gari yenye namba za
usajili T 661 AYG Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:
TAN/TAN/RB/493180/2020.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
ANDREW MWAKAPOLA
KIMONGA anatangaza
kupotelewa na kadi ya

gari yenye namba za
usajili T 319 ACK. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
TAN/TAN/RB/493054/2020.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI

(5.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya Mwanzo PONGWE TANGA

Usimamizi wa Mirathi Na. 11/2020

Ombi la ELIAS TAKI KIGIGA kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu GASPA TAKI
KIGIGA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi wakitaka mnamo tarehe
13/7/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa

msimamizi wa Mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa.

157941

Tarehe 15/06/2020.

Skt e L M

KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI

WANGU JOSEPH NDELEMI
MKAZIWA IGUNGA

ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADIYA GARIYENYE JINA LA
JUSTINE LUTULA NKYALU
NAMBA ZA USAJILI T.950 APH
TOYOTA- COROLLAYENYE RANGI YA
SILVER
CHASSIS NAMBA AE 1105138632
AMBAYO ILIPOTEA MWAKA 2020
MAENEO YA IGUNGA

YEYOTE ATAKAEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHA POLISI KILICHOPO
KARIBU AU AWASILIANE NA
WANGU JOSEPH NDELEMI
KWA SIMU NAMBA 0627334210

215793302

RB NAMBA IGU/RB/850/2020

MAKOYE HUYA MAKELEMO
anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki yenye namba za usajili
T.778 BCG aina ya SANLG
Chassis namba
LBRSPJB5099013595,
Engine namba C9963482.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi kilicho
karibu.

215794202

Taarifa ya polisi
MBE/MBE/RB/493433/2020.

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Kwa Habari

Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

Tupigie
0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

" MWANGA WA JAMIL

Tupigie

QWASYASICISWAS

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Familia yaomba
msaada baada ya
nyumba kuuzwa

Na Elizabeth Zaya

Majaji, mahakimu watetea
haki za wanawake, watoto

Na Futuna Seleman, BAGAMOYO

FAMILIA ya Aristide Ishebabi
imewaomba wasamaria wema
kuwasaidia kupata mahali pa kuishi
baada ya nyumba waliyokuwa
wakiishi kupigwa mnada.

Akizungumza na waandishi
wa habari, baba wa familia hiyo,
Aristide Ishebabi, alisema tangu
nyumba yao kupigwa mnada miaka
minne iliyopita wanaishi nje na wa-
toto na hivyo kuhatarisha maisha
yao.

Ishebabi alisema nyumba yao
ilikuwa namba 260 katika kitalu E,
Sinza, Kinondoni.

“Ni miaka minne sasa tangu
nyumba vetu ipigwe mnada,
awali baada ya nyumba yetu
kupigwa mnada tulipata wasama-
ria wema ambao walituhifadhi,
lakini baadaye walisema hawawezi
kutusaidia tena, kwa hiyo mpaka
sasa tunalala na kupika nje kama
unavyoona,” alisema Ishebabi.

Akifafanua juu ya adha inayo-
pata familia hiyo, Wakili Godwin
Mwapongo alisema kinachohi-
tajika kwa familia hiyo kwa sasa
ni kusaidiwa kwa namna nyingine
kwa sababu tayari nyumba yao
imepigwa mnada na inamilikiwa na
mtu mwingine.

FADeV yawezesha

wanawake
migodini

Na Sara Magesa, GEITA

ADHA ya kuponda mawe kwa
mikono na malipo ya ujira mdogo
wanayoipata kinamama katika
maeneo ya migodi ya dhahabu hu-
wenda ikapungua baada ya taasisi
isiyo va kiserikali ya kuendeleza
wachimbaji wadogo (FADev),
kuanza mkakati wa kuwanunulia
mitambo ya kusaga mawe inay-
otumia umeme.

Mbali na mitambo hiyo pia
kinamama wanaendelezwa kwa
kupatiwa elimu ya ujasiriamali
wa kutengeneza sabuni ili kuinua
uchumi kwa njia mbadala badala ya
kutegemea kazi za vibarua zina-
zoathiri afya zao, huku zikiwa na
malipo kidogo.

Meneja mradi na utafiti kutoka
FADev, Evans Rubara, aliyasema
hayo baada ya kutembelea migodi
ya wachimbaji wadogo wa Msasa,
Nyarugusu na Nyakagwe na kutoa
elimu ya kujikinga na virusi vya
corona.

Alisema utafiti mdogo waliofanya
wamegundua kinamama wana-
pata wakati mgumu zaidi kwenye
kazi ya kuponda mawe, huku ujira
ukiwa mdogo.

“Tumezungumza na kinamama
tukawaeleza tuwasaidie nini, waka-
omba wapewe elimu ya kutengen-
eza sabuni hivyo tukatafuta mwal-
imu kutoka SIDO ambaye anawapa
elimu ya ujasiriamali ya kutengen-
eza sabuni,” alisema Rubara.

CHAMA cha Mahakimu na majaji wan-
awake nchini (TAWJA), kimeshauri watoa
uamuzi wa kisheria nchini kwa mashauri
yanayohusu haki za binadamu na ukatili
wa kijinsia dhidi ya wanawake na watoto
wayatazame kwa jicho la kipekee.

Kimesema kuyapa nafasi kusaidia kuan-
daa taarifa za matukio hayo kwa usahihi.

Mwenyekiti wa chama hicho, Jaji Joaque-
ine De-mello, aliyasema hayo wakati wa
ufunguzi wa mafunzo ya siku tano kuhusu
masuala ya haki za binadamu na ukatili
wa kijinsia dhidi ya wanawake na watoto
wilayani Mkoa wa Pwani.

Alisema takwimu zinahitajika ili kupata
nguvu ya ziada kuyasimamia kikamilifu.

Jaji De-mello alisema kila mtoa haki
mwanamke anajiunga na chama hicho,
lengo ni kuwawezesha wenyewe kama
watoa uamuzi uwezo katika utoaji haki za
watoto na masuala ya ukatili wa kijinsia.

“Tumekuwa tukijiuliza na sisi jinsi am-
bavyo tunazidisha jitihada za kupambana,
lakini taarifa zimekuwa nyingi, tunashuk-
uru vyombo vya habari kusaidia watu wa-
naofanyiwa vitendo hivyo wanajitokeza,”
alisema Jaji De-mello.

Jaji De-mello alisema utafiti mbalim-
bali umegundua kuwa matukio mengi ya
ukatili wa kijinsia yanatokea majumbani
ndani ya familia kwa ndugu wa damu na
kutolea mfano matukio ya kulawiti watoto
kwa baba wazazi na kuwapa ujauzito.

“Taarifa zinaeleza chanzo cha matatizo

hayo ingawa kuna upungufu katika mila
ukosefu wa elimu kutokuwa na utayari wa
kuyasimamia kuyazungumza na kuyapigia
kelele,” alisema Jaji De-mello.

Jaji wa Mahakama ya Rufani Tanzania,
Dk. Gerald Ndika, akizungumza kama
mshiriki wa mafunzo hayo alisema ma-
tukio mengi ya ukatili yanasababishwa na
mila potofu ukosefu wa elimi kwa jamii
lakini alishauri tafsiri ya sheria kwa watoa
uamuzi itumike kulingana na matukio ya
mazingira yalivyo.

“Chanzo cha haya mambo ni matukio
yanayosababishwa na mambo mengi mo-
jawapo ikiwa ni mila potofu, uelewa ni
mdogo, mtu mwingine anaona kumpiga
mkewe ama mtoto wake ni haki yake,”
alisema.

Ofisa wa Benki ya NMB Tawi la Clock Tower mkoani Arusha, Mussa Lumala (kushoto), akimkabidhi nyaraka za bima
mmoja wa wateja katika benki hiyo, Beatrice Sekela, baada ya kukata bima tawini hapo, jana. Habari Uk. 10. NA
MPIGAPICHA WETU

Kairuki ataka miundombinu kwa wawekezaji

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), Angellah Kairuki, ameiomba
mikoa na halmashauri kutenga maeneo
ya uwekezaji na kuyawekea miundombinu
stahikiili kuwavutia wawekezaji.
Alikuwa akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kuhitimisha ziara yake ya
siku 5 katika mikoa ya Iringa, Njombe na
Mbeya iliyomsaidia kujifunza, kujionea
uwekezaji pamoja na kuzungumza na
wawekezaji katika ukanda huo.
Alikipongeza  Kituo cha Kuendeleza
Kilimo Kusini mwa Tanzania (SAGCOT),

kwa kuwa mfano mzuri katika kuhamasi-
sha uwekezaji, na kutaka taasisi zingine
kuiga mfano huo.

Waziri alisema mikoa ya Nyanda za Juu
Kusini ina fursa nyingi za uwekezaji ka-
tika sekta mbalimbali zikiwamo za utalii,
kilimona ufugaji.

Aliwahimiza wakuu wa mikoa na hal-
mashauri kutenga maeneo ya uwekezaji
na kuyawekea miundombinu stahiki ili
kuendelea kuvutia wawekezaji nchini.

“Kila mkoa na halmashauri zake ni vi-
zuri kutenga maeneo ya uwekezaji sam-
bamba na kuweka miundombinu rafiki
ili kuawatia moyo wawekezaji wa nje na

ndani kuwekeza nchini,” alisema Waziri
Kairuki.

Alisema serikali inaweka mazin-
gira wezeshi kwa wafanyabiashara na
wawekezaji ili kuwavutia wawekezaji ku-
fanya shughuli na kukuza la pato taifa.

Aliwataka wawekezaji kujisajili kwa hi-
ari kwenye Kituo cha Uwekezaji Nchini
(TIC) ili kunufaika na fursa zilizomo katika
kituo hicho.

Mkurugenzi Mtendaji wa  SAGCOT,
Geoffrey Kirenga, alisema kituo kitaungan-
isha nguvu kutoka sekta za umma na bi-
nafsi ili kutoa mchango chanya katika
maendeleo ya taifa.
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MAN UNITED

MANCHESTER, England

LE Gunnar Solskjaer ana-
taka kuona kikosi cha Man-
chester United kikimaliza
msimu wote uliobaki bila
kufungwa mechi hata moja.

United wamecheza mechi 14 bila
kufungwa wakati wakipambana
kutafuta nafasi ya nne kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu England, huku
wakiwa bado wapo kwenye michua-
no ya Ligi ya Europa na Kombe la FA.

Vijana wa Solskjaer, ambao wapo
nafasi ya sita kwenye msimamo wa
ligi, watacheza na Chelsea kwenye
nusu fainali ya Kombe la FA, huku
pia wakiwa kwenye wakati mzuri
wa kufuzu robo fainali ya Kombe la
Europa.

Kocha huyo wa United amewapa
changamoto wachezaji wake kumal-
iza msimu huu bila kufungwa.

“Timu ya Manchester United ina-
takiwa kwenda katika kila mchezo
na kuhakikisha wanaibuka na ushin-
di,” alisema Solskjaer akiviambia vy-
ombo vya habari vya Uingereza.

“Jibu rahisi (kama unakwenda bila
kufungwa) ni sawa, lakini jibu gumu
ni kama mambo yanakuwa tofauti
na hilo.

“Bila shaka, vitu tofauti vinaweza
- kutokea kwenye mechi hizi, lakini
"i' tuna matumaini ya kuimarika na

kuendeleza ushindi kadili inavy-
4 owezekana.”

BT .

Klopp
hatarajii
usajili
mKkubwa

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amekubali Liverpool
haitakuwa na usajili wenye kelele
wakati dirisha la majira ya joto litaka-
pofunguliwa hivi karibuni, na hatarajii
vinginevyo.

Liverpool ilitwaa taji lake la kwanza
la Ligi Kuu England tangu mwaka 1990
msimu huu na wameshinda mechi 28
kati ya 31 za ligi hiyo.

Bado, Liverpool imekuwa ikihusishwa
na uhamisho wa wachezaji kama nyota
wa Borussia Dortmund, Jadon Sancho,
Kai Havertz wa Bayer Leverkusen
na Kiungo wa Bayern Munich, Thiago
Alcantara.

Lakini Klopp amesema linaweza
kuwa dirisha la usajili la kimya kwa
Liverpool, huku mlipuko wa virusi vya
corona ukiwa umeathiri mambo ya
fedha kwa soka la dunia yote.

“Ni namna corona ilivyokuwa na
athari kwenye uchumi wa klabu na
maisha kwa ujumla.

“Sio tu soka, kwani wote tutatakiwa
kulipa huduma za maisha yetu va Kila
siku, hivyo mambo mengi yameathiri-
ka,” alisema.

Rodgers ‘amkingia

kifua’ Jamie Vardy

LONDON, England

BRENDAN Rodgers ametetea ki-
wango cha, Jamie Vardy na kuse-
ma akili yake ilikuwa kwa timu
yote ya Leicester City wakati huu
wakiwa wanasuasua kufunga ma-
bao.

Tangu kurudi kwenye Ligi Kuu
England mapema mwezi uliopita,
Leicester imefunga bao moja tu
katika mechi tatu, na ilitolewa na
Chelsea kwenye hatua ya nusu
fainali ya mashindano ya Kombe
la FA baada ya kuchapwa 1-0, Ju-
mapili.

Vardy hajafunga bao katika
mechi zote tatu, lakini amefunga
mabao 19 katika mechi 33 msimu
huu, akiwa na pasi za mwisho sita.

Alipoulizwa kuhusu kiwango
cha fowadi wake huyo, Rodgers

alimtetea Vardy na kusema alitaka
kiwango cha juu kwa safu yote ya
ushambuliaji, sio tu kwa Mwing-
ereza huyo.

“Wengi  wanamfikiria  zaidi
Jamie, lakini hili halimhusu Jamie,
hili ni jukumu la timu nzima na
ni majukumu yangu kutafuta njia
ambayo tunaweza kuongeza na-
fasi ya kufunga mabao,” alisema
akiwaambia waandishi wa habari.

“Ni jukumu la kila mtu. Nafikiri
kama unaangalia rekodi yake ya
ufungaji mabao msimu huu na kile
alichokifanya hadi sasa, hakuhitaji
kujadiliwa sana, kwa sababu yeye
ni mmaliziaji tu.”

Leicester City, ambao wapo
nafasi ya tatu kwenye msimamo,
leo Jumatano watakuwa ugenini
kucheza na Everton kwenye mch-
ezo wa Ligi Kuu.
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Kurzawa
asaini
mkataba
mpya PSG

PARISI, Ufaransa

MLINZI wa Paris Saint-Germain, Layvin
Kurzawa, atabakia kwa mabingwa hao
wa Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, baada ya
kusaini mkataba mpya ambao unam-
weka hapo hadi mwaka 2024.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27 awali alikuwa akihusishwa na
mpango wa kuondoka mara tu mkataba
wake utakapomalizika na alikuwa akita-
jwa kuwaniwa na miamba wa Ligi Kuu
England, Chelsea na Arsenal.

Hata hivyo, wakati Thiago Silva,
Edinson Cavani na Thomas Meunier wa-
naondoka pale Parc des Princes mwezi
ujao, Kurzawa amekubali kuongeza
mkataba na kikosi hicho cha Thomas
Tuchel.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa ameshinda mataji manne ya Ligue
1 katika misimu yake mitano ya kukaa
na PSG, pamoja na Kombe la Ligi na
Kombe la Ufaransa mara tatu.

Kurzawa, ameichezea Timu ya Taifa
yva Ufaransa mechi 13, amecheza mechi
123 kwa PSG katika mashindano yote
na kufunga mabao 13.

Juan Bernat amekuwa akicheza
zaidi kama mlinzi wa kushoto kwa
kikosi hicho cha Tuchel tangu msimu
wa 2019/20, lakini kocha huyo mapema
mwaka huu alisema “anamhitaji” pia
Kurzawa.

Wakati msimu wa Ligue 1 ulimalizika
Aprili kutokana na mlipuko wa virusi
Vvya corona, PSG - walipewa taji la ligi
hiyo kwa sababu walikuwa wanaongoza
kwa pointi nyingi kileleni.

PSG pia wapo kwenye robo fainali
va Ligi ya Mabingwa Ulaya, michuano
ambayo itaendelea tena kuanzia Agosti
mwaka huu, mjini Lisbon.

BARCELONA, Hispania

ARCELONA wamekubali
kumsajili, Miralem Pjanic
kutoka Juventus kwa ada
ya awali ya euro milioni 60,
huku Arthur akiwa amekubali ku-
hamia upande wa pili kwa kibibi
kizee hicho cha Turin.
Pjanic atasaini mkataba wa mia-
ka minne kuichezea Barca na ata-
jlunga nao baada ya kukamilika
kwa msimu huu 2019/20.
Mapema Jumatatu, mabingwa
hao wa LaLiga walithibitisha kwam-
ba Arthur atajiunga na Juve kuanzia
msimu ujao kwa ada ya awali ya
euro milioni 72.
Bianconeri hao bado hawa-
jathibitisha na kutoa maelezo
kuhusu mkataba wa mchezaji
huyo wa kimataifa wa Brazil.
Mchezaji wa kimataifa wa
Bosnia-Herzegovina,  Pjanic
amemzidi miaka saba Arthur
na amekuwa pale Juve tangu
alipotua akitokea AS Roma
mwaka 2016.
Pjanic ameshinda taji la
Ligi Kuu Italia, Serie A, ka-
tika kila msimu kwa misimu
mitatu pale Turin, akifunga
mabao 22 katika mechi 171
alizoichezea klabu hiyo
kwenye mashindano yote.

Timu ya Inzaghi
kucheza Ligi Kuu

ROME, Italia i)

TIMU ya Filippo Inzaghi, Benevento imepanda daraja na ““ :
itacheza Ligi Kuu Italia, Serie A, Jumatatu huku mechi saba '
zikiwa bado hazijamalizika.

Straika wa zamani wa Cagliari, Marco Sau alitoka benchi na
kufunga bao pekee kwenye mchezo huo wakati Benevento
wakiibuka na ushindi wa 1-O dhidi ya Juve Stabia, kwenye Ligi
Daraja la Pili, Serie B.

Benevento, ambao wameshinda mechi 23 kati ya 31 za ligi
huku wakiwa wamepoteza mchezo mmoja tu, wakiwa wa-
naongoza kwa zaidi ya pointi 24 kileleni.

Ascoli ilikuwa klabu ya mwisho kupanda huku zikiwa zime-
bakia mechi saba ligi kumalizika, na walifanya hivyo msimu
wa1977/78.

Benevento imetinga Ligi Kuu Italia kwa mara ya kwanza
katika kipindi cha miaka mitatu, lakini walishuka ndani ya
msimu mmoja baada ya kupoteza mechi 14 mfululizo.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

NEMANJA AMSHUKURU

SOLSHJAER KUMWAMINI

® ® ® Mserbia huyo aeleza yeye ni ‘askari’
anayesubiri maagizo kutoka kwa kocha na...

MANCHESTER, England

EMANJA Matic kamwe ha-
japoteza imani na uwezo
wake katika kuaminiwa na
Ole Gunnar Solskjaer na
kupambania nafasi yake katika kikosi
cha kwanza, pale Manchester United.

Kiungo huyo amekuwa
akihusishwa na mpango
wa kuondoka Old Traf-
ford baada ya kuwa na
wakati mgumu wa ku-
pata nafasi ya kucheza
mara kwa mara msimu
huv, lakini sasa amean-
za kuaminiwa.

Matic, ambaye amejipambanua
yeye mwenyewe kama “askari”, ame-

sisitiza mara zote alikuwa anajiunga
mkono mwenyewe na kulazimisha
kupata nafasi katika mipango ya Sol-
skjaer.

“Mara zote nilijaribu kuwa mtulivu
na kucheza kwa kiwango changu bora
kabisa ninapokuwa dimbani, haijali-
shi kama katika mazoezi au kwenye
mechi,” amesema mchezaji huyo wa
kimataifa wa Serbia, ambaye alijiunga
na United akitokea Chelsea mwaka
2017, akiiambia Sky Sports.

“Tayari nimecheza soka kwa muda
mrefu sana na hali hii ni ya kawaida,
wakati mwingine huwezi kupata nafa-
si ya kucheza na kocha hakuoni kama
wewe ni chaguo la kikosi cha kwanza.
Unakubali hilo au unatakiwa kuwa
mchezaji mwenye uelewa na kutulia.

“Unatakiwa kujituma, kusubiri kwa
nafasi na ukipata hakikisha unaitu-

mia. Hicho ndio pekee nilichokuwa
nakifanya.

“Sasa hali ni tofauti, kocha ana-
niamini mimi zaidi. Mimi ni askari na
nasubiri maelekezo kutoka kwa timu
yangu ya makocha.

“Kuwa mkweli, wakati ambao
huchezi, bila shaka unafikiri kuhusu
kila kitu, lakini kichwani mwangu
mara zote nilijitahidi kuwa na mawa-
zo chanya tu.

“Mara zote nilikuwa naamini kuhu-
su ubora wangu na najua kwamba
nikifanya kazi kwa bidii nitaweza ku-
pata nafasi ya kucheza tena na tena.”

United imefanikiwa kutinga nusu
fainali ya mashindano ya Kombe la FA
baada ya kupata ushindi wa mabao 2-1
katika muda wa ziada katika mchezo
dhidi ya Norwich City uliochezwa Ju-
mamosi iliyopita.

GREALISH KUMRITHI SANE

MANCHESTER City itamsajili kiungo wa Aston Villa,
Jack Grealish (24), kama Bayern Munich itamnunua
winga wake Mjerumani, Leroy Sane (24). Manchester
United inatajwa pia kumwania Grealish. (Telegraph -
subscription required)

GOMES ANUKIA CHELSEA

CHELSEA inajipanga kumsajili kiungo wa Manches-
ter United na Timu ya Taifa ya vijana ya umri chini ya
miaka 20 (U-20), ya England, Angel Gomes, ambaye
anawaniwa pia na klabu nyingine za Ulaya. (Inde-
pendent)

MAURICIO ATAKIWA BENFICA

BENFICA inamtaka Kocha wa zamani wa Totten-
ham Hotspur, Mauricio Pochettino kuwa mwalimu
wake mpya baada ya Bruno Lage kutangaza kujiuzulu
kuifundisha timu hiyo. (TSF - in Portuguese)

DANI KUONDOKA ARSENAL

ARSENAL haitafanya tena mchakato wa kumsajili
kiungo wa Timu ya Taifa ya Hispania, Dani Ceballos
(23), baada ya mkataba wake klabuni hapo kumalizika.
Ceballos alisajiliwa akitokea Real Madrid. (Sumn)

HAKIMI AIKATAA UNITED

BEKI wa kulia wa Real Madrid na Timu ya Taifa
ya Morocco, Achraf Hakimi (21), ambaye yuko kwa
mkopo Borussia Dortmund amekataa ofa iliyofika
kwake kutoka kwa Manchester United. (4S, via Man-
chester Evening News)

KEANE ATAKIWA AZERBAIJAN

KIUNGO.wa.zamani.wa Timu.ya. Taifa.yaJamhuri.ya
Ireland na Manchester United, Roy Keane yuko katika
mazungumzo na Azerbaijan ili kuifundisha timu yao
ya Taifa. (Sun)

NEWCASTLE, ARSENAL VITANI

NEWCASTLE United na Arsenal ni baadhi ya klabu
za Ligi Kuu England ambazo zimeonyesha nia ya kum-
sajili straika wa Wolfsburg Mholanzi, Wout Weghorst
(27), ambaye thamani yake imetajwa kuwa ni pauni
milioni 31.9. (Bild - in German)

ROBERT KUTUA NEWCASTLE

MABOSI wa Newcastle United wanajiandaa
kumsajili mshambuliaji Mfaransa, Thomas Robert
(19), ambaye ni mtoto wa winga wake wa zamani,
Laurent Robert. Mshambuliaji huyo anaichezea
Montpellier lakini atasajiliwa kama mchezaji huru.
(Mail)

PSG, KURZAWA WAMALIZANA

BEKI wa Paris St-Germain na Timu ya Taifa ya
Ufaransa, Layvin Kurzawa (27), ambaye alihusishwa
kujiunga na Arsenal na Liverpool, amesaini mkataba
mpya wa miaka minne na mabingwa hao wa Ligue 1.
(Goal)

KLOPP ATOA MSIMAMO

MABINGWA wapya wa Ligi Kuu England, Liver-
pool haitatumia kiasi kikubwa cha “mamilioni na
mamilioni” katika dirisha lijalo la usajili litakapofun-
guliwa, Jurgen Klopp, kocha wa timu hiyo amesema.
(Mirror)
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Mtibwa yakubali
mambo magumu

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mtibwa Sugar kwa mara ya
kwanza imekiri iko katika hali ngumu
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara na inatakiwa ‘ikaze msuli" ili ijion-
doe kwenye janga la kushuka daraja.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Thobias
Kifaru, alisema jana msimu huu hauku-
wa mzuri kwao, lakini watajitahidi kwa
kila hali, wakiwa na wachezaji wazuri
pamoja na benchi la ufundi, hata hivyo
imeshindikana na badala yake wameji-
kuta wakiwa kwenye hali hiyo.

“Tupo kwenye hali ngumu sana,
miaka 25 tumekuwa kwenye ligi, lakini
sitousahau mwaka huu au msimu huu
wa 2019/20, tunapitia kipindi kigumu
sana na hatujawahi kushika nafasi za
chini kama hizi, lakini kuomba Mungu ili
tusalie Ligi Kuu na tukifanikiwa, tutaan-
za kufanya marekebisho ya kikosi kwa
msimu ujao,” alisema Kifaru.

Alitangaza rasmi kuwa iwapo Mtibwa
Sugar itashuka daraja, basi atastaafu
nafasi yake katika klabu hiyo ya
Manungu, Turiani mkoani Morogoro.

“Kama itatokea bahati mbaya tuk-
ishuka, basi na mimi nitastaafu kazi
hii, lakini kwa sasa tuna mechi mbili
ngumu za ugenini huko Mwanza dhidi
ya Alliance na Mbao, tutajitahidi kupata
ushindi kwenye mechi hizi ili tuwe kwe-
nye hali nzuri,” Kifaru alisema.

Mtibwa iko katika nafasi ya 13 kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu Bara ikiwa
na pointi 37 baada ya kucheza mechi
32, imeshinda mechi tisa, sare 10 na
kufungwa mechi 13.

Simba Queens
vaendeleza dozi

Na Saada Akida

SIMBA Queens imeendelea kufanya
vizuri katika Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania baada ya kuichapa Ruvuma
Queens mabao 2-0, katika mchezo
wa ligi hiyo uliochezwa juzi kwenye
Uwanja wa Majimaji mjini Songea.

Mabao ya Simba Queens katika mechi
hiyo yalifungwa na Opa Clement na
Mwanahamisi Omari ‘Gaucho’.

Kwa matokeo hayo, Simba Queens
imeendelea kujiimarisha kileleni kwa
kufikisha pointi 32, ikifuatiwa na Alli-
ance Girls yenye pointi 28 ambayo juzi
ilifungwa mabao 2-1 na Kigoma Sisterz
huku Ruvuma Queens yenye pointi 27
ikifuatia.

Mabingwa watetezi, JKT Queens wako
katika nafasi ya nne wakiwa na pointi
26. Kocha wa Simba Queens, Mussa
Hassan ‘Mgosi’ amesema hesabu zake ni
kuona anashinda mechi zilizobaki ili ku-
jiimarisha kutwaa taji la ubingwa msimu
huu ikiwa ni mara ya kwanza.

Mgosi alisema baada ya kupata
ushindi dhidi ya Ruvuma Queens, na
kuona mapungufu yao sasa anaendelea
kuwaimarisha zaidi wachezaji wake ili
kupata matokeo chanya katika mchezo
unaofuata dhidi ya Panama Girls.

“Msimu huu tumedhamiria kutwaa
ubingwa, tunajipanga vizuri kuhakikisha
tunapata pointi muhimu kwa kushinda
mechi zetu zote ikiwamo Panama na
baadaye tutawafuta JKT Queens,”
alisema Mgosi.

KLABU 4 UVWANJANI LIGE
KUU ZANZIBAR [KIREJEA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

INYANGANYIRO cha kuwania
ubingwa wa Ligi Kuu Zanzibar
kinatarajiwa kurejea tena kuan-
ia leo kwa Zimamoto kuwa-
karibisha Mlandege katika mechi ya ligi
hiyo itakayochezwa kwenye Uwanja wa
Mau A.
Ligi hiyo inaendelea baada
ya kusimama kwa zaidi ya
miezi mitatu kutokana na
kujikinga na maambukizi
ya ugonjwa wa corona ha
leo mechi nne zitachezwa
katika vituo viwili vya Un-
guja na Pemba.
Mechi nyingine za ligi hiyo zitaka-

zochezwa leo ni kati ya Maafande wa
JKU watakaovaana na kikosi cha Jeshi
la Wananchi Tanzania, Kipanga kwenye
Uwanja wa Mau B, kuanzia saa 10: 00
jioni.

Katika kituo cha Pemba kwenye
Uwanja wa Gombani, mwenyeji Selem
View ataikaribisha Mafunzo ya Unguja
kuanzia saa 8:00 mchana na baadaye
jioni, Jamhuri itachuana na Polisi kwe-
nye uwanja huo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu wa Kamati ya Mashindano ya
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), Hus-
sein Ahmada Vuai, alisema hadi kufikia
sasa maandalizi yote kuhusiana na
mwongozo wa afya kama yalivyotolewa
na serikali ili kujikinga na corona yame-
kamilika.

Vuai alisema kuwa timu zote zime-
pewa mwongozo huo na mwingine uli-
otolewa na ZFF katika jitihada za kujik-
inga na virusi vya corona visiwani hapa.

“Hadi kufikia sasa maandalizi yote
yanakwenda vizuri, tumetoa mwongo-
70 ya afya kwa timu zote za Ligi Kuu na
wahudumu wote ambao wanasimamia
mechi, ZFF inafanya kazi kwa karibu
na Wizara ya Michezo pamoja na Wiz-
ara ya Afya katika utekelezaji wa yale
yote ambayo serikali imeyaagiza,” Vuai
alisema.

Kiongozi huyo alizitaka timu zote ku-
toongozana na mashabiki wao wakati
wanaingia viwanjani ili kutii amri ili-
yotolewa wakati ligi hiyo inaruhusiwa
kuendelea tena kwa lengo la kukamili-
sha msimu.

kufuzu kucheza hatua ya Sita Bora ya ligi hiyo itakayofanyika Ruangwa, Lindi kuanzia Julai 4, mwaka huu.
PICHA: DTB FC

Mhilu aiita Yanga SC mezani

Na Adam Fungamwango

WINGA wa Kagera Sugar, Yusuph Mhilu
amesema anazikaribisha mezani klabu
mbalimbali za Ligi Kuu Bara zinazo-
hitaji huduma yake, lakini akiipa nafasi
kubwa timu yake ya Kagera Sugar.

Mhilu, ambaye ni mchezaji wa
zamani wa Yanga ambaye msimu huu
alisaini mkataba wa mwaka mmoja
akitokea Ndanda FC, alisema kuwa ana-
maliza mkataba wake hivi karibuni na
timu yoyote yenye ofa nzuri ndiyo ata-
kayokubali.

“Timu yoyote ile naikaribisha tu-

zungumze nayo, nipo tayari kuichezea
timu yoyote hata Yanga, timu yangu ya
zamani, ili mradi tu nikubaliane na kile
ambacho watanipatia, lakini nafasi ya
kwanza kabisa nitaipa timu yangu ya
sasa (Kagera Sugar), kwa sababu mpaka
sasa mimi bado ni mchezaji wao,” alise-
ma Mhilu.

Mchezaji huyo amekuwa kwenye ki-
wango bora kabisa msimu huu, baada
ya kufikisha magoli 13, akishika nafasi
ya pili kwenye orodha ya wafungaji,
nyuma ya Meddie Kagere wa Simba am-
baye amepachika wavuni mabao 19.

“Kikubwa ni kujituma na kujiwekea

malengo, ndiyo maana unaniona hata
niliporejea kutoka kwenye mapumziko
ya corona, kiwango changu bado
hakijaporomoka na nikipata nafasi za
kufunga nazitumia,” alisema winga
huyo.

Alisema lengo lake msimu huu ni
kufikisha magoli 20, hivyo amebakisha
magoli saba tu ili kutimiza lengo.

Katika mechi ya Jumapili iliyopita
kwenye Uwanja wa Kaitaba mjini Boko-
ba, Mhilu alifunga bao kwenye mechi
dhidi ya KMC iliyoisha kwa sare ya bao
1-1, huku akifunga bao pekee Jumatano
iliyopita walipoikaribisha Azam FC.
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Morrison
adaiwa
kukimbilia
Sauzi

Na Saada Akida

Jumatano Julai 1, 2020

Nipashe Nemanja amshukuiu

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa
Yanga, Bernard Morrison anadaiwa
kuondoka nchini na kuelekea Afrika
Kusini bila ya kupata ruhusa kutoka
kwa uvongozi wa klabu yake, imefa-
hamika.

Salaam jana zinasema Morrison
alitoroka katika kambi ya timu hiyo
tangu juzi usiku, wakati akiwa ni
sehemu ya mipango ya kikosi cha
kilichoivaa Kagera Sugar jana usiku.

Chanzo chetu kiliendelea kusema
nyota huyo alitofautiana na
viongozi wa timu waliokuwapo
kambini baada ya kukataliwa
kuondoka.

“Ni kweli hayupo kazini, alitoroka
kambini, ameondoka kwa mabavyu,
kuna mambo mengi yanaendelea
kumhusu mchezaji huyo,” kiliongeza
chanzo chetu.

Nyota huyo ambaye alifunga bao
pekee katika mchezo wa watani wa
jadi Machi 8, mwaka huu, aliendelea
kutokuwa na mahusiano mazuri na
viongozi wake baada ya kutakaa
kuvunja mkataba mpya wa miaka
miwili ambao alisaini hivi karibuni.

¥ g "

Straika wa Arsenal, Alexandre Lacazette (kushoto), akiwania mpira dhidi ya beki wa Sheffield United, Chris Basham
katika mechi ya hatua ya robo fainali ya Kombe la FA England iliyochezwa juzi usiku. Arsenal ilishinda mabao 2-1.

PICHA : MTANDAO

Simba,

Na Somoe Ng'itu

Azam zaidi ya heshima

® ® ® Zinakutana katika mechi ya hatua ya robo fain-
ali ya michuano ya Kombe la FA, zikitambiana...

AKUNA kulala! Ni pale mabingwa
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba
watakapowakabili Azam FC katika

mechi ya hatua ya robo fainali ya
mashindano ya Kombe la FA itakayochezwa
leo kuanzia 1: 00 usiku kwenye Uwanja wa
Azam FC ndio mabingwa watete-
zi wa mashindano hayo ambayo
hutoa tiketi ya kushiriki mi-
chuano ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho Afrika.

Simba itashuka dimbani leo tayari ikiwa
na tiketi ya kushiriki mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ikiwa na
mechi sita mkononi za kumaliza msimu wa
2019/20, huku Azam FC yenyewe zikipamba-
na na Yanga kumaliza kwenye nafasi ya pili.

Kocha Mkuu wa Simba, Sven Vanden-
broeck, amesema kikosi chake kiko tayari
na mechi ya leo na wamejipanga kuendelea
kupambana ili kutimiza malengo ya kukin-
yakua kikombe cha mashindano hayo.

Sven alisema anafahamu mechi hiyo
itakuwa ngumu na yenye ushindani, lakini
amewaandaa wachezaji wake kucheza ka-
tika kiwango bora kwa sababu Azam FC pia
ni timu nzuri na yenye wachezaji wazoefu.

“Tunachokiangalia ni kufanya vizuri,
mechi haitakuwa rahisi, lakini tunacheza
na timu ambayo kila kitu chake kinatege-
mea michuano hii, kwa kifupi tuko tayari
kwa mapambano,” alisema kocha huyo raia
wa Ubelgiji.

Aliongeza baada ya kumaliza kuka-
milisha malengo namba moja, nguvu zao
wamezielekeza kwenye michuano hii am-
bayo msimu huu wanahitaji kuweka rekodi
nzuri na si kutolewa mapema.

Naye Kocha Mkuu wa Azam FC, Aristica
Cioaba, alisema amewaandaa wachezaji
wake kupambana na kuhakikisha wa-
nashinda mechi hiyo ili wasonge mbele ka-
tika michuano hiyo.

“Ni mechi kubwa, kimahesabu tayari
Simba ni mabingwa, nawapongeza pia kwa
kutwaa ubingwa, wana wachezaji wazuri na
kila nafasi ina wachezaji wawili wazuri, lak-
ini kesho (leo), naamini haitakuwa siku yao,
tutaingia uwanjani kwa lengo la kushinda,”
alisema Cioaba.

Alieleza leo wachezaji wake wanatak-
iwa kucheza soka la kuvutia, wachezaji
wake kuelewana na kuwa na ari ya juu na
kuongeza umakini kila watakapokuwa na
mpira.

“Wanatakiwa kujitoa zaidi, kwa sababu ni
mchezo ambao timu moja itatoka na timu
nyingine itaendelea na mashindano, najua
kesho (leo), ni siku muhimu na ninawakum-
busha wachezaji wangu kuongeza umakini
katika kufunga, huu ndio ujumbe kwa mas-
traika wangu,” alisema kocha huyo.

Kiungo wa timu hiyo, Frank Domayo, alil-
iambia gazeti hili mechi ya leo itakuwa ngu-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

mu kwa pande zote, lakini wao watashuka
dimbani kupambana kusaka ushindi.

“Simba ni timu ngumu, inawachezaji wa-
zuri, kila kitu kiko sawa, na sisi pia tuna na-
fasi, kikubwa ni kupambana kuwania pointi
tatu, kikosi kiko imara, tumekaa pamoja
kama wachezaji na kuelezana malengo
yetu, “ Domayo alisema.

Simba itashuka dimbani ikiwa na kum-
bukumbu ya ushindi wa mabao 3-2 dhidi ya
Azam FC, ambayo leo itaendelea kuwakosa
nyota wake wa kimataifa kutoka Ghana, aki-
wamo golikipa Razack Abalora.

Robo fainali nyingine ya michuano hiyo
itakayochezwa leo itakuwa ni kati ya Sahare
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kutoka mkoani Mtwara.
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