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Sakata kina Mdee
bado kizungumkuti

KATIBA ya nchi yaweka wazi uamuzi wa kuchukuliwa
dhidi yao... Endelea Ukurasa 2

&
Rais Samia Suluhu Hassan akionyesha ripoti ya miaka 10 ya Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC), baada

va kuizindua katika maadhimisho ya miaka 10 ya mtandao huo, Dar es Salaam jana. Wengine ni Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. NGO 4 900
Damas Ndumbaro (kulia), Mwenyekiti wa THRDC, Jaji Mstaafu Joaquine De Mello (wa pili kushoto) na Mratibu wa Mtandao huo, 9

S e . katika hatari
Rais Samia awakosha watetezi kufutiwa

haki, asema hakuna mapambano usajili
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Sakata kina Mdee
bado kizungumkuti

Na Waandishi Wetu

HATIMA ya wabunge 19
wa viti maalum waliovuliwa
uanachama na vikao vya juu
vya Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA)
bado ni kizungumkuti kuto-
kana na uongozi wa Bunge
kutochukua hatua dhidi yao.

Baadhi ya wabunge hao am-
bao Baraza Kuu la CHADEMA
lilitangaza usiku wa kuamkia
juzi kuunga mkono uamuzi
wa Kamati Kuu wa kuwavua
uanachama, jana walihudhu-
ria kikao cha Bunge la Bajeti

Mkurugenzi wa  Ma-
wasiliano, Itikadi, Uenezi na
Mambo ya Nje wa CHADEMA,
John Mrema, alipoulizwa na
Nipashe kuhusu barua yao
kwa uongozi wa Bunge dhidi
ya wabunge hao, alidai tayari
imeshafika rasmi mezani kwa
Spika.

Alidai kuwa waliwasilisha
barua hiyo kwa Spika jana
asubuhi kumijulisha kuhusu
uamuzi wa Baraza Kuu kuwa
limeridhia wabunge hao
19 kufutwa uanachama wa
CHADEMA.

“Kwa hiyo, ni wajibu wa
Spika kuchukua hatua, wao
kwenda bungeni siyo tatizo
kwa sababu bado Spika ha-
jachukua hatua, tunasubiri
Spika atoe kauli,” alisema.

KUTAMBUA UCHAGUZI

Alipoulizwa na Nipashe
kama CHADEMA itapeleka
majina mapya ya wabunge
wa viti maalum ilhali ilisha-
tangaza haikutambua Uch-
aguzi Mkuu wa mwaka 2020,
Mrema alisema mpaka sasa
suala hilo halijazungumzwa
na litategemea hatua ambazo
Spika atazichukua dhidi ya
wabunge hao 19 wanaoongo-
zwa na aliyekuwa Mwenyekiti
wa Baraza la Wanawake wa
CHADEMA (BAWACHA).

“Kamati Kuu ikiamua ku-
teua au isipoteua ni wajibu
wake. Kwa sasa hakuna kauli
kwa sababu Kamati Kuu hai-
jakaa na kujadili jambo hili,”
alisema.

WATINGA BUNGENI

Licha ya uamuzi wa kuvuli-
wa uanachama ulioridhiwa
na Baraza Kuu juzi, baadhi ya
wabunge hao jana waliingia
bungeni majira ya saa tatu
asubuhi na kushiriki kikao
cha chombo hicho.

Wabunge ambao Nipashe
iliwashuhudia bungeni jana
kutoka kundi hilo la wabunge
19 waliofutwa uanachama:
Salome Makamba, Esther
Matiko, Tunza Malapo, Jesca
Kishoa, Anatropia Theonest,
Asya Mohamed, Stella Fiao.

Wakiwa kwenye shughuli

za Bunge kipindi cha ‘Mas-
wali’, baadhi ya wabunge hao
walipewa nafasi ya kuuliza
maswali ambayo yalijibiwa na
mawaziri husika. Waliopata
nafasi ya kuuliza swali ni Sa-
lome, Tunza na Asya.

MWENYEKITI MAADILI

Nipashe ilizungumza na
Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Haki, Kin-
ga, Maadili na Madaraka ya
Bunge, Emmanuel Mwakasa-
ka, kwa lengo la kupata maoni
kuhusu kurejea kwa wabunge
hao bungeni licha ya kufutwa
uanachama wa CHADEMA.

Mwakasaka alisema: “Mse-
maji Mkuu wa suala hilo ni
Spika wa Bunge, Dk. Tulia
Ackon, yeye ndiye atatuambia
kama mkuu wa mhimili huu
kuna nini kinaendelea.

“Kwa sababu yale yaliyo-
tokea CHADEMA hayaingii
moja kwa moja kwenye
Bunge, sisi hatufahamu kama
Spika ameshapokea taarifa.”

Mwakasaka ambaye pia
ni Mbunge wa Tabora Mjini,
alisema amewaona bungeni
wabunge hao na bado ana-
watambua kuwa ni wabunge.

“Wenzetu tumewaona leo
(jana) bungeni na bado tuna-
watambua kama wabunge
wenzetu, ndiyo maana leo
wapo bungeni. Sasa katika
hatua hii sisi tunasubiri taari-
fa ya mkuu wetu wa mhimili
atatueleza nini. Lakini haya
matangazo mengine tunaen-
delea kuyasubiri kutoka kwa
Spika,” alisema Mwakasaka.

Alisema kama kuna barua
imeandikwa, itapelekwa kwa
mhusika ambaye ni Spika wa
Bunge au Katibu wa Bunge,
akifafanua: “Kuna wakati ba-
rua wanaielekezea kwa Spika
wa Bunge mwenyewe, sasa
ikishafika nini kinakuja baada
ya hapo? Spika mwenyewe
atatujulisha sisi wenyeviti wa
kamati, lakini hadi sasa tuna-
vyozungumza na ninyi hatu-
japokea taarifa yoyote kutoka
kwa Spika.”

KATIBA INASEMAJE?

Kifungu cha 1(e) cha Ibara
ya 71 ya Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
ya Mwaka 1977, kinaelekeza
hatua za kuchukuliwa dhidi
ya mbunge aliyepoteza uana-
chama wa chama cha siasa.

Inatamkwa katika kifungu
hicho kuwa: “Mbunge atako-
ma kuwa mbunge na ataacha
kiti chake katika Bunge ikiwa
mbunge huyo ataacha kuwa
mwanachama wa chama ali-
chokuwamo wakati alipoch-
aguliwa au alipoteuliwa kuwa
mbunge.”

EImeandikwa na Gwam-
aka Alipipi (DODOMA na
Romana Mallya (DAR)

Baadhi ya Wabunge wa Viti Maalum wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), waliofutwa uanacha-
ma na Baraza Kuu la Chama hicho, wakiingia Bungeni, jijini Dodoma jana, kuhudhuria kikao. PICHA: IBRAHIM

JOSEPH

Samia awakosha watetezi wa haki

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
wataka watetezi wa haki za binada-
mu kuacha mapambano na serikali
na badala yake waungane na kufan-
ya kazi kwa pamoja.

Vilevile, amewataka kuacha
kutetea haki za wanasiasa tu na
badala yake wageukie makundi
mengine yanayohitaji  watetezi
kama watoto wanaofanyiwa vi-
tendo vya ukatili na wanaopoteza
maisha kwa ajali za barabarani, pia
kutoa elimu kwa jamii kuhusu haki
na wajibu hasa kwa makundi hatari-
shi kama ‘panya road’.

Rais Samia aliagiza hayo jana
mkoani Dar es Salaam wakati
wa maadhimisho ya miaka 10 ya
Mtandao wa Watetezi wa Haki za Bi-
nadamu Tanzania (THRDC).

Alisema wanatakiwa kukaa meza-
ni na kufanya kazi kwa sababu ka-
tika uongozi wake hakuna mapam-
bano.

“Nikisikia watu wakija na ule
uanaharakati, siwakatazi lakini ua-
naharakati ‘positive’ (chanya) ndiyo
unajenga, kama mna jambo njooni
tuzungumze, kuna vyombo vya ul-
inzi na usalama kaeni navyo mzun-
gumze,” alisema Rais Samia.

Aliwataka kufanya harakati wa
haki za binadamu kwa mazingira ya
Kitanzania na kuacha kupambana
na serikali kusiko na tija.

“Hasa ikizingatiwa nchi ina
mama, mama hapambani, njooni
tukae tuzungumze,” alisisitiza Rais
Samia na kusema Watanzania wa-
natakiwa kukaa pamoja na kuisuka
upya nchi na kuwa na umoja na
mshikamano.

“Sasa kama kuna sera ya nchi, un-
apambana na nani, unapambana na
mama? Ukipambana na mama kwa
Mungu hakuna baraka,” Rais Samia
alisema.

Aliongeza kuwa nchi ina sheria na
taratibu za Kitanzania, hivyo wakati
wanafanya utetezi wanatakiwa kuz-
ingatia hilo.

Alisema  watetezi  wakijikita
kutetea haki za binadamu, wafan-
yakazi na wakulima, haki zitarejea

na mabadiliko yatafanyika, pia wa-
kosoe pale serikali inapokosea kwa
kutumia lugha nzuri.

“Mkitumia lugha mbaya haitaku-
wa na maana kupatiwa majibu ma-
zuri, ni ‘approuch’ (mbinu) ndiyo
inayomata, twende na ‘approach’
(mbinu) nzuri ya kujenga Taifa,”
alisema.

Aliwakumbusha hakuna ata-
kayekusaidia kujenga Taifa isipoku-
wa Watanzania wenyewe kwa ku-
kaa pamoja na kujenga nchi.

Rais Samia pia aliwataka watetezi
wa haki za binadamu kuelimisha
wananchi kujua kuhusu katiba ili
wanapodai Katiba Mpya wajue na
haki zao ni zipi katika katiba hiyo
wanayodai.

“Ndiyo maana nimesema tuelim-
ishane kuhusu haki na wajibu ili
akitokea wa kumbkorofisha mwen-
zie anaposhughulikiwa isionekane
ameonewa, bali amefanyiwa hivyo
kwa kuvunja haki ya wenzake,”
alisema Rais Ramia.

Kuhusu watetezi wa haki za bi-
nadamu, Rais Samia alisema kwa
muda mrefu walikuwa wamejiele-
keza kwenye haki za wanasiasa ku-
liko haki za watoto.

Alisema kuna watoto wanabakwa
na kufanyiwa ulawiti lakini hakuna
wanaowatetea, pia kuna panya road
lakini wanaozungumza hakuna
watetezi wa haki za binadamu wali-
ozungumza kuhusu vijana hao ku-
totimiza wajibu wao kwa kuvunja
sheria na hakuna anayezungumza
nao.

Alisema kuna ajali za barabarani
lakini hakuna anayezungumzia
kuhusu watu kupoteza maisha zaidi
ya asasi inayojihusisha na ajali za
aina hiyo.

Kuhusu malalamiko ya sheria
yaliyotolewa na watetezi hao, aliwa-
taka kupataja wapi inapowabana,
akisema: “Ninajua moja ya eneo ni
uwazi wa fedha mnazopokea ku-
toka nje na namna mnavyozitumia.”

Alisema wameamua kufanya
hivyo kulingana na matakwa ya du-
nia kuwa, kuwe na taarifa za fedha
zinazoingia nchini na matumizi
yake.

Alisema ripoti za wafadhili zime-

kuwa zikitaja fedha nyingi zinazo-
ingia nchini, lakini serikali inakuwa
haifahamu chochote kuhusu fedha
hizo.

Rais Samia alisema wanataka wa-
fahamu wanachofanya nchini kupi-
tia fedha za miradi wanazopokea
kutoka nchini.

Awali, Mratibu Kitaifa wa THRDC,
Onesmo Ole Ngurumwa, aliiomba
serikali kuwasaidia eneo la kujenga
jengo la Watetezi, ambalo litatumi-
wa na watetezi wa haki za binada-
mu wa ndani na nje ya nchi.

Pia aliiomba serikali kuwa na she-
ria na sera za kuwatambua watetezi
wa haki za binadamu nchini ili ku-
fanya kazi zao kwa uhuru na amani.

Alisema miaka ya nyuma walipi-
tia vikwazo mbalimbali ikiwamo
kubambikwa kesi, kuonekana wap-
inzani na kufungiwa akaunti zao.

Aliishukuru serikali kwa kuku-
bali mapendekezo makubwa ya
kimataifa yakiwamo ya watetezi
wa haki za binadamu na haki za bi-
nadamu.

Katika maadhimisho hayo, Rais
Samia alizindua ripoti inayozun-
gumzia hali ya watetezi wa haki za
binadamu na asasi za kiraia nchini
kwa miaka 10.

Wakili wa THRDC, Leopod Mo-
sha, alisema hali ya watetezi wa haki
za binadamu nchini imeendelea
kuimarika mwaka hadi mwaka licha
ya uwapo wa vikwazo mbalimbali.

Balozi wa Marekani nchini, Don-
ald Wright, aliiomba THRDC kue-
ndelea kufanya kazi ya utetezi wa
haki za binadamu na kusimamia
upatikanaji wa haki miongoni mwa
jamii.

Katibu Mkuu wa Chama cha
ACT-Wazalendo, Ado Shahibu, ali-
wapongeza THRDC katika kuhakiki-
sha wanasimama na kutetea haki
za wanaharakati waliokuwa waki-
kamatwa katika nyakati mbalimbali.

Alisema wakati wakuadhimisha
miaka 10 ni muhimu kupatikana
kwa Katiba Mpya ili kujenga misingi
ya ufanyaji kazi za watetezi wa haki
za binadamu.

EImeandikwa na Mary Geof-
rey na Beatrice Shayo
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CCM sasa
yajitosa ruzuku
ya pembejeo

Na Augusta Njoji, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), kimeziagiza
Wizara ya Fedha na Mipango na ya Kilimo ku-
harakisha uandaaji wa muundo wa namna ya
kutoa ruzuku ya mbolea ili kawapunguzia mzi-
go wa gharama wakulima katika msimu ujao wa
kilimo.

Uandaaji wa utaratibu huo ni utekelezaji wa
agizo la Rais Samia Suluhu Hassan alilolitoa hivi
karibuni jijini hapa alipokuwa akigawa vitendea
kazi kwa maofisa ugani nchini.

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel Chongolo, alitoa
agizo hilo jana alipotembelea ujenzi wa kiwanda
cha uzalishaji mbolea ya asili cha Itracom, kina-
chojengwa na mwekezaji kutoka Burundi amba-
cho kinagharimu zaidi ya Sh. Bilioni 480.

Alisema wizara hizo zinatakiwa hivi karibuni
ziweke wazi namna zitakavyotekeleza utaratibu
huo.

“Kwenye mkutano wa maofisa ugani, Rais al-
itoa agizo kwa Wizara ya Kilimo na Wizara ya
Fedha kukaa pamoja kuweka utaratibu wa ku-
hakikisha inatengeneza uhakika wa upatikanaji
wa mbolea kwa bei nzuri isiyo mzigo kwa mkuli-
ma,” alisema.

Alisema mbolea inayohitajika nchini ni tani
700,000 na kiwanda hicho kitazalisha tani
600,000 kwa mwaka baada ya kukamilika na
kwa awamu ya kwanza uzalishaji utaanza kati ya
Juni na Julai, mwaka huu, ambapo zitazalishwa
tani 200,000.

“Kwa hiyo kwa mwaka ujao tutakuwa na
upungufu wa tani 500,000 ambazo unahi-
tajika mpango ili mkulima apate mbolea, kwa
hiyo tumeona hili jambo lisipite hivi tuhakik-
ishe kunakuwepo na uhakika wa mbolea na
uhakika wa utekelezaji wa maagizo ya Rais ya
kuondoa changamoto ya mbolea katika msimu
ujao,”alisema.

Kuhusu Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea
Tanzania (TFRA), Chongolo alisema lazima sasa
ifanye kazi kibiashara, kiushindani kwa kusima-
mia wanakuwa daraja la kuangalia bei ya mbolea
na upatikanaji rahisi wa bidhaa ya mbolea bila
kufanya hivyo haitakuwapo haja ya uwapo wao.

Aliagiza ruzuku hiyo ilenge kukuza tija ya
uzalishaji wa mbolea ya ndani ya nchi ili kulinda
wawekezaji na kuhamasisha wengine kuja ku-
wekeza.

“Tusiweke ruzuku halafu mbolea tukaenda
kuagiza nje. Kwanza kiwe ni kile kinachopati-
kana ndani ya nchi halafu kinachobakia ndipo
mfikirie nje ya nchi ili kulinda wawekezaji wa
ndani na kuhimiza wengi kuwekeza kwenye

uzalishaji wa mbolea,” alisema. katika kutekeleza shughuli na huduma mbalimbali Fax: +255 26 2323233 ? S.L.P. 2888,
Aliwahimiza wawekezaji wakubwa kuwekeza kama elimu, afya maji na huduma mtambuka iki- Barua Pepe:@mow.go.tz % DODOMA,
Dodoma kutokana na kuwa na eneo kubwa la wamo kusaidia kupambana na ukatili na kuchangia Tovuti: www.mwtc.go.tz : 14 - 05 - 2022

uwekezaji. Naye msimamizi wa ujenzi wa kiwan-
da hicho, Msafiri Dieudonne, alisema kiwanda
hicho kimekamilika kwa asilimia 80 na Mwezi
Julai mwaka huu kitaanza uzalishaji kwa awamu
ya kwanza.

“Bei ya mbolea itakuwa chini ili kupunguza
gharama na wanaofanya hesabu wameshaanza
kufanya na mwisho wa mwezi Agosti watatoa
majibu,”alisema.

Awali, Meneja kutoka Kituo cha Uwekezaji

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo: &
Tanzania (TIC), Abubakar Ndwata, alisema ki- kwa ufanisi. Urefu - mita 25.00 3
wanda hicho kitatoa ajira za moja kwa moja “Nyie wasajili wasaidizi ndiyo wasimamizi wa sekta Upana . mita 4.20 8
kwa watu 3,000 na kuwataka watanzania ku- hii kwa niaba ya wizara, hivyo mnapokuwa na majuk- Kimo } mita 4.80 o

changamkia fursa za uwapo wa kiwanda hicho.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony Mtaka,
alimpongeza mwekezaji wa kiwanda hicho am-
baye ni raia wa Burundi kwa kuwekeza mkoani
Dodoma jambo ambalo alisema litaondoa dha-
na iliyopo kwa watu kuwa Mkoa huo ni wa shu-
ghuli za serikali pekee.

MKurugenzi
Mkuu wa Taasisi
va Taifa ya Utafi-
ti wa Magonjwa
va Binadamu
(NIMR), Prof.
Yunus Mgaya,
akizungumza

na waandishi

wa habari, jijini
Dar es Salaam,
jana, kuhusu
kongamano la 31
la Kisayansi li-
takalo zinduliwa
na Makamu wa
Rais, Dk. Philip
Mpango, Mei

17, mwaka huu
katika Kituo cha
Mikutano cha
Kimataifa Julias
Nyerere. Kushoto
ni Mkurugenzi
Mratibu wa
Taarifa na Ma-
wasiliano ya Ki-
tafiti, Dk. Ndekya
Oriyo. PICHA:
JUMANNE JUMA

NGO 4,900 hatarini kufutiwa usajili

Na Mwandishi Wetu, [RINGA

ZAIDI ya mashirika 4,900 yasiyo ya kiserikali (NGO)
yako hatarini kufutiwa usajili kutokana na kukiuka
sheria na taratibu zinazoyaongoza.

Kutokana na kukiuka huko, Naibu Katibu Mkuu
wa Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum, Amon Mpanju, ameyataka ku-
jieleza kwa nini yasifutiwe usajili kwa kitendo hicho.

Mpaniju alitoa agizo hilo jana alipokutana na NGO
za Mkoa wa Iringa katika ziara yake ya siku mbili
mkoani hapa yenye lengo la kufuatilia utekelezaji wa
majukumu ya wizara.

Mpanju alisema mashirika hayo yameshindwa
kutekeleza matakwa ya kisheria ikiwamo kuwasilisha
taarifa zao kwa ajili ya uhakiki, lakini tangu uhakiki
huo uanze mwaka jana, yameshindwa kufanya hivyo.

“Hadi kazi hiyo ya uhakiki inakamilika Machi, mwa-
ka huu, ni mashirika 4864 kati ya 12,884 yamehakiki-
wa na mashirika 7,533 ndiyo yako hai. Sasa niwaombe
NaCONGO

(Baraza na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali) hakik-
isheni yale mashirika ambayo hayakuhakikiwa kwa
kipindi cha mwaka mmaoja, yaeleze sababu kwa nini
yasifutiwe ndani ya mwezi mmoja. Hapa Iringa ni ma-
shirika 79 kati ya 170,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu alisema serikali inatambua
mchango mkubwa unaofanywa na mashirika hayo

amani na utulivu nchini.

Mpanju alisisitiza kuwa serikali inafanya uhakiki
ili kuhakikisha uratibu wa mashirika unakuwa na
ufanisi na pia ni matakwa ya sheria ya nchi. Aliongeza
kuwa hakuna budi kuratibu shughuli zinazofanywa
na NGO kwa kuwa kazi zinazofanywa ni kubwa.

Katika hatua nyingine, Mpanju aliwaagiza wasajili
wasaidizi wa NGO kuwapitisha wadau kwenye mion-
gozo mbalimbali ya NGO ambayo inaeleza serikali na
sekta mbalimbali zinavyoshirikiana ili kufanya kazi

waa kama haya, wapitisheni, hakikisheni mwongozo
unasambazwa kwani ndio unatoa utaratibu mzuri wa
namna ya kushirikiana bila migongano,” alisisitiza.
Mmoja wa wadau wa NGO, Lediana Mngongo,
kutoka shirika la TAHEA alishauri mashirika am-
bayo yalikuwa yamesajiliwa kabla ya usajili wao ku-
hamishiwa Wizara ya Maendeleo ya Jamii, yafutiwe

na yasajiliwe upya kutokana na
changamoto ya kulipa malimbikizo
ya nyuma.

Naye Mtunza Hazina wa NaCON-
GO, John Kiteme, alisema baraza
hilo linafanya kazi kwa kushiriki-
ana na serikali kuhakikisha NGO zi-
nafanya kazi kwa kuzingatia sheria
na kanuni, ikiwemo mchakato wa
kusajili na kufuta mashirika.

Awali, Ofisa Maendeleo ya Jamii
Mkoa wa Iringa, Saida Mgeni, alise-
ma mashirika yaliyosajiliwa mkoa-
ni hapa ni 170 lakini yaliyo hai ni
91 na 79 yanasuasua kutokana na
kutotekeleza malengo yao kwa mu-
jibuwa usajili wao na kutokidhi ma-
takwa ya sheria ikiwamo kutolipa
ada na kutowasilisha taariza zao za
utekelezaji.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Kihonda
Wilaya ya Morogoro
Mkoa Wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi Na...29...2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU MUSTAFA ABDALLAH
SUGURU WA KIHONDA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA JANETH THOMAS MZIGO

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za
Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na

mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria

katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 16

Mwezi 05 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa

msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

+ Endapo kuna yoyote mwenye wosia namarehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.

+ Marehemu hakuacha wosia

+ Futaisiyohusika. £

Imetolewa Tarehe 09 Mwe2i (5 Miaka 2022.

Inetseva o tarche . 2. ... ved.., Q. Saiutivata -0 2C

Simu: +255 26 2324455

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam Port hadi Rufiji Kupitia
Pwani, mpaka Rufiji gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

WA UM

TAARIFA K MA

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatatu
tarehe 16 — 05 — 2022 kampuni ya Mainline Carriers Ltd
itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka
Dar-Es-Salaam Port kuelekea Rufiji, gari yenye namba za
usajili: T 296 CZS/ T 887 DJB

Mtaa wa Moshi,

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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KUPOTEA KWA RESULT SLIP g KUPOTEA KWA RESULT SLIP

¢

AGNESS SOSPETER anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato
cha nne yenye index namba
S.4446/0001 iliyotolewa na Shule
ya Sekondari ya Wasichana
LUTHER mwaka 2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. ~ TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

ASIA

SADICK
kupotea kwa Result Slip ya kidato
cha nne yenye index namba

anatangaza

S.4446/0002 iliyotolewa na
Shule ya Sekondariya Wasichana
LUTHER mwaka 2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP g KUPOTEA KWA RESULT SLIP g KUPOTEA KWA RESULT SLIP

CAROLINE MSEMWA anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato
cha nne yenye index namba
S.4446/0003 iliyotolewa na
Shule ya Sekondariya Wasichana
LUTHER mwaka 2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

CARREN SHIRIMA anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato
cha nne yenye index namba
S.4446/0004% iliyotolewa na Shule
ya Sekondari ya Wasichana
LUTHER mwaka 2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

EASTHER  MAGOTI  anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato cha
nne yenye index namba S.4446/0008
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

@

EDINE MWAUZI anatangaza kupotea
kwa Result Slip ya kidato cha nne
yenye index namba S.4446/0005
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

EDITHA MWAKAGATE anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato cha
nne yenye index namba S.4446/0006
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. ~ TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

ELIZABETH GODFREY anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato cha
nne yenye index namba S.4446/0007
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

FATUMA MSUMENO anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato cha
nne yenye index namba S.4446/0009
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi.  TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

Le L
Y_V

GLADNESS KIWELU anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato cha
nne yenye index namba S.4446/0010
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

HADIJA MTONDA  anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato cha
nne yenye index namba S.4446/0011
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

HANIFA  MWANYIKA anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato cha
nne yenye index namba S.4446/0012
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

HOLINESS MAKISHA anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato cha
nne yenye index namba S.4446/0013
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

HONORATHA  WISO anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato cha
nne yenye index namba S.4446/0014
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

M
A

KABWE HAMIM anatangaza kupotea
kwa Result Slip ya kidato cha nne
yenye index namba S.4446/0016
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

v

KURUTHUM OMARY anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato
cha nne vyenye index namba
S.4446/0017 iliyotolewa na Shule
ya Sekondari ya Wasichana
LUTHER mwaka 2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. ~ TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

‘l I

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

LINAH CHABAI anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato
cha nne vyenye index namba
S.4446/0018 iliyotolewa na Shule
ya Sekondari ya Wasichana
LUTHER mwaka 2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. ~ TAARIFA YA  POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

LISA CHABAI anatangaza kupotea
kwa Result Slip ya kidato cha nne
yenye index namba S.4446/0019
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

MARIA MPONDA anatangaza kupotea
kwa Result Slip ya kidato cha nne
yenye index namba S.4446/0020
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

MARION MOSHI anatangaza kupotea
kwa Result Slip ya kidato cha nne
yenye index namba S.4446/0021
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.
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KUPOTEA KWA RESULT SLIP

NEEMA ABDALLAH anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato
cha nne yenye index namba
S.4446/0022 iliyotolewa na Shule
ya Sekondari ya Wasichana
LUTHER mwaka 2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi.  TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

</

NURU KAMBI anatangaza kupotea
kwa Result Slip ya kidato cha nne
yenye index namba S.4446/0023
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP g KUPOTEA KWA RESULT SLIP @ KUPOTEA KWA RESULT SLIP

PERUS MGETA anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato
cha nne yenye index namba
S.4446/0024 iliyotolewa na Shule
ya Sekondari ya Wasichana
LUTHER mwaka 2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. ~ TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

ROSA MAKERE anatangaza kupotea
kwa Result Slip ya kidato cha nne
yenye index namba S.4446/0026
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

.-
h T
’

-

SABRA LIWOWA anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato cha
nne yenye index namba S.4446/0027
iliyotolewa na Shule ya Sekondari ya
Wasichana LUTHER mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi.  TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

SALOME LABAN anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato
cha nne yenye index namba
S.4446/0028 iliyotolewa na Shule
ya Sekondari ya Wasichana
LUTHER mwaka 2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

SAMRA ZUBERI anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato
cha nne yenye index namba
S.4446/0029 iliyotolewa na Shule
ya Sekondari ya Wasichana
LUTHER mwaka 2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. TAARIFA YA  POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

VANESA MOSHA anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato
cha nne yenye index namba
S.4446/0030 iliyotolewa na Shule
ya Sekondari ya Wasichana
LUTHER mwaka 2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. TAARIFA YA  POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

WINIFRIDA THOMAS anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato
cha nne yenye index namba
S.4446/0031 iliyotolewa na Shule
ya Sekondari ya Wasichana
LUTHER mwaka 2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

| I

WITNESS VICENT anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato
cha nne yenye index namba
S.4446/0032 iliyotolewa na Shule
ya Sekondari ya Wasichana
LUTHER mwaka 2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. ~ TAARIFA YA  POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP
’U
y

ZAINAB MDOE anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato
cha nne yenye index namba
S.4446/0033 iliyotolewa na
Shule ya Sekondariya Wasichana
LUTHER mwaka 2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PWA/MAP/RB/184680/2022.

Magistrates Court( Approved Forms For the Primary Court)
GN. NO 943(Contd.)
FOMU MADAI -3

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya Moshi

Kituo cha Marangu Mkoa Kilimanjaro
Shauri la Ndoa Na 02, 2022

Jina la Mdai GODBLESS HUDSON CHAO
JinalaMdaiwa MAGRETH JOHN SHIRIMA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa: Fred Magreth John Shirima MAMSERA ROMBO

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta /Wameleta madai yake
Ilyao kwamba (Eleza hapa habari za Madai )

MADAI YA TALAKA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
tarehe 12 mwezi 05 mwaka 2022 saa 03:00 asubuhi kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashaidi wako
na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Ma-
hakama inaweza kusikiliza shauri bila ya w ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii

leo tarehe 09 mwezi 05 Mwaka 2022 Y

JUDICIARY SUMMONS TO DEPENDANT
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KUITWA SHAURINI; MDAIWA
MCA/63

MAHAKAMA YA MWANZO YA MWANJELWA WILAYA YA MBEYA
SHAURI YA MADAI YA 32......cuvseruernsssrssssasssnene 2018

MDAI; MKURUGENZI WA SHULE WA SHULE SAKAMBONA
SEC SCHOOL

MDAIWA; PHESTUS GELAD LWAMBUSHA
KWA; PHESTUS GELAD LWAMBUSHA WA DODOMA/SAE MBEYA

KKITANGAZWE GAZETINI.
Kwa kuwa mdai/wadaiwa ameleta/wameleta madai
yako/yao kwamba[ Eleza hapa habari za mdaiwa kwa kifupi]

NI JUU YA MADAI YALIYOPO MAHAKAMA YA MWANZO
MWANJELWA MBEYA. Kwa hiyo unahitajiwa/unashitakiwa
kuhudhuria binafsi katika mahakama hii siku ya JUMANNE
tarehe 24/05/2022 saa 2;30 asubuhi/alasiri kwa kujibu madai
haya na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo ni
lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati zote zinahusu
shauri hilo kwa ajili ya kijitetea katika shauri hilo.Angalia kama
hukuhudhuria siku hiyo iliyotajwahapo juu mahakama
ikidhibitisha kama umepokea kuitwa shaurini itaweza kutoa
hukumu kuwa umeshind hindwa.Hati hii

kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo tarehe
12/05/2022.

(IAAAKAMA YA MWARZT
WILAYA YA MBEYH

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndugu HAMIS HASSAN
KIBOI anatangaza kupotele-
wa na kadiya gariainaya
MITSUBISHI FUSO yenye
namba za usajili T 107 BYS.
Yenye Chassis No:
FK416F520033 Na. Engine
No: 6D16601128
Kwa yeyote atakaeiona
anaombwa atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilicho
karibu. Taarifa Polisi:
MUH/RB/1351/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
JAZILA SAWAYA MSANGI
anatangaza kupotea kwa

kadi ya gari aina ya TOYOTA
NOAH yenye usajili namba
T380 CSE, CHASSIS NAMBA
SR400224812, ENGINE
NAMBA 3S7942918. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/186376/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
ABDALLAH MWITA KITANO
anatangaza kupotea kwa
kadi yake ya gari yenye
namba za usajili T 114 CUD -
NISSAN VANETTE. Chassis
namba SK82VN336099.
Engine namba FBEAA6099.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Control namba:
9910832857246.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
HAMOUD JUMA NDENGE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za
usajili T912AYA aina ya
Suzuki ESCUDQ, yenye
Chasis No.TD1IW11379],
Engine No. H20A127027.
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha
Polisi. Taarifa ya polisi
DOD/DOD/RB/145132/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
HARSHID RAVIDRA DESAI,
anatangaza kupotelewa
na Kadi ya Gari aina ya
Nissan Langley yenye
namba za usajili
T.809 ADS. Yeyote
atakayeiona atowe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi
MBE/MBE/RB/184321/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
KAEN LUPAKISYO
KAPANGE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye NAMBA ZA USAJILI
T.311CCN aina ya SUZUKI
ESCUDO. yeyote atakayeio-
na atoe taarifa kituo cha

polisi kilicho karibu.
TAARIFA YA POLISI
MBE/MBE/RB/159676/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

NATHALIE VAN DEN BERGE
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya NISSAN
X-TRAIL yenye usajili namba
T400 CD 83, CHASSIS
NAMBA PNT30002979,
ENGINE NAMBA
SR20602935W. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
cha polisi.

POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/180821/2022
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Tuwekeze utaalamu
kwa timu za vijana

KWA hali ya kawaida kila klabu inapopambana kuhakikisha inaingiza
timu yake kwenye Ligi Kuu inakuwa na malengo.

Zipo timu ambazo malengo yake ni kuwepo tu kwenye Ligi Kuu, hazina
mpango wa ubingwa wala kucheza mashindano ya kimataifa. Hili ndilo
kundi lenye timu nyingi, kwani humo humo ndimo hupatikana timu za
kurudi Ligi ya Championships na hadi Daraja la Kwanza.

Malengo ya aina hii yana maeneo mawili. Moja ni nyenzo kwa maana
ya rasilimali uchumi, kwani ili ucheze michuano ya kimataifa unahitaji
mamilioni ya fedha.

Mfano ni gharama kubwa kushiriki Ligi ya Mabingwa Afrika, lakini
vilevile ni faida kwa timu itakayofanikiwa kuwa bingwa kwani inapata
fedha nyingi kuliko zile ilizotumia.

Hivyo kuna sababu za msingi kuingia katika mashindano ukiwa na
malengo. Klabu inaweza kutumia nguvu nyingi kuhakikisha inacheza
mashindano ya Afrika, lakini ikashindwa kusafiri kwenda kwenye mechi
kutokana na kutokuwa na nguvu za kiuchumi.

Kwa Tanzania Bara tunao mfano wa timu za aina hiyo ambazo CAF
hulazimika kuzipiga faini nzito.

Lakini bado timu inayo fursa ya kupigania ubingwa na kuupata, lakini
baadaye ikasema haina uwezo kiuchumi kucheza mashindano ya CAF
na nafasi yake kupewa timu inayoifuatia baada ya msimamo wa mwisho
wa ligi. Eneo la pili ni la ufundi. Kwa mpira wa miguu, si klabu tu bali
hata timu za taifa unapotafuta kocha ni lazima ujue malengo ni nini ving-
inevyo ni wazi hakitatokea kile ambacho uongozi unakitarajia kuhusiana
na matokeo ya uwanjani.

Katika timu 16 zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, kuna timu zenye
makocha wa kigeni.Nini mchango wa makocha hao? Kwa haraka haraka
waajiriwa hao (makocha) na waajiri wao wana sababu moja tu ya kue-
lezea mafanikio yao.

Pia wachezaji wa timu ya Taifa ya wakubwa (Taifa Stars) asilimia
kubwa wanatoka katika klabu za ndani. Kwa lugha nyepesi ubora wa
wachezaji katika klabu, hasa za Ligi Kuu ndiyo ubora wa timu za Taifa,
hasa Taifa Stars.

Kwa vile mpira wa miguu ni biashara kubwa na nzuri, bado kuna kila
sababu kwa klabu zetu kuwekeza zaidi kwa timu za vijana. Huku faida ni
kubwa zaidi kuliko hasara.

Kuwekeza kwa vijana kunatoa fursa kwa wachezaji kupata msingi
mzuri wa mpira wa miguu wakiwa bado wadogo.

Lakini vilevile kuwekeza huko kwenye vitalu ni biashara nzuri in-
gawa inahitaji kusubiri na uvumilivu wa kutosha ili kutoa mchezaji au
wachezaji wanaoweza kupeleka faida katika klabu husika na pia timu ya
Taifa.

Kuajiri makocha kwa ajili ya ubingwa tu hakuna faida kama kuwaajiri
kwa ajili ya programu za vijana. Programu za vijana ni uwekezaji, na ma-
tunda yake yanachukua muda mrefu kuonekana, lakini pia yakishaone-
kana yatadumu kwa muda mrefu.

Mpira wa miguu kama ilivyo michezo mingine nguzo yake kuu ni
kuwa na wachezaji ambao uwezo wao wa kucheza na kasi viwe ni vitu
vinavyoongezeka badala ya kupungua. Kwa mantiki hiyo wanahitajika
zaidi wachezaji vijana, kwani hao ndiyo miili yao inaruhusu wawe na
kasi uwanjani.

Wachezaji wenye umri mkubwa au wakongwe wanahitajika kwenye
timu kwa ajili ya ujuzi na uzoefu wao, lakini si kwa ajili ya kasi. Mpira wa
miguu wa kisasa unahitaji kasi uwanjani, hivyo hilo haliwezi kuepukika
kwa kocha yeyote.

Wastani wa umri wa wachezaji vijana katika timu unatakiwa kuwa an-
galau asilimia 70 dhidi ya 30 za wachezaji wakongwe na wazoefu. Nafasi
za wakongwe nazo hujazwa na vijana baada ya muda mfupi.

Kwa mafanikio ya muda mfupi makocha wa mataji wanayo fursa ka-
tika mpira wa miguu Tanzania. Lakini kwa tulipo hivi sasa kwa hakika
tunahitaji zaidi makocha wa maendeleo ya mpira wa miguu kuliko wale
wa kuleta mataji.
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HATIMAYE Chama cha
Muziki wa Dansi Tanzania
kimepata viongozi wake wa-
takaokiongoza kwa kipindi
cha muhula mwingine, baada
ya kupita miaka mingi bila ya
kuwa na viongozi.

CHAMUDATA, chama
kikongwe cha muziki nchini
Tanzania, kilionekana ni
kama  kimekufa, kama
ni kubebwa zaidi na Ka-
tibu Mkuu aliyemaliza muda
wake, Hassan Msumari am-
baye ilionekana kama yeye
ndiye kila kitu, Mwenyekiti,
Katibu na vyeo vyote. Kwa
kiasi kikubwa anastahili sifa,
kwani bila yeye sidhani kama
hata baadhi ya watu wange-
jua kama kulikuwa na chama
hicho.

Mwanamuziki, mwimbaji
wa bendi ya African Stars
‘Twanga Pepeta’, Luiza Mbu-
tu, ndiye Mwenyekiti mpya
wa chama hicho kwenye uch-
aguzi uliofanyika wiki iliyo-

Mwanamuziki, mwimbaji
na mtunzi wa bendi ya DDC
Mlimani Park Orchestra,
Abdallah Hemba, yeye alich-
aguliwa kuwa Makamu Mwe-
nyekiti, huku nafasi ya Katibu
Mkuu, ikienda kwa Katibu wa
bendi ya Msondo Ngoma Mu-
sic Band, Said Kibiriti.

Kuna wajumbe sita wali-
ochaguliwa, na kwa kweli
nitoe pongezi kwa walioten-
geneza katiba ya chama hi-
cho, kwani haikuwataka au
kuwapendelea wanamuziki
tu, bali hata wadau na wapen-
zi wa muziki wameruhusiwa
kugombea.

Ndiyo maana hata baadhi
ya Waandishi wa Habari za
muziki na burudani kama
Said Mdoe na wengineo wa-
mechaguliwa kwenye nafasi
ya ujumbe.

Hii inaonyesha kuwa cha-
ma hicho kinatambua kuwa
ili muziki wa dansi uendelee

Hongera CHAMUDATA, mna kazi kul

si lazima kiongozwe na wa-
namuziki tu, bali hata wadau
mbalimbali, wanaofanikisha
kuutangaza na kuuenzi muzi-
ki huo.

Nilisikia kuwa moja kati ya
mikakati ni kulinda maslahi
ya wanamuziki wa dansi,
ikiwemo kufuatilia mirabaha
yao.

Hii ni kweli, chama sasa ki-
natakiwa kuendeshwa kisasa.
Nyimbo hazipigwi redioni tu
au kwenye mabaa, bali hata
kwenye mitandao ya kijamii.

Muziki kwa sasa umeha-
mia kwenye mitandao ya
kijamii na huko ndiko hasa
inatakiwa akili za viongozi
zielekezwe na si kuzuia bendi
ndogo kupiga laivu nyimbo
za bendi zingine kubwa.

Nilisikia eti chama kinaam-
biwa kipige marufuku bendi
ndogo kupiga nyimbo za
bendi kubwa. Hii haipo duni-
ani kote.

Wanamuziki wote un-
aowaona wakubwa, walianza
kwanza kuiga kuimba na ku-
piga nyimbo za bendi na wa-
namuziki waliotangulia ndiyo
wakawa hapo walipo.

Hata nchini Congo DR, ]JB
Mpiana alianza muziki kwa
kuiga nyimbo za Papa Wem-
ba. Wenge Musica kwa miaka
10 wakati ikiwa bendi ndogo
ilikuwa ikipiga nyimbo za
kina Tabu Ley, Franco, Papa
Wemba, Debaba na wengi-
neo.Hakuna bendi yoyote
duniani inayoweza kupiga
muziki mwanzo hadi mwisho
bila kupiga muziki wa bendi
nyingine. Nadhani Luiza, na
wenzake kwa sababu ni wa-
namuziki, wanalifahamu hilo.
Acheni bendi ndogo na wa-
namuziki kupiga na kuimba
nyimbo za watu wengine
majukwaani, ili mradi tu wa-
sirekodi.

Chama kina kazi kubwa
ya kufanya kuliko hilo. Ni
kuwarudishia kujiamini wa-

hwa

namuziki, pia kuiangukia
serikali angalau kutengeneza
studio, au ile ya TBC Dar na
Dodoma, kuwapa unafuu wa-
namuziki wa dansi kurekodi
kwa makubaliano maalum,
kwani inavyoonekana tatizo
kubwa la bendi za muziki wa
dansini gharama ya kurekodi.
Na ukiangalia hata studio wa-
nazorekodi kwa sasa nadhani
si nzuri, inawezekana ni za
kurekodia muziki wa kisasa
zaidi, kwani nyimbo za dansi
hazitoki kwenye ubora kama
ule wa nyimbo za zamani am-
bapo vifaa vilikuwa duni.

Nina uhakika kama bendi
zitarejea kurekodi TBC, am-
bao wana studio zilizokami-
lika, kwa makubaliano maal-
um, muziki unaweza kurejea
tena kwenye chati. Ni chama
tu kukaa na serikali kushau-
riana, zirekodi bure kwa
makubaliano ya kulipana
watakapokuwa wanauza al-
bamu zao.

Hiyo ndiyo kazi ya kufanya
kwa Chamudata, ikiwemo
sasa kuwa na mfuko wa ku-
wasaidia wanamuziki kama
vile matibabu makubwa, siyo
homa, maralia na tumbo,
kifo, au matatizo ya kibin-
adamu mfano msaada kama
wa kisheria kama akipatwa
na tatizo lolote.

Mfuko huu unatakiwa ku-
changiwa na wanamuziki
wote wanachama wa Chamu-
data, lakini pia watengeneze
mazingira pia ya wanamuziki
au wadau ambao si wanacha-
ma wanaotoa michango yao
pia kusaidiwa.

Wanamuziki wengi wal-
ionekana kujitokeza kwenye
uchaguzi, hii inaonyesha
kuwa wanataka sasa mabadi-
liko na wanataka kuona cha-
ma chao kinafanya mambo
ambayo hata wao watajivunia
kuwa nacho, pia watajivunia
kuwa wanamuziki au wadau
wa muziki.
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Mkuu wa mkoa wa Iringa, Queen Sendiga (wa pili kulia), akikabidhi hati ya umiliki wa ardhi kwa mkazi wa Mlandege, Zawadi Mgongolwa, mkoani humo juzi. Zaidi ya hati 170 zilitole-
wa kwa wakazi wa manispaa va Iringa. Wanaoshuhudia ni Mkuu wa wilaya ya Iringa, Mohamed Moyo (wa tatu kulia) na (kulia) ni Kamishina Msaidizi wa Ardhi wa mkoa huo, Wen-

slaus Mtui. PICHA: FRANCIS GODWIN

Mbivu, mbichi kesi
vigogo CWT Mei 23

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, inatarajia kutoa
uamuzi wa kesi ya matumizi
mabaya ya madaraka inay-
omkabili aliyekuwa Katibu wa
Chama cha Walimu Tanzania
(CWT), Deus Seif, na Mtunza
Hazina Abubakar Allawi, kama
wana kesi ya kujibu au la Mei
23, mwaka huu.

Mahakama hiyo ilifikia hatua
hiyo jana baada ya upande
wa mashtaka kufunga usha-
hidi wao wa mashahidi tisa na
vielelezo 11 mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu Richard Kabate.

Kesi hiyo kwa upande wa
mashtaka, iliongozwa na
Wakili Imani Nitume ambaye
aliwaongoza mashahidi hao

mahakamani kutoa ushahidi
dhidi ya washtakiwa.

Seif na Allawi wanaka-
biliwa na mashtaka mawili ya
matumizi mabaya ya madara-
ka na kujipatia zaidi ya Sh.

milioni 13 kinyume cha sheria. §

Katika kesi hiyo, inadaiwa
kuwa washtakiwa walitenda
makosa hayo kati ya Oktoba
3 hadi Novemba 6, 2018
kwamba vvashtaklwa wakiwa
watumishi wa CWT, walitu-
mia madaraka yao vibaya na
kujipatia Sh. 13,930,963 kwa
manufaa yao. Katika shitaka
la pili, ilidaiwa kuwa katika
tarehe na eneo hilo, washtak-
iwa walichepusha kiasi hicho
cha fedha mali ya CWT kwa
kutumia nafasi walizo nazo.

- Waziri atafutia ufumbuzi
mkwamo malori ya mizigo

Na Benny Mwaipaja

WAZIRI wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Mwigulu Nchemba,
amesema serikali itawasiliana
na Mamlaka za Kenya ili kutatua
changamoto ya malori ya mizi-
go yanayovuka kupeleka bidhaa
nchini humo kutumia muda
mrefu kupata vibali vya kuvuka
mpaka wa Horohoro.

Dk. Nchemba alisema hayo
baada ya kuzungumza na ma-
dereva wa malori yanayobeba
mizigo kwenda Kenya katika
mpaka wa Horohoro, akiwa
njiani kwenda Mombasa nchini
Kenya kwenye mkutano wa
Mawaziri wa Fedha wa nchi za
Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Madereva hao walisema wa-

napata usumbufu mkubwa kwa
sababu wanatumia takriban
siku 14 hadi 21 kuvuka mpaka
wa Horohoro kwenda Kenya,
wakati madereva wa Kenya wa-
naoingia Tanzania wanatumia
siku tatu kuvuka mpaka huo.
Walisema kuchelewa kuvuka
mpaka kunawaletea matatizo
makubwa ikiwamo kutumia
gharama kubwa zisizolingana
na posho za safari wanazopewa
na waajiri wao, lakini pia kuna
baadhi ya bidhaa zinaharibika
kabla ya kuvuka mpaka. Dk.
Nchemba alisema amebaini
kuwa ucheleshwaji wa huduma
ya forodha kwa Kenya unato-
kana na nchi hiyo kutoanza
kutumia Mfumo wa Pamoja
wa Huduma ya Forodha kama
walivyokubaliana.

Alisema kuwa magari ya Ken-
ya hayapati changamoto hiyo ya
foleni kwa kuwa tayari Tanzania
wanatumia mfumo huo na miz-
igo yote ya Kenya hupata vibali
kabla ya kufika katika mpaka na
malori kupita bila tatizo.

Dk. Nchemba alisema ata-
wasiliana na waziri mwenzake
wa fedha wa Kenya ili kuanza
kutekeleza makubaliano ya ku-
weka mfumo huo wa pamoja
na forodha kwa kuwapeleka
watumishi wa nchi hiyo upande
wa Tanzania ili kuharakisha
usafiri na usafirishaji wa mizigo
kutoka Tanzania.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kuwaondolea adha wafanya-
biashara na madereva wanao-
tumia mpaka huo kufanya bi-
ashara zao.

TAMWA yamshukuru Rais Samia waliopata mimba Kurejea shuleni

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania (TAM-
WA), kimemshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan, kwa kuridhia wato-
to wa kike waliopata ujauzito kure-
jea shuleni kuendelea na masomo.

Mkurugenzi Mtendaji TAMWA,
Dk. Rose Reuben, alitoa pongezi
hizo jana mkoani Dar es Salaam
katika maadhimisho ya miaka 10

ya Muungano wa Watetezi wa Haki
za Binadamu Tanzania (THRDC),
ambayo Rais Samia alikuwa mgeni
rasmi. “Tunaishukuru serikali ya
awamu ya sita, mwaka jana iliri-
dhia na kuruhusu watoto wa kike
ambao wamepata ujauzito baada
ya kujifungua kurejea tena shuleni
kuendelea na masomo, hili ni jam-
bo zuri,” alisema Dk. Reuben.
Alisema mimba za utotoni
zimekuwa zikitokea kwa sababu

nyingi ikiwamo ndoa za utotoni,
malezi mabaya kwa watoto wa
kike, ubakaji ama makosa ya kibin-
adamu. Dk. Reuben alisema katika
kipindi cha miaka 10 ya THDRC,
TAMWA imeendelea kupinga kwa
kiwango kikubwa ukatili wa kijinsia
kwa wanawake, wasichana, watoto
na wanaume.

“Wanawake watu wazima na
wenyewe wana haki zao na hata
wanawake wazee wana stahiki

zao na wanapokuwa na haki zao
maana yake wanahitaji kulindwa
na kutetewa,” alisema.

Katika kipindi hicho, alisema
TAMWA imeendesha kampeni ya
kupinga mauaji ya wanawake wa-
zee ambayo yalifanyika mkoani
Shinyanga na maeneo mengine
kwa kuwatuhumu kufanya uchawi.

Dk. Reuben alisema suala la
mila potofu ni kampeni waliyoian-
zisha kwa ajili ya kuzuia ukatili kwa

wanawake ambao wanafanyiwa.

Alisema pia walifanya kampeni
ya kutungwa sera na adhabu kali
kwa wale wanaotekeleza mila
potofu ikiwamo kuozesha watoto
katika umri mdogo, ubakaji na
mimba za utotoni.

Naye Mraribu wa THRDC, Ones-
mo Olengurumwa, aliiomba seri-
kali kuwapo na sheria au sera za
kuwatambua watetezi wa haki za
binadamu.



8 Nipashe ...........

HABARI KITAIFA

Watalii waongezeka
fukwe za bahari

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Maliasili na Utalii
imesema idadi ya watalii imeongeze-
ka kwenye fukwe za mikoa ya Dar es
Salaam, Tanga, Pwani, Lindi na Mt-
wara.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, ,
Mary Masanja, aliyasema hayo jana
alipokuwa akijibu swali la msingi
la Mbunge wa Viti Maalum, Tunza
Malapo, aliyehoji serikali ina mkakati
gani wa kukuza utalii katika fukwe za
bahari nchini.

Akijibu swali hilo, Masanja alisema

serikali imeendelea kubuni mikakati
mbalimbali ya kuendeleza mazao
mbalimbali ya utalii, ikiwamo utalii
wa fukwe.

Katika kutekeleza mikakati hiyo,
alisema idadi ya wanaotembelea
fukwe zetu zilizopo katika mikoa ya

Dar es Salaam, Tanga, Pwani,
Lindi na Mtwara imeendelea
kuongezeka.

Alisema serikali imebaini maeneo
mapya ya fukwe za Bahari ya Hindi
yanayofaa kwa ajili ya uwekezaji wa
shughuli za utalii katika mikoa ya Dar
es Salaam, Tanga, Pwani, Lindi na Mt-

wara.

Pia alisema kuweka utaratibu wa
kusajili maeneo ya fukwe yanayofaa
kwa shughuli za utalii kama Maeneo
Maalum ya Uwekezaji wa Shughuli
za Utalii (Tourism Special Economic
Zones).

“Kuendelea kuwahamasisha wa-
miliki wa maeneo ya fukwe nchini ili
kusajili maeneo ya fukwe wanayoy-
amiliki chini ya utaratibu wa maeneo
maalum ya uwekezajiwa shughuli za
utalii kwa lengo la kuiwezesha serikali
kushirikiana na wamiliki hao kuhimi-
za uwekezaji wa utalii wa fukwe.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, akijadiliana jambo na Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi mstaafu ambaye
ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenm wa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Sa-

laam (DAWASA), Jenerali Davis Mwamunyange, walipokutana Bungeni jijini Dodoma juzi, wakati wa
hotuba ya bajeti ya Wizara ya Maji kwa mwaka 2022/2023. PICHA: MPIGA PICHA WETU

. Magogoni, Gezaulole
. wapata ahueni maji

Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa mitaa ya Magogoni, Soko
Maziwa na Gezaulole, Kata ya Kigamboni
mkoani Dar es Salaam, wamenufaika na
huduma ya maji baada ya kazi ya ku-
sogeza huduma iliyofanywa kukamilika.

Kazi hiyo ilifanywa na Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA) katika mkoa wa kihuduma wa
Kigamboni.

Mhandisi wa Miradi wa DAWASA Kigam-
boni, Mohamed Nondole, alisema kazi ya
kusogeza huduma imefanyika kwa lengo la
kuwezesha huduma kufika kikamilifu kwa
wakazi wa mitaa hiyo ambao awali ha-
wakuwa wamefikiwa na huduma.

Alisema kazi hiyo imehusisha ulazaji wa
mabomba ya inchi mbili kwa umbali wa
mita 998 kwa mtaa wa Magogoni na kuhu-
dumia zaidi ya wakazi 50.

Kwa Mtaa wa Soko Maziwa, Mhandisi
Nondole alisema mradi umelaza mabomba
va inchi mbili kwa umbali wa mita 550
kwa lengo la kuhudumia zaidi ya wakazi
20 na kwa mtaa wa Gezaulole, mradi ume-
laza mabomba ya inchi 1.5 kwa umbali wa
mita 150 ili kuhudumia wakazi wapatao 20.

“Kazi ya kusogeza huduma imekamilika
na sasa wakazi wa mitaa hiyo wanapata
huduma ya maji safi vizuri,” alisema.

Mhandisi Nondole alifafanua kuwa kazi
ya kusogeza huduma kwenye mitaa ta-
jwa imefanyika kwa kutumia chanzo cha
maji ya Mto Ruvu kwa Mtaa wa Magogoni
na Soko Maziwa, ambapo kwa Mtaa wa
Gezaulole, mradi umepeleka maji kupitia
chanzo cha maji ya kisima cha Geza.

Mmoja wa wanufaika wa huduma hiyo,
Agnes Shija, ambaye ni mkazi wa Mtaa
wa Magogoni, aliishukuru DAWASA kwa
kusogeza huduma karibu na makazi yake
kwa kuwa alikuwa anapata usumbufu
mwingi wa kuchota maji kwa majirani wal-
ioko mbali.

“llinilazimu kwenda kuomba maji kwa
watu kila wakati, kama hawapo inabidi
nichote maji ya kisima kuja kwa huduma
hii nyumbani kwangu ni nafuu kubwa
maana itanipunguzia adha ya kutafuta maji
mbali,” alisema Shija.

Naye Hadija Ramadhani ambaye ni mkazi
wa Soko Maziwa, alisema ni jambo la
muhimu kwa huduma kufika karibu na
makazi yao kwani inapunguza muda
mwingi waliokuwa wakiutumia kutafuta
maji.

“Naiomba DAWASA iboreshe huduma
maji yasiwe ya kukatika mara kwa mara
na bila taarifa na idhibiti tatizo la vishoka
wanaowarubuni wateja,” alisema.

Kanuni mpya zawawezesha wenye simu kutumia bando hadi mwisho

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imefanya mabadi-
liko ya kanuni ili kuwezesha wa-
nanchi kutumia bando mpaka
mwisho.

Naibu Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Andrea Kundo, aliyasema
hayo jana bungeni alipokuwa aki-
jibu swali la nyongeza la Mbunge
wa Viti Maalum, Salome Makam-
ba.

Katika swali lake, Makamba
alisema kutokana na tatizo la
mtandao kutoka na kurudi wa-

nanchi wamekuwa wakipata tati-
zo la kuisha muda wa bando hata
kama hajatumia.

“Nataka kujua kama serikali
haioni haja ya kubadili utaratibu
wa matumizi ya bando badala
ya kuisha kutokana na muda na
badala yake liishe kutokana na
matumizi,”alisema.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
Kundo alisema serikali imebadili
kanuni ambazo zinatoa fursa
ya kutumia bando mpaka
mwisho.

Alisema mabadiliko hayo ya-
metoa maelekezo ya kuwa miradi

inayotekelezwa iwe na uwezo wa
kutoa huduma ya intaneti.

Pia alisema serikali imeweka
utaratibu wa mwananchi ambaye
bando lake linakaribia kuisha
basi atalihamisha au kulipeleka
mbele.

Katika swali la msingi, Mbunge
wa Urambo (CCM), Margaret Sit-
ta, alitaka kujua ni lini serikali ita-
jenga minara katika maeneo am-
bayo hayana minara na kutatua
matatizo ya mawasiliano katika
maeneo yenye minara.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri Kundo alisema serikali

kupitia Mfuko wa Mawasiliano
kwa Wote (UCSAF) inatekeleza
miradi ya kufikisha huduma za
mawasiliano katika kata tatu
za Ugalla, Itundu (Mpigwa) na
Vumilia wilayani Urambo na
ujenzi wa minara unaendelea na
utakamilika ifikapo Julai, mwaka
huu.

Serikali, alisema imepanga ku-
fikisha huduma za mawasiliano
ya simu Kata za Kiloleni, Kasisi,
Itundu (Itundu) na Uyogo katika
mwaka wa fedha wa 2022/2023
baada ya kubaini uwepo wa
changamoto za mawasiliano ka-

katika kata hizo.

“Kata hizo zimejumuishwa
katika zabuni inayotarajiwa ku-
tangazwa kabla ya mwaka wa
fedha wa 2021/2022 kukamilika
kupitia Mradi wa Tanzania ya
Kidijitali,” alisema.

Alisema utekelezaji wa mi-
radi hiyo ya usimikaji wa mi-
nara ya mawasiliano utahusisha
uboreshaji wa mawasiliano ili
kukidhi mabhitaji ya upatikanaji
wa huduma za intaneti katika
Kata za Songambele na Imalama-
koye.
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860 wajitosa
MAKISATU

Na Augusta Njoji, DODOMA

WABUNIFU 862 wamejisajili
kushiriki Mashindano ya Kitaifa
ya Sayansi, Teknolojia na Ubuni-
fu (MAKISATU 2022).

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Mwinyi, anatarajia kuzindua
maadhimisho ya Wiki ya Ubunifu
va mwaka 2022 yatakayokwenda
sambamba na mashindano hayo
Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
alisema Rais Mwinyi atafanyia
uzinduzi huo Mei 16 mwaka huu
kwenye Uwanja wa Jamhuri
Dodoma.

Alisema wabunifu waliosajiliwa
ni kutoka makundi ya shule za
msingi 38 na shule za sekondari
(273), vyuo vya ufundi stadi (36),
Vvyuo vya kati (124), vyuo vikuu
(127), taasisi za utafiti na maen-
deleo (30) na mfumo usio rasmi
(234).

“Mbali na fainali za MAKISATU
kutakuwa na maonyesho mbalim-
bali ya ubunifu na teknolojia za
wabunifu wa Kitanzania, mao-
nyesho ya huduma na bidhaa zi-
nazotolewa na taasisi mbalimbali
nchini, maonesho yanatoa fursa
kwa wabunifu au wagunduzi
kujitangaza na kujulikana kwa
wawekezaji, watumiaji wa bidhaa
Zao na wadau wengine wa ndani
na nje ya nchi,” alisema.

Prof. Mkenda alisema kutakuwa
na mijadala, warsha na mafun-
z0 kuhusu sayansi, teknolojia
na ubunifu itakayowahusisha
wabunifu, watafiti, watunga
sera, taasisi za umma na binafsi,
washirika wa maendeleo, wadau
wa ubunifu na wataalamu mbal-
imbali.

Alisema wiki hiyo pia ime-
adhimishwa katika ngazi ya mkoa
kwa kufanyika mikoa 16 kuanzia
Aprili 27 mwaka huu na kufikia
tamati yake leo (Mei 14).

Aliitaja mikoa hiyo kuwa ni Dar
es Salaam, Mbeya, Arusha, Ir-
inga, Mwanza, Unguja Magharibi,
Tanga, Kilimanjaro, Morogoro,
Njombe, Kagera, Mtwara, Kigoma,
Mara na Ruvuma.

Alisema kwa kipindi cha miaka
mitatu kuanzia mwaka 2019 hadi
mwaka 2021, wizara imeibua na
kuwatambua wabunifu wachanga
1,785.

“Kazi za ubunifu 466 zilikidhi
vigezo baada ya kutambuliwa
na kuhakikiwa na kati ya hizo,
kazi za ubunifu mahiri 200 tayari
zinaendelezwa na serikali ili
kufikia hatua ya kuwa za Kibi-
ashara,” alisema.

Aliongeza kuwa hadi kufikia
mwaka 2021 kati ya kazi za
ubunifu zinazoendelezwa na
serikali ni 26 zimefikia hatua
va kuwa za kibiashara na 95
zipo katika hatua ya uvundaji wa
sampuli kifani yenye uwezo wa
kufanya kazi na nyingine katika
hatua ya majaribio ya sampuli
kifani katika mazingira yenye
uhalisia.

TBS yapata cheti cha
'kimataifa utoaji huduma

Na Augusta Njoji, DODOMA

HIRIKA la Viwango Tan-
zania (TBS) limepokea
cheti cha kimataifa cha
ithibati cha utoaji hudu-
ma uthibitishaji wa mifumo ya
kimenejimenti huku taasisi za
umma na sekta binafsi zikitaki-
wa kuthibitisha mifumo yao.
Naibu Waziri wa Viwanda, Bi-
ashara na Uwekezaji, Exaudi Ki
hapa kwenye hafla ya kupokea
cheti hicho kutoka Huduma za
Ithibati za Jumuiya ya Maende-
leo ya Kusini mwa Afrika (SAD-
CAS).
Alisema ithibati ina manu-
faa makubwa kwa taasisi za

umma na binafsi na TBS inatoa
huduma kwa gharama nafuu
kulinganishwa na gharama zi-
nazotozwa na kampuni za nje
ambazo zimekuwa zikitoa hu-
duma hizo.

“Hivi karibuni, kampuni ya
nje yamepata changamoto ku-
tokana na janga la UVIKO-19
na hivyo kushindwa kutoa
huduma kwa wateja wao, hali
iliyosababisha wateja wao ku-
poteza uhalali wa kuwa na vy-
eti vya uthibitisho wa mifumo
ya kimenejimenti,” alisema.

Naibu waziri huyo alisema
kutokana na tatizo hilo, baa-
dhi ya taasisi tayari zimefanya
uhamisho wa kupata huduma
ya uthibitisho wa mifumo ya

kimenejimenti kutoka kampu-
ni za nje kwenda TBS ili kunu-
faika na huduma ya uhakika
kwa gharama nafuu.

“Niwapongeze TBS kwa ku-
fikia hatua hii kubwa ya kupata
ithibati ya umabhiri katika kutoa
huduma ya ithibati ya umahiri
katika kutoa huduma hii, sina
shaka mtaendelea kudumi-
sha na kuongeza wigo kwenye
kutoa huduma zenye ithibati ya
umabhiri ili kukuza uchumi na
kuleta maendeleo kwa taifa,”
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa
SADCAS, Victor Mundembe,
aliitaka TBS kuhakikisha ina-
zingatia ubora kwenye utoaji
huduma hizo ili viwango vya

ithibati hiyo visishuke.

“Kama tutabaini
vinashuka, tutawanyanganya
hii ithibati,” mkurugenzi huyo
alitoa angalizo.

Mkurugenzi wa  Udhibiti
Ubora TBS, Lazaro Msasalaga,
alitaja hatua mbalimbali za
kupata cheti hicho kuwa ni
pamoja na kuweka na kufuata
mifumo kulingana na matakwa
yaliyoainishwa kwenye kiwan-
go cha kimataifa ISO/IEC 17021.

“Kujipima utendaji kwa mu-
jibu wa kiwango husika pamoja
na matakwa ya tume ya ithibati
na kuwa na wataalamu wenye
umahiri na weledi katika dha-
na nzima ya utoaji huduma,”
alifafanua.

viwango

Waziri wa Ujen2| naUchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, akizungumza na Mkurugenzi wa kampuni ya GF Trucks
& Equipment’s Ltd, Salman Karmal wakati wa mkutano wa Bodi ya Makandarasi nchini, ulioandaliwa na Bodi ya

taNgimbwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mpango kazi kizazi chenye usawa Waiva

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya kitaifa ya ushauri
na uratibu wa utekelezaji wa
ahadi za nchi katika Jukwaa la
Kizazi chenye usawa inatarajia
kukamilisha rasimu ya mpango
kazi wake Juni mwaka huu ili
upelekwe kwenye vikao vya
juu vya uamuzi.

Akifungua juzi kikao cha
kamati hiyo kilichokuwa Kki-
napokea rasimu ya mpango
kazi wa utekelezaji wa ahadi
Maendeleo ya Jamn Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum,
Dk. Dorothy Gwajima, alisema
mpango kazi huo utakapoka-
milika utaonyesha tathmini ya
hatua ambazo tayari nchi im-
epiga katika utekelezaji ajenda
ya usawa wa kijinsia na maeneo
ya kutilia mkazo.

Dk. Gwajima alisema kamati
ikifanya kazi kwa bidii katika
kuhakikisha ahadi za nchi zi-
natekelezwa katika jukwaa,
utakuwa ni mwanzo wa kizazi
chenye usawa na kuwa nchi ya
mfano wa kuigwa.

“Rais amedhamiria kuhakiki-
sha nchi inakwenda sambamba
na ulimwengu na haimwachi
mtu nyuma kwa visingizio vyo-
vyote hasa wanawake walio-
achwa nyuma kwa miaka mingi
ambako kumesababisha maen-
deleo duni kwa watoto wa
kiume na wa kike, hivyo tuna-
paswa kuhakikisha mlolongo
huo tunaumaliza ili jamii yote
tuwe na kizazi cheye usawa na
kuongeza kasi ya maendeleo
maradufu,” alisema.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Dk. Zainab Chaula, alisema
kamati hiyo tangu iteuliwe im-

ekuwa na ushirikiano mkubwa
na wizara katika kuhakikisha
matarajio ya nchi yanafikiwa.
Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Angellah  Kairuki, alisema
rasimu hiyo itakuwa na ubora
na utaakisi mazingira ya Tanza-
nia bila kumwacha mtu yeyote

nyuma.
Alishukuru wizara kwa ush-
irikiano katika kufanikisha

kuwa na rasimu ya mpango
kazi utakaotumiwa na kamati
hiyo kufanya kazi yake ya kura-
tibu ahadi za nchi kufikia kizazi
chenye usawa.

“Malengo yetu ni kuwa na
mpango mkakati unaokidhi
mazingira ya nchi yetu na usi-
omwacha mtu nyuma, tangu
Desemba mwaka jana kamati
imeshafanya vikao vinne kwa
ajili ya kupitia rasimu ya mpan-
go kazi huu na sasa tupo tayari

kupokea,” alisema.

Kairuki  aliongeza kuwa
hatua zinazofuata ni kuwa na
vikao kwa upande wa Tanza-
nia Bara na Zanzibar ambako
kamati itakutana na wadau wa
mbalimbali kutoka mashirika
yasiyo ya kiserikali, sekta bin-
afsi, viongozi wa dini, makundi
maalum, wasanii, Shirikisho
la Vyama vya Wafanyakazi
(TUCTA), Shirikisho la Vyama
vya Wafanyakazi Zanzibar
(ZATUC), vijana na vituo vya
ubunifu.

Mnamo Desemba 16 mwaka
2021, Rais Samia Suluhu Has-
san aliiteua kamati hiyo kwa
lengo la kushauri na kuratibu
utekelezaji wa ahadi za nchi
katika Jukwaa la Kizazi chenye
Usawa, ambapo Rais alichagua
kutekeleza eneo la pili la ku-
hakikisha usawa wa jinsia.
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Hemed ahimiza ubora wa miradi "I

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa

Rais wa Zanzibar,

Hemed  Suleiman

Abdulla, amewaa-
giza wataalamu wa Wizara
ya Uchumi wa Bluu na Uvuvi
kuipitia na kukagua miradi
wanayoisimamia ili iwe ya vi-
wango bora.

Hemed alisema hayo jana
katika ziara yake ya kukagua
ujenzi wa boti za uvuvi zinazo-
jengwa kwa fedha za kupungu-
za athari za UVIKO -19.

Alisema kusimamia ubora
wa boti hizo ni jambo la msingi
na ni jukumu la wataalamu
kushirikiana na makandarasi
kuhakikisha ubora huo kwa

usalama wa wananchi kwa mu-
jibu wa mikataba ya ujenzi.

Hemed alisema dira ya Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar
ni kukuza uchumi wake kupitia
sekta ya uchumi wa bluu na
kwamba kukamilika kwa boti
hizo kutatoa taswira ya kufikia
uchumi huo sambamba na wa-
nanchi wengi kunufaika kwa
kupitia sekta hiyo.

“Boti hizi zikikamilika wa-
nanchi wataona kwa vitendo
azma ya serikali katika kukuza
uchumi wake kupitia uchumi
wa bluu pamoja na kujik-
wamua kiuchumi,” alisema
Hemed.

Makamu wa Pili huyo alise-
ma serikali haitopokea boti
yoyote iliyo chini ya kiwango
na kwamba mkandarasi yeyote

atakaekabidhi boti zisizo na
kiwango atalipa kwa gharama
zake bila kuitia hasara serikali.

Pia alisema utengenezaji
wa boti hizo 500 ni sehemu
ya utekelezaji wa Ilani ya Uch-
aguzi ya CCM ya mwaka 2020-
2025 ambapo serikali imeamua
kuendelea kuisimamia kwa vi-
tendo kwa lengo la kuwasaidia
wananchi wa Zanzibar.

Katika ziara hiyo, Hemed
alieleza kufurahishwa na hatua
ya kampuni ya Qiro Group kwa
kukamilisha ujenzi wa boti
250 ilizokabidhiwa na Wizara
ya Uchumi wa Bluu kabla ya
kufikia muda iliokubaliwa kwa
mujibu wa mkataba.

Aliuagiza uongozi wa Wizara
ya Uchumi wa Bluu na Uvuvi
kuhakikisha inakamilisha
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taratibu zilizobaki na kumlipa
mkandarasi huyo ili kukabi-
dhiana boti hizo na zianze ku-
tumika.

Naye Waziri wa Uchumi wa
Bluu na Uvuvi, Suleiman Ma-
soud Makame, alisema ujenzi
wa boti 250 zilizojengwa na
Kampuni ya Qiro umeshaka-
milika na mtaalamu wa wiz-
ara ameshakagua na kutoa
uhakika wa ubora wa Boti hizo
ambapo wizara kwa sasa inasi-
mamia malipo pamoja na ku-
kabidhiwa.

Pia alisema wizara yake
itaendelea kusimamia ubora
wa boti zote zinazojengwa ili
kufikia malengo ya serikali ku-
wasaidia wananchi wake kwa
huduma bora na zenye kiwan-
20.

Waziri wa Biashara na Viwanda Zanzibar, Omar Said Shabani, akiwasilisha bajeti ya wizara yake kwa mwaka wa
fedha 2022/2023, katika kikao cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

- Hali ya biashara

yazidi kuimarika

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na Viwan-
da, Omar Said Shaaban, amesema
hali ya biashara imeendelea kui-
marika kwa kipindi cha mwaka
2021.

Amesema katika kipindi hicho
, Zanzibar imefanya biashara
yenye thamani ya Sh. trilioni
1.12 ikilinganishwa na Sh. bilioni
913.09 kwa mwaka 2020 sawa
na ongezeko la asilimia 23.1.

Akiwasilisha makadirio ya ma-
pato na matumizi kwa mwaka
wa fedha 2022/23 Kkatika kikao
cha Baraza la Wawakilishi jana,
alisema biashara hiyo ilikuwa
usafirishaji wa bidhaa kwenda
nje ya Zanzibar na uagiziaji wa
bidhaa kuingia Zanzibar.

Waziri Omar alisema mwaka wa
fedha 2021/22 Zanzibar imeagiza
bidhaa zenye thamani ya Sh. bil-
joni 7.823 kutoka nchi za kusini
mwa Afrika, ambayo ni sawa na
asilimia 0.8 ya uagiziaji wote.

“Uagiziaji wa bidhaa kwa nchi
za SADC kwa mwaka 2021
umeongezeka ikilinganishwa na
mwaka 2020 ambapo bidhaa
zenye thamani ya Sh. bilioni 6.15
ziliagizwa,” alisema.

Alisema Afrika Kusini imeon-
goza kwa kuingiza bidhaa Zanzi-
bar zenye thamani ya Sh. bilioni
6.88 kwa mwaka 2021 kwa bid-
haa za nguzo za mbao.

Pia alisema kwa mwaka wa
fedha 2021/22 Zanzibar imesa-
firisha nje bidhaa zenye thamani
ya Sh. bilioni 155.62, kiwango
hicho cha usafirishaji ni sawa na
ongezeko la asilimia 137 ikilin-
ganishwa na usafirishaji wa bid-
haa zenye thamani ya Sh. bilioni
65.66 uliofanyika kipindi cha
mwaka 2020.

Alisema bidhaa zilizosafirishwa
nchi za nje ni pamoja na karafuy,
mwani Na mazao ya baharini
na katika usafirishaji huo, zao
la karafuu lilikuwa na thamani
ya shilingi bilioni 115.36 sawa
na asilimia 74.1 ya usafirishaji
wote.

“ Ongezeko hilo limechangiwa
na kupanda kwa bei ya karafuu
na msimu mkubwa wa uzalishaji.
Miongoni mwa nchi zilizonunua
karafuu ni pamoja na Singapore,
India, Denmark na nchi za Falme
za Kiarabu (UAE),” alisema.

Zanzibar kukopa Dola milioni 33 kuimarisha kilimo mpunga

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema
imejipanga kuinua kilimo cha um-
wagiliaji kwa ajili ya kujitosheleza
kwa chakula na inakusudia ku-
kopa

Dola milioni 33 za Marekeni ka-
tika taasisi za fedha za kimataifa.

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano
na Usafirishaji, Dk. Khalid Salum
Mohamed, alisema hayo jana ka-
tika kikao cha Baraza la Wawakili-

shi wakati akitoa ufafanuzi kuhu-
su hoja zilizoibuliwa na wajumbe
kuhusu maendeleo ya kilimo cha
umwagiliaji cha mpunga.

Dk. Mohamed alisema serikali
inakusudia kukopa Benkiya Dunia
Dola milioni 15 ambazo zitatumika
katika kuimarisha miundombinu
ya kilimo cha umwagiliaji.

Pia alisema alisema serikali
inakusudia kukopa kupitia Benki
ya Exim Dola milioni 18 ambazo
zitatumika katika uimarishaji wa

kilimo cha mpunga ambacho
kitahusisha utoaji wa wa elimu
kwa mabibi shamba na mabwana

Alibainisha kuwa fedha hizo zi-
tatumika katika kuimarisha hekta
1,000 za mpunga katika mabonde
10 Unguja na Pemba hatua am-
bayo imelenga kuongeza uzal-
ishaji wa kilimo cha umwagiliaji
maji.

“Mheshimiwa Spika hiyo ndiyo
mikakati ya Serikali ya Mapinduzi

katika kuimarisha kilimo cha um-
wagiliaji hatua ambayo inakwen-
da sambamba na mikakati ya ku-
jitosheleza kwa chakula,” alisema.

Alisema hayo ni maelekezo ya
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, ambaye mikakati
yake inayotokana na utekelezaji
wa ilani ya uchaguzi ya CCM,
imejikita katika kujitosheleza kwa
chakula.

Kilimo cha umwagiliaji, alisema
kimeshuka uzalishaji wake kuto-

kana na sababu mbalimbali iki-
wamo mabadiliko ya tabianchi
ambayo yamefanya kupungua
kwa mahitaji ya mvua.

Baadhi ya wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi walitishia ku-
zuia makadirio ya mapato na
matumizi ya Wizara ya Kilimo
na Umwagiliaji baada ya kudai
kwamba uzalishaji wa kilimo cha
umwagiliajichampungahaukupewa
kipaumbele katika mwaka ujao
wa fedha.
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JUDITH NGUSA
Ushindi Miss United
Nations wachambuliwa

AADA ya kutangazwa Mtan-
zania Judith Ngusa, kuibuka
mshindi katika shindano la
urembo la Miss United Nations
2022, baadhi ya wachambuzi wa-
nasema bado kunahitajika usahihi wa
suala hilo.

Judith ambaye ni mshindi wa pili
Miss Utalii Tanzania 2021, aliibuka
mshindi wa kwanza katika fainali za
dunia za Miss United Nations zilizo-
fanyika New Delhi India.

Hata hivyo, baadhi ya wachambuzi
wanasema taarifa hizo ambazo zinai-
letea sifa taifa, lazima kuna mambo
hayajakuwa sawa kutokana na ukubwa
wa shindano hilo.

Karim Hassan, amesema watu wali-
ohusika kumpeleka mrembo huyo ku-
wania shindano hilo, wangehakikisha
wanakuwa na picha ambazo Judith
anaonekana akivishwa taji jukwaani.

“Watanzania tumefurahishwa na
jambo hili, lakini wametunyima raha
zaidi kwa kutoonyesha mrembo wetu
akivishwa taji jukwaani kuliko kutu-
ambia na kutuacha hewani,” amesema
Karim.

Amesema Kkiujumla anamwagia sifa
Judith kwa kufanya vizuri na kuomba
atafutiwe nafasi nyingine kwa kush-
iriki mashindano makubwa zaidi.

Awali ilielezwa kuwa kwa ushindi
huo Judith ameendeleza rekodi ya
Tanzania ya kushinda mataji katika
fainali za Dunia, Judith Peter, anaku-
wa ni Mrembo wa Saba wa Miss Utalii
Tanzania kushinda mataji mbalimbali
katika fainali za Dunia.
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Carly Boy atambulisha
lebo yake

Msanii anayekuja kwa
kasi kwenye Bongo Fleva,
Ismail Npangafinyu,
maarufu kama Carly Boy,
ameweka wazi lebo yake
mpya inayoitwa Doni
Mone Records.

Akizungumza na BT
jana, Carly Boy amesema
licha ya kuwa bado ni
msanii mdogo lakini ana
maono makubwa ya ku-
saidia wasanii wachanga
kupitia lebo hiyo iliyopo
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Dar es Salaam.

“Nimeona niweke wazi kuhusu lebo yangu ya Doni Mone
Records ambayo natamani iwasaidie vijana wengi, bado
naomba sapoti kwa mashabiki nimeachia wimbo wangu
mpya unaoitwa Kaona,” amesema Carly Boy

Mbosso uliona wapi
mapenzi kama muwa?

Wema umekuwa jalala,

vumilia yataisha

MAONI ya mwanamuziki wa Bongo Fleva, Mbosso Khan
kuhusu furaha ya kuwa na wapenzi wanne, imeibua mi-
tazamo tofauti kutoka kwa wafuasi wake.

Wiki hii, Mbosso ameeleza kwamba mtu ukiwa na
mpenzi mmoja anakupa furaha, vipi ukiwa na wapenzi
wanne kwa wakati hizo furaha zake.

Baadhi ya watu walimjibu kuwa mapenzi hayana idadi
na badala yake kuridhika, na wengine walikwenda mbali
na kuhoji pengine mkali huyo wa muziki ana uhusiano wa
kimapenzi na wanawake zaidi ya mmoja kwa sasa.

kuwa nikikuchukulia kama rafiki
na nimekuwa nikimkubali kama
mwana, sasa sielewi ndugu yangu
ukala nini au umeona ni sawa
kwenda kuongea kuwa mimi ni
mwanamke wako?"amehoji wema.

MWIGIZAJI mkongwe wa Bongo
Muvi, Wema Sepetu ameonekana
kukasirishwa kwa kitendo cha Bob
Junior, ambaye alijigamba kuwa
ana uhusiano wa kimapenzi na
mrembo huyo na ana mpango wa
kumtolea mahari.

Wema kupitia ukurasa wake
wa Instagram, alikanusha kuwa
ana uhusiano na msanii huyo wa
muziki akisema hakuamini kile
alichokisikia.

“Umenikatisha tamaa Bob Junior
kwa sababu maisha yangu nime-

Dereva Taxi: Mapenzi hayaonjwi kama njugu

humpendi, lakini kadri muda unavyozidi
kusonga mbele, ndiyo mapenzi yan-

kihuni wakitaka kumbaka msichana,
akaamua kumuokoa.

Msichana huyo ni Wolper, ambaye

Na Adam Fungamwango ni denti wa chuo, lakini ‘aliyepinda’. Ni

apokuja. Anampeleka nyumbani kwake. Lakini denti anayeyajua ya usiku na ya mcha-
WA zamani walisema mapenzi upofu. Kama hakuna mapenzi, kutamani hilo linamgharimu, kwani msichana ana-  na, yeye na klabu, klabu na yeye.
Wengine wakasema mapenzi ni fumbo kunakinai. sahau simu, ambayo inaingia kwenye Ni siku chungu kwa JB, kwani alila-

la hiyari.

Pia wako waliosema mapenzi hayajar-
ibiwi. Ni kweli kabisa, kujaribu mapenzi
ni jambo la hatari sana.

Ni kwa sababu wakati mwingine hu-
ingia taratibu moyoni mwa mtu. Mara
va kwanza ukimuona mtu unamtamani,

Tunayaona haya kwenye filamu ya
‘Dereva Taxi'. Imechezwa na baadhi va
wasanii maarufu mama Jacob Steven
JB, Jackline Wolper, Mzee Chilo na
wengineo.

JB ni dereva taxi, na katika pitapita
yake usiku anakutana na vijana wa

maji na kuharibika.

JB anapojaribu kumtafuta, akamrud-
ishia ikiwa mbovu anageukwa na kuam-
biwa alipe. Pesa hana, anapewa kazi
ya kumtembeza msichana huyo kufidia
gharama hizo, kwani simu hiyo ilikuwa
ni ya shilingi laki sita.

zimika kumpeleka popote anapotaka.
Baada ya kuona maendeleo ya binti
yake si mazuri darasani, baba yake
Wolper anaamua kutaka kumpeleka nje
ya nchi.

Hii inamfanya binti huyo kumuingiza
JB kwenye mtego wa kujifanya ni ana-

s,

Y

/

‘4

4

atamani
Kupina BDNA

MWANAMUZIKI Harmonize, amebeba
jukumu kama mzazi , baada ya kum-
shauri msanii mwenzake Ibraah kwenda
kufanya vipimo vya DNA ili kujua
uhalali wa mtoto anayedaiwa kuwa ni
wake.

Hivi karibuni kumesambaa mitandaoni
picha za mtoto na mwanamke anayedai

taka kumuoa, ili dili la kwenda nje life,
asomee hapa hapa.

Baada ya majadiliano ya muda mre-
fu, JB anakubali kwa shingo upande.
Awali inakuwa vigumu kwa mzee Chilo
kukubali hilo kutokana na hali duni
ya mkwewe mtarajiwa, lakini baadaye
anakubali, lakini kwa masharti na
kumtafutia kiasi fulani cha pesa amba-
cho kwa JB ni mtihani mkubwa.

‘Uchumba feki’ unamchosha Wolper na
kuamua kumwambia ukweli baba yake
kuwa alimdanganya kwa sababu asiende
nje ya nchi.

Wakati anaongea hivyo, JB anaingia
akiwa na kiasi cha pesa alichoambiwa

amezaa na Ibraah, huku mwenyewe
akikana kuwa na mtoto.

“Kaka tuletee huyu mfalme tutakopa,
tutaiba ili mradi mkono uende kinywani,
nenda tu ukajiridhishe na DNA upate
amani ya moyo ila huyu Chinga..” ame-
andika harmonize.

na mzee Chilo, anamkabidhi.

Anaposikia kuwa ‘dili limebumburuka’,
JB anaondoka kwenye kasri la mzee
Chilo. Siku moja baadaye akiwa Kijiweni
na wenzake, Wolper anakuja na Taxi
mpya kabisa. Anamkabidhi JB na kum-
wambia amepewa na baba mkwe wake.

Kile kiasi kidogo alichopeleka, mzee
ameongezea na kununua gari ambalo
amempa JB, ili sasa amkabidhi binti
yake amuoe. JB na Wolper wakaacha
usanii, sasa wakawa wachumba rasmi.

Kumbe kuwa wote kwa muda mrefu,
kila mmoja akaanza kumhusudu mwen-
zake.

KALI 5 ZILIZOTAMBA
APRILI

Na Adam Fungamwango

HUU ni mwezi Mei ambapo mashabiki wa muziki wa
bongo fleva bado wanaendelea kufurahia, kucheza na
kuimba ngoma kali zilizoachiwa mwezi Aprili.

Kuna ngoma kibao zimeachiwa mwezi uliopita, la-
kini kuna hizi kali ambazo zimeteka hisia na nyoyo za
mashabiki wa muziki huo.

Zinapigwa kwenye mitandao ya kijamii, vituo vya tel-
evisheni na redio pia. Hebu tuzitazame ngoma hizo.

Samia Suluhu-Diamond Plathumz

[likuwa ni Aprili 12, msanii Diamond Platnumz al-
ipoachia ngoma iitwayo ‘Samia Suluhu’, maalum kwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia
Suluhu Hassan kutokana na uongozi wake bora, tangu
aanze kushika usukani Machi mwaka jana.

Kwenye ngoma yake hiyo, msanii huyo maarufu nchini
amemtaja Mama Samia kama ni Rais aliyeimarisha
urafiki wa kimataifa na sasa wawekezaji wamekuwa
wakimiminika, pia kuifanya nchi kung'aa na kuwa kioo
kwa nchi zingine nje ya nchi.

Naogopa-Marioo ft Harmonize

Ngoma hii ameitoa Aprili 30 mwaka huu inaitwa ‘Nao-
gopa’, ikitolewa na msanii Marioo, akiwa amemshiriki-
sha ‘Tembo’, Harmonize.

Ndani ya pini hiyo, jamaa anasema hata akishindia
kelele na baba mwenye nyumba apige kelele, hata akip-
anda daladala ni poa tu, ili mradi asimkose huyo ampen-
daye.

Kifupi ni kwamba jamaa anakubali shida zote apate,
lakini si kumkosa mpenzi wake huyo alinaye. Anachoo-
gopa ataishije bila yeye na si shida zingine za dunia.

Mdomo-Harmonize ft Ibrah

Hii sasa ni ngoma ya ‘Tembo’ mwenyewe, lakini naye
akiwa amemshirikisha Ibrah. Ameiita ‘Mdomo’. “Waupa-
ka upepo, wanakesha tuachane, tuzikane kesho tukutane
kwenye pepo, siyo kulala Buza ushinde Mbezi.” Ni baa-
dhi ya maneno yaliyomo kwenye pini hiyo, iliyoachiwa
mwezi uliopita, Aprili 12.

Killy-Vumilia

Mmoja kati ya wasanii wanaokuja juu sana, Killy, yeye
ametoa ngoma aliyoiita ‘Vumilia', akiiachia pia mwezi
uliopita, Aprili 16.

Jamaa analalamika mpenzi wake kumtangaza vibaya
mitaani. Mpenzi wake friji haligandishi.

“Unatangaza kote hata kitanda si cha kwangu."Ni baa-
dhi ya maneno yaliyomo kwenye ngoma hiyo. Hiki ni
kisa cha mwanamke asiyemthamini mwanaume. Anaye-
danganyika na ulimwengu.

Ibrah-Rara

Huu ndiyo wimbo uliotoka mapema zaidi mwezi Aprili.
Uliachiwa Aprili Mosi. Ni moja kati ya nyimbo ambazo
zimeondokewa kupendwa sana kwa sasa sehemu mbal-
imbali, majumbani, mitaani na kwenye majumba vya
starehe.
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Nini Kimempata
Genevieve

MWIGIZAJI mkongwe kutoka Nolly-
wood, Genevieve Nnaji amefuta picha
zote katika ukurasa wake wa Insta-
gram, hata hivyo hakuna sababu ali-
yoitoa kutokana na hatua yake hiyo.

Katika jambo la kushangaza, awali
Nnaji aliwafuta wafuasi wake milioni
nane wanaomfuatilia kila siku na ku-
sababisha watu kuwa na wasiwasi.

Nyota huyo kabla ya kuchukua
hatua hizo, mara kadhaa amekuwa
akiandika maneno yanayotokana na
kitabu kitukufu cha Quran na kuibua
minong'ono kwamba huenda ame-
badili dini.

I e
Juliet hayo si
mapenzi ni ushetani

MWIGIZAJI mkongwe wa

Sabrina huyoo
Kenya
SABRINA Elba, ambaye ni mke

% N i!’ ) )
May azidi kumbana
mumewe
MKE wa kwanza wa mwigizaji
mkongwe kutoka Nollywood Yul

Edochie, hatimaye amevunja
ukimya baada ya mumewe ku-
chukua mke wa pili.

May ambaye ni mama wa wa-
toto wanne, aliandika kwenye
ukurasa wake wa Instagram
kwa kuwashukuru kila mtu kwa
kumpa moyo baada ya habari
ya kushtua kuhusu mume wake
kuwa na mke wa pili kuenea
kwenye Mtandao.

“Nataka kwa dhati kuthamini
kila mtu kwa upendo mkubwa,
maombi na usaidizi kutoka
kote ulimwenguni. Imekuwa
ya kustaajabisha sana. Nyote
mmekuwa nguzo ya ajabu katika
kipindi hiki cha majaribu,” ame-
andika.

wa nyota wa filamu kutoka Hol-
lywood, nchini Marekani amesa-
firi kwenda Kenya kwa ajili ya
shughuli zake za kikazi.

Mrembo huyo ni mwana-
mitindo wa kimataifa, mwigizaji,
balozi wa heshima wa UN na
mfuko wa kimataifa wa maende-
leo ya kilimo (IFAD).

Kulingana na taarifa kutoka
IFAD, Sabrina atakutana na
wakulima ambao wanasaidiwa
na taasisi hiyo katika maeneo
va Embu na Nyeri.

Nick, Privanka
warudi nyumbani

MWANAMUZIKI wa Mare-
kani, Nick Jonas na mkewe
ambaye ni mwigizaji nyota wa
Bollywood, Priyanka Chopra,
wamerudi nyumbani baada
ya mtoto wao kulazwa miezi
mitatu katika chumba cha uan-
galizi maalum cha ICU.

Wawili hao walitoa taarifa
ya pamoja kupitia akaunti ya
Instagram kwamba wamerudi
nyumbani baada ya kuwa na
mtoto wao hospitali wakipiga-
nia maisha yake.

“Katika siku hii ya mama
duniani inaakisi kile kinacho-
tutokea katika miezi michache,
tunajua watu wengi wana
uzoefu wa haya tunayopitia.
Baada ya siku 100 tukiwa ICU
hatimaye binti yetu amerudi
nyumbani,” ameandika.

kike kutoka Nollywood, Juliet
Ibrahim, amefichua siri kuwa
aliwahi kuwa na uhusiano

wa kimapenzi na mwanaume
mmoja ambaye anahisi alikuwa
akimbaka.

Amesema kutokana na kile
kinachoendelea wakiwa fara-
gha, ilikuwa kama vita kiasi
ambacho hakujua kama wapo
katika furaha au majonzi.

Mama huyo wa mtoto mmoja,
alisimulia kisa hicho alipo-
zungumza kwenye kipindi cha
TV cha ‘With Chude’. “Ilibidi
niachane na uhusiano huo,
ilibidi niachane naye. Nilipiga-
nia kujiondoa katika uhusiano
huo kwa sababu ilifikia hatua
alinifungia ndani ya nyumba,”
amefichua.
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TALGWU: Rais Samia amefuta
machozi yalivodumu miaka 6

—

MOENI RASMI: MHESHIMIWA SAMI
RAIS WA AM |

A SULUHU HASSAN
NGANOJVA TANZANIA

Rais Samia Suluhu Hassan akiungana na viongozi wengine kuimba wimbo wa mshikamano wakati wa maadhimisho ya Mei Day yaliyofanyika kitaifa kwenye
Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma Mei Mosi, 2022.

Na Mary Geofrey

AADA ya serikali ku-

tangaza nia ya kuongeza

mishahara kwa wafan-

yakazi, Chama cha Wa-
fanyakazi wa Serikali za Mitaa
Tanzania (TALGWU), kimeeleza
furaha yake na kumpongeza Rais
Samia Suluhu Hassan, kwa kuwa-
kumbuka baada ya miaka kadhaa
kupita.

Katibu Mkuu wa TALGWU,
Rashid Mtima, anasema chama
hicho kinaungana na wafan-
yakazi wa kada mbalimbali kuo-
nyesha shukrani zao kwa rais
kutangaza neema mwaka ambao
chama hicho ndicho kimeratibu
sherehe hizo.

Anasema Rais Samia, amejen-
ga ari ya kufanya kazi na kuleta
matumaini mapya kwa wafan-
yakazi ambao kwa miaka mingi
wamekuwa wakisahaulika.

“TALGWU tuna furaha kuan-
daa sherehe za Mei Mosi kitaifa
na Rais ambaye alikuwa mgeni
rasmi kutoa ahadi ambayo wengi
tulipenda kusikia,” anasema Mti-
ma.

Anasema furaha kubwa kwa
wafanyakazi ni kuona mkuu wa
nchi anatambua na kuthamini
kazi kubwa wanayofanya wafan-
yakazi katika sekta mbalimbali
kuleta maendeleo katika Taifa.

“Mtima natoa shukrani kwa
niaba ya watumishi wote nchini
kwa kuwahakikishia nyongeza
ya mishahara. Ni muda mrefu
sasa watumishi wa umma hawa-
japandishiwa mishahara kwani
kilio hiki kilikuwa cha muda
mrefu na sasa jambo hili linaenda
kutekelezwa kama alivyosema
Rais Samia,”anaongeza kusema.

TALGWU inaunganisha wa-
fanyakazi wote waliopo chini ya
Mamlaka za Serikali za Mitaa na
Taasisi nyingine nchini.

Chama hicho ni miongoni mwa
vyama vya wafanyakazi nchini

Kwa upande
wake, Naibu
Katibu Mkuu
wa TUCTA,
Cornel Ma-
gembe, anase-
ma kwa ahadi
ya Rais Samia
ni wazi kuwa
amekubali
kuongeza
mishahara

na anaimani
kuwa mwaka
wa fedha

wa Serikali
utakapoanza
kutakuwapo
na mabadiliko.

Katibu Mkuu TALGWU Bw.Richard Mtima akizungumza na Waandishi wa habari (hawapo pichani)
wakati akito tamko la chama hicho juu ya ahadi zilizotolewa na rais Samia Suluhu Hassan wakati
katika maadhimisho ya siku ya Wafanyakazi dunia yaliyofanyika Jijini Dodoma hivi karibuni.

ambacho jukumu lake kuu ni ku-
jenga nguvu ya pamoja ya kutetea
haki na maslahi ya wafanyakazi
waliopo chini ya Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa.

Katika muungano wake ni moja
ya vyama vinavyounda Shirikisho
la Vyama vya Wafanyakazi Tanza-
nia (TUCTA), Shirikisho la Vyama
vya Wafanyakazi vinavyotoa Hu-
duma kwa Umma duniani (PSI)
na Mtandao wa Vyama vya Wafan-
yakazi wa Serikali za Mitaa Afrika
(AMALGUN).

Katika utendaji wake wa kazi,
TALGWU ina jukumu la kuelimi-
sha, kunatetea, na kulinda ajira
na ujira wa wanachama wake kwa
kuzingatia sheria, taratibu, kanuni,
miongozo na nyaraka mbalimbali
za kazi.

Katika kuadhimisha sherehe ya
Mei Mosi mwaka huu, yenye kauli
mbiu isemayo, ‘Mishahara na Ma-
slahi Bora kwa Wafanyakazi ndio
kilio chetu Kazi Iendelee’, inajivu-
nia kwa kuwa na matokeo chanya
baada ya miaka sita bila matokeo
ya nyongeza za mishahara.

Hali mbaya kwa wafanyakazi

inatokana na kukaa miaka mingi
bila kuongezwa mshahara, sekta
binafsi inafikia miaka tisa.

Katibu huyo anasema wafan-
yakazi ni injini ya maendeleo ka-
tika taifa lolote duniani, hivyo ni
vema mchango wao unapaswa
utambulike na kuthaminiwa ili
kuhakikisha wanaongeza ukuaji
wa uchumi wa nchi.

Pia anamshukuru Rais Samia
kwa kusikiliza kilio chao kuhusu
maslahi ya watumishi walioon-
dolewa kazini kwa vyeti vya ku-
ghushi.

“Kama chama kupitia TUC-
TA kwa muda mrefu tulikuwa
tukiiomba serikali kuliangalia
kundi hili la Watanzania ambao
walitumikia kwa uadilifu nchi
yetu,”anasema Mtima.

Anasema Rais Samia ameo-
nyesha upendo mkubwa kwa
Watanzania ambao waliitumikia
nchi kwa nguvu zao zote hati-
maye ameagiza Wizara ya Fedha
na mipango kushughulikia na ku-
walipa stahiki zao zinazotokana na
makato ya mishahara yao.

Mtima anasema agizo kwa mi-

fuko ya hifadhi ya jamii na maofisa
utumishi kuhakikisha wanashu-
ghulikia haki na stahiki za watumi-
shi wanaotarajiwa kustaafu lina-
zidi kuwapa faraja zaidi.

Anasema kuundwa kwa bodi ya
kima cha chini cha mishahara kwa
sekta ya umma ambayo imeshaan-
za kufanya kuthmini ya mishaha-
ra ni jambo kubwa na la kuigwa
na viongozi wengine.

Kwa upande wake, Naibu Katibu
Mkuu wa TUCTA, Cornel Magem-
be, anasema kwa ahadi ya Rais
Samia ni wazi kuwa amekubali
kuongeza mishahara na anaimani
kuwa mwaka wa fedha wa Serikali
utakapoanza kutakuwapo na mab-
adiliko.

Anawaomba wafanyakazi kuwa
na subira katika kipindi hiki kwa
sababu kiongozi huyo wa nchi ha-
jawahi kusema na kutotekeleza,

“Rais ni kiongozi mkubwa
hawezi kwenda kinyume hivyo
niwaombe wafanyakazi wavute
subira kwani mwaka wa fedha wa
serikali unaanza mwezi wa saba
na ninaimani kipo kitu kitaongeze-
ka,” anasisitiza.
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Michezo, nyimbo za watoto enzi hizo

eNVyingi zimerudiwa na wanamuzikKi

Na Adam Fungamwango

LIKUWA ni wakati wa

watoto kucheza pamoja.

Ulikuwa ni wakati wa

watoto ambao walikuwa
wakifahamiana mtaa mzima.
Hata kama wazazi hawafaha-
miani, lakini watafahamiana na
kuunda ujirani na urafiki kwa
sababu ya watoto.

Ni wakati ambao mijini watu
walikuwa hawajaanza kujenga
nyumba na kuzungushia uzio wa
ukuta na mageti. Ukiona uzio basi
utakuwa ni wa nyasi, makuti, au
miti ya michongoma. Inaweze-
bado yapo, ingawa aina hii ya
maisha inaanza kufutika taratibu.

Mijini, imebaki kubwa historia.
Nakumbuka miaka ya 1990 kuru-
di nyuma, kipindi watoto wamer-
udi mashuleni, hasa ikifika saa
12:00 jioni, watoto hukusanyika
na kuanza michezo mbalimbali,
ikiwemo kuimba.

Kulikuwa na michezo ambayo
huwezi kuicheza bila kuimba
nyimbo. Pia kulikuwa na nyimbo
tu ambazo zilikuwa zikiimbwa
wakati huo wakisubiri chakula
makwao, baadaye kwenda ku-
lala.

Mpaka leo haijajulikana zili-
kuwa zinatungwa na nani, lakini
zilikuwa maarufu sana na ziliju-
likana na watoto wote Tanzania
nzima. Ni nyimbo chache sana
ndiyo zilikuwa zinaweza kuwa ni
za mkoa fulani, kwingine huwezi
kuzisikia.

Nyimbo hizo mwanzoni mwa
miaka ya 2000, zilianza kurudi-
wa na bendi mbalimbali za muzi-
ki wa dansi za kizazi kipya kama
African Stars ‘Twanga Pepeta’,
Mchinga Sound, TOT Plus, Afri-
can Revolution ‘Tamtam’ na hasa
kwenye vibwagizo vyao.

Leo tutaziangalia baadhi ya
nyimbo za watoto ambazo zili-
kuwa maarufu sana, zikiimbwa
kwa sababu mbalimbali kama
vile kwenye michezo na mambo
mengine yanayofanana na hayo.

NYIMBO ZA MICHEZO

Tukianza na nyimbo za mich-
ezo, kuna ile ya kurukia kamba.
Kuna wimbo mmoja uliopigwa
na Juwata Jazz Band uitwao ‘Azi-
za’. Huu ulitumika sana kwenye
mchezo huo na kuwa maarufu
sana. Sidhani kama wale watoto
na wasichana wa zamani ambao
kwa sasa watakuwa kinamama
watu wazima watashindwa kuu-
fahamu wimbo huu.

“Aziza sasa naomba, turudi-
ane, hayo yamekwisha, kipenzi
changu, shetani katupitia, rudi
mke wangu ee, mimi mwenzio
mama ninapata tabu.”

Kuna wimbo mwingine am-
bao unaitwa ‘Shilingi ya Ny-
erere’. “Shilingi ya Nyerere kati-
kati kuna mwenge, doli doli, doli
samwela.” Mara nyingi mchezo
huu ni kwamba watoto au wasi-
chana wawili wanashika kamba,
upande mmoja na mwingine,
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“Bilinge bayoyo
bilinge bayoyo,
bilinge bayoyo
tunamuomba dada
Asha uje hapa, kaa
chini tukuone ma-
ringo yako, bin-
gilibingili mpaka
chini.” Pia kuwa
wimbo wa Kiny-
vlinyuli.

huku anayeruka anakuwa kati.
Zile nyimbo ambazo huwa zi-
naimbwa na wote, mrukaji,
walioshika kamba na hata wa-
naoangalia, huwa ni burudani
na kumhamasisha anayeruka ili
asikosee. Akikosea anatoka anain-
gia mwingine.

“Kioo kioo, alikivunja nani, sijui
sijui, waongo nyie wote, piteni pit-
eni, wa mwisho akamatwe, atiwe
gerezani.”

Huu ni wimbo uliokuwa una-
tumika kwenye mchezo wa kioo.
Hauna jinsia, kwani ulichezwa na
wote, wavulana na wasichana.

Wawili wanashikana mikono
wakiwa wameiinua juu, na wa-
toto wengine wanapita kwa foleni
katikati ya wawili walioshikana
mikoni, lakini wakiwa chini ya
ile mikono yao iliyoshikana kwa
juu.

Mwisho wa wimbo, wanaishu-
sha chini na kumbana yule am-

eZa kurukia

baye wimbo umemalizika akiwa
katikati yao na juu ya mikono.
“Namsaka mke wangu namsaka
mke wangu, hapa hayupo hapa
hayupo, kaenda wapi kaenda
wapi, kaenda kusuka kaenda

kusuka, kitana kampa nani, ki-
tana kampa nani? Kampa msusi

kampa msusi, kioo kampa nani
kioo kampa nani? Kampa msusi
kampa msusi.” Huu ni moja wa
wimbo maarufu wenye michezo
ya kitoto ambao maneno yake
yaliwekwa kwenye wimbo mmo-
jawa TOT Plus.

“Yai bovu yai bovu, linanuka

linanuka, linanukaje linanukaje?
Pwi pwi pwi. Nina ndoo yangu,
ya kuchota maji, maji ya barafu,
watoto masitizame nyuma, yai
bovu linapita.” Wimbo huu hu-
imbwa kwenye mchezo huo am-
bao watoto wanakuwa wamekaa
chini na kutengeneza mduara
mkubwa. Anayeimbisha ndiye
anayekuwa anazunguka na kitu
au kitambaaa kilichofinyangwa
kama mpira hivi. Hilo ndiyo yai
bovu lenyewe. Halafu akishase-
ma msitizame nyuma, ule mpira
anauweka nyuma ya mtu yoyote
aliyekaa ambaye yeye amemcha-
gua. Atayewekewa atasimama
na ule mpira na kumpiga nao ali-
yeimbisha. Kama ukimpata, basi
aliyeimbisha atarudia tena kuim-
bisha, lakini kama ukimkosa, yule
aliyewekewa lile tambara la yai
bovu, basi ataanza kuimbisha

yeye.

NYIMBO ZILIZORUDIWA
NA BENDI

Kuna nyimbo nyingi za watoto
enzi zile ambazo miaka ya 2000
maneno yake yalirudiwa na baa-
dhi ya bendi katika kunogesha
vionjo, na kuwakumbusha watu
mbali.

“Amina, Amina kadala,
(snowea), Amina dumpepe dum-
pepe, Amina Magereza, Amoina
dush dush. Dada kama wanipen-
da, kaninunulie zeze, nikilala
kitandani, zeze lanibembeleza,

dada Maida, kuchomachoma
kubaya, utamchoma mkweo,
aliyekuzalia mumeo.” Baada

ya hapo kuna mwingine unaimb-
wa

“Bilinge bayoyo bilinge bayoyo,
bilinge bayoyo tunamuomba
dada Asha uje hapa, kaa chini
tukuone maringo yako, bingili-
bingili mpaka chini.” Pia kuwa
wimbo wa kinyulinyuli.

“Kinyulinyuli nyulika mwa-
nangwa wa Jumbe, kavaa nguo
mbili, ya tatu kajifunika.”

Mbali na hizo kuna zingine
kama

“Moja chama chetu cha umoja,
mbili macho kama pilipili, tatu,
ratu mwizi wa mapera, Mwanne
acha uhuni, tano, kwa mchuzi
wa manjano, sita, baharini kuna
vita, saba, sabasaba imefika,
nane, zunguka tuonane, tisa, kwa
Mzungu kunatisha, kumi, kwa
mateke na mangumi.”

Upo pia wa mkulima mwenye
shamba.

“Mkulima mwenye shamba ali-
panda viazi, akachimbachimba
akaona mali, lololo bahati ya mtu
mwenye shamba, akatupa jembe
upande akaenda mjini, kununua
moto kali sasa ni tajiri, lololo
bahati ya mtu  mwenye
shamba.”

Tuma meseji 0716 350534
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Mkenya
ashinda tuzo
ya muuguzi
bora Duniani

NAIROBI, KENYA

Russia yatoa onyo kali kwa
Finland, yaapa kulipiza
kisasi kisichotarajiwa

MOSCOW, RUSSIA

MUUGUZI kutoka Kenya
ameshinda tuzo ya kwanza ya
uuguzi Duniani ambayo ina
zawadi ya Dola 250,000.

Anna Qabale Duba, ambaye
anafanya kazi katika Hospitali
ya Rufaa ya Kaunti ya Marsabit,
kaskazini mwa Kenya, alitu-
nukiwa tuzo hiyo kwa kujitolea
kutokomeza mila potofu kama
vile ya ukeketaji katika jamii
vake.

Duba pia ameanzisha taasisi
yake inayoitwa Qabale Duba
Foundation inayolenga ku-
wawezesha wasichana wadogo.

~ “Kupitia shirika langu, nime-
kwangu inayofundisha watoto
na wazazi wao, kwa sababu
kwangu elimu ni muhimu kwa
maisha bora ya baadaye,”
alisema Duba.

Zaidi ya wauguzi 24,000
kutoka nchi 184 waliwasilisha
maombi yao.

Mwanafunzi
auawa kwa
kukashifu
vislam

Abuja, NIGERIA

Mwanafunzi wa Nigeria auawa
kufuatia madai ya kukashifu
vislamu

Ghasia zimezuka katika chuo
cha elimu ya juu katika mji wa
Sokoto kaskazini mwa Nige-
ria baada ya mwanafunzi wa
kike wa Kikristo kudaiwa kutoa
matamshi ya kashfa dhidi ya
Uislamu.

Wanafunzi wa Kiislamu ka-
tika Chuo cha Elimu cha Shehu
Shagari, wanaripotiwa kumuua
msichana huyo na kuuchoma
moto mwili wake.

Kisha waliingia kwenye msako
wa kuharibu mali kadhaa yak-
jwemo magari.

Msemaji wa Polisi katika jimbo
la Sokoto, aliambia BBC kuwa
vikosi vya usalama viliingilia
kati kurejesha hali ya utulivu na
uchunguzi unaendelea.

Mamlaka imekifunga chuo
hicho kwa muda usiojulikana na
kuwaamuru wanafunzi kurudi
nyumbani mara moja.

Kiongozi mkuu wa Kidini wa
Kiislamu nchini Nigeria, Sultan
wa Sokoto, Sa'ad Abubakar,
amelaani mauaji ya mwanafunzi
huyo wa Kikristo na kuomba
utulivu.

RUSSIA imeonya kwamba
italazimika kuchukua hatua
za kulipiza kisasi kutokana na
hatua ya Finland kujiunga na
Nato.

Taarifa ya wizara ya mambo
ya nje ya Russia, ilisema jana
kuwa hatua hiyo itaharibu se-
hemu kubwa ya uhusiano wa
nchi hizo mbili, pamoja na
usalama na uthabiti kaskazini
mwa Ulaya.

Awali, Rais na Waziri Mkuu
wa Finland, walitoa wito kwa
nchi hiyo kuomba uanachama
wa Nato bila kuchelewa.

Kauli hiyo inakuja huku
kukiwa na ongezeko la uung-
waji mkono wa umma kwa
wanachama wa Nato kufuatia
uvamizi wa Russia  nchini
Ukraine.

Finland inapakana na Russia
mpaka wenye urefu wa kilomi-
ta 1,300 sawa na maili 81. Hata
hivyo hadi sasa imebaki nje ya
Nato ili kuzuia kuchukiza jirani
yake wa mashariki.

Finland itatangaza rasmi
uamuzi wake kesho baada ya
kupitishwa na bunge na vion-
gozi wengine wakuu wa kisiasa.

Sweden ilisema itatangaza
uamuzi kama huo siku hiyo
hiyo.

Katibu Mkuu wa Nato Jens
Stoltenberg alisema anatarajia
mchakato wa kuipa Sweden na
Finland uanachama haraka.

Mbunge achelewesha
msaada kwenda Ukraine

Marekani imekuwa na jiti-
hada za kutuma kwa haraka
msaada wa Dola bilioni 40 kwa
ajili ya kusaidia Ukraine.

Wabunge wa Seneti kutoka

vyama vya Democrats na Re-
publican, waliungana kama
ishara ya nadra ya umoja kwani
wote walikubaliana juu ya hi-
taji la kutuma haraka msaada
mkubwa zaidi katika miongo
kadhaa.

Lakini seneta mmoja, Rand
Paul wa Republican kutoka
Kentucky, alijaribu kuchelew-
esha muswaada huo.

Paul, ambaye kihistoria ame-
pinga matumizi ya fedha katika
misaada ya kigeni, alikataa ku-
unga mkono pendekezo hilo
ambalo lilihitaji kuungwa mko-
no kwa kauli moja.

Anadai sheria ibadilishwe
ili kumtaka ofisa kusimamia
matumizi katika mzozo huo.

“Ikiwa Seneta Paul ataende-
lea na madai yake... atafanikiwa
kuchelewesha msaada unao-
hitajika sana Ukraine,” Kion-

gozi wa wabunge wengi, Chuck
Schumer alisema.

UK- Putin anajidhalilisha
mbele ya Dunia

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Uingereza, Liz Truss, amesema
vikwazo vya kimataifa dhidi ya
Russia vinapaswa kuondolewa
pale wanajeshi wote wameon-
doka nchini Ukraine.

Liz aliuambia mkutano wa
mawaziri wa mambo ya nje wa
G7 nchini Ujerumani, kuwa Rais
Vladimir Putin lazima akabili-
ane na kushindwa jambo litaka-
lozuia uchokozi.

“Putin  anajidhalilisha  ka-
tika jukwaa la dunia, lazima
anyimwe manufaa yoyote ku-
tokana na uvamizi wake nchini
Ukraine,” alisema.

Pia alitoa wito kuongeza upa-
tikanaji wa zana za kijeshi za
Nato nchini Ukraine.

Zini maghar|b| mwa mji wa Kyiv nchini Ukraine jana: PICHA: THE NEW YORK TIMES

Afrika Kusini yataka chanjo za Covid-19
kununuliwa zinazotengenezwa Afrlka

CAPETOWN, AFRIKA KUSINI

RAIS wa Afrika Kusini Cyril
Ramaphosa ameyataka ma-
shirika ya kimataifa na wafadhi-
li kununua chanjo za Covid-19
kutoka kwa wazalishaji wa Kia-
frika.

Ramaphosa alisema hatua
hiyo itahakikisha uwezo un-
aoendelea katika bara hilo una-
dumishwa.

Kiongozi huyo alizungumza

hayo katika mkutano wa
kilele wa kimataifa kuhusu
ugonjwa wa Covid 19 siku ya Al-
hamisi.

“Mashirika ya kimataifa am-
bayo yamechangiwa fedha
nyingi kwa ajili ya kununua
na kupata chanjo kwa nchi zi-
nazoendelea kiuchumi, haya-
nunui chanjo kutoka kwa wa-
tengenezaji ndani ya bara la
Afrika, hata kwa zile chanjo
ambazo zimewekwa kwa nchi

za Afrika,” alisema.

Kauli hiyo inakuja wakati
mtengenezaji wa chanjo nchini
Afrika Kusini, alitoa angalizo
la kusimamisha uzalishaji wa
chanjo kwa kukosa watu wa-
naoagiza.

Kampuni ya Aspen Phar-
macare hivi karibuni ilisema
inaweza  kulazimika  kusi-
tisha uzalishaji katika kiwanda
chake cha Afrika Kusini baada
ya kukumbwa na uhitaji mdo-

Kampunl ilijadili mkataba wa
kutoa leseni mwezi Novemba
ili kufunga na kuuza chanjo ya
Johnson & Johnson ili kusamba-
zwa barani Afrika.

Kati ya Waafrika sita, mmoja
ndio amepata dozi mbili za
chanjo ya virusi vya corona,
huku wengi wakisita kuchan-
jwa.

Habari zote na BBC
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HABARI KITAIFA

TFWG
kutoa
elimu ya
kuhifadhi
misitu

Na Christina Haule, MOROGORO

JUKWAA la vyama vya Kiraia na watu
binafsi wanaofanya kazi za kuboresha misitu
kwa manufaa Tanzania (TFWG) limejipanga
kutoa elimu za kuhifadhi misitu kwa jamii
kwa kuzingatia usawa wa Kijinsia ili kuleta
tija na ushiriki wa uhifadhi kwa jamii yote
kwa ujumla.

Mmoja wa wadau wa jukwaa hilo, ofisa wa
Shirika la Kuhifadhi Misitu ya Asili Tanzania
(TFCG), Simon Lugazo, alisema jana kwenye
warsha ya kuwajengea uwezo wadau wa juk-
waa hilo mjini hapa kuwa elimu ya masuala
ya usawa wa Kijinsia inapaswa kutolewa kwa
jamii ikiwajumuisha wazee na vijana.

Alisema kuwa makundi hayo yakishapata
elimu hiyo, kwa pamoja yatatambua na
kunufaika na shughuli za usimamizi Shirikishi
wa Misitu kwa Jamii (USMJ) zinazopaswa
kufanywa ili kulinda mazingira.

Lugazo alisema ni vyema kuingiza masu-
jambo litakalosadia jamii kwa ujumla kuona
manufaa ya kushiriki USMJ kupitia jukwaa la
TFWG ikiwamo mradi wa mkaa endelevu.

Mtafiti wa Masuala ya Jinsia kutoa Chuo
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA), Em-
manuel Mroto, alisema katika tafiti zilizo-
fanywa tangu mwaka 2015 kwenye Wilaya
za Mvomero, Kilosa na Morogoro wamebaini
kuwa tangu TFCG walipoanzisha mradi wa
mkaa endelevu, mitazamo vya Kijinsia im-
ebadilika na wanawake wanajikita kwenye
shughuli za kuhifadhi misitu hasa kusomba
miti midogo na kusogeza kwenye tanuru la
kuchoma mkaa na kutoa mkaa na kusafirisha
kibiashara mikoani.

Meneja Misitu na Mradi wa Mnyororo wa
Thamani wa Mazao ya Misitu (FORVAQC),

Alex Njahani, alisema wamekuwa wakigusa
makundi yote ya kijamii kwenye miradi
wanayofanya katika kongani zao mbalimbali
za misitu zilizoko kwenye mikoa ya Ruvuma,
Tanga na Lindi na kuleta tija katika mazao
va asali, uyoga, mbao na mkaa ili kuboresha
shughuli za uhifadhi wa misitu nchini.

Mwezeshaji wa warsha hiyo, Deogratius
Mfugale, alisema linapokuja suala la mwa-
namke kumiliki rasilimali, jamii inapaswa
itambue kuwa nao wana haki sawa kama
wanaume na wanapaswa kunufaika.

Akizungumza kwenye warsha hiyo,

Ofisa Msaidizi wa mradi kutoka Jumuiko |a
Maliasili Tanzania, Fadhila Kaleta, alisema
amenufaika na warsha hiyo kwa kujua kuwa
mwanamke ana uwezo wa kufanya kazi am-
bazo mwanaume anazifanya kwenye shughu-
[i za kuhifadhi misitu na hivyo watamwingiza
katika nafasi zote.

TFWG hufanya kazi kuboresha misitu kwa
ajili ya uhifadhi na kuhakikisha wadau wote
wananufaika, ikiwamo jamii na serikali kuu
ambapo mpaka sasa ina washiriki 19 waki-
wamo MJUMITA, JET, TFCG, WWEF.

Wizi wa ng’'ombe
wampeleka jela

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Geita imemhukumu Luhamy Sembe
(32) kutumikia kifungo cha miaka saba
jela kwa kosa la wizi wa ngombe 35 we-
nye thamani ya Sh. milioni 23, mali ya
Robert Jonathani.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Mahakama
hiyo, Cleofas Waane, baada ya upande
wa mashtaka kuthibitisha kosa hilo pasi
na kuacha shaka.

Hakimu Waane alisema mahaka-
ma hiyo inatoa adhabu hiyo dhidi ya
mshtakiwa ili liwe fundisho kwake na
vijana wengine wenye tabia ya wizi kama
yake.

Katika kesi hiyo, upande wa mash-
taka ulikuwa ukiongozwa na Wakili wa
Serikali, Monica Matwe, aliyepeleka ma-
hakamani huko mashahidi watano na
vielelezo vinne ambavyo vilithibitisha
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kuwa mshtakiwa huyo alitenda kosa hilo.

Katika hati ya mashtaka, ilidaiwa
Nyamwilolelwa Mkoa wa Geita, mshtak-
iwa huyo aliiba ngombe 35 waliokuwa
kwenye zizi na kukimbia na kutokomea
kusikojulikana.

Wakili huyo alidai kuwa baada ya
ngombe hao kuibwa, mlalamikaji alik-
wenda kutoa taarifa polisi na baada ya
muda alipewa taarifa na askari polisi
wa Masumbwe Wilaya ya Mbogwe kuwa
kuna ng'ombe wamekamatwa kwenye
mnada wa Masumbwe na kutakiwa
kwenda kuwaona na alipofika mnadani
alikuta ng'ombe hao ni wake.

Alidai askari polisi waliwakamata
ng’ombe hao pamoja na mshtakiwa huyo
na walipofika Kituo cha Polisi Geita,
mshtakiwa alipohojiwa kuhusiana na
wizi huo, alikiri kuiba ng'ombe hao na
baada ya mahojiano hayo, alifikishwa
mahakamani kwa hatua zaidi za kisheria.

Hakimu Waane alisema ameangalia
ushahidi wa pande zote na kugundua
kuwa upande wa mashtaka umethibiti-
sha kosa hilo pasipo kuacha shaka yoy-
ote na mshtakiwa umetiwa hatiani kwa
kosa aliloshtakiwa nalo.

Mshtakiwa alipopewa nafasi ya ku-
jitetea kabla ya kupewa adhabu, aliiom-
ba mahakama impunguzie adhabu kwa
kuwa mke wake ana ujauzito wa miezi
minne, bibi yake na watoto wanne wan-
amtegemea.

Wakili wa Serikali, Monica, aliomba
mahakama hiyo itoe adhabu kwa mujibu
wa sheria ili kupunguza wimbi la wizi wa
mifugo katika Mkoa wa Geita.

Hakimu Waane alitupilia mbali utetezi
wa mshtakiwa huyo na kusema mshtak-
iwa utakwenda kutumikia kifungo cha
miaka saba jela na upande ambao hau-
jaridhika na hukumu hiyo, rufani iko
wazi.

Wafanyabiasha-
ra wadogo wak-
iwa wamepanga
bidhaa zao
katika eneo

la kusimama
abiria wanapo-
subiri usafiri
katika kituo cha
mabasi cha
Mbezi Mwisho,
Manispaa va
Ubungo, mkoani
Dar es Salaam
juzi na kusaba-
bisha usumbufu
mkubwa. PICHA:
SABATO KASIKA

PURA vajizatiti mradi gesi asilia

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Udhibiti Mkondo wa Juu
wa Petroli (PURA) imesema imejipanga
kikamilifu kusimamia Mradi wa Kubadili
Gesi Asilia kuwa Kimiminika (LNG) ili
ulete tija na kuchangia maendeleo ya
uchumi.

Mjiolojia Fortunatus Kidayi aliyasema
hayo jana wakati akitoa maelezo kwa
Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Zainab Telack,
alipotembelea banda la PURA katika
maonyesho ya tano ya mifuko na pro-
gramu za uwezeshaji wananchi kiuchumi
yanayoendelea mkoani Morogoro.

Alisema miongoni mwa majukumu ya
PURA kwa mujibu wa Sheria ya Petroli
ya mwaka 2015 ni kusimamia mradi wa
LNG.

Alisema mradi huo unalenga kuvuna
gesi asilia iliyogunduliwa kina kirefu cha

Bahari ya Hindi kwa ajili ya matumizi
ya ndani na kiasi kingine kuuzwa nje ya
nchi.

“Mradi huu ni wa thamani ya Dola
za Marekani bilioni 30 na unatarajiwa
kutekelezwa eneo la Likong'o mkoani
Lindi, PURA imeendelea kujiimarisha
kiutendaji ikiwamo kuendelea kuwajen-
gea watumishi wake uwezo katika eneo
la LNG,” alibainisha

Kidayi alisema wamejipanga kuhakiki-
sha Watanzania wanapata fursa ya kush-
iriki katika mradi wa LNG kupitia ajira na
utoaji wa huduma na bidhaa katika kip-
indi chote cha utekelezaji wake.

“PURA kwa kushirikiana na Mamlaka
ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) tumeandaa
kanzidata ya kuwasajili watoa huduma
wazawa wenye taaluma mbalimbali iki-
wamo masuala ya mafuta na gesi. Kanzi-

data hii inajulikana kwa jina la Common
Qualification System (CQS) na iko tayari
kutumika,” alisema.

Aliongeza mradi wa LNG unatarajiwa
kuleta fursa nyingi ikiwa ni pamoja na
ajira zaidi 6,000 na za kuuza bidhaa na
huduma wakati wa utekelezaji wa mradi
huo.

“Serikali ilishatoa Sh. bilioni 5.7 kulipa
fidia kwa wananchi zaidi ya 640 wali-
opisha utekelezaji wa mradi, majadiliano
baina ya Serikali na kampuni zitaka-
zotekeleza mradi wa LNG yanaendelea
na yanatarajiwa kukamilika hivi karibu-
ni,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Telack alise-
ma wananchi mkoani humo wanasubiri
kwa hamu kuanza kwa utekelezaji wa
mradi huo na kwamba ana imani watape-
wa kipaumbele wakati wa utekelezaji
wake.
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) HADITHI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

awakuongea chochote hadi

walipofika nyumbani. Al-

imuachia mkono na kufun-

gua mlango. Akamshika tena
mkono na kumuingiza ndani. Bado
alionekana amekasirika.

“Yaani wameniboa wale. Watu gani
hawana hata huruma.” Alilalamika.
“Bakari utakaa hapa, utaishi hapa
siyo mwezi mmoja, muda wowote un-
aoona kuwa utafaa wewe kuondoka,
iwe mwezi, miezi miwili, mitatu sawa
tu.”

“Sasa huyo mwenyekiti si hataki,
anaweza kukukamata...”

“Siyo kazi yako, hiyo niachie mimi,
kama kupewa adhabu, kukamatwa,
kuchinjwa, niachie mimi ndiye ni-
takayejua hilo.” Alijibu akionekana
bado ana hasira.

Taarifa za Siwatu kumhifadhi mtu
hicho zilifika kwa Mwenyekiti wa Ki-
jiji.

Yeye alitaka aondoke baada ya siku
tatu. Hakutaka kutoa adhabu yoyote
kutokana na historia ya binti mwe-
nyewe. Ni yatima na jinsi alivyoon-
dokewa na wazazi wake, kila mtu ana-
jua na wengi wamekuwa wakimuonea
huruma. Licha ya yote hayo, hakuwa
binti mwenye mambo mengi. Alikuwa
na akili, nidhamu na adabu, hivyo ali-
hofia kufanya maamuzi ya peke yake.
Kumjadili Siwatu aliyekiuka sheria,
kanuni na utamaduni uliowekwa na

kwetu. Siku hizi mbili tatu, tulipokea
mgeni, ambaye hakujulikana ametoka
wapi. Baadaye tukaja kujua kuwa am-
etokea Msata. Mgeni huyu alikutwa
amejeruhiwa vibaya kule karibu na
barabara kuu. Mwenyewe anasema
alijeruhiwa na watu wa kwao huko
Msata, walimpiga na kuja kumtupa
pale.

Ameshatibiwa, lakini hataki kuon-
mwenzetu Siwatu ndiye anayemking-
ia kifua.” Ilikuwa sauti ya Mwenyekiti

Maneno hayo yalizua vicheko na
maneno ya chinichini kutoka kwa ki-
nadada na kinamama.

“Keshajipatia mchumba huyo.” 1I-
isikika sauti ya kike.

“Sasa hata kama mchumba, kuna

HADITHI
KAMA [F

mimi, kama
kukamatwa,

mimi ndiye
nitakayejua
hilo.” Alijibu
akionekana

Anakotoka hakujulikani. Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui.
Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa
kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua ambaye anaweza

wa kumsaidia kwa sababu alikuwa na shida kubwa. Matokeo ya haya, yanamuingiza
Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye maisha yake
kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.

0, IPO TU-5

utaratibu wake. Kinachotakiwa ni
kwamba yule kijana aende kwao, aka-
ongee na mshenga, aje hapa, alete
barua, na mambo ya posa yafanyike
na baadaye harusi, sasa kama bwana
anataka kukaa hapa sawa, amchuk-
ue sawa, lakini hii si sahihi. Unajua
tunaweza tukawa tunakaa na mtu,
lakini kumbe amekuja hapa ana nia
mbaya. Labda jasusi, kuna kitu ana-

zangu, mimi napendekeza kitu ki-
moja, Siwatu na huyo mgeni wake wa-
timuliwe kijijini.”Ni sauti iliyofuatiwa
na kelele, mayowe na makofi, ikione-
kana wengi wanaunga mkono jambo
hilo, ingawa baadhi walikaa kimya.
Hawakuonekana kuunga mkono.
“Tunashukuru mwanakijiji kwa
ushauri wako. Mimi mwenyewe nilita-
ka kutoa uamuzi kama huo, lakini kwe-

chochote. Nilikaa nao, nikawaeleza, la-
kini wao walikataa suala la kumfukuza

“Afukuzwe bwana, huyu msichana
tumemdekeza wenyewe. Hebu angalia
hata kwenye mkutano hajaja, yeye na

+ huyo hawara yake.” Dada mmoja ali-
' dakia na kusababisha vicheko kutoka
' kwa wenzake.

kicheko, halafu akaendelea kuongea.

walichoamua ni kumtenga.

kibinadamu anastahili sifa, lakini ki-

vya kufanya ili akubaliwe, tujue

i ametoka wapi, kwa nini anataka
! kukaa hapa, huko alikotoka alito-
! ka kwa usalama? Ni mtu mwema?
! na mengine mengi, lakini hili hali-
{ jatimizwa. Kitu pekee ambacho

i zuiliwe ni kwenda shambani kuli-
! ma na kuchota maji tu. Kwa haya
i niliyoyasema nafunga mkutano,
i nadhani wote tumeelewana na
i vikwazo hivi vinaanza mara moja.

3 hivyo.” Akamaliza Mwenyekiti

Hassan na watu wakaanza kuon-
doka taratibu, stori zima njiani

+ kila mtu ilikuwa ni Siwatu.

“Mimi nadhani bora tu kesho
niondoke Siwatu.”
“Kwa  nini?”  Akajibu na

i kumtazama Bakari kwa jicho kali.

Mwenyekiti naye ilibidi aangue |
! kuyaondoa macho yake taratibu
“Ni kweli, lakini wazee waliniambia |
kuwa pamoja na yote aliyoyafanya, la- |
kini hapaswi kufukuzwa. Bado ni mwa- |
! huruma sana. Ulikuwa umekaa
baya kihivyo. Hajaua mtu. Ingawa kum- |
hifadhi mtu ambaye hajulikani sawa- |
sawa alikotoka ni tatizo, kitu ambacho !

Mwenyewe aligundua hilo na

kwa Siwatu.
“Kwa hayo uliyoniambia kuwa
wamekutenga. Mimi nakuonea

kila mtu. Leo wanakutenga kwa
ajili yangu. Mtu ambaye nimefika

! hapa kwa bahati mbaya. Ambaye

Wamesema akitengwa, yeye na !
mwenzake, basi wao wenyewe wa- |
naweza wakaamua cha kufanya. Maka- |
li ya kutengwa yanaweza kusababisha |
mgeni aondoke, au waondoke wote, |
tukumbuke kuwa Siwatu ni mtoto ya- |
tima, msichana ambaye wote tunajua |
historia yake, alifiwa na wazazi wake |
akiwa bado mdogo, tumemlea we-
: funikwa na damu kwa ajili ya ki-
na kama tunavyofahamu ana kaupen-
deleo maalum kutokana na historia |
yake ya kusikitisha, ndiyo maana wa- :
zee wameamua kutokwenda mbali
zaidi na hapo, kwa sababu baya lolote '
litakalomfika, mizimu ya wazazi wake |
i wesha. Ilikuwa ni jioni, saa 12:00,
Mkutano sasa ukawa kimya. Zilibaki :
sauti za kunong'ona tu. Inavyoonekana ;
ni kwamba somo lilianza kuwaingia
i ikawa ni hatari kwa maisha yan-

“Wameamua kuwa asiuziwe kitu cho- ;
chote dukani, au kushirikiana naye kwa ;
shughuli zozote za kijamii hadi hapo ;
atakapofanya mambo ambayo tume- :
muelekeza. Amuondoe kwanza mgeni ;
wake. Tunajua na tunamsifu kuwa ;
yeye ndiye aliyesababisha aokolewe, '

siwezi kukusaidia wewe kwa cho-
chote. Mtu ambaye ni tegemezi
kwako, kwani nimefika hapa ni-
kiwa majeruhi, sina nguo, sina
pesa.”

“Sijui unaongea nini Bakari.
Kwangu mimi ngumu zaidi ili-
kuwa ni kukusogelea wewe ukiwa
umechakaa na sura yako ku-

pigo. Nilikuwa sijui wewe ni nani.
Ni majeruhi au tayari marehemu.
Wenzangu wakaondoka, nika-
kumwagia maji kwa ajili ya kusafi-
sha damu, ukaonyesha ishara ya
kutaka maji ya kunywa, nikakuny-

porini. Pata picha mimi ni mtoto
wa kike, nilifanya yote haya, ni-
kijua ninalofanya inawezekana

gu. Leo eti wamenitenga, ndiyo
niogope? Kama unataka kwenda
nenda, lakini siyo iwe unaondoka
kwa sababu yangu.” Sauti ilikuwa
ndogo, lakini yenye msisitizo ili-
yojaa kila aina ya ukweli na ushu-
pavu wa kike.
ITAENDELEA JUMAMOSI
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HABARI MICHEZO

KIFARU ALIA SAFU
YA ULINZI MTIBWA

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuchapwa mabao 3-2 na
KMC, Msemaji wa Mtibwa Sugar, Tho-
bias Kifaru amesema kuwa safu ya ulinzi
imewaangusha, huku akibainisha kuwa
wachezaji wao wengi kwenye safu hiyo
hawakuwepo kwa sababu mbalimbali.

Akizungumza mara baada ya ku-
poteza mechi hiyo ya Ligi Kuu Tanzania
juzi kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam, kifaru alisema ni kutokana na
kukosekana kwa mabeki mahiri kwenye
kikosi hicho kama Abdi Banda, Ibrahim
Ame na Oscar Masai.

“Tumepoteza, hatukuwa vizuri hasa
kwenye eneo la kujilinda, tumeongoza
mchezo muda mwingi, lakini uzembe
wa mabeki wetu ndiyo umetugharimu,
lakini ndiyo makosa ya kimpira, kwa
sababu hatukuwa na mabeki wetu tu-
naowategemea.

“Banda anauguliwa na mama yake
mzazi, Ame yeye alikuwa majeruhi,
amepona kwa sasa lakini bado hajawa
fiti, na Oscar Masai ambaye alikuwa ana-
tumikia kadi, na pengo lake lilionekana
dhabhiri, huku Masai ni beki mzuri sana
na tegemeo kubwa kwenye safu ya ulinzi
ya Mtibwa Sugar kwa sasa,” alisema Ki-

faru.

Hata hivyo alisema kuwa wanakwen-
da kuiangalia mechi nyingine na si hiyo,
kwani Mtibwa Sugar ilipotoka siyo kama
ilivyo sasa, natumai tutashinda tu.

“Kwa sasa tumeimarika sana tofauti
na tulivyoanza ligi, hata hii mechi tuli-
kuwa tumeshaimaliza, ni sisi wenyewe
tu, walikuwa wetu tu wale,” alisema.

Mtibwa ambayo hadi kumalizika kwa
mzunguko wa kwanza ilikuwa inaburu-
za mkia, kwa sasa inashika nafasi ya 10
kwenye msimamo wa ligi ikiwa na pointi
27, huku KMC ikipanda hadi kwenye na-
fasi ya tisa, ikiwa na pointi hizo hizo 27.

Bondia wa ngumi za kulipwa Tanzania, Mfaume Mfaume (katikati) akizungumza na waandishi wa habari jana
kuelekea pambano lake dhidi ya Abdumonem Said wa Misri la kuwania mkanda wa WBF litakalofanyika Juni 10
mwaka huu, Dar es Salaam. PICHA: SAADA AKIDA

Coastal haina kulala

Na Shufaa Lyimo

KOCHA mkuu wa Klabu ya
Coastal Union, Juma Mgunda
amesema timu yake imeji-
panga vizuri kwenye mchezo
dhidi ya Mtibwa Sugar utaka-
opigwa kesho Jumapili huku
akiahidi kuondoka na pointi
zote tatu.

Akizungumza na gazeti

hili jana, Mgunda alisema
wachezaji wake wanaendelea
vizuri huku wale waliokuwa
majeruhi, Musa Athumani,
Mtenje Albano pamoja na
mlinda mlango Musa Mbisa
wameanza kufanya mazoezi
mepesi.

“Tumejipanga kupata poin-
ti tatu katika mchezo huo
tunafahamu Mtibwa ni timu

nzuri ambayo sasa hivi in-
aimarika kila siku na tunafa-
hamu tunakwenda kukutana
na timu ambayo imepoteza
mchezo wake uliopita lazima
tutaingia kwa tahadhari kub-
wa,” alisema Mgunda.
Alisema baada ya kupata
pointi 6 katika michezo miwi-
li iliyopita wanaelekeza akili
na nguvu zao katika mchezo

huo ambao amekiri utakuwa
mgumu. Alisema lengo ni
kupata pointi 3 kwenye kila
mchezo uliopo mbele yao ili
washike nafasi ya juu katika
msimamo wa Ligi Kuu.

Aliomba mashabiki wa Kla-
bu hiyo waendelee kuwaunga
mkono ili wafanye vizuri kati-
ka michezo hiyo licha ya Ligi
kuwa na ushindani.

Bogos Musica waanza
na ‘Arumbaya’
Na Sabato Kasika

RAIS wa bendi ya Bogos Musica,
Nyoshi El-Sadat amesema amesambaza
wimbo mpya uitwao ‘Arumbaya’ ka-
tika vituo vya redio na televisheni kwa
ajili ya kutambulisha ujio wa albamu ya
kwanza ya bendi hiyo kwa mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Rais huyo alisema al-
bamu wanayoiandaa itakuwa na ny-
imbo 12, huku akitaja chache kuwa ni
‘Mwisho wa Ubaya, Zena na Nicole’.

“Tunajiandaa kutambulisha ‘Arum-
baya’ katika onyesho la Wafia Dansi li-
takalofanyika Dar es Salaam mwishoni
mwa mwezi huu ili mashabiki wetu
wafurahie ujio albamu mpya,” alisema
Nyoshi.

Nyoshi alisema, bendi yake ni mion-
goni mwa tano zilizoalikwa kushiriki ka-
tika onyesho hilo zikiwamo za Msondo
Ngoma Music, Mapacha Music, Mjengo-
ni Classic ya jijini Arusha na Waluguru
Orignal ya Morogoro.

Lakini pia tunajiandaa kufanya uzin-
duzi wa albamu yetu Julai mwaka huu,
ndiyo maana tumepeleka wimbo mmo-
ja katika vituo vya redio na televisheni
ili kutambulisha ujio wa albamu yetu
mpya,” alisema.

Nyoshi ambaye pia ni mwimbaji,
alisema bendi yake ina wanamuziki 22
huku wengi wakiwa ni vijana ambao
anaamini kuwa wanaweza kuifikisha
mbali katika mafanikio, kwa madai
kwamba wanajituma katika kazi.

Bondia Mfaume kuwania
mkanda wa WBF

Na Saada Akida

BAADA ya kutoonekana ulingoni
kwa mwaka mmoja na miezi sita, Bon-
dia wa ngumi za kulipwa nchini, Mfaume
Mfaume anarejea kwa mara nyingine
dhidi ya Mmisri, Abdumonem Said katika
pambano la ubingwa wa kuwania mkan-
da wa WBF.

Pambano hilo la Kimataifa lililopewa
jina la ‘The Return of Nakozi King’, dhidi
ya Abdumonem litafanyika Juni 10 mwa-
ka huu katika ukumbi wa Diamond Jubi-
lee, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, muan-
daaji wa pambano hilo, Siah Mosha alise-
ma mapambano ya utangulizi yatakuwa
manne kwa ajili ya kusindikiza pambano
hilo. “Nawaomba Watanzania wajitokeze
kwa wingi katika pambano hilo, kwani
viingilio vya tiketi vitatangazwa hivi kar-
ibuni ili wadau na watanzania wajitokeze
siku hiyo,” alisema Siah.

Muandaaji huyo alitaja mapambano ya
utangulizi kuwa Oscar Oscar atazichapa
na Hassan Milanzi kutoka Zimbambwe,
Juma Choki akichuana na Issa Nampep-
eche kwa ajili ya kuwania mikanda ya PST
na Kamisheni ya Ngumi za Kulipwa Tan-
zania (TPBRC).

Wengine ni Stumai Muki akichapana
na Chimwemwe Banda na Hasimi Maya
atapigana na Mudochee Katembo ku-
toka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC).
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HABARI MICHEZO

POGBA AWINDWA

BAYERN Munich wameingia kwenye kinyanganyiro
cha kumnunua mchezaji wa Manchester United, Paul
Pogba, huku Juventus, Paris St-Germain, Real Madrid na
Manchester City wakiwa tayari kuwinda saini ya kiungo
huyo wa kati wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 29.
(Fichajes)

LEWIN ATAKIWA

KLABU ya Newcastle itawasilisha ombi la kumsajili
mshambuliaji wa Everton na England, Dominic Calvert-
Lewin mwenye umri wa miaka 25. (Telegraph)

LEWANDOWSKI KUTOSAINI

ROBERT Lewandowski mwenye umri wa miaka 33
hatasaini mkataba mpya Bayern Munich, na mshambu-
liaji huyo wa Poland anaweza kuuzwa kwa Barcelona
msimu huu wa joto. (Goal)

KOUNDE HUYO CHELSEA

CHELSEA wanataka kukamilisha usajili wa mlinzi wa
Sevilla na Ufaransa, Jules Kounde mwenye umri wa mi-
aka 23, mapema katika dirisha la joto. (Give me sport)

GUARDIOLA KUMALIZA

KOCHA Pep Guardiola atamaliza mkataba wake na
Manchester City, ambao unamalizika mwaka 2023, bada-
la ya kusaini nyongeza msimu huu wa joto. (Sky Sports,
kupitia Manchester Evening News)

STERLING KUONDOKA

KIUNGO mshambuliaji wa Manchester City na Eng-
land, Raheem Sterling mwenye umri wa miaka 27, ana-
tarajia kujiunga na moja ya klabu maarufu barani Ulaya
iwapo ataondoka Etihad msimu wa joto, huku akitakiwa
Arsenal na Tottenham. (The Athletic)

RICE KUSEPA

KLABU ya West Ham haitafanya mazungumzo zaidi na
kiungo wa kati wa England, Declan Rice hadi dirisha la
usajili 1a majira ya joto baada ya mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 23 kukataa mkataba wa miaka minane
wenye thamani ya pauni milioni 83. (Sky Sports)

PHILLIPS KUNUNULIWA

ASTON Villa wanapanga kumnunua kiungo wa kati wa
Leeds United na England, Kalvin Phillips mwenye umri
wa miaka 26. (Football Insider)

DE JONG AFUATILIWA

MANCHESTER United wanafuatilia hali ya kiungo wa
kati wa Barcelona na Uholanzi, Frenkie de Jong kule kwe-
nye uwanja wa Nou Camp, lakini Barca wameweka bei
ya pauni milioni 70 kwa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25. (Mail)

LUKAKU ANATAKA KUBAKI

MSHAMBULIA]JI wa Ubelgiji, Romelu Lukaku mwenye
umri wa miaka 28, anataka kubakia Chelsea msimu huu
wa joto licha ya kuwa na wakati mgumu pale Stamford
Bridge tangu kuhama kwake kutoka Inter Milan msimu
uliopita wa joto. (Give me sport)

GOMEZ ASAKWA

MLINZI wa Liverpool na England, Joe Gomez mwenye
umri wa miaka 24 anasakwa na kocha wa Aston Villa, Ste-
ven Gerrard msimu huu wa joto. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SALAH: MIMI FOWADI

BORA DUNIANI

® @ @ Asisitiza kwenye nafasi yake hakuna anamyefikia
kwa ubora wake duniani kwa sasa na kwamba...

LIVERPOOL, England

MSHAMBULIAJI wa Liverpool,
Mohamed Salah amesisitiza kwam-
ba, yeye ndiye mchezaji bora zaidi
duniani katika nafasi yake.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Misri yuko mbioni kushinda Kiatu
cha Dhahabu cha Ligi Kuu ya Eng-
land, akijivunia mabao mengi kwe-
nye ligi, huku akihusika moja kwa
moja katika mabao 35 katika mechi
34 alizocheza.

Salah hivi karibuni alichaguliwa
kuwa Mchezaji Bora wa Mwaka
wa Chama cha Waandishi wa Soka
nchini Uingereza, na ana nafasi ya

kuweka historia akiwa na Liver-
pool, kwani wameshinda Kombe la
Carabao, na bado wanaliwinda taji
la Ligi Kuu, Kombe la FA na Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Akizungumza na beIN SPORTS,
Salah alisisitiza kwamba, hakuna
mshambuliaji katika soka la dunia
anayefikia kiwango chake.

“Ukinifananisha na mchezaji yey-
ote katika nafasi yangu, si kwenye
timu yangu tu bali hata duniani, uta-
gundua mimi ni bora,” alisema.

“Siku zote mimi huzingatia kazi
yangu na kufanya kwa ubora wan-
gu, na namba zangu ni uthibitisho
bora wa maneno yangu.

“Ninapenda kila wakati kupata
changamoto mpya kwa ajili yangu,
kufanya kazi kwa njia tofauti na ku-
leta mabadiliko, na hilo ni jukumu
langu.”

Kabla ya fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Real Madrid -
ambayo ni mechi ya marudiano ku-
toka fainali ya mwaka 2018, wakati
Wahispania hao waliposhinda 3-1
- Salah ameiita kuwa ni “wakati wa
kulipiza kisasi”.

“Ndio - tulipopoteza katika fainali,
ilikuwa siku ya huzuni kwetu sote,”
alisema. “Lakini, ndio, nadhani ni
wakati wa kulipiza kisasi.”
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MWISHO WA

SIMBA SC?

® ® OKlabu yatangaza kum-

pumzisha, mwenyewe ajibu

asema kwa moyo mzito ana-
tangaza kuwa nje kwa mechi
zote zilizobaki ...

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imempa
mapumziko hadi mwisho wa
msimu huu mchezaji wake
Bernard Morrison.

Taarifa iliyotolewa jana na
klabu hiyo kwenye mtandao
wake rasmi wa Instagram
imesema kuwa klabu im-
efikia maamuzi hayo baada
ya pande zote mbili kuku-
baliana kwa lengo la kumpa
nafasi kupumzika na kushu-
ghulikia mambo yake binafsi.

Aidha, klabu hiyo im-
emshukuru kwa mchango
mkubwa kwa kipindi chote
alichohudumu ndani ya timu
hiyo.

“Tunatambua na kuthami-
ni mchango wa Morrison
katika miaka miwili aliyotu-
mikia klabu yetu na kuisaid-
ia kupata mafanikio kadhaa,
ikiwemo kucheza robo fain-
ali ya michuano ya Afrika
mara mbili, kuchukua ub-
ingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, ubingwa wa Kombe la
FA, na Mapinduzi.

“Kwa mchango na ma-
fanikio hayo, klabu inam-
shukuru mchezaji  huyo
kipenzi cha Wanasimba kwa
kujitoa kwake kuipigania
klabu yake,” iliandika taarifa
hiyo ambayo ilionyesha im-
etolewa na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa klabu hiyo ambaye
ni Barbara Gonzalez.

Simba imemtakia kila la
kheri winga huyo katika ma-
pumziko yake na safari yake

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 g |

ya soka hapo baadaye.
Dakika chache baada
ya taarifa hiyo, Morrison
mwenyewe kupitia ukurasa
wake wa facebook alisema:
“Kwa Moyo mzito natangaza
kwamba, nitakuwa nje ya
uwanja kwa msimu ul- |
iobaki kutokana na mata- |
tizo ya kifamilia ambayo
yako nje ya uwezo wangu
na yanaweza kuathiri ki-
wango changu kwa timu
kama nitaiwakilisha klabu.

Mengi yanahitajika kusemwa

kuhusu hilo, lakini naweza
tu kuitakia kila Ia heri klabu
katika mechi zetu zilizoba-
ki. Nina matumaini na ku-

sali ili mambo yangu yaishe |

haraka inavyowezekana ili
ili niweze kujiunga tena na
timu.”

Morrison, mmoja kati ya

wachezaji watukutu nchini
ndani na nje ya uwanja,
alisajiliwa na klabu hiyo
msimu miwili iliyopita aki-
tokea Yanga.

Hata hivyo usajili wake
ulisababisha mvutano
mkubwa kiasi cha Yanga
kuamua kumpeleka kwenye
Kamati ya Sheria na Hadhi
za Wachezaji, akidaiwa kuwa
alikuwa na mkataba wa kla-
bu hiyo, huku mwenyewe
akidai hakuwa nao, hivyo
kusaini mkataba wa Simba.

Alishinda kesi hiyo mwa-
ka 2020, lakini klabu ya
Yanga haikukubali, ikaamua
kulipeleka kwenye Mahaka-

ma ya Usuluhishi wa Kesi
za Michezo Duniani (CAS),
ambako kesi iliunguruma,
huku akiwa anaitumikia
klabu yake mpya, na akai-
bwaga tena.

Februari mwaka huu,
alisimamishwa kwa utovu
wa nidhamu kwa kile kili-
chodaiwa kutoroka kam-
bini.

Pamoja na kuitumikia na

kuipa mafanikio Simba na
vituko vya hapa na pale,
Morrison alishindwa kui-
tumikia timu hiyo mara
mbili pale ilipotakiwa
kwenda kucheza nchini
Afrika Kusini na timu za
Kaizer Chiefs na Orlando
Pitates kwa nyakati tofauti
kutokana na kuwa na ma-
tatizo na Idara ya Uhamiaji
nchini humo.
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Simba kazi moja
nusu fainali FA

Na Adam Fungamwango

IWAPO Simba itashinda leo kwenye
mechi ya robo fainali ya Kombe la FA
dhidi ya Pamba, itakutana na watani
wake wa jadi Yanga kwenye mechi ya
nusu fainali, kusaka bingwa atakayei-
wakilisha nchi kwenye michuano ya
Kombe la Shirikisho la Soka barani
Afrika.

Mechi hiyo itachezwa kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,
ambapo Simba itakuwa na kazi moja
tu kupata ushindi ili kujiweka kwe-
nye mazingira mazuri ya kutetea tena
kombe hilo kwa mara ya tatu mfululizo.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
klabu hiyo, Ahmed Ally amesema maan-
dalizi yamekamilika na kinachosubiriwa
ni kuingiza timu uwanjani.

“Tumejiandaa na mchezo huu mgumu,
kucheza na timu ambayo haina cha
kupoteza ni hatari kubwa. Pamba
kufika hatua ya robo fainali kwake ni
mafanikio makubwa, ukicheza na timu
iliyoridhika ni hatari sana, tutaingia
kwa tahadhari na kwa kuiheshimu kwa
sababu mpira una maajabu yake na
Simba tumeshawahi kupitia maajabu
hayo,” alisema Ahmed.

Simba ilishawahi kutolewa kwenye
kombe hilo kwa nyakati tofauti dhidi
ya timu za Mashujaa FC ya Kigoma na
Green Warriors ya Dar es Salaam.

“Lakini kwa sisi Simba ni jukumu letu
kuhakikisha tunapata ushindi kwenye
mechi hii kwa kuishikisha adabu Pamba
ili tuweze kuingia hatua ya nusu fain-
ali, hakuna mtu atakayetuelewa duni-
ani hapa kama tukitolewa na Pamba,”
alisema Ahmed.

Katibu Mkuu wa Pamba, Johnson
James amekiri mechi itakuwa ngumu
kutokana na ubora ambao Simba im-
ekuwa ikivonesha kwenye mechi za hivi
karibuni, lakini hawaiogopi.

“Hatuwezi kuiogopa Simba kwa
sababu tumeingia hapa kwa uwezo
wetu, hata kufika hatua hii tumeifunga
Dodoma Jiji, timu ya Ligi Kuu kama
ilivyo Simba. Hatukupata nafasi hii kwa
bahati mbaya tuna timu bora, mwanzo
Kilichotusumbua ni hali ya hewa, lakini
kwa sasa tumekaa wiki nzima hapa
tangu tucheze mechi ya Championship,
kwa hiyo haitotusumbua tena,” alisema
Katibu Mkuu huyo.

Pamba ipo Dar es Salaam tangu Mei 8,
ilipocheza mechi ya Championship dhidi
ya DTB na kufungwa bao 1-0 kwenye
Uwanja wa Uhuru, mechi ambayo iliwa-
pandisha Ligi Kuu wapinzani wao hao.
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