
www.ippmedia.com

UKURASA 13

YOUNG LUNYA

WWAAMMEEPPAAGGAAWWAA
WWAAMMEEOONNEEKKAANNAA  
WWAASSHHAAMMBBAA  PPIIAA

JUMAMOSI JULAI 8, 2023

D
UNIA ni kama 
imesimama 
baada ya 
kampuni ya 

𝗠𝗠𝗠𝗠𝗠𝗠𝗠𝗠 kutangaza ujio 
wa app mpya iitwayo  
Instagram threads, 
ambapo  tangu kuanza 
kazi watu kama vile 
wamepagawa kuto -
kana na utendaji wake 
wa kazi.

Mtandao  wa Threads 
ambao   upo  kama 
ilivyo  Twitter na  
Facebo o k , ulitambul-
ishwa juzi na zaidi ya 
watumiaji milio ni 30 
walijiunga haraka.

Kundi la wasanii wa 
fani mbalimbali ambao  
hawakufurahishwa na 
Twitter, walio nekna 
kushangilia zaidi na 
wengine wamejikuta 
wakishangaa kuto -
kana na baadhi ya vitu 
kuwa vigumu.

Hapa nchini wasanii 
mbalimbali na watu 
maarufu walijiunga 
haraka katika mtandao  
huo  na kuandika 
jumbe to fauti zinao zo -

o nyesha furaha yao .
Uzinduzi wa threads 

unakuja baada ya 
mmiliki wa Twitter 
Elo n Musk kununua 
Twitter na kuweka vi-
pengele vingi vigumu 
kwa watumiaji wake. 

Threads, inafanya 
kazi pamo ja na Insta-
gram japo  iko  kivy-
ake, ukipakua lazima 
unganishe na akaunti 
yako  ya Instagram 
hivyo  wafuasi na jina 
la mtumiaji unaenda 
nao  kwenye app hiyo  
mpya.

Mwanamuziki nyo ta 
Diamo nd Platnumz, 
mara baada ya ku-
jiunga alio nekana 
kushangaa zaidi pale 
alipo andika kwamba 
hakuo na sehemu ya 
kuandika ujumbe 
binafsi.

Akiweka picha 
ambayo  anao nekana 
akicheka aliandika 
“Msio weza kwenda 
DM kwenye Thread 
nawasalimia,”

Ali Kiba kwa upande 

wake ameanza kwa 
kuweka picha ak-
io nekna yeye na 
wato to  wake wawili 
wakifurahi.

Naye Zuchu haku-
taka kuwa mbali na 
mtandao  huo , mara al-
ipo jiunga aliwasalimia 
mashabiki zake.

Nandy aliupo kea 
mtandao  huo  akiwa 
eneo  la so ko ni na 
kuandika “Jamani 
niko  so ko ni ila bado  
nawaangalia mnao ni-
fo llo w nikirudi nita-
wakubali,” 

Msanii nyo ta wa 
filamu, Wema Sepetu, 
ameo nekana kufurahia 
zaidi baada ya kue-
leza kwamba akiwa 
Threads anajikuta 
kama yuko  kwenye 
kikao  na rafiki zake.

“Hi Wapenzi wangu, 
huku ni pambe. Mhh! 
Nao na huku kama 
nazidiwa kuchati jinsi 
ujumbe unavyo mim-
inika halo o o ,” amean-
dika.

Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa
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DC, polisi wavunja 
ndoa mwanafunzi 
aliyeozeshwa kwa 
mahari ya 30,000/-

Rais Samia Su-
luhu Hassan aki-
wa na mwenyeji 
wake, Rais wa 
Malawi, Dk. La-
zarus Chakwera, 
wakishuhudia 
wakati Waziri wa 
Habari, Mawasi-
liano na Teknolo-
jia ya Habari, 
Nape Nnauye 
(kulia), akibadil-
ishana hati na 
Waziri wa Habari 
na TEHAMA wa 
Malawi, Moses 
Kalongashwa, 
baada ya kutia 
saini mkataba wa 
makubaliano ya 
ushirikiano kati 
ya nchi hizo mbili 
kwenye TEHAMA, 
Lilongwe jana. 
PICHA: IKULU
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NDUGU wagoma kuzika mwili, wajiapiza kuupeleka 
nyumbani kwa askari huyo...Endelea ukurasa 15

Samia aomba wakuu wa 
nchi Kiswahili kiwe somo 

: 
KUk. 4

Polisi adaiwa kuua Polisi adaiwa kuua 
kijana kwa kumpiga kijana kwa kumpiga 

risasi 3 barabarani risasi 3 barabarani 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Arusha, 
Justine Masejo
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Samia aomba wakuu wa 
nchi Kiswahili kiwe somo
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Has-
san katika kuadhimisha Siku 
ya Kiswahili Duniani, ametoa 
wito kwa wakuu wa nchi du-
niani na serikali zao kuha-
masisha kufundisha lugha ya 
Kiswahili katika nchi zao kwa 
kuwa matumizi yake ni ma-
pana zaidi na yenye tija.

Akitoa salamu zake jana 
katika kuadhimisha Siku ya 
Kiswahili Duniani, Rais Samia 
alisema maadhimisho hayo 
hayakuja kwa bahati mbaya, 
yametokana na mchango uli-
ofanywa na wanazuoni, wana-
harakati na watafiti mbalim-
bali.

“Ndugu wazungumzaji 
wa lugha ya Kiswahili 
popote mlipo duniani, 
ninawapongeza wote mnaoa-
dhimisha Siku ya Kiswahili 
Duniani. Ahadi ya Watanzania 
kwenu ni kuyafanyia kazi maa-
zimio yatakayoibuliwa katika 
majukwaa mbalimbali yanayo-
husiana na matumizi na maen-
deleo ya lugha ya Kiswahili,” 
alisema.

Mkuu wa Nchi alisema 
wanazuoni, wanaharakati 
na watafiti mbalimbali kwa 
moyo wao wa dhati waliandaa 
andiko kwa kujenga hoja na 
kuonesha ushahidi kwamba 

Kiswahili si lugha tu ya Tanza-
nia, Afrika Mashariki na nchi 
za maziwa makuu, bali pia ni 
lugha ya Afrika na iliyoenea 
duniani kote.

Alisema hoja zao ndizo zi-
lizowezesha Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Elimu, Sayansi 
na Utamaduni (UNESCO) 
wakati wa mkutano wa 41 wa 
nchi wanachama uliofanyika 
mwezi Novemba mwaka juzi 
Ufaransa, kufanya uamuzi wa 
Siku ya Kiswahili Duniani.

“Niwapongeze wote wali-
oshiriki katika kufanikisha 
kufanya uamuzi wa kuwa na 
Siku ya Kiswahili Duniani. 
Ndugu zangu Watanzania na 
wazungumzaji wa Kiswahili, ni 
ukweli baadhi ya mifarakano 
na migongano inayojitokeza 
duniani inachangiwa kwa 
kutokuwapo kwa lugha inay-
ounganisha jamii na kuleta 
maelewano,”alisema.

Rais Samia alisema kwa 
upande wa Tanzania, wana-
farijika kuwa na umoja na 
mshikamano unaochangiwa 
na kuwa na lugha ya kitaifa 
inayounganisha Watanzania 
na kuleta amani na utulivu na 
kuchangia kujenga Taifa kiu-
chumi, kijamii, kisiasa na kiu-
tamaduni.

“Jukumu ya kukiendeleza 
na kukipigania Kiswahili ili 

kipae zaidi kimataifa lipo 
mikononi mwetu. Kukua kwa 
matumizi ya Kiswahili duni-
ani kumeibua mataifa ambayo 
yameamua kutumia lugha hii. 
Hiyo ni fursa ya Watanzania 
kufundisha Kiswahili katika 
mataifa hayo.

Aliwahakikishia kwamba 
serikali imeweka mikakati 
ya kuhamasisha Watanzania 
wenye weledi katika lugha 
hiyo kuchangamkia fursa zito-
kanazo na kukua kwake kama 
vile ukalimani, tafsiri, uhariri, 
uandishi wa habari, uandi-
shi wa vitabu, utangazaji na 
ufundishaji Kiswahili kwa wa-
geni, hata utungaji na uimbaji 
wa nyimbo na muziki.

Alisema Kiswahili kwa sasa 
kinatumika katika mikutano ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki, 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) na Umoja 
wa Afrika (AU), hivyo Tanza-
nia kama kitovu hawana budi 
kukipa nguvu na kuongeza 
matumizi yake katika nyanja 
za kiuchumi, kidiplomasia, 
sayansi na teknolojia.

“Ninapendekeza kaulimbiu 
ya Siku ya Kiswahili Duniani 
kwa mwaka 2023 iwe ‘Kiswa-
hili ni Zaidi ya Lugha’. Serikali 
kupitia Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo imeandaa 
mkakati wa taifa uliozinduliwa 

Julai 7, mwaka 2022 wenye len-
go la kuifanya lugha hiyo kuwa 
bidhaa itakayouzika duniani 
kote.

MKUTANO CCM
Katika hatua nyingine, 

mwandishi wetu Beatrice 
Shayo, anaripoti kuwa Mwe-
nyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Rais Samia 
leo anatarajiwa kuongoza 
kikao cha Sekretarieti ya Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa ki-
takachofanyika jijini Dodoma.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana kwa vyombo vya 
habari na kutiwa saini na Ka-
tibu wa Itikadi na Uenezi wa 
CCM, Sophia Mjema, ni sehe-
mu ya vikao vyao wa kawaida 
vya uongozi wa chama ngazi 
ya Taifa.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa 
vikao vya Kamati Kuu (CC) 
ya Halmashauri Kuu ya CCM 
Taifa na Halmashauri Kuu ya 
CCM (NEC) Taifa vitafanyika 
kuanzia kesho jijini Dodoma.

“Vikao hivyo vya kawaida 
vya uongozi wa chama ngazi 
ya Taifa vitafanyika kwa mu-
jibu wa Katiba ya CCM ya 
Mwaka 1977, Toleo la 2023, vi-
kitanguliwa na kikao cha Sek-
retarieti ya Halmashauri Kuu 
ya CCM Taifa itakayoketi Julai 
8, mwaka huu (leo),” ilielezwa 
katika taarifa hiyo.

Na Beatrice Shayo

MWANAFUNZI wa kidato cha 
tano katika Shule ya Sekondari 
ya Wasichana Masasi (jina tunalo) 
ameozeshwa na wazazi katika 
Kijiji cha Chingulungulu, Kata 
ya Muhuwesi, wilayani Tunduru 
mkoani Ruvuma.
Inadaiwa kuwa wazazi wake 

wamemwozesha kwa ‘muuza 
urembo’ ndoa ya kimila kwa ma-
hari ya Sh. 30,000.
Ndoa hiyo ambayo ilifungwa 

mwezi Aprili mwaka huu huku 
binti huyo akiwa amechaguliwa 
kuingia kidato cha tano, ilivunjwa 
usiku wa kuamkia jana na Mkuu 
wa Wilaya ya Tunduru, Julius 
Mtatiro.
Kutokana na tukio hilo, Jeshi la 

Polisi mkoani humo linawashikili-
wa watu watano akiwamo mwoaji 
Mohamed Salum (32), maarufu 
Muddy muuza urembo, mkazi wa 
Kijiji cha Muungano mjini Tun-
dumu.
Wengine ni baba wa mwanafunzi 

huyo, dada wa binti huyo ambaye 
ndiye anatajwa kuwaunganisha 
uchumba huo na binti mwing-
ine aliyekuwa miongoni mwa 
washenga.
Akizungumzia tukio hilo, Mtatiro 

alisema amevunja ndoa hiyo 
iliyofungwa kinyemela baina ya 
Muddy na mwanafunzi huyo.
Mtatiro alisema aliongoza vy-

ombo vya usalama kuwakamata 
wazazi waliomwozesha binti huyo 
na washenga waliohusika katika 
tukio hilo.
Alisema kijana huyo alikamatwa 

usiku wa kuamkia jana akiwa 
anaishi na mwanafunzi huyo ka-
tika Kijiji cha Muungano, Tunduru.
“Mzazi wa binti amekiri kum-

woza binti yao kwa mahari ya 
Sh. 30,000 kwa madai kuwa binti 
hakuwa tayari kuendelea na elimu 
yake ya kidato cha tano,” alisema.
Mtatiro alisema alipomhoji mwa-

nafunzi huyo alisema yuko tayari 
kuendelea na masomo yake ikiwa 
atapewa nafasi hiyo.
Mtatiro alisisitiza binti huyo ata-

simamiwa aendelee na masomo 
yake na kuendeleza ndoto zake 
kielimu.
“Nimemkabidhi binti huyu kwa 

taasisi inayolea na kufadhili 
mamia ya wanafunzi wilayani 
Tunduru inayojulikana kwa jina 
la Kalamu Education Foundation 
(KEF), ili kufanikisha msichana 
huyo kuendelea na masomo,” 
alisema.
Kiongozi huyo aliwataka wazazi 

kuacha mambo ya kizamani ya 
kuozesha mabinti ambao wana 
nafasi ya kuwa na mchango 
mkubwa zaidi kwa Taifa.
Alisema watuhumiwa watano 

wanashikiliwa na polisi wilayani 
huko kwa mahojiano kutokana na 
tuhuma za kula njama na kum-
woza binti huyo.
Makamu Mwenyekiti wa KEF am-

baye pia ni Diwani wa Masonya 
wilayani Tunduru, Said Bwanali, 
alikiri kuwa na taarifa kuhusu 
tukio hilo na kuahidi kuwa taasisi 
yao itamsimamia binti huyo.

DC, polisi  
wavunja ndoa  
ya mwanafunzi  
na muuza urembo 

Waziri wa Nashati, January Makamba (katikati), akizungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano kati ya 
serikali ya Tanzania na Zambia kuhusu utanuzi wa bomba la mafuta, jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni Waziri 
wa Ulinzi wa Zambia, Ambrose Lufuma na Waziri wa Mambo ya Ndani, Hamad Masauni. PICHA: JUMANNE JUMA
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*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo  ya Wilaya ya MOROGORO
Kituo cha CHAMWINO

Mkoa wa MOROGORO
Usimamizi wa mirathi Na.   16/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 
DADI RAMADHANI KAMBI wa KASANGA MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA NA MWANAID SHOMARY KAMBI

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe  19
Mwezi 07  mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa

Imetolewa leo tarehe 27 mwezi 06 mwaka 2023

*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika

Na Joseph Mwendapole

UJUMBE wa wawekezaji 
40 kutoka India uko nchini 
kutafuta fursa mbalimbali 
za uwekezaji, ukikutana 
na wafanyabiashara wa 
ndani.
Wawekezaji hao wame-

onesha nia ya kuwekeza 
katika sekta za afya, elimu, 
madini, mafuta, Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) na nishati 
jadidifu.
Kituo cha Uwekezaji 

nchini (TIC) jana kil-
iandaa mkutano baina ya 
wawekezaji hao na wen-
zao wa nchini uliofanyika 
Ukumbi wa Kimataifa wa 
Julius Nyerere (JNICC), ji-
jini Dar es Salaam.
Kiongozi wa ujumbe huo, 

Rekha Sharma, alisema 
wako nchini kwa ajili ya 
kuangalia maeneo ambayo 
wanaweza kuwekeza.
Alisema kwa mujibu wa 

maelezo waliyopewa na 
Mkurugenzi Mkuu wa TIC, 
mazingira ya uwekezaji 
kwa sasa nchini yanavu-
tia na watawekeza katika 
maeneo mbalimbali iki-
wamo madini na kuahidi 
kuwashawishi wenzao 
kuja.
“Tuko nchini Tanzania 

tangu Julai 5, tumetoka 
maeneo mbalimbali ya 
India, wengine wametokea 
Mumbai, Gujarat, tumekuja 
kuangalia mazingira ya 

uwekezaji na nini tuna-
choweza kuwekeza hapa,” 
alisema.
Aliongeza kuwa 

wawekezaji hao wa India 
wanatoka sekta za madini, 
mafuta, elimu na afya. 
Wamefurahishwa na mael-
ezo ya Mkurugenzi Mkuu 
wa TIC kuhusu namna 
mazingira ya uwekezaji 
nchini yalivyo rafiki kwa 
wawekezaji wa kigeni.
Waziri wa Biashara na 

Maendeleo ya Viwanda 
Zanzibar, Oman Said 
Shaaban, alisema Tanzania 
na India ni marafiki wa 
muda mrefu na wamekuwa 
wanafanya biashara za 
fedha nyingi.
Alisema ili kuhakikisha 

pande hizo mbili zinanu-
faika na ushirikiano huo, 
mwaka 2000 waliamua 
kuunda tume ya pamoja 
ambayo kazi yake ni ku-
wezesha utekelezaji wa 
makubaliano ya biashara 
baina ya India na Tanzania.
“Kama mnavyofahamu 

Tanzania imejaliwa kuwa 
na rasilimali nyingi na 
imeweka mazingira rafiki 
kwa wawekezaji ambayo 
yawavutia wawekezaji wa 
kigeni na takwimu zinao-
nyesha kuwa kiwango cha 
biashara baina yetu na 
India kimeongezeka kutoka 
dola za Marekaani milioni 
2,836.40 mwaka 2013 hadi 
dola milioni 3,138.9 mwaka 
2022,” alisema.

Wawekezaji 40 wa India 
watua nchini kusaka fursa

Na Romana Mallya

MAOFISA rasilimali watu na viongozi wa 
biashara wamekumbushwa ni chachu ya 
kusaidia taasisi na mashirika kufikia ma-
fanikio kwa kuwaona wafanyakazi kama 
wadau au wabia wa maeneo wanayoyaon-
goza.

Ni rai iliyotolewa jana mkoani Dar es 
Salaam wakati wa mkutano wa maofisa 
rasilimali watu na viongozi wa biashara ul-
iowakutanisha pia viongozi mbalimbali na 
watoa mada kutoka Bangladesh na Dubai.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya 
Epvate and Fortune International Consult-
ing (EFIC), Peter Mapigano, alisema kazi 
yao kubwa ni kusaidia taasisi mbalimbali 
kuwa na ufanisi mahala pa kazi na kuandaa 
sera na mipango mikakati na miongozo na 
masuala ya kiteknolojia katika uendeshaji 
wa taasisi.

“Tupo hapa kuwakumbusha viongozi 
kwamba wana jukumu kubwa la kusaidia 
taasisi zao kufikia ndoto au matamanio ya 
taaasisi walizozianzisha. 

“Watu karibu 200 wamekutanishwa na 
wazungumzaji wakubwa kutoka Bangla-
desh na Dubai pamoja na viongozi mbal-
imbali. “Tumewakutanisha na meneja 
rasiliamali watu na maofisa utumishi am-

bao hawa ndio chachu ya kusaidia taasisi 
kufikia mafanikio,” alisema.

Mapigano alisema idara ya rasilimali watu 
ndio ya kwanza na ya pili kwa muhimu 
katika taasisi au kampuni yoyote, hivyo 
wameona wawapatie fikra mpya, kwamba 
wanapaswa kuiangalia rasilimali watu kwa 
namna tofauti kwenye maeneo yao.

“Watu watambue kwamba kuwa na mi-
tambo, mashine au magari haitoshi kusaid-
ia taasisi kufikia malengo. Watu wako ni wa 
muhimu kuleta mabadiliko. Na mabadiliko 
yanaanza na wewe kama kiongozi ili uweze 
kufanya taasisi yako ifikie maendeleo uli-
yokusudia,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema kuna haja 
kuangalia wafanyakazi kwa namna to-
fauti na kuwakumbusha kwamba wana-
popata kiasi wakirejeshe kwa kundi hilo na 
wawafikirie kama ni wadau au wabia ndani 
ya taasisi zao.

Balozi mstaafu Peter Kallaghe ambaye ali-
kuwa miongoni mwa washiriki wa warsha 
hiyo, alisema rasilimali watu ni muhimu 
katika mafanikio ya taasisi yoyote ya umma 
na sekta binafsi.

“Swali la kujiuliza - tumewaandaje vijana 
wetu na kazi na madaraka au majukumu 
ambayo yapo? Tupo kwenye ulimwengu 
wa ushindani kama nchi, ni kwa namna 

gani tunawajenga vijana wafanye kazi 
kwenye sekta ya umma au sekta binafsi?” 
alihoji. Alisisitiza fani hiyo ni muhimu kwa 
mustakabali wa Taifa, hivyo ni lazima vi-
jana waandaliwe vizuri.

Getrude Sima kutoka Shirika la Kazi Dun-
iani (ILO), anayeratibu shughuli za Afya na 
Usalama Mahali pa kazi na kushughulikia 
masuala ya kijinsia na UKIMWI, alisema 
mkutano huo ni muhimu kwa kuwa wao 
wana jukumu kubwa la kutengeneza mi-
kataba mbalimbali kwa kushirikiana na 
wadau.

“Mkutano huu unalenga watu wawe se-
hemu ya kuleta maendeleo katika maeneo 
yao ya kazi. ILO tunathamini sana wafan-
yakazi, ndio maana tunashirikiana na nchi 
wanachama ikiwamo Tanzania kuhakiki-
sha mikataba hii inatekelezwa na kuhu-
ishwa pahala pa kazi,” alisema.

Alitoa wito kwa wadau kupitia vyama 
vyao, kikiwamo Chama cha Waajiri Tan-
zania (ATE), kuendelea kukaa na kutoa 
vipaumbele kwa masuala ya majadiliano ya 
pamoja ili kuboresha ulimwengu wa kazi 
ambao kwa sasa unakumbwa na changa-
moto mbalimbali.

Alizitaja changamoto hizo kuwa ni pamo-
ja na watu kuhama na kwenda kutafuta 
kazi sehemu zingine na kuathiri ulimwen-

Askofu ataka ulinzi watoto 
wa kiume dhidi ya ushoga

Mmoja wa 
waongozaji 
wa Kijiji cha 
Makumbusho, 
Dar es Salaam, 
Ezbon Kashaga 
(mbele), aki-
fafanua jambo 
kwa wanafunzi 
na walimu wa 
shule ya awali 
na msingi ya 
Sister Paulin 
Bommer ya 
Kibaha mkoani 
Pwani, wali-
potembelea 
kijiji hicho jana, 
kujifunza mam-
bo mbalimbali. 
PICHA: SABA-
TO KASIKA

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

ASKOFU wa Kanisa 
Katoliki Jimbo la Shin-
yanga, Mhashamu Liber-
atus Sangu, amewataka 
wazazi na walezi nchini 
kujenga misingi imara 
ya imani na maadili kwa 
watoto wao na kuwalin-
da dhidi ya ushoga.

Kiongozi huyo wa ki-
roho alitoa rai hiyo juzi 
wakati wa sherehe za 
kumpa daraja la upa-
dre James Mrema wa 
Parokia ya Mwadui 

wilayani Kishapu mkoa-
ni Shinyanga.

Alisema wazazi wa-
napaswa kuwa karibu 
na watoto wao. Wafua-
tilie mienendo yao ili 
kuwaepusha na janga la 
ushoga, alilolitaja sasa 
linachochewa kwa ngu-
vu kubwa na makundi 
mbalimbali yakiwamo 
baadhi ya mashirika 
yasiyokuwa ya kiserikali.

“Vitendo vya ushoga 
vikifumbiwa macho vita-
vuruga familia na ustawi 
wa jamii, ikiwamo wito 
mtakatifu wa upadre 

ambao unatoka katika 
familia,” alisema Askofu 
Sangu.

Mkuu wa Mkoa wa 
Shinyanga, Chistina 
Mndeme, aliwataka ki-
namama kuhakikisha 
wanasimamia malezi 
bora ya watoto, huku ak-
iitaka jamii kuyakataa na 
kuyakemea mambo yote 
yasiyofaa zikiwamo mila 
mbaya. Christina alise-
ma serikali inaheshimu, 
kutambua na kuthamini 
kazi zinazofanywa na 
taasisi za kidini liki-
wamo Kanisa Katoliki 

kupitia huduma mbal-
imbali za kijamii katika 
sekta za afya, elimu, maji 
na kilimo.

Alisema serikali itaen-
delea kushirikiana na 
taasisi zote za dini kwa 
ajili ya ustawi wa jamii 
na taifa kwa ujumla.

Mkuu wa Mkoa huyo 
pia aliwaomba vion-
gozi wa dini kuendelea 
kuombea amani ya taifa 
pamoja na Rais Samia 
Suluhu Hassan ili Mungu 
amlinde katika majuku-
mu yake ya kuliongoza 
taifa.

Maofisa rasilimali watu wapewa 
angalizo mchango wa wafanyakazi

gu wa kazi.
Changamoto zingine alizitaja ni 

ugonjwa wa UVIKO-19 ambao umeleta 
changamoto katika uzalishaji na afya 
za wafanyakazi, pia mabadiliko ya 
tabia nchi.
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lWataalamu walioichochea waitwa kujieleza 

“Kiwanda 
kilikuwa 
na tatizo 
kwani 
kilikuwa 
hakijapata 
hati na leo 
tumekaa na 
Kamishna 
wa Ardhi 
Tanzania 
(Nhonge) 
na baada ya 
kikao hiki, 
kiwanda 
(Mbeya 
Cement) 
watapewa 
ankara za 
malipo ya 
ardhi.

Mgombea udiwani wa Kata ya Potwe, wilayani Muheza mkoani Tanga kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Othuman Bahari Papa,  akizungumza wakati wa ufunguzi wa kampeni ya CCM ya uchaguzi kwenye 
viwanja vya Mwembeni, Kijiji cha Ndondondo juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM

Na Moses Ng’wat, SONGWE

MKUU wa Mkoa wa Songwe, 
Dk. Francis Michael, ametatua 
migogoro ya ardhi iliyodumu 
kwa zaidi ya miaka 20 kati ya 
Halmashauri za Wilaya ya Mbo-
zi, Halmashauri ya Mji Tundu-
ma na wananchi kwa kufanya 
kikao cha utatuzi hadi majira ya 
usiku.

Dk. Michael aliitisha kikao 
hicho jana baada ya wananchi 
kuwasilisha malalamiko hayo 
ofisini kwake, wakilalamikia 
halmashauri kuchukua maeneo 
yao ya asili na kuwauzia watu 
wengine pasipo kulipa fidia.

Katika kikao hicho ambacho 
kilihudhuriwa pia na Kamishna 
wa Ardhi Tanzania, Mathew 
Nhonge, kilitatua migogoro mi-
kubwa mitatu iliyowasilishwa 
katika ofisi hiyo ya Mkuu wa 
Mkoa, ukiwamo wa kiwanda cha 
saruji cha Mbeya na wananchi 
wa Kijiji cha Nanyala wilayani 
Mbozi uliodumu kwa zaidi 
ya miaka 20 licha ya viongozi 
mbalimbali wakiwamo wakuu 
wa mikoa waliopita kushindwa 
kuupatia suluhu.

“Tumekuwa na kikao kirefu, 
lakini kikao kizuri na leo tulii-
tana hapa ili tuweze kujadili na 
kutatua migogoro ya ardhi am-
bayo imekuwa ikisumbua kwa 
muda mrefu kwani nilipokuja 
hapa nilikuta kuna migogoro ya 
muda mrefu ambayo mingine il-
ianza tangu 1997, sasa ninashuk-

uru Mungu tumehitimisha,” 
alisema.

Dk. Michael alisema mgogoro 
wa kwanza ulikuwa kati ya Ki-
wanda cha Saruji cha Mbeya 
na wananchi wa Kijiji cha Nan-
yala ambapo katika majadil-
iano ya pamoja kati ya uon-
gozi wa kiwanda na viongozi 
wa kijiji yamehitimishwa kwa 
makubaliano ya pande mbili ku-
ridhiana na sasa mgogoro ume-
malizika.

“Kiwanda kilikuwa na tatizo 
kwani kilikuwa hakijapata hati 
na leo tumekaa na Kamishna 
wa Ardhi Tanzania (Nhonge) 
na baada ya kikao hiki, kiwanda 
(Mbeya Cement) watapewa an-
kara za malipo ya ardhi.

“Baada ya kulipia ankara 
za malipo ya ardhi, ninafikiri 
ndani ya wiki mbili kwa sababu 
hati tunazitayarisha hapahapa, 
watapata hati yao ili wananchi 
wa Nanyala waanze kupata 
maeneo kwa mikataba kadri 
watakavyokuwa wanakubaliana 
na kiwanda ili waanze kufanya 
shughuli za kiuchumi ikiwamo 
kulima au kuchimba chokaa,” 
alifafanua zaidi Dk. Michael.

Mkuu wa Mkoa alisema 
migogoro mingine miwili ilihusu 
wananchi kutoka Halmashauri 
ya Mji Tunduma, ambao mama 
mjane Yusi Sikaponda, msi-
mamizi wa mali za marehemu 
mumewe Ruben Sikaponda 
alilalamikia Halmashauri ya Mji 
wa Tunduma kupima eneo lake 

Kikao cha upatanishi usiku 
chatatua migogoro ya ardhi

Waziri Mkuu: Wananchi 
watapata huduma afya 
katika maeneo yao
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amesema 
serikali inataka kuona wananchi wakipatiwa 
huduma za afya katika maeneo yao bila 
kulazimika kuzifuata mbali.
“Tumejenga vituo vya afya, hospitali za 

wilaya na sasa tunajenga hospitali katika 
kila halmashauri ili kusogeza huduma zaidi 
kwa wananchi. Nia ya serikali ni kuona 
wananchi wetu wanapata huduma muhimu 
hukohuko waliko,” alisema jana mkoani 
Mtwara.
Ni kauli aliyoitoa baada ya kukagua ujenzi 

wa miundombinu na vifaa tiba katika Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda ya Kusini na Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa (Ligula) zilizoko 
mkoani Mtwara.
Akizungumza na watumishi wa Hospitali 

ya Rufani ya Kanda ya Kusini, Waziri Mkuu, 
alisema malengo ya serikali ni kuifanya 
hospitali hiyo iwe mkombozi kwa wana-
kusini na nchi jirani za Msumbiji na Comoro. 
“Rais Samia Suluhu Hassan anataka wa-

nanchi wasiende umbali mrefu kupata 
huduma, badala yake huduma zote ziishie 
hapo,” Majaliwa alisema.
Waziri Mkuu alisema serikali imeongeza 

fedha ya afya ili kufanya maboresho ya mi-
undombinu na vifaa tiba vya kisasa katika 
maeneo yote ya utoaji wa huduma za afya. 
“Hospitali hii imetengewa Sh. bilioni tatu 

za kuboresha miundombinu na vifaa tiba,” 
alisema na kubainisha kuwa Hospitali hiyo 
ya Rufani ya Kanda ya Kusini, Mtwara 
itaendelea kupata huduma mpaka pale 
itakapokamilika ili malengo ya ujenzi wake 
yatimie.
Akitoa maelezo kwa Waziri Mkuu, Radi-

olojia Mkuu, Dk. Dennis Mosha, alisema 
hospitali hiyo imefanikiwa kusimika Mfumo 
wa Matibabu (eMedical HMIS) kwa ajili ya 
uhifadhi wa taarifa za matibabu.  “Hospitali 
inatumia mfumo wa utunzaji wa picha za 
X- Ray, CT SCAN na MRI katika kuhakiki-
sha utoaji bora wa huduma kwa njia ya 
kidijitali. Tunaweza kuwasiliana na MOI ili 
kupata ushauri zaidi wa kitaalamu endapo 
tunakwama,” alisema.
Wakati huo, Waziri Mkuu ameweka jiwe la 

msingi la ujenzi katika Jengo la Wagonjwa 
wa Nje (OPD) katika Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa (Ligula) na kusema lengo la serikali ni 
kuona majengo hayo yanakamilika na hos-
pitali inaanza kutoa huduma mara moja.
“Hatuhitaji kuona awamu za ujenzi ziki-

chukua muda mrefu. Tunataka ujenzi uen-
delee ili ukamilike kwa haraka kwa sababu 
fedha zake zipo. Hakikisheni mkandarasi 
anamaliza jengo lote,” aliagiza.
Mganga Mfawidhi wa hospitali hiyo, Dk. 

Lobikieli Kisambu, alisema ni la ghorofa 
moja. Litakapokamilika, litakuwa limegha-
rimu Sh. bilioni 4.68. Hadi sasa zimekwisha-
tumika Sh. bilioni 2.9. 
“Jengo la chini (ground floor) limekamilika 

kwa asilimia 88,” Mganga Mfawidhi alibaini-
sha.
Katika hatua nyingine, Waziri Mkuu jana 

alikagua mradi wa uboreshaji wa upati-
kanaji majisafi na salama katika chujio la 
maji lililoko Mangamba, linalosimamiwa na 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Mtwara (MTUWASA).
Aliitaka Mamlaka za Majisafi na Usafi wa 

Mazingira nchini zifanye utafiti kwenye 
maeneo ambayo yanaweza kupatikana maji. 
“Jukumu hili si lenu peke yenu, shiriki-

aneni na viongozi wa halmashauri ku-
vibainisha na kuvilinda vyanzo hivyo ili 
dhamira ya Rais Samia ya kupeleka huduma 
za majisafi hadi kwenye vitongoji iweze 
kutimia,” aliagiza.
Waziri Mkuu yuko ziarani mkoani Mtwara. 

Jioni alizungumza na wakazi wa Manispaa 
ya Mtwara.

pasipo kulipwa chochote na ku-
wauzia watu wengine viwanja 
70.

Alisema baada ya majadil-
iano, mgogoro huo umefikia 
mwisho kwa Halmashauri ya 
Mji wa Tunduma ambayo waka-
ti huo ikiwa sehemu ya Wilaya 
ya Mbozi kutakiwa kumlipa 
mjane huyo kiwango ambacho 
kimeridhiwa na pande zote 
mbili.

Mkuu wa Mkoa alisema 
mgogoro wa tatu ulihusiana na 
mgogoro wa kiwanja namba 
465 (Kitalu A) ambapo mmiliki 
wa asili Khalfa Noti alikuwa ka-
tika mgogoro na Farid Masoud 
aliyemilikishwa na Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbozi.

Alisema kuwa baada ya 
majadiliano ya kina kuhusu 
mgogoro huo, pande mbili zili-
kubaliana. Halmashauri za Mji 
Tunduma na Mbozi zitamlipa 
mmiliki wa asili Noti Sh. milioni 
100 kama fidia, huku Masoud 
naye akikubali ‘kujazia’ Sh. mil-
ioni 40.

Katika hatua nyingine, Mkuu 
wa Mkoa aliwaagiza wakuru-
genzi watendaji wa halmashau-
ri hizo kuwaandikia barua za 
wito wa kurejea mara moja kati-
ka halmashauri hizo wataalamu 
wote wa ardhi wakiwamo wali-
ostaafu wanaodaiwa kusaba-
bisha migogoro hiyo ili waje 
kujibu tuhuma na wakibainika 
kutenda makosa, wachukuliwe 
hatua.
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50 washikiliwa tuhuma uporaji 
wa simu, mikoba kwa pikipikiMpango 

ahimiza 
wananchi 
waache 
kutumia  
kuni, mkaa
Na Faustine Feliciane

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, amewahimiza watoa 
huduma za afya na wajawa-
zito wilayani Buhigwe mkoani 
Kigoma, kutumia nishati safi ya 
kupikia ili kuboresha afya zao 
na kutokomeza matumizi ya 
kuni na mkaa.
Dk. Mpango amesema wakati 

umefika sasa kwa wananchi 
kuachana na matumizi ya vitu 
vinavyohatarisha afya zao 
wakati wa kupika.
Amesema matumizi ya nishati 

safi ya kupikia hayaepukiki na 
kuwataka watoa huduma za 
afya na wajawazito kuachana 
na matumizi ya kuni na mkaa ili 
kutunza mazingira, pia kuepuka 
matatizo ya kiafya.
“Wakati umefika sasa kwa 

wananchi kuondoka katika 
utaratibu wa matumizi ya kuni 
na badala yake sasa tutumie 
nishati ya gesi. Leo hii wenzetu 
wa ORYX wamefanya kazi nzuri 
sana ya kuwezesha wananchi 
hapa Buhigwe kupata gesi ya 
kupikia, ninawapongeza sana,” 
alisema Dk. Mpango alipo-
zungumza na wananchi huko 
Buhigwe juzi.
Makamu wa Rais aliishukuru 

kampuni ya ORYX kwa kutoa 
mitungi ya gesi 214 kwa wa-
jawazito na mitungi 86 kwa  
watumishi wa afya ngazi ya 
jamii.
“Jamii sasa lazima ibadilike 

kwa kuhamia kwenye matumizi 
ya gesi safi katika kupikia. Hii 
itasaidia sana kutunza mazin-
gira na kujali afya,” alisema Dk. 
Mpango.
Meneja Mkuu wa ORYX Kanda 

ya Kaskazini, Alex John, aki-
zungumza wakati wa kukabidhi 
mitungi ya gesi ya kupikia kwa 
watoa huduma za afya na wa-
jawazito, alisema kampuni hiyo 
inaunga mkono jitihada za seri-
kali za kuwapa fursa ya nishati 
safi kwa kiwango cha chini cha 
asilimia 80 wananchi ifikapo 
mwaka 2032.
“Huu ni mwendelezo wa jiti-

hada za kuhimiza matumizi ya 
nishati safi ya kupikia kwa wa-
nanchi wote. 
Kampuni ya ORYX Tanzania 

muda huu imesimama na wa-
nanchi wa Wilaya ya Buhigwe 
mkoani Kigoma kupitia Doris 
Molleli Foundation kuhamasi-
sha matumizi ya nishati safi 
ya kupikia kwa watu wote,” 
alisema John.

Na Christina Haule,  
MOROGORO

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Morogoro linawashikilia watu 
50 kwa tuhuma za uporaji wa 
simu na mikoba, wakiwamo 
wanaotumia pikipiki, maarufu 
vishandu.

Watuhumiwa hao wame-
kamatwa kufuatia operesheni 
maalum ya kukamata wa-
halifu iliyofanywa na jeshi hilo 
kuanzia mwezi uliopita.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Morogoro, Hassan 
Omary, aliwataja baadhi ya 
watuhumiwa hao waliokamat-
wa ni pamoja na Hores Cliff 

(23), dereva wa bodaboda na 
mkazi wa Kihonda na wen-
zanke wawili ambao wanadai-
wa kufanya unyang’anyi, waki-
tumia pikipiki yenye namba 
za usajili MC 227 DTW aina ya 
Haojue.

Pia, wamo Ricado Mchonde 
(23), dereva wa bodaboda na 
mkazi wa Kihonda Maduka 
Kumi na wenzake wawili wa-
naodaiwa kufanya unyang’anyi 
wa kutumia silaha wakiwa na 
pikipiki yenye namba za us-
ajili MC 986 DFG. Wanadaiwa 
kupora mikoba yenye simu na 
vitu mbalimbali.

Kwa mujibu wa Kaimu 
Kamanda huyo watuhumi-

wa wengine ni: Emmanuel 
Sanga, maarufu Imma The 
Boy (28), mkazi wa Kihonda 
Kwa Wagogo; Jackson Sihaba 
(27), bodaboda na mkazi wa 
Mwembesongo na wenzake 
wawili ambao wanadaiwa 
kufanya uhalifu huo kwa ku-
kodishwa pikipiki na Ashraf 
Evance (21), bodaboda na 
mkazi wa Maduka Kumi.

Alibainisha kuwa katika 
operesheni hiyo, wame-
kamata watu hao pamoja na  
pikipiki zaidi ya 60 zinazodai-
wa kutumika kufanya uhalifu 
huo.

Alisema Jeshi la Polisi pia 
linamshikilia Shaban Abdul, 

maarufu Goha (42), fundi simu 
na mkazi wa Lukobe ambaye 
anadaiwa kununua simu hizo 
zilizoibiwa na vishandu.

Kamanda huyo alisema 
watuhumiwa hao watafik-
ishwa mahakamani kwa hatua 
zaidi za kisheria. Aliutaja uhali-
fu huo umekuwa kero mjini 
Morogoro.

Kamanda huyo aliwa-
taka wananchi kuendelea 
kuliamini jeshi hilo na kutoa 
ushirikiano katika kuendelea 
kupambana na wahalifu na ku-
wataka waathirika wa matukio 
hayo kufika katika kituo  
kikubwa cha polisi kwa ajili ya 
utambuzi wa simu zao.

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Tiba ya Mifupa 
Muhimbili (MOI) kwa kush-
irikiana na Hospitali ya Rufani 
ya Mnazi Mmoja, Zanzibar wa-
meendesha kambi maalum ya 
upasuaji wa kupandikiza goti 
na nyonga bandia.

Kupitia kambi hiyo, wag-
onjwa 16 wamefanyiwa upas-
uaji katika kipindi cha siku 
tano.

Kambi hiyo imefanyika 
ikiwa ni mwendelezo wa ush-
irikiano kati ya Hospitali ya Ru-
fani ya Mnazi Mmoja na MOI 
wenye lengo la kusogeza hu-
duma za kibingwa na kibobezi 
karibu na wananchi.

Waziri wa Afya Zanzibar, 
Nassor Marzui, akizungumza 
wakati wa kambi hiyo, alisema 
ni utekelezaji wa agizo la Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar, Dk. Hussein Ally Mwinyi 
la kuhakikisha wananchi wa-
napata huduma za kibingwa 
na kibobezi bila kulazimika 
kuzifuata Dar es Salaam au nje 
ya nchi.

“Leo ni siku ya pekee kwani 
tumekutana hapa kueleza ma-
tunda ya ushirikiano kati ya 
Hospitali yetu ya Mnazi Mmoja 
na MOI. 

“Kama mnavyofahamu 
mwezi Novemba mwaka jana 
ushirikiano huu ulianza na leo 
tunashuhudia matunda yake 

ambapo madaktari bingwa na 
wauguzi kutoka MOI wame-
kuja Zanzibar kutoa huduma 
kwa wananchi wetu,” alisema 
Mazrui.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Hospitali ya Rufani ya 
Mnazi Mmoja, Dk. Muhiddin 
Mahmoud, alimshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan na Rais 
Mwinyi pamoja na Waziri wa 
Afya Zanzibar, Mazrui, kwa 
usimamizi imara katika sekta 
ya afya.

Dk. Muhiddin alimshukuru 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
MOI, Prof. Abel Makubi, kwa 
kuridhia kuanzisha ushiriki-
ano na Hospitali ya Mnazi 
Mmoja - Zanzibar pamoja na 

kutuma jopo la madaktari 
wabobezi pamoja na wauguzi 
wabobezi kutoa huduma kwa  
wananchi wa Tanzania Zanzi-
bar.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa MOI, Dk. Violet Lupon-
do, alisema MOI imekua 
inatekeleza kwa vitendo maa-
gizo ya serikali, likiwamo la 
kuhakikisha huduma za kib-
ingwa zinasogezwa karibu na 
wananchi.

Alisema kuwa sasa huduma 
hizo zinatolewa katika mae-
neo mbalimbali nchini ili ku-
wapunguzia wananchi usum-
bufu wa kufuata huduma Dar 
es Salaam.

MOI wapandikiza goti na nyonga bandia Zanzibar 

Rais mstaafu Dk. Jakaya Kikwete akisalimiana na Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya Biashara ya Akiba (ACB), 
Silvest Arumas alipotembelea banda la benki hiyo, katika maonyesho ya 47 ya biashara ya kimataifa ya Dar es 
Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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WIKI hii klabu ya Yanga ilipata mwaliko wa heshima kutoka Serikali 
ya Malawi kwenda kucheza mchezo maalum wa kimataifa wa kua-
dhimisha Siku ya Uhuru wa nchi hiyo, walioupata mwaka 1964.

Mwaliko huo ulitoka kwa Rais wa nchi hiyo, Lazarus Chikwera am-
baye alimwalika Rais wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan kuwa 
mgeni rasmi kwenye maadhimisho hayo ya kitaifa, ni heshima iliyoje.

Marais hao wote wawili walikuwapo kwenye Uwanja wa wa Bingu 
wa Mutharika kushuhudia mchezo huo wa kihistoria ambapo Yanga 
walicheza na wenyeji wao, Nyasa Big Bullets ya Lilongwe, Malawi.

Tukiachana na suala hilo la mwaliko, jambo kubwa ambalo lina-
paswa kuigwa ni maagizo ya Rais wetu, Dk. Samia Suluhu Hassan ali-
yoyatoa baada ya mchezaji wa Yanga, Denis Nkane kuumia wakati wa 
mchezo huo na kukimbizwa hospitali jijini humo.

Nkane aliumia baada ya kugongana na mchezaji wa Nyasa Big Bul-
lets katika harakati za kuwania mpira na kusababisha kuzimia kwa 
dakika kadhaa, watu wa huduma ya afya walimpatia huduma kabla 
ya kumpeleka hospitali.

Baada ya kuona tuki hilo na kutambua ubalozi mwema wa Yanga 
kwenye shughuli hiyo, Rais Samia alitoa maagizo ya mchezaji huyo 
pindi atakaporejea nchini kupatiwa huduma ya afya kubaini ukubwa 
wa tatizo lake na kutibiwa kwa gharama ya serikali.

Kwa kitendo cha kutoa maagizo haya rais wetu ameonyesha uung-
wana mkubwa kwa kujali afya ya mchezaji ambaye alibeba taswira ya 
nchi kwenye shughuli ya majirani zetu Malawi.

Ni kweli Yanga ilienda Malawi kama klabu ya soka ya Tanzania na 
si kama timu ya Taifa, lakini kutambulika tu kuwa inatoka Tanzania 
kwenye shughuli ya Wamalawi  tena mbele ya marais wa nchi zote 
maana yake Yanga ilikuwa balozi wa vilabu vingine vya Tanzania kwe-
nye shughuli hiyo.

Maamuzi ya Rais ya kuagiza Serikali imtibu na kufuatilia afya ya 
Nkane ni maamuzi ya busara, maamuzi ya utu na ya kutambua heshi-
ma ambayo nchi imeipata baada ya Yanga kualikwa kwenda kucheza 
mchezo huo maalum ukiwa ndio mchezo wa kipekee wa kuadhimi-
sha Uhuru wa nchi hiyo.

Kilichofanywa na Rais Samia kinapaswa kuigwa na taasisi yetu ya 
soka ambayo ina dhamana kubwa ya kusimamia na kuendeleza soka 
hapa nchini, Shirikisho la Soka Tanzania (TFF).

Tunazungumza hivi kwa sababu huko nyuma tumeshawahi kusikia 
malalamiko ya baadhi ya klabu zikiilalamika TFF kutojishughulisha 
na wachezaji wa klabu hizo pale wachezaji wao wanapuumia wakiwa 
kwenye majukumu ya timu za Taifa.

Ni wazi timu zetu za Taifa zinatakiwa kuwa chini ya Serikali, lakini 
linapokuja suala la afya ya mchezaji anapoumia chini ya mwamvuli 
wa TFF, basi ni vyema kuonyesha uungwana kwa kushiriki kwenye 
matibabu ya mchezaji huyo na si kuiachia mzigo klabu ya mchezaji 
husika.

Tulishawahi kusikia malalamiko ya beki wa pembeni wa Simba, 
Shomari Kapombe ambaye aliumia akiwa kwenye majukumu ya timu 
ya taifa na kulalamika uongozi wa TFF kumtelekeza na jukumu la 
kumtibu likabaki kwa klabu yake ya Simba.

Hali hiiilisababisha Kapombe kutangaza kustaafu kuichezea Taifa 
Stars kabla ya kubatilisha maamuzi hayo, inasemekana sababu kubwa 
ya kutangaza kustaafu ni namna TFF ‘ilivyompotezea’ kwenye mat-
ibabu yake.

Hili lililofanywa na Rais wetu Mama Samia ni la kuigwa, ameonye-
sha uungwana wa hali ya juu na mapenzi ya kweli kama Mama, la-
kini ameonyesha kwa vitendo namna gani anathamini  na kupenda 
michezo.

Ni wazi michezo katika nchi hii sasa ipo kwenye mikono salama 
chini ya mlezi mama yetu, Rais Samia Suluhu Hassan.  

Hongera Bodi ya Ligi kukomalia
wachezaji kupima afya lakini...

 Muungwana Lazima Nilonge

Alichofanya Rais Samia 
ni mfano wa kuigwa
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KABLA ya msimu wa mashindano kuanza, 
tunashuhudia klabu zikianza kupima afya za 
wachezaji. 

Wachezaji wa klabu ya Simba walionekana 
kupima kwenye Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, 
Dar es Salaam huku wale wa Azam wakionekana 
kupima wachezaji wao Aga Khan.

Yote hiyo ni kuhakikisha kuwa wachezaji wa-
nakuwa fiti na afya njema kwa ajili ya kuzitu-
mikia klabu zao kwenye mashindano mbalim-
bali ya ndani na yale ya nje ya nchi nikimaanisha 
mashindano ya kimataifa, hii ni kujihakikishia 
mchezaji anakuwa fiti msimu mzima.

Hapa simaanishi kuwa hatoumia, hapana, ila 
ni kumwangalia mgonjwa kama ana matatizo au 
magonjwa mengine ya ndani ya mwili yasiyoone-
kana.

Tumeshuhudia matukio mengi ya wachezaji 
kuanguka uwanjani katika mechi au mazoezi na 
baada ya vipimo tunaambiwa mchezaji husika 
alikuwa na matatizo ya moyo au mengineyo yasi-
yojulikana kwa kumwangalia.

Daktari wa klabu ya Simba, Edwin  Kagabo, ali-
weka wazi mchezaji anapaswa kutazamwa vipi-
mo vyote muhimu kabla ya kuanza msimu mpya 
wa mshindano.

“Tunawapima wachezaji vitu muhimu vinavyo-
hitajika kwa mchezaji kama uzito wa mwili, wingi 
wa damu, ufanyaji kazi wa figo na ini, ufanyaji 
kazi wa umeme kwenye moyo ili tufahamu uti-
mamu wao kabla ya kuanza msimu,” amesema 
Dk. Kagabo.

Wakati hayo yakiendelea, Bodi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara (TPLB) nayo ikazitaka klabu zote za 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi ya Championship, 
na Daraja la Pili ‘first league’ kuwafanyia vipimo 
vya afya wachezaji wote watakaowatumia kwa 
msimu wa mashindano 2023/24 ili kutekeleza 
matakwa ya kikanuni na masharti ya leseni za kla-
bu. Kwa mujibu Idara ya Habari na Mawasiliano 
ya bodi hiyo, ikasisitiza kuwa wachezaji wote 
watakaotumika kwa michezo ya ligi msimu ujao 
wanapaswa kuwa wamepimwa na kuthibitishwa 
na daktari kuwa hawana matatizo yoyote yanay-
oweza kuhatarisha usalama wao na wachezaji 
wengine.

“Wachezaji ambao hawatofanyiwa vipimo 

vya afya na kupata cheti cha utimamu wa afya, 
watakosa sifa za kusajiliwa na kupatiwa leseni 
maalum za usajili wa wachezaji zinazotolewa na 
Shirikisho la Mpira wa Miguu (TFF), hivyo hawa-
toruhusiwa kucheza mashindano yoyote yaliyo 
chini ya shirikisho hilo,” ilisema taarifa hiyo.

Ikasema zoezi hilo ni muhimu na la lazima kwa 
mujibu wa kanuni ya 69:2 (2.4) ya Ligi Kuu, na ya 
70:2.(2.4) kwa kanuni ya Ligi ya Championship 
na ‘first league’ kuhusu maombi ya usajili, hivyo 
klabu zote zinapaswa kuhakikisha zoezi hilo lina-
fanyika kikamilifu chini ya daktari mwenye sifa 
na vigezo zinavyohitajika.

Mpaka hapa utaona kuwapima wachezaji si tu 
muhimu, lakini ipo kwenye kanuni za mashinda-
no yanayosimamiwa na TFF.

Hii inaepuka kuwa na wachezaji ambao wana 
magonjwa kama vile ya moyo, ambapo husaba-
bisha kuweza kuanguka na kupata madhara 
makubwa ikiwamo hata kupoteza maisha.

Wachezaji ambao pia wana matatizo kiafya 
kuweza hata kusababisha hatari kwa wachezaji 
wenzao uwanjani, hivyo ni muhimu sana kuwap-
ima wachezaji.

Hata hivyo nina shaka kama wachezaji wote 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara wanapimwa, kwanza 
mpaka sasa tumeona ni Simba na Azam tu ndiyo 
walioonyesha. 

Inawezekana ikawa wachezaji wengine wa-
napimwa lakini hawaonyeshi, lakini kwa ku-
waangalia tu baadhi ya wachezaji wengi wa Ligi 
Kuu nchini hawako fiti.

Naweza kusema ni kwa sababu tu ligi yetu hai-
na kasi, vinginevyo ingekuwa balaa. Wachezaji 
wengi hawana pumzi na wanachoka mapema na 
wanapenda kucheza mechi taratibu mno, hii in-
aonyesha kuwa bado wana matatizo.

Wanatakiwa waangaliwe wanakula nini, aina ya 
mazoezi wanayofanya na mengine yanayofanana 
na hayo.

Soka la nguvu zisizokuwa na mpango, ubabe na 
kusukumana, linaonyesha kuwa bado wachezaji 
wetu wana matatizo.

Mchezaji ambaye hana utimamu wa mwili, na 
afya yake haijaimalika kwenye mikiki ya soka, 
ndiyo kwa kiasi kikubwa wanafanya kazi ya ku-
umiza wenzao. 

Na Adam 
Fungam-
wango
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habari kitaifa

Dereva anayedaiwa  
kusababisha ajali iliyoua 
ndugu wanne akamatwa

KABWELA Fadhili Mohamed

Mbunge wa Jimbo la Nachingwea, mkoani Lindi, Dk. Amandus Chinguile  (wa pili kulia), akizungumza baada ya 
wajumbe wa kamati ya siasa ya CCM ya wilaya ya Nachingwea, kukagua mradi wa ujenzi wa maabara ya shule 
ya sekondari Namatula, kata ya  Namatula juzi, unaoghalimu kiasi cha Sh. milioni 30. Wa (tatu kulia) ni Mkuu wa 
wilaya ya Nachingwea, Mohamed Moyo.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Hamisi Nasri, MTWARA

JESHI la Polisi mkoani Mt-
wara limemkamata dereva 
wa lori, Shabani Hassani (37), 
mkazi wa Moshi mkoani Kili-
manjaro, anayedaiwa kusaba-
bisha vifo vya watu wanne.

Ndugu hao walipoteza mai-
sha walipokuwa wamepaki-
ana kwenye pikipiki wakitokea 
mjini Masasi kuelekea Kijiji cha 
Lupaso wilayani Masasi.

Kamanda wa Polisi mkoani 
hapa, Nicodemus Katembo, 
alilithibitisha kukamatwa kwa 
dereva huyo. Ni baada ya jeshi 
hilo kufanya msako.

Alisema kuwa, dereva huyo 
ambaye alikuwa anaendesha 
lori lenye namba za usajili T 
522 BBQ aina Fuso anadaiwa 
kusababisha vifo vya watu 

wanne ambao ni ndugu wa fa-
milia moja baada ya kuigonga 
pikipiki yenye namba za usajili 
MC- 406 aina ya TVS na ku-
sababisha vifo vyao.

Kamanda Katembo alikum-
busha kuwa ajali hiyo ilitokea 
wilayani Masasi, Mtaa wa 
Napupa, Kata ya Napupa bara-
bara iendayo wilayani Newala 
na kusababisha vifo hivyo.

Alisema kuwa baada ya ajali, 
dereva wa lori hilo alikimbia 
na ndipo Jeshi la Polisi lilipo-
fanya msako na kumkata.

Alisema uchunguzi wa 
chanzo cha ajali hiyo ulio-
fanywa na Jeshi la Polisi, ume-
baini ilitokana na uzembe wa 
dereva wa lori kuingia upande 
ambao sio wake na kushindwa  
kukwepa vyombo vya moto 
vingine.

“Tunamshikilia dereva wa 
lori Shabani Hassani (37), mka-
zi wa Moshi, kwa kusababisha 
vifo vya watu wanne ambao ni 
ndugu wa familia moja, wakazi 
wa Kijiji cha Lupaso.

“Tunatarajia kumfikisha ma-
hakamani hivi karibuni kwa 
makosa ya uzembe wakati 
akiendesha lori hilo,” alisema 
Kamanda Katembo.

Kamanda huyo aliwataja 
waliopoteza maisha katika aja-
li hiyo iliyotokea wiki iliyopita 
wilayani Masasi ni Danrford 
Milanzi (29), Rashford Milanzi 
(6), Omega Danford (23) na No-
rah Mrope (22).

Alisema wanafamilia hao 
waliofariki dunia kwa kugong-
wa na lori hilo, wote ni wakazi 
wa Kijiji cha Lupaso wilayani 
Masasi.

Alisema Jeshi la Polisi li-
natoa wito kwa watumiaji 
wa vyombo vya moto kuwa 
waangalifu wanapoendesha 
vyombo hivyo.

Kamanda Katembo pia 
alisema Jeshi la Polisi mkoani 
Mtwara litaendelea kutoa  
elimu kwa watumiaji wa vy-
ombo vya moto ili kila moja 
atii sheria na kanuni za usala-
ma barabarani jambo ambalo 
litapunguza ajali ambazo ni za 
uzembe.

Alisema kwa sasa dereva 
huyo anashikiliwa na Jeshi 
la Polisi kwa tuhuma za ku-
sababisha vifo vya watu hao 
wanne. Taratibu za upele-
lezi zikikamilika, atafikishwa  
mahakamani kujibu  
mashtaka yatakayofunguliwa 
dhidi yake.

DC acharuka 
bonde 
kuvamiwa
Na Halfani Chusi

MKUU wa Wilaya ya Kigam-
boni,  Halima Bulembo, amepiga 
marufuku ujenzi katika Bonde 
la Kibada Block 1-4.
Amesema, eneo hilo ni mali 

ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii (NSSF). Liko Kata ya 
Kibada, Mtaa wa Kichangani.
Kiongozi huyo alitangaza 

marufuku hiyo juzi alipotembe-
lea eneo hilo na kusikiliza kero 
za wananchi. Aliagiza wananchi 
waliojenga katika eneo hilo ku-
fika ofisini kwake ndani ya siku 
14 ili kupata maelekezo.
Alisema kumekuwapo kwa 

taarifa ya baadhi ya watu ku-
vamia maeneo na kuyaende-
leza bila rukhsa, jambo ambalo 
limekuwa linazua taharuki kila 
kukicha.
“Marufuku mtu kuvamia eneo, 

asijenge mtu yeyote hadi maji-
bu kutoka wizarani yapatikane 
na manispaa waangalie nini 
cha kufanya. Kamati ya Fedha 
ya Manispaa inakuja kukagua 
maeneo kubainisha ni yapi 
yamevamiwa na mabonde yali-
yopimwa.
“Nimesikia wauzaji mabonde 

na viwanja vya wazi ni baadhi 
ya wakazi na viongozi wa mi-
taa. Ninaomba nipewe majina 
niwashughulikie,” aliagiza. 
Awali akiwasilisha kero kwa 

niaba ya wakazi wa eneo hilo, 
Sostenes Sambua, alisema 
uvamizi wa viwanja Block 1-4 
na eneo la NSSF umesababisha 
kuwapo wezi mchana na usiku.
Pia kumekuwa na migogoro na 

wamiliki ambayo hata watan-
gulizi wake wawili waliopita, 
iliwawia ugumu kuitatua.
Kabla ya kuteuliwa kuwa Mkuu 

wa Wilaya ya Kigamboni hivi 
karibuni, Halima alikuwa Mkuu 
wa Wilaya ya Muheza mkoani 
Tanga.
“Upimaji wa mabonde baada 

ya mradi wa viwanja 20,000 
kukabidhiwa manispaa, ume-
kiuka taratibu. Wakazi ha-
wakuhusishwa. Serikali ya mtaa 
haikuhusishwa na manispaa 
haikuhusishwa.
“Baadhi ya maofisa wa Wiz-

ara ya Ardhi wamebadilisha 
matumizi ya mabonde, wame-
punguza ukubwa wa barabara, 
baadaye wakishajenga kuta-
tokea mafuriko kama ya Tabata 
na Mto Msimbazi,” alionya.
Alisema maeneo ya wazi ka-

tika mitaa yanabadilishiwa 
matumizi na kumilikishwa watu 
binafsi, hivyo kuwanyima wa-
toto haki ya kucheza. Wazee 
nao hawana sehemu za michezo 
na mazoezi.
Ni hoja ambayo Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) aliichambua kwa 
kina kupitia ripoti yake ya 
Ukaguzi Maalum wa Maeneo 
ya Wazi nchini ya Machi 2017, 
akitoa hoja kwamba maeneo 
mengi yamevamiwa na kuende-
lezwa.
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maonesho ya sabasaba

Ofisa Uhusiano 
wa wanahisa 
wa Kampuni 
ya Uwekezaji 
ya NICOL, Irene 
Nkya (kushoto), 
akiwahudumia 
baadhi ya 
wateja wali-
ofika kwenye 
banda lao katika 
maonyesho ya 
biashara ya 
kimataifa ya 
Dar es Salaam 
Uwanja wa 
Mwalimu Ny-
erere, barabara 
ya Kilwa jana.  
PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

Na Restuta James

SERIKALI inakusudia kujenga kituo 
kikubwa cha mikutano cha kimataifa 
kitakachopewa jina la Mlima Kiliman-
jaro, ikiwa ni mkakati wa kuvutia utalii 
wa mikutano nchini.

Katika Maonesho ya 47 ya Biashara 
ya Kimataifa maarufu Sabasaba, Mku-
rugenzi Mkuu wa Kituo cha Kimataifa 
cha Mikutano Arusha (AICC), Ephraim 
Mafuru, alisema jana kuwa uamuzi 
huo umefikiwa baada ya kufanya tath-
mini ya fursa za utalii wa mikutano 
nchini na barani Afrika.

Alisema AICC inaboresha kumbi 
zake za Arusha na Julius Nyerere, Dar 
es Salaam kwa kuweka mifumo inay-
oendana na soko la utalii huo.

“Lakini ambalo ni kubwa, tut-
awekeza katika kituo kikubwa kabisa 
cha mikutano kitakachoitwa Mount 
Kilimanjaro International Conven-
tion Centre. Kitajengwa Arusha. Tuna 
ardhi ya ekari 90, tutajenga ukumbi 

mkubwa wa kisasa ambao hautakuwa 
na nguzo katikati utakaoweza ku-
chukua watu 3,000 kwa wakati mmo-
ja,” alisema.

Mafuru alisema kituo hicho ki-
takuwa na eneo la maonesho lenye 
ukubwa wa mita za mraba 10,000, ho-
teli mbili zenye hadhi ya nyota tano, 
zitakazolaza wageni 1,000 kwa mara 
moja na nyumba za marais (presiden-
tial suits).

“Tunajiuliza hivi tukipokea marais 
50 kwa mara moja, tutawalaza wapi? 
Kwa hiyo, kituo cha AICC kitawekeza 
katika nyumba bora za kisasa kwa ajili 
ya kuwakaribisha marais hapa Tanza-
nia,” alisema.

Alibainisha kuwa kituo hicho ki-
tawekeza pia katika eneo la ununuzi 
(shopping mall), ambalo litajengwa 
Kijenge jijini Arusha kwa ajili ya wa-
fanyabaishara wanaotaka kuuza bid-
haa zao na eneo la michezo ili watalii 
wa mikutano wapate huduma zote 
muhimu sehemu moja.

Mafuru alisema filamu ya Tanzania 
The Royal Tour imeipandisha Tanza-
nia katika utalii wa mikutano Afrika 
kutoka nafasi ya 11 hadi nafasi ya tano 
mwaka jana.

Alibainisha kuwa mwaka jana, AICC 
ilitoa huduma kwa mikutano 18 ya ki-
mataifa na mwaka huu tayari wame-
shahudumia mikutano 150 ya kitaifa 
na kimataifa.

Alisema wiki mbili zilizopita, kituo 
hicho kilitoa huduma kwa mkutano 
mkubwa wa kidunia wa wataalamu 
wa afya ambao ulihudhuriwa na watu 
1,200. Kati yao, 1,000 walitoka nchi 
107 duniani.

Rais mstaafu wa Awamu ya Nne, 
Jakaya Kikwete, alisema Tanzania ina 
nafasi ya kuendelea kufanya vizuri ka-
tika utalii wa mikutano, akieleza kuwa 
ameshafanikisha kuleta nchi miku-
tano miwili ya kimataifa na Desemba 
mwaka huu, mkutano wa kimataifa 
wa Global Partnership for Education 
utafanyika nchini.

Kituo kipya mikutano kimataifa kujengwa 

Vitongoji 36,000 kufikiwa na umeme ifikapo 2030
Na Beatrice Shayo

MKURUGENZI wa Huduma za 
Ufundi wa Wakala wa Nishati Vi-
jijini (REA), Jones Olutu, amesema 
ifikapo mwaka 2030, vitongoji 
36,000 ambavyo havina umeme 
nchini, vitakuwa vimepata nishati 
hiyo.

Alitoa ahadi hiyo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari 
katika Maonesho ya Sabasaba ya-
nayoendelea kwenye Viwanja vya 
Mwalimu Nyerere, Dar es Salaam.  

Olutu alisema ifikapo mwaka 2030 
ambao ni ukomo wa upimaji wa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu, 
vitongoji 64,760 vitakuwa vime-
pata umeme. Mpaka sasa vitongoji 
28,000 vimeshapatiwa huduma 
hiyo.

“Vitongoji 36,000 vilivyobaki 
navyo vipo katika mpango, yaani 
kwenye hatua za utekelezaji na 
tuna matumaini kuwa ifikapo 
2030, tutakuwa tumevimaliza 
vyote. Tukimaliza hili, maisha ya 
vijijini yatakuwa sawa na mijini 

kwani fursa na biashara ambazo 
zitatumia umeme zitakuwa ny-
ingi,” alisema.

Olutu alisisitiza kukamilika kwa 
mipango hiyo kutachagiza kila 
mradi uliopo kijijini uwe wa maji, 
vituo vya afya na mingine ya ki-
maendeleo, kufikiwa na umeme.

Alibainisha kuwa vijiji 10,125 
kati ya 12,318 vya Tanzania Bara, 
tayari vimeshapatiwa huduma ya 
umeme na vilivyobaki ifikapo De-
semba mwaka huu vitafikiwa na 
nishati hiyo.

Alisema kuwa katika maone-
sho hayo wamejipanga 
kuonesha miradi mbalimbali 
ambayo wameitekekeza na mafan-
ikio yaliyopatikana. Watawaeleza  
wananchi  namna  bora  ya  ku-
tumia nishati ya umeme kujipatia 
kipato.

Olutu alisema miradi wanay-
oitekeleza inalenga kuinua maisha 
ya watanzania na REA itawawez-
esha watanzania kupata mikopo 
yenye riba nafuu ya asilimia tano 
ili kujikwamua kiuchumi.

“Tunatoa mkopo kiasi cha Sh. 
milioni 70 ambacho kinaweza 
kumsaidia mtu kuanzisha kituo 
kidogo cha kuuza mafuta na ku-
pata mtaji wa kuweka mafuta na 
kuendesha maisha na wengi wao 
wamefika hapa kutaka kujua nam-
na ya kuupata mkopo huo.

“Watanzania wote wenye uhitaji 
wafike bandani kwetu. Watapa-
tiwa vigezo na masharti ya kupata 
mkopo huo na wataelezwa namna 
ya kujaza maombi yao ili kupatiwa 
mkopo huo,” alisema.

Makubaliano mradi wa 
gesi asilia yafikia pazuri 
Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Timu ya Majadiliano kwa upande 
wa Serikali ya Tanzania katika utekelezaji wa 
mradi wa kuchakata na kusindika gesi asilia (LNG), 
Charles Sangweni, amesema wamefikia hatua nzuri 
katika maandalizi ya utekelezaji wa mradi huo.
Sangweni alitoa kauli hiyo jana katika banda la 

PURA katika Maonesho ya Sabasaba mkoani Dar es 
Salaam. Wameingia mikataba mitano ya utekelezaji 
wa mradi huo.
Alisema mkataba wa kwanza waliokubaliana 

ni wa nchi hodhi ambao umeanisha misingi ya 
uwekezaji, ugawanaji na utekelezaji wa mkataba 
wenyewe.
Alitaja mikataba mingine ni ya ugawanaji mapato 

utakaoendana na mradi (PSA), mkataba wa ukod-
ishaji ardhi, mkataba wa namna ya kutumia Mam-
laka ya Bandari Tanzania (TPA) kwenye masuala 
ya bandari na mkataba wa ulinzi wa miundombinu 
ya mradi.
Alisema, majadiliano kuhusu utekelezaji wa mradi 

huo yalianza mwaka 2021 na yalimalizika Mei 19 
mwaka huu. Kila mshirika aliondoka na kile kili-
chojadiliwa kupeleka katika mamlaka za uamuzi za 
upande wake kabla ya kuanza kwa utekelezaji wa 
mradi.
“Mimi ndiye nilikuwa mwenyekiti wa timu ya ma-

jadiliano upande wa Serikali ya Tanzania. Mazun-
gumzo haya yalihusisha makubaliano ya mikataba 
mitano.;
“Mkataba wa pili tuliona kwamba kwa kuwa tu-

naenda kwenye uhalisia wa utekelezaji wa mradi, 
tulisema ni vyema tuwe na mkataba wa ugawanaji 
mapato utakaoendana na mradi (PSA), kwa ku-
uboresha. 
“Lakini tulijadiliana juu ya mkataba wa ukodishaji 

ardhi ambayo itajengwa mitambo itakayokuwa in-
amilikiwa na TPDC (Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania).
“Tukumbuke kwamba gesi hii itasafirishwa kwen-

da nchi za mbali kwa kutumia meli maalum zenye 
uwezo wa kubeba LNG, kwa hiyo pia tulifanya 
makubaliano ya ulinzi wa miundombinu ambayo 
itajengwa,” alisema.
Alikumbusha kuwa mradi huo wa LNG unatarajiwa 

kugharimu Sh. trlioni 97. Watanzania zaidi ya elfu 
10 watapata ajira.

Na Joseph Mwendapole.

KAMPUNI ya Uwekezaji ya 
NICOL imesema imeendelea ku-
fanya vizuri sokoni kwa kupata 
ongezeko la faida ya Sh. bilioni 
6.2 mwaka huu kulinganisha na 
faida ya Sh. bilioni 4.1 ya mwaka 
2021.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
NICOL, Erasto Ngamilaga, ali-
tangaza mafanikio haya alipo-
zungumza na mwandishi kwe-

nye Maonesho ya Sabasaba, Dar 
es Salaam jana.

“Faida hiyo ni ongezeko la 
zaidi ya asilimia 51 na mapato 
ya kila hisa nayo yameongeze-
ka kwa asilimia 42. Kwa hiyo, 
haya ni mapinduzi makubwa 
sana kwa kampuni yetu na  
wanahisa waendelee kutarajia 
makubwa zaidi kwa mwaka 
2023,” alisema.

Erasto alisema viongozi wa 
kampuni hiyo wameendelea 

kuwa na maono na mikakati 
madhubuti inayokwenda sam-
bamba na uwekezaji wenye len-
go la kuongeza mapato ya wana-
hisa wake.

Alisema takwimu za Soko la 
Hisa la Dar es Salaam (DSE) zi-
naonesha kampuni ya NICOL 
inaendelea kufanya vizuri 
kwa kuwa hisa zake kwa sasa  
zinauzwa kwa Sh. 475 kwa hisa 
moja.

“Mwelekeo ni mzuri sana na 

kwa tunavyokwenda, muda si 
mrefu hisa zetu zitaanza kuuzwa 
kwa Sh. 1,000. Ndiyo maana tuna-
washauri wananchi wachangam-
kie hisa zetu kwani zina faida 
kubwa,” alitamba.

“Kwa sasa uwekezaji wa kam-
puni yetu umefikia Sh. bilioni 
130 na tumeamua kuja hapa 
kwenye Maonesho ya Sabasaba 
kuwapa fursa wanachama am-
bao hawakupata fursa ya kufika 
ofisini kwetu na kuchukua gawio 

lao kwa miaka mingi waje hapa 
watapata huduma nzuri sana,” 
aliahidi.

Alisema kuwa tangu kam-
puni hiyo ilipoanza kutoa gawio 
mwaka 2017, ni miaka sita sasa 
kuna baadhi ya wanahisa ambao 
hawajapata gawio lao, hivyo ku-
wapo kwao Sabasaba ni sehemu 
ya kutengeneza urahisi kwa  
wanahisa hao kujaza fomu ili 
walipwe gawio lao.

NICOL yawaita wanahisa Sabasaba kupata gawio
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Wanafunzi, walimu washangaa baa zina umeme, shule haina 
Na Elizabeth John, 
NJOMBE

WANAFUNZI wa Shule ya 
Sekondari Madilu ya wilay-
ani Ludewa mkoani hapa, 
wamelalamikia kukosekana 
nishati ya umeme shuleni 
huko, wakidai kunachangia 
washindwe kujisomea usiku.

Katika mazungumzo na 
mwandishi juzi, wanafunzi hao 
walisema wanaumia kuona 
maeneo mengine zikiwamo ny-
umba za starehe kuna umeme 
ilhali shuleni kwao hawana 
nishati hiyo. Wanalazimika ku-
tumia umeme wa jua ambao si 
wa uhakika. 

Mmoja wa wanafunzi hao, 
Exavery Erick, alisema kukose-
kana kwa nishati hiyo shuleni 
ni tatizo kubwa kwa maende-
leo yao kitaaluma.

“Suala hili linatuathiri kwa 
sababu unapokuwa unasoma 
ule mwanga ambao unatoka 
kwenye solar (umeme wa jua) 
unaumiza sana macho. Wa-
nafunzi wengi wanaumwa ma-
cho, wanatumia miwani, kitu 
ambacho siyo kizuri.

“Hii ni changamoto kubwa. 
Tunakosa ari ya kujisomea kwa 

sababu ukiingia darasani una-
kutana na umeme wa jua am-
bao ukikaa saa moja, saa mbili 
au saa tatu unazima. Taa ziki-
zima ndiyo basi tena, inabidi 
tukalale usiku. Shule inakuwa 
giza,” alilalamika.

Erick aliiomba serikali ku-
wapatia nishati ya umeme kwa 
kuwa nguzo za umeme haziko 
mbali na shule yao. 

Kiongozi wa wanafunzi shu-
leni huko, Musa Mwang’ombe, 
alisema suala hilo limekuwa 
changamoto kubwa shuleni. 
Serikali itatue kero hiyo ili 
wawe na uhakika wa kusoma 
wakati wowote.

Dada Mkuu shuleni, Magret 
Mlelwa, alisema changamoto 
ya umeme inasababisha wa-
nafunzi kushindwa kusoma 
vizuri.

Mkuu wa shule hiyo, Michael 
Mwalongo, alisema changamo-
to ya kukosekana kwa umeme 
shuleni huko inatokana na 
huko nyuma wakati miundom-
binu inapitishwa eneo hilo lili-
rukwa.

“Tulipohoji kwanini eneo 
hili linarukwa, tuliambiwa 
kwamba utaletwa wa awamu 
ya pili. Awamu ya pili ilipofika 

ikawa hivyo hivyo, tukaendelea 
kupaza sauti kwa viongozi wa 
kata, wilaya.

“Ngazi ya mkoa hatujafika 
kwa sababu bado tunao vion-
gozi huku. Tumefanya jitihada 
kuandika barua kwa TANESCO 
(Shirika la Umeme Tanzania) 
wilaya, tumeahidiwa lakini 
bado.

“Tunashangaa mtaani 
umeme upo, kwenye baa 
umeme upo lakini kwenye 
taasisi nyeti kama hii ya vijana 
ambao wanapikwa kuwa waso-
mi hakuna umeme. Wanafunzi 
wote wanakaa hosteli, nyakati 
za masika, jua linakuwa halipo 
(umeme wa jua). Kwa hiyo, wa-
nashindwa kujisomea usiku.

“Mara nyingi taaluma inaku-
wa chini kulinganisha na shule 
zingine za jirani zenye umeme,” 
alilalamika kiongozi huyo.

Ofisa Elimu Sekondari wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Ludewa, Michael Hadu, alikiri 
kuwapo changamoto hiyo shu-
leni huko na kunakosababisha 
shule kutofanya vizuri katika 
mitihani ya kitaifa.

“Mwaka jana ilikuwa kati ya 
shule tatu duni za Mkoa wa 
Njombe na tulipofuatilia pro-

gramu ya KPI tumebaini kina-
chochangia zaidi ni ukosefu wa 
mwanga wa umeme na katika 
hili Mkuu wa Shule aliandika 
barua kwa Meneja wa TA-
NESCO Wilaya ya Ludewa.

“Mimi mwenyewe nimefika 
naye kule wamechukua taarifa 
zetu, wakabainisha shule am-
bazo hazijapata umeme na 
mara kwa mara tumekuwa 
tukifuatilia wanatuambia wa-
naandaa bajeti,” alisema Hadu.

Kiongozi huyo aliomba wa-
husika washughulikie changa-
moto hiyo kwa kuwa maende-
leo ya taaluma shuleni huko 
yanarudi nyuma na walimu 
wanaopangwa kufundisha nao 
hawafurahishwi na hali hiyo.

Meneja wa TANESCO Wilaya 
ya Ludewa, Yusuph Sukwa, 
alisema Kata ya Madilu haipe-
wi huduma na TANESCO, bali 
mwekezaji ambaye ni mzal-
ishaji wa umeme Madope Hy-
dro Power Company.

Mwandishi alipomtafuta 
Meneja wa Mradi wa Madope, 
Kulwa Masanja, alikiri kuwapo 
changamoto hiyo shuleni huko. 
Bajeti ya kupeleka umeme ka-
tika shule hiyo tayari imesha-
tengwa.

Na Restuta James

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) imesema ukuaji wa 
uchumi umeongeza walipako-
di wakubwa kutoka 10 mwaka 
2000 hadi zaidi ya 700 mwaka 
huu.

Kaimu Kamishna wa Walipa-
kodi Wakubwa wa TRA, Kayo-
byo Majogoro, alibainisha hayo 
jana kwa waandishi wa habari 

alipotembelea Maonesho 
ya Sabasaba yanayoendelea 
mkoani Dar es Salaam.

Alisema walipakodi hao 
wakubwa wanachangia the-
luthi mbili ya makusanyo ya 
kodi zote za ndani na hivyo ku-
changia ujenzi wa Taifa.

Kamishna Majogoro alisema 
kuwa katika Maonesho ya Sa-
basaba, wananchi wanapata 
huduma zote za TRA. Sheria 

ya kodi inawahusu wateja wa-
dogo, wa kati na wakubwa.

“Kwa ujumla, utoaji wetu wa 
huduma ni wa viwango vina-
vyofanana. Sheria inayohusu 
walipakodi wakubwa ndio hiyo 
hiyo inayohusu walipakodi wa-
dogo na wa kati. Kinachofanyi-
ka kwa walipakodi wakubwa 
ni kuweka dirisha maalum la 
kuwapa huduma,” alisema Ma-
jogoro.

Alitoa wito kwa wananchi 
kufika katika banda la mamla-
ka hiyo kupata huduma na kwa 
wenye maoni au kero wafike ili 
watatuliwe changamoto zina-
zowakabili.

Kwa mujibu wa TRA, wali-
pakodi wakubwa ni pamoja 
na benki kubwa za kibiashara, 
kampuni za mafuta na gesi, mi-
fuko ya hifadhi ya jamii, kam-
puni za ujenzi na TRA yenyewe.

TRA yasema Tanzania ina 
walipakodi wakubwa 700

Mwakilishi kutoka ubalozi wa Sweden Tanzania, Annie Sturige (kushoto), akijadiliana jambo na Mkurugenzi wa 
Uratibu wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF),  Haika Shayo, wakati wa ziara ya kukagua na kufanya tathmini 
ya utekelezaji wa miradi ya mpango wa kunusuru kaya maskini nchini katika kijiji cha Itundwi, wilayani Kondoa 
mapema wiki hii.  Kulia ni Maryam Ali Issa kutoka Tume ya Mipango Zanzibar. PICHA: PAUL MABEJA

Dk. Tulia 
apitishwa 
urais IPU 
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

SPIKA wa Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dk. Tulia 
Ackson, amepitishwa na Mabunge 
ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) kugombea 
nafasi ya Rais wa Umoja wa Ma-
bunge Duniani (IPU).

Uchaguzi unatarajiwa kufanyika 
Oktoba 27 mwaka huu huko 
Angola.

Mbunge wa Bunge la Afrika ya 
Kusini, Darren Bergman ndiye 
aliwasilisha hoja katika Bunge 
hilo wakati wa kikao cha 53 cha 
Jukwaa la Mabunge ya SADC 
kinachoendelea jijini Arusha na 
kuomba mabunge yote kumuunga 
mkono Dk. Tulia.

Alisema ametoa hoja ya kupit-
ishwa Dk. Tulia  kuwania nafasi 
hiyo kwa mujibu wa kanuni ya 
26(4) ya utaratibu katika Bunge 
hilo.

Alisema amewasilisha hoja ya 
kupata mgombea mmoja kutoka 
SADC licha ya kuwapo wagombea 
wengine walioonesha nia kugom-
bea nafasi hiyo kutoka Afrika.

Wagombea hao ni Catherine 
Hara wa Malawi, Jacob Fransis 
Mudenda wa Zimbabwe na Adji 
Diarra Kanoutee wa Senegal.

Bergman alisema ili kuonesha 
umoja katika kuwania nafasi 
hiyo, ni vyema kumpitisha Dk. 
Tulia kutokana na sifa alizonazo, 
kuwa mgombea wa SADC katika 
uchaguzi huo.

Hoja ya mbunge huyo kutoka 
Afrika Kusini, iliungwa mkono 
na mbunge kutoka Angola, Pedro 
Sebastiano na kueleza kuwa kwa 
muda mrefu nafasi hiyo imekuwa 
ikishikwa na wabunge wanaume, 
hivyo kumpitisha Dk. Tulia am-
baye ni msomi na kijana kuwania 
nafasi hiyo kutaleta ushindi.

“Ninaunga mkono hoja hii na 
ninawaomba wabunge wenzangu 
tuunge mkono, ili kuonesha 
umoja na mshikamano ndani ya 
SADC, hasa kuwa na mgombea 
mwanamke na ni kijana,” alisema.

Akizungumza baada ya ku-
tolewa hoja hiyo, Rais wa Bunge 
la SADC, Roger Mancienne, alitoa 
fursa ya wabunge kuchangia 
hoja hiyo. Wabunge kutoka 
nchi za Zimbabwe, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, Lesotho, 
Zambia, Eswatini, Namibia, Afrika 
Kusini na Mauritania walieleza 
kumuunga mkono Dk. Tulia.

Baada ya kupitishwa kuwania 
nafasi hiyo, Dk. Tulia ali-
wapongeza wabunge wote kwa 
kumpitisha, akisema heshima 
aliyopewa ni kubwa.

Dk. Tulia pia amepitishwa pia 
na Bunge la Afrika (PAP) na 
Bunge la Jumuiya ya Afrika ya 
Mashariki (EALA) kuwania nafasi 
hiyo.
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Mwinyi aagiza balozi kuanzisha
vituo kueneza lugha ya Kiswahili
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
amezitaka balozi zote 
za Tanzania kuanzisha 

vituo vya lugha ya Kiswahili na 
utamaduni wake ili kuitangaza 
na kuieneza nje ya nchi.

Aliagiza hayo jana wakati wa 
kilele cha maadhimisho ya pili 
ya Siku ya Kiswahili Duniani 
yaliyofanyika katika viwanja 
vya Kambi ya Jeshi la Polisi Zi-
wani, mjini Unguja.

Alizipongeza baadhi ya ba-
lozi zilizofungua vituo vya 
kufundisha lugha ya Kiswa-
hili, akizitaja ni za Korea ya 
Kusini, Italia, Falme za Kiarabu, 
Uholanzi, Ufaransa, Quba, Nige-
ria na Sudan.

“Ninatoa shukrani za pekee 
kwa Ubalozi wa Korea Kusini 
kwa kuanzisha mafunzo ya 
utamaduni wa Mswahili un-
aohusisha mambo tofauti iki-
wamo vyakula, ngoma, mavazi 
na lugha. Ubalozi huu unastahi-
li pongezi kwa kufanya vyema 
zaidi na ni wajibu kwa balozi 
zingine kuiga mafanikio haya,” 
alisema.

Rais Mwinyi alisema kitendo 
cha Kiswahili kupewa hadhi na 
kuwekwa siku maalum ya kuki-
adhimisha, ni heshima kubwa 
ambayo imeipa nguvu lugha 
hiyo kutambulika duniani na ni 
ya kwanza kwa Afrika kupewa 
siku maalum.

Alisema kufanyika kwa 
sherehe hizo ni njia mojawapo 
ya kutoa hamasa katika kuen-
eza Kiswahili duniani, hivyo ni 
lazima kuhakikisha maadhim-
isho hayo yanaendelezwa kwa 
sababu yanaimarisha na ku-
hamasisha matumizi ya lugha 
hiyo.

Kiongozi huyo pia ali-
yapongeza mabaraza ya Kiswa-
hili na taasisi zinazosimamia na 
kuendeleaza lugha hiyo kwa 
kuungana na balozi mbalimbali 
katika jitihada za kukiendeleza.

“Tunafahamu na kuthamini 
kazi kubwa inayofanywa na 
Baraza la Kiswahili Zanzibar 
(BAKIZA) na Baraza la Kiswa-
hili Tanzania (BAKITA) katika 
kukieneza Kiswahili ikiwamo 
kusambaza kamusi na vitabu 
katika balozi mbalimbali kwa 
ajili ya kutoa taaluma juu 
ya mbinu za ufundishaji wa 
Kiswahili,” alisema.

Dk. Mwinyi pia aliwataka 
wataalamu wa lugha ya Kiswa-
hili kutumia fursa hiyo ya ma-
hitaji ya vitabu na walimu wa 
lugha ya Kiswahili katika nchi 
mbalimbali duniani.

Alipongeza Wizara ya 
Habari, Vijana na Utamaduni 
Zanzibar na Wizara ya Utama-
duni Sanaa na Michezo kwa 
kushirikiana na kamati kwa 
ubunifu kujumuisha mambo 
mbalimbali ili kuyaongezea 
hamasa maadhimisho hayo ya 
Siku ya Kiswahili Duniani.

“Tujitahidi kufuatilia na kuzi-
tumia fursa za Kiswahili zilizo-
mo ndani na nje ya nchi yetu, 
kwa sababu mahitaji ya lugha 
ya Kiswahili duniani yanaen-
delea kuongezeka kila siku,” 
alisema.

Dk. Mwinyi alisema kwa sasa 
fursa zitafunguka katika kupata 
mahitaji ya walimu kwa balozi 
kufundisha Kiswahili na kutoa 
rai kwa pande zote za Muun-
gano kushirikiana kikamilifu  
katika kutoa mafunzo nje ya 
nchi.

Waziri wa Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo, Tabia 
Maulid Mwita, alisema wanaen-
delea kusimamia sera na sheria 

zilizowekwa katika mabaraza 
ya Kiswahili yenye lengo la 
kukikuza, kukieneza Kiswahili 
na kuwa bidhaa ili kuleta pato 
katika nchi.

Alipongeza ushirikiano 
uliofikiwa kati ya viongozi wal-
iokabidhiwa majukumu ya 
kutangaza Kiswahili. Umepata 
mafanikio makubwa.

Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Balozi Pindi Cha-
na, alisema kwa sasa Kiswahili 
kinatumiwa na zaidi ya watu 
milioni 500 duniani. Kinaenea 
kwa haraka duniani.

Alisema kasi ya kukieneza 
inaendelea katika ofisi za ba-
lozi mbalimbali duniani kupitia 
BAKITA na BAKIZA.

Mwakilishi wa Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Sayansi na 
Elimu (UNESCO), Mishel Toto 
aliipongeza serikali kwa jiti-
hada zake katika kukitangaza 
Kiswahili katika pande zote za 
duniani.

Alisema, hivi sasa umaarufu 
wake umeenea katika Bara la 
Ulaya ikiwamo kufundishwa 
katika vyuo vikuu, hatua am-
bayo ameitaja imesaidia kuk-
ieneza na kutoa ajira kwa vi-
jana wanaofundisha.

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu), Patrobas 
Katambi (wa pili kushoto), 
akimpongeza mwajiri ambaye 
ni Mwanachama wa WCF, Isani 
Longo, kutoka kampuni ya Elfa-
tel Enterprises Ltd ya  wilayani 
Tunduru, mkoani Ruvuma ali-
yefika kwenye banda la WCF 
kupata elimu ya fidia kwa wa-
fanyakazi katika maonyesho ya 
47 ya biashara ya kimataifa Dar 
es Salaam jana. Wanaoshuhudia 
ni Mkurugenzi Mkuu wa WCF, 
Dk. John Mduma (wa pili kulia) 
na  Mkurugenzi Mtendaji wa 
Wakala wa Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi Zanzibar (ZEA),  
Juma Buruhani Mohammed. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WAZIRI wa Kilimo, Maliasili, 
Umwagiliaji na Mifugo, Shama-
ta Shaame Khamis, amesema 
serikali imeweka malengo ku-
hakikisha mchango wa sekta 
ya mifugo unaongezeka katika 
Pato la Taifa kufikia asilimia 30 
na kutoa ajira kwa wananchi.

Aliyasema hayo jana alipo-
zungumza na Balozi Mdogo wa 
Umoja wa Falme za Kiarabu, 
Sheikh Saleh Ahmed Alhemeir, 
katika kujenga mikakati ya kui-
marisha uhusiano wa pande 
mbili katika ufugaji wa kisasa.

Waziri huyo alisema sekta ya 
mifugo haijaleta tija kwa wa-
nanchi wengi ikiwamo wafugaji 
wazalendo katika kufunga kwa 
kutumia mbinu za kisasa zenye 
tija.

Alisema, hivi sasa mahitaji 
ya nyama ya kuku ni makubwa 
katika hoteli za kitalii pamoja 
na mayai na maziwa ambapo 
uzalishaji wake bado ni mdogo.

Shamata aliuomba umoja 
huo kuipatia Zanzibar mtambo 
wa uzalishaji wa gesi kwa wafu-
gaji wa ng’ombe wa maziwa.

“Moja ya mahitaji yetu 
makubwa katika sekta ya ufu-
gaji ni mbinu za kisasa ambazo 

zitatuwezesha wafugaji wetu 
kupata kipato kikubwa na ku-
tosheleza soko la utalii ambalo 
mahitaji yake ni makubwa,” 
alisema.

Balozi Sheikh Alhemeir alise-
ma nchi yake ipo tayari kusaid-
ia sekta ya ufugaji kwa kuwa 
wamepiga hatua kubwa katika 
uzalishaji wa mifugo.

Alisema nchi yake inata-
rajia kuleta wataalamu ambao 
watatoa elimu na mbinu za 
ujuzi katika ufugaji wa kisasa 
na kukidhi mahitaji ya soko la 
ndani. Balozi huyo alisema ufu-
gaji wa kisasa wenye kutumia 
mbinu, ndiyo utakaowakom-

boa wakulima nchini na ku-
fanikiwa kuwainua kiuchumi 
na uwekezaji katika sekta ya 
ufugaji.

“Nimepokea ombi la kusaidia 
maendeleo ya sekta ya ufugaji 
kwa sababu nimeona yapo 
mahitaji makubwa ya soko la 
nyama pamoja na maziwa kui-
marika kwa sekta ya utalii,” 
alisema.

Balozi huyo alisema kuwapo 
kwa Ofisi ya Ubalozi Mdogo wa 
Umoja wa Falme za Kiarabu 
ni nafasi nyingine ya kujenga 
ushirikiano katika sekta mbal-
imbali, ikiwamo uchumi na 
maendeleo.

Sekta ya mifugo yaundiwa mkakati 
kuongeza ajira na kukuza uchumi

 

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MTOTO wa Rais wa Kwanza 
wa Zanzibar, Balozi mstaafu Ali 
Karume, amekishauri Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kuepuka kufan-
ya alichokiita makosa ya uteuzi 
kwa wanachama wake ambao 
hawajawahi kushika nafasi za 
chini za kisiasa na kiserikali ku-
pewa nyadhifa za juu.
Balozi Ali ameonya kuwa uteuzi 

wa aina hiyo unasababishia 
chama hicho kupata viongozi 
aliowaita dhaifu, wasiojua maana 
ya siasa, uongozi na utawala.
Alitoa kauli hiyo jana alipozun-

gumza na waandishi wa habari 
nyumbani kwake Maisara kuhusu 
Sikukuu ya Sabasaba na historia 
ya kuunganishwa vyama vya 
TANU na Afro Shirazy Part na 
kuzaliwa CCM mwaka 1977.
Balozi Ali alisema kimsingi 

wagombea au wanaoshika nafasi 
za kisiasa na kiserikali lazima  
wawe wanachama wenye sifa ili 
kupata viongozi bora kwa manu-
faa chama na serikali.
Alisema wapo baadhi ya vion-

gozi ambao wanajulikana ha-
wakuwahi kuongoza hata ngazi 
ya kata au tawi.  
“Chama chetu ni kikubwa kina-

choaminiwa na wananchi. Tuna 
wanachama wengi wenye sifa 
zinazostahili. Wanapoachwa na 
kuteuliwa wasio na sifa ya uon-
gozi, badala ya kusonga mbele 
kinajikuta kikirudi nyuma,” al-
ionya Balozi Karume.
Balozi huyo alisema utamaduni 

wa kiongozi mmoja tu kuwa 
na sauti au uamuzi kwa jambo 
analolitaka yeye lifanyike, ma-
tokeo yake ni kupata kiongozi 
dikteta ambaye hatokani na his-
toria ya chama.
“Hatuna upungufu wa viongozi 

ambao hawakupitia ngazi za 
chipukizi au jumuiya za chama. 
Anapoteuliwa kiongozi mwa-
nagenzi ashike nafasi nyeti, 
hatomudu kuleta mabadiliko 
yanayotarajiwa,” alisisitiza.
Kuhusu maendeleo ya siasa 

visiwani humo, Balozi Ali alisema 
vyama vilivyoungana mwaka 
1977 ni TANU na ASP kitaifa, 
lakini kwa Zanzibar anaona CCM 
haionyeshi umoja madhubuti bali 
viongozi wachache wanaohodhi 
uamuzi ya chama.
Akijibu madai kwamba Hayati 

Mzee Abeid Amani Karume al-
ipewa urais na ASP bila kushiriki 
mapinduzi, Balozi Ali alisema 
chama kilichofanya mapinduzi ni 
ASP ambacho Rais wake alikuwa 
Mzee Karume.
“Kwa kuwa mapinduzi yali-

fanywa na ASP, yaliongozwa na 
Rais wake akiwa kiongozi mkuu, 
hata kama vijana wake ingetokea 
kushindwa kupindua serikali 
iliyokuwapo madarakani mshi-
takiwa namba moja angelikuwa 
Rais wa ASP,” alisema.

Balozi Ali Karume 
aishauri CCM 
uteuzi uzingatie 
uzoefu kiuongozi 
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D
UNIA ni kama 
imesimama 
baada ya 
kampuni ya 

𝗠𝗲𝘁𝗮  kutangaza ujio 
wa app mpya iitwayo 
Instagram threads, 
ambapo tangu kuanza 
kazi watu kama vile 
wamepagawa kuto-
kana na utendaji wake 
wa kazi.

Mtandao wa Threads 
ambao  upo kama 
ilivyo Twitter na  
Facebook , ulitambul-
ishwa juzi na zaidi ya 
watumiaji milioni 30 
walijiunga haraka.

Kundi la wasanii wa 
fani mbalimbali ambao 
hawakufurahishwa na 
Twitter, walionekna 
kushangilia zaidi na 
wengine wamejikuta 
wakishangaa kuto-
kana na baadhi ya vitu 
kuwa vigumu.

Hapa nchini wasanii 
mbalimbali na watu 
maarufu walijiunga 
haraka katika mtandao 
huo na kuandika 
jumbe tofauti zinaozo-

onyesha furaha yao.
Uzinduzi wa threads 

unakuja baada ya 
mmiliki wa Twitter 
Elon Musk kununua 
Twitter na kuweka vi-
pengele vingi vigumu 
kwa watumiaji wake. 

Threads, inafanya 
kazi pamoja na Insta-
gram japo iko kivy-
ake, ukipakua lazima 
unganishe na akaunti 
yako ya Instagram 
hivyo wafuasi na jina 
la mtumiaji unaenda 
nao kwenye app hiyo 
mpya.

Mwanamuziki nyota 
Diamond Platnumz, 
mara baada ya ku-
jiunga alionekana 
kushangaa zaidi pale 
alipoandika kwamba 
hakuona sehemu ya 
kuandika ujumbe 
binafsi.

Akiweka picha 
ambayo anaonekana 
akicheka aliandika 
“Msioweza kwenda 
DM kwenye Thread 
nawasalimia,”

Ali Kiba kwa upande 

wake ameanza kwa 
kuweka picha ak-
ionekna yeye na 
watoto wake wawili 
wakifurahi.

Naye Zuchu haku-
taka kuwa mbali na 
mtandao huo, mara al-
ipojiunga aliwasalimia 
mashabiki zake.

Nandy aliupokea 
mtandao huo akiwa 
eneo la sokoni na 
kuandika “Jamani 
niko sokoni ila bado 
nawaangalia mnaoni-
follow nikirudi nita-
wakubali,” 

Msanii nyota wa 
filamu, Wema Sepetu, 
ameonekana kufurahia 
zaidi baada ya kue-
leza kwamba akiwa 
Threads anajikuta 
kama yuko kwenye 
kikao na rafiki zake.

“Hi Wapenzi wangu, 
huku ni pambe. Mhh! 
Naona huku kama 
nazidiwa kuchati jinsi 
ujumbe unavyomim-
inika halooo,” amean-
dika.



HALI ya mwanamuziki 
mahiri kutoka Uganda Jose 
Chameleone, inaelezewa 
kuwa mbaya baada ya ku-
kabiliwa na tatizo la tumbo 
ambalo linamsababishia 
maumivu makali.

Baba mzazi wa mwim-
baji huyo, Gerald Mayanja 
amethibitisha kuwa mtoto 
wake anaugua ugonjwa huo 
tangu ahamishie makazi 
yake nchini Marekani.

“Chameleone amekuwa 
mgonjwa katika miezi iliyo-
pita. Alipohamia Amerika, 
ugonjwa ulizidi kuwa 
mbaya. Sasa ni mgonjwa 

sana, yuko kwenye kitanda 
chake cha wagonjwa. 
Amekuwa akipata mata-
tizo ya tumbo ila kwa sasa 
anapokea matibabu,” Mzee 
Mayanja ameiambia Buke-
dde Tv.
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Na Adam Fungamwango
WAKATI mwingine binadamu anapitia 

kwenye mazingira magumu na tata hadi 
kuwa mtu mwema.

Kwa wale anaokwenda kwenye ma-
kanisa, ni mashuhuda kwa watu wanao-
toa ushuhuda kuwa walikuwa wachawi, 
majambazi, au wala rushwa, lakini 
baadaye wanatubu, wanamrudia Mungu 
na kuwa watu wema.

Hiki ndicho kisa kilichomo kwenye 
filamu hii itwayo ‘Changudoa.’

Filamu hii imechezwa na wasanii kina 
Nassor Ndambwe, Flora Mvungi, Abdul 
Mhema na wengine wengi.

Inaanza kwa kumuonyesha kuwa Flora 

ni msichana ambaye kazi yake ni kuuza 
mwili.

Anafanya kazi ya ukahaba, ndiyo 
inayomfanya kupata mahitaji yake ya 
kila siku.

Filamu inamuonyesha kuwa yupo na 
mteja kwenye nyumba ya kulala wageni.

Lakini anafanya kitu cha ajabu, baada 
ya kuamka huku mwenzake akiwa 
amelala na kwenda kumkomba kila kitu 
na kutimka, wakati mteja wake akiwa 
kwenye usingizi fofofo.

Anapoamka hamkuti mwenzake kitan-
dani na anashangaa kuona nguo zake 
zimetupwa chini na hatimaye kugundua 
kuwa amelizwa kila kitu na changudoa 

aliyemchukua.
Siku nyingine anampata mwanaume 

mwingine aitwaye Abdul. Wakiwa kwe-
nye nyumba ya kulala wageni anavamia 
mtu mmoja anayejulikana kwa jina la 
Ndambwe ambaye anatoa bastola ku-
muonyesha Flora, akimwambia amlipe 
pesa zake alizomwibia, sivyo atam-
maliza. Ilimuogopesha Abdul na kuamua 
kuchukua yeye jukumu la kulipa pesa 
hizo.

Abdul anaonekana kumpenda sana 
Flora kiasi cha kumwambia kuwa anahi-
taji kumuoa.

Kutokana na hilo, anaamua kumpeleka 
nyumbani kwake. Wanapofika wana-

kutaka na Ndambwe 
ambaye analianzisha 
vurugu.

Baba mwenye nyumba 
anatoka baada ya kuona 
nje kuna ugomvi, lakini 
anakutana na mpangaji 
wake Abdul pamoja na 
Flora ambaye ameshawa-
hi kumchukua na kwenda 
naye kufanya naye map-
enzi gesti.

Sasa ugomvi unakuwa mkubwa zaidi 
kiasi cha Flora, kuwachoropoka na 
kutimua mbio kuepuka kupigwa.

Anapofika nyumbani anawapigia 

simu shoga zake kuwaeleza 
yaliyompata na jambo hilo 
lilimwathiri kisaikolojia kiasi 
cha kuamua kuachana na kazi 
hiyo.

Akaamua kufanya kazi ya 
kuuza maandazi, lakini kwa 
sababu hajaizoea, alijikuta 
sehemu kubwa ya maandazi 
akirudi nayo nyumbani na 
kuyatafuna yeye na shoga 
zake.

Alikaa na kifikiri, akili ikamtuma kuru-
dia tena kazi yake ya uchangudoa. Huko 
tena alikutana na Abdul. Flora alitaka 
kuimbia akidhani atapigwa, lakini jamaa 
anamwambia hakuna na nia hiyo, ila 

azma yake iko pale pale ya kumuoa.
Flora alikataa kwa madai hana hadhi 

hiyo. Abdul alimbembeleza na kumwam-
bia kuwa kitu anachotakiwa kufanya ni 
kuanza ukurasa mpya akishakuwa mke 
wa mtu.

Flora alitafakari kazi ya uchangudoa 
na kuona tayari imeshamletea matatizo, 
huku kazi ya kuuza maandazi ikiwa 
hailipi, upande wa pili kuna mtu anam-
taka awe mkewe, kitu ambacho ni nadra 
sana.

Anakubali kuolewa na kubadilisha 
tabia. Abdul amuoa na kumuondoa 
sehemu ambayo amezoeleka na kwenda 
kuishi naye mbali na hapo. Akawa mke 
mwema.

BASI SAWA

Will Paul utawapata Will Paul utawapata 
wapi wenye nazo?wapi wenye nazo?

Chameleone bado Chameleone bado 
hali tetehali tete

RAPA anayefanya vizuri katika 
muziki, Young Lunya, jana ametambu-
lisha singo yake kali ambayo ameiita 
Freestyle Session ya tano.

Katika ngoma hiyo ameionyesha ukali 
wake wa mistari ambayo ndani yake 

ameelezea maisha ya mtaani ambayo 
amekuwa nayo kwa muda mrefu.

Young Lunya, ametumia dakika tano 
kukamilisha wimbo huo ambao ume-
pokelewa vizuri na mashabiki wa Hip 
hop hapa nchini.

   

NINI kitatokea baada ya wa-
namuziki wawili mastaa kutoka 
Afrika mashariki, Diamond Plat-
numz na Koffi Olomide, kujifungia 
studio kwa ajili ya kukamilisha 
kibao chao cha pili?

Swali hilo limekuwa likiwaumi-

za mashabiki wengi wa muziki 
nchini baada ya wasanii hao 
kuonekana pamoja kukamilisha 
ngoma yao mpya ambayo bado 
haijafahamika.

Olomide, ambaye anatoka Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo, 

yuko nchini kama mgeni wa 
Diamond kwa ajili ya kukamilisha 
kazi hiyo ambayo inaonekana 
itakuwa moto wa kuotea mbali 
baada ya nyimbo yao ya pamoja 
‘Waah’ ya 2020 kufanya vizuri.

Huyu hapa Young Huyu hapa Young 
LunyaLunya

Na Adam Fungamwango
TAYARI mwaka 2023 umegawanyika, kwani umeingia 

mwezi Julai ambao kiswahili unaitwa wa saba. Kumaliza nusu 
ya mwanzo wa mwaka, wasanii mbalimbali hawakuwa nyuma 
kutoa ngoma mwezi wa sita.

Mwezi Juni ulikuwa na pilikapilika za wasanii kupishana 
studio kurekodi nyimbo, kila mmoja akitaka kutoa wimbo 
wake kumalizia nusu mwaka.

Hizi ni baadhi ya ngoma zilizorekodiwa mwezi Juni na ku-
weka kumbukumbu kuwa zilitoka nusu ya mwaka 2023.

 

Nakupenda-Rayvanny

Rayvanny ametoa ngoma hii Juni 30, mwisho kabisa wa 
mwezi huo. Wala haikuwa bahati mbaya, alichotaka ni kuona 
anamaliza nusu mwaka na kuingia kipande cha pili cha miezi 
sita mingine akiwa na ngoma nyingine.

Akaimba kwenye lugha tatu, ambazo ni Kingereza, Kin-
yarwanda na Kiswahili. Ni wimbo wa mapenzi kama zilivyo 
nyingi za bongo fleva.

Tajiri-Lavalava
Ilikuwa ni siku hiyohiyo, msanii Lavalava naye alipotoa 

ngoma yake, yeye akaiita ‘Tajiri.’ Inaeleza jinsi mtu mwenye 
uwezo au tajiri alivyokuwa muhimu kwa watu wengine. 

“Nilikupigia simu, nikatia timu mjengoni sijakupata, akili 
ikaingia wazimu nitakuje bata, wewe ni mtu muhimu, nikiwa 
nawe najipata.” Ni moja kati ya mistari kwenye ngoma hiyo.

Tiririka-Yammi
Binti anayefanya vizuri sana kwenye tasnia ya muziki wa 

bongo fleva kwa sasa. Anaitwa Yammi ambaye ukitizama 
ngoma zake na video, anatishia umalkia wa wasanii wengine 
wa kike nyota nchini. Sifa yake anajua kuimba na kucheza 
pia.

Video ya ngoma yake mpya ‘Tiririka’ imetoka Juni 27. 
“Mapenzi yamenibadilisha, siku hizi sinaga ubabe, nime-
shakuwa guta, acheni moyoni niyabebe, mimi kuku wako 
ukitaka mayai niyatage, sema, na ukina ujiga, we nisubiri 
usikibwage.

Mapenzi siyo mchezo wa ngumi nipige na khanga au ukuni 
hata ukinifinyafinya haiumi, naona raha naisoma namba, huu 
mchezo gani mbona wa kihuni, hata ukifinyafinya haiumi.” 
Yammi analalamika kwenye songi hilo.

Sitaki-Mbosso
Mbosso, mmoja wa wasanii wa bongo fleva ambaye hata 

kukiwa na mashindano ya kutoa ngoma kila wiki, anaweza 
kufanya hivyo na zote zikawa nzuri.

Baada ya ile ‘Amepotea’, katoa nyingine inaitwa ‘Sitaki.’ 
Huyo ndiyo Mbosso, haitaji maelezo marefu zaidi ya kusiki-
liza ngoma zake.

Yesa-Chino Kidd
Kwenye ngoma hii ameshirikisha Jaivah na Marioo. Inaitwa 

‘Yesa’. Ni moja ya ngoma iliyochamka saidi na kuchezeka.
“Shauri zao, kimpango wao, kwani si hatuli kwao? Na 

mwaka huu tutapiga ‘baby’ zao.” Maneno haya, yamo kwenye 
ngoma hiyo iliyotoka Juni 25.

BONGO FLEVA KATIKATI 
YA MWAKA

Changudoa: Uchangudoa hadi mke mwemaChangudoa: Uchangudoa hadi mke mwema

MWENYE UWEZO 
ATEGUE

FILAMU

MKALI wa muziki wa Injili 
na nyimbo zingine, Wilson 
Radido almaarufu kama  
Willy Paul, ametoa ushauri 
wa bure kwa wanaume, 
akiwataka kujiepusha kujihu-
sisha na wanawake ambao 
hawana pesa.

Will Paul amesema wa-
nawake ambao hawana hela 
wanaweza kushika mimba 
kwa urahisi wanaposhiriki 
tendo la ndoa tofauti na 
wenye nazo kwa kuwa wa-
nataka kuwa na mtambo wa 
kuzalisha pesa.

“Kaa mbali na wanawake 
ambao hawana hela, wa-
nawake hawa wana uw-
ezo wa kushika mimba kwa 
haraka sana.” 

mwisho

================================

===============================

===================
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MAHAKAMA inasubiriwa 
kuamua kama kuna ushahidi 
wa kutosha wa kufunguliwa 
mashtaka ya uhalifu dhidi ya 
Travis Scott au watu wengine 
walioandaa tamasha la Astrow-
orld, lililosababisha vifo vya 
watu 10 mwaka 2021.

Wakili Kent Schaffer anay-
emwakilisha Travis ana uhaki-
ka kwamba hakuna mashtaka 
yatakayofunguliwa.

“Hakuna kitu ambacho Travis 
alifanya au kushindwa kufanya 
kinacholingana na kanuni za 
uhalifu za Texas,” amesema 
Schaffer.

Uchunguzi unafanyika 
kuhusu msongamano wa watu 
kwenye tamasha la Astroworld 
mjini Houston, ambapo maelfu 
ya watu walijeruhiwa kutokana 
na mkanyagano.

MWANAMUZIKI kutoka Ni-
geria, Kiibii Mayana, amese-
ma hawezi kusimulia kuhusu 
kifo chake feki kilichotokea 
miaka ya nyuma.

Katika mahojiano yake 
na Adesope Olajide kwenye 
Afrobeats Podcast, Skiibii 
amefafanua kuwa kashfa 
ya kifo feki iliyotokea 2015, 
hawezi kukataa wala kuku-
bali kutokana na kukabiliwa 
na matukio ya kuzimia mara 
mbili.

“ Sipendi kuongelea, kila 
mtu anaweza. sema wana-
chotaka kusema, kwa saba-
bu nilikuwa na matatizo ya 
kuzimia mara mbili nikiwa 
safarini,” amesema Kiibii.

Kiibii usikimbie 
kivuli chako

Omba Mungu isiwe 
kweli

RAPA mwenye vituko vingi, 
Nicki Minaj, amebadilisha siku 
ya kutambulisha albam yake 
mpya ambayo alitarajia kuitoa 
Oktoba 29, mwaka huu na sasa 
ameipeleka mbele katika siku 
isiyojulikana.

 “Kwa sababu ya habari za 
kusisimua ambazo nitashiriki 
nawe baadaye, nimebadilisha 
tarehe ya kutambulisha albam. 
Niamini, itakuwa nachelewa 
kidogo, lakini kwa kuwa nina-
hamisha tarehe kidogo tu, 
ningependa kuwapa watu 
vionjo kidogo vya  albamu ili 
nisilazimike kusemwa sana,” 
amebadilika kwenye ukurasa 
wake wa Instagram.

Hivi karibuni mwanamuziki 
huyo alionekana kwenye 
wimbo mpya wa Young Thug 
‘Money’ pamoja na Juice WRLD 
na akajiunga na Ice Spice kwa 
wimbo unaokwenda kwa jina la 
‘Barbie World’.

Micki Minaj naye!

Wanaomsumbua 
Bella waache

ALIYEKUWA mshiriki wa 
shindano la Big Brother Nigeria, 
Bella amefichua kuwa hajawahi 
na hatashiriki mapenzi hadi 
hapo atakapofunga ndoa.

Kupitia ukurasa wake wa 
Twitter, Bella ameeleza kwamba 
wanaume wanaoendelea kum-
sumbua wanatakiwa kusitisha 
maombi yao kwani hawezi 
kufanya mapenzi kabla ya ku-
olewa.

“Kitu kimoja cha kuzingatia 
katika mafunzo ya nyumbani 
ni kuhakikisha usifanye ngono 
kabla ya ndoa, mimi nazingatia 
sana,” ameandika na kuibua 
mjadala katika mitandao ya 
kijamii.

JUMAMOSI JULAI 8, 2023

MSANII wa filamu maarufu ya 
Squid Game, Lee jung-Jae, ame-
kanusha kushiriki kuigiza katika 
mwendelezo wa filamu hiyo kwa 
awamu ya pili.

Jung-Jae ametoa kauli hiyo 
baada ya kampuni ya  Netflix, 
kutoa tangazo la kuanza mchakato 
wa kucheza filamu hiyo awamu ya 
pili na kuwashirikisha mastaa wa 
Korea Kusini akiwamo Jung-Jae 
mwenyewe, Wi Ha-joon, Gong Yoo 
na Lee Byung-hun.

‘Tungependa kueleza msimamo 
wetu kuhusiana na ripoti kuhusu 
mwigizaji Lee Jung Jae kuhusika 
katika uigizaji wa Squid Game 2. 
Baadhi ya ripoti zinazodai mwigi-
zaji Lee Jung Jae alihusika katika 
uigizaji wa Squid Game 2 si za 
kweli,” imesema taarifa hiyo.

Jung-Jae aikana 
Squid Game 2
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HABARI kaskazini

NGO 440 zakutana kujadili kilio cha kodi zinazotozwa 
Na Godfrey Mushi, MOSHI

KILIO cha tozo ya kodi ya mwa-
ka ya asilimia 30 inayotokana na 
mavuno ya mapato ya mashirika 
yasiyo ya kiserikali (NGO), kimezi-
kutanisha pamoja asasi za kiraia 
zaidi ya 400 mkoani Kilimanjaro, 
kupaza sauti zikitaka serikali kui-
ondoa.

Wakati wanapaza sauti zao, seri-
kali nayo imezipongeza asasi za 
kiraia 110, kati ya 443 za Kiliman-
jaro kwa kutekeleza miradi yenye 
thamani ya Sh. bilioni 6.1.

Mratibu wa Taifa wa Mtandao 
wa Watetezi wa Haki za Binadamu 

(THRDC), Wakili Onesmo Ole Ngu-
rumwa, wakati anawasilisha mada 
kuhusu changamoto ya kodi kwa 
NGO, elimu ya kodi na matumizi 
ya mfumo wa kodi kimtandao, 
alisema hawaoni sababu ya kulip-
ishwa kodi zisizostahiki.

Ole Ngurumwa alikuwa aki-
zungumza jana kwenye Jukwaa 
la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya 
Kiserikali Mkoa wa Kilimanjaro, 
lililoratibiwa na Baraza la Taifa la 
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (Na-
CoNGO).

“Ziko kodi za kawaida, tunaweza 
tukalipa lakini zingine zile ambazo 
tunapigwa, kwa mfano ile ya kodi 

ya mwaka ya asilimia 30 ya mapa-
to, sisi hatuna mapato.

“Sisi tuna ruzuku, na ruzuku 
siyo ya mtu binafsi ni ya kutoa hu-
duma. Sasa ruzuku yangu ambayo 
inatumika mwaka kesho, ukiipiga 
asilimia 30 maana yake umeenda 
kutumia hela ya miradi.

“Ndiyo maana tumeona tukae 
vizuri na ndugu zetu wa TRA 
(Mamlaka ya Mapato) pamoja na 
serikali ili tuweze kuona ni namna 
gani tutaboresha sheria za kodi,” 
alisema.

Kwa mujibu wa Wakili Ole Ngu-
rumwa, kila unapopita asasi za 
kiraia wanalia, ombi lao kubwa ni 

kupata misamaha ya kodi hiyo in-
ayolalamikiwa.

Akieleza dhamira ya jukwaa hilo 
kukutana, Mwakilishi wa NaCoN-
GO Mkoa wa Kilimanjaro, Asifiwe 
Mallya, alisema wamekutana ili 
kujadili kwa pamoja mafanikio na 
changamoto zinazowakabili katika 
sekta ya NGO.

“Lakini pia tumekuja kukum-
bushana taratibu na miongozo 
ikiwa ni pamoja na sheria ya 
uendeshaji wa mashirika yasiyo 
ya kiserikali iliyowekwa kwa ajili 
ya usimamizi na uratibu wa ma-
shirika haya. “Tunajengewa uwezo 
kuhusu elimu ya kodi, matumizi 

ya mfumo wa kimtandao na she-
ria za kuzuia ufadhili wa ugaidi na 
utakatishaji fedha,” alisema.

Kwa mujibu wa Asifiwe, wana-
harakati kutoka mashirika hayo, 
pamoja na mambo mengine, wa-
najadili mmonyoko wa maadili 
ambao linaikumba na kuitishia 
nchi kwa sasa.

Katika jukwaa hilo, Msajili 
Msaidizi wa NGO kutoka Sekretari-
eti ya Mkoa wa Kilimanjaro, Jesca 
Nyaki, alisema mkoa huo hadi sasa 
umesajili mashirika 443, lakini 
yaliyowasilisha taarifa za fedha na 
utekelezaji miradi yao kwa mwaka 
2022 ni 110 pekee.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

A
SKARI Polisi wa kituo kili-
chopo karibu na Gereza la 
Kisongo mkoani Arusha ali-
yetajwa kwa jina moja la Eli-

waha, anadaiwa kumuua kwa kum-
piga risasi tatu, Daud Sindio, mkazi 
wa Oloresho, Kata ya Olasiti, wakati 
akijaribu kumsihi askari huyo kui-
achia mifugo aliyokuwa ameikamata.

Jijini Arusha jana, Diwani wa Ola-
siti, Alex Martin, alidai tukio hilo lil-
itokea juzi saa saba mchana, maeneo 
ya Uwanja wa Ndege Kisongo jijini. 
Kijana huyo alifariki dunia alipoku-
wa anapatiwa matibabu katika Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa Arusha 
(Mount Meru). 

Diwani alisema alipata taarifa 
kuhusu tukio hilo na kufika eneo la 
tukio. Alikuta damu nyingi zikiwa 
zimetapakaa. Kijana anayedaiwa ku-
pigwa risasi hakuwapo eneo la tukio.

“Nilipofika eneo la tukio niliongea 
na mashuhuda wakiwamo vijana 
wawili waliokamatiwa mifugo yao, 
ambao walinieleza kuwa mara ya 
kwanza askari huyo alimpiga mwen-
zao risasi pajani na kuanguka chini 
na kisha alimsogelea na kumpiga 
risasi zingine mbili akiwa chini na 
baadaye alimburuza na kumpakia 
katika gari la polisi, walilokuja nalo 
na kuondoka naye,” alidai.

Diwani huyo alisema kuwa baada 
ya maelezo ya mashuhuda hao, alia-
mua kwenda Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa na kumkuta kijana huyo akiwa 
katika hali mbaya kiafya. Baadaye 
usiku wa kuamkia jana, alifariki du-
nia.

Alidai kuwa askari huyo alifika 
eneo la tukio baada ya kupata taarifa 
kuhusu kuwapo mifugo iliyoingizwa 
katika eneo lisiloruhusiwa kwa mal-
isho. 

Kiongozi huyo aliendelea kudai 

Polisi adaiwa kuua kijana kwa 
kumpiga risasi tatu barabarani

Baadhi ya wageni waalikwa wakifuatilia uzinduzi wa huduma ya 
NBC Connect inayowezesha kufanya miamala kwa urahisi kwa 
njia ya kidigitali, jijini Arusha juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Uchaguzi wa 
Mwenyekiti wa
Halmashauri 
wakwama tena
Na Allan Isack, SIMANJIRO

UCHAGUZI wa Makamu 
Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Simanjiro mkoani Man-
yara, umekwama kwa 
mara ya tatu, kutokana na 
madai kwamba madiwani 
wameususa.

Mkwamo huo unaele-
zwa kuanzia katika kikao 
cha ndani cha Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), 
kukiwa na madai kwamba 
Mbunge wa Simanjiro, 
Christopher Ole Sendeka, 
na baadhi ya madiwani, 
wameugomea, wakipinga 
kukatwa majina ya madi-
wani wanne walioomba 
nafasi hiyo.

Katibu wa CCM Wilaya 
ya Simanjiro, Amos 
Shimba, alithibitishwa 
kutofanyika kwa uch-
aguzi huo wa kumpata 
Makamu Mwenyekiti wa 
Halmashauri hiyo kupitia 
chama hicho.

“Ni kweli uchaguzi wa 
kumpata Makamu umevu-
rugika na haujafanyika, 
ila tumeshatuma taarifa 
ngazi ya juu kwa hatua 
zaidi. Subirini mtapatiwa 
majibu,” alisema Shimba. 

Inaelezwa kuwa Kamati 
ya Siasa ya Mkoa na 
Wilaya zilipitisha majina 
matatu ambayo ni ya 
Albert Msole (Ngorika), 
Lucas Zacharia (Endiamtu) 
na Kaleiya Mollel (Msitu 
wa Tembo) kupigiwa kura 
kuwania nafasi hiyo.

kuwa askari huyo aliikamata 
mifugo hiyo na wachungaji 
wawili na kuanza kuiswaga 
kuipeleka alikojua mwenywe, 
lakini ghafla alitokea kijana 
Sindio akiwa na pikipiki na 
alipowaona vijana hao ali-
watambua na kuamua kwenda 
kuongea na askari huyo, ili  
kujua kilichotokea na kumsihi 
askari huyo awaachie na mifu-
go yao.

“Lakini askari huyo alione-
kana kuwa mkali ndipo mare-
hemu alipoamua kuondoka 
na kwenda kuchukua pikipiki 
yake ili aendelee na safari 
yake, lakini kabla hajafika 
mbali askari huyo alichomoa 
silaha yake na kumpiga risasi 
moja kwenye mguu na kijana 
kuanguka chini. Baadaye alim-
sogelea na kumfyatulia risasi 
zingine mbili eneo la mapa-
jani,” alidai.

Aliendelea kudai kuwa aska-
ri huyo aliamua kumburuza 
majeruhi huyo hadi alipokuwa 
ameacha gari na kumpakia na 
kuondoka naye na baadaye 
kumpeleka katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa alikofariki du-
nia baadaye. 

Diwani huyo alilitaja ni tukio 
hilo la pili kwa askari huyo ku-
daiwa kufanya uhalifu katika 
kata hiyo ya Olasiti. Alishawahi 
kutuhumiwa kutisha wananchi 
kwa silaha na wananchi waliji-
kusanya na kutaka kumdhuru, 
na kama si yeye (diwani) ku-
ingilia kati kumnusuru askari 
hiyo, angeuawa. 

“Lakini cha kushangaza 
askari huyo amerudia tena ku-
fanya vitu vya aina hii. Hivyo, 
ninaomba Jeshi la Polisi kuto-
tumia nguvu na mabavu kwa 
raia wake pasipo sababu,” 
alisema. Baba mdogo wa mare-
hemu, Richard Mollel, akizun-
gumza na Nipashe jana katika 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Arusha, alidai ndugu yao huyo 
alipigwa risasi na askari huyo 
majira ya mchana juzi. Alipok-
wenda eneo la tukio, ndugu 
yao alikuwa ameshachukuliwa 
na kupelekwa hosptalini.

“Tulipofika Mount Meru tu-
limkuta mtoto wetu akiwa na 
hali mbaya. Baada ya muda 
mfupi alihamishiwa ICU 
(chumba cha wagonjwa wan-
aohitaji uangalizi maalum),” 
alidai.

Kwa mujibu wa Mollel,  
walijulishwa na madktari 
kuwa inahitajika damu kwa 
ajili ya kumwongeza mtoto 
wao  huyo.

Alidai kuwa ndugu yao 
hakuwahi kujihusisha na vi-
tendo vyovyote vya kihalifu. 
Wamesikitishwa na kitendo 
cha kupigwa risasi bila hatia.

“Simtetei mtoto wetu. Hata 
kama alikuwa na makosa, 
alitakiwa kukamatwa kama 
mwalifu na kufikishwa mbele 
ya sheria, siyo kupigwa risasi 
na ikitokea amefariki dunia, 
sisi familia hatutazika mwili 
wake badala yake utakwenda 
kuzikwa nyumbani kwa huyo 
askari Eliwaha,” alidai.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
Jonh Mongela, alipoulizwa 
kuhusu tukio hilo alithibitisha 
kuwa na taarifa hizo, anafuatil-
ia na atatoa ufafanuzi baadaye.

Mwandishi alipomtafuta Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Aru-
sha, Kamishna Msaidizi Justine 
Masejo, alikiri kuwapo tukio 
hilo. Wanaendelea na uchun-
guzi. 

Mwili wa kijana huyo ume-
hifadhiwa katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Arusha kwa 
ajili ya uchunguzi.

Ni tukio ambalo linashabi-
hiana na lililotokea mkoani 
Simiyu Juni 11 mwaka huu la ki-
jana Mandela Petro (26), mkazi 
wa Mtaa wa Zambia, Kata ya 
Malampaka wilayani Maswa, 
anayedaiwa kuuawa na askari 
polisi.

Inadaiwa kuwa kifo cha ki-
jana huyo kilisababishwa na 
kipigo toka kwa askari polisi 
wawili kwa tuhuma za wizi. 
Kumeundwa timu ya uchun-
guzi wa tukio hilo pasi na 
kuelezwa wajumbe wake na 
hata muda wa kukamilika kwa 
uchunguzi huo.

“Ni kweli uchaguzi wa 
kumpata Makamu ume-
vurugika na haujafanyi-
ka, ila tumeshatuma 
taarifa ngazi ya juu kwa 
hatua zaidi. Subirini 
mtapatiwa majibu,” 
alisema Shimba. 
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Michael Jackson wa Bongo, Black 
Moses walivyoitendea haki disco

Jumamosi Julai 8, 2023

Na Adam Fungamwango

M
WANZONI mwa mia-
ka ya 1990 kulitokea 
mapinduzi makubwa 
ya muziki Tanzania 

hasa kwa upande wa muziki wa 
disco.

Siyo kwamba muziki huo 
haukuwepo zamani la hasha, bali 
lilikuwepo tangu enzi la kumbi za 
Mbowe Hotels, YMCA, Rungwe 
Oceanic, Silver Sands, Msasani 
Club na zingine nyingi miaka ya 
1980. Na hata mikoani nako kuli-
kuwa na kumbi nyingi maarufu 
miaka hiyo.

Lakini ilipofika mwanzoni mwa 
miaka ya 1990, kulitokea mabadi-
liko au mapinduzi makubwa ya 
muziki huo, kwani ilitoka kwa 
baadhi ya watu kucheza muziki 
kama starehe ya kuanza kuwa 
kazi kamili.

Na hii ilisababishwa na tel-
evisheni kuanza kuingia nchini. 
Zilipoanza kuingia nchini, japo 
zilikuwa chache, lakini baadhi 
ya vijana walianza kupata ba-
hati ya kuwatazama wanamuziki 
maarufu wa nje ya nchi akina Mi-
chael Jackson na wenzake, lakini 
pamoja na wanamuziki wa Zaire 
kwa sasa ni Congo DR.

Vijana wengi wakajifunza 
mitindo mbalimbali ya uchezaji 
wa muziki huo na kuwa mahiri 
mno, kiasi cha kuanza wengine 
kujiamini na kuanza kufanya kazi 
ya kuburudisha watu kwenye 
kumbi mbalimbali za burudani.

Hii ilivutia wengi na kuanza ku-
wakodi kwenye sherehe mbalim-
bali za harusi, hafla ya kiserikali 
na nyinginezo.

Ikaenda mbali zaidi kikaundwa 
mpaka chama cha wachezaji dis-
co Tanzania, ambacho nacho kil-
ianza kuandaa hata matamasha 
na mashindano ya disco ambayo 
yalitokea kuwa maarufu mno 
nchini na kuwafanya vijana hao 
mbali na kuishi kwa kipato cha 
kucheza muziki huo, pia kuwa 
maarufu sana nchini.

Mitindo iliyokuwa ikichezwa 
na kupendwa kwa wakati huo ya 
kizungu ni pop, ambayo mfalme 
wake alikuwa ni Michael Jackson. 
Sina haja sana ya kuelezea staili 
hii kwani wengi wanajua uchezaji 
wa Michael, ambapo kuna wakati 
ni kama vile bisi linavyotatarika 
linavyokaangwa kwenye sufuria.

Staili nyingine ni ‘break dance.’ 
Hii ni staili ngumu ambayo 
mchezaji ni lazima awe na ufiti 
wa viungo, vinavyoweza kuny-
umbulika na kuweza kupijipin-
duapindua kama mcheza saraka-
si. Hii watoto wa mjini waliita 
‘mabreka’.

Halafu kuna ‘funk’ ambayo vi-
jana wakati ule waliita ‘mafanki’. 
ni staili ambayo viungo kama 

Alikuwa na uwezo mkubwa wa 
kucheza miziki, wenyewe wa-
naiita wa kizungu, ‘funk’, ‘pop’ na 
‘break dance’.

Black Moses ambaye ni mare-
hemu, kulikuwa kunawaka moto 
kama mpinzani wake akiwa 
Bosco Cool J ambaye alikuwa 
akimpa tabu na upinzani mkali 
sana.

Ilikuwa ni hatari sana kwenye 
kumbi za Vijana Social Hall, Kwa 
Macheni, Lang’ata Social Club, Ba-
hama Mama.

Kuna kijana mmoja kutokea 
Mwanza aliitwa John Maganga. Ni 
mcheza disco aliyejitengeneza na 
kufanana kabisa na Michael Jack-
son kiasi cha kushangaza wengi. 
Aliitwa Michael Jackson wa Tan-
zania. Wajihi wake, nguo, na hata 
alivyojitengeneza mwenyewe 
ilikuwa kama unakutana naye, 
unaweza kusema Michael.

Yeye kwa kiasi kikubwa al-
izitendea sana haki nyimbo za 
Michael kwenye uchezaji na ku-
sababisha asiwe na mpinzani 
kwenye eneo hilo.

Unamkumbuka Prince Max? 
Yule aliyekuwa muigizaji ambaye 
wajihi wake kwa sasa unafanana 
sana na mwigizaji wa sasa Mk-
were?

Pamoja na uigizaji, yeye pia 
alikuwa mahiri kwenye kusakata 
disco na mara nyingi anga zake 
zilikuwa kwa Macheni.

Ikumbukwe hata marehemu 
Banza Stone naye alianzia kwe-
nye kusakata disco kabla ya nyota 
yake kuwaka zaidi kwenye muzi-
ki wa dansi.

Disco lilipambwa sana na wasa-
nii kama Athumani Digadiga, Do-
godogo Kadoda, Super Ngedere, 
King Jobiso,  Small Jobiso na wen-
gineo.

Kuna jamaa mmoja anaitwa 
Cadet Bongoman. Huyu alijipam-
banua na kujitengeneza kama 
Kanda Bongoman mwenyewe 
akivaa mapama na nguo kama 
mwenyewe, huku akiwa ni mtaal-
am wa kucheza nyimbo zake tu.

Kama vile haitoshi kulikuwa 
na mtu mmoja aliyeitwa Koko-
liko. Alikuwa na uwezo mkubwa 
wa kucheza nyimbo za Kikongo 
wakati huo Zaire na hasa za Em-
pire Bakuba ya Pepe Kalle.

Kwa wajihi, alifanana sana na 
rapa, pia dansa wa bendi hiyo 
Bileku Mpasi, jina lake halisi liki-
wa ni Djuna Mumbafu.

Kokoliko alikuwa akipenda 
kuvaa nguo kama Bileku, na 
hata bendi ya Empire Bakuba 
ilipokuwa ikifanya maonyesho 
yake nchini ilikuwa ikisafiri naye 
mikoani na kucheza pamoja 
na Bileku, kiasi cha kuonekana 
kama Kurwa na Dotto.

Msanii huyo alikuwa akimpele-
kesha vilivyo Bileku kiasi cha 
mwenyewe kumkubali mpaka 
kumuachia zawadi mbalimbali 
anapoondoka.

Wasanii hao na muziki wao wa 
disco walidumu kwa muongo 
mmoja, hadi mwanzoni mwa 
miaka ya 2000 walipoanza kuz-
imwa na mambo mawili.

Moja utandawazi, ambapo 
watu wengi sasa walianza ku-
mudu kumiliki televisheni ma-
jumbani, hivyo kuwa na uwezo 
wa kutazama wakiwa majumbani 
na taratibu maonyesho  na ku-
sababisha watu kupungua.

Tuma meseji 0716 350534

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAPOKWENDA...

cho akajaza watu kiasi kile.
Kuingia kwa televisheni, video, 

na ziara za wanamuziki hao, zilisa-
bisha athari chanya na kuanza 
kuwapata wachezaji disco ambao 
waliondokea kuwa maarufu sana.

Black Moses ni mmoja wa 
wacheza disco wa viwango vya 
juu aliyepata kutokea nchini Tan-
zania.

Huyu jamaa ambaye jina lake 
halisi ni Mussa Simba, kutwaa 
ubingwa wa Taifa kwake hai-
kuwa jambo kubwa sana kwake. 

lKokoliko, Jobiso, Digadiga wakapagawisha mashabiki

mikono, mabega na vitu vingine 
tu hufanya kazi yake. Kulikuwa na 
‘heavy funk’ na ‘slow funk’

Kwa upande wa staili za muziki 
wa Congo, miaka ya 1990, ndi-
po kulipokuwa na mitindo ya 
‘Kwasakwasa’, ‘Tshamukwale’, 
‘Nzawisa’, na ‘Ndombolo ya Solo.’

Athari za mitindo hii ni bendi za 
Empire Bakuba chini ya uongozi 
wake marehemu Kabasele Yam-
panya ‘Pepe Kalle’, Bozi Boziana, 
Koffi Olomide,  Wenge Musica, 
Kanda Bongo Man, Aurus Mabele 
na Loketo Group na hata Nou-
velle Generation Zipompapompa 
chini ya uongozi wa Luciana Do-
mingongo.

Ikumbukwe kuwa miaka hiyo 
wanamuziki kama Pepe Kalle na 
kundi lake walikuwa wakizuru 
sana nchini Tanzania na ndiyo 
miaka ambayo walitunga ny-
imbo kama ‘Yanga Afrika’ waki-
isifia timu ya Yanga na walipokuja 
baadaye na kuondoka wakatunga 
wimbo wa ‘Hidaya’, lakini pia upo 
wimbo mwingine ambao hauku-
pata maarufu sana lakini uli-
kuwa ni baada ya ziara yao hapa 
nchini ukitungwa na kuimbwa na 
Papy Tex kwa lugha ya kiswahili, 
‘Mpenzi Bupe’.

Ikumbukwe kuwa miaka hiyo 
hiyo ya 1990, ndipo mwanamuzi-
ki Kanda Bongoman alipozuru 
nchini na kufanya onyesho kwe-
nye Hoteli ya Kilimanjaro jijini 
Dar es Salaama, kiingilio ikiwa ni 
Sh.100,000 za Kitanzania. Kum-
buka hicho kiingilio cha miaka 
hiyo ya 1990, lakini umati ulijaa 
kiasi kwamba kuna watu wali-
zuiwa kuingia wakiwa na pesa zao 
mkononi.

Sidhani kama kuna mwa-
namuziki wa Tanzania kwa sasa 
anayeweza kuweka kiingilio hi-

Siyo picha za Michael Jackson, ni John Maganga mchezaji disco maarufu nchini maarufu sana 
miaka ya 1990 hadi mwishoni mwa miaka hiyo, ambapo si tu alicheza mithili ya mwenyewe, 
lakini hata wajihi wake alivyojitengeneza, uliwashangaza wengi kwa mfanano.

Mchezaji disco maarufu miaka ya 1990 Mussa Simba, maaru-
fu kama Black Moses akiwa kwenye moja ya mashindano ya 
kusaka bingwa wa Taifa.
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Maandamano yarindima 
kila kona nchini Kenya
NAIROBI, Kenya

POLISI nchini Kenya wame-
kabiliana na waandamanaji kwa 
kuwarushia mabomu ya macho-
zi wakati wakielekea katikati ya 
jiji la Nairobi.

Maandamano hayo yaliyoit-
ishwa na kiongozi wa Azimio, 
Raila Odinga, kupinga hali ngu-
mu ya maisha unaosababishwa 
na serikali ya Rais Willium Ruto.

Tukio hilo lilijiri baada ya 
mkutano mkubwa uliofanyika 
katika uwanja wa kihistoria wa 
Kamukunji, uliohutubiwa na Od-
inga ambaye aliwataka wafuasi 
wake kuandamana.

Wakati mabomu hayo yaki-
rushwa, baadhi ya wafuasi hao 
walisikika wakiomba maji ili ku-
punguza athari za gesi ya kutoa 

machozi.
Wengine walibeba maji kwe-

nye chupa na kutumia vipande 
vya nguo kujikinga dhidi ya vitoa 
machozi.

Hata hivyo, maandamano 
hayo yaliendelea kusonga mbele 
licha ya polisi kurusha mabomu 
ya machozi mfululizo.

Wafuasi hao walikuwa wakian-
damana kuelekea Central Park, 
karibu na eneo la Uhuru Park.

Akiongea kwenye mkutano 
wa Kamukunji, Raila alisema ni 
lazima wafike huko hata polisi 
wakijaribu kuwazuia.

“Kuna njia nyingi za kufika 
Roma wakifunga barabara moja 
tunatumia nyingine, leo hii Rome 
yetu inaitwa Central Park ndiyo 
tutakutana baada ya mkutano 
wa Kamukunji,” alisema.

Aliwataka wafuasi wake kue-
puka ghasia na kuongoza maan-
damano ya amani hadi Central 
Park.

Vilevile alizindua ukusanyaji 
wa saini ili kuishinikiza serikali 
ya Rais William Ruto kuondoka 
madarakani.

Mkutano uliamsha maanda-
mano nchini kote kuishinikiza 
serikali ya Rais William Ruto ku-
batilisha baadhi ya vipengele vya 
Sheria ya Fedha ya 2023.

Kabla ya kufanyika kwa mku-
tano huo, polisi wengi walione-
kana wakizunguka katika mitaa 
mbalimbali ya  mji huo mkuu na 
mingine kwenye mikoa mbalim-
bali ya nchi hiyo.

Maandamano yameripotiwa 
kufanyika katika maeneo kadhaa 
ikiwamo  Mombasa na Kisumu 

na huko polisi wametumia ma-
bomu ya machozi kuwatawanya 
watu.

Vyombo vya habari nchini 
humo vinasema kuwa biashara 
kadhaa zimeharibiwa na waan-
damanaji mjini Kisumu.

Makabiliano kati ya polisi na 
waandamanaji yameripotiwa ka-
tika maeneo kadhaa ya Nairobi 
na barabara kuu yenye shughuli 
nyingi kuelekea mjini ilikuwa im-
efungwa asubuhi.

Mamlaka iliruhusu mkutano 
huo kufanyika lakini ilionya dhi-
di ya waandamanaji wanaoingia 
katikati mwa jiji la Nairobi.

Maandamano hayo yanakuja 
baada ya Rais William Ruto kutia 
saini nyongeza ya ushuru yenye 
utata ikiwa ni pamoja na ile ya 
kuondoa ruzuku ya mafuta. BBC

Kampuni ya 
OceanGate 
inayomiliki 
Titan
yatangaza 
kusitisha 
safari za 
baharini
WASHINGTON, Marekani

KAMPUNI ya OceanGate, 
ambayo inamiliki nyambizi ya 
Titan iliyozama mwezi uli-
opita na kuwaua abiria wote 
watano waliokuwa ndani ya 
yake, imesitisha shughuli za 
kampuni hiyo.

Kampuni hiyo ilichapisha 
barua ya mstari mmoja kwe-
nye tovuti yake ikisema kuwa 
imesimamisha shughuli zote 
za uchunguzi na kibiashara.

Katika tovuti ya kampuni 
hiyo pia ilikuwa imetangaza 
ziara za visiwa vya Ureno vya 
Azores na Bahamas.

Uchunguzi unaendelea 
kuhusu jinsi chombo hicho 
kidogo cha majini kilipasuka 
katika ajali ya Titanic tarehe 
18 Juni.

Katika uchunguzi huo 
unaongozwa na walinzi wa 
Pwani ya Marekani, unalenga 
kuzuia ajali kama hizo kutokea 
katika siku zijazo.

Mpelelezi mkuu Kapteni Ja-
son Neubauer, alisema mwezi 
uliopita kwamba walinzi wa 
Pwani wameagiza kufanyika 
kwa kiwango cha juu zaidi cha 
uchunguzi, na utaendeshwa 
kwa pamoja kwa ushirikiano 
na mamlaka za Canada, Uin-
gereza na Ufaransa. 

Uchunguzi utaweza ku-
pendekeza kufunguliwa kwa 
mashtaka ya kiraia au ya jinai.

Tarehe 28, Juni walinzi wa 
Pwani walisema mabaki ya 
binadamu kutoka Titan yali-
patikana na kurejeshwa nchi 
kavu na kuhitimisha hatua ya 
awali ya uchunguzi. Mamlaka 
hiyo ilisema mabaki hayo yat-
apelekwa kwenye bandari ya 
Marekani kwa uchunguzi zaidi.

Kapteni Neubauer alisema 
katika taarifa wiki iliyopita 
kwamba bado kuna kazi kub-
wa iliyobaki kwa wachunguzi.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
OceanGate, Stockton Rush (61), 
alifariki akiwa ndani ya Titan 
pamoja na abiria wengine 
wanne akiwamo mfanyabi-
ashara wa Uingereza na Paki-
stani Shahzada Dawood (48), 
na mtoto wake Suleman (19), 
mfanyabiashara wa Uingereza 
Hamish Harding (58), na Paul-
Henry Nargeolet (77), ambaye 
ni mpiga mbizi wa zamani wa 
jeshi la wanamaji la Ufaransa.
BBC

Mchunga mifugo akitembeza kondoo wake barabarani katika wilaya ya Fayzabad mkoa wa Badakhshan nchini Afghanistan 
juzi. PICHA: AFP

Wagner waondoka Afrika ya Kati
NANGI, Afrika ya Kati

WANAJESHI 600 kutoka kundi 
la mamluki la Wagner, wameon-
doka Jamhuri ya Afrika ya Kati 
(CAR), ambako walikuwa waki-
fanya kazi na serkali.

Kulingana na gazeti la Le 
Democrate linalomilikiwa na 
watu binafsi liliripoti, kuwa wa-
najeshi hao wanaondoka nchini 
humo kutokana na hali kubadi-
lika baada ya uasi uliofanywa na 

kundi hilo nchini Russia.
“Katika siku za hivi karibuni, 

imebainika kuwa vipengele vya 
kikundi cha Wagner viko katika 
mwelekeo tofauti. Kwa maneno 
mengine, wanaondoka Jamhuri 
ya Afrika ya Kati,” gazeti hilo 
lilisema.

Iliongeza kuwa kuondoka 
huko kunafuatia jaribio la uasi 
lililoanzishwa na kiongozi wao 
Yevgeny Prigozhin mwezi Juni 
dhidi ya serikali ya Vladmir Pu-

tin.
Kundi la utetezi la All Eyes on 

Wagner jana lilisema kuwa kati 
ya mamluki 500 na 600 wa Wag-
ner wameondoka katika nchi 
hiyo.

Hatua hiyo inakuja wakati 
Russia ikiahidi kuwabakisha 
wakufunzi wa kijeshi nchini  
CAR na Mali licha ya uasi wa 
Wagner.

Kujiondoa huko kuliripotiwa 
karibu wiki moja baada ya Wa-

ziri wa Mambo ya Nje wa Russia, 
Sergey Lavrov, kusema nchi za 
Afrika ziko huru kubaki na mam-
luki wa Wagner au kuwaruhusu 
waondoke.

Uasi wa Wagner mwezi uli-
opita ulisababisha maswali na 
wasiwasi juu ya mustakabali wa 
mamluki ambao wanafanya kazi 
nchini Mali, CAR na wanaamini-
ka kuwa na uwepo nchini Burki-
na Faso na Sudan.
BBC
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HABARI PICHANI

Mkurugenzi Mkuu wa Tigo, Kamal Okba (katikati), akipata maelezo alipotembelea ban-
da la Tigo katika maonyesho ya 47 ya biashara ya kimataifa ya Dar es Salaam viwanja 
vya Mwalimu Nyerere, barabara ya Kilwa jana.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sehemu ya umati wa wananchi wakifika kwenye kilele cha maonyesho hayo jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi ya Mkonge Tanzania, Saddy Kambona (katikati), akitoa 
maelezo kwa raia wa kigeni aliyetembelea banda la mkonge katika maonyesho hayo, 
jana. Kulia ni Ofisa Uhusiano na Mawasiliano wa bodi hiyo, Esther Mbusi. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Meneja mauzo wa kampuni ya GF Trucks & Equipment’s Ltd, Poul Msuku, akielezea 
ubora wa magari ya FAW zilizounganishwa katika kiwanda cha hapa nchini cha GFA  
kwa wateja waliotembelea banda lao katika maonyesho hayo, juzi. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wasukuma mkokoteni wakiwa wamepakia viti vikipelekwa kwenye mabanda ya 
maonyesho hayo, jana.  PICHA: JUMANNE JUMA

Mtafiti Msaidizi kutoka Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI), Beatrice Togo 
(kushoto), akielezea kuhusu jiwe madini, lililo na viinilishe, ambalo limebuniwa na 
kutengenezwa na taasisi hiyo, linalosaidia wanyama wa kufugwa hususan msimu 
wa kiangazi, ambao huwa na malisho machache, wakati wa maonyesho hayo, jana.  
PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Mwisho

MAONYESHO YA 47 YA BIASHARA YA KIMATAIFA YA DAR ES SALAAM
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hadithi

Hakuna kitu alichofanya kwa ba-
hati mbaya. Kila kitu alikifanya kwa 
makusudi. Alitaka kuonekana kama 
raia mwingine wa kawaida aliyeshu-
ka kwenye daladala, ili kuondokana 
na kuwavutia watu au mtu yoyote 
ambaye angetaka kumpeleleza.

Baadhi ya wapelelezi huvutiwa 
zaidi na watu ambao wanaonekana 
wanajiweza kidogo, wanaoshuka na 
taxi, au wanaokuja na magari yao.

Akiwa amepachika kibegi chake 
cha uongo na kweli kwenye bega, ali-
fuatana na baadhi ya watu walioku-
wa wanakwenda uwanjani hapo kwa 
sababu mbalimbali.

Alipofika alikwenda kukaa kwenye 
benchi moja. Akachukua simu yake 
ya mkononi, akampigia Maria.

“We mwanamama nipo hapa 
kwenu hebu njoo.”

“He upo wapi?”
“Nipo nje ya ofisi yenu hapa, uki-

toka utaniona, nimekaa kwenye 
benchi.”

“He mwenzetu umekuwa na yale 
yale au mengine?”

“Yapi?” Akauliza Eddy Kamal.
Umenifuata mimi unipe lanchi 

kama ulivyosema siku ile, au yale 
mambo ya yule jamaa?” Ilisikika sauti 
ya Maria masikioni mwa Eddy.

“Yote mawili. Nataka kuua ndege 
wawili kwa jiwe moja.”

“Haya, nipe dakika tano nije kukuo-
na.” Dakika sita baadaye macho ya 
Eddy alifanikiwa kumuona mwana-
dada mmoja akiangazaangaza. 

“Nipo huku.” Akamshtua.
“He Eddy jamani, ngoja nikuwao!” 

Bila kujizuia Maria akamkubatia 
Eddy ambaye mara mwisho kumu-
ona ilikuwa ni miaka miwili nyuma 
kwenye sherehe za harusi. 

Ilikuwa ni harusi ya Maria mwe-
nyewe. Kabla ya kuolewa alikuwa 
kwenye mikono ya Eddy. Maana 
yake waliokutana hapo ni wapenzi 
wa zamani. Ni wiki kadhaa tu ma-
wasiliano yao walianza tena kwa njia 
ya simu ya email, na yote ni kwa saba-
bu ya sakata hili linaloendelea.

“Hivi, huogopi video itakayopele-
kwa kwa mumeo?” Eddy alimstua 
kwa swali hilo baada ya kumaliza 
kukumbatiana na kusalimiana kwa 
bashasha.

“Utapeleka wewe hiyo video?” Ma-
ria akamuuliza.

“Siku hizi bwana usiamini cho-
chote, usijiamini hata kama uko 
peke yako chumbani, kunaweza ku-
kawa na kamera inakuchukua tu, 
ukajichekeshachekesha, halafu kes-
ho watu wakaipata wakakuona kama 
mwehu.”

“Bwana ee, mimi ndiyo nikakukum-
batia, nisimkumbatia mgeni wangu, 
kisa naogopa kamera...”

“Wewe si ulinipa video ya yule 
jamaa, bado wewe sasa.” Akazun-
gumza kwa mzaha.

“Na wewe nawe hujaacha tu mi-
zaha yako. Enhee haya tunakwenda 
wapi lanchi, mimi ndiyo nishaaga 
ofisini.”

K
wa hili pekee, Eddy alijua 
kabisa kuna jambo ambalo 
si la kawaida. Kama alikuja 
Dar kwa nia nzuri kwa nini 

adanganye? Kwanza kwa nini asiru-
di na wenzake Dodoma halafu aka-
panda ndege kuja Dar? Kwa nini ali-
wadanganya wafanyakazi wenzake 
kuwa anabaki Mwanza? Ni ukweli 
usiopingika kuwa aliyekuja Dar ndi-
ye yeye na aliyelala Mwanza ni mtu 
mwingine aliyeamua kuandikisha 
jina lake. Kwa nini aandikishe jina 
lake? Eddy aligundua kuwa kuliku-
wa na nia ovu.

“Huyu si mtu mzuri, inabidi afua-
tiliwe. Amemtengeneza mtu Mwan-
za na kumpeleka kwenye hoteli ya 
Kangaroo, akatumia jina lake ili 
ionekane yeye alibaki huko, ili hata 
upelelezi ukifanyika ionekana siku 
ya mauaji alikuwa Mwanza. Halafu 
yeye akapanda ndege kuja Dar. Ku-
fanya nini? Na siku aliyokuja ndiyo 
mjomba wa Tessy anasema mpwa 
wake hakuonekana.” Akajiambia 
Eddy.

Kwa asilimia nyingi tu, Eddy 
alianza kuwa na wasiwasi kuwa 
huyu ndiye muuaji wa Tessy. Atam-
pata vipi? Ushahidi ataupata na ku-
ukusanya vipi ili dunia iamini?

Alichofikiria tangu mwanzo ni hi-
cho hicho kuwa siyo kumpeleleza 
yeye, ni kuanza kupeleleza nyendo 
zake siku hiyo alipotua Dar kutoka 
Mwanza. Aliishia kuondoka na taxi 
ambayo tayari Eddy alikuwa ame-
shainakili namba yake.

“Nitaanza kwa dereva taxi huyu, 
hapa nitaanza sasa kufuata nyayo 
moja baada ya nyingine za muuaji 
wa Tessy, ili kujua kama alimuua 
kwa mkono wake, alitumia watu, 
kwa nini alimuua kinyama kiasi 
hicho, na sababu ni nini? Wakati 
huo wote atakuwa akikusanya 
ushahidi ili ukipelekwa mahakam-
ani asichomoke. Kazi ya mwisho ni 
kumtia mbaroni.”

***********************************
Ilikuwa ni kama ‘sapraizi’ hivi. 

Eddy alifika kwenye Uwanja wa Ju-
lius Nyerere, Dar es Salaam, termi-
nal 2. hatukutia gari yake. Alipata 
taxi za siku hizi za kukodisha kwa 
mtandao hadi maeneo ya Tazara, 
Dar es Salaam. Baada ya hapo ak-
agombea daladala linalokwenda 
Gongolamboto, akashukia kituo 
kilichopo karibu na uwanja huo.

“Wewe 
si ulinipa 
video 
ya yule 
jamaa, 
bado 
wewe 
sasa.” 
Akazun-
gumza 
kwa 
mzaha.

Maiti kwenye kiroba-16

hadithi
MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na 
kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo 
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu 
na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita 
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake. 
Ilitokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili wa 
binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana. 
Akinamama wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza 

msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa taka 
na waokota chupa za kwenda kuuza,  wote wa maeneo hayo 
na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na uchunguzi, 
wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi kuhusika na 
mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo 
hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

“Maria, mimi nimekuja hapa 
mara moja tu, wala sina muda 
wa kupoteza.”

“Umeenza hivyo we mwa-
naume, yaani umekuja huku 
halafu hutaki kunipeleka 
lanchi, huyu uliyempata 
usimuche.”

“Sijampata yoyote tangu 
niachane na wewe, wote nil-
iokutana nao matapeli tu, na-
juta kumuachia jamaa mzigo, 
ningekuona mwenyewe tu.” 
Akasema Eddy na alipomaliza 
akakutana na kicheko kikali 
kutoka kwa Maria.

“Ulisema cha nini, wenzio 
wakasema nitakipata lini.” 
Akazidisha utambi.

“Dunia duara, kama ni riziki 
yangu nitaipata tu.”

“Wapi baba tayari nina mto-
to mwenzio.”

“Hata ungekuwa nao kumi, 
kama nitakuhitaji basi ni 
wewe, watoto mimi hawanipi 
tabu.” Aliingiza mfukoni na 
kutoa noti tatu za Sh. 10,000 
akamkabidhi Maria. 

“Hiyo ndiyo lanchi yako kwa 
leo. Nilitamani sana twende 
tukale wote ili unilishe, sijal-
ishwa siku nyingi sana.”

Maria akaendelea kuvunjika 
mbavu.

“Nitapata tu muda, nitarudi 
tena hapa, siyo kikazi, ila kwa 
ajili yako tu, utafurahi.” Eddy 
akamalizia na kumnong’oneza 
kitu masikioni ili kisisikike 
kwa mtu yoyote.

“Haya baba fanya kazi yako.” 
Akajibu Maria huku akishuku-
ru na akamkumbatia na kum-
busu tena.

Maria aliondoka taratibu 
akirudi ofisini huku akigeuka 
mara kwa mara kumtazama 
Eddy.

Alipohakikisha Maria ame-
ondoka alitoka taratibu kwen-
da sehemu ambayo tax huwa 
zinapaki.

Alikwenda hapo kwa nia 
moja tu, kuisaka ile taxi ali-
yoiona kwenye video aliyo-
tumiwa na Maria. Namba ali-
kuwa ameshaziandika kwenye 
mkono wake wa kushoto. Kwa 
mbinu za hali ya juu hakuone-
kana kama analitafuta.

      Itaendelea jumamosi
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Na Hawa Abdallah, ZAN-
ZIBAR 

MKUTANO  Mkuu wa Uch-
aguzi  Mkuu wa shirikisho 
la Mpira wa Miguu Zanzibar 
(ZFF) unafanyika leo Visiwani 
Zanzibar kwa ajili yakuwapa-
ta viongozi wapya wa chom-
bo hicho cha kusimamia soka.

Uchaguzi huo unafanyika 
ukiwa ni wa pili baada ya 
Shirikisho hilo kufanya mab-
adiliko ya katiba yake kutoka 
kwenye Chama (ZFA)na kuwa 
katika muundo wa Shirikisho 
(ZFF).

Katika Uchaguzi huo 

jumla ya wagombea watatu 
wanawania nafasi ya Urais 
huku Rais anaemaliza  muda 
wake Abdulatif Ali Yassin 
jina lake liliondolewa katika 
kinyang’anyilo hicho kwa ku-
tokuwa na sifa kwa mujibu wa 
Kamati ya uchaguzi ya ZFF.

Wagombea hao ambao 
wanachuana vikali ni Sulei-
man Mahmoud Jabir, Kamal 
Abdulsatar na Juma Hassan  
ambapo kila mgombea ali-
pata fursa ya kutaja vipaum-
bele vyake katika kipindi cha 
kampeni.

Akizungumza na Nipashe 
katibu wa Kamati ya Uchagu-

zi ya ZFF, Habibu Mshindo 
Abdallah alisema maandalizi 
yote ya kuelekea uchaguzi 
huo yamekamilika.

Alisema, katika kipindi 
chote cha mchakato wa uch-
aguzi wagombea wote wali-
fata kanuni ya uchaguzi Kwa 
kufanya kampeni kwa mujibu 
wa kanuni.

“Mpaka kufikia leo hii 
( jana)  hakuna jambo lolote la 
kinyume na katiba au kanuni 
ya uchaguzi  lililojitokeza 
likasababisha mgombea ku-
toendelea  na mchakato wa 
uchaguzi, kila kitu kipo sawa 
na tunasubiri kesho (leo) wa-

jumbe wapige kura,” alisema 
Abdallah.

Aidha, alisema katika uch-
aguzi huo wapiga kura ni 
Makatibu wa Vilabu 16 vya 
Ligi Kuu ya Zanzibar, we-
nyeviti na makatibu wa vy-
ama vya mikoa, Chama cha 
Haki na hadhi za wachezaji, 
Chama cha Makocha, Chama 
madaktari michezoni na Cha-
ma cha Mpira wa Miguu kwa 
watu wenye ulemavu.

Kwa mujibu wa katiba ya 
(ZFF) Uchaguzi Mkuu una-
fanyika kila baada ya miaka 
minne kuanzia ngazi zote 
wilaya Mkoa na Taifa.

AFANDE SELE AACHIA WIMBO WA MAZINGIRA, 
WENYE SAUTI YA RAIS SAMIA, DK MPANGO

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya mchezo wa Ka-
rate ikiwa na wachezaji 20 inataraji-
wa kuondoka nchini Julai 15 kwenda 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo 
kushiriki mashindano ya mchezo huo 
kwa nchi za Maziwa Makuu yatakay-
ofanyika nchini humo kuanzia Julai 
17-23 mwaka huu.

Akizungumza na gazeti la Nipashe 
jana, kiongozi wa Chama cha Karate 
Tanzania, Herman Kiwili  alisema 
maandalizi kuelekea kwenye michua-
no hiyo yanaendelea vyema.

“Timu inaendelea vizuri na ma-
zoezi lengo letu ni kwenda kufanya 
vizuri na kuweza kuipeperusha vy-
ema bendera ya Taifa letu,” alisema 
Kiwili.

Alisema zaidi ya nchi 10 zinatara-
jiwa kushiriki mashindano hayo na 
kudai timu ya Tanzania itaondoka 
hapa nchini siku hiyo ya Julai 15 
ikiwa na msafara wazaidi ya watu 
20 wakiwemo wachezaji, viongozi na 
makocha.

Alisema mashindano hayo 
yatashirikisha nchi zote za maziwa 
makuu na tayari zimeshathibitisha 
ushiriki wake.

Nchi hizo za Maziwa Makuu 
zinazotarajiwa kushiriki mashindano 
hayo zinajumuisha, Tanzania, Kenya, 
Uganda, Rwanda, Burundi, Ethio-
pia, Malawi, Msumbiji, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo, Zambia na 
Angola

Karate Taifa kushiriki 
mashindano Maziwa Makuu

Mwandishi Wetu, Morogoro

MWANAMUZIKI Mkongwe wa muziki 
wa kizazi kipya , Selemani Msindi ‘Afande 
Sele’, ameachia wimbo wake mpya wa 
mazingira, wenye sauti ya Rais Samia Su-
luhu Hassan na makamu wa Rais, Dk Phil-
ip Mpango.

Mwanamuziki huyo ambaye pia ni Balo-
zi maalumu wa mazingira nchini ameachia 
ngoma hiyo juzi pamoja na kutambulisha 
rasmi Taasisi yake (ASEFO) itakayofanya 
kazi za mazingira na maji nchini ikishiriki-
ana kwa karibu na Serikali na wadau wen-
gine.

Moja ya majukumu ya ASEFO ni kuha-
masisha na kuelimisha jamii kuhusu utun-
zaji wa mazingira kote nchini,  faida za 
kuyatunza na athari zake pale yanapohar-
ibiwa, umuhimu wa kutunza vyanzo vya 
maji na kuwa na mashamba darasa.

Akizungumza juzi, makao makuu ya 
ASEFO, Chamwino Manispaa ya Moro-
goro, Afande Sele alisema mbali na kue-
limisha kupitia nyimbo mbalimbali ana-
zoendelea kutunga, ukiwemo wimbo wa 
‘ Rais Samia Kasema’ alioutambulisha juzi 
ambao tayari umeanza kusikika kwenye 
‘platforms’ mbalimbali, pia Taasisi hiyo 
itakuwa na kazi maalumu ya kufundisha 
na kuhamasisha kuhusu umuhimu wa uhi-

fadhi wa mazingira.
Wimbo huo ambao huko kwenye audio 

una sauti ya Rais Samia na makamu wa 
Rais, Dk Mpango wakimsisitiza Afande 
Sele kutunga nyimbo zenye ujumbe wa 
kutunza mazingira ambazo zitatoa elimu 
kwa jamii kipindi hiki ambacho dunia ina-
pambana na changamoto za mabadiliko 
ya tabia nchi. 

“Mbali na kutunga nyimbo za Mazingira, 
ASEFO pia itakuwa na programu ya ku-
panda miti katika maeneo mbalimbali, ku-
toa elimu ya uhifadhi mazingira na vyanzo 
vya maji, tutakuwa na mashamba darasa 
na mambo mengine mengi ya uhifadhi wa 
mazingira na kulinda vyanzo vya maji tuk-
ishirikiana na Serikali, Taasisi, kampuni na 
mashirika mbalimbali,” alisema Afande 
Sele na kuongeza,

“Lengo letu ni kuleta mageuzi katika 
utunzaji wa mazingira, tutajikita kwenye 
mambo mbalimbali ya mazingira, ikiwa-
mo kupanda miti ambayo tutahakikisha 
inatunzwa na kulelewa kama ambayo ana-
lelewa mtoto ili makuzi yake yawe bora na 
isaidie kuboresha mazingira yetu, kwani 
mazingira ni uhai,” alisema Afande Sele.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa taasi-
si ya ‘Unganisha Environment Conserva-
tion Organization (UECO)’, Sophia Kalinga 
alisema ujio wa ASEFO utasaidia kuongeza 

nguvu kupambana kutoa elimu ya utun-
zaji wa mazingira nchini.

“Athari za uharibifu wa mazingira ni tati-
zo kubwa kwa jamii ambayo haina elimu 
ya kutosha ya utunzaji wa mazingira licha 
ya juhudi za kutoa elimu ya utunzaji wa 
mazingira inatoa mwanga baada ya seri-
kali, taasisi binafsi na mashirika kusimama 
kidete kutoa elimu ya kuyatunza mazin-
gira nchini.”alisema Sophia.

Aidha, Mgeni rasmi katika uzinduzi wa 
taasisi hiyo ambaye pia ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Chuo ch Mtakatifu Joseph, 
Seif Chomoka alisema kuzinduliwa kwa 
ofisi ya Taasisi ya Afande Sele ni hatua 
nzuri ambayo itakuja kuleta mabadiliko 
ndani ya Manispaa ya Morogoro na Tanza-
nia kiujumla.

“Moja ya mambo mnayopaswa kuyafan-
ya uongozi wa ASEFO ni kuwa Taasisi 
ya mfano kwa kuanza kupanda miti na 
kuitunza ili kupata msitu utaokuwa wa 
mfano kwa mashirika, taasisi binafsi na 
serikali za utunzaji wa mazingira kuiga 
kama njia ya kukabiliana na maeneo 
yaliyoharibiwa.”alisema Chomoka.

Chomoka  alisema jamii inahitaji zaidi 
kujifunza kwa vitendo na pale watapoona 
mfano halisi ni  rahisi kuiga na kuleta man-
ufaa ya pamoja kwa wao kupanda miti na 
kuitunza.

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Chuo cha St 
Joseph, Seif 
Chomoka (wa pili 
kulia), akikata 
utepe kuzindua 
Ofisi ya Taasisi 
ya Afande Sele 
(ASEFO) iliyopo 
Chamwino, 
Manispaa ya 
Morogoro, 
kushoto ni 
Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
taasisi hiyo, 
Seleman 
Msindi (Afande 
Sele). PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Viongozi ZFF kujulikana leo Zanzibar

Na Shufaa Lyimo

BARAZA la Taifa la Michezo( 
BMT) limevitaka vyama vya 
michezo vya Taifa kufanya usajili 
wake kwa wakati ili wapate urahisi 
wa kufanya kazi zao bila vizuizi 
vyovyote.

Wito huo ulitolewa jana na 
Baraza hilo kupitia kwa Ofisa 
habari wake Najaha Bakari wakati 
wa kilele cha maadhimisho ya 
maonyesho ya Kimataifa ya 
biashara ya sabasaba yaliyoambat-
ana na siku ya kiswahili Duniani.

“Tunaomba wadau mbali mbali 
wa michezo wafanye usajili wa 
vyama vyao ili wapate muda wa 
kuviendesha vyama hivyo, kue-
ndesha chama cha michezo bila 
kupata usajili ni kosa kisheria, sasa 
ili kuepuka usumbufu ni vizuri 
kuvisajili BMT mapema ili kuepuka 
mikwamo yoyote,” alisema Najaha.

Alisema chama chenye usajili 
kinakuwa kinatambulika rasmi na 
kitakuwa kikifanya kazi zake kwa 
uhuru na kupata kuungwa mkono 
na Serikali.

Katika hatua nyingine jana BMT 
imeadhimisha siku ya kiswahili 
Duniani kwa kuchezwa michezo 
mbalimbali ikiwemo bao, Karate, 
Netiboli, Kikapu pamoja na buruda-
ni mbali mbali kutoka kwa wasanii 
wa Muziki na vichekesho akiwemo 
Mrisho Mpoto ‘Mjomba’ na na Joti.

BMT yavitaka vyama 
kujisajili kwa wakati

===

===

===
===



ONANA AKARIBIA MAN
KLABU ya Manchester United inakaribia kumsajili 

kipa wa Inter Milan, Andre Onana mwenye umri wa 
miaka 27 baada ya kuafikiana na mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Cameroon. (Fabrizio Romano)

HOJLUND PIA ATAKIWA
MASHETANI Wekundu hao pia wanapanga kum-

nunua mshambuliaji wa Atalanta na Denmark, Rasmus 
Hojlund mwenye umri wa miaka 20 kwa pauni milioni 
50. (Telegraph)

CAICEDO MIL 100
CHELSEA italazimika kulipa zaidi ya pauni milioni 

100 ikiwa inataka kumsajili kiungo wa Brighton na Ecua-
dor, Moises Caicedo mwenye umri wa miaka 21 msimu 
huu wa joto. (Telegraph)

BONUCCI ATAKIWA NEWCASTLE
KLABU ya Newcastle United inajiandaa kumnunua 

beki mkongwe wa Italia na Juventus, Leonardo Bonucci 
mwenye umri wa miaka 36, ili kuongeza uzoefu katika 
msimu ujao wa a Ligi ya Mabingwa Ulaya. (TEAMtalk)

TIMBER NA ARSENAL
JURRIEN Timber wa Ajax jana Ijumaa alifanyiwa vi-

pimo vya afya pale Arsenal ili kukamilisha dili la pauni 
milioni 38.5 kwa beki huyo wa Uholanzi mwenye umri 
wa miaka 22. (Standard)

PERISIC KUONDOKA
KIUNGO wa Tottenham Hotspur, Ivan Perisic am-

emwambia kocha, Ange Postecoglou kwamba, ana nia 
ya kusitisha mkataba wake, huku raia huyo wa Croatia 
mwenye umri wa miaka 34 akitaka kujiunga na Hajduk 
Split. (Gianluca Di Marzio)

HOJBJERG AWANIWA
KLABU ya Atletico Madrid imewasiliana na kiungo wa 

Tottenham Hotspur na Denmark, Pierre-Emile Hojbjerg 
mwenye umri wa miaka 27, ambaye pia amekuwa akihu-
sishwa na uhamisho wa kwenda Bayern Munich. (Mail)

LAVIA ANYATIWA
KLABU ya Southampton inaamini kuwa itapewa bei 

inayotakiwa ya pauni milioni 50 inapojiandaa kum-
nunua kiungo wa kati wa Ubelgiji, Romeo Lavia mwenye 
umri wa miaka 19, huku Chelsea, Liverpool na Arsenal 
pia zikiwania saini yake. (Sky Sports)

ZAHA AGOMBEWA
MATUMAINI ya Crystal Palace kumnunua tena Wil-

fried Zaha mwenye umri wa miaka 30 yamefifia huku 
mshambuliaji huyo akizingatia ofa kutoka Lazio, Fener-
bahce na Al-Nassr. (Standard)

WILLIAN MKATABA MPYA
FULHAM inakaribia kumpa mkataba mpya Willian 

baada ya mshambulizi huyo wa Brazil mwenye umri wa 
miaka 34, kuwa mchezaji huru mwishoni mwa juma lil-
ilopita. (The Athletic)

SALIBA AONGEZEWA
MLINZI wa Arsenal, William Saliba mwenye umri wa 

miaka 22 ametia saini mkataba mpya utakaomweka pale 
uwanja wa Emirates hadi mwaka 2027. (The Athletic)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

GABRIEL Jesus amesema aliamua 
kuondoka Manchester City wakati 
kocha Pep Guardiola alipomtoa 
machozi baada ya kumuacha nje 
ya kikosi kilichoanza katika mchezo 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Brazil alicheza chini ya Guardiola 
kwa miaka mitano katika uwanja 
wa Etihad kabla ya kujiunga na Ar-
senal msimu uliopita wa joto, hatua 
ambayo alisema ilimfanya ajisikie 
“huru.”

Akizungumza katika kipindi cha 
televisheni cha ESPN cha Denilson 
show, Jesus alisema mabadiliko ka-
tika maisha yake ya City yalikuja 
wakati wa mchezo wao wa nyum-
bani dhidi ya Paris Saint-Germain 
Novemba mwaka 2021 alipowekwa 
benchi.

“Kulikuwa na mchezo wa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya dhidi ya PSG ny-
umbani, ambapo alimweka Olek-
sandr Zinchenko kama 9. Jambo la 
kichaa,” alisema Jesus. 

“Siku moja kabla, hakumtumia 
Zinchenko kwenye mazoezi, alini-
weka mimi kama mshambuliaji... na 
hata Zinchenko aliniambia: ‘siku ile 
nilijisikia vibaya kwako.’

“Saa mbili kabla ya mchezo kuna 
mazungumzo ya timu, timu inakula, 
inapumzika kwa dakika 30 na kwen-
da mchezoni, akatuambia timu 
itakavyokuwa, hata sikula, nilienda 
moja kwa moja chumbani huku ni-
kilia, nikampiga simu mama yangu 
na kumwambia: ‘Nataka kuondoka.’

Jesus alichukua nafasi ya Zinchen-
ko kipindi cha pili na kutengeneza 
bao la kusawazisha kabla ya kufun-
ga bao la dakika za mwisho na kuipa 
City ushindi wa 2-1.

“Nilijisikia vibaya. Dakika tano 
baada ya Kylian Mbappe kufunga 
bao 1-0, Guardiola aliniita. Nilitoa 
pasi ya bao na kufunga; tuligeuza 
matokeo kuwa 2-1. Katika mch-
ezo uliofuata Ligi ya Mabingwa wa 
ushindi wa 2-1 dhidi ya RB Leipzig, 
nilifikiri nitacheza, lakini sikucheza.

“Kulikuwa na mengi ya hayo kwa 
Guardiola. Ni ngumu sana. Hapo 
ndipo nilipoamua na sikutaka kuba-
ki tena. Niliamua kuondoka. “

Jesus alijiunga na City Januari 
2017 kutoka Palmeiras ya Brazil na 
kushinda mataji 11 akiwa na klabu 
hiyo.

Wakati wa msimu wake kwanza 
akiwa Arsenal, alifunga mabao 11 
na kutengeneza mengine saba ka-
tika mechi 26 za ligi walipomaliza 
washindi wa pili nyuma ya City kwe-
nye Ligi Kuu England.

   Mbrazil huyo alidumu kwenye kikosi hicho cha 
Etihad kwa miaka mitano kabla ya kuamua kujiunga na 
Arsenal...
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MUNICH, Ujerumani 

GRANIT Xhaka amejiunga na Bayer 
Leverkusen akitokea Arsenal, na hivyo 
kumaliza miaka saba ya kiungo huyo ku-
kaa Kaskazini mwa London.

Mchezaji huyo wa Uswisi 
mwenye umri wa miaka 30 
alijiunga na Washikabunduki 
hao kutoka Borussia Mon-
chengladbach mwaka 2016 
na kufanikiwa kuichezea kla-
bu hiyo mechi 297. Amesaini 
mkataba wa miaka mitano 
pale Leverkusen.

Mara baada ya kukamilisha 
usajili huo, Xhaka alisema: 
“Ninaijua ligi ndani na nje, 

nimekuwa nikiwatazama kutoka London.
“Leverkusen ni klabu yenye historia ya 

kuvutia na malengo makubwa. Zaidi ya 
yote, naiona kama klabu yenye mustak-
abali mzuri. Majadiliano na wale walio-
husika yalikuwa ya kutia moyo sana.”

Mkurugenzi wa michezo wa 
Leverkusen, Simon Rolfes nae 
alisema: “Kumpata Granit ni 
ushindi mzuri, kwa sasbabu 
ni mmoja wa wanasoka bora 
kabisa.

“Ubora wake wa soka unaju-
likana kila mahali. Lakini juu ya 
yote, kuna wachezaji wachache 
ambao kutokana na mawazo 
yake bora na haiba yake, wa-
naweza kuongoza timu kwa 

kushawishi awezavyo.”
Xhaka alishinda mataji mawili ya FA 

na Ngao mbili za Jamii wakati wa maisha 
yake England.

Alifanywa kuwa nahodha na bosi wa 
wakati huo, Unai Emery Septemba 2019, 
lakini kitambaa hicho kiliondolewa chini 
ya miezi miwili baadaye baada ya utata 
wake.

Mikel Arteta alimtambulisha tena mhi-
timu huyo wa akademi ya FC Basel kwe-
nye kikosi cha kwanza baada ya kuteuliwa 
baadaye mwaka huo, huku Xhaka akiche-
za mechi zote isipokuwa moja ya ligi kuu 
ya Arsenal msimu uliopita walipomenya-
na na Manchester City.

Sasa ataungana na kiungo wa zamani 
wa Liverpool na Real Madrid, Xabi Alonso, 
ambaye aliiongoza Leverkusen hadi nafasi 
ya saba kwenye Bundesliga muhula ulio-
pita.
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Xhaka atua Leverkusen

LONDON, England 

B
ERNARDO Silva anapewa ofa,  mshahara 
wake kuongezwa mara tatu zaidi wa ule 
wa Manchester City akikubali kuhamia 
Klabu ya Al Hilal ya Ligi Kuu ya Saudi Ara-

bia, kwa mujibu wa ESPN.
Silva anapokea kiasi cha pauni 150,000 kwa wiki 

pale kwenye uwanja wa Etihad, lakini anashawi-
shika kuhamia Saudi Arabia kwa mshahara wa 
karibu pauni 500,000 kwa wiki.

Silva yuko tayari kutafuta changamoto mpya 
msimu huu wa joto baada ya miaka sita akiwa City. 

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba anapende-
lea kubaki Ulaya, lakini bado hajakataa kuungana 
na Ruben Neves na Kalidou Koulibaly katika Kla-
bu ya Al Hilal.

Silva amebakiza miaka miwili kwenye mkataba 
wake na City na watadai ada kubwa kabla ya kum-
ruhusu kuondoka, lakini hilo haliwezekani kuwa 
tatizo kwa timu hiyo ya Saudi Pro League.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba Paris Saint-
Germain na Barcelona pia wana nia lakini hawa-
jathibitisha nia yao kwa ofa rasmi.

Vyanzo hivyo viliongeza kuwa City wako tayari 
kumpa Silva mkataba mpya, lakini hautalingana 
na mshahara unaopendekezwa na Al Hilal.

Klabu ya Saudia, kulingana na vyanzo, ilikutana 
tena na wawakilishi wa Silva wiki iliyopita.

Kocha Pep Guardiola anavutiwa sana na mche-
zaji huyo wa kimataifa wa Ureno, lakini vyanzo vi-
meiambia ESPN kwamba klabu haitamzuia kama 
ataamua kuondoka na watapokea ofa nzuri.

Wakati huo huo, vyanzo viliiambia ESPN kwam-
ba mshambuliaji wa zamani wa Manchester Unit-
ed, Jesse Lingard pia anawindwa na huko Saudia.

Lingard ambaye ni mchezaji huru baada ya ku-
ondoka Nottingham Forest mwishoni mwa msimu 
uliopita, amerejea kutoka mapumzikoni kutoka 
Marekani na anafanya mazoezi pale Manchester 
kabla ya kuamua uhamisho wake mwingine.

Lingard mwenye umri wa miaka 30 alicheza 
mechi 20 akiwa Forest msimu uliopita, akifunga 
mara mbili.

SILVA ATENGEWA SILVA ATENGEWA 
MSHAHARA MSHAHARA 
MNONO SAUDIAMNONO SAUDIA

LONDON, England 

NAHODHA wa Chelsea, Cesar 
Azpilicueta ametangaza kuacha-
na na klabu hiyo ya Ligi Kuu 
England baada ya kukaa pale 
Stamford Bridge kwa miaka 11.

Azpilicueta anaondoka Chelsea 
kwa makubaliano huku akiwa 
amebakiza mwaka mmoja kwe-
nye mkataba wake.

Vyanzo vimeiambia ESPN 
kwamba Atletico Madrid wana-
karibia kufikia makubaliano ya 
kumsajili beki huyo kwa uham-
isho wa bure.

“Cesar ameacha alama ya 
milele Chelsea, kama shujaa, 
kama bingwa, na kama gwiji 
mwaminifu wa Chelsea,” alisema 
Todd Boehly, mwenyekiti wa 
Chelsea, na Behdad Eghbali, 
mmiliki mwenza wakiiambia 
tovuti ya klabu hiyo.

“Ameweka viwango katika 
klabu kwa zaidi ya muongo 
mmoja na kuonesha kila mtu kile 
kinachohitajika siku hadi siku ili 
kupata mafanikio.

“Makocha na wachezaji wen-
zake wa zamani na wa sasa 
wamemwamini kuongoza kwa 
mfano kama nahodha. Amefanya 
hivyo kwa ukamilifu ndani na 
nje ya uwanja, jambo ambalo 
tunashukuru. Kwa hayo na men-
gine mengi, Cesar atakaribishwa 
kila mara kurejea Stamford.”

Kocha mkuu wa Atletico, Diego 
Simeone alijaribu bila mafanikio 
kumsajili katika madirisha ya 
awali ya uhamisho.

Azpilicueta pia alilengwa na 
Barcelona msimu uliopita wa 
joto, lakini badala yake aliamua 
kuongeza mkataba wake Chel-
sea.

Katika misimu 11 akiwa Stam-
ford Bridge, alicheza mechi 508, 
zikiwemo 32 msimu uliopita. 
Alishinda mataji mengi akiwa 
Chelsea ikiwa ni pamoja na 
mawili ya Ligi Kuu na Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Azpilicueta 
aondoka 
Chelsea baada 
ya miaka 11
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SINGIDA FG YAUTAKA UBINGWA LIGI KUU,
YAAMUA KUWEKA KAMBI JIJINI ARUSHA
Saada Akida na Abdallah Mataka

WAKATI Uongozi wa klabu ya Sin-
gida Fountain Gate ukihairisha kwen-
da kuweka kambi yao nchini Tunisia, 
Mshauri wa benchi la ufundi la klabu 
hiyo Christopher Hughton amesema 
kama wachezaji na makocha watazitu-
mia vizuri siku watakazoweka kambi 
kujiandaa na msimu ujao wa Ligi Kuu 
na Mashindano ya Kimataifa, wanayo 
nafasi ya kutwaa ubingwa wa Ligi kuu 
Tanzania Bara.

Uongozi wa timu hiyo jana ulitangaza 
maamuzi ya kwenda kuweka kambi 
Karatu mkoani Arusha na kuachana na 
mipango ya awali ya kwenda kuweka 
kambi Uturuki kujiandaa na msimu 
mpya wa mashindano wa 2023/2024.

Akizungumza na gazeti la Nipashe, 
Hughton alisema kuwa maboresho 
ambayo wameyafanya ikiwemo usa-
jili umekifanya kikosi hicho kuwa bora 
zaidi jambo ambalo linampa matumaini 
ya kutoa ushindani na kubeba mataji 
katika msimu mpya ambao unatarajia 
kuanza hivi karibuni.

“Tumesajili wachezaji wenye uwezo 
mkubwa lakini kingine kizuri ni kubaki-
sha wachezaji wetu muhimu ndani 
ya timu, hivyo ni miongoni mwa vitu 
muhimu ambavyo vinaweza kutufanya 
kuwa bora zaidi,” alisema Hughton.

akizungumza na gazeti hili kuhusu 
kambi ya timu hiyo, Ofisa habari wa timu 
hiyo, Hassan Masanza alisema uongozi 
wa timu hiyo kwa pamoja wameamua 
kwenda kuweka kambi mkoani Arusha.

Alisema awali maandalizi yalikuwa 
yafanyikie kwenye nchi ya Tunisia la-
kini kutokana na ufinyu wa muda na 
kuchelewa kukamilika kwa zoezi la usa-
jili wa wachezaji wamelazimika kubaki 
nchini ili wachezaji wote waweze kush-
iriki maandalizi haya kwa wakati.

“Tuna sababu kubwa tatu za kutoen-
da Tunisia, kwanza ni muda, muda sio 
rafiki kwa kuwa tunatukio kubwa la siku 
yetu ya ‘Singida Big Day’, pia maandalizi 
ya mechi yetu ya ngao ya jamii na zoezi 
la usajili halijakamili, uongozi kwa kuya-
ona haya umeamua kambi yetu ifanyike 
hapa hapa nchini na tutaenda Arusha,” 
alisema Masanza.

Alisema tayari kocha wa timu hiyo, 
Hans Van Pluijm ameandaa programu 
ya mazoezi itakayofanyika hapa nchini. 

Kocha Azam aongeza dozi mazoezi 

Nkane 
kutibiwa 
na Serikali

Kouame, 
Ngoma 
wasaini 
miaka 
miwili 
Simba

Kouame anakuwa mchezaji wa tatu 
wa kimataifa kutambulishwa na klabu 
hiyo akianza Mcameroon Willy Essom-
ba Onana kutoka Rayon Sport ya Rwan-
da na Ngoma.

Mbali na wachezaji hao, Simba pia 
imewatambulisha watu wa benchi la 
ufundi ambao ni kocha wa magolikipa, 
Daniel Cadena raia wa Hispania aliye-
tokea Azam FC, kocha wa viungo, Cor-
neille Hategekimana aliyetokea AS Kiga-
li ya Rwanda na Meneja mpya wa timu 
na Mkuu wa Sayansi ya Michezo, Mikael 
Igendia.
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“Nkame alipata shida, aligongana na 
mchezaji wa timu pinzani na baada ya 
hapo akaanguka vibaya ikasababisha 
kupoteza fahamu kwa muda, akapa-
tiwa huduma ya kwanza haraka pale na 
naamini mliona kwenye televisheni kabla 
ya kukimbizwa hospitalini na akapata 
matibabu akarudi kwenye hali yake, la-
kini bado analalamika kusikia maumivu 
makali kichwani, mwenyewe amekuwa 
akisema kichwa kinamuuma, madaktari 
wa Malawi wakasema akifika Tanzania 
akafanyiwe vipimo na uchunguzi zaidi,” 
alisema Kamwe.

Kutibiwa kwa Nkane kunaonyesha jinsi 
Serikali za nchi zote mbili zilivyowajibika 
kwa hali ya juu na ni mfano kwa taasisi 
zingine kuiga mfano huo mara linapoji-
tokea suala kama hilo mchezaji anapoku-
wa chini ya mikono yao.

Mchezo huo wa juzi wa kimataifa wa 
kirafiki ulimalizika kwa timu hizo kutoka 
suluhu.

Katika hatua nyingine akizungumzia us-
ajili, Kamwe alisema tayari wameshamali-
za, usajili na kwa sasa wanasubiri kuwasili 
kwa Kocha wao, Miguel Angel Gamondi ili 
waweke majina ya nyota wao hadharani.

Aidha, alisema baada ya kukutana na 
kocha huyo watawatangaza wachezaji 
wao akiwamo mchezaji atakayevaa jezi 
namba sita ambayo kwa muda mrefu wali-
kuwa wakiitangaza.

Alisema baada ya kutangaza wachezaji 
wao wataingia rasmi kambini kujiandaa 
na msimu mpya.

Na Saada Akida 

KOCHA mpya wa Azam FC, Yous-
souph Dabo ameweka wazi ratiba 
ya mazoezi kwa wachezaji wake am-
bapo sasa watakuwa wakifanya mara 
mbili kwa siku ili kujiandaa vyema na 
msimu mpya wa ligi kuu na mashinda-
no ya Kimataifa.

Azam FC JUmatano iliyopita walian-
za rasmi maandalizi ya msimu mpya 
wa 2023/24 wa Ligi Kuu Tanzania na 
michuano ya kimataifa kwa kufanya 
mazoezi mara moja asubuhi pekee 
lakini sasa wanaanza kufanya mara 
mbili kwa siku.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Dabo alisema  watakuwa na vipindi vi-
wili vya mazoezi asubuhi na jioni kwa 
muda wote wa maandalizi yao am-
bapo amegawa kwa asubuhi kuanga-

lia utimamu wa mwili kwa wachezaji 
wake na jioni kufanya mazoezi ya kiu-
fundi pamoja na kuchezea mpira.

Alisema  anachokifanya ni kuwa-
jenga wachezaji wake kuwa na nguvu 
lakini pia kuwa wanyumbulikaji wan-
apokuwa na mpira .

“Katika mchezo wachezaji watafan-
ya makosa kwangu sio tatizo,  kubwa 
ni kuwa na tahadhari na kufanyia 
kazi kila kosa tunaloliona uwanjani, 
wachezaji wako vizuri na kulingana na 
usajili uliofanyika na maandalizi tuta-
fanya vizuri msimu ujao, ni naamini 
hivyo” alisema Dabo.

Alisema mikakati yao ni kuona wa-
naanda timu itakayokuwa na ushinda-
ni na kutoa changamoto kwa timu 
nyingine  kwenye ligi msimu ujao na 
kuhakikisha wanafikia malengo yao ya 
kutwaa ubingwa.

Aidha, beki mpya wa timu hiyo,  raia 
wa Senegal,  Cheikh Tidiane Sidibe 
alisema anafurahi kuwa sehemu ya 
kikosi cha Azam FC  atahakikisha ata-
shirikiana vyema na wachezaji wen-
zake kufikia malengo yaliyowekwa na 
klabu. “Nina imani kubwa na kiwango 
changu, nitafanya vizuri na kuisaidia 
timu yangu kufikia malengo yanayota-
rajiwa kwa kushirikiana na wachezaji 
wenzangu, kikubwa ni kufuata yale 
maelekezo tutakayopewa na benchi 
la ufundi ili kufanya vizuri katika kila 
mchezo,” alisema Sidibe.

Kikosi cha timu hiyo kinatarajiwa 
kuondoka nchini Jumapili kesho kue-
lekea nchini Tunisia katika mji wa 
Sousse aliozaliwa na kuishi aliyekuwa 
kocha wa Yanga, Nasreddine Nabi kwa 
ajili ya kuweka kambi kujiandaa na 
msimu mpya wa mashindano. 

Mwenyekiti wa Maonyesho ya Sabasaba kwa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Kanali Shija Lupi, (wa pili kulia), akicheza 
muziki na wafanyakazi wa banda la jeshi hilo jana, baada ya kupokea tuzo ya ushiriki bora wa maonyesho hayo 
jijini Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imemshukuru Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. 
Samia Suluhu Hassan kwa kuahidi kuwa 
serikali itagharamia na kusimamia uchun-
guzi wa afya ya mchezaji, Denis Mkane 
aliyeanguka na kuzirai kwenye mechi ya 
kuadhimisha miaka 59 ya uhuru wa Ma-
lawi dhidi ya Nyasa Big Bullets juzi.

Nkane aligongana na mchezaji wa Nya-
sa Big Bullets na kuzimia wakati mchezo 
huo ukiendelea juzi kwenye uwanja wa 
Bingu wa Mutharika.

Akizungumza jijini Dar es Salaam baada 

ya kuwasili kutoka nchini humo, Ofisa 
Habari wa Klabu hiyo, Ali Kamwe alisema 
klabu hiyo inamshukuru kwa dhati Rais 
Samia kwa kuhakikisha mchezaji wao 
anafanyiwa vipimo zaidi ili kubaini kama 
ameumia ili kupata matibabu anayosta-
hili.

“Kipekee kabisa, tumpongeze na tum-
shukuru Rais wa Jamhuri wa Muungano, 
Dk. Samia Suluhu Hassan, alisema tukifika 
tu hapa nchini huyu kijana achukuliwe 
na madaktari wakamfanyie uchunguzi 
waone kama ameumia zaidi ya watu wal-
ivyoona pale Malawi, tunashukuru sana 
kwa kujali afya ya mchezaji wetu, al-

itoa agizo tukifika tu hapa nchini Nkane 
achukuliwe na kwenda kupatiwa mat-
ibabu, nadhani mmeona gari la wagonjwa 
na watu wa Serikali hapa uwanjani, Yanga 
tunashukuru sana,” alisema Kamwe.

Akielezea jinsi alivyoumia, huduma ya 
kwanza na matibabu yaliyotolewa nchini 
Malawi, alisema yalikuwa ni mazuri na 
anawashukuru madaktari na wauguzi 
wote wa nchini humo kwa kumsaidia 
mchezaji huyo kurejea kwenye hali nzuri 
japo amekuwa akilalamika maumivu ya 
kichwa.

Aubin Kramo Kouame. PICHA: MTANDAO

   Yanga yamshukuru Rais Samia kwa kuamua 
kugharamia matibabu ya nyota huyo aliyeumia Malawi...

Jesus: Guardiola alinitoa machozi Man City

Kouame, Ngoma 
wasaini miaka 
miwili Simba
Adam Fungamwango na Saada 
Akida

UONGOZI wa klabu ya Simba umetan-
gaza kuwasainisha mikataba ya miaka mi-
wili wachezaji wake wapya Aubin Kramo 
Kouame (27) kutoka Asec Mimosas ya Ivo-
ry Coast na Fabrice Ngoma kutoka klabu 
ya Al Hilal ya Sudan.

Kouame ambaye alitamba  akiwa Asec 
kwenye michuano mbalimbali ya ki-
mataifa kama Ligi ya Mabingwa Afrika na 
Kombe la Shirikisho, anamudu kucheza 
winga zote mbili pamoja na nafasi ya ki-
ungo mshambuliaji, amekubali kusaini 
mkataba huo wa wekundu wa Msimbazi.

Hivi majuzi gazeti hili liliandika kuhusu 
Simba ilikuwa kwenye hatua za mwisho 
za kumsajili mchezaji huyo kwa gharama 
ya Sh. milioni 300 za Kitanzania ambazo 
zilikuwa za kuvunja mkataba na klabu 
yake ya Al hilal.

Jana kupitia mtandao wa Instagram, 
rasmi klabu hiyo ilimtambulisha mcheza-
ji huyo na kuwa mmoja wa watakaovaa 
jezi nyekundu na nyeupe kwenye mi-
chuano yote ya ndani na nje ya nchi.

Meneja wa Habari na Mawasiliano wa 
Klabu hiyo, Ahmed Ally, alisema ume-
kuwa ni usajili wa kushtua akibainisha 
bado hawajamaliza kutangaza wachezaji 
wapya kwani wanataka kufanya mabore-
sho makubwa kwenye kikosi cha msimu 
ujao.

Alisema Simba itanyakua kila mchezaji 
wanayemtaka kwenye mipango yao na 
wameanza na Ngoma na Kouame.

“Tuliwaahidi wanasimba kuwatangazia 
wachezaji wetu wapya, tumeanza sasa, 
Simba imefanya usajili wa akili nyingi, 
tutaendelea kuwachukua wachezaji wote 
ambao tunawataka na wapo kwenye mi-
pango yetu,” alisema Ahmed.

Historia ya Kouame inaonyesha alianza 
kucheza soka la ushindani kwenye klabu 
ya hiyo ya Asec Mimosas mwaka 2015, 
kabla ya kutimkia Africa Sports ya nchini 
humo mwaka 2017, hata hivyo miaka 
miwili baadaye aliondoka kwenye klabu 
hiyo akahamia FC San Pedro hapo hapo 
Ivory Coast alipocheza mpaka mwaka 
2021 aliporejea tena Asec Mimosas kabla 
ya mwaka huu Simba kumsajili  kwa ajili 
ya msimu ujao.

NKANE KUTIBIWA NA SERIKALI
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Caique Luiz Santos da Purificacao
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