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I
NASHANGAZA lakini ni ukweli 
kuwa leo karne ya 21 kuna wa-
zazi na walezi wanaowafundi-
sha mabinti zao wadogo hata 

wale wa miaka minane, masuala 
ya faraghani, wakiwafunda na ku-
waelimisha kwa bidii namna ya 
kuishi na mwanamume.

Ndiyo msondo, mafunzo ya 
‘jando’ kwa wavulana na ‘unyago’ 
kwa mabinti  wenye chini ya 
miaka 14, yanayoendeshwa na 
Wayao wilayani Tunduru kwa 
lengo la kumwandaa mtoto kwa 
maisha ya unyumba na utu uzima 
bila kujali kuwa wamewahi mno 
kumpa shule hiyo inayompeleka 
gizani badala ya kumwangazia 
mwanga.

Wanachofunzwa ni namna na 
msisitizo zaidi kwa watoto wa kike 
kuishi vizuri na mwanaume katika 
maisha ya ndoa, wakielekezwa na 
watu wazima na hapa walengwa 
ni wasichana wenye miaka 14. 
Lakini, cha ajabu hata watoto 
wa umri wa chini ya miaka nane 
nao hushiriki katika mafunzo ya 
kimila ya msondo.

Wanapewa darasa hilo wakati 
ambao walitakiwa kuwa shuleni, 
jambo linalowakosesha haki yao 
ya msingi ya kupata elimu ili kuji-
andaa na maisha yao ya baadaye.

LENGO NI NINI?
Mafunzo haya yanadaiwa kuwa 

na umuhimu mkubwa katika 
jamii hiyo huko Tunduru kwani 
lengo ni kutumika kumwonyesha 
msichana au mtoto wa kike kuwa 
tayari amekua, ana majukumu, 
hadhi na heshima iko juu na pia 
ana thamani kubwa mbele ya 
wanajamii wenzake.

huanza kupatiwa mafunzo hayo 
mapema hata kabla ya kufikisha 
umri wa miaka nane. Kwa maana 
hiyo watoto wa umri huu bado 
ni wadogo  na hutakiwa kuwa 
shuleni.

Na mbaya zaidi mafunzo haya 
yamekuwa yanafanyika kipindi 
cha masomo.

KITAKACHOTOKEA
Nini kinatokea kwa mwa-

nafunzi wa kike wakishapatiwa 
mafunzo haya? Edna anajibu 
akisema kuwa iwapo mwanafunzi 
wa kati ya miaka 8 na 14 anaye-
soma kuanza kufahamu masuala 
ya mapenzi tena kwa undani, 
husababisha wasiwe na malengo 
wala sababu ya kupata elimu na 
kuanza kufikiria zaidi kujihusisha 
na ngono na mahusiano.

Hata hivyo, Edna anasema 
lilikuwa ni tatizo kubwa lenye 
madhara kwenye maendeleo ya 
kielimu ya mtoto wa kike hasa 
kabla ya kuanza kwa mradi 
huo na sasa katika utekelezaji 
wa mradi wa Kijana Jiongeze 
unaotekelezwa wilayani hapo 
kwa miaka miwili sasa. 

Mafunzo hayo huwafanya 
watoto wengi wa kike kuanza 
kujisikia kuwa tayari wamekua 
wakubwa, wapo huru na kuweza 
kuamua mambo yao wenyewe 
ikiwa ni pamoja na masuala ya 
mahusiano ya kimapenzi na kuwa 
na wapenzi bila kuulizwa wala 
kufuatiliwa na wazazi na walezi, 
hata kama  wanaishi pamoja.

Zaidi, anasema hali hii huwa-
fanya wanafunzi hawa wa kike 

Msondo kufunza watoto, mabintiunyumba anguko la elimu Tunduru 

Mila na desturi zinazowafunza wasichana maisha ya unyumba  na ukeketaji hukwamisha juhudi za kuendeleza elimu. PICHA: MTANDAO

ELIMUELIMU
EDNA MGUNDA NA 
PANKRAS LUOGA

Mila na desturi ni tiba mpya ya
kuhifadhi viumbe, mazingira Afrika

Ukurasa 13

Kiujumla mafunzo haya yali-
wekwa kwa lengo zuri ila yame-
kuwa yakitumika vibaya kwa 
kutojali umri wa watoto na nini 
wanachotakiwa kujifunza kwa 
wakati huo.

Nipashe ikueleze kwa ufupi 
maana, athari za kielimu zito-
kanazo na mafunzo ya msondo 
yasiyo sahihi kulingana na umri 
wa watoto wa kike hasa waliopo 
shuleni wilayani Tunduru na nini 
kifanyike kumkomboa.

Msimamizi wa mradi wa “Kijana 
Jiongeze” wilayani Tunduru, mkoa 
wa Ruvuma Edna Mgunda, kutoka 
shirika linalohusika na masuala 
ya ushauri wa kiafya na lishe 
COUNSENUTH, anasema kume-

kuwa na matumizi yasiyo sahihi 
ya mafunzo kwa watoto wa kike 
hivyo kuwakwamisha kielimu.

Ni jambo linalogundulika 
wakati wa utekelezaji wa mradi 
wa Kijana Jiongeze wenye lengo 
la kuongeza ufaulu na uwezo wa 
wanafunzi wengi hasa wa kike ili 
kujiunga kidato cha tano na kue-
ndelea, kujiamini na kujithamini 
na kupata stadi za maisha ili kua-
jiriwa au  kujiajiri baada ya kumal-
iza masomo.

Hata hivyo, inaonekana kuwa 
mafunzo hayo kwa sasa yame-
lenga zaidi katika kuwaandaa 
zaidi watoto wa kike kwa maisha 
ya utu uzima hasa ya kuishi na 
mwanaume bila kujali kuwa ni 

kuchochea ndoa na mimba za 
utotoni.

KINACHOJIRI 
Edna anasema baada ya 

mafunzo hayo ya kimila msi-
chana huanza kuitwa “mama” 
hivyo kuwa na maamuzi kamili 
bila kuingiliwa na wazazi au wana-
jamii wengine, kuamua kuhusu 
masomo yake kwa maana ya 
kwenda shule au la, kuendelea na 
masomo au kuacha kusoma muda 
wa kurudi nyumbani, kulala 
nyumbani au kwenda popote 
pamoja na kuwa na marafiki wa 
kike au kiume.

Hata hivyo, ameeleza kuwa kwa 
jamii ya Tunduru watoto wengi 

Baadhi ya wafanyabiashara wa Soko la Kariakoo wakiwa nje ya maduka yao kutokana na mgomo ulioitishwa 
jana jijini Dar es Salaam. PICHA: IMANI NATHANIEL
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Na Waandishi Wetu

SAA 10 za mvutano zilishuhudi-
wa jana kati ya serikali na wa-
fanyabiashara wa Kariakoo wali-
ogoma kufungua maduka kuanzia 
asubuhi hadi Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, alipolazimika kuacha 
shughuli za Bunge jijini Dodoma 
kwenda Dar es Salaam kuzun-
gumza nao na kuridhia kufungua 
biashara.

Mapema asubuhi, Nipashe il-
itembelea mitaa mbalimbali ya 
Mkoa wa Kikodi Kariakoo na kuku-
ta maduka yamefungwa huku wa-
fanyabiashara wachache wakiwa 
katika vibaraza wakijadiliana.

Machinga walikuwa wanaen-
delea na biashara zao. Wanunuzi 
wanaochukua bidhaa katika 
maduka walilazimika kuondoka. 
Hapakuwa na huduma katika Mi-
taa ya Swahili, Kongo, Gerezani, 
Lumumba, Agrey na Sikukuu. Zai-
di kulishuhudiwa mabango yenye 
ujumbe kwa serikali.

Baadhi yalisomeka ‘Serikali 
mtujali wafanyabiashara, tupun-
guzieni utitiri wa kodi’, ‘mgomo 
usio na kikomo mpaka kieleweke’, 
‘usajili wa stoo haukubaliki ni 
chanzo cha kumfilisi mfanyabi-
ashara’, ‘imefika mwisho wafan-
yabiashara tutatuliwe kero zetu’, 
‘Rais ingilia kati Kariakoo inakufa’ 
na ‘TRA wametufukuzia wateja wa 
kigeni’.     

Mgomo huo ulidumu kwa saa 
10 hadi pale Waziri Mkuu alipo-

zungumza nao na kuwaomba 
wafungue biashara kwa kuwa seri-
kali imesikia kilio chao na atakuna 
nao katika kikao maalum kitaka-
chojumuisha mawaziri, maofisa 
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), Mamlaka ya Bandari (TPA) 
na viongozi wa wafanyabiashara 
kujadili tatizo moja hadi lingine na 
kupata ufumbuzi.

Katika mazungumzo hayo 
yaliyochukua saa moja, baada ya 
kumsikiliza Mwenyekiti wa Wa-
fanyabiashara, Francis Mmbwana, 
Waziri Mkuu aliagiza kusitishwa 
kwa kikosi kazi hadi serikali itaka-
potoa utaratibu mwingine.

ILVYOKUWA
Kabla ya Majaliwa kwenda Ka-

riakoo, Katibu Mkuu Jumuiya ya 
Wafanyabiashara Kariakoo, Uroki 
Ombeni, alisema wamefikia hatua 
hiyo kwa lengo la kupinga usajili 
mpya ya stoo ambao unamtaka 
mfanyabiashara kupeleka TRA 
ripoti ya mzigo uliobaki na uliou-
zwa.

“Tunapoteza wateja wengi, 
hapa kuna nchi karibu 12 kutoka 
nje ya nchi zilikuwa zinakuja ku-
fuata bidhaa, lakini kwa sasa haziji, 
kuna mambo mengi ambayo Rais 
akiyafahamu na kuyafanyia kazi 
taifa litapiga hatua.

“Tunachokihitaji serikali itatue 
kero, zinazotukabili itushirikishe 
kwenye vikao vya uamuzi ili na sisi 
tuchangie mawazo yetu. Wasikae 
tu peke yao huko wakaamua bila 

kutusikiliza ili kuepusha matatizo 
kama haya,” alisema.

WAMGOMEA RC
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-

laam, Amos Makalla, asubuhi alik-
wenda kuzungumza na wafanya-
biashara hao na kuwaeleza kuwa 
Waziri Mkuu ameomba kukutana 
nao Dodoma, lakini alipoondoka 
waliitisha mkutano wao na kutoa 
msimamo wa kutokwenda Dodo-
ma. Wakaendelea na mgomo.

Walisema wanalipa kodi, hivyo 
Waziri Mkuu kama anataka kuo-
nana nao, awafuate Kariakoo na 
siyo wao wamfuate.

UFAFANUZI TRA 
Mkurugenzi wa Huduma na 

Elimu kwa Mlipakodi (TRA), Rich-
ard Kayombo, akitoa ufafanuzi 
kwa Nipashe kuhusu suala hilo, 
alisema kuwa katika kikao chao 
na wafanyabiashara hao kilicho-
fanyika siku chache zilizopita, 
walikubaliana wachague viongozi 
kwa ajili ya kwenda kukutana na 
Waziri Mkuu Dodoma ili kupatiwa 
ufumbuzi wa kero zao.

Alipoulizwa kuhusu malalamiko 
ya wafanyabiashara kusajili stoo 
zao, Kayombo alisema “...tuliwapa 
elimu kuhusu sheria inayowataka 
kusajili stoo za vifaa na magodauni 
yao kwa kuzingatia sheria iliyopit-
ishwa kwa mwaka wa fedha uli-
opita.

“Tunalazimika kufanya hivyo 
kwa sababu baadhi yao wan-
apuuza sheria hiyo, kwenye ma-

godauni pia tuligundua kuna mch-
ezo mchafu unafanyika kwamba 
mzigo unaweza kutolewa kwenye 
godauni kupelekwa kwa mteja 
kwa risiti moja na ikatumika siku 
nzima.”

PM KARIAKOO
Akiwa Kariakoo, saa 10:30 jioni, 

Waziri Mkuu aliwatakia wafanya-
biashara kufungua maduka yao, 
huku akiahidi kutatua vikwazo vy-
ote walivyoviwasilisha.

Alisema soko hilo linategeme-
wa na nchi nyingi. Siyo Tanzania 
pekee. Kwa kufanya hivyo kuna 
hatari ya kuwafukuza wateja wa 
kutoka nje.

Alikemea kitendo cha baadhi 
ya maofisa wa TRA kuwaonea 
baadhi ya wafanyabiashara kwa 
kuwatolea maneno ya kashifa na 
kutowasilikiza wanapowasilisha 
malalamiko yao kwa madai mpaka 
waone barua rasmi za matamko ya 
viongozi wa kisiasa.

Kuhusu sheria ya usajili wa stoo 
ambayo ndiyo sababu kuu ya mgo-
mo huo, Majaliwa aliamuru sheria 
hiyo kutotumika kwa muda mpaka 
pale itakapotolewa elimu kwa wa-
fanyabiashara.

“Sheria ya usajili wa stoo iliku-
wa na nia njema lakini walikosea 
kuanza kuitumia bila kutoa elimu, 
hivyo ninaagiza isitishwe mara 
moja moja (ili) kuruhusu utoaji wa 
elimu kuendelea huku wakianga-
lia namna nzuri ya kulitekeleza 
hilo,” aliagiza.

Waziri Mkuu pia alikemea 

Mgomo Kariakoo ulivyotikisa serikalini 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiongea na wafanyabiashara wa Kariakoo PICHA: MPIGAPICHA WETU

rushwa kwa baadhi ya maofisa wa 
TRA. Ni kosa kisheria. Linafanya 
wafanyabiashara kuendelea kubaki 
masikini.

“Mbali na rushwa hata kama-
takamata haileti sifa nzuri. 
Mnakamata mpaka wateja wa nje 
wanaokuja kununua bidhaa, kiten-
do hicho kitasababisha kufukuza 
wateja wa kigeni,” alionya na kuagi-
za kufutwa kwa vikosi kazi vilivy-
oundwa na TRA. Alivitaja ni sababu 
ya rushwa kati ya wafanyabiashara 
na serikali. 

“Tutwasaidia wafanyabiasha-
ra  kutatua kero zinazowakabili. 
Jumatano tutafanya mkutano na 
viongozi wa wafanyabiashara kwa 
ajili ya kupokea malalamiko na 
maoni yao na kuangalia namna ya 
kuyafanyia ufumbuzi kwa pamoja. 
Hatokubali Soko la Kariakoo life,” 
aliahidi.

Awali mfanyabiashara wa vifaa 
vya ujenzi katika Mtaa wa Swahili, 
Ramadhani Chande alisema uamu-
zi wa kufanya mgomo umetokana 
na kutokuridhishwa na utendaji wa 
TRA. Alisema umejengeka uadui 
mkubwa kati yao na mamlaka.

Mfanyabiashara wa vifaa vya 
ujenzi Mtaa wa Gerezani, Suedi 
Saidi, alisema lengo la mgomo ni 
kuishinikiza TRA iwajali. Wanaami-
ni njia hiyo itawasaidia kupata haki.

“Ukienda ofisini kwao wanaon-
gea vizuri mno. Ukimkuta Mkuru-
genzi wa Huduma na Elimu kwa 
Mlipakodi, Kayombo, ana kauli 
tamu sana lakini kukikucha asu-
buhi vijana wake hawa hapa. Tume-
wachoka, hatutaki bugudha.”

VYAMA VYA SIASA
Waziri Kivuli wa Viwanda na Bi-

ashara wa Chama cha ACT-Wazal-
endo, Halima Nabalang’anya, katika 
tamko rasmi la chama hicho jana, 
aliitaka serikali kuchukua hatua za 
haraka kutatua kero hizo.

Aliitaka serikali kuitazama upya 
Sheria ya Fedha ya Mwaka 2022 
kifungu cha 45A kilichopo chini ya 
Sheria ya Usimamizi wa Kodi kina-
chowataka wamiliki au watumiaji 
wa maeneo ya kuhifadhi bidhaa, 
kusajili maeneo hayo kwa Kamish-
na Mkuu wa TRA.

“Kumekuwa na malalamiko 
makubwa ya rushwa katika utozaji 
wa kodi katika eneo la Kariakoo 
dhidi ya maofisa wa TRA. Hali hii 
imefukuza wateja wengi kutumia 
eneo la Kariakoo katika eneo la 
Maziwa Makuu.

Bungeni jijini Dodoma, Mbunge 
wa Makete, Festo Sanga, alisima-
ma kwa kutumia Kanuni ya 54 (1), 
kuomba kujadiliwa jambo la dharu-
ra la mgomo huo wa Kariakoo.

Baada ya hoja hiyo kutolewa, Spi-
ka wa Bunge, Dk. Tulia Ackson alise-
ma lazima ajiridhishe kwanza kabla 
ya kuruhusu mjadala huo. Akatoa 
nafasi kwa Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Dk. Ashatu Kijaji, kutoa 
ufafanuzi.

Waziri huyo alisema kumekuwa 
na majadiliano  kati ya serikali 
na wafanyabiashara wa Kariakoo 
kuhusu hoja zao mbalimbali am-
bazo wanatamani serikali izifanyie 
kazi.

*Imeandaliwa na Halfani Chusi 
(DAR) na Romana Mallya (DO-
DOMA)
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Majambazi waua watu 
wanne, wapora mil. 50/-
Na Waandishi Wetu

MAKUNDI ya watu wanao-
sadikiwa kuwa ni majambazi 
yameua watu wanne katika 
matukio mawili tofauti, mjini 
Mbozi, Mbeya na Tarime, 
mkoani Mara, huku katika 
tukio moja wakivamia kituo 
cha mafuta, kupora Sh. milio-
ni 50 na kuua watu wawili na 
huko Tarime wakiua 

kwa kuwapiga risasi wakazi 
wawili.

Katika tukio la Mbozi imeele-
zwa kuwa watu hao pia walipo-
ra bunduki moja yenye namba 
za usajili CAL 39409 aina ya 
shotgun ambayo waliitelekeza 
kando ya reli ya TARAZA katika 
mji wa Mlowo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Songwe, Theopista Mallya, ali-
waambia waandishi wa habari 
kuwa tukio hilo lilitokea Mei 13, 
mwaka huu majira ya saa saba 
usiku.

Alisema watu hao ambao ha-
wajakamatwa walivamia kituo 
hicho wakiwa na silaha za jadi 
na vifaa vingine vilivyotumika 

kubomolea chumba maalumu 
cha kuhifadhia fedha na ku-
chukua mauzo ya mafuta na 
simu mbili za wafanyakazi.

“Tunaendelea kuwatafuta 
watu hao, lakini katika eneo la 
tukio kulikutwa kisu, bisibisi, 
pamoja na kifaa cha kuvunjia 
(tindo), ambavyo vilidodoshwa 
na majambazi hao,” alisema 
Kamanda Mallya.

Hata hivyo, alisema jeshi 
hilo linamshikilia mmoja wa 
walinzi wa kituo hicho, An-
doya Mponda (31) kutoka kam-
puni  ya ulinzi ya Bullet Force 
Security.

Katika tukio la Tarime, watu 
wawili wameuawa kwa ku-
wapiga risasi katika vijiji vya 
Nyabisaga na Gwitiryo, Tarafa 
ya Inchugu,  wilayani Tarime 
mkoani Mara,  Ramadhan 
Musa Keryoba (18) na Otieno 
Sorai (35) na watu wanao-
sadikiwa kuwa majambazi.

Kadhalika, wamewajeruhi 
kwa kuwakata mapanga sehe-
mu mbalimbali za mwili, Moro-
nya Bhoke na

Moraita Gesere, Mei 13, 

mwaka huu. Wakizungumza 
na mwandishi wa habari 
hizi, Mwenyekiti wa Kijiji 
cha  Gwitiryo, Joseph Timuti 
na Mwenyekiti   Kijiji cha 
Nyabisaga,  Chacha   Mohere, 
walithibitisha kutokea kwa 
matukio hayo.

Akisimulia tukio hilo, alise-
ma watu hao walivamia na 
kuteka watu na kisha kuwaua.

“Watu hawa walikuja wame-
pakizana kwenye pikipiki 
walimsimamisha Gerese ali-
yekuwa akirejea nyumbani 
kwake na kuanza kumsham-
bulia kwa mapanga sehemu 
mbalimbali za mwili ikiwamo 
kichwani, mikononi na 
mgongoni, alipiga kelele kuom-
ba msaada,” alisema.

Alisema kutokana na kelele 
hizo Moronya na Otieno am-
bao ni wakazi wa jirani na 
maeneo hayo, walijitokeza 
kutoa msaada na walimbeba 
na kumpakiza kwenye pikipiki, 
wakati wanafanya hivyo ma-
jambazi walijitokeza na kum-
shambulia Otieno kwa risasi na 
kumkata kwa panga Moronya.

Alisema baada ya tukio hilo 
watu hao walikimbilia Kijiji cha 
Gwitiryo.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Gwitiryo, Timuti alisema ma-
jambazi hao walimvamia ny-
umba nyingine wakavunja 
mlango, familia ilipopiga kelele 
kuomba msaada, walifyatua 
risasi kupitia mlangoni na 
kumpata kichwani Ramadhan 
Musa, kisha wakakimbia.

Madiwani wa Kata ya Gwitir-
yo, Nashon Mchuma na Kata 
ya Pemba, Seronga Wangwe, 
wamelaani matukio hayo na 
kuwataka wananchi kuanzisha 
ulinzi shirikishi.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kipolisi, Tarime Rorya, 
ACP Geofrey Sarakikya, alith-
ibitisha kutokea kwa matukio 
hayo na kusema wanaendelea 
na matibabu katika Kituo cha 
Afya Sirari, huku akiwataka 
wananchi kutoa taarifa za watu 
wanaowatilia shaka.

*Imeandikwa na Mo-
ses Ng’wat (MBOZI) 
na         Samson      Cha-
cha, (TARIME)     

Serikali: Uraia pacha rukhsa kwa watoto
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imelieleza Bunge 
kuwa hairuhusu uraia pacha kwa 
watu wazima isipokuwa kwa wa-
toto wenye umri chini ya miaka 
18.

Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Hamad Yusuf Masauni, 
alitoa kauli hiyo bungeni jana 
alipojibu swali la Mbunge wa Viti 
Maalum, Agnesta Lambert.

Alihoji kama serikali iko tayari 
kuruhusu uraia pacha kwa Wa-
tanzania wenye uraia wa nchi 
nyingine.

Akijibu swali hilo, Masauni 
alisema uraia wa Tanzania un-
aongozwa na Sheria ya Uraia ya 
Tanzania Sura ya 357, marejeo ya 
mwaka 2002.

“Sheria hii inabainisha aina 
tatu za uraia wa Tanzania am-
bazo ni uraia wa kuzaliwa, uraia 

wa kurithi na uraia wa tajnisi. 
Kwa mujibu wa Sheria ya Uraia 
tajwa hapo juu, serikali hairuhu-
su uraia pacha kwa watu wazima 
isipokuwa kwa watoto wenye 
umri chini ya miaka 18 ambao 
wanakuwa na uraia wa Tanza-
nia na uraia wa nchi nyingine,” 
alisema.

Katika swali la nyongeza, 
mbunge huyo alihoji serikali 
inapata kigugumizi gani kuleta 

muswada wa marekebisho wa 
uraia pacha.

“Katiba ya nchi inakataza uba-
guzi wa aina yoyote - kwamba 
amepata uraia wa nchi nyingine 
serikali haioni huu nao ni uba-
guzi kwao?” Alihoji.

Masauni alijibu kuwa serikali 
haijajiridhisha kwamba uraia 
pacha ni matakwa ya wananchi 
walio wengi na katika mchakato 
wa Katiba uliokwama, serikali 

ilipendekeza hadhi maalum kwa 
kuwa ndiyo matakwa ya wa-
nanchi walio wengi.

“Serikali ipo hatua za mwisho 
kuanza utaratibu wa kuwa na 
hadhi maalum kwa wanaoishi 
nje ya nchi na kuna fursa kama 
10. Mchakato huu ukikamilika 
zitatolewa kwa Watanzania wali-
ochukua uraia wa nchi zingine,” 
alisema.

Wafan-
yabi-
ashara 
wadogo 
wakien-
delea na 
shu-
ghuli zao 
pembeni 
ya mtaro 
uliojaa 
maji 
machafu 
yanay-
otokana 
na mvua 
zina-
zoende-
lea ku-
nyesha, 
Mbezi 
Mwisho 
Dar es 
Salaam 
jana. 
PICHA: 
SABATO 
KASIKA

CCM 
Zanzibar 
yampa 
kongole  
Rais 
Mwinyi
Na Mwandishi Wetu

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM), kimempongeza 
Makamu Mwenyekiti wa CCM 
Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, kukamilisha 
kwa mafanikio yake ya kicha-
ma katika Mkoa wa Mjini.
Katika ziara hiyo Dk. Mwinyi, 

amekutana na kuzungumza na 
viongozi wa ngazi za mashina 
(mabalozi) matawi, wadi, 
majimbo, wilaya hadi mkoa 
pamoja na kukagua miradi 
ya chama na jumuiya zake 
hatua ambayo ni sehemu ya 
kiutendaji katika misingi ya 
kuimarisha chama.
Taarifa iliyotolea na Katibu 

wa Kamati Maalum ya NEC, 
Idara ya Itikadi na Uenezi, 
imesema kasi ya kiutendaji ya 
Rais Dk. Mwinyi ni kielelezo 
tosha cha maendeleo ende-
levu ya kuifikisha Zanzibar 
kuwa miongoni mwa nchi 
chache za visiwa zilizoende-
lea kiuchumi, kijamii, kiutam-
aduni na kisiasa.
Chama Cha Mapinduzi, 

kinaamini kuwa dhamira, 
mipango, mikakati na dira 
za Makamu Mwenyekiti Dk. 
Mwinyi aliyoitoa katika zi-
ara yake ya kichama katika 
Mkoa wa Mjini ni sehemu 
ya utekelezaji wa Ilani ya 
uchaguzi wa CCM ya mwaka 
2020/2025.
Dk. Mwinyi, amewahakik-

ishia wana-CCM kuwa 
ataimarisha miundombinu 
ya kiuchumi ndani ya CCM 
ili iwanufaishe wanachama 
wote.
Pia, CCM Zanzibar itaunga 

mkono dhamira ya kuthamini 
juhudi za Rais Mwinyi ya 
kutekeleza kwa vitendo llani 
ya CCM, ibara ya 136 kifungu 
kidogo cha (c) kinachoele-
keza kuzalisha ajira 300,000 
kwenye sekta rasmi na isiyo 
rasmi ifikapo mwaka 2025.
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Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imechukua sam-
puli 700 za watu mbalimbali 
kuchunguza sababu ya ongeze-
ko la magonjwa ya saratani 
Kanda ya Ziwa.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. 
Godwin Mollel aliyasema hayo 
jana bungeni alipojibu swali la 
nyongeza la Mbunge wa Viti 
Maalum (CCM), Neema Lugan-
gira.

Mbunge huyo alihoji serikali 
imefikia wapi kuhusu utafiti wa 
ongezeko hilo.

Akijibu swali hilo, Dk. Mol-
lel alisema sampuli hizo ziko 
tayari maabara na zinaende-
lea kuchambuliwa ili kuona 
sababu ya kuongezeka kwa ma-
gonjwa hayo.

Katika swali la msingi, 
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Mariam Kisangi, alihoji mpan-

go wa serikali kukabiliana na 
ongezeko la wagonjwa wa sara-
tani ya kizazi.

Akijibu swali hilo, Dk. Mol-
lel alisema serikali inatekeleza 
mikakati mbalimbali katika ku-
kabiliana na ongezeko la wag-
onjwa wa kansa ya kizazi iki-
wamo kutoa elimu kwa umma 
kuhusu kujikinga na ugonjwa 
wa saratani. Alisema serikali 
inatoa chanjo (HPV) kwa wasi-
chana ili kuwakinga na kirusi 
kinachosababisha saratani ya 
mlango wa kizazi.

“Pia tumeanzisha huduma 
za awali za uchunguzi na mat-
ibabu ya saratani ya mlango 
wa kizazi kuanzia ngazi ya za-
hanati hadi hospitali za Taifa,” 
alisema.

Dk. Mollel alisema serikali 
imeimarisha huduma za kib-
ingwa za uchunguzi na mat-
ibabu kwa kuhakikisha kuna 

wataalamu na vifaa tiba kwa 
ajili ya kukabiliana na saratani.

Katika kujenga maswali ya 
nyongeza, mbunge huyo alise-
ma Taasisi ya Saratani Ocean 
Road imekuwa na ongezeko 
kubwa la wagonjwa siku hadi 
siku hususan wanawake wenye 
saratani ya kizazi.

“Serikali haioni haja ya ku-
wasaidia kina mama hawa 
kufungua vituo vya saratani 
katika hospitali za kanda na 
mikoa ili kupunguza gharama  
za usafiri na mahitaji   muhimu?

“Kwa kuwa serikali imeonye-
sha kuna huduma za uchun-
guzi wa saratani katika maeneo 
mbalimbali. Je, ina mkakati gani 
wa kuziunganisha huduma za 
uchunguzi wa saratani katika 
kliniki za mama na mtoto ili 
wapate huduma hiyo?” alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu 
Waziri huyo alisema serikali 

imejipanga na kwa mwaka 
huu imetoa zaidi ya Sh. bilioni 
200 kwa ajili ya vifaa tiba am-
bavyo vitasaidia uchunguzi na 
tiba kwa hospitali za kanda na 
mikoa.

Katika swali lake la nyongeza, 
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Fatuma Toufiq, alisema kume-
kuwapo na waganga wa jadi 
na wa asili wanadai kutibu 
saratani na kuhoji kauli ya seri-
kali kutokana na waganga hao 
ambao wamekuwa wakiwapa  
taarifa ambazo si sahihi wag-
onjwa.

Dk. Mollel alisema yeyote ata-
kayeibuka na jambo hilo, wiz-
ara imekuwa ikituma wataala-
mu kutoka kwa Mkemia Mkuu 
kukiangalia kama ni kweli na 
ikibainika hakuna tiba ana-
shauriwa kuendelea kufanya 
utafiti kwa kushirikiana na wiz-
ara.

Na Mary Geofrey

MOJA ya tabia za watoto zi-
nazosababisha mmomonyoko 
wa maadili ndani ya jamii ni 
kukataa kutumwa na watu wa-
zima na kuomba ahadi ya vitu 
au fedha kwa watu wanaowafa-
hamu na wasiowafahamu.

Mkurugenzi wa Elimu kwa 
Umma wa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), Joseph Mwaise-
lo, aliainisha hayo jana wakati 
akizindua filamu ya Tanjema 
iliyoandaliwa kwa kuhusisha 

vikaragosi kwa lengo la ku-
fundisha maadili, haki, kutii 
sheria na kutimiza wajibu kwa 
watoto nchini.

Alisema kuanzishwa kwa 
filamu hiyo kutasaidia watoto 
kufahamu wajibu na kuutimi-
za, kutii sheria na kutenda haki 
kwa wakubwa na wadogo ili 
kuwa na kizazi kunachozinga-
tia yote.

“Lengo ni kuhakikisha nchi 
yetu kama ilivyo katika Ibara 
ya 8 ya Katiba lazima iwe na 
maendeleo. Lazima kuwe na 
haki na kama hakuna, maen-

deleo hayawezi kuwapo ndio 
sababu filamu hii itasaidia ku-
jenga wanafunzi wetu kuanzia 
ngazi ya chini,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 
rushwa ni uovu ambao un-
aondolewa na uadilifu, hivyo 
kupitia filamu hiyo wanafunzi 
watajifunza maadili mema kwa 
kuamini kuwa kizazi kijacho ki-
takuwa salama.

“Waliondaa filamu wana-
lenga kufundisha umuhimu wa 
maadili kwa kuzingatia kutimi-
za wajibu, kutenda haki na 
kuzitii sheria zilizopo nchini. 

Mradi huu umefadhiliwa na 
Ubalozi wa Marekani. Lengo 
ni kufikisha elimu hii nchi nzi-
ma,” alisisitiza. Mwanafunzi wa 
Shule ya Msingi Wailes, Sameer 
Khan, alisema wamejifunza 
kuwa waaminifu, tabia njema, 
kutimiza wajibu wao na kuten-
da haki kwa sababu rushwa ni 
adui wa haki. 

“Tumefundishwa kuwa wa-
karimu, kuheshimu wakubwa 
na wadogo na tukitumwa na 
wakubwa tusikatae au kuomba 
fedha kwanza,” alisema Sa-
meer.

Serikali kuchunguza ongezeko 
la saratani Kanda ya Ziwa 

Diwani 
mwingine 
afariki 
kwa ajali
Na Mary Mosha, MOSHI

AJALI ya barabarani iliyohu-
sisha lori la mizigo aina ya Mit-
subishi Fusso lililogongana uso 
kwa uso na gari dogo aina ya 
Toyota Noah, imekatisha uhai 
wa Diwani wa Old Moshi Ma-
gharibi wilayani Moshi mkoani 
Kilimanjaro, Menyasumba Ma-
cha (55).
Macha anakuwa diwani wa tatu 

wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
mkoani hapa kupoteza mai-
sha tangu Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 2020, akitanguliwa na 
Diwani wa Njoro na Kalimawe 
(Same).
Jana, Kamanda wa Polisi 

mkoani Kilimanjaro, Kamishna 
Msaidizi Simon Maigwa, alith-
ibitisha ajali hiyo kugharimu 
maisha ya diwani huyo.
“Kimsingi, Macha alifikwa na 

umauti wakati akipatiwa mat-
ibabu katika Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda ya Kaskazini ya 
KCMC,” alisema Maigwa.
Ajali hiyo ilitokea Mei 14, 

mwaka huu majira ya usiku 
katika barabara kuu ya Himo/
Moshi, eneo la Kili East Bar ka-
tika Kata ya Msaranga. Macha 
alikuwa anaendesha gari aina 
ya Toyota Noah lenye namba za 
usajili T 472 CAM. Alipogongana 
na Mitsubishi Fusso T 867 AUF.
Akizungumza na Nipashe, 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Moshi, Morris Makoi, alisema 
kuwa kutokana na kifo hicho, 
wamelazimika kuahirisha kikao 
cha robo ya tatu cha Baraza la 
Madiwani ili  kuwapa madiwani 
nafasi ya kumzika mwenzao.
Mwenyekiti wa Jumuiya ya 

Serikali za Mitaa Mkoa wa 
Kilimanjaro (ALAT), Swalehe 
Mkwizu, ambaye ni Mwenyekiti 
wa Halmashauri ya Mwanga, 
alisema kuwa Macha alikuwa ni 
Mjumbe wa Kamati Tendaji ya 
ALAT Mkoa. Atakumbukwa kwa 
uongozi wake uliotukuka.
“Majira ya saa 12 asubuhi ya 

Me 15 nilipokea taarifa za kifo 
cha mjumbe huyo, ambaye ali-
pata ajali usiku wa Mei 14 katika 
eneo la Mjohoroni.
“Alikuwa kiongozi machachari. 

Unapoleta hoja yako katika ki-
kao, ni lazima ujipange vyema. 
Siyo mtu wa kukubali kila kitu. 
Hivyo, tumepoteza mtu muhimu 
kwa ustawi wa maendeleo ya 
Mkoa wa Klimanjaro,” alisema 
Mkwizu. Wiki iliyopita, mmoja 
wa madiwani wilayani Songea 
mkoani Ruvuma alifariki dunia 
kwa ajali ya pikipiki aliyokuwa 
anaiendesha.
Katika ajali hiyo, Diwani wa 

Mtyangimbole katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Madaba 
mkoani Ruvuma, Erick Herman 
Mkolo (48), alifariki dunia na 
watu wengine wawili kujeruhi-
wa baada ya pikipiki walizoku-
wa wakiziendesha kugongana 
uso kwa uso.

Baadhi ya viongozi wa Daikin Afrika Mashariki na wafanyabiashara wakiwa pamoja kwenye kikao cha wafanyabi-
ashara  katika hoteli ya Hyatt Dar es Salaam wikiendi hii. Daikin iliwazawadia wafanyabiashara ambao walifanya 
vizuri katika vipengele mbali mbali ndani ya mwaka uliopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TAKUKURU: Watoto kukataa kutumwa 
hadi wapewe kitu ni hatari kwa maadili 
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Polisi yakamata watuhumiwa sita 
mauaji daktari, mfanyakazi GGML 

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

JESHI la Polisi lime-
wakamata watuhumiwa sita 
wa mauaji ya Mganga Mfawi-
dhi wa Kituo cha Afya Ker-
ende wilayani Tarime, Dk. 
Isack Daniel na mfanyakazi 
wa Mgodi wa GGML, Milem-
be Seleman.

Mauaji ya Dk. Isack yal-
itokea Mei 3 mwaka huu saa 
tatu usiku wakati akitokea 
kazini kutekeleza majukumu 
yake. Mfanyakazi wa GGML 
aliuawa Aprili 26 katika  
Mtaa wa Matulole mkoani 
Geita.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini hapo 
jana, Msemaji wa Jeshi la 

Polisi nchini, David Misime, 
alisema watuhumiwa wata-
tu wa mauaji ya Dk. Isack 
walikamatwa jijini Dar es Sa-
laam. Inadaiwa kuwa baada 
ya kufanya tukio, walikimbil-
ia Mwanza na baadaye Dar 
es Salaam.

Misime alisema watu hao 
wamekamatwa na askari 
wa jeshi hilo waliobobea ka-
tika masuala ya uchunguzi 
wa matukio ya mauaji na 
wanatarajia kufikishwa ma-
hakamani kwa ajili ya kujibu 
mashtaka yanayowakabili.

“Pamoja na watuhumiwa 
wa mauaji ya mfanyakazi wa 
GGML kukamatwa, mtuhu-
miwa wa nne wa tukio 
hili amejinyonga baada ya 
kusikia wenzake wame-

kamatwa wakiwa na viele-
lezo walivyotumia katika 
mauaji hayo pamoja na baa-
dhi ya mali za marehemu.”

“Katika uchunguzi wetu 
kuhusu kisa cha kifo cha Dk. 
Isack, tumebaini ni wahalifu 
tu wamefanya uhalifu ili 
kuiba kama sehemu ya kazi 
yao,” alisema Misime.

Misime alimtaja mtuhumi-
wa aliyejinyonga ni Pastory 
Lugodisha, maarufu Buchu-
chu, ambaye alijinyonga Mei 
6, 2023 kwa kutumia mkan-
da wa suruali katika Pori la 
Hifadhi ya Buhindi wilayani 
Sengerema.

“Jeshi la Polisi linatoa 
tahadhari kwa wahalifu. 
Waache tabia hiyo na ku-
fanya kazi halali ili kujipatia 

kipato,” alisema Misime.
MWANAFUNZI UDOM
Kamanda Misime alise-

ma suala la kifo cha mwa-
nafunzi wa Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOM), Nusura 
Abdallah, liko katika uchun-
guzi ambao ukikamilika, 
watatoa ufafanuzi kwa wa-
nanchi. Mwanafunzi huyo 
aliripotiwa kufariki dunia 
katika Hospitali ya Faraja,  
huko Himo mkoani Kiliman-
jaro.

Kuhusu gari la Makamu 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu, 
Misime alisema kanuni, tara-
tibu na sheria zikifuatwa, 
litatolewa kwa sababu ni 
mali yake.

Le Mutuz alivyoagwa 
Na Zanura Mollel

MAMIA  ya wakazi wa 
Mkoa wa Dar es Salaam jana 
walijitokeza kuuaga mwili 
wa Mkurugenzi wa Mtandao 
wa Le Mutuz Tv na blogu 
maarufu ya Lemutuz Su-
perbrand, William Malecela 
huku Waziri Mkuu mstaafu 
ambaye ni baba mzazi wa 
marehemu, Mzee John 
Malecela, akisema familia 
imeyachukua mema yali-
yoelezwa na waombolezaji 
na itayatumia kama nyota 
katika familia.

Akitoa salamu za shukrani 
kwa waombolezaji waliofi-
ka kuuaga mwili wa mtoto 
wake katika viwanja vya Ka-
rimjee, Malecela alisema fa-
milia imefarijika kwa namna 
watu wanavyomwelezea 
kijana wao alivyoishi nao 
vizuri.

“Mambo yote mema yal-

iyosemwa kuhusu mwa-
nangu, ninaomba familia na 
ukoo wa Malecela tuyachuk-
ue kama nyota itakayotuon-
goza,” alisema.

Rafiki wa karibu wa Le 
Mutuz, Juma Pinto, alisema 
William alikuwa wa pekee 
ambaye akimwambia jambo 
anaweza kumsikiliza na kuli-
fanya.

Alisema tangu alipore-
jea nchini toka Marekani, 
aliendelea na maisha yake 
na kwamba maisha ya 
mitandaoni aliyokuwa aki-
ishi “siyo yake halisi”.

“Niliwahi kupigiwa simu 
na watu wawili wenye hes-
hima zao wakidai Le Mutuz 
anadhalilisha watu kupitia 
mitandao ya kijamii. Nilim-
wita na kumshauri kutumia 
mitandao hiyo kutengeneza 
marafiki na sio maadui, alin-
isikiliza. Hata gari la kwanza 
alilokuwa anatumia William 

ni mimi nilimnunulia na 
alikuwa nalo kwa miaka 15 
hadi umauti unamkuta.

“Siku moja dada yake 
ambaye ni marehemu kwa 
sasa, Dk. Mwele, wakati 
anajiandaa kuchukua fomu 
ya kuwania nafasi ya urais 
kupitia Chama Cha Mapin-
duzi, aliniita na kunieleza 
kuwa anakwenda kuchukua 
fomu ya kugombea urais ila 
hakutaka William kumposti 
kwenye mitandao yake ya 
kijamii kwa sababu tayari 
ana watu wake.

“Nilimwitikia kisha nikam-
weleza William. Baada ya 
kumweleza, alifunga safari 
kuelekea Dodoma na kwen-
da kumsaidia dada yake ka-
tika hatua hiyo, baadaye Dk. 
Mwele alinipigia simu kun-
ishukuru sana, Willium ali-
kuwa ana roho nzuri sana,” 
alisema Pinto.

Mbunge wa Ukonga, Jerry 

Silaha, alitoa pole kwa kip-
indi hiki kigumu kwa familia 
ya Malecela. Rais Samia Su-
luhu Hassan ametoa ndege 
kwa ajili ya kusafirisha mwili 
hadi Dodoma.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Jamii Forums, Maxence 
Melo, alisema amefahami-
ana na Le Mutuz kwa zaidi 
ya miaka 20 na wameshiriki-
ana kwa mengi na alimtam-
bua kama sauti ya umeme, 
na miongoni mwa wanacha-
ma wachache walioanzisha 
mtandao huo, ikiwa ni se-
hemu ya kuchochea maen-
deleo nchini.

Akizungumza kwa niaba 
ya Klabu ya Yanga, Haji 
Manara, alisema urafiki wao 
ulianzia baada ya Le Mu-
tuz kurejea nchini kutoka 
Marekani na kwamba sifa 
yake kuu ilikuwa ni kutunza 
muda na hapendi kugom-
bana.

Aliyekuwa 
Waziri 
Mkuu, John 
Malecela, 
akiaga 
mwili wa 
mwanawe 
ambaye ni 
mmiliki wa 
Mtandao 
wa Lemu-
tuz, Wiliam 
Malecela, 
katika 
hafla ya 
maziko 
iliyofanyi-
ka Dar es 
Salaam 
jana. PI-
CHA: IMANI 
NATHANIEL

Chongolo aonya 
wanaojipitisha 
kwa wananchi 
udiwani, ubunge
Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Daniel Chongolo, ame-
watahadharisha wanachama wake 
wanaoanza kujipitisha kwa wananchi 
ili kutaka nafasi za ubunge na udiwani 
waache mara moja kwa kuwa wanaki-
uka taratibu na miongozo ya chama.
Chongolo aliyasema hayo wakati wa 

ufunguzi wa ukumbi wa mikutano wa 
CCM Wilaya ya Bukombe na kuweka 
jiwe la msingi katika nyumba ya ku-
pumzikia wageni ambao ujenzi wake 
umefikia asilimia 80 na kugharimu 
zaidi ya Shilingi milioni 200.
“Niwaambie tu muda bado kwa ku-

fanya hivyo mnakiuka taratibu na kwa 
kweli tunawaona na tutawachukulia 
hatua za kinidhamu, chama hiki kina 
taratibu zake muda wa siasa bado sasa 
hivi waacheni waliopo wafanye kazi 
ikifika 2025 nafasi zitatangazwa hapo 
itakuwa ni ruksa kwa kila mwanachama 
kugombea ila kwa sasa acheni fitina na 
uchonganishi,” alisema Chongolo.
Aidha, aliwataka watendaji wa hal-

mashauri nchini kusimamia fedha za 
miradi ya maendeleo zilizopelekwa 
kwenye halmashauri zao kwa kuwa 
Serikali ya CCM imetoa fedha kwa ajili 
ya kuhakikisha nchi inakua na maende-
leo kwa wananchi yanaonekana.
“Nitumie nafasi hii kuwataka watend-

aji wa halmashauri nchini kuhakikisha 
mnasimamia kikamilifu fedha zinazo-
letwa kwenu kwani serikali inadhamiria 
kuifungua nchi kuhakikisha huduma 
muhimu zinapatikana sasa hatutakuwa 
na muhari wala haya kwa wale wa-
takaochezea fedha hizo, sisi kama 
chama kinachotawala tunataka kuona 
wananchi wanapata huduma safi kwa 
wakati, hivyo hatutakuwa na mchezo 
na yeyote atakayechezea fedha hizo,” 
alisema Chongolo.
Akiwasilisha taarifa ya utekelezaji 

wa Ilani ya CCM, Wilaya ya Bukombe, 
Mbunge wa Jimbo la Bukombe na Wa-
ziri wa Madini, Dk. Doto Biteko, alisema 
Jimbo la Bukombe limetekeleza miradi 
mbalimbali ikiwamo ya afya, elimu na 
miundombinu kwa zaidi ya asilimia 80.
“Katibu Mkuu sisi kwetu kaulimbiu 

yetu ni kusema na kutenda na kupitia 
msemo huu tumeweza kushirikiana na 
kuhakikisha tunakamilisha miradi ya 
afya, miundombinu na elimu shule za 
msingi na kata tumeziboresha,” alisema 
Biteko.
Mkuu wa Wilaya ya Bukombe, Saidi 

Nkumba, alisema mradi huo ulianza 
Julai 2019 sambamba na ujenzi wa 
ukumbi wa mikutano mradi huo ulihu-
sisha ununuzi wa samani za ndani ya 
ofisi na ukumbi, ujenzi wa nyumba ya 
kupumzikia wageni, ujenzi wa jengo la 
migahawa, bustani kuzunguka eneo la 
ofisi ukarabati wa vyoo matundu sita, 
ujenzi wa uzio, pia ujenzi wa mtandao 
wa maji na tangi lenye ujazo wa lita 
10,000.
Mradi huo umelenga kukinufaisha 

Chama Cha Mapinduzi wilaya kwa 
kuwa ukumbi huo utakapokamilika 
utakuwa chanzo kikuu cha mapato na 
kukodishwa kwa shughuli mbalimbali 
wilayani Bukombe.
CCM Bukombe pia inaendelea na 

ujenzi wa nyumba za watumishi na 
itasaidia kupunguza gharama za mai-
sha kwa watumishi na kuongeza ari ya 
utendaji kazi.

lMmoja wa watuhumiwa adaiwa kujinyonga



Jumanne Mei 16, 20236
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WAKATI jana ikiwa Siku ya Familia, jamii inakumbushwa kuwa ju-
kumu la kulea familia linahusu pande zote.

Mke na mume wanapoamua kuanzisha familia, wote kwa pamo-
ja wanapaswa kupanga jinsi ya kulea familia yao kwa kushirikiana.

Hatahivyo, katika miaka ya hivi karibuni kuwa na tabia ya wanan-
doa kuachiana mzigo wa kulea watoto kuanzia chakula, mavazi 
mpaka ada za shule. Mara nyingi hukumu hilo huachiwa mwan-
amke na kubebeshwa mzigo mkubwa wa kulea familia.

Tabia hiyo imeelezwa kuwa ni chanzo kimojawapo cha watoto 
kukosa maadili mema katika jamii.

Mama au baba anapoelemewa na majukumu wakati mwingine 
hushindwa kufuatilia mienendo ya watoto wao.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alipokuwa katika maadhimisho 
ya Siku ya Mama Duniani, jijini Dar es Salaam juzi, ambayo yalienda 
sambamba na uzinduzi wa taasisi ya Binti Lindi Initiative, alisema 
ni muhimu wazazi waangalie na kufuatilia kwa karibu mienendo 
ya watoto wao ikiwamo tabia zao na maendeleo yao shuleni na 
kuwa karibu na walimu.

Aliwasihi kinababa kuacha kukimbia majukumu na malezi kwa 
watoto wao na kuwaachia wanawake peke yao kwa kuwa kufanya 
hivyo kunachangia kwa asilimia kubwa mmomonyoko wa maadili 
na vitendo vya ukatili kwa watoto.

“Niwaombe wanaume wenzangu chondechonde suala la maadili 
linaelekea pabaya watoto wetu wanaharibika, jahazi linazama, 
hivyo tuondokane na kuwaachia wake zetu malezi, tunakabiliwa 
na tatizo la mmomonyoko, tubadilike.”

Kauli hiyo ya Waziri Mkuu inakumbusha jinsi sasa hivi maadili 
yalivyoporomoka ya watoto kuharibika na kujiingiza katika utam-
aduni ambao hapo zamani haukuwapo nchini.

Kutofuatiliwa kimalezi, watoto wanaingia katika wimbi la kuiga 
maisha ya mitandao yanayoonyesha watu kumiliki majumba ya ki-
fahari au kuwa na magari mazuri bila kufikiri kuwa wakati mwing-
ine hayo ni maisha ya maigizo.

Naibu Waziri wa Maendeleo ya Jamii Jinsia, Wanawake na Makun-
di Maalum, Mwanaidi Khamisi, akizungumzia hali hiyo, alisema 
tayari wameshaunda madawati maalumu ya watoto katika shule 
za msingi na sekondari ili waweze kuripoti vikwazo vinavyowaka-
bili watoto wanapokuwa huko.

Wengine huogopa kuwasiliana na wazazi wao kwa hofu ya ku-
pigwa au kutishiwa na watu wanaowafanyia vitendo hivyo.

Alisema watoto wamekuwa wakikabiliwa na vikwazo vingi vya 
kimalezi huku wakiwa hawana pa kusemea, na kwamba wizara im-
eona ianzishe madawati hayo, ili kuwafikia kirahisi.

“Wazazi kwa pamoja tushirikiane katika malezi, ili kupata jamii 
bora, kwani jukumu la malezi ni letu sote, asiwepo wa kukimbia 
majukumu na kumwachia mwingine.”

Mkurugenzi wa Taasisi ya Binti Lindi, Kijakazi Yunus, katika ku-
pigia msumari suala hilo anakumbusha kuwa malezi ni jukumu 
la watu wote kuanzia ngazi ya familia, jamii hadi taifa na kwamba 
kwa ushirikiano huo ni rahisi tukatengeneza taifa bora.

Jamii ione umuhimu wa kuangalia watoto bila kujali umemzaa 
wewe. Tukumbuke wazee wetu walivyokuwa wakiwalea watoto 
hata kama sio wa kwake akiona amekwenda kinyume na maadili 
atamkanya na kumripoti kwa mzazi wake.

Ilivyo nyepesi, ngumu 
rasimu sera ya elimu

 Muungwana Lazima Nilonge

Jukumu la kulea 
familia lisiachwe 
upande mmoja
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WIZARA ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, imekuja na rasimu ya sera ya elimu 
toleo la mwaka 2023 ambayo imejadil-
iwa na wadau wa sekta hiyo na wataal-
amu kwa kutoa maoni mbalimbali 
yenye lengo la kuiboresha.

Binafsi naipongeza wizara kwa ua-
muzi wa kuboresha mfumo wa elimu, 
ambao utakwenda sambamba na ma-
badiliko yaliyopo katika dunia ya sasa 
kwa kuzalisha Watanzania watakaoku-
wa na utaalamu.

Utekelezaji wa mtaala mpya na sera 
ya elimu ya mwaka 2023 utaanza kwa 
awamu, kwa darasa mojamoja katika 
kila ngazi, kwa kuwa serikali imeweka 
wazi kwamba hatua hiyo itafanikishwa 
kwa  kwenda sawia na bajeti, ikimaan-
ishwa utekelezaji unafanyika kulingana 
na upatikanaji wa fedha za kugharamia 
masuala yote yanayokuja na rasimu.

Lakini pamoja na hayo, nina hoja ki-
dogo kuhusu uamuzi kwamba miaka 
minne ya sekondari haitakuwa ya hiari 
tena tofauti na sera iliyopo ambayo in-
asema elimu ya lazima ni kwa shule za 
msingi pekee. Kwa ujio huo elimu ya 
sekondari sasa ni lazima na  haikwe-
peki.

Ninadhani mfumo huo ungeendelea 
kwa elimu ya msingi kuwa ya lazima 
badala kuuweka kwenye elimu ya se-
kondari, kutokana na ukweli kwamba 
kiwango hicho cha elimu mwanafunzi 
anafikia kulingana na uwezo wake wa 
darasani hasa kuanzia la kwanza hadi 
la saba.

Kama itakuwa ya lazima kwa maana 
ya mwanafunzi kupata ujuzi wa fani 
fulani ya kumsaidia maishani, itakuwa 
sawa, lakini kama ni kutaka avuke vi-
dato  bila kuwa na uwezo darasani, 
anaweza kukimbia.

Mbali na hapo, ninakubaliana na hat-
ua zinazochuliwa na wizara ili kubore-
sha kwa nia ya  kuwaandaa vijana 
waweze kujitegemea baada ya kuhit-
imu kidato cha nne badala ya kubaki 
wakirandaranda mitaani.

Lakini inaelezwa kuwa kufanya kwa 
madarasa yote na ngazi zote ni ghara-

Sabato 
Kasika

Ninaamini 
Kiin-
gereza 
kikiende-
lea kuwa 
kama 
somo, 
bado wa-
nafunzi 
wataku-
wa na 
shida ka-
tika lugha 
hiyo ya 
kigeni, 
hasa wa-
napoanza 
kidato cha 
kwanza 
na ku-
kutana 
nayo.

ma kubwa, hivyo kwa ngazi mojamoja, 
utekelezaji ukitarajiwa kuanza mwaka 
2024 baada ya sera na mtaala vitapit-
ishwa kama ilivyo.

Wakati kukiwa na mkakati huo, nina-
dhini ni vyema mafunzo yakaanza 
kutolewa, kwa ajili ya wale wataka-
otekelezaji wa mtaala huo wakiwamo 
walimu na wadau wengine ili kuendana 
na mabadiliko hayo.

Vilevile, si vibaya wafanyakazi 
wangeongezwa, ili waendane na ma-
hitaji ya utekelezaji wa mtaala ikiwamo 
walimu wa kozi na masomo mapya, kwa 
maana kwamba serikali ijiandae kwa ba-
jeti ya kutosha.

Hapa ninamaanisha kwamba kuwe 
na fedha za kutosha kugharamia miun-
dombinu mbalimbali katika maeneo 
ya kutolea elimu, lakini mishahara ya 
uhakika na vitabu vya kutosha.

Pamoja na hayo, ni vyema uwepo 
mwongozo kwa wanafunzi watakao-
chukua mkondo wa amali, ili wajue 
ni fani zipi zinaendana na vipaji vyao, 
malengo yao, uwezo wao na hata uhitaji 
katika soko la ajira.

Aidha, kulingana na maendeleo ya 
dunia kwa sasa, uamuzi wa Kiingereza 
kufundishwa kuanzia darasa la kwanza 
kwa shule za Kiswahili na Kiswahili ki-
tafundishwa kuanzia darasa la kwanza 
kwa shule za Kiingereza, ni hatua nzuri 
na kupongezwa.

Ninaamini Kiingereza kikiendelea 
kuwa kama somo, bado wanafunzi wa-
takuwa na shida katika lugha hiyo ya 
kigeni, hasa wanapoanza kidato cha 
kwanza na kukutana nayo.

Hivyo, ninadhani sasa wanafunzi wa 
shule za  umma nao wanaweza kuondo-
kana na mtihani huo wa kutojua lugha 
ya Kiingereza wamekuwa wakikum-
bana nao kila wanapoanza kidato cha 
kwanza.

Lakini taifa lipende lisipende Kiin-
gereza ndiyo lugha ya kiteknolojia, 
kielektroniki na ndiyo inayobeba ma-
wasiliano ya sekta na nyanja zote du-
niani hivyo inahitaji kupata uzito maal-
umu na siyo ya kukwepwa tena.
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Singida yaundiwa mkakati 
kuwa kitovu cha biashara 

KABWELA Fadhili Mohamed

Majaliwa: Kinababa 
washiriki malezi 
watoto kujenga 
maadili
Na Pilly Kigome

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
ameitaka jamii ishirikiane na ki-
namama katika malezi ili kujenga 
jamii yenye maadili ya kitanzania.
Alitoa wito huo juzi usiku alipo-

zungumza na washiriki wa hafla 
ya Mtoko wa Mama katika Ukumbi 
wa Mlimani City, Dar es Salaam. 
Alishiriki maadhimisho ya Siku ya 
Mama Duniani katika hafla iliyoan-
daliwa na Taasisi ya Binti Lindi 
Initiative.
Kinababa washirikiane na kinama-

ma katika malezi ya watoto kwani 
kidole kimoja hakivunji chawa. Sote 
tumelelewa na kinamama zaidi, lak-
ini kinababa tunapaswa vilevile ku-
jipa muda na kufuatilia mwenendo 
wa tabia ya mtoto kuanzia asubuhi 
mpaka usiku,” alisema.
Waziri Mkuu alitoa wito kwa jamii 

kuheshimu na kuthamini mchango 
wa mama katika malezi, akisema “...
kama wahenga walivyosema, ‘kuzaa 
siyo kazi ila kazi ni kulea mwana’. 
Tushirikiane na kinamama wote ka-
tika malezi ili kwa pamoja tujenge 
jamii yenye maadili ya kitanzania.
“Ninatambua kuwa mama zetu 

katika karne hii mnafanya shu-
ghuli nyingi za kiuchumi kwa ajili 
ya ustawi wa familia na taifa kwa 
ujumla. Niwasihi sana mwendelee 
kuwa vinara katika suala la malezi 
ya watoto,” alisisitiza.
Aliwataka wazazi na walezi kutam-

bua kuwa wao ni taasisi muhimu 
na ya kwanza katika malezi ya 
mtoto. Alisema: “Timizeni wajibu 
wenu, shirikianeni na taasisi za 
kiserikali ili kukuza na kuimarisha 
maadili kwa watoto wenu pamoja 
na kutenga muda wa kuwafuatilia ili 
kujua changamoto zao na kuwelea 
ipasavyo.”
Akimkaribisha Waziri Mkuu ku-

zungumza na washiriki wa hafla 
hiyo, Naibu Waziri wa Maendeleo 
ya Jamii, Wanawake na Makundi 
Maalum, Mwanaidi Ali Khamisi, 
alisema Siku ya Mama Duniani hua-
dhimishwa kila Jumapili ya pili ya 
mwezi Mei.
Alisema kumekuwa na matukio 

mbalimbali ya ukatili kwa watoto 
na wizara yake iliamua kuunda 
madawati ya watoto katika shule 
zote za msingi na sekondari ili wa-
pate mahali pa kujieleza pindi wak-
iona dalili ama wakifanyiwa ukatili. 
“Hadi kufikia Machi 2023, mada-

wati 1,488 yameundwa ambapo 
1,070 yako katika shule za msingi 
na 418 yako sekondari. Lengo letu 
ni kuzifikia shule 25,000 nchini,” 
alisema.
Sophia Mbeyele, mwalimu wa 

Shule ya Sekondari Makumbusho 
mkoani Dar es Salaam, alisema ka-
tika hafla hiyo “...lishe isipokuwa 
kamili kwa mtoto, inaweza kuleta 
ulemavu hata kama alizaliwa akiwa 
mzima (bila ulemavu).”
Mkurugenzi wa Taasisi ya Binti 

Lindi Initiative, Kija Yunus, alisema 
“...niwasihi vijana tuwaheshimu 
wazazi wetu na kamwe tusiwaone 
kuwa wamepitwa na wakati kwani 
sikio halizidi kichwa. Tuepuke 
vishawishi vya fedha vinavyoweza 
kuwa chanzo cha kuleta tatizo la 
kimaadili miongoni mwetu.”

Na Mwandishi Wetu, SINGIDA

WAZIRI wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa, amesema ujenzi wa 
barabara za lami unaoendelea 
na utakaoanza hivi karibuni, 
una lengo la kuufanya Mkoa 
wa Singida kuwa kiunganishi 
na kitovu cha biashara kwa 
mikoa ya Kanda ya Kaskazini, 
Kati, Ziwa na Nyanda za Juu 
Kusini.

Akizungumza juzi mjini Itigi 
katika hafla ya utiaji saini mi-
kataba ya ujenzi wa barabara 
zinazoingiliana katika Daraja 
la Sibiti zenye urefu wa Km 
24.83 na barabara ya Makon-
golosi-Rungwa-Itigi-Mkiwa, 
sehemu ya Noranga hadi Dor-
oto (Km 6) na Itigi hadi Mkiwa 
(Km 25.569) kwa kiwango cha 
lami, Prof. Mbarawa aliwataka 
wakazi wa Mkoa wa Singida 
kujipanga kutumia fursa za 
miradi hiyo kujikwamua kiu-
chumi.

“Ujenzi wa kipande cha No-
ranga - Doroto na Itigi - Mkiwa 
ni mwendelezo wa juhudi za 
serikali kuifungua barabara 
yote ya Makongorosi-Rungwa-
Itigi hadi Mkiwa kwa kiwango 
cha lami, na hivyo kuiungani-
sha mikoa ya Singida na Mbeya 
kwa urahisi zaidi,” alisema 
Prof. Mbarawa.

Waziri huyo aliwataka vion-
gozi wa Mkoa wa Singida ku-
wapa ushirikiano wa kutosha 
mkandarasi China Henan 
International Cooperation 
Group Co. Ltd. (CHICO) na 
wataalamu wengine wanao-
jenga barabara hizo ili zikami-
like katika ubora uliokusudiwa 
na mapema zaidi.

“Viongozi wa Mkoa na wa 
TANROADS (Wakala wa Bara-
bara Tanzania), hakikisheni 
vijana wa Mkoa wa Singida 
wanapata kipaumbele katika 
kupata ajira kwenye miradi 
inayoendelea ili kuwawez-
esha kunufaika kwa kupata 

utaalamu na kukua kiuchumi,” 
aliagiza Prof. Mbarawa.

Barabara hizo zitakapoka-
milika, zitaunganisha kira-
hisi mikoa ya Singida, Simiyu,  
Shinyanga, Arusha, Dodoma 
na Tabora na kufanya Mkoa 
wa Singida kunufaika na shu-
ghuli za kilimo, utalii na bi-
ashara.

Mtendaji Mkuu wa TAN-
ROADS, Rogatus Mativila, alise-
ma kuwa barabara zinazoingia 
katika Daraja la Sibiti zitaka-
pokamilika, zitaondoa adha 
ya usafiri katika daraja hilo na 
hivyo kuvutia wasafirishaji 
wengi kupita njia hiyo.

Mativila alisema kuwa ujen-
zi huo utahusisha upanuzi 
wa makaravati makubwa na 
madogo na ujenzi wa mifereji 
ya maji ya mvua katika sehe-
mu zenye mmomonyoko wa 
udongo. 

Mbunge wa Manyoni Ma-
gharibi, Yahaya Masare, 
akizungumza kwa niaba ya 

wabunge wa Mkoa wa Singida, 
aliishukuru serikali kwa nam-
na inavyotekeleza miradi mi-
kubwa ya ujenzi wa barabara 
mkoani hapa. 

Barabara ya Itigi hadi Mkiwa 
ni sehemu ya barabara itokayo 
Mbeya kupitia Makongorosi-
Rungwa-Itigi hadi Mkiwa 
yenye urefu wa Km 413 am-
bapo sehemu ya Mbeya-Lwan-
jilo hadi Chunya (Km 72) na 
Chunya - Mkongorosi  (Km 39) 
tayari imekamilika kujengwa 
kwa kiwango cha lami.

Katika hatua nyingine, Prof. 
Mbarawa amesema tayari 
serikali imeshapata mkandar-
asi atakayejenga barabara ya 
Handeni-Kibirashi hadi Sin-
gida (Km 462) na maandalizi 
ya kutia saini mkataba wa 
ujenzi wa barabara ya Arusha-
Kongwa Junction (Km 438), 
Mbulu-Hydom (Km 400) na 
Ifakara-Lupilo-Malinyi hadi 
Namtumbo (Km 480) yataka-
milika mwezi ujao.

Wafanyakazi wakiendelea na kazi katika nyumba ya kuendeshea mitambo ya kuzalisha umeme wa Julius Ny-
erere, wakati wa ziara ya wajumbe wa kamati ya usimamizi wa mradi huo ya kukagua maendeleo ya utekelezaji 
wa mradi husika mkoani Pwani juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Mkurugenzi Mtend-
aji wa Shirika la 
Wanawake Katika 
Jitihada za Kimaende-
leo (WAJIKI), Janeth 
Mawinza, akizun-
gumza katika mkutano 
wa kuhamasisha jamii 
kuepuka rushwa ya 
ngoni, Tabata Dar es 
Salaam juzi, ikiwa ni 
sehemu ya kampeni 
ya ‘Safari Salama Bila 
Rushwa ya Ngono 
Inawezekana’ inay-
oendeshwa na shirika 
hilo kupitia ufadhili 
wa Women Fund Tan-
zania (WFT). PICHA: 
SABATO KASIKA

Na Devota Mwachang’a

MAMLAKA ya Dawa na Vifaa Tiba 
(TMDA) imesema imeimarisha mifu-
mo ya usimamizi katika kudhibiti uin-
gizaji wa dawa duni nchini kwa lengo 
la kuhakikisha ubora na usalama kwa 
afya ya mtumiaji. 

Jijini Dar es Salaam mwishoni mwa 
wiki, Mkurugenzi wa Dawa za Binada-
mu na Mifugo wa TMDA, alitoa kauli 
hiyo wakati wa mkutano ulioandaliwa 
na mamlaka hiyo na kuwakutanisha 
wadau wa uagizaji, uzalishaji na us-
ambazaji wa dawa nchini, kujadili 
changamoto zinazohusiana na uin-
gizwaji na usajili wa dawa, zikiwamo 
za kupunguza makali ya Virusi vya 
Ukimwi -VVU (ARV).

 Dk. Yonah Mwalwisi alisema “...
uchunguzi wa maabara unaonye-
sha kiwango cha kuwapo dawa duni 
nchini hakizidi asilimia tano kwa 
mwaka. Hii ni hali nzuri kwa nchi. 
Serikali imefanya jitihada kubwa ka-
tika kusimamia wafanyabiashara wa 
dawa kwa ujumla.”

Dk. Mwalwisi alisema TMDA in-

apokea malalamiko yasiyozidi 
wastani wa kati ya 10 na 15 kwa mwa-
ka toka kwa wateja dhidi ya kuwapo 
dawa duni sokoni. Yapo malalamiko 
yaliyotolewa baada ya mteja kuhisi 
kuwa mwonekano wa dawa umebadi-
lika kulinganisha na aliyokuwa anaitu-
mia awali.

“Jukumu letu ni kumwelimisha 
mwananchi kuwa tayari tumepokea 
maombi ya mtengenezaji wa dawa 
hiyo ya kubadilisha mwonekano ila 
ubora wake ni uleule. Ni jukumu letu 
kuhakikisha mtumiaji wa dawa, vifaa 
tiba na vitendanishi anapata bidhaa 
bora na salama,” alisema. 

Dk. Mwalwisi alibainisha wataende-
lea kuchunguza na kubaini mtandao 
unaohusisha uingizaji, usambazaji na 
uzalishaji wa dawa bandia, ili kusiti-
sha biashara hiyo haramu inayotishia 
afya za wananchi.

“Kuna hatua nyingi tunazochukua 
dhidi ya wanaojihusisha na biasha-
ra ya dawa bandia. Kwa wale wal-
iokamatwa hivi karibuni taratibu 
za kisheria zinaendelea kuchukulia 
dhidi yao na masuala ya upelelezi ya-

naendelea,” alisema.
Mkurugenzi wa Dawa za Binadamu 

na Mifugo wa TMDA, Emmanuel Al-
phonce, alisema waingizaji wengi 
wa dawa ndiyo wanaouza dawa 
hizo, hivyo wanapaswa kufahamu  
masharti ya kuzingatia na kuafuata 
utaratibu katika kutekeleza majuku-
mu yao.

“Matokeo ya kikao hiki yatakwenda 
kurahisisha mchakato wa kushughu-
likia changamoto zilizopo, ili vibali 
vitolewe kwa wakati kwa lengo la 
kuongeza upatikanaji dawa salama, 
bora na zenye ufanisi kwa watumiaji,” 
alifafanua.

Mfamasia kutoka Laborex Tanza-
nia Ltd,  Geoffrey Yambayamba, ali-
ipongeza TMDA kuboresha mifumo 
iliyowezesha kutatua changamoto za 
usajili.

“Uboreshwaji wa mfumo huo ni 
jambo muhimu na lenye maana kwa 
jamii kwa kuwa umeturahishia na 
kuongeza kasi katika usajili na ufanisi, 
hivyo dawa zitapatikana hospitalini 
na kuwafikia wagonjwa kwa wakati,” 
alisema Yambayamba.

TMDA yaimarisha mfumo 
kudhibiti uingizaji dawa 

Wananchi 10,000 wafikiwa
mradi wa maji wa mamilioni
Na Christina Haule, MOROGORO

ZAIDI ya wakazi 10,000 wa Kata 
ya Kauzeni, Manispaa ya Morogoro, 
wameanza kunufaika na mradi wa 
maji baada ya Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Morogoro 
(MORUWASA) kupeleka huduma ili-
yogharimu Sh. 592,192,422.94.

Meneja wa Wakala wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini (RU-
WASA) wilayani Morogoro, Grace 
Lyimo, alisema MORUWASA ilianza 
kutekeleza mradi huo Januari na 
utakamilika Julai 16, mwaka huu.

Alisema uwezo wa mradi ni kutoa 
huduma kwa watu 10,550. Kwa sasa 
umeanza kutoa huduma kwa watu 
5,512. Lyimo alisema gharama za 
mradi huo zinahusisha ujenzi wa 
miundombinu ya maji katika Mto 

Tangeni (banio), ujenzi wa kusam-
baza mabomba ya maji na kusafiri-
sha maji, ujenzi wa tangi kubwa la 
lita 300,000 na ujenzi wa mabomba 
ya kusambazia maji kwa jamii.

Alisema mpaka sasa mkandarasi 
ameshalipwa Sh. 359,344,647.40. An-
adai Sh. 144,954,622 ambazo wako 
katika hatua ya kulipa. Alisema 
faida ya mradi ni kupata huduma 
ya majisafi na salama na yanayoto-
sheleza, huku wakiinua uchumi wa 
wananchi wa Kauzieni kwa kuokoa 
muda mwingi wanaotumia kutafuta 
maji, wakiacha shughuli zao za kiu-
chumi.

Alisema mradi huo pia utasaidia 
wananchi kuondokana na ma-
gonjwa yanayotokana na ukosefu wa 
maji safi na kuondoa adha ya mama 
na watoto kuhangaika kutafuta maji.

Alisema mradi huo umeboresha 
huduma ya maji katika kaya 200, 
taasisi tatu ambazo ni Shule ya 
Msingi Kauzeni, Shule ya Sekondari 
Kauzeni na Zahanati ya Kauzeni.

Mkurugenzi Mtendaji wa MORU-
WASA, Tamim Katakweba, aliitaka 
jamii kuhamasika kuingiza maji ny-
umbani kwa kuzingatia taratibu na 
sheria zilizowekwa.

Alisema MORUWASA kwa sasa 
inaendelea kutoa elimu ya utunzaji 
wa vyanzo vya maji na kupanda 
miti, ili kufanya huduma ya maji iwe 
endelevu.

Kabla ya kuzindua mradi huo, 
Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa 
Uhuru Kitaifa, Abdala Shaib Kaim, 
alisema huduma ya maji ni muhimu 
kwa jamii, hivyo mradi huo unapas-
wa kutunzwa ili uwe endelevu.

Vodacom yajivunia faida 
nono mapato ya huduma
Na Frank Monyo 

KAMPUNI ya Ma-
wasiliano ya Simu ya 
Vodacom Tanzania 
imetangaza ripoti 
ya awali ya miezi 12 
iliyopita inayoishia 
Machi 31 mwaka huu, 
ikionyesha ukuaji 
mkubwa kwa kuzali-
sha Sh. trilioni 1.1 za 
mapato ya huduma.  
Akizungumza na 

wawekezaji na wadau 
wengine wa kampuni 
hiyo juzi kwa njia ya 
mtandao wakati wa 
kutangaza matokeo ya 
awali ya ripoti hiyo, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa Vodacom Tanzania, 
Philip Besiimire, alise-
ma ripoti imeonyesha 
kuimarika kwa faida 
kwa mwaka uliopita. 
Kumechochewa na 
kampuni kutimiza 
adhma yake ya kutoa 
huduma kwa wateja 
na shughuli mbalimba-
li za kunufaisha jamii 
ya Watanzania nchini.
“Ni fahari kwamba 

tumepiga hatua kwa 
mwaka uliopita huku 
tukiwa tumetekeleza 
adhma ya kutoa hudu-
ma kwa wateja wetu 
kadri ya mikakati tu-
liyojiwekea. Imetutia 
moyo kuona namna 
tulivyofanikisha mi-
radi mbalimbali ya 
shughuli za kijamii na 
kujiendesha kwa faida.
“Vodacom imeonye-

sha kupata faida ya 
Sh. bilioni 44.6 baada 
ya kodi. Ni hatua 
kubwa kulinganisha 
na hasara ya Sh. bil-
ioni 20.3 kwa mwaka 
uliopita. Ukuaji huu 
umechochewa na 
ongezeko la matumizi 
ya intaneti, kuimarika 
kwa M-Pesa, ongezeko 
la ukuaji katika pato 
la kudumu, ambalo ni 
ongezeko mara mbili 
kwa mwaka, na ku-
zalisha faida ya kuri-
dhisha katika mapato 
ya huduma,” alisema.
  
Alifanunua kuwa ma-

pato ya kupiga simu 
yamepungua kwa asil-
imia 1.2 na kufikia Sh. 
bilioni 283.5 kutokana 
na ushindani mkubwa 
wa bei. Mapato ya 
M-Pesa yamekua kwa 
asilimia 8.4 na kufikia 
Sh. bilioni 357.1 kuto-
kana na matumizi ya 
huduma mpya.
Mkurugenzi huyo 

alibainisha mapato ya 
matumizi ya intaneti 
yameongezeka kwa 
asilimia 34.2 na ku-
fikia Sh. bilioni 273.7. 
Kuna uhitaji mkubwa 
wa matumizi ya hu-
duma za intaneti na 

ukuaji wa simu janja. 
“Ukuaji wa pato la 

kudumu umeongezeka 
kwa asilimia 27.3 
na kufikia Sh. bil-
ioni 19.5. Kumeto-
kana na uwekezaji 
katika miundombinu 
na ongezeko la wateja 
wapya,” alieleza.
Kwa mujibu wa 

Philip, mapato kabla 
ya riba, kodi, kushuka 
kwa thamani na up-
unguzaji wa madeni 
yameongezeka kwa 
asilimia 9.7 na kufikia 
Sh. bilioni 329.4. Ku-
mechochewa na uku-
aji wa kiasi kikubwa 
na ufanisi katika 
kudhibiti matumizi. 
Alisema kampuni ime-
onyesha ufanisi licha 
ya changamoto mbal-
imbali za kiuendeshaji 
zinazoendelea duniani.
Alisisitiza Vodacom 

Tanzania imepiga hat-
ua katika utekelezaji 
wa miradi ya kijamii. 
Inatumia fursa ya 
teknolojia kuboresha 
maisha na maendeleo.
“Tumeongeza usajili 

wa wakulima katika 
huduma yetu ya M-
Kulima na kufikia 
milioni 3.1 kutoka 
140,000 ambao wal-
isajiliwa mwezi Machi 
2022. Kupitia M-Pesa, 
jumla ya Sh. bilioni 
4.6 ziligawanywa kwa 
wakulima ambao  
walijiunga, kutoa us-
alama na ufanisi wa 
miamala ya kifedha, 
taarifa za masoko 
na utabiri wa hali ya 
hewa,” alisema.
Philip pia alisema 

kampuni hiyo ilijikita 
katika mpango wake 
wa ujumuishi katika 
kujali, uliolenga ku-
wezesha mazingira 
rafiki ya kutoa hudu-
ma kwa watu wenye 
mahitaji maalum. 
Alisema madawati 

maalum ya kutolea 
huduma katika madu-
ka yalianzishwa na 
kutekeleza huduma ya 
kutumia lugha ya ala-
ma kwa njia ya video 
katika mtandao wa 
kijamii wa WhatsApp. 
Zaidi ya wateja 1,300 
walinufaika kutokana 
na mpango huo kwa 
mwaka uliopita wa 
fedha.
Philip pia alikum-

busha kuwa mwaka 
2022, Vodacom 
Tanzania ilizindua 
mtandao wa huduma 
ya 5G kwa mara ya 
kwanza nchini, ikiwa 
ni utekelezaji wa 
dhamira ya kampuni 
ya kuipeleka Tanzania 
katika zama za kidigi-
tali kupitia mikakati 
endelevu.
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Serikali yavutiwa maonyesho ubunifu, vipaji
Na Godfrey Mushi, MOSHI

S
ERIKALI imevutiwa 
na maonyesho ya 
ubunifu, vipaji na 
stadi za wanafunzi 

yaliyoanzishwa na Chuo Kikuu 
cha Ushirika Moshi (MoCU), 
miaka 11 iliyopita na kuagiza 
menejimenti ya chuo hicho 
kutengeneza na kuwasilisha 
wizarani ripoti ya kitaalamu 
inayoonyesha tathmini nzima 
ya mafanikio ya wahitimu 
wake kuchangamkia fursa za 
ajira sekta binafsi na kuajiri.

Mkurugenzi Msaidizi 
anayeshughulikia Utafiti 
na Maendeleo (Sayansi) wa 
Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof. Ladis-
laus Mnyone, ameagiza jana 
kuandaliwa kwa ripoti hiyo 
ili serikali ivisukume vyuo na 
taasisi nyingine za elimu ya 
juu kujifunza kwenye ubunifu 
huo, wakati ambao taifa liko 

kwenye mchakato wa kuhui-
sha sera ya elimu na mafunzo 
pamoja na mitaala ya elimu.

Prof. Mnyone, alimwakilisha 
Naibu Katibu Mkuu wa wizara 
hiyo, Prof. James Mdoe, katika 
tukio la fani, ubunifu na vipaji 
kwa wanafunzi katika Chuo 
Kikuu cha Ushirika Moshi, yali-
yofanyika Mei 11 na 12, mwaka 
huu.

“Tubadilishe fursa ziweze 
kutusaidia mtu mmoja mmo-
ja, na kwa ajili ya kutengeneza 
ajira kwa wengine. Mkiende-
lea hivi kutumia fursa mtafika 
mbali sana. Na kutokana na 
umuhimu huu, niuombe uon-
gozi wa chuo mtengeneze 
taarifa ya tathmini ya miaka 
yenu 11 ya utaratibu huu ili 
tuweze kuona vyuo vingine 
au taasisi nyingine za elimu ya 
juu, zinaweza zikajifunza nini 
kwenye hiki ambacho ninyi 
mmeweza kukifanya.

“Naamini kuna mengi ya 

kujifunza MoCU, iwe kwa mtu 
binafsi au kundi la watu wengi, 
hasa katika masuala ya ajira 
na kujiajiri wenyewe. Kwanini 
nimekumbuka kulisema hili, 
ni kwa sababu kama inavy-
onekana serikali yetu kupi-
tia Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, imo kwenye 
mchakato wa kuhuisha sera 
yetu ya elimu na mafunzo laki-
ni vilevile na mitaala ya elimu.

“Mwelekeo ni kuhakikisha 
sekta yetu na Wizara ya elimu 
inaenda sahihi katika kuwa-
fanya vijana wawe na ujuzi, 
lakini mwisho wa siku uwe 
na uwezo wa kutenda na ku-
fanya vitu ambavyo vinasaidia 
ule mchakato wa mabadiliko. 
MoCU bila shaka inaweza 
ikawa ni mfano mzuri sana wa 
kuigwa katika ubunifu, sera 
yetu na mitaala ambayo ina-
huishwa.

“Ni imani yangu kwamba 
moja kati ya matatizo yanayo-

likabili taifa letu ni kuongeze-
ka kwa idadi ya vijana wanao-
hitimu masomo yao mwaka 
hadi mwaka. Ukiangalia ule 
uwiano, kati ya wanaohitimu 
na ajira zilizoko haviendani 
kabisa. Ndiyo maana maa-
dhimisho kama haya chuo 
chetu wameanzisha, yatatu-
saidia kuhakikisha vijana wa-
naotoka hapa sio tu wanaweza 
kuajirika, lakini wanaweza 
wakajiajiri na wakaajiri wen-
gine.”

Kabla ya agizo hilo, Naibu 
Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu 
cha Ushirika Moshi (Taaluma), 
Prof. John Safari, alisema kwa 
kuwa suala la ajira limekuwa 
tatizo kwa wahitimu wengi 
nchini, serikali imeendelea 
kusisitiza umuhimu wa wa-
hitimu wa vyuo kutafuta fursa 
mbalimbali ziliko katika maz-
ingira yao ya kujiajiri na wan-
apoweza waajiri pia na vijana 
wengine.

Madiwani 
waitaka 
TARURA 
kukarabati 
barabara
Na Allan Isack, ARUMERU

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Arusha iliyoko Wilaya ya 
Arumeru, wameelekeza Wakala 
wa Barabara za Mijini na Vijijini 
(TARURA) kufanya ukarabati wa 
dharura kwenye miundombinu 
ya barabara zilizoharibika ku-
tokana na mvua zinazoendelea 
kunyesha wilayani humo.
Walitoa rai hiyo mwishoni mwa 

wiki, baada ya kupokea taarifa 
ya utekelezaji wa shughuli za 
TARURA katika Wilaya ya Aru-
meru kwa kipindi cha robo ya 
tatu ya Januari hadi Machi, 
mwaka huu.
Akiwasilisha azimio la baraza 

hilo katika mkutano wa baraza 
hilo, Diwani wa Olmotonyi, 
David Kinisi, alisema licha ya 
serikali kutengeneza barabara 
hizo, mvua iliyonyesha im-
esababisha uharibifu mkubwa 
wa miundombinu ya barabara, 
huku akiitaka TARURA kuweka 
mipango mkakati wa kufanya 
ukarabati ili ziweze kupitika na 
kuwaondolea adha wananchi wa 
maeneo hayo.
“Licha ya kwamba Halmashauri 

ya Arusha, kwa kushirikiana 
na TARURA kuchukua hatua 
za awali za kuzibua mitaro na 
kuweka vivuko vya dharura, 
pia tunaiomba serikali kutafuta 
ufumbuzi wa kudumu wa namna 
ya kupata suluhisho la kudumu 
la kuzuia maji yatokanayo na 
mafuriko ya maji ya mvua 
yasilete madhara kipindi cha 
mvua,”alisema Joseph Tinayo, 
Diwani wa Olturumet.
Akijibu ombi hilo, Kaimu Me-

neja wa TARURA, Wilaya ya Aru-
meru, Mohamed Bakari, alisema 
tayari ofisi yake imeainisha 
mtandao wa barabara zilizo-
haribika na kuziwasilisha Seri-
kali Kuu kupitia ofisi ya waziri 
mwenye dhamana, kwa ajili ya 
kuomba fedha za dharura, kip-
indi cha msimu wa mvua utaka-
popita ziweze kutumika kufanya 
matengenezo.
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri hiyo, Seleman Msumi, 
alitaja maeneo yaliyoathirika 
zaidi na mvua na kuharibu mi-
undombinu ya barabara kuwa 
ni kata za Oloirien, Olturumet, 
Olmotonyi, Kimnyaki na Samba-
sha.
“Waheshimiwa madiwani, 

baada ya serikali kufanya tath-
mini ya maeneo yaliyoathirika 
na mafuriko yaliyotokana na 
mvua zinazoendelea kunyesha 
sehemu mbalimbali za wilaya 
ni kata za Oloirien, Olturumet, 
Olmotonyi, Kimnyaki na Samba-
sha.
“Tunaendelea na mpango wa 

kuzibua mitaro ya kupitisha maji 
na kujenga miundombinu iliyo-
haribika,” alisema.

Na Mwandishi Wetu, HAI

MWENYEKITI wa Hal-
mashauri ya Hai, mkoani Kili-
manjaro, Edmund Rutaraka, 
‘amemwangukia’ Mkuu wa 
Wilaya hiyo, Amir Mkalipa, 
akimwomba kutumia mamlaka 
yake, kuvinusuru vyanzo vi-
tano vya maji ambavyo ni tege-
mezi, vilivyovamiwa na wa-
nanchi kwa ajili ya kuendesha 
shughuli za kiuchumi, huku 
baadhi yao wakivitumia vibaya 
kwa kupuliza sumu za mbolea 
za viuatilifu kwenye mazao 
waliyolima ndani ya mita 60.

Rutaraka, alilazimika kuom-
ba nguvu hiyo ya Mkuu wa 
wilaya, baada ya kamati ndogo 
aliyoiunda Machi 11, mwaka 
huu kuchunguza uharibifu wa 
mazingira, kuwasilisha ripoti 
yake katika kikao cha robo ya 
tatu ya mwaka kwenye Baraza 
la Madiwani la wilaya hiyo.  

“Mheshimiwa DC (Mkuu wa 
Wilaya), tunakuomba kwa na-

fasi yako utusaidie kudhibiti 
hali hii katika maeneo yanay-
otajwa kukithiri kwa uharibifu 
wa mazingira, hasa kama hili la 
upuliziaji wa sumu za mbolea 
za viuatilifu unaoendelea nda-
ni ya mto na vyanzo vingine 
vya maji pamoja na shughuli za 
upikaji wa pombe haramu ya 
gongo unaoendelea ndani ya 
mto haukubaliki.

“Kamati imeeleza kwa kina 
kwamba kuna miti mingi 
imeng’olewa na miti mingine 
wananchi wanaikausha kwa 
dawa. Yale yanayotuhusu sisi, 
namwelekeza Mkurugenzi 
(DED), awabane wenyeviti wa 
serikali za vijiji, watendaji wa 
vijiji na kata na achukue hatua 
kwa wakuu wa shule waliota-
jwa kuhusika katika uharibifu 
wa mazingira.” 

Awali, akiwasilisha ripoti 
ya uchunguzi ya kamati hiyo, 
Mwenyekiti wake Nassib Mn-
deme, ambaye ni Diwani wa 
Mnadani (CCM), alisema Mto 

Kware, wananchi wamelima 
mpaka kwenye chanzo cha 
maji. Wakati katika Bonde la 
Hifadhi ya Mto Kinamiri, wa-
nanchi wanaolima wameng’oa 
miti mingi imeng’olewa na wa-
naikausha kwa dawa licha ya 
kuwa chanzo hicho ni muhimu 
kwa ustawi na kilimo cha um-
wagiliaji na viumbe hai, ndani 
ya Kata ya Weruweru na Kata 
ya Masama Rundugai na mradi 
wa majisafi wa Makalama.

Kamati yake inapendekeza 
wananchi hao waondolewe 
ndani ya eneo hilo na ufanyike 
utaratibu wa kuotesha upya 
miti kama ilivyokuwa awali. 
Aidha, wananchi wasiruhusiwe 
kujimilikisha tena kuyatunza 
mazingira kama awali, kwa 
kuwa ndiyo chanzo cha ku-
kausha chanzo hicho cha Mto 
Kinamiri.

“Ni vyema maeneo hayo 
yakabaki chini ya uangalizi 
wa serikali za vijiji na Hal-
mashauri ya Wilaya na Bonde 

la Pangani. Lakini pia Bonde la 
Mto Weruweru, tumekuta mtu 
mmoja amejenga ukuta ndani 
ya mita 60 za Mto Weruweru. 
Pia ameweka bicon (alama za 
mipaka) ndani ya eneo la mto, 
tunapendekeza mtu huyo abo-
moe ukuta na kuondoa alama 
za mipaka alizoweka na kuote-
sha miti ya asili 200 katika 
eneo lote alilojenga ukuta.

“Na katika chemichem za 
Mto Kiladeda, pande zote zime-
haribiwa kwa kukatwa miti, 
kilimo kinachoendelea ndani 
ya mita 60 za ulimaji wa mbo-
ga aina ya saladi zilizooteshwa 
ndani ya chemchem na ku-
sababisha baadhi kukauka,“ 
alisema.

Mndeme alisema hali ni 
mbaya zaidi katika Bwawa la 
Boloti, ambako kuna uhar-
ibifu mkubwa unaotokana na 
shughuli za binadamu, kama 
kuchoma moto, kukata miti 
na kulima ndani ya bonde la 
bwawa.  

Amwomba DC kutumia mamlaka kunusuru vyanzo vya maji Hai

Mwenyekiti 
wa Jumuiya 
ya Umoja wa 
Wanawake 
(UWT) Wilaya 
ya Simanjiro, 
mkoani Man-
yara, Annà 
Shinini (kati-
kati), ambaye 
ni Mwenyekiti 
wa Shirika lisilo 
la kiserikali la 
Nasaru akizun-
gumza na wa-
nawake wa Kata 
ya Emboreet 
kuhusu mikakati 
ya maendeleo 
na uwezeshaji 
juzi. PICHA: 
GIFT THADEY
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TANESCO Simiyu yaomba  
radhi kukatika umeme
Na Alex Sayi, MASWA

S
HIRIKA la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
mkoani Simiyu lime-
omba radhi kwa waka-

zi na watumiaji wa huduma ya 
umeme mkoani humo kuto-
kana na hali ya kukatika kwa 
umeme ambayo imekuwa iki-
jitokeza mara kadhaa na kue-
leza kuwa hali hiyo imekuwa 
ikisababishwa na hitilafu ka-
tika transfoma.

Hayo yamebainishwa hivi 
karibuni na Ofisa Uhusiano 
wa shirika hilo mkoani Simiyu, 
Jimmy Jeremia, wakati aki-
zungumza na Nipashe ofisini 
kwake kufuatia kadhia hiyo 
ambayo imekuwa ikitokea 

mara kadhaa hali inayosababi-
sha hasara kwa watumiaji wa 
huduma hiyo. “Kiukweli kama 
shirika tunakiri kuwapo kwa 
kero hii na hatufurahi kuona 
ikitokea, lakini umeme wetu 
tunaupokea kutoka Ibadakuli 
unasafiri umbali wa kilomita 
95 na mtandao wake kwa Mas-
wa ni zaidi ya kilomita 580 na 
unaendelea kuongezeka tuna-
zo transfoma 292 hivyo wakati 
mwingine inakuwa ngumu 
kubaini chanzo cha tatizo 
lilipo hali inayotubidi kufanya 
ukaguzi kwa kila transifoma,” 
alisema Jeremia.

Aliongeza kuwa shirika 
hilo linamatumaini makubwa 
juu ya kukamilika kwa mradi 
mkubwa wa umeme unaoen-

delea kwa sasa mkoani humo 
utakaogharimu Sh. bilioni 48 
unaotarajiwa kukamilika nda-
ni ya miezi 18 utasaidia kupun-
guza kero hiyo kwa kufunga 
kituo kikubwa cha kupoza 
umeme Imalilo Bariadi.

Ofisa Usalama Tanesco 
mkoa, Japhet Lufano, alitoa 
wito kwa wateja wa shirika 
hilo kujenga tabia ya kuvilin-
da vifaa vyao vinavyotumia 
umeme kwa kuweka vipoza 
umeme majumbani na ofisini, 
kufunga mfumo wa umeme 
‘wiring’ kwa kutumia mafun-
di waliosajiliwa na kununua 
nyaya na vifaa vyenye ubora.

Meneja Tanesco Wilaya ya 
Maswa, Mhandisi Issack Fim-
bo, aliomba radhi kwa hitilafu 

ambazo zinajitokeza wilayani 
humo na kubainisha kuwa 
shirika hilo linaendelea kutan-
daza nguzo za zege kwenye 
maeneo korofi ili kupunguza 
tatizo hilo.

Awali, wananchi mkoani 
humo walikuwa wakilalamikia 
uongozi wa shirika hilo kuto-
kana na kero ya katika kwa 
umeme hali inayosababisha 
uharibifu wa vifaa majumbani.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti, wakazi 
hao walionesha kukerwa na 
katizo hilo la umeme bila 
taarifa hali inayowapa shaka 
ya utendaji kazi wa shirika hilo 
huku wakiingia hasara ya vifaa 
kutokana na kuungua mara 
kadhaa.

Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha Ushirika Kahama (KACU) mkoani Shinyanga, Hamisi Majogolo, akizungumza na 
wakulima wa zao la tumbaku Kata ya Uyogo, Halmashauri ya Ushetu na kuwakumbusha namna ya kupanga ma-
daraja, kutochanganya tumbaku safi na chafu ili kuepuka kuchafua masoko. PICHA: SHABAN NJIA

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAFANYABIASHARA wa 
Soko Kuu wilayani Kahama 
mkoani Shinyanga, wamelala-
mikia soko hilo kukosa hudu-
ma ya choo kwa muda mrefu 
licha ya kulipia ushuru katika 
halmashauri hali inayowalaz-
imu kutumia kilichoko katika 
kituo kikuu cha mabasi.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti, wafanya-
biashara hao walisema licha ya 
soko hilo kukosa huduma hiyo, 
vilevile meza zimeharibika na 
mifumo mibovu ya majitaka 

inayotishia kuibuka kwa ma-
gonjwa ya mlipuko.

Agnes Willison, mfanyabi-
ashara sokoni hapo alisema, 
licha ya kulipa ushuru wa 
bidhaa mara mbili watokapo 
katika minada na waingiapo 
sokoni, halmashauri imeshind-
wa kuwajengea miundombinu 
ya choo ili kudhibiti milipuko 
ya magonjwa mbalimbali.

“Meza zimechakaa na haku-
na vyoo kwa ajili yetu wafanya-
biashara na wateja, lakini kwe-
nye makazi yetu endapo kaya 
ikiwa haina choo inafungiwa 
na kutozwa faini hili ni tofauti 

katika soko letu hili,” alisema 
Agnes.

Mwenyekiti wa soko hilo, 
Athuman Shukia, alithibitisha 
soko hilo kukosa huduma hizo 
muhimu na kuahidi kusimam-
ia kila mfanyabiashara katika 
soko hilo analipia ushuru wa 
meza, vizimba, taka na bidhaa 
na kuwataka viongozi husu-
sani Ofisa Biashara kutatua 
matatizo hayo.

Akijibu malalamiko hayo, 
Ofisa Masoko wa Halmashauri 
ya Manispaa hiyo, Chalya Kip-
indula alisema, utaratibu wa 
kukusanya ushuru unafanyika 

kila soko hata kama mtu ameli-
pia ushuru soko aliponunulia 
bidhaa anapopeleka soko 
lingine kufanyiabiashara anap-
waswa kulipia kisheria.

Kuhusu huduma ya choo 
na miundombinu mingine, 
Kipindula aliwataka wafanya-
biashara kwa kushirikiana na 
uongozi wa soko kuandika ba-
rua kwa kuanisha mahitaji yao 
muhimu ya sokoni hapo na 
kuiwasilisha kwa Mkurugenzi 
wa Halmashauri, Anderson 
Msumba kwa ajili ya kuanda-
liwa bajeti na kuwawekea maz-
ingira mazuri ya kibiashara.

Walalamika kukosekana 
huduma ya choo soko kuu

Na Waandishi Wetu

WACHIMBAJI nchini wamekuja 
na wazo la kuanzisha benki yao 
ambayo itawasaidia katika shu-
ghuli zao mbalimbali za uchim-
baji madini ikiwa ni pamoja na 
kutoa mikopo kwa masharti 
nafuu na kuepukana na mikopo 
umiza kutoka taasisi mbalimbali 
za ukopeshaji.
Wazo hilo lilitolewa katika 

kilele cha mkutano mkuu na 
kongamano la madini lililofanyi-
ka kitaifa mkoani Mwanza huku 
serikali ikiombwa kuweka bara-
ka katika wazo hilo na kuruhusu 
kuanzishwa ili kupunguza kero 
za wachimbaji nchini.
“Tukitengeneza benki yetu na 

mimi kampuni yangu itakuwa 
tayari kuchangia mtaji wa mil-
ioni 200 mpaka milioni 500 kwa 
sababu nina uchungu kwa yale 
nimeyapitia mimi na sipendi 
na wenzangu wayapitie katika 
kutafuta mafanikio na wizara 
ikiweka baraka zake katika hili 
utakuwa mwanzo wa mafanikio,” 
alisema Baraka Ezekiel, mjumbe 
wa FEMATA na mmiliki wa 
kampuni ya Busolwa Mining ya 
Geita.
John Bina, Rais wa Shirikisho la 

Vyama vya Wachimbaji wa Ma-
dini Tanzania (FEMATA), aliunga 
mkono hoja hiyo na kutumia 
mwanya huo kuelezea changa-
moto zinazowatesa wachimbaji 
wadogo hasa ikilinganishwa na 
utitiri wa kodi na tozo mbalim-
bali.
Katika hatua nyingine wachim-

baji wadogo wa dhahabu mkoani 
Geita, walisema wanakabiliwa 
na ukosefu wa vifaa vya kisasa 
vya uchimbaji madini pamoja na 
kutoaminiwa kwenye taasisi za 
kifedha na kusababisha shughuli 
za uchimbaji kuwa ngumu.
Kilio hicho kilitolewa na Katibu 

wa Chama cha Wachimbaji Wa-
dogo Mkoa wa Geita (GEREMA), 
Golden Hainga, wakati wa hafla 
ya ufunguzi wa ofisi mpya ya 
kampuni ya uuzaji wa vifaa vya 
kisasa vya uchimbaji madini na 
mitambo GF Trucks Equipment, 
soko kuu la dhahabu mkoani 
humo.
Alisema kuwa uchimbaji madini 

kwa kutumia dhana duni un-
achangia wachimbaji wengi ku-
pata uzalishaji mdogo wa madini 
huku wakitumia gharama kubwa 
kuendesha shughuli za uchimbaji 
wa madini.
Aidha, Mkurugenzi wa bi-

ashara na masoko wa kampuni 
hiyo, Salman Karmali, alisema 
wameamua kuingia ubia na 
taasisi za kifedha ili kuwasaidia 
mikopo ya vifaa vya kisasa na 
mitambo, wachimbaji wadogo na 
wa kati ili kufanikisha shughuli 
zao.
Aliwataka wachimbaji wadogo 

wa madini mkoani humo pamoja 
na mikoa jirani kuunda vikundi 
vya wachimbaji vitakavyo 
wawezesha kukopesheka.

Wachimbaji 
kuanzisha 
benki yao



Fahamu unachofanya 
kubadili kifungo 

gerezani kiwe cha njeJumanne Mei 16, 2023

Ukurasa 12

INAENDELEA UK.13

Enzi mpya Vitambulisho vya Taifa 
usajili ulipokwenda  kielektroniki 

Ukurasa 14

I
NASHANGAZA lakini ni ukweli 
kuwa leo karne ya 21 kuna wa-
zazi na walezi wanaowafundi-
sha mabinti zao wadogo hata 

wale wa miaka minane, masuala 
ya faraghani, wakiwafunda na ku-
waelimisha kwa bidii namna ya 
kuishi na mwanamume.

Ndiyo msondo, mafunzo ya 
‘jando’ kwa wavulana na ‘unyago’ 
kwa mabinti  wenye chini ya 
miaka 14, yanayoendeshwa na 
Wayao wilayani Tunduru kwa 
lengo la kumwandaa mtoto kwa 
maisha ya unyumba na utu uzima 
bila kujali kuwa wamewahi mno 
kumpa shule hiyo inayompeleka 
gizani badala ya kumwangazia 
mwanga.

Wanachofunzwa ni namna na 
msisitizo zaidi kwa watoto wa kike 
kuishi vizuri na mwanaume katika 
maisha ya ndoa, wakielekezwa na 
watu wazima na hapa walengwa 
ni wasichana wenye miaka 14. 
Lakini, cha ajabu hata watoto 
wa umri wa chini ya miaka nane 
nao hushiriki katika mafunzo ya 
kimila ya msondo.

Wanapewa darasa hilo wakati 
ambao walitakiwa kuwa shuleni, 
jambo linalowakosesha haki yao 
ya msingi ya kupata elimu ili kuji-
andaa na maisha yao ya baadaye.

LENGO NI NINI?
Mafunzo haya yanadaiwa kuwa 

na umuhimu mkubwa katika 
jamii hiyo huko Tunduru kwani 
lengo ni kutumika kumwonyesha 
msichana au mtoto wa kike kuwa 
tayari amekua, ana majukumu, 
hadhi na heshima iko juu na pia 
ana thamani kubwa mbele ya 
wanajamii wenzake.

huanza kupatiwa mafunzo hayo 
mapema hata kabla ya kufikisha 
umri wa miaka nane. Kwa maana 
hiyo watoto wa umri huu bado 
ni wadogo  na hutakiwa kuwa 
shuleni.

Na mbaya zaidi mafunzo haya 
yamekuwa yanafanyika kipindi 
cha masomo.

KITAKACHOTOKEA
Nini kinatokea kwa mwa-

nafunzi wa kike wakishapatiwa 
mafunzo haya? Edna anajibu 
akisema kuwa iwapo mwanafunzi 
wa kati ya miaka 8 na 14 anaye-
soma kuanza kufahamu masuala 
ya mapenzi tena kwa undani, 
husababisha wasiwe na malengo 
wala sababu ya kupata elimu na 
kuanza kufikiria zaidi kujihusisha 
na ngono na mahusiano.

Hata hivyo, Edna anasema 
lilikuwa ni tatizo kubwa lenye 
madhara kwenye maendeleo ya 
kielimu ya mtoto wa kike hasa 
kabla ya kuanza kwa mradi 
huo na sasa katika utekelezaji 
wa mradi wa Kijana Jiongeze 
unaotekelezwa wilayani hapo 
kwa miaka miwili sasa. 

Mafunzo hayo huwafanya 
watoto wengi wa kike kuanza 
kujisikia kuwa tayari wamekua 
wakubwa, wapo huru na kuweza 
kuamua mambo yao wenyewe 
ikiwa ni pamoja na masuala ya 
mahusiano ya kimapenzi na kuwa 
na wapenzi bila kuulizwa wala 
kufuatiliwa na wazazi na walezi, 
hata kama  wanaishi pamoja.

Zaidi, anasema hali hii huwa-
fanya wanafunzi hawa wa kike 

Msondo kufunza watoto, mabinti
unyumba anguko la elimu Tunduru 

Mila na desturi zinazowafunza wasichana maisha ya unyumba  na ukeketaji hukwamisha juhudi 
za kuendeleza elimu. PICHA: MTANDAO

ELIMUELIMU
EDNA MGUNDA NA 
PANKRAS LUOGA

Mila na desturi ni tiba mpya ya
kuhifadhi viumbe, mazingira Afrika

Ukurasa 13

Kiujumla mafunzo haya yali-
wekwa kwa lengo zuri ila yame-
kuwa yakitumika vibaya kwa 
kutojali umri wa watoto na nini 
wanachotakiwa kujifunza kwa 
wakati huo.

Nipashe ikueleze kwa ufupi 
maana, athari za kielimu zito-
kanazo na mafunzo ya msondo 
yasiyo sahihi kulingana na umri 
wa watoto wa kike hasa waliopo 
shuleni wilayani Tunduru na nini 
kifanyike kumkomboa.

Msimamizi wa mradi wa “Kijana 
Jiongeze” wilayani Tunduru, mkoa 
wa Ruvuma Edna Mgunda, kutoka 
shirika linalohusika na masuala 
ya ushauri wa kiafya na lishe 
COUNSENUTH, anasema kume-

kuwa na matumizi yasiyo sahihi 
ya mafunzo kwa watoto wa kike 
hivyo kuwakwamisha kielimu.

Ni jambo linalogundulika 
wakati wa utekelezaji wa mradi 
wa Kijana Jiongeze wenye lengo 
la kuongeza ufaulu na uwezo wa 
wanafunzi wengi hasa wa kike ili 
kujiunga kidato cha tano na kue-
ndelea, kujiamini na kujithamini 
na kupata stadi za maisha ili kua-
jiriwa au  kujiajiri baada ya kumal-
iza masomo.

Hata hivyo, inaonekana kuwa 
mafunzo hayo kwa sasa yame-
lenga zaidi katika kuwaandaa 
zaidi watoto wa kike kwa maisha 
ya utu uzima hasa ya kuishi na 
mwanaume bila kujali kuwa ni 

kuchochea ndoa na mimba za 
utotoni.

KINACHOJIRI 
Edna anasema baada ya 

mafunzo hayo ya kimila msi-
chana huanza kuitwa “mama” 
hivyo kuwa na maamuzi kamili 
bila kuingiliwa na wazazi au wana-
jamii wengine, kuamua kuhusu 
masomo yake kwa maana ya 
kwenda shule au la, kuendelea na 
masomo au kuacha kusoma muda 
wa kurudi nyumbani, kulala 
nyumbani au kwenda popote 
pamoja na kuwa na marafiki wa 
kike au kiume.

Hata hivyo, ameeleza kuwa kwa 
jamii ya Tunduru watoto wengi 
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Suluhu ya 
kifungo hiki 
ni kutafuta 
pesa zi-
lizohitajika  
kulipwa  ma-
hakamani 
na baada 
ya hapo 
mshtakiwa 
aliyekutwa 
na hatia 
kuachiwa 
huru baada 
ya malipo. 

Fahamu unachofanya kubadili
kifungo gerezani kiwe cha nje

Baadhi ya wafungwa wakishona nguo za aina mbalimbali. Katika kurekebisha tabia wanaweza 
kutumikia adhabu ndani au nje ya gereza. PICHA: TPS BLOG

ELIMUELIMU
NA JAMES 
LAUREAN

K
IFUNGO ni adhabu 
mshtakiwa apewayo 
baada ya kupatikana na 
hatia kwenye makosa ya 

jinai kutokana na jambo alilofanya 
halikubaliki kwenye jamii, mfano 
ujambazi, mauaji, wizi na ubakaji, 
baada ya hapo huwa mfungwa.

Kifungo hakipo kwenye kesi za 
dawa au madai na kama kitatu-
mika kuna utofauti kidogo katika 
mwenendo wa adhabu hiyo.

Adhabu, mahakamani zipo za 
aina kadhaa mfano  kifungo cha 
jela kinachomaanisha kutumikia 
adhabu gerezani. Kinaweza kuwa 
kifungo cha kipindi fulani baada 
ya kukutwa na hatia.

Kinachotolewa kulingana na 
sheria iliyovunjwa au kukiukwa 
na pia kwa mujibu wa uzito wa 
ushahidi uliotolewa mahakama-
ni katika kuthibitisha mashtaka 
pasipo shaka.

Aidha, katika kifungo hicho 
kinachotokana na utetezi wa 
mshtakiwa, au utashi wa jaji au 
hakimu kwa mfano kupigana au 
kumpiga mwenzako, hukumu 
yake haiwezi kuwa sawa na ujam-
bazi.

Kadhalika kuna hukumu ya ki-
fungo cha nje cha moja kwa moja 
kutoka kwa hakimu au jaji, kina-
chompa mamlaka kumhukumu 
mshtakiwa aliyekutwa na hatia 
adhabu hiyo ndani muda fulani 
kulingana na makosa aliyofanya. 

Kuna pia kuhukumiwa kulipa 
faini kwa mlalamikaji au serikali 
au vyote kwa pamoja. Katika hu-
kumu hiyo mahakama huamuru 
mshtakiwa aliyekutwa na hatia 
kulipa faini kwa mlalamikaji ya 
kiasi fulani cha pesa kama fidia 
lakini inaweza kumtoza faini 
kuilipa serikali kama adhabu 
ndogo.

Suluhu ya kifungo hiki ni 
kutafuta pesa zilizohitajika  
kulipwa  mahakamani na baada 
ya hapo mshtakiwa aliyekutwa 
na hatia kuachiwa huru baada ya 
malipo. 

Kifungo hiki hutumika kwa 
watu ambao wamepigana had-
harani, kutukanana na kudhal-
ilishana, shambulio la kudhuru 
mwili na kusababisha madhara 
kwa mlalamikaji.

Ipo hukumu nyingine ya ki-
fungo gerezani, kipo cha nje na 
faini au vyote vitatu kwa pamoja 
na mshtakiwa huamuriwa vyote 
kutokana na kosa alilolifanya. 

Hapa mshtakiwa anatakiwa 
kulipa faini na kutumikia adhabu 
gerezani kwa pamoja, kushind-
wa kulipa faini kunaweza ku-
sababisha aliyekutwa na hatia 
kuongezewa muda wa kifungo 

zaidi.

UNAWEZA KUOMBA 
KIFUNGO

Ikumbukwe kuwa unaweza 
kumuombea mfungwa aliyekut-
wa na hatia kifungo cha nje hata 
kama kahukumiwa kutumikia 
adhabu gerezani.

Ikiwa ndugu au rafiki ame-
hukukumiwa baada ya utetezi 
akaangukia katika hukumu nam-
ba moja ya kutupwa gerezani na 
kifungo chake hakijazidi miaka 
mitatu, unaweza kumwombea  
kifungo cha nje, kwa mujibu wa 
kifungu na 3(2) (a) cha Sheria ya 
Huduma kwa Jamii ya mwaka 
2002. 

Kifungo cha nje ni utaratibu 
ambao unampa fursa mfungwa 
kutumikia kifungo chake nje ya 
gereza kwa kufanya shughuli au 
kazi zisizo na malipo kwa manu-
faa ya jamii. 

Baada ya hukumu, mfungwa 
atakwenda gerezani na kutu-
mikia kwa muda kisha ataomba 
kupitia kwa Mkuu wa Gereza , au 
mkuu wa gereza huyo kwa kuan-
galia na kutathmini mwenendo 
wa tabia zake atamshauri mfung-
wa kutumikia kifungo cha nje na 
kuwasilisha nyaraka za maombi 
katika mahakama ili kushughu-
likiwa. 

Sheria ya Magereza Sura ya 
58 kifungu namba 52 (1) (2) ina-
toa utaratibu wa kumwondoa 
mfungwa aliyepo gerezani mwe-
nye sifa ya kutumikia kifungo 

kwa utaratibu wa huduma kwa 
jamii.

Aidha, mahakama inaweza 
kutoa hukumu ya kifungo cha 
nje moja kwa moja mahakamani 
kwa mshtakiwa au mfungwa.

MAHUDHURIO NJE
Kifungo cha nje kinatumikiwa 

katika kuhudumia ofisi mbal-
imbali za mahakama au taasisi 
za  umma, mfungwa hutakiwa 
kufika saa 12 asubuhi mahali ali-
popangiwa kuripoti kwa ajili ya 
adhabu yake na kumaliza saa 4 
asubuhi. 

Mfungwa anayetumikia ki-
fungo cha nje ni lazima aishi kwa 
kufuata sheria na masharti aliyo-
pangiwa, ieleweke kuwa anaku-
wa chini ya uangalizi maalumu, 
kama kutoondoka nje ya mkoa 
bila kibali na kuhakikisha kuwa 
hatendi kosa la kijinai mpaka 
muda wake wa kifungo utaka-
pokamilika.

Aidha, anaonywa kutojiingiza 
katika makosa ya kijinai na kama 
hatafuata masharti anaweza ku-
sababisha  kurudishwa gerezani 
na kukosa haki ya kutumikia ki-
fungo hiki cha nje.

FAIDA KIFUNGO NJE 
Zipo nazo ni pamoja na kupata 

muda wa kuwa na familia, kuwa 
na uhuru na familia, mfungwa 
anaweza kuwaona wapendwa 
wake, mke wake na watoto na 
kushiriki katika malezi ya watoto 
tofauti na anapokua gerezani.

Hii ni fursa inayowasaidia 
wengi sana na kuimarisha ustawi 
wa jamii na mfungwa wakati ana-
tumikia adhabu yake na kujutia 
makosa yake anapata pia nafasi 
ya kuona familia muda wote.

Jingine ni kufurahia uhuru 
mchache unaopewa, akiruhusi-
wa kutembelea maeneo yoyote 
ndani ya mkoa wake, kutembe-
lea wapendwa wake kuhudhuria 
sherehe au misiba kitu ambacho 
gerezani hawezi kukipata. 

Ni unafuu kwa mfungwa mwe-
nye matatizo kiafya, huwasaidia 
kuwaimarisha na kusaidia afya 
zao kuliko wakiwa gerezani. 

Hupata nafasi ya kufanya kazi, 
kujiajiri au kuajiriwa, aidha kifun-
go cha nje humwezesha mfung-
wa kupata kazi kwa kuajiriwa au 
kujiajiri mwenyewe na kutunza 
familia yake na wanaomtegemea.

Hili pia limewasaidia wafung-
wa wengi katika kuimarisha 
uchumi wao, kujifunza na kua-
cha uhalifu, kutafuta kipato kwa 
njia halali na kuheshimu sheria.

Baadhi ya wafungwa huwa 
walimu na kuzingatia sheria za 
nchi, lakini pia kifungo kinam-
geuza mfungwa balozi mtaani na 
mtu anayezingatia sheria. 

Wafungwa wengi wamebadi-
lika maisha yao na wengine ku-
wafundisha wenzao huko kwe-
nye jamii namna ya kuondokana 
na uhalifu na kuacha matendo 
mabaya.

CHANGAMOTO 
Japo kifungo cha nje kinaweza 

kuwa ni neema kwa mfungwa, ni 
shubiri katika kuitelekeza. Kuna 
changamoto nyingi wanazoku-
tana nazo wafungwa katika kutu-
mikia huduma hizi za kijamii.

Nazo ni pamoja na muda wa 
kuondoka ambao sio rafiki kwa 
wafungwa kufanya kazi, kufika 
eneo la huduma saa 12 asubuhi 
na muda wa kuondoka ni saa 4 
asubuhi, wafungwa hawa hu-
fanya kazi kwa kushirikiana na 
hivyo humaliza kazi zao mape-
ma kabla ya muda wa mahaka-
ma kuanza.

Kazi mahakamani huanza saa 
2:30 asubuhi, wafungwa wa-
nakua wamemaliza kazi lakini 
hulazimika kusubiri mpaka saa 
4.00 ili kusaini na kuondoka kul-
ingana na masharti ya kifungo.

Hili huwa changamoto hasa 
katika maeneo ya miji hasa Dar 
es Salaam, wafungwa hawa saa 
nne wanayotoka wanashindwa 
kutafuta kazi na kama wanapata 
kazi wanashindwa kuifanya kuto-
kana na kutoka mida ambayo ni 
mibaya, kwa Dar es Salaam usa-
firi unatakiwa kukadiria walau 
saa nzima kufika safari yako hilo 
linafanya mfungwa anaruhusiwa 
aendako atafika saa 5:00, hakuna 
mwajiri atakayekubali uingie ka-
zini saa 5:00 pengine kwa utar-
tibu mwingine.
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ELIMUELIMU
NA JENIFER GILLA, 
BRAZZAVILLE

Mila na desturi ni tiba mpya ya
kuhifadhi viumbe, mazingira Afrika

Jamii za watu asilia wataalamu wa fani mbalimbali za jadi wakishiriki kongamano jijini Braz-
zaville. PICHA: JENIFFER GILLA 

M
ATUMIZI ya mila na 
desturi za wananchi 
wazawa wa sehemu 
zenye misitu asilia ba-

rani Afrika yamedhihirika kuwa 
ni mkakati unaofaa kutunza bayo-
anuai  zilizopo ndani ya misitu in-
ayowazunguka kwenye kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya hali ya 
hewa.

Ni maelezo ya wanawake wa-
zava wanaosema  kuzingatia  mila 
na desturi zao ni njia kuu wanay-
oitumia kutunza viumbe hai kuan-
zia wanyama, wadudu, mimea na 
viumbe wengine kwenye maeneo 
yao ya Afrika ya Kati na Bonde la 
Kongo.

Wanayasema hayo kwenye  
Kongamano la Kwanza la Wa-
nawake Wazawa   wa   Afrika ya 
Kati na Bonde la Kongo linalo-
fanyika Brazzaville, nchini Jam-
huri ya Congo  linaloandaliwa na  
mashirika ya  REPALEAC na Right 
Resources Initiative (RRI).

Baadhi ya mila hizo ni kukataza  
kula kila nyama inayopatikana 
katika misitu yao pia kuingia bila 
kibali kutoka kwa viongozi wa 
kimila kwa kuwa inaaminika misi-
tu hiyo hulindwa na mizimu, aidha 
kuficha aina za miti dawa wanayoi-
tumia kuepusha wageni kuivamia 
na kuimaliza.

Kadhalika, wanataja mila ny-
ingine ni kuwachukulia wanyama 
kama ni ndugu na marafiki wao 
hivyo wanapopita katika maeneo 
yao hawawagusi pamoja na kufun-
ga shughuli za kuvua na kuchota 
maji kwenye mito kwa muda huku 
wakiamini kuwa inalindwa na mi-
zimu.

Mariam Gisero kutoka mkoani 
Mara, akizungumzia ulinzi wa mis-
itu kwa kutumia mila na desturi 
zinazohusisha wanawake, anaiam-

bia Nipashe kuwa anatoka kwenye 
msitu wa Mibango Butiama, ak-
isema wanaamini kuwa msitu huo 
unalindwa na mizimu ya mababu 
zao hivyo yeyote haruhusiwi ku-
kata miti bila kibali kutoka kwao.

“Inaaminika kuwa yeyote ata-
kayekwenda kinyume ataiudhi mi-
zimu ambayo hugeuka wanyama 
wakali na kumdhuru. Imani hiyo 
imechangia kuhifadhi bioanuai ili-
yopo katika misitu hiyo.”

Kutoka Kenya, Teresa Chem-
osop kutoka jamii ya Waogiek, 
analiambia Kongamano la Kwanza 
la Wanawake Wazawa wa Afrika 
kuwa, anapotoka  hairuhusi-
wi kuua tembo kwa sababu 
anaaminika kuwa ni ndugu  wa 
wanadamu na atakayefanya kosa 
hilo anaachiwa laana na ukoo am-
bayo humfanya kuwa kichaa au 
kupotea hapo kijijini.

 “Sisi tembo ni ndugu yetu wa 

damu, atakayebainika amemuua  
anapelekwa kwenye baraza na 
kuonywa na   yeye anaapa kuwa 
hatorudia na ikitokea kuwa amer-
udia analaaniwa na ukoo na ku-
toweka ,” anasema.

Kiongozi wa jamii za wazawa 
kutoka kijiji cha Bananing nchini 
DRC, Kabile Angel, anasema katika 
kijiji chake wanawake hawaruhusi-
wi kula nyama ya chui   kwa kuwa 
inaaminika   atakayekula anaaibi-
sha mila hivyo atapata madhara 
ikiwamo kuugua.

Anasema pia si kila mwanamke 
anaruhusiwa kwenda kuchimba 
dawa msituni, bali kuna watu 
maalum wenye utaalamu wa nam-
na ya kuchuma dawa hizo na hiyo 
inafanyika ili kuepuka uharibifu 
wa miti inayotoa dawa hizo na 
taarifa zake kufahamika kwa jamii 
za nje na mbali ambazo zinaweza 
kuiharibu.

“Kuna namna maalum ya ku-
chuma dawa, kwa sababu kuna 
miti ukiikata vibaya inakufa, kwa 
hiyo kuna watu wenye utaalam 
na kuzijua dawa hizo kikamilifu 
ndiyo wanaokwenda kuchuma, 
yoyote atakayekwenda kinyume 
na masharti haya anaadhibiwa,” 
anasema.  

Naye Ndumeimana Gracia kuto-
ka Burundi, anaeleza kuwa katika 
jamii yake huwa wanafunga mto 
kwa muda kuwa hakuna mwa-
namke anayeruhusiwa kuchota 
maji au kuvua samaki katika kip-
indi hicho na atakayekiuka kama 
hataombewa msamaha kwa miz-
imu atapata madhara.

Mkurugenzi wa Mikakati wa 
Shirika la kiraia la Christensen 
Fund la Marekani, Casey Box , 
linalotoa msaada wa kifedha kwa 
wazawa ili kulinda rasilimali zao 
anasema mila na desturi zina na-

fasi kubwa ya kuhifadhi mazingira 
kwa wazawa wa jamii zenye mizi-
tu barani Afrika.

Anaeleza kuwa mfuko wa Chris-
tensen  Fund, unawekeza kuimari-
sha uhusiano kati ya mazingira asi-
lia na tamaduni za wanadamu na 
kwamba hutoa ruzuku zinazokuza 
manufaa ya ulinzi jumuishi wa 
kibaolojia, kiikolojia  na kitama-
duni katika maeneo mbalimbali 
duniani ikiwamo Congo.

Anasema kwa uzoefu aliokuwa 
nao wa kufanyakazi na wazawa 
wa jamii zilizozungukwa na misitu 
kwa miaka 10 amegundua licha ya 
juhudi kubwa wanazofanya wa-
zawa ya kuhifadhi bioanuai wana 
changamoto ya kutokuwa na us-
alama wa maisha yao baada ya 
kuibuka tabia ya serikali kuwaon-
doa kwenye maeneo yao.

“Nafikiri hakuna haja ya ku-
waondoa wazawa hawa, serikali 
inapaswa ikae nao chini kuanga-
lia njia bora wanaweza kufanya ili 
waendelee kuwapo bila kuathiri 
shughuli ya uhifadhi, hili jambo 
linawezekana kwa sababu tumeo-
na baadhi ya maeneo jamii zinai-
shi na wanyamapori bila tatizo 
lolote,” alisema.

Mratibu kutoka Shirika la RRI la 
Marekani, Solange Bandiaky-Badji,  
anazishauri serikali kushirikiana 
na jamii hizo ili ziendelee kutun-
za rasilimali kupitia imani zao ili 
jamii nzima ikiwamo taifa inufaike 
na uwapo wake.

“Shirika letu limekuwa likisaid-
ia  wanawake wazawa walioko ka-
tika jamii zilizozungukwa na mis-
itu kwa sababu tunaelewa nguvu 
waliokuwa nayo katika kuzihifa-
dhi, lengo ni kuhakikisha wanaen-
delea kutumia mila na desturi zao 
kulinda na kuhifadhi rasilimali 
hizo muhimu,” anasema.

ambao wapo shule 
za msingi na sekondari 
kutumia mafunzo hayo 
kuanza mahusiano tena 
na wavualana wanaosoma 
nao, hawajali kuhudhuria 
masomo, hawafanyi vizuri 
darasani, kuacha shule bila 
kuulizwa na wazazi, walezi 
au wanajamii.

Mbaya zaidi huamua 
kubaki wengine huolewa 
mapema huku wakikati-
sha ndoto zao za kielimu. 
Anakumbusha kuwa wengi 
wao ni watoto ambao 

wana chini ya miaka 14 
, miili na akili zao bado 
hazijawa imara na kuwa na 
uwezo wa kuhimili mai-
sha ya ndoa. Hivyo suala 
hili linawafanya baadhi 
ya wanajamii hao ambao 
walitakiwa kuwa wanafunzi 
katika shule mbalimbali 
kushindwa kufikia ndoto 
zao za kielimu na kupata 
madhara ya kiafya pia.

MADHARA KWA WASI-
CHANA

Kulingana na maelezo ya 
msimamizi wa mradi Edna, 
ni pamoja na watoto wa 

kike kujifunza zaidi mambo 
ambayo si muhimu katika 
maisha yao kwa sasa. Mfa-
no mtoto wa kike wa miaka 
sita au nane kujifunza jinsi 
ya kuishi na mwanaume 
wakati hajapevuka hupele-
kea kufikiria mambo ya 
mapenzi na wanaume kuliko 
masomo.

Na mwisho hufanya 
watoto kuanza kuona kuwa 
elimu si kitu cha msingi 
sana katika maisha yao bali 
mahusiano ya kimapenzi na 
kuishi na wanaume ni kip-
aumbele. Mbaya zaidi hali 
hii huanza kuathiri maende-

leo yao ya kielimu, kiafya, 
jamii, uchumi na maendeleo 
ya vijiji vyao.

Anatoa mfano kuwa 
baada ya mafunzo ya mson-
do wanafunzi wengi wa 
kike wamekuwa wakianza 
kujihusisha na masuala ya 
mapenzi na watoto wenzao 
shuleni, mitaani, walimu na 
pia wanajamii wengine japo 
bado shuleni.

Wengine wanaamua kua-
cha shule,  kuolewa wakiwa 
katika umri mdogo tena 
bila kuwa na ujuzi wala 
stadi za maisha na uwezo 
wa kujitegemea kijamii na 

kiuchumi.

UFUMBUZI
Edna anasema kwanza 

jamii lazima itambue kuwa 
mafunzo ya msondo kwa 
watoto si jambo mbaya ila 
wajali umri na mahitaji yao 
ya muda  mfano kama ni 
kusoma waachwe wamal-
ize shule, pili, matumizi na 
mafunzo sahihi ya msondo 
inatakiwa iangaliwe vizuri 
na isitumike vibaya ili 
kuwafanya watoto wa kike 
kuanza kujifunza mambo 
ya ndoa na jinsi ya kuishi 
na mwanaume. 

Msondo kufunza watoto, mabinti unyumba anguko la elimu 
INATOKA UK.11



Jumanne Mei 16, 202314

Enzi mpya Vitambulisho vya Taifa 
usajili ulipokwenda  kielektroniki 

WANENAVYO MALENGA

MAISHA NI KANZIDATA

1. MAISHA ni kanzidata, upende na usipende,
Huku wanataka data, upende na usipende,
Kule wanataka data, uende na usiende,
Maisha ni kanzidata, chukueni zote data.

2. Mikopo ni kanzidata, upende na usipende,
Kama unao utata, hukopi baki ukonde,
Hadi usafishe data, ndipo kukopa uende,
Maisha ni kanzidata, chukueni zote data.

3. Vidole ni kanzidata, kama wataka kipande,
Hata macho kanzidata, pasipoti uipende,
Kama unao utata, uangushwe kama mende,
Maisha ni kanzidata, chukueni zote data.

4. Hata picha kanzidata, kokote kule uende,
Kitambulisho utata, hilo kosa usitende,
Kwani watacheki data, na kukusweka rumande,
Maisha ni kanzidata, chukueni zote data.

5. Mifugo ni kanzidata, ili idadi iende,
Ng’ombe kuku kanzidata, nchi yetu uipende,
Kila kitu kanzidata, kokote kule uende,
Maisha ni kanzidata, chukueni zote data.

6. Wakubwa ni kanzidata, acha simu wa-
zipende,
Watumiao tafuta, mafanikio tupende,
Wasotumia ni data, watumie sote twende,
Maisha ni kanzidata, chukueni zote data.

7. Na watoto kanzidata, wakizaliwa tu-
tende,
Chanjo kama wanapata, afya zao tuzipende,
Walo shule taka data, wasome na wasipinde
Maisha ni kanzidata, chukueni zote data.

8. Kilimo ni kanzidata, mazao gani tupande,
Mbolea wanaopata, wapi ruzuku iende,
Kotekote leta data, ili uchumi upande,
Maisha ni kanzidata, chukueni zote data.

9. Barabara kanzidata, maendeleo yaende,

Za lami ni kanzidata, kokoto ngazi zipande,
Tanroad kanzidata, na Tarura ajipinde,
Maisha ni kanzidata, chukueni zote data.

10. Magonjwa ni kanzidata, chochote kile 
tutende,
Malaria kanzidata, saratani na matende,
UVIKO ni kanzidata, ripoti kote ziende,
Maisha ni kanzidata, chukueni zote data.

11. Mipango ni kanzidata, ili hatua tuende,
Kama tukikosa data, ni sawa kifo cha mende,
Tutaokotaokota, hadi migongo ipinde,
Maisha ni kanzidata, chukueni zote data.

12. Kila kitu kanzidata, huo ndio mwendo 
twende,
Utakacho utapata, inabidi uzipende,
Acha okotaokota, kutafuta usikonde,
Maisha ni kanzidata, chukueni zote data.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
lwagha@gmail.com 0767223602

Vitambulisho vya Taifa. PICHA: NIDA

TEKNOLOJIATEKNOLOJIA
NA ROMANA 
MALLYA

M
SONGAMANO wa 
watu katika Ofisi za 
Mamlaka ya Vitambu-
lisho vya Taifa (NIDA) 

karibu saa nane,
kuanzia saa 1:30 asubuhi, muda 

ambao hutumika kwa uzalishaji 
mali, umeifanya mamlaka hiyo 
kuboresha huduma zake kwa 
kujikita zaidi kujiendesha kidigi-
tali.

Katika kuboresha huduma 
zake za utoaji wa vitambulisho 
vya taifa, mamlaka hiyo imeamua 
kutengeneza mfumo wa usajili 
kwa njia ya mtandao (online 
registration), ili kuondokana na 
changamoto hiyo.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasi-
liano NIDA, Godfrey Tengen-
eza, anabainisha kwamba, 
tangu waanze huduma ya utoaji 
vitambulisho vilivyozalishwa ni 
11,423,829 ambapo kati ya hivyo, 
vitambulisho 9,703,222 vimeg-
awiwa kwa wananchi husika.

Anaweka wazi kwamba mfumo 
mpya wa usajili kidigitali lengo 
lake si kuongeza kasi ya uzalishaji 
wa

vitambulisho, isipokuwa unara-
hisisha mchakato wa usajili kwa 
kupunguza muda mrefu ambao 
mwananchi anautumia akienda 
kusajili katika ofisi za usajili wilay-
ani.

Tengeneza anasema katika 
eneo la usajili na utambuzi wa 
watu, kumekuwa na ongezeko 
kubwa la wananchi wanaohitaji 
huduma hiyo.

“Hali hii inasababisha msonga-
mano wa watu wengi katika ofisi 
zetu za usajili wilayani. Kwa kuz-
ingatia hilo, tumeamua kutengen-
eza Mfumo wa Usajili kwa njia ya 
Mtandao yaani (Online Registra-
tion), ili mwombaji aweze kusa-
jiliwa katika mfumo wa vitam-
bulisho vya taifa, ni lazima afike 
katika Ofisi ya NIDA (wilaya) anay-
oishi kupata huduma.

Anaeleza kuwa  usajili wa 
taarifa za mwombaji katika 
mfumo wa usajili ulinasababisha 
foleni na usumbufu kwa waom-
baji kutokana na kukaa muda 
mrefu, kadhalika mamlaka ina-
tumia gharama kuchapa fomu 
zinazotumika, kufanya manunuzi 
ya vifaa kwa ajili ya kupakia viam-
batanisho vya waombaji.

Pia anasema mamlaka inatumia 
gharama ya kusimamia mchakato 
wa usajili pamoja na uchakataji 
wa taarifa za waombaji. Hivyo, 
Tengeneza anasema mamlaka 
imejenga mfumo mpya wa usajili 
ili kumwezesha mwombaji kujisa-
jili kwa njia ya mtandao na kuka-
biliana na changamoto hizo.

KUJISAJILI 
Anaongeza kuwa usajili kielek-

troniki unalenga kurahisisha upa-
tikanaji wa huduma ya usajili wa 
raia pamoja na wageni na kwamba 
ili kujisajiliwa mtandaoni, mwom-
baji akishaingia katika mtandao 
wa internet ataandika eonline.
nida.go.tz kisha atagonga mahali 
palipo andikwa jisajili na baada ya 
hapo, atajaza fomu kwa kufuata 

maelekezo na kwamba  mfumo 
unamwezesha mwombaji kujaza 
fomu akiwa  popote.

“Baada ya kujaza fomu hiyo, 
mwombaji anatakiwa kuchapa 
fomu na kuipeleka kwa Mwe-
nyekiti wa Serikali ya Mtaa wake 
kwa ajili ya kugongewa mhuri 
na saini,”anafafanua na kusema  
mwombaji anatakiwa kufika 
katika Ofisi ya NIDA iliyoko 
katika wilaya yake akiwa na fomu 
iliyokamilika iliyogongwa mhuri 
na kuwekwa saini ya Mwenyekiti 
wa Serikali ya Mtaa, pamoja na 
nakala za viambatisho vyake 
alivyopakia katika mfumo wakati 
wa usajili ili kukamilisha taratibu 
za usajili (kuhojiwa na uhamiaji 
na kuchukuliwa alama za vidole 
( biometria).

Anasema mfumo mpya wa 
usajili unampunguzia mtu 
changamoto mbalimbali zinazo-
tokana na njia inayotumika sasa 
katika usajili wa taarifa za mwom-
baji wa vitambulisho vya taifa, 
anataja faida zipatikanazo serika-
lini, NIDA pamoja na waombaji 
kupitia mfumo huo kuwa utata-
nua wigo wa usajili kwa kusogeza 
karibu huduma ya usajili kwa raia 
na wageni wakaazi kwa kuwa uta-
patikana kila mahali kwa kutumia 
kifaa chenye uwezo wa kupokea 
mtandao wa mawasiliano.

“Ujenzi wa mfumo mpya uta-
punguza gharama zinazotumika 
katika kuchapisha fomu za usajili 
na pia kupunguza gharama za 
uchakataji wa taarifa. Kupun-
guza usumbufu kwa waombaji 
wa vitambulisho vya taifa ambao 
wanafika ofisi za NIDA kwa ajili 
ya kuchukua fomu ya usajili na 
kujaza kwa ajili ya maombi ya 
kitambulisho cha Taifa; kwa kuwa 
zoezi la ujazaji wa fomu na kuam-
batanisha viambatisho litafanyika 
akiwa mahali popote,” anataja.

Faida nyingine anaitaja kuwa 
ni utapunguza muda unaotumika 
katika kusajili taarifa za mwom-
baji kwa

kuwa zoezi la kusajili taarifa 
zao litakuwa limefanywa na 
mwombaji mwenyewe. Anasema 
matarajio ya NIDA ni kwamba 
ujenzi wa mfumo huo mpya 
utaongeza idadi ya watu wanao-
hitaji huduma ya usajili kwa kuwa 
itapatikana mahali popote.
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Zaidi ya 300,000 wachunguzwa macho kuepushwa upofu
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

SHIRIKA lisilo la kiserikali la 
Sightsavers limewafanyia uchun-
guzi wa macho watu 343,263 wa 
Mkoa wa Singida ili kuwaepusha 
na upofu.

Mratibu wa Mradi wa Mtoto 
Angaza wa shirika hilo, Upen-
do Minja, aliyasema mwishoni 
mwa wiki mjini hapa wakati wa 
kikao cha kufanya tathmini ya 
utekelezaji wa mradi huo.

Alisema katika kipindi cha 

kuanzia Februari 2021 tangu 
mradi huo ulipoanza hadi Machi 
2023 watoto 343,263 wamefikiwa 
kwa kuchunguzwa kama wana 
matatizo ya macho kati ya lengo 
lililokuwa limewekwa na mradi 
la kuwafikia watoto 308,696.

Naye Katibu Tawala mkoani 
humo, Dk. Fatma Mganga, aki-
funga kikao hicho, aliwataka 
wataalamu wa afya kutoa elimu 
kwenye shule na jamii kwa ujum-
la kuhusu ulaji wa lishe bora 
itakayosaidia kuondoa tatizo la 
uoni hafifu.

Aliwataka Maofisa Lishe na 
Maofisa Kilimo mkoani humo 
kutoa elimu na kusaidia wa-
nanchi kwenye kilimo cha 
bustani ili kulima mazao yenye 
virutubisho vitakavyosaidia 
kuongeza ulinzi wa macho.

Dk. Mganga aliagiza kusamba-
za mkoa mzima taarifa za uwapo 
wa huduma ya matibabu kwa 
gharama nafuu yanayoendelea 
katika Hospitali ya Rufani Man-
dewa zifikishwe kwa jamii husika 
kwa kuwa wengi wana tatizo, 
lakini hawajui wapi pa kupata 

msaada.
Alisema uoni hafifu unachang-

ia kushuka kwa uchumi wa mtu 
mmoja mmoja na taifa kwa 
ujumla na kushuka viwango vya 
elimu.

“Endapo walimu hawataweza 
kuwapanga watoto darasani kul-
ingana na uwezo wa macho yao 
watoe maelekezo kwa walimu 
kuhakikisha kunakuwa na mpan-
gilio wa ukaaji darasani,” alisema.

Meneja miradi ya Sightsavers, 
Edwini Maleko, alisema Mkoa 
wa Singida umefaidika na mi-

radi inayotolewa na shirika hilo 
kwa kuwa zaidi ya Shilingi bilioni 
saba zimetumika.

“Fedha hizi zimetumika kwe-
nye ujenzi wa nyumba, vifaa 
tiba na kusomesha watumishi 
wa afya katika Hospitali ya Taifa 
ya Muhimbili na nchini India,” 
alisema.

Maleko alisema tatizo la uoni 
hafifu mkoani Singida ni kubwa 
na asilimia 2.8 wana ulemavu wa 
macho na wanatakiwa kupata 
matibabu ili kuondokana na ka-
dhia hiyo.

Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda, akizungumza na Mbunge wa Ismani CCM, William Lukuvi (wa tatu kulia) na baadhi 
ya  wabunge nje ya ukumbi wa Bunge  baada ya kuhudhuria majadiliano ya kikao cha Bunge mwishoni mwa wiki jijini 
Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

OFISI ya Waziri Mkuu, 
Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu imesaini 
makubaliano na vyuo vya 
ufundi 28 kwa ajili ya 
kutoa mafunzo ya uana-
genzi awamu ya pili kwa 
vijana 3,765 wakiwamo 
wenye ulemavu.
Mkurugenzi wa Idara 

ya Ajira na Ukuzaji Ujuzi 
wa Ofisi hiyo, Ally Msaki, 
aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki kwenye kikao 
cha kusaini makubaliano 
ya kutoa mafunzo hayo 
jijini hapa.
Msaki alisema mafunzo 

hayo yanatarajia kuanza 
karibuni huku akiwa-
taka wawakilishi wa vyuo 
hivyo kusimamia kwa 
ufasaha kulingana na 
elimu ya usimamizi wal-
ioupata kutoka Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) 
na Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU).
“Mafunzo haya ni ya 

awamu ya pili katika 
mwaka wa fedha 2022/23 
ambao tulipanga ku-
wawezesha vijana 11,525 
na kwenye awamu ya 
kwanza tayari vijana 
7,760 wamenufaika na 
mafunzo hayo,” alisema 
Msaki.
Alisema mafunzo hayo 

ni ya miezi sita na fani 
zinazotolewa ni ufundi, 
umeme wa majumbani na 
viwandani, umeme wa jua, 
useremala, ufundi magari, 
umeme wa magari, 
uchomeleaji na uungaji 
vyuma.
Fani nyingine ni pamoja 

na utengenezaji wa vifaa 
vya aluminium, upishi, 
uhudumu wa hoteli na 
vinywaji, ushonaji, uchen-
juaji wa madini, ufundi 
bomba, ufundi mwashi, 
uwekaji wa tarazo na 
marumaru, ufundi viyoyo-
zi na majokofu.

Na Elisante John, SINGIDA

B
ARAZA la Madiwani 
la Manispaa ya Sin-
gida, limeitaka kamati 
shirikishi ya kudhibiti 

Ukimwi kutoa elimu ipasavyo 
ya kujikinga na maambukizi 
ya Virusi vya Ukimwi (VVU)  
hasa kwa wanawake na wasi-
chana.

Maamuzi hayo yalifikiwa 
kutokana na taarifa ya Januari 
hadi Machi, 2023 kuonyesha 
wanawake 118 na wanamume 
50 walipata maambukizi mapya 
ya VVU, kati ya watu 10,098 
waliopima kwenye vituo vya 
kutolea huduma ya afya, katika 
manispaa hiyo.

Wakizungumza kwenye ki-
kao cha baraza hilo robo ya 

tatu, Diwani Ibrahimu Murua, 
alisema ni vyema kamati kutoa 
elimu ya kutosha na kufuatilia 
kwa karibu baadhi ya maeneo 
yanayotajwa kuwa wanawake 
wanajiuza.

“Kuna haja ya Kamati ya ku-
dhibiti Ukimwi kuchukua hatua 
zaidi, ikiwamo kuongeza kasi 
ya utoaji elimu ili kuinusuru 
jamii, hasa wanawake na wasi-
chana wanaolazimika kujiuza 
kwenye majengo yaliyogeuzwa 
sasa kuwa madanguro,” alisema 
Murua.

Naye Diwani Mbua Gwae, 
alisema pia kuna haja kwa wa-
nafunzi wa elimu ya msingi na 
sekondari wapatiwe elimu ya 
kutosha ili waelewe madhara 
na ukubwa wa tatizo hilo.

Akiwasilisha taarifa hiyo ya 

Madiwani wataka elimu 
kudhibiti maambukizi VVU

Vyuo vya 
ufundi 28 kutoa 
mafunzo 
uanagenzi kwa 
wenye ulemavu 

Naye Diwani 
Mbua Gwae, 
alisema pia 
kuna haja kwa 
wanafunzi 
wa elimu ya 
msingi na se-
kondari wa-
patiwe elimu 
ya kutosha 
ili waelewe 
madhara na 
ukubwa wa 
tatizo hilo.

Jumanne Mei 16, 2023

masuala ya Ukimwi, Mwenyekiti 
wa Kamati hiyo, ambaye ni Naibu 
Meya Manispaa ya Singida, Has-
san Mkata, alisema katika kipindi 
hicho, hali ya maambukizi ni asil-
imia 1.7 na kuomba wadau ili ku-
likabili tatizo hilo.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo 
ya Jamii, Upendo Naftali, alisema 
uwapo wa Shirika la AMREF 
Health Africa (SHIDEPHA) na 
Faraja Center imeisaidia idara 
yake kukabiliana na Ukimwi kwe-
nye manispaa hiyo.

“Pamoja na uhamasishaji wa up-
imaji VVU kwa hiari kwa kushiriki-
ana na mashirika haya, usimamizi 
wa miradi ya wasichana balehe na 
wanawake vijana tulipokea fedha 
Sh. milioni 173, kwa kata zote kupi-
tia mradi wa Timiza Malengo,” 
alisema.
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Maofisa 
Elimu wa 
Wilaya na 
Kata wa 
Mkoa wa 
Mbeya wak-
ishiriki kikao 
cha tathmini 
ya elimu kili-
choitishwa 
na Ofisa 
Elimu wa 
Mkoa huo, 
Ernest Hinju, 
kilichofanyi-
ka mwishoni 
mwa wiki 
jijini Mbeya. 
PICHA: 
NEBART 
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
A FA N YA B I A S H A R A 
wanne wamekamatwa 
na Mamlaka ya Mapato 
Nchini (TRA) kwa kosa 

la kuchukua stakabadhi za bidhaa wali-
zonunua zikiwa zimeandikwa kiwango 
kidogo cha fedha kuliko gharama halisi 
ya bidhaa walizonunua.

Kukamatwa kwa wafanyabiashara 
hao kunatokana na hatua ya maofisa 
wa TRA kuingia mitaani kuendesha 
kampeni iliyopewa jina la ‘Tuwajibike’ 
yenye lengo la kutoa elimu na kuhama-
sisha wananchi na wafanyabiashara 
kudai na kutoa stakabadhi kila wan-
apofanya ununuzi.

Akizungumza baada ya kuwakama-
ta wafanyabiashara hao, Ofisa wa 
TRA mkoani Mbeya, Albert Chamba, 
alisema katika operesheni hiyo ya Tu-
wajibike wanaanza kwa kutoa elimu 
kwa wananchi na kisha kufanya op-
eresheni ya kuwakamata wale ambao 
hawatokabadhi na wasiodai stakaba-
dhi wakati wa kufanya ununuzi.

Alisema kuwa katika operesheni 
hiyo wamebaini changamoto kubwa 
mbili ambazo zinaifanya serikali ku-
topata mapato inayostahili kutokana 
na watu kutodai au kutoa risiti wakati 
wa kufanya biashara.

“Katika kampeni yetu ya tuwajibike 
tumebaini kuwa kuna wafanyabi-

ashara ambao wanatoa stakabadhi 
vizuri, lakini wanafanya udanganyifu 
kwa kuandika kiwango kidogo kwenye 
stakabadhi kuliko kiwango cha fedha 
walichopokea, lakini changamoto ya 
pili ni baadhi yao kutotoa kabisa stak-
abadhi,” alisema Chamba.

Alisema mambo yote mawili ni kosa 
kwa mujibu wa Sheria ya Mamlaka ya 
Mapato Tanzania na kwamba kutoka-
na na kosa hilo wamewakamata wafan-
yabiashara wanne.

Alisema miongoni mwa wafanya-
biashara hao wanne, kati yao watatu 
walikuwa na stakabadhi ambazo zime-
andikwa viwango vidogo vya fedha 
kuliko kiasi cha fedha kilichotolewa na 
mmoja hakuwa na stakabadhi kabisa.

Baadhi ya wafanyabiashara wal-
iokamatwa wakiwa na stakabadhi 
zilizoandiwa viwango vidogo kuliko 
fedha halisi walizolipa, walisema kuwa 
wanafanya hivyo ili kupata unafuu 
kidogo wa kodi wanazopaswa kulipa 
serikalini. “Tunapokwenda kununua 
bidhaa kwenye maduka ya jumla 
wakati mwingine huwa tunaomba 
kupunguziwa kidogo bei, tunapoku-
wa tumepunguziwa, wenzetu nao 
hutuomba kupunguza kiwango cha 
fedha wanachotuandikia kwenye stak-
abadhi wakidai kuwa wakiandika uhal-
isia watatakiwa kulipa kodi kubwa seri-
kalini, hiyo ndiyo sababu tunapokea 
stakabadhi zenye viwango pungufu,” 

alisema Ibrahim Khalfan ambaye ni 
mfanyabiashara wa kijiji cha Igurusi 
aliyefika jijini Mbeya kununua bidhaa 
za dukani kwake.

Joyce Mwakipesile, ambaye 
alikamatwa akiwa na bidhaa bila stak-
abadhi, alisema alidai stakabadhi na 
akapewa lakini kwa bahati mbaya 
aliipoteza wakati wakisafirisha bidhaa 
zake kutoka dukani kwenda kwenye 
kituo cha basi.

Alisema upo umuhimu wa mifumo 
ya kodi kuweka kumbukumbu ili ina-
potokea mteja akapoteza stakabadhi 
yake aweze kurudi dukani na ku-
chukua nakala ili kuondoa sintofaha-
mu kama iliyomkuta.

Meneja wa TRA Mkoa wa Mbeya, 
Musibu Shaban, alisema kitendo cha 
kutotoa au kutodai stakabadhi wakati 
wa kufanya manunuzi ni kosa kisheria 
ambalo linaweza kusababisha mhusika 
kupata adhabu ya faini au kifungo.

Alisema kwa mfanyabiashara asi-
yetoa au kufanya udanganyifu kwenye 
stakabadhi anaweza kutozwa faini ya 
kati ya Sh. milioni 1.5 hadi Shilingi mil-
ioni tatu.

“Kwa upande wa mteja aliyenunua 
bidhaa bila kudai au kupokea risiti 
ambayo imeandikwa kiwango kidogo 
cha fedha kuliko uhalisia wa fedha ali-
yolipa, anaweza kutozwa faini ya kati 
Sh. 30,000 na Sh. milioni 1.5,” alisema 
Shaban.

W’biashara wanne mbaroni kutumia
stakabadhi chini kiwango walichouza

Mikoa 14 Kanda ya Nyanda za Juu Kusini yaathirika tindikali
Na Nebart Msokwa, MBEYA

ZAIDI ya asilimia 14 ya ardhi 
inayofaa kwa kilimo katika mikoa 
ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
imeathirika kwa kuwa na kiwan-
go kikubwa cha tindikali hali in-
ayosababisha wakulima kukosa 
tija ya uzalishaji wa mazao.

Mtafiti wa Afya ya Udongo wa 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo nchini 
(TARI) kituo cha uyole jijini hapo, 
Fredric Mlowe, aliyasema hayo 
wakati wa mkutano wa wadau 
mbalimbali wa kilimo uliokuwa 
na lengo la kuwasilisha taarifa ya 
ugunduzi wa chokaa ya kudhibiti 
tindikali.

Wadau walioshiriki kwenye 
kikao hicho ni wataalamu wa 
utafiti kutoka TARI, wataalamu 

kutoka Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya na maofisa kutoka 
katika Kiwanda cha Saruji cha 
Mbeya ambacho ndicho kitazali-
sha chokaa hiyo.

Alisema hali hiyo inasababisha 
uzalishaji wa mazao mbalim-
bali yakiwamo ya chakula kush-
uka kutokana na mazao hayo 
kushindwa kufyonza virutubisho 
vinavyowekwa kwa ajili ya kune-
nepesha mazao hayo.

“Utafiti unaonyesha kwamba 
ekari moja ya mahindi mtu ana-
takiwa kuvuna tani tatu na zaidi, 
lakini kiwango hicho katika 
mikoa yetu hakifikiwi kwa saba-
bu mazao hayo yanashindwa ku-
fyonza vizuri mbolea inayowek-
wa na hivyo nyingi inapotea,” 
alisema Mlowe.

Alisema njia pekee ya kupun-
guza tindikali hiyo ni kutumia 
chokaa ambayo kitaalamu ina-
fanya kazi ya kufyonza tindikali 
kutokana na kuwa na madini ya 
calcium ambayo yanashusha tin-
dikali hiyo chini na hivyo kuchuja 
udongo.

Mwakilishi wa Mkurugenzi wa 
TARI Kituo cha Uyole, Dk. Juliana 
Mwakasendo, alisema baada ya 
kubaini hali hiyo kwenye udon-
go, wameanza kuhamasisha wa-
nanchi kutumia chokaa kupun-
guza tindikali hizo.

Alisema teknolojia hiyo ya ku-
tumia chokaa ni muhimu na iki-
tumika ipasavyo itasaidia kupun-
guza tindikali hizo na kuongeza 
uzalishaji wa mazao mbalimbali 
yakiwamo ya chakula.

“Baada ya kukamilisha utoaji 
wa elimu tutaanza kusambaza 
chokaa hii kwa wakulima, tu-
naamini kwamba wakulima 
wetu wakihamasika kuitumia na 
wakafuata utaalamu wote hata 
uzalishaji wa mazao utaongeze-
ka,” alisema Dk. Juliana.

Alisema jukumu la kuzalisha 
chokaa hiyo na kuwafikishia 
wakulima, wamelikabidhi kwa 
kiwanda cha saruji cha Mbeya na 
wamekubaliana viwango vinavy-
otakiwa na kwamba wataendelea 
kufuatilia.

Mkurugenzi wa Kiwanda 
cha Saruji cha Mbeya, Khaled 
Ghareob, alisema watahakikisha 
wanazalisha chokaa ya kutosha 
na kuisambaza kwa wakulima 
ili waendelee kuitumia kwe-

nye mashamba yao na hivyo  
kukidhi malengo ya kupunguza 
tindikali.

Alisema mbali na kufanya bi-
ashara pia wanafanyakazi ya kui-
saidia jamii kwa kuhakikisha wa-
nawasaidia wakulima ambao ni 
sehemu ya jamii hasa kuwasaidia 
kwenye uzalishaji.

Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya kwenye hafla hiyo, Jaf-
fari Haniu, ambaye ni Mkuu wa 
Wilaya ya Rungwe, aliwasisitiza 
wakulima kutumia teknolojia 
hiyo ili kuongeza tija ya uzalishaji 
wa mazao.

Alisema matumizi ya chokaa 
hiyo ni sawa na kukarabati nyum-
ba na hivyo akawataka wananchi 
kufanya hivyo ili kuongeza viru-
tubisho kwenye udongo.

Hospitali yatoa mafunzo 
magonjwa ya damu
Na Nebart Msokwa, CHUNYA

HOSPITALI ya Kanda ya Rufani ya Mbeya, imeanza 
kutoa mafunzo kwa watumishi wa afya wa hospitali za 
wilaya kuhusu magonjwa ya damu ukiwamo ugonjwa 
wa kuganda kwa damu ujulikanao kwa jina la Hemo-
filia ili kuongeza uwezo wa kuyakabili.

Juzi madaktari bingwa wa magonjwa hayo walitoa 
mafunzo kwa watumishi wa Hospitali ya Wilaya ya 
Chunya ambako kunadaiwa kuwa na ongezeko la watu 
wanaosumbuliwa na magonjwa ya damu.

Daktari Bingwa wa magonjwa ya Damu wa Hospi-
tali ya Kanda ya Rufani Mbeya, Dk. Mathia Ishengoma, 
alisema waliamua kuanza kutoa mafunzo hayo ili wag-
onjwa hao wanapopatikana wawe wanapata huduma 
mapema.

Alisema baadhi ya wagonjwa wamekuwa wakibaini-
ka kuwa na magonjwa hayo na kulazimika kupelekwa 
katika hospitali ya kanda jambo linaloweza kuhatari-
sha zaidi maisha yao.

“Tunaamini kwamba kwa kutoa mafunzo haya wag-
onjwa watakaokuwa wanapatikana watapata huduma 
kwa haraka zaidi ili kupunguza madhara ya magonjwa 
haya ya damu,” alisema Dk. Ishengoma.

Alisema mafunzo hayo yaliwahusisha watumishi 
wote wa hospitali ili kupanua zaidi wigo wa utoaji hu-
duma hizo kwa wananchi wa maeneo hayo.

Baadhi ya washiriki wa mafunzo hayo waliwashuk-
uru madaktari bingwa hao kwa kuwapatia mafun-
zo hayo wakieleza kuwa ni miongoni mwa nyenzo 
muhimu ambazo watazitumia katika kuokoa maisha 
ya wananchi.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Wilaya ya Chunya, 
Dk. Ally Msonga, alisema mafunzo hayo yaliwapatia 
utaalamu wa kuwahudumia wananchi watakaobainika 
kuwa na matatizo hayo kwa weledi tofauti na ilivyoku-
wa awali.

Alisema magonjwa ya damu huwa hayawa-
kumbi mara kwa mara wananchi, lakini wanahitaji  
kujiandaa ili inapotokea wawe na uwezo wa kuyakabili 
kirahisi.

“Tunashukuru wametuongezea nyenzo muhimu 
sana, tutaendelea na sisi kuusambaza huu ujuzi kwe-
nye maeneo ya vijijini ili kupanua zaidi huduma na 
kupunguza msongamano wa wagonjwa kwenye hivi 
vituo vikubwa,” alisema Dk. Msongo.

Ofisa Muuguzi Msaidizi wa Hospitali ya Wilaya ya 
Chunya, Pascalina Mwaipopo, alisema mafunzo wali-
yoyapata yatawasaidia kuwatambua watu wenye mata-
tizo ya hemofilia na kuwatibu kirahisi.

Alisema pia watakuwa na uwezo wa kuwahudumia 
vizuri bila kutegemea kuwapeleka Mbeya kwenda 
kutibwa na kwamba watahakikisha wanasambaza 
utaalamu huo mpaka kwenye vituo vidogo vya kutolea 
huduma.
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‘Marufuku kusoma nje kozi 
zinazopatikana ndani ya nchi’
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

N
AIBU Waziri wa Wizara 
ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali Zanzibar, Ali 
Abdul Gulamu, amese-

ma uongozi wa wizara hiyo 
umepiga marufuku kupeleka 
wanafunzi nje ya nchi kwa njia 
ya mikopo kwa kozi zinazoso-
meshwa na kupatikana kwa 
vyuo vya ndani ya nchi.

Aliyasema hayo jana katika 
kikao cha Baraza la Wawakili-
shi wakati akijibu swali alilouli-
zwa na Mwakilishi wa Jimbo la 
Pandani, Professa Omar Fakihi 

Hamad, aliyetaka kujua ni wa-
nafunzi wangapi waliopele-
kwa kusoma nchini Uganda  
ambao wanaendelea na mas-
omo na hawajalipwa fedha za 
kujikimu.

Naibu Waziri alisema, ka-
tika kusomesha wanafunzi nje 
ya nchi kwa kupitia Bodi ya 
Mikopo ya Elimu ya Juu Zanzi-
bar, umewekwa utaratibu un-
aowataka wanafunzi kuchangia 
gharama za masomo.

Alisema hali hiyo inatokana 
na ukubwa wa gharama za 
masomo kwa vyuo vya nje, la-
kini kushajihisha wanafunzi wa 
ndani kutumia vyuo vikuu vya 

ndani kwa kozi zinazopatikana 
ndani ya nchi ambazo gharama 
zake ni nafuu.

“Utaratibu uliopo, mwanafun-
zi husika aliyekubaliwa kusoma 
nje ya nchi hutakiwa kuchagua 
moja kati ya njia mbili ambazo 
ni apatiwe mkopo wa kulipiwa 
ada pekee kwa asilimia100 au 
apatiwe mkopo kwa kulipiwa 
posho ya kujikimu kwa ajili ya 
malazi na chakula pekee,” alise-
ma Gulamu.

Aidha, alisema kwa mwaka 
2022/2023 jumla ya wanafunzi 
wanaolendelea na masomo 
nchini Uganda kupitia Bodi ya 
Mikopo ya Elimu ya Juu Zanzi-

bar ni 65 wakiwa wanasoma ka-
tika vyuo tisa.

Alisema kati ya wanafunzi 65 
waliopo Uganda ni mmoja pe-
kee anayesoma Chuo Kikuu cha 
Makerere aliyechagua utaratibu 
wa kulipwa posho.

“Wanafunzi 64 waliosalia 
wote wanatumia utaratibu wa 
kulipiwa ada katika vyuo vyao. 
Hakuna posho za nyuma zina-
zodaiwa na wanafunzi hao wa 
Uganda kwa vile makubaliano 
ni kuwalipia ada ya masomo na 
mitihani tu na maamuzi hayo 
yanatekelezwa kikamilifu,” 
alisema.

Mradi kupima 
udongo 
kuwezesha 
wakulima 
kilimo bora
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo Um-
wagiliaji, Maliasili na 
Mifugo imesema tayari 
inatekeleza mradi wa 
kupima udongo ambao 
utawawezesha wakulima 
kufahamu aina gani ya 
mazao yanayohitajika 
kulimwa katika eneo 
husika kutokana na ma-
tokeo ya utafiti wa udon-
go husika.
Hayo yalisemwa jana na 

waziri wa wizara hiyo, 
Shamata Shaame Khamis, 
wakati akijibu swali la 
mwakilishi wa kuteuliwa 
na Rais, Juma Ali Khatib 
aliyetaka kujua utafiti 
wa udongo kwa ajili ya 
kuotesha mazao husika 
kwa wakulima lini uta-
fanyika.
Alisema mradi huo 

tayari umezinduliwa na 
lengo lake kubwa uta-
wawezesha wakulima 
kulima kwa uhakika 
baada ya udongo husika 
kufanyiwa utafiti na 
wataalamu.
Shamata alisema utafiti 

wa kazi za kupima 
udongo utafanywa na 
kituo cha utafiti kili-
chopo Kizimbani Unguja 
kupitia maabara yake 
katika mradi ambao 
tayari umezinduliwa hivi 
karibuni.
“Tayari wizara tumezin-

dua maabara ya kupima 
udongo ambao matokeo 
yake yatawawezesha 
wakulima kulima mazao 
na kupata matokeo ma-
zuri ya mavuno,” alisema.
Aliwataka wakulima 

wanaoendesha kilimo cha 
maweni kulima mazao 
yanayostahimili ukame 
ikiwamo mtama, kunde 
pamoja na muhogo.
Alisema mazao hayo ni 

ya asili kwa wananchi 
wanaoishi katika mae-
neo ya Maweni ambayo 
yanastawi vizuri na 
kuongeza kipato cha 
wakulima.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Harusi 
Said Suleiman, amesema mab-
adiliko ya tabianchi ni moja kati 
ya changamoto za kidunia na 
Zanzibar ikiwa ni sehemu ya du-
nia inakabiliwa na athari za mab-
adiliko ya tabianchi.

Alisema Serikali ya Zanzibar 
imejipanga kukabiliana na athari 

za uharibifu wa mazingira ya 
baharini katika maeneo ambayo 
yapo chini ya usimamizi wa hifa-
dhi za bahari kwa ajili ya kulinda 
rasilimali zake.

Aliyasema hayo katika kikao 
cha Baraza la Wawakilishi wakati 
akijibu swali la Mwakilishi wa 
Jimbo la Tumbe, Said Saleh, ali-
yetaka kujua serikali ina mpango 
gani wa kutatua tatizo hilo.

Alisema maeneo mbalim-
bali ya visiwa vya Zanzibar 

yameathiriwa na mabadiliko 
hayo ikiwamo eneo la Tumbe 
bandarini.

Alisema Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar katika kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi, imefanya juhudi za kuy-
anusuru maeneo hayo ikiwamo 
la Tumbe Bandarini.

Alitaja miongoni mwa juhudi 
hizo ni upandaji wa miti na kupi-
tia mradi wa LDCF, jumla ya miti 
2,000 ya aina ya mikungu na 

mivinje ilipandwa kwa kushirika-
na na Jumuiya za Vijana Tumbe 
( JMVT).

“Serikali kupitia ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Idara ya 
Mazingira, tulipanda miti aina ya 
mikoko ekari kumi katika eneo la 
Mwanasoza hadi Pondeani, eneo 
ambalo limeungana na bandari 
kwa lengo la kusaidia kuyadhibi-
ti maji ya bahari yasiingie kwa 
nguvu katika eneo la bandari,” 
alisema.

Aidha, alisema ofisi yake in-
atoa elimu kwa wanajamii kuhu-
su athari za mabadiliko ya tabi-
anchi na namna ya kupambana 
nazo.

“Pamoja na kushajihisha jamii 
katika kupanda miti ya juu na  
ya pwani (mikandaa) ili ku-
puguza athari hizo. Kupitia suala  
hili la Mhe. Mwakilishi, natoa  
wito kwa wananchi 
kuwa na tabia ya  
kupenda kuotesha miti,” alisema.

Zanzibar yajipanga kukabiliana mabadiliko tabianchi

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria na Utawala Bora, Haroun Ali Suleiman, akimkabidhi Spika wa Baraza la 
Wawakilishi ripoti ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ofisini kwake Chukwani Zanzibar. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM

Usimamizi wa mirathi Na.638/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA 

MAREHEMU PILI SHABAN KONDO WA TEMEKE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA
NA HEMED NASIB ABDALLAH

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa  kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo  tarehe 23 Mwezi 05 Mwaka 
2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi 
wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 28 Mwezi 04 Mwaka 2023
                                                        

HAKIMU

KUPOTELEWA 
NA CHETI

SABRINA HAMISI SIMBA anatangaza 
kupotelewa na Equivalence Certificate 
chenye namba U1665/024 kilichotolewa na 
HANA INTERNATIONAL SCHOOL UGANDA 
mwaka 2021. Yeyote atakayekiona atoe 
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
MBD/RB/1840/2022.

NOTISI YA KUFUNGA 
KAMPUNI

KAMPUNI YA STEEL LODGE 
LIMITED YENYE NAMBA ZA 
USAJILI 140446114 ILIYOKO MKOA 
WA ARUSHA

KATA YA MLANGARINI BARABA-
RA YA KISERIANI EAST AFRICAN 
KARIBU NA OFISI ZA RADIO 
FIVE,INATANGAZA KUFUNGA  
KUANZIA SASA

WAKURUGUNZI - WITNESS 
ROBERT SHUMA - TANZANIA
ALBERTO ARCANCELI - ITALIAN

Email:
shumawitness@gmail.com

Simu namba:
+255743248931

P o.box 12439, Arusha

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MIKOCHENI INDUSTIAL 

AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES 

SALAAM. 

Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa Kwa Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0677020701

JAMHURI  YA MUUNGANO WA  TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA  

Katika Mahakama ya Mwanzo   ya Wilaya Morogoro 
Kituo cha   Mjini   Mkoa   Morogoro  

Usimamizi  wa mirathi  Na.  42/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI  YA  

MAREHEMU   RASHIDI KISWANYA WA  KONGA
KATIKA SHAURI  LA MAOMBI  YA  KUMTEUA  

MSIMAMIZI  YALIYOTOLEWA NA  
RASHIDI IDD KIMANGA

TANGAZO
Kanuni ya 5  (2)   ya kanuni za  Usimamizi w a Mirathi   

Mahakama za  Mwanzo)
Watu  wote  wanaodai  kuwa na uhusiano  wowote /maslahi  yoyote  
na  mirathi ya marehemu  tajwa hapo juu ,  wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria  katika shauri hili   endapo  wakitaka  kufanya  hivyo  
mnamo  tarehe  1   mwezi  05  Mwaka  2023  kabla huyo mwombaji  
hajateuliwa kuwa Msimamizi wa Mirathi  hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote  mwenye  Wosia  na Marehemu  anaweza  
kuuleta   Mahakamani  kukaguliwa.
Wosia  wa marehemu  huyo  upo Mahakamani  na waweza 
kukaguliwa .
Marehemu hakuacha wosia * Futa isiyohusika  
Imetolewa tarehe 9  mwezi  05  mwaka  2023



Uchaguzi mkuu Uturuki ngoma mbichi
ANKARA, Uturuki

USHINDANI mkali bado 
umeendelea kuonekana ka-
tika uchaguzi mkuu wa nchini 
Uturuki baada ya Rais Recep 
Erdogan kuona uwezekano wa 
kufanyika uchaguzi kwa awa-
mu ya pili kwa sababu awamu 
ya kwanza hakuna upande 
uliopata zaidi ya asimilia 50 ya 
kura.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
shirika la habari la serikali ya 
Uturuki Anadolu, mfungama-
no wa vyama unaoongozwa 
na Rais Erdogan ulipata asil-
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Nyumba zikionekana kudondoka na zingine kuharibiwa vibaya ikiwa ni moja ya madhara yaliyotokana na mafuriko 
yaliyoikumba DRC wiki iliyopita. PICHA: MTANDAO

Jenerali 
Burhan afungia 
akaunti za 
mpinzani wake
KHARTOUM, Sudan

MKUU wa Jeshi la Sudan, Jen-
erali Abdel al-Burhan, ametoa 
agizo la kufungia akaunti za 
benki za kundi la wanamgambo 
wa Rapid Support Forces (RSF) 
na kampuni zake tanzu.

Taarifa zilieleza kuwa Jen-
erali Burhan alitoa amri hiyo 
jana, sambamba na kustaafisha 
maofisa wanne wa kijeshi wan-
aohusishwa na kundi hilo la RSF.

Mmoja wa maofisa walioathiri-
wa ni Bregedia Jenerali Omar 
Ahmed, kamanda wa RSF Jener-
ali Mohammed Dagalo, ambaye 
kwa sasa anaongoza ujumbe 
wa jeshi la wanamgambo kwa 
mazungumzo ya amani na jeshi 
la Sudan huko Jeddah, Saudi 
Arabia.

Jenerali Burhan pia alimfuta 
kazi gavana wa benki kuu Hus-
sain Jankol na kumteua Borai 
El Siddia ili kuziba nafasi yake, 
na kwamba hakutoa sababu ya 
kumfuta kazi aliyekuwa kiongozi 
wa benki nchini humo Jankol.

Wakati huo huo, ilielezwa 
kuwa chaneli ya serikali ya Su-
dan TV, ilianza tena kurusha ma-
tangazo yake ya satelaiti mwis-
honi mwa wiki iliyopita, ikiwa ni 
wiki moja baada ya kutokwenda 
hewani.

Pia ilielezwa kuwa usambazaji 
wa kituo hicho uliathirika mara 
kadhaa tangu mapigano kati ya 
jeshi na RSF kuanza Aprili 15, 
mwaka huu. BBC

Tuhuma njama za mapinduzi 
zawasweka ndani 11
N’DJAMENA, Chad

MWANASHERIA Mkuu wa 
nchini Chad ameliambia 
shirika la habari la (AFP) 
kuwa watu 11 wanaoshu-
tumiwa kupanga njama za 
mapinduzi nchini humo 
wamehukumiwa kifungo 
cha miaka 20 jela, huku Rais 
wa taifa hilo akisema kuwa 
watasamehewa.

Mapema Januari mwaka 
huu, serikali ilitangaza 
kwamba maofisa 10 wa 
jeshi na mwanaharati 
maarufu wa haki za binad-
amu Berdei Targuio wa-
likamatwa wakishutumiwa 
kujaribu kuvuruga utaratibu 
wa kikatiba na taasisi za 
nchi.

Berdei Targuio aliyetam-
bulishwa na mamlaka kama 
kiongozi wa mpango huo wa 
kufanya mapinduzi mwezi 
Desemba, ni mwenyekiti wa 
shirika la kutetea haki za 

binadamu la Chad (OTDH) 
na mkosoaji mkubwa wa 
utawala.

Kwa mujibu wa shirika la 
habari la Chad, watuhumiwa 
hao 11, ambao wamezuiliwa 
katika gereza lenye ulinzi 
mkali la Koro Toro, lililoko 
kaskazini mwa mji mkuu, 
walihukumiwa kifungo cha 
miaka 20 jela kwa kuvunja 
utaratibu wa kikatiba, ku-
miliki silaha kinyume cha 
sheria na kushirikiana na 
wahalifu.

Ilielezwa kuwa licha ya 
hukumu hiyo na tuhuma 
zinazowakabili watu hao 
11, Rais wa Chad Jenerali 
Mahamat Deby aliapa ku-
waachia huru.

“Rais atatekeleza ahadi 
yake,” msemaji wa ikulu 
Brah Mahamat aliiambia 
AFP, akiongeza kwamba 
lazima hukumu itangazwe 
kabla ya msamaha wa rais 
kutolewa. VOA

Waathiriwa wa 
mafuriko washutumu 
utaratibu ugawaji 
misaada DRC

imia 49.39 ya kura wakati 
mfungamano wa vyama sita 
vya upinzani unaoongozwa 
na  Kemal Kilicdaroglu uli-
fikia asislimia 44.92.

Ilielezwa kuwa hadi sasa 
zaidi ya asilimia 90 ya kura 
zote zilizopigwa zime-
shahesabiwa na kwamba 
duru ya pili ya uchaguzi 
huenda ikafanyika Mei 28, 
mwaka huu.

Taarifa zinaeleza kuwa 
matokeo, kamili yataju-
likana baada ya duru ya 
pili ya upigaji kura iwapo 
itaamriwa hivyo na tume ya 

uchaguzi na kwamba ndio 
yataamua kama nchi ya Utu-
ruki, itatawaliwa na Erdogan 
au utawala utachukuliwa na 
mpinzani wake mkuu Kemal 
Kilicdaroglu.

Akizungumza na wafuasi 
wake mjini Ankara, Er-
dogan, aliwaambia kwamba 
ana imani kubwa ya kuibuka 
mshindi lakini ataheshimu 
uamuzi wa tume ya taifa ya 
uchaguzi iwapo itaamuru 
kinyang’anyiro hicho kirudi-
we katika duru ya pili, am-
bayo endapo itabidi ifanyike 
basi uchaguzi utafanyika 

kwa wiki mbili.
Naye Kilicdaroglu, alisema 

ana kila sababu ya kuamini 
kuwa yeye ndiye atakayes-
hinda iwapo wananchi wa 
Uturuki watalazimika ku-
piga kura ya marudio.

Uchaguzi wa mwaka huu 
wa nchini Uturuki kwa ki-
asi kikubwa ulijikita katika 
masuala ya ndani kama vile 
uchumi, haki za kiraia na 
mkasa wa tetemeko la ardhi 
la mwezi Februari ambako 
zaidi ya watu 50,000 wali-
poteza maisha.

Wakati huo huo macho 

yote yanamwangalia sasa 
mgombea binafsi Sinan 
Ogan, aliyepata asilimia tano 
ya kura, huku akisubiriwa 
kuwa atakwenda upande 
gani.

Inaelezwa kuwa Ogan ali-
fukuzwa kutoka kwenye cha-
ma cha watu wasiopendelea 
siasa kali ambacho miezi 
michache kabla ya uchaguzi 
kiliungana na Erdogan na 
kumfanyia kampeni.

Hata hivyo alisema atatoa 
uamuzi baada ya kufanya 
mashauriano na wawakilishi 
wa vyama vyote. DW

Hadi sasa zaidi 
ya asilimia 90 
ya kura zote 
zilizopigwa 
zimeshahesa-
biwa na 
kwamba duru 
ya pili ya uch-
aguzi huenda 
ikafanyika 
Mei 28, mwaka 
huu.

KINSHASA, DRC

WAATHIRIWA wa mafuriko yaliyosababisha vifo 
vya watu zaidi ya 400 Kivu kusini, nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) wameonyesha kusikit-
ishwa baada ya kuona usambazaji wa misaada ya kibi-
nadamu unafanyika kwa njia ya machafuko.

Baadhi ya waathiriwa wa maporomoko ya udongo 
wa wilayani Kalehe, walisema wamejutia kile wana-
chokisema ubaguzi usioelezeka ulioonekana wakati 
wa usamabazaji wa misaada iliyopelekwa huko na ma-
shirika ya misaada juzi.

Inaelezwa kuwa sehemu kubwa ya msaada huo ul-
ielekezwa zaidi kwa wakazi wa kijiji cha Bushushu, 
wakati wakazi wa vijiji kadhaa Nyamukubi na Bush-
ushu ndio walipaswa kupewa misaada hiyo kwa usawa.

Misaada hiyo ni pamoja na mavazi, mahema na ma-
bati, huku mashuhuda wakisema kulitokea vurugu 
wakati wa ugavi. 

Tukio hili ni la pili kutokea baada ya majanga men-
gine asilia kushuhudiwa mwaka 2014, kama anavyoe-
leza Désiré Makuta.

“Hapo awali hatukujua kuwa pale tulipo majanga 
yangeweza kutokea ilikuwa ni mara ya kwanza lakini 
nakumbuka Septemba 12, 2012, kulikuwa na watu tisa 
ambao walipoteza maisha pale na ili kufika mahali 
ilipotokea janga hilo asilia, ni umbali wa kilomita moja 
tu,” alisema Makuta. RFI



Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa 
Azam FC, Kaliman-
gonga Ongalla, 
amesema wapinzani 

wao, Namungo FC, walistahili 
kupata ushindi dhidi yao kwa 
sababu walicheza vizuri na 
wachezaji wake walijituma 
zaidi.

Akizungumza baada ya ku-
malizika kwa mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara, raundi 
ya 28, kati ya timu hizo na 
Namungo ikiibuka na ushindi 
wa 2-1, mechi ikipigwa Uwan-
ja wa Chamazi, Complex uli-
opo Chamazi, Dar es Salaam, 
Kally alisema hakuna kitu 

chochote ambacho wachezaji 
wake wangekifanya ili kuwa-
zuia wapinzani wao ambao 
walicheza kandanda safi na la 
kuvutia.

“Leo [juzi] hakuna
 kichofanyika wala

 kukamilika, hatuku-
stahili kushinda, tu-

mecheza chini ya ki-
wango na wapinzani 
wetu walikuwa bora

 sana. Kwa jinsi tu-
livyocheza Namungo 
walistahili kushinda
 na ninawapongeza
 kwa hilo,” alisema 

Kally.

Kwa upande wa Kocha 
Mkuu wa Namungo, Denis 
Kitambi, alisema wamekuwa 
kwenye kiwango kizuri kati-
ka michezo miwili mfululizo 
dhidi ya Simba na Azam Fc 
pia, hivyo inaonekana kuwa 
wachezaji wake wameshika 
mafunzo yake kwa ukamili-
fu.

“Baada ya mchezo wa Sim-
ba tulipata sare, tulikuwa na 
kiwango kizuri, vijana wali-
ingia kwa ari kwenye mechi 
hii tuliruhusu bao la kwanza, 
lakini wachezaji wakapam-
bana wakarudisha, goli la 
pili lilivyotengenezwa na 
kufungwa lilikuwa kali sana 
na limenifurahisha,” alisema 

kocha huyo.
Kabla ya kuvaana kwe-

nye mechi ya juzi, timu hizo 
zote mbili zilicheza dhidi ya 
Simba, Namungo ikicheza 
kwenye Uwanja wa Majali-
wa, Ruangwa, Lindi katika 
mechi ya raundi ya 27, Mei 
3 na kutoka sare ya bao 1-1, 
Azam nayo ikicheza dhidi 
ya Simba Mei 7, mwaka huu 
kwenye mchezo wa nusu 
fainali ya Kombe la FA na 
kushinda mabao 2-1.

Pamoja na kufungwa, 
Azam bado imesalia nafasi 
ya tatu na pointi zake 53, Na-
mungo ikipanda mpaka na-
fasi ya tano, ikifikisha pointi 
39.

‘NAMUNGO ILISTAHILI 
USHINDI KWA AZAM’

Na Adam Fungamwango

RAUNDI ya tatu ya Ligi ya 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
nchini (TFF), kwa vijana chini ya 
umri wa miaka 17, imeendelea 
tena juzi, huku kikosi cha vi-
jana wa Yanga kikipata ushindi 
wa mabao 3-0 dhidi ya Transit 
Camp, hivyo kucheza jumla ya 
mechi tatu bila wavu wake ku-
tikiswa.

Hata hivyo, imeshindwa ku-
weka rekodi ya kushinda mabao 
6-0 kama ilivyofanya kwenye 
mechi mbili zilizopita.

Yanga ilianza ligi hiyo inayo-
pigwa kwenye Uwanja wa Kituo 
cha Ufundi TFF Kigamboni kwa 
kuivurumusha African Sports 
mabao 6-0, kabla ya kushinda 
kwa idadi hiyo ya mabao kwa 
mara ya pili dhidi ya Green War-
riors.

Ni matokeo yanayofanya kue-
ndelea kusimama juu ya msima-
mo wa ligi ikiwa na pointi tisa, 
ikishinda mechi zote tatu.

Mabao ya washindi yaliwekwa 
wavuni na Mahmoud Bugoma, 
Nasri Halifa na Ahmed Moham-
ed.

Wakati vijana wa Yanga 
wakifanya vitu vyao, kikosi 
cha Simba chini ya miaka hiyo 
nacho kikaiadhibu KMC mabao 
2-0, moja likiwa ni la kujifungwa 
mwenyewe, Steven Kimaro, na 
lingine likiwekwa kwenye kamba 
na Hamis Salum.

Kwa matokeo hayo, Simba 
inafikisha jumla ya pointi saba 
kwani mechi iliyopita iliifunga 
JKT Tanzania bao 1-0, lakini 
mchezo wa ufunguzi ililazimish-
wa sare ya mabao 2-2 dhidi ya 
Ihefu.

Matokeo mengine ya ligi hiyo, 
Ruvu Shooting ilitoka sare ya 
bao 2-2 dhidi ya Singida Big 
Stars, African Lyon ikaitwanga 
JKU Academy 3-1, Azam ikai-
bugiza Pan African 4-0, Mbeya 
Kwanza na Karume Youth Centre 
zikatoka sare ya bao 1-1, Ihefu 
ikaiadhibu JKT Tanzania 2-0 
na African Sports ikashinda 1-0 
dhidi ya Green Warriors.

Yanga U-17 
yawa tishio 
Ligi ya TFF
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Wachezaji wa Timu ya JKT Tanzania, wakishangilia kwa kutwaa kombe kutokana na kuhitimisha Ligi ya Champi-
onship [Daraja la Kwanza Tanzania Bara] wakiwa kileleni baada ya juzi kutoka sare ya mabao 2-2 dhidi ya Trans 
Camp, katika mchezo uliopigwa Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam. PICHA: JUNMANNE JUMA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

CHAMA cha Mpira wa Miguu 
Mkoa wa Mjini Magharibi, 
Zanzibar, kinatarajia kufanya 
mabadiliko makubwa katika 
miaka hii minne ili kufikia 
lengo la kuwa na ligi bora 
yenye ushindani mkoani 
humo, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Katibu Mkuu wa Chama 
hicho, Maalim Ahmada, alise-
ma baada ya kumaliza uch-
aguzi uliofanyika mapema 
Aprili mwaka huu, wanadhi-
ma kubwa kuhakikisha mkoa 
huo unakuwa na ligi bora 

kama walivyoanza.
Alisema hatua ya kwanza 

watakayoanza nayo ni kuwa 
na mpango mkakati wa mia-
ka minne ambao utaonesha 
mustakabali mzima wa ku-
fikia maendeleo ya kisoka 
kuanzia ngazi ya mkoa na 
wilaya zake tatu zilizopo nda-
ni ya mkoa huo.

Alisema miongoni mwa mi-
pango hiyo ni kuangalia upya 
namna ya uendeshaji wa Ligi 
za Vijana ngazi za Wilaya zi-
lizopo katika Wilaya za Mkoa 
huo ili kuhakikisha zinakuwa 
na lengo lililokusudiwa la 
uanzishwaji wake.

Alisema nguzo kubwa 
ya maendeleo ya soka 
duniani huanzia ngazi za 
chini, hivyo wameona ipo 
haja kuhakikisha soka ka-
tika ngazi za wilaya mpaka 
mkoa kuna kuwa na muun-
do mzuri.

“Miongoni mwa jambo 
kubwa tuliloliona kwanza 
ni kuhakikisha tunakuwa na 
muundo mzuri wa Ligi za 
Vijana zile zilizopo wilayani 
kwa Mkoa wa Mjini Maghar-
ibi tuna wilaya tatu ambazo 
ni Wilaya Majini, Magharibi 
A na Magharib B, hivyo la-
zima tukae na viongozi wa 

hizi wilaya tuone namna bora 
ya uwendeshaji wa hizi ligi,” 
alisema.

Aidha, kuhusu kuboresha 
Ligi ya Mkoa huo, alisema 
njia ya kwanza ni kutafuta 
udhamini utakaoleta hamasa 
kubwa kwa klabu na kuiwez-
esha kuwa ya ushindani kuto-
kana na udhamini huo.

Alisema tayari Kamati ya 
Habari na Masoko ya Cha-
ma hicho,  inaendelea na 
mchakato wa kuzungumza 
na kampuni mbalimbali ili 
kuona msimu mpya wa ligi 
hiyo wa 2023/24, utakaponza 
unakuwa na udhamini.

Mabadiliko makubwa ya soka 
Mkoa wa Mjini Magharibi yaja

KOMBE...

Wakati vijana wa Yanga 
wakifanya vitu vyao, 
kikosi cha Simba chini 
ya miaka hiyo nacho 
kikaiadhibu KMC mabao 
2-0, moja likiwa ni la 
kujifungwa mwenyewe, 
Steven Kimaro, na 
lingine likiwekwa kwe-
nye kamba na Hamis 
Salum.



MBAPPE NA REAL MADRID

KLABU ya Real Madrid bado ina nia ya kumsajili 
mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe, mwenye 
umri wa miaka 24 kutoka Paris St-Germain. (Marca)

RABIOT AWINDWA UNITED

MANCHESTER United inamwinda tena kiungo 
Adrien Rabiot huku Mfaransa huyo mwenye umri wa 
miaka 28, akikaribia mwisho wa mkataba wake na 
Juventus. (L’Equipe)

POCHETTINO MIAKA MITATU

MAURUCIO Pochettino anakaribia kusaini mka-
taba wa miaka mitatu kuwa kocha mkuu wa Chelsea. 
(Telegraph)

CAICEDO KUONDOKA BRIGHTON

KOCHA wa Brighton, Roberto De Zerbi, anatarajia 
kiungo wa Ecuador, Moises Caicedo, na kiungo wa kati 
wa Argentina, Alexis Mac Allister (24), kuondoka ka-
tika klabu hiyo msimu huu wa majira ya joto. (Metro)

KOMPANY, WEGHORST KUTETA 

MSHAMBULIAJI wa Uholanzi, Wout Weghorst, 
atafanya mazungumzo na Kocha wa Burnley, Vincent 
Kompany, baada ya muda wake wa mkopo kumalizika 
Manchester United. (Sun)

RICE KWA UTD, ARSENAL

KLABU ya Manchester United iko tayari kumenyana 
na Arsenal na Chelsea kwa ajili ya kuinasa saini ya De-
clan Rice, 24, baada ya kufurahishwa na kiwango cha 
kiungo huyo wa England akiwa na West Ham dhidi ya 
‘Mashetani Wekundu’, Jumapili. (Sun)

AIVUTIA WEST HAM

WEST Ham inavutiwa na mshambuliaji wa Coven-
try City mwenye umri wa miaka 24, Viktor Gyokeres. 
(Mirror)

SAKA MKATABA MPYA

ARSENAL ina matumaini kuwa winga wa England, 
Bukayo Saka, mwenye umri wa miaka 21, atasaini 
mkataba mpya wa miaka mitano ambao utamfanya 
alipwe mshahara wa pauni 300,000 kwa wiki kabla ya 
mwisho wa msimu huu. (TalkSPORT)

AUGUSTO NA NEWCASTLE

NEWCASTLE United ni miongoni mwa klabu kadhaa 
za Ligi Kuu England zinazotarajiwa kupambana na In-
ter Milan na Juventus kuwania saini ya beki wa Monza 
Mbrazil, Carlos Augusto, mwenye umri wa miaka 24. 
(Clciomercato)

YAMFUATA SCHMADTKE

LIVERPOOL ipo kwenye mazungumzo juu ya kum-
teua Mjerumani Jorg Schmadtke kuwa mkurugenzi 
wao mpya wa michezo. (Mail)

FULHAM YAMTAKA SILVA

KOCHA wa Fulham, Marco Silva, ana kipengele cha 
kuruhusiwa kuondoka kwa pauni milioni sita katika 
mkataba wake, huku West Ham akionesha nia ya kum-
taka Mreno huyo mwenye umri wa miaka 45 iwapo 
wataamua kumfuta kazi David Moyes mwishoni mwa 
msimu huu. (Mail)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

B
ARCELONA imetawazwa 
kuwa bingwa wa Ligi Kuu 
Hispania, LaLiga, kwa mara 
ya kwanza tangu mwaka 

2019 baada ya kushinda mabao 4-2 
wakiwa ugenini dhidi ya Espanyol 
katika mchezo wa dabi ya Katalu-
nya, Jumapili.

Robert Lewandowski
 alifunga mabao mawili

 huku Alex Balde na Jules
 Kounde kila mmoja aki-

funga moja.
Ushindi huo uliifanya Barca 

kuongoza kwa pointi 14 mbele ya 
Real Madrid wanaoshika nafasi ya 
pili na kutwaa ubingwa huo wakiwa 
wamesalia na michezo minne.

Ni mara ya 27 kwa ‘Blaugrana’ hao 
kushinda taji la Ligi Kuu Hispania - 
ni Madrid pekee ndio wameshinda 
mara nyingi zaidi (35) - na la kwan-

   Ni hisia nzuri, moja ya 
kufanya kazi vizuri, alisema Xavi 
baada ya kutwaa taji hilo na...
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BARCELONA YATWAA TAJI 
LA KWANZA BILA MESSI

za tangu Xavi Hernandez achukue 
mikoba ya kuinoa timu hiyo mwa-
ka 2021.

“Ni hisia nzuri, moja ya kufanya 
kazi vizuri,” alisema Xavi baada ya 
ushindi huo. 

“Hii ilianza Julai. Ni miezi 10 ya 
kufanya kazi kwa bidii na kujitolea. 
Ilionekana kama wakati wa usiku 
wa leo ( juzi). Kumekuwa na uko-
soaji kuhusu kuwapa wachezaji 
siku tano za mapumziko jambo 
ambalo halikuwa sawa, lakini lilitu-
saidia vema.

“Mashabiki wanastahili hili. 
Wachezaji pia. Pia kumekuwa na 
jitihada kubwa kutoka kwa rais ku-
jenga kikosi imara. 

“Kushinda ubingwa ikiwa im-
esalia mechi nne kunaonyesha 
tumekuwa na nguvu zaidi kuliko 
michezo mingine yote.

“Nina furaha sana, ninajivunia 
kushinda taji la ligi.”

Barca ilishinda ligi mara nane 
kati ya 2009 na 2019 kama sehemu 
ya enzi ya dhahabu iliyoongozwa 
na Lionel Messi, lakini haikufaniki-
wa kushinda katika misimu mitatu 
iliyopita.

Mwaka jana, kwa mara ya kwan-
za wakiwa bila Messi kufuatia ku-
hamia Paris Saint-Germain, iliwa-
fanya kumaliza kampeni hiyo kwa 
pointi 13 nyuma ya Madrid wal-
ioibuka mabingwa.
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LIVERPOOL, England

J
URGEN Klopp amesisitiza kuwa fowadi 
Darwin Nunez angefunga mabao mengi 
zaidi kama Liverpool wangefanya vema 
zaidi msimu huu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uruguay, 
aliyesajiliwa kutoka Benfica majira ya joto 
kwa kitita cha pauni milioni 84 ambacho ni 
rekodi ya klabu, amezifumania nyavu mara 15 
katika msimu wake wa kwanza.

Hata hivyo, kutokana na takriban wache-
zaji wote wa kwanza wa Klopp kupatikana 
tena mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
23 amepata shida kupata nafasi kwenye timu, 
akianza mara tano tu katika mechi 11 zilizo-
pita, amefunga mara moja tu.

Lakini Klopp alisema kushindwa ni kwa 
timu hiyo, ambayo imekuwa ikitofautiana 
sana kabla ya ushindi wao wa sasa wa mechi 
sita, na si mchezaji.

“Kuna mengi zaidi yajayo. Hilo liko wazi. 
Anahitaji muda kutulia,” alisema Klop.

“Kitu kigumu zaidi kwa mshambuliaji. 
Fikiria kama tungecheza kwa ajili yetu msimu 
mzuri, msimu wa pointi 80 au zaidi, bila sha-
ka angefunga mabao zaidi.

“Lakini ni kama sasa kila hali tuliyotengene-
za na kukosa ni kiwango cha juu zaidi.

“Mo Salah, katika msimu wake bora ali-
pofunga mabao 40. Hiyo ni kawaida. Erling 
Haaland alipoteza nafasi. Lakini walikuwa na 
mengi zaidi kuliko tulivyounda katika kipindi 
hiki.

“Mabao 15 ni sawa kabisa. Bado mechi tatu 
zimesalia ili aweze kuongeza idadi hiyo pia.

“Alikuwa na wakati wa kuzoea Benfica na 
hakukuwa na suala la lugha, au chini ya ilivyo 
hapa. Tulijaribu kumsaidia ili aweze kutusaid-
ia hata zaidi ya alivyofanya tayari.”

KLOPP NA 
MABAO ZAIDI 
KWA NUNEZ

LONDON, England 

MIKEL Arteta aliyechangan-
yikiwa aliomba radhi kwa 
mashabiki wa Arsenal baada 
ya kufungwa mabao 3-0 
nyumbani na Brighton na 
kukatisha matumaini yao ya 
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
England msimu huu.

Mabao ya kipindi cha pili 
kutoka kwa Julio Enciso, 
Deniz Undav na Pervis Estu-
pinan yaliwapatia ‘Seagulls’ 
hao ushindi unaostahili pale 
Emirates, hiyo ikiwa na maa-
na kwamba Manchester City 

wanahitaji ushindi mmoja 
zaidi kutoka kwa michezo 
yao mitatu ya mwisho ili ku-
tetea taji lao.

City wanaweza kuwa 
mabingwa Jumamosi usiku 
ikiwa Arsenal watapoteza 
huko Nottingham Forest 
huku pengo kati ya timu 
mbili za juu sasa zikiwa ni 
pointi nne na vijana wa Pep 
Guardiola wakiwa na mche-
zo mkononi.

“Hisia tofauti kabisa na 
hisia ambazo sote tulikuwa 
nazo Jumapili iliyopita (huko 
Newcastle) tulipojisikia faha-

ri na tulihisi kwamba tulifan-
ya kile tulichohitaji kushinda 
katika nyakati fulani. Leo ni 
kinyume kabisa,” Arteta ali-
kiri.

“Tunapaswa kuomba msa-
maha kwa watu wetu, haswa 
kwa kipindi cha pili.

“Ninachopaswa kukikuba-
li kwanza ni kile kilichotokea 
kipindi cha pili na kuyatafak-
ari.

“Baada ya hapo hadi kihes-
abu kiishe ... nafasi ya pili iko 
salama. Hilo halitabadilika. 
Tunapaswa kuchimba na 
hiyo itachukua siku chache.

Arteta aomba radhi mashabiki



chao msimu ujao.
Alisema kulin-

gana na ukubwa na 
wachezaji wazuri wali-
opo ndani ya Simba 
mashabiki wao wata-
sikia mambo mengi 
kuhusu baadhi ya nyo-
ta kutakiwa kuondoka 
au kusajiliwa na klabu 
zingine.

“Hakuna ukweli juu 

ya nyota hao, tunatam-
bua Manula aliumia na 
yuko kwenye matitabu, 
Chama na Tshabalala 
bado wataendelea 
kuonekana uwanjani, 
mashabiki wanapaswa 
kuelekeza nguvu ka-
tika mechi mbili zilizo-
salia kwenye ligi kuliko 
hizi taarifa za kututoa 
katika mstari,” alisema 
Ahmed. 

Aliongeza kuwa 

nyota hao wawili wako 
katika kikosi cha Sim-
ba na wanaendelea na 
maandalizi ya mich-
ezo miwili iliyosalia 
ya Ligi Kuu dhidi ya 
Polisi Tanzania utakao-
pigwa Mei 24, katika 
Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi kabla 
ya kuhitimisha msimu 
uwanjani hao dhidi ya 
Coastal Union Mei 28, 
mwaka huu. 
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COASTAL UNION YAZIPIGA 
MKWARA AZAM, SIMBA SC
Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kupata 
ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya Ihefu juzi 
kwenye Uwanja wa 

Mkwakwani jijini Tanga, 
Klabu ya Coastal Union, 
imesema itahakikisha in-
ashinda mechi mbili zi-
lizobaki dhidi ya Azam FC 
na Simba ili kupata pointi 
sita ambazo zitaihakikishia 
kubaki Ligi Kuu Tanzania 
Bara bila kwenda kucheza 
mechi za mchujo ‘play off.’

Msemaji wa klabu hiyo, 
Miraji Wandy, amesema 
wanaziheshimu Azam 
na Simba kwa sababu ni 
timu kubwa na ngumu, la-
kini wao wamejipanga ku-
hakikisha wanakamilisha 

kazi ambayo wanachama 
na mashabiki wa Coastal 
wamewatuma, kuhakikisha 
kuwa timu yao inaendelea 
kucheza Ligi Kuu msimu 
ujao.

“Ni kweli ligi safari 
hii ni ngumu sana,
 michezo iliyosalia
 Coastal Union tuli-

jipanga kuhakikisha
 tunapata ushindi, im-
ebaki nyumbani dhidi 

ya Azam na ugenini
 dhidi ya Simba, tuna-

ziheshimu sana timu
 hizo, lakini tu-

tahakikisha tuna-
pata ushindi kwenye

 mechi hizo kama am-
bavyo huwa tunapata 
kwenye timu zingine.

“Tunaanza na Azam FC 
ambaye anatufuata nyum-
bani, huku atapigika tu kwa 
sababu ni mechi ambayo 
mashabiki wanajazana 
uwanjani kutupa sapoti 
kubwa na kutushangilia, 
na itakuwa ya kuagana kwa 
sababu hatutaonana tena 
hadi mwakani. Itakuwa 
kama sherehe, hivyo Azam 
ajipange, halafu tunakwen-
da Dar es Salaam kumali-
zana na Simba,” alisema.

Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Fikiri Elias, aliwashuk-
uru wachezaji wake, kwani 
wamecheza kwa nidhamu 
kubwa kiasi cha kupata 
ushindi huo muhimu.

“Tunashukuru wachezaji 
wetu walikuwa na nidhamu 
kubwa kwenye ukabaji, ka-

tikati tulimiliki sana mch-
ezo, tulikuwa na mchezo 
mzuri sana, tulipata nafasi 
nne tumetumia moja. Tu-
lijua kuwa Ihefu wana timu 
nzuri sana, sasa tufanyaje ili 
tushinde, tumiliki mpira na 
tukimbie zaidi kuliko wao,” 
alisema kocha huyo.

Akizungumzia mechi 
zinazofuata alisema ni 
muhimu kwao kushinda ili 
waende kucheza mechi za 
‘play off.’

Kwa matokeo hayo, 
Coastal Union imefikisha 
pointi 33 ikiwa kwenye 
nafasi ya 10 ambayo bado 
haijaipa uhakika wa moja 
kwa moja kuepuka mechi 
za mchujo, Ihefu ikiwa juu 
kwenye nafasi ya tisa kwa 
pointi hizo hizo 33.

Robertinho amaliza kazi 
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ya ushambuliaji ya Marumo 
katika kutengeneza nafasi.

“Marumo Gallants si timu 
mbaya kwa sababu washam-
buliaji wake ni wazuri, mechi 
ya kwanza waliweza kutu-
sumbua, lakini safu yao ya 
ulinzi inashida, tukiweza ku-
tumia madhaifu yao tutarejea 
nyumbani tukiwa tunacheza 
fainali, lakini tusipokuwa 
makini tutaweza kupoteza hii 
mechi,” alisema Nabi.

Aidha, kocha huyo alisema 
kukosekana kwa nyota wake, 
Bernard Morrison, kwenye 
mchezo huo hakutaathiri 
kitu chochote kwa sababu ya 
kuwa na kikosi kipana husu-
san mbadala.

Ofisa Habari wa Yanga, Ally 
Kamwe, alisema wamefika 
salama na wachezaji wote 
wapo salama na tayari kwa 
mchezo huo.

“Tumefika salama, timu im-
efanya mazoezi katika uwanja 
uliopo katika hoteli tuliyofika, 
kazi iliyopo sasa ni wachezaji 
kufuata yale wanayoeleke-
zwa na kocha ili kuhakikisha 
tunafanikiwa kucheza fainali 
ya Afrika,” alisema Kamwe.
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Nabi ataja 
mbinu 
kuimaliza 
Marumo

ri na tulihisi kwamba tulifan-
ya kile tulichohitaji kushinda 
katika nyakati fulani. Leo ni 
kinyume kabisa,” Arteta ali-
kiri.

“Tunapaswa kuomba msa-
maha kwa watu wetu, haswa 
kwa kipindi cha pili.

“Ninachopaswa kukikuba-
li kwanza ni kile kilichotokea 
kipindi cha pili na kuyatafak-
ari.

“Baada ya hapo hadi kihes-
abu kiishe ... nafasi ya pili iko 
salama. Hilo halitabadilika. 
Tunapaswa kuchimba na 
hiyo itachukua siku chache.

Arteta aomba radhi mashabiki Wanafunzi wa Shule ya Msingi Lumumba, wakicheza mpira katika vi-
wanja vya JMK Park jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

MTOTO UMLEAVYO...



Na Saada Akida 

WAKATI kesho akitarajia 
kukiongoza kikosi chake katika 
Uwanja wa Royal Bafokeng 
uliopo Rustenburg, Afrika Kusini 
kuivaa Marumo Gallants kwe-
nye mechi ya mkondo wa pili 
ya nusu fainali ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, Kocha Mkuu 
wa Yanga, Nasreddine Nabi, 

amesema itakuwa ni mechi 
ngumu hasa dhidi ya timu 
hiyo ikiwa nyumbani, lakini 
akataja mbinu zake atakazo-

tumia kutinga fainali. 
Yanga inahitaji sare yoyote 

ama kutokubali kufungwa zaidi 
ya bao moja ili kutinga fainali ya 
michuano hiyo na kuandika re-
kodi ya klabu, tangu kuanzishwa 
kwake miaka 88 iliyopita.

Hiyo ni kutokana na kushinda 
nusu fainali ya kwanza Juma-
tano iliyopita kwa mabao 2-0 
katika mechi ili-
yopigwa Uwanja 
wa Benjamin 
Mkapa.

Akizungumza 
na Nipashe 
jana, Nabi 
alisema kwa 
sasa anaendelea 
kuwaongezea 
wachezaji wake 
umakini na kutumia vema nafasi 
wanazotengeneza ili kutafuta 
bao la mapema katika ardhi 
ya Afrika Kusini jambo litaka-
lowachanganya Marumo Gal-
lants.

Alisema anajua ubora wa 
wapinzani wao wanapokuwa 
nyumbani na wanahitaji kutumia 
madhaifu yao hasa katika safu 
yao ya ushambuliaji kutafuta 
bao la mapema katika kipindi 
cha kwanza.

Alisema ameona madhaifu ya 
mpinzani wao huyo hasa katika 
safu ya ulinzi, lakini akiwa-
taka mabeki wake kuwa makini 
kutokana na uwezo wa safu 
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Na Saada Akida 

B
ODI ya Wakurugenzi 
ya Simba chini ya 
Mwenyekiti wake, 
Salim Abdallah (Try 

Again), imesema imekabi-
dhi majukumu yote ya usu-
kaji kikosi kipya kwa ajili ya 
msimu ujao kwa Kocha Mkuu, 
Robertinho Oliveira pamoja 
na wataalamu wengine wa 
mambo ya usajili na tayari 
shughuli imeanza kwa kufik-
ishiwa majina ya wachezaji 
anaowataka. 

Simba imedhamiria kusuka 
kikosi imara kuelekea msimu 
mpya hususan kwa ajili ya 
michuano ya Super League, 
ikiwa ni timu pekee kutoka 
Ukanda wa Afrika Mashariki 
itakayoshiriki kipute hicho 
kinachotarajiwa kushirikisha 
klabu kubwa nane barani Af-
rika kuanzia Oktoba mwaka 
h Akizungumza na Nipashe 
jana, Try Again alisema 
tayari Robertinho ameshap-
endekeza nafasi na majina 

INAENDELEA UKURASA 23

Barca yatwaa taji bila Messi

Nabi ataja 
mbinu za 
kuimaliza 
Marumo

INAENDELEA UKURASA 23

Robertinho apewa rungu, 
akabidhi majembe Simba

   Ashirikiana na jopo la wataalamu 
wa usajili baada ya uongozi...

Beki wa kati wa Brighton, Lewis Dunk, akimdhibiti mshambuliaji wa Arsenal, Gabriel Jesus (kushoto), kwenye 
mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Emirates juzi usiku na kumalizika kwa wageni hao kushinda 
mabao 3-0. PICHA: MTANDAO

ya wachezaji wapya ambao 
anawahitaji kwa msimu ujao 
ili kuimarisha timu hiyo kuwa 
na kikosi imara.

Alisema wamempa
 jukumu la usajili

 Robertinho ambaye
 atashirikiana na 

wataalamu wengine 
wa mambo ya usa-

jili kufanya kazi hiyo
 ikiwamo kuangalia

 wachezaji wanaosta-
hili kubaki kikosini na
 kupendekeza wapya

 wanaomfaa kulingana
 na mfumo wake

 jambo ambalo tayari
 amelifanyia kazi ka-

tika ripoti yake ya
 awali.

“Kuna uwezekano mkubwa 

wa kuwa na maingizo mapya 
ya wachezaji msimu ujao, 
wenye maono ya kutufiki-
sha pazuri katika michuano 
ya kimataifa, lakini kwa sasa 
kazi kubwa ni kuboresha na 
kuongezea mikataba kwa 
wachezaji wetu ambao wana-
takiwa kusalia ndani ya kikosi 
cha msimu ujao,” alisema Try 
Again.

Alisema baada ya kutopata 
taji lolote msimu huu wamed-
hamiria kufanya maamuzi 
magumu katika mabadiliko 
ya kikosi chao kwa kusajili 
wachezaji ambao wataifikisha 
Simba katika malengo yanay-
otarajiwa na mashabiki.

“Tuna kazi kubwa ya ku-
fanya kama bodi kwanza tut-
aangalia tathmini na ripoti 
ya kocha kwa viwango vya 
wachezaji, lakini jukumu la 
usajili mpya tayari mwalimu 

amefanyia kazi na kuleta 
maji au nafasi ya watu wake 
anaotaka kufanya nao kazi 
kwa msimu ujao,” alisema Try 
Again. 

Alisema wako katika 
kuboresha kikosi kwa sababu 
wanahitaji kufanya vizuri zai-
di katika michuano ya msimu 
ujao ikiwamo Super League 
ambayo Simba imekuwa ni 
timu pekee kwa Ukanda wa 
CECAFA kushiriki kombe hilo 
la timu nane kubwa Afrika.

Wakati huo huo, Meneja wa 
Idara ya Habari na Mawasi-
liano Simba, Ahmed Ally, ali-
wataka mashabiki kuachana 
na taarifa za nyota wao wa-
tatu muhimu, Clatous Chama,  
Aishi Manula na Mohammed 
Hussein ‘Tshabalala’ kuwa ha-
watakuwa sehemu ya kikosi 

HAPA MWISHO...
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