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‘Earphones’ janga jipya

kwa usalama wa masikio

Na Christina Mwakangale

BINGWA wa Maradhi ya
Masikio, Pua na Koo katika
Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH) - Mloganzila, Dk. Jonas
Ndasika, ametaja kuchangia
spika za kuweka sikioni (ear-
phone) ni chanzo cha maam-
bukizi katika masikio.

Vilevile, amesema kusikiliza
sauti kubwa kupitia vifaa hivyo
pia kunaweza kusababisha
upotevu wa usikivu kwa kuwa
kunaathiri mishipa ya masikio.

Bingwa huyo alibainisha
hayo jana katika mazungumzo
na Kituo cha Habari cha TBC.

“Tunatoa elimu kuhusu
matumizi ya ‘headphones’,

‘Earphone’ inaathiri moja kwa
moja mishipa ya usikivu, kele-
le nyingi zinaweza kumweka
mtu katika hatari ya kupoteza
usikivu,” alionya bingwa huyo.

Alifafanua kuwa matumizi
ya vifaa hivyo vya usikivu kwa
muda mrefu ni hatari zaidi
kwa kuwa husababisha unye-
vunyevu katika mfereji wa
sikio.

7/

ya bakteria au fan-
Kwa wanaochangia vi- : gasi kutoka kwa mtu
faa hivyo, bingwa huyo é'.’ #‘." huyo kuja kwako

alionya kuwa wanayawe-
ka masikio yao katika
hatari ya kushambuliwa
na bakteria au fangasi
kutoka kwa mtu
mmoja  hadi
mwingine.

“Kama unatumia vifaa
hivyo, basi matumizi yawe sa-
hihi, kama ni sauti, iwe sauti
ya chini. Tli kuondoa hali ya
kusababisha kupoteza usiku,
usivae vifaa hivyo kwa muda
mrefu.

“Unapochangia vifaa hivyo
na mtu mwingine, unaweza

kuhamisha maambukizi

au kutoka kwako
kwenda kwake,” al-
ionya bingwa huyo.
Dk. Ndasika
alisema sikio

lina uwezo

wa kujisafi-

sha lenyewe na kitaalamu
haishauriwi  kusafisha kwa
kutumia pamba za masikio
zenye Vvijiti kwa kuwa kufanya
hivyo kunasababisha nta laini
inayolinda sikio kusukumwa
ndani.

“Ukitumia pamba kusafisha
masikio, maana yake uchafu
uliomo ndani ya sikio hu-
jirundika na kuwa mwingi,
jambo ambalo Iinasababisha
sikio kupoteza uwezo wake wa
usikivu,” alifafanua.

Ingawa hakuna takwimu
sahihi za idadi ya watu wanao-
tumia spika hizo za masikioni,
sasa kunashuhudiwa watu
wengi, hasa vijana wakitumia
vifaa hivyo na hata kuazimana.
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ILALA

KUITWA SHAURINI
RAMADHANI JUMA FIKIRINI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA

(JENGO LA WIZARA YA ARDHI - KIVUKONI)
MAOMBI MADOGO NAMBA 314 YA MWAKA 2023

TUJIJENGE TANZANIA LIMITED.................. MWOMBAJI

DHIDI YA
SHARIFA OTHMAN KHALID............... MJIBU MAOMBI NA.1
RAMADHANI JUMA FIKIRINL............ MKIBU MAOMBI NA. 2

Na Maria Seme

Katibu wa Bunge nchini ambaye ni Katibu wa Kanda ya Afrika ya Chama cha Mabunge va Jumuiya ya Madola, Nenelwa
Mwihambi, akizungumza na Katibu Mkuu wa Chama cha Mabunge ya Jumuiya
ya Madola Duniani, Stephen Twigg, alipomtembelea ofisini kwake bungeni jijini
Dodoma jana. PICHA: BUNGE

Tundu Lissu: Niliona utu Ewa Mwinyi
aliponifuata hospitalini Nairobi
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Hitilafu Gridi
yva Taifa
chanzo mikoa

mingi kukosa
umeme

Na Elizabeth Zaya

BAADHI ya mikoa Tanzania
Bara na Zanzibar jana ilikosa
huduma ya umeme baada ya
kutokea hitilafu katika Gridi
ya Taifa.

Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano cha Shirika la
Umeme Tanzania (TANE-
SCO), Irene Marobe, alilambia
Nipashe jana kuwa baada ya
kutokea hitilafu hiyo, mafundi
walianza walichukua hatua za
dharura kuhakikisha huduma
hiyo inarejea haraka.

“Ni kweli hitilafu imetokea
na kuathiri maeneo mengi va
nchi; Tanzania Bara na Zanzi-
bar, lakini mafundi wamepam-
bana tangu lilipotokea tatizo
ili kurejesha huduma haraka,”
alisema.

Alisisitiza utatuzi wa tatizo
hilo usingechukua muda
mrefu, akisema “tunaamini
hata kesho (leo) haitafika
litakuwa limetatuliwa
kwa sababu mafundi
wetu wanapambana sana
kuhakikisha linatatuliwa ndani
ya muda mfupi.

“Na tunavyozungumza sasa
hivi (jana saa 11 jioni), kuna
baadhi ya mikoa umeme
umerejea ikiwamo Iringa na
Dodoma.”

Hitilafu hiyo imetokea ikiwa
ni takribani wiki moja tangu
wananchi waanze kufurahia
matunda ya Mradi wa Bwawa
la Kufua Umeme wa Maji la
Julius Nyerere (JNHPP) ambao
hivi karibuni mtambo wake
namba tisa uliwashwa na ku-
ingiza MW 235 kwenye Gridi
ya Taifa na kupunguza mgawo
wa umeme uliokuwa unatikisa
nchini.

POPOTE ULIPO

TUJIJENGE TANZANIA LIMITED

Amewasilisha shauri mbele ya Baraza la Ardhi
na Nyumba (W) llala lililopo (jengo la wizara ya
Ardhi - Kivukoni). Maombi hayo yamepangwa
kutajwa tarehe 19/03/2024. Hivyo basi
unatakiwa wewe mwenyewe au wakili wako
kuleta kiapo kinzani “counter affidavit” ndani ya
siku 7 kuanzia tarehe ya tangazo hili kutolewa .
vielelezo vyote vinavyohusu shauri tajwa
vinapatikana katika masijala ya wazi ya Baraza
la Ardhi na Nyumba (W) llala. Endapo hamtate-
keleza haya, maombi hayo yatasikilizwa upande
mmoja na uamuzi/amri kutolewa.

Imetolewa na kutiwa muhuri wa Baraza leo
tarehe 20 Mwezi Februari, Mwaka 2024.

i
.!'.'C‘$ENYE KITI

BARAZA LA ARDHI 134 NYUMBA (W) — ILALA
DAR E5 SALAAM

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA),
Tundu Lissu, amesema Rais
mstaafu, Hayati Alhaj Ali Has-
san Mwinyi alikuwa mkarimu
na mwenye utu.

Lissu ambaye kitaaluma ni
mwanasheria, amesema alith-
ibitisha hilo pale Mzee Mwinyi
alipokwenda Hospitali ya Nai-
robi, Kenya kumtembelea al-
ipolazwa baada ya kupigwa
risasi katika tukio la kikatili la
Septemba 7, 2017.

“Mzee Mwinyi alikuwa
mpole na mkarimu enzi za
uhai wake. Nilipopigwa risasi

Septemba 7, 2017 na kukimbi-
zwa Nairobi kwa ajili ya mat-
ibabu, Mzee Mwinyi na Mama
Sitti walikuja Hospitali ya Nai-
robi kunitakia kheri nipone
haraka. Apumzike kwa amani
ya milele!,” aliandika Lissu
jana kwenye ukurasa wake
rasmi wa mtandao wa X.
Lissu alipelekwa Hospitali
ya Nairobi kwa dharura baada
ya kushambuliwa kwa ku-
pigwa risasi na watu wasioju-
likana waliommiminia risasi
akiwa anajiandaa kushuka
kwenye gari nyumbani kwake
mjini Dodoma, akitokea bun-
geni alikoshiriki kikao cha
mchana na kuchangia hoja.

Wakati Lissu akieleza hayo,
aliyekuwa Katibu Mkuu wa
CHADEMA, Dk. Willibroad
Slaa, amweelezea Hayati Mzee
Mwinyi alivyoanzisha vita ya
mapambano dhidi ya Virusi vya
Ukimwi (VVU).

Dk. Slaa aliambia Nipashe
jana kuwa anakumbuka Hayati
Mzee Mwinyi alivyoanzisha
mapambano hayo kwa kuunda
Kamati ya Ukimwi ili kupam-
bana na ugonjwa huo uliokuwa
unatisha wakati wa uongozi
wake.

Dk. Slaa alisema kuwa wakati
huo ugonjwa huo ulikuwa ume-
shamiri nchini na pia wananchi
waliougua ugonjwa huo wali-

ogopa kujitokeza kupata hu-
duma.

Alisema kuwa haikuwa ra-
hisi kuwashawishi wananchi
kupima kwa sababu waliogopa
kunyanyapaliwa na kutengwa
na jamii.

Kifo cha Mzee Mwinyi kilitan-
gazwa Februari 29, mwaka huu
na Rais Samia Suluhu Hassan,
aliyesema kuwa Rais huyo wa
awamu ya pili alifikwa na umau-
ti akiwa katika Hospitali ya Mze-
na, Dar es Salaam alikokuwa an-
apatiwa matibabu ya ugonjwa
wa saratani ya mapafu.

Mwili wa Mzee Mwinyi ul-
wani, Unguja Jumamosi iliyo-
pita.
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Wanaougua
magonjwa
adimu wakosa
fursa elimu

Na Elizabeth Zaya

WAZAZ| wa watoto wanaougua ma-
gonjwa adimu, wameiomba serikali
kuweka mtaala wa elimu utaka-
owawezesha wale wanaoumwa
kama wao, kupata fursa ya elimu
kama ilivyo kwa wengine.

Sharifa Mubaraka, mzazi wa mtoto
anayeishi na ugonjwa huo, akizun-
gumza katika maadhimisho ya siku
hiyo yanayofanyika kila mwisho
wa mwezi Februari, mzazi Sharifa
Mubaraka, alisema mpaka sasa
watoto wengi wanaougua ugonjwa
huo wana shida ya fursa ya elimu.
Alisema, sababu kuu ni kwamba
wao wanahitaji uangalizi wa karibu
zaidi, hususani kutoka kwa wazazi
wao. Alifafanua: “Baadhi ya watoto
au watu wanaougua ugonjwa huu
ni wale wasio na uwezo wa kwenda
kuchangamana na wengine.”

Sharifa aliendelea kuwa: “Ni kwa
sababu wengi wanakuwa wa ny-
umbani tu, wakihitaji uangalizi wa
karibu, kwa hiyo tunaomba kundi
hili litambuliwe hasa kwenye fursa
ya elimu ili nao wapate haki yao
hiyo.”

Hivyo, Mzazi Sharifa, aliiomba
serikali iangalie namna ya kupungu-
za Saa za kazi kwa wazazi wanaolea
watoto wenye ugonjwa huo, ili
wapate muda wa kuwahudumia bila
kuhofia kupoteza ajira zao.

Mmoja wa wanaoishi na ugonjwa
huo aliyejitambulisha kwa jina
moja na Irene, alisema kutokana na
kukosekana kwa elimu ya kutosha
juu ya ugonjwa huo, baadhi ya watu
wanaouguza wenye maradhi hayo
hukimbilia kwa waganga wa kie-
nyeji wakidhani wamerogwa.

“Ni ugonjwa ambao umejificha
sana. Wakati mwingine unakwenda
kupimwa unakutwa ni mzima wakati
tayari unaumwa na hii imechangia
watu kuwa na imani potofu na
kwenda kwa waganga kutafuta tiba
mbadala wakati tiba pekee inapati-
kana hospitali,” alisema Irene.

Kaimu Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi
cha Muhimbili (MUHAS), Prof. Bruno
Sunguya, aliahidi wataendelea
kufanya utafiti kwa ajili ya kupata
suluhisho ya ugonjwa huo.

“Tutaendelea kufanya tafiti am-
bazo zitachangia kupata suluhu ya
matatizo, kujua namna bora ya kui-
shi na hali hiyo na kutoa mchango
mkubsa kwenye jamii,” alisema.

Prof. Sunguya, alifafanua kuwa,
zaidi ya watu milioni 350 duniani
wanaugua magonjwa adimu, huku
asilimia tatu ya Watanzania wamo
katika oridhja hiyo, wengi hawa-
jitambui kama wanaugua ugonjwa
huo.

Prof. Karimu Manji, Daktari
Bingwa wa Afya ya Watoto, alisema
na wao wamekuwa wakiungana na
wengine duniani kusherehekea siku
hiyo kila mwaka, kuhamasisha jamii
itambue magonjwa hayo ili isiwan-
yanyapae watoto, wapate msaada
unaohitajika.

'Mabasi kufungwa kamera
kufuatilia kila kitu safarini

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA), imesema
magari ya abiria ya masafa
marefu, yatawekewa kamera
zinazolenga kudhibiti us-
alama na uvunjifu wa sheria,
vinavyofanywa na baadhi ya
madereva.

Akizungumza katika
mafunzo ya Kuwajengea Uw-
ezo Waandishi wa Habari
wilayani Kibaha, yaliyoandali-
wa na LATRA, Mkurugenzi wa
Udhibiti Usafiri wa Barabara,
Johansen Kahatano, alisema,
wanatarajia utaratibu huo
uanze kabla ya Julai, mwaka
huu.

“Sasa hivi tunaboresha
kanuni zetu za leseni ya usa-
firishaji magari ya abiria, ka-
tika uboreshaji huo, tunataka
magari ya masafa marefu
yawe na kamera ndani yake
ili kumwonyesha dereva,
abiria waliomo ndani na nje

ya gari.

“Lengo hapo ni kutaka ku-
gundua vitendo vya uvunjifu
wa sheria, lakini kuona nam-
na dereva anavyoendesha
gari yake,” alisema Kahatano.

Alisema tayari wameshaan-
za maandalizi ya kanuni am-
bazo wanasubiri ziende kwa
wadau, kabla ya kurejeshewa
na baada ya kukamilisha
maandalizi yake, watataka
magari yote ya masafa mare-
fu yanayokuja nchini yawe
yamewekwa tayari kamera
hizo.

“Tumeshakubaliana na
watengenezaji wa magari,
tumewaeleza mahitaji yetu
kwamba kamera zinatakiwa
ziwe za aina gani, ziwe ngapi,
zikae sehemu gani.

“Utaratibu  wa  kuweka
kamera hizo utasaidia kui-
marisha usalama kwa watu
wanaosafiri, kufahamu idadi
ya wanaosafiri, wanakwenda
wapi, usalama wenyewe wa

gari na dereva wake na kuwa
na uwezo wa kumuona ana-
vyoendesha.

“Baada ya kufungwa kam-
era tutakuwa tuna uwezo wa
kufuatilia na kuona kila kitu
kinachoendelea ni kama vile
ilivyo ‘VTS’ (mfumo wa kufua-
tilia safari ya basi), japokuwa
hii yenyewe itakuwa kwa
kuona kwa macho kila kitu
kinachoendelea kwenye gari,
alifafanua.

Kahatano alitaja  faida
nyingine ya kamera hizo,
inasaidia kufahamu gari zina-
zozidisha abiria; kurahisisha
uchunguzi wa ajali; kufaha-
mu kilichotokea barabarani;
hali ya dereva hadi kutokea
kwa ajali na kupunguza viha-
tarishi vya ajali hizo.

“Hii tunaamini kwamba
huenda ikawa sehemu ya tiba
ya ajali mbalimbali ambazo
zimekuwa zikitokea. Kwa
hiyo pia itatusaidia na sisi
kuona tufanye nini,” alisema

L

Kahatano.

Alisema tayari wame-
shafanya vikao na wadau na
watoa huduma kuhusiana na
mfumo huo. Katahano alien-
delea:

“Watoa huduma tume-
fanya nao vikao wakiwamo
waagizaji wa magari, wauzaji
wenyewe na wao wakasema
ni jambo ambalo lina faida
kwa serikali.

“Pia na kwao wenyewe (we-
nye magari) kwamba huenda
ikawasaidia kudhibiti baadhi
ya vitu ikiwamo kuhakiki-
sha wanapata kipato sahihi,”
alisema Kahatano aliendelea:

“Wanaona hiyo ni nzuri
kwa sababu itawasaidia kujua
idadi ya abiria wanaopanda
kwenye gari na hivyo kupata
kipato sahihi tofauti na sasa
ambapo hakuna kamera, am-
bapo wakati mwingine wa-
nasema hakuna abiria kumbe
wamejaa, udanganyifu uta-
pungua.”

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Geita, SACP Safia Jongo, akiwa na mmoja wa watoto wanaolelewa katika kituo cha
yatima cha Neema House ahpovvatembelea kituoni hapo hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Uchunguzi waanza mkasa mfungwa Kunajisi mtoto

Na Neema Hussein, MPANDA

MKUU wa Mkoa wa Katavi,
Mwanamvua Mrindoko, ame-
laani tukio la mtoto kunajisi-
wa na anayedaiwa mfungwa
wa Gereza la Kalilankulukulu,
akieleza kuwa tayari uchun-
guzi umeendelea ili hatua kali
zichukuliwe.

Jana gazeti hili liliripoti
kuhusu binti mwenye umri
wa 14 kunajisiwa na anayedai-
wa kuwa mfungwa wa gereza
hilo lililoko Halmashauri ya
Wilaya ya Tanganyika, mkoa-
ni Katavi.

Mkuu wa Mkoa Mrindoko,

akizungumza na waandishi
wa habari jana, aliwatoa hofu
wananchi wanaodhani suala
hilo halitafanyiwa kazi.

Mrindoko alimwagiza Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa
Katavi, Kaster Ngonyani kul-
ishughulikia suala hilo kwa
mujibu wa sheria, kanuni na
taratibu na kuhakikisha she-
ria inachukua mkondo wake
bila kujali aliyefanya kosa ni
nani na anakotoka.

“Jambo la pili, ni lazima tu-
tende haki kwa aliyetendwa
ukatili huo, tumesikia maho-
jlano mafupi alichofanyiwa
yule binti, kwa kweli ni jambo

la kusikitisha na sisi serikali
jambo hili tumelipokea kwa
masikitiko makubwa.

“Niendelee kuwatoa wasi-
wasi wananchi, hakuna upen-
deleo wowote utakaofanyika,
hakuna chochote kitakacho-
fichwa, jambo hili litazingatia
sheria kwa asilimia 100 na
sisi tunalisimamia kikamilifu
kuhakikisha haki inatendeka
kwa kila mmoja.

“Kwa kuwa sheria ni
msumeno, ninamwagiza
tena Kamanda wa Polisi na
Kamanda wa Magereza ku-
hakikisha sheria na usimam-
izi thabiti wa jambo hili.

“Anayetajwa na hata kama
kuna mwingine anayehusika
kwa namna moja au nyingine
kufanya tukio hilo la kikatili,
lazima wote watiwe mbaroni
haraka iwezekanavyo na tara-
tibu za kisheria ziendelee,”
aliagiza.

Aliongeza: “Matukio haya
yapo, yanatokea katika jamii
yetu ya Mkoa wa Katavi.
Yanatokea kwa watoto wa-
dogo, hata kwa watu wazima.
Niombe sana jamii tufuate
maadili ya kitanzania, masu-
ala haya ya kubaka, kulawiti
si utamaduni wala maadili ya
kitanzania.”
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ALI HASSAN MWINYI 1925 - 2024

« Sekondari kata zilivyoanza mikononi mwake

Na Peter Orwa

SASA shule za kata zimemea kila
mabhali. Ni ushindi katika sekta ya
elimu na mzunguko wake, utashi
na ufahamu umesambaa.

Hata hivyo, kadri muda unavy-
osogea, kijamii si wote wanaojua
historia kwa kina. Kimsingi, Tan-
zania kwa wastani wa miaka 20
tangu kupata uhuru, ilizama zai-
di katika miradi ya elimu msingi
na serikali hadi leo haijawahi
kushusha pumzi katika hilo.

Baada ya uhuru, nchi ilitoka
mara moja katika mfumo wa
elimu wa madaraja matatu; wan-
ufaika wakuu Wazungu, kufuati-
wa na Waasia, kisha Waaftrika
nafasi kidogo.

Katika sera zake mwasisi wa
nchi, Rais Julius Nyerere, al-
itoa kupaumbele kwa shule za
msingi na kufuta ujinga kusoma
na kuandika kwa wasiobahatika
kwenda shule. Hiyo ndio ilihita-
jika, huku bajeti ya taifa ilidumu
kipindi kirefu, wastani asilimia
25 ikizamia elimu.

Hadi kufika miaka 10 ya Uhu-
ru, nchini kulikuwapo na maen-
deleo ya viwanda, ikiweka msu-
kumo hitaji la wasomi zaidi ngazi
ya sekondari na ufundi.

Lakini, bado idadi ya wanao-
ingia darasa la kwanza haikuto-
sha, vilevile wasiojua kusoma na
kuandika walikuwa wengi.

Rais Mwalimu Julius Nyere-
re, ikawa ni kikohozi kwake.
Akawekeza zaidi katika elimu
msingi na kufika mwaka 1974,
kukashudiwa makubwa katika
elimu.

Tanzania ilitangazwa na
Umoja wa Mataifa kwa mafani-
kio makubwa kielimu Afrika,
ikiwamo kufuta ujinga wakijua
kusoma na kuandika.

Pia chama cha TANU Kkilipiti-
sha Azimio la Musoma, mahsusi
likihimza elimu hasa ya msingi.

Tatu, mwaka wa kuundwa
Baraza la Taifa la Mitihani (NEC-
TA), sambamba na kuundwa
mtaala mpya wa shule wa mwa-
ka 1976, uliodumu miaka mingi.

Kichumi, Tanzania ikipiga
hatua katika mapinduzi viwan-
da, mfano mwaka mmoja kabla,
1973, kukaanzishwa Shirika la
Maendeleo ya Viwanda Vidogo
(SIDO).

Serikali, ikibuni mpango mpya
wa miaka 20 kuanzia 1975, ulilen-
ga viwanda vya kati na vikubwa.
Hata hivyo ulisuasua kutokana
na majanga, kama vita ya Uganda
mwaka 1978 na kuvunjika Jumui-
ya ya Afrika Mashariki.

Kitaifa kukaonekana ombwe la
watumishi wabhitajika wa elimu
sekondari za ufundi, kilimo na
biashara, ambazo ndizo mikon-
do ya mitaala.

Ndani ya miaka hiyo, kuanzia
1974 kisera kukawapo wadau
shirikisi wa elimu nchini, Baraza
Kuu la Waislamu Tanzania (BAK-
WATA), ikabeba dhamana kujen-
ga shule binfasi kama Kinondoni
(Dar es Salaam), Jitengeni (Same),
Kibohehe (Hai) na Jumuiya.

Vivyo hivyo, Jumuiya ya Wa-
zazi ya TANU, ikaanzisha shule
nyingi za ufundi kuanzia mwaka
1975 kama vile Bagamoyo Tech-
nical, Vituka (Dar es Salaam),
Boza (Pangani), Lupata (Rungwe-
Busokelo) na Ovada ya Manyoni.

CHEMCHEM HALISI
Kuanzia mwaka 1980/81 kuka-
onekana kuwa na hitaji kubwa

Mwaka
2008, pia
Kikwete
akabuni
Mpango wa
Maendeleo
wa Afya

yva Msingi
(MMAM),
ambao una
‘sapoti’ kub-
wa va Rais
George Bush
wa Mareka-
ni, aliyezuru
nchini waka-
ti huo.

la elimu sekondari, shule wabhit-
imu hawazidi 5%. Serikali chini
ya Mtendaji Mkuu, Waziri Mkuu
Cleopa Msuya, ikabuni kufunguli-
wa fursa za sekondari binafsi.

Wazo likiwa na dhana wa-
nanchi katika maeneo yao kuji-
panga kujenga shule, ili kufungua
nafasi zaidi za vijana wao kuiona
sekondari.

Serikali ikawasaidia kuwaazi-
ma wakuu wanapatana nao, kwa
mfumo uitwao “secondment’ na
kutokana na hali ngumu ya idadi
ya walimu, wengi walikuwa wa-
hitimu kidato cha sita.

Huku wakipewa mfano kuiga
mikoa kama Kilimamjaro na Kag-
era zilizopiga hatua kwa kuwa na
shule za wajihi huo, wenyeji wa-
hitaji walitakiwa kuchangamkia
fursa.’

Ni mwanzo wa ujenzi ‘shule
za kata’ katika jamii. Baada tu ya
kutangazwa, wilayani Rungwe
kwa kutumia vigogo wake walioi-
shi jijini Dar es Salaam, akiwamo
Marehemu Jaji Yona Mwakasendo
Eliy Anangisye, waliunda umoja
na hatimaye kufika 1982 zika-
onekana sekondari za wananchi;
Mwakaleli na Lutengano.

Staili waliotumia ni nguvu ya
wananchi na kile shule ikatafuti-
wa udhamini wa taasisi za dini,
mathalani Mwakaleli (KKKT) na
pewa wajibu wa kifyatua matofali
na madarasa waliopewa, wabe-
wanafunzi.

Mwaka 1984  zikaonekana
Ndembela (Sabato) mjini Tukuyu
na nyingine ya Kipoke, iliyoko Ki-
wira chini ya Kanisa la Kibaptisti.

Kwa kipindi hicho, wilayani
Njombe kasi hiyo hiyo nayo iki-
anzaa sekondari za Mpechi na
Mtwango. Mfumo wa ‘sekondari
kata’ ukaoleta hamasa na kumea
kitaifa.

MFUMO KUINGIA SERIKA-
LINI

Wastani wa miaka saba baadaye
tangu kuanza mfumo huo, Mwal-

imu Nyerere kishangatuka na
Hayati Mzee Ali Hassan Mwinyi
akiwa madarakani awamu ya
kwanza, ndio ukawa mwanzo wa
wazo hilo serikali.

Nchi ikiwa katika mageuzi
makubwa kuelekea huria, ku-
kawapo mahitaji zaidi wahit-
imu sekondari. Mwaka 1987, ali-
yekuwa Mbunge wa Kisarawe na
Waziri wa Elimu, Prof. Kighoma
Malima, akamuuzia wazo Rais
Mwinyi, kuanzishwa Shule ya
Sekondari ya Serikali kwa nguvu
za umma, Kata ya Maneromango,
Kisarawe Pwani.

Prof. Malima, akapigania jim-
bo lake akitumia pia hisani bi-
nafsi, wakati huo Mkuranga na
Kisarawe ilikuwa wilaya moja na
shule pekee ikiwa Minaki, iliyo-
chukua pia wanafunzi wa mikoa
tofauti.

Hadi kufika Julai 1988, Shule ya
Sekondari Maneromango, ikazin-
duliwa kwa nguvu ya wananchi
na wanafunzi wakawa wanao-
toka mitaa ya mbali walipanga
majumbani, wanaochukuliwa ni
watokao Kisarawe na Mkuranga.

Ilileta mvuto, kundi kubwa
lilikimbilia Kisarawe kurudia
elimu msingi, kuvizia kufaulu
wajiunge na Maneromango, ikiz-
ingatiwa kulikuwapo mwamko
duni, wapo waliofuaulu Kisarawe
lakini hawakujiunga Manero-
mango kukerwa na kwenda ku-
panga.

Mzee Mwinyi hakufanikiwa
kuwekeza zaidi katika shule hizo,
ikizingatiwa alielemewa na yali-
yomgharimu ya mageuzi ya kim-
fumo, mfumuko mkubwa wa bei
kufika 23%; kisiasa fukuto kubwa
la mageuzi lillomwelemea kuan-
zia miaka ya 1990.

Mwaka 1995, Mzee Mwinyi
alistaafu akamwachia Hayati
Benjamin Mkapa. Hata hivyo,
kabla ya kustaafu akaacha ma-
geuzi ya ndoto yake kielimu,
kubadili maslahi ya wasomi vyuo
vikuu, akipanua Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, pia kuanzishwa
Chuo Kikuu Huria.

Mkapa akaanza kazi akitumia
ushauri wa Mkuu wa Shule wa
zamani aliyekwea kuwa Waziri
wa Elimu, Jackson Makweta, ali-
yeitaka serikali kueneza aina ya
shule za Maneromango Kitaifa.

Rais Mkapa akalitekeleza,
kupitia wakala wake mkuu, Wa-
ziri wa Elimu na Ufundi wakati
huo, Mzee Joseph Mungai, aliye-
zunguka kitaifa kuwahamasisha
ujenzi wa sekondari kwa nguvu
za wananchi.

Kwa mujibu wa Mungai, aki-
nukuliwa na chombo kimoja,
Machi 2015, yeye, Rais Mkapa na
Waziri Mkuu, Frederick Sumaye,
wakausimamia mradi kama
timu, hadi kuaanza kumea shule
hizo za kata.

Pia kisera ilikuwa ajenda zake
muhimu Rais Mkapa, alivyoan-
za na ubunifu wa Mpango wa
Taifa wa Maendeleo ya Elimu
Msingi (MMEM), pia Mpango wa
Maendeleo ya Elimu Sekondari
(MMES), kuimarisha miundom-
binu, samani, idadi ya wanafunzi
na tija darasani.

Kufika mwaka 2005 Mkapa
anaondoka madarakani katika
baadhi ya maeneo kulikuwapo
shule zinamea na kwingine
kukisuasua.

Hapo naye Naye Rais Jakaya
Kikwete, akaingia akiendeleza
ajenda hiyo ya elimu ya sekond-
ari, pia elimu na afya alipobuni
Mpango wa Maendeleo ya Afya
ya Msingi (MMAM).

Akihojiwa na mtangazaji wa
Marekani, Tshaka Sally, katika
kipindi cha Straight Talk Africa,
Ikulu Dar es Saalam, Rais Kik-
wete akiwa na siku chache ma-
darakani, akafafanua kwa kina
alivyopania kukamilisha mradi
wa sekondari.

Kikwete alianza kupangua
wakuu wa mikoa na kubaki saba,
akitoa angalizo kwa waliobaki
akiwamo Yusuph Makamba,
Dar es Salaam, tija yao ingean-
galiwa na ukamilishaji miradi ya
sekondari kata. Walipewa miezi
saba ya kuikamilisha.

Hapo pakashuhudiwa kazi ya
kuheshimika ya Hayati Waziri
Mkuu Edward Lowassa, tangu
Desemba 2005, akizunguka nchi
nzima kuhangaikia miradi hiyo
na daima hakupumzika hadi
anaondoka madarakani, mape-
ma 2008.

Kikwete, akamwachia jukumu
mrithi wa Lowassa Mizengo Pin-
da, ambako akawapa majina na
kuwapenda wanafunzi wake ‘wa-
toto wa mkulima’. Kuboresha tija
ya wataalamu, Rais Kikwete aka-
viagiza vyuo vikuu vyote nchini
kuwa na vitivo vya elimu, kupata
walima zaidi kitafa, ikiwamo
hata Chuo Kikuu cha Kilimo cha
Sokoine (SUA), huku wanasomea
stadi hiyo walipata upendeleo
maalum.

Zaidi ‘mtaani’, Rais Kikwete
akaonekana katika miradi ya
barabara iliyofungua mikoa ya
kati na Kanda ya Ziwa, hadi Kigo-
ma, vilevile Masasi Mtwara, hadi
Tunduru, kufika Namtumbo
mkoani Ruvuma.

Mwaka 2008, pia Kikwete
akabuni Mpango wa Maendeleo
wa Afya ya Msingi (MMAM), am-
bao una ‘sapoti’ kubwa ya Rais
George Bush wa Marekani, aliye-
zuru nchini wakati huo.

Hapo ndipo ikakamilika sim-
ulizi za kuzaliwa sekondari za
kata, hata ikihamia katika ufanisi
kitaaluma na kuimarika kwa
kufikiwa, mahali kusikofikiwa
nchini.



Jumanne Machi 5, 2024 NipaShe 5

HABARI KITAIFA

Janabi aonya unyanyapaa dhidi ya wembamba

Na Christina Mwakangale

PROFESA Mohamed Janabi
amesema mtu kuwa mwem-
bamba haina maana kwamba
ni mgonjwa, akionya unyanya-
paa dhidi ya kundi hilo ambalo
yeye ni sehemu yake.

Mkurugenzi Mtendaji huyo
wa Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH) alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki wakati wa
uzinduzi wa Mradi wa Afua ya
Mfumo Jumuishi hospitalini
huko.

Ni mradi unaofadhiliwa na
Bill & Melinda Gates, ukilenga
kuboresha na kuongeza mi-
taala inayofaa kwenye masomo
yanayohusu afya katika Chuo
Kikuu cha Afya na Sayansi
Shirikishi Muhimbili (MUHAS).

Mradi huo wa miaka mitatu
unaotarajiwa kugharimu Sh.
bilioni 2.347, pia unalenga kup-
inga unyanyapaa dhidi ya watu
wanaoishi na Virusi vya UKIM-
WI (WAVIU).

Katika uzinduzi huo, Prof.
Mohamed Janabi, alisema un-
yanyapaa upo hata miongoni
mwa WAVIU, akieleza alivy-
oshuhudia hali hiyo wakati
anatoa matibabu kwa kundi
hilo.

Alisema kuwa alipokuwa
anatoa matibabu kwao, wengi
wao walimwona anafaa kuwa-
tibu, wakiwakataa madaktari
wengi kutokana na yeye (Jana-
bi) kuwa mwembamba, hivyo
kudhani naye huenda anaishi
na Vvu.

“Kilichonisikitisha, kwanini
wagonjwa wengi wanaletwa
kwangu pale ‘emergency’
(jengo la dharura) wakati huo
ugonjwa huu ndio unashamiri

nchini.

“Na dhana kuu ya jamii iliku-
wa miongoni mwa wanaougua
ni watu waliokonda au wem-
bamba. Na mimi wakati huo ni-
likuwa mwembamba hasa.

“Nikavumilia ila siku nikam-
wuliza muuguzi mkuu ‘mbona
wagonjwa wengi mnawapangia
kwangu?” Akasema wagonjwa
wenyewe wanasema ‘wewe ni
mwathirika mwenzao, wanaku-
wa na faraja zaidi ukiwatibu
wewe’,” alisema Prof. Janabi.

Alisema unyanyapaa umeen-
delea kuwa tatizo la duniani
licha ya kuwapo lengo la ku-
tokomeza VVU na UKIMWI ku-
fikia mwaka 2030.

“Mfano mwingine ni wa
mwaka 2006, nikiwa Daktari
Mkuu JKCI (Taasisi ya Moyo ya
Jakaya Kikwete), tulishauriana
‘kwanini tusiende kupima had-
harani sisi viongozi ili kuhama-
sisha wengine? Wote tulipima
na Rais wakati huo na mkewe
walifika.

“Tukaona takwimu
zimeongezeka, waliojitokeza
kupima kwa siku ni watu 70 na
mwaka ule Tanzania ilikuwa
na takwimu za idadi kubwa ya
walioambukizwa VVU,” alise-
ma Prof. Janabi.

Alisema jamii inapaswa kue-
ndelea kuhamasika na kuji-
tokeza kupima afya ili kufikia
malengo ya dunia ya 95:95:95,
akisema ripoti zinasema nchi
kama vile Botswana, Eswatini,
Zimbabwe zimefikia 95:95:95.
Kwa Tanzania changamoto ni
katika asilimia 95 ya kwanza ya
kutambua wanaougua.

“Kisukari au VVU? Siku zote
huwa ninawauliza wanafunzi
wangu kwamba kati ya hayo

magonjwa ukiwekewa mezani
utachagua nini?

“Kwa sababu ukibainika una VVU
utaanza tiba na masharti ukifuata
utaishi, ila kisukari kuna wakati
hakisikii chakula, masharti wala
dawa, ninajua kama mtaalamu.

“MNH kwa kushirikiana na MU-
HAS tumeanzisha afua ya miaka mi-
tatu ambayo inalenga kupunguza
unyanyapaa na ubaguzi dhidi ya
WAVIU, hasa katika maeneo wanay-
opokea huduma za afya, ikiwamo
katika Hospitali ya Taifa Muhim-
bili,” alisema.

Prof. Janabi alisema mradi huo
utatekelezwa katika nchi tatu amba-
7o ni Tanzania kupitia taasisi tajwa,

Zambia kupitia Taasisi ya ZAMBART
na Ghana kupitia Taasisi ya Educa-
tional Assessment and Research
Centre (EARC) na washauri wao
Research and Triangle Institute In-
ternational (RTI) kutoka Marekani.

Mradi huo utahusisha kuboresha
mitaala sita ya vyuo vya afya vya
kati nchini pamoja na kuboresha
mitaala ya afua ya mfumo jumuishi
kwa watumishi walio kwenye vituo
vya afya.

Sambamba na uboreshaji wa mi-
taala, mradi utahusisha mafunzo
kwa asilimia 70 ya watumishi walio
katika vituo vya afya pamoja na
ufuatiliaji na tathmini ya matokeo
yatokanayo na afua hiyo.

KIMANARO
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Mshindi wa

Mgeni rasmi kati uzinduzi wa
mradi huo, Mganga Mkuu wa Seri-
kali, Prof. Tumaini Nagu, katika ho-
tuba yake, iliyosomwa na Mkuu wa
Programu kutoka Wizara ya Afya,
Dk. Catherine Joachim, alisema

“Mradi huu hapa Muhimbili
ni fursa ya kuwaleta pamoja wa-
dau mbalimbali nchini pamoja na
kuongeza uelewa kuhusu mapam-
bano dhidi ya maambukizi ya VVU.

“Ripoti ya kimataifa iitwayo ‘Njia
ya Kumaliza UKIMWTI inaonesha
kuwa kumaliza UKIMWI ni uamuzi
wa kisiasa, kifedha na nchi pamoja
na viongozi wanaofuata njia hizo
tayari  wameshaona  matokeo
makubwa.”
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Waliorejea shuleni
baada ya kujifungua
wapatiwa vifaa

Na Boniface Gideon, TANGA

(gl

gAST AFRICA’S CHOjc

KANISA la Mennonite Tanzania kwa kushirikiana
na Shirika la Huduma Yangu Furaha Yangu (HYFY)
wametoa msaada wa vifaa vya shule kwa wa-
nafunzi 16 wa shule za awali, msingi na sekondari.

Miongoni mwa walionufaika na msaada huo ni
mabinti waliorejea shuleni baada ya kukatisha
masomo yao kutokana na kupata ujauzito. )

Jana katika Kanisa la Mennonjte Pongwe wakati
wa kukabidhi msaada huo unaojumuisha sare za
shule, madaftari, kalamu na viatu, Meneja Mipango
wa shirika hilo, Magesa Wambura alisema kuwa
mpaka sasa wameshawafikia wanafunzi zaidi ya
200 wanaotoka kwenye mazingira magumu na
kuwasaidia misaada mbalimbali ili waendelee na
masomo Yyao. o o

“Mpaka sasa tumeshawafikia wanafunzi zaidi
ya 200 katika mikoa ya Tanga na Arusha, mpango
wetu ni kuendelea kuwafikia watoto wengi zaidi.

“Tunawasaidia pia mabinti waliokatisha masomo
kwa sababu mbalimbali zikiwamo mimba za uto-
toni, tunachokifanya ni kuwarudisha masomoni na
kuwasaidia kila kitu mpaka watimize ndoto zao
walizojiwekea,” alisema Magesa.

Alisema moja ya vyanzo vikubwa vya watoto
kukatisha masomo ni umaskini ambao husababi-
sha mabinti kupata ujauzito kwa kudanganywa
kwa vitu vidogovidogo. Sababu nyingine ni wazazi
kushindwa kutimiza wajibu wao.

Asanteni wateja wetu
Hii ni yetu sote

@kiIimanjaro_drinking_water 0 kilimanjarodrinkingwater dew@bbl.co.tz
G +255 762628166 | +255 659785276 | +255 272754422
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MAONI & UCHAMBUZI

Kinamama nchini
waondolewe vikwazo
hivi, wangare kisiasa

TOLEO letu la jana lilikuwa na habari kuhusu madhila yali-
yokumba wanawake waliojitokeza kuwania nafasi katika
Uchaguzi Mkuu na Uchaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mi-
taa uliopita.

Baadhi yao mbali na kueleza yaliyowasibu wakati wa
mchakato wa uchaguzi, walishauri vyama vya siasa vifanye
haraka maboresho ya sheria jumuisha suala la jinsia.

Madhila dhidi ya kundi hilo yanajumuisha kuombwa
fedha, rushwa ya ngono, kudhalilishwa, kuambiwa nafasi
wanazowania ni kwa ajili ya wanaume na kutoaminiwa na
jamii husika, hali inayopunguza ushiriki wa wanawake kwe-
nye siasa.

Pia wameeleza rushwa ya fedha, vitu na ngono ilivyokith-
iri katika vyama vya siasa huku mmoja akiweka wazi alilazi-
mika kuuza gari lake ili ateuliwe kuwania udiwani.

Baadhi ya wanawake pia wameeleza kuwa katika uchugu-
zi uliopita (mwaka 2020) walijitosa kuwania nafasi mbalim-
bali, lakini majina yao ‘yalikatwa’ kutokana na sababu mbal-
imbali, mmoja wao akidai jina lake ‘lilikatwa’ kwa kuwa
hajui kusoma na kuandika ilhali ni msomi na mkufunzi wa
chuo kikuu.

Ni vikwazo ambavyo wamevitaja kuchangia kuwakatisha
tamaa na hivyo kurudisha nyuma jitihada za kufikia usawa
wa kijinsia, ambayo ni ajenda namba tano ya Malengo ya
Maendeleo Endelevu.

Nipashe, tukiwa wadau katika kuchochea utekelezaji wa
Malengo ya Maendeleo Endelevu, tunaona kuna haja wa-
dau wote wa uchaguzi kuwajibika kuhakikisha kundi hili
haliachwi nyuma katika uchaguzi unaofuata.

Ikirejewa hali ilivyo, Mkoa wa Dar es Salaam una we-
nyeviti 564. Kati yao, 64 ni wanawake na wawili wanakaimu.
Manispaa ya Ubungo ina wenyeviti 90 (wanawake watano);
Ilala inao 159 (wanawake 28), Temeke ina wenyeviti 142
(wanawake 12), Kigamboni inao 67 (wanawake wanne) na
Kinondoni 106 (wanawake 18).

Nipashe tunaungana na wanawake na wadau wengine
wanaotaka mfumo wa uchaguzi urekebishwe ili kutoa na-
fasi kwa kundi hili lililoachwa nyuma katika uongozi.

Udhalilishaji kingono na kutowapa nafasi wanawake
kushiriki kuchaguliwa kuwa viongozi wakati wa uchaguzi si
tu ni ukiukwaji wa sheria na haki za wanawake, bali pia ni
kwenda kinyume cha mikataba ya kimataifa ambayo seri-
kali imeshatia saini kuiridhia.

Tunatambua Serikali ya Tanzania imeshatia saini na
kuridhia Mkataba wa Kimataifa wa Kuondoa Aina Zote za
Ubaguzi dhidi ya Wanawake (CEDAW) wa Mwaka 1979 un-
aoelekeza kuondoa aina zote za ubaguzi na uonevu kwa
wanawake.

Kama ilivyodokezwa awali, udhalilishaji na kuwapo
vikwazo kwa wanawake wakati wa uchaguzi unakwaza
utekelezaji wa Lengo Na. 5 la Malengo ya Maendeleo En-
delevu (SDG) linalozitaka nchi wanachama wa Umoja wa
Mataifa (UN) kuhakikisha zinatilia mkazo usawa wa kijinsia.

Vitendo hivyo pia vinakinzana na Sera ya Maendeleo ya
Wanawake na Jinsia Tanzania ya Mwaka 2000 inayolenga
kuweka mazingira wezeshi, kutatua vikwazo dhidi ya wa-
nawake na kuleta haki na usawa ili kundi hilo lishiriki kika-
milifu na kwa ufanisi katika programu na miradi ya maen-
deleo.

Hivyo, kuna haja serikali na wadau wa uchaguzi kuondo-
sha vikwazo kwa maslahi ya kundi hilo na ustawi wa jamii
ambao ndio lengu kuu la serikali kwa mujibu wa Katiba ya
nchi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284,

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677 020 701
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
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B Muungwana Lazima Nilonge
Ndiyo matokeo ya kuisifia pombe

IKIWA wewe ni mtoto na tena
bado ni mwanafunzi kumbuka
huruhusiwi kugusa vilevi, hata
kama utaimbiwa bia tamu. Jie-
pushe nayo.

Lakini angalia, kwa msisitizo
hata vifungashio vya vilevi na
viongeza nguvu (energy boost-
er), vimeweka onyo ‘hairuhusi-
wi kutumika na mwenye mia-
ka 18’. Sembuse wewe mtoto
wa miaka 12?

Hivyo kwa ujumla watoto na
wengine ambao hawajajitam-
bua tena hawajiwezi kimaisha
ni marufuku kujihusisha na
unywaji wa pombe.

Wakati kukiwa na maelekezo
hayo, inaelezwa kuwa baadhi
ya watoto wakiwamo wa-
nafunzi, wanakunywa pombe,
kitendo ambacho si sahihi kwa
maendeleo na ustawi wao ki-
afya, kisaikolojia na kielimu.

Kutokana na mazingira hayo,
mkoa wa Kilimanjaro, umer-
uhusu kuanzishwa kampeni
shuleni kuhamasisha vita
dhidi ya ulevi wa pombe unao-
fanywa na baadhi ya wanafunzi
wa shule za sekondari.

Kuanzishwa kampeni hiyo,
kunaelezwa na mkuu wa mkoa
huo Nurdin Babu kuwa kuna-
tokana na utafiti uliofanywa
mwaka 2019 katika mikoa ya
Mwanza na Kilimanjaro na
kubaini matumizi ya pombe
kwa wanafunzi wa shule za se-
kondari wenye umri wa miaka
15 na zaidi.

Bila kuwataja waliofanya
utafiti, anasema, ulionyesha
kuwa  kiwango hicho cha
matumizi ya pombe kwa wasi-
chana kilikuwa ni asilimia 12.9
mkoani Mwanza na asilimia
63.9 kwa wavulana mkoani
Kilimanjaro.

Pombe za kienyeji zinazony-

wewa Kilimanjaro ni pamoja
na ndegelua inayotokana na
miwa na mbege inayotengen-
zwa kwa kimea cha ulezi au
mbeke.

Wakati Mwanza pombe
mashuhuri za kienyeji ni ko-
moni na gongo.

Kwa mujibu wa mkuu huyo
wa mkoa, Tanzania ni miongo-
ni mwa nchi za Afrika ambako
vijana wengi huanza matumizi
ya pombe mapema katika umri
mdogo, wakiwamo wa kuanzia
miaka 15.

Babu alikuwa akizindua
kampeni ya kuhamasisha vita
dhidi ya matumizi ya pombe
kwa wanafunzi shuleni, na
kwamba kupitia kampeni hiyo
iliyopewa jina la SMASHED
inayoendeshwa na kampuni
moja ya bia.

Kampeni hiyo ingesambaa
nchi nzima ili kunusuru wa-
nafunzi waweze kutimiza ndo-
to walizojiwekea katika elimu,
kwani kunywa pombe kuna
athari hasi kwa wanafunzi.

Mojawapo athari hizo ni
wanafunzi kujikuta wakiweka
mbele kunywa pombe na kua-
cha masomo, mwisho wake ni
kushindwa kutimiza ndoto zao
walizojiwekea katika taaluma
na maisha.

Kwa kawaida ulevi hauan-
zi mara moja, bali mnywaji
anaanza taratibu na mwishowe
anajikuta anakuwa mlevi wa
kupindukia.

Hivyo, ni vyema wanafunzi
waondolewe katika janga hilo
mapema, kampeni hiyo ikisam-
baa italinda vijana na kuwae-
pusha na unywaji ambao kama
hawatauacha, wanaweza kuwa
waraibu badala ya kujitegemea,
kumudu maisha yao na kuwa
msaada kwa familia zao.

Wataalamu wa afya wal-
ishaweka wazi kuwa miili ya
watoto na vijana huendelea
kukua na kwamba kunywa
pombe katika umri mdogo
kunaweza kuingiliana na uku-
aji wa kawaida wa ubongo na
viungo.

Vilevile, wanaeleza kuwa
inaweza pia kuathiri viungo
muhimu na kusababisha mata-
tizo ya kiafya baadaye maisha-
ni, hivyo, kutumia pombe ku-
naiweka miili yao katika hatari.

Aidha, wanaeleza kuwa ku-
nywa katika umri mdogo, hasa
kunywa na kulewa kupita kiasi,
kunaweza kusababisha shida
za kisaikolojia na kunaweza
kuongeza tabia mbaya ya urai-
bu wa pombe baadaye mais-
hani.

Lakini pia umefika wakati
sasa kuzuia matangazo yanay-
ohamasisha unywaji wa pombe
au nyimbo zinazohamasisha
unywaji kwani inawezekana
baadhi ya wanafunzi wame-
jikita katika unywaji wa pombe
kutokana na hamasa hiyo.

Nyimbo na matangazo ya
ulevi na uvutaji sigara huwa-
sisimua vijana na kuwaweka
katika mazingira ya kupenda
kutumia vileo hivyo, ni vy-
ema yakakomeshwa ili kuokoa
taifa.

Kwa mfano, kuna tangazo
linaloonyesha bia huku kukiwa
na maandishi yasomekayo ‘fa-
hari yetu’, na pia kuna wimbo
wa msaani unaosema; ‘asik-
wambie mtu bia tamu’.

Ni kupitia hamasa hizo, pen-
gine baadhi ya watoto waki-
wamo wanafunzi, wamejikuta
wakijiingiza katika unywaji wa
pombe, ambao kama wasipo-
zuiwa, wanaweza kuwa walevi
wakubwa wa baadaye.
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FAO vaipa
mamilioni
taasisi utaf|t|
viini lishe
vya vyakula

Na Renatha Msungu, ARUSHA

TAASISI ya Kimataifa ya Utafiti
wa Kilimo cha Mboga ya World
Vegetable Centre, imetia saini
mkataba wa mwaka mmoja

na Shirika la Chakula Duniani
(FAO) wenye thamani ya Dola
za Marekani 650,000 (Sh. bil-
ioni 1.65__2)_unaoangal|_a masu-
ala ya viini lishe na vinasaba
kwenye vyakula.

Malengo ya kutia saini
mkataba huo ni pamoja na
kuongeza uzalishaji mbegu
bora katika kituo hicho amba-
z0 zitasaidia wakulima kupata
mazao mengi zaidi.

Mkuu Mwandamizi wa

Afrika na Kanda ya Mashariki
na Kusini mwa Afrika wa Word
Vegetable Centre, Dk. Gabliel
Rugalema, aliwaambia waandi-
shi wa habari kuwa hivi sasa
kituo hicho kimekuwa kikubwa.

Alisema kuwa hiyo ndio
sababu kwao kuingia mikataba
va kimataifa dunia kwa ajili ya
kukiendeleza.

Alisema hivi sasa wana
mbegu aina 7,000, lakini hadi
kufikia mwakani watafikisha
aina 15,000 za mbegu.

“Tumejipanga kuhakikisha
tunafikisha idadi hiyo ya uzal-
ishaji mbegu ifikapo mwaka
2025, mbegu zote hizi zitat-
umiwa na wakulima kwenye
kilimo cha mboga,” alisema DKk.
Rugalema.

Alisema serikali imejipanga
kuhakikisha kilimo kinapanuka
na kuinua uchumi wa Watanza-
nia hususani vijana wanaojikita
zaidi katika kilimo biashara.

Alifafanua zaidi ya kuwa
wameamua kuungana na FAO
kwa kuwa wote wana nia moja
va kuhakikisha chakula kinaku-
wa salama kwa Watanzania na
duniani kote.

Mbali na hilo, alisema wame-
kuwa vvanapokea wageni wa-
naofika kujifunza masuala ya
kilimo cha mboga, wakichangia
kuongeza uchumi nchini.

DK. Rugalema ameomba Wa-
tanzania kutumia mbegu bora
kutoka katika kituo chao hicho,
akitamba wananchi watarajie
“makubwa” kutoka katika Kkituo
hicho baada ya kupata fedha
hizo kwa ajill ya kuongeza
uzalishaji mbegu.

Dk. Sognigbe Danikou kutoka
FAO alisema wameingia mka-
taba na kituo hicho ili kuka-
biliana na baa la njaa barani
Afrika.

Aliipongeza taasisi hiyo
kutokana na kazi nzuri inazo-
fanya, akiahidi wataendelea
kushirikiana nayo kikazi.

Alisema serikali inatoa ush-
irikiano mkubwa katika ku-
hakikisha masuala ya chakula
kwa jamii yanakuwa sawa,
ndio maana nao wameingia
mikataba mbalimbali katika
ufanyaji kazi za kilimo kwenye
taasisi mbalimbali nchini.
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Ofisa Uhusiano wa Umma wa Barrick Bulyanhulu, Mary Lupamba, akishiriki upandaji miti katika hafla ya makabidhi-
ano ya miche ya miti kwenye Shule ya Msingi Bulyanhulu kwa kushirikiana na kampuni ya Kakola Digital Solution
shuleni hapo, mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Daraja lililokarabatiwa kwa
mil. 42/- lasombwa na maji

Na Moses Ng'wat, MBOZ|

DARAJA la Mto Msambizi
linalotenganisha  vijiji vya
Lusungo na Songwe, Kata ya
Nanyala, wilayani Mbozi am-
balo miaka miwili iliyopita
lilikarabatiwa kwa Sh. milioni
42, limesombwa na maji na
kusababisha kukosekana ma-

Lusungo ‘kukosa huduma
mbalimbali za kijamii, huku
wanafunzi 100 wa shule za
sekondarl warlaotoka katika
katisha masomo kwa muda
kutokana na kutokuwapo njia
mbadala ya kuwafikisha shu-

KABWELA

Waklzungumza na waandl
shi wa habari, wananchi hao
walisema daraja hilo lilisomb-
wa na maji wiki moja iliyopita
baada ya mvua kubwa kunye-
sha na kusababisha usumbufu
mkubwa, huku wakiomba
serikali kuwajengea daraja la
dharura ili kurejesha mawasi-
liano.

Baadhi ya wananchi, waki-
wamo Faines Mbembela na
Mpoki Kibona, wote wakam

ya kata ambako huduma za
msingi zinapatikana ni pigo
kubwa kwao.

Aliomba serikali kuangalia

uwezekano wa kurejesha ma-
wasiliano hayo kwa dhararua
ili kuwaokoa na adha wana-
zozipata, ikiwamo hofu ya
wajawazito kukosa hudumu
muhimu pindi wanapotaka
kujifungua.

Diwani wa Nanyala, George
Msyani ambaye ni Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mbozi, alisema tayari uongozi
wa kata umekutana na kufan-
ya tathmini kwa ajili ya kujua
kiasi cha fedha kinachohita-
jika ili kurejesha huduma za
mawasiliano ya usafiri katika
daraja hilo.

“Tunapata hofu katika siku
hizi ambazo serikali inafanya

suru wanafunzi ambao kwa
sasa hawaendi shuleni pamoja
na watumishi wengine ambao
hawataweza kufika Kkatika
maeneo yao ya kazi,” alisema
Msyani.

Kaimu Meneja wa Wakala
(TARURA), Robert Mwakital-
ima, alisema wameshafanya
tathmini ya gharama za kujen-
ga daraja la dharura na ndani
ya wiki moja mawasiliano ya
barabara yatarejea.

Mwakitalima alisema TARU-
RA imeomba Sh. milioni 200
kwa ajili ya kujenga daraja
la kudumu katika mto huo,
ikiwa ni mkakati wa kupata

jitthada za kurejesha miun- suluhisho la kudumu.
dombinu kwa muda ili kunu-
Na Fadhil Mohammed

ACHA KUNIDANGANYA,
UZEE HUO HUJAOA!?

UZEE HADZUTI MANENO
MATAMU.
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Mbunge wa Moshi Mjini, Priscus Tarimo (wa pili kulia mwenye miwani), akikabidhi msaada pamoja Taasisi ya ‘Sisi na Mama Samia’” kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali wa maendeleo kwenye kituo cha kulelea watoto yatima cha Halima Selengia Orphanage Centre kilichoko Kata ya Bomambuzi mwishoni mwa wiki.

PICHA: JAMES LANKA .
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Baadhi ya washiriki wakimsikiliza Waziri wa Maliasili na Utalii, Angellah Dar es Salaam jana na kufanya hasiweze kuona nyuma, kitendo ambacho ni

Kairuki (hayupo pichani), akizungumza katika Maadhimisho ya Siku ya Wany-  hatari kwa usalama barabarani. PICHA: SABATO KASIKA

amapori Duniani yaliyofanyika kitaifa viwanja vya stendi ya zamani, wilayani o ———

Babati, mkoani Manyara mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU . . ',', e
T R

e

. o . o ) L Waliokuwa askari polisi wakiwa wameficha sura zao baada ya kutoka Mahaka-
Waziri wa Maliasili na Utalii, Angellah Kairuki (kushoto), akifurahia jambo na  ma ya Hakimu Mkazi Kisutu Dar es Salaam jana baada ya kesi yao kuahirishwa
Naibu Waziri wa Mambo ya Nje wa Ujerumani anayehusika na masuala ya kutokana na upelelezi kutokukamilika. Watuhumiwa hao wanakabiliwa na mash-
Afrika, Katja Keul (kulia), baada ya kikao kuhusu namna bora ya kushirikiana  taka ya kumteka raia na kumtishia kwa bunduki kisha kumwibia Sh. milioni 90.

kwenye kukuza utalii na kuendeleza uhifadhi jana jijini Dar es Salaam. PICHA: IMANI NATHANIE
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o Mwarobaini kudhibiti wanyama
pori kuharibu mali wapatikana

KKKT, USAID
washlrlklana
kuinua

wanawake, vijana

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

KANISA la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT) na Shirika la Misaada la Watu

wa Marekani (USAID), limeahidi kuwa-
saidia wanawake na vijana wanaotoka
kwenye mazingira magumu na hatari-

shi kupata huduma za afya, elimu na

kujenga uchumi wa kaya.

Mkurugenzi wa Wanawake na '

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

ERIKALI imepata
mwarobaini wa wan-
yamapori wakali na
waharibifu ~ wanao-
vamia makazi ya watuy,
baada ya kuanzisha mfumo
wa kidijitali wa kuwabaini
wanyamapori ~ wanaotoka
hifadhini na kwenda kwe-
nye makazi ya watu.
Kwa mujibu wa Ofisa

soro Wawa, mfumo huo wa
kisasa utaonyesha bayana
mnyama anapotoka hifa-
dhini na uelekeo wake an-
apokwenda.

Mtaalamu huyo aliyasema
hayo jana wilayani Babati,
mkoani Manyara wakati
wa kilele cha Siku ya Wany-
amapori Duniani.

“Kama anaonekana kwen-
da kwenye makazi ya watu,
itakuwa rahisi kuchukua

madhara katika mashamba
na makazi ya wananchi,”
alisema.

Kuanzia sasa, wany-
amapori wote hasa tembo
watavisha kola zijulikanazo
kama visukuma mawim-
bi kwa ajili ya kutambua
mwelekeo wao kwa ajili ya
kuwazuia kuingia katika
makazi ya watu.

Alisisitiza kuwa kupitia
njia hiyo, askari wa uhifadhi

na endapo kundi lolote
la tembo litakuwa na
mwelekeo  wa  kuingia

kwenye makazi ya watu,
watalizuia kabla ya madhara
kutokea.

“Makundi ya tembo am-
bayo yanaonekana kuzagaa
tutayaingiza kwenye mtam-
bo na tembo viongozi tuta-
wafunga kola zijulikanazo
kama visukuma mawimbi
na tutawafuatilia wameenda

Watoto wa Idara ya Wanawake ya ]
KKKT, Faustina Nillan, alisema licha ya
kuwapatia elimu walengwa wachache
waliopata fursa hiyo, kanisa hilo kwa
kushirikiana na USAID, wameanza
kuwainua vijana kUJlkvvamua kiuchumi
na kuwajengea uwezo wa usimamizi

wa fedha.

makabidhiano ya mashine za kusho-
nea Nguo zenye thamani ya Sh. milioni
11, alisema kundi la vijana, limenufaika
na miradi inayoendeshwa na idara '
hlyo baada ya kufadhiliwa kupata '
ujuzi katika Chuo cha Ufundi Stadi
Nch|n| (VETA), ili kuwasaidia kujikwa-

mua na wimbi la umaskini.

“Wanufaika hawa kwa sasa, wa- i
naweza kusimamia fedha wanazozi-
pata, lakini wameweza kujikwamua
kiuchumi. Kama alikuwa anatumia :
shuka lililotoboka, leo anajifunika '

shuka NZzuri.

“Kama walikuwa wanatumia ;
kikombe cha plastiki, kwa sasa wa- :
naweza kununua seti ya vikombe vya
udongo, na hata vibaka wamepungua

kupitia mradi huu.”

Akitoa taarifa kuhusiana na Mradi ]
wa USAID, Msimamizi wa Mradi huo,
Vaileth Mollel, alisema mradi huo |
unatekelezwa katika mikoa tisa na kati
va mikoa hiyo, mikoa mitatu pekee

inasimamiwa na KKKT.

“Mikoa mingine inayobaki inasapoti-
wa na USAID, ambapo kwa mwaka huu
tunatarajia kufikia walengwa 157,110
kwa maana ya wanawake na watoto .
wanaotoka katika mazingira magumu
na hatarishi, wakiwapatia huduma za
afya, elimu na kujenga uchumi kwa

kaya husika.

Wanyamapori

wa Wizara
ya Maliasili na Utalii, Nas-

hatua mapema za kum-
rudisha, ili asiende kuleta

kuwafuatilia kwa

watakuwa na uwezo wa
karibu,

wapi,” ameeleza ofisa huyo
wa wizara.

. Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Manyara, Regina Ndege (katikati), ak|mbeba mtoto baada ya kugawa mashuka
. 50 kwenye hospitali ya rufani ya mkoa huo na misaada mbalimbali kwa wagonjwa wa hospitali hiyo juzi. PICHA:
. GIFT THADEY

Namna Kilimo ikolojia kitakavyobadilisha maisha

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

WAKULIMA wa Wilaya za Aru-
meru, Monduli na Longido,
mkoani Arusha, wameanza ku-
tumia dhana ya kilimo ikolojia,
kuzalisha wadudu wenye tija
wakiwamo vipepeo na nyuki
kwa ajili ya kuboresha uchumi
wa jamii.

Kilimo ikolojia wilayani humo,
kinatumika hivi sasa kwa ajili ya
kupunguza matumizi makubwa
ya upuliziaji wa kemikali za
sumu kwenye mimea, inayotu-
mika kwa uzalishaji wa chakula.

Kwa nyakati tofauti, baadhi ya
wakulima wa wilaya hizo wanao-
jishughulisha na kilimo ikolojia,
wameitaka serikali na wadau
wa sekta hiyo nchini, kuendelea
kuhamasisha juu ya matumizi

ya kilimo ikolojia (kilimo hai) na
kutenga bajeti ya kilimo hicho
chenye tija katika ushindani wa
soko la kimataifa.

Wakizungumza katika jukwaa
maalum la wadau wa kilimo
ikolojia lililoandaliwa na Shiri-
ka lisilo la Kiserikali la Island
of Peace, ambalo limejitosa ku-
wajengea uwezo wakulima na
wafugaji kuhusu urejeshaji wa
baionuai, mbinu za utunzaji wa
mazingira na matumizi ya mbe-
gu za asili, walisema mbinu hiyo
mpya itasaidia kuboresha mai-
sha yao.

Antony Mbise, Mkaziwa Oldo-
nyowasi, Halmashauriya Arusha,
alisema kwa kuwa kilimo ikolo-
jia, kina mfumo jumuishi wa
uzalishaji unaotegemeana, un-
aopunguza uharibifu wa maz-

ingira, na kuwa na mwingiliano
wa kirafiki wa viumbe hai vilivy-
oko ardhini, ni vyema Wizara ya
Kilimo ikafikiria zaidi kukiinua
kilimo hicho.

Mmoja wapo wa wawezeshaji
wa kilimo ikolojia, Erwin Kin-
sey, ambaye ni Mkurugenzi wa
Shirika la ECHO, alisema iko
haja ya kutumika kwa mbinu za
asili za kutunza mazao, ili kuzuia
wadudu waharibifu, unyevu ka-
tika mazao pamoja na wizi.

“Zipo njia nyingi za asili za ku-
tunzamazao yasiharibike, lakini
mojawapo ni ya kuchimba shi-
mo ndani ya nyumba, kuweka
plastiki, mchanga na kufukia.

“Kwa hiyo mbinu, wadudu ha-
wawezi kupenya, lakini hakuna
unyevu na ni ngumu sana mwizi
kuweza kuiba. Vilevile inatumia

gharama kidogo sana na ina kin-
ga wadudu waharibifu,” alisema
Kinsey.

Aidha, Erimelinda Temba ku-
toka Shirika la Island of Peace,
alisema wakulima wengi hawana
uwezo wa kumudu gharama za
kununua dawa na mbolea, kwa
ajili ya kustawisha mashamba
na kuua wadudu na magonjwa
kwenye mazao yao, hivyo kil-
imo ikolojia, kinaweza kuwa
msaada mkubwa kwa wakulima
na jamii za klifugaji.

“Kilimo ikolojia ni mbinu
shirikishi iliyounganishwa, am-
bayo inatumika kwa wakati
mmoja kwa kutumia dhana,
kanuni za ikolojia na usimam-
izi wa mifumo endelevu ya Kkili-
mo na chakula.

“Mfumo huo unalenga

kuboresha mwingiliano kati ya
mimea, wanyama, binadamu na
mazingira. Kilimo ikolojia ki-
nashughulikia hitaji la mifumo
ya chakula yenye usawa wa Kki-
jamii, ambayo watu wanaweza
kufanya uchaguzi juu ya kile wa-
nachokula, jinsi na wapi kinazal-
ishwa.

Kilimo ikolojia ni muhimu
katika kupunguza mnyororo wa
mazingira ya kilimo, kuhakiki-
sha mazingira endelevu, yenye
afya ili kuhakikisha kunaku-
wapo na usalama wa chakula na
lishe.”

Alisema washiriki wa jukwaa
hilo ni wadau wa kilimo, wafu-
gaji, wakulima, washiriki kutoka
vyuo vya elimu, taasisi za seri-
kali wakiwamo maofisa ughani
na wanaharakati.



10 Nipashe

JUMANNE MACHI 5, 2024

HABARI KANDA ZIWA

Rais akabidhi mashine ya kuchapa kwa watoto

Na Benny Kingson, TABORA

AIS Samia Suluhu Has-

san ameikabidhi Taasisi

ya Mafanikio Foundation

inayojihusisha na malezi
na makuzi kwa watoto mkoani
Tabora msaada wa mashine ya
kuchapa ikiwa ni sehemu ya
kutimiza ombi lao katika kurahisi-
sha ufundishaji.

Akikabidhi mashine hiyo juzi
kwa niaba ya Rais, Mbunge wa Viti
Maalum CCM Mkoa wa Tabora,
Aziza Sleyum alisema Rais Samia
ametoa msaada huo kufutia adha
walizokuwa wakikabiliana nazo

hasa wakati wa kuchapa mitihani
ya watoto katika vituo vyake.

“Rais Samia ameniagiza niwak-
abidhi mashine hii ambayo itawa-
saidia katika shughuli zenu kuan-
daa mitaala ya kiserikali na hata
ya kidini ili watoto hawa ambao
ni wajukuu wake wapate huduma
katika kituo chenu,” alisema Sley-
um.

Aidha, aliwataka wazazi, wale-
zi, walimu pamoja na jamii kwa
ujumla kuwafuatilia watoto na
kusisitiza kuzishika imani zao na
maadili mema wakati wote na po-
pote na kuwasimamia katika kila
jambo na kuwawekea mazingira

bora na yenye usalama.

Kuhusu gharama za mashine
hiyo, Sleyum alisema Rais Samia
hakutaka zitajwe na kuwa lengo
lake ni kuhakikisha watoto wana-
pata mahitaji yao staki ya kielimu
na kutimiza ndoto zao.

Mwenyekiti wa taasisi
hiyo, Mwalimu Amiri
Mikombe alisema
wana vituo 30
vya malezi na ku-
wafundisha pia
n a

watoto 930 na kwamba wanahu-
dumia katika Wilaya za Tabora
Mjini, Nzega, Sikonge, Urambo na
eneo la Usoke wilayani humo.
Mwalimu Mikombe alisema
kuwa awali walipata shida sana
kuandaa mitihani ya watoto
na nyaraka mbalimbali za ku-

. wafundishia ambapo huduma

hiyo waliipata kwa gharama
kubwa na wao hawakuwa na
) uwezo na ndipo walipoamua
' kumwomba Rais mashine
hiyo waliyopokea.
¥ “Kwa sasa tumebaki na
/# uhaba wa viti vya kuka-
F— lia ambapo tuliwaomba

watu wahudhuria hafla hii ili ku-
saidia kuchangia tupate viti 1,000
ambapo tumefanikiwa kupata
mchango wa fedha taslimu Sh.
84,400, ahadi Sh.100,000 na aha-
di ya viti 212 na wengine waliahidi
kuendelea kuunga mkono chang-
izo hili,” alisema Mikombe.

Shekh Mahafudhi Anam aliwa-
taka wazazi na walezi kuhakiki-
sha watoto wanapelekwa katika
mafunzo ya dini kulingana na
imani zao na kuacha mtindo
wa kuwaita walimu majumbani
kuwafundisha, kwa kuwa elimu
hiyo siyo sahihi kama ile ya dar-
asani.

Mratibu wa Mradi wa Tuwaandae Pamoja kutoka Shirika la Tanania Early Childhood Education and Care (TECEC), Ester Ma-
cha ambaye ni mtaalamu wa kuandaa zana za watoto za kujifunzia utambuzi, akitoa elimu ya malezi ya awali kwa wazazi
na walezi jijini Mwanza juzi. PICHA: VITUS AUDAX

100 wanusurika kifo mabasi yakiviziana kupita

Na Shaban Njia, KAHAMA

MABASI mawili yaliyokuwa sa-
farini kuelekea mjini Kahama
kutokea mkoani Kagera na
Arusha yamegongana katika
njia ya mzunguko, Mtaa wa
Phantom Manispaa ya Kaha-
ma wakati yote yakilazimisha
kupitia katika mzunguko huo
kwa wakati mmoja ili kuingia
kituo kikuu cha mabasi mjini
hapa.

Katika ajali hiyo iliyohusisha
basi kutoka kampuni ya Ma-
rangu Coach lenye namba za

usajili T 452 DKG na Mumuk
Investment lenye namba za
usajili T 291 ATH ilitokea juzi
majira ya jioni ambapo abiria
wote 100 walinusurika huku
madereva wote wakitokomea
kusikojulikana.

Akithibitisha kutokea kwa
tukio hilo, Kamanda wa polisi
mkoani Shinyanga, Janeth Ma-
gomi, alisema hakuna kifo cho-
chote wala majeruhi isipoku-
wa baada ya kutokea kwa tukio
hilo madereva wa magari hayo
walikimbia kusikojulikana na
kuwataka kujisalimisha kabla

hatua za kuwatafuta hazijaan-
za.
Alisema kwa sasa wanaen-
delea na utaratibu wa kuya-
ondoa magari hayo ambapo
moja lilitumbukia mtaroni na
kuruhusu shughuli nyingine
kuendelea.

Mmoja wa shuhuda wa ajali
hiyo, Hamisi Juma alisema
uzembe wa madereva wa ma-
basi hayo ulichangia kutokea
kwa ajali hiyo kwa kuwa wa-
likuwa wakifukuzana kwa
mwendo Kkasi, ili kupita bara-
bara hiyo ya mzunguko ilihali

walikuwa tayari wamefika.

Mmoja wa abiria aliyekuwa
katika basi la Marangu Coach,
Matha Samwel alisema dereva
wa basi hilo alikuwa mwen-
dokasi tangu wanatoka Arusha
walikuwa wakishindana na
mwenzake, lakini walipopaza
sauti hakutaka kuwasikiliza
hadi walipofika Kahama gari
lao lilipopata ajali.

Aidha, wameiomba seri-
kali kuwachukulia hatua kali
madereva hao ili kuepusha
matukio yanayogharimu mai-
sha ya watu na miundombinu.

Shirika laonya
malezi Kisasa
yanayoharibu
watoto

Na Zatifa Ramadhan, SAUT

SHIRIKA lisilo la kiserikali la Tan-
zania Early Childhood Education
(TECEQ) limeitaadharisha jamii hu-
susani wazazi juu ya mwenendo
unaotajwa kuwa wa kisasa katika
malezi ya watoto unaohatarisha
maisha yao ya baadaye.

Mienendo hiyo inajumuisha
matumizi ya muda mrefu ya simu
kwa watoto, televisheni, miziki ya
kisasa pamoja na watoto kutoku-
pata nafasi ya kucheza michezo
ya matumizi ya viungo vyote vya
mwili, ili kuchangamsha akili na
viungo hivyo.

Tahadhari hiyo imetolewa juzi
na Mkurugenzi wa TECEC, Joel
Elphas wakati wa kutambulisha
Mradi wa Tuwaandae Pamoja
kwa wazazi wa Kata ya Luchelele
wilayani Nyamagana mkoani
Mwanza, sambamba na semina
va malezi, makuzi ya watoto na
utambuzi wa elimu va afya kwa
watoto wenye umri kuanzia
miaka sifuri mpaka minane.

Alisisitiza umuhimu wa
matumizi ya lugha thabiti kwa
watoto tangu wakiwa tumboni,

ili kuwawezesha kufikia ukuaji
na maendeleo yao kamili akitaja
hatua hiyo kuwa na athari kubwa
kwa maisha ya baadaye ya mtoto
huyo.

“Kwa mtoto wa sifuri mpaka
miaka miwili hatakiwi kabisa
kutumia simu wala kutazama
televisheni na pia wale wa miaka
miwili kwenda juu alitazama tel-
evisheni na simu awe na mtu wa
kumsimami kwa vipo Vvitu vingi
vya ajabu vinavyoweza kuathiri
moja kwa moja mfumo wa ubon-
g0 wa mtoto,” alisema Elphas.

Mtaalamu wa utengenezaji wa
zana za kujifunzia kwa watoto
na mratibu wa mradi huo alitoa
mbinu na njia za jinsi wazazi
wanavyoweza kusaidia katika
kukuza uwezo wa watoto wao
kupitia michezo na shughuli za
kielimu na kusisitiza umuhimu
wa kutoa mazingira mazuri ya
kujifunzia nyumbani ili kusaidia
ukuaji wa ubongo wa mtoto.
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Ni kiongozi aliyvekubalika kila kona,
1990 Papa Yohane Paulo alimtembelea
-Alikuwa Rais aliyejishusha, akiishi kama mtu wa kawaida mno

Mwinyi ndiye alifunua siri ya
kufanyika biashara Tanzania

Mzee Ali Hassan Mwinyi (kushoto) na mgeni wake Papa Yohane Paulo wa |I. PICHA: MTANDAO

‘ NI siku kwaya zilipoimba
kwa furaha... Baba Mtakati-
fu wetu amekuja kututem-
belea. Septemba tarehe
mosi ni shangwe hapa Tanza-
nia..” Ndivyo Dk. Peter Kafumu,
anavyokumbuka wimbo ulio-
akisi ujio wa Kiongozi wa Kanisa
Katoliki Duniani, Papa Yohane
Paulo wa II.

Alizuru Tanzania Septemba
L1990 alipotua Dar es Salaam
alikaribishwa na Rais wa Tan-
zania, Ali Hassan Mwinyi, hivyo
Papa alikuwa mgeni wa Rais
Mwinyi.

Kafumu anaeleza kuwa ulikuwa
ugeni mkubwa wa Yohane Paulo
II, kukanyaga ardhi ya Tanzania
katika Uwanja wa Julius Nyerere

na kubusu ardhi yake. Kwa siku
tano alitembelea Dar e Salaam,
Songea, Mwanza, Tabora na
Moshi zikizizima kwa ujio wa
kiongozi huyo, aliyelenga kuima-
risha imani ya Wakatoliki na ush-
irikiano kimataifa.

Dk. Kafumu aliyewahi kuwa
Mbunge wa Igunga (CCM),
anasema chini ya uongozi,

hekima usimamizi na uthabiti wa
Rais Mwinyi, Papa John Paul II,
aliingia na kutoka Tanzania akiwa
salama.

“Kuamua kuja Tanzania ni
heshima kwa taifa ambayo inam-
gusa mkuu wa nchi -Rais Mwinyi,”
anasema Kafumu, aidha alizuru
Burundi, Rwanda na Cote d’Ivoire
au Ivory Coast.

Akizungumzia ziara hiyo, Dk.
Kafumu, anasema aliishuhudia
na kwamba Mwinyi, alionyesha
kuwa serikali yake haikuwa na
dini lakini raia ndiyo wenye dini
mbalimbali na inashirikiana na
wote kuleta ustawi wa taifa.

Anamsifu zaidi, Mzee Mwinyi,
akisema kwa ujumla alikuwa
Rais na kiongozi mkuu wa taifa
na serikali ambaye aliamua
kujishusha, akaishi kama mtu
wa kawaida sana, mnyenyekevu,
kama wengine lakini si kwa kula-
zimishwa bali kwa kuamua mwe-
nyewe.

“Kule kuwa rais hakuona ni kitu
cha kujivunia, kutanua misuli na
kutaka aonekane mkubwa na
mashuhuri bali alijishusha na
kuwa mtu aliyeishi maisha ya
kawaida tofauti na madaraka
na cheo alichokuwa nacho.”
Anasema Dk. Kafumu aliyewahi
kuwa Kamishna wa Madini,
wakati wa awamu ya nne.

HAKUWASAHAU WATU
Mwinyi ni mpenda nasaba
(ndugu) aliyewaendeleza udugu

Ukurasa 14

N\ mafaniio yangu kjsisa

na kuwafuatilia watu wengi ali-
oshirikiana nao kuanzia viongozi
na marafiki ambao amekuwa nao
kwenye majukumu mbalimbali ya
kijamii na kiuongozi.

Ni sifa anayopewa na mkuu
wa wilaya mbalimbali mstaafu,
Athuman Mdoe, ambaye licha ya
wote kuondoka kwenye uongozi
Mzee Mwinyi, hakumsahau na
muda wote waliendelea kuwasi-
liana na kuendeleza umoja na
udugu.

Mdoe aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya za Ilala na Kinondoni jijini
Dar es Salaam, anasema Mwinyi
alikuwa anampokea, kumsikiliza
na kumsaidia yeyote aliyehitaji
msaada kwake.

Aidha, anasema kwa upande
wa viongozi aliofanya nao kazi
hakuwasahau na kila wakati ali-
watafuta kuendeleza ushiriki-
ano wa kidugu na kirafiki licha
ya kwamba alikuwa ameondoka
serikalini.

TANZANIA YA WALIMU

Mwinyi aliyeondoka Ikulu
Novemba 1995, ameendelea
kuacha historia kuwa Tanzania
ni taifa lililoongozwa na walimu,
akianza Mwalimu Julius Nyerere,
akifuatiwa na Mwalimu Mwinyi.

Kama Nyerere alivyosomea ali-
yeanza kusoma Makerere Uganda
kisha Edinburgh Scotland na
kuanza kufundisha Pugu Sekond-
ari, Mzee Mwinyi alisoma Chuo
Kikuu cha Hull Uingereza, baada
ya kurejea akafundisha shule za
Msingi Mangapwani ambayo sasa
ni sekondari na kisha kuham-
ishiwa Bumbwini ambayo pamoja
na kuifundisha ni mwanzilishi
akitumia nguvu na fedha zake
kuijenga.

Wakati  alipoichukua nchi
mwaka 1985, wachache wali-
tarajia mwanasiasa huyo mpole,
mwenye aibu na asiyejivuna,
aliyefariki Alhamisi wiki iliyo-
pita ‘angeishepu’ Tanzania kwa
kufanya mambo yanayoonekana
leo. Kwa kifupi ndiye aliyeyaasisi.

Amefariki dunia akiwa na

INAENDELEA UK.12
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miaka 98, lakini ameacha alama
ya kuibuka kiongozi mwenye
kuleta mabadiliko, mageuzi ya
kiuchumi, kisiasa, fikra, miti-
zamo na hata mienendo ya watu
kuanzia wakati huo hadi sasa.

Mwinyi anaugeuza uchumi
uliokuwa umedorora na kuan-
zisha mfumo wa kiliberali na
demokrasia ya vyama vingi katika
taifa hili ambalo wengi walikuwa
waoga hata kuuza pipi mitaani
kutoka na fikra za kijamaa wal-
izokuwa wamekulia.

Mzee Mwinyi aliaminiwa
na shujaa wa Uhuru Mwalimu
Nyerere, akikubali arithi nafasi
yake na kuiongoza nchi kuivusha
kwenye misukosuko ya kiuchumi,
baada ya miongo miwili ya siasa
za ujamaa kushindwa.

Ujamaa na Kujitegemea ili-
yokuwa sera kipenzi cha Nyerere
iliyokuwa unalenga kuwaleta
pamoja Watanzania wote na
kukuza uchumi unaomilikuwa na
dola, uliposhindwa uliliacha taifa
kwenye mkwamo na hali mbaya
ya uchumi iliyohitaji tabibu, ndiye
Ali Hassan Mwinyi.

Mwinyi aliingia chumba cha
upasuaji na kuufumua mfumo wa
uchumi akiondoa vikwazo kwa
wawekezaji binafsi na kupunguza
vikwazo vya kuagiza bidhaa nje
badala ya kutegemea viwanda vya
ndani ambavyo vilikuwa taabani
na kuamua kuwa sasa ni ruksa
kwa soko na uchumi huria.

Mzee Rukhsa, hakusita
kuchukua hatua akija na maazi-
mio kadhaa likiwamo la kuachana
na Ujamaa na Kujitegemea
kwenye itikadi ya uchumi na
kueleza kuwa siasa hiyo ilikuwa
inanyonga wafanyabiashara
wadogo.

Uchumi wa Tanzania ulikuwa
ukikabiliwa na changamoto
kupindukia ambazo baadaye zili-
bainika kuwa nyingi zilitokana
na muundo wa uchumi, hivyo
Mwinyi baada ya kuona hayo,
alitangaza nia ya kuurekebisha
mfumo huo.

Akizaliwa Mei 8, 1925 katika
mkoani Pwani, alihamia Zanzibar
kujifunza dini -Uislam, wakati huo
familia yake ikimwandaa kuwa
kiongozi wa kiroho, lakini kijana
Mwinyi alijiendeleza zaidi kidini
na kitaaluma akawa mwalimu na
kufundisha shule kadhaa kisiwani
Unguja , kabla ya kuingia kwenye
siasa miaka ya 1960 baada ya
Uhuru wa Tanganyika.

Kubwa ni kufungua milango
ya demokrasia ya vyama vingi
mwaka 1992 na kuruhusu vyama
vya upinzani kugombea nafasi za

ubunge, urais, udiwani kwenye
uchaguzi miaka mitatu baadaye,
alipong’atuka na kumwachia Ben-
jamin Mkapa usukani kuliongoza
jahazi la Tanzania.

Mageuzi ya kiuchumi aliyoya-
ongoza yaliambatana na vikwazo
kadhaa mfano biashara za
magendo ya bidhaa, hata biashara
haramu pamoja na kujenga
mifumo mipya baada ya ile ya
awali kuporomoka.

Mpaka Mwinyi aliposhika
madaraka ya urais wa Tanzania
mwaka 1985 ndipo ukweli kuhusu
mwelekeo na kasi ya mageuzi ya
kiuchumi ilipopamba moto.

Ndiye aliyeidhinisha Mpango
wa Kufufua Uchumi mwaka 1986
ukiitwa Economic Recovery Pro-
grame (ERP), ambao ulijaribu
kufufua pato la taifa, kupunguza
nakisi ya biashara na bajeti na
kudhibiti mfumuko wa bei.

ERP ilitumika kama msingi wa
mazungumzo na Shirika la Fedha
la Kimataifa IMF baadaye mwaka
huo huo na kisha ujio wa mikopo
kutoka Benki ya Dunia (WB).

Baada ya kuamua kijasiri, Tan-
zania kuchagua kurudi katika
mfumo wa vyama vingi ndipo
ilipofikia kupatikana hali ya hewa
mpya ya kisiasa iliyoimarisha sera
za uchumi wa soko huria.

ALIKOMESHA RUZUKU
Mwinyi hakufanya ajizi alijua

kuwa mashirika ya umma yali-
kuwa furushi la misumari lisilobe-
beka. Aliona ni wakati wa kifo cha
mashirika hayo na kuondolewa
kwa mfumo ambao serikali
iliyalinda, tena kuyatunza iki-
yaendesha kwa fedha za ruzuku
licha ya kwamba yalikuwa hayana
tija.

Zaidi ya mashirika 400 yali-
kuwa hodhi yakiendeshwa kwa
ruzuku ya serikali kuanzia NMC
au shirika la usagishaji la taifa
lililokuwa likinunua mahindi na
ngano na nafaka nyingine nchi
nzima na kusaga unga.

Jijini Dar es Salaam lilikuwapo
shirika la ugawaji na usamba-
zaji NDL lililokuwa likisambaza
bidhaa kama unga, mikate, sukari
mitaani kwa wateja wa kaya
kwenye maeneo yote.

Mashirika ya viatu kama
Bora Shoes, NMC, Kampuni za
Biashara (RTCs) na kampuni za
uchukuzi za mikoa (RATCOSs),
taasisi zote hizo zilitegemea
ruzuku ya serikali na ujio wa
Mwinyi uliziondolea ruzuku na
huo ukawa mwanzo wa kufa.

Mashirika mengi yalikufa na
ilipofika mwaka 1995 karibu yote
yalikuwa ‘yamezikwa’ na bidhaa
nyingi zilikuwa zinaagizwa kutoka
nje huku mitumba kuanzia
mavazi, vyombo vya ndani, vifaa
vya kielektroniki kama redio,
runinga na friji vikipatikana kwa

Mzee Ali Hassan Mwinyi

wingi.

Mwinyi aligundua kuwa
mashirika mengi ya umma yali-
kuwa mzigo na yaliyokuwa na
madeni yasiyolipika. Aidha, wach-
ache waliendelea kuyatumua
kujinufaisha mfano mameneja
na wakurugenzi walijitengenezea
utajiri kupitia uhaba mkubwa wa
bidhaa na huduma wakishirikiana
na walanguzi kuziuza kwa kificho.

Walitengeneza pesa na utajiri
kupitia kuuza na kusambaza
bidhaa adimu na hilo lilikuwa ni
ubia kati ya vigogo hao na wafan-
yabiashara binafsi ambao waliuza
bidhaa adimu kwa kificho na hilo
lilihitaji kudhibitiwa kwa kuyafuta
au kuyafungilia mbali .

Mrithi wa Mwinyi, Benjamin
Mkapa, alitimiza azma hiyo kwa
kuyanadi mashirika hayo, akianzi-
sha Taasisi ya Kurekebisha Sekta
ya Umma au Presidential Para-
statal Sector Reform Commission
-PSRC.

KWA VIJANA LEO

Ingekuwaje bila Mzee Mwinyi?
Hata saloon ukiona leo JJ Barber-
shop’ au Queen Beaty Saloon’ ni
juhudi zake. Atabaki vichwani
mwao wengi kwamba ndiye ali-
yefungua milango ya kuwapo
teknolojia nyingi wanazotumia
leo kuanza runinga, simu za
mkononi, kompyuta, friji za
kisasa, viyoyozi na vifaa vingi

vya kidijitali ambavyo wakati
wa Mwalimu vilionekana kuwa
ni anasa tena havikuwapo kwa
Watanzania wengi.

Nguo za mitindo ya kileo
kama jeans, raba za ‘fasheni’
mbalimbali, pamoja na vipo-
dozi kwa wanawake kuanzia
kupata nywele bandia au wigi au
rasta, manukato, sabuni na hata
mapambo kama mikufu bangili
na hereni viliingia kwa wingi na
huo ukawa ndiyo mwanzo wa
kuanzisha huduma za saluni za
kike na kiume.

Vijana wanaozungumza na
Nipashe wanasema ndiye aliye-
bariki kuwapo na watu wanaoji-
pamba wanaooneka leo.

Kipindi cha Mwalimu Nyerere
hakukuwa na magari mengi
binafsi. Magari madogo yali-
kuwa machache, tena mengi
yakiingizwa kijanja. Taasisi zili-
tumika kuingiza magari binafsi
kwa kificho.

Serikali ndiyo ilikuwa mmiliki
mkuu lakini Mwinyi akaruhusu
magari nayo yakimiminika vya
kutosha kuanzia mitumba na
mapya.

Ukawa mwanzo wa kujenga
gereji kila mtaa na kuanzi-
sha maduka ya kuuza magari
ambayo hata leo yanaendelea
kuongezeka.

Licha ya juhudi za kuufun-
gua uchumi wapo waliotumia
milango hiyo kuingiza na kuuza
bidhaa haramu ambazo zime-
waathiri wengi hasa mijini.

KULETA UTHUBUTU

Huyu ndiye mwanzilishi wa
uthubutu. Ni baada ya kuruhusu
kuingia fikra mpya kwenye
biashara, uwekezaji na uthubutu
miongoni mwa Watanzania
ambao awali haukuwapo.

Kwa mfano alikubali kuan-
zishwa vyombo vingi vya habari
kuanzia mwanzoni mwa 1990 na
alishiriki mwenyewe kwa furaha
na bashasha kuvizindua pale
alipoalikwa.

Uthubutu unakuja pale
anapofanikisha kuwapo taasisi
nyingi za kiuchumi na kibi-
ashara ambazo zinawapa vijana
mwamko na fursa za kujiingiza
kwenye kazi ambazo walikuwa
hawazifahamu wala kuzisomea
lakini wakapata ujasiri wa kuzi-
fanya pamoja kupewa ujuzi
kazini wakafanikiwa.

Kwa mfano, licha ya kwamba
waandishi wa habari hawakuwa
wengi kitaaluma ujio wa
vyombo binafsi vya habari uli-
waibua mamia ya vijana kwenye
ajira hiyo ambayo imeendelea
kubadili maisha ya wengi.
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Mwinyi ndiye alifunua siri va

[ —
Mzee Ali Hassan Mwinyi kwenye majukwaa ya uongozi. PICHA: MTANDAO

AADA ya Rais Ali Hassan

Mwinyi, kuchukua usuka-

ni wa kuiongoza Tanza-

nia 1985 alifungua siri ya
kuanzisha na kunawiri biashara
kwa kila mtu.

Awali biashara ilionekana kama
jambo ambalo si jema, pengine
‘dhambi’ au shughuli ambayo
haikuwa na nafasi kubwa katika
Jjamii ya Mtanzania.

Baadhi ya mashuhuda wa
namna Mwinyi alivyofunua siri ya
kunawiri kibiashara ni Dk.Donath
Olomi, Mtendaji wa Shirika la IMED
Tz, pia mhadhiri mstaafu wa
masuala ya biashara, ujasiriamali
na uchumi katika Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam.

Anaeleza kuwa Mwinyi alipo-
ingia kazini, mishahara ya wafan-
yakazi wa umma ilikuwa haitoshi,
akawaambia watumishi kila mtu
atumie maarifa yake aweze kuishi.

Anasema katika zama hizo watu
walifanyakazi mpaka siku za Jum-
amosi, lakini akabadilisha utara-
tibu kuwa kazi zifanyike kwa siku

tano za juma na Jumamosi yawe
mapumziko ya mwisho wa wiki, ili
watu wafanyekazi zao kuendesha
maisha yao.

Huo ukawa mwanzo wa uja-
siriamali na utafutaji, zikaibuka
biashara ndogo kwa kubwa, yaka-
jengwa maduka, kampuni binafsi
zikaanzishwa kuanzia ujenzi,
ukandarasi, hoteli, nyumba za
wageni na maduka ya nyama
na ufugaji wa aina mbalimbali,
anaeleza Dk. Olomi.

Anakumbusha kuwa Mwinyi
aliuona uhaba mkubwa wa bidhaa
na kutangaza kuwa yeyote anaweza
kuagiza bidhaa popote hatazuiliwa
wala kuulizwa amekuwaje na huo
ukawa mwanzo mwingine wa
kuleta fikra za uthubutu, utafutaji
na ujasiriamali.

Mtaalamu huyo wa uchumi,
ujasiriamali na masuala ya sekta
binafsi, anakiri kuwa Mzee Mwinyi,
amewafumbua watu macho
wakaanza kuangalia fursa ndani
na nje ya mipaka akifungua tena
biashara za mipakani zilizokuwa
zimezuiliwa baada ya Tanzania

kufanyika biashara Tanzania

D

“Viwanda havi-
kuwa na uwezo wa
kuzalisha bidhaa
muhimu zinazoto-
sheleza mabhitaji,
hata zilizozalishwa
zilikuwa mbovu,
kulikuwa na
madeni ya nje na
ndani, pia uzembe
kwenye utendaji
kazi serikalini na
kila kitu kilidorora.”
Anasema.

kufunga mipaka yake na Uganda
na Kenya.

Aidha, anakumbusha kuwa
Mwinyi alipoingia madarakani
alikuta nchi ikiwa taabani na
akalazimika kufanya juhudi za
ziada ili taifa liendelee na kwamba
wakati huo nchi haikuwa na akiba
ya dola au fedha za kigeni, iliumi-
zwa na uhaba mkubwa wa bidhaa
muhimu.

“Viwanda havikuwa na uwezo
wa kuzalisha bidhaa muhimu zina-
zotosheleza mabhitaji, hata zilizo-
zalishwa zilikuwa mbovu, kuli-
kuwa na madeni ya nje na ndani,
pia uzembe kwenye utendaji kazi
serikalini na kila kitu kilidorora.”
Anasema.

Anaeleza kuwa Mzee Mwinyi
alilazimika kufungua na kubadili
hali ya nchi, mageuzi ambayo
pia aliyasimamia kikamilifu,
ikizingatiwa kuwa hakukuwa na
mbadala kuliko vile alivyofanya.

Inavyoelekea hatua nchi ili-
yofikia hata Mwalimu Nyerere,
angelazimika kubadilisha mwele-
keo kama Mwinyi, anasema Dk.

Olomi.

Halikadhalika, anasema Mwinyi
ndiye aliyeifungua nchi na
kubadili mwelekeo uliokuwapo
akifanya mambo ambayo watu
waliokuwapo serikalini kwa muda
mrefu wasingeyaweza.

Kwa muda mfupi aliokuwapo
serikalini, hakuwa sehemu
ya Kamati Kuu (NEC) ambayo
ilikuwa ikifanya maamuzi mengi
makubwa au mazito, lakini kion-
gozi huyo aliamua na kusima-
mia yale aliyoyaamini akionye-
sha ukomavu na utofauti kuliko
waliokuwa karibu na Mwalimu
Nyerere.

Anakiri kuwa upeo aliokuwa
nao ni tofauti na ule wa viongozi
au wanasiasa waliokuwa wak-
iendesha serikali.

“Kazi zake zilitoka hata nje ya
mipaka na leo kila mmoja ana-
zishuhudia hasa kwenye uchumi
na utafutaji ambao unawagusa
karibu watu wa rika na jinsia
zote.” Anaongeza mchumi huyo.

Mwinyi alifungulia mabadiliko
kwenye biashara za mipakani
kwenye nchi za Afrika Mashariki
baada ya kushika uongozi wa Tan-
zania, lakini ikifuatiwa na kuon-
dolewa utawala wa Idd Amini
Uganda.

Mabadiliko hayo yalianzisha
ruksa mipakani na uhusiano
mwingine kwenye biashara Afrika
Mashariki, anasema.

Mabadiliko ya uchumi kwa
Tanzania aliyoyaleta Mwinyi
yaliongeza ukuaji wa biashara
ndani ya Afrika Mashariki hata
leo mfano uwekezaji wa kampuni
7a wazawa.

Mwinyi aliondoa ukiritimba
kwenye biashara kwa kuwa bidhaa
ziliagizwa nje na serikali pekee na
waliotaka waliomba vibali na pia
ilidhibiti bei zilizosimamiwa na
Tume ya Bei.

CHANGAMOTO
KIBIASHARA
Licha ya nia njema ya kufun-
gua milango, awamu ya ruksa ili-
sababisha ilikutana pia biashara
haramu ambazo zilijipenyeza
kwenye nia njema ya kuwa na
Tanzania yenye soko huria.
Katika maelezo yake aliwahi
kusema kuwa unapofungua
madirisha utapata hewa safi
lakini wadudu na vumbi pamoja
vingine usivyovihitaji vitaingia,
ndiyo maana baada ya kufungua
madirisha wadudu wabaya kama
rushwa, dawa za kulevya, utapeli
wa ardhi na uporaji wa mali za
umma na za binafsi uliota mizizi.
Hata hivyo sababu kubwa
ya vitu hivyo kuzidi ni kwa vile
taasisi zilizokuwa zikisimamia
uchumi, biashara na mifumo ya
kuendesha nchi zilikuwa na sura
ya kijamaa na zilikuwa hazijabadil-
ishwa, anakumbusha Dk. Olomi..
Dokta Olomi, akifanyakazi na
IMED Tz, shirika lake linaende-
leza harakati za kuifungua na
kuwajenga Watanzania kwenye
biashara za kisasa kwa mfano
kufundisha ujasiriamali, utafu-
taji, kuendeleza na kupanua kisasa
zaidi sekta binafsi na biashara.
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MWINYI 1925 -2024

ELIMU

NA RAHMA SULEIMAN, ZANZIBAR
AMINA SALUM:

Mwinyi ni chanzo cha
mafanikio yangu Kisiasa

- Ameibua na kuwalea wanawake, yumo Bi. Kidude

I mwanamama mwenye

ushawishi katika masu-

ala ya uongozi, akianzia

kwenye uwaziri, ubalozi
na hata kuwania urais Zanzibar na
Tanzania.

Leo anafichua chanzo cha
mafanikio yake akisema, kila una-
posikia jina na historia ya maisha
na vipawa vyake vikitajwa, aliyem-
wibua ni Mzee Ali Hassan Mwinyi.

Ni Balozi Amina Salum Ali,
anayesema hayo akizungumza na
Nipashe mjini Zanzibar, wakati
wa maombolezo ya kifo cha Mzee
Mwinyi.

Anasema ni pigo kwake binafsi
na taifa kutokana na mambo
makubwa aliyofanya kiongozi huyo
katika maisha yake, wanawake,
wasanii, taifa pote Bara na Visiwani.

Kwake Mzee alikuwa mlezi na
ndiye aliyemwinua katika ngazi
za uongozi hadi kufikia kugombea
nafasi ya urais wa Zanzibar na wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia.

Fatma Baraka maarufu. Bi Kidude.

Amina Salum na Januari
Makamba, waligombea urais wa
Tanzania na John Magufuli, Edward
Lowassa na Bernard Membe (wote
watatu ni marehemu) mwaka 2015.

Balozi Amina anasema, licha
ya Mzee Mwinyi kufanya mabadi-
liko ya uchumi lakini alikuwa na
mchango mkubwa katika kuwainua
wanawake kiuongozi, tena akiwapa
nafasi ambazo wengi waliamini
zinashikiliwa na wanaume pekee.

Katika uongozi wake alikuwa na
imani kubwa na wanawake katika
kubadilisha sura ya nchi, jamii na
familia na katika baraza lake la
mawaziri aliwachagua wanawake
kadhaa na kuwapa wizara za kuz-
iongoza.

“Miongoni mwa wanawake hao
ni mimi Amina, Mzee Mwinyi
akiniteua kuwa Naibu Waziri wa
Fedha na akiwa na imani kubwa na
wanawake na akipenda waonyesha
vipawa na uwezo wao,” anasema
Balozi Amina.

Aidha, wengine waliopata nafasi

Balozi Amina Salum Ali

katika baraza lake la mawaziri ni
Fatma Said Ali, Gertrude Mongella
na Anna Makinda na wote hao ali-
fanya kazi nao kikamilifu, akisema
kwa mara ya kwanza aliteuliwa
kwenye wadhifa huo mwaka 1995
na baadaye kumpa nafasi ya Waziri
wa Mambo ya Nje.

“Mzee Mwinyi aliniamini kunipa
nafasi ya uongozi katika Wizara
ya Fedha nikiwa mwanamke wa
kwanza kushika wadhifa huo, ni
mtu ambaye akikupa kazi anakua-
mini na aliponipa nafasi aliniambia
nakupa jukumu hili kwa sababu

ninaimani utaweza,” anasema
Balozi Amina.

ALIMWONYA URAIS

“Alinipa wosia wakati aliponi-
teua kuwa Waziri wa Mambo ya
Nje, ikiwamo kusoma, kuwasikiliza
watu na kukitafuta kizuri chenye
maslahi na nchi na si vinginevyo.”
Anasema.

“Mzee Mwinyi kanisaidia
sana hadi kufikia hapa na kila
nilipokuwa nagombea nafasi za
uongozi nikienda kumuona na
kutaka ushauri kwake alinishauri
bila ya kunivunja moyo,” anakum-

busha.

Aidha, anasema alipogombea
umakamu mwenyekiti wa Umoja
wa Wanawake CCM (UWT) na alim-
shauri kuwa akagombee na kumpa
baraka zake hadi aliposhinda.

Kadhalika anasema wakati alipo-
gombea nafasi ya urais wa Zanzi-
bar mwaka 2000 alimfata na kum-
weleza lengo lake hilo ili kupata
ushauri na baraka zake lakini alim-
weleza kuwa siyo kama hawezi
lakini hilo bado gumu kutokana
na itikadi za Watanzania.

“Hata nilipogombea urais wa
Jamhuri ya Muungano aliniambia
nenda kagombee kidogo kidogo
watafahamu. Hakuna aliyepata
ulezi wa Mzee Mwinyi na kufani-
kiwa kama mimi sikatai nadhani
watakuwa wapo wengine wengine
kwani alikuwa mlezi wetu bora,”
anasema Balozi Amina.

Alipokwenda Marekani kuwa
balozi, alianza kumuona na
kumuaga na aliendelea kumsisitiza
kusoma na kuzifahamu sera za
Amerika na Tanzania na kumpa
baraka zote katika safari yake hiyo.

“Licha ya kuwa Mzee Mwinyi
alikuwa mlezi wangu lakini ni
mwalimu wa mume wangu alim-
fundisha Shule ya Bubwini mkoa
wa Kakazini Unguja, tunasikitika
kuwa ameondoka lakini tunashuk-
uru kuwa tumekaa naye katika
umri mrefu wa miaka 98,” anasema
Balozi, akimsifia pia kwa kukuza
Kiswahili.

KUMWIBUA BI KIDUDE

Mariyam Hamdani ni mwana
mama aliyekuwa Naibu Mkuru-
genzi wa Sauti ya Tanzania Zanzi-
bar (STZ), anayekumbusha kuwa
katika kipindi cha uongozi wa Mzee
Mwinyi alifanya juhudi za kuinua
sanaa na muziki wa taarab asilia
ili inarudi katika heshima yake
pamoja na kuwatafuta wasanii wa
kuimba nyimbo za Siti Binti Saada.

“Mzee Mwinyi alinitafuta mimi
na Fatma Baraka maarufu. Bi
Kidude (marehemu) kuziibua
nyimbo za gwiji muimbaji na
msanii wa Taarab za Siti Binti Saadi
marehemu pia na kuinua umaarufu
wake ulitikisa Zanzibar zamani,”
anakumbusha.

Mariyam mwazilishi wa kikundi
cha wanawake cha taarabu asilia
Zanzibar, anasema katika tasnia
ya sanaa Mzee Mwinyi alikuwa
mpenzi wa dhati wa taarabu asilia
na kasaidia kufufua nyimbo za Siti
binti Sadi ambazo wengi sasa wana-
zifahamu na kama asiweka juhudi
hizo watu wasingezijua zingekuwa
zimeshapotea.

Anasema ili nyimbo hizo kue-
ndelezwa alimtafuta Bi Kidude
aliyetembea dunia nzima kuitan-
gaza Zanzibar kutokana na nia
yake ya kuendeleza taarabu asilia
yenye nyimbo kadhaa kwa mfano
‘Muhogo wa Jang'ombe, Ya Laiti na
Ungurusumbwe.’

Aidha, anasema Mzee Mwinyi ni
muumini halisi wa taarabu asilia
na aliwainua wasanii wanawake
wa taarab hiyo lakini pia alisaidia
kuikuza lugha ya Kiswahili.



CAMARTEC
yaanzisha
kiwanda darasa
cha kubangua
korosho

Na Allan Isack, aliyekuwa SINGIDA

KUTOKANA na wakulima wa korosho
kukumbana na kero ya walanguzi wa
zao hilo, Kituo cha Zana za Kilimo

na Teknolojia Vijijini (CAMARTEC),
kimeanzisha kiwanda darasa cha
kubangua korosho katika Wilaya ya
Manyoni mkoani Singida.

Akizungumza jana na baada ya
Bodi ya CAMARTEC kutembelea
kiwanda hicho, Mwenyekiti wa Bodi
hiyo, Prof.Valerian Silayo, alisema
kiwanda hicho, kimeanzishwa kwa
lengo la kuwasaidia wakulima
wasiuze korosho ghafi badala yake
waongeze thamani korosho zao.

“Lengo la kuanzishwa kwa kiwanda
hiki darasa ni kuhakikisha wakulima
wanasaidika kubangua zao hilo,
badala ya kuuza likiwa ghafi kwa
walanguzi hao kwa kuwa wamekuwa
wakiwanyonya kwa muda mrefu,”
alisema.

Alieleza kuwa wakulima wak-
jongeza thamani ya zao hilo, itawa-
saidia kuuza kwa bei ya juu ambapo
itakuwa chachu ya kuinua sekta
va kilimo hasa kwenye kilimo cha
korosho. Prof. Silayo katika hatua
nyingine aliipongeza Halmashauri ya
Manyoni kwa kutoa eneo la ujenzi wa
kiwanda hicho, pamoja na kulinda mi-
undombinu ya kiwanda kitakwenda
kuwa mkombozi kwa wakulima wa
zao hilo.

Kaimu Mkurugenzi wa CAMARTEC,
Paythias Ntella, alisema kiwanda
darasa Kitatoa fursa kwa wakulima
kujifunza teknolojia za kubangua ko-
rosho sambamba na vijana kujifunza
kutumia teknolojia hizo, ili kutengen-
eza kipato kwa kuongeza thamani ya
Zao la korosho.

Aidha, Ntella aliishukuru serikali
pamoja na Wizara ya Viwanda na
Biashara kwa kuwezesha ujenzi huo
ambao utakwenda kuleta mageuzi
makubwa kwenye sekta ya kilimo.

Mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya ya
Manyoni, Charles Mchembe, aliwata-
ka wakulima wa korosho kuchangam-
kia fursa ya kujipatia teknolojia
zilizoko katika kiwanda hicho ili
ziwasaidie kubangua korosho zao.

Meneja wa Tawi la Bodi ya Korosho
wilayani humo, Ray Mtangi, alikishuk-
uru Kituo hicho kwa jitihada za kuan-
zisha kiwanda katikati ya mashamba
makubwa ya korosho.

Alisema wakulima wamesogezewa
huduma za ubanguaji wa korosho
karibu hivyo zitasaidia kupunguza
uuzaji wa korosho ghafi kwa masoko
ya ndani na nje ya nchi.

Wakulima wamesogeze-
wa huduma za ubanguaji
karibu hivyo zitasaidia
kupunguza uuzaji wa ko-
rosho ghafi kwa masoko
ya ndani na nje ya nchi.
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Waziri Gwajima afafanua
dhana va usawa wa Kijinsia

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Maen-
deleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake
na Makundi Maal-
um, Dk. Dorothy Gwajima,
amesema suala la usawa wa
kijinsia si dhana ya kupoka
madaraka ya wanaume ya asili
kwenda kwa wanawake.
Akizungumza jana jijini
hapa katika kikao kazi cha
utekelezaji wa progamu ya
kizazi chenye wusawa kwa
Wakurugenzi wa Sera na Mi-
pango, Dk. Gwajima alisema
suala hilo limekuwa mtihani
kwa jamii na kila mtu anatoa
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tafsiri yake na kwamba wame-
jipanga kutoa elimu katika ji-
cho la maendeleo ya kawaida
ya jamii.

“Kumekuwa mna upoto-
shaji, nimeongea na Waziri
wa Habari na Teknolojia ya
Mawasiliano, Nape Nnauye,
twende kwenye mijadala
huko hewani wanakojadili na
kupotosha ili dhana ya usawa
wa kijinsia ieleweke, wajue
katika jukwaa la kizazi chenye
usawa kuna maeneo mengi,”
alisema.

Alisema mwaka 2021 uli-
fanyika mkutano wa Kimataifa
wa Jukwaa la Kizazi chenye

Ufaransa ambapo Tanzania
iliwasilisha ahadi za nchi
kupitia Rais Samia Suluhu
Hassan kuwa kinara katika
katika utekelezaji wa eneo la
pili kuhusu haki na usawa wa
kiuchumi.

“Rais wetu katika kuwap-
enda sana Watanzania aliona
haki na usawa wa kiuchumi
ni tatizo unamilikiwa zaidi
na jinsia ya kiume na ya kike
kuachwa, ndipo matatizo yan-
apoanzia ukiangalia nafasi ya
mwanambke katika maendeleo
na ustawi wa jamii tunapata
mabaya na madhira mengi,
hivyo tuweke mazingira ya
kuzifanya hizi jinsia mbili ziwe

sawa katika haki na usawa wa
kiuchumi,” alisema.
Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Ustawi na Maende-
leo ya Jamii, Fatuma Toufiq,
alisema Bunge litaendelea
kuishauri serikali namna bora
ya utekelezaji wa jukwaa la ki-
zazi chenye usawa.
“Ttakapofikia suala la ba-
jeti tutashauri serikali iweze
kupatikana bajeti ya kutosha
kwa kuwa nchi yetu imekuwa
kinara kwenye haki za usawa
kiuchumi  tutakapokwenda
kuripoti tuoneshe namna Rais
wetu alivyokinara na mambo
tuliyoyafanya,” alisema.

Mkazi wa Utemini, Manispaa ya Singida, Sanje Damiani (51), anayeteseka kwa maumivu ya mifupa kukakamaa. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Aomba msaada kuokoa maisha dhidi
va maradhi yanayomwandama

Na Thobias Mwanakatwe,

SINGIDA

MKAZI wa Utemini Manis-
paa ya Singida, Sanje Dami-
ani (51) ambaye anateseka
kwa maumivu ya mifupa kwa
takribani miaka 40, anawaom-
ba wasamaria wema kumsaid-
ia fedha itakayogharamia bima
ya afya, ili akamilishe vipimo
hospitalini.

Sanje ambaye kwa sasa ana-
sumbuliwa zaidi na tatizo la ku-
kakamaa mshipa mkubwa wa
shingo linalomfanya ashindwe
hata kuigeuza, uvimbe shin-
goni na mwili kukosa nguvu,

amesema anaamini akipata
bima atapata matibabu am-
bayo yatampa nafuu kubwa na
kupona.

Alisema anaamini akipona
ataweza kujishughulisha na
kupata kipato kuliko sasa am-
bapo miaka mitatu anaishi
kwa kutegemea huruma ya
wasamalia wema.

Akizungumza na mwandi-
shi wa habari hizi, Sanje alise-
ma licha ya kusumbuliwa na
maradhi mbalimbali tangu
akiwa na umri wa miaka tisa,
yaliyopelekea baadhi ya vi-
ungo vya mikono na miguu
kufa ganzi hilo halikumfanya
ashindwe kujifunza ushonaji

nguo uliokuwa ukimwingiza
kipato tangu alipofika umri wa
kuanza kujitegemea.

Alisema ni miaka mitatu
imepita tangu uvimbe ul-
ipomwanza shingoni kwa nje
baadaye akapatwa na tatizo
la kukohoa mfululizo na hati-
maye uvimbe huo uliingia nda-
ni ambapo tatizo la kukakamaa
mishipa ya shingo likajitokeza
na kumkalisha chini.

Sanje mama wa watoto
wawili ambao wote hawa-
jaanza kujitegemea alisema
alikwenda katika sehemu
kadhaa za kutolea huduma za
afya, ikiwamo Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa Singida na Ben-

jamin Mkapa Dodoma, lakini
alishindwa kufanyiwa uchun-
guzi wa kina wa matatizo hayo
kwa kushindwa kugharamia
vipimo.

Alibainisha kuwa kwa ujum-
la kwa sasa anahitaji msaada
wa matibabu, chakula na ma-
hitaji mengine ya kibinadamu
huku akiwashukuru baadhi ya
ndugu zake ambao walimsaid-
ia zaidi kipindi cha mwanzo
wakati changamoto hizo zi-
namwanza.

Kwa yeyote atakayeguswa
kumsaidia kwa namna yoyote,
anaweza kuwasiliana naye kwa
namba yake ya simu ya mkon-
oni, 0762- 931063.
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HABARI MBEYA

Jamii yaaswa kutembelea
wafungwa nyakati zote

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ATANZANIA
wameshauriwa
kuwa na utama-
duni wa kuwa-
tembelea wafungwa wali-
ofungwa kwenye magereza
mbalimbali na kuwasaidia
mahitaji muhimu wakati wote
badala ya kusubiri siku za
matukio maalumu pekee.
Aidha, wananchi wam-
etakiwa kuondokana na hofu
ya  kutembelea wafungwa
magerezani kwa maelezo
kuwa ni mahali salama am-
bapo mtu yeyote anaweza
kutembelea na kuwasaidia
wafungwa kwa kufuata tara-
tibu zilizowekwa.
Wito huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki na Msaidizi wa
Mkuu wa Gereza la Ruanda

nawake Mrakibu Msaidizi wa

Magereza, Enea Mwaisemba
wakati akipokea mahitaji ya
wafungwa wanawake yaliyo-
tolewa na wadau.

Wadau waliotoa misaada
hiyo ni Taasisi isiyo ya Kiseri-
kali ya Sauti ya Mama Afrika
kwa kushirikiana na Taasisi
ya Twende Pamoja ambazo

zinashughulikia mambo
mbalimbali ya kijamii mkoani
Mbeya.

Mwaisemba alisema licha
ya jitihada za serikali ku-
hakikisha wafungwa wanapa-
ta huduma zote, lakini wana-
hitaji ushirikiano kutoka kwa
jamii kusaidia mahitaji men-
gine kwa wafungwa hao hasa
wanawake kwa kuwa wanao
uhitaji mkubwa.

“Nawashukuru sana kwa
kuleta mabhitaji haya, ni-
waombe tusisubiri wakati wa
sikukuu na matukio maalumu
tu ndipo tulete msaada ger-

ezani, watu wetu wanayo ma-
hitaji wakati wote hivyo kila
mnapofanikiwa njooni mara
kwa mara,” alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Sauti ya Mama Afrika, Tabi-
tha Bugali, alisema wamesh-
irikiana na Taasisi ya Twende
pamoja Foundation kutoa
vitu vyenye thamani ya zaidi
ya Sh. 480,000, ikiwa ni sehe-
mu ya kuwapa faraja wafung-
wa wanawake kuelekea kilele
cha Siku ya Mwanamke Duni-
ani Machi 8.

Alisema wametoa mahitaji
mbalimbali ikiwamo taulo za
kike, sabuni, mafuta ya ku-
paka, miswaki, dawa za meno
pamoja na mavazi ili kuwasiti-
ri wanawake wenzao.

Aliwataka wadau na taasisi
zingine za kijamii kushiriki-
ana na serikali kuwasaidia
wafungwa hao akieleza kuwa
gerezani ni sehemu ya kureke-

bisha tabia na siyo sehemu ya
mateso kama ambavyo wengi
wamekuwa wakifikiri.

“Tumeona tujumuike na
wenzetu kuwapa faraja ili wa-
sione kama wameadhibiwa,
kwa sababu kwa sasa tuna-
jua magereza ni chuo cha
mafunzo ili wanapotoka hapa
wakawe raia wema,” alisema
Tabitha.

Hata hivyo alisema wataen-
delea kuwatembelea wafung-
wa hao pamoja na makundi
mbalimbali ya kijamii waki-
wamo watoto yatima kwa
lengo la kuyafariji.

Machi 8 ya kila mwaka wa-
nawake nchini wanaungana
na wenzao duniani kote kua-
dhimisha siku yao kwa lengo
la kutetea haki zao na kuha-
masishana kuchangamkia
fursa mbalimbali zikiwamo
kuwania nafasi za uongozi
serikalini.

Afariki
dunia kwa
kusombwa
na maji
akivuka mto

Na Mwandishi
Wetu, WANGING'OMBE

MWANAMKE Esther

mmoja

Wangutwa Kata ya Uhambule
wilayani Wangingombe mkoani
Njombe amefariki dunia kwa ku-
sombwa na maji wakati akivuka
mto.

Tukio hilo lilitokea Februari 29,
mwaka huu majira ya jioni am-
bapo mwanamke huyo alikuwa ak-
ienda kwenye shughuli zake.

Akizungumza na Ni-
pashe, Mkuu wa Wilaya ya
Wangingombe mkoani Njombe,
Claudia Kitta, alisema wananchi
wanapaswa kuepuka kujaribu ku-
vuka mito inayopitisha maji kip-
indi hiki cha mvua zinazoendelea
kunyesha kwani usalama unakuwa
ni mdogo.

Aliongeza kuwa, “Hili kwa sasa
ni tukio la pili la wananchi ku-
fariki, mwezi wa kumi mwaka
jana, mwanamke mmoja akiwa
na mtoto wake mgongoni alifariki
dunia wakati akijaribu kuvuka
mto uliokuwa umejaa maji, hivyo
nisisitize wananchi waepuka ku-
jaribu kuvuka mito yenye maji
mengi,” alisema Kitta.

Kwa upande wa wakazi wa Kata
ya Uhambule walisema mvua hivi
sasa ni nyingi hivyo wamepokea
maelekezo ya mkuu wa wilaya.

Baadhi
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ya wachimbaji wadogo wa madini katika eneo la Makongorosi Kijiji cha

Majimoto, Wilaya ya Serengeti, mkoani Mara, wakiwa katika eneo hilo juzi wakiomba

walipwe fidia ndipo wapishe uwekezaji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wananchi
waomba elimu
lishe kukabili
vudumavu kwa
watoto

Na Elizabeth John, NJOMBE

WANANCHI Halmashauri ya Mji
Njombe mkoani Njombe, wame-
omba serikali kuendelea kutoa
elimu ya lishe bora, ili kukabili-
ana na udumavu kwa watoto.

Wakizungumza na Nipashe
wamesema kulingana na
kubanwa na majukumu mengi
wanashindwa kutekeleza ju-
kumu ka malezi, lakini serikali
isisitishe juhudi za kutoa elimu.

Mmoja wa mkazi wa Mtaa wa
Sido, Ester Mlelwa, alisema ma-
jukumu ya kiuchumi yanawa-
fanya kushindwa kufuta tara-
tibu za malezi.

“Ni vile tunakuwa bize katika
kutafuta riziki, kupata chochote
kwa ajili ya familia kwa sababu
baadhi ya kinababa ni wavivu
kufanya kazi, majukumu yote
ya nyumbani wanatuachia sisi
ikiwamo kusomesha watoto,”
alisema Mlelwa.

Alisema kuwa ili mtoto apate
malezi pamoja na lishe bora ni
lazima kinababa washiriki.

Frola Kalinga alisema tatizo
kubwa la watoto kuwa na utapi-
amlo na udumavu unatokana na
wazazi kushindwa kuzingatia
mlo kamili.

“Utamaduni nao unachangia
maana unakuta tumezoea kula
makande lakini wakiendelea
kutuelimisha basi tutabadilika,”
alisema Kalinga.

Kwa upande wa Basilius Mligo
alikiri kukabiliwa na majukumu
makubwa hususani za ujasiri-
amali.

Katibu Tawala Wilaya ya
Njombe, Agatha Mhaiki, aliwa-
taka watendaji wa kata kuende-
lea kuhamasisha na kutoa elimu
va lishe bora kwa wananchi ili
kufanikisha kampeni ya kupun-
guza udumavu wilayani humo.

“Nasisitiza kwa watendaji
wote wa kata kwenda kuhama-
mitaa kutoa elimu ya lishe, kwa
kuanda mikutano mbalimbali ya
elimu kuhusu lishe kwa vitendo
juu ya kuandaa mlo kamili kwa
watoto pamoja na umuhimu wa
kuzingatia lishe yenye mchang-
anyiko wa makundi yote ya
vyakula,” alisema Mhaiki.

Ofisa Lishe wa Halmashauri
va Mji Njombe, Fransisca
Mosha, alisema kutokana na
juhudi ambazo wamekuwa
wakizifanya za kuhakikisha
wananchi wanapata elimu ya
lishe wameweza kuwafikia wa-
zazi wa watoto wenye umri wa
miezi 0 hadi 23.



Wizara vaita
wananchi

kuchanja mbwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

IDARA ya Maendeleo ya Mifugo
Zanzibar imesema sababu inay-
opelekea uwepo wa mbwa wa-
naozurura ovyo mitaani visiwani
humo ni kutokana na uwepo wa
majalala ya taka.

Hayo yalisemwa na Daktari
Mkuu wa wanyama katika idara
hiyo, DKk. Ali Zahran Mohamed,
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu chanjo ya
kichaa cha mbwa visiwani humo,
alisema ongezeko la wanyama
hao na kueleza kuwa wanakosa
tiba ya chanjo kwa wakati kuto-
kana na kutokuwa na wamiliki.

Alisema kwa mwaka huu
idara yake imeendesha zoezi
la uchanjaji na mbwa wapatao
3,616 walipatiwa huduma hiyo
katika wilaya zote kisiwa cha
unguja.

Dk. Ali alisema idara hiyo ili-
jipanga vyema kufikia malengo
yake kwa asilimia 100, lakini
kutokana na uwepo wa mbwa
wazururaji kuwakosa wamefikia
asilimia 90.6 katika chanjo hiyo.

Aidha, alisema katika utoaji
wa chanJo hizo bado wanaende-
lea kutoa chanjo bure kwa kila
mwaka ili kuepusha athari za
kichaa cha mbwa kujitokeza na
kuathiri wengine sambamba na
kumwathiri binadamu.

Alisema kuwa kuna haja kwa
wananchi wanaofuga mbwa
kupeleka wanyama wao waka-
pate chanjo kwa vile idara
inachukua juhudi ya kuhakikisha
mbwa wote wanapewa chanjo
kwa kiasi kikubwa ili kupunguza
madhara.

Mkuu wa Kitengo cha Tiba
na Ufuatiliaji wa Mifugo, Asha
Ibrahim Khator, alizitaja dalili
za mbwa mwenye kichaa ni
pamoja na kutokwa mate mara
kwa mara, kuogopa maji na
mwangaza, kukimbia bila sababu
yoyote na kubweka sana.

Mfugaji kutoka K|ombamvua
Wilaya va Kaskazini ‘B’ Unguja,
Issa Abdallah Salum, aliishukuru
Idara ya Maendeleo ya Mifugo
kwa mashirikiano waliyompa-
tia katika utoaji wa chanjo kwa
wanyama wake na kuiomba
idara hiyo kuwapatia elimu
wafugajl wengine wanaopuuza
uchanjaji wa mbwa wao.

Na Mwandishi Wetu

YOMBO vya habari

vimetakiwa  kuwa
mstari wa mbele
kuainisha  changa-

moto za kiuchumi na kifedha
zinazoikabili jamii ili zipatiwe
ufumbuzi na taasisi za kifed-
ha.

Akizungumza  mwishoni
mwa wiki visiwani humo ka-
tika kikao maalum na uongozi
wa Klabu ya Waandishi wa
Habari Zanzibar (ZPC), Me-
neja wa Biashara wa Benki
ya CRDB Zanzibar, Abdalla
Duchi, alisema kuna changa-
moto ya uhaba wa elimu ya
kifedha katika jamii jambo
linalopelekea kuzorota kwa
shughuli za maendeleo.

Alisema kuwa pamoja na
juhudi zinazochukuliwa na
Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar kuhimiza ujasiriamali na
uwezeshaji wa wananchi kiu-
chumi, bado elimu jumuishi
ya kifedha inahitajika ili kuwe
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na matokeo chanya.

Aidha, Duchi aliahidi kue-
ndelea kutumia vyombo
vya habari na waandishi wa
habari kueleza shughuli zi-
nazofanywa na benki hiyo,
hivyo aliwataka wanahabari
kuendelea kushirikiana nao
kusambaza elimu kwa umma.

“Niwapongeze kwa Kkazi
kubwa mnayoifanya ya kue-
limisha jamii juu ya masu-
ala yanayohusu ustawi wao
kiuchumi na kijamii jambo
linalopaswa kufanywa kwa
kasi zaidi kwa mashirikiano
tunayoyaanzisha leo,” alieleza
Duchi.

Alisema kuwa benki hiyo
ina huduma zinazowagusa
wananchi wa ngazi zote iki-
wamo akaunti ya kiislamu Al
Barakah na bima mbalimbali
zinazoweza  kuwanufaisha
wateja pindi wanapopatwa na
majanga, misiba au ulemavu.

“Miongoni mwa bidhaa tuli-
zonazo ni bima ya mtu mmoja
mmoja na ya vikundi ambayo

HABARI ZANZIBAR

BN Wanahabari watakiwa kuelimisha
jamii masvala va Kifedha, kiuchumi

hutoa mafao yasiyopungua
Sh. milioni moja kwa ajali,
kifo, majanga, ulemavu wa
kudumu, elimu na kadha-
lika kwa gharama inayoanzia
shilingi 1,000”, alieeleza me-
neja huyo.

Mwenyekiti wa ZPC, Abdal-
lah Mfaume, alisema lengo la
ziara hiyo inayofanyika kila
mwanzo wa mwaka ni kui-
marisha mahusiano baina ya
klabu na wadau wake.

Alisema kuwa ZPC ni taasisi
na mwamvuli wa waandi-
shi wa habari wanaoishi na
kufanya kazi katika vyombo
mbalimbali vya habari vya
ndani na nje ya Zanzibar, iki-
wa na jukumu la kuwaungani-
sha kitaaluma ili kujenga wel-
edi wanachama wake kupitia
shughuli mbalimbali.

Aliongeza kuwa katika
kutekeleza majukumu yake,
ZPC hutoa mafunzo yanay-
owajengea uwezo wanacha-
ma wake na waandishi wa
habari hivyo kukua kwa ma-

husiano baina yake na benki
hiyo kutaongeza uelewa wa
jamii na wanachama wa klabu
juu ya masuala ya kifedha na
njia za kujiongezea kipato.

“Tumekuwa na utaratibu
huu kila mwaka lengo ni ku-
kumbushana juu ya namna
bora ya kufanya kazi pamoja
kwa malengo ya kukuza
ufanisi wa malengo tuliyo-
jiwekea kupitia shughuli za
taasisi zetu,” alisema Mfaume.

Meneja Biashara wa Benki
ya Kiislamu wa CRDB Zanzi-
bar, Anwar Said, alisema ame-
furahishwa na ziara ya vion-
gozi hao na kuongeza kuwa
benki hiyo inaendelea kutoa
huduma kupitia akaunti ya Al
Barakah toka ilipoanzishwa
mwezi Novemba 2021.

“Katika benki ya kiislamu
kuna huduma na bidhaa ny-
ingi sana ikilinganishwa na
benki nyingine ambazo tu-
tahitaji msaada wa vyombo
vya habari kuujulisha umma,”
alieleza Anwar.

Waziri wa Sheria na Mwanasheria Mkuu wa Canada, Arif Virani (kushoto), akizungumza kwenye kituo cha huduma
za sheria Zanzibar alipotembelea kituo hicho jana. Kulia ni Mwenyekiti wa Kituo cha Huduma za Sheria, Prof. Cris
Maina Peter na wa pili kulia ni Balozi wa Canada nchini, Kyle Nunas. PICHA: MARTIN KABEMBA

Serikali yajipanga kuimarisha ujenzi laini mpya za umeme

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Maji, Nishati na Ma-
dini, Shaib Hassan Kaduara,
amesema serikali imejipanga
kuimarisha ujenzi wa laini mpya
za umeme katika maeneo yote
yakiwamo ya uwekezaji.

Kaduara aliyasema hayo jana
wakati akikagua kazi za ujenzi wa
laini hiyo na kuzifanyia mareke-
bisho, laini zinazosababisha
uwepo wa umeme mdogo katika
maeneo ya Mtoni Unguja.

Alisema hatua hiyo ni mkakati
wa serikali katika kuimarisha
huduma bora kwa wananchi
na kueleza kuwa tayari vifaa vi-
pya vinaendelea kufungwa ka-
tika maeneo mbalimbali vyenye
gharama kubwa kwa lengo la ku-
hakikisha kuwa huduma hiyo in-
apatikana kama ilivyokusudiwa.

“Tunajua kuwa kuna malala-
miko mengi ya wananchi juu ya
tatizo la kuzima umeme mara
kwa mara hii inasababishwa na
baadhi ya miundombinu yetu

kuwa chakavu na kuzidiwa lakini
hatufurahi kuona watu wanaen-
delea kuteseka,” alisema Kadu-
ara.

Aidha, alisema ukiachilia mbali
marekebisho hayo, hivi sasa wan-
ampango wa kujenga laini ya Kilo
Volt 132 kutoka Welezo kwenda
Bambi, kutoka Bambi kwenda
Makunduchi na kutoka Bambi
kwenda Nungwi ikiwa ni sehemu
moja wapo ya uwekezaji.

Meneja Uendeshaji wa ZECO,
Mohamed Zubeir Kombo, ali-

wataka wananchi kuwa wasta-
himilivu katika kipindi hiki cha
kufanyiwa matengenezo miun-
dombinu hiyo.

“Matengenezo haya tunamatu-
maini makubwa yatafanyika kwa
uhakika na wananchi wataweza
kufurahia huduma zetu bila ku-
wapo usumbufu wa aina yoyote,”
alisema.

Katika maboresho hayo yanay-
oendelea kufanyika katika kituo
cha Mtoni, baadhi ya maeneo
yanatarajiwa kukosa umeme

yakiwamo yanayotumia laini
mpya ya Kaskazini inayohusisha
maeneo ya Bumbwini, Mangap-
wani, Fujoni, Mahonda, Kinya-
saini, Chaani, Kiwengwa, Pwani
Mchangani na Matemwe.

Aidha kwa upande wa laini
kongwe ya Fumba, maeneo ya-
takayoathirika ni pamoja na Kili-
mahewa, Magogoni, Mwanakw-
erekwe Ijitimai, Taveta Kwarara,
Kiembesamaki, Tomondo, Kisau-
ni, Kombeni, Nyamanzi, Dimani,
Bweleo na Fumba.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

REBECA JULIUS MKUNDI anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S.1491/0044
kilichotolewa na baraza la mitihani la Taifa
kupitia SHANGANI SECONDARY SCHOOL
mwaka 2020. Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/DAR/KIG/29419/2024

KUPOTEA KWA VYETI

i e
SALUM SALEHE anatangaza kupotea kwa cheti cha

kidato  cha nne  chenye index  namba
$.3502/0249/2013 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia OYSTERBAY SECONDARY
SCHOOL MWAKA 2013 na cheti cha DIPLOMA chenye
namba ya usajili NS 3502/0249/2013 kilichotolewa na
NACTE kupitia MACHAME HEALTH TRAINING
INSTITUTE mwaka 2019. Kwa yeyote atakaeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: PHO/DAR/KIG/29306/2024

TANGAZO

Mimi GERRY JOEL
KAKIZIBA namtangazia
aliyeacha Tela(Trailer) la
kubebea mizigo aje
kulichukua hapa kwangu
jirani na JKT KUNDUCHI
kuanzia leo tarehe
5-3-2024 mwisho tarehe
10-3-2024.
Nambari ya simu:
0713527285

TANGAZO LA KUPOTELEWA

OFA YA KIWANJA

Sospenous Robart Mabele mkazi
wa Manispaa ya Shinyanga
anatangaza kupotelewa na Ofaya
kiwanja Namba 377 Kitalu
“PP"eneo la Mwadui Manispaa ya
Shinyanga, Ofa hiyo ilipotea
maeneo ya Shinyanga kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa Kituo cha
polisi kilichopo karibu au ofisi ya
ardhi au awasiliane na Sospenous
Mabele kwa Simu Namba
0767935855. Taarifa hii imeripoti-
wa Kituo cha Polisi Shinyanga na
kupewa PHQ/SHI/SHI/629/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA SHINYANGA
LILILOPO SHINYANGA

SHAURI LA ARDHINA.56 LA 2023

SOSOMA NDALAHWA KIDAGO ......ovveeeverreerennaensecd MDAI
(Msimamizi wa mirathi ya marehemu Masele Ndalahwa Kidago)

DHIDI YA
GWIYEYA NGUMIJI....ecevererrerrecnnnsnnsennnaenad MDAIWA

KUITWA SHAURINI

KWA: GWIYEYA NGUMIJI
POPOTE ULIPO:

Unafahamishwa kwamba mleta maombi tajwa hapo juu
amefungua shauri dhidi yako katika Baraza la Ardhi na nyumba la
Wilaya ya Shi Shauri hilo i kutajwa tarehe
19/03/2024 saa 2:30 asubuhi katika baraza hili. Hivyo unatakiwa
kuhudhuria katika Baraza hili siku hiyo wewe mwenyewe au Wakili
wako au mtu mwingine anayeruhusiwa kisheria kujibu shauri hilo.
Pia unaelekezwa kwamba hati ya madai ipo Barazani na unaweza
kuifuata ili uweze kujibu dai hilo .

FAHAMU KWAMBA: Kushindwa kufika Barazani litasikiliza shauri
hilo na kutolea uamuzi bila wewe kuwepo. Ofisi za Baraza zipo
mkabala na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga

IMETOLEWA: na mimi kwa AMRI na CHAPA ya Baraza leo tarehe
15.02.2024

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) SHINYANGA

JAMHURI YA MUUNGANI WA TANZANIA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
SHINYANGA

MAOMBI MADOGO YA MADAI NAMBA 10 NA 28 YA MWAKA 2023
EMMANUEL MADUHU MBITI ....uvvurrnensrnnernesssaned| MLETA MAOMBI
DHIDI YA

1. MWANTIMBA VILLAGE & 7OTHERS................ WAJIBU MAOMBI
2.MALIMCHENYA, 3.BUHULU TULANDULA, 4. SHOTO KIDUMU

5. PIMBIBUHULA, 6.BOYA SAMSONI, 7. BARIADI DISTRICT COUNCIL
8. ATTORNEY GENERAL

KUITWA SHAURINI

POPOTE ULIPO
MALIMCHENYA,BUHULU TUNDALA,SHOTO KIDUMU,PIMBI
BUHULA,BOYA SAMSONI,BARIADI DISTRICT COUNCIL,ATTOR-
NEY GENERAL NA MWANTIMBA VILLAGE&7 OTHERS
Hii ni kukupa taarifa kuwa, Mleta maombi amefungua shauri la
maombi madogo ya madai tajwa hapo juu dhidi yako. Maombi hayo
yamepangwa kusikilizwa tarehe 11/3/2024 saa 5:00 asubuhi

mbele ya Mhe.Jaji F.H.MAHIMBALI.
Hivyo unaamriwa Kuhudhuria siku hiyo bila kukosa na kama
hutohudhuria maombi hayo yatasikilizwa na kutolewa uamuzi bila
wewe kuwepo.
Imetolewa kwa amri yangu na lakiri ya Mahakama hii leo tarehe
29/1/2024.

WARSHA S.NG"HUMBU

NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU YA TANZANAIA
KANDA YA SHINYANGA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
MAHALI DODOMA

MAOMBI NA. 214 YA MWAKA 2023
EDWARD MNYAMAGOLA ...
DHIDI YA

JULIUS NGANGA
KABURA

NAOMI OMARY
ANDREW MATARAGIO.

KWA:
JULIUS NGANGA, KABURA, NAOMI OMARY, ANDREW MATARAGIO
POPOTE WALIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika Nakala ya maombi ambayo inapatikana katika Baraza hili.
Kwa hiyo mnatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili nyinyi binafsi, Wakili au
Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe 27.03. 2024 saa 3:00
asubuhi. Kwa ajili ya kusomewa maoni ya Wazee wa Baraza na Hukumu.
ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu, Baraza
likithibitisha kuwa mmepokea hati ya Wito, Baraza litaendelea na
utaratibu wa kisheria.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri /Muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 01ya mwezi Machi, 2024. J.’“m-h

; g 3T

EKITI,
Barasa I Ardhi s Nysmha s Wi

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA
INAYOKETI SUMBAWANGA

SHAURI LA RUFAA YA MADAINA. 142 YA 2021
MAYUNGA JACKSON MAGIGI AND 289 OTHERS......WARUFANI
DHIDI YA
JV OF 156 NEW CENTURY COMPANY LIMITED...... MRUFANIWA

KWA:

MANAGING DIRECTOR,
JV OF 156 NEW CENTURY COMPANY LIMITED

POPOTE ULIPO

Unajulishwa kwamba shauri la Rufaa ya madai tajwa hapo juu
limepangwa kusikilizwa na Mahakama hii hapa Sumbawanga
tarehe 13/03/2024 saa tatu kamili asubuhi(3:00).

Unapaswa kuhudhuria siku na tarehe iliyopangwa bila kukosa na
endapo hutahudhuria wewe  binafsi au mwakilishi walo

anaetambulika kisheria basi rufaa itasikilizwa bila ya uwepo wako.

Imetolewa kwa amri yangu na Chapa ya Mahakama hii leo
tarehe 28/02/2024
[

A. L. KALEGEYA
NAIBU MSAJILT
MAHAKAMA YA RUFANI

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF BUNDA DISTRICT
AT BUNDA

PROBATE AND ADMINISTRATICN CAUSE NO 3750 OF 2024

IN THE MATTEROF THE ESTATE OF THE LATE VICENT

BAHAME BENEDICTOR
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTTERS OF

ADMINISTRATICN OF ESTATE BY BUNDALA JOSEPH
ISAMBAJA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

Allpersons claiming to have any interest in the estate of the
above named deceased are hereby cited to came and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters
of administration is made to the above named petitioner.

The matter cames for mention ot the 22 day of March
2024 before B.C.Sokanya(SRM)

Dated at BUNDA this 26th day of February 2024
8 =

VS
*/

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

P0O.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
P0O.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARIKIMATAIFA
HALI YA HATARI YATANGAZWA;

Wafungwa 100 wasalia

I
Ghalala
chakula

gerezani, 4,000 watoroka

Port-au-Prince, HAITI

MAELFU ya wafungwa wametoroka
Gereza la Taifa la Haiti, lililoko katika mji
mkuu. Inakadiriwa wafungwa 4,000 ha-
wamo gerezani na takribani 90 wakisalia.

Kulikuwa na makabiliano ya bunduki
usiku wa kuamkia juzi, kati ya polisi wa
kitaifa na makundi yenye silaha, baada ya
tukio hilo.

Serikali yatangaza hali ya hatari na she-
ria ya kutotoka nje usiku katika mji huo
na hali hiyo inapaswa kudumu angalau
saa 72.

Waziri Mkuu wa Haiti, Ariel Henry,
yuko nje ya nchi. Alienda wiki iliyopita
nchini Kenya, kusaini makubaliano ya

pande mbili hizo, kuruhusu maofisa
1,000 wa polisi wa Kenya kuongoza kikosi
cha usalama cha kimataifa.

Umoja wa Mataifa (UN), uliidhinisha
kikosi hicho kusaidia Haiti, kupambana
na vurugu za makundi yenye silaha
na kurejesha usalama. Haikuwa wazi
alikokuwa waziri huyo mkuu siku ya Ju-
mapili, juzi.

Ofisi ya Rais wa Kenya, William Ruto,
haikujibu ombi la VOA la habari kuhusu
mahali alipo Henry.

Serikali ya Henry, haijatoa taarifa rasmi
kuhusu kinachoendelea Haiti. Ubalozi
wa Marekani nchini Haiti, bado haujatoa
maoni yoyote hadharani kuhusu vurugu
za mwishoni mwa wiki.

Waandishi wa habari wa VOA waliok-
wenda kwenye gereza hilo, katikati mwa
mji mkuu wa Port-au-Prince na waliona
miili ndani na nje ya jengo hilo.

Mhandisi, ambaye hakutaka jina lake

litajwe kwa sababu hakuwa amepewa :
ruhusa ya kuzungumza kwa niaba ya :
maofisa wa usalama, alisema alikuwa :
akifanya kazi na polisi wa kitaifa kufanya :

tathmini ya hali Jumapili asubuhi.

Taarifa kutoka eneo la tukio zilidai :
kwamba, wafungwa 99 walibakia ndani :
ya gereza. Alisema gereza hilo awali lili- :
kuwa na karibu wafungwa 4,000. Vime- :

tangazwa vifo vya watu 12.
VOA

Hali ya machafuko inayoshuhudiwa kila kukicha nchini Haiti, kwenye maeneo tofauti ya mji mkuu wa nchi hiyo, Port-

au-Prince. PICHA: DW

Somalia rasmi mwanachama jumuiya A. Mashariki

Arusha, TANZANIA

SOMALIA rasmi imekuwa mwanacha-
ma kamili wa Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC), baada ya kukamilisha hatua zote
zinazohitajika.

Ukurasa wa EAC, jana, ulichapisha kwe-
nye matandao wa X kwamba, Somalia
imepata uanachama kamili, baada ya ku-

wasilisha hati yake, ili kuidhinishwa kwa
Katibu Mkuu wa jumuiya hiyo.

Chombo cha uidhinishaji ni hati rasmi
iliyotolewa na nchi ambayo inakubali ku-
fungwa na mkataba.

Novemba, mwaka jana, wakuu wa nchi
nyingine wanachama wa EAC, walikubali
kujumuishwa kwa Somalia katika umoja
huo.

Somalia inakuwa mwanachama wa
nane wa EAC, baada ya Burundi, Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), Ken-
ya, Sudan Kusini, Tanzania, Rwanda na
Uganda. Hatua hiyo inanuiwa kuimarisha
ukuaji wa uchumi nchini humo, ambao
bado unaendelea kuimarika kutokana na
miongo mitatu ya vita.

BBC

la serikali
laporwa

Abuja, NIGERIA

GHALA la serikali ya Nigeria,
limeporwa huku kukiwa na mzo-
z0 wa chakula. Polisi katika mji
mkuu wa Nigeria, Abuja, wame-
wakamata watu 15.

Nchi hiyo inakabiliana na mzo-
Z0 wa gharama ya maisha, kituo
cha utangazaji cha kibinafsi cha
Channels TV, kimeripoti.

Maofisa wa usalama walitumwa
kwenye ghala la kuhifadhia
chakula lililoko katika eneo la
Tasha, jijini humo, baada ya
kundi la watu kupora juzi.

Magunia 26 ya mahindi, pikipiki
tano na baadhi ya paa za alu-
miniam, zilizoharibiwa zilipa-
tikana kutoka kwa washukiwa,
polisi walisema.

Wakala wa Kitaifa wa Usimam-
izi wa Dharura (NEMA), umeima-
risha ulinzi katika maduka yake
kote nchini, kufuatia tukio la
uporaji.

Kufutwa kwa ruzuku ya mafuta
Mei, 2023, kumechochea mfu-
muko wa bei na kuongeza
gharama ya maisha na kusaba-
bisha maandamano ya hivi kar-
ibuni katika majimbo kadhaa ya
Nigeria.

Mgogoro wa kiuchumi unaen-
delea, licha ya serikali kuunda
kamati ya kudhibiti bei za vy-
akula na kuamuru kutolewa kwa
akiba ya chakula.

Benki ya Maendeleo ya Afrika
(BOA), imeonya kuwa nchi hiyo
inaweza kukumbwa na machafu-
ko ya kijamii kutokana na ghara-
ma kubwa ya maisha.

BBC

Magunia 26 ya mahi-
ndi, pikipiki tano na
baadhi ya paa za alu-
miniam, zilizoharibiwa
Zilipatikana kutoka
kwa washukiwa, polisi
walisema.

Balozi wa Ujerumani Moscow aitwa kujieleza

Moscow, RUSSIA

WIZARA ya Mambo ya Nje ya Russia,
ilimwita jana, Balozi wa Ujerumani mjini
Moscow, kujieleza baada ya kuvujishwa kwa
nyaraka za siri za jeshi la Ujerumani, kuhusu
Ukraine.

Shirika la habari linalomilikiwa na seri-
kali ya Russia, RIA Novosti, liliripoti jana,
kwamba balozi huyo alifika katika Wizara

ya Mambo ya Nje ya Russia mjini Moscow,
akiitwa kuhusiana na mazungumzo yaliyo-
vujishwa ya maofisa wa Ujerumani, kuhusu
vita nchini Ukraine. Taarifa hiyo ilisema,
Balozi Alexander Graf Lambsdorff, aliwasili
katika wizara hiyo jana, asubuhi, bila kutoa
maoni yoyote kwa waandishi wa habari.
Rekodi ya sauti ya dakika 38 ya mazun-
gumzo kati ya maofisa wa jeshi la Uje-
rumani, ilichapishwa jioni, [jumaa, kwenye

mitandao ya kijamii ya Urusi.

Maofisa hao walikuwa wakijadili uweze-
kano wa kutumwa nchini Ukraine kwa
makombora ya Taurus, yaliyotengenezwa
Ujerumani na athari zake.

Na mada nyingine zilizojadiliwa na maofi-
sa hao wa Ujerumani, ni pamoja na kulenga
makombora kwenye daraja muhimu juu ya
mlango wa bahari wa Kerch, unaoungani-
sha Russia na Crimea, jimbo ambalo lilit-

waliwa na Russia, mnamo 2014.

Serikali ya Russia, ilisema kwamba nyara-
ka hizo za siri zilizovujishwa zinaonyesha
ushiriki wa moja kwa moja wa nchi za Ma-
gharibi katika mzozo wa Ukraine.

Msemaji wa Kremlin, Dmitry Peskov, alise-
ma haikuwa wazi kama jeshi la Ujerumani,
Bundeswehr, walikuwa wanachukua hatua
kama mpango wao wenyewe au ilikuwa ni
sehemu ya sera ya serikali. DW
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‘MNAOENDA ALL-AFRICA GAMES
FANYENI KAMA SIMBA, YANGA’

Na Saada Akida

WAZIRI wa Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Damas Ndumbaro, amezitaka timu
zinazoenda kuipeperusha Bendera ya Tan-
zania katika michuano ya All-Africa Games,
kuhakikisha wanafuata nyayo za Klabu za
Simba na Yanga ambazo zimeiheshimisha
nchi kwa zote kutinga robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Alisema timu hizo zimeiheshimisha nchi
kwa kuweka rekodi msimu huu ya kuwa
taifa pekee katika bara hili kupeleka timu
mbili kwa msimu mmoja katika hatua
ya robo fainali jambo ambalo ni mara ya
kwanza kwa zote mbili kwa pamoja kutinga
hatua hiyo.

Hata hivyo, kwa Simba hii ni mara ya tano
inatinga hatua hiyo kwenye michuano hiyo
wakati kwa Yanga ikiwa ni mara ya kwanza.

Ndumbaro alitoa kauli hiyo juzi usiku
katika hafla ya kuwaaga na kuwakabidhi
bendera ya Tanzania wanamichezo wana-
okwenda kuliwakilisha taifa katika michezo
ya All-Africa Games ya 2024, inayofanyika
Accra nchini Ghana kuanzia Machi 8 hadi
23, mwaka huu.

Ndumbaro alisema taifa linamatarajio
makubwa sana na timu zinazowakilisha
nchini katika michuano hiyo kutokana na

maandalizi bora waliyoyapata kuelekea ka-
tika mashindano hayo.

“Ninafahamu Tanzania itashiriki katika
jumla ya michezo saba ambayo ni kriket,
ngumi za wazi, ridhaa, kuogelea, soka la
wanawake, judo na baskeli, hii michezo ina-
fanya jumla ya wanamichezo (wachezaji na
wataalamu) wote wanaounda timu ya Tan-
zania kufika 75. Idadi hii ni kubwa na ni kwa
mara ya kwanza Tanzania inapeleka wan-
amichezo wengi kiasi hiki kwenye michezo
hii ya Afrika.

“Ni jambo zuri na la kujivunia, hatutakiwi
kushiriki tu, nendeni mkapambane na kuli-
letea heshima taifa, muwe kama Simba na
Yanga ambao wameweka historia ya kuin-
gia robo fainali katika mashindano ya Ligi
ya Mabingwa kwa pamoja msimu huu,”
alisema Ndumbaro.

Aliongeza kuwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, DK. Samia Suluhu
Hassan, amekuwa mstari wa mbele kuiwez-
esha michezo, hivyo wasimwangushe, bali
waende kupambana na kuleta heshima
kwenye michuano hiyo ya All-Africa Games.

“Ni imani yangu kuwa wote tunafahamu
kwanza michezo ya All-Africa Games ni
mikubwa sana barani Afrika ambayo ina-
husisha nchini zote za bara hili. Kimsingi hii
ndio Olimpiki yetu hapa Afrika. Timu zime-

kuwa kwenye kambi za mazoezi kwa zaidi
ya mwezi mmoja zikijifua kikamilifu kwa
ajili ya kwenda Ghana, si tu kushiriki bali
kupambana na kuendeleza rekodi ambayo
wameifanya Simba na Yanga hapa nchini
kwa mwaka huu,” alisema Ndumbaro.

Timu ya Soka la Wanawake U-20 (Tanzan-
ite) wameondoka jana ambao wamepang-
wa Kundi A, pamoja na Ghana, Uganda na
Ethiopia. Wanamichezo wengine wanatara-
jiwa kuondoka Jumamosi wiki hii.

Katika hatua nyingine Waziri Ndumbaro
ametoa maagizo kwa Baraza la Michezo la
Taifa (BMT), kusitisha malipo yote kwa Cha-
ma cha Netiboli Tanzania (Chaneta).

Dk. Ndumbaro alisema amekasirishwa
na maneno ya Katibu Mkuu wa Chaneta,
Rose Mkisi, kusema kuwa serikali hawajali
mchezo huo zaidi ya kuwekeza katika soka.

“Nawaagiza BMT kumuita Katibu wa
Chaneta katika kamati ya nidhamu, pia aje
na ushahidi wa tuhuma alizozisema katika
mahojiano na chombo (kimoja)cha habari.

“Sitisha malipo yote hasa yale ya Afrika
Kusini ambayo mlilipia tiketi, pia katika
mkutano ambao nitafanya hivi karibuni
kwa kukutana na vyama na mashirikisho
wasiwepo hadi hili tatizo liishe,” alisema
waziri huyo.

Singida mechi 8 bila

ushindi Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

HALI ni mbaya kwa timu ya Singida Fountain Gate

kwani baada ya kipigo cha mabao 2-0 Jumamosi iliyo-
dhidi ya Mtibwa Sugar, imefikisha mechi ya nane
kucheza bila kupata ushindi wowote kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Timu hiyo ambayo ilipata pigo la kutimkiwa na
wachezaji wake nyota kipindi cha uhamisho wa diri-
sha dogo kama kina Joash Onyango, Duke Abuya, Elvis
Rupia, Marouf Tchakei na wengine waliotimkia Thefu,
imeteremka hadi nafasi ya nane ya msimamo ikiwa na
pointi 21 kwa michezo 19 iliyocheza mpaka sasa, kutoka
nafasi ya nne ilipokuwa mzunguko wa kwanza wa Ligi
Kuu.

Mara ya mwisho kushinda ilikuwa ni Novemba 27,
mwaka jana, ilipoifunga Coastal Union mabao 2-1 ny-
umbani, na hadi leo hii haijaonja ladha ya ushindi
ikicheza idadi hiyo ya mechi.

Katika michezo minane iliyocheza bila ushindi, im-
epoteza mechi tano na kutoka sare mara tatu.

Rekodi zinaonyesha kuwa, Desemba Mosi, mwaka
jana, ikiwa nyumbani, Uwanja wa Liti, Singida ambapo
kwa sasa imehama kwenda Mwanza, ikitumia Uwanja
wa CCM Kirumba, ilitoka sare ya mabao 2-2 dhidi ya JKT
Tanzania, na sare nyingine na nyumbani ilikuwa De-
semba 11 ikitoka suluhu dhidi ya KMC, kabla ya kwenda
kukutana na kipigo cha bao 1-0, Uwanja wa Nyankum-
bu, Geita, dhidi ya Geita Gold, Desemba 21, mwaka jana.

Timu hiyo ikaenda mkoani Kagera na kukutana na
kichapo cha bao 1-0 dhidi ya Kagera Sugar, mechi ili-
yochezwa Februari 12, Uwanja wa Kaitaba, Bukoba, na
siku tatu baadaye ikapata kipigo kingine cha mabao 3-1
dhidi ya Prisons, Uwanja wa Sokoine Mbeya, kabla ya
kwenda kuambulia sare ya bao 1-1, Uwanja wa Ali Has-
san Mwinyi, Tabora, dhidi ya Tabora United.

Baada ya hapo ilikwenda CCM Kirumba na kuchap-
wa bao 1-0 dhidi ya Azam, mchezo uliochezwa Febru-
ari 22, mwaka huu kabla ya Jumamosi iliyopita kubami-
zwa mabao 2-0 dhidi ya Mtibwa Sugar.

Kocha Mkuu wa Simba, Abdelhak Benchikha (kushoto), akipongezwa
na wa Jwaneng Galaxy, Morena Ramoreboli, baada ya kuiongoza timu
yake kuwatembezea kichapo kikali cha mabao 6-0, kwenye mechi ya
kuhitimisha hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika msimu huu,
iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa Jumamosi iliyopita. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Tabora United
yapata ushindi
wa kwanza 2024

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE Timu ya Tabora
United, juzi ilifanikiwa ku-
pata ushindi wake wa kwanza
mwaka huu, baada ya kuifunga
Coastal Union bao 1-0, katika
mchezo wa raundi ya 19 ya Ligi
Kuu Tanzania Bara uliopigwa,
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi,
Tabora.

Timu hiyo ilikuwa haijapata
ushindi wowote tangu Desemba
Mosi, mwaka jana, ilipoifunga
Mtibwa Sugar mabao 2-1, kwe-
nye uwanja huo, lakini baada ya
hapo ikacheza mechi nane bila
kupata ushindi, ikifungwa nne
na sare nne.

Bao pekee lililomaliza rekodi
mbaya ya Tabora United, lili-
wekwa wavuni na Andy Bikoko
dakika ya tatu ya mchezo na
mpira ukachezwa kwa dakika
87 zilizosalia bila bao.

Ushindi huo umeisogeza timu
hiyo hadi nafasi ya tisa ya msi-
mamo, ikifikisha pointi 21 kwa
michezo 19 iliyocheza.

Kocha wa timu hiyo, Goran
Kopunovic, alisema anawashuk-
uru wachezaji wake kwa kuji-
tuma na kupata ushindi kwani
walikuwa wanacheza mechi kwa
presha.

“Tumeshinda, sasa tuna-
taka kuwa na mwendelezo wa
hili ambalo tumelifanya leo,”
alisema.

Rekodi zinaonyesha kuwa
baada ya ushindi dhidi ya
Mtibwa, ilitoka sare ya bao 1-1
ugenini dhidi ya Mashujaa, De-
semba 5, ikachapwa mabao 2-1
ugenini dhidi ya Ihefu, Desemba
8, kabla ya kudunguliwa bao 1-0
na Yanga, Desemba 23, Uwanja
wa Jamhuri jijini Dodoma, ikiwa
ni mechi ya mwisho kwa mwaka
jana.

Mwaka huu ilikutana na kipigo
cha mabao 4-0 nyumbani dhidi
ya Simba, Februari 6, sare ya
bao 1-1 dhidi ya Namungo
ikicheza nyumbani, Februari 11,
suluhu dhidi ya Azam FC, Febru-
ari 10, sare ya bao 1-1 dhidi ya
Singida Fountain Gate, Februari
25, na kuchapwa mabao 2-1
dhidi ya Prisons, Februari 28,
mwaka huu.

Kipigo cha bao 1-0 ilichokipata
Coastal Union nacho kinakuwa
cha kwanza mwaka huu kwao
kwani mara ya mwisho ilipoteza
mechi ya ligi, Novemba 27,
mwaka jana, ilipochapwa mabao
2-1 dhidi ya Singida Fountain
Gate, na baada ya hapo ilicheza
mechi sita, ikishinda tano na
sare moja.

Imebaki kwenye nafasi ya nne
na pointi zake 26 kwa michezo
18 iliyocheza mpaka sasa.
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SARGENT AFIKIRIA BRENFORD

KLABU ya Brentford inafikiria kimnunua msham-
buliaji wa Norwich na Marekani, Josh Sargent mwe-
nye umri wa miaka 24, huku wakijiandaa kwa ajili ya
kuondoka kwa mshambuliaji wa England, Ivan Toney
(27), ambaye anazivutia Chelsea na Arsenal. (Foot-
ball.London)

ROBERTSON MKATABA MPYA

LIVERPOOL inatazamiwa kuanza mazungumzo na
Andy Robertson kuhusu mkataba mpya msimu huu
wa majira ya joto na hawana wasiwasi na ripoti zina-
zomhusisha mlinzi huyo wa kushoto na Bayern Mu-
nich, mwenye umri wa miaka 29. (Football Insider)

CAMARDA AFUATILIWA CITY

KLABU za Manchester City na Borussia Dortmund
zinamfuatilia mshambuliaji wa AC Milan na Timu ya
Taifa ya Italia chini ya umri wa miaka 17, Francesco
Camarda, ambaye anatazamiwa kukataa ofa ya mka-
taba wa kulipwa katika klabu hiyo ya Serie A ataka-
pofikisha umri wa miaka 16 wiki ijayo. (Gazzetta
dello Sport via Football Italia)

GYOKERES KIPAUMBELE ARSENAL

MSIMU huu Arsenal imempa kipaumbele msham-
buliaji wa Sporting Lisbon na Sweden, Viktor Gyok-
eres mwenye umri wa miaka 25. (TodoFichajes)

KVARATSKHELIA KUBAKI NAPOLI

BABA wa Khvicha Kvaratskhelia amesema winga
huyo wa Georgia mwenye umri wa miaka 23, ata-
bakia Napoli msimu huu wa majira ya joto licha ya
kuhusishwa na Real Madrid na Barcelona. (Radio Se-
rie A via Deportivo)

KIPAUMBELE CHA RABIOT

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Adrien Rabiot, ana-
tazamia kuyapa kipaumbele mazungumzo ya mka-
taba mpya na Juventus kuhusu uwezekano wa kuon-
doka katika klabu hiyo ya Serie A, huku Tottenham
Hotspur ikimfuatilia mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28 wakati huu wakitafuta kusajili kiungo wa
kati. (CaughtOffside)

GUTIERREZ ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL inajiandaa kupambana na Manchester
United katika kinyang‘anyiro cha kumsajili mlinzi wa
Hispania, Miguel Gutierrez, kutoka Girona mwenye
umri wa miaka 22. (Fichajes)

FILAMU YA KLOPP LIVER

LIVERPOOL inatarajia kutengeneza zaidi ya pauni
milioni 10 kutokana na filamu ya ,fly-on-the-wall,
inayoangazia msimu wa kuagwa kwa Jurgen Klopp.
(Sun)

RAMSDALE ATAKIWA MILAN

AC Milan wanamfuatilia mlinda mlango wa Arsenal
na England, Aaron Ramsdale mwenye umri wa miaka
25, kama mbadala wa kipa Mfaransa Mike Maignan
mwenye miaka 28. (Ekrem Konur)

BILIC NA IRELAND

KOCHA wa zamani wa West Ham, Slaven Bilic,
hayumo kwenye kinyanganyiro cha kuwania nafasi
ya kuinoa Jamhuri ya Ireland licha ya Mcroatia huyo
ambaye kwa sasa anainoa Klabu ya Al-Fateh ya Saudi
Arabia kuhusishwa na jukumu hilo. (Irish Independ-
ent)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

CASEMIRO: MAN UNITED

IITUMIE CITY KAMA KIOO

@ @ ®Historia ya klabu hii inajieleza yenyewe, lakini leo kila
mtu anataka kuwa kama Man City...

MANCHESTER, England

KIUNGO wa kati wa Manches-
ter United, Casemiro amesema
kwamba wamiliki wapya wa kla-
bu hiyo wenye hisa chache wana-
paswa kuitumia Manchester City
kama ,kioo” katika jitihada zao za
kuirejesha timu hiyo kileleni mwa
soka la Uingereza.

United ilifungwa na Man City
mabao 3-1 kwenye Uwanja wa
Etihad Jumapili, licha ya Marcus
Rashford kufunga bao la mape-
ma.

Ilikuwa ni mechi ya kwanza ya
Manchester dabi tangu dau la Sir
Jim Ratcliffe la kuinunua klabu
hiyo ya Old Trafford kuthibitish-
wa, na Casemiro akatoa ukum-
busho mkali wa pengo kati ya
timu hizo mbili.

Alipoulizwa kama anaona dalili
chanya kutoka kwa kundi jipya la
umiliki wa hisa chache na kama
kuna safari ndefu kwa United
kuifika City, Casemiro aliiambia

ESPN Brasil: ,Hilo ndilo lengo
kubwa, pia tunapaswa kuwa
wanyenyekevu kukubali kwam-
ba kwa sasa ndio wakati wao.
Historia ya Manchester United
inajieleza yenyewe, lakini leo
kila mtu anataka kuwa kama Man
City.

“Tuna kioo hapa, ambacho ni
Man City, na wamekuwa wakifan-
ya kazi nzuri.”

Ratcliffe, mwenyekiti na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Kampuni
ya Kemikali ya INEOS, ameahidi
“kuirudisha timu kwenye kileleni
chake” ndani ya miaka mitatu.

Kuna matumaini kwamba ku-
wasili kwa bilionea huyo wa Eng-
land mwenye umri wa miaka 71,
kutachochea kuibuka tena baada
ya zaidi ya miaka 10 bila taji - kip-
indi ambacho City wameshinda
Ligi Kuu mara sita.

“Bila shaka, watu kutoka nje
wanapofika, ambao wanataka
kuongeza na kuboresha kiwango
cha klabu, ni muhimu kila mara,”

alisema Casemiro.

“Ni wazi kwamba Kampuni ya
INEOS na wamiliki wapya wana-
taka kufanya hivi. Natumaini wa-
miliki wapya watafika na kukua
pamoja nasi, kwani ni muhimu
kwa klabu kuwa na watu wanao-
taka kukua hapa.”

United walichukua uongozi
dhidi ya City kutokana na bao la
kustaajabisha la Rashford, lakini
mambo yakawabadilikia kipindi
cha pili.

Kikosi cha Pep Guardiola kili-
fanikiwa kupiga mashuti 27 lan-
goni ikilinganishwa na matatu ku-
toka kwa United, lakini baadaye
Erik ten Hag alidai kuwa matokeo
hayakuonyesha kuwa kuna pengo
kubwa kati ya timu hizo mbili.

“Hapana, sifikirii hivyo,“ alise-
ma Hag kocha wa Man United.

“Unaweza kuona tuna matatizo
mengi ya majeruhi na bado tuli-
kuwa na nafasi. Kweli tungeweza
kufunga bao la pili.”
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BARCELONA, Hispania

BARCELONA inakabiliwa na
tatizo la majeruhi katika safu ya
kiungo baada ya Frenkie de Jong
na Pedri kulazimishwa kutolewa
nje katika kipindi cha kwanza
cha sare ya Jumapili kwenye La-
Liga dhidi ya Athletic Club katika
Uwanja wa San Mames.

De Jong alitolewa nje kwa ma-
chela dakika ya 26 baada ya ku-
tua vibaya chini na kuumia ki-
fundo cha mguu. Mchezaji huyo
wa Kimataifa wa Uholanzi alikaa
nje ya uwanja kwa miezi miwili
mwanzoni mwa msimu huu ku-
tokana na kuteguka kifundo cha
mguu.

Naye Pedri alitolewa nje kabla
ya mapumziko akiwa na jeraha
lake la tatu la misuli kwenye
kampeni hii. Tatizo la misuli ya
paja lilimfanya kuwa nje kwa

Gakpo: Kutua Liver
ulikuwa vamuzi bora

LIVERPOOL, England

CODY Gakpo amefichua kuwa
alifanya mazungumzo na
Manchester United kuhusu
uhamisho wa msimu wa
majira ya joto wa 2022, lakini
kuhamia kwake Liverpool
msimu wa baridi mwaka uli-
ofuata ulikuwa “vamuzi bora
kwangu.”

Mshambuliaji huyo mwenye
uwezo mwingi alifurahia
miaka mitano katika kikosi
cha kwanza cha PSV Eind-
hoven kabla ya kusajiliwa na
‘Wekundu’ hao Januari 2023.
Wakati wa majira ya joto

va kwanza ya Erik ten Hag
kuinoa United, Gakpo alifan-
ya mazungumzo naye kuhusu
kuhamia Old Trafford, lakini
hatimaye makubaliano hay-
akuweza kukamilika.

L S

DE JONG, PEDRI WAIPA

PANCHA BARCELONA

miezi miwili Agosti na alikosa
wiki tatu mwanzoni mwa mwa-
ka kutokana na tatizo lingine la
misuli.

Wachezaji wote wawili jana
Jumatatu walifanyiwa vipimo,
lakini Kocha wa Barca, Xavi Her-
nandez, alisema hajajua kiwan-
go walichoumia.

“Majeraha yaliathiri timu
kwa sababu Frenkie na Pedri
ni wachezaji wawili muhimu
kwa jinsi tunavyotaka kucheza,”

Gakpo alibaki PSV hadi
dirisha la majira ya baridi na
kisha akajiunga na Liverpool
kwa dau la awali la pauni mil-
ioni 35.4.

Katika mahojiano na Sky
Sports, Gakpo alifunguka juu
ya ukubwa wa mazungumzo
haya ya uhamisho na United
na jinsi ilivyokuwa bora
kwake kubaki na kusubiri
kutua Liverpool.

“Ilikuwa majira ya joto kabla
ya kujiunga na Liverpool. Ni-
likuwa nikiwasiliana na klabu
(United) na kocha - yeye ni
Mholanzi kwa hivyo nilizun-
gumza naye pia,” alisema
Gakpo.

“Mwisho wa siku ilishindi-
kana, na wakati wa majira ya
baridi Liverpool ilikuja. Uli-
kuwa uamuzi bora kwangu.”
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alisema Xavi katika mkutano
wake na waandishi wa habari
baada ya mchezo huo.
“Pedri amekuwa akija vi-
zuri tena baada ya jeraha
lake la mwisho, amefanya
mazoezi vizuri sana wiki

hii. Frenkie, pia. Anahusika
sana katika uchezaji wetu. Ni
hasara mbili kubwa.

“Haionekani vizuri. Tume-
wakosa leo (juzi) na tuta-
wakosa. Tunatumai ni kwa
muda mfupi.”

Mechi dhidi ya Athletic ili-
isha kwa suluhu, ikiwaacha
Barca pale walipoanza siku:
katika nafasi ya tatu kwa
pointi 58, nane nyuma ya
vinara wa LaLiga, Real Ma-
drid.

Bayern Munich yakomaa na Davies

MUNICH, Ujerumani

MKURUGENZI Mtendaji wa
Bayern Munich, Jan-Christian
Dreesen, amekiri klabu hiyo
ipo kwenye mazungumzo
ya kina na Alphonso Davies
kuhusu mustakabali wake
huku kukiwa na nia kutoka
Real Madrid.

Mkataba wa sasa wa Davies
pale kwenye dimba la Allianz
Arena unamalizika 2025, na
hivi karibuni The Athletic
iliripoti kwamba ame-
kubali kwa mdomo
¢ kujiunga na Madrid

.\ msimu huu wa ma-
»jirayajoto au ujao.

Mpango ni kum-
leta beki huyo wa
, kushoto kabla ya
msimu wa 2024/25,
N lakini kama ada

haiwezi kuafikiwa

na Bayern, basi
Madrid watamsa-
jili kwa uhamisho
wa bure mwaka un-
aofuata.
hivyo,

Hata Bayern
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t‘w

wameweka wazi kuwa hawa-
taki kumpoteza Davies bure
na wanatarajia ama kumfunga
kwa mkataba mpya au ku-
muuza msimu huu wa majira
ya joto.

Bayern ilithibitisha kuteuli-
wa kwa Max Eberl kama mku-
rugenzi mpya wa michezo wiki
hii, na Mkurugenzi Mtendaji,
Dreesen amefichua kuwa
klabu hiyo inaweza kufanya
harakati nyingine ya kuongeza

mkataba wa Davies.
“Kwa Alphonso tuna
mchezaji ambaye amekua

vema kwenye winga ya ku-
shoto, si tu kwa sababu ya kasi
yake, lakini pia kwa sababu ya
tabia yake na uwelevu wake
katika miaka ya hivi karibuni,”
alisema Dreesen.

“Tunazungumza na wakala
wake (kuhusu mustakabali
wake). Tutaona jinsi ilivyo ngu-
mu. Max Eberl sasa ataingilia
kati mkataba huo. Christoph
Freund (mkurugenzi wa mich-
ezo), tayari amezungumza
kuhusu hilo. Lakini sehemu
ya ujenzi mpya wa kikosi na
nyongeza ni kuangalia picha
kuu, na hiyo inategemea jinsi
Max na Christoph wanavyoo-
na siku zijazo.”

Katika utambulisho wake
wiki hii, Eberl alisema kuhusu
Davies: “Jan-Christian na Chris-
toph wamekuwa na majadil-
iano. Nitajaribu kuendeleza
mazungumzo. Hakuna klabu
inayotaka kupoteza wachezaji
bure. Ni lazima nione jinsi hali
ilivyo.”
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HABARI MICHEZO

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kufanikiwa kutinga hatua ya
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
kikosi cha Yanga kimeingia kambini kuji-
andaa na mechi zinazofuata za Ligi Kuu,
zikiwamo dhidi ya Thefu FC na Azam FC.

Meneja wa timu hiyo, Walter Harrison
amesema kwa sasa wamesahau kila kitu,
akili yao ipo katika mechi nne mfululizo
ambazo watacheza kuanzia [jumaa ijayo
dhidi ya Namungo FC, Uwanja wa Ma-
jaliwa, Ruangwa, Lindi, lakini pia wana
mechi ngumu dhidi ya Ihefu FC na Azam
FC.

“Kwa sasa Kocha Mkuu, Miguel
Gamondi, akili yake ni kuwaandaa vijana
kwa ajili ya mchezo wa Ijumaa dhidi ya
Namungo, na tunakuwa na mechi nne
mfululizo, kwani Machi 11 tutakuwa ny-
umbani kuikaribisha Thefu, Machi 14 tu-
tacheza dhidi ya Geita Gold hapa hapa
nyumbani, tarehe 17 Machi tutakuwa
Azam Complex kucheza dhidi ya Azam
FC, ni mechi ngumu na zipo karibu ka-
ribu, hivyo inahitaji umakini na maan-
dalizi mazuri,” alisema Harrison.

Yanga imekuwa ikipata upinzani mkali
inapocheza dhidi ya Thefu FC hasa in-

apocheza ugenini kwani katika mechi
ya mzunguko wa kwanza iliangukia pua
kwa kichapo cha mabao 2-1, mechi ili-
yochezwa, Oktoba 4, mwaka jana katika
Uwanja wa Highland Estates, Mbarali,
Mbeya, lakini kwa sasa imehamia Sin-
gida.

Dar es Salaam, ambapo angalau hupata
unafuu.

Pamoja na kupata matokeo mazuri
mara kwa mara dhidi ya Azam, lakini
pia hupata upinzani mkali, huku mechi
baina yao ikizalisha mabao mengi kwa
kila timu.

Mara ya mwisho zilipokutana katika
mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu, Okto-
ba 23, mwaka jana, Yanga ilipata ushindi
wa mabao 3-2.

Wakati meneja huyo akisema hayo,
Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Ali Kamwe,
alisema licha ya kutinga robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa, hawatoidharau timu
yoyote ile watakayokwenda kucheza
nayo, wala Ligi Kuu yenyewe.

“Nawaambia mashabiki na wanacha-
ma wetu, pamoja na kwamba tumetinga
hatua ya robo fainali na sasa bado tupo
kwenye furaha, lakini sasa akili yetu tui-

YANGA YAZIVUTIA
KASI IHEFU, AZA

peleke kwenye mechi za Ligi Kuu.

Kuanzia wachezaji, viongozi, benchi la
ufundi na mashabiki, akili na nguvu zetu
tuzielekeze huku kwa sababu ni muhimu
sana.

Ni muhimu sana, tunaanza na Namun-
go [jumaa, kwa hiyo ni lazima tuwekeze
nguvu zetu hapo tuweze kufanya vizuri,
kwa sababu huku ndiko kunatupa nafasi
na tiketi ya kucheza mechi za kimataifa,
bila ya kupata nafasi za juu huku kwe-
nye ligi huwezi kucheza Ligi ya Mabing-
wa Afrika, hatuidharau timu wala ligi
yenyewe,” alisema Kamwe.

Aliongeza kuwa hata kama timu ikit-
waa ubingwa wa Afrika, lakini kama
haikupata nafasi kwenye ligi yake ya ny-
umbani msimu ujao haiwezi kushiriki na
hilo linawafanya wawe makini zaidi kwa
sasa katika mechi hizo.

Yanga ambayo ndiyo bingwa mtetezi
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, pia ni vinara
wakiongoza wakiwa na pointi 43 sawa na
Azam FC kwa sasa, lakini wako pungufu
kwa michezo mitatu.

Inaongoza kwa tofauti ya mabao ya
kufunga na kufungwa, ikiwa imecheza
mechi 16, Azam ikifikisha michezo 19
mpaka sasa.

BUSU LA 3-1...

Kiungo
mshambuliaji

wa Manchester
City, Phil Foden,
akimpongeza kwa
busu, straika wa
timu hiyo, Erling
Haaland, baada ya
kuifungia timu yao
bao la tatu ikiwa
ni baada ya yeye
kutupia mawili
wakati wakishinda
3-1 dhidi ya
Manchester United
kwenye mechi ya
Ligi Kuu England
iliyopigwa katika
Uwanja wa Etihad
juzi usiku. PICHA:
MTANDAO

T

KenGold njia nyeupe kukwea Ligi Kuu Bara

Na Adam Fungamwango

TIMU ya KenGold imejiwekea mazin-
gira mazuri ya kupanda Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu ujao, baada ya Jumamosi
kuifunga Biashara United mabao 2-1,
katika mechi kali ya Raundi ya 23 ya Ligi
ya Championship, iliyokuwa ikisubiriwa
kwa hamu na mashabiki wengi, ikiche-
zwa Uwanja wa Sokoine, Mbeya.

Biashara United ndiyo timu iliyoone-
kana kuleta upinzani mkali kwa KenGold
kwani zilikuwa zimeachana kwa pointi
moja, huku kila timu ikishinda mechi
mfululizo, hivyo ushindi huo umeone-

kana kuwa ahueni kwa vijana hao wa
Mbeya.

Ushindi huo umeifanya KenGold ku-
fikisha pointi 53 na kuiacha Biashara
United, ikibaki nafasi ya pili ikiwa na
pointi 49.

Timu zote sasa zimebakiwa na mechi
saba ili kumaliza ligi hiyo, KenGold
ikionekana kuwa kwenye nafasi nzuri
zaidi ya kupanda moja kwa moja.

Vinara hao wameshinda mechi 16, sare
tano na kupoteza mbili tu mpaka sasa,
huku Biashara ikishinda mechi 15, sare
nne na imepoteza mechi ya nne katika
mchezo huo.

Katika mechi nyingine ya ligi hiyo,
timu ya Mbuni FC ilipata ushindi wa bao
1-0 dhidi ya Maafande wa Trasit Champ
katika mchezo uliochezwa Uwanja wa
Sheikh Amri Abeid jijini Arusha.

Matokeo hayo yanaifanya Mbuni ku-
fikisha pointi 40 na kupanda hadi nafasi
ya sita, ikisaka nafasi ya angalau kucheza
mechi za mchujo katika kusaka timu ya
tatu itakayopanda Ligi Kuu msimu ujao.

Kipigo hicho kimeifanya Transit Camp
kubakiwa nafasi ya 13 na pointi zake 20,
ikiwa kwenye eneo hatarishi la uwezeka-
no wa kushuka daraja na kwenda ,First
League’ msimu ujao.

Fei Toto, Azizi Ki
vitani Ligi Kuu

wa Februari, ninaimani nikiendelea ku-
fuata maelekezo ya benchi la ufundi
mbona hizo tuzo za uchezaji bora wa
mwezi zitakuja sana kwangu,” alisema
Fei Toto.

Kuhusu ubingwa, kiungo huyo alise-
ma wanaimani ya kufanya vizuri katika
michezo iliyosalia huku wapinzani wao
wakifanya vibaya baadhi ya michezo wa-
naweza kutwaa taji hilo.

“Kama tutaendelea kwa ubora huu na
kuonyesha ubora tuliokuwa nao katika
mechi zilizopita kwenye mechi zijazo,
tunaimani kubwa ya kufanikisha hayo
malengo yanayotarajiwa na mashabiki
wetu,” alisema kiungo huyo.

Azam FC wako nafasi ya pili katika
msimamo wa ligi hiyo baada ya kucheza
michezo 19 na kujikusanyia pointi 43
sawa na Yanga iliyopo kileleni, lakini
yenyewe ikiwa imecheza michezo 16
huku Simba katika nafasi ya tatu pointi
36 ikicheza mechi 15.

Benchikha ataka
moto CAF Ligi Kuu

ionyeshwa na wachezaji wangu ninaami-
ni tutakuja kuona katika mechi zijazo na
kuitumia michezo hiyo ikiwa ni sehemu
ya maandalizi ya mechi za robo fainali,”
alisema Benchikha.

Aliongeza kuwa anafanya kazi hatua
kwa hatua, na kwamba amemalizana na
Jwaneng Galaxy kwa kufanikiwa kutinga
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika na
sasa wanahitaji kutafuta pointi 12 mwezi
huu wa Machi.

Mshambuliaji wa Simba, Pa Omar Jobe,
alisema mpira ni kujiamini na kujiamini
kile unachokifanya, na matarajio yake ni
kupambania timu yake kufikia malengo
yanayotarajiwa.

“Mashabiki wanatakiwa kuniamini, ni-
tapambana na kuendelea kufuata maele-
kezo ya benchi la ufundi na kushiriki-
ana na wachezaji wenzangu kufikia kile
ambacho kinatarajiwa na Wanasimba,”
alisema Jobe.

Benchikha
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Na Saada Akida

BAADA ya kufanikiwa kutimiza idadi
ya mabao 11 ya kufunga kwenye Ligi
Kuu msimu huu, kiungo mshambuliaji
wa Azam FC, Feisal Salum ‘Fei Toto’,
ametangaza kula sahani moja na ki-
nara wa kufumania nyavu wa Yanga,
Stephen Aziz Ki, katika mbio za ku-
wania kiatu cha ufungaji bora.

Fei Toto juzi alifanikiwa kufunga
mabao mawili wakati wakishinda 4 -1
dhidi ya Dodoma Jiji FC katika mchezo
uliopigwa Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi nje kidogo ya Jiji la Dar es Sa-
laam, hivyo kufikisha mabao 11 huku
akimshusha chini Aziz Ki ambaye ame-
shacheka na nyavu mara 10 katika ligi
hiyo msimu huu.

Akizungumza na Nipashe jana, Fei
Toto alisema amefurahi kuona kila
mechi anaisaidia timu yake kupata
matokeo mazuri na ataendelea kupam-
bana kuona Azam FC inakuwa katika
nafasi nzuri kwenye ligi.

Alisema kwa sasa mipango yake ni
kuisaidia timu kupata matokeo mazuri
ambayo ni mwisho wa msimu kuona
wanafikia malengo yao kucheza mi-
chuano ya kimataifa msimu ujao.

FEITOTO, AZIZI K
VITANI LIGI KUU

® @ oKiungo huyo wa Azam FC R
amemtangazia vita mbio za kiatu § .20
baada ya kumfunika kwa...

De Jong, Pedri waipa pancha Barcelona

e<0

“Kwa sasa nahangai-
kia timu yangu ka-
tika kupambana
na kutafuta
matokeo ma-
zuri, kuhusu
ufungaji
bora hilo
jambo
lipo,
ni- /

»

taen-
delea kupambana na kufuata
maelekezo ya mwalimu. Aziz Ki ni
mchezaji mzuri anajua kufunga, la-
kini tutapambana naye.

“Nafurahi kuwa mchezaji bora

INAENDELEA UK. 23

Benchikha ataka moto CAF Ligi Kuu

Na Saada Akida

BAADA ya kutoa kichapo ‘kitakatifu’
kwa Jwaneng Galaxy ya Botswana kwe-
nye mechi ya hatua ya makundi ya Ligi
ya Mabingwa Afrika, Kocha Mkuu wa
Simba, Abdelhak Benchikha, amewataka
wachezaji wake kuweka nguvu na akili
zao kuelekea michezo yao minne ndani
ya mwezi huu ili, kutafuta pointi 12 na
kujiweka vizuri kwenye kinyang‘anyiro
cha kusaka ubingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Jumamosi Simba iliibuka na ushindi

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

wa mabao 6-0 dhidi ya Jwaneng Galaxy
kwenye mechi iliyopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, hivyo kufuzu moja
kwa moja hatua ya robo fainali, ikiun-
gana na Asec Mimosas ya Ivory Coast
ambayo ni kinara wa Kundi lao la B.

Simba ilitoa kipigo hicho ikitoka ku-
waadhibu TRA ya Kilimanjaro kwa
ushindi kama huo kwenye mechi ya
Kombe la FA.

Hata hivyo, sasa Benchikha amewa-
taka wachezaji wake kugeuzia akili zao
kwenye mechi za Ligi Kuu Bara huku
akisema lengo lake ni kutaka kuona timu

yake inaendelea kuwa na ubora ambao
wamekuwa nao katika michezo miwili il-
iyopita kwa kutafuta pointi katika mechi
tatu za nyumbani na moja ya ugenini.
Simba inakabiliwa na kibarua kigumu
cha kutafuta pointi hizo kuanzia Machi
6, 12 na 15, ambapo watacheza dhidi ya
Tanzania Prisons, Singida Fountain Gate
FC na Mashujaa FC mechi hizo wataka-
zocheza nyumbani Uwanja wa Jamhuri
mjini Morogoro huku Machi 9, mwaka
huu wakishuka Uwanja wa Mkwakwani
jijini Tanga dhidi ya Coastal Union.
Akizungumza na Nipashe jana, Ben-

chikha alisema hawana muda wa ku-
poteza kwani wanakibarua kigumu cha
kuendelea kusaka pointi katika mechi za
ligi kwa kufanikisha malengo yao ya kut-
waa ubingwa.

Alisema wamekuwa na ratiba ngumu,
lakini wamefanikiwa kuvuna alama kwa
ubora walionyesha mechi zilizopita
kwenda kuonyesha katika mchezo unao-
fuata wa Ligi Kuu.

“Tumecheza vizuri sana katika mich-
ezo ya nyuma, ubora wa mechi ya juzi ul-

Il
oM
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