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Katibu wa NEC, Itikadi, Uenezi na
Mafunzo, Amos Makalla

Katibu Mkuu wa
UVCCM, Jokate
Mwegelo

Naibu Katibu Mkuu
wa CCM Bara, John
Mongella

Katibu Mkuu wa
Umoja wa Wazazi
Tanzania, Ally Hapi

TAHARIRI
Hatukutendewa
haki katika hili

KAZI ya uandishi wa habari ni pamoja na
kutoa taarifa, kuelimisha na kuburudisha.
Ili mwananchi apate haki yake ya kupata
taarifa, jukumu la vyombo vya habari ni
kukusanya na kuzisambaza kupitia vy-
ombo vyake vikiwamo magazeti, redio,

televisheni na mitandao
ya kijamii kwa kuzingatia UKURASA 6

Kata 12
zafurika
maji

kufunguliwa
{VENTERE
Nyerere

UKURASA 4

y Baadhi ya nyumba
kwenye vitongoji vya
Kanga, Kiegele, Kilindi
na Nyandote katika kata
ya Chumbi, wilayani
Rufiji mkoani Pwani,

- zikiwa zimezingirwa na
mafuriko yaliyosaba-
bishwa na kufunguliwa
kwa maji kutoka Mradi
wa Bwawa la uzalishaji
umeme la Julius Nyerere
(UNHPP). Kwa mujibu
wa Mkuu wa wilaya
hiyo, Meja Edward
Gowele tathimini ya
awali imebaini kuhar-
ibiwa kwa nyumba 58,
huku hekta zaidi ya elfu
28 za mazao va kilimo
na biashara kama vile
mahindi, mpunga, ufuta
na ndizi zimeathiriwa.
PICHA: PROJESTUS
BINAMUNGU

PM: Viwanda viwili vipya
vinamaliza uhaba sukari
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Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa
akisoma hotuba
ya mapitio na
mwelekeo wa
kazi za Seri-

kali na Makadirio
ya Mapato na
Matumizi ya
Fedha za Ofisi ya
Waziri Mkuu na
Ofisi ya Bunge
kwa Mwaka
2024/2025,
Bungeni jijini
Dodoma jana.
Habari Uk. 05.
PICHA: IBRAHIM
JOSEPH

Samia aagiza mambo 3 wizara, Tume ya Ulinzi Taarifa Binafsi

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amezindua Tume ya Ulinzi wa
Taarifa Binafsi na kutoa maelek-
ezo matano kwa wizara na taasisi
za umma, huku akitoa miezi tisa
kwa Ofisi ya Waziri Mkuu ku-
hakikisha mifumo ya Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA) iwe imesomana.

Kadhalika, ameitaka Tume
hiyo kuhakikisha taasisi zote za
umma na binafsi zinasajiliwa na
kutekeleza Sheria ya Ulinzi wa
Taarifa Binafsi kabla ya mwezi
Desemba, mwaka huu.

Rais Samia alitoa maagizo hayo
jana jijini Dar es Salaam wakati
wa uzinduzi wa Tume ya Ulinzi
wa Taarifa binafsi iliyofanyika ka-
tika ukumbi wa mikutano wa Ju-

“Pili, taasisi zinazokusanya na
kuchakata taarifa binafsi zihakik-
ishe zinazingatia matakwa ya she-
ria ya ulinzi binafsi na tume itoe
elimu kusisitiza wajibu wa taasisi
hizo.

“Tatu, maofisa Tume mna kazi
kubwa ninataka muifanye kwa
weledi na ubora zaidi muwe wa-

dhibiti, lakini pia wawezeshaji ili
watoa huduma mbalimbali wari-
dhike na utunzaji wa haki binafsi
nchini.

Pia, alitaka jitihada zilizofany-
wa kwa muda mrefu, wizara na
Tume wakazitimize.

Jambo la nne, alilielekeza kwa
Waziri Nape kwa upande wa sera
wafuatilie kwa karibu kazi za
Tume ili malalamiko yanayoibu-
liwa yashughulikiwe kwa haki.

Aliiagiza wizara hiyo impelekee
taarifa ya utekelezaji mara mbili
kwa mwaka ili kujua mwenendo
wake.

“Mkurugenzi Mkuu wa Tume
na Mwenyekiti wote ni polisi,
tunategemea kuona utendaji
haki wa kesi na uendeshaji wake
yanakwenda kama mafunzo ya
kipolisi yanavyosema,” alisema.

Jambo la tano, Rais Samia al-
ilielekeza kwa Ofisi ya Waziri
Mkuu, kusimamia mifumo ya
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA) yote isomane.

Alisema kuna taasisi muhimu
zipo maeneo mbalimbali, akitoa
mfano, NIDA, E-Ga na Tume hiyo,
akitaka ziwe na mratibu asiye-
fungamana na upande wowote.

bgtl BEST GROUP (T) LIMITED
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Kuhusu suala la taarifa binafsi, Rais Samia alisema
miaka ya nyuma duniani kuna visa vilitokea kutoka-
na na kuvuja taarifa.

Pia, alisema vitendo vibaya vilivyofanywa na watu
na vikundi visivyo vyema, kudukua mifumo ya taasisi
zinazokusanya taarifa binafsi yakionesha ukiukwaji
wa haki za watu.

Hayo yote alisema yalisababishwa na udhibiti hafi-
fu wa mifumo ya ukusanyaji, utunzaji na utumiaji wa
taarifa binafsi katika taasisi mbalimbali.

“Katika kukabiliana na haya yote ndio maana tupo
hapa kuzindua Tume ya Ulinzi Binafsi. Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania imeweka bayana
kulindwa taarifa binafsi za watu au haki za binadamu.

Pia, alisema Ibara ya 16(2) ya Katiba imezitaka
mamlaka za nchi kuweka utaratibu wa kisheria wa
namna ya kulinda haki ya faragha na Ibara ya 12 ya
Tamko la Kimataifa la Haki za Binadamu mwaka 1948,
inayataka mataifa kuweka utaratibu kuhakikisha mtu
yeyote haingiliwi faragha yake.

Kikanda suala la ulinzi wa haki ya faragha limepe-
wa kipaumbele katika Jumuiya ya Afrika Mashariki,
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) na
miongozo mbalimbali.

Alisema Umoja wa Afrika kupitia Mkataba wa Ma-
lawi wa mwaka 2014, unasisitiza ulinzi wa faragha.

“Mwaka 2015 nchi yetu iliunda sheria mbili kati ya
hizi tatu, ya Makosa ya Mtandao na Miamala ya fedha.
Sheria ya ulinzi binafsi tumeshafanya hivyo na leo
(jana) tunazindua Tume,” alisema.

Alisema kuundwa kwa sheria hiyo na uzinduzi wa
Tume sio tu wametekeleza matakwa ya Katiba, bali
ahadi ya Ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) na
kukamilisha wajibu wao wa kikanda na kimataifa na
kwamba, hawana deni wameshakamilisha.

Rais Samia alisema zipo baadhi ya taarifa ambazo
zinaweza kutumika kuhujumu jamii nzima na wakati
mwingine kusababisha unyanyapaa na nyingine,
zinaweza kuleta vurugu au vita na mauaji.

“Sasa hii haikuwa sawa. Licha ya taarifa binafsi ku-
tumika kwa hujuma, lakini pia ni biashara kubwa kwa
kampuni mbalimbali za kimtandao, hivyo hatuna
budi kulindana ili zisitumike.”

Alisema serikali imelazimika kuweka utaratibu wa
kisera na kisheria ili kulinda taarifa binafsi za Watan-
zania zinazokusanywa na kuchakatwa, kuhifadhiwa
na wakati mwingine kusafirishwa kutoka sehemu
moja kwenda nyingine.

“Leo tunapozindua Tume hii, Tume itambue ina
kazi nzito na ni muhimu kwa maisha ya kijamii, ki-
siasa na kiuchumi.

“Usalama wetu kiuchumi, kisiasa na kijamii upo
mikononi mwenu Mwenyekiti wa Tume na Mku-
rugenzi wa Tume na wajumbe na wafanyakazi wa
Tume maisha yetu yapo mikononi mwenu, heshima
zetu zipo mikononi mwenu,” alisema.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye, alisema tukio la uzinduzi wa
Tume limeiweka Tanzania katika orodha ya nchi za
wastaarabu duniani wanaoheshimu utawala wa she-
ria, ubinadamu na faragha za watu na kuchangia kati-
ka jitihada za dunia kufanya ulimwengu wa mtandao
kuwa salama.

]
Siri ya Makalla

Romana Mallya na Beatrice Shayo

BAADA ya jina lake kuteka tetesi za wal-
iokuwa wanatajwa kuwa na nafasi kubwa
kurithi kiti cha Paul Makonda, hatimaye
Amos Makalla amechaguliwa kuwa Katibu
wa Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM).

Jana, Halmashauri Kuu ya CCM ilimcha-
gua Makalla kushika wadhifa huo sambam-
ba na Mkuu wa Mkoa mwenzake John Mon-
gella anayekuwa Naibu Katibu Mkuu wa
CCM Bara, akichukua nafasi ya Anamringi
Macha, ambaye leo anaapishwa kuwa Mkuu
wa Mkoa wa Shinyanga.

Vilevile, uchaguzi unamhusu Ally Salum
Hapi anayekuwa Katibu Mkuu wa Jumuiya
ya Wazazi ya CCM, akirithi kiti vha Gilbert
Kalima, ambaye sasa ni Mkuu wa Wilaya ya
Mkinga.

Mwingine ni aliyechipukia katika ukuu
wa wilaya, Jokate Mwegelo, sasa anakuwa
Katibu Mkuu wa Umoja wa Vijana wa CCM
(UVCCM), akihama kutoka nafasi kama hiyo
katika Umoja wa Wanawake wa CCM, huku
anayebadilishana naye kiti sasa, Fakii Lulan-
dala, akihamia ukuu wa wilaya Simanjiro.

Aprili 3, mwaka huu Makonda aliteuliwa
na Rais Samia Suluhu Hassan kuwa Mkuu
wa Mkoa wa Arusha, akichukua nafasi ya
Mongella.

SIRI YA MAKALLA

Mchambuzi wa siasa, Dk. George Ka-
hangwa, ambaye ni Mhadhiri wa fani ya
Elimu katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), aliiambia Nipashe jana kuwa ‘mke-
ka’ huo ulitabiriwa baada ya mabadiliko ali-
yofanya Rais Samia hivi karibuni.

“Mtu kama Mongella na Makalla wanger-
udishwa katika nafasi za kichama. Im-
etokea kama ilivyokuwa ikijadiliwa katika
mitandao ya kijamii. Ni jambo lililotarajiwa,
hawa ni watu ambao wamekuwapo katika
chama.

“Mfano, Makalla amewahi kushika nafasi
ya uhazini ndani ya CCM, wanaweka watu
wanaokijua chama. Jokate amekuwa kwa
wanawake na sasa amekwenda vijana,”
alisema.

Dk. Kahangwa alisema kinachoonekana
kumekuwa na mabadilishano kati ya nafasi
za chama na za wakuu wa mikoa na wakuu
wa wilaya.

“Aliyekuwa katibu mkuu amekwenda
kuwa mkuu wa mkoa, hii ndio picha tu-
nayoiona. Hivyo, wakati wowote unaweza
kuhamia katika nafasi hizi kama tulivyoona
Hapi alikuwa mkuu wa mkoa na amerudi
katika chama.

“Tunaelekea katika Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa na Uchaguzi Mkuu. Kwahiyo, na-
fasi zote hizi mbili kwenye chama na ukuu
wa mkoa na wilaya au ukurugenzi wa hal-
mashauri zinahusika moja kwa moja na
uchaguzi kuhakikisha chama kinashinda na
kwa nafasi za uongozi wa kisiasa wao wa-
nahakikisha chama kinakuwa na mvuto,”
alisema.

Dk. Kahangwa pia alisema hizo ni timu zi-
lizobadilisha nafasi; hakuna jipya kwa timu
na wachezaji ni walewale, wanahama kwa
kubadili namba tu.

Mwanaharakati wa masuala ya kisiasa na
kijamii, Bubelwa Kaiza, alilambia Nipashe

jana kuwa mabadiliko yanayofanywa CCM

na Mwenyekiti Samia yanatokana na kuhi-
taji maboresho ya kiutendaji.

Alisema baadhi ya walioteuliwa ni watu
ambao walikuwa ndani ya chama, hivyo
huenda Katibu Mkuu mpya, Balozi Dk. Em-
manuel Nchimbi anaweza kuwa na map-
endekezo yake kwa mwenyekiti kuhusu
watu wa kufanya nao kazi kwa ufanisi ma-

jukumu ya kisiasa.
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Mapya yaibuka mabasi yaliyoungua

-mwili kufukiwa
_ndani ya nyumba

© Na Marco Maduhu, SHINYANGA

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti wa Usa-
firi Ardhini (LATRA) imetoa siku
saba kwa wamiliki wa mabasi ya
Newforce na Sauli kutoa maelezo
kwa maandishi kuhusu ajali ili-
yotokea hivi karibuni ikihusisha
mabasi hayo pamoja na lingine
lenye umiliki wa kampuni ya nchi
jirani. Ajali hiyo ilitokea Machi 28,
mwaka huu saa tisa alfajiri katika
eneo la mashamba ya mpunga
wilayani Kibaha, mkoani Pwani
katika barabara ya Morogoro na
kusababisha vifo vya watu viwili,
majeruhi pamoja na uharibifu wa
mali.

Kauli hiyo ya LATRA ilitolewa
juzi baada ya kikao kilichohusi-
sha mamlaka hiyo, Jeshi la Polisi

-LATRA yatoa siku saba kwa wamiliki...

Kikosi cha Usalama Baraba-
rani na wamiliki wa mabasi
hayo.

Kwa mujibu wa taarifa
ya Jeshi la Polisi Kikosi cha
Usalama Barabarani, ajali
hiyo ilitokana na uzembe wa
dereva wa basi namba T668
DTF Scania, mali ya Mwal-
abhila Sauli ambalo lilitaka
kuyapita magari mengine
bila kuchukua tahadhari ya
watumiaji wengine wa bara-
bara hiyo.

Ilibainishwa katika taarifa
hiyo ya Jeshi la Polisi kuwa
madhara ya ajali hiyo yali-
changiwa na uzembe wa
dereva wa basi namba T175

DZU linalomilikiwa na kam-
puni ya Newforce ambalo
lilishindwa kuacha umbali
wa gari lililokuwa mbele
yake kama inavyopaswa na
kusababisha vifo vya watu
wawili, majeruhi na uharibifu
mkubwa wa mali.

Kwa mujibu wa LATRA,
kupitia mfumo wake wa
kufuatilia mwenendo wa
magari (VTS), tarehe ya tukio,
magari hayo yalianza safari
kutoka Dar es Salaam kwa
pamoja saa 8:44 usiku licha
ya leseni zao kuonesha kuwa
yalipaswa kuanza safari saa
tisa kamili na saa 10:30 al-
fajiri, mtawalia.

Vilevile, uchunguzi huo wa
LATRA umebaini kwamba
madereva wa mabasi hayo
hawakutumia vitufe au bata-
ni za utambulisho wanazo-
takiwa kutumia wakiwa sa-
farini. “Kwa ujumla, makosa
yaliyobainika yamechangiwa
na madereva pamoja na
wamiliki wa mabasi husika.
Mamlaka inakumbusha wa-
miliki na madereva kutimiza
wajibu wao wa sheria katika
kutoa huduma za usafiri,”
LATRA ilieleza katika taarifa
yake hiyo iliyotiwa saini na
Mkuu wa Kitengo cha Uhusi-
ano na Mawasiliano wa mam-
laka hiyo, Salum Pazzy.

Lori aina
ya Howo,
likiwa lime-
ligonga gari
dogo katika
barabara
ya Nyerere,
es Salaam
jana. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Na Mwandishi Wetu

tika kata 12 za wilaya za Ru-
fiji na Kibiti mkoani Pwani,
wameathirika na mafuriko
kutokana na kufunguliwa kwa
maji katika bwawa la kufua
umeme la Mwalimu Nyerere
katika Mto Rufiji.

Kutokana na athari hizo,
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) ambaye pia
ni Mbunge wa Rufiji, Moham-
ed Mchengerwa, ametoa Sh.
milioni 40 kusaidia ununuzi
wa mbegu kwa zaidi ya wakazi
1,000 wa maeneo mbalim-
bali ya wilaya ya Rufiji ambao
wamekumbwa na mafurikop
hayo.

Taarifa iliyotolewa na Cha-
ma cha ACT Wazalendo kupi-
tia kwa Waziri Mkuu Kivuli,
Isihaki Mchinjita, jana ilisema
mafuriko hayo yameathiri
Mwaseni, Mtanza, Msona,
Nyaminywili, Kipo, Kipugira,
Ndundunyikanza, Ngorongo,
Kilimani, Mkongo, Ruwe,
Mgomba, Ikwiriri, Umwe, Ny-
amwage, Chumbi, Muhoro,
Utunge, Nyandakatundu, Siasa
Utete, Kipoko na King " ongo.

Kutokana na kuwapo athari
hizo, chama hicho kimeiomba
serikali kuwafidia wananchi

hao.

“Taarifa za kutokea kwa
mafuriko hayo zilianzia ku-
tolewa Machi 12 na 14 Machi,
2024 na Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Abubakar Kunenge,
aliyevithibitishia vyombo vya
Habari kuwa ni kweli bwawa
limejaa na wameyafungilia
maji ambayo yameleta na ya-
naendelea kuleta madhara
kwa wananchi kwa kuwa zoe-
zi ni endelevu,” ilisema taarifa
hiyo.

Taarifa hiyo pia ilitaja athari
zilizosababishwa hadi sasa
kuwa ni pamoja na kusombwa
kwa mazao, kuongezeka kwa
idadi kubwa ya viboko na
mamba ambao wamejeruhi
na kuua watu.

“Aidha, kumekuwapo uhar-
ibifu wa makazi na miundom-
binu ya kijamii kama shule
katika maeneo ya Muhuro,
King'ongo, Kipoka na Ndutwa
na kusababisha hofu kubwa
ya njaa na kukosa makazi kwa
mwaka huu,” ilibaibnisha taar-
ifa hiyo.

Mchinjita alisema ACT Wa-
zalendo imefuatilia suala hilo
kutoka kwa wananchi wa
maeneo haya na kubaini kuwa
licha ya serikali kukiri kuwapo
kwa janga hilo, haijachukua
hatua zozote za kuwanusuru
wananchi wala wala kuwapa
pole na badala yake inaende-

sha kampeni za kuwahamisha
bila kuwafidia.

Kutokana na kuwapo kwa
janga hilo, alisema chama
hicho kinaishauri serikali ku-
chukua hatua kadhaa zikiwa-
mo kufanya tathmini ya athari
zilizopatiakana tangu kuanza
kufungulia maji na kuwalipa
fidia waathirika wote.

Nyingine ni serikali ku-
watafutia maeneo mbadala
wananchi kwa muda ambao
shughuli zao za kiuchumi
zimeathiriwa au kuonekana
zinaweza kuathiriwa siku
zijazo na mwendelezo wa
mafuriko.

“Serikli itumie fedha za wa-
jibu wa kampuni kwa jamii
(CSR) ambazo ni zaidi ya Sh.
bilioni 270 kuwekeza kwe-
nye kilimo cha umwagiliaji ili
kuwawezesha wananchi wa
maeneo hayo kunufaika na
maji hayo katika kuzalishia na

kukuza uchumi.
WAZIRI ATOA MSAADA
Waziri Mchengerwa, am-

etoa Sh. milioni 40 kwa ajili ya
kusaidia ununuzi wa mbegu
kwa zaidi ya wakazi 1,000
ambao mali, mashamba na
makazi yao yameathiriwa na
mafuriko ya maji hayo.
Akizungumza na wakazi
hao mara baada ya kufanya
ziara ya kukagua athari za
mafuriko hayo katika maeneo

mbalimbali, Waziri Mchenger-
wa alisema analazimika kutoa
fedha hizo ili kuwatia moyo
wakazi hao kurejea shambani
kulima upya baada ya mazao
yao kusombwa na mafuriko
hayo.

“Hili ni janga letu sote mimi
na nyinyi, tuliamini kwamba
ujenzi wa JNHPP utakuwa
mkombozi wa  mafuriko
ambayo yamekuwa yanatu-
kumba mara kwa mara lakini
kwa bahati mbaya bado im-
ejitokeza. tuendelee kuwa na
imani kwamba mradi ukika-
milika huenda changamoto
hii ikawa imetatuliwa.

“ Ninafahamu fika namna
wakazi wa Rufiji mlivyokuwa
mmelima kwelikweli mwaka
huu, ninaomba turejee sham-
bani tulime tena vilevile kwa
kiwango kikubwa. Ninam-
kabidhi Mkuu wa Wilaya Sh.
milioni 40 kwa kuanzia kwa
ajili ya kusaidia ununuzi wa
mbegu ili turejee shambani
tupande tena tusije kufa kwa
njaa,” alisema.

Halima Mbwana mkazi wa
miongoni mwa waathirika wa
mafuriko hayo, alisema hali
inazidi kuwa mbaya kuanzia
chakula, malazi na makazi,

hivyo wanatamani kupata
wasamaria wa kuwashika
mkono.

]
Auawa kisha

! Kata ya Lyamidati wilayani Shinyanga,
¢ Andrea Mayunga (77), ameuawa kisha
: mwili wake kufukiwa ndani ya nyumba.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shin-

¢ yanga, Kamishna Msaidizi Mwandamizi
¢ (SACP) Janeth Magomi, alibainisha hayo
: jana alipozungumza na waandishi wa
. habari na kwamba tukio hilo lilitokea
* machi 29, mwaka huu.

Alisema mtu huyo aligundulika kuwa

¢ haonekani nyumbani kwake na alitowe-
¢ ka katika mazingira ya kutatanisha na
* baada ya Jeshi la Polisi kupata taarifa,
: lilifanya ufuatiliaji na kumpata akiwa
¢ ameuawa na mwili wake kufukiwa nda-
¢ ni yanyumba ya Hang Toshaga.

Kamanda Magomi alisema baada

: ya kufanya uchunguzi na daktari wa
¢ serikali, iligundulika kuwa Mayunga
¢ ameuawa kwa kupigwa na kitu kizito
: kichwani kisha watuhumiwa kuufukia
: mwili wake ndani ya nyumba ili kuficha
: ushahidi.

“Chanzo cha tukio hili ni kulipiza

: kisasi cha ugomvi uliokuwapo kati ya
: marehemu na familia ya mtuhumiwa.
¢ Tunawashikilia watu watatu ambao
: ni Mussa Samweli, Njile Nkilijiwa na
: Masele Bubinza ambaye ni mganga wa
¢ kienyeji. Taratibu za upelelezi zikika-
¢ milika watuhumiwa watafikishwa ma-
: hakamani,” alisema.

Magomi pia alisema mwili wa mare-

© hemu umeshakabidhiwa kwa ndugu
: zake kwa ajili ya mazishi.

Wananchi vijiji 23 waathiriwa na mafuriko

: Kimamba A, Mohamed Omar
¢ kudaiwa kumuua mke wake, Beatrice
¢ Mgongolwa (31) na kumzika ndani ya
* nyumba waliyokuwa wakiishi.

Mauaji kama hayo yalitokea Janu-
ari Mosi, mwaka huu, Kilosa mkoani

@7

Baada ya mwanamume huyo kufanya

¢ unyama huo, alidaiwa kuwafanyia viten-
¢ do vya ukatili watoto watatu wa huyo
! mama wenye umri wa miaka 11, minane
: naminne kwa kuwaingilia kinyume cha
: maumbile.

Ilidaiwa kuwa mtuhumiwa huyo

: baada ya kufanya tukio hilo la mauaji,
: alikuwa akiwafungia watoto ndani ya
: nyumba na kuwalazimisha kuingili-
: ana wenyewe kwa wenyewe wakikataa
: anawangoa meno kwa chuma. Pia alid-
: aiwa alikuwa akiwasugulia pilipili ma-
¢ choni.

Baada ya kumzika mwanamke huyo,

: mtuhumiwa huyo aliendelea kuishi ka-
¢ tika chumba hicho na kuweka mafiga
: juu ya kaburi hilo na kupika chakula ili
. kuharibu ushahidi.

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa, Shaka

¢ Hamdu Shaka, alisema baada ya kufan-
: ya mauaji haya, alianzisha uhusiano na
: mwanamke mwingine na huyo akaenda
. kuishi katika chumba hicho alichokitu-
¢ mia kumfukia mkewe.

Ilibainika kuwa alifanya mauaji hayo

. baada ya kuanzisha tena ugomvi na
: mwanamke mwingine ndipo watoto
: wa marehemu wakawa wanamkanya
: mama huyo asigombane na baba yao
¢ kwa kuwa atauawa kama mama yao.

Kutokana na hali hiyo, ndipo mama

huyo alipoliarifu Jeshi la Polisi kuwapo
¢ kwa mauaji hayo, ndipo alipotiwa katika
: mikono ya dola.
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PM: Viwanda viwili vipya

vinamaliza uhaba sukari

Na Waandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa
amesema ujenzi wa viwanda vipya vya
sukari utamaliza uhaba wa sukari nchini
ifikapo 2025/26.

Aliyasema hayo jana bungeni, jijini
Dodoma wakati akiwasilisha hotuba
yake kuhusu mapitio na mwelekeo wa
kazi za serikali na makadirio ya mapato
na matumizi ya Ofisi ya Waziri Mkuu na
Ofisi ya Bunge kwa mwaka 2024/25.

Alibainisha kuwa mahitaji ya sukari
nchini kwa mwaka 2023/24 ni wastani
wa tani 807,000; matumizi ya kawaida
ni tani 552,000 na mabhitaji kwa ajili ya
matumizi ya viwandani ni tani 255,000.

Katika kipindi hicho, Majaliwa alisema
uzalishaji sukari kwa ajili ya matumizi
ya kawaida ulikadiriwa kufikia tani
555,000, wakati uzalishaji halisi ulikuwa
tani 367,487.54 sawa na asilimia 66.2 ya
lengo.

“Kutofikiwa kwa lengo la uzalishaji
kulitokana na mvua za El-Nino kuanzia
mwishoni mwa mwaka 2023 ambazo zil-
ileta athari katika uzalishaji kutokana na
maji kujaa kwenye mashamba ya miwa
na hivyo kuathiri shughuli za uvunaji
miwa na kusimama kwa uzalishaji sukari
katika viwanda vya TPC, Mtibwa, Baga-
moyo na Kiwanda cha K1 cha Kampuni
ya Sukari Kilombero tangu mwanzoni
mwa Novemba 2023.

“Hali hiyo ilisababisha upungufu wa
sukari na hivyo bei ya bidhaa hiyo ku-
panda katika maeneo mengi nchini. Tli
kukabiliana na uhaba wa sukari ulioji-
tokeza, serikali imechukua hatua mbal-
imbali ikiwamo kutoa vibali vya kuagiza
tani 100,000 za sukari kutoka nje ya nchi
ambapo hadi tarehe 15 Machi, 2024, jum-
la ya tani 32,085.50 kati ya tani 100,000
zilizoidhinishwa zimeingizwa nchini na
usambazaji unaendelea,” alisema.

Waziri Mkuu alisema kiwanda kipya
cha Mkulazi 1T (Mbigiri) chenye uwezo
wa kuzalisha tani 50,000 kilianza uzal-
ishaji Desemba, 2023.

Alisema serikali inahamasisha
uwekezaji mpya na upanuzi wa viwanda
vilivyopo ili kuongeza uzalishaji kutoka
wastani wa tani 460,048 mwaka 2022/23
na kufikia tani 706,000 ifikapo mwaka
2025/26.

“Miradi mipya ya Bagamoyo Sugar na
Mkulazi II ambayo imeanza uzalishaji

inatarajia kuzalisha jumla ya tani 85,000
ifikapo 2025/26 na hivyo kuwezesha
jumla ya uzalishaji kufikia tani 756,000,
alifafanua.

Waziri Mkuu pia alisema matunda ya
utekelezaji miradi ya kimkakati nchini
yataanza kuonekana mwishoni mwa
mwaka huu kwa kuwa mingi itakuwa
imekamilika kwa asilimia 100.

Alitaja miradi hiyo ni ujenzi wa reli ya
kisasa (SGR) kutoka Dar es Salaam hadi
Dodoma (Km.1,219), Mradi wa Kufua
Umeme wa Maji wa Julius Nyerere (Meg-
awati 2,115), Daraja la Kigongo - Busisi,
ujenzi wa Meli ya Mv. Mwanza, ubore-
shaji Shirika la Ndege Tanzania (ATCL).

“Hadi Februari, 2024 utekelezaji mi-
radi hiyo uko katika hatua mbalimbali
muhimu za utekelezaji, huku mingine
ikitarajiwa kukamilika ndani ya mwaka
huu,” alisema Majaliwa.

Alisema Mradi wa Kufua Umeme wa
Maji wa Julius Nyerere utekelezaji wake
umefikia asilimia 96.81, kazi zote ka-
tika mradi huo zinatarajiwa kukamilika
mwishoni mwa Desemba, 2024.

Alibainisha kuwa matarajio ya serikali
katika mradi wa SGR ni kuanza kutoa
huduma ya usafiri na usafirishaji ifikapo
Julai, 2024 kwa kipande cha Dar es Sa-
laam hadi Dodoma.

Alisema Serikali imeendelea kutoa
fedha za utekelezaji mradi huo; Sh. tril-
ioni 10.69 zimetumika kwa ajili ya ujenzi
wa reli hiyo.

Majaliwa alisema ujenzi wa kipande
cha Dar es Salaam - Morogoro (Km
300) umefikia asilimia 98.84, Morogoro
- Makutupora (Km 422) asilimia 96.35,
Mwanza - Isaka (Km 341) asilimia 52.69,
Makutupora - Tabora (Km 371) asilimia
13.86, Tabora - Isaka (Km 165) asilimia
5.38 na Tabora - Kigoma (Km 506) asil-
imia 1.81.

Ili kutimiza majukumu yake kwa
2024/25, Ofisi ya Waziri Mkuu na taasisi
zilizo chini yake imeomba Bunge kui-
dhinisha jumla ya Sh. bilioni 350.988.
Kati yake, Sh. bilioni 146.394 ni kwa ajili
ya matumizi ya kawaida na Sh. bilioni
204.594 ni za matumizi ya maendeleo.

Majaliwa pia aliomba Bunge kuidhini-
sha Sh. bilioni 181.805 kwa ajili ya Mfuko
wa Bunge. Kati yake, Sh. bilioni 172124
ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida na
Sh. bilioni 9.681 ni kwa ajili ya miradi ya
maendeleo.

TRC yapokea seti ya kwanza vichwa SGR

Na Pilly Kigome

TANZANIA imeweka historia kwa
mara ya kwanza kupokea seti ya kwanza
ya vichwa viwili vya treni ya kisasa vy-
enye muundo wa mchongoko (EMU)
vitakavyotumika kwenye reli ya kisasa
(SGR).

Waziri wa Uchukuzi Prof. Makame
Mbarawa, aliwaambia waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana kuwa kila
kichwa kimoja kitakuwa na uwezo wa
kubeba mabehewa manane sawa na ku-
chukua abiria 589 kwa mabehewa yote
kwa safari moja.

Alisema vichwa hivyo vimetengen-
ezwa Korea Kusini na vina uwezo wa
kutembea kwa kasi ya kilomita 160 kwa
saa. Alisema wameanza kupokea vichwa
viwili kwa seti moja ya awali na mpan-
go wa Shirika la Reli Tanzania (TRC) ni
kupokea seti 10.

Prof. Mbarawa alisema serikali ina-
fanya mambo makubwa kwa ajili ya taifa
la Tanzania na mikakati ni kuleta seti
10 na kila kila mwezi italeta seti moja.
Gharama ya uletaji seti hizo ni Dola za
Kimarekanai milioni 190.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TRC,
Amina Lumuli, alisema wako tayari
kutoa huduma  bora na makini kwa
Watanzania katika tasnia ya reli na
kuongeza kuwa wameshapokea mabe-
hewa 65 kwa ujumla wake ambayo
yakiwemo ya EMU na yale mengine am-
bayo yalikuja awali na yameshafanyiwa
majaribio vikiwimo na vichwa tisa vya
umeme.

Meneja Mradi wa Ununizi wa Treni za
Mwendokasi wa TRC, Kelvin Kimario,
alisema treni hizo zitakuwa na uwezo
wa kudhibiti mwendo kwenye hatari,
mfano, ikipita kwenye maeneo ya ma-
handaki.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF AGRICULTURE

COTTON DEVELOPMENT TRUST FUND

JOB OPPORTUNITY ADVERTISEMENT

Cotton Development Trust Fund (CDTF) was incorporated in Tanzania on 4th March 2008 under Trustees Incorporation Act
(CAP.318 R.E. 2002) as per certificate of incorporation No. 3352. The Fund is a replacement of the Cotton Development
Fund (CDF), which was established under the auspices of the Cotton Industry Act No. 2 of 2001. Formation of the Fund was
in line with the wishes of the Cotton Industry Stakeholders as outlined in the Memorandum of Understanding which was
signed on 21st April 2006.

Cotton Development Trust Fund is looking for the qualified, young and dynamic Tanzanians to fill in the following vacant
position under contractual basis.

1. PROCUREMENT OFFICER (01POST)

Qualifications and Experience Required

Education requirement:

Holder of Bachelor Degree in Materials Management, Procurement and Supplies Management, Logistics Management or
equivalent qualification from a recognised Institution and must be registered by PSPTB as Graduate Procurement and
Supplies Officer with working experience in related field.

Duties and responsibilities:
+ Toprocesses purchase or supply control of given lines of stocks;
+ Toassistin clearing and forwarding functions;
+ Tokeeprecord and reports for all procurement activities performed
+  Tosupportinimplementing the functions of Tender Board:;
+ Toassist in processing procurement tenders as per approved Authority’s policies and procedures;
« Tomaintainregister of approved suppliers for locally supplied items and updating it accordingly;
« Tomaintain register of all contracts and monitors supply of ordered goods;
« Toparticipate in planning and forecasting supplies requirements;
+ Toprepare quarterly reports; and
+ Toperformany other related duties as may be assigned by his/her supervisor.

Qualitative Requirement:
+ The candidate must have good communication skills
+  Fluentin English and Kiswahili
+ Must be computer literate
« Self-motivated individual
+ Team Player

Duty Station: Mwanza

2. STORES OFFICER (01POST)

Qualifications and Experience Required

Education requirements:
Holder of Bachelor Degree in any of the following field; Materials Management, Logistics Management or equivalent
qualification from a recognized Institution with working experience in related field.

Duties and responsibilities:
+To prepare bin cards and store ledger books;
+ Toassistin undertaking physical distribution;
+Tomaintain location index design;
+To carry out continuous stock checking and Annual Stock Taking;
+ Toassistin the preparations of quarterly reports;
+ Toassistin clearing and forwarding functions;
+ Toassistinkeeping records and reports all procurement activities
+To prepare monthly stores report of all physical and card balances;
+ Toundertake stock review;
+ Toperform any other duties as may be assigned by his/her supervisor.

Qualitative Requirement:
+ The candidate must have good communication skills
+ Fluentin English and Kiswahili
+  Must be computer literate
+  Self-motivated individual
+ Team Player

Duty Station: Mwanza

GENERAL CONDITIONS:

i) Applicants must attach an up to date passport size photo, current Curriculum Vitae (CV) having reliable contact postal
address, email address and telephone number(s).

ii) Applicants must attach their detailed relevant certified copies of Academic Certificates as follows:

+ Degreesand professional certificates

+FormIVand Form VI National Examination Certificates

« Birth Certificate or National Identity Card

iii) Form IV and Form VI result slips are strictly not accepted. Presentation of forged academic certificates and other
information in the CV will necessitate to legal action.

iv) Applicants should indicate three reputable referees with their reliable contacts in their CV.

v) Certificates from foreign Universities should be verified by Tanzania Commission for Universities (TCU) or National
Accreditation Council for Technical Education (NACTE) for foreign non degree certificates.

vi) Only qualified candidates will be contacted for further processes

vii) Application closing date will be 15th April, 2024

Mode of Application
Application letters should be posted, e-mailed or hand delivered to the following address:

DIRECTOR GENERAL
TANZANIA COTTON BOARD
REGIONAL DRIVE ROAD
P.0.BOX 61
MWANZA
E-mail: info@tcb.go.tz
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weledi, misingi ya taaluma pamoja na mizania.

Kutokana na ukweli huo, vyombo vya habari vina dhima kubwa
kuhakikisha jamii inapata taarifa sahihi na kwa wakati. Taarifa hizo
kwa kiasi kikubwa ni zile zinazohusu matukio mbalimbali ya kisiasa,
kijamii na kiuchumi pamoja na yale yanayotendeka nje ya mipaka ya
Tanzania.

Ni wazi kwamba kutokana na umuhimu wa vyombo vya habari
katika jukumu la kutoa taarifa kwa jami, vimepewa nafasi ya mhimili
wa nne wa dola (usio rasmi) ukiacha Serikali, Mahakama na Bunge.
Ukweli na umuhimu huo unajidhihirisha pale idadi kubwa ya
viongozi hutumia vyombo vya habari katika kutoa ujumbe wao ili
kuufikia umma.

Mihimili yote mitatu ya dola imekuwa inatumia vyombo vya habari
kutoa taarifa mbalimbali zinazoihusu, ndiyo maana hakuna shughuli
ndani ya mihimili hiyo inayoweza kufanyika pasi na kuhusisha
vyombo hivyo, vinginevyo kwa masuala yasiyohitaji kuwekwa wazi
kwa umma.

Pia viongozi mbalimbali wa Kkiserikali na kidini kila mara
wanapokuwa kwenye majukwaa wamekuwa wakikemea matukio
yanayoendelea katika jamii yakiwamo ya watu kujichukulia sheria
mkononi na hatimaye kusababisha mauaji.

Katika mahubiri na hotuba zao wamekuwa wakikemea
kuporomoka kwa mmomonyoko wa maadili hali inayosababisha taifa
kupitia katika kipindi kigumu kurudisha hali sawa.

Vyombo vya habari pia vinatoa msaada mkubwa katika kufichua
maovu yanayotokea katika jamii na hatimaye vyombo husika kupata
taarifa na kuchukua hatua. Kwa maana hiyo, ushirikiano kati ya
vyombo vya habari na taasisi zingine ni mkubwa; ndiyo maana
vinashirikishwa katika kazi na matukio mbalimbali ili jamii kupata
taarifa, pia kuelimika na kuburudika.

Matukio ya mauaji ya watu kushambuliana hadi kupoteza uhai
kutokana na migogoro ardhi, inayojitokeza mara kwa mara. Mauaji
yanayotokana na sababu za wivu wa mapenzi na watoto kuuawa kwa
makosa madogo kwa miaka ya hivi karibuni yanaripotiwa kwenye
vyombo vya habari na maeneo mbalimbali nchini.

Jamii pia hushirikiana na vyombo vya habari inapotokea kuna tukio
lolote la hatarina kazi ya vyombo hivyo ni kufuatilia kujiridhisha kama
kweli limetokea, vikipata uthibitisho kutoka kwa viongozi wa eneo
husika, mashuhuda na hatimaye kwa Jeshi la Polisi au Mwenyekiti wa
Kamati ya Ulinzi na Usalama wa Wilaya/Mkoa.

Taarifa za matukio ya mauaji zinazotokea nchini, huanzia kwenye
maeneo husika na kazi ya waandishi wa habari ni kufuatilia na kupata
ukweli na hatimaye kuthibitisha kwenye mamlaka husika.

Vyombo vya habari, ikiwamo Nipashe, mapema wiki hii, viliripoti
matukio ya mauaji yaliyofanyika mwishoni mwa wiki katika maeneo
tofauti nchini na kuthibitishwa na makamanda wa polisi wa maeneo
hayo. Kuripoti matukio kama hayo, hakukuwa na nia yoyote mbaya ya
kuleta taharuki kwenye jamii. Lengo mahsusi lilikuwa kufichua uovu
usiendelee kujitokeza na pia hatua zichukuliwe ili kudhibiti hali hiyo
kuendelea kutokea.

Lengo la kuripoti matukio ya mauaji ni kutoa taarifa kwa
yanayojitokeza katika jamii ili kutoa msaada ukiwamo wa kisaikolojia,
kuendelea kutoa elimu kwa jamii na vilevile, watu kujiepusha
kujiingiza katika migogoro inayoweza kuwasababishia kupoteza
maisha.

Jana, mmoja wa viongozi alishutumu gazeti hili mbele ya Rais
kwamba limeripoti kuwapo matukio ya mauaji ambayo hayapo ilhali
viongozi wa Jeshi la Polisi katika maeneo husika wamethibitisha
kuwapo matukio hayo. Kiongozi au mtu yeyote anapovishambulia
vyombo vya habari kuwa vimetoa habari za uzushi na uongo si
sahihi na huko si kuvitendea haki. Ni vyema kabla ya kutoa kauli ya
kuvishutumu, mantiki na kusudio la taarifa iliyotolewa vizingatiwe.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

KUMBE hata Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa anajua kuwa baadhi ya vijana nchini
wametopea kwenye uvutaji wa bangi mpya,
maarufu kama ‘Cha Arusha’ na ‘Skanka.’

Mpaka kiongozi mkubwa kama huyo
ameliongelea suala hili mbele za watu basi
ujue kuna tatizo.

Mheshimiwa Majaliwa ni kiongozi wa
nchi, na kiongozi yeyote moja ya mambo
ambayo anahitaji ni kwamba watu
wazaliane, wapate watoto wenye nguvu na
afya, wawe vijana wenye nguvu kwa ajili ya
kuwa nguvu kazi kwa taifa baadaye.

Taifa lolote bila kuwa na vijana wenye
nguvu kwa ajili ya kuchapa kazi haliwezi
kupata maendeleo.

Utapata wapi marubani, wanajeshi,
viongozi wabaadaye, wataalamu, madaktari,
pamoja na sekta nyingine za teknolojia?

Lakini hawa vijana tunaowategemea sasa
wameingia kwenye masuala ya uraibu wa
kupindukia kiasi cha kumshtua Waziri Kuu.

Akizungumza juzi kwenye Uzinduzi wa
Mbio za Mwenge uliofanyika Viwanja vya
Chuo Kikuu cha Ushirika, Moshi, mkoani
Kilimanjaro, pamoja na mambo mengine,
Waziri Mkuu, akionekana kusikitishwa na
kuwepo na aina mpya ya bangi yenye kiasi
kikubwa cha ulevi, kinachofahamika kama
‘Cha Arusha’ na ‘Skanka.’

“Ni wakati mzuri sasa hasa vijana ambao
mmekuwa mkitumika na kutumia hiki ‘Cha
Arusha’, na ‘Skanka’, muache ili kunusuru
maisha yenu.

Vilevi hivi vitawapoteza  kwenye
mwelekeo na mtalifanya taifa hili likakosa
Watanzania wenye afya na nguvu.

Jambo la kusikitisha ni kwamba vijana
wamekuwa wakitumia na wanafahamu hiki
kitu ni kibaya, na idadi kubwa ya waraibu
na waathirika ni watoto na vijana wenye
umri kuanzia miaka 13 hadi 24,” alisema
Mheshimiwa Majaliwa.

Sijajua kwanini vijana wengi wamekuwa
wakipenda kutumia vilevi ambavyo
vinaelezwa kuwa vina madhara.

Baadhi wanadai ni ujana, ikielekezwa
vijana wana tabia ya kujaribu vitu vingi
na baadaye akili zikikomaa na kujitambua

Bangi hizi ‘Cha Arusha’ inavyozidi
kutengeneza sumu kwa vijana

wanaacha na kuwa raia wema wanapokuwa
na umri wa kati.

Hata hivyo kwenye hili la ‘Cha Arusha’ na
‘Skanka’, inaonekana watakapokuja kuwa
na umri wa kati ambao wanatakiwa kuacha
ujana, watakuwa tayari na shida ya afya ya
akili.

Mpaka watakapofika hapo hawatokuwa
na uwezo wa kuwa na familia, na watakuwa
tegemezi kwa wazazi wao.

Kijana anapokuwa tegemezi kwa mzazi
wake, hana uwezo wowote wa kufanya kazi,
na si mlemavu, ila tu akili yake si nzuri kwa
sababu ya kuvuta bangi, ni hasara kubwa si
kwa mzazi, bali hata kwa taifa.

Waziri Mkuu akaenda mbali na kuitaja
mikoa inayolima kwa wingi zao hilo ambalo
limekuwa sumu kwa vijana wetu kuwa ni
Mara, Morogoro, Arusha, Pwani na Mwanza,
akamalizia kwa kutoa onyo kwa ‘wakulima’
hao kuacha mara moja, na akaahidi hatua
kali zitachukuliwa kwa wanaojihusisha na
kilimo hicho haramu.

Wakati serikali ikichukua upande wake,
‘kudili’ na walima sumu hao, taasisi na
jamii nayo ijikite kutoa elimu kwa vijana
kuachana na mambo hayo kwani naamini
ikiwa wenyewe watashiba elimu hiyo,
wanaolima watakosa soko.

Jamaa hao wameamua kulima kwa
sababu wateja wapo kwa wingi, hivyo elimu
kutoka kwa taasisi za kiafya, jamii ikiwemo
wazazi wenyewe kukaa na watoto na vijana
wao kuwaambia juu ya athari za kufanya
hivyo.

Wazazi pia, wanatakiwa kuwafundisha
watoto na vijana wao juu ya kujitegemea
wakiwa bado wadogo, kuwadekeza kupita
kiasi ili waweze kujitegemea wenyewe
wanapokuwa vijana, kufilishika au kufariki.

Baadhi ya watoto na vijana wanajiingiza
huko baada ya kuona maisha yamekuwa
magumu, tofauti na ya zamani waliyokuwa
wakiyapata kwa wazazi wao, hivyo kuingia
kwenye uraibu hiyo, wakiona ndiyo njia ya
kuondoa mawazo.

Wote tushirikiane kuiondoa sumu hii
mpya ya ‘Cha Arusha’ na ‘Skanka.’
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Diwani wa Kata ya Majimoto, wilayani Serengeti mkoani Mara, Johannes Masirori
akizungumza na wakazi wa kata hiyo juzi, katika mkutano wa hadhara iliohusu

changamoto zinazowakabili hasa suala la kuzuiwa kuchimba madini. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

BARABARA zenye urefu wa kilomita 13.5

| zimekarabatiwa na Wakala wa Barabara za

Msimamizi wa ujenzi Wa barabara hlzo

- ¢ kutoka TARURA, Mhandisi Lidya Msumari,

. alisema ujenzi umeanza katika barabara
¢ Wilaya ya Muheza kwa kiwango bora ikiwa-
¢ mo ujenzi wa daraja katika eneo la Kwam-
: tiga, Kata ya Genge ambalo limekamilika na
: litafunguliwa na Mwenge wa Uhuru Aprili
15,

Alizitaja barabara zenye urefu wa kilo-

. mita 13.5 ambazo zimekarabatiwa ni ku-
: toka TRM-Kwemuyu, Genge-Mangenya,
* Muheza High School -
: Kwatango, Shidepha-Kididima, Mkumbi-

Kivindo, Misozwe-

- Kilomita 13.5 za barabara
‘zatengenezwa Muheza

: Na Steven William, MUHEZA

Muheza Estate na Mdote - Tanesco zenye
bajeti ya Sh. 345,068,500.
Katika hatua nyingine Wakala wa

wilayani Muheza, imepanga kutumia Sh.
2,420,420,000.00 kufanya matengenezo
mtandao wake wa barabara.

Meneja wa TARURA Wilaya ya Muheza,
Mhandisi John Kwagilwa, alisema hayo
wakati akitoa taarifa ya mpango wa bajeti
ya mwaka wa fedha 2024/2025.

Alisema kuwa mpango huo wa bajeti
umezingatia vipaumbele vilivyotolewa na
kata husika kwa kushirikiana na viongozi
madiwani na mbunge.

Alisema wananchi wote wanatakiwa ku-
tunza barabara zote ili ziweze kutumika
kwa muda mrefu.

Mfanyabiashara adai kutaka kubambikiwa kesi ya ugaidi

Na Kulwa Mzee

MFANYABIASHARA wa  kusindika
mazao, Bertha Mabula amesema anaho-
fia usalama wake kwa madai ya kubaini
Polisi Mjini Kahama wanataka kumbam-
bikia kesi ya ugaidi wakidai alitaka kuli-
pua Mahakama Kuu Kanda ya Shinyanga
wakati akifuatilia mwenendo wa shauri
lake kwa ajili ya kukata rufani.

Akizungumzia tukio hilo jana, Bertha
alidai alifika Mahakama Kuu kwa ajili ya
kuchukua mwenendo wa shauri la ma-
dai dhidi ya mfanyabiashara Tumsime
Tibaijuka ili akakate rufani kwa kutori-
dhishwa na uamuzi wa mahakama hiyo.

Shauri hilo la madai lilitupiliwa mbali
mbele ya Jaji Frank Mahimbali, kwa mdai
kudai Sh. milioni 295 alizomkopesha
Tumsime pamoja na gharama zingine za
usumbufu jumla kuwa Sh. bilioni 1.6.

Akisimulia tukio la madai ya kutaka
kubambikiwa kesi ya ugaidi, baada ya
hukumu kutolewa Machi 8, mwaka huu
alirudi tena mahakamani Machi 21, mwa-
ka huu kwa ajili ya kuchukua mwenendo
wa shauri hilo.

“Wakati naenda mahakamani Shin-
yanga nilikodi teksi inayoendeshwa na
Beatus Mandali, alinifikisha akanisubiri
nilipomaliza kupata huduma tuligeuza
kurudi Kahama, nilipata taarifa kuna
Polisi walikuwa wananisubiri maeneo
ya Tinde wanikamate, lakini kwa bahati
ilinyesha mvua kubwa, wakati tunapita
eneo hilo hawakutuona.

“Siku ya pili nilipata taarifa dereva Bea-
tus alikamatwa na askari akiwa katika
kituo chake cha kazi, akapelekwa Kituo
cha Polisi Kahama akituhumiwa kubeba
gaidi anayetaka kulipua mahakama,” al-
idai Bertha.

Alidai dereva alipofikishwa kituoni
alihojiwa kisha akaachiwa na kuambiwa
asimjulishe kuhusu tukio hilo, lakini
dereva aliamua kumsimulia Bertha kuwa
anatafutwa kwa tuhuma za ugaidi.

“Derava aliponiambia nilimpigia simu
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shinyanga,
Janeth Magomi kumfahamisha njama
hizo na akaahidi atafuatilia tukio hilo.

“Niliendelea kuwasiliana naye kwa njia
ya WhatsApp na meseji zote ninazo ni-
kimfahamisha hofu yangu ya kubambiki-
wa kesi hiyo, akasema angekuja Kahama,
lakini bado nasubiri huenda atakuja,”

alidai Bertha.

Dereva teksi, Beatus akithibitisha tukio la
kukamatwa kwake kwa njia ya simu, alidai
alikamatwa akiwa stendi anapofanyia kazi,
askari walikwenda na karandinga la polisi
kumkamata.

“Askari waliniambia wananikamata kwa
sababu jana nilibeba magaidi walikuwa
wamevaa hijabu, nilijibu niliyembeba
kumpeleka Shinyanga mahakamani aliku-
wa kavaa dera.

“Walinikamata kwa kuwa nilikuwa na
gari niliendesha gari yangu kuelekea Kituo
cha Polisi Kahama huku nyuma nikisindiki-
zwa na karandinga la Polisi.

“Nilihojiwa nikiwa katika ofisi ya upele-
lezi, niliulizwa jana nilienda wapi, nilijibu
Shinyanga, nikaambiwa nilibeba magaidi
wamevaa hijabu, nilijibu niliyembeba ali-
kuwa kavaa dera, askari aliandika maelezo
kwenye simu kubwa, mwingine alikuwa ka-
beba bunduki ndiye aliyekuwa ananipiga
picha.

“Maelezo yalitumwa sikujua yalitumwa
wapi, baada ya kumaliza mpelelezi, Edes
Jackson aliniambia nisiende kumwambia
mtu yeyote, lakini dada Bertha aliponipigia
nilimwambia,” alidai.

Alidai baada kumwambia Bertha alipigi-
wa simu na Afande Edes akamwambia alid-
hani ana bichwa kubwa anazo akili kumbe
hana akili.

“Niliwindwa tangu mchana sikuwapo

mjini, nilipoingia wakaja kunikamata, wa-
liniambia walinivizia Tinde jana, lakini wal-
ishangaa nilipitaje hawakuniona.

“Nilikamatwa mbele ya watu wengi kit-
uoni na waliponifuatilia kunitoa walijibiwa
niko Polisi kwa ajili ya uchunguzi,” alidai.

Askari mmoja anayetuhumiwa kuwapo
katika msafara wa kumkamata dereva
huyo alipopigiwa simu kuulizwa kuhusu
tukio hilo, Afande Edes Jackson, alidai
haruhusiwi kutoa taarifa yoyote kwa saba-
bu sio msemaji.

“Unaniulizaje maswali hayo, sina mamla-
ka ya kutoa taarifa, muulize RPC Shinyanga,
unakuja kwangu mwenye renki ndogo hivi,
kwa akili ya utu uzima uliyonayo kwani mtu
kukamatwa lazima aingizwe mahabusu.

“Unaweza kutuhumiwa ukakamatwa,
ukapekuliwa na kuachiwa, hizo taarifa
kaulize mkoani watakujibu alikamatwa,
alikaa mahabusu muda gani msiniulize
mimi,” alidai Afande Edes akimjibu
mwandishi kwenye simu.

Mfanyabiashara Tumsime anayetuhu-
miwa wakati dereva anakamatwa askari
alimpigia simu kuuza shauri lilikuwa nam-
ba ngapi, alipoulizwa kwa kupigiwa simu
kuhusu hoja hiyo alidai anamfahamu Ber-
tha Mabula na walikuwa na kesi ambayo
imeshatolewa uamuzi.

“Masuala kwamba nawafahamu askari
waliomkamata dereva, mimi siwajui na
kama alikamatwa kituoni kutakuwa na

taarifa zake, huyo dereva wake pia simjui,”
alidai Tumsime.

Akizungumzia tukio hilo Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Shinyanga, Magomi alidai
hana taarifa za Bertha kutaka kukamatwa
kwa tuhuma za ugaidi.

“Taarifa za huyo mfanyabiashara kutaka
kukamatwa mimi sina na bahati nzuri
huwa nina tabia ya kukagua vitabu, Bertha
Mabula, wala simjui.

“Kama anasema tuliwasiliana kwa simu
labda nilisahau kama binadamu, sikumbu-
ki, unajua kufanya kazi kwa simu mtu kama
binadamu unaweza kusahau, mimi nipo aje
kuniona,” alidai RPC Magomi.

Baada ya shauri la madai kutupiliwa mba-
li, Bertha amewasilisha kusudio la kukata
rufani akipinga hukumu ya Mahakama Kuu
Shinyanga kwa madai kwamba hakutende-
wa haki na ushahidi wake wa maandishi
pamoja na mashahidi wengine watano wa
upande wake haukuzingatiwa.

Pamoja na kufanya hivyo pia Machi 28,
mwaka huu alimwandikia barua Jaji Kion-
gozi yenye kichwa cha habari kutoridhish-
wa na uamuzi uliotolewa na Jaji Frank Ma-
himbali, kwenye shauri namba 03/2023.

Katika shauri hilo, mdai Bertha Mabula
dhidi ya Tumsime Tibaijuka na Tunel In-
corporation Limited, anadai Sh. milioni
295 alizomkopesha Tumsime kwa ajili ya
kufanya biashara, ambazo anadai hajawahi
kuzilipa.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha, Hashil Abdallah (wapili kulia), akimsikiliza mmoja wa viongozi wa kiwanda cha kuzalisha maji tiba
cha Kairuki Pharmaceutical Industry Ltd, alipofanya ziara ya kikazi pamoja na makatibu wakuu wengine kiwandani hapo, wilayani
Kibaha, mkoani Pwani jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Tanzania yaanza kuuza majitiba nje ya nchi

Na Joseph Mwendapole

KIWANDA cha kutengeneza
dawa cha Kairuki Pharmaceutical
Industry Limited Kibaha mkoani
Pwani, kimeanza kuuza majitiba
mataifa mbalimbali Afrika.

Hayo yalisemwa jana mkoani
hapa na Mkurugenzi Mkuu wa
Kiwanda hicho, Dk. Muganyizi
Kairuki, wakati  wa ziara ya
makatibu wakuu watatu waliok-
itembelea kuangalia shughuli za
uzalishaji.

Makatibu wakuu hao ni kutoka
Wizara ya Viwanda na Biashara,
Dk. Hashil Abdallah, Wizara ya

Fedha, Dk. Natu Mwamba, Wizara
ya Afya, Dk. John Jingu na Katibu
Tawala wa Mkoa wa Pwani, Rashid
Mchatta.

Dk. Muganyizi alisema kiwanda
hicho kina uwezo wa kuzalisha
chupa za maji tiba milioni 50 kwa
mwaka na asilimia 60 huuzwa
nchini wakati asilimia 40 huuzwa
nchi za nje zikiwamo Rwanda, Co-
morro, Malawi, Zambia, Namibia,
Congo, Mozambique na Yemen

Dk. Muganyizi alitaja baadhi
ya dawa zilizosajiliwa kuzal-
ishwa kiwandani hapo kuwa ni
pamoja na “Sodium Chloride
(0.9%w/v), Compound Ringer
Lactate, Dextrose (5%w/v) &So-

dium Chloride(0.9%w/v), Dextrose
(5%w/v) na Dextrose(10%w/v).

Akizungumza kwa niaba ya
wenzake, Katibu Mkuu wa Wizara
ya Viwanda na Biashara, Dk. Abdal-
lah, alisema serikali inapongeza ki-
wanda hicho na kuahidi itaendelea
kuwalea wawekezaji wa ndani.

Dk. Abdallah alisema lengo la zi-
ara hiyo lilikuwa kujionea shughuli
za uzalishaji, kusikiliza changamo-
to zinazokikabili kiwanda hicho na
kutafuta suluhisho.

Aidha, alisema ziara hiyo inao-
nyesha dhamira ya serikali kuima-
risha sekta ya viwanda nchini kwa
kuwaunga mkono wawekezaji wa
ndani na kuwawezesha kuchangia

kikamilifu maendeleo ya uchumi
wa taifa.

Dk. Abdallah alipongeza uongo-
zi wa kiwanda hicho kwa utendaji
kazi mzuri na kuahidi ushirikiano
kutoka kwa wizara husika kutatua
changamoto zilizopo ili kuwezesha
kiwanda hicho kuendelea kufanya
kazi kwa ufanisi zaidi.

Vilevile, alibainisha kuwa kiwan-
da hicho kinachotoa ajira za moja
kwa moja 200 na zisizo za moja
kwa moja 300 ni moja ya kiwan-
da cha kimkakati kinachozalisha
dawa za majitiba (Fluid Therapy)
mbalimbali nchini ili kupunguza
utegemezi wa kuagiza dawa hizo
nje ya nchi.

]
Spika
aielekeza
serikali
ukarabati
shule kongwe

Na Augusta Njoji,
DODOMA

: SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson ameielekeza serikali
: kupitia Ofisi ya Rais, Mipango
: na Uwekezaji kuwa na mpan-
¢ go maalum wa kukarabati
: shule kongwe za sekondari
na msingi nchini ili kuziweka
zote katika mazingira yanay-
ofanana.
Dk. Tulia alitoa maelekezo
hayo jana bungeni baada ya
swali la Mbunge wa Mbarali
¢ (CCM), Bahati Ndingo, ali-
¢ yetaka kujua ni lini serikali
: jtakarabati shule kongwe za
msingi zilizopo Mbarali na
zipo katika hali mbaya.
Spika Tulia alisema, Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, amejenga
shule mpya ni muhimu zifa-
nane na za zamani.
“Tatizo hilo lipo maeneo
mengi na shule zinazoitwa
kongwe nyingine sio kongwe
sana wala madarasa yake sio
kongwe sema wanaotumia ni
: watoto madarasa yanahari-
¢ bika mapema, hivyo kuwe na
! mpango maalum wa kukara-

bati shule hizi ili kuzifanya
zifanane,” alisema.

Awali, akijibu swali la
Mbunge Ndingo, alisema
serikali imeendelea kubore-
sha miundombinu ya elimu
ikiwamo ujenzi wa madarasa
: mapya na kukarabati chaka-
¢ vu. “Katika mwaka wa fedha
: 2022/23 na 2023/24, serikali

imetumia Sh. milioni 360 kwa

ajili ya ujenzi na ukarabati wa
madarasa 18 mapya katika
shule kongwe za Chimala, Ig-
alako, Ujewa na Isitu,” alisema.

Alisema kwa  mwaka
2024/25, serikali imetenga
Sh. milioni 180 kwa ajili ya
ukarabati wa shule kongwe za
Ipwani, Ibumila, Mbuyuni na

¢ kusisitiza kuendelea kutenga
: bajeti kwa ajili ya ukarabati
: wa shule kongwe kote nchini.

Mvua yasababisha hekari 15,000 za mpunga kuzama

Na Guriani Adolf,
SUMBAWANGA

ZAIDI ya hekari 15,000 za mpun-
ga zimezama kwenye maji baada
ya Ziwa Rukwa kufurika na kuingia
kwenye mashamba ya wakulima
katika Kata ya Milepa, wilayani
Sumbawanga.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti na mwandishi wa habari hizi,
wakulima hao walisema mazao
yao yote yamezama kwenye maji
na kuharibika huku matarajio ya
kupata mavuno katika msimu huu

wa kilimo yakitoweka.

Mmoja wa wakulima hao, Em-
manuel Kakwaya, alisema mvua
kubwa inayoendelea kunyesha
mkoani humo imesababisha maji
mengi kuelekea ziwani na kujaa
hadi ziwa kufurika na kuingia
kwenye mashamba yao kuharibu
mazao.

“Pamoja na kuwa mpunga ni zao
linalohitaji maji mengi, lakini haya
yamezidi kiasi kwamba mpunga
wote umezama kabisa ni maumivu
tu kwa wakulima kwani tulitumia
gharama kubwa katika kilimo na

matokeo yake imekua kama hivi...
mitaji yote ya kilimo imepotelea
kwenye maji,” alisema.

Monica Kisantola mkulima wa
baadhi ya wakulima huwa wana-
kopa fedha za kilimo kwa watu bi-
nafsi na taasisi za fedha na kuweka
dhamana mali zao, baadhi zitau-
zwa na kujikuta wanashindwa ku-
piga hatua kutokana na hali ilivyo.

Aliiomba serikali iwasaidie kuon-
gea na taasisi za fedha walizokopa
wakulima hao ili iwaongezee muda
wa marejesho ya mikopo hiyo kwa

kuwa baadhi yao hawawezi kureje-
sha kwa wakati kwakuwa mazao
waliyotegemea yameharibika na
maji yaliyojaa ziwani.

Diwani wa ya Kata Milepa, Apoli-
nary Macheta, alisema pia familia

zipatazo 13,700 zimelazimika
kuyakimbia makazi yao baada
ya nyumba zao kuzingirwa na

maji baadaya  Ziwa Rukwa ku-
furika na kufika kwenye makazi ya
watu.

Alisema mvua inayoendelea
kunyesha katika Mkoa wa Rukwa
inasababisha maji mengi kuelekea

Ziwa Rukwa na kujaa huku miun-
dombinu ya barabara ikisombwa
huku watu watatu wakipoteza
maisha kwa kufa maji wakati waki-
jaribu kuvuka mito iliyojaa.

Diwani huyo alisema kutokana
na hali inavyoendelea kuna hofu
zama kwenye maji kwakuwa vipo
pembeni ya ziwa na maji yanaen-
delea kujaa huku nyumba nyingi
zikiendelea kuzungukwa na maji
na wakazi wake wakilazimika kuzi-
hama nyumba hizo ili kuokoa mai-
sha na mali zao.
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Wananchi watoa angalizo vifo vitokanavyo na uzazi

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA
AADHI ya wananchi

mkoani Manyara

wamesema licha ya ku-

pungua kwa vifo vitoka-
navyo na uzazi, kuna haja serikali
kuendelea kuweka mazingira
wezeshi ili kuokoa kinamama na
watoto wachanga.

Kwa nyakati jana, wananchi
walitoa rai hiyo walipozungumza
na Nipashe kuhusu vifo vitokana-
vyo na uzazi nchini.

Rehema Samweli alisema vifo
hivyo vimepungua katika mae-
neo yao kutokana na jitihada za
serikali kuongeza vituo vya afya,
zahanati na hospitali ambazo

zina watoa huduma.

“Ili tuendelee kupunguza vifo,
ni vizuri kutoa elimu kwa wau-
guzi ili wawe rafiki kwa wajawa-
zito wanapokwenda kujifungua
katika vituo vya kutolea huduma
za afya,” alishauri Samweli.
cas Andrew alisema kuwapo vy-
ombo vya usafiri wa uhakika kwa
pungua kwa vifo vitokanavyo na
uzazi.

Alisema kuwa miaka ya ny-
uma kuna baadhi ya maeneo
yalikuwa hayapitiki ndio maana
wajawazito wakawa wanapoteza
maisha kwa kuwa walifikishwa
hospitalini kwa kuchelewa.

Mratibu wa Uzazi, Mama na
Mtoto Mkoa wa Manyara, Emma

Ngatoluwa alisema vifo vya wa-
jawazito vimepungua kutoka
49 mwaka 2022 hadi 34 mwaka
jana.

Ngatoluwa alisema vifo hivyo
vinapungua kutokana na elimu
inayotolewa kliniki kwa wajawa-
zito na hamasa ya kuwasisitiza
wanawake kujifungulia zahanati,
vituo vya afya au hospitalini.

Machi 21, mwaka huu, Mkuu
wa Mkoa wa Manyara, Queen
Sendiga, akizungumza na wa-
alimwagiza Mganga Mkuu wa
Halmashauri ya Wilaya ya Babati,
Dk. Hosea Madama kuhakikisha
wanatoa elimu ya mfumo wa
M-Mama ambao unamwezesha
mjamzito kufikishwa kituo cha
afya au hospitalini mapema ili

kupata huduma stahiki.

Queeb alisema mfumo huo
una utaratibu wa magari yali-
yoandaliwa kufuata wajawa-
zito waliko wakipiga simu na ku-
wapeleka hospitalini bila malipo.

Kwa mujibu wa matokeo ya
Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto
na Viashiria vya Malaria wa Mwa-
ka 2022 nchini (TDHS-MIS 2022),
kiwango cha vifo vya uzazi ni kati
ya vifo 59 hadi 149 kwa kila vizazi
hai 100,000.

Vilevile, kwa mujibu wa Pro-
gramu Jumuishi ya Taifa ya
Malezi, Makuzi na Maendeleo ya
Awali ya Mtoto (PJT-MMMAM)
2021/22-2025/26, licha ya juhudi
hizo za kuokoa uhai wa mama na
mtoto, vifo vitokanavyo na uzazi
bado viko juu.

Diwani wa kata ya Mirerani, wilayani Simanjiro mkoani Manyara, Salome Mnyawi (katikati), akizungumza baada va
kukagua maendeleo ya ujenzi wa bweni la wanafunzi wenye mahitaji maalum wa shule ya msingi Songambele, juzi.
PICHA: GIFT THADEY

Wanafunzi 1,000 wapewa miche ya miti kukabiliana na hewa ukaa

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

ZAIDI ya wanafunzi 1,000 wa
Shule ya Msingi Oldonyowas na
Sekondari ya Oldonyowas wame-
pewa miche ya miti kwa ajili ya
kivuli na matunda na Shirika la
Compassion International ili ku-
hakikisha mazingira yanalindwa
na kuhifadhi hewa ukaa.

Miti hiyo imetolewa kupitia
huduma ya vituo ya Mtoto na
Kijana, vinavyojumuisha vituo
saba vya TAG, kwa lengo la kui-
marisha mazingira yao.

Akizingumzia ugawaji na

upandaji miti katika shule hizo,
Mwenyekiti wa Claster ya Olmo-
tonyi, Mchungaji Zakayo Sanare
alisema kuna haja kuhakikisha
mazingira yanalindwa na kuhifa-
dhiwa kwa kupanda miti.

“Ili mazingira yalindwe na
kutunzwa, tumeamua kugawa
miti hii na kusimamia zoezi la
upandaji wake, lakini pia tume-
toa elimu kwa walimu dhidi ya
watoto ili wanapopata changa-
moto za unyanyasaji kwa wa-
toto zitatuliwe haraka,” alisema.
Alisema wanaamini watoto hao
wanaposhiriki katika upandaji
miti, wanajenga utamaduni huo

wa kuhakikisha hata maeneo
yao wanayoishi yanapandwa
miti kwa kuwa ndio njia sahihi ya
kuhifadhi mazingira na kuyalin-
da. Ofisa Malezi kutoka Compas-
sion, Evenlite Jackson alisema ni
lazima watoto walindwe, ili ku-
waepusha na ukatili wa kijinsia,
ikiwamo unyanyasaji ili wawe na
furaha nyakati zote, wakiwa shu-
leni na nyumbani.

“Mkiona mnapata manyan-
yaso hakikisheni mnaripoti se-
hemu husika ili hatua zichuku-
liwe ndani ya muda mwafaka,”
alisema. Mkuu wa Shule ya Msin-
gi Oldonyowas, Filbert Macha

alishukuru miti hiyo kupandwa
shuleni huko, mazingira yatap-
endeza na wanafunzi watapata
kivuli na matunda ambayo yata-
wasaidia kuwa na afya njema.

Aliomba wadau wengine wa
elimu kutembelea kwenye shule
mbalimbali kutoa elimu, ili wa-
nafunzi wapate maarifa yatakay-
owasaidia kupata uelewa ikiwa-
mo mbinu za kimaisha.

Vituo saba vya huduma ya
mtoto na kijana vya TAG vina-
jumuisha pia Oldonyosambu,
FPCT Oldonyowas, KKKT Lolmo-
tonyi, Baptist Olmotonyi, Baptist
Engokidongoi.

7
Polisi

wapokea
mbwa wa
Kunasa
nyara za
serikali na
wahalifu

Na Allan Isack, BABATI

JESHI la Polisi katika mpango
kazi wa kuimarisha ulinzi na us-
alama, limepokea mbwa watatu
watakaosaidia kufanya doria na
kunusa ili kukamata nyara za
serikali na wahalifu.

Kamanda wa Polisi Kikosi cha
Mbwa na Farasi Makao Makuu
ya Polisi Tanzania, Mrakibu
wa Polisi (SP) John Kyariga,
alibainisha hayo jana wakati
akikabidhi mbwa watatu mjini
Babati kwa Kamanda wa Polisi
wa Mkoa wa Manyara, George
Katabazi.

Mkuu huyo wa kikosi cha
mbwa na farasi amekabidhi
mbwa wa polisi watatu kwa
Kamanda Katabazi ikiwa ni se-
hemu ya mikakati yao ya kuan-
zisha na kuimarisha kikosi cha
mbwa na farasi mkoani mkoani
Manyara.

Akizungumza baada ya
kupokea mbwa hao, Kamanda
Katabazi alishukuru uongozi
wa polisi makao makuu na
kikosi cha mbwa na farasi kwa
kuwapatia mbwa hao.

“Tunashukuru kwa kuona
umuhimu wa Mkoa wa Man-
yara, kuanzisha na kuimarisha
kikosi hiki, pia kutupatia mbwa
hawa watatu watakaotusaidia
kupambana na uhalifu,” alise-
ma Kamanda Katabazi.

Alisema mbwa hao wataku-
wa na mchango mkubwa katika
kusaidia askari kuimarisha do-
ria na misako ya wahalifu.

“Mbwa hawa watatumika
kunusa na kukamata watuhu-
miwa hususani wa nyara za
serikali na kufanya msako wa
wahalifu kwa njia ya kunusa,”
alisema Kamanda Katabazi.

Mkuu wa Kikosi cha Mbwa
na Farasi Mkoa wa Manyara,
Mkaguzi Msaidizi wa Polisi, Ed-
ward Shija, alisema kwa sasa
wako kwenye maandalizi kwa
ajili ya uzinduzi rasmi wa kikosi
hicho.

“Hivi karibuni, baada ya ku-
malizika kwa mafunzo maalum
ya mbwa na farasi yanayoende-
lea, tutafanya uzinduzi katika
kuhakikisha tunashiriki kuko-
mesha uhalifu,” alisema Shija.

Mkazi wa Mtaa wa Nyunguu
mjini Babati, Renada Gwasima,
alisema hatua hiyo ni maende-
leo makubwa kwa askari polisi
wa Mkoa wa Manyara.

Alisema wameona baadhi ya
mikoa mingine nchini ikitumia
mbwa na farasi katika kupam-
bana na uhalifu, hivyo ni hatua
kubwa kwa Manyara.
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HABARI KANDA YA ZIWA ‘&

Wakazi wa
Gambosi
walia
kukosa
umeme

Na Zatifa Ramadhani, SAUT

WAKAZI wa Kata ya Gambosi, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Bariadi, mkoa-
ni Simiyu wameomba kufikishiwa
huduma ya umeme katika makazi yao
ili watumie nishati hiyo kujiongezea
kipato na kuchangia ukuaji uchumi
nchini.

Waliwasilisha kilio chao hicho jana
kwa Mkuu wa Wilaya ya Bariadi, Si-
moni Simalenga, aliyezuru huko kwa
lengo la kusikiliza kero mbalimbali za
wananchi wa kata hiyo.

Mmoja wa wakazi wa kata hiyo, Ke-
zia Mashyenene alisema wamekuwa
wanaomba huduma hiyo kwa miaka
mitatu sasa lakini hakuna hatua zi-
lizochukuliwa kufikisha nishati hiyo
katika kata yao.

“Sisi tumeomba umeme tangu
mwaka juzi lakini hatuletewi umeme
mpaka leo, na ni haki yetu kulisema
hili kwa sababu tunashindwa kufanya
kazi za kuleta maendeleo hususani zi-
nazotegemea umeme. hivyo tunaom-
ba mkuu wa wilaya utusaidie katika
jambo hili,” alisema Kezia.

Ofisa Uhusiano na Huduma kwa
Wateja kutoka Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO) Wilaya ya
Bariadi, Majaliwa Richard, alisema
tayari wamepita katika vitongoji vy-
ote kuainisha mabhitaji ya wateja ili
wapeleke miundombinu ya umeme.

Alisema kwa mwaka wa fedha
2023/24 ambao zimebaki siku 87 ufike
ukomo, Kitongi cha Mwanshela, Kata
ya Gambosi kitanufaika na mradi am-
bao tayari wameshaanzisha na wako
kwenye hatua ya ukaguzi.

Kwa vitongoji vingime ambavyo
havijapata umeme, Richard alisema
wanaandaa utaratibu wa kupeleka
umeme katika makazi ya wananchi.

“Tatizo lililopo ni kupeleka umeme
kwenye vitongoji, umeme unaweza
ukawa umefika senta (makao makuu
guka senta umeme usifike.

“Hivyo kutokana na hali hiyo Waka-
na TANESCO tulipita katika vitongoji
vyote kuanisha mabhitaji ili kupeleka
umeme katika vitongoji ambavyo
havijapata umeme na tunapanga
kulingana na bajeti inayopatikana,”
alisema Majaliwa.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Simalenga,
aliagiza TANESCO Wilaya ya Bari-
adi kulipatia ufumbuzi tatizo hilo na
kusema iwapo kuna wananchi ambao
walipeleka maombi ya kufungiwa
umeme katika ofisi zao wafuatilie ili
kujua kama shida ni mita za umeme
au kuna tatizo tofauti na hilo.

Pia alitoa namba zake za simu kwa
wananchi ili wawe na mawasiliano
katika kufuatilia kwa ukaribu zaidi
utatuzi wa kero hiyo ya muda mrefu.

Na Shaban Njia, SHIN-
YANGA

CHIMBAJI mtaro

kuzunguka mgodi

mdogo wa Mwaki-

tolyo, Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga, umeanza
rasmi ili kuzuia maji ya mvua
kuingia kwenye machimbo na
kutitia.

Uchimbaji huo unatekele-
zwa na wachimbaji wadogo
wa madini ya dhahabu mara
baada ya kupokea agizo kutoka
kwa Waziri wa Madini, Antony

Mavunde.

Hatua hiyo inatajwa itasaidia
kuokoa zaidi ya machimbo 110,
maarufu maduara) yaliyokuwa
kwenye hatari ya kutitia na ku-
nusuru ukosefu wa ajira nyingi
za wachimbaji hao.

Kaimu Meneja wa mgodi
huo, Matemla Michael alisema
eneo hilo linakadiriwa kuwa na
wachimbaji 20,000 wakiwamo
wajasirimali wadogo, ambao
wamelazimika kutumia Sh. mil-
ioni 11.88 kuboresha machimbo
yao ili kuepusha madhara, hasa
vifo kwa wachimbaji.

“Tumechimba mtaro
mkubwa wa kupitisha maji,
tumeokoa zaidi ya maduara
110 ambayo yangetitia na ku-
sababisha ajali na maafa kwa
wachimbaji wetu, lengo letu ni
kuhakikisha wanakuwa salama
na kunufaika na rasilimali hiyo
pasipo tatizo,” alisema.

Katibu wa Mgodi huo, Leon-
ard Waziri alisema wamefani-
kiwa kununua gari la kubeba
wagonjwa lenye thamani ya
Sh. milioni 60 na kuikabidhi
serikali, ikiwa ni sehemu ya ku-
unga mkono juhudi za serikali
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Wachimba mtaro Kuzuia vifo mgodini

katika kuboresha mazingira ya
upatikanaji huduma za afya.

Akizungumza kwa niaba
ya wachimbaji wanawake,
Janeth Ngangura, alishukuru
wananchi kupewa kipaumbele
katika uchimbaji madini na ku-
jipatia kipato cha kuendesha
maisha yao.

Alisema kuwa awali waliku-
wa wanaonekana kama mkosi
wa kukimbiza dhahabu, lakini
baada ya elimu kutolewa kwa
wachimbaji, sasa wanawake
nao wananufaika na rasilimali
hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Julius Mtatiro (kushoto), akizungumza na wananchi wa 0Old Shinyanga kwenye Mkutano wa
hadhara wa kusikiliza kero zao na kuzitafutia ufumbuzi juzi, ambapo miongoni mwa kero zilizotawala ni migogoro ya ardhi.

PICHA: MARCO MADUHU

Ukosefu taulo za kike wachochea utoro

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

UKOSEFU wa taulo za kike
umetajwa kuwa chanzo cha
utoro kwa wasichana katika
Shule ya Sekondari Kayenze,
wilayani  Tlemela, mkoani
Mwanza.

Shule hiyo ina wanafunzi
1,036. Kati yao, wasichana ni
538. Imepewa msaada wa taulo
za kike 408 ili kuwanusuru na
utoro ambao umetajwa kuwa
chanzo cha kutokuzingatia
masomo na kukatisha ndoto
Zao.

Baada ya kupokea msaada

huo uliotolewa na mwandi-
shi wa habari, Grace Mbise,
Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Deogratius Paulo alisema uko-
sefu wa taulo za kike ni kik-
wazo kwa watoto hao shuleni,
ukichangia kwa kiasi kikubwa
watoto  kujiingiza  kwenye
mambo yasiyofaa ili kupata
bidhaa hiyo na mwisho wa siku
kukatisha masomo yao.
Alisema kuwa tatizo la waza-
zi wengi kutokuwa na uelewa
wa matumizi ya taulo za kike
kwa watoto wao, hivyo kuwa-
hamasisha watumie nyenzo
nyingine kama vitambaa, shida
nyingine ikiwa ni kutomudu

gharama ya kununua bidhaa
hizo.

“Watoto wengi wa kike hapa
unakuta wamepanga, wanaishi
peke yao, hivyo unakuta fedha
ya kununua taulo za kike ha-
wana, wanafunzi wengi wana-
shawishika na zawadi ndogon-
dogo hasa zinazotoka kwa
wavuvi, wengine hupata mim-
ba nabaada ya hapo hutoweka,
hata ukimtafuta kumpata ni
ngumu,” alisema.

Aliongeza kuwa tatizo ni
baadhi ya wazazi kuwa na
uchumi na uelewa mdogo wa
umuhimu wa taulo za kike kwa
watoto wao, hivyo kuwataka

watumie nyenzo mbadala.

Mwandishi wa Habari Grace
ambaye ni mdau wa masu-
ala ya wanawake, alisema
ameamua kutoa msaada huo ili
kuhamasisha wanafunzi kuso-
ma na kuepuka vishawishi kwa
kisingizio cha kukosa huduma
hiyo, akiwafikia wanafunzi wa
kike 408 wa shule hiyo.

Kurwa Kadogosa, mmoja wa
wanafunzi walionufaika wa
msaada huo, alisema wanapitia
matatizo mengi wanapokosa
bidhaa hizo, hivyo wanaomba
wadau wengine kujitokeza kwa
wingi kusaidia ili waendelee na
masomo yao bila kikwazo.
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Miaka mitatu inayotumia Sh. Trilioni 1.4
kukabili malaria, kifua klkuu na UkImWI

Na Yasmine Protace

I hivi karibuni serikali
ya Tanzania imepokea
Dola za Marekani milio-
ni 602, sawa na Sh. tri-
lioni 1.4, kwa ajili ya kukabiliana
na magonjwa ya malaria, kifua ki-
kuu na Ukimwi katika kipindi cha
miaka mitatu inayokoma 2026.

Magonjwa hayo kihistoria,
yana kawaida watu wanaougua
wakizingatia matibabu yake kwa
usahihi, wanaimarika afya zao
kwa usahihi na kinyume chake,
kutoendana na kanuni za tiba,
madhara yako jirani.

Pia, inapoangaliwa kwa unda-
ni ugonjwa wa Ukimwi, serikali
imekuwa ikipambana nao kwa
namna nyingi, ikiwamo kuwapa-
tia elimu wagonjwa wafuate njia
hadi mafanikio ya kitabibu.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Afya Dk. John Jingu, anafafanua
guzi wa mkutano wa Mkakati wa
Utekelezaji Fedha hizo kupitia
mradi mpya wa Mfuko wa Dunia
Mzunguko wa Saba.

Dk. Jingu anasema, fedha ziliz-
opokewa, zimetokana na jitihada
za Serikali Awamu ya Sita, chini
ya Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, katika kuboresha huduma
za afya kuwafikia wananchi bila
ya kikwazo. Hadi sasa tiba za ki-
fua kikuu, malaria na Ukimwi
hutolewa, katika hospitali zote,
huku maradhi ya kifua kikuu,
yakianzishiwa hadi kliniki zina-
zowaibua wagonjwa wapya na
kuwaingiza katika matibabu.

Wizara imekuwa ikieleza jamii

KLINIKI INAYOTEMBEA

EA LIFADIRILL W

Dodoma. PICHA: MTANDAO

jjifunze, hata ikitengua mtazamo
wa ugonjwa wa kifua kikuu siyo
wa kurogwa na vituo vingi vya
afya, wagonjwa wakitibiwa bure,
wengi wanaofuatilia matibabu
wanapona.

Ni nadharia inayotafsiri pia
malaria, ikifafanuliwa mbu jike
ndiyo chanzo cha madhara, hasa
kwa watoto wachanga, kukiwapo
maelezo: “Mkutano huu ume-
andaliwa kwa wakati muafaka,
ili uwe chachu ya kuhakikisha
utekelezaji mradi unakuwa na
ufanisi uliokusudiwa.

“Lengo ni kuangalia na ku-
fanyia kazi mambo muhimu tu-
liyojiwekea kwenye mikakati ita-
kayoongoza utekelezaji wa mradi
huu.”

Dk. Jingu anasema: “Tunatak-
iwa kuongeza kasi ya utekelezaji
na kuongeza uwajibikaji kwa len-
go la kuboresha hali ya utoaji wa
huduma za afya nchini.

‘Ili kufikia malengo hayo, wote
tunao wajibu wa kusimamia na
kutekeleza ipasavyo mipango
tuliyojiwekea na  kuwezesha
shughuli zote za mradi ambazo

zimepangwa kutekelezwa kwa
kipindi cha mwaka 2024-2026.”

WAWAKILISHI

Mwakilishi wa Marekani, Dk.
Etruda Temba, anaishukuru
serikali nchini kuandaa mku-
tano na wadau wa maendeleo,
akitoa angalizo la umakini dhidi
ya ubadhirifu, fedha zichangie
yaliyokusudiwa katika mradi.

Mwakilishi wa Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Subisya Kabuje,
anasema wao ni wanufaika wa

fedha za Mfuko wa Dunia katika
Serikali ya Awamu ya Sita, wak-
ipokea shilingi bilioni 39.9 ku-
kamilisha mfumo wa taarifa za
afya, kichocheo cha kusimamia
huduma ngazi za mikoa hadi vi-
tuo vya afya.

Mganga Mkuu wa Serikali
Prof. Tumaini Nagu, akimka-
ribisha Katibu Mkuu kufungua
mkutano, anasema ni lazima
nchi ijipange kufikia malengo
ya dunia, ili ifikapo mwaka 2026
nchi zijipime kikamilifu mafani-
kio iliyofikia.
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Bingwa tiba aainisha darasa na aonayo,
‘undugu’ uliozama TB na dawa kulevya

Na Zanura Mollel

NAPOTAJWA maradhi kifua

kikuu au kitaalamu na jina

lililozoeleka kwa wengi ‘TB’

ni ugonjwa unaosababishwa
na bakteria anayeitwa Mycobac-
terium tuberculosis.

Ugonjwa huo huambukizwa
kwa njia ya hewa na dalili zake,
ni kama vile kukohoa kwa muda
mrefu, homa, kupoteza uzito,
pamoja na kutokwa jasho nyakati
za usiku.

Kifua kikuu na matumizi ya
dawa za kulevya kama vile bangi,
cocaine au heroin, zina uhusiano
wa karibu, watumiaji wake mara
nyingi wako hatarini kupata shida
hizi kiafya, kwa sababu ya mfumo
wao dhaifu wa kinga na mazingira
yasiyo salama kwa watumiaji hao.

Aidha, utumiaji dawa za kulevya
unaweza kusababisha uwezekano
wa mgonjwa kupuuzia matibabu
au kushindwa kufuata ifuata-
vyo masharti tiba anayopewa
mgonjwa wa kifua kikuu, hata ku-
sababisha kuenea maambukizi na
ugumu wa kutibu.

MTAALAM MOUNT MERU

Mtaalam wa afya ya akili ka-
tika Hospitali ya Rufani Mount-
meru Mkoa wa Arusha, Kitengo
cha Methadone kinachohudumia
dawa za kulevya, Dk. Muhsin
Mnondwa, anaeleza kuwapo uhu-
siano mkubwa kwa mtumiaji wa
dawa za kulevya na kupata maam-
bukizi ya kifua kikuu.

Anasema waraibu wengi wa-
naopatiwa huduma katika kituo
hicho, walibainika kuambukizwa
ugonjwa huo, sababu kuu inata-
jwa ni kuwapo shambulio la ma-
gonjwa hatarishi kwao kama vile
homa ya ini na virusi vya Ukimwi.

Pia, wataalamu afya wanataja
upacha wa TB na Ukimwi, kwam-
ba waraibu wa dawa za kulevya
hupata maambukizi ya VVU, hasa
kupitia kujidunga sindano, kush-
iriki ngono zembe na wanapopata
maambukizi hayo, kinga ya mwili
inashuka kukaribisha kimelea cha
TB.

“Mtu mmoja mwenye maam-
bukizi ya ugonjwa wa TB ambaye
bado hajaanza matibabu, ana uw-
ezo wa kuambukiza watu 15 kwa
siku na kwa wakati mmoja kwa
njia ya hewa.

“Hata hivyo makutano katika
makundi ya watumiaji wa dawa
za kulevya huibuia wagonjwa
wapya,” anaelimisha Dk. Muh-
sin, akinena watumiaji bangi wa-
naathirika mapafu, kutokana na
moshi wa dawa hiyo.

Pia, anasema TB ikiambukizwa
kwa hewa hiyo chafu, uwezekano
wa mtu kupata ugonjwa huo ni
mkubwa zaidi.

“Kila binadamu ana vimelea vya

Aliyekuwa mkuu wa Mkoa Songwe, Tebweta Mgumba, akizindua Kituo cha Waathirika wa Dawa za
Kulevya kilichoko Tunduma, mkoani Songwe, Julai mwaka 2021. Picha nyingine, aina tofauti ya
dawa za kulevya zenye rekodi kubwa ya kuathiri umma. PICHA ZOTE: MTANDAO

Watu 70 hu-
fariki kila
siku nchini
kutokana
na ugonjwa
kifua kikuu
na wenzao
25,800 hu-
fariki kila
mwaka ku-
tokana na
ugonjwa huo.

TB katika mwili wake. Kinga ina-
poshuka kutokana na masham-
bulizi ya magonjwa mbalimbali
kama vile saratani, ini na VVU,
ugonjwa huo unaanza kushambu-
lia mwili kutokana na uwezo wa
kinga kuwa chini,” anasema Muh-
sin.

Anasema kumekuwapo mvu-
tano wa wanasayansi maambukizi
ya TB. Lipo, kundi linalosema
huambukizwa kwa njia ya hewa
na wengine wamefika mbali
kusema hata mate yanaambukiza
ugonjwa huo.

“Wavutaji wa Bangi wamekua
wakishirikiana hata wale wa
sigara, bakteria wa TB ni rahisi
kupita kwa njia ya mate. Kila siku
waraibu wanaongezeka kupata
huduma hapa kwa mwezi tu-
napokea wapya hadi 10,” anaeleza

Dk. Mubhsin.

Vilevile anafafanua kuwa, kituo
hicho kwa sasa kinatoa huduma
kwa waraibu zaidi ya 700 na tatizo
lililopo ni wao kutozingatia mat-
ibabu na baadhi kupata madhila,
hadi vifo kutokana na matukio ya
kihalifu mtaani.

“Waliozingatia matibabu wame-
shatoka kwenye mfumo, kwa
kuwa wamekua sawa. Ikumbukwe
hapa tunawahudumia waraibu
wengi, wanaofanya makosa ya
kihalifu kwa mwaka 2024, tume-
pokea taarifa vifo vya waraibu
wawili,” anasema Dk Muhsin.

RIPOTI YA WHO,2023

Kila tarehe 24 ya mwezi Machi,
dunia huadhimisha Siku ya Kifua
Kikuu. Takwimu za Shirika la Afya
la Duniani (WHO), zilizochap-

ishwa Aprili, 2023, zinaonyesha
kuna watu milioni 1.6 (wakiwamo
187000 wenye maambukizi ya
Ukimwi), walikufa kwa ugonjwa
wa kifua Kikuu.

Pia, mwaka 2021 watu milioni
10.6 walipata ugonjwa wa TB, kati
yao wanaume milioni sita, wa-
nawake milioni 3.4, na watoto mil-
ioni 1.2 waliambukizwa maradhi
hayo katika maeneo mbalimbali
duniani.

Takwimu za WHO zinaonyesha
tangu mwaka 2000, kuna watu
milioni 74 waliopona kifua kikuu
kwa matibabu duniani

WIZARA YA AFYA

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, akifungua Mkutano wa
Makatibu Wakuu na Mameneja
Mpango wa Programu za Kifua
Kikuu kutoka Nchi 15 Barani Af-
Arusha, Julai mwaka jana.

Anasema, watu 70 hufariki kila
siku nchini kutokana na ugonjwa
kifua kikuu na wenzao 25,800
hufariki kila mwaka kutokana na
ugonjwa huo.

“Takwimu za mwaka 2021 zinao-
nyesha kuwa Tanzania ilikuwa na
watu 132,000 wanaogua ugonjwa
wa kifua Kikuu. Tumeweza ku-
punguza maambukizi mapya ya
ugonjwa huu kwa asilimia 32 na
vifo vitokanavyo na ugonjwa huo
kwa asilimia 55,” anaeleza Waziri
Ummy.

CHANJO YA TB/UNODC

Ipo chanjo dhidi ya Kifua Kikuu
au TB inaitwa ‘Bacille BCalmette-
Guérin’ (BCG) iliyoanza kumtibu
binadamu mwaka 1921, ni mion-
goni mwa chanjo katika progra-
mu za utoaji chanjo kwa watoto
wachanga.

Taarifa ya Dawa za Kulevya
Duniani mwaka 2022, iliyotolewa
na Ofisi ya Omoja wa Mataifa in-
ayoshughulikia Dawa za Kulevya
na Uhalifu (UNODC), inabainisha
kuongezeka matumizi ya dawa
hizo, ikikadiriwa watu milioni 284
wenye umri kati ya 15 hadi 64, wal-
itumia dawa hizo mwaka 2020.

Idadi ya watumiaji inafanya
ongezeko la asilimia 26 kutoka
mwaka 2010, ilikuwa na wa-
tumiaji milioni 226, huku dawa
zilizotumika wakati huo zilikuwa
bangi, heroin, methaphetamine,
cocaine na dawa tiba zenye asili
ya kulevya.

Ripoti imeeleza  matumizi
ya dawa hizo yaliyosababisha
madhara kiafya kwa watumiaji
na jamii, ikiwamo ongezeko la
maambukizi ya virusi vya Ukim-
wi, magonjwa ya afya ya akili na
homa ya ini.

INAENDELEA UK.13
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Miaka 14 wanakijiji wanajenga
Zahanati wakiishia kwenye boma

NaMarcoMaduhu, SHINVANGA o Hakuna sent| serikalini, vilio vyao hadi m|kutanom

UKOSEKANA  huduma
za afya vijijini, imekuwa
tatizo kwa wanawake
wakikosa elimu ya afya
ya uzazi na uzazi wa mpango,
pamoja na kuendelea kujifungua
majumbani, na kukwama waki-
fuata huduma umbali mrefu.
Hicho ndicho 1<inawal<uta wa-
ya Kolandoto Manispaa ya Shin-
yanga, hata kulazimika kuanzisha
ujenzi wa Zahanati mwaka 2010
miaka 14 haijamaliziwa na serikali.
Sasa wanawake hao wanapaza
sauti serikali iwakamilishie Za-
hanati hiyo, wapate huduma ji-
rani, kama Ester Shija, mkazi wa
Mwamagunguli, anayelalamika
kutokamilika l<wa Zahanati hiyo

kinamama shlda kubwa ya kufikia

huduma za afya.
Anasema huduma za afya
wamekuwa wakizipata Kijijini

humo kutoka hospitali iliyoko
Kolandoto, iliyo chini ya kanisa
kwamba baadhi ya huduma za
uzazi, bado hawazipati ikiwamo
ya uzazi wa mpango.

“Sisi 1<uwa ‘na Zahanati yetu
kwa wanawake, sababu tutapata
elimu mbalimbali zinazohusu
masuala ya afya ya uzazi na uzazi
wa mpango,” anasema Ester.

WENYE DHAMANA AFYA

Mhudumu Afya Ngazi ya Jamii,
Ester Emmanuel anasema wa-
njiani na wengine majumbani,
hali anayoitaja hatari kiafya kwa
wahusika.

Anasema anachokifanya kwa
sahihi, kwamba wanaposikia dalili
za uchungu, wajiandae mapema
kuwahi penye huduma za afya
hospitalini Kolandoto, ili kumudu
umbali uliopo.

Mganga Mfawidhi wa Manispaa
ya Shinyanga Dk. Elisha Robert,
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anataja takwimu za vifo vya uzazi,
mwaka juzi ilitokea 16 na mwaka
jana 18, huku wakikabiliwa na
ugumu wa kukamilisha mabomba
ya Zahanati 12 yaliyoanza kujeng-
wa kwa nguvu za wananchi.

UONGOZI SERIKALI

Mwenyekiti  wa cha
Mwamagunguli, Makoye Shindayi,
anasema mwaka 2010 walihama-
sisha wananchi kuanzisha ujenzi
wa Zahanati kusogeza huduma
za afya karibu, hasa wanawake
wajawazito na watoto na waka-
hamasika kutekeleza, hata ujenzi
ukafika kwenye ‘renta’.

Anasema kiutaratibu, ngazi ya
umaliziaji iko kwenye msaada wa
kiserikali, lakini daima imetimu
miaka 14 haijatekelezwa bado.

“Kwenye zahanati hii wame-
kuwa wakija viongozi mbalimbali
na kutoa ahadi zao kuikamilisha
na kisha kuondoka... hatujui nini
kinaendelea na kutuachia lawa-
ma sisi kwa wananchi,” anasema
Shindayi.

Anatamka: “Zahanati hii imeku-
wa kama maonyesho. wamekuwa

wakija viongozi mbalimbali, wak-
iwamo wanasiasa na viongozi wa
serikali, na kuahidi kuikamilisha,
lakini hakuna kitu!”.

Diwani wa Kata ya Kolandoto,
Mussa Andrew, anawatia moyo
kwamba, Zahanati hiyo kwa mwa-
ka uliopo, ipo kwenye mpango
wa ukamilishaji akiwaomba wa-
nanchi wawe wavumilivu.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Manispaa ya Shinyanga, Alexius
Kagunze, anasema kwamba kati-
ka mwaka uliopita wa 2022/2023,
Zahanati ilitengewa shilingi milio-
ni 60 kutoka mapato ya ndani, la-
kini hazikupelekwa na fedha hizo
kuelekezwa kwenye miradi min-
gine, ikiwamo ujenzi wa masoko.

Anasema kwa mwaka wa fedha
wa sasa, 2023/2024, serikali kuu
imetoa shilingi milioni 50 kuka-
milisha ujenzi wa zahanati tajwa
ya Mwamagunguli, na kwamba
wanachosubiri ni mfumo wa ki-
mapato ukamilike.

“Fedha hizi shilingi milioni
50 kutoka serikali kuu haziwezi
kuikamilisha zahanati hiyo na
kuanza kutoa huduma. Tutaka-

chofanya kama halmashauri, ni
kutengea tena fedha kutoka kwe-
nye mapato ya ndani ili ikamilike
na kuanza kuhudumia wananchi,”
anaahidi Mkurugenzi Kagunze.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya,
Dk. Grace Magembe akiwa ziara
mkoani Shinyanga Februari 23
mwaka huu, akatoa maagizo kwa
waganga wakuu, kwamba fedha
za miradi ya ujenzi ya afya ikiwa-
mo Zahanati, zisimamiwe kuka-
milisha miradi husika.

“Haiwezekani Zahanati inajeng-
wa miaka nenda rudi haikamiliki
tu. Hii siyo sawa! Waganga Wakuu
ambao mtashindwa kusimamia
fedha za ujenzi wa miradi ya afya
tutawachukulia hatua,” anasema
Magembe.

Dk. Magembe akawasihi wa-
nawake kujifungua kwenye hu-
duma za kiafya, ili kupunguza vifo
vya ‘mama na mtoto’ vitokanavyo
na uzazi.

RIPOTI UTAFITI 2022

Ripoti ya Utafiti ya Afya ya Uzazi
na Mtoto na Viashiria vya Malaria
ya Mwaka 2022, inasema huduma

Bingwa tiba aainisha darasa na aonayo, ‘'undugu’ uliozama TB,

INATOKA UK.12

Bangi inatajwa kuwa
miongoni mwa dawa za
kulevya inayotumiwa zaidi
duniani. Hapo kuna watu
milioni 209 walibainika kui-
tumia mwaka 2020 sawa na
asilimia nne ya watu duniani
kote, idadi ya watumiaji
|k|ongezeka kwa asilimia
23 katika muongo mmoja
uliopita.

Matumizi ya dawa za

heroin na morphine, watu
milioni 61 wakaonekana
watumiaji dawa hizo mwaka
2020 sawa na asilimia 1.2
ya watumiaji duniani ,hata
hivyo theluthi mbili ya vifo
zimehusisha matumizi ya
dawa hizo.

Kwenye matumizi ya
cocaine, mwaka 2020 watu
milioni 21.5 walitumia wak-
iwa ni wastani wa asilimia
0.4 ya watu wote duniani,

kiwango cha uzalishaji kiki-
fika rekodi ya juu mwaka
huo, takribani tani 1,982.

KAMISHNA LYIMO
Kamishna Jenerali Mam-

laka ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya,
Aretas Lyimo anasema kwa
kushirikiana na vyombo
vingine vya dola katika
kipindi cha Januari hadi
Desemba mwaka 2023

walifanikiwa kukamata kilo
1,965,340.52 zilizohusisha
watuhumiwa 10,522 ikiwa
wanaume 9,701 na wa-
navvake 821.

“Kiasi hiki kilichokamatwa
cha dawa hizo ni sawa na
kiasi kilichokamatwa miaka
11 nyuma kuanzia mwaka
2012" hadi 2022 ambayo ni
kilogramu 660,465.4".

Lyimo anasema mamlaka
hiyo ilifanikiwa kudhibiti

za uangalizi wakati wa ujauzito na
baada ya kujifungua ni muhimu
kwa afya ya mama na mtoto.

Inafafanua asilimia 81 ya watoto
waliozaliwa hai kipindi cha miaka
miwili kabla ya utafiti, walizaliwa
katika vituo vya afya, ikilinganish-
wa na asilimia 93 ya watoto wali-
ozaliwa wafu.

Vilevile anataja asilimia 85 ya
watoto waliozaliwa chini ya uan-
galizi wa wataalamu wa afya we-
nye ujuzi.

Ripoti inasema, idadi kubwa
ya vifo vya kinamama na watoto
hutokea katika saa 48 za kwanza
baada ya kujifungua.

Huduma ya uangalizi Mama
na Mtoto, baada ya kujifungua ni
muhimu, ili kutibu changamoto
inayoweza kujitokeza na kuokoa
afya yake na mwanawe.

Ripoti inafafanua, kutokana na
uboreshaji wa huduma za afya
nchini, imesaidia kupunguza vifo
vya uzazi kutoka 530 kwa kila vi-
zazi 100,000 mwaka 2015/16 na
kupungua hadi kufika vifo 104
kwa kila vizazi hai 100,000 mwa-
ka 2022.

dawa kulevya

kilo 157,738.55 za kemi-
kali bashirifu zilizoingizwa
nchini kinyume na sheria,
ambazo zingeweza kutu-
mika kutengeneza dawa za
kulevya.

“Tumefanikiwa kufungua
mashauri 765 katika ma-
hakama mbalimbali nchini,
mashauri 385 yametolewa
hukumu, Jamhuri ilishinda
mashauri 355 na kushindwa
mashauri 30,” anahitimisha.



14 ama Alhamisi Aprili 4, 2024

TAASISI NIPE FAGIO, MRADI TAKA SIFURI..

Yaja na mfumo unaogeuza taka mtaani
bidhaa, nchi jirani vajifunza na kuiga

« Hakuna dampo kufurika Dar, Arusha, Zanzibar..

Na Halfani Chusi

I ufafanuzi wa uthubutu

uliofanywa na taasisi

ya Nipe Fagio na sasa,

serikali ya Zanzibar in-
autumia kumaliza tatizo la taka
kwenye mitaa.

Nipe Fagio, ni taasisi inayojihu-
sisha na ‘mfumo wa taka sifurf’,
kubwa lao ni kutoa elimu ka-
tika vikundi vya wakusanya taka,
namna ya kuzibadili kuwa bidhaa
kama mbolea na chakula cha
kuku na samaki.

Wanatekeleza hilo kwa kuzin-
gatia msingi wa kwamba jamii
nyingi za kipato cha chini hazina
huduma ya usimamizi wa taka
na kupambana na matokeo ya
uchafuzi wa mazingira ambayo
ina athari kubwa kwa afya na
maisha yao.

Taasisi hiyo inabainisha kwam-
ba, vikundi jamii vilivyo katika
mazingira hatarishi, ni kama vile
wanawake, vijana, wakusanya
taka, nawakazi wa asili, kwamba
lazima wajumuishwe katika su-
luhu za usimamizi wa taka na
wapate fursa, kupitia jukumu hilo.

Utafiti wanaouitakisomi “Zero
Waste to Zero Emissions’ ukibeba
ujumbe wa kuhamisha taka hadi
penye usafi, ukiagazia jiji la Dar
es Salaam, ukionyesha mengi
kama vile uwezekano wa kupun-
guza uzalishaji gesi ya meth-
ane kwa asilimia 65, kiwango
kinachosambazwa nchi nzima.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Uchumi na Huduma za Jamii wa
jiji la Dar es salaam, Saady Kh-
imki anaeleza anavyopokea hilo
kwamba:

“Nimefurahishwa sana na kazi
nzuri ushirika wa waokota taka
wanayoifanya hapa Bonyokwa,
ambao wamefadhiliwa na taasisi
ya Nipe Fagio.

“Mazingira ni masafi, sijakutana
na vifurushi vya taka pembezoni,
wala kwenye mitaro wala taka
zilizozagaa hovyo. Ningeomba
taasisi ya Nipe Fagio tushiriki-
ane kwa pamoja ili kuupeleka
mfumo huu katika kata zote za
Tala.”

WENYE MRADI
Wilyhard Shishi-
kaye, Mratibu wa  Mra-

di wa Sifuri wa Taka Tanzania
kutoka taasisi ya Nipe Fagio ana
yake: “Katika miaka mitano Nipe
Fagio, imeweza kutekeleza mi-
fumo ya Taka Sifuri mikoa mitatu
(3) ambayo ni Dar Es Salaam, Aru-
sha na Zanzibar.
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Mjumuiko wa wana kikundl cha taka Sifuri, mkoani Dar es Salaam. PICHA: HALFAN CHUSI

Lengo ni ku-
wafungua
macho vion-
g0zi wa seri-
kali mbinu
tunazozitu-
mia kuchaka-
ta taka, ili
tuweze ku-
pambana na
taka ngumu
ambazo ni
kero kub-

wa kwa usta-
Wi wa mazin-
gira.

“Tumesajili  chama  cha
ushirika cha kwanza kuwahi
kutokea nchini cha Waku-
sanya Taka Bonyokwa kili-
chopo Bonyokwa Dar es Sa-
laam, chenye wanachama zaidi
ya 26, hivyo kutengeneza histo-
ria kwa vyama rasmi vya waku-
sanya taka na kuwa daraja kati ya
kutambulika rasmi na kazi zao.

“Kuanzia mitaa yenye shughuli
nyingi za Dar es Salaam hadi
mandhari tulivu ya Arusha na
mwambao mahiri wa Zanzibar,
Mfumo wa Taka Sifuriumekuwa
ukichochea mabadiliko ya mfu-
mo katika usimamizi wa taka,”
anasema

Anaongeza kuwa, kupitia
mfumo huo wamefikia kiwango
asilimia 95 ya utenganishaji taka
katika maeneo ya Dar es Salaam
na Arusha.

Mratibu Shisdhikaye anasisiti-
za kwamba, iamanisha asilimia
95 ya wanaoishi katika jamii za
kipato cha chini, wamekubali
mustakabali huo wa kutengani-
sha taka zao katika makundi
yaliyoamuliwa, hata kuwezesha
viwango vya juu vya kurejesha
taka.

Mwenyekiti wa Wakusanya
Taka Bonyokwa, John Nsy-
enge, ana maoni: “Tumeweza
kurejesha asilimia 75 hadi 85 ya
taka zote zinazozalishwa katika
ngazi ya kaya kupitia mboji, uzal-
ishaji wa chakula cha mifugo na
urejelezaji.”

Anafafanua kwam-
ba wameweza kudhibiti
wastani wa tani 39 za taka kila
wmwezi katika kila mtaa wa-
naouhudumia, zikiwamo tani
30 zilizooza, akijivunia mfu-
mo huo umewezesha kutoa
ajira kwa watu 33.

Anasema, kwa sasa wam-
etengeneza mfumo wa uli-
paji fedha za ukusanyaji kwa
njia ya mtandao kuthibitisha
malipo kwa kaya, unaoedana
na kufahamishana kwa ujumbe
mfupi, kupunguza ulaghai.

“Kuendeleza ushirikiano,
tumeweza kuwaleta pamoja
watoa huduma, makandarasi,
warejelezaji na wakusanyaji taka
za kibiashara, kwa kuungani-
sha na muundo wa kukusanya
taka ambao unaendana na mfu-
mo wa taka sifuri na kuongeza
ufanisi wa mfumo,” anaeleza.

John anataja mafanikio yao,
kwamba nchi ya jirani Kenya in-
ayotaka kuiga mfumo wa ‘taka
sifuri’ ulioanza kutumika kwenye
mji wao wa Kisumu.

Anasema mfumo huo ni jiti-
hada za kuwezesha mifumo
ya kijamii inavyoweza kuig-
wa kwa mafanikio na kuingizwa
katika mazungumzo ya Kkitaifa,
kukuza haki ya kijamii na mab-
adiliko katika utekelezaji katika
miji na nchi nyingi za Afrika.

Pia, anautaja kuwa kielelezo
chenye manufaa katika uzal-
ishaji wa ajira, kukabiliana na

hali ya hewa, kuongeza ufahamu
na haki ya kijamii.

Mkurugenzi Mtenda-
ji wa taasis ya Nipe Fagio, Ana
Rocha, anasema: “Taka Sifuri sio
suluhisho tu; ni dhamira ya mus-
takabali shirikishi kwa Tanza-
nia, jumuiya ya Afrika Mashariki
na kwingineko.

“Mfumo wa ‘Taka Sifuri’ un-
apendekeza mifumo itakayotatua
matatizo ya kimazingira kama
uchafuzi wa hali ya hewa, ku-
ruhusu jamii kuelewa mienendo
yake na kuchukua hatua stahiki
katika kushughulikia matatizo
yao.

Anafafanua kwamba mfumo
huu unaotekelezwa nchini ni jiti-
hada za wazi unaoshirikisha jamii
wenye mafanikio, unavyoweza
kuigwa na kuingizwa katika ma-
zungumzo ya kitaifa, kukuza haki
ya kijamii, na kuleta mabadiliko
katika utekelezaji wa usimami-
zi wa taka katika miji na nchi
nyingi za Afrika.

Anasema mfumo huo unafanya
asilimia 15 ya taka kurudi dampo
tofauti na awali asilimia yote
zilienda dampo hali iliyokuwa
inachangia madampo mengi ku-
furika.

“Wadau tofauti wa mazingira
wanapaswa kufahamu kama mfu-
mo huu unatija kuliko unaotumi-
ka kwa sasa, mfano mzuri katika
maeneo yote ambayo mfumo huo
unatumika mafanikio ni makub-
wa sana ikiwamo Zanzibar.

“Lengo ni kuwafungua macho
viongozi wa serikali mbinu tuna-
zozitumia kuchakata taka, ili tu-
weze kupambana na taka ngumu
ambazo ni kero kubwa kwa usta-
Wi wa mazingira.

“Huu ni mfumo ambao una-
tumika hata nchi za nje katika
kudhibiti taka ngumu, kwahiyo
ninaamini kama serikali ikili-
tazama hili kwa undani na ku-
utawanya hakutokuwa na shida
tena ya dampo kujaa na hatimaye
kumaliza kabisa tatizo la taka”
anasema

Matatizo ya mazingira ya kim-
fumo yanahitaji masuluhisho ya
kimfumo ambayo yanajumuisha
jamii,yanashughulikia udhal-
imu wa kihistoria wa kijamii, na
yamejengwa kimazingira na kus-
tahimili mabaliko ya hali ya hewa.

Taasisi hiyo inafanya kazi
katika mikakati ya nguzo tatu,
kukusanya na kupatanisha data,
utetezi wa sera, na kuchochea
utekelezaji wa vitendo.

Nipe Fagio ni Taasisi iliyojikita
katika kuleta mabadiliko ya kim-
fumo nchini Tanzania na Afrika
Mashariki katika sekta ya Mazin-

gira.
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Nipashe 15

Madaktari watoa sarafu ya 100/- kooni kwa mtoto

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ATAALAM katika

Idara ya ENT ya

Hospitali ya Rufani

ya Benjamin Mkapa
(BMH) Dodoma wamefanikiwa
kuitoa sarafu iliyokuwa imekwa-
ma kwenye koo la mtoto Agnes
Ndunguru (2) kwa muda wa siku
sita.

Daktari Bingwa wa Masikio, Pua
na Koo wa BMH, Emerenceana
Mahulu, alisema BMH imem-
pokea mtoto huyo Alhamisi wiki
iliyopita akiwa na changamoto
hiyo iliyosabaisha kuteseka kwa

maumivu.

Alisema baada ya uchunguzi wa
madaktari wamefanikiwa kuitoa
sarafu iliyokuwa imekwama kwe-
nye koo la mtoto kwa siku sita kwa
kutumia kifaa tiba kinachoitwa
_esophagoscopy.

Daktari huyo ambaye pia ni
Kaimu Mkuu wa Idara ya ENT ya
BMH alisema wazazi wanapaswa
kuwa makini na vitu hatarishi
kwa watoto kwa sababu vinaweza
sababisha kukatisha uhai.

“Napongeza jitihada za madak-
tari kuokoa uhai wa mtoto wa mi-
aka miwili, siku sita ni nyingi mto-
to kukaa na sarafu kooni, alisema
Dk. Mahulu.

Dk. Mahulu alifafanua kuwa
sehemu ya koo ilipokuwa im-
ekwama sarafu ilisabisha uvimbe
lakini ilikuwa imeacha uwazi
kidogo ambayo ilikuwa ikiruhusu
vimiminika kama uji, maji juisi
kupita.

“Mtoto anaendelea vizuri baada
ya matibabu na anaweza kula vi-
zuri kwa sasa. Tumeishamruhusu
na tutamuona tena baada ya wiki
moja ili kuona maendeleo yake,”
alisema.

Kwa mujibu wa mama wa
mtoto, Juliana Yuda, mkazi wa
mkoani Dodoma alisema mtoto
wake alitoka kucheza na wenzake

Machi 20 mwaka huu, alirudi ny-
umbani muda wa mchana akiwa
analia.

“Mtoto alikuwa hawezi kula
kwa muda wa siku sita, alikuwa
anashindia uji, juisi na maji tu
hali yake ilizidi kuwa mbaya siku,”
alisema.

Alisema walimpeleka Hospitali
ya Wilaya ya Kongwa ambapo al-
ipewa rufaa kuja BMH, baada ya
kupigwa picha ya X-ray na kubaini
sarafu imekwama kwenye koo.

Alisema baada ya kugundua
hilo madaktari walianza harakati
za kuokoa maisha ya mtoto huyo
na kufanikiwa kuitoa na anaende-
lea vizuri kiafya.

.

Mwenyekiti TCCIA

Na Paul Mabeja, DODOMA

MWENYEKITI wa Chemba ya
Wafanyabiashara, Viwanda na
Kilimo (TCCIA) Mkoa wa Dodoma,
Khamis Fungameza, amelala-
mikia kitendo cha baadhi ya vion-
gozi wenzake kutoa rushwa kwa
wajumbe wa mkutano mkuu, ili
wampigie kura ya kumuondoa
kwenye nafasi hiyo.

Fungameza alibainisha hayo
juzi jijini hapa alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu kuondolewa kwake ma-
darakani kinyume na katiba ya
taasisi hiyo.

Hivi karibuni Mwenyekiti wa
TCCIA Mkoa wa Dodoma alizun-
gumza kuhusu uwepo wa vitendo
vya ufisadi katika miradi ya taasisi

Mbunge awatangazia neema mamalishe Stendi Kuu ya Mkoa

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

MBUNGE wa Dodoma Mjini,
Anthony Mavunde ameahidi ku-
waboreshea mazingira ya utoaji
huduma mamalishe wa Stendi
Kuu ya Mkoa wa Dodoma kwa ku-
wapatia meza na vifaa vya kisasa
vya kutolea huduma ya chakula.

Alitoa ahadi hiyo juzi wakati wa
mkutano uliowajumuisha wafan-

T =

hiyo ukiwemo wa maegesho ya
magari Kizota.

Alisema kutokana na ufisadi
uliopo hivi sasa kwenye miradi
ya taasisi hiyo kunachangia kuiua
TCCIA Mkoa wa Dodoma.

Alisema wengi wa viongozi am-
bao wamechaguliwa kuiongoza
taasisi hiyo wapo kwa ajili ya ma-
slahi binafsi, siyo wafanyabishara
wenye viwanda au wakulima.

“Upo upigaji mwingi wa fedha
za miradi ya TCCIA Mkoa wa
Dodoma watu wanakula fedha
ambazo zingesaidia kunufaisha
wanachama wetu na kutokana na
mimi kufuatilia wananitishia na
wengine wanasema nije upande
Wao wa wapigaji.

“Taarifa hizi nimeshampatia
Mkuu wa Mkoa ambaye yeye ni

yabiashara wadogo, mama lishe
na uongozi wa Halmashauri
ya Jiji la Dodoma wenye lengo
la kutatua changamoto ya uham-
ishwaji wa wafanyabiashara hao
katika maeneo ya Stendi Kuu Do-
doma.

“Madhumuni ya ujenzi wa
stendi hii ni kutoa huduma ya usa-
firishaji na pia kuchochea uchumi
wa wananchi wa Dodoma kupitia
biashara mbalimbali.

mlezi wa taasisi yetu, ameahidi
kuzifanyia kazi kwani wapo watu
ambao hawataki TCCIA isonge
mbele licha ya jitihada zinazo-
fanywa na serikali”alisema.

February 2, mwaka huu TCCIA
Mkoa wa Dodoma iliitisha mku-
tano wenye agenda ya kumjadili
mwenyekiti huyo na kuazimia ku-
muondoa kwenye nafasi yake.

Kwamujibu wa barua ili-

yoandikwa kwenda TCCIA makao
makuu ilieleza kuwa wajumbe
wa mkutano mkuu wamedhimia
kwa pamoja kumuondoa kwenye
nafasi Mwenyekiti wa Mkoa wa
Dodoma kutokana na tuhuma
mbalimbali.

Barua hiyo ilieleza kuwa moja
ya sababu ya kumuondoa katika
nafasi yake mwenyekiti huyo ni

“Nishauri uongozi wa Jiji kuwa-
pangia utaratibu mzuri wafanya-
biashara hawa wafanye biashara
hii kwa muda na baadaye watare-
jea katika maeneo rasmi baada ya
mzunguko wa biashara kuimarika
sokoni hapa“alisema

Alisema atawasaidia mamalishe
meza nadhifu na vifaa vya kisasa
vya kutolea huduma ili wasichafue
mazingira ya eneo hilo ili watoe
huduma kwa kuzingatia kanuni za

Mbunge

wa lramba
Magharibi
ambavye pia

ni Waziri wa
Fedha, Dk.
Mwigulu
Nchemba, aki-
zZungumza na
wananchi wa
kata ya Uru-
ghu, wilayani
[ramba mkoani
Singida juzi,
akiwa katika
ziara yake ya
kuhamasisha
maende-

leo jimboni
mwake. PI-
CHA: THOBIAS
MWANAKAT-
WE

alalamika kuhujumiwa na wajumbe

kushindwa kufanya kazi na kamat
ya uongozi.

Sababu nyingine ni kufukuza
watumishi bila kufuata sheria,

kutaka kufungua kesi polisi ku

washitaki viongozi wenzake na
kusababisha kuzua taharuki kwa

viongozi wenzake wa taasisi.
Rais wa TCCIA, Vicent Minja, ali

potafutwa kutolea ufafnuzi juu ya
sakata hilo alidai kuwa mwenyeki-
ti huyo aliondolewa na mkutano

mkuu kwa mujibu wa taratibu.

Hata hivyo, alisema kuhusu
tuhuma ambazo amekuwa ak-

izitoa za uwepo wa ufisadi ndan
ya taasisi zimekuwa hazina Usha
hidi, hivyo wao kama viongozi ha

wawezi kuchukua hatua kwa kitu
ambacho hakina vielelezo vya

kutosha.

afya na usafi wa mazingira.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma,
John Kayombo alisema wame-
kubali ushauri wa mbunge kwa

masharti ya wafanyabiashara ha

kupangwa vizuri na kusimamia us-

afi wa mazingira yao.

Wafanyabiashara wadogo na
mamalishe wa Stendi Kuu Dodo-
ma waliishukuru serikali kwa ku-
wajali na kumpongeza Mavunde

kwa kusimamia.

I
DC aagiza
vadilifu kwa
watumishi,
usikilizaji
kero

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

MKUU wa Wilaya ya
Singida, Godwin Gondwe,
amewataka watuhumishi
wa ngazi za kata wilayani
hapa kuonesha uadilifu
kwa kusikiliza kero za
wananchi katika maeneo
yao na kuzitatua.

Alitoa agizo hilo juzi
katika kikao kazi cha
maofisa tarafa, watendaji
wa kata, maofisa ugani,
maofisa elimu kata na
wakuu wa idara na viten-
20.
Gondwe alisema ma-
fanikio katika utekelezaji
wa majukumu ya watum-
ishi yanatokana na nidha-
mu katika kazi, hivyo ni
lazima watumishi kuzin-
gatia nidhamu ili kufikia
malengo yao ya kazi.

Akizungumzia  suala
la utatuzi wa kero za wa-
nanchi, Gondwe alisema
watendaji wote wana-
paswa kuanzisha daftari
(rejesta) la kusajili kero
zilizotokea katika mae-
neo yao ya kazi na namna
walivyozishughulikia ili
kuwa na kumbukumbu
¢ sahihi.

i Aidha, alisisitiza suala
¢ la ukusanyaji mapato ka-
tika mazao na mifugo na
¢ kuwataka maafisa ugani
-+ kwa kushirikiana na wa-
¢ tendaji wa kata kujituma
katika eneo hilo na ku-
:  dhibiti mianya ya upote-
- ¢ vuwamapato.

: Hivyo, aliwataka
maofisa kilimo na mifugo
kuisaidia jamii kutofau-
tisha baina ya maeneo
ya makazi na maeneo
¢ ya malisho Ili kuepuka
i : migogoro inayoweza ku-

- ! tokea.
-3 Gondwe pia aliwataka
:  watumishi kujipanga

kwenda juu kimafanikio
katika nyanja zote Ili ku-
fikia malengo na maono
ya kuifanya Singida kuwa
Jiji.

Nao wajumbe wa
Kamati ya Usalama
Wilaya walihimiza uwa-
jibikaji na uadilifu Tli ku-
fikia matokeo chanya na
: kurudisha imani kwa wa-
o : mnanchi.

3 Walisema  watumishi
wanapaswa kutambua
nafasi zao kama wasaidizi
wa Mkuu wa Wilaya am-
bao kwa kujituma kwao
wataiwezesha  Singida
kwenda juu kimaendeleo.



16 Nipashe ...

HABARI MBEYA

RC ashtuka takwimu udumavu, aagiza utafiti mpya ufanyike

Na Elizabeth John, NJOMBE

KUU wa Mkoa wa

Njombe,  Anthony

Mtaka, ameagiza ku-

fanyika upya kwa

utafiti wa hali ya udumavu

mkoani hapa baada ya kubaini

upungufu katika utafiti wa awali.

Mtaka aliyasema hayo waka-

ti wa kikao cha kutathmini

utekelezaji wa viashiria vya mka-

taba wa lishe mkoani hapa kwa

kipindi cha Julai hadi Desemba,
mwaka jana.

haijafikia na umetoa tathmini ya
hali ya lishe mkoa. Hili halijakaa
vizuri.

umefikia kaya 20 halafu uniam-
bie umefanya utafiti wa lishe Ma-
kete?” alihoji.

Mtaka alisema inasikitisha
kuona kwamba unakutana na
mdau anakwambia kwa yuko
mkoani Njombe kumbe yuko ki-
tongoji kimoja tu.

“Tutarudia utafiti kwa yeyote
anayetupenda kufanya kazi na
sisi ya kuondokana na udumavu
ni lazima akubali kuja kwenye
aina ya utafiti halisi,” alisema
Mtaka.

Ofisa Lishe Mkoa wa Njombe,
Bertha Nyingu, alisema pamoja
na jitthada za kupambana na
udumavu, taarifa sahihi zinaku-
wa shida kutokana baadhi ya
wauguzi katika vituo vya afya
kutopima urefu kwa sababu ya
kukosekana kwa vibao.

“Kama tungekuwa tunapima
vizuri na vibao tunavyo hata

matokeo tungepata ambayo ya-
naakisi uhalisia,” alisema Nyin-

gu.

Naye Ofisa Lishe wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Njombe,
Gladness Machange, alisema

na kata sab ana kuzifikia kaya
280 na watoto 279.

Mkuu wa Wilaya ya
Wanging'ombe, Claudia Kitta, al-
izitaka asasi kujikita katika kuo-
nana na wananchi sambamba
na kuwapa elimu na madhara ya
udumavu.

Wafanyabiashara maarufu machinga wakifanya shughuli zao kwenye njia ya waenda kwa miguu, eneo la Mbezi Mwisho, Dar es Salaam
jana, kitendo kinachosababisha usumbufu kwa wapita njia. PICHA: SABATO KASIKA

Bil. 19/- kutekeleza miradi maendeleo Ludewa

Elizabeth John, LUDEWA

ZAIDI ya Sh. bilioni 19 zime-
tolewa na serikali ili kutekeleza
miradi mbalimbali ya maende-
leo wilayani Ludewa mkoani
Njombe katika kipindi cha miaka
mitatu ya Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan.

Fedha hizo zinatarajiwa ku-
tatua changamoto kwenye sekta
za elimu, afya, maji na kilimo.

Mkuu wa Wilaya ya Ludewa,
Victoria Mwanziva, aliyasema
hayo jama wakati akiwasilisha
taarifa ya utekelezaji wa miradi
kwa waandishi wa habari wilay-
ani hapa.

Mwanziva alisema kwa
wilaya ya Ludewa maendeleo ya
kiuchumi yanazidi kupiga hatua
kwa kasi ikiwa ni tofauti na mia-

ka iliyopita.

“Katika miaka hii mitatu, Rais
Samia maono na malengo yake
ni kuzidi kuona Tanzania ina-
songa mbele na hapumziki kush-
oto na kulia kila siku anaangaika
kwa ajili ya taifa letu,” alisema.

Hata hivyo alisema viongozi
wa chama na serikali wilayani
hapa wameungana ili kuhakiki-
sha wanatoa huduma bora kwa
wananchi. “Ujenzi wa barabara
unaendelea lakini maboresho
mbalimbali yanaendelea ili shu-
ghuli za kiuchumi ziweze ku-
fanyika kwa tija,” alisema Mwan-
ziva.

Katibu wa Chama cha Map-
induzi (CCM) Wilaya ya Ludewa,
Gervas Ndaki, alisema Dk. Samia
amewafundisha kwa vitendo sia-
sa za maridhiano na ushirikiano.

“Na hii inatokana na ilani ya
uchaguzi ya CCM ibara ya 108
hadi ibara ya 130 ambayo ina-
zungumzia sehemu kubwa ya
utawala bora, utawala wa sheria
na utawala wa kujali wananchi
hii ni sura ya sita katika kitabu
chetu cha ilani ya chama chetu
cha mapinduzi,” alisema Ndaki.

Ndaki alisema Rais. Samia
ametekeleza ilani ya CCM kwa
kiwango cha hali ya juu kulin-
ganisha na marais wa awamu
zilizopita. “Amefanya kazi
kubwa sana, kwanza amekuwa
anatafuta fedha za kutosha
kwa ajili ya kuhakikisha miradi
inatekelezwa na sisi wote ni
mashahidi huko nyuma tuliku-
wa tunachanga kwa ajili ya ku-
jenga madarasa lakini sasa hivi
shule za kisasa zinajengwa kwa

fedha ya serikali,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ludewa,
Sunday Deogratius, alisema hal-
mashauri imepokea Sh. bilioni
199 kwa ajili ya kutekeleza mi-
radi mbalimbali ya maendeleo.

“Fedha hizi zimejikita katika
sekta ya afya, elimu msingi na
sekondari lakini pia na sehemu
ya utawala. Kwa hiyo fedha zote
hizi tumezipokea kwa maana ya
utekelezaji. Upande wa afya, Sh.
bilioni 4.6 zitajenga miundombi-
nu mbalimbali ikiwamo zahanati
na dawa,” alisema,

Deogratias  alisema  hal-
mashauri hiyo imepokea pikipiki
kwa ajili ya maafisa ugani am-
bazo zitawawezesha kuhudumia
wakulima mmoja mmoja na
wafugaji.

I
Polisi
yaonya
matumizi
ya moto
ndani ya
nyumba

Na Elizabeth John,
NJOMBE

JESHI la Polisi mkoani
Njombe limewaonya wa-
nanchi mkoani hapa na
kuwataka kuacha utama-
duni wa kuota moto kwa
kutumia majiko ya mkaa
ndani ili kuepuka vifo kuto-
kana na tabia hiyo.

Wito huo ulitolewa na
Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Njombe, Kamishna
Msaidizi (ACP) Mahamod

Banga, wakati akizun-
gumza na Nipashe kwa njia
ya simu.

Kamanda Banga alise-
ma kuweka jiko la mkaa
ndani ni hatari kwa afya ya
mwanadamu kwa sababu
linaweza  kumsababishia
kifo.

“Kumbuka mkaa ni ha-
tari kwa afya ya mwanada-
mu kwa sababu ya ile sumu
ya mkaa ni mbaya sana
ukivuta muda mrefu inaku-
sababishia kifo,” alisema.

Kamanda Banga alisema
kutokana na hali ya baridi
ya mkoa wa Njombe, tayari
wananchi  wamejiwekea
utamaduni wa kuota moto
kwa kutumia majiko ya
mkaa ndani hali ambayo ni
hatari.

Baadhi ya wananchi
mjini Njombe walisema
sababu kubwa ya wakazi
mkoani humo kutumia ma-
jiko ya mkaa ndani kwa ajili
ya kuota ni kutokana na
hali ya hewa ya baridi.

Mmoja wa wananchi
hao, Gaspar Tweve, alise-
ma hali ya hewa ya Njombe
ni ya baridi na ujenzi wa ny-
umba wa zamani ulikuwa
unazingatia kuwapo na se-
hemu maalumu ya kukoka
moto lakini hivi sasa walio
wengi wanajenga Kkisasa
kwa kuiga mitindo ambayo
inafaa zaidi katika maeneo
yenye joto.

“Labda elimu itolewe
kwamba ujenzi wa nyumba
katika maeneo yenye ba-
ridi uzingatie jeografia ya
maeneo husika na hali ya
hewa,” alisema Tweve.

Naye Seif Msingwa alise-
ma hali ya hewa ya Njombe
yabaridi ndiyo inayochang-
ia watu kuota moto kwenye
vigae (jiko) ndani licha ya
tahadhari mbalimbali zina-
zotolewa



Pensheni
Za wWazee
sasa kupitia
benki

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Fedha :
na Mipango, Dk. Sada Mkuya Salum, :
amesema wazee wote wanaolipwa fedha :
za pensheni jamii watafunguliwa akaunti :
ili malipo yapitie benki na kuepusha :
matukio ya udanganyifu na vitendo vya :

utapeli.

Waziri Mkuya alisema hayo jana, al- :
ipofanya mazungumzo na wazee wa- :
naopokea fedha za pensheni jamii katika :
ukumbi wa Sheikh Idris Abdulwakil, Kik- :
wajuni, Mjini Unguja na kuwakutanisha :
viongozi wa Wizara ya Maendeleo ya :

Jamii, Jinsia na Watoto.

Alisema kwa muda mrefu serikali im- :
ekuwa ikifanya malipo ya pensheni jamii :
kwa wazee waliofikisha umri wa miaka :
70 katika utaratibu ambao si rasmi wa :
kulipa mikononi kupitia katika vituo wal- :

ivyokubaliana na wazee.

Dk. Mkuya alisema utaratibu huo kwa
kiasi kikubwa umekuwa na changa-
moto nyingi ambazo kwa nyakati tofauti
zimeibua malalamiko ikiwamo baadhi
ya wazee kushindwa kufikiwa na kupata
fedha hizo.

Alisema kwa sasa serikali imeamua wa-
zee wote wanaostahili kulipwa pensheni
jamii, kufungua akaunti kupitia Benki ya

Watu wa Zanzibar (PBZ) kwa ajili ya ku- :

pata malipo halali.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar :
tumeanza mfumo wa malipo ya fedha :
za pensheni jamii kwa wazee kwa njia :
ya benki hatua ambayo ni salama yenye :
uhakika wa fedha za wazee kuwafikia :

moja kwa moja,” alisema.

Aidha, alisema mfumo wa malipo ya :
pensheni jamii kwa wazee wastaafu kupi- :
tia benki utaondosha udanganyifu ambao :
uliwahi kufanywa na watendaji wa wizara :

ambao si waaminifu.

Naye Waziri wa Maendeleo ya Jamii, :
Jinsia, Wazee na Watoto, Rikizi Pembe :
Juma, alisema uamuzi wa kuwafunguliya :
akaunti wazee wanaolipwa fedha kupitia :
pensheni jamii ni sahihi na wenye lengo :
la kuondoa usumbufu kati ya watendaji :

wa wizara pamoja na wazee kwa ujumla.

Alisema uamuzi wa kuwalipa wazee :
pensheni jamii unatokana na serikali ku- :
tambua mchango mkubwa wa wazee am- :
bao walifanya kazi kubwa ikiwamo katika :
kuleta uhuru pamoja na kutunza familia :
ambazo matokeo yake ndiyo jamii iliopo :

sasa.

Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi, :
Idrisa Kitwana Mustafa, alizipongeza wiz- :
ara hizo kwa kazi kubwa zinayofanya ka- :
tika kutekeleza na kusimamia jukumu la :
kulipa pensheni jamii ya wazee waliofiki- :

sha umri wa miaka 70.

Alisema wazee wanatakiwa kuenziwa, :
hivyo kitendo cha wizara mbili kuweka :
mazingira mazuri ya kulipwa pensheni :

jamii kinastahili kuungwa mkono.

Zaidi ya wazee 25000 wanalipwa :
pensheni jamii na serikali ya Zanzibar :
na miongoni mwa vigezo muhimu ni ku- :
fikia umri wa miaka 70 ambayo kwa sasa :
imeongeza na kufikia kiwango cha Sh. :

50,000 kwa mwezi.
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SMZ yaapa kuwaenzi waasisi Mapinduzi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Zanzibar

imesema itaendelea ku-

waenzi viongozi waasisi

wa Mapinduzi ambao
wametumia muda mwingi wa
maisha yao kuikomboa Zanzi-
bar kutoka kwa watawala wa
kikoloni.

Hayo yalisemwa kwa nyakati
tofauti na viongozi wa seri-
kali akiwamo Waziri wa Utalii
na Mambo ya Kale, Mudrik
Ramadhan Soraga, alipofika
katika kaburi la aliyekuwa
mwasisi wa Mapinduzi, Said
Iddi Bavuai, Shakani wilaya ya
Magharibi Unguja kwa ajili ya
kumwombea dua.

Alisema Bavuai atakumbuk-
wa kutokana na ushujaa wake
mkubwa kwa kushirikiana na

viongozi wengine akiwamo
Jemedari wa Mapinduzi ya
Januari 12, 1964, Sheikh

Abeid Amani Karume, kuuan-
gusha utawala wa Kisultani wa
Oman.

Soraga alisema Serikali ya

Mapinduzi Zanzibar itaende-
lea kuwakumbuka viongozi
hao kutokana na mchango
mkubwa ambao umewawez-
esha wananchi wa Zanzibar
kuwa huru katika nchi yao na
kufanya shughuli za uzalishaji
mali na maendeleo.

“Wazanzibari tuko Kkatika
wiki  ya kuwakumbuka vion-
gozi mashujaa ambao walifan-
ya kazi kubwa katika kuleta uh-
uru wa Zanzibar kutoka kwa
wakoloni,” alisema Soraga.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais, Kazi, Uwezeshaji na
Uchumi, Sharif Ali Sharif, ali-
fika Mkwajuni mkoa wa Kaska-
zini Unguja na kuzuru kaburi
la aliyekuwa Waziri kiongozi
wa kwanza wa Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar, Ramadhan
Haji Faki, aliyefariki dunia mia-
ka mitano iliopita.

Sharif alisema Faki atakum-
bukwa kutokana na ushujaa
wake alipotumia mbinu mbal-
imbali kufanikisha Mapinduzi
ya Januari 12, 1964 baada ya
wanamapinduzi ~ wazalendo
kuivamia kambi ya ulinzi ya

wakoloni, Bomani mjini Un-
guja.

Akitoa wasifu wake, Sharif
alisema Faki alikuwa kion-
gozi shupavu na jasiri ambaye
uzoefu wake ulisaidia kwa kiasi
kikubwa kufanikisha Mapindu-
zi ya Januari 12, 1964.

Pia alisema Faki alikuwa
miongoni mwa viongozi wa
mwanzo waliounda jeshi la
kwanza la ukombozi la Zanzi-
bar baada ya Mapinduzi kabla
ya kuungana na kuitwa Jeshi la
Wananchi wa Tanzania (JWTZ)
kutokana na Tanganyika na
Zanzibar kuungana na kuzali-
wa taifa jipya la Tanzania Aprili
26,1964.

Aidha, Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais Tkulu, Ali Suleiman
Mwache Alale kwa ajili ya
kumwombea dua mwasisi wa
Mapinduzi ya Zanzibar, Meja
Jenerali Said Abdalla Natepe
aliyefariki dunia mwaka 2010.

Ameir alimtaja Jenerali Na-
tepe kuwa miongoni mwa
wajumbe wa Baraza la Map-
induzi 14 walioshiriki katika

Mapinduzi ya Zanzibar ya Jan-
uari 12, 1964. Pia alishika nafasi
mbalimbali katika serikali ya
Muungano ikiwamo Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi.

Familia za wananchi am-
bao waliotembelewa wazee
wao waasisi walisema wame-
furahishwa na utaratibu ul-
iowekwa na serikali kwa ku-
wakumbuka viongozi hao na
kutambua mchango mkubwa
kwa Zanzibar.

Hii ni wiki ya kuwaombea
dua viongozi na waasisi wa
Zanzibar ambao walifanya
kazi kubwa katika kuleta
ukombozi wa Zanzibar  am-
bayo itafikia kilele chake Aprili
7, mwaka huu, ambayo ni siku
ya kitaifa ya mashujaa.

Siku hiyo ni kumbukizi ya
Jemadari Mkuu wa Mapinduzi
ya Zanzibar na Rais wa kwanza
wa Zanzibar, Hayati Sheikh
Abeid Amani Karume, am-
baye aliuawa tarehe kama hiyo
mwaka 1972 wakati huo akiwa
Rais wa Zanzibar na Mwkamu
wa kwanza wa Rais wa Tanza-
nia.
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Mwenyekiti wa ACT- Wazalendo Taifa ambaye pia ni Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud Othman (ku-

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanafunzi wanufaika kilimo vitendo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI Mkuu  wa
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Zanzibar (ZARI), Dk. Mohamed
Dhamir Kombo,  amesema
taasisi hiyo ina jukumu la ku-
fanya utafiti na kutoa taaluma
ya sayansi ya kilimo kwa vi-
tendo.

Amesema lengo ni kupata
misingi bora ya elimu ya kili-
mo sambamba na kuwajenga
kuwa wataalamu wazuri wa
fani mbalimbali baadaye.

Dk. Kombo aliyasema hayo
jana katika ofisi za taasisi hiyo,

Kizimbani, alipokuwa aki-
waaga na kuwakabidhi vyeti
wanafunzi waliopata mafunzo
ya vitendo kwa miezi mitatu
kutoka Chuo cha Kilimo cha
Kaole, Bagamoyo.

Alisema taasisi hiyo im-
ekuwa na utaratibu mzuri wa
kutoa nafasi za kujifunza kwa
vitendo sayansi ya kilimo kwa
wanafunzi wa ngazi mbalim-
bali kuanzia shule za maandal-
izi, msingi, sekondari wa ndani
na nje ya Zanzibar ili kujenga
wataalamu bora ambao wata-
saidia kuleta mabadiliko katika
sekta ya kilimo.

Pia alisema pamoja na kupa-

ta taaluma kwa wanafunzi hao
pia wanapata nafasi za kufanya
ziara za kujifunza ambazo
zinawajengea uwezo na hamu
ya kuipenda fani ya kilimo am-
bayo inawashajihisha kuiona
ni kazi yenye tija kwao na taifa
kwa ujumla.

Naye Ofisa Mafunzo wa
ZARI, Maryam Hamdu Simai,
alisema mkakati maalum wa
taasisi hiyo hutoa fursa ya ku-
jifunza kwa vitendo kupitia
maabara ya afya ya udongo,
aina za mazao, udhibiti wa
wadudu pamoja na uzalishaji
wa mazao.

Mwanafunzi George Ndom-

boka, kwa niaba ya wanafunzi
wenzake, alimshukuru Mku-
rugenzi Mkuu wa ZARI, kwa
kupata fursa ya kujifunza kwa
vitendo masuala ya utafiti
wa kilimo kwa sababu mat-
egemeo yao ni kuwa wataal-
amu wazuri.

Kwa niaba ya wenzake, alia-
hidi kuyafanyia kazi yale yote
waliyojifunza pamoja na kuwa
mabalozi wazuri kwa wanafun-
Zi wengine.

Jumla ya wanafunzi 2,984
kutoka shule na vyuo 127 wam-
etembelea na kupata fursa ya
mafunzo katika taasisi hiyo ka-
tika mwaka 2023/2024.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

SHANGWE ZAKARIA KALINGA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI YENYE USAJILI

MC 738 CKM
AINAYABOXER YENYE JINA LA
USAJILI MOHAMED ENTERPRISES ,
YEYOTE ATAEFANIKIWA KUIONA
KADI
HIYO ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI KILICHOPO
KARIBU NAE POLISI TAARIFA
PHO/IRI/IRI/4011/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA TRAILER

Ndugu MOHAMED JUMBE
MOHAMED anatangaza
kupotelewa na kadi ya trailer
yenye Namba za usajili: T 739
CFC na Chassis Namba:
C023420.

Kwa yeyote atakayeiona
anaombwa atoe taarifa katika
kituo cha Polisi kilicho karibu
nawe. Taarifa Polisi:
PHO/TAN/TAN/2036/2024

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA WILAYA YA MANYONI
MAOMBI NA.52 YA 2023
BAINA YA
DAVID MPANDAGOYA .....oovrennemmenssssnsssssssssssses MLETA MAOMBI
DHIDI YA

1. MASUMBUKO ROMANIL..... MJIBU MAOMBINA.1
2. PASKALILUMASHI ..MJIBU MAOMBINA. 2
3. JOWELY SAHANI. .MJIBU MAOMBINA. 3

KWA: PASKALILUMASHI
POPOTE ULIPO TANZANIA

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika nakala ya maombi ambayo inapatikana katika
Baraza hili Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria tarehe 10/06/2024 saa
2:30asubuhi . kwa mujibu wa maombi hayo na kwa kuwa siku hiyo
niya kutajwa kwa shauri hilo ni lazima ulete hati zote zinazohusu
shauri hilo kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIA:
Kushindwa au kupuuza kufika tarehe na saa iliyotajwa hapo juu
kesi itaendelea kusikilizwa upande mmoja.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na chapa ya Baraza hili leo
tarehe 06/03/2024.
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MWENYEKITI

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA,(W) MANYONI

FORM58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 26732 OF 2023

In the Matter of Estate of the Late EDWARD RAFAEL
NGABONA

and

In the Matter of A ion for letters of administration by
HERRIET EDWARD NGABONA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of the
above-named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think it before the grant of probate (or letters
of administration) is made to the above-named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 15
day of 02 2024

TAARIFA KWA

UMMA

Tunategemea mzigo mkubwa
(Wide load) kutoka mpaka wa
Holili kupitia Shrimatunda
hadi Bonite Bottlers Limited
kati ya tarehe 05/4/2024 na
18/4/2024

« Namba ya Gari: KBS037J
/ZB2799, Ukubwa wa Gari(
Size) : Length 18M X
Height 5M X Widith 3.0

« Namba ya Gari: KBZ903A
/ZD4287, Ukubwa wa Gari(
Size) : Length 22M X
Height 5.3M X Widith 3.5

_4

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

EVA KACZOROWSKI NYANYA
anatangaza kupotea kwa kadi

ya gari aina ya RAV4 yenye
usajilinamba T 271 BSB. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/KIN/52470/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ABDALLAH ALLY NYIKA
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari(Mitsubishi
canter)yenye namba za
usajili T909 ATG (CHASSIS
NO. FE637E530930, Kwa
yeyote atakaeiona atoe

taarifa kituo cha polisi
PHQ/MOR/MOR/7615/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA

WILAYA YA KISARAWE
SHAURI LA ARDHI NAMBARI 16 LA 2024
MWAJUMA SHOMARI SAMAYA..........coeerneenned MLETA MAOMBI
DHIDI YA

JOSEPH J. NINGA

. IDDY SHOMARY MAGONGO

. JUMA SAIDI NASORO

. GEOFREY ELIA MWALIAJE.
JIBU MAOMBI

WA-

N

TANGAZO

Wewe JOSEPH K. NINGA, IDDY SHOMARY MAGONGO, JUMA SAIDI
NASORO & GEOFREY ELIA MWALIAJE popote pale mlipo
mnaamriwa na baraza hili la ardhi na Nyumba Kisarawe
kuhudhuria hapa kwenye Baraza mnamo tarehe 17.04.2024 kama
hamtahudhuria basi Baraza hili litasikiliza upande mmoja na
maamuzi kutolewa.

Imetolewa na kutiwa saini na Muhuri wa Baraza hili leo tarehe 03
mwezi April, 2024

MWENYEKITI BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
KISARAWE - PWANI -

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya GEITA
Kituo cha BUGANDO

Shauri la madai Na 21/2024
Jina la Mdai SHABANI JOSEPH
Jina la mdaiwa SIJAONA MALIMA 2. MANENO MASALU

KUITWA SHAURINI
(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa:- MANENO MASALU

POPOTE ULIPO
Kwa kuwa mdai/wadai ameleta wameleta madai yake/yao
kwamba (Eleza hapa habari za madai) YA TSH 634,500/= LAKI
SITA ELFU THELATHINI NA NNE MIA TANO.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
tarehe 10 Mwezi 4 Mwaka 2024 saa 2.00 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili
ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujiteta.
ANGALIZO: Kama hutohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa amri na Muhuri wa mahakama hiileo tarehe
2 mwezi wa 4 mwaka 2024

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
MAHALI DODOMA

MAOMBI NA. 58 MWAKA 2024
SULEIMAN M. LUTEGO.......cccocoveunemninnsssnannad MUOMBAJI
DHIDI YA

AZIZA ABDALLAH GANZEL............. MJIBU MAOMBI

WITO/ KUITWA SHAURINI

KWA: AZIZA ABDALLAH GANZEL

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa kusikilizwa
tarehe 07 mwezi 05 mwaka 2024 saa 3:00 Asubuhi
mbele ya Mhe. 0. MBEGU Mwenyekiti wa Baraza. Hivyo
unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa.

Unatakiwa ufike wewe mwenyewe au wakili

wako/mwakilishi wako pasipo kukosa na ulete utetezi
wako ndani ya siku ishirini na moja (21) toka tarehe ya
kupokea kuitwa shaurini.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/ Muhuri
wa Baraza hili leo tarehe 28 Mwezi 03 Mwaka 2024.

Skt

FOMU MADAI -2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA

Jina la Mdai.
Makazi ..........

MJASIRIAMALL...
Jinalamdaiwa YUSUPHU MOHAMEDI ...........
Makazi

Anuani ya makazi ..

Simu 0786955640

Barua pepe

HATI YA MADAI
(Kanuni ya 15(1) (2) ya Kanuni za Mashauri ya Madai Mahakama za Mwanzo)

Nathibitisha kwamba yote niliyoeleza hapo juu ni kweli kwa kadri
nijuavyo.
Tarehe...02...Mwezi ...04 ...Mwaka...2024... Mahali ... Mahakama

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA

CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI

WA MIRATHI. TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO, MIKOCHENI INDUSTIAL

AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA/KITAIFA

Marekani, Uingereza zakosa uvumilivu

WASHINGTON, Marekani
MATAIFA makubwa yanayoi-
unga mkono Israel katika vita yatu hao
yake na Hamas, yameonekana \yaliouawa
kuigeuka nchi hiyo na kuilaani  katika
kutokana na mauaji ya wafan-  shambulizi
yakazi saba wa misaada. hilo la anga
Rais wa Marekani, Joe Biden, walikuwa
ametoa kauli kali dhidi ya Is- wakifan-
rael kwa kueleza kuwa ame- yakazina
kasirishwa na kuvunja moyo World Cen-
kutokana na matendo yake. tre Kitchen
Rais Biden, aliishutumunchi  (WCK)
hiyo kwa kutochukua hatuaza Katika Jiko
kutosha kwa ajili ya kuwalinda Kuu la Du-
wafanyakazi wa misaada na nia (WCK).

raia wa Palestina.
Baada ya tukio hilo, Israel

]
Sheria Bima ’
Afya kwa Wote :
kuanza kutumika
mwezi huu '

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeanza maandalizi ya
kutumika kwa Sheria ya Bima ya Afya
kwa Wote kwa kuainisha baadhi ya
vifungu ambavyo vinaweka mifumo ]
imara ya kutekeleza bima ya afya kwa :
wote vitakavyoanza kutumika kabla :
ya mwisho wa mwezi huu.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin
Mollel alitoa kauli hiyo jana bungeni :
alipojibu swali la msingi la Mbunge wa :
Viti Maalum (CCM), Furaha Matondo ]
aliyetaka kujua lini Sheria ya Bima ya
Afya kwa Wote itaanza kutumika. ]

DKk. Mollel alisema Sheria ya Bima ya :
Afya kwa Wote ilipitishwa na Bunge
Novemba Mosi, 2023 na Rais aliidhini- :
sha sheria hiyo Novemba 19, 2023 na :
ilichapishwa katika gazeti la Serikali la :
Desemba Mosi, 2023. Alisema serikali :
imeanza maandalizi hayo na kwa mu- :
jibu wa kifungu cha kwanza cha sheria :
hiyo, waziri anaweza kuteua baadhi :
ya vifungu vya kuanza kutumika.

“Baadhu ya vifungu ambavyo ]
vinaweka mifumo imara ya kutekeleza :
bima ya afya kwa wote vimeshaain-
ishwa na kuwasilishwa kwa Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali na sheria
itatangazwa kuanza kutumika kabla
ya mwisho wa mwezi wa nne (Aprili)
mwaka 2024 kwa tarehe itakayota-
jwa,” alisema.

Katika swali la nyongeza, mbunge
huyo alihoji mkakati wa serikali ku-
saidia wajane ambao hawana uwezo
wa bima ya afya katika utekelezaji
bima hiyo.

“Maeneo ya miji mikubwa kama
Mkoa wa Mwanza kuna wimbi kubwa
la watoto yatima na watoto wa mi-
taani. Ni upi mkakati wa serikali wa
kusaidia watoto hao wapate bima ya
afya ili kuwa na afya bora?” alihoji.

Dk. Mollel, akijibu maswali hayo,
alisema utaratibu wa kusaidia wasio
na uwezo kuwa na bima ya afya uli-
opitishwa na bunge utatumika kwa
kundi la wajane.

Hata hivyo, alisema kwa kundi la
watoto wa mitaani, jamii inapaswa
kushirikiana na serikali kuwaondoa na
kuwarudisha kwenye familia zao ili
kuwa na utaratibu mzuri.

iliahidi  kufanya  uchun-
guzi huru kufuatia maneno
makali na shutuma kutoka
nchi za Uingereza, Marekani,
Canada, Australia na Poland
ambazo zote zimepoteza raia
wake katika shambulizi hilo
lililofanyika Jumatatu kaska-
zini mwa mji wa Gaza.

Hata hivyo, Rais wa Israel,
Isaac Herzog, aliomba radhi
kutokana na vifo hivyo.

Watu hao waliouawa ka-
tika shambulizi hilo la anga
walikuwa wakifanyakazi na
World Centre Kitchen (WCK)
katika Jiko Kuu la Dunia
(WCK).

Rais Biden, alitaka Israel

iwajibike kufanya uchunguzi
wa haraka na matokeo yake
yawekwe hadharani.

Alisema hali ya sasa usam-
bazaji wa misaada Ukanda
wa Gaza umekuwa mgumu
sana kwa sababu Israel hai-
jafanya vya kutosha kuwalin-
da wafanyakazi wa mashirika
ya kimataifa wanaojaribu ku-
toa msaada unaohitajika kwa
raia.

Katika lugha yake kali kui-
toa tangu vita hivyo kuanza
kiongozi huyo, alisema Mare-
kani mara kwa mara iliitaka
nchi hiyo kusitisha vita lakini
inakaidi.

“Marekani mara kwa mara

imekuwa ikiitaka Israel
kusitisha operesheni zao za
kijeshi dhidi ya Hamas, ili
kuepusha maafa ya raia,”
alisema Rais Biden.

Kwa upande mwingine
nchiya Uingereza imechukua
hatua zisizo za kawaida kwa
viongozi wa Israel.

Hatua ya kwanza ni kumui-
ta balozi wa Israel kwa ajili
ya mazungumzo na Ofisi ya
Mambo ya Nje, ikiwa ni mara
ya kwanza baada ya miaka 12.

Pia Waziri Mkuu, Rishi Su-
nak alifanya mazungumzo ya
wazi na Benjamin Netanyau
usiku wa kuamkia jana.

Katika mazungumzo hayo,

Sunak alimwambia Netan-
yahu kuwa amechukizwa na
mauaji hayo, na kwamba wa-
fanyakazi wengi wa mashiri-
ka ya kutoa misaada na raia
wamefariki jambo ambalo
linazidi kutovumilika.

Mazungumzo ya aina hiyo
si rahisi kutokea kati ya vion-
gozi wa nchi hizo mbili wa-
shirika.

Serikali ya Uingereza pia
iliweka wazi kuwa inataka
ulinzi zaidi kwa raia, kuweka
masharti kidogo ya usamba-
zaji misaada ya kibinadamu
na kuchukuliwa kukara-
bati miundombinu muhimu
kama hospitali. BBC
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Baadhl ya majengo yakwva yamelala upande baada ya tetemeko la ardh| kwkumba Taiwan jana asubuhi. PICHA.

IMAGO

Tetemeko la ardhi
laikumba Taiwan

TAIPEI, Taiwan

WATU saba wamethibitika
kufariki na wengine zaidi ya
800 wamejeruhiwa baada ya
tetemeko kubwa la ardhi kui-
kumba Taiwan.

Tetemeko hilo lenye uku-
bwa wa 74 kipimo cha Rich-
ter, limesababisha uharibifu
mkubwa wa majengo na mi-
undombinu mbalimbali iki-
wamo barabara.

Mamlaka ya Hali ya Hewa
ya Taiwan(CWA), ilisema
kuwa tetemeko hilo la ardhi
lililotokea Jumatano asubuhi
na Shirika la Utafiti wa Jiolo-
jiala Marekani, USGS lilieleza
chimbuko la tetemeko hilo
kilomita 18 kusini mashariki
mwa kaunti ya Hualien, ka-
tika kina cha kilomita 34.8.

Idara ya Kitaifa ya Zimam-
oto zilieleza kuwa takribani
majengo 26 yameanguka,
huku zaidi ya nusu ya idadi
hiyo yakiporomoka kwenye
kaunti ya mashariki ya Hual-
ien.

Kulingana na idara hiyo,
vifo vyote vimetokea katika
kaunti hiyo, na kwamba hadi
jana watu 820 wamejeruhi-
wa. Aidha, ripoti zinaeleza
kuwa waokoaji wanatumia

ngazi kuwaokoa watu na ku-
wapeleka maeneo salama.

Picha na video zilizorush-
wa kwenye televisheni za
Taiwan zimeonyesha jinsi
maghorofa mengi kwenye
kaunti ya Hualien na kwen-
gineko yakiporomoka, kutitia
na mengine yakiwa yame-
pinda.

Mmoja wa wakazi wa Tai-
pei, Fu Zhong Mei, amesema
kulikuwa na hali ya taharuki
wakati tetemneko hilo lina-
tokea.

“Nilipogundua kuwa ni te-
temeko, haraka nilivaa nguo
na viatu, kisha nikamchukua
mwanangu tukakimbia na
kushuka ngazi. Sijachukua
kitu chochote,” alisema Fu.

Mkurugenzi wa Kituo cha
Utafiti wa Matetemeko cha
Taipei, Wu Chien-fu alisema
tetemeko hilo limesikika Tai-
wan kote na visiwa vya jirani.

Wu alisema watu wana-
paswa kuchukua tahadhari
na kuwa tayari kuondolewa
kwenye makazi yao kutokana
na athari ya tetemeko hilo.

Watu wengine 60 wame-
kwama kwenye njia za chini
ya ardhi ya Jinwen, barabara
kuu ambayo inaiunganisha
miji ya Suao na Hualien. DW

Bei moja mafuta petroli,
dizeli nchi nzima yanukia

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI kupitia Mamlaka ya Udhibiti wa Hudu-
ma za Nishati na Maji (EWURA) inafanya tathmini
va uwezekano wa kupanga bei moja ya bidhaa za

petroli nchi nzima.

Naibu Waziri wa Nishati, Judith Kapinga alitoa
kauli hiyo bungeni jana alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Arusha Mjini (CCM), Mrisho Gambo.

Mbunge huyo alihoji mpango wa serikali wa
kuweka utaratibu ili bei ya mafuta ya dizeli na
petroli iwe moja nchi nzima. Akijibu swali hilo,
Judith alisema utaratibu huo ulikuwa unatu-
mika miaka ya nyuma na ulikwama kutokana na
vikwazo mbalimbali ikiwamo sera na usimamizi.

“Hivyo, wafanyabiashara wa mafuta waliruhusi-
wa kupanga bei za bidhaa za mafuta kuendana na
ushindani wa soko. Tathmini hiyo itakapokami-
lika, serikali itaweza kujiridhisha iwapo utaratibu
huu una tija ikiwa ni pamoja na kujua namna bora
ya kuusimamia ili kuhakikisha changamoto zilizo-

jitokeza kipindi cha nyuma hazijirudii,”

alisema.

Mbunge huyo alihoji pia serikali inatarajia
kukamilisha lini tathmini hiyo ili wananchi walio
nje ya Dar es Salaam wanufaike na imejipangaje
kutatua vikwazo vya nyuma Vilivyojitokeza.

Naibu Waziri Judith, akijibu swali hilo, alisema
tathmini hiyo ilitokana na maelekezo ya Naibu
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto
Biteko kwamba ifanyike haraka na itakamilika

hivi karibuni.

Alisema tathmini hiyo itaeleza vikwazo vilivyo-
jitokeza awali na namna ya kujipanga kuwa na
utaratibu mzuri utakaotekelezeka.
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HABARI MICHEZO

ZAHERA

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Na-
mungo FC, Mwinyi
Zahera, amesema
mefurahi  kuona
timu yake imekuwa ya
kwanza kufuzu hatua ya
robo fainali ya mashindano
ya Kombe la FA na kuongeza
hiyo imetokana na wacheza-
ji wake tayari wameshaanza
kumwelewa na kufanya yale
anayowaagiza.

Namungo ilisonga mbele
katika michuano hiyo baada
ya kuifunga Kagera Sugar
penalti 5-3 katika mechi ya
hatua ya 16 Bora iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Majaliwa
ulioko Ruangwa, Lindi juzi
usiku.

Timu hizo zililazimika ku-
fika hatua ya penalti baada
ya kutoka sare ya bila kufun-
gana.

NAMUNGO

“Nimefurahi tume-
ingia robo fainali,
tumekuwa timu

ya kwanza kutinga
hatua hii, nadhani

ni mwanzo mzuri,
kwa sasa wachezaji
wangu wameshaan-
za kunielewa nini
nahitaji, imewaweka
Vvizuri wachezaji
wangu nao kuanza
kujiamini kuelekea
katika mechi za Ligi
Kuu,” alisema Za-
hera.

Namungo iliweka wavuni
penalti zote kupitia kwa
Derreck Mukombozi, Ibra-
him Mkoko, Ayoub Semta-
wa, Hassan Kibailo na Frank
Domayo huku zile Kagera
Sugar zilifungwa na Muba-
rack Amza, Obrey Chirwa
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na Abdallah Seseme wakati
ile ya Geofrey Manyasi, ili-
gonga nguzo ya pembeni na
kurudi uwanjani.

Kwa sasa Namungo itaen-
delea na mazoezi kwa ajili ya
mechi yake ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya Azam
FC itakayochezwa Aprili 13,
mwaka huu.

Katika msimamo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Namun-
go inashika nafasi ya tisa
ikiwa na pointi 23 baada ya
kucheza michezo 21 mpaka
sasa.

Wakati huo huo nyota wa
Namungo, Hassan Kabunda,
ameteuliwa kuwa Mchezaji
Bora wa mechi hiyo ya mi-
chuano ya Kombe la FA am-
bayo bingwa wake hupata
nafasi ya kuiwakilisha Tan-
zania Bara katika mashinda-
no ya kimataifa ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Kiungo mshambuliaji wa Namungo FC, Hassan Kabunda (kushoto), akiwa ameshika hundi ya mfano ya Sh. 500,000
baada ya kutangazwa Mchezaji Bora wa mechi ya hatua ya 16 Bora ya Kombe la FA dhidi ya Kagera Sugar iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Majaliwa ulioko Ruangwa, Lindi juzi usiku. Namungo ilishinda penalti 5-3. PICHA: MTANDAO

Mtibwa Sugar FC yaota Nane Bora

Na Saada Akida

LICHA ya timu yake kubu-
ruza mkia katika msimamo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Kocha Mkuu wa Mtibwa Sug-
ar, Zuberi Katwila, amesema
anataka kuona kikosi chake
kinatinga hatua ya Nane Bora
ya mashindano ya Kombe
la FA (Kombe la CRBD Bank
Federation).

Mtibwa Sugar wanajiandaa
kuikabili Azam katika mch-
ezo wa hatua ya 16 bora wa
michuano ya Kombe la FA
utakaochezwa Jumapili ka-
tika dimba la Azam Complex,
Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe
jana, Katwila alisema wame-
jiandaa vizuri kuelekea mch-
ezo huo licha ya kuwa katika
kipindi kigumu anaamini

watafanya ‘maajabu’ katika
mechi hiyo.

Katwila alisema amefanyia
kazi makosa yaliyojitokeza
na sasa wako tayari kwa mch-
ezo huo.

Alisema wanatambua ub-
ora wa Azam na kwa sababu
hiyo wamejipanga vizuri ku-
hakikisha wanapata matokeo
mazuri na kusonga mbele.

“Hakuna mechi rahisi kati-

ka hatua hii ambayo kila timu
iliyopo iko vizuri, anaimani
na vijana wake watafanya vy-
ema kwa kuyahamisha yale
ya mazoezi katika uwanja wa
mechi,” alisema kocha huyo.

Aliongeza  wanatakuwa
kuongeza umakini kwa saba-
bu watacheza ugenini lakini
akiwakumbusha wachezaji
wake kutumia kila nafasi ita-
kayopatikana.

Kriketi kufanya
mchujo wa U-18

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Kriketi Tanzania (TCA),
kimesema kinatarajia kufanya
mchujo ili kupata wachezaji 30
watakaounda kikosi cha Timu

va Taifa ya vijana ya Wanawake
wenye umri chini ya miaka 18,
imeelezwa.

Kwa sasa wachezaji 60 wako
kambini wanaendelea na mazoezi.
Akizungumza na Nipashe jana,

Mtendaji Mkuu wa TCA, Hamisi
Abdallah, alisema wachezaji hao
30 watakaoteuliwa wataiwakilisha
nchi katika mashindano ya ku-
wania kufuzu michuano ya Kombe
la Dunia itakayochezwa Agosti,
mwaka huu nchini Uganda.
Abdallah alisema wachezaji
hao walioko kambini kwa sasa
wanaendelea na mashindano ya
ndani yatakayomalizika kesho-
Aliongeza anafurahi kuona
mwamko wa wachezaji kushiriki
kriketi umebadilika tofauti na ili-
vyokuwa miaka iliyopita washiriki
wachache waliufahamu na wal-
ishiriki kucheza mchezo huo.

TZ Prisons yasuka
upya mabeki wake

Na Shufaa Lyimo

KUELEKEA mechi va Ligi Kuu Bara
dhidi ya KMC itakayochezwa Aprili
12, mwaka huu, benchi la ufundi

la Tanzania Prisons linajipanga
kuimarisha safu yake ya ulinzi ili
kuhakikisha hawaruhusu nyavu zao
kutikiswa.

Kocha Mkuu
wa Tanzania
Prisons, Hamad
Ally (pichani),
aliliambia
gazeti hili
alibaini ma-
kosa machache
katika safu
hiyo kwe-
nye michezo - <
iliyopita, hivyo
anarekebisha | 4
mapungufu I (B%"s ‘
hayo kwa lengo ArADSTE (5
la kuhakikisha |
hayajirudii.

“Tunaendelea
kujiimarisha
kwa lengo la
kupata pointi tatu katika mchezo
wetu unaofuata, tunajua utakuwa
na upinzani mkubwa kutokana na
maandalizi yaliyofanywa na pande
zote mbili," alisema Ally.

Aliongeza michezo ya kirafiki
waliyoicheza imesaidia kuimari-
sha miili ya wachezaji wake na
anaahidi watapata matokeo chanya
na kujiimarisha kwenye msimamo
wa ligi hiyo.

Kocha huyo alisema afya za
wachezaji wake zinaendelea vizuri
isipokuwa, Doto Shabani, ambaye
ni majeruhi lakini anaamini hali
yake itaimarika na kurejea kikosini
hivi karibuni.
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LIVERPOOL, BAYERN SOKONI

LIVERPOOL na Bayern Munich zinatathmini upya
mipango yao baada ya Kocha, Xabi Alonso, kuamua
kusalia Bayer Leverkusen, huku Barcelona wakitaza-
mia kukamilisha dili la kumnunua Ruben Amorim
kutoka Sporting Lisbon, kama mbadala wa Xavi
anayeondoka. (Independent)

YAMWANIA KIMMICH

ARSENAL imewasiliana na Bayern Munich
kuhusu uhamisho wa kiungo wao wa kati wa
Ujerumani, Joshua Kimmich, lakini wameambiwa
mustakabali wa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 29 hautajadiliwa hadi msimu wa joto. (Foot-
ball transfers)

AKARIBIA ARSENAL

ARSENAL inaonekana iko katika nafasi nzuri ya
kumsajili kiungo wa kati wa Real Sociedad, Martin
Zubimendi, mwenye umri wa miaka 25, ambaye pia
amekuwa akihusishwa na Bayern Munich. (Caught
offside)

WIRTZ AOTA MBAWA

MANCHESTER City na Liverpool zinatarajia
juhudi zake za kumsajili kiungo wa kati wa Bayer
Leverkusen na Ujerumani, Florian Wirtz, mwenye
umri wa miaka 20, zitatatizwa na uamuzi wa Xabi
Alonso kubakia katika klabu hiyo ya Bundesliga.
(HITC)

UNITED KUBORESHA ULINZI

MANCHESTER United imewajumuisha wachezaji,
Jarrad Branthwaite mwenye umri wa miaka 21 wa
Everton, Aaron Anselmino (19) wa Boca Juniors na
mchezaji wa kimataifa wa Senegal, Mikayil Faye,
katika orodha yao ya kuimarisha safu ya ulinzi
msimu huu. (Mail)

SANCHO ATAJWA UNITED

JADON Sancho, ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo
Borussia Dortmund anaweza kupata fursa nyingine
Manchester United ikiwa klabu hiyo itamteua Jason
Wilcox wa Southampton kama Mkurugenzi wa Soka.
Wilcox alifanya kazi na mshambuliaji huyo mwenye
umri wa miaka 24 katika chuo cha soka cha Man-
chester City. (Manchester Evening News)

MCKENNA ANUKIA UNITED

KLABU ya Manchester United imeonyesha nia ya
kumteua Kocha wa Ipswich, Kieran McKenna, kama
kocha wao mpya. Raia huyo wa Ireland Kaskazini
mwenye umri wa miaka 37, aliwahi kufanya kazi
katika timu hiyo kama msaidizi wa Jose Mourinho na
Ole Gunnar Solskjaer. (Football Insider)

YORO ATAKIWA MADRID

REAL Madrid ingependa kumsajili beki wa kati wa
Lille, Leny Yoro, mwenye umri wa miaka 18, ambaye
pia amekuwa akihusishwa na Manchester United,
Liverpool na Chelsea - msimu huu baada ya Mfar-
ansa huyo kuiambia klabu yake anataka changamoto
mpya. (Athletic)

SPURS KUMUUZA EMERSON

KLABU ya Tottenham Hotspur huenda ikalazimika
kumuuza mlinzi wa Brazil, Emerson Royal, mwenye
umri wa miaka 25, ili kusaidia fedha za uhamisho
wao katika dirisha la usajili la majira ya joto. (Foot-
ball Insider)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

LISBON, Ureno
ARCELONA  ipo  katika
nafasi nzuri ya kufikia

makubaliano ya kumwajiri
Kocha wa Sporting CP, Ru-
ben Amorim, huku kukiwa na hofu
Liverpool huenda ikaongeza nia yao
ya kumtaka mwalimu huyo mwenye
umri wa miaka 39, kwa mujibu wa
ripoti.
Kocha wa sasa wa Barca,
Xavi atajivuzulu wadhifa
wake mwishoni mwa
msimu huu, na licha ya
klabu hiyo kujaribu kum-
zuia, gwiji huyo wa Camp
Nou hivi majuzi alisisitiza
hajabadili vamuzi wake.
Kutokana na hali hiyo, Barcelona
wanasaka kocha mkuu mpya na kwa
mujibu wa gazeti la The Independ-
ent, wanalenga kumtafuta Amorim.
Ripoti hiyo inadai Barcelona kwa

® ® ® Kocha huyo pia anawind-
wa na Liverpool na Bayern
Munich ili...

muda mrefu inaonekana kupende-
zwa kumpata Amorim huku Liver-
pool na Bayern Munich, ambao pia
wanabhitaji makocha wapya kabla ya
msimu ujao kuchukua nafasi za Ju-
rgen Klopp na Thomas Tuchel, wa-
likuwa na malengo ya kumchukua,
Xabi Alonso wa Bayer Leverkusen.

Hata hivyo, huku Alonso hivi kar-
ibuni alithibitisha uamuzi wake wa
kubakia msimu huu wa joto, mbio
za kumwania Amorim zimepulizwa
na Barcelona sasa wanasemekana
wako mbioni kukamilisha dili kabla
ya Liverpool au Bayern kujaribu
kumpata.

Mwishoni mwa mwezi uliopita,
Makamu wa Rais wa Barcelona,
Rafa Yuste, alikiri wazi ataendelea

kujaribu kumshawishi Xavi kubaki,
akipendekeza kwa sasa hakuna
mpango wa kkutafuta mrithi kule
Katalunya.

“Nitajaribu kumshawishi Xavi,
lakini ni uamuzi ni wake kibinafsi,”
alisema Yuste.

“Bado kuna michezo ya ligi ili-
yobakia, Ligi ya Mabingwa Ulaya,...
inabidi tumwache aifurahie. Natu-
maini na ninatamani aendelee kwa
sababu tunazungumza juu ya mradi
wa muda mrefu naye, sio msimu
mmoja au miwili.”

Kipengele cha juu cha kutolewa
kwa Amorim, kinachoaminika ku-
karibia pauni milioni 13, kinaweza
kuwa kikwazo kikubwa kwa Barce-
lona.
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NEWCASTLE
YAJITOSA TENA
KWA RAMSDALE

LONDON, England

LABU ya Newcastle United imere-
jea tena kutaka kumnunua mlinda
mlango wa Arsenal, Aaron Rams-
ale, ripoti mpya imedai.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
25 amepoteza nafasi yake kwenye Uwanja
wa Emirates kwa David Raya, ambaye
yuko kwa mkopo kutoka Brentford, baada /
ya kukaa kwa misimu miwili kama kipa
chaguo la kwanza wa klabu hiyo. Y
Chelsea imekuwa ikihusishwa kwa kiasi ™\
kikubwa na Ramsdale, ambaye alichukua /g*
jukumu muhimu katika harakati za Ar- ﬁ
senal kuwania taji la Ligi Kuu England :
msimu uliopita, lakini 90min ilifichua /-
mwishoni mwa Februari haiwezekani / ,
kuhamia Stamford Bridge katika hatua /7%
hii. e
West Ham United pia imekuwa
ikimfuatilia Ramsdale, ambaye anatar- |
ajiwa kufanya uamuzi kuhusu mustak-
abali wake baada ya Euro 2024 msimu
huu wa joto huku kukiwa na nia ya
klabu nyingine kutoka Ulaya.
90min inaelewa Ramsdale, am-
baye alijiunga na Arsenal mwaka
2021 kwa dili la pauni million 30, an-
gependelea kubakia katika Ligi Kuu
England, na Mail Sport iliripoti New-
castle inaweza kumpa njia nyingine
kutoka London Kaskazini wakati wana-
taka kuimarisha kikosi chao.
Kocha, Eddie Howe, tayari amemsajili
Ramsdale mara moja katika maisha yake
ya soka, wakati akiwa Bournemouth, na
inadaiwa mipango ya uhamisho ya New-
castle ni pamoja na kuleta mbadala wa
makipa wawili, Martin Dubravka na Nick
Pope.
Dubravka (35), kwa sasa anamiliki glavu
huko Tyneside, huku Pope (32), akiende-
lea kupata nafuu kutokana na bega lake
lililoteguka wakati wa mechi iliyofanyika
Desemba mwaka jana dhidi ya Manchester
United, lakini mkataba wa Mslovakia huyo
una zaidi ya mwaka mmoja tu kukamilika.
Ramsdale ameichezea Arsenal mechi
sita pekee za Ligi Kuu England msimu huu
baada ya kuwasili kwa Raya.
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United pigo
juu va pigo

MANCHESTER, England

WALINZI wa Manchester United,
Lisandro Martinez na Victor
Lindelof wote watakuwa nje kwa
angalau mwezi mmoja kutokana
na majeraha ya misuli waliyoya-
pata siku za hivi karibuni.

Klabu hiyo ilithibitisha pigo
hilo la majeruhi hao wawili ka-
tika taarifa yake jana usiku.

Lindelof alipata jeraha la misuli
va paja wakati wa sare ya 1-1
Jumamosi dhidi ya Brentford
kwenye Ligi Kuu England, huku
raia huyo wa Sweden akishindwa
kumaliza pambano hilo Maghari-
bi mwa London.

Martinez alichukua nafasi ya
Lindelof baada ya dakika 69 za
mchezo katika kurejea kwake
kutoka kwa malalamiko ya awali
ya goti. Lakini baada ya kucheza
mechi yake ya kwanza tangu

Februari, mwaka huu, alijikuta

akijitonesha na hivyo kumlazi-

- misha naye kuwa nje ya uwanja.
Beki huyo wa kati wa zamani
. wa Ajax aliumia katika mechi
. va Ligi ya Europa dhidi ya

. Sevilla Aprili mwaka jana, na

. kumlazimu kukosa mwisho wa

msimu.

Baadaye alikuwa na
wakati mbaya zaidi Agosti na
akacheza mechi kadhaa kabla
ya kuondolewa uwanjani hadi
Januari. Alianza mara tatu tu
kabla ya tatizo la goti la Febru-
ari.

Raphael Varane alitolewa
wakati wa mapumziko dhidi ya
Brentford kama tahadhari. Ku-
tokuwepo kwake kwenye taarifa
va United kuhusu Martinez na
Lindelof kunaweza kuwa dalili
ya Mfaransa huyo kutokuwa na
wasiwasi mkubwa. Jonny Evans
pia alikosekana kwenye kikosi
Jumamosi kutokana na jeraha.

Kwa jinsi mambo yalivyo, Har-
ry Maguire ndiye beki pekee wa
kati mwandamizi ambaye yuko
fiti na anayepatikana kabla ya
safari ya United kurejea London
kumenyana na Chelsea leo.

Luke Shaw pia kwa sasa hay-
upo kutokana na jeraha. Varane
au Evans bado wanaweza kuwa
katika kinyang'anyiro cha mch-
ezo huo dhidi ya Chelsea.

Ange: Spurs ipo njia sahihi

LONDON, England

ANGE Postecoglou alihisi
sare ya 1-1 ya Tottenham
Hotspur dhidi ya West Ham
ilikuwa hatua nzuri licha
ya kuangusha pointi zaidi
katika mbio za nne bora
kwenye Ligi Kuu England.

“Nilidhani kwa sehemu
kubwa tulidhibiti mchezo
vizuri,” alisema bosi huyo
wa Spurs.

“Ni timu kubwa yenye
nguvu. Wanakaa ndani na
kufanya iwe vigumu kwa-
ko. Lazima uwe mtulivu
kiasi katika mbinu yako,

lakini pia nidhamu kweli
kwa sababu ni tishio kuto-
ka kwa mashambulizi yao.
“Lakini ni binadamu, ni
soka tu. Ningependa kuwa
na kijiti cha furaha na kuzi-
weka mahali ninapotaka,
lakini haifanyi kazi hivyo.
“Wakati mwingine tu-
nakuwa na wakati mwingi
kuliko tunavyofikiria. Ku-
likuwa na nyakati ambapo
mpira ulimwangazia kwe-
nye boksi wakati tulipaswa
kuwa katika maeneo hayo.
“Yote ni sehemu ya
maendeleo. Ndio maana
tuna makocha, ndiyo maa-

na tunatengeneza mfumo. :
Sisi sio nakala iliyomalizika '
na tunajua hilo. ‘
“Kulikuwa na yakutosha,,
naweza kusema kwamba 4
ni timu ambayo bado in- %
aelekea katika mwelekeo :
sahihi.” ;
“Pengine ilikuwa haki :
mwishowe, tulifanya :
mambo mengi mazuri na :
tulionyesha ujasiri zaidi ka- :
tika ulinzi,” alisema bosi wa :
Hammers, David Moyes.
“Tulionekana tishio na :
ilibidi tufanye kazi nzuri :
kusimamisha timu nzuri :
sana ya Tottenham.” ;
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TANESCO,

Mwadui
zatakata

Na Adam Fungamwango

TIMU za Tanesco, Mapinduzi,
Rhino Rangers na Mwadui

zimetinga hatua ya Nane Bora

va Ligi Daraja la Pili Ngazi ya
Taifa ‘First League’ baada va
kumaliza zikiwa juu katika
Kundi B.

Timu iliyoonekana kuwa tishio

kwenye ligi hiyo, TRA FC, am-

bayo hivi karibuni iliondolewa

katika michuano ya Kombe la
FA na Simba, imeshindwa ku-

penya baada ya kumaliza ikiwa

nafasi ya tano.

Mapinduzi FC imemaliza ikiwa
va kwanza kwenye kundi hilo,

ikiwa na pointi 28 huku Rhino
Rangers ikishika nafasi ya pili

baada ya kujikusanyia pointi 27

na nafasi ya tatu imeshikiliwa
na Tanesco yenye pointi 27,
l[akini ikiwa na idadi ndogo ya

mabao ya kufunga.
Rhino Rangers imefunga

mabao 34 wakati Tanesco im-
emaliza ligi ikiwa na mabao 29,
huku na nafasi ya nne ikichuku-
liwa na timu isiyotegemewa va
Mwadui FC, iliyomaliza ikiwa na

pointi 25.

Licha ya kumaliza ikiwa na
pointi 25 kama Mwadui, Kili-
choiponza TRA, ambayo Febru-
ari 28, mwaka huu ilibugizwa

mabao 6-0 na Simba katika
Kombe la FA, ni idadi ndogo
ya mabao ya kufunga, ikiwa

imefunga 17 tu, huku wenzao

wakipachika mabao 27.
Timu hizo nne, zitaungana
na timu nyingine nne za juu

zitakazomaliza katika Kundi A
ili kucheza hatua inayofuata ya

ligi hiyo.

Kiungo wa Azam FC, Feisal Salum ‘Fei Toto' akifanya
mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya mashinda-
no ya Kombe la FA dhidi ya Mtibwa Sugar itakayoche-
zwa Jumapili kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar
es Salaam. PICHA: MTANDAO

Simba na saa 120 ‘kuinyoa’ Al Ahly
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zitakazosaidia nyota wake ku-
tumia kila nafasi watakayoipata
dhidi ya Waarabu hao kuwa ma-
bao.

“Tunahitaji kuwa na wacheza-
ji wenye uwezo mkubwa kwa
qjili ya kupata matokeo ya
mechi kubwa, ninaimani kub-
wa na wachezaji wangu na kile
nilichowapa katika uwanja wa
mazoezi ndani ya siku tano
tunaweza kufanya vizuri ugeni-
ni,” alisema kocha huyo.

Aliongeza haikuwa malengo
yao kupoteza mchezo wa ny-
umbani lakini katika soka lolote
linaweza kutokea, hivyo anaim-
ani mechi ijayo watacheza kwa
tahadhari kubwa ili kusonga
mbele.

“Al Ahly ni timu kubwa, ipo
wazi na ina wachezaji wenye
uwezo mkubwa, nasi tunahitaji
wachezaji wenye uwezo mkub-
wa katika kuendeleza ushinda-
ni. Makosa ambayo tumefanya,

tumeyafanyia  kazi na kwa
sababu wachezaji wanafanya
kazi kubwa kutimiza majukumu
yao hilo linatupa nguvu kuamini
tutafanya vizuri,” alisema Ben-
chikha.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Simba, Salim
Abdallah ‘Try Again’ amesema
wao ni wawindaji na wameenda
Misri kushindana na kutafuta
ushindi wa ugenini dhidi ya we-
nyeji wao Al Ahly.

“Tunaenda kukutana na timu
tunayoijua, Kocha Benchikha
amefanya kazi yake na viongozi
tumemaliza majukumu yetu,
katika kuhamasisha tunafanya
vizuri katika mchezo wetu wa
Ijumaa, Mwekezaji Mo Dewji
ametoa ahadi ya kiasi kikubwa
cha fedha (hakukitaja), kazi kub-
wa ipo kwa wachezaji wenyewe
kupambana na kushinda mechi
hii,” Try Again alisema.

Katika hatua nyingine Meneja
wa Idara ya Habari na Mawasi-
liano wa Simba, Ahmed Ally,
alisema kikosi cha timu hiyo kili-

wasili Misri jana asubuhi na leo
watafanya mazoezi ya mwisho
kabla kuivaa Al Ahly hapo ke-
sho.

Ahmed alisema kwa wacheza-
ji waliopo katika mipango ya
Benchikha wote wako fiti na
hakuna mchezaji majerahi
isipokuwa Aishi Manula ambaye
alijitonesha kidonda alipokuwa
katika majukumu ya Timu ya
Taifa (Taifa Stars).

“Baada ya uchunguzi wa jopo
la madaktari, Manula ameumia
katika eneo la paja, ni pale al-
ipoumia mara kwanza na ku-
fanyiwa upasuaji, tumeshauriwa
kipa huyo kukaa nje ya uwanja
kwa muda wa wiki sita kwa ajili
ya kupata matibabu na muda
wa kupumgzika ili kuja kuwa fiti,”

alisema Ahmed.
Kuelekea mechi ya kesho,
Ahmed alisema wamefanya

maandalizi ya kutosha na tayari
Benchikha amerekebisha ma-
kosa aliyoyabaini ili kuhakikisha
wanapata matokeo chanya na
kusonga mbele.

SINGIDA

FC

-
p g

Na Adam Fungamwango

AADA kubadilishwa

jina kutoka Thefu FC na

kuitwa Singida Black

Stars, uongozi wa timu
hiyo umesema sababu ya ku-
fikia uamuzi huo imetokana na
kuitaka klabu hiyo kuwa karibu
na mashabiki wao wa mkoa wa
Singida.

Mabosi wa timu hiyo pia
wameweka wazi tayari wame-
kamilisha taratibu zote za usa-
jili katika Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF) na Baraza la
Michezo la Taifa (BMT).

Mkurugenzi wa Uta-
wala wa Singida Black
Stars, Muhibu Kanu,
alisema nia na malen-
g0 yva kubadilisha jina
ni kuunganisha

timu kwa wa-

nanchi wote

wa Singida baada

ya kuhamia mkoani
humo tangu Februari,
mwaka huu.

“Nia na malengo ya kubadili-

STARS

MALENGO

sha jina ni kuiunganisha timu
na wananchi wote wa Mkoa wa
Singida, hasa ikizingatiwa kwa
sasa imehamisha maskani yake
kutoka ilipokuwa na kuja mkoa-
ni hapa.

Taratibu zote za usajili wa jina
hilo zimeshamalika kwa kufuata
mwongozo, kanuni na tara-
tibu zote nchini, TFF na BMT na
timu yetu hii tumelenga katika
kuibua, kukuza na kuendeleza
vipaji vya vijana wa nchi yetu ili
kuinua maisha yao na kutimiza
ndoto zao kupitia vipaji walivyo-
navyo,” alisema Kanu.

Alisema ana imani kubwa
wataendelea kushirikiana na
wadau wote na kila mmoja kwa
nafasi yake ili kuendeleza mpira
wa miguu wa Tanzania.

Thefu ilihamia mkoani humo,
na kuamua kucheza mechi zake
za Ligi Kuu Tanzania Bara kwe-
nye Uwanja wa CCM Liti, Sin-
gida.

Na hii ilitokea baada ya baadhi
ya wachezaji wa Singida Foun-
tain Gate kuhamishwa katika
klabu ya Ihefu kipindi cha usajili
wa dirisha dogo.

Kwa sasa kikosi cha Singida
Black Stars kiko Mwanza tayari
kwa mechi ya Kombe la FA dhidi
ya Tabora United itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa CCM
Kirumba.
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na imani wanakwenda
kuandika historia.

“Kikosi kilikuwa kina-
fanya mazoezi siku zote
tangu kilipowasili, lakini
Alhamisi (leo), tutafanya
mazoezi kwenye uwanja
rasmi tutakaocheza,
tuna imani tunakwenda
kuandika historia siku ya
ljumaa,” alisema meneja
huyo.

Hersi Said, Rais wa Yan-
ga, aliwashukuru maofisa
wa ubalozi wa Tanzania
walioko Afrika Kusini kwa
mapokezi mazuri lakini
akifafanua kuhusu basi
walilotayarishiwa kuhar-
ibika wakati wanaelekea
hotelini.

Wachezaji Yanga
wala kiapo Sauzi

“Muda mfupi baada ya
kuondoka gari letu lil-
ilobeba wachezaji ambapo
kikanuni lilipaswa kuwa
ni la wenyeji wetu lilipata
hitilafu, lakini kutokana
na maandalizi mazuri ya
balozi na kikosi kazi chetu
kilichotangulia, tulipata
msaada wa haraka ambao
haukuchukua hata dakika
tano tukapata usafiri
wa kutupeleka hotelini,
baadaye tukawasiliana
na wenzetu wa Mamelodi
Sundowns ili watupatie
basi lingine, lakini pia
tumeshapata basi letu we-
nyewe lipo hapa hotelini,
kwa maana hiyo tutakuwa
nayo mawili, la wenyeji
na tulilofafuta wenyewe,”
alisema Hersi.



Wachezaji wa Simba wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi ya marudiano ya hatua ya
robo fainali ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Al Ahly

Simba na saa 120

‘kuinyoa’ Al Ahly

Na Saada Akida

AKATI kikosi cha
Simba  kikiwasili
salama Misri, Ko-
cha Mkuu wa timu

hiyo, Abdelhak Benchikha,
ameweka wazi ametumia siku
tano ‘kuisuka upya’ safu yake
ya ushambuliaji kwa ajili ya
kuhakikisha inatumika vyema
kila nafasi watakayoipata kati-
ka mechi ya marudiano dhidi
ya Al Ahly itakayochezwa ke-

Hatua hiyo imetoka-
na na washambuliaji
wa Simba kushindwa
kutumia nafasi za ku-
funga walizotengen-
eza katika mechi ya
mkondo wa kwanza
ilivofanyika kwenye
Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Sa-
laam ambapo wenyeji
walilala bao 1-0.

® ® ® Benchikha afungu-
ka ‘wanajuana’, Mo Dewji
aongeza mzuka kuelekea...

Al Ahly itaikaribisha Simba
katika mchezo wa marudi-
ano wa robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika itakaocheza
kesho kuanzia saa 5:00 usiku
kwenye Uwanja wa Kimataifa
wa Cairo.

Licha ya Benchikha kuende-
lea na mambo ya kiufundi, pia
Mwekezaji wa Simba, Moham-
med Dewji (Mo Dewji), am-
etoa ahadi nono kwa wachezaji
endapo watafanikiwa kut-
inga hatua ya nusu fainali ya
mashindano hayo.

Tangu kumalizika kwa mch-
ezo wa kwanza, Benchikha am-
etumia muda wote wa mazoezi
kuwakumbusha safu yake ya
ushambuliaji inayoongozwa na
Fredy Michael, Pa Jobe Omar

na Kibu Denis, kuongeza uma-
kini.

Mbali washambuliaji hao
lakini pia kiungo Clatous Cha-
ma, Fabrice Ngoma, Babacar
Sarr, Saido Ntibazonkiza, Sa-
dio Kanoute na Willy Essomba
Onana, wamepewa maagizo
maalumu  yatakayowasaidia
kupata matokeo chanya na vile
vile kuwakumbusha kutoruhu-
su bao.

Benchikha  amewasisitiza
wachezaji wake kutokupoteza
nafasi ‘kizembe’ kwa sababu
mchezo huo ni wa maamuzi.

Kocha huyo alisema ame-
fundisha mbinu mbalimbali
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Na Adam Fungamwango

Wachezaji Yanga
wala Kiapo Sauzi

NYOTA wa Yanga wameahidi
watacheza na kupambana
‘Kufa na Kupona' ili kuhakiki-
sha wanaiondoa Mamelodi
Sundowns ya Afrika Kusini
katika mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa
Afrika yanayoendelea.
Mamelodi Sundowns itai-
karibisha Yanga katika mechi
ya marudiano ya hatua ya
robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika itakayochezwa
kesho kuanzia saa 3:00 usiku
kwenye Uwanja wa Loftus
Versfeld, Pretoria.
Akizungumza kwa niaba
va wachezaji wenzake,
nahodha wa Yanga, Bakari
Mwamnyeto, amesema yeye
na wenzake wanafahamu
jukumu linalowakabili la
kuwapa furaha wanachama,
mashabiki wa Yanga na Wa-
tanzania kwa ujumla, hivyo
hawatofanya mzaha.
Mwamnyeto alisema
wamejipanga kucheza katika
kiwango cha juu ili kupata
ushindi katika mechi hiyo ya
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Rais wa Yanga, Hersi Said (kushoto), akimkabidhi kadi
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ugenini.

“Wachezaji wote wapo
katika morali ya juu, hata
wale majeruhi wameshaan-
za mazoezi, kina Khalid
Aucho wapo hapa, hali ya
hewa ni nzuri, tukijiandaa
vizuri tunaweza kubadilisha
matokeo hapa hapa Afrika
Kusini.

Na sisi kama wachezaji
tumeshajipanga na kupeana
majukumu tutafia uwanjani,
kinachotupa jeuri pamoja
na kupambana, kucheza
kwa juhudi kubwa lakini
nyuma yetu kuna sapoti
kubwa ya mashabiki ambao
wamesafiri kwa wingi
kutoka nyumbani hadi huku
na wengine tumewakuta
huku huku,” alisema na-
hodha huyo.

Meneja wa Yanga, Walter
Harrison, alisema kikosi
chao leo kinatarajiwa ku-
fanya mazoezi yake kwe-
nye uwanja ambao itache-
zwa mechi hiyo, huku akiwa

INAENDELEA UKURASA 23

ya uanachama wa klabu hiyo, Balozi wa Tanzania nchini

Afrika Kusini, James Bwana,
alipotembelea kambi ya
timu hiyo iliyoko Pretoria
tayari kwa ajili ya kuwaka-
bili wenyeji Mamelodi Sun-
downs hapo kesho. PICHA:
YANGA SC
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