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Mwinyi asimulia
mavaji ya kimbari
Rwanda yalivyompa
wakati mgumu

Na Christina Mwakangale

RAIS mstaafu wa awamu ya pili, Ali Hassan
Mwinyi, anasema, katika uongozi wake kati ya
masuala ya mambo ya nje yaliyompa wakati
mgumu, ni mauaji ya kimbari nchini Rwanda.

Anasema eneo la Maziwa Makuu, hususan
mgogoro katika nchi za Burundi na Rwanda,
ulisababisha aitishe mkutano kutafuta amani
es Salaam.

Kwenye simulizi ya kitabu chake kiitwacho
‘Mzee Rukhsa. Safari ya Maisha Yangu’, Mzee
Mwinyi, anasimulia namna alivyoweka jitiha-
da za kutafuta amani na usalama kwa juhudi
zake na kushirikiana na viongozi wenzake.

“Mojawapo ya mambo yahusuyo nchi za
nje yaliyonisumbua sana wakati nikiwa rais
ni matatizo ya maeneo ya Maziwa Makuu, iki-
wamo ugomvi wa nchini Rwanda na Burundi,
zaidi mauaji ya kimbari,” anasema Mzee
Mwinyi.

Anasema kwa kipindi cha miezi mitatu cha
mauaji hayo, kuanzia Aprili hadi Julai, mwaka
1994, hawezi kukisahau na kuamua kuitisha
mkutano ulioshirikisha serikali iliyokuwa
ikiongozwa na Rais wa Rwanda, Juvenal Hab-
yarimana pamoja na Cyprien Ntaryamira rais
wa Burundi, wakati huo.

“Marais hawa wawili kila mmoja alikuja
(Dar es Salaam) na ndege yake. Rais Habya-
rimana alikuwa amempa lifti balozi wetu
katika nchi yake, Saleh Tambwe (kuja Tanza-
nia). Walipokuwa wanarejea makwao, Rais
Habyarimana ambaye ndege yake ilikuwa na
kasi kubwa zaidi, aliamua kumpa lifti Rais wa
Burundi, Ntaryamira..ndege iliyowawabeba
marais hao ilitunguliwa.”

Wote waliokuwamo kwenye ndege hiyo
wakafa...ikazuka vita mara moja nchini humo
na kufumba na kufumbua, Watanzania karibu
2,000 wakaenda ubalozini kuomba msaada
wa dharura wa ulinzi na kurejeshwa Tanza-
nia.”

Mzee Mwinyi anaeleza namna alivyosh-
tushwa na vifo vya marais hao, kwa kuwa
duniani tukio la viongozi wawili wa nchi kufa
kwenye tukio moja, huwa ni nadra.

“La kusikitisha zaidi ni kwamba marais
wote wawili walikuwa nchini mwetu, kutafuta
suluhu na kukomesha mauaji yaliyokuwa
yanaendelea katika nchi zao, kuleta amani,
maelewano na ushirikiano..kilichokuwa
kibaya zaidi...kifo cha Rais Habyarimana kuwa
chanzo cha mauaji ya kimbari,” Mzee Mwinyi
anasimulia kwenye kitabu chake.

Mzee Mwinyi anasema kamati ya Umoja wa
Mataifa iliyoanzishwa na kutoa taarifa yake
Desemba 9, mwaka 1994, ilikadiria kwamba
raia 500,000 waliuawa, ingawa uchunguzi uli-
ofanywa na serikali ya Rwanda ulisema idadi
ya vifo ilifikia watu 951,018.

Anasema historia ya Rwanda na Burundi,
inabakia kuwa somo la kujifunza madhara
ya ubaya wa ubaguzi wa kikabila, na kwamba
ukoloni ulichangia kuandaa mazingira ya
kushindwa kujitawala kwa amani na kuende-
lea.

“Tufanye kila tuwezalo kuua kabisa mbegu
za ukabila zilizosalia na kujenga uchumi wa
nchi zetu, kwa kuzingatia maslahi ya watu
wetu, nchi zetu na bara letu,” anasema Mzee
Mwinyi.

Waziri wa
Mambo

ya Ndani

va Nchi,
George Sim-
bachawene,
akizun-
gumza na
Mwakilishi
wa Shirika
la Umoja
wa Mataifa
la Mpango
wa Chakula
(WFP)
nchini, Sarah
Gordon
Gibson, ji-
jini Dodoma
jana, kuhusu
masuala
mbalimbali
yanayohu-
siana na
programu
za chakula
katika
makambi ya
wakimbizi
valiyopo
nchini. PI-
CHA: WMNN

Kikwete azushiwa Kifo

Na Romana Mallya

RAIS mstaafu wa awamu ya
nne, Jakaya Kikwete, amezushi-
wa kifo na kusababisha taharuki
na usumbufu kwa wanafa-
milia.

Mtoto wake, Ridhiwani Kik-
wete, jana alilazimika kutumia
ukurasa wake wa Instagram ku-
kanusha taarifa za uzushi huo
akisema: “Baada ya kupokea

simu na ujumbe mbalimbali,
nimeona nitumie nafasi hii ku-
weka kumbukizi sawa.

“Mzee wetu na mzazi wetu
Dr. @jmkikwete (Rais Kikwete)
yupo salama wa afya nyingi
sana.

Hana tatizo lolote kiafya na
anaendelea na majukumu yake.
Taarifa za aina yoyote ni za kipu-
uzi na za kupuuzwa.”

Mapema mwaka huu, aliyeku-

wa Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Philip Mpango (sasa Maka-
mu wa Rais), alikuwa miongoni
mwa viongozi waliozushiwa vifo
kipindi hicho ambacho Tanza-
nia ilishuhudia vifo kadhaa vya
viongozi.

Februari 19, mwaka huu, Rais
Hayati Dk. John Magufuli, alila-
zimika kutoa ujumbe mahususi
kwa wananchi kuepuka tabia
hiyo ya kuzusha vifo vya vion-

gozi, akisoma ujumbe mfupi
aliotumiwa na Dk. Mpango ali-
yekuwa amelazwa hospitalini ji-
jini Dodoma.

Wakati kukiwa na uvumi
wa kilichodaiwa kifo cha
Rais Kikwete, kiongozi huyo
jana alionekana  katika Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) akishiriki shughuli za
chuo hicho ambacho yeye ni
mkuu wake.

Vikwazo vyaibuka Chato kuwa mkoa

Na Renatus Masuguliko,
GEITA

BARAZA la Madiwani wa
Halmashauri ya Wilaya ya Gei-
ta mkoani Geita wamepinga
wilayampya ya Busanda inay-
otarajiwa kuundwa kupelekwa
mkoa mpya utakaoanzishwa wa
Chato.

Madiwani hao wamesema
ikiwa hilo litafanyika, Mkoa wa
Geita utapoteza sifa kwa kubak-
iwa na wilaya tatu.

Wakichangia hoja hiyo wakati
wa kikao hicho cha baraza
maalum la madiwani, walisema
ili mkoa uanzishwe mojawapo
ya kigezo ni kuwa na wilaya zi-
sizopungua tatu, hatua ambayo
itatunyima sifa mkoa mama wa
Geita kwa kubakiwa na wilaya
tatu huku Chato ukiwa na wilaya
sita.

Wakizungumza katika baraza
hilo kuhusu wilaya mpya ya Bu-
sanda na kupelekwa katika mkoa
mpya wa Chato kutokana na jio-
grafia ilivyo, itakuwa ni kuwate-

sa wananchi wa eneo la Busanda
ambao wao wanawawakilisha
kutokana na umbali uliopo ku-
toka Busanda kwenda Chato.

Walisema kuwa iwapo wilaya
hiyo italazimishwa kupelekwa
katika mkoa mpya wa Chato wa-
takuwa pia wanaua sifa za Mkoa
wa Geita ambao ni mkoa mama
utakaobaki na wilaya tatu am-
bazo zitakuwa Geita.

Diwani wa Bugulula, Eli-
sha Lupuga, ambaye aliwahi
kuwa Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Geita
wakati mchakato huo ukianza,
alisema maamuzi ya madi-
wani yanapaswa kuheshimiwa
kwani haiwezekani mkoa mpya
uwe na wilaya sita halafu mkoa
mama uwe na wilaya tatu, hatua
itakayouathiri hata kiuchumi.

Mkurungezi Mtendaji wa
Halmashauri ya Geita, Edith
Mpenzile, akisoma taarifa kwa
madiwani  kuhusu  maelek-
ezo ya kuanzishwa kwa mkoa
mpya, alisema idadi ya watu wa-
naotakiwa kuazisha mkoa ina-

takiwa iwe asilimia 3 ya idadi ya
watu kitaifa.

Alisema kuiondoa Wilaya
ya Busanda mkoani Geita na
kuipeleka Chato, kutapunguza
idadi ya watu, hivyo kuathiri
kigezo cha idadi ya watu katika
kuanzisha mkoa huo.

Aliongeza kuwa kijiografia
katika kigezo hicho kamati ya
fedha, uongozi na mipango im-
ezingatia umbali wa wananchi,
maeneo yote ya Wilaya ya Bu-
sanda yapo karibu na makao
makuu ya Mkoa wa Geita ikilin-
ganishwa na mkoa tarajiwa wa
Chato.

Aidha, kamati hiyo ilianga-
lia umbali kwa kuzingatia kilo-
meta kwa wananchi wanao-
toka katika Kata ya Butobela
wanasafiri kilometa 83 kufikia
makao makuu ya Mkoa wa
Geita, wakati ikipelekwa mkoa
mpya zitakuwa kilometa 195
kufika makao makuu ya mkoa
mpya wa Chato.

Alifafanua hatua ya kisiwa
cha Rubondo kwenda mkoa

mpya pia wa Chato, ni kuathiri
uchumi wa Halmashauriya Gei-
mashauri hiyo.

Mchakato unaoendelea wa
uanzishwaji wa mkoa mpya wa
Chato, ambao unalenga kuwa na
wilaya sita za Chato, Bukombe,
Ngara, Kakonko, Biharamlo
pamoja na wilaya mpya inay-
opendekezwa ya Busanda, na
mkoa mama wa Geita utabaki
na wilaya tatu ambazo ni Gei-
ta, Mbongwe na Nyaghwale.
Wakati wa maziko ya Rais wa
awamu ya tano, Dk. John Magu-
fuli, Machi 26, mwaka huu ki-
Chato, wazee wa wilaya hiyo,
alimwomba Rais Samia Suluhu
Hassan, kuendeleza mchalato
wa kuifanya Chato kuwa mkoa,
kama hatua ya kumuenzi Hayati
Magufuli.

Hata hivyo, akijibu ombi lao,
Rais Samia aliwataka kuendelea
na mchakato huo kuona kama
vigezo vya kuwa mkoa vitaki-
dhi.
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Makamu

wa Rais, DKk.
Philip Isdor
Mpango,
akipata
maelezo
kutoka kwa
Mkurugenzi
wa Kituo cha
kudhibiti
viumbehai
waharibifu,
Dk. Ladslaus
Mnyome
(kulia),
kuhusu pan-
va aliyepata
mafunzo

va kufanya
utafiti wa
kugundua
vimelea vya
kifua kikuu
na kugundua
mabomu
valiyotegwa
ardhini, ali-
potembelea
maonyesho
va ufugaji
katika Wiki
va Maa-
dhimisho
va 17 ya
Kumbukizi
va Hayati
Edward
Moringe
Sokoine,
katika Chuo
Kikuu cha
Sokoine

cha Kilimo
(SUA), Kam-
pasi ya Mor-
inge, mjini
Morogoro
jana. PICHA:
OMR

Ombaomba Dar es Salaam
kurudishwa makwao Juni

Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos
Makalla, amewataka ombaomba wote wal-
ioko katika mkoa huo waende kujisajili
majina yao, na itakapofika mwezi ujao
warudishwe makwao.

Makalla amesema lengo la hatua hiyo ni
kuondoa tatizo la msongamano wa watu ka-
tika Jiji la Dar es Salaam.

Alitoa maagizo hayo jana, ambapo al-
iongeza kuwa Dar es Salaam kumekuwa
na tatizo la msongamano mkubwa wa om-
baomba na kwamba wengi wao ni watu wa-
pasipo kuwa na kazi wala sehemu maalumu
ya kufikia.

Alisema baadhi ya watu hao wamegeuza
kuomba kama kazi ya kuwaingizia kipato,
jambo ambalo si sahihi kwani wanasababi-
sha usumbufu kwa wakazi na wageni wen-
gine wanaoingia jijini humo.

“Ombaomba wote kwa hiari yenu, andik-

kwenu,” alisema na kuendelea:

“Na ofisi yangu itagharamia gharama
zote za usafiri mpaka makwao, ili kuondoa
malalamiko ya wale wanaosema kuwa ha-
wawezi kurudi kutokana na nauli.”

Pia alitoa maagizo kwa wakuu wa wilaya
kufanya msako wa mawakala wanaowasa-
firisha watu na kuwaingiza katika jiji hilo na
kuwatumia kama njia ya kuwaingizia kipato,
kwa kuwafanyisha kazi ya kuomba mitaani.

Alisema viongozi wa serikali za mitaa
wafuatilie watu wote wanaoingia katika
mitaa yao na kuwatambua, ili kudhibiti na
kuondoa mzizi wa ombaomba wanaoingi-
zwa katika jiji hilo.

“Wakuu wa wilaya, watendaji kata na
viongozi wa serikali za mitaa anzisheni op-
eresheni kali ya kuwasaka mawakala wote
wanaoingiza ombaomba katika mkoa wetu,
na tukiwabaini hatua kali zichukuliwe dhidi
yao.

Serikali kujenga sanamu ya Sokoine

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI imeridhia ombi la kujengwa kwa
sanamu ya Hayati Edward Moringe Sokoine ka-
tika eneo la Wami- Luhindo (Dakawa), wilayani
Mvomero alipopata ajali na kujengwa shule
ya sekondari mchepuo wa sayansi kidato cha
tano na sita kwa ajili kumbukumbu ya kihisto-
ria.

Agizo hilo la serikali limetolewa na Makamu
wa Rais, Dk. Philip Mpango, wakati akihutubia
wananchi na viongozi mbalimbali akifunga
Wiki ya Maadhimisho ya Kumbukizi ya 37 ya
aliyekuwa Waziri Mkuu, Hayati Edward Mor-
inge Sokoine.

Makamu wa Rais alitoa agizo hilo kufuatia
ombi lililowasilishwa na Mkuu wa Mkoa wa
Morogoro, Martine Shigella, la kutaka eneo hilo
alilopatia ajali Hayati Sokoine lijengwe sanamu
ya kumbukumbu kwa ajili ya wananchi na vi-
zazi vijavyo kupata historia ya kiongozi huyo.

Akiwasilisha salamu za mkoa huo, Shigella
alisema wakati akiwa Katibu Mkuu wa Umoja
wa Vijana, alisema eneo alipopata ajali Hayati
Sokoine lilikuwa kando ya shamba linalomi-
likiwa na Umoja wa Vijana (UVCCM), Mkoa wa
Morogoro.

Alisema uongozi wa Serikali ya Mkoa wa
Morogoro, wakati huo waliwasilisha ombi la
kupewa eneo hilo kwa ajili ya ujenzi wa mnara
na Shule ya Sekondari ya Kumbukumbu ya
Sokoine ambayo tayari imeshajengwa.

Pia, waliomba serikali igharamie ujenzi wa
sanamu katika eneo hilo ili kuweka alama au
kumbukumbu kwa gjili ya kizazi cha sasa na

kijacho ili waweze kwenda kupata maelezo ka-
tika eneo hilo.

Akijibu ombi hilo, Makamu wa Rais alim-
wagiza Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Profesa Joyce Ndalichako, kuwa mratibu
wa mchakato wa ujenzi wa sanamu hiyo ak-
ishirikiana na wizara nyingine zinazohusika na
suala hilo.

Alisema kuwa wakati anapata mwaliko
wa kuwa mgeni rasmi alikuwa anatafuta
maandiko ya historia na mchango wa Hayati
Sokoine katika maktaba, lakini hajaweza kui-
pata na alifanikiwa kuipata kwenye kumbu-
kumbu zilizopo bungeni ambazo ni machap-
isho machache yaliyoandikwa na waandishi
wa habari.

Makamu wa Rais aliagiza Chuo Kikuu cha
Sokoine cha Kilimo, kuandika kitabu cha his-
toria ya Hayati Sokoine baada ya kuwasilishwa
ombi la familia yake ili kitumike na wananchi
kujua mchango wake katika maendeleo ya
taifa lao wakati wa uhai wake.

Awali msemaji wa familia na Mwenyekiti wa
Mfuko wa Sokoine, Lemburis Kipuyo, alisema
wanaishukuru serikali kwa kumuenzi Hayati
Sokoine pamoja na Chuo Kikuu cha Sokoine
kutambua mchango wake kwa kuanzisha na
kuendeleza kumbukizi ambazo zinaleta manu-
faa katika jamii.

Naye Waziri Profesa Ndalichako, alisema
amepokea maelekezo ya Makamu wa Rais
kuhusu ujenzi wa sanamu hiyo na kumwagiza
Katibu Mkuu wake, Dk. Leonald Akwilapo,
kuanza mchakato wa ujenzi huo kwa kushiriki-
ana na wizara nyingine.

—
BV

USIKOSE KUFUATII.IA TAMTHILIA YA

I(II.A JUMATATU - IJlIHAA I: 30 lISII(lI

Uzalo ni Tamthilia kali na ya kusisimua iliyo na sifa za kila aina barani Afrika.
Katika Uzalo makosa makubwa ya kitabibu yanafanyika kwa watoto wawili wanazaliwa na
mama wawili tofauti, wanabadilishiwa vitanda kwa kila mama kupewa mtoto asiye wake.
Watoto hawa wanalelewa katika familia zisizo zao moja ya kiongozi wa dini
na ya pili ikiongoza genge kubwa la uhalifu wa wizi mkubwa wa magari.
Tamthilia ina baadhi ya waigizaji mahiri akiwemo Leleti Khumalo aliyeigiza kama Sarafina
kwenye filamu ya Sarafina, Don Mlangeni aliyekuwa Bra Zeb Matabane na Yohan Reyneke
aliyekuwa Lungi Biyera Katika Isidingo The Need.
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ljue siri mishahara watumishi wa
umma Kutopandishwa miaka sita

Na Sanula Athanas

UNA mgongano wa hoja

unaoendelea kwa muda

mrefu kati ya mwajiri na

wajiriwa serikalini, in-

gawa kwa sura pana ni hadi sekta

binafsi ambako ndiko kumeshika
mapana ya uchumi nchini.

Kila upande unaohusiana na
hoja hiyo, kuanzia wanaoguswa
moja kwa moja na walio nayo kwa
jirani, unawasilisha utetezi uliobe-
ba mashiko kwa namna yake.

Ni kwa namna gani? Wakati
mwajiriwa wa serikalini analia
kutopatiwa haki yake ya ku-
pandishwa cheo kwa muda mre-
fu, mwajiri anakiri ukweli huo,
lakini kwa upande wa pili wa
shilingi anasimama Kkatika tafsiri
‘haiwezekani kwa sasa kutokana
na ugumu wa uchumi’.

Je, kupanda cheo kuna maana
gani? Sheria ya Utumishi wa
Umma ya Mwaka 2003 inatoa taf-
siri kwamba: “Kupanda cheo ni
kutoka ngazi moja kwenda kwe-
nye ngazi ya juu yake kikazi”.

Tafsiri hiyo yenye ufafanuzi ka-
tika Kanuni za Utumishi wa Umma
za Mwaka 2009, inadokeza kuwa
ni mabadiliko yanayoendana na
ongezeko la mshahara kwa mnu-
faika.

Miongozo hiyo ya kisheria in-
aorodhesha vigezo muhimu vya
kufikia uamuzi wa upandishaji
vyeo na yanayoambatana nayo,
ikijumuisha kuwapo nafasi zilizo
wazi na zimeidhinishwa kisheria
au kiutaratibu.

Vingine ni bajeti kuruhusu
uwezekano huo, mlengwa kuwa
na sifa ya utendaji kazi unaokidhi
mabhitaji kwa mujibu wa Tathmini
ya Wazi ya Utendaji Kazi (OPRAS)
na sifa hitajika kwa nafasi anay-
oelekezwa.

MVUTANO ULIPO

Wakati pande zote (mwajiri na
mwajiriwa) wanakubaliana na vi-
gezo vilivyopo, bado utekelezaji
wake umebaki mgumu, kila mmo-
ja ana utetezi wake anaouamini
uko sahihi.

Hadi sasa ni hoja inayochukua
sura pana, huku ulingo wa siasa
uliobaki kando kwa muda, nao
ukiingia, ikiwamo bungeni.

Watumishi wa umma kupitia
mwakilishi wao, Shirikisho la Vy-
ama vya Wafanyakazi Tanzania
(TUCTA) kwenye maadhimisho ya
Siku ya Wafanyakazi Kitaifa mwezi
Mkuu, Said Wamba, alilalamika
kutimu miaka sita pasipo kada
hiyo kupandishwa vyeo na misha-
hara.

Ndani ya hafla hiyo, Rais Samia
Suluhu Hassan, akawarejeshea

oHizi

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), Charles Kichere.

ufafanuzi akikubaliana nao, la-
kini akiwaanikia uhalisia uliopo
kwamba haiwezekani kwa sasa na
akawaahidi kuliangalia hadi maa-
dhimisho yajayo.

“Kwa miaka sita watumishi wa
umma hawajaongezwa mishahara
yao na wale wa sekta binafsi misha-
hara yao haijaongezwa kwa miaka
minane sasa,” Rais Samia alisema
siku hiyo.

Hoja hiyo ya Mkuu wa Nchi ina-
tetewa na Makamu wa Rais, Dk. Phil-
ip Mpango, akiwa na ufafanuzi kuwa
sehemu kubwa ya bajeti ya nchi
inaelekezwa kugharamia madeni na
mishahara ya watumishi wa umma.

Dk. Mpango ambaye ni mwana-
zuoni mchumi kitaalamu, aliyetu-
mikia mashirika ya fedha kimataifa
na pia kuwa Waziri wa Fedha na Mi-
pango, anasema makusanyo ya nchi
ni wastani wa Sh. trilioni 1.3 kwa
mwezi na matumizi, wastani Sh. bil-
ioni 600 hulipa madeni ya serikali
huku mishahara ikichukua Sh. bil-

ioni 550 katika muda huo.

Kiasi kidogo kinachobaki
(takribani Sh. bilioni 150) kinatu-
mika kugharamia huduma kama
vile elimu, matibabu ya wazee na
upanuzi wa miradi ya afya.

Muda mfupi baada ya kuapishwa
kuwa Makamu wa Rais, Dk. Mpango
aliitaka Mamlaka ya Mapato (TRA)
kuongeza jitihada katika ukusanyaji
wa mapato ili wafike wastani wa Sh.
trilioni mbili kwa mwezi.

ANGALIZO LA CAG

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), Charles
Kichere, anatahadharisha kuwa hali
hiyo ikiendelea, kutakuwa na utend-
aji duni miongoni mwa watumishi.

Katika ripoti yake ya ukaguzi wa
mwaka wa fedha 2019/20 iliyowasil-
ishwa bungeni mwezi uliopita, CAG
Kichere anabainisha kuwa Kanuni
za Kudumu za Utumishi wa Umma
za Mwaka 2009 zinataka tarehe ya
kupandishwa daraja ya mtumishi

wa umma iamuliwe na mamlaka
sahihi.

“Kinyume cha kanuni hizo, nilipi-
tia mafaili ya watumishi pamoja na
mfumo wa LAWSON wenye taarifa
mbalimbali za watumishi na kubaini
kuwa watumishi 7,992 katika mam-
laka 14 za serikali za mitaa hawaku-
pandishwa madaraja ingawa wali-
kuwa na sifa kwa mujibu wa Kanuni
za Kudumu za Utumishi wa Umma.

“Kushindwa kupandisha ma-
daraja na kutoa nyongeza ya misha-
hara kwa wakati kwa watumishi wa
umma husababisha utendaji duni
katika utoaji wa huduma na hii hu-
hatarisha nia njema ya serikali ya
kutoa huduma bora kwa wananchi,”
CAG anatahadharisha.

HOJA BUNGENI

Nje ya ulingo wa wanaodai,
Mbunge wa Mtama, Nape Nnauye
(CCM), anabeba bango la kilio cha
wafanyakazi, akiwatetea kwamba ni
muda mrefu wamesahaulika stahiki

hapa hoja zinazoibua vikwazo

Zao.

Pendekezo lake bungeni kuwa-
tetea watumishi wa umma ni kui-
taka serikali kuunda tume kuchun-
guza undani wa kusahaulika huko,
kupunjwa mafao na stahiki zingine
rasmi.

Ni hoja inayopatiwa sehemu ya
ufafanuzi nje ya Bunge, Mwenyekiti
wa Chama cha Waajiri Tanzania
(ATE), Jayne Nyimbo-Taylor, aki-
dokeza undani wa magumu yanay-
owakabili, akitaja mzigo wa mlundi-
kano wa kodi.

Mwakilishi huyo wa kada ya
waajiri nje ya serikali, anapende-
keza haja ya kuwapo umakini katika
marekebisho ya sheria ili yasiathiri
uendeshaji taasisi kwa waajiri.

Vilevile, waziri mwenye dha-
mana na utumishi wa umma, Mo-
hamed Mchengerwa, katika majibu
yake bungeni ndani ya kipindi
mfupi tangu kuteuliwa kushika na-
fasi hiyo, anatoa faraja kufanyia kazi
hoja zenye sura ya kilio cha utumi-
shi kwamba kutafanyika mapitio ili
kutoa haki kwa wanaostahili.

KIKWAZO CHA KIHISTORIA

Hata hivyo, hilo si suala geni.
Ikirejewa Rais mstaafu wa awamu
ya pili, Ali Hassan Mwinyi, katika
kitabu chake cha ‘Mzee Rukhsa,
Safari ya Maisha Yangu, anakiri
kadhia hiyo imo katika yaliyoupa
ugumu uongozi wa nchi.

Mwinyi analitaja suala hilo
kuirithi nchi tangu zama za mtan-
gulizi wake, Mwalimu Julius Ny-
erere, aliyetoka nalo mwaka 1980,
naye (Mwinyi) akilikuta lina miaka
mitano.

“Ili kukabiliana na kushuka kwa
uzalishaji na tija kwenye sekta ya
umma, kwenye sherehe za Siku
ya Wafanyakazi Duniani, Mei Mosi
mwaka 1980, CCM ilitangaza sera
mpya ya tija na kusema kuwa sasa
wafanyakazi watalipwa kulingana
na matokeo.

“Kwa maana hiyo, iwapo kiwanda
cha umma kitapata hasara, meneji-
menti na wafanyakazi hawatakuwa
na haki ya kulipwa nyongeza ya
mshahara au kupandishwa vyeo,
lakini bonasi zitalipwa pale ambapo
kiwanda kimeongeza uzalishaji, tija
na faida,” Mwinyi anasema.

Katika kitabu chake hicho Kkili-
chozinduliwa na Rais Samia mwezi
huu, Mwinyi anabainisha kuwa ili
kutekeleza maagizo hayo ya CCM,
serikali ilitoa Waraka wa Serikali Na.
1 wa Mwaka 1981 na kisha ikatunga
Sheria ya Baraza la Tija la Taifa.

OITAENDELEA KESHO
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Ufafanuzi kilimo
cha bangi nchini

SERIKALI imesema haina mpango wa
kuruhusu kilimo cha bangi nchini kwa
kuwa bidhaa hiyo ni miongoni mwa
dawa za kulevya.

Jana, Nipashe ilimnukuu Kaimu Kam-
ishna Kitengo cha Huduma za Sheria
wa Mamlaka ya Kuzuia na Kupambana
na Dawa za Kulevya, Christina Rwe-
habuza, akibainisha kuwa kumefanyi-
ka marekebisho ya sheria ili kuruhusu
bangi kutumika katika masuala ya tiba
na utafiti.

Hata hivyo, uongozi wa juu wa mam-
laka hiyo ulisisitiza jana kuwa kamwe
Tanzania haitaruhusu kilimo hicho,
kwa bangi ni haramu na kwamba nchi
inayo mazao mengi ya biashara yanayo-
tosha kuiingizia mapato.

Mhariri

Tiketi Kivuko cha Magogoni kielektroniki

Na Maulid Mmbaga

WAKALA wa Ufundi na Umeme
Tanzania (TEMESA) imezindua
mfumo mpya wa ukataji tiketi
kwa njia ya kielektroniki katika
Kivuko cha Magogoni na Kigam-
boni jijini Dar es Salaam utakao-
tumia kadi.

Akizungumza katika uzinduzi
wa mfumo huo uliofanyika jana
katika eneo hilo, Mtendaji Mkuu
wa TEMESA, Japhet Massele,
alisema mfumo wa N-Card uta-
saidia kupunguza msongamano
katika kivuko hicho, kwamba un-
atoa huduma kwa haraka tofauti
na uliokuwa ukitumika awali.

Alisema Mfumo wa N-Card un-
afanya kazi kwa kutumia teknolo-
jia ya NFC, ambayo inamtaka
abiria kuwa na kadi hiyo inayopa-

tikana kwa gharama ya Sh.1000
na baada ya kununua ataweka
fedha kupitia wakala wa N-Card
au mitandao ya simu kuanzia Sh.
500 na kuendelea.

Massele alisema: “Huduma hii
inapatikana katika vivuko vyetu
vyote vya Magogoni na Kigam-
boni na juhudi zinaendelea ili ku-
hakikisha kuwa tunaongeza wigo
wa abiria kuweza kujiwekea salio
kwa kutumia benki na mitandao
ya simu iliyobakia.”

Aliongeza: “Abiria mwenye kadi
yenye salio akifika kivukoni ata-
gusisha kadi yake kwenye geti na
kukatwa nauli stahiki ya Sh. 200
na ataweza kupita, kitendo hiki
kinatumia sekunde moja kutoka-
na na kuwa na mageti yenye kasi
kubwa ya kufungua na kufunga,
hivyo yanaweza kuhudumia idadi

kubwa ya abiria kwa muda mfupi
na kuondoa msongamano.”

Aliongeza kuwa kwa sasa mifu-
mo yote miwili wa tiketi za karata-
si na kadi zitaendelea kutumika
hadi hapo mfumo wa kielektron-
iki utakapozoeleka kwa abiria.

Aidha, alisema mfumo huo
umeonyesha mafanikio kwa
sababu umesaidia kwa asilimia
kubwa kuondoa tatizo la abiria
kupanga foleni mbili ya kununua
tiketi na ya kuruhusiwa kuingia
eneo la kusubiri kivuko.

Alisema TEMESA imesimika
mageti mawili pande zote mbili
za vivuko na inatarajia kubadili-
sha mageti yote ya zamani na
kuweka mapya ili kurahisisha hu-
duma hiyo kufanyika kwa ufanisi
zaidi.

“Napenda kuwatoa hofu wa-

nanchi hasa wale ambao ni wa-
geni kuwa mifumo yote miwili
itaendelea kutumika mpaka hapo
usimikaji wa mageti yote utaka-
pokamilika.

“Kwa kuwa teknolojia hii ni
mpya TEMESA kwa kushirikiana
na NIDC inaendelea kutoa elimu
kwa wananchi juu ya matumizi ya
mfumo huu wa kadi ili kuwaon-
dolea changamoto ya kujua sehe-
mu ya kupata kadi, kuweka fedha
na namna ya kujua salio lililobaki
kenye kadi,” alisema Massele.

Massele alisema: “Abiria aki-
pata changamoto yeyote ya kadi
anaweza kuwasiliana na watoa
huduma wetu waliopo katika
vivuko vyetu na pia kwa kupiga
simu namba 0800 11 01 50 kwa
msaada zaidi na huduma hiyo ni
bure.”

Bunge lapata

dawa uboreshaji

wa mifugo

Na Salome Kitomari,
DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Kilimo,
Mifugo na Maji, imetoa map-
endekezo manne ya uboreshaji
wa sekta hizo kwa mwaka ujao
wa fedha, lengo kuu likiwa ni ku-
wanufaisha wananchi wa kipato
cha chini.

Akiwasilisha maoni na map-
endekezo ya kamati hiyo jana
bungeni, Mwenyekiti wake, Dk.
Christine Ishengoma, alisema
kubwa ni kukamilisha mabore-
sho ya sera, sheria za uvuvi na
mifugo kwa kuwa kamati ime-
baini kuwapo malalamiko kuto-
ka kwa wadau. Aliwataja wadau
hao ni wafugaji, wavuvi, wafan-
yabiashara wa samaki, mawaka-
la wa biashara ya uvuvi, wamiliki
wa viwanda vya kuchakata sa-
maki na mazao ya mifugo.

“Msingi wa malalamiko yali-
yopo ni kukosekana kwa maz-
ingira bora na yenye tija katika
shughuli za biashara ya mifugo
na uvuvi kutokana na sera,
sheria na kanuni zinazosima-
mia sekta hizi kutokuwa rafiki
na baadhi kupitwa na wakati,”
alisema.

Dk. Ishengoma alisema kama-
ti inapendekeza kuimarishwa
kwa bajeti inayotengwa kwa ajili
ya sekta ya mifugo na uvuvi, ku-
tokana na umuhimu wake katika
ukuaji wa uchumi.

“Takwimu zinaonyesha Tan-
zania ina ng ombe takribani

milioni 30.5 idadi ambayo in-
aifanya Tanzania kuwa nchi ya
tatu kuwa na ng ombe wengi
barani Afrika baada ya Ethiopia
na Sudan. Pamoja na wingi huu
wa mifugo bado sekta ya mifugo
haijatumika kikamilifu katika
kuinua Pato laTaifa na kumsaid-
ia mfugaji kuondokana na umas-
kini,” alisema Dk. Ishengoma.

Dk. Ishengoma alisema mwa-
ka wa fedha 2021/22, sekta ya
mifugo imetengewa Sh. bilioni
16.8 kwa ajili ya kutekeleza mi-
radi ya maendeleo.

Alitaja pendekezo lingine ni
uwekezaji katika uvuvi wa baha-
ri kuu, alisema uchumi wa bluu
ambao unajulikana kama uchu-
mi wa bahari unafungamanisha
kwa pamoja sekta za uvuvi, ufu-
gaji samaki, ujenzi wa viwanda
vya samaki, na matumizi bora ya
rasilimali za bahari.

Vilevile, alisema licha ya Sh.
bilioni 50 kutengwa kwa ajili
ya kuanza ujenzi wa bandari ya
uvuvi, alisema ni vyema fedha
hizo zikatolewa kwa wakati ili
utekelezaji wa ujenzi wa bandari
ya uvuvi uweze kuanza.

Dk. Ishengoma alitaja pen-
dekezo lingine ni kuimarisha
usimamizi wa nyanda za mal-
isho nchini, alisema pamoja
na dhamira hii njema, bado
mashamba ya malisho yanaka-
biliwa na changamoto mbalim-
bali ikiwamo uhaba wa maji kwa
ajili ya kunyweshea mashamba
ya malisho.

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA
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MWANGA WA JAMII

Tuamke kusaka majibu
kulikoni matukio
watoto kujiua
yanashamiri

KATIKA maisha ya kijamii ndani ya mustakabali wa kila aina, dhana
ya ulinzi na usalama wa mtoto huwa haina mjadala. Ana thamani
ya leo, kesho pia anathaminishwa kwa taifa na maisha ya kesho.

Ni mantiki inayokamata kila kona. Kisheria ambako nchini kuna
iliyo mahsusi za kumlinda mtoto wa Kitanzania, maudhui yake yote
yanasimamia kulinda na kukuza thamani ya mtoto huyo.

Vitabu vitakatifu vya kiimani, vyote kwa jumla vinaangukia
humo katika namna vinafafanua thamani ya mtoto, hata kufunga
mjadala wa haja ya heshima na ulinzi wa mtoto.

Ziada ya hiyo, kuna la kipekee kwamba uhusiano kati ya mtoto
na mzazi ni wa mzizi mrefu na hakuna asiyefahamu hilo lililo baya-
na, katika tafsiri zote zilizoko.

Ndani ya mustakabali huo imekuwa ikijitokeza matukio ya wa-
toto wanafunzi kujiua, tena katika maeneo mbalimbali, hali inay-
otokana na picha, kuna mustakabali mpana wa matukio hayo.

Kwa kurejea hilo, mathalan ndani ya wiki kadhaa sasa zisizotimu
jumla ya mwezi mmoja, mkoani Ruvuma kuliripotiwa binti mwa-
nafunzi wa shule ya sekondari alijinyonga hadi kufa, tena kwa kum-
toroka mlezi wao shuleni walipokuwa wote.

Ni taarifa inayohuzunisha wengi, kulikoni mwanafunzi mdogo
na taifa la kesho anakatisha maisha kwa kukusudia tena katika
mazingira tata ya namna hiyo.

Kabla haijapita wiki hiyo ya huzuni, lingine juzi tu kukaripotiwa
taarifa inayofanana na mkasa wa binti wa Ruvuma, wasafari hii ana-
soma shule ya msingi wilayani Kibaha, naye kajiua katika namna
inayofanana na mkasa wa dada yake wa Peramiho, Ruvuma.

Huenda kuna mengi ya namna hiyo katika kipindi kisicho kire-
fu yanatokea watu kujiua. Hiyo inajenga ujumbe huenda kuna
mwenendo au tatizo nyuma ya pazia, hata inasababisha mfumo wa
maisha kujaa matendo.

Hapo inajenga ujumbe gani? Jibu la kwanza, ni jamii kote ana-
kohusika na kwa ujumla kuanza kutafakari mantiki na msukumo
ulioko nyuma yake. Je, ni aina ya tabia, mfumo wa mashamba, au
utamaduni mpya?

Inaeleweka mikasa na mambo mabaya katika jamii, si jambo ji-
pya. Ila kanuni iliyoko mabaya hayaachwi pasipo kushughulikiwa
kwa namna yoyote ile. Inatakiwa hatua ichukuliwe kurekebisha
kuelekea kwenye mema, ambayo ni amani, utulivu na maendeleo.

Tunajua kuna miongozo ya kijamii kuanzia familia, ustawi wa
jamii katika taasisi binafsi na za umma na mengine mengi yenye
wajibu wa kurekebisha.

Jamii nayo kushukia ngazi ya familia na ukoo, wanakopatikana
waathirika hao, wana nafasi yao katika hilo kwa kuchukua hatua
stahiki, ikiwamo kutoka ndani ya nyumba za imani.

Kunatakiwa kuchukuliwa hatua za kukabili mwenendo huo am-
bao haubebi haiba nzuri kimantiki hata kidogo. Inawezekanaje?

Rais Julius Nyerere mwaka 1964, ambao una mengi yaliyoam-
uliwa kitaifa na yanayotekelezwa hadi sasa, aliishauri umma kwa
kauli ifuatayo: “Inawezekana, timiza wajibu wako” kwa maana kila
mmoja ashiriki kukabili walakini ulioko kwa nafasi yake, atasaidia
mafanikio.

Hivyo kwa hili la taifa ya kujikuta inashuhudia vifo vya watoto,
ni vyema kila mmoja atimize wajibu wake kuanzia na kujiuliza ‘ni
kwanini?” sambamba na kuipatia majibu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
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Na Sabato
Kasika

Tusaidie watoto wetu waende

shule, siyo kufanya biashara

HIVI sasa ni wazi kwamba,
wimbi la watoto wenye umri
wa kwenda shule, lakini wako
mitaani wakifanya biashara
ndogo linatakiwa kupatia
ufumbuzi wa kudumu, ili kue-
puka kuwa na taifa la baadaye
lenye watu ambao hawaja-
soma.

Kuna sababu mbalimbali
ambazo huwa zinatajwa ku-
sababisha uwepo wa watoto
wa mitaani na hata wengine
kuangukia kwenye biashara
ndogo kama kuuza karanga,
pipi, sigara, biskuti na ny-
ingine kadhaa.

Miongoni mwa sababu hizo
ni kutengana kwa wazazi wao
au wote kufariki dunia na
hivyo kuwalazimisha kutafuta
maisha kwa kufanya biashara
ndogo kwa lengo la kujiingizia
kipato cha kuwawezesha kuji-
hudumia.

Katika mazingira hayo,
wapo baadhi ya watoto wenye
umri wa kwenda shule ambao
husimama kandokando ya
barabara kuomba msaada wa
fedha na wengine kuosha vioo
vya magari kwa ujira kidogo.

Watoto wa aina hiyo wako
katika maeneo mbalimbali ya
mijini, ikiwamo Dar es Salaam,
anakotafuta rikizi kwa njia
hizo, hali inayosababisha wa-
kose elimu ambayo ingeweza
kuwasaidia katika maisha yao
ya baadaye.

Bila kuwapo hatua mad-
hubuti za kukabiliana na maz-
ingira hayo, kuna uwezekano
wa kuwa na vijana ambao ha-
watakuwa na faida kwa taifa
lao la baadaye, ingawa vijana
ni taifa la kesho.

Hivyo, wadau wote waki-
wamo wanaohusika na ustawi
na jamii, wanapaswa kuwa-

saidia kukomesha mtindo
huo, ili watoto wenye umri wa
kwenda shule wasome, badala
ya kurandaranda mitaani
kuomba msaada au kufanya
biashara ndogo.

Nashukuru Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, ameshal-
iona tatizo hilo na kupiga
marufuku watoto na vijana
wenye umri wa kwenda shule
kufanya biashara kwenye vi-
tuo vya mabasi nchini. Amea-
giza mamlaka husika kudhibiti
mtindo huo. Hivyo, Waziri
Mkuu anawataka wakurugenzi
wa halmashauri kusimamia
utekelezaji wa agizo hilo la
kuwaondoa kwenye maeneo
hayo watoto na vijana wenye
umri wa kwenda shule.

Agizo lake ni kwamba, aki-
kuta wanafunzi bado wanaen-
delea kufanya biashara kwe-
nye stendi za mabasi, maana
yake ataichukulia hatua hal-
mashauri husika kwa kuwa
zinatakiwa kuhamasisha wa-
nafunzi kwenda shule.

Hapo ninasema, itakuwa ni
hatua nzuri iwapo wahusika
na wadau wengine wata-
chukulia marufuku hiyo kwa
uzito wake ili watoto na vijana
wadogo wanaotakiwa kuwa
shule wasiendelee kujihusisha
na biashara.

Ni vyema, mamlaka za usta-
wi wa jamii wakafuatilia kiini
cha watoto kukimbia kutoka
nyumbani kwao na kwenda
kuishi mitaani au kufanya bi-
ashara ndogo katika vituo vya
mabasi badala ya kuhudhuria
masomo shuleni.

Inawezekana wapo watoto
wanaotumwa na wazazi ku-
fanya biashara kutokana na
kwamba familia haina uwezo
kiuchumi, hivyo wanashirik-

ishwa katika biashara hizo
ndogo kupata fedha za ku-
jikimu majumbani. Hata hivyo,
bado haikubaliki kuwa mbada-
la wa kwenda shule.

Pia kuna haja ya kudhibiti
wimbi la vijana kukimbilia
mijini, kwa kuwaandalia maz-
ingira mazuri vijijini, badala ya
kuishia kufanya biashara ndo-
go ambazo mwisho wa siku
haziwezi kuwainua kiuchumi.

Nguvukazi ya vijana kwenye
sekta ya kilimo ni muhimu
kwa maendeleo ya taifa, hasa
kwa kuzingatia kwamba kili-
mo ndiyo uti wa mgongo wa
taifa, hivyo mazingira rafiki
kwa vijana wapende kilimo ni
muhimu.

Kwanza kabisa, si vibaya
kuhakikisha ardhi inayofaa
kwa kilimo inapatikana na
kutengwa katika halmashauri
zote nchini kwa ajili ya vijana
ambao wako tayari kufanya
uwekezaji katika kilimo.

Vilevile ni muhimu vijana
wakawezeshwa kifedha na pia
kuhakikisha wanapata pembe-
jeo, zana za kilimo na huduma
nyingine wanazohitaji kwa
ajili ya shughuli zao, ziwe zina-
patikana wa bila usumbufu.

Jambo jingine ni uwez-
eshwaji wa kifedha, kuweka
miundombinu ya matumizi
ya umwagiliaji kwa ajili yao la-
kini zaidi wawe na uhakika wa
masoko ya bidhaa za kilimo ili
wawe na uhakika wa mazao
yao.

Watoto wenye umri wa
kwenda shule na vijana
wakubwa wanaokimbilia
mijini kufanya biashara, ni
vyema kila kundi lidhibitiwa
kwa utaratibu wake kwa ajili
ya kusaidia kuyaweka kwenye
mstari.
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RC Chalamila
awataka
Mwanza
Kunywa
pombe

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza,
Albert Chalamila, amewataka
wakazi wa mkoa huo kunywa
pombe kwa kuwa inachangia
kukuza uchumi wa nchi kupitia
kodi za serikali.

Chalamila ameyasema hayo
na uongozi wa Mamlaka ya Ma-
pato (TRA).

Alisema watu wakiacha kunywa
pombe maana yake mapato ya
serikali yatapungua kwa sababu
unywaji pombe unaongeza kodi
za serikali.

Kuhusu baadhi ya baa ku-
piga kelele za muziki, Chalamila
alisema hapo ndiyo mahala pake,
kwa kuwa asingetegemee sehemu
kama hizo ziwe na utulivu

Aidha, alitaka TRA kukusanya
mapato ya serikali kwa "ku-
wafinya kidogo"” wafanyabiashara
wasiotaka kulipa kwa hiari.

Alisema licha ya Rais Samia Su-
luhu Hassan kuagiza TRA kutumia
busara na akili, lakini wakati
mwingine lazima wawe wakali
kwa wafanyabiashara wasiotaka
kulipa kwa hiari.

Kuhusu wafanyabiashara kutoa
risiti halali wanapouza bidhaa
zao, Chalamila alitaka TRA Kkusi-
mamia hilo.

Aidha, Chalamila alisema wa-
fanyabiashara wengi hawatoi
risiti za mashine wakati wa kuuza
bidhaa zao, hatua ambayo inaiko-
sesha mapato serikali na kuagiza
TRA kuweka mkazo katika eneo
hilo.

Mkuu wa huyo wa mkoa baada
va kukabidhiwa ofisi, alianza
ziara ya kutembelea taasisi mbal-
imbali za serikali na kuzungumza
na watumishi.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, DKk. Leonard Chamuriho (katikati), akikabidhiwa mfano wa hundi ya Sh. milioni tano kutoka kwa Meneja
wa Biashara wa Benki ya CRDB, Nickson Mushi (kulia), wadhamini wa mkutano wa mashauriano na vvadau wa sekta ya ujenzi kwa

mwaka 2021 ulioandaliwa na Bodi ya Usajili wa Makandarasi (CRB) ji
Nkori na (wapili kushoto) ni Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Consolata Ng|mbvva PICHA: MIRAJI MSALA

Majaliwa afunguka kuhusu ujambazi

Na Augusta Njoji, DODOMA

KUFUATIA wimbi la matukio
ya ujambazi hivi karibuni, Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, amewa-
taka Watanzania kutoa taarifa
za viashiria vya matukio hayo ili
vyombo vya dola vifanye kazi in-
ayokusudiwa.

Majaliwa alitoa kauli hiyo
bungeni jana katika kipindi cha
maswali ya papo kwa papo kwa
Waziri Mkuu, alipokuwa aki-
jibu swali la Mbunge wa Makete
(CCM), Festo Sanga.

Katika swali lake, mbunge
huyo alisema kwa siku za karibu-
ni nchini kumekuwa na wimbi la
ujambazi likiendelea hasa katika
Mikoa ya Dar es Salaam, Dodo-
ma, Mwanza, Mbeya na Arusha.

“Kitu ambacho kilikuwa kina-

hatarisha usalama kwa wafanya-
biashara wetu, mali za vijana na
usalama wa nchi yetu, je, ipi kau-
li na maelekezo ya serikali dhidi
ya vitendo viovu inavyoendelea
kwenye Taifa letu?” Alihoji.
Majaliwa akitoa majibu bun-
geni, aliwaambia wabunge kuwa
serikali inao wajibu wa kulinda
raia wake, usalama wao, mali
zao lakini kuhakikisha kwamba
wanaendesha shughuli zao za
kila siku kwa amani na utulivu.
“Kazi hii nzuri inafanywa vi-
zuri na vyombo vyetu vya dola,
lakini kazi hii mara kadhaa
tumewaomba Watanzania tush-
iriki kwenye ulinzi wa nchi yetu
pale kila Mtanzania anapotakiwa
kupaswa kulinda, kujilinda yeye
mwenyewe na jamii inayomzun-
guka na hatimaye jamii kwa

ujumla.” “Ili kujiridhisha na us-
alama wa nchi unakuwa imara,
Jeshi letu la Polisi linafanya kazi
nzuri sana na siku mbili, tatu
hizi tulisikia kazi nzuri
na Watanzania wote ~ wali-
isikia na wameona kazi am-
bayo wameifanya ya kudhibiti
hao majambazi,” alisema.

Aliwahakikishia wabunge
kuwa serikali inaendelea na
kazi hiyo ya kuwahakikishia wa-
nanchi usalama wa raia na mali
Zao.

“Watanzania wote wanajua
hata Mheshimiwa Rais kupi-
tia moja ya hotuba zake kitaifa
ameweza kuwaonya wale wote
wanaofikiria kwamba huu ni
wakati wa kufanya maovu nchini
na amewataka wale wanaofikiria

kufanya hivyo waacha mara
moja.”

“Anapoagiza haya maana
yake anaagiza vyombo vya ulinzi
na usalama kuchukua hatua kali
dhidi ya wale wote ambao wana-
sababisha madhara ya usalama
kwa Watanzania,” alisema.

Alisema jukumu lao ni ku-
hakikisha kuwa Watanzania wa-
nashiriki kwenye ulinzi wa nchi
na kila Mtanzania pale anapohisi
au anapoona kuna dalili za up-
otevu wa amani ni vyema kutoa
taarifa kwenye vyombo vya she-
ria ili hatua kali zichukuliwe.

“Kwa hiyo bado tunaendelea
na jukumu la kulinda nchi la
kulinda watu wake namali zao
na usalama wao ili nchi hii iend-
elee kuwa na tunu yake ya amani
wakati wote,” alisema.

Wachlmbajl tanzanite wafa kwa kukosa hewa

Na Jaliwason Jasson,
MANJIRO

WACHIMBA]JT wadogo wawili wa
madini ya tanzanite yaliyopo Mir-
erani, Wilaya ya Simanjiro, mkoani
Manyara, wamepoteza maisha,
baada ya kukosa hewa wakiwa nda-
ni ya mgodi wa ‘Mulla’.

Watu hao wanadaiwa kwenda
kutafuta madini hayo katika mgodi
huo, ambao haufanyi kazi kwa
muda mrefu.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Manyara, Kamishna Msaidizi,
Marison Mwakyoma, alithibitisha
kutokea kwa tukio hilo na kueleza
kuwa wachimbaji hao walikutwa
wamefariki Mei 26, mwaka huu,
majira ya saa 5:00 asububhi.

“Inasemekana kwamba wachim-
baji hao waliingia kwenye mgodi
huo wa Kampuni ya Kilimanjaro
Mining, unaomilikiwa na mfanya-
biashara wa Jiji la Arusha, Alhakim
Mulla.

“Chanzo cha vifo hivyo ni
wachimbaji hao kuingia kwenye
mgodi huo ambao haufanyi kazi,
wakakosa hewa na kufariki dunia.”
Alisema Kamanda Mwakyoma.

Mwakyoma, aliwataja waliofari-
ki ni Omary Shabani (44), Mkazi
wa Kazamoyo katika Mamlaka ya
Mji Mdogo wa Mirerani na Frank
Ndekirwa (43), ambaye ni Mkazi wa
Tengeru, mkoani Arusha.

Kwa mujibu wa Kamanda Mwa-
kyoma, Polisi inaendelea na uchun-

guzi wa tukio hilo, kwa kushirikiana
na maofisa wa madini ili kubaini
matukio mengine juu ya ajali hiyo.

Mmoja wa wachimbaji wali-
oshuhudia tukio hilo, Elias Lazaro,
alisema watu hao waliingia kwenye
mgodi huo, wakidhani kuwa wata-
pata madini ya tanzanite.

Badala yake, wachimbaji hao
walikosa hewa kutokana na mgodi
huo kuondolewa mashine ya ox-
gen, baada ya kusimamisha kazi ya
uchimbaji wa madini.

Mei 7, mwaka huu, wachimbaji
wengine wawili wamefariki dunia
na watatu kujeruhiwa, baada ya ku-
tokea mlipuko wa baruti kwenye
mgodi wa madini ya tanzanite wa
Kampuni ya California Camp uliopo
Mirerani.

Watu hao walilipukiwa na baruti
hiyo, walipokuwa katika kitalu B
(Opec) kwenye mgodi unaomilikiwa
na Deo Minja (48), mkazi wa Njiro
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Wapinga watoto kupewa
chanjo minyoo, kichocho

Na Shaban Njia, KAHAMA

Mama adai kubakwa na kundi la vijana tisa

Na Frank Kaundula,
MOROGORO

WAZAZI na walezi wa
wanafunzi wa Shule ya
Msingi Mhungula ‘B’, Hal-
mashauri ya Manispaa ya

Kahama mkoani Shinyanga,

wameugomea UoNngozi wa
shule kuwachanja chanjo
za minyoo na kichocho
watoto wao, wakidai ni za
Virusi vya corona.

Hayo valijitokeza jana
katika kikao cha wazazi
na uongozi wa shule hiyo
baada ya ajenda ya utoaji
wa chanjo za minyoo na
kichocho kuwasilishwa
na uongozi wa shule kwa
wananchi na kuibuka kwa
malumbano ya kuzikataa
chanjo hizo, wakidai ni za
Virusi vya corona.

Mmoja wa wazazi,
Gizibarth Mahewa, al-
idai chanjo hizo kwa sasa
hawazihitaji, na kwamba
ni mbinu inayotumika
kuhadaa wananchi ku-
waruhusu watoto wao ku-
chanjwa chanjo ya corona.

“Tumekuwa tukiona kwe-
nye maeneo mengi duniani
namna ambavyo chanjo ya
corona inasababisha mad-
hara makubwa kwa wa-
nanchi ambao wamechan-
jwa, hofu yetu kwa watoto
wetu ni kuchanjwa chanjo
hiyo,” alidai Mahewa.

Naye Salum Bundala,
alisema, kwa sasa wa-
nanchi wamehamaki sana,
kutokana na uwapo wa
janga la corona na kuko-
sekana kwa uhakika wa
chanjo ya ugonjwa huo.

Mwalimu Mkuu wa
shule hiyo, Believe Jo-
seph, aliwataka wazazi
hao kuachana na mambo
yanayosambazwa kwe-
nye mitandao ya kijamii,
badala yake wazingatie
maelekezo yanayotolewa
na wataalamu wa afya juu
ya chanjo ya corona.

Pia alivitaka vyombo
vya habari na wataalamu
wa afya kuendelea kutoa
elimu zaidi juu ya chanjo
hiyo ili kuwaondoa hofu
wananchi na kuwaruhusu
watoto wao kupata chanjo
mbalimbali zinazotolewa
shuleni.

Naye Mwenyekiti
wa Mtaa wa Mhungula,
Nestory Lugomola, alisema
ili kuondoa hofu hiyo kwa
wananchi, wamejipanga
kuanza kutoa elimu ya
chanjo kupitia majukwaa
ya mikutano ya uongozi
wa serikali ya mtaa, na
atahakikisha watoto wa
wananchi wanapata chanjo
hiyo.

KATIKA hali isiyo ya kawaida
mama mwenye miaka 41 (jina li-
nahifadhiwa), anadai kufanyiwa
unyama wa kubakwa na vijana tisa
wanaodaiwa kuwa ni jamii ya Kima-
Dakawa, wilayani Mvomero.

Amedai kuwa licha ya baadhi ya
vijana hao kukamatwa na polisi,
wanaonekana mitaani wakiranda
na yeye kutishiwa maisha.

Akisimulia mkasa huo, alisema
Aprili 13, mwaka huu, alikuwa na
mume wake wakitoka dukani ku-
fuata mabhitaji majira ya saa moja
usiku na kuvamiwa na kundi hilo la
vijana.

Alisema walipovamiwa walianza
kumshambulia mume wake kwa

fimbo na marungu, licha ya kujar-
ibu kujitetea walizidiwa nguvu na
kumgeukia yeye na kuanza kum-
fanyia unyama huo.

“Walinifanyia unyama huo kwa
kopokezana,” alisema.

Alisema wakati wakiendelea na
unyama huo, walikuwa wakiwa-
pigia simu wenzao waje kujiunga
kumfanyia unyama huo bila ya ku-
jali kama baadhi yao anawafahamu.

“Walipomaliza kufanya kitendo
chao pale uwanjani walipigia simu
mwenzao ambaye namfahamu
naye akaja wakanitoa uwanjani wa-
kaburi, wakarudia kufanya kitendo
kile, nilipojaribu kutaja jina la ki-
jana ninayemfahau wakataka ku-
nichoma na kisu, lakini huyo kijana
akawazuia,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Mvomero,

Albinus Mgonya, ambaye alipata
taarifa za tukio hilo, alitaka kupata
maelezo ya hatua zilizochukuliwa
kutoka kwa Mkuu wa Polisi Wilaya
ya Mvomero, Sospeter Kungura,
ambaye alisema awali walikuwa
wanawashikilia watuhumiwa wata-
tu na kati yao wawili waliachiliwa
kwa dhamana na mtuhumiwa moja
bado anashikiliwa na jeshi hilo.
Alisema mpaka sasa hatua mbal-
imbali zimechukuliwa ikiwamo ku-
fikisha jalada kwa Mkuu wa Mashta-
ka Mkoa wa Morogoro, kwa ajili ya
kumfikisha mtuhumiwa mahakam-
ani wakati uchunguzi ukiendelea.
“Tayari jalada lilishapelekwa
ofisi ya mashtaka mkoa na lime-
sharudi, lakini huwa tunakabiliwa
na changamoto ya kukosa ushiriki-
ano kwa waathirika ndio maana
lawama zote zinarudi kwa Jeshi la

Polisi,” alisema Kungura.

Hata hivyo, Mkuu wa Wilaya al-
ionesha kutoridhishwa na hatua
zilizochukuliwa na kulitaka jeshi
hilo wilayani humo kuwakamata
watuhumiwa wote tisa waliopo
mtaani. Alisema haiwezekani tukio
hilo litokee tangu Aprili 13 na jeshi
hilo linazungusha upelelezi wa kesi
hiyo wakati taarifa za wahusika zi-
najulikana huku wengine wakien-
delea kuonekana mtaani.

“Kitendo hiki kama serikali hatu-
wezi kukivumilia hata kidogo OCD
na timu yako nataka ndani ya siku
30 watuhumiwa wote wawe wame-
shakamatwa na uniletee ofisini
kwangu taarifa ya kukamatwa kwao
kwasababu watu wanajulikana kwa
majina, lakini kesi haiendelei na
mama wa watu anaendelea kutese-
ka,” alisema Mgonya.

J

Kesi madal mfanyabiashara

Na Kulwa Mzee

KESI ya kutishia kuua kwa bas-
tola inayomkabili mfanyabiashara
wa Kariakoo, Adelard Lyakurwa
(58), inatarajia kuanza kusikilizwa
Juni 8, mwaka huu.

Lyakurwa alifika katika Mahaka-
ma ya Wilaya ya Ilala jana na ku-
somewa maelezo ya awali dhidi ya
mashtaka yake mbele ya Hakimu
Mfawidhi, Martha Mpaze.

Wakili wa Serikali, Nancy
Mshumbusi, alidai mshtakiwa
anashtakiwa kwa kumtishia ku-

muua kwa bastola mfanyabiashara
maarufu Valence Lekule.

Mshtakiwa anadaiwa kutenda
kosa hilo kinyume na kifungu cha
89 (2)(a) cha sheria ya kanuni ya
adhabu sura ya 16, iliyofanyiwa
marejeo mwaka 2019.

Wakili Nancy alidai Julai 30,
mwaka huu maeneo ya Kariakoo,
Mtaa wa Mbaruku na Swabhili,
Wilaya ya Ilala akiwa na lengo la
kuua, alimtishia Valence Lekule
kumuua kwa kutumia bastola
huku akijua kufanya hivyo ni kosa
la kisheria.

Mshtakiwa anadaiwa kuwa ni

mkazi wa Msasani na siku ya tukio
alikamatwa na kupelekwa Kituo
cha Polisi cha Kati kwa tuhuma za
kutishia kuua.

Mshtakiwa alikana maelezo yote
kuhusu tuhuma zake, lakini alikiri
kwamba tarehe iliyotajwa alikuwa
maeneo ya Kariakoo, Mtaa wa Mb-
aruku na Swabhili na Mei 12, mwaka
huu, alikamatwa na kufikishwa
mahakamani.

Baada ya kudai hayo upande
wa Jamhuri ulidai unatarajia kuita
mashahidi saba katika kesi hiyo na
kuomba ipangwe tarehe ya kuanza
kusikilizwa.

Mfanyabi-
ashara wa
Kariakoo,
Adelard
Lyakurwa
(katikati),
akiwa chini
ya ulinzi
wa askari
Magereza,
katika
Mahakama
ya Wilaya
va llala,
Salaam jana
kusikiliza
mashtaka
yanayomka-
bili ya kut-
ishia kuua
kwa bastola.
PICHA: JU-
MANNE
JUMA

utishia kuua kunguruma Juni 8

Hakimu Mpaze aliahirisha kesi
hiyo na kupanga kuanza kusiki-
lizwa Juni 8, mwaka huu na kua-
muru upande wa Jamhuri walete
mashahidi wawili siku iliyopang-
wa.

Wakili wa Utetezi, Richard Mbu-
li, alipokea maelezo ya mlalamikaji
kwa ajili ya kufanya maandalizi ya
kesi hiyo.

Mshtakiwa yuko nje kwa dha-
mana yenye masharti ya kuwa na
wadhamini wawili waliokuwa na
barua zinazotambulika kisheria na
walisaini dhamana ya maandishi
ya shilingi milioni moja.
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]
Wadau :
bidhaa za
Viungo
wanolewa

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

WAZALISHAJI, wauzaji,
wasambazaji na wadau
wengine wa bidhaa za
viungo mkoani Morogoro
wamepatiwa mafunzo kuhusu
uzalishaji bidhaa zenye ubora
na viwango vinavyokubali ili
kupanua soko lao ndani na
nje ya nchi. Mafunzo hayo
yanalenga kuwawezesha
kuondokana na uuzaji,
usambazaji na uzalishaji wa
viungo kwa nia ya kujikimu,
bali wafanye biashara zenye
tija na hatimaye waweze
kushiriki katika uchangiaji wa
pato la Taifa.

Hayo yalisemwa juzi
Matombo mkoani Morogoro
na Meneja Mafunzo na
Utafiti wa Shirika la Viwango
Tanzania (TBS), Hamis
Sudi Mwanasala, wakati
wa mafunzo yaliyotolewa
kwa wauzaji, wasambazaji,
wazalishaji na wadau wa
viungo ili wabadilike na
kuondokana na uendeshaji
wa shughuli zao kwa nia ya
kujikimu.

Aliwataja wadau hao kuwa
Ni wauzaji, wasambazaji
na wazalishaji wa viungo
ikiwamo iriki, mdarasini,
karafuu na vinginevyo,
kutokana na mkoa huo kuwa
na wazalisha na wadau wengi
wanaojipatia Kipato kupitia
bidhaa za viungo.

Mwanasala alisema;
“Serikali baada ya kutambua
kwamba wajasiriamali wana
mchango mkubwa sana
katika kukuza uchumi wa nchi
hii, wanasisitizwa wabadilike
kuzalisha kwa wingi bidhaa
zenye ubora ambazo
zitaingia kwenye soko ndani
na nje ya nchi bila vikwazo
vya kibiashara.” Alisema
shirika hilo linawataka
wafuate viwango, lakini
pia kanuni bora za afya na
mazingira. Kupitia mafunzo
haya pia alisema maofisa
wa shirika hilo waliwapatia
washiriki elimu juu ya usajili
wa majengo ya bidhaa za
vyakula na vipodozi.

Aliongeza kuwa awali
majukumu ya usajili majengo
va bidhaa za vyakula
na vipodozi yalikuwa
yakitekelezwa na iliyokuwa
Mamlaka ya Chakula na Dawa
Tanzania (TFDA), lakini kwa
sasa yanafanywa na TBS.

Baadhi ya wadau
walioshiriki mafunzo hayo
ni SIDO na Tantrade. Kwa
upande wa Tantrade walitoa
elimu kuhusiana na masuala
ya masoko hususan masoko
va nje ya vyakula, kutokana
na bidhaa za viungo
kuhitajika sana huko.

Kwa upande wa SIDO
walitoa elimu kuhusu
uchakataji na uzalishaji bora
wa vyakula.

honi mwa wiki, ambayo baada ya kukamilika kutaifanya kata hiyo kuwa na sekondari mbili. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kamati yaipa mapendekezo Ardhi

Na Salome Kitomari, DODOMA

AMATI ya Kudumu ya
Bunge ya Ardhi, Maliasili
na Utalii, imetoa map-
endekezo katika maeneo
kadhaa ili kuongeza ufanisi wa
Wiraza ya Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi kuwahudumia wa-
nanchi. Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Aloyce Kwezi, aliyataja maeneo
hayo bungeni wakati akiwasilisha
maoni ya kuwa ni mwenendo wa

upatikanaji wa fedha zinazotengwa
na kueleza kuwa kuna changamoto
kubwa ya ucheleweshaji wa fedha
kutoka Hazina jambo lililochangia
udhaifu katika utekelezaji wa mipa-
ngo mingi.

La pili, ufanisi wa wizara ka-
tika kukusanya maduhuli, kuwa
ni muhimu halmashauri zika-
chochewa kukusanya kodi, hiyo
kwa kuelimisha umma umuhimu
wa pango la ardhi kwa wakati, na
kukamilisha kuingiza wateja wote

kwenye mfumo wa kielektroniki.

La tatu, ufanisi wa mfumo wa
kupanga, kwamba ni umuhimu fed-
ha zikatolewa kutekeleza miradi ya
maendeleo na kwamba serikali itoe
fedha kwa wakati.

La nne, kupima na kumilikisha
ardhi, alisema kamati imebaini
kuwa mfumo wa kukopesha hal-
mashauri fedha kwa ajili ya kupan-
ga, kupima na kumilikisha ardhi
una changamoto.

Kwezi alisema mapendekezo

ya kamati ni kuongeza idadi ya
halmashauri  zinazopaswa  ku-
kopeshwa kutoka 24 hadi 50 kwa
mwaka, kujenga bajeti za kuandaa
mpango wa matumizi ya ardhi ya

La tano, ufanisi wa Tume ya Taifa
ya Mipango ya Ardhi kwa kuhakiki-
sha inajulikana kwa umma na kuita-
ka serikali kuhusisha muundo wake
na kuwa na mfuko wa upangaji
ardhi, kuwa na bajeti na kuongeza
wafanyakazi.

Viongozi Afrika wapewa somo Kuikabili Covid-19

Na Enock Charles

RAIS Paul Kagame ameshauri
viongozi wa Afrika kuchukua hatua
za pamoja kukabiliana na athari za
virusi vya Corona katika bara hilo
ili kujikomboa na janga hilo lililoi-
kumba dunia kuliko kila nchi ku-
pambana kivyake.

Akizungumza katika siku ya UBA
Afrika katika mjadala ulioletwa na
Benki ya UBA ukihusisha viongozi
wa Afrika kuhusu athari za Covid 19,
Rais Kagame alisema imeathiri nchi
nyingi za Kiafrika kiuchumi kuto-
kana na kufungwa kwa mipaka na
kwa hivyo aliwataka viongozi wen-
gine wa Kiafrika wajiunge pamoja
na kujadili njia sahihi za kujikwa-
mua kiuchumi.

“Athari za Covid 19 zimeathiri

serikali na sekta binafsi, tunapaswa
kujifunza kutokana na janga hili na
kuwekeza zaidi bajeti yetu katika
mfumo wetu wa kitaifa wa afya. Hili
sio janga la mwisho kutoka kwa
ulimwengu na inatupasa sisi kama
Afrika kujiweka tayari na kujiandaa
na majanga mengine yanayoweza
kuja kutokea hapo kwa baadae
alisema Kagame

“Nadhani ni muhimu kwa
viongozi wa Afrika kuja pamoja
na kujadili athari za janga hili kwa
pamoja kama viongozi, tunaweza
kujadili juu ya sababu za migogoro
na umaskini. Sio juu ya nani anafan-
ya hili au lile, nadhani kuheshimi-
ana ndio njia bora ya uhusiano kati
ya Afrika na ulimwengu wote, tuna-
zungumza juu ya matatizo lukuki
kwenye Bara letu la Afrika, njaa na
umasikini, lakini huu sio utambul-

isho wetu.

Mwenyekiti UBA Group na
Mwanzilishi wa Taasisi ya Tony
Elumelu Foundation, Tony Elume-
lu, alisema Benki ya UBA ilian-
zisha siku hiyo kisha kuanzisha
mazungumzo ya Siku ya Afrika ya
UBA na kwa mwaka huu ilikuwa ni
awamu ya tatu, na kwamba benki
hiyo hukaribisha viongozi wa Af-
rika wanaolijua na kutambua vizuri
bara hilo hasa kwenye maeneo ya
kijamii, kiuchumi na kisiasa.

Viongozi walioalikwa mwaka
huu ni Ngozi Okonjo-Iweala, Mku-
rugenzi Mkuu wa Shirika la Biasha-
ra Ulimwenguni (WTO), Dk. Tedros
Adhanom Ghebreyesus, Mkuru-
genzi Mkuu wa Shirika la Afya Ul-
imwenguni (WHO), Rais Kagame
na Makhtar Sop Diop, Mkurugenzi
Mkuu, Shirika la Fedha la Kimataifa

(IFC) ambapo kwa kuzingatia
changamoto za sasa za COVID 19
imechukua hatua zaidi za usalama
kwa kufanya mazungumzo hayo
kwa njia ya mtandao.

Mkurugenzi wa Shirika la Afya
Ulimwenguni Dk. Tedros Adhanom
Ghebreyesus alisema WHO ina-
fanya kazi siku kwa siku kuleta
suluhisho la haraka kwa usam-
bazaji wa  vipimo na chanjo vya
Covid, na kwamba ni muhimu
kwa bara hilo kuondokana na
utegemezi wa chanjo kutoka nje ya
bara hilo.

Ngozi Okonjo-Iweala, Mkuru-
genzi Mkuu wa WTO, alitaka nchi
za Afrika kusamehewa madeni na
kupata nafuu huku akiunga mkono
hoja ya nchi za Afrika kutengeneza
chanjo yake na kuachana na utege-
mezi kutoka Ulaya na Marekani.
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‘Mikakati ya
Polisi sasa

inajitosheleza

kuukabili
ubakaji’

SERIKALI imesema kwa sasa
mikakati ya Jeshi la Polisi
inatosheleza kukabiliana na

tatizo la ubakaji na ulawiti, hivyo
haihitaji kuanzisha kikosi maalum
kwa kuwa makosa hayo ni jinai

na yana adhabu kisheria.

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Khamis Hamza
Chilo, aliyasema hayo bungeni
jana alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Viti maalum (CCM),
Angelina Malembeka.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alisema jeshi hilo lina uwezo wa
kukomesha tatizo sugu la ubakaji

na ulawiti kwa watoto wadogo
nchini.

“Je, ni kwanini serikali
isiunde kikosi maalumu
cha kuwashughulikia watu

wanaojihusisha na vitendo vya

ubakaji na ulawiti?" alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
Chilo alisema katika kupambana

na tatizo sugu la ubakaji na

ulawiti Jeshi la Polisi limejiwekea

mikakati thabiti inayohusisha

kufuatilia vyanzo vya makosa na

kuyatafutia ufumbuzi.

“Moja ya mikakati hiyo ni kutoa

elimu kwa kushirikisha jamii

'Spika aiagiza wizara kuandaa

majibu upya swali la mbunge

Ndugai,

halijajibiwa.

Akitoa agizo hilo jana bun-
geni baada ya Naibu Waziri, Prof.
Shukurani Manya, kujibu swali la
Mbunge huyo aliyehoji mpango
wa serikali baada ya kukamilika
kwa mradi wa utafiti wa madini
ya Graphite kata ya Chiwata.

Spika Ndugai alisema: “Ndio
maana huwa nawaambia tusome
swali na tuangalie majibu, sidhani
kama Mheshimiwa Mwambe una
haja ya kuuliza swali la nyongeza
kwa sababu swali hili halijajibiwa
Profesa, narudisha tena swali

PIKA wa Bunge,
ameagiza Wiz-
ara ya Madini kuandaa
majibu upya ya swali la
Mbunge wa Ndanda (CCM), Cecil
Mwambe, kwa maelezo kuwa

kupitia madawati ya unyanyasaji
wa jinsia yaliyopo kwenye vituo
vyote vikuu vya polisi, aidha
hutoa elimu ya mapambano dhidi
ya makosa ya aina hii katika
shule za msingi na sekondari,
maadhimisho ya kitaifa na
matamasha mbalimbali,"alisema.

Aidha, alisema wale wote
wanaobainika kutenda makosa
hayo huchukuliwa hatua kwa
mujibu wa sheria.

Hata hivyo, alisema kwa sasa
mikakakati ya jeshi la polisi
inatosheleza kukabiliana na tatizo
hilo bila kuhitaji kuanzisha kikosi

maalum kwani yote ya jinai
ikiwamo vya udhalilishaji yana
adhabu kisheria.

“Makosa haya yanatendeka
miongoni mwa jamii hivyo ni
[azima jamii nzima ishirikiane
kuyapinga na kuyakataa kwa
kutoa taarifa vituo vya polisi
na kwenda kutoa ushahidi
mahakamani ili adhabu stahiki

zitolewe kwa wahalifu,"alisema.

Job

halipo.”

dani.

hili Wizara ya Madini nitalipan-
gia tarehe nyingine, mtatakiwa
kujibu swali hili, tujibu maswali
waheshimiwa Mawaziri, swali ni
rahisi tu serikali ina mpango gani,
sasa mmepiga maneno wee jibu

Katika majibu ya Wizara hiyo
katika swali la Mwambe, Prof.
Manya alisema mikoa ya kusini
mwa Tanzania ikiwamo Lindi na
Mtwara imebarikiwa hazina kub-
wa ya madini ya kinywe ambayo
ni madini ya kimkakati yanayohi-
tajika kwa kiasi kikubwa kwa sasa
duniani kutokana na matumizi
yake kama malighafi za viwan-

Alisema kutokana na uwapo wa
hazina ya madini hayo, zipo kam-
puni nyingi zinazomiliki leseni za

utafutaji na uchimbaji madini ya
kinywe katika maeneo mbalimba-
li nchini ikiwamo mikoa ya Lindi
na Mtwara.

“Hadi sasa kwa nchi nzima
kuna jumla ya leseni 68 za utafu-
taji, leseni 24 za uchimbaji wa
kati na leseni moja ya uchimbaji
mkubwa wa madini ya kinywe,”
alisema.

Aidha, alisema katika Kata ya
Chiwata ambayo ipo Jimbo la
Ndanda, wilayani Masasi kuna
leseni mbili za uchimbaji wa kati
zilizotolewa kwa Kampuni ya Volt
Graphite Tanzania Limited tarehe
18/10/2018 baada ya kukamilisha
shughuli za utafiti.

“Kinachosubiriwa ni  Kam-
puni hiyo kuanza uchimbaji na
uchakataji wa madini ya kinywe

katika leseni hizo,” alisema.

Alisema mpango wa serikali
ni kuona kampuni zinazomiliki
leseni za utafutaji madini zi-
nakamilisha shughuli za utafiti
na kuomba leseni za uchimbaji
mkubwa au kati.

“Uwapo wa leseni hizo utapele-
kea kuanzishwa kwa miradi ya
uchimbaji ambayo italeta mapin-
duzi makubwa ya kiuchumi katika
Sekta ya Madini,” alisema.

Aidha, alisema uanzishwaji wa
miradi hiyo utaiwezesha serikali
kukusanya mapato zaidi, kutoa
fursa za ajira kwa Watanzania
hasa wanaoishi katika maeneo ya-
nayozunguka miradi, uhaulishaji
wa teknolojia, fedha za kigeni na
manufaa mengine kwa jamii kupi-
tia local content na CSR.

Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa,
akizungumza

na Waziri wa
Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki
(wa pili kushoto),
Naibu Waziri wa
Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ul-

ega (kushoto) na
Naibu Waziri, Ofisi
va Rais TAMI-
SEMI, Dk. Festo
Dugange, Bungeni,

jana. PICHA: OWM
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Habari zote
Na Augusta Njoji,
DODOMA

Serikali yajiweka kando mikopo kwa wanaume

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imesema kwa sasa haikusudii kuan-
zisha mpango wa kuwawezesha
mikopo wanaume.

Naibu Waziri TAMISEMI, Dk.
Festo Dugange, aliyasema hayo jana
bungeni alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Moshi Mjini (CCM),
Priscus Tarimo.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alihoji nini mpango wa serikali ku-

wawezesha kina baba nao kiuchumi
baada ya mpango wa Halmashauri
kuwawezesha kinamama, Vijana na
Watu Wenye Ulemavu kuwa na ma-
fanikio makubwa.

Akijibu swali hilo, Dk. Dugange
alisema Mamlaka za Serikali za Mi-
taa zimeendelea kuwawezesha wa-
nanchi kiuchumi kwa kutoa mikopo
isiyo na riba kwa wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu.

“Mikopo hiyo hutolewa kwa mu-

jibu wa Sheria ya Fedha za Serikali
za Mitaa Sura 290 kifungu cha 37A
inayoelekeza kutenga asilimia 10 ya
mapato yanayokusanywa na Hal-
mashauri kwa ajili ya mikopo ya
asilimia 4 kwa wanawake, asilimia 4
kwa vijana na asilimia 2 kwa watu
wenye ulemavu,” alisema.

Alisema lengo la mikopo hiyo
ni kusaidia makundi maalum ka-
tika jamii ambayo hayawezi kupata
mikopo katika Mabenki ya Biashara

na Taasisi za Fedha kwa sababu ya
masharti magumu ikiwamo dhama-
na na riba kubwa.

“Hivyo, Serikali ilitoa kipaum-
bele kwa makundi ya Wanawake,
Vijana na Watu wenye ulemavu kwa
kuwa wengi wao hawakopesheki
katika mabenki na taasisi za fedha.
Kwa sasa Serikali haikusudii kuanzi-
sha mpango wa kuwawezesha wa-
naume/akinababa,”alisema.

Katika swali la nyongeza, Mbunge

huyo alihoji serikali kama ipo tayari
kuongeza umri kwa kundi la vijana
kufikia miaka 45 ili wanaume wanu-
faike na mikopo hiyo.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
huyo alisema kundi la vijana hasa
wa kiume wamekuwa wakinufaika
na mikopo hiyo na ni wale wenye
umri wa miaka 18-35 na serikali hai-
jaweka mpango wa kuongeza umri
kwa kuwa lengo la mikopo hiyo ni
vijana.
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New York, Marekani

AKIWA akiwa na 24, hakuwa na
chochote kabisa. Akaunti yake ben-
ki ilikuwa na Dola za Maekani 2.26
(Sh. 5198) pekee na hakuwa na kazi.
Wakati huo ndipo alipoamua kure-
jea nyumbani kwa wazazi wake.

“Nilikuwa nalala kwenye kitan-
da kile kile nilichokuwa nakilalia
nikiwa mdogo,” Grant Sabatier,
mwandishi wa kitabu cha Financial
Freedom, kinachouzwa kwa wingi
nchini Marekani.

Pia, ndiye mwanzilishi wa to-
vuti maarufu ya Millennial Money,
anasema alipokuwa nyumbani,
alijifunza namna ya kuendesha ma-
tangazo hayo kupitia mafunzo na
miongozo iliyokuwa inapatikana
katika tovuti na ndipo akaanza
kutafuta kazi.

“Mara ya kwanza nilipotuma
maombi kutafuta kazi hiyo ya uu-
zaji kupitia njia ya digitali, nikaipa-
ta,” anasimulia.

Kuanzia hapo, anajivunia maisha
kubadilika kwenye nyumba ya wa-
zazi wake na akajiwekea lengo la
kuweka akiba na kuwekeza kadri
ya uwezo wake.

Katika kipindi cha miaka mitano,
anasema alijikuta kuwa na akiba ya
Dola milioni 1.25.

“Nilikuwa naishi kwenye nyum-
ba duni, gari yangu ilikuwa mbaya
na muda wangu mwingi nilikuwa
nautumia kufanya kazi na kuweka
akiba,” anasimulia Sabatier.

ALIPATAJE PESA?

Muda wake wa ziada, alikuwa
anaendesha kampeni zake za kibi-
ashara mitandaoni akiwa na wateja
kadhaa.

“Wakati fulani nilikuwa na vyan-
70 13 tofauti vya kujipatia kipato,”

Grant Sabatier. PICHA: MTANDAO

ansimulia kwamba, baada ya mwa-
ka mmoja alianzisha kampuni yake
ya kuendesha matangazo kwa njia
ya digitali na miezi sita baadaye,

akaanzisha kampuni ya pili.
“Nilistaafu nikiwa na miaka

30,” anasema na kuendelea: “Nili-

weka pesa nyingi kiasi kwamba ni-

kaamua kustaafu nikiwa na miaka
30 na leo hii kazi ninayofanya ni
kuandika kwenye blogu.”

Sabatier, mwenye umri wao mi-
aka 34 sasa, anaendeleza simulizi:
“Nilistaafu kufanya kazi katika kam-
puni kwa sababu sihitaji tena pesa,
naweza kuishi kwa kutumia pesa
ambazo nimetengeneza katika kip-
indi changu chote cha maisha kili-
chosalia.”

Anasema, kustaafu hakumaani-
shi kuwa mtu hawezi kufanya tena
kazi, bali ni kufanya unachokip-
enda.

Sabatier anasimulia, kufanya
kazi yenye uhusiano na biashara
mtandaoni haikuwa kile anacho-
taka maishani, lakini alichukulia
kazi hiyo kama njia moja ya kumpa
kipato.

“Kuanzia mwanzo lengo langu
lilikuwa kupata pesa za kununua
uhuru wangu. Nilikuwa na shauku
ya kupata pesa,” anasema.

Na mwisho wake dhamira ili-
yokuwapo ni kuweka akiba na ku-
wekeza akiwa bado na umri mdogo.

“Nilinunua uhuru wangu. Ilin-
ichukua miaka mitano, miezi mita-
tu na siku sita,” anasema kwamba,
msingi wa kufikia lengo hilo ulito-
kana na sababu, akizitaja:

“Kuna bahati ndani yake, kufan-
ya kazi kwa bidii, kuwa na shauku
na kuwekeza ulichoweka akiba kwa
njia nzuri.”

Sebastian anasema kwamba ali-
hifadhi asilimia 82 ya mapato yake
na alianza kuwekeza mwaka 2010,
wakati soko lilipokuwa halifanyi
vizuri na kupata faida kupitia ali-
chopata katika njia zake zingine za
uwekezaji.

“Nilifanikiwa kuweka asilimia
82 ya kipato changu. Bado naona
uwekaji akiba kama fursa wala sio

Ndani miaka 10, akitoka masKini
yve Sh. 5,000, leo Sh. bil 2.3

kujinyima,” aliongeza.

Sabatier ~anasema kwamba,
kuna hatua tatu kufikia uhuru wa
kifedha, akiziorodhesha ya kwanza
kuwa ni kadiri unavyoendelea ku-
weka akiba, ndivyo unavyoweza
kufikia uhuru wa kifedha kwa
haraka.

“Ikiwa utaweka akiba ya asilimia
tano itazaa 10, hautawahi kufikia
uhuru huu. Kiwango muafaka ni
kuweka akiba ya asilimia 50.

“Lakini kwa hilo kutokea, utalazi-
mika kuishi katika nyumba ndogo
pamoja na wengine kwa Kkipindi
cha takriba miaka mtano,” anase-
ma kwamba aliwekeza katika soko
la hisa Pili, anataja kutumia fursa
zote anazopata kutafuta pesa. Ak-
itoa mfanil kuaanza na kazi za
kuajariwa, lakini my anafuta vy-
anzo vingine vya kipato kando na
mashahara.

Tatu, anasema ni kuwekeza ak-
iba, mbayo yake binfasi anataja ni
katika kuwekeza katika majengo na
soko la hisa.

“Kadiri unavyowekeza, utakuwa
unapunguza muda wako unao-
tumia kutafuta pesa,” anasema.

Kwa hivi sasa, Sabatier anaishi
na mke wake mjini New York na
licha ya kwamba, ni moja ya miji
ya gharama ki maisha nchini Mare-
kani,

Anaeleza mengi anayopenda
kufanya huwa ni bure kama vile
kusikiliza muziki na marafiki au
kutazama filamu na mke wake.

Anahitimisha kuwa: “Kadiri
unavyoendelea kufanya matumizi
ndivyo utakavyolazimika kufanya
kazi kwa miaka mingi.” Wa sasa ana
akiba ya Dola za Mrerkani milioni
moja au Sh. bilioni 2.3.

. Kwa mujibu wa BBC.
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Mfano aina yake, vijana vij

jjin

nya, Mbarali na Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, walikopati-

- wa mafunzo VETA kwa mwezi
mmoja, ikigharimiwa na CRS na
wakatunukiwa vyeti katika fani

za ufundi ujenzi, ujasiriamali,
usafi wa mazingira na TEHAMA,

kitaalamu wakitumia soko kwao kujiajiri ===
-\Washika tenda

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

TANZANIA ni nchi yenye
mfumo wa elimu watoto wote
wanaanza masomo kwa shule
za awali na idadi inapungua
kadri wanavyosonga mbele
katika ngazi tofauti, hususan
shule za sekondari.

Sheria nchini inatamka
elimu ya msingi inaishia dar-
asa la saba. Ni haki ya kila
mtoto anayefaulu kuendelea
na sekondari na wasiofaulu
wanarejea kwenye mbadala
kuyaanza maisha au njia ny-
ingine za elimu mbadala kama
vile za ufundi

Mchujo wa safari baada ya
shule za msingi, sekondari
hadi kidato cha nne, wanaovu-
ka hufika hadi kidato cha sita,
ambako nako wanaofaulu hu-
jiunga na elimu ya juu vyuoni.

Ni ukweli ndani ya mfumo
huo, kuna idadi kubwa ya vi-
jana wanaohitimu masomo
katika ngazi mbalimbali, hu-
bakia mitaani bila ajira au
njia mbadala wa kuwaingizia
kipato.

NGAZI ZA AJIRA

Wakati vijana hao wakibaki
mitaani bila ajira au kazi ras-
mi, jamii wanayoishi inakabili-
wa na changamoto kuwezesha
vijana wajiajiri na hata kujiha-
lalishia maisha.

Kero zao kuu zinajumuisha
ukosefu wa vyoo bora, kukith-
iri taka mitaani, kukosa ni-
shati ya uhakika kutumiwa na
jamii, pia kuendesha mitambo
yao.

Aidha, ndio inayoliibua
shirika lisilo la kiserikali la
CRS, lilipoanzisha mradi wa
kuwasaidia vijana wapate
ujuzi unaowawezesha waji-
ajiri, kwa kufanya kazi kwenye
jamii katika makazi yao.

Mradi huo ulianza kwa ma-
jaribio katika Halmashauri za
Mbeya, Chunya na Mbarali,
ukishirikisha vijana 120 wali-
opewa mafunzo ya ujasiri-
amali, Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA) na
ufundi uashi.

Mhandisi Mshauri wa CRS,
Godfrey Mpangala, anasema
ni mafunzo yanayolenga ku-
waboresha vijana kupitia maz-
ingira na kuangalia kero za
usafi wake, katika mazingira
yanayoshindwa kutatuliwa
kwenye jamii.

Anasema, wazo la kuan-

“Suala la ku-
wekeza rasilimali
fedha kwa ajili ya
usafi wa mazin-
gira vijijini, lin-
awekezana kwa
sababu serikali
imeunga mkono
jitihada hizo, kwa
kuwapatia vijana
mkopo ambao
uliwawezesha ku-
nunua vifaa vya
ujenzi au kuende-
sha shughuli zao
kupitia biashara
ya ujenzi wa vyoo
bora aliongeza,”
anasema Mhandisi
Mpangala.

Ndivyo ilivyo miradi ya ujenzi ya vijana chini ya CRS wilayani Chunya, Mbeya katika hatua tofauti.

PICHA ZOTE: MTANDAO.

zishwa mradi huo ni kuwawez-
esha vijana kuwasaidia ku-
tumia fursa zinazopatikana
kwenye maeneo yao, ikijumui-
sha biashara, kero zilizopo ki-
jamii na kuzifanyia utatuzi un-
aowanufasisha kimapato.
Anasema utafiti wao ulibaini
kuwajibikia usafi wa mazin-
gira kama uzoaji taka na maji-
taka, ukiwa umewekezwa

ambako hali ya kiafya haiuri-
dhishi.

Mpangala anasema walia-
mua kusaidia upatikanaji wa
huduma za usafi wa mazingira
vijana wa maeneo hayo, ili wa-
tumie kuhamasisha au kutoa
huduma hizo moja kwa moja
kwenye jamii zao.

Anasema, waliwapeleka
baadhi ya vijana katika Chuo
cha Ufundi Stadi (VETA) jijini
Mbeya, wakapate ujuzi ambao
watakapotumia  kufanikisha
azma yao.

Inatajwa  wanufaika hao
wako 121 kutoka wilaya za Chu-

Anasema vijana hao walianza
kuhamasisha ujenzi wa vyoo

Na Kuwa maarufu Kila mahali o mma

wa kujenga vyoo bora.

BAADA YA MAFUNZO

Mpangala anaeleza, baada ya
hapo walitumia ujuzi wao kujen-
ga vyoo bora vya kisasa kwe-
nye shule tisa za mfano, ndaniya
wilaya za mradi kwa kuzingatia
mwongozo wa serikali.

“Tuliwajengea uwezo wa ku-
fanya biashara ya ujenzi wa
vyoo bora kwa kipindi cha mia-
ka mitatu tangu kuanzishwa kwa
mradi wa usafi wa mazingira,

“Tumefanikiwa kuwahamasi-
sha wananchi kujenga vyoo bora
ili kukabiliana na magonjwa ya
milipuko, pia kukuza uchumi
wao kwa kutumia ujuzi wao.

“Suala la kuwekeza rasilimali
fedha kwa ajili ya usafi wa maz-
sababu serikali imeunga mkono
jitihada hizo, kwa kuwapatia vi-
jana mkopo ambao uliwawezesha
kununua vifaa vya ujenzi au
kuendesha shughuli zao kupitia
biashara ya ujenzi wa vyoo bora
aliongeza,” anasema Mhandisi
Mpangala.

Aidha, anaueleza kuwa ni mra-
di waliouanzisha kwa vikundi,
ili kupata mitaji ya kuendesha
biashara ya kujenga vyoo waki-
nunua vifaa na mengine ya uja-
siriamali.

Mpangala anasema, mradi
umefanikiwa kwa zaidi ya asilim-
ia 90, vijana hao sasa wanaweza
kujenga nyumba, kuboresha

| ,l"‘

mirefeji, kujenga shule na kushiriki mi-
radi mingine binafsi na kiserikali.

Anasema imetimu miaka miwili sasa
halmashauri wanakoishi vijana ziliwa-
patia mikopo ya kuwawezesha kiuchu-
mi ya Sh. milioni 44 na wameshareje-
sha kwa asilimia 90.

KUTOKA KWA WAFADHILI

Meneja Mradi wa asasi, Human Devel-
opment Innovation Fund (HDIF), Eve-
line Nguma, anasema waliamua ku-
fadhili Mradi wa Usafi wa Mazingira,
baada ya kuiona jamii, ina mwamko
mdogo katika matumizi ya vyoo bora.

Anasema imetimu miaka mita-
tu sasa, mabadiliko yameanza kuone-
kana vijana hao wakijenga vyoo  kwa
gharama nafuu kwao wanakoishi.

Nguma anasema, mradi huo ulian-
zishwa mwaka 2018 na umeshawa-
patia vijana ajira, kuisaidia jamii ku-
tumia vyoo bora, kujenga mifumo
ya baiogesi ya kutumiwa majumbani,
kupitia biashara ya ujenzi wa vyoo in-
ayotangazwa kwa simu kuwafikia wa-
teja wa maeneo mbalimbali.

“Ni mradi mzuri uliowezesha vijana
kujipatia ajira kupitia ujuzi walioupa-
ta, wengi waliishia kupata elimu ya
darasa la saba na wengine wachache
walikuwa na elimu ya kidato cha nne.

“Kwa sasa, wote wanajiona kama vile
wanaelimu ya kutosha kutokana na
ujuzi walio nao kuwasaidia kujiajiri na
kujipatia riziki bila shida,” anasema.

Anasema biashara ya ujenzi inafanyi-
ka kwa msimu na kupitia mitaji walio
nayo, waliamua kujishughulisha na bi-
ashara nyinginezo kupitia uwezeshaji
wa serikali.

MKUU WILAYA

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Wiliam
Ntinika anazishauri wilaya zote za
mkoa Mbeya, kutumia asilimia 10 ya
bajeti ya halmashauri kuviwezesha vi-
kundi vya wanawake, vijana na wenye
ulemavu wazielekeza kwa vijana hao
wajuzio wa ujenzi.

Ntinika anazishauri halmashauri
zitoe kipaumbele kwa vijana hao 121,
huku akifafanua: “Vijana hawa wapewe
mikopo ya vifaa vya ujenzi ili wafanye
kazi zao bila vikwazo vyovyote, tuen-
delee kuwahamasisha waliopata ujuzi
huo wajiunge kwenye vikundi ili wanu-
faike na ninawataka maofisa maende-
leo wa Halmashauri zetu wawatam-
bue.”

Ofisa Afya wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya, Christopher Mathias, anase-
ma kuanzia mwaka 2018 hadi 2021,
jumla ya vyoo 234 vimejengwa katika
halmashauri hiyo, ikiwamo Kata za
Maendeleo, Igoma na Tembela.

MFANO WA MAFANIKIO

Miongoni mwa vijana walionufaika
na mradi, ni Zawadi Melele kutoka Kata
ya Tembela, Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya, anakiri mradi umembadilishia
mtaji na kuendesha ujasiriamali kwa
kiwango cha juu.

Zao lake, amemudu ujenzi wa vyoo
na fedha za kujenga nyumba ya kisasa
pamoja na kuhudumia familia, pasipo
matatizo.

“Nilihitimu kidato cha nne lakini ma-
tokeo hayakuwa mazuri. Nikawa mkuli-
ma ambaye sina mtaji, nilikuwa nafan-
ya vibarua bado sikuwa na uhakika na
maisha. Nilipobahatika kuchaguliwa
na CRS kuwa miongoni mwa wanufai-
ka nilipata mafunzo ya ufundi VETA,”
anasema Melele.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Wimbo wa Ajira ‘Bongo’
umepoteza mrindimo

Wewe watatu njoo

@Msamba

NI dhahiri shayiri kwamba
kuna wengi nchini tunadang-
anyana sana. Ni vyema sasa
tukapunguza kuwa mbali na
ukweli, kwa sababu hatu-
wezi kamwe kukomesha hilo
kwa hulka tuliyo nayo wengi
wetu.

Bado hatuko sawa katika
ukweli kuhusiana na ajira
kwa vijana wetu. Tumekuwa
siku zote tukiimba kutengen-
eza ajira kwa vijana kama
msingi wa kuwaletea maen-
deleo, pia kuiletea maende-
leo Taifa hili tajiri.

Lakini, kadri siku zina-
vyosonga mbele, ndivyo
vijana wanazidi kuhitimu
mMasomo yao vyuoni na ku-
ingia mitaani bila ajira, huku
tukiendelea kuwahimiza
na kuwashawishi kujiajiri,
bila kuwapo upana wa hoja
mitaji itakapopatikana.

Ni hivi siku za karibuni,
tamko kutoka Ofisi ya
Waziri Mkuu inayoshu-
ghulikia Vijana, Ajira, Kazi
na Wenye Ulemavu, ik-
ishirikiana na Mamlaka ya
Mafunzo ya Ufundi Stadi
(VETA), ilitangaza kuwaita
vijana 12,625, ili iwapeleke
katika vyuo vyake 68 nchini
wakapate mafunzo ya fani
mbalimbali.

Vijana 40,292 walijitokeza
kuchukua fomu katika chuo
kimoja tu cha Chang'ombe,
Dar es Salaam na walio-
rudisha fomu hizo ni zaidi
ya 19,000. Hao ni wale
waliopata taarifa ya kuwapo
tangazo hilo.

Pia, hao ni walio karibu na
vyuo husika. Fikiria ambao
hawakupata taarifa, fikiria
wale waliopata taarifa, la-
kini wakawa mbali na vyuo,
wakawa hawana nauli za
kuwafikisha huko, achilia
mbali pesa ya kuwakimu
kula na kulala.

Waliotakiwa ni 12,000
na waombaji 40,000, tena
katika chuo kimoja kati ya
68. Hapo tatizo lipo bila ya

NA JOSEPH KULANGWA

kupepesa macho. Bado mchujo
ukishapita, wapo watakaorudi
mitaani kusubiri bahati ny-
ingine ya mtende.

Lakini, katika mchujo huo,
tusijeshangaa wanaochuku-
liwa ni watokao katika familia
ambazo walau zinajimudu
kimaisha, huku walalahoi wa-
Kirejea ‘kupiga lapa’ mitaani,
‘wakichakura’ kutafuta ajira.

Haitoshangaza ikitokea
watakaopata kuwa wenye
‘vimemo' kutoka kwa wazazi
wenye mamlaka tena wam-
etafutwa na wazazi, hata kama
hawataki kusoma kozi hizo.

Juzikati hapa, Spika Job
Ndugai akasikika akiziagiza
kamati za kufuatilia mchakato
wa ajira zinazotolewa na seri-
kali, kuhakikisha kunakuwapo
uwazi na haki katika kuajiri
vijana. Hivi wahusika walim-
sikia Spika?

Aliungwa mkono na Mbunge
wa Muleba Kaskazini, Charles
Mwijage, yule aliyepata kucha-
chamalia ujenzi wa viwanda
nchini, akisema taarifa za ajira
nchini kuna wakati zinakosa
uhalisia, kwamba zinatanga-
zwa, lakini zikifuatiliwa
hakuna Kitu. )

Hajatoka nje ya ukweli, kwa
sababu kuna shirika moja kub-
wa tu hapa nchini (nalihifadhi
leo tu), limekuwa likisababisha
maumivu ya kichwa kwa baa-
dhi ya watu.

Shida ni kwamba linatangaza

nafasi za ajira, wakati we-
nye sifa ingawa walalahoi
wanapokanyagana kuomba,
tayari kuna wenzao wal-
ishaitwa na kuanza mafun-
Z0.

Yaani, unaambiwa tanga-
zo limetoka leo na mwisho
pengine ni katikati ya
mwezi, wenzako walishajua
nafasi hizo kitambo na wal-
ishaitwa kuanza mafunzo.
Wewe unapoomba, wao
wameshaanza ajira. Ni Kazi
kweli kweli! Huko ndiko
kudanganyana.

Labda, siku moja ifanyike
sensa kama iliyofanyika
enzi zile za Rais John Magu-
fuli, kwa wasiokuwa na
vyeti, kwamba vikusanywe
vyeti vya kuzaliwa vya
vijana wanaoajiriwa, tuone
kama hatutakuta idara au
shirika fulani lina ndugu
watupu, kwa sababu tu wa-
natoka familia za watu wa
nasaba fulani kiuchumi.

Unasoma na mtu matha-
lan ‘mburura’ kabisa
darasani, mnamaliza shule
pamoja, mnahitimu chuo
pamoja, mwenzio anafeli,
l[akini siku mbili tatu ana
ajira, anakuringishia wewe
ulivejidai ‘kipanga’, uko
unazurura mitaani kutafuta
ajira. Ukiuliza shida nini,
unapata jibu ni mtoto wa
mlalahai.

Inashindikanaje kwa wa-
toto wa walalahoi, vipanga
l[akini wanakosa ajira kwa
hila kufikiria kushuka Kusini
mwa Tanzania na kuvuka
mpaka? Inashindikanaje wa
aina hii kuapa bora kufa
kuliko kuteseka na elimu
kichwani isiyomfaidisha?

Tusidanganyane kuwa eti
bora kupata elimu kuliko
ajiral Nani aliishi kwa
kula elimu, nani alikula
bila ajira? Nani atajiajiri
bila mtaji? Kama tunataka
usawa tusiwashike mikono
watoto wa walalahai na
kuwapiga mateke wa wala-
l[ahoi!l Alamsiki!
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BIASHARA
Naibu Waziri Ulega azuru sekta

Uvuvi na kuwapa njia za kuibuka
Jshirika, sheria nyavu, mikopo..
Ataja anavyolenga kuisuka upya

Wavuvi wa wilayani Sengerema katika Ziwa Victoria, walipokuwa kazini.

Na Yasmin Protace

SERIKALI imekuwa ikipam-
bana na wavuvi watumiao nyavu
zisizo na sifa katika kazi hiyo,
maarufu ‘nyavu haramu’ jambo
linalofahamika vyema kwa ju-
muiya na sekta hiyo ya kiuchu-
mi.

Katika hilo, wamekuwa wak-
ichangia hata samaki kuvuliwa
wakiwa wadogo na kuharibu
mayai ya samaki. Kwa ujumla,
wanaharibu mazalia ya samaki
na daima kutokuwa endelevu.

Uvuvi wa nyavu hizo hara-
mu, zinachangia kuwarudisha
nyuma wavuvi kwa jumla, pia
kuvuliwa samaki walio chini ya
kiwango stahiki.

Hivyo, serikali imekuwa ik-
iendelea kupambana na aina ya
uvuvi huo haramu, kwa kuweka
taratibu za kuwatambua na
hatua mbalimbali za upatikanaji
nyavu za uvuvi, tangu utengen-
ezaji wake, hadi inavyosamba-
zwa kumfikia mvuvi husika.

NAIBU WAZIRI AZURU

Ni hatua ya kudhibiti kusam-
baa nyavu zisizohitajika kisheria
nchini. Naibu Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Abdallah Ulega, anase-
ma
Kanyala w11ayan1 Sengerema,
Mwanza alipokuwa ziarani ki-
kazi akitaka suala la kuchoma
nyavu ama lipungue au liishe
kabisa.

“Tumejipanga vyema sana
wavuvi. Mmekuwa mkipata sin-
tofahamu kubwa, unaenda du-

kani kununua nyavu ya milimita
nane, ukija nayo huku ikipimwa
inaonekana iko chini ya milimita
hizo.

Ni kinyume na sheria na wewe
kuchukuliwa hatua, sasa tuta-
pambana na wauzaji na wasam-
bazaji wa nyavu hizo,” anasema
Ulega.

Angalizo lake ni katika ku-
hakikisha nyavu za uvuvi zi-
nakuwa na viwango vinavyotam-
bulika, akiahidi wizara husika
itaweka utaratibu wa kuwapo
kipimo kimoja kitakachotambu-
liwa kitaifa.

VIGEZO VYA TBS

Kwa mujibu wa Waziri Naibu
Ulega, wizara kwa kushirikiana
na Shirika la Viwango Tanzania
(TBS), itafikia hatua hiyo, ikiwa
ni namna ya kumwokoa mvuvi
asiendelee kuumizwa, kwa kuar-
ifiwa kuwa nyavu zake ziko kiny-
ume na sheria.

Pia anawapongeza wakazi wa
sha mwamko waklshlrlklana na
serikali kuepuka zana haramu,
ambazo pia ni kinyume na she-
ria za nchi.

USHIRIKA WAVUVI

Kuhusu uanzishwaji kwa vy-
ama vya ushirika vya wavuvi,
Ulega anasema serikali hivi sasa
imepanga kuwawezesha wavuvi
kupitia vyama hivyo, kwa kuwa-
patia mikopo ya kuwawezesha
kununua vyombo vya kisasa vya
shughuli za uvuvi.

“Vikundi vya ushirika vina-
fanya vizuri sana na wengine

wamejitengenezea vyombo vya
uvuvi. Tuweke utaratibu mzuri.
Tusirudi nyuma, nimekuja
kutazama namna navyosonga
mbele. Nataka kurudisha ari ya
kufanya vizuri sana, nataka nir-
udi tena hapa kukabidhi hundi.”
anafafanua Ulega.

Azma yake naibu waziri, ana-
taka vyama vya ushirika vya wa-
vuvi vinufaike na mikopo, kupi-
tia taasisi mbalimbali, ikiwamo
Benki ya Maendeleo ya Kilimo
Tanzania (TADB).

Vivyo hivyo, anasema vyama
vya ushirika ambavyo vimek-
wishapatiwa mikopo, kujita-
hidi katika busara ya kufanya
marejesho kwa wakati, ili vien-
deleze sifa za kukopesheka kwe-
nye taasisi za fedha vivyo hivyo

kuwezesha vyama vingine vya
uvuvi kupata mikopo.

VIONGOZI SERIKALI

Mkuu wa Wilaya ya Senger-
ema, Emmanuel Kipole, anake-
mea vitendo vya rushwa na ku-
wataka wavuvi wasikubali kutoa
rushwa kwa mtendaji yeyote wa
serikali, kwani kufanya hivyo ni
kuhalalisha kuendelea kuwapo
vitendo hivyo vya kutumia nya-
vu haramu.

Anasema, watendaji wanao-
husika na ukamataji wa zana
za uvuvi zisizotakiwa kisheria,
kwani  wanasaidia kuondoa
magumu katika uvuvi.
wanamtaka Naibu Waziri Ulega
kwamba baadhi ya vyama vya
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ushirika vya wavuvi vinakosa
mikopo kutoka taasisi mbalim-
bali za kifedha, licha ya kufuata
taratibu stahiki.

Kwa mujibu wa Ulega,
alishafanya mazungumzo na
Mkurugenzi Mtendaji wa TADB,
Japhet Justine, aliyeahidi ku-
fanyia kazi rai ya kuwasaidia
mikopo wavuvi.

Wakazi hao wameiomba seri-
kali kutokomeza nyavu haramu
za sehemu hiyo, kwani wame-
kuwa wakipata hasara kwa
kununua nyavu zisizotakiwa
kisheria, bila ya kufahamu na
wanaishia kukamatwa na nyavu
zao zinazochomwa moto, hali
inayowarudisha nyuma kimaen-
deleo.

USHIRIKA WAVUVI

Akiwa wilayani Sengerema,
Naibu Waziri Ulega aliyeambat-
ana na Mkuu wa Wilaya, Em-
manuel Kipole na Mbunge Shig-
leagula akakutana na Chama
cha Ushirika wa Wavuvi Zigalu-
la, walikoshuhudia namna wa-
navyotumia mkopo wa shilingi
milioni 100.7 kutoka TADB.

Hapo walikagua namna wa-
navyotumia fedha za mkopo
kutengeneza boti za uvuvi, vi-
chanja vya kuanikia dagaa, ku-
jenga eneo la kuhifadhi samaki.

Pia, ugebui huo wa viongozi
walijulishwa mikakati mbalim-
bali ya chama hicho cha ushiri-
ka inafanya kupitia fedha hizo.

Naibu Waziri alipozungumza
taka Chama cha Ushirika wa Wa-
vuvi Zilagula kuwasaidia vijana
na akawataka wataalamu kufik-

ili kutoa ellmu ya matumizi
bora ya fedha za mikopo, iwe na
tija zaidi kwa jamii husika.

Ulega anakitaka chama hicho
kufanya kazi vizuri zaidi, likii-
nuke kimaendeleo kama vile
kuweza kununua boti za kisasa
Zilagula kuunga mkono Ushirika
wa Wavuvi Zilagula.

Anafafanua kuwa kupitia cha-
ma hicho, wavuvi wataweza ku-
uza samaki kwa bei nzuri zaidi,
badala ya kulanguliwa na watu
wachache, wanaofika kununua
kwa jumla, lakini kwa bei ndogo
huku wakienda kuuza kwa bei
kubwa katika masoko mengine
ya mbali.
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Mikakati waja kukidhi mahitaji soko la ajira

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imesema mwaka

huu inatarajia kufanya

utafiti utakaosaidia

kuboresha elimu ya ufundi
ili kukidhi mahitaji ya soko la ajira
na ujuzi nchini.

Utafiti huo ni pamoja na kuanga-
lia hali ya nguvu kazi iliyopo kama
wanaajirika katika soko la ajira
na hali ya rasilimali watu iliyopo
nchini na ujuzi wao.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Vijana, Kazi,
Ajira na Watu wenye Ulemavu,
Jenista Mhagama, aliyasema hayo
fungua kongamano la wadau wa
elimu ya ufundi lililoandaliwa na
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi
(NACTE) kwa kushirikiana na
Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF).

Alisema mwaka huu serikali im-
eamua kufanya utafiti huo utakao-
leta tija katika elimu ya ufundi na
pia kuwa na takwimu za nguvu
kazi na ujuzi ulipo nchini.

“Huu utafiti tunalenga kuanga-
lia hali ya nguvu kazi tuliyo nayo

na tunaamini itasaidia kujua ni
asilimia ngapi ya vijana wetu wa-
naweza kuajirika katika soko la
ajira tulionao.”

“Sekta zipi zina, fursa zipi zaidi
kwenye soko la ajira ili kufundisha
ufundi unaoendana na mabhitaji
yaliyopo kwa taifa tusipofanya
utafiti huo tutashindwa kuendelea
mbele,” alisema.

Aidha, alisema katika kuanga-
lia hali ya rasilimali watu iliyopo
nchini na ujuzi wao, itasaidia kufa-
hamu Watanzania waliopo ndani
na nje ya nchi wanafananaje na
mahitaji yaliyopo kwasasa.

“Wizara yangu tunashughu-
likia vibali vya wageni, tumeanza

kukusanya takwimu  kwanini
wawekezaji wanataka  kuleta
wataalamu wakati Watanzania

wana viwango hivyo, itasaidia ku-
jua ni maeneo gani ambayo hatu-
na ujuzi ili kusaidia katika kupanga
mipango ya mafunzo hapa nchini
tutakuwa tumefanya jambo kubwa
litakaloendana na mahitaji ya kiu-
chumi ya taifa letu,” alisema.
Kadhalika, aliwahamasisha wa-
dau wa sekta binafsi kufungua

Vyuo vingi vya sayansi na teknolo-
jia ili kusaidia kuwa na nguvu kazi
yenye ufundi wa kutosheleza ma-
hitaji nchini na kueleza vikwazo
ambavyo serikali itaviondoa ili ku-
fanikisha hilo.

“Pia mweleze kama kuna vikwa-
70 ambavyo tutaviondoa ili mfani-
kiwe kufungua vyuo vingi, kwanini
tuna vyuo 92 tu kati ya 184? Tujue
tunafanya nini ili kulingana na ma-
hitaji ya sasa.”

“Sisi serikali chini ya Rais Samia
Suluhu Hassan tumekubaliana
tunataka kutumia sekta binafsi
kuwa sehemu ya uchumi wa nchi,
hatuwezi kujenga vyuo vyote ni
muhimu sekta binafsi kusaidia ili
kuzalisha nguvu kazi itakayotu-
mika kwenye miradi yetu ya kim-
kakati,” alisema.

Mhagama alisema serikali itaku-
wa tayari kupokea ushauri utakao-
tolewa kupitia kongamano hilo ili
kuyafanyia kazi.

Alisema kongamano hilo lime-
wakutanisha wataalamu waliobo-
bea kwenye elimu ya mafunzo ya
ufundi na serikali inaamini lita-
saidia kutathmini ubobezi uliopo

na mazingira ya sasa.
“Kongamano  hili

alisema.

Alisema  kongamano

zania.

“Ulimwenguni kote elimu ya
mafunzo ya ufundi yanamchango :
mkubwa kwenye uchumi, tutumie :
kongamano letu kutafakari kwa :
kiasi gani kila mmoja kwenye eneo
lake ametumia elimu ya ufundi :
kama kichocheo endelevu cha :

ukuaji wa uchumi,” alisema.
Alifafanua  kwa kipindi

kabla ya muda uliopangwa.

“Sisi ni wadau muhimu katika :
miradi ya kimkakati ikiwamo wa :
bomba la mafuta, Kongamano :
hili liwe ni sehemu ya kurudisha :
mtazamo na ushirikiano wetu wa

pamoja,” alisema.

Mwenvyekiti wa Chama cha Sekta ya Ulinzi Binafsi Tanzania (TSIA) Taifa, Felix Kagisa, akizungumza na wajumbe wa mkutano mkuu wa uch-

wa TSIA Kanda ya Kati, Lukanus Kayombo, Makamu Mwenyekiti wa TSIA Taifa, Eliuta Mwanjawike (wa pili kulia) na (kushoto) ni Mhazini
Mkuu, Kara Remtullal. PICHA: PETER MKWAVILA

Mfumo kufuatilia taarifa za wajawazito

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI inatarajia kuja na
mfumo wa ufuatiliaji wa taarifa
za wajawazito wote kuanzia wa-
napofika kliniki kwa mara ya
kwanza hadi baada ya siku 42 za
kujifungua.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.
Dorothy Gwajima, aliyasema hayo
jana alipokuwa akizungumza na
wataalamu wa afya katika kikao
kazi cha maandalizi ya utengen-
ezaji wa mfumo huo.

Alisema anataka kuwapo na

ufuatiliaji wa taarifa za wajawazito
ili kujua wangapi wanaopata hu-
duma za afya.

“Nataka muwe mnafuatilia taar-
ifa za wajawazito na kujua maen-
deleo yao kuanzia wanapofika kit-
uoni siku ya kwanza mpaka baada
ya kujifungua kwa data za kila siku
na kujua kwa namna gani wajawa-
zito au mama baada ya kujifungua
ameweza kupata huduma zetu
na muweze kuchukua hatua pale
mnapoona changamoto,” alisema.

Aidha, Waziri Gwajima alisema
ili kuwa na mfumo wenye ufanisi
lazima kuwapo na matumizi sa-

hihi ya takwimu huku akiwataka
wataalamu wa afya katika kazi
zao kuhakikisha wanachukua tak-
wimu zote zinazohitajika kwa ajili
ya matumizi katika mfumo huo.
“Serikali katika kupambana
na vifo vya wajawazito imefanya
mambo mengi ikiwamo kuanzi-
sha kampeni maalum ya jiongeze
tuwavushe salama iliyoanzishwa
na aliyekuwa Makamu wa Rais na
sasa ni Rais Samia Suluhu Hassan,
yenye lengo la kupunguza na ku-
dhibiti vifo vitokanavyo na uzazi,”
alisema. Alibainisha kuwa serikali
imejenga vituo vingi vya huduma

ngazi zote na mwamko wa wa-
jawazito wanaojitokeza kuhudhu-
ria kliniki umekuwa mkubwa.

“Lakini bado elimu inahitajika
kutolewa kwa wajawazito ili wafike
katika vituo vya kutolea huduma
za afya na kuanza kliniki mapema,
sasa hivi mwitikio umeongezeka
wajawazito wanajitokeza na ku-
jifungua katika vituo vya kutolea
huduma kati yao wengine wana-
fariki lakini tunajitahidi wakati
alipokuwa kliniki tunagundua
hatukumfuatilia vizuri hiki ndio
kitu tunachoimarisha ili ufuatiliaji
uwe imara,” alisema.

mliamua :
kuliandaa kwa ushirikiano kati :
ya NACTE na TPSF, nawapongeza :
kwa kuwakutanisha hapa na TPSF :
ndio mwajiri anayebeba watu :
wanaozalishwa kwenye ufundi,” :

hilo :
litaonesha namna ambavyo im- :
eweza kuchangia uchumi wa Tan- :

cha :
miaka mitano iliyopita Tanzania :
imeingia kwenye uchumi wa kati :

]
Shirika
lawawezesha

wananchi lishe
bora

Na Mwandishi Wetu, CHAMWINO

SHIRIKA lisilo la kiserikali la Save
The Children kupitia mradi wake wa
lishe endelevu, limeanza kutoa elimu
na kuwawezesha wananchi mifugo
ambayo itasaidia kupata lishe bora
katika familia ili kusaidia kupam-
bana na utapiamlo na udumavu kwa
watoto.

Mradi huo unaotekelezwa na
Shirika hilo kwa ufadhili wa Shirika
la Misaada la Watu wa Marekani
(USAID) ambapo wananchi wanawez-
eshwa mtaji wa ufugaji wa wanyama
wadogowadogo wenye virutubisho
ambavyo vitasaidia katika ukuaji
wa mtoto na kuwafundisha kilimo
mchanganyiko kwa makundi ya
vyakula.

Akizungumza katika uzinduzi wa
Wilaya ya Chamwino, Meneja Mradi
wa Lishe Endelevu wa shirika hilo,
Gedion Muganda, alisema wamegawa
sungura, vifaranga wa samaki na
vifaranga vya kuku.

“Kupitia mradi huu tunataka
kuziwezesha familia kuwa na lishe
bora kwa kugawa vifaranga wa kuku,
samaki na sungura tunaamini nyama
hii inavirutubisho vingi ambavyo vi-
tawezesha watoto kukua kwa afya.”

“Tunagawa kwa wananchi wach-
ache kama mtaji ambapo wakizaliana
wanawapa mbegu wananchi wengine
hivyo tunaamini baada ya mwaka
uzao utakuwa mkubwa na kila mwa-
nanchi atakuwa na uwezo wa kupata
lishe bora na kipato kupitia wany-
ama hao,” alisema.

Alisema kupitia mradi huo wame-
panga kupunguza tatizo la udumavu
kwa watoto chini ya miaka tano,
kuongeza idadi ya wanawake walio
katika umri wa kuzaa kula vyakula
vyenye mchanganyiko kwa kiwango
kinachokubalika.

Muganda alisema kupitia mradi
huo utawafikia wanawake 92,572
walio katika umri wa kuzaa, watoto
75,118 walio chini ya miaka tano na
vijana walio katika rika balehe.

Alitaja kazi zitakazofanywa kupitia
mradi huo ni kuwajengea uwezo
watoa huduma za afya kwenye ngazi
va kliniki ili kutoa huduma bora
za lishe na ushauri nasaha, kutoa
mafunzo ya mkoba wa siku 1000
kwa wahudumu wa afya na kutoa
mafunzo kwa wanawake vinara zaidi
va 30 kutoka kwenye kata mbalim-
bali katika mikoa nne.

Akizindua mradi huo, Mkuu wa
Wilaya hiyo, Vumilia Nyamoga,
aliwataka wataalamu wa mifugo wa
halmashauri kuhakikisha mradi huo
unafanikiwa kwa kiwango cha juu ili
kuzikomboa kaya zenye lishe duni.

“Nitoe maelekezo kwa wataalamu
wa mifugo wa halmashauri kuhakiki-
sha kwamba mradi huu unafanikiwa,
kila mmoja katika eneo lake apange
ratiba maalumu ya kuwatembelea
wanufaika wa mradi huu ili kuwapa-
tia ushauri wa kitaalamu na ushauri
uwe kwa maandishi,” alisema.
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I
Maelfuya
wakulima
kushiriki
maonyesho

Na Grace Mwakalinga,

MBEYA.

ZAIDI ya wakulima 2,000
kutoka maeneo mbalimbali
nchini wanatarajiwa kush-
iriki kwenye maonyesho
va kilimo biashara ambayo
yameandaliwa na serikali
kupitia Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo (TARI).

Taasisi hiyo imeanda mao-
nyesho hayo kwa kushiriki-
ana na wadau wengine wa
kilimo, yatakayofanyika leo

Maandalizi ya maonyesho
ya kilimo biashara ambayo
mwaka huu yanafanyika
tatu mfululizo, yamekamilika
na sasa wakulima wanaha-
masishwa kufika ili wapate
elimu na teknolojia za kilimo
bora cha kibiashara.

Akizungumza jana na
wanahabari kuhusu maan-
dalizi hayo, Kaimu Mkuru-
genzi wa Kituo cha Utafiti
wa Kilimo cha TARI- Uyole,
Leonard Sabula, alisema
wamejiandaa kutoa teknolo-
jia za aina mbalimbali kwa
wakulima ili waweze kuzali-
sha kwa tija.

Alisema wakulima na
wafanyabiashara kutoka
maeneo mbalimbali nchini
wanatarajiwa kushiriki kuji-
funza na kuongeza mnyor-
oro wa thamani kwenye
mazao wanayozalisha.

“Taasisi na mashirika
mbalimbali yakiwamo
kampuni ya usambazaji
pembejeo za kilimo yana-
shiriki maonyesho hayo
yvenye lengo la kuwasaidia
wakulima kujifunza mbinu
za uzalishaji kwa kutumia
teknolojia za kisasa, la-
kini pia kuunganishwa na
masoko licha ya maonyesho
haya TARI, Kituo cha Uyole
wameendelea kuwapatia
wakulima elimu ya kilimo
bora pamoja na kuwasam-
bazia miche ya aina mbalim-
bali,” alisema Sabula.

Prudence Gerald, mwak-
ilishi wa Baraza la Nafaka
Afrika Mashariki, alisema
maonyesho hayo yamekuwa
na tija kwa wakulima kwani
wengi waliopata elimu
wameongeza tija kwenye
uzalishaji wa mazao tao.

Ipyana Mwakasaka,
mwakilishi wa AGRA, alise-
ma wamejiandaa kuwapatia
wakulima elimu ya kuongeza
thamani ya mazao ili kukidhi
mahitaji ya soko la dunia.

Kijana matatani madai kuua baba kwa panga

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani Mbeya

linamshikilia kijana, Daniel

Manga maarufu kwa jina la
Theha wilayani Mbarali kwa tuhu-
ma za kumuua baba yake, Victor
Manga (79), kwa kumcharanga ma-
panga.

Jershi la Polisi limesema mtuhu-
miwa kabla ya kufanya kitendo hi-
cho, alimtuhumu baba yake kuwa
ni mchawi.

Akizungumza na wandishi wa
Habari jana, Kamanda wa Polisi
wa Mkoa wa Mbeya, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi wa Polisi,
Ulrich Matei, alisema mtuhumiwa
alikamatwa na Jeshi hilo Mei 25,
mwaka huu kufuatia msako ulio-
fanywa na askari kwa kushirikiana
na wananchi.

Alisema mtuhumiwa alimcha-
ranga baba yake na panga kichwani
na kwenye mkono wa kulia, hali

iliyosababisha kuvuja damu nyingi
na kupoteza maisha.

“Baada ya tukio hilo, Jeshi la Poli-
si lilifanya msako katika maeneo
mbalimbali ya Wilaya ya Mbarali
na kumkuta  mtuhumiwa akiwa
amejificha  kwenye Kijiji
na ndipo wakamkamata na kum-
fikisha kituoni,” alisema Kamanda
Matei.

Alisema Jeshi hilo linaendelea
na msako katika maeneo mbal-
imbali ya mkoa huo ili kuwabaini
watu wote wanaojichukulia sheria
mkononi ili wachukuliwe hatua za
kisheria.

Aliwataka wananchi kuachana
na imani potofu zinazowafanya
wawe wanajichukulia sheria mkon-
oni ikiwemo kuamini uchawi aki-
sisitiza kuwa Jeshi hilo litaendelea
kuwachukulia hatua kali.

Matei aliwataka wananchi kusu-
luhisha migogoro ya kifamilia nay
a kijamii kwa kutumia vyombo vya
sheria badala ya kutumia njia ya

kujichukulia sheria mkononi akidai
kuwa ni kosa kwa mujibu wa sheria.

Aidha, aliwataka wananchi pia
kuendelea kutoa taarifa kwa jeshi
hilo ama kwa viongozi wa Serikali
wanapobaini ugomvi wa wanafa-
milia ili hatua zichukuliwe mapema
za kudhibiti ugomvi huo kabla hau-
jaleta madhara zaidi.

Katika hatua nyingine, Kamanda
Matei alisema Jeshi hilo linawa-
shikilia watu sita wanaohusika na
mtandao wa wizi wa pikipiki na
bajaji mkoani humo pamoja na
uvunjaji wa nyumba za wananchi
na kuiba vitu mbalimbali.

Kamanda Matei aliwataja wal-
iokamatwa kuwa ni Samson Daniel
Samwel Isack (49), mkazi wa Jiji la
Mwanza na Mtumigwa Moses (23),
mkazi Wilaya ya Kyela.

Wengine ni Christantus Eugin
(26) na Fauz Said (20), wakazi wa

Alisema watuhumiwa waliho-
jiwa na kukiri kushiriki matukio
mbalimbali ya wizi katika mikoa
ya Mbeya, Katavi, Kigoma na
Mwanza.

“Lakini huyu Chamshama ali-
popekuliwa alikutwa na vidonge
40 vinavyotumika kuwalewesha
waendesha pikipiki kisha kupora
pikipiki hizo, upelelezi unaendelea
na ukikamilika wahusika watafik-
ishwa mahakamani,” alisema Ka-
manda Matei.

Vilevile Kamanda Matei alise-
ma Jeshi hilo linawashikilia watu
watatu kwa tuhuma za kukutwa na
dawa za kulevya aina ya bangi ze-
nye uzito wa gramu 535.

Aliwataja watuhumiwa hao ni
Nicholous Mbonde (24) mkazi wa
(25) mkazi wa Tarafani katika
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi
na Kened Francis (21), mkazi wa
Chapakazi Mbalizi.

Baadhi ya vibarua katika shamba la miti la Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) Kiwira, mkoani Mbeya, wakiendelea na shughuli ya ku-
jaza udongo kwenye vitalu kwa ajili ya kupanda miche ya miti, juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

DC: Fanyeni biashara kwa uhuru, kulipa kodi mapema

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

MKUU wa Wilaya ya Mbeya, Wil-
liam Ntinika, amewataka wafan-
yabiashara wa mkoa huo kufanya
biashara zao kwa uhuru na kulipa
kodi kwa wakati kwa sababu Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA),
imekaribisha mazungumzo kwa
wale wenye madeni kuyalipa kwa
awamu.

Aliyasema hayo juzi jijini Mbeya
kwa niaba ya Mkuu wa mkoa huo,
Juma Homera, wakati akifungua ki-
kao cha mazungumzo kati ya TRA
na Chemba ya Wafanyabiashara
wenye Viwanda na Kilimo (TCCIA)

kilichofanyika katika Ukumbi wa

Ntinika aliwataka wafanyabi-
ashara kutumia wakati huo ku-
fanya mazungumzo na TRA ili
waingie mikataba ya namna ya
kulipa madeni yao ya kodi kwa
wakati kwa maelezo kuwa Serikali
ina nia njema ya kuwainua wafan-
yabiashara.

“Serikali, kupitia Rais Samia Su-
luhu Hassan, imewakaribia wafan-
yabiashara kwa kuweka mazingira
mazuri ya kufanyia biashara na ku-
waachia wafanyabiashara wafanye
biashara zao kwa uhuru lakini hapo
hapo mtambue wajibu wa kulipa
kodi kwa hiari,” alisema Ntinika.

Pia aliwataka wafanyabiashara
hao kutumia fursa hiyo kushiriki-
ana na TRA kutatua matatizo ya
kikodi yanayowakabili ili kulipa
kodi kwa mujibu wa sheria.

Mkurugenzi wa Huduma na
Elimu kwa Mlipakodi wa TRA, Rich-
ard Kayombo, alisema TRA itaen-
delea kuweka mazingira rafiki ya
ulipaji kodi ikiwamo la kuanzisha
mifumo ya kieletroniki inayowez-
esha wafanyabishara kuzilipa kwa
urahisi.

“Tutaendelea kutoa elimu ya
kodi kwa wafanyabishara kupitia
kampeni ya mlango kwa mlango
inayoendelea mikoa mbalimbali
na tunasisitiza zaidi matumizi ya

mashine za EFD na mifumo min-
gine ya kieletroniki ya ulipaji kodi
ila kurahisisha maisha ya wafan-
yabiashara katika dhana nzima ya
kulipa kodi kwa wakati,” alisema
Kayombo.

Kayombo alisema mikutano
kama hiyo ya kukutana na wafan-
yabiashara itafanyika katika mikoa
19 ya Tanzania bara ili kuimarisha
uhusiano wao na wadau hao.

Makamu Mwenyekiti wa TCCIA,
Dk. Kulwa Meshack, aliwataka wa-
fanyabiashara na wanachama wa-
shiriki mikutano hiyo kwa sababu
ni jukwaa zuri la kutatua matatizo
yao na kuimarisha uhusiano na
TRA.
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SUK valeta ufumbuzi changamoto za k|5|asa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, amese-
ma uundaji wa Serikali ya Umoja
wa Kitaifa (SUK), umeleta ufum-
buzi wa changamoto za kisiasa
zilizokuwa zikiikabili Zanzibar.

Alisema hatua hiyo imelenga
kuwawezesha wananchi kuishi
kwa amani na utulivu na kuha-
rakisha kasi ya kupata maende-
leo.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
TIkulu Jijini Zanzibar, alipozun-
gumza na Uongozi wa Tume ya
Haki za Binadamu na Utawala
Bora.

Alisema serikali inakusudia
kuweka nguvu zaidi kuyapatia
ufumbuzi matatizo mbalimbali
ya wananchi yanayowasilishwa
kwake, ikiwa ni utekelezaji
wa ahadi alizozitoa wakati wa

kampeni ya wuchaguzi mkuu
wa 2020. Pia, alisema serikali
itashirikiana Tume hiyo kufani-
kisha vyema majukumu yake na
kutimiza matakwa ya kikatiba.

Alipongeza juhudi za Tume
hiyo kuweka mfumo mzuri wa
mawasiliano ya kimtandao na
kuwafikia wananchi wengi zaidi,
akibainisha ukubwa wa Tanza-
nia.

Dk. Mwinyi alisema tayari seri-
kali imeshalipatia ufumbuzi sua-
la la kuwapo uwiano wa nafasi za
ajira kati ya vijana wa Tanzania
Bara na Zanzibar kupitia vikao
vya kamati ya masuala la Muun-
gano, hivi sasa Zanzibar itapata
wastani wa asilimia 21 ya nafasi
hizo.

Aliahidi kulipatia ufumbuzi
tatizo la ofisi linazoikabili Tume
hiyo Unguja na Pemba ili iweze
kutekeleza majukumu  yake
kwa ufanisi. Naye, Mwenyekiti
wa Tume ya Haki za Binadamu

na Utawala Bora Tanzania,
Jaji mstaafu Mathew Mwaimu,
alisema tangu Rais Dk. Mwinyi
alipochaguliwa kuiongoza Zan-
zibar amethibitisha nia ya dhati
ya kuwaunganisha Wazanzibari,
baada ya kushirikiana na Chama
cha ACT-Wazalendo na kuunda
Serikali ya Umoja wa Kitaifa.

Alisema kupitia busara zake
na kwa kushirikiana na viongozi
wa ACT-Wazalendo, wananchi
wa Zanzibar wameshirikiana na
kupiga kasi ya maendeleo.

Alisema Uongozi wa Tume
hiyo unafarijika na mafanikio
makubwa yaliopatikana katika
kipindi kifupi cha uongozi wa
Dk. Mwinyi, pamoja na mambo
mengine alimpongeza kwa kui-
marisha na kutekeleza haki za
binadamu pamoja na kukuza
utawala bora.

Jaji Mwaimu alisema suala
la kupokea malalamiko ya wa-
nanchi lipo katika ofisi nyingi

za serikali na hatua yake ya ku-
fungua milango na kusikiliza
malalamiko ya wananchi yeye
mwenyewe ni jambo jema linalo-
lenga kuondokana na vikwazo
vinavyoweza kujitokeza.

“Sisi utendaji wetu unazingatia
Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, tunahakikisha seri-
kali inatetekeleza vizuri maju-
kumu yake ili wananchi waweze
kupata haki zao,” alisema.

Alisema hatua ya Rais Dk.
Mwinyi, kukutana na makundi
mbalimbali ya kijamii, ikiwamo
wazee na wenye ulemavu ni
hatua nzuri katika kuendeleza
utawala bora.

Jaji Mwaimu alimpongeza Dk.
Mwinyi kwa juhudi zake za ma-
pambano dhidi ya vitendo vya
rushwa pamoja na kuimarisha
taasisi zinazosimamia suala hilo,
na hatua zake za kuwawajibisha
viongozi wasiozingatia utawala
Bora.

Waziri wa
Uwekezaji
Zanzibar
ambaye ni
Mwakilishi wa
Jimbo la Bu-
bubu, Mudrik
Soraga (kulia)
akijadiliana
jambo na
Mwakilishi
wa Jimbo Ia
Welezo, Has-
san hafidh,
nje ya ukumbi
wa Baraza la
Wawakilishi
Chukwani,
Zanzibar
jana. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

e
Zan2|bar yafanikiwa

kutokomeza ndorobo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema im-
efanikiwa kutokomeza wadudu aina ya
ndorobo ambao walikuwa tishio kwa
kushambulia mifugo ikiwamo ng'ombe.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais, Dk. Khalid Salum
Mohamed, alisema hayo wakati akitoa
ufafanuzi wa mikakati ya serikali ka-
tika kupambana na wadudu waharibifu
wanaoteketeza mazao ya mimea na
mifugo.

Alisema ndorobo wameteketezwa
moja kwa moja na sasa sio tishio kwa
mifugo kutokana na juhudi za Wizara
va Kilimo kwa kushirikiana na shirika
[a mionzi ya nguvu za atomiki duniani
ambalo ndiyo lililofadhili mradi huo.

Waziri huyo alisema kwamba serikali
imejipanga kutekeleza mradi wa miaka
minne wa kupambana na nzi wan-
aoharibu matunda ya wakulima na
kusababisha mafunza.

“Zanzibar imepata mafanikio
makubwa katika mradi wa kupambana
na wadudu aina ya ndorobo ambao
walikuwa adui mkubwa kwa mifugo
ikiwamo ng'ombe na sasa tumejipanga
kupambana na wadudu nzi wanaohar-
ibu matunda na kusababisha wakulima
kupata hasara kubwa,” alisema.

Alisema katika kipindi cha mwaka wa
fedha 2021-2022, serikali imejipanga
zaidi kuimarisha maabara za utafiti wa
maradhi mbalimbali ikiwamo ya mazao
ya mizizi, matunda pamoja na mifugo.

“Serikali imepokea malalamiko mbal-
imbali kutoka kwa wafugaji na wakuli-
ma kuhusu kuongezeka kwa maradhi
yanayoshambulia sekta hizo na sasa
imejipanga kufanya utafiti wa maradhi
hayo,” alisema.

Wajumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi wamepitisha makadirio mapato
na matumizi ya bajeti ya Wizara ya
Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo
jumla ya Sh. bilioni 53.70 na Sh. bilioni
17.18 kwa kazi za kawaida huku Sh.
bilioni 2.75 zikitengwa kwa ajili ya kazi
za utafiti.

SMZ yaipa Kipaumbele sekta ya uchumi wa bluu

Na Rahma Suleima, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdallah,
amesema kuwa Serikali ya Zanzibar
imeipa kipaumbele sekta ya uchumi
wa bluu unaoelekeza matumizi ma-
zuri na endelevu ya rasilimali ya
bahari ili wananchi waondokane na
umasikini.

Aliyasema hayo wakati akifun-
gua kongamano la maadhimisho ya
miaka 40 ya Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC), yali-
ofanyika Mjini Zanzibar.

Alisema ni muhimu katika ma-
jadiliano ya kongamano hilo kuone-
sha jinsi Zanzibar inavyoweza
kutekeleza kipaumbele hicho na
kuimarisha sekta ya uchumi wa
bluu kupitia jumuiya hiyo.

Alisema wafanyabiashara kutoka

Congo hufika Zanzibar kufanya bi-
ashara ya samaki na ni ushirikiano
wa kiuchumi na kwamba ni vyema
kuongeza ushirikiano huo na nchi
zingine za SADC.

“Uzoefu unaonesha kuwa wafan-
yabiashara wetu wengi wanaele-
keza macho yao Dubai, India au
China tu... inawezekana kuna fursa
nyingi za kibiashara katika nchi zetu
za SADC ambazo tukizitumia vizuri
Zanzibar itapiga hatua kubwa za ki-
maendeleo,” alisema.

Vile vile, baadhi ya majirani wa
Tanzania asilimia fulani ya uchumi
inachangiwa na kuuza Kiswabhili nje
ya nchi na kwamba ni vyema ifike
mahala Kiswahili kiwe ni rasilimali
inayochangia katika kukuza uchu-
mi wa nchi hasa ikizingatiwa kuwa
makao makuu ya kamisheni ya
Kiswahili ya Afrika yapo Zanzibar.

Alivitaka vyama, taasisi na vyom-
bo vinavyoshughulikia maendeleo
ya lugha ya Kiswahili kuazisha mi-
jadala ya jinsi ya kutumia fursa za
Kiswahili katika ukanda wa nchi za
SADC na kisha kuyafanyia kazi map-
endekezo ya mijadala hiyo.

Mwakilishi kutoka Wizara ya
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki, ambaye pia ni
Mkurugenzi wa Mambo ya Nje Ofisi
ya Zanzibar, Balozi Masoud Balozi,
alisema tukio hilo adhimu na la ki-
pekee linalenga kuenzi mchango
mkubwa wa viongozi wakuu waan-
zilishi wa SADC ambao maono yao
yaliweka msingi wa ukombozi kisia-
sa na kiuchumi kwa kanda ya Kusini
mwa Afrika.

Alisema viongozi hao pia wal-
iongeza uelewa wa wananchi
kuhusu mtangamano wa SADC na

faida ya uanachama wao husasan
kuchangamkia fursa za kiuchumi
ikiwamo uwekezaji na biashara.

Balozi huyo alisema wanapoad-
himisha miaka 40 ya SADC hawawe-
zi kuepuka kuzungumzia mchango
mkubwa uliotolewa na Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ambayo ni
miongoni mwa nchi waanzilishi wa
Jumuiya hiyo.

Alibainisha kuwa Tanzania iliku-
wa mstari wa mbele kusaidia nchi
za Afrika katika harakati za ukom-
bozi hususan nchi za Kusini mwa
Afrika chini ya uongozi wa hayati
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere
ambaye aliiletea heshima Tanzania
kwa Bara la Afrika na ulimwenguni
kwa ujumla.

Kwa Upande wake Makamu Mkuu
wa chuo cha Taifa cha Zanzibar, Dk.
Zakia Abubakar alishukuru Wizara

ya Mambo ya Nje kwa kukichagua
chuo cha Taifa Zanzibar kuwa mwe-
nyeji wa kuandaa kongamano
hilo.

Dk. Zakia alisema kufanyika kwa
kongamano hilo katika chuo hi-
cho kimetoa fursa ya kukitangaza
zaidi chuo pamoja na kutoa fursa
za kitaaluma kutoka SADC na kua-
hidi kuwa chuo cha SUZA kitakuwa
mstari wa mbele katika kutekeleza
majukumu yoyote yanayotolewa na
serikali kwa lengo la kuleta maende-
leo ya nchi.

Ujumbe wa mwaka huu unasema
miaka 40 ya Jumuiya na Maendeleo
ya Kiuchumi ya Mataifa ya Kusini na
Mashariki wa Bara la Afrika ni kui-
marisha amani, usalama na kuha-
masisha maendeleo na ustahamili-
vu kati ya changamoto inayoikabili
dunia.



1 8 NipaShe ljumaa Mei 28, 2021

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei

Poa

MAHAKAMA YA TANZANIA
(JUDICIARY)
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA MOROGORO
MKOA MOROGORO
SHAURI LA USIMAMIZI WA MIRATHI NAMBA
4/2021

ALLEN SIKOMBE.............cceeeunnn MWOMBAJI
DHIDI YA MIRATHI YA
ALEX JOHNWELL SIKALUBA......... MAREHEMU

Mahakama hii inawafahamisha kwamba mwombaji wa
kusimamia mirathi tajwa hapo juu amefungua shauri la
kuomba usimamizi wa mirathi namba 4/2021 katika
mahakama ya Wilaya Morogoro.

Shauri hilo limepangwa kutajwa mnamo tarehe 14
mwezi 06 mwaka 2021 saa 2:00 mbele ya Hakimu
Richard Kasele asubuhi hivyo kwa yeyote mwenye
pingamizi dhidi ya mwombaji afike katika Mahakama
ya Wilaya Morogoro.

Zingatia kwamba kwa mpingaji yeyote ambaye
hatofika tarehe hiyo, shauri litaanza kusikilizwa bila
kutaarifiwa tena na maamuzi kutolewa.

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 25 mwezi wa 05 mwaka 202‘1“

HAKIMU MKAZI MFAWIDHI

MOROGORO . =z

KUPOTEA KWA
RESULTSLIP

DARINI ABDALLAH RASHIDI anatan-
gaza kupotelewa na resultslip ya kidato
cha nne yenye index namba
$4026/0023 iliyotolewa na baraza la
mitihani  kupitia shule ya secondary

BUNJU A.mwaka 2020,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa  kituo
chochote cha polisi Polisi taarifa

DAR/MAG/RB/241674/2021

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA.45 YA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
DEUSDEDITH MALENGO MATABA
MWOMBAJI/WAOMBAJI
ECHUMBA MISANGO ECHUMBA AND
ERICK DEUSDEDITH MATABA
TAARIFA YA KAWAIDA
(taarifa ya kawaida)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na haki ya
marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa
barua za usimamizi wa mirathi kwa waombaji
hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yameandik-
ishwa mnamo au kabla ya tarehe 15th mwezi
june 2021

Imewasilishwa dar es salaam leo tarehe 11th

mwezi wa may 2021 N
) _“rtlu%;%ﬁ'"

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI SHAHIDI
(MCA/84)
MAHAKAMA YA MWANZO MIKONGENI WILAYA YA
MVOMERO
MIRATHI NAMBARI 07/2018
MUOMBAJI: JOHN S/0 MARTINI CHAMZILA
MAREHEMU: MARTINI JONATHAN CHAMZILA
Kwa: JOHN S/0 MARTINI CHAMZILA
MKAZI WA KISAKI MVOMERO

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai
yake/yao kwamba/Eleza hapa habari ya madai);
Unatakiwa kuhudhuri mahakamani Tarehe iliyopangwa
hapo chini kwa ajili ya kuleta mgawanyo wa mirathi
Kwa hiyo nahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi
katika Mahakama hii siku ya JUMATANO Tarehe
16/06/2021 saa 2:30 asubuhifalasiri kwa mjibu. Madai
hayo, na kuwa siku hiyo siku ya kutakwa shauri hilo ni
lazima kuleta mashahidi wako/wetu na hati zote
zinahusu shauri hilo kwaajili ya kujitetea katika shauri
hilo.

Angalia kama hukuhudhuria’hamkuhudhuria ~ siku
iliyotajwa hapo juu. Mahakama ikithibitisha ikithibitisha
kama umepokea/mmepokea kuitwa shauri hii, itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa. Hati
hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama
hii leo tarehe 26/05/2021 | T

e

Hakim wa Mahakama Ya Mwanzo

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

KINGLION INVESTMENT CO
LIMITED ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI YENYE NAMBA ZA
USAJILI MC 986 AVR AINA
YA KINGLION.YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.TAARIFA
YA POLISI MBE/MBE/RB/
268655/2021.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI)
Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA KATIKA
MIRATHI NO.03/2021
MAREHEMU
MONICA JAMES KAZIMOTO

Katika Mahakama ya Mwanzo MAKANG WA
WILAYA CHAMWINO-DODOMA
Usimamizi wa Mirathi 03/2021

Ombi la NICHOLAS JAMES KAZIMOTO
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya
marehemu MONICA JAMES KAZIMOTO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 01/07/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.
Tarehe 21/05/2021 o

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

KISHAN ENTERPRISES
LTD ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC
282 BEX (SANYA).
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHA POLISI. TAARIFA YA
POLISI: DAR/KIJ/R-
B/269865/2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BARIKIEL MOSSES
SHAYO anatangaza kupotea
kwa kadi ya gari yenye
Namba za usajili T 888 BGJ
aina ya Hummer. Chassis
No.5GTDN136968252602.
Engine No.R68252602.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. TAARIFA YA POLISI:
MAN/BAB/RB/268544/2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

DEBORA MUSA ILOMO
Wa Igomelo mjini Kahama,
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba za
usajili T. 254 DEC aina ya
NISSAN.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake,
Taarifa ya jeshi la polisi,
MAJ/RB/TR/719 /2021.

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area,

Po.Box 31042, Dar es Salaam.

Mob: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website:

www.ippmedia.com

JUDICIARY
IN DISTRICT COURT OF KASULU
TAXATION CASE NO 1/2021 ORIGINAL CIVIL
CASE NO 5/2019 OF THE DISTRICT COURT OF
KASULU IN KASULU DISTRICT
LAKE TANGANYIKA OIL COMPANY LIMITED
APPLICANT/DECREE
HOLDER
BARNABAS ISSA MLANGA
VESUS
+eerr...RESPONDENT/JUDGMENT
DEBTOR

NOTICE OF HEARING.
TO BARNABAS ISSA MLANGA

TAKE NOTICE: that the above mentioned
appeal will be heard on 31st........ day of May
...... 2021 AT 8:00 ....O’clock in his court you
are therefore required to appear in the above
mentioned date and time. Failure to do,

KUFUNGWA KAMPUNI

Kampuniya SAMA SEA
COMPANY LIMITED. lliyopo
Dar es Salaam inatangaza
kuifunga Kampuni yenye usajili
No.134047 uliofanyika tarehe
22/04/2017

kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 181 AJD. ENGINE NO
G16A392161. CHASSIS
NO TDOIW211304. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. TAARIFA
YA POLISI -ARU/ARU/R-
B/268047/2021.

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA MOSHI
WILAYA YA MOSHI
MAOMBI NA. 61/2020

YUSUF HAMIS LESSENGA
Msimamizi wa Mirathi ya Amina Ally

WALETA MAOMBI
SHEILA SADICK KAUNDA
JUMMY SADICK OMAR

DHIDI YA

ONESMO PAUL KIRIA
ALLY SADICK OMAR

KUITWA SHAURINI
KWA: ALLY SADICK OMAR, POPOTE ULIPO

Kwa kuwa waleta maombi wameleta maombi ya kesi na
wameelezwa katika nakala ya madai ambayo inapatikana
katika Baraza la Ardhi na Nyumba Moshi. Shauri
limepangwa kusikilizwa tarehe 31/05/2021 saa mbili na
nusu (2:30) asubuhi mbele ya Mheshimiwa Mwenyekiti P. J.

hivyo t iwa kufika i wewe au
mawakili wako .
ANGALIA : Kama hutahudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu
Mahakama itasikiliza shauri hili na kutoa uamuzi upande
mmoja .
Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 23 mwezi April, 2021.

P.J .Makwandi
MWENYEKITI

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

ISSA ABDUL OMARY
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
MITSUBISHI FUSO yenye
namba za usajili T 650 AMW
Lenye chassis namba
FK417J542640. Injini namba
6D17749121. KADI namba
8254603. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
polisi. Taarifa ya polisi RB.
Namba: IR/RB/2930/2021

hearing will proceed in your absence EDHA AHME DALI
s 17y oiviay s0z | | Mkurugenzi
. 0688 223377
KUPOTEA KWA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI KADI YA BAJAJI
GERVAS EPHRAIM HILLARY HERMAN
MATOWO Anatangaza MOSHI

Anatangaza kupotelewa
na kadi ya Bajaji Yenye
namba za usajili MC 930
CSWw.

Yenye Chassis namba
MD5M14PA3L4KO7797
na Injini namba
AK4KL807642.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

Polisi Taarifa:
MOS/TR/RB/468/2020

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA MIRATHI
MIRATHI NA.21 YA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
SILVANUS AMBROSE BANDA
MWOMBAJI/WAOMBAJI
THEODORA ALFRED BANDA
TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya
marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa
barua za usimamizi wa mirathi kwa waomba-
jifmwombaiji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe
29 mwezi wa june 2021

Imewasilishwa dar es salaam leo tarehe 26
mwezi may 2021. - [

| h
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WAFANYAKAZI NA WATEJA WA U-FRESH FOOD LTD
INAWATANGAZIA KUWANDUGU, JOSEPH PETER NTALE
MWENYE PICHAHAPO JUU ANATAFUTWA KWA MAKOSA
YA WIZI AKIWA MTUMISHI WA U- FRESH FOOD LTD,
KATIKA NAFASI YA MAUZO.KAMPUNI INAWAJULISHA
SASA HAUSIKI NA KAZI ZOZOTE ZA KAMPUNI, WALA
HATAMBULIKI KAMA MFANYAKAZI WA U-FRESH FOOD
LTD. HIVYO BASI MNAONYWA KUTOSHIRIKIANA NAE
KWENYE MASUALA YOYOTE YA KIOFISI.HIVYO BASI
KAMPUNI INAOMBA KWA YEYOTE ATAKAE MUONA
KUTOA TAARIFA KWA KAMPUNI AU KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI KILICHOPO KARIBU KWA KUMB: RB NO
BUZ/RB/67/2021.AU KWA KUPIGA SIMU NO

0757-666599/0758-966999/0763-658800.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Ripoti: Wanawake wako |

nyuma katika uziduaji

Na Mwandishi Wetu

UTAFITI uliofanywa na Chuo
Kikuu cha Mzumbe kuhusu jin-
sia na uziduaji, imebaini ushiriki
wa wanawake katika uziduaji ni
mdogo.

Akiwasilisha ripoti hiyo ji-
jini Dar es Salaam jana wakati wa
mjadala wa kitaifa wa jinsia na
uziduaji, Mhadhiri wa chuo hi-
cho, Dk. Mwajuma Kadilu, alisema
kuwa wakati Sera ya Madini ina-
tungwa mwaka 2000, ushiriki wa
wanawake katika sekta hiyo uli-

kuwa wa asilimia O.1.

Daktari huyo wa sheria alisema
wamebaini kwa sasa ushiriki wa
wanawake katika sekta hiyo ni
chini ya asilimia tano.

Alibainisha vikwazo vingi vi-
navyosababisha hali hiyo vikiju-
muisha uteuzi usiozingatia jinsia
serikalini wakiwamo makatibu
wakuu, wanawake kutomiliki ar-
dhi na kundi hilo kukosa mitaji,
elimu na vifaa vya kuliwezesha
kushiriki katika uziduaji.

Katika mapendekezo yao,
Mzumbe waliishauri serikali na

Bunge kufanyia kazi dosari hizo ili
kuimarisha ushiriki wa wanawake
kwenye sekta hiyo.

Awali, Mkurugenzi Msaidizi wa
Mfuko wa Wanawake Tanzania
(WFT), Rose Marandu, alisema
kuna haja kutatua kikwazo cha
unyanyasaji wa kijinsia, akidokeza
baadhi ya wanawake wamekuwa
wakinyanyasika kwa rushwa ya
ngono wanapohitaji kupata zabu-
ni na leseni za uchimbaji madini.

“Ipo dhana kwamba wanawake
wanaokwenda migodoni wana
lengo la kujiuza hata kama wanak-

wenda kwa nia ya kushiriki kwe-
nye uchimbaji wa madini.

“Hili linarudisha nyuma ush-
iriki wa wanawake katika sekta
hii kwa sababu wengi wanaingiwa
na hofu hii ya kuonekana wanak-
wenda migodini kujiuza,” alisema.

Mjadala huo ulioandaliwa na
asasi ya HakiRasilimali, ulishiriki-
sha wadau mbalimbali zikiwamo
wizara, Mamlaka ya Mapato
(TRA), Umoja wa Mataifa (UN),
halmashauri zenye migodi ya
madini, wabunge, madiwani na
taasisi za elimu ya juu.

—

—
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Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro (kushoto), akikata utepe kuzindua simu zitakazotumia kupokea taarifa za matukio ya

wanyamapori kuvamia maeneo ya wananchi, jijini Dodoma jana, ambapo simu hizo wananchi watapiga bure. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

RC ataka majina w/biashara walioshindwa kulipa kodi

Na Zuhura Zukheir, IRINGA

MKUU wa Mkoa wa Iringa,
Queen  Sendiga, ameiagiza
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) Mkoa wa Iringa kuwasilisha
ofisini kwake majina ya wafanyabi-
ashara walioshindwa kulipa mad-
eni yao baada ya makubaliano ya
kisheria.

Akizungumza kwenye kikao na
wawakilishi wa wafanyabiashara
na machinga wa mkoa huo, alise-
ma kuwa hatawafumbia macho
wafanyabiashara ambao tayari
wamepewa agizo la kisheria kuli-
pa madeni hayo, lakini wanakaidi
kutoka kwa mamlaka husika.

Alimwagiza Meneja wa TRA

Mkoa wa Iringa kupeleka majina
na kukutana na wafanyabiashara
hao wanaokimbia kulipa mad-
eni yao licha ya serikali kuagiza
kulipa.

Sendiga alisema wadaiwa hao
wakilipa kodi inachangia katika
kuboresha sekta mbalimbali kama
miundombinu, afya, elimu, utalii,
ardhi na kilimo katika kukuza
uchumi na kuleta maendeleo ya
nchi.

Alisema akaunti za wafanya-
biashara wakubwa wanaodaiwa
madeni  makubwa  zilikuwa
zimefungwa hapo awali na ku-
funguliwa kwa mujibu wa sheria
na makubaliano ya TRA Mkoa
wa Iringa kulipa madeni hayo ili

waendelee na biashara kama ili-
vyokuwa awali.

“Ngoja niwaambie kuwa bila
kulipa kodi nchi haiwezi kukuza
uchumi wake wala haitaweza ku-
leta maendeleo kwa wananchi
kwa wakati kwa kuwa itakuwa
inakosa fedha za kuanzisha miradi
mikubwa ambayo inafaida kwa
serikali,” alisema.

Aliitaka TRA kutoa elimu ya
mlipa kodi mara kwa mara ili kue-
pusha wafanyabiashara kufunga
biashara zao au kushindwa kulipa
madeni ya kodi.

Akipokea maagizo hayo Meneja
wa TRA mkoani humo, Lamson
Tulyanje, alisema wamepokea
agizo hilo na watalifanyia kazi ili

kuwawezesha  wafanyabiashara
hao kufanya biashara kwa uhuru
na kukuza mitaji yao.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa chemba ya wafanyabiashara
wenye viwanda na kilimo wa
mkoa huo, Edmund Mkwawa,
alimwomba Mkuu huyo wa
Mkoa atatue changamoto za
wafanyabiashara ili kukuza mitaji
yao.

Nao baadhi ya wawakilishi wa
wafanyabiashara mkoa walim-
womba Mkuu wa Mkoa kuacha
kusikiliza majungu ya baadhi ya
wafanyabiashara na kujikita ku-
tatua changamoto walizomweleza
kwa lengo la kukuza uchumi wa
mkoa huo.

Vipaumbele
tisa Mifugo
vyatajwa

] Na Salome Kitomari, DODOMA

: WIZARA ya Mifugo na Uvuvi im-

¢ eweka vipaumbele tisa kwa mwaka

: wa fedha 2021/22, huku ikiainisha

: vikwazo 13 katika kukuza sekta hizo.
¢ Waziri Mashimba Ndaki alibainisha
* hayo jana alipowasilisha bungeni

: makadirio ya mapato na matumizi

: ya wizara hiyo kwa mwaka ujao wa

: fedha.

¢ Alisema utekelezaji wake utashirik-
. isha wadau ili kuifikisha nchi kwenye
: uchumi wa viwanda kwa maendeleo

: ya watu.

¢ Alivitaja vipaumbele hivyo kuwa

: ni kuimarisha ulinzi na usimamizi

¢ shirikishi pamoja na matumizi en-

¢ delevu va rasilimali za uvuvi nchini,

: kudhibiti upotevu wa mapato ya seri-
: kali yatokanayo na sekta ya uvuvi.

¢ Pia kuimarisha ukusanyaji wa

: mapato yatokanayo na sekta ya

: UvuVvi, kuimarisha usimamizi wa

. rasilimali na uwekezaji katika ukanda
* wa uchumi wa bahari, kuimarisha

: usimamizi na uthibiti wa ubora,

: usalama na viwango vya samaki na

! Mazao ya UVUVi.

¢ Alisema wanakusudia kuima-

risha miundombinu ya uvuvi na

: kukuza biashara ya mazao ya uvuvi,
: kuboresha upatikanaji wa taarifa na

* takwimu sahihi za uvuvi, kuimarisha
: utafiti, huduma za ugani na mafunzo
: ya uvuvi na kuongeza upatikanaji

: wa vifaranga na vyakula bora vya

* samaki.

VIKWAZO 13
Waziri huyo alibainisha vikwazo

¢ katika sekta ya uvuvi nchini kuwa ni
* UvUuVi na biashara haramu ya mazao
: ya uvuvi, uwekezaji mdogo katika

¢ uvuvi wa ukanda wa uchumi wa

: bahari na usindikaji wa mazao ya

1 UVUVI.

Vingine ni ushiriki mdogo wa mam-

¢ laka za serikali za mitaa na wadau

: wengine katika kusimamia na kulinda
* rasilimali za uvuvi, kutopatikana

: kwa mikopo ya kutosha na yenye

: masharti nafuu kwa wavuvi na

: wakuzaji viumbe maji ikilinganishwa
* na mahitaji yao.

Pia uhaba wa maofisa ugani wa

: UVLVi na ukuzaji viumbe maji kulin-
: ganishwa na mahitaji ya wataalamu
. katika halmashauri, ukosefu na

: uchakavu wa miundombinu ya uvuvi
: hususan mialo ya kupokelea samaki
: Na masoko.

Alisema kuna kikwazo cha uwezo

: mdogo wa rasilimali fedha wa kufan-
: va utafiti mara kwa mara ili kutam-

: bua rasilimali zilizopo kwenye maji

: hususan katika ukanda wa uchumi

: wa bahari na kuendelea kuwapo kwa
: Upotevu wa mazao ya uvuvi baada

: ya kuvunwa.

Kuhusu Sekta ya Uvuvi, waziri

* huyo alisema maeneo ya kipaum-

: bele ni kuimarisha afya ya mifugo,

: kuwezesha upatikanaji endelevu wa
¢ rasilimali za vyakula vya mifugo na
* maji kwa ajili ya mifugo na kubore-
: sha kosaafu ya mifugo ili kuongeza

: tija na uzalishaji.
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KLINSMANN AUTAKA
UKOCHA SPURS

LONDON, England

GWIJT wa Tottenham Hotspur, Jurgen Klinsmann ame-
zungumza na Sky Sports kuhusu uwezekano wa kurudi
kuinoa klabu hiyo kama mwenyekiti, Daniel Levy atam-
pigia simu.

Spurs kwa sasa ipo kwenye sintofahamu kuhusu
mshambuliaji wake, Harry Kane ambaye ameweka wazi
kwamba, anataka kuondoka klabuni hapo baada ya mi-
chuano ya euro 2020.

Klinsmann, ambaye amekuwa nje ya kazi ya soka tan-
gu alipoondoka kwenye mikoba ya kuinoa Hertha Berlin
Februari mwaka jana, amebainisha kwamba, mara zote
“anafikiria” kurudi Tottenham, ambako alifunga mabao
29 ya Ligi Kuu katika mechi 50 alizocheza katika vipindi
viwili tofauti alivyokaa hapo.

Straika huyo wa zamani wa Ujerumani, ambaye ali-
kuwa nahodha wa timu ya taifa kwenye michuano ya ¢
mataifa ya Ulaya mwaka 1996, ameonyesha wazi kwam- :
ba, anaweza kuchukua mikoba ya Jose Mourinho. 1

“likuwa ni miaka ya kufurahisha wakati nikiwa pale . @&
Spurs,” alisema Klinsmann akinukuliwa na Sky Sport.

“Kwa hakika ni ndoto yangu kurudi tena kuinoa Tot-
tenham kama Levy atanipigia simu, nitakuwa tayari kwa
moyo mmoja.

“Maisha ya soka la kisasa yanakwenda haraka sana,
hivyo ni jambo muhimu kuangalia changamoto mpya
wakati wowote inapotokea, hivyo nipo tayari kurudi
tena.”

ZIDANE ANAJIANDAA
KUONDOKA REAL MADRID

MADRID, Hispania

MAGAZETI ya nchini Hispania ya AS na Marca yote kwa
pamoja yameripoti kwamba, Zinedine Zidane ataachia
ngazi kama kocha wa Real Madrid.

Majaliwa ya Zidane hapo Real Madrid yameonekana
kuwa kwenye sintofahamu baada ya kumaliza msimu wa
2020-21 bila taji lolote.

Madrid walimaliza wakiwa nafasi ya pili kwenye LaLiga,
huku wakitolewa kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya
nusu fainali na walitolewa kwenye Copa del Rey hatua ya
32.

Zidane alirudi kuwafundisha tena Los Blancos hao
mwaka 2019, baada ya awali kuwanoa kuanzia mwaka
2016 hadi 2018, ambapo alishinda taji la Ulaya mara tatu
mfululizo.

Na sasa mchezaji huyo wa zamani wa Ufaransa ameri-

. potiwa kuwa yupo njiani kuondoka klabuni hapo baada
ya uvumi wa siku kadhaa.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Zidane tayari ameshawaaga
wachezaji wake na kuwaambia kwamba, hataendelea ku-
wapo katika kikosi hicho kwa msimu ujao.

Ripoti hiyo imedai kuwa, mabosi wa Madrid wame-
fanya mazungumzo na Zidane na kufikia makubaliano ya
kuachana na kocha huyo jumla.

AACHANA NA'INTER MILAN

doka kwenye nafasi hiyo. - /

Taarifa ya klabu hiyo ilisomeka: “FC Internazion-
ANTONIO Conte ameondoka Inter Milan kwa | ale Milano inaweza kuthibitisha kwamba imefikia
makubaliano ikiwa chini ya mwezi mmoja tangu at- | makubaliano na Antonio Conte kuvunja mkataba kwa
wae kombe la Ligi Kuu ya Italia, Serie A, klabu hiyo im- ]} maelewano.
ethibitisha. s ———— “Klabu ingependa kumshukuru Antonio kwa kazi
Kocha huyo mwenye umri wa miaka 51 aliwasaidia | yake kubwa aliyofanya klabuni hapa, kuiwezesha Inter
Nerazzurri hao kutwaa kombe lao la kwanza la Scudet- ] kubeba tajila 19.
to tangu 2010 katika msimu wake wa pili klabuni hapo. “Antonio Conte atabakiwa kuwa sehemu ya historia
Conte, ambaye aliiongoza Inter kwenye fainali ya Ligi } ya klabu hii.” -
ya Europa kwenye msimu wake wa kwanza hapo San Majaliwa ya Conte yalianza kuwa shakani baada ya
Siro, alikuwa na mwaka mwingine mmoja kwenye mka- ]} klabu hiyo kukumbwa na tatizo la kifedha lililotanga-
taba wake. — zwa na mwenyekiti wake, Steven Zhang.
Hata hivyo, huku wamiliki wa klabu hiyo wakiwa
kwenye mchakato wa kupunguza kwa mishahara ya
wachezaji, ilithibitika Jumatano kwamba, Conte ataon-

o

MILAN, Italia
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SASA ATAKA LIGI YA MABINGWA ULAYA

UNAI Emery amesema kwamba, baada ya kutwaa taji lake la nne la Ligi ya Europa akiwa na Villarreal sasa
analitaka kombe la Ligi ya Mabingwa Ulaya. :
Villarreal waliwafunga Manchester United kwa penalti 11-10 kwenye fainali ya Ligi ya Europa 111y0p1gwa Ju J
matano hapa Gdansk, baada ya kufungana bao 1-1 katika muda wa kawaida na ziada. - - '
Gerard Moreno alianza kuiweka mbele Villarreal kabla ya Man United kusawazisha kupitia kwa nyota wake

Edinson Cavani. - —~ -

Golikipa wa United, David de Gea alikosa penalti na hivyo kuifanya timu hiyo kutoka nchini Hispania kulit-

——— — — —

waa taji hilo, likiwa ni kombe kubwa la kwanza kwa kipindi cha miaka 98.

Emery sasa ameweka rekodi ya kuwa kocha wa kwanza kushinda taji hilo mara nne
akiizima ile ya Giovanni Trapattoni aliyeshinda mara tatu.

Na sasa Emery amebainisha kuwa baada ya mafanikio hayo ana-
tamani kulibeba taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Najihisi fahari kwa kutwaa taji hili,” alise

BRI T ’
3

——

m aakiwaambia waandishi wa

tumekuja
kazi rahisi.

nimeweka historia yangu. ——

MILAN, Italia

ROMELU Lukaku anatarajiwa
kufanya maamuzi kuhusu ma-
jaliwa yake Inter Milan mara tu
atakapoteuliwa mrithi wa Antonio
Conte klabuni hapo.

Kuondoka kwa Conte klabu
hapo kumeongeza uwezekano wa
Lukaku kuondoka kwa mabingwa
hao wa Serie A kipindi hiki cha
majira ya joto.

Lukaku amekuwa na furaha tan-
gu ajiunge hapo Inter, lakini Conte
alikuwa sababu ya yeye kukubali
kutua hapo akitokea Manchester

- —

—_——

habari, W e
“Tulikotoka
kushinda taji la Ligi ya Europa, kwa sababu sio

hatukuonekana

—

“Walitaka mimi nifanye kazi yangu na kwa hakika kabisa nimeifanya na

P — — _—

“Lakini tunaweza kutengeneza njia yetu kutwaa taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya.”

LUKAKU NAYE KUSEPA INTER MILAN

United miaka miwili iliyopita na
klabu kadhaa ikiwamo Chelsea
zimeonyesha nia ya kuitaka saini
yake.

Conte aliondoka Milan Jumata-
no baada ya kuambiwa na uongozi
wa Inter kuwa anahitaji kukata
bajeti ya eruo milioni 100 kwa ajili
ya msimu ujao, na kocha huyo wa
zamani wa Chelsea mikoba yake
inaweza kuchukuliwa na kocha wa
sasa wa Lazio, Simone Inzaghi.

Inter ilimsajili Lukaku kwa
pauni milioni 74 na ameonyesha
thamani yake baada ya kuifungia
timu hiyo mabao 64 katika misimu

- - - -

kama ~

miwili.

Amebakiwa na miaka
mitatu kwenye mkataba
wake wa sasa hapo In-
ter na kwa sasa yupo
likizo wakati akisubiria
kwenda kwenye mi-
chuano ya euro 2020
akiwa na kikosi cha

Ubelgiji.
Lukaku na Inter
watasubiri kwanza

kuteuliwa kwa kocha
mwingine kabla ya kua-
mua majaliwa yake.

DONNARUMMA ATAONDOKA MILAN - MALDINI

MILAN, Italia

PAOLO Maldini amethibitisha kwamba, go-
likipa, Gianluigi Donnarumma ataondoka AC
Milan kama mchezaji huru.

Majaliwa ya kipa huyo wa Italia yamekuwa
kwenye sintofahamu kwa muda mrefu baada
ya kuonesha nia ya kutotaka kusaini mkataba
mpya, ambapo wa sasa unamalizika mwishoni

mwa mwezi huu.

Mkurugenzi wa Milan, Maldini amebainisha
kwamba, kipa huyo mwenye umri wa miaka 22
anaondoka kwa miamba hao wa Serie A.

“Nafikiri tunatakiwa kuwashukuru wachezaji
wote kwa mchango wao katika msimu huu wa
kuvutia,” alisema Maldini akinukuliwa na Sky
Sport.

“Gigio alikuwa kiongozi na mara kwa mara

nahodha. Watu wakati mwingine huwa hawajui
nini maana ya soka la kulipwa, kwani mambo
yanabadilika wakati wowote kutegemea na
maamuzi ya mchezaji mwenyewe.

“Ni ngumu kukubali, lakini ni ngumu kwake
kuendelea na timu hii kwani ana matarajio yake
mengine, lakini ni ngumu pia kukaa kwa muda
mrefu na timu moja.

“Tunatakiwa kuwaheshimu wale wote wal-

ioipa Milan mambo mazuri na Donnarumma
tutamkumbuka mara kwa mara kwa uwezo
wake.”

Donnarumma amekuwa akihusishwa na
timu kama Juventus, Barcelona na Manchester
United.

Na golikipa wa Lille, Mike Maignan anaripoti-
wa kwamba anaweza kuchukua nafasi ya Don-
narumma pale kwenye dimba la San Siro.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

SOLSKJAER: MAN UNITED

HAIKUWA KWENYE UBORA

® ® ® Asema sasa wanajipanga kwa msimu ujao, na
amekubali kuwa hawakuwa na...

GDANSK, Poland

LE Gunnar Sol-

skjaer  amekubali

Manchester United

“haikuwa kwenye
ubora” na msimu wao hauku-
weza kuwa wa mafanikio
baada ya kufungwa na Villar-
real kwenye fainali ya Ligi ya
Europa.

David de Gea alikosa pen-
alti kwenye mchezo huo ul-
iokuwa na changamoto ya
kupigiana matuta mengi ka-
tika uwanja wa Gdansk nchini
Poland, ambapo Villarreal
walishinda taji lao kubwa la
kwanza la Ulaya, juzi Juma-
tano usiku.

Golikipa wa United, De Gea

alishindwa kufunga penalti
hiyo na kuwafanya Villarreal
kuibuka na ushindi wa pen-
alti 11-10, baada ya timu hizo
kutoka sare ya kufungana bao
1-1 katika muda wa kawaida na
ule wa ziada.

Gerard Moreno alianza ku-
waweka mbele vijana hao wa
Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga,
katika kipindi cha kwanza
likiwa ni bao lake 1a 30 msimu
huu na la 82 kwa klabu hiyo,
akifikia rekodi iliyowekwa na
Giuseppe Rossi ya mabao 82.

Edinson Cavani alisawa-
zisha dakika 10 bada ya kip-
indi cha pili, lakini United
walishindwa kupata taji lao la
kwanza chini ya Solskjaer.

Unai Emery, kwa upande

mwingine, amekuwa kocha
wa kwanza kushinda taji la
Ligi ya Europa mara nne, aki-
izima ile ya Giovanni Trapat-
toni, aliyeshinda mara tatu.
Solskjaer anajua kwamba
mashetani wekundu hao
hawakuwa wazuri kutosha
kuweza kupata mafanikio
makubwa msimu huu, na sasa
anaungalia zaidi msimu ujao.
Kocha huyo raia wa Nor-
way aliiambia BT Sport baada
ya mchezo huo: “Kwa kifupi
inakatisha tamaa kwenye vy-
umba vya kubadilishia nguo.
“Soka ndivyo lilivyo. Wakati
mwingine matokeo yanaam-
uliwa na mkwaju mmoja na
wakati mwingine mambo
yanakuwa tofauti kabisa.

“Tunatakiwa kujifunza ku-
tokana na hilo, sio hisia nzuri
kwa sasa na nina uhakika ha-
tutarudia tena makosa kama
haya.

“Hatukuwa kwenye ubora.
Hatukucheza vizuri na tuna-
jua kwamba tunaweza. Tu-
lianza vizuri na wao haraka
wakapata bao. Tulikatishwa
tamaa na bao lile.

“Tulijaribu kusukuma
mashambulizi mbele na kapa-
ta bao la kusawazisha. Baada
ya kufunga hatukuweza ku-
utawala mchezo kama tulivy-
otaka. “Tulikuwa na nafasi ny-
ingi, lakini tulishindwa, wao
walilinda vizuri zaidi lango
lao. Hatukutengeneza nafasi
nyingi za kufunga.”

ZIDANE SASA KUONDOKA

KOCHA Zinedine Zidane ameamua kuondoka
Real Madrid na tayari ameshawafahamisha
wachezaji juu ya uamuzi wake huo siku ya Ju-
matano. (AS)

SOUMANRE SAFI LEICESTER

LEICESTER City wanakaribia kukamilisha
makubaliano ya usajili wa pauni milioni 18 wa
kiungo wa mabingwa wa Ligi ya Ufaransa, Lille,
Boubakary Soumare mwenye umri wa miaka
22. (Sky Sports)

kK

ABRAHAM NA HUDSON-0DOI

KLABU ya Borussia Dortmund inafanya ma-
wasiliano na Chelsea juu ya uwezekano wa ku-
wasajili Tammy Abraham mwenye umri wa mi-
aka 23 na Callum Hudson-Odoi mwenye miaka
20. (90min)

WEST KUMKOSA TAMMY

WEST Ham huenda wasiweze kufikia kiwango
cha pauni milioni 40 ambacho Chelsea wanaki-
taka kwa ajili ya usajili wa Tammy Abraham
mwenye umri wa miaka 23. (TeamTalk)

SANCHO NJIA NYEUPE

NIA ya Dortmund ya kumtaka Hudson-Odoi
mwenye umri wa miaka 20 inaweza kutoa fursa
kwa mshambuliaji wa England, Jadon Sancho
mwenye miaka 21 kuondoka katika klabu hiyo
ya Bundesliga kuelekea Manchester United.
(Mirror)

KONATE TAYARI LIVERPOOL

LIVERPOOL wamefikia makubaliano ya kum-
sajili beki wa Ufaransa, Ibrahima Konate mwe-
nye umri wa miaka 22, kutoka klabu ya RB Leip-
zig kwa mkataba wa miaka mitano. (ESPN)

DE PAUL KUTUA LIVERPOOL

MATUMAINI ya Liverpool kumsajili kiungo wa
Udinese, Rodrigo de Paul mwenye umri wa mi-
aka 27 raia wa Argentina yameongezeka baada
ya AC Milan kuachana na mpango wa kutaka
kumsajili. (Express)

RAPHINHA HANA MPANGO

WINGA wa Brazili, Raphinha mwenye umri
wa miaka 24, amesema kuwa hafikirii kuhusu
kuondoka Leeds United, licha ya tetesi zina-
zomuhusisha na kuhamia katika klabu za Man-
chester United na Liverpool. (Metro)

COUTINHO KUSUBIRISHWA

KLABU za Ligi Kuu England zitatakiwa kusub-
iri hadi Julai kabla ya kuwasiliana na Barcelona
kuhusu mipango ya kumsajili kiungo mshambu-
liaji wa Brazil, Philippe Coutinho mwenye umri
wa miaka 28. Arsenal na Everton wanadhaniwa
kuwa wanamtaka. (Sky Sports)

JOHNSTONE NA HATIMA

GOLIKIPA wa England, Sam JOHNSTONE
mwenye umri wa miaka 28, amesema mustak-
abali wake upo mikononi mwa klabu ya West
Brom licha ya kuhusishwa na taarifa za kuha-
mia Leeds na West Ham kwa malipo ya pauni
milioni 20. (Mail)

INZAGHI KUMRITHI CONTE

KOCHA wa Lazio, Simone Inzaghi anaweza
kuchukua nafasi ya Antonio Conte kuinoa In-
ter Milan. Conte ameamua kuondoka Inter kwa
kuwa uongozi wa klabu hiyo unataka kuacha
wachezaji wenye thamani ya euro milioni 80 ili
kukabiliana na ukata wa kifedha. (Sky Sports)
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BIASHARA UNITED YAANZA
MIKAKATI ‘KUIUA’ YANGA

Na Shufaa Lyimo

ONGOZI wa Biasha-

ra United umesema

timu yao itaandaa

programu  ‘maalu-
mu kwa ajili ya kuhakikisha
wanapata matokeo mazuri
katika mchezo wa nusu fainali
wa mashindano ya Kombe la
FA dhidi ya Yanga ili wasonge
mbele katika michuano hiyo,
imefahamika.

Biashara United ilitinga hat-
ua hiyo baada ya kuwafunga
Namungo FC mabao 2-0 kwe-
nye mechi ya robo fainali sawa
na ushindi ambao Yanga wali-
upata walipocheza na Mwadui
FC mkoani Shinyanga.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Mwenyekiti wa Biashara

United, Selemani Mataso,
alisema wanatarajia kuingia
kambini mapema wiki ijayo
baada ya kocha wao, Patrick
Odhiambo kurejea nchini aki-
tokea kwao Kenya alipokwen-
da kuisalimia familia yake.
“Wiki ijayo ndio tutaanza
mazoezi kwa ajili ya
kujiandaa kukutana na
Yanga kwenye mchezo
wetu wa nusu fainali ya
FA, lengo letu ni kuingia
kwenye fainali ya
mashindano hayo na
tunawaomba mashabiki
wetu wazidi kutuunga
mkono ili tusonge
mbele,” alisema Mataso.

Kiongozi huyo alisema

tayari kocha wao ameshabaini
mapungufu ya kikosi chake
na ameandaa mbinu mpya ili

kuwaimarisha wachezaji wake
kwa sababu wanahitaji kumal-
iza msimu huu na mafanikio.

Kuhusu suala la usajili
alisema wana mpango wa
kuongeza wachezaji ndani
kwa ajili ya kuongeza nguvu
kuelekea msimu ujao wa
Ligi Kuu Tanzania Bara na
mashindano mengine wata-
kayoshiriki.

“Baada ya kumaliza mich-
ezo yetu iliyobakia, kocha
atatoa ripoti yake na baada
ya kuipitia tutajua anahitaji
wachezaji wangapi kwa ajili
ya msimu ujao na anaacha
wachezaji wangapi, tunaomba

mashabiki wetu waendelee
kuwa wavumilivu,” Mataso
alisema.

Mwenyekiti huyo aliongeza

kwa sasa wataendelea kupam-
bana kwa kutumia wachezaji
waliopo ambao wanaamini
wamekuwa na msimu mzuri
tofauti na misimu mingine ili-

yopita.
“Msimu  huu  umekuwa
na ushindani sana, lakini

tumefanikiwa kupambana na
leo hii tuko katika nafasi za
juu, ingawa malengo yetu ya-
likuwa ni kuwania ubingwa,
naamini tutajiimarisha ili ku-
fanya vizuri zaidi msimu un-
aofuata,” aliongeza kiongozi
huyo.

Biashara United yenye
pointi 45 iko katika nafasi ya
nne ikiwa imecheza mechi 30,
imeshinda michezo 12, sare
tisa na imepoteza michezo
tisa.

Edg 5

"

Selous Marathon kufanyika Agosti

Na Mary Geofrey

WANARIADHA mbalimbali
kutoka ndani na nje ya Tan-
zania wanatarajiwa kushiriki
katika mbio za Selous ‘Selous
Marathon 2021 ambazo zi-
natarajiwa kufanyika ifikapo
Agosti 21, mwaka huu mkoani
Morogoro, imeelezwa.

Akitangaza kuanza

kwa

jana, Mwenyekiti wa Kamati
ya Mashindano, Imani Kajura,
alisema mwaka huu mbio hizo

zimepangwa kufanyika kwa
awamu ya pili.

Kajura alisema lengo la
kuandaa mbio hizo ni kuen-
delea kutangaza vivutio vya
utalii vilivyopo hapa nchini
kupitia kwa wanariadha mbal-
imbali ambao watakutana Mo-
rogoro kuchuana na kuitaja
kauli mbiu ya mwaka huu ni
‘Selous Marathon, Na Mimi
Nimo'.

“Mbuga ya Selous ni kubwa
ipo katika mikoa zaidi ya mita-
tu, hivyo sisi tumeona tufanye

mashindano hayo katika eneo
la Morogoro ambako ni sehe-
mu ya mbuga hii ili kutangaza
utalii wetu na kuwabadilishia
mazingira wanamichezo wali-
ozoea kukimbia mikoa min-
gine,” alisema Kajura.
Aliongeza kutakuwa na
bima ya maisha kwa wanari-
adha watakaoshiriki ambayo
itakuwa na thamani ya Sh.
milioni tano endapo mshiriki
atapoteza maisha, pia bima ya
ulemavu ya Sh.milioni nne na
bima ya Sh. milioni moja kwa

mshiriki atakayeumia.

Naye Ofisa Mkuu Utawala
wa Baraza la Michezo la Taifa
(BMT), Jacob Nduye, aliwataka
Watanzania kushiriki mbio
hizo zenye lengo la kutangaza
utalii, kujenga afya ya mwili na
kujumuika pamoja watu ku-
toka maeneo mbalimbali.

Nduye alisema mbio hizo
zimepata baraka  kutoka
serikalini na wanaamini zi-
tachangia katika kukuza na
kuendeleza vipaji vya wanari-
adha wa hapa nchini.

Tumekosa magoli
mengi - Azam FC

Na Adam Fungamwango

LICHA ya timu yake kusonga mbele
katika mashindano ya Kombe la FA
ambayo yameingia hatua ya nusu fain-
ali, Kocha Msaidizi wa Azam FC, Vivier
Bahati, amesema iwapo washambuliaji
wake wangekuwa na utulivu wangeon-
doka uwanjani na ushindi mnono.

Azam FC imetinga hatua ya nusu
fainali baada ya kuwafunga Rhino
Rangers mabao 3-1, katika mchezo
uliochezwa kwenye Uwanja wa CCM
Kambarage mkoani Shinyanga juzi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Vivi-
er alisema mechi yao hiyo ilikuwa na
ushindani mkubwa hasa katika kipindi
cha kwanza ambacho wapinzani wao
walikuwa fiti zaidi na wao walishindwa
kutumia vizuri nafasi walizotengeneza.

Vivier alisema kipindi cha kwanza
washambuliaji wao hawakuwa na utu-
livu hali ambayo inawafanya kupoteza
nafasi nyingi za kufunga lakini kama
wangetumia vyema, wangeibuka na
ushindi wa mabao mengi.

“Kama nilivyosema tangu mwanzo
kuwa mchezo utakuwa mgumu. Na
kweli ulikuwa mgumu. Kwa sababu
wakati sisi tukipoteza nafasi Rhino wa-
likuwa na uwezo wa kuuchezea mpira
na mpaka wakafanikiwa kutufunga.
Ilibidi tufanye kazi ya ziada kukom-
boa goli na kufunga mengine mawili,”
alisema Vivier.

Alisema kuwa Rhino walipata bahati
kwa sababu wao hawawafahamu vizuri,
huku Azam yenyewe ikiwa inafahamika
uchezaji wao.

Mafunzo yajipanga
kuichapa Mlandege

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BENCHI la Ufundi la Mafunzo limesema bado
timu yao ipo katika mbio za kuusaka ubingwa
wa Ligi Kuu Zanzibar msimu huu ambao unaele-
kea ukingoni.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar, Mafun-
7o ipo kwenye nafasi ya pili ikiwa na pointi 32
wakati vinara wa ligi hiyo ni KMKM yenye pointi
37 na timu zote zimebakisha michezo mitatu ili
kumaliza msimu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Mafunzo, Said Kwimbi kuelekea mch-
ezo wake dhidi ya Mlandege utakaochezwa leo
alisema matarajio yake kuondoka na pointi tatu
ili kujiimarisha katika safari yao ya kutwaa ub-
ingwa wa ligi hiyo.

Kwimbi alisema licha ya kuzitaka alama tatu
katika mchezo wake wa leo, anaamini mchezo
huo hautakuwa rahisi kama unavyodhaniwa
kwa sababu Mlandege nayo inahitaji kushinda
ili kujitoa katika mstari wa hatari wa kushuka
daraja.

Alisema amewaandaa wachezaji wake ku-
tumia vyema nafasi watakazopata pamoja na
kufanya uamuzi sahihi pale wanapotengeneza
nafasi za kufunga.

“Tatizo kubwa lililopo kwa wachezaji ni
kushindwa kuwa na maamuzi ya haraka pale
wanapopata nafasi ya kupenya katika lango la
wapinzani, nimewafundisha mbinu ya kutumia
akili zaidi ili tuweze kupata magoli ya mapema,”
alisema Kwimbi.

Aliongeza licha ya Mlandege kutokuwa katika
nafasi nzuri katika msimamo wa ligi, anafaha-
mu ina kikosi kizuri na anatarajia kukutana na
ushindani katika dakika zote 90 za mchezo huo.
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Meneja Maendeleo ya Biashara na Miradi wa Kampuni ya Jackson Group Sports, Levis Paul (katikati), akiwatambulisha mabondia
Hassan Mwakinyo wa Tanzania (kulia) na Antonio Mayala kutoka Angola ambao watapanda ulingoni kuvvar]ia ubingwa wa Afrika wa

uzito wa Super Welter katika pambano litakalofanyika leo kwenye Ukumbi wa Next Door Arena, Masaki jijini Dar es Salaam. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

GOMES AWAKUBALI

ubingwa wa FA pamoja...

Na Saada Akida

MKO vizuri! Hayo ni maneno ya Kocha
Mkuu wa Simba, Didier Gomes baada ya
timu yake kupata ushindi wa mabao 3-0
dhidi ya Dodoma Jiji FC na kutinga hatua
ya nusu fainali ya mashindano ya Kombe
la FA ambayo bingwa wake ataiwakilisha
Tanzania Bara kwenye michuano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Kwa ushindi huo wa juzi, Simba itaku-
tana na Azam FC utakaochezwa kati ya
Juni 24 na 28 mwaka huu mjini Songea
na mchezo mwingine wa hatua ya nusu
fainali utawakutanisha Biashara United
na Yanga kwenye Uwanja wa Ali Hassan
Mwinyi mkoani Tabora.

Akizungumza na gazeti hili jana, Gomes
alisema anajivunia sana kazi ya kujituma
inayofanywa na wachezaji wake lakini
amebainisha bado anahitaji kuboresha
mbinu kuelekea hatua inayofuata ya mi-
chuano hiyo.

Gomes alisema ana wachezaji ambao
wanajituma sana katika kila mechi hali
ambayo wamefanikiwa kupata ushindi

dhidi ya wapinzani wao Dodoma Jiji am-
bao mara zote wanapokutana wanawa-
sumbua.

Kocha huyo alisema baada ya kufani-
kiwa kutinga hatua ya nusu fainali sasa
wanajipanga kuhakikisha wanafanya vi-
zuri katika mchezo uliokuwa mbele na
hatimaye kutinga fainali ya michuano
hiyo kwa mara ya pili mfululizo.

“Kila tunaposonga mbele katika mi-
chuano hii inazidi kubwa migumu na
ushindani unakuwa mkubwa, tunatakiwa
kusahau matokeo ya mechi hii na sasa
kuangalia mechi yetu ijayo ambayo nina
imani itakuwa nzuri na yenye mvuto ku-
tokana na malengo ya pande zote mbili,
kwetu na wapinzani wetu.”

“Tunajua mchezo wa nusu fainali
utakuwa ngumu, Azam wanataka kushiri-
ki michuano ya kimataifa msimu ujao na
huku ndiko wanaona kuna nafasi zaidi,
lakini sisi lengo letu ni kufika fainali na
hatimaye kutetea ubingwa wetu,” alisema
Gomes.

Aliongeza anarekebisha makosa yali-
yojitokeza katika mchezo huo wa juzi,

WACHEZAJI SIMBA

® ® ®Awaambia kazi iendelee mpaka pale watakapotetea

pamoja na kuwakumbusha washambu-
liaji wake kuwa na utulivu wa kutumia vy-
ema nafasi wanazozitengeneza kwa ajili
ya kujiandaa na michezo iliyopo mbele
yao.

Naye Kocha Mkuu wa Dodoma Jiji FC,
Mbwana Makata, ameipongeza Simba
kwa kufanikiwa kusonga mbele na ana
imani walistahili kwa sababu ya ubora
waliokuwa nao.

Makata alisema anakubaliana na ma-
tokeo waliyopata katika mchezo huo wa
robo fainali na kuwapongeza wachezaji
wake kupambana na kufuata maelekezo
aliyowapa lakini ubora wa wapinzani wao
uliwamaliza.

“Tumetolewa na timu bora, Simba ni
bora kwa sasa, sisi ni mara ya kwanza ku-
fika hatua hii, tumejifunza na tunaenda
kujiandaa kwa ajili ya msimu ujao,” alise-
ma Makata.

Fainali ya michuano hiyo itafanyika
Julai 25, mwaka huu, kwenye Uwanja wa
Lake Tanganyika mkoani Kigoma na Sim-
ba ndio mabingwa watetezi ambao walii-
funga Namungo FC ya Lindi mabao 2-1.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

UCHAGUZI WA TFF
MAMBO YAMEIVA

Na Mwandishi Wetu

UCHAGUZI Mkuu wa Shirikisho
la Soka Tanzania (TFF), unatarajia
kufanyika ifikapo Agosti 7, mwaka
huu, imefahamika.

Rais wa TFF, Wallace Karia, alise-
ma tarehe hiyo ya uchaguzi imepit-
ishwa katika kikao cha Kamati ya
Utendaji ya shirikisho hilo kilicho-

Karia alisema kikao hicho pia
kilipokea ripoti na taarifa mbalim-
bali za maendeleo, marekebisho na
maboresho ya kanuni yaliyowasil-
ishwa na Kamati ya Sheria.

“Tumekutana katika kikao cha
kikatiba cha kawaida, tumeonge-
lea pia kuhusu masuala ya miradi
va Kigamboni (Dar es Salaam) na
Tanga,...lakini tumepitisha tarehe ya
mkutano mkuu, na tarehe hiyo tut-
ampelekea Mwenyekiti wa Kamati
ya Uchaguzi ili na yeye ataendelea
na taratibu zake, kwa sababu katika
mkutano mkuu agenda mojawapo ni
uchaguzi,” alisema Karia.

Uchaguzi huo wa TFF unafanyika
baada ya viongozi walioko madara-
kani ambao walichaguliwa Agosti
12, mwaka 2017, kumaliza muda
wao wa miaka minne kwa mujibu
wa katiba.

Tayari mikoa imeshafanya
chaguzi zake za kupata wawak-
ilishi watakaohudhuria mkutano
huo na sasa ni wakati wa vyama
shirikishiki kimojawapo ni Chama
cha Mpira wa Miguu cha Wanawake
Tanzania (TWFA), kitakachopata
viongozi wake wapya ifikapo Juni
26, mwaka huu.

Usaili kwa ajili ya wagombea
wanaowania nafasi mbalimbali
za uongozi wa TWFA unatarajiwa
kufanyika kesho Jumamosi jijini
Dar es Salaam na muda wa kampeni
kwa watakaopitishwa ni kuanzia
Juni 18 hadi 25, mwaka huu.

Nafasi ya Mwenyekiti inawaniwa
na Amina Karuma pamoja na Sarah
Chao wakati Roseleen Kissiwa na
Beatrice Mgaya wanachuana katika
nafasi ya Makamu Mwenyekiti
huku Somoe Ng'itu akiwa mgom-
bea pekee katika nafasi ya Ka-
tibu Mkuu sambamba na Veronica
Samo anayewania nafasi ya Katibu

Msaidizi.

977708567541002™




