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polisi kuwa tofauti, pungufu...
Endelea ukurasa 2

Walimu wawili wakifundisha katika darasa moja lenye wanafunzi wa madarasa tofauti, la
pili na la tatu katika Shule ya Msingi Ifua, Kitongoji cha Ifua ambayo bado haijasajiliwa
wilayani Kilolo, mkoani Iringa hivi karibuni. PICHA: SILVANUS KIGOMBA

Mwendo wa chanjo kukabili baa corona
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HABARI KITAIFA

Mwendo wa chanjo

Na Waandishi Wetu

SASA ni mwendo wa chanjo! Ndivyo unavyoweza kusema ku-
tokana na kinachoshuhudiwa katika mikoa mbalimbali nchini
kwa sasa, wakuu wa mikoa wakiongoza wananchi kupata chanjo
ya UVIKO-19 kukabiliana na baa la corona.

Mkoani Mwanza jana, Mkuu wa Mkoa huo, Robert Gabriel, ali-
waongoza mamia ya wananchi kupata chanjo hiyo kwenye Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa (Sekou Toure).

Akizungumza muda mfupi baada ya kupata chanjo hiyo jana,
Gabriel aliwataka wananchi wote wanaohitaji kuchanjwa kufika
katika vituo 27 vilivyotengwa kwa mkoa mzima.

Alisisitiza chanjo hiyo inatolewa kwa hiari na siyo lazima na
wameanza na makundi ya watu wenye umri wa zaidi ya miaka
50, wenye matatizo ya magonjwa sugu yakiwamo kisukari, shini-
kizo la damu, sikoseli, moyo na mengine.

Alisema wataalamu wamethibitisha kwamba chanjo hiyo ni
salama kwa matumizi ya afya na kuwataka kuondoa uoga ulio-
jengeka kwa baadhi ya wananchi.

Gabriel alisema licha ya Tanzania kupata chanjo na wananchi
wake kuanza kuchanjwa, watu waendelee kuvaa barakoa,
kunawa mikono kwa maji tiririka na kuchukua tahadhari zote za
kujikinga.

Viongozi wengine waliochanjwa jana ni pamoja na Mwenyeki-
ti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Mwanza, Antony
Diallo, na Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, Amina Makilagi.

Vilevile wananchi wakiwamo wazee, watumishi wa sekta ya
afya, wafanyakazi wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Mwanza wali-
pata fursa hiyo ya kuchanjwa.

ARUSHA

Jijini Arusha, Nipashe jana ilishuhudia mwitikio mkubwa wa
wananchi kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa (AICC)
ambao ulitumika kwa uzinduzi wa chanjo hiyo kimkoa.

Mmoja wa wananchi hao, Anita John, alisema kuwa jana iliku-
wa siku muhimu kwake na baada ya kupata chanjo hiyo, ataha-
masisha wenzake wanaosita kupata chanjo hiyo.

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Geofrey Pinda, alikuwa
miongoni mwa viongozi waliojitokeza kupata chanjo mkoani
Arusha.

Mkuu wa Mkoa Arusha, John Mongela, alisema chanjo hiyo
inatakiwa wachomwe watu wenye umri zaidi ya miaka 18 na kip-
aumbele zaidi kwa sasa ni watu wazima wenye umri wa kuanzia
miaka 50.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu Kanda ya Arusha, Mosses
Mzuna, alisema majaji ndio waamuzi wa kesi mbalimbali ili kuzi-
amua vizuri ni lazima kila mmoja awe na afya iliyo bora.

Shekhe Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Shaaban Juma, alisema ni
wajibu wa viongozi wa dini kushirikiana na serikali kuelimisha
waumini wao kuhusu upotoshaji dhidi ya chanjo hiyo.

Mkoani Kilimanjaro kumetolewa onyo kwa watumishi wa
umma watakaotoa chanjo kwa upendeleo.

Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa huo NA Mkuu wa Wilaya ya
Moshi, Said Mtanda, alisema hawatamvumilia watumishi wa-
takaoendekeza undugu na kupendelea.

“Leo (jana) tunazindua zoezi hili katika Kituo cha Afya Ma-
jengo, lakini tutatembelea na kujionea hali ya utoaji wa huduma
katika Hospitali ya Rufani ya Mawenzi, Hospitali ya Rufani ya
Kanda (KCMC) na Kituo cha Afya Pasua. “Matatizo madogo ma-
dogo hayakosekani, ila tunayafanyia kazi katika kuakikisha zoezi
hili linaendelea vizuri na kwa wakati.

“Mkoa wetu umetengewa dozi za chanjo 60,000 hadileo (jana)
tayari zimeletwa dozi 10,000, katika Wilaya ya Moshi tumepokea
dozi 2700, katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa (Mawenzi) tut-
aweka dozi 500, KCMC 500, hii ni awamu ya kwanza, kesho na
keshokutwa tutapokea dozi nyingine,” alisema.

Uzinduzi wa chanjo kimkoa pia ulishuhudiwa jana katika
mikoa ya Morogoro na Dodoma.

Rais Samia Suluhu Hassan wiki iliyopita alizindua chanjo hiyo
kitaifa na yeye mwenyewe kuchanjwa, ili kuonyesha jamii kwam-
ba yuko tayari kupambana na ugonjwa wa UVIKO-19, ambao
bado unasumbua dunia.

Baada ya Rais Samia yalifuata makundi mbalimbali ya serikali
wakiwamo mawaziri, waandishi wa habari, wakuu wa mikoa na
wilaya, watumishi wa Sekta ya Afya na wananchi wa kawaida.

EImeandikwa na Richard Makore (MWANZA), Cynthia
Mwilolezi (ARUSHA) na Mary Mosha (MOSHI), Renatha
Msungu na Ibrahim Joseph (DODOMA).
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Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Robert Gabriel, akipatiwa chanjo ya ugonjwa wa corona Katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Mwanza Sekou Toure, jana. PICHA: RICHARD MAKORE

Bosi wa upelelezi atinga Kizimbani

Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Upelelezi Wilaya ya Aru-
sha, Mrakibu Msaidizi wa Polisi (ASP)
Gwakisa Minga, amepanda kizimbani
kutoa ushahidi katika kesi inayomka-
bili aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya na wenzake wawili.

Wakati Minga akipanda kizim-
bani, shahidi wa sita wa Jamhuri,
katika kesi hiyo, Bakari Msangi (38),
ameeleza kushangazwa na mael-
ezo aliyotoa polisi kuandikwa tofauti
wakati akihojiwa kuhusu tukio la ku-
pigwa, kutekwa nyara na kuporwa Sh.
390000.

Akitoa ushahidi wake, Minga (45)
alidai kwamba kitendo cha kuvamia
duka la Mohamed Saad, kilichofany-
wa ni kinyume cha sheria kwa kuwa
mshtakiwa huyo, hakuwa na kibali
chochote cha kwenda kufanya tukio
katika eneo hilo.
sha, akiongozwa na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Abdalah Chavula, al-
idai kwamba Februari 9, mwaka huu,
majira ya saa 4:00 usiku alikuwa Kituo
cha Polisi Arusha, wakati akiendelea
na majukumu yake, alipigiwa simu na
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Arusha,
Kenani Kihongosi.

Alidai kwamba Kihongosi alim-
weleza kwamba Sabaya amekamata
watuhumiwa, hivyo kama walikuwa
na shauri la kijinai upelelezi uendelee
na kama halikuwapo ampatie mreje-
sho. Alidai kwamba Kihongosi ha-
kumweleza watuhumiwa hao wame-
kamatwa wapi na kwa makosa gani.

Baada ya kupokea taarifa hizo,
alimjulisha Mkuu wa Polisi Wilaya
ya Arusha (ASP Muchunguzi) na
Mkuu wa Upelelezi Mkoa wa Arusha
(ACP Mwafulambo) na walimweleza
kwamba asubiri Sabaya afike polisi na
watuhumiwa hao na afanye mahoji-
ano nao.

“Baada ya muda mfupi, Sabaya
alifika kituo cha polisi wakiwa na vi-
jana wawili ambao sikuwahi kuonana
nao tofauti na siku hiyo. Sabaya al-
ipofika na vijana hao, alidai kwamba

aliwakamata kwa kosa la uhujumu
uchumi na nilimhoji kuwa anipe
uthibitisho kama kuna sehemu aliyo-
fungua kesi na pili nilimtaka Sabaya
kuandika maelezo yake kituo cha
polisi lakini alikataa.

“Jambo la tatu baada ya kusiki-
liza maelezo yake, niliona kitendo ali-
chokifanya ni kinyume cha sheria za
nchi kwa sababu utaratibu haukufuat-
wa kwa kuwa aliingia kwenye nyumba
ya mtu bila kuwa na kibali,” alidai.

Shahidi huyo alidai baada ya ku-
fanya mahojiano, alibaini kwamba Sa-
baya aliwakamata vijana hao kwenye
duka la Mohamed Saad.

“Ukiangalia tukio hilo hapakuwapo
na vyombo vingine vya dola na op-
eresheni hiyo haikuwa ikitambuliwa
na Jeshi la Polisi na hakukuwapo kwa
taarifa yoyote, hivyo mshtakiwa wa
kwanza (Sabaya) alikuwa na nia ovu,”
aliendelea kudai.

Pia alidai kuwa vijana hao walipofi-
ka kituoni huko, walikuwa na mwone-
kano wa kupigwa kwa kuwa walikuwa
na alama usoni na kwenye mashavu.

“Baada ya kukamilisha mahoji-
ano na Sabaya nilijiridhisha kwamba
hakukuwa na kosa na utaratibu pia
mshtakiwa wa kwanza aligoma kuan-
dika maelezo. Sabaya aliondoka na
sisi tuliendelea kuwahoji Numan na
Hajirini na tulishindwa kumkamata
Sabaya kwa kuwa alikuwa na mam-
laka ni mteule wa Rais, hivyo baada ya
upelelezi kukamilika ndio tunapeleka
ushahidi kwa mamlaka iliyomteua
badala ya kumkamata na huo ndio
utaratibu wa kipolisi,” alidai.

“Baada ya kuwahoji Hajirini na Nu-
man, tulibaini kwamba vijana wale
walivamiwa, wamepigwa sana na
kuporwa fedha na Sabaya akiwa na
walinzi wake.

“Sabaya mamlaka yake yalikuwa
yapo Hai na kabla ya kufanya tukio
hilo alipaswa kutoa taarifa kwa vy-
ombo vya dola vya Arusha. Huo ndio
utaratibu wa kisheria unaotambulika
lakini Sabaya baada ya kufanya tukio
hilo ndipo alitoa taarifa kwa Mkuu wa
Wilaya wakati ni makosa kisheria,” al-

iongeza kudai.

Aidha shahidi huyo, alidai kwamba
Sabaya, aliwasiliana na Kenani Kihon-
gosi, baada ya kuwakamata vijana
hao akimwomba wahifadhiwe katika
kituo chetu cha polisi.

Katika hatua nyingine, Shahidi wa
sita wa Jamhuri, katika kesi inayom-
kabili aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole
Sabaya, amedai kwamba ameshanga-
zwa na maelezo ya polisi kuandikwa
tofauti wakati akihojiwa kuhusu tukio
la kupigwa, kutekwa nyara na kupor-
wa Sh. 390,000.

Shahidi huyo, Bakari Msangi(38),
alielezea kushangaa baada ya ku-
somewa maelezo aliyoandika kituo
cha polisi kutofautiana na kile alicho-
zungumza na kukitolea ushahidi ma-
hakamani.

Alidai maelezo ya polisi yameto-
fautiana na kile alichotoa katika ush-
ahidi wake sambamba na nyaraka
zilizowasilishwa mahakamani kuwa
pungufu.

Pia alidai kwamba alisainishwa
maelezo hayo kwa kuwa alikuwa na
maumivu hivyo alitaka kwenda kuti-
biwa na kwamba hakusomewa kabisa
kilichoandikwa na askari aliyechukua
maelezo.

Sambamba na hayo, Mahakama
ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha,
ambako kesi hiyo inasikilizwa, jana
iliridhia ombi la mawakili wa utetezi
la kusomwa maelezo yaliyoandikwa
katika Kituo Kikuu cha Polisi Arusha
na 38 kama kielelezo cha kutikisa ush-
ahidi wake, alioutoa mahakamani na
maelezo ya awali ya polisi.

Awali, mawakili wa utetezi, walidai
mahakamani hapo kwamba ushahidi
uliotolewa mahakamani na shahidi
huyo unatofautiana na maelezo ya
awali aliyoandika polisi.

Hata hivyo, mawakili wa Jamhuri
walipinga ombi la utetezi kwa ma-
dai kuwa maelezo yalioyandikwa
na shahidi kituo cha polisi si sahihi
kwa kuwa shahidi hakusomewa bali
alisainishwa na askari aliyekuwa aki-
chukua maelezo.
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Rais asema kifo
cha Kwandikwa
ni pigo

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema taifa limepoteza mtu
muhimu kutokana na kifo cha Wa-
ziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga
Taifa, Elias Kwandikwa.

Waziri huo alifikwa na umauti
juzi katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) alikokuwa akiti-
biwa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Mkurugenzi wa
Mawasiliano ya Rais, Ikulu, Jaffer
Haniu, Rais Samia ametuma salamu
za pole kwa Mkuu wa Majeshi ya
Ulinzi, Jenerali Venance Mabeyo,
kutokana na kifo hicho.

“Tumepoteza mtu muhimu
ambaye mchango wake katika
utumishi wa umma hautasahaulika.
Kwandikwa alikuwa kiongozi shu-
pavu ambaye alikuwa akitekeleza
majukumu yake kwa kuzingatia
sheria na taratibu,” Rais Samia
alikaririwa katika taarifa hiyo ya
I[kulu.

Mkuu wa Nchi alimtaka Jenerali
Mabeyo kufikisha salamu zake za
pole kwa familia ya marehemu,
ndugu, jamaa, marafiki na watu
wote walioguswa na msiba huo.

Chama Cha Mapinduzi (CCM) pia
kimetuma salamu za rambirambi
kufuatia kifo cha mbunge huyo wa
Ushetu mkoani Shinyanga.

Katika salamu za chama hicho
jana, Katibu wa Halmashauri Kuu
yva CCM, Itikadi na Uenezi, Shaka
Hamdu Shaka, alisema wamepokea
kwa masikitiko taarifa za kifo
hicho.

Alisema Kwandikwa alikuwa
Mjumbe wa Kamati ya Siasa katika
Wilaya va Kibaha mwaka 2012
hadi mwaka 2015, Kahama mwaka
2015 mpaka sasa na Mjumbe wa
Halmashauri Kuu ya CCM Mkoa wa
Shinyanga mwaka 2015 na Mbunge
wa Ushetu kutoka mwaka 2015
hadi 2021.

Pia alikuwa Naibu Waziri wa
Ulinzi, Uchukuzi na Mawasiliano
mwaka 2017 hadi mwaka 2020 na
Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Ku-
jenga Taifa hadi umati unamfika.

Taarifa iliyotolewa na Kitengo
cha Mawasiliano na Uhusiano wa
Kimataifa, Ofisi ya Bunge, pia
ilibainisha Spika Job Ndugai ame-
pokea kwa mshtuko na masikitiko
taarifa ya kifo cha waziri huyo.

“Ninatoa pole kwa serikali,
waheshimiwa wabunge, familia
na wananchi wa Jimbo la Ushetu,
Mwenyezi Mungu awape moyo wa
ustahimilivu na uvumilivu katika
kipindi hiki kigumu,” Spika Ndugai
alikaririwa katika taarifa hiyo.

Alisema taarifa zaidi zitatolewa
baada ya ofisi kupata utaratibu na
ratiba ya mazishi kutoka serikalini.

mimeandikwa na Romana Mallya,
Haika Christopher na Sechellah
Nakamba (SJMC).

Rais Samia
Suluhu
Hassan na
Rais wa
Rwanda,
Paul
Kagame,
wakiwa
mbele ya
gari aina
va Volk-
swagen,
baada ya
kutembelea
kwenye
kiwanda
cha kuten-
genezea
magari

cha CFAO

gali nchini
Rwanda
jana. PI-
CHA: IKULU

Makalla asisitiza uvaaji barakoa na ‘level seat’

Na Maulid Mmbaga

HUKU tahadhari ya corona ikionekana
kutozingatiwa kwenye maeneo mengi
mkoani Dar es Salaam, Mkuu wa Mkoa
huo, Amos Makalla, amesisitiza uvaaji wa
barakoa kwenye vyombo vya usafiri na
‘level seat’ ni lazima.

Jana, kiongozi huyo  alisisitiza
utekelezaji wa agizo lake hilo, akizitaka
mamlaka ikiwamo ya Udhibiti wa Usa-
firi wa Ardhini (LATRA) na wamiliki wa
vyombo vya usafiri kuwaelekeza ma-
kondakta kulisimamia.

Aliiambia Nipashe jana kuwa juzi aliku-
tana na Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Mkoa na kupitia tathmini ya utekelezaji
wa mwongozo uliotolewa na Wizara ya
Afya juu ya kujikinga na UVIKO-19 na kue-
ndelea kusisitiza suala la ‘level seat’ na ku-
vaa barakoa kuwa ni lazima.

Pia aliagiza LATRA na wamiliki wa vy-
ombo vya usafiri kuwaelekeza madereva
na makondakta wa daladala kuhakikisha
wanasimamia agizo hilo la ‘level seat’ na
kuepuka kubeba abiria asiyevaa barakoa.

“Ninarudia tena, sasa sio hiari kuvaa
barakoa kwa mtu anayeingia kwenye da-
ladala, kivuko au mwendokasi, ni lazima
na ni sharti, nimefanya utafiki katika vivu-
ko mtu anaingia na barakoa kwa sababu
tu kuna usimamizi, akifika ndani anavua,
anapotaka kutoka anaivaa, unapovaa
barakoa unajikinga wewe na unamkinga
mwenzako.

“Niwatake wasimamizi iwe Feri, wami-
liki, madereva na makondakta, na watu
wote wanaohusika na vyombo vya usa-
firi kuhakikisha kwamba kuna ‘level seat’,
maji ya kunawia mikono na mtu aingie
kukaa kwenye ‘seat’ akiwa na barakoa,”
alisisitiza.

Aliongeza kuwa katika kutekeleza
agizo hilo madereva na makondakta
wawaangalie wanafunzi wasiendelee
kunyanyasika kwa kuwaruhusu kuingia
angalau watano lakini wakiwa wamevaa
barakoa.

“Niwaombe wananchi, huvai barakoa

au hunawi ili kumridhisha mkuu wa mkoa,
mkuu wa wilaya au mamlaka husika inayosi- mbalimbali yakiwamo masoko na daladala

Nipashe ilishuhudia jana kwenye maeneo

mamia jambo hili, ni kwa usalama wako, hali  jijini, wananchi wakiwa hawajavaa barakoa
katika mikoa mingine na nchijiranisio nzuri,” huku ‘level seat’ nayo ikionekana mtihani
alionya.

kwenye daladala.

Implementad by:
a
Doutsehe Gesallschatt
german
Zusammenarbeit (BIZ) GmbH

cooperation
DEUTSCHE ZUSAMMENARBEIT

EU-EAC Market Access Upgrade Programme (MARKUP)

TENDER INVITATION
FOR

GENERATION OF TOTAL ASH, IRON, COPPER AND CADMIUM DATA FOR
COCOA BEANS, COCOA POWDER AND COCOA BUTTER IN TANZANIA

The East African Community (EAC) in partnership with the European Union, through the Deutsche
Gesellschaft fiir Internationale Zusammenarbeit (GIZ), is implementing an initiative to enhance access
of coffee, tea, cocoa, spices, oilseeds and horticultural produce value chains to the European union (EU)
market and beyond. The initiative is called EU-EAC Market Access Upgrade Programme (MARKUP) and
one of its key objectives is to improve harmonization of East African (EA) Standards of commodities in
the priority value chains. To achieve this objective, MARKUP is supporting the EA Standards Technical
Committees (EAS TCs) to upgrade the existing EA standards of these priority commodities with the
current requirements set by the Codex Alimentarius Commission (Codex) and the EU.

Currently, the maximum limits (MLs) for contaminants in the EA standards are based on Codex
Standards. Consequently, any contaminant that is not regulated by Codex is unlikely to be included in
the EA standards. A meeting of the EAC TC on coffee, cocoa and related products held in November
2020, requested GIZ to support generation of data on the occurrence of ash and cadmium in cocoa
powder or iron and copper in cocoa butter. Likewise, a meeting of the EAC Codex Forum held in March
2021, discussed the setting of a maximum limit (ML) for cadmium in cocoa powder to inform national
positions at the 14th meeting of the Codex Committee on Contaminants in Foods (CCCF14) and agreed
that there was a need to generate data on cadmium contamination in cocoa beans from the EAC region.
The data are needed to perform exposure assessment and evaluate appropriateness of proposed limits.

It is in this context, EAC secretariat, through GIZ wishes to partner with an expert in Tanzania to assess
the contents of ash, iron and copper and cadmium in cocoa and cocoa products in this country.
Tanzania is one of the two main cocoa producing countries in the EA region.

The experts are expected to provide the requested service from August - October 2021. GIZ invites
experts with relevant proven record and expertise in conducting similar assignments to submit their
applications.

Interested candidates should request for detailed tender documents from giz-tanzania@giz.de no later
than 10* August 2021.

The advert is solely intended for Tanzania Appraisers only.

216391002
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

Ewura

Mamiala ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
IS0 8001 2015 Cortified

KUMB: PPR/2021 - 08/1

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU BEI KIKOMO ZA BIDHAA ZA MAFUTA YA PETROLI
KUANZIA JUMATANO, TAREHE 4 AGOSTI 2021

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), inatangaza bei kikomo za bidhaa za JEDWALI A: BEI ZA REJAREJA
mafuta ya petroli hapa nchini. Bei hizi zitaanza kutumika kuanzia Jumatano, tarehe 4 Agosti 2021. | Bei Kik
Pamoja na kutambua bei hizo, ni muhimu kuzingatia yafuatayo:- . - el fikomo
! I . -
(@) Beiza rejareja na jumla za mafuta ya Petroli, Dizeli na Mafuta ya Taa yaliyopokelewa kupitia ! (smestlﬁltla) (SEIsz/E:Ita) Ma}fsu;:/m;;aa
Bandari ya Dar es Salaam zimeongezeka ikilinganishwa na toleo lililopita la tarehe 1 Julai 2021. 1
Kwa Agosti 2021, bei ya rejareja ya Petroli, Dizeli na Mafuta ya Taa zimeongezeka kwa shilingi Dar es Salaam 2,427 2,251 2,176
21/Lita (sawa na asilimia 0.89), Shilingi 36/lita (sawa na asilimia 1.63) na Shilingi 55/lita (sawa na | Arusha 2,543 2,380 2,260
asilimia 2.58), mtawalia. Vilevile, ikilinganishwa na toleo la mwezi uliopita, bei ya jumla ya Petroli, Arumeru (Usa River) 2543 2380 2260
Dizeli na Mafuta ya Taa zimeongezeka kwa shilingi 21.29/Lita (sawa na asilimia 0.94), Shilingi ! Karatu 2561 5399 2078
36.06/lita (sawa na asilimia 1.73) na Shilingi 54.52/lita (sawa na asilimia 2.74), mtawalia. ' - : -
' | Longido 2,554 2,391 2,271
(b) Kwa mwezi Agosti 2021, bei za jumla na rejareja kwa mafuta ya Petroli na Dizeli kwa Mikoa ya E Monduli 2,548 2,386 2,265
Kaskazini (Tanga, Kilimanjaro, Arusha na Manyara) zimeongezeka ikilinganishwa na bei ! Monduli .
! onduli-Makuyun 2,553 2,390 2,270
ziizotolewa tarehe 1 Julai 2021. Kwa mwezi Agosti 2021, bei za rejareja za Petroli na Dizeli | 1 - ”Lyll‘ '
zimeongezeka kwa shilingi 38/lita (sawa na asilimia 1.53) na shilingi 79/lita (sawa na asilimia ! gorongoro (Loliondo) 2627 2,465 2,351
3.54), mtawalia. Vilevile, ikilinganishwa na toleo la mwezi uliopita, bei za jumla za Petroli na Dizeli ; [ Coast (Kibaha) 2,431 2,256 2,180
zimeongezeka kwa shilingi 37.43/lita (sawa na asilimia 1.61) na shilingi 79.12/lita (sawa na : Bagamoyo 2,438 2,263 2,187
asi!imia 3.74) mtawalia. Kutqkana na kuisha kwa Mafuta ya Ta'a kwenye matqnlfi ya kuhifao{hia Bagamoyo (Miono) 2,469 2,203 2217
yaliyopo Tanga, waendeshaji wa vituo vya mafuta kwenye mikoa ya Kaskazini wanashauriwa : Chalinze Junci PYVT 2266 2190
kuchukua mafuta ya Taa kutoka katika mkoa wa Dar es Salaam na hivyo bei za rejareja za Mafuta ! 4 !nze unc |onl : . :
ya Taa katika mikoa hiyo itakuwa kulingana na gharama za kupokelea Mafuta ya Taa kupitia ! | Chalinze Township (Msata) 2,445 2,270 2,194
Bandari ya Dar es Salaam na gharama za usafirishaji mpaka mikoa husika. Kibiti 2,447 2,272 2,196
(c) Kwa mwezi Agosti 2021, bei za rejareja na jumla kwa mafuta ya Petroli na Dizeli kwa Mikoa ya Kisarawe 2434 2259 2,183
Kusini (Mtwara, Lindi, and Ruvuma) zimebadilika ikilinganishwa na bei zilizotolewa tarehe 1 | Mkuranga 2,437 2,261 2,185
Julai 2021. Kwa mwezi Agosti 2021, bei za rejareja za Petroli zimepungua kwa shilingi 22/lita Rufiji 2,454 2,279 2,203
(sawa na asilimia 0.92) na bei ya Dizeli imeongezeka kwa shilingi 24/lita (sawa na asilimia 1.05). ! Dodoma 2486 2310 2234
Vilevile, ikilinganishwa na toleo la mwezi uliopita, bei za jumla za Petroli zimepungua kwa shilingi Bahi 2493 2318 2 042
22.30/lita (sawa na asilimia 0.97) na bei ya Dizeli imeongezeka kwa shilingi 23.60/lita (sawa na - : . :
asilimia 1.11). ' Chamwino 2,481 2,306 2,230
N _ . N . _ . i | Chemba 2,512 2,337 2,261
(d) Mabadiliko haya'y'a bgl yanachanglwa na kubadilika kwa bei za mafuta katika soko la dunia na : Kondoa 2518 2343 2267
gharama za usafirishaji (BPS Premium). '
' Kongwa 2,483 2,308 2,232
(e) EWURA inapenda kuukumbusha umma kwamba bei kikomo za mafuta kwa eneo husika ! Mpwapwa 2,487 2,311 2,236
1 1 1 i H H H * %| 1 '
zinapatikana pia kuplt__la simu za _mkonpnl kwa _kgplgg namba *152 Op# na kisha kgfuata : Miera (Makatopora) 2504 2329 2053
maelekezo. Huduma hii ni bure na inapatikana kupitia mitandao yote ya simu za mkononi hapa -
nchini. : Mvumi 2,492 2,317 2,241
: Geita 2,592 2,417 2,341
() Kwa mujibg wa Sheria ya Mafuta ya mwaka 201 5,. kifungu namba 166, bei za pidhag zamafuta Bukombe 2,581 2,406 2,330
ya petroli zitaendelea kupangwa na soko. EWURA itaendelea kuhamasisha ushindani kwa kutoa
taarifa za bei kikomo za bidhaa za mafuta. Taarifa hizi zina lengo la kuwasaidia wadau kufanya | Chato 2613 2,438 2,362
maamuzi stahiki kuhusu manunuzi ya bidhaa za mafuta. 1 | Mbogwe 2,630 2,455 2,379
) ) ) ) ) ) ) ) : Nyang'hwale 2,607 2,432 2,356
(@) Kampuni za mafuta ziko huru kuuza bidhaa za mafuta ya petroli kwa bei ya ushindani mradi tu ! i 2291 2316 2210
bei hizo zisivuke bei kikomo (price cap) kama ilivyokokotolewa na kanuni (formuia) . r|nga. : . :
iliyopitishwa na EWURA na ambayo ilichapishwa katika Gazeti la Serikali Na. 656 la tarehe : | Ismani 2,496 2,321 2,245
21 Agosti 2020. : Kilolo 2,495 2,320 2,244
(h) Vituo vyote vya mafuta vinatakiwa kuchapisha bei za bidhaa za mafuta katika mabango MUffnd! (Matinga) 2,501 2,326 2,250
yanayoonekana bayana na yakionesha bei ya mafuta, punguzo, vivutio vya biashara au Mufindi (Igowole) 2,510 2,334 2,258
promosheni zinazotolewa na kituo husika. Pale ambapo inawezekana kuchagua, wateja ! Kagera (Bukoba) 2,642 2,467 2,391
wanashauriwa kununua bidhaa za mafuta katika vituo vinavyouza mafuta kwa bei nafuu zaidi ili Biharamulo 2617 2,441 2365
kushamirisha ushindani. Ni kosa kuuza mafuta bila kuweka mabango ya bei inayoonekana
vizuri kwa wateja. Adhabu kali itatolewa kwa kituo husika kwa kutotekeleza matakwa ya | Karagwe (Kayanga) 2,659 2,483 2,408
kisheria kwa mujibu wa kanuni husika. ; Kyerwa (Ruberwa) 2,664 2,489 2413
! Muleba 2,642 2,467 2,391
()  Wauzaji wa mafuta ya petroli wanatakiwa kutoa risiti za mauzo kutoka kwenye mashine za EFPP ! N
e ) . . - . ! gara 2,630 2,455 2,379
(Efectronic Fiscal Pump Printers) na Wanunuzi wahakikishe wanapata stakabadhi hizo za malipo | — ~
zinazoonyesha jina la kituo, tarehe, aina ya mafuta yaliyonunuliwa na bei kwa lita. Stakabadhi Misenyi 2,651 2475 2,400 R
hizo za malipo zitatumika kama kidhibiti kwa wanunuzi wa mafuta endapo kutajitokeza ! Katavi (Mpanda) 2,635 2,460 2,384 3
malalamiko ya aidha kuuziwa mafuta kwa bei ya juu kuliko bei kikomo au kuuziwa mafuta yasiyo i Miele (Inyonga) 2,654 2479 2403 | &
na lfiwe'm'go cha ubora kinachofaa, na pia, risiti higo zitasaidia kurahisisha ukusanyaji wa kodi za ! Mpimbwe (Majimoto) 2,628 2,452 2377
Serikali zitokanazo na mauzo ya mafuta ya petroli.
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TANGAZO

Tanganyika (lkola) 2,653 2,477 2,402 : Njombe 2,519 2,344 2,268
Kigoma 2,658 2,483 2,407 Njombe (Kidegembye) 2,540 2,365 2,289
Uvinza (Lugufu) 2,670 2,495 2419 ' | Ludewa 2557 2382 2,306
Buhigwe 2,647 2,472 2,396 Makambako 2,512 2,336 2,260
Kakonko 2615 2,440 2364| ' [Vaket 2550 2375 2299
Kasulu 2,644 2,469 2,393 E Wanging'ombe (Igwachanya) 2,517 2,342 2,266
Kibondo 2,623 2,447 23711 % | Rukwa (Sumbawanga) 2,600 2,424 2,349
Kilimanjaro (Moshi) 2,582 2,370 22491 1 | sumbawanga Rural (Miowisa) 2,600 2,424 2,349
Hai (Bomang'ombe) 2,536 2,373 22531 % ['Kalambo (Matai) 2,607 2432 2,356
Mwanga 2525 2,363 22421 1 | Nkasi (Namanyele) 2613 2438 2362
Rombo (Mkuu) 2549 2,387 22701 % "Ruvuma (Songea) 2493 2361 2,299
Same 2519 2,356 22361+ [ Mbinga 2506 2373 2333
Siha (Sanya Juu) 2,539 2,377 2,256 E Namtumbo 2484 2352 2328
Lfnd! 2422 2,289 2,285 . Nyasa (Mbamba Bay) 2,531 2,399 2,343
Lindi-Mtama 2,426 2,294 2,253 E Tundury 2459 2326 2358
Kilwa Masoko 2,445 2,313 2,209 | ! -
Liwale 2,457 2,325 2,255 : Shinyanga 2,556 2,381 2,305
: + | Kahama 2,569 2,394 2,318
Nachingwea 2,441 2,309 2,264 | ! -
Ruangwa 2,448 2315 2265| & | ishapu 2,584 2,409 2,333
- i | Ushetu (Nyamilangano) 2,587 2,412 2,336
Manyara (Babati) 2,577 2,414 2,298 |
Hanang (Katesh) 2,587 2,425 2a00| | |Sdlawe 2,570 2,39 2,319
Kiteto (Kibaya) 2502 2430 2300 E Simiyu (Bariadi) 2,597 2,422 2,346
Mbulu 2,590 2427 2311 ' Busega (Nyashimo) 2,590 2,415 2,339
Simanjiro (Orkasumef) 2609 2446 2330 E Itilima (Lagangabilili) 2,600 2,425 2,349
Mara (Musoma) 2,605 2,430 2354| 1 | Maswa 2,589 2413 2,337
Musoma Vijiini (Busekela) 2,646 2471 2305 | + | Meatu (Mwanhuz) 2,59 2420 2,345
Rorya (Ingiriuu) 2614 2,439 2,363| | [ Singida 2,518 2,342 2,266
Rorya (Shirati) 2,649 2474 2398 1 [lramba 2,530 2,354 2,278
Bunda 2,597 2,421 2,345 : Manyoni 2,502 2,327 2,251
Bunda (Kisorya) 2606 2 431 2355| + | ltigi (Mitundu) 2,518 2,342 2,266
Butiama 2,602 2,427 2,351 ¢ | lkungi 2513 2,338 2,262
Serengeti (Mugumu) 2,651 2,476 2400 | 1 | Mkalama (Nduguti 2,542 2,367 2,291
Tarime 2616 2 441 2,365 E Songwe (Vwawa) 2,543 2,368 2,292
Tarime (Kewanja/Nyamongo) 2,621 2,446 2370 | | Songwe (Mkwajuni) 2,550 2,375 2,299
Mbeya 2,534 2,359 2283| ! | lleje 2,547 2,372 2,296
Chunya 2,543 2,368 2,292 ' Momba (Chitete) 2,552 2,377 2,301
Chunya (Makongolosi) 2,549 2,373 2,298 E Tunduma 2,547 2,372 2,296
Chunya (Lupa Tingatinga) 2,551 2,375 2,299 : Tabora 2,535 2,360 2,284
Kyela 2,550 2,374 2,299 : lgunga 2,535 2,360 2,284
Mbarali (Rujewa) 2,518 2,343 2267| ! | Kalua 2,548 2,373 2,297
Rujewa (Madibira) 2,531 2,356 2280 | [ Ulyankulu 2,545 2,370 2,204
Rujewa (Kapunga) 2,528 2,353 2,277 E Nzega 2,545 2,370 2,294
Rungwe (Tukuyu) 2,543 2,368 2,292 : Sikonge 2,544 2,369 2,293
Morogoro 2,452 2,277 2,201 | + | Urambo 2,545 2,370 2,294
Mikumi 2,467 2,292 2,216 Uyui 2,541 2,366 2,290
Kilombero (Ifakara) 2,490 2,314 2,238 Mpyagula 2,567 2,391 2,315
Kilombero (Mlimba) 2,512 2,337 2,261 E Tanga 2,486 2,324 2,002
Kilombero (Mngeta) 2,501 2,326 2,250 | Handeni 2507 2344 2201
Ulanga (Mahenge) 2,500 2,325 2,249 Kilindi 2,522 2,359 2,236
Malinyi 2,511 2,335 2259 | 1 | Korogwe 2,498 2,336 2,215
Kilosa 2,470 2,295 2219| + [ Lushoto 2,508 2,345 2,224
Gairo 2,470 2,205 22191 + | \Kinga (Maramba) 2493 2331 2,236
Mvomero (Wami Sokoine) 2,462 2,287 2,211 : Muheza 2,491 2,329 2,202
Mvomero (Sanga Sanga) 2,452 2,277 2,201 : Pangani 2493 2330 2208
Turian 2,477 2,302 2,226 |
Miwara 2,408 2275 2008 | JEDWALI B: BEI ZA JUMLA
Nanyumbu (Mangaka) 2,444 2,312 2,297 |
Masasi 2,424 2,291 2274 ' Petroli (Shs/Lita) Dizeli (Shs/Lita) Mafuta ya Taa (Shs/Lita)
Newala 2,429 2,296 2,280
Tandahimba 2,422 2,289 2273| + | DARES SALAAM 2,297.20 2,122.07 2,047.04
Nanyamba 2,422 2,289 2,273 E TANGA 2,356.26 2,194.08 R
Mwanza 2577 2402 2326] 1 | MTWARA 2,278.45 2,145.83
Kwimba 2,595 2,420 2344 1
Magu 2,585 2,410 2334 ] 1
Misungwi 2,571 2,396 2320/ | Mha. Godfrey H. Chibulunje g
Sengerema 2,609 2,434 2358 | ! KAIMU MKURUGENZI MKUU §
Ukerewe 2,636 2461 2385 ! EWURA N

—
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Wakurugenzi wapya
halmashauri watambue
nafasi zao ni dhamana

RAIS Samia Suluhu Hassan, juzi alifanya uteuzi wa wakurugenzi wa
halmashauri za majiji, manispaa miji na wilaya 184 miongoni mwao
wakiwa wapya na wengine kuhamishwa vituo vya kazi.

Jambo hilo lilisubiriwa kwa muda mrefu kutokana na uteuzi
mbalimbali ambao Rais amekuwa akiufanya tangu aingie madara-
kani machi 19, mwaka huu, baada ya aliyekuwa Rais John Magufuli,
kufariki dunia. Alianza kumteua Katibu Mkuu Kiongozi, kupangua
baraza la mawaziri, makatibu wakuu wa wizara, wakuu wa mikoa
na makatibu tawala wa mikoa na baadaye wakuu wa wilaya.

Katika uteuzi huo, ambao walioteuliwa walitakiwa kuripoti vituo
vyao vya kazi jana, kama ilivyo ada inapotokea hali kama hiyo, kuna
wanaoendelea na wengine kuachwa pamoja na sura mpya kucho-
moza, ndivyo ilivyotokea baada ya wakurugenzi 54 kutumbuliwa.

Aidha, wakurugenzi hao walioteuliwa, 70 walihamishwa vituo
vya kazi na 45 wamebaki katika vituo vya awali. Kadhalika, 69 ni
wapya wakiwamo 15 walioteuliwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi
baada ya waliokuwa wakishikilia nafasi hizo uteuzi wao kutenguli-
wa.

Licha ya kwamba hakuna sababu zilizotolewa, Waziri mwenye
dhamana na Serikali za Mitaa, Ummy Mwalimu aliweka bayana
kwamba moja ya kuendelea kuwamo katika nafasi hizo kwa waku-
rugenzi hao ni utendaji kazi pamoja na ukusanyaji wa mapato ya
ndani katika halmashauri.

Ni imani kwamba wale walioachwa katika ‘mkeka’ wa Rais ni
wale walioonekana kutokufanya vizuri katika kilichopita na wale
ambao walikuwa wakitoa lugha za maudhi dhidi ya wananchi
pamoja na usimamizi mbovu wa rasilimali na ubadhirifu katika
baadhi ya miradi ya maendeleo.

Viongozi hao walioteuliwa wana dhamana kubwa katika ku-
waletea wananchi maendeleo kwa kuwa ngazi hizo katika serikali
ndilo chimbuko la kuibua mipango ya kuwaondoa wananchi kati-
ka umaskini na kuwaingiza katika neema. Kupitia serikali za mitaa,
wananchi wana uwezo wa kubuni, kupanga na kutekeleza miradi
ya maendeleo.

Kutokana na ukweli huo, wakurugenzi hao wana wajibu mkub-
wa kuhakikisha wananchi katika maeneo yao wanakuwa na ahueni
ya maisha. Pia wana wajibu wa kuhakikisha fedha zinazotolewa na
serikali kwa ajili ya miradi ya maendeleo zinatumika ipasavyo na
matokeo chanya kuonekana.

Hata hivyo, katika miaka michache iliyopita, imeshuhudiwa baa-
dhi ya wakurugenzi katika halmashauri wanakuwa na lugha chafu
na wengine kujiona miungu watu. Wateule wapya wanapaswa ku-
jifunza hilo na kuwa wanyenyekevu kwa kuwa wao ni watumishi
wa wananchi na hawajapewa nafasi hizo kwa ajili ya kutumikiwa.

Kwa maneno mengine, wanatakiwa kujishusha badala yua kujik-
weza kama ilivyokuwa kwa wengine waliotangulia na wameachwa
katika uteuzi mpya, hivyo watambue kwamba nafasi walizopata ni
dhamana na si ufahari.

Tunawatakia kila la heri wateule hao na pia watambue kuwa
wamepewa nafasi hizo si kwa hisani bali kutokana na kuaminiwa
kuwa wana uwezo na sifa zinazostahili.
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Ukikataa chanjo umependa corona

SERIKALI imezindua chanjo
yaJohnson & Johnson’s (Jans-
sen), na kuanza kuchanja
watu kujikinga na maradhi
ya COVID-19 na kupunguza
kusambaa kwa virusi vya co-
rona nchini.

Ila pamoja na uzinduzi huo
na viongozi wakuu kuchan-
jwa akiwamo Rais Samia Su-
luhu Hassan, bado baadhi ya
watu wana mtazamo potofu
kuhusu hatua hiyo.

Hilo limesababisha kuwa-
hamasisha wengine wasi-
chome chanjo kwa madai
kuwa ina madhara kama
damu kuganda, na wengine
kusema kuwa watu watab-
adilika kuwa ‘mazombi au
mataahira’, na wengine kuse-
ma kuwa wanakufa mara
baada tu yakupatiwa chanjo
hiyo au hawatamaliza miaka
miwili.

Pengine hakuna ushahidi
kwamba baada ya kupata
chanjo watu watakuwa wag-
onjwa kwani chanjo hazileti
maradhi bali zinafundisha
mfumo wa kinga ya mwili
kutambua na kupambana
na maambukizi ya vimelea
au virusi vya ugonjwa ambao
kwa wakati huu ni corona.

Baadhi ya nukuu za wali-
ochanjwa kama Dk. Khamis
Kigwangala, baadaya chanjo
ya Johnson & Johnson’s Jans-
sen, anasema hajapata mad-
hara si damu kuganda, homa
wala kuchanganyikiwa.

Hata hivyo, Watanzania
wana haki ya kujiuliza swali
la msingi: Watu watafahamu

vipi kuwa chanjo ni sala-
ma? Ni muhimu kutafuta
jibu kwani hata wanasay-
ansi walijiuliza wanapoanza
kutengeneza chanjo mpya,
na hivyo majaribio ya us-
alama wake huanza katika
maabara, kwa majaribio na
utafiti unaofanywa kwa seli
na wanyama wadogo hadi
wakubwa kabla ya kuham-
ishia majaribio hayo kwa bi-
nadamu.

Hivyo chanjo hii ingekuwa
na madhara ni nani ange-
jaribu kuchanja. Inaweze-
kana yapo lakini si makubwa.
Viongozi wamechanjwa ili
kuonyesha kuwa ni salama.
Kila mtu anao uamuzi wa ku-
patiwa chanjo hii ya corona
ili kupunguza maafa yanay-
oweza kuzidi kujitokeza.

Pia kwa Watanzania walio
na mtazamo potofu juu ya
chanjo ya corona wangeacha
kupotosha umma kuhusu
madhara wanayoyasema, ni
kwasababu hakuna utafiti
wowote wa kisayansi ambao
wameufanya hivyo wasipo-
toshe kwani uongo unasaidia
kupunguza vifo nchini.

Kwa ushauri zaidi ninge-
penda kuwahamasisha
Watanzania  kutokusikiliza
wapotoshaji juu ya chanjo
ya corona bali kusikiliza
ushauri wa wana sayansi na
madaktari maana hao ndiyo
wanaoweza kuielezea du-
nia nini kifanyike na kipi kisi-
fanyike ili kupatiwa chanjo
ya corona kupitia utafiti na
majaribio mbalimbali.

Hata hivyo, ni vyema
kukumbuka kuwa chanjo
ya corona ni hiari hakuna
anayelazimishwa  kuchan-
jwa lakini ninawahamasi-
sha watu kwenda kupatiwa
chanjo hii kwani wataalamu
wanasema itapunguza idadi
ya vifo nchini, maambukizi
na kuongeza nguvu kazi hasa
hasa kwa vijana wengi ili ku-
leta kwa pamoja uwezo wa
kuongeza kipato na kuiinua
uchumi wa nchi yetu.

Mamlaka mbalimbali zi-
naeleza jinsi uwekezaji wa
Tanzania ulivyoathiriwa
na corona, kama kituo cha
uwekezaji (TIC) kinasema
miradi ya uwekezaji imepun-
gua kutokana na athari za
virusi vya corona duniani,
hatua ambayo imechangia
uzorotaji wa ajira kwa Watan-
zania, hivyo ni jukumu la wa-
nanchi kupambana na janga
hilo la corona kwa kukubali
kupatiwa chanjo ili ku-
hakikisha uchumi na maen-
deleo yanasonga mbele,
kurudisha uwekezaji katika
maeneo mbalimbali pamoja
na utalii.

Watanzania wafahamu
kuwa kupitia chanjo ya co-
rona wanaweza kuongeza
na kupandisha uchumi wa
nchi kwa vile wataongeza
afya ya nguvu kazi kwa ku-
punguza vifo, hofu na woga
vitaondoka pia baada ya mi-
ili kuwa imara kupambana
na magonjwa wakiendelea
kuchapakazi ili kuchangia
maendeleo ya taifa.
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RC awatoa hofu wananchi fidia

Na Julieth MKireri,
BAGAMOYO

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge (pichani),
amesema wananchi wanaodai

fidia katika mradi wa ujenzi wa
barabara ya Afrika Mashariki
watalipwa kama ilivyokuwa ka-
tika tathmini ya awali iliyofanyika
mwaka 2019.

Kunenge aliwatoa hofu wa-
nanchi hao katika kikao alichoki-
fanya kwenye Kkijiji cha Manda
Mazingara, Kata ya Mkange Hal-
mashauri ya Chalinze ambacho
alikiitisha baada ya kuwapo kwa
malalamiko kwamba fidia zao
zimepunguzwa.

Alisema wananchi wote watalip-
wa kwa kufuata vigezo vya tath-
mini yaawali kama walivyolipwa
wananchi wengine wanaopitiwa
na mradi huo katika maeneo ya
Mkoa wa Tanga.

“Ninachowaomba mfanye
subira tuacheni tukapambane na
mtalipwa kwa utaratibu huo huo
uliofanyika kwa wale wa upande
wa Tanga kwa kuwa mradi ni
mmoja sisi ni viongozi wenu mtua-
mini,” alisisitiza.

Alisema katika tathmini ya awali
kulitokea kikwazo cha fedha, hivyo
kusababisha kuwa na mabadiliko
ambayo hakutaka kuyaweka wazi

kwa kuwa utaratibu mwingine un-
afanywa ili wananchi hao walipwe
fidia zao,

“Serikali ya Rais Samia Sulluhu
Hassani inawathamini wananchi
wake, inawapenda, inafuata she-
ria na taratibu, hivyo utaratibu
wa malipo utafanyika kama ilivyo
kwa waliotangulia kulipwa kwe-
nye mradi huu ambao ni wa mkoa
jirani wa Tanga,” alisema Kunenge

Alisema amechukua malala-
miko hayo na ataenda kushauri-
ana na wizara husika ili kupitia
vigezo vilivyotumika kuwalipa
wakazi wa Tanga vitumike pia na
kwa Mkoa wa Pwani. Mkuu wa
Wilaya ya Bagamoyo, Zainab Ab-
dallah, alisema mradi huo wa
ujenzi wa barabara ya Afrika
Mashariki inayopita Bagamoyo,
Saadani Makange, Mbweni, Panga-
ni mkoani Tanga mchakato wake
ulianza wakati wa serikali ya
awamu ya nne na fedha za mradi
huo zilikuwa zilipwe na Benki ya
Maendeleo ya Afrika (AfDB).

Andallah alisema ilipofika mwa-
ka 2017 Rais wa Awamu ya Tano,
Hayati Dk. John Magufuli, baada
ya kuona mradi unasuasua aliagi-
za zitengwe fedha za ndani Sh. bil-
ioni 16 kwa ajili ya kuanza kujenga
kilomita 50 kutoka Tanga hadi
Pangani ujenzi ambao umekami-
lika.

/
YT

Mkuu huyo wa wilaya alieleza kuwa
baada ya kuona hali hiyo AfDB iliten-
ga Sh. bilioni 350 kwa ajili ya ujenzi
wa kilomita 120 kuanzia Mbweni hadi
Saadani.

Meneja wa Wakala wa Barabara
(TANROADS) Mkoa wa Pwani, Mhandi-
si Andrea Kasamwa, alisema tathmini
ya awali ilifanyika kwa mita 60 lakini
baadaye ilipunguzwa na kufanyika
kwa mara nyingine kwa mita 45 na
kwamba upande wa Tanga waliolipwa
fidia ni kwa mita 45.

Wananchi 421 wa kata ya Mkange
ndio wanaodai fidia na kwamba kati

Gongo na Matipwili.

Vibaka wavamia mawakala
na Kupora fedha Nachingwea

Na Said Hamdani, LINDI

WATU wanaosadikiwa ni viba-
ka, wamevamia nyumbani kwa
mawakala wa pesa katika Kata na
Tarafa ya Naipanga, Nachingwea
mkoani Lindi kisha kujeruhi na ku-
pora simu na fedha taslimu zaidi ya
Sh. 5,200,000.

Kwa mujibu wa baadhi ya
mashuhuda wa tukio hilo na
kuthibitishwa na mamlaka husika
ya ulinzi na usalama ngazi ya mkoa,
uporaji huo umefanyika Ijumaa ili-
yopita saa 1:30 usiku.

Wakizungumza na mwandishi
wa habari hii kwa njia ya simu,
mashuhuda hao walisema jana
kuwa watu wasiopungua sita wak-
iwa na nondo, walivamia nyumba
wanayoishi mawakala wawili wa
pesa na kutekeleza kile walichoki-
kusudia.

Mashuhuda hao ambao hawaku-
penda kutajwa kwa majina yao,
walisema baada ya kufika nyum-
bani hapo, walivunja mlango kwa
kutumia jiwe kubwa, maarufu kwa
jina la Fatuma, kisha kupora simu
na fedha taslimu na kuondokana
nazo.

“Baadhi ya vibaka walikuwa

wamevaa soksi katika vichwa vyao
zilizoachwa wazi sehemu za ma-
cho kwa lengo la kuficha sura zao,”
alisema mmoja wa mashuhuda
hao.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Lindi, ACP Mtatiro Kitinkwi, am-
ethibitisha kutokea kwa tukio hilo
na kuwataja mawakala hao kuwa
ni Omari Msavai (43) na Lauma
Mohamed (23), wote ni wakazi wa
Kata na Tarafa ya Naipanga.

Alisema vibaka hao wakiwa na
nondo walifika kwenye nyumba
wanayoishi mawakala hao na ku-
vunja mlango na kuingia ndani
kisha kumjeruhi vidole viwili vya
mkono wa kulia Msavai kwa kitu
chenye ncha kali.

Kitinkwi alisema licha ya kuje-
ruhi, vibaka hao walipora vocha
zenye thamani ya Sh. milioni 1.5,
simu mbili aina ya Infinix yenye
laini 0625 163 982 na Nokia yenye
laini 0657 480 600, zikiwa na fedha
taslim Sh. milioni 5.2 na kuondoka
nazo kusikojulikana.

Alisema tayari timu ya makache-
ro imepelekwa kuendelea na kazi
ya kuwatafuta vibaka waliohusika
na uhalifu huo ili sheria ichukuwe
mkondo wake.

Guardian Limited

VACANCY

CONSULTANCY POSITION FOR A

GOVERNANCE SECTOR MAPPING SPECIALIST

PricewaterhouseCoopers Limited (PwC) invites eligible candidates to indicate their interest to provide
individual consultancy Services as a Governance Sector Mapping Specialist to the Field Support
Services Project (FSSP) Tanzania.

Freelancer Sales Executive

The individual Governance Sector Mapping Specialist will provide technical support and advice to
Global Affairs Canada through identifying opportunities for programming in the Inclusive Governance
sector in Tanzania.

The Guardian Limited is looking for self driven sales personnel to join our
advertising Sales Team in Dar es Salaam, Dodoma, Arusha,

Zanzibar, Tanga, Morogoro and Kilimanjaro. . . . . P .
' 9a, 9 ] Candidates will be evaluated on the following minimum qualifications and experience:

i. Master’s degree in relevant discipline from a recognized University.

ii. Five (5) years of professional work experience in the international development sector in Tanzania.

iii. Five (5) years of professional experience in working with Development Partners.

iv. Five (5) years of professional work experience on governance, democracy, gender equality and
human rights.

v. Previous experience in conducting similar scoping studies, preferably in the areas of inclusive
governance, human rights and gender equality.

vi. Experience in working with stakeholders from Non-Government Organizations and Government

Responsibilities

e Be responsible for aggressive development of new clients and growing
existing business.

e Proactively develop new business avenues

e Devise and monitor business plans to ensure substantive sales

* Develop strategic solutions that meet the unique needs of each client

Qualifications

e The position requires someone who can deliver the set targets within
deadlines under competitive working environment.
e Applicants need to be highly organized, self-motivated with a positive

In addition to the key qualifications above, the incumbent is also expected to demonstrate the following
skills and competencies:

i. Strong report writing and oral and visual presentation skills;
ii. Knowledge of national context for governance in Tanzania, including an understanding of relevant
policies, priorities and programs of key institutions and development partners.
iii. Advanced professional proficiency in spoken and written English - level 4 and Kiswahili - level 4
attitude, and can thrive on setting and reaching new goals. o as explained in http://www.'intern‘ation.al.9f:.ca/ifait-iaeci/tesFJeveIs-qiveaux.aspx?lang=eng
iv. Knowledge of gender equality policy priorities and processes in Tanzania.
e Holders of a University degree or Diploma in Business Administration

e Experience in Sales and Marketing is an added advantage

216387602

Interested individual candidates may obtain detailed description of these services by sending a request
email to procurement@fssptz.org. Requests for further information will be received up to three
working days prior to the submission deadline. Any request received later than that may not be
responded to.

NOTE: This is a commission Based Position

Interested candidates should send their Expressions of Interest (Eols) ONLY electronically to
procurement@fssptz.org not later than 15th August 2021 at 23:59 hours. Late Expressions of Interest
shall not be accepted for evaluation, irrespective of the circumstances.

FSSP Manager

Please send your application via Email to vacancy@guardian.co.tz
before 15th August, 2021.

1

21639070
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Gharama
Za nyaya
zatajwa ni
kikwazo

Na Restuta Damian, BUKOBA

BAADHI yva wakazi wa
kata za Buhembe, Nyanga na
Nshambya katika Manispaa
ya Bukoba mkoani Kag-
era wamesema baadhi yao
wanashindwa kuunganisha
umeme kwenye nyumba zao
kutokana na gharama kubwa
za kutandaza nyaya na ku-
nunua vifaa vingine.

Wakizungumza na Nipashe
jana, baadhi ya wananchi hao
walisema suala la kuandaa
miundombinu ndani ya ny-
umba linachangia kukwamisha
mtu kumudu gharama hizo.

Mmoja wa wananchi hao,
Godfrey Ibrahim, alisema
uhitaji wa kufungiwa umeme
kwenye nyumba za watu ni
mkubwa, lakini kikwazo ni
gharama za kuunganishiwa
huduma hiyo.

Alisema gharama za ukaguzi
na kutandaza nyaya ndani va
nyumba na usogezaji wa ngu-
Z0 za umeme kwenye makazi
ni kikwazo kwa wengi.

Mkazi wa Kata Buhembe,
Ayoub Haruna, alisema
kushuka kwa gharama za
kuunganisha umeme majum-
bani hadi kufikia Sh. 27,000
kumechangia watu wengi
kutaka kuunganishiwa hu-
duma hiyo lakini tatizo lipo
kwenye gharama za kuweka
miundomibu ya nyaya ndani
ya nyumba.

“Nguzo za umeme zinawek-
wa mbali na makazi ya
wananchi, hatua ambayo
inasababisha watu wengi
kushindwa kuunganisha
umeme,” alisema

Naibu Waziri wa Nishati,
Steven Byabato, alisema taar-
ifa za malalamiko ya wakazi
hao kupunguziwa gharama za
ukamilishaji umeme majum-
bani amezipokea.

Byabato alisema mbali na
kupokea taarifa hizo, yapo pia
madai kutoka kwa wakazi hao
kwamba baadhi ya watumishi
huingia mitaani na kuwaam-
bia wananchi kwamba shirika
halina vifaa vya kutosha.

“Nimepokea taarifa kuwa
wapo baadhi ya watumishi
wanaokwenda mitaani na
kuwabia wateja wanaohitaji
kufungiwa umeme,” alisema
Byabato.

Alisema serikali imeweka
kiwango cha ufunga umeme

ni Sh. 27,000 kwa nchi nzima.

Polisi wasaka silaha ya mkulima aliyevawa

Na Said Hamdani, LINDI

JESHI la Polisi mkoani Lindi,
linaendelea kutafuta silaha ili-
yokuwa ikitumiwa na mkulima
ya Kilwa, Chande Magoma, anaye-
daiwa kuuawa kwa kupigwa fimbo
kichwani na wafugaji kutoka Ru-
angwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Lindi, Kamishna Msaidizi (ACP)
Mtatiro Kitinkwi, alisema hayo
jana alipokuwa anazungumza na
mwandishi wa habari hii ofisini

kwake, mjini hapa.

Mauaji hayo yalifanyika Julai
20, mwaka huu, kutokana na kile
kinachoelezwa mkulima huyo ku-
chukua uamuzi wa kufukuza mifu-
go iliyoingizwa shambani mwake
ikilishwa mahindi yake.

Kitinkwi  aliitaja aina ya bun-

duki hiyo kuwa ni Shotgun Green-
er Maker namba 36317 Calier 12,
iliyokuwa
goma.
Kitinkwi alisema Magoma ali-
kuwa akimiliki bunduki hiyo kwa
kitabu chenye namba ya umiliki

inamilikiwa na Ma-

28257 ambayo baada ya kuuawa
silaha hiyo pia ilitoweka na haiju-
likani iliko mpaka sasa.

Alisema suala la kutoweka kwa
silaha hiyo si la mchezo kwa kuwa
inapotoweka kwa mmiliki ha-
lali inaweza kutumiwa vibaya na
mtu au watu wengine wenye nia
mbaya kwa jamii.

“Wapo baadhi ya wanaoende-
sha vitendo viovu kama vile ujam-
bazi, uporaji wa kutumia silaha
lakini pia ujangili,” alisema ACP
Kitinkwi.

Alisema kwa kawaida silaha

inapaswa iwe mikononi mwa ali-
yekabidhiwa kisheria na serikali
ndiyo maana humpatia na kibali
cha umiliki, hivyo Magoma alikabi-
dhiwa kumiliki kwa kitabu namba
28257 kinathibitisha kumiliki bun-
duki iliyopotea katika vurugu za
wafugaji na wakulima.

Baadhi ya mashuhuda katika
Magoma aliuawa na wafugaji hao
alipokuwa anawafukuza kutoka
shambani mwake ng'ombe walio-
ingizwa na wafugaji kulisha mazao
yake.

Waziri wa Madini, Dotto Biteko (wa pili kushoto), akikabidhi cheti cha ushiriki wa maonyesho ya Biashara na Madini kwa Kaimu Meneja wa
Benki ya Exim tawi la Shinyanga, Sarah Tito, yaliyohitimishwa mkoani Shinyanga hivi karibuni. Wengine ni Mkuu wa mkoa huo, Dk. Philemon
Sengati (kushoto) na Mwenyekiti wa Tume ya Madini Tanzania Prof Idris Kikula (wa tatu kushoto). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kampuni yapongezwa kwa kujali wafanyakazi

Na Mwandishi Wetu

KAMANDA wa Polisi Mkoa wa
Kipolisi Kinondoni, ameipongeza
Kampuni ya SGA Security kwa re-
kodi yake maalum ya kuhakikisha
wafanyakazi wake wanadumu kwa
muda mrefu hadi umri wa kustaa-
fu tofauti na kampuni zingine.

Ramadhan Kingai, akizungumza
katika hafla maalum ya kuwaaga
wastaafu 40 wa SGA akiwa mgeni
rasmi, alisema kampuni hiyo inas-
tahili kuigwa na kampuni zingine.

Kingai aliwapongeza wastaafu
hao kwa kufanya kazi kwa uadilifu
mkubwa na kuongeza kuwa wal-
inzi wengi hushawishika kuin-
gia katika ujambazi kutokana na

vikwazo wanavyovipata kazini.

“Ninawaomba mkawe maba-
lozi wazuri wa amani katika jamii.
SGA imedhihirisha kuwa inawa-
jali wafanyakazi wake wanaobaki
na wanaoondoka kwani mika-
taba ya kazi haionyeshi popote,
kuwa mfanyakazi atapewa zawadi
wakati wa kustaafu lakini SGA im-
eingia gharama hiyo, ni jambo la
kupongezwa,” alisifu.

Alitoa pongezi kwa uongozi wa
kampuni hiyo kwa kuwa mfano
pia katika kuhakikisha makato ya
wafanyakazi yanawasilishwa kwa
wakati na kuwahakikishia wafan-
yakazi kuhusu pensheni zao to-
fauti na kampuni zingine, ambazo
zimekuwa na malalamiko mengi.

Kamanda huyo pia aliushukuru
uongozi wa kampuni hiyo kwa
ushirikiano na Jeshi la Polisi, ak-
ipongeza kampuni kwa kuendelea
kutoa huduma za viwango vya juu
na kuendelea kulisaidia Jeshi la
Polisi katika kuhakikisha kuna utu-
livu na wananchi wanafuata she-
ria. “Kampuni binafsi za ulinzi ni
sehemu ya polisi jamii. Kuna am-
ani na utulivu nchini, kwa sababu
ya ushirikiano tunaopata kwenu,”
alisema.

Akizungumza katika hafla hiyo,
Mkurugenzi Mtendaji wa SGA
Security, Eric Sambu, alisema
waanzilishi wa kampuni hiyo wali-
himiza nidhamu ya hali ya juu kwa
uongozi kuhakikisha unayapa kip-

aumbele maslahi ya wafanyakazi.

Alisema hiyo ndio siri ya mafani-
kio ya kampuni hiyo.

SGA ndio kampuni kongwe bin-
afsi ya ulinzi nchini iliyoanzishwa
mwaka 1984, kipindi hicho ikiju-
likana kama Group 4 Security. Kwa
sasa imeajiri wafanyakazi zaidi ya
5,000 nchi nzima.

Ndio kampuni pekee ya ulinzi
yenye cheti cha ISO 18788 - Secu-
rity Operations Management Sys-
tem. Mwaka huu kampuni hiyo il-
ipokea tuzo baada ya kutangazwa
mshindi wa jumla kama kampuni
yenye rasilimali za kutosha na ya
kuaminika mwaka 2020 katika
Tuzo za Chaguo la Wateja (Con-
sumer Choice Award).
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Bl Serikali kupeleka chanjo ya
corona kambi za wakimbizi

Regency
yaanza
kutoa
chanjo ya
COVID-19

Na Mwandishi Wetu

es Salaam, imeanza kutoa chanjo ya
COVD-19 na wananchi mbalimbali
wamekuwa wakimiminika kupata
huduma hiyo.

Akizungumza jana hospitalini hapo,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa hospitali
hiyo, Lalit Kanabar, alisema wamean-
za kutoa chanjo inayotengenezwa na
kampuni ya Johnson and Johnson ya
Marekani.

Alisema wamepewa dozi hiyo na
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto kupitia Mga-
naga Mkuu wa Jiji la Dar es Salaam na
Wilaya va Ilala ambapo watu wame-
kuwa wakijiandikisha kwenye tovuti
ya https//chanjocovid.moh.og.

Kanabar alisema wananchi wanapo-
jisajili kwenye tovuti hiyo wanapata
usajili ambao unawezesha kwenda
kwenye hospitali hiyo kwa ajili ya
kupata chanjo ambayo hutolewa bure.

Alisema hospitali hiyo itakuwa
ikitoa chanjo hiyo kila siku hadi
shughuli za utoaji wa huduma hiyo
zitakapofikia mwisho.

Kwa mujibu wa Kanabar, huduma
hiyo inatolewa bure wananchi wana-
paswa kujitokeza kwa wingi kupata
chanjo hiyo na kuondoa hofu kwa
kuwa haina madhara yoyote.

Mtu wa kwanza kupata chanjo hiyo
hospitalini hapo, Hussein Athuman,
aliwaondoa hofu watu wananoogopa
akisema haina madhara kwa bin-
adamu.

Alisema huduma hiyo imekuwa
ikitolewa kwa haraka na wala mtu
anayetaka hawezi kukaa foleni
kutokana na utaratibu mzuri ambao
umeandaliwa sehemu hiyo.

Na Abubakari Akida, MOHA

ERIKALI imesema iko

katika mpango wa ku-

peleka chanjo ya Uviko-19

katika kambi na makazi

ya wakimbizi mikoa ya Kigoma,

Tabora na Katavi ili kukabiliana
na wimbi la tatu la ugonjwa huo.

Kauli hiyo imetolewa jana

na Naibu Waziri wa Mambo ya

Ndani ya Nchi, Khamis Hamza

Chilo, wakati alipotembelea Kituo

cha Afya cha Katumba kinacho-
tumiwa na wakimbizi na raia
wapya wanaokadiriwa kufikia
86,233 toka nchini Burundi am-
bao walikimbia mapigano ya
kikabila yaliyotokea nchini kwao
1974.

“Katika kukabiliana na janga la
Uviko-19 tayari wakuu wa makam-
bi wameshaanza kutambua idadi
ya watu ambao wanauhitaji wa
hiari wa kupata chanjo hiyo,”
alisema Chilo.

Akizungumzia idadi ya wag-
onjwa wa Uviko-19 katika kituo
hicho cha afya, Mganga Mfawidhi,
Dk. Veneranda Msati, alisema ha-
wana mgonjwa aliyefika kituoni
na kwamba elimu ya kujikinga
na ugonjwa huo inatolewa kwa
wagonjwa na wajawazito wa-
naofika katika kituo hicho kupata
huduma.

“Kwasasa katika kituo chetu ha-
tuna mgonjwa yeyote wa corona
tunachofanya ni kutoa ushauri

wa kujikinga na maradhi hayo
kwa wagonjwa wanaofika hapa
kupata huduma za afya ikiwamo
wajawazito,” alisema Dk. Ven-
eranda.

Awali, akisoma taarifa ya maka-
zi hayo, Mkuu wa Makazi ya Ka-
tumba, John Mwita, alisema hali
ya usalama ni shwari huku wak-
iendelea kutoa elimu na kufuata
sheria za kuishi katika makazi
kwa wakimbizi hao.
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Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Mhandisi Hamad Masauni (katikati), akimsikiliza Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Dhamana ya
Uwekezaji na Usimamizi Rasilimali Tanzania (UTT AMIS) ‘Simon Migangala (aliyenyanyua mikono), wakati alipotembelea taasisi zilizo chini

Bil. 1.59/- kujenga barabara Bumbuli

Na Thobias Mwanakatwe, L USHOTO

SERIKALI imelipatia Jimbo la Bumbuli,
wilayani Lushoto mkoani Tanga Sh. bilioni 1.59
kwa ajili ya kujenga barabara kwa kiwango cha
lami na changarawe.

Mbunge wa Bumbuli, January Makamba,
alisema hayo juzi wakati akizungumza na wa-
nanchi wa Kata ya Mponde katika mfululizo
wa ziara yake ya kukagua na kuweka mawe ya
msingi miradi mbalimbali inayotekelezwa ka-
tika jimbo hilo.

Aliwaambia wananchi atahakikisha ana-

pigania na kulipeleka bungeni suala la changa-
moto ya barabara lililopo maeneo ya vijijini ili

Alisema fedha zilizotolewa na serlkah zitatu-
mika kujengwa kwa kiwango cha changarawe
barabara ya Mgwashi - Mbelei yenye urefu
wa kilometa 23.8, Bumbuli -Mayo, Vulii- Ma-
hezangulu hadi Magoma kilometa 15.4, Vuga -
Mponde hadi Wena kilometa 21.2 na Balangai
- Tamota na Vuliii yenye urefu wa kilometa
134, Soni -Mponde kilometa 134 pamoja na
Bumbuli center itakayojengwa kwa kiwango
cha lami.

Alisema sio sawa kuona mjini wanajengewa
barabara Za juu na zinapanuliwa kila kukicha
wanapata shida kupitisha mazao yao kutokana
na barabara hasa wakati wa msimu wa mvua.

“Mimi huwa nawaambia wenzangu kama
kweli tunaweka barabara za maghorofa ha-
tushindwi kuwasaidia watu wa vijijini kwani
wanachotaka barabara zao zipitike wakati
wote hasa kipindi cha mvua,” alisema.

Alisisitiza lazima kuwapo na haki sawa ka-
tika kupeleka maendeleo ya nchi.

Alieleza kuwa moja ya malengo makubwa

ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Samia Hassan Sulluhu ni kupambana na bara-
bara za vijijini.

Pia serikali imepanga ifikapo mwaka 2025
Watanzania wanaokipigia Chama Cha Mapin-
duzi kila mwaka, angalau barabara zao ziwe
zinapitika wakati wote sababu hao tunaowa-
jengea za maghorofa yawezekana baadhi yao
hawapigi kura wakati wa uchaguzi.

Alisema kiu yake ni kuona wananchi wake
wanaondokana na changamoto hiyo am-
bayo ni kero kubwa ya maeneo ya Jimbo la
Bumbuli.



10 Nipashe ...z

HABARI KITAIFA

DC atinga stendi ili kukagua

utekelezaji kujikinga corona

NA Steven William, IRINGA

KUU wa Wilaya ya Ir-
inga, Mohamed Moyo,
amefanya ziara ya
kushtukiza
saa 11:00 alfajiri katika Stendi
Kuu ya mabasi ya kwenda mikoa-
ni na vijijini iliyoko Igumbilo
kwa lengola kukagua utekelezaji
wa kitaifa wa kupambana na co-
rona.
Kiongozi huyo alifanya hivyo juzi
kujiridhisha kama wananchi wa-
nachukua tahadhari kwa kunawa

mikono, kuvaa barakoa na abiria
kukaa kwenye viti na hakuna
anayesimama.

Alisema alifanya ziara hiyo kuka-
gua mabasi yote yaendayo mikoani
kama abiria wamechukua tahad-
hari ilivyoagizwa na serikali.

Moyo alisema maagizo hayo
ya kitaifa yanapaswa kutekele-
zwa kwa vitendo kwa kuhakiki-
sha wahudumu wa mabasi
ya kwenda mikoani na wanachukua
tahadhari kama ilivyoelekezwa.

Kwa mujibu wa Moyo baadhi ya
abiria walikuwa hawatekelezi maa-

gizo hivyo kutoa amri kuwa ni lazi-
ma kila mmoja hana budi kuchukua
hatua.

Licha ya abiria na wahudumu wa
mabasi, alisema wananchi pia pop-
ote walipo katika Wilaya ya Iringa,
hawana budi kuchukua tahadhari
kwa kuvaa barakoa, kutumiavitaka-
sa mikono na kunawa mikono kwa
maji tiririka na sabuni na kuepuka
na mikusanyiko isiyo ya lazima.

Katika hatua nyingine, Moyo
alisema hivi sasa Tanzania Bara na
Zanzibar chanjo ya corona imefika,
hivyo wananchi wanapaswa kuji-

tokeza kwa wingi kupata chanjo
hiyo. Aliwaomba wananchi kuji-
tokeza ili kuwaunga mkono Rais Sa-
mia Suluhu Hassan na Dk. Hussein
Mwinyi wa Zanzibar kupata chanjo
hiyo kwa kuwa haina madhara yoy-
ote kama baadhi ya watu wanavyo-
tangaza.

Baadhi ya wananchi na wakazi
wa Manispaa ya Iringa wakiwamo
Charles Mhilu na Rehema Said,
kwa nyakati tofauti walimpongeza
mkuu wa wilaya kwa kutoa elimu
juu ya kijikinga na corona wakati
wa ziara zake.

1AFrYTA!

KWA WAKULIMA Wi
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WAHUDUMAZA M

Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya Azania, Charles Itembe (wapili kushoto) na Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), Ber-
nard Konga (kulia), wakibadilishana hati za mkataba, Dar es Salaam jana, baada ya kutiliana saini makubaliano yatakayowawezesha wakulima wa
mazao ya kimkakati kupata bima ya afya kwa njia ya mkopo usio na riba, utakaotolewa na benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yawatoa hofu wakulima kuhusu mbolea

Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI imewahakikishia
wakulima kuwa mapema mwezi
huu shehena ya mbolea yenye zaidi
ya tani 60,000 itaingia nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania
(TFRA), Stephan Ngailo, alisema
juzi kuwa kati hizo tani 38,000 ni
mbolea ya aina ya CAN ambayo it-
aingia kati ya Agosti 10 na 12.

Pia alisema tani 33,000 ni UREA
ambazo zitaingia nchini kabla ya
mwishoni mwa mwezi. Pia alisema
tani 16 zingine za aina ya UREA zit-

aingia baadaye.

“Kwa hiyo ukijumlisha hapo kuna
kama tani za UREA 50,000. Hiki ni
kiasi kingi cha mbolea na kimsingi
mbolea nyingi itaingia zaidi kwa
hiyo niwatoe hofu wakulima kwam-
ba mbolea itakuwapo,” alisema
Ngailo.

”Na kwa habari ya bei serikali
inaangalia namna ya kupunguza
makali. Kwa hiyo serikali haijalala
inafanya kazi kuhakikisha kwamba
mkulima anapata mbolea kwa
wakati na kwa bei ambayo anaweza
akaimudu,” alisema.

Ngailo pia alisema kwa mikoa

ya Iringa, Ruvuma na Njombe
suala la upatikanaji mbolea linari-
dhisha kwa kuwa ina takribani tani
8000.

“Iringa kuna zaidi ya tani 1,000,
Ruvuma kuna zaidi ya tani 2,000
na hapa Njombe kuna zaidi ya tani
5000 na hii tunasema si msimu
hasa kwa hiyo tuna uhakika
kwamba mbolea itaendelea kuin-
gia katika mikoa hii na upatikanaji
wake hautakuwa na shida,” al-
iongeza.

Ili kulipatia ufumbuzi wa kudu-
mu tatizo hilo, mkurugenzi huyo
alihimiza Watanzania kuwekeza

katika ujenzi wa viwanda vya
mbolea.

Naye Meneja Mkuu wa Mtewele
General Traders, Sady Mwangonda,
aliwatoa hofu wakulima kuwa ma-
ghala yao yana pembejeo za kuto-
sha na kwamba kuna mbolea ny-
ingine iko njiani.

“Tunajiandaa na msimu wa kil-
imo. Tuna magari mengi yanaleta
mbolea kutoka Dar es Salaam kuja
hapa na kwa kadiri msimu unavy-
ozidi kusogea na sisi tutaendelea
kuleta mbolea ya kutosha ili ku-
hakikisha mkulima hapati shida ya
kuipata,” alisema.

L]
BenkKi
yaadhimisha
miaka 5 ya
falsafa
va ‘Mteja
Kwanza’

Na Gwamaka Alipipi

BENKI ya UBA imeadhimisha
miaka mitano ya falsafa yake
iitwayo ‘Mteja Kwanza'.

Taarifa iliyotolewa jana na
Mkurugenzi Mtendaji wa UBA,
Kingsley Ulinfun, ilisema kuwa
falsafa hiyo ilizinduliwa mwaka
2016 ikiwa na lengo la kuifanya
benki kuwa na mwelekeo na
mtazamo kwa wateja.

“Hii ikibeba maana kubwa
sana ya kuwaelewa wateja na
kuwaweka mbele na kuwa-
chukulia kwa uzito mkubwa
mahitaji yao hasa katika kila
tunachofanya katika huduma
zetu za kila siku,” alisema.

Alifafanua kwamba falsafa
hiyo pia inatumika katika bidhaa
na huduma bunifu zilizob-
oreshwa, zinazotolewa na UBA
ambazo hulenga katika kumwez-
esha mteja afaidike na kumuinua
kimaisha.

Taarifa hiyo ilisema kutokana
na kukua na kuongezeko kwa
miamala ya kielektroniki, UBA
imetengeneza kituo ili kufuatilia
kwa ukaribu malipo na miamala
mingi hivyo kuweza kuboresha
kwa kiasi kikubwa huduma kwa
wateja.

“Pia wateja wamepewa fursa
va kuweza kuperuzi akaunti
730 popote na kwa wakati
wowote wakitumia huduma
bora kabisa za Benki ya UBA.
Huduma hii pia inapatikana
Kupitia simu janja, kompyuta,
kompyuta mpakato na vifaa
vingine vyote vinavyoweza
kutumia huduma ya mtandao,”
ilisema taarifa hiyo.

Pia ilisema UBA inatarajia
kutengeneza majibu na maa-
Zimio juu ya malalamiko ya
wateja, usimamizi wa uhusi-
ano bora kati ya viongozi na
wateja, mawasiliano makini
na salama kwa wateja juu ya
bidhaa na huduma za benki.

“Hii ikibeba maana
kubwa sana ya ku-
waelewa wateja na
kuwaweka mbele na
kuwachukulia kwa
uzito mkubwa mahi-
taji yao hasa katika
kila tunachofanya ka-
tika huduma zetu za
kila siku,” alisema.



MJADALA WA KATIBA MPYA

Hoja ijikite kwenye taifa

Nipashe

NA GAUDENSIA MNGUMI

AKATI wanasiasa
na wataalamu wa-
nakubaliana  kutu-
mika chanjo ya co-
rona , na wengine wakitaka iwe
lazima na si hiyari kuchanja, bado
wananchi wanabaki kwenye sin-
tofahamu kuhusu kupokea chanjo
hiyo.

Hayo yanajiri baada ya Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Freeman
Mbowe, akiwa mjini Mwanza
mwezi uliopita kabla ya kukamat-
wa na kufunguliwa mashtaka,
alisisitiza umuhimu wa chanjo ya
COVID-19 kwa Watanzania, aki-
taka serikali iifanye kuwa suala la
lazima na sio hiyari.

Anapinga maelekezo kuwa
chanjo ni hiyari kwa akatayepen-
da, akieleza kuwa Shirika la Afya
Duniani (WHO) linaelekeza kuwa
ni lazima.

Mbowe anakumbusha kuwa
matibabu ya mgonjwa wa COV-
ID-19 anapolazwa yanagharimu
zaidi ya Shilingi milioni 10 kwa
wiki mbili, akitoa ushuhuda wa
kuuguza ndugu zake, ambao
kwa siku mmoja alitumia mitungi
minne na kila mmoja ukitozwa
Shilingi 30,000, akihoji ni wanga-
pi wanaweza kulipa gharama hizo
2

Licha ya matibabu hayo ku-
paswa kubebwa na serikali, bado
ni mzigo mkubwa, hivyo ni vy-
ema kupunguza maambukizi kwa
kutoa chanjo kwa kila mmoja kwa
lazima.

Wakati hayo yakijiri kampeni
za kuchanja zinakutana na vig-
ingi vya kuipinga serikali kuku-
bali chanjo ya Johnson Johnson ,
wengine wakitumia nguvu nyingi
kusisitiza kuwa ukichanja ume-
kwisha wakiaminisha wenzao
kuwa kula malimao, tangawizi,
kivumbasi na kupiga nyungu
kunaweza kupambana na corona.

Hata hivyo, ukweli unabaki pale
pale kuwa corona ni suala la dunia
nzima, Rais Samia Suluhu Hassan,
kama anavyosema taifa haliwezi
kukimbia chanjo japo anawaeleza
Watanzania kuwa ni hiyari, lakini
anahoji nchi ingewezaje kukaa
kimya wakati dunia nzima inazun-
gumzia chanjo, ili kukabili mara-
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Rais wa Msumbiji
anayetishiwa hatima

SINTOFAHAMU CHANJO CORONA

Wataalamu, wanasiasa wameikubali
Nni zamu va raia kuondoa Kigugumizi

Freeman Mbowe ni miongoni mwa wanasiasa wanaotaka chan-
jo iwe lazima na alitangaza kuwa amechanjwa chanjo ya Astra-

Zeneca. PICHA: MAKTABA.

dhi hayo na kupunguza kasi na
wingi wa maambukizi?

Mapema mwaka huu taarifa
za Shirika la Afya Duniani WHO,
ziliitaja Tanzania, Chad, Burkina
Faso, Burundi, Eritrea na Mada-
gascar kuwa zilikuwa zimekomaa
na kukataa chanjo kwa maelezo
kuwa mataifa hayo hayana maam-
bukizi ya corona, tena yana tiba
za asili na kuwahimiza watu kue-

ndelea na tiba zinazozalishwa na
wataalamu wa mataifa hayo.

WHO inasema Madagascar im-
eanza kuchanja watu wake, aidha
Juni Chadi ilianza kutoa chanjo
wakati Burkinafaso kama Tan-
zania imeanza kuwachanja wa-
nanchi wake mwezi uliopita. Hali
ilivyo leo Afrika nzima imeanza
kuchanja hivi Tanzania ingekuwa
kisiwa kuendelea kukataa kuwa

hakuna corona na kama inatokea
watu waendelee kupiga nyungu,
kula tangawizi na malimao? Pen-
gine hilo lingehitaji mjadala zaidi,
lakini kama Rais anavyosema
dunia nzima inapambana na
maradhi hayo, asingeweza kukaa
kimya ndiyo sababu akaunda timu
ya wataalamu kuishauri serikali
kuhusu hatua za kuchukua dhidi
ya corana na chanjo ni mojawapo
wa kile wataalamu walichopende-
keza.

Korea ya Kaskazini kwa mujibu
wa Shirika la Habari la BBC ni taifa
lililokuwa linapinga matumizi ya
chanjo ya COVID-19 lakini hata
hivyo limepokea dozi kutoka Rus-
sia za chanjo iitwayo ‘Sputnik V’
na kwamba taifa hilo muda wote
lilikataa kuwapo kwa maradhi ya
corona na kupinga chanjo kutoka
mataifa mengi na kuikubalia Rus-
sia pekee, hata Rais wake Kim
Jong-un hajakubali kuchanja.

KUZALISHA CORONA

Hivi Watanzania wangependa
taifa libaki pekee duniani bila
kupambana na maradhi hayo ya-
nayoangamiza watu kwa kasi? Ku-
kataa chanjo inamaanisha kuku-
bali kufa kwa COVID-19 , pengine
kutengwa na dunia, majirani kama
wanachama wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki na jumuiya ya wataal-
amu kwa vile taifa lingeonekana
kama halikubaliani na teknolojia
wala sayansi za tiba.

Tanzania na  Madagascar
zilieleza msimamo wake kuwa
haziko tayari kuwa sehemu ya
mpango wa kimataifa wa mgawan-
yo wa chanjo (COVAX) unaosi-
mamiwa na WHO, licha ya mataifa
kama Burundi na Eritrea kueleza
nia ya kujipanga na kujiunga.

Wengi watakumbuka kuwa
mwaka jana serikali ya Madagas-
car ilikaririwa ikisema kuwa haita-
shiriki kwenye mpango wa CO-
VAX na itaendelea kutumia dawa

na waasi

yake ya miti iliyogunduliwa na
wataalamu wa taifa hilo ikiwa ni
vidonge pamoja na dawa ya maji
ambayo Tanzania iliiagiza ili ku-
fanyiwa majaribio na utafiti zaidi
kwenye taasisi ya utafiti wa tiba za
(NIMRI).

Kwa ujumla kuendeleza imani
kuwa chanjo ni hatari au wa-
naochanja watakufa baada ya
miaka miwili au mitano, ama
watapungukiwa nguvu za kiume,
watakuwa tasa na wameharibu
mifumo ya nasaba (DNA) kwenye
miili yao, wajiulize hivi wanap-
enda kuona taifa likibakia kuwa
mazalia ya virusi vya corona?

Tanzania ‘heshimike’ kama
eneo la kuzalisha corona kwa
sababu mataifa jirani na bara la
Afrika kote wamechanja. Ni wazi
ingesalia kuwa na wagonjwa kila
mara, kupoteza maisha ya ngu-
vukazi, kuzalisha virusi hivyo
ambavyo pia vingekuwa vinatoa
vizazi vipya (mutations) lakini pia
kuendelea kuwa kisiwa cha wasio-
tumia sayansi na teknolojia katika
tiba.

Hivi karibuni Waziri wa Afya
Dk. Dorothy Gwajima, ameeleza
hali ilivyo nchini akisema wapo
wagonjwa zaidi ya 682 wengi wa-
natumia gesi au wanapumulia
mashine na baadhi ya mikoa am-
bayo ina hali mbaya ni pamoja na
Kilimanjaro, ambao wameanza
kuchanja wiki hii.

Ukweli ni kwamba watu wanak-
ufa na mitungi ya gesi haitoshi, na
kwa mujibu wa taarifa za Hospitali
ya KCMC, mkoani humo, mgonjwa
anatumia kati ya mitungi 10 hadi
12 kwa siku na hospitali hiyo ina
uwezo wa kuzalisha mitungi ya
gesi 400 kwa saa 24 .

Inaongeza kuwa idadi ya wag-
onjwa wanaopokelewa ni 400
kwa siku na haina uwezo wa ku-
wahudumia kutokana na mabhitaji
makubwa ya gesi kusaidia kupu-
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Serikali iuangalie ushauri
huu wa Asko
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‘Mtumishi wa Mungu’ Askofu Benson Bagonza, anasisitiza umuhimu wa kuwapo uvumilivu wa kisiasa. PICHA: MTANDAO.

NA Mwandishi Wetu

SKOFU Benson Bagonza

wa Kanisa la Kiinjili la Ki-

lutheri Tanzania (KKKT)

Dayosisi ya Karagwe, ni
miongoni mwa viongozi wa dini,
wanaoamini kuwa jukumu lao ni
pamoja na kulea waamini lakini
pia kushauri jamii pamoja na seri-
kali na wadau wengine ili kujenga
taifa lenye uthabiti kisiasa, kiuchu-
mi na kufikia maendeleo .

Wiki hii Askofu Bagonza, ana-
zungumza na gazeti hili kuhusu
masuala mbalimbali ya kisiasa na
kijamii ambayo anaishauri serikali
na wadau wengine kuyatupia ma-
cho ili kuwa na Tanzania inayom-
pa nafasi kila mmoja kuishi kwa

furaha.

Anaanza na kuzungumzia hali
ya kisiasa nchini akisema inahitaji
kuwapa furaha Watanzania kwa
sababu, matumaini ya watu wengi
baada ya mabadiliko ya serikali ya-
meshuka.

Anafafanua kuwa kwa vile Wa-
tanzania huishi kwa matumaini si
kwa vitu halisi, matumaini wanay-
ojiwekea yakishuka wanakuwa na
mashaka zaidi.

Akizunguma na Nipashe kuhusu
mtizamo wake wa hali ya kisiasa
nchini, anasema kwa sasa masha-
ka ni mengi kuliko matumaini.

Anaongeza kuwa kiwango cha
uvumilivu wa kisiasa ni kidogo
na kukumbusha kuwa kilitoweka
katika awamu iliyopita, kikaanza
kukua tena katika awamu hii.

"Ghafla kimezi-
mika kama mshu-
maa kwenye up-
epo mkali. Kuna
watu wananufaika
kiuchumi katika
mradi wa kukosa
uvumilivu wa
Kisasa.” Anaonya
Mtumishi wa
Mungu, Bagonza.

“Ghafla kimezimika kama
mshumaa kwenye upepo mkali.
Kuna watu wananufaika kiuchumi
katika mradi wa kukosa uvumilivu
wa kisasa.” Anaonya Mtumishi wa
Mungu, Bagonza.

Akizungumzia kuwapo mjada-
la wa kitaifa baina ya Serikali na
Vyama vya Upinzani, anaunga
mkono kuwepo mazungumzo
hayo na kuonya kuwa asiyetaka
kuzungumza hataki amani.

“Anayetaka vita hapendi mazun-
gumzo, hakuna katikati. Kuna vita
vinavyoanzishwa na mazungumzo
lakini pia humalizwa kwa kuzun-
gumza. Wanaokwepa mazungum-
70 ni suala la muda tu. Meza hiyo
haikwepeki. Ni ama uikatae au
ujue kuwa utaikimbilia baadaye.
Hakuna aliyewahi kushindwa kwa

WATAALAMU, WANASIASA WAMEIKUBALI
NI ZAMU YA RAIA KUONDOA KIGUGUMIZI

INATOKA UK. 11

mua na wodi za kawahudumia.

Je, bado watu hawajaona
umuhimu wa chanjo? Watan-
zania wangejaribu  kufikiria
iwapo zitakosekana wodi za
kulaza wagonjwa, itakosekana
pia mitungi ya gesi kusaidia wa-
naoshindwa kupumua, vyumba
vya kuhifadhi miili ya wanaok-
ufa kwa COVID-19 kujaa na ika-
kosekana sehemu ya kuhifadhi
na watu wengi ku21l<wa kila 51ku

Lakini, si hivyo tu, Tanzanla
itakuwa peke yake ikihangaika

na corona, kuibuka virusi vipya
na wimbi moja baada ya jingine,
kwa sababu huenda mataifa
jirani na dunia ingeifungia mi-
paka na kuiwekea vikwazo vya
kibiashara, kidiplomasia na
kusingekuwa na dawa wala vi-
faa tiba, wala ushirikiano na
taasisi za kimataifa za tiba kama
WHO na COVAX. Hili nalo watu
wangependa kuliona?

KAMPENI KUBWA KUCHANJA

Wakati chanjo zinaendelea
kujadiliwa kwenye mitandao
ya kijamii, makundi ya vijiweni
ndani ya familia na kwingineko

suala la msingi ni serikali na
wadau kutumia nguvu ile ile ya
kusema kuwa Tanzania haina
corona kuhamasisha watu ku-
chanjwa kwa sababu corona ipo
na inatisha.

Lengo ni watu kubadilika na
kuachana na fikra za kizamani
kuwa Tanzania haihitaji chanjo

Itakumbukwa awamu ya
tano ilisema hakuna corona
na kwamba wale wanaoumwa
watumie nyungu, tangawizi na
malimao pia taifa limuombe
Mungu.

Juhudi hizo sasa zielekezwe
kwenye kuhamasisha watu ku-

chanja, kuongeza kinga kwa
kula malimao na tangawizi,
kuongeza joto kwa kupinga
nyungu na kumuomba lakini pia
kuchukua tahadhari zote kama
kuvaa barakoa, kukaa mbalim-
bali na kunawa mikono na kuk-
wepa mikusanyiko.

Kampeni hizo ziilenge mikoa
10 ya kipaumbele kuhimiza watu
kujisajili ili kuchanjwa maeneo
yalitangazwa kwenye mikoa ya
Singida, Dar es Salaam, Mwanza,
Kilimanjaro, Mbeya, Arusha,
Kigoma , Dodoma, Iringa na Mt-
wara ambako hali ni mbaya.

b /-

kutumia mazungumzo. Meza na
kitanda ni viwanja vya kutunza
amani katika jamii.” Anakumbu-
sha.

KUWAPO SINTOFAHAMU

Anapoulizwa iwapo mambo
bado hayatabiriki kwenye ulingo
wa kisiasa anakiri kuwa kuna sin-
tofahamu suala la mikutano ya up-
inzani halijakaa sawa wala katiba
mpya haijafahamika hatima yake.

Anasema katika vyombo vingi
mfano bungeni hasa suala la
wabunge wa viti maalumu wa
CHADEMA bado ni sintofahamu.

Lakini pia vyombo vya usalama
na polisi dhidi kambi ya upinzani
kuna ukungu, akieleza kuwa saba-
bu ni serikali kushindwa kuponya
vidonda vya “hulka mpasuko” (po-
larization) vilivyorithiwa kutoka
awamu iliyopita.

Anasema jambo hilo limegeuka
kuwa suala mwendelezo wa kuto-
ka awamu ya tano na kusema kina-
chotakiwa sasa ni kuweka wazi
kuwa wataongoza nchi “kimpasu-
kopasuko” ili Watanzania wazoee.

ANAPENDEKEZA UFUMBUZI

Askofu Bagonza  anashauri
umuhimu wa kuizungumzia seri-
kali kuhusu kuwapo mpasuko, ili
iukubali na viongozi wabadilike.

“ Ziko dalili kuwa hawajui wa-
nakwenda wapi? Na asiyejua
aendako hapotei njia. Natamani
serikali ingeanza upya kwa ku-
suka safu mpya na kuzungumzia
maono ya Rais Samia Suluhu Has-
san, kwani ni wazi wapo viongozi
wengi wanaojaribu kuyafahamu
maono ya Mama kupitia hotuba
zake katika matukio lakini bado
hawayaelewi.

Anamshauri Rais kukaa pamoja
nao na kuwauzia maono yake ili
wayafanyie kazi na kwamba ju-
muiko hilo ni muhimu kwa vile
hii ni serikali na bunge la chama
kimoja ambayo inaweza kukosa
watu wa kuikosoa.

KUTOWADHAMINI WANA-
OKAMATWA

Akizungumzia msimamo wa
CHADEMA kutowadhamini wana-
chama wake wanaokamatwa na
polisi, anaiita hali hiyo hatua mpya
inayoashiria makubwa mbeleni.

Anaongeza: “Wazo la kuua na
kujiua huanzia kichwani. Vitendo
hufuata baadaye. Kwa nini mtu
akatae kudhaminiwa? Wanahitaji-
ka washauri nasaha wa kuwasaidia
wanaokamata na wanaokamat-
wa.”

Anasema zaidi sana anajiuliza,
kudai katiba mpya ni kosa la ji-
nai? Kama si kosa, anasema naye
anaunga mkono wasidhaminiwe
kwa sababu kumdhamini mtu asi-
ye na kosa ni kosa pia.

“Kama mtu anatekeleza takwa
la kisheria na kikatiba, anayem-
kamata ndiye anahitaji dhamana
kwa kukiuka katiba.” Anaongeza
Askofu Bagonza.

WITO KWA SERIKALI

Askofu Bangonza anaikum-
busha serikali kuhusu kuwapo
amani, uvumilivu na uhimilivu
wa kisiasa na kuishauri serikali na
vyombo vyake kuacha kuchokoza
wananchi.

Anafananisha kuwa hata kama
mtu anawadharau siafu kuwa ni
wadudu wadogo, hawezi kuwaka-
lia kwa bila kuwa na mavazi ya
kujikinga.

Anaeleza kuwa historia inao-
nyesha kuwa wananchi wakichoka
wanaweza kukosa uvumilivu hivyo
ni vyema kusikiliza kila upande,
kutenda kwa haki na wakati wote
kukumbuka kuwa taifa ni watu na
ndiyo nguvu ya serikali.
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Na Sabato Kasika

AMBO yanayoteka

mijadala na kuwa na

nafasi kubwa katika

mitandao ya kijamii
wakati huu ni mazungumzo ya-
nayohusu chanjo ya COVID-19 bila
kusahau, suala la katiba mpya am-
balo halijawekwa kando.

Licha ya kuwapo chanjo ya
Johnson & Johnson au Janssen
inayotolewa nchini na kuendelea
kujadiliwa, itakumbukwa kasi ya
kujadili katiba mpya imeendelea
kuongezeka baada ya Rais Samia
Suluhu Hassan, kuomba wananchi,
hasa wanaodai andiko hilo, kumpa
muda ili aimarishe kwanza uchu-
mi.

Akizungumzia katiba, mcham-
buzi wa siasa ambaye pia ni Mha-
dhiri wa Chuo cha Diplomasia,
Kurasani Dar es Salaam, Abbas
Mwalimu, anasema, hoja ya katiba
ianze kujikita zaidi kwenye taifa
kuwa na taasisi imara.

“Ili tuweze kupata upana wa
hoja, ni vema kwanza tupambanue
taasisi imara ni zipi? Je, zinatokana
na katiba? Je katiba iliyopo hai-
leti uwezekano wa kujenga taasisi
imara? Ni muhimu kujadili hayo,”
anasema Mwalimu.

Anazitaja taasisi hizo kuwa ni
zile zinazowawezesha wananchi
kufanya kazi kwa ushirikiano na
kwa amani, kutoa haki kwa wote
kwa kuzingatia usawa, na kwamba
zinaweza kuwa za kiserikali au za
binafsi.

“Taasisi imara inatazamwa kati-
ka maeneo tisa ambayo ni ujumui-
shi, uwajibikaji, uwazi, utawala
wa sheria, kupambana na rushwa,
kutoa haki, usimamizi wa amani,
kutoa huduma za msingi na umi-
liki,” anasema Mwalimu.

Kwa maelezo yake, kauli ya
Rais Samia Suluhu Hassan, ya
kutaka apewe muda aimarishe
uchumi kwanza, inazingatia hoja
ya kuwa na taasisi imara ambayo
inataka serikali ijenge miundom-
binu wezeshi ya kiuchumi.

“Ujenzi wa barabara, reli ya
kisasa ya umeme (SGR), bwawa
la kufua umeme la Mwalimu Ny-
erere, ununuzi wa meli, ujenzi wa
bandari, hospitali, vifaa vya tiba,
kujenga za sayansi na nyinginezo,
utoaji wa elimu msingi bure na
huduma ya afya ni kipaumbele,”
anasema.

Anahoji kuwa hata kama seri-
kali ikikubali katiba mpya, ikiwa
rushwa imetamalaki na kujitokeza
kwa migogoro kama ilivyo kwa
baadhi za nchi za Kiafrika Watan-
zania watakuwa wamekidhi hoja
ya taasisi imara?

MIFANO ILIYOPO

Mchambuzi huyo wa siasa
anasema, hoja hiyo ya taasisi ima-
ra kabla ya katiba mpya inabebwa
na mifano hai ya nchi kama Kenya
ambayo wakati ilipopitisha mab-
adiliko ya katiba yao miaka kadhaa
iliyopita ilionekana kuwa imefaulu.

“Sote tulisema na kuisifu kuwa
ni mfano wa katiba bora katika
ukanda wetu wa Afrika Mashariki,
lakini tujiulize, bila ya busara za
Rais Uhuru Kenyatta baada ya
Januari 30, 2018 Kenya isingekuwa
imetapakaa damu?”

“Raila Odinga wa Muungano wa
CORD, alijiapisha au aliapishwa
pasipo uhalali kuwa Rais wa Ken-
ya, lakini Kenyatta hakujali hili,”
anasema.

Anakumbusha kuwa ingawa ali-
jiita rais wa watu, lakini Katiba ya
Kenya kama zilivyo za nchi nyingi
duniani zinasema ‘kutakuwa na
rais mmoja tu’. Hivyo, kwa kitendo
kile cha ‘kujiapisha’ na kwamba
kama Rais Uhuru ambaye wakati
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Abbas Mwalimu, mchambuzi wa siasa. PICHA: MTANDAO

MJADALA WA KATIBA MPYA

Hoja ijiKkite Kwenye tai

kuunda taasisi imara

ule alikuwa Addis Ababa kwenye
Mkutano wa Umoja wa Afrika
asingemuamuru waziri wake wa
usalama wa raia aondoe askari
pale Uhuru Park huenda nchi
hiyo ingekuwa katika machafuko
makubwa.

“Lakini tujiulize pia, licha ya
Kenya kuwa na katiba inayoelezwa
kuwa ni nzuri, rushwa ipo kwa ki-
asi gani? Ikoje hali ya mafukara na
matajiri? Je, Kenya ina taasisi ima-
ra ikiwa mara kwa mara inakutana
na changamoto ya kupungukiwa
na chakula kiasi cha kuagiza ku-
toka Tanzania?

Anasema, Afrika ya Kusini
inaelezwa kuwa na katiba bora
zaidi katika ukanda wa Maende-
leo ya Kusini mwa Afrika (SADC)
lakini mbona haijawa na tija kwani
inaelezwa kuwa umaskini ni
mkubwa mno nchini humo.

“Ni kwa kiasi gani kuna amani
Afrika ya Kusini? Ni kwa nini kume-
kuwa na wimbi la chuki dhidi ya
weusi mara kwa mara? Taifa hilo
lina taasisi imara licha ya kuwa na
katiba bora?” anahoji .

NINI KIFANYIKE?

Mwalimu anasema, ni muhimu
kujenga tabia ya uwajibikaji na
kwamba hilo linafaa kupigiwa
debe na watu wote, huku ku-

wajibika huko kukianzia kwa mtu
binafsi, kuhimiza utamaduni huo
kitaasisi na lisiwe jambo la sekta za
umma au serikali pekee bali hata
sekta binafsi.

“Rais wetu ameonyesha wazi
kuwa anataka kujenga hilo pale
alipowaomba wabunge waikosoe
serikali na kuielekeza inapoko-
sea bila kupepesa macho, lakini
pia alieleza hayo alipokutana na
wahariri wa vyombo vya habari,”
anasema.

Rais anaeleza wazi kuwa hakatai
serikali yake kukosolewa bali
anayekosoa atoe na njia mbadala
wa kile alichokiona kina walakini
na pia ukosoaji uzingatie adabu na
heshima ya Kiafrika.

“Hapa tunaona Rais anataka ku-
tujengea tabia ya kushiriki katika
uamuzi na kuhoji mambo sam-
bamba na kutoa ufumbuzi, aki-
tazama dhana ya ushirikishwaji wa
wananchi katika ujenzi wa taasisi
imara,” anasema.

Anafafanua kuwa ni muhimu
kujikita zaidi kutengeneza taasisi
imara, lakini pia kuwaelimisha wa-
nanchi kuifahamu katiba ya nchi,
kwa kuwa ni wachache wanaojua
haki na wajibu wao ulioainishwa
kikatiba.

“Tusipojenga hoja thabiti katika
haya maeneo ya taasisi imara, iki-

“Wananchi wa-
natakiwa kuhoji
taarifa za ma-
pato na matumizi
va kata au hal-
mashauri zao,
kuhoji wabunge
wao waliowacha-
gua Il wapate
taarifa za fedha
za mifuko va
Jimbo,” anashauri
mchambuzi huyo.

tokea tukapata katiba mpya huko
baadaye, kama hakuna misingi
bora kwenye mijadala ya kuwa na
taasisi imara tutakuwa tumejidan-
ganya,” anasema Mwalimu.

Anasema, masuala ya uwazi,
ushirikishwaji na uwajibikaji, la-
kini pia wananchi kuhoji yale am-
bayo yameahidiwa na wabunge,
madiwani na wenyeviti wa serikali
za mitaa au serikali ni muhimu.

“Wananchi wanatakiwa kuhoji
taarifa za mapato na matumizi ya
kata au halmashauri zao, kuhoji
wabunge wao waliowachagua ili
wapate taarifa za fedha za mifuko
ya jimbo,” anashauri mchambuzi
huyo.

Anaongeza kuwa baadhi ya
wananchi hawajui umuhimu huo
na hawashiriki katika uamuzi wa
masuala ya kisera unaohusu mus-
takabali wao na hata kipindi cha
kampeni hawafanyi hivyo.

“Kama watu wanahoji wawak-
ilishi wao bila kupata mrejesho,
hapo kuna tatizo kwenye dhana
nzima ya taasisi imara,” anasema.

Mchambuzi huyo wa siasa ana-
fafanua kuwa, iwapo wananchi ha-
wawahoji lolote wawakilishi wao,
lakini wanadai kuwapo kwa katiba
mpya, basi wenyewe (wananchi)
ndiyo wenye tatizo.
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JUKWAA LA VIONGOZ]
FILIPE JACINTO NYUSI

Rais wa Msumbiji anayetishiwa hatima na waasi
lAzioba Ulaya, SADC kuokoa Cabo Delgado

Rais Nyusi akiwa kwenye majukwaa va Kisiasa. PICHA: MTANDAO.

Na Ani Jozeni

ILICHOANZA kama

mgogoro mdogo wa nda-

ni nchini Msumbiji sasa

kinainuka kuwa janga la
kimataifa kikihitaji ushirikiano wa
mataifa mbalimbali .

Ni magaidi wanaoishambulia
Msumbiji kwenye jimbo la Cabo
Delgado, lililo mpakani na Tanza-
nia mkoani Ruvuma.

Rais wa nchi hiyo Filipe Jacinto
Nyusi, akiwa kiongozi wa awa-
mu ya nne ya taifa hilo, ndiye
anayepambana na changamoto
hiyo ambayo imekuwa pasua
kichwa kwa eneo zima la Kusini
mwa Afrika.

Nyusi aliyekuwa Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Ushirikiano wa
Kusini mwa Afrika (SADC) kuanzia
Agosti 2020, ameomba msaada
kukabili magaidi hao.

Tangu alipoingia madarakani
Rais Nyusi, amekuwa mtetezi
mkuu wa amani na kuimarisha
usalama na amesaini mikataba
mingi na makubaliano ya kuwa na
amani baina yake na wapinzani
wake wakuu chama cha RENAMO.

Nyusi aliwahi kuwa Waziri wa
Ulinzi mwaka 2008 hadi 2014
wakati huo nchi hiyo ikiongo-
zwa na Rais Armando Guebuza.

Ilipofika 2014 alichaguliwa kuwa
Rais kadhalika 2019 alipata tena
ushindi na kuendelea kuliongoza
taifa hilo.

Nyusi ameona kuwa hali ya
Msumbiji si shwari na sasa ame-
omba msaada wa kimataifa ku-
kabiliana na waasi wanaoendesha
shughuli zao katika Jimbo la Cabo
Delgado.

Mkakati wake wa kufurumusha
makundi ya waasi ambayo yanai-
chachafya Cabo Delgado, jimbo
lenye eneo kubwa zaidi nchini
Msumbiji upande wa kaskazini,
umeanza kuungwa mkono.

Nchi za Ulaya na Marekani
zimeonyesha nia ya kusaidia ku-
maliza uasi katika eneo hilo lenye
utajiri wa gesi.

Vyombo vya habari vya ki-
mataifa vinasema kuwa tayari
Ureno imepeleka platuni mbili na
Ufaransa kikosi kimoja wote waki-
jiandaa kuisaida Msumbiji kuka-
bili uasi huo.

Marekani ambayo ilikuwa in-
angojewa zaidi kutoa jibu kuhusu
suala hilo kwani tayari inakamili-
sha kuondoa vikosi vyake nchini
Afghanistan ila kutoa msaada wa
mashambulizi ya anga kuzuia
kutekwa nchi yote na Taliban,
imesema itapeleka wataalamu
wa kufundisha vikosi vya jeshi la
Msumbiji.

Mjadala uli-
osikika katika
Vvyombo vya
habari vya
kKimataifa ni
kama mfunga-
mano huo

wa kuisaidia
Msumbiji uta-
faulu, kwani
katika nchi ny-
Ingi uasi kama
huo umekuwa
ukisambaa na
kuwa ni tatizo
la kudumu, lil-
iloota mizizi.
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Siyo jambo la kushangaza
kuwa Ufaransa inaongoza katika
suala hilo kwani kampuni yake
ya mafuta ya TOTAL ina mradi
mkubwa wa kuzalisha gesi asilia
(liquefied naturall gas) ambao
sasa umefikia hatua kubwa na ni
wa uwekezaji mkubwa.

Mjadala uliosikika katika vy-
ombo vya habari vya kimataifa ni
kama mfungamano huo wa kui-
saidia Msumbiji utafaulu, kwani
katika nchi nyingi uasi kama huo
umekuwa ukisambaa na kuwa ni
tatizo la kudumu, lililoota mizizi.

Ila ni lazima kukiri kuwa siyo
kila mahali magaidi wameweza
kukamata eneo na kumiliki, kwani
kwa sehemu kubwa inategemea
mizizi waliyonayo katika eneo
husika, na hapo siyo kila mcham-
buzi wa habari au mshauri wa
mamho ya nje anaweza kusema
kwa uhakika nini kinahusika
Msumbiji.

Ni tatizo mojawapo lililokwam-
isha nchi za Jumuia ya Maendeleo
Kusini ya Afrika (SADC) kupanga
mkakati wa kuingilia kati, waki-
hofia vita kubwa na hata kuisam-
baza katika nchi wanachama.

Moja ya maeneo ambayo yana-
linganishwa na tatizo la Cabo
Delgado ni Somalia, hasa kwa vile
kundi hilo linajitambulisha kiti-
kadi na Al Shabaab, lililochipuka

B

kutoka Al Qaeda na kimsingi ni
moja ya matawi yake.

Tofauti ni kuwa kuna mpara-
ganyiko wa kiitikadi na kisiasa
nchini Somalia ambao unakuwa
nguzo ya kundi hilo kujijenga
ndani ya nchi, kwani halihitaji
kutumia nguvu nyingi ili watu
wawatii, kwa mfano juhudi zina-
zotumiwa na makundi ya kigaidi
katika nchi za Afrika ‘magharibi
ya Somalia.’

Halafu kundi la Msumbiji hali-
na uwanja mpana kujificha na
kuendeleza operesheni, kama Al
Shabaab.

Inspekta Jenerali wa Polisi, Si-
mon Sirro, alieleza miezi mich-
ache iliyopita kuwa kundi hilo ni
lile lile lililoanza machafuko mae-
neo ya Mkoa wa Pwani na Lindi,
likafurumishwa ndipo likahami-
sha maskani na kutua Msumbiji.

Ukiangalia =~ maneeo  hayo
yanafanana, yana wakazi wa-
naoendana kwa lugha au utama-
duni na dukuduku za hapa na
pale dhidi ya serikali, kwa mfano
‘kuna utajiri wa mafuta lakini
wananchi ni maskini,” na wakati
mmoja baadhi ya wanaoyapuuza
makundi kama hayo wakasema
walichukizwa na kukataliwa ku-
kata mikoko maeneo ya bonde la
mto Rufiji.

Kwa hasira hiyo walianzisha
vita, walipue nchi.

Suala la gesi hapa nchini lilileta
chokochoko kwa mfano mwaka
2013 kukatokea maandamano
mjini Mtwara, kundi la watu lime-
beba mabango kuhusu gesi, baa-
dhi wakatoa dhihaka, ‘shemeji
gesi haitoki,” ikabidi Rais Jakaya
Kikwete atoe tadhadhari, ‘ita-
wapelekea vita.’

Kungekuwa na mparaganyiko
zaidi nchini wangeweza kujiki-
ta katika maeneo ya mbuga za
mikoa hii ya Pwani, na mwelekeo
ungekuwa kuzingira mitambo ya
gesi kama wanavyofanya Msum-
biji.

Ila tatizo linabaki pale pale, lile
aliloainisha Waziri wa Mambo ya
Nje, Liberata Mulamula hivi kar-
ibuni, kuwa ‘hujui unapambana
na nani, au yuko wapi...

Kinacholeta picha ya matu-
maini kiasi fulani ni kuwa licha
ya kuwa dola Msumbiji limejukita
zaidi maeneo ya kusini na mbuga
za kaskazini ya nchi zina uhaba
wa uwepo halisi wa serikali, seri-
kali haina mparaganyiko wa kisia-
sa kuzuia kusonga mbele, endapo
kunakuwapo hali bora zaidi ya
uwezeshaji, kujenga ari mion-
goni mwa wapiganaji na maka-
manda kuwa mapambano hayo
yanaweza kufikia tamati hitajiwa
katika muda mfupi kiasi. Sababu
ya uwepo wa tumaini ni kuwa
hasa kinachotakiwa ni kudhibiti
nyendo za magaidi na ngome zao
eneo la pwani (kwa mfano mji wa
Pemba ambao una bandari), hala-
fu kufuatilia njia za panya na mas-
kani porini, kwa upana wa jimbo
hilo lote.

Haitakuwa kazi ndogo kwani ni
kama kupekua eneo lote la mikoa
ya Lindi, Mtwara na Ruvuma ili
kufurumisha magaidi, lakini en-
dapo hawawezi kuhamia kwa
muda maeneo mengine na kurudi
tena baadaye, wanaweza kuko-
meshwa.



HABARI DODOMA

o NIPAS@15

— Jukwaa la wachambuzi

kujadili upungufu kisera

H’'shauri

8 zafanya
ukaguzi
usalama
wa chakula

Na Renataha Msungu, DODOMA

HALMASHAURI nane mkoani
hapa, zimefanya ukaguzi wa
usalama na ubora wa chakula
ili ziweze kujua ubora ikiwamo
kubaini uwapo wa vyakula vili-
vyokwisha muda wake.

Ofisa Lishe wa Mkoa, Carren
Heriet, alisema hayo wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu suala la lishe
katika mkoa wa Dodoma.

Carren, alizitaja halmashauri
hizo ni pamoja na Bahi, Cham-
wino, Chemba, Dodoma Jiji,
Kondoa, Kondoa Mji, Kongwa na
Mpwapwa.

Alisema halmashauri hizo zote
zilifanikiwa kufanya kaguzi za
vyakula na kupata asilimia 100
na mwitikio umeonekana mzuri
na umefanyika ipasavyo.

Alisema halmashauri hizo zili-
fanya usimamizi shirikishi katika
vituo vya kutolea huduma za
afya pamoja na masuala mbalim-
bali yanayohusu lishe, ikiwamo
utekelezaji wa shughuli mbalim-
bali za usimamizi shirikishi katika
ngazi za halmashauri.

Alisema mkoa utaendelea
kufuatilia halmashauri zilizotoa
fedha pungufu ili kuhakikisha in-
atoa fedha kulingana na bajeti ili-
yotengwa kwa ajili ya utekelezaji
wa afua za lishe toka katika
Vvyanzo vya mapato ya ndani.

Katika hatua nyingine alizun-
gumzia utoaji wa vidonge vya
madini ya chuma na kwamba
katika kipindi

cha ujauzito ni Kipindi amba-
cho vinahitajika kwa wanawake
wenye hali hiyo ili kuhakikisha
wanakuwa salama.

Alisema madini ya chuma
ni muhimu katika kipindi cha
Ujauzito kwa sababu huzuia
tatizo la upungufu wa damu kwa
wajawazito.

Alifafanua kuwa halmashauri
kupitia vituo vya kutolea huduma
za afya hutoa elimu ya matumizi
va vyakula vya kuongeza damu
kwa wajawazito pamoja na kutoa
nyongeza ya vidonge vya madini
ya chuma na Folic acid.

Aidha, alisema kinamama
64,471 kati ya 73,702 waliohud-
huria Kliniki walipewa vidonge
vya madini ya chuma
na folic acid sawa na asilimia
87.

Alisema vituo vya kutoa
huduma vitaendelea kufuatilia
la utoaji vidonge vya madini ya
chuma ili kuhakikisha wajawazito
wanakuwa katika hali ya usalama
katika kipindi hiko hadi
kujifungua.

Na Paul Mabeja, DODOMA

UKWAA la wachambuzi wa
sera katika sekta ya kilimo
nchini (PAG), limeandaa
kongamano la siku tatu ku-

¢ jadili upungufu wa kisera unaok-
: wamisha ukuaji wa sekta ya kilimo

nchini.
Mwenyekiti wa Jukwaa hilo,

Audax Lukonge, alisema kuwa kon-
: gamano hilo la saba litafanyika kwa

siku tatu kujadili mambo mbalim-

bali ya kisera katika sekta hiyo ya

kilimo.
Alisema litahusisha watunga

sera, watafiti, wadau wa maendeleo

: wanataaluma mbalimbali na wazal-

ishaji wa bidhaa nchini.
Alisema katika kongamano hilo

washiriki watapata fursa ya kujadili
kwa pamoja na kupata majibu ya
kero mbalimbali ambazo zipo kis-
era katika sekta ya kilimo.

“Katika kongamano hili washiri-
ki watapata fursa ya kujadiliana
mambo mbalimbali ya kisera ka-
tika sekta ya kilimo na kubadilis-
hana uzoefu ili kusaidia kuondoa
changamoto zilizopo katika kilimo
nchini,” alisema Lukonge.

Alisema pamoja na mambo men-
gine pia washiriki watapata fursa ya
kufanya mapendekezo ya mabore-
sho ya kisera ili kufanya Tanzania
kuingia katika ushindani wa soko la
kikanda na la kimataifa katika sekta
ya kilimo na mifugo.

“Pia katika kongamano hilo tut-
akwenda kuangalia kwa namna

gani bidhaa zetu zinazozalishwa
nchini zina uwezo wa kushindana
katika soko la kikanda na kimataifa
ili kutafuta majibu,” alisema Lu-
konge. Vile vile, alisema wajumbe
watajadili suala la uingizaji wa bid-
haa mbalimbali kutoka nje ya nchi
ambazo zimekuwa zikitumia kiasi
kikubwa cha fedha.

“Katika mafuta tu ya kula tuna-
tumia takribani bilioni 500, kwa
mwaka kiasi ambacho ni kikubwa
sana sasa katika kongamano hilo
kupitia wadau mbalimbali tutaona
ni njia gani tunatumia ili kuondo-
kana na changamoto hii,” alisisitiza.

Pia alisema hivi sasa kumeku-
wapo na wimbi kubwa la uingizaji
wa bidhaa mbalimbali kutoka nje
ya nchi hali ambayo inatakiwa ku-

patiwa majibu haraka.

Jacqueline Mkindi, mjumbe wa
jukwaa hilo, alisema ili kuwa na
kilimo chenye tija mambo makuu
matano yanatakiwa kupatiwa kip-
aumbele.

Alisema moja kati ya mambo
hayo ni upatikanaji wa ardhi ya
kutosha, mitaji ya kilimo, ubore-
shaji wa miundombinu ikiwamo vi-
wanja vya ndege, bandari, barabara
pamoja na udhibiti wa upotevu ma-
vuno shambani.

“Hili la upotevu wa mavuno
shambani ni changamoto kwani
hivi sasa mkulima anapoteza kiasi
kingi cha mavuno kuliko kile kina-
chofika sokoni takribani asilimia 40
ya mavuno inapotea ikiwa sham-
bani,” alisema Mkindi.

A

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony Mtaka (kushoto), akipewa chanjo ya ugonjwa wa corona na muuguzi Fulgensia Mvulla wa Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Katibu Tawala ataka elimu, afya, kilimo vipande

Na Renatha Msungu,
DODOMA

KATIBU Tawala wa Mkoa
wa Dodoma, Dk. Fatma
Mganga, amewataka wa-
tumishi wa mkoa huo ku-
vaa sura za kazi ili kwenda
kuinua sekta ya elimu, afya
na kilimo.

Dk. Mganga aliyasema
hayo juzi wakati wa kikao
kazi cha viongozi watumi-
shi wa mkoa wa Dodoma
chenye lengo la kujadili
mustakabali wa maendeleo
ya mkoa.

Alifafanua kuwa katika

suala la elimu Dodoma
kuwa nyuma ni aibu kuto-
kana na kwamba ni makao
makuu kila kitu kinapati-
kana hususani bajeti ya fed-
ha ambayo inatengwa na
serikali katika kuendeleza
sekta hizo.

Alisema watumishi wa-
napaswa kuondoka na
lugha moja ya kuhakikisha
wanakwenda kuinua sekta
ya elimu katika maeneo
wanayotoka ili Dodoma iwe
juu katika sekta ya elimu na
sekta nyingine ambazo ni
muhimu kwa jamii.

“Nawaomba watu

muende kuvaa sura za kazi,
acheni masihara kafany-
eni kazi Dodoma ijulikane
kwa kila kitu,” alisema Dk.
Mganga.

Akizungumzia suala la
afya, Dk. Fatuma alisema
wanahitaji kuona tatizo la
udumavu, upungufu wa
uzito na utapiamlo mkali
vinatokea katika mkoa huo.

Alisema kama fedha ipo
na inatolewa katika bajeti
kwanini udumavu uwapo
ilhali wataalamu wapo.

Katika suala la kilimo
aliwataka wataalamu wa
kilimo kuhakikisha wanasi-

mamia kilimo cha zabibu
ambacho kinastawi vizuri
mkoani humo.

Alisema hivi karibuni
Waziri Mkuu alipokutana
nao, aliwataka kuhakikisha
zao la zabibu linakuwa la
kimkakati kwa sababu lina-
faida nyingi linapovunwa
kutoka katika mashamba
ya wakulima.

Kwa upande wake Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma, An-
tony Mtaka, alisema moja
ya vipaumbele vyake katika
utendaji ni suala la elimu
na kwamba watumishi
wanapaswa kwenda kuzin-

gatia katika suala la kuinua
kiwango cha elimu.

Alisema elimu ndio mtaji
wa wanafunzi, ndio maana
kila siku amekuwa akipiga
kelele wanafunzi kuone-
kana wanazagaa zagaa
mtaani badala ya kuwapo
shuleni.

Mtaka alisema anataka
kuona Dodoma inakuwa
juu katika elimu na vitu
vingine na kwamba ni vy-
ema watumishi washika-
mane kuhakikisha mkoa
unasonga mbele kielimu na
kushika nafasi za juu katika
mitihani ya kitaifa.
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Majaliwa ataka vyuo vya
ufundi kufundisha Kiswahili

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AZIRI Mkuu, Kassim

Majaliwa, ameagiza

mafunzo ya uana-

genzi yanayotolewa
kwa vijana katika vyuo mbalimbali
vya ufundi nchini kutolewa kwa
lugha ya Kiswahili ili wanufaika
wote waelewe kwa urahisi wana-
chofundishwa.

Alitoa agizo hilo juzi jijini hapa
alipokuwa anazindua rasmi mafun-
zo hayo ya uanagenzi awamu ya
tatu na kutaka Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Ufundi kusimamia
utaratibu huo ili malengo ya seri-
kali ya kuongeza ujuzi kwa vijana
yatimie.

Mafunzo hayo yanafadhiliwa na
Ofisi ya Waziri Mkuu ikiwa ni sehe-
mu ya mikakati ya serikali kuten-
geneza fursa za ajira 8,000,000 ili
kupunguza tatizo la ajira kwa vija-
na pamoja na kukabiliana na tatizo
la uhaba wa wataalamu.

Alisema mafunzo hayo yana-
tolewa hata kwa vijana ambao

waliishia darasa la saba na hawajui
kabisa Kiingereza na kuwafundi-
sha kwa lugha ambayo hawaijui
ni kutowatendea haki na kuna
uwezekano malengo ya serikali ya-
sitimie.

Alisema mafunzo hayo pia yana-
lenga kuliwezesha taifa kutimiza
malengo ya Dira ya Taifa ya mwaka
2025 ya kufikia uchumi wa kati wa
juu tofauti na ilivyo sasa taifa lime-
fikia uchumi wa kati wa chini.

“Naagiza Wizara ya Elimu ku-
hakikisha mitaala yote ya mafunzo
haya iandaliwe kwa lugha ya Kiswa-
hili ili vijana wetu wote wanaoji-
funza ufundi huu waelewe, hapa
kuna wengine waliishia darasa la
saba na wengine walishindwa kue-
ndelea na masomo ya sekondari
kwa sababu mbalimbali kwa hiyo
Kiswahili ni muhimu kitumike,”
alisema Majaliwa.

Aliwataka vijana wanaonufaika
na mafunzo hayo kusoma kwa ngu-
vu ili watimize ndoto zao za kupata
ujuzi ili waje waitumie kujiinua kiu-
chumi kwa kujiajiri wao wenyewe

ama kuajiriwa.

Aliziagiza halmashauri kushiriki
kwenye utekelezaji wa mafunzo
hayo kwa kuwatambua vijana wa-
naopata mafunzo hayo ili ikiweze-
kana wapewe kipaumbele kwenye
mikopo ya asilimia 10 ya mapato ya
ndani kuwakopesha.

Alisema kabla ya kuzindua
mafunzo hayo alifanya ziara kwe-
nye vyuo vinavyotoa mafunzo
hayo ambavyo ni Chuo cha Ufunzi
Stadi (VETA) Busokelo na Chuo cha
Kyela Polytechnic (KPC) na kush-
uhudia vijana wakiwa wanaten-
geneza vitu mbalimbali licha ya
kujifunza mwezi mmoja pekee.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi na Watu
wenye Ulemavu, Jenista Mhagama,
alisema mafunzo hayo yanafanyika
kwa muda wa miezi sita na tangu
yalipoanza yamefanyika awamu
mbili ambazo zimewanufaisha vi-
jana 28,941.

Alisema mafunzo hayo yanam-
husisha mhusika kutumia asilimia
40 ya muda anaokuwa chuoni ku-

jifunza kwa nadharia darasani na :
asilimia 60 ya muda anautumia :
kwa masomo ya vitendo sehemu :

ya kazi.

Waziri Mhagama alisema baada :
ya vijana hao kuhitimu mwezi De-
semba mwaka huu, idadi ya wanu- :
faika wa programu hiyo ya kukuza :
ujuzi nchini itafikia 80,320 nakuwa :
na nguvu kazi ya kutosha kwa ajili :
ya utekelezaji wa miradi pamoja na

kupunguza tatizo la ajira nchini.

Alisema katika mafunzo hayo :
vijana hao hawalipii gharama yoy- :
ote kwa kwa kuwa asilimia 100 ya :
gharama zote inagharimiwa na :
serikali na kijana akiombwa cho- :
chote na mtu yeyote ili awe mion- :
goni mwa wanufaika itatafsiriwa :

kuwa ni rushwa.

“Mafunzo haya yanatolewa ka-
tika vyuo 72 katika mikoa yote ya :
Tanzania Bara na yanatolewa kwa :
kuzingatia miongozo ya Shirika la :
Kazi Duniani na kabla ya kuanza :
kutolewa yalishafanyiwa utafiti na :
kupimwa kwenye maabara ya ki- :

mataifa,” alisema Mhagama.

L N

Waziri Mkuu,
Kassim Majal-
iwa (kushoto),
akiteta jambo
na Mbunge
wa Jimbo la
Mbeya Mjini
ambaye ni
Naibu Spika

Tulia Ackson,
wakati wa
ufunguzi wa
mafunzo ya
uanagenzi
katika Chuo
Kikuu cha
Sayansi na
Teknolo-

jia Mbeya

(MUST), jijini

CHA: GRACE
MWAKA-
LINGA

Mbunge apendekeza chakula cha mchana kwa wanafunzi

Na Grace Mwakalinga, RUN-
GWE

MBUNGE wa Viti Maalum
Mkoa wa Mbeya, kupitia Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Sophia Mwakagenda,
ameshauri Halmashauri ya Wilaya
ya Rungwe kuweka mikakati ya
kuhakikisha lazima chakula cha
mchana kwa ajili ya wanafunzi wa
shule za msingi na sekondari kina-
patikana ili kuongeza ufaulu.

Mwakagenda alitoa kauli hiyo
juzi, wakati akizungumza na Ni-
pashe ambapo alisema ajenda ya
chakula shuleni ni vyema ikatekele-
zwa kwa asilimia 100 ili kupata ma-
tokeo mazuri kwa watoto na kuipa
sifa nzuri wilaya hiyo.

Alisema baadhi ya wazazi wame-
kuwa na mwamko mdogo katika

uchangiaji wa chakula shuleni na
kwamba ni jukumu kwa watendaji
wa wilaya kuhamasisha chakula ki-
patikane ili watoto waendelee ku-
soma kwa utulivu na kujiongezea
maarifa. “Naishauri Wilaya ya
Rungwe tuibebe ajenda hii ya wato-
to kula chakula shuleni, utekelezaji
wake bado unasuasua hauwezi
kuinua kiwango cha ufaulu namna
hii endapo sisi wenyewe hatutawe-
ka mikakati ya kuwahamasisha wa-
zazi kuchangia chakula au kutenga
sheria ndogo zinazombana mzazi
achangie,” alisema Mwakagenda.

Mbunge wa Jimbo la Rungwe,
Anthony Mwantona, alisema kupa-
tikana kwa chakula shuleni ni njia
mojawapo itakayoweza kuongeza
ufaulu kwa wanafunzi.

Alisema ataendelea kufanya vi-
kao na watendaji pamoja viongozi

nu ya kuhamasisha wazazi au wale
zi kuona umuhimu wa kuchangia
chakula shuleni.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Dk.
Vicent Anney, alisema kiwango cha
ufaulu katika wilaya hiyo bado ha-
kiridhishi na kuwaagiza viongozi
wa halmashauri kujituma na kubu-
ni njia mbalimbali za kuongeza
ufaulu.

Alisema hali ya hewa ya wilaya
hiyo inavutia kwa mwanafunzi ku-
pata utulivu wa kujisomea na ku-
fanya vizuri kwenye mitihani yake,
lakini miongoni mwa vikwazo ni
kukosekana na mikakati ya namna
ya kuongeza ufaulu.

“Nilikuwa Mkuu wa Wilaya ya
Serengeti nilikutana na tatizo
kama hilo ufaulu mdogo tena kule
ilikuwa zaidi tukafanya vikao na

kuweka mikakati kila mmoja alipe-
wa majukumu yake kuhakikisha
wastani wa ufaulu kwa kila mwa-
nafunzi unaongezeka huku chaku-
la kikiwapo shuleni tulifanikiwa,”
alisema Dk. Anney.

Diwani wa Viti Maalum Masoko,
Anna Kilasa, alisema uelewa kwa
wanafunzi kwa sasa umekuwa
mdogo ikilinganishwa na kipindi
ambacho walikuwa wanasoma.

Alidai kwa sasa mwanafunzi
anashindwa kujibu maswali ya
darasa la nyuma huku wastani wa
ufaulu katika masomo yake ukiwa
mdogo licha ya baadhi yao pia
kuongoza kwa mazingira hayo.

Aliishauri kamati za shule na
waratibu wa elimu kufanya uk-
aguzi wa mara kwa mara ili kupima
uelewa wa wanafunzi na kubaini
upungufu ili wayashughulikie.

wa Bunge, DK.

hUI"ﬂOJUZI PI- :

- Serikali

- yahakikisha
kuboresha
vituo vya
afya

Na Grace Mwakalinga, KYELA

SERIKALI imewahakikishia
wananchi, kuendelea kujenga
na kuboresha vituo vya afya
na miundombinu ya elimu ili
wananchi wapate huduma hizo
kwa wakati na urahisi.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na
Naibu Waziri Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa, David Silinde, wakati
akizungumza na wananchi wa
Wilaya ya Kyela kuwa serikali
imeendelea kujenga vituo vya
afya kwenye maeneo mbal-
imbali nchini ili kuboresha
upatikanaji wa huduma hiyo na
kuwasaidia wananchi kuon-
dokana na adha ya kutembea
umbali mrefu kufuata huduma
za matibabu.

Alisema serikali pia inaendelea
na ukarabati pamoja na ujenzi
wa miundombinu ya elimu kuan-
zia shule za msingi na sekondari
na lengo ni kuhakikisha watoto
wanasoma kwenye mazingira
mazuri ili waweze kutimiza
malengo yao.

“Nawahakikishia wananchi
wote kwamba serikali kupitia
TAMISEMI inaendelea kutoa
fedha nyingi kwa ajili ya ujenzi
wa shule zikiwamo maabara za
Kisasa kwa ajili wanafunzi wetu
kufanya mazoezi ya vitendo
vilevile tunaendelea na ukamil-
ishaji wa miundombinu mingine
ili mazingira ya upatikanaji wa
elimu yawe mazuri kuchagiza
ufaulu,” alisema Silinde.

Aliwaomba wananchi kwa
kushirikiana na serikali kuen-
delea kutoa nguvu kazi zao ili
kukamilisha ujenzi wa vyumba
vya madarasa na kuondoa adha
ya watoto kukosa sehemu ya
kujisomea kutokana na udahili
au ufaulu wa wanafunzi.

Mbunge wa Jimbo la Kyela,
Ally Kinanasi, alisema bado kuna
uhaba mkubwa wa vituo vya
afya na zahanati na kwamba
wananchi hulazimika kutumia
umbali mrefu kufuata huduma
za afya na wakati mwingine
kutumia gharama kubwa kufika
hospitali ya wilayani.

Aliiomba serikali kuendelea
kuisaidia wilaya hiyo ili kujenge-
wa Vituo vya afya wananchi
wapate huduma karibu na mae-
neo yao na kuendelea kufanya
shughuli za uzalishaji mali.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa
wa Mbeya kupitia Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Suma Fyando-
mo, aliiomba serikali kuendelea
kuboresha huduma za afya ya
mama na mtoto ili kuepukana na
vifo wakati wa kujifungua.
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sawacria OMZ yaahldl ushirikiano
kwa waratibu wa sensa

walaani.
viongozi

Kukamatwa

Na Mwandishi Wetu, ZANZ|-
BAR

BARAZA la Wanawake wa
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (BAWACHA) Zan-
zibar, limesema linasikitishwa
na kulaani vikali vitendo vya
kukamatwa kwa viongozi, aki-
wamo mwenyekiti wa chama
hicho.

Limesema linaamini ku-
kamatwa huko kwa viongozi
wake ni sehemu ya mikakati
va Kisiasa inayolenga kuzuia
juhudi za chama hicho kupi-
gania haki za watu na utawala
wa sheria.

Kaimu Mwenyekiti wa
baraza hilo, Sharifa Suleiman,
aliyasema hayo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari
katika ofisi za chama hicho
huko Kikwajuni, Zanzibar.

Alisema suala la Katiba Mpya
na Tume huru ya uchaguzi ndio
hitaji lao kwa demokrasia na
pia kwa mustakabali mwema
wa taifa na maisha ya watu.

Kiongozi huyo alisema: “Mta-
kumbuka pamoja na kutiwa
nguvuni mwenyekiti wetu,
viongozi kadhaa wa chama
walikamatwa na kuwekwa
rumande Kinyume cha sheria.”

Alidai mtiririko wa matukio
hayo unaonekana wazi kulenga
kuwadhibiti kupigania matak-
Wa ya umma juu va uhitaji wa
Katiba Mpya na utawala bora
wa Kisiasa na kiuchumi nchini.

Alimshauri Rais wa Tanzania
kutafakari upya mwenendo wa
siasa nchini na hatima njema
va Tanzania.

Hata hivyo, uongozi wa juu
wa Jeshi la Polisi nchini ulitoa
tamko hivi karibuni kuhusu
madai yao ya CHADEMA,
ukisisitiza kuwa kukamatwa
na kushtakiwa kwa baadhi
ya viongozi wao kunafanyika
kwa mujibu wa sheria na sio
vinginevyo.

Na Mwandishi Wetu, ZANZI-
BAR
AKAMU wa Pili wa
Rais wa Zanzibar,
Hemed Suleiman Ab-
dulla, amewahakik-

ishia viongozi wenye dhamana ya
usimamizi wa sensa nchini kuwa
Serikali ya Zanzibar itaendelea
kutoa ushirikiano katika kuhakiki-
sha inafanyika vizuri muda utaka-
powadia.

Hemed aliyasema hayo jana
ofisini kwake Vuga alipozungumza
na Kamisaa wa Sensa ya Watu na

Makazi, Balozi Mohamed Hamza,
alipofika ofisini kwake akiam-
batana na vingozi kutoka Ofisi ya
Mtakwimu Mkuu kwa ajili ya kuji-
tambulisha.

Makamu wa Pili wa Rais ali-
wataka viongozi hao kuendelea
kutoa elimu na kuihamasisha jamii
kupitia ngazi zote kwa kuwatumia
viongozi mbalimbali kwa lengo la
kuwaweka wananchi tayari kuhes-
abiwa muda utakapofika.

Alisema sensa hiyo ambayo hu-
fanyika kila baada ya miaka 10 ina
umuhimu mkubwa katika kufaha-
mu idadi ya watu wake na kuisaidia

serikali kupanga mikakati yake ya
maendeleo kwa manufaa ya wa-
nanchi wake.

Hemed aliutaka uongozi huo
kuendelea  kuainisha vikwazo
mbalimbali vinavyowakabili
na kuziwasilisha serikalini ili
kupatiwa ufumbuzi kwa wakati
stahiki.

“Ninapenda kuwahakikishia
ushirikiano wangu, nipo tayari
kushirikiana nanyi muda wowote
mtakaponihitaji ili kufanikisha
azma ya zoezi la kujua idadi ya
watu wetu,” alisema.

Kamisaa wa Sensa ya Watu na

Makazi, Balozi Hamza, alisema
kutokana na sensa kuwa tegemeo
kwa taifa, atahakikisha nafasi ali-
yokabidhiwa anaitendea haki.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar, Mayasa
Mahfoudh Mwinyi, alisema ofisi
yake imejipanga vyema kuendesha
sensa na tayari imeandaa dodoso
za ngazi tofauti ili kutoa fursa kwa
ngazi hizo kushiriki katika sensa ya
watu na makazi.

Aliema majaribio ya sensa ya
watu na makazi yatajumuisha
maeneo 10 katika mikoa yote ya
Zanzibar.

i

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla (katikati), akizungumza na viongozi kutoka Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar, wakiongozwa na Kamisaa Balozi Mohamed Hamza aliyeteuliwa hivi karibuni alipofika ofisini kwake Vuga jana, kwa ajili ya
kujitambulisha. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Bodaboda wapewa angalizo la corona

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Jumuiya ya
Waendesha Bodaboda Zanzibar,
Amiri Mussa Muhidini, amewataka
madereva wa usafiri huo kuchukua
tahadhari za kujikinga na corona
kutokana na kusafirisha watu wa
aina tofauti.

Akizungumza jana na Nipashe
kisiwani hapa, mwenyekiti huyo
alisema miongoni mwa tahadhari
ambazo wanapaswa kuzichukua ni
kuvaa barakoa na kutembea na vi-
takasa mikono.

Alisema ni vyema kuhakikisha
wanavaa barakoa na kutembea na
vitakasa mikono kwa ajili ya kuosha
mikono yao pamoja na wateja wao
ili kuepukana na maambukizi ya
ugonjwa huo.

“Ninawaasa madereva wezangu
tuwe makini maana ugonjwa wa
corona upo na sisi kazi yetu hii tu-
nasafirisha watu wa aina tofauti,”
alionya. Mwenyekiti huyo pia aliya-
taka mashirika mbalimbali pamoja
na watu wenye uwezo ambao wa-
natoa msaada wa vifaa vya kujikin-
ga na corona, kulikumbuka kundi la

madereva bodaboda kwa misaada
hiyo.

“Tunaomba na sisi tupatiwe
msaada wa vifaa vya kujikinga na
corona ikiwamo barakoa na vitaka-
sa mikono,” alisema.

Hata hivyo, aliwataka madereva
wa usafiri huo ambao sasa ume-
sharasimishwa na serikali kufuata
marejeo ya sheria, kuzingatia sheria
ili kuepuka ajali zisizo za lazima.

Wananchi wanaotumia usafiri
huo, walisema kuwa bado tahad-
hari ya kujikinga na ugonjwa wa co-
rona ni ndogo tofauti na mwanzoni

ugonjwa huo ulipoingia nchini.

Amina Makame, alisema tahad-
hari hiyo imekuwa ndogo kutokana
na wananchi wengi kutokuwa na
hofu dhidi ya ugonjwa huo.

Alisema bado elimu zaidi inahi-
tajika kuhusu tahadhari ya corona
katika kufuata maelekezo ya wataal-
amu wa afya jinsi ya kujikinga na
ugonjwa huo.

Mwananchi huyo alisema tayari
Tanzania Bara wameshaweka
masharti ya ulazima wa uvaaji wa
barakoa katika usafiri wa umma iki-
wamo daladala lakini kwa Zanzibar

bado na watu wanatembea na ku-
kutana katika mikusanyiko mbalim-
bali bila ya kuvaa barakoa.

Hata hivyo, tayari Waziri wa Afya,
Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Nassor Ahmed Mazrui,
ameshawasisitiza wananchi ku-
chukua tahadhari ya kujikinga na
ugonjwa wa corona.

Waziri huyo alibainisha hivi ka-
ribuni kuwa tayari watu wanane
wameshagundulika kuwa na coro-
na katika wimbi la tatu la ugonjwa
huo na wanaendelea kupatiwa mat-
ibabu.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAUZWA

IPO PUGU KAJIUNGENI, ZIPO MBILI.
MOJA HAIJAMALIZIKA, FREMU SITA ZA
BIASHARA INA OFFER. BEI NI MIL. 65.

KWA MAWASILIANO:
0787 - 608011/ 0762 944949.

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM. MOB:
+255 - 0782253676

KUPOTEA KWA CHETI

11639002

FAUSTA

FRANCIS
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne

anatangaza

chenye index namba $S1373-0009
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupita MBELEI SEKONDARI
mwaka 2014. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi: WMB/RB/459/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA YAN KINONDONI
Misc.Civil Application NAMBA 126 YA MWAKA

AMINA MAUNDU........ MDAI
DHIDI YA
SIGSBERT PATILA MKUDE.....MDAIWA
KWA.
SIGSBERT PATILA MKUDE

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika nakala ya madai ambayo
yanaweza kupatikana katika mahakama hii,kwahiyo
unahitajika kuhudhuria mahakama hii binafsi au wakili
au mwakilishi ambaye anayeruhusiwa siku ya
jumatano tarehe 18 mwezi 8 mwaka 2021 saa 2:00
asubuhi

Kwa mujibu wa maombi hayo,na kwa kuwa siku hiyo ni
siku ya kutaja shauri hilo ni lazima ulete hati zote
zinazohusu shauri hilo kwaajili ya kujitetea katika
shauri hilo.

ANGALIZO.

Kama hukuhudhuria  siku iliyotajwa hapo juu
mahakama ikithibitika kama umepokea wito wa kuitwa
shaurini itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa .
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahakama hii leo tarehe 03 mwezi 08 mwaka 2021.

11639102

CHAMA CHA WAHASIBU TANZANIA (TAA)
TANGAZO LA KUPOTEA

KWA CHETI CHA USAJILI WA CHAMA

Chama cha Wahasibu Tanzania (TAA)
kinautangazia Umma kuwa
kimepotelewa na Cheti cha Usajili wa
Chama chenye namba So.No. 6321.
Yeyote atakae kiona anaombwa
kukiwasilisha kwenye ofisi za TAA
zilizopo mtaa wa Bibi Titi Mohamed-
Mhasibu House, Dar es Salaam.
Au kwa kupiga simu namba
0769-167278/0787-464523
IMETOLEWA NA
Baraka Aambangile
Mtendaji Mkuu
CHAMA CHA WAHASIBU TANZANIA

11639202

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI Na. 79 YA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
LATE: PETER AYUBI KITUNDU
MWOMBAJI/WAOMBAJI
DR. JESSE KITUNDU
TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama
wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho
wa barua za usimamizi wa Mirathi kwa Waomba-
ji/Mwombaji hapo juu. Mapingamizi yoyote kuhusu
haya yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya
tarehe 26 Mwezi wa 08, 2021.

Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe 22
Mwezi wa 7, 2016. "
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11639302

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

CLEMENT ELIAKIM KIDALA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA
CRESTA yenye namba za
usajili T 293 ANV chasisi
namba GX1006007807
engine namba 1G6426110,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha

polisi g
Polisi taarifa g
DSM/PHQ/RB/ 370007/2021

SHERIA YA UMILIKI WA ARDHI YA MWAKA 1999
(SURA YA 113)

KUHAMISHA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
MMILIKI ALIYEANDIKISHWA :HAMADI KULELE
KWENDA KWA :MICHAEL MASOTA
ARDHI:KIWANJA NA(4) KWA SASA NI NAMBA 434
KITALU J
ENEO LA MBAGALA

MANISPAA YA TEMEKE JIJINI
DAR ES SALAAM

Taarifa inatolewa kwamba AFISA ARDHI MTEULE
anakusudia kuhamisha BARUA YA TOLEO TAJWA YA
KUMILIKI ARDHI kwenda kwa MICHAEL MASOTA
aliyewasilisha barua ya toleo pamoja na mkataba wa
manunuzi kwamba ameuziwa kiwanja hicho,ikiwa kwa
jina la HAMADI KULELE. Ninakusudia kutoa HATI MILIKI
iwapo hakuna pingamizi litakalotolewa kwa muda siku
30 tangu tarehe ya taarifa hii ilipotangazwa katika gazeti.

P.A. Masoy
AFISA ARDHI MTEULE
MANISPAA YA TEMERE

116378002

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI.

OMARI HAMISI BINDE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari aina ya
MITSUBISHI PICK-UP
yenye namba za usajili
T 815 BHE.Chasis No.
FE638E502089, Engine
No 4D35585544 Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DOM/DOM/
RB/381865/2021.

11639102

KUPOTEA KWA CHETI

116391202

% ™~ 3
e A

Kulwa Makenzi anatangaza kupotelewa
kwa cheti chake chuo ngazi ya diploma
chuo cha Udom university of Dodoma
Jkilichotolewa mwaka 2019 namba ya
usajili ya cheti ni D.MEDLAB 00004686.
yeyote atakayekiona cheti hicho atoe
taarifa katika kituo chochote cha polisi
kilichopo Wilaya ya Bariadi Mkoani Simiyu.

Taarifa ya polisi SIM/BAR/RB 353591/2021.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MOSHI

UTHIBITISHO NA USIMAMIAJI WA MIRATHI
SHAURI NAMBARI 9 LA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA

FRANK SAWAYA MAWALLA.........cooorrmrrrrnnnd MAREHEMU
DHIDI
PRAYGOD FRANK MAWALLA..................... WAOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika Mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona inafaa
kabla ya kutolewa kwa barua za usimamiaji wa Mirathi kwa
muombaji aliyeomba hapo juu. Mapingamizi yoyote kuhusu
maombi haya yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya
tarehe 20 Mwezi wa SEPTEMBA, Mwaka 2021.

Imewasilishwa Moshi leo tarehe 19 Mwezi wa JULAI,

Mwakg 2021.
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usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MVAYGA VA

Nipashe

Tupigie
0782253676

Moot
Branch; Miombor Bank Agmay

Erna

GADAU AUCTION MART & COMPANY LIMITED

; £ SO SDBSS Dar ws Salmarm - Pugy station Bangule
285 714 BISE0M + 268 THE

A3BRGA -« 288 78R 753 N
- Karinkoo! Mwanzs Rullp Sireet

Branch: Kilombern Ruaha Meorogon

I shira e yaTon Com

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA NA NOTISI YA SIKU KUMI NA NNE (14) YA KULIPA DENI LOTE

Kwa idhini tuliyopewa na BENKI YA CRDB tutauza kwa mnada wa hadhara DHAMANA MBALIMBALI
WADAIWA WA TAASISI HIYO. Minada itafanyika kuanzia tarehe 18/8/2021 HADI Ukomo mahali zilipo dhamana.

ZA

UFUATAO NI MCHANGANUO WA MAJINA YA WADAIWA, DHAMANA NA MAHALI ZILIPO:

Na. | JINALAMTEJA | TAWI DHAMANA INAYOUZA MAHALI ILIPO TAREHE YA
MNADA
1 PASCAL ANSELM | KIBAHA CT.NO. 148557, LO.NO. 519656, PLOT NO. 1, | VISIGA, KIBAHA 18/8/2021 5:00
LYARUU BLOCK T, VISIGA, KIBAHA MJINI MJINI asubuhi
MARIAM MBEYA CT. NO. 21093-MBYLR, LO.NO. 378177, PLOT | UYOLE, MBEYA 18/8/2021 5:00
2 AMULIKE KIBONA NO. 292, BLOCK A, UYOLE, MBEYA asubuhi
MZUMBE | NYUMBA KWENYE KIWANJA KISICHOPIMWA | BIGWA SOKONI, | 18/8/2021 4:00
8 EVA HILARY KILICHOPO BIGWA SOKONI, KILAKALA — KILAKALA - asubuhi
KIWILI MANISPAA YA MOROGORO MOROGORO
FRANK MZUMBE | KNYUMBA KWENYE KIWANJA KOLOLO- 21/8/2021 5:00
4 ANAKLETI KISICHOPIMWA KILICHOPO MAENEO YA MELELA, asubuhi
JOSEPH KOLOLO-MELELA, WILAYA YA MVOMERO MVOMERO
5 DIDAS DOMINIC | Mzumse | KNYUMBA KWENYE KIWANJA KILIMANJARO, 18/8/2021 6:00
CHAMI KISICHOPIMWA KILICHOPO MAENEO YA KIHONDA mchana
KILIMANJARO, KIHONDA MOROGORO MOROGORO

MASHARTI YA MNADA
1. Mnada utafanyika sehemu ilipo dhamana,

mnada utarudiwa tena.

2. Mnunuzi atakayefikia bei ya juu atalazimika kulipa asilimia ishirini na tano 25% ya bei iliyofikiwa papo hapo na
asilimia sabini na tano 75% atalazimika kulipa ndani ya siku kumi na nne (14) baada ya tarehe ya m nada.
3. Endapo mteja atashindwa kumalizia 75% ndani ya siku 14 kiasi kilichotolewa awali 25% hakitarudishwa na

4. Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) pamoja na gharama nyingine ni juu ya mnunuzi.

WOTE MNAKARIBISHWA
KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA:
MKURUGENZI MTENDAJI
GADAU AUCTION MART AND COMPANY L.T.D
S.L.P 40855, DAR ES SAALAM, SIMU; 0714 635599/ 0785 636864

216391502

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.
MOB:+255 - 0782253676

NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Waziri Lukuvi
kuwanyang'anya

ardhi wasioendeleza

Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William

Lukuvi, amesema mwekezaji yeyote

aliyechukua eneo na hajaliende-
leza kwa miaka 10 utaratibu wa
kunyang'anywa utafanyika ili
wapewe watu wengine.

Pia amesema mwekezaji yeyote
atakayechukua fedha benki kwa ajili

ya kuendeleza eneo alilochukua,

anatakiwa kufanya hivyo na akienda
kinyume benki inatakiwa kumbana
atafute dhamana nyingine na si ya

ardhi.

Alitoa maelekezo hayo jana al-
ipokuwa akikagua mradi wa ujenzi
wa kiwanda cha sukari na shamba
l[a miwa lililopo Bagamoyo, mkoani

Pwani.

Alisema wapo watu wamepewa
ardhi, lakini hawajaiendeleza pamoja
na kulipa kodi zinazotakiwa serika-
lini, hawataendelea kuvumiliwa kua-
cha maeneo hayo kwa muda mrefu.

“Unafanyika ukaguzi ambao

hawajaiendeleza maeneo yao kwa
miaka 10 yatarudi serikalini wapewe
wawekezaji wanaoweza kufanya
hivyo kwa haraka, baadhi yao wa-
nachukua ardhi kwa ajili ya kukopea

tu,” alisema Lukuvi.

Pia, amewaagiza Makamishna wa
Ardhi ngazi ya mikoa waanze uta-
ratibu wa kunyang'anya mashamba
ambayo hayajaendelezwa ili wa-
naoomba ardhi ya kuwekeza wapate.

Alimpongeza Bakhresa kwa

kuitikia wito wa serikali kukubali
kujenga kiwanda cha sukari kupun-
guza kero ya uhaba wa bidhaa hiyo

nchini.

Alisema wamekubaliana na Mkuu
wa mkoa kukutana na mawaziri am-
bao wanahusika kufikisha huduma
kwenye mradi huo watakutana nao
kujadiliana kuhakikisha malengo ya
Bakhresa katika mradi huo yanafiki-

wa.

Serikali ya awamu ya tano ilim-
patia Bakhresa hekta 10,000 kwa
ajili ya ujenzi wa kiwanda hicho na
katika awamu ya kwanza uzalishaji
unatarajiwa kuanza mwaka 2022.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Abuba-

kar Kunenge, alisema uwekezaji
uliofanywa na Bakhresa katika

mkoa huo ni kati ya miradi mikubwa
ambayo ataendelea kuwa karibu
nayo kuhakikisha hakuna kikwazo

kinachoukwamisha.

“Tutaangalia vikwazo vilivyopo
tusaidie kuviondoa, serikali ya mkoa
itaendelea kutoa ushirikiano kwa
asilimia 100 mradi ukamilike kwa

wakati,” alisema.

Kunenge aliwataka wawekezaji
kufika kuwekeza kwenye mkoa huo
ambao mazingira yake ni salama na
yapo maeneo yametengwa kwa ajili

ya uwekezaji.

Mratibu wa mradi huo, Hussein Su-
fian, alisema ujenzi wa Kiwanda kwa
sasa umefikia asilimia 95 utakamilika
mwezi Desemba mwaka huu, ufun-
gaji wa mitambo tayari umeanza.

Masharti ya kunyonyesha uKipata corona

Na Mary Geofrey

WAKATTI taifa likiendelea na
utoaji wa chanjo, imeelezwa
kuwa mama mwenye maam-
bukizi ya virusi vya corona
hawezi kumwambukiza mtoto
pindi anapomnyonyesha.

Uchunguzi wa Nipashe kupi-
tia vyanzo vya kimataifa, liki-
wamo Shirika la Afya Duniani
(WHO) na Taasisi ya Chakula na
Lishe (TFNC), umehakikishiwa
hakuna uhusiano kati ya unyo-
nyeshaji maziwa kutoka kwa
mama kwenda kwa mtoto na
maambukizi ya corona.

Akizungumza na Nipashe
jana, Kaimu Mkurugenzi wa
Mafunzo na Elimu Lishe kutoka
TFNC, Dk. Ester Nkuba, alisema:
“Maziwa ya mama mwenye
ugonjwa wa virusi vya corona
ni salama kwa mtoto wake, ana-
shauriwa kuendelea kunyonye-
sha kwa kuzingatia tahadhari za
kuvaa barakoa, kunawa mikono
kwa majisafi tiririka na sabuni
na kukaa karantini wakati akien-

delea kunyonyesha.”

Mtaalamu huyo alikumbusha
mama anayenyonyesha anapas-
wa kuzingatia mlo kamili na kwa
wakati, unaojumuisha makundi
matano muhimu ya lishe.

Dk. Ester alitaja sehemu ya
mlo huo unajumuisha maji, ma-
tunda, mboga za majani, nafaka,
mizizi, mafuta na nyama.

WHO katika taarifa yake kwa
umma iliyotolewa na Mkurugen-
zi Mkuu, DkTedros Adhanom,
inaeleza kuwa kinamama wa-
natakiwa kuhakikisha unyonye-
shaji unaendelea kwa sababu ni
salama kwa mtoto.

Dk. Adhanom anasema ni
uzushi kuwa  kunyonyesha
kunaweza kusambaza virusi vya
corona kutoka kwa mama kwen-
da kwa mtoto na badala yake
wananchi waendelee kuhimiza
unyonyeshaji watoto.

“Katika nchi nyingi, janga
hili limesababisha usumbufu
mkubwa katika huduma za
msaada wa kunyonyesha, huku
likiongeza hatari ya ukosefu wa

chakula na utapiamlo.

“Nchi kadhaa zimeripoti
kuwa wazalishaji wa vyakula
vya watoto wameongeza hatari
hizi kwa kutumia hofu isiyo na
msingi kwamba kunyonyesha
kunaweza kusambaza ugonjwa
wa corona na kutangaza bidhaa
zao kama njia mbadala salama
ya kunyonyesha,” alisema mkuu
huyo wa WHO.

Aliwakumbusha waajiri wa
kampuni kutenga maeneo rasmi
ya kunyonyesha na kuwaruhusu
kinamama kuwa na muda waku-
nyonyesha watoto wao.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia Watoto (UNICEF),
Henrietta Fore, alisema unyo-
nyeshaji ni msingi wa kujitolea.

“Kuanza kunyonyesha ndani
ya saa ya kwanza ya kuzaliwa,
ikifuatiwa na unyonyeshaji wa
maziwa ya mama kwa miezi sita
na kuendelea kunyonyesha hadi
miaka miwili au zaidi ni ulinzi
dhidi ya aina zote za utapiamlo
wa watoto, pamoja na kuondoa

kunenepa kupita kiasi,” alisema
Fore.

Kauli mbiu ya mwaka huu ya
Wiki ya Unyonyeshaji ni ‘Kinga
Unyonyeshaji: Jukumu la Pamo-
ja.
Katika hatua nyingine UNICEF
imetoa mwongozo wa unyonye-
shaji katika kipindi cha mlipuko
wa ugonjwa wa corona.

Mwongozo huo umeeleza
mambo kadhaa ikiwamo mama
anayenyonyesha anaruhusi-
wa kupata chanjo ya corona
na iwapo anahisi kuumwa
anaruhusiwa kuendelea kum-
nyonyesha mtoto kwa kutumia
kikombe kisafi, anatakiwa kuz-
ingatia miongozo yote ya usafi
ikiwamo kunawa mikono.

Mwongozo huo umetana-
baisha hakuna taarifa yoyote
iliyoonyesha mtoto ameam-
bukizwa ugonjwa wa virusi vya
corona kutoka kwa mama anay-
enyonyesha, hivyo hata mama
akibainika amepata maambuki-
zi anatakiwa kuendelea kunyo-
nyesha mtoto.

Mkurugenzi wa Biashara wa
Benki ya Biashara ya DCB,
Zacharia Kapama (wa tatu
kulia), akizungumza na waandi-
shi wa habari, jijini Dar es
Salaam jana, kuhusu uzinduzi
wa huduma mbalimbali mpya
za kibenki kwa njia ya kidigitali
za DCB pamoja na uboreshaji
wa huduma nyingine za benki
hiyo. Wengine (kutoka kushoto)
ni Mkuu wa Kitengo cha Wateja
Binafsi, Fortunata Benedict,
Mkuu wa Kitengo cha Serikali za
Mitaa na Serikali Kuu, Francisca
Francis na Mkuu wa Kitengo cha
Masoko na Mawasiliano, Rahma
Ngassa. PICHA: MPIGAPICHA
WETU

MO Foundation yatoa mamilioni Muhimbili

Na Romana Mallya

MFANYABIASHARA  maarufu
nchini, Mohamed Dewji ‘MO’ am-
etoa msaada wa Sh. milioni 100
kusaidia watoto wenye saratani
wanaohudumiwa na Tumaini la
Maisha (TLM) asasi isiyo ya kiraia
inayofanya kazi na Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili (MNH).

Msaada huo ulitolewa jana hos-
na taasisi ya MO (MO Foundation)
na kupokelewa na Mwenyekiti wa
TLM na hospitali ya Muhimbili.

Akizungumza baada ya
kupokea msaada huo, Mwenyeki-
ti na Mwanzilishi wa TLM, Gerald
Mongella, alisema mwaka huu
wanatimiza miaka 10 tangu kua-
sisiwa kwa taasisi hiyo.

Alisema TLM ndiyo taasisi pe-
kee Tanzania inayoshughulika na
watoto wenye saratani na ilianza
mwaka 2011 ikiwa na maono ya
kuhakikisha hatokei mtoto akau-
gua au kufariki kwa saratani bila

kupata tiba.

Pia, alisema dhima yao ni wato-
to wenye matatizo hayo wanapata
huduma sahihi na yenye viwango
vya kimataifa.

“Tukiwa Hospitali ya Ocean
Road, tulikuwa na vitanda kama
17, lakini kwa sasa hapa Muhimbili
vipo takriban 70, wadau wame-
tusaidia kujenga hosteli hapa,
ilijengwa kwa sababu watoto
walikuwa wakipata dawa ilikuwa
vigumu kumaliza mzunguko wa
matibabu. “Tuliona badala kum-
ruhusu aende nyumbani, anakaa
hapa na mzazi au mlezi wake,
ukifika muda wa kurudi wodini
inakuwa rahisi.”

Alisema upatikanaji wa hudu-
ma hizo umewawezesha kupandi-
sha uwezo wa kuishi kwa watoto
hao kwa asilimia zaidi ya 50.

Mongella alisema wamekuwa
na wafadhili mbalimbali akiwamo
taasisi ya MO ambayo kuanzia
mwaka 2013 hadi sasa imekuwa
ikitoka fedha za kuwasaidia wato-

to hao. Mkurugenzi wa Taasisi ya
MO, Rachel Carp, alisema tangu
mwaka 2013 wamesaidia Tumaini
la Maisha ambacho ni kituo kikub-
wa cha saratani Afrika Mashariki.

Alisema kituo hicho kwa kush-
irikiana na Hospitali ya Muhimbili
kinasaidia matibabu na huduma
nyingine kwa watoto wenye sara-
tani nchi nzima.

Alisema matibabu hayo am-
bayo ni ya hali ya juu hutolewa
bure na maono ya Tumaini la
Maisha yanahamasisha kuhakiki-
sha kila mtoto mwenye saratani
anapata nafasi ya kuishi.

Mkurugenzi wa Tiba Hospitali
ya Muhimbili, Dk. Edwiga Swai,
alisema kwa mwaka Hospitali ya
Muhimbili inaona watoto wa sara-
tani zaidi ya 2,000 na 600 wakiwa
ni waliolazwa, 1,400 ni wagonjwa
wa nje.

“Hospitali ya Muhimbili inahu-
dumia watoto wa saratani Tanza-
nia nzima, watoto chini ya miaka
mitano wanatibiwa bure, lakini

kwa misaada tunayopata kwa wa-
fadhili wetu na MO Dewiji ni mfa-
dhili mkubwa, watoto wanatibiwa
bila malipo yoyote.

“Matibabu ya saratani ni ghali,
mtoto mmoja anaweza kutumia
zaidi ya Sh. milioni 21, kwa mis-
aada yenu watoto wetu wameen-
delea kuwa na hali nzuri, ukizin-
gatia namba niliyotaja, asilimia 80
wanatoka mikoani na Watanzania
wengi hatuna uwezo.”

Swai alisema kwa misaada hiyo
wanapata matibabu ikiwamo ku-
pata chakula bure wao na wazazi
au walezi wao hata wanapokuwa
kipindi cha kusubiri katika hos-
teli ya Tumaini la Maisha iliyopo
ndani ya hospitali hiyo. Alisema
saratani za watoto nyingi zinati-
bika endapo dawa zinapatikana.

“Kwa sasa tunapata dawa kwa
hiyo ile dhana mtoto wangu ana
saratani atakufa imepungua kwa
wazazi na walezi wa watoto hawa
na uelewa umekuwa mkubwa,”
alisema.
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KYV, UKkraine

KOCHA wa Ukraine, Andriy Shevchen-
ko amemaliza mkataba wake na timu ya
taifa, wiki chache baada ya kuiongoza
nchi yake kwenye robo fainali ya Euro
2020.

Shevchenko aliteuliwa kuwa kocha
wa Ukraine mnamo Julai, mwaka 2016
na ameiongoza jumla ya michezo 52,
pamoja na michezo mitano kwenye Euro
za msimu huu wa joto.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa AC
Milan na Chelsea alitangaza kuondoka
kwake kupitia kurasa yake ya Instagram,
hapo jana.

IRTAAMAKUBWA

BARCELONA, Hispania

JO

ﬁRCA

Licha ya sakata la kushindwa kukamilisha usajili wa Mes-

ba klabu hiyo.

mpaka sasa.

NYOTA wa Barcelona, Frenkie de
Jong, amesema Barcelona inaenda
kuwa timu bora sana msimu huu li-
cha ya sakata la kiuchumi linaloikum-

Suala kubwa linalotawala vichwa
vya habari juu ya Barcelona kwa sasa
ni suala la fedha na kushindwa kwao
kukamilisha usajili wa Lionel Messi

Lakini de Jong bado ana matumaini
kuwa wapo kwenye njia sahihi na wa-
takuwa bora zaidi msimu huu. .

si, kocha Ronald Koeman amepata kikosi chenye wachezaji
wazuri na wenye vipaji kuelekea msimu mpya, wakiwamo
Sergio Aguero, Memphis Depay, Eric Garcia na Emerson
Royal kwenye sehemu ya kikosi hicho. <=
Licha ya masuala ya nje ya uwanja, Barcelona watahitaji
. kufanya kila liwezekanalo kujiboresha zaidi msimu huu.

Na De Jong ameliambia Marca; “Ninaamini kikosi kitaku-
wa bora zaidi kwenye msimu huu wa joto, tunaenda kuwa
bora zaidi kama timu.

“Ni mwaka wa pili wa bosi (Ronald Koeman) ni kawaida
kuwa bora kwenye mwaka wa pili. Ninadhani tutapata
fursa ya kupambana na kushinda mataji muhimu msimu
unaokuja.”

SHEVCHENKO AACHANA NA UKRAINE

“Nimetumia miaka mitano na timu ya
taifa,” aliandika Shevchenko kwenye In-
stagram.

“Kwa bidii tumeonyesha kuwa tuna
uwezo wa kucheza mtindo wa kisasa wa
mpira wa miguu.

“Asante kwa mashabiki wote kwa
msaada wenu na ukosoaji. Tumeonye-
sha pamoja kwamba tunaweza kuwa na
ushindani na kufurahi.”

Shevchenko, ambaye alicheza mechi
111 kwa Ukraine, akifunga mabao 48 kati
ya 1995-2012, alichezea klabu yake ya ny-
umbani ya Dynamo Kievambapo alishin-
da mataji matano ya ligi ya Ukraine kabla
ya kujiunga na AC Milan kisha Chelsea.

Arteta: White alikuwa
kwenye mipango vetu

LONDON, England

KOCHA Mkuu wa Arsenal,
Mikel Arteta, amesema kuwa
usajili wa nyota mpya ndani
ya kikosi hicho ambaye ni Ben
White ulikuwa ni mpango wa
mabosi wa timu hiyo.

Nyota huyo ambaye ni beki
amejiunga na timu hiyo akitoka

Brighton ikiwa ni lengo la kuima-
risha ulinzi ndani ya kikosi hicho
kinachoshiriki Ligi Kuu England.

Ni dau la pauni milioni 50 lime-
tumika kupata mkataba wa nyota
huyo na imempa kandarasi ya
miaka mitano kudumu ndani ya
Arsenal na amepewa jezi namba
nne.

Akiwa ndani ya Brighton

msimu uliopita beki huyo alipiga
jumla ya ‘takolini’ za uhakika kwa
asilimia 53 katika mechi 36 za
Ligi Kuu England.

Arteta amesema: “Ben kuja
hapa ni mpango wetu wa muda
mrefu kwenye kuongeza ulinzi.
Ni beki mwenye akili nyingi ka-
tika eneo lake akiwa na mpira
mguuni.”
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LONDON, England

kwenye rada za Manchester

City, Chelsea na Arsenal, am-

AKATAA KURUDI'SPURS

wanabhitaji | kusajili ' kikosi
bora, ambacho kitakuwa na

BAJETI YA USAJILI
UNITED HADHARANI

MANCHESTER, England

ushindani zaidi jambo ambalo
linatoa nafasi kwao kuweza
kumpata Kane ilikuwa ni
baada ya mchezo wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

tenham Hotspur amewaam- Kwa mujibu wa Sky Sports
bia mabosi wake, kwamba | ripoti zimeeleza Kane ame-
hayupo tayari kuwa ndani ya | waambia mabosi wa timu
timu hiyo kwa msimu ujao | yake, kwamba kwa msimu

HARRY Kane nyota wa Tot- 1*1330 wanahitaji huduma yake. 4

KLABU ya Manchester United inatarajia kuwauza baadhi ya
wachezaji, ili kujiimarisha msimu huu, huku ikijiandaa kutumia
pauni milioni 75 hadi 100, kwa mujibu wa ripoti.

Katika mpango huo United inataka kumuuza Paul Pogba kwa
pauni milioni 50 na Jesse Lingard kwa pauni milioni 30 na mauzo
hayo kutumika kumsajili kiungo na kupata saini ya Kieran Trippier.

Tayari uhamisho wa Jodon Sancho akitokea Borussia Dortmund
kwa pauni milioni 73, umemekamilika na hivi karibuni United ita-
tangaza kukamilisha usajili wa beki wa Real Madrid, Raphael Varane
kwa pauni milioni 42.

Beki wa kulia wa Athletico Madrid, Trippier anatarajiwa kusajili-
wa na United wiki kadhaa zijazo.

Lakini, usajili huo utategemea kwa kiasi kikubwa iwapo Pogba na
Lingard wataruhusiwa kuondoka.

Hadi sasa bado haijulikani kuhusu majaliwa ya wawili hao, in-
gawa ripoti zinasema wanaweza kuuzwa wakati wowote.

jambo ambalo

mpya. »-

MANCHESTER, England mund hawana mpango na dili
la kubadilishana wachezaji,
KLABU ya Manchester na hivyo dau lillopo mezani

United iliripotiwa kuwa tayari
kumuacha Anthony Martial
aondoke klabuni hapo kwenye
soko hili la msimu wa joto.

Taarifa zaidi za hivi karibuni
zinabainisha kuwa United wa-
najiandaa kumtumia Martial
kwenye dili la Earling Braut
Haaland.

Chelsea wanatajwa kuon-
goza mbio za kuwania huduma
ya Haaland, ambaye anatajwa
kuwa na thamani ya pauni
milioni 150, ikiwa ataondoka
msimu huu wa uhamisho.

Ripoti zinasema kuwa Dort-

linamfanya {
ahitaji kupata changamoto

Nyota huyo ambaye ni na-
hodha wa timu ya taifa ya

England kwa muda mrefu
amekuwa akitajwa kuingia

MARTIAL KUWA CHAMBO
KWA HAALAND

huu anahitaji kuondoka Spurs
jambo ambalo

ingine, ambazo zinambhitaji.
Mwenyekiti wa City, Khal-

doon Al Mubarak hivi kar-

ibuni alibainisha kwamba

ndiyo linaweza kuamua ni nani
ataipata saini ya staa huyu.

Lakini, United wanajiandaa
kuwashawishi Dortmund kum-
saini Martial, ili kurahisisha bi-
ashara yao.

Mfaransa huyu alifanikiwa
kucheka na nyavu mara nne tu
kwa msimu uliopita na kutoa
asisiti tatu.

Kocha Ole Gunnar Solskjaer
kwa sasa anatarajia kuzingatia
ofa zinazoweza kuwasilishwa
kwa ajili ya saini ya staa huyo
mwenye umri wa miaka 25.

linamfanya | ushindani na utayari kwa ajili
afungue njia kwenye timu ny-{

1

“Tunahitaji kuwa kwenye

ya msimu ujao. Kwa msimu
huu tutaimarisha kikosi kwa
kuleta wachezaji bora na we-
nye uwezo mkubwa,”
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DONDOO ZA SOKA

MACGAZETI YA ULAYA

ol

MADRID, Hispania

YOTA wa Barcelo-
na, Antoine Griez-
mann ameripotiwa
ana nia ya kutaka
kurejea Atletico Madrid kati-
ka kipindi hiki cha usajili wa

GRIEZMANN ATAKA
KUREJEA ATLETICO

® ® @ Lakini mazungumzo kati ya Barca na
klabu yake hiyo ya zamani yanaonekana...

la Dunia amehusishwa na
kurejea Atletico kama se-
hemu ya makubaliano ya
kubadilishana na nyota Sauli

Ripoti hiyo inadai klabu
kadhaa za Ligi Kuu England
na Serie A ziko tayari kum-
chukua kwa mkopo kwa

maandalizi ya msimu mpya.
Mfaransa huyo alifunga ma- :
bao 133 na kutoa asisti 50 ka- :
tika mechi 257 za Atletico kati :

KANE AIVURUGA CITY

MANCHESTER City wamepungukiwa na pauni
milioni 40 kati ya pauni milioni 160 bei ambayo
Tottenham inataka kumuuza mshambuliaji wa
England, Harry Kane mwenye umri wa miaka 27.
(Star)

NI CHELSEA NA LUKAKU

CHELSEA hawajakata tamaa ya matumaini ya
kumsajili tena mshambuliaji wa Ubelgiji, Romelu
Lukaku mwenye umri wa miaka 28, kutoka klabu
va Serie A va Inter Milan. (Athletic, subscription
required)

MESSI SAFI BARCA

BARCELONA wako tayari kutangaza rasmi mka-
taba mpya wa miaka mitano wa mshambuliaji na
nahodha wa Argentina, Lionel Messi mwenye umri
wa miaka 34 katika siku chache zijazo. (Sport)

RAMSEY ANUKIA NEWCASTLE

NEWCASTLE United wameuliza juu ya uweze-
kano wa kumsajili kiungo wa kati wa Juventus na
Timu va Taifa ya Wales, Aaron Ramsey mwenye
umri wa miaka 30. (Goal)

UNITED YAMSUBIRI HAALAND

MANCHESTER United ina miezi 12 ya kumshawi-
shi- mshambuliaji wa Borussia Dortmund raia wa
Norway, Erling Braut Haaland kwamba ni klabu
sahihi kwake. Mchezaji huyo ambaye anasakwa
na Chelsea na klabu nyingine, anatarajiwa kuhama
katika msimu wa majira ya joto wa mwaka 2022
wakati klabu zitakapoweka kipengele cha kum-
wachilia cha takriban pauni milioni 75 kwenye
mkataba wake wa Dortmund. (Manchester Even-
ing News)

VILLA YAREJEA KWA PROWSE

ASTON Villa wamewasilisha ofa ya pili kwa ajili
ya kiungo wa kati wa Southampton, mwenye umri
wa miaka 26, James Ward-Prowse baada ya ofa
ya awali ya pauni milioni 25 kukataliwa. (Mail)

ASENSIO AGEOMBEWA

KLABU za Leicester City, Leeds United na Ever-
ton zinashindana kumsajili winga wa Real Madrid
Mhispania Marco Asensio mwenye umri wa miaka
25. (Fichajes)

TRIPPIER ANUKIA UNITED

ATLETICO Madrid wanajiandaa kwa uwezekano
wa kumuuza mlinzi, Kieran Trippier mwenye umri
wa miaka 30 kwa klabu ya Manchester United ili
kujiandaa kumchukua mchezaji wa Roma, Alessan-
dro Florenzi mwenye umri wa miaka 30. (AS)

SHEFFIELD SOKONI

KLABU va Sheffield United ipo katika mazun-
gumzo kwa ajili ya kuingia katika mkataba na ki-

majira ya joto. Niguez, lakini mabingwa hao msimu huu 202122, na kip- ya mwaka 2014 na 2019 kabla ungo wa Kkati wa kikosi cha zamani cha England,
Rais wa Barcelona, Joan wa LaLiga wameshindwa ku-  engele cha uhamisho wa ku- ya kuhamia Barcelona kwa : Ronaldo Vieira mwenye umri wa miaka 23, aki-

Laporta amethibitisha  fikia makubaliano na kikosi ~dumu msimu ujao wa joto. dili la fedha nyingi. ¢ tokea Sampdoria. (Mail)

mchezaji huyo wa kimataifa ~ cha Ronald Koeman. Hata hivyo, kocha wa Bar- Griezmann amejitahidi :

wa Ufaransa anapatikana Kwa mujibu wa Sky Sport, celona, Ronald Koeman ma- sana kuonyesha kiwango : KAMARA MAMBO SAFI

sokoni  kwa  uhamisho
msimu huu wa joto wakati
klabu hiyo ikisaka kuweka
sawa vitabu vyao vya fedha.
Mshindi huyo wa Kombe

Griezmann yuko tayari kuon-
doka Camp Nou kwenye soko
la sasa, lakini mshambuliaji
huyo ana nia ya kuhamia
Atletico Madrid.

juzi alibainisha kwamba, ana-
taka kuendelea na nyota huyo
kwenye kikosi chake, kwani
amekuwa na kiwango cha ku-
vuti kwenye kipindi hiki cha

chake bora huko Camp Nou,
akiweza kufunga mabao 35 :
na asisti 17 katika mechi 99 :
za klabu kwenye mashindano

yote.

NEWCASTLE United wanaangalia uwezekano wa
kuingia mkataba na kiungo wa kati Mfaransa Bou-
bacar Kamara mwenye umri wa miaka 21, kutoka
Marseille kwa takriban pauni milioni 10. (Mail)
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LIGI YA WANAWAKE

MWANZA YAKARIBIA :

Na Saada Akida

LIGI ya Wanawake Mkoa wa
Mwanza inatarajia kufanyika kuan-
zia Agosti 29, mwaka huu, imefa-
hamika.

Mwenyekiti wa Chama cha Soka
cha Wanawake Mkoa wa Mwanza
(TWFA- Mwanza), Sophia Makilagi
alisema jana maandalizi ya ligi
hiyo yamekamilika na wanatarajia
msimu huu utakuwa na ushindani
zaidi. Makilagi alisema timu zote
zinazotarajia kushiriki kuendelea na
maandalizi, ili bingwa atakayepati-
kana awe imara na atakayekwenda
kuiwakilisha vizuri Mwanza katika
Ligi ya Mabingwa ya Taifa (WRCL),
itakayochezwa baadaye mwakani.

“Sisi kama viongozi wa mkoa
tumejiandaa vizuri, mashinda-
no haya yatakuwa endelevuy,
tunawaomba wadau wote wa soka
la wanawake kujitokeza na kush-
irikiana vyema na timu zetu, ili
kufikia malengo,” alisema Makilagi.

Naye Katibu Mkuu wa TWFA-
Mwanza, Revina Muzawena alisema
chama chao kimelitangaza vyema
soka la wanawake katika Mkoa
huo kwa kuhamasisha kwenye kila
wilaya.

Muzawena alisema wanaamini
klabu zikiwa na nguvu, maendeleo
va soka la wanawake yatapatikana
kwa urahisi na wao wamepania
kupeperusha vyema Mkoa wao.

POLISI TANZANIA
YAMNASA TARIK

Na Saada Akida

ALIYEKUWA kiungo wa Biashara
United ya Musoma, Tarik Simba
amesaini mkataba wa miaka miwili
wa kuwatumikia ‘Maafande’ wa Polisi
Tanzania kwa ajili ya msimu mpya
wa Ligi Kuu Bara.

Akizungumza na gazeti hili
wa mchezaji huyo, Ahmad Kassim
‘Prezidaa’ alisema mchezaji huyo
ameshasaini mkataba baada ya
kumalizana na waajiriwa wake wa
zamani wa Biashara United.

Prezidaa alisema amefura-
hishwa na namna pande zote mbili
zilivyoendesha mazungumzo na
anaupongeza uongozi wa Polisi
Tanzania kwa uamuzi wa kumsajili
mchezaji wake, ambaye amejiandaa
kuisaidia timu hiyo katika msimu
mpya.

“Polisi Tanzania walianza kumfua-
tilia kwa muda mrefu kiungo wangu
kwa ajili ya kutaka huduma yake, ni
kweli Tarik Simba amesaini mkataba
wa miaka miwili akiwa mchezaji
huru,” alisema Prezidaa.

Naye Ofisa Habari wa Polisi
Tanzania, Hassan Kayoza alisema
nyota huyo na wengine walikuwa

Katika mipango yao na muda wowote &

huenda wakatangaza wachezaji
wapya, ambao watawasajili.

NYOTA WALIOREJEA AZAM
WAFANYA VYEMA KAGAME

Na Adam Fungamwango

ACHEZAJI wa

Azam waliokuwa

wakicheza kwa

mkopo katika
klabu mbalimbali za Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu uliopita
wameisaidia timu hiyo kuanza
vyema katika mashindano ya
Kombe la Kagame kwa kupata
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
mabingwa watetezi, KCCA ku-
toka Uganda.

Timu hizo zilikwenda ma-
pumziko huku kila moja ik-
ishindwa kuzitikisa nyavu za
mwenzake katika mchezo huo
wa Kundi B uliochezwa kwenye
Uwanja wa Azam Complex jijini
Dar es Salaam juzi usiku.

Azam imewarudisha

wachezaji wake wote iliyo-
watoa kwa mkopo na sasa
wanaitumikia timu hiyo kwenye
michuano ya Kombe la  Kag-
ame.

Baadhi ya wachezaji hao ni
Oscar Masai ambaye alikuwa
akiichezea Thefu, Idd Kipwagile
aliyekuwa Namungo FC, Lusajo
Mwaikenda, Masudi Abdallah
na Paul Peter, ambao walikuwa
wakiichezea KMC.

Katika mechi hiyo, Peter ali-
yekuwa KMC ndiyo aliyefunga
mabao yote mawili.

Mbali na wachezaji hao,
Azam pia ilichezesha baadhi
ya wachezaji wa kikosi cha
pili, pamoja na wale ambao
hawakupata nafasi sana kwe-
nye kikosi cha kwanza cha timu
hiyo akiwamo kiungo, Awesu

Awesu.

Ofisa Habari wa Azam FC,
Thabit Zacharia alisema lengo
ni kuangalia wachezaji, am-
bao wako vizuri kuwarudisha
kwenye kikosi cha kwanza na
hatimaye msimu ujao kuwa na
kikosi kipana.

“Kama tulivyosema
tumewarudisha baadhi ya
wachezaji wetu waliokuwa
wakicheza kwa mkopo na
umeona faida yake.
Wamecheza vizuri na
kocha wetu (George
Lwandamina), amepata
nafasi ya kuwaona vizuri,
sasa chaguo ni lake. Lengo
ni kukifanya kikosi kiwe
kipana, kwa sababu msimu
ujao tutakuwa na
mashindano mengi,”
alisema Zacharia.

Azam itashuka tena dimbani
kesho kuwavaa Le Messager
Ngozi FC ya Burundi wakati ma-
bingwa wa Ligi Kuu Zanzibar,
KMKM wao watawakaribisha
KCCA ya Uganda.

Michuano hiyo inatarajiwa
kuendelea tena leo kwa Big
Bullets, kucheza dhidi ya Ex-
press ya Uganda wakati Atla-
bara ya Sudan Kusini itawavaa
wenyeji Yanga, mechi zote zi-
kichezwa kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, jijini Dar es
Salaam.

KCCA ndio mabingwa wa-
tetezi wa michuano hiyo
inayosimamiwa na Baraza la Vy-
ama vya Soka Afrika Mashariki
na Kati (CECAFA), ambacho kiko
chini ya Rais, Wallace Karia.

Beki wa Azam FC, Bakari Abdilahi (kushoto), akiwania mpira dhidi ya mchezaji wa KCCA ya Ugan-
da katika mechi ya Kundi B ya mashindano ya Kombe la Kagame iliyochezwa kwenye Uwanja wa

Siboka
ajichimbia
akiandaa
albamu

Na Sabato Kasika

MSANII wa nyimbo za asili, ambaye
ni kiongozi wa Kundi la Mfalme, Costa
Siboka amesema yuko katika maan-
dalizi ya albamu yake mpya, ambayo
itazinduliwa hivi karibuni.

Akizungumza na gazeti hili, Siboka
alisema kwa sababu hiyo, amelazi-
mika kusitisha maonyesho, ili kue-
ndelea kujifua pia, wakijikinga na
ugonjwa wa corona.

Siboka alisema kwa sasa anaen-
delea kurekodi nyimbo za albamu
mpya ambayo haujapewa jina, pia
akifanya utambulisho katika maeneo
mbalimbali ya mikoa ya Kanda ya
Ziwa.

“Kundi letu limeshakamilisha baa-
dhiyanyimbo mpya ambazo ni pamo-
ja na Shikwamo, Mgulinde, Jitarhum-
ba, Wawawa Remix, Kanchepe,
Omwanga Wange na Mla Chake.

Aliongeza nyimbo hizo zitatam-
buliwa rasmi kwenye tamasha la
Shangwe za Ukerewe Festival litaka-
lofanyika Desemba, mwaka huu, am-
bapo itaambatana na utambulisho wa
wacheza shoo wapya.

Siboka ambaye kundi lake huimba
nyimbo za makabila mbalimbali ya
kanda ya ziwa, alisema mbali na kue-
ndelea na shughuli zake za muziki,
anawahimiza wasanii wenzake kuji-
tokeza kupata chanjo ya kujikinga na
corona.

“Chanjo ndio mpango mzima, tu-
jitokeze kama alivyotuongoza Rais
wetu Mama Samia Suluhu,” Siboka
alisema.
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TFF

Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia (kulia), akiwa na Mratibu wa Miradi na Masoko wa Shirika
la Utangazaji la Taifa (TBC), Gabriel Nderumaki, wakionyesha nakala za mikataba ya haki za matangazo ya kurusha

SS

TFF yazidi kuneemeka

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF), limein-
gia mkataba wa haki ya matangazo ya urush-
aji wa mechi za Ligi Kuu Bara kwa upande wa
redio na Shirika la Utangazaji la Taifa (TBC),
wenye thamani ya Sh. bilioni 3.5.

Rais wa TFF, Wallace Karia alisema mka-
taba huo utakuwa wa miaka 10 na shirika hilo
litakuwa linaipatia shirikisho lake Sh. milioni
300 kwa kila mwaka, ambazo zitagawiwa
sawa kwa klabu zote zitakazoshiriki Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Karia alisema kiasi kingine cha fedha
kitapelekwa katika shughuli mbalimbali za
maendeleo ya soka nchini.

“Ninawapongeza TBC kwa kushinda tenda,
ninaimani kuendesha mpira ni gharama, TFF
itahakikisha klabu inapata gawio kwa ajili
va kuendesha timu zao, tunajua kuendesha
mpira unahitaji fedha, viongozi wanatakiwa
kuzitumia katika matumizi sahihi, kwa sasa
ligi yetu iko kwenye nafasi nzuri, kwa Afrika
tuko nafasi ya nane, hii ni jambo la kujivu-
nia,” alisema Karia.

Kiongozi huyo alisema katika ligi hakuna
mkubwa, timu zote ziko sawa na mgao wote
utakuwa sawa.

Naye Mratibu wa Miradi na Masoko wa TBC,
Gabriel Nderumaki alisema wamefikia uamuzi
huo, ili kuwapa nafasi ya Watanzania wengi

kupata matangazo hayo ya mechi za Ligi

Kuu Tanzania Bara, kwa sababu ya mtandao
mpana waliokuwa nayo ndani na nje ya nchi.

MAKAMBO: NIMERUDI ‘KUWAJAZA'’

® @ ®Afunguka kurejesha mataji Yanga ambayo leo inawavaa Atlabara katika...

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa Yanga umemtambulisha
rasmi straika wake wa zamani, Heritier
Makambo, ambaye amerejea klabuni hapo
kwa ajili ya kuitumikia timu hiyo katika
msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara wa
2021/22.

Yanga iliyomaliza katika nafasi ya pili
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu uliomalizika na kufungwa
katika mechi ya fainali ya mashindano ya
Kombe la FA, itashiriki michuano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Makambo amesaini mkataba wa miaka
miwili na klabu hiyo inayofundishwa na Ko-
cha Mkuu, Nesreddine Nabi.

Akizungumza na gazeti hili muda mfupi
baada ya kutambulishwa, Makambo alise-
ma kiwango chake ni kile kile kama alivy-
oondoka na ameahidi kutobadilisha staili
yake ya ushangiliaji kama alivyokuwa aki-
fanya alipokuwa na timu hiyo katika msimu
wa 2018/19.

Makambo alisema amefurahi sana ku-
pata nafasi nyingine ya kurejea Tanzania
ambako anakufananisha sawa na nyumbani
kwao.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

“Nimefurahi kurudi tena. Hapa ni nyum-
bani. Nafurahi kuwaona Wana-Yanga wote.
Kila siku nilikuwa naangalia, nasikiliza mao-
ni yao wakinitaka nirudi Yanga, na kweli ni-
mesikia na nimerejea,” alisema Makambo.

Alisema anaamini kwa kushirikiana na
wachezaji wenzake atahakikisha wanaipa-
tia furaha timu yao, ambayo imeshindwa
kutwaa taji la Ligi Kuu Tanzania Bara kwa
misimu minne mfululizo.

“Makambo ni yule yule wanayemfahamu.
Tutafanya kazi pamoja na wachezaji wen-
zangu kwa ajili ya kufurahisha mashabiki.
Unajua Yanga ni timu kubwa na inatakiwa
icheze kila msimu au kila mwaka kwa ajili
ya kutafuta mataji. Nimerudi kupambana,
ili kuchukua makombe,” alisema Makambo
ambaye alipotoka Yanga alikwenda kujiun-
ga na Horoya ya Guinea kwa misimu miwili
ya 2019/20 na 2020/21.

Straika huyo alisema mabadiliko ya
muundo wa uendeshwaji ndani ya Yanga,
pia yamechangia yeye kurejea tena katika
timu hiyo, tofauti ilivyokuwa ikiendeshwa
kabla ya kuondoka nchini.

Kuhusu staili yake ya kushangilia,
alisema hatoibadilisha kwa sababu tayari
ilishazoeleka na kuwa maarufu kwa wana-

chama na mashabiki wa Yanga, hivyo ataen-
delea nayo.

“Makambo ni yule yule na staili ya ush-
angiliaji nayo ni ile ile pia ya kuwajaza,”
Makambo alisema.

Makambo anakuwa straika wa pili wa
kigeni kusajiliwa baada ya mabosi wa
klabu hiyo kumtambulisha mshambu-
liaji mwingine, ambaye ni raia wa Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo (DRC), Fiston
Mayele.

Makambo ambaye aliichezea Yanga kwa
msimu mmoja na kupachika mabao 17,
msimu wa 2018/19, alisema kuwa kiwango
chake ni kile kile tofauti na watu wanavy-
ofikiria.

Naye Mayele alisema amefurahia kuji-
unga na Yanga na malengo yake ni kuisaidia
timu hiyo ichukue ubingwa.

“Ninapenda kufanya kazi vizuri kama nili-
vyofanya katika timu niliyokuwa ninacheza,
lengo langu ni kuona tunakuwa mabingwa,
nitapambana katika kila mechi, ili kushinda,
ninajua timu yetu ina malengo mengji, tuta-
pambana ili kuyafikia,” Mayele alisema.

Nyota wengine wapya waliosajiliwa na
Yanga kwa gjili ya msimu ujao ni pamoja
na Dickson Ambundo aliyekuwa Dodoma

FC na Yusuph Athumani kutoka Biashara
United.

Kaimu Katibu Mkuu wa Yanga, Haji
Mfikirwa alisema wanaendelea kuimarisha
kikosi chao kwa sababu wamedhamiria
kutwaa mataji mbalimbali katika msimu
huu mpya.

Mfikirwa alisema wanatarajia kufanya
vizuri katika mechi ya leo dhidi ya Atlabara
ya Sudan Kusini, ili wajiweke kwenye nafasi
ya kusonga mbele.

“Tunalitaka kombe, hii ni klabu kubwa,
huwezi ukashiriki ukiwa huna malengo,
tunamalengo nao na tuna makusudi nao,
timu yetu itakuwa inabadilika kulingana na
mahitaji ya mechi, tunakwenda kucheza
kesho (leo), ili kushinda, itakuwa ni fed-
heha kuliacha kombe liondoke,” alisema
Mfikirwa.

Mechi nyingine ya mashindano hayo ya
Kundi A itakayochezwa leo ni kati ya Nyasa
Big Bullets dhidi ya Express.

977708567541002">
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