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Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa
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LIVERPOOL, England

I
WAPO ungerejesha muda 
kabla ya kuanza kwa 
majira ya joto na hatari 
ya kubahatisha kwa usa-

jili mkuu ambao Liverpool 
wangefanya katika ushambu-
liaji, pengine ungepitia majina 
machache kabla ya kufika kwa 
Federico Chiesa.

Juventus walikuwa wakijar-
ibu kumuuza mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Italia muda 
wote wa dirisha dogo na ha-
timaye Liverpool wakakubali 
ofa hiyo, na hivyo kuhitimisha 
dili la thamani ya pauni milio-
ni 11 siku moja kabla ya tarehe 
ya mwisho.

Akiwa na rekodi mbaya ya 

ISIKUPITE
HAT-TRICK aliyofunga Erling Haaland Jumamosi wakati Manchester City ikishinda 3-1 dhidi ya West Ham United, inamfanya kufikisha mabao 70 katika michezo 69 ndani ya miamba hiyo na pia ili-kuwa hat-trick yake ya 11 kwa mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu England. Pia hilo ni bao lake la saba katika mechi tatu za Manchester City hadi sasa - ikiwa ni mabao manne zaidi ya mchezaji mwingine yeyote msimu huu kwenye ligi hiyo.

majeraha na kushuka kwa 
kasi kuelekea miaka yake 
kuu, inaeleweka kwa nini 
klabu nyingine zilipishana na 
Chiesa.

Lakini kwa bei ya chini 
kama hii na kupongezwa kwa 
muda mrefu kwa mchezaji, 
ni rahisi vile vile kutambua 
kwa nini Liverpool walikuwa 
tayari kuchukua hatua hii.

Uwezo mwingi wa Chiesa 
na ustadi wa kucheza pop-
ote kwenye mstari wa mbele, 
unaweza kumfanya atumike 
vizuri na kocha, Arne Slot, ka-
tika msimu mrefu na wenye 
kuchosha. 

Hapa tunaangalia ni wapi 
Liverpool wanaweza kump-
anga Chiesa kwenye kikosi 

chao, twende sasa...

Upande wa kushoto
Tatizo la Chiesa katika 

kucheza kutoka kushoto ni 
hapa ndipo Liverpool wapo 
zaidi. Luis Diaz bado hajaacha 
udhibiti wa eneo hilo tangu 
kuwasili kwa Slot majira ya 
joto, licha ya ushindani mkali 
kutoka kwa Cody Gakpo na 
Darwin Nunez.

Hata hivyo, mawinga wa 
pembeni bado wako na ha-
sira, na kama kasi ya Chiesa 
tayari inapungua, itakuwa ra-
hisi sana kuzoea Ligi Kuu ku-
ingia ndani badala ya kuele-
kea kwenye mstari wa mbele.

Juventus walikuwa na 
tabia ya kucheza bila maw-

inga wakati Chiesa alipokuwa 
klabuni hapo, badala yake 
walitumia mfumo mwamini-
fu wa Max Allegri wa 3-5-2. 
Wakati huo, Chiesa mara ny-
ingi alikuwa akicheza nyuma 
ya mshambuliaji mwenye 
nguvu zaidi.

Sasa, Liverpool hawana 
fowadi mwenye nguvu au 
mnyama kama Dusan Vla-
hovic, lakini wana wachezaji 
kama Gakpo na Nunez wali-
otajwa hapo juu ambao wa-
naweza kutimiza jukumu 
kama hilo.

Shida itakuwa kuwaweka 
kwenye mfumo ambao hau-
sumbui washambuliaji wao 
wengine. Bado, ni vizuri kuwa 
na chaguo, na mtaalamu ma-
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hiri kama Slot atafurahi kujaribu kupata matumizi kwa pande zote.

Mshambuliaji pekee
Jukumu kuu la wazi zaidi katika mfumo chaguo-msingi wa Liverpool litakuwa kama namba tisa.

Tena, Gakpo na Nunez wana uwezo wa k u c h e z a huko pia, lakini kwa k w e l i amekuwa Diogo J o t a ambaye amevutia 
mapema ka-

tika umiliki 
wa Slot.

Iw a p o 
C h i e s a 

bado ataku-wa na ugumu wa ku-zoea, labda yeye pia anaweza kuanza kama mshambuliaji.

Upande wa kulia
Je, tunatarajia Mohamed Salah atapoteza nafasi yake katika mlengo wa kulia hivi ka-ribuni? Hapana. Na je, tunategemea Federi-co Chiesa ataweka pambano kuanzia winga ya kulia? Pia hapana.

Lakini Liverpool sasa wana aina mbili za kina kusaidia kusimamia dakika za mfalme wao wa Misri, huku Harvey Elliott aki-chukua nafasi ya mchezaji wa kushoto na Chiesa chaguo la winga wa asili.ANAPOWEZA KUCHEZEA ANAPOWEZA KUCHEZEA CHIESA KIKOSI CHA LIVERCHIESA KIKOSI CHA LIVER

Federico Chiesa
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Samia ajivunia mafanikio 
lukuki miaka 60 ya JWTZ

Rais na Amiri Jeshi Mkuu, Samia Suluhu Hassan akizindua kitabu cha miaka 60 ya Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tan-
zania (JWTZ), Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam jana. Kulia ni Mkuu wa Majeshi, Jenerali Jacob Mkunda. PICHA: IKULU
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Na Augusta Njoji, DODOMA

WAOMBAJI takriban 37,534 wa nafasi za 
kazi za kada ya afya kwenye Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa leo wanaanza kufanyiwa usaili 
katika vituo vilivyoko mikoa husika.

Julai 7, 2024, serikali ilitangaza nafasi za 
kazi 9,483 za sekta ya afya. Awali kada hizo 
pamoja na ualimu waombaji walikuwa waki-
omba kupitia mfumo wa ajira wa Ofisi ya Rais 
- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) na hakukuwa na usaili wa aina hiyo.

Waombaji walikuwa wakiomba kupitia mfu-
mo huo na baada ya uchambuzi wa waombaji 
wenye sifa, walikuwa wanapangiwa vituo vya 
kazi moja kwa moja.

Hivi sasa nafasi hizo za ajira, usaili unafany-
wa na Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa 
Umma.

Katika tangazo lililotolewa na sekretari-
eti hiyo la kuwaita kwenye usaili waombaji, 
mnabainishwa kuwa usaili huo utaendeshwa 
kuanzia Septemba 2 hadi 12 mwaka huu.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais -  Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, 
Deus Sangu alisema kuwa azma ya serikali 
ya kupeleka kibali cha ajira kwa kada za afya 
na elimu katika Ofisi ya Rais - Sekretarieti ya 
Ajira katika Utumishi wa Umma ni kuhakiki-
sha serikali inapata watumishi wenye sifa ili 
kuongeza tija na ubora katika utumishi wa 
umma.

Sangu, akizungumza mwishoni mwa wiki 
kwenye kikao cha kuwasilisha taarifa ya 
utekelezaji kibali cha ajira mpya kwa mwaka 
wa fedha 2023/24 mbele ya Kamati ya Bunge 
ya Utawala, Katiba na Sheria, alisema Sekre-
tarieti ya Ajira tayari imefanya jitihada kubwa 
katika kufanyia kazi kibali hicho.

Alisisitiza kuwa zoezi la usaili litaendeshwa 
kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu.

Awali akiwasilisha taarifa ya utekelezaji 
wa kibali hicho, Kaimu Katibu wa Ofisi ya 
Rais, Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa 
Umma, Samwel Tanguye, alisema sekretarieti 
hiyo imeshachakata maombi yote yaliyotum-
wa kwa kada za afya na elimu na kuwapata 
waombaji waliokidhi vigezo na tayari kwa 
kada za afya wameshaitwa kwenye usaili un-
aotarajiwa kuanza Septemba 2, 2024.

“Kwa wale ambao hawakuitwa kwenye usai-
li wamepewa sababu kupitia kwenye akaunti 
zao walizotumia kuwasilisha maombi yao ya 
kazi (Ajira Portal),” alisema.

 Makamu Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Flor-
ent Kyombo, alipongeza sekretarieti hiyo 
kwa ubunifu na uwajibikaji mkubwa katika 
kutekeleza majukumu yake.

Mjumbe wa kamati hiyo, Yahaya Masare, 
alisema amefurahishwa na uamuzi wa ku-
hakikisha usaili unafanyika katika ngazi ya 
mikoa kwa kada za afya na ualimu.

Kwa mujibu wa vipeperushi vya sekretarieti 
hiyo, wasailiwa wa ngazi ya shahada watafan-
ya usaili kidigitali (OATS), wenye stashahada 
na astashahada watafanya kwa njia ya kuan-
dika kawaida.

Vilevile, kwa usaili wa kuandika, mchujo 
utafanywa katika mkoa ambao msailiwa 
anaishi kwa sasa na usaili wa mahojiano ya 
ana kwa ana utafanyika katika mkoa ambao 
mwombaji ameainisha kwenye maombi ya 
kazi (mkoa aliojaza kwenye barua ya maombi 
ya kazi kama kipaumbele chake cha kupangi-
wa kazi).

Ajira mpya 
kada ya 
afya sasa 
lazima usaili 

Samia ajivunia mafanikio 
lukuki miaka 60 ya JWTZ
Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan amese-
ma katika miaka 60 ya utendaji wa 
Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tan-
zania ( JWTZ), limefanya mambo 
makubwa, ikiwamo kudumisha ulinzi 
na amani ya nchi.

Amesema ufanisi huo umetokana 
na  jitihada za jeshi hilo kutekeleza 
kwa vitendo wosia wa Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere aliotoa waka-
ti analihutubia kwa mara ya kwanza, 
akisisitiza “moyo kwanza kabla ya si-
laha”.

Alisema mwasisi huyo pia alilisitiza 
kulinda katiba na uhuru wa nchi, 
kufanya mafunzo na mazoezi ili ku-
jiweka tayari kivita wakati wote, ku-
fundisha umma shughuli za ulinzi, 
kushirikiana na mamlaka za kiraia ka-
tika kutoa misaada ya kibinadamu na 
uokoaji wakati wa maafa na kushiriki 
ulinzi wa amani na ukombozi.

Rais Samia aliyasema hayo jana Dar 
es Salaam aliposhiriki Kilele cha Mia-
ka 60 ya jeshi hilo kilichohudhuriwa 
na viongozi wakuu wa nchi kutoka 
Tanzania Bara na Zanzibar.

Rais Samia alisema anafurahi kuona 
kuwa tangu kuanzishwa kwake miaka 
60 iliyopita, jeshi hilo limetekeleza 
majukumu hayo kwa ustadi mkubwa.

Alitaja mafanikio hayo kuwa ni 
kulinda uhuru, katiba na mipaka ya 
nchi hiyo ardhini, angani na majini 
ikiwamo kuzima matukio makubwa 
yanayotishia uhuru na umoja wa nchi.

Alisema jeshi hilo pia limelinda na 
kuenzi Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar na Mapinduzi ya Zanzi-
bar, kushiriki na kufanikisha harakati 
za ukombozi katika Bara la Afrika, na 
baada ya ukombozi jeshi hilo limeen-
delea kushiriki kikamilifu na kwa ma-
fanikio makubwa kwenye operesheni 

za kulinda amani kwa nchi kama Li-
beria, Sudan, Lebanon na Ivory Coast.

“Lakini jeshi letu pia linafanya kazi 
ya kulea vijana wa Tanzania kwa ku-
wafundisha uzalendo na maadili na 
kujitegemea kupitia Jeshi la Kujenga 
Taifa ( JKT),” alisema.

Kwa mujibu wa Amiri Jeshi Mkuu, 
jeshi hilo pia linatoa huduma za afya 
na elimu kupitia hospitali walizojenga 
pamoja na vyuo ikiwamo Chuo cha 
Taifa cha Ulinzi.

Alisema jeshi hilo limeendelea 
kuwa jeshi la ulinzi na si la uvamizi 
kwa kuwa halijawahi kuvamia nchi 
yoyote na wala halina mpango huo.

Pia alisema limekuwa mstari wa 
mbele kutoa misaada ya huduma 
pale wananchi wanapokabiliwa na 
majanga ya asili au ajali, akitaja mfano 
mmoja wapo kuwa ni namna lilivyoji-
toa kuwasaidia wananchi wa Hanang’ 
walipovamiwa na maporomoko ya 
tope na Malawi mwaka 2023.

Alisema limekuwa kinara katika 
kutafsiri dira, sera na mipango ya seri-
kali katika awamu zote za uongozi, 
ikiwamo vita dhidi ya ujinga, maradhi 
na umaskini kupitia mafunzo wanay-
otoa katika taasisi zao.

“Jeshi letu pia hivi karibuni wam-
etekeleza miito yote inayotolewa na 
serikali. 

Kwa mfano, limeshiriki vyema na 
kwa ufanisi mkubwa ujenzi wa Ikulu 
yetu mpya Chamwino, Dodoma na 
ukuta wa Mirerani wenye urefu wa 
kilomita 24.5 ikiwa ni moja ya ulinzi 
wa rasilimali madini,” alisema.

Katika kutekeleza kaulimbiu ‘Kazi 
Iendelee’, Rais Samia alisema jeshi 
hilo linajielekeza katika mageuzi ya 
mifumo ya ulinzi na uchumi duniani, 
ukiwamo utekelezaji mkakati wa taifa 
wa kuimarisha uchumi na upatikanaji 
fedha za kigeni kwa kuzalisha bidhaa 

mbadala zinazoagizwa kutoka nje na 
kuimarisha uwekezaji, hivyo limean-
za kuhuisha na kuimarisha viwanda 
vyake.

Rais alisema ameshuhudia jeshi 
hilo likiwachukilia hatua bila kuchele-
wa maofisa wanaokwenda kinyume 
cha misingi mikuu ya utumishi, ili 
kuendeleza nidhamu na utiifu katika 
jeshi na nchi.

Rais Samia alishukuru makamanda 
na wapiganaji wote wa jeshi hilo kwa 
kuendelea kuwa na moyo wa ki-
zalendo na kutii viapo vyao na kuwa 
Watanzania wanathamini kazi wanay-
ofanya katika nchi.

“Mimi binafsi kama Amiri Jeshi 
Mkuu, kila ninapotembelea au kush-
iriki shughuli za jeshi letu, ninashuhu-
dia utayari, uhodari, umahiri na uja-
siri wa jeshi hili, na huwa ninaridhika 
kuwa jeshi letu lipo katika kiwango 
cha juu na ninapata matumaini 
makubwa kwamba kesho ya nchi na 
watoto wetu ipo salama,” alisema.

Rais Samia aliwasihi wananchi 
kuendelea kutimiza wajibu wao wa 
kikatiba Ibara ya 28(1) kwa kulinda 
amani ya nchi yao na kuwakemea wa-
naochochea uhasama na uvunjifu wa 
amani.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa, Dk. Stargomena Tax, alisema 
kuwa JWTZ liko imara, weledi na ma-
fanikio makubwa kwa kipindi kirefu, 
ni zao la  uongozi mahiri, maono 
sahihi, mipango mizuri ya taifa na 
uhodari, utiifu na uzalendo wa hali ya 
juu ya viongozi wa taifa hilo.

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi, Jener-
ali Jacob Mkunda, alishukuru serikali 
kwa kuliunga mkono jeshi hilo, uki-
wamo ununuzi wa zana za kisasa za 
kufanyia kazi ambazo zinarahisisha 
utekelezaji majukumu yao ili kuhakik-
isha mipaka ya nchi ipo salama.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Cane Growers wakionyesha maboksi ya pedi za kike zilizotolewa na 
Kampuni ya Kilombero Sugar jana, wilayani Kilombero. Mchango huo ni sehemu ya mpango wa kukomesha 
changamoto ya hedhi salama kwa wanafunzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Dk. Mwinyi 
aona fursa 
Indonesia
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
ameeleza fursa za ushiriki-
ano na Indonesia yenye 
teknolojia za kisasa.

Amesema Zanzibar ina 
nafasi nzuri ya kujifunza 
mambo mbalimbali, iki-
wamo kilimo na usarifu 
wa mwani, uchimbaji 
mafuta na gesi, utalii na 
bandari kwa Indonesia ku-
tokana na uzoefu, mbinu 
na teknolojia waliyonayo 
hasa katika uchumi wa 
buluu.

Rais Dk. Mwinyi ali-
yasema hayo jana wakati 
anafungua Jukwaa la 
Uwekezaji la Zanzibar - 
Indonesia 2024, ambalo 
limeandaliwa na Mamlaka 
ya Kukuza Uwekezaji Zan-
zibar (ZIPA).

Rais Dk. Mwinyi am-
baye ni Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, 
alieleza kufurahishwa na 
mwamko wa jukwaa hilo 
kwa kujitokeza kwa wingi 
wawekezaji ambao wame-
onesha nia ya kuwekeza 
Tanzania, ikiwamo Zanzi-
bar. 

“Hivyo, tutarajie 
wawekezaji mbalimbali, 
hususan katika sekta ya 
uchumi wa buluu kutoka 
Indonesia,” alisema.

Jukwaa hilo la kimkakati 
limekutanisha viongozi 
wa juu wa Serikali ya Map-
induzi Zanzibar, Jamhuri 
ya Muungano wa Tanza-
nia na Jamhuri ya Indo-
nesia, wakiwamo Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais, Kazi, 
Uchumi na Uwekezaji Zan-
zibar, Sharif Ali Sharif. 

Pia wamo Naibu Waziri 
wa Mambo ya Nje wa In-
donesia, Pahala Mansury; 
Waziri wa Madini Tanza-
nia, Anthony Mavunde; 
Balozi wa Tanzania Indo-
nesia, Makocha Tembele 
pamoja na wafanyabi-
ashara na wawekezaji. 

Jukwaa hilo limelenga 
kukuza ushirikiano wa 
kiuchumi kupitia sekta ya 
uchumi wa bluu, ukiwa-
mo utalii, bandari, mafuta 
na gesi, usafiri wa baha-
rini, uvuvi na usarifu wa 
mwani.

Rais Dk. Mwinyi aliwasili 
Bali, Indonesia Agosti 31, 
2024 kumwakilisha Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. Samia 
Suluhu Hassan katika 
Mkutano wa Pili wa Juk-
waa la Indonesia na Afrika 
2024 unaotarajiwa kuanza 
leo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA KATIKA MIKOA MARA, 
SIMIYU NA MANYARA (BABATI DC, HANANG DC, MBULU DC NA BABATI TC)

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura Awamu ya Kwanza na mzunguko wa nne utafanyika katika Mikoa ya Mara, Simiyu, na Manyara 
katika Halmashauri za Wilaya za Babati, Hanang, Mbulu na Mji wa Babati tarehe 04 hadi 10 Septemba, 2024. 
Zoezi la uboreshaji wa Daftari litafanyika kwa siku saba kwa kila kituo katika Mikoa hiyo. 

Uboreshaji unahusisha: - 
1. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi 

kuandikishwa hapo awali.
2. Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025.
3. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi 
4. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.
5. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura. 
6. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza 

kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz 
au anuani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu ya 
mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo watakwenda 
nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura. 

MAMBO YA KUZINGATIA
• Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu 

wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto 
wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

mikono na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni. 
• Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa 

• Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo maarufu kama kitochi au kiswaswadu anaweza kuingia kwenye mfumo huo kwa 
kupiga *152*00#. Kisha, atachagua Namba 9 na kubonyeza.Kisha atachagua Namba 3 hapo  atapata huduma namba moja 
hadi nne. Atachagua huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya utambulisho (token number) 
atakayokwenda nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

Kura kwa kupiga namba 0800112100 bila malipo.
• Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi 

zao za mpiga kura.

KUJIANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA
Limetolewa tarehe 27 Agosti, 2024 na:

1. SIKU:     Uboreshaji unaanza siku ya Jumatano tarehe 04 hadi Jumanne tarehe 10 Septemba, 2024.  
2. VITUO: Uboreshaji unafanyika katika vituo vilivyopo kwenye Mitaa, vijiji na vitongoji  
3. MUDA: Vituo vinafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni. 

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA 

WAKATI matukio ya utekaji na watu kutoweka 
yakiripotiwa katika maeneo mbalimbali nchini, 
wakazi wa Kijiji cha Pugizi, wilayani Ikungi, 
mkoani Singida wametinga katika kituo cha 
polisi kuomba Jeshi la Polisi lisaidie kumtafuta 
ndugu yao aliyepotea katika mazingira yenye 
utata miaka 32 iliyopita.

Wananchi hao ambao ni ndugu wa Asha Salum 
Nzile, wamefika katika Kituo cha Polisi Singida 
Mjini na kufungua faili PHQ/SIN/IRA/7004/2024 
la kupotelewa na ndugu yao aliyepotea katika 
mazingira ya kutatanisha mwaka 1992 katika Ki-
jiji cha Pugizi, Kata ya Mwaru, Tarafa ya Sepuka, 
wilayani Ikungi.

Mtoto wa mama huyo aliyepotea, Salum Nzile, 
alisema kuwa tangu mama yake alipotoweka 
miaka 32 iliyopita, wamefanya jitihada kadhaa 
za kumtafuta bila mafanikio.

Alidai kuwa mara ya mwisho walipomwuliza 
mjomba wao aliyemtaja kwa jina la Jumanne 
Salum, aliwaeleza kuwa Asha (aliyepotea) am-
empeleka mkoani Tabora.

Alisema baada ya kuelezwa hivyo na mjomba 
wao huyo, alikwenda hadi Tabora kumtafuta 
mama yake bila mafanikio na baadaye mwaka 
huu, wamefanya kikao cha familia kujadili aliko 
Asha.

Salum alidai kuwa katika kikao hicho, mjomba 
wake alithibitisha kusema uongo kwamba Asha 
yuko Tabora na baadaye alikubali kutoa mali zi-
lizoachwa na mama huyo; ng’ombe 10 na ekari 
10 za shamba, zote walikabidhiwa Mei mwaka 
huu.

Alisema makabidhiano ya mali hizo yalifanyi-
ka kwa kuandikishana katika ofisi ya kijiji chini 
ya usimamizi wa Ofisa Mtendaji wa Kijiji na Mwe-
nyekiti wa Kijiji.

Hata hivyo, alisema kuwa katika hali ya kush-
angaza, taarifa ya makabidhiano ya mali hizo 
ambayo ni ya maandishi kama ushahidi, inadai-
wa kupotea katika mazingira yenye utata kabla 
hajapewa nakala katika Ofisi ya Mtendaji wa Ki-
jiji cha Pugizi.

Alidai kuwa kupotea kwa taarifa hiyo kunam-
tia wasiwasi kwamba huenda kuna mchezo 
mchafu unataka kufanyika anyang’anywe mali 
hizo, hivyo akaamua kulifikisha suala hilo kwa 
Ofisa Mtendaji wa Kata ambaye aliamuru iandik-
we taarifa nyingine, lakini hadi sasa hakuna 
utekelezaji.

Rajabu Mrisho, maarufu Kayanda, kaka wa 
Asha (aliyepotea) alisema wamechoka kumtafu-

Wananchi watinga polisi wakitaka 
ndugu aliyepotea miaka 32 atafutwe

ta ndugu yao, hivyo wanaomba Jeshi la 
Polisi liwasaidie kumtafuta.

Alisema ndugu wanachotaka kufahamu 
ni kama mwanamke huyo yupo hai au 
alishafariki dunia kwa kuwa tangu alipo-
toweka mwaka 1992, wamekuwa wanaishi 

katika mazingira magumu.
Naye Mahona Himu, jirani na mama aliye-

potea, alisema wana imani kubwa na Jeshi 
la Polisi kwamba litafanya uchunguzi wa 
kina kuhusu suala hilo ili ukweli ujulikane 
na ndugu wawe na amani.

Chifu wa Ukoo 
wa Wahejiu 
wanaotokana 
na kabila la 
Warimi, wilayani 
Ikungi mkoani 
Singida, Thomas 
Mgonto (kati-
kati), akishiriki 
maadhimisho 
ya sikukuu ya 
kichifu yaliyo-
fanyika Kata ya 
Siuyu, wilayani 
Ikungi mwishoni 
mwa wiki. PI-
CHA: THOBIAS 
MWANAKAT-
WE 
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HABARI KITAIFA

Ulimwengu: Ukweli uwekwe 
wazi kwa maslahi ya nchi

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI

PETER A. MWANGA anatangaza 

kupotea kwa kadi ya bajaji aina ya 

TVS KING yenye usajili namba MC 

632AAV, CHASSIS NAMBA: 

MD6M14PK3E4A33282 na ENGINE 

NAMBA: 0K4AE1046762. Kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: KAWE POLICE

KUPOTEA 
KWA CHETI

LILIAN FIDELIS GANDYE ANATANGAZA KUPOTELEWA 
NA  CHETI CHA KIDATO CHA NNE  CHENYE INDEX NAMBA 
S0268/0024 KILICHOTOLEWA NA BARAZA LA MITIHANI 
LA TAIFA KUPITIA BETHELSABS GIRLS SECONDARY 
SCHOOL MWAKA 2012. YEYOTE ATAEFANIKIWA KUKIONA 
CHETI HICHO ATOE TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA 
POLISI KILICHOPO KARIBU NAE POLISI TAARIFA 
PHQ/IRI/IRI/13220/2024.

IN THE RESIDENT MAGISTRAT’S COURT OF 
MBEYA

AT MBEYA
CIVIL CASE NO.7584 OF 2024

OBO INVESTMENT LIMITED……..PLAINTIFF
VERSUS

OBBY NKONYOTO MDOLLO…DEFFENDANT
TO OBBY NKONYOTO MDOLO OF MBOZI

NOTICE OF DATE OF HEARING/MENTION

TAKE NOTICE that the above case has been 
fixed for Judgement on the 05th day of 
September2024 at 08:30am before Hon P.D. 
NTUMO-PRM resident Magistrate.
YOU ARE required to appear in this court on 
the fixed date without fail.
Given under my hand and seal of the Court this 
27th day of August2024.

……………………………
RESIDENT MAGISTRATE 

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI

PETER A. MWANGA anatangaza 

kupotea kwa kadi ya bajaji aina ya 

TVS KING yenye usajili namba MC 

632AAV, CHASSIS NAMBA: 

MD6M14PK3E4A33282 na ENGINE 

NAMBA: 0K4AE1046762. Kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: KAWE POLICE

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI

PETER A. MWANGA anatangaza 

kupotea kwa kadi ya bajaji aina ya 

TVS KING yenye usajili namba MC 

632AAV, CHASSIS NAMBA: 

MD6M14PK3E4A33282 na ENGINE 

NAMBA: 0K4AE1046762. Kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: KAWE POLICE

KUPOTEA KWA 
PASSPORT

PROCHES EDWARD TEMBA anatangaza 
kupotea kwa passport ya kusafiria yenye namba 
TAE 633877 iliyotolewa Makao makuu Dar es 
salaam PCO mwaka 2023. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/185374/2024

Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Balozi Dk. 
Pindi Chana (ku-
shoto), akishukuru na 
kumpongeza Meneja 
Maendeleo ya Biasha-
ra wa Benki ya NBC 
tawi la Morogoro, Jo-
seph Boaz (kulia), kwa 
kutambua mchango 
wa benki hiyo katika 
kuchochea maende-
leo ya sekta ya utalii 
nchini, kupitia huduma 
zake pamoja na ud-
hamini kwenye maa-
dhimisho ya miaka 60 
ya Hifadhi ya Taifa 
ya Mikumi, Morogoro, 
mwishoni mwa wiki. 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

Na Jenifer Gilla

MWANDISHI wa habari 
mkongwe, Jenerali Ulimwen-
gu amewataka waandishi wa 
habari kuripoti matukio ya 
nchi  kwa njia sahihi, ili ukweli 
uwekwe wazi kwa maslahi ma-
pana ya nchi.

Amesema  waandishi wa 
habari wengi wameegemea 
upande mmoja wa kuandika 
habari chanya, na hiyo inato-
kana na kutegemea kauli zina-
zosemwa na wahusika badala ya 
kufanya uchunguzi.

Ulimwengu alitoa kauli hiyo 
wakati wa Kongamano la 24 
la Jumuiya ya Mawasiliano ya 
Afrika lililojadili mambo mbal-
imbali kuhusu tasnia ya habari 
lililofanyika  Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM), akionya 
kuwa utegemezi huo “ume-
poteza waandishi wa habari za 
uchunguzi”.

Alisema hata wale waandishi 
waliokuwa wakiandika habari 
za uchunguzi kwa kina, waki-
fichua mabaya yanayotende-
ka nchini, wamegeuka kuwa 

“wasema mazuri na wengine 
wameajiriwa serikalini”.

Alisema si jambo jema kuwa 
na chombo cha habari kina-
chosema mambo mazuri tu 
wakati kuna mambo mabaya 
yanatendeka, hivyo ni vyema 
waandishi kujikita kuandika 
habari za uchunguzi. 

“Tusiseme mambo ni mazuri 
tu wakati kuna mabaya, kama 
kuna matatizo makubwa lakini 
kuna jitihada zinaonekana za 
kushughulikia hayo matatizo 
basi ziripotiwe hizo jitihada, lak-
ini kama watu wana matatizo na 
wahusika wamekaa tu hawaoni 
hayo matatizo, nayo iripotiwe,” 
alisema.

Ulimwengu alisema upungu-
fu huo umesababisha wananchi 
wengi kukimbilia habari za 
mitandao ya kijamii kwa kuwa 
huko hakuna mipaka; matokeo 
yake wanapata taarifa nyingi 
za uzushi zinazotolewa na watu 
ambao hawana taaluma.

“Mimi mwenyewe ambaye 
chimbuko langu ni kwenye 
magazeti, sioni haja ya kununua 
gazeti. Ujue kwamba hali ni 

mbaya, kwanza ninafikiria nita-
soma nini, kumsifu tu mkuu wa 
mkoa, mkuu wa nchi kafanya 
hiki, kwamba hiyo ndio kazi ya 
gazeti? Hapana!” alionya.

Amidi wa Shule Kuu ya Uan-
dishi wa Habari na Mawasiliano 
kwa Umma (SJMC), Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM), Dk. 
Mona Mwakalinga, alisema 
habari za uchunguzi hazifanywi 
ipasavyo nchini kutokana na 
sababu mbalimbali, ikiwamo 
waandishi kuogopa kuandika 
taarifa za uchunguzi kwa kuho-
fia maisha yao.

Alisema uandishi wa uchun-
guzi ni muhimu kwa sababu 
ndio unaosaidia jamii kuelewa 
yanayoendelea katika nchi yao 
na wale waliopo madarakani 
kufanya mambo wanayopaswa 
kwa sababu wakienda kinyume 
itawekwa hadharani.

Alisema kongamano hilo lil-
ilokutanisha nchi 25, lililenga 
kuwaweka pamoja wataalamu 
wa sekta hiyo, hasa katoka Bara 
la Afrika, ili kupitia utafiti 
wao na kuainisha na kujadili 
changamoto zinazokabili tasnia 

hiyo na kuzitafutia ufumbuzi.
“Tunatambua kwamba sauti 

za Afrika hazisikiki vizuri ka-
tika nchi za magharibi, na kama 
kuna kitu ambacho kinasikika ni 
zile taarifa ambazo ni mbaya na 
zina upande mmoja. 

“Afrika tuna mchango mkub-
wa na tuna mambo yetu am-
bayo tunataka watu wasikie 
kutoka kwetu, na si kutoka kwa 
mtu wa tatu au wa nne ambaye 
hata hajui tupo wapi.

“Waandishi wa habari, huu 
ndio wakati wa kuonesha jamii 
kuwa tupo na tunafanya kazi 
kwa kuwaweka katika nafasi yao 
wenye mamlaka,” alisema.

Mhadhiri na Mkuu wa Idara 
ya Mawasiliano kwa Umma 
Chuo Kikuu  cha Tumaini, Dk. 
Samwilu Mwaffisi, alisema 
waandishi wa    habari wa-
nashindwa kuripoti habari za 
uchunguzi kutokana na kukosa 
fedha za utekelezaji.

Alitaja sababu ya pili kuwa 
wengi wanaogopa kujiingiza 
katika matatizo kupitia mikono 
ya serikali au, na wale wanaowa-
chunguza. 

Wachumi: Vikwazo vya 
kibiashara kati ya China, 
Tanzania vipunguzwe
Na Frank Monyo 

WATAALAMU wa uchumi 
wameshauri serikali kupun-
guza vikwazo vya kibiashara 
ili kuimarisha biashara kati 
ya China na Tanzania kwa ku-
leta uwiano sawa wa kuuza na 
kuingiza bidhaa kutoka taifa 
hilo.

Pia wamesema ipo haja 
wataalamu wa Tanzania kua-
jiriwa China kama ilivyo kwa 
Tanzania inavyoajiri watu 
wa taifa hilo katika baadhi ya 
kada, kwa kuwa kwa kufanya 
hivyo kutaongeza ukubwa 
soko la ajira na biashara kati 
ya nchi hizo mbili.

Akizungumza na Nipashe 
jana kuelekea Kongamano la 
Ushirikiano kati ya China na 
Afrika (FOCAC) linalotarajiwa 
kufanyika Beijing kuanzia 
Septemba 4 hadi 6 mwaka 
huu, Mhadhiri Mwandamizi 
wa Chuo cha Elimu ya Biasha-
ra (CBE), Dk. Nassib Mramba, 
alisema mkutano huo unatoa 
fursa kwa taifa hilo kujadili-
ana na nchi za Afrika kuhusu 
misaada, msamaha wa mad-
eni, mikopo ya masharti 
nafuu na mikopo isiyo na riba.

Rais Samia Suluhu Hassan 
ameteuliwa kuhutubia wakati 
wa ufunguzi wa FOCAC, am-
bako kutakuwa na mkutano 
wa pembeni baina ya China 
na Tanzania utakaokwenda 
sambamba na utiaji saini 
mkataba wa kulifufua Shirika 
la Reli la Tanzania na Zambia 
(TAZARA) lenye miongo mi-
tano.

Alisema China inauza zaidi 
Tanzania na inaagiza kidogo, 
akieleza kuwa ni wakati mwa-
faka kwa kongamano hilo 
kushughulikia matatizo hayo 
na kuongeza kuwa ipo haja ya 
kuangalia suala la fursa sawa 
za ajira.

“Kilimo kinaajiri zaidi ya 
asilimia 75 ya Watanzania, lak-
ini sekta hiyo inachangia asil-
imia 25 pekee katika uchumi 
wa nchi. Tunahitaji Wachina 
kuwekeza katika kilimo cha 
kisasa, ili kuhakikisha sekta 
hiyo inachangia zaidi katika 
uchumi wa nchi,” alisema.

Mkurugenzi wa Kituo cha 
Mafunzo ya Kichina cha Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, 
Humphrey Moshi, alisema 
kongamano hilo ni jukwaa 
sahihi kwa Tanzania kuima-
risha maeneo ya ushirikiano 
kama vile viwanda, kilimo na 
biashara.

Prof. Moshi alisisitiza haja 
ya kuwa na makubaliano ya 
nchi mbili na kuanza kutumia 
fedha ya China (Yuan) badala 
ya kutegemea Dola ya Mare-
kani.

“Pia tunahitaji kutumia juk-
waa hili kama fursa kuimari-
sha uwezo wetu wa mazun-
gumzo na hatimaye kuweka 
mkakati,” alisema.
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MAONI & UCHAMBUZI

BAADA ya wadau wengi wa soka kupiga kelele ya kuwa na md-
hamini anayedhamini klabu zaidi ya moja kwenye Ligi Kuu, Bodi ya 
Ligi nchini (TPLB), iliibuka na kusema italifanyia kazi suala hilo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi hiyo, Almasi Kasongo, alisema baada 
ya kuibuka hoja na mjadala mkubwa kwa wadau wa soka ambao 
wanadhani kuna haja ya kuzuia mdhamini mmoja kudhamini zaidi 
ya klabu moja, alisema anakaribisha maoni ya wadau kwa kuwa 
Shirikisho la Mpira wa Miguu (TFF), na Bodi ya Ligi wanaendesha 
soka kwa uwazi na usikivu, hawajafunga milango badala yake 
wanakaribisha maoni.

Tunapenda tumpongeze Kasongo kwa utendaji wake, kwani 
mara nyingi amekuwa karibu mno na wadau, akiwasikiliza kile 
ambacho wanakisema na wakihitaji ufafanuzi.

Hata kwa hili alijitokeza na kulitolea ufafanuzi, ambapo aliwataka 
wadau wote wanaotaka suala hili libadilike wapeleke maoni yao ili 
itengenezwe kanuni. Hata hivyo, tayari kanuni za Ligi Kuu msimu 
huu zimeshatoka na zinatumika, hivyo hizo za kudhibiti wadhamini 
kama maoni yatapelekwa basi yatasubiri kupitishwa kwa ajili ya 
msimu ujao wa 2025/26.

Pamoja na hayo, bado tunaona TFF na TPLB wanaweza kufanya 
lolote sasa hivi juu ya suala hilo kwani hawazuiwi kuamua pale 
wanapoona kuna viashiria vya kupanga matokeo.

Hatujasema matokeo yamepangwa, bali tumesema viashiria, 
kwani ukweli uko pale pale kuwa mdhamini yeyote anayedhamini 
timu zaidi ya moja huku akionekana wazi ana maslahi zaidi na klabu 
moja zaidi kati ya hizo, ni lazima atafute namna ya kunufaika na 
upande huo wa pili.

Tujiulize tu kwa mfano rahisi, Kampuni ya Chai, haina timu 
yoyote ile Ligi Kuu, ikadhamini timu mbili, halafu mwisho wa siku, 
timu yake moja inahitaji pointi moja tu isishuke daraja na inacheza 
na timu nyingine ambayo anaidhamini, unafikiri  inaweza kushuka? 
Ni kwamba kampuni itaitaka timu inayoidhamini kuichia na kuipa 
japo pointi moja isishuke ili iendelee kuitangaza bidhaa yao ya chai 
kwenye Ligi Kuu.

Ndiyo maana wenzetu Ulaya, hawataki kabisa jambo kama hilo 
kwa kutengeneza uaminifu ili ligi zao ziaminiwe na zisitiliwe shaka. 
Inawezekana hakuna chochote kinachoendelea, lakini wadau 
wengi wanatia shaka kutokana na ukaribu huo wa udhamini. Ndiyo 
maana hata wanasheria wana msemo wao kuwa pamoja na haki 
kutendeka, lakini lazima ionekana ikitendeka kweli pasi na shaka.

Mfano ni ule ule wa Arsenal inayodhaniwa na shirika moja la 
ndege, lakini kwa sheria na kanuni za Ligi ya England hairuhusiwi 
tena kudhamini timu nyingine katika ligi hiyo, ndiyo maana 
limekwenda kuidhamini Real Madrid nchini Hispania, AC Milan ya 
Italia na PSG ya Ufaransa.

Hivyo, TFF na TPLB kusubiri wadau kutoa maoni ni kukwepa 
majukumu kwani wadau hao hao, wengi wana tabia ya kulalamika tu, 
hawana utamaduni wa kuandika rasmi maoni yao na kuyawasilisha. 
Kwa maana hiyo msimu ujao kama wadau hawakupeleka maoni 
hayo, mdhamini anayelalamikiwa ambaye ni Kampuni ya GSM 
ataendelea kuzidhamini timu zaidi ya moja kwenye Ligi Kuu?

Lakini pia kwa jicho la karibu tu, hivi TFF na TPLB zinadhani timu 
ambazo zinadhaminiwa na GSM zinaweza kuunga mkono hoja ya 
kuondolewa udhamini wao? Ni wazi hawatotoa maoni hayo, pia 
watakataa kupitisha hoja hiyo.

Kwa maana hiyo jambo hili linaonekana bado lipo mikononi 
mwao na hawajachelewa kulitokea maamuzi, kwani sisi tukiwa kama 
wadau namba moja wa soka nchini huku tukiamini katika mchezo 
wa kiungwana, tunaona ipo haja kwa TFF na TPLB kulifanyia kazi 
sasa na halihitaji kusubiri maoni ili kuunda kanuni mpya.

Hatukujiandaa kutumia VAR Ligi Kuu msimu huu

Kilio upangaji matokeo 
si suala la kusubiri kanuni

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

Nilimsikia 
kiongozi 
mmoja 
akisema 
kuwa 
msimu huu 
zitatumika 
VAR mbili, 
moja iki-
jikita pale 
Benjamin 
Mkapa na 
nyingine 
ile ya 
kutembea 
‘mobile 
VAR’ 
itakuwa 
inakwenda 
katika 
mechi za 
mikoani 
zenye 
mvuto 
na hisia 
zaidi kwa 
mashabiki.

 Muungwana Lazima Nilonge

LIGI Kuu Tanzania Bara imeanza huku 
kutumika kwa video ya kumsaidia 
mwamuzi maarufu kama VAR, ikiwa 
bado ni kizungumkuti.

Si kwamba hakuna, VAR imeshatua 
nchini na imefungwa kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, na ilielezwa 
kuwa mmoja wa wadhamini wa ligi hii 
pia angeleta VAR yake inayotembea 
maarufu kama ‘mobile VAR’, hii sina 
uhakika nayo sana kama imekuja 
au la, lakini ile ambayo iliahidiwa na 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika 
(CAF), ilizinduliwa Julai mwaka huu.

Awali, kabla ya VAR kutua nchini 
viongozi wa Shirikisho la Mpira wa 
Miguu nchini (TFF) na Bodi ya Ligi 
(TPLB), walitanabaisha kuwa msimu 
huu Ligi Kuu Tanzania Bara baadhi ya 
mechi zake zitatumia chombo hicho.

Nilimsikia kiongozi mmoja akisema 
kuwa msimu huu zitatumika VAR mbili, 
moja ikijikita pale Benjamin Mkapa na 
nyingine ile ya kutembea ‘mobile VAR’ 
itakuwa inakwenda katika mechi za 
mikoani zenye mvuto na hisia zaidi 
kwa mashabiki.

Ligi Kuu Tanzania Bara ikaanza 
Agosti 16, mwaka huu, lakini hakukuwa 
na kitu kama hicho na mashabiki kama 
kawaida yao wakahoji, kauli ikaja kuwa 
itatumika baadaye kidogo kwani kwa 
sasa waamuzi wako kwenye mafunzo.

Ikaeleza kuwa wakufunzi kutoka 
CAF na FIFA ndiyo wanaosimamia na 
ikiisha waamuzi watakaofuzu ni lazima 
kwanza wapasishwe, na pia kipatikane 
kibali cha kuanza kutumia chombo 
hicho.

Bado mashabiki wengi waliona 
inawezekana baada ya raundi tatu za 
Ligi Kuu, VAR inaweza ikawa tayari. Hii 
tayari ni raundi ya pili imeingia hakuna 
mategemeo yoyote ya VAR kuanza 
kutumika.

Sasa imekuja kugundulika kuwa ili 
VAR itumike ni lazima wachaguliwe 
waamuzi kiasi cha 15 hivi waingie 
kwenye mafunzo angalau ya wiki 
nne ili kuweza kufuzu kuwa kwenye 
chumba cha VAR.

Inasemekana mpaka sasa kumbe 
bado hawajapatikana waamuzi ambao 
wanatakiwa kuwa kwenye chumba 
hicho kwa ajili ya kazi hiyo, na sasa kazi 

Jumatatu  Septemba 2, 2024

Na Adam 
Fungamwango

ilioanza ni kuanza kuwafundisha.
Siyo jambo baya, lakini cha 

kujiuliza, wakati mkakati wa kuileta 
VAR nchini unafanywa, si ilikuwa 
inafahamika kuwa kunahitajika 
watu wa kuiendesha? Si ilijulikana 
kuwa watu hao walipaswa kupata 
mafunzo kwanza? Au tulidhani 
mtambo wenyewe wa VAR baada 
ya kufungwa ndiyo utakuwa 
‘unajikontroo’ wenyewe? Hapana. 
Tulifahamu kuwa tunahitaji 
mafundi kwa ajili ya kutengeneza 
mtambo iwapo utaharibika, pia 
wataalamu ambao ni waamuzi 
wanaokuwa wanauendesha kwa 
engo zote zinazotakiwa pale utata 
wa matukio utakapojitokeza, na 
kwa sababu wao pia ni waamuzi 
wanapoona wanajua ni maamuzi 
gani yanatakiwa kufanyika.

Haikufanyika hivyo, badala yake 
mkazo mkubwa ulikuwa kwenye 
VAR yenyewe na habari kubwa 
ikawa ni hiyo bila kufahamu 
watakaoiendesha ni kina nani.

Hiki kilichofanyika ni sawa 
na mtu kufurahia kununua au 
kupewa gari, lakini muda wote 
anafurahia hilo na kupita huku na 
kule kuwaambia ndugu na rafiki 
zake, badala ya kuutumia kwenda 
kujifunza udereva ili likija tu aanze 
kuendesha.

Badala yake gari limewasili, ndiyo 
anaanza kujiuliza ataendeshaje, 
baadaye ndiyo anataka kwenda 
sasa kwenye mafunzo ya udereva 
wakati gari limekaa uani.

Angefanya hivyo mwanzo, 
lingewasili tu na angeanza 
kuliendesha moja kwa moja, kwani 
wakati mipango hiyo inafanywa 
yeye tayari ameshaanza kujifunza.

Wakati mipango ya VAR kuletwa 
nchini kungekuwa tayari na baadhi 
ya waamuzi wameshachaguliwa 
kuanza kujifunza kokote kule, 
nadhani ligi ilipokuwa inaanza 
ingewakuta wapo tayari.

Kwa kitendo cha VAR kuja ndiyo 
mipango ya kufunza watu inaanza, 
inaonekana kabisa bado hatukuwa 
tayari kuitumia kwenye ligi yetu 
msimu huu.
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HABARI KITAIFA

Madiwani 
wataka 
halmashauri 
kulipa madeni 
ya watumishi
Na Julieth Mkireri,        
CHALINZE 

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Chalinze, mkoani Pwani 
wameitaka halmashauri hiyo 
kuhakikisha inalipa madeni 
yote inayodaiwa, yakiwamo ya 
watumishi.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Chalinze, Hassan Mwinyikon-
do, alitoa maelekezo hayo 
mwishoni mwa wiki  wakati 
wa Baraza Maalum la kupokea 
taarifa za fedha kwa mwaka wa 
fedha 2023/24, ikibainisha ku-
wapo deni la Sh. bilioni 3.3.

Alisema ni vema zikatengwa 
fedha za kulipa madeni hayo 
ambayo mengine ni ya watumi-
shi ambayo kwa muda mrefu 
wanayafuatilia na hayajakami-
lika hadi sasa.

Mwinyikondo alipongeza 
Halmashauri ya Chalinze kwa 
kuendelea kuongeza mali za 
kudumu na kupunguza  mad-
eni kila mwaka, jambo ambalo 
linaifanya kuwa na maendeleo 
zaidi ambayo yanatatua kero za 
wananchi wake. 

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Archanus Kilaja, 
Ofisa Utumishi, aliahidi madi-
wani kwamba maelekezo yao 
yatafanyiwa kazi kwa kuen-
delea kutenga fedha za kulipa 
madeni yaliyopo.

Awali akiwasilisha taarifa ya 
fedha kwa kipindi cha mwaka 
wa fedha 2023/24, Mwekahaz-
ina wa Halmashauri hiyo, Re-
hema Lucian alisema madeni 
yanayodaiwa kwa halmashauri 
hiyo ni Sh. bilioni 3.3.

Rehema alisema madeni 
hayo ni ongezeko la asilimia 
16.46 kulinganisha na yaliyoku-
wapo mwaka wa fedha 2022/23 
ambayo yalikuwa Sh. bilioni 2.8, 
yakiwamo ya watumishi Sh. 
milioni 357.3 na wazabuni  Sh. 
945,059,252.45.

Alibainisha kuwa hadi  ku-
fikia Juni 30 mwaka huu, hal-
mashauri inaendelea kudai Sh. 
bilioni 3.2 sawa na punguzo 
la asilimia 11.26 kulinganisha 
na madeni ambayo ilikuwa 
ikidai wateja na wadau mbal-
imbali katika mwaka wa fedha 
2022/23 yenye thamani ya Sh. 
bilioni 3.6.

Mwekahazina huyo pia 
alieleza kwamba kwa mwaka 
wa fedha 2023/2024, hal-
mashauri iliweka makadirio ya 
makusanyo ya mapato ya ndani 
Sh. billioni 15.6 na kufanikiwa 
kukusanya Sh. bilioni 16.2 sawa 
na asilimia 103 ya makadirio 
ya bajeti, ikiwa ni ongezeko la 
asilimia 16.59 kulinganisha na 
Sh. bilioni 13.9 za makusanyo ya 
mapato ya ndani ya mwaka wa 
fedha 202/23.

Ridhiwan aonya maofisa kazi 
kuchafua taswira ya serikali
Na Cynthia Mwilolezi,      
ARUSHA

SERIKALI imeelekeza maofisa 
kazi nchini kutoa taarifa kwa 
wakati kuhusu wafanyakazi 
wanaoumia wakiwa kazini, 
ili wapewe stahiki zao haraka 
kama sheria inavyoelekeza.

Maofisa hao pia wametakiwa 
kusimamia maslahi ya wafan-
yakazi sehemu za kazi kwa 
uadilifu, weledi na kuondoa 
malalamiko yasiyokuwa ya 
msingi dhidi yao.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu, Ridhiwan Kik-

wete, aliagiza hayo juzi ji-
jini Arusha wakati akifun-
gua kikao kazi cha Mfuko 
wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(WCF) na maofisa kazi 
nchini.

Ridhiwan alisema baa-
dhi ya maofisa kazi wa 
mikoa wamekuwa wak-
ilalamikiwa kwa kushind-
wa kutatua migogoro na 
malalamiko ya wafan-
yakazi, jambo ambalo 
limekuwa linatoa taswira 
mbaya dhidi ya serikali.

Alisema serikali imeku-
wa inajali maslahi ya wa-
fanyakazi, akisisitiza ndi-

cho kiini cha kufanya 
mabadiliko ya sheria 
kupitia Muswada wa 
Sheria ya Huduma za 
Jamii wa Mwaka 2024.

“Ndugu zangu ham-
kupewa ofisi kuwa 
vitanda na nyumba 
zenu za kuishi, nina-
taka kusikia mnatatua 
malalamiko ya wafan-
yakazi na si kuwapatia 
majibu ya kashfa kama 
baadhi yenu ambavyo 
mmekuwa mnawajibu 
wafanyakazi,” alionya. 

Ridhiwan alisema 
kuwa tangu aingie ofisi-

ni amekuwa anapokea malala-
miko mengi kutoka kwa wafan-
yakazi kutotendwa haki maeneo 
ya kazi na kushangaa kwanini 
yamekuwa yanamfikia yeye il-
hali kila mkoa una maofisa kazi. 

Mkurugenzi wa Mfuko wa 
WCF, Dk. John Mduma, alisema 
mfuko huo umefanya mabadi-
liko makubwa katika mfumo wa 
utendaji wake wa kazi, kwamba 
hivi sasa huduma za mfuko zina-
patikana kwa njia ya mtandao. 

Kamishna wa Kazi, Suzan 
Mkangwa, alisema ofisi yake im-
ekuwa inashirikiana na WCF ku-
hakikisha malalamiko ya wafan-
yakazi yanatatuliwa kwa wakati.

Wakulima wa mbaazi walipwa bil. 30/- 
Na Hamisi Nasri,  
NANYUMBU

ZAIDI ya Sh. bilioni 30 zimelip-
wa kwa wakulima wa Chama 
Kikuu cha Ushirika Mtwara, 
Masasi na Nanyumbu (MAMCU), 
ikiwa ni malipo ya mbaazi kwa 
msimu huu wa kilimo.

Wakulima wamelipwa  fedha 
hizo baada ya kufanyika minada 
ya zao hilo inayoendelea mkoani 
Mtwara. 

Hayo yalielezwa mwishoni 
mwa wiki na Makamu Mwe-
nyekiti wa MAMCU alipokuwa 
akisoma taarifa ya mwenendo 
wa minada ya mbaazi inayoen-
delea hivi sasa inayosimamiwa 
na kuuzwa kwa mfumo wa Soko 
la Bidhaa (TMX). 

Chini ya utaratibu huo, hadi 
sasa jumla ya minada mitano im-

efanyika na wakulima wamelip-
wa minada minne, huku mnada 
wa tano fedha zake ziko mbioni 
kulipwa.

Akizungumza mbele ya 
waandishi wa habari baada 
ya mnada wa tano kumalizika 
wilayani Nanyumbu, mkoani 
Mtwara, Makamu Mwenyekiti 
wa MAMCU, Bakari Ado alisema 
zaidi ya Sh. bilioni 30 za malipo 
ya minada ya mbaazi zime-
shalipwa kwa wakulima ambao 
wameuza zao hilo kwa njia ya 
mnada pekee.

Alisema kuwa katika minada 
minne ambayo imefanyika, zaidi 
ya tani 18,000 zimeuzwa na fed-
ha zake wakulima tayari wame-
shalipwa.

Alisema bei ya mbaazi ambayo 
tani hizo zimeuzwa kwa bei ya 
Sh. 1,850 bei ya juu na bei ya 

chini ni Sh. 1,600 kwa kilo. 
Ado alisema fedha hizo zitanu-

faisha wakulima katika maisha 
yao na kujiendesha kiuchumi na 
familia zao.

Alisema kuwa katika mnada 
wa tano, MAMCU wameuza 
zaidi ya tani 2,000 kwa bei ya 
Sh. 1,750 bei ya juu na chini ni 
Sh. 1,650 ambapo wakulima 
wataanza kulipwa fedha zao 
kuanzia wiki ijayo.

“Tunaishukuru serikali kwa 
kutusimamia katika mnada wa 
mbaazi na kupata fedha hizi 
kupitia zao hili na fedha hizi tu-
naamini wakulima watafanyia 
mambo   ya msingi,” alisema 
Ado.

Mkulima kutoka Wilaya ya 
Nanyumbu, Rajabu Bakari, alise-
ma fedha walizopata, zimesaidia 
kuendesha maisha yao.

Alisema kuwa kwa mnada ya 
awali bei zilikuwa za juu kati ya 
Sh. 1,900 hadi 1,800, lakini mi-
nada inayoendelea bei zimeanza 
kushuka siku hadi siku.

Mkulima kutoka wilayani 
Nanyumbu, Habiba Rashidi 
alisema      kulipwa  fedha zao 
kwa     wakati       ni            jambo     
jema na la     kupongezwa   kwa  
serikali.

Ofisa Usimamizi Fedha Soko la 
Bidhaa (TMX), Prince Muu, alise-
ma wataendelea kuuza mbaazi 
kwa njia ya mnada kupitia mfu-
mo huo wa TMX.

Alisema bei ya mbaazi katika 
soko la dunia awali ilikuwa juu 
na hivi sasa wakulima wasis-
hangae kuona bei zikiporomo-
ka, hivyo waendelee kupeleka 
mazao ghalani ili kupata bei zi-
lizopo kwa sasa.

“Ndugu 
zangu 
hamkupewa 
ofisi kuwa 
vitanda na 
nyumba 
zenu za 
kuishi, nina-
taka kusikia 
mnatatua 
malalamiko 
ya wafan-
yakazi na si 
kuwapatia 
majibu ya 
kashfa...

Spika wa Bunge ambaye ni Mbunge wa Mbeya Mjini, Dk. Tulia Ackson (kulia), akimpongeza mshindi wa pili wa mashindano ya kupika 
kwa gesi yaliyoshirikisha mama na babalishe 1,000 jijini Mbeya, Zuwena Kibula. Mashindano hayo yalianza Agosti 27 na kuhitim-
ishwa Agosti 31. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Serikali yasimika minara maalumu Ngorongoro

OSHA yaeleza 
umuhimu 
kulinda 
uwekezaji 
rasilimali 
watu
Na Mwandishi Wetu,     
ARUSHA

WAKALA wa Usalama na 
Afya Mahali pa Kazi (OSHA), 
umeeleza umuhimu wa kulin-
da uwekezaji uliofanywa na 
serikali katika rasilimali watu, 
kuanzia wanapozaliwa hadi 
kuajiriwa au kujiajiri katika 
shughuli za kiuchumi.

Hayo yalisemwa jijini Arusha 
na Mtendaji Mkuu wa OSHA, 
Khadija Mwenda, alipokuwa 
akiwasilisha mada kuhusu 
masuala ya usalama na afya 
kazini kwa viongozi wa matawi 
ya Chama cha Wafanyakazi wa 
Serikali na Afya Tanzania (TU-
GHE).

Alisema hadi kufikia hatua ya 
mtu kuwa na ujuzi na kuajiriwa 
au kujiajiri, serikali inakuwa 
imewekeza kwa kiwango ki-
kubwa ikiwamo kugharamia 
huduma za afya tangu utotoni. 

Hivyo, alitoa wito kwa waajiri 
na wafanyakazi kuhakikisha 
katika sehemu zao za kazi ku-
nakuwa na mifumo madhubuti 
ya usalama na afya, ikiwamo 
kuzingatia taratibu zote.

Mwenyekiti wa TUGHE, Joel 
Kaminyoge, alieleza jinsi wana-
vyoshirikiana na OSHA katika 
kutoa elimu ya masuala ya us-
alama na afya kwa waajiri na 
wafanyakazi nchini hususani 
kwa wanachama wao.

Kaminyoge alisema semina 
hizo zimesaidia kwa kiwango 
kikubwa kuboresha maslahi ya 
wafanyakazi pamoja na kupun-
guza migogoro mahali pa kazi.

HABARI KITAIFA

“Tunaishuk-
uru seri-
kali kupitia 
Mfuko wa 
Mawasiliano 
kwa Wote 
(UCSAF), kwa 
kushirikiana 
na WB kwa 
kutoa fedha 
kwa ajili ya 
kusimika na 
kupandisha 
hadhi minara 
hii, hivyo 
tunatarajia 
shughuli 

Na Allan Isack,       
NGORONGORO

W
ATALII wanaok-
wenda kutalii ka-
tika eneo la Mam-
laka ya Hifadhi ya 

Ngorongoro (NCAA), watanu-
faika na huduma ya mawasiliano 
ya mtandao, baada ya serikali 
kusimika minara maalumu kwa 
ajili ya kuchochea shughuli za 
utalii.

Minara hiyo imejengwa na 
serikali kupitia Mradi wa Tan-
zania Kidigitali, kwa ufadhili 
wa Benki ya Dunia (WB), lengo 
likiwa ni kuchochea shughuli za 
utalii katika eneo hilo la hifadhi.

Mhandisi kutoka Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari, Kelvin Mwakaleke, 
alisema hayo walipofanya uk-
aguzi wa minara katika eneo la 

NCAA.
Alisema awali minara 

hiyo ilikuwa inatoa hu-
duma ya mawasiliano 
ya inteneti kwa mfumo 
wa 2G, lakini kwa sasa 
imepandishwa hadhi na 
itatoa huduma ya  4G 
baada ya serikali kutoa 
fedha kwa ajili ya kufanyia 
maboresho.

“Tunaishukuru serikali 
kupitia Mfuko wa Mawasi-
liano kwa Wote (UCSAF), 
kwa kushirikiana na WB 
kwa kutoa fedha kwa ajili 
ya kusimika na kupandis-
ha hadhi minara hii, hivyo 
tunatarajia shughuli za utalii 
zitakwenda vizuri kwa kuwa 
watalii watakapokuwa kwenye 
hifadhi yetu wataendelea kupata 
huduma ya uhakika ya intaneti,” 
alisema.

Mratibu wa Mfumo 
wa Anwani za Makazi, 
Wizara ya Habari, Ma-
wasiliano na Teknolo-
jia ya Habari, Jamyon 
Mbungi, alisema ka-
tika eneo hilo wanatoa 
anwani kwenye mae-
neo yote, ikiwamo ya 
vitu ambayo ni pamoja 
na minara ya mawasi-
liano.

Mkurugenzi wa Uen-
delezaji wa Mifumo ya 
TEHAMA kutoka Wiz-
ara ya Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia 
ya Habari, Mohamed 

Mashaka, alisema kuwekwa kwa 
huduma hizo ni jitihada zina-
zofanywa na serikali kuhakiki-
sha huduma za mawasiliano 
zinawafikia wananchi popote.  

Mashaka ambaye ni msimam-

izi wa Mradi wa Tanzania Kidigi-
tali, alisema katika eneo wame-
jenga minara ambayo inauwezo 
mkubwa.

“Kama mnakumbuka Rais 
Samia ameweka jitihada ya ku-
fungua nchi kupitia Filamu ya 
The Royal Tour na sisi kama wa-
tendaji ni lazima tuhakikishe tu-
naunga mkono jitihada hizo kwa 
vitendo na maelekezo yake,” 
alisema. Alisema lengo la kujeng-
wa kwa minara ndani ya hifadhi 
hiyo, ni kuhakikisha masuala ya 
utalii yakuwa nchini pamoja na 
kukuza uchumi wa Tanzania.

Vilevile alisema WB wameri-
dhishwa na kasi ya utoaji wa hu-
duma wa minara hiyo, wamea-
hidi kuendelea kushirikiana 
na benki hiyo, ili kuhakikisha 
wanakamilisha ujenzi wa mradi 
huo kabla ya Uchaguzi Mkuu 
mwakani.

Katibu Ta-
wala Wilaya 
ya  Korogwe, 
mkoani Tan-
ga, Mwanaid 
Adadi Rajabu, 
akizungumza 
na wananchi, 
viongozi  na 
wanafunzi  
katika Shule 
ya Sekondari 
ya Kwem-
kabara juzi, 
kwenye 
uzinduzi wa 
kampeni ya 
Mtoto wa 
Leo Samia 
wa Kesho, 
yenye lengo 
la kumaliza 
changamoto 
za mad-
awati. PICHA: 
STEVEN WIL-
LIAM

Nsekela: Haya hapa yameibeba CRDB kuwekeza nje ya Tanzania
Na Mwandishi Wetu,         
ARUSHA

UBUNIFU na uthubutu 
umewezesha Benki ya CRDB ku-
wekeza nje ya nchi, ukiwamo 
uboreshaji huduma kidigitali san-
jari na historia ya Tanzania katika 
kudumisha amani iliyoko.

Akizungumza na waandishi 
wa habari kwenye kikao kazi cha 
wenyeviti wa bodi na watendaji 
wakuu wa taasisi za umma jijini 
hapa mwishoni mwa wiki, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, 
Abdulmajid   Nsekela, alisema 
benki hiyo imefanikiwa kuvuka 
mipaka kimataifa kwa kuwekeza 
nje ya nchi kwa kuwa kabla ya 
kufanya uwekezaji huo, walifanya 
utafiti wa kutosha ambao uliisaid-
ia benki kufanikiwa na kufikia 

malengo.
Alisema benki hiyo imeamua 

kuwekeza nje ya nchi kwa sababu 
ya uboreshaji utendaji wa kazi, iki-
wamo kujiinarisha kimtaji, kutoa 
huduma pamoja na kujitawanya 
kimtandao nchini.

Alisema usimamizi bora wa 
Bodi ya Benki ya CRDB pamoja 
na uboreshaji huduma za ndani 
umesukuma benki hiyo kufanya 
utafiti wa soko na kwenda baa-
dhi ya nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) na wamezipanga 
kulingana na vipaumbele vyao.

Alisema nchi ya Burundi wa-
likwenda kwa mara ya kwanza 
kuanza na leo hii wamekuwa wa-
toahuduma bora zaidi.

Alisema katika mkutano huo 
unaotoa taswira ya uwekezaji 
na taasisi kujitafakari, si lazima 

uende nje ya nchi peke yako, bali 
ni wakati sasa mashirika kukaa 
kibiashara, hivyo mkutano huo 
utaleta chachu ya kufikia maen-
deleo ambayo Rais Samia Suluhu 
Hassan na serikali yake wanaya-
taka kupitia uwekezaji. 

Aliongeza kuwa katika ku-
wekeza        nje ya nchi, changa-
moto hazikosekani katika masu-
ala ya lugha, utamaduni    , sheria 
kutofautiana,          ikiwamo mtaji 
ambao lazima uwe mkubwa, 
hivyo unapotaka kuwekeza la-
zima ushirikiane na wazawa wa 
nchi  husika.

“Asilimia 90 ya waajiriwa ni 
wazawa na asilimia 10 iliyobaki ni 
wataalamu kutoka nchini kwetu 
na ili ukubalike kuwekeza lazima 
wazawa wa nchi husika wakuba-
li,” alisema.

Nsekela alitaja sababu ya kwen-
da kuwekeza nje ya mipaka, hasa 
katika nchi za Burundi na Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC), 
kwa kuwa wana wateja wengi, pia 
nchi hizo zimekuwa zinafanya bi-
ashara na Tanzania.

“Tunapokwenda kuwekeza 
kwenye soko la nje ni lazima ku-
fanya utafiti wa kupata taarifa za 
kule unapotaka kuwekeza, fursa 
na kuanzia au kununua biashara 
ambayo utaingia ubia na wadau 
wa huko.

“Unapokwenda kuwekeza 
huko, usiende kiujumla, tafuta 
wadau utakaoingia nao ubia, 
kuwa na uongozi bora utakaok-
wenda sambamba na serikali na 
teknolojia,” alisema.

Vilevile, Nsekela alisema 
uwekezaji waliofanya Burundi 

ulikuwa rahisi kwa kuwa mtaji 
wa kuanzisha benki ni mdogo na 
huko kuna benki 15 tu.

“Wakati tunaingia Burundi 
mwaka 2021, mtaji ulikuwa Dola 
za Kimarekani milioni 13 na tuna 
fanya vizuri katika kapu la nchi 
hiyo na tumekuwa karibu na jamii 
na wadau wa maendeleo.

“Tulichojifunza Burundi uki-
taka kuwekeza ni lazima uwe na 
utulivu na kuelewa serikali nini 
inachotaka na kwenda sambam-
ba nayo,” alisema.

Nsekela aliongeza kuwa histo-
ria ya Tanzania kutokana na am-
ani iliyopo inawezesha mashirika, 
taasisi na benki kuwekeza zaidi 
nje ya nchi na ndio maana CRDB 
katika nchi za EAC inachanja 
mbuga katika kiuwekezaji nje ya 
nchi.
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HABARI KANDA YA ZIWA

           Wafanyabiashara EAC wapewa 
tahadhari ugonjwa wa mpox

Na Samson Chacha, 
SIRARI

M
KUU wa 
Wilaya  ya 
Bunda  mkoani 
Mara, Dk. Vi-

cent  Naano, amewataka 
wafanyabiashara wa Afrika 
Mashariki kuchukua tahad-
hari dhidi ya ugonjwa wa 
mpox.

Alitoa tahadhari hiyo 
juzi wakati wa uzinduzi wa 
maonesho ya  biashara  ya 
kimataifa  ‘Cross Bor-
der  International  Expo’ 

yaliyofanyika ka-
tika mipaka ya 
Sirari  upande wa 
Tanzania na  Ise-
bania  upande wa 
Kenya.

“Kwa nchi zetu 
za Afrika Mashari-
ki na washiriki wa 
maonesho hayo 
ikiwemo Congo, 
Rwanda, Burundi, 
Uganda,  Kenya na 
Tanzania  jitahidi-
ni kufanya biashara 
zenu huku mki-
chukua tahadhari 

juu ya ugonjwa huu 
wa Mpox,” alisema 
Dk. Naano.

Kadhalika aliwa-
taka kufuata tarati-
bu za kitabibu ikiwa 
ni pamoja na ku-
tokusalimiana kwa 
kupeana mikono, 
kuepuka

kula wanyama 
wa porini pamoja 
na kutoa taarifa 
kwa viongozi na 
maofisa afya   pindi 
wanapoona mtu 
mwenye dalili za 

ugonjwa huo.
Pia aliwataka wafanyabi-

ashara hao kushirikiana ki-
kamilifu kwa kubadilishana 
uzoevu ili kuleta tija katika 
nchi zao na kuinuana kiu-
chumi.

Baadhi ya maofisa bi-
ashara akiwamo, Ryoba 
Thobias kutoka Migori 
nchini Kenya   waliahidi 
kuimiza       wananchi   
pamoja na wafanyabi-
ashara katika nchi zao ili 
kuhakikisha wanachukua 
tahadhari dhidi ya ugonjwa 
huo.

Wazazi wadaiwa ‘kukacha’ kuwapeleka watoto bweni
Na Marco Maduhu, 
SHINYANGA

WAZAZI katika Shule ya 
Sekondari Masengwa wilay-
ani Shinyanga, wamegoma 
kuwapeleka watoto wao wa 
kike katika bweni lililojeng-
wa katika shule hiyo, wak-
idai kushindwa kumudu 
gharama.

Akizungumza na Ni-
pashe, Mkuu wa Shule hiyo, 
Sulu Mlyambele, alisema 
walifikia hatua ya kuanzisha 
bweni kwa ajili ya wasicha-

na kutokana na idadi kubwa 
kupata mimba pamoja na 
vishawishi vya njiani.

“Lengo la kuanzisha 
bweni lilikuwa ni kuwalinda 
watoto wa kike na tatizo la 
mimba na ndoa za utotoni, 
lakini cha ajabu wazazi ha-
waleti watoto wao kuishi 
hapa,” alisema.

Alisema kati ya wasicha-
na 310 ambao wapo shuleni 
hapo ni 100 tu ndiyo wanai-
shi bweni.

Alidai gharama za chaku-
la siyo kubwa kama wana-

vyodai wazazi hao na kuwa 
wanafunzi walioko bweni 
wanalipa Sh.100,000 kwa 
mwaka mzima kwa ajili ya 
mpishi na kununua mahitaji 
mengine kikiwamo chakula.

“Wanafunzi wa kutwa we-
nyenye wanachangia ma-
harage kilo 15, mahindi kilo 
15 na kutoa Sh. 500 ambao 
hupikiwa makande kwa ajili 
ya kupata chakula wakiwa 
shuleni kutokana na kui-
shi umbali zaidi ya km 30,” 
alisema. Baadhi ya wazazi 
ambao wameshindwa ku-

peleka watoto wao bweni 
akiwamo, Grace Mathias, 
alisema wanashindwa ku-
mudu gharama zake ikiwa 
ni pamoja na baadhi ya vitu 
ambavyo vinatakiwa kutole-
wa shuleni hapo.

Alisema: “Usipokuwa na 
Sh. 100,000 unatakiwa ku-
toa mchele, unga wa mahi-
ndi kilo 80, maharage kilo 
30 na lita moja ya mafuta ya 
kupikia, hivyo uwezo huo 
hatuna na kutulazimu tu-
wanunulie baiskeli kwa ajili 
ya usafiri”.

Kahama yatekeleza Sera 
ya Afya kwa vitendo

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kahama, Mboni Mhita, 
amesema serikali wilayani hapa imetekeleza tak-
wa la Sera ya Afya ya Mwaka 2007 kwa kujenga 
zahanati kila kijiji, kituo cha afya kila kata pamoja 
na hospitali za wilaya na halmashauri. 

Alitoa taarifa hiyo juzi wakati akipokea vifaa tiba 
vya Sh.milioni 25 vilivyotolewa na Benki ya Exim 
Tawi la Kahama katika Hospitali ya Manispaa ya 
Kahama mkoani hapa.

 Alisema serikali imejitahidi kusogeza huduma 
mbalimbali za kijamii kwa wananchi wanaishi 
pembezoni hasa huduma za kiafya, lengo likiwa 
ni kumwondolea adha mgonjwa kutembea umbali 
mrefu kufuata huduma hizo.

Alisema vifaa vilivyotolewa na benki hiyo vita-
saidia kutoa huduma na kuwanufaisha wagonjwa 
wanaofika hospitali kupata huduma, kuzitaka 
taasisi nyingine za kifedha kuiga mfano huo ili kue-
ndelea kutatua changamoto katika sekta ya afya 
nchini.

Mkuu wa Kitengo cha Masoko na Mawasiliano 
cha benki hiyo, Stanley Kafu alisema, utoaji wa vi-
faa tiba ni mwendelezo wa kuunga mkono juhudi 
za serikali katika kutatua changamoto zinazoika-
bili sekta ya afya nchini.

Alitaja vifaa hivyo kuwa ni pamoja na mashuka 
504, mashine 10 za kutolea maji machafu kwa wa-
toto wachanga, mashine za presha 23 pamoja na 
mashine za oxygen tano, ambavyo vimetolewa 
kupitia fedha kutoka sehemu ya faida wanayoipata 
na kurejesha kwenye jamii.

Mganga Mkuu wa Hospitali hiyo, Dk. Baraka 
Msumi alisema, vifaa hivyo vitasaidia kuwafikia 
wagonjwa wengi kulinganisha na ilivyo hivi sasa 
ambapo kwa siku wanahudumia wagonjwa 800 
mpaka 1,200.

“Kwa nchi 
zetu za 
Afrika 
Mashariki na 
washiriki 
wa maone-
sho hayo 
ikiwemo 
Congo, 
Rwanda, Bu-
rundi, Ugan-
da, Kenya na 
Tanzania...

Shule ya Msingi Silayo 
yakumbwa uhaba madarasa
Na Rose Jacob, CHATO

MWALIMU Mkuu wa Shule ya Msingi Silayo, Gil-
bert Kayene, iliyopo wilayani Chato mkoani Geita 
amesema ongezeko la wanafunzi katika shule hiyo 
limesababisha kuwapo kwa uhaba wa madarasa.

Hivyo amewaomba wadau mbalimbali kushiriki-
ana kujenga madarasa lengo likiwa ni kupunguza 
msongamano wa wanafunzi darasani.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati wa kukabidhiwa vy-
umba viwili vya madarasa, ofisi ya mwalimu mkuu 
pamoja na matundu 10 ya vyoo vilivyojengwa na 
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS), kupi-
tia Shamba la Miti Silayo, kwa Sh.milioni 96.

“Tunapata shida ya mrundikano wa watoto ma-
darasani, ingawa tuliwagawa kwa awamu mbili, 
asubuhi na mchana lakini hali bado ni mbaya kwa 
mazingira ya kusomea,” alisema Mwalimu Kayene.

Baadhi ya wazazi wa Kijiji cha Mikonto, akiwamo 
Veronika Yombo waliwaomba wadau kujitokeza ku-
wasaidia kuwajengea shule au kuongeza madarasa 
katika eneo hilo ili kuwanusuru watoto na adha ya 
mrundikano huo ili wapate elimu bora.

  Ofisa Mtendaji wa kijiji hicho, Jerome Nestory, 
alisema huduma ya TFS ya kufadhili miradi ya maen-
deleo kwa jamii imeleta tija katika kijiji hicho, amba-
cho kinakabiliwa na tatizo la uhaba wa shule na ma-
darasa huku kikiwa na idadi ya wakazi 8,373 kati ya 
hao nusu ni watoto. 

Mhifadhi Mwandamizi, Juma Mseti, ambaye ni 
Mhifadhi Mkuu wa Shamba la Silayo, alisema sham-
ba hilo linazungukwa na  vijiji 16 na wananchi wa 
maeneo hayo wananufaika kwa kupata mafunzo ya 
utunzaji miti.

Alisema pia ajira za muda 1,000 na zaidi ya wa-
nanchi 5,000 wanalima mazao yao ndani ya hifadhi 
bila gharama yoyote, lengo likiwa ni kuhakikisha 
jamii inanufaika na kukua kiuchumi.

Baadhi ya wanawake kutoka vikundi vya ujasiriamali vya kata za Majohe na Kivule jijini Dar es Salaam, 
wakiwa katika mafunzo ya kutumia maganda ya matunda kuzalisha wadudu ambao lishe kwa mifugo. 
Mafunzo hayo yaliandaliwa na Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni juzi. PICHA: SABATO KASIKA
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LIVERPOOL, England

I
WAPO ungerejesha muda 
kabla ya kuanza kwa 
majira ya joto na hatari 
ya kubahatisha kwa usa-

jili mkuu ambao Liverpool 
wangefanya katika ushambu-
liaji, pengine ungepitia majina 
machache kabla ya kufika kwa 
Federico Chiesa.

Juventus walikuwa wakijar-
ibu kumuuza mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Italia muda 
wote wa dirisha dogo na ha-
timaye Liverpool wakakubali 
ofa hiyo, na hivyo kuhitimisha 
dili la thamani ya pauni milio-
ni 11 siku moja kabla ya tarehe 
ya mwisho.

Akiwa na rekodi mbaya ya 

ISIKUPITE
HAT-TRICK aliyofunga Erling 
Haaland Jumamosi wakati 
Manchester City ikishinda 3-1 
dhidi ya West Ham United, 
inamfanya kufikisha mabao 
70 katika michezo 69 ndani 
ya miamba hiyo na pia ili-
kuwa hat-trick yake ya 11 kwa 
mabingwa hao watetezi wa Ligi 
Kuu England. Pia hilo ni bao 
lake la saba katika mechi tatu 
za Manchester City hadi sasa 
- ikiwa ni mabao manne zaidi 
ya mchezaji mwingine yeyote 
msimu huu kwenye ligi hiyo.

majeraha na kushuka kwa 
kasi kuelekea miaka yake 
kuu, inaeleweka kwa nini 
klabu nyingine zilipishana na 
Chiesa.

Lakini kwa bei ya chini 
kama hii na kupongezwa kwa 
muda mrefu kwa mchezaji, 
ni rahisi vile vile kutambua 
kwa nini Liverpool walikuwa 
tayari kuchukua hatua hii.

Uwezo mwingi wa Chiesa 
na ustadi wa kucheza pop-
ote kwenye mstari wa mbele, 
unaweza kumfanya atumike 
vizuri na kocha, Arne Slot, ka-
tika msimu mrefu na wenye 
kuchosha. 

Hapa tunaangalia ni wapi 
Liverpool wanaweza kump-
anga Chiesa kwenye kikosi 

chao, twende sasa...

Upande wa kushoto
Tatizo la Chiesa katika 

kucheza kutoka kushoto ni 
hapa ndipo Liverpool wapo 
zaidi. Luis Diaz bado hajaacha 
udhibiti wa eneo hilo tangu 
kuwasili kwa Slot majira ya 
joto, licha ya ushindani mkali 
kutoka kwa Cody Gakpo na 
Darwin Nunez.

Hata hivyo, mawinga wa 
pembeni bado wako na ha-
sira, na kama kasi ya Chiesa 
tayari inapungua, itakuwa ra-
hisi sana kuzoea Ligi Kuu ku-
ingia ndani badala ya kuele-
kea kwenye mstari wa mbele.

Juventus walikuwa na 
tabia ya kucheza bila maw-

inga wakati Chiesa alipokuwa 
klabuni hapo, badala yake 
walitumia mfumo mwamini-
fu wa Max Allegri wa 3-5-2. 
Wakati huo, Chiesa mara ny-
ingi alikuwa akicheza nyuma 
ya mshambuliaji mwenye 
nguvu zaidi.

Sasa, Liverpool hawana 
fowadi mwenye nguvu au 
mnyama kama Dusan Vla-
hovic, lakini wana wachezaji 
kama Gakpo na Nunez wali-
otajwa hapo juu ambao wa-
naweza kutimiza jukumu 
kama hilo.

Shida itakuwa kuwaweka 
kwenye mfumo ambao hau-
sumbui washambuliaji wao 
wengine. Bado, ni vizuri kuwa 
na chaguo, na mtaalamu ma-
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hiri kama Slot atafurahi kujaribu kupata 
matumizi kwa pande zote.

Mshambuliaji pekee
Jukumu kuu la wazi zaidi katika mfumo 

chaguo-msingi wa Liverpool litakuwa kama 
namba tisa.

Tena, Gakpo na Nunez wana uwezo wa 
k u c h e z a huko pia, lakini kwa 
k w e l i amekuwa Diogo 
J o t a ambaye amevutia 

mapema ka-
tika umiliki 

wa Slot.

Iw a p o 
C h i e s a 

bado ataku-
wa na ugumu wa ku-
zoea, labda yeye pia anaweza kuanza 
kama mshambuliaji.

Upande wa kulia
Je, tunatarajia Mohamed Salah atapoteza 

nafasi yake katika mlengo wa kulia hivi ka-
ribuni? Hapana. Na je, tunategemea Federi-
co Chiesa ataweka pambano kuanzia winga 
ya kulia? Pia hapana.

Lakini Liverpool sasa wana aina mbili za 
kina kusaidia kusimamia dakika za mfalme 
wao wa Misri, huku Harvey Elliott aki-
chukua nafasi ya mchezaji wa kushoto na 
Chiesa chaguo la winga wa asili.

ANAPOWEZA KUCHEZEA ANAPOWEZA KUCHEZEA 
CHIESA KIKOSI CHA LIVERCHIESA KIKOSI CHA LIVER

Federico Chiesa



“Sijui kama nitamaliza hivi karibuni au 
baada ya miaka miwili au mitatu. Lakini, 
ikiwezekana, itakuwa pale Al Nassr. Ni 
timu ambayo nina furaha, niko vizuri, 
ninapojisikia vizuri, kote nchini na kwenye 
ligi. Ndio maana, kuna uwezekano mkub-
wa naweza kumalizia soka langu Al Nassr. 
Nina furaha sana kucheza ligi ya Uarabuni 
na ninataka kuendelea,” Mshambuliaji 
wa Al Nassr na Ureno, Cristiano 
Ronaldo.

“Amefunga mabao matatu leo [juzi], ​​
lakini hakupoteza mpira hata mmoja ni 
kati ya michezo ambayo amecheza vizuri 
katika hali zote. Unapoona michezo na 
kuona tunachotaka kufanya, anaelewa 
kwa sababu ni mtu mwenye akili. Nguvu 
zake, lugha yake ya mwili imekuwa 
bora,” Kocha wa Manchester City, 
Pep Guardiola, baada ya Erling 
Haaland kufunga hat-trick ya pili 
mfululizo wakati wakiibuka na 
ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya 
West Ham United juzi.

“Mfano wangu wa kuigwa walikuwa 
Didier Drogba na Frank Lampard na 
sasa nina fursa ya kuchezea klabu hii 
kama wao. Ni hisia nzuri. Nataka kuleta 
msisimko,” Jadon Sancho baada ya 
kujiunga rasmi na Chelsea aki-
tokea Manchester United.
 

Nukuu“
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MONACO, Ufaransa

L
IGI ya Mabingwa Ulaya iliyopanuliwa na 
yenye sura mpya ipo tayari kutoa hadithi za 
kufurahisha zaidi msimu huu wa 2024/25.

Real Madrid waliongeza pengo kati yao na 
timu nyingine mwishoni mwa msimu uliopita na kut-
waa Kombe la 15 la Ulaya baada ya kuifunga Borussia 
Dortmund kwenye fainali. Lazima utupe jicho lako 
hadi AC Milan kwa klabu iliyo na ushindi mkubwa 
zaidi katika nafasi ya pili kwenye mashindano hayo, 
kwani  miamba hao wa Italia wakijivunia mataji saba.

Lakini, Ligi ya Mabingwa ya msimu huu itakuwa 
kubwa kuliko hapo awali. Timu nne zaidi zitashiriki 
katika kinyang’anyiro hicho, huku hatua ya makundi 
ikiwa imefutwa na sasa itachezwa kwa mfumo wa 
ligi. 

Kwa kuzingatia hilo, hizi ni timu nane zinazopewa 
nafasi kubwa zaidi ya kubeba taji hilo msimu wa 
2024/25.

8. Inter Milan
Inter ilitwaa taji la Serie A msimu uliopita baada ya 

kukaribia sana ubingwa wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu wa 2022/23. Kupoteza mchezo wa mwisho 
kwa bao 1-0 dhidi ya Manchester City katika mechi 
ambayo ingeweza kwenda kwa namna yoyote ile, 
ilihisi kama nafasi iliyokosa kwa klabu hiyo ya Milan.

Rekodi yao ya Ulaya imekuwa mbaya sana tangu 
ushindi wao wa mwisho mnamo 2010 na walitoka 
kwenye 16-bora kwa mara nyingine tena muhula uli-
opita. Lakini Simone Inzaghi ameifanya ‘Nerazzurri’ 
hao kuwa moja ya timu ya kuvutia zaidi barani Ulaya 
na Lautaro Martinez ambaye yuko katika kiwango 
chake bora ataingia 2024/25 akiwa mpya baada ya 
kuiongoza Argentina kubeba Ubingwa wa Copa 
America.

Si zaidi ya uwezekano kwamba Inter wanapigania 
taji kufikia hatua za mwisho za msimu, lakini kuna 
timu kadhaa ambazo zinachukuliwa kuwa bora zaidi.

7. Paris Saint-Germain
Paris Saint-Germain wamepata baadhi ya njia za 

ajabu za kupenya katika hatua za mwisho za Ligi ya 
Mabingwa Ulaya. Kwa wamiliki wa klabu wa Qatari, 
ni tuzo kuu, na ambayo bado haipatikani.

Msimu wa 2023/24 ulikuwa mwito mwingine wa 
karibu kwa mabingwa wa Ligue 1, ambao walifika 
nusu fainali chini ya Luis Enrique. Baada ya biashara 
nzuri ya uhamisho wa majira ya kiangazi mwaka jana 
na Kylian Mbappe akiwa katika hali ya kuondoka, ili-
kuwa ni moja ya kampeni zao za kuvutia Ulaya kwa 
miaka ya hivi karibuni.

Lakini sasa wanatakiwa kuwapiku Real Madrid na 
historia inaonesha kwamba inaweza kuwa ngumu 
sana kwa PSG kutwaa Kombe la kwanza la Ulaya.

6. Barcelona
Kipigo kibaya cha Barcelona ka-

tika robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi ya PSG msimu uliopita, 
kilikuwa moja ya sababu kuu za 
kutimuliwa kwa Xavi. Kwa kocha 
mpya Hansi Flick, wana mtu mwenye 
uzoefu wa kunyanyua kombe la Ligi 
ya Mabingwa.

Mjerumani huyo alishinda 
shindano na Bayern Munich msimu 
wa 2019/20 na atakuwa na nia ya 
kuongeza kombe la pili la Ulaya kwe-
nye orodha yake ya heshima huko 
Katalunya. Matatizo yanaendelea 
ndani na nje ya uwanja kwa ‘La Blau-
grana’ hao, lakini bado wana kikosi 
chenye vipaji vya hali ya juu.

Itakuwa changamoto kwa Flick 
kurudia ushujaa wake wa Bayern ka-
tika msimu huu wa 2024/25 na Barca 

bado wanajikuta katika vivuli vya 
wapinzani wa Clasico, Real Madrid li-
napokuja suala la mafanikio ya Ulaya.

5. Bayern Munich
Bayern pia walitinga hatua ya nusu 

fainali msimu wa 2023/24, chini ya 
Thomas Tuchel, lakini wakashindwa 
na mabingwa Real Madrid na ku-
wanyima fainali kwa mara ya pili ka-
tika karne ya 21 kwenye Uwanja wa 
Wembley.

Kumwajiri Vincent Kompany kama 
mbadala wa Tuchel kwa hakika kuli-
ibua hisia. Mbelgiji huyo alishushwa 
daraja na Burnley msimu uliopita na 
hana uzoefu wa kusimamia katika ki-
wango cha juu kama hicho.

Hata hivyo, beki huyo wa zamani 
wa Man City ana falsafa ya kipekee 
inayozingatia soka la hatari, la pasi 

za juu, jambo ambalo linaweza kufaa 
kwa kikosi cha Bayern.

Kwa hakika mambo hayawezi kuwa 
mabaya zaidi kwa ‘Bavaria’ mnamo 
2024/25 baada ya msimu usio na taji 
chini ya Tuchel.

4. Liverpool
Sawa na Barcelona na Bayern, Liv-

erpool wanajikuta chini ya usimamizi 
mpya msimu huu wa 2024/25. Kuon-
doka kwa Jurgen Klopp mwishoni 
mwa msimu uliopita kumeacha pen-
go kubwa, ambalo kocha wa zamani 
wa Feyenoord, Arne Slot, amepewa 
jukumu la kuliziba. Dalili za mwanzo 
ni chanya.

Mashabiki wa Liverpool hawatara-
jii taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya katika 
msimu ambao umehakikishiwa kuwa 
wa mpito, lakini historia ya ‘Wekun-

du’ hao kwenye kinyang’anyiro hicho 
inamaanisha hawawezi kufutwa kam-
we. Wakiwa na mastaa kama Moham-
ed Salah, Trent Alexander-Arnold na 
Alexis Mac Allister katika safu yao, 
wako katika nafasi nzuri ya kunyakua 
kombe lao la saba la Ulaya.

Bila shaka, inabaki kuonekana jinsi 
mabadiliko ya mbinu yanayofanyika 
chini ya Slot yatakavyofanya kazi kati-
ka Ligi ya Mabingwa, lakini baadhi ya 
bunduki nyingine kubwa za Ulaya pia 
hujikuta katika nyakati za kutokuwa 
na uhakika. Je, Liverpool inaweza ku-
chukua faida?

3. Arsenal
Mashindano ambayo Arsenal 

wangependa kushinda kuliko men-
gine yoyote. ‘Washikabunduki’ walire-
jea kwa nguvu kwenye shindano hilo 

msimu wa 2023/24 baada ya miaka 
mingi kupita, na kufika robo fainali 
kwa fujo. Lakini kwenye hatua kubwa, 
waliganda.

Arsenal walipewa nafasi kubwa ya 
kucheza mechi ya nane bora dhidi ya 
Bayern, lakini walishindwa kutokana 
na matarajio yao. Mikel Arteta ataku-
wa na matumaini kwamba uzoefu 
kama huo utakuwa wa manufaa kwa 
miamba hao wa Kaskazini mwa Lon-
don kwa kampeni ijayo ya Ligi ya Ma-
bingwa.

Arsenal wameonesha dalili chache 
za kupunguza kasi ya kutafuta 
umaarufu wa ndani na Ulaya na 
wana kikosi kinachofikia ubora wake, 
huku kukiwa na wachezaji wengi wa 
kubadilisha mchezo ndani ya safu 
zao.

2. Manchester City
Man City walikuwa wanapewa na-

fasi kubwa ya kutetea taji lao la Ligi 
ya Mabingwa msimu wa 2023/24 na 
kama haikuwa kwa mikwaju kadhaa 
ya penalti walizokosa kwenye mechi 
ya robo fainali dhidi ya Real Madrid, 
wangefanya vema.

Mabingwa wa 2022/23 wanaone-
kana kuwa na uwezekano wa kuji-
tuma katika shindano la msimu huu 
na hakuna chochote kinachowazuia 
kutwaa ushindi wa pili.

Wana kipa wa kiwango cha dunia, 
safu ya mabeki wa hali ya juu, kiungo 
bora zaidi wa ulinzi duniani, mastaa 
wabunifu wa ajabu na mmaliziaji asi-
yechoka anayeongoza safu hiyo. 

1. Real Madrid
Mabingwa watetezi Real Madrid 

wamepata haki ya kuchukuliwa ku-
pendekezwa kwa msimu wa 2024/25. 
Ukweli kwamba wamemwongeza 
Mbappe kwenye kikosi chao chenye 
nyota wengi, huongeza tu nafasi yao 
ya kutwaa Kombe la 16 la Ulaya.

Vijana wa Carlo Ancelotti tayari 
wana taji la Ulaya mfukoni mwao 
baada ya kushinda UEFA Super Cup 
katikati ya Agosti na wana uwezekano 
wa kuimarika kadri msimu unavy-
oendelea. Mchezaji nyota wao Mfar-
ansa anapozoea mazingira mapya, 
inatisha kufikiria ubora wanaojivunia 
uwanjani na dimbani.

Utakuwa jasiri kuweka dau dhidi ya 
Real Madrid katika kampeni yoyote 
ya Ligi ya Mabingwa. Uhusiano wao 
na ushindani ni wa ajabu na uwezo 
wao wa kuendeleza vipigo na bado 
kuibuka kidedea ni wa pili.

Real Madrid



KWA mujibu wa mtaalamu wa masuala ya 
uhamisho wa wachezaji, Ben Jacobs, Raheem 
Sterling mwenye umri wa miaka 29, alilazimika 
kukubali kupunguza mshahara wake wa pauni 
325,000 kwa wiki alikuwa akipokea Chelsea, 
kwa asilimia 50 ili kufanikisha dili lake la ku-
jiunga na Arsenal, na klabu hiyo ya Kaskazini 
mwa London, ‘The Gunners’ hatalipa ada ya 
mkopo.
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chika mabao ya vichwa mpaka sasa, 
akiwa amefanya hivyo, Agosti 17, mwaka 
huu, katika mchezo ambao timu yake 
ilicheza dhidi ya Tabora United, Uwanja 
wa KMC, Dar es Salaam, ikishinda ma-
bao 3-0.

Ilikuwa ni dakika ya 67, ambapo Mo-
hamed Hussein ‘Tshabalala’ alipokokota 

SIMBA WAIKAMATA LIGI SIMBA WAIKAMATA LIGI 
KUU MABAO YA VICHWAKUU MABAO YA VICHWA

Beki wa kati wa Simba, Che Fondoh Malone, akifunga bao kwa kichwa kwenye Ligi Kuu dhidi ya Tabora United 
hivi karibuni.

mpira kwenye wingi ya ksuhoto na ku-
piga krosi iliyowapita mabeki wa Tabora 
United vichwani, mwishoni ulimkuta 
Velentino Mashaka aliyekuwa ameruka 
juu na kuupigwa kichwa cha kumpoteza 
kipa mwelekeo, mpira ukatulia ndani ya 
vyavu, ikiwa ni bao la pili katika mchezo 
huo.

4# Mohamed Domaro (Singida 
Black Stars vs KenGold)

Mohamed Damaro ni kiungo mpya wa 
Singida Black Stars, raia wa Guinea naye 
alifunga bao kwa kichwa katika mechi 
ambayo timu yake ilicheza dhidi ya Ken-
Gold, Agosti 17, mwaka huu, na kushinda 
3-1, Uwanja wa Sokoine jijini Mbeya.

Alifanya hivyo dakika tisa kabla ya 
mechi hiyo ya Ligi Kuu kumalizika, aki-

unganisha kona iliyochongwa na kiungo 
mwenzake raia wa Togo, Marouf Tchakei, 
na likawa bao la tatu katika mchezo huo.

5# Edwin Balua (Simba vs Fountain 
Gate)

Winga wa Simba, Edwin Balua, aliuk-
wamisha mpira kwa kichwa Agosti 25, 
mwaka huu, kwenye Uwanja wa KMC 
Complex, Dar es Salaam, wakati timu 
hiyo ilipokipiga dhidi ya Fountain Gate na 
kuondoka na ushindi wa mabao 4-0.

Aliunganisha dakika ya 13 krosi fupi 
kutoka kwa kiungo mshambuliaji raia wa 
Ivory Coast, Jean Charles Ahoua kutoka 
wingi ya kulia.

Baada ya bao hilo ni kama alikuwa ame-
fungulia mabao kwa wenzake, ingawa 
walifunga kwa miguu.

Na Adam Fungamwango

J
UMLA ya mabao 22 yamefungwa 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara 
mpaka sasa. Mabao hayo yamepa-
tikana kwa michezo 13 iliyochezwa 

kwenye ligi ambayo kwa sasa imesima-
ma kupisha michezo ya kimataifa kwa 
timu za taifa ambazo kuanzia kesho-
kutwa zitakuwa mzigoni kwa ajili ya ku-
saka tiketi za kucheza fainali za Mataifa 
Afrika zitakazochezwa mwakani nchini 
Morocco.

Mabao hayo yamefungwa na 
wachezaji 21, lakini ni matano tu yame-
fungwa kwa vichwa.

Takwimu zinaonesha kuwa mpaka 
sasa ni timu mbili tu kwenye Ligi Kuu 
zilizofunga mabao kwa njia hiyo, nazo ni 
Simba na Singida Black Stars tu.

Simba ndiyo inayoongoza kwa 
wachezaji wake kutupia kwa vichwa, iki-
wa imefanya hivyo mara tatu na Singida 
Black Stars mara mbili.

Katika makala haya tunakuletea ma-
jina ya wachezaji waliofunga mabao ya 
vichwa mpaka sasa, mechi walizofanya 
hivyo na jinsi walivyoyapachika...

1# Che Fondoh Malone (Simba vs 
Tabora United)

Beki huyu wa kati ndiyo mfungaji wa 
bao la kwanza kwa Simba msimu huu. 
Alilifunga kwa kichwa Agosti 17 katika 
mchezo ambao ilicheza dhidi ya Tabora 
United, Uwanja wa KMC uliopo Mwenge, 
Dar es Salaam, ikishinda mabao 3-0.

Ilikuwa ni dakika ya 13, ambapo Che 
Fondoh Malone, raia wa Cameroon, ali-
poruka juu na kuunganisha kwa kichwa 
krosi ya Jean Charles Ahoua, ambaye ali-
pasiwa kona fupi na Joshua Mutale.

2# Elvis Rupia (Singida Black Stars 
vs KenGold)

Straika Elvis Rupia, raia wa Kenya, 
naye yupo kwenye orodha ya wachezaji 
waliofunga mabao ya vichwa mpaka 
sasa kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

Alifunga bao hilo, Agosti 17, mwaka 
huu, wakati timu yake ya Singida Black 
Stars ilipocheza dhidi ya KenGold, Uwan-
ja wa Sokoine jijini Mbeya na kuiongoza 
timu yake kushinda mabao 3-1.

Akiwa katikati ya mabeki wa KenGold, 
aliruka juu na kuunganisha mpira wa 
krosi iliyotoka winga ya kulia kwa Ande 
Koffi, akaujaza wavuni na kuwa bao la 
pili katika mchezo huo.

3# Valentino Mashaka (Simba vs 
Tabora United) 

Straika huyu Mtanzania aliyesajiliwa 
na Simba kutokea Geita Gold, ameingia 
kwenye rekodi ya wachezaji waliopa-
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Wazazi wapewa mbinu kudhibiti ulawiti kwa watoto

Madiwani wataka wenyeviti vijiji, vitongoji kulipwa posho
Na Thobias Mwanakatwe,  
MKALAMA

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mkalama mkoani 
Singida wameitaka serikali kuan-
galia uwezekano wa kuanza ku-
walipa kiinua mgongo wenyeviti 
wa vitongoji na vijiji, wanapomal-
iza kutumikia nafasi zao kama ili-
vyo kwa madiwani na wabunge.

Wakizungumza mwishoni 
mwa wiki wakati wa kikao 
cha baraza la madiwani la hal-
mashauri hiyo, walisema viongo-
zi wa serikali za mitaa wameku-
wa wakifanya kazi nzuri ikiwamo 
kusimamia miradi mbalimbali 
ya maendeleo kwa ufanisi, hivyo 
kuna umuhimu na wao waanze 

kulipwa kiinua mgongo.
Diwani wa Kata ya Tumuli, Bi-

lali Msengi alisema: “Viongozi wa 
vijiji na vitongoji wamefanya kazi 
nzuri sana ndani ya miaka mi-
tano kwa kusimamia miradi ya 
maendeleo, wamesimamia uta-
wala bora na wametoa huduma 
ndani ya saa 24 katika maeneo 
yao ya kiutalawa, hivyo serikali 
ije na wazo la kuanza kuwapa ma-
fao”. Msengi alisema mbali na ku-
walipa mafao lakini viongozi hao 
wawe wanajengewa uwezo kwa 
kuwapa mafunzo na kuwajen-
gea ofisi, ili wawe wanatekeleza 
majukumu yao kwa ufanisi zaidi 
kwani ni viongozi ambao wapo 
karibu zaidi na wananchi katika 
maeneo yao ya kiutawala.

Katika hatua nyingine, Diwani 
wa Kata ya Mwanzega, Bosco 
Samweli, alisema jamii ya Wa-
hadzabe ambao wanaishi ka-
tika Kijiji cha Munguli Wilaya ya 
Mkalama  wameanza kuondoka 
na kuhamia katika Mkoa wa Man-
yara kufuatia maeneo yao wal-
iokuwa wakiishi kuvamiwa na 
watu kwa kukata miti ovyo.

Alisema jamii hiyo wamekuwa 
wakiishi msituni katika kijiji hi-
cho na kuendesha shughuli zao 
zikiwamo kulina asali na kuwin-
da wanyama, lakini kutokana na 
uvamizi wa watu kumewalazimu 
waondoke.

Samweli aliiomba serikaii ku-
chukua hatua kwa watu walio-
vamia maeneo wanakoishi jamii 

ya  Wahadzabe ili wasiendelee 
kuhama makazi yao kwa sababu 
ni jamii muhimu katika masuala 
ya utalii.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkalama, 
Mohamed Atiki, akijibu mas-
wali ya madiwani hao alisema ni 
kweli viongozi wa vijiji na viton-
goji wamekuwa wakifanya kazi 
nzuri ya kusimamia miradi ya 
maendeleo kutokana na serikali 
kutoa fedha nyingi za kutekeleza 
miradi.

Alisema halmashauri itaandaa 
utaratibu mzuri kwa kuwapa 
motisha kutokana na juhudi wa-
nazofanya na pindi mambo yak-
iwa mazuri suala la uwezeshwaji 
litafanyika.

Udumavu 
kwa watoto 
Dodoma 
wapungua
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

UTAFITI wa Kidemografia 
na Masuala ya Afya wa Mwaka 
2022 umeonesha kwamba 
utekelezaji wa afua za lishe 
kwa Mkoa wa Dodoma umeen-
delea kukabiliana na hali ya 
udumavu kwa watoto wenye 
umri chini ya miaka mitano 
kutoka asilimia 37 hadi kufikia 
asilimia 30.

Akizungumza mwishoni 
mwa wiki jijini hapa kwenye ki-
kao cha tathmini ya utekelezaji 
wa mkataba wa lishe kwa Ju-
lai-2023 hadi Juni 2024, Mkuu 
wa Mkoa wa Dodoma, Rose-
mary Senyamule, alisema hali 
ya udumavu imepungua kuto-
kana na kuimarishwa masuala 
ya lishe.

“Pamoja na kupungua hali 
bado siyo nzuri kwa kuwa kati 
ya watoto wenye umri huo 100, 
wenye udumavu ni 30, ingawa 
hali ya utekelezaji wa afua za 
lishe kwa mkataba huu inaen-
delea kuimarika,” alisema.

Hivyo, alitoa tahadhari dhidi 
ya ugonjwa wa mpox ambao 
umeathiri watu kadhaa kutoka 
mataifa jirani.

“Serikali kupitia Wizara ya 
Afya imetoa taarifa ya kuwapo 
kwa mlipuko wa ugonjwa wa 
mpox katika nchi zinazotuzun-
guka, ugonjwa huu unasaba-
bishwa na virusi, tunamshuku-
ru Mungu nchi yetu ipo salama 
na hakuna taarifa ya uwepo wa 
mgonjwa,” alisema.

Naye Katibu Tawala Mkoa wa 
Dodoma, Kaspar Mmuya, ali-
sisitiza suala la upandaji miti ya 
matunda kwa wanafunzi kwa 
kipindi cha miaka wanayokaa 
shuleni ili kuimarisha lishe kwa 
kupata uhakika wa matunda ya 
kutosha.

Na Paul Mabeja, DODOMA

K
UTOKANA na ongezeko 
la matukio ya ulawiti 
na matukio ya ukatili 
kwa watoto wa kiume, 

wazazi wameshauriwa kuweka 
utaratibu wa kuzungumza na 
watoto wao wakati wote, ili kujua 
changamoto wanazopitia wakiwa 
shuleni na nyumbani.

Wito huo umetolewa juzi jijini 
Dodoma na Kaimu Ofisa Elimu 
Mkoa wa Dodoma, Prisca Myala, 
alipokuwa akizungumza kwenye 
mahafali ya pili ya darasa la saba 
ya Shule ya Msingi na Awali ya 
East Africa Dodoma.

Myala alisema kutokana na 
ongezeko kubwa la matukio ya 

ubakaji na ulawiti kwa watoto 
wa kiume wazazi wanapaswa 
kuongeza ukaribu na watoto 
wao, ili kujua madhira wanayo-
pitia wakiwa shule, njiani na 
hata nyumbani.

“Wazazi lazima muweke 
utaratibu wa kuzungumza 
na watoto. Wakati mwingine 
watoto wanataka kutushiriki-
sha changamoto zao lakini 
hatuwapi nafasi ya kujua nini 
wanakabiliana nacho wakiwa 
shuleni, njiani ama nyumbani,” 
alisema.

Alisema wazazi wengi wame-
kuwa hawana muda wa kuzun-
gumza na watoto wao kuto-
kana na kutumia muda mwingi 
kwenye utafutaji wa riziki.

“Kinamama tusi-
sahau jukumu letu 
la asili la malezi 
kwa watoto  wetu 
kinababa wako bize 
na utafutaji wa mai-
sha hata kama ni 
hamsini kwa hamsi-
ni. Lakini hatupaswi 
kusahau jukumu 
letu la asili la kulea 
watoto na kuwapa 
ulinzi,” alisema.

Aidha, alisema ku-
tokana na mmomo-
nyoko wa maadili 
hivi sasa katika 
jamii hakuna mtu 

wa kumwamini kwa watoto hata 
kama ni ndugu wa karibu.

Alisema: “Hata ndugu siyo 
watu wa kuwaamini kabisa. Kuna 
ndugu wa karibu ambao wanawa-
lawiti watoto, hivyo hakuna mtu 
wa kumwamini kwa mtoto wako 
kama unataka mtoto wako awe 
vile unavyotaka hauna budi kum-
linda kwa sababu dunia ya sasa 
siyo kama ile ya zamani mambo 
yamebadilika sana.”

Mkurugenzi wa Shule ya Msingi 
na Awali East Africa, Dk. Rose 
Rwakatare, alisema lengo lao ni 
kufanya    uwekezaji katika sekta 
ya elimu, ili     kuunga mkono jiti-
hada za serikali kuboresha elimu 
na kuongeza ufaulu kwa mkoa 
huo.

“Tunaishukuru sana serikali 
kwa kuanzisha mitaala mipya am-

bayo itakwenda kusaidia watoto 
wetu kujifunza kwa vitendo na 
sisi tunaendelea kuwekeza katika 
sekta ya elimu ili kuupandisha 
chati mkoa huu kielimu,” alisema 
Dk.Rose 

Hata hivyo, aliwataka wazazi 
ambao wamekuwa na tabia ya 
kushawishi watoto wa kike ku-
fanya vibaya kwenye mitihani ya 
darasa la saba ili waolewe kuacha 
tabia hiyo, kwa kuwa huo ni uka-
tili.

Alisema: “Mimi nikiwa kama 
mdau wa elimu nchini suala hili 
la wazazi kuozesha watoto wali-
omaliza darasa la saba ni kuwany-
ima haki yao ya msingi na ni kosa 
kisheria, hivyo wawaache watoto 
hawa wapate haki yao ya msingi”.

“Kinamama 
tusisahau 
jukumu letu 
la asili la 
malezi kwa 
watoto wetu 
kinababa 
wako bize 
na utafutaji 
wa maisha 
hata kama ni 
hamsini kwa 
hamsini. La-
kini hatupas-
wi kusahau 
jukumu... 

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Zanzibar, Riziki Pembe Juma, akizungumza jijini Mwanza 
mwishoni mwa wiki katika ziara yake ya kuhamasisha vita dhidi ya ukatili wa kijinsia. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Viongozi wa dini 
wapewa jukumu 
kukemea utekaji 

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

VIONGOZI wa dini nchi-
ni wametakiwa kukemea 
vitendo vya utekaji wa 
watu na mauaji yanayoen-
delea katika maeneo mbal-
imbali nchini, wakidai 
kuwa vitendo hivyo vinaki-
uka haki za binadamu na 
ni kinyume na matakwa ya 
dini.

Akizungumza na 
waandishi wa habari mwis-
honi mwa wiki, Imamu 
wa Msikiti wa Isanga ji-
jini Mbeya, Sheikh Ibrahim 
Bombo, alisema vitendo 
hivyo vimekuwa vikisikika 
maeneo mbalimbali nchi-
ni.

Alisema baadhi ya watu 
wamekuwa wakitekwa na 
kupotea bila sababu, huku 
baadhi wakiuana kwa 
sababu ya wivu wa mapen-
zi, kugombea mali za urithi 
na nafasi za uongozi.

Alisema endapo vion-
gozi wa dini wataungana 
kukemea vitendo hivyo na 
serikali ikatimiza wajibu 
wake, mauaji na vitendo 
vingine viovu vitapungua 
na hivyo kuifanya Tanza-
nia iendelee kuwa mahali 
salama pa watu kuishi.

Hivyo, aliwataka Watan-
zania kuondoa chuki baina 
yao na kuhakikisha wa-
napatana kwenye masuala 
yote wanayoingia kwenye 
migogoro, ili kuepusha vi-
tendo vya mauaji na kute-
kana ambavyo alisema 
vinalichafua taifa.

Alisema hakuna dini 
yoyote duniani ambayo 
inaruhusu mtu mmoja 
kumuua mwenzake kwa 
namna yoyote na hivyo 
akasisitiza kwamba vi-
tendo hivyo vya mauaji ni 
haramu.

Dk. Tulia: Tumuunge mkono 
Samia matumizi nishati safi

Mbunge wa 
Viti Maalum 
(CHADEMA), 
Sophia Mwaka-
genda, akibebwa 
na kinamama wa 
Jimbo la Tukuyu 
waliofika katika 
warsha ya kuwa-
pa elimu na ku-
wagawia majiko 
ya gesi ya Oryx 
na kuwapatia 
vitenge zaidi ya 
wanawake 500 
waliojitokeza ku-
toka vyama vya 
CHADEMA na 
CCM, iliyofanyika 
mwishoni mwa 
wiki katika Kata 
ya Kimo wilayani 
Rungwe. PICHA: 
MPIGAPICGA 
WETU

Na Mwandishi Wetu

M
BUNGE wa Mbeya 
Mjini, Dk. Tulia Ack-
son amesema kuna 
kila sababu ya kue-

ndelea kumuunga mkono Rais 
Samia Suluhu Hassan ambaye 
Afrika inamtambua kama kinara 
wa kuhamasisha matumizi ya ni-
shati safi ya kupikia.

Alisema hayo juzi jijini Mbeya 
wakati akitoa shukrani kwa wa-
dau walioshiriki kufanikisha 
mashindano ya kupika kwa gesi 
ya oryx yaliyoshirikisha baba na 
mama lishe 1,000 kutoka kata za 
Jiji la Mbeya.

“Tumefanya mashindano haya 
ya kupika kwa gesi kwa baba na 
mama lishe kwa ajili ya kuunga 
mkono juhudi za Rais Samia Su-
luhu Hassan ambaye kama mna-
vyofahamu yeye ndiye kinara wa 
kuhamasisha matumizi ya nisha-
ti safi ya kupikia Afrika,” alisema 
Dk. Tulia.

Dk. Tulia ambaye ni 
Spika wa Bunge alise-
ma matumizi ya nishati 
safi ya kupikia inasaidia 
kulinda mazingira, 
kwamba majiko na mi-
tungi ya gesi ya oryx 
waliyopewa kundi hilo 
ikawe chachu kutoka 
hatua moja kwenda ny-
ingine.

Aidha, aliwashukuru 
oryx ambao wameku-
wa wakiungana naye 
katika matukio mbal-
imbali yanayohusu 
wananchi na hasa kwa 
kuendelea kuwezesha 
jamii kupata mitungi 
na majiko. Dk. Tulia 
alisema: “Tunawashukuru kwa-
sababu mbali ya kutoa majiko 
1,000 kwa baba na mama lishe 
wote walioshiriki mashindano 
haya pia mmetoa na mitungi mi-
kubwa na majiko yenye sahani 
mbili kama zawadi kwa washin-

di, hivyo wanakwenda 
kukuza biashara zao.”

Naye Naibu Waziri wa 
Nishati, Judith Kapinga, 
aliyekuwa mgeni rasmi 
wakati wa kuhitimishwa 
mafunzo hayo yaliyoanza 
Agosti 27 hadi 31 alisema 
kumekuwa na jitihada 
mbalimbali za serikali za 
kuhakikisha wananchi 
wanatumia nishati safi ya 
kupikia.

Judith alisema kukiwa 
na uwezekano wa gesi ku-
nunuliwa kidogo kidogo 
kutawasaidia wananchi 
wengi kutumia gesi na 
hivyo kusaidia kupunguza 
uharibifu wa mazingira.

Kuhusu tamasha hilo la mapi-
shi, Naibu Waziri huyo alim-
pongeza Dk. Tulia kwa kuandaa 
kwa sababu yamekuwa ya mfano 
na yametumika kutoa elimu ya 
nishati na utunzaji mazingira.

Mkurugenzi Mkuu wa 

Oryx  Gas Tanzania, Benoit 
Araman, alisema lengo kuu la 
mashindano ya mapishi ni kuha-
masika matumizi ya nishati safi 
kwa lengo la kulinda mazingira.

Alisema: “Kwa miaka zaidi ya 
15 iliyopita upatikanaji wa ni-
shati ya kupikia umekuwa ukip-
angwa na kujadiliwa  lakini hivi 
sasa serikali imekuwa na hamasa 
kubwa ya kuhimiza wananchi 
kutumia nishati safi ya kupikia”.

Akizungumza kwa niaba ya 
machifu wa Mkoa wa Mbeya, 
Chifu Rocket Mwashinga, ali-
waomba viongozi wa serikali na 
wadau wa gesi kuangalia uweze-
kano wa kupunguza bei ya gesi, 
ili wananchi waweze kumudu 
gharama.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya chama hicho Taifa (NEC), 
Ndele Mwaselala alimpongeza 
Dk. Tulia na taasisi yake kwa 
kuanzisha tamasha hilo, akisema 
kuwa ni sehemu ya utekelezaji 
wa ilani ya chama hicho.

Dk. Tulia 
alisema: 
“Tuna-
washukuru 
kwasababu 
mbali ya 
kutoa 
majiko 1,000 
kwa baba 
na mama 
lishe wote 
walioshiriki 
mashindano 
haya pia 
mmetoa 
na mitungi 
mikubwa na 
majiko ...

RC akerwa tabia w’biashara kuwakimbia maofisa TRA
Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka, amewaonya 
wafanyabiashara mkoani hapa 
kuacha tabia ya kufunga madu-
ka na kuwakimbia watumishi wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), ambao wanafika kwenye 
maeneo yao kufanya ukaguzi.

Alitoa onyo hilo mwishoni 
mwa wiki kwenye kikao cha 
Baraza la Biashara la Mkoa wa 
Njombe.

Alisema serikalini kwa sasa 
kumekuwa na mabadiliko na 
maboresho mengi kwenye eneo 

la kodi na elimu ya mlipakodi im-
ekuwa ikitolewa kwa wafanyabi-
ashara nchini.

Alisema makamishna wa TRA 
wamekuwa wakituma timu kwa 
ajili ya elimu hiyo, lakini wafan-
yabiashara wamekuwa wakifun-
ga maduka na kukimbia.

Mtaka alisema serikali ina nia 
ya dhati ya kuiinua sekta bin-
afsi, hivyo wafanyabiashara wa-
napoitwa kwenye vikao mbalim-
bali vinavyowahusu wajitokeze 
kwa wingi ili kujadili matatizo 
yao.

“Viongozi wa wafanyabiashara 
mnaweza kuona utayari wetu 

sisi serikali kwenye kufunga 
maduka mnaungana sana lakini 
mkiitwa kwenye vikao vya ku-
jadili changamoto zenu mnakuja 
wanne na wengine hamfiki,” 
alisema Mtaka.

Ofisa Biashara Mkoa wa 
Njombe, Lusungu Mbede, alise-
ma ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Njombe imeanzisha kituo cha 
pamoja cha utoaji huduma kwa 
wafanyabiashara ili zipatikane 
katika eneo moja.

Makamu Mwenyekiti wa 
Chemba ya Wafanyabiashara 
wa Viwanda na Kilimo (TCCIA) 
Taifa, Edmund Mkwawa, alisema 

wafanyabiashara walio wengi 
wamekuwa wagumu kushiriki 
vikao pindi wanapoitwa kujadili 
masuala mbalimbali ambayo 
yanawatatiza, lakini wanaongo-
za kwa kutoa malalamiko.

Ofisa Elimu na Mawasiliano 
kutoka Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) Mkoa wa Njombe, 
Brian Shoo, alisema mabadi-
liko ya kodi hufanyika baada ya 
kukusanya maoni kutoka kwa 
wadau.

Mmoja ya wafanyabiashara 
mkoani Njombe, Oraph Mhema, 
alisema vikao vingi vya baraza 
la biashara vimekuwa vikiimiza 

ubia kati ya serikali na sekta 
binafsi, lakini mara nyingi wa-
tumishi wa serikali wanapokuwa 
wakishughulikia mambo yao 
hawawachukulii kama ni wadau 
au wabia katika mnyororo wa 
thamani.

Meneja Miradi wa Taasisi ya 
CRDB Foundation, Baraka Kiaro, 
alisema wana programu maalu-
mu ya Imbeju iliyoanzishwa kwa 
ajili ya kuwezesha wanawake, 
vijana na makundi maalumu 
katika jamii hasa kwenye nyanja 
mbalimbali zinazohusu uchumi.
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Magharibi 
‘A’ kuunga 
mkono 
utunzaji 
mazingira
Na Mwandishi Wetu

KAIMU Mkuu wa Wilaya ya 
Magharibi ‘A’, Hamida Khamis 
Mussa, amesema serikali ya 
wilaya hiyo itaendelea kuunga 
mkono juhudi za utunzaji wa 
mazingira, ili kuhakikisha nchi 
inabaki salama.

Alisema hayo wakati wa uz-
induzi wa zoezi la upandaji miti 
katika shamba la ushirika la ‘Mai-
sha Gemu’ lililoko Mwaachealale.

Alisema nchi inakabiliwa na 
changamoto tofauti za uharibifu 
wa mazingira unaochangiwa 
na shughuli za kibinadamu zi-
nazoathiri ustawi wa jamii na 
uchumi, hivyo kila mmoja katika 
jamii anapaswa kuchukua hatua 
kukabiliana na madhara yake.

Hamida ambaye ni Mkuu wa 
Wilaya ya Magharibi ‘B’ alisema 
mazingira ni neno pana linalo-
husiana na vitu vyote vilivyozun-
guka binadamu kama vile hewa, 
ardhi, maji.

Alisema katika kuimarisha 
mazingira wamekuwa wakifan-
ya jitihada katika kupambana 
na uharibifu wa mazingira kwa 
ubunifu mkubwa wa nishati 
mbadala, ambayo haina mad-
hara kwa mazingira na mtumiaji 
kwa ujumla.

Aidha, aliupongeza ushirika 
huo kwa kuwa wakala wa us-
ambazaji na uuzaji wa nishati 
mbadala kwa wananchi wa Zan-
zibar kwa lengo la kutunza maz-
ingira.

Baadhi ya wananchi wali-
oshiriki katika upandaji wa miti, 
walitaka serikali kupitia Wizara 
ya Kilimo kuendelea kuzalisha 
miche mingi ya miti hasa ile am-
bayo imeanza kutoweka.

Matukio 165 ya ukatili, udhalilishaji yaripotiwa Zanzibar
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

MATUKIO 165 ya ukatili na 
udhalilishaji wa kijinsia yameri-
potiwa visiwani Zanzibar katika 
kipindi cha Julai mwaka huu, 
huku idadi ya matukio hayo yak-
ionekana kupungua ikilingan-
ishwa na Juni.

Ofisa kutoka Ofisi ya Mtak-
wimu Mkuu wa Serikali, Ah-
mada Hassan Suleiman, alisema 
hayo juzi wakati akiwasilisha 
taarifa ya matukio hayo kwa kip-
indi cha Julai.

Alisema katika matukio hayo 
waathirika  wengi walikuwa ni 
wanawake na watoto, kwamba 
watoto sawa na asilimia 86.1, wa-
nawake sawa na asilimia 10.9 na 
wanaume ni asilimia 3.0.

Alisema kati ya waathirika 142, 

wasichana walikuwa 115 sawa na 
asilimia 81.0 na wavulana wali-
kuwa 27 sawa na asilimia 19.0 ya 
waathirika wote.

Vilevile alisema idadi ya 
matukio ya kubaka yaliyori-
potiwa yalikuwa 68, kwamba 
waathirika 63 walikuwa wasi-
chana na watano ni wanawake.

Alisema matukio ya kula-
witi yalikuwa 19, waathirika 18 
walikuwa wavulana na mmoja 
alikuwa mwanaume, huku 
matukio ya kuingiliwa kinyume 
na maumbile yalikuwa tisa am-
bapo waathirika wanane wa-
likuwa wasichana na mmoja 
mwanaume.

Alisema matukio mengine 
yaliyoripotiwa ni kutorosha 
19, huku waathirika 18 walikuwa 
wasichana na mmoja mwan-
amke, shambulio la aibu yaliku-

wa 29 kati ya hayo 19 walikuwa 
wasichana, nane wanawake, 
mmoja mwanaume na mmoja 
mvulana.

Alisema: “Matukio ya shambu-
lio la kuumiza mwili yalikuwa 21 
ambapo waathirika saba waliku-
wa wasichana, wavulana nane, 
wanawake watatu na wanaume 
watatu.”

Aidha, alisema kuwa Wilaya 
ya Magharibi “B” imeripotiwa 
kuwa na matukio mengi ukilin-
ganisha na wilaya nyingine kwa 
matukio 52 sawa na asilimia 31.5 
ikifuatia Wilaya ya Mjini iliyori-
poti matukio 32 sawa na  asil-
imia 19.4.

Alisema Wilaya ya Kaskazini 
“A” imeripotiwa kuwa na idadi 
ndogo ya matukio kuwa ni ma-
tatu kwa kila wilaya sawa na asil-
imia 1.8.

Ahmada alisema idadi ya 
matukio kwa mwezi yamepun-
gua kwa asilimia 5.2 kufikia 
matukio 165 kipindi cha Julai, 
2024 kutoka matukio 174 kwa 
Juni mwaka huu.

Alisema Wilaya ya Magah-
ribi “B” imeripotiwa kuwa na 
matukio mengi ikilinganishwa 
na wilaya nyingine kwa kuwa 
na matukio 52 kwa kipindi cha 
Julai. Mkurugenzi wa Idara ya 
Ustawi wa Jamii, Jinsia , Wazee 
Wanawake na Watoto, Siti Abasi 
Ali, alisema kuwa licha ya ku-
pungua kwa makosa hayo ndani 
ya mwezi huu lakini bado jitiha-
da zinahitajika kwa jamii juu ya 
kuondoa vitendo hivyo.

Alisema kuwa talaka kuwa ny-
ingi ndani ya jamii imesababisha 
kuongezeka kwa   vitendo vya 
udhalilishaji.

 Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna  (wa sita kushoto) akiwa na Dk. Eunjae Lee, ambaye ni Mkurugenzi wa Taasisi ya   K-FINCO wak-
ionesha hati ya makubaliano ya ushirikiano wa kuimarisha maendeleo ya sekta ya ujenzi nchini Tanzania. Habari kamili Uk. 19 PICHA: MPIGAPICHA WETU

Makamu Rais awapa neno 
vijana kuhusu Dira ya Taifa

Na Mwandishi Wetu

M
AKAMU wa Pili wa Rais, 
Hemed Suleiman Abdulla, 
(pichani) amewataka vijana 
kutoa maoni na kuishauri 

serikali masuala ya kimaendeleo katika 
mchakato wa utayarishaji wa Dira ya 
Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2050.

Aliyasema hayo wakati wa ufunguzi 
wa kongamano la ukusanyaji wa maoni 
ya wadau kuhusu Dira ya Taifa ya Mwa-
ka 2050.

Alisema hatua ya ukusanyaji maoni 
ya wananchi kuhusu Dira ya Maende-
leo ya Taifa ni jitihada za serikali katika 
kuhakikisha uandishi wa Dira ya Mwa-
ka 2050 unazingatia na kuakisi maono 
na matamanio ya Watanzania.

Hemed alisema ni wajibu wa kila 
Mtanzania  kutoa maoni, kuishauri 
serikali na kubainisha michango yake 
ili yaweze kutumika katika dira hiyo.

Aidha, alisema Dira ya Mwaka 2025 

imekuwa na mafanikio makubwa na 
ya kuridhisha ikiwa ni pamoja na kuli-
fikisha taifa katika kundi la nchi zenye 
kipato cha kati cha chini mwaka 2020.

Hivyo alitoa wito kwa wizara zote, 
taasisi za umma, idara zote zinazo-
jitegemea, sekta binafsi, Watanzania 
wanaoishi ughaibuni na watakaopata 
nafasi ya kuchangia katika rasimu ya 
Dira ya Taifa kuhakikisha wanatoa 
maoni ya kujenga.

Naye Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Fedha na Mipango Zanzibar, Juma 
Makungu Juma, alisema Dira ya Taifa 
ya Maendeleo ni takwa la kikatiba in-
ayotoa fursa ya ushirikishwaji wa wa-
nanchi wote bila kujali tofauti zao za 
kisisa, dini, mila na desturi.

Makungu alisema ili taifa liweze 
kupiga hatua linahitaji mipango mad-
hubuti itokanayo na maoni, ushauri 
na mapendekezo kutoka kwa wa-
nanchi ambayo yataeleza mahitaji yao 
muhimu kwa miaka 25 ijayo.
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lAkemea mauaji ya watu nchini 

EACOP yatambua nguvu ya
vyombo vya habari kuhabarisha
Na Kulwa Mzee

MKUU wa Kitengo cha Ma-
wasiliano wa Mradi wa Bomba 
la Mafuta Ghafi la Afrika ya 
Mashariki (EACOP), Catherine 
Mbatia, ameahidi kufanya kazi 
na vyombo vya habari kutoka-
na na nguvu kubwa viliyonayo 
katika kufikisha taarifa kwa 
umma kuhusu mambo mbal-
imbali.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Mbatia alisema 
wataendelea kutoa elimu kwa 
waandishi wa habari kupi-
tia njia mbalimbali, ikiwamo 
kutembelea vyumba vya habari 

vya magazeti, vituo vya redio 
na televisheni  sambamba na 
kuandaa semina na kutoa taar-
ifa juu ya maendeleo ya mradi 
huo.

“Uhusiano wetu na vyombo 
vya habari ni muhimu sana ili 
wananchi waendelee kupata 
taarifa kuhusu maendeleo ya 
mradi huu, wakati mwingine 
wananchi wanapenda kujua 
hatua za utekelezaji mradi huu.

“Mbali ya kutumia 
mitandao ya kijamii kuwafikia, 
waandishi wa habari pia wana-
tumiwa kama daraja muhimu 
la kuwapatia taarifa za mradi 
huu,” alisema.

Kiongozi huyo alisema wa-
nanchi wanahitaji matokeo 
mbalimbali ya mradi, zikiwamo 
faida za kiuchumi kwa taifa, 
hivyo wanahitaji kupewa taar-
ifa sahihi kulinganisha na kila 
hatua ya mradi huo ambao uta-
husika kusafirisha mafuta ghafi 
kutoka Hoima, Uganda hadi 
Chongoleani, mkoani Tanga 
na baadaye kusafirishwa nje ya 
nchi.

Akizungumza kuhusu maen-
deleo ya mradi, Mbatia alisema 
unaendelea vizuri na matarajio 
ni kumalizika kwa wakati.

Mradi wa EACOP unahusisha 
ujenzi wa miundombinu mbal-

imbali, ikiwamo ufukiaji ma-
bomba ardhini yatakayosaidia 
kusafirisha mafuta ghafi kutoka 
Kijiji cha Hoima, Uganda hadi 
Chongoleani, mkoani Tanga.

Bomba hilo lina urefu wa kil-
omita 1,443. Kati yake, kilomita 
1,147 ziko Tanzania na kilomita 
nyingine 296 ziko Uganda.

Wanahisa wa mradi huu 
ni Kampuni ya TotalEnergies 
inayomiliki asilimia 62, ma-
shirika ya kusimamia nishati 
Tanzania (TPDC) na UNOC la 
Uganda yanamiliki hisa asilimia 
15 kila moja wakati lile la China 
(CNOOC) linamiliki asilimia 
nane ya hisa.

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema Sh. 
bilioni 641.3 zitatumika 
kutekeleza Mpango wa 
Uwekezaji katika Afya ya Mama 
na Mtoto (TMCHIP) kwa kip-
indi cha miaka mitano kuanzia 
mwaka 2023 hadi mwaka 2027, 
unaolenga masuala mbalimbali 
ikiwamo lishe na afya ya uzazi.

 Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
- Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Mohamed 
Mchengerwa, aliyasema hayo 
jana jijini hapa wakati wa mku-
tano wa kutambulisha mpango 
huo sambamba na tathmini ya 
mkataba wa lishe.

 Alisema mradi huo unaofa-
dhiliwa na Benki ya Dunia (WB) 
na Serikali ya Tanzania utasaidia 
kuongeza kasi ya utoaji huduma 
bora za afya ya uzazi, zikiwamo 
huduma za dharura na upasuaji 
kwa wajawazito pamoja na mat-
ibabu kwa watoto wachanga. 

“Katika mpango huu, afua 
mbalimbali za afya ya mama na 
mtoto, zitaboreshwa na kuima-
rishwa ikiwa ni pamoja huduma 
za wajawazito kabla na baada ya 
kujifungua, huduma kwa watoto 
wachanga, huduma rafiki za 
afya ya uzazi kwa vijana balehe 
pamoja na utekelezaji afua mbal-
imbali za lishe,” alisema.

Mchengerwa alisisitiza wa-
nafunzi walio katika shule za 
umma na binafsi wapate chakula 
huku akieleza kuwa mikoa ya 
Rukwa na Kigoma iko chini 
ya asilimia 45 kwenye utoaji 
huduma hiyo, hivyo kuwataka 
kuongeza kasi.

Alitaja mikoa mingine am-
bayo utoaji uko chini ni Katavi, 
Lindi, Mbeya, Morogoro, Mtwara, 
Mwanza na Tabora.

Waziri huyo pia aliagiza uha-
masishaji wazazi kutiliwa mkazo 
katika mikoa yote ili wachangie 
kikamilifu mpango wa chakula 
shuleni kwa shule za msingi na 
sekondari.

Waziri wa Afya, Jenista 
Mhagama, alisema serikali itaka-
milisha Sera ya Chakula na Lishe 
na kuongeza virutubishi lishe ya 
watoto shuleni.

Pia alisema kwa kipindi cha 
miaka mitatu, mageuzi yame-
patikana ndani ya sekta ya 
afya ambapo vituo vya kutokea 
huduma vimeongezwa kwa zaidi 
ya asilimia 30.

Alisema vituo hivyo vina 
teknolojia ya vifaa tiba vya 
kisasa vinavyomaliza matatizo 
mengi ya magonjwa ndani ya 
nchi kulinganishwa na nyuma 
ambapo watu walikuwa wanak-
wenda nje ya nchi kutibiwa.

Mwakilishi wa wadau wa 
maendeleo wanaojihusisha na 
lishe kutoka Shirika la Kimataifa 
la Kuhudumia Watoto (UNICEF), 
Patrick Codjia, alisisitiza wataen-
delea kuunga mkono juhudi za 
serikali kuboresha eneo hilo kwa 
faida ya Watanzania.

Bilioni 600/- 
kutekeleza afya 
ya mama na mtoto

Na Mwandishi Wetu, ZAN-
ZIBAR 

WAZIRI wa Utalii na Mambo 
ya Kale Zanzibar, Mudrik Ramad-
han Soraga, ameeleza umuhimu 
wa kuwa na majukwaa yanayo-
kutanisha viongozi wa serikali na 
wadau wa uchumi ili kujadiliana 
fursa na kutatua changamoto zi-
nazoibuka. 

Vilevile, Benki ya Taifa ya Bi-
ashara (NBC) imeeleza dhamira 
yake ya kuendelea kushirikiana 
na wafanyabiashara wadogo, wa 
kati na wakubwa kupitia hudu-
ma zake mbalimbali za kibenki 
ili kuchochea ukuaji uchumi na 
mchango wa wadau hao katika 
kufanikisha ajenda ya Uchumi wa 
Buluu na uwezeshaji wa maende-
leo visiwani Zanzibar.

Dhamira hiyo ilielezwa na 
Meneja wa benki hiyo Tawi la 
Zanzibar, Abdul Karim Mkila, 
alipozungumza kwa niaba ya 
Mkurugenzi Mtendaji wa benki 
hiyo, Theobald Sabi, wakati wa 
Uzinduzi wa Jukwaa la Kimataifa 

la Wakuu wa Mashirika na Kam-
puni visiwani Zanzibar.

Waziri wa Utalii na Mambo ya 
Kale Zanzibar, Mudrik Ramadhan 
Soraga aliongoza uzinduzi wa 
jukwaa hilo, hafla ikihudhuriwa 
na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - 
Kazi, Uchumi na Uwekezaji Zanzi-
bar, Sharif Ali Sharif.

Jukwaa hilo lilikutanisha 
pamoja viongozi wa kampuni 
na mashirika kutoka Tanzania, 
Kenya, Afrika Kusini, Mauritius 
na mataifa jirani likiwa na lengo 
la kuimarisha uchumi wa buluu 
na kuwezesha wafanyabiashara 
wa ndani. Benki ya NBC ilikuwa 
miongoni mwa wadhamini 
muhimu wa jukwaa hilo.

Akizungumza kwenye hafla 
hiyo, Waziri Soraga, alitoa wito 
kwa washiriki kuendelea kush-
irikiana kwa ukaribu zaidi ili 
kukuza uchumi wa visiwa hivyo 
hususani kupitia katika sekta za 
utalii, biashara, uvuvi na ujenzi 
wa makazi.

“Tukio hili ni nafasi adimu 
kwa wafanyabiashara, wakuu wa 

taasisi, na wadau mbalimbali ku-
kutana na kujadili kwa kina mas-
uala muhimu kuhusu uwekezaji 
na ukuaji wa uchumi. 

“Serikali pia tunalitegemea 
jukwaa hili kama moja ya namna 
bora zaidi katika kutusaidia kwa 
kutupatia ushauri kwenye masu-
ala mbalimbali ya kiuchumi ili 
kuleta maendeleo endelevu na 
jumuishi,” alisema Waziri Soraga.

“Waziri Sharif alisisitiza 
umuhimu wa wakuu wa kam-
puni kukutana mara kwa mara 
ili kujadili fursa na changamoto 
zinazokabili sekta mbalimbali za 
kiuchumi kwa kuwa mijadala na 
maoni yao kwa kiasi kikubwa yat-
asaidia kuimarisha mazingira ya 
uwekezaji na kukuza uchumi wa 
Zanzibar hususani kupitia ajenda 
ya uchumi wa buluu.

“Kwa ujumla uzinduzi wa 
jukwaa hili unatarajiwa kuwa 
chachu ya maendeleo huku uki-
saidia kuimarisha ushirikiano 
wa kimataifa katika sekta za 
uwekezaji na biashara na kuleta 
mchango mkubwa kwa ustawi wa 

uchumi wa Zanzibar,” alisema. 
Akizungumza kwenye hafla hiyo, 
Mkila alibainisha umuhimu, nia 
na mchango wa benki hiyo katika 
kushirikiana na wafanyabiashara 
pamoja na wadau mbalimbali 
visiwani humo ili kuchochea 
ukuaji uchumi kupitia huduma 
zake mbalimbali zilizobuniwa 
mahususi kwa ajili yao ikiwamo 
mikopo na huduma za bima.

“Kimsingi ni kwamba NBC 
tumejizatiti kushirikiana na wa-
dau wote katika maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi. Jukumu letu 
ni kuhakikisha tunawezesha wa-
fanyabiashara wadogo, wa kati, 
na wakubwa kwa kuwapatia hu-
duma bora za kibenki, mikopo na 
bima, ili waweze kufanya biasha-
ra zao kwa ufanisi zaidi,” alisema 
Mkila.

Aliongeza kuwa benki hiyo 
itaendelea kuwa mstari wa mbele 
katika kuwezesha maendeleo ya 
kiuchumi kwa kuleta ushirikish-
waji kifedha kwa wafanyabiasha-
ra wa sekta zote.

Ajenda uchumi wa buluu yaundiwa mkakati

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda (kulia), akiwa na Mwenyekiti wa Bodi ya CEOrt, David Tarimo 
(katikati) na Mkuu wa Chuo cha Strathmore University Business School, Dk. Caesar Mwangi, wakati wa mahafali ya nne ya 
programu ya mafunzo ya  uanagenzi ya mkurugenzi mtendaji. Hafla hiyo ilifanyika mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Viongozi na wanafunzi wakiwa katika picha ya pamoja baada 
ya kutembelea moja ya karakana za kampuni ya Group Six 
International, jijini Dar es Salaam juzi, kwaajili ya kujifunza kuhusu 

WFP kuchunguza chanzo uhaba chakula
KHARTOUM, Sudan

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa 
la Mpango wa Chakula Duniani 
(WFP) linawachunguza maofisa 
wake wawili wakuu nchini Su-
dan, kwa tuhuma za udanganyi-
fu na kuficha taarifa kutoka kwa 
wafadhili wa kimataifa,   wakati 
taifa hilo likikabiliwa na uhaba 
mkubwa wa chakula.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na shirika la habari la 
RUTERS, wachunguzi wa WFP 
wanatafuta kufafanua iwapo 

wafanyakazi walificha jukumu 
la Jeshi la Sudan katika kuzuia 
uwasilishaji wa misaada wakati 
wa vita ambavyo vimeendelea 
kwa zaidi ya siku 500.

Maofisa wawili wakuu wa 
taasisi hiyo wanaolengwa na 
uchunguzi huo ni Naibu Mku-
rugenzi wa WFP nchini Sudan, 
Khalid Osman, aliyesimamishwa 
kazi na Mohammed Ali, Meneja 
wa Kanda wa WFP, anayechun-
guzwa kutokana na kutoweka 
kwa zaidi ya lita 200,000 za 
mafuta ya Umoja wa Mataifa 

(UN) katika Jimbo la White Nile.
Wahudumu kadhaa wa ki-

binadamu na wanadiplomasia 
walisema wakati wa uchunguzi 
kuwa wana wasiwasi kwamba 
usimamizi mbovu katikati mwa 
ofisi ya WFP nchini Sudan 
unaweza kuwa umechangia 
kushindwa kutoa misaada ya 
kutosha kwa Wasudani wanao-
hitaji.

Wafanyakazi wa misaada wal-
isema wametatizika kutoa mis-
aada, katika baadhi ya sehemu 
kwa sababu ya vikwazo vya vifaa 

na mapigano.
Pia walisema mamlaka zi-

nazohusishwa na jeshi zilizuia 
ufikiaji kwa kukataa kutoa vibali 
vya kusafiri na uidhinishaji, 
wakati askari wa Msaada wa 
Haraka (RSF) walipora vifaa vya 
msaada.

Kulingana na UN, watu mil-
ioni 25, au zaidi ya nusu ya 
Wasudani, wanakabiliwa na hali 
ya utapiamlo mkali. Na Agosti, 
njaa ilitangazwa katika kambi ya 
Zamzam huko Darfur.

RFI

KAMPALA, Uganda

MARAIS wa nchi za Afrika 
wakiongozwa na wa Uganda, 
Yoweri Museveni wamesema 
kampeni ya vyombo vya habari 
inayojulikana kama (Washirika 
wa Afrika) iliyoandaliwa na 
China Media Group (CMG) itakuza 
mahusiano ya vyombo vya 
habari kati ya China na Afrika.

Pia ilielezwa kuwa uhusiano 
huo utasaidia kuimarisha ush-
irikiano kwa vitendo baina yao, 
pamoja na kuchochea mab-
adilishano ya kiutamaduni na 
mafunzo ya pamoja katika zama 
za kidigitali.

Tukio hilo, limetumika katika 
kusaidia shughuli kwa ajili ya 
mkutano wa Jukwaa la Ush-
irikiano kati ya China na AFrika 
(FOCAC), likilenga kuimarisha 
mabadilishano ya vyombo vya 
habari na ushirikiano kati ya 
mataifa hayo.

Rais Museveni alisema, kwa 
kuwa China ni rafiki wa Afrika 
anaunga mkono mkutano wa vy-
ombo vya 
habari un-
aofanyika 
Beijing.

“Nawa-
tuma vi-
jana wetu, 
nataka 
nao wa-
husishwe. 
Unajua, 
hakuna 
kitu amba-
cho sikijui 
kuhusu China, na wao wanatu-
fahamu sisi pia, lakini nataka 
vijana kuungana na nyinyi vijana 
wenzao,” alisema.

Aidha, marais kadhaa wa 
Afrika pia walielezea azma yao 
ya kuimarisha mabadilishano ya 
habari kati ya China na Afrika 
na kuamrisha ushirikiano kwa 
vitendo katika ujumbe wao kwa 
njia ya video kwenye tukio hilo.

VOA

Museveni aunga 
mkono uhusiano  
China na Afrika

THURINGIA, Ujerumani

MAJIMBO mawili ya mashariki 
mwa Ujerumani,Thuringia na 
Saxony yanapiga kura katika uch-
aguzi muhimu unaoweza kuone-
sha mustakabali wa kisiasa wa 
nchi hiyo.

Ilielezwa kuwa vituo vya ku-
piga kura vilifunguliwa saa 2:00 
asubuhi kwa saa za Ujerumani na 
kufungwa 12:00 jioni. Na kwamba 
uchaguzi huo wa bunge wa ma-
jimbo huenda ukaonesha mwele-

keo wa mitazamo ya Wajerumani 
kisiasa katika uchaguzi mkuu ujao 
kitaifa.

Ilielezwa kuwa kiasi kikubwa 
kinachotazamwa ni kwa namna 
gani chama cha siasa kali za mren-
go wa kulia cha AfD ambacho 
huenda kinaweza kuwa chenye 
nguvu katika uchaguzi wa majim-
bo kwa mara ya kwanza, kitaung-
wa mkono kwenye uchaguzi huo.

Wachambuzi wa siasa walieleza 
kuwa inaonyesha kwamba vyama 
vitatu vilivyomo kwenye serikali 

ya mseto inayopoteza umaarufu 
kitaifa inayoongozwa na Kansela 
Olaf Scholz inaelekea kupata ma-
tokeo mabaya zaidi katika uch-
aguzi huu wa majimbo.

Pia walieleza kuwa huenda ma-
tokeo hayo yakazidi kuleta miga-
wanyiko miongoni mwa viongozi 
hao wakati ukiwa umebakia mwa-
ka mmoja tu ufanyike uchaguzi 
wa bunge kitaifa.

Uchaguzi mkuu wa bunge 
nchini Ujerumani utafanyika Sep-
temba 2025. Kabla ya uchaguzi 

huu wa Thuringia na Saxony, 
zilifanyika kura za maoni hivi kar-
ibuni ambazo zimeonesha chama 
cha AfD kitapata ushindi wa wazi 
katika jimbo la Thuringia na kari-
bu na chama cha siasa za wastani 
za mrengo wa kulia cha Christian 
Democratic CDU.

Shirika la ujasusi nchini Uje-
rumani, limekiorodhesha chama 
cha AfD katika majimbo ya Thur-
ingia na Saxony kuwa chama cha 
itikadi kali za mrengo wa kulia na 
limekuwa likichunguza chama 

hicho kama kundi linaloshukiwa 
kuwa la itikadi kali kote katika 
jimbo la Brandenburng na ngazi 
ya kitaifa.

Kiongozi wa chama hicho ka-
tika jimbo la Thuringia, Björn 
Höcke aliyekuwa mwalimu wa his-
toria alikutwa na hatia mara mbili 
mwaka huu kwa kutumia nembo 
ya Manazi iliyopigwa marufuku 
na alipigwa faini. Na bado anaka-
biliwa na kesi nyingine ya kuhu-
sishwa na uchochezi.

		  DW

Mchakato uchaguzi kuonyesha mustakabali wa kisiasa Ujerumani

SEOUL, KOREA

BENKI ya NMB imetia saini Mkataba wa 
Makubaliano (MoU) kushirikiana na shirika 
la Korea Kusini linalojihusisha na kufadhili 
miradi katika sekta ya ujenzi la Korea Fi-
nance for Construction (K-FINCO).

Lengo la makubaliano hayo ni kusaidia 
kuwezesha makandarasi wa Korea Kusini 
kushiriki kikamilifu katika miradi ya ujenzi 
nchini ambayo NMB itaiwakilisha K-FINCO 
kwa kutoa dhamana za kupata zabuni za 
kutekeleza miradi hiyo.

Hafla ya utiaji saini ya ushirikiano huo ili-
yofanyika Agosti 28 mwaka huu, ilishuhudi-
wa na Balozi wa Tanzania Korea Kusini, To-
golani Mavura. 

Ujumbe wa NMB uliongozwa na Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa benki hiyo, Ruth Zaipu-
na, huku ujumbe wa K-FINCO ukiwa chini 
ya Dk. Eunjae Lee, ambaye ni Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa taasisi hiyo na Mwenyekiti wa 
Bodi yake ya Wakurugenzi.

K-FINCO ni taasisi ya ushirika inayosi-
mamiwa na Wizara ya Ardhi, Miundombinu 
na Uchukuzi ya Korea Kusini, Inajihusisha 
na utoaji huduma za dhamana na bima kwa 

kampuni wanachama katika sekta ya ujenzi 
ya nchi hiyo.

Mkataba huo ambao unatarajiwa kuima-
risha maendeleo ya sekta ya ujenzi nchini, 
unazichagiza taasisi hizo za kifedha kufanya 
kazi kwa karibu zaidi ili kuchangia kika-
milifu ukuaji wa uchumi wa Tanzania na 
jitihada za ujenzi wa taifa.

Kwa mujibu wa makubaliano hayo, Benki 
ya NMB na K-FINCO zitakuwa na jukumu 
muhimu la kuvutia miradi mikubwa ya 
ujenzi itakayosaidia kuboresha maisha ya 
Watanzania. 

Imeelezwa na uongozi wa Benki ya NMB 
kuwa ushirikiano huu pia unatarajiwa kue-
ndeleza ukuaji wa mitaji, kutengeneza ajira, 
na kuifanya Tanzania kuwa kigogo wa miun-
dombinu katika ukanda huu. 

Alisema hatua hiyo nyeti itaimarisha uhu-
siano wa kiuchumi na kidiplomasia kati ya 
Tanzania na Korea Kusini, na kukuza urafiki 
kati ya wananchi wa mataifa haya mawili.

Akizungumzia makubaliano hayo, Zaipu-
na alisema; „Nina imani kubwa makubaliano 
haya yamefanyika wakati muafaka. Ma-
tarajio ya uchumi wa Tanzania yanavutia 
wengi kwa sasa kufuatia utekelezaji sera 

madhubuti za kiuchumi na mageuzi ya maz-
ingira ya kibiashara, jinsi uchumi ulivyo-
imarika baada ya janga la UVIKO-19 pamoja 
na dhamira ya taifa ya kuwa na maendeleo 
makubwa ya miundombinu.

„Baada ya kutia saini MoU hii, tunataka 
kuona kuendelea kwa juhudi za pamoja za 
kujenga ushirikiano wa muda mrefu na wa 
kimkakati kati ya Benki ya NMB na K-FINCO. 

„Tunataka kutumia mkataba huu ili kue-
ndeleza zaidi ahadi na matamanio yetu ya 
maendeleo jumuishi na endelevu ya kijamii 
na kiuchumi.“

Zaipuna aliwashukuru Balozi Mavura na 
Dk. Lee kwa kuchangia kwa kiasi kikubwa 
kufanikisha makubaliano hayo. 

Aliwaahidi kuwa Benki ya NMB itafanya 
kila linalowezekana kuhakikisha malengo 
ya mkataba huo yanatimia na matokeo yali-
yokusudiwa yanafikiwa. 

NMB ni benki ya biashara iliyosajiliwa 
nchini ikiwa na idara zake kuu tatu amba-
zo ni ya wateja wadogo au rejareja, wateja 
wakubwa na Hazina. Benki hiyo pia inahu-
dumia wateja wadogo, wakulima, kampuni 
ndogo na za kati (SME), kampuni kubwa, 
taasisi na serikali.

NMB kushirikiana kimkakati na K-FINCO ya Korea Kusini

Wananchi 
wakishirikiana 
na mamlaka 
ya Gabon, 
kuadhimisha 
kumbukumbu 
ya mwaka wa 
kwanza wa 
kuondolewa 
madarakani 
Rais Ali 
Bongo. PICHA: 
MTANDAO
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BODI ya Ligi ya Shirikisho la Soka Zan-
zibar, imetangaza ratiba ya Ligi Kuu visi-
wani hapa ambayo itaanza kutimua vum-
bi lake mapema Ijumaa wiki hii.

Ratiba hiyo iliyotangazwa jana ni ya 
nusu msimu ambayo itatamatika De-
semba 16, mwaka huu kwa timu zote 16 
kucheza michezo 15 ya mzunguko wa 
kwanza.

Kwa mujibu wa ratiba hiyo, timu zi-
takazokata utepe siku hiyo ni  Mabingwa 
Watetezi, JKU SC dhidi ya Wanagenzi In-
ter Zanzibar, ambao wamepanda daraja 
msimu huu, mchezo utakaochezwa ka-
tika dimba la New Amaan Complex.

Jumamosi wiki hii itakuwa kati ya 
Mlandege FC na Chipukizi FC katika dim-
ba hilo la New Amaan Complex, wakati 
kule Gombani Mwenge FC watapepetana 
na KVZ FC.

Jumapili Wanagenzi Muembe Makumbi 
City, watavaana na New City katika Uwan-
ja wa New Amaan Complex wakati kule 
Gombani Tekeleza FC watawakaribisha 
Kipanga FC.

Septemba 9, mwaka huu, Mafunzo SC 
watavaana na KMKM SC katika viwanja 
vya Amaan nje ‚Annex B‘ wakati Gombani 
wanajeshi wa Uhamiaji FC watawavaa 
Junguni FC.

Mechi hizo za mzunguko wa kwanza 
zitakamilishwa kwa mchezo wa nane kwa 

timu ya Malindi SC kucheza na Zimamoto 
SC katika Uwanja wa Amaan nje ‚Annex 
B‘ ambapo michezo yote itachezwa saa 
kumi alasiri.

Akizungumza na gazeti hili jana,   
Mtendaji Mkuu wa Bodi hiyo, Issa Kassim, 
alisema maandalizi yote ya kuanza msimu 
mpya wa ligi yamekamilika.

Alisema kwa msimu huu viwanja vi-
takavyotumika ni New Amaan Complex 
pamoja na Gombani Kisiwani Pemba.

Hata hivyo, alisema licha ya mabadiliko 
hayo ya uwanja, lakini pia kutakuwa na 
ongezeko la idadi ya waamuzi watakaosi-
mamia mchezo mmoja kutoka waamuzi 
watano na kuwa sita ambaye atakuwa 
‚mtathmini wa mechi‘.

UTEPE LIGI KUU ZANZIBAR 
2024/25 KUKATWA IJUMAA

Wachezaji 9 Ligi Kuu 
kuibeba Mtibwa Sugar

KMC yaitafutia  
pumzi Singida 
Black Stars

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mtibwa Sugar imetangaza 
kusajili wachezaji wapya tisa, watakao-
ichezea timu hiyo kwenye Ligi cha Cham-
pionship inayotarajia kuanza kutimua 
vumbi, Septemba 15, mwaka huu.

Katika kinachoonekana kuwa wamed-
hamiria kurejea msimu ujao, klabu hiyo 
imesajili wachezaji tisa ambao wana 
uzoefu na mikiki ya Ligi Kuu.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Thobias 
Kifaru, alisema jana kuwa anaamini kwa 
wachezaji waliowasajili watairejesha 

Ligi Kuu kwa kishindo msimu ujao.
“Tumefanya usajili mkubwa, tuna 

wachezaji tisa ambao ni wazoefu wa Ligi 
Kuu na wengine walipita na kuichezea 
timu hii misimu kadhaa iliyopita 
wamerejea tena,“ alisema.

Wachezaji wapya waliotangazwa 
kusajiliwa ni Anuari Jabir aliyewahi kuz-
ichezea Klabu za Kagera Sugar na Dodo-
ma Jiji, Amani Kyata akitokea Namungo, 
Raizin Hafidh (Dodoma Jiji), golikipa, 
Costantine Malimi (Geita Gold), Erick 
Kyaruzi pia kutoka Geita Gold, golikipa 
Benedict Tinoco ambaye alishawahi 

kuichezea timu hiyo misimu kadhaa ny-
uma, akiwa pia ameichezea Yanga, Issa 
Rashid ‚Baba Ubaya‘ beki wa pembeni 
wa zamani wa timu hiyo na Simba, na 
Rajab Mgalula.

Mtibwa ilishuka daraja msimu uli-
omalizika, ambapo inakwenda kucheza 
ligi itakayokuwa ngumu msimu huu ku-
tokana na idadi ya timu nyingi zilizowa-
hi kucheza Ligi Kuu kwa misimu tofauti 
kama Mbeya Kwanza, Biashara United, 
Geita Gold, Stand United, Polisi Tanza-
nia, Mwadui, African Sports na Mbeya 
City.

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata sare ya bao 
1-1 kwenye uwanja wake wa 
nyumbani dhidi ya Coastal Un-
ion Jumatano iliyopita, Klabu 
ya KMC imesema imeanza 
maandalizi kwa ajili ya mchezo 
wake unaofuata dhidi ya Sin-
gida Black Stars kwa kucheza 
mechi kadhaa za kirafiki.
Akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana, Ofisa Habari wa 
klabu hiyo, Khalid Chukuchuku, 
alisema pamoja na kwamba 
mechi hiyo itachezwa Septem-
ba 12, mwaka huu, lakini tayari 
wameshaanza maandalizi kwa 
kucheza mechi moja ya kirafiki 
na huenda wakacheza zingine 
ili kuendelea kuwafanya 
wachezaji wao wasipoteze uti-
mamu wa mwili.
“Malengo yetu na macho yote 
yapo katika mchezo wetu dhidi 
ya Singida Black Stars utaka-
ochezwa Uwanja wa Liti, Sep-
temba 12, maandalizi ya mch-
ezo huo yameshaanza na baada 
ya kucheza dhidi ya Coastal 
Union, tutacheza mchezo 
mmoja wa kirafiki, na huenda 
tukacheza michezo mingine, hii 
ni kuwafanya wachezaji kubaki 
na viwango vyao kabla ya 
mchezo huo wa ugenini am-
bao utakuwa mgumu,“ alisema 
Chukuchuku.
Akiizungumzia timu yao kuanza 
ligi kwa sare nyumbani, Ofisa 
Habari huyo alisema ingawa 
walitarajia kupata ushindi 
ili waanze ligi vizuri, lakini 
haijawaondoa kwenye malengo 
kwani hata msimu uliopita 
walianza hivyo, lakini waka-
maliza nafasi ya tano, ambapo 
walikuwa wakiiwania nafasi ya 
nne na Coastal Union.
“Hata msimu uliopita tulianza 
kama hivi kwa sare ya bao 
1-1 dhidi ya Namungo ugenini, 
halafu tukafungwa mabao 5-0 
na Yanga katika mchezo wa 
pili, lakini baada ya hapo tuli-
cheza mechi zaidi ya sita bila 
kupoteza, kwa hiyo sare hii 
tuliyoipata haiwezi kutufanya 
tuanze kuhaha, ni hali ya mch-
ezo,“ alisema.
Timu hiyo imecheza mechi 
moja tu mpaka sasa na ipo na-
fasi ya 10 kwenye msimamo wa 
ligi ikiwa na pointi moja.
Kwa sasa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara imesimama kupisha 
michuano ya kimataifa, am-
bapo kuanzia Jumatano ijayo 
mataifa mbalimbali ya Afrika 
yatakuwa mzigoni kusaka tiketi 
ya kucheza fainali za AFCON 
mwakani nchini Morocco.

Kikosi cha wachezaji wa timu ya mpira wa miguu ya wanawake ya Jambe Queens kutoka Kata ya Kicheba wilayani 
Muheza, Tanga kikiwa pamoja na viongozi wao juzi kwenye fainali ya Bonanza la Muheza Queens Soccer lililofanyika 
Uwanjani wa Shule ya Sekondari ya Wazazi ya Mbaramo. Bonanza hilo lililodhaminiwa na Ofisi ya Utamaduni, Sanaa 
na Michezo wilayani Muheza na kushirikisha timu nne; Jambe Queens, Songa Queens, Sega Queens na Economy Queens 
ambazo zote zimepata zawadi ya mipira lengo likiwa ni kuinua vipaji. PICHA: STEVEN WILLIAM 

JAMBE QUEENS... 
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Ni wakati akitupia hat-trick, asema mechi hiyo ime-
onesha hakuna haja ya wachezaji wapya...

RAPHINHA ATOA TAMBO 
BARCA IKIPIGA MTU WIKI

STERLING ALIIKATAA SAUDIA
WINGA wa England, Raheem Sterling mwenye umri 

wa miaka 29, alikataa ofa ya mshahara wa pauni 650,000 
kwa wiki kutoka Saudi Arabia ili kujiunga na Arsenal kwa 
mkopo kutoka Chelsea. (Mirror)

TRIPPIER ATUA EYUPSPOR
MLINZI wa Newcastle United mwenye umri wa miaka 

33, Kieran Trippier, ambaye alistaafu kuichezea England 
wiki iliyopita, amekubali mkataba na Klabu ya Eyupspor 
ya Uturuki. (Sportsdigitalal)

CHILWELL KWA MKOPO
BEKI wa Chelsea na England, Ben Chilwell mwenye 

umri wa miaka 27, amepewa ofa ya kuwa mchezaji wa 
mkopo wa Fenerbahce inayonolewa na Jose Mourinho. 
(Givemesport)

ERIKSEN AIVUTIA ANDERLECHT
TIMU ya Ubelgiji ya Anderlecht inavutiwa na kiungo 

wa kati wa Manchester United na Denmark, Christian 
Eriksen, 32. (Het Belang van Limburg)

GUNDOGAN MWAKA MMOJA
KIUNGO wa kati wa Manchester City, Mjerumani Ilkay 

Gundogan mwenye umri wa miaka 33, ana chaguo la 
kuongeza mkataba wake kwa mwaka mmoja hadi msimu 
mwingine iwapo atajumuishwa katika zaidi ya asilimia 
50 ya mechi za City za msimu wa 2024-25. (Star)

OSIMHEN KUSUGUA NAPOLI 
MSHAMBULIAJI wa Napoli, Victor Osimhen, ambaye 

alilengwa na Chelsea katika dirisha la majira ya kiangazi, 
ameachwa nje ya orodha ya kikosi cha timu yake kwa 
msimu wa Serie A. (La Gazzetta dello Sport)

LIVERPOOL KUSAJILI KIUNGO
LIVERPOOL inataka kumsajili kiungo mkabaji Januari 

baada ya kushindwa kusajili katika dirisha la usajili la ma-
jira ya kiangazi. (Football Insider)

ELANGA ALIKATALIWA
KLABU ya Nottingham Forest ilikataa ofa yenye thama-

ni ya pauni milioni 50 kutoka kwa Newcastle United kwa 
ajili ya winga wa Sweden, Anthony Elanga mwenye umri 
wa miaka 22, siku ya mwisho ya dirisha la uhamisho. 
(Sky Sports}

REKIK KUTIMKA ARSENAL
MLINZI wa kati wa Arsenal, Mholanzi Omar Rekik 

mwenye umri wa miaka 22, ambaye hajawahi kuichezea 
klabu hiyo mechi yoyote ya wakubwa, amekatisha mka-
taba wake. (Fabrizio Romano)

GUEHI ATAKIWA LIVERPOOL
LIVERPOOL inaweza kumnunua beki wa kati wa Crys-

tal Palace na England, Marc Guehi mwenye umri wa 
miaka 24, msimu ujao wa majira ya joto, wakati atakuwa 
amebakisha mwaka mmoja tu kwenye mkataba wake. 
Guehi alikuwa akilengwa na Newcastle United katika di-
risha la usajili msimu huu. (Mirror)

MAN ILIKATAA
KLABU ya Manchester United ilikataa ombi la mkopo 

kutoka kwa Real Betis kwa winga wa Brazil, Antony mwe-
nye umri wa miaka 24, na kiungo wa kati wa Denmark, 
Christian Eriksen (32), siku ya mwisho ya usajili. (Mail)

ZISIKUPITE

BARCELONA, Hispania

RAPHINHA amesema Barcelona 
walionesha kuwa hawahitaji usajili 
wowote mpya baada ya kufunga hat-
trick katika ushindi wa mabao 7-0 dhi-
di ya Real Valladolid Jumamosi katika 
Uwanja wa Olympic kwenye Ligi Kuu 
Hispania, LaLiga.

Barca iliwaleta Dani Olmo na Pau 
Víctor, mapema msimu huu wa majira 
ya joto, lakini dirisha la usajili lilifung-
wa Ijumaa bila ya kuongezwa mcheza-
ji, licha ya kuhusishwa na wachezaji 
mbalimbali, akiwamo winga wa Ath-
letic Club, Nico Williams, ambaye 
anacheza katika nafasi ya Raphinha 
upande wa kushoto.

„Mchezo wa leo ( juzi), umeone-
sha kuwa hakuna haja ya wachezaji 
wapya kuingia,“ alisema Raphinha aki-
waambia waandishi wa habari baada 
ya Barca kupata ushindi wa nne katika 
mechi nne chini ya kocha mpya Hansi 
Flick kwenye LaLiga msimu huu.

„Tuko katika hali nzuri. Timu inatoa 
kila kitu katika michezo na mazoezi. 
Matokeo leo ( juzi) yanaonesha tuna-
chofanyia kazi ni kuja pamoja.“

Raphinha alitangulia kufunga dhidi 
ya Valladolid dakika ya 20 akimalizia 
vema baada ya kudhibiti pasi nzuri ya 
muda mrefu kutoka kwa beki wa kati 
Pau Cubarsí.

Robert Lewandowski na Jules 
Kounde walifanya matokeo kuwa 3-0 
kabla ya mapumziko, huku Raphinha 
akikamilisha hat-trick yake kipindi cha 

pili kabla ya mabao ya dakika za lala 
salama kutoka kwa Olmo na Ferran 
Torres kuhitimisha ushindi.

„Sijui kama ulikuwa uchezaji wangu 
bora zaidi, lakini hakika mmoja wao,“ 
alisema mchezaji huyo wa Kimataifa 
wa Brazil kuhusu kiwango chache, 
ambapo pia ilijumuisha pasi ya bao la 
mwisho la Torres.

“Nina furaha sana. Ni hat-trick yan-
gu ya kwanza kabisa. Nina furaha kui-
saidia timu kupata ushindi. Najisikia 
vizuri. Nimekuwa nikifanya kazi kwa 
bidii tangu nirudi kutoka likizo.

“Nilijua huu ungekuwa msimu 
muhimu sana kwangu na ninataka 
kuwa katika ubora wangu kusaidia 
wachezaji wenzangu.“

Kocha wa Barca, Flick alisema ana-
tumaini haitakuwa mara ya kwanza 
kwa hat-trick ya Raphinha kwani kuna 
nyingine zinakuja, huku pia akisifu 
uthabiti wa safu yake ya ushambuliaji.

“Nadhani Raphinha ana ubora 
wa kufanya hivyo mara kwa mara,“ 
alisema Flick katika mkutano na wa-
nahabari. „Alikuwa na uchezaji mzuri. 
Nadhani anajisikia huru zaidi uwan-
jani hivi sasa.

“Kwetu sisi ni muhimu akihamia 
nafasi nyingine, mchezaji mwingine 
ana jukumu la kwenda katika nafasi al-
iyo kawaida, tunafanya mambo mengi 
kuwa mazuri sana, Rapha ni mmoja 
wa wachezaji katika mechi nne zilizo-
pita ambao walifanya kweli.“

Ushindi huo uliendeleza mwanzo 
mzuri wa Flick kama bosi wa Barca 

baada ya kuchukua nafasi ya Xavi 
Hernandez mapema msimu huu wa 
majira ya joto, ukija baada ya ushindi 
dhidi ya Valencia, Athletic Club na 
Rayo Vallecano.

‚The Blaugrana‘ ndio timu pekee 
kwenye LaLiga iliyo na rekodi ya 
kushinda kwa asilimia 100, lakini Flick 
anajua mambo yanaweza kubadilika 
haraka kuelekea mapumziko ya kwan-
za ya kimataifa ya msimu huu.

“Jambo bora zaidi ni kwamba timu 
ilicheza tangu mwanzo jinsi tulivyo-
taka, hiyo ilikuwa nzuri sana,“ alisema 
Mjerumani huyo. 

„Tulisema tunapaswa kuwa fiti kwa 
asilimia 100 kutoka filimbi ya mwamu-
zi na tulikuwa wazuri, tukitengeneza 
nafasi tangu mwanzo na kushinikiza.

“Unapohisi jinsi mashabiki wanavy-
otuunga mkono uwanjani, wanaweza 
kuhisi kulikuwa na kitu cha kipekee 
leo ( juzi) uwanjani.

„Timu ina njaa, baada ya kila bao, 
kwenda kwa lingine. Na nguvu hai-
kushuka baada ya dakika 85, 90. Ni 
nzuri. Pia ndio inawafanya mashabiki 
wajivunie.

“Inanifanya nijivunie, lakini ni 
mechi ya nne tu, najua inaweza 
kubadilika kwa kasi sana, msimu ni 
mrefu sana, lakini bila shaka ni nzuri 
kwa sababu mashabiki wana furaha.

„Hiki ndicho tunachotaka kufanya 
na kazi yetu, lakini tuna safari ndefu 
hadi mwisho wa msimu. Tunataka ku-
jaribu kufanya kila mechi kuwa bora 
zaidi.“
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ISTANBUL, Uturuki

MLINZI wa zamani wa Ivory Coast, Sol Bam-
ba, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 
39, Klabu ya Adanaspor ya Uturuki, ambako 
alikuwa mkurugenzi wa ufundi, ilitangaza 
jana.
Bamba alichezea Cardiff City, Leeds United 
na Leicester City. Pia aliwahi kuichezea 
Palermo ya Italia, Klabu za Scotland za Dun-
fermline Athletic na Hibernian, na Trabzons-
por ya Uturuki.
Aliichezea nchi yake mechi 46, akifunga 
bao moja na akastaafu Januari 2023, kisha 
akaenda kufundisha, akihudumu kama kocha 
msaidizi huko Cardiff kabla ya kuchukua 
nafasi ya mkurugenzi wa kiufundi huko 
Adanaspor.
“Mkurugenzi wetu wa ufundi Souleymane 
Bamba, ambaye aliugua kabla ya mechi ya 
jana dhidi ya Klabu ya soka ya Manisa, al-
ipelekwa katika Hospitali ya Chuo Kikuu cha 
Manisa Celal Bayar na kwa huzuni alipoteza 
vita vyake vya maisha,” ilisema taarifa ya 
Adanaspor.
“Rambirambi zetu ziende kwa familia yake 
na jamii yetu.”
Cardiff City, ambapo Bamba alipanda nayo 
Ligi Kuu England katika msimu wake wa 
kwanza, ilitaja mchango wake kwa klabu 
hiyo ‘kutoweza kupimika.’
“Ni kwa masikitiko makubwa kwamba tume-
jifunza jioni ya leo kuhusu kifo cha nguli wa 
Klabu, Sol Bamba. Alikuwa shujaa wetu sote, 
kiongozi katika kila chumba cha kubadil-
ishia nguo na muungwana wa kweli,” ilisema 
taarifa ya klabu hiyo.
“Hizi ni habari za kusikitisha kabisa. Sol 
Bamba ameaga dunia akiwa na umri wa 
miaka 39, pekee. Tunatuma rambirambi zetu 
kwa familia,” taarifa ya Timu ya Taifa ya 
Ivory Coast, ilisema kwenye Instagram.
Leeds United walimwita ‘mmoja wa watu 
wazuri zaidi katika soka.’
“Mawazo ya kila mtu katika Leeds United 
yako pamoja na familia na marafiki wa Sol 
katika wakati huu wa huzuni. Pumzika kwa 
amani Sol, utakuwa milele mioyoni mwetu,’ 
klabu ilisema katika taarifa yake.

LONDON, England

KOCHA wa Manchester City, Pep 
Guardiola, alimtaja Erling Haaland 
kuwa “hawezi kuzuilika” baada ya 
mshambuliaji huyo kufunga hat-
trick ya pili mfululizo na kuweka re-
kodi mpya ya kufunga mabao mengi 
katika mechi tatu za kwanza msimu 
mpya wa Ligi Kuu England, EPL.

Baada ya ushindi wa mabao 4-1 
dhidi ya Ipswich Town wiki moja 
iliyopita, Haaland alikuwa sawa tena 
akiwa na mabao matatu ya City kati-
ka ushindi wao wa 3-1 dhidi ya West 
Ham Jumamosi na kufikisha idadi 
yake ya mabao saba.

Bao la kwanza la Haaland lili-
kuwa ni mchezo mzuri uliompita 
Alphonse Areola baada ya Bernardo 

Silva kumchezesha moja kwa moja, 
huku la pili lilikuwa ni shuti la um-
bali mrefu.

Na Guardiola alisema anafikiri 
mabeki hawawezi kumzuia Haaland 
hata kwa hatua kali.

“Bao la kwanza, Bernardo 
anashinda mpira, pasi mpira na 
kumaliza au bao la tatu, na nafasi 
nyuma, haiwezi kuzuilika,” alisema 
Guardiola akiwaambia waandishi 
wa habari.

“Hakuna mlinzi wa kati, hata kwa 
bunduki - haiwezekani kumzuia.”

Mchezaji huyo wa Norway mwe-
nye umri wa miaka 24, hiyo ilikuwa 
ni hat-trick ya 11 kwa City pia ili-
maanisha kuwa mchezaji wa pili ka-
tika historia ya Ligi Kuu ya England, 
pamoja na Harry Kane, kufunga hat-

trick mara mbili katika mechi mfu-
lulizo.

Guardiola alisema Haaland ali-
tatizika msimu uliopita, wakati 
bado alikuwa mfungaji bora wa ligi 
akiwa na mabao 27, na sasa alikuwa 
mchezaji bora zaidi.

Haaland, ambaye alirekodi bao 
lake la 70 la Ligi Kuu katika mchezo 
wake wa 69, alisema anahisi manu-
faa ya kupumzika.

“Ninajisikia vizuri, najisikia ngu-
vu,” aliiambia Sky Sports. “Nilikuwa 
na likizo ndefu na maandalizi ya 
msimu. Najisikia vizuri.

“Miaka ambayo nimekuwa hapa 
imekuwa ya haraka sana. Sasa nime-
pata mapumziko katika mwili wan-
gu na miguu yangu. Sasa niko tayari 
kwa zaidi.”

LONDON, England

MIKEL Arteta amekiri “nilishanga-
zwa” na uamuzi wa kumtoa Declan 
Rice katika mchezo wa Arsenal wa 
sare ya bao 1-1 dhidi ya Brighton & 
Hove Albion kwenye Ligi Kuu Eng-
land, juzi.

Huku ‘Washikabunduki’ hao 
wakiwa mbele kwa bao 1-0 wakati 
huo, Rice alioneshwa kadi ya pili 
ya njano kwa kuubutua mpira kwa 
hasira, na uamuzi huo hatimaye 
ukabadilisha mchezo na kum-
ruhusu Joao Pedro kufunga bao la 
kusawazisha muda mfupi baadaye.

Pedro labda alibahatika kuepuka 
hali kama hiyo. Alipiga mpira nje 
baada ya kutoa mpira wa kurush-
wa katika kipindi cha kwanza lak-
ini akaepuka adhabu, kumaanisha 
kuwa kadi yake ya njano.

Alipoulizwa mawazo yake baada 
ya mchezo huo, Arteta awali alidai 
kuwa Rice, ambaye aliuwahi mpira 
bila kukusudia kabla ya kujaribu 
kuupiga, hakuchelewesha muda kwa 
makusudi, ambayo ndiyo sababu 
rasmi iliyomfanya aoneshwe kadi ya 
pili ya njano.

“Nilishangaa,” alisema. “Ana-

shangaa, anashangaa, anashangaa. 
Mpira unapiga kisigino cha Declan, 
haoni mchezaji. Katika kiwango hiki, 
kwa uaminifu ninashangaa.”

Baadaye, Arteta alimkosoa mwa-
muzi Chris Kavanagh kwa kushindwa 
kumuonya Pedro katika kipindi cha 
kwanza.

“Katika kipindi cha kwanza wakati 
wapinzani walifanya hivyo hawaku-
pata kadi yoyote,” alisema bosi huyo 
wa Arsenal akiiambia MOTD. 

“Anatoa wito kwa sheria katika 
eneo lisilo la muhimu la uwanja 
wakati mpira ukigonga kisigino 
wakati wa kugeuka, kufanya uamuzi 
huo ... kwa sheria anaweza kufanya 
hivyo, lakini kuwa na msimamo.

“Inashangaza, timu na mwitikio wa 
umati baada ya kumtoa mtu chini. 
Tulitengeneza nafasi mbili kubwa 
moja dhidi ya moja na tulipaswa 
kushinda mchezo.”

Arteta 
akerwa 
kadi 
nyekundu 
ya Rice

Klabu Ulaya Klabu Ulaya 
zamlilia Sol zamlilia Sol 
BambaBamba
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KCB YASHIRIKI MBIO NA 
KUCHANGIA MILIONI 30/-  

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Ibenge: 
Simba ni 
Simba tu, 
itatisha 

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha inaendelea kuunga 
mkono shughuli za kijamii na miradi ya 
taasisi mbalimbali ili kukuza kuleta maen-
deleo nchini, Benki ya KCB imeshiriki 
mbio maalum kwenye sherehe za shuk-
rani za Marian Schools, zilizojumuisha 
mbio, matembezi na misa ya shukrani na 
kuchangia Sh. milioni 30. 

Sherehe, mbio na matembezi hayo 
ambayo yalifanyika shuleni hapo wiki 
iliyopita, mbali na mgeni rasmi ambaye ali-
kuwa Mkurugenzi wa Biashara wa Kanda 
wa KCB Group na Mkurugenzi Mtendaji 
wa benki hiyo nchini, Cosmas Kimario, 
pia ilihudhuriwa na wageni mbalimbali 
wakiwamo Askofu Mkuu wa Shirika la 
Roho Mtakatifu Zanzibar, Agustine Shao 
na Mkuu wa Shirika la Holy Ghost, Shauri 
Selenda.

Wengine waliohudhuria na kushiriki 
matembezi hayo ni Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo, 
Meneja na Mwanzilishi wa Taasisi za Mar-
ian, Fr. Valentine Bayo, viongozi na wafan-
yakazi wa Benbi ya KCB; Mapadri wa Shiri-
ka la Roho Mtakatifu; wenyeviti wa bodi 
za Taasisi za Marian, pamoja na wazazi, 
wanafunzi, na wafanyakazi wa taasisi hizo.

Akizungumza baada ya mbio na matem-

bezi hayo, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki 
ya KCB Tanzania, Kimario alizipongeza 
Taasisi za Marian kwa mafanikio makubwa 
zilizofikia kielimu, kijamii na kiuchumi.

Kimario alisisitiza kuwa tangu kuan-
zishwa kwa Taasisi za Marian mwaka 1997, 
zimeonesha dhamira thabiti ya kutoa 
elimu bora na kuzalisha wahitimu wenye 
mchango mkubwa katika jamii na tija ka-
zini. 

Mkurugenzi huyo aliendelea kwa kue-
leza jinsi Marian ilivyopanua shughuli 
zake kutoka shule moja, ya Sekondari ya 
Wasichana ya Marian (Marian Girls Sec-
ondary School), hadi kuwa na shule tatu 
za sekondari, zahanati, hoteli, na chuo ki-
kuu (Marian University), kilichoanzishwa 
mwaka 2014. 

„Mafanikio haya yameleta mabadiliko 
chanya katika elimu, jamii, na uchumi 
wa taifa. Wahitimu wa Marian Schools 
wameiva kielimu na kinidhamu, wakitoa 
mchango mkubwa kwa maendeleo ya 
taifa,“ alisema. 

Naye Fr. Valentine Bayo, Meneja wa 
Shule za Marian, alitoa historia fupi ya 
Taasisi za Marian, akisema: „Mnamo 
mwaka 1991 nilitumwa hapa na wakubwa 
wangu wa Shirika la Roho Mtakatifu (Holy 
Ghost Fathers) kama padre kijana kwa kazi 
ya uinjilishaji. 

„Kutokana na hali ya uduni wa eneo hili 
ambalo lilikuwa limesahaulika, tulianzisha 
juhudi mbalimbali, ikiwa ni pamoja na 
kuanzisha shule za chekechea na ufundi. 
Hatimaye, juhudi hizi zilisababisha kujeng-
wa shule ya sekondari ya wasichana ya 
Marian mnamo mwaka 1997. Tangu kuan-
zishwa kwake, shule hii imekuwa kielel-
ezo cha mafanikio nchi nzima na kusaidia 
uanzishwaji wa taasisi nyingine za Marian 
kama zifuatazo,“ alisema.

Alizitaja taasisi hizo kuwa ni Shule ya 
Awali na ya Msingi ya Marian (Marian Pre 
and Primary School) Shule ya Sekondari 
ya Wavulana ya Marian - Kerege (Marian 
Boys Secondary School - Kerege), Shule ya 
Sekondari ya Wavulana ya Mlingotini (Mar-
ian Boys Secondary School - Mlingotini), 
Shule ya Marian Mater Dei (Marian Mater 
Dei Girls Secondary School), Stella Maris 
Hotel, Marian Aggregates and Concretes Lt 
na Marian Farms.

Kati ya mwaka 2021 na 2024, KCB Bank 
imewekeza katika miradi mbalimbali 
ya Taasisi za Marian, ikiwa ni pamoja na 
ukarabati wa shule za Wasichana za Mar-
ian za msingi, ujenzi wa majengo ya ghoro-
fa sita kwa ajili ya madarasa na hosteli za 
Marian wavulana, na kuchangia baadhi ya 
gharama za uendeshaji wa taasisi hizo.

Na Adam Fungamwango

MABAO 14 tu yamefungwa katika mechi 
za raundi ya kwanza msimu huu, ikiwa 
ni machache kuliko yaliyofungwa raundi 
hiyo msimu uliopita.

Mabao hayo yamefungwa katika mechi 
nane baada ya timu zote kucheza mchezo 
mmoja wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
huu.

Msimu uliopita jumla ya mabao 22 yali-
fungwa katika mechi za raundi ya kwanza 
kwa timu zote 16 kucheza mchezo wa 
kwanza wa Ligi Kuu, hivyo kuwa na pun-
gufu ya mabao manane.

Mechi za raundi ya kwanza msimu huu 
ulioanza Agosti 16, mwaka huu, zilihitimi-
ka kwa Mashujaa FC Kuidungua Dodoma 

Jiji bao 1-0, KenGold ikazabuliwa mabao 
3-1 dhidi ya Singida Black Stars, Simba 
ikairarua Tabora United mabao 3-0, JKT 
Tanzania na Azam FC zikatoka suluhu, 
KMC na Coastal zinatoka sare ya bao 1-1, na 
Yanga ikaichapa Kagera Sugar mabao 2-0 
na Namungo ikaata kipigo cha mabao 2-0 
kutoka kwa Fountain Gate.

Msimu uliopita, Ligi Kuu Tanzania Bara 
ilianza kwa Geita Gold kushinda bao 1-0 
dhidi ya Ihefu, JKT Tanzania kuichapa 
Namungo bao 1-0, Dodoma Jiji ikaichapa 
Coastal Union mabao 2-1, Mashujaa 
ikashinda 2-1 dhidi ya Kagera Sugar, Azam 
ikaibabua Tabora United mabao 4-0, Sim-
ba ikashinda 3-2 dhidi ya Mtibwa Sugar, 
Singida Fountain Gate na Prisons zikatoka 
suluhu na Yanga ikapata ushindi wa ma-

bao 5-0 dhidi ya KMC.
Tayari msimu huu mechi tano za raundi 

ya pili zimechezwa, ambapo ukijumlisha 
na mechi za nane za raundi ya kwanza, 
jumla ya michezo 13 inakuwa imeshaka-
milika, huku ligi hiyo ikisimama kupisha 
mechi za kimataifa ambapo timu za taifa zi-
takuwa kibaruani kusaka tiketi ya kucheza 
fainali za Mataifa ya Afrika (AFCON) 2025, 
zinatazofanyika nchini Morocco.

Mpaka sasa jumla ya mabao 22 yame-
fungwa na wachezaji 21, ambapo straika 
wa Simba, Valentino Mashaka ndiye pekee 
aliyefunga mawili. Katika michezo hiyo, 
tayari penalti nne zimeshatolewa na tatu 
zimewekwa ndani ya wavu, moja ikiota 
mbawa, timu tano zilishinda ugenini, tatu 
nyumbani na sare tano.

Mabao kiduchu raundi ya kwanza msimu huu

Wadau, viongozi mbalimbali wa Benki ya KCB na wafanyakazi wa Taasisi za Marian, wakifanya matembezi wakati 
wa mbio maalum kwenye sherehe za shukrani za Marian Schools, zilizofanyika shuleni hapo wiki iliyopita. MPI-
GAPICHA WETU

Gamondi 
ashtukia 
wapinzani 
Ligi Kuu

ezo wa wachezaji wa pande zote mbili, 
utimamu wao wa mwili na kasi ni to-
fauti na mechi za Ligi Kuu nilizoziona,” 
alisema.

Alisema alichokipata na kujifunza 
yeye na wachezaji wake ni kutumia na-
fasi chache wanazozipata ili kuua mch-
ezo.

“Niliwaonya wachezaji wangu vyum-
bani kwa sababu hawakuimaliza mechi 
mapema, itakuja kutupa matatizo kip-
indi cha pili na kweli ikawa hivyo, la-
kini hii ni mechi ya kirafiki nimetumia 
wachezaji karibuni wote na kila mmoja 
amenionesha kitu na kila kitu kitafanyi-
wa kazi,” alisema.

Katika mchezo huo, straika Leonel At-
eba alicheza mechi yake ya kwanza na 
kufunga bao, huku Pokou Serge, raia wa 
Ivory Coast akipachika bao la kusawazi-
sha.

Wakati Simba inatarajiwa kucheza 
mechi ya raundi ya kwanza Kombe la 
Shirikisho dhidi ya Al Ahly Tripoli ya 
Libya, Al Hilal itacheza raundi ya kwan-
za Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya San 
Pedro ya Ivory Coast.

chochote kuhusu mchezo huo kwa 
sababu wachezaji wake 14 wako 
kwenye timu za mataifa mbalim-
bali wakizitumikia kwa ajili ya 
kusaka tiketi ya kufuzu fainali za 
Mataifa ya Afrika (AFCON), zinazo-
tarajia kufanyika mwakani nchini 
Morocco.
“Sina chochote kwa sasa, nina-
choweza kusema ni mkakati wa ki-
ufundi dhidi ya mchezo wetu ujao 
dhidi ya CBE ni zaidi ya malengo, 
kwa sababu wachezaji wangu 14 
wameondoka kwenda kuzichezea 
timu zao za taifa, watakaporejea 
na kuanza mazoezi, ndipo ni-
takapoweza kusema chochote,” 
alisema.
Yanga itaanzia ugenini, Septemba 
13 kwenye Uwanja wa Abebe 
Bikila nchini Ethiopia, kabla ya 
mechi ya marudiano kufanyika 
nchini, Septemba 20, mwaka huu, 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.



Nyota waliopeleka furaha Simba, Ladack Chasambi, ambaye alimpikia bao, Leonel Ateba, wakipongezana baada 
ya kuiweka timu yao mbele dhidi Al Hilal Omdurman wakati miamba hiyo ikitoka sare ya 1-1 kwenye mechi ya 
kimataifa ya kirafiki iliyopigwa Uwanja wa KMC, Dar es Salaam juzi. MPIGAPICHA WETU 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

UKURASA    22
Haaland hazuiliki EPL - Guardiola

Gamondi 
ashtukia 
wapinzani 
Ligi Kuu

Ibenge: Simba ni 
Simba tu, itatisha 

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, ametabiri kuwa Ligi Kuu 
msimu huu, itakuwa ngumu kuliko ya 
msimu uliopita kwa jinsi alivyoona 
wapinzani wake, Kagera Sugar, wal-
ivyocheza Alhamisi iliyopita katika 
Uwanja wa Kaitaba, Bukoba mkoani 
Kagera.
Gamondi alisema inaonekana timu 
zimejiimarisha kwani wapinzani wao 
walikuwa wakiwashambulia sana 
tofauti na inavyokuwa katika mich-
ezo mingi ya Ligi Kuu msimu uliopita 
ambapo timu nyingi zilikuwa ziki-
paki basi hata kama ziko nyuma kwa 
mabao 2-0.
Alisema pamoja na kwamba 
wachezaji wake walikosa mabao 
mengi kitu ambacho kilisababisha 
wawape nguvu wapinzani, lakini 
kitendo cha kushambuliwa mfululizo 
na wapinzani kimempa somo tosha 
la kwenda kujiandaa kukabiliana na 
ugumu wa Ligi Kuu msimu huu.
“Ukiangalia kipindi cha pili, Kagera 
Sugar walirejea kwa lengo la ku-
rudisha bao, walitushambulia sana, 
hawakukaa nyuma ili wasifungwe 
mabao mengi, walitusukuma sana 
langoni kwetu, lakini tuliweza ku-
wakabili na kuwadhibiti hadi pale 
tulipopata bao la pili, hii inaonesha 
si wao tu, timu nyingi zimejiimari-
sha sana kwenye Ligi Kuu msimu 
huu, kwa hiyo ni lazima tujizatiti. 
Nitarudi kwenye uwanja wa mazoezi 
kulifanyia kazi, kwa sasa tupo kwe-
nye mapumziko ya Kalenda za FIFA,” 
alisema kocha huyo.
Katika mchezo huo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Yanga ilishinda mabao 
2-0, ya Maxi Nzengeli na Clement 
Mzize.
Hata hivyo, alisema kwa sasa akili 
yake kwanza ipo katika mchezo wa 
raundi ya kwanza Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya CBE ya Ethiopia, 
kwani lengo lake na klabu kwa 
ujumla ni kufuzu hatua hiyo kabla 
mengine hayajafuata.
Alisema ni vigumu kwa sasa kusema 

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Al Hilal Omdurman 
ya Sudan, Florent Ibenge, amesema Sim-
ba ina kikosi kizuri ambacho kinaweza 
kufanya vema mbele ya safari, huku ak-
iongeza kuwa siku zote hana wasiwasi 
na timu hiyo inapocheza michezo ya 
kimataifa.

Akizungumza baada ya mchezo wa 
kirafiki wa kimataifa uliochezwa jana 
kwenye Uwanja wa KMC Complex uli-
opo Mwenge, Dar es Salaam, kocha huyo 
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Con-
go, alisema japo kwa sasa ipo kwenye 
maandalizi ya msimu na inakisuka tena 
upya kikosi chake, lakini ameiona kuwa 
bado ni timu ngumu na bora itakayoen-
delea kutisha Afrika, huku akifurahi ku-
pata kipimo kizuri kutoka kwao.

Alisema siku zote huwa hana wasi-
wasi na Simba hasa linapokuja suala la 
kucheza michezo ya kimataifa, akisema 

kwa sababu wanatengeneza timu ni 
muda ndiyo utaongea.

“Simba ni Simba tu hata iweje, ina 
kikosi kizuri, na ni moja kati ya timu bora 
barani Afrika na hapa ipo kwenye maan-
dalizi, hata kama inakwenda kucheza 
Kombe la Shirikisho, lakini ni timu kub-
wa sana, unaweza kuiona ya kawaida, 
lakini kwenye michuano ya kimataifa 
inakuwa ni nyingine kabisa kama ilivy-
okuwa leo ( Jumamosi) hapa, nimepata 
kipimo kizuri kwa timu ngumu sana, na-
dhani ilikuwa ni mechi nzuri ya kipimo 
kwetu na kwao pia,” alisema Ibenge.

Akizungumzia mechi hiyo, alisema nia 
yake ilikuwa ni kushinda, lakini ameku-
tana na upinzani mkali kama kawaida 
kutoka kwa Simba.

“Nilikuja hapa kucheza mechi na 
kushinda, lakini hatujashinda, ila tume-
fanya kile ambacho tumeweza kukifan-
ya, nawashukuru wachezaji wangu.

“Hatukuanza mechi vizuri, tulicheza 

nyuma sana, labda waliiogopa Simba, 
tulifanya makosa mengi kipindi cha 
kwanza, hatukumiliki mpira, tulikuwa 
tunaacha mianya mingi, na makosa men-
gi, tulipoteza pasi pia, lakini, kipindi cha 
pili nilibadilisha, tulianza vizuri, lakini 
tukapata kadi nyekundu, bado tukapam-
bana, tukarudisha bao tumetoka sare, 
siyo mbaya,” alisema.

Kocha Mkuu wa Simba, Fadlu Da-
vids, alionyesha kufurahi kupata ladha 
halisi ya michuano ya kimataifa yeye na 
wachezaji wake.

“Nifikiri hiki ni kipimo kizuri, mechi 
hii ilikuwa na ladha ya mechi za ki-
mataifa za Ligi ya Mabingwa na Shirik-
isho, katika michezo hii ukiipata nafasi 
itumie, ukikosa utaadhibiwa, kwa hiyo 
nimefurahi kupata ladha hii mimi na 
wachezaji pia, umeona mechi ya leo, uw- INAENDELEA UK. 23

   Asifu kupata ushindani mkali, asema linapokuja 
suala la mechi za CAF ni tishio, Fadlu naye...
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