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PETR Cech ndiye kipa 
anayeshikilia rekodi ya 
kucheza mechi nyingi 
bila kuruhusu bao ‘Clean 
Sheets’ (24) kwenye 
Ligi Kuu England kwa 
msimu mmoja, akifanya 
hivyo msimu wa 2004-
05. Anafuatiwa na Peter 
Schmeichel - Clean Sheets 
21 (1994-95), Edwin van 
der Sar - Clean Sheets 21 
(2008-09), David Seaman 
- Clean Sheets 20 (1993-
94) na Pepe Reina - Clean 
Sheets 20 (2005-06).

NIPASHE jumAtAtu mACHI 29, 2021

 TURIN, Italia 

J
UVENTUS imetawala soka la Italia kwa 
muongo mmoja uliopita. Walishinda 
mara tisa mfululizo taji la Ligi Kuu Italia, 
Serie A, shukrani kwa kikosi bora.

Kwa kipindi hicho wamesajili baadhi ya 
wachezaji bora kabisa duniani, lakini si wote 
ambao wamechangia mafanikio ya klabu 
hiyo.

Mlipuko wa janga la virusi vya corona 
umeitikisa kiuchumi Juventus kwani mapato 
yake yamepungua kwa asilimia 20% kwa 
msimu wa 2020-21.

Hivyo kutokana na hilo, litaifanya klabu 
hiyo kupunguza mishahara au kuachana na 
wachezaji wenye mishahara mikubwa kipindi 
cha majira ya joto kinachokuja.

Makala haya yanaangalia wachezaji watano 
ambao wanaweza kuuzwa na Juventus kipin-
di cha majira ya joto, shuka nayo sasa...

#5. Merih Demiral
Juventus mara zote imekuwa na safu ima-

ra ya ulinzi. Huku beki mkongwe, Giorgio 
Chiellini, akitarajiwa kustaafu hivi karibuni, 
‘Bianconeri’ walisajili mabeki wawili msimu 
uliopita.

Matthijs De Ligt, ambaye alitua hapo Ju-
ventus kipindi cha majira ya joto mwaka 
2019, anachukuliwa kama mmoja wa walinzi 
bora vijana wanaochipukia duniani na ndio 
mrithi wa Chiellini. Juventus wenyewe wame-
shaweka wazi kwamba raia huyo wa Uholanzi 
hawezi kuuzwa hivi karibuni. Hivyo kama 
wakihitaji kufumua idara yao ya ulinzi, basi 
Merih Demiral ndiye atakayeuzwa.

Mlinzi huyo raia wa Uturuki amekuwa aki-

tumika mara chache chini ya kocha, Andrea 
Pirlo msimu huu na kwa muda huo mdogo 
anaopata amekuwa akionyesha kiwango cha 
kuvutia. Lakini amekua chaguo la nne mbele 
ya Leonardo Bonucci, De Ligt na Chiellini.

#4. Alex Sandro
Mchezaji ambaye kwa muda mrefu ame-

kuwa akitajwa kutaka kuondoka Juventus ni 
mlinzi wa kushoto, Alex Sandro. Raia huyo 
wa Brazil ni mmoja wa wachezaji bora kwe-
nye nafasi yake, lakini majeraha yamekuwa 
yakimsumbua mara kwa mara.

Kwa mujibu wa ripoti, ‘Kibibi Kizee’ hicho 
cha Turin kipo tayari kumuuza mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 30 kwa euro 
milioni 25. Huku mkataba wake ukiwa una-
malizika mwaka 2023, Juventus hawatakubali 
kumwachia aondoke bure, hivyo wanaweza 
kumuuza mwishoni mwa msimu huu.

#3. Aaron Ramsey ( Juventus)
Aaron Ramsey amekuwa na wakati mgumu 

pale Juventus, hasa chini ya Andrea Pirlo 
msimu huu. Raia huyo wa Wales amecheza 
mechi 18 kwa msimu huu, akifunga mabao 
mawili na kutoa pasi za mwisho tano.

Ramsey amekuwa akihusishwa na mpango 
wa kutaka kurudi kwenye Ligi Kuu England, 
ingawa kiwango chake hakijawa bora kama 
alivyokuwa pale Arsenal.

Pia Bianconeri hao wanaweza kumtoa 
mchezaji huyo kwa kubadilishana na 
wachezaji wengine, kwani mkataba wake 
unamalizika mwaka 2023.

#2. Paulo Dybala
Paulo Dybala amekuwa mmoja wa 

wachezaji muhimu wa Juventus tangu ku-
wasili kwake akitokea Palermo. Katika miaka 
ya hivi karibuni kiwango cha Dybala kime-
shuka sana.

Hakuna shaka yoyote juu ya kipaji chake, 
lakini Dybala ameshindwa kuonyesha ubora 
wake kwa kipindi cha msimu huu chini ya 
Pirlo na ameshindwa kuwa patina mzuri wa 
Cristiano Ronaldo.

Na ripoti zinasema kwamba, Chelsea na 
Tottenham Hotspur zina nia ya kutaka kum-
sajili mshambuliaji huyo wa kimataifa wa 
Argentina ambaye mkataba wake unamal-
izika mwishoni mwa msimu huu. ‘Bianconeri’ 
bado hawajafikia makubaliano ya kuongeza 
mkataba mpya na Dybala.

Na inaeleweka kwamba, Dybala anataka 
kulipwa mshahara mkubwa kitu ambacho 
Juventus hawatakuwa tayari kukifanya. Kuto-
kana na hilo, kuna uwezekano mkubwa akau-
zwa mwishoni mwa msimu huu.

#1. Cristiano Ronaldo
Cristiano Ronaldo ni mchezaji anayependa 

kushinda mataji katika kila timu anayocheza. 
Ronaldo amekuwa na kiwango bora tangu 
kutua kwake Juventus kipindi cha majira ya 
joto mwaka 2018. Amekuwa mfungaji bora 
wa klabu hiyo kwa misimu miwili iliyopita. 
Pia msimu huu anaongoza kwenye orodha ya 
wafungaji.

Mkurugenzi wa Juventus, Fabio Paratici 
hivi karibuni alidai kwamba, klabu inaanga-
lia uwezekano wa kumbakiza mshindi huyo 
mara tano wa Ballon d’Or na mkataba wake 
unamalizika mwaka 2022.

Zaidi ni kwamba, Ronaldo analipwa mara 
nne zaidi ya mchezaji yeyote wa Juventus. 

Hicho kinaweza kuwa kigezo cha 
Juventus kuamua kumuuza kabla 
ya mkataba wake kufikia mwisho.

Kama Bianconeri watashindwa 
kutwaa taji msimu huu, itakuwa 
ngumu kumbakiza mchezaji 
huyo. Lakini kumuuza Ronaldo 
kipindi hiki cha majira ya joto 
kutaisaidia Juventus kupata fed-
ha za kusajli wachezaji wengine. 

Wachezaji 7 Ligi Kuu Bara WaLiotesa Kufuzu afcoN... uK 14

Nyota WataNo 
WaNaoWeza 
KuuzWa juve 

majira ya joto

Uk. 4, 18 

Rais Samia Suluhu Hassan akimsikiliza Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), Charles Kichere, wakati akitolea mael-
ezo moja ya taarifa katika ripoti ya ukaguzi, Ikulu jijini Dodoma jana. PICHA: IKULU 

uk. 
3…Jafo awageukia waweka 

hazina, wakaguzi wa ndani

Amsimamisha Mkurugenzi Mkuu Bandari, 
ataka uchunguzi BoT, ainyooshea kidole 
TAMISEMI…Endelea Uk. 2

UKURASA WA 4

Matukio uhalifu, 
utapeli kinondoni  
Kamanda wa Jeshi la Polisi mkoa 
wa kipolisi Kinondoni, Ramadhani 
Kingai, amesema katika mkoa huo 
kuna matukio ya utapeli na wizi wa 
mali na magari ya raia.

 
UKURASA WA 18

Wengi wajitokeza 
kupiga kura Pemba
WANANCHI wa Jimbo la Pandani 
Wilaya ya Wete Mkoa wa Kaskazini 
Pemba, jana, walijitokeza kupiga 
kura katika vituo 18 vilivyomo katika 
uchaguzi mdogo wa kujaza nafasi ya 
aliyekuwa mwakilishi mteule ...

yaliyomo
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Samia aanza kwa kishindo
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Samia aanza kwa kishindo
Na Salome Kitomari 

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
ameanza kuonyesha makali 
yake kwa kumsimamisha kazi 
Mkurugenzi Mkuu  wa Mam-
laka ya Bandari Tanzania (TPA), 
Mhandisi Deusdedit Kakoko, kwa 
tuhuma ubadhirifu wa Sh. bilioni 
3.6 uliotokea ndani ya mamlaka 
hiyo, ili kupisha uchunguzi. 

Ikiwa ni hotuba yake ya pili 
kwa taifa baada ya kuapishwa 
Machi 19, mwaka huu, kuwa Rais 
wa sita wa Awamu ya Tano, Rais 
Samia jana, alipokuwa akipokea 
ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) na ya Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) kwa mwaka 2019/2020. 

Katika hotuba hiyo ya pili, 
makali yake yalionekana baada 
ya kutamka kumsimamisha kazi 
mkurugenzi huyo na kuagiza ku-
fanyika uchunguzi wa kina dhidi 
ya wote waliohusika, uchunguzi 
wa fedha zilizotoka na kuingia 
Januari hadi Machi, mwaka huu 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) na 
upotevu wa fedha katika  hal-
mashauri. 

“Katika ripoti yako (CAG) 
nimeona ubadhirifu mkubwa 
bandarini, naomba TAKUKURU 
hii ni special (maalum) kazi jishu-
ghulishe pale (TPA), najua Waziri 
Mkuu aliunda kamati na wakaf-
anya uchunguzi kidogo pale na 
mambo yaliyotoka hatua chache 
zilizochukuliwa,” alisema na 
kuongeza: 

“Imani yangu ni kwamba kama 
kuna ubadhirifu ndani ya shirika 
na kwa ripoti uliyonikabidhi 
kuna ubadhirifu wa Sh. bilioni 3.6 
karibu Sh. bilioni 4, lakini wakati 
Waziri Mkuu amefanya ukaguzi 
waliosimamishwa ni watu wa 
chini, naomba mara moja kutoa 
agizo la kumsimamisha Mku-

rugenzi Mkuu wa TPA wakati 
uchunguzi unaendelea.”

  Alisema uchunguzi huo uta-
fanyika hadi kwenye mashirika 
mengine kama ATC na mengine 
na ndipo maamuzi ya pamoja 
yatafanyika.
 ATAKA UCHUNGUZI BoT

  Aidha, Rais Samia ambaye 
ni mwanamke wa kwanza kuwa 
rais Afrika Mashariki, alimwagiza 
CAG kushirikiana na Gavana wa 
BoT, kupitia fedha zote zilizotoka 
BoT kuanzia Januari hadi Machi, 
mwaka huu na kumkabidhi ri-
poti.
 TAMISEMI KIKAANGONI

 Rais Samia alisema TAMISEMI 
kuna upotevu mkubwa wa fedha 
na wanafanya kama vile sheria zi-
nazotungwa kwenye serikali kuu 
haziwahusu.

 “Na hili Hayati John Magufuli 
alishakwambia (Waziri Selem-
ani Jafo) mara mbili, mara tatu, 
naomba ukasimamie mapato na 
matumizi ya TAMISEMI, hangai-
ka mara ya mwisho ukishindwa 
tuambie tukusaidie, lakini hali 
hairidhishi TAMISEMI,” alisema 
na kuongeza: 

“TAMISEMI wanachukua fed-
ha nyingi serikali kuu, lakini wao 
wanakula hawarudishi, naomba 
simamia hilo, fedha  zinazoku-
sanywa zisipotee na zinazokwen-
da zitumike zinavyostahiki.” 

Rais Samia alisema mawaziri 
wanapaswa kusimamia maeneo 
yote yenye upungufu yaliyoji-
tokeza kwenye ripoti ya CAG, 
huku akitaka TAKUKURU kukaa 
na CAG kuangalia mifumo ya 
malipo zaidi ya sita inayotumi-
ka kukusanya mapato sehemu 
mbalimbali. 

“Naomba mwangalie mifumo, 
tuangalie ndani ya serikali mifu-
mo gani inatumika na ukusanyaji 
wake ukoje, maana mifumo ikiwa 
mingi unatoa mwanya wa ku-

poteza mapato, ijulikane kama ni 
mitatu inayotumika kukusanya, 
kutoa na matumizi ya fedha za 
serikali,” alisisitiza.

 Aidha, alisema kama ni taalu-
ma mpya waseme kama haiweze-
kani watafutwe wataalamu kuto-
ka nje kusaidia kuwa na mifumo 
michache yenye ufanisi. 
ATAKA CAG KUKUNJUA
 MAKUCHA

  Kuhusu mashirika ya umma, 
CAG naomba sana ulimi wako 
usiwe na utata, kama kuna shiri-
ka halifanyi vizuri tuambie, kama 
bodi haisimami vizuri tuambie, 
tutakaposema upungufu ndipo 
tutaweza kurekebisha na kuweza 
kufanya vizuri zaidi, tukinyama-
ziana kwa kutizamana sura, ha-
tutarekebisha na tutawaumiza 
wananchi,” alisema.

  Aidha, aliagiza uwazi katika 
ripoti ya mashirika ya umma, na 
kwamba atakapoipeleka mezani 
kwake ahahakikishe iko wazi ili 
kujua hatua za kuchukua. 

Kwa mujibu wa Rais Samia, 
kwenye Mashirika ya Umma 
hakuna hati chafu wala zisizori-
dhisha lakini upotevu mkubwa 
unatokea huko, na kwamba hali 
siyo shwari na hatua za haraka 
zinatakiwa kuchukuliwa.
ATAKA TAKUKURU 
KUFUTA KESI

 Kuhusu ripoti ya TAKUKURU, 
aliitaka taasisi hiyo kufuta kesi 
ambazo wanaona hawana mis-
ingi mizito ya kushinda kabla ya 
kuzipeleka, kwa kuwa kila siku 
kusoma kuna kesi 300 ziliplekwa 
mahakamani na zilizoshinda ni 
130 au zaidi haileti sura nzuri 
kwa serikali, huku akiwataka 
kuongeza kiwango cha ushindi 
wa kesi ili kuleta heshima ya 
serikali.   “Nawapongeza kwa 
kuongeza kiwango cha kushinda 
kesi kufika asilimia 9.67 na nyingi 
tunashindwa kwa sababu haziku-

wa na misingi mizuri ya kubam-
bikiza. Nakuomba utazame vi-
zuri kesi zozote unazohisi huna 
misingi mizito ya kushinda zifute 
kabla hujafika huko (mahakama-
ni),” alisema.

  Aidha, Rais Samia alitaka 
kupitiwa upya sheria za kuwalin-
da mashahidi na watoa taarifa 
ikiwamo kuangalia watendaji 
ambao wanavujisha siri kiasi cha 
kutengeneza visasi na kutafutana 
mtaani.

  “Kwa sasa bado mashahidi 
hawajalindwa vizuri ni muhimu 
sana kuliangalia, yawezekana 
kuna udhaifu kwenye ofisi yako 
(TAKUKURU),” alisema.

  Kuhusu urudishaji wa mad-
eni, alitaka kuangaliwa kwa 
mfumo mwingine wa mashirika 
yanayodai kurudishiwa mali zao 
kwa kuwa TAKUKURU kuingia 
huko ni kutoka kwenye eneo lao, 
kama deni limetokana na rushwa 
ni sawa lakini kama ni madeni ya 
shirika lililotoa huduma na ha-
warudisha hakuna rushwa bali 
ukakasi wa kukusanya madeni.
RUSHWA YA NGONO

Rais Samia aliwataka kupanua 
utafiti huo hadi vyuo 64 vilivy-
opo nchini ikiwa ni pamoja na 
kwenda mbali zaidi kuangalia 
rushwa za uvujishaji mitihani 
na nyingine ambazo zinaikabili 
sekta hiyo. 

NITASIMAMA IMARA 
Aidha, Rais Samia aliwaonya 

watumishi wa umma wanao-
tumia vibaya ofisi za umma kua-
cha mara moja na kwamba atasi-
mama imara kwenye makusanyo 
na matumizi ya fedha za serikali 
na mapambano dhidi ya rushwa.  

“Waliopo kwenye taasisi za 
umma, mashirika ya serikali na 
binafsi, naomba tufuate maadili 
ya kazi, taasisi na sheria ili kura-
hisisha kazi ya CAG na TAKUKU-
RU,” alisema.

Rais Samia Suluhu Hassan akimsikiliza Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kupambana na Rushwa nchini, Brigedia Jenerali John Mbungo, 
wakati akitolea maelezo moja ya taarifa zake za ripoti ya kuzuia na kupambana na rushwa kwa mwaka 2019/20, Ikulu jijini Dodoma jana. 
PICHA: IKULU

Na Elizabeth Zaya

MKAGUZI na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), Charles Kichere, amese-
ma kuwa Shirika la Ndege Tanzania (ATCL) 
mwaka 2019/2020 limejiendesha kwa 
hasara ya Sh. bilioni 60.

Aidha, alibainisha kuwa kwa miaka mi-
tano mfululizo ATCL inajiendesha kwa 
hasara.

Akiwasilisha ripoti ya Mdhibiti na Mkagu-
zi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa 
mwaka wa fedha 2019/2020, jana Ikulu ya 
Chamwino, jijini Dodoma kwa Rais Samia 
Saluhu Hassan, alisema kwa ujumla shirika 
hilo limekuwa likijiendesha kwa hasara 
kwa miaka mitano tangu 2015.

Pia CAG alimkabidhi Rais Samia ripoti 21 
za mashirika na taasisi za umma kwa kip-
indi cha mwaka wa fedha 2019/2020.

“Kwa mwaka huu tumebaini kwamba 
ATCL imetengeneza hasara ya Sh. bilioni 
60 na imekuwa ikitengeneza hasara kwa 
miaka mitano. Tumebaini kwamba kuna 
changamoto mbalimbali ambazo serikali 
inabidi iziangalie ili shirika litekeleze maju-
kumu yake vizuri bila hasara,” alibainisha 
Kichere.

UCHAKACHUAJI TEHAMA
CAG amesema wamebaini matatizo na 

kuisababishia serikali hasara ni pamoja na 
mifumo ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA).

“Katika TEHAMA, tumekagua na ku-
gundua kuna mifumo mingine ambayo 
‘security’ (usalama) yake siyo nzuri, kuna 
mianya kadhaa ambayo inaweza kusababi-
sha upotevu wa fedha katika kuitumia, kwa 
hiyo ni vyema serikali ikaiangalia ili tupate 
udhibiti na kuhakikisha mapato yanayoku-
sanywa yanaingia ndani ya serikali na haku-
na uvujaji,” alisema Kichere.

“Tunakusanya mapato mengi, lakini 
sehemu kubwa ya mapato hayo yanavuja 
kutokana na mifumo tunayoitumia,” ali-
sisitiza.

TPA
CAG aliitaja Mamlaka ya Usimamizi wa 

Bandari Tanzania (TPA), kuwa ni miongoni 
mwa taasisi za umma ambazo zimekutwa 
na changamoto.

“Tumegundua matatizo kadhaa kwenye 
shirika letu la Bandari ikiwamo ubadhirifu 
ambao pia tunaendelea kufanya ukaguzi 
kwenye maeneo hayo, na tunaomba seri-
kali ichukue hatua,” alisema Kichere.

RIPOTI KUPELEKWA BUNGENI
Alisema ipo ripoti ndogo yenye mambo 

muhimu ambayo baada ya rais kuipitia 
itapelekwa bungeni na baada ya hapo ku-
wekwa hadharani kwa umma.

“Katika ripoti yangu, kuna mambo mengi 
ya msingi ambayo nimekagua na ambayo 
nimetolea mapendekezo. Pia nitakuka-
bidhi ripoti ndogo ambayo kuna mambo 
muhimu ambayo naona kwamba ni vyema 
Rais ukayaelewa, nitakuomba uisome hiyo 
ripoti yangu ndogo, uone ni nini kipo,” 
alisema Kichere.

“Na ripoti hiyo ikishafika ndani ya Bunge 
itakuwa ‘public’ (umma), kwa sababu kab-
la haijafika inakuwa haiko public. Lakini 
nimeamua nikuambie hizo changamoto 
ili ikiwezekana uchukue hatua za haraka 
kupitia hiyo taarifa yangu.”
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Jafo awageukia waweka hazina, wakaguzi wa ndani
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Selemani Jafo, amem-
wagiza Katibu Mkuu wa ofisi hiyo, 
Mhandisi Joseph Nyamhanga, ku-
waondoa katika nafasi zao waweka 
hazina na wakaguzi wa ndani wa 
halmashauri nane zilizopata hati 
chafu. Aidha, amesema atawasilisha 
majina kwa Rais Samia Suluhu Has-
san ya wakurugenzi wa halmashauri 
hizo kwa ajili ya kutoa uamuzi 

huku akiwataka wakuu wa mikoa 
na makatibu tawala wa mikoa ku-
jitathmini. Hatua hiyo, inatokana 
na ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
ya mwaka 2019/20, iliyowasilishwa 
jana kwa Rais Samia. Akizungumza 
na waandishi wa habari jana, Wa-
ziri Jafo alisema ofisi yake imeji-
panga kuchukua hatua kali kwa hal-
mashauri hizo.

“Namwagiza Katibu Mkuu kuanza 
kufanya uchambuzi wa taarifa hiyo 
na kuwatengua wale wakaguzi wa 

ndani maana nilitarajia jukumu lao 
kubwa ni kusimamia mwenendo wa 
fedha, kama yupo na inaonekana 
halmashauri yake inafanya vibaya 
inamaana ameshindwa kushauri 
vizuri halmashauri yake, naagiza 
awaondoe kwenye nafasi zao mara 
moja baada ya uchambuzi wa taar-
ifa hiyo,” alisema.

“Wawekahazina ni watu muhimu 
kuhakikisha utaratibu wa fedha na 
miongozo mbalimbali ya kifedha, 
yeye ndiye mshauri mkuu na msi-
mamizi, namwelekeza Katibu Mkuu 

Nyamhanga katika halmashauri 
hizo nane ahakikishe tunaweka 
watu wazuri kwenye nafasi hizo.”

Alisisitiza Katibu Mkuu huyo 
achukue hatua si kwa kubembeleza-
na bali kutengua nafasi zote za vion-
gozi hao. Kuhusu wakurugenzi, Jafo 
alisema; “Sijaridhika kabisa licha 
ya kutoa mafunzo mbalimbali na 
maelekezo ya usimamizi na udhibiti 
wa fedha, lakini wakurugenzi hao 
wameonyesha halmashauri zao 
zimefanya vibaya, hiyo kwa sababu 
wakurugenzi mamlaka zao za uteuzi 

ipo kwa rais, nitawasilisha majina 
yao.”

Waziri Jafo alisema atawasilisha 
majina hayo ili mamlaka hiyo itoe 
uamuzi kwa kadri itakavyoona 
inafaa. “Namwagiza Katibu Mkuu 
TAMISEMI achambue vyema taarifa 
hiyo kwa kina na kwenda kubaini-
sha watu wengine wote waliotajwa 
kwenye taarifa ya CAG kwenye hal-
mashauri ambazo zipo nje ya hizo 
nane, ambazo zimeguswa kwamba 
katika mwenendo hata kama ume-
pata hati safi,” alisema.

2 wasubiri baraka CCM, ACT Kibondo
Na Deogratius Nsokolo,              
KIBONDO

MFANYABIASHARA na kada 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
wilayani Kibondo, Mkoa wa Kigoma, 
Jamal Abdalah Tamim, ameibuka 
mshindi wa kura za maoni ndani 
ya chama hicho kuelekea kumpata 
mrithi wa aliyekuwa mbunge wa 
Muhambwe, Atashasta Nditiye, ali-
yefariki Februari 12, mwaka huu ji-
jini Dodoma. 

Abdalah amepata kura 137 na ku-
washinda wagombea wenzake 24 
alioingia nao katika kinyang’anyiro 

hicho ambapo amefuatiwa na Dick-
son Bidebeli aliyepata kura 132 
na Dk. Florence Samizi (78), huku 
aliyewahi kuwa mbunge wa jimbo 
hilo mwaka 2005-2010 na mkuu wa 
mkoa wa zamani wa Arusha, Felix 
Kijiko akiambulia kura 23.

  Akitangaza matokeo hayo, 
mjumbe wa Halmashauri Kuu ya 
CCM Mkoa wa Kigoma, Thomas 
Sangai, aliyesimamia kura za maoni 
katika jimbo hilo alisema jumla wa 
wapigakura ambao ni wajumbe 484  
walishiriki.   Alisema baada ya ma-
tokea hayo ya kura za maoni, vikao 
vya juu vya chama vitarejesha jina 

moja la atakayeteuliwa kugombea 
nafasi hiyo katika uchaguzi mdogo 
wa ubunge Jimbo la Muhambwe 
utakaofanyika Mei 2, mwaka huu.

Wakati huohuo, Chama cha ACT-
Wazalendo katika wilaya ya Kibo-
ndo kimepitisha jina moja la Julius 
Joseph Masabo kuwa mgombea wa 
chama hicho katika uchaguzi huo, 
baada ya kuwa mgombea pekee.

Katibu wa ACT wilayani Kibondo, 
Sixbert Bunyambo, alisema kuto-
kana na kujitokeza mwanachama 
mmoja, hakuna kura za maoni na 
badala yake jina hilo limepelekwa 
katika vikao vya ngazi za juu.
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ACT-Wazalendo 
yasisitiza
wananchi 
ushirikiano
Na Mwandishi Wetu

KIONGOZI Mkuu wa Chama cha 
ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, ame-
wataka wananchi kuendelea kush-
irikiana, kuendeleza mapambano ya 
kudai haki na kuendeleza ndoto ya 
aliyekuwa Mwenyekiti wa chama 
hicho, Maalim Seif Sharif Hamad 
ya kuwa na Zanzibar yenye umoja, 
maridhiano na maendeleo.

Aliyasema hayo huko kisiwani 
Pemba wakati wa dua maalum ya 
kumwombea Maalim Seif aliye-
fariki Februari 17, mwaka huu na 
juzi akiwa ametimiza siku 40 tangu 
alipofariki dunia.

Alisema kwa sasa wanaendelea 
vizuri kuishi katika umoja na mshi-
kamano na akataka kuendelea na 
kasi hiyo.

“Kwa hakika hadi sasa tunak-
wenda vizuri tunamshukuru Mungu 
endeleeni na dua zenu na penye 
mikwamo tutakuja kuIizungumza, la-
kini mpaka sasa tunaendelea vizuri 
hakuna mkwamo wowote,” alisema.

Alisema bado wana deni kwa 
wananchi la kupigania haki licha ya 
Maalim Seif muda wote kuwa katika 
mapambano ya kudai haki.

Naye Mkurugenzi wa Mawasiliano 
na habari wa chama hicho, Salum 
Bimani, alisema wataendelea 
kushirikiana na serikali kumuenzi 
na kumkumbuka Maalim Seif na 
kutekeleza yote mazuri aliyokuwa 
akiyafanya ikiwamo suala la mari-
dhiano.

“Bado tunaendelea kumkumbuka 
kiongozi wetu Maalim Seif Sharif 
Hamad, Mungu amlaze pahala pema 
peponi,” alisema Bimani.

Alisema licha ya chama kuon-
dokewa na kiongozi huyo, wata-
hakikisha chama kinasonga mbele 
na kushirikiana na serikali kuiletea 

Matukio ya uhalifu, utapeli Kinondoni
Na Christina Mwakangale

KAMANDA wa Jeshi la Polisi mkoa 
wa kipolisi Kinondoni, Ramadhani 
Kingai, amesema katika mkoa huo 
kuna matukio ya utapeli na wizi wa 
mali na magari ya raia.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana, alisema lipo kundi 
la watuhumiwa ambalo hufanya 
matukio ya kudanganya na utapeli 
wa watu kujifanya maofisa wa polisi, 
watumishi wa serikali na kujipatia 
fedha isivyo halali.

Alisema Machi 23, mwaka huu, 
eneo la Mbezi Salasala, Mtaa wa Big 

Brother, Emmanuel Edward, alipati-
kana na simu za wizi.

Kamanda Kingai alisema mtu 
mwingine ambaye ni Mhasibu wa 
kampuni ya Famali Investment, 
akiwa eneo la Shekilango, Sinza, ji-
jini Dar es Salaam saa sita mchana, 
aliyekuwa akitokea Benki ya Exim 
Kariakoo, aliporwa Sh. milioni 37.

Kwa mujibu wa kamanda huyo, 
waporaji walikuwa wakitumia 
pikipiki na polisi walianza uchun-
guzi na kuwakamata watuhumiwa 
watatu na kuokoa Sh. milioni 24 kati 
ya fedha zilizoporwa.

“Watuhumiwa ni Bahati Musa, 

Mwinyi Ismail na Ally Masoud, am-
baye alikuwa dereva wa mtu aliye-
porwa. Dereva alisimama ghafla na 
mara watu wakavamia gari,” alise-
ma kamanda huyo.

Pia Machi 13, mwaka huu, watuhu-
miwa tisa walikamatwa kwa kujihu-
sisha na utapeli ikwamo kuwatishia 
watu.  Kamanda Kingai alisema 
watuhumiwa hao walifika kwa Eli-
as, wakidai anafanya biashara bila 
leseni na kumtaka awapatie shilingi 
milioni tano.

Kadhalika, kuhusu matukio 
mengine yaliyotokea mkoa huo, 
Kamanda Kingai alisema, watuhu-

miwa kadhaa walikamatwa kuto-
kana na matukio tofauti huku Machi 
23, mwaka huu, majira ya mchana 
eneo la Kisopwa, Allan Mushi (61), 
alikamatwa akiwa na silaha.

Kamanda Kingai alisema silaha 
aliyokamatwa nayo ni aina ya Mark 
4 namba J 56289, iliyokuwa na risasi 
saba na bastola moja yenye risasi 
mbili. Pia aliongeza kwamba Machi 
24, mwaka huu, eneo la Bunju B, 
polisi kwa kushirikiana na raia 
wema waliwakamata raia wa Soma-
lia wanne walioingia nchini kiny-
ume cha sheria.

Aliwataja raia hao kuwa ni Mo-

hamed Ally (16), Abdukadir Moham-
ed (18) na Sharumake Adamu (18) na 
Khalid Bashiri (18).

“Baada ya mahojiano kukamilika 
watafikishwa Idara ya Uhamiaji kwa 
hatua za kisheria,” alisema Kaman-
da Kingai.

Kamanda alisema Machi 14, mwa-
ka huu, eneo la Kisunga-Madale, lili-
ibiwa gari yenye namba za usajili T 
920 DQX Toyota IST, nyeupe yenye 
thamani ya Sh. milioni 12 mali ya 
Isack Mhava, na baada ya uchun-
guzi jeshi hilo lilipata gari hilo eneo 
la Msongola na kwamba mmiliki ali-
fuate kituo cha polisi.

Mtangazaji ITV auawa kinyama
Na Christina Mwakangale

JESHI la Polisi Mkoa wa Kinondoni, 
limesema uchunguzi wa awali umebaini 
kuwa kifo cha aliyekuwa mwandishi wa 
habari wa ITV/Radio One na mtangazaji 
wa kipindi cha Jarida la Wanawake, Blan-
dina Sembu (47) (pichani), kimetokana na 
kuuawa kwa kupigwa na kitu chenye ncha 
kali usoni.

Uchunguzi huo pia umebaini mazingira 
yalikofanyika mauaji ya Blandina, hayalin-
gani na mwili ulikookotwa eneo la Bamaga-
ITV, Mwenge, jijini Dar es Salaam.

Kamanda wa Polisi mkoa huo, Ramad-
hani Kingai, akizungumza na waandishi 
wa habari jana kuhusu tukio hilo, alisema 
mauaji hayo yalitokea usiku, Machi 27, 
mwaka huu.

“Niwajulishe kwamba tarehe 27, mwezi 
na mwaka huu, eneo la Maryland Bar, njia 
panda ya ITV, watu wasiofahamika wakiwa 

na gari aina ya Noah, (namba haijatambu-
liwa), walisimamisha gari eneo hilo, kwa 
muda mfupi na lilipoondoka ulipatikana 
mwili wa jinsia ya kike, uliotambulika kuwa 
ni wa Blandina Sembu (47), mfanyakazi wa 
ITV, Redio One,” alisema Kamanda Kingai.  

Alifafanua kuwa, marehemu alikuwa 
mkazi wa Zinga, Bagamoyo, mkoani Pwani.

Alisema baada ya tukio hilo Jeshi la Polisi 
limeanza uchunguzi wa kina zaidi.

Alisema uchunguzi wa awali unaonye-
sha eneo alikouawa Blandina na ulikookot-
wa mwili ni vitu viwili tofauti.

“Eneo alikookotwa ni Area B, alikouliwa 
ni kwingine, sababu mwili ulionekana 
muda mfupi tu eneo la Bamaga, hivyo 
uchunguzi unaendelea.”

“Ni mauaji, kifo cha mashaka ni kweli 
amekuwa na majeraha usoni kidogo, ila 
kwenye jicho inaonekana alipigwa na kitu 
kizito, si kifo cha kawaida. Wataalamu wetu 
wapo ‘field’ (kazini), maana eneo alikookot-
wa marehemu siko alikouliwa pale alienda 

Baadhi ya wapigakura katika kituo cha Kiungoni Wilaya ya Wete, wakisubiri kupiga kura zao kwa ajili ya uchaguzi mdogo unaofanyika 
katika Jimbo la Pandani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kuwekwa tu.”
“Magari yalivyokuwa yanapita mita 200 

toka mwili ulikotupwa, walipoenda kuanga-
lia wakaukuta mwili wa mwanamke, na kutoa 
taarifa. Ni tukio la mauaji ambalo linaonye-
sha marehemu alipigwa na kitu kizito chenye 
ncha kali.”
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TAKUKURU yakamilisha uchunguzi majalada 1,079
Na Augusta Njoji, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), 
imechunguza na kukamilisha 
majalada ya kesi 1,079 kwa kipindi 
cha mwaka 2019/20 zenye tuhu-
ma mbalimbali ikiwamo ukwepaji 
kodi. Aidha, imebaini mambo 
manne katika halmashauri nchini 
kwenye mifumo ya ukusanyaji 
wa mapato ikiwamo watendaji 
kuchezea mifumo na kukwepa 
kutoa stakabadhi za kielektroniki.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasi-
si hiyo, Brigedia Jenerali John 
Mbungo, aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akitoa taarifa ya utendaji 
kazi wa taasisi hiyo kwa mwaka 
wa fedha 2019/20 kwa Rais Samia 
Suluhu Hassan, Ikulu Chamwino.

Alisema taasisi hiyo imechun-
guza na kukamilisha majalada 
1079 yenye tuhuma mbalimbali za 
ukwepaji kodi, matumizi mabaya 
ya fedha za umma, vyama vya 
ushirika wa masoko ya mazao ya 
kilimo kutokuwalipa wakulima, 
mikopo umiza, ufujaji wa fedha 
kwenye miradi ya maendeleo.

“Kati ya majalada hayo ma-
jalada 385 yalihusu hongo na 
majalada 94 yalihusu vifungu 
vingine vya Sheria ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa, majalada 
443 yaliwasilishwa Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka kuombewa vibali 
cha kuwafikisha watuhumiwa 
mahakamani,” alisema.

Aidha, alisema kwa kipindi hi-
cho kesi mpya 586 zimefunguliwa 
katika mahakama mbalimbali 
nchini ambapo kesi 381 zilitolewa 
uamuzi na kesi 267 watuhumiwa 
walipatikana na hatia na kuhu-
kumiwa vifungo au kulipa faini 
zikiwamo kesi tatu kutoka Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Makosa 
ya rushwa na uhujumu uchumi.

“Zipo pia kesi nne zenye hadhi 
ya mahakama ya mafisadi zina-
zoendelea mahakamani, kiwango 
cha kushinda kesi kiliongezeka 
na kufikia asilimia 70.08 ikilin-
ganishwa na asilimia 60.4 mwaka 
2018/19,” alisema.

Pia alisema taasisi imeokoa Sh. 
bilioni 96.02 kupitia operesheni 

mbalimbali ikiwamo Sh. bilioni 
66.28 taslimu zilizorejeshwa kwa 
benki, taasisi na wananchi husika.

“Sh. bilioni 29.74 zimedhibitiwa 
na kuelekezwa kwenye ukamil-
ishaji wa miradi ya maendeleo ili 
kutimiza matakwa yaliyokusudi-
wa,” alisema. Alisema TAKUKURU 
imeweka zuio la mali za washtak-
iwa zenye thamani ya Sh. milioni 
146.63, viwanja 13 na vyumba sita.

Kuhusu ushiriki kwenye vikosi 
kazi kutokana na matumizi ma-
baya ya fedha za umma, mkuru-
genzi huyo alisema kupitia kikosi 
kazi kilichoundwa na Katibu 
Mkuu Hazina, Sh. bilioni 60 zililip-
wa Hazina kama sehemu ya kodi 
iliyokwepwa na wafanyabiashara.

“Kiasi cha Sh. milioni 129.2 zil-
iokolewa na kikosi kazi kutokana 
na wizi wa mapato yanayotokana 
na utumiaji umeme, pia Sh. mil-
ioni 62.6 ziliokolewa katika kazi 
inayohusisha Makumbusho ya 
Taifa,” alisema.

Kuhusu utendaji wa vyama 
vya ushirika, mkurugenzi huyo 
alisema imebainika kutokuwapo 
kwa uwazi na uwajibikaji, uhaba 
wa watumishi hasa wakaguzi, uw-
ezo mdogo wa viongozi, kuwapo 
kwa rushwa. “Miradi ya maende-
leo 1031 ilifuatiliwa kwa kipindi 
hiki yenye thamani ya Sh. trilioni 
11.08, katika sekta za kipaumbele 
za afya, elimu, maji na ujenzi,” 
alisema.

Aidha, alisema katika miradi ili-
yofuatiliwa 199 yenye thamani ya 
Sh. bilioni 174.4 ilibainika kuwa na 
viashiria mbalimbali ikiwamo via-
shiria vya ufujaji wa fedha, uchun-
guzi ulianza mara moja kwenye 
maeneo hayo.

Kuhusu mifumo ya ukusan-
yaji wa mapato, Mbungo alisema 
kutokana na uchambuzi wa mi-
fumo ya ukusanyaji mapato uli-
ofanywa na taasisi hiyo kwenye 
halmashauri zote na kubaini ku-
tozingatiwa kwa ulipaji wa ushuru 
na ada mbalimbali.

“Watendaji kutotoa stak-
abadhi za kielektroniki, kuk-
wepa matumizi ya mashine na 
kuchezea mifumo au mashine 
zisifanye kazi, udhaifu wa kufua-

tilia mashine kwenye mifumo pamoja 
na madiwani kutojadili masuala ya 
makusanyo ya mapato kwenye kama-
ti za maendeleo ya kata,” alisema. 

Pamoja na hayo, alisema kwa mwa-
ka 2019/20 TAKUKURU imetekeleza 
majukumu yake ya kupambana na 
rushwa kwa asilimia 89.8 tofauti na 
malengo ya mwaka 2018/19 ambapo 
ilikuwa asilimia 88.1.

“Ongezeko hili limetokana na kuka-
milisha uchunguzi wa majalada 1079, 
ikilinganishwa na majalada 911 yali-
yokamilishwa kwa mwaka 2018/19,” 
alisema.

Kuhusu miradi ya maendeleo, 
alisema taasisi hiyo imefuatilia miradi 
yenye thamani ya Sh. trilioni 11.08 
ilifuatiliwa ikilinganishwa na miradi 
ya Sh. trilioni 1.67 iliyofuatiliwa kwa 

mwaka 2018/19.
Kuhusu ufuatiliaji wa fedha za 

Shirika la Maendeleo ya Taifa (NDC) 
Sh. bilioni 27.3 ambazo zimetolewa 
kwa ajili ya kukopesha wananchi 
matrekta, mkurugenzi huyo alisema 
mwaka 2018 NDC ilikopesha matrekta 
kwa wananchi na ndani ya miezi sita 
kuanzia Agosti 2020 hadi sasa im-
eokoa Sh. bilioni 2.08.

UNHCR yasaidia kujikinga na magonjwa
Na Deogratius Nsokolo, 
KIGOMA 

Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Kuhudumia Wakimbizi (UNHCR) 
limetoa msaada wa dawa na vifaa 
tiba vya kujikinga na maambuki-
zi ya magonjwa mbalimbali ya 
kuambukiza ukiwamo COVID-19 
na ebola kwa wahudumu wa afya 
mkoani Kigoma. 

Mkuu wa hilo  katika wilaya 
ya Kasulu, Ben Diallo, alikabi-
dhi msaada huo wenye zaidi ya 
thamani ya shilingi milioni 100 
kwa Mganga Mkuu wa mkoa wa 
Kigoma, Dk. Simon Chacha na 

kueleza kuwa unalenga kuimari-
sha huduma za afya nje ya kambi 
za wakimbizi.

 Alisema shirika hilo linatam-
bua umuhimu wake katika ku-
wahudumia wakimbizi na jamii 
ya watu wa Kigoma ambayo im-
epokea wakimbizi, hivyo itaen-
delea kusadia upatikanaji wa hu-
duma za kijamii kwa wananchi 
katika sekta mbalimbali.

 Diallo alisema agonjwa ya mli-
puko       kama COVID-19 ni hatari 
na      vita yake inatakiwa kuwa 
endelevu   katika jamii, hivyo vi-
faa hivyo vitasaidia katika kujik-
inga.
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WATANZANIA bado wapo katika kipindi cha maombolezo ya 
siku 21 baada ya kumpoteza aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli, ambaye alifariki du-
nia Dar es Salaam kwa maradhi ya moyo Machi 17, mwaka huu na 
kuzikwa Ijumaa iliyopita nyumbani kwao Chato mkoani Geita.

Kwa hakika kumpoteza Dk. Magufuli ni pigo kubwa kwa 
maendeleo ya nchi yetu hususan sekta ya michezo ambayo kwa 
kipindi kifupi tu cha uongozi wake, tayari Watanzania wame-
shuhudia mabadiliko makubwa michezoni.

Hakuna ubishi kwamba katika utawala wa Dk. Magufuli, ndipo 
tumeshuhudia Shirikisho la Soka la Kimataifa (Fifa), likirejesha 
fedha za miradi ya maendeleo ya soka kwa Shirikisho la Soka 
nchini (TFF), baada ya serikali yake kuwa mstari wa mbele ku-
dhibiti mianya yote ya rushwa na kuwachukulia hatua wote 
waliohusika na ufujaji huo.

Lakini katika kipindi cha uongozi wa Dk. Magufuli, kwa mara 
ya kwanza, tumeshuhudia serikali ikitangaza rasmi kuanza kuzi-
hudumia timu zote za michezo za taifa, kitu ambacho hapo awa-
li suala hilo liliachwa kwa mashirikisho na vyama husika.

Kwa upande wa soka, tumeshuhudia akiwa mstari wa mbele 
kuhakikisha miundombinu inaboreshwa kwa kupatikana viwan-
ja vipya na bora, ambapo Serikali ya Tanzania kwa kushirikiana 
na ile ya Morocco, zimekubaliana kuwezesha kujengwa uwanja 
mkubwa kuliko vyote nchini katika Jiji la Dodoma.

Tayari kuna Uwanja wa Majaliwa unaotumiwa na Namungo 
FC, pale Ruangwa mkoani Lindi, ambao unaendelea kujengwa 
majukwaa ya kisasa, hizo zote zikiwa ni juhudi za serikali ku-
hakikisha miundombinu ya michezo inakuwa bora nchini ili 
kuzalisha ajira kwa vijana.

Katika juhudi hizo, pia serikali ya Dk. Magufuli ilianza ujenzi 
wa uwanja mkubwa wa kisasa Chato mkoani Geita, sehemu am-
bayo shughuli za kumuaga Hayati Dk. Magufuli zilifanyika kabla 
ya kwenda kupumzishwa katika nyumba yake ya milele, nyum-
bani kwao.

Tunatambua ujenzi wa uwanja huo ni sehemu ya miradi mi-
kubwa ya soka ambayo Dk. Magufuli alitamani kuona Tanzania 
inakuwa na miundombinu bora kabisa na yakisasa katika sekta 
ya michezo ili kuzalisha ajira kwa vijana kupitia mpira wa miguu.

Kwa kutambua hilo, tunajua Serikali ya Tanzania haikubaki 
mpweke baada ya Dk. Magufuli kuiaga dunia, kwani ipo katika 
mikono salama na imara kabisa chini ya Rais Samia Suluhu, am-
baye ni mdau mkubwa wa michezo nchini.

Hivyo, tunatarajia kuona Serikali ya Rais Samia ikitoa kip-
aumbele katika kuendeleza yale yote mazuri yalioachwa na Dk. 
Magufuli katika sekta ya michezo hususan kuboresha, kumali-
zia na kujenga miundombinu mipya ya viwanja, akianza kwa 
kuhakikisha Uwanja wa Magufuli pale Chato na ule wa Dodoma 
vinakamilika kwa wakati na ubora uleule kama ambavyo ilita-
rajiwa na mtangulizi wake.

Matarajio yetu ni kuona kila kona nchini miundombinu ya 
michezo hususan viwanja, vikiongezeka tena kwa ubora waku-
wezesha mechi za kimataifa kuchezwa, kwani kwa kufanya 
hivyo kutavutia wawekezaji wengi wa soka ndani na nje ya nchi, 
hivyo kuongeza ajira kwa vijana.

Ni wazi kabisa, licha ya Chato kutokuwa na timu ya Ligi 
Kuu, lakini kuwapo kwa uwanja bora wa kisasa wilayani hapo, 
kutaamsha ari kwa timu za wilayani hapo kujituma zaidi, la-
kini pia baadhi ya timu za Ligi Kuu zinaweza kwenda kuutumia 
kama uwanja wa nyumbani kama ambavyo Tanzania Prisons 
ya Mbeya ilivyohamia Uwanja wa Nelson Mandela uliopo Sum-
bawanga mkoani Rukwa, hivyo hatutarajii kuona uwanja huo 
ukitelekezwa na kuwa gofu.

Na Adam 
Fungamwango

Stars kutofuzu AFCON mengi yamechangia 

 Muungwana Lazima Nilonge

Serikali isiuache Uwanja 
wa Magufuli kuwa gofu
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HIVI sasa kila mmoja anazun-
gumza lake juu ya timu ya Taifa 
ya Tanzania kushindwa kufuzu 
Fainali za Mataifa ya Afrika 
(AFCON). Ni michuano inay-
otarajiwa kuchezwa Januari 
hadi Februari mwakani nchini 
Cameroon. 

Alhamisi iliyopita, Taifa 
Stars ilizima ndoto za kutaka 
kucheza fainali hizo kwa mara 
ya pili mfululizo baada ya 
kuchapwa mabao 1-0 dhidi ya 
Equatorial Guinea ikiwa ugen-
ini.

Tanzania ilifuzu kucheza 
michuano hiyo mwaka 2019 
ilipocheza fainali hizo nchini 
Misri baada ya miaka 40.

Kwenye Kundi la J, Stars ili-
kuwa pamoja na Tunisia na 
Equatorial Guinea ambazo 
zimefuzu huku yenyewe na 
Libya ndoto zao zikiyeyuka. 
Hata hivyo kushindwa ku-
fuzu AFCON kwa Stars kume-
pokelea kwa hisia tofauti na 
mashabiki wa soka nchini.

Lakini baadhi yao wanaone-
kana kushangaza kwa kile am-
bacho wao wanaona kimesaba-
bisha Stars ishindwe kusonga 
mbele. Kuna wanaosema uch-
aguzi wa wachezaji wa timu ya 
taifa haukuwa mzuri. 

Pia wapo wanaodai kuna 
baadhi ya wachezaji ambao 
wana uwezo wa kuichezea 
timu ya taifa hawakuitwa na 
badala yake wakachukuliwa 
baadhi ya wachezaji ambao 
uwezo wao ni wa kawaida tu, 
au unaotia shaka.

Wengine wanadai kuwa 
mfumo uliotumika kwenye 
mechi hiyo haukuwa rafiki kwa 
wachezaji. Mashabiki wengine 
wamewatuhumu nahodha Mb-
wana Samatta na mwenzake Si-

mon Msuva ambao ndiyo tege-
meo kwenye kikosi cha Taifa 
Stars kuwa hawakuwa kwenye 
viwango vya bora vilivyozoele-
ka, wakieleza walicheza chini 
ya kiwango.

Watanzania wengine wana-
dai hakukuwa na muunganiko 
baina ya viungo washambuliaji 
na washambuliaji. Ilijaza vi-
ungo wakabaji wengi, Mzamiri 
Yassin, Jonas Mkude na Feisal 
Salum, wote wakiwa na tabia 
ya kukaba, na hakuna yeyote 
aliyekuwa anawalisha washam-
buliaji.

Wapo walioenda mbali zaidi 
na kudai eti Stars imefungwa 
kwa sababu tu ilijaza wachezaji 
wengi wa klabu ya Simba. Ili 
mradi tu kila mmoja anasema 
lake. Lakini ukweli unabaki 
pale pale tu, Taifa Stars haina 
hati miliki ya kucheza Fainali 
za AFCON.

Kuna nchi au mataifa makub-
wa ambayo yako juu kimpira, 
lakini yameshindwa kutinga 
fainali hizo, achilia mbali Tan-
zania. Timu ya taifa, ina mata-
tizo mengi mno ya msingi na 
wala hakuna hata moja kati ya 
hilo ambalo mashabiki wame-
kuwa wakidai.

Ni maoni yao na mawazo 
yao, lazima yaheshimiwe, la-
kini ukirudi nyuma ni kwamba 
Watanzania tuna matatizo ya 
msingi kwenye soka letu, lakini 
tumekuwa na tabia ya kulau-
mu tunakoangukia tu.

Kuna nchi ambazo zimetuz-
idi soka na hata viwango 
zimeshindwa kufuzu kama DR 
Congo, Angola, Togo na hata 
Zambia, zote hizi zimeambulia 
patupu. Cha kusangaza nchi 
kama Comoro ambayo ilikuwa 
inafungwa mabao mpaka 15-0 

na Tanzania miaka ya 1990, im-
efuzu AFCON.

Tatizo letu kubwa ni kwam-
ba hatuna mipango mizuri 
ya uzalishaji vijana, pamoja 
na mafuzo ya uhakika kwa 
wachezaji wadogo tangu awali. 
Ndiyo maana wachezaji wa Ki-
tanzania ili uwaone wanacheza 
vizuri ni lazima wawe wame-
zungukwa na nyota wa kigeni. 
Wakibaki wenyewe ndicho hi-
cho kinachoonekana.

Matatizo mengine yapo nje 
kabisa ya uwezo wa Shirikisho 
la Soka nchini (TFF), na hata 
benchi la ufundi.

Nchi kama Equtorial Guinea 
ilikuwa na wachezaji wengi wa-
naocheza ligi mbalimbali His-
pania na wenye uraia wa nchi 
mbili, Hispania na Equatorial 
Guinea. 

Hata Comoro imekuwa juu 
kwa sasa kwa sababu wachezaji 
wao wengi ni raia wa Comoro 
na Ufaransa, wakicheza ligi 
mbalimbali za huko.

Watanzania tuna wachezaji 
wengi nchi za nje ambao waza-
zi wao wamezaliwa Bongo, kina 
Yusuph Poulsen wa Denmark 
na wengine wengi wanaotaka 
kuichezea Stars, lakini wana-
tatizwa tu na kutokuwapo kwa 
uraia wa nchi mbili.

Nchi nyingi za Afrika kwa 
sasa wanatumia hilo ili kuwa-
pata wachezaji wenye asili yao 
waliopo nje na wamekuwa 
wakizisaidia sana.

Tanzania tusipobadilika na 
kufanya hivyo, angalau kwa 
wanamichezo tu, basi tut-
aendelea kushikana uchawi, 
kufukuza makocha, kutiana 
vidole vya macho na kusutana, 
huku ukweli tukiwa tumeuwe-
ka mfukoni.
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Wenyeviti 
waonywa
fedha za 
mihuri
Na Neema Sawaka, MSALALA

WENYEVITI  wa vijiji na vitongoji  Kata 
ya Lunguya  Halmashauri ya Msalala 
wilayani Kahama mkoani Shinyan-
ga,   wameshauriwa kutopokea fedha na 
kupiga mihuri ya makubaliano kati ya 
muuzaji na mnunuaji kwenye  kipande 
cha ardhi kwa kuwa  inaweza kuwaletea 
matatizo badaye ikiwamo ukwepaji wa 
kodi.

Hayo yalisemwa jana na mwezeshaji 
kutoka kituo cha msaada wa kisheria  
mkoani Shinyanga (Paceshi), John Shija,  
wakati akitoa elimu  juu ya baadhi ya 
sheria na mpango kazi  kwa wenyeviti 
wa vijiji, vituo vya taarifa na maari-
fa vilivyojengewa uwezo na mtandao 
wa Jinsia Tanzania (TGNP) pamoja na 
wasaidizi  wa msaada wa kisheria katika 
kata hiyo.

Shija alisema wenyeviti wengi wame-
kuwa wakijiingiza kwenye migogoro bila 
wao kujua ikiwa ni kinyume cha sheria 
kwani wao ndiyo wamekuwa mstari 
wa mbele kupiga mihuri makubaliano 
ya uuzaji wa kipande cha ardhi na 
kupokea fedha  kwani wanachotakiwa ni  
kuthibitisha tu katika barua zao.

“Muuzaji na mnunuaji wa kipande 
cha ardhi  wanatakiwa wasimamiwe na 
mwanasheria  katika makubaliano yao 
na fedha zipokelewe na mwanasheria 
huyo nakulipa kodi  kwani wanachoki-
fanya siku zote kwa mazoea ni kupiga 
muhuri makubaliano kinyume cha sheria 
na kupokea fedha bila kujali inatakiwa 
kulipa kodi kupitia fedha hiyo,” alisema 
Shija.

Shija alisema wengi kama ikitokea 
tatizo au changamoto wanaweza kujikuta 
kwenye hatia, hivyo aliwashauri  wazin-
gatie sheria na kuzijua kiundani  wao sio 
sehemu ya makubaliano  wala kupokea 
fedha bali ni wathibitishaji tu.

Wachimbaji almasi wamshukuru Magufuli masoko ya madini
Na Marco Maduhu,             
SHINYANGA

WACHIMBAJI wadogo wa madini 
ya almasi katika mji wa Maganzo 
wilayani Kishapu mkoani Shinyan-
ga, wamemshukuru Hayati Rais John 
Magufuli kwa kuithamini sekta hiyo, 
na kuanzisha masoko ya madini.

Mbali na kuanzisha masoko hayo 
ya madini, pia wamemshukuru kwa 
kuwatambua wachimbaji wadogo 
wa madini, na hata kuwatengea 
maeneo ya uchimbaji na kuto-
buguziwa tena na matajiri, ambao 

walikuwa wakihodhi maeneo yenye 
madini ambayo huyaibua wao.

Wachimbaji hao walibainisha 
hayo juzi wakati wakizungumza 
na waandishi wa habari, ambao 
walitembelea kwenye maeneo hayo 
ya wachimbaji wadogo kuzungumza 
nao namna wanavyo muenzi Hayati 
Rais John Magufuli, ambaye alifariki 
Machi 17, mwaka huu na kuzikwa 
Ijumaa huko wilayani Chato mkoani 
Geita.

Mmoja wa wachimbaji hao, 
Masanja Joseph, alisema hawatam-
sahau Hayati Magufuli kwa mchango 

wake katika sekta ya madini tangu 
alipoingia madarakani mwaka 2015, 
ambapo aliwapigania pamoja na ku-
fungua masoko ya madini.

“Sisi wachimbaji wadogo wa ma-
dini ya almasi hapa Maganzo tuli-
kuwa tuna nyanyasika sana miaka 
ya nyumba kutoka kwa matajiri, lak-
ini alipoingia tu madarakani Hayati 
Magufuli tukapata mtetezi wetu na 
kuacha kunyanyasika tena,” alisema 
Joseph. “Zamani tulipokuwa tukipa-
ta madini, matajiri walikuwa waki-
tunyonya sana kwa kununua bei 
ambayo wanaitaka wao, lakini baada 

ya Hayati Rais John Magufuli kuan-
zisha masoko ya madini, tumekuwa 
tukiuza   kwa bei kubwa na kupata 
pesa nyingi na kufanya   maende-
leo,” aliongeza.

Naye mchimbaji wa almasi Ester 
Luhende, alisema kabla ya kuan-
zishwa masoko hayo ya madini, wa-
likuwa hawalipi hata kodi serikalini, 
lakini kwa sasa wakienda kuyauza 
wanalipa kodi hapo hapo na ku-
changia maendeleo kwenye nchi 
yao. Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa Kijiji cha Maganzo wilayani 
Kishapu mkoani Shinyanga, Charles 

Manyeye, alimwomba Rais Samia 
Suluhu Hassan, kuendelea kuisi-
mamia vyema sekta hiyo ya madini 
kama ilivyokuwa kwa Hayati Magu-
fuli, ikiwa ina mchango mkubwa 
kuongeza pato la Taifa.

Aidha, alimwomba Rais Samia 
kuendelea kuwasimamia wachim-
baji wadogo kwa kuwatetea, ili 
wasibuguziwe na matajiri kwa 
kuondolewa kwenye maeneo yao 
ya uchimbaji, ambayo walipewa 
na Hayati Magufuli, jambo ambalo 
litasaidia pia kuendelea kudumisha 
amani ya nchi.

Vituo vyaja kufundisha ufugaji samaki
Na Ashton Balaigwa, 
MOROGORO

SERIKALI inakusudia kuan-
zisha   vituo vya ukuzaji vi-
umbe maji katika halmashau-
ri za wilaya 80 ambavyo 
vitatumika    kama shamba 
darasa kwa ajili ya kufundisha 
wananchi namna ya kufuga 
samaki.

Kauli hiyo imetolewa na 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Mashimba Ndaki, mjini Mo-
rogoro mbele ya  Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Kilimo, 
Mifugo na Maji ilipotembe-
lea kituo cha ukuzaji viumbe 
maji kinachozalisha vifaranga 
vya samaki cha Kingolwira, 
Manispaa ya Morogoro. 

Ndaki alisema    katika 
bajeti ya mwaka wa fedha 
2021/22, wizara hiyo imelen-
ga kuanzisha vituo hivyo kwe-
nye halmashauri ili kuongeza 
uzalishaji wa mabwawa 
ya  samaki, hatua ambayo pia 
itaweza kusaidia kupunguvu 
uvuvi haramu kwenye mae-
neo hayo.

Alisema lengo lingine  ni 
kuhakikisha kila halmashau-
ri inakuwa na kituo hicho 
ambacho kitatumika kama 
shamba darasa kwa ajili ya 
kufundisha wananchi namna 
ya kufuga samaki. 

Waziri    Ndaki  alisema 
mkakati wa serikali kupitia 
vituo hivyo vitakavyokuwapo 
katika halmashauri zote za 
wilaya ni kuwa na samaki 
wengi wafugwao kwa njia 
mbalimbali ikiwamo ya ma-
bwawa na kufikia uzalishaji 
wa samaki wa asilimia 50 kwa 
njia ya kufuga na asilimia 50 
wanaotokana na maji ya asili. 

“Ili kufikia lengo la tasnia 
hii ya ukuzaji viumbe maji tu-
nataka kuweka nguvu kubwa 
ili tuweze kuvuna rasilimali 
ya uvuvi iweze kusaidia lishe, 
ajira na kuondoa umaskini 
kwa wananchi,” alisema 
Ndaki.

  Alisema  hivi sasa wizara 
hiyo imejipanga kupitia  mi-
kakati ya kuhakikisha inafikia 
malengo yake kupitia tasnia 
sambamba na   mpango wa 

kuhakikisha inavipa uwezo 
mkubwa na kuvikarabati vi-
tuo vyote vya ukuzaji viumbe 
maji vilivyopo nchini ili kwen-
da sawa na uzalishaji wa vifar-
anga vya samaki kulingana na 
mahitaji yake. Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu wa Bunge 
ya Kilimo, Mifugo na Maji, 
Dk. Christine Ishengoma, ali-
ipongeza Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi kwa kuweka jitihada 
mbalimbali za kuhakikisha in-
azalisha kwa wingi vifaranga 
vya samaki na kutoa elimu juu 
ya ufugaji wa samaki.

Alisema kamati hiyo 

itaangalia vyema bajeti ya wiz-
ara itakayowasilishwa kwa aji-
li ya mwaka wa fedha 2021/22 
ili iweze kuwa na tija na kuleta 
matokeo chanya hususan ka-
tika tasnia ya ufugaji samaki 
kwa kuwa bado ni eneo jipya 
ambalo watu wengi wanahi-
taji kujifunza na kujiingiza ka-
tika ufugaji huo. 

  Naye Kaimu Mkurugenzi 
Msaidizi Idara ya Ukuzaji Vi-
umbe Maji kutoka Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi, Dk.  Imani 
Kapinga, alisema  kituo cha 
ukuzaji viumbe maji Kingolwi-
ra katika kutekeleza majuku-

mu yake kati ya mwaka 2010 
hadi 2020 kimetoa mafunzo 
kwa wananchi 11,280 kutoka 
mikoa mbalimbali.

Alisema pia kimezalisha 
vifaranga vya samaki aina ya 
sato zaidi ya milioni sita vili-
vyosambazwa maeneo mbal-
imbali. Baadhi ya wajumbe 
wa kamati hiyo kwa nyakati 
tofauti waliipongeza  Wizara 
hiyo  kwa kuhakikisha inaki-
boresha kituo cha Kingolwira 
kwa kufanya upanuzi wa baa-
dhi ya majengo kwa ajili ya 
ukuzaji viumbe maji kwa ajili 
ya manufaa ya wananchi.
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Waomba 
serikali 
itoe elimu 
ya mirathi
Na Shaban Njia, SHINYANGA

WAKAZI wa Kata ya Didia, Hal-
mashauri ya Shinyanga Vijijini 
mkoani hapa, wameiomba serikali 
kutoa elimu ya mirathi katika jamii 
hasa kwa wananchi wanaoishi pem-
bezoni ili kupunguza vitendo vya 
ukatili kwa wanawake na watoto 
vinavyojitokea mmiliki wa mali an-
apofariki dunia.

Retisia Shaah, mkazi wa kata hiyo 
aliyasema hayo jana wakati akizun-
gumza na vyombo vya habari vi-
navyotekeleza mradi wa nafasi ya 
vyombo vya habari katika kumaliza 
ukatili dhidi ya wanawake na watoto 
unaotekelezwa na SPC kwa ufadhili 
wa Women Fund Tanzania (WFT).

Alisema, matukio ya namna hiyo 
kwa baadhi ya makabila hasa kwa 
jamii ya kisukuma yameota mizizi 
na kuamini kuwa mwanamke hana 
haki ya kumiliki mali za marehemu 
na kusababisha kuongezeka kwa 
watoto mitaani baada ya kukosa ma-
tunzo ya familia.

Alidai kuwa yeye alikuwa ameole-
wa na alimkuta mwanaume katika 
nyumba ya kupanga, walipambana 
na kujenga nyumba mbili, lakini 
alishindwa kuendelea naye baada ya 
kuanza kuleta wanawake wengine 
ndani hasa anapokuwa safarini kwe-
nye shughuli za kujiingizia kipato.

“Tulijenga nyumba mbili moja 
tulikuwa tunaishi na nyingine 
tumepangisha, ila mwanaume ali-
kuwa analeta wanawake ndani na 
kunitaka mimi kulala chumba king-
ine…Nimemshtaki mara kadhaa na 
kumtaka tugawane mali ila yeye ha-
taki mpaka sasa nimemwachia mali 
zote,” alisema Shaah.

Ferister John, kwa upande wake 
alisema, asilimia kubwa ya kinama-
ma na watoto wanadhulumiwa mali 
za waume zao na ndugu wa mwa-
naume na wanapojaribu kuingilia 
kati na kugombania mali wanaam-
bulia kipigo au kutishiwa kutengwa 
na familia wanapojaribu kwenda 
kuwashtaki.

Shukrani Peter, alisema baba 
na mama wanapokuwa na mali 
ikatokea mmoja wapo amefariki, 
ndugu wanajitokeza na kugomba-
nia mali hasa mashamba na mara 
nyingi vitendo hivyo wanafanyia 
watoto ambao hawajui chochote 
na mwisho wa siku wanaanza ku-
hangaika mitaani.

Kwa upande wake Ofisa Mtend-
aji wa Kata hiyo, Jackson Maganga, 
alisema matukio ya namna hiyo ya-
meota mizizi kwa baadhi ya maka-
bila kuamini mwanamke hana haki 
ya kumiliki mali au ardhi na kutoa 
maamuzi ndani ya familia baada ya 
mwanaume kufariki.

Mil. 789/- kutengeneza barabara za Songea
Na Stevie Chindiye, SONGEA

WAKALA wa Barabara Mijini 
na Vijijini (TARURA) katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Songea 
mkoani Ruvuma, imeidhinishi-
wa Sh. milioni 789 kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya matengenezo 
ya barabara kwa mwaka wa fedha 
2020/2021.

Hayo yalisemwa na Meneja wa 
TARURA  katika halmashauri hiyo, 
Mhandisi John Ambrosi, kwamba 
halmashauri hiyo ina mtandao wa 
barabara zenye urefu wa kilometa 
1,057, kati ya hizo, barabara za lami 
ni kilometa 13.77, kilometa 250 ni 
barabara za changarawe na bara-
bara za udongo ni zaidi ya   kilo-

meta 700.
Alisema katika mwaka wa fedha 

2020/2021 TARURA inatekeleza 
mikataba sita ya ujenzi yenye 
thamani ya shilingi bilioni 1.396, 
kati ya hizo   shilingi milioni 701 
ni kwa ajili ya ujenzi wa daraja 
la Muhukuru na fedha inayoba-
kia ni kwa ajili ya matengenezo 
ya barabara, alisema. Hata hivyo, 
alisema katika mwaka wa fedha 
wa 2019/2020 TARURA ilikuwa 
na mradi wa ujenzi wa daraja la 
Muhukuru ambao unatekelezwa 
katika mwaka wa fedha 2020/2021.

Alisema utekelezaji wa mi-
radi hiyo ulianza Agosti 2020, na 
kwamba hadi kufikia Novemba 
2020 jumla ya miradi minne kati 

ya sita ilikuwa imetekelezwa am-
bapo hadi kufikia Juni mwaka huu 
miradi yote inatarajiwa kukamilika 
kwa asilimia 100.

Hata hivyo, alisema licha ya jiti-
hada zinazofanywa na TARURA 
kuimarisha barabara, madaraja na 
vivuko, kumekuwa na changamoto 
mbalimbali zinazoathiri miun-
dombinu zikiwamo magari yenye 
uzito mkubwa na mvua za masika 
zinazoanza Novemba hadi Aprili 
kila mwaka.

Baadhi ya wananchi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Songea ka-
tika Kijiji cha Litowa  waliishukuru  
TARURA kwa kuwasaidia kukara-
bati kivuko   kinachounganisha 
kitongoji cha Goliama na Litowa.

Christina Njovu na Egno Mwa-
longo walisema kivuko hicho   
kimekuwa kero kwao  kwa sababu 
magari hayawezi kuvuka pia ki-
nahatarisha usalama wao hivyo 
wanaiomba serikali kuwajengea 
daraja la kudumu.

Mhandisi Ambrosi alisema  wa-
natambua changamoto hiyo am-
bapo hivi sasa hawajapata fedha za 
kujenga daraja la kudumu. 

Amesema  TARURA imejenga 
kivuko cha mbao chenye urefu 
wa kilometa 21 na kwamba wame-
kuwa wanakifanyia matengenezo 
ya mara kwa mara wakati serikali 
inatafuta fedha za kujenga daraja 
la kudumu ili kumaliza kero hiyo 
kwa wananchi.

Kasi ya upatikanaji maji Lindi yapaa
Na Said Hamdani, LINDI

IDADI ya wananchi wanaopata 
na kutumia huduma ya majisafi 
na salama kwa matumizi mkoani 
Lindi, imeendelea kuongezeka ku-
toka asilimia 42.9 hadi kufikia 61.5, 
baada ya serikali kuupatia mkoa 
huo fedha za utekelezaji wa miradi 
kwa kipindi cha miaka mitano ili-
yopita.

  Kaimu Mkuu wa Mkoa huo, 
Shaibu Ndemanga, aliyaeleza hayo 
kwenye Ibada maalumu ya kum-
wombea aliyekuwa Rais wa Tan-
zania, Hayati   Dk. John Magufuli, 
iliyofanyika uwanja wa llulu mjini 
Lindi.

  Ndemanga aliyaeleza hayo 
alipokuwa anaelezea utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo mkoani 
humo, tangu kiongozi huyo alipo-
ingia madarakani mwaka 2015 
hadi 2021, ambapo kwa kipindi cha 

uongozi wake mkoa ulishapele-
kewa jumla ya Sh.72,420,745,291 
kutekeleza miradi ya huduma ya 
maji. 

Alisema kutokana na utekelezaji 
wake huo, idadi ya wananchi wa-
naopata huduma ya maji na sala-
ma kwa mijini sasa, imeongezeka 
hadi kufikia asilimia 71. 

Ndemanga ambaye  ni Mkuu wa 
Wilaya ya Lindi, alisema mafani-
kio hayo yametokana na  Serikali 
ya Hayati  Magufuli, kutekeleza 
miradi ya ujenzi na uboreshaji wa 
miundombinu ya maji mijini na vi-
jijini chini ya usimamizi wa Wakala 
wa Maji Mkoa (LUWASA).

  Ilieleza katika kuhakikisha 
wananchi wanaoathiriwa na tati-
zo la upatikanaji wa majisafi na 
salama kila Halmashauri ya Mkoa 
wa Lindi, zimepatiwa mgao wa 
fedha kwa ajili ya utekelezaji wake, 
ambapo Ruangwa imepewa Sh. 

8,647,406,808 kutekeleza miradi 
mikubwa ya Kitandi na Ruangwa 
mjini.

  Kilwa imepatiwa Sh. 
260,775,860 kutekeleza miradi ya 
maji Kata ya Mingumbi na Masoko, 
huku Sh. 3,173,582,199 zikipele-
kwa  Nachingwea kwa ajili ya 
upanuzi wa mradi wa maji kutokea 
Ngwinji, Wilaya ya Masasi, Mkoa 
wa Mtwara hadi Nachingwea. Sh. 
2,723,864,420 zimepelekwa  Li-
wale kutekeleza miradi iliyopo vi-
jiji vya Kichonda, Mikunya, Mbaya 
na Mtumbwa.

  Ndemanga LUWASA imepewa 
Sh. 41,117, 849,038 wakati Manispaa 
ya Lindi, imepatiwa Sh. 7,588,760, 
308 kutekeleza mradi wa Nandam-
bi, Chikonji na Kineng’ene na Sh. 
1,908, 506,658 zimepelekwa Hal-
mashauri ya Mtama kwa mradi wa 
Nyangamara, ukarabati wa mradi 
Kijiji cha Namunda, Ruhokwe na 

Mnolela. 
Akizungumza na wananchi wal-

iojitokeza kwenye ibada hiyo, Nde-
manga alisema njia pekee ya kum-
uenzi kiongozi huyo, ni wananchi 
kuongeza kasi ya uwajibikaji ka-
tika uzalishaji mali viwandani na 
mashambani.

  “Hakuna njia nyingine ya ku-
muenzi mpendwa wetu huyu, bali 
ni kuongeza jitihada katika kufan-
yakazi,” alisema.

  Viongozi wa dini, akiwamo 
Askofu wa Jimbo Katoliki la  Lin-
di, Mhashamu Bruno Ngonyani, 
mchungaji Baraza la Makanisa ya 
Pentecost, Dismas Rogers, mchun-
gaji Kanisa la CCCT na Jimbo la 
Kikristo Tanzania, Wayuziman Si-
mungu na mwakilishi wa BAKWA-
TA Mkoa wa Lindi, Yusufu Amani, 
walisema watamkumbuka Hayati 
Dk. Magufuli kwa mambo mengi 
mazuri.

Mkazi 
wa jijini 
Dar es 
Salaam, 
Masuma 
Bharwani, 
akitia 
saini 
kitabu 
cha 
maom-
bolezo 
cha ali-
yekuwa 
Rais wa 
Awamu 
ya Tano, 
Dk. John 
Magufuli, 
katika 
Ofisi za 
Mkuu wa 
Mkoa wa 
Dar es 
Salaam 
jana. PI-
CHA: JU-
MANNE 
JUMA
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Katavi, Lindi zashauriwa mikakati uzalishaji asali
Na Said Hamdani, LINDI

SERIKALI imewataka watend-
aji mikoa ya Lindi na Katavi, ku-
hakikisha inakuwa na mikakati 
mahususi itakayoiwezesha jamii 
kupata elimu ya ufugaji nyuki, 
itakayowasaidia kuongeza uzal-
ishaji asali.

Asali hiyo utaimarisha lishe 
na kipato kwa lengo la kujik-
wamua kiuchumi na kuondo-
kana na umaskini.   Wito huo 
ulitolewa na Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro, 

wakati anazindua mashine ya 
kuchakata  magogo kwa wa-
dau wa misitu vijiji 18 vilivyopo 
wilaya za Ruangwa na Naching-
wea, mkoani  Lindi. 

Akizindua mashine hiyo aina 
ya merold yenye thamani ya 
Sh. milioni 110 kutoka Finland 
katika Kijiji cha Narung’ombe, 
Wilaya ya Ruangwa, Waziri 
Ndumbaro amewataka wadau 
hao kuhakikisha wanaitumia 
mashine hiyo kwa uangalifu 
iweze kuwasaidia kuzalisha kwa 
wingi magogo na mbao.

Alisema  Mkoa wa Lindi ni 
wa pili nchini, kwa kuwa misitu 
mikubwa ukiongozwa na Kata-
vi, huku akizitaka halmashauri 
kutumia fursa hiyo, kuwa na 
mikakati itakayowawezesha wa-
nanchi kupata elimu inayohusi-
ana na ufugaji wa nyuki kwa ajili 
ya asali. Alisema licha ya Lindi 
kushika nafasi ya pili kwa kuwa 
na misitu mikubwa, bado zao la 
asali inayovunwa na Watanza-
nia inatoka mkoa mmoja tu wa 
Tabora.

Dk. Ndumbaro alisema 

serikali inatambua na kuzipa 
umuhimu rasilimali zilizopo 
katika Mkoa wa Lindi, kwani 
upo mpango mahususi katika 
kuboresha miundombinu yake 
kwa kuzitangaza ndani na nje.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa 
Lindi, Shaibu Ndemanga, alise-
ma uzinduzi wa mashine hiyo 
itasaidia kuongeza thamani ya 
mazao ya misitu katika vijiji 
husika sambamba na kuhama-
sisha jamii usimamizi endelevu 
wa misitu na kuwaletea tija na 
kuwainua kiuchumi.

Mwendesha pikipiki akisafirisha mihogo kuipeleka sokoni Mkuranga, mkoani Pwani juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Jela miaka 9 kutorosha, kubaka mtoto
Na Mwandishi Wetu, 
PEMBA

M
AHAKAMA ya 
Mkoa Wete imem-
hukumu  Moham-
ed Khamis Ali (25) 

mkaazi wa Utaani Wete, kifungo 
cha miaka tisa  jela na kulipa 
fidia ya Sh. 1,500,000 baada ya 
kupatikana na kosa la kutoro-
sha na kubaka.

Hukumu hiyo ilitolewa na 
Hakimu Abdalla Yahya Sham-
hun, baada ya kusikiliza usha-

hidi wa pande zote mbili, na 
kujiridhisha bila kuacha shaka 
yoyote kuwa mshtakiwa aliten-
da makosa.

Alisema mahakama ilith-
ibitisha kosa hilo pasi na kuwa 
na chembe ya shaka juu ya 
ushahidi uliotolewa, hivyo 
mshtakiwa atalazimika kwenda 
jela kwa miaka tisa  na kum-
lipa fidia mwathirika, ambaye 
kwa sasa ni marehemu, shilingi 
1,500,000.

Kabla ya kusomewa hukumu 
hiyo, Mwendesha Mashtaka 

kutoka Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka Pemba, Ali Amour 
Makame, aliiomba mahakama 
kutoa adhabu kali kwa mshtak-
iwa ili iwe fundisho kwake na 
kwa wengine wenye tabia kama 
yake.

Naye mshtakiwa alipopewa 
nafasi ya kusema, aliiomba ma-
hakama impunguzie adhabu 
kwani ni kosa lake la kwanza 
na ana familia na watoto ambao 
wanamtegemea.

Mshtakiwa huyo alitenda 
makosa mawili, ambapo la 

kwanza alilitenda siku na tare-
he isiyojulikana saa 2:00 usiku 
katika Shehia ya Utaani Wilaya 
ya Wete, kwa kumtorosha mto-
to wa kike mwenye umri wa 
miaka 15 bila ridhaa      a wazazi 
wake kutoka nyumbani    kwao 
na kwenda nae kwenye  nyum-
ba yake. Kosa la pili  ni kumbaka 
mtoto huyo.

Kufanya hivyo ni kosa kishe-
ria kinyume na vifungu cha 108 
(1), (2), (e) na 109 (1) vya Sheria 
Nambari 6 ya mwaka 2018 She-
ria ya Zanzibar.                                      

Kinamama waomba 
kupatiwa elimu ya 
umiliki wa mirathi
Na Shaban Njia, SHINYANGA 

WAKAZI wa Kata ya Didia, Hal-
mashauri ya Shinyanga Vijijini mkoani 
hapa, wameiomba serikali kutoa elimu 
ya mirathi katika jamii hasa kwa wa-
nanchi wanaoishi pembezoni.

Lengo ni kupunguza vitendo vya 
kikatili kwa wanawake na watoto wa-
dogo vinavyojitokeza pale mmiliki wa 
mali anapofariki dunia. 

Retisia Shaah, mkazi wa kata hiyo 
aliyabainisha hayo wakati akizun-
gumza na vyombo vya habari vinavy-
otekeleza mradi wa nafasi ya vyombo 
vya habari katika kumaliza ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto un-
aotekelezwa na SPC kwa ufadhili wa 
Women Fund Tanzania (WFT).

 Alisema matukio ya namna hiyo 
kwa baadhi ya makabila yameshamiri 
na yanaamini kuwa mwanamke hana 
haki ya kumiliki mali za marehemu na 
kusababisha kuongezeka kwa watoto 
wadogo mitaani baada ya kukosa ma-
tunzo ya familia.

 Aidha, alidai kuwa yeye alikuwa 
ameolewa na mwanaume na alimkuta 
katika nyumba ya kupanga, walipam-
bana na kujenga nyumba mbili, lakini 
alishindwa kuendelea nae baada ya 
kuanza kuleta wanawake wengine 
ndani, hasa anapokuwa safarini kwe-
nye shughuli za kujiingizia kipato. 

“Tulijenga nyumba mbili moja tuliku-
wa tunaishi na nyingine tumepangisha, 
ila mwanaume alikuwa analeta wa-
nawake ndani na kunitaka mimi kulala 
chumba kingine …nimemshtaki mara 
kadhaa na kumtaka tugawane mali ila 
yeye hataki mpaka sasa nimemwachia 
mali zote,” alisema Shaah.

 Pia Ferister John, alisema asilimia 
kubwa ya kinamama na watoto wame-
kuwa wakidhulumiwa mali za waume 
zao na wanandugu wa mwanaume, na 
wanapojaribu kuingilia kati na ku-
gombania mali wanaambulia kipigo au 
kutishiwa kutengwa na familia wan-
apojaribu kwenda kushtaki.  

Shukrani Peter alisema baba na 
mama wanapokuwa na mali ikatokea 
mmoja wapo amefariki, ndugu wa-
najitokeza na kugombania mali hasa 
mashamba na mara nyingi vitendo 
hivyo wanafanyia watoto wadogo, 
ambao hawajui chochote na mwisho 
wa siku wanaanza kuhangaika mitaani. 

 Ofisa Mtendaji wa Kata hiyo, 
Jackson Maganga, alisema matukio ya 
namna hiyo yameota mizizi kwa baa-
dhi ya makabila yanaamini mwanamke 
hana haki ya kumiliki mali au ardhi 
na kutoa maamuzi ndani ya familia, 
baada ya mumewe kufariki dunia.

 Alisema migogoro ya kifamilia ndio 
inayoathiri watoto wadogo kisaikolo-
jia kwa kiasi kikubwa kwa sababu 
inasababisha watoto kukosa haki zao 
za kimsingi, ikiwamo elimu, chakula 
na mavazi kwa wazazi kuendekeza 
ugomvi wa ugawaji wa mali za mare-
hemu.
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Yatima kituo ca Umra Dar: Samia ni chaguo la Mungu

Kanisa lataka kudumishwa mshikamano
Na Ashton Balaigwa,                
MOROGORO

K
ANISA    la Neema ya 
Kikristo la Msamvu, Man-
ispaa ya Morogoro,  lime-
wataka Watanzania 

pamoja na waumini wa kanisa hilo 
kudumisha na kuendeleza mshika-
mano pamoja na  upendo kufuatia 
kifo cha aliyekuwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Hayati 
Dk. John  Magufuli, ili kumpanga 
nguvu Rais Samia Suluhu Hassan 
kuendeleza yote yalipangwa katika 
kipindi hiki.

Mchungaji wa Kanisa hilo,  Con-
drad Conwel, alitoa rai hiyo waka-
ti akizungumzia namna kanisa 
hilo lilivyoguswa na kifo cha Hayati 
Dk. Magufuli kilichotokea Machi 17, 
mwaka huu jijini Dar es Salaam.

Alisema katika maisha ya uon-
gozi wa  Hayati  Dk. Magufuli ali-
kuwa ni mtu mwenye kuonyesha 
upendo kwa wananchi wake na 
kuhimiza  mshikamano  kwenye 
jamii, huku akiwa ni mtetezi    wa 
wanyonge. “Nawaomba Watanzania 
wenzangu   katika kipindi hiki  ki-
nahitajika kuombea nchi yetu iend-
elee kuwa na amani  na kunahitaji-

ka kuwapo mshikamano    wa hali 
ya juu ili kumpa nguvu Rais wetu 
Mama Samia kuendeleza yale yote 
yaliyokusudiwa kufanywa na Hayati 
Dk. Magufuli,” alisema Mchungaji 
Conwel.

Mchungaji Conwel alisema katika 
kipindi hiki pia Watanzania wana-
paswa kumwombea dua njema Rais 
Samia ikiwa na  kumuunga mkono 
ili aweze kuwaongoza Watanzania.

Conwel  pia kupitia waumini wa 
kanisa hilo alimwomba  Rais Samia 
kuendeleza mema  yote aliyofany-
wa na    mtangulizi wake, ambaye 
sasa amepumzika katika nyumba 

yake ya milele.
Nao baadhi ya waumini wa kanisa 

hilo kwa nyakati tofauti  walieleza 
kuwa Hayati Dk. Magufuli atakum-
bukwa  kutokana na kuwa chachu 
ya mabadiliko ya kimaendeleo  ya 
kijamii na kiuchumi.

Walimtaja kuwa ni  kiongozi am-
baye aliweka vipaumbele kwenye 
huduma za kijamii kama uboreshaji 
wa afya, elimu hususani mfumo wa 
elimu bila malipo kwa wanafunzi, 
miundombinu na uimarishaji wa 
uwajibikaji kwa watumishi wa 
umma na kupambana  na wala 
rushwa.

Na Jumanne Juma	
WATOTO yatima wanaolelewa 

katika Kituo cha Umra jijini Dar es 
Salaam,  wamefanya dua maalum 
ya kumwombea aliyekuwa Rais,   
Hayati    Dk. John Magufuli na kum-
welezea mrithi wake, Rais Samia 
Suluhu Hassan, kuwa ni chaguo la 
Mungu.

Walifanya dua hiyo  katika kituo 
hicho kilichopo Magomeni juzi,  ili-
yokwenda sambamba na upokeaji 
wa misaada mbalimbali kuto-
ka  kampuni ya Luckwell ya China. 

Misaada hiyo ililenga 
kuwafariji watoto hao katika kip-

indi cha maombolezo.
Akiongoza dua hiyo, Mwasisi 

wa Vituo vya  Umra, Rahma Juma, 
alisema siku ambayo   Rais Samia 
alikula kiapo  ndiyo siku aliyokata 
mbeleko ya kuwabeba Watanzania 
hususan wanyonge na yatima.

“Cheo hicho kachaguliwa na 
Mungu. Hakuchaguliwa na mtu, hu-
wezi kumchagua   mtu kabla Mun-
gu hajamchagua,” alisema Rahma.

Mtoto Abdulhakim Mohammed, 
alisema   wanamwombea Rais Sa-
mia Mungu ampe

nguvu ya kufanyaa kazi kama 
ilivyo kuwa   kwa Hayati Rais Dk. 
Magufuli.

“Tunaimani Rais Samia atatusaid-
ia, hivyo tunamwomba Mungu

amwondolee balaa, maradhi ya 
kila aina na atukumbuke yatima,” 
alisema.

Mtoto Yasira Dauda, alisema  Sa-
mia kuongoza  taifa ni siri ya Mwe-
nyezi Mungu. “Tunaomba asichoke 
kutubeba,” alieleza  mtoto huyo.

Akikabidhi misaada kwa watoto 
hao, Meneja wa  Kampuni ya Lucky, 
Well Feng Hun Chen,   ambaye ni 
raia wa China, alimwelezea Hayati 

Rais Dk.  Magufuli   kuwa   aligusa 
maisha ya wanyonge wakiwamo wa-
toto, na kwamba

ili kumuenzi, ni wajibu wa jamii 
kutoa kwa ajili ya makundi yenye 
mahitaji maalumu.

  “Tumekabidhi msaada huu 
wakati wa siku ya maziko ya Hayati 
Dk. Magufuli ili kuwafariji yatima 
kwa sababu marehemu aliwathami-
ni na kuwajali watu wenye mahitaji 
maalumu kama hawa,” alisema 
Chen.

Alisema msaada huo unaohusi-
sha mchele tani moja, sukari, mafu-
ta ya kupikia, sabuni ya unga na 

miche ni kwa ajili ya watoto katika 
kipindi cha maombolezo na kuahidi 
kuwa wataendelea kusaidia jamii ili 
kumuenzi Hayati Dk. Magufuli.

Mfadhili wa kituo hicho cha Umra 
chenye watoto 117, Juma Gurumo, 
alisema, msiba wa Dk. Magufuli ni 
mkubwa,  hivyo waliona kuna waji-
bu wa

kuchangia kwa kuwapa   yatima   
mahitaji muhimu hasa ya  chakula.

“Tunaamini Hayati Rais Dk. Magu-
fuli aliwajali wanyonge na wenye 
mahitaji, hivyo   wakati tukiom-
boleza  tumuenzi kwa kukumbuka 
kundi hili,” alisema Gurumo.

Mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu 
akumbukwa
Na Hamisi Nasri, MASASI    

  MWANAFUNZI wa 
darasa la tano Shule ya 
Msingi Masasi katika  
Halmashauri ya Mji 
Masasi mkoani Mtwara 
ambaye ni mwenye  
ulemavu wa viungo, 
Mwanaalusi Issa, ame-
patiwa msaada wa 
baiskeli yenye thamani 
ya Sh. 475,000 ili im-
saidie kuondokana na 
kutembea kwa kutumia 
mikono na magoti.  

Msaada huo ulitolewa 
na Shirika lisilo la 
kiserikali la Kalamu 
Education Foundation 
kutoka Dar es Salaam, 
ambalo linajihusisha 
na kusaidia jamii hasa 
makundi maalumu.

     Akizungumza 
baada ya kukabidhi 
msaada huo, Mratibu 
wa shirika hilo tawi 
la Masasi, Hussein 
Mchomolo, alisema 
wameamua kumsaidia 
mwanafunzi huyo baada 
ya kuguswa na kikwazo 
kinachomkabili cha uko-
sefu nyenzo hiyo.

   Mwalimu Mkuu 
wa shule hiyo, Ituyani 
Chikomo, alilipongeza 
shirika  kwa kutoa 
msaada huo  na kuiomba 
jamii kujenga utama-
duni wa kutoa misaada 
kwa wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu iki-
wamo baiskeli pamoja 
na mafuta ya ngozi kwa 
ajili wenye ualbino.

Wasamaria wema wakisaidiana na askari wa usalama barabarani kusukuma daladala lililokuwa limezimika katikati ya barabara eneo Tangi Bovu, 
Manispaa ya Kinondoni, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA



isikupite
PETR Cech ndiye kipa 
anayeshikilia rekodi ya 
kucheza mechi nyingi 
bila kuruhusu bao ‘Clean 
Sheets’ (24) kwenye 
Ligi Kuu England kwa 
msimu mmoja, akifanya 
hivyo msimu wa 2004-
05. Anafuatiwa na Peter 
Schmeichel - Clean Sheets 
21 (1994-95), Edwin van 
der Sar - Clean Sheets 21 
(2008-09), David Seaman 
- Clean Sheets 20 (1993-
94) na Pepe Reina - Clean 
Sheets 20 (2005-06).
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 TURIN, Italia 

J
UVENTUS imetawala soka la Italia kwa 
muongo mmoja uliopita. Walishinda 
mara tisa mfululizo taji la Ligi Kuu Italia, 
Serie A, shukrani kwa kikosi bora.

Kwa kipindi hicho wamesajili baadhi ya 
wachezaji bora kabisa duniani, lakini si wote 
ambao wamechangia mafanikio ya klabu 
hiyo.

Mlipuko wa janga la virusi vya corona 
umeitikisa kiuchumi Juventus kwani mapato 
yake yamepungua kwa asilimia 20% kwa 
msimu wa 2020-21.

Hivyo kutokana na hilo, litaifanya klabu 
hiyo kupunguza mishahara au kuachana na 
wachezaji wenye mishahara mikubwa kipindi 
cha majira ya joto kinachokuja.

Makala haya yanaangalia wachezaji watano 
ambao wanaweza kuuzwa na Juventus kipin-
di cha majira ya joto, shuka nayo sasa...

#5. Merih Demiral
Juventus mara zote imekuwa na safu ima-

ra ya ulinzi. Huku beki mkongwe, Giorgio 
Chiellini, akitarajiwa kustaafu hivi karibuni, 
‘Bianconeri’ walisajili mabeki wawili msimu 
uliopita.

Matthijs De Ligt, ambaye alitua hapo Ju-
ventus kipindi cha majira ya joto mwaka 
2019, anachukuliwa kama mmoja wa walinzi 
bora vijana wanaochipukia duniani na ndio 
mrithi wa Chiellini. Juventus wenyewe wame-
shaweka wazi kwamba raia huyo wa Uholanzi 
hawezi kuuzwa hivi karibuni. Hivyo kama 
wakihitaji kufumua idara yao ya ulinzi, basi 
Merih Demiral ndiye atakayeuzwa.

Mlinzi huyo raia wa Uturuki amekuwa aki-

tumika mara chache chini ya kocha, Andrea 
Pirlo msimu huu na kwa muda huo mdogo 
anaopata amekuwa akionyesha kiwango cha 
kuvutia. Lakini amekua chaguo la nne mbele 
ya Leonardo Bonucci, De Ligt na Chiellini.

#4. Alex Sandro
Mchezaji ambaye kwa muda mrefu ame-

kuwa akitajwa kutaka kuondoka Juventus ni 
mlinzi wa kushoto, Alex Sandro. Raia huyo 
wa Brazil ni mmoja wa wachezaji bora kwe-
nye nafasi yake, lakini majeraha yamekuwa 
yakimsumbua mara kwa mara.

Kwa mujibu wa ripoti, ‘Kibibi Kizee’ hicho 
cha Turin kipo tayari kumuuza mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 30 kwa euro 
milioni 25. Huku mkataba wake ukiwa una-
malizika mwaka 2023, Juventus hawatakubali 
kumwachia aondoke bure, hivyo wanaweza 
kumuuza mwishoni mwa msimu huu.

#3. Aaron Ramsey ( Juventus)
Aaron Ramsey amekuwa na wakati mgumu 

pale Juventus, hasa chini ya Andrea Pirlo 
msimu huu. Raia huyo wa Wales amecheza 
mechi 18 kwa msimu huu, akifunga mabao 
mawili na kutoa pasi za mwisho tano.

Ramsey amekuwa akihusishwa na mpango 
wa kutaka kurudi kwenye Ligi Kuu England, 
ingawa kiwango chake hakijawa bora kama 
alivyokuwa pale Arsenal.

Pia Bianconeri hao wanaweza kumtoa 
mchezaji huyo kwa kubadilishana na 
wachezaji wengine, kwani mkataba wake 
unamalizika mwaka 2023.

#2. Paulo Dybala
Paulo Dybala amekuwa mmoja wa 

wachezaji muhimu wa Juventus tangu ku-
wasili kwake akitokea Palermo. Katika miaka 
ya hivi karibuni kiwango cha Dybala kime-
shuka sana.

Hakuna shaka yoyote juu ya kipaji chake, 
lakini Dybala ameshindwa kuonyesha ubora 
wake kwa kipindi cha msimu huu chini ya 
Pirlo na ameshindwa kuwa patina mzuri wa 
Cristiano Ronaldo.

Na ripoti zinasema kwamba, Chelsea na 
Tottenham Hotspur zina nia ya kutaka kum-
sajili mshambuliaji huyo wa kimataifa wa 
Argentina ambaye mkataba wake unamal-
izika mwishoni mwa msimu huu. ‘Bianconeri’ 
bado hawajafikia makubaliano ya kuongeza 
mkataba mpya na Dybala.

Na inaeleweka kwamba, Dybala anataka 
kulipwa mshahara mkubwa kitu ambacho 
Juventus hawatakuwa tayari kukifanya. Kuto-
kana na hilo, kuna uwezekano mkubwa akau-
zwa mwishoni mwa msimu huu.

#1. Cristiano Ronaldo
Cristiano Ronaldo ni mchezaji anayependa 

kushinda mataji katika kila timu anayocheza. 
Ronaldo amekuwa na kiwango bora tangu 
kutua kwake Juventus kipindi cha majira ya 
joto mwaka 2018. Amekuwa mfungaji bora 
wa klabu hiyo kwa misimu miwili iliyopita. 
Pia msimu huu anaongoza kwenye orodha ya 
wafungaji.

Mkurugenzi wa Juventus, Fabio Paratici 
hivi karibuni alidai kwamba, klabu inaanga-
lia uwezekano wa kumbakiza mshindi huyo 
mara tano wa Ballon d’Or na mkataba wake 
unamalizika mwaka 2022.

Zaidi ni kwamba, Ronaldo analipwa mara 
nne zaidi ya mchezaji yeyote wa Juventus. 

Hicho kinaweza kuwa kigezo cha 
Juventus kuamua kumuuza kabla 
ya mkataba wake kufikia mwisho.

Kama Bianconeri watashindwa 
kutwaa taji msimu huu, itakuwa 
ngumu kumbakiza mchezaji 
huyo. Lakini kumuuza Ronaldo 
kipindi hiki cha majira ya joto 
kutaisaidia Juventus kupata fed-
ha za kusajli wachezaji wengine. 

Wachezaji 7 Ligi Kuu Bara waliotesa kufuzu AFCON... uk 14

Nyota watano 
wanaoweza 
kuuzwa Juve 

majira ya joto
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Ni wazi kwamba, [Gareth] Bale 
hakuwa na hana furaha kwa kipindi 
anachocheza Tottenahm, bahati 
mbaya si yeye tu, wachezaji wote 
hawajawa na furaha chini ya Kocha 
Jose Mourinho, hilo liko wazi kabi-
sa,” Rais wa zamani wa Real Madrid, 
Ramon Calderon.

 “Wanamichezo wanapaswa kuwa wa-
namichezo na wanasiasa wanapaswa 
kuwa wanasiasa. Wanamichezo wa-
naunganisha dunia, siasa zinaigawa, 
jukumu letu ni kuunganisha ulimwen-
gu kwa kufanya mambo ambayo ya-
taunganisha jamii,” mshambuliaji wa 
AC Milan, Zlatan Ibrahimovic, akim-
kosoa nyota wa kikapu wa Marekani, 
LeBron James, kutokana na kujiweka 
mbele katika masuala ya siasa.

“Tuna wakati mgumu, mchezo huu 
hautakuwa rahisi hata kidogo, na 
hakuna mechi rahisi, hivyo tutachukua 
tahadhari zote, hatuangalii sana ma-
tokeo kwenye Ligi Kuu England, maana 
mashindano haya ni tofauti na kila 
timu inaingia kwenye kila mchezo kwa 
ari tofauti. Liverpool wanaweza kuwa 
na wakati mgumu kule England, lakini 
wakatoa upinzani mkubwa zaidi kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, tunauchukulia 
mchezo huu kwa umakini wa hali ya juu 
zaidi,” Kocha wa Real Madrid, Zinedine 
Zidane baada ya kupangwa kukutana na 
Liverpool robo fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

Nukuu“LONDON, England 

W
ACHEZAJI wa mpira wa miguu ni kati ya wanamichezo wa-
naolipwa zaidi duniani kwa sasa. Hata hivyo, wachezaji hao 
wamekuwa wakilipwa tofauti, yaani mishahara ya washam-
buliaji na viungo imekuwa mikubwa zaidi kuliko wanaocheza 

nafasi nyingine.
Mabeki na magolikipa wengi wao wamejikuta wakilipwa mishahara mi-

dogo tofauti na kazi yao uwanjani.
Kocha wa zamani wa Manchester United, Sir Alex Ferguson, aliwahi 

kusema “golikipa ana thamani ya pointi 15 kwa msimu” na sasa klabu zi-
naonekana kufuata msemo huo, kwani kama ukitaka kushinda mataji una-
hitaji kuwa na golikipa bora kabisa. 

Na matokeo yake sasa kuna magolikipa ambao wanapata mishahara mi-
kubwa zaidi kuliko wachezaji wenzao.

Makala haya yawaangalia magolikipa 10 ambao wanalipwa mishahara 
mikubwa zaidi duniani kwa sasa, hawa hapa...

#10. Wojciech Szczęsny (Juventus) – Pauni 130,000 kwa wiki
Wojciech Szczęsny amekuwa na muda zaidi wa kucheza akiwa na Juven-

tus kwa misimu mitatu, tofauti na kipindi cha miaka nane aliyokaa Arsenal 
kwenye Ligi Kuu England. Golikipa huyu wa Poland alijiunga na Juventus 
mwaka 2017 kwa ada iliyoripotiwa kuwa pauni milioni 10, awali akiwa 
msaidizi wa Gianluigi Buffon, lakini akajikuta akichukua nafasi ya kuwa go-
likipa chaguo la kwanza mwaka 2018 kwa sababu Buffon alikuwa majeruhi.

Na sasa Juventus wameamua kumfanya kuwa mmoja wa makipa wa-
naolipwa zaidi duniani, kwani wanampa mshahara wa pauni 130,000 kwa 
wiki.

#9.Kasper Schmeichel (Leicester City) – Pauni 130,000 kwa wiki
Kasper Schmeichel amekuwa na Leicester City kwenye milima na ma-

bonde tangu alipohamia hapo East Midlands akitokea Leeds United mwaka 
2011, akiwa ameanza kucheza soka lake kule Manchester City.

Mchezaji huyo alikuwa kwenye kikosi cha kocha, Claudio Ranieri kili-
chotwaa taji la Ligi Kuu England msimu wa 2015-16 na alicheza kila dakika 
msimu ule huku akicheza mechi 15 bila kuruhusu bao wakati wakibeba taji 
hilo kwa mara ya kwanza.

Mchezaji huyo, mwaka 2018 akawa ndiye anayelipwa mshahara mkubwa 
zaidi kwa kupewa pauni 130,000 kwa wiki, kabla ya Jamie Vardy kuongeze-
wa mkataba ambao sasa unamfanya alipwe pauni 140,000 kwa wiki.

#8.Alisson Becker (Liverpool) – Pauni 150,000 kwa wiki
Bingwa mtetezi wa Ligi Kuu England, Liverpool ni moja ya timu yenye 

kikosi bora kabisa duniani na golikipa Alisson alikuwa msaada mkubwa 
wakati vijana hao wa kocha, Jurgen Klopp walipobeba taji la Ligi ya Mabing-
wa Ulaya na Ligi Kuu baada ya kutua hapo Anfield mwaka 2018.

Ana rekodi ya kucheza mechi 35 bila kuruhusu bao katika michezo 70 na 
msimu huu majeruhi yamemweka benchi. Pamoja na yote anaweka mfu-
koni pauni 150,000 anazolipwa kwa wiki.

#7. Kepa Arrizabalaga (Chelsea) – Pauni 150,000 kwa wiki
Kuna wakati inakuwa ngumu kuamini kwamba, golikipa wa sasa wa 

Chelsea, Kepa Arrizabalaga anashikilia rekodi ya kuwa kipa ghali zaidi duni-
ani. Golikipa huyo raia wa Hispania mara kwa mara amekuwa akikosa nafa-
si kwenye kikosi cha kwanza mbele ya Willy Caballero na Edouard Mendy.

Kepa amekuwa na rekodi mbaya kwenye Ligi Kuu England, kwani katika 
mechi 72, ameruhusu mabao 92 huku akicheza mechi 22 bila kuruhusu 
bao. Mchezaji huyo ndio kwanza ana umri wa miaka 26 na mshahara wake 
ni pauni 150,000 kwa wiki.

#6. Thibaut Courtois (Real Madrid) – Pauni 150,000 kwa wiki
Ni golikipa namba moja wa Ubelgiji na Thibaut Courtois alikuwa na 

msimu wa kukumbukwa 2019-20 wakati alipocheza mechi 18 bila kuruhu-
su bao na akafungwa mabao 20 kwenye mechi 34 za LaLiga na Real Madrid 
wakalibeba taji.

Mhitimu huyo wa akademi ya Genk amekuwa mmoja wa magolikipa 
bora duniani kwa sasa. Amefurahia mafanikio mengi akitwaa mara mbili 
taji la LaLiga na Ligi Kuu England na pia kung’ara kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Kwa sasa analipwa pauni 150,000 kwa wiki na Los Blancos ambapo mka-
taba wake na Madrid unamweka hapo hadi mwaka 2024.

#5. Manuel Neuer (Bayern Munich) – Pauni 259,000 kwa wiki
Manuel Neuer atakumbukwa kwenye historia kama mmoja wa mago-

likipa bora kabisa kwenye mchezo wa soka duniani.
Msimu uliopita akiwa na Bayern Munich aliweka rekodi ya kuwa 

mchezaji wa kwanza kwenye historia ya soka la Ulaya kushinda mataji 
matatu kwa msimu mmoja mara mbili.

Neuer mwenye umri wa miaka 35, alijiunga na Bayern kipindi cha majira 
ya joto mwaka 2011 na tangu hapo amechaguliwa kuwa golikipa bora duni-
ani mara nne. Bado hajasaini mkataba mpya na mabingwa hao wa Ligi Kuu 
Ujerumani, Bundesliga, ambapo wa sasa unamalizika mwaka 2023 na ana-
chukua kitita cha pauni 259,000 kwa wiki, na kumfanya kuwa mchezaji wa 
pili anayelipwa mshahara mkubwa zaidi nyuma ya Robert Lewandowski 

kwenye ligi hiyo.

#4. Sergio Rico (Paris Saint-Germain) – Pauni 282,728 kwa wiki
Golikipa wa Paris Saint-Germain, Sergio Rico ni kipa mwenye kipaji, 

kwani amethibitisha hilo wakati akiwa na Sevilla, Fulham na sasa PSG.
Golikipa huyo wa Hispania alicheza kwa mkopo kwa mara ya kwanza 

Fulham msimu wa 2018-19 na baadaye msimu uliopita akatua PSG akitokea 
Sevilla. Baada ya kuwa na kiwango cha kuvutia miamba hao wa Jiji la Paris 
wakaamua kumsajili kwa mkataba wa kudumu Septemba mwaka jana na 
atakaa hapo hadi mwaka 2024 na analipwa kiasi cha pauni 282,728 kwa 
wiki.

#3. Keylor Navas (Paris Saint-Germain) – Pauni 328,330 kwa wiki
Keylor Navas bila shaka yoyote alijiwekea rekodi ya kuwa mmoja wa 

magolikipa bora Ulaya wakati akicheza kule Real Madrid kwa kipindi cha 
miaka mitano na baadaye kuhamia Paris Saint-Germain kipindi cha majira 
ya joto kilichopita.

Kipa huyo mwenye umri wa miaka 33, amekuwa golikipa wa kwanza 
wa Costa Rica kuwachezea miamba hao wa Ligi Kuu Ufaransa na katika 
msimu wake wa kwanza aliisaidia kutinga fainali ya Ligi ya mabingwa Ulaya. 
Amecheza mechi 71 kati ya 213 bila kuruhusu bao.

Mchezaji huyo anatajwa kama mmoja wa magolikipa bora wa wakati 
wote kutoka bara la Amerika Kusini na halijawa jambo la kushangaa kuona 
PSG wanamlipa mshahara wa pauni 328,330 kwa wiki.

#2. Jan Oblak (Atletico Madrid) – Pauni 350,000 kwa wiki
Jan Oblak mara moja aliwahi kutajwa kama Lionel Messi wa magolikipa 

na kocha wa Atletico Madrid, Diego Simeone, na raia huyo wa Slovenia 
amelithibitisha hilo kwenye LaLiga.

Oblak ameokoa mashuti hatari 636 kati ya 819 aliyokutana nao kwenye 
Ligi Kuu Hispania tangu alipohamia Madrid na hivyo kumfanya kushinda 
tuzo ya Zamora mara nne mfululizo kama golikipa bora wa mwaka wa La-
Liga kati ya mwaka 2015 na 2019. Oblak pia anashikilia rekodi ya kucheza 
mechi nyingi bila kuruhusu bao, akifikisha mechi 100 kati ya 182.

Na Atletico Madrid hawakuwa na tabu kumpa mshahara wa pauni 
350,000 kwa wiki na pia mkataba wake una kipengele cha kuuzwa kwa 
pauni milioni 87.

#1. David De Gea (Manchester United) – Pauni 375,000 kwa wiki
David De Gea si tu ndiye golikipa anayelipwa mshahara mkubwa zaidi, la-

kini kwa sasa ndiye mchezaji anayelipwa mshahara mkubwa zaidi kwenye 
Ligi Kuu England. Raia huyo wa Hispania alisaini mkataba mpya Septemba 
mwaka jana hapo Man United baada ya uvumi kuzagaa kwamba anataka 
kuondoka kwa mabingwa hao mara 13 wa England.

Hata hivyo, katika misimu ya hivi karibuni, kiwango chake kimeshuka na 
Novemba mwaka huu atatimiza umri wa miaka 30, lakini bado ana nafasi 
kubwa ya kunga’ara popote.

Kiwango chake kiliifanya Man United kuamua kumpa mshahara wa 
pauni 350,000 kwa wiki.

Magolikipa 10 wanaolipwa  mishahara mikubwa duniani

De gea



MSHAMBULIAJI wa Klabu ya Yanga na timu 
ya Taifa ya Burundi, Saidi Ntibazonkiza, Victor 
Osimhen (Napoli/Nigeria), Percy Tau (Brighton & 
Hove Albion/Afrika Kusini), Louis Mafouta (Neu-
châtel Xamax/Afrika ya Kati) ndio wachezaji 
wanaoongoza kwa ufungaji wa mabao kwenye 
mechi za kuwania kufuzu Fainali za Mataifa ya 
Afrika (Afcon) zitakazofanyika mwakani nchini 
Cameroon, kila mmoja akiwa na mabao manne 
kabla ya mechi za jana.
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Na Adam Fungamwango

P
AMOJA na timu ya Taifa 
ya Tanzania, Taifa Stars, 
kushinda kutinga kwenye 
Fainali za Mataifa ya Afrika 

(AFCON) zitakazofanyika nchini 
Cameroon mwakani, baadhi ya 
wachezaji wa timu zinazocheza 
Ligi Kuu Tanzania wameonekana 
kufanya vizuri kwenye mechi za 
makundi, kusaka tiketi za fainali 
hizo.

Wachezaji hao Watanzania na 
wale wa kigeni wanaocheza Ligi 
Kuu Tanzania, wameonekana ku-
tikisa kwenye mechi za raundi 
ya tano, kuwazidi hata baadhi ya 
wachezaji wanaocheza ligi za nchi 
mbalimbali Afrika na hata Ulaya.

Tanzania imeondolewa kwenye 
michuano hiyo, baada ya Alhamisi 
iliyopita kuchapwa bao 1-0 ugenini 
dhidi ya Equatorial Guinea na kuz-
ima ndoto za kushiriki fainali hizo 
mara mbili mfululizo, huku mechi 
ya jana dhidi ya Libya ikiwa ni ya 
kukamilisha ratiba tu.

Hata hivyo, Tanzania kwenye 
mechi hizo za makundi, itajivunia 
kuwa na wachezaji mbalimbali wa-
naocheza ligi ambayo wamekuwa 
gumzo, baadhi wakizipeleka timu 
zao fainali za AFCON, huku vyom-
bo mbalimbali vya habari Afrika 
vikiwasifia kutokana na umahiri 
wao.

#1. Aishi Manula - Tanzania 
(Simba)

Ni kipa namba moja wa timu 
ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars. 
Kwenye mechi dhidi ya Equatorial 
Guinea Kundi J, alikuwa nyota wa 
mchezo. Aliokoa michomo zaidi 
ya tisa ambayo wachezaji wa timu 
hiyo walipiga kulenga lango waki-
wa ndani ya eneo la hatari.

Ingawa timu yake ilifungwa bao 
1-0, Manula ambaye kwenye Ligi 
Kuu anaichezea klabu ya Simba, 
alikuwa gumzo kutokana na uma-
hiri wake wa kuwanyima wageni 
nafasi ambazo zilionekana za 
wazi, hivyo kuwaweka roho juu, 
hadi dakika za mwisho ndipo wali-
popata bao lililowapeleka fainali 
za AFCON kwenye Kindi J pamoja 
na Tunisia, na kuinyima Tanzania 
nafasi.

Wachezaji 7 Ligi Kuu Bara 
waliotesa kufuzu AFCON

#2. Joash Onyango - Kenya 
(Simba)

Beki huyu ambaye kwa sasa ni 
kipenzi cha mashabiki wa klabu 
ya Simba nchini, aliichezea timu 
yake ya Taifa ya Kenya, Haram-
bee Stars mechi ya kufuzu dhidi 
ya timu ya Taifa ya Misri, Alhami-
si nchini Kenya na kutoka sare ya 
bao 1-1.

Onyango alikula sahani moja 
na Mohamed Salah na hakufu-
rukuta, na mara kwa mara al-

Aishi Manula
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ionekana kuokoa hatari nyingi, 
ikiwa ni kwa kuruka naye mipira 
ya vichwa na kumuwahi kabla 
ya mpira kumfikia miguuni, am-
bapo anakuwa hatari zaidi.

Ingawa Kenya haikufanikiwa 
kutinga AFCON kwenye Kundi 
G, Misri na Comoro zikichukua 
nafasi, lakini mchezaji huyo 
anayecheza Ligi Kuu Tanzania 
alitamba vilivyo.

#3. Haruna Niyonzima - 
Rwanda (Yanga)

Alilikamata dimba la kati kwe-
nye mechi ambayo timu yake ya 
Taifa ya Rwanda ikicheza dhidi 
ya Msumbiji kwenye mechi ya 
Kundi F.

Niyonzima ambaye anaichezea 
klabu ya Yanga nchini, aliisaidia 
timu yake kupata ushindi wa bao 
1-0 ikiwa nyumbani, Jumatano 
iliyopita dhidi ya Msumbiji na 
kuweka hai matumaini ya nchi 

yake kutinga AFCON kama itaifunga 
Cameroon kwenye mechi ya mwisho 
jana.

#4. Clatous Chama - Zambia 
(Simba)

Chama akiwa na timu yake ya Taifa 
ya Zambia, alifunga bao moja, timu 
yake ikitoka sare ya mabao 3-3 dhidi 
ya Algeria kwenye mechi ya Kundi H, 
Alhamisi iliyopita.

Kiungo huyo anayeichezea Simba, 
pamoja na kufunga bao hilo hakui-
wezesha timu yake kutinga AFCON, 
badala yake ilishindwa na Algeria na 
Zimbabwe kutinga fainali hizo, huku 
yeye akitia fora katikati ya uwanja 
na kuwa mmoja wa wachezaji wa 
Ligi Kuu Bara waliotamba kwenye 
michuano hiyo.

#5. Saido Ntibazonkiza - Burun-
di (Yanga)

Kiungo anayeichezea Yanga, Saido 
Ntibazonkiza, Ijumaa iliyopita ali-
funga bao moja na kuisaidia timu 
yake ya Taifa ya Burundi kutoka sare 
ya mabao 2-2 nyumbani dhidi ya Af-
rika ya Kati, mechi ya Kundi E, na ku-
subiri hatima ya kucheza Fainali za 
Mataifa ya Afrika kwenye mechi ya 
mwisho kesho.

Ntibazonkiza na wenzake wa-
takuwa na kibarua kizito Jumanne, 
Machi 30 watakapokuwa nchini Mo-
rocco kucheza dhidi ya timu hiyo 
na itahitaji ushindi ili iweze kufuzu, 
kwani itafikisha pointi tisa, lakini 
ikiombea Mauritania ambayo nayo 
itakuwa ugenini dhidi ya Afrika ya 
Kati ifungwe.

#6. Perfect Chikwende - Zimba-
bwe (Simba)

Straika Perfect Chikwende 
anayeichezea klabu ya Simba nchini, 
juzi alifunga bao pekee lililoipeleka 
Zimbabwe kwenye Fainali za AFCON 
mwakani nchini Cameroon.

Chikwende aliyesajiliwa na Simba 
kipindi cha dirisha dogo akitokea FC 
Platinum ya nchini humo, alifunga 
bao dakika ya 15 ya mchezo na kui-
fanya Zimbabwe kushinda bao 1-0 
ikiwa ugenini dhidi ya timu ya Bot-
swana.

#7. Meddie Kagere - Rwanda 
(Simba)

Kinara huyu wa mabao kwa sasa 
na mfungaji bora mara mbili mfu-
lulizo kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Jumatano iliyopita alikuwa 
msaada kwa timu yake ya Taifa ya 
Rwanda, ikishinda bao 1-0 dhidi ya 
Msumbiji.

Kwenye mechi hiyo iliyochezwa 
nchini Rwanda, iliweka rekodi ya 
kuwa na wachezaji watatu wa kigeni 
wanaocheza Ligi Kuu Tanzania Bara. 
Kagere mwenyewe na Niyonzima ak-
iichezea Rwanda na kuwika vilivyo, 
huku Luis Miquissone anayeichezea 
Simba, akiwa na kikosi cha Msumbiji.
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Watakiwa kutumia fursa ya mikopo kujikwamua
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

VIJANA wametakiwa kutumia 
fursa ya mikopo inayotolewa na 
serikali kupitia makundi mbalim-
bali ili kujikwamua kiuchumi.

Mkurugenzi wa Taasisi isiyo 
ya serikali Endless Success 
Foundation, Amina Feruz, ali-
yasema hayo jana alipokuwa 
akizungumza kuhusu umuhimu 
wa mikopo inayotolewa na hal-
mashauri nchini.

Alisema serikali imetenga asil-
imia 10 ya mikopo kwa makundi 
ya vijana wanawake na watu 
wenye ulemavu ili kuwasaidia 
kukuza mitaji yao na kuendeleza 

shughuli za ujasiriamali badala ya 
kutegemea ajira pekee kuende-
sha familia zao.

Aliwataka vijana ambao bado 
hawajaunda vikundi waungane 
kuchangamkia fursa hiyo am-
bayo itawasaidia kuwapa mwon-
gozo wa kubadili fikra potofu ya 
kusubiri kuajiriwa wakati kuna 
fursa nyingi za kujiajiri kupitia 
ujasiriamali.  “Vijana tumieni fur-
sa ya mikopo inayotolewa na seri-
kali kupitia halmashauri kubuni 
miradi ya kufanya, hii itawasaidia 
kujikwamua kiuchumi badala ya 
kusubiri ajira,” alisema Feruz.

Alisema taasisi ipo kwa ajili 
ya kuwapa mwongozo vikundi 
vya vijana ya namna ya kupata 

mikopo hiyo ikiwamo kuwaku-
tanisha na wataalamu kulingana 
na mradi wanaohitaji kufanya 
kwa ajili ya kuendeleza biashara 
wanayotarajia. “Taasisi yetu hu-
fanya kazi ya kutoa elimu ya usi-
mamizi wa fedha kwa vikundi 
vya vijana ambao wapo katika 
taratibu za uchukuaji mikopo 
ya kufanyia biashara zao za kila 
siku,” alisema.

Alipongeza halmashauri kwa 
kubadili kanuni za utoaji mikopo 
kwa vijana ambayo itachangia 
vijana kubuni mawazo ya ku-
fanya biashara ambazo zitawapa 
matokeo chanya. Alisema vijana 
wengi wana uwezo wa kufanya 
biashara katika maeneo wanay-

otoka, lakini tatizo kubwa lin-
alowakabili ni ukosefu wa mitaji 
na hivi sasa serikali imewarahi-
sishia badala kuwa na biashara 
wanawasilisha wazo lenye 
michanganuo. “Mabadiliko ya 
sheria hii yatawasaidia sana vija-
na kuendesha ujasiriamali badala 
ya kukaa vijiweni, hivi hakuna 
sababu ya vijana kulalamika kina-
chotakiwa ni kubuni wazo lenye 
tija ambalo litawasaidia kupata 
mkopo na kuendesha biashara 
walizo kusudia kufanya,” alisema.

Alisema kutokana na taifa 
kuwa kwenye uchumi wa kati, vi-
jana wanapaswa kutumia nafasi 
hiyo kuendelea kukuza uchumi 
kupitia biashara wanazofanya.

Mhasibu wa Mradi Jumuishi wa shirika linalohudumia watoto wenye ulemavu la Tanzania Sheshire Foundation mkoani Dodoma, Anna 
Pusse, akipokea cheti ya utumishi bora kutoka kwa Mratibu wa Elimu Malaamu Wizara ya Elimu, Magrert Mathonya, kwenye mkutano 
kuhitimisha mradi huo uliofanyika juzi Dodoma. PICHA: PETER MKWAVILA

Na Augusta Njoji, DODOMA

U
MOJA wa Vijana wa 
Chama Cha Mapinduzi 
(UVCCM), umeahidi 
kumpa ushirikiano Rais 

Samia Suluhu Hassan ili kutimiza 
majukumu yake kikatiba na ku-
tatua kero zinazowakabili vijana 
ikiwamo riba kubwa kwenye 
mikopo ya elimu ya juu.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapa, Mwe-
nyekiti wa UVCCM, Taifa, Kheri 
James, alisema ni wakati wa 
kushikamana vijana na kushiriki-
ana ili Rais Samia atimize majuku-
mu ya kikatiba ya kuongoza taifa 
na kushughulikia manung’uniko 
ya kuwapo kwa riba kubwa ya 

mikopo hiyo.
Alisema wanaamini kwa kush-

irikiana na Rais Samia atashughu-
likia kero zinazowakabili vijana 
na      kulipatia ufumbuzi suala 
hilo.

“Tukishirikiana naye rais tut-
ampa muda mzuri wa kushughu-
likia kero hizi za elimu ya juu na 
kuweka mazingira mazuri kwa vi-
jana, kama hatutashirikiana naye 
atakuwa msuluhishi wa migogoro 
badala ya kupanga mipango,” 
alisema.

Alisema kutokana na dhamira 
ya rais ya kujenga umoja na ku-
fungua ukurasa mpya nchini, 
UVCCM wanaomba radhi kama 
kuna kikwazo kilifanyika huko 
nyuma ili isiwe sababu ya kutom-

pa ushirikiano rais wa sasa.
“Yule Magufuli (Hayati Rais 

John Magufuli) aliyekuwa anawa-
tetea na kuwalea vijana ni kwasa-
babu alikuwa na msaidizi ambaye 
kwa sasa amepewa jukumu la 
kuongoza taifa letu,” alisema.

Alisema Rais Samia ataende-
lea kuwa kiongozi mtetezi na 
kuwalea      vijana na kufikisha 
taifa sehemu   ambayo inapaswa 
kufika.

“Ni mama anayejali, anayelea 
vijana, tunaye rais imara mad-
hubuti na yupo tayari na imara 
kupokea majukumu haya, ju-
kumu letu vijana ni kumuunga 
mkono rais wetu,” alisema.

Pia alisema vijana wanajuku-
mu la kuwaleta Watanzania wote 

pamoja na hawatakuwa kikwazo 
kwa dhamira ya rais.

“Vijana tujitahidi kuhakikisha 
dhamira hii njema ya kuupata 
ukurasa mpya ambao rais wetu 
anasema inafikiwa, tuna uhakika 
Rais Samia atatuongoza vyema,” 
alisema.

Aliomba radhi kwa rais kama 
kuna mambo yalifanyika ya 
kuteteresha umoja wao na wata-
hakikisha maneno na matendo 
yao yanaendana na dhamira ya 
rais wa sasa.

“Kwenye ilani ya uchaguzi 
kuna mambo yamezungumzwa 
kuhusu vijana na yaliyosemwa na 
Hayati Magufuli kwenye kampeni 
zake yatatekelezwa chini ya Rais 
Samia,” alisema.

UVCCM kumpa ushirikiano Rais Samia
Mashirika yaombwa kukatia 
watoto bima ya afya
Na Peter Mkwavila, DODOMA

SHIRIKA lisilo la kiserikali la 
Leonard Cheshire linalofanya 
kazi kwa kushirikiana na Taasisi 
ya Tanzania Cheshire Founda-
tion (TCF), limeomba mashirika, 
taasisi na watu binafsi kujitokeza 
kuwakatia bima ya afya watoto 
wenye ulemavu ili wamudu mat-
ibabu hospitalini.

Mshauri wa Elimu Jumuishi 
wa Shirika hilo linalofanya kazi 
na Taasisi ya Tanzania Cheshire 
Foundation, Mkoa wa Dodoma, 
Mtinduli Mwalongwe, aliyasema 
hayo alipokuwa akizungumza na 
wadau kutoka taasisi zisizo za 
kiserikali na viongozi wa idara 
za serikali kwenye mkutano wa 
kuhitimisha mradi wa elimu ju-
muishi uliofanyika Dodoma.

Mwalongwe alisema wazazi 
wengi wenye watoto wenye ul-
emavu wanakabiliwa na tatizo la 
ukosefu wa bima ya afya na kula-
zimika kuwafungia kwa kukosa 
matibabu.

“Moja ya kero waliyokuwa nayo 
wazazi na walezi wenye watoto 
wenye ulemavu ni namna ya ku-
kabiliana na matibabu ya watoto 
hao, kwa kuwa wengi wao hawana 
fedha za kukatia bima ya afya,” 
alisema.

Alisema watoto hao wanahitaji 
kupatiwa huduma ya afya hos-
pitali, tatizo lililopo ni gharama 
kubwa wanayokutana nayo 
ambayo hata hivyo wanashindwa 
kuimudu, hali ambayo inayowa-
fanya wazazi hao kurudi nyuma 
na kuamua kuwaficha ndani.

“Serikali kwa kushirikiana na 
mashirika, taasisi na watu binafsi 
mradi unawaomba kujitokeza ku-
wakatia bima ya afya ili kutibiwa 
na kupata matibabu ya uhakika 
kutokana na aina ya ugonjwa,” 
alisema.

Akitoa maelezo ya jinsi unavy-
otekeleza miradi ya elimu jumui-
shi kupitia taasisi ya Tanzania 
Cheshire Foundation (TCF), kwa 
ajili ya kuwawezesha maendeleo 
ya watu wenye ulemavu, Mratibu 
na Meneja wa mradi huo Manance 
Mhambwe, alisema kwa sasa ume-
fikia shule 20 za halmashauri za 
Chamwino na Dodoma.

Mhambwe alisema kuwa lengo 
la mradi huo ni kuhakikisha wa-
nawabaini na kuwatambua watoto 
wenye ulemavu ili kufikia malen-
go ya kuwafikia watoto wenye 
ulemavu na kuboresha mazingira 
ya kujifunzia ili kuhitimu elimu ya 
msingi.

Mradi huo umekuwa ukifanya 
kazi zake kusaidia vifaa mbalim-
bali kwa ajili ya watoto wenye 
ulemavu, kama vile visaidizi na 
mahitaji muhimu ya shule iki-
wamo miwani, baiskeli mwendo, 
mafuta ya watu wenye ualbino, 
sare, kalamu na madaftari.



16

HABARI MBEyA

Jumatatu Machi 29, 2020

Na Grace Mwakalinga, KYELA

SERIKALI mkoani Mbeya ime-
ahidi kusimamia na kuilinda mi-
radi mbalimbali ya maendeleo in-
ayoendelea kujengwa ili thamani 
ya fedha iliyotumika iendane na 
miradi, lengo likiwa ni kukabili-
ana na vitendo vya rushwa.

Kauli hiyo ilitolewa hivi karibu-
ni na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila wakati akika-
gua utekelezaji wa miradi katika 
wilaya za Kyela na Rungwe.

Alisema pia wananchi wana-
takiwa kuwa walinzi na kuipa 
thamani miradi yote inayotekele-
zwa na serikali ikiwa ni pamoja 
na kuitunza miundombinu kama 
vile ya miradi ya maji.

Aliwataka wananchi kuchangia 
miradi inayoletwa na serikali ili 
itekelezwe kwa haraka kama vile 
kutoa baadhi ya maeneo ya kijiji.

Akitoa taarifa ya utekelezaji 
wa miradi ya maji, Meneja wa 
Mamlaka ya Maji, Mhandisi, Tanu 
Deule, alisema hadi mradi wa 

maji wa Matema utaohudumia 
vitongoji vya Ibungu na Lyulilo, 
umetumia Sh. milioni 344.

Mradi mwingine ni Mababu 
ambao hadi sasa kiasi cha Sh. mil-
ioni 90 kimetumika bado ujenzi 
unaendelea.

Mhandisi Deule alisema ku-
kamilika kwa miradi yote hiyo 
kunahitaji  Sh. milioni 29 kitatu-
mika.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, 
Claudia Kitta, alisema baadhi ya 
wananchi wameanza kupata hu-

duma ya majisafi na salama kupi-
tia mradi Matema na kwa miaka 
10 hawakuwahi kupata huduma 
hiyo.

Katika hatua nyingine Kitta 
alisema wilaya hiyo imefanikiwa 
kujenga mabweni matatu na 
bwalo kwenye Shule ya Sekond-
ari Kafundo, Kata ya Ipinda.

Aliwahimiza wazazi kuchangia 
chakula shuleni ili wanafunzi 
wasome kwa furaha na kuwa na 
ufikiri mzuri katika masomo yao 
wawapo darasani.

Serikali yaahidi kusimamia miradi ya maendeleo Mbeya

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

J
AMII imeshauriwa ku-
muenzi Hayati Dk. John 
Magufuli kwa kuwapatia 
watoto malezi bora ya-

takayowaandaa kuwa wazalendo 
na mashujaa ili kuliletea maende-
leo Taifa la Tanzania.

Ushauri huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mwenyekiti wa 
mapadre Jimbo la Katoliki Mkoa 
wa Mbeya, Padri Gaspar Mwan-
goka, wakati akizungumza na 
Nipashe mambo yanayopaswa 

kufanya wananchi ili kumuenzi 
Hayati Dk. Magufuli.

Alisema eneo la malezi ndio 
sehemu pekee itakayoweza ku-
waandaa vijana wazalendo wa 
kuja kulitumikia taifa kwa uadili-
fu kama alivyokuwa Hayati Dk. 
Magufuli na wazazi na walezi wa-
napaswa kulisimamia suala hilo 
kikamilifu.

“Yatupasa kuwaandaa vijana 
wetu kuwa wazalendo na wap-
enda nchi zao, hili tutalifanikisha 
endapo tunazingatia malezi bora 
yanayoakisi utamaduni wetu, tut-
azalisha kina Magufuli wengi Af-

rika na Tanzania kwa sababu ali-
kuwa ni Rais mzalendo kwa nchi 
yake,” alisema Padri Mwangoka. 

Kwa upande wake, Shehe 
Ibrahim Bombo, alisema watoto 
wanahitaji malezi na mwongozo 
mzuri kwa kuhakikisha wazazi 
wanalisimamia hilo badala ya 
kuwaachia wasaidizi wao wa kazi 
nyumbani.

Alisema watoto wa siku hizi 
wanakosa malezi bora kutokana 
na wazazi kuwa bize na shughuli 
za uzalishaji kama vile ujasiria-
mali na kusahau jukumu la kulea 
familia.

Askofu wa Kanisa la Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKT) Dayosisi ya Konde, Ed-
ward Mwaikali, alisema jukumu 
la malezi sio tu la wazazi bali 
hata viongozi wa dini kupitia 
mafundisho yao wanapaswa 
kuwafundisha watoto au vijana 
namna bora wa kuwa wenye utii 
wazalendo na wenye kuzingatia 
maadili.

Alisema kwa sasa taasisi za 
dini zinaandaa mafundisho  kwa 
wazazi na vijana ili kuwaelekeza 
mambo yapasayo kwenye jamii 
na ya kumpendeza Mungu.

‘Muenzini JPM kuwafunza watoto uzalendo’

Mbarali yamaliza 
mgogoro wa 
wafugaji
Na Grace Mwakalinga, MBARALI

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Mbarali, mkoani Mbeya, imemal-
iza mgogoro baina ya wafugaji 
wa vijiji vya Magigiwe, Iwalanji, 
Mapogoro, Igunda Magwali, 
Luhanga na Iyala na Hifadhi ya 
Taifa ya Ruaha wa kukamata 
mifugo na kulipisha faini Sh. 
100,000 kwa kila mfugo unao-
inga katika maeneo wanayodai 
kuwa sio ya hifadhi.

Mgogoro huo ulimalizwa 
mwishoni mwa wiki na Mkuu 
wa Wilaya ya Mbarali, Reuben 
Mfune, wakati akizungumza na 
Nipashe kuhusu hatua zilizo-
chukuliwa hadi sasa kukabiliana 
na uvamizi kwenye Hifadhi ya 
Taifa ya Ruaha.

Wafugaji walimweleza Mfune 
kuwa wamekuwa wakitozwa 
faini kwenye maeneo ambayo 
sio ya hifadhi, kutokana na 
maelezo hayo aliagiza kusitisha 
mgogoro huo na kuzitaka pande 
zote mbili kutumia busara ili 
kuepusha malalamiko na ku-
sisitiza kila mmoja kutimiza 
majukumu yake bila kuvunja 
sheria.

“Naomba mgogoro huu usi-
tishwa, wafugaji wasitozwe 
tena faini wala mifugo yao 
kukamatwa, uongozi wa hifa-
dhi ya Ruaha mwendelee kutoa 
elimu kwa wakulima na wafu-
gaji bila kukoma ili kila mmoja 
afahamu mipaka yake, wakati  
serikali ikiendelea na mchakato 
wa upatikanaji wa suluhu ya 
kudumu ambao upo katika hatua 
za mwisho za umaliziwaji wake,” 
alisema Mfune.

Mfune alisema uamuzi wa 
kusitisha mgogoro huo utasaidia 
viongozi wa kata, vijiji na hifa-
dhi kukaa meza moja kuonyesha 
maeneo ya msingi ambayo ya-
likwishalipwa fidia na ambayo 
bado hayajalipwa ili wafugaji 
waweze kujua wanaishia wapi 
wanapokwenda kulisha mifugo 
yao wakati wakisubiri maele-
kezo ya mwisho ya mpaka wa 
kudumu kutoka serikali kuu.

Alisema halmashauri tayari il-
iainisha maeneo yote ya mpaka 
na maeneo ambayo watu wal-
ishalipwa kwamba hairuhusiwi 
kuingiza mifugo na kwamba kwa 
wale watakaotaka kukiuka uta-
ratibu huo tutawachukulia hatua 
kwa mujibu wa sheria.

Baadhi ya wafugaji walisema 
kwa muda mrefu mifugo yao ili-
kuwa ikikamatwa kwa sababu ya 
kutofahamu mipaka inapoishia 
na kutokana na maelezo ya 
mkuu wa wilaya kila mmoja 
ataheshimu na kufuata sheria 
zilizowekwa.

Baadhi ya wakulima katika Bonde la Usangu, wilayani Mbarali, katika Mkoa wa Mbeya, wakiendelea na shughuli za upandaji miche ya 
mpunga juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA
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Katibu Mkuu 
Kiongozi amfagilia 
Rais Samia
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

  KATIBU Mkuu Kiongozi wa Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar, Mhandisi Zena Ahmed Said, 
amesema Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Samia Suluhu Hassan, amejengwa katika 
misingi mizuri ya kuongoza Tanzania kutokana na 
kupata  uzoefu wa kufanya kazi na marais mbalim-
bali wastaafu.

Aliyasema hayo baada ya kutia saini kitabu cha 
maombolezo cha aliyekuwa Rais wa Tanzania, 
Hayati Dk. John Magufuli hapo katika ukumbi wa 
Shekhe Idrisa Abdulwakil Kikwajuni Zanzibar.

 Alisema hiyo ni fursa kubwa ya kipekee ambayo 
inaweza kutumika kupima uwezo kwa wanawake 
katika sifa za uongozi wa ngazi za juu.

Alisema Rais Samia amebahatika kupata uzoefu 
wa uongozi katika ngazi tofauti ukianzia na Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar ambapo ameshika nafasi 
mbalimbali za juu za uongozi.

Alisema katika nafasi hizo kwa kiasi kikubwa 
amefanya kazi na viongozi wa ngazi za juu wa seri-
kali na kuwa na mbinu za kuongoza.

Alisema alipokuwa Zanzibar alipata nafasi ya 
kushika nyadhifa mbalimbali za juu za uongozi iki-
wamo Waziri wa Vijana, Wanawake na Watoto kab-
la ya kushika nafasi ya Waziri wa Utalii, Biashara, na 
viwanda wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa 
miaka kumi.

‘’Sina wasiwasi na uongozi wake wa ngazi za 
juu...amepata kuongoza Zanzibar na kushika nafasi 
mbalimbali hadi Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia ambapo kwa kipindi cha miaka mitano alipata 
kuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
chini ya Hayati Rais Magufuli,” alisema Zena.

Aidha, alisema akiwa katika Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania amepata kushika nafasi mbalim-
bali akiwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais 
anayeshughulikia mambo ya Muungano na kwa 
kiasi kikubwa ni kiongozi anayeifahamu vizuri Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania pamoja na tunu 
zote za kitaifa ziliopo.

Alisema matarajio yake makubwa ni kwamba 
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar upo salama 
na utaendelea kudumishwa kwa nguvu zote katika 
kipindi cha uongozi wa Rais Samia.

‘’Nimejenga matumaini makubwa na uongozi 
wake....ni Rais anayeifahamu vizuri Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ikiwamo Zanzibar pamoja 
na kufanya kazi na marais wastaafu wa Zanzibar na 
Muungano, kwa hivyo amechota busara na fikra 
za uongozi...Muungano wetu upo katika mikono 
salama,” alisema.

Baadhi ya makatibu wakuu waliopata kufanya 
kazi na Rais Samia wamewatoa wasiwasi wananchi 
kwamba uwezo wa kuongoza anao mkubwa, huku 
akiwa kiongozi mwenye busara, hekima na kufanya 
maamuzi yaliyohakikiwa vizuri.

Omar Dadi Shajak, aliyekuwa Katibu Mkuu 
Wizara ya Vijana, Wanawake na Watoto huku wa-
ziri wake akiwa  Samia, mwaka 2000,  alisema ni 
kiongozi aliyetulia mwenye kumsikiliza kila mtu 
akiwamo watumishi wake, huku akifanya maamuzi 
yaliyohakikiwa vizuri bila ya jazba.

Alisema katika kipindi hicho walifanikiwa kujen-
ga misingi mizuri na kutayarisha sheria nzuri kwa 
ajili ya wanawake na watoto ambazo zilipata sifa na 
kutambuliwa kimataifa.

‘’Tumepata rais mwenye sifa zinazojitosheleza, 
ambaye ana uwezo mkubwa wa kuongoza kwa 
kufuata misingi ya hekima, busara   na kujengwa 
na uadilifu mkubwa,’’ alisema Shajark ambaye kwa 
sasa ni Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Ustawi wa 
Jamii, Wanawake na Watoto.

Mufti afunda maimamu kuhusu utulivu
Na Rahma Suleiman,                          
ZANZIBAR 

M
AIMAMU wa misikiti na 
masheha wametakiwa kue-
ndeleza falsafa ya viongozi 
wakuu wa Zanzibar ya kui-

marisha amani na utulivu baada ya mari-
dhiano ya kisiasa yaliyofikiwa na viongozi 
hao. 

Mufti  wa Zanzibar, Sheikh Saleh Omar 
Kaabi, aliyasema hayo kwenye mkutano 
wa maimamu na masheha wa Wilaya ya 
Kusini Unguja ulioandaliwa na ofisi yake 
kwa kushirikiana na Taasisi ya Marafiki 

wa Zanzibar katika Ofisi ya Halmashauri 
Kitogani Kusini Unguja.

 Alisema hali ya amani na mshikamano 
wa wananchi wa Zanzibar ni nzuri, lakini 
maimamu na masheha wana jukumu la 
kuiendeleza na kuisimamia kwa sababu 
wana kundi kubwa la watu wanaowan-
goza na wao ndio chanzo cha amani. 

Mufti huyo alisema suala la kutunza 
amani na mshikamano lisiishie kwa vion-
gozi wa juu bali kila mtu anapaswa ku-
tumia nafasi aliyonayo katika kusimamia 
suala hilo. Naye Katibu Mkuu wa Taasisi 
ya Marafiki wa Zanzibar, Dk. Aboubakar 
Kabwogi, alisema Zanzibar imekuwa nchi 

ya kuigwa na mataifa mengine kwa ku-
fikia muafaka wa kisiasa ambao umeleta 
amani na kuharakisha maendeleo. 

Akitoa mchango katika mkutano 
huo, Imamu Mkuu wa Msikiti wa Mzuri 
Makunduchi, Sheikh Habibu Mohamed 
Mussa, aliwashauri viongozi wa juu 
kuwa na msimamo wa dhati wa mari-
dhiano yaliyofikiwa kwani ndio kigezo 
chao.  Aidha, washiriki wa mkutano huo 
walishauri kuendelezwa utaratibu wa 
viongozi wakuu kuswali sala za Ijumaa 
katika misikiti tofauti kwa vile inahama-
sisha kuendeleza amani na umoja kwa 
wananchi wote.

Waumini wa Kanisa Katoliki Parokia ya Mtakatifu Joseph Mjini Zanzibar wakia-
dhimisha sikukuu ya Matawi, mwanzo wa fumbo la Pasaka, jana. PICHA: MARTIN 
KABEMBA

‘Wanawake 
walindeni 
watoto dhidi 
magonjwa ya 
kujamiiana’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

WANAWAKE wametakiwa kuwalin-
da watoto wao dhidi ya magonjwa ya-
nayotokana na kujamiiana katika umri 
mdogo ili kuepukana na athari hizo. 

Hayo yalielezwa na daktari bingwa 
wa afya ya mama na mtoto kutoka 
Hospitali Kuu ya Mnazimmoja Zan-
zibar, Ummukulthum Omar Hamad, 
wakati akizungumza na waandishi wa 
habari. 

Alisema kufanya hivyo pia kuta-
wawezesha kujitambua na kuepuka 
vishawishi vitakavyohatarisha afya 
zao.

  Alisema watoto wamekuwa waki-
jiingiza katika vitendo vya kujamiiana 
bila kutambua athari wanazoweza 
kuzipata ikiwamo mimba za mapema 
na athari wakati wa kujifungua pamo-
ja na kupata magonjwa ya gono uki-
wamo Ukimwi.

  Dk. Ummy alieleza kuwa kulin-
gana na wakati uliopo sasa kuna haja 
ya wazazi kubadilika katika malezi 
kwa kuwa karibu na watoto na ku-
wapa faida za kulinda bikira yao kwa 
kutokubali kuchezewa kimwili hadi 
wakati husika utakapofika.

  Aidha, alishauri umuhimu wa 
wanafunzi kujengwa mapema kisai-
kolojia tokea wakiwa shuleni kwa 
sababu wanafunzi wengi wamekuwa 
wakiharibu malengo yao ya kielimu 
kwa kuingia katika vitendo hivyo kabla 
ya wakati. 

“Wapo wanafunzi wanapata ujauzi-
to licha ya sheria kuruhusu kuendelea 
na masomo, lakini wengi wao huwa 
hawaendelei kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwamo aibu,” alisema.

  Hata hivyo, alisema ni vyema wa-
nafunzi wakapatiwa elimu ya afya ya 
uzazi toka wakiwa shuleni ili kujua 
athari za mimba za utotoni na athari 
ambazo wanaweza kuzipata wakati 
wa kujifungua.
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CAG aanika ripoti zenye hati chafu, safi
 Na Elizabeth Zaya

MKAGUZI na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), Charles Kichere, amese-
ma kati ya hati za ukaguzi 900 zilizo-
tolewa na ofisi hiyo kwa mwaka wa fedha 
2019/2020, 10 ni mbaya, 81 zina mashaka 
na 800 zinaridhisha.

Pia alisema hati tisa kati ya hizo, 
alishindwa kuzitolea maoni kama sheria 
inavyompa mamlaka ya kufanya hivyo 
baada ya ukaguzi.

Alisema kati ya hati 900 zilizokaguliwa 
kwa kipindi hicho cha mwaka wa fedha 
2019/2020, za serikali kuu ni 243, seri-

Mwendesha pikipiki akipita kwenye dimbwi la maji kutokana na mvua iliyonyesha juzi, katika eneo la Chanika na kusababisha 
ubovu wa barabara inayoelekea Msanga Zalala, huku akiwa amembeba abiria. PICHA: JUMANNE JUMA

 Na Mwandsihi Wetu, PEMBA

WANANCHI wa Jimbo la Pandani 
Wilaya ya Wete Mkoa wa Kaskazini 
Pemba, jana, walijitokeza kupiga 
kura katika vituo 18 vilivyomo 
katika uchaguzi mdogo wa kujaza 
nafasi ya aliyekuwa mwakilishi 
mteule wa wa Chama cha ACT- Wa-
zalendo, Abuubakar Khamis Bakar, 
aliyafariki dunia  mwaka jana.

Katika vituo hivyo vya kupigia 
kura idadi ya wananchi walio-
jitokeza kwa wingi tofauti na 
uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka 
jana.

habari, Mkuu wa Mkoa wa Kaskazi-
ni Pemba, Salama Mbarouk Khatib, 
aliwataka wananchi wa Jimbo hilo 
kutumia haki yao ya kikatiba ili 
kumchagua mwakilishi wao ata-
kayewatatulia matatizo yao.

-
nanchi hao baada ya kupiga kura 
kurudi majumbani mwao na kuen-
delea na shughuli zao za kujitafu-
tia riziki badala ya kukaa katika  
vikundi.

Serikali ya Mkoa imejipanga vizuri 
kuimarisha ulinzi na usalama 
unakuwapo.

-
we na hofu, msistushwe na wala 
msiogope, hakikisheni mnafuata 
taratibu na sheria zilizowekwa na 
Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar 
(ZEC),” alieleza Salama.

wananchi kuwa matokeo ambayo 
yatatangazwa na ZEC  atakuwa ya 
haki na hakuna atakayedhulumiwa 
haki yake.

-
jipanga vizuri ili kuona haki ina-
tendeka kuanzia wakati wa kuhes-
abu kura hadi matokeo yenyewe,” 
alisema Salama.

Wajitokeza kwa 
wingi uchaguzi 
mdogo Pemba

kali za mitaa 185, mashirika ya 
umma 165, miradi ya maende-
leo 290, na vyama vya siasa 17.

Alisema hayo jana wakati 
akikabidhi taarifa ya ukaguzi 
wa Mashirika na Taasisi za 
Umma kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan, jana Ikulu Chamwino, 
jijini Dodoma.

TAMISEMI
Alisema amekagua mamlaka 

za serikali za mitaa 185 na kati 
ya hizo zenye hati zinazori-
dhisha ni 124, zenye mashaka 
53 na mbaya ni nane.

MASHIRIKA YA UMMA
Mashirika ya umma yaliyok-

aguliwa ni 165, kati ya hayo 
162 ndiyo yenye hati zinazori-
dhisha na tatu ni zenye masha-
ka.

SERIKALI KUU
Kichere alisema hati 243 

zimetolewa katika Serikali Kuu 
na kati yake 235 zinaridhisha, 
zenye mashaka sita na mbaya 
ni mbili.

VYAMA VYA SIASA
Hati zilizokaguliwa ni 17, 

zinazoridhisha ni nne, zenye 
mashaka ni nne huku kukiwa 
na vyama visivyokuwa na hati 
mbaya na baadhi havikupele-
ka hesabu zao kukaguliwa.

“Kwenye vyama vya siasa 
tisa nilishindwa kutoa maoni 
kutokana na hesabu zao ku-
tozingatia utaratibu wa kuten-
geneza hesabu na wengine 
hawakuleta kabisa hesabu ili 
nizikague,” alisema Kichere.

MIRADI YA MAENDELEO
Alisema miradi iliyokaguli-

wa ni 290, kati ya hiyo yenye 
hati za kuridhisha ni 275, 
yenye hati za mashaka ni 15, na 
hakukuwa mbaya.

Kichere aliiomba serikali ku-
hakikisha inafanyia kazi map-
endekezo mbalimbali yanayo-
tolewa na ofisi hiyo.

RIPOTI ZILIZOWASIL-
ISHWA

Alitaja miongoni mwa ri-
poti zilizowasilishwa kuwa ni 
ya ukaguzi wa serikali kuu, 
Mamlaka ya Serikali ya Mitaa, 
Mashirika ya Umma, miradi ya 
maendeleo, ripoti ya ukaguzi 
wa ufanisi, ripoti ya ukaguzi 
wa mifumo wa TEHAMA.

Nyingine ni ripoti ya ufua-
tiliaji wa mapendekezo yaliyo-
tolewa katika ripoti ya ukaguzi 
wa ufanisi kwa miaka iliyopita 
pamoja na ripoti 14 ya ukaguzi 
wa ufanisi zinazohusu sekta 
mbalimbali.

Katika ripoti hizo, alisema 
ipo ya ukaguzi wa ufanisi wa 

usimamizi wa usafi wa masoko 
ya vyakula, ukaguzi wa ufanisi 
juu ya usimamizi wa udhibiti 
wa mafuriko, ukaguzi wa 
ufanisi kuhusu uandikishaji 
na utoaji wa vitambulisho vya 
taifa.

Ripoti nyingine ni ya ukagu-
zi wa ufanisi kuhusu maten-
genezo ya magari na mitambo 
ya serikali, ukaguzi wa ufanisi 
kuhusu usimamizi na un-
unuzi wa pamoja wa magari 
ya serikali na usambazaji wa 
mafuta, ukaguzi wa ufanisi ya 
usimamizi wa mifumo wa ku-
dhibiti ubora wa vyakula vina-
vyosindikwa nchini.

Mwingine ni ukaguzi wa 
ufanisi wa usimamizi wa ujen-
zi wa majengo ya vituo vya hu-
duma ya afya nchini, ukaguzi 
wa ufanisi wa mali zilizotele-
kezwa.

Pia ukaguzi wa ufanisi wa 
utekelezaji wa udhibiti wa 
uhamishaji wa bei ya mau-
ziano ya bidhaa au huduma 
baina ya kampuni zenye uhu-
siano na ukaguzi wa ufanisi wa 
ufuatilijia na usimamizi wa mi-
radi ya ujenzi kwenye sekta ya 
elimu inayotekelezwa kwa njia 
ya ‘force’ akaunti.

Ukaguzi mwingine alisema 
ni ya udhibiti wa uchafuzi 
unaotokana na taka za plas-
tiki kwenye bahari na maziwa, 

ukaguzi wa ufanisi kuhusu 
utekelezaji wa mradi wa awa-
mu ya pili ya ujenzi wa miun-
dombinu wa mabasi yaendayo 
kwa haraka Dar es Salaam 
(DART), usimamizi wa misa-
maha ya kodi kwenye miradi 
ya uwekezaji na utekelezaji 
wa miradi ya uzalishaji sukari 
Mbigiri, mkoani Morogoro.

MIRADI YA KIMKAKATI
Akizungumzia miradi sita 

ya kimkakati, Kichere alisema 
wametumia mbinu mpya ya 
ukaguzi katika miradi hiyo 
kazi ambayo walifanya kwa 
kadri mradi unavyoendelea 
kutekelezwa ili kusaidia kutoa 
ushauri kwa serikali katika ku-
chukua hatua mapema.

Alitaja miradi hiyo kuwa ni 
pamoja na mradi wa ujenzi 
wa Reli ya Kisasa (SGR) kutoka 
Dar es Salaam hadi Makutu-
pora, mradi wa bwawa la ku-
fua umeme la Mwalimu Julius 
Nyerere.

Mingine ni mradi wa bara-
bara ya haraka ya Gerezani 
hadi Mbagala, upanuzi wa 
barabara ya Morogoro, Ki-
mara hadi Kibaha, mradi wa 
usambazaji maji katika wilaya 
ya Same, Mwanga na Korogwe 
na mradi wa uzalishaji sukari 
Mbigiri, mkoani Morogoro.
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 Yangon, MYANMAR

WATU 114 wameuawa na 
Jeshi la Polisi Myanmar, 
wakati wakiandamana 
kupinga mapinduzi ya kijeshi 
yaliyofanywa dhidi ya serikali 
iliyochaguliwa kidemokrasia ya 
Aung San Suu Kyi.

Waandamanaji nchini 
Myanmar walirudi tena 
kwenye maandamano mitaani, 
wakishinikiza madai yao ya 
kutaka demokrasia irudishwe.

Ikiwa ni siku moja baada ya 
vikosi vya usalama kusababisha 
umwagaji mkubwa wa damu 
kwa kuwaua zaidi ya watu 100.

Umwagikaji huo wa damu ndio 
mkubwa zaidi kutokea tangu 
mapinduzi ya jeshi nchini humo, 
mwezi uliopita. 

Maandamano siku ya jana, 
yameshuhudiwa Yangon na 
Mandalay miji miwili mikubwa 
nchini humo na maeneo 
mengine. 

Baadhi ya waandamanaji 
walipambana tena na vikosi vya 
polisi.

Mapinduzi ya Februari Mosi, 
mwaka huu, yaliyomwondoa 
madarakani Aung San Suu Kyi na 
serikali yake iliyochaguliwa na 
wananchi. 

Miongoni mwa waliouawa ni 
pamoja na watoto waliokuwa 
chini ya umri wa miaka 16 kwa 
mujibu kituo cha habari cha 
mtandaoni cha Myanmar.

Takwimu sawa na hiyo ya 
waliouawa ilitolewa pia na 
vyombo vingine vya habari 
vya Myanmar, ikiwa ni idadi 
kubwa ya watu waliouawa 
ikilinganishwa na mauaji 
yaliyofanyika Machi 14, mwaka 
huu. 

Kwa ujumla waliouawa nchini 
humo, tangu mapinduzi ya 
kijeshi ni watu 420 kwa mujibu 
wa vyanzo mbalimbali. 

Mapinduzi ya Myanmar 
yamebadilisha kabisa hatua 
zilizopigwa miaka kadhaa, 
kuelekea demokrasia baada ya 
miongo mitano ya nchi hiyo 
kuwa chini ya utawala wa 
kijeshi na kuifanya tena nchi 
hiyo kumulikwa na Jumuiya ya 
kimataifa.

Umwagikaji huo wa damu 
umelaaniwa na jumuiya ya 
kimataifa kupitia ofisi za 
kidiplomasia ndani ya Myanmar 
na nje ya nchi hiyo.

DW 

114 wauawa 
maandamano 
Myanmar

Kampala, UGANDA

W
IZARA ya Afya 
Uganda, imesema 
i m e k a m i l i s h a 
usambazaji wa 

vyandarua milioni 27.5 vyenye 
dawa nchi kote.

Msemaji wa wizara hiyo, Em-
manuel Ainebyoona, aliliam-
bia Shirika la Habari la Xinhua, 
mwishoni mwa wiki na kwamba 
vyandarua hivyo vimeshasamba-

zwa kwa kipindi cha miezi nane.
“Hii ilikuwa ni kampeni ya us-

ambazaji vyandarua iliyozinduli-
wa Agosti, mwaka jana,” alisema 
Ainebyoona.

Alisema kampeni hiyo ili-
fanyika Kaskazini, Mashariki, Kati 
na Magharibi mwa nchi kwenye 
mikoa tofauti.

“Hii inalenga kuwalinda Wa-
ganda na mbu na kukabiliana na 
malaria. Kama mnavyojua ma-
laria inabaki kuwa sababu kuu ya 

vifo nchini,” alisema Ainebyoona.
Alisema vyandarua hivyo am-

bavyo vilitolewa bure, wizara 
inatarajia wananchi waliopatiwa 
watatumia vyandarua hivyo ili ku-
jikinga na malaria.

“Wizara ya Afya, imetoa 
kipaumbele katika ugawaji 
wa vyandarua ikiwa ni mbinu 
ya kukabiliana na malaria na 
imethibitishwa ni kati ya hatua 
gharama nafuu ya kukabiliana 
na ugonjwa huu,” wizara 

ilisema hayo kwenye taarifa yaje 
mwishoni mwa wiki.

Kampeni hiyo imesaidia nchi 
kupunguza kiwango cha malaria 
kutoka asilimia 17 mwaka 2014 
na 2015, hadi kufikia asilimia tisa 
mwaka 2019.

Pia hatua kadhaa zimeendelea 
kuchukuliwa ikiwamo upuliziwaji 
wa dawa kwenye makazi ya watu 
nchini.

XINHUA

Uganda yagawa vyandarua mil. 27

Waokoaji wakitafuta watu chini ya kifusi cha jengo lililoporomoka mjini Cairo, nchini Misri, tukio lililotokea juzi na kuua watu watano 
huku 24 wakijeruhiwa, mjini humo. Picha: Xinhua   

Cairo, MISRI

MELI kubwa ya mizigo ambayo 
bado imekwama katika mrefeji wa 
Suez kwa siku ya sita, juhudi ny-
ingine zimeanza kuiondoa na ku-
fungua njia iliyo muhimu Mashari-
ki na Magharibi, hususani kwa 
usafirishaji wa bidhaa duniani.

Meli hiyo ya Ever Given yenye 
bendera ya Panama ambayo il-
ibeba mizigo ya Asia na Ulaya, ilik-
wama Jumanne katika mfereji huo 
unaopita kati ya Afrika na Penin-
sula ya Sinai.

Ofisa mmoja wa usimamizi wa 
Suez ambaye hakutaka kutambu-
lishwa alisema mamlaka zinata-
rajiwa kufanya majaribio mawili 
kuiondoa meli hiyo.

Hata hivyo mkuu wa mfereji 
wa Suez, Luteni Jenerali Osama 
Rabei, alisema atafanya mkutano 
na waandishi wa habari katika mji 
wa Suez kutoa maelezo zaidi ya 
operesheni hizo.

Taarifa zilisema meli hiyo 
kubwa ya mizigo imesababisha 
kukwama kwa biashara na bidhaa 
zenye thamani ya dola billioni 9.6 

kwa siku, kulingana na takwimu 
za safari za meli.

Takwimu hizo zilionyesha 
hasara ya dola milioni 400 kwa 
saa moja katika biashara inay-
otokana na njia hiyo, baina ya 
Mashariki na Magharibi.

Kampuni ya Lloyd’s, inayofua-
tilia bidhaa zinazobebwa na meli 
ilisema bidhaa inayopita katika 
mfereji wa Suez kuelekea nchi za 
Magharibi, ina thamani ya dola 
bilioni 5.1 kwa siku, wakati zile zi-
nazo kwenda nchi za Mashariki 
zina thamani ya dola bilioni nne 

na nusu kwa siku.
Licha ya juhudi zinazoendelea 

kuikwamua meli hiyo, wataalamu 
walisema kazi hiyo inaweza ku-
chukua wiki kadhaa.

Meli hiyo yenye urefu wa mita 
400 sawa na viwanja vinne vya 
mpira wa miguu inakadiriwa meli 
kukwamisha meli 300 kuendelea 
na safari kutokana na meli hiyo.

Maofisa wa mfereji walisema 
kwamba wana matumaini meli 
hiyo ingeweza kusafiri tena ifikapo 
jana jioni.

VOA

Juhudi zaendelea kuinasua 
meli iliyonasa mfereji wa Suez
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Messi, Ronaldo sasa 
watakiwa Marekani

 MEXICO CITY, Mexico

RAIS wa Ligi Kuu ya nchini Mexico, Mikel Ar-
riola, ameeleza matamanio yake ya kuwapeleka 
Lionel Messi na Cristiano Ronaldo katika Ligi Kuu 
ya nchini Marekani, MLS.

Marekani na Mexico wanatarajiwa kuwa na ligi 
moja ya soka, na Mataifa hayo mawili ya Amerika 
Kaskazini yamekuwa yakijadili juu ya kuungana, 
na Arriola ana matumaini kuwa inaweza kufanyi-
ka baada ya Kombe la Dunia la 2026 litakaloun-
ganisha Marekani, Mexico na Canada.

Tayari Marekani na Canada wanacheza ligi 
moja ya mpira wa kikapu inayozikutanisha timu 
za nchi hizo mbili na sasa wanataka kugeukia 
kwenye soka.

Arriola pia anaamini ligi hizo mbili zinaen-
delea kukua, na wanaweza kusajili wachezaji 
hao wawili kwenye mpira wa miguu kwa zaidi 
muongo uliopita.

Akizungumza na ESPN, Arriola alisema: 
“Tungekuwa moja ya ligi bora ulimwenguni (ikiwa 
tutaungana na MLS).

“Hatua inayofuata itakuwa na Messi au Cris-
tiano Ronaldo hapa (Mexico) au Marekani, labda 
katika hatua ya mwisho kabisa ya soka lao.

“Naamini Messi na Ronaldo wanaweza kuja 
kucheza hapa na kwa kiasi kikubwa wanaweza 
kuipeleka mbele ligi hiyo,” aliongeza.

Pjanic: 
Nataka 
kupigania 
namba 
hapa 
Barcelona

Kipa wa 
Chelsea 
atoa 
tofauti 
Tuchel, 
Lampard

LONDON, England 

GOLIKIPA wa Chelsea, Willy Ca-
ballero, ameelezea tofauti zilizopo 
kati ya kocha wa zamani wa Chel-
sea, Frank Lampard na bosi wa sasa 
Thomas Tuchel akiwa ametumia muda 
wake kuwa na makocha hao.

Tuchel alichukua mikoba kwa Lam-
pard Januari baada ya kiungo huyo 
wa zamani wa Chelsea kufukuzwa 
kutokana na mwenendo mbaya wa 
timu.

Caballero amesema Tuchel ana 
tofauti sana kuliko mtangulizi wake 
hasa kwenye soka la kisasa.

“Kimsingi kuzungumzia kuhusu 
makocha, kuwa mmoja amefanya 
vizuri na mwingine amefanya vibaya 
si jambo zuri,” alisema Caballero aki-
iambia 90min.com.

“Kwa sababu wote wameitumika 

Chelsea na wote ni walimu wazuri 
wanaushawishi kwenye soka.

“Bila shaka tulipokuwa na Lampard 
tulikuwa na mawazo ya moja kwa 
moja hasa kwa soka la Kiingereza, 
kushambulia haraka, mashambulizi ya 
pembeni na katikati.

“Sasa na Tuchel, anatumia mbinu ya 
kucheza kwa pamoja, kumiliki mpira, 
tunatengeneza nafasi nyingi mara 
nyingi amekuwa akituambia jinsi ya 
kuendeleza na kuwasoma wapinzani 
sehemu gani ni muhimu, kwa maana 
ya uimara wao na udhaifu wao.

Tuchel tangu achukue mikoba ya 
kuinoa Chelsea Januari mwaka huu, 
ameshinda michezo 10 na kutoa sare 
mechi nne katika michezo 14 ya 
Premier League na kwa sasa Chelsea 
wamekaa katika nafasi ya nne kwe-
nye msimamo wa ligi hiyo.

BARCELONA, Hispania

MIRALEM Pjanic amepanga kubaki 
na kupigania namba yake pale Bar-
celona licha ya kuanza vibaya pale 
kwenye dimba la Camp Nou.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Bosnia-Herzegovina, Pjanic alijiunga 
na Barca mwaka jana huku kiungo 
mwenzake, Arthur akienda upande 
mwingine kule Juventus.

Lakini Pjanic hajawa na wakati 
mzuri chini ya kocha, Ronald Koe-
man pale Barcelona na hajawa na 
namba ya kudumu katika kikosi 
hicho.

Kiwango bora cha Pedri kimem-

fanya kuwa kwenye nafasi ya 
kuanza mara kwa mara, huku nyota 
huyo mwenye umri wa miaka 30, na 
Pjanic kushindwa kupata nafasi ya 
kutosha.

Hata hivyo, Pjanic ameiambia 
Mundo Deportivo hana mpango wa 
kwenda popote, kwani anawania 
kupambania namba yake hapo.

“Sikusajiliwa Barca ili niondoke 
mwaka unaokuja,” alisema Pjanic 
wakati akizungumzia kuhusu uvumi 
wake wa kutaka kuondoka.

“Nilisaini kutengeneza historia 
kwenye klabu hii na naamini nitaku-
wa hivyo ii niweze kufanya vizuri.”
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TURIN, Italia 

CRISTIANO Ronaldo 
ataendelea kubaki 
kuichezea Juventus 
hadi mwishoni mwa 
mkataba wake, hiyo 
ni kwa mujibu wa 
Makamu Rais wa 
klabu hiyo, Pevel 
Nedved.

Nedved ameyaweka 
hayo wazi baada ya 
kuwa na tetesi kuwa 
raia huyo wa Ureno 
ataondoka mwishoni 
mwa msimu huu kuji-
unga na Real Madrid.

Ronaldo amekuwa 
akikosolewa na baa-
dhi ya wachambuzi 
na mashabiki kwa 
kutokuwa na msaada 
kwa timu yake katika michua-
no ya Ulaya na ile ya Serie A.

“Ana mkataba hadi Juni 30, 
2022 na ataendelea kuwa 
nasi katika kutimiza maju-
kumu yake,” alisema Nedved 
akinukuliwa na Sky Sport 
Italia.

“Kwangu mimi, Cristiano 
hawezi kuguswa na yeyote 
katika usajili.”

Kiongozi huyo ambaye 
pia ni kiungo wa zamani wa 
Juventus na timu ya Taifa 
ya Czech, ameongeza kuwa 
kocha wa timu hiyo, Andrea 
Pirlo, ataendelea kubaki kuon-
goza kikosi hicho.

“Pirlo ataendelea kuwa 
kocha wa Juventus, huo ni 
uhakika asilimia 100,” alisema 
Nedved.

Ronaldo bado yupo sana Juve Lukaku awindwa tena Chelsea

Vidal 
anogewa 

Inter Milan 

LONDON, England 

KLABU ya Chelsea imeongeza 
jina la mshambuliji wao wa 
zamani, Romelu Lukaku kama 
mmoja wa washambuliaji inaow-
ania kutua katika viunga vya 
Stamford Bridge.

Kwa mujibu wa Sky Sport, 
Chelsea sasa wanaona Lukaku 
anaweza kuwa nyota muhimu 
kwenye kikosi hicho na hivyo 
wanawania saini yake kipindi 
cha majira ya joto.

Chelsea wanamtazama Lu-
kaku kama chaguo namba moja, 
endapo watashindwa kuinasa 
saini ya mshambuliaji kinda wa 
Borussia Dortmund, Erling Haal-
and ambaye anamezewa mate 
na klabu nyingi barani Ulaya.

Lukaku amewahi kukitumikia 
kikosi hicho cha Blues msimu wa 
mwaka 2011 hadi 2013, kabla ya 
kuuzwa moja kwa moja katika 
klabu ya Everton na baadaye 
kutua Manchester United na 
hatimaye Inter Milan.

Chelsea wana kazi kubwa ya 
kupata saini ya Haaland, kwa 
sababu klabu kubwa kama Real 
Madrid, Barcelona na Manches-
ter City nazo zimejitosa kuwania 
aina yake.

MILAN, Italia 

ARTURO Vidal amepokea ofa ya kuondoka Inter 
Milan, lakini anapanga kubaki pale San Siro na 
kushinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu 
ujao, kwa mujibu wa wakala wa kiungo huyo, 
Fernando Felicevich. 

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Chile alijiunga 
na Inter akitokea Barcelona mwanzoni mwa 
msimu huu kuungana na Antonio Conte, awali 
akiwa amefanya naye kazi kule kwa miamba wa 
Serie A, Juventus ambapo kwa pamoja walishin-
da mataji mara tatu ya Ligi Kuu.

Amecheza mechi 30 kwenye mashindano yote 
katika kikosi cha Conte msimu huu, lakini ali-
kumbwa na majeraha ya goti mapema mwezi huu 
na kulazmika kufanyiwa upasuaji.

Vidal bado ana miaka miwili imebaki kwenye 
mkataba wake wa sasa, lakini uvumi haujakoma 
kwamba anawaniwa na klabu kama Marseille, 
Flamengo na Galatasaray.

Lakini wakati klabu hizo zikionyesha nia ya 
kutaka kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 33, wakala wake, Felicevich amesisitiza 
mteja wake hana mpango wa kuondoka kwa mi-
amba hao wa Italia mwishoni mwa msimu huu.

“Ni kawaida kwa mchezaji wa daraja la juu 
kama Arturo kupata ofa ya kuwaniwa, lakini 
hakuna kilichobadilika,” alisema Felicevich akil-
iambia gazeti la La Gazzetta dello Sport. 

“Majaliwa yake yapo pale Inter na anafikiria 
kushinda Scudetto Mei mwaka huu na kujaribu 
kushinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu 
ujao.”

Vidal amecheza mechi 23 kwenye Serie A 
msimu huu, 14 kati yake akianza na kuisaidia 
Inter kuongoza msimamo kwa tofauti ya pointi 
sita dhidi ya AC Milan.
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    Akili yangu kwa sasa inafikiria zaidi kile 
nitakachokifanya uwanjani hadi kipindi cha majira ya 
joto tutaangalia...

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KWA UFUPI

LONDON, England 

N
YOTA wa Tottenham Hot-
spur na England, Harry Kane, 
amesema ataamua majaliwa 
yake baada ya michuano ya 

Mataifa ya Ulaya, Euro 2020, inayotaraji-
wa kufanyika Juni mwaka huu.

Kane amekuwa akihusishwa na mi-
amba wa Ligi Kuu England, Manchester 
United na Manchester City, pamoja na 
wababe wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga, 
Real Madrid.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 27, ambaye aliibuliwa kwenye timu ya 
vijana ya Tottenham mwaka 2009, mka-
taba wake na Spurs unamalizika mwaka 
2024.

Lakini Kane kwa sasa hataki 
kuzungumzia kuhusu hatima yake 
wakati akijiandaa na Tottenham kwenye 
fainali ya Kombe la EFL dhidi ya Man 
City mwezi ujao, huku England nayo 
ikipanga kuwania taji lake la kwanza 

kubwa la kimataifa tangu mwaka 1966 
kwenye mashindano hayo ya Euro 2020.

“Nafikiri hilo ni swali 
gumu kwa sasa,” alisema 

Kane akiliambia gazeti
 la Telegraph wakati 
alipoulizwa kuhusu 
kelele zinazozagaa 

kutokana na majaliwa 
yake pale Tottenham.

“Ni muhimu kwamba akili yangu 
inaangalia zaidi kwenye mechi za Eng-
land zinazokuja na kuangalia kipindi 
cha msimu kilichobaki na mashindano 
ya Euro. “Kufikiria uvumi kutakufanya 
usiwe na wakati mzuri dimbani, hivyo 
hilo jambo kwa upande wangu kwa sasa 
silifikirii kabisa.

“Mara zote huwa nafikiria zaidi kwa 
jambo moja na hiyo ndio kazi yangu 

kubwa ili kumaliza kwa uimara zaidi ni-
kiwa na Spurs, na pia kuisaidia England 
kushinda Euro na hilo ndilo lengo langu 
kubwa kwa sasa.

“Angalia, nitajaribu kukaa mbali na 
uvumi huu kadiri inavyowezekana na 
kujiweka mbali kabisa.

“Akili yangu kwa sasa inafikiria zaidi 
kile nitakachokifanya uwanjani hadi 
mwishoni mwa msimu huu, kipindi cha 
majira ya joto, na tutaangalia baada ya 
hapo.”

Kikosi hicho cha Jose Mourinho, 
Tottenham kipo nafasi ya sita kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu, kikipitwa pointi 
tatu kutoka kwenye nafasi ya kufuzu 
michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

England imepangwa Kundi D kwenye 
mashindano ya Euro 2020 pamoja na 
Croatia, Scotland na Jamhuri ya Czech.

Kane amefunga mabao 17 kwenye 
Ligi Kuu msimu huu, huku akifunga 
27 kwenye mashindano yote kwa 
Tottenham msimu wa 2020-21.

Arsenal na ada ya Odegaard
ARSENAL ina wasiwasi bei ya kumnunua Martin 

Odegaard inaweza kupanda hadi pauni milioni 50 kipindi 
ha majira ya joto, huku timu kama Chelsea, Liverpool 
na PSG znaweza kuingia kwenye mbio za kuwania saini 
yake. (Star on Sunday)

------------------------------------------------------------------------------------

Mbappe kuTOA sita Madrid
GARETH Bale anaweza kuwa mmoja kati ya wachezaji 

sita ambao Real Madrid itawauza ili kupata fedha za 
kumsajili nyota wa Paris St-Germain, Kylian Mbappe 
mwenye miaka 22 na straika wa Borussia Dortmund na 
Norway, Erling Braut Haaland mwenye umri miaka 20. 
(Sunday Mirror)

------------------------------------------------------------------------------------

 Abramovich atajiwa Haaland 
KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel, amemwomba 

mmiliki wa ‘Blues’ hao, Roman Abramovich, kumtumia 
mshambuliaji wa Ujerumani, Timo Werner mwenye 
umri wa miaka 25, kama sehemu ya kumsajili Erling 
Haaland kutoka Borussia Dortmund. (Sunday Express)

------------------------------------------------------------------------------------

Sterling na mkataba mpya
MAZUNGUMZO ya kuhusu mkataba mpya kati ya 

winga wa Manchester City na England, Raheem Sterling 
na mwenye umri wa miaka 26 na klabu hiyo, yamesimama 
hadi kipindi cha majira ya joto. (Star on Sunday)

------------------------------------------------------------------------------------

Madrid haimtaki TENA Bale
MSHAMBULIAJI wa Wales, Gareth Bale, hayupo 

kwenye mipango ya Real Madrid kwa msimu ujao, 
licha ya nyota huyo mwenye umri wa miaka 31 kusema 
kwamba, anapanga kurudi katika klabu hiyo ya Hispania 
mwishoni mwa msimu huu, baada ya kumaliza muda 
wake wa kucheza kwa mkopo kule Tottenham. (Marca)

------------------------------------------------------------------------------------

Man United yamtaka Sarr
MANCHESTER United wanaweza kufanya usajili wa 

winga wa Watford na Senegal, Ismaila Sarr mwenye umri 
wa miaka 23, badala ya nyota wa Borussia Dortmund, 
Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 2o, kama 
watashinda kumsajili Erling Braut Haaland kutoka kwa 
miamba hao wa Ujerumani. (Sunday Express)

-----------------------------------------------------------------------------------

Ada ya Llorente yatajwa
MANCHESTER City watatakiwa kulipa pauni 103 

kama wanataka kumsajili kiungo wa Atletico Madrid na 
Hispania, Marcos Llorente mwenye umri wa miaka 26. 
(Marca, via Metro)

------------------------------------------------------------------------------------

Zidane kuamua kwa Odegaard 
REAL Madrid watamuuza au kumtoa kwa mkopo 

kiungo wa Norway, Martin Odegaard mwenye umri wa 
miaka 22, ambaye anacheza kwa mkopo kule Arsenal, 
kama Zinedine Zidane atabaki kuwa kocha wa kikosi 
hicho. (Football Insider)

-----------------------------------------------------------------------------------

Cavani atakiwa Boca
KOCHA msaidizi wa Uruguay, Mario Rebollo, amesema 

utakuwa msaada mkubwa wa timu ya taifa, kama 
Edinson Cavani mwenye umri wa miaka 34, ambaye 
anacheza kule Manchester United, ataamua kujiunga na 
Boca Juniors. (Sunday Mirror)

------------------------------------------------------------------------------------

Aguero awaniwa Inter
KLABU ya Inter Milan itasikiliza ofa kwa ajili ya 

mshambuliaji wake, Romelu Lukaku raia wa Ubelgiji 
mwenye umri wa miaka 27, kama watafanikiwa kumsajili 
straika wa Manchester City na Argentina, Sergio Aguero 
mwenye umri wa miaka 32. (Star on Sunday) 

Kane: Hatima yangu 
baada ya Euro 2020
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu 
Zanzibar (ZFF), limeupiga kalenda 
mchezo wa kirafiki kati ya timu 
ya  Taifa ya Zanzibar (Zanzibar 
Heroes) na timu ya Matabeleland, 
hadi Mei mwaka huu.

Mchezo huo awali ulipangwa 
kuchezwa Jumamosi Machi 27, 
mwaka huu, visiwani Zanzibar. 

Akizungumza na gazeti hili juzi, 
Meneja wa Leseni za Klabu wa 
ZFF, ambaye ni mratibu wa mche-
zo huo, Mbarouk Othman, alisema 
sababu za kusogezwa mchezo huo 
ni timu ya Matebeleland kuomba 
iwe hivyo ili kuepusha gharama 
za kuja Zanzibar mara mbili ka-
tika mechi ya kirafiki na kwenye 
michuano ya CONIFA Africa. 

Alisema timu hiyo imeona kwa 
kuwa michuano ya CONIFA Africa 
Inafanyika visiwani hapa Mei, 
mwaka huu, hivyo ni afadhali 
mchezo huo wa kirafiki uchezwe 
mwezi huo pindi watakapowasili-
ana ili kujiandaa na CONIFA itaka-
potolewa tarehe ya kuchezwa 
mashindano hayo.

“Tumefanya nao mawasiliano 
na wenzetu wa Matebeleland na 
wao wameona bora mchezo huo 
uchezwe Mei pindi watakapokuja 
Zanzibar katika michuano ya 
CONIFA Africa, ili waweze kuepu-
sha gharama na ZFF kwa pamoja 
tumekubali ombi lao,” alisema.

Hata hivyo, aliwataka wadau 
wa soka Zanzibar kuendelea 
kutoa hamasa ya mashindano 
hayo ambayo yanatarajiwa 
kutimua vumbi mapema Mei 
mwaka huu huku Zanzibar ikiwa 
mwenyeji kwa mara ya kwanza. 

Zanzibar 
Heroes, 
Matabeleland 
wapigwa 
kalenda 

 Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa 
Kagera Sugar, Francis 
Baraza, amesema 
ameridhishwa na 

uwezo wa mchezaji mmoja 
mmoja wa kikosi chake kutokana 
na kuongeza utulivu na kujiamini, 
jambo ambalo anaamini litawapa 
matokeo mazuri katika mechi za 
lala salama za Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Akizungumza na gazeti hili 
jijini jana, Baraza alisema ame-
kabidhiwa timu hiyo na malengo 

yake makubwa ni kuanza kwa 
kuwajengea kujiamini wachezaji 
kutokana na uwezo mkubwa wa 
nyota wake hao.

Alisema kila mchezaji ana 
elewa timu iko katika wakati 
mgumu, lazima wapambane 
kutafuta matokeo katika mechi 
za nyumbani ambazo hawachezi 
kwa presha kubwa.

“Shida kubwa kwa sasa ni 
kujiamini, kwa kweli kipindi cha 
wiki moja nimekuwa na vijana 
hawa, kuna mambo mengi 
tumezungumza na kufanya 
mazoezi pamoja, kwa upande 

wangu vijana wamejaribu 
kujituma mno,” alisema Baraza.

Alisema wiki hii moja haikuwa 
rahisi kwa kila mchezaji ila 
anashukuru vijana pamoja na 
benchi la ufundi walijitolea kwa 
moyo mmoja.

“Ligi ina ushindani mkubwa 
kila mtu ana matarajio yake, 
kwangu nahitaji kupata matokeo 
mazuri ili kuondoka katika nafasi 
tuliyokuwapo katika msimamo 
ambayo si nzuri kwetu,” alisema 
Baraza ambaye amejiunga na 
timu hiyo wiki mbili zilizopita 
akitokea Biashara United, baada 

ya uongozi wa Kagera kumtimua 
Mecky Maxime kutokana na 
kutoridhishwa na mwenendo wa 
matokeo.

Alisema kikubwa ni wachezaji 
kufuata maelekezo na kufanya 
yale waliyokubaliana kwa 
kushinda kwenye ligi na kila 
mchezaji na timu kwa ujumla 
wanahitaji kupata matokeo 
chanya.

Kagera Sugar ipo katika nafasi 
ya 13, kwenye msimamo wa ligi 
hiyo inayoshirikisha timu 18, 
baada ya kushuka dimbani mara 
24 na kujikusanyia pointi 25.

Baraza ataja shida ilipo 
kikosi cha Kagera Sugar

Timu ya Taifa ya soka la Ufukweni ya Burundi ikiwasili Dar es Salaam jana tayari kwa ajili ya mchezo wa kuwania kufuzu Fainali za 
Mataifa ya Afrika (AFCON) dhidi ya Tanzania, utakaopigwa kesho katika Ufukwe wa Coco jijini Dar es Salaam. PICHA: SAADA AKIDA.  

Na Saada Akida 

BAADA YA kuanza mazoezi wakitokea ka-
tika mapumziko mafupi kupisha mazishi ya 
aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. John Magufuli, uongozi wa Kla-
bu ya Azam umesema mkakati wao ni kurejea 
kwa kasi kubwa katika Ligi Kuu Bara ili ku-
hakikisha wanafikia jambo lao walilodhamiria 
msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili Dar es Salaam 
jana, Kocha Msaidizi wa Azam FC, Vivier 
Bahati, alisema malengo makubwa ya timu 

yake ni kupata matokeo chanya kwenye kila 
mechi watakayocheza ili kurudi kwenye na-
fasi itakayowafanya kutimiza malengo waliyo-
jiwekea.

Alisema wanapenda kuona kwenye kila 
mechi wanapata matokeo chanya kwa kuwa 
malengo yao ni kufanya vizuri msimu huu iki-
wamo kutwaa ubingwa wa ligi hiyo na Kombe 
la FA.

“Nina imani na wachezaji wetu kufanya vi-
zuri kwenye michezo yetu yote iwe ligi na hata 
FA, kikubwa ni kuendelea kuwapa maelekezo 
na kuyafuata huku washambuliaji wakiongeza 

umakini kwa nafasi wanazotengeneza uwan-
jani.

“Ni muhimu sana kwa nafasi tunazopata 
kuhakikisha wanakuwa makini jambo ambalo 
tulianza kulifanyia kazi kabla ya mapumziko 
na tunaimani tunaenda kufanya vizuri na kue-
ndeleza ushindani katika ligi,” alisema Vivier. 

Alisema licha ya kuimarisha safu ya usham-
buliaji, pia wanaendelea kuhimiza safu ya ul-
inzi kuwa makini kwa kutoruhusu nyavu zao 
kutikiswa pindi wanapopata ushindi.

Azam FC kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
Bara ipo nafasi ya tatu baada ya kucheza 

mechi 24 na kukusanya point 44 wakati huu 
Yanga ikiwa kileleni na pointi zake 50 zilizo-
tokana na kushuka dimbani mara 23, huku 
Simba iliyocheza michezo 20 ikiwa nafasi ya 
pili na alama 46.

Ligi hiyo ambayo iliyopo mapumzikoni 
kupisha Kalenda ya Fifa, inatarajiwa kurejea 
Aprili 6, mwaka huu kwa Biashara United kui-
karibisha Polisi Tanzania huku JKT Tanzania 
ikiwa mwenyeji wa Mwadui FC na Azam FC 
ikiialika Mtibwa Sugar katika Uwanja wake 
wa Azam Complex uliopo Chamazi, Dar es 
Salaam.

Azam FC bado na jambo lao Ligi Kuu, FA Cup

TUMEWASILI...
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   Manula azidi kuwa shujaa Stars ikiwafuta majonzi 
Watanzania kwa kuichapa Libya huku...

Mshambuliaji na Nahodha wa Taifa Stars, Mbwana Samatta, akijaribu kupasua ngome ya Libya kwenye mechi ya Kundi J ya kukamilisha 
ratiba ya kuwania kufuzu Fainali za Mataifa ya Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jana na Stars kushinda bao 1-0. PICHA: 
JUMANNE JUMA 

Msuva arejesha faraja 
Samatta akikosa mengi

Messi, Ronaldo sasa watakiwa Marekani

 Na Mwandishi Wetu

WAKATI timu ya Taifa ya 
Burundi, ikishuka dimbani nchini 
Morocco kesho kuwavaa wenyeji 
hao kwenye mechi ya kuwania 
kufuzu fainali za Mataifa ya 
Afrika (Afcon) zitakazofanyika 
mwakani nchini Cameroon, 
mshambuliaji wa Klabu ya Yanga, 
Mrundi Saidi Ntibazonkiza, ndiye 
anayewakimbiza mchakamchaka 
washambuliaji wa Ligi Kuu Ulaya 
katika michuano hiyo.

Baadhi ya nyota wanaocheza Ligi 
kubwa barani Ulaya, wakiwamo 
Alex Iwobi anayeichezea Everton 
ya England na timu ya Taifa 
ya Nigeria, Vicent Aboubakari 
(Besiktas/Cameroon), Hakim Ziyech 
(Chelsea/Morocco) hadi sasa kila 
mmoja amefunga mabao matatu tu 
kwenye michuano hiyo ya kuwania 
kufuzu Afcon wakati Ntibazonkiza 
yeye ameshacheka na nyavu mara 
nne kabla ya mechi za jana.

Katika orodha hiyo ya wafungaji 
wanaongoza kwa mabao kwenye 
michuano hiyo ya kuwania 
kufuzu Afcon, wachezaji wengine 
wenye mabao manne sawa na 
Ntibazonkiza ni Victor Osimhen 
(Napoli/Nigeria), Percy Tau 
(Brighton & Hove Albion/Afrika 
Kusini) na Louis Mafouta (Neuchatel 
Xamax/Afrika ya Kati).

Ntibazonkiza atakuwa na nafasi 
ya kuongeza idadi hiyo ya mabao 
kesho wakati Burundi itakapoivaa 
Morocco ugenini ikihitaji ushindi 
ili kuungana na wenyeji hao 
ambao tayari wameshafuzu, huku 
ikiiombea Afrika ya Kati ishinde 
dhidi ya Mauritania ama itoke sare.

Katika kundi hilo la E, Morocco 
ipo kileleni ikiwa na pointi 11 
ikifuatiwa na Mauritania yenye 
alama sita huku Burundi ikifuata 
na pointi zake tano na Afrika ya 
Kati ikiburuza mkia na alama nne 
mkononi.

Ntibazonkiza 
awafunika 
nyota EPL 
mabao Afcon

pasua ngome...

 Na Adam Fungamwango

B
AO lililofungwa na Simon 
Msuva sekunde chache kabla 
ya kwenda mapumziko, limei-
fanya timu ya Taifa ya Tanza-

nia, Taifa Stars kuibuka na ushindi wa 1-0 
dhidi ya Libya kwenye mechi ya kufunga 
dimba Kundi J, kuwania kufuzu Fainali za 
Mataifa ya Afrika zitakazofanyika mwa-
kani nchini Cameroon.

Ilikuwa ni mechi ya kwanza kwa Taifa 
Stars kucheza kwenye ardhi ya nyum-
bani, baada ya kifo cha aliyekuwa Rais wa 
Tanzania, Dk. John Magufuli, aliyefariki 
Dar es Salaam, Machi 17 na kuzikwa Cha-
to mkoani Geita, Machi 26, mwaka huu.

Msuva aliwapa faraja Watanzania al-
ipounganisha mpira wa krosi akiwa ka-
tikati ya walinzi wa Libya, kutoka kwa 
Nicoson Kibabage. Msuva alikuwa anasa-

pointi 16.
Wakati Tanzania ikimaliza kwenye na-

fasi ya tatu, Libya imekamata mkia ikiwa 
na pointi tatu tu.

Mechi iliyochezwa Alhamisi iliyopita 
ugenini dhidi ya Equatorial Guinea ndiyo 
iliyositisha ndoto za Watanzania kukata 
tiketi ya kwenda AFCON kwa kufungwa 
bao 1-0.

Kwenye mechi nyingine ya kundi hilo, 
timu ya Tunisia ikiwa nyumbani iliitwan-
ga Equatorial Guinea mabao 2-1 kwenye 
mechi ambayo haikuwa na umuhimu 
wowote kwani timu zote hizo zimefani-
kiwa kutinga fainali hiyo itakayochezwa 
Januari na Februari mwakani.

hihisha makosa yake, baada ya kukosa bao 
la wazi akiwa yeye na nyavu dakika ya 25.

Nahodha wa Stars, Mbwana Samatta, 
aliwazidi mbio mabeki wa Libya na kum-
lamba chenga kipa Murad Al Wuheeshi, 
lakini mpira aliopiga uligonga mwamba na 
kurejea uwanjani, ukamkuta Simon Msuva 
ambaye alibaki yeye na lango, lakini shuti 
lake la mguu wa kushoto likatoka nje ya 
lango kwa mshangao wa wengi. 

Katika mechi hiyo, Samatta alikosa ma-
bao mengi ya wazi dakika ya 16, 25, 38, 
huku Ashi Manula akiendelea kuthibitisha 
ubora wake kwa kuokoa hatari tatu zilizo-
onekana kuwapa mabao Libya. 

Pamoja na matokeo hayo, Stars 
imeshindwa kukata tiketi ya michuano 
ya AFCON mwakani, baada ya kumaliza 
Kundi J ikiwa na pointi saba, nyuma ya 
Equatorial Guinea yenye pointi tisa na Tu-
nisia iliyomaliza kinara wa kundi ikiwa na 
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