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Mratibu wa Uhamasishaji wa Baraza la Vijana Taifa la Chama cha Demokrasia na Maendeleo (BAVICHA), Twaha Mwaipaya, aki-
zungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu mwenendo wa kesi iliyokuwa ikiwakabili mpaka kufutiwa
mashtaka. PICHA: MIRAJI MSALA

Padri kortini tuhuma
kumbaka mwanafunzi

Debts collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

bgtlBEST GROUP (T) LIMITED

72

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na NMB BANK Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia Tarehe
ya Tangazo hili kwa wadaiwa wanaotajwa hapo chini, walipe madeni wanayodaiwa na benki
hiyo pamoja na riba. Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza dhamana (mali)
zilizodhamini mikopo yao kwa MNADA WA HADHARA. Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00
Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

Na. | JINALA MDAIWA/MDHAMINI | MAELEZO YA DHAMANA NA MAHALI ILIPO TAREHE TAWI
1. | IRENE GRIMBE RUHIKURA Nyumba ya Makazi iliyopo kwenye Kiwanja chenye Hati ya mauziano maeneo ya
Dovya Manispaa ya Temeke kwa jina la Salma J hamis 19/12/2020 | CONGO
2. | GERALD SADOCK SICHALWE | Nyumba ya Makazi iliyopo kwenye Kiwanja chenye Hati ya mauziano maeneo ya
yange yange Manispaa ya llala iliyopo kwa jina la Charles Donald Fumbo 16/12/2020 | CONGO
3. | HAJIRASHID ISMAIL Nyumba ya Makazi iliyopo kwenye Kiwanja chenye Hati ya mauziano maeneo ya
Ponde Twangoma Manispaa ya Temeke. 19/12/2020 | ILALA
4. | PETERWAMBURAKIMORI | Nyumba ya Makazi iliyopo kwenye Kiwanja chenye Hati ya Mauziano maeneo ya )
Zogo Ali Manispaa ya ilala 16/12/2020 | AIRPORT
5. | JUMANNE DANIEL Nyumba ya Makazi iliyopo kwenye Kiwanja chenye Hati ya Mauziano maeneo ya
NDENZAKO. Malamba Mawili Manispaa ya Ubungo kwa jina la Jumanne Daniel Ndezako 23/12/2020 | AIRPORT
6. | ELIASA HAJI TENGENEZA Nyumba ya Makazi iliyopo mtaa wa kibonde maji B kwenye Kiwanja chenye Hati
ya Mauziano Wilaya ya Temeke kwa Jina la Eliasa Haji Tengeneza 19/12/2020 | MBAGALA
7 | IZACK ERNEST Nyumba ambayo haijakamilika iliopo kwenye kiwanja chenye Hati ya mauziano | 23/12/2020 | AIRPORT
maeneo ya Kimara Temboni inayosomeka kwa jina |3 Genoveva Ndenumbi
Manispaa ya Ubungo.
8 | SALUM SHADHIRI SALUM Nyumba ya Makazi iliyopo kwenye Kiwanja chenye Hati ya Mauziano maeneo ya | 23/12/2020 | AIRPORT
Malamba Mawili Manispaa ya Ubungo kwa jina la Salum Shadhiri Salum

MASHART YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

au mshindi wa pili atapewa ushindi.
na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa
kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa,

Mkurugezi Mtendaji
Best Group (T) LTD
Alli Hassan Mwinyi Road

Mkurugezi Mtendaji
NMB Bank PLC,

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine zinazoambatana

Ohio Street / Ali Hassan Mwinyi Road,

P.O. BOX 9213,
DAR ES SALAAM

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.O. BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

Telephone: +255 22 2322550
email: Benedicto.Baragomwa@nmbbank.co.tz

216025501

Na Daniel Sabuni, HA|

PADRE wa Kanisa Katoliki,
Paroki ya Manushi, Jimbo la Moshi
mkoani Kilimanjaro, Erasmus
Swai (44), amefikishwa katika
Mahakama ya Wilaya ya Hai ak-
ituhumiwa kumbaka na kumpa
ujauzito mwanafunzi wa miaka
17 wa kidato cha nne Shule ya Se-
kondari Kimaseki Arusha (jina
linahifadhiwa).

Hata hivyo, kiongozi huyo wa
kiroho kwa sasa amesimamishwa
majukumu ya utumishi wa kanisa,

Padri Swai anayekabiliwa na
kesi namba 159 ya Mwaka 2020 na
alifikishwa mbele ya Hakimu wa
Mahakama hiyo, Thurston Kombe
na kusomewa mashtaka mawili.

Mashtaka hayo ni kubaka chini
ya kifungu 130 cha Sheria ya 2002
na kumpa mwanafunzi ujauzito
chini ya kifungu no. 60A cha she-
ria ya elimu.

Awali, ilidaiwa na Mwendesha
Mashtaka wa Polisi, Lobulu Mbise,
kuwa Machi, mwaka huu katika
Hoteli ya Snow view katika Mji wa
Boman'gombe wilayani Hai kwa
nyakati tofauti, Padre Swai alim-
baka mwanafunzi huyo.

Alidai kuwa mshtakiwa al-
impeleka katika Hoteli moja na ku-
kodisha chumba na kumrubuni
mwanafunzi huyo na kwamba na
baada ya miezi mitatu aligundu-
lika kuwa na ujauzito.

Hata hivyo, baada ya kusomwa
kwa mashtaka hayo, Padri Swai
alikana na ndipo hakimu alieleza
kuwa dhamana iko wazi.

Mtuhumiwa alitimiza masharti
ya dhamana kwa kuwa na wad-
haminiwawili wanaofahamikana
kumdhamini kwa Sh. 2,000,000.
Kesi hiyo imepangwa kutajwa tena
Desemba 17, mwaka huu.

Mratibu BAVICHA asimulia
walivyotolewa usiku gerezani

Na Elizabeth Zaya

MRATIBU Mwenezi wa Baraza la Vijana la Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (BAVICHA) Taifa,
Twaha Mwaipaya, ameeleza jinsi yeye na aliyekuwa
Katibu Mkuu wa Baraza hilo, Nusrat Hanje, walivy-
oachiwa kutoka gerezani usiku.

Kadhalika, ameeleza mahabusu mwenzake alivy-
owatoroka siku moja baada ya kutolewa na kwenda
kuapa bungeni na wao kushuhudia kupitia runinga.

Nusrat ni miongoni mwa wabunge 19 wa CHADE-
MA waliovuliwa uanachama na chama hicho kwa
sababu ya kwenda kuapa ubunge wa viti maalum,
kinyume na makubaliano ya chama chao.

Akizungumza na waandishi wa habari jana jijini
Dar es Salaam, Mwaipaya alisema baada ya kutole-
wa mahabusu Novemba 23, walikokaa kwa zaidi ya
siku 100, Nusrat hakupenda kujumuika na wenzake
licha ya kuchukuliwa na Mwenyekiti wa Baraza hilo
Mkoa wa Dodoma, kumwomba akapumzike nyum-
bani kwake.

“Baada ya kutolewa mahabusu, tuliwapigia simu
viongozi mbalimbali wa Baraza akiwamo Mwe-
nyekiti wetu Mkoa wa Dodoma, Aisha Madoga, am-
baye baada ya kuja aliondoka na Nusrat kwenda ku-
pumzika nyumbani kwake,” anasimulia Mwaipaya.
“Lakini baada ya kufika nyumbani kwa mwenyekiti
wetu, alikataa kulala tena pale kwake, akasema
ataenda hotelini kwa sababu anahofia kwamba
anaweza kukamatwa tena, na hivyo akaruhusiwa
kwenda.”

Mwaipaya alisema Novemba 26, saa tatu asububhi,
alipiga simu kwa Mwenyekiti wa Baraza hilo Mkoa
wa Dodoma ambaye aliondoka na Nusrat kwenda
kupumzika ambaye alimwambia hakuwa nyumbani
kwake, alilala hotelini ambako na amepata taarifa
kwamba alishatoka na hajulikani alikokwenda.

“Kwa kweli taarifa zile zilinishtua kwa sababu
tulikuwa tumekubaliana kwamba asubuhi kabla ya
kurejea Dar es Salaam tungekuwa na kikao cha ku-
zungumza kidogo na kuagana na wenzetu wengine
tuliokuwa nao.”

“Lakini baadaye tulipata taarifa kwa walinzi
kwamba alifuatwa pale hotelini na viongozi wawili
wa CHADEMA wanawake japokuwa nao tulipowa-
pigia walikana kuondoka naye. Taarifa zile kwa
kweli zilileta taharuki, tukawa tunawaza sijui am-
etekwa au kakumbwa na jambo gani baya. Tulianza
kumtafuta bila mafanikio.”

“Lakini baadaye kidogo tulianza kusikia tetesi
kwamba, kuna wabunge wa CHADEMA ambao wa-
natarajiwa kuapishwa na Nusrat naye akitajwa kuwa
ni miongoni mwao. Tulishtuka sana na hapo nili-
kumbuka kwa sababu kuna siku tukiwa mahabusu
aliwahi kuniambia kwamba amepelekewa fomu
mahabusu ili ajaze kwa ajili ya viti maalum, na ndio
nikaamini kumbe ilikuwa kweli.”

Mwaipaya, Nusrati na wenzao sita, waliachiwa na

Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP), Novemba 23.

DPP AJIBU

MKURUGENZI wa Mastaka Nchini (DPP), Biswalo
Mganga, amejitokeza hadharani na kujibu ma-
lalamiko  yanayoikabili ofisi yake kumfu-
tia ~mashtaka kada wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), Nusrat Hanje, aliyekaa
mahabusu siku 163.

Katika majibu yake, alisema hakuna muda maalu-
mu kisheria unaomtaka kumtoa mahabusu kutoka
gerezani.

Aliyasema hayo jana wakati akiwaachia maha-
busu 72 wakiwamo wanawake 10na wanaume
62  katika Gereza Kuu la Karanga mjini hapa, baada

ya kufanya ukaguzi kwa siku mbili na kusikiliza kero
za wafungwa na mahabusu.

“Yako malalamiko kuwa mwanachama wa

CHADEMA kaachiwa bila utaratibu. Kesi nimeifuta
mimi DPP kwa mamlaka niliyo nayo kisheria kwa ki-
fungu 91 cha CPA cha 2002 kwa mujibu wa makosa
yajinai,” alisema Mganga.
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TAKUKURU yaokoa, kurejesha
mamilioni ya walimu wastaafu

Na Shaban Njia, KAHAMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
wilayani Kahama, Mkoa wa Shin-
yanga, imeokoa na kurejesha
Sh.milioni 23.6 za walimu wastaa-
fu 19 walikopo kutoka kwa wa-
kopeshaji wa mikopo yenye riba
kubwa.

Walimu hao pia walikuwa wa-
daiwa sugu Chama cha Akiba na
Mikopo cha Walimu (SACCOS).

Akikabidhi fedha hizo jana
kwa walimu wastaafu 19 kutoka
Halmashauri ya Kahama Mjini
na Msalala, Kamanda wa TAKUK-
URU wilayani Kahama, Cosmas
Shauri, alisema fedha hizo zi-
likopeshwa kwa wakopeshaji
wawili wa mikopo, Cleophance
Credit and Investment na Super
Salo Investment LT.D.

Alisema Sh. 15,410,000
zimeokolewa toka kwa wakope-
shaji wa mikopo yenye riba kub-
wa ya asilimia 300 kwa kumkope-
sha Mwalimu Paulina Malecha
huku Sh. 8,200,000 zikiokolewa
toka kwa wadaiwa sugu wa Cha-
ma cha Akiba na Mikopo cha Wal-
imu Kahama SACCOS Ltd.

Aidha, Shauri alisema kam-

puni ya ukopeshaji ya Super Salo
Investment Ltd, ilikopesha Sh.
9,760,000 na sh. 5,650,000 fedha
ambazo ni za mwalimu mstafu
Paulina Malecha aliyekuwa mwal-
imu katika Shule ya Msingi Nya-
hanga.

“Julai mwaka huu tulikabidhi
fedha kwa walimu wastaafu toka
kwa Walimu Saccos na leo (jana)
tunakabidhi Sh. milioni 23.6 kwa
walimu wastaafu 19, mmoja ku-
toka Halmashauri ya Msalala na
18 Kahama Mjini, "alisema Shauri.

Nae Paulina Malecha, Mwal-
imu mstafu shule ya msingi Nya-
hanaga alisema aliiingia kwenye
mikopo yenye riba kubwa ya
asilimia 300 baada ya mumewe
kupooza na kutafuta fedha za
matibabu, na kwamba bila ku-
wapo kwa maradhi ndani ya fa-
milia yake, asingejiingiza kwenye
mikopo hiyo.

Mwenyekiti wa Walimu Ka-
hama SACCOS Ltd, Buya Mipawa,
aliishukuru TAKUKURU kwa
kuokoa kiasi hicho cha fedha,
akuahidi  kuendelea kushiriki-
ana nayo katika mapambano ya
kuokoa fedha za walimu wastaa-
fu, ambao wamekuwa wakidhu-
lumiwa.

" Familia yafunguka Ngurdoto kugeuzwa hosteli

Na Allan Isack, ARUMERU

FAMILIA ya aliyekuwa mfanya-
biashara maarufu mkoani Arusha,
na mmiliki wa hoteli ya kitalii ya
Ngurdoto Mountain Lodge, Melau
Mrema, imetoa ufafanuzi kuhusu
hoteli hiyo kugeuzwa kuwa hosteli
ya wanafunzi.

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu, mtoto wa Mrema,
Michelle, alisema hoteli hiyo haija-
pangishwa bali kuna wanafunzi na
wageni wengine wanasubiria ma-
hafali yafanyike na baada ya hapo
wataondoka.

“Wageni ni wanafunzi kuna video
walipiga huku wakidai kuwa ho-
teli imegeuzwa kuwa hosteli wakati
si kweli. Hapo wapo kwa muda na
wataondoka,” alisema Michelle.

“Pia leo (jana) hotelini tume-
wapokea wageni wa masuala ya
engineering (uhandisi), kwa hiyo
kile kinachozungumzwa kwenye
mitandao ya kijamii na baadhi ya
watu kuwa hoteli imekuwa hosteli
siyo kweli,” aliongeza.

Pia alisema kutokana na taarifa
hizo kuwa si za kweli, hivi karibuni
wataitisha mkutano na waandishi
wa habari kueleza ukweli juu ya
suala hilo.

Ngurdoto ni hoteli yenye hadhi
ya nyota tano, iliyoko wilayani Aru-
meru, mkoani Arusha na ilikuwa
ikimilikiwa na mfanyabiashara Mre-
ma, aliyefariki mwaka 2017. Hoteli

hiyo ilifunguliwa rasmi mwaka 2003
ikiwa na vyumba 300 vya kulaza wa-
geni wenye hadhi ya wakuu wa nchi
saba na wasaidizi wao.

Wakati wa uhai wake, Mrema ali-
kuwa anamiliki mali nyingine kama
hoteli za Naura Spring, Impala na
kampuni ya utalii ya Classic Tours
Safaris zilizoko mkoani Arusha na
Moshi mkoani Kilimanjaro.

Hoteli ya Ngurdoto itaendelea
kukumbukwa kutokana na kupokea
wageni kutoka maeneo mbalimbali
duniani katika mkutano wa Sullivan
mwaka 2008.

Katika kipindi cha awamu ya nne,
hoteli hiyo ilitumiwa na serikali kwa
kufanyika semina elekezi kwa vion-
gozi wote walioteuliwa wakiwamo
mawaziri, makatibu wakuu na wa-
tendaji wengine.

Ngurdoto pia itakumbukwa kama
hoteli pekee iliyokuwa ikifanyika
mikutano ya wakuu wa nchi za
Afrika ya Mashariki, hasa kutokana
na kuwa na vyumba maalumu am-
bavyo vilikuwa na uwezo wa kulaza
marais na kuwa na kumbi kubwa
zenye uwezo wa kuchukua zaidi ya
wajumbe 2,000 wakati mmoja.

Mkuu wa Chuo cha Uhasibu Aru-
sha (IAA), Prof. Eliaman Sedoyeka,
juzi alinukuliwa na chombo kimoja
cha habari akisema chuo hicho
kimekodi hoteli hiyo na  zaidi ya
wanafunzi 1,000 wamepata sehemu
za kulala.

Prof. Sedoyeka alisema chuo hi-

cho kililazimika kutafuta eneo la
hosteli baada ya mwaka huu wa
masomo kupokea idadi kubwa ya
wanafunzi.

“Chuo baada ya kuona ongezeko
la wanafunzi, tulianza mbkakati
kutafuta eneo la kulala wanachuo,
tulizungumza na kampuni Land-
mark ambayo inasimamia hoteli ya
Ngurdoto na mazungumzo yaliyok-
wenda vizuri,” alisema.

Aidha alisema kuna mabadiliko
yameanza kufanyika ili kupokea
wanafunzi wengi ikiwepo kutengen-
ezwa kwa vitanda vya kulala watu
wawili wawili (double deka).

“Baada ya mabadiliko tumewa-
patia vyumba vya kulala wanachuo
1,000 lakini uongozi wa hoteli
unaeleza kuna uwezekano wa wa-
nafunzi 2,000 kupata nafasi hivyo
tunaendelea na maboresho,” alise-
ma.

Alisema makubaliano waliyofikia
ni kuwa kwa mwaka mmoja wa-
nafunzi hao, watalazimika kuli-
pia fedha kiasi cha sh.400,000 kwa
mwaka.

Vile vile alisema wanachuo
watapata sehemu ya kula hapo
hapo na mazungumzo yameanza
kupata madarasa kutokana na ho-
teli kuwa na kumbi nyingi zinazofaa
kutumika kama madarasa.

Pia alisema hadi juzi chumba cha
kompyuta kimefungwa katika hoteli
hiyo, wanafunzi wanaweza kuende-
lea na masomo.

Nu

WA WANAHISA WA

Ba

Ajenda ya Mkutano itakua kama ifuatavyo:

Kufungua Mkutano

aorOND

Mwaka 2019.

8. Kupokea na kujadili taarifa ya hesabu zilizokaguliwa za Mwaka ulioshia

tarehe 31.12.2019

9. Kupokea na kujadili mapendekezo ya Mkaguzi huru wa hesabu za benki

kwa mwaka 2019

10. Kupokea na kujadili gawio kwa mwaka ulioishia tarehe 31.12.2019
11. Kupokea na kuidhinisha pendekezo la Malipo ya wajumbe wa Bodi

Kuthibitisha Akidi ya Wajumbe

Kuchagua Mwenyekiti wa Mkutano

Kuridhia ajenda za Mkutano

Kuthibitisha Muhtasari wa kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa 20 wa

Wanahisa uliofanyika tarehe 30.11.2019 na mkutano wa dharura uliofa-

nyika tarehe 11.4.2020

6. Kupokea,kujadili na kuridhia utekelezaji wa yatokanayo na Mkutano
Mkuu wa 20 wa Wanahisa uliofanyika tarehe 30.11.2020

7.  Kupokea na kujadili taarifa ya Mwenyekiti wa bodi ya Wakurugenxi ya

MUCOBA BANK PLC

P. O. Box 147, Tel. 026-2772165, Fax 026-2772075

Mafinga, Tanzania.

E-Mail: mucoba@mucobatz.com

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA ISHIRINI NA MOJA (21)
BENKI YA MUCOBA

Taarifa inatolewa kwa wanahisa kwamba, Mkutano Mkuu wa ishirini na moja 12.
wa Wanahisa utafanyika siku ya Jumatano tarehe 23 mwezi wa Disemba 2020 13.
katika ukumbi wa MAM -uliopo Mafinga Mijini kuanzia saa tatu kamili asubuhi.

Kuwasilisha taarifa kuhusu mashauri yahusuyo Benki

Kupokea na kuidhinisha uteuzi wa wakaguzi wa nje wa hesabu kwa
mwaka 2019

14. Kufunga Mkutano.

Notisi hii imetolewa leo tarehe 02/12/ 2020

Mambo ya kuzingatia

1. Mwanahisa anayetarajia kuhudhuria Mkutano huu atatakiwa kufanya
hivyo kwa gharama zake mwenyewe; na atatakiwa

2. lwapo Mwanahisa anayeruhusiwa kuhudhuria Mkutano na kupiga kura,
atashindwa kwa sababu zozote zile kuhudhuria Mkutano, ataruhusiwa
kuchagua Mwakilishi kuhudhuria na kupiga kura kwa niaba yake kwa
kufuata na kuzingatia taratibu na sheria za Kampuni.

3. Nakala za Makabrasha ya Mkutano zitapatikana pia kwenye ofisi yetu kuu
iliyopo Mafinga- Iringa.

KWA AGIZO LA BODI YA WAKURUGENZI
PHILIP RAYMOND PHANUEL
KATIBU - BODI YA WAKURUGENZI

Nu

Ba
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Kamanda wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchini (TAKUKURU), Wilaya ya Kahama, mkoani Shinyanga, Cosmas Shauri
(kushoto), akikabidhi Sh. milioni 15.4 kwa Mwalimu mstaafu Paulina Malecha, wilayani humo jana, zilizookolewa na taasisi hiyo, baada ya
kuchukua mkopo kwa wakopeshaji wa mikopo yenye riba kubwa ‘umiza’. PICHA: SHABAN NJIA

JK awataka wahitimu

kuwa wazalendo wa taifa

Na Francis Godwin, IRINGA

RAIS mstaafu wa awamu ya
nne, Dk. Jakaya Kikwete, amewa-
taka wahitimu wa Chuo Kikuu
Kishiriki cha Elimu Mkwawa
(MUCE) kufanya kazi kwa bidii
na kuwa wazalendo kwa taifa.

Kikwete ambaye ni Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), alitoa wito huo jana
wakati akiahirisha mahafali ya 12
ya chuo hicho ambacho ni Chuo
Kikuu Kishiriki cha UDSM.

Alisema wahitimu hao wanao
wajibu wa kwenda kuitumia
elimu waliyoipata chuoni hapo

kwa maendeleo na kuwa wazal-
endo kwa taifa . “Naomba niwa-
takie kila la heri wahitimu wote
ambao mmehitimu leo (jana)
na mkawe na maisha mema zaidi
huko mwendako,” alisema.
Awali, Mwenyekiti wa Bodi
ya Usimamizi ya Chuo hicho na
Makamu Mkuu wa UDSM, Prof.
Wiliam Anangisye, aliwataka
wahitimu hao kwenda kutan-
guliza dhamira ya kujiendeleza
zaidi kielimu. “Tuko katika du-
nia yenye ushindani mkubwa
wa maarifa hasa pale tunapota-
ka kufanikiwa zaidi. Ninaamini
mkiwa na shauku ya kupenda

kujisomea na kujiendeleza kie-
limu, mtahimili ushindani uliopo
katika soko la ajira kitaifa, kikan-
da na kimataifa,” alisema.

Pia aliwataka kutumia elimu
waliyoipata  kutatua changa-
moto mbalimbali ili kuboresha
hali ya maisha na kuijenga jamii
badala ya kuibomoa na kuwa
pale inapobidi wakajitolee ku-
fungua milango ya fursa zingine.

Alisema kwa kufanya hivyo,
watakuwa wameipenda nchi na
kuonyesha uzalendo wa kweli
kwa kutimiza ndoto za mwa-
sisi wa Taifa, Mwalimu Julius
Nyerere, aliyewahi kusema kila

aliyepata elimu, ana wajibu wa
kuwasaidia ~ Watanzania wen-
gine ambao hawakupata bahati
ya elimu, lakini walijinyima ili
wachache wasome.

Prof. Anangisye alimpongeza
Dk. Kikwete kwa usimamizi ma-
hiri wa chuo hicho uliofanya
kuwa na mafanikio makubwa
zaidi. Pamoja na kumpongeza
Dk. Kikwete, alisema serikali
imeendelea kuweka mazingira
mazuri ya miundombinu ya
elimu nchini, hivyo wanaendelea
kumshukuru zaidi na kupongeza
ufuatiliaji wake Kkatika sekta ya
elimu.

RC asitisha likizo za ma-DC na ma-DED

Na Julieth MKireri,
MKURANGA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Mhandisi Evarist Ndikilo, amesiti-
sha likizo za wakuu wa wilaya na
wakurugenzi wa halmashauri za
mkoa huo, hadi watoto walioch-
aguliwa kujiunga na kidato cha
kwanza watakapokuwa wamean-
za masomo Januari 11, mwakani.

Ndikilo alitoa agizo hilo jana
wakati akiweka jiwe la msingi ka-
tika Shule ya Msingi Chatembo,
Kata ya  Mwandege wilayani
Mkuranga.

Alisema viongozi hao wana-
takiwa kuhakikisha vyumba vya
madarasa na madawati vinakami-

lika na kuwawezesha wanafunzi
waliofaulu kujiunga na kidato cha
kwanza wote wanapata nafasi.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Mkoa wanafunzi waliofaulu ka-
tika mkoa ni 30,197 na wanao-
takiwa kujiunga na kidato cha
kwanza kwa Wilaya ya Mkuranga
ni 7,360.

“Maelekezo yangu haya yata-
wahusu pia walezi wa wilaya nao
hawatakuwa na likizo. Tujitahidi
watoto waliofaulu wote wapate
nafasi ili waliofaulu waone ni nee-
ma si adhabu,” alisema.

Katika hatua nyingine, Ndikilo
amemwagiza Meneja wa Tanesco
Mkuranga kuhakikisha shule
ya Chatembo, inaunganishiwa

umeme mapema na kwam-
ba itakapofunguliwa Januari,
umeme uwe unawake.

Pia alimtaka Meneja wa Wakala
(TARURA) kusimamia ukara-
bati wa barabara inayofika katika
shule hiyo ili kuondoa kero ya
madimbwi yanayohifadhi maji
katikati ya barabara.

“Ikifika Januari nipate taarifa
ya ukarabati wa barabara hii.
Nimeishuhudia ubovu uliopo na
nitakapoitisha kikao cha bodi ya
barabara nipate majibu. Kama
utakuwa bado hujatekeleza usi-
fike kwenye hicho kikao,” ali-
sisitiza.

Awali, Ofisa Elimu Msingi

wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mkuranga, Jesi Mpangala, alisema
ujenzi wa shule hiyo ulianza Sep-
temba, mwaka huu, na kwa sasa
umefikia hatua za umaliziaji.

Alisema Sh. milioni 400 ku-
toka serikali kuu zilitolewa kwa
gjili ya ujenzi wa shule hiyo yenye
vyumba 14 vya madarasa, jengo
la utawala, matundu ya vyoo vya
wanafunzi na walimu, na nyumba
za walimu.

Mpangala alisema ifikapo Janu-
ari, zaidi ya wanafunzi 2,000 wa-
tahamia katika shule hiyo kutoka
Shule ya Msingi Mwandege na
kipaumbele kitakuwa kwa wale
wanaoishi maeneo ya karibu na
shule.

I
Maonyesho
va bidhaa

Za Viwanda
Kuanza leo

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Viwanda na Biasha-
ra kupitia Mamlaka ya Maendeleo
va Biashara Tanzania (Tan-Trade)
imeandaa Maonyesho ya Tano ya
Bidhaa za Viwanda vya Tanzania
yatakayoanza leo hadi Desemba
9, mwaka huu. Taarifa iliyotolewa
jana na TanTrade ilisema uan-
zishwaji wa maonyesho hayo,
ulilenga ujenzi wa uchumi wa
viwanda unakuwa na matokeo
chanya katika uchumi na yanay-
oonekana. Aidha, taarifa ilisema
maonyesho haya yanalenga
kujenga jukwaa kwa wadau wa
sekta ya viwanda kupata fursa ya
kujadiliana, kubadilishana uzoefu
na kutangaza fursa zilizopo katika
sekta hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo
iliyotolewa na Mkuu wa Kitendo
cha Mawasiliano wa TanTrade,
maonyesho hayo pia yanalenga
kuvitambua viwanda vya Tan-
zania na bidhaa zinazozalishwa
nchini ili Watanzania wazitambue
na kupenda kuzitumia.

“Pia yanalenga kuhamasisha
Watanzania kutumia bidhaa na
huduma zinazozalishwa hapa
nchini na kuwaunganisha wenye
viwanda na wazalishaji mbal-
imbali wa malighafi na huduma
zingine zinazotumika viwandani.
Kadhalika kuwaunganisha wenye
viwanda na wasambazaji wa
teknolojia za viwanda,” alisema.

Kaulimbiu ya maonyesho hayo,
kwa mujibu wa taarifa hiyo ni
“Tumia Bidhaa za Tanzania, Jenga
Tanzania” ikiwa ni kuhamasisha
Watanzania waendelee kupenda,
kununua na kutumia bidhaa
zinazozalishwa na viwanda vya
Tanzania. Alisema kwa kufanya
hivyo, kutachochea uzalishaji
katika sekta mbalimbali za kiu-
chumi ili kukuza soko la ndani na
hatimaye kuiwezesha Tanzania
ambayo imeingia katika uchumi
wa kati.

Pia maonyesho hayo yatakwen-
da sambamba na matukio mbal-
imbali ikiwamo kati ya Wizara ya
Viwanda na Biashara, wamiliki
wa viwanda nchini na taasisi za
uthibiti utakaofanyika Desemba 5,
mwaka huu.

Desemba 7, kutakuwa na kon-
gamano la biashara litakaloeleza
fursa za biashara katika nchi
za Dubai, Falme za Kiarabu na
Kuwait litakalokwenda sambamba
na mikutano ya biashara ya ana
kwa ana (B2B Meeting).

Taarifa hiyo iliotanabaisha
kwamba mabanda yatafunguliwa
saa 4:00 asubuhi hadi saa 12 jioni
na hakutakuwa na kiingilio.
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Wakulima wa

Mwalimu
mbaroni madai
kukutwana
mwanafunzi

Na Nebart Msokwa, SONGWE

Mara, waki-
andaa shamba
lao juzi, kwa
kutumia jembe
la kukokotwa
na ng'ombe
(plau), am-
balo kwa sasa
hutumiwa na
vikundi mbal-
imbali vya
wakulima iki-
wa ni mkakati
wa kuachana
na jembe la
mkono. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

JESHI la Polisi mkoani Songwe,
linamshikilia mwalimu wa Shule
ya Sekondari ya Vwawa wilayani
Mbozi, Paschal Vahaye (35), kwa
madai ya kukutwa na mwanafunzi
wa Kidato cha sita nyumbani kwake
akiwa uchi.

Inadaiwa mwanafunzi huyo (jina
limehifadhiwa) anayeishi hosteli,
alikwenda kwa mwalimu huyo kwa
lengo la kufanya naye mpenzi.

Mwalimu huyo alikamatwa baada
ya uongozi wa shule hiyo kuweka
mtego kutokana na tuhuma za
baadhi ya walimu katika shule huyo

aualiana utékelezajii laRais

kudaiwa kujihusisha kimapenzi na
wanafunzi wao.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Songwe, George Kyando, alithibiti-
sha kushikiliwa kwa mwalimu na
kueleza kuwa tukio hilo lilitokea
Novemba 28, mwaka huu, nyumbani
kwa mwalimu mtaa wa llolo, mjini
Vwawa, majira ya saa 4:30 usiku.

Alisema mwalimu huyo alikutwa
akiwa na mwanafunzi huyo ambaye
alikuwa uchi na kwamba anashikili-
wa wakati uchunguzi unaendelea.

Akielezea tukio hilo, alisema
mwalimu na mwanafunzi huyo
walikamatwa kwa kushirikiana na
uongozi wa serikali ya mtaa baada
ya kupenyezewa taarifa na uongozi
wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi
wanaohusika na idara ya elimu.

“Kimsingi tuliwakamata wote, laki-
ni baadaye mwanafunzi tulimwachia
kwa kumkabidhi kwa uongozi wa
shule ili waendelee na taratibu
zingine na tulifanya hivyo, ili kulinda
usalama wa mwanafunzi maana
baada ya tukio hilo, angeweza ku-
changanyikiwa na baadaye kujid-
huru.

“Lakini kwa upande wa mwalimu
yeye ndiyo tunaendelea kumshikilia
hadi uchunguzi utakapokamilika
na hatimaye kumfikisha kwenye
vyombo vya sheria,” alisema.

Kamanda Kyando alisema uchun-
guzi wa awali uonaonyesha kuwa
mwanafunzi huyo amekuwa na tabia
ya kwenda mara kwa mara nyum-
bani kwa mwalimu huyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Mbozi, Hanji Godi-
godi, alisema tukio la kukamatwa
kwa mwalimu huyo ni sehemu ya
mkakati wa kukomesha tatizo baada
va kupokea malalamiko mara kwa
mara ya walimu kujihusisha kimap-
enzi na wanafunzi.

“Tumepokea malalamiko mara kwa
mara, lakini ilikuwa vigumu ku-
chukua hatua bila kuwa na uthibiti-
sho, hivyo kwa tukio hili ni wazi
tutaenda kuchukua hatua kali sana ili
iwe fundisho kwa wale wote ambao
wanashindwa kuheshimu sheria na
taratibu.”

Na Paul Mabeja,
DODOMA

TAASISI 10 za serikali
zikiongozwa na Kituo cha
Uwekezaji Tanzania (TIC),
zimekubaliana mambo ya
msingi ya kutekeleza ili ku-
wezesha wawekezaji kupa-
ta vibali ndani ya siku saba
hadi 14.

Makubaliano hayo
yanakuja kutokana na ag-
izo la Rais John Magufuli,
alilolitoa wakati akizindua
Bunge la 12 akiitaka TIC
kuhakikisha inakamilisha
vibali kwa wawekezaji wa-
naotaka kuwekeza nchini
ndani ya siku 14.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini hapa
jana mara baada ya kikao
kilichojumuisha wakuu
wa taasisi hizo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa TIC,
Dk. Maduhu Kazi, alisema
moja ya mambo hayo ni
kutekeleza takwa la kishe-
ria la kutoa vibali ndani ya
siku 14.

Dk. Kazi alisema katika
kuteleza hayo, wamekubali-
ana ndani ya siku saba hadi
14 kuhakikisha mwekezaji
anakuwa amepata leseni,
usajili na vibali vingine.

“Pia tumekubaliana taasi-
si zote zinazohusika ku-
tokuwa na urasimu katika
ofisi zetu ili kutimiza takwa
hili la kisheria ambalo Rais
ametukumbusha ili an-
apokuja mwekezaji nchini,
anachotakiwa kuwaza yeye
ni biashara tu na si kitu
kingine,” alisema Dk. Kazi

Vile vile alisema taasisi
hizo zinatakiwa kuongeza
matumizi ya mifumo mbal-
imbali inayotumia teknolo-
jia ili kukamalisha shughuli
mbalimbali za mahitaji ya
wawekezajia kwa wakati.

“Katika kikao hiki pia

tumeunda timu ya waataal-
am wetu wa mifumo ya
kiteknolojia ambao wata-
kutana muda si mrefu ili
kuona ni njia gani tunaweza
kuitumia ili kufanikisha
utekelezaji maagizo haya ya
Rais,” alifafanua.

Dk. Kazi alisema jambo
lingine walilokubaliana ni
taasisi hizo kuhakikisha an-
apokuja mwekezaji anapa-
tiwa maelekezo muhimu ya
nyaraka zipi zinahaitaji ili
kukamilisha mahitaji yake
ndani ya siku 14.

“Shida iliyokuwapo awali
ni kutokuwepo kwa ushiri-
kanao baina ya taasisi hizi.
Unakuta kuna mwekezaji
anataka kuwekeza lakini
taasisi nyingine hazina
taarifa juu ya uwekezaji
huo hali inayosababisha
kuchelewesha baadhi ya
michakato,” alisema.

Kuhusu Kituo hicho ku-
hamia ofisi ya Rais, alisema
kuwa hivi sasa bado wako
katika kutayarisha miundo
na itakapokamilika, wata-
hamia rasmi.

Kamishna Mkuu wa
Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA), Dk. Edwin
Mhede, alisema kilichoku-
wapo awali ni matatizo ya
kisheria lakini pia mtan-
zamo wa watendaji katika
taasisi hizo.

Alisema hivi sasa watend-
aji katika taasisi hizo wana-
takiwa kubadili mitazamo
yao katika kufanikisha ag-
izo la Rais la kukamilisha
vibali vya wawekezaji ndani
ya siku 14 na si vinginevyo.

Kamishna wa Ardhi,
Matthew Nhonge, alisema
watahakikisha maombi ya
umilikishaji wa ardhi kwa
wawekezaji ~ yanatolewa
ndani ya muda mfupi
pamoja na kuboresha mifu-
mo mbalimbali ya uombaji.

BAM INTERNATIONAL BV TANZANIA
DAR ES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na BAM International
Tanzania. watauza kwa mnada wa hadhara Makontena matupu, Mitambo ya
ujenzi na vifaa vya ujenzi tarehe 5 December, 2020 siku za Jumamosi saa 4:00
asubuhi. Mnada utafanyika BAM International eneo la mradi Batching Plant
(Uwanja wa Kimataifa wa Julius Nyerere) Terminal 3 Dar es salaam.

VIFAA VYA UJENZI NA FANICHA ZA OFISI ZITAKAZOUZWA:

Mobile Fencing, Manhole covers, Aluminum Profile, Galvanized street light poles,
Steel and aluminum Scaffoldings, Podium Ladder, Pipe hard insulations, Mesh,
Electrical items, Welding rods, Knauf Insulation materials, Sandwich panels, Fire
Fighting fittings, Hose & Valves, Ceiling Tiles, Floor Tiles, Canon Photo Copy m/c
(5235, Plotter HP 520,File Cabinets, Office Table, Chairs, Construction Plastic
Spacers, Armoured Cables, Vyuma Chakavu na vingine vingi.

MAKONTENA NA MITAMBO YA UJENZI YATAKAYOUZWA KUANZIA SAA 4:00 ASUBUHI

Idadi | Aina Model Haliyake | Ushuru
47 | Empty Container 40FT. High Cub, STD& Open Top Nzuri Umelipwa
8 | Pipe welding/Threading m/c 160mm Nzuri Umelipwa
4 | Welding m/c 250/ Inverter 250/522 /3 - Phase Nzuri Umelipwa
1 | Table Saw machine 7BV -450 Nzuri Umelipwa
4 | Floor cutting machine Honda Nzuri Umelipwa
5 | Electric Concrete Poker Vibrator | LAIER Nzuri Umelipwa
3 | Multi stage pump 11Kw /15 - HP Nzuri Umelipwa
4 | Terrazzo Grinding machine 3 phase Nzuri Umelipwa
12 | Assorted Terrazzo Machine Vacuum cleaner/ Polish | Nzuri Umelipwa

Mali zote zitakaguliwa BAM International eneo la mradi Batching Plant JNIA
T3 Dar es Salaam, Tarehe 3 mpaka 4 December, 2020 kuanzia saa 4:00
asubuhi mpaka saa 10:00 jioni

MASHARTI YA MNADA:

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani ya siku 4
za kazi kabla ya December 11,020 saa 10:00 jioni kwenye bank Akaunti
ya BAM utakayoelekezwa, ukishindwa kulipa kwa muda huo mali itauzwa
kwa mshindi mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.

2. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

3. Maliyote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa ndani ya siku 5 baada ya kulipa
malipo yote.

4. Kila mtu atatakiwa kuwa na bid namba itakayo patikana getini.

Kwa maelezo zaidi waone:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE
PLOT NO.5“E"” LION STREET SINZA
DAR ES SALAAM
CELL NO: 0754 284 926
E-mail: universalauction@hotmail.com
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Bodi ya Mikopo itende
haki dirisha la rufani

JUZI Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB), ili-
tangaza awamu ya tatu ya wanufaika 3,544 wa mikopo ya Sh. bilioni
11.

Idadi hiyo inafanya jumla ya wanufaika kuwa 69,625 ambao
wamepata kiasi cha Sh. bilioni 247.5 wanaendelea na masomo am-
bao wamefaulu kwa mwaka wa masomo 2019/2020.

Wanufaika 53,364 wa mwaka wa kwanza wamepangiwa mikopo
ya Sh. bilioni 173.29, huku Bodi ikifungua milango la rufaa kwa siku
saba kwa waombaji ambao wanaona kwa namna yoyote hawakuri-
dhika na uamuzi uliotolewa.

Pia, Bodi hiyo imetoa wito kwa waombaji ambao hawajapangiwa
mikopo na ni wahitaji kutumia muda wa siku saba za rufani kuwasili-
sha nyaraka sahihi ili hatimaye wapangiwe mikopo ya kuwawezsha
kulipia gharama za masomo.

Tunapongeza jitthada ya kuhakikisha kuna wanufaika wengi
wa mikopo hiyo, lakini bado wahitaji ni wengi na mara nyingi sifa
zinawaangisha licha ya kuwa na viambatanisho vyote muhimu.

Tunatarajia kuwa siku saba za dirisha la rufani litatumiwa vizuri na
waombaji na Bodi itahakikisha inapitia fomu moja baada ya nyingine
ili kutenda haki kwa kila aliyekata rufaa kuonyesha kutoridhishwa na
uamuzi wa kunyimwa mkopo.

Katika mitandao ya kijamii tumeona baadhi ya vijana wakieleza
masikitiko yao ya kukosa mikopo kwa sababu alisoma shule nzuri za
ada kubwa wakati wazazi wana uwezo, lakini katika safari ya maisha
waliachishwa kazi, walifilisika, walistaafu na kufariki.

Kutokana na sababu hizo wameshindwa kuwalipia ada na mahitaji
mengine ya chuo kikuu watoto wao na wengi kukimbilia Bodi, lakini
nako wamekosa, hivyo kuzima ndoto zao za kusoma chuo kikuu.

Ni vyema suala hili likaangaliwa kwa kina na jicho la huruma;
kwamba mwanafunzi ambaye mzazi wake alijitahidi kwa kipato ali-
chokuwa nacho wakati huo, akahakikisha anamwekea msingi imara
mwanaye kwenye elimu, sasa hana uwezo na ndiyo inakuwa mwisho
wa safari ya mwanafunzi huyo kusoma chuo kikuu.

Ikiwa hivyo maana yake ndoto za mtoto huyo zinazikwa kwa muda
mfupi, na kwa hali halisi ya soko la ajira, maana yake hatakuwa na
ajira, hataweza kujiendeleza kwa kipato chake na wakati huo apam-
bane na maisha katika kuwa na familia na kujenga maisha yake.

Ni ushauri wetu kuwa inapotokea kuna vielelezo vyote muhimu,
ni vyema wanafunzi wapewe mikopo ambayo baada ya kuhitimu wa-
takuwa na wajibu wa kuirejesha.

Wapo Watanzania wengi waliosoma hadi kidato cha sita, wana
Diploma na sifa zote za kujiunga na chuo kikuu, lakini kutokana na
uwezo mdogo wameshindwa kufikia ndoto zao na wako mtaani.

Katika utoaji wa mikopo hiyo waombaji hupata kwa viwango to-
fauti tofauti ambavyo kwa kiasi kikubwa huwapunguzia makali wa-
zazi na walezi ambao uwezo wa kufanya kazi umepungua, kipato
kimepungua na sababu nyingine nyingi.

Lakini ni muhimu sana kwa Bodi na serikali kwa ujumla kuangalia
uwezekano wa kutoa mikopo kwa waombaji wote, ili waendelee na
masomo yao, vinginevyo wapo ambao hawatafika chuo kikuu kuto-
kana na ukata. Pamoja na jitihada za kuongeza idadi ya wanufaika
kila mwaka, ni muhimu wanufaika wakaongezeka na kusiwe na
vikwazo, na ikiwezekana walipiwe ada pekee, huku wazazi wakiwa
na jukumu la kuhangaikia mahitaji mengine.

Wazazi kwa hiyari yao wanaona wanajiweza, ni vyema wakawa-
saidia watoto wao ili kutoa nafasi kwa wanafunzi wa familia zisizoji-
weza kupata fedha hizo ziwawezeshe kusoma.

Tunatambua kuwa urejeshaji wa mikopo nao una vikwazo vingi
kiasi cha fedha nyingi kuwa nje kuliko inayopaswa kurejeshwa. Hii
inatokana na wanufaika kupata mikopo na kuingia mitini, jambo am-
balo linaumiza wengine.

Tunatambua kuwa upo mfumo mzuri wa ufuatiliaji wa madeni na
wengi wanalipa ili kuongeza idadi ya wanufaika. Ni muhimu fedha
hizo zikalipwa kwa wakati ili kuhakikisha mikopo inawafikia wengi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Choo ni kila kitu, ila ukweli wake

kinavyohudumiwa bado ni mtihani

WATU wanaojihusisha na masuala
ya afya, wanakitaja kitengo muhimu
katika nyumba kwamba ni choo. Ka-
tika matumzi ya kitengo hicho, kuna
msisitizo wa namna ya kutumia un-
aoelekezwa katika usafi kiwango cha
juu.

Ni dhana iliyopiga hatua ya mbali,
kitaifa kuna kampeni inayoitwa ny-
umba ni choo.” Hapo maana yao ni
kwamba, magonjwa mengi ya mlipu-
ko kama vile kichocho, matatizo ka-
tika njia ya mkojo na mwili kupokea
hewa chafu pindi mtu anapojisaidia,
yote yanasababishwa na uchafu ku-
toka mazingira ya vyoo vichafu,

Licha ya wataalamu wa afya kue-
ndelea kusisitiza hayo, bado hali ya
vyoo iko vibaya na hasa katika nyum-
ba za kupanga, maeneo ya jumuiya
kama sokoni, shuleni viwanja vya
michezo na nyumba za kulala wageni.

Katika baadhi ya sehemu hizo,
inapochunguzwa kwa kina, inagun-
dulika dhana ya choo haipewi kip-
aumbele cha kuwekwa safi, wakati ni
kitengo muhimu kwa jamii husika.

Mara nyingi serikali imekuwa iki-
kagua nyumba zisizo na vyoo na ku-
chukuliwa hatua za kisheria, ikiwamo
kuwapiga faini wahusika pale pan-
apokutwa kuwapo ama hitilafu au
kukosekana kabisa vyoo hivyo.

Mtazamo wangu raia na mkazi wa
jumuiya ya Kitanzania, katika hili la
namna gani vyoo vinafanya kazi yake,
nashauri serikali za mitaa zilizoko
katika himaya ya halmashauri mbal-
imbali nchini, kuna haja ya kuundwa
mamlaka zinazofanana na kamati zi-
takazofanya kazi endelevu ya ukaguzi
kati ya nyumba moja na nyingine.

Hapo, kuna mitazamo kama ubora
wa vyoo na kutolewa maelekezo nam-
na ya kiwango stahiki kinachopaswa
kuwapo, ikiendana na ufuatiliaji wa
kisheria wa utekelezaji ajenda, ili asi-
yefanikisha achukuliwe hatua.

Ukweli ulioko ni kwamba, kuna
baadhi ya watu waliopanga katika ny-
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umba mbalimbali, ambako anakutana
na hali mbaya kiasi cha kutisha, mwe-
nye nyumba hana mpango hata ki-
dogo kufanya maboresho au kureke-
bisha mpaka, baadhi wakidiriki
kutamka “kama unaona choo kibaya,
hama au kajenge nyumba yako.”

Ndipo unakuta mpangaji anaen-
delea kudumu katika makazi hayo
akiwa shingo upande, kwa sababu
hana mbadala akiwaza itakapotokea
anahama, ni wapi atapata penye choo
kizuri?

Kwa kifupi, serikali na hasa ya mtaa
inatakiwa kulijua hili na kuangalia
namna ya kulisaidia kundi hilo kubwa
la wapangaji, wanaoangukia vilio vya
vyoo duni.

Hiyo ina maana kwamba, kuwa-
fanya wenye nyumba ambao vyoo
vyao havina ubora na wakati huohuo,
hawana mpango wa kurekebisha, wa-
nabadilika kwa lazima.

Ni shida inayopaswa kufanyiwa
ukaguzi sokoni, shuleni, viwanja vya
michezo, vituo vikubwa vya magari,
hatua zitakazoisaidia jamii kuondo-
kana na magonjwa yenye mzizi wa
uchafu wa vyoo.

Hili lisiishie katika kauli yangu pe-
kee, nilibahatika kuzungumza na ki-
jana anayeishi nyumba ya kupanga
na moja ya adha yake mahali hapo, ni
choo.

Hapo ni eneo la Vingunguti, jijini
Dar es Salaam, kunakojulikana kwa
simulizi hiyo na kijana ana simulizi ya
yanayomkuta, kwamba inafika hatua
zenye kutia simanzi, mathalan uhali-
sia wa msalani, anayetaka kwenda
chooni huko anafika hatua ya kughai-
ri kujisaidia.

Ni mahali kunakokutwa kumeshe-
heni uchafu kwa kiasi ambacho si
staha ya kueleza. Utitiri wa wadudu
ni mkubwa na inafikia hatua hapasa-
fishiki na harufu kali iliyopitiliza.

EMwandishi anapatikana kwa
namba +255 787879707.
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Ofisa Maji
Bonde

la Wami

- Ruvy,
Simon
Ngonyani,
akizun-
gumza na
waandishi
wa habari,

es Salaam,
kuhusu
utaratibu
wa kufunga
mita za
maji katika
viwanda
vikubwa.
Kushoto

ni ofisa

wa bonde
hilo, Harold
Kayoza.
PICHA:
FRANK
MONYO

China yaahidi kuendeleza

utekelezaji miradi nchini

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI ya China imesema itaende-
lea kushirikiana na Tanzania katika shu-
ghuli na miradi mbalimbali ya maende-
leo kama ambavyo imekuwa ikifanya.

Balozi wa China nchini, Wang Ke
(pichani), alisema tangu kuanzishwa
kwa Jukwaa la Ushirikiano kati ya China
na Afrika (FACOC) miaka 20 iliyopita,
kumechagiza kuboresha zaidi mahusi-
ano katika nchi hizo.

Alisema mwaka huu wakati waki-
kumbuka kuanzishwa kwa ushirikiano
huo wa FOCAC, watahakikisha wanaen-
delea kuboresha mifumo imara kwa
ajili ya ustawi wa ushirikiano huo.

“FOCAC haijawahi kuwa si tu jukwaa
la mazungumzo, bali limefanyika kama
kikosi kazi ambacho hufanya mambo
yatendeke kwa ubora zaidi, na katika
kipindi cha miaka 20 iliyopita, imeunda
na kutekeleza safu ya hatua zinazolen-
ga kuleta matokeo mazuri, mipango na
hatua zinazokidhi mahitaji ya China na
Afrika, na kuleta faida zinazoonekana
kwa pande zote hizo,” alisema Ke.

“Mwaka 2019, uwekezaji wa moja kwa
moja wa Wachina barani Afrika ulikuwa
Dola za Marekani bilioni 49.1, ikiongeze-
ka kwa karibu mara 100 kutoka mwaka
2000. Biashara ya China na Afrika ili-
fikia Dola za Marekani bilioni 208.7, na
China imekuwa mshirika mkubwa wa

kibiashara barani Afrika kwa miaka 11 mfu-
lulizo, na imechangia zaidi ya asilimia 20
ya ukuaji wa bara hilo kwa miaka kadhaa.”
“Miradi mingi ikiwa ni pamoja na reli, bara-
bara, viwanja vya ndege, bandari za baha-
rini na vituo vya umeme vimeanza kuzaa
matunda barani humo. Kufikia sasa, China
imetoa udhamini wa masomo 120,000
kwa watumishi wa serikalini kwa Afrika,
na ilituma madaktari na wauguzi 21,000
katika timu za matibabu kwa mataifa 48
katika nchi hizo.

Alisema katika miaka hiyo 20, Tanzania
imekuwa ikishiriki katika mikutano mbal-
imbali na pia kuchangia kikamilifu nguvu
zake katika maendeleo kwenye jukwaa
hilo la FOCAC.

“Mwaka 2018, Waziri Mkuu wa Tan-
zania, Kassim Majaliwa, akimwakilisha
Rais John Magufuli, kwenye mkutano
wa FOCAC Beijing, na alikutana na Rais
wa China Xi Jinping. Viongozi hao wawili
walifanya majadiliano ya kina juu ya
maendeleo na uhusiano kati ya nchi hizo
mbili,” alisema Ke.

“Pia katika miaka 20, China na Tan-
zania zimedumisha mawasiliano ya
kimkakati na kuimarisha ushirikiano
wa faida kwenye jukwaa hilo na hivyo
kuendelea kutoa msukumo mpya kwa
ushirikiano katika maendeleo ya pande
zote hizo mbili.”

Alisema biashara na uwekezaji wa nchi
hizo mbili kwa mwaka 2019 ilifikia Dola
za Kimarekani bilioni 4.179, na kwamba
nchi hiyo imekuwa mshirika mkubwa
wa kibiashara wa Tanzania kwa miaka
minne mfululizo.

“Uwekezaji wa moja kwa moja wa Chi-
na nchini Tanzania ni zaidi ya dola za Ki-
marekani bilioni 7, na miradi zaidi ya 700
ya uwekezaji ikitoa karibu ajira 150,000
za moja kwa moja na zisizo za moja
kwa moja kwa Watanzania. Biashara za
Wachina zimeanzisha ustawi katika sekta
kama vile mavazi, usindikaji wa bidhaa
za kilimo na utengenezaji wa vifaa vya
ujenzi,” alisema Ke. Alisema uwekezaji
huo umechangia utekelezaji wa mkakati
wa kuhimiza vitu vya ndani kwa Tan-
zania katika maendeleo ya uchumi na
mchakato wake wa viwanda.

DC aagiza madanguro kufungwa

Na Yasmine Protace,
MKURANGA

MKUU wa Wilaya vya
Mkuranga mkoani Pwani,

Ilbeto Sanga, ameviagiza vy-
ombo vya ulinzi na usalama
kuyafunga madanguro yote.

Amesema hatua hiyo ita-
saidia kupambana na kuwapo
kwa maambikizi ya virusi vya
Ukimwi (VVU).

Kufungwa kwa madanguro
kutasaidia kuzuia kuenea kwa
maambikizi ya VVU. Kwa sasa
maambukizi ni asilimia 94
tofauti na matarajio ya wilaya
ambapo matarajio yalikuwa
asilimia 90.

Sanga aliyasema hayo juzi
katika maadhimishoya Siku ya
Ukimwi Duniani. “Madanguro
lazima yafungwe ili kupun-
guza kasi ya maambikizi ya

virusi,” alisema.

Aliongeza  kuwa  uan-
zishwaji kwa madanguro ku-
lichochea ongezeko la maam-
bikizi mapya.

Akizungumzia matendo ya
ulawiti, Sanga alisema ni juku-
mu la wazazi au walezi ni ku-
jenga utamaduni wa kuwaka-
gua watoto wao mara kwa
mara pamoja na kuwafuatilia
kwa karibu wanapokuwa wa-

nacheza kwa kuwa kuna wa-
toto wenye tabia ya kulawiti
wenzao.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Mkuranga, Msham Munde,
alizipongeza taasisi zisizo za
kiserikali kwa kuendelea ku-
wasaidia watoto wenye uhitaji
maalum kwa kuwapatia vifaa
vyashulenabimazaafya kwa
kaya 896 zilizopo Mkuranga.

]
Madaktari
maalum watakiwa
kushughulikia
kesi za ubakaji

Na Joseph Mwendapole

BAADHI ya wadau wameshauri uwapo
madaktari maalum wa kushughulikia kesi
za ubakaji na ukatili wa kijinsia wataka-
opewa mafunzo na ulinzi, ili wawe huru
kutoa ushahidi kwenye kesi hizo ma-
hakamani.

Ushauri huo ulitolewa jana na washiriki
wa kongamano ambalo ni mwendelezo
wa siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia
kuhusu namna ya kuwasaidia waathiriwa
wa vitendo vya ukatili.

Kongamano hilo liliandaliwa na Shirika
la Wanawake katika Sheria na Maendeleo
Afrika (WILDAF) na kushirikisha maofisa
kutoka Ofisi ya Mwendesha Mashtaka
Mkuu wa Serikali DPP, mahakimu wafawi-
dhi, Jeshi la Polisi, madaktari na wadau wa
taasisi zisizo za kiserikali (Ngo's).

Grolia Bartazari kutoka Chama cha
Wanasheria wa Tanganyika (TLS), alisema
utaratibu wa sasa wa kila daktari kushu-
ghulikia mashauri ya ubakaji unasababisha
kesi hizo kuchukua muda mrefu kumalizika
kutokana na wengi kuzikacha.

Alisema ili kesi hizo ziwe nyepesi na
zisikilizwe kwa haraka ni vyema wawepo
madaktari watakaopewa mafunzo maalum
kuhusu namna ya kujaza fomu namba tatu
(PF3) na namna ya kutetea ushahidi wao
wanapoitwa mahakamani.

“Madakatri hawa watawajibika kwa
sababu hili ndilo litakuwa jukumu lao la
msingi tofauti na sasa ambapo kila mtu an-
ahusishwa, tukifanya hivyo tutasaidia hizi
kesi ziishe haraka kwa sababu zikichelewa
kunatoa mwanya wa uchakachuaji wa
ushahidi,” alisema Grolia.

Mshiriki mwingine, Selemani Yusuf,
aliunga mkono hoja hiyo, akisema kuwa
baadhi ya madaktari wanakimbia kesi za
ubakaji kutokana na kuchukua muda mrefu
kusikilizwa. Alisema kuahirishwa kwa kesi
mara kwa mara kumekuwa kukiwachosha
madaktari wanapoitwa kwenda kutoa usha-
hidi wao kuhusu vipimo walivyofanya kwa
muathiriwa.

“Unakuta daktari anaitwa mahakamani
anaenda asubuhi, lakini mpaka saa nane
kesi haijaanza na mwishowe anaambiwa
kwamba kesi imeahirishwa sasa ndiyo
sababu wengi hawataki kabisa kuona
PF3,” alisema. Dk. Rahina Ali wa Kituo cha
Afya Kigamboni, alisema madaktari wengi
hawapendi kuhudumia wagonjwa wana-
okwenda na PF3 kwa hofu ya usumbufu
watakaoupata wa kwenda kutoa ushahidi
wao mahakamani.

“Kwanza hatuna ulinzi, sisi ni tofauti
kabisa na polisi kwa sababu wao angalau
wanaogopwa na wengine wana silaha sasa
sisi madaktari tuna sindano tu, hivyo kuna
haja ya kuwawekea mazingira mazuri
madaktari,” alishauri.

Gema Akilimali, mwanachama wa
Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP),
alishauri kesi za ukatili wa kijinsia ikiwamo
ubakaji zipewe kipaumbele ili zikamilike
kwa wakati. Alisema kama polisi wanaker-
wa na vitendo vya ukatili wa kijinsia basi
wanapaswa kuharakisha kukamilisha usha-
hidi wa kesi hizo, ili wahusika wachukuliwe
hatua.
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Equity Bank
yazindua kadi
ya kisasa Dola

Na Gwamaka Alipipi

TAASISI inayotoa huduma
za kifedha, Equity Bank Lim-
ited, imezindua kadi mpya
ya Kisasa ya Vvisa inayotumia
mfumo wa sarafu ya Dola
ya Kimarekani, kwa ajili ya
matumizi ya wateja wake
hapa nchini.

Kadi hiyo iliyotengenezwa
kwa kiwango cha dhahabu
ni ya kwanza na va kipekee
ikiwa na malengo ya kutoa
urahisi na upatikanaji wa
huduma kwa wateja wa
benki hiyo, ambao wanataka
kufanya manunuzi kupi-
tia mtandaoni au kufanya
biashara kwa kutumia sarafu
va Dola ya Kimarekani.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa kadi hiyo, jana
rugenzi Mtendaji wa taasisi
hiyo, Robert Kiboti, alisema
kadi hiyo ni nafuu, inatoa
suluhisho la bei, ni rahisi na
salama kwa mteja.

Alisema pia itamsaidia
mteja katika kurahisisha
huduma kwa wakati sahihi,
lakini kuchochea ukuaji wa
biashara ya mtandaoni.

Kiboti alisema kadi hiyo
inampa mteja fursa ya kuli-
pia bidhaa na huduma mbal-
imbali kwa sarafu ya Dola
ya Kimarekani pasipo na
nyongeza ya malipo yoyote
va ziada. ltamsaidia mteja
kufanya miamala pasipo
kuvuruga bajeti yake.

“Kadi ya Visa Gold Debit
inaruhusu wateja kulipia
bidhaa au huduma kwa Dola
za Kimarekani kwa viwango
vilivyoonyeshwa kwa wakati
huo.

Hii inamaanisha kuwa
ikiwa unalipa bidhaa inay-
ouzwa Dola 10 za Kimare-
kani, hiyo ndiyo inayokatwa
katika akaunti yako, hakuna
malipo mengine,” alisema
Kiboti.

Alisema Visa PayWave ni
teknolojia ya malipo isiyohu-
sisha mawasiliano ya moja
kwa moja, isipokuwa Kupitia
mawasiliano ya kimtandao
kwa kutumia chipu maalumu.

Kiboti alisema: “Kadi hii
inatumia mfumo wa chip
na neno la siri kwa ajili
ya usalama na ubora kwa
mtumiaji.”

Uzinduzi huo unakuja
kufuatia mwenendo wa
mabadiliko ya biashara ya
kielektroniki, wakati ambao
piashara nyingi zinahamia
katika mtandao, ikiwa ni
mojawapo ya madhara ya
mlipuko wa ugonjwa wa
Virusi vya corona.

MKandarasi, mshauri walipa mil.
1.3/- Kwa KuKiri kutoa rushwa

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Geita
imewahukumu mkandarasi na
mhandisi mshauri kutumikia ki-
fungo cha miaka miwili jela au kuli-
pa faini ya Sh. 1,300,000 kwa kosa
la kushawishi na kutoa rushwa ya
Sh. milioni 10.

Washtakiwa hao ni Yassin Ally
(49) ambaye ni mkandarasi na
mkazi wa Kasulu mkoani Kigo-
ma na Alexander Lufunga (62)
mhandisi mshauri na mkazi wa
Mbezi Beach, Dar es Salaam.

Ally na Lufunga walipatikana

na hatia ya kutoa fedha hizo kwa
Mgasa Justin na Juma Musa, ambao
ni watumishi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Nyang'hwale ili wapewe
upendeleo wa zabuni ya kusam-
baza mabomba ya maji yenye
thamani ya Sh. milioni 410 ambazo
alichukua mshtakwa Ally na haku-
fanya kazi iliyokusudia, kitendo
ambacho ni kinyume cha sheria.
Hata hivyo, washtakiwa hao wa-
likiri makosa na kulipa faini kisha
waliachiwa huru. Hukumu hiyo
imetolewa jana na Hakimu Mkazi
Mfawidhi wa Mahakama hiyo,
Samuel Maweda. Hakimu Maweda

ity |
SEALR AT

M.

alisema washtakiwa wote wawili
waliposomewa shtaka lao walikiri
kosa na pia wameirahisishia ma-
hakama kwa upotevu wa muda,
hivyo basi mahakama inawahu-
kumu kwenda jela miaka miwili au
kulipa faini ya Sh. 1,300,000 wote
wawili. Pia hakimu alimwamuru
Ally kurejesha serikalini Sh. milioni
410 ndani ya miezi 18 na akishind-
wa, mali zake zitataifishwa ili ku-
fidia kiasi hicho cha fedha.
Akisoma hati ya mashtaka jana,
Wakili Kiongozi wa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa Geita, Kel-

vin Murusuri, alidai kuwa kati ya
Januari Mosi na Mei 3, 2014 katika
Wilaya ya Nyang’hwale, washtaki-
wa wakiwa mkandarasi na mwen-
zake mshauri katika mradi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Nyang-
hwale, wakiwa wasambazaji wa
kora na Nyarubele, walitoa rushwa
ya Sh. milioni 10 kwa Mgasa Jastini
naJuma Musa.

Lengo la kutoa rushwa hiyo, kwa
mujibu wa Murusuri, ni kupata up-
endeleo wa tenda ya kusambaza
mabomba ya maji yenye thamani
ya Sh. milioni 410.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akikabidhi tuzo kwa Kaimu Ofisa wa Fedha Mkuu wa Benki ya NMB, Benedicto Baragomwa (kushoto), kwa kutam-

wa Fedha na Mipango, DKk. Philip Mpango na Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Anna Mghwira. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waonywa uwekaji gharama kubwa

Na Mwandishi Wetu, NJOMBE

MAKANDARASI ~ wametakiwa
kuwa waaminifu wanapoomba
zabuni badala ya kuweka bei
kubwa isiyolingana na mradi wa-
naoomba kuutekeleza.

Hayo yalisemwa jana mjini hapa
na Mwenyekiti wa Bodi ya Usajili
wa Makandarasi (CRB), Consola-
tha Ngimbwa, wakati wa mkutano
wa siku tatu kwa makandarasi wa
Nyanda za Juu Kusini, unaofanyika
mjini hapa.

Alisema vitendo vya baadhi yao
kutokuwa waaminifu, vimesaba-
bisha serikali kupoteza imani nao,
hivyo kutumia mfumo wa force ac-
count’” wa kutekeleza miradi yake
ya ujenzi yenyewe badala ya ku-
tumia makandarasi.

Ngimbwa alisema baadhi ya

michakato ya zabuni za ununuzi
wa umma, ikiwamo ujenzi wa
miundombinu, imegubikwa na
viashiria vya rushwa, hivyo kuwa-
fanya makandarasi kutia saini mi-
kataba bila kuisoma vizuri.

“Baadhi ya makandarasi si
waaminifu na wamesababisha
serikali kupoteza imani nao, hivyo
kutekeleza miradi bila kutumia ma-
kandarasi,” alisema.

Pia alisema ushindani katika
kupata zabuni umekuwa mkubwa
tofauti na miaka mitano iliyopita,
hivyo utaalamu wa kutosha una-
hitajika kwa makandarasi  katika
kujaza zabuni na ikakubalika.

Aliwataka makandarasi kuwa
wakweli, wawazi, wazalendo na
kujiepusha na vitendo vya rushwa
wakati wa kutekeleza miradi ya
ujenzi ili kufanya kazi bora zitaka-

zowajengea imani kubwa.

Sambamba na hilo, aliwataka
makandarasi ~ kujiunga  katika
chama kimoja ambacho kitakuwa
imara ili iwe rahisi kwa kudai haki
zao pale ambapo watahitajika ku-
fanya hivyo.

Msajili Msaidizi wa CRB, Mhandi-
si David Jere, alisema mafunzo
hayo yatawasaidia makandarasi
namna ya kujenga bei ya makisio
ya zabuni ambayo mara kadha im-
ekuwa ikilalamikiwa na waajiri.

“Wakati mwingine makandar-
asi wetu wamekuwa wakiweka
bei ambayo si halisi sambamba na
hilo tutafanya mafunzo ya mfumo
wa kieletroniki wa manunuzi ya
umma,” alisema Jere.

Baadhi ya makandarasi kutoka
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini,
wakiwamo Edgar Mtitu na Charles

Mhagama, walisema mafunzo
hayo yana tija kwao hasa kwa ma-
kandarasi vijana kuwa yatawajen-
ga kikamilifu kwenye shughuli zao
za kikazi.

“Ameonyesha njia na amesisiti-
za sisi vijana tunatakiwa tuonyeshe
mfano, hivyo sisi kama
vijana makandarasi, tunatakiwa
tutumie ushauri wake kama fursa
kuonyesha mfano huo,” alisema
Mtitu.

Mhagama alisema kuwa mara
nyingi wanapopata kazi huwa wa-
nakwenda kutia saini mikataba na
sehemu kubwa baadhi yao huwa
hawapitii mikataba hiyo.

“Sasa tumekumbushwa namna
sahihi ya kupitia mikataba na iki-
bidi kupata mshauri ambaye ataku-
saidia namna ya kusoma mkataba
huo,” alisema Mhagama.
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Kasi maambukizi VVU Pwani yamshtua RC

Na Julieth MKireri,
BAGAMOYO
KUU wa Mkoa wa
Pwani, Mhandisi
Evarist Ndikilo,
ameshtushwa na

taarifa za maambukizi ya virusi
vya Ukimwi katika Halmashau-
ri za Mji Kibaha, Chalinze na
Mkuranga.

Kutokana na takwimu hizo,
amewataka viongozi wa hal-
mashauri hizo kuandaa mikakati
ya kudhibiti maambukizi mapya
ya VVU, ili kupunguza kasi hiyo.

Ndikilo alisema hayo juzi mjini

il

hapa wakati wa maadhimisho ya
Siku ya Ukimwi Duniani ambayo
kimkoa yalifanyika Bagamoyo,
huku ikibainishwa kuwa hal-
mashauri hizo zimeeleza kuon-
goza kwa maambukizi mapya ya
VVU, huku chanzo kikielezwa
kuwa ni mwingiliano wa shughuli
za kiuchumi.

Alisema takwimu za maam-
bukizi kwa mkoa huo za mwaka
2012 ni asilimia 5.9 na kwamba
kilishuka hadi asilimia 5.5 kwa
mwaka 2017.

Pamoja na kushuka kwa maam-
bukizi, alisema bado halmashauri
hizo zinaonekana kuwa na maam-

bukizi mengi sababu sikielezwa
kuwa biashara, viwanda vingi na
vituo vya magari makubwa.

Hata hivyo, maambukizi kwa
wanawake kuanzia Januari hadi
Novemba, mwaka huu, maam-
bukizi yanaelezwa kufikia asilimia
4.3 huku kwa wanaume yakiwa
asilimia 3.6.

“Pamoja na takwimu hizi suala
la upimaji wa hiari idadi kubwa
ya wanaopimwa wanaelezwa
kuwa ni wanawake kulinganisha
na wanaume. Imeelezwa kuwa
wanaume wanaonekana kuwa
waoga,” alisema.

Ndikilo alisema moja ya vikwa-

7o vinavyoelezwa kuchochea
maambukizi mapya ni pamoja na
mila potofu, ndoa za utotoni na
ngoma za usiku.

Katibu Tawala Mkoa wa Pwani,
Delphine Magere, aliwataka wa-
nawake kuwa wa kwanza kupinga
maambukizi mapya kutokana na
umuhimu wao kwenye majuku-
mu ya kifamilia.

Akisoma risala ya watu wa-
naoishi na VVU, Elizabeth Hassan,
alisema kikwazo kilichopo katika
kundi hilo ni baadhi ya watu wa-
naoishi na virusi hivyo ni kusitisha
kutumia dawa za kurefusha mai-
sha (ARV).

Katibu Tawala wa Wilaya ya Kahama, mkoani Shinyanga, Timoth Ndanya, akimpatia dawa ya minyoo mtoto mwenye umri chini ya miaka mitano,
wakati wa maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani yaliyofanyika kimkoa katika Kata ya Mapamba, Halmashauri ya Ushetu, juzi. Kushoto ni Mra-
tibu wa Afya ya Uzazi Mama na Mtoto, Dina Kamata. PICHA: SHABAN NJIA

Mchakato kumpata meya wakwama tena

Na Idda Mushi, MOROGORO

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
kimeshindwa kumpata mgombea
umeya katika Manispaa ya Moro-
goro baada ya wanachama wake
wawili walioteuliwa kuwania
nafasi hiyo, kufungana kwa kura
mara tatu.

Wagombea hao walifungana
kwa kupata kura 21 kila mmoja ka-
tika mchakato wa marudio baada
ya matokeo ya awali kutenguliwa.

Mchakato huo wa marudio,
uliwashirikisha Mhandisi Hamis
Ndwata aliyepata kura moja, meya
wa zamani anayetetea nafasi hiyo,
Paschal Kihanga kura 20 na Di-
wani wa Mkundi, Seif Chomoka
akipata kura 21.

Kwa kuwa kanuni zinataka
mshindi awe na zaidi ya nusu ya
kura, ililazimika uchaguzi huo
kurudiwa kati ya Chomoka na
Kihanga. Katika mara zote tatu,
kila mmoja alipata kura 21, hivyo
kutokana mtu wa kupeperusha
bendera katika uchaguzi wa Meya.

Msimamizi wa uchaguzi huo,
ambaye ni Katibu wa Sekretari-
eti ya Halmashauri Kuu ya Taifa
(NEC) ya CCM, Salum Khatib Teja,
alisema kwa kuwa mshindi ha-
japatikana, atawasilisha uamuzi
huo kwa Kamati ya Siasa ya
Mkoa, ili waishauri Kamati Kuu
ya CCM kuhusiana na kilichoen-
delea.

Mmoja wa wajumbe wa Kama-
ti ya Siasa ya Mkoa wa Morogoro,

Vitus Lipagila, alisema mchuano
huo unaonyesha wanachama
hao wanakubalika, hivyo kuwa-
taka madiwani kuwa wavumilivu
na waridhike na matokeo yoyote
ya kumpata atakayerejeshwa ku-
gombea umeya na kuiendesha
manispaa hiyo.

Kaimu Mwenyekiti wa CCM
Mkoa wa Morogoro, Hassan Ban-
tu, aliwahimiza madiwani hao
kurudi kufanya kazi za maende-
leo za kuwatumia wananchi pindi
watakapompata meya.

Bantu akawataka madiwani
kumpa ushirikiano meya ata-
kayechaguliwa ili kutimiza wajibu
wao wa kupeleka maendeleo kwa
wananchi.

Kihanga na Chomoka, waki-

zungumzia walivyopokea uamuzi
huo, kwa nyakati tofauti walisema
wana imani na vikao vitakavyok-
wenda kufikia uamuzi na wako
tayari kwa uamuzi wowote utaka-
ofikiwa.

Uchaguzi wa awali wa kupata
mgombea umeya wa Manispaa
ya Morogoro, ulifanyika Novemba
23, mwaka huu. Chomoka alion-
goza na kutangazwa mshindi kwa
kupata kura 20, huku Kihanga
na Ndwata wakipata kura 11 kila
mmoja.

Hata hivyo, Kihanga alikata ru-
fani kwa madai kuwa kanuni za
kumpata mshindi zilikiukwa kwa
vile mshindi hakupata zaidi ya
nusu ya kura, hivyo CCM kuamu-
ru kurudiwa upya.

Bonde la Wami
sasa kufunga
mita za maji
kwa watumiaji

Na Frank Monyo

BODI ya Maji Bonde la Wami -
Ruvu (WRBWB), imesema ifika-
po Februari, mwakani, itakamili-
sha kufunga mita za maji katika
viwanda vyote vinavyotumia
maji kutoka bonde hilo.

Akizungumza na waandishi wa
Mkurugenzi wa WRBWB, Simon
Ngonyani, alisema wamekubali-
ana na Shirikisho la wenye Vi-
wanda Tanzania (CTI), kampuni
na taasisi mbalimbali kufunga
mita hizo katika viwanda vyao,
ili kupata kiwango sahihi cha
maji wanayotumia ili kulipa ada
ya matumizi stahiki.

Alisema kumekuwa na udan-
ganyifu kwa baadhi ya wami-
liki wa viwanda kulipa ada ya
matumizi ya maji tofauti na
Viwango wanavyotumia, na
hivyo kusababisha usumbufu na
kukwamisha juhudi za utunzaji
na uhifadhi wa vyanzo vya
maji.

Alisema kuwa hivi sasa
matumizi ya maji yamekuwa
yakiongezeka huku ikizingatiwa
maana maji yanayotumika kwa
sasa ni yale yale yaliotumiwa
na zamani.

“Maji tunayotumia kizazi
chetu ni yale yale yaliotumiwa
na wazee, sasa hii ina maana
kuwa ongezeko la shughuli
za kibinadamu, mabadiliko ya
tabia nchi yanapelekea vyanzo
vya maji kuwa hatarini kupun-
gua hivyo WRBWB imelazimika
kuleta mbadala wa shughuli
za kibinadamu ambazo hazi-
athiri vyanzo vya maji,” alisema
Ngonyani.

Aidha, alisema maji yasipo-
tunzwa yatakwisha, na kwamba
hatua zinapaswa kuchukuliwa.

“Nawashukuru sana wenzetu
wa CTI wamekuwa wakitoa
ushirikiano, imefika mahala
wametambua ni lazima walipe
ada ya matumizi ya maji na sio
kwamba hizo ada tunalipana
mishahara, hapana; pesa hizo
inakwenda kwenye utunzaji wa
vyanzo vya maji,” alisema.

Alisema kuwa zipo shughuli
mbalimbali zinazofanywa kupi-
tia ada ya watumia maji, iki-
wamo kupanda miti katika vy-
anzo vya maji na kujenga lambo
kwa ajili ya manywesheo ya
mifugo.

Alisisitiza kuwa kifungu hicho
kinamtaka mtu yoyote anay-
etaka kuchepusha, kukinga,
kuhifadhi, kuchukua na kutumia
maji kutoka kwenye chanzo cha
maji juu ya ardhi au chini ya
ardhi au kujenga miundombinu
yoyote lazima aombe kibali cha

kumia maji.
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NCC yafikisha
elimuya
UKimwi Kwa
wafanyakazi

Na Mwandishi Wetu

WAKATI dunia ikiadhimisha Siku ya
Ukimwi, Baraza la Taifa la Ujenzi (NCC),
limesema limefikia malengo yake ya ku-
hakikisha wafanyakazi wanaelimishwa
kuhusu ugonjwa huo na maambukizi ya
Virusi visababishavyo ugonjwa huo, kwa
mwaka huu.

Pia, limesema litahakikisha zana
muhimu zinazohitajiwa na wafanyakazi
kwa ajili ya kujikinga na maambukizi ya
VVU na Ukimwi (kondomu) zinaendelea
kupatikana kwa urahisi katika maeneo
yote ambako zinapaswa kuwapo ndani
ya ofisi hiyo, kwa ajili ya wahusika
kuchukua na kwenda kuzitumia wan-
apokuwa wakizihitaji.

Mtendaji Mkuu wa Baraza hilo, DK.
Salaam juzi kuwa, mpango wa kulinda
wafanyakazi wake dhidi ya maam-
bukizi ya magonjwa hasa Ukimwl! ni
endelevu na kwamba unatekelezwa
kupitia mafunzo, ushauri nasaha na
njia nyingine zinazotumika kufikisha
ujumbe kwa wafanyakazi kuhusu namna
bora ya kujikinga, kama vile semina na
maandiko mbalimbali vikiwamo vipepe-
rushi na ajenda maalumu kwenye vikao
vyote vya wafanyakazi.

“Tunashukuru kwamba wafanyakazi
wa NCC wamekuwa wakitoa ushirikiano
wa hali ya juu kufanikisha utekelezaji
wa mpango mkakati wetu wa kuwapa
elimu kuhusu masuala ya afya hususan
namna vya kujikinga na maambukizi
ya VVU pamoja na mambo yote wa-
nayopaswa kuyajua kuhusu Ukimwi,”
alisema.

Kutokana na maelezo ya Dk. Mturi,
NCC ilifanikiwa kupima kwa hiari wa-
fanyakazi wake, baada ya kuwaandaa
kisaikolojia na kufanikiwa kuwapa elimu
iliyohitaji si tu kuhusu Ukimwi bali hata
magonjwa mengine ambayo walipaswa
kupata elimu kuyahusu.

Alisema lengo la kuweka mpango
mkakati huo, pamoja na kutimizwa kwa
matakwa ya serikali ya kuhakikisha vita
dhidi ya maambukizi ya VVU na Ukimwi
vinapiganwa hata katika maeneo ya
kazi kwa wafanyakazi kupewa elimu
va kujikinga na maradhi, ni kuhakikisha
usalama wa afya za wafanyakazi ili
waweze kutekeleza majukumu yao kwa
ufanisi.

“NCC inajali na kuthamini afya ya
wafanyakazi wake, kwa sababu ndio
watenda kazi wanaotegemewa katika
uzalishaji wa kila siku, hivyo kutokuwa
na afya njema kwao ni tatizo pia kwa
mlolongo mzima wa utendaji katika
baraza.”

“..Tunaendelea na tutaendelea ku-
hakikisha elimu zaidi inatolewa kwa wa-
fanyakazi wote ili wajue namna bora ya
kujilinda na kulinda wanajamii wengine
wanaowazunguka dhidi ya magonjwa
kama vile Ukimwi na mengine yanay-
oambukiza,” alisema.

R

”

Mwanasheria kutoka Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP), Beatrice Mpembo (kulia), akizungumza wakati wa mjadala kuhusu

wa Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo (WiLDAF), Anna Kulaya na Hakimu Mfadhidhi Mahakama ya Ilala, Martha
Mpanze. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

StamiGold yalia gharama uzalishaji dhahabu

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

AMPUNI ya uchim-

baji dhahabu ya Sta-

miGold, imelalamikia

gharama kubwa za
uzalishaji wa madini hayo.

Meneja wa kampuni hiyo

yenye mgodi wake katika

wilaya ya Biharamulo, Mhandi-

si Gilay Shamika, alibainisha

hayo kwenye kilele cha Mao-

nyesho ya Biashara na Teknolo-

jia ya Madini mjini hapa.
Alisema mgodi huo tangu
uwe chini ya serikali mwaka
2014 na kuanza uzalishaji ras-
mi mwaka 2017, umekuwa uki-
ingia kwenye gharama kubwa
ya uzalishaji kutokana na ku-
tumia jenereta. “Tunaiomba
serikali ituunganishie huduma
ya umeme kwenye mgodi huu,
ili tupunguze gharama kubwa
ya uzalishaji dhahabu kwa
sababu kwa sasa tunatumia
jenereta na mafuta ya dizeli,”

alisema. Alitaja gharama am-
bazo wanazitumia kwa mwezi
kuzalisha dhahabu kutokana
na kutumia jenereta kuwa ni
Sh. bilioni 1.2 na kubainisha en-
dapo wakitumia umeme itawa-
gharimu Sh. milioni 300.

Mwenyekiti wa Tume ya Ma-
dini, Prof. Idris Kikula, akiwa
kwenye banda la StamiGold,
aliupongeza mgodi huo kwa
kufufuka tena na kuanza uzal-
ishaji.

Prof. Kikula alilitaka Shiri-

ka la Umeme Tanzania (TA-
NESCO) kuongeza wigo wa
utoaji wa huduma ya umeme
kwenye makazi ya watu, iki-
wamo na maeneo ya mi-
godi.

Pia alizitaka taasisi za kifed-
ha kuweka mfumo kwa ajili
ya kuwakopesha wachimbaji
wadogo ili wapate mitaji kwa
ajili ya kununua mitambo
mikubwa  ya uchimbaji wa
madini na kufanya uzalishaji
mkubwa.

RUWASA, DataVision kufanya utafiti vituo maji vijijini

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Maji na Usafi
wa Mazingira Vijijini (RUWASA)
kwa kushirikiana na DataVision
International, = wanatekeleza
mradi wa Malipo kwa Matokeo
(PBR) awamu ya tano, ukiwa na
lengo la kufanya utafiti na uk-
ili kuongeza upatikanaji wa hu-
duma hiyo.

Akizungumza na waandishi
wa habari wakati wa mafunzo
ya ukusanyaji takwimu za
mradi huo unaofadhiliwa na
Serikali ya Uingereza yali-
yoendeshwa na DataVision In-
Meneja Takwimu wa RUWASA,
Singolile Mwamwaja, alisema
mradi huu ulianza mwaka 2016
na sasa uko katika awamu ya
tano ukilenga kuzinufaisha
halmashauri 179.  “Tulianza
awamu ya kwanza mwaka 2016

tukiwa na idadi ya halmashauri
57 zilizofanikiwa, awamu ya pili
kulikuwa na halmashauri 92,
awamu ya tatu halmashauri
181, kadhalika awamu ya nne
halmashauri 181 na sasa awamu
ya tano kuna halmashauri 179,”
alisema.

Alisema mradi huo
utaongeza kiwango cha fedha
za kuendeleza miundombinu
katika halmashauri na ku-
wafikishia watu wengi zaidi hu-
duma ya majisafi, kwani utafiti
utakaolenga kutambua vituo
vya maji vinavyofanya kazi kwa
kutoa majisafi na salama na
kama miundombinu ya vituo
hivyo iko kwenye hali ya ubora,
utaziwezesha halmashauri ku-
pewa pauni 300 (Sh. 925,000)
kwa kila kituo cha maji kitaka-
chokuwa kinafanya kazi. Kupi-
tia mradi huo kwa mwaka huu,

vituo 1,695 vitapitiwa, kwa mu-

jibu wa RUWASA.

“Matarajio yetu kwanza ni
kuongeza kiwango cha fedha
ambacho kinapatikana katika
kila halmashauri, kwa sababu
katika mradi kama kituo kina-
fanya kazi kinalipwa Pauni 300,
na kiwango hicho cha fedha
kinasaidia kuinua miundom-
binu na kuwafikia watu wengi
zaidi, kwa sababu idadi ya
inazidi kuongezeka kila siku na
huduma ya maji bado haijafika
sehemu zote,” aliongeza.

Meneja huyo alisema kama
Rais John Magufuli alivyoeleza
dhamira ya kuongeza huduma
ya majisafi na salama ambayo
hadi sasa imefikia asilimia 70.1,
mpango wa serikali ni kufikia
asilimia 90 ifikapo mwaka
2025. Alisema wakati unaanza
kulikuwa na vituo takribani
87,000, lakini kupitia mradi
huo sasa kuna vituo vya maji

takribani 154,000.

Naye Sharif Nassor, Msaidizi
wa Takwimu wa DataVision In-
ternational, alisema kampuni
hiyo ya kizalendo ambayo ni
washindi wa tuzo ya kampuni
bora zaidi katika utoaji wa hu-
duma za utafiti, Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) mwaka 2019 (East Africa
Brand Leadership 2019), wa-
metoa mafunzo ya ukusanyaji
taarifa na watafanya kazi hiyo
katika halmashauri zote 179.

“CDMT wanatuwezesha
sisi kufahamu vile vyanzo vya
maji vinavyopatikana kwenye
mikoa yote 26 Tanzania, sisi
tunahakiki ufanyaji kazi wa vi-
tuo husika,” alisema Nassor na
kuongeza kuwa tayari timu ita-
kayokusanya takwimu imepe-
wa mafunzo maalum kwa ajili
ya kufanya kazi ya kukusanya
taarifa kwa ufanisi na kwa ku-
tumia teknolojia ya simu.
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Kangaroo; mbinu inayofuta robo

Na Christina Mwakangale

UZALIWA njiti, haiege-

mei historia ya mama

kutoka familia duni au la.

Inatokea pale kunapoku-
wapo hitilafu yeyote wakati wa
ujauzito.

Kimataifa, Tanzania inashika
nafasi ya 20 kwa kuwa na watoto
wengi wanaozaliwa njiti, jumla yao
wako 213,000 kila mwaka na kati
yao njiti 40,000 wanafariki ndani
ya kipindi hicho kutokana na mata-
tizo mbalimbali, ikiwamo upumuaji
duni.

Pia, ni kati ya nchi 10 duniani
zinazochangia asilimia 66 ya vifo
vya watoto wachanga, kutokana na
matatizo mbalimbali ikiwamo uzito
mdogo. Kwa mujibu wa wataalamu
wa afya mimba huchukua wiki 38
hadi 42 mtoto kuzaliwa.

Kangaroo ni mtindo unaotumiwa
na kitengo cha kulea watoto njiti
kilichopo Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH), kwa kuiga namna ya
malezi ya mnyama aitwaye Kan-
garoo, anayemhifadhi mtoto wake
katika mfuko wa asili uliopo nje ya
tumbo na kumfanya mtoto kupata
joto muda wote.

Mtoto anayezaliwa chiniya miezi
tisa na uzito mdogo, kiafya anapas-
wa kutumia kangaroo nyumbani
au akiwa hospitalini na kuwekewa
vifaa vya upumuaji.

Mganga Bingwa wa Watoto na
Watoto Wachanga hadi vijana umri
miaka 28, kutoka Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Dk. Augustine

« Mzaliwa hali hiyo ajitosa kuwapigania

Dk. Deborah Maufi, mdau katika vita vya
kuokoa watoto njiti.

Massawe, ameiambia  Nipashe
kwamba utafiti uliofanywa mapema
mwaka huu na hospitali hiyo, umeo-
nyesha kangaroo imepunguza vifo
vya watoto njiti kwa asilimia 25.

MBINU ZA KUWAOKOA
Anasema utafiti huo, MNH kwa
kushirikiana na Shirika la Afya

—  Dorjs Mollel; alizaliwa mapacha njiti, leo yuko
mstari wa mbele vitani kuwaokoa. PICHA

ZOTE: CHRISTINA MWAKANGALE

Duniani (WHO) kwenye nchi tano
ikiwamo Tanzania, Ghana, Malawi,
Nigeria na India, umebaini mtindo
huo utaokoa vifo vya watoto hao
kwa nchi zinazoendelea, ambazo
kwa kiasi kikubwa hushindwa ku-
mudu gharama za matibabu, vifaa
vya kuhudumia kabla ya uzazi, iki-
wamo anachokiita ‘incubators’ ka-

tika kila hospitali nchini.

Dk. Massawe anataja vifaa ving-
ine, ni mipira ya kupumua, hewa
ya oksijeni, dawa za kukomaza ma-
pafu na kwamba njia ya kangaroo
haina gharama.

Kwa sababu mama mwenye mto-
to njiti, anatajwa kuwa na uwezo
wa kutumia nguo za asili, kikiwamo

vifo vya njiti walioko hospitalini

kitenge kwa kumbeba mtoto wake
na kumpa joto.

“Niliandika ‘proposal’ (hoja) hapa
MNH na kusimamia hii study (mapi-
tio kitaalamu) iliyomalizika Feb-
ruari mwaka huu, katika nchi hizo
tano pamoja na WHO.

“Tunafuatilia watoto walioingia
katika utafiti huu, kwamba Kan-
garoo inasaidiaje. Zamani ilikuwa
unangoja mtoto awe ‘stable’ (ame-
koma) ndio umpeleke kwa mama
yake.

“Hivi sasa hata kama anahema
kwa shida, anakaa na mama yake
akimbeba kwa mtindo wa kanga-
roo, tunataka hadithi ya theluthi
moja ya watoto wanazaliwa njiti.
Tunahitaji sehemu ya kutunza wa-
toto iwe kila hospitali. Mkoa wa Dar
es Salaam wanazaliwa watoto njiti
2,000,” anasema.

Massawe, anasema kwa miaka
na ilionekana njia hii ni nzuri na njia
hiyo ya mama kubeba mtoto ‘ngozi
kwa ngozi’ hata kama mtoto atahi-
taji oksijeni, imetafitiwa ikaonekana
asilimia 25 ya watoto hawa ‘wame-
survive’ (wamesalimika) kutokana

na nyenzo kangaroo.

SABABU NJITI

Dk. Massawe anataja kuwapo
mengi yanayosababisha mtoto

kuzaliwa kabla ya muda, ikiwamo
mjamzito kuugua maradhi kama
malaria, presha, kifua kikuu na
mkojo mchafu ‘UTT, kisukari, upun-

INAENDELEA UK.12
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Kangaroo; mbinu inayofuta robo

vifo vya njltl walloko hospitalini

INATOKA UK.11

gufu wa damu (anemia), mapacha,
uzazi wa mapema na lishe duni.

Aidha, zipo ambazo kitaalamu
sababu zake inashinidikana kujulika-
na sababu za mtoto kutoka tumboni
mapema kabla ya muda.

“Nchini Tanzania, kinamama wen-
gi wanazaa watoto wenye kilogramu
tatu, wakiwa na wiki 38 ya mimba,”
anasema Dk. Massawe na kuongeza:

“Akizaliwa wiki 28 ujue mtoto
atakuwa na kilogramu moja. Hii ni
hatari, angalau awe amezaliwa hos-
pitali ambako ‘wata-treat’ (kumshu-
ghulikia) vizuri. Akizaliwa nyumba-
ni, akipata baridi anafariki.”

DARASA UGHAIBUNI

Dk. Deborah Maufi, Mwakilishi
wa asasi Babymoon ya Uholanzi, in-
ayohusika na utengenezaji bidhaa
za kubeba watoto njiti kwa kutumia
mtindo kangaroo, anasema kuna-
hitajika elimu ya awali kujiandaa na
kujifungua kwa kinamama walezi wa
kangaroo, tangu zama za ujauzito.

“Kwa tofauti niliyoiona kwa nchi
ya Tanzania na Afrika kwa ujumla, ni
elimu kuhusu utunzaji watoto njiti.
Wenzetu elimu ya watoto hawa hu-
tolewa mapema tangu mama akiwa
mjamzito kliniki.

“Huku hadi mama ajifungue ndio
atapewa elimu. Elimu itolewe kwa
kila mama sababu huwezi jua ataji-
fungua mtoto njiti au la,” anaeleza.

Dk. Deborah anabainisha katika
nchi zilizoendelea, kuna vifaa maal-
um vya kutunza watoto hao, viki-
wamo vya kuwapa joto na hewa na
oksijeni, hitaji lenye upungufu kwe-
nye nchi zinazoendelea zina uhaba
wa vifaa hivyo.

“Vitu ambavyo tunaweza kutumia
kwa huku Afrika tuna khanga kwa
kubebea watoto. Ubebaji huu una
matokeo chanya, ingawa awali tuli-
kuwa tunachukulia ‘poa.’ Inasaidia
sana mama akimbeba njiti ‘ngozi
kwa ngozi katika ukuaji

Anasema, alianza kufanya kazi
hiyo baada ya kukutana na mwanzili-
shi wa shirika la Babymoon linalosa-
idia watoto njiti.

“Nilimueleza kuwa Afrika kuna
tatizo kubwa la vifo vya watoto hawa,
nikamshawishi aje Afrika na Tanza-
nia kufanya mradi huu,” anasema
Dk. Deborah.

Pia, katika hospitali za Uholanzi
zimesheheni vifaa vyote muhimu
vya kuhudumia mfumo wa kanga-
roo, ambayo Dk. Maufi anashauri
mtindo huo kutumika katika nchi
zinazoendelea ikiwamo kubeba wa-
toto kwa kutumia khanga na vitenge.

Anashauri :“Elimu itolewe kwa
mama yeyote mjamzito hapa Tanza-
nia, itasaidia kupunguza vifo watoto
wachanga. Kama unavyojua hakuna
anayejua mjamzito atajifungua mto-
to miezi ikikamlika au la.”

Mama wa njiti ahyeko katika Hospitali ya Ta|fa Muhimbili, Dar es Salaam. PICHA: CHRISTINA
MWAKANGALE

Watoto
hawa wa-
naozaliwa
kabla ya
wakati hu-
kumbwa na
matatizo
katika uku-
aji, wen-
gine hupata
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wana mzio,
wanahitaji
vangalizi
maalum.

Balozi huyo wa watoto wachanga
anasema, aliamua kujikita katika
eneo la watoto kwa miaka miwili
alipogundua matatizo yanayowa-
kumba njiti.

MDAU MKUU

Mkurugenzi Mkuu wa taasisi ya
Doris Mollel Foundation (DMF), in-
ayojishughulisha na kusaidia watoto
njiti, Doris Mollel, anadokeza kuwa
vifo vya njiti ndio imechagia kuan-
zishwa asasi hiyo anayoiendesha na
kutoa elimu kwa jamii.

“Mimi nilizaliwa nikiwa na gramu
900 miaka 29 iliyopita. Mimi Kulwa
nina pacha mwenzangu. Nimefanya
kazi hii kwa miaka mitano sasa, na-
shirikiana na wadau kufikisha elimu
kuhusu watoto hawa na itaweza ku-
punguza vifo vyao.

“Watoto hawa wanaozaliwa kabla
ya wakati hukumbwa na matatizo ka-
tika ukuaji, wengine hupata ulema-
vu, wana mzio, wanahitaji uangalizi
maalum,” anasema Doris.

Anasema kaulimbiu ya mwaka
katika siku ya watoto njiti duniani in-
ayofanyika Novemba 17, kila mwaka
asasi hiyo imeadhimisha kwa kush-
irikiana na wadau na Wizara ya Afya,
kuhimiza makuzi na malezi bora ya
watoto hao. Doris anasema, kaulim-
biu ni ‘pamoja kwa ajili ya watoto
wanaozaliwa kabla ya wakati kujali
kesho yao'.

Anafafanunua kuwa maadhimisho
hayo yamelenga kukumbuka watoto
ambao kati ya wachanga milioni 15
wanaozaliwa duniani, milioni moja

wanapoteza maisha duniani.

Mama huyo anaeleza kuwa katika
uzoefu wake na hata akabuni haja ya
kusaidia watoto njiti katika kupata
huduma muhimu za afya.

BIMA AFYA?

Huku akitoa wito kwa Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), Doris
anautaka mfuko uwatambue watoto
hao kwa kuwa na kifurushi maalum
cha matibabu yao.

Anasema, hakuna bima ya afya
inayotolewa kwa kundi hilo, licha ya
kuwapo hitaji kitabibu watoto hao
kutakiwa kukaa hospitalini kwa zai-
di ya miezi mitatu na mama zao, ili
waongezeke uzito na kupatiwa dawa
maalum.

“Kumlea mtoto njiti ni gharama
kubwa, mashine kuwasaidia kupu-
mua hutumia umeme, kuna njiti
wanaozaliwa chini ya kilo moja,
mashine ya oksijeni moja ya hospi-
talini ni Sh. milioni 3.5,” anasema.

Rai yake ni kuelekeza ombi la bima,
isaidie kubeba gharama za mtoto nji-
ti, kwani mama huchangia mfuko huo
akiwa na matarajio atajifungua kama
kawaida na inapotokea anajifungua
njiti anahitajika kutoa pesa.

“Mfano, maziwa Sh. 500,000 hadi
700,000, mashine za joto ni shilingi
milioni 3.5, watoto hawa huduma
zao ni za mamilioni. Ili kuwa na
chumba maalum cha kulea watoto
njiti, kinahitaji si chini ya Sh.milioni
60,” anasema Doris.

Pia, anagusia mabhitaji ya vifaa
maalum vya kuwasaidia kupumua,

kama dawa za kukomaza mapafu ze-
nye gharama kubwa.

“Watoto hawa ‘immunity’ (kinga)
yao inakuwa iko chini, sababu siku
hazikutimia kukumbwa na maradhi
hata baridi ni tatizo kwao.

“Kwa mtoto njiti, kile amba-
cho kawaida kwa aliyezaliwa siku
zimetimia kwao ni shida, huhi-
taji maziwa maalum kuwasaidia
kuongezeka kilo na mipira ya kupu-
mulia,” anaeleza.

Katibu Mkuu, Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto Prof. Mabula Mchembe
kwenye maadhimisho yanayowa-
husu njiti, anasema vifo vya watoto
wachanga wakiwamo njiti ni tatizo
kubwa nchini na vinachangia asilim-
ia 40 ya vifo vyote vya watoto walio
katika umri chini ya miaka mitano.

HALI YA VIFO

Katika hotuba ya katibu mkuu
iliyosomwa na Makamu Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi
Shirikishi Muhimbili (MUHAS), Prof.
Andrea Pembe tarehe 17, mwezi uli-
opita, anasema takwimu za mwaka
2015 na 2016 zinaonyesha kati ya wa-
toto 1,000 wanaozaliwa hai, 25 wa-
napoteza maisha kabla ya kutimiza
siku 28.

“Vifo hivyo, vinachangia takribani
asilimia 40 ya vifo vyote vya wa-
toto chini ya miaka mitano kwa tak-
wimu za TDHS (demografia ya afya)
mwaka 2015 na 2016, vinavyotokea
nchini,” anasema.

Prof. Pembe ananukuu taarifa za
Wizara ya Afya, imwaka 2018 kuli-
kuwapo vifo vya watoto wachanga
11,524 vilivyotolewa taarifa na mwa-
ka jana 9,681.

Anasema takwimu zinaonyesha
vifo vya watoto wachanga, vinaan-
gukia kwa wenye matatizo yanay-
oambatana na kuzaliwa wakiwa na
uzito pungufu kabla ya wakati.

“Mtoto kuzaliwa kabla ya wakati
‘premature’ ni kabla ya mimba ku-
kamilisha wiki 37 za ujauzito. Hapa
nchini tatizo hili ni kubwa, Taarifa
ya ‘World Population Prospects’ ya
mwaka 2013 inaonyesha Tanzania ni
kati ya nchi 20 duniani zinazoongoza
kwa kuzaliwa watoto njiti wanaofikia
watoto 213,500 kwa mwaka,” anase-
ma Prof. Pembe.

Ana ufafanuzi kuwa, watoto mil-
lioni 15 wanazaliwa njiti kila mwaka
duniani wakiwa katika hatari ya
vifo, kwa sababu ya kushindwa ku-
tunza joto mwilini, wanapumua kwa
tabu, kupata maambukizi ya bakte-
ria na kuwa na viungo dhaifu.

“Tutie nguvu kuchagiza Hal-
mashauri zote na wadau katika
kuongeza vyumba vya matibabu ya
watoto wachanga wagonjwa (Neo-
natal Care Unit), kujenga uwezo wa
watoa huduma kwa ajili ya huduma
bora za watoto wachanga wakiwamo
watoto njiti,” anahitimisha.
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AFYA

Shinyanga inavyochechemea ndani
va tope la utapiamlio sugu kimkoa

 Kila kundi 190, watoto 22 wanasa « Tingatinga World Vision lawanasua

Na Shaban Njia, KISHAPU

ASTANI miaka mitano
iliyopita, shida ya uta-
piamalo ambayo kim-
singi ni uhalisia kim-
wili na athari ya kuiweka dhaifu Mkoa
Shinyanga, ulikuwa juu kupindukia
miaka kwa wastani wa asilimia 59,

Sababu kuu ni lishe isiyo bora au
vyakula visivyokuwa na virutubisho
na wajawazito kushindwa kula vyaku-
la vinavyoongeza damu mwilini.

Leo hii walau kuna lugha tofauti,
hali imepungua hadi asilimia 30.2,
ingawa si nafuu ya kiasi kikubwa. Ni
baada kutekelezwa mradi wa kukabili
utapiamlo.

Pia, hadi mwaka juzi mkoa ulian-
damwa na udumavu kwa watu wake
na kukonda kiwango cha asilimia
nne, hali inayochangia kiafya mtoto
kuwa na kimo kifupi.

Mikoa mingine yenye hali mbaya
ya utapiamlo kitaifa kwa mujibu wa
takwimu zilizopo ni Njombe (53.6%),
Rukwa (47.9%), Iringa (47.1%), Songwe
(43.3%), Kigoma (42.3%) na Ruvuma
(41%).

Sababu ya kuongezeka ugonjwa
huo zinatajwa kuwa ukosefu wa lishe
bora au kula vyakula visivyokuwa na
virutubisho na wanawake wajawazito
kutokula viini lishe sahihi na vinavy-
oongeza damu mwilini.

KILICHOKO SHINYANGA

Shirika lisilo la kiserikali la World
Vision Tanzania, hivi sasa wa-
natekeleza mradi wa uboreshaji hu-
duma za lishe katika kuimarisha afya
ya mama na mtoto(ENRICH) kwa
ufadhili wa serikali ya Canada, katika
mikoa ya Shinyanga na Singida.

Kinachofanyika sasa, ni ku-
wafundisha wanaoibanika kuwa na
watoto wenye utapiamlo, namna ya
kuandaa chakula chenye lishe.

Mradi huo uliopo katika hal-
mashauri za Ikungi na Manyoni (Sin-
gida) na Halmashauri za Kahama
(Shinyanga), unalenga kupunguza
vifo vya wajawazito na watoto chini
ya miaka mitano na unatarajia kuka-
milika mwaka ujao.

WARATIBU MIPANGO

Denis Madeleke, Mratibu wa Lishe
Mkoa Shinyanga, anasema kukosa
elimu ya uandaaji chakula chenye
do, Kishapu, kumesababisha wag-
onjwa wa utapiamlo na wajawazito
wenye upungufu wa damu.

Pia, anasema mila na desturi kwa
baadhi ya jamii zimekuwa zikiwaan-
damiza wajawazito kukosa vyakula
vyenye lishe sahihi jamii ya wany-
ama na katika ukuaji mtoto tumbo-
ni, hali inayomjengea kasoro katika

EN , Jih 4
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Mganga Mfawidhi wa Zahanati ya Mondo, Halmashauri ya Kishapu, Dk. Christian Ngowi akimpima uzito mtoto. PICHA: SHABAN NJIA

Nakula
makapi am-
bayo hayana
virutubishi
na ndio saba-
bu va kuwa-
patia elimu
ya hamna

yva kulima

na Kuan-
daa vyakula
bora.

ukuaji mtoto.

kina watoto 190 wenye umri kuan-
zia miezi sita hadi miaka miwili,
kati ya 71 walifanyiwa tathmini na
kubainika 22 wana utapiamlo, baada
ya kukosa lishe bora

Madeleke anakumbusha uku-
aji mtoto unaanza wakati mimba
inapotunga hadi siku zake 1000,
kuwapo utapiamlo na  udumavu
katika siku hizo ni kukaribisha tatizo
la afya la kudumu kwa mtoto.

Dk. Frank Mtimbwa, Mratibu wa
Mradi wa ENRICH kutoka asasi ya
World Vision Tanzania, anasema
utanufaisha zaidi ya wananchi
1,697,785 wa mikoa hiyo tajwa na
ikiwa na wadau 1, 105, 606, sawa na
asilimia 65 kutoka Shinyanga.

Anafanya mnyambuo wa wa-
nawake 248,104 na wanaume
130,448; wasichana 103,173 na wavu-
lana 107,383 na makundi maalumu
wakiwa 516,497.

MGANGA MFAWIDHI

Maganga Mfawidhi wa Zahanati
ya Mondo, Christian Ngowi, anase-
ma kipindupindu na kuhara katika
kwa asilimia mbili, baada ya wa-
nanchi kupewa elimu ya umuhimu
wa kunawa mikono.

Anasema, kabla hajapata elimu
ya kunawa mikono, magonjwa yali-
yoripotiwa katika zahanati yaliku-
wa ya mlipuko na hasa kipindupin-
du na kuhara kwa watoto chini ya
miaka mitano.

Ngowi anasema, ugonjwa huo
ulifika mpaka asilimia 18 sawa na

wadogo chini ya miaka mitano wa-
naozidi 216 na baada ya kutolewa
elimu ya umuhimu wa kunawa pe-
kee, ghafla ugonjwa ulishuka hadi
asilimia mbili.

“Kata hii ina watoto zaidi ya
1,190 chini ya miaka mitano. Wengi
waliokuwa wakiripotiwa zahanati
walikuwa wakiumwa ugonjwa wa
kipindipindu na kuhara na hii ni
kwa sababu ya mazingira machafu
nyumbani, hasa mama kumshika
mtoto na kumnyonyesha kabla ya
kunawa mikono au baada ya kutoka
maliwato, ” ansema Ngowi.

OFISA KILIMO

Ofisa Kilimo wa Kata ya Mondo,
Pius Maganga, anasema wameanzi-
sha bustani za mboga kwenye kaya
22 zilizobainika kuwa na utapiamlo,
lengo ni kupambana na ugonjwa
huo utokanao na ulaji vyakula vi-
sivyokuwa na lishe.

Anasema, kinachofanyika sasa
ni kuwafundisha kulima vyakula
vinavyopatikana katika maeneo
yao, hasa kutengeneza bustani za
ukubwa wa mita tatu, wanazoweza
kuzihudumia.

Pia, anataja ukame ni tatizo kwa
kukamilika mradi wa kufanya kata
nzima kuwa na bustani za mboga.
Maganga anafafanua: “Wanatumia
aina ya mkalanga, wanaichuma na
kuiweka juani inakauka kwanza na
kabla ya kuipika na kupoteza vita-
mini A.

“Nakula makapi ambayo hayana
virutubishi na ndio sababu ya ku-
wapatia elimu ya namna ya kulima
na kuandaa vyakula bora.”

WANUFAIKA VIAZI LISHE

Magdalena John, mwanawake
aliyebainika kuwa na mtoto mwenye
utapiamlo, anasema mwanawe ali-
kuwa na uzito chini ya kilo saba na
baada ya kupewa elimu ya uandaaji
chakula sahihi na kulima bustani za
mboga, uzani uliongezeka kufikia
kilo 10.

Anasema, alipata mafunzo ya
kuandaa chakula chenye virutubishi
kwa kutumia vinavyopatikana kira-
hisi ndani ya kata yao, inayomsaidia
mtoto wake kuendelea kuimarika ki-
afya na kuongezeka kimo, akilingan-
ishwa na awali.

Dogani Mwanzalima, mkulima wa
ya Ukenyenge, ana ombi kwa serikali
iwatafutie masoko ya viazi lishe nje,
ili kuongeza kasi ya uzalishaji na ku-
punguza utapiamlo.

Anasema, katika msimu uliopita
mwaka jana, walilima jumla ya matu-
ta 25 ya viazilishe na wakavuna tani
nne, walitafutiwa masoko na World
Vision Tanzania katika kiwanda cha
kuongeza thamani Maswa.

Mwanzalima anaendelea:“Nilipata
Sh. milioni 176 na kukubaliana na
wake zangu, tukanunua ngombe
wawili wa kilimo, kila mmoja Sh.
500,000 na ngombe mmoja wa
maziwa, kwa Sh. 380,000 kwa ajili ya
maziwa ya watoto, ili kuendelea kui-
marisha afya zao.”

Mkulima Veronica Amos, anasema
wamekuwa wakizalisha viazilishe na
kuuza kwa bei ya Sh. 6,500, kwa kila
kilo katika Kiwanda cha Kuongeza
Thamani ya Viazilishe Maswa.

Soma makala zaidi uk. 14.
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OFISA LISHE PWANI:

Tunapigana vikumbo

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

ALAMA ya mtoto mchanga

na lishe yake sahihi iko

wapi kumnusuru kiafya?

Ofisa Lishe Mkoa wa
Pwani, Pamela Meena, anataja siku
1,000 za kupambana na udumavu
kwa watoto.

Hisabati sahihi ni safari yote
ujauzito wa mama, hadi mtoto
mzaliwa anapofika umri miaka
miwili. Hapo kunatajwa hatari ya
mama kuzaa mwenye udumavu,
pale anapokosa elimu ya kutosha
ya malezi. Usahihi unahimizwa na
Ofisa Lishe ni namna vyakula ana-
vyotakiwa kula akiwa mjamzito na
katika kipindi cha kunyonyesha.

Pamela anafafanua mama as-
ipomnyonyesha vizuri mwanawe
kwa kipindi cha miezi sita ya awali
na kumpa vyakula vya nyongeza
kwenye makundi matano, mtoto
anaangukia udumavu wa mwili.

Anarejea takwimu za kimkoa
kwamba una wakazi 1,295,267 na
kati yao watoto wako 194,433. Ka-
tika kundi hilo anasema, hali ya
udumavu umefikia asilimia 23.8
na kitaifa wako asilimia 31.8 am-
bayo ni watoto milioni tatu. Pamela
anasema, Mkoa wa Pwani una vituo
vya huduma za afya 337 na vyenye
huduma ya mama na mtoto viko
288, watoto wenye uzito pungufu
wanaelezwa kufikia asilimia 8.9 na
wenye ukondefu asilimia nne.

LISHE DUNI

“Udumavu huathiri ukuaji wa
mwili na akili na hali hii inaweza
kurekebishwa ndani ya siku 1000
za makuzi ya mtoto, kuanzia ku-
tungwa mimba hadi anapofikia
umri miaka miwili,” anaeleza Ofisa
Lishe.

Pamela anatoa angalizo kuwa
wanawake wajawazito, pale wa-
takaposisitizwa kuhudhuria klini-
ki mapema, wanapojitambua au
wanapofanya uamuzi ya kubeba
mimba. Anasema, kitendo cha
kuhudhuria kwenye vituo vya
afya kitawawezesha kupata elimu
ya mlo salama utakaomuwez-
esha mtoto kukua vizuri na mama
mjamzito kuwa na afya nzuri.

“Jamii kubwa ya Watanzania
tumeacha ulaji wetu wa kitama-
duni na kupenda ulaji wa mataifa
ya kigeni, hali inayosababisha kula
aina moja au mbili, ambao madha-
ra yake yanaonekana kwa watoto
chini ya miaka mitano na wajawa-
zito,” anasema.

WALE NINI?
Ofisa Lishe huyo anaeleza
vyakula vinavyotakiwa kulia, ni ka-

kujichomoa utapiamlio

« Kibaha walia shida imejificha shuleni

Wanafunzi
wanatofauti-
ana hali zao
kimaisha
wapo wa-
naoishi na
mzazi mmo-
ja hata ku-
pata Sh. mia
anapoenda
shuleni ni
mtihani
kwao, pia
nyumbani
anakotoka
hajapata
hata chai.
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Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, Patrick Sawala, katika hafla inayohusu lishe.

tika makundi matano ambayo ni
vyakula vya nafaka kama mahindi,
mtama, mchele, ulezi, ngano, uwele
na shairi, zikioanishwa na ndizi
mbichi na zile za mizizi (viazi, mi-
hogo na magimbi) ambavyo vyote
vinaongeza nguvu mwilini.

Kundi la pili la vyakula asili ya ny-
ama na jamii ya kunde, ambavyo ni
pamoja na jamii ya viumbe wadogo,
kama vile senene na kumbikumbi,
ndege (kuku, bata, kware, kanga).

Aidha, Pamela anataja nyama za
mbuzi, ngombe, kondoo, samaki na
mazao mengine yatokayo baharini,
vyote vikilenga ujenzi wa mwili.

Kundi la tatu ni vinavyokinga
mwili, jamii za mboga, karoti, nyan-
ya chungu, mlenda na mboga zote
za majani, huku kundi la nne lina-
jumuisha matunda yote ya porini,
yanayolimwa au kupandwa sham-
bani.

Analitaja kundi la tano linaan-
gukia vyakula vya mafuta na sukari,
ambavyo nafasi yake mwilini ni ku-
tia nguvu.

ANAVYOJIHAMI MJAMZITO

Ofisa lishe Pamela, anasisitiza
mjamzito ahakikishe anapata mlo
kamili wenye vyakula mchang-
anyiko na angalau apate milo mi-
tatu kwa siku.

Mama anatakiwa kuongeza idadi
ya milo, kutoka mitatu hadi mitano

na anatakiwa kula usiku anapo-
nyonyesha, ili mtoto aweze kupata
maziwa ya kutosha yatakayom-
wezesha mtoto kunyonyesha mara
nane au zaidi kwa siku.

“Mtoto akifikisha miezi sita
apewe vya kila vya ziada, pia ak-
ishaanza kula, isiwe sababu ya kua-
chishwa kunyonya, kwani anataki-
wa kunyonya hadi miezi 24.

“Udumavu unakuja endapo kip-
indi cha miaka miwili tangu mim-
ba kutungwa, mama asipofuata
mtiririko wa ulaji na ulishaji wa
mtoto, ikumbukwe kuwa udumavu
huathiri ubongo na ukuaji wa mwili
wa mtoto,” anasisitiza Pamela.

Aidha, Ofisa Lishe huyo anasema
mtoto mwenye udumavu hawezi
kusoma vizuri, pia anakosa uwezo
wa kupambanua, ikiwamo darasani.

Pamela anataja majibu ya kuka-
bili kasoro hiyo kabla ya umri miaka
miwili, akijumuisha mahudhirio ya
kliniki zitakazomuwezesha mama
kupata elimu ya unyonyeshaji na
lishe kwa mtoto.

UTAPIAMLO SHULENI

“Watoto wanaoanza shule kuan-
zia darasa la awali, wana uwezo wa
kupata utapiamlo kama hatapata
chakula na kushinda na njaa kwa
muda mrefu, hawezi pia kukua vi-
zuri kimaumbile,” anasema.

Katika hilo, Ofisa Lishe huyo

anasisitiza watoto kupewa mlo
kamili shuleni kwa kushirikiana na
wazazi, kunaimarisha stadi zao.

Ili kufanikisha hilo, anasema wa-
nafunzi kuanzia darasa la nne hadi
la sita wanafundishwa upandaji
mboga na matunda, kunakoweza
kulimwa shuleni na watoto ina-
wasaidia majumbani katika ukuaji
Wao.

DC KIBAHA

Mkuu wa Wilaya ya Kibaha, Mar-
tine Ntemo, anaeleza hali ya udu-
mavu kwa watoto chini ya miaka
mitano wilayani kwake imepun-
gua kutoka asilimia 12.5 mwaka
2015/2016 hadi asilimia 4.5 katika
mwaka 2019/2020.

Pia, anaueleza utapiamlo kwa
watoto chini ya miaka mitano ume-
pungua kutoka asilimia 18.7 mwaka
2015/2016 hadi asilimia 16 mwaka
2019/2020.

Sambamba na hilo, kuna suala la
uzito pungufu kwa watoto chini
ya miaka mitano, kwamba lime-
pungua kutoka asilimia 7.9 mwaka
2015/2016 hadi asilimia 6.3 mwaka
2019/2020.

WENYEJIWA MTAA

Mkazi wa Mailimoja, Kibaha Phi-
lemon Mabuga, anasema suala la
kuwa na chakula shuleni ni la kuli-
wekea mkakati kwani ni muhimu
kwa wanafunzi wawapo shuleni.

“Wanafunzi wanatofautiana hali
zao kimaisha wapo wanaoishi na
mzazi mmoja hata kupata Sh. mia
anapoenda shuleni ni mtihani
kwao, pia nyumbani anakotoka ha-
japata hata chai.

“Anapofika shule hakuna chakula
mpaka mchana, lazima adumae
hawezi kufikiria masomo, hawezi
kufaulu kwa kuwa akili haiwezi ku-
fikiri kitu akiwa na njaa,” anasema
Mabuga.

Rai yake ni wazazi kushirikishwa
na uongozi wa serikali za mitaa,
kwa kuitishwa mikutano na suala
la chakula shuleni likawe ajenda
inayotiliwa mkazo. Mabuga ana-
shauri kuwapo sheria kwenye hal-
mashauri nchini, ili kufanikisha
kuwapo chakula shuleni, jambo li-
takalowaondolea mzigo walimu na
uongozi wa shule.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Tangini,
katika Halmashauri ya Mji Kibaha,
Primin Gama, anasema suala la
chakula shuleni linapaswa kuanza
na wanaokuwa na muda mrefu
masomoni, mathalan walioko dar-
asa la sana.

“Miaka ya sabini (1970) tulipoku-
wa tunasoma, tulikua tunakula
shuleni kutokana na baadhi yetu
kuishi mbali na shule ikianza tena
itasaidia, kwani wapo watoto wa-
natoka asubuhi hawajapata hata
chai nyumbani kwao na hivyo kuwa
makini darasani kwao ni kikwazo
cha ufaulu,” anasema.

Mwenyekiti huyo anaahidi ajen-
da ya chakula shuleni inatarajiwa
kujadiliwa katika vikao vya mitaa
vitakavyowezesha  uhamasishaji,
unaombatana na elimu yake, ili
kuwezesha kupita kirahisi katika vi-
kao vya halmashauri, Kibaha.



HABARI DODOMA

Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini (IGP), Simon Sirro, akiongoza kikao cha utendaji kazi cha maofisa wakuu wa makao makuu ya jeshi hilo,

kazi za polisi kwa ufanisi zaidi katika kulinda usalama wa raia na mali zao. Wengine ni makamishna wa jeshi hilo. PICHA: JESHI LA POLISI

RC azipa taasisi mwezi Kuandaa
mpango wa uwekezaji na makazi

Na Augusta Njoji, DODOMA

KUU wa  Mkoa

wa Dodoma, Dk

Binilith  Mahenge,

ametoa mwezi
mmoja kwa taasisi zinazotoa hu-
duma za kijamii mkoani humo,
kuandaa mpango maalumu wa
kupeleka huduma kwenye mae-
neo yaliyotengwa kwa ajili ya
uwekezaji na makazi ili kuhama-
sisha wawekezaji.

Taasisi hizo ni Wakala wa Bara-
bara Vijijini na Mijini (TARURA),
Shirika la Umeme (TANESCO) na
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Mjini Dodoma (DUWA-
SA). Akizungumza jana kwenye
ziara ya kukagua maeneo yote
yaliyoiva kiuwekezaji na makazi
ya Nala, Nala IFM, Mahungu,
Michese, Mkalama na Iyumbu

wawekezaji wengi hawajitokezi
kwa sababu hakuna huduma za
kijamii katika maeneo hayo.

“Wawekezaji wanasita kuja ku-
wekeza katika maeneo haya, hu-
duma za kijamii hamna wanaho-
fia kukwama kwa shughuli zao,
pia kama unavyoona kuna watu
wamejenga majumba mazuri,
lakini hawana huduma muhimu
huku ni kukatishana tamaa,”
alisema.

Aliagiza ndani ya siku 30
kila taasisi ihakikishe inaandaa
mpango mahususi na kupeleka
ofisini kwake namna zilivyoji-
andaa kupeleka huduma za ki-
jamii katika maeneo ya uwekezaji
na makazi ya wananchi.

“Nataka kila taasisi ije kwangu
na mpango imejipangaje ku-
peleka huduma katika maeneo

hayo, kama ni TARURA uje na
mpango umejipangaje kuhakiki-
sha barabara zinapitika wakati
wote, kama ni DUWASA
umejipangaje maji yapatikane ili
tusiwacheleweshe  wawekezaji
wetu,” alisema.

Alizitaka taasisi hizo kuhakiki-
sha zinafanya kazi kwa kushiriki-
ana ili kufikisha huduma bora
kwa wananchi kwa wakati.

“Pia hakikisheni hamtakuwa
kikwazo kwa wawekezaji na wa-
nanchi kukosa huduma hizo za
kijamii,” alisema.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Jiji la
Dodoma, Joseph Mafuru, alisema
eneo la uwekezaji la Nala lina
ekari 2,713 na wameshalipa fidia
kwa wananchi ya Sh. bilioni 3.5,
na eneo linaviwanja 189 kwa ajili
ya viwanda na vina ukubwa un-

aoanzia
250.

Alisema eneo hilo ni zuri
kwa wawekezaji  kwa sababu
limeunganishwa na barabara
za mzunguko (ring road) zitaka-
zolizunguka Jiji hilo na tayari
wameshaanza kupokea maombi
kutoka kampuni mbalimbali ziki-
wamo za TBL, Serengeti Brew-
ers na wafanyabiashara kutoka
mikoa ya Mwanza, Arusha na Dar
es Saalam.

Aidha, alisema kuwa kwa mae-
neo ya makazi tayari wameshap-
ima na wapo katika hatua mbal-
imbali za umilikishwaji na kutoa
vibali vya ujenzi katika maeneo
mengi ikiwamo maeneo ya Ma-
hungu, Michese, [yumbu na eneo
linalokuwa kwa kasi la Mkalama
jirani na Chuo Kikuu cha Dodo-
ma (UDOM).

ekari moja hadi ekari

CKHT yajizatiti kufundisha kwa viwango

Na Vincent Mpepo, OUT

CHUO Kikuu Huria cha Tanza-
nia (CKHT) kimejizatiti kufundi-
sha kwa viwango vya kitaifa na
kimataifa ili wanufaika watimize
mabhitaji yao ya kielimu na kuki-
dhi kwenye soko la ajira.

Mkurugenzi wa Huduma za
Maktaba wa Chuo hicho, Dk.
Athumani Samzugi, aliyasema
hayo katika mafunzo elekezi ya
siku tatu kwa wanafunzi wapya
na wanaoendelea ambayo yali-
yofanyika kwenye vituo vyote
vya mikoa vilivyopo nchini.

Alieleza kuwa chuo hicho
kimedhamiria kutoa huduma
zote muhimu ikiwamo za kimak-
taba kama sehemu ya kufaniki-
sha malengo ya wabhitaji ili kura-

hisisha usomaji wao.

“Tuna maktaba ya kianalojia
na kidijitali ambazo ukizitumia
vizuri zitakusaidia katika uso-
maji na ujifunzaji, hivyo kufanya
maisha ya kitaaluma hapa chuo-
ni kuwa mepesi,” alisema.

Alisema maktaba ndio moyo
wa taasisi yoyote ya kitaaluma
hivyo waitumie vizuri na kwam-
ba mihadhara haiwezi kuwapa-
tia maarifa yote muhimu bila
kuongezea kutoka maktaba ili
kupanua wigo wa uelewa kwa
mada husika.

Naye, Mratibu wa Ufundishaji
na Kujifunza wa chuo hicho,
Dk. Lawi Yohana, aliwataka wa-
nafunzi hao kutambua dhana za
elimu huria na masafa ambazo
zinakitofautisha chuo hicho na

vyuo vingine nchini na vingi ka-
tika ukanda wa Afrika Mashariki
na Kati.

“Elimu huria na masafa in-
ajitanabaisha kwa kutoa fursa
zaidi kwa mwanafunzi kupata
elimu bila vikwazo kwa kutam-
bua maarifa alinayo mwanafun-
zi na haitegemei mkufunzi au
mhadhiri kama nyenzo kuu ya
mchakato wa usomaji, ujifun-
zaji na badala yake inajikita kwa
mwanafunzi mwenyewe,” alise-
ma. Alisema elimu ya chuo hicho
inamsaidia mwanafunzi kupata
umahiri katika ngazi mbalim-
bali utakaomsaidia kumudu vy-
ema utatuzi wa vikwazo kwenye
mazingira yake ya kazi.

Kwa upande wake, kiongozi
wa serikali ya wanafunzi wa

chuo hicho katika kituo cha
Mkoa wa Dodoma, Ismail Mus-
sa, aliwahimiza wanafunzi hao
umuhimu wa kuwajibika kwa
kufuata taratibu na sheria za
chuo, ili kuepuka kwenda kiny-
ume cha taratibu zitakazowak-
wamisha kufikia malengo yao.

“Ukikamatwa kwenye mtihani
na kitu kisichotakiwa na ukani-
arifu nitakupa sababu za kisiasa,
lakini mwisho wa siku maamuzi
ya chuo yatafuatwa kwa wewe
kutekeleza adhabu utakayo-
pangiwa,” alisema.

Alisema bado wanafunzi wa-
napaswa kuishi kwa kufuata
sheria na taratibu za chuo kwa
kusoma kwa bidii ili kujiepusha
kutaathiri maendeleo yao ki-
taaluma.

Hospitali

ya MKkapa
yajipanga
matibabu moyo

Na Augusta Njoji, DODOMA

HOSPITALI ya Benjamin Mkapa
imejipanga kuhakikisha huduma
za matibabu ya moyo ikiwamo
kuweka betri kwenye moyo we-
nye mapigo ya chini zinatolewa
kwa ufanisi.

Hatua hiyo ilielezwa jana na
Daktari Bingwa wa Magonjwa ya
Moyo, Dk. Peter Kisenge, alipoku-
wa akizungumza na waandishi
wa habari juu ya matibabu ya
uzibuaji mirija ya moyo iliyoziba.

Alisema hospitali hiyo ina
mtambo wa kisasa ambao
umegharimu zaidi ya Sh. bilioni
nne nNa unasaidia pia kuweka
betri za moyo kwa mgonjwa
ambaye mapigo yake yapo chini
50 kwa dakika.

Alibainisha kuwa hospitali hiyo
ina madaktari wazuri waliobobea
na wanafanya matibabu hayo.

“Matibabu ya moyo ni gharama
kubwa sana kama mgonjwa
angepelekwa kutibiwa nje kwa
kutumia kizibua njia angegharimu
Sh. milioni 20, na tukimfanyia
hapa kwetu ni Sh. milioni sita,”
alisema.

Alieleza kuwa nchi ilikuwa ina-
poteza zaidi ya Sh. bilioni 30 kwa
ajili ya matibabu ya magonjwa
mbalimbali ambayo walikuwa
wakipelekwa nje.

“Tunadhamira ya kwenda mbali
zaidi kuhakikisha sasa tunaanza
kutoa huduma ya kuhamisha
moyo kutoka upande ulipo na
kuweka mwingine, na hayo ndio
malengo yetu kwa sasa,” alisema.

Alitoa wito kwa Watanzania
kutumia huduma za hospitali hiyo
ambayo ina wataalamu waliobo-
bea ikiwamo ya uzibuaji mirija
kwenye moyo iliyoziba.

“Tunaomba wananchi wenye
matatizo kama haya waonane
na madaktari kwenye mikoa yao
wawafanyie uchunguzi na ku-
hamishia kwenye hospitali hiyo
kwa ajili ya matibabu,” alisema.

Alisema mtambo huo kwa jana
tangu uanze kufanya kazi umehu-
dumia wagonjwa 18.

“Ugonjwa wa moyo kwa sasa
ndio wa kwanza unaochangia vifo
vingi kwa wagonjwa wanaolazwa,
ambapo kati ya watu 10 wanaola-
zwa hapa hospitali sita wana
matatizo ya moyo,” alisema.

Naye Mkazi wa Ngara mkoani
Kagera, James Tabindi, ambaye
ni miongoni mwa wagonjwa
waliopata huduma, aliishukuru
serikali kwa uwekezaji wa mi-
tambo hiyo ambayo imesaidia
kupunguza idadi ya Watanzania
kutibiwa nje ya nchi.

“Wengine walikuwa wanaenda
India, wengine Muhimbili ambapo
unakutana na foleni kubwa, lakini
uwapo wa hospitali hii imesaidia
unakuja siku mbili unatibiwa na
kurudi nyumbani,” alisema.
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HABARI MBEYA

Polisi yataja
mafanikio kukabiliana
ukatili kijinsia

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya
limeeleza mafanikio yake katika ku-
kabiliana na vitendo vya ukatili wa
Kijinsia ikiwamo ubakaji na ulawiti
wa watoto katika kipindi cha kuan-
zia mwezi Januari mpaka Novemba
mwaka huu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi, Ulrich Matel,
aliwaambia waandishi wa habari
juzi kuwa mwaka huu jeshi hilo
[imewakamata na kuwafikisha ma-
hakamani watu kadhaa waliobainika
kufanya vitendo hivyo vya ukatili.

Alisema kuanzia mwezi Januari
mpaka sasa kesi tatu za ubakaji
na ulawiti zimeshatolewa hukumu
mahakamani na wahusika wame-
hukumiwa vifungo mbalimbali kwa
mujibu wa sheria za nchi.

Alisema Kijana wa kwanza aliye-
kumbana na adhabu hizo ni James
Pondo (27), mkazi wa Wilaya ya
Chunya ambaye alikamatwa Feb-
ruari 5, mwaka huu kwa tuhuma za
kumlawiti mtoto wa kiume mwenye
umri wa miaka 10.

Alisema kijana huyo amehukumi-
wa kifungo cha miaka 30 jela baada
kuthibitika kuwa alifanya kitendo
hicho dhidi ya mtoto.

Alisema kijana mwingine aliye-
kumbana na adhabu hiyo ni Said
Mrisho (21), mkazi wa Wilaya ya
Chunya aliyekamatwa Machi 20,
bo akituhumiwa kumlawiti mtoto
wa kiume mwenye umri wa miaka
saba.

Alisema Kijana huyo alifikishwa
katika Mahakama ya Wilaya ya
Chunya na kuhumumiwa kifungo
cha maisha jela baada ya ushahidi
kuonyesha kuwa alifanya uny-
ama huo. Kamanda Matei alimtaja
Fadhil Mwambapa (28), mkazi pia
wa Wilaya ya Chunya ambaye
alikamatwa na jeshi hilo Aprili 18,
baada ya kutuhumiwa kumbaka
mtoto wa kike mwenye umri wa
miaka 13.

Alisema Kijana huyo alihukumiwa
kwenda jela miaka 30 baada ya
mahakama hiyo kuthibitisha kuwa
alifanya unyama huo.

“Sasa hivi tumeweka polisi katika
kila kata, hivyo niwaombe wananchi
waendelee kushirikiana na maaskari
hawa katika kutokomeza uhalifu iki-
wamo ukatili dhidi ya wanawake na
watoto, nimeamua kuyasema haya
kwa sababu tupo ndani ya muda wa
siku 16 za kupinga ukatili,” alisema
Kamanda Matei.

Vilevile, aliwataka wananchi
kuendelea kutoa taarifa kwenye
vyombo mbalimbali wanapobaini
vikundi ambavyo vinavyofanya
shughuli zisizoeleweka vidhibitiwe
mapema.

Aliwataka wazazi na walezi ku-
hakikisha wanawalinda watoto wao
dhidi ya vibaka pamoja na kuwalea
katika maadili mema, ili wakikua
wasijiingize kwenye vitendo viovu
na kuwa kero kwa jamii.

Mzumbe K

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UMUIYA ya Chuo Kikuu

Mzumbe, imeanza rasmi

kumuaga Mkuu wa Chuo

hicho, Jaji mstaafu Barna-
bas Samatta ambaye anamaliza
muda wake na kumkaribisha Rais
mstaafu wa Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar, Dk. Ally Mohamed
Shein, ambaye aliteuliwa hivi kar-
ibuni kuongoza chuo hicho.

Akizungumza wakati wa ma-
hafari ya 19 ya chuo hicho katika
Ndaki ya Mbeya, Mwenyekiti wa
Bodi, Prof. Mathew Luhanga,
alisema Jaji mstaafu Samatta, am-
ekiongoza chuo hicho kwa ma-
fanikio makubwa katika kipindi
cha miaka 12.

Alisema jumuiya ya chuo hi-
cho itaendelea kuyaenzi mazuri
ya kiongozi huyo na kwamba ju-
muiya hiyo ina imani kubwa na

mkuu mpya wa chuo, Dk. Shein,
kutokana na kuiongoza Zanzibar
kwa mafanikio.

“Mkuu wetu umekiongoza
chuo hiki kwa muda mrefu na
kwa mafanikio makubwa sana,
maendeleo ambayo chuo kinayo
kwa sasa ni kutokana na uwapo
wako, hivyo tunampongeza Rais
Magufuli kwa kukuamini na
sasa amemwamini ~ Dk. Shein
ili akupokee kijiti hiki cha kuion-
goza taasisi yetu,” alisema Prof.
Luhanga.

Alisema kwa mujibu wa utara-
tibu, Jaji Samatta, atamaliza rasmi
muda wa kukiongoza chuo hicho
mwezi Januari mwakani na ndio
utakuwa muda mwafaka wa Dk.
Shein kukabidhiwa kijiti hicho.

Makamu Mkuu wa Chuo hicho,
Prof. Lugano Kusiluka, alisema
asilimia 60 ya umri wa Chuo Ki-
kuu Mzumbe imeongozwa na Jaji

Samatta kama Mkuu wa Chuo na
kumpongeza kwa kasi kubwa ali-
yoifanya.

Alisema chuo hicho kilipanda
hadhi na kuwa Chuo Kikuu mwa-
ka 2001 na Jaji Samatta, aliteuliwa
mwaka 2009 kukiongoza kuwa
Mkuu wa Chuo na kufikia mwezi
Januari atakuwa ametimiza mia-
ka 12 ya kukiongoza.

Alisema Jumuiya ya Chuo hicho
inamtakia maisha na majukumu
mema kwingineko atakakokwen-
da kulitumikia taifa na wataende-
leza mazuri yote aliyoyaanzisha
ili kufikia malengo ya kuzalisha
wasomi wengi.

Prof. Kusiluka alisema wakati
chuo hicho kinaanza kilikuwa
na wanafunzi 405 pekee na pro-
gramu zilikuwa mbili, mpaka
sasa wanafunzi wameongezeka
na idadi ya programu imeongeze-
ka.

umuaga rasmi Jaji Samatta

“Mwaka huu pekee tumesajili
wanafunzi 11,967, lakini pro-
gramu zinazofundishwa zime-
fika 12 na tutaendelea kuongeza
kadri tutakavyoyaona mabhitaji
ya taifa letu, hivyo haya mafani-
kio tuliyoyafikia, Jaji Samatta ana
mchango mkubwa sana,” alisema
Prof. Kusiluka.

Katika hatua nyingine Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Chuo hicho,
Prof. Luhanga, alimpongeza Rais
Magufuli kwa kuonyesha ujasiri
mkubwa wakati wa mapambano
dhidi ya virusi hatari vya corona
vinavyosababisha homa kali ma-
pafu (Covid-19).

Alisema mpaka sasa mataifa
mengine yanaendelea kufunga
baadhi ya shughuli za kijamii ku-
tokana na virusi hivyo kuendelea
kuyasumbua, lakini Tanzania
shughuli zinaendelea zikiwamo
zinazokusanya watu wengi.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, SACP Ulrich Matei (kushoto), akiangalia baadhi ya vitu vya wizi vilivyokamatwa na jeshi hilo, katika
maeneo mbalimbali ya Jiji la Mbeya, wakati wa msako maalumu uliofanyika wiki iliyopita. PICHA: NEBART MSOKWA

Wenye VVU watakiwa kutaja wapenzi wao wapewe dawa

Na Nebart Msokwa, MBARALI

MKOA wa Mbeya umeanzisha
mpango maalumu wa kuwa-
taka watu wote wanaopimwa na
kubainika kuwa na maambukizi
ya Virusi vya Ukimwi kuwataja
wenye mahusiano nao ya kimap-
enzi ili watafutwe na kupimwa.

Mganga Mkuu wa Mkoa huo,
Dk. Salum Manyata, alitangaza
mpango huo juzi wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Ukimwi Du-
niani ambayo kimkoa yalifanyika
katika Uwanja wa Barafu, Mji wa
Lujewa, wilayani Mbarali.

Alisema lengo la mpango huo
ni kudhibiti maambukizi mapya
kwa maelezo kuwa mtu yeyote
anayebainika kuwa na maam-

bukizi anatakiwa kuanza kutumia
dawa ili kupunguza uwezekano
wa kuambukiza wengine.

Alisema yapo makundi yaliyo
katika hatari ya kuambukizwa vi-
rusi hivyo na hivyo hao ndio huwa
wanalengwa kwenye upimaji kwa
kuwashawishi wakiwamo wanao-
tumia dawa za kulevya hasa kwa
kujidunga.

“Ukishampima mtu akabainika
kuwa ana maambukizi na akain-
gia kwenye matumizi ya dawa,
unakuwa umekata ule mnyororo
wa maambukizi na hivyo utara-
tibu huu unatusaidia kupunguza
maambukizi mapya,” alisema DKk.
Manyata.

Akizungumza kwenye maa-
dhimisho hayo, Mkuu wa Mkoa

wa Mbeya, Albert Chalamila, am-
baye alikuwa mgeni rasmi, aliwa-
taka wadau wote wanaoshiriki
kwenye mapambano dhidi ya
maambukizi ya VVU kukaa pamo-
jana kutunga sheria ndogo amba-
zo zitasaidia kwenye mapambano
hayo kwa shuruti.

Alishauri kudhibiti maambuki-
zi hayo kwa shuruti kwa kuwa
kuna uwezekano kudhibiti kwa
kutumia njia ya hiari imeshindi-
kana kwa sababu inakuwa haina
ulazima kwa mtu.

“Niwashauri ninyi wadau hasa
wanasheria, halmashauri na
nyie watu wa Tume ya Kudhibiti
Ukimwi, mkae pamoja mtunge
By-Laws (Sheria ndogo), ambazo
zitasaidia kudhibiti kwa shuruti

tofauti na sasa ambapo tupo kwe-
nye hiari,” alisema Chalamila.

Alisema takwimu za maam-
bukizi ya Ukimwi kwa Mkoa wa
Mbeya ziko juu huku sababu hal-
isi za tatizo hilo kuwa kubwa ziki-
wa hazijulikani vizuri na kushauri
wataalamu waendelee kufanya
utafiti.

Baadhi ya watu wanaoishi na
VVU mkoani Mbeya, walieleza
sababu za takwimu za maam-
bukizi kuwa juu katika mkoa huo,
ikilinganishwa na mikoa mingine,
mmoja wa watu hao, Jenipher
Makitunda, alisema tatizo kubwa
la watu wanaoishi na VVU hawat-
ulii katika kituo kimoja na badala
yake wanahama kutoka sehemu
moja kwenda nyingine.
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Mwinyi aonya visingizio ukusanyaji kodi

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk. Hus-

sein Mwinyi, amesema

ugonjwa wa corona ume-

uwa kisingizio katika

ukusanyaji wa kodi licha ya kwam-

ba inaonyesha hakuna jitihada za
makusudi kufikia lengo.

Akizungumza juzi Ikuku Zan-
zibar alipofanya mazungumzo na
uongozi wa Benki Kuu ya Tanza-
nia (BoT) ukiongozwa na Gavana
Prof. Florens.

Alisema licha ya kuwapo kwa
ugonjwa wa corona, mifumo ya
kodi nayo ikikaa sawa mafanikio
makubwa yanaweza kupatikana
na kutekelezeka.

Dk. Mwinyi alisema uteuzi wa
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya
Fedha na Mipango anayeshughu-
likia kodi na fedha, utasaidia na ni
vyema kiongozi huyo akahakiki-
sha katika muda mfupi mifumo
inakaa sawa na kwa vile anatokea

BoT ana matumaini makubwa
kwamba atapata msaada kutoka
benki hiyo.

Pia alisema uchumi wa Zanzi-
bar kwa sasa unatilia mkazo ka-
tika uchumi wa bluu sambamba
na utalii, uvuvi wa bahari kuu na
sekta zingine, hivyo msaada wa ki-
taalamu wa kiuchumi utahitajika
kwa kiasi kikubwa kutoka benki
hiyo.

Dk. Mwinyi alisema kuna haja
ya kutafuta njia bora ya kuwasaid-
ia wajasiriamali ambapo mikopo
inayotolewa hivi sasa masharti
yake ni magumu ndiyo maana
wengi wao wanafeli, hivyo msaada
wa BOT unahitajika ili kupata njia
nzuri zaidi.

Aliongeza kuwa licha ya ku-
wapo kwa bajeti ya uwezeshaji
wananchi  kiuchumi  ambayo

inaonekana haukufanya vizuri
kwa sababu mbalimbali ikiwamo
dhana ya baadhi ya watu katika
jamii kudhani kwamba fedha za

serikali hutolewa kama zawadi,
hivyo mrejesho wake huwa hau-
endi vyema.

Dk. Mwinyi aliihakikishia BoT
ushirikiano wa serikali anayoion-
goza ikiwa ni pamoja na kupokea
ushauri kutoka benki hiyo kwa
lengo la kuimarisha uchumi wa
Zanzibar.  Alisema upande wa
Muungano uwezo mkubwa ume-
jengwa sambamba na kufanya
utafiti na matokeo yanaonekana
na kueleza kwamba kwa upande
wa Zanzibar nayo ina jukumu la
kuyachukua na kuyafanyia kazi ili
kuleta matokea chanya.

Alisema mifumo iliyojengwa
kwa upande wa Tanzania Bara
katika upande wa kodi, fedha,
matumizi na mapato hivi sasa
unakwenda vizuri na uwezo ume-
jengwa kwa kutosha katika kuleta
mafanikio hivyo azma ni kuungwa
mkono. Naye Prof. Luoga alisema
azma ya BOT ni kushirikiana na
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar

katika kuhakikisha uchumi wa
Zanzibar unaimarika zaidi.

Alisema uchumi wa Zanzibar
umeendelea kukua kwa kiwango
cha kuridhisha kwa wastani wa
asimilia 6.8 kwa kipindi cha mi-
aka mitano iliyopita na kwamba
sekta ya huduma ndiyo imekuwa
ikichangia zaidi.

Prof. Luoga alisema mwendo
kasi wa mfumko wa bei umebakia
tulivu na kasi ya mfumuko wa bei
ilishuka kutoka tarakimu mbili
mwaka 2011 ya asilimia 14.7 na ku-
fikia tarakimu moja ya wastani wa
asilimia 5.4 kwa kipindi cha mwa-
ka 2013-2019.

Pamoja na mafanikio hayo, Prof.
Luoga alisema bado kuna changa-
moto kadhaa ambazo Benki Kuu
inaendelea kuzipatia ufumbuzi
wa kudumu kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali.

Pia alisema pamoja na changa-
moto ya athari za corona, sekta ya
kibenki imeendelea kuwa imara.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai Mohammed Said (kushoto), akizungumza na Mwakilishi wa Mtandao wa Elimu (MINDZU),

Khalaf Rashid, ofisini kwake Mazizini Mjini Unguja jana, kuhusu namna ya kuanza kufundisha masomo ya sayansi kwa wanafunzi wa kidato cha
kwanza hadi cha nne kwa njia ya mtandao. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Madiwani CCM
wafundwa
utatuzi wa kero

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
kimewataka madiwani wake
kuhakikisha wanatekeleza sera
na ilani ya uchaguzi ya chama
hicho, kwa kuwa mstari wa
mbele kutatua kero zinazowak-
abili wananchi.

Katibu wa Kamati Maalum
va NEC, Idara ya Organiza-
tion Zanzibar, Casian Galon
Nyimbo, aliyasema hayo jana
alipokuwa akizungumza na
madiwani baada ya kumaliza
uchaguzi Mwenyekiti wa
Baraza la Mji Wilaya ya Kaska-
zini uliofanyika ofisi ya CCM,
Mahonda.

Nyimbo alisema dhamana
walizokabidhiwa madiwani hao
ni kwa ajili ya kutatua kero za
wananchi katika maeneo yao
kwa kuzingatia kuwa wananchi
wana matarajio makubwa
kutokana na ahadi zilizotolewa
na wagombea wa CCM ngazi
mbalimbali wakati wa uchagu-
zi. Alisema dhamira ya CCM ni
kuona ahadi za wagombea
zinatekelezwa kwa ufanisi na
kwa wakati ili wananchi wazidi
kuwa na imani na chama hicho.

Naye Katibu wa CCM
Wilaya ya Kaskazini B Unguja,
Mwansiti Hassan Mohamed,
aliwataka madiwani hao ku-
weka mbele maslahi ya chama
badala ya binafsi na kuibua mi-
radi itakayokuwa na manufaa
kwa wananchi.

Mwenyekiti mpya wa Baraza
la Mji Kaskazini B, Hassan
Ameir Abdalla, aliahidi kush-
irikiana na viongozi wenzake
katika kuwatumikia wananchi
kwa mujibu wa matatizo walio
nayo. Aliwataka madiwani we-
nye tabia ya kutoa siri za vikao
kuacha mara moja kwa kuwa
tabia hiyo haina maslahi kwa
chama hasa wakati huu wa
kuleta mageuzi ya kiuchumi.

Makamu wa Rais awaonya vijana kuhusu UKimwi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla,
amewataka vijana kukataa kuwa
waathirika wa Virusi Vya Ukimwi
(VVU), ili wabaki salama.

Akizungumza juzi katika kilele
cha maadhimisho ya Siku ya Ukim-
wi Duniani katika Ukumbi wa
Sheikh Idris Abdulwakil, Kikwajuni,
alisema bila kuwa na vijana wenye
afya nzuri, wachapa kazi, dhamira
ya serikali isemayo ‘yajayo ni neema
tupu’ itabaki kuwa ndoto.

Alisema utafiti unaonyesha kuwa
vijana wenye umri kati ya miaka 15
na 24 bado wanaongoza katika ku-

pata maambukizo mapya ya VVU
kila mwaka kwa asilimia 50.

Hemed alisema mapambano dhi-
di yamaambukizi ya VVU, yanahitaji
ushiriki wa kila sekta kama ilivyoji-
dhihirisha wakati wa mapambano
dhidi ya corona. “Tumeshuhudia
kuwapo kwa mashirikiano (ush-
irikiano) ya (wa) mataifa katika ku-
kabiliana na corona yaliyoonyesha
(ulioonyesha) kwamba taifa hali-
wezi kuwa salama kama taifa lingine
haliko salama. Mshikamano huu pia
unahitajika katika kumaliza virusi
vya Ukimwi duniani,” alisema.

Maeneo ya kazi kwa bahati
mbaya, alisema bado yana viashiria
vya kuwapo uwezekano wa watu

kuambukizwa VVU, lakini juhudi za
kuzuia maambukizo hayo hazienda-
ni na ukubwa wa viashiria, hivyo
ni vyema ikawapo mipango itakay-
oyaweka maeneo hayo salama.

Aliwataka viongozi wa taasisi za
serikali na za binafsi kutenga fedha
kwa ajili ya kupambana na Ukimwi
katika mipango ya kazi na kuhakiki-
sha fedha hizo zinasimamiwa ili zi-
tumike kwa lengo husika.

Pia alisema serikali ya Zanzibar
kwa kushirikiana na washirika wake
wa maendeleo, imepata mafanikio
makubwa katika kupambana na
maradhi hayo tokea yalipoingia
nchini mwaka 1986 na kudhibitiwa
kubakia kuwa chini ya asilimia moja.

Alisema pamoja na mafanikio
hayo, bado ugonjwa huo ni tishio
kwa taifa na kimataifa, hivyo jitiha-
da zinatakiwa kuchukuliwa kupam-
bana na mambo yanayozorotesha
kasi ya serikali katika kupambana
na janga hilo.

Hemed alisema uelewa finyu
usioridhisha kwa baadhi ya wana-
jamii juu ya VVU umekuwa tatizo
la kuenea kwa unyanyapaa ndani
ya familia dhidi ya watu wanaoishi
na virusi hivyo. Alisema utafiti un-
aonyesha kwamba asilimia 30.5 ya
Wazanzibari 264 Unguja na 43.5
Pemba wana tabia ya unyanyapaa,
tabia inayotakiwa kupigwa vita kwa
nguvu zote ili lengo la kuondoa ka-

bisa unyanyapaa kwa wanaoishi na
virusi hivyo lifikie asilimia sifuri.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais, Sera, Urati-
bu na Shughuli za Baraza la Wawak-
ilishi, Dk. Khalid Salum Mohamed,
alisema wizara imekusudia kuan-
daa bajeti kwenye mpango wake wa
mapambano dhidi ya VVU.

Dk. Khalid alisema jitihada kub-
wa zilizochukuliwa kati ya Tume
ya Ukimwi Zanzibar kwa kushiriki-
ana na Jumuiya ya Kupambana
na Virusi vya Ukimwi Zanzibar
(ZAPHA+), zimeiwezesha Zanzibar
kupunguza maambukizi na kuzi-
fikia zaidi ya asilimia 90 tatu zi-
lizokusudiwa kimataifa.
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« Kuboresha biashara

« Kulipa kodi ya nyumba

« Kumalizia tenda

* Kulipa matibabu n.k.
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KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA VYETI

KUPOTEA KWA

Appellate Jurisdiction MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA

KADI YA GARI

AT SONGEA SENGEREMA
LAND APPEAL NO 8/2020 MADAI NO 08/2020
AM OSI MADI N DA (From the decision of the District Land and Housing Tribunal of JOSEPH BOYA KACHILE.....
n: istrict in lan ication f ne
NGULUMA anatangaza Ol Ward Tiuns ward m Aelono 20+

DHIDIYA

1, NATIONAL INSURANCE CORPORATION TANZANIA LTD..MDAIWA 1
2.JACOB KWIZE MTALITINYA.
3. CHRISTOPHER STEVEN..

kupotelewa na kadi ya
gari aina ya TOYOTA
HILUX yenye namba za
usajili T 132 AHL.Chassis
No LN1070007731,
Engine No.3L3060552.
Yeyote atakayeona atoe

DR. WADE ASYUKILE KABUKA APPELLANT

VERSUS

ASUMAN RASHID AND 3 OTHERS RESPONDENTS

- ANATANGAZA TO e iceinssissssssssssssssssssssssssssasesssase ASUMAN RASHID

ZIRARIYE
KUPOTELEWA KWA VYETI,CHA KIDATO CHA

TUNSUBILEGE JEREMIAH MWAIPOPO INNOCENT

ANATANGAZA ~ KUPOTELEWA  KWA
NNE CHENYE INDEX NAMBA 0631-0090
CHETI CHA KIDATO CHA NNE CHENYE KILICHOTOLEWA NA BARAZA LA MITIHANI TAKE NOTES that the above case has been fixed for Mention on

INDEX NAMBA CSEE P.1888/0029 KUPITIA SHULE YA SECONDARY UMOJA MWAKA 16TH day of February 2021 at 09.00 a.m Before Hon |
KILICHOTOLEWA NA BARAZA LA 2002,CHA KIDATO CHA SITA INDEX NAMBA Arufeni JUDGE

You are required to appear in this Court on the fixed date without
MITIHANI KUPITIA SHULE YA PATRICK

Wewe JACOB KWIZE MTALITINYA na
CHRISTOPHER STEVEN popote pale mlipo
mnaamriwa na mahakama hii kuhudhuria hapa
mahakamani mnamo tarehe 07/12/2020 kama
hamtahudhuria basi mahakama hii itasikiliza
upande mmoja na maamuzi kutolewa.

NOTICE OF DATE OF MENTION

$.0123-0534 SHULE YA SECONDARY KWIRO fail

taarifa kituo cha polisi.

MISSION HIGH MWAKA 2017, YEYOTE
ATAKAYEKIONA ATOE TAARIFA KITUO

MWAKA 2005 NA CHETI CHA CHUO OPEN
UNIVERSITY OF TANZANIA , BSC EDUCATION
NAMBA  E.0003838 MWAKA 2011,YEYOTE

Given under my hand and the seal of Court this
24th day of November of 2020

o

H i ATAKAYEVIONA ~ ATOE ~ TAARIFA  KITUO e ng
Taarifa ya po|ISI DOD / CHOCHOTEPC:S:I(.)I.:i;IFA CHOCHOTE CHA POLISI DEPUTY REGISTRAR X 3
DOD/RB/832902/2020. . MAHAKAMA YAWILAYA g
WMB/RB/1137/2020 POLISI TAARIFA DAR/URA/RB/693257/2020 rouman maon SENGEREMA §

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA
WILAYA YA TEMEKE
TEMEKE
SHAURI LA MADAI NAMBARI 297 YA 2020
PAMELA KOI WADAI/MDAI
DHIDI YA
N.M.B BANK P.L.C AND 4 OTHERS MDAIWA/
WADAIWA
KUITWA SHAURINI
DAR OILCO LTD
ABDALLAH SILAJI
ANDREW T KOWELO
PAMELA KOI amefungua shauri mbele ya baraza
la ardhi na nyumba lililopo temeke usalama. Shauri
husika limepangwa kutajwa tarehe 07/12/2020
mbele ya mhe J.M.BIGAMBO hivyo basi mnatakiwa/
unatakiwa kuleta utetezi wenu/wako ndani ya siku
21 kuanzia tarehe ya tangazo hili kutolewa . vielelezo
vyote vya kesi vinapatikana katika masjala ya wazi
baraza la ardhi na nyumba ya temeke. Endapo
hautatekeleza haya shauri litasikilizwa upande
mmoja na hukumu kutolewa .
Amri hii imetolewa na kutiwa sain na mhuri wa
baraza leo hii tarehe 11/11/2020
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Wafariki kwa
kugongwa na gari,
10 wajeruhiwa

TRIER, Ujerumani

WATU wawili wamefariki dunia,

na wengine 10 kujeruhiwa baada
ya kugongwa na gari katika njia ya
watembea kwa miguu katika mji wa
Trier, Jimbo la Rhineland-Palatinate
nchini Ujerumani.

Taarifa iliyotolewa na Jeshi la
Polisi katika mji wa Trier walieleza
kuwa gari hilo lililoingia katika
barabara ya wapita njia, liligonga na
kuwajeruhi watu wengi.

Kulingana na taarifa za Shirika la
SWR linalohusiana na Kituo cha Tel-
evisheni cha Kwanza cha Ujerumani
ARD, iliarifiwa kuwa watu wawili
walifariki na wengine 10 walijeruhi-
wa katika tukio hilo.

Taarifa zaidi zimebainisha kuwa
dereva wa gari hilo alikamatwa.
TRT

Uingereza

va kwanza
kuidhinisha
chanjo corona

LONDON, Uingereza

UINGEREZA imekuwa nchi ya kwan-
za duniani, kuidhinisha matumizi
va chanjo dhidi ya ugonjwa wa
Virusi vya corona iliyotengenezwa
na maabara ya Marekani ya Pfizer
na mshirika wake BioNTech kutoka
Ujerumani.

Chanjo hiyo itapatikana nchi
nzima kuanzia wiki ijayo, serikali ya

Uingereza ilisema jana katika taarifa.

Matumizi hayo yameidhinishwa
na Mamlaka ya Dawa Uingereza,
(MHRA). Hadi sasa hakuna chanjo
yoyote ambayo imeidhinishwa ka-
tika nchi yoyote duniani. RFI

Wanafunzi
huambukizwa
VVU kwa wingi

NAIROBI, Kenya

ENEO la Kanda ya Ziwa, nchini
Kenya linaongoza kwa idadi ya
maambukizi ya Virusi Vya UKimwi
(VVU).

Kwa mwaka huu pekee watu
20,000 walifariki kwa Ukimwi, kati
ya vifo hivyo vingi ni wanaume.

Wakati jana ikiwa ni Siku ya
Ukimwi Duniani, takwimu za Kenya
zimeonyesha kuwa wanafunzi
ndiyo wanaambukizwa VVU kwa
wingi, wengi wao ni wasichana.

Uwapo wa ugonjwa wa Virusi
vya corona umezua utata mpya
kwa kuwa dawa za kupambana na
makali ya VVU zimekuwa adimu.
DW

‘Bobi Wine aahirisha
‘’kampeni zake za urais

KAMPALA, Uganda

MGOMBEA urais Uganda, Robert Ky-
agulanyi, maarufu kama Bobi Wine,
ameahirisha kampeni zake, kufuatia

toendelea na safari. machozi Tume ya Uchaguzi naye alijeruhiwa.
Video zilizosambazwa na timu yake Yalitumika Takriban wiki mbili zilizopita,

ya kampeni kwenye mitandao ya ki- KUWatawan- .., 54 waliuawa wakati wafuasi wa

jamii, zinaonyesha kitu ambacho haki- yvaa\ll(v:fuaSI mgombea huyo walipokuwa wakian-

kutambuliwa kikilipuka umbali wa

Awali
katika eneo

mita kadhaa kutoka mahali alipokuwa.

Awali katika eneo la Kayunga,
mashariki mwa Kampala, mabomu
ya kutoa machozi yalitumika kuwata-
wanya wafuasi wake. Maofisa wanne

ya kukamatwa na polisi katika mku-
tano wa kampeni.

Baadaye alishtakiwa kwa kukiuka
masharti ya kukabiliana na janga la co-
rona kwa kukusanya umati wa watu,

kujeruhiwa kwa maofisa wake na ku- ::alg?‘)gg?lga,

haribiwa kwa gari lake. mwa
Kiongozi huyo wa upinzani alisema Kampala,

risasi zilifyatuliwa kwenye gari lake na mabomu

kutoboa matairi na kumsababisha ku- ya kutoa

wa kampeni yake walijeruhiwa.

Mmoja wao, aliyetambuliwa kama
producer Dan Magic alipigwa usoni,
vilevile mmoja wa polisi wanaowalin-
da wagombea wa urais waliotolewa na

damana kudai aachiliwe huru, baada

lakini baadaye aliachiliwa kwa dha-
mana. Vikosi vya usalama vimeende-
lea kuzuwia mikutano yake ya kisiasa
pamoja na ya wanasiasa wengine wa
upinzani.

Katika hotuba yake ya kitaifa Ju-
mapili, Rais Yoweri Museveni, aliwa-
tetea polisi na jeshi akisema kuwa
hakuna mwanasiasa yoyote ambaye
hawezi kuguswa. BBC

Wanaharakau kutoka Jiji la Hong Kong China, Joshua Wong (kulia), Ivan Lam (katikati), Agnes Chow, ambao wame-
hukumiwa kifungo jela kwa kosa la kushiriki maandamano va kudai demokrasia. PICHA: AFP

Mwanasheria Mkuu: Hakuna
ushahidi wizi wa kura Marekani

WASHINGTON, Marekani

MWANASHERIA Mkuu wa Marekani, Wil-
liam Barr, amesema Wizara ya Sheria im-
echunguza madai ya udanganyifu katika
uchaguzi mkuu wa urais uliofanyika No-
vemba 3, mwaka huu, haijapata ushahidi
kuthibitisha madai yaliyotolewa na Rais
Donald Trump.

Alisema madai yaliyotolewa na timu ya
kampeni na kisheria ya Rais Trump kwam-
ba uchaguzi ulighubikwa na wizi wa kura,

hadi sasa hawajapata ushahidi wowote
kuhusu udanganyifu katika kiwango amba-
cho kinaweza kuyaathiri matokeo yaliyom-
pa ushindi Joe Biden.

Matamshi hayo yanaonekana kama pigo
kubwa kwa Rais Trump, ambaye hajakubali
kushindwa.

Barr alisema kwamba kumekuwa na ma-
dai kuhusu udanganyifu wa kimfumo na
kwamba mashine zilipangwa mahsusi kwa
ajili ya kuchakachua matokeo ya urais.

Kwa muda mrefu Barr amekuwa akione-

kana kuwa mtiifu kwa Rais Trump tangu
alipochukua nafasi ya Jeff Sessions mwaka
2018.

Kabla ya uchaguzi vyombo vya habari vil-
iripoti kuhusu Rais Trump kutoridhishwa
na mwenendo wake, kwamba hakuonesha
juhudi katika harakati za kiongozi huyo
kuchaguliwa tena kuiongoza Marekani.

Barr aliamuru uchunguzi ufanyike
mwezi uliopita na aliwaamuru waendesha
mashtaka wa shirikisho kuchunguza madai
yoyote ya kuaminika ya udanganyifu. DWW
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TOTTENHM
ZOTEKWA

LONDON, England

IMU za Arsenal na Totten-
ham Hotspur zimeripotiwa
zipo kwenye mbio moja za
kuwania saini ya nyota wa
Salzburg, Dominik Szoboszlai.

Szoboszlai mwenye umri wa mi-
aka 20, amekuwa akihusishwa na
uhamisho wa kutoka Salzburg baa-
da ya kung’ara kwenye klabu hiyo ya
nchini Austria.

Huku pia klabu nyingine saba
kubwa za Ulaya zikiwa pia zinam-
kodolea macho mchezaji huyo wa
kimataifa wa Hungary, Arsenal na
Tottenham tayari zimeonyesha ku-
ongoza kwenye mbio za kuwania
saini hiyo ya nyota huyo wa Salz-
burg, Szoboszlai, kwa mujibu wa
Eurosport.

Lakini ripoti zaidi zinaeleza kuwa,
RB Leipzig inaonekana kuwa na
nafasi nzuri zaidi ya kushinda kwe-
nye mbio za kuwania saini ya nyota
huyo.

Klabu za AC Milan na Atletico Ma-
drid nazo zimeripotiwa kuwa na nia
ya kuiwania saini ya mchezaji huyo.

Mkataba wa sasa wa mchezaji
huyo unamalizika mwaka 2022, na
thamani yake inatajwa kuwa ni euro
milioni 20.

BOGOTA, Colombia

CARLOS Queiroz ameachia na-
fasi yake kama kocha mkuu wa
timu ya Taifa ya Colombia ikiwa
ni karibu ya miaka miwili.

Kuondoka kwa Queiroz kuli-
tangazwa na Shirikisho la Soka
la Colombia (FCF), Jumanne
baada ya timu hiyo kuwa na
mwanzo wa taratibu kwenye
kufuzu michuano ya Kombe la
Dunia mwaka 2022.

Colombia, ambayo ilishiri-
ki kwenye michuano miwili
ya Kombe la Dunia iliyopita,
imeshinda mchezo mmoja tu
kati ya minne za kufuzu na ina
pointi nne na ipo nafasi ya saba
kwenye kundi lake.

| Queiroz ajiuzulu
= , tkocha Colombia

“Shirikisho la Soka la Colom-
bia na Mkurugenzi wa soka,
tumekubaliana kwamba, Carlos
Queiroz hataendelea na ma-
jukumu yake ya kuwa kocha
mkuu wa timu ya taifa ya wa-
naume,” ilisomeka taarifa hiyo.

Kocha huyo wa zamani wa
Real Madrid, Ureno na Iran,
Queiroz alichukua mikoba ya
kuinoa Colombia Februari
mwaka jana. Aliiongoza kwenye
mechi 18, akishinda tisa, sare
tano na kupoteza nne.

Lakini Colombia ilipoteza
kwa mabao 3-O kwa Uruguay
na kafumuliwa 6-1 na Ecuador
kwenye michuano hiyo ya ku-
fuzu mwezi uliopita, na ndiyo
sababu ya kuachia ngazi.

Simeone
alia na
umaliziaji
Atletico

MADRID, Hispania

DIEGO Simeone anatambua kwamba
kushindwa kutumia nafasi walizozipata
kumeigharimu Atletico Madrid, baada
va kikosi chake hicho kutoka sare ya
kufungana bao 1-1 na Bayern Munich.

Atletico walikwenda kwenye mchezo
huo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya Ju-
manne dhidi ya bingwa huyo mtetezi
Bayern wakijua kwamba ushindi unge-
tosha kuwapa nafasi ya pili kwenye
Kundi A.

Joao Felix aliwapa Atletico bao la
uongozi likiwa ni la nane katika mechi
14 msimu huu, lakini wenyeji hao wal-
ishindwa kufunga tena licha ya kupata
na1|‘.asi 12, huku tatu tu ndio zilkilenga
goli.

Bayern ambayo ilikuwa bila ya nyota
wake, Robert Lewandowski na Manuel
Neuer, walisawazisha bao hilo kwa mk-
waju wa penalti dakika ya 86 ikifungwa
na Thomas Muller.

Hiyo sasa inamaanisha kwamba,
Atletico wanahitaji kutofungwa na Salz-
burg kwenye mchezo wao wa mwisho
wa kundi hilo, ili iweze kufuzu hatua ya
mtoano, na Simeone anajua vizuri wapi
panapohltauka kikosi chake kuimarika.

“Hatukuwa na nguvu sana kwenye
mashambulizi, lakini tulitengeneza na-
fasi,” alisema Simeone akiiambia Mov-
istar Plus. “Sasa tuna mchezo mgumu
sana dhidi ya Salzbureg.

“Ukifunga mabao machache maana
yake mara zote unaweza kukamatwa.
Lakini hadi penalti Bayern haikuwa na
nafasi ya kufunga.”
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Guardiola:
Foden ni
bonge la
mchezaji

LONDON, England

PEP Guardiola amemmwagia sifa, Phil
Foden kwa kuonyesha kiwango bora
zaidi wakati Manchester City ikitoka
sare ya bila kufungana na Porto kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

City walionekana kuwa kwenye
wakati mgumu katika mchezo huo uli-
opigwa pale katika dimba la Estadio
do Dragao, huku bao la Gabriel Jesus
likikataliwa na VAR kwa kuwa alikuwa
ameotea katika dakika ya 10.

Hata hivyo, sare hiyo iliwawezesha
miamba hao wa Ligi Kuu England ku-
paa Kileleni mwa Kundi C.

Foden ameanza katika mechi nne
mfululizo za Ligi ya Mabingwa Ulaya,
ingawa kiungo huyo wa kimataifa wa
England ameanzia benchi kwenye
mechi tano za City zilizopita za ligi ya
nyumbani.

Akizungumza na BT Sport, Guardiola
alionekana kutambua kiwango cha
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
20, na kwamba amekuwa akianza mara
kwa mara kwenye kikosi cha kwanza
kwenye mashindano hayo.

“Ni mchezaji wa aina yake,” alisema
wakati alipoulizwa kuhusu kiwango cha
Foden.

“Ana ubora na mara zote anatengen-
eza vitu. Alikuwa mzuri sana, nimefura-
hishwa na kiwango chake.”

Foden alitengeneza pasi muhimu
mbili na pia pasi zilizokamilika nne
kwa kikosi hicho cha City.

Conte matumaini

/

kibao kwa Inter

DORTMUND, Ujerumani

ANTONIO Conte amesifia morali
ya Inter Milan wakati wakiweka hai
matumaini ya kupata nafasi ya ku-
fuzu hatua ya mtoano kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya baada ya kush-
inda kwa mabao 3-2 ugenini dhidi
ya Borussia Monchengladbach.

Inter ilikuwa na wakati mzuri
baada ya kushindwa kushinda
mechi zake nne za Kundi B kwe-
nye Ligi ya Mabingwa, na sasa wa-
nahitaji ushindi kwenye mchezo
mmoja uliobaki ili kufuzu hatua ya
mtoano.

Matteo Darmian aliiweka mbele
Inter kabla ya Alassane Plea ku-
sawazisha kabla ya kipindi cha pili.

Halafu Lukaku akafunga mawili
mazuri na kuwaweka Inter mbele
kwa mabao 3-1 na licha ya Plea
kufunga bao la pili zikiwa zimebaki
dakika 15 mchezo kumalizika,
halikutosha kuwanyima ushindi
Inter.

Sasa  wanahitaji  kuifunga
Shakhtar Donetsk na kuwaombea
Gladbach washinde dhidi ya Real
Madrid, ambao walifungwa kwa
mara ya pili msimu huu na miam-
ba hao wa Ukraine.

Inter walionekana kuwa kwenye
kiwango kizuri cha kutafuta ush-
indi katika mchezo huo, wakipiga
mashuti 15 langoni mwa Gladbach
waliokuwa na mashuti 10, na Conte
alibainisha ari ilivyowabeba.

KUIFUNGA

KLOPP
AJISIFU

AJAX

LIVERPOOL, England

URGEN Klopp amejisifu kuwa na
moja ya usiku mkubwa zaidi kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya kama kocha

wa Liverpool, baada ya ‘Wekundu’

o kufuzu hatua ya mtoano kwa ushindi
wa bao 1-0 dhidi ya Ajax.

Liverpool walikuwa hawajashinda ka-
tika mechi zake mbili zilizopita, huku
wakikabiliwa na majeruhi wengi - walipa-
ta pointi hizo tatu muhimu Jumanne,
shukrani kwa bao la Curtis Jones la kip-
indi cha pili.

Jones alikuwa mchezaji wa tatu mwe-
nye umri mdogo zaidi kuifungia Liverpool
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, baada ya
David N'Gog mwaka 2008 na Trent Alex-
ander-Arnold mwaka 2017.

Ushindi huo ulikuwa mzuri zaidi kwao,
baada ya Atalanta kutoka sare na Midtjyl-
land nchini Italia, na hivyo kuwawezesha
mabingwa hao wa Ligi Kuu England ku-
kaa kileleni mwa Kundi D.

Huku akiwa hajashinda katika mechi
mbili zilizopita, ushindi huo ulikuwa fu-
raha kubwa kwa Klopp.

“Inaonyesha kama moja ya usiku mkub-
wa sana kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
tuliokuwa nao; bila mashabiki, lakini ili-
kuwa ni muhimu sana kushinda katika
mchezo huu wa aina yake,” alisema Klopp
akiiambia BT Sport.

“Mazingira yalionekana kuwa magumu,
lakini jambo zuri ni kwamba, tulipigana
kuhakikisha tunapambana na kupata ush-
indi, hasa ikizingatiwa ukweli kuwa tuna
majeruhi wengi.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

and

KIEV, Ukraine

UKA Modric anatambua Real
Madrid ipo “kwenye hali
ngumu sana” huku matu-
maini yao katika Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya yakiwa hafifu baada ya
kupokea kichapo kingine kutoka kwa
Shakhtar Donetsk.
Madrid ilifungwa mabao
2-0 na Shakhtar juzi, Ju-
manne matokeo ambayo
yamewaacha mabingwa
hao wa LaLiga katika na
fasi ya tatu kwenye Kundi
B na inakabiliwa na uweze-
kano wa kutolewa kuelekea
mechi za mwisho za

makundi.
Wakiwa wametoka kufungwa na
Deportivo Alaves kwenye LaLiga Ju-

MODRIC:

® ® ® Ni hali ngumu sana, bado tuna mchezo
mmoja umebaki na tutakwenda kujaribu...

mamosi, Madrid ikakumbana na ki-
pigo cha pili mfululizo, kwa mabao
ya Dentinho na Manor Solomon pale
mjini Kiev.

Madrid sasa imeruhusu nyavu zake
kutikiswa mara tisa kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu huu, ikio-
nyesha kwamba wana safu ya ulinzi
ya ovyo zaidi katika historia yao ya
mashindano hayo hatua ya makundi.

Kikosi hicho cha kocha, Zinedine
Zidane kilipoteza nyumbani kwa
Shakhtar na sasa kina pointi sawa
na wapinzani wake hao, huku kikip-
itwa pointi moja na vinara Borussia
Monchengladbach na wakiwazidi
pointi mbili Inter Milan inayoshika
mkia kwenye kundi hilo.

Akiangalia matokeo hayo, kiungo
Modric alisema: “Ni ngumu kuelezea
baada ya kipindi cha kwanza sisi
kucheza vizuri na kutengeneza nafasi

chache, lakini hatukuweza kufunga
mabao.

“Katika kipindi cha pili, baada ya
wao kufunga, kila kitu kilibadilika na
tulianza kucheza mchezo mwingine
kabisa. Tulianza kuwa waoga uwan-
jani. Ni ngumu kuelezea.

“Ni hali ngumu sana, lakini hivyo
ndivyo ilivyo. Bado tuna mchezo
mmoja umebaki na tutakwenda ku-
fanya kila kitu kujaribu kushinda
mchezo huo, ambao kwetu utakuwa
na umuhimu mkubwa sana.”

Aliongeza: “Tulishindwa kucheza
kwa kiwango chetu kama ilivyo kila
siku. Tulikuwa na moja ya mchezo wa
aina yake, mechi mbili mbaya, mmoja
mzuri, mbili mbaya... hivyo ndivyo
ilivyo.

“Tulishindwa kuwa kwenye kiwan-
go chetu na tunatakiwa kuimarika
haraka inavyowezekana.”

WHITE AZIVUTA UTD, CHELSEA

MANCHESTER United na Chelsea zinamfuatilia kwa
karibu mlinzi wa Brighton, Ben White, 23, ambaye
thamani yake inatajwa kuwa juu sana. (Sky Sports)

BARCA KWA MUSTAFI, RUDIGER

BARCELONA wanafuatilia upatikanaji wa kiungo wa
kati wa Arsenal, Shkodran Mustafi , 28, na mlinzi wa
Chelsea, Antonio Rudiger, 27, huku wachezaji hao hawa-
takiwi na klabu zao. (Mundo Deportivo)

SZOBOSZLAI SASA LULU ULAYA

ARSENAL na Tottenham ni miongoni mwa klabu
kadhaa zenye nia ya kumsaini kiungo wa kati wa Red
Bull Salzburg, Dominik Szoboszlai , 20, huku RB Leipzig,
AC Milan na Atletico Madrid pia zikionyesha nia ya kum-
taka mchezaji huyo wa Hungary. (Eurosport)

ZAKARIA AGOMBEWA EPL

MANCHESTER United, Manchester City na Chelsea
wapo kwenye mbio moja kuwania kumsajili kiungo wa
kati wa Borussia Monchengladbach na Uswisi, Denis
Zakaria, 24, wakati wa dirisha dogo la Januari. (Star)

SPURS BADO KWA SKRINIAR

KLABU ya Tottenham Hotspur bado inataka kum-
sajili mlinzi wa Inter Milan na Slovakia, Milan Skriniar
mwenye umri wa miaka 25, licha ya mazungumzo kati
ya klabu hizo kuvunjika msimu uliopita. (Football
Insider)

ONANA ANA NAFASI EPL

GOLIKIPA wa Ajax na Cameroon, Andre Onana , 24,
anaweza bado kufanikiwa kuhamia katika klabu ya Ligi
Kuu ya England msimu ujao, baada ya Tottenham na
Chelsea kujitoa kumwania. (Mail)

BUENDIA HUYO ARSENAL

ARSENAL bado hawajaweka dau la kiungo wa kati wa
Norwich, Emi Buendia mwenye umri wa miaka 23, huku
raia huyo wa Argentina akiwa miongoni mwa wachezaji
wanaoweza kutia saini kwa ‘Washikabunduki’ hao wa
London. (Football London)

VIEIRA AMTAKA SALIBA

KIUNGO wa zamani wa Arsenal, Patrick Vieira, am-
baye kwa sasa ni kocha wa Klabu ya Nice ya Ufaransa,
anataka kumpeleka klabuni hapo mchezaji William
Saliba mwenye umri wa miaka 19. (Metro)

JUVE KWA EMERSON, GIROUD

JUVENTUS wanajiandaa kuongeza maradufu dau
lao kwa ajili ya kuwawania nyota wa Chelsea, Emerson
Palmeri mwenye umri wa miaka 26 na Olivier Giroud,
34. (Il Bianco Nero)

BARCA KUMCHUKUA AUGUSTO

BARCELONA wamechagua mlinzi wa Atletico Madrid
na Brazil, Felipe Augusto mwenye umri wa miaka 31,
kama mchezaji wao mbadala wa kuchukua nafasi ya
Gerard Pique mwenye miaka 33, ambaye ni majeruhi,
kwa ajili ya kumalizia msimu huu. (4S)
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Kipanga yatakata
Ligi Kuu Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Kipanga imeendelea kufanya
vizuri baada ya kuifunga Mlandege bao
1-0 katika mechi ya Ligi Kuu Zanzibar
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Amaan
visiwani hapa, juzi jioni.

Kwa matokeo hayo, Kipanga imefiki-
sha pointi saba na kujiweka kwenye
mazingira mazuri katika msimamo wa
ligi hiyo.

Bao pekee katika mchezo huo lili-
fungwa na Rajab Is-haka ‘Morrison’
dakika ya 46 baada ya kufyatua kom-
bora safi lililomshinda mlinda mlango
wa Mlandege.

Akizungumza na gazeti hili, Kocha
Mkuu wa Kipanga, Rashid Lato alisema
ushindi walioupata katika mechi hiyo
umetokana na kuyafanyia kazi makosa
waliyoyabaini katika mchezo uliopita.

Lato alisema wachezaji wake wali-
cheza vizuri katika vipindi vyote viwili
licha ya wapinzani wao kupambana,
l[akini hawakuwa na bahati ya kufunga
katika mechi hiyo.

“Tumecheza vizuri, wachezaji wanas-
tahili pongezi, lakini wapinzani wetu
pia walicheza vizuri, mchezo ulikuwa
mgumu sana kwa sababu hakuna timu
inayotaka kupoteza au kutoa sare, kila
moja lengo lake ni kupata alama tatu
uwanjani,” alisema Lato.

Kipanga ilianza msimu wa Ligi Kuu
Zanzibar kwa sare ya bao 1-1 dhidi ya
JKU na mechi iliyopita ilipata ushindi
mnono wa mabao 3-0 dhidi ya Hard
Rock.

Mzunguko wa tatu wa Ligi Kuu Zan-
zibar utaendelea kwa KMKM kushuka
Uwanja wa Mau A dhidi ya Mafunzo.

lhefu yasisitiza
itazinduka Bara

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Ihefu FC ya Mbarali
mashabiki na wanachama wa timu hiyo
watarajie kupata matokeo mazuri baada
ya kuanza kwa mzunguko wa pili wa Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katwila alisema tayari ameshaandaa
ripoti ya kiufundi kuelekea katika kip-
indi cha usajili wa wachezaji wa dirisha
dogo na anaamini utekelezaji wake ndio
utaiondoa timu hiyo ‘mkiani’.

Katwila alisema wachezaji ataka-
owaongeza katika kikosi chake wa-
takuwa na uwezo wa kuipa timu hiyo
matokeo mazuri na hatimaye kujinusuru
na janga la kushuka daraja.

“Tayari nimeshaandaa ripoti kwa kuz-
ingatia upungufu uliopo katika kila idara,
tutakapofanikiwa kupata wachezaji wen-
gine wenye uzoefu, ninaamini tutatoka
hapa tulipo, kila mmoja ana malengo
yake na anapambana kuyafikia,” alisema
Katwila.

Aliongeza ligi bado ni ngumu na
ushindani unaongezeka kila wan-
apocheza, Kila timu haitaki kupoteza
pointi iwe nyumbani au ugenini.

MABADILIKO
PATAMU

Na Saada Akida

CHAKATO wa mabadiliko ya
mfumo wa uendeshaji katika
klabu ya Yanga unaelekea
patamu baada ya Mwenyekiti
wao, Dk. Mshindo Msolla, kukabidhiwa
ripoti ya rasimu ya awali ambayo im-
efanyiwa kazi nchini Hispania.
Dar es Salaam, jana, baada ya Kamati ya
Mabadiliko iliyoko chini ya Mwenyekiti,
Alex Mgongolwa, Mkurugenzi Mwez-
eshaji wa GSM, Hersi Said na Mshauri
wa klabu hiyo, Senzo Mazingisa, kure-
jea kutoka Hispania ambapo walienda
kuiandaa kwa ushirikiano na mabosi wa
LaLiga.
Akizungumza jijini jana, Dk. Msolla
alisema amepokea ripoti hiyo na amei-
kabidhi kwa Senzo kwa ajili ya kuanza

mchakato wa hatua ya kwanza.

Msolla alisema wamemkabidhi Senzo
kwa sababu ndiye mwenye jukumu la
kusimamia mchakato huo kutoka kwe-
nye mfumo wa zamani wa umiliki wa
wanachama kuelekea katika uendeshaji
wa kisasa wa kumiliki hisa.

“Ripoti tumeipokea na ni yenye kurasa
takriban 403 ambapo itapitiwa na Kama-
ti ya Utendaji ikishirikana na Kamati ya
Mabadiliko na Kamati ya Sheria kabla
ya kupelekwa kwa wanachama kupitia
matawi ili kuwashirikisha wadau wote
nchi nzima.

“Wanachama na mashabiki
wasiwe na wasiwasi juu ya
mchakato huu kwa sababu

klabu itabaki kuwa yao,”

alisema Msolla.
Aliongeza kabla ya hatua hiyo, wa-

taunda kamati ndogo kwa ajili ya kwen-
da katika mchakato wa mabadiliko ya
katiba kulingana na mapendekezo ya
ripoti hiyo waliyoipokea.

“Tunaahidi kufuata taratibu zote iki-
wamo mwongozo wa serikali kukamili-
sha mchakato huu ambao ulikuwa ni
ilani yangu ya kwanza nilipokuwa ka-
tika kampeni ya uchaguzi mwaka jana,”
alisema Msolla.

Naye Mgongolwa, alisema mabadi-
liko hayo yamejikita kuendesha klabu
hiyo kwa mfumo wa kisasa kwa kuwa-
jali mashabiki na wanachama wa klabu
hiyo.

“Awali tulichaguliwa kamati ambayo
niliilongoza, lakini baadaye tukapata
mshirika ambaye ni LaLiga kwa lengo
la kuunda timu kwa ajili ya kushiriki-
ana katika mchakato huu,” alisema
Mgongolwa.

S NI TIKI-TAKA J'MOSI...
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Ofisa Habari wa Simba, Haji Manara, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu mch-
ez0 wa marudiano wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Plateau United ya Nigeria utakaopigwa Jumamosi ijayo

kuvuna ushindi wa kishindo. Kushoto ni Mwenyekiti wa klabu hiyo, Mwina Kaduguda. PICHA: JUMANNE JUMA

Azam FC yamkana Lwandamina

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Azam imekanusha kufanya
mazungumzo na makocha mbalim-
bali ambao waliwahi kufanya kazi hapa
nchini, wakiwamo Mzambia George
Lwandamina, Mkongomani Mwinyi Za-
hera, waliowahi kuifundisha Yanga na
Thierry Hitimana aliyeachana na Namun-
go FC hivi karibuni.

Ofisa Habari wa Azam FC, Thabit
Zacharia, alisema jana si kweli klabu yao
inaendelea na mazungumzo na makocha
hao wa kigeni waliowahi kufundisha soka
hapa nchini, lakini alieleza wanaendelea

kusaka mwalimu kwa umakini na siri ili
kufanikisha mahitaji yao.

“Habari au tetesi hizo hazina ukweli
wowote, ukweli ni Azam FC iko kwenye
mchakato wa kumpata kocha mkuu un-
aofanywa kwa umakini mkubwa na siri
kubwa.

“Hivi ninavyokwambia mimi mwe-
nyewe sijui. Mchakato unasimamiwa na
wakubwa, sisi tutaambiwa tu ukikami-
lika, tutapata taarifa za mwisho ndio tuta-
watangazia mashabiki wetu na Watanza-
nia kwa ujumla,” alisema Zacharia.

Aliwatoa hofu mashabiki wa timu hiyo
kwa kuwaambia wanataka kupata kocha

mwenye uwezo wa hali ya juu ambaye
ataitoa timu hiyo hapo na kuipeleka se-
hemu nyingine ya mafanikio.

“Mashabiki ~ waendelee  kusubiri,
mchakato unaendelea, ni lazima tupate
kocha mzuri. Unajua si tu uwe na gari
zuri, lakini pia ni lazima uwe na dereva
bora. Mchakato unaofanyika sasa ni wa
kupata dereva mzuri ili gari na dereva vy-
ote viwe vinafanana,” Zacharia alisema.

Kwa sasa kikosi cha Azam kinaende-
lea na mazoezi kwa ajili ya mechi inay-
ofuata ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Gwambina FC itakayochezwa Jumatatu
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Modric: Madrid ina wakat

SIMBA YAJA

® ® ® Yasema Plateau watakiona
Jumamosi, Talib Hilal aionya asema...

Na Saada Akida

UKU ikimtambulisha kiungo

mpya Taddeo Lwanga kutoka Kla-

bu ya Tanta ya Ligi Kuu Misri na

timu ya Taifa ya Uganda, uongozi

wa Klabu ya Simba umesema kamwe hauta-

wadharau wapinzani wao kwenye mechi ya

marudiano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Pla-

teau United kutoka Nigeria licha ya mechi
ya awali kushinda bao 1-0 ugenini.

Aidha, Simba ambayo itarudi-

ana na Wanigeria hao Juma-

mosi katika Uwanja wa

Salaam, imesema lengo lao

ni kuingia uwanjani kupam
bana mwanzo mwisho ikisaka
ushindi wa Kishindo sambam-
ba na kuonyesha ‘Tiki-taka’
kwa mashabiki wao na
wapenzi wa soka nchini kwa
ujumla.

Tiki-Taka ama [‘Tiqui-Taca’] ni staili ya
Kihispania ya uchezaji soka la pasi fupi na
kupenyeza mpira katika nafasi mbalimbali
likienda sambamba na kumiliki zaidi mpira.

Akizungumza na waandishi wa habari jijini
jana, Mwenyekiti wa Klabu ya Simba, Mwina
Kaduguda, alisema wanajipanga kuhakiki-
sha wanafanya vizuri katika mchezo huo wa
maruadiano ili kuvuka hatua hiyo ya awali
na endapo wataibuka na ushindi, Simba wa-
tacheza na mshindi wa jumla kati Costa do
Sol ya Msumbiji ama FC Platinum ya Zimba-
bwe ambayo nayo ilipata ushindi wa mabao
2-1 katika mechi ya awali ugenini.

Alisema hii ni mara ya kwanza kwa timu
kutoka Tanzania kushinda ugenini katika ar-
dhi ya Nigeria, hivyo wanahitaji kupambana
dakika 90 zingine kutafuta ushindi, ili kufikia
malengo yao ya kusonga mbele ya michuano
hiyo na kufika nusu fainali.

“Hatutabweteka, mimi najua mpira wale
jamaa ni wazuri, tunatakiwa kupambana
dakika 90, tunafanya jitihada za kuhakikisha
hawatoki katika uwanjani wetu wa nyumba-
ni. “Hatusikilizi propaganda kwamba wapin-
zani wetu ni wa kawaida maana ni mabingwa
wa Nigeria tukumbuke amemfunga Enyimba
ambaye ni mabingwa mara tatu, kila mmoja
anajua ubora wa Enyimba,” alisema Kadugu-
da.

Kaduguda pia hakusita kuipongeza Bodi ya

Wakurugenzi wa Simba chini ya Mwenyekiti
wao, Mohamed ‘Mo’ Dewiji, kwa kujitolea ku-
saidia klabu hiyo hasa katika kipindi hiki cha
mchakato wa mabadiliko.

Alisema Mo Dewji amefanikiwa kutoa Sh.
milioni 700 kuhakikisha anamwongeza mka-
taba Clatous Chama kuendelea ili kubaki
ndani ya klabu hiyo.

“Ukimtoa Chama, hivi leo (jana) tumetam-
bulisha nyota mpya Mganda Taddeo Lwanga
ambaye anakuja kuchukuwa nafasi ya Ger-
son Fraga,” alisema Kaduguda.

Wakati huo huo, Ofisa Habari wa Simba,
Hajji Manara, alisema msimu huu wanakuja
na kauli mbiu ya ‘Tiki-Taka kwa Mkapa’, am-
bayo italenga si kupata ushindi tu bali pia
kutoa burudani kwa mashabiki na Watanza-
nia kwa ujumla.

“Hii maana yake si kushinda tu, bali kutoa
burudani kwa Watanzania na kuwafundisha
soka wapinzani wetu, pia tukumbuke kwa
Mkapa ni ‘machinjio’ ya wageni wetu. Hii ni
mechi yetu, tunatakiwa kujaza uwanja kwa
wingi tena iwe nyeupe na nyekundu, kwa
sababu tunaenda kumuenzi, Rais wa Awa-
mu ya Tatu, Benjamini Mkapa kwa kutafuta
ushindi maana sisi ni klabu ya kwanza
kucheza mechi ya kimataifa hapa tangu
ubadilishwe jina kutoka Uwanja wa Taifa,”
alisema Manara.

Aidha, alisema wageni wao, Plateau United
wanatarajiwa kuwasili nchini I[jumaa, huku
waamuzi wa mchezo huo kutoka Kenya wak-
itarajiwa kuwasili leo, na viingilio vya mch-
ezo huo akivitaja kuwa ni Sh. 150,000 kwa
Platinum, Sh. 40,000 VIP A, Sh. 30,000 VIP
B na C huku mzunguko ikiwa buku saba tu.

Katika hatua nyingine, aliyekuwa Kocha
wa Simba, Talib Hilal amewataka wachezaji
wa timu yake hiyo kusahau mechi iliyopita
na kushuka dimbani Jumamosi kwa tahad-
hari kubwa kwa kuwa kwenye soka lolote
linaweza kutokea na kubadilisha matokeo ya
awali.

Akizungumza na gazeti hili kwa simu kuto-
ka Oman, Talib ambaye ni mkufunzi wa soka
la ufukweni nchini humo, alisema: “Nigeria
watakuja kwa lengo moja tu kushinda, kwa
hiyo watacheza soka la kushambulia, lazima
Simba wacheze kwa tahadhari na kusahau
matokeo ya mechi ya kwanza.

“Kuna ugonjwa wa kuridhika, tunapopata
ushindi, sasa tunatakiwa kujifunza ya msimu
uliipita tulitoka sare dhidi ya UD Songo ya
Msumbiji kwao na walipokuja nyumbani wal-
ituondoa katika hatua ya awali.”
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Mwenyekiti wa Klabu ya Simba, Mwina Kaduguda (kushoto), akimtambulisha
kiungo mpya wa timu hiyo, Mganda Taddeo Lwanga, aliyejiunga na mabingwa
hao wa Ligi Kuu Bara akitokea Klabu ya Tanta ya Ligi Kuu Misri. PICHA: SIMBA

Ngorongoro vavuliwa
ubingwa CECAFA U-20

Na Mwandishi Wetu, KARATU

Richard Basangwa na Ngorongoro

IKICHEZA mbele ya Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, timu ya Soka
ya Taifa ya Vijana ya umri chini
ya miaka 20 (Ngorongoro He-
roes), imevuliwa ubingwa wa
mashindano ya Afrika Mashariki
na Kati (CECAFA U-20), baada ya
kukubali kichapo cha mabao 4-1
katika mechi ya fainali iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Black Rhino
Academy mjini Karatu jana.

Yosso hao wa Uganda wamelipa
Kisasi cha kuubeba ubingwa huo
baada ya mwaka jana Ngorongoro
Heroes kuwafunga wakiwa ny-
umbani kwao katika Mji wa Jinja,
Uganda. Hata hivyo mabingwa
Uganda pamoja na Ngorongoro He-
roes wote wamefuzu kushiriki fain-
ali za Kombe la Mataifa ya Afrika
kwa vijana U-20 zitakazofanyika
nchini Mauritania mwakani.

Uganda walikuwa wa kwanza ku-
pata bao dakika ya 12 kupitia kwa

Heroes walisawazisha kwa pen-
alti iliyopigwa na Abdul Hamisi
dakika ya 30, lakini Steven Sser-
wadda aliwapatia wageni hao goli
la pili dakika ya 44 na kuwafanya
waende mapumziko wakiwa mbele
kwa mabao 2-1.

Bao la tatu la Uganda lilifungwa
na lvan Bogere huku Kenneth
Semakula akifunga la nne dakika
va 72 baada ya kupiga ‘frikiki’
iliyokwenda moja kwa moja nya-
vuni baada ya kipa wa Tanzania
kushindwa kuupangua.

Kipindi cha pili Ngorongoro
Heroes ilifanya mabadiliko, lakini
karata za Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Jamhuri Kihwelo ‘Julio’, jana
hazikuchangika vizuri na kuwafan-
yva Waganda hao kubeba ubingwa.
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