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Samia: Ni sensa bora zaidi Afrika

Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema sensa ya watu na
makazi ya sita inayofanyika leo
nchini, ni ya kipekee barani Af-
rika na muhimu kutokana na
kuzingatia mikakati iliyopo ki-
taifa, kikanda na kimataifa.

Amesema upekee wa sensa
hii umetokana na kuungan-
ishwa na sensa ya majengo yote
nchini kwa lengo la kufahamu
kiwango cha ubora wa maka-
zi ya wananchi wanayoishi,
jambo ambalo halijawahi ku-
fanyika.

Akiwahutubia =~ Watanzania
usiku wa kuamkia siku ya sensa
kupitia vyombo vya habari,
Rais Samia alisema mbali na
kusaidia kupata taarifa kamili
na za uhakika zitakazoisaidia
serikali kuandaa vizuri zaidi mi-
pango ya maendeleo, sensa pia
itaifanya Tanzania kuwa nchi
pekee Afrika kuunganisha sensa

ya watu na makazi.

Alisema baadhi ya majibu ya
maswali yatakayoulizwa kwe-
nye sensa, yatapima na kutath-
mini utekelezaji wa ajenda za
kikanda na kimataifa kama vile
Dira ya Maendeleo ya Jumuiya
ya Afrika Mashariki ya Mwaka
2050, Ajenda ya Maendeleo ya
Afrika ya Mwaka 2063 na Ajen-
da ya Maendeleo Endelevu ya
Dunia ya Mwaka 2030.

“Kukamilika kwa zoezi hili
kutaifanya Tanzania kuwa nchi
ya kwanza katika Bara la Afrika
kuunganisha Sensa ya Watu na
Makazi,” Rais alisisitiza.

Alizipongeza kamati za sensa
ngazi ya taifa kwa weledi mkub-
wa waliouonyesha kufanikisha
maandalizi, zikiongozwa na
Mwenyekiti wa Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa na Mwenyekiti
Mwenza, Makamu wa Pili wa
Rais wa Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dullah.

Mkuu wa Nchi aliwaomba
Watanzania kutoa ushirikiano
kwa makarani wa sensa ili wa-
fanye kazi yao na kupata tak-
wimu sahihi za watu na makazi
zitakazozaa mafanikio makub-
wa yaliyokusudiwa.

“Niwasisitize wananchi wote
kutoa taarifa za watu wote, hata
wale wenye ulemavu na kuacha-
na na mila potofu za kuwaficha
watu hao, kwani kila Mtanzania
ana haki na nafasi yake bila ku-
jali hali yake,” alisema.

Aliwaomba viongozi wa dini,
kisiasa, kimila na kijamii kue-
ndelea kuwakumbusha wana-
kaya kutoa taarifa kamili na za
uhakika kwa makarani wataka-
opita kwenye maeneo yao.

Rais Samia aliwahakikishia
Watanzania kuwa taarifa zitaka-
zokusanywa na makarani ni siri
kwa mujibu wa Sheria ya Tak-
wimu, Sura 351.

“Karani wa sensa haruhusiwi
kutoa siri ya taarifa aliyokusanya

katika kaya. Akifanya hivyo kwa :
makusudi ni kosa la jinai, hivyo :
hatua za kisheria zitachukua :

mkondo wake,” alisisitiza.

Sensa hufanyika mara moja :
kila baada ya miaka 10. Zilizok- :

wishafanyika ni miaka ya 1967,
1978, 1988, 2002 na 2012.
Kwa mujibu wa Rais Samia,

kabla ya Uhuru, kumbukumbu :
Bara :
wakati huo ikitambulika Tang- :
anyika, ilifanya sensa tano ikiwa :
ni kuanzia mwaka 1913 na ny- :
ingine miaka ya 1921, 1931, 1948 :

zinaonyesha Tanzania

na1957.

Alisema kwa Zanzibar, sensa :
ilifanywa moja mwaka 1958 :
wakati wa ukoloni na utawala :
wa Sultan na kwamba zilikosa :
vigezo vya kisayansi kwa kuwa :
zilifanyika kwa malengo mah- :

susi ya watawala wa wakati huo,

kujua idadi ya manamba, idadi :
ya watu wanaoweza kwenda :
vitani na malengo mengine ya :

wakati huo.

Mratibu wa magonjwa yasiopewa kipaumbele (NTDs), kutoka Ofisi ya Shirika la Afya Duniani (WHO), Tanza-
nia, Dk. Alphoncina Nanai, akizungumza katika mkutano wa ushauri wa kitaalamu wa kutokomeza ugonjwa wa
usub| jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shangazi aua mtoto akidhani ni ng'ombe

Na Elizabeth John,
NJOMBE

MTOTO Braun Kaduma 7),
Kata ya Kichiwa, Halrnashaurl
ya Wilaya ya Njombe, amefari-
ki dunia kutokana na kipigo
kutoka kwa shangazi yake,
Estaroda Kaduma aliyekuwa
kwenye maombi usiku.

Akizungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake jana,
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe, Hamis Issah, alisema
tukio hilo limetokea Agosti
20, mwaka huu, majira ya saa
nane usiku nyumbani kwao
wakati mtoto huyo akiwa

amelala.

Kamanda Issah alisema
kuwa kwa mujibu wa ma-
hojiano na shangazi huyo,
mtuhumiwa alikuwa anafan-
ya maombi na katika maombi
hayo, aliona ngombe mweusi
mkubwa ametokea na kuanza
kumpiga.

“Alisema ameona ngombe
mkubwa katika eneo lake
wakati akifanya maombi ya
usiku, akawa anampiga mpa-
ka yule ngombe akaondoka.
Baadaye anaambiwa ‘hukuwa
unampiga’ ngombe, ulikuwa
unampiga mtoto mdogo am-
baye amefariki dunia’.

“Mtoto amepoteza mai-

sha kwa imani ambazo kwa
kweli hata sisi wenyewe Jeshi
la Polisi tumeshangaa, huyu
mama tumemweka chini ya
ulinzi kama mtuhumiwa na
sheria itafuata mkondo wake
kama tukio lilivyotokea. Hatu-
wezi kuamini imani nyingine
ilhali watoto wadogo kama
hawa wawe wanapotea,” alise-
ma.

Kamanda Issah alibainisha
kuwa mtoto huyo alikuwa
analelewa na shangazi yake
huyo baada ya baba yake kuu-
gua ugonjwa wa akili.

Alisema Jeshi la Polisi Mkoa
wa Njombe linatoa wito kwa
wananchi mkoani humo kuwa

karibu na kufuatilia mienendo

yote dhidi ya watoto.
“Sasa

adhabu.

“Sasa kama tukio hili mtoto :
hajakosea chochote, eti mzazi :
kwenye :
maombi, hii haikubaliki,” Ka- :

unasema alikuwa

manda Issah alionya.
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kumekuwa  na :
matukio yanayohusisha wa- :
toto wadogo, watoto wana- :
poteza maisha katika matukio :
ya kujinyonga au kunywa :
sumu. Wazazi tusiwe wakatili :
kiasi kwamba mtoto anahofu :
na maisha yake, anaona kheri :
kujitoa uhai kulikoni kuku- :
tana na mzazi katika kumpa :

Wosia wa
Mrema

wawekwa
hadharani

Na Waandishi Wetu

MICHAEL Mrema, mtoto wa Mwe-
nyekiti wa Chama cha Tanzania La-
bour Party (TLP), Augustino Mrema,
ameeleza walichoteta na baba yake
kabla ya umauti kumfika juzi.

Akizungumza nyumbani kwa baba
yake jana mkoani Dar es Salaam,
Michael alisema kuwa Jumamosi ya
Agosti 20 saa 11 jioni walipata na-
fasi ya kuzungumza na baba yake
na miongoni mwa alichowaambia ni
kuishi kwa upendo, amani na ku-
pendana katika familia yao.

“Siku ile ya Jumamosi (Agosti 20)
tulipozungumza naye akiwa yuko
Vvizuri na anacheka tu, hatukutege-
mea kama Jumapili asubuhi angetu-
acha.

“Baada ya kuzungumza naye, tuli-
fanya maombi kumwombea apone
haraka na miongoni mwa alicho-
zungumza ni kututaka tuishi kwa
amani, kupendana na kuishi salama
kama familia,” alisema Michael.

Alisema miongoni mwa vitu am-
bavyo hawatovisahau kwa baba
yao ni ucheshi.

“Baba amefanya mambo makubwa
ikiwamo kutusomesha na tukapata
kazi nzuri. Kama unavyoona hapa
ndio kwake, lakini sisi watoto wake
tumejenga tumemzu_nguka, wote
tunaishi sehemu moja, kwa hiyo
ukitaka kutoka barabarani ilikuwa
n| lazima tupitie kumwona.

“Miongoni mwa vitu tutakavy-
omkumbuka ni ucheshi wake, kwa
sababu tulikuwa karibu naye, ili-
kuwa rahisi kuja kuleta hata wa-
jukuu hapa kuongea naye, alikuwa
ni rafiki yetu,” alisema.

Msemaji wa Familia hiyo, Alex
Mrema, alisema kaka yake alikuwa
anasumbuliwa na Ugonjwa wa
mapafu na alilazwa katika Hospitali
ya Taifa Muhimbili Agosti 15 mwaka
huu alikokuwa akipatiwa matibabu
na kufariki dunia Agosti 21.

Alisema kaka yake atazikwa kes-

Marangu Magharibi mkoani Kili-
manjaro na kabla ya hapo, kesho
mwili wake utaagwa nyumbani
kwake Salasala, Kinondoni saa tano
asubuhi na kisha kufanyiwa ibada
katika Kanisa Katoliki la Mtakatifu
Augustino saa saba mchana.

“Taratibu za maziko zinaende-
lea vyema. Kabla ya maziko yake,
atapelekwa katika Kanisa la Bikira
Maria, Malkia wa Rozari Takatifu
Uomboni kwa ajili ya ibada ya
maziko. ] o

“Hivi sasa kuna vikao vingine
vinaendelea Dar es Salaam na leo
jioni (jana), tutafanya kikao hapa
nyumbani kwake Kiraracha,” alise-
ma.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Amos Makalla, alisema msibani jana
kuwa watamkumbuka Mrema kama
mpenda amani na mhamasishaji wa
maendeleo kwa mkoa huo. _

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni,
Godwin Gondwe, alisema wanaoin-
gia kwenye siasa wanapaswa kuji-
funza kutoka kwa Mrema.

*Imeandikwa na Elizabeth Zaya, Sa-
bina Ntobi (TUDARCo) na Mary Mosha
(MOSHI)
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Mtoto wa Simbachawene
kupanda kizimbani kesho

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam limesema linatara-
jia kumfikisha mahakamani kes-
ho mtoto wa Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na
Uratibu, George Simbachawene
(pichani) ambaye kwa sasa yuko
nje kwa dhamana.

Juzi kwenye mitandao ya ki-
jamii ilisambaa video inayom-
wonyesha James Simbachawene,
akitoa lugha chafu mbele ya
askari wa usalama barabarani,
huku ikidaiwa kuwa sakata hilo
lilitokea baada ya kuzidiwa na ul-
evi na kugonga gari zaidi ya moja
na kuendelea na safari bila kujali.

Video nyingine ilisambaa ik-
ionyesha watu wanaolalamikia

magari yao kugongwa na kijana
huyo aliyekuwa akijitapa kuwa
hawezi kufanywa chochote kwa
kuwa yeye ni mtoto wa waziri.

Akizungumza na Nipashe jana
Kamishna Msaidizi wa Polisi
Kanda Maalum, William Mkonda,
alisema wamepeleka jalada lake
kwa Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali na kwamba likirudi wana-
tarajia kumpeleka mahakamani
Agosti 24, mwaka huu.

“Alikuwa anashikiliwa, lakini
ameshaachiwa kwa dhamana
kwasababu ni haki yake ya msingi
na tulipeleka jalada leo (jana),
lakini halijarudi mapema hivyo
tunatarajia kuendelea na taratibu
zingine za kumfikisha mahakam-
ani Jumatano,” alisema Mkonda.

Kutokana na tukio hilo, wa-

nanchi wamekuwa  wakitoa
maoni mbalimbali baadhi wakio-
nyesha kumuunga mkono Waziri
Simbachawene kwa msimamo
alioutoa.

Mmoja wa wananchi waliotoa
maoni katika ukurasa wa Face-
book wa gazeti hili kuhusu saka-
ta hilo, Flory Kayjage, alimsifia
waziri Simbachawene akisema
ameonesha mfano mzuri kwa
Watanzania huku akitoa wito kwa
viongozi wengine kuiga mfano
huo.

Ismail Ibrahim, alidai kuwa
watu wenye wazazi, ndugu au
jamaa wenye vyeo serikalini baa-
dhi wana viburi, huku akikum-
bushia sakata lililotokea 2016
lililomhusisha mke wa aliyekuwa
Waziri Dk. Agustino Mahiga na

askari, baada ya kumwandikia
faini dereva wake kwa kosa la
kutosimama sehemu ya kuvuka
watembea kwa miguu.

Naye Bint Qaseem H, alisema
hiyo ni kwa faida ya kijana huyo,
akidai kuwa itamfunza adabu na
kujua kuwa mtoto wa mkubwa
anapaswa kuishi vipi, huku Oscar
Mwambene akiandika “Safi wazi-
ri mtoto lazima awe na adabu na
watu wengine,” alisema.

Kwa upande wa Iddi Mpore,
alishauri kuwa sheria iachwe
ichukue mkondo wake “Asije
akaonekana mtaani mkaanza ku-
laumu, hapana huenda kamudu
kulipia adhabu inayotoka kwani
ina kifungo au kulipa faini,” alise-
ma na kuongeza;

“Huyo sio mtoto wa kigogo wa

kwanza kuyafanya hayo bali ni
mihemko tu ya watu inafanya
aonekane kama yeye mwanzilishi
wa hayo makosa, tuache sheria
ifuate mkondo wake,” alisisitiza
Mpore.

akizungumza na baadhi ya wakazi wa kisiwa cha Rukuba juzi, kwa ajili ya
kuhamasisha sensa inayofanyika leo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mpango ataka ushirikiano
malezi, maadili ya watoto

Na Beatrice Shayo

MAKAMU wa Rais, Dk.
Philipo Mpango, ame-
wataka wazazi, walezi,

walimu na wadau mbal-
imbali kushirikiana kurud-
isha maadili na malezi bora
kwa watoto na kuendelea
kupinga vitendo vya ukatili
dhidi yao.

Dk. Mpango aliyasema
hayo jana jijini Dar es Sa-
laam katika Mkutano Mkuu
wa 13 wa Jumuiya ya Skauti
Wakike Tanzania (TGGA)
uliohusisha nchi 33 kutoka
Bara la Afrika kwa lengo la
kuthamini hatua walizop-
iga miaka mitatu iliyopita,
tathmini ya changamoto
ya janga la UVIKO-19 na
kuchagua uongozi mpya.

Dk. Mpango aliwasihi
wanachama wa chama hi-
cho kuendelea kushiriki-
ana na serikali zao pamoja
na jamii kwa ujumla hasa
katika kipindi hiki cha
utandawazi katika kusima-
mia malezi ya watoto.

Alisema vitendo vingi
vya kikatili vinavyoendelea
kufanyika ni kwasababu
wazazi na walezi wengi

hawaongei na watoto wao
kujua matatizo wanayoka-

biliana nayo.
“Vitendo vya kikatili
vinaendelea kufanyika

kwa sababu sisi kama wa-
zazi na walezi hatuongei
na watoto wetu, umefika
wakati lazima tukemee vi-
tendo hivi bila uwoga na
hatua za kisheria zichuku-
liwe kwa wahusika wote
wanaofanya vitendo vya
kikatili,” alisema.

Alisema kwa sasa male-
zi ya watoto yapo katika
mikono ya dunia na ili ku-
fanikiwa kuwa na ulezi
bora na kulinda mustaka-
bali wa watoto jamii haina
budi kushirikiana kwa
pamoja kama kaulimbiu
ya chama hicho kinavy-
osema “Tustawi pamoja
rudisha mustakabali wa
bara la Afrika kwa kutumia
maarifa, ujuzi na vipaji vya
wanawake vijana”.

“Ni vyema tustawi pamo-
ja na kuacha alama, ni lazi-
ma sote tutembee pamoja
tushirikiane wanawake
kwa wanawake, pia wa-
nawake na wanaume ku-
hakikisha watoto wetu

tunawalinda.”

Alisema hiyo ndiyo njia
pekee ambayo wazazi na

walezi wanapaswa kui-
tumia kuhakikisha watoto
wanatumia maarifa, ujuzi
na vipaji vyao kwa maen-
deleo ya Bara la Afrika na
Tanzania.

Alisema mmomonyoko
wa maadili una athari zake
katika nchi za Afrika na
kusababisha  kurudisha
nyuma jitihada za maen-
deleo na kufanya umaskini
uendelee.

Kwa upande wake, Kam-
ishna Mkuu wa Jumuiya
TGGA, Wakili Mary Rich-
ard, alisema mkutano huo
ni wa kikatiba unaofanyika
kila baada ya miaka mitatu
wenye lengo la kufanya
tathmini na kuweka mi-
kakati mipya ya kuima-
risha ushirikiano kwa
kuangalia changamoto za
UVIKO-19.

Alisema chama chao ki-
meendelea kutoa mafunzo
kwa watoto wa kike hasa
kutatua changamoto zina-
zotokana na mabadiliko ya
tabianchi na kutoa elimu
ya lishe bora.

SOS CHILDREN'’S

VILLAGES

NSULTANCY SPECIAL ASSIGNMENT

SOS Children’s Villages Tanzania is a local non-government organization affiliated to SOS Children’s Villages
International, a worldwide child care and protection organization that provides orphaned and destitute children with a
permanent home and educational opportunities. Established 60 years ago, SOS Children’s Villages International the
umbrella organization currently has Children’s Villages and other projects in 135 countries around the world. Globally, it
runs the SOS Children’s Village Programme which has two main arms, i.e. Family Based Care based at SOS Children’s
Villages and Family Strengthening Programmes supporting families in local communities. SOS has been working in the
United Republic of Tanzania since 1991and implements its programs in the following locations Zanzibar, Arusha, Dar es
Salaam, Mwanza, and Iringa. SOS Children’s Villages Tanzania seeks to recruit suitably qualified Consultant to carry out
the Special assignment as per the below requirements:

Task: Support Family Strengthening Program Exit Process in Arusha District Council
Start date: 01Sept 2022

End date: 31 December 2022

Report to: Program Manager (Overall) and Senior FS Coordinator (Technical)

Overall Objective of the Assignment

The main objective of this position is to facilitate a smooth exit process of the Family Strengthening program in 17 wards
of Arusha District Council by planning, monitoring, and producing comprehensive reports that entail beneficiaries for
transition to other programs as well as graduation for those beneficiaries attained self-reliance.

Specific Responsibilities
« Facilitate household/Family capacity assessment for beneficiaries’ graduation & transition and prepare a family
capacity assessment report
« Facilitate Exit meeting with Arusha LGAs on FS program exit
« Facilitate Stakeholders mapping exercise for beneficiaries’ transition and graduation and prepare Stakeholder's
mapping report
Facilitate handing over of transitioning beneficiaries to other stakeholders for continued support
«+ Conduct workshops with government officials on FS Exit strategy and develop a joint action plan for beneficiaries
transition and graduation
+ Develop or adopt SOP Criteria and tools for beneficiaries’ transition and graduation
«+ Conduct final meetings for beneficiaries’ transition and graduation
« and formal Ensure informing all beneficiaries and stakeholders on the FS Programme phase out in Arusha DC
« Process and provide iCHF cards to families (iCHF)in Arusha District Council
+ Ensure monthly allowance for EEWs/CCWs/para-social workers is paid timely
«+ Conduct Jointly supervision support with Arusha District Council officials on monitoring and follow-up program exit
activities
+ Prepare monthly progressive reports
Preventing and mitigating all possible risks in the area of child protection and Safeguarding
+ Reporting immediately on any issue related to Child abuse/ violence/ neglect/ mistreatment.

'

Required Qualification, Skills, and Experience
+ Bachelor/or higher degree in Sociology, Social Work, Community Development, Project Management, Statistics,
and any other relevant field from recognized institutions.
«+ Atleast five years of working experience preferably with an NGO in this field.
+ Basic facilitation skills.
Basic skills in data collection, collation, analysis, interpretation, and report writing
Basic Knowledge of Gender, Child rights, and Advocacy.
Ability to work with minimum supervision.
Computer skills especially Microsoft word, Excel & the Internet.
+ A good command of both oral & written English

217007601

How to apply:

Interested candidates for the above position should submit an application letter by email enclosed with only a detailed and
updated CV with telephone contacts, email address, and details of at least 3 referees. Only contacted candidates for the
interview will submit copies of academic and professional certificates. This advert can be obtained on our website
http://www.sos-childrensvillagestanzania.or.tz. The closing date is 31** August 2022. To apply please send to;

The National Director SOS Children’s Villages Tanzania, Dar es Salaam, Tanzania
recruit.sostanzania@sos-tanzania.org

Please Note: SOS Children's Villages Tanzania is an equal opportunity employer and committed to keeping children safe
from abuse and harm, therefore candidates applying for this post will be subject to child safeguarding recruitment
procedures and checks.
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MAKALA MAALUM

SIMULIZI MAISHA YA MREMA

Mwinyi, Mkapa waeleza
Mrema alivyowasumbua

Na Salome Kitomari

AIS waawamu ya pili, Ali Hassan

Mwinyi, amebainisha uhodari

wa Augustino Mrema na namna
livyokipa shida Chama Cha
Mapinduzi (CCM) katika Uchaguzi Mkuu
wa kwanza wa vyama vingi mwaka 1995.

Kupitia kitabu chake cha ‘Mzee Rukh-
sa, Safari ya Maisha Yangu, Mwinyi
anaeleza namna alivyomtumia Mrema
kuwashughulikia viongozi walioamua
kuandamana bila kufuata sheria, aki-
wamo mwanasheria nguli Mabere Ma-
rando mwanzoni mwa miaka 1990,
kipindi hicho Mrema akiwa Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi.

Mwinyi aliyeongoza Tanzania kuanzia
mwaka 1985 hadi 1995, ndiye alimteua
Mrema kuwa Naibu Waziri Mkuu, cheo
ambacho hakiwapo kikatiba na anakiri
kujuta kuchukua uamuzi huo japo aliu-
fanya kwa nia njema.

“Lakini wakati mwingine tunashindwa
kuelewa watu wengine wana shida gani,
pamoja na uamuzi wa CCM na serikali,
bado baadhi waliotamani kuanzisha
vyama vya siasa hawakutaka kusubiri
mjadala wa kitaifa ukamilike na mfumo
wa kisiasa ubadilishwe kwa mujibu wa
sheria kabla ya kuanzisha fukuto la vy-
ama vingi na hata kuthubutu kuanzisha
vyama.

“Miongoni mwa waliotusumbua sana
walikuwa Chifu Abdallah Fundikira,
Osca Kambona, Seif Sharrif Hamad,
James Mapalala na Mabere Marando,
walijaribu kufanya fujo sana ikiwamo
kuandamana bila kibali, lakini wakati ule
nilikuwa na Waziri Mrema ambaye ali-
wadhibiti ipasavyo,” Mwinyi anasimulia.

Anasema baada ya hapo ilibidi CCM
izinduke na kuanza kutafuta wanacha-
ma wengi zaidi kabla vyama vingi havi-
jaruhusiwa.

Katika ukurasa wa 269 wa kitabu
chake hicho, Mwinyi anasema kuwa
baada ya kuanzisha upinzani nchini,
hakuwa na wasiwasi na hiyo ilikuwa
kabla Mrema hajahamia upinzani, lakini
mambo yalibadilika kutokana na uamuzi
wake huo anaokiri uliwasumbua na ‘ku-
wachangamsha kidogo'.

Anakumbusha kuwa Januari 24, 1993
alimteua Mrema kuwa Naibu Waziri
Mkuu, cheo ambacho hakikuwapo ki-
katiba, lakini alichokusudia ni kutambua
utendaji wake na mchango wake katika
kuifanya serikali iwe karibu na wananchi
na kutatua matatizo yao kwa haraka.

“Alijitosa kusukuma ujenzi wa vituo
vya polisi, alisikiliza kero za wananchi
na kuzitafutia ufumbuzi, mara nyingi
akiagiza hatua zichukuliwe ndani ya siku
saba. Kwa mfano nilivutiwa sana na jinsi
alivyofanikiwa kumaliza mgogoro wa ar-
dhi wilayani Arumeru uliohusu Dayosisi
ya Meru na iliyokuwa Dayosisi ya Mlima
Meru zote za Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania uliodumu kwa miaka miwili
na kuhatarisha hali ya amani na utulivu
eneo hilo.

“Ugomvi huo ulisababisha vifo na
uharibifu wa mali. Kwa kweli nilifurahi

sana kuona amefanikiwa kuumaliza
na baada ya hapo ndipo nikampa na-
fasi hiyo ya Naibu Waziri Mkuu.

“Waswahili husema ‘unadhani
umepata kumbe umepatikana’, nili-
kumbuka msemo huo miezi kadhaa
baada ya kumteua kuwa Naibu Wa-
ziri Mkuu. Huo ulikuwa uamuzi am-
bao baadaye nilikuja kuujutia sana,”
Mwinyi anakiri.

Anasema katika kumteua lengo li-
likuwa kumpa madaraka ya kufanya
aliyoanza kuyafanya kupambana na
rushwa na uonevu.

“Kumbe mwenzangu alikuwa na
mahesabu tofauti. Mrema aliwahi
kuwa Ofisa Usalama wa Taifa na ali-
somea propaganda na uenezi Bulgar-
ia, na ni wazi alihitimu vizuri somo
hilo. Alikuwa mjanja sana,” anasema.

Mwinyi anasema kuwa mwaka
1982, Mrema alikuwa miongoni mwa
maofisa walioendesha semina za
chama za uchaguzi na baada ya kazi
hiyo, wenzake walirejea Dodoma, la-
kini yeye aliomba kubaki kwa ajili ya
kazi ya zaidi kwenye Jimbo la Moshi

“Kumbe alikuwa anajiandaa ku-
gombea jimbo hilo, akalizunguka
lote kabla ya wakati wa uchaguzi.
Uchaguzi ulipokuja, akagombea na
kushinda, lakini matokeo yalipingwa
mahakamani, mwaka 1987 akashinda
kesi akawa mbunge.

“Mwaka 1990 akagombea tena jimbo
hilo akashinda, nami (Mwinyi) nikamteua
kuwa Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi.
Mwaka 1991 ulikuwa hukosi kumsikia
Mrema akifanya vitu vyake karibu kila
siku. Kwenye magazeti alisikika kuliko
Rais.

“Nilipomteua nilimtaka awe hodari
kupambana na maovu na nikaagiza
apewe ulinzi wa ziada. Yeye mwenyewe
alipoulizwa iwapo haogopi kuuawa, alise-
ma anaamini Mwenyezi Mungu atam-
linda, lakini kwamba yuko tayari kufa
kwa ajili ya Watanzania,” Mwinyi anasim-
ulia.

Anasema Mrema alifanya mengi na ku-
jizolea sifa na wakati mwingine aliingilia
hata mambo ambayo si ya wizara yake,
lakini aliendelea kumvumilia kwa kuwa
alisaidia kuonyesha serikali haijalala, iko
macho na alikuwa hodari wa kauli za vi-
chekesho, baadhi ya marafiki zake walim-
wambia alienda kasi sana na angekwama
muda si mrefu.

“Aliwajibu kwamba nilipompa kazi hiyo
sikumwambia aende spidi gani... alikuwa
tishio kwa wafanya dhuluma ingawa naye
aliwahi kukiri wapo walioonewa katika
juhudi zake... mwaka 1995 sikuona uweze-
kano wake wa kugombea urais kupitia
CCM.

“Akaamua kujiuzulu uwaziri na kisha
baada ya mwezi mmoja akahamia NCCR-
Mageuzi, wakampa uenyekiti na kum-
tangaza kuwa mgombea urais wao. Chama

hicho kilijaa wasomi hasa wanasheria
wasiokuwa na uzoefu wa siasa, hivyo
walimkaribisha Mrema wakimwona
ana mvuto kwa wananchi,”anasema
Mwinyi katika ukurasa wa 271.

Aliwataja waliokuwa kwenye chama
hicho ni Marando, James Mbatia, Ma-
sumbuko Lamwai na Prince Bagenda
na kwamba iliwasumbua sana CCM
kutokana na kwamba alisomea na
kuhitimu vyema propaganda, lakini
chama kilifanya kazi kubwa wakashin-
da.

Hata hivyo, Mwinyi ana angalizo
lake kwamba kama uamuzi wa ku-
hamia NCCR-Mageuzi ungefanyika
siku chache kabla ya uchaguzi, basi
isingekuwa rahisi kwa CCM kumshin-
da.

“Nikiangalia nyuma ninaona Mrema
pamoja na ujanja wake wote, hakuwa
na mkakati mzuri. Kwa maoni yangu
Mrema ni hodari wa mbinu kwenye
medani lakini siyo mpanga mikakati
hodari.

“Baada ya kutambua kuwa hawezi
kuwa mgombea wa CCM huku akiji-
amini kuwa ni maarufu, alikurupuka
kujitoa CCM. Angesubiri na kujitoa
karibu zaidi na uchaguzi tusingepata
muda wa kutosha kumshughulikia,”
anasema.

MKAPA

Vilevile, Rais wa awamu ya tatu,
Hayati Benjamin Mkapa, katika kitabu
chake cha ‘My Life My Purpose’ (Kusu-
dio la Maisha Yangu) ukurasa wa 109
hadi 110, anaeleza namna uchaguzi wa
mwaka 1995 ulivyokuwa mgumu na
walivyofanikiwa kumshinda Mrema.

Mkapa anakiri Mrema aliwasum-
bua kutokana na uamuzi wa haraka
usiokuwa, lakini akiutafsiri kwamba
haukuwa na busara.

Anasema Mrema alikuwa amesha-
wahi kuwa kiongozi mwandamizi seri-
kalini, hivyo alijua kazi za serikali na
aliwahi kwa wananchi kama namna
va kujikinga, akiwa makali kwa jamii
ya watu wenye asili ya India ambao
walikamatwa hata kama hakuwa na
madaraka hayo.

“Jamii ilimwona kama mtu imara
sana anayeweza kuipeleka nchi mbele
kutokana na kusambaa taarifa kuwa
serikali ya CCM haikuwa inafanya
vizuri, chama kiliogopa huenda wa-
nanchi wangemchagua Mrema.

“Baadhi ya watu  walisema
hatumjui Mkapa, tunajua alikuwa Wa-
ziri wa Mambo ya Nje na hajui siasa,”
Mkapa anasimulia kupitia kitabu
chake hicho.

Anasema kuwa kutokana na hali
hiyo, Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu
Julius Nyerere, kwa mara ya kwan-
za, akalazimika kushiriki kikamilifu
kumpigia kampeni kumnadi kwa wa-
pigakura na hatimaye akashinda uch-
aguzi huo.

Mrema alifariki dunia juzi asubuhi
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH) alikokuwa anapatiwa matibabu.
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Upelelezi waiva kesi ya kujipatia milioni 105/-

Na Grace Gurisha

UPELELEZI wa kesi ya
kujipatia Sh. milioni 105.9
kwa njia ya udanganyifu
kutoka Kampuni ya Bima
ya Alliance inayowaka-
bili wakazi 10 wa Dar es
Salaam, akiwamo mwa-
nafunzi, umekamilika.
Mbali na mwanafunzi
huyo (Grace Runyoro),
washtakiwa wengine ni
mama lishe, wapishi,
wakili, wafanyabiashara
na wajasiriamali, ambapo
wana mashtaka 10 ya kuji-
fanya wanufaika wa bima
wakati siyo kweli.
Washtakiwa katika kesi
hiyo ni Judith Runyoro
(41), Stanley Malayi (30),
Mwanaidi Isinda, Neema
Mtawa (29), Martha Wam-
bura (33), Theresia Ma-

sawe (28), Nyemo Malayi
(34), Amos Masala (32),
Runyoro (24), William
Charles (32) na George
Mkangala (40).

Taarifa ya kukamilika
kwa upepelezi wa shauri
hilo ilitolewa jana na
Wakili wa Serikali, Ashura
Mzava, mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Richard Ka-
bate.

Wakili huyo alisema
upelelezi wa kesi hiyo
umekamilika na kuiomba
mahakama ipange tarehe
ya washtakiwa kusome-
wa maelezo ya awali.

Hakimu Kabate alia-
hirisha kesi hadi Sep-
temba 29, 2022 ambapo
washtakiwa watasomewa
maelezo hayo. Dhamana
yao inaendelea.

Inadaiwa washtakiwa

hao walitenda makosa
hayo kati Januari 2018 na
Mei 2021, ambapo katika
shtaka la kwanza, wote
pamoja na watu wen-
gine ambao hawapo ma-
hakamani, wanatuhumi-
wa kula njama ya kutenda
kosa la kujipatia fedha
kwa njia ya udanganyifu.

Washtakiwa wote wa-
natuhumiwa  kujipatia
fedha kutoka Kampuni
ya Alliance Insurance
Corporation Ltd kwa ku-
laghai na uongo kwamba
wao ndiyo wanufaika wa
bima huku wakijua siyo
kweli.

Mshtakiwa Judith
anatuhumiwa  kujipatia
Sh. milioni 53.5, Stanley
anadaiwa alijipatia Sh.
milioni tano, Isinda Sh.
milioni 4.5, Mtawa Sh.

Dhamana
madereva 14
yabishaniwa
mahakamani

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, imeeleza
kuwa, madereva 14 wa-
naotuhumiwa kuhamasi-
sha mgomo kama wakip-
ewa dhamana wataingilia
upelelezi wa kesi hiyo
na kuhatarisha maisha
yao kwa kuwa kuna watu
wengine 51 hawajakamat-
wa.

Wakili wa Serikali, Car-
oline Materu, alidai hayo
jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi
Romuli Mbuya, wakati
kesi hiyo ilipoletwa kwa
ajili ya usikilizwaji wa
maombi ya dhamana ya
washtakiwa hao.

Wakili Materu, aliomba
mahakama hiyo itumie
kiapo cha SSP, Rogasian
Wenga ambaye ni Naibu
RCO wa Kanda Maalum
ya Dar es Salaam kina-
chopinga dhamana ya
washtakiwa hao kwenye
mawasilisho yake ma-
hakamani.

Alidai, upelelezi wa kesi
hiyo unaendelea na kama
washtakiwa hao wakip-
ewa dhamana wakawa
uraiani, wataingilia upele-
lezi huo.

Pia alidai washtakiwa
wakiwa nje kwa dhama-
na, watahatarisha maisha

yao kwa sababu kuna
watu wengine 51 hawa-
jakamatwa.

Akijibu hoja hizo, Wak-
ili wa Washtakiwa hao,
Mohammed Majaliwa, al-
idai kuwa, Wakili Materu
hakueleza kiapo hicho
cha SSP Wenga, kiliwasil-
ishwa mahakamani hapo
chini ya kifungu gani cha
sheria.

Pia alidai sheria imetoa
nguvu kwa Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP) kuzuia
dhamana ya washtakiwa
na siyo kwa mtu mwing-
ine yeyote, hivyo, kiapo
hicho kipuuzwe kwa
sababu hakina msingi
wowote wa kisheria.

“Tunaomba  mahaka-
ma itoe dhamana kwa
washtakiwa kwa sababu
mashtaka yao yanad-
haminika. Washtakiwa ni
watu wazima na familia
zao, wanaweza kujilinda
wenyewe na pia wakili
kashindwa kuithibitishia
mahakama ni vipi watain-

gilia upelelezi,” alidai
Wakili Majaliwa.
Baada ya  hakimu

kusikiliza hoja hizo, alia-
hirisha kesi hiyo kwa ajili
ya kuandaa uamuzi kama
atatoa dhamana kwa
washtakiwa au la.
Madereva hao ni Good-
love Materu (42), mkazi

wa Tunduma; Shubert
Gamuhangibe (43); Issa
Kazembe  (50); Paul
Mwamtekele (42); George
Mgoba (36); Hussein Ami-
ni (31); Hussein Fokoyo
(36); Rajab Malupu (32).

Wengine ni Shida Ma-
zoya (42); Domonic Mrope
(47); Buruan Selemani
(42), mkazi wa Tunduma;
Ramadhani Butera (32);
Noah Mwalonde (31);
Muhsuni Barua (33); na
mfanyabiashara  Julieth
Kwayi (37), ambao wa-
natuhumiwa kwa mash-
taka manne.

Mashtaka hayo ni kula
njama, kushawishi ma-
dereva kugoma mgomo
na kufanya mkusanyiko
usio halali. Inadaiwa
tarehe isiyofahamika Mei,
2022 na sehemu mbalim-
bali zisizofahamika ndani
ya Tanzania, waliongoza
genge la uhalifu kwenye
kundi la WhatsApp lenye
jina la ‘Kamati ya Roho
Mbaya’.

Inadaiwa kati ya Aprili
23, 2022 na Julai 20, 2022
kupitia kundi hilo, waki-
wa ndani ya Tanzania na
watu wengine ambao ha-
wapo mahakamani, wali-
washawishi madereva wa
malori na kutenda kosa la
mkusanyiko usio halali na
mgomo.

milioni 9.5, Wambura Sh.
milioni 6.5, Masawe Sh. milioni 11.2 na Grace Sh.

milioni tano, Masala Sh. milioni 5.7, mali ya Kam-

puni ya Alliance.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONYESHA NIA: USIMAMIZI NA UTEKELEZAJI WA
PROGRAMU YA KUREJESHA MBINU ZA KUPATA MAHITAJI YA

MAISHA KUPITIA UENDELEZAJI WA UJASIRIAMALL.
REJEA: 0010007865

EACOFP Lid [Kampuni) Tanzania, kampuni ya mafuta na Gesi, inaalika faasisi zenye uzoefu na sifa kuonyesha
nia ya kutoa huduma ya kuandaa, kusimamia na kutekeleza ““Programu ya Kurejesha Mbinu za Kupata Mahitaji
ya Maisha Kupitia Uendelezaiji wa Ujasiriamali” ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki
(EACOP)

Mradi wa EACOP unchusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka mipaka
ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki
ya Tanzania kwa ajili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili litaanzia
Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu
wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania, ambapo bomba hilo litapita
kwenye mikoa nane (8) ambayo ni Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara, na Tanga;

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA

EACOP na serikali ya Tanzania wametwaa ardhi kwa ajili ya mradi. Mradi huu umeandaa Mipango Kazi ya
Uhamishaji watu na Makazi (Resefflement Action Plans) kwa giili ya vipengele tofauti tofauti au mikoa inayoguswd
na mradi (zinapatikana kwenye fovuti ya EACOP: hitps:/ /eacop.com/information-center/other-publications /).

Mradi upo kwenye hatua za mwisho za uandaaiji wa mpango kazi wa uhamishaji watu na makazi wa ziada
kwa qiili ya eneo la kituo cha kuhifadhia vifaa kilichopo baharini Tanga. Kila Mpango Kazi wa Uhamishaji wa
Watu na Makazi umejumuisha mpango wa Kurejesha Mbinu za Kupata Mahitaji ya Maisha (Livelihoods
Restoration Plan) na maelezo ya shughuli nane za urejeshaiji wa mbinu za kupata mahitaji ya maisha Shughuli
namba 7 (Uendelezaji wa Ujasiriamali) ndani ya Mpango wa Kurejesha Mbinu za Kupata Mahitaji ya

Maisha ina lengo la kusaidia kaya zilizoguswa na mradi kuweza kufanya yafuatayo:

® Kutambua fursa za kuendeleza au kukuza biashara ndogo na za kati zinazowekana kufanywa

® Kupata ujuzi wa msingi pamoja na wa hali ya juu wa Uendelezaji wa Ujasiriamali na uwezo wa kufanya
kazi kwa ufanisi zaidi (haswa kwa wajasiriamali waliopo sasa na wale wenye uwezekano wa kuwa
waijasiriamali baadaye, ambao huwenda hawana vjuzi wa ujasiiamali na mawazo ya biashara wakati huu)

e Kufikia fursa za masoko kwa ajili ya biashara mpya na zilizopo

® Kutambua fursa za mafunzo na ujenzi wa uwezo kwa qiili ya kaya zilizoguswa na mradi ili kuhimiza uwezo
wao wa kufikia fursa za masoko

e Kutambua fursa za kupata fedha za kuwekeza kwenye biashara ndogo ndogo za kaya zilizoguswa na mradi

Walengwa wa shughuli hizi ni kaya zilizoguswa na wa Mradi wa Bomba la Mafuta la Afrika Mashariki zilizoko

maeneo yaliyoguswa na mradi. Mbinu kuu ya kaya zilizoguswa na mradi ya kupata mahitaji ya maisha ni kilimo
cha kujikimu, pamoja na takribani nusu ya kaya zote kufuga mifugo, kiwango kikubwa cha wafugaiji wakiwa
katika mikoa kama Dodoma.

Mradi unatafuta taasisi yenye sifa na uzoefu wa kuandaa na kutekeleza programu za aina hii za vendelezaii
wa ujasiriamali ili ifanye nayo kazi hizo. Taasisi itakayochaguliwa itahitajika kuwepo eneo la mradi kushirikiana
moja kwa moja na wadau na na kaya zilizoguswa na mradi chini ya usimamizi na muongozo wa timu ya mradi.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:
Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

1. Uthibitisho wa usaijili kama shirika/taasisi ambayo shughuli zake zinahusiana na vendelezaiji wa
ujasiriamali/uboreshaiji au urejeshaji wa mbinu za kupata mahitaji ya maisha ndani ya Tanzania.

217006101

2. Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA] pamoja na cheti cha uthibitisho wa kulipa
kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

3. Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa kutekeleza programu za vendelezaji wa vjasiriamali vijiini,
usimamizi wa programu kubwa za maendeleo na kufanya kazi kwa kushirikiana na sekta binafsi na serikali
za mitaa. Wasilisha mifano ya kazi zinazoonyesha uzoefu wa kufanya kazi zinazofanania na hizo
zilizofanywa kipindi cha karibuni, ndani mioka mitano iliyopita toka siku ya tangazo hili

4. Wafanyakazi wataopendekezwa kufanya kazi kwenye mradi huu na ujuzi na uzoefu wao katika kutekeleza
programu za aina hii.

5. Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusaijiliwa na kanzi data ya EWURA (LSSP) kama mtoaiji

na msambazaji wa huduma ndani (O nchi au udhibitisho kuwa wa maombi ya kusajiliwa katika kanzi data
yameidhinishwa wakati wa kuwasilisha ombi la kuonyesha nia.

6. Mwombaiji azingatie Kanuni ya Sekia ya Petroli ya Ushirikishwaiji wa Wazawa,/Ufafanuzi wa Kampuni ya
Ndani

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi
zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo
juu kupitia barua pepe kwa procurement.tz@eacop.com (ukubwa wa barua pepe 20 Mb) saa au kabla
ya saa 11:00 saa za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 5 Septemba 2022. Kichwa cha Barua Pepe kiwe ni
0010007865.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na faasisi zitakazoonyesha nia ili
kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo tu ndiyo
zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni
katika kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa kuandikwa kwa lugha
ya Kiingereza.
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MWANGA WA JAMII

Leo ni Siku ya
Sensa tujitokeze
kuhesabiwa

LEO ni siku muhimu kwa Watanzania wote wapenda maendeleo
kushiriki kwa kutoa ushirikiano wa kuhesabiwa kwenye Sensa ya
Watu na Makazi.

Kutokana na umuhimu wa siku hii, Rais Samia Suluhu Hassan,
alitangaza rasmi kuwa ni siku ya mapumziko ili kila mwananchi
aweze kushiriki kuhesabiwa.

Serikali na wadau mbalimbali wamehamasisha wananchi kutoa
ushirikiano wa kuhesabiwa ili iweze kujua idadi ya watu wake na
mahitaji yao kwa maendeleo yao na taifa kwa ujumla.

Maandalizi yote ya kufanikisha siku hiyo yamekwenda vizuri na
tumeelezwa kuwa yamekamilika kwa asilimia 100.

Makarani wa sensa, wameshapangiwa vituo vyao vya kutembel-
ea wananchi kwenye mitaa na makazi yao na kwa mujibu wa elimu
waliyopatiwa, hawaruhusiwi kutoa siri za taarifa zitakazotolewa
na wananchi.

Upungufu wowote uliojitokeza wakati wa maandalizi bila shaka
umefanyiwa kazi na kupatiwa ufumbuzi ili siku hiyo kusiwe na ki-
sababishi chochote cha kukwamisha zoezi hilo.

Zoezi hili litahusisha ukusanyaji wa taarifa kutoka kwa wananchi
wote kwa maana ya wanawake na wanaume, watoto na watu wa-
zima, wenye ulemavu na wasio na ulemavu. Na litafanyika pande
zote mbili za Muungano kwa maana ya Tanzania Bara na Visiwani.

Takwimu zitakapopatikana katika zoezi la sensa zitasaidia
kuboresha huduma mbalimbali za wananchi kuanzia sekta ya
afya, elimu, maji, umeme na nyingine muhimu kwa jamii.

Kwa mfano, takwimu za sensa zitasaidia Wizara ya Afya katika
kuandaa sera na mipango ya afya inayolingana na idadi ya watu
katika eneo husika kwa kuzingatia mahitaji yao ya huduma hiyo.
Mfano kwa kujua idadi na umri wa watoto nchini na hali zao za
kiafya wizara itaweza kuandaa mpango wa kuagiza/kununua idadi
na aina ya chanjo kuendana na idadi ya umri halisi wa watoto ka-
tika nchi nzima au wilaya husika. Wananchi pia waelewe kuwa mi-
pango yote hupangwa kwa kutumia takwimu za sensa na pia utoaji
huduma za afya huendana na takwimu zinazotokana na zoezi hilo.
Mfano

ujenzi wa hospitali ya wilaya katika kata eneo husika huhitaji
idadi ya wakazi wasiopungua 80,000. Takwimu za sensa pia zita-
saidia Wizara ya Elimu kujua viwango vya elimu vya Watanzania
wote na kuandaa sera na mipango ya elimu kulingana na idadi,
viwango vya elimu na mabhitaji ya kielimu ya watu katika eneo
husika.

Wizara ya Elimu nchini ipo katika mchakato wa mabadiliko ya
mitaala ya elimu ili kuendana maendeleo ya sayansi na teknolo-
jia na mahitaji ya wakati uliopo. Takwimu hizi za sensa zitasaidia
utekelezaji wa mchakato huo muhimu unaotegemewa kuleta mab-
adiliko na maendeleo makubwa katika sekta ya elimu nchini. Mfa-
no kwa kujua idadi ya watu wazima wasiojua kusoma na kuandika,
wizara inaweza kuandaa mpango maalumu kwa kuanzisha maso-
mo ya watu wazima nchini ili kupunguza idadi ya watu wasiojua
kusoma na kuandika kwenye jamii. Pia idadi kubwa ya watoto ka-
tika eneo husika itaonesha uhitaji wa kuongeza madarasa na wal-
imu zaidi kulingana na idadi ya watoto iliyopo. Wananchi waelewe
kuwa mipango na utoaji huduma za elimu nchini hufanywa kwa
kuzingatia takwimu za sensa.

Hizo ni baadhi tu ya faida ya sensa katika kuandaa mipango ya
maendeleo, hivyo wananchi wanapaswa kuelewa umuhimu wa
kushiriki kuhesabiwa.
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KUJUA idadi ya watu, viwango
vya elimu na mabhitaji yao kielimu
ni msingi wa kufikisha huduma
bora za elimu kwa kila mwa-
nanchi. Leo ikiwa ni Siku ya Sensa
ya Watu na Makazi, ni muhimu
kwenye elimu ili kukusanya taar-
ifa mbalimbali zikiwamo uchumi,
makazi, nishati na elimu kutoka
kwa wananchi wote.

Ni muhimu wananchi wakazijua
faida za takwimu zitokanazo na
sensa katika kuboresha upati-
kanaji na utoaji wa huduma zote
zikiwamo za elimu.

Kwa kifupi kujua faida hizo ni
muhimu ili kuongeza uelewa na
hamasa ya wananchi kushiriki
sensa kikamilifu na kutoa taarifa
za kweli.

Baadhi ya faida za sensa katika
kuboresha elimu ni pamoja na
takwimu za sensa zitasaidia Wiz-
ara ya Elimu kujua viwango vya
elimu vya Watanzania wote na
kuandaa sera na mipango kulin-
gana na idadi, viwango vyao na
mahitaji ya kielimu ya watu.

Tukumbuke kuwa  Kkipindi
hiki Wizara ya Elimu ipo katika
mchakato wa mabadiliko ya mi-
taala ya elimu ili kuendana na
maendeleo ya sayansi na teknolo-
jia na mahitaji ya wakati uliopo.

Hivyo, takwimu hizi za sensa zi-
tasaidia utekelezaji wa mchakato
huo muhimu unaotegemewa ku-
leta mabadiliko na maendeleo
makubwa katika sekta ya elimu.
Mfano kwa kujua idadi ya watu
wazima wasiojua kusoma na
kuandika, wizara itandaa mpango
maalumu kwa kuanzisha mas-
omo ya watu wazima ili kupun-
guza idadi ya wasiojua kusoma na
kuandika.

Pia, idadi kubwa ya watoto ka-
tika eneo flani itaonyesha uhitaji
wa kuongeza madarasa na wal-
imu zaidi kulingana na kiwango
cha watoto waliopo.

Wananchi waelewe kuwa, mipa-

Wito wangu
ni kwamba,
kutakuwa
na faida
nyingi
zitokanazo
na takwimu
za sensa
katika
kuboresha
elimu ya
Watanza-
nia.

\ Muungwana Lazima Nilonge

' Ndivyo sensa ilivyo
muhimu kwa elimu

TUMEJIANDAA
TUPO TAYARI

ngo na utoaji huduma za elimu nchini
hufanywa kwa kuzingatia takwimu za
sensa.

Mathalani, ujenzi wa shule ya msingi
wilaya na mijini hutegemea idadi ya wa-
toto wenye umri wa kuanza shule.

Na zaidi, takwimu hizi za sensa kuhusu
idadi ya watoto itasaidia sekta ya elimu
kupata uwiano wa mgao wa rasilimali
kama vile fedha za kuendesha shule kwa
ngazi au sehemu inayojengwa.

Mfano katika mgao wa fedha za elimu
huzingatia idadi ya wanafunzi katika
eneo shule inapojengwa. Mfano shule
ya msingi yenye jumla ya watoto 250
haiwezi kupata mgao sawa wa fedha na
ile yenye watoto 500 hata kama zote ni
shule za msingi.

Na mwisho upatikanaji wa takwimu
sahihi za sensa utafanikisha kufanya
tathimini na kufuatilia walimu katika
jamii hasa kwa kulinganisha idadi ya
wananchi waliofikiwa na huduma za
elimu kwa kuangalia jumla ya wananchi
wa eneo hilo.

Hivyo, takwimu za sensa zitasaidia
wizara ya elimu kutoa huduma inayoak-
isi mahitaji ya elimu ya wananchi katika
eneo lao.

Wito wangu ni kwamba, kutakuwa na
faida nyingi zitokanazo na takwimu za
sensa katika kuboresha elimu ya Watan-
zania.

Na baadhi ya faida hizo ni kufanya
mgawanyo sahihi wa walimu, madarasa
na fedha kwa ajili ya kutekeleza shughu-
li mbalimbali za elimu ikiwa ni pamoja
na manunuzi ya vifaa, ujenzi wa madar-
asa, na upanuzi wa shule kulingana na
kuongezeka kwa idadi ya watoto.

Utekelezaji kikamilifu wa haya yote
hutegemea upatikanaji wa takwimu za
sensa, hivyo ni muhimu kila mwananchi
ahamasike kwa kushiriki na kutoa taaar-
ifa sahihi bila kuficha kitu chochote leo
ili taifa liboreshe elimu.

Mwandishi ni Mhadhiri Msaidizi
Usimamizi, Ufuatiliaji na Tathmini ya
Miradi ya Afya MUHAS

Maoni: 0757645746.
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_
LHRC yaja na

mapendekezo
saba ustawi wa
demokrasia

Na Sabato Kasika

KITUO cha Sheria na Haki za Binad-
amu (LHRC), kimetoa mapendekezo
saba kwa serikali, ambayo kinaamini
yanaweza kusaidia kuimarisha usta-
wi wa demokrasia ya vyama Vingi
nchini.

Miongoni mwa mapendekezo hayo
ni kutekeleza uamuzi wa Mahakama
va Afrika ya Haki za Bindamu na
Watu, kwa kuruhusu kuwapo kwa
mgombea huru katika uchaguzi
kuanzia ngazi ya chini hadi urais.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi
Mtendaji wa Kituo hicho, Anna
Henga, alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari jijini Dar es Sa-
laam mwishoni mwa vv|k| wakati wa
uzinduzi wa mwezi wa demokrasia,
kuelekea Siku ya Demokrasia Du-
nia itakayofikia kilele Septemba 15,
mwaka huu.

“Pendelezo letu la pili kwa serikali
ni kuishauri itekeleze uamuzi wa
Mahakama ya Afrika Mashariki kwe-
nye vifungu vya sheria ya vyama
vilivyoamuliwa kuwa vinakinzana na
mkataba wa kuanzisha
Jumuiya va Afrika Mashariki,” alise-
ma Henga.

Kituo hicho pia kinapendekeza
kuridhia Mkataba wa Afrika wa
Demokrasia na Uchaguzi 2007, huku
pendekezo la nne likiwa ni kuifanyia
marejeo Sheria ya Haki za Msingi na
wajibu wa kisheria (The Basic Rights
and Duties Enforcement Act).
Alifafanua kuwa, hatua hiyo itasaid-
ia kuondoa takwa la mtu kuthibitisha
ni kwa namna gani ameathirika
katika jambo fulani, kwa kuwa
takwa hilo linasababisha wananchi
kushindwa kutumia uhuru wao wa
kidemokrasia.

“Lakini pendekezo letu la tano ni
kutaka vyama vipewe uhuru wa
kufanya mikutano ya hadhara kwa
mujibu wa Katiba, ambayo ilizuiwa
tangu mwaka 2016, alisema.

Katika pendekezo la sita, kituo hicho
kinataka kuendelea kuruhusu wa-
nanchi na wadau mbalimbali kufanya
mijadala, makongamano na midahalo
va haki za kidemokrasia.

“Tunapendekeza kuhakikisha Wa-
tanzania wanapata Katiba Mpya
kabla ya mwaka 2025 kwani Katiba
Mpya ni sasa,” alisema.

Alifafanua, katika kuelekea maa-
dhimisho ya siku hiyo, kituo hicho
kitafanya shughuli mbalimbali
ikiwamo utoaji elimu kwa umma
kuhusu umuhimu wa kuwa na Katiba
Mpya.

“Tutatoa elimu kuhusu umuhimu wa
wananchi katika haki za kidemokra-
Sia, mjadala wa haki za kidemokra-
sia, tathmini ya miaka 30 ya siasa za
ushindani nchini na mambo mengine
muhimu,” alisema.

Alisema, kituo hicho kimekuwa na
mchango mkubwa wa kukuza na kui-
marisha haki za kidemokrasia nchini
tangu kuasisiwa kwake mwaka
1995, ikiwa ni pamoja na kufungua
mashauri mbalimbali yenye maslahi
kwa umma, katika mahakama za
ndani kikanda na kimataifa.

Kiama chaja waagizaji
wa kemikali hatarishi

Na Rose Jacob, MWANZA

SERIKALI imetangaza kiama kwa kam-
puni zinazoingiza madini ya zebaki kiny-
emela nchini kwa kuwa ni hatari kwa afya
za wananchi yasipodhibitiwa.

Kemikali hizo zinachangia kusababisha
magonjwa ya mfumo wa fahamu, ini, figo,
mfumo wa uzazi pamoja na athari kwa wa-
jawazito na watoto.
zana Mkemia Mkuu wa Serikali, Dk. Fldells
Mafuniko, alipozungumza na waandishi
wa habari.

Dk. Mafuniko alizitaka kampuni zinazo-
taka kuingiza bidhaa hiyo nchini, zisajiliwe
ili zitambulike kisheria na kukidhi matak-
wa ya Mkataba wa Kimataifa wa Minamata

unaohimiza nchi wanachama kulinda afya
za wananchi na mazingira dhidi ya zebaki.

“Kuanzia leo (jana) Agosti 22, 2022
serikali inazitambua kampuni 10 zilizo-
jisajili na kufuata matakwa ya serikali kwa
ajili ya matumizi ya kemikali za zebaki.

“Kwa watakaotumia kemikali bila kibali
na kuthiri mazingira na afya ya jamii, ha-
tutakubali, ndiyo maana tumetoa mwon-
g0zo wa matumizi ili kupata mwelekeo wa
kuondoa matumizi mabaya ya kitendea
kazi hicho,” alisema.

Dk. Mafumiko pia alibainisha kuwa
tangu Septemba 2021, tani tano za zebaki
zilizosajiliwa zimeingizwa nchini huku
akiwataka waagizaji kuhakikisha kemikali
hiyo inatumika kwa kuzingatia sheria ili
kulinda afya za watumiaji.

Alisema serikali inasimamia utekelezaji
wa Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa
Kemikali za Viwandani na Majumbani ya
Mwaka 2003 ambayo inaelekeza namna
ya kuingiza kemikali hizo nchini.

Dk. Mafumiko alizitaja kampuni zina-
zotambulika kisheria zitakazohusika na
usambazaji na uuzaji wa kemikali hizo
ni Tri Star LTD, Waswa Co Ltd, Kadula &
Kapata Co. Ltd, Mhange Sungwa Maduhu
(Sukachem Traders), Jema Chemicals Co.
Ltd, Machugu Investment, Jomaya Enter-
prises, Mwiwa Co. Ltd na Angelus Albinus
Anthony.

Mkuu wa Operesheni wa Kampuni ya
Jema Chemicals Co. LTD, Fredrick Otieno,
aliiomba serikali kudhibiti matumizi ma-
bayaya zebaki ili kulinda afya za wananchi.

ya kununua kwa wakala wa kampum ya OCP. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakulima wanufaika na mbolea yva ruzuku

Na Mwandishi Wetu

WANANCHI wa mikoa ya Njombe,
Mbeya na Tabora wameanza kunufaika na
mbolea ya ruzuku baada ya mpango huo
kuzinduliwa na Rais Samia Suluhu Hassan
wakati wa maadhimisho ya Sikukuu ya

Rais Samia ahaglza wakulima waanze
kunufaika na mbolea ya ruzuku ifikapo
Agosti 15, 2022 ili kuwawezesha kuwa nayo
wakati wakielekea msimu wa kilimo kwa
ajili ya maandalizi.

Taarifa ya kuanza rasmi kwa mauziano
ya mbolea hiyo ya ruzuku yametolewa
na Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka
ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA),
Stephan Ngailo juzi, jijini Dar es Salaam
na kubainisha kuwa mpaka siku hiyo

wakulima wa mikoa ya Njombe, Mbeya na
Tabora wameanza kuununua mbolea kwa
bei elekezi ya ruzuku.

Alisema maeneo mengine yaliyotaraji-
wa kuuza mbolea ya ruzuku kuanzia jana
ni Songea, Mbinga, Lindi na Mtwara huku
akitoa wito kwa wakulima kujitokeza kwa
wakati kujisajili ili kunufaika na mbolea
hizo na kusisitiza hakuna mkulima
atauziwa mbolea hizo bila kusajiliwa.

Wakala wa kampuni ya ETG mkoani
Tabora, Salum Mchele, alikiri kuwa kilimo
cha nyanya na matikiti kinatumia mbolea
nyingi na kueleza kuwa msimu uliopita
wa kilimo walinunua kwa bei kuanzia Sh.
140,000 hadi 160,000 na kuonesha furaha
yake sasa wauzaji wanatekeleza agizo la
Rais Samia kwa kuuza bei elekezi ya Sh.
70,000.

Pia, serikali kwa kushirikiana na wain-
gizaji na wauzaji wa mbolea imewataka
wakulima kununua mbolea kwa namba
za utambulisho walizopewa wakati wa

usajili  na  kutahadharishwa  kutoa
namba kwa mtu mwingine kununua
mbolea hiyo.

Alisema kufanya hivyo hakutafanikisha
zoezi la kununua mbolea kwa kuwa nam-
ba pekee haimfanyi mkulima kununua
mbolea na kueleza vipo vigezo tofauti vi-
navyoangaliwa kulingana na taarifa ziliz-
opo kwenye mfumo wa uuzaji wa mbolea
hizo za ruzuku.

Kuanza kwa uuzaji huo kumetokana
na mafunzo ya mfumo wa biashara ya
mbolea ya ruzuku kwa mawakala kupitia
mfumo wa kidijitali wa ruzuku ya mbolea
kwa msimu wa kilimo 2022/2023.
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Hospitali yaidai Wizara
ya Afya milioni 460/-

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

HOSPITALI Teule ya Makiungu iliyopo
wikayani Tkungi mkoani Singida inay-
oendeshwa kwa ushirikiano kati ya Kani-
sa Katoliki Jimbo la Singida na serikali,
inaidai Wizara ya Afya Sh. milioni 466
ambazo ni malimbikizo ya mishahara ya
watumishi.

Mganga Mkuu wa Hospitali hiyo, Dk.
Emmanuel Chidodolo, alibainisha hayo
juzi wakati wa hafla ya kubariki na ku-
fungua majengo mapya ya hospitali hiyo
ambayo mgeni rasmi alikuwa Askofu
Jimbo Kuu la Dar es Salaam, Mwadhama
Kardinali Polycarp Pengo.

“Hospitali inakumbana na changa-
moto ikiwamo ufinyu wa bajeti katika vy-
anzo vya ndani na nje ya hospitali, yaani
wadau tunaoshirikiana nao ambapo
kuna madeni ya muda mrefu ambayo
hospitali inaidai Wizara ya Afya Sh. mil-
ioni 466 za deni la mishahara,” alisema.

Dk. Chidodolo alisema deni hilo am-
balo lilishahikiwa na ofisi ya Mdhibiti na
Mkaguzi na Mdhibiti wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), halijalipwa kwa muda mrefu
na hivyo kukwamisha shughuli za uende-

supply 7 8

shaji wa hospitali hiyo.

Alisema shida nyingine ni kodi kubwa
wanayotozwa wakati wanapoingiza vifaa
kutoka nje kwa ajili ya hospitali wakati
vifaa hivyo ni kwa ajili ya kuboresha hu-
duma za afya za wananchi.

Dk. Chidodolo aliiomba serikali kuan-
galia uwezekano wa kuipandisha hadhi
hospitali hiyo kuwa Hospitali ya Rufani
ya Mkoa kwa kuwa kufanya hivyo kuta-
panua wigo wa huduma zake kwa wag-
onjwa.

“Endapo hospitali hii itabaki katika
ngazi ya wilaya maboresho ya huduma
za afya yanayofanyika hapa, hayatawan-
ufaisha baadhi ya wagonjwa hasa wateja
wa bima ya afya,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Se-
rukamba, alisema serikali itahakikisha
inajenga hoja ili Hospitali Teule ya Maki-
ungu iliyoko wilayani Ikungi ipandishwe
hadhi na kuwa Hospitali ya Rufani ya
Mkoa kwa lengo la kupanua wigo wa hu-
duma kwa wagonjwa.

“Ninapenda Askofu Jimbo la Singida,
Edward Mapunda nikuhakikishie kwa
uwezo wa Mungu tutajenga hoja ili hii
hospitali iweze kupandishwa hadhi na

kuwa Hospitali ya Rufani ya Mkoa,” alia-
hidi.

Serukamba alilipongeza Kanisa Kato-
liki kwa jinsi ambavyo limekuwa bega
kwa bega katika kusaidia serikali katika
sekta ya afya na elimu.

Mkuu wa Mkoa aliwapongeza wafa-
dhili wa nje kupitia Padri Alessandro
Nava na Dk. Manuela Buzzi na Shirika la
Mapadre Wakonsolata waliosaidia ujenzi
wa hospitali hiyo ambao wamekuwa na
mchango mkubwa katika Kanisa Katoliki
Jimbo la Singida.

Mkuu wa Wilaya ya Ikungi, Jerry Muro,
alisema tangu wilaya hiyo ilipoanzishwa
mwaka 2012, serikali imekuwa na ush-
irikiano mzuri na Kanisa Katoliki Jimbo
la Singida katika sekta ya afya, elimu na
huduma za jamii.

Hospitali ya Makiungu ilifanywa kuwa
hospitali teule mwaka 2008 na Julai 2013
ilimegwa kutoka Wilaya ya Singida Viji-
jini na imekuwa ikipokea ruzuku kutoka
serikalini kwa njia ya Mfuko wa Pamoja
(Basket Fund), dawa na vifaa tiba kutoka
Bohari ya Dawa (MSD) na baadhi ya wa-
tumishi wa hospitali wanalipwa misha-
hara na serikali.

1 23 Magi saf

A VIWango vya

;a Majisafi na

kamilifu kwa
uu il kukidhi

2

Mkurugenzi wa Mawasiliano na Jamii wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira (DAWASA), Neli Msuya (kulia),

oL pYe

akitoa maelezo ya shughuli za mamlaka kwa wananchi waliofika katika banda la mamlaka hiyo wakati wa mkutano

Everlasting Lyaro. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Maboresho
elimu kuleta
mabadiliko

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema maboresho
yanayoendelea kwenye sekta

va elimu nchini, ikiwamo sheria,
mitaala na sera yatachangia kwa
kiwango kikubwa kuleta mageuzi
katika sekta hiyo nchini.

Pia imesema maboresho hayo
yatasaidia kuzalisha wahitimu
wenye uwezo wa kufanya kazi
katika sekta mbalimbali ndani na
nje ya nchi.

Waziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali, Zanzibar, Lela Moham-
Dar es Salaam wakati akifungua
mkutano wa pili wa kimataifa wa
Elimu Bora (IQEC) ulioandaliwa
na Mtandao wa Elimu Tanzania
(TEN/MET) na kukutanisha wadau
kutoka sehemu mbalimbali duni-
ani.

Alisema mabadiliko ya mfumo
wa elimu nchini na mitaala ni
jambo la muhimu kwa kuwa lita-
saidia kuimarisha uzalishaji wa
rasilimali watu ili kukidhi mahi-
taji ya sasa ya nchi pamoja na
kuwawezesha vijana wa Kitanza-
nia kutambua uwezo wao baada
ya kuhitimu masomo yao.

“Juhudi zote za maboresho
zinazoendelea, zinalenga kuleta
mapinduzi katika mfumo wa
elimu nchini, miongoni mwa mae-
neo ambayo maboresho yanagusa
ni pamoja na kwenye mitaala
kadhaa ya vyuo vya msingi, se-
kondari na elimu ya juu,” alisema
Lela.

“Tunataka mtoto anayemaliza
shule aajirike au ajiajiri mwe-
nyewe kwa sababu kilio kikubwa
katika elimu ni kwamba wahitimu
wengi hawawezi kuajirika au ku-
jiajiri kwa sababu wanakosa ujuzi
unaotakiwa.”

Alisema, ili nchi ifikie malengo
mbalimbali ya maendeleo, kuna-
hitajika juhudi za makusudi kuan-
daa rasilimali watu yenye uwezo
unaohitajika katika soko la ajira.

Alisema pamoja na maboresho
yote ambayo serikali inayafanya,
bado inaendelea na utekelezaji
wa programu mbalimbali za
kuwezesha upatikanaji wa elimu
bora nchini ikiwamo vifaa kama
madawati, vitabu pamoja na kue-
ndelea kuajiri walimu.

Mratibu wa taifa wa TEN/MET,
Ochola Wayoga, alisema lengo la
mkutano huo ni kujadili kwa kina
hatima ya sekta ya elimu na ku-
toa suluhisho la kuisaidia kukua
na kuleta manufaa ndani na nje
ya Tanzania.

Waziri ataka taarifa shule zilizokaidi agizo la serikali

kuna umuhimu mkubwa wa

Na Mary Mosha, MOSH]

WIZARA ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia imewataka wadhibiti
ubora wa elimu nchini kufanya
uchunguzi wa kina na kutoa
taarifa kuhusu shule zilizokiuka
maelekezo ya serikali ya kufunga
wakati wa likizo.

Agizo hilo lilitolewa juzi na Wa-
ziri wa Elimu, Prof. Adolf Mken-
da, alipozungumza na waandishi
wa habari katika Chuo Kikuu cha
Ushirika Moshi (MOCU) kuhusu

sensa ya watu na makazi inay-
ofanyika leo.

“Serikali ilishatoa maelekezo
kuhusu kufungwa kwa shule
zote za msingi, sekondari na
vyuo nchini kupisha sensa ya
watu na makazi inayofanyika leo
nchini kote, lakini bado baadhi
ya shule wamekaidi maelekezo
hayo,” alisema.

Waziri Mkenda alisema taarifa
za awali zinaonyesha asilimia
kubwa ya shule ambazo hazi-
jafungwa hadi sasa ni za taasisi

au watu binafsi ambazo zimeji-
pangia muda wa kufunga.

“Wakati wa kujadili utekelezaji
wa sensa ya watu na makazi,
wenzetu wa shule binafsi wali-
taka tusiwabane sana, kuwe na
fursa ya kutekeleza mpango
huo, lakini sasa tumebaini uhuru
umekuwa mkubwa na wengine
wataharibu sensa, hatutakubali,
“ alionya.

Prof. Mkenda alisema serikali
imepokea taarifa kwamba wapo
baadhi ya wamiliki wa shule wal-

itarajia kufunga Agosti 22 mwaka
huu, hatua ambayo alisema itak-
wamisha wanafunzi wanaotoka
mikoa ya mbali kushiriki sensa.

“Hebu fikiri kwa mfano shule
inafungwa Agosti 22, huyu mwa-
nafunzi anayetoka Dar es Salaam
hadi afike Ruvuma au Kagera ita-
mchukua muda gani na changa-
moto za usafiri njiani? Ninasema
wadhibiti ubora wasimamie hilo
na shule zifungwe, wanaokaidi
leteni taarifa zao,” aliagiza.

Prof. Mkenda alisema

kutekeleza sensa na kwamba
ujenzi wa shule unategemea
idadi ya wanafunzi eneo husika,
huku akiahidi ushirikiano wa
serikali na kuwataka shule bi-
nafsi kuheshimu maelekezo ya
serikali.

“Rais Samia Suluhu Hassan
ametangaza siku ya sensa ni
mpumziko, sasa tufuate agizo
hilo... maana sensa itaanza leo,
lakini itaendelea baada ya hapo,”
alisema.
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Vijana
wapewa
fursa

Za uchuml
wa buluu

Na Mbaraka Kambona,
MWANZA

NAIBU Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, ame-
wahimiza vijana wa Kanda
ya Ziwa Victoria kufuga sa-
maki ili kujiongezea kipato na
kuongeza fursa za ajira nchini.

Waziri Ulega alitoa wito huo
kwa nyakati tofauti akiwa
Ziarani wilaya za Ukerewe
na llemela, mkoani Mwanza
mwishoni mwa wiki.

Alisema serikali imejipanga
kutumia fursa za uchumi wa
buluu zilizopo ndani ya Ziwa
Victoria kuwawezesha vijana
kufuga samaki kwa kutumia
vizimba na kuuza ndani na nje
va nchi ili kujiongezea Kipato.

“Rais Samia ametoa Sh. bil-
joni 20 kwa ajili ya kuwezesha
vijana kufuga samaki katika
vizimba, hivyo ni wakati sasa
wa kujipanga ili pesa hizo
Zitakapokuja tuweze kuzitumia
vizuri kufanya uzalishaji wa
samaki kwa wingi ili tuweze
kuuza na kupata kipato,”
alisema.

Alisema samaki aina ya
sato wanahitajika kwa wingi
ndani na nje ya nchi, uhitaji ni
mkubwa na kuwataka vijana
wajipange vizuri ili waweze
kutumia fursa hiyo kujiinua
kimaisha.

Kwa upande wa vijana wa-
naojishughulisha na ufugaji wa
samaki, Bahati Paul, kutoka
llemela na Peter Emmanuel
kutoka Ukerewe kwa nyakati
tofauti walisema kuwa mpango
huo wa serikali wa kuwawez-
esha vijana utasaidia waweze
kujiajiri na kuondokana na
kero ya ukosefu wa ajira.

Aidha, waliiomba serikali
kutatua tatizo la chakula cha
samaki ambalo linachangia
kuongezeka kwa gharama za
uzalishaji.

Katika hatua nyingine, Waziri
Ulega alisema mwaka huu pia
serikali itawakopesha wavuvi
nchini boti za kisasa zaidi ya
150 ili waweze kuboresha
shughuli zao na kuongeza
uzalishaji wa samaki.

Kadhalika, boti hizo zi-
tafungamanishwa na teknolo-
jia za Kisasa zitakazomsaidia
mvuVvi kurahisisha shughuli za
UVUVI.

Waziri Ulega alifafanua kuwa
mkopo huo wa masharti nafuu
unalenga kuwawezesha wa-
VUVi kuboresha uvuvi wao
kwa sababu nia ya Rais Samia
ni kuwatoa katika uvuvi wa
kuwinda na kufanya wa kisasa
wa uhakika.

'Makamba ataka sekta binafsi
kuungana uwekezaji nishati

Na Gwamaka Alipipi

AZIRI wa Nishati,
January Makam-
ba, amezitaka
sekta binafsi ku-
ungana na kuwekeza kwenye
miradi mikubwa ya nishati
nchini badala ya kuwaachia
wawekezaji wa kigeni.

Amesema miradi kama ya
nishati jadidifu, upepo pamoja
na yenye mitaji mikubwa, sek-
ta binafsi wanapaswa kuunga-
na na kufanya uwekezaji kwa
maendeleo ya taifa.

Alitoa rai hiyo mwishoni
mwa wiki, jijini Dar es Salaam
alipokutana na maofisa wa-
tendaji wakuu (CEOrt) kutoka

|

Mkurugenzi wa Rasilimaliwatu Vodacom Tanzania Plc, Vivienne Penessis (kulia), akizungumza na watoto wa wafan-
yakazi wa kampuni hiyo wakati wa mafunzo ya kuvvaJengea Uwezo wa masomo ya sayansi na teknolojia (STEM)

kampuni mbalimbali nchini,
wakijadiliana kuhusu namna
ya kuendesha ushiriki wa sek-
ta binafsi kwenye miradi ya ni-
shati nchini.

“Kuna  miradi inahitahi
mtaji mkubwa kama vile Sh.
trilioni mbili. Sekta binafsi wa-
napaswa kuungana na kufanya
uwekezaji, serikali tuna uhusi-
ano mzuri na sekta binafsi na
kwamba wamekuwa msaada
mkubwa hususani katika kutoa
ajira pamoja na kutushauri
katika masuala mbalimbali,”
alisema Makamba.

Alisema kwenye sekta ya
nishati hususani utekelezaji
wa miradi, serikali imekuwa
ikiwatumia makandarasi wa-

iliyoambatana na kampeni ya ‘Bring Your Child to Work’
juzi. Kushoto ni mtoa mafunzo hayo, DK. Isaya Ipyana kutoka Taasisi ya Project Inspire. PICHA: MPIGAPICHA WETU

zawa.

Aidha, kwenye miradi mi-
kubwa kama Mradi wa Gesi
Asilia iliyosindikwa (LNG),
serikali itaendelea kutegemea
wawekezaji kutoka nje.

Alisisitiza azma ya serikali
ya kuweka uwiano wa maen-
jini, kutaja vipaumbele kuwa ni
pamoja na kuboresha ufanisi
wa nishati na kuongeza utege-
mezi wa sekta hiyo.

Alihimiza ushiriki wa sekta
binafsi katika mnyororo wa
thamani wa nishati mbalimbali
nchini.

Mwenyekiti wa CEOrt, David
Tarimo, alisema sekta binafsi
ina mchango mkubwa katika

I

kukuza uchumi wa nchi, na
inashirikiana na serikali wakati
wote.

Alisema katika nishati sekta
binafsi inatoa mchango mkub-
wa katika uwekezaji na kujikita
katika kuukuza na kuwa kip-
engele muhimu kwa kutege-
mea michango ya kimkakati na
ushiriki katika kufungua fursa
chipukizi nchini.

“Sekta binafsi tukipewa nafa-
si tunaweza, kwa sababu tume-
kuwa chachu katika ukuaji wa
uchumi, miradi mingi hapa
nchini inaendeshwa na sekta
binafsi hali iliyochangia ukuaji
wa uchumi na kuchochea ma-
geuzi katika soko la ajira.

Wananchi wakoshwa na TANROADS udhibiti ajali

Na Peter Mkwavila,
CHAMWINO

WANANCHI wa Kata ya Bui-
giri, Wilaya Chamwino mkoa-
ni Dodoma wameupongeza
Wakala wa Barabara Tanzania
(TANROADS) kwa kuwawekea
matuta na alama za baraba-
rani ili kudhibiti ajali za mara
kwa mara zinazotokea eneo la
Buigiri.

Wakizungumza na Nipashe
jana wilayani hapo, wananchi
hao walisema kwa takriban
miaka minane wamekuwa
wakishuhudia ajali za mara
kwa mara kutokana na uko-
sefu wa matatu na alama za
barabarani.

Mwenyekiti wa Baraza la
Wazee wa Wilaya hiyo, God-
win Madeje, alisema: “Kwa kip-
indi kirefu tumekuwa tukiwa-
poteza wazee wenzetu wengi

kupitia ajali za barabarani
kutokana na kutokuwapo kwa
alama za barabarani pamoja
na matuta.

vya Buigiri, Chlnangall na
Mwegamile linapitiwa na bara-
bara ya Dodoma-Morogoro
inayotumiwa na magari mengi
pamoja na mabasi yanayok-
wenda kwa kasi sana.”

Mzee huyo alisema waathiri-
ka wakubwa wa ajali hizo ni
wanafunzi, wazee, watu wenye
ulemavu na watumiaji wen-
gine wa barabara.

Mwalimu mstaafu, Michael
Msuya, alisema ipo haja seri-
kali kuhakikisha Jeshi la Polisi
linaweka mifumo endelevu
ya kusimamia madereva, hu-
susan wale wanaoendesha
magari ya mwendo kasi kwe-
nye maeneo yenye alama zina-
zozuia mwendo kasi.

Mchungaji Julias Chigo wa
Kanisa la Angalikana Buigiri,
alisema hatua iliyochukuliwa
na serikali ya kuweka matuta
na alama za barabarani ni ku-
wajali wananchi wa kata hiyo
ambao wamekuwa na kilio hi-
cho kwa muda mrefu.

“Wananchi wa kata hii wali-
kuwa wakigongwa kama wan-
yama, hivyo tunamshukuru
Rais wetu kwa kusikia kilio
chetu na tunaamini sasa vifo
vitapungua hasa kwa makundi
ya watoto, wasioona, na wenye
ulemavu mwingine na wazee
ambao walikuwa ni waathirika
wa ajali hizo,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Chamwino,
Keneth Yindi, alisema kuwa
tangu mwaka 2015, wananchi
wa kata hiyo wamekuwa na
kilio cha kuiomba serikali ku-
wekewa matuta na alama za

barabarani.

Alisema kilio hicho ni ku-
tokana na wananchi wa eneo
hilo kukutwa na majanga ya
kugongwa mara kwa mara na
kusababisha vifo na ulemavu
wa kudumu.

“Kuanzia mwaka 2016 nili-
kuwa ninakwenda mara kwa
mara wizarani kuomba utat-
uzi wa suala hili kwenye kata
yangu ambayo ipo kwenye
barabara ya kutoka Dodoma
kwenda Morogoro.

“Nilitaka waweke matuta ili
kunusuru maisha ya wakazi
hasa kwenye maeneo yaliyopo
shule maalum ya wasioona,
kambi ya walemavu wasioona
ya matembe bora,” alisema.

Aliwataka wananchi, pamo-
ja na kuwekewa alama hizo,
wazingatie matumizi bora ya
barabara ili kutosababisha
ajali.
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Serikali yalegeza masharti
ujenzi vituo mafuta vijijini

Na Richard Makore, MWANZA

ERIKALI imetenga Shilingi

bilioni mbili kwa ajili ya

kusaidia wajasiriamali wa-

naotaka kuwekeza kwenye
vituo vya mafuta ya petroli na dizeli
katika maeneo ya vijijini ili kuwaon-
dolea wananchi kero ya kukosa hu-
duma hiyo.

Akizungumza na Nipashe ofisini
kwake, Meneja wa Mamlaka ya
Udhibiti wa Nishati na Maji (EWU-
RA), Kanda ya Ziwa, George Mhina,
alisema fedha hizo zimetengwa
kwa ajili ya kuhakikisha wananchi
wanapata huduma hiyo muhimu
kwa maendeleo yao.

Alisema EWURA imepunguza
masharti ya ujenzi wa vituo vya

amali anaweza kujenga kwa ghara-
ma ya Sh. milioni 40 hadi kukami-
lika.

Kadhalika, alisema vituo vya
mafuta maeneo ya mijini ujenzi
wake una masharti magumu yaki-
wamo ya kiwanja kuwa na hati
pamoja na kituo kimoja kugharimu
zaidi ya Sh. milioni 300.

Mhina alisema serikali imelegeza
masharti ya ujenzi wa vituo vya
mafuta vijijini ili kuhakikisha wa-
nanchi wanapata huduma hiyo kwa
gharama nafuu iliyopangwa na seri-
kali.

Alisema kwa sasa wafanyabiasha-
ra wanaouza mafuta kwenye chupa
bei wanayoitaka jambo ambalo lin-
awaumiza wananchi.

“Serikali imepunguza masharti

ya uanzishwaji wa vituo vya mafu-
kwa ajili ya kutoa mikopo kwa
wafanyabiashara watakaotaka ku-
fanya biashara hiyo, hii ni fursa kwa
wanaotaka kufanya hivyo,” alisema
Mhina.

Alisema maeneo mengi katika
Kanda ya Ziwa wananchi wanauza
mafuta kiholela na mpango huo
utasaidia kumalizia tatizo hilo kwa
kuwa bidhaa hiyo itapatikana kira-
hisi vijijini.

Mhina alisema kupitia mpango
huo mfanyabiashara anaweza ku-
jenga na kufungua kituo cha mafu-
ta hata kama kiwanja hakina hati
na kinachotakiwa ni muhtasari wa

Mkurugenzi Msaidizi wa Southern Tanzania Elephant (STEP), Frank Lihwa (kushoto), akimkabi-
dhi Kamishna Msaidizi wa Utalii Kanda ya Kati, Adrehem Nziku (wa pili kulia), gari kwa ajili ya
shughuli za uhifadhi kwenye mapori yaliyoko Kanda ya Kati. PICHA: JUMBE ISMAILLY

Wakulima waelezwa umuhimu
kuvuna karafuu zilizokomaa

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAKULIMA wa zao la karafuu
kisiwani Pemba  wametakiwa
kuchuma karafuu zilizo komaa
ili waweze kupata faida kubwa
sokoni.

Waziri wa Biashara Maendeleo
ya Viwanda Zanzibar, Omar Said
Shaaban, alisema hayo wakati
akizindua zoezi la uchumaji wa
karafuu, Kichunjuu mkoani Pemba.

Alisema, endapo wakulima wa
zao hilo watachuma karafuu zina-
zostahiki kuchumwa watapata faida
kubwa kwao na serikali pia.

Waziri Shaaban alisema, kwa
mwaka huu serikali imedhamiria
kurudisha hadhi ya zao la karafuu
ya Zanzibar kuwa na ubora wake
kwa kuliimarisha kwa kuwa tayari
Shirika limeshakaa na wadau mbal-
imbali wa zao hilo.

“Mashine ambazo tumeziweka
katika vituo vyetu vya kununulia
karafuu ziko salama na zimethi-
bishwa na kuthibitika kwamba zina

ubora na wala haziharibu karafuu
kama inavyodaiwa,” alisema Waziri
Shaaban.

Pia katika suala zima la ubora wa
karafuu, hili ni kutokana ushughu-
likiaji wake kuanzia inapochumwa,
uanikaji wake, lakini hata matunzo
yake, hii ndiyo njia itakayosaidia ku-
pata karafuu mzuri,” alisema.

Alisema, Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar inatambua changamoto
zote zilizomo kwenye kilimo cha
karafuu, na inajadili changamoto
hizo kuhakikisha inahuwisha kilimo
hicho ili kiweze kurudi kama zama
zilizopita.

Waziri Shaaban alisema kuwa, jiti-
hada za ziada zinatakiwa kuchuku-
liwa ili mkulima aweze kumudu
gharama za ushughulikiaji wa
mashamba yao na kuweza kupanda
miche yenye ubora na yenye kutoa
mazao kwa wingi.

“Rais amekuwa akituongoza kwa
hilo na tayari tunajadili ndani ya
serikali mpango mkubwa wa kuku-
za kilimo cha karafuu na baada ya

muda tutaona mabadiliko yake,”
alisema.

Aliwatahadharisha wananchi
wote ambao wanajushughulisha na
wizi wa kuwa karafuu na kusema
kuwa, kwa sasa mwarobaini wa tati-
70 hilo umeshapatikana.

Alisema mwananchi yeyote am-
baye atapatikana na hatia ya kuiba
karafuu ikiwa ni majumbani au
shambani kesi yake ni kuhujumu
uchumi wa nchi.

“Kwa wale wanaojishughulisha
na utoroshaji wa karafuu mbinu zao
tumeshazijua, tutaendelea kush-
irikiana na vikosi vyetu vya ulinzi
na usalama ili kuona vitendo hivyo
vinadhibitiwa,” alionya.

Naye mkulima Hafidh Makame
Haji, kutoka Michenzani mkoani
Pemba alisema, kwa mwaka huu
mauzo ya karafuu ni tofauti na
miaka iliyopita nyuma hasa katika
sehemu ya kupasishia karafuu ku-
tokana na uwekwaji wa mashine,
ingawa wanaamini kuwa mashine
hizo ziko salama.

Wahitimu wa vyuo Vvikuu
wapewa mbinu wajiajiri

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imewataka wahitimu wa vyuo vikuu
kuwa wabunifu na kuanzisha vitu vitakavy-
owawezesha kujiajiri na kujiingizia kipato
badala ya kuwa na mawazo ya kusubiri kuajiri-
wa wanapohitimu.
na Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel,
kwenye mahafali ya tatu ya wanafunzi wali-
Salaam.

Mgeni rasmi kwenye mahafali hayo yaliyoan-
daliwa na Global Education Link, alikuwa Naibu
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Omary
Juma Kipanga na wageni wengine ni Naibu
Waziri wa Mambo ya Ndani, Jumanne Sagini
na mabalozi mbalimbali wanaoziwakilisha nchi
Zao.

Dk. Mollel alisema badala ya kuendeleza
kasumba ya kutembea na vyeti kutafuta ajira,
wahitimu hao wanaweza kubuni vitu vitakavy-
owazalishia fedha nyingi na kuajiri wenzao
wenye taaluma mbalimbali.

“Kwani hamjaona mtu wa darasa la saba
ameanzisha kampuni akamwajiri Profesa? Kuna
watu wamesoma hadi ngazi ya kuwa Profesa,
lakini ukimwondoa kwenye ajira hana lolote
lile kwa hiyo msiwe kama hao, nyinyi muwe
wabunifu mjiajiri na kuajiri na wengine,” ali-
sisitiza Dk. Mollel.

Pia, aliiagiza Taasisi ya Global Education Link
(GEL) kumpelekea kero zinazowakabili wahitimu
wa vyuo Vikuu nje ya nchi ili azifanyie kazi na
wataalamu wake kuwapunguzia mzigo wazazi.

Alitoa agizo hilo kutokana na kero mbalimbali
zilizotolewa na Mkurugenzi wa GEL, Abdulmalik
Mollel kwenye mahafali hayo.

“Mollel umetaja changamoto nyingi sana sasa
naomba niandikie niletee wizarani nitaitisha
kikao na wataalamu wangu tutatue changamoto
moja baada ya nyingine ili tuwasaidie wazazi
ambao wametumia muda na rasilimali zao ku-
wasomesha,” alisema Dk. Mollel.

Alisema serikali imewekeza kiasi kikubwa
kwenye sekta ya afya zikiwano Sh. trilioni
1.3 zilizotolewa kupambana na UVIKO-19 na
wataalamu hao wanahitajika kwenye maeneo
mengi nchini.

Alitaka wahitimu hao watembezwe kwenye
Taasisi ya Moyo ya (JKCI), Muhimbili na Mlon-
ganzila kuona uwekezaji mkubwa uliofanywa
na serikali ili wasiwe na ndoto za kufanyakazi
nje ya nchi.

“Kuthibitisha hilo juzi Waziri wa Afya wa
Malawi alikuja nchini akatembelea JKCI kuanga-
lia uwekezaji tulioufanya alishangaa mambo
makubwa na tumekubaliana walete wagonjwa
wao hapa badala ya kuwapeleka Ulaya na In-
dia,” alisema Dk. Mollel.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani, Jumanne
Sagini, aliipongeza GEL na Mkurugenzi wake
kwa wanavyofuatilia maendeleo ya wanafunzi
nje ya nchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa GEL, Mollel alisema
asilimia 50 ya wahitimu hao wamesomea fani
va afya ikiwamo udaktari na ufamasia.

Aliomba serikali itoe mikopo kwa wanafunzi
wanaosoma nje ya nchi kwa kuwa nao watakuja
kuijenga nchi wanapohitimu masomo yao.

Alisema wazazi wengi wanaosomesha wa-
toto wao nje ya nchi hawana kipato kikubwa
wanajibana na kuachana na mambo mengine ili
kufanikisha elimu kwa watoto wao.

Alisema wahitimu hao wameiva vya kutosha
kufanyakazi eneo lolote na aliwaomba waajiri
ikiwamo serikali kuwachukua kwenye nafasi
hizo.

“Mheshimiwa Waziri nikuhakikishie hawa
wahitimu ni bora na wamehitimu kutoka vyuo
bora kabisa duniani wajaribu kwa kuwachukua
na kuwapa nafasi mbalimbali mtaona kazi
kubwa watakayofanya,” alisema Mollel.
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NA JULIETH MKIRERI, KIBITI
Kilimo kinavyowaathiri mabinti Kibiti,
chaweka mazingira ya mimba utotoni

UNA usemi kuwa kilimo

ni uti wa mgongo wa

uchumi wa taifa, kuwa

ndicho kinachozalisha
chakula kutoka kwenye mazao
na mifugo tena ni chanzo cha ma-
lighafi za viwanda vingi.

Lakini, wapo baadhi wanaoweza
kukilaani kuwa kimekuwa chanzo
cha kubadilika na kuharibika
maisha yao, hawa ni wasichana
kwa sababu wapo waliobakwa
wakilinda (kuamia) mazao sham-
bani au wakilisha mifugo porini.
Zote ni kazi za kilimo.

Kwa wanafunzi wa Halmashauri
ya Kibiti Mkoa wa Pwani, kime-
kuwa uti wa mgongo wa mimba
kwa sababu walezi na wazazi
wanapokwenda mashambani na
kuwaacha watoto peke yao nyum-
bani ‘waharibifu’ hutumia mwanya
huo kuwaghilibu na kuwaacha
wajawazito.

Inaelezwa kuwa wakulima hao
hukaa mashambani na kurejea
baada ya miezi sita na hapo wasi-
chana wengi wanadanganywa na
kupewa mimba na kuacha shule.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Kibiti Mohamed Mavula, anaeleza
kuwa ongezeko la mimba ni kit-
ishio kinachozuia wasichana
kupata elimu.

Anataja takwimu zinazoonyesha
kuwa shule za msingi na sekondari
kote wanaathirika, mwaka 2020
wanafunzi 22 walikatisha masomo
kwa mimba, mwaka jana walikuwa
36 na kuanzia Januari hadi Juni
mwaka 2022 wasichana 32 wame-
katishwa masomo pia.

Wasichana wana haki ya kulindwa ili wasome na kumudu maisha yao. PICHA: MTANDAO

Anaeleza kuwa ongezeko la
mimba linachangiwa na watoto
kuishi wenyewe wazazi na walezi
wao wakiwa mashambani maeneo
ya Delta na Rufiji.

“Ni kawaida kuwaacha watoto
wenyewe watu wazima wakiwa
kwenye shughuli za kilimo,
tumeendelea kutoa elimu kwa
wazazi kwa kushirikiana kamati
za ulinzi za wilaya, kata na kwenye
taratibu za namna watoto watai-
shi kipindi cha kilimo,” anasema.

Mkurugenzi anasema
wanaopata mimba walio wengi
wamekuwa kikwazo kutoa ush-
irikiano wa kuwakamata wanao-

husika.

“Mimba ambazo tumekuwa
tukizigundua kuanzia ngazi ya
lakini kesi ikifika polisi wazazi na
walezi hawaendi kutoa ushahidi na
watoto wenye ujauzito wanakwam-
isha kwa kudai wamepata mimba
kwenye mazingira ambayo hayana
ushahidi,” anasema Mavula.

“Tumeendelea kutoa elimu kwa
watoto hasa wa kike namna gani
waendelee kuheshimu masomo
na kujiheshimu ili kujiepusha na
mambo yanayoweza kukatisha
masomo yao,” anaongeza.

Anasema wamegundua kuwa
minada nayo inasababisha kupata

mimba na kwamba wamekuwa
wakitoa elimu kwa wazazi, walezi,
jamii na wengine kusaidia kuokoa
watoto kwa kuzuia wenye umri wa
kwenda shule waende darasani
siyo kutumwa kwenye minada, ili
kuwaepushia vishawishi.

Mkurugenzi huyo anasema
anaamini endapo wazazi, walezi
na viongozi kuanzia ngazi ya viton-
ipasavyo kutekeleza mikakati hiyo
watakomeza vitendo vya mimba
shuleni.

Diwani wa Mtwanya Wilaya ya
Kibiti Malela Toka, anaeleza kuwa
katika kipindi hicho cha miezi
sita wanafunzi 11 katika kata hiyo

B 100 Waanguka sekondari, msingi miaka 2

wamekatisha masomo kwa mimba.

Malela anasema mazingira ya
baadhi ya familia kutowajibika
ipasavyo pamoja na hali duni za
maisha ni miongoni mwa sababu
za ongezeko la mimba.

Aidha, diwani huyo anaeleza
kuwa ushirikiano mdogo wa
wazazi na walezi ambao watoto
wao wamepata mimba ili kuwa-
chukulia hatua watuhumiwa ni
sababu za wengine kuendelea
kuwapa ujauzito wanafunzi hao.

Anasema elimu kwa wazazi na
walezi inaendelea kutolewa ili
kupunguza idadi ya wanafunzi
wanaokatishwa masomo kwa
mimba na kuwahimiza wawe
wafuatiliaji na kusimamia,
kuchukua hatua kwa wahusika
badala ya kushirikiana nao.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Kinyanya Kati kwenye halmashauri
hiyo, Abdallah Tindwa, anasema
wanafunzi wengi wa kike kuishi
peke yao nyumbani ni moja ya
sababu za kuangukia kupata
mimba.

Anasema amekuwa akiwaita
baadhi ya wazazi na kuongea nao
anapobaini mienendo ya tabia ya
watoto wao lakini hakujawa na
mabadiliko.

Lakini mwenyekiti huyo
anawageuzia pia kibao baadhi
ya madereva bodaboda ambao
wanawapatia lifti wanafunzi
wasio na nauli ya kuwafikisha
shule asubuhi na jioni wanaporudi
nyumbani.
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ELIMU
NA SABATO KASIKA

Wenye uvlemavu hawa wana
Kidigitali

jambo lao Iim ya

EKNOLOJIA katika elimu

ni jambo lisilokwepeka

hasa kwenye dunia inay-

ozidi kuwa ya kidigitali
inayobadilisha kwa haraka namna
watu wanavyoishi.

Maendeleo ya teknolojia katika
jamii yamesababisha mabhitaji ya
ujuzi wa msingi katika mifumo ya
elimu, na hiyo ndiyo sababu taasisi
kuanzia shule za msingi hadi vyuo
vya kati na vya juu kurekebisha
mitaala ya ‘kizamani’ ili iendane
na masuala ya kidijitali, hilo nalo
sasa likihitajika kwa wenye mahitaji
maalumu.

Anasema Janeth Lugome,
ambaye hasikii na kiongozi wa
jukwaa la Global Platform, anayeo-
mba elimu kwa wanafunzi viziwi
iwe ni ya kidigitali.

Aliyasema, hayo wiki iliyopita
kwenye kongamano la Siku ya
Vijana Duniani, jijini Dar es Salaam,
inayoadhimishwa Agosti 12 kila
mwaka.

Anabainisha kuwa miundom-
binu ya kufundishia si rafiki kwa
wanafunzi wenye ulemavu waki-
Wamo Viziwi.

“Linapokuja suala la kujifunza
kwa kutumia picha, wasiosikia
zinatumika za kuchora au zilizo-
andaliwa wakati wa kufundishwa
na hubandikiwa ukutani, ninadhani
ipo haja wafundishwe kidigitali,”
anasema Janeth.

Anafafanua kuwa, anatamani
zitumike picha za video zinazo-
onyesha uhalisia badala ya kutumia
za kuchora ambazo wakati mwing-
ine inakuwa vigumu kuelezea kwa
ufasaha.

Anasema iwapo hilo litafanyika,
itakuwa rahisi kwa wanafunzi hao
kuelewa kile wanachofundishwa,
kwa maelezo kuwa bila kutumia
njia hiyo wataendelea kubaki
nyuma wakati dunia inazidi
kwenda mbele.

Janeth, anazungumzia umuhimu
wa elimu jumuishi, akisema ina
faida ikiwa ni pamoja na kuleta
usawa kwa watoto wote, kutoa
fura sawa za ujifunzaji, kupunguza
utegemezi katika jamii, kuwapun-
guzia gharama wazazi, kuwatia
moyo wenye ulemavu na mahitaji
maalumu ili kuleta maendeleo ya
kielimu katika familia na taifa.

“Elimu jumuishi inalenga kufuta
ujinga na umaskini kwa watu
wote bila ya kujali hali zao, kwani
utekelezaji wa elimu jumuishi dar-
asani ni kuhakikisha kuwa hakuna
mwanafunzi mwenye mabhitaji
maalumu anayeachwa nyuma,”
anasema.

Kujifunza huko kunajumui-
sha kila mtoto au mtu kwa ngazi
zote ikiwaweka pamoja wasio na
ulemavu na wenye ulemavu na
walio na mahitaji maalum ya elimu,
wote wakijifunza pamoja katika
shule za msingi, sekondari, vyuoni

na vyuo vya elimu ya juu.

TUTAZAMWE WOTE

Zaidi, Janeth ana jambo lake kwa
serikali:"Lakini nina ombi lingine
ambalo linahusu uteuzi wa nafasi
mbalimbali za uongozi. Hakuna
uwiano, kwani wanaopewa nafasi
kubwa ni wanaoishi na ualbino,
wasioona, na wasiosikia wamesa-
haulika.”

Kiongozi wa Global Platform,
anasema sauti ya wasiosikia, bado
haijasikiwa wala kuitikiwa hivyo,
anaomba kila kundi la watu wenye
ulemavu lipewe nafasi katika uteuzi
kuanzia ngazi ya chini hadi juu, kwa
kuwa wana mchango katika maen-
deleo ya taifa.

Mratibu wa Programu wa Youth
Forum, Evalyn Mwambungu,
anasema vijana hasa wa kike wana-
hitaji kushikwa mkono ili kufikia
usawa wa kijinsia katika uongozi,
kwa kuwa bila kufanya hivyo
hawawezi kufika mbali.

“Maana yangu ni kwamba
wawezeshwe kupata elimu na pia
kuteuliwa kwenye nafasi mbal-
imbali, kwani ingawa wapo wali-
oteuliwa, bado idadi hiyo inatak-
iwa kuongezeka zaidi,” anasema
Evalyn.

Kadhalika, anawataka wasichana
na vijana wengine kutiana moyo,
ili wasome kwa bidii na kukwepa
vikawazo mbalimbali ikiwamo
rushwa ya ngono inayokwamisha

“Pamoja na hayo,
Kitengo cha Hu-
duma za ajira
(TaESA), kina-
takiwa kuwafuata
vijana katika
taasisi za elimu na
kuwaelezea fursa
za ajira na namna
ya kukabiliana na
soko la ajira hasa
wale wanaokaribia
kuhitimu masomo
yao kwa kuwapa
mafunzo maalumu
ya kuwajengeaa
kujiamini, namna
ya kuandaa wasifu
wao pamoja na
namna ya kuka-
biliana na waajiri
wao,” anasema.

kufikia ndoto zao.

“Hilo likifanyika, vijana wa kike
wataendelea kuongezeka katika
vyuo nchini na hata kuongezeka
kwenye uteuzi wa ngazi mbalimbali
za uongozi na hivyo kuleta usawa
wa kijinsia katika nafasi hizo,”
anasema.

MAFUNZO YA KUJIAMINI

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na
Wenye Ulemavu, Patrobas Katambi,
anawataka vijana wanaohitimu
kwenye vyuo mbalimbali nchini
kuchangamkia fursa ya mafunzo
yanayoratibiwa na Ofisi ya Waziri
Mkuu kupitia Programu ya Taifa ya
Kukuza Ujuzi.

Anasema, ofisi hiyo ina Kitengo
cha Huduma za Ajira (TaESA), kwa
ajili ya kuwajenga vijana kuwa na
mtazamo chanya ambao umewa-
saidia kujiamini kazini.

“Kutokana na kazi ambazo zina-
tolewa kuwa na uhitaji wa mtu
mwenye uzoefu, serikali imekuja na
mfumo huo wa mafunzo ya vitendo
mahali pa kazi, kuwajengea vijana
uzoefu na kukuza uelewa wao,”
anasema Katambi.

Anafafanua kuwa, mafunzo
hayo yanahusu wanafunzi wote
wakiwamo wenye ulemavu wa aina
mbalimbali na kwamba ni muhimu
kila aliyehitimu akajitokeza kupata
mbinu za kukabiliana na ukosefu

wa ajira.

Katambi, anasema serikali
imeendelea kutengeneza mazingira
wezeshi na kuongeza fursa za ajira
kwa vijana kupitia miradi mbal-
imbali ya kimkakati inayoendelea
kutekelezwa.

“Pamoja na hayo, Kitengo cha
Huduma za ajira (TaESA), kinatak-
iwa kuwafuata vijana katika taasisi
za elimu na kuwaelezea fursa za
ajira na namna ya kukabiliana na
soko la ajira hasa wale wanaoka-
ribia kuhitimu masomo yao kwa
kuwapa mafunzo maalumu ya
kuwajengeaa kujiamini, namna ya
kuandaa wasifu wao pamoja na
namna ya kukabiliana na waajiri
Wwao,” anasema.

Januari mwaka huu, Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia ilizin-
dua Mkakati wa Kitaifa wa Elimu
Jumuishi wa miaka mitano utaka-
ohitimishwa mwaka 2026 wenye
lengo la kutoa elimu kwa wote
pamoja na makundi yenye mahi-
taji maalumu.

Akizindua mkakati huo, Katibu
Mkuu wa Wizara hiyo, Prof. Eli-
amani Sedoyeka, anasema utawa-
jumuisha makundi yote maalumu
kuanzia ngazi ya awali hadi elimu
ya juu na kwamba, utatoa dira ya
maendeleo kielimu na utasaidia
upatikanaji wa wanafunzi wa awali
na wale ambao hawajaanza shule.
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NA SALOME KITOMARI

Msaada kisheria unavyoinua haki
Za wanyonge na kmamama Vijijini
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ERIKALI ina wajibu wa

kuhakikisha  upatikanaji

wa haki sawa. Jukumu hilo

linajumuisha utoaji wa
msaada wa kisheria bila malipo
kwa Watanzania ambao hawana
njia au uwezo wa kulipia huduma
hiyo.

Kwa kufahamu kuwa kukose-
kana kwa msaada wa kisheria bila
malipo ni kikwazo cha upatikanaji
sawa wa haki, unaoathiri makundi
yasiyo na uwezo, serikali ilitunga
sheria ya msaada wa kisheria
mwaka 2017, kwa ajili ya kuruhusu
ambao hawana uwezo wasaidiwe
kupata haki mahakamani.

Kuwapo kwa sheria na kanuni
zake kupatikana mwaka 2018,
kumeweka taratibu za kutoa
huduma hiyo muhimu zinazowa-
hakikishia wananchi usawa na haki
mbele ya sheria.

Utekelezaji wa sheria ya msaada
wa kisheria, umekuwa wa mafani-
kio na kuwahakikishia wananchi
upatikanaji wa haki kwa wakati,
hasa l<wa wanawake na watoto
ambayo ingekuwa vigumu kupata
haki. Mtandao wa mashirika yanay-
otoa huduma ya msaada wa kishe-
ria (TANLAP), kwa kushirikiana
na Shirika la USAID la Marekani
wanaendesha mradi wa mwan-
amke imara katika mikoa ya Mbeya,
Njombe na Kilimanjaro, unaoele-
zwa na Mkurugenzi wa TANLAP,
Christina Kamili, kuwa umenufai-
sha wananchi.

Anasema, umewawezesha
kupata huduma ya msaada wa
kisheria kwenye masuala mbalim-
bali ya haki.

Aidha, chini ya mradi huo
wametoa mafunzo kwa wasaidizi
wa kisheria 95, na sasa ni chachu ya

S

Mkurugenzi wa TANLAP Christina Kamili.

kufanikisha upatikanaji wa msaada
wa kisheria kwa wananchi kwenye
maeneo ya mradi, Mkurugenzi wa
TANLAP anabainisha.

Aidha, matokeo ya uchambuzi
wa utekelezaji wa sheria hiyo unao-
fanywa na TANLAP pamoja na
Chama cha Wanawake Wanashe-
ria (TAWLA), WiLDAF na KWIECO
kwenye mradi wa mwanamke
imara unaonyesha kuwa yapo
mafanikio ya kupata na kutoa
huduma ya msaada wa kisheria
tangu kutungwa kwa sheria hiyo.

Mafanikio ni pamoja na sheria
kuleta uratibu mzuri wa utoaji
msaada wa kisheria kwa kuan-
zisha ofisi ya msajili wa watoa
huduma ya msaada wa kishe-
ria, kwenye Wizara ya Katiba na
Sheria. Hii ni kwa sababu, awali
taasisi zilizokuwa zikitoa msaada
wa kisheria zilijiratibu zenyewe
bila kuwapo chombo maalumu cha
uratibu, anasema Christina.

Kadhalika, imeweka bodi ya

kitaifa ya ushauri ya msaada wa
kisheria ambayo inajumuisha
watoa huduma, wasaidizi wa kishe-
ria, pamoja na wadau wengine
kutoka taasisi za serikali.

“Kuwapo kwa rejista maalumu
kwa watoa huduma wa msaada wa
kisheria na bodi ni muhimu kwa
taifa na huduma ya msaada wa
kisheria ni haki ya raia kama zilivyo
nyingine. Ili kuleta usawa kufikia
haki, asiye na uwezo wa kumudu
gharama za mawakili anapata
uwakilishi mahakamani kama
ambaye anayeweza kumlipa wakili
akamwakilisha kortini,” anaeleza.

Aidha, anataja jambo muhimu,
akisema sheria imetamka makundi
yanayopata huduma ya msaada wa
kisheria kuwa ni wasio na uwezo,
maskini na makundi maalumu na
imetamka kuwa mtoto ni lazima
apate huduma kutoka kwa watoa
huduma kwa mujibu wa sheria.

Mkurugenzi wa TANLAP,
anaongeza kuwa sheria imewatam-

bua wasaidizi wa kisheria ambao
wamefuzu mafunzo maalumu ili
watoe huduma kwa wananchi.

Anasema, uwepo wa wasaidizi
hao umeongeza upatikanaji wa
huduma ya msaada wa kisheria
vijijini ikiwa ni pamoja na maeneo
unapotekelezwa mradi wa mwan-
amke imara.

Anasema: “Mradi unalenga
kuhakikisha upatikanaji wa haki
kwa wakati, kupinga na kuzuia
ukatili wa kijinsia kwa wanawake
na vijana, kuwahamasisha kush-
iriki nafasi za uongozi na vyombo
vya maamuzi na pia kuwainua
wanawake na vijana kiuchumi.”

Pia, sheria imetafsiri ni nani
msaidizi wa kisheria, mwanasheria
na wakili katika kusaidia wananchi
na imebainisha mipaka na maju-
kumu yao, anasema.

Kwa sasa, wasaidizi wa kisheria,
wanasheria na mawakili wana-
shirikiana katika kazi kwa mujibu
wa sheria tofauti na ilivyokuwa
kabla ya ujio wa sheria, baadhi ya
wasaidizi walijitambulisha kuwa
wanasheria. Sasa wanapewa vyeti
vya utambulisho na wanazingatia
mipaka yao.

“Lengo ni kufikia Tanzania
yenye mwanamke imara anayepata
haki kwa wakati, anayeshirikishwa
kwenye uongozi, uchumi na isiyo
na ukatili wa kijinsia,” anafafanua.

CHANGOMATO

Christina anazitaja changamoto
kadhaa za utekelezaji wa sheria ya
huduma ya msaada wa kisheria,
akigusia ada za usajili kwa wasaid-
izi wa kisheria na watoa huduma
ya msaada wa kisheria, akisema
ilikuwa kikwazo ilipunguza idadi
ya wahudumu hao kwani wali-
oshindwa kuzilipia.

Anapongeza hatia ya serikali
kuifuta na kushauri yafanyike
marekebisho kwenye sheria na
kanuni ili kuwawezsha kufanyakazi
kwa ufanisi.

Adha, anasema sheria haikuweka
utaratibu wa kugharamia huduma
yamsaada wa kisheria kama zilivyo
nyingine na kwamba uzoefu kutoka
mataifa mengine kama Kenya,
unafundisha kuwa serikali inatenga
kibajeti kwa ajili ya watoa huduma
ya msaada wa kisheria.

“Kwa Tanzania jukumu lime-
achwa kwa mashirika na wasaid-
izi wa kisheria wanaotegemea
wahisani ili kutoa msaada. Kuko-
sekana fedha kunafifisha utoaji
wa msaada hasa maeneo ya
pembezoni,”anasema Christina.

Anautaja uhaba wa wasaidizi hao
umefifisha upatikanaji wa huduma
hiyo, na ili kuongeza idadi yao ni
muhimu sheria na kanuni kuweka
mpango endelevu wa jinsi ya
kupata wapya ili kukidhi mahitaji.

Kadhalika, anataja tatizo la
ukosefu wa ofisi na kwamba l<atil<a
hivyo kushindwa kutoa huduma
kikamilifu akishauri kuweka uta-
ratibu wa kuwawekea ofisi kwenye
kata ili kuboresha utoaji wa
huduma hiyo.

IJE SHERIA MPYA

Christina anasema: “Taifa lenye
utulivu ni muhimu kwa watu kuji-
letea maendeleo. Bado safari ni
ndefu kufikia hatua hiyo kutokana
na vitendo vya ukatili wa Kkijin-
sia. Ndiyo maana tunataka bunge
litunge sheria mahususi ya kupinga
ukatili wa kijinsia ambayo itagusa
kila kitu kuliko ilivyo sasa.”

Mkurugenzi wa TANLAP,
anasema kuna nyingi mfano ya
mwenendo wa makosa ya jinai,
ipo ya za kazi na sheria ya mtoto
na nyingine nyingi ambazo zime-
anisha makosa ya ukatili wa kijin-
sia na adhabu zake ambazo wakati
mwingine huleta mkanganyiko.

“Hii ni moja ya sababu ya kuhi-
taji sheria mahususi ya kupinga
ukatili wa kijinsia nchini ambayo
itasimama yenyewe kama zilivyo
nyingine mfano Sheria ya Kazi na
Sheria ya Mtoto,” anasema Chris-
tina.

Aidha, anasema kwa kupitia
mradi wa Mwanamke Imara,
TANLAP na watekelezaji wengine
wameaanda rasimu mfano ya
sheria ya kupinga ukatili wa
kijinsia sambamba na kuanzisha
Mtandao wa Masuala ya Kisheria
ya Kifamilia, ili kutoa mchango
na msukumo kupunguza mabyo
yanayoleta ukatili.

Mkurugenzi anasema sheria hiyo
ni muhimu kwani makosa na ukatili
mwingi unaanzia kwenye mirathi
kwa mwanamke kubaguliwa,
wakitoka wanaingia kwenye ardhi
ambayo ni rasilimali muhimu na
baadaye jinai na wakati mwingine
huishia kwenye mauaji.
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ELIMU
NA MWANDISHI WETU

Moshi; Kitanzi cha jikoni
Kinachogharimu mamilioni

IPOTI ya Shirika la Afya
Duniani (WHO) ya 2019
ya athari za moshi wa
kuni kwa binadamu,
inaeleza kuwa takriban watu bil-
ioni 2.8 wanazitegemea kupikia,
licha ya kuwa chanzo cha ma-
gonjwa na vifo kwa mamilioni.

Mataifa yanayoendelea ndiyo
yanayotumia kuni kwa asilimia 90,
wakati asilimia 70 ya kaya zinazo-
tumia kuni na mkaa zinaishi Afrika
Kusini ya Jangwa la Sahara ikiwamo
Tanzania.

Moto wa kuni kavu iwe ndani
au nje hutoa moshi na chembe
ambazo zina athari mbaya kwa
afya ya watumiaji, wawe wapishi
jikoni, wanaoota moto na hata
wale wanaoishi kwenye mazingira
ambayo kuni hizo zinatumika.

Kuni ni chanzo cha nishati kina-
chochafua na kuharibu misitu na
mapori tena ni hatari zaidi zama
hizi za mabadiliko ya tabianchi.

Samadi, mkaa pamoja na kuni
vinapotumiwa kupika ni kitisho
kwa mazingira, binadamu na
wanyama, kutokana na kutoa
moshi wenye sumu.

Pamoja na kutumia kuni kuna
mataifa ya Kusini ya Sahara yanay-
otegemea mafuta ya taa na vifaa
vingine chafuzi kuangaza makazi
yao usiku.

Athari za kiafya za nishati hii
ni mbaya na kinamama ndiyo
waathirikaji kwani huvuta moshi
mzito kwa saa nyingi wanapota-
yarishia chakula, familia zao na
huwasha moto ili kupasha joto
nyumba wakati wa baridi hasa
kipupwe na mvua.

MAGONJWA HATARISHI

WHO, inasema watoto, wazee,
na watu wengine walio katika
mazingira magumu wanateseka,

Utafiti mwing-
ine unaonyesha
kuwa mafuta

ya taa yanay-
otumiwa kupikia
nayo ni chanzo
cha vifo katika
umri mchanga
ikikadiriwa kuwa
watu milioni 4.3
hupoteza maisha
kila mwaka.

wanawake wanaovuta moshi
muda mwingi nyumbani wakati wa
kuandaa vyakula wanaumia zaidi
kuliko wengine.

Aidha, mwaka 2012, zaidi ya
asilimia 60 ya vifo vyote vya umri
mdogo vilitokana na uchafuzi wa
hewa miongoni mwa wanawake na
watoto.

Uchafuzi wa hewa ya kaya ni
sababu muhimu ya hatari kwa afya
ya mazingira duniani kote.

Utafiti mwingine unaonyesha
kuwa mafuta ya taa yanayotumiwa
kupikia nayo ni chanzo cha vifo
katika umri mchanga ikikadiriwa
kuwa watu milioni 4.3 hupoteza
maisha kila mwaka.

Kati ya vifo hivyo, milioni 4.3,
milioni 3.8 hutokana na magonjwa
yasiyoambukiza ikikadiriwa kuwa
asilimia 25 ya vifo vya kiharusi,
asilimia 15 ni magonjwa ya moyo
‘ischemic’ wakati asilimia 17 ya vifo
sababu ni saratani ya mapafu na
zaidi ya asilimia 33 ya vifo vyote
vilitokana na kuathirika mapafu.

Moshi unasababisha pia ugonjwa
wa mtoto wa jicho na kuleta upofu
kwa mataifa maskini.

Asilimia 60 ya vifo vyote vya
umri mdogo, vinahusishwa na
uchafuzi wa hewa kutokana na
matumizi ya kuni majumbani na
mitaani.

Moshi huo chanzo ni ‘nimonia’
muuaji mkubwa zaidi wa watoto
wenye umri chini ya miaka mitano
duniani kote zaidi katika nchi
maskini.

Ugonjwa huu pia hupunguza
maisha ya vijana karibu milioni kila
mwaka. Tena zaidi ya asilimia 50 ya
nimonia hizo hutokana na moshi
unaotumika nyumbani, sehemu za
huduma kama shuleni na hotelini.

8

Kupikia kuni zinazozalisha moshi hakumuachi mtu salama. Ni
sababu kuu ya nimonia, mtoto wa jicho , saratani mapafuni na
maradhi ya moyo. PICHA: MAKTABA.

WANENAVYO MALENGA

TAFUTA WAKOSOAJI

TAFUTA wakosoaji, wale wanahojihoji,
Ambao wana Kipaji, kile unakihitaji,
Tafuta hata Kilaji, wakupe yasofariji,
Hivyo ulivyo hutoshi, sifa zinakukausha.

Hao washangiliaji, nasema huwahitaji,
Wanaleta ujuaji, wakuloweshe na maji,
Hivyo ulivyo hutoshi, sifa zinakukausha.

Wakosoaji mtaji, pesa hawazihitaji,
Ukijiona hawaji, jishushe wawe mtaji,
Kesho upige buruji, ukishakuza kipaji,
Hivyo ulivyo hutoshi, sifa zinakukausha.

Ukishajiona gwiji, wa kujivika mataji,

Wenye hoja wahitaji, kwako ni wasumbuaji,

Wakushushe ujihoji, utasema huhitaji,
Hivyo ulivyo hutoshi, sifa zinakukausha.

Hao washangiliaji, wapo wengi kama jiji,
Kama bwawa wewe maji, wao waogeleaji,
Wanakufanya friji, wanywe ya baridi maji,
Hivyo ulivyo hutoshi, sifa zinakukausha.

Yao ya kukufariji, uwaone washikaji,
Usijedhani majaji, ni mbovu yao hojaji,
Wana yao mahitaji, kwa wazi hawayataji,
Hivyo ulivyo hutoshi, sifa zinakukausha.

Wajua una Kipaji, kinachotoa mapaji,

Ni mafuta ya kufoji, wakudanganye huchuji,
Kwako wazidi kuhiji, kibidi uwe ni loji,
Hivyo ulivyo hutoshi, sifa zinakukausha.

Wakupigia buruji, ujione hauvuiji,

Haki siyo hauvuji, wafaa kuvikwa taji,
Kwako wapata ulaji, vipi wakuhojihoji?
Hivyo ulivyo hutoshi, sifa zinakukausha.

Hao wengi wapitaji, tena wapenda Kilaji,
Kama ndululu haziji, sifa zako hawataji,
Kusikia sitaraji, imekwishashuka geji,
Hivyo ulivyo hutoshi, sifa zinakukausha.

Pengine bora taraji, upate wakosoaji,
Wakubane wakuhoji, akili zako zichaji,
Hao unawahitaji, siyo washangiliaji,
Hivyo ulivyo hutoshi, sifa zinakukausha.

Na Lwaga Mwambande (KiMIPAB)
lwagha@gmail.com 0767223602
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Chuo cha
Mipango
kuongeza
udahili

Na Valentine Oforo, DODOMA

CHUO cha Mipango ya Maen-

nye hatua za mwisho kukamili-

sha ujenzi wa mradi wa upanuzi :

wa miundombinu ya mafunzo
na malazi ili kuongeza wigo wa
udahili wa wanafunzi.

Mradi huo unahusisha ujenzi
wa hosteli mpya nne za kisasa,
kila moja ikiwa na uwezo wa
kuchukua wanafunzi wasiopun-
gua 192 na miundombinu ya
mafunzo, ikiwa ni pamoja na
ukumbi wa kisasa wa mihad-
hara na madarasa.

Naibu Mkuu wa Chuo (Taal-
uma, Utafiti na Ushauri), Prof.

Provident Dimoso, akizungumza

alisema mradi huo Unalenga
kuboresha utoaji wa mafunzo.

“Tunatekeleza mradi huu
ili kutuwezesha kutoa elimu
bora, kimsingi tukiwa na lengo
adhimu la kuwapa wanafunzi
maarifa na ujuzi wa kushindana
kikamilifu katika soko la ajira,
lakini kujiajiri wenyewe katika
miradi mbalimbali ya kujikwa-
mua kiuchumi,” alisema.

Prof. Dimoso alisema hadi
sasa chuo kina hekta 700 kwa
ajili ya mradi huo wa upanuzi
wa miundombinu katika tawi
lake la Dodoma huku tawi lake
la Mwanza wamenunua hekta
80 kwa ajili ya utekelezaji wa
mradi huo.

“Tunashukuru na kuthamini
msaada mkubwa tunaoupata
kutoka kwa serikali ambao
umetuwezesha kutekeleza
mradi huu na mingine mingi,”
alisema.

Aliongeza kuwa chuo hi-
cho pia kinatekeleza mpango
mkakati wa kutafiti na kuandaa
mitaala ya kufundishia ambao

unalenga kutoa majibu ya mahi-

taji ya maendeleo ya kijamii na

kiuchumi yanayohitajika nchini.
Chuo hicho kimeanzishwa

na serikali kwa lengo la ku-

waandaa wataalamu wa kucho-

chea maendeleo ya Kiuchumi

Wananchi kupiga simu bila
malipo kutoa taarifa sensa

Na Augusta Njoji, DODOMA

AKATI Watanza-

nia wakihesabiwa

leo katika siku

ya sensa kitaifa,
uongozi wa Mkoa wa Dodoma
umezindua namba maalum
ya simu ambayo kaya yoyote
isipofikiwa na karani kuhesa-
biwa, mwananchi atapiga bila
malipo kutoa taarifa.

Mkuu Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, akizun-
gumzia utaratibu huo jana
jijini hapo, alisema lengo ni
kuhakikisha watu wanahesa-
biwa.

“Mwananchi atapiga simu

kupitia namba za bure amba-
70 ni 0800110083 na kueleza
mtaa au kitongoji anapoishi na
uongozi wa mkoa utawasiliana
na karani aliyepangiwa katika
eneo hilo na kufika kuhesabu
kaya husika,” alisema.

Mkuu wa Mkoa alisema
maandalizi ya sensa yameka-
milika ikiwamo mafunzo kwa
makarani, vifaa vya sensa,
usafiri na masuala ya kifedha
kwa ajili ya kuwezesha sensa
kufanyika.

“Hadi sasa makarani wame-
sambaa katika maeneo yao
waliyopangiwa kwa ajili ya ku-
jitambulisha kwa viongozi wa
maeneo hayo na kutambua

eneo lake la kuhesabu watu
katika eneo lake ambapo Mkoa
wa Dodoma una jumla ya ma-
karani 10,353 ambao watafanya
kazi ya kuhesabu katika mae-
neo waliyopangiwa.

“Serikali inawaomba wa-
nanchi wote kushiriki sensa
kuanzia siku ya Jumanne (leo),
mnatakiwa kutambua kuwa ni
kosa kisheria kukataa kushiri-
ki,” alionya.

Pia aliwataka wananchi
kuandaa taarifa za kaya ili
kurahisisha kazi hiyo ikiwamo
umri wa wanakaya, hali ya
ajira, elimu, taarifa za kilimo
na mifugo, namba za kitambul-
isho cha taifa (NIDA) na namba

ya simu ya wanakaya.

“Makarani hakikisheni
watu wanahesabiwa ipasavyo
na kwa ufasaha na kutunza
siri za kaya ulizohoji na ku-
tambua kazi hiyo inafanyika
kwa maslahi ya taifa katika
kupanga mipango ya maende-
leo.

“Nitumie fursa hii kuwa-
sisitiza wakuu wa wilaya zote
wa Mkoa wa Dodoma kwa
kushirikiana na kamati za ul-
inzi na usalama za wilaya na
wakurugenzi wa halmashauri,
kuhakikisha wanasimamia
zoezi hilo ili lifanyike kwa ma-
fanikio kama ilivyopangwa,”
aliagiza.

Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa wa Dodoma, Mariamu Ditopile, akizungumza na waandishi wa habari (hawapo
pichani) jijini Dodoma jana, pia alimshukuru Rais Samia Suluhu Hassan kwa ruzuku aliyoitoa kwenye mbolea na
kumwomba akutane na kundi hilo ili watoe kero zao. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mbunge ampongeza Rais Samia mageuzi ya kilimo

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum
Mkoa wa Dodoma, Mariam Dito-
pile, amempongeza Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kutoa Sh. bil-
ioni 150 ruzuku ya mbolea kwa
ajili ya kupunguza makali ya bei
ya bidhaa hiyo nchini.

Aidha, alimwomba Rais Samia
akutane na wakulima wadogo,
wakubwa, wawekezaji na wadau
wa sekta ya kilimo ili kusikiliza
ushauri na maoni yao.
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu serikali
ilivyoleta mageuzi makubwa
kwenye sekta ya kilimo kwa
kuongeza bajeti na kumpongeza
Rais Samia kwa jambo la kihisto-

ria la ugawaji ruzuku ya mbolea.

Alibainisha kuwa kwa sasa
matumizi ya mbolea nchini
yanakadiriwa kuwa kilo 19 na
virutubisho kwa hekta na kwam-
ba kiasi hicho cha matumizi ni ki-
dogo ikilinganishwa na nchi ny-
ingine zilizopo chini ya Jangwa la
Sahara na Afrika Kusini inatumia
takribani kilo 58.5 za virutubisho
kwa hekta.

“Matumizi madogo ya mbolea
yamekuwa yakiathiri uzalishaji
na tija kwa mfano kwa zao la
mahindi wastani wa uzalishaji ni
tani 1.45 kwa hekta, wakati tafiti
zinaonyesha nchi nyingine kama
Misri ambazo zinatumia mbolea
kwa wingi na kwa usahihi zinaz-
alisha hadi kufikia tani nane za
mahindi kwa hekta,” alisema.

Alifafanua  kuwa matumizi
madogo ya mbolea nchini yana-
sababishwa na gharama kubwa
za mbolea na uelewa mdogo
wa wakulima na kutakuwa na
masoko ya uhakika ya mazao.

Alisema serikali imetenga
Sh. bilioni 150 kama ruzuku ili
kwenda kupunguza maumivu
ya bei za mbolea na kwa sasa
ni vitendo na baadhi ya mikoa
zoezi limeshaanza kufanyika na
watu wamejitokeza kwa wingi ili
kusajiliwa.

Alibainisha kipindi cha nyuma
kilio kikubwa kwenye sekta ya
kilimo ni ufinyu wa bajeti ya
kilimo sekta ambayo imeajiri
asilimia 70 ya Watanzania ikil-
inganishwa na mzigo mkubwa
wa kuzalisha chakula pamoja na

malighafi za viwandani.

“Kutokana na jitihada za
mheshimiwa Rais kupitia Wizara
ya Kilimo bajeti ya kilimo mwaka
huu wa fedha Sh. bilioni 751 imet-
engwa ambapo Sh. bilioni 631 ni
kwa ajili ya miradi ya maendeleo
ambapo ni ongezeko la asilimia
300, ikilinganishwa na bajeti ya
mwaka 2020/21 ilikuwa Sh. bil-
ioni 229 huku miradi ya maen-
deleo ikiwa Sh. bilioni 150 tu,”
alisema.

Alisema uhai wa kilimo ende-
levu ni utafiti wa kina ambapo
bajeti yake imepanda kutoka
Sh. bilioni 7.3 (2020/21) hadi Sh.
bilioni 40.7 kwa mwaka huu wa
fedha (2022/23).

Alisema kwenye bajeti ya uzal-
ishaji mbegu imepanda kutoka

Sh. bilioni 5.42(2020/21) hadi Sh.
bilioni 43.03 (2022/23).

“Tumeshuhudia ugawaji mzuri
wa ruzuku za mbegu za alizeti
kwa wakulima ambapo gharama
zake zimekuwa Sh. 3,500 tu kwa
kilo tofauti na bei ambayo haina
ruzuku ni Sh. 7000 hadi 8,000
kwa kilo, kwa hiyo hii imewawez-
esha wananchi wengi kulima
zao hilo kwa wingi ambayo im-
eongeza uzalishaji wa mafuta ya
kula,” alisema.

Alimwomba Rais Samia kuku-
tana na wakulima wa sekta hiyo
ili kupata mawazo na maoni
yao huku akiahidi kuwa wapo
pamoja naye na wanaamini kupi-
tia uongozi wake kilimo kitapaa
kwa vitendo.
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Watoto 1,700 waripotiwa
kupoteza maisha miaka 3

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

AIDI ya watoto 1,700 wamefari-

ki dunia mkoani Songwe katika

kipindi cha miaka mitatu iliyo-

pita kutokana na sababu mbal-
imbali ikiwamo mama zao kutokwa
na damu nyingi wakati wa kujifungua
huku kukiwa na upungufu mkubwa
wa damu kwenye vituo vya kutolea
huduma za afya.

Akitoa takwimu za vifo vya mama
na mtoto juzi, Mganga Mkuu wa Mkoa
wa Sogwe, Dk. Boniface Kasululu,
alisema watoto waliopoteza maisha ni
wale wenye umri wa kati ya siku O hadi
saba.

Takwimu hizo zinaonyesha kuwa
wajawazito 91 nao walipoteza maisha
wakati wa kujifungua katika kipindi
hicho kutokana na sababu mbalimbali
ikiwamo upungufu wa damu wakati
wa kujifungua.

“Mwaka 2019 wajawazito waliofariki
dunia walikuwa 31, mwaka 2020 wa-
likuwa 23 na mwaka 2021 walikuwa
28 na kuanzia mwezi Aprili hadi Juni
2022, vifo vilikuwa tisa, hali hii siyo

nzuri hata kidogo, jitihada za maku-
sudi zinahitajika.

“Watoto 1,736 wamefariki dunia we-
nye umri wa kuanzia siku O hadi saba
ambapo mwaka 2019 watoto 549 wali-
fariki dunia, mwaka 2020 watoto 515,
mwaka 2021 watoto 468 na mwaka
2022 kuanzia Januari hadi Juni watoto
204,” alibainisha.

Kutokana na hali hiyo, Dk. Kasululu
alisema Mkoa wa Songwe umejipanga
kuzuia vifo vya mama na mtoto vi-
navyotokana na upungufu wa damu
pindi wanapofanyiwa upasuaji kwa
kuhakikisha damu salama inapatikana
saa 24.

Alisema kikao cha wadau wa afya
kimefanya tathmini ili kubaini upun-
gufu katika utekelezaji wa vifo vya
mama na mtoto vinavyosababishwa
na uhaba wa damu kwenye benki ya
damu sambamba na kukosekana kwa
huduma hiyo ndani ya saa 24.

Alisema vifo hivyo vinaonyesha wa-
jawazito wengi walipoteza damu ny-
ingi wakati wa kujifungua na kwamba
tatizo hilo linachangiwa na vituo vya
kutolea huduma kutokuwa na damu

ya kutosha.

Alisema ni muhimu wataalamu
wa afya kwenye maeneo yao kutoa
taarifa za ukosefu wa damu salama
kwenye benki ya damu ili kuokoa
maisha ya wajawazito wanaojifungua
ambao wanabainika kuwa na ubhitaji
wa damu.

Pia aliwaagiza waganga wakuu wa
halmashauri kukusanya damu mara
kwa mara kwa watu ambao wako
tayari ili kuwa na akiba ya kutosha ya
damu kwa ajili ya huduma za dharura
kwa mjamzito.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Songwe,
Happiness Seneda, alisema serikali
imejitahidi kuboresha mazingira ya
kutolea huduma za matibabu na in-
asikitisha kuona kuna idadi kubwa ya
vifo vya mama na mtoto.

Alimtaka Mganga Mkuu kuhakiki-
sha kila kituo kinachotoa huduma ya
dharura ambacho kinafanya upasuaji,
kinakuwa na wataalamu wote wanao-
takiwa kama vile mtaalamu wa kutoa
dawa ya usingizi, madaktari wa kuto-
sha na vifaa vya kutosha kutoa hudu-
ma za matibabu.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk. Rashid Chuachua, akizungumza na waandishi wa habari jana kuhusu
maandalizi ya sensa ya watu na makazi iliyoanza leo nchini kote. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Wenye ulemavu wapewa ajira sensa watu, makazi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la Mbeya im-
eajiri maofisa wanne wenye ulema-
vu watakaoshiriki kwenye sensa ya
watu na makazi inayofanyika leo
nchini.

Maofisa hao wameajiriwa
kwa ajili ya kurahisisha kuwahesabu
watu wa kundi hilo pamoja na ku-
hakikisha wanashirikishwa kwenye
shughuli za maendeleo.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk.
Rashid Chuachua, alibainisha hayo
juzi alipozungumza na waandishi wa
habari kuhusu maandalizi ya sensa,
akisisitiza wameshirikisha makundi
yote tangu hatua za awali.

Alisema makarani wawili ambao ni

wakalimani watashiriki sensa ya watu
na makazi kwa kuhakikisha wanaku-
sanya taarifa zote za watu wenye mata-
tizo ya kusikia na kuongea.

Alisema halmashauri hiyo pia im-
eajiri mtaalamu wa TEHAMA mwenye
ualbino pamoja na mlemavu wa viun-
go ambaye pia yuko kwenye kundi la
makarani wa sensa.

“Maandalizi ya sensa yamefikia
hatua nzuri, makarani wamejiandaa
kikamilifu kuwahudumia wakazi wote
wa Wilaya ya Mbeya, muhimu ni wa-
nanchi katika maeneo yao kutoa ush-
irikiano ili tukamilishe kazi hii kwa
maendeleo ya taifa letu,” alisema Dk.
Chuachua.

Alisema wilaya hiyo ina makarani
3,306 ambapo kati ya hao, wakusanya

taarifa na wataalamu wa TEHAMA 66
181 itahesabiwa.

Aliongeza kuwa tayari wakusanya
taarifa wameshafanya ukaguzi wa
mipaka ya kazi na kukagua dodoso la
sensa kwa ajili ya kuanza kuhesabu
watu na makazi.

Mratibu wa Sensa ya Watu na Makazi
Halmashauri ya Jiji la Mbeya, Cosmas
Kyovecho, alisema zaidi ya nyumba
300 za kulala ambazo zimesajiliwa
zitashiriki kazi hiyo.

Kiongozi wa timu ya sensa ya watu
na makazi kutoka Kituo cha ADEM, Dk.
Erick Ngwega, alisema kwa kuzingatia
mafunzo waliyoyapata,
watafanikisha kazi hiyo kwa ufanisi
mkubwa.

Wazindua programu
va kuboresha malezi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKOA wa Mbeya umezindua Programu
Jumuishi ya Kitaifa ya Malezi, Makuzi
na Maendeleo ya Awali ya Mtoto (PJT-
MMMAM) inayolenga kuboresha malezi ya
msingi ya watoto kupitia vipengele vya
afya bora na lishe kamili.

Programu hiyo pia inalenga kuimarisha
ulinzi na usalama, malezi yenye mwitikio,
kujifunza na uchangamshaji wa awali wa
watoto katika umri wa chini ya miaka mi-
tano.

Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya,
Said Madito, alizindua programu hiyo mwis-
honi mwa wiki, akimwakilisha Mkuu wa
Mkoa huo, Juma Homera.

Madito aliihimiza jamii kuwekeza zaidi
kwenye malezi, makuzi na maendeleo ya
awali ya watoto ili kujenga msingi imara
wa ukuaji timilifu wa watoto watakapofikia
umri wa utu uzima.

Madito aliyataka makundi yote ndani ya
jamii mkoani hapa kuhakikisha yanashiriki
kwenye utekelezaji wa programu hiyo kwa
maelezo kuwa huo ndiyo mwanzo wa taifa
lolote kuwa na jamii iliyo kamilifu.

Aliyataja baadhi ya matatizo yanayoto-
kana na jamii kutowekeza kwenye umri
mdogo wa watoto ni pamoja na kuwapo
kwa watumiaji wa dawa za kulevya na
jamii inayojihusisha na biashara ya ngono.

“Hii ni programu jumuishi, hivyo hatutar-
ajii kundi lolote kwenye jamii liachwe nyu-
ma, ndiyo maana mliopo humu kila mmoja
ana taaluma tofauti, kila aliyepo hapa, ha-
jaalikwa kwa bahati mbaya, amealikwa kwa
makusudi,” alisisitiza Madito.

Alisema utaandaliwa utaratibu wa kupima
utekelezaji wa mpango huo kila baada ya
muda fulani ili kuona ufanisi wake na kupi-
ma utekelezaji wa majukumu ya kila mdau.

Ofisa Miradi wa Shirika lisilo la kiserikali
la CRS, Neema Haule, aliipongeza serikali
kwa kuzindua programu hiyo huku aki-
wataka wadau wote kushirikiana kwenye
utekelezaji wake.

Awali akitoa maelezo ya programu hiyo,
Ofisa Maendeleo ya Jamii kutoka Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Salome Francis, aliutaja
Mkoa wa Mbeya kuwa wa saba kuzindua
programu hiyo tangu ilipozinduliwa kitaifa
Desemba mwaka jana.

Salome alihimiza mikoa iliyosalia kuhakiki-
sha inashirikisha wadau muhimu wote
kwenye uzinduzi wa programu hiyo ili ku-
wezesha kuwapo kwa uelewa wa pamoja
kwenye utekelezaji wake na kuwezesha
matokeo chanya yanayotarajiwa.

“Huu mpango ni muhimu sana kwa taifa
letu, tunaendelea kuuzindua kwenye mae-
neo mbalimbali ya nchi yetu ili kuhakikisha
tunatengeneza kizazi bora kwa ajili ya
maendeleo ya taifa,” alisema Salome.

Mmoja wa waandishi wa habari vinara wa
habari za makuzi na malezi ya watoto kupi-
tia Muungano wa Klabu za Waandishi wa
Habari (UTPC), Joachim Nyambo, aliwahim-
iza waandishi wa habari wenzake kushiriki
kuhamasisha kutoa elimu kwa jamii.

Nyambo alisema kundi la watoto limesa-
haulika kwenye kazi za uandishi wa habari
na hivyo kulifanya kuwa nyonge na lisilo na
utetezi wa uhakika ndani ya jamii na kuen-
delea kukabiliwa na vikwazo vingi.

Alisema ni kupitia kalamu za waandishi wa
habari, watoto nchini watakuwa na maisha
yanayostahiki kwa jamii kutambua haki
Za0 za msingi ikiwamo usimamizi ili kupata
afya bora, ulinzi na usalama wao.
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Taasisi
yvahimiza
ulinzi kwa
watoto

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Taasisi ya Nuru
Zanzibar, Zainab Kombo Shaib,
amesema ulinzi kwa watoto dhidi
ya vitendo vya udhalilishaji ni
wajibu wa kila mtu ili kuwekeza
katika ustawi bora wa jamii.

Zainab ambaye ni Mke wa
Makamu wa Kwanza wa Rais wa
Zanzibar, alibainisha hayo jana
kwa nyakati tofauti katika ziara
yake ndani ya Wilaya ya Mkoani
alipokuwa anahitimisha ziara yake
Kisiwani Pemba, akiwasalimia,
kuwafariji na kuwapa misaada wa-
nanchi, wakiwamo watoto yatima
na wanaoishi katika mazingira
magumu.

Alisema wimbi la vitendo vya
ukatilli nchini ni adui wa moja kwa
moja wa maisha ya watoto na
ustawi wa jamii na linadhoofisha
kwa kiasi kikubwa maendeleo ka-
tika visiwa vya Unguja na Pemba.

Aliwashauri watoto kutokuwa
wasiri wanapokabiliwa na tishio
lolote, bali wawafichue wale
wote wanaowafanyia vitendo
vibaya.

“Sambamba na haya, tutambue
kwamba ni wajibu wetu sote wa-
zazi kuacha muhali wa kuwaficha
wahalifu wa vitendo hivyo vya
ukatili kwa kuhofia lawama za
kifamilia au jamii,” alisema.

Pia aliwataka wazazi kutowa-
tumia au kuwaruhusu watoto kuji-
husisha na ajira za utotoni.

“Kipindi hiki cha uchumaji wa
karafuu, baadhi ya watoto wa-
naonekana katika kazi hizi kwa
lengo la kujipatia fedha, ila msimu
ukiisha wataanza kujikita katika
vitendo vya uhalifu ili tu waend-
elee kupata fedha, hili ni kosa la
wazazi na wanaowaajiri na inabidi
likemewe,” aliagiza.

AkKizungumzia suala la usajili wa
watoto yatima unaoendelea katika
taasisi yake, mwenyekiti huyo
alisema jambo hilo ni muhimu na
litasaidia kuwapatia huduma kwa
ufanisi zaidi pamoja na kuwaha-
masisha wafadhili.

“Wanaojitolea kuwafadhili watoto
yatima wanakuwa na dhamira
njema, hivyo kunahitajika utara-
tibu wa wazi ili kuwajengea imani
zaidi ya kuwasaidia walengwa,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Mkoani,
Khatib Juma Mjaja, alisema jamii
yake ni miongoni mwa maeneo
yvenye idadi kubwa ya watoto ya-
tima na wenye mahitaji maalum,
hivyo ujio wa Nuru Foundation
chini ya mwenyekiti wake huyo ni
faraja na msaada mkubwa kwao.

Mjaja aliwataka viongozi kuwa
karibu na jamii ya wenye uhitaji,
hususan watoto yatima, ili kuwa-
jengea imani na furaha na kuwae-
pusha kujiingiza katika makundi ya
Kihalifu.
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- Makamu wa Rais ataka
ushirikiano vyombo ulinzi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili
Zanzibar, Hemed
Suleiman Abdulla,
amemtaka Brige-
dia Jenerali wa Jeshi la Wa-
nanchi Tanzania (JWTZ) Kan-
da ya Zanzibar, Said Khamis
Said, kuimarisha ushirikiano
na vyombo vingine vya ulinzi

na usalama.

Hemed aliagiza hayo jana
ofisini kwake Vuga, Zanzibar
alipokutana na kufanya ma-
zungumzo na kiongozi huyo
alipofika kujitambulisha.

Alisema wananchi wa Zan-
zibar wana imani kubwa na
JWTZ kwa utendaji wake una-
sababisha wananchi kuishi
bila hofu kwa sababu wanajua
kuwa nchi ipo katika mikono

juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

salama.

Alimtaka Brigedia Jenerali
Said kusimamia na kuongeza
ushirikiano baina ya JWTZ na
vyombo vingine vya ulinzi na
usalama ili kuhakikisha Tanza-
nia inabaki salama.

Alisema jeshi hilo ni nguzo
tegemezi, hivyo lazima kulin-
da miundombinu iliyopo
nchini kwa maslahi ya Watan-
zania.

Brigedia Jenerali Said alise-
ma ataendeleza mazuri yote
yaliyoachwa na watangulizi
wake kwa lengo la kuhakikisha
Tanzania na mipaka yake yote
inabaki salama muda wote.

Alisema jeshi hilo litaen-
delea kulinda miundombinu
iliyoko kwa ushirikiano na
vyombo vingine vya ulinzi
na usalama ili nchi ibaki sala-
ma.

Waomba kukosolewa waimarishe utendaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Wizara
ya Maji, Nishati na Madini,
Shabaan Ali Othman, amese-
ma uongozi wa wizara yake
uko tayari kukosolewa na
kupokea maelekezo yaliyotole-
wa na Kamati ya Mawasiliano,
Ardhi na Nishati ya Baraza la
Wawakilishi Zanzibar, ili ku-
leta ufanisi katika utekelezaji
wa huduma zinazotolewa na
wizara hiyo.

Kiongozi huyo alitoa kauli
hiyo jana wakati wa kikao cha
majumuisho  kilichofanyika
ukumbi wa wizara hiyo baada
ya kamati hiyo kufanya zi-
ara sehemu mbalimbali ya
utekelezaji wa miradi inay-
otekezwa na wizara hiyo kupi-
tia idara na taasisi zake.

Shabani alisema wizara
yake iko tayari kukosolewa
kwa iliyokosea katika utendaji
pamoja na kupokea maelek-
ezo ili kuleta ufanisi katika ku-
watumikia wananchi.

“Kwanza, ninawapongeza
watendaji wote, hasa ninam-
pongeza Katibu Mkuu wangu
Kilangi, kama wizara tume-
pokea maelekezo ya kamati,
tutayatekeleza kama tulivyo-
tumwa. Ninaomba kamati
isisite kutukosoa zaidi, ninao-
na kamati imetoa ushauri
mzuri katika kutekeleza ma-
jukumu yetu, tumeyapokea,”
alisema.

Naibu Waziri huyo alisema
wizara yake itaongeza Kkasi
katika kufuatilia utekelezaji
wa miradi ya maji na nishati
pamoja na kuangalia upya mi-
kataba ya makandarasi kwa
lengo la kumaliza miradi hiyo
kwa wakati ili kuwaondolea
usumbufu wananchi.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Abdallah Rashid Aballah, aliu-
taka uongozi wa wizara hiyo
kukamilisha miradi kwa waka-
ti ili kutimiza ahadi ya Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyj,
aliyowaahidi wananchi katika
huduma ya maji na nishati
kwa kuwa miaka mitano siyo

mingi, hivyo lazima ahadi zake
zitekelezwe.

Alisema katika shida wal-
izoziona kupitia utekelezaji wa
miradi ya maji, wameshatoa
maelekezo ikiwamo kushiriki-
ana na wakazi wa eneo husika
wakati wa kufanya utafiti ili
kuepusha migogoro isiyo na
ulazima.

Alisema kamati yake im-
eipongeza wizara hiyo am-
bapo imejionea wenyewe
vifaa vya miradi ya umeme
ambavyo vimeanunuliwa na
Shirika la Umeme Zanzibar
(ZECO) pamoja kuona maen-
deleo ya miradi ya maji iki-
wamo uchimbaji wa visima,
ujenzi wa matangi na utan-
dazaji wa mabomba ya maji
kwa Unguja na Pemba.

Katibu Mkuu wizarani huko,
Joseph Kilangi, aliwasilisha ri-
poti ya utekezaji wa wizara ya
kwa kipindi cha Februari hadi
Juni 2022 ikiwa na mafanikio
na vikwazo vilivyowakabili ka-
tika utekelezaji wa miradi ya
maji na umeme, vikijumuisha

vifaa kutofika kwa wakati hali
ambayo ilisababisha baadhi ya
miradi kuchelewa.

Alisema hivi sasa vifaa iki-
wamo mita, mabomba ya maji,
vimeshafika na kazi inaende-
lea vizuri na watendaji wa wiz-
ara yake wanafanya kazi kwa
ushirikiano wa karibu ili ufani-
si upatikane katika kutekeleza
miraji ya mendeleo.

Mkurugenzi Mkuu Mamlaka
ya Maji Zanzibar (ZAWA), Sal-
ha Mohammed Kassim, alise-
ma watendaji wake wanafanya
kazi kwa usimamizi mkubwa
japo kuna ukosefu wa wata-
laamu katika baadhi ya mae-
neo, hivyo anahitaji wahandisi
na mafundi ili kuongeza kasi
ya utendaji katika huduma ya

maji.

“Ninaomba  serikali  ku-
wekeza elimu kwa vijana
katika fani ya uhandisi,

wakati mwingine nalazimika
kuazima wataalamu kutoka
Tanzania Bara kwa sababu
nimetafuta hapa nimekosa,”
alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA
KWA VYETI

o
l"""-l e —

UPENDO DUNFORD KACHENGA anatangaza
kupotelewa na vyeti,cha kidato cha nne chenye index
namba $0243-0035 kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya ST.LUISE MBINGA GIRLS
SECONDARY mwaka 2012,na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S1187-0699 kilichotolewa na
baraza la mitihani kupitia shule ya STMARY GORETI
SECONDARY mwaka 2015.

Taarifa ya polisi IRI/IRI/RB/331110/2022.

KUPOTEA
KWA VYETI

b -]

UPENDO DUNFORD KACHENGA  anatangaza
kupotelewa na vyeti,cheti cha chuo cha SOKOINE
UNIVERSITY OF AGRICULTURE chenye namba
FCS/D/2015/0010 kilichotolewa mwaka 2018 na
TRANSCRIPT ya chuo cha SOKOINE UNIVERSITY OF
AGRICULTURE yenye namba FCS/D/2015/0010
iliyotolewa mwaka 2018,yeyote atakayeviokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

Polisi tarifa IRI/IRI/RB/331110/2022

TANGAZO LA NOTISI
MDAIWA SUGU

KUPOTEA KWA

TUJIJENGE TANZANIA FINANCIAL SERVICE
LIMITED, Inatangaza notisi ya siku Sitini (60)
kwa ndugu Maya Juma Selemani kulipa deni la
mkopo unalodaiwa kwa kumdhamini Hamisa
Ally Haji ambaye ameshindwa kulipa deni la
mkopo kulingana na makubaliano ya mkataba.

Notisi hii itatumika kuanzia tarehe ya Tangazo
hili gazetini.

Hatua zaidi za Kisheria zitachukuliwa dhidi yako
endapo utashindwa kulipa deni hili ndani ya
muda ulioainishwal( siku sitini).

Ikiwa ni pamoja na kuruhusu dalali kuuza mali
zako ambazo zimetumika kama dhamana ya
mkopo huu.

Kwa Mawasiliano piga:
+255 222774742-3/0718068335

Au Email: tujijengetanzania@tujijenge.or.tz

KADI YA GARI

SALLAH AHMED HUWEL
Anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya FUSO
MITSUBISHI yenye namba za
usajili T5S46ANK CHASSIS
NAMBA FK618K513001
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi
POLISI TAARIFA:
IRI/IRI /RB332497/2022

NGOMENI ENTERPRISES

NOTISI YA SIKU NA NNE (14) YA

KULIPA DENINA TANGAZO LA
MNADA WA HADHARA.

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na crdb bank makao
makuu Dar es salaam tunatoa notisi ya siku kuminanne
(14) tu ili uweze kulipa deni lako lote unalodaiwa.
Kukaidi au kushindwa kulipa deni hilo tutauza dhamana
uliyoweka kwa mnada wa hadhara kama inavyoonesha
kwenye jedwari hapo chini.

SIN| JINA LA MDAIWA DHAMANA/MAHALI TAREHE/ MUDA
1. | ARNOLD DOMINIC NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO | 19.9.2022
NYANGE / GOBA MTAMBANI YENYE KUANZIA SAA 4:00
FORTUNATA HATINO. 144568 NA ASUBUHINA
ALPHAXAD MAGOMA | 145667 KITALUM KUENDELEA
2. | LIGHTNESSKITENGE | NYUMBA YA MAKAZI - 69.2022
KITUNDA KUANZIA SAA 4:00
ASUBUHINA
KUENDELEA
3. | GODFREY ELIA MATAJI| NYUMBA YA MAKAZI - 9.9.2022
CHANIKA KWA ZOO KUANZIA SAA 4:00
ASUBUHINA
KUENDELEA.

MASHARTI YAMNADA.

1. Dhamana itauzwa kama zilivyo.

2. Mnunuzi atakayeshinda atalipa malipo ya awali ya asilimia 25 ya bei
itakayofikiwa siku ya mnada na asilimia 75 atalipa ndani ya siku 14.

. Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la asilimia 75 katika
muda uliopangwa hapo juu, hatarudishiwa fedha alizolipa awali
na mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.

. Gharama zote za kubadilisha hati miliki, kutwaa nyuma na
gharama nyinginezo zitakuwa juu ya mnunuzi.

. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda
wote isipokuwa usiku.

o
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o

MAWASILIANO:
CRDB BANK PLC, HEAD QUARTER. NGOMENI ENTERPRISES, DSM.
SIMU: 0719974916/ 0784252048

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

FAGIO BROKERS & AUCTIONEER CO.LTD

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

KWA AMRI YA MAHAKAMA KUU KANDA YA MBEYA
TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA SHULE
(MLIMA MBEYA SECONDARY SCHOOL) ILIYOPO
PLOT NA.1350 BLOCK ‘M’ FOREST. MNADA
UTAFANYIKA SIKU YA JUMATANO TAREHE
24/8/2022 KUANZIA SAA 5:00 KAMILI ASUBUHI.

MASHARTI YA MNADA.

1. Mshindi atalipa 25% ya bei na baki ilipwe ndani ya
siku 14 tanqu tarehe ya mnada. Kushindwa kulipa
baki hiyo, fedha hazitarudishwa na mnada utarudiwa.

2. Mnunuzi atapewa cheti chamanunuzi(certificate of sale)
na mahakama kama mmiliki halali wa mali aliyonunua.

3. Gharama za kubadili umiliki (Transafer of
ownership) na gharama nyingine zinazohusiana
na umiliki ni za mnunuzi mwenvewe.

fe-0umox
NBEY,

MAWASILIANO
0786606041/0757727741

N P.omo
A MBEYA )
s

)

KUPOTEA
KWA VYETI

BEN SWILLAH anatangaza kupotea kwa vyeti vya
taaluma; cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S 5873-0076 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupita SONGWE SECONDARY
SCHOOL mwaka 2009 na cheti cha chuo cha
ORDINARY DIPLOMA IN GEOMATIICS chenye usajili
namba ARI/MG/NTA4/1026 kilichotolewa na ARDHI
INSTITUTE MOROGORO mwaka 2016. Kwa yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: GE/TR/RB/2596/2022

CHANGE OF NAMES

Y

P i

BY THIS DEED, | undersigned UFOOLWANDE AIKAELI KIMARO of P. 0. Box
772 Arusha Tanzania, formerly known as UFOOLWANDE ONESMO ULOTU
as it appears in my national identity card No.19620927731060000215 and
my many other documents, NOW THEREFORE, | DO HEREBY DENOUNCE
and ABANDON the use of my former names of UFOOLWANDE ONESMO
ULOTU and in LIEU thereof | do assume from the date thereof the names
of UFOOLWANDE AIKAELI KIMARO

AND | HEREBY DECLARE that | shall in future in all records, deeds and
instruments in writing and in all actions and proceedings in writing and
transaction upon all occasions whatsover,use and sign the assumed
names

AND | HEREBY authorized and request all persons to address me by such
assumed names of UFOOLWANDE AIKAELIKIMARO instead of the names
denounced

|, the said UFOOLWANDE AIKAELI KIMARO make this declaration
conscientiously, believing the same to be true and in accordance with the
law of united republic of Tanzania

IN WITNESS WHEREOF have executed this deed on the 05" day of
AUGUST, 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
(MCA/63)
Katika mahakama ya MWANZO MULEBA
MJINI wilaya ya MULEBA
MADAI YA TALAKA
JAMHURI kwa AMOSI SILASI WA IRINGA
MBUYUNI

Unaamrishwa na JAMHURI uhudhurie mbele ya
mahakama hii siku ya JUMATANO tarehe
31/08/2022 saa 2:00 asubuhi kuwa na mdaiwa
katika shauri lililoko mbele ya mahakama hii
ukifika usiondoke bila ya ruhusa ya mahakama na
unaonywa kwamba usipuuze wito huu.ukipuuzia
wito huu bila udhuru wa maana hati itatolewa
kukulazimisha kuhudhuria.

Hati hii inatolewa kwa amri yangu na muhuri wa
mahakama hiileo tarehe 5/08/2022

Kuitwa shaurini hii kwa maombiya ANNA MUSSA.

AIMD M |
AT AMA YA AR
WILER A MO

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 86 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late:
DEOGRATIUS CHARLES KWIYUKWA
BY 1. DORICE LEONIDAS RUGAKIRA

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of probate (or letter of
administration) is made to the above -named
petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 30 day of AUGUST.......... 2022

Dated at MOROGO this 16 day of AUGUST.........2022

RESIDENT-MAGISTRATE

IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR MARA, AT MUSOMA

APPLICATION NO.178 OF 2020
PETER PAUL MAGANGA.....c......uuesssssssssssnnnses APPLICANT
VERSUS

THE REGISTERED TRUSTEES
OF AGAPE SANCTUARY «...ovvvvvecsssnsssrnss RESPONDENT
CHURCH INTERNATIONAL

SUMMONS/ NOTICE

o,

THE REGISTERED TRUSTEES
OF AGAPE SANCTUARY
CHURCH INTERNATIONAL

The above mentioned applicant has instituted a suit in his Tribunal,
against you, particulars of which are mentioned in a copy of the
application whichis obtainable from the registry of this Tribunal. YOU ARE
HEREBY SUMMONED TO APPEAR IN THIS TRIBUNAL in person (s) or by
recognized agent(s) for judgment on 26th August, 2022 at 08:00am in the
forenoon.

TAKE NOTICE THAT;

In default of your appearance on the said day, the above mentioned suit shall be
mentioned and determined in your absence.

Given under my hand and seal of this Tribunal this........, day
o] ———i 1Y

Elias Kitungulu
Chairman X
The District Land and Housing Tribunal — Mara -
\s

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MATHIAS STEPHEN CHARLES
Anatangaza kupotelewa kwa
kadi ya gari yenye namba za

usajili T385BJV (Toyota
corolla spacio), ENGINE NO.
12Z2202322,CHASSIS NO.

ZZE1223107849, yeyote atakae

iona atoe taarifa kituo cha
polisi au piga simu namba
0716730756
MOR/MOR/RB/332988/2022.

Kwa Habari

Motomoto

Usikose Gazeti lako Ia

Nipashe kila siku

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.

MOB: *+255 - 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Waziri wa
zamani
afariki
gerezani
Guinea

CONAKRY, GUINEA

WAZIRI wa zamani wa nchini Guinea,
Lounceny Camara, aliyefungwa jela na
utawala wa kijeshi wa nchi hiyo ame-
fariki gerezani baada ya afya yake
kutetereka kwa muda.

Lounceny Camara (62), ni miongoni
mwa mawaziri wa zamani na maofisa
waandamamizi walioshtumiwa uba-
dhirifu wa pesa za umma na kufung-
wa jela baada ya jeshi kumwondoa
madarakani Rais wa zamani Alpha
Conde mwaka uliopita.

Hayo yalibainishwa jana na kaka
wa marehemu na kubainisha kuwa
Camara alipatwa na kiharusi ljumaa
va wiki iliyopita na alifariki hospitalini
jioni iliyofuata.

Alisema ilipobainika kuwa Camara
anatatizo la kiafya familia yake ilikata
rufani mahakamani ili aruhusiwe
kusafiri nje ya nchi kupata matibabu,
[akini rufani hiyo haikufanikiwa.

“Camara alikuwa tayari amelazwa
hospitali mara moja kabla ya kufung-
wa kwake, mapema mwezi Mei baada
va kufungwa jela,” alisema.

Waziri wa Sheria, Charles Alphonse
Wright alisema katika taarifa il-
iyosomwa na vyombo vya habari vya
nchini humo kwamba Camara alipata
matibabu aliyohitaji katika hospitali
ya Chuo Kikuu cha Conakry.

Shirika linalotetea haki za binadamu
‘Amnesty International’ ambalo lime-
kuwa likikosoa vikali hali ya haki
za binadamu nchini Guinea, lilisema
mwezi Februari mwaka 2021 kwamba
magereza nchini humo yanajulikana
kwa kudhulumu haki za wafungwa.

Camara alikuwa amefunguliwa
mashtaka ya ubadhirifu wa pesa za
umma na mashtaka mengine yanayo-
husiana na ufisadi, alikuwa mwana-
chama mkuu wa Chama cha Alpha
Conde.

VOA

- 0dinga atinga mahakamani
kupinga matokeo ya uchaguzi

NAIROBI, KENYA

MGOMBEA wa urais wa
Chama cha Muungano wa
Azimio, Raila Odinga, ame-
wasilisha rasmi ombi la kup-
inga uchaguzi wa William
Ruto kuwa rais mteule.

Kwa mujibu wa BBC, kesi
hiyo iliwasilishwa jana na
mawakili wa Raila walioongo-
zwa na wakili James Orengo
katika mahakama ya upeo ya
Milimani.

Wakili wa Muungano wa
Azimio, Daniel Maanzo,
alisema kikosi cha mawakili
wa Muungano wa Azimio
tayari kimewasilisha kesi hiyo
mtandaoni na kwamba wata-
wasilisha stakabadhi zinazo-
hitajika mahakamani wakati
wowote kufikia sasa.

“Tumewasilisha kesi
hiyo kupitia mtandao huku

F Y

tukisubiri kuleta stakhaba-
dhi ili mahakama hiyo iweze
kuthibitisha ombi hilo, tuna
hadi saa nane lakini naweza
kuwahakikishia kwamba kila
mtu yuko tayari, kundi la
mawakili linaendelea kuku-
sanya nakala za kesi hiyo na
zinatarajiwa  mahakamani
muda wowote kuanzia sasa,”
alisema Maanzo.

Aliongeza kuwa kufuatia
hatua ya kuwasilisha kesi
hiyo mahakamani, Muun-
gano wa Azimio una hadi
tarehe 23 Agosti (leo), kuki-
kabidhi Chama cha UDA, rais
mteule na Tume ya Uchaguzi
TEBC malalamiko hayo.

Pia ilielezwa kuwa IEBC
itakuwa na siku nne kuwasili-
sha majibu yao katika ma-
hakama ya upeo, kwamba
hiyo itafungua njia ya kusiki-
lizwa kwa ombi hilo na majaji

wa mahakama ya upeo siku
saba baada ya kuwasilishwa
Agosti 29.

Majaji wa mahakama ya
upeo wakiongozwa na Rais
na Jaji Mkuu Martha Koome
watakuwa na muda wa hadi
Septemba 4, kutoa uamuzi
wao kuhusu ombi hilo.

Kulingana na kifungu cha
140 cha Katiba ya Kenya 2010,
mahakama kupitia kura ya
majaji wengi inaweza kuunga
mkono au kubatilisha uch-
aguzi wa urais iwapo ushindi
wa Ruto utaidhinishwa, am-
bapo ataapishwa siku saba
baada ya uamuzi huo kutole-
wa, uamuzi unaopingana na
kutasababisha kurudiwa kwa
uchaguzi.

Matokeo ya uchaguzi yali-
otangazwa na Mwenyekiti
wa Tume ya Uchaguzi IEBC
yalisema kwamba mgombea

wa Chama cha UDA ndiye
aliyeshinda uchaguzi kwa
asilimia 50.49 huku mpinzani
wake wa karibu Raila Odinga
akipata asilimia 48.85.

Hii ni mara ya tano kwa
Raila Odinga kuwania wadhi-
fa huo na mara ya tatu kup-
inga matokeo ya uchaguzi ya
urais kupitia mahakama ya
upeo, baada ya kuwasilisha
pingamizi katika uchaguzi wa
2 mwaka 2013 na 2017.

Mwaka 2017, mahakama ya
upeo iliagiza marudio ya uch-
aguzi, uchaguzi ambao ul-
isusiwa na Odinga ambaye al-
ipoteza tena kwa rais aliyepo
madarakani Uhuru Kenyatta.

Na hayo yakijiri wafuasi wa
Muungano wa Azimio wame-
andamana nje ya mahakama
ya milimani ili kuunga mko-
no azma ya Muungano ku-
wasilisha kesi hiyo. BBC

Mgombea wa Chama cha Azimio la Umoja-One Kenya, Raila Odinga, akiwa katika Mahakama ya Mlimani na
jopo la mawakili wake kupinga ushindi wa Rais mteule William Ruto. PICHA: MTANDAO

Marekani, Korea Kusini waanza mazoezi yva Kijeshi

SEOUL, KOREA KUSINI

MAREKANI na Korea Kusini
wameanza kufanya mazoezi ya
pamoja ya kijeshi ambayo ya-
naelezwa kuwa ni ya kwanza ku-
fanyika katika kipindi cha miaka
mitano.

Kwa mujibu wa ripotiiliyochap-
ishwa jana na DW, msemaji wa
wizara ya ulinzi ya Korea Kusini
alithibitisha kuanza kwa mazoezi
hayo ya kijeshi kama ilivyopang-
wa, lakini hakutoa maelezo zaidi
juu ya idadi ya wanajeshi wataka-
ohusika na vifaa gani vya kijeshi
vitakavyotumika.

Pia ilisema vyombo vingine

vya habari vimeripoti kwamba
mazoezi hayo yatahusisha vifaru,
ndege na meli za kivita na maelfu
ya wanajeshi.

Rais wa Korea Kusini, Moon
Jae-in, alisema mazoezi hayo
yatakuwa mwanzo wa serikali
kupanga upya maandalizi yake
ya kukabiliana na dharura kwa
kuzingatia mabadiliko yaliyoko
kwenye mfumo mzima wa vita
ulimwenguni.

“Vita katika nyakati hizi ni to-
fauti kabisa na zile za zamani,
maadui watafanya mashambu-
lizi ya mtandaoni, kwenye mi-
undombinu ya kitaifa ya habari
na mawasiliano na kushambulia

maeneo muhimu ya viwanda
kama vile bandari, viwanja
vya ndege na vinu vya nishati
ya nyuklia,” alisema na
kuongeza;

“Vingine ni vifaa vya teknolojia
yajuu na mifumo ya ugavi wa ma-
lighafi ili kupunguza uwezo wetu
wa kupigana vita, pia suala hili la
mazoezi litakuwa mwanzo kwa
serikali kupanga upya maandal-
izi yake ya dharura kulingana na
mabadiliko ya mifumo ya vita,”
alisema.

Taarifa hiyo ilisema Marekani
ina wanajeshi karibu 28,500 wal-
ioweka kambi Korea Kusini, ikiwa
ni sehemu ya kukabiliana na viti-

sho kutoka kwa Korea Kaskazini,
iliyojitangaza kuwa taifa lenye
nguvu kinyuklia.

Aidha, luteka hizo zilizopewa
jina “Ulchi Freedom Shield’ zina-
husisha mafunzo ya kompyuta,
mazoezi ya pamoja ya kivita na
mazoezi makubwa ya kuwalinda
raia.

Ilibainishwa kuwa inataraji-
wa kukamilika Septemba Mosi
mwaka huu, huku ikijiandaa
na ukosoaji mkali kutoka kwa
Korea Kaskazini baada ya kion-
gozi wa taifa hilo mara kwa mara
kuituhumu Marekani kwa kuan-
daa uvamizi kupitia mazoezi
hayo ya pamoja ya kijeshi na Ko-

rea Kusini.

Ilisema Washington na Seoul
walikana shutuma hizo na ku-
sisitiza kwamba mazoezi hayo
yana nia ya kuboresha uwezo wa
kujilinda.

Vile vile wasiwasi wa kikan-
da unaelezwa kuwa umezidi
kuongezeka mwaka huu baada
ya majaribio ya mfululizo ya ma-
kombora yaliyofanywa na Korea
Kaskazini.

Ilisema mazoezi hayo yalipun-
guzwa na kufutwa kabisa katika
miaka ya karibuni kutokana na
sababu za kidiplomasia na janga
la UVIKO-19.

DW
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MANDONGA ASHINDA KWA TKO,
SASA AMTAKA DULLAH MBABE

Na Saada Akida

ZIKIWA zimepita takriban wiki tatu tangu achezee kichapo kwa KO ku-
toka kwa Shabani Kaoneka, Bondia wa Ngumi za Kulipwa nchini mwenye
mikwala mingi ya kibabe, Karim Mandonga, amekuja kivingine na kujibu

mapigo kwa kumchapa Mussa Omary kwa TKO juzi katika ya raundi ya
kwanza ya pambano maalum la kuhamasisha sensa itakayofanyika leo
huku akitangaza wazi kuwa yupo tayari kupanda ulingoni na Dullah

Mbabe.

Mandonga amejizolea umaarufu mkubwa kutokana na mikwala ali-
yopiga kueleka katika pambano lake na Magambo Christopher ambalo
alipoteza kwa KO raundi ya kwanza kabla ya kupigwa tena na Kaoneka
kwa TKO licha ya mikwara mizito aliokuwa ameipiga.

Katika pambano hilo maalum la kuhamasisha sensa ambayo ina-
tarajia kufanyika leo, lilifanyika juzi, Jumapili kwenye viwanja
vya Leaders Club na Mandonga kushinda katika raundi ya

kwanza.

Baada ya ushindi huo, Mandonga alisema kwa
sasa ameamua kutumia mifumo miwili tofauti
katika kuhakikisha anashinda mapambano
yake na kwamba wa kwanza ni kuongea na
vyombo vya habari huku wa pili ukiwa

ni kutembeza vipigo vya aina yake.

“Sasa hivi nimekuja na mifumo
miwili, mfumo wa kwanza ni kuon-
gea na vyombo vya habari, lakini
wa pili ni wa kukaa ulingoni na
kuwaonyesha mashabiki wan-
gu kuwa ‘Mandonga Mtu Kazi’
amekusudia jambo gani akiwa
ndani ya ulingo, niliyokuja nayo
sasa siyo tena ile mtumbwi wa
vibwengo ila ni ‘mwanaume
halii na bahari haikauki’.

“Pambano linalokuja, naenda
Mtwara kisha Kigoma halafu na-
malizia mkoani Morogoro ila ka-
tika ngumi kila mmoja ana pjia
yake ya kuongea, njia ya kwefli ni
promota peke yake, huyo Qullah
Mbabe nishamweleza, ye
Mzaramo na mimi mtot@wa
Morogoro, lakini akae akijua
Mandonga sina fagio na mtu
akijikanyaga naruka naye,”
alisema Mandonga.

Geita roho kwatu sare na Azam

Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa Geita Gold FC,
Fred Felix Minziro, amesema ameri-
dhishwa na sare aliyoipata dhidi ya Azam
FC kwa sababu aliwaambia wachezaji
wake, kama hawatoshinda na kupata
pointi tatu, basi wapate angalau pointi
moja kwenye mechi hiyo.

Geita Gold iliilazimisha Azam kutoka
nayo sare ya bao I-1 juzi usiku kwenye
Uwanja wa Azam Complex, Chamazi
ikiwa ni sare ya kwanza kwa timu hizo
zote mbili.

Kwenye mechi za ufunguzi, Geita Gold
ilipokea kichapo cha mabao 3-0 dhidi ya
Simba, huku Azam ikishinda mabao 2-1
dhidi ya Kagera Sugar.

“Mechi haikuwa rahisi, tulicheza kwa
presha kwa sababu tulitoka kupoteza

mechi dhidi ya Simba kwa mabao 3-0. Ni
mabao mengi sana, kwa hiyo nikawaam-
bia vijana wangu kuwa wajitahidi kwe-
nye mechi hii tupate ushindi, na kama si
ushindi basi angalau sare tuvune pointi
moja kwa sababu Azam ni timu nzuri na
imefanya usajili mkubwa na sisi hatuku-
pata mechi nyingi za kirafiki kwenye
maandalizi ya kuanza msimu mpya wa
ligi.

“Kwa hiyo baada ya mechi ya Simba
tuliangalia makosa yetu, tukajitahidi ku-
yarekebisha na ndiyo maana unaona leo
hatukuwa na makosa mengi kama mechi
iliyopita.” alisema Minziro.

Alisema timu yake imecheza mechi
mbili kubwa dhidi ya Simba na Azam,
ikipata pointi, hivyo si mbaya, akiahidi
mechi zinazofuata atakuwa nyumbani
na anatumaini kufanya vema.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa
Azam FC, Abdihamid Moallin, alisema
wachezaji wake wengi ni wapya, hivyo
wanaendelea kujifunza vitu mbalimbali,
lakini anaendelea kuyafanyia kazi ma-
pungufu kuelekea kwenye mechi inay-
ofuata dhidi ya Yanga.

“Kipindi cha kwanza tulicheza kwa
nguvuy, lakini haikuwa hivyo kipindi cha
pili. Tuliruhusu bao la faulo, tunaendelea
kujifunza, na tunaendelea kuyafanyia
kazi makosa yote kabla ya mechi dhidi ya
Yanga,” alisema Moallin.

Yalikuwa ni mabao ya Tepsi Evance
kwa upande wa Azam na Adeyum Sulei-
man akiisawazishia Geita Gold.

Azam ipo kwenye nafasi ya tano ya
msimamo ikiwa na pointi nne, Geita Gold
ikiwa nafasi ya 13 na pointi yake moja.

]
Coastal kuanza
kuiwinda
Polisi kesho

Na Shufaa Lyimo

KATIKA kuhakikisha wa-
najiweka sawa kabla ya Ligi
Kuu kurejea tena, wachezaji
wa Coastal Union wamepewa
mapumziko ya siku tatu
kwenda kusalimia familia
Zao0 na baada ya hapo wa-
tarejea kambini kuendelea
kujiwinda na ligi hiyo iliyo-
simama kupisha Kalenda ya
Fifa.

Katika kipindi hiki cha
wiki mbili kupisha Kalenda
hiyo ya Fifa, Taifa Stars
ambayo iliingia kambini juzi,
itacheza na Uganda nyum-
bani na ugenini kuwania
kufuzu Fainali za Mataifa
va Afrika kwa Wachezaji
wa Ndani (CHAN), zitakazo-
fanyika baadaye mwaka huu
nchini Algeria.

Akizungumza na gazeti
hili jana kutoka jijini Tanga,
Kocha Mkuu wa klabu hiyo,
Juma Mgunda, alisema baada
ya mchezo wao wa Ligi Kuu
Jumamosi dhidi ya Yanga,
aliwapa mapumziko mafupi
yva siku tatu wachezaji wake.

“Baada ya kumaliza mch-
ezo wetu (katika Uwanja
wa Sheikh Amri Abeid) jijini
Arusha dhidi ya Yanga, nili-
wapa mapumziko wachezaji
wangu mpaka sensa (am-
bayo inafanyika leo) litaka-
pomalizika warudi kambini,”
alisema Mgunda.

Kocha huyo alisema ali-
baini makosa katika mchezo
uliopita jambo ambalo amea-
hidi kulifanyia kazi katika
kipindi hiki cha mapumziko.

Alisema yote ambayo
ameyaona hawezi kuyaweka
hadharani isipokuwa ataen-
delea kukaa na kuzungumza
na wachezaji wake ili mche-
Z0 Ujao watakaocheza Sep-
temba 10, mwaka huu dhidi
ya Polisi Tanzania yasijir-
udie tena.

“Baada ya sensa nitaen-
delea kuwapa mazoezi
wachezaji wangu kwa ajili ya
kujiandaa kukutana na timu
ya Polisi Tanzania, ni mch-
ez0 ambao tunatarajia kuwa
mgumu,” alisema.

Coastal Union ipo nafasi
ya 10 kwenye msimamo wa
ligi hiyo iliyochezwa raundi
mbili hadi sasa msimu huu,
ikiwa na pointi tatu baada
yva kupoteza kwa mabao 2-0
dhidi ya Yanga na kushinda
mchezo wake wa awali kwa
bao 1-0 dhidi KMC FC.
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ANTONY ATAKA KUTUA UTD

WINGA wa Ajax Mbrazil Antony, anashinikiza kujiunga
na Manchester United kabla ya kufungwa kwa dirisha la
usajili msimu huu. (Goal)

PEPE KUNG'OLEWA ARSENAL

KLABU ya Nice inaendelea na mazungumzo na Arse-
nal kuhusu mkataba wa mkopo wa winga wa Ivory Coast,
Nicolas Pepe mwenye umri wa miaka 27. (Fabrizio Ro-
mano)

DE JONG AKOMALIWA

MANCHESTER United pia wanajiandaa kushinikiza
kwa mara ya mwisho mwezi huu kumsajili kiungo wa kati
wa Barcelona na Uholanzi, Frenkie de Jong mwenye umri
wa miaka 25. (Marcel van der Kraan, via Express)

TANGANGA NA AC MILAN

KLABU ya AC Milan imetumia mbinu nyingine kum-
nunua beki wa kati wa Tottenham Hotspur, Japhet Tan-
ganga mwenye umri wa miaka 23. (Calciomercato)

PEDRO ANUKIA NEWCASTLE

NEWCASTLE United wanatumaini kupata uhamisho
wiki hii huku klabu hiyo ikifanyia kazi mikataba miwili na
kuamini uhamisho wa mshambuliaji wa Watford raia wa
Brazil, Joao Pedro mwenye umri wa miaka 20, utaweze-
kana. (iNews)

UNITED SASA KWA GAKPO

MANCHESTER United sasa wanamwinda winga wa
PSV Eindhoven Mholanzi, Cody Gakpo mwenye umri wa
miaka 23, lakini wana uwezekano wa kusajili mmoja wa
washambuliaji kabla ya dirisha la usajili kufungwa. (Tel-

egraph)

WALSH AWINDWA BARCA

KIUNGO wa kati wa Manchester City na England, Keira
Walsh mwenye umri wa miaka 25, bado anawindwa na
Barcelona. (Sport)

CIFUENTES AGOMBEWA

LEEDS United na Newcastle zinamfuatilia kiungo wa
kati wa Los Angeles FC kutoka Ecuador, Jose Cifuentes
mwenye umri wa miaka 23, ambaye anawindwa na
Brighton. (Sun)

REGUILON ATAKIWA LAZIO

LAZIO wanataka kumnunua beki wa kushoto wa Tot-
tenham Hotspur, Sergio Reguilon mwenye umri wa mia-
ka 25. (Calciomercato)

AURIER AWANIWA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest ina nia ya kumsajili Serge
Aurier mwenye umri wa miaka 29. Beki huyo wa kulia wa
Ivory Coast ni mchezaji huru baada ya kumaliza mkataba
na Villarreal. (Footmercato, via Express)

BEDNAREK ATAKIWA VILLA

KLABU ya Aston Villa imewasilisha ofa ya mkopo kwa
beki wa kati wa Poland, Jan Bednarek mwenye umri wa
miaka 26, kutoka Southampton. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

-

GUARDIOLA ATAJA MUDA
HAALAND KUPUMZISHWA

@ @ @ Nitamchezesha Alvarez au Mahrez tutakapoanza
kuwa na mechi kila baada ya siku tatu kila mmoja atacheza...

NEWCASTLE, England

KOCHA wa Manchester City, Pep
Guardiola, amefichua kwamba,
Erling Haaland atapumzishwa
punde tu mabhitaji ya mechi yataka-
poongezeka ili kumlinda dhidi ya
majeraha.

Haaland aliwasili City wakati huu
wa majira ya joto kama mmoja wa
washambuliaji bora katika soka la
dunia.

Raia huyo wa Norway, alifunga
takriban bao moja kwa kila mechi
msimu uliopita akiwa na Borussia
Dortmund, lakini alicheza mechi 30
pekee katika mashindano yote kwa
sababu ya majeraha.

Kufikia sasa msimu huu, Haaland
tayari ameanza michezo yote mi-

tatu ya Ligi Kuu ya England na City,
pamoja na Ngao ya Jamii. Lakini City
wamekuwa wakicheza mara moja
tu kwa wiki.

Baada ya mabadiliko ya mwanzo
wa hatua ya makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na ushiriki wa City
katika Kombe la Carabao kutoka
hatua ya raundi ya tatu - Guardiola
ana mpango wa kutomtumia vibaya
nyota wake namba tisa, ambaye ali-
maliza dakika 90 dhidi ya Newcastle
kwa mara ya kwanza kwenye mch-
ezo wa Ligi Kuu, Jumapili.

“Chakula kizuri, pumziko zuri.
Watu wanasema nyumba mpya ali-
yonunua ina kitanda kizuri. Haku-
na cha ziada. Kitu cha muhimu ni
kutokuwa na matatizo. Madaktari
wamefanya kazi ya ziada tangu alip-

owasili hapa ili kuepuka majeraha,”
alisema Guardiola baada ya Man
City kutoka nyuma na kupata sare
ya mabao 3-3 dhidi ya Newcastle
kwenye dimba la St James’ Park.

“Kwa sasa ana mchezo mmoja
kwa wiki. Nawaambia nyinyi kama
tutakuwa na mechi kila baada ya
siku tatu ni kwamba, Erling ha-
tacheza.

“Nitamchezesha Julian (Alvarez).
Mmoja wa wachezaji wenye upat-
ina mzuri na Bernardo (Silva) na
hajacheza hadi leo hii (juzi).

“Riyad (Mahrez) ni mmoja wa
wachezaji wengine na hasa kwe-
nye hatua kubwa na leo (juzi)
hakucheza. Tutakapoanza kuwa na
mechi kila baada ya siku tatu kila
mmoja atacheza.”
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WANDOWSKI AANZA
KUKIWASHA LALIGA

BARCELONA, Hispania

OBERT Lewandowski alifunga mabao

yake ya kwanza ya ushindani akiwa na

Barcelona katika siku yake ya kuzaliwa ya

kutimiza umri wa miaka 34, huku klabu
hiyo ya Katalunya ikishinda 4-1 dhidi ya Real So-
ciedad kwenye mchezo wa Ligi Kuu Hispania, La-
Liga, Jumapili.

Mshambulizi huyo wa zamani wa Bayern
Munich alifunga bao lake la kwanza baada ya
sekunde 47 pekee akiunganisha krosi ya Alejan-
dro Balde.

Ousmane Dembele akafunga bao la pili, kabla
ya Lewandowski kufunga la tatu na Ansu Fati aka-
funga la nne.

Ushindi huo mzuri ulikaribishwa baada ya Bar-
ca kuanza Ligi kwa sare ya bila kufungana nyum-
bani dhidi ya Rayo Vallecano.

Lewandowski alijiunga na Barca msimu wa ma-
jira ya joto kwa ada ya pauni milioni 42 akitokea
Bayern, ambapo alikuwa amebakiza mwaka
mmoja tu kwenye mkataba wake, huku mchezaji
mwingine mpya aliyesajiliwa, mshambuliaji wa
zamani wa Leeds United na Brazil, Raphinha, aki-
tokea benchi kipindi cha pili.

Hata hivyo, Barcelona hawakuweza kumcheze-
sha beki wa kati wa Ufaransa, Jules Kounde kwa
kuwa bado hajasajiliwa kwa sababu za kifedha
baada ya uhamisho wake kutoka Sevilla mwis-
honi mwa Julai.

Barca wako katika nafasi ya tano kwenye LaLiga
na watacheza na Manchester City katika mechi
ya hisani kesho Jumatano, na mchezo wao ujao
wa kimashindano ni dhidi ya Valladolid kwenye
Uwanja wa Nou Camp, Jumapili.

TAREHE MUDA

01.23/08/22 |21:45
02.23/08/22 | 21:45
03.23/08/22 | 21:45
04.23/08/22 | 21:45 Gillingham vs Exeter
05.23/08/22 | 21:45 | Norwich City vs Bournemouth
06.23/08/22 | 21:45 | Forfar Athletic vs Kelty Hearts FC| 2.
07.23/08/22 | 21:45 Elgin City vs Stenhousemuir| 2.
08.24/08/22 | 03:05| Guadalajara Chivas vs CF Monterrey
09.25/08/22 | 20:00
10.25/08/22 | 20:00
11.25/08/22 |20:00
12.25/08/22 |21:45
13.25/08/22 |22:00

Barrow vs Lincoln

Newport vs Portsmouth

Stevenage vs Peterborough

Sivasspor vs Malmo

Viking vs Steaua Bucuresti| 2.

Twente vs Fiorentina
Linfield Belfast vs Rigas Futbola Skola| 2.
Hearts vs FC Zurich

KUWEKA PESA:

- PIGA *150*87 #,
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- WEKA PESA.
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Tuchel: Chelsea haihitaji kiungo au mshambuliaji

LONDON, England N'Golo Kante, tuna Ruben Loftus-
Cheek, Conor Gallagher, Mateo Ko-
THOMAS Tuchel amepuuzilia vacic.

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ
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mbali pendekezo kwamba, Chelsea
inahitaji kuongeza mshambuliaji au
kiungo kabla ya dirisha la usajili ku-
fungwa.

‘The Blues’ walipata kichapo cha
mabao 3-0 kutoka kwa Leeds United
kwenye Uwanja wa Elland Road, na
kuwaacha vijana wa Tuchel wakiwa
mkiani mwa jedwali la Ligi Kuu Eng-
land baada ya mechi tatu.

Washambuliaji watatu wa Chel-
sea kwa mara nyingine walishindwa
kuzifumania nyavu, Raheem Sterling,
Mason Mount na Kai Havertz.

Na Tuchel alipoulizwa ikiwa ma-
tokeo yalisisitiza hitaji la kuimari-
sha katika maeneo ya mbele, alijibu:
“Hapana, hapana.”

Conor Gallagher pia alianza kwa
mara ya kwanza akiwa na jezi ya
Chelsea pamoja na Jorginho kwenye
safu ya kiungo, lakini Muingereza
huyo alishindwa kutamba.

Alipoulizwa iwapo The Blues
watataka kuimarisha safu yao ya ki-
ungo kabla ya mwisho wa dirisha la
uhamisho, Tuchel alisema timu yake
ina watu wengi.

“Kiungo mwingine? Tuna Jorginho,

“Wao (Kovacic na Kante) ni maje-
ruhi, ndiyo, ni tatizo. Lakini watare-
jea. Hawajatoweka.”

Katika dakika za mwisho, Leeds
walikuwa wamekimbia umbali wa
kilomita 11 zaidi ya Chelsea, lakini
Tuchel alipuuza wazo kwamba The
Blues walishindwa kuendana na
juhudi za wenyeji wao.

“Tulifungwa bao la kujifunga na tu-
katoa sehemu ya urahisi na tukafung-
wa kirahisi,” aliongeza kocha huyo
raia wa Ujerumani.

“Hii haina uhusiano wowote na ku-
kimbia kilomita chache, hakuna uhu-
siano wowote na mtindo wa Leeds.
Hatupaswi kuchanganya mambo
haya. Tuliweza kumudu staili hiyo.”
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Blackpool vs Bristol City
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18,259/~

BABA WA SAMATTA AKUNWA |
MWANAWE KUREJEA GENK

.27/08/22
Na Hadija Mngwai

MUDA

Cardiff vs Preston

Hull City vs Coventry
GO Ahead Eagles vs Sparta Rotterdam
Juventus vs Roma

Cremonese vs Torino

.27/08/22

.27/08/22

.28/08/22
10.28/08/22
11.28/08/22
12.28/08/22
13.28/08/22
14.28/08/22
15.28/08/22
16.28/08/22
17.28/08/22

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 23 - AGOSTI 2022

UGENINI

Spezia vs Sassuolo

Lens vs Rennes

Fluminense vs Palmeiras

Nantes vs Toulouse
KAA Gent vs Royal Antwerp

BABA mzazi wa nahodha wa Timu ya
Taifa ya Tanzania (Taifa Stars), Mbwa-
na Samatta, mzee Ally Samatta, ame-
sema amefurahishwa na kitendo cha
mwanawe huyo kurejea kwa mara ny-
ingine katika klabu yake ya zamani ya
KRC Genk, ya Ubelgiji ambapo alijenga
ufalme wake kisoka.

Nahodha huyo wa Taifa Stars am-
baye alijiunga KRC Genk mwaka 2016
hadi 2020 alipotimkia Aston Villa ya
England aliyodumu kwa kipindi cha
nusu msimu kabla ya kutolewa kwa

Hannover vs Greuther Furth

FC Lugano vs St. Gallen
Aston Villa vs West Ham
Wolverhampton vs Newcastle
Nice vs Marseille

Troyes vs Angers

NYUMBANI  SARE

GAME ID

MICHEZO 1 X -

mkopo Fenerbahce na baadaye ku-
nunuliwa jumla na klabu hiyo ya Utu-
ruki, amerejea kuitumikia timu yake
hiyo ya zamani ambayo aliichezea me-
chi 101 na kuifungia mabao 43.

Kabla ya kutua Genk msimu huu,
msimu uliopita aliichezea pia kwa
mkopo Royal Antwerp ya Ubelgiji me-
chi 32 na kufunga mabao matano, aki-
tokea pia Fenerbahce.

Akizungumza na Nipashe jana, Mzee
Samatta, alisema kuwa, ni jambo jema
kwa mwanawe Samatta kurejea ka-
tika klabu hiyo iliyompa umaarufu na
kujiwekea historia nzuri kwa kuwa
alivyoondoka alivurugwa na kushuka
kiwango chake.

“Nimefurahi kuona Samatta amere-
jea Genk kwa kuwa aliondoka akiwa
shujaa kutokana na kuifanyia vizuri
klabu yake na hata alivyorejea tuliona
jinsi mashabiki walivyomshangilia li-

"

cha ya kucheza dakika 10 tu.
“Alivyoondoka klabu alizokwenda
zilimvuruga sana na kushuka kiwango,
hivyo klabu yake hiyo ikaona kwa nini
iwe hivyo na kuamua kumrejesha ili

waweze kumpika upya na kurejesha
historia yake ambayo ilimpeleka Genk,
hata mwenyewe amefurahia kurudi
hapo na ameahidi kujituma,” alisema
Mzee Samatta.

Mbevya City yalia na waamuzi,
Singida yajichimbia Arusha

Na Adam Fungamwango

BAADA ya juzi kupoteza mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Sin-
gida Big Stars kwenye Uwanja wa Liti
mkoani Singida, Mbeya City imewan-
yooshea kidole cha shahada waamuzi
wa mechi hiyo kwa madai kuwa ha-
wakuwatendea haki.

Kocha msaidizi wa timu hiyo, Antony
Mwamlimwa, amesema kulikuwa na
matukio mengi kwenye mechi hiyo
yalioashiria kuwa waamuzi hawakuwa
upande wao, hivyo kipigo cha mabao
2-1 walichokipata siyo kwa sababu timu
yao ilizidiwa, bali waamuzi walichangia
timu hiyo kupoteza.

“Mpira wa Tanzania ili uendelee
unahitaji watu wanaosimamia sheria

17 za mpira uwanjani, unawekeza kwe-
nye timu na unasajili wachezaji wazuri
wazoefu ili wakusaidie kupata matokeo
mazuri uwanjani, lakini linapokuja
tena suala la kusaidiwa na waamuzi au
‘figisu’ zingine uwanjani haileti picha
nzuri, tunawekeza ili kuweza kupata
matokeo mazuri na ya baadaye. Tu-
mepoteza, siyo kwa maana tulifanya
makosa mengi uwanjani, sisi ndiyo tu-
meukamata mchezo, lakini tumevun-
jwanguvu na wanaosimamisha sheria,”
alilalama kocha huyo.

Yalikuwa ni mabao ya Wabrazil Dario
da Silva kwa penalti na Bruno Gomes,
huku Sixtus Sabilo ndiye aliyekuwa wa
kwanza kuiandikia Mbeya City bao la
kuongoza.

Mbeya City imepoteza mechi hiyo,

baada ya kushinda kwenye uwanja huo
huo mechi ya kwanza mabao 3-1 dhidi
ya Dodoma Jiji FC.

Kwa upande wa Singida Big Stars, ni
ushindi wake wa pili mfululizo baada
ya mechi ya kwanza kupata kushinda
bao 1-0 kwenye uwanja huo dhidi ya
Tanzania Prisons.

Wakati huo, Singida Big Stars ina-
tarajia kuondoka leo Jumanne kwen-
da Arusha kuweka kambi, baada ya
mapumziko kupisha Kalenda ya FIFA,
huku wachezaji wa timu ya Taifa ya
Tanzania, Taifa Stars wakiwa kambini.

Msemaji wa klabu hiyo, Hussein Mas-
sanza, amesema kambi hiyo ni maalu-
mu kwa kujipanga zaidi na Ligi Kuu
ambayo amesema ni raundi ya pili tu,
lakini imechangamka.

Shakhtar Donetsk vs FC Metalist 1925

PS Tni vs Bhayangkara Surabaya Utd

Pusamania Borneo vs Dewa United

Zorya Lugansk vs Vorskla Poltava

Chernomorets Odessa vs Veres Rivne

Persib Bandung vs Bali Utd Pusam|

Persis Solo vs Persepam MU

Kolos Kovalivka vs FC Kryvbas Kriviy Rih

Al Rayyan SC vs Al Ahli Doha SC

Kerho 07 vs Pif Jalkapallo

Arab Contractors vs Farco FC

Smouha Club vs El Gouna

Klubi 04 vs FC Honka/Akatemia

Apoel Nicosia vs Djurgardens |IF

CSA Steaua Bucuresti vs Miercurea Ciuc

Orebro SK vs Skovde Aik

Orgryte IS vs Norrby IF

Cape Town City vs Kaizer Chiefs

KV Vesturbaer vs UMF Grindavik

Zamalek vs El Ittihad Alexandria

National Bank vs Al Masry Club

Walsall vs Charlton

IF Vestri vs Fjolnir

Sheffield Wed vs Rochdale

Shrewsbury vs Burnley

Bolton vs Aston Villa

Stevenage vs Peterborough

Crusaders Belfast vs Portadown FC

Bradford City vs Blackburn

Watford vs MK Dons

Fleetwood Town vs Everton

Newport vs Portsmouth

Rotherham vs Morecambe

Stockport vs Leicester

Carrick Rangers vs Coleraine FC

Wolverhampton vs Preston

Norwich City vs Bournemouth

Kilmarnock FC B vs East Stirling

Colchester vs Brentford

Stafford Rangers vs Marine FC

Crawley Town vs Fulham

Gillingham vs Exeter

Derby vs West Bromwich

Grimsby vs Nottingham

Oxford Utd vs Crystal Palace

Cambridge Utd vs Southampton

Viktoria Plzen vs Karabakh

Red Star Belgrade vs Maccabi Haifa

Benfica vs Dynamo Kiev

CHEZA KWA

HK Kopavogs vs Fylkir

WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Guardiola ataja muda Haaland kupumzishwa

HUKU Reliants Lusajo
%.. Wa Namungo FC, Moses
Phiri (Simba) na Fis-

. ton Mayele wa Yanga,

wakikimbizana kwe-
nye mbio za ufungaji
bora wa Ligi Kuu Bara,
mshindi wa Kiatu cha
Dhahabu kwenye ligi
hiyo msimu uli-
opita, George Mpole
wa Geita Gold,
amesema yuko
kwenye mkakati
wa kubadilisha
ubunifu na mbinu
za kukabiliana na
mabeki wa Ligi
. Kuu Tanzania
Bara, kutokana
na kukamiwa.
R Mpole
LS. ambaye
. ¢ hajapata
‘,- bao lolote
kwenye
mechi
mbili za
kwanza msimu
huu, amesema kwa
sasa timu zinajiandaa
kisawasawa zinapok-
wenda kucheza dhidi ya
Phiri

Mayele

UKURASA 21

I i)

5
.,

Mbio Mayele, Phiri zamwibua Mpole

Na Adam Fungamwango

Geita Gold kwa sababu zinajua
wanakwenda kucheza mechi
NguUMU pamoja na kumkaba
Mpole.

Hadi sasa Lusajo ndiye yupo
Kileleni mwa wafungaji bora
msimu huu, akiwa amecheka na
nyavu mara tatu huku aki-
fukuziwa kwa karibu na Phiri
pamoja na Mayele ambao Kila
mMmMmOoja ana mabao mawili.

“Naweza kusema ligi ni
ngumu, sisi mechi zote kila
timu inajua tunakwenda
kucheza na Geita Gold, nak-
wenda kumkaba Mpole kwa
hiyo wanakuwa wako makini
sana tofauti na msimu uliopita,
pamoja na hayo mimi nitafunga
tu, hii inanipa changamoto ya
kubadilisha mbinu na ubunifu,
tumecheza mechi mbili ugenini
baada ya hapa na sisi tunarudi
nyumbani, tutafanya vizuri tu,”
alisema.

Mpole ambaye msimu uli-
opita alimaliza na mabao 17,
amecheza mechi zote mbili za
mwanzo msimu huu, timu yake
ikichezea kichapo cha mabao
3-0 dhidi ya Simba na ikitoka
sare ya 1-1 dhidi ya Azam FC
juzi, shukran kwa Adeyum
Suleiman aliyeisawazishia kwa
mkwaju wa faulo.

SIMBA KUIVAA ASANTE KOTOKO

® @ oNi katika michuano maalum, Yanga yageukia kimataifa...

Na Waandishi Wetu

AKATI Ligi Kuu ikiwa ma-

pumzikoni kupisha Kalenda

vya Fifa itakayoisha Septem-

ba 4, mwaka huu, Klabu ya

Simba imepokea mwaliko kutoka kwa

Klabu ya Al Hilal ya Sudan kushiriki mi-

chuano maalum itakayofanyika wiki
ijayo.

Ahmed Ally, Meneja Mawasi

liano wa Klabu ya Simba, ali

iambia Nipashe jana kuwa

wakiwa Sudan, watacheza

mechi mbili dhidi ya Asante

Kotoko ya Ghana, Agosti 28 na

wenyeji Al Hilal Agosti 31

mwaka huu.

“Mechi hizi za kimataifa tutazitumia

kama sehemu ya maandalizi wakati ligi
ikiwa imesimama kupisha mechi za ku-
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fuzu Fainali za Afrika kwa Wachezaji wa
Ndani (CHAN).

“Wachezaji tisa walioitwa kwenye
kikosi cha Timu ya Taifa ya Tanzania
(Taifa Stars) inayojiandaa kwa mchezo
dhidi ya Uganda, hawatakuwa sehemu
ya safari.

“Timu inatarajia kuondoka nchini
Alhamisi alfajiri kuelekea Sudan, tayari
kuwahi mechi ya kwanza itakayopigwa
Agosti 28, dhidi ya Asante Kotoko.

“Baada ya kukamilika kwa mashinda-
no, kikosi kitarejea nchini na Septemba
3 na kitacheza mechi nyingine ya kirafiki
ya kimataifa dhidi ya mabingwa wa Dji-
bouti, AS Arta Solar 7 ambao wako kam-
bini jijini Dar es Salaam wakiwa na nyota
kama Alexander Song na Solomon Ka-
lou,” alisema.

Ally alisema mwaliko huo ni mwende-
lezo wa ushirikiano baina yao na Al Hilal
ambayo mwaka 2020 waliwaalika katika

michuano ya Simba Super Cup.

Wakati hayo yakiendelea Msimbazi,
watani wao Yanga wamezungumzia
maandalizi ya mechi yao ya awali ya mi-
chuano Ligi ya Mabingwa barani Afrika.

Meneja wa Yanga, Walter Harrison,
ambaye timu yake itaanzia ugenini dhidi
ya Zalan FC ya Sudan Kusini, alisema
jana kuwa kufanya kwao vyema kwenye
mechi kadhaa kuanzia Ngao ya Jamii
hadi sasa, ni hatua za awali za maandalizi
hayo, huku matokeo chanya wanayoya-
pata yakionyesha kuwa wamedhamiria
kufanya vizuri mwaka huu.

“Tuna kikosi bora zaidi, kwa mfululizo
wa matokeo tunayoyapata kuanzia Ngao
ya Jamii hadi michezo miwili ya Ligi Kuu,
huku wakati mwingine tukianza kwa
kufungwa, lakini tunasawazisha na ku-
funga bao la ushindi inaonyesha ni jinsi
gani wachezaji wako tayari na pia ubora
wa kikosi, hivyo inatupa matumaini ya

kufanya vizuri kwenye michuano ya kimataifa.

“Michezo ya ligi ni maandalizi ya awali ya
Ligi ya Mabingwa, haya tunayofanya, mechi za
ligi tulizocheza na zingine ambazo tutaendelea
kucheza ni maandalizi ya mechi ya kimataifa
dhidi ya Zalan FC ya Sudan ya Kusini,” alisema
Harrison.

Yanga imecheza mechi zote mbili za mwan-
70 za Ligi Kuu kwenye Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid dhidi ya Polisi Tanzania ikishinda mabao
2-1 na Coastal Union ilipoondoka na mabao 2-0
dhidi ya wenyeji, mpaka sasa ikishika nafasi ya
pili kwenye msimamo wa ligi ikiwa na pointi
sita sawa na Simba iliyoko kileleni kutokana
na kushinda 3-0 dhidi ya Geita Gold FC na 2-0
dhidi ya Kagera Sugar.
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