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Hali tete Rufiji
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Kwa kikokotoo cha Watumishi wana- Tulikuwa na kikoko- o
mafao a zamani, mstaafu hitaji wapate mafao  too cha asilimia 24, atlma
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° hara wa Sh. 800,000,  too cha asilimia 50 50 hadi hiki cha sasa
Udan an Ifu angepata mafao ya na si hiki cha asil- cha asilimia 33 am- o
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kwa kikokotoo Kipya makubwa. kuwa tatizo kubwa
NSSF %%apata Sh. milioni kwa wastaafu.
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Msafara wa Mkuu wa Wilaya ya Kahama, mkoani Shinyanga,
Mboni Mhita ukipita moja ya barabara iliyofurika maji wakati
akitokea kata ya Lunguya, Halmashauri ya Msalala kusiki-
liza na kutatua kero mbalimbali zinazowakabili wawekezaji
wazawa wa kiwanda cha kuchakata madini ya dhahabu, juzi.

PICHA: SHABAN NJIA

TUCTA yaliachia

Na Vitus Audax, DODOMA

WAKATI  Bunge likiendelea
kupokea michango na hoja mbal-
imbali kuhusu makadirio ya ma-
pato na matumizi ya Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu na Bunge kwa mwaka
2024/25, kikiwamo kikokotoo
cha mafao ya wastaafu, Shirik-
isho la wafanyakazi Tanzania
(TUCTA) limeliacha suala hilo
mikononi mwa Bunge.

Aidha, wabunge wameendelea
kusisitiza kuwa ni vyema serikali
ikarejea mezani kuzungumza na
vyama vya wafanyazi ikiwamo
kuzifumua kanuni za ukokotoaji
mafao na wengine wakisema
irejeshe kikotoo cha mwaka 2017
cha asilimia 50.

Akizungumza na mwandishi
wa Habari hii jana, Rais wa TUC-
TA, Tumaini Nyamhokya, alise-
ma suala la kikokotoo halijawahi
kuwa rafiki kwa mtumishi yeyote
kutokana na kugusa moja kwa
moja maslahi kwa kupunguza
mafao yao na haliwezi kukuba-
lika hata siku moja.

“Hadi kufikia hapo suala hilo
tumekuwa tukilipigania kwa mi-
aka mingi tangu kile kikokotoo
kilichokuwa kikichukua asilimia
24, tukaja cha asilimia 50 hadi
hiki cha sasa cha asilimia 33 am-
bacho kimeonekana kuwa tatizo
kubwa kwa wastaafu,” alisema
Nyamhokya.

Alisema kwa sasa kama viongo-
zi wa shirikisho hawana mchan-
go zaidi kwa suala hilo, hivyo
wanaliachia Bunge kumalizana
nalo huku wao (TUCTA) wakien-

delea na majadiliano na uongozi
na ifikapo Mei Mosi, mwaka huu,
watatoa tamko rasmi.

“Tunajua kuwa hii ni mifuko
yetu na ni kwa ajili ya manufaa ya
watumishi wote lakini wanaotun-
za fedha ni serikali. Tunaendelea
kukaa nao kujadiliana na kuku-
baliana ni lipi linaweza kufanyika
bila kumwumiza mfanyakazi,”
alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wafanyakazi wa Taasisi za Elimu
ya Juu Tanzania (THTU) DK. Paul
Loisulie, alisema mjadala kuhu-
su Kikokotoo umekuwapo kwa
muda mrefu tangu mwaka 2005.

Alisema msingi wa mjadala wa
sasa ni baada ya kuunganishwa
mifuko mwaka 2018 na baadaye
kusawazishwa kikokotoo hatua
ambayo imeshusha viwango vya
malipo ya mkupuo na ya kila
mwezi.

Alitaja sababu za kuunganish-
wa mifuko na kuleta kikokotoo
kipya ni mifuko ya Watumishi wa
Umma (PSPF), Wafanyakazi wa
Serikali za Mitaa (LAPF), Wafan-
yakazi wa mashirika ya Umma
(PPF) na Shirika la Taifa la Hifa-
dhi ya Jamii (NSSF) ambayo ilid-
aiwa kuwa ilikuwa hoi kutokana
na madeni makubwa inayodaiwa
serikalini, uwekezaji usio na tija,
matumizi mabaya ya fedha na
mwingiliano wa uamuzi wa ki-
siasa.

“Uamuzi uliofanyika ili kunu-
suru mifuko umeleta maumivu
makubwa kwa watumishi wana-
ostaafu na kwa sasa unahitajika
mjadala mpana wa wazi utakao-

Na Grace Gurisha

MSHTAKIWA Salim Jongo
anayetuhumiwa kusafirisha
dawa za kulevya aina Her-
oin kilo 51.47 na wenzake
watatu, ameeleza alivy-
omwingiza mpenzi wake
kwenye biashara ya dawa
za kulevya bila mwenyewe
kujua hadi kukamatwa na
askari.

Ameeleza kuwa mpenzi
wake huyo, Tatu Nassoro
ambaye ni mshtakiwa wa
nne katika kesi hiyo, aliku-
wa hajui chochote kuhusu
biashara hiyo na Salim
alikuwa anaficha dawa hizo
na fedha kwenye upande
mmoja wa kabati la nguo,
kabati hilo lilikuwa na
milango mitatu.

Hayo yalielezwa jana
na Mawakili wa Serikali,
Cathibet Mbilingi na Groly
Kimaro mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Ajali Milanzi

wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, wakati
washtakiwa Salim, Ernest
Semagoya, Amini Sekibo na
Tatu wakisomewa mael-
ez0 ya mashahidi baada
va upelelezi wa kesi hiyo
kukamilika.

Mawakili hao wal-
idai kuwa maelezo hayo
yalitolewa na mshtakiwa
wakati akihojiwa na askari
polisi baada ya kukamatwa
na kukiri anahusika na bi-
ashara hiyo aliyoshawishi-
wa kuingia na rafiki yake
Semagoya katika kesi hiyo
aliyemtaka kuwa msiri kwa
kutokumwambia mtu yeyo-
te na pia atafute sehemu ya
kuficha mzigo wake.

“Septemba 7, 2020
nilichukuliwa na kupelekwa
Kituo cha Polisi Tazara,
Septemba 8, 2020 tuli-
chukuliwa mimi pamoja na
Sekibo kwenda nyumbani
kwa mpenzi wangu Tatu,

Mshtakiwa aeleza alivyomwingiza
mpenziwe biashara dawa kulevya

niligonga mlango akafun-
gua, tukaingia ndani tukiwa
na askari polisi.

“Huu mzigo ambao ni-
likuwa ninauhifadhi hapa
kwako bila wewe kujua zi-
likuwa ni dawa za kulevya,
kwahiyo tupo chini ya
ulinzi pamoja na Sekibo,”
alidai Salim katika maelezo
yake.

Alidai kuwa hakuwahi
kumweleza mpenzi wake
Tatu kuhusiana na biashara
hiyo hadi siku ambayo
alikamatwa. Askari wali-
kuta kilo hizo za Heroin
pamoja na Sh. milioni 58
ambazo hakujua kama zili-
kuwa ndani kwake kwenye
kabati.

Inadaiwa Septemba 18,
2020, eneo la Temeke
Vetenari washtakiwa hao
walikutwa wakiendesha
biashara haramu ya dawa
kulevya aina ya Heroin kilo
51.47 kinyume cha sheria.

Bunge hatima kikokotoo

jumuisha wadau wote ili kufikia
uamuzi wenye tija,” alisema.

Pia alisema inatakiwa kuima-
risha usimamizi wa mifuko ili
kuondoa matumizi mabaya ya
pesa pamoja na uwekezaji usio
na tija.

UPINZANI WANENA

Viongozi wa vyama vya upin-
zani nao wameibuka na kusema
endapo kikokotoo cha sasa ki-
taendelea kama kilivyo, muda
si mrefu kitakosa mvuto na ku-
tokuaminiwa tena na watumishi.

Kiongozi wa ACT Wazalendo,
Dorothy Semu, alisema mara
kadhaa chama hicho kimekuwa
kikiishauri serikali kukaa upya na
kurejesha kikokotoo kilichokuwa
kikitumika mwaka 2017 cha asil-
imia 50 ili kuondoa maumivu
wanayokabiliana nayo wastaafu
kwa sasa.

“Watumishi wanahitaji wapate
mafao yao kupitia kikokotoo cha
asilimia 50 na wala si hiki cha
asilimia 33. Maumivu bado ni
makubwa tuna wasiwasi kwam-
ba mifuko hii itapoteza uaminifu
tena kwao watakapokuja na hoja
kuwa pensheni haipo bali ni
maumivu,” alisema Semu.

Waziri Mkuu Kivuli wa chama
hicho, Isihaka Mchinjita, alisema
baraza hilo la mawaziri kivuli, li-
namshauri Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, kupeleka bungeni ma-
badiliko ya kanuni hiyo ya mwa-
ka 2023 na kurejesha kanuni ya
mwaka 2017 ambayo inakubalika
kwa watumishi wote.

Alisema baraza hilo linaende-

lea kuishauri serikali kuendelea
kuajiri na kuwa na watumishi
wakutosha ili kuongeza idadi ya
wachangiaji katika mifuko hiyo
kwani kwa sasa waajiriwa ni
wachache na idadi ya wastaafu
inaendelea kuongezeka hali inay-
opunguza namba ya wachangiaji.

“Pia tunapendekeza mifuko hii
iache kutegemea moja kwa moja
fedha kutoka kwa wachangiaji
bali ikae na kuona namna ya ku-
wekeza katika mifumo ya bondi
ili mifuko ipate faida na kuanza
kulipa kutokana na matokeo ya
uwekezaji tofauti na sasa ina-
vyolipa kutokana na fedha za
wachangiaji,” alisema.

Mchinjita alisema kikokotoo
kipya si mpango wa watumishi
bali ni wa serikali baada ya seri-
kali kukopa fedha bila kuireje-
sha katika mifuko hiyo, hivyo
ni vyema serikali irejeshe fedha
hizo ili kuondoa maumivu kwa
wastaafu.

KAULI YA GAMBO

Mbunge wa Arusha Mjini
(CCM), Mrisho Gambo, wakati
akichangia makadirio ya Ofisi
ya Waziri Mkuu, alisema wastaa-
fu mbalimbali wanaendelea
kulia na kikokotoo kutokana na
kikokotoo cha sasa.

“Nimepitia kanuni mbalimbali
kama vile hii ya Mei 2022 ya Ago-
sti 12, 2018, kanuni ya SCRA 2017
na 2018 pia na maoni ya Kamati
ya Kudumu ya Bunge 2017 pamo-
ja na maoni ya Kambi ya Upin-
zani ya 2017.

“Kikokotoo kilichokuwapo

hadi mwaka 2014 kilikuwa kizuri
na ndicho Watanzania wengi
wanakitaka. Chenyewe kilikuwa
kimechukua asilimia 50 na kilio-
nyesha miaka ya kuishi baada ya
kustaafu kuwa ni 15 na nusu. Pia
kilichukua mshahara wa mwisho
wa mfanyakazi ambao mara ny-
ingi huwa ni mkubwa,” alisema
Gambo.

Pia alisema kwa sasa kikokotoo
kimepungua kutoka 1/540 hadi
1/580 pia wamechukua wastani
wa miaka 10, wakitafuta miaka
mitatu iliyo bora ambapo kwa
kawaida lazima mshahara uta-
pungua na kuathiri mafao. Pia
miaka ya kuishi imepunguzwa
hadi 12, kitu alichodai si sahihi.

“Nimechukua mfano, sampuli
ya mishahara na nimefanya ma-
hesabu kwa mtumishi ambaye
anastaafu akiwa na mshahara Sh.
800,000. Kwa kikokotoo cha kab-
la ya Julai 2014 katika mfuko wa
LAPF na PSPF, alikuwa anapata
Sh. 57,466,666 na kwa kikokotoo
cha sasa anapata Sh. 28,675,862
tofauti ya Sh. 29,190,804. Kwa
mwezi atapata Sh. 401,000 kwa
kikokotoo cha zamani na cha
sasa atapata 388,137, alisema
Gambo.

Alisema katika hali ya kawaida
kwenye kikokotoo hicho yame-
fanyika makosa makubwa kwa
kuwa sheria inayoanzishwa ina-
takiwa kuanzia pale tu ilipotung-
wa. Kwa hiyo, wote ambao sheria
hiyo iliwakuta walitakiwa kulip-
wa kwa kikokotoo cha zamani na
kipya kusubiri wale watakaoanza
kazi.



Jumatano Aprili 10, 2024 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Hali tete wilayani Rufiji, mafuriko
yakiacha watu 10,000 bila makazi

Na Halfani Chusi

ZAIDIyakaya 2,500 katika Kata ya
Muhoro, wilayani Rufiji, mkoani
Pwani zimeathiriwa na mafuriko
yaliyosababishwa na mvua zina-
zoendelea kunyesha katika mae-
neo mbalimbali nchini.

Imeelezwa kuwa mafuriko
hayo yamesababisha zaidi ya wa-
nanchi 10,000 kukosa mahali pa
kuishi.

Diwani wa Muhoro, Abdul
Chobo, akizungumza na Nipashe
kwa simu jana, alisema mafuriko
hayo yamewaacha katika hali
ngumu kwa kuwa wengi wao ha-
wana mahali pa kushi, huku mali
na mashamba yao yakiharibiwa
na maji.
na vitongoji 27. Kati ya vitongoji,
viwili ndivyo havijakumbwa na
maafa, lakini vilivyosalia vime-
athiriwa.

Alisema wananchi waliokosa
makazi kutokana na mafuriko
ni wengi, wakihifadhiwa shuleni
na wengine kupata hifadhi kwa

ndugu.

“Kuna baadhi ya shule za msin-
gi zimezingirwa na maji. Kwa mfa-
no, Shule ya Msingi Muhoro im-
efungwa na nyingine wataalamu
wanaendelea kufanya tathmini
kuona kama zitafungwa au la.

“Kuna watoto wa sekondari wa-
naohitaji kuvuka maji ili wafike
shuleni na kurudi majumbani,
lakini wameshindwa kutokana
na mafuriko. Wananchi wengi
wamepoteza mazao, mashamba
na mifugo yao,” alisema diwani
huyo.

Chobo alisema kuwa awali
Mamlaka ya Hali ya Hewa nchini
(TMA) ilitahadharisha na kuwa-
taka kuchukua hatua za kuhama,
lakini wengine walipuuza ingawa
kuna wachache waliochukua hat-
ua na wameepuka madhara hayo.

Alisema kutokana na mvua
ilivyokuwa inanyesha kwa wingi,
walitarajia kupata mafuriko hayo
tangu Desemba mwaka jana, la-
kini kuwapo Mradi wa Bwawa la
Kufua Umeme la Julius Nyerere
(JNHPP), kumesaidia kuzuia atha-

ri zaidi.

Hata hivyo, kuna dhana kwam-
ba kufunguliwa kwa milango ya
bwawa hilo kumesababisha hali
inayoshuhudiwa sasa Rufiji.

“Hatuwezi kusema bwawa
limesababisha mafuriko, si mara
ya kwanza kutokea. Mara ya
mwisho yalitokea mwaka 2020.
Je, kulikuwa na bwawa? Je, na
yale yaliyotokea mwaka 1978 na
1998 yalisababishwa na bwawa?
Kwahiyo, bwawa si sehemu ni
matokeo ya mvua kubwa na asili
ya Rufiji,” alisema.

Diwani huyo alisema kilio ki-
kubwa kwa sasa ni chakula na
makazi mengine ya dharura, ili
waliothiriwa wapate mahali pa
kujisitiri huku wakisubiri hatua
za serikali.

Pia aliomba huduma za afya
zisogezwe haraka walioko wa-
nanchi hao ili kuepuka magonjwa
ya mlipuko, akifafanua kwamba
kutokana na mafuriko hayo, vyoo
vingi vimezibuka na hivyo wa-

ya kupata magonjwa ya mlipuko.

Nipashe

Alipoulizwa kuhusu hatua zi-
lizochukuliwa na serikali mpaka
sasa, diwani huyo alisema kuwa
kwa mujibu wa mkuu wa wilaya,
ofisi ya waziri mkuu imetoa mahi-
ndi tani 20 na wahisani mbalim-
bali wameanza kuchangia mis-
aada ya chakula.

“Serikali, viongozi wa chama,
wilaya na mkoa wamefika, timu
za wataalamu wa takwimu na
sasa mkuu wa wilaya anaende-
sha kikao kuona kinachopatikana
kinawafikia walengwa,” alisema.

Mwenyekiti wa Kijiji Cha
Muhoro Magharibi ambacho
kimeathiriwa na mafuriko hayo,
Amina Mnyimwa aliomba seri-
kali ipeleke msaada wa chakula
haraka.

Alisema tani zinazohitajika ni
nyingi kwa kuwa walioathirika na
mafuriko katika kata hiyo ni zaidi
ya 16,000.

“Watu wakipata chakula wa-
tatulia, kilio kingine ni mazao
yao mengi yamepotea, watu
wangekuwa wanakula ndizi,
mpunga ungekuwa tayari ume-

MWANGA WA JAMIL

komaa, mahindi, ufuta hali ni
mbaya sana,” alilalama mwe-
nyekiti huyo.

Jana Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO) lilitoa taarifa
kwa umma, likisema: “Bwawa
la JNHPP limesaidia kupunguza
athari za mafuriko. Sababu kub-
wa ya mafuriko kwenye wilaya
za Kibiti na Rufiji ni kuongezeka
mtiririko wa maji katika Mto Ru-
fiji kulikosababishwa na mvua
kubwa za El-Nino zinazoendelea
kunyesha katika mikoa ya nyanda
za juu kusini.”

Mjumbe wa Kamati Kuu Taifa
Chama Cha ACT Wazalendo, Hus-
na Sungura alisema ni muhimu
serikali ikachukua hatua za
haraka kusaidia waathirika wa
mafuriko hayo.

“Wanawake na watoto wana-
teseka sana, kinamama biashara
zimekufa, watoto hawaendi shu-
leni, wananchi tunalipa kodi, sasa
hizo kodi zetu matumizi yake ni
wapi kama watu wanapata maafa
na hawana pa kukimbilia?” Husna
alihoji.

Gliardian
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TCB yatenga bilioni 300/-za = E——
kunufaisha wafanyabiashara

Na Zanura Mollel

BENKI ya Biashara Tanzania
(TCB), imetenga Sh. bilioni
300 kwa ajili ya mikopo kwa
wafanyabiashara  wadogo
2,000 nchini, lengo likiwa
la kupanua wigo wa ajira na
kuchochea kasi ya ukuaji wa
uchumi kwa mwaka 2024.

Mkakati huo unakwenda
kutekelezwa wakati benki
hiyo imepata faida ya Sh.
bilioni 13.6 katika robo ya
kwanza ya mwaka 2024.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
benki hiyo, Adam Mihayo
aliyasema hayo jana jijini
Dar es Salaam wakati aki-
zungumza na waandishi wa
habari kuhusu utendaji wa
taasisi hiyo.

“Tunataka kufanya
uwekezaji mkubwa katika
sekta ya uzalishaji, tume-
waona wajasiriamali wa-
dogo watakuwa na faida
kwa nchi yetu kwa sababu
wanachangia asilimia 30 ya
ukuaji wa uchumi,” alisema

Mihayo.

Alisema kuwasaidia kundi
hilo ni kuwajengea uwezo
wa mtaji ambako kutawa-
fanya kukua, kuajiri watu
wengi zaidi na kupanua
wigo wa kodi.

Pamoja na  mambo
mengine, Mihayo aligusia
kuhusu taasisi hiyo kuanzi-
sha huduma ya M-coba, na
kueleza kuwa ni jitihada ya
benki hiyo kwa kushiriki-
ana na kampuni mojawapo
ya mawasiliano ya simu na
kufanikiwa kukusanya Sh.
billioni 80.

“Hadi sasa tuna wateja
milioni 12 ukiachana na
hawa waliopo kwenye mfu-
mo wa kidigitali, hata hivyo
kwa sasa tunatarajia kufan-
ya uwekezaji mkubwa zaidi
kwenye mfumo huo kura-
hisisha huduma,” alisema
Mihayo.

Aidha, alisema benki hiyo
inatoa mikopo rafiki kwa
wastaafu ambao dhamana
yao ni pensheni anayolipwa

kila mwisho wa mwezi.

Alisema  wanachofanya
ni kutomsumbua mstaafu
kuleta marejesho bali hum-
kata moja kwa moja kupitia
michango yao ya kila mwezi
wanayoingiziwa kwenye
mfuko wa hifadhi ya jamii.

Katika hatua nyingine,
alisema benki hiyo kwa ku-
tambua nafasi ya ajira nchi-
ni imetoa ajira kwa mawaka-
la 6,000, ambao wanatarajia
kuongeza na kufikia 4,000
kwa lengo la kuhakikisha
kila Mtanzania anafikiwa na
huduma ya benki hiyo.

“Sisi ni namba tatu nchini
kwa ukubwa wa matawi,
tuna matawi 82, kwa upande
wa utoaji elimu na mafunzo
tumezingatia hilo kwa wa-
teja wapya na wa zamani ku-
hakikisha wanapata uelewa
wa kukopa na kurejesha,”
alisema Mihayo.

Kuhusu ukusanyaji  wa
mapato, alisema umekua
kwa kasi kwa robo ya kwan-
za ya mwaka 2024 na kufikia

Sh. bilioni 56.8 (30%) ikilin-
ganishwa na robo ya kwan-
za ya mwaka 2023 iliyokuwa
Sh. bilioni 43.7.

Alisema TCB inamilikiwa
na wanahisa mbalimbali,
huku serikali ikiwa na asil-
imia 83.44, Shirika la Posta
(7.61%), Serikali ya Mapindu-
zi ya Zanzibar (2.91%), Mfuko
wa Pensheni kwa Watumishi
wa Umma (PSSSF) (2.23%),
Posta na Simu SACCOS LTD
(2.67%) pamoja na Mfuko
wa Fidia kwa Wafanyakazi
(WCF), (1.02%).

Kuhusu maeneo ya kim-
kakati, alisema wanatarajia
kujielekeza kuwafikia wa-
fanyabiashara hususani wa-
dogo, wajasiriamali pamoja
na wakulima pamoja na
uboreshaji wa huduma za
kidijitali.

Kadhalika, alisema mwa-
ka 2025 TCB inatarajia
kutimiza miaka 100 tangu
ilipoanzishwa mwaka 1925,
ikiwa imepitia katika hatua
mbalimbali za maboresho.
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Meneja Mawasiliano wa Barrick, Georgia Mutagahywa

DARKKICUKN

i n

(wa pili kushoto), akikabidhi moja ya vifaa vya kisasa

vya kupima ulevi kwa madereva kwa Mwenyekiti wa Kamati ya Usalama Barabarani Kanda Maalum ya Dar es
Salaam, Mohamed Bahashwan, vilivyotolewa na kampuni hiyo, kwa Jeshi la Polisi katika Kituo cha Oysterbay,

(kushoto) na Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani wa Kanda Maalum ya Dar es Salaam, SACP William
Mkonda. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Polisi watoa
hadhari kwa
wazazi, walezi
sikukuu vya Eid

Na Romana Mallya

JESHI |a Polisi limetahadharisha wa-
zazi na walezi kuhusu mvua inayoen-
delea kunyesha kuhakikisha wakati
wa kusherehekea sikukuu va Eid El
Fitr, wanalinda watoto wao na kamwe
wasishindane na maji.

Wakati tahadhari hiyo ikitolewa,
baadhi ya maeneo yakiwamo ya Mkoa
wa Pwani, yamekumbwa na mafuriko
na kusababisha nyumba kuzingirwa na
maji.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na Msemaji wa Jeshi hilo, DCP
David Misime, wazazi na walezi wana-
paswa kuhakikisha wanalinda watoto
wao kwa kuwa na mlinzi ambaye ni
mtu mzima katika maeneo ambako
watoto watakwenda kusherehekea.

DCP Misime alitaka kila mmoja
kuzingatia tahadhari zinazoendelea
kutolewa kuhusiana na mvua inayoen-
delea kunyesha.

“Kamwe mtu asijaribu kushindana na
maji ya mvua yanayotiririka kwa kasi
katika eneo lolote lile kwani kunaweza
kuhatarisha maisha,” alionya.

Kuhusu sikukuu ya Eid El Fitr na
Baraza la Eid, Misime alisema Jeshi la
Polisi limeweka mikakati na taratibu
za kuhakikisha waumini wa dini ya
Kiislamu na Watanzania kwa ujumla
wanashiriki ibada na kusherehekea
sikukuu hizo katika mazingira va
amani, utulivu na usalama.

Alisema ili mikakati hiyo ilete ma-
tokeo hayo, jehsi hilo linatoa wito kwa
Watanzania kuzingatia kanuni muhimu
ya kiusalama inayosema ‘usalama
unaanza na mimi kwanza' kwa kujie-
pusha na vitendo vyote vinavyoleta
uvunjifu wa sheria.

Pia alisema kila mmoja anapaswa
kuzingatia na kufuata sheria za usala-
ma barabarani ili kuepuka ajali zinazo-
sababishwa na uzembe wa kutofuata
sheria kama vile mwendokasi.

DC ashtukia jambo vijana wanaoajiriwa viwandani

Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

MKUU wa Wilaya ya Bagamoyo,
Halima Okash amesema vijana
wa wilaya hiyo wanapaswa
kubadilika wanapopata ajira
kwa kuacha tabia ya kukimbia
kazi baada ya malipo na kurejea
pindi fedha zinapoisha.

Okash alitoa kauli hiyo juzi
mjini Bagamoyo alipowasilisha
taarifa ya utekelezaji wa Ilani ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Alisema kwa kufanya hivyo
wamekuwa kikwazo kwa wami-
liki wa viwanda ambao wanalen-
ga kupata faida katika uzalishaji
bidhaa zao viwandani.

“Tuna changamoto ya vijana
wetu kwenye sekta ya viwanda
wanasubiri muda wakishapewa
malipo, huwa wanaondoka
pale mshahara. Unapokatika
tena ndipo wanarudi kufanya
kazi, hii haileti picha nzuri kwa
wawekezaji ambao wana malen-
go yao katika uzalishaji,” alisema.

Alifafanua kuwa wawekezaji
hao wanajiendesha kwa lengo la
wapate faida, hivyo vitendo vya
vijana hao vinapunguza uamini-
fu wa wengine kunufaija na ajira.

“Ukishapewa mshahara
huonekani kazini wiki mbili hadi
tatu, ni malalamiko makubwa
kutoka viwandani na mimi

mwenyewe nimeshuhudia, ni-
meshaita vijana na kuzungumza
nao, wanatakiwa kubadilika
kama tunataka ajira,” alisisitiza
Okash.

Mkuu wa Wilaya alisema kuwa
miezi mitatu iliyopita alikaa na
viongozi mbalimbali wa viwanda
na kujadiliana njia ya kuongeza
ajira rasmi na zisizo rasmi kwe-
nye maeneo yao.

“Kwa sasa tubasubiri wataka-
poanza mchakato huo, watatu-
patia taarifa na tayari tumeanza
na kata ya Lugoba ambayo
tumepeleka majina ya vijana ili
wananchi wajitokeze wa mae-
neo hayo ya karibu kwa ajili ya

kufanyiwa usajili muda utaka-
pofika,” alisema.

Pia alisema ajira zinazotolewa
zinazingatia vigezo, kama hauna
vigezo huwezi kulazimisha mwa-
jiri uajiriwe, hivyo wananchi wa-
zingatie suala hilo.

Akielezea utekelezaji wa II-
ani ya CCM, Mkuu wa Wilaya
alisema katika kipindi cha miezi
sita, wilaya hiyo imepokea zai-
di ya Sh. bilioni 11 kwa ajili ya
utekelezaji miradi mbalimbali ya
maendeleo katika Halmashauri
za Chalinze na Bagamoyo.

Okash alisema fedha hizo ni
kutoka Serikali Kuu, halmashauri
(Mapato ya ndani) na wadau wa

maendeleo ambao wamewez-
esha utekelezaji miradi ya maen-
deleo ikiwamo sekta za elimu,
afya, maji, kilimo, mifugo, nishati
na barabara.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya
ya Bagamoyo, AbdulSharifu Za-
horo aliwataka wanachama kiji-
andaa kwa ajili ya uchaguzi ujao
kwa kuwa na wawakilishi bora
watakaopeperusha bendera ya
chama hicho.

Pia alisisitiza madiwani na
viongozi wa chama hicho kufua-
tilia miradi inayotekelezwa kwe-
nye maeneo yao na kutoa taarifa
pale wanapobaini kuwa na tatizo
ili litatuliwe mapema.
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30 mbaroni tuhuma
kutaka kupata
mafao ya wizi NSSF

WATU 30 wamekamatwa kwa tuhu-
ma za kughushi nyaraka mbalimbali
za udanganyifu wa taarifa za vifo,
ugonjwa na kustaafu zilizolenga kuib-
ia Shirika la Taifa la Hifadhi ya Jamii
(NSSF), baadhi yao wakiwa ni watumi-
shi wa taasisi za kifedha.

Akizungumzia sakata hilo jana, Ka-
manda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar
es Salaam, Jumanne Muliro, alisema
kuwa kwa kushirikiana na maofisa wa
shirika hilo walikamata watuhumiwa
hao kwa nyakati tofauti kati ya Desem-
ba 2023 na Aprili mwaka huu.

Alisema watuhumiwa hao wame-
kamatwa na nyaraka za bandia zinazo-
husu kuacha kazi, vyeti vya huduma,
taarifa za uongo za ugonjwa, hati za
uongo za kufukuzwa kazi na fomu za
kughushi za kuomba mafao ya NSSF.

“Waliokamatwa ni pamoja na Dio-
cress Kahwa (35), mkazi wa Mbezi
na Mwalimu wa Shule ya Msingi ya
Maxmilian ya Segerea jijini; Barnabas
Bonivencha na wenzake 11 wa kampuni
binafsi ya ulinzi ya G4S waliowasilisha
taarifa za uongo za kuacha kazi ili wa-
pate mafao wakati bado wako kazini.

“Wengine ni Gregory Rweikiza (44),
mkazi wa Goba; na Carolina Mushi
(37), mkazi wa Upanga, Ilala na mtumi-
shi wa Benki ya Stanbink ambao wana
tuhuma za kughushi taarifa za hospi-
tali za ugonjwa ili wapate fao la mat-
ibabu,” alisema Muliro.

Pia wamo Michael Mpogolo (38) na
Sabato Thomas (27), wakazi wa Madale
Mivumoni, Dar es Salaam wenye tuhu-
ma za kughushi nyaraka za wafan-
yakazi wawili waliofariki dunia ambao
ni Servas Tesha na Korodias Shoo wal-
iokuwa wanafanya kazi katika Mgodi
wa Geita Gold Mining (GGML).

“Watuhumiwa wote watafikishwa
makahamani haraka iwezekanavyo
kujibu tuhuma zinazowakabili, Jeshi
la Polisi linawataka watu waachane na
mambo ya udanganyifu au kughushi
nyaraka kwa kuwa watakamatwa na
kuchukuliwa hatua kali ikiwa ni pamo-
ja na kufikishwa mahakamani kwa hat-
ua za kisheria,” alisisitiza.

MAKOSA YA JINAI

Kamanda Muliro (pichani)
pia alisema katika kipindi
cha kuanzia Januari hadi
Machi mwaka huu, Jeshi la
Polisi Kanda Maalum ya Dar es
Salaam liliwafikisha mahakamani
watuhumiwa mbalimbali, aki-
wamo Joshua Saidi wa Kinondoni
ambaye amehukumiwa kifungo
cha maisha baada ya kupati-
kana na hatia ya ku-
lawiti na kubaka.

Pia alitaja
washtakiwa
wengine
wawili  Kar-
mal Mohamed

!

na Mfaume Hassan wa Kigamboni na
Ukonga, mtawalia, ambao wamehu-
kumiwa kifungo cha maisha baada ya
kupatikana na hatia ya makosa ya ku-
tenda kinyume cha maumbile.

Mshtakiwa mwingine ni Justine Ka-
sera wa Kinondoni ambaye amehuku-
miwa kifungo cha miaka 60 kwa tuhu-
ma za kubaka na kulawiti, Meshack
Michael wa Kinondoni amehukumiwa
miaka 50 kwa tuhuma za kubaka, Babu
Ally Mwinyinvua wa Mburahati na
wengine wanne wamehukumiwa vi-
fungo vya miaka 30 kila mmoja baada
ya kupatikana na hatia ya kubaka.

“Mashauri mengine yapo Kkatiki
hatua mbalimbali za kusikilizwa.
Tunawaomba wananchi wafike ma-
hakamani kutoa ushahidi,” alisema.

Kamanda Muliro alipoulizwa na
mwandishi wa gazeti hili kuhusu kifo
cha mwanasheria aliyeuawa katika
mgogoro wa ardhi uliotokea hivi kar-
ibuni eneo la Tegeta, alisema uchun-
guzi unaendelea.

MAKOSA BARABARANI

Kamanda Muliro pia alibainisha
kuwa katika kipindi cha Januari hadi
Machi mwaka huu, kulikuwa na ma-
kosa 221,724 ya usalama barabarani
yaliyothibitishwa na polisi. Kati yake,
173,190 yanahusisha magari na 48,534
pikipiki.

Alisema kuwa hatua za kisheria zi-
mechukuliwa ikiwamo kupigwa faini
za papo hapo na baadhi ya madereva
wamefikishwa mahakamani.

Alibainisha kuwa madereva wa
pikipiki na magari waliofikishwa ma-
hakamani ni 89, waliokamatwa kwa
ulevi na kupigwa faini ni 60, wal-
iokamatwa kwa kupita taa nyekun-
du na kupigwa faini papo hapo 759,
waendesha  pikipiki ~ waliozidisha
abiria (mishikaki) ni 3,779 pamoja na
makosa mengineyo 217,034.

“Kuhusu sherehe za sikukuu ya Eid
el Fitri, madereva wa vyombo vya
moto wote wanaelekezwa kutotumia
vileo wakati wa kuedesha magari na
pikipiki kwani kutafanyika ukaguzi

wa kushtukiza na watakao-
bainika sheria itachukua
mkondo wake. Pia waza-
zi wanakumbushwa kue-
puka kuwaacha watoto
wadogo kutoka peke yao
barabarani na maeneo
mengine.

“Jeshi la Polisi limeji-
panga kuhakikisha usala-
ma unaimarishwa katika

maeneo yote ya Dar es Sa-
laam, zikiwamo nyumba za
ibada, mitaani, fukwe za ba-
hari na katika makazi ya
watu. Jeshi linawa-
takia kila la kheri
katika  sikukuu
hiyo,” alihitimi-
sha Kamanda
- Muliro.
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TAARIFA KWA UMMA

Viettel Tanzania PLC (Halotel) ni kampuni ya mawasiliano inayoendelea kuboresha huduma na kuvunja
mipaka ya mawasiliano kwa wateja wetu kwa kutoa gharama nafuu kwenye SMS, Huduma za kupiga
simu na Intaneti.

Tunapenda kuwatangazia wateja wetu na umma kwa ujumla juu ya gharama zetu za makato pindi mteja
atakapokuwa hajajiunga kwenye kifurushi.

GHARAMA ZA NDANI YA NCHI
Kipengele

[ Gharama |

Kupiga Halotel kwenda Halotel

Kupiga Halotel kwenda mitandao mingine
Kutuma SMS

Data (MB)

GHARAMA ZA NJE YA NCHI
GHARAMA ZA KUPIGA SIMU NJE YA NCHI

Ukanda 1: USA, India, China, Canada, Australia, South Korea,

Vietnam, Laos, Cambodia

Ukanda 2: Nchi nyingine za ULAYA, Kenya

Ukanda 3: Rwanda, Afrika Kusini, Zambia, UAE, Oman,Haiti, Peru
Ukanda 4: Cameroon, Zimbabwe, Malawi, Uganda, Congo DRC, Mozambique

Ukanda 5: Burundi 1,350
Ukanda 6: Sehemu nyingine duniani 2,700
Ukanda 7: Mitandao ya satelite 13,800

GHARAMA ZA KUTUMA SMS NJE YA NCHI

SMS kwenda nje ya nchi 95 Tsh/SMS

Aina ya Gharama | Mitadao Yote Halotel-Halotel Data
kifurushi (Tsh) (Dk) (Dk) SMS | (mB)

VIFURUSHI VYA SAUTI

bodmsss| sk | w0 | 25 | | |
bddassws| sw | s0 | [ w0 [ [ |
badmass| s | w0 | e | | &
bddasss| S | 1000 | e | e |
badasss| Skz | 1000 | e | [ as | |
bddozss| Sk | 700 | 10 | KoDksmmumebme| | |
puosas | o | o | [
pusesss] v | zs0 | w0 | s | o]
bddazss| Wi | so00 | w0 | |

bekdaaws| wed | 4000 | w0 | @ [ s |
possasel s | o | w0 | s [l

_-_--

VIFURUSHI VYA SMS

VIFURUSHI VYA INTANETI

| nfoneti |  Ske | 8o | | [ ] 170 |
___

oo | a0
2000 ||

Mwezi

Infanefi ___
| jnfonefi | Mwez | 50000 | | ____________[|

VIFURUSHI VYA COMBO

Combo

Combo | wes | 10000 | 780 |
Mwezi 20,000

Skeio | gio0 | 10 | 20 |

www.halotel.co.tz

“Vigezo na masharti kuzingatiwa

o Halotel Tanzania Halotel_Tanzania
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MAONI & UCHAMBUZI

Kilio hiki kikokotoo mafao
ya wastaafu kifike mwisho

KILIO cha kikokotoo cha mafao kwa wastaafu kimeendelea
kusikika kila kona kutoka kwa wafanyakazi kupitia vyama
Vyao na vyama vya siasa.

Kwa sasa kimegusa wabunge ambao ndio waliopitisha
sheria hiyo ambayo kwa sasa inaonekana kuwa kandamizi
kwa wastaafu. Wabunge hao waliochangia hoja ya Makadi-
rio ya Mapato na Matumizi ya Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi
ya Bunge kwa mwaka 24/25, wameinyooshea serikali kuwa
ni kiini cha tatizo hilo.

Wabunge hao wamesema tatizo hilo kwa sasa ni kubwa
tofauti na ahadi iliyotolewa na serikali kuwa wafanyakazi
wameboreshewa mafao. Kinyume chake, walisema kikoko-
too hicho kina madhara makubwa kwa wastaafu, hivyo ni
vyema kamati ikaundwa ili kupata ufumbuzi wa haraka.

Mmoja wa wabunge hao, Mrisho Gambo (Arusha Mjini -
CCM), wakati akichangia hotuba ya makadirio hayo, pamoja
na kushauri kuwapo suluhu ya jambo hilo, alisema kuna
kilio cha wafanyakazi kila kona.

Alisema katika uchunguzi wake kwa miaka 10 iliyopita,
amebaini kwamba kikokotoo cha zamani kilikuwa bora ku-
liko cha sasa na hicho ndicho Watanzania wengi wanakitaka.

Kwa mujibu wa kikokotoo hicho, mfanyakazi anapostaafu
alikuwa anachukua asilimia 50 ya mafao yake na kuendelea
kupata mafao kwa miaka 15.5.

Kikokotoo cha sasa mfanyakazi anapostaafu anapata ma-
fao ya mkupuo asilimia 33 na kuendelea kulipwa kwa miaka
12.5 tu. Pia kikokotoo hicho kimepunguzwa kutoka 1/540 na
sasa ni 1/580 na kimechukua wastani wa mshahara wa miaka
mitatu iliyo bora badala ya 10 iliyokuwa katika kile cha awali.

Kutokana na mfumo huo mpya wa ukokotoaji mafao,
mbunge huyo amekwenda hatua zaidi, amebaini kuwa kwa
kikotoo cha awali cha zilizokuwa PSSF ma LAPF, mfanyakazi
aliyekuwa akilipwa mshahara wa Sh. 800,000 kwa mwezi
alikuwa anapata mafao ya mkupuo ya Sh. 57,466,666 na kwa
kikokotoo cha sasa ni Sh. 28,675,862.

Pamoja na kuwapo kwa tofauti hiyo ya Sh. 29,190,804
mfanyakazi wa sasa anayestaafu anapata Sh. 388,137 badala
ya Sh. 401,000 ya malipo ya kila mwezi.

Kutokana na ukweli huo na bila kuuma maneno, mbunge
huyo aliweka bayana kwamba katika hali ya kawaida kwenye
kikokotoo hicho, yamefanyika makosa makubwa ambayo
kwa sasa yanaumiza wafanyakazi ndiyo maana wameamua
kuwatumia wabunge kwa kuwa ndio waliopitisha.

Hoja hiyo kwa nyakati tofauti, imeungwa mkono na
wabunge wengi wakiwamo Ester Bulaya (Viti Maalumu -
CHADEMA), Issay Paulo (Mbulu Mjini CCM) na Nicodemus
Maganga (Mbogwe - CCM) ambao licha ya kueleza kuwa
wanapokea ujumbe kutoka kwa wastaafu kuhusu maumivu
ya kikokotoo hicho, wamesisitiza kurudi katika meza ya ma-
zungumzo na vyama vya wafanyakazi kukipitia upya.

Wahenga wanasema mwenye uchungu ni aliyefikwa na
janga. Msemo huo unasadifu kilio cha kikokotoo kwa wastaa-
fu baada ya kuonja shubiri baada ya kupokea mafao hayo.

Jambo lingine linalotia uchungu ni baadhi ya kauli za
viongozi wa serikali kwamba lengo la kikokotoo hicho ni
kuwatunzia fedha wastaafu kwa madai kuwa wanaweza
kutumia vibaya na kupata taabu baadaye. Serikali inapaswa
kutambua kwamba wafanyakazi hao wametumika kwa zaidi
ya miaka 30 hadi 40 na wanahitaji kufaidi matunda yao ya
utumishi.

Kuna msemo kwamba kuteleza si kuanguka, hivyo ni
vyema serikali irejee mezani na vyama vya wafanyakazi ili
kuona njia nzuri ya kurekebisha jambo hilo na hatimaye
kuwafuta uchungu wa moyoni wafanyakazi hawa ambao
wamelitumikia taifa kwa uaminifu mkubwa. Ni vyema kilio
hiki sasa kikafika mwisho.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284,

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677 020 701
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Kwa darasa hili, wanasiasa wanaweza
kujifunza kitu kutoka kwa Dk. Nchimbi

KATIKA uwanja wa siasa baada
ya kurejeshwa kwa mfumo wa
vyama vingi, kumekuwapo sin-
tofahamu inayotokana na baa-
dhi ya wanasiasa kuchukiana
kwa sababu za itikadi tofauti.

Mtindo huo unawafanya
warushiane maneno makali,
bila ya kutambua kuwa siasa
sio chuki wala uadui, bali to-
fauti ya itikadi, lengo ni moja
la kujenga nchi yao Tanzania.

Wakati hali ikiwa hivyo, kwa
baadhi ya wanasiasa, lakini
upande wa Katibu Mkuu wa
CCM, Dk. Emmanuel Nchimbi
ni kinyume, kwani kiongozi
huyo anasema haonei haya
urafiki kati yake na sehemu
kubwa ya viongozi wa vyama
vya upinzani.

Mwanasiasa huyo anafafan-
ua kuwa hawezi kujivunia
Utanzania wake kama hana
mapenzi na Watanzania wen-
zake na kwamba itikadi za vy-
ama haziwezi kukwaza urafiki
wake na watu.

Hilo ni katika kongamano
la Maadhimisho ya Kumbu-
kumbu ya Mwalimu Nyerere,
lililoandaliwa na Chuo cha
Kumbukumbu ya Mwalimu
Nyerere (MNMA), Dar es Sa-
laam juzi.

Anajenga hoja kuwa Baba
wa Taifa, Mwalimu Julius Ny-
erere, wakati wa uhai wake
aliwapenda Watanzania wote
bila kuwabagua na kwamba
hata yeye haoni haya kuwa na
urafiki na viongozi wa vyama
Vya siasa vya upinzani.

Dk. Nchimbi anasema, ame-
kuwa akiwasiliana nao kila
wanapoonekana  wamezun-
gumza vibaya katika mikutano

ya hadhara.

Kwa maelezo hayo,
ninadhani wanasiasa wana
la kujifunza kutoka kwa
kiongozi huyo, upinzani wa
kisiasa haupaswi kuwafanya
wachukiane bali waendeshe

siasa huku wakiweka
utanzania wao mbele.
Dk. Nchimbi anasisitiza

kuwa, misingi ya Utanzania ni
kuwapenda Watanzania wen-
gine, bila ya kufikiria ubaguzi
wa kiitikadi, rangi wala kabila.
Binafsi ninakubaliana naye
kwa asilimia 100.

Ninadhani wanasiasa wote
wakiwa na mtazamo kama
wake, hakutakuwa na kusham-
buliana kwa maneno wala ku-
chukiana bali wataweka Utan-
zania mbele katika harakati
zao za kisiasa.

Iwapo mfano wa mwana-
siasa huyo utaigwa, ninaamini
hakutakuwa na kauli kwamba
sehemu ya wapinzani, serikali
haiwezi kupeleka maendeleo,
huku wakisahau kuwa maen-
deleo hayana chama.

Kushindana kwa hoja zenye
mashiko ni jambo zuri zinatoa
nafasi viongozi kujitafakari
na kuchukua hatua badala ya
kuchukiana, hivyo wanasiasa
ni vyema wasichukie wala ku-
fanyiana ‘mtimanyongo’.

Hivyo, kwa maelezo hayo ya
Dk. Nchimbi, upinzani sio ua-
dui, na kwamba hakuna saba-
bu ya msingi ya kugombana
wenyewe kwa wenyewe bali
washindane kwa hoja kwa ajili
ya maendeleo ya nchi.

Ni wazi wanasiasa wanao-
chukiana au kugombana wa-
takuwa wameishiwa hoja,

hivyo ni vyema wakajifunza
jambo kutoka kwa mwanasia-
sa huyo ambaye ameonyesha
kutokubaliana na siasa za ku-
chukiana.

Iwapo mfano wa Dk. Nchim-
bi utazingatiwa, ninadhani
kampeni za uchaguzi wa seri-
kali za mitaa na hata uchaguzi
mkuu hazitakuwa na sintofa-
hamu kama ambavyo imewahi
kutokea miaka ya nyuma.

Imekuwa kawaida wakati wa
kampeni kukutana wafuasi wa
vyama vya siasa wakishusha
bendera za vyama vingine,
kuvunja vijiwe na hata kut-
ishiana kwa maneno badala
kushindana kwa hoja za ku-
jenga nchi.

Lakini, ninadhani waki-
jielekeza kwenye Utanzania
wao na kuachana na chuki
zinazotokana na itikadi za ki-
siasa kama alivyo Dk. Nchimbi,
itakuwa rahisi kushirikiana ku-
leta maendeleo.

Wawe ni wafuasi wa vyama
vya; CCM, CUF, CHADEMA,
ACT- Wazalendo na vingine,
wote wangetambuana kama
Watanzania, badala ya kue-
gemea kwenye itikadi za kisia-
sa ambazo kwa namna moja
au nyingine, zinaweza kuk-
wamisha nchi kupiga hatua
kwenda mbele.

Kitendo cha mwanasiasa au
wanasiasa kutamka hadharani
kuwa serikali haiwezi kupele-
ka maendeleo sehemu inay-
oongozwa na upinzani, hiyo
inaweza kuwa ni chuki ya wazi
badala kutengeneza urafiki
kama Watanzania. Wanasiasa
mngejifunza kutoka kwa Dk.
Nchimbi.
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Bilioni 1.3/- zatolewa kukabili mafuriko

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI imetoa Sh. bilioni 1.3
kwa Wilaya ya Kilosa, mkoani
Morogoro kutekeleza miradi
ya dharua ya ujenzi wa mifer-
eji ya kisasa, miundombinu ya
kingo za mito ili kumaliza tatizo
la mafuriko ya mara kwa mara
yanayotokea katika wilaya hiyo
kongwe kihistoria.
Akizungumza wakati wa uk-
aguzi na kutembelea miradi
hiyo, akiongozana na Kamati
ya Siasa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Wilaya, Mbunge wa
Kilosa, Prof. Palamagamba Ka-

budi, alisema tayari serikali im-
etoa fedha kusaidia kuimarisha
miundombinu ambayo awali
ilikuwa haipo na kusababisha
maji kuingia kwenye nyumba
za wananchi na kusababisha
mafuriko.

Prof. Kabudi alipongeza
hatua hiyo ya serikali ya kutoa
fedha hizo na kwamba sasa
itakuwa mkombozi kwa wakazi
wa Kilosa kwa kuwa kwa muda
mrefu wamekuwa wanaathiri-
wa na mafuriko hayo hata
pale mvua zisiponyesha katika
wilaya hiyo na kunyesha mikoa
mingine kutokana na mito min-
gi kupita katika wilaya hiyo.

Wafanya utafiti kutambua
wanawake mashujaa nchini

Na Restuta James

CHUO cha Kumbukumbu
ya Mwalimu Nyerere
kimeanza utafiti ku-
tambua mchango wa
wanawake mashujaa wa
Tanzania walioshiriki
harakati mbalimbali za
kujenga nchi kuanzia za
kupinga ukoloni na kudai
uhuru.

Akizungumza na
Nipashe jijini Dar es Sa-
laam juzi, Mkuu wa Idara
ya Stadi za Jinsia katika
chuo hicho, Dk. Sarah
Mwakyambiki, alisema
utafiti huo ulianza miaka
minne iliyopita na tayari
wametambua wanawake
63 ambao mchango wao
katika harakati za ujenzi
wa taifa haujatambu-
liwa.

Dk. Sarah alisema Kati
ya wanawake 63 walio-
wapata, 59 ndio historia
zao zimekamilika na
wanne hazijakamilika.

Alisema yupo aliyesh-
iriki Vita vya Majimaji,
ambaye alikuwa mwa-
namke pekee aliye-
nyongwa usiku mweusi
kutokana na kwamba
alikuwa mstari wa mbele
kutoa taarifa za kinach-
oendelea kwenye ngome
ya wakoloni.

Alisema mwanamke
mwingine ni rubani na
injinia wa ndege ambaye
alikuwa anahudumia
na kutengeneza ndege
va Rais na za vion-
gozi wakuu wa nchi wa-
naotembelea Tanzania.

Alisema mwanamke
mwingine ni aliyehama-
sisha harakati za siasa
na kupanda mizizi ya
CCM hadi ngazi ya shina
na ndiye aliyekuwa

anazungumza kabla
Mwalimu Nyerere haja-
hutubia mikutano mingi.
Mwanamke mwingine ni
hakimu wa kwanza na
mwingine ni aliyefani-
kiwa kusimamia hoja ya
kuondoa kodi ya Kiti.

“Kuna mama ambaye
alitoa jengo lake kuipa
CCM, limekuwa ofisi
za chama miaka mingi
iliyopita, wapo wasanii
na wataalamu wa ustawi
wa jamii,” alisema.

Dk. Sarah alisema
miongoni mwa wa-
nawake hao, yupo pia
ambaye alikuwa Mwa-
frika na Mtanzania wa
kwanza kufanya kazi

katika Ikulu ya Tanzania.

“Tunaona sasa hivi
mtu anaweza akatog,
akafanya jambo kwa
kuwa kuna vyombo
vya habari na mitandao
akaonekana yeye ni wa
kwanza wakati kuna

watu wamewahi kufanya

huko nyuma, lakini re-
kodi zao hazizungumzwi
popote,” alisema.

Katika utafiti huo,
wamepitia nyaraka na
magazeti kuanzia ya
mwaka 1965 na kufanya
mazungumzo na ndugu
au wahusika waliopo hai
ili kuweka kumbukumbu
za utumishi na utendaji
Wao Vizuri.

Utafiti umewaweka
wanawake hao katika
makundi 12, likiwamo
la harakati za kupinga
ukoloni, kudai uhuru,
elimu, uongozi kitaifa,
kimataifa, utumishi wa
umma, majeshi, sekta
binafsi na michango ka-
tika jamii. Umekamilika,

unasubiri fedha kuchap-

ishwa.

“Kwa moyo wa dhati kabisa,
ninashukuru serikali kwa kutupa-
tia fedha hizi kwa ajili ya ujenzi wa
miundombinu ikiwamo mifereji ya
kisasa kabisa, hii itatusaidia kuon-
dokana na hali ya mafuriko,” alise-
ma Prof. Kabudi.

Alisema jiografia ya Mji wa Kilosa
imezungukwa na milima na mito
mikubwa, hivyo imekuwa vigumu
kuepukana na mafuriko tangu enzi

za wakoloni, hivyo ujenzi wa miun-
dombinu hiyo utasaidia kumaliza
tatizo hilo la mafuriko.

“Sasa historia inakwenda kuan-
dikwa baada ya serikali kutenga
zaidi ya Sh. bilioni 1.3 ili kujenga
mifereji ya kisasa katika maeneo ha-
tarishi,” alisema.

Akizungumzia mkakati wa wilaya
hiyo kuondokana na mafuriko hayo,
Kaimu Meneja wa Wakala wa Bara-

bara wa Vijijini na Mijini (TARURA)
Wilaya ya Kilosa, Wiston Munyaga,
alisema fedha hizo zitajenga mifer-
eji ili kuondoa adha ya maji yanay-
otokana na mito mbalimbali inayo-
sababisha mafuriko.

Diwani wa Mvumi, wilayani
Kilosa, Shaban Malingo, alisema
mafuriko yanayotokea wilayani
mwao yamekuwa yanagharimu
maisha ya watu na makazi.

<A Ganara Bank (Tanzania) i

PUBLICATION OF INTEREST RATES, FEES AND CHARGES

PURSUANT TO REGULATION 11 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS DISCLOSURE REGULATION, 2014
AND REGULATION 40(3)(a) OF THE FINANCIAL CONSUMER

S/N |[DESCRIPTION FEES AND CHARGES |S/N IDESCHIPTION | | FEES AND CHARGES
usD usbD
1|Monthly SA 2,000.00 2[ 17 L Charg
Maintanance cA 6,000.00 a i[Processing Charges |Upto 5 Mio - 21,200.00
2|Non Maintanance
of Minimum SA 1,500.00 2 5Mio to 10 Mio - 169,500.00
Balance CA 4,000.00 4 10 Mio to 25mio - 339,000.00
3[Account
Statement 25 mn to 500 mio - 1.28%
Charges SA-Monthly o
>500mio--* QG
SA-Interim 1,500.00 15 (“minimum 7.5mio)
per page per page Upto 5,000 - $85.00
CA-Monthly Free Free 5000 to 10,000 - $170.00
CA-Interim 1,500.00 1.5 Upto 20,000 - $255.00
per page per page 20,000 to 500,000 - 1.28%
4[Cash withdrawal |SA-Up 25M Free >500,000--* 1.06%
Documentation
SA-Over 256M 0.26% ii|fCharges Upto 100 MILLION FREE
SA-Up to $2K Free =100 Mio (-Min 300,000) 0.26%
SA-$2K-$5K 0.60% Upto 50,000 FREE
SA-Over $5k 0.60% =>50,000 - (Min 150) 0.26%
Upfront fee on Term
CA-Up to 25 M Free iii| Loan Upto 5Mio - 21,200.00
CA-Above 25M 0.26% 5 Mio to 10 Mio - 169,500.00
CA-Up to USD 5K Free 10Mio 25mio - 381,400.00
CA-$ 5K-$10K 0.60% 25 mn to 500 mio - 1.53%
CA-Above $ 10K 0.60% >500mio-—* 1.28%
(*minimum 9mio)
Cash Deposit
5[Charges SA-Up to 25M Free Upto 20,000 - $255.00
SA-Over 25M 0.22% 20,000 to 500,000 - 1.53%
>500,000--* 955
SA-Up $5K Free (*minimum 9000)
SA-Over $5K 0.50% iv[Inspection Charges  |Upto 100 Mio - 21,200.00
SA-small currency ($1 10.00% =100 mio - 42,400.00
to $20) Minimum charge $1 Upto 50,000 $22.00
CA-Up to 50M Free >50,000 $43.00
CA-Over 50M 0.22% Credit Reference 101,700.00  $43.00
v|Report Charges
CA-Up to $10K Free vi|Pre-payment penalty | calculated as %ge pre-paid amount
CA-Over $10K 0.50% in the case of takeover of liability by 2.00% 2.00%
CA-small currency ($1 10.00% other bank/lenders
to $20) Minimum charge $1| 18| Guarantees (Local & International)
Balance Bonds & Guarantees 1.02% 1.02%
6|Confirmation sA 12,800.00 10 i per quarter (Min TZS 75,000)
Certificate Bonds & Guarantees
with 100 % Cash per quarter (Min TZS 75,000) 0.43% 0.43%
CA 21,200.00 13 ii| Margin
7|Account Closure [sA 20,000.00 20| 19|Letter of Credit
Charges CA 50,000.00 50| 19.1[Import Letter of Credit (per qrtr of Part thereof)
8[Activation of SA Free Free i|Opening commission | commission Min $ 200 NA
(XSS (XN || crmeT i Commision Min $50 max 350 NA 1.02%
cA Free Free ii| Commission
StoplEavnsuy sA Free Free _| [P e (o e NA 0.34%
o|charges iii| opening
Swift charge for other
cA 35,000.00 28 message/amendment NA $34.00
ivls
Cheque Return Extensions -
10|Charges/Dishono [CA-Inward 50,000.00 50| v|Commissions commissien Min $ 200 NA  ssa.00
CHE] G LS eamelElem commission Min $ 200 NA 1.02%
CA-Outward 50,000.00 50 vi|charges
Cheque Clearing _[Non payment of Bills Till Payment NA 1.65%
11|Charges CA-Inward 1,300.00 1 vii|on due date
CA-Outward Free Free| 19.2|Export Letters of Credit (per quarter or part thereof)
12|Ledger folio SA Free Free i| Advising commission NA | $119.00
charges per folio Confirmation - . -
(40lines per CA 6,000.00 4.00 ii| Commission 0 NA o-as%
13|Cheque book Negotiating bills under Commision Min NA 0.43%
Charges CA-50 Leaves 42,000.00 27 il | LC $75+cuourier+interest e
) [(EEEIED EXrEng) “ S:I:;“burseme"‘ @Emn Commision Min $75 NA 0.43%
i Withdrawal Charge [Upto 100,000 1,700.00 N/A v |Extensions - Commision Min $200 NA 1.02%
Collection of Export Commision Min A —
101,000 to 200,000 2,600.00 N/A vi|LC $75+cuourier+interest
201,000 to 400,000 4,300.00 N/A vii| Amendments NA $64.00
401,000 to 600,000 5,100.00 N/A 20|Other di:
Base or Prime 16% 10%
601,000 to 999,000 6.800.00 N/A i|Lending Rate
ii| Funds Upto 100,000 500.00 N/A ii|Maximum spread 5% 5%
Transfer/Mobile 101,000 to 250,000 900.00 N/A iii | Penal Interest
Wallet a.For non compliance |Rate per year over regular rate 3% 3%
on Terms of Saction of interest
251,000 to 500,000 1,700.00 N/A
b.For
Overdrawing/Excess
501,000 to 1,000,000 4.300.00 A drawing due to non  |Rate per year over regular rate 5% 5%
payment of of interest
interest/installment/ch
arges
1,001,000 TO 10 Mn 8.500.00 N/A vi|Deposit Rates
15|Locker Rent-
a. Current account
Yearly Small 296,700.00 N/A Nill Nill
b. Savings bank QETS 9ETH
Medium 508,500.00 N/A deposit
C. Fixed Deposits |Up to TZS 50 M(up to USD 50,000)
Big 635,600.00 N/A Rates
16|Remittances 30 -90days 3.50% 1.50%
i|Tiss Any amount per 1 TZS 845000 91-180days 4.50% 2.25%
28845000 eguivalient 181-364 days 5.50% 3.00%
R E Remittances Upto USD 1000 or Eq. 17,000.00 & .00
ii TZS 1 year and above 8.00% 3.75%
1001 to 5000 20,400.00 $ 11.00 2 Years and Above 8.00% 4.00%
5001 to 10000 40,700.00 $ 22.00 TZS 50 M-100M (USD 50,000 -USD 100,000)
10,001 and above 84,800.00 $  43.00 30 -90days 4.50% 2.25%
iii| Swift Outward Upto 5,000 NA § 39.00 91-180days 550% 2.50%
5,001 to 10,000 NA $ 51.00 181-364 days 7.00% 3.50%
above 10,000 NA s 77.00 1 year and above 8.25% 4.25%
iv | Swift Inward Upto 5,000 NA $ 11.00 2 Years and Above 9.00% 4.75%
5,001 to 10,000 NA $ 16.00 Above 100 M(Above USD 100,000)
above 10,000 NA $ 26.00 30 -90days 5.50% 2.50%
91-180days 6.50% 3.25%
HEAD TREASURY AND TRADE FINANCE I 08—Apr-24| 181-364 days 7.50% 4.00%
GM-CREDIT [ 08-Apr-24| 1 year and above 8.50% 4.75%
HEAD BUSINESS OPERATIONS I O&-Apr»24| 2 Years and Above 9.50% 5.00%
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Migogoro kifamilia chanzo watoto
wanaoishi mazingira magumu

Na Denis Mambya

MIGOGORO ya kifamilia im-
etajwa sababu inayochangia
ongezeko la watoto wanaoi-
shi katika mazingira magumu
nchini na kuwasababishia ku-
hama nyumbani na kuishi ka-
tika mazingira hatarishi.
Akizungumza kwa njia ya
simu na gazeti hili, Ofisa Usta-
wi wa Jamii, Hassan Awf, kuto-
ka Shirika la Amani Centre for
Street Children lenye makao
yake jijini Arusha, alisema
kuwa kwa asilimia kubwa
utengano baina ya wazazi hu-
changia watoto wengi kuishi
katika mazingira hatarishi.
Awf alisema kuacha jukumu
la ulezi wa wototo kwa wa-
saidizi wa kazi ni moja kati ya
kisababishi cha watoto wengi
kuhama kutoka nyumbani ku-

tokana na ukatili wanaokum-
bana nao kutoka kwa wasaidi-
zi hao kutokana na kutotimiza
kikamilifu jukumu la ulezi wa
watoto hao.

“Kutokuwa na biashara
rafiki kwa kina mama wengi
hapa nchini ni miongoni
mwa sababu iliyoonesha ku-
wepo kwa ongezeko la wa-
toto waishio katika mazingira
magumu baada ya utengano
na waume zao kwani jukumu
kubwa la ulezi wa watoto hu-
baki mikononi mwao,hivyo
kushindwa kutimiza kwa uka-
milifu,” alisema.

Kwa mujibu wa utafiti wa
Headcount report wa mwaka
2017 uliyofanywa na Railway
Children Afrika (RCA), jumla
ya watoto 6,393 huwapo mi-
taani wakati wa mchana sawa
na aslimia 76 kwa watoto wa

kiume na watoto wa kike asil-
imia 24, wakati wa usiku jumla
ya watoto 1,385 sawa na asil-
imia 70 kwa watoto wa kiume
huku watoto wa kike ikiwa ni
asilimia 30.

Mikoa iliyoongoza kwa
na idadi kubwa ya watoto
wanaoishi katika mazingira
magumu na idadi yao kwenye
mabano ni Dar es Salaam
(3,312), Mwanza (1,254), Iringa
(1,191), Mbeya (841), Arusha
(673) na Dodoma (507), idadi
hiyo inajumuisha nyakati zote
mchana na usiku.

Fatma Mwinyimvua, mkazi
wa Kata ya Bungo, Manispaa
ya Morogoro, aliwashauri wa-
zazi kuwa waangalifu kupun-
guza idadi ya watoto wanaoi-
shi katika mazingira magumu
kutokana na utengano baina
yao kuathiri kwa kiasi kikub-

wa makuzi ya watoto hasa wa
kike.

Isack Amos, mkazi wa Kata
ya Bungo, Manispaa ya Moro-
goro, alisema wazazi wanatak-
iwa kuwa na uelewa mpana
hasa kwa wale walio katika
ndoa kudumisha upendo na
amani ya ndoa kwa lengo la
kuepusha madhara yatakayo
wakumba watoto wazazi wan-
apofarakana.

Ukatili dhidi ya watoto ku-
toka kwa wazazi ama walezi
unaelezwa kuchangia kwa
kiasi kikubwa ongezeko la
watoto wanaoishi katika maz-
ingira magumu nchini, taasisi
za malezi zikiwamo shule na
dini zimetakiwa kusimama
kupambana na vitendo hivyo
ili kuwanusuru watoto wa ki-
tanzania wenye malengo na
ndoto kubwa.
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Wakazi wa kata ya Upanga Magharibi, jijini Dar es Salaam, wakiwa wamebeba baadhl ya vyakula vvallvyopevva
msaada na Shirika la Smh Rail Tanzania kwa kushirikiana na Shirika la Reli Tanzania (TRC), kwenye Msikiti wa Tam-
baza juzi, kwa ajili ya Mwezi Mtukufu wa Ramadhani. PICHA: JUMANNE JUMA

]
Waijasiriamali
wafundishwa

kupata soko
Afrika

Na Hamisi Nasri, MTWARA

ZAIDI wanawake 100 kutoka
wilaya mbalimbali mkoani
Mtwara, wamepatiwa mafunzo
ya kuwajengea uwezo kuhusu
kanuni, taratibu na sheria za ku-
fanya biashara katika soko huru
la Afrika.

Akizingumza wakati wa
mafunzo hayo, Kaimu Katibu
Tawala Mkoa wa Mtwara, Nan-
jiva Mzunda, alisema mafunzo
hayo yatawasaidia wajasiriamali
namna ya kupata masoko na
kuuza biashara zao.

Mafunzo hayo ni ya siku mbili
yameandaliwa na Chama cha
Wafanyabiashara Wanawake Tan-
zania (TWCC) wakidhaminiwa na
Shirika lisilo la kiserikali linalo-
jishughulisha na masula mbalim-
bali ya kijamii nchini (Trade Mark
East Africa).

“Mafunzo haya yatawafanya
wajasiriamali hawa waweze
kushindana kimataifa, katika
kuuza bidhaa zao, kwahiyo nina
imani wakitoka hapa watakuwa
wamepikika, kuiva tayari ki-
ushindani wa kibiashara,” alisema
Nanjiva.

Mkurugenzi wa Bodi ya Chama
cha Wafanyabiashara Wanawake
nchini (TWCC), Mwajuma Ankoni,
alisema lengo la mafunzo hayo
ni kuhakikisha wajasiriamali hao
wanauza bidhaa zinazoingia ka-
tika soko la Afrika.

“Wajasiriamali hawa
watafundishwa utaratibu, sheria
na kanuni na namna gani bidhaa
wanazozalisha zinazotakiwa
ziingie katika soko la Afrika,”
alisema Ankoni.

Ofisa udhibiti ubora kutoka
Shirika la Viwango Nchini (TBS),
mkoani Mtwara Ismael Laizer,
alisema wanafanya jitihada mbal-
imbali katika utoaji wa elimu kwa
wajasiriamali wadogo kwa kupitia
njia mbalimbli ikiwamo maone-
sho ya Nanenae ili wafahamu
hatua wanazopaswa kufuata ili
kupata nembo ya ubora.

Wataalam kutafiti milima inayoporomosha mawe Rukwa

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

WAZIRI wa Ujenzi, Innocent
Bashungwa amesema serikali
itapeleka wataalamu wa mi-
amba mkoani Rukwa kufanya
utafiti katika safu za milima ya
Lyamba lya Ufipa eneo la ki-
jiji cha Nkwilo, wilayani Sum-
bawanga ambalo mawe mengi
yanaporomoka na kuharibu
barabara na kubomoa nyumba
za wananchi na kusababisha

vifo.

Waziri Bashungwa aliyasema
hayo jana wakati akizungumza
isa, wilayani Sumbawanga aklwa
katika siku yake ya kwanza ya zi-
ara ya kukagua miundombinu ya
barabara iliyoharibiwa na mvua
mkoani humo.

“Serikali inafanya kila iwezalo
kuhakikisha inarejesha miun-
dombinu ya barabara kilometa

Kasansa - Muze - Mtowisa - II-
emba - Kaoze - Kilyamatundu
ambayo imeharibika kwa kiasi
kikubwa na mvua,” alisema Bas-
hungwa.

Pia, serikali imeahidi kufanya
matengenezo makubwa ya bara-
bara katika maeneo korofi ya
Nkwilo, Mtowisa, Zimba, Kisa,
Kinambo, Ilemba na Solola am-
bayo pia yameathiriwa.

Kupelekwa kwa wataalamu
hao kumekuja kutokana na

kuwapo kwa changamoto ya
milima kumeguka na kupor-
omoka na hivi karibuni Mkuu wa
Wilaya ya Sumbawanga, Nyakia
Chirukile alitoa taarifa ya tukio
la watu wawili wa familia moja
Sai Weja (26) na Geshi Gweu (7),
kupoteza maisha baada ya jabali
la udongo kuporomoka kutoka
mlimani na kuipiga nyumba wa-
nayoishi.

Katika tukio hilo watu wengine
15 walijeruhiwa na eneo kutajwa

kuwa hatari kwa wananchi kue-
ndelea kuishi na kuwataka wa-
hame ili wawe salama na familia
Zao.

Aidha, maporomoka ya udon-
go huo ni matokeo ya mvua
kubwa zinazoendelea kunyesha
kwenye safu za milima ya Lyam-
ba Lya Ufipa na kufanya udongo
kuloana chepe chepe na kuhifa-
dhi maji mengi na tope linalopo-
romoka kutoka kwenye milima
hiyo.



HABARI KASKAZINI _

Askari hifadhi
misitu waonywa
kujihusisha
rushwa

Na Mwandishi Wetu, MOSH|

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Maliasili na Utalii, Dk. Hassan
Abbasi, ameonya ‘askari wapya
wa hifadhi za misitu nchini,
kutotumia nguvu au kupokea
rushwa na kuacha rasilimali za
umma zikiharibiwa.

Badala yake, ameelekeza
wajishushe na kuhudumia wa-
nanchi katika maeneo mbalim-
bali ya misitu nchini, na pale
wanapokosea wawaelimishe.

Dk. Abbasi alikuwa akizun-
gumza jana na askari wa
hifadhi 96 katika Chuo cha Vi-
wanda na Misitu (FITI) kilichoko
Moshi, mkoani Kilimanjaro,
baada ya kuhitimu mafunzo
ya awali ya uhifadhi na kuwa
tayari kuanza majukumu yao
kama watumishi wa umma.

“Mnakwenda kuwahudumia
wananchi katika maeneo
mbalimbali ya misitu nchini ni
matarajio yetu mtawahudumia
wananchi na pale wanapokosea
kuvvaelimisha;

“Badala ya kutumia nguvu au
kupokea rushwa kuacha rasli-
mali zikiharibiwa. Binafsi ni-
kisikia hayo kwenu nitasikitika
sana na tutachukua hatua kali.

“Pamoja na mambo mengine
niliyowaeleza yatakayowasaid-
ia kufika mbali suala la maadili
ndio msingi mkuu. )

Akiwa chuoni hapo, pia ame-
tembelea Chuo cha Viwanda na
Misitu (FITI) na kuzungumza na
wafanyakazi, ambako alisema
serikali |nak|JaI| chuo hicho na
inayo mipango ya kukiboresha.

“Wizara imeanza mpango wa
uboreshaji wa chuo hiki cha
FITI, ikiwemo kuongezewa ba-
jeti kwa zaidi ya asilimia 100
katika mwaka wa fedha utaka-
0anza Julai mwaka huu.”

“Badala ya kutumia nguvu
au kupokea rushwa kua-
cha raslimali zikiharibiwa.
Binafsi niKisikia hayo
kwenu nitasikitika sana na
tutachukua hatua Kali.
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Upungufu wa wataalam wa
‘Uzalishaji mbegu waathiri

Na Godfrey Mushi,
ARUSHA

PUNGUFU wa wataal-
am wa uzalishaji wa
mbegu za mboga, una-
tishia uhai wa mbegu
hizo katika nchi nyingi za Bara la
Afrika ikiwamo Tanzania, hivyo
kuzifanya kuwa tegemezi wa
mbegu kutoka Asia na Ulaya.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
la World Vegetable Centre ka-
tika Bara la Afrika, Dk. Gabriel
Rugalema, alisema kwa sasa
mazao ya mboga za kiafrika
hayapatikani kwa wingi, kwa
sababu hakuna mtafiti anayez-
ishughulikia.

Akizungumza jana na wataal-
am 15 wa utafiti kutoka Shirika
la Utafiti wa Kilimo la Serikali ya
Uganda (NARO) katika makao
makuu ya shirika hilo yaliyoko
Wilaya ya Arumeru, mkoani
Arusha, Dk, Rugalema alisema:

“Kwa hiyo serikali ya Uganda,
imeamua pamoja na mazao
mengine wanataka kwenda kwa

kina kwenye uzalishaji wa mbe-
gu mpya na bora katika mazao
ya mboga; na wanataka wataal-
amu wao wawe na utaalam wa
kina.

“Sasa ukiangalia utaalam
wa kina wataupata wapi zaidi
ya nchi za Asia na Ulaya, kituo
kilichoko peke yake hapa Afrika
ni WVC (World Vegetable Cen-
tre). Mafunzo yanachukua wiki
moja na yanaangalia uzalishaji
kwa ujumla, kuanzia vinasaba
unavichaguaje mpaka unapata
mbegu bora.

..Je, ukishaipata mbegu bora
inazalishwaje kwa wingi, tunaita
seeds multiplications. Halafu
ikitoka hapo inaendaje kwa yule
ambaye ataipitisha iwe mbegu
ya kibiashara (seeds certifica-
tion) na ikitoka hapo itakwenda-
je sasa sokoni.”

Kituo cha World Vegetable
Centre kimekuwa kikihusika na
ukusanyaji, uchambuzi, upem-
buzi na uboreshaji wa mboga za
asili dunia nzima kwa zaidi ya
miaka 20.

Benki ya mbegu iliyoko Tan-
zania, ndiyo ya kwanza kwa
ukubwa Barani Afrika, ikihifadhi
mbegu za asili ambazo ndio ra-
silimali muhimu katika ubore-
shaji wa mazao palipo na mab-
adiliko ya tabianchi.

Ofisa Mfawidhi wa Kanda ya
Kaskazini wa Taasisi ya Kudhibi-
ti Ubora wa Mbegu Tanzania
(TOSCI), Munguatosha Ngomuo,
kwa mujibu wa NARO, kwa mi-
aka miwili sasa soko la mbegu
la Uganda, limekua kutoka dola
milioni tatu hadi dola milioni 50,
jambo limewashtua Waganda
na kuona kumbe iko haja ya wao
kuanza kuchukua hatua ya ku-
dhibiti biashara ya mbegu.

“NARO imepiga kambi WVC ili
kujengewa uwezo kwa ujumla
wa namna bora ya kudhibiti
biashara ya mbegu, uagizaji na
uingizaji lakini pia uzalishaji wa
mbegu nchini mwao.

“Kwa maelezo ya watalam hao
wa Uganda, kule kwao sekta ya
mboga na matunda, hasa mbe-
gu bado iko chini, kwa sababu

hawana sheria na kanuni zina-
zowawezesha kudhibiti ubora,
uingizaji na uagizaji wa mbegu
za mboga na matunda.

..Lakini pia hata breeding
programs zao (uzalishaji wa
mazao) bado iko chini sana. Kwa
hiyo wamekuja hapa ili waweze
kujengewa uwezo wa namna ya
kuanzisha breeding programu
ya mazao ya mboga lakini pia
jinsi ya kuendesha shughuli ya
kudhibiti huo ubora wa mbegu
za mboga na matunda kwa nchi
ya Uganda.

Kitu kikubwa kinachowavutia
hawa ni regional harmonization
kama za Afrika ya Mashariki na
SADC, kwani wanajifunza jinsi
ambavyo kupitia hizi harmoni-
zation wanaona ni sehemu ya
biashara kubwa ya mbegu katika
ukanda wa Afrika ya Mashariki.”

Jopo hilo la wataalamu wa
mazao ya matunda na mboga
kutoka nchini Uganda, linaon-
gozwa DKk. Gabriel Ddamulira,
ambaye ni Ofisa Mkuu wa Utafiti
wa NARO.

Waziri wa Madini, Anthony Mavunde (wapili kulia), akikabidhi tuzo kwa Mkurugenzi wa kampuni ya Franone Mining Ltd, Onesmo
Mbise kwa kusaidia jamii inayowazunguka katika Mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro juzi. Kulia ni Mkuu wa Mkoa wa
Manyara, Queen Sendiga na (wa tatu kulia), ni Mbunge wa Simanjiro, Christopher Ole Sendeka. PICHA: GIFT THADEY

Tuhuma

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

TUHUMA za uhujumu na wizi
wa mali za umma katika Kituo
cha Kimataifa cha Mikutano
Arusha (AICC) zilizoibuliwa na
Bunge, hatimaye zimewangoa
wakurugenzi watatu na maofisa
waandamizi wa kituo hicho kupi-
sha uchunguzi.

Waliosimamishwa kazi ni Mku-
rugenzi wa Fedha na Utawala,
Savo Mungong’o, Mkurugenzi wa
Mikutano na Masoko, Mkunde
Mushi na Mkurugenzi wa Miliki

uhujumu mali AICC zang’oa maofisa

na Miradi, Victor Kamagenge.

Wengine ni Mhasibu Mkuu,
Augustine Karadoga, Mkuu wa
Rasilimali Watu na Utawala Festo
Mramba na Meneja wa Kituo cha
Mikutano kilichoko Jijini Dar es
Salaam (JNICC), Catherine Kilin-
da.

Jana, Mkuu wa Kitego cha
Mawasiliano cha AICC, Freddy
Maro, alithibitisha kuwa watumi-
shi hao sita, wamesimamishwa ili
kupisha uchunguzi, na kwamba
taratibu na hatua nyingine kuhu-
su uchunguzi huo zitatolewa
baadae kwa kuzingatia sheria,

kanuni na taratibu za utumishi
wa umma.

Uchunguzi huo unaanza, ikiwa
ni siku cahche, tangu Rais Samia
Suluhu Hassan, amteue Mkuru-
genzi Mwendeshaji wa Kituo hi-
cho, Christine Mwakatobe, Machi
18 mwaka huu.

Februari 9, mwaka huu, Bunge
liliibua hujuma hizo na wizi na
kutoa baraka za kukamatwa, ku-
chunguzwa na kuchukuliwa hat-
ua, baadhi ya watumishi wanaok-
ihujumu Kituo cha Kimataifa cha
Mikutano Arusha (AICC), kwa
kushiriki kuuza viwanja na mali

za umma, kinyume na utaratibu.

Aidha, baadhi ya maeneo ya
kituo hicho cha diplomasia ya
mikutano, ambacho hutumika
kutangaza nchi kimataifa na ku-
vutia wageni, yamevamiwa na
kujengwa miundombinu ya ku-
dumu.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Mambo
ya Nje, Ulinzi na Usalama, Vita
Kawawa, alilieleza Bunge kuwa,
AICC pamoja na mchango wake
kwa uchumi wa nchi, baadhi
ya  watumishi  wameshiriki
kuuza mali za kituo, ikiwamo vi-

wanja.

Kawawa alisema kutokana na
hujuma hizo, Bunge limeazimia
hatua stahiki zichukuliwe dhidi
ya watumishi waliohusika na wa-
naohusika wa kituo hicho; na wa-
takaobainika kushiriki uuzaji wa
viwanja na mali za kituo kinyume
na taratibu wawajibike.

Vilevile, Bunge liliazimia hatua
stahiki zichukuliwe dhidi ya watu
wote waliovamia na watakao-
vamia viwanja vya kituo hicho
cha mikutano cha kimataifa cha
AICC.
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HABARI KANDA YA ZIWA

NCU yakabidhiwa bilioni
1.8/- akaunti maalum

Na Rose Jacob, M\WANZA

ERIKALI ya Mkoa wa
Mwanza imekikabi-
dhi Chama Kikuu Cha
Ushirika Nyanza (NCU
1984), zaidi ya Sh. bilioni 1.8 zi-
lizokuwa zimehifadhiwa katika
akaunti maalum
katika hafla ya makabidhi-
ano ya fedha hizo, Mkuu wa
Mkoa wa Mwanza, Said Mtan-
da alisema, fedha zilikuwa
zimehifadhiwa katika akaunti
hiyo iliyofunguliwa mwaka
2018.
Alisema fedha hizo zaidi

ya Sh.bilioni 1.8 zilitokana na
makusanyo ya mali mbalimbali
za NCU 1984, zilizorejeshwa na
serikali kutoka kwa watu wal-
iokuwa wakizimiliki kinyume
na utaratibu.

“Baada ya kurejeshwa kwa
mali hizo, Ofisi ya Waziri Mkuu
iliyokuwa ikiratibu ilielekeza
kufunguliwa kwa  akaunti
maalum iliyokuwa ikisimam-
iwa na ofisi ya Mkuu wa Mkoa
wa Mwanza kwa kipindi cha
mpito, wakati mchakato wa
kurejesha umiliki wa mali hizo
kwa NCU ukiendelea,” alisema
Mtanda.

Alisema, kwa kipindi chote

serikali ya mkoa ilikuwa ikisi-
mamia akaunti hiyo maalum ya
NCU 1984 hadi Aprili 5, mwaka
huu, ilikuwa na salio la zaidi ya
Sh. bilioni 1.858 nao mkoa una
matumaini fedha hizo zitatu-
mika kukiimarisha chama hi-
cho na wanachama wake.

Naibu Mrajisi wa Vyama Vya
Ushirika wa Tume ya Maende-
leo ya Ushirika (TCDC) Collens
Nyakunga, kwa niaba ya Mra-
jisi Mkuu wa Ushirika alisema,
NCU 1984, ilikuwa ikidaiwa
na Benki ya CRDB Sh. bilioni
2, lakini benki hiyo ilichukua
mali zilizozidi fedha ilizokuwa
ikidai.

Alisema CRDB walichukua
mali ya bilioni 16 wakati deni
ni Shilingi bilioni mbili na seri-
kali ilibaini mali tisa zilizokuwa
zikimilikiwa na NCU zilitaifish-
wa bila utaratibu, zikiwamo za
kiwanda cha New Era Oil Mill,
jengo la KAUMA, Kiwanda cha
Mkonge na viwanja vyake vi-
tatu.

“Pia kuna kiwanda cha Ashok
na viwanja vyake 12, ghorofa
ya kuishi na nyumba nyingine
zilizopo Isamilo, hivyo mali
zilizorejeshwa zina thamani
ya Sh. bilioni 61.3,” alisema
Nyakunga.

Mkurugenzi wa Shirika la WEADO, Eliasenya Nnko akizungumza na baadhi ya viongozi na makundi mbalimbali ya kijamii katika
kata ya Lyabukande, wilayani Shinyanga juzi, kuhusu kuondokana na mila kandamizi zinazochochea ukatili wa kijinsia kama
mimba, ndoa za utotoni na vipigo kwa wanawake. PICHA:MARCO MADUHU

. Shule mahitaji
. maalum zaomba
kukumbukwa

Na Remmy Moka, SAUT

SERIKALI na wadau wame-
ombwa kuzitazama shule zenye
mahitaji maalum ili kuhakikisha
wanafunzi wa shule hizo wana-
pata huduma stahiki kama wa-
nafunzi wengine.

Rai hiyo ilitolewa na Mwalimu
Mkuu Shule ya Msingi Mitindo
iliyopo wilayani Magu, mkoani
Mwanza, January Guze baada
ya kupokea msaada wa mago-
doro 16, madawati 20 na fimbo
kwa wanafunzi wasioona ku-
toka kwa wanafunzi wa Chuo
cha Usimamizi wa Fedha (IMF)
ndaki ya Mwanza.

Alisema shule hiyo inakabiliwa
na ongezeko kubwa la wanafun-
zi na mahitaji yakiwa mengi
ikiwamo mivondombinu ya ku-
jifunzia sio rafiki na kutokidhi
idadi ya wanafunzi wenye uhi-
taji maalum katika shule hiyo.
Viviani Msofe, mmoja wa wa-
nafunzi waliotembelea na kutoa
misaada kwa shule hiyo alisema
lengo lao ni kutatua baadhi
ya matatizo yanayowakabili
wanafunzi hao pia aliwaomba
wadau mbalimbali zikiwemo
taasisi zinazohusika na wa-
toto wenye ulemavu wa ngozi
kuwatembelea wanafunzi hao
mara kwa mara kwani wanaitaji
vangalizi na huduma zinazopa-
tikana kwa wakati ili afya zao
zizidi kuwa imara na waweze
kuzingatia masomo ipasavyo.

“Tunaiomba serikali, taasisi
za umma na binafsi kuvveka_
nguvu kubwa katika shule hiyo
na shule zingine za watu wenye
vitaji kwani hakuna kitu kizuri
kama kutazama kizazi kijacho
kwa mtazamo mpana lengo la
kufanya hivyo ni kubadirisha
maisha na kurahisisha mazin-
gira ya kujifunzia ili wanafunzi
hao waweze kupata mahitaji
muhimu ya kimasomo na afya
Zao

Baadhi ya wanafunzi wa shule
hiyo walitoa shukrani zao kwa
wanachuo hao na kuziomba
taasisi zingine kuwatazama kwa
jicho la tatu kwani wanahitaji
kushikwa mkono ili waweze
kupata afya njema na elimu
stahiki.

Wawekezaji walia ubovu barabara Msalala

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAWEKEZAJI wa ndani sekta
ya madini Halmashauri ya Msala-
la mkoani Shinyanga, wameian-
gukia serikali kupitia Wakala
(TARURA) kuhakikisha wanaten-
geneza miundombinu ya bara-
bara ili kupata urahisi wa kusa-
firisha madini wanayoyapata
hadi sokoni.

Ombi hilo lilitolewa na Mkuru-
genzi wa kiwanda cha kuchakata
madini ya dhahabu (Plant) cha
Sojem Investment, Sonda Jo-
seph, wakati wa ziara ya Mkuu
wa Wilaya ya Kahama Mboni

Mhita ya kusikiliza na kututa
kero mbalimbali zinazowakabili
ili kuongeza uzalishaji na serikali
kupata mapato yake, kilichopo
Msalala.

Alisema, wanahofu ya ku-
poteza mzigo wawapo safarini
kutokana na barabara kuwa
mbovu huo kutoka katika eneo
lao hadi sokoni inawafanya ku-
chukua muda mrefu kufika na
wakati mwingine wanakuta
muda wa soko umekwisha na
kulazimika kulala na dhahabu
katika nyumba za kulala wageni,
hatua ambayo inawatia hofu ya
kupoteza mali wanazozalisha.

“Hivi karibuni nilikuwa na kilo
12 za dhahabu nilikuwa nazipele-
ka sokoni, lakini kwa ubovu wa
barabara nilifika muda wa soko
ukiwa umeisha na kulazimika
kulala na dhahabu nyumba za
kulala wageni, ingepoteza seri-
kali ingepoteza zaidi ya Sh. mil-
ioni 70 hivyo tunaiomba serikali
kututengenezea miundombinu
ya barabara,” alisisitiza.

Naye Mwenyekiti wa kikundi
cha Shangaza Gold Mine Menani
Sanga alisema, kuna barabara
inayotumika na wananchi wa
katikati ya mgodi huo na wame-
shaandika barua TARURA kuom-

ba kuhamishwa kwa barabara
hiyo ili kupata usalama wa mali
zao na mpaka sasa hakuna ma-
jibu waliyopata.

Aidha, aliomba kupewa eneo
lingine kwa ajili ya kuhifadhi
takataka zinazozalishwa kwani
eneo hilo linamiamba mingi
ambayo haina madini hivyo wa-
nakosa sehemu ya kuyahifadhi
na kurundikana sehemu moja
na kuahidi kuwa wazalendo na
kutojihusisha na utoroshaji wa
madini ili serikali izidi kupaya
kodi yake.

Mhita alisema, barabara nyingi
zimeharibiwa na mvua ya masika
inayoendelea kunyesha maeneo

mbalimbali na ndio sababu ya
kuzunguka maeneo yote akiwa
ameambatana na maaofisa wa
TARURA ili wakati wa kiangazi
watambue ni maeneo gani wana-
hitaji kufanya marekebisho.

Alisema, serikali imekuwa
mstari wa mbele kutengeneza
mazingira wezeshaji ya uwekeza-
ji kwa wawekezaji wa ndani na
nje kwa kujenga miundombinu
ya barabara, nishati ya umeme
na maji ili rasilimali hiyo iweze
kunufaisha wawekezaji na wa-
nanchi hasa kupitia miradi mbal-
imbali ya maendeleo kwenye
jamii.
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KENGELE UCHAGUZI MITAA...
Wanawake na kampeni yao ‘Mwezeshe
Ashinde’ wachangishana 200/- kila siku

HABARI BORA NA KAMILIFU

MIAKA 30 YA MAUAJI KIMBARI...

Siku Rais DK. Samia alipotia mguu
jijini Kigali, kukub_ ya historia

Na Mwandishi Wetu

IKI  hii, Rwanda
taifa jirani la Afrika
Mashariki, liliadhimi-
sha kumbukumbu ya

mauaji ya kimbari nchini humo.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
ni miongoni mwa waliohudhu-
ria, wakiwapo viongozi wengine
wa mataifa kama; Salva Kiir wa
Sudan Kusini), Cyril Ramaphosa
(Afrika Kusini), Petr Pavel (Jam-
huri ya Czech), Andry Rajoelina
(Madagascar), Mohamed Ould
Ghazouani wa Mauritania na
Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy
Ahmed.

Ni tukio ambalo limebakia
kuwa alama ya Kkitaifa, kilele
chake kikiwa siku ya Aprili 7, am-
bayo Rais Dk. Samia alipata fursa
ya kutoa heshima, mara baada
ya kuweka shada la maua kwe-
nye eneo la makaburi ya kum-
bukumbu ya mauaji ya Kimbari,

Pia, Waklkusanyika na wakuu
wa nchi wenzake wakashuhudia
kuwashwa mwenge wakati wa
kumbukumbu ya mauaji hayo ya
Kimbari, sasa ikitimu miaka 30.

Baadhi ya viongozi wa nchi na
serikali waliohudhuria kumbu-
kumbu ya mauaji ya kimbari dhi-
di ya Watutsi wa Rwanda iliyo-
pita wamesema hadi sasa, licha
ya kubainika kuwa ulimwengu
ulishindwa kuzuia mauaji hayo,
bado dunia haijajifunza kuto-
kana na kilichotokea wakati huo.

Ni kati ya kauli zilizotolewa
mjini Kigali Rwanda Kkatika
mwanzo wa juma la kuadhimi-
sha kumbukumbu za tukio hilo
lenye umri miongo mitatu sasa,
likiondoa uhai wa watu 800,000.

Wawakilishi wa Umoja wa Ul-
aya (EU) pamoja na Mwakilishi
wa Umoja wa Afrika (AU), wote

| Kashfa kula nyama
ng'’ombe yamweka

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akiwa na viongozi wenzake wa kitaifa, wakishuhudia, Rais Paul
Kagame, akiwasha mwenge wa kumbukumbu ya mauaji ya kimbari, jijini Kigali wiki hii. PICHA:
MTANDAO

wamekiri kwamba jamii ya ki-
mataifa ilishindwa kusimama na
kuzuia mauaji hayo licha ya taari-
fa za kile kilichotarajiwa kutokea.
Mwakilishi wa Umoja wa Ul-
aya, Charles Michel na raia wa
Ubelgiji nchi iliyopoteza walinda
amani wake 10 nchini Rwanda
katika mauaji hayo, akatamka:
“Nasikitishwa na mzizi wa his-
toria hii, pia nikiwa na aibu mimi
kama raia wa Ubelgiji na mtu
kutoka Bara la Ulaya, ambalo li-

likuwa na uwezo pamoja na nchi
yangu, lakini sote tulishindwa
kufanya lolote kuyasimamisha
mauaji haya.”

Pia, wiki hii jijini hapo Kigali,
kulikuwapo viongozi ngazi za
manaibu rais, waziri wakuu,
viongozi wa mashirika mbal-
imbali ya kimataifa na viongozi
wengine waandamizi kutoka ma-
bara Ulaya, Afrika, Asia na kwing-
ineko.

Vilevile lilikuwapo Shirika la

kimataifa linalowakilisha Jumui-
ya ya Wayahudi la World Jewish
Congress (WJC),katika nchi 100
kwenye Serikali, mabunge na
mashirika ya kimataifa,

Rais Paul Kagame akihutubia
kwenye tukio la kumbukumbu
lililofanyika katika ukumbi wa
BK Arena jijini Kigali, huku baa-
dhi ya viongozi wakihoji dunia
ilishindwa kuyazuia mauaji hayo

Rais Kagame katika ufafanuzi
wake, akasema mzizi wa tatizo

ukachukua sura katika ukanda
wa nchi za maziwa makuu, pale
wanamgambo wa Kihutu wa
FDLR waliofanya mauaji hayo
walipokimbia.

SAMIA JUJINI KIGALI

Ziara hiyo ya Rais Dk. Samia
binafsi amekuwa mwenyeji huko.
Akiwa na miezi kadhaa ya urais,
Dk. Samia, akiboresha uhusiano
wa nchi na majirani wa EAC,
mnamo Agosti mwaka 2021,
alizuru jijini Kigali kukutana na
mwenyeji wake, Rais Kagame,
lengo likitajwa kuimarisha uhu-
siano wao.

Iliripotiwa kwamba, siku ya
kwanza wakuu hao wa nchi wali-
kuwa na mazungumzo binafsi na
siku iliyofuata, wakajumuika na
walioambatana nao.

Ni katika ziara ambayo Rais
Dk. Samia, pia akazuru eneo la
mauaji ya kimbari ya mwaka
1994, ambako nako katika ziara
hiyo akatoa heshima yake.

Zao la ziara hiyo kukashuhudi-
wa kutiwa saini makubaliano
ya kushirikiana katika mambo
manne, ikiwamo; Habari, Ma-
wasiliano, Teknolojia, Uhamiaji,
Elimu, Tiba ya Binadamu na bid-
haa zake.

Rais Kagame akanukuliwa,
akitamka katika hotuba yake:
“Rwanda na Tanzania, ushiriki-
ano wao ni zaidi ya mipaka. Ush-
irikiano wetu wa kina na utashi
wetu kusogeza umeme kwa watu
wetu uko juu”

Hapo akafafanua mbali, kuhu-
su uhusiano katika Jumuiya ya
AfrikaMashariki, kwamba ma-
jibu yake yanapatikana kupitia
ushirikiano na hasa kwenye ku-
changia fursa, kwa kila upande.

INAENDELEA UK. 14
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Dawa za kulevya zilipofikia kupenya

kubomo

Na Zanura Mollel

HALIFU mtandaoni ni
miongoni mwa Matukio
yanayopangwa na kuvu-
ka mipaka ikishirikisha
magenge makubwa ya kihalifu na
yenye nguvu kifedha kwa kuhu-
sisha eneo wanakokusudia a ku-
tenda jinai, mfani ndani ya nchi.

Ni shughuli za jinai zinazo-
fanyika kupitia mtandao un-
aogawanyika katika aina tofauti,
ikiwamo wizi wa kimtandao,
udanganyifu wa mtandaoni
(phishing), ulaghai wa kadi za
mkopo, utapeli mtandaoni,
unyanyasaji mtandaoni  (cy-
berbullying), ukiukaji wa fara-
gha mtandaoni (cyberstalking)
pamoja na biashara haramu
mtandaoni.

Uhalifu mtandaoni ni shu-
ghuli za kihalifu zinazofanywa
kupitia mtandao wa kompyuta
au vifaa vya Kkidigitali. Kukua
kwa teknolojia na matumizi ya
Tekniliojia ya Mawasiliano na
Habari (TEHAMA), kumeanza ku-
changia matendo hayo kufanyika
ikihusisha biashara haramu kwa
njia ya digitali kwa kuhusisha uu-
zwaji na usafirishaji wa dawa za
kulevya, ambazo nchini Tanza-
nia haziruhusiwi.

Dawa za kulevya, ni kemikali
au vitu vingine vinavyotumiwa
kwa lengo la kulevya. Biashara
haramu ya dawa za kulevya
kwa njia ya mtandao inahusisha
mauzo, ununuzi, na usafirishaji
wa dawa za kulevya kupitia
mtandao.

Wafanyabiashara hao hutumia
mitandao ya giza (dark web) au
mitandao ya kijamii kufanya bi-
ashara haramu, pasipo kujulika-
na. Wanaweza kutumia mifumo
ya kryptografia na njia zingine za
kuficha utambulisho wao.

Mitandao ya giza; ni sehemu
za mtandao ambazo hazipa-
tikani kwa urahisi kupitia in-
jini za utafutaji za kawaida kama
mtandao wa ‘Google Search.

Sehemu hizo za mtandao zina-
julikana kwa utata na shughuli
haramu kama vile biashara ya
dawa za kulevya, silaha, na hu-
duma nyinginezo zisizofaa kishe-
ria, wanaotumia mitandao hiyo
mara nyingi hutumia teknolojia
iitwayo ‘kryptografia’ ili kuficha
shughuli zao.

MAMLAKA DCEA

Taarifa iliyotolewa na Mam-
laka ya Kudhibiti na Kupambana
na Dawa za Kulevya (DCEA) tare-
he 04, mwezi huu, inasema Dawa
mpya ya Kulevya iliyotambulika
kwa jina la Methylene Dioxy Py-
rovalerone (MDPV) kilo 4.623
ilikamatwa mjini Dar es salaam.

Taarifa inaeleza kuwa, dawa
hiyo ipo katika kundi la vi-
changamshi na hutengenezwa
kwa kutumia kemikali bashirifu
ambayo huweza kuleta madhara
ya haraka kwa mtumiaji, msa-
firishaji aliyenaswa akiwa raia wa
Comoro, mwenye umri miaka 32.

Ni biashara inayofanyika kwa
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Tabora, ikifyekwa. PICHA: MTANDAO

Pia, zaidi

ya uzito au
ujazo ulio-
ainishwa
katika kifun-
gu cha 15A
adhabu yake
ni Kifungo
cha Maisha
jela. Kifungu
cha 29(1)(c)
kinaainisha
uzito wa kilo
30 yabisi au
lita 30 kimi-
minika au
zaidi...

njia ya mtandao wa intaneti na
kusafirishwa kwa kutumia kam-
puni za usafirishaji mizigo nchi-
ni, zikiwa kwenye vifungashio
venye chapa za majina bandia
kama vile mbolea na kadhalika.

UN VS UHALIFU

Alipohutubia Baraza la Usala-
ma la Umoja wa Mataifa siku ya
Alhamisi Desemba 7,2023, Katibu
Mkuu wa Umoja wa Mataifa, An-
tonio Guterres akasema hatua
zaidi zinahitajika kukabiliana
na changamoto inayoongezeka
kila kuchao, uhalifu uliopangwa
ambao unafanyika kimataifa, ku-
vuka mipaka ya kitaifa.

Uhalifu unaofanywa kimataifa
inaingizaa mabilioni ya Dola za
Marekani, ambazo nchini zina
thamani ya shilingi trilioni kad-
haa, ikihusisha biashara haramu
ya dawa za kulevya, utoroshaji
wa fedha, biashara haramu ya
silaha, usafirishaji haramu wa bi-
nadamu, usafirishaji haramu wa
maliasili na bidhaa nyingine, vy-
ote ambavyo vina uhusiano.

“Ingawa ni katika aina tofauti
tofautimadhara yake yanafa-
nana kudhoofisha utawala, ufisa-
di na ukosefu wa sheria, ghasia
kufanyika kwa uwazi, vifo na
uharibifu,”anasema Guterres.

Anaeleza uhalifu huo hucho-
chea vurugu na mizozo akitolea
mfano wa uhalifu wa kupangwa
wa kimataifa katika maeneo
mbalimbali duniani kama vile Af-
ghanistan na Colombia, ambako
uzalishaji wa dawa za kulevya na
usafirishaji vimechochea mizozo
ya kikatili na ya muda mrefu.

Amegusia pia nchini Haiti,

2

Shamba la dawa za kulevya lililobainika hivi karibuni katikati ya Msitu wa Ubangu, mkoani

a maisha kwa sayansi

kulikonaswa katika hatihati ya
kuporomoka kwa serikali, ku-
chochea uhalifu wa magenge na
unaongezeka iashara haramu
ya silaha zinazongizwa nchini
humo.

Katibu Mkuu anasema, iwezez-
esha magenge kudhibiti miun-
dombinu kama vile bandari na
hata barabara kuu, shughuli za
makundi yanayohusika na uhali-
fu wa kimataifa na makundi yali-
yojihami zinaendana, ivyo kufan-
ya harakati za kumaliza mizozo
kuwa ngumu.

Guterres anasema, kuna uhusi-
ano kati ya uhalifu wa kupangwa
kimataifa na ugaidi, jambo ana-
losema linatia hofu, akitoa mfano
Ukanda wa Sahel barani Afrika,
biashara haramu ya mafuta,
dawa za kulevya, silaha na mali-
asili, inawezesha makundi yaliyo-
jihami kupata silaha na kutishia
maisha ya wananchi na mbinu
zao za kujipatia kipato.

UNODC

Mkuu wa Ofisi ya Umoja wa
Mataifa ya Kuzuia Dawa za
Kulevya na Uhalifu Duniani,
(UNODC), Ghada Waly,a anasema
makundi hayo yamejipanga zaidi
na yamefika hatua ya kuwa na
wataalamu.

Hapo anafafanua: “Tunahi-
taji taasisi zenye uwezo wa ku-
toa haki na kumaliza ukwepaji
sheria, pamoja na jamii zenye
mnepo.

“Tunahitaji kuwekeza rasilima-
li zaidi ili kukabili masoko hara-
mu yenye thamani ya matrilioni
ya dola,” anasema Ghada.

va juu

KEMIKALI
BASHIRIFU(GCLA)

Ofisa Kemikali bashirifu Mam-
laka ya kudhibiti na Kupambana
na Dawa za Kulevya Kanda ya
Kaskazini(DCEA) Cosmas Mhesa,
anasema matumizi halali ya ke-
mikali ni uzalishaji mali kama
vile Dawa, shughuli za ,aabara,
matumzi viwanda vya nguo,
vipodozi, rangi, uchenjuaji wa
madini pamoja na kutumika ka-
tika tafiti mbalimbali.

“Madhara ya kemikali hizo
hutokea pindi zinapochepushwa
kwenda kwa wahalifu na kutu-
mika katika matumizi haramu
ikiwemo kutengeneza dawa za
kulevya pamoja na kutengen-
eza silaha au vilipuzi,” anasema
Mhesa.

Sheria ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya
Sura Namba 5 ya mwaka 2015
Sura 95 maboresho ya mwaka
2019, kifungu cha 15(b) na 15A
kinazuia kufanya yafuatayo kiny-
ume cha sheria Kumiliki kemikali
bashirifu, kusafirisha kemikali
bashirifu, kuchepusha kemikali
bashirifu,Kutengeneza kemikali
bashirifu,Kujihusisha kwa nam-
na yeyote na kemikali bashirifu.

“Kifungu cha (15 na 15A) pamo-
janakuzuia, kimeainisha makosa
na adhabu kwa watakaobainika
kukutwa na kosa linalohusisha
kemikali bashirifu kiasi cha lita
100 kimiminika (Liquid Form),
kilo 100 yabisi(Solid Form) au
chini ya kiwango kilichotajwa
hapo adhabu yake ni kifungo cha
miaka 30 jela.

“Pia, zaidi ya uzito au ujazo
ulioainishwa katika kifungu cha
15A adhabu yake ni Kifungo cha
Maisha jela. Kifungu cha 29(1)
(c) kinaainisha uzito wa kilo 30
yabisi au lita 30 kimiminika au
zaidi, mshtakiwa hatoweza ku-
pata dhamana,” anasema Mhesa.

Anafafanua, kukua kwa say-
ansi na teknolojia duniani, Wa-
halifu wamefikia hatua ya ku-
tumia kemikali bashirifu peke
yake kuzalisha dawa mpya za
kulevya zenye nguvu zaidi ya
dawa zilizozoeleka na shughuli
zao hufanyika kwa Kkificho sana
kupitia maabara bubu (Clandes-
tine Laboratories)”.

KAMISHNA LYIMO

Kamishna Jenerali Mamlaka ya
Kudhibiti na Kupambana na Dawa
za Kulevya Aretas Lyimo anasema
kwa kipindi cha Januari hadi
Desemba 2023, namlaka hiyo ili-
dhibiti kilo 157,738.55 za kemikali
bashirifu zilizokuwa zikiingizwa
nchini kinyume na sheria ambazo
zingeweza kutumika kutengeneza
dawa za Kulevya.

Taarifa ya Dawa za Kulevya
Mwaka 2022 ilieleza kiasi Tani
98.29 na Lita 85 za kemikali ba-
shirifu  zilizuiliwa  kuingizwa
nchini, kwa kuwa hazikukidhi
matakwa ya kisheria za nchi na
kimataifa pia ilibaini usafirishaji
haramu wa kemikali hiyo lita
25,000 na baadhi ya kampuni ku-
fanya biashra bila usajili.
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KENGELE UCHAGUZI MITAA... . .
Wanawake na kampeni yao ‘Mwezeshe

Ashinde’ wachangishana 200/- Kila siku

wanaojitosa katika uongozi

Na Sabato Kasika

WAKA huu ni wa uch-
aguzi wa viongozi wa
serikali za mitaa, vi-
jiji na vitongoji, ambao

baadaye utafuatiwa na uchaguzi

mkuu wa Rais wabunge na madi-

wani utakaofanyika mwaka ujao.
Wakati uchaguzi wa viongozi wa

wa kufanyika mwaka huu, baadhi
ya wanawake nao wameanza mi-
kakati yao kuwezeshana kuwania
uongozi katika uchaguzi huo.

Katika harakati hizo, wanawake
wajasiriamali 86 wa Kata ya Kip-
unguni Dar es Salaam, wamean-
zisha umoja wao ili kufanya
kampeni waliyoipa jina la ‘Mwez-
eshe Ashinde’, wakimaanisha
kumwezesha mwanambke.

Wiki iliyopita wanawake hao
walikutana, katika ofisi za Kituo
cha Sauti ya Jamii Kipunguni ku-
weka mikakati ya kufanikisha
kampeni yao hiyo huku pia wak-
ichagua uongozi wa kufanikisha
lengo lao.

Aliyechaguliwa kuwa mwe-
nyekiti wa umoja huo, Maria
Mushumbusi, anayesema uchagu-
zi unahitaji fedha na kufafanua
kuwa wanawake wengi hawana
uwezo kiuchumi, hivyo ni vyema
wasaidiwe.

“Hivyo, tumeona tuanzishe
kampeni hii, ili kawaunga mkono
wenzetu watakaojitokeza  ku-
wania uongozi katika uchaguzi wa
serikali za mitaa kwa kuwachang-
ia fedha za kampeni,” anasema
Mary.

Mama huyo anafafanua, hat-
ua waliyoichukua ya kuanzisha
kampeni ya ‘Mwezeshe Ashinde’,
itasaidia pia kuwaepusha wa-
nawake kuingia katika vishawishi
vya kutaka watoe rushwa ya ngo-
no ili kupata nafasi za uongozi.

“Unajua huwa kuna tuhuma
kwamba baadhi ya wanawake
wanaoonyesha nia ya kutaka ku-
wania uongozi huombwa rushwa
ya ngono, sababu kubwa ni kwam-
ba hawana uwezo kiuchumi, sasa
tumeona kuna haja ya kuwawez-
esha wenzetu kiuchumi waepuke
rushwa hiyo,” anasema.

KAMPENI ILIVYO

Mary akifafanua hilo, anasema
katika kufanikisha kampeni yao
kinamama, wamekubaliana kila
mmoja kuchangia Sh.200 kila
siku, kwa muda wa miezi minne
kuanzia Mei hadi mwazoni mwa
Septemba.

“Tumekubaliana kukutana
Aprili 16 ili kufungua akaunti ya M-
koba ambayo tutatumia kuweka
michango ya fedha itakayotumika
kuwezeshana katika uchaguzi wa
serikali za mitaa,” anasema.

Mwenyekiti huyo anasema,
baada ya kufungua akaunti wa-
jasiriamali hao wataanza kudun-
duliza fedha katika akaunti hiyo
kuanzia Mei Mosi hadi Septemba
2 mwaka huu.

“Kila mijasiriamali atakuwa

« Lengo kuong
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anaweka akiba ya Sh. 200 kwa
siku, hivyo katika kipindi hicho
cha miezi minne tunatarajia kuku-
sanya Sh. milioni 2,064,000, hata
kama hazitatosha, lakini huo ni
mwanzo, tutaendelea kujipanga
zaidi kwa uchaguzi mkuu,” ana-
fafanua.

Anasema, wameamua kuele-
keza nguvu zao kwenye uchaguzi
huo, kwa maelezo kwamba, ofisi
nyingi za serikali za mitaa zikiwa
na viongozi wengi wanawake, vi-
tendo vya ukatili ndani ya jamii
vitapungua.

“Wanawake ni watu wenye
huruma, hivyo wakiwa wengi
kwenye uongozi wanaweza kusi-
mamia kikamilifu vita dhidi ya
vitendo hivyo, hivyo wito wangu
ni kwamba tuanze kuwashawishi
wenzetu wenye uwezo wa kuon-
goza wajiandae kuchukua fomu,”
anasema.

Mary anawataka wale ambao
hawana vyama wajiunge katika
vyama, kutokana na kwamba uta-
ratibu uliopo wa kupata nafasi za
uongozi kuanzia serikali za mitaa
hadi Rais, ni lazima mgombea awe
na chama.

Aidha, anasema wakati wa
uandikishaji wapigakura katika
daftari la kudumu la wapigakura,
watahamasisha wanawake wa-
jiandikishe kwa wingi ili baadaye
wawaunge mkono wenzao wa-
takaowania uongozi.

Katibu wa umoja huo, Mama
Zainabu Omary, anasema wame-
fikia hatua hiyo baada ya kuun-
ganishwa na Kituo cha Sauti ya
Jamii Kipunguni, na kwamba

o

itakuwa rahisi kwao kupaza sauti
zao kwa pamoja.

“Awali kila mtu alikuwa kivyake,
lakini kupitia umoja huu tuliouan-
zisha, vitu vingi ikiwamo mfuko
wa kusaidia, akaunti ya pamoja,
tunapeana mikopo midogo mi-
dogo,” anasema Zainabu.

Zainabu anasema, wame-
shapata mafunzo ya kupambana
na vitendo vya ukatili, ikiwamo
rushwa ya ngono, ukeketaji, ndoa
za utotoni na haki nyingine za
wanawake.

Mhazini wa umoja huo, Tausi
Msangi anawahamasisha, wakati
wa kujiandikisha ukifika watapita
nyumba kwa nyumba kuhamasi-
sha wanawake wote wanajiandik-
ishe kwenye daftari la kudumu la
mpigakura.

“Vilevile, tunatarajia kuhamasi-
sha wanawake wengine wajiunge
na kampeni hii, ili kila mwanamke
awaunge mkono wanawake wa-
takaopitishwa kuwania uongozi
wa Serikali za Mitaa,” alisema
Tausi.

UCHAGUZI ULIOPITA

Mkurugenzi wa Kituo cha
Sauti ya Jamii Kipunguni, Sele-
man Bishagazi, anakariri ripoti ya
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC),
kuwa katika uchaguzi wa Serikali
za Mitaa uliopita, kati ya nafasi
62,612 za wenyeviti wa vitongoji,
wanawake walioshinda ni 4,171 tu.

“Kwa mujibu wa NEC, idadi
hiyo ni sawa na asilimia 6.7,
hiyo ndiyo hali halisi ya ushiriki
wa wanawake katika uongozi,
wakati umefika wa kuwekeza ili

eza idadi yao
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Vilevile, tu-
natarajia
kuhamasisha
wanawake
wengine
wajiunge

na kampeni
hii, il Kila
mwanamke
awaunge
mkono wa-
nawake wa-
takaopitish-
wa kuwania
UONEOZi Wa
Serikali za

Mitaa.
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Mary Mushumbusi (mbele), akizungumza kwenye mkutano wa kinamama kujitosa uchaguzi mitaa. PICHA: SABATO KASIKA

kuongeza nafasi za wanawake wa
kuchaguliwa viongozi katika ngazi
ma Bishagazi.

Kwa upande wa madiwani,
anasema taarifa ya NEC, uchagu-
zi wa mwaka 2020, inaonyesha
kuwa ushiriki wa wanawake ka-
tika mabaraza ya madiwani, wa-
nawake wa kuchaguliwa kutoka
kata 260, kati ya madiwani 3,952
sawa na asilimia 6.58, madiwani
wa viti maalum ni 1,374.

“Hao ni kutoka halmashauri
zote, sawa na asilimia 24.59 ya
madiwani wote nchini. Kwa ujum-
la, madiwani wanawake ni 1,634
kati ya madiwani wote 5,587 sawa
na asilimia 29.24. Upande wa we-
nyeviti wa halmashauri zote 185,
wanawake ni watano na meya
mmoja,” anasema.

Aidha, anatolea mfano sensa ya
watu na makazi ya mwaka 2022,
katika mkoa wa Dar es Salaam
kuwa inakadiriwa kuwa na watu
5,383, 728, huku asilimia 52 waki-
wa ni wanawake.

“Cha kushangaza ni kwamba,
kuanzia uchaguzi wa mwaka 1965
hadi 2020, jumla ya mameya 10
walichaguliwa jijini Dar es Salaam,
hakuna meya mwanamke hadi
sasa, kwa takwimu hizo, ushiriki
wa wanawake katika vyombo vya
uwakilishi bado ni mdogo,” anase-
ma.

Mkurugenzi huyo anasema,
hali hiyo hailingani na azma ya
kimataifa ya kufikia uwiano sawa
wa kijinsia na maendeleo endel-
evu ifikapo mwaka 2030, katika
vyombo vyote vya maamuzi.
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JUKWAA LA VIONGOZI

KANCANA RAUNAT

Kashfa kula nyama ng’ombe yamweka
njia panda azma kuntosa uchagu2| siasa

Na Mwandishi Wetu

UIGIZAJI wa India ali-
yejitosa katika siasa ak-
iwania kuteuliwa kuwa

mgombea wa chama
tawala, akilazimika kukanusha
uvumi kuwa anakula nyama ya
ng'ombe, ambayo ni kinyume na
imani, pia mila zao.

Kangana Ranaut, mfuasi
mkubwa wa chama cha Bharati-
ya Janata (BJP), amekanusha
akijihami kwa kauli kutoka kwa
wapinzani wake kwamba “(ma-
dai) ya aibu” na “uvumi usio na
msingi”.

Suala la ulaji wa nyama ya
ng'ombe ni nyeti sana nchini In-
dia, kwani katika badahi ya jamii
ngombe wanachukuliwa kuwa
‘Watakatifu; ikiabudiwa na kub-
wa katika jamii hiyo.

India, pia inatajwa kuwa nchi
yenye watu wengi zaidi duniani
sasa ikiipita China kuwa na watu
bilioni 1.43.

Wanasiasa wengine wa chama
BJP na wafuasi wa kisiasa, sasa
wameshinikiza kupigwa maru-
fuku uchinjaji wa ng'ombe.

Ranaut, mwigizaji nyota wa
Bollywood ambaye ameshiriki
katika baadhi ya filamu zilizo-
ingiza pesa nyingi zaidi nchini
India, amejibu baada ya mwana-
siasa wa upinzani kudai kwamba
hapo, awali alikula nyama ya
ngombe.

Watumiaji kadhaa wa
mitandao ya kijamii walimshu-
tumu wakisema madai hayo
yanaweza kumdhuru muigizaji
huyo, ambaye anatafuta kuingia
rasmi katika kuwania uongozi wa
kisiasa katika wiki zijazo, akiwa
mgombeaji wa chama BJP katika
jimbo la Kaskazini la Himachal
Pradesh.

Akiandika kwenye mtandao
wa X, zamani ukijulikana kama
Twitter, Ranaur akasema: “Si-
tumii nyama ya ngombe au
aina nyingine yoyote ya nyama
nyekundu.

“Ni aibu kwamba uvumi usio
na msingi unaenezwa kunihusu,

Muigizaji Kangana Ranaut. PICHA: MTANDAO

Watu wangu
wananijua na
wanajua kuwa
mimi najivunia
kuwa Mhindu
na hakuna
kinachoweza
kuwapotosha.

nimekuwa nikitetea na kuende-
leza yoga na tiba ya asili ya Ayur-
vedic. kwa miongo kadhaa sasa
mbinu kama hizi hazitafanikiwa
kuniharibia sifa.

“Watu wangu wananijua na
wanajua kuwa mimi najivunia
kuwa Mhindu na hakuna kina-
choweza kuwapotosha.”

SUALA LA UCHINJAJI

Mwaka 2015, Polisi nchini India
iliwakamata watu wawili kuhusi-
ana na mauaji ya mtu mmoja wa
Imani tofauti, kutokana na uvumi
kwamba familia yake imekuwa
ikihifadhi na kula nyama.

Mohammad Akhlaga, alibebwa

kutoka nyumbani kwake viunga-
ni mwa mji wa Delhi na kupigwa
hadi kufa mapema, huku mwa-
nawe wa kiume pia akijeruhiwa.

Mara moja, polisi ikawakama-
ta watu wanane kuhusiana na
mkasa huo, huku nayo familia ya
Akhlaq ikisema ilikuwa imeweka
nyama ya kondoo katika jokofui
lao la ndani.

Uchinjaji ngombe umepigwa
marufuku katika majimbo men-
gi ya India, kwa kuwa mnyama
huyo huchukuliwa kuwa ‘Mtakat-
if’ na idadi kubwa ya raia wa
Kihindi.

Waziri Mkuu nchini India,
wakati huo akakosolewa kwa

kuwa kimya kuhusu tukio hilo.

Katika tukio lingine mwaka
2016, kuna wanafunzi wanne
katika jimbo la Kashmir nchini
India walipigwa kwa ‘kupika ny-
ama ya ngombe.

Ni mkasa mwigine, uliotokea
katika chuo kimoja binfasi,
badaa ya kuenea uvumi kwamba
walikuwa wakipika nyama ya
ngombe katika chumba chao cha
kulala.

Polisi wakalazimika kuingilia
kati kuwanusuruNi ndani ya
mwaka huo, jimboni Pradesh
waliwakamata wanandoa wawili
wa umani tofauti waliokuwa
wakisafiri kwa treni, baada ya
kuwashuku kwamba walikuwa
wamebeba nyama ya ngombe.

Aprili 2016, mwanamke nchini
India, akiwa na binamu yake
mwenye umri miaka 14, walibak-
wa na genge la watu wanne, am-
bao pia waliwaua kwa tuhuma
kula nyama ya ngombe.

Mwanamke huyo mwenye
umri wa miaka 20, alisema wali-
fanya uvamizi huo katika makazi
yao jimbo la Haryana Kaskazini
wiki mbili zilizopita.

“Pamoja na utetezi wetu kuwa
hatukula nyama hiyo, walinibaka
mimi na binamu yangu, kisha ku-
muua mjomba na shangazi yan-
gu,” msichana huyo ambaye jina
lake limehifadhiwa akaisema.

Waumini wengi wa dini ya....
(jina lihahigfadhiwa) huwahesa-
bu ng'ombe kuwa watakatifu na
kuchinja wanyama hao kume-
pigwa marufuku katika majimbo
mengi likiwamo Haryana.

Ni mkasa uliozua kisa ghad-
habu katika jamii za eneo hilo,
wahusika kisheria wakikamatwa
na kushitakiwa kwa makosa ya-
nayohusu ubakaji na mauaji.

Mewat, ni wilaya iliyo umbali
kilomita 100 kutoka mji mkuu
wa Delhi, hivi karibuni iliteka vy-
ombo vya habari baada ya ofisa
wa cheo cha juu, kuwaambia wa-
nahabari kuwa polisi wangeanza
kukagua chakula cha biriani
kuhakikisha hakina nyama ya
ng'ombe.

Siku Rais Dk. Samia alipotia mguu jijini Kigali, kukumbuka ya historia

INATOKA UK. 11

Ndivyo mara nyingine
mwaka jana Rais Dk. Samia
akiwa katika tukio lingine la

mjumuiko wa siasa- uchumi,

alipewa fursa ya kuhutubia
akakumbusha mataifa ya
Kiafrika kujitahidi kuandika
historia yao na kuanika
vipaumbele vyake na si
kuandikiwa.

Alikuwa kwenye mkutano
wa Baraza la Kitalii duniani
uitwao “Global Summit of
the World Travel and Tour-

Rais Dk. Samia akasema,

mataifa ya Kiafrika yana-
paswa kujiuliza maswali
magumu kuhusu utalii wake,
ikigusa maeneo kama va
masoko ya kimkakati, kuwa
na nembo yake, pia zikitafi-
ti na kuhifadhi mahitaji na
rasilimali muhimu, ikipiga
hatua ndefu.

Akafafanua, Afrika inapas-
wa kuhadithia historia yake
na kuelezea yaliyo chanya
kwa Afrika. Haipaswi kubaki
kimya pale inapobebeshwa
upotoshwaji juu yake.

Mtazamo wake ni kwa
bara hilo kunyanyuka
kujitetea katika safari ya

kuunda ubora wake kule
inakoenda

ALAMA YA KUMBU-
KUMBU

Ni wiki hii tukio lililota-
waliwa na ushuhuda wa
kusononesha, likivuta hisia
za wengi, hasa kutoka kwa
walionusurika mauaji hayo.

Ayinkamiye Louse, aliye-
nusurika mauaji hayo akiwa
na umri wa miaka 11, anase-
ma yeye ni m|ongon| mwa
mamia ya Watutsi wal-
jokimbilia katika kanisa la
Nyange wilayani Ngororero
Kusini mwa Rwanda na

baadaye kanisa hilo lika-
vunjwa na kundi kubwa
likauawawa.

“Ilitolewa amri ya (mtu
muhimu kanisani)...kuhakiki-
sha jengo zima la kanisa
tulipokuwa tumekimbilia
linabomolewa na kuwekwa
chini, ili ahakikishe watutsi
wote waliokuwa wamekim-
bia wanauawa, kanisa lili-
vunjwa na maisha ya ndugu
wote yakaishia hapo,”
anasimulia.

Ni shuhuda ambazo zil-
jonekana kuwafanya baadhi
ya watu kudondosha ma-
chozi na kujawa na simanzi

usoni kulingana na uzito
wake

Mataifa kama ya Nigeria,
Jamhuri ya Zcech na News
Zealand, zimepongezwa
kwa mara nyingine kuto-
kana na ujasiri wa mabalozi
wao katika Baraza la Us-
alama la Umoja wa Mataifa
kusimama na kukemea,
huku wakitaja kilichokuwa
kikiendelea Rwanda yali-
kuwa ni mauaji ya kimbari.

« Makala hii imeandaliwa
kutokana na taarifa mbal-
imbali zinazohusu tukio
hilo la wiki hii na historia
yake.
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MBT kuinua
wachimbaji
wanawake,
vijana

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Madini, An-
thony Mavunde, amesema
ili kuinua wachimbani ma-
dini wanawake na vijana
nchini serikali itatekeleza
programu ya Mining for a
Brighter Tomorrow (MBT)
kufikia azma hiyo.

‘Mavunde, alisema hayo
gua mkutano wa Baraza
la Wafanyanyakazi wa
wizara na taasisi zake na
kutumia fursa hiyo ku-
waagiza viongozi na wa-
tumishi wa wizara kuwa
wabunifu kila wakati wa-
napotekeleza majukumu
yao.

“Serikali ya awamu ya
sita chini ya Mheshimiwa
Dk. Samia Suluhu Has-
san imeendelea kuiima-
risha wizara ya madini
kwa kuitengea fedha za
kutekeleza miradi na mi-
Pango mbalimbali.

“Mpango mahsusi tunao
kuja nao sasa ni kuwaen-
deleza wachimbaji waki-
namama na Vijana kupitia
programu ya Mining for a
Brighter Tomorrow yenye
lengo la kuwapatia leseni
Za Maeneo ya uchimbaji,
magari,vifaa na mitambo
ya uchimbaji,” alisema.

Kadhalika, alisema kupi-
tia programu hiyo itasaid-
ia kuchochea ukuaji wa
sekta ya madini, uchumi
wa taifa na kuongeza ajira
kwa Watanzania.

“Tumieni hili Baraza la
Wafanyakazi kuhakikisha
mnakuja na mMpango mzuri
wa kusimamia utekelezaji
wa mipango na miradi
chini ya Wizara,” alisema.

“Nina imani kubwa kwa
watumishi wa wizara
kuwezesha sekta ya ma-
dini kufikia mchango wa
asilimia 10 kwenye pato
la taifa ifikapo 2025,"
alisema Mavunde.

Awali, Naibu Waziri wa
Madini, Dk. Steven Ki-
ruswa aliwapongeza wa-
tumishi wote wa wizara
kwa namna wanavyoen-
delea kujitolea kuhakiki-
sha mikakati yote ya kue-
ndeleza sekta ya madini
inafanikiwa.

Mwenyekiti wa Baraza
la Wafanyakazi ambaye
ni Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Madini, Msafiri
Mbibo alisema Baraza
hilo ni utekelezaji wa
wajibu wa mwajiri kwa
wafanyakazi na kubaini-
sha kuwa mkutano huo
umelenga zaidi kupitia
utekelezaji wa bajeti ya
mwaka 2023/2024 na
mpango wa bajeti ijayo ya
mwaka 2024/2025.

: Bashungwa,
¢ kanadarasi wazawa wanapaswa
¢ kushirikishwa kwa asilimia 100
: kwenye utekelezaji wa miradi ya
: maendeleo nchini ili kuiingizia
: mapato nchi badala ya fedha ny-
: ingi kwenda nje ya nchi.

'Hapi ataka V|ong02| wa CCM
‘kusikiliza kero za wananchi

§ Na Augusta Njoji, DODOMA

ATIBU Mkuu wa Jumuiya
ya Wazazi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Taifa,
lly Hapi, amesema hana

- makundi katika uongozi wake na
: kuwataka viongozi wa CCM kusiki-
¢ liza kero za wananchi na kuzipatia
. ufumbuzi, huku akieleza namna al-
¢ ivyoteuliwa kwa kushtukizwa.

Akizungumza jana baada ya

kupokewa makao makuu ya jumui-

“Rafiki yangu ni yule anayetlmlza

: wajibu wake sina kundi, ubaya wa
: taasisi hizi ukiingia tu watu wa-
! natengeneza, mimi sina kundi sio
* muumini wa majungu, makundi
: mimi ni muumini wa ukweli, haki
uhodari katika kazi na matokeo
¢ atakayekuwa rafiki yangu ni yule
. tutakayekutana kwenye haya.”

Alisema atasimamia haki, uadili-

funa ukweli katika kujenga CCM na
: jumuiya hiyo.

Aliwataka viongozi ngazi za

wilaya na mikoa kuhakikisha kuwa
: jumuiya inakuwa bora na mfano

katika jumuiya zote za chama na
ivutie vijana kujiunga kwa wingi.
Alisisitiza kuwa CCM ina ilani am-
bayo ni mkataba kwa wananchi
hivyo kuwataka viongozi kuwasiki-
liza, kuzisemea kero za wananchi
ili zipatiwe ufumbuzi

salaam kwenye mapumziko baada
ya shughuli za shamba alipokea
simu ikimkataka kufika Ikulu ndani
ya dakika 30.

“Sasa kutoka nyumbani kwangu
Mbweni hadi ITkulu ni mwendo,
nilijitahidi kutumia uzoefu wangu
wa serikalini kupita barabarani
nikiendesha gari mwenyewe na
nilifika ndani ya dakika 35, lakini
wakati huo sielewi maana niliam-
biwa unaitwa nikapokewa nikain-
gizwa ndani nikawa kwenye gari
nikaambiwa subiri humu ndani
usihofu.”

“Mtu mmoja akaninongoneza
unaona ile gari wapo wenzio, kina
nani sijui, wale bwana wakaon-
doka wakaenda ndani nikaambiwa
shuka nikakutana na Makala, Mon-
gela, baadaye Katibu Mkuu (John

Nchimbi) akatuchukua tukamuuli-
za kuna jambo gani? Akasema tum-
fuate tunaingia mle tunakutana
na kikao cha Halmashauri Kuu ya
CCM (NEC) chini ya uenyekiti wa
Rais Samia Suluhu Hassan.”

“Mwenyekiti  akasema  sasa
ataanza mwenye umri mdogo
nenda pale ukazungumze, sasa
nitasema nini? Akasema we nenda
nilipofika eneo la kuzungumza
akasema NEC imekuthibitisha uwe
Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Wa-
zazi Taifa, haya sema ilikuwa tabu
kweli. Nina kila sababu ya kushuk-
uru vikao vyote kwa imani kubwa
kwangu,” alisema.

Alisema jamii ina mmomonyoko
wa maadili huku matendo ya uka-
tili kwa watoto yalishamiri na ku-
wataka viongozi wa jumuiya hiyo
kutambua kuwa wana nafasi ya
kusimamia suala hilo.

“Nafasi yetu kama wazazi nchini
ni kusimamia ulinzi wa watoto dhi-
di ya ukatili, na kufuatilia malezi
ya wa- toto kuanzia shule

kwakuwa ndio
"\ taifa la leo na

kesho,” alisema.

Aliwataka wazazi kuhakikisha
wanakagua suala la mmomo-
nyoko wa maadili na kudhibiti
watu  wachache  wanaotaka
kuharibu maisha ya watoto na vi-
jana.

Alisema katika kipindi cha uon-
gozi wake ndani ya jumuiya ata-
hakikisha kuwa mifumo ya Teha-
ma inatumika kukusanya mapato
badala ya utaratibu uliopo kwa
sasa.

Aidha, alisema atapokea taar-
ifa za mali za jumuiya, changa-
moto zilizopo, na taarifa kuhusu
uhai wa jumuiya kila mkoa huku
akiwaagiza wahusika kuandaa taar-
ifa hizo.

Naye, Mwenyekiti wa Jumuiya
hiyo Mkoa wa Dodoma, Samweli
Malecela alisema vijana kuhakiki-
sha wanajenga utamaduni wa ku-
lea wazazi wanapozeeka.

Naibu Katibu Mkuu wa Jumuiya
hiyo Zanzibar, Ali Issa Ali aliwataka
wanaCCM kuhakikisha wanalinda
yaliyofanywa na viongozi ili uch-
aguzi uwe rahisi kwao.

Waziri wa
Katiba na She-
ria, Balozi Dk.
Pindi Chana
(kushoto). aki-
kabidhi baadhi
ya nyaraka
kama viten-
deakazi kwa
Naibu Wa-

Ziri wa wizara
hiyo, Jumanne
Sagini wakati
wa ma_p_okezi
Dodoma juzi.
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

‘Makandarasi wazawa washirikishwe utekelezaji miradi’

© NaRenatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Ujenzi Innocent
amesema  Ma-

Bashungwa, alisema hayo juzi

* jijini hapa, wakati wa hafla ya
: kupongeza serikali ya awamu ya
: sita katika kipindi cha miaka mi-
! tatuya Rais Samia Suluhu Hassan.

Alisema, katika uchambuzi wa

: mwaka 2013 hadi 2023, umebaini
: ushiriki mdogo wa Makandarasi
: wazawa katika miradi mbalimbali
* yaujenzi.

Alisema, kati ya jumla ya mi-

: radi 36,839 yenye thamani ya
: Sh. trilioni 61.64 iliyosajiliwa na
. kutekelezwa katika kipindi hicho,
: wazawa walitekeleza 35,351 yenye

thamani ya Sh. trilioni 23.75, sawa
na asilimia 38.5 ya jumla ya tham-
ani ya miradi yote.

Alisema ni dhahiri kuwa in-
gawa Wwazawa wametekeleza
miradi mingi kwa idadi miradi
hiyo ina thamani ndogo kuliko
michache iliyotekelezwa na wa-
geni.

Alisema wastani wa thamani ya
miradi iliyotekelezwa na wazawa
ni Sh. milioni 672, wakati wastani
wa thamani ya miradi iliyotekele-
zwa na wageni ni Sh. bilioni 25.5.

“Hii inaonesha kuwa asilimia
kubwa ya fedha zilizotengwa kwa
ajili ya utekelezaji wa miradi ya
maendeleo inawanufaisha wa-
geni kutoka nje ya nchi kuliko wa-
zawa,” alisema.

Aidha, alisema serikali imeka-
milisha ujenzi kwa kiwango cha
lami wenye jumla ya kilometa 1,
198.50 katika kipindi cha miaka
mitatu cha Rais Samia Suluhu

Hassan tangu aingie madarakani
mwezi Machi, 2021.

“Katika kipindi cha miaka hii
mitatu barabara 25 zimekamilika
na 57 zenye urefu wa kilometa
3,794.11 zinaendelea na zipo Kkati-
ka hatua mbalimbali za utekeleza-
ji,” alisema Bashungwa.

Aidha, alisema Wizara ya Ujenzi
imetenga miradi itakayotekele-
zwa na wazawa kwa lengo la ku-
wajengea uwezo makandarasi na
wahandisi washauri elekezi wa
ndani.

“Katika mwaka wa fedha
2023/24 Wizara inatekeleza mi-
radi 12 ya ujenzi wa barabara
kwa kiwango cha lami ambayo
imetengwa mahsusi kwa ajili ya
Makandarasi Wazawa ikiwemo
barabara ya Monduli - Engaru-
ka - Ngareshi - Enguiki (km 11);
Kamsamba - Mlowo (km 147);
Changombe - Patamela - Makon-
golosi (km 30) na Puge - Ziba (km

11)”, alifafanua Bashungwa.

Bashungwa alisema katika kip-
indi cha miaka mitatu sekta ya
ujenzi imefanikisha ujenzi wa ma-
daraja makubwa nane yakiwemo
Daraja la Wami mkoani Pwani,
Daraja la Tanzanite mkoani Dar es
Salaam, Daraja la Gerezani mkoa-
ni Dar es Salam, Daraja la Mpwap-
wa mkoani Dodoma, Daraja la
Kiegeya mkoani Morogoro, Daraja
la Ruhuhu mkoani Ruvuma, Dara-
ja la Kitengule mkoani Kagera na
Daraja la Msingi mkoani Singida.

Vilevile, alisema kuwa ma-
daraja matano yapo katika hatua
mbalimbali za utekelezaji liki-
wamo la J.P Magufuli (Kigongo
-Busisi) mkoani Mwanza ambao
umefikia aslimia 85 Daraja la
Pangani, mkoani Tanga umefikia
asilimia 23, Daraja la Mbambe
mkoani Pwani umefikia asilimia
15 na Daraja la Mpiji Chini mkoani
Dar es Salaam.
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Ukiuza vivatilifu kmyemela
faini mil.100/- itakuhusu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AMLAKA ya Afya ya

Mimea na Udhibiti

wa Viuatilifu Tanza-

nia (TPHPA) imewa-
tangazia kiama wafanyabiashara
watakaobainika kuuza viuatilifu
bila kupata mafunzo, kwamba
itawachukulia hatua kali za
kisheria ikiwemo kuwatoza faini
ya Sh. milioni 100.

Mkurugenzi wa Usalama wa
Afya ya Mimea kutoka TPHPA,
Dk. Ben Ngowi alitoa tahadhari
hiyo alipomwakilisha Mkurugen-
zi Mkuu wa mamlaka hiyo wakati
wa kufungua mafunzo ya wauzaji
wa Viuatilifu kutoka mikoa 12 yal-

Alisema biashara ya viuatilifu
inasimamiwa na Sheria Namba 4
ya Afya ya Mimea ya Mwaka 2020
ambayo inamtaka kila mfanyabi-
ashara anayeuza viuatilifu awe
na mafunzo maalumu ambayo
yanatolewa na mamlaka hiyo.

Alisema kwa mujibu wa sheria
hiyo, mtu binafsi akikutwa anau-

za viuatilifu hivyo bila kupata
mafunzo anatozwa faini ya kati
ya Sh. 50,000 na Sh. milioni 10
ama kifungo cha miaka isiyopun-
gua mitatu gerezani.

Alisema kwa kampuni faini
yake ni kati ya Sh. milioni 10 mpa-
ka Sh. milioni 100 na kwamba ad-
habu hizo zinaenda sambamba
na mhusika kufungiwa biashara
yake.

“Mafunzo haya huwa yana-
lenga kuwajengea uwezo wafan-
yabiashara ili wajue matumizi
sahihi ya viuatilifu wanavyoviuza
na tahadhari za kuchukua wakati
wa kuvitumia ili wawafundishe
wakulima sasa mtu asipopata
mafunzo haya anaweza akawa-
potosha wakulima na ndi-
yomaana sheria imeweka hizi
adhabu,” alisema Dk. Ngowi.

Alisema wamekuwa wakifanya
ukaguzi wa mara kwa mara kwe-
nye maduka yanayouza viuatilifu
ili kubaini kama wauzaji wa-
naelewa taratibu zinazotakiwa
kufuatwa.

Mratibu wa mafunzo hayo,

Jumanne Msalama aliwataka
wakulima kuchunguza viua-
tilifu wanavyonunua madukani
kabla ya kwenda kuvitumia, ili
kuepuka kununua viuatilifu feki
ama ambavyo muda wake wa
matumizi umekwisha.

Alisema viuatilifu vyote am-
bavyo vimesajiliwa kutumika
nchini vina vibandiko ambavyo
vimeandikwa maelezo ya namna
ya kukitumia kiuatilifu husika na
kwamba lazima yawe yamean-
dikwa kwa lugha mbili ambazo
ni Kiswahili na Kiingereza.

Alisema kiuatilifu chochote
ambacho kinatumika nchini ni
lazima kiwe kimesajiliwa na TPH-
PA na kwamba endapo mkulima
ama mfanyabiashara ananunua
kiuatilifu husika akibaini kuwa
hakina nembo ya mamlaka hiyo
anatakiwa kuachana nacho ama
kutoa taarifa.

“Kwahiyo tunatoa tahadhari
kwa wakulima kuhakikisha
wanaponunua viuatilifu wana-
hakiki ili kubaini kama ni halali
ama feki, ukitumia viuatilifu feki

vinaweza vikakuletea madhara :

mwenyewe ama kwenye mazao
yako.

wa Mbeya, Uchumi na Uzalishaji,

Dk. Samora Mshanga aliwataka :

wafanyabiashara wote wa vi-
uatilifu kuhakikisha wanapata

mafunzo ili kukidhi matakwa ya

sheria za nchi.
Pia aliwataka wauzaji wote wa
pembejeo kuhakikisha wana-

sajiliwa, wanapata mafunzo na :

kuwa na vyeti vinavyoonyesha
kuwa wamepata mafunzo ili kue-

puka kukumbana na mkono wa :

sheria.

Baadhi ya wauzaji wa viuatilifu
walioshiriki mafunzo hayo, wali-
waomba maofisa wa TPHPA ku-
toa mafunzo kwenye mikoa yote

nchini ili kuwasaidia wakulima :

na kulinda afya ya mimea.
Wauzaji wa viuatilifu 145 ku-
toka kwenye mikoa 12 ikiwemo
ya mikoa ya Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini walishiriki mafunzo

hayo ambayo huwa yanatolewa

kila mwaka.

Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa

CHADEMA: Tuache
. migogoro, inafifisha
nguvu kuikabili CCM

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) Kanda
ya Nyasa, kimewataka wana-
chama wake kuepuka migogoro
ya wenyewe kwa wenyewe
kwa maelezo kuwa inafifisha
nguvu va kukikabili Chama Cha
Mapinduzi (CCM).

Mwenyekiti wa kanda hiyo,
Peter Msigwa alitoa kauli hiyo
juzi kwenye mkutano wa uch-
aguzi wa viongozi wa chama
hicho katika Jimbo la Mbeya
Mjini ambapo.

Alisema adui wa chama hicho
ni CCM na siyo wenyewe kwa
wenyewe.

Msigwa alisema baadhi ya
wanachama wa chama hi-
cho wamekuwa wakitumia
nguvu kubwa kusigana kwenye
mitandao ya kijamii badala ya
kutumia nguvu hiyo kupanga
mikakati ya kukiondoa CCM
madarakani.

Alisema kwenye uchaguzi wa
ndani ya chama migogoro huwa
l[azima itokee lakini inatakiwa
kumalizika baada ya uchaguzi
Ikukamilika badala ya kuende-
eza

“Mwaka huu tuna Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa na mwakani
tuna uchaguzi mkuu, kwahiyo
nawaomba uchaguzi huu usitu-
gawe badala yake utuimarishe
kuelekea Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa na Uchaguzi Mkuu
mwakani,” alisema Msigwa.

Alisema viongozi wa kanda
wamekuwa wakifanya kazi ya
ziada kuhakikisha migogoro in-
ayoibuka inamalizwa mapema
ili isilete madhara pamoja na
toa elimu kwa wananchama.

Hivyo, aliwataka viongozi
watakaochaguliwa kuhakikisha
wanawaunganisha wanachama
wote na kuanza harakati za
kushiriki Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa.

Vilevile alisisitiza wanachama
wa chama hicho kuendelea
kusajiliwa kidijitali ili kubore-
sha taarifa za wanachama
wa chama hicho na kuwa na
uhakika wa kushinda kwenye
uchaguzi.

Mradi upanuzi Barabara Tanzania- Zambia waingia dosari

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MRADI wa upanuzi wa Bara-
bara ya Tanzania na Zambia
(TANZAM) kuwa ya njia nne ka-
tikati ya Jiji la Mbeya, umeanza
kuingia dosari baada ya baadhi
ya wananchi kuibuka na madai
ya kutolipwa fidia kwa zaidi ya
miaka nane licha ya nyumba zao
kubomolewa.

Madai hayo yameibuliwa na
wananchi zaidi ya 65 wa Kata za
Simike na Nzovwe jijini Mbeya
ambao walizuiliwa na Wakala wa
Barabara Tanzania (TANROADS)
kuendeleza makazi yao kwa
makubaliano ya kulipwa fidia ili
wapishe mradi huo.

Wananchi hao wanadai kuwa
wamekamilisha masharti yote

ikiwemo kubomoa baadhi ya
nyumba zao kwa mujibu wa
makubaliano, lakini wamepele-
kewa maelezo kuwa baadhi yao
hawatalipwa kwa sababu amba-
70 hazieleweki.

Mmoja wa wananchi hao, Em-
manuel Mwakalinga alisema wal-
izuiwa kuendeleza makazi yao
mwaka 2016 na wakaridhia kwa
sababu walikuwa na matumaini
ya kulipwa na kwamba hata wao
wanapenda maendeleo ndio-
maana walikubali.

Alisema hivi karibuni Kkili-
fanyika kikao na maofisa wa
TANROADS ambao waliwaam-
bia kwamba kuna baadhi yao
watalipwa na wengine hawatalip-
wa jambo ambalo liliwatia wasi-
wasi kwamba kuna ubabaishaji.

“Sisi wote hapa ni waathirika
sasa tunajiuliza kwamba kwa
nini wengine walipwe na wen-
gine wasilipwe?, sasa uamuzi
wetu ambao tumekubaliana ni
kwamba hata wale ambao wapo
kwenye orodha ya kulipwa wote
tunayakataa malipo hayo mpaka
tujuwe hatima ya wenzetu,” alise-
ma Mwakalinga.

Naye Akley Matoi ambaye
ni mkazi wa Meta, alisema wa-
nanchi wote walikuwa wana-
shirikiana kwenye kila hatua na
walikuwa wanafanya vikao na
serikali ili kujua hatima yao la-
kini kwa sasa wameanza kuten-
ganishwa.

Alisema waliambiwa wabo-
moe nyumba zao kwa hiyari
baada ya kuhakikishiwa kwamba

watalipwa na wakatekeleza jam-
bo ambalo limekuwa kinyume
hatua za mwisho.

Alisema kwa sasa wameam-

biwa kwamba kuna baadhi
ya nyumba ambazo tayari
zimebomolewa hazitapitiwa

na barabara hiyo na hivyo
waliobomoa nyumba hizo ha-
watalipwa.

“Tulitakiwa tuanze kulipwa fid-
ia zetu tangu Aprili 1 mwaka huu
lakini sasa wamekuja na maelezo
ambayo yanatukatisha tamaa, tu-
naomba serikali itusaidie maana
tumegeukwa katika hatua za
mwisho,” alisema Matoi.

Rhoda Mwaitebela alisema wa-
nayo mikataba ambayo waliisaini
kwa ajili ya kulipwa fidia na seri-
kali na hivyo taarifa ya kwamba

hawatakiwi kulipwa imeanza ku-
wasababishia maumivu ambayo
walikuwa hawayatarajii.

Meneja wa TANROADS Mkoa
wa Mbeya, Masige Matari alikiri
kuwepo kwa malalamiko ya wa-
nanchi na kwamba kilichosababi-
sha ni baadhi yao kupatiwa fomu
na mikataba kimakosa wakati wa
uthaminishaji wa awali.

Alisema walipopitia upya ram-
ani ya barabara hiyo walibaini
kuwa kuna baadhi ya nyumba
ambazo ziliingizwa kwenye mra-
di huo lakini kwenye utekeleza-
ji  hazitaguswa kabisa na
kwamba ndiomaana waliamua
kusitisha.

Alisisitiza kuwa serikali haiwe-
zi kuwalipa watu ambao mradi
hautawagusa kabisa.



HABARI ZANZIBAR

Ongezeko la
taka Zanzibar :
lamshtua
Makamu

wa Rais

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman, amezitaka mamlaka
zinazohusika na usimamizi
wa mji Zanzibar kuhakikisha
wanaongeza NguvU maalum
katika kuweka usafi zaidi kwa
sababu kiwango cha uzalishaji
taka mjini kimeongezeka.

Aliyasema hayo juzi baada
ya kufanya ziara maalumu ya
kukagua na kuangalia shughuli
za biashara kwa maandalizi
va Sikukuu ya Eid-El- Fitri
visiwani Zanzibar katika mi-
taa ya maduka ya Mlandege,
Mchangani na Darajani Un-

guja.

Allisema katika kipindi cha
kuelekea Sikukuu ya Eid- El-
Fitri shughuli na harakati za
kibiashara huongezeka mara
dufu kwa watu wanaotafuta
mahitaji mbalimbali, jambo
ambalo linakwenda sambamba
na ongezeko la uzalishaji wa
taka katika maduka mbali
mbali yaliyopo kwenye mitaa
hiyo.

Alisema hali hivo huleta
changamoto va uchafu katika
mji jambo ambalo linahitaji
mkakati na juhudi maalum ka-
tika kuhakikisha kwamba miji
wote unakuwa na mazingira
safi wakati wote.

Alisema kwamba ni lazima
mamlaka zinazohusika na
usafi kuhakikisha wanakuwa
na mkakati sahihi wa kupam-
bana na hali hiyo kwa kuwepo
utaratibu maalum wa kufanya
usafi.

Kuhusu madai ya uwapo
ongezeko la watu wanaoishi
nchini isivyo halali, alisema
serikali italifanyia kazi suala
hilo hasa kwa vile Zanzibar
haikatai wageni bali inahitaji
watu waishi kwa ustaratabu
na nidhamu.

Awali baadhi ya wafanyabi-
ashara walimueleza Makamu
wa Rais kwamba ipo changa-
moto kubwa ya wimbi la wa-
geni ambao wanadaiwa kuishi
katika mazingira yya kutishia
usalama.
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Serikali kufanya mageuzi sekta ya anga

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Ujenzi,
Mawasiliano na
Uchukuzi, Dk.
Khalid Salum Mu-
hammed amesema Serikali ya
Zanzibar imedhamiria kufanya
mageuzi makubwa katika sekta
ya anga visiwani hapa yenye
lengo la kuimarisha miundom-
binu na utoaji wa huduma kati-
ka Uwanja wa Ndege wa Abeid
Amani Karume.

Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na waandishi
wa habari katika Mamlaka ya
Viwanja vya Ndege Zanzibar,
kuhusu maendeleo ya sekta ya
anga.

Waziri huyo alisema kuto-
kana na uimarishaji wa miun-

dombinu na utoaji wa huduma
katika uwanja huo umeingia
katika ramani ya kuwa kiwanja
bora barani Afrika na dunia
ambapo dhamira hiyo ilianza
kwa vitendo mnamo mwaka
2021.

Alisema serikali iliona haja
ya kuzikaribisha kampuni ze-
nye uwezo wa utoaji wa hudu-
ma bora duniani ili kusaidiana
na wazawa kuleta mabadiliko
chanya Zanzibar ambayo yata-
sababisha kukuza sekta ya
kiuchumi ikiwemo ya utalii na
biashara.

Akieleza baadhi ya mafanikio
yaliopatikana ndani ya muda
mfupi baada ya Serikali ya
Awamu ya Nane kuingia ma-
darakani ikiwemo kuongezeka
kwa abiria wanaoingia na ku-
toka Zanzibar kwa kutumia vi-

wanja vya ndege kutoka abiria
1,609,235 mwaka 2019 hadi
abiria 1,940,548.

Alisema kupitia Kampuni
ya Dnata April mwaka 2023
Uwanja wa Ndege Karume
ulipata cheti cha utoaji wa hu-
duma za usafirishaji wa mizigo
na kuwa wakala aliyethibit-
ishwa na Mamlaka ya Usalama
wa Usafiri wa Anga wa Umoja
wa Nchi za Ulaya ambao ni
mpango salama wa usafirishaji
na usambazaji ulioazishwa na
Umoja wa Ulaya (EU).

“Na hivyo kwa sasa hakuna
changamoto yoyote ya kiusala-
ma ya wananchi wa Zanzibar
wanaokusudia kusafirisha mzi-
go na bidhaa zao barani ulaya,”
alisema.

Aidha, alisema kupitia kam-
puni ya Emirate leisure retail,

Uwanja wa Ndege wa Karume
ulipata tunzo ya kiwanja
bora kilichofanya mabadiliko
makubwa katika huduma ya
vyakula na vinjwaji.

Alisema uwanja huo pia
umepata alama A kwenye uk-
aguzi wa ulinzi na usalama wa
viwanja vya ndege duniani, uli-
ofanywa na wakaguzi kutoka
shirika lenye dhamana ya usi-
mamizi wa usafiri wa anga dun-
iani na hivyo kuifanya Tanzania
kuwa nafasi ya nne Afrika.

Alisema serikali inaendelea
kutekeleza miradi mbalimbali
kwa lengo la kuimarisha miun-
dombinu na huduma za usa-
firi wa anga Zanzibari ikiwemo
ujenzi, ukarabati na mabore-
sho ya jengo la kwanza na la pili
la abiria la AAKIA.

Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Othman Masoud (wa pili kulia), akiangalia viatu, alipofanya ziara katika
maduka mbalimbali Mjini Unguja jana, kwa ajili ya kuangalia mwenendo wa biashara kwa kipindi hiki cha kuelekea
Sikukuu va Eid el fitri. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Udhibiti wa Hu-
duma za Maji na Nishati Zanzibar
(ZURA), imetangaza bei mpya za
mafuta, ambapo mafuta ya petroli,
dizeli na mafuta ya ndege yameen-
delea kupanda kwa mwezi huu.

Akitoa taarifa kwa waandishi
wa habari katika ofisi ya mamlaka
hiyo, Meneja Kitengo cha Uhusi-
ano wa mamlaka hiyo, Mbaraka
Hassan Haji, alisema bei ya mafuta

ya petroli mwezi huu itakuwa ni
Sh. 3,133 kutoka Sh. 3,118 ya mwezi
uliopita.

Alisema ongezeko hilo ni tofauti
ya Sh. 16 kwa lita ikiwa ni tofauti ya
asilimia 0.51.

Aidha alisema kwa mafuta ya
dizeli mwezi huu yatauzwa kwa
Sh. 3,165 kutoka Sh. 3,114 ya mwezi
uliopita ambapo ni tofauti ya Sh. 51
kwa lita ikiwa ni tofauti ya asilimia
1.64. Mbaraka alisema kuwa mafu-
ta ya ndege kwa mwezi huu yatau-
zwa kwa Sh.2,792 kutoka Sh. 2,764

kutoka Sh. 2,636 ya mwezi uliopita,
tofauti ya Sh. 128 kwa lita na tofauti
ya asilimia 27, akisema mafuta ya
taa yataendelea kuuzwa kwa bei
ile ile ya Sh. 3,200.

Akizungumzia  sababu  za
kuongezeka kwa bei za mafuta kwa
mwezi huu alisema ni kuongezeka
kwa gharama za mafuta katika
soko la dunia, gharama za uingizaji
wa mafuta pamoja na mabadiliko
ya fedha za kigeni.

Alisema kuwa ZURA inapan-
ga bei kwa kuzingatia mambo

mbalimbali ikiwemo wastani wa
mwenendo wa mabadiliko ya bei
za mafuta duniani, gharama za
uingizaji mafuta katika Bandari ya
Dar es salam na Tanga na gharama
za mabadiliko ya fedha za kigeni zi-
nazotumika kununulia mafuta

Sababu zingine ni gharama za
usafiri, bima na premium hadi
Zanzibar, kodi na tozo za serikali
na kiwango cha faida kwa wauzaji
wa jumla na rejareja.

Alisema pamoja na kupanda
kwa bei hizo lakini Zanzibar ina ra-

Bei ya méfuta Zanzibar Aprili yapanda

silimali hiyo ya kutosha katika bo-
hari zake zilizokuwepo Maruhubi
na haitegemei kupata upungufu
wa mafuta.

“Zanzibar tuna vituo vya mafuta
zaidi ya 100, hivyo hakuna athari
yoyote itakayojitokeza katika su-
ala la upungufu wa bidhaa hii ya
mafuta,” alibainisha.

Hivyo, alitumia fursa hiyo kuwa-
taka wananchi kununua mafuta
katika vituo halali na kudai risiti
za kielektroniki kila wanapofanya
manunuzi.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Alhajj Dk. Hussein Ali Mwinyi akijumui-
ka na viongozi na wananchi katika maziko ya mwili ya Burhan Saadat Haji, aliyewahi kuwa Mwak-

“B” Unguja jana. PICHA: IKULU

Kanuni mpya ununuzi wa
umma mbioni kukamilika

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Fedha kwa kush-
irikiana na taasisi zinazosimamia
ununuzi wa umma, ikiwamo Mam-
laka ya Udhibiti wa Ununuzi wa
Umma (PPRA), inaendelea kuka-
milisha uandaaji wa Kanuni za Un-
unuzi wa Umma za mwaka 2024.

Lengo la kuandaa kanuni hizo
mpya ni kurahisisha utekelezaji
wa Sheria ya Ununuzi wa Umma ya
mwaka 2023, imebainishwa.

Pia imeelezwa kuwa zaidi ya Sh.
trilioni 29 zimewekwa kwenye
Mfumo wa Kielektroniki wa Un-

KUPOTEA KWA CHETI

Anatangaza kupotelewa na cheti cha chuo
cha stashahada ya elimu ya msingi
kilichotolewa na chuo cha St.Agrey Teacher's
College Mbeya,namba ya cheti ni 0092513,
pia namba ya usajili ni NS0211/0078/2002.
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
cha polisi kilicho karibu. Taarifa ya polisi:
PHO/MBE/MBE/7935/2024.

unuzi wa Umma (NeST) kwa ajili ya
kufanya ununuzi wa bidhaa, hudu-
ma na kazi za ujenzi na kwamba ku-
fikia jana, mikataba yenye thamani
ya zaidi ya Sh. trilioni 5.14 imetolewa
kwa wazabuni.

Akizungumza jana kuhusu ma-
fanikio ya miaka mitatu ya uongozi
wa Rais Samia Suluhu Hassan kwa
PPRA, Mkurugenzi wa Huduma za
Ushauri na Kujenga Uwezo wa mam-
laka hiyo, Amini Mcharo, alisema
sheria hiyo imeweka mazingira
rafiki zaidi yanayolenga upatikanaji
wa thamani halisi ya fedha katika
utekelezaji wa ununuzi wa umma,
ikiwamo kupunguza muda wa
mchakato wa zabuni.

Mcharo alisema mambo yaliyozin-
gatiwa ni kuondoa sharti lanyongeza
ya adhabu kwa kampuni zilizofungi-
wa nje ya nchi; kuweka mazigira
rafiki zaidi kwa makundi maalumu,
vijana, wanawake na wazee katika
kushiriki kwenye zabuni za umma;
kuongeza fursa za upendeleo kwa
watu na kampuni za ndani; ku-
fungamanisha mnyororo mzima wa
ununuzi na ugavi; matumizi ya bei
kikomo kwa bidhaa na huduma ze-
nye bei kikomo.

“Lengo pia ni kupunguza mlolon-
go wa uidhinishaji katika michakato

ya zabuni; uandaaji na uwasilishaji
wa taarifa ya tathimini ya ununuzi
wa umma kwa Rais; kuweka sharti la
lazima kuchakata zabuni za umma
kupitia mfumo wa ununuzi kielek-
troniki. Lengo ni kuongeza uwazi,
ufanisi na kupunguza uwezekano
wa rushwa katika zabuni za umma.
Zaidi, Sheria imeweka ukomo wa
utekelezaji miradi ya kazi za ujenzi
kwa matumizi ya rasilimali za nda-
ni,” alisema.

Kuhusu mfumo wa NeST, Mcharo
alisema wazabuni 18,101 wamejisajili
na kwamba mfumo umeunganishwa
na mifumo 17 ya serikali kwa lengo la
kuongeza ufanisi, kupunguza muda
na gharama za michakato ya un-
unuzi, kudhibiti vitendo vya udang-
anyifu, rushwa na kuzuia ukosefu wa
maadili.

Pia alisema kutokana na ushiriki
wa makundi maalum katika ununuzi
wa umma hadi Februari, mwaka
huu, tuzo za mikataba zenye tham-
ani ya Sh. bilioni 1.95 zimetolewa
kwa makundi hayo kupitia zabuni za
umma zilizotangazwa na taasisi za
ununuzi kupitia mfumo huo.

Alisema kundi la vijana limepata
tuzo za mikataba zenye thamani ya
Sh. milioni 709, wanawake Sh. bilioni
1.2 na wazee Sh. milioni 78.3.

Serikali yatia saini
mradi bilioni 96/-

Na Paul Mabeja,
DODOMA

SERIKALI
saini makubaliano
na Shirika la Maende-
leo la Ufaransa (AFD)
mkataba wa  msaada
wa Euro milioni 34.86
sawa na Sh. bilioni 96.47
kwa ajili ya mradi wa kufua
umeme wa nguvu za maji
wa Kakono mkoani Kag-
era.

Katibu Mkuu wa Wizara
ya Fedha, Dk. Natu Mwam-

imetia

Dodoma wakati wa hafla
ya utiaji saini mkataba huo
baina ya wizara na AFD.

“Kama mnavyofahamu,
mtambo unaotarajiwa ku-
jengwa wa kufua umeme
wa Kakono uko Mto Kag-
era, takriban kilometa 90
magharibi mwa Manispaa
ya Bukoba, ni kona ya
kaskazini magharibi mwa
Tanzania”alisema

Alisema lengo la mradi
ni kuongeza uzalishaji wa
umeme nafuu wa nguvu
za maji ili kukabiliana na
upungufu wa umeme kati-
ka gridi ya taifa maeneo ya
Kaskazini Magharibi mwa
Tanzania.

Alisema  ujenzi wa
mtambo wa  Kakono,
utakuwa mbadala wa mi-
tambo ya kufua umeme
kwa kutumia mafuta am-
bayo hutumika kwa ajili
ya kuongeza uzalishaji wa
umeme kwenye gridi ya
taifa ili kupunguza mgawo.

“Utekelezaji wa mra-
di huu unaendelea na
utakamilika mwaka 2026
na kukabidhiwa kwa
serikali rasmi Desemba,
2028. Mradi unatara-
jiwa kuongeza megawatt

878 kwenye gridi ya
taifa ~ utakapokamilika,”
alisema

Pia alisema mradi huo
unafadhiliwa kwa pamoja
na wafadhili watatu am-
bao ni ADF (Euro mil-
ioni 110 sawa na Sh. bilioni
304.37), Benki ya Maen-

deleo ya Afrika (dola za
Marekani milioni 16147
sawa na Sh. bilioni 413.95)
na Umoja wa Ulaya (Euro
milioni 34.86 sawa na Sh.
bilioni 96.47).

“Leo tumetia saini huu
mkataba wa mwisho am-
bao ulikuwa haujatiwa
sainiwa wenye msaada
kutoka Umoja wa Ulaya,
utakaosimamiwa na Shiri-
ka la Maendeleo la Ufar-
ansa kama nilivyosema.

“Kwa ujumla, napenda
kutoa shukrani za dhati
kwa wafadhili hawa watatu
niliowataja kwa michango
yao kwa ajili ya mradi huu
muhimu” alisema

Alisema mradi wa ku-
fua umeme wa Kako-
no, unaendananaMpango
wa Tatu wa Maendeleo wa
Taifa wa Miaka Mitano am-
bao una maudhui ya ku-
jenga uchumi shindani na
wa viwanda kwa ajili ya
maendeleo ya watu kupitia
uboreshaji wa miundom-
binu, upatikanaji wa nisha-
ti ya uhakika, kuboresha
mazingira ya biashara na
uwekezaji na mifumo ya
elimu na ujuzi.

Pia alisema mradi huo
unaendana na mkakati
wa Benki ya Maendeleo
ya Afrika wa mwaka 2021
hadi 2025 kwa Tanzania
na vipaumbele vya ki-
uendeshaji vinavyojulika-
na kama “High Fives” vya
Benki hiyo, ambapo katika
vipaumbele hivyo, sekta ya
nishati ni namba moja.

Mkurugenzi Mkazi wa
AFD, Celine Robert, alise-
ma wamekuwa na ush-
irikiano wa muda mrefu
na Tanzania hivyo wataen-
delea kusaidia katika sekta
ya nishati kifedha na kiu-
fundi.

Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Nishati, Dk.
James Mataragio, alisema
wanaishukuru AFD kwa
msaada huo na wanaahidi
mradi huo kukamilika kwa
wakati na kwa ubora.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 14/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU EUGEN NKOKO MAGANGA wa MIYUJI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA ELIAS EUGEN NKOKO

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA

RUFAA YA MADAINA 10/2023

IN THE DISTRICT COURT OF KIBAHA
AT KIBAHA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 5970 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
(Kutoka shauri la Marejeo Na 1/2023 kutoka Mahakama ya Wilaya

Songwe,asilia shaurila maombi ya madai na 21/2021 ya GREVEN GERALD MSENGA FABIAN MUNGERERE MAJAGA OF KIBAHA

Mahakama ya Mwanzo Mwambani mbele ya Mh.E.E.Mtengeti) AND
ZAKAYO MATIGA.....coocvvree MRUFANI anatangaza kupotelewa na kadi

DHIDI YA .. eeps
SAID MOHAMED SO0D, FAGIO COURT BROKER, GASTORY Za ba.J aJ Ize nye nam ba zau SaJ | | I

KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA

KADI YA GARI KADI ZA BAJAJI

BONIPHACE JOHN MNYOGORO
Anatangaza kupotea kwa
kadiya gari yenye nambaza

In the matter of Application for Letters of
Administration of the Estate
JOSEPHINE NYAKUBIA MUNGERER BEKER (nee

usajili T 321 AAQ Toyota Hiace . TANGAZO MARANDL..WAJIBU ROPAA MC 640 BBD yenye Chassis MUNGERERE....PETITIONER
(Kanuniya (2)yaK imariziwa Hirsth 2awanzo) WA BIWANA: FAGID COURT BROKER GENERAL CITATION (RULE 75
ENGINE NO 3Y0688844, Watu :/me r;anaodai Kuwe e uhusiano wowote/masiahi | | FOPOTE ULIPO-TANZANIA namba MD2AA242ZTWJ92243 ( )

wana : ! S KUITWA SHAURINI . Allpersons claiming to have any interest in the estate of

CHASSIS NO YH71B7003027 yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juuwanaalikvia Unaamuliwa na Mahakama hii,kuhudhuri hapa Mahakamani siku ya naT 932 BVK yenye Chassis above-named deceased are hereby cited to come and

Kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya tarehe 09/05/2024 siku ya Jumanne saa 3:00 asubuhi bila kukosa.

ELEWA KWAMBA,ukikosa kufika siku hiyo,shauri litasikilizwa
upande mmoja bila wewe kuwepo na uamuzi kutolewa.

see the proceedings if they think fit before the grant of
probate (or letters of Administration) is made to the
above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the

namba MD2AAAAZZUWA12934.
Yeyote atakayeziona atoe
taarifa kituo chochote che 30th day of April, 2024.
pO||S| Taarifa ya pO”SiZ Dated at Kibaha trl'wiith day of April, 2024.
PHOQ/DAR/KIN/58594/2024. \

hivyo mnamo tarehe 23 Mwezi 04 Mwaka 2024 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 04 Mwezi 04 Mwaka 2024.

f7

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa
kituo cha polisi .
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/KIL/MOS/ 6788/2024

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Muhuri wa Mahakama leo hii
tarehe 04/04/2024.
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)N NATFU MSAJILT
=) MAHAKAMA! YA TANZANIA
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HABARI KIMATAIFA

Israel yapanga
kuivamia tena
Rafah

JERUSALEM, ISRAEL

WAZIRI Mkuu wa Israel Ben-
jamin Netanyahu amesema
tayari wameshapanga tarehe
ya kuuvamia mji wa Rafah
licha ya kutotaja siku husika
watakayotekeleza hilo, ikiwa
ni saa 24 baada ya jeshi la
nchi hiyo kusema limepunguza
wanajeshi wake waliokuwa
kusini mwa Ukanda wa Gaza.

Baada ya kiongozi huyo ku-
toa kauli hiyo jana, Marekani
ilikosoa vikali tangazo hilo iki-
sisitiza kwamba operesheni ya
kijeshi kwenye mji huo itaku-
wa na athari kubwa hasa kwa
watu waliojihifadhi kwenye
eneo hilo, baada ya kukimbia
mapigano katika Ukanda wa
Gaza. -

“Leo nimepokea ripoti ya
kina juu ya mazungumzo ya
Cairo na tunayafanyia kazi
mara kwa mara ili kufikia
malengo vetu, kwanza kabisa
kuachiliwa mateka watu wote
na kupata ushindi kamili dhidi
ya Hamas. Ili kupata ushindi
huu tunalazimika kuingia
ndani ya Rafah na kuvimaliza
vikosi vya kigaidi vilivyoko
huko. Tutafanya hivyo. Tayari
tarehe imepangwa,” alisema
Netanyahu.

|lielezwa kuwa mipango
va Israel ya kuivamia Ra-
fah kijeshi imekuwa ikipingwa
vikali na washirika wake
wa kimataifa kutokana na
kuongezeka kwa mzozo wa
kibinadamu katika Ukanda wa
Gaza. )

Msemaji wa Wizara ya Mam-
bo ya Nje wa Marekani, Mat-
thew Miller, alisema hawa-
jabadilisha msimamo wao wa
kupinga mpango wa Israel wa
kuivamia kikamilifu Rafah.
Tangu mwezi Februari, Mare-
kani ilionya juu ya uvamizi
huo ikisema utaibua mzozo
mkubwa wa kibinadamu kwa
kuwa zaidi ya Wapalestina
milioni moja wamejihifadhi
kwenye mji huo wakiyakimbia
mapigano yanayoendelea ka-
tika maeneo mengine ya Gaza.

Kwa mujibu wa Wizara ya
Afya inayoratibiwa na Hamas
katika Ukanda wa Gaza, idadi
ya Wapestina waliokufa hadi
sasa kutokana na mapigano
imepindukia 33,200 na karibu
76,000 walijeruhiwa tangu
vita hivyo vilipoanza Oktoba
7 mwaka 2023.

Aidha, huko Cairo, taarifa
zinasema wapatanishi kwe-
nye mzozo huo wamewasili-
sha pendekezo la makubaliano
mapya Yya kusitisha mapigano
kwa wawakilishi wa Hamas na
Israel.

Ilielezwa kuwa makubaliano
hayo, yatakayotekelezwa
kwa wiki sita, yatajumuisha
usitishwaji wa mapigano na
makubaliano ya Hamas ku-
waachia mateka 40 wa Israel
na Israel kuwaachia wafungwa
karibu 700 wa Kipalestina wa-
naozuiwa nchini humo.

DW

Wanasheria wataka Mahakama
kumshitaki Donald Trump

WASHINGTON, MAREKANI

TIMU ya mwanasheria maal-
um wa Marekani, Jack Smith,
imetoa pendekezo kwa Ma-
hakama ya Juu kuyakataa ma-
dai ya rais wa zamani, Donald
Trump, kwamba ana kinga ya
kutoshitakiwa kwenye kesi ya
njama ya kugeuza matokeo ya
uchaguzi wa 2020.

Taarifa ya waendesha mashi-
taka hao iliwasilishwa usiku
wa kuamkia jana kwenye Ma-
hakama ya Washington, ikiwa
ni wiki mbili tu kabla ya majaji
kuamua endapo rais huyo wa
zamani ashitakiwe ama ala kwa
kile alichokitenda wakati akiwa

kwenye Ikulu ya ‘White House’.
Wanasheria hao waliiandikia
mahakama kwamba njama ya
Trump kutaka kutumia ma-
daraka yake kubadili matokeo
ya uchaguzi na kuhujumu
makabidhiano ya madaraka /

yalikuwa mambo yanayok- |

inzana kabisa na vifungu |
vya katiba vinavyoilinda |

demokrasia ya
Marekani.
Aidha, ilielezwa

kuwa uamuzi wa
mwisho unataraji-
wa tarehe 25 mwezi huu
na kwamba ndio utakaotoa
muelekeo wa kesi hiyo dhidi
ya Trump, ikiwa ni takribani

miezi saba kabla ya uchaguzi
mkuu, ambao bilionea huyo
wa chama cha Republican ana-
tazamiwa kuchuwana tena na

Joe Biden wa Democrat.
e OMBI LAPINGWA
.\ Katika hatua ny-

ingine jaji mmoja wa
mahakama ya rufaa ya
New York alipinga ombi
la Trump, la kuchelew-
esha kesi yake ya
jinai ya Aprili 15,
wakati akipamba-
na kuondoa kesi
hiyo kutoka mji wa Manhattan,
huko New York.

Uamuzi huo ulitolewa juzi,
ikiwa ni wiki moja kabla ya

uteuzi wa jopo la mahaka-
ma kuanza. Ikielezwa kuwa
mawakili wa Trump walikuwa
wamewasilisha hoja katika
kikao cha dharura, wakidai
kwamba kesi hiyo ya kihistoria
inapaswa kuahirishwa, wakati
wakitetea haja ya kuihamisha
kutoka mji wa Manhattan we-
nye wafuasi wengi wa chama
cha Democratic.

Trump alipendekeza kupitia
jumbe za mitandao ya kijamii
kwamba kesi hiyo ihamishiwe
Staten Island, jimbo pekee la
New York ambalo alishinda ka-
tika uchaguzi wa mwaka 2016
na ule wa 2020.

DW, VOA

Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa (wakwanza kushoto)

akizungumza na mwenzake wa Rwanda, Paul Kagame,

kuhusu kuweka sawa hali ya kisiasa DRC. PICHA: MTANDAO

Wanajeshi watatu wa Tanzania wauawa DRC

KINSHASA, DRC

WANAJESHI watatu wa Tan-
zania wanaohudumu katika
kikosi cha kutunza amani cha
kijeshi cha Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika (SADC)
wameuawa kwenye shambu-
lio la kombora mashariki mwa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC).

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na SADC, wanajeshi
wengine watatu wanasemeka-
na kujeruhiwa. Licha ya kuto-
tolewa maelezo zaidi kuhusu ni
wapi au lini shambulio hilo lili-
fanyika, au nani aliyelitekeleza.

Aidha, ilibainishwa kuwa
Februari, mwaka huu wa-

najeshi wawili wa Afrika Kusini
waliuawa kwenye shambulio
kama hilo katika jimbo la Kivu
Kaskazini walikokuwa wakilin-
da amani.

Hata hivyo, katika miezi
ya hivi karibuni, maelfu ya
watu wamekimbia ghasia zi-
nazoendelea katika maeneo
ya mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo licha
ya vikosi kutoka mataifa mbal-
imbali kutumwa katika taifa
hilo kuimarisha ulinzi.

Vile vile, ilielezwa kuwa wen-
gi wamejificha katika mji mkuu
wa eneo hilo wa Goma, huku
wengi wao wakihofia kwamba
M23 wanaweza kuuteka, kama
walivyofanya mwaka 2012.

Pia ilielezwa kuwa shinikizo
limeongezeka kwa serikali
ya Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo baada ya kuamuru
tume kubwa ya kulinda amani
ya Umoja wa Mataifa (UN)
kuondoka nchini humo ifikapo
mwisho wa mwaka huu.

Katika hatua nyingine ilibain-
ishwa kuwa Rais wa Rwanda,
Paul Kagame alikutana na
mwenzake wa Afrika Kusini,
Cyril Ramaphosa alipowasili
nchini humo kwa ajili ya kush-
iriki kumbukumbu ya miaka
30 ya mauaji ya kimbari, na
kuthibitisha uungaji mkono
wao katika kutafuta hali ya ki-
siasa katika mzozo unaoende-
lea DRC.

“Nadhani tulikuwa na mjada-
la mzuri sana, ufahamu mzuri
sana wa hali hiyo, na labda njia
bora zaidi tunaweza kufanya
kazi pamoja kutatua hilo, nil-
iridhika,” Rais Kagame alisema.

Rais Ramaphosa aliwaambia
waandishi wa habari kwamba
aliondoka akiwa na nguvu na
nia mpya ya kutatua masuala
yanayoikumba DRC, ambayo
imekumbwa na ghasia kwa
zaidi ya miongo mitatu.

Ilielezwa kuwa kutumwa
kwa Jeshi la Afrika Kusini nchini
DRC kulisababisha mvutano na
Rwanda, ambayo inashutumu
jeshila Congo kwa kushirikiana
na waasi wanaoitishia nchi yao.
BBC
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COASTAL

KUSHTUKIA

ISICHEZE

Na Adam Fungamwango

LABU ya Coastal Union imedai

kushtukia njama za baadhi ya

watu wenye dhamira mbaya

ili kuwachanganya wanacha-
ma, mashabiki, viongozi, wachezaji
na benchi la ufundi ili tu isifanikiwe
kucheza Kombe la Shirikisho barani Af-
rika msimu ujao.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Abbas El
Sabri, alisema jana kuwa kwa sasa kuna
njama zinatengenezwa makusudi ili
Coastal Union isiongee lugha moja, ku-
tokana na kuona ipo kwenye mafanikio
makubwa baada ya miaka mingi, ikiwa
karibuni kabisa kukata tiketi ya kush-
iriki michuano ya kimataifa, Kombe la
Shirikisho Afrika.

Alisema taarifa kuwa timu hiyo in-

amjadili kocha David Ouma, na inata-
rajia kumtimua na kumchukua Goran
Copunovic, aliyeonyeshwa mlango wa
kutokea na Klabu ya Tabora United,
ilitolewa kwa makusudi na wasioita-
kia mema klabu yao na kwa sasa wapo
kwenye uchunguzi wa kujua ni kina
nani wanaozusha mambo hayo.

“Hivi nani asiyejua ubora ya David
Ouma, ametutoa katika nafasi ya 14
ya Ligi Kuu, sasa tupo kwenye nafasi
ya nne na tunakaribia kukata tiketi ya
kushiriki michuano ya kimataifa msimu
ujao, tutakuwa wendawazimu kiasi gani
tuachane na kocha huyu? Tutakuwa
wendawazimu kiasi gani kumjadili ko-
cha ambaye anatuwezesha sasa tutem-
bee kwa kujidai na kutamba?

“Hizi ni njama na tumeshawaambia
wanachama wetu na mashabiki wetu

wazipuuze taarifa hizi kwa sababu zi-
nakuja mahsusi kabisa kwa ajili ya kutu-
toa kwenye reli kuelekea kupambania
malengo ya klabu kwa msimu ujao, kwa
sasa tuna mechi tatu za nje kwenye Ligi
Kuu, tumeshaingia hatua ya robo fainali
ya Kombe la FA,” alisema.

Coastal Union kwa sasa ipo nafasi ya
nne, ikiwa na pointi 30 kwa mechi 21 il-
izocheza, na imekuwa timu ya kutisha
tangu iwe chini ya Mkenya, Ouma.

Imebakisha mechi tisa, ikiwa na
michezo mitatu mfululizo ugenini,
Aprili 12 ikitarajiwa kucheza dhidi ya
Mashujaa FC, Uwanja wa Lake Tang-
anyika mjini Kigoma, dhidi ya Namun-
go, Uwanja wa Ruangwa mkoani Lindi,
Aprili 17 na baadaye Yanga, Uwanja wa
Azam Complex, Chamazi, mchezo am-
bao haujapangiwa tarehe.

Meneja Mauzo wa Benki ya NMB Kanda ya Kusini, Roman Degeleki (kulia), akikabidhi zawadi ya kofia kwa
mteja wa benki hiyo tawi la Songea mkoani Ruvuma, Emily Lucas, ambaye ni mkazi wa Paradiso, baada

ya kufungua akaunti mpya inayofahamika kama Pesa Akaunti. Makabidhiano hayo yalifanyika wakati wa
kuchezesha droo ya kila mwezi ya Pesa Akaunti ambapo wateja watano walijinyakulia zawadi ya Sh. milioni
moja kila mmoja. MPIGAPICHA WETU

NMB yawajaza noti washindi wake

Tukuyu Stars,
leo tena hoi

Na Adam Fungamwango

MABINGWA wa Tanzania Bara
mwaka 1986, Tukuyu Stars ya Mbeya,
wameanza Vvibaya hatua ya nane bora,
Ligi ya Mabingwa Mikoa, baada ya juzi
kudunguliwa bao 1-0 dhidi ya Arusha
City katika mechi iliyochezwa Uwanja
wa Jamhuri Dodoma, kusaka timu tatu
zitakazopanda Ligi Daraja la Pili Tanza-
nia Bara.

Bao pekee la washindi katika mechi
hiyo ya Kundi B, lilifungwa na Jackson
Mbaga dakika ya nane ya mchezo.

Baada ya mechi hiyo ya mapema,
baadaye kulikuwa na mchezo mwingine
wa kundi hilo kati ya Leo Tena ya Kag-
era na Housing FC ya Njombe.

Katika mechi hiyo, Housing ilianza
vema ligi hiyo kwa kuichapa Leo Tena
mabao 2-1.

Housing, ambayo ilitolewa kwenye
Raundi ya Pili ya Kombe la FA, ikiz-
abuliwa na Yanga mabao 5-1, kwenye
Uwanja wa Azam Complex, Chamazi,
Dar es Salaam, Januari 30, mwaka huy,
ilipata mabao yake kupitia kwa Christo-
pher Kidava na Costa Mwihomeke, huku
bao la kufutia machozi la Leo Tena
likiwekwa wavuni na Ally Mturi James.

Kocha wa Gunners ya Geita ambayo
iliifunga Bukombe Combine ya Geita
bao 1-0, katika moja kati ya mechi za
ufunguzi kwenye Kundi A, Juma Ikaba,
amesema ushindi walioupata umewa-
fanya kujiandaa kwa mechi inayofuata
dhidi ya Moro Kids bila presha yoyote.

Akizungumza wakati wa mazoezi
ya timu yake kwenye maandalizi ya
mechi hiyo, Ikaba, ambaye ni kiungo wa
zamani wa CDA ya Dodoma iliyotamba
kwenye Ligi Kuu (Ligi Daraja la Kwanza
enzi hizo) miaka ya 1980, alisema siku
zote katika mechi za makundi ushindi
ni muhimu katika mchezo wa kwanza,
la sivyo timu inajiweka katika wakati
mgumu.

“Siku zote mechi za kwanza ni ngumu,
ukishinda mechi ya kwanza kama kocha
inakuweka vizuri kujiandaa na presha
katika mchezo wa pili, ukifungwa mch-
ez0 wa kwanza inakuondoa mchezoni
kabisa, lakini sisi pointi tatu tulizozi-
pata dhidi ya Bukombe zimeendelea
kutuimarisha zaidi na kutupa ujasiri na
kujiamini kuelekea kwenye mechi yetu
dhidi ya Moro Kids,” alisema.

Na Mwandishi Wetu,
SONGEA

WATEJA watano wa Benki
ya NMB wamejinyakulia fedha
taslimu Sh. milioni moja kila
mmoja katika droo ya kila mwezi
iliyochezeshwa katika tawi la NMB
Songea kupitia Kampeni ya Pesa
Akaunti.

Wateja walioshinda droo hiyo
ya mwezi ni Alhami Shemkay,
Msimu  Mwnyimvua, Abdala
Msimu, Emanue Masawe na Unior
Mtweve.

Kampeni

hiyo inaendeshwa

na benki hiyo ikihamasisha Wa-
tanzania kutumia Benki ya NMB
kuweka fedha, kufungua akaunti
na kupata mikopo kwa ajili ya shu-
ghuli mbalimbali za maendeleo
ikiwamo kilimo.

Meneja wa Mauzo wa NMB
Kanda ya Kusini, Roman Degeleki,
alisema jana kuwa Pesa Akaunti
inafunguliwa kwa gharama ndogo
kuanzia Sh. 1,000 na haina kianzio
cha fedha na mteja hapewi kadi
badala yake anaunganishwa moja
kwa moja na simu yake ya mkon-
oni.

Alisema akaunti hiyo inam-

wezesha mteja kufanya matumizi
na malipo mbalimbali ikiwamo
kulipia Luku, kulipia kingamuzi,
kulipa bili za maji na vitu vingine
kulingana na mahitaji ya mteja
husika.

Kwa mujibu wa meneja huyo,
kupitia Pesa Akaunti, mteja
anaweza kuchukua mkopo hadi
Sh. 500,00 kupitia simu yake ya
mkononi bila kuweka dhamana
yoyote na kurejesha mkopo huo
kwa kutumia simu yake.

Degeleki alitaja faida nyingine ya
Pesa Akaunti ni mteja kupata bima
ya simu ambayo ikipata changa-

moto yoyote, benki ina uwezo wa
kuifanyia matengenezo simu hiyo
bila kujali gharama zake.

Alitoa rai kwa Watanzania ku-
changamkia fursa hiyo kwa kue-
ndelea kufungua akaunti na ku-
weka fedha kwenye Benki ya NMB
ili wanufaike na huduma zinazo-
tolewa katika kila wilaya na mkoa
nchini.

Kaimu Meneja wa NMB Tawi
la Songea, Mwalimu Mbwambo,
alisema droo ya mwezi imehusi-
sha wateja ambao waliweka fedha
kwenye akaunti zao kuanzia ki-
wango cha fedha kisichopungua

Sh. 50,000.

Mkaguzi na Mdhibiti wa Mich-
ezo ya Kubahatisha kutoka Bodi
ya Michezo ya Kubahatisha (GBT),
Salim Bugufi, alisema kampeni
hiyo inafanyika chini ya uangalizi
wa bodi hiyo ili kujiridhisha mtu
anayepata fedha hizo kuwa ni
mteja halali wa NMB.
wilayani Namtumbo, Silaji Mango,
alipongeza benki hiyo kwa kue-
ndesha droo hiyo ambayo imeha-
masisha watu wengi kutumia Ben-
ki ya NMB kwa kufungua akaunti
na kuweka fedha.
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SALAH AKOMALIWA SAUDIA

MOHAMED Salah anatarajiwa kuwaniwa na
Klabu za Ligi Kuu Saudi Arabia msimu huu wa
majira ya joto huku Al-Ittihad ikijiandaa kutoa
pauni milioni 70 kwa mshambuliaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 31 wa Liverpool na Misri.
(Talksport)

WILLIMAS ATAKIWA CHELSEA

Chelsea inajaribu kuwapiku wapinzani wao na
kutoa ofa ya pauni milioni 43 kwa mshambuliaji
wa Athletic Bilbao, Nico Williams mwenye umri
wa miaka 21, kabla ya dirisha la uhamisho kufun-
guliwa. (Football Insider)

PAQUETA NA MAN CITY

KLABU ya Manchester City imekubaliana na
kiungo wa West Ham, Lucas Paqueta, kabla ya
uhamisho wa majira ya joto. Mchezaji huyo wa
Kimataifa wa Brazil mwenye umri wa miaka 26,
alihusishwa kuhamia Etihad mwaka jana. (Foot
Mercato)

ONANA AWINDWA ARSENAL

EVERTON pia inaweza kutarajia ofa kwa kiungo
wa Ubelgiji, Amadou Onana huku Ofisa Mtendaji
Mkuu wake wa zamani, Keith Wyness, akisema
klabu hiyo inaweza kupata hadi pauni milioni 70
kwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22,
Arsenal, Newcastle United na West Ham zinamu-
wania. (Football Insider)

PSG YAKOMAA NA GAVI

KLABU vya Paris St-Germain haijakata tamaa
katika kumsajili kiungo wa kati wa Barcelona na
Hispania, Gavi mwenye umri wa miaka 19, msimu
huu wa majira ya joto licha ya kifungu cha ku-
tolewa kwa mchezaji huyo kuwa ni euro bilioni
moja. (LEquipe)

AMORIM MIAKA MITATU

LIVERPOOL imempa Kocha wa Sporting Lis-
bon, Ruben Amorim, mkataba wa miaka mitatu
kuchukua nafasi ya Jurgen Klopp huko Anfield.
(Pedro Sepulveda)

ADARABIOYO AGOMBEWA

KLABU ya West Ham imeungana na Liver-
pool, Tottenham Hotspur na AC Milan katika
kinyang'anyiro cha kumsajili beki wa kati wa Ful-
ham, Tosin Adarabioyo mwenye umri wa miaka
26, ambaye mkataba wake unamalizika msimu
wa majira ya joto. (Guardian)

BRUNO, RASHFORD WATAJWA

CHELSEA inapaswa kuwavutia kiungo wa kati
wa Ureno, Bruno Fernandes mwenye umri wa
miaka 29 na mshambuliaji wa England, Marcus
Rashford (26), kutoka Manchester United msimu
huu wa majira ya joto, kwa mujibu wa mlinzi wa
zamani wa Blues, William Gallas. (Mirror)

BENTO AWANIWA INTE-

CHELSEA haina nia ya kumsajili mlinda lango
wa Athletico, Paranaense Bento mwenye umri
wa miaka 24, lakini Inter Milan wanatazamiwa
kukabiliwa na ushindani kutoka kwingineko kwe-
nye Ligi Kuu England kwa mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Brazil. (Gazetto dello Sport)

BAKAYOKO ATAKIWA DORTMUND

KLABU ya Borussia Dortmund ina nia ya kum-
sajili winga wa PSV Eindhoven, Johan Bakayoko
mwenye umri wa miaka 20. Mchezaji huyo wa
Kimataifa wa Ubelgiji pia anaripotiwa kulengwa
na Burnley na Brentford. (Voetbal International)

BRANTHWAITE HAJAAMUA

MLINZI wa Everton na England, Jarrad Branth-
waite, amesema anazuia kelele kuhusu mustaka-
bali wake huku mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21, akiivutia Manchester United na Real
Madrid. (90min)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZET

MANCHESTER, England

ASEMIRO amekiri kwamba
kiwango cha Manchester
United msimu huu kimem-
sababishia kukosa usingizi
usiku na kuongeza kuwa klabu hiyo
inahitaji kuwa na mawazo ya “siku
hadi siku” na kutoathirika na na
mbio za kuwania taji au nafasi za
Ligi ya Mabingwa Ulaya.
United ipo nafasi ya sita
kwenye msimamo wa Ligi
Kuu England ikiwa na pointi
49, nyuma ya pointi 11 dhi
di ya Tottenham Hotspur
waliopo katika nafasi ya
nne na pointi 22 nyuma ya
vinara Arsenal.

“Ni ngumu. Hili ndilo jambo am-
balo linanisumbua zaidi kuhusu ku-
topigania mataji,” alisema Casemiro
akiiambia ESPN Brazil.

CASEMIRO:

\
\

LAYA

® @ ® Kuwa pointi 20 nyuma
ya nafasi ya kwanza, siwezi
hata kulala ili kujaribu...

“Kuwa pointi 20 nyuma ya nafasi
ya kwanza, wakati mwingine siwezi
hata kulala. ili kujaribu kufikiria ku-
fanya kitu tofauti. Ni ukweli. Hakuna
maana katika kufikiria kuhusu taji
au nafasi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,
tunahitaji kufikiria kuhusu michezo
yaleo.”

“Tunatakiwa kutafakari siku hadi
siku, tulipata nafasi ya kupata pointi
tisa katika michezo michache iliyo-
pita na tukafunga mbili, tulikasirika,
tunapaswa kufikiria mchezo kwa
mchezo na kuzingatia mechi ijayo,
dhidi ya Bournemouth. “

Kikosi cha Erik ten Hag kimeshu-
ka kwa pointi saba kutoka nafasi za

ushindi ndani ya siku nane baada ya
kubanwa na Brentford na Chelsea
na sare ya mabao 2-2 dhidi ya Liver-
pool Jumapili.

“Mechi dhidi ya Liverpool ilikuwa
ya kasi sana na ilichezwa vema.
Mchezo wa kawaida.

“Tulikuwa tunacheza dhidi ya
mmoja wa viongozi wa mashinda-
no na ambaye anapitia wakati
mzuri. Tulijibu vema,” aliongeza Ca-
semiro.

“Timu zote zilikuwa na nafasi.
Mchezo ulikuwa mzuri. Nyumbani
tuna nguvu, lakini tulicheza dhidi
ya timu kubwa. Tunapaswa ku-
fikiria mechi inayofuata.”
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RASHFORD
KURUDI
UWANJANI
HARAKA

MANCHESTER, England

RIK ten Hag hatarajii Manchester

United kuwa bila Marcus Rashford

kwa muda mrefu baada ya fowadi

huyo kulazimika kutoka nje kwa
majeraha katika mchezo wa Jumapili wa
sare ya mabao 2-2 na Liverpool.

Rashford alirejea kwenye kikosi cha
kwanza baada ya kuachwa katika kichapo
dhidi ya Chelsea, lakini alichechemea kip-
indi cha pili kwenye mchezo dhidi ya Liver-
pool na nafasi yake kuchukuliwa na Antony.

Majeruhi yameonekana kuwa mengi kwa
Ten Hag katika wiki za hivi karibuni, lakini
bosi huyo haamini kuwa Rashford anakabil-
iana na jambo lolote baya.

,Sina uhakika, lakini sidhani kama ita-
kuwa kwa muda mrefu,” alisema akiiambia
MUTV.

Alisema watajua zaidi hali ya Rashford
katika siku zijazo, huku Ten Hag akiwa na
matumaini ya kuweza kurudi uwanjani ha-
raka kwa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26.

United watasafiri kumenyana na Bour-
nemouth Aprili 13 kabla ya kuelekeza
mawazo yao kwenye nusu fainali ya Kombe
la FA dhidi ya Coventry siku nane baadaye.

Ten Hag anatarajia kuwakaribisha mabe-
ki wa kati Raphael Varane na Jonny Evans
kurejea katika kikosi chake kabla ya mechi
ya Kombe la FA, huku mabeki wenzake Vic-
tor Lindelof na Lisandro Martinez wakik-
abiliana na majeraha kwa muda mrefu zaidi
nje ya uwanja.

Rodrygo afunguka kuikatalia Liverpool

MADRID, Hispania

MSHAMBULIAJI wa Real
Madrid, Rodrygo amekiri
kuwa alikataa nafasi ya kujiun-
ga na Liverpool mwaka 2017,
miezi 12 kabla ya kuhamia His-
pania.

Wakiwa wameonja mafani-
kio kutokana na usajili wao
wa Vinicius Junior mwaka
2017, Madrid walirejea sokoni
Brazil ili kumnasa Rodrygo ku-
toka Santos, na kutumia kitita
,cha euro milioni 45 ili kum-
sajili kinda huyo aliyekuwa na
umri wa miaka 17.

Tetesi za uwezekano wa
‘kuhamia Ligi Kuu Eng-
land msimu huu wa majo-
ra ya joto zimeibuka hivi
karibuni, lakini Rodrygo
sasa amefichua jinsi alivyo-

karibia kuchukua hatua yake
ya kwanza Ulaya akiwa na Liv-
erpool baada ya ofa ya dau la
euro milioni 3 kukubaliwa.

,Hatukufunga mpango huo
kwa sababu sikutaka,” alisema
Rodrygo. ,Nilitaka kubaki San-
tos ingawa ofa ilikuwa nzuri
sana.

“Njia waliyoniahidi pia in-
gekuwa nzuri sana kwa mai-
sha yangu. Nilikuwa naenda
kumalizia masomo yangu
Uingereza kujiandaa na soka
la Ulaya.

“Siku zote ilikuwa ndoto
yangu kucheza Ulaya. Kila kitu
kilikuwa kizuri sana, lakini nia
yangu ilisikika zaidi. Nilitaka
kubaki Santos na kuweka his-
toria katika klabu. Na ndivyo
ilivyokuwa: niliweza kutimiza
ndoto yangu ya kuichezea

Santos, lakini nilikaribia kutua
Liverpool.”

Rodrygo, ambaye aliruhusi-
wa kuhamia Ulaya mwaka
2019 mara tu alipofikisha umri
wa miaka 18, tangu wakati huo
ameweza kucheza mechi zaidi
ya 200 akiwa na Madrid, aki-
funga mabao 52 na asisti 40.

Licha ya kukosa saini ya
Mbrazil huyo, Liverpool hai-
kufanya vibaya sana katika
dirisha la uhamisho la 2017,
ilimnasa Mohamed Salah ku-
toka AS Roma kwa pauni mil-
ioni 34.

Tangu Rodrygo alipohamia
Hispania amekabiliana na Liv-
erpool mara tano, akishinda
nne - ikiwa ni pamoja na fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa msimu
wa 2021/22 - na sare mara
moja.

]
Havertz aeleza
alivyorudisha
Kiwango

LONDON, England

KAl Havertz amefunguka kuhusu
mapambano yake ya awali akiwa
Arsenal baada ya kufunga bao ka-
tika ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya
Brighton Jumamosi na kuendeleza
kasi yake nzuri.

Wakati mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Ujerumani Havertz
aliposajiliwa kutoka Chelsea msimu
wa majira ya joto wa 2023, ilid-
haniwa kuwa atachukua nafasi
kwenye idara ya kiungo na kweli
alianza msimu wa 2023/24, lakini
hakuwa kwenye kiwango bora.

Hata hivyo, tangu wakati huo
amecheza kwa kiasi kikubwa kama
mshambuliaji na kuwa mchezaji
mahiri wa kufunga mabao, akitikisa
nyavu mara tisa katika mechi 30 za
Ligi Kuu msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 24, alilambia Sky Sport
kwamba, sasa anajisikia ,furaha
sana‘ ndani ya kikosi cha ,Washika-
bunduki' hao licha ya kuhitaji muda
kutulia.

Alisema: ,Kwangu, nilipoha-
mia Chelsea mwaka 2020 ilikuwa
kawaida kwamba ulihitaji muda
kidogo kufika na kujuana na kila
mtu ipasavyo na kuwa na uhusi-
ano mzuri uwanjani. Na ilikuwa
wazi mimi kwamba itachukua wiki
chache.

Mimi ni mtu ambaye sijitokezi
kwa urahisi katika mazingira
mapya, lakini kwangu mimi hu-
chukua wiki chache au miezi
michache.

“Najisikia furaha sana. Naipenda
klabu. Nawapenda wachezaji,
wafanyakazi na ninawapenda
mashabiki kwa hiyo kwangu lili-
kuwa jambo sahihi kabisa kufanya
na nina furaha tu.

,Kuwa hapa na kupigania mataji
mwaka huu. Bado tuna mataji
mawili ambayo tunaweza kushinda
na sasa wiki muhimu za msimu
Zinaanza na mimi binafsi na bila
shaka timu nzima itafanya kila kitu
kushinda mataji.”




Jumatano Aprili 10, 2024 Nipa-She 2 3

HABARI MICHEZO

Maxime aianzia
kazi Simba SC

Na Saada Akida

BAADA ya kujihakikishia kucheza
robo fainali ya Kombe la CRBD
Bank Federation, Kocha Mkuu wa
Singida Black Stars ( zamani Ihefu
FC), Mecky Maxime, sasa ameanza
kuipigia hesabu Simba katika mch-
ezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Singida Black Stars watakuwa
nyumbani kuwakaribisha Simba
katika mchezo wa mzunguko wa
pili wa Ligi Kuu utakaochezwa
Aprili 13, mwaka huu, katika dimba
la Liti liliopo mjini Singida.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mecky alisema baada ya ku-
fanikiwa kufuzu robo fainali
wamerejea uwanja wa mazoezi
kufanyia kazi mapungufu yao
kujiandaa katika mchezo
ujao dhidi ya Simba.

Na Adam Fungamwango

BAADA ya tetesi kuwa
beki wa kati wa Simba, Che
Fondoh Malone, kuwa ana-
taka kuondoka kwenye klabu
hiyo mwishoni mwa msimu
huu, wakala wa mchezaji
huyo, Amadou Fontem Tiga-
na, amesema mchezaji huyo
atasalia kwenye kikosi hicho
kipindi chake chote cha mka-
taba, labda klabu yenyewe
imuuze.

Akizungumza kutoka nchi-
ni Cameroon, kutokana na
madai hayo, alisema baadhi
ya wanahabari walimnukuu
vibaya, badala yake alisema
atacheza kwa juhudi kubwa

Alisema ligi inaelekea

ukingoni na michezo ya mwisho
inakuwa ya ushindani mkubwa
kwa kila timu kuhitaji kupambana
kusaka pointi ili kujiweka katika
nafasi nzuri ya kuendelea kusalia

kwenye Ligi Kuu.

“Tunatambua tuna mechi ngumu
mbele yetu, tunahitaji kufanya
maandalizi mazuri, kusahihisha
makosa yetu valiyojitokeza kwe-
nye michezo iliyopota, kujiandaa
na mechi zijazo ikiwamo dhidi ya
Simba,” alisema kocha huyo.

Aliongeza kuwa mipango yao ni
kuhakikisha wanafanikiwa kuku-
sanya pointi katika kila mchezo
kwa kujiweka katika mazingira
mazuri ya kumaliza ligi katika

nafasi tano za juu.

Singida Black Stars wako nafasi
va 11 wakiwa na pointi 23, wa-
mecheza michezo 21, wameshinda
sita, sare tano na kupoteza mechi

10.

Simba yafia tena kwa Mashujaa FC
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mechi ya mkondo wa kwanza ya
robo fainali Ligi ya Mabingwa Afrika
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Lusajo aliunganishwa mpira wa
kona iliyopigwa na Mpoki Mwak-
inyuke ambayo ilipita kwenye msi-
tari wa wachezaji wa Simba ambao
wengine hawakuruka na wengine
walifanya hivyo kivivu na kwenda
kwenye nguzo ya pili kumkuta
mfungaji aliyeukwamisha wavuni
kwa kichwa kirahisi.

Kuingia kwa bao hilo kulionekana
kama kuwashangaza, kuwaduwaza
na kuwahuzunisha wachezaji wa
timu hiyo kwani baada ya hapo
walionekana kupoteana na kuwapa
nafasi wenyeji wao kuwashambulia
mfululizo.

Kama Mashujaa FC wangekaa

vema dakika kadhaa baada ya ya ku-
pata bao wangeweza kufunga men-
gine mawili, kwani Omari Omari
aliwakosa Simba dakika ya nane,
na dakika ya 11, Adam Adam alibaki
peke yake na kipa Ali Salim, lakini
mpira uliishia mikononi mwa mlin-
da mlango huyo.

Hatimaye Simba ilifanya shambu-
lizi la nguvu langoni kwa Mashujaa,
dakika ya 21, Kibu Denis aliachia
shuti kali lakini liliwababatiza mabe-
ki na kwenda pembeni ya uwanjani
ambako aliufuata na kuutumbuliza
ndani mpira ambao haukutendewa
haki na Saido Ntibazonkiza.

Kama angekuwa makini, Fabrice
Ngoma, angeisawazishia Simba bao
dakika ya 26, alipounganisha mpira
wa faulo iliyopigwa na Clatous Cha-
ma, lakini mpira wake ulipaa juu
kiasi cha hatua tatu kutoka langoni.

Golikipa wa Mashujaa, Erick Jo-
hora, alifanya kazi ya ziada dakika
ya 39, aliporuka juu na kuupangua

mpira uliokuwa unaelekea wavuni,
ukipigwa na Babakar Sarr kwa kich-
wa, aliyeunganisha mpira wa kona
kutoka kwa Saido.

Dakicha chache kabla ya mechi
kwenda mapumziko, kiungo mka-
baji wa Mashujaa, Said Makapu,
alionyeshwa kadi nyekundu kwa
kumchezea vibaya, Saido, ambapo
mwanzo alimchezea kama hivyo,
Clatous Chama na kupata kadi ya
njano.

Mabadiliko ya kumtoa Pa Omar
Jobe na kumuingiza, Freddy Michael
na wengine kipindi cha pili yali-
isaidia Simba kwa Freddy kuisawa-
zisha bao dakika ya 51, huku akikosa
mawili ya wazi dakika za mwanzo tu
alizoingia na ya 71, pamoja na Kibu,
ambaye alipiga shuti kali dakika ya
73, lakini Johora alikaa imara, licha
ya timu yake kuwa pungufu wali-
weza kuwabana Simba na kwenda
nao hatua ya matuta baada ya sare
hiyo ya bao I-1.

CHE MALONE
SANA SIMBA

ili klabu kubwa zimnunue.
“Hajasema kuwa
haipendi Simba na
wala hataki kuondoka
Simba, bali watu wam
emtafsiri vibaya, ali
chosema ni kwamba
atacheza kwa juhudi
ili klabu kubwa zim
nunue,” alifafanua
wakala huyo.
Ufafanuzi huo unakuja
siku moja tu baada ya baadhi
ya vyombo vya habari kudai
kuwa beki huyo aliyejiunga
na klabu hiyo mwanzoni
mwa msimu huu akitokea
Coton Sports ya Cameroon,
kuripoti kuwa ameandika
barua ya kuomba kuondoka

klabuni hapo mara baada
ya kumalizika kwa Ligi Kuu
msimu huu.

Msimu utakapomal-
izika, mchezaji huyo aliye-
saini mkataba wa miaka
miwili, atabakisha msimu
mmoja, hivyo klabu yoyote
inayombhitaji itabidi iongee
na Simba.

Huyo ni mchezaji wa pili
wa Simba kuhusishwa kuon-
doka mwishoni mwa msimu,
baada ya beki mwingine wa
kati, Henock Inonga, ku-
daiwa kutakiwa na Klabu
ya FAR Rabati ya Morocco
inayonolewa na Kocha wa
zamani wa Yanga, Nasred-
dine Nabi.

Wazazi_\)vaishio-éneo Ié Maséki )jijmi Dar es éélaam, wakishindana na watoto vvad kuvuta kamba wakati wa
Tamasha la Siku ya kuzaliwa mashabiki wa timu Arsenal akiwamo Kasinge Johnson a.k.a Saka, watoto hao wali-
washinda wazazi katika mchezo huo wa kuvuta kamba. PICHA: MIRAJI MSALA

T
Yanga: Ni ushindi
tu Kombe la FA leo
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"Kuna tofauti, tuna-
waheshimu wapinzani
wetu na tutacheza kwa
tahadhari kubwa kwa
namna yoyote mchezo
utakuwa mgumu na
ushindani mkubwa,”
alisema Gamondi.

Kocha Mkuu wa Do-
doma Jiji FC, Francis
Baraza, alisema wache-
zaji wake wapo tayari
kwa mchezo huo na
anatumai utakuwa mgu-
mu kwa sababu hawako
tayari kupoteza mara
mbili mbele ya wapinza-

ni wao hao.

Alisema ameiona Yan-
ga ilivyocheza katika
mechi zake za kimataifa,
lakini hao ni mabingwa
watetezi wa Kombe la
Shirikisho, hivyo wa-
napaswa kucheza kwa
tahadhari kubwa ili
kupata ushindi.

“Tunawaheshimu
Yanga, ni timu kubwa
imetoka kutolewa kwe-
nye michuano mikubwa,
wataingia katika mchezo
huu kivingine, lakini ha-
tutakuwa tayari kupo-
teza mara mbili mbele
ya wapinzani wetu hao,”
alisema Baraza.
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Simba yafia tena
kwa Mashujaa FC

® 0 @ Yatolewa Kombe la FA, sasa
matumaini pekee Ligi Kuu Bara...

Na Adam Fungamwango

WA mara ny-

ingine tena Simba
imetolewa na
Mashujaa FC kwe-

nye michuano ya Kombe
la Shirikisho la Soka nchini
maarufu CRDB Confedera-
tion Cup kwa mikwaju ya
penalti 6-5, katika mechi ya
hatua ya 16-bora iliyoche-
zwa jana, Uwanja wa Lake
Tanganyika mjini Kigoma.
Mashabiki wa Simba
jana walikumbushwa
uchungu walioupata, De-
semba 26, 2018 kwenye
Uwanja wa Banjamin Mka-
pa, ilipotolewa na Mashu-
jaa kwa jumla ya mabao
3-2, katika Raundi ya Tatu
ya michuano hiyo, wakati
huo ikiwa Ligi Daraja la
Kwanza Tanzania Bara
kwa mabao yaliyofungwa

na Shabani Hamis na Jeremiah
Josephat aliyefunga mawili,
ya Simba yakifungwa na Paul
Bukaba na Clatous Chama
ambaye alikuwapo jana katika
mechi nyingine ya kombe hilo.
Timu hizo zililazimika
kupigiana penalti baada
ya kutoka sare ya bao
1-1 ndani ya dakika 90
za mchezo.

Kipa Erick Johora, aliibuka
kuwa shujaa katika mchezo
wa jana akipangua penalti
mbili za Simba zilizopigwa na
wachezaji wa kigeni, Mcam-
eroon Willy Onana na raia
wa Mali, Sadio Kanoute, huku
Mashujaa ikikosa penalti moja

tu iliyopigwa na Zuberi dabi
ambayo ilipaa juu ya lango.

Penalti za washindi zili-
wekwa kimiani na Samson
Madeleke, Michael Masinda,
Mohamed Stambuli, Adam
Adam, Mpoki Mwakinyuke na
Bakari Mtui, huku za Simba
zikitumbukizwa kimyani na
Mohamed Hussein [Tshabala-
la, Israel Mwenda, Freddy
Michael, Mzamiru Yassin na
Ladack Chasambi.

Wekundu wa Msimbazi'
wametolewa kwenye michua-
no hiyo, siku nne tu baada
ya kuondoshwa pia kwenye
hatua ya robo fainali ya Ligi
ya Mabingwa Afrika dhidi ya
Al Ahly, hivyo kupoteza taji la

pili msimu huu, ambapo sasa
mategemeo yote ni ubingwa
wa Tanzania Bara, ikiwa na taji
moja tu mpaka sasa ambalo
ni Ngao ya Jamii, ililolipata,
Agosti 13, mwaka jana kwenye
Uwanja wa Mkwakwani jijini
Tanga, ilipoifunga Yanga kwa
mikwaju ya penalti 3-1 baada
ya kutoka suluhu ndani ya
dakika 90.

Utamaduni wa Simba ku-
ruhusu mabao ya mapema,
uliendelea jana dakika ya tano
tu ilipofungwa bao na straika
mzoefu, Realiants Lusajo,
muda ambao pia iliadhibiwa
na Al Ahly ya Misri kwenye
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Yanga: Ni
ushindi
tu FA leo

Na Saada Akida

WAKATI mabingwa watetezi wa
Kombe la Shirikisho la Soka nchi-
ni (CRBD Bank Federation Cup),
Yanga, leo wakitarajiwa kushuka
dimbani katika mchezo wa hatua
va 16-bora dhidi ya Dodoma Jiji
FC, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Miguel Gamondi, amesema haku-
na namna ya kusonga mbele zaidi
ya ushindi.

Timu hizo ambazo zitakutana
katika Uwanja wa Jamhuri jijini
Dodoma, zimeshakutana mara
tano kwenye michezo ya Ligi Kuu
Tanzania Bara, na hii ni mara ya
kwanza kwao kukutana kwenye
michuano ya Kombe la Shirikisho.

Katika mara tano zilizokutana,
Yanga imeshinda mechi zote na
mara ya mwisho zilipokutana
mabingwa hao watetezi wa CRBD
Bank Federation Cup, walipata
wakati mgumu na kuondoka na
ushindi wa bao 1-0, mchezo ulio-
pigwa Februari 5, mwaka huu.

Hata hivyo, katika mchezo wa
leo Yanga inahitaji ushindi ili
kuendelea kujihakikishia kutetea
taji lao huku Dodoma jiji FC nayo
ikihitaji kushinda kwa ajili ya
kwenda kucheza robo fainali ya
michuano kwa mara ya kwanza
katika historia ya timu hiyo.

[takayoshinda katika mchezo
wa leo itakwenda kuungana na
timu sita ambazo zimekwishatin-
ga robo fainali ambazo ni Azam
FC, Singida Black Stars zamani
[hefu FC, Coastal Union, Namungo
FC, Geita Gold na Tabora United.

Kuelekea mchezo huo Kocha
wa Yanga, Gamondi amesema
wanatambua ugumu wa mashind-
ano hayo hasa hatua za mtoano
kwa kuwa lazima kushinda na na
hicho ndicho wanachokitaka leo.

Alisema kwenye mashindano
ya mtoano ushindi ndio unao-
hitajika ili kusonga mbele hatua
inayofuata, hivyo hakuna namna
lazima kupata ushindi.
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