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Mwisho wa enzi, 
JPM azikwa
Na Richard Makore, CHATO

MWISHO wa enzi. Hivyo ndivyo 
inavyoweza kuelezwa kutokana na 
kutamatika kwa safari ya aliyekuwa 
Rais wa Awamu ya Tano wa Tanza-
nia, Dk. John Magufuli.

Magufuli aliyefariki dunia Machi 17, 
mwaka huu, katika Hospitali ya Mze-
na, Dar es Salaam, alizikwa jana ny-
umbani kwao, kijijini Mlimani, Chato 
mkoani Kagera. Maziko ya kiongozi 
huyo yalihudhuriwa na mamia ya 
watu wakiongozwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan. 

Viongozi wengine waliohudhu-
ria maziko hayo yaliyotanguliwa na 
ibada iliyofanyika katika uwanja wa 
Mpira wa Magufuli ni Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Mwinyi; Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa; Makamu wa 
Pili wa Rais wa Zanzibar, Othman 
Masoud Othman; Makamu wa Pili wa 
Rais Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla; Jaji Mkuu wa Tanzania, Profesa 
Ibrahim Juma na Spika wa Bunge la 
Tanzania, Job Ndugai. 

Wengine ni marais wastaafu wa 
Tanzania, Mzee Ali Hassan Mwinyi 
na Dk. Jakaya Kikwete; Rais Mstaafu 
wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein; 
Katibu Mkuu Kiongozi, Dk. Bashiru 
Ally, na Katibu Mkuu Kiongozi Zan-
zibar, Mhandisi Zena Ahmed Said 
na wakuu wa vyombo vya ulinzi na 
usalama wakiongozwa na Mkuu wa 
Majeshi, Jenerali Vanance Mabeyo.                

Pia mjane wa Magufuli, Mama Ja-
net, watoto, wajukuu wanafamilia na 
viongozi wakiwamo mawaziri, naibu 
mawaziri, makatibu wakuu, naibu 
makatibu wakuu na viongozi wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) wak-
iongozwa na Makamu Mwenyekiti 
Bara, Philip Mangula walihudhuria.   

 Maziko hayo yaliyofanyika kwe-
nye makaburi ya familia nyumbani 
kwao, Magufuli alizikwa kwa hes-
hima zote za kitaifa na za kijeshi 
pamoja na taratibu za kidini chini 
ya Kanisa Katoliki, ambalo alikuwa 

muumini wake.

MISA TAKATIFU 
Kabla ya maziko, kulifanyika misa 

takatifu katika Uwanja wa Mpira wa 
Magufuli, iliyoongozwa na Rais wa 
baraza la maaskofu wa Kanisa Kato-
liki (TEC), Mhashamu Askofu Mkuu 
Gervas Nyaisonga, akisaidiwa na 
maaskofu wakuu na maaskofu wa 
kanisa hilo kutoka majimbo mbalim-
bali. 

 Mwili wa  Hayati Magufuli uliwasi-
li uwanjani hapo saa   3.40 asubuhi 
na kupokewa na viongozi mbalimba-
li na wananchi wa maeneo ya jirani.

Hata hivyo, baadhi ya wananchi 
na waombolezaji walianza kuingia 
uwanjani hapo kuanzia saa 11 asu-
buhi na kwenda kukaa maeneo wali-
yoelekezwa na vyombo vya ulinzi na 
usalama.

Tofauti na siku zingine tangu msi-
ba huo utangazwe, jana hapakuwa 
na vilio kwa waombolezaji katika 
misa hiyo ambayo ilihudhuriwa na 
zaidi ya maaskofu 10, muda wote wa 
misa, wananchi walikuwa wamekaa 
kwa utulivu. 

Licha ya jua kali kuwaka katika 
uwanja huo, wananchi walivumilia 
mpaka shughuli yote kumalizika ziki-
wamo hotuba za viongozi wa chama 
na serikali.

Kwa upande wa nyumbani kwa 
hayati Magufuli, wananchi mbalim-
bali ambao ni majirani zake walione-
kana pembezoni huku wakiwa na 
huzuni na simanzi.

MAZIKO RASMI 
Baada ya kumalizika kwa misa 

iliyoambatana na salamu na hotuba 
mbalimbali kutoka kwa viongozi, 
msafara kutoka uwanjani kwenda 
nyumbani ambako ndiko alikozikwa 
ulianza. 

Waombolezaji wakiongozwa na 
Rais Samia waliingia katika eneo la 
kaburi na kukaa kisha gwaride maal-
um la kijeshi lilifuata kuingiza mwili 

ndani.

Jeneza lililobeba mwili  wa Hayati 
Magufuli, liliingia nyumbani kwake 
kutokea uwanjani saa   10.25 jioni, 
likiwa limebebwa na maofisa waan-
damizi wa JWTZ wenye vyeo vya 
kanali huku brass band ya JWTZ 
ikiongoza msafara uliokuwa kwa 
mwendo wa pole.

Hatimaye saa 10:48 mwili wa Hay-
ati Magufuli uliingizwa kaburini na 
maofisa wakuu wa JWTZ wenye vyeo 
vya brigedia jenerali. Baada ya hapo, 
ilianza sala ya maziko iliyoongozwa 
na Askofu wa Kanisa Katoliki wa 
Jimbo la Rulenge Ngara, Severine Ni-
wemugizi. Kabla ya kuingizwa mwili 
kaburini, Askofu Niwemugizi aliliom-
bea kaburi. 

 Aidha, maziko hayo yalitawaliwa 
na ndege za vita za kijeshi ambazo 
zilikuwa zikipita juu ikiwa ni ishara 
kwamba anayehifadhiwa katika ny-
umba yake ya milele alikuwa Amiri 
Jeshi Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na 
Usalama. 

Katika kipindi chote watu wach-
ache waliohudhuria maziko hayo, 
walionekana watulivu na hapa-
kuwa na vilio kama ilivyokuwa siku 
zingine. Hata hivyo, Rais Samia  
alishindwa kujizuia kwa kuwa wakati 
mwili ukishushwa kaburini, alitokwa 
na machozi. 

Katika eneo hilo la maziko vyom-
bo vya ulinzi na usalama vilionekana 
kufanya kazi yao kwa umakini ili ku-
hakikisha kila mtu anayeingia hapo 
anakaa katika mpangilio. Eneo lote 
linalozunguka nyumbani kwa hayati 
Magufuli lilikuwa tulivu na zilisikika 
sauti za ndege zilizotokea katika miti  
iliyozunguka kwake.

MIZINGA YAPIGWA
Baada ya kukamilika kwa maziko, 

hatua iliyofuata ni kupigwa kwa miz-
inga 21 na kikosi maalum cha JWTZ 
kuashiria kuwa aliyezikwa alikuwa 
Amiri Jeshi Mkuu. 

Samia atoa 
msimamo Chato 
kuwa mkoa
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan, ameagiza 
mchakato wa Chato kuwa mkoa uharakish-
we ili ndoto ya Rais John Magufuli itimie.

Aliyasema hayo jana katika misa ya 
maziko ya mwili wa Rais Magufuli na 
kubainisha kuwa ana taarifa za mchakato 
huo kuanza.

“Ninaagiza mchakato umalizike katika 
ngazi ya huko na muulete serikalini ili kama 
vigezo vimekidhi kuwa mkoa peke yake, 
hatuna budi kufanya hivyo. Kama vigezo 
havijakidhi, tutaelekeza wafanye nini ili 
vikidhi ili lifikie lile lengo lenu.

“Lakini, kwa ajili ya kumuenzi kiongozi 
wetu, niwaombe mkamilishe, tuone namna 
tutakavyoweza kufanya,” Rais Samia alise-
ma.

Kuhusu tatizo la upungufu wa dawa 
wilayani Chato lililoibuliwa na mmoja wa 
wazee wa wilaya hiyo wakati wa misa hiyo, 
kiongozi huyo wa nchi aliahidi kulibeba na 
kulifanyia kazi ili kuhakikisha linatatuliwa.

Alisema anatambua kwamba miaka mitano 
iliyopita, serikali iliondoa kwa kiwango 
kikubwa tatizo hilo kutoka asilimia 35 ya 
upatikanaji wa dawa hadi asilimia 94 kitaifa.

“Kama Chato haipati dawa, kuna tatizo 
katikati ambalo lazima lifanyiwe kazi. Ni-
waahidi tutalifanyia kazi na dawa zitapati-
kana,” alisema.

Rais Samia aliwahakikishia wana Chato 
na Watanzania kuwa kinachofuata ni 
kutekeleza ahadi zote zilizoko ndani ya 
ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) na zile 
alizozitoa Hayati Rais Magufuli kwa watu 
wake.

“Hili siyo kwa watu wa Chato pekee, hata 
kwa mikoa yote ya Tanzania, imesemwa vi-
zuri hapa tumempoteza jemedari wetu, shu-
jaa wetu, lakini aliyotufundisha na wasaidizi 
wake tupo, tutachapa kazi,” aliahidi.

Rais Samia aliishukuru familia ya Rais 
Magufuli pamoja na ofisi binafsi kwa ush-
irikiano walioutoa kipindi chote cha kuugu-
za hadi umauti ulipomfika kiongozi huyo na 
kuwataka wanafamilia kumwelekea Mungu 
ili awashike mkono.

“Leo (jana) tunampumzisha baba, shujaa, 
jemedari wetu, tumuombee pumziko la 
amani na amani ya milele. Watanzania, Rais 
Magufuli ameitwa na Mungu na ameitika, leo 
(jana) tunakwenda kumsitiri.

“Tunachokwenda kukisitiri ni kiwiliwili 
chake, lakini maono na falsafa yake ya hapa 
kazi tu itaendelea kuwapo na kuifanyia kazi.

“Niwaombe sana watu wote tunaotoa 
huduma kwa wananchi serikalini lakini pia 
taasisi binafsi na hata viongozi wa dini 
twende kuonyesha mshikamano, ushiriki-
ano, upendo kwa taifa letu.

“Kama kuna muda wa kuonyesha upendo 
kwa taifa, ni muda huu ambao tumeon-
dokewa na jemeradi wetu. Basi tusiyumbe 
wala kuliyumbisha taifa, twendeni tukao-
nyeshe upendo, mshimamano, tukaliende-
leze taifa la Tanzania,” alisema.

Rais Samia alisema kuwa jana ilikuwa 
mara yake ya tatu kwenda Chato na mara 
ya mwisho alikwenda baada ya Rais Magu-
fuli kufiwa na dada yake ambapo wakati 
wakiwa huko, alimwonyesha eneo ambalo 
wanafamilia huzikwa.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, aliwashuk-
uru Watanzania kwa kujitokeza kwa wingi 
maeneo yote ambako mwili wa Rais Magu-
fuli ulipitishwa kuanzia Machi 20 mkoani 
Dar es Salaam hadi Chato.

“Tunatambua kwa miaka miwili mama 
mzazi wa Rais Magufuli bado yupo 
kitandani, lakini Rais nimetekekeza agizo 
lako la kutaka madaktari wanaomhudumia 
waendelee kumhudumia bibi yetu mpaka 
hapo atakaporejea katika hali yake ya 
kawaida, wataendelea kumhudumia,” 
alisema.

Rais mstaafu, Ali Hassan Mwinyi na mkewe Sitti Mwinyi, wakiweka shada la maua kwenye kaburi la 
Hayati, Dk. John Magufuli, baada ya maziko yaliyofanyika nyumbani kwake, Kijiji cha Mlimani, Chato, 
mkoani Geita jana. PICHA: MAELEZO
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Askofu Nyaisonga awapa 
ujumbe mzito viongozi	

Na Romana Mallya

RAIS wa Baraza la Maaskofu 
Tanzania (TEC), Askofu Mkuu 
Gervas Nyaisonga, amesema 
Rais John Magufuli pamoja na 
maradhi ya moyo aliyokuwa 
nayo, hakuchoka kuwapigania 
Watanzania na amekufa akiwa-
hangaikia kutoka katika aibu ya 
umaskini.

Vilevile, kiongozi huyo wa ki-
roho aliwataka viongozi kuwa na 
msimamo mkali katika baadhi ya 
masuala yakiwamo yanayohusu 
haki za binadamu ili kulinda utu 
na heshima ya taifa.

Aliyasema hayo jana katika 
misa ya maziko ya mwili wa Rais 
Magufuli iliyofanyika kwenye 
Uwanja wa Magufuli wilayani 
Chato mkoani Geita na kuhud-
huriwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, na viongozi 
wa serikali, wakuu wa majeshi 
ya ulinzi na usalama, viongozi 
vyama vya siasa, dini na wa-
nanchi.

Baada ya misa hiyo na ya awa-
li iliyofanyika kwenye Kanisa 
Katoliki Chato, Rais Magufuli 
alipumzishwa kwenye nyumba 
yake ya milele katika makaburi 
ya familia nyumbani kwao, Cha-
to.

“Tunachekwa kila mahali, 
Tanzania ni maskini, Uganda 
maskini, Afrika maskini. Hayati 
Rais Magufuli alipenda, tena kwa 
nguvu zote tujikomboe na aibu 
ya kunyonywa.

“Hakuwa kama wale wachun-
gaji wa nyakati za Yeremia na 
Ezekiel. Wao waliwaacha kon-
doo wao katika mazingira magu-
mu, tena ya mbwa mwitu, wa-
chungaji wakakimbia na kondoo 
wakakimbia, wachungaji waka-
watekeleza kondoo,” alisema.

Alimshukuru Mungu Tanzania 
tangu ipate uhuru haijawahi ku-
ingia katika mikono ya wachun-
gaji waovu waliowatelekeza Wa-
tanzania.

“Watanzania wengi wamebaki 
katika nchi yao. Ni kitu cha kuji-
pongeza na kumshukuru Mungu 
na kumpongeza Rais Magufuli 
na watangulizi wake.

“Wanaomjua zaidi wanasema 
alikuwa anakesha, mimi simjui 

Viongozi wa dini wakiendesha ibada ya maziko ya Hayati Dk. John Magufuli, katika Uwanja wa Magufuli, wilayani Chato, 
mkoani Geita jana. PICHA: MAELEZO
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ninasikia tu. Ninaamini alifanya 
hivyo siyo tu kwa faida yake na 
familia yake, bali kwa faida ya 
taifa letu.

“Hata wakati wa hofu kubwa 
ya corona ilipotanda sehemu 
nyingi za ulimwengu, alikuwa 
tayari kutofautiana na wengi 
kwa maslahi ya nchi na watu 
wake. Rais Magufuli hakuelewe-
ka, pia alitukanwa lakini alibaki 
imara,” alisema.

JANGA LA CORONA
Askofu Nyaisonga alisema 

sehemu mbalimbali wameanza 
kuwapigia simu wamechoka ku-
kaa ndani kuogopa corona.

“Nadharia ya corona ni na-
dharia ya ajabu na wengi wa-
natuomba waje Tanzania. Ni 
kitu cha kumshukuru Mungu,” 
alisema.

Aliwataka viongozi wajifunze 
kutoka kwa Rais Magufuli kwa 
kuwaeleza kuwa faida binafsi 
haijengi taifa, bali inaliumiza.

“Inaumiza wanyoge, tujitoe 
kwa moyo wetu wote na kwa 
nguvu zetu zote kama mtu 
huyu alivyojitoa. Rais Magufuli 
ameacha jambo lingine muhimu 
katika maisha la kumtegemea 
Mungu.

“Hakuogopa kutoa sifa na 
utukufu kwa Mungu, hakuogopa 
kutaja hata kusema kwamba 
tumtegemee Mungu na hata 
yeye tumwombee. Katika ulim-
wengu hasa wa leo, sehemu za 
Magharibi huko kumtegemea 
Mungu na kutajataja Mungu ni 
ushamba.

“Ni aibu wanasikia mtu ana-
tajataja Mungu, wanaona huyu 
ni mjinga na Wakatoliki huwa 
tunafanya ishara ya msalaba ku-
sali, wengi wanaona aibu hawa-
fanyi, ukifanya hivyo mbele ya 

watu wewe umepitwa na wakati, 
wewe ni mshamba.

“Mataifa kadhaa yameshind-
wa hata kuweka bayana katika 
katiba zao zinazowaunganisha, 
lakini kwa sababu ya neno Mun-
gu.

“Nchi fulani inasema tuweke 
neno ‘Mungu’, wengine wa-
nakataa hakuna Mungu, ni upa-
gani wa hali ya juu. Wanasema 
Mungu anatufaa nini katika 
maisha yetu? Ni wazi unaweza 
kuona mtu anatengeneza bomu 
la nyuklia, hivi unafikiri alisali 
na kutengeneza?” alihoji.

“Sasa inatokea katika nchi 
ya Tanzania mtu kama Magu-
fuli yeye kila mara anataja neno 
Mungu na anahimiza hata watu 
wake wamwombee kwa Mungu, 
watu wale wanaona amechang-
anyikiwa badala ya kutegemea 
sayansi na utafiti, mtu huyu 
anamtegemea Mungu, wana-
shangaa, tumwombe Mungu 
tusiingie katika mazingira ya 
namna hiyo, tubaki waaminifu 
kwa Mungu,” alisema.

UJUMBE MZITO
Aliwataka Watanzania wa-

fanye kazi kwa bidii na kumwom-
ba Mungu kama ambavyo Rais 
Magufuli alivyokuwa akihimiza 
hilo kila mara.

“Hakuna maendeleo waliyo-
patikana bila mkono wa Mungu, 
mambo mengi tunayoyaona 
Ulaya na sehemu mbalimbali 
yametokana na kufanya kazi na 
kumtegemea Mungu,” alisema.

“Tunaona utoaji wa mimba, 
ushoga na majuzi Amerika 
walipitisha sheria ya usawa, 
ni upuuzi! Tunaomba vion-
gozi wetu tusije tukafika hapo, 
mnapokuwa bungeni, bungeni 
ni patakatifu, siyo kuanza kuzun-

gumza mambo ya kipuuzi, watu 
wabadilishe jinsia, watoe mimba.

“Waliotoa mimba wanatamani 
kuzaa, hawawezi, alikunywa 
mama na bibi dawa za kuzuia 
mimba, anayeathirika ni mjukuu.

“Kuna baadhi ya nchi wana-
jaribu kuwapa fedha unapozaa 
mmoja tunza, wa pili tutatunza, 
wanajitahidi wala hawawezi, 
walihasi watu wale, ninaomba 
tusifikie hapo,” alionya.

Askofu Nyaisonga alisema 
anamshukuru Mungu kwamba 
Rais Samia anaelewa maana ya 
mambo hayo na kumtaka asaidie 
na kusimama imara ili Tanzania 
ikiwezekana na nchi jirani, wan-
apoongea, isifikie hatua ya watu 
kubadili jinsia kwa kuwa ni upu-
uzi na kujidanganya.

Alisema ishara na alama al-
izoacha Rais Magufuli ni ushahi-
di tosha wa wingi wa miaka yake 
61 ya kuishi, miaka sita kama 
mtawala ambaye ataishi miaka 
mingi.

Makamu wa Rais TEC, Askofu 
Flavian Kasalla, alisema TEC 
inatambua imeondokewa na 
mtu mwadilifu, mzalendo na 
mchapakazi na aliyetetea masla-
hi ya Watanzania hasa wanyonge 
ndani na nje ya nchi.

Alisema watamuenzi kwa mi-
kakati mbalimbali ya kujenga 
uchumi wa nchi na juhudi za 
kuhimiza nidhamu ya kiutendaji 
kwa yeyote aliyekabidhiwa ku-
watumikia wengine.

“Hii imekuwa siri kubwa ya 
taifa katika mapambano ya ku-
jiletea maendeleo endelevu, 
kaulimbiu ya ‘Hapa Kazi Tu’ 
itakuwa mwanga na dira ya 
kutekeleza maisha bora ya kila 
Mtanzania. 

“Rais Samia, maaskofu tunaku-
hakikisha sala zetu na ushiriki-

ano katika kutekeleza majukumu 
uliyokabidhiwa katika taifa hili,” 
alisema.

BAKWATA
Sheikh Mkuu wa Tanzania, 

Mufti Abubakary Zubeir, alisema 
Rais Magufuli aliwapenda vion-
gozi wa dini na sifa kubwa ali-
yokuwa nayo na kuionyesha kwa 
miaka sita ni mapenzi makubwa 
kwa viongozi wa dini na alikuwa 
hapendi kuwakosa katika shu-
ghuli zake.

“Yapo makubwa kwa upande 
wa Waislam, Rais Magufuli ana 
mambo mengi lakini machache 
kati yake kwa Waislam ni kuwa-
patia msikiti mkubwa wenye uw-
ezo wa kuingia waumini wengi,” 
alisema.

“Haya ni mahaba makubwa, al-
ichangia ujenzi Msikiti wa Cham-
wino Dodoma na akataka uitwe 
Abubakar Zuberi, Rais Samia na 
wasaidizi wako msimame katika 
mirathi hii mliyoachiwa na Rais 
Magufuli kusukuma na kuende-
sha jahazi kwa usalama na ama-
ni,” alisema.

CCT
Mwenyekiti wa Jumuiya ya 

Kikristo Tanzania (CCT), Askofu 
Alinikisa Cheyo, alisema kazi 
kubwa aliyoifanya Rais Magufuli 
ni kuwaunganisha Watanzania 
kuwa kitu kimoja bila ubaguzi wa 
dini, ukabila, ukanda na ushahidi 
huo umo mioyoni mwa Watanza-
nia wote.

Alisema dunia inajua Tanzania 
ni sehemu ya kujifunza umoja, 
amani na uzalendo na kumwa-
hidi Rais Samia kumuunga mko-
no kwa kila hali katika utumishi 
wake na hawatamwacha peke 
yake.

JPM 1959 - 2021



4
Jumamosi Machi 27, 2021

JPM 1959 - 2021

JK aanika alivyoingia 
na majina matano ‘vita’ 
ya urais CCM 2015

Mabeyo: Nilipewa 
ujumbe na JPM
Na Romana Mallya

MKUU wa Majeshi ya Ulinzi, Jen-
erali Venance Mabeyo, amese-
ma Rais John Magufuli alimpa 
ujumbe maalum kabla hajafikwa 
na umauti.

Hata hivyo, kiongozi huyo wa 
kijeshi amesema hawezi kuuweka 
wazi ujumbe huo, bali atauwasili-
sha kwa Rais Samia Suluhu Has-
san.

Jenerali Mabeyo alitoa kauli 
hiyo jana wilayani Chato mkoani 
Geita alipowasilisha salamu za 
rambirambi za vyombo vya ulinzi 
na usalama kufuatia kifo cha Rais 
John Magufuli, wakati wa misa ya 
maziko ya kiongozi huyo.

Alisema kuwa Rais Magufuli al-
imdokeza kitu ambacho angepen-
da kukieleza kwa kiongozi mpya 
wa nchi, hivyo akamwomba Rais 
Samia ampe nafasi ya kumwona 
na kupokea ujumbe huo.

“Binafsi alinidokeza, lakini 
ninaomba nisitoe dokezo hilo 
hapa, ninaomba nije nikuone 
ofisini,” Jenerali Mabeyo alisema.

Vilevile, Jenerali Mabeyo alim-
hakikishia Rais Sa-
mia kuwa vyombo 
vyote vya ulinzi na 
usalama, vitaendelea 
kumlinda na kum-
tii kama Amiri Jeshi 
Mkuu.

Akitoa salamu 
hizo kabla ya maziko 
yaliyofanyika jana jioni, Jenerali 
Mabeyo alisema: “Vyombo vya 
ulinzi na usalama vinakuhakik-
ishia kuwa ulinzi wa nchi na mi-
paka yake ni salama na vitaende-
lea kukulinda wewe kama Rais, 
kukutii kama Amiri Jeshi Mkuu ili 
kutekeleza majukumu yako kama 
ilivyoainishwa kwenye Katiba,” 
alisema.

Alimweleza Rais kuwa vyombo 
vya ulinzi na usalama vinam-
hakikishia utiifu, uadilifu na ua-
minifu mkubwa kwake Amiri 
Jeshi Mkuu kama ilivyo mila na 
desturi za majeshi katika awamu 
zote zilizopita za uongozi kwa 
manufaa ya ulinzi, usalama na 
ujenzi wa taifa.

Jenerali Mabeyo alisema vy-
ombo hivyo vinampongeza kwa 
dhati kwa kuapishwa kwake 
kuwa Rais wa Tanzania na Amiri 
Jeshi Mkuu kwa mujibu wa Katiba 
na kubainisha kwamba hali ilivyo 
sasa nchini ni tulivu na mipaka 
yote iko salama.

Kuhusu kifo cha Rais Magu-
fuli, Jenerali Mabeyo alisema wa-
likipokea kwa masikitiko na msh-
tuko mkubwa kwa kuwa wengi 
hawakutarajia.

Alisema baada ya ziara ya Rais 
Magufuli ya uwekaji wa jiwe la 
msingi kwenye kiwanda cha ush-
onaji Bohari Kuu ya Jeshi la Polisi 
na kufungua majengo ya Chuo 
cha Taaluma ya Polisi Kurasini, 
Dar es Salaam, alipanga Machi 
10, mwaka huu kuwatunuku 
kamisheni maofisa wanafunzi 
wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania Ikulu ya Chamwino, Do-
doma.

Alisema wanafunzi hao wali-
kuwa wameshahitimu mafunzo 

yao na kwa mara ya kwanza wa-
likuwa watunukiwe Februari 20, 
mwaka huu, lakini kutokana na 
ziara hiyo, alisogeza mbele hadi 
Machi 6.

“Alipokuwa Dar es Salaam, 
alipomaliza ziara Jeshi la Polisi, 
aliniambia hajisikii vizuri na aka-
niambia ninaonaje tusogeze hadi 
Machi 10, atazamie hali yake, 
lakini bahati mbaya haikuweze-
kana kutokana na maradhi hayo,” 
alisema.

Jenerali Mabeyo alisema kwa 
kuwa wanafunzi wapo tayari, Rais 
Samia anakaribishwa kwa mara 
ya kwanza kutoa kamisheni kwa 
maofisa hao kwa tarehe atakay-
oona inafaa.

Alisema Rais Magufuli tangu 
aingie madarakani mwaka 2015, 
alionyesha kuviamini vyombo 
vya ulinzi na usalama, akiviwez-
esha kwa mahitaji ya kiutendaji 
na kiutawala ili vitekeleze maju-
kumu yake ya kiulinzi na usalama 
kwa ufanisi.

Spika wa Bunge, Job Ndugai, 
alisema Bunge linamhakikishia 
Rais Samia kuwa litasimama 

naye kwa kila wa-
naloweza kufanya, 
afanikiwe pamoja 
na nchi.

“ N i n a m k a r i b i -
sha bungeni, pale 
ndipo anaweza ku-
zungumza na Wa-
tanzania wote kwa 

hotuba, tunaomba aipange kwa 
siku atakayoona inafaa.

“Ninaomba niwaachie neno, 
Isaya 41:10, tunaambiwa tusio-
gope kwa vile yeye Mungu yu 
pamoja nasi. Mungu anatuam-
bia tusifadhaike kwa vile Mungu 
wetu atatutia nguvu, nami nitawa-
saidia, nitawashika kwa mkono 
wangu wa kuume, hakika Bwana 
hatatuacha! Amina,” alisema.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. 
Ibrahim Hamis Juma, alisema 
kuwa Januari 17 mwaka 2017, Rais 
Magufuli alimteua kuwa Kaimu 
Jaji Mkuu na Novemba 10, mwaka 
huo alimteua kuwa Jaji Mkuu.

“Tulipokuja kuzindua Mahaka-
ma ya Wilaya ya Chato, alitokwa 
machozi baada ya kusikia wimbo 
wa kwaya kuhusu hali ya umas-
kini, alipenda kujiita jiwe lakini 
kuna mambo yalifanya jiwe litoe 
machozi.

“Historia yake itaendelea ku-
jiandika, nimepokea salamu za 
rambirambi kutoka kwa majaji 
wakuu wa Bara la Afrika, majaji 
wamemzungumzia Rais Magufuli 
kama kiongozi mwenye maono 
ya mbali aliyetumia uwezo wake 
wote kustawisha na kutetea ma-
slahi ya Tanzania na Afrika kwa 
dhati,” alisema.

Jaji Mkuu alisema Rais Magufuli 
alikuwa sauti mbadala kwa saba-
bu alikuwa anaongea mambo am-
bayo wengine walikuwa hawataki 
kuyaongea.

“Alikuwa kiongozi ambaye ali-
kuwa anahoji, anahoji karne 21 
ambayo ni karne ya ushindani, 
alihoji sheria zetu, taratibu zetu, 
kwamba hazina kazi inayokwen-
da na matarajio ya karne ya 21, 
alihoji kila kitu,” alisema.

Na Romana Mallya

RAIS wa awamu ya nne, Jakaya 
Kikwete, amefunguka alivyok-
wenda na majina matano ya 
wagombea urais likiwamo la Dk. 
John Magufuli katika vikao vya 
juu vya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) na kuyatetea kwanini 
mmoja kati yao apitishwe kati ya 
38 waliojitokeza.

Alianika suala hilo jana wakati 
wa misa ya maziko ya mwili wa 
Rais Magufuli iliyofanyika Uwan-
ja wa Magufuli wilayani Chato 
mkoani Geita.

Rais Kikwete, akimwelezea 
Hayati Dk. Magufuli, alisema ka-
tika mchakato wa kuomba rid-
haa ya kugombea urais mwaka 
2015, walijitokeza watu 38 na 
kazi yake ilikuwa kuwapunguza 
na kufikia watano.

“Katika majina matano 
niliyoyafikisha kwenye vikao 
vya juu vya chama, sikusita 
kumpendekeza Magufuli, siku-
wa na tabu kwa Magufuli, liliku-
wa ndiyo jina la kwanza halafu 
nikaongeza na wengine.

“Na majina yale unakaa nayo 
wewe mwenyewe siri yako, 
wapo waliokuwa wanakuja kina 
Mzee Philip Mangula, vipi mam-
bo yanakwendaje, fulani vipi, 
fulani usimweke, ninamwambia 
nimesikia. 

“Majina yale niliyatoa kwa 
mara ya kwanza kwenye Kamati 
ya Usalama na Maadili ya CCM, 
mjadala mkali uliibuka ‘kwa 
nini umemwacha fulani? uliol-
eta wote hawatoshi, wepesi’,” 
alisema.

Rais Kikwete alisema walipok-
wenda kwenye Kamati Kuu 
ndiko kukawa na mjadala mkali 
na walilazimika kwenda hadi 
usiku wa manani na kazi ilikuwa 
ni yeye kujenga hoja ‘kwa nini 
majina yale matano?’.

“Nikawaambia lazima ni-
nayeondoka tukabidhi kizazi 

cha wadogo zetu, nilijitahidi 
wakati mwingine ukiwa Rais 
na Mwenyekiti una nguvu, tu-
kakubaliana, tukaja NEC wee...!

“Tukaanza kwa kishindo laki-
ni tukazungumza kwa hoja mpa-
ka tukakubaliana majina ni yale 
hatuongezi wala kupunguza, 
tukapiga kura yakaja matatu,” 
alisema.

Rais Kikwete alisema walipita 
katika vipindi vingine ambavyo 
ameviandika kwenye kitabu cha 
maisha yake anachokiandaa. 
Alisema wakati wa utawala 
wake, Dk. Magufuli alikuwa ni 
waziri pekee ambaye alikuwa na 
uwezo wa kumtania kama Rais 
na hata alipomkwaza, alipata 
ujumbe kupitia kwa kaka yake, 
Suleiman Kikwete (sasa mare-
hemu).

Rais Kikwete alisema Dk. 
Magufuli akiwa mbunge na wa-
ziri, alimtunuku kiwanja Chato 
na alipokuwa Rais, alikiongeza 
na hati yake aliipata miezi miwili 
iliyopita na kumtaka ajenge.

Alisema Hayati Dk. Magufuli 
alikuwa waziri aliyemwamini  
na kumtumaini katika kipindi 
chake cha urais wa miaka 10 
kwa sababu alikuwa ‘jembe’ 
ndiyo maana alimweka katika 
wizara tatu alizoziita ngumu.

“Nilimuweka Ardhi, nikawam-
bia watu wanagawa viwanja 
mara nne nne, alipigana akafika 
mahali wale jamaa wagumu 
kweli, sijui kama Rais (Samia) 
utapata dawa ya watu wa ar-
dhi, ukipata tutakushangilia,” 
alisema.

“Nikampelekea Mifugo, ni-
kasema tutoke kwenye ku-
chunga, twende kwenye kufuga, 
alifanya kazi nzuri. Alikuwa ana-
nipiga hesabu ya samaki wanga-
pi, wavuvi haramu waliona cha 
moto, samaki waliongezeka,” 
alisema.

Rais Kikwete alisema alitaka 
akiondoka madarakani, watu 

wamkumbuke kwa barabara za 
lami za mikoa na ndipo alipom-
hamishia Wizara ya Ujenzi na 
alitekeleza kazi nzuri kwa miaka 
mitano ya mwisho wa utawala 
wa serikali ya awamu ya nne.

Rais wa awamu ya pili, Ali Has-
san Mwinyi, alisema alihemewa 
na huzuni baada ya kutangazwa 
kwa kifo cha Rais Magufuli.

“Bado hajawa mzee, aliupata 
baada ya kuwa Rais, usiku ule 
sikupata usingizi kwa sababu 
mimi ni mpenzi mkubwa wa 
viongozi na Rais Magufuli ni 
mmojawapo wa viongozi na nil-
impenda sana. Kwa dakika mbili 
nilikaa kimya, ninawaza.

“Rais alikuwa na fikra, mawa-
zo na manufaa kwa taifa na 
Mungu anatuondoshea kijana 
mwenye manufaa kwa taifa lake, 
nilipata matatizo sana ya fikra, 
utadhania kijana hafi wanakufa 
wazee tu, habari hii ilinishtua 
sana,” alisema huku ‘akiwavunja 
mbavu’ waombelezaji kutokana 
na maneno yake ya utani.

Alitaja mambo makubwa yali-
yofanywa na Hayati Dk. Magu-
fuli katika uongozi wake, kuwa 
ni pamoja na kutekeleza maa-
gizo ya Baba wa Taifa, Mwalimu 
Julius Nyerere ya serikali kuha-
mia Dodoma na mengine mengi 
yenye maslahi kwa Tanzania.

Rais mstaafu wa awamu ya 
saba Zanzibar, Dk. Ali Moham-
med Shein, alisema sifa kubwa 
ya Rais Magufuli ilikuwa ni mk-
weli wa dhati, muungwana na 
hakuogopa binadamu mwen-
zake, bali Mungu.

“Ni mtu ambaye anadhibiti 
siri anayosema na kuyafanya 
hamkaripii asiyehusika, wengi 
wanasema mkali, siyo mkali, ni 
kiongozi na ni lazima aongoze 
kwa misingi ya haki na usawa, 
ameyafanya haya kwa vitendo, 
wengi wetu tumeyaona, tume-
shuhudia, alikuwa anaona mbali 
zaidi,” alisema.

Rais mstaafu Dk. Jakaya Kikwete, akiwa katika ibada ya maziko ya Hayati  Dk. John Magu-
fuli, katika Uwanja wa Magufuli, wilayani Chato, mkoani Geita jana. PICHA: MAELEZO



Wachambuzi 
waeleza
matarajio 
kwa Samia

DC azuia vibali vya muziki
Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Wilaya ya Wanging’ombe mkoa-
ni Njombe, Lauteri Kanoni (pichani), ame-
wataka wananchi kupunguza ulevi huku 
akizuia kutolewa kwa vibali vya matama-
sha ya burudani katika kipindi cha maom-
bolezo ya kifo cha Rais John Magufuli.

Marufuku hiyo aliitangaza jana akiwa 
katika Kata ya Igwachanya wakati wa mku-
tano wa maombolezo ya msiba huo wa ki-
taifa.

Alisema kitendo cha kufanya matama-
sha ya burudani na ulevi wa kupindukia 
havitavumiliwa katika kipindi chote cha 
siku 21 za maombolezo ya msiba huo.

“Itatushangaza sana, tunalia kilio kikub-
wa hivi halafu watu kwenye baa wanapiga 
‘ndomboloo ya solo’, ina maana wewe hau-
ko pamoja na sisi.

“Ninaelekeza tupige nyimbo za maom-
bolezo na tupunguze ulevi. Hakuna vibali 
vya ‘disco’ vitakavyotolewa kwa kipindi 
hiki, tutakuwa tumekiuka taratibu,” aliagi-
za.

Awali, Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Wanging’ombe, Edward Manga, alisema 
mchango wa Rais Magufuli katika taifa 

umekuwa wa kuigwa barani Afrika kwa 
kuwa amefanikiwa kuifikisha nchi katika 
uchumi wa kati kabla ya wakati uliopang-
wa.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Wanging’ombe, Agnetha Mpangile, alise-
ma pigo lililowakuta Watanzania la kuon-
dokewa na Rais Magufuli halitosahaulika.

Viongozi wa dini, akiwamo Mbaraka 
Thabiti, Sheikh wa wilaya hiyo, walisema 
Watanzania hatupaswi kukata tamaa kwa 
kuwa maandiko yanasema baada ya kifo 
cha Mussa, alitumwa Joshua kwenda ku-
wafikisha wana wa Israel kwenye nchi ya 
ahadi.

“Baadhi ya wakazi wa Wanging’ombe, 
wakiwamo Aiden Valanzi na Erasto Ho-
mange, walisema kifo cha Rais Magufuli 
kimewagusa kwa kuwa aliwatetea wan-
yonge.

Watumishi madini wapewa kibano

Baadhi ya wakazi wa Jiji la Arusha, wakifuatilia ibada ya maziko ya aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. John Magufuli, kupitia luninga zilizofungwa nje ya Ofisi za Chama Cha Mapinduzi (CCM), mkoa jana. 
PICHA: GETRUDE MPEZYA

Na Maulid Mmbaga

BAADHI ya wachambuzi wa mas-
uala ya kisiasa na wakazi wa Dar 
es Salaam wameeleza matarajio 
yao kwa uongozi wa Rais Samia 
Suluhu Hassan katika ustawi wa 
demokrasia na maendeleo ya 
taifa kwa ujumla.

 Mmoja wa wachambuzi hao, 
Said Miraji, alisema ustawi wa 
demokrasia nchini utachangia 
maendeleo kwa kuwa watu 
watakuwa na uhuru wa kutoa 
mawazo na kushiriki katika mas-
uala mbalimbali na hata kukosoa 
pale patakapokuwa panakosewa.

 “Kila jambo lina faida na 
hasara lakini serikali ikifungua 
milango ya kidemokrasia na 
viongozi wakasimamia vizuri, 
faida itakuwa kubwa zaidi kuliko 
hasara na watu watakuwa na 
mapenzi baina yao,” alisema.

 Abdukarim Atiki, ambaye 
pia ni mchambuzi wa masuala 
ya kisiasa, alisema aliyekuwa 
Hayati Rais John Magufuli alip-
inga utaratibu wa walionacho 
kuwanyonya wasionacho.

 Alisema si Tanzania tu am-
bayo inapingana kisiasa na 
aliziorodhesha nchi zingine zi-
nazotumia mfumo huo zikiwamo 
Venezuela na Quba na kwamba 
msimamo huo uliazishwa na Rais 
wa Kwanza wa Tanzania, Hayati 
Mwalimu Julius Nyerere katika 
kudai kilicho chao uendelezwe.

 “Huo ndio msimamo aliotu-
achia Mwalimu  Nyerere kwam-
ba ni lazima utu na heshima ya 
mwanadamu kiwe mstari wa 
mbele kwa ajili ya Watanzania 
na maslahi ya taifa kwa ujumla,” 
alisema.

 Batuli Adam, mkazi wa Dar 
es Salaam, alisema Watanzania 
katika kipindi hiki wanatakiwa 
kushikamana na kuwa na ush-
irikiano katika kuhakikisha taifa 
linaendelea kutoka pale Hayati 
Magufuli alipoishia.

“Tuna matumaini na Rais 
Samia katika kutuongoza na 
kutusimamia vizuri Watanzania 
na kutokana na umahiri wake 
katika utendaji atatuletea 
maendeleo zaidi katika taifa 
letu,” alisema.

Naye Hamza Juma alisema 
kwa wakati huu serikali inapas-
wa kukaa pamoja na waiangalie 
katiba na kutafakari mwanzo 
mpya wa kuanza nao ili uweze 
kuwasaidia wao na wananchi 
kwa ujumla.

“Rais Samia atumie vizuri 
katiba pamoja na viongozi walio 
chini yake katika kutekeleza 
majukumu yake na tuna imani 
atayatekeleza majukumu yake 
kwa weledi wa hali ya juu kwa 
kuwa alishapata uzoefu ku-
toka kwa Rais Magufuli enzi za 
uongozi wake akiwa Makamu wa 
Rais,” alisema.

Na Beatrice Shayo

MKUU wa Wilaya ya Bariadi, Festo Kiswa-
ga, amepiga marufuku watumishi wa idara 
ya madini kwenda kusimamia na kukusan-
ya mirahaba na kodi zote za serikali katika 
Mgodi wa Bulumbaka Gasuma.

Kiswaga amesema badala yake mgodi 
huo utasimamiwa na Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Wilaya hiyo.

Alitoa agizo hilo juzi wakati akizun-
gumza na wachimbaji wadogo wa mgodini 
huo na kubainisha kuwa watumishi hao 
wamepewa kazi hizo kinyemela na Kaimu 
Ofisa wa Madini Mkoa wa Simiyu, Joseph 
Kumburu.

“Alikuwa naye mtu huyu Kahama huko 

katika mgodi unaitwa Wime, amemleta 
akusanye mapato hapa, kwa nini? Na huyo 
mtu ninayemsema, amepewa kazi kishe-
ria kusimamia Dutwa Two pale, haitoshi 
amemleta hapa Bulumbaka kinyemela,” 
alisema Kiswaga.

“Kwa mujibu wa sheria, kama ana-
taka kumleta mtu yeyote hapa, alitakiwa 
ashirikiane na maofisa wa kutoka Kamati 
ya Ulinzi na Usalama.

“Kwa akili ya kawaida, hivi kweli 
mhasibu atoke Kahama, Simiyu yote hii 
haina mhasibu na Bariadi yote haina 
mhasibu, Bulumbaka hii hakuna mpaka 
rafiki yake atoke Kahama?” alihoji 
Kiswaga.

Alisema mgodi huo siyo mali ya familia, 

hivyo alimwagiza Mkuu wa Polisi Wilaya 
ya Bariadi kuwakamata watu hao wataka-
poonekana mgodini huko wakikusanya 
mapato ya serikali.

“OCD hao watu wakionekana hapa, 
kamata weka ndani,” aliagiza Kiswaga 
huku wachimbaji wadogo wakishangilia.

Kaimu Ofisa Madini Mkoa wa Simiyu, 
Joseph Kumbaru, alisema hana cha ku-
zungumza kwa sababu hakuwa na taarifa 
za Mkuu wa Wilaya huyo kwenda katika 
mgodi huo.

“Kwa sasa siwezi kusema chochote 
kuhusu suala hilo, binafsi sina taarifa ya 
huyo Mkuu wa Wilaya, hivyo ninaomba 
unipe muda tutazungumza wakati mwing-
ine,” alisema.
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MAONI & UCHAMBUZI

BAADA ya kukamilisha taratibu za kumzika aliyekuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John 
Pombe Magufuli huko nyumbani kwao Chato mkoani 
Geita jana, Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), bado ina 
nafasi ya kumuenzi vyema kiongozi huyo.

Taifa Stars ambayo juzi ilikubali kichapo cha bao 1-0 
kutoka kwa wenyeji Equatorial Guinea na kupoteza na-
fasi ya kushiriki katika fainali zijazo za Kombe la Mataifa 
ya Afrika (AFCON), kutokana na kuvuna pointi nne ka-
tika mechi tano ilizocheza.

Tunisia iliyofikisha pointi 13 na Equatorial Guinea am-
bayo juzi usiku ilifikisha pointi tisa, ndio zimefuzu kush-
iriki fainali hizo kutoka katika Kundi J ambapo Tanzania 
(Taifa Stars) yenye pointi nne, na Libya inayoburuza 
mkia ikiwa na pointi tatu baada ya kucheza mechi tano, 
zitabakia kuwa watazamaji kwenye michuano hiyo ita-
kayochezwa baadaye nchini Cameroon.

Ili kumuenzi vyema Rais Magufuli, Taifa Stars itataki-
wa kumaliza mechi ya hatua ya makundi dhidi ya Libya 
ambayo itachezwa kesho Jumapili kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam.

Ingawa mechi hiyo haitaipeleka kokote Taifa Stars 
ambayo sasa hivi inafundishwa na Kocha Mkuu, Kim 
Poulsen ambaye ni raia wa Denmark, lakini itatusaidia 
Watanzania kufuta machozi ya msiba huo mzito ambao 
umetokea katika nchi yetu. 

Stars itatakiwa kucheza kufa na kupona na kuhakiki-
sha inapata pointi tatu katika mechi hiyo itakayooneka-
na ya kukamilisha ratiba, lakini ushindi wake itaisaidia 
nchi kupanda katika viwango vinavyotolewa na Shirik-
isho la Soka la Kimataifa (Fifa).

Wachezaji watakaopata nafasi ya kucheza katika 
mechi hiyo watatakiwa kujituma na kupambana wakati 
wote ili kupata matokeo mazuri kwa sababu itawasaidia 
kuwatangaza kupitia mawakala mbalimbali ambao wa-
nafuatilia michuano hiyo kwa kuwatafutia masoko kwe-
nye timu za mataifa ya Ulaya.

Pia mechi hiyo itakuwa ni sehemu ya maandalizi kue-
lekea mechi za kufuzu kucheza Fainali za Kombe la Du-
nia ambapo timu hiyo bado ina kibarua kizito cha ku-
kata tiketi ya kushiriki mashindano hayo kwa mara ya 
kwanza.

Nipashe inaamini endapo Taifa Stars itafanikiwa kuka-
ta tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Dunia kwa mara 
ya kwanza, itakuwa ni zawadi nzuri kwa Rais Magufuli 
ambaye siku zote alikuwa anasisitiza anapenda kuona 
timu za Tanzania zinashinda.

Kuteleza si kuanguka, Taifa Stars huu ni wakati ya kuji-
panga upya na kuhakikisha ndoto za Tanzania kushiriki 
mashindano makubwa zinatimia na itapendeza kama 
hili litafanikiwa wakati huu bado machungu ya msiba 
hayajasahaulika.

Kama mwaka juzi timu hiyo ilipambana na kuhakiki-
sha inashiriki fainali za AFCON zilizofanyika nchini Mis-
ri, basi kwa nguvu ile ile au zaidi wachezaji wanatakiwa 
wajitume na kuwafuta machi Watanzania kwa kukata 
tiketi ya kucheza mashindano ya Kombe la Dunia kwa 
mara ya kwanza.

Hakuna kisichowezekana, kama mipango madhubuti 
ilifanyika na kuifanya Stars kucheza AFCON kwa mara ya 
pili baada ya miaka 39 kupita, pia inawezekana mikakati 
ikaimarishwa na timu hiyo ikakata tiketi ya kushiriki 
Kombe la Dunia huko Qatar mwakani.

Mungu ibariki Taifa Stars, Mungu ibariki Tanzania, 
Pumzika kwa amani Rais Magufuli.

Na Barnabas 
Maro

HAKIKA ujinga wa kuuza si 
ubaradhuli wa kununua. Kwa 
muktadha huu, maana ya 
“ubaradhuli”ni tabia ya kukosa 
adabu na heshima hali ya 
kujifanya mjuaji au mjanja na 
hasa kwa kuwa na nia mbaya.

Ndio maana wahenga 
walisema “Ujinga wa kuuza 
si ubaradhuli wa kununua” 
yaani ni heri kuwa mjinga wa 
kununua.

Methali hii hutumika 
kuwakumbusha watu 
umuhimu wa kuwa makini 
na tahadhari wanunuapo au 
wanapopendekezewa kitu 
fulani. 

Leo nazungumzia mambo 
yanayofanywa na baadhi ya 
mashabiki wa Yanga na Simba 
wanaozishabikia timu ngeni 
za ughaibuni zinapocheza 
kandanda na timu hizo za Dar 
es Salaam eti ziitwazo “watani 
wa jadi!”

Usahihi wa maana ya neno 
“utani” ni maneno au vitendo 
vya dhihaka; mzaha. Tabia ya 
watu kufanyiana masihara kwa 
lengo la kuambiana ukweli na 
kuimarisha uhusiano wao. Kwa 
hiyo ni dhahiri ya kuwa watani 
ni watu wanaoshirikiana na 
kusaidiana wakati mmoja 
anapokuwa kwenye matatizo.

Kwa upande mwingine, 
husemwa: “Ukiwa na lako 
usitazame la wenzio.” Maana 
yake kama una jambo 
lako la kufanya usiliingilie 
la mwenzako. Hutumiwa 
kutambulisha umuhimu 
wa kufanya mambo 
tunayowajibika kufanya 
badala ya kujihusisha na watu 
wengine.

Timu za Simba na Namungo 
zinaiwakilisha Tanzania kwe-

nye michezo ya kimataifa hapa 
barani Afrika. Timu hizo zik-
ishinda huwa ni fahari yaani 
jambo au kitu bora cha kujivu-
nia kwa watu. Kwa muktadha 
huu ni sifa kwa Tanzania na 
sio vilabu husika yaani Simba 
na Namungo. 

Ni bahati mbaya sana kuwa 
baadhi ya mashabiki wa Yanga 
na Simba wanaweka kando 
umuhimu wa kuzitetea timu 
zao zinapopambana na timu 
ngeni kutoka nje ya Tanzania! 

Yanga ichezapo na timu 
ngeni kutoka nje ya Tanzania, 
baadhi ya mashabiki wa Simba 
huzishangilia timu ngeni kwa 
bidii na hoihoi, yaani sauti ya 
furaha, shangwe na nderemo 
za kusherehekea; chereko, vi-
fijo! Ujinga huo hufanywa pia 
na mashabiki wa Yanga, Simba 
inaposhindana na timu ngeni!

Ujinga ni hali ya kukosa; 
ubozi, ubwege. Ndio maana 
wahenga walisema: “Wajinga 
ndio waliwao.” Maana yake 
wajinga ndio wanaopumba-
zwa au kuliwa. Methali hii 
huweza kutumiwa kumpigia 
mfano mtu ambaye ameishia 
kudanganywa kwa njia inay-
oonekana kuwa rahisi sana.

Eti mashabiki wa Yanga na 
Simba huzishangilia sana timu 
za ughaibuni zinapocheza 
na mojawapo ya timu hizo 
(Yanga au Simba) na kuizomea 
mojawapo inayoshindwa! Je, 
hawatambui umuhimu wa 
nchi yao au ni kuoneana gere 
yaani choyo inayotokana na 
husuda? Watu wa nchi moja 
ni ndugu lakini kwa Yanga na 
Simba ni maadui!

Kwa sababu hiyo timu ngeni 
zinapokuja nchini kupambana 
na timu hizo huwa hazina 

wasiwasi kwani zinajua 
zitapata washangiliaji wa 
Tanzania; na huwa hivyo!

Ndo maana wahenga 
walisema: “ Salala huvunja 
jiwe, kaifa mwanadamu.” 
Salala ni neno linaloonesha 
hisia ya kushangaa. Maana 
yake kama laana au apizo 
huvunja jiwe seuze kwa 
binadamu?

Hii ni methali ya kutumiwa 
kumkumbusha mtu madhara 
yanayoweza kutokana 
na kusemwa vibaya na 
watu wengine. Hutushauri 
tutahadhari na kutiwa 
vinywani na watu kwa ubaya 
kwani tunaweza kupatwa na 
mabaya.

Tunapaswa kutambua 
kwamba Simba na Namungo 
zikishinda mechi zao dhidi 
ya timu za nchi zingine, sifa 
itakuwa kwa Tanzania kwanza 
kwani zitakuwa zimeitendea 
haki bendera ya Taifa letu 
kwanza na bendera za vilabu 
zinafuata.

Kinyume chake nchi za nje 
zitatuona kama watu tusio na 
akili; wapumbavu, punguani. 
Kwa nini tunajidhalilisha 
wenyewe? Kwa nini watu wa 
nchi moja, tuwe na upasi yaani 
hali ya kutopendana, kisa gozi 
la ng’ombe nyama kala nani? 
Aibu iliyoje!

“Ndugu mui afadhali kuwa 
naye.” Ni afadhali kuwa na 
ndugu yako hata kama ni 
m-baya. Methali hii hutumika 
kutunasihi tuwathamini 
ndugu zetu hata kama wana 
sifa mbaya kiasi gani. Nduguyo 
aweza kukufanyia hisani 
ambayo rafiki hawezi.
marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096 

Ujinga wa kuuza si ubaradhuli…

Taifa Stars bado ina nafasi 
kumuenzi vyema Magufuli

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 	    0745 700710
Matangazo:   	    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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Sheikh Mkuu wa Tanzania, Mufti Abubakar Zubeir, akiweka shada la 
maua.Spika Job Ndugai na mkewe Dk. Fatma Mganga, wakiweka shada la maua.

Sehemu ya mawaziri waliohudhuria maziko ya Hayati Dk. John Magufuli.
Rais wa Baraza la Maaskofu Tanzania (TEC), Askofu Mkuu 
Gervas Nyaisonga, akiweka shada la maua.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa na mkewe Mary Majaliwa, wakiweka shada la 
maua.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Mwinyi na 
mkewe Mariam Mwinyi, wakiweka shada la maua kwenye kaburi la Hayati Dk. 
John Magufuli, baada ya maziko yaliyofanyika nyumbani kwake, Kijiji cha Mli-
mani, Chato, mkoani Geita jana. PICHA ZOTE: MAELEZO
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Watanzania wasisitizwa 
kutumia ‘Tiketi Mtandao’

Maambukizi 
TB Njombe 
yapaa
Na Elizabeth John, Njombe

ZAIDI ya watu 300 huambukizwa  
kifua kikuu (TB)  kwa  mwaka kati-
ka Halmashauri ya Mji wa Njombe 
huku Tanzania ikiwa ni zaidi ya 
watu 64,000 sawa na wagonjwa 
176 kila siku kwa takwimu za 
mwaka 2011 hadi 2017.

Hayo yalibainishwa juzi na 
Mratibu wa Kifua Kikuu wa Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe, Dk.  
Kisulila Matanga, kwa niaba ya 
mganga mkuu wa halmashauri 
wakati akitoa semina kwa waandi-
shi wa habari pamoja na kufuatilia 
mafunzo kwa wauzaji wa maduka 
muhimu ya binadamu yaliyofanyi-
ka mjini humo.

Dk. Kisulila alitumia nafasi hiyo 
kumshukuru Hayati Dk. John 
Magufuli aliyekuwa Rais wa awa-
mu ya tano kwa ujenzi wa hospi-
tali na vituo vya afya na kuongeza 
vifaa mbalimbali vikiwamo vya 
kutambua tatizo hilo na kutibu ili 
kupunguza ongezeko la waathirika 
wa kifua kikuu nchini.

Alisema ugonjwa wa kifua kikuu 
umegawanyika katika madaraja 
mawili huku ugonjwa huo ukiti-
biwa bure nchini kutokana na 
juhudi mbalimbali zilizofanywa na 
serikali.

“Kuna madaraja mawili ya kifua 
kikuu. Moja  ni kifua kikuu lakini 
pia na kifua kikuu sugu ambacho 
kinahitaji matibabu ambayo yako 
tofauti na matibabu ya kifua kikuu 
cha kawaida na wakati mwingine 
mgonjwa wa kifua kikuu anaingia 
mpaka gharama lakini ikumbukwe 
matibabu ya kifua kikuu ni bure,” 
alisema Dk. Kisulila.

Hata hivyo alitaja makundi ya 
watu wanaoweza kupata maam-
bukizi ya kifua kikuu likiwamo 
kundi la watu wanaokuwa kwenye 
eneo lenye giza kwa muda mrefu 
kama kuishi katika nyumba yenye 
madirisha madogo.

“Kwanza ni watu wanaokunywa 
pombe kwa wingi, wenye 
magonjwa ya muda mrefu 
ikiwamo saratani na sukari lakini 
kundi lingine ni la wagonjwa 
wanaoishi na maambukizi 
ya virusi vya UKimwi (VVU), 
wachimbaji wa madini na wale 
walio kwenye miingiliano 
mikubwa,” alisema.

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Viwango Tanzania 
(TBS) limewataka wananchi kush-
iriki katika vita ya kutokomeza 
bidhaa hafifu nchini ikiwa ni se-
hemu ya kumuenzi aliyekuwa Rais 
wa Tanzania, John Magufuli katika 
ujenzi wa Tanzania ya viwanda.

Kauli hiyo ilitolewa kwa nyakati 
tofauti na Ofisa Masoko wa TBS, 
Deborah Haule, wakati wa kuhiti-
misha kampeni ya kutoa elimu 
kwa umma katika wilaya za Mu-
soma, Chato na Karagwe kuhusu 
umuhimu wa kununua bidhaa 
zilizothibitishwa na shirika hilo 
sambamba na kuwahamasisha 
wafanyabiashara kusajili maduka 

ya chakula na vipodozi.
Alisema Hayati Dk. Magufuli 

aliamini katika kukuza uchumi 
kupitia viwanda na TBS inaahidi 
kuyaishi maono yake kwa ku-
hakikisha wanaendelea na juhudi 
za kuvisaidia viwanda kuzalisha 
bidhaa bora.

Haule alisema uwapo wa bidhaa 
bora na zenye viwango utawez-
esha kukubalika ndani na nje ya 
nchi kirahisi na hasa zile za waja-
siriamali wadogo kwa kuwa ndi-
cho kilikuwa kilio chake kikubwa 
kwa hawa wadogo kuingiza bid-
haa zao katika masoko ya nje. 

“Haya yatawezekana kwa kutoa 
elimu ya ubora kwa umma na 
mafunzo ya viwango kwa wazal-

ishaji wadogo sambamba na ku-
walea mpaka kukuua na kujisima-
mia katika masuala ya ubora chini 
ya mpango wetu wa kusaidia waja-
siriamali wadogo,” alisema.

Kampeni hiyo ya elimu kwa 
umma ilifanyika katika maeneo 
mbalimbali yakiwamo ya shule 
za msingi na sekondari, masoko, 
stendi, minadani na maeneo men-
gine ya wazi ambapo wananchi 
walijitokeza kupata elimu na ufa-
hamu wa masuala mbalimbali ya-
husuyo ubora wa bidhaa.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
Manispaa ya    Musoma, Fidelica 
Myovella,    aliipongeza TBS kwa 
kutoa elimu kwa wananchi katika 
ngazi ya wilaya kwani itaongeza 

ufahamu  na kuhakikisha suala la 
uuzaji wa bidhaa hafifu sokoni li-
napungua kama sio kwisha kabisa.

Haule aliwakumbusha wa-
nanchi wote kuwa vita ya bidhaa 
hafifu sio ya TBS pekee bali ni ya 
taifa kwa ujumla.

“Kampeni hii imewafikia wa-
nanchi 14,517 kati yao wanafunzi 
wa shule za Msingi na Sekondari 
12,204 na wananchi 2,313,” alisema 
Haule.

Haule aliwafafanulia wanafunzi 
pamoja na walimu umuhimu wa 
viwango katika maisha yao ya kila 
siku vile vile kuwafahamisha fursa 
ya huduma bure kwa wajasiriama-
li wadogo.

Hata hivyo, aliwaasa wawe ma-

balozi wazuri wa kuhamasisha 
ubora katika jamii wanazoishi.

Vilevile aliwasisitiza wananchi 
kuendelea kutoa taarifa pindi 
wanapokutana na bidhaa zilizok-
wisha muda wake au wanapotilia 
shaka bidhaa yoyote katika soko 
na wafanyabiashara kufuatilia 
taratibu sahihi za usajili wa bidhaa 
au majengo kupitia mawasiliano 
waliyopewa.

Diwani wa Kata ya Bugene 
wilayani Karagwe, Mugisha Mathi-
as, aliipongeza TBS kwa elimu am-
bayo wanaitoa katika wilaya hiyo 
kwani kuna baadhi ya wafanyabi-
ashara na wananchi kwa ujumla 
hawakuwa na elimu ya ubora wa 
bidhaa kwa undani zaidi.

TBS yashauri kumuezi JPM kwa kupiga vita bidhaa hafifu

Muuza nyama ya kuku akifanya biashara yake jirani na dampo la takataka katika Soko la Mabibo karibu na Chuo cha 
Usafirishaji (NIT), Manispaa ya Ubungo, mkoani Dar es Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari kwa afya ya walaji. 
PICHA: MIRAJI MSALA

 Na Joseph Mwendapole

WATANZANIA wametakiwa kuchangam-
kia mfumo mpya wa ‘Tiketi Mtandao’ ku-
kata tiketi za mabasi kwa kutumia simu 
zao za mkononi ili kuondoa gharama za 
kusafiri kwenda kwenye vituo vya ma-
basi.

Wito huo ulitolewa jana na Kaimu Ka-
tibu Mtendaji wa Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Huduma Usafiri Ardhini 
(LATRA-CCC), Leo Ngowi, wakati akizun-
gumzia mfumo huo.

Alisema mfumo huo ni mkombozi si 
tu kwa wenye mabasi bali na wananchi 
ambao walikuwa wakilazimika kusafiri 
umbali mrefu kwenda kukata tiketi za 
mabasi. Alisema hata abiria ambao ha-
wana simu janja wanaweza kupata tiketi 
mtandao kwa kwenda kwenye vituo vya 

mabasi au kutumia simu za jamaa zao 
badala ya kusafiri hadi kwenye vituo vya 
mabasi.

Ngowi alisema kutokana na umuhimu 
wa mfumo huo mpya, LATRA-CCC im-
ekuwa ikitoa elimu endelevu kuhusu 
matumizi ya mfumo huo mpya ili ku-
wawezesha Watanzania wengi kuujua na 
kuanza kuutumia.

Alisema hadi sasa wameshawafikia 
zaidi ya abiria 100 ambao wamewafundi-
sha na baada ya kujua kuutumia, wame-
upongeza kuwa unawarahishia safari za 
mara kwa mara kwenda kukata tiketi.

“Kwanza ni rahisi sana mtu anakwenda 
‘Play Store’ kwenye simu yake kisha ana-
pakua ‘app’ ya tiketi mtandao ambayo 
ataikuta na kisha anafuata maelekezo 
mpaka anakatiwa tiketi yake na LATRA-
CCC. Tunaamini iwapo nusu tu    ya 

Watanzania watautumia utakuwa na 
manufaa makubwa kwenye uchumi wetu 
kwasababu kuna fedha zilikuwa zina-
potea tu,” alisema Ngowi.

Alisema baraza limeweka utaratibu 
endelevu wa kufika kwenye stendi ya ma-
basi Mbezi, Dar es Salaam na kukutana na 
abiria kwaajili ya kuwaelimisha kuhusu 
matumizi ya mfumo huo mpya wa kukata 
tiketi.

Ngowi alisema uzuri wa mfumo huo ni 
kwamba mtu yeyote anaweza kufanyiwa 
wekesho (booking) na kukatiwa tiketi 
na mtu mwingine akiwa sehemu yoyote 
hapa nchini.

Kupitia mfumo huo mpya uliozinduli-
wa hivi karibuni na Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LATRA), msafiri anaweza 
kukata tiketi kwa kutumia simu yake au 
mashine maalum ya kukatia tiketi POS.
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Wenye ulemavu 80 wasajiliwa elimu jumuishi 
Na Peter Mkwavila DODOMA

SERIKALI imesema zaidi ya wa-
toto 80 wenye ulemavu, wametam-
buliwa na kusajiliwa katika mfumo 
rasmi wa elimu jumuishi kupitia 
taasisi ya Tanzania Cheshire Foun-
dation kwa kushirikiana na Leonard 
Cheshire.

Mkurugenzi wa Elimu Maalum 
kutoka Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Julius   Migeha, aliyasema 
hayo alipokuwa akizungumza na 
wadau mbalimbali wa elimu  waki-
wamo wazazi na walezi wenye wa-
toto ambao wana ulemavu katika 
mkutano wa kuhitimisha mradi wa 
elimu jumuishi uliofanyika jijini 
hapa. 

Alisema taasisi hiyo imetoa elimu 
ya mafunzo kazini kwa zaidi ya 
walimu 200 kuhusu ufanikishaji na 

uendeshaji wa madarasa jumuishi.
“Miradi hii mingine ambayo im-

efanyika na taasisi hii ni kujenga na 
kukarabati miundombinu ya shule 
ili iwe rafiki kwa watoto na kununua 
visaidizi kwa ajili ya wanafunzi, 
ununuzi wa vifaa mbalimbali vya 
kufundishia na kujifunzia na kui-
hamasisha jamii kuwabaini watoto 
wenye ulemavu  na kuhimiza uan-
dikishwaji shuleni,” alisema.

  Migeha alisema kuwa serikali 
itaendelea kuimarisha mifumo sahi-
hi ya utoaji wa elimu kwa wanafunzi 
wenye uhitaji maalumu na walimu 
wataalamu.

  Pia alisema kufanya uchunguzi 
wa watoto kabla ya kuandikishwa ili 
waandikishwe kwenye shule sahihi 
na kupatiwa hatua stahiki. 

 
“Serikali ya Tanzania inatambua 

jitihada stahiki zinazofanywa na 

mashirika yasiyo ya kiserikali katika 
kushirikiana utoaji wa elimu bora 
kwa Watanzania hii ni pamoja na 
utekelezaji wa mpango wa elimu ju-
muishi,” alisema.

  Meneja wa Kanda ya Afrika 
Mashariki wa Mradi wa Leonard 
Cheshire kutoka nchini Uganda, 
Catherine Alejo, alisema wamefani-
kisha kwa asilimia kubwa kuwafikia 
walengwa katika nchi za Afrika 
Mashariki, watoto wenye ulemavu 
na uhitaji maalumu kwa kuboresha 
mazingira ya mahitaji yanayohitaji 
yao kwa kupitia elimu jumuishi iki-
wamo kukarabati na kujenga ma-
jengo mbalimbali ya shule na utoaji 
wa vifaa mbalimbali vya ufundishaji 
na visaidizi.

 “Mradi huo umetoa elimu mbal-
imbali kwa walimu ili kutambua 
mbinu za ufundishaji wa watoto 
ambao ni walemavu na wale we-

nye mahitaji maalumu ikiwamo na 
wazazi katika kuona umuhimu wa 
kuwapeleka watoto wao mashuleni 
badala ya kuwaficha majumbani 
(nyumbani),” alisema. 

 “Pamoja na kusitishwa kwa mra-
di huu kwa hivi sasa lakini tuna kila 
sababu ya kujivunia kutokana na 
mafanikio makubwa ambayo yali-
yowezesha mradi huo kwa nchi za 
afrika mashariki, kwa kushirikiana 
na serikali husika kwenye upande 
wa ukarabati wa majengo ya shule, 
ununuzi wa vifaa mbalimbali kwa 
ajili ya walengwa husika,” alisema.

 Alisema mpango huo wa mradi 
wa elimu jumuishi unaohitimishwa 
mwaka huu ulilenga kuwajumuisha 
watoto wote, vijana na watu wazima 
katika kubaini na kushughulikia to-
fauti za mahitaji yao ya kujifunzia 
kwa kila mwanafunzi wakiwamo 
wenye ulemavu.

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI Mkuu Mstaafu, 
John Malecela, amese-
ma namna nzuri ya 
kumuenzi Hayati Rais 

John Magufuli ni kukamilisha miradi 
aliyoanzisha.

Akizungumza hivi karibuni kuhu-
su kifo cha Rais Magufuli, Malecela 
alisema wakati wa uongozi wake 
ametekeleza miradi mikubwa na 
mingine bado haijakamilika, hivyo ni 
vyema akaenziwa kwa kukamilisha 
kuitekeleza.

“Kuna ujenzi wa reli ya kisasa, 
bwawa la Nyerere kwa ajili ya ku-
zalisha umeme. Ni   mtu aliyefanya 
mambo makubwa ambayo watu 
hawakutegemea, yale ambayo am-
etuyaachia tukitekeleza na kuyamal-
iza tutafika mbali, tutekeleze reli ya 
umeme kutoka Dar es Salaam hadi 
Mwanza,”alisema.

Kuhusu matumaini kwa Rais Sa-
mia Hassan Suluhu, kiongozi huyo 
alisema ni jambo la kushukuru Mun-
gu kwa kuwa Tanzania haina ubaguzi 
wa kijinsia.

“Sisi mtawala ni mtawala, namta-

kia kila la heri. Sisi  tutakuwa tume-
tekeleza wazo la Watanzania la kuse-
ma sisi hatujali jinsia sisi tunajali mtu 
anayetumikia nchi yake, Samia ame-
onyesha uwezo wa hali ya juu kwa 
kuwa ni mtu aliyefanya kazi na Magu-
fuli kwa kasi lazima mtu anakuwa na 
uwezo mkubwa,” alisema Malecela.

Kuhusu uimara wa CCM, Malecela 
alisema Hayati Magufuli aliahidi kuki-
acha chama kikiwa na nguvu na ali-
fanya kazi na kukiacha chama kikiwa 
na nguvu. “Nguvu imeonekana ka-
tika uchaguzi uliopita, baada ya kuo-
nyesha nguvu ile, mafisadi wowote 

watakaokuja kujaribu kuleta mfara-
kano katika CCM tutawashughulikia 
na hatutawaruhusu kamwe kujaribu 
kukigawa chama,” alisema.

Alitoa wito kwa Watanzania kue-
ndelea kuifanya Tanzania kuwa na 
mshikamano wa hali ya juu na kui-
fanya kuwa nchi ya mshikamano na 
inayotaka maendeleo endelevu ya-
nayoletwa na wananchi na viongozi 
wao.

“Mshikamano ambao utawainua 
wananchi kutoka kwenye hali ya 
umaskini, tuendelee kujivunia Tanza-
nia,” alisema.

Malecela aeleza namna ya kumuenzi JPM 
Waganga wa jadi 
kumuezi Magufuli 
Na Renatha Msungu, DODOMA

UMOJA wa Waganga na 
Wakunga wa Tiba Asili (UWAWA-
TA), umesema utamuenzi Hayati 
Rais John Magufuli kutokana na 
kutoa nafasi kwao kupata elimu 
ya muda mfupi juu ya utoaji wa 
tiba hiyo.

Katibu Mkuu wa UWAWATA, 
Lucas Mlipu, akizungumza na Ni-
pashe, alisema uamuzi wa Hayati 
Magufuli wa kuruhusu wao ku-
pata elimu ya utoaji tiba hiyo ni 
kuonyesha jinsi gani anathamini 
kazi inayofanywa na wao.

Mlipu alisema kipindi cha 
nyuma tiba asili haikuwa inaju-
likana sana lakini Hayati Magu-
fuli ameifanya kujulikana baada 
ya kuhimiza matumizi ya tiba 
mbadala ikiwamo kutoa nafasi 
ya kupata elimu juu ya utoaji wa 
tiba asili.

“UWAWATA tutaendelea 
kumkumbuka Hayati John 
Magufuli kwa mchango mkubwa 
kwa umoja wetu, nasi tutaende-
lea kuenzi mazuri aliyotuachia,” 
alisema Mlipu.

Kutokana na hilo, alisema 
umoja wao utaendelea kufanya 
mazuri ambayo wamekuwa waki-
himizwa na serikali kuhusiana 
na utoaji wa Tiba asili kwa jamii 
inayowazunguka.

Aliwataka Watanzania wote 
kuwa na subira katika kipindi hiki 
kigumu lakini kila mmoja kuenzi 
mambo mazuri ya maendeleo 
ambayo ameyafanya katika uon-
gozi wake.

Alisema ili kuhakikisha wana-
timiza ndoto za Magufuli zinatim-
ia watafanya kazi ya kuwahama-
sisha waganga hao wote kupata 
elimu ili kuinua tiba asili nchini.

Hata hivyo, alisema watamuen-
zi Rais Magufuli kwa kufanya kazi 
kwa bidii ikiwamo kutekeleza 
yale yote aliyokuwa akiyaeleza 
ya kuwasaidia Watanzania kupata 
huduma za tiba asili.

Naye Mratibu wa Elimu ya 
Kuinua Tiba Asili nchini, Ally Mag-
anyari, alisema Hayati Magufuli 
alikuwa ni kiongozi wa kwanza 
kuwataka watoa huduma ya tiba 
asili kupata elimu ya muda mfupi 
juu ya utoaji wa tiba hiyo.

Alisema suala hilo limechangia 
kwa kiasi kikubwa kuwa wawazi 
kwa kile wanachokifanya 
hususani utoaji wa huduma ya 
tiba asili. Maganyari alisema 
ili kuhakikisha wanamuenzi 
Magufuli na kutimiza yale mazuri 
aliyowaachia ikiwamo  kuwa-
hamasisha waganga hao wote 
kupata elimu ili kuinua tiba asili 
nchini.

Alisema wana mpango wa 
kuzungumza na Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto ili wataalamu 
wake wa tiba asili wawe wanatoa 
elimu hiyo kila mkoa badala ya 
ilivyo sasa inapatikana Dodoma 
pekee.

Meneja wa Kanda ya Afrika Mashariki wa miradi ya Leonard Cheshire kutoka nchini Uganda, Catherine Alejo, akizungumza na wadau wa elimu kwe-
nye mkutano wa kuhitimisha mradi wa elimu jumuishi, jijini Dodoma juzi. Kutoka kushoto ni Mshauri wa Elimu Jumuishi Mkoa wa Dodoma, Mtinduli 
Mwalonmgwe, Mkurugenzi wa Elimu Maalum (TAMISEMI), Migeha Julius na Mwenyekiti wa Bodi ya Taasisi ya Cheshire Tanzania, Mzee Masangia. PICHA: 
PETER MKWAVILA 
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Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR   

OFISA Uwezeshaji    Uchumi 
Wanawake kupitia Mradi wa Vi-
ungo Zanzibar (Spice), Nairat 
Abdalla Ali, amesema kuko-
sekana kwa usawa wa kijinsia 
katika jamii, wanawake wengi 
wakiwamo watu wenye ulema-
vu   wataendelea kukabiliwa na 
changamoto mbalimbali ziki-
wamo za umiliki wa ardhi na hali 
duni kiuchumi.

Aliyasema hayo jana alipoku-
wa akizungumza na waandi-
shi   habari mjini Unguja wakati 
wakitoa mafunzo kwa wakulima 
mbalimbali kutoka wilaya ya 
Kusini Magharibi A pamoja na 
Wilaya ya Kati Unguja.

Nairat alisema wanawake wen-

gi Zanzibar wamekuwa wakikosa 
haki za msingi kutokana vikwazo 
tofauti vikiwamo kutoshirikishwa 
katika shughuli mbalimbali za ki-
maendeleo jambo ambalo linaen-
delea kurudisha nyuma jitihada 
zao.

Kwa kuliona hilo, alisema kupi-
tia mradi huo wa viungo wameo-
na kuna haja kutoa elimu ya jinsia 
kwa wakulima hao na elimu hiyo 
itabadili mtazamo hasi na hati-
maye wanawake wengi kupewa 
fursa.

‘’Tunaamini kuwa elimu hii 
itawazindua wanaume hawa na 
wanawake walioshiriki na wa-
takaoendelea kushiriki hatimaye 
kupata mabadiliko makubwa,’’ 
alisema.

Pia alisema ili jamii ipige hatua 
zaidi kimaendeleo, hakuna budi 

kuwapo kwa usawa wa kijinsia 
bila ya ubaguzi wa haki kwa wa-
naume na wanawake.

Mtalamu wa maswala ya kijin-
sia kutoka Wizara ya Afya Zanzi-
bar, Halima Abdulrahman Omar, 
alisema bado kwenye jamii kuna 
matatizo mbalimbali ambayo 
yakiendelea kufichwa hayataon-
doka.

Alisema matatizo hayo ambayo 
kwa kiasi kikubwa yanasaba-
bishwa na jamii yamekua na atha-
ri kubwa kwa wanawake wengi 
hususani vijijini kukosa haki zao 
za msingi ambazo wangepaswa 
kuzipata kama wanaume.

“Kuwapo kwa mazingira hayo 
kunatokana na malenzi kwa baa-
dhi ya familia ambayo huamini 
kuwa watoto wa kiume ndio hu-
paswa kufanya shughuli zote 

zinazotumia nguvu na kusoma 
zaidi huku wanawake wakibaki 
kufanya kazi za nyumbani,” alise-
ma.

Aidha, aliwataka wanawake 
kubadili mtazamo na kuacha 
kufikiri zaidi kwenye kuwekeza 
mapambo ikiwamo vitu vya dha-
habu na nguo badala yake wana-
paswa pia kufikiri kwenye suala la 
umiliki wa ardhi na nyumba pia 
kujikita kwenye kilimo.

Baadhi ya washiriki wa mafun-
zo hayo walisema elimu wali-
opata kupitia mradi wa viungo 
imekuja wakati sahihi ukizinga-
tia kuwa watahakikisha wanatoa 
fursa kwa wake zao na wanawake 
wengine kwenye jamii kufanya 
shughuli za kilimo pasi na ku-
wawekea vikwazo.

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

W
ANAFUNZI wa 
Shule ya Sekondari 
ya Dk. John Pombe 
Magufuli, Zanzibar, 

wamesema kifo cha aliyekuwa 
Rais wa Tanzania Dk. John 
Pombe Magufuli, ni pigo kwao. 

Hayati Magufuli aliyefariki 
dunia Machi 17, mwaka huu, al-
izikwa nyumbani kwao Mlimani, 
Chato mkoani Geita. 

Wanafunzi hao walisema juzi 
kuwa njia pekee ya wao kum-
uenzi ni kufanya vizuri katika 

mitihani yao ya taifa.
Walisema Magufuli alikuwa ak-

ipenda wanafunzi wasome kwa 
bidii, hivyo ili kumuenzi na kum-
kumbuka, waliahidi kusoma kwa 
bidii na kupata matokeo mazuri 
katika mitihani yao.

“Ili tusilichafue jina la shule 
hii ambalo ni jina la aliyekuwa 
Rais wa Tanzania niwaombe wa-
nafunzi wezangu kuja na ufaulu 
mzuri katika mitihani yetu ya ki-
dato cha nne ili iwe ni miongoni 
mwa shule bora zitakazofanya 
vizuri,” alisema Ibrahim Khatib 
Hassan, mmoja wa wanafunzi wa 
shule hiyo.

Alisema Magufuli alikuwa ak-
ipendelea zaidi masomo ya say-
ansi, hivyo atafanya vizuri katika 
masomo hayo ili taifa kuwa na 
watalamu wazuri hapo baadaye.

Naye mwanafunzi Husna 
Abdul-aziz Muhammed, alim-
womba Rais wa Tanzania, Samia 
Suluhu Hassan, kutekeleza ahadi 
zilizowekwa na Hayati Magufuli 
wakati wa uhai wake alipoweka 
jiwe la msingi shuleni hapo mwa-
ka 2019 ikiwamo kufuatilia maen-
deleo ya shule hiyo.

“Tunamwomba Rais Samia 
aje kututembelea na kutupatia 
misaada ili kuimarisha viwango 

vya elimu kama alivyotuahidi Dk. 
Magufuli,” alisema. 

Mkuu wa Shule hiyo, Victor 
Clement, alisema kifo cha Dk. 
Magufuli pigo kwa taifa zima na 
si kwa shule hiyo pekee na kua-
hidi kuendelea kutoa elimu bora 
ili wanafunzi kufanya vizuri bila 
kuchafua jina la shule hiyo.

Pia aliwataka wanafunzi wa 
shule hiyo kujikita zaidi katika 
masomo yao ili kufanya vizuri 
katika mitihani yao na kulipa hes-
hima jina la shule.a na tija zaidi 
sanjari na kurahisisha biashara 
ya  mtandao.

Waziri Mkuya 
amvaa 
mwekezaji 
machimbo
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais 
Zanzibar, Saada Mkuya Salum, 
amemtaka msimamizi mkuu 
wa  eneo linalochimbwa kifusi 
na mawe, Hanyegwa Mchana, 
Mkoa wa Kusini Unguja, ku-
fuata sheria ili kuepuka athari 
za kimazingira.

Mkuya alitoa agizo hilo na 
kumtaka msimamizi huyo, 
Vuai Ameir Vuai, kutekeleza 
makubaliano yake na mkataba 
aliingia kuendesha shughuli 
hizo, wakati alipotembelea 
eneo hilo na kutoridhishwa na 
uendeshaji wa shughuli hizo, 
hivyo kusababisha  malala-
miko kutoka kwa wananchi 
wanaoishi jirani na machimbo 
hayo.

Alisema umefika wakati 
kwa serikali kufanya mareke-
bisho ya sheria za maliasili 
zisizorejesheka ili kunusuru 
uharibifu wa mazingira lakini 
pia madhara kwa wananchi.

Mkuya alisema mazingira 
katika eneo linalochimbwa 
kifusi hayaridhishi, hasa ukiz-
ingatia uwapo wa makazi ya 
wananchi karibu na machimbo 
hayo.

Aliitaka Idara ya Mazingira 
kukaa pamoja ili kufanya 
marekebisho ya sheria haraka 
ili kunusuru hali ya mazin-
gira na kufahamisha kuwa 
hali hiyo imekuwa kutokana 
na mmiliki huyo kutofuata 
maagizo aliyopewa na kuwapo 
kwa udhaifu kwenye usi-
mamizi.

“Hapa inaonyesha kuwa 
hakuna umakini wala usimam-
izi madhubuti ndiyo maana 
mmiliki huyu anafanya kazi 
zake kwa lengo la kujiimari-
sha badala ya kujali sheria 
na athari anazowasababishia 
wananchi wenzake,” alisema.

Pia alisema mwekezaji wa 
eneo hilo alipaswa kuweka 
mazingira rafiki kwa wasaidizi 
wake na  wakazi ikiwamo 
kuweka miundombinu ya 
uhakika kama njia ili kupi-
tika vyema badala ya iliyopo 
sasa ambayo inatoa vumbi na 
kuathiri vyombo vya usafiri,   
nyumba na hali za wananchi.

Akizungumza wakati wa 
ziara hiyo, mwekezaji huyo, 
mbali na kukiri kutochukua 
hatua za tahadhari, aliahidi 
kumwagilia maji kila siku ili 
kupunguza vumbi la njiani 
linalowaathiri  wakazi wa 
eneo hilo.

Pia alisema pamoja na mam-
laka zinazohusika ili kuona 
namna bora ya kuimarisha mi-
undombinu ya barabara kwa 
vile kuijenga kwa kiwango cha 
lami ni gharama kubwa.

Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Othman Masoud Othman (kushoto) na  Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar,  Hemed Suleiman, wakiwa 
katika ibada ya mazishi ya Hayati Dk. John Magufuli, wilayani Chato, mkoani Geita jana. PICHA: MAELEZO

Watoto shule Magufuli waahidi 
kufanya vizuri ili kumuenzi JPM

Ataka usawa kijinsia kukomboa wanawake
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H
ATIMAYE Rais Dk. 
John Pombe Magu-
fuli, amezikwa kijijini 
kwake Chato, mkoani 

Geita jana alasiri.
Watanzania wengi wamefua-

tilia tukio hilo kupitia runinga 
wakiwa majumbani kwao, na 
baadhi walishiriki moja kwa 

moja katika eneo la tukio.
Walioguswa sana na kifo 

cha kiongozi huyu shupavu ni 
wasanii ambao katika uongo-
zi wake walipewa mwongozo 
thabiti wa namna vipaji vyao 
vinavyoweza kuwanufaisha 
kiuchumi.

Baadhi ya wasanii wa 
muziki na filamu, wametem-

bea mwendo mrefu kutoka 
mikoa mbalimbali hadi kijijini 
Chato kwa nia moja tu, nayo 
ni kumzika jemedari wao.

Wengi wa wasanii wana-
kiri katika uongozi wa Dk. 
Magufuli, mambo mengi 
yamefanyika ikiwamo kukuza 
sanaa ya muziki na kufufua 

filamu za Bongo Muvi am-
bazo zilipoteza mwelekeo.

Chini ya Magufuli, aliweka 
mkakati wa kuhakikisha vy-
ombo vinavyosimamia sanaa 
ikiwamo Baraza la Sanaa 
Tanzania (BASATA) na Bodi 
ya filamu zinapewa nguvu 
kiutendaji ili viwanufaishe 
kiuchumi. 

Wasanii 
watamkumbuka
Dk. John Magufuli

YAMETIMIA

JUMAMOSI machi 27, 2021

Toke awalaumu wanaume 
kwa kuchepuka



MMILIKI kituo cha redio cha Efm, DJ Majizzo, amewakum-
busha Watanzania kuwa utajiri na umiliki wa mali si kitu 
kama mtu hana utu.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram, Majizzo, amesema 
kuna baadhi ya watu ambao wamepata kiwango fulani 
cha mafanikio wanawadharau wenzao wa chini na ku-
waona si lolote.

 “Kuwa mkurugenzi na lolote lile ambalo unaniona nalo, 
haviwezi kuwa na thamani kuliko utu. Labda kuna kiwan-
go cha mafanikio watu wakifika wanadharau wengine, 
mimi sijakifikia na hata nikifika nitaendelea kuwa huyu 
kijana wa mtaa anayeendelea kuheshimu vijana wote wa 
mtaa,” amesema wakati alipokwenda kumsalimia kijana 
anayetembea mikoa yote kuhimiza uzalendo.

MWANAMUZIKI mkongwe wa muziki wa dansi, Nguza 
Viking ‘Babu Seya’ amesema hajapata usingizi tangu ali-
posikia kifo cha Rais Dk John Pombe Magufuli.

Kiongozi huyo alifariki dunia Machi 17, mwaka huu kwa 
matatizo ya moyo.

Babu Seya amesema anafikiria mema aliyomtendea iki-
wamo kumtoa jela ambako amefananisha alikuwa kwenye 
shimo zito lililokuwa limemfunika yeye na familia yake.
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Na Adam Fungamwango

MTU anaweza kujifanya mjuaji 
na kufanya mambo mengi ya ku-
jifurahisha nafsi, lakini ni mambo 
mabaya na najsi mbele ya 
Mwenyezi Mungu, lakini kumbe 
huwezi kujua mbele ya safari 
hatam yake itakuwa nini.

‘Hulka’ ni filamu ambayo inam-
husu dada mmoja aliyelazimisha 
kuolewa na mwanamume, lakini 
lengo haikuwa ndoa. Alikuwa na 
kitu tofauti moyoni mwake.

Kwa sababu wenzake wote 
wameolewa? Kuondoa mkosi? Au 

awe na kwa kujishikiza?
Waliocheza filamu hii ni 

Madebe Lidai, Mohamed Nurdin 
maarufu kama Chekibudi, Sulei-
man Barafu, Anwar Nassor na 
wengineo.

Inaanza kuonyesha kuwa An-
war anakwenda nyumbani kwa 
rafiki yake Madebe. Hamkuti, 
lakini anamkuta mkewe. Ana-
muuliza shemeji yake kama ana 
mwanamke au la jambo ambalo 
linamshangaza Anwar.

Anamjibu shemeji yake kuwa 
alikuwa na mwanamke, lakini 
kwa sasa wameachana.

Hidaya ambaye ni mke wa Me-
debe anamwambia shemeji yake 
Anwar kuwa kesho wakutane 
kwenye njia ya kwenda kisimani 
kuna kitu anataka kumwambia, 
wanakubalia.

Wanakutana kesho yake, Hi-
daya anamwambia shemeji yake 
kuwa anampenda. Anwar ana-
shangaa na kumuuliza shemeji 
yake kwa nini anataka kumsaliti 
mumewe?

Anamjibu kuwa yeye hahofii 
hilo, ila kwa sasa anachotaka 
wakubaliane wawe wapenzi. 
Inakuwa hivyo. Hata hivyo 

wakati wanazungumza kuna mtu 
ambaye kidogo ana matatizo 
ya akili ‘chizi wa mtaa’ alikuwa 
akiwasikia.

Baada ya miezi sita Hidaya 
anapata ujauzito. Mumewe 
Madebe anafurahi sana na kua-
hidi kumtafutia zawadi kubwa 
mkewe kama atajifungua salama.

Siku moja Madebe anaangusha 
pochi, inayookotwa na chizi. 
Bila kuangalia ndani kuna nini 
anamrudishia Madebe nyumbani 
kwake. Anamshukuru, lakini chizi 
huyo anaondoka akiwa anaongea 
maneno ya mafumbo ambayo 

Madebe hajui maana yake.
Hidaya anaomba ruhusa 

kwenda kijijini kwao kumuona 
shangazi yake mgonjwa.

Anaporuhusiwa, badala ya 
kwenda huko alikoomba anaenda 
kwa hawara yake Anwar, akipika 
na kupakua bila kujali watu wa-
naomuona.

Baada ya wiki moja kupita, 
Madebe anapokea taarifa za 
msiba kutoka ukweni kuwa 
shangazi amefariki, hivyo ana-
takiwa kumtaarifu pia na mkewe 
waende mazishini.

Madebe hashangazwi na 

taarifa za kifo, ila kuambiwa 
amtaarifu mkewe ambaye tayari 
anajua yupo huko.

Mwisho wa siku anaamua 
kwanza kwenda kwa rafiki yake 
Anwar ili akamuelezee jambo hili 
kabla hajaondoka.

Alipofika, alishangazwa kuona 
nguo za mkewe zikiwa zimean-
ikwa nje, lakini alipogonga hodi 
mkewe alitoka pamoja na rafiki 
yake Anwar.

Hata hivyo, chochote walicho-
tegemea sicho. Madebe ali-
wasamehe na kumchukua mkewe 
akarudi naye nyumbani.

BASI SAWA

MAMA mtoto wa Diamond Platnumz, 
anayefahamika kwa jina la Tanasha, 
amemuenzi Rais Dk. John Magufuli, 
kwa kuahirisha tukio ambalo alitaka 
kulifanya mwezi huu.

Katika ujumbe wake kupitia 
mtandao wa Instagram, amesema 
kutokana na msiba huo wa kiongozi 

imara wa Afrika, hataweza kufanya 
‘sapraizi’ na badala yake anaomboleza 
akiwa nchini kwao Kenya.

 “Nawaahidi ‘sapraizi’ yangu am-
bayo nilitaka kufanya jumatano 
nimeahirisha kutokana na msiba wa 
kiongozi mkubwa Afrika, nitawapa 
siku nyingine,” ameandika Tanasha.

   

MSANII wa Bongo Fleva na 
mmiliki wa lebo ya Konde 
Gang, Rajabu Abdul Kahali, 
maarufu kama Harmonize, 
amesema ni jambo gumu 
kukubali kuwa Rais John 
Magufuli ameaga dunia.

Akizungumza baada ya kuaga 
mwili wa kiongozi huyo akiwa 

na mpenzi wake Ka-
jala Masanja, Harmonize 
amesema Magufuli kwake 
alikuwa kama baba na 
mwongozaji wake katika 

mafanikio ya muziki. 
Msanii huyo ni mara yake ya  
pili kuaga mwili wa Dk. Magu-
fuli, katika Uwanja wa CCM 
Kirumba Mwanza, baada ya 
kufanya hivyo kwenye uwanja 
wa Uhuru Dar es Salaam.

Hulka; Mwana kulitafuta, mwana kulipata 

Na Adam Fungamwango

NI tukio la kihistoria ambalo 
litabaki kuwa kumbukumbu 
ya vizazi vya sasa na vijavyo 
kwenye ardhi ya Tanzania. Ni 
kuondokewa na Rais akiwa 
madarakani.

Dk. John Magufuli ali-
fariki dunia Machi 17 kwenye 
Hospitali ya Mzena, Dar es 
salaam na kuleta vilio na 
simanzi kubwa kwa Watan-
zania. Maombolezo yame-
fanyika kwa njia mbalimbali, 
ikiwamo nyimbo mbalimbali 
za muziki wa dansi, bongo 
fleva na hata kwaya.

Wanamuziki mbalimbali 
nao waliingia studio kurekodi 
nyimbo zao ambazo waliona 
zitafaa kusikilizwa na Watan-
zania, siku zote za maombol-
ezo. Hizi ni baadhi ya nyimbo 
ambazo zimeonekana kugusa 
watu wengi na zimekuwa 
zikipigwa sana kwenye redio, 
televisheni na hata kwenye 
baadhi ya maeneo ambapo 
msiba uliokuwapo.

 Nenda Magufuli-TOT Plus 
band 

Ndiyo wimbo bora kabisa 
wa msiba wa Dk. Magufuli 
kwa mujibu wa watu wengi 
waliokuwa wakifuatilia ma-
tangazo, waliokuwa wakisiki-
liza na hata waliokuwa kwe-
nye hafla ya msiba wenyewe.

Ni wimbo iliopigwa na 
Tanzania One Theatre (TOT), 
kundi linalomilikiwa na 
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

‘Nenda Magufuli’ ulioimbwa 
kwa ‘melody’ ya simanzi, 
ukiusikiliza unaweza kukutoa 
machozi kwa jinsi unavyo-
imbwa na maneno yake.

Ndiyo wimbo uliowatoa 
wengi machozi hata pale 
mjini Dodoma, ambapo kundi 
hilo lilikuwa likipiga ‘laivu’ 
kwenye hafla rasmi ya kitaifa 
ya mazishi hayo.

Umeimbwa kwenye 
mirindimo ya Kingoni kwa 
staili ya kwaya na kama uki-
usikiliza sana unaweza ukad-
hani aliyekuwa kiongozi wa 
kundi hilo,  Hayati Kapteni 
John Komba ameimba wimbo 
huo. Kila mtu anajua kuwa 
Komba alifariki dunia 2015, 
lakini waliokuwapo wamet-

Majizzo yeye si 
kitu bila utu

Harmonize ateseka 
akimkumbuka Magufuli
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Tanasha afuta 
kila kitu akimlilia

Babu Seya hapati 
usingizi kwa Magufuli
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Nyimbo 5 zilizoliza 
watu msiba wa JPM

enda haki kwenye wimbo huo.

Tutaonana Magufuli-Peter 
Msechu

Ni moja kati ya wimbo un-
aopendwa kusikilizwa na watu 
kwenye kipindi hiki cha maom-
bolezo ya mpendwa wetu, Dk. 
Magufuli. 

Msechu amechukua wimbo 
wasanii wa Nigeria, Prospa 
Ochimana na Osinachi ambao 
ni maarufu sana nchini uliot-
wao ‘Ukwueme’.

Alichofanya ni kuubadilisha 
maneno, yakawa na kiswa-
hili na kuimba kutokana na 
mukhtadha uliokuwapo na 
msiba huo. Kifupi tu unaweza 
kusema ni kama ‘remix’ yake.

Nao pia umegeuka kuwa 
moja ya wimbo bora wakati 
huu wa maombolezo.

‘Kalale Pema Magululi’-Tan-
zania All Stars

Huu ni muziki wa dansi. Wa-
namuziki wa dansi waliungana 
siku moja tu baada ya kifo 
kutangazwa, na kutoa wimbo 
uitwao ‘Kalale Pema Magufuli.’

Baadhi ya wanamuziki walio-
ingia studio kutoa kibao hicho 
ni mwanamuziki mkongwe 
nchini aliyekuwa akiipigia 
DDC Mlimani Park, Maximil-
lian Bushoke, Abdallah Hemba, 
Mackey Fanta, Samat Rajabu, 
Ramadhani Mhoja, Matei Jo-
seph, Jado FFU, Abdallah Tung-
wa, Liva Sultan, Jimy Manzaka, 
Mule FBI, Trsia Masela, Mwezi 
Mpya, Achuda Bikoo, Shomari 
Ally, Mjusi Shemboza, Kassim 
Mafanya, Yusuph Subwa na 
Kanku Kelly.  

‘Ahsante Magufuli’-Konde 
Music Artist

Harmonize akiwa na kundi 
lake la Konde Music Artist 
wametoa wimbo pia wa kum-
lilia Magufuli, msanii Mbosso 
akiwa mmoja wa waliotia sauti 
kwenye wimbo huo, pamoja na 
wasanii wengine wa kundi hilo. 

‘Bye Bye Magufuli’-Aslay
Msanii Aslay naye hakuwa 

nyuma. Akatoa pia wimbo 
wake wa kumlilia Dk. Magufuli 
na kuwa mmoja wa wanamuzi-
ki ambao walitoa mchango wa 
nyimbo kwenye msiba huo 
mkubwa wa kitaifa.
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MWANAMUZIKI mkongwe 
kutoka Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo, Koffi Olomide, 
ameungana na Watanzania 
kuombeleza kifo cha Rais Dk. 
John Magufuli.

Kupitia video fupi aliyoi-
weka katika ukurasa wake wa 
Istagram, Olomide, amesema 
amehuzunishwa na msiba 
huo mzito na yupo pamoja na 
Watanzania katika kipindi hiki 
kigumu.

Koffi amekuwa akija kila 
mara Tanzania kwa ajili ya ku-
fanya maonyesho mbalimbali 
ya kimuziki pamoja na kush-
iriki katika nyimbo za wasanii 
Diamond Platnumz na Nandy.

MWANAMFALME Harry 
ameelezwa amepata kazi mpya 
ya ukurugenzi katika kampuni 
ya Silicon Valley.

Katika chapisho lake katika 
jarida la Wall Street Journal, 
Prince Harry, atachukua nafasi 
hiyo kama ofisa mkuu wa Bet-
terUp Inc, akisaidia mafunzo 
ya afya ya akili.

“Nina nia ya kusaidia kuon-
doa athari katika maisha ya 
watu. Kufundisha kwa bidii 
kunatoa uwezekano mkubwa 
wa maendeleo ya kibinafsi, 
kuongezeka kwa mwamko, na 
maisha bora kote, “alisema.

Prince Harry 
kuanza kazi 
mpya

MSANII wa uchekeshaji wa 
Marekani, Kevin Hart, ameo-
nyesha nguvu ya fedha baada 
ya kumzawadia binti yake gari 
la kifahari aina ya Mercedes 
Benz SUV, akitimiza miaka 16 
ya kuzaliwa kwake.

Staa huyo wa filamu ali-
fanya jambo hilo kama sapraizi 
kwani hakuna mtu katika fa-
milia yake aliyefahamu kuhusu 
zawadi hiyo.

Heaven ambaye ni binti wa 
kwanza wa msanii huyo ame-
pewa gari hilo lenye thamani 
ya dola za Marekani 47,000 
sawa na sh. milioni 109.

Kevin Hart 
kweli mtoto 
kwa baba 
hakui

Koffi Olomide 
amlilia 
Magufuli

MWIGIZAJI wa filamu, Toke 
Makinwa, amesema mwanamke 
hapaswi kulaumiwa katika 
makosa ya wenza kutoka nje 
ya ndoa.

Katika mjadala unaoendelea 
katika mitandao ya kijamii 
kuhusu nani wa kulaumiwa pale 
mwanaume anapotoka nje ya 
ndoa. 

Msanii huyo wa filamu na 
pia mwanamitindo, amesema 
wanaume wanajidhalilisha kwa 
kudanganya wenzi wao wakati 
akiwa na mchepuko ndani ya 
ndoa.

Toke alaumu 
wanaume kwa 
kuchepuka

RAPA wa Marekani, Jayceon Terrell 
Taylor, ambaye anafahamika kama ‘The 
Game’, ametoa ushauri kama mwanaume 
anataka kumpata mke bora, kwanza 
afute ukurasa wake wa Instagram,

Nyota huyo wa muziki ametoa ushauri 
huo kupitia akaunti yake ya Twitter, 
kwamba kuna wanawake wengi wazuri 
wanaozaliwa kila kukicha na endapo 
unatafuta mwenza inabidi kutumia akili 
na sio mitandao ya kijamii.

“Kuna wanawake wengi wazuri duni-
ani, hasa katika kipindi hiki kila ukimu-
ona unaona Yule wa kwanza ni mbaya, 
nafikiri endapo unatafuta mke ni lazima 
kufuta Instagram yako,” amesema.
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BURIANI JPM KIPENZI CHA WASANII 
Na Habbi Gunze

H
AIKUWA rahisi kuamini 
kuwa Rais wa Jamhuri wa 
Muungano wa Tanzania, 
Dk. John Magufuli, kuwa 

amefariki dunia. Nilipata mshituko 
mkubwa na majonzi yasiyoelezeka 
Machi 17, 2001 usiku wakati Maka-
mu wa Rais, Samia Suluhu Hassan 
alipoonekana kwenye televisheni 
akitangaza kuwa JPM hatunaye 
tena, ametangulia mbele za haki 
kwa maradhi ya moyo. 

Usiku ule sikupata usingizi hadi 
asubuhi. Niliwaza na kuwazua. Ke-
sho yake nilianza kufikiria mstaka-
bali wa taifa bila JPM. Nikajikusanya 
akili yangu ikakaa sawa. Nikatoa 
agizo ofisini kwa Katibu Mtendaji 
kuwa Baraza la Sanaa Tanzania 
(BASATA) atoe taarifa ya salamu 
za rambirambi kwa Samia na kwa 
Mama Janet Magufuli na familia. Na 
kweli BASATA walifanya hivyo. 

Lakini bado kichwani mwangu 
kulikuwa na mambo mengi juu ya 
sanaa ya Tanzania bila JPM. Niliwa-
za sana kwa sababu ya matumaini 
ambayo JPM alikuwa ameanza 
kuweka ndani ya sanaa na wasa-
nii kwa vitendo vyake vya upendo 
na kuthamini kazi za sanaa. Kwa 
nyakati tofauti za utawala wake, 
aliweka hadharani ahadi za kuinua 
tasnia ya sanaa ili ifikie kiwango cha 
juu na kushindana kimataifa.

Alipoingia madarakani Novemba 
5, 2015 baada ya kuapishwa, alipo-
wasili Ikulu kabla ya kuingia ndani, 
alipiga ngoma mlangoni kuashiria 
kuwa mtawala wa nchi kaingia 
Ikulu. 

Ngoma hizo alizipiga kwa ufundi 
na bashasha tele kuonyesha kuwa 
alikuwa anafurahia sana kitendo 
hicho. Hii ilikuwa ishara nzuri kwa 
tasnia ya sanaa kuwa ndani ya Ikulu 
sanaa imepata mtetezi. Ndivyo ili-
vyojidhihirisha miaka iliyofuata ya 
utawala wake kuwa alikuwa mpen-
zi wa sanaa.

JPM alikuwa na maono makub-
wa juu ya maendeleo ya sanaa 
nchini. Novemba 15, 2019 wasa-
nii walipokuwa katika Kituo cha 
Kimataifa cha Mikutano cha Julius 
Nyerere ( JNICC), Dar es Salaam 
kwenye Tamasha la Sanaa la Mwal-
imu Nyerere, kupitia kwa  Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa, ambaye 
alikuwa mgeni rasmi, Dk. Magufuli, 
ambaye alikuwa anaangalia tama-
sha mubashara Ikulu, aliushangaza 
umati alipopiga simu kwa Majaliwa 
na kusema amefurahishwa sana na 
tamasha hilo na michango inayo-
tolewa na wadau kuanzisha Mfuko 
wa Utamaduni na Sanaa.

JPM alitamka hapo hapo kuwa 
anachangia Sh. milioni 100 kutuni-
sha mfuko huo. Katika tamasha hilo 
Sh. 147,050,000 zilichangwa ku-
tunisha mfuko huo. Mchango huo 
wa JPM si tu kwamba alionyesha 
upendo mkubwa kwa wasanii bali 
pia alionyesha thamani ya sanaa na 
wasanii wenyewe.  

JPM alijua kuwa tasnia ya san-
aa na burudani ina uwezekano   
mkubwa wa kuingizia nchi mapato 
mengi na kutengeneza maelfu ya 
ajira   siku za mbele ikiwa serikali 
itaipa kipaumbele katika kuwekeza 

kwenye miundombinu na mifumo 
ya maendeleo ya sanaa.

Katika ripoti ya serikali ya hali 
ya uchumi ya mwaka 2019/2020 
sekta ya sanaa na burudani ilikuwa 
kwa asilimia 13.7, hivyo kuongeza 
mchango wake katika pato la taifa 
kuliko ilivyokuwa miaka ya nyuma.

Serikali kuanzia miaka ya hivi kar-
ibuni, imeanza kuweka vipaumbele 
katika kuboresha mambo kadhaa 
yanayohusu maendeleo ya sanaa 
ikiwa ni pamoja na upatikanaji wa 
mazingira bora ya wasanii kufanya 
kazi zao, mfumo bora zaidi wa us-
ajili wa wasanii, uwepo wa miundo 
mbinu ya kufanyia kazi za sanaa, 
mfumo bora zaidi wa kupata ma-

slahi ya wasanii kulingana na kazi 
zao, ulinzi wa kazi za sanaa na uan-
zishwaji wa mfumo wa kielektroniki 
wa kukusanya mapato ya kazi za 
sanaa.

Baadhi ya hatua za JPM kuima-
risha sanaa nchini ni pamoja na 
agizo lake la kuweka Chama cha 
Hakimiliki Tanzania (COSOTA) chini 
ya Wizara ya Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo na kuitoa chini ya 
Wizara ya Viwanda na Biashara. 

Sasa taasisi zote zinazohusika na 
kuhudumia sanaa na wasanii yaani, 
BASATA, Bodi ya Filamu na COSOTA 
ziko chini ya wizara moja. Hii italeta 
ufanisi wa kazi na tija kwa wasanii 

na wadau wengine.
Bado kuna haja, katika mazingira 

ya sasa, serikali na wadau wa sanaa 
kufikiria kama ni vyema kuendelea 
kuwa na taasisi tatu za kushughu-
likia sanaa badala ya kuwa na taasisi 
moja yenye nguvu na uwezo mkub-
wa wa kushughulikia mambo yote 
ya sanaa kwa ufanisi na tija kubwa 
zaidi.

Mfumo na utaratibu wa kuun-
ganisha vyombo kadhaa vinavyohu-
dumia sekta moja ni muhimu kwa 
uchumi wa taifa na wale wanaohu-
dumiwa kwa sababu wanapata hu-
duma katika sehemu moja. 

Serikali inapunguza matumizi, 
ufanisi wa huduma unakuwa wa 

uhakika kwa vile huduma zinaku-
wa ni sehemu moja. Tija inakuwa 
ya uhakika kwa sababu ya kuwa 
na chombo kimoja na hivyo 
matumizi yanapungua na mapato 
yanaongezeka. 

Katika upande wa weledi, chom-
bo kimoja kinakusanya utaaalamu 
sehemu moja na hivyo weledi wa 
utoaji huduma unaboreka. 

Katika kampeni za uchaguzi 
mwaka 2020, Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) kupitia aliyepeperusha 
bendera ya CCM, Dk. Magufuli, kili-
wathamini sana wasanii na kuwa 
nao pamoja katika ziara zote za 
kampeni hizo. 

Hii ilikuwa na maana ya kuwa 
wasanii ni sehemu ya utamaduni 
na siasa ya nchi hii. Lakini pili, wasa-
nii wana ushawishi mkubwa sana 
katika kuhamasisha wananchi kwa 
kupitia nyimbo. CCM ililitambua 
hilo na ndiyo maana wasanii wali-
kuwa hawakosi kwenye mikutano 
ya kampeni ya JPM.

IMANI KWA SAMIA 
Wadau wa sanaa wana imani 

kubwa sana na Rais Samia Suluhu 
Hassan, kwanza, kwa kuwa alikuwa 
mgombea mwenza wa JPM na sasa 
yeye ni Rais amekuwa ndiye kinara 
wa kutekeleza yale yaliyomo kwe-
nye Ilani ya Uchaguzi ya CCM. Haku-
na  shaka yoyote kuwa sanaa na 
wasanii wataendelee kufanya kazi 
zao kwa kujiamini kwa vile  Samia 
ataendeleza upendo aliokuwa nao 
JPM kwa wasanii na sanaa kwa jum-
la kwa sababu ndiyo sera ya CCM.

Wadau wa sanaa na wasanii wako 
tayari kushirikiana na Rais Samia ili 
kuimarisha tasnia ya sanaa na kui-
weka katika  kiwango cha juu.

Wasanii na wadau wa sanaa wa-
taukumbuka sana upendo wa JPM 
hasa alivyokuwa anajumuika nao 
kwenye majukwaa kutoa burudani 
kwenye hafla mbalimbali. Hii ili-
kuwa haiba ya pekee aliyokuwa JPM 
kwenye Sanaa. Hii ni kwa sababu ya 
mapenzi makubwa aliyokuwa kwe-
nye sanaa na utamaduni wa Mwaf-
rika.

Hivi karibuni, Februari 25 wakati 
anazindua kituo cha televisheni 
cha Channel TEN, akikagua studio, 
ghafla aliomba apigiwe wimbo wa 
Profesa Jay na Stamina wa “Baba”. 

Kila mtu kwenye msafara wake 
alishangaa, Rais pamoja na kazi na   
shughuli nyingi za majukumu ya 
urais, anapata muda wa kusikiliza 
nyimbo za wasanii wa Kitanzania na 
hasa za Bongoflava. 

Kwa kweli JPM alikuwa kipenzi 
cha wasanii wa Kitanzania. Kwa ku-
jua kuwa JPM alikuwa anawathami-
ni wasanii wa Kitanzania, mara 
zote BASATA haikuwa inawaomba 
au inawashinikiza kutunga nyimbo 
za kusifia na kuthamini michango 
ya JPM katika kutekeleza miradi ya 
maendeleo ambayo imeiweka Tan-
zania katika uchumi wa kati. Wasa-
nii wenyewe waliona kazi nzuri in-
ayofanywa na JPM. 

Pumzika Shujaa wa Afrika, Lala 
salama kipenzi cha Wasanii.

	             hgunze@gmail.com
                                  +255 655 337 337
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Madeni aliyoacha JMP yanamhusu Rais Samia
Beatrice Moses 

A
HADI ni deni ni mo-
jawapo ya misemo wa 
wahenga ambao pia hu-
kolezwa kwa mwingine 

usemao “dawa  ya deni ni kulipa”.
Tumeshuhudia vilio, taharuki, 

huzuni na maombolezo ya aina 
yake wananchi wengi wakimlilia 
Hayati Dk John Magufuli aliyefariki 
dunia Machi 17, mwaka huu na ana-
zikwa Machi 26 kijijini Chato mkoa-
ni Geita.  

Ni kama utamaduni fulani hivi 
kweye misiba kadhaa ambayo 
nimewahi kuhudhuria nilisikia 
kiongozi wa familia mara baada ya 
shukrani au kabla ya shukrani kwa 
waombolezaji hutangaza kama 
kuna mtu alikuwa anamdai au ana-
daiwa na marehemu hajitokeze ili 
taratibu nyingine ziweze kufanywa 
ikiwamo utaratibu wa kulitambua 
deni na kulipa.

Ni wazi kwamba msiba wa Dk. 
Magufuli ni wa kipekee kwa kuwa 
ndiyo rais wa kwanza nchini kufa 
akiwa madarakani, hivyo nafasi 
yake ni tofauti na ya misiba min-
gine, huu ni msiba mkubwa kwa 
hakika hivyo huwezi tarajia kuwapo 
kwa swali la nani alikuwa anamdai 
au anadaiwa na Hayati JPM.

Huyu ni kiongozi ambaye licha ya 
kujitoa kwa kiwango cha juu katika 
kuhakikisha anatimiza ahadi zake, 
lakini amekufa ghafla hivyo amea-
cha maswali mengi hasa miongoni 
mwa wananchi wanyonge ambao 
tayari walikuwa wamepata tumaini 
la kupiga hatua ya maendeleo kwe-
nye sekta tofauti.

Machozi ya Watanzania wengi ni 
wazi yana sababu nyingi haibadili-
shi ukweli kuwa yanasababishwa na 
uchungu wa kuondokewa na kion-
gozi waliyemwamini ambaye anata-
jwa kuwa shujaa wa Afrika ambapo 
amethibitisha kuwa alikuwa shujaa 
kwa vitendo vyake.  

Dk Magufuli amekufa ghafla ma-
chozi ya wanyonge hata maneno 
yako wanathibitisha kuwa wali-
kuwa wanamtegemea aendelee 
kuwalipa aliyowahahidi wakati wa 
kampeni  awamu ya kwanza na 
awamu ya pili ambayo ameitumikia 
kwa miezi minne siku kadhaa tu ki-
sha akakutwa na mauti.

Juhudi kubwa alizofanya katika 
kuhakikisha analipa madeni ya 
ahadi zake kwa wananchi wake, 
ambapo kwa awamu ya kwanza 
wananchi wameshuhudia akitimiza 
ahadi nyingi kati ya alizoahidi. 

Ni wazi wapo waliobeza kuwa al-
izitoa ili achaguliwe tu, lakini yeye 
alizitimiza kudhihirisha dhamira 
yake njema ya kuwatumikia wa-
nanchi. 

Miongoni mwa ahadi alizotoa ni 
pamoja na elimu bure, ujenzi wa 
miundombinu, kuwa na usafiri wa 
anga na viwanja vya kisasa, kutetea 
haki za wanyonge, kuifanya Tan-
zania kuwa nchi ya viwanda na 
kuinua uchumi wa nchi, kuimari-
sha huduma za afya na kuhakikisha 
wananchi wanapata nishati na maji 
safi na salama. 

Ahadi hizo na nyinginezo ndiyo 
ziliwashawishi na kusababisha wa-

nanchi kumwamini na kumchagua 
kwa kura nyingi katika uchaguzi 
mkuu uliofanyika Oktoba mwaka 
2020 ambapo alitagazwa na Tume 
ya Uchaguzi kuwa alishinda kwa 
asilimia 84.

Baada ya kusikia taarifa za kifo 
chake wananchi wengi walichang-
anyikiwa, huzuni na vilio vilitawala 
kila kona ya nchi,  tumeshuhudia 
kupitia vyombo vya habari hadi 
baadhi ya wanaume wakiangua kil-
io hasa baada ya kushuhudia mwili 
wa JPM ukiwa ndani ya jeneza.

Wananchi kadhaa waliohojiwa na 
vyombo vya habari tofauti wakati 
wa shughuli ya kuaga mwili wake, 
wengi walieleza jinsi gani kifo cha 
Dk. Magufuli kimewaumiza pia ni 
namna gani watamkumbuka.

Hayati Rais Dk. Magufuli wakati 
akifungua rasmi Bunge la Kumi na 
Moja  Novemba 20 mwaka 2015  
aliahidi kutekeleza ahadi alizotoa, 
wakati wa kampeni za uchaguzi, 
licha ya kuwapongeza wabunge 
kwa kuchaguliwa pia aliwakum-
busha kuwa wananchi wanasubiri 
kuona madai yao yamesikilizwa na 
kutekelezwa na hivyo wanahitaji 
uwajibikaji wa watu wote.

“Sisi sote watatupima kwa namna 
tutakavyokidhi kiu na matarajiyo 
yao. Na sote tuliahidi kuwatumikia 
wananchi. Na kutokana na utumishi 
wetu kwao tuweza kutatua matatizo 
mbali mbali.”

Alisema wananchi wamecho-
shwa na vitendo vya rushwa, alip-
owaahidi kushughulikia suala hilo  
hakuahidi ili  kuwarubuni wampe 
kura bali ndicho alichomaanisha.

Dk. Magufuli alisema vitendo vya 
rushwa na ufisadi vimewanyima 
haki wananchi na kuitia hasara seri-
kali

” Wananchi hawapo tayari kuvu-
milia upuuzi wa Serikali inayolea 
rushwa na kulea mafisadi , nataka 
nirejee ahadi yangu,  

nimewaahidi wananchi kuwa ni-
tapambana na rushwa, dawa ya jipu 
ni kulitumbua, nami nimejipa kazi 
ya kutumbua jipu,”alisema. 

“Nafahamu ugumu wa vita nili-
yoamua kuipigana  kwa sababu wa-
naojihusisha na rushwa siyo wadog-
owadogo, hutendwa na watu wenye 
dhamana za uongozi na utumizi 
ambazo wamezipata kutokana na 
ridhaa ya watu.

Alisema katika kushughulikia 
tatizo hili aliahidi kuunda Mahaka-
ma ya Rushwa na Ufisadi aliamini 
vyombo husika havitanikwamisha 
katika kufanikisha hilo.

“Kiongozi yeyote wa kuteuliwa 
ambaye mimi nitakuwa nimemteua 
kwa mamlaka niliyonayo kikatiba  
na ninayo mamlaka ya kumwajibi-
sha, pindi nikibaini anajihusisha na 
rushwa na ufisadi nitamtimua mara 
moja wala sitakuwa na kigugumizi,’’ 
alisema. 

Hayati Magufuli alichokisema 
alimaanisha kwani enzi za uongozi 
wake wananchi wameshuhudia 
viongozi kadhaa mwenye nya-
dhifa tofauti wakiwamo mawaziri 
wakiondolewa kwenye nafasi hizo 
baada ya kubainika kushindwa kusi-
mamia kazi zake hivyo kusababisha 
mambo kukwama ama kuharibika.  

Hivi karibuni kumeibuka kashfa 

dhidi ya baadhi ya polisi wa Kituo 
cha Polisi Buguruni wilayani Ilala, 
ambapo baadhi ya wafanyabi-
ashara wa nyama waliokamatwa 
kwenye msako  uliohusisha Bodi 
ya Nyama wakisaka ambazo hazi-
kugongwa muhuri wa kuthibitisha 
zinafaa kuliwa.  Wafanyabiashara 
hao wamelalamikia kuwa nyama 
zilizokamatwa hawakurejeshewa 
licha ya kuwa walilipishwa faini 
wakapewa na risiti, lakini wakadai 
nyama hizo zinazokadiliwa kufika 
kilo 800 polisi waligawana kisha 
wakadai kuwa zimeteketezwa. 

Mgendi Matutu ni mmoja 
wa wafanyabiashara waliodai 
kunyang’anywa nyama za biashara 
huku akieleza siku Rais Magufuli 
akifika, pengine ndipo wangepata 
haki yao hiyo waliyodai imepokwa 
na polisi hao.

Kauli hiyo aliitoa akiamini kuwa 
kutokana na msimamo wa Hayati 
Magufuli ni wazi polisi wote walio-
husika wangebanwa na hatua zaidi 
zingechukuliwa ili kukomesha vi-
tendo vya namna hiyo. 

Hii ni mojawapo tu ya mambo 
ambayo husababisha majeraha 
kwenye mioyo ya wananchi, Sasa 
Rais ni Samia ambaye ndiye alikuwa 
Makamu wa Rais anatambua wajibu 
wake kwa kuwa ni Mwanamke jasiri 
mwenye uwezo mzuri wa kujieleza 
na kutenda na kufuatilia. 

Wakati wa kampeni mwaka 2015 
nilikuwa ni miongoni mwa waandi-
shi walioripoti habari kutoka kwe-
nye safari za kampeni zake hivyo 
nilishuhudia jinsi naye alivyokuwa 
akitoa ahadi za kuwashawishi wa-

nanchi kumchangua Dk. Magufuli 
ili aweze kushirikiana naye katika 
kuzitekeleza kwa maendeleo ya 
taifa.  

Sasa yeye ndiyo Rais hivyo pamo-
ja na mambo mengie naamini ana 
uwezo wa kuhakikisha Jeshi la Poli-
si alichafuliwi na wachache wenye 
uchu na wanaojali maslahi yao kiasi 
ya kupora vidhibiti na kugawana 
ni wazi kuwa kuna utaratibu wa 
kuteketeza vidhibiti ambavyo vili-
paswa kufuatwa siku hiyo.  

Rais Samia anatambua wananchi 
wana kiu ya kuona yale aliyoyaan-
zisha Hayati Magufuli ambapo wa-
likuwa wakiyatekeleza kwa wake 
hasa kwa  pamoja katika nafasi yake 
ya makamu wa Rais, hivyo ahadi 
hizo walizotoa kwa pamoja katika 
maeneo tofauti nchini wakati waki-
omba ridhaa kwa wananchi.  

Rais Samia akihutubia kwenye 
mazishi ya kitaifa yaliyofanyika ji-
jini Dodoma alisema “siku nyingine 
ngumu katika historia ya nchi yetu, 
ila kwangu ni ngumu zaidi, ilianza 
ugumu tangu nilipotangaza kifo 
cha Rais, nilihisi nafanya makosa 
kumtangaza Rais wangu, Siwezi ku-
sahau mchango wa Rais Magufuli 
katika maisha yangu ya kisiasa.”

Alimshukuru Hayati Dk Magufuli 
kwa kumwamini na kwa wanawake 
wa Tanzania, aliiandika historia ya 
usawa wa kijinsia kwenye nyanja za 
siasa nchini. 

Alibainisha kuwa Rais Magufuli 
hakuogopa kutetea kile alichoam-
ini kuwa ni sahihi kwa maslahi ya 
Taifa hata kama kingehatarisha 
maisha. “Naomba niseme kidogo, 
kwa wale wenye mashaka na mimi 
kwamba mwanamke huyu ataweza 
kuwa Rais wa Tanzania, nataka ni-
waambie kuwa aliyesimama hapa 
ni Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ambaye maumbile 
yake ni mwanamke,” alisema Rais 
Samia akifuatiwa na sauti za kush-
angiliwa kwa makofi na vigelegele.

Aliwaeleza waombolezaji kuwa 
wamepoteza kiongozi mahiri, shu-
pavu, jasiri, mchapakazi, mwadili-
fu, mnyenyekevu, mcha Mungu, 
mfuatiliaji, mzalendo kwa Taifa 
lake, mtetezi wa wanyonge, mwana 
mwema wa Afrika, mwana mapin-
duzi, mwana mageuzi na mtumishi 
wa wote.

“Tunapoenda kumpumzisha, sisi 
viongozi tunaahidi kwamba tutaen-
deleza kazi yake nzuri kwa nguvu 
na kasi ile ile, Kwa tuliomfahamu na 
kupata fursa ya kuishi nae tuliona 
unyenyekevu, upendo na huruma 
yake uvunguni mwa taswira yake 
ya ukali tuliyoiona katika matamshi 
yake,”

Katika hotuba yake hiyo Rais Sa-
mia alisema Hayati Dk Magufuli

alikuwa sio tu kiongozi tu, bali pia 
mzazi na mlezi kwa wengi, mwenye 
kusamehe, kuvumilia, kulea sana 
na mkweli. 

“Aliamini kwenye kuhakikisha 
Watanzania wote wanapata haki ya 
usawa wa kujitafutia riziki ya halali 
popote nchini, hivyo alirasimisha 
sekta isiyo rasmi na kuweka sekta 
wezeshi kwa wafanyabiashara na 
wajasiriamali wadogo kufanya kazi 
zao,”Alisema Rais Samia.

.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Doroth Gwajima, akielezea tiba asili ya magonjwa ya upumuaji.

16 JUMAMOSIi machi 27, 2021

JPM 1959 - 2021



Jumamosi Machi 27, 2021 17

Habari KImaTAIFA

Korea Kaskazini yajigamba 
kumiliki kombora la kisasa
PYONGYANG,  Korea Kas-
kazini

KOREA Kaskazini imedai 
kuwa makombora iliyoyafy-
atua juzi, Alhamisi yaliongo-
zwa kwa kifaa kinachotumia 
teknolojia  mpya.

Katika taarifa yake ya kwan-
za tangu ilipotekeleza jaribio 
hilo iliyotolewa kupitia vy-
ombo vya habari vya kitaifa, 
ilisema silaha hizo mbili zili-
piga eneo lililolengwa lililopo 
umbali wa kilomita 600  sawa 
na maili 373  kutoka kwenye 
mwambao wa mashariki mwa 
nchi hiyo.

Hata hivyo, Japan ilipinga 
taarifa hiyo ikisema makomb-
ora hayo yalipaa zaidi ya kilo-
mita 400 pekee.

Ulikuwa ni uzinduzi wa 
kwanza wa nchi hiyo wa ma-
kombora ya masafa marefu 

tangu Rais Biden aingie ma-
darakani. 

Rais wa Marekani, Joe Biden 
alisema baada ya tukio hilo 
kuwa Marekani itajibu ip-
asavyo. 

Tarari Japan na Korea Kusini 
imeungana na kiongozi huyo 
kulaani majaribio hayo.

Baraza la Usalama la Umoja 
wa Mataifa, katika azimio lake 
imeipiga marufuku Korea 
Kaskazini kufanya majaribio 
ya makombora ya masafa 
marefu.

Katika taarifa hiyo, iliongeza 
kuwa aina mpya ya makom-
bora hayo yanaweza kubeba 
mzigo wa tani 2.5 , ikiwamo 
vichwa vya nyuklia.

Vyombo vya habari vya taifa 
hilo vilitoa picha za majener-
ali wa jeshi la Korea Kaskazini 
wakifurahia jaribio hilo

“Utengenezaji wa mfumo wa 

silaha hii ni wa muhimu katika 
kuonesha uwezo wa kijeshi wa 
nchi na kuzima aina zote za 
vitisho vya kijeshi ,” alisema 
Ri Pyong Chol, ofisa wa ngazi 
ya juu ambaye alishuhudia jar-
ibio hilo.

Hata hivyo, kiongozi wa 
Korea Kaskazini Kim Jong-un 
hakuwapo wakati wa tukio 
hilo.

Baada ya tukio hilo, Rais 
Biden aliwaambia waandishi 
wa habari kwamba ufyatuaji 
wa makombora hayo ulikuwa 
ni ukiukaji wa maazimio ya 
Umoja wa Mataifa na kwamba 
Marekani inashauriana na 
washirika wake kuhusu tukio 
hilo.

“Kutakuwa na jibu kama 
wataamua kuendeleza ufy-
atuaji huo, tutajibu ipasavyo,” 
alisema. 

Aliongeza “lakini pia nime-

jiandaa kwa aina fulani ya 
diplomasia, lakini lazima iwe 
na masharti ya kwamba ma-
tokeo yake yawe kuzuiwa kwa 
matumizi ya nyuklia Korea 
Kaskazini.”

Bado haijaeleweka wazi 
ni aina gani ya makombora 
ambayo yamefyatuliwa na 
Korea Kaskazini. Vyombo vya 
habari vya taifa hilo vimesema 
kombora hilo lilikuwa la aina 
iliyoboreshwa ya injini ngumu 
ya mafuta.

Ilielezwa makombora hayo 
yaliongozwa kimkakati na 
kuwa na uwezo wa kukwepa 
pale inapotaka kutunguliwa.

Jaribio hilo linaonyesha ma-
fanikio katika mpango wa nchi 
hiyo wa silaha za nyukli tangu 
mazungumzo ya kusitishwa 
chini ya utawala wa Marekani 
wa Donald Trump.

BBC

Maandamano 
yazidi 
kuitafuna 
Myanmar
NAYPYIDAW, Myanmar

MAMIA ya raia wa Myanmar 
wameendelea kufanya  maan-
damano jana baada ya jeshi 
kuripotiwa kuwauwa kwa 
kuwapiga risasi watu tisa.

Vyombo vya habari nchini 
humo viliripoti kuwa maanda-
mano yalifanyika katika sehemu 
mbalimbali ikiwemo mji wa pili 
kwa ukubwa wa Mandalay.

Maandamano hayo yalitokea 
katika wakati ambapo benki 
kuu ya dunia imeonya kuwa 
uchumi wa nchi hiyo huenda 
ukadorora kwa asilimia 10 ku-
tokana na mzozo unaoendelea.

Kama njia ya kuongeza 
shinikizo kwa jeshi kufuatia 
mapinduzi ya Februari mosi, 
Marekani na Uingereza zili-
wawekea vikwazo baadhi ya 
viongozi wa jeshi, hatua am-
bayo ni kama jibu kwa ukan-
damazaji unaofanywa na jeshi.

Nchi hiyo imekumbwa na 
maandamano karibia kila siku 
baada ya jeshi kuipindua seri-
kali ya Aung San Suu Ky iliyoch-
aguliwa kwa njia ya demokrasia.

			   DW

Hukumu 
ya kifo 
yafutwa 
Virginia 
VIRGINIA, Marekani

BUNGE la jimbo la Vir-
ginia, limefuta hukumu ya 
kifo baada ya chama cha 
Demokratic kushinda.

Hukumu ya kifo ilifutwa 
kutokana na kutimiza ahadi 
ya wabunge wa chama 
hicho wakati wa uchaguzi.

Gavana, Ralph Northern, 
alitia saini muswada wa kupi-
ga marufuku hukumu ya kifo, 
uliopitishwa na bunge la seri-
kali na kusema hilo ni jambo 
la maadili limetekelezwa.

Virginia lililokuwa jimbo la 
23 nchini humo kuchukuwa 
uamuzi huo,  limekuwa la 
kwanza kupinga hukumu 
ya kifo kati ya majimbo 
ya kusini ambayo yame-
kuwa yakitekeleza adhabu 
hiyo mara kwa mara.

Tangu kuanzishwa kwake 
mwaka 1608, jimbo la Virgin-
ia lilishika nafasi ya kwanza 
kati ya majimbo 50 nchini 
Marekani kwa kutekeleza 
takriban hukumu 1,400 za 
kifo.  
			   DW

Ethiopia yasema Eritrea inaondoa wanajeshi Tigray
ADIS ABABA, Ethiopia

WAZIRI  Mkuu wa Ethiopia, 
Abiy Ahmed, amesema nchi 
ya  Eritrea imekubali kuondoa 
wanajeshi wake kutika jimbo 
la Tigray.

Hatua hiyo imekuja baada 
ya kuwapo kwa ushahidi kuwa 

wanajeshi hao wamepora, 
kuua na kubaka raia wakati wa 
mapigano ya kukomboa eneo 
hilo.Taarifa iliyotolewa na ofisi 
ya kiongozi huyo, ilitolewa 
baada ya kuwapo shinikizo ku-
toka kwa Marekani na viongozi 
wengine duniani kuitaka Ethi-
opia kushughulikia mgogoro 

katika jimbo la Tigray.
Makubaliano hayo yalifikiwa 

baada ya ziara ya waziri mkuu 
Abiy Ahmed nchini Eritrea, na 
kutangaza kuanzia sasa wa-
najeshi wa Ethiopia watalinda 
maeneo ya mpakani.

Wiki iliyopita, Abiy alikiri 
uwapo wa vikosi vya usalama 

vya Eritrea, ambao wanafa-
hamika kuwa wapinzani wa 
muda mrefu wa viongozi wa 
Tigray, waliokuwa na ushawi-
shi mkubwa katika serikali ya 
Ethiopia.Hata hivyo, Eritrea 
haijasema lolote kuhusu kauli 
hiyo.

DW

Kombora jipya lenye uwezo wa kubeba zana ya nyuklia likirushwa kwa majaribio na Korea Kaskazini siku ya Alhamisi PICHA: AFP



Rais Samia Suhulu Hassan, akiwasili wilayani Chato mkoani Geita jana, kwaajili ya kuhud-
huria mazishi ya Hayati Dk. John Magufuli. PICHA: IKULU

Vijana wa halaiki Wilaya ya Muheza, wakiimba wimbo wa Taifa, kabla ya ibada ya kum-
wombea aliyekuwa Rais, Hayati Dk. John Magufuli katika Uwanja wa Jitegemee, wilaya-
ni humo, mkoani Tanga jana. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

Mwenyekiti wa wawakilishi wa wanajeshi kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, 
Kanali Rafael Kiptoo, akizungumza na waandishi wa habari, baada ya kutia saini kitabu 
cha maombolezo ya kifo hayati Dk. John Magufuli, katika ofisi ya Mkuu wa mkoa wa 
Arusha juzi.  PICHA: WOINDE SHIZZA

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Mhandisi Zephania Chaula, akizungumza 
kwenye sala na dua ya kumwombea mapumziko mema aliyekuwa Rais, hayati Dk. John 
Magufuli, wilayani humo juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Mhandisi Mwanaasha Tumbo, akitia saini 
kitabu cha maombolezo kabla ya kuhudhuria ibada maalum ya kumwombea hayati Dk. 
John Magufuli katika Uwanja wa Jitegemee jana. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

 Chifu Adam wa Pili wa Kabila la Wahehe, mkoani Iringa, Adam Abdul Adam Sapi Mk-
wawa, akitia saini kitabu cha maombolezo ya kifo cha aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya 
Tanzania, hayati Dk. John Magufuli, katika Ofisi ya Mkuu ya Mkoa Iringa mapema wiki 
hii. PICHA: FRIDAY SIMBAYA 
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hadithi

huku akimshika mikono yole miwili 
Jan kumzuia asiondoke.

“Unamuogopa mkeo atakuuliza?
“Bado sijaoa.”
“Basi lala usiku wa manane huu, mi 

naogopa kulala peke yangu bwana.”
“Alfariji natakiwa niwe kazini.” Jan 

aliongea kama mtu ambaye alitaka 
kusamu amri.

“Na mimi kesho ni siku yangu ya 
kuripoti huko huko kazini kwenu 
Makao Makuu kwa kesi yangu ya 
mauaji.”

Jan alinyamaza. Akamtazama kwa 
Mwanaidi na makini. Mwanaidi al-
imtazama Jan akiwa anahema.

“Kesho tutaenda wote. Hebu njoo 
huku bwana.” Mwanaidi alimvuta.

**********************************
Kilikuwa ni kikao. Si kizito sana. La-

kini ni muhimu sana. Tayari Inspekta 
Msiya alikuwa amesharejea kutoka 
kwenye majukumu yake mkoani 
Kigoma. Ndiye awali aliyekuwa na 
faili la Mwanaidi.

Alipoondoka alimuachia afande 
kijana kabisa, Jan John faili la mwan-
amke huyo anayetuhumiwa kumuua 
mpenzi wake Burhan.

Wakati anaondoka aliona kila ush-
ahidi unaonyesha kuwa Mwanaidi ni 
kweli alimuua Burhan. Alishangaa 
aliporudi kukuta haikuwa kweli.

Ni ukweli usiopingika kuwa hata 
ingekuwaje, asingeweza kumuondoa 
Mwanaidi kwenye mauaji hayo.

Kila mmoja alishangaa. Kila askari 
alishangaa kuona kibao kimegeu-
ka. Msichana waliyedhani kuwa ni 

muuaji kumbe siyo.
Kumbe Burhan aliuawa na rafiki 

yake Martin baada ya kudhulumi-
ana pesa. Mwanaidi aliingia kwenye 
dhahama hiyo kwa sababu tu ya 
kuwa ndani ya gesti na mpenzi wake. 
Martin aliingia kwa ujajusi wa hali ya 
juu bila mtu yoyote kuona, akamuua 
Burhan, akaondoka. Mwanaidi ali-
porejea kununua soda na kumkuta 
mpenzi wake ameuawa akazirai na 
kwenda kuzindukia hospitalini.

Kilichowashangaza askari wengi 
na hata Inspekta Msiya ni jinsi ki-
tendawili kizito kilichojificha kuteg-
uliwa na afande Jan.

Staili aliyotumia haikudhaniwa na 
wengi kuwa ingeweza kugeuza ku-
tokana Mwanaidi kuwa muuaji, hadi 
kupatikana mtu mwingine kabisa 
ambaye hata hakuna ushahidi wow-
ote ambao ungeweza kumnasa.

Maofisa kadhaa wa polisi waliku-
wa hapo wakitaka kujua ni kwa mbi-
nu gani aliyotumia kumpata muuaji 
halisi wa Burhan ambaye baadaye 
ilikuja kujulikana kuwa ni jambazi.

Kwanza kabisa wanakumbuka ali-
choanza nacho ni kutaka msichana 
huyo apewe dhamana.

Ingewa ilikuwa ngumu sana kwa 
mtuhumiwa wa mauaji kupewa dha-
mana, lakini yeye aliwaambia yote 
hayo atayabeba yeye na hata kama 
ikiwa ni kupoteza kazi au kufungwa 
jela yupo tayari.

Leo hii Jan amegeuka kuwa shu-
jaa, baada ya Jeshi la Polisi kumpata 
muuaji halisi wa Burhan, wakati dun-
ia yote ikidhani ameuawa na mpenzi 

Na Adam Fungamwango

N
ilijitambulisha kwao 
kama mimi ni askari 
ili wasiwe na wasiwasi 
na maagizo yangu. Nili-

wapa kifuko cha plastiki amba-
cho vidonge vyake si sumu kama 
ulivyopewa wewe. Ndiyo maana 
mlipokwenda kaunta mlikaguli-
wa kwa namna isivyo kawaida. 
Pale walichokuwa wakitafuta 
ni hicho kifuko ambacho mimi 
niliwaambia kimo kwenye mkoba 
wako na wakabadilisha. Kile cha 
sumu wakakiondoa na kuweka 
nilichowapa mimi ambacho vi-
donge vyake vilikuwa vya kawai-
da, wakakurudishia mkoba bila 
wewe kujua na ndiyo maana hata 
ulipoviweka kwenye pombe ya 
Tika, alichofanya ni kulala fofofo 
tu, lakini hakufa.”

“Samahani kwa sasa tumeam-
biwa ni lazima tusachi kwanza 
pochi, mikoba na vitu wanavy-
obeba wanaingia kwenye vyumba 
kwa sababu wengine wanakuwa 
na silaha, au vitu vya kuhatarisha 
wenzao, si mnakumbuka lile saka-
ta la mtu kuuawa na mpenzi wake 
gesti lilivyotikisa?” Mwanaidi ali-
kumbuka maneno ya mtu yule wa 
kaunta kabla ya kuingia na Tika.

“Yuko wapi sasa?”
“Wakati ule tayari nilikuwa 

nimeshaita askari wangu ambao 
niliwahadithia, nikawaambia 
akuache na wamchukue Tika kwa 
ajili ya mahojiano Makao Makuu 
ya Polisi, kwani ile dawa baada ya 
saa moja, usingizi unaondoka. Na-
dhani yeye ndiye atakuwa shahidi 
mzuri sana.”

“Kumbe pale mimi niliona na-
toroka, mlikuwa mnaniona?”

Jan alitabasamu. “Ndiyo. Na 
niliwaambia wakuache makusudi 
kwa sababu nilijua ule mpango 
wa kutaka kujua muuaji wa 
Burhan sasa utakamilika muda 
si mrefu kwa sababu ndiyo uli-
kuwa mpango mama. Nilijua ali-
yekutuma kumuua Tika ni lazima 
akufuate, nikakufuata nyuma ili 
kuhakikisha usalama wako, lakini 
niliwahi kuingia humu kabla yako 
pia, ndipo Martin alipofuata.”

“Sijui niseme nini Jan, wewe ni 
binadamu au malaika?

“Mimi ni binadamu tu Mwa-
naidi.”

“Sasa unaondoka saa hizi?”
“Ndiyo.” Alijibu Jan na kutaza-

ma sasa yake. Ilitimu saa nane usi-
ku. “Usiondoke saa hizi, lala hapa 
hapa bwana.” Mwanaidi alisema 

MAUAJI ya kutisha yanatokea ndani ya gesti moja maeneo ya Kigogo jijini Dar es Salaam.   
Mfanyabiashara Burhan anauawa ndani ya gesti ya Tukutane, akiwa na msichana mmoja 
mrembo aitwaye Mwanaidi. Polisi wanawakamata watu wote waliokutwa humo, pamoja na 
wafanyakazi wa gesti hiyo kwa ajili ya mahojiano. Lakini inaonekana muda ambao waliku-
wapo wapenzi hao hakukuwa na mteja mwingine yeyote zaidi yao.

Baada ya mahojiano ya kina, inaonekana kabisa kuwa Mwanaidi ndiyo muuaji. Je, ni kweli? 
Kwa nini alimuua mpenzi wake wakiwa wamejifungia chumbani? Fuatilia hadithi hii kwa 
makini ambayo mbali na kukutia simanzi, furaha na kukuburudisha, pia itakufundisha, elimu 
na kufunulia mambo ambayo hukupata kuyafikiria kabla.

HADITHI

Lazima apatikane-14 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

wake.
“Afande Msiya na maafande 

wenzangu wote, kitu cha kwanza 
baada ya kupokea faili hili na kum-
hoji mtuhumiwa mwenyewe wa 
kirefu, lakini pamoja na mazingira 
yenyewe, nilihisi kuna kitu amba-
cho kimejificha. Na kuomba kuachi-
wa kwenda nyumbani, nilitaka 
kutafuta kitu ambacho nilidhani 
kimejificha.” Afande Jan aliwaam-
bia wakubwa wake na maafande 
wengine.

“Kwanza kabisa nilianza kuwa na 
wasiwasi juu wa msichana kama 
Mwanaidi, ambaye ana miaka 25 tu 
nadhani kuwa na uwezo wa kushika 
kisu na kumuua mtu kama Burhan 
kwa kumchoma mara nne kifuani 
kwa uzito ule ule, kwani niligundua 
kuwa muuaji alitumia nguvu kub-
wa kudidimiza kisu mwilini. Kwa 
mwanamke wa kawaida, ambaye 
hana historia ya ujambazi au kuua, 
inakuwa si rahisi.” Akasema na ku-
wafanya wenzake kuanza kupata 
somo ambalo hawakulijua kabla.

“Eti amemuua kisa tu ni milioni 
100 zilizokuwa kwenye kifuko, laki-
ni tukumbuke kuwa Burhan ni jam-
bazi katili na mzoefu, isingeweze-
kana mtu kama huyo kufanya kazi 
kubwa ya kupora, kuua wenzake 
watatu, halafu akaenda na mwan-
amke gesti, akakaa kizembezembe 
au kupitiwa na usingizi hadi ku-
chomwa kisu mara nne kirahisi vile. 
Nilianza kuhusi kuwa aliyemchoma 
kisu Burhan huenda naye alikuwa 
na uwezo na akili kama yeye. Hilo 
lilinifanya nianze kufikiri namna 
ya kutafuta namna nyingine ya 
kumtafuta mtu mwingine ambaye 
anaweza kuwa muuaji. Msichana 
kama Mwanaidi hata kama Burhan 
angelala usingizi, sidhani kama 
angemchoma kisu mara nne kwa 
nguvu ile ile bila woga wowote.”

Koplo Hamisi na Inspekta Msiya 
walitazamana na kutikisa kichwa. 
Waliona kuwa kulikuwa na vitu fu-
lani vvya ndani ambavyo wao ha-
wakuvitambua kabla.

“Ndiyo maana niliomba msicha-
na huyu apewe dhamana. Nilijua 
yeyote ambaye yupo nyuma ya 
mpango huu atakuwa anamfuatilia. 
Na lengo lake ni kwamba Mwanaidi 
anyongwe au afungwe maisha ili 
yeye awe salama. Na kama ataachi-
wa, basi mtu huyo atamtafuta ili 
ammalize kwa ajili ya kupoteza 
ushahidi.” Alinyanyua kikombe cha 
kahawa, akapiga mafunda kadhaa 
na kuweka mezani.

Itaendelea Jumamosi

Kilikuwa 
ni kikao. Si 
kizito sana. 
Lakini ni 
muhimu 
sana. Tayari 
Inspekta 
Msiya 
alikuwa 
ameshare-
jea kutoka 
kwenye 
majukumu 
yake mkoani 
Kigoma. 
Ndiye awali 
aliyekuwa 
na faili la 
Mwanaidi.
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LONDON, England 

NYOTA wa Manchester United, Jesse 

Lingard, amesema ushauri wa kocha wa 
Timu ya Taifa ya England, Gareth South-
gate umemsaidia kumrudisha kwenye 

makali yake.
Lingard amesema kuwa 

kocha huyo amemwonesha 
msaada mkubwa na imani 
kubwa kwake na hasa kwa 
kumjumuisha kwenye kiko-
si cha England.

“Imani yake kwangu ni 
kubwa, alinipa nafasi kwa 
mara ya kwanza kwenye 
kikosi cha England, kitu 

ambacho najivunia,” amesema akinuku-
liwa na talkSPORT.

“Ushauri wa Southgate ulihusika kwa 

kiasi kikubwa kwenye uamuzi yangu ya 
kujiunga na West Ham.

“Bado niliendelea kuwasiliana naye 
hata ingawa sikuwa nikicheza, ili tu ku-
pata ushauri wake juu ya nini nifanye. Ili-
kuwa tu juu ya hoja sahihi, iwe ni kwenda 
timu nyingine za Ulaya au kubakia kwe-
nye Ligi Kuu England.

“Aliniambia, ‘Kama ningekuwa wewe, 
ningebaki kwenye Ligi Kuu’. Baada ya 
hapo, ilikuwa juu ya kutafuta timu ya Ligi 
Kuu England na West Ham ilionyesha 
nia.” aliongeza.

amshukuru Southgate
Lingard  

BARCELONA, Hispania

KLABU ya Barcelona ina mpango 

wa kuwauza wachezaji wake wanne ili 

waweze kupata fedha kwa ajili ya kulipa 

madeni ambayo wanadaiwa, kwa mujibu 

wa El Confidencial.
Timu hiyo inadaiwa fedha nyingi kuto-

kana na janga la virusi vya corona ambalo 

limefanya mapato wa timu nyingi du-

niani kushuka kwa sababu hakukuwa na 

mashabiki ambao wanaruhusiwa kuingia 

uwanjani, pamoja na shughuli za kiuchu-

mi nyingi kusimama.
Majina ya wachezaji hao wanne am-

bao wamewekwa sokoni ni pamoja na 

Antoine Griezmann, Phillipe Coutinho, 

Samuel Umtiti na Francisco Trincao.

Coutinho ambaye alijiunga na 

Barca akitokea Liverpool mwaka 

2018 kwa dau la pauni milioni 142, 

amecheza jumla ya mechi 90 na am-

etupia mabao 24, huku Griezmann bado 

hajawa kwenye ubora baada ya kuibuka 

ndani ya Camp Nou akitokea Atletico Ma-

drid. Janga la corona limetibua mipango 

mingi ya timu mbalimbali duniani hasa 

kwe-
n y e 

u c h u -
mi na 

i l i p e l e k a 
k u p u n g u z a 

mishahara ya 

wachezaji ndani ya Barcelona ili kuweza 

kupata nguvu ya kumudu gharama.

Barcelona kuuza nyota wanne

PARIS, Ufaransa

ANTOINE Griezmann 
amehoji kuhusu mbinu za 
Ufaransa baada ya kula-
zimishwa sare ya 1-1 na 
Ukraine kwenye mchezo wa 
kwanza wa kufuzu Kombe la 
Dunia mwaka 2022.

Kocha mkuu wa Ufaransa, 
Didier Deschamps, alitumia 
mfumo wa 4-4-2 tofauti na 
ule ulizoeleka wa 4-2-3-1, 
mbinu ambayo haikuzaa 
matunda na kuleta hali ya 
maswali.

Griezmann alifunga bao 
la ufunguzi dakika ya 19 ya 

mchezo, lakini Ufaransa 
ilishindwa kuondoka na 
pointi zote tatu baada ya 
kusawazishwa kwa bao hilo.

Akizungumza na TF1, 
Griezmann alisema: “Labda 
tulihitaji wachezaji wasum-
bufu ambao wanauwezo wa 
kucheza mtu na mtu, tutaji-
funza kucheza kwa mfumo 
kama ambao unaleta ma-
tokeo.

“ T u l i h i t a j i 
ku sh i n d a 
l a k i n i 

hatukucheza vizuri, tut-
aangalia na kujaribu 
kuboresha kwenye mchezo 
unaofuata.

“Tulipaswa kulinda ushin-
di wa kipindi cha kwanza, 
tulikuwa na nafasi na ili-
kuwa ngumu kwetu kipindi 
cha pili.”

Baada ya mchezo wa Ju-
matano, Ufaransa watawak-
abili Kazakhstan hapo kesho 

Jumapili halafu wata-
kutana na Bosnia 

na Herzego-
vina siku ya 

Jumatano 
ijayo.

Griezmann 
amkosoa 
kocha 
Ufaransa

***

***

-------------------

***

------------------
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yakataa kumuuza Odegaard
LONDON, ENGLAND

BAADA ya Arsenal kujiaminisha in-
aweza kuipata saini ya kiungo wa Real Ma-
drid, Martin Odegaard, anayechezea kwa 
mkopo kwenye kikosi chao, Real Madrid 
wamesema kuwa hawafikirii kumuuza.

Arsenal ilimsajili Odegaard katika diri-
sha lililopita la majira ya baridi kwa usajili 
wa mkopo wenye thamani ya pauni mil-
ioni 1.8.

Mabao aliyofunga kwenye mechi dhidi 
ya Tottenham na Olympiacos, vilevile 
mchango wake katika kurudisha mabao 
kwenye mechi ya West Ham, imesababi-
sha Kocha, Mikel Arteta kutamani zaidi 
kuipata saini yake ya kudumu.

Inaaminika Kocha wa Real Madrid, Zin-
edine Zidane anaamini zaidi kwenye uw-

ezo wa fundi huyo na ndio maana alimpa 
nafasi ya kucheza kwenye kikosi chake 
cha kwanza lakini majeraha ya mara kwa 
mara ndio yalisababisha awe kwenye ki-
wango kibovu.

Taarifa kutoka tovuti ya Marca zi-
naeleza, Madrid ilikubali kumtoa kwa 
mkopo ili akaendelee kukomaa zaidi na 
baadaye ndio arudi kwenye kikosi, lakini 
sio kweli kwamba wanafikiria kumuuza.

Msimu uliopita fundi huyu alikuwa 
akiitumikia Real Sociedad kwa mkopo 
wa msimu mmoja ambapo alionyesha ki-
wango kikubwa kilichosababisha Madrid 
ikatae ofa ya Sociedad ya kumnunua ma-
zima.

Akiwa na Arsenal msimu huu amecheza 
mechi 12 za michuano yote na kufunga 
mabao mawili.

Madrid 

Blatter afungiwa 
tena na FIFA
NYON, Uswisi

AKIWA bado hajamaliza adhabu ya kifungo cha kutojihusisha 
na soka kwa muda wa miaka nane, Rais wa zamani wa Shirikisho 
la Soka la Kimataifa (FIFA), Sepp Blatter, amepewa adhabu mpya ya 
kifungo cha miaka sita itakayoanza mara baada ya adhabu ya sasa 
itakapomalizika.

Taarifa iliyotolewa na FIFA, imeeleza Blatter amekumbana na 
adhabu hiyo mpya baada ya kamati ya maadili kumkuta na hatia ya 
kuvunja kanuni za maadili za shirikisho hilo.

Blatter na aliyekuwa Katibu Mkuu wa FIFA, Jerome Valcke wa-
natuhumiwa kupokea zawadi ambazo zimetafsiriwa kama rushwa 
lakini pia matumizi mabaya ya ofisi pindi alipokuwa Rais.

“Uchunguzi dhidi ya Blatter na Valcke uligusa maeneo mengi yaki-
wamo malipo ya bonasi yanayohusiana na mashindano ya FIFA am-
bayo yalifanyika kwa viongozi wa juu wa FIFA,” ilifafanua sehemu ya 
taarifa hiyo.

Lakini pia Blatter anatuhumiwa kutumia vibaya madaraka yake 
kwa kuidhinisha kiasi cha dola milioni 140 kwa ajili ya kurekebisha 
Makumbusho ya FIFA, kiasi ambacho ni zaidi ya gharama halisi za 
ukarabati huo.

Blatter amekuwa akikumbana na tuhuma mbalimbali ambazo 
zimepelekea afikishwe katika kamati ya maadili ya FIFA lakini hata 
mahakama za kawaida nchini Uswizi ambazo anadaiwa kujihusisha 
nazo pindi alipokuwa madarakani.

Novemba, mwaka 2017, kipa wa Timu ya Taifa ya Soka ya wa-
nawake ya Marekani, Hope Solo alimtuhumu Blatter kuwa alimfany-
ia udhalilishaji wa kingono katika hafla ya tuzo za FIFA Ballon d’Or 
mwaka 2013.

Costa atua rasmi 
Benfica
LISBON, URENO 

DIEGO Costa amefikia 
makubaliano na Benfica kwa 
ajili ya kujiunga na miamba 
hiyo ya soka Ureno, huku 
ikitajwa kuwa mshambuliaji 
huyo wa zamani wa Chelsea 
anaweza kusaini mkataba wa 
miaka miwili wenye thamani 
ya pauni milioni tano.

Desemba mwaka jana, 
mshambuliaji huyo mwenye 
asili ya Brazil, aliachana na 
Atletico Madrid baada ya 
kufanyika makubaliano ya 
pande zote mbili.

Gazeti kubwa na maarufu huko Hispania, Mundo Deportivo 
limeripoti kwamba Costa alikuwa na mpango wa kurudi Brazil la-
kini amebadili uamuzi na kuamua kubaki Ulaya baada ya kufikia 
makubaliano na Benfica.

Costa mwenye umri wa miaka 32 sio kwamba hakuwa na ofa 
ya kucheza miongoni mwa zile Ligi kubwa zaidi Ulaya, inaelezwa 
kwamba aliigomea Marseille ya Ligi Kuu Ufaransa.

Mtukutu huyo ambaye alitupilia mbali nafasi ya kuichezea timu ya 
taifa la Brazil na kuchagua Hispania, ameamua kurejea zake, Ureno 
ambako miaka ya nyuma alikuwa akiichezea Braga kabla ya kutua 
Atletico Madrid, 2007.

Inasemekana kuwa Benfica imempa ofa ya Pauni milioni 2.6 kwa 
msimu ili aichezee timu hiyo, licha ya kiwango kidogo cha fedha, ali-
kubaliana nao.

Jambo lingine ambalo limetajwa kuchangia kufikia pazuri kwa 
uhamisho huo ni kutokana na ukaribu uliopo baina ya wakala wake, 
Jorge Mendes na klabu kutoka Ureno.
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  Ni baada ya kocha wake Koeman kumtaja ni mchezaji 
ambaye ni kipaumbele katika usajili...

KWA UFUPI

BAECELONA, Hispania 

KOCHA wa Barcelona, Ronald Koe-
man, amemtaja nyota wa Borussia Dort-
mund, Erling Haaland kama mchezaji 
ambaye ni kipaumbele chake kikubwa 
kwenye usajili wa kipindi cha majira ya 
joto, kwa mujibu wa Diario AS.

Kwa maana hiyo, Barcelona imeji-
unga kwenye mbio na klabu nyingi za 
kuwania saini ya nyota huyo, ambaye 
anaonekana kuwa lulu barani Ulaya 
kwa sasa.

Haaland amekuwa akitwaja na klabu 

nyingi barani Ulaya kumwania kutoka 
kwa miamba hao wa Ligi Kuu Ujeruma-
ni, Bundesliga na sasa Barca wameamua 
kujitosa rasmi.

Kwa mujibu wa ripoti Koeman anao-
na Halaand anafiti zaidi kwenye kikosi 
hicho ambacho kwa sasa kinapamba-
na kuhakikisha kinasajili nyota wengi 
wakati wa dirisha la kipindi cha majira 
ya joto kinachokuja.

Koeman anataka kuimarisha kikosi 
chake hicho kwenye safu ya ushambu-
liaji, baada ya kuwa na msimu mbaya wa 
kutolewa mapema kwenye mashindano 

ya Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Nor-

way amekuwa na wakati mzuri zaidi 
kule Bundesliga na sasa Barca wana-
fanya kila liwezekanalo kuhakikisha wa-
namtwaa nyota huyo.

Haaland amekuwa akihusishwa na 
klabu kadhaa zikiwamo, Real Madrid, 
Manchester City, Chelsea, Paris Saint-
Germain, Juventus na Liverpool.

Koeman pia ameripotiwa anamtaka 
mlinzi wa City, Eric Garcia, nahodha wa 
Lyon, Memphis Depay na kiungo wa Liv-
erpool, Georginio Wijnaldum.

MESSI KUBAKI BARCA
NYOTA wa Argentina, Lionel Messi mwe-

nye umri wa miaka 33, yuko tayari kusaini 
mkataba mpya na Barcelona kufuatia uch-
aguzi wa rais mpya Joan Laporta, kwa muji-
bu wa gwiji straika wa zamani wa Barcelona, 
Rivaldo. (The Sun)

ODEGAARD AOTA MBAWA
ARSENAL hawana fursa ya kumsajili kwa 

mkataba wa kudumu nyota wa Real Madrid 
anayecheza hapo kwa Martin Odegaard 
mwenye umri wa miaka 22.

WIJNALDUM KUSUBIRI
KIUNGO wa kati wa Liverpool, Georginio 

Wijnaldum mwenye umri wa miaka 30, ata-
hitaji kusubiri hadi Barcelona watakapom-
wachia, Miralem Pjanic mwenye miaka 30, 
kabla hajakamilisha mkataba wake wa ku-
hamia pale Nou Camp. (Sport via Mirror)

LUKAKU ANUKIA BARCA
MSHAMBULIAJI wa Inter Milan na Ubelg-

iji, Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka 
27, analengwa na kocha wa klabu ya Barce-
lona, Ronald Koeman. (Calcio Mercato)

LIVERPOOL YAMTAKA MALEN
LIVERPOOL wanaangalia uwezekano wa 

kumsajili mchezaji wa PSV Eindhoven, Do-
nyell Malen, licha ya kinda huyo mwenye 
umri wa miaka 22 raia wa Uholanzi kusakwa 
na timu kubwa za Italia, Juventus na AC Mi-
lan. (Gazzetta Dello Sport via Goal)

SOLSKJAER KUULA ZAIDI
KOCHA wa Manchester United, Ole Gun-

nar Solskjaer mwenye umri wa miaka 48, 
anatarajiwa kusaini mkataba mpya hata 
kama timu hiyo itamaliza bila taji msimu 
huu. (Telegraph - subscription only)

WILDER HAKUFUKUZWA
MMILIKI wa klabu ya Sheffield United, 

Prince Abdullah amesema hakutaka kum-
fukuza kocha, Chris Wilder. (Sky Sports)

IHEANACHO MAMBO SAFI
MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Nige-

ria, Kelechi Iheanacho mwenye umri wa mi-
aka 24, yuko tayari kusaini mkataba mpya 
na Leicester City msimu huu. (The Sun)

TOTTI AGEUKIA UWAKALA
MKONGWE wa AS Roma, Francesco Totti 

mwenye umri wa miaka 44, anaweza sasa 
kufanya kazi kama wakala wa michezo 
baada ya kukamilisha taratibu za kujiuzulu 
kwake nchini Italia. (Gazzetta dello Sport 
- in Italian)

SILVA ATAKIWA BARCA
BARCELONA wanamtaka mchezaji wa 

Eintracht Frankfurt, Andre Silva, raia wa 
Ureno mwenye umri wa miaka 24. (Marca)

RODRIGUEZ SOKONI
KIUNGO wa kati wa Real Betis na Argen-

tina, Guido Rodriguez mwenye umri wa mi-
aka 26, amesema anatambua kuhusu taarifa 
zilizoripotiwa kuwa Arsenal wanawania 
saini yake. (Evening Standard)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Barcelona yajitosa 
kumwania Haaland
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Na Saada Akida

ILI kuimarisha kikosi chake, Kaimu Kocha 
Mkuu wa Yanga, Juma Mwambusi, ameweka 
wazi anahitaji mechi za kirafiki mbalim-
bali ili kukiweka tayari kikosi chake kabla 
ya kurejea kwa Ligi Kuu Tanzania Bara na 
mashindano ya Kombe la FA.

Kwa sasa Yanga inaendelea na mazoezi ka-
tika kambi yao iliyopo Kigamboni kwenye vi-
wanja vya Avic kujiandaa na mchezo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Biashara United 
unaotarajiwa kuchezwa Aprili 11, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
jijini Dar es Salaam. Lakini pia inajiandaa 
na mchezo wa raundi ya tano wa Kombe la 
FA dhidi ya Tanzania Prisons utakaochezwa 
kwenye Uwanja wa Nelson Mandela ulioko 
Sumbawanga baadaye mwezi ujao.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Mwambusi alisema anaamini michezo ya 
kirafiki atakayopata itamsaidia kukipima 

kikosi chake na kufikia malengo yake ya ku-
fanya vyema msimu huu.

Mwambusi alisema mechi hizo zitasaidia 
kuwajenga imara wachezaji wake kwa saba-
bu amesharidhishwa na stamina waliyonayo 
tangu aliporejea kwenye kikosi hicho aki-
chukua mikoba ya Mrundi Cedric Kaze.

“Kufanya mazoezi ni tofauti na kupata 
mchezo wa kirafiki, nina imani ningepata 
hata mechi moja ingenisaidia, kutokana na 
msiba mzito wa Taifa, nina asilimia ndogo ya 
kupata, kutokana na ratiba kubana.”

“Kwa sasa tuko katika maombolezo na 
michezo yote ya ndani imesimama kwa ajili 
ya kupisha maombolezo hata baada ya ku-
malizika kwa maombolezo hayo, hatutapata 
muda mwingine wa kucheza mchezo wow-
ote wa kirafiki kwa sababu tunahitaji kuen-
delea na Ligi Kuu pamoja na Kombe la FA,” 
alisema Mwambusi.

Alisema bado wanasubiri kufahamu siku 
watakayocheza dhidi ya KMC FC ambayo 

kwa ratiba ya awali ulipangwa kuchezwa 
Aprili 7, mwaka huu siku ambayo itakuwa 
ndio mwisho wa maombolezo ya msiba wa 
Rais. Dk. John Pombe Magufuli.

“Nitaendelea kutumia mazoezi ya we-
nyewe kwa wenyewe kuangalia utimamu 
wa wachezaji wangu, huku nikiwa na matu-
maini ya nyota waliokuwa majeruhi wa-
narejea vizuri ikiwamo Fiston Abdulrazack 
ambaye ameanza mazoezi mepesi,” alisema 
Mwambusi.

Aliongeza wamejiandaa kukabiliana na 
ushindani kwa sababu katika hatua iliyofikia 
kila timu inahitaji kukamilisha malengo yake.

Yanga itarejea katika Ligi Kuu Tanzania 
Bara ikiwa na kumbukumbu ya kutoka sare 
ya bao 1-1 dhidi ya Polisi Tanzania, katika 
mchezo huo ulioisha sare ya bao 1-1, bao la 
Yanga likifungwa na Fiston na Pius Buswita 
aliisawazisha timu yake hiyo inayotumia 
Uwanja wa Ushirika ulioko mkoani Kiliman-
jaro.

Mwambusi alilia
mechi za kirafiki

Chikwende aipeleka
Zimbabwe AFCON
Na Adam Fungamwango

WAKATI Tanzania ikiugulia maumi-
vu ya kushindwa kufuzu Fainali 
za Mataifa ya Afrika (AFCON) kwa 
kuchapwa bao 1-0 dhidi ya Equeto-
rial Guinea, straika wa Simba, Per-
fect Chikwende, alifunga bao pekee 
lililoipeleka Zimbabwe kwenye fainali 
hizo zitakazofanyika mwakani nchini 
Cameroon.

Chikwende aliyesajiliwa na Simba 
kipindi cha dirisha dogo akitokea FC 
Platinum ya nchini humo, alifunga bao 
dakika ya 15 ya mchezo na kuifanya 
Zimbabwe iliyokuwa ugenini Botswa-
na kufuzu AFCON.

Straika huyo alifunga bao hilo kwa 
kichwa, baada ya faulo iliyopigwa na 
Knowledge Musona na kuifanya Zim-
babwe kufikisha pointi nane kwenye 
Kundi H ambazo hazitoweza kufikiwa 
na timu za Botswana na Zambia am-
bazo zote zina pointi nne.

Zimbabwe imefanikiwa kutinga 
AFCON ikiwa kwenye nafasi ya pili ya 
kundi hilo linaloongozwa na Algeria 
ambayo nayo imeshafuzu, ikitoka 
sare ya mabao 3-3 dhidi ya Zambia 
juzi kwenye mechi iliyochezwa mjini 
Lusaka.

Kiungo wa Simba, Clatous Chama ni 
mmoja kati ya wafungaji wa Zambia, 
mawili yakifungwa kwa mkwaju wa 
penalti na Patson Daka, mabao ya 
Algeria yakifungwa na Islam Slimani 
aliyefunga mabao mawili na Rachid 
Ghezzal. 

Na Saada Akida

ALIYEKUWA mshambu-
liaji wa Simba Queens, Mwa-
nahamisi Omari, `Gaucho` 
sasa rasmi ni mali ya klabu ya 
Chabab Atlas Khenifra Fem-
ine, (CAK SC) inayoshiriki Ligi 
Kuu ya Wanawake nchini Mo-
rocco, baada ya kusaini mka-
taba wa miaka miwili na nusu, 
imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili 

jana, Ofisa Uendeshaji wa Sim-
ba, Anold Kashembe, alisema 
tayari mazungumzo ya kuka-
milisha uhamisho wa Gaucho 
yamekamilika na wameshawa-
tumia CAK SC kibali (ITC) ya 
mshambuliaji huyo.

Kashembe alisema uongozi 
wa Simba umempa baraka 
zote nyota huyo wa Timu ya 
Taifa ya Wanawake (Twiga 
Stars) na wanamtakia mafani-
kio kwenye klabu yake hiyo 

mpya. “Tumeshamalizana na 
uongozi wa CAK SC, sasa Mwa-
nahamisi ni mchezaji halali 
wa klabu hiyo ya nchini Mo-
rocco, baada ya pande zote 
tatu kufikia mwafaka na nyota 
huyo kusaini mkataba wa mi-
aka miwili na nusu,” alisema 
Kashembe.

Aliongeza kuondoka kwa 
mshambuliaji huyo kutatoa 
fursa kwa wachezaji wengine 
kupata nafasi ya kutoka kwen-

da kucheza soka la kulipwa nje 
ya Tanzania.

“Tunaimani Mwanahamisi 
atakuwa amefungua milango 
ya wachezaji wengine wa 
kike kucheza soka la kulipwa, 
hivyo endapo itatokea na-
fasi ya mchezaji mwingine na 
maslahi kwa pande zote, tu-
tamruhusu kwenda kujaribu 
bahati yake kama ilivyo kwa 
nahodha wetu huyo,” alisema 
Kashembe.

Gaucho rasmi asajiliwa Morocco

Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano wa Klabu ya Simba, Haji Manara (mwenye kofia), akiwa na baadhi ya wasanii wa filamu 
nchini katika mazishi ya aliyekuwa Rais wa Tanzania, Dk. John Pombe Magufuli ambaye alizikwa nyumbani kwao Chato mkoani 
Geita jana. PICHA: MTANDAO

Polisi Tanzania 
yaiwaza Azam 
Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Polisi Tanzania, 
Malale Hamsini, amesema ‘akili na 
mawazo’ yote ameyaelekeza katika 
mchezo wao wa Kombe la FA dhidi 
ya Azam FC utakaochezwa kwenye 
Uwanja wa Azam Complex jijini Dar es 
Salaam.

Malale aliliambia gazeti hili licha ya 
sasa kuwa kwenye maombolezo ya 
msiba wa aliyekuwa Rais, Dk. John 
Pombe Magufuli, kikosi chake kime-
anza mazoezi  kwa ajili ya kutafuta 
‘dawa’ ya ushindi dhidi ya wenyeji hao 
wa Chamazi.

Kocha huyo alisema amejipanga 
kuwapa mbinu mpya wachezaji wake 
kwa kutambua watakutana na timu 
ngumu na yenye wachezaji wazuri na 
wazoefu.

“Tunaitafutia  dawa Azam mapema 
kwa sababu tunafahamu ni moja kati 
ya timu ambayo ina wachezaji wazuri 
hivyo tutakapokutana nayo tuna-
takiwa tuingie kwa tahadhari kubwa 
ili wasipate nafasi ya kutufunga 
kiurahisi,”alisema  Malale.

Aliongeza wanatumia vyema siku za 
mapumziko kujiimarisha kwa sababu 
msimu huu wanahitaji kumaliza katika 
nafasi nne za juu kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.
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Na Mwandishi Wetu

BAADA ya Timu ya Soka ya 
Taifa (Taifa Stars), kushindwa 
kumuenzi vyema aliyekuwa 
Rais wa Tanzania Dk. John 
Pombe Magufuli, kwa kukosa 
tiketi ya kushiriki Fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON), kikosi hicho kimeji-
panga kulinda heshima kwe-
nye ardhi ya nyumbani.

Juzi usiku Stars ilikubali 
kichapo cha bao 1-0 kutoka 
kwa Equatorial Guinea na 
kupoteza nafasi ya kufuzu 
AFCON baada ya kubakia na 
pointi nne ikishuka dimbani 
katika michezo mitano wakati 
kinara wa Kundi J akiwa ni Tu-
nisia yenye pointi 13.

Equatorial Guinea iliyofiki-
sha pointi tisa iko katika nafasi 
ya pili, Taifa Stars ni ya tatu na 
Libya yenye pointi tatu ikibu-
ruza mkia kwenye kundi hilo.

Bao pekee la Equatorial 
Guinea katika mechi hiyo ili-
yochezwa kwenye Uwanja wa 
Nuevo do Malabo lilifungwa 
na nahodha wake, Emilio 
Nsue Lopez dakika ya 90.

Hata hivyo ikumbukwe 
mwaka juzi Rais Magufuli 
akiwa kiongozi wa nchi, Taifa 
Stars iliyokuwa chini ya Kocha 
Mkuu Mnigeria Emmanuel 
Amunike ilikata tiketi ya kush-
iriki fainali hizo kwa mara ya 
pili, baada ya kukosa nafasi 
hiyo kwa miaka 39.

Stars iliyoko chini ya Kocha 
Mkuu, Kim Poulsen inatarajia 
kukamilisha ratiba kwa kuwa-
karibisha Libya hapo kesho 
kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam.

Mkuu wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano wa Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF), Clifford 
Ndimbo aliliambia gazeti hili 
jijini jana kuwa kikosi kimere-
jea salama nchini na kitaen-
delea na mazoezi kwa ajili ya 
mchezo wao wa mwisho wa 
Kundi J dhidi ya Libya.

Stars yajipanga
kulinda heshima

  Ni baada ya kushindwa kumuenzi vyema Magufuli kwa 
kuondolewa katika...

Na Maulid Mmbaga

WAKATI Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, akiwashukuru wasanii wote 
wa hapa nchini kwa kuimba nyimbo 
mbalimbali za maombolezo kufua-
tia msiba wa aliyekuwa Rais, Dk. 
John Pombe Mafuguli, wanamichezo 
wameendelea kumlilia kiongozi huyo 
aliyezikwa nyumbani kwao Chato 
mkoani Geita jana.

Majaliwa alisema katika hotuba 
yake nyimbo zilizoimbwa na wasanii 
hao ziliongeza utulivu katika kipindi 
hichi cha msiba na aliwasifu kazi wali-
yoifanya ilikuwa ni nzuri.

Alisema nyimbo hizo zimewapa 
faraja Watanzania ambao wataende-
lea kumkumbuka Rais Magufuli kwa 
mambo mbalimbali aliyoyafanya 
ndani ya kipindi chake cha uongozi.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wachezaji wa Soka Tanzania (SPU-
TANZA), Mussa Kisoki alisema Rais 
Magufuli alifanya mambo mengi ya 
maendeleo lakini kwa upande wa wa-
namichezo waliamini alikuwa ni mtu 
aliyependa kuona maendeleo ya mpira 
wa miguu yanapatikana kwa haraka.

Kisoki alisema marehemu aliupa 
kipaumbele mchezo wa soka na 
anaimani Rais, Samia Suluhu Hassan 
pia ataendeleza pale ambapo hayati 
Magufuli alipaacha katika kulipeleka 
mbele taifa kimichezo.

“Ninaamini Rais Samia pamoja 
na wasaidizi wake akiwamo Waziri 
wa Michezo (Innocent Bashungwa), 
watakaa pamoja kuendeleza mazuri 
yaliyopo, lengo la kila Mtanzania ni 
kuona nchi inafika kule mbele kuna-
kohitajika kwa ajili ya maendeleo ya 
soka,” alisema Kisoki.

Kocha wa makipa wa Timu ya Taifa 
(Taifa Stars), Saleh Machupa alisema 
watamkumbuka Rais Magufuli kama 
mmoja wa watu waliokuwa wana-
penda michezo na alitamani kuona 
inapiga hatua kimaendeleo.

“Hata Timu ya Taifa ilipokwenda 
AFCON mwaka juzi alitoa mchango 
mkubwa sambamba na kutoa ‘bonasi’ 
kwa kila mchezaji jambo ambalo 
hakuna mtu atakayeweza kumsahau 
kwa kitu alichokitoa,” alisema Ma-
chupa. Naye meneja wa Stars, Nadir 
Haroub ‘Cannavaro’ alisema Rais 
Magufuli alijitolea kuinua michezo na 
sanaa huku pia alidhamiria kuwasaidia 
na kulifikisha taifa mbali kwenye 
sekta hiyo.

Serikali yawashukuru
wasanii, wadau wote

Mshambuliaji wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Iddi Selemani ‘Nado’ (kulia), akijiandaa kumtoka 
mchezaji wa Equatorial Guinea, katika mechi ya Kundi J ya kusaka tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe 
la Mataifa ya Afrika (AFCON), iliyochezwa juzi usiku. Stars ililala bao 1-0. PICHA: TFF

Ndimbo alisema hali ya 
wachezaji wa timu hiyo ni nzuri 
na watauchukulia ‘uzito mkub-
wa’ mchezo huo licha ya tayari 
wamepoteza nafasi ya kushiriki 
fainali zijazo za AFCON.

“Tunawatarajia kuwasili nchini 
saa 12:00 jioni ya leo ( jana),” 
alisema kwa kifupi Ndimbo.

Mechi kati ya Stars dhidi ya 

Libya itachezwa kuanzia saa 
10:00 jioni na kwa mujibu wa 
maelekezo kutoka katika Shirik-
isho la Soka Afrika, mchezo huo 
utafanyika bila ya mashabiki.

Mechi hiyo itakuwa ni ya 
kwanza kuchezwa nyumbani 
huku nchi ikiwa kwenye kipindi 
cha siku 21 za maombolezo ku-
fuatia msiba wa aliyekuwa Rais, 

Dk. Magufuli ambaye alizikwa 
nyumbani kwao Chato mkoani 
Geita jana. 

Baada ya mchezo huo, 
wachezaji watarejea katika 
klabu zao kwa ajili ya kuende-
lea na maandalizi ya mechi za 
mashindano ya Kombe la FA na 
michezo ya Ligi Kuu Bara msimu 
wa 2020/21 iliyosalia.
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