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Waziri wa Fedha na Mipango, Mwigulu Nchemba (kushoto), akizungumza katika mkutano na Mkurugenzi Mtendaji wa
Benki ya CITI anayesimamia nchi za Afrika-Kusini mwa Jangwa la Sahara, Akinsowon Dawodu, uliohusu upatikanaji wa
mikopo nafuu kwa ajili ya ujenzi wa miradi mikubwa ya maendeleo nchini jijini Dodoma jana. PICHA: WIZARA YA FEDHA

Maumivu mgawo saa 16
bila kuwa na umeme

Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Umeme Tanzania (TA-
NESCO) limetoa ratiba ya mgawo wa
umeme utakaoanza leo hadi Febru-
ari 10, mwaka huu, ambapo mikoa 19
imetajwa huku nishati hiyo ikikose-
kana kwa saa 16 kwa siku.

Ratiba hiyo iliyotolewa jana, inao-
nyesha kuwa mikoa 12 haitaathiriwa
na mgawo huo, ambao utakuwa uki-
anza saa 02:00 asubuhi hadi 6:00
usiku.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na Kitengo cha Mawasiliano TA-
NESCO, maeneo ya hospitali na jeshi
hayataathirika.

Mikoa ambayo haitaathirika kwa
mgawo ni Bukoba, Katavi, Kigoma,
Lindi, Mtwara, Pemba Kaskazini na
Kusini, Rukwa, Simiyu, Zanzibar, Un-
guja Kaskazini na Magharibi.

Pia ilibainisha mikoa itakayoathiri-
ka ni Dar es Salaam (Temeke, Kinon-
doni na Ilala), Kilimanjaro na wilaya
zake, Arusha, Mara, Mbeya, Man-
yara, Njombe, Morogoro, Mwanza,
Singida, Pwani, Ruvuma, Shinyanga,
Tanga, Tabora, Dodoma, Songwe, Ir-
inga na Geita.

KAULI YA MKURUGENZI

Jana Mkurugenzi Mtendaji wa TA-
NESCO, Maharage Chande, alitem-
belea kituo cha kupozea umeme
cha Kunduchi mkoani Dar es Salaam

na kutoa ufafanuzi kuhusiana na
suala la kukatika kwa umeme katika
maeneo Yyaliyoorodhesha, akisema
kwamba hakuna eneo umeme utaka-
tika kwa siku tatu mfululizo.

“Tunaendelea na maboresho
kama tulivyosema tunajipanga,
na kujipanga ni kujua matatizo,
kujua majawabu yake na kuwa na
mipango ya kuitatua,” alisema na
kuendelea:

“Tanzania nzima tunajua kila ma-
hali tatizo ni nini, majawabu ni nini na
tarehe ya kuyatatua ni lini, kwa hiyo
kwa sasa tupo kazini kutekeleza.”

Aliongeza kuwa katika zoezi la
kuongeza mitambo ya uzalishaji wa
umeme, kutakuwa na uhitaji wa gesi
zaidi, akifafanua kuwa hilo linalaz-
imu maboresho kufanyika katika vi-
sima vya gesi.

Alisema wakati maboresho hayo
yanafanyika, watatumia siku 10 ku-
fanya uboreshaji wa miundombinu
ya umeme, huku akieleza kuwa hilo
litasababisha umeme kukatwa kwa
baadhi ya maeneo na siyo nchi nzi-
ma kama ambavyo baadhi ya watu
wamekuwa wakisema.

“Tumeona kwamba watu wanata-
ka ufafanuzi, kwani baadhi wanase-
ma nchi itakuwa gizani, sasa nchi
ikiwa gizani ni kwamba hatuonani
humu jambo ambalo si kweli, ni sawa
na chumbani kwako balbu moja iki-
ungua huwezi kusema nyumba iko
gizani,” alisema Chande.

“Ukweli ni kwamba kutakuwa na
mapungufu, kuna maeneo hayat-
akuwa na umeme ratiba tumeshai-
toa, lakini yatakayokuwa na umeme
ni mengi.. hii kazi tunayoifanya ni
ya muhimu na faida kwa wote, hivyo
ukisema nchi iko gizani inaweza ku-
leta taharuki,” alisema Chande.

“Sisi tulitoa hii taarifa kwa saba-
bu tuna wajibu wa kuwaambia
wateja wetu nini kinatokea, lakini
tungeweza pia kunyamaza tu halafu
ikitokea siku hiyo hakuna umeme
tutakupa hadithi nyingine, lakini
huyo si weledi, weledi ni kuwaeleza,
na wananchi wanaelewa na wana-
shirikiana nasi kuhakikisha tun-
aboresha,” aliongeza Chande.

Alibainisha kuwa upungufu wa
umeme utakaojitokeza hautasaba-
bishwa na maboresho wanayoya-
fanya, ila yatatokana na maboresho
yanayofanyika katika visima vya gesi,
ambayo hutumika katika uzalishaji,
hivyo alisema kuwa watatumia muda
huo kufanya maboresho ya miun-
dombinu ya nishati hiyo sambamba
na kuifikisha maeneo ambayo hai-
jafika.

Pia alisema kuwa jumla ya upun-
gufu wa umeme haizidi asilimia 25 ya
uzalishaji wao wote, hivyo kusaidia
sehemu kubwa kuendelea kubaki na
umeme, na kuahidi kuwa wataende-
lea kupanga ratiba ili kusaidia mae-
neo husika kutoathirika kwa muda
wote.

]
Chaneli za ndani
sasa kupatikana
king'amuzi cha DSTV

Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye,

ametangaza kurejeshwa kwa chaneli za
ndani kwenye mfumo wa matangazo wa moja
kwa moja wa Satelite (DTH) kuanzia wiki hii.

Aliyasema hayo jana alipotembelea ofisi
za kampuni ya MultiChoice Tanzania (DStv)
ikiwa ni sehemu ya ziara zake kwa wadau wa
wizara anayoingoza.

Waziri Nape alisema serikali imefanya mapi-
tio ya kanuni za sekta ya utangazaji nchini na
kwa mujibu wa marekebisho hayo sasa Vvi-
simbuzi vyote vya antena (DTT) vile vya dish
(DTH) vitaruhusiwa kubeba chaneli hizo.

Alisema dhamira ya serikali ni kuhakikisha
kuwa wananchi wanapata huduma ya habari
popote waliko bila usumbufu na kwa njia wa-
nayoipendelea wao wenyewe.

“Tumefanya kazi kubwa kwa kushirikiana na
wadau wa sekta ya habari na tumefanikiwa
kufanya marekebisho kwenye kanuni kadhaa
na lengo la haya yote ni kuhakikisha kuwa
Mtanzania popote aliko anapata habari, elimu
na burudani kupitia mifumo na mitandao
mbalimbali bila vikwazo,” alisema.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji
wa MultiChoice Tanzania, Jacqueline Woiso,
alimpongeza waziri na wizara kwa ujumla kwa
kukamilisha mapitio ya kanuni mbalimbali za
sekta ya utangazaji zilizoruhusu kuonyeshwa
kwa chaneli za ndani kwenye mifumo mingi
zaidi.

“Tumefurahishwa na mabadiliko haya am-
bayo kimsingi yanajibu mahitaji ya wananchi
wetu wengi ambao kila uchao walikuwa waki-
omba kuruhusiwa kwa chaneli za ndani katika
visimbuzi vya DStv na vingine.

Tunaamini hii ni hatua muhimu kwa kuwa
itawarahisishia zaidi wananchi kupata huduma
za matangazo kwa urahisi,” alisema Jacque-
line.

Mkurugenzi huyo alisema DStv itatekeleza
agizo la waziri kwa kuhakikisha kuwa wana-
harakisha mchakato wa kuzibeba chaneli hizo
ndani ya muda mfupi.

“Tumesikia maagizo ya waziri na mara moja
tumeanza mazungumzo na chaneli husika ili
tuweze kuzibeba ndani ya DStv na hivi kar-
ibuni.

Kurejea kwa chaneli hizo kutakifanya kisim-
buzi hicho kuwa na zaidi ya chaneli zaidi ya
160 za ndani na nje ya nchi zikiwamo za mich-
ezo na burudani, habari na matukio, makala,
elimu na za watoto.

Mapema mwaka 2018 chaneli za ndani zil-
jondolewa kwenye visimbuzi vya dishi kiten-
do kilichosababisha malalamiko mengi kutoka
kwa wananchi kwani wengi walishindwa
kuzipata chaneli hizo kama ITV, EATV, Clouds
TV, Channel Ten, Star TV na hata chaneli za
dini kama vile Imaan TV, Upendo TV na ny-
inginezo.

Baada ya DSTV kuweka taarifa hiyo ya wa-
ziri kwenye mitandao ya kijamii watumiaji wa
king'amuzi hicho walionekana kuifurahia.

Katika ukurasa wa Instagram mtumiaji mwe-
nye ishekibobo aliandika: “Ahsante sana mama
Samia na Waziri Nape wamerejesha chaneli za
bure, DSTV nao wafanye maboresho kwenye
Zao".

Wakati mtumiaje mwenye jina officialcau_tz
aliandika “Nashukuru sana kwa hili@nappe._
nnauye, nakukubali sana.
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Mwinyi aahidi mabadiliko serikali yake

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
amesema ataendelea kufanya mabadiliko ya
uongozi katika serikali yake kutokana na ku-
toridhishwa na uwajibikaji wa baadhi ya vion-
gOZi.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana Ikulu Mjini
hapo, wakati akizungumza na waandishi wa
habari katika utaratibu wake aliouweka wa
kuzungumza nao kila mwisho wa mwezi.

Alisema utendaji serikalini una mafanikio
na changamoto na kukiri kuwa bado katika
serikali anayoiongoza zipo changamoto iki-
wamo baadhi ya watendaji kutowajibika.

“Katika wateuliwa wapo wanaofanya vi-
zuri na wapo ambao hawafanyi vizuri na
hao ambao hawafanyi vizuri nitachukua
hatua za kufanya mabadiliko, hili wala si siri,”
alisema.

Alisema kuwa mabadiliko hayo hayato-
husisha Baraza la Mawaziri pekee bali hata

..Asikitishwa wanaohujumu
miundombinu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesikitishwa
na vitendo vya wizi alivyo-
viita ni uhujumu wa uchumi wa
kuiba nyanya katika visima vya
kusambaza maji na kusababisha
kutofanya kazi na wananchi
kukosa maji.

Alisema tukio hilo limefanyika
juzi katika visima vya maji
huko Bubwisudi na tukio am-
balo limefanyika mwaka jana
la kuiba nyaya za shaba katika
taa zote za barabarani eneo la
daraja bovu Mjini Unguja.

Alivitaka vyombo vya ulinzi
na usalama kuwasaka wahalifu
wa matukio hayo na watakapo-
patikana washtakiwe kwa kosa
la uhujumu uchumi kwa sababu
wamesababisha mji kuwa giza
na wananchi kukosa maji.

“Natoa agizo kwa vyombo vya
ulinzi na usalama hasa vikosi
vya SMZ kuhakikisha maeneo
haya nyeti ya maji na umeme
yanalindwa badala ya ulinzi wa
kawaida ili yasiendelee kuhu-
jumiwa,” alisema.

Alisema ifike muda wa kupiga
marufuku biashara ya vyuma
chakavu ili kuinusuru miundom-
binu na uharibifu huo.

Akizungumzia miradi ya
maendeleo ikiwamo ujenzi wa
masoko, alisema serikali ilitoa
ahadi ya maeneo hayo kuyajen-
ga upya ili kuwa na mejengo vya
kisasa na tayari yameanza ujen-
zi huo ikiwamo eneo la Darajani,
Soko la Mwanakwerekwe, Soko
la Jumbi na Soko la Chuini.

Alisema wapo wananchi
wameanza kupata taharuki ka-
tika ujenzi wa maeneo hayo kwa
kuhofia kuondolewa na hawa-
tozingatiwa wakati wa ujenzi
utakapokamilika.

“Niwatoe hofu lengo la seri-
kali ni kutengeneza mazin-
gira mazuri kwa wajasiriamali
wetu ili kufanya kazi katika
mazingira mazuri hivyo wote
waliopisha ujenzi katika mae-
neo hayo watapewa kipaumbele
cha kwanza kabla ya wengine
ambao hawapo katika maeneo
hayo,” alisema.

Akizungumzia ziara yake ya
hivi karibu katika nchi za Falme
za Kiarabu, alisema katika ziara
hiyo amepata nafasi ya kuweka
mkataba wa ujenzi wa eneo la
Kizingo, lengo ni kulijenga eneo
hilo ili kKuwa taswira nzuri ya
nchi na wavuvi na vijana wa-
naotumia eneo hilo kunufaika
ikiwamo kujengewa soko |a
samaki la kisasa.

Kuhusu mji mkongwe wa
Zanzibar, Dk. Mwinyi, alisema ni
urithi wa dunia lazima ulindwe
na una zaidi ya miaka 100 ili vi-
zazi vijavyo kuujua hivyo ni la-
zima majengo yake yaliochakaa
na kubomoka kufanyiwa maten-
genezo.

Alisema nyumba nyingi ka-
tika mji huo hazipo katika
hali nzuri na haziwezi kufika
miaka mngine 100 ya baadaye
na kwamba serikali imeamua
wawekezaji au wananchi wenye
uwezo kuzitengeneza.

“Serikali haina nia ya kum-
wondoa mtu katika nyumba hizo
bali zifanyiwe matengenezo
ili zisiendelee kuanguka kama
ilivyo sasa.”

Kuhusu fedha za UVIKO-19
kutoka Shirika la Fedha la
Kimataifa (IMF) Sh. bilioni 230,
alisema kuwa zitatumika kwa
miradi ya maendeleo ikiwamo
ujenzi wa hospitali na shule
na tayari miradi hiyo imeanza
kujengwa.

Alisema nia na madhumuni
ni kuwa na madarasa mingi ili
kupunguza msongamano wa
wanafunzi madarasani, kuwa
na vifaa vya kufundishia na
kujifunzia na elimu ya Zanzibar
kubadilika.

Dk. Mwinyi aliwataka ma-
kandarasi wote waliopewa kazi
hiyo kuhakikisha wanamaliza
kwa muda uliotakiwa na serikali
itatoa fedha bila ya kikwazo
chochote ili kutokuwa na uzem-
be katika utekelezaji wa miradi
hiyo.

Pia alisema serikali inaende-
lea kutafuta fedha kwa ajili ya
kuufanyia ukarabati Uwanja wa
Ndege wa Pemba ili uweze kufa-
nana na wa Unguja na ndege
kubwa kutua ili uchumi upande.

mfanyakazi wa serikali asiye wajibika, hata-
baki sehemu aliyoko mpaka astaafu ajiandae
kuondolewa.

Dk. Mwinyi ameendelea kuwaunga mkono
wanawake katika nafasi za uongozi na kusifu
kuwa kati ya viongozi aliowateua wanawake
ndiyo wanaofanya vizuri zaidi kuliko wa-
naume.

Tangu Rais Mwinyi alipounda baraza lake
la mawaziri Novemba mwaka 2020, hajafanya
mabadiliko na kuahidi kuyafanya hivi karibu-
ni ili kuongeza ufanisi wa kazi.

“Yule ambaye anafanya vizuri nitaendelea
naye na yule ambaye hafanyi vizuri atatupi-
sha namuweka pembeni,” alisema Dk. Mwinyi
kwa kusisitiza mara kwa mara.

Vile vile, Dk. Mwinyi alisema amepokea
ushauri wa Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kuigawa Wizara ya Afya na atafanya kazi hiyo
hiyo ili iwe inajitegemea.

Alisema kazi hiyo ataifanya hivi karibu ili
kuwa na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Watoto.

Wakizungumza na Nipashe kuhusu hatua
hiyo ya rais kufanya mabadiliko ya uongozi ka-
tika serikali yake, baadhi ya wananchi walise-
ma ni hatua nzuri na wale ambao hawaendani
na kasi yake ya utendaji ni vyema akawaweka
pembeni.

“Tunasubiri kwa hamu mabadiliko ata-
kayoyafanya Rais hasa katika baraza lake la
mawaziri kwa sababu baadhi ya mawaziri
wake hawaendi na kasi yake ya ufanyaji kazi,”
alisema Juma Khamis, mfanyabiashara katika
eneo la Mchangani Mjini Zanzibar.

Ali Issa Makame, mwanaharakati wa haki za

binadamu, alisema kuwa marais wengi ambao
wanakaa madarakani huwa hawadumu na
baraza moja la mawaziri wote mpaka amalize
uongozi wake, kwa sababu wengine anaowa-
teua uwezo wao hauwezi kuonekana mpaka
aingie katika utendaji.

Alisema kuwa katika kipindi cha uongozi
cha mwaka mmoja wa Dk. Mwinyi kuna baa-
dhi ya wizara zinahitaji kufanyiwa mabadiliko
kutoka kwa makatibu wakuu, waziri na waku-
rugenzi hivyo mabadiliko hayo wananchi wa-
nayasubiri kwa hamu.

“Wananchi wanaamini kuwa anachokisema
Rais Dk. Mwinyi huwa anakitekeleza hivyo wa-
nasubiri utekelezaji wake na kufanya mabadi-
liko hayo ili kutapata watendaji wanaoendana
na kasi yake,” alisema.

Alisema kuwa asilimia 90 ya watendaji
ambao anao katika baraza la mawaziri ni
wapya na katika mabadiliko yake anayotarajia
kuyafanya anaweza kuchanganya wa zamani
na wapya ili malengo aliyoyapanga katika
uchumi wa buluu yafanikiwe kwa sababu baa-
dhi ya wizara hazijawa na ubunifu wa utend-
aji.

Naye Yussuf Mchenga mkazi wa Mjini
Unguja, alisema mabadiliko ya baraza la
mawaziri ni sawa na timu ya mpira pale am-
bapo wachezaji hawafanyi vizuri kiongozi
mkuu anahaki ya kubadilisha ili kupata maen-
deleo.

“Suala la mabadiliko la mawaziri ni la kawai-
da na wananchi wanahitaji maendeleo na ili
maendeleo yapatikane lazima kuwapo na ma-
badiliko hivyo mimi namuunga mkono kwa
hili,” alisema.
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kampuni yetu haijafilisiliwa.
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COSMOS PROPERTIES

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARIT

Cosmos Properties Limited tumeona taarifa polofu kwenye vyombo vya habari
ambazo zinazidi kusambaa kwenye mitandao ya kijamii zikiashiria kawa jengo la
whura height limeuzwa na kwamba kampuni yetu inakwenda kufilisika. Tunapendz.
kuutaarifu umma kuwa taarifa zinazosambaa kwenye vyombo vya habari mbalimbali
kwa njia tofauti siyo za kweli na zinalengo la kuharibu taswira nzuri ya kibiashara
Properties Limited imeitengeneza kwa muda mrefu,

Kitu ambacho tumejidhatiti kuendelea kuilinda taswira yetu halali na biashara yetu
kwa ujumla. Kwa ajili ya kuweka rekodi zetu sawa napenda kuwajulisha umma

1. Kampuni yetu inamahusiano ya kibiashara ya benki ya Exim Tanzania kama
benki yetu na mkopeshaji wa rasilirimali fedha dhidi ya mali ambazo Uhuru
Height waliziweka kama dhamana’, amana. .

2. Kampuni yetu pamoja na Exim benki Tanzania Limited tunakesi namba
176\2021 ambayo inaendelea Mahakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam )

3. Pia tumepokea zuio la mahakama dhidi ya Exim benk Tanzani, wafanyakazi
wake au mawakala wake hawatoruhusiwa kusaini, kutupa au kuhamisha mali
zozote zilizoshtakdwa zilizopo Uhuru Height.

4. Kwa kushangaza ma bila kutarajia mnamo tarehe 26 Januari 2022 tuliona

bo vya habari kawa Exim benki wamemchagua Walter
Buxton Chipeta kama Mfilisi wao na Meneja kuhusiana mali zote za Uhuru
Height , Hili limefanyika muda ambao Exim wanaelewa ama wanafahamu
kuhusu zuio la mahakama na Mr Chipeta kutoka kampuni ya uwakili ya
Hallmark ni mwakilishi wa Exim benki katika shauri linaloendelea 176\ 2021.

5. Katika maendeleo mengine yasiyotarajiwa siku hiyo hiyo ya tarehe 26 Januari
2022 Mr. Chipeta alivamia Uhura Height akiambatana na watu Zaidi ya 20
wasiofahamika ,, watu anaodai kawa ni usalama wake binafsi .Hatukowa na
miadi yoyote ya nyuma na Mr Chipeta na hatukujihusisha kwenye jambo
lolote kwa sababu ya zuio la Mahakama.

6. Tumeisha ripoti uvamizi huo kwenye mamlaka husika na tutachukua hatua
stahiki za kisheria kulinda mali zetu na kuhakikisha Kuwa utaratibu wa
kimahakama unaheshimiwa kwa ujumia. .

7. Kama unavyoona kwenye taarifa hii mali zilizopo Uhuru Height hazijauzwa na

MKURUGENZI MKUU WA COSMOS PROPERTIES LIMITED
MUHAMMAD OWAIS PARDESI

=N

) 1 artivs Ltd : Flot # 63/27,3rd Floor. Uhuru Heights, Bibi Titi Road, Upanga
t?ﬁﬁ.i@&)ﬁ ﬁfx es Salaam - 'l‘nnl;umis. Tol # +255 22 215 3317 / +2556 22 215 1496
infofcosmosgrp.com / WwWw.cosmosgrp .com
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Askari wa Jiji wakichoma moto meza za wafanyabiashara wadogo maarufu machinga kuhakikisha hawarejei katika eneo la
Mbezi Mwisho, mkoani Dar es Salaam. PICHA: MIRAJI MSALA

Shahidi: Sikumtaja
Sabaya angedhuriwa

Na Kulwa Mzee

LUTENI Dennis Urio amedai ma-
hakamani kwamba katika ushahidi
wake hakumtaja aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya kwam-
ba washtakiwa wanapanga kumdhuru
bali alisema viongozi.

Amedai Mwenyekiti wa CHADEMA,
Freeman Mbowe, alimwomba amtafutie
watu wa kufanya ulinzi si magaidi, sha-
hidi amekiri kwamba maelezo aliyotoa
polisi na anachosema kwenye kizimba
vinatofautiana.

Shahidi huyo wa 12 wa upande wa
mashtaka katika kesi ya ugaidi inayom-
kabili, Mwenyekiti wa CHADEMA, Free-
man Mbowe na wenzake watatu, alidai
hayo jana Mahakama Kuu Divisheni ya
Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi
mbele ya Jaji Joachim Tiganga wakati
akihojiwa na Wakili wa Utetezi, Peter
Kibatala.

Luteni Urio anadai hafahamu kwanini
alichukuliwa maelezo Agosti 11 mwaka
2020 na Mkurugenzi wa Upelelezi wa
Makosa ya Jinai (DCI), hakumfafanulia
kwanini maelezo yake hayajachukuliwa
siku aliyopeleka taarifa za mazungumzo
aliyofanya na Mbowe.

Akijibu swali la Kibatala, shahidi al-
idai wakili atakuwa amekosea akisema
walitunga kesi mapema kisha wakaanza
kutafuta watuhumiwa.

Anadai hawakuwahi kujadili kumpele-
ka mtu kwa Mbowe akiwa na vifaa ili

aweze kupeleleza na kurekodi.

Wakili Kibatala alitaka shahidi asema
kama ni kweli aliambiwa na Mbowe
atachukua nchi kwa namna yoyote na
kama uchaguzi ulitajwa, akijibu; alidai
anafahamu uchaguzi ulitajwa.

Shahidi anadai katika ushahidi wake
hajasema mahali popote kwamba
Mbowe alimtishia na alipoulizwa kwam-
ba Mbowe alimwahidi cheo, alijibu
kwamba hawezi kumpa cheo jeshini.

Anadai katika ushahidi wake hajawahi
kumtaja Sabaya kutaka kudhuriwa, ali-
taja viongozi.

Luteni Urio anadai wakati anatafuta
vijana alimpigia simu baba yake mshtak-
iwa wa tatu, Mohammed Ling'wenya
kumwomba mwanawe akafanye kazi ya
ulinzi kwa Mbowe.

Alidai baada ya Ling'wenya kukamat-
wa, baba yake alipiga simu kutaka kujua
tatizo lililompata mwanawe alimjibu
kwamba amuulize bosi wake.

Alikiri kwamba wakati anamwomba
baba wa Ling'wenya hakumwambia
kama kuna kazi kwa Mbowe lakini ana-
taka akafanye mipango ya ugaidi.

Anadai mshtakiwa Halfani Bwire
ambaye alikuwa akimpa taarifa hakum-
wambia maeneo gani mahususi ambayo
walitembelea kwa ajili ya kumdhuru Sa-
baya.

Luteni Urio anadai hajui kama Ad-
amu Kasekwa maarufu Adamoo na
Ling'wenya walikamatwa maeneo ya
Rau Madukani .

Wakili Kibatala alimwambia shahidi
kuwa ni mtu muhimu kama yeye kupigi-
wa simu bila ridhaa yake anaweza kutoa
taarifa lakini shahidi alijibu kwamba
yeye si mtu muhimu.

Shahidi anadai maelezo aliyotoa Ago-
sti 11, mwaka 2020 na anachosema ki-
zimbani vinatofautiana.

Katika maelezo ya onyo ya mshtakiwa
Ling'wenya ambayo anadaiwa alikiri,
anadai Urio alimpa Sh. 87,000 na alim-
shauri mshahara uwe 800,000.

Shahidi alidai maelezo hayo si ya kwe-
li na maelezo kwamba walipewa fedha
zingine kwa ajili ya mavazi si kweli.

Shahidi huyo anadai wanatofautiana
katika maelezo kwani yeye anasema
aliwapa Ling'wenya na Kasekwa fedha
kwa ajili ya kwenda Dar es Salaam, lakini
Ling'wenya anadai aliwapa fedha kwa
ajili ya kwenda Moshi.

Anadai hakuwahi kuambiwa na In-
spekta Swila kuwa anastahili kuwa
mshtakiwa wa kwanza au wa pili na
kwamba DCI na ACP Ramadhan Kingai
hawajamwambia kuwa watampatia kin-
ga ya mashtaka.

Alipohojiwa kama Mbowe alimuomba
amtafutie magaidi alijibu kwamba alim-
womba amtafutie watu wa kwenda ku-
fanya ulinzi.

Anadai Mbowe alitaja watu wa ku-
fanya ulinzi ndio akawatafuta na hakum-
wambia akionana nao awaambie vipi
lakini yeye alipowapata aliwaambia wa-
nakwenda kufanya kazi ya ulinzi.

Wanane upinzani
kuchuana na DK.
Tulia uspika

Salome Kitomari na Augusta Njoji, DODOMA

WAGOMBEA wanane kutoka vyama vya
upinzani ambao sio wabunge, wamejitokeza
kuwania kiti cha Uspika wa Bunge kupam-
bana na mgombea aliyethibitishwa na Kamati
yva Wabunge wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Dk. Tulia Ackson.

Dk. Tulia alithibitishwa jana kugombea
nafasi hiyo, huku milango ya kumpata Naibu
Spika ikitarajiwa kufunguliwa baada ya kuka-
milika kwa uchaguzi wa spika.

Kikao Maalum cha wajumbe 340 kilichoon-
gozwa na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
kwa kauli moja kilimpitisha Dk. Tulia na kwa
upande wa nafasi ya Naibu Spika chama
itatangazwa utaratibu baadaye baada ya
kukamilishwa kwa uchaguzi huo.

Katibu wa Bunge ambaye ni Msimamizi wa
Uchaguzi, Nenelvva Mvvihambi akizungumza
alisema hadi jana saa 1O joni majina ya
wagombea tisa yalishavvasilishvva na kukidhi
matakwa ya kisheria.

Alisema kati ya wagombea hao wanane si
wabunge na mmoja ni mbunge ambaye ni
Dk. Tulia. Aliwataja wagombea waliojitokeza
na vyama vyao kwenye mabano ni Abdallah
Mohamed Said (NRA), Aivan Maganza (TLP),
David Mwaijojele (CCK), Georges Bussungu
(ADA-Tadea), Kunje Mwiru (SAU), Maimuna
Saidi Kassim (ADC), Ndonge Saidi Donge
(AAFP), Saidoun Abrahmani Khatibu (DP), Dk.
Tulia Ackson (CCM).

Uchaguzi wa Spika utafanyika leo baada ya
wagombea hao kujieleza mbele ya wabunge
na kupiga kura ya siri ya nani wa kukalia Kiti
hicho.

Baada ya kupatikana kwa Spika nafasi ya
Naibu Spika inayoshikiliwa na DK. Tulia ita-
tangazwa kuwa wazi kugombewa.

Kwa upande wake, Dk. Tulia, akizungumza
baada ya kuthibitishwa, aliishukuru Kamati
Kuu cha CCM na Kamati ya Wabunge kwa
imani waliyoonyesha kwake na umoja.

“Kwasababu mchakato huu wagombea
tulikuwa 71 tunafahamu demokrasia ndani ya
CCM mtu huruhusiwa baada ya chama kufun-
gua milango ya kuchukua fomu, lakini an-
apochukua fomu anakuwa na watu wa hapa
na pale wa kumpa ushauri kwenye mambo
mawili, matatu.”

“Niwatoe wasiwasi waheshimiwa wabunge
yeyote ambaye anahisi alitoa ushauri eneo
fulani au alionekana sehemu fulani na alione-
kana kuwa na mgombea kwenye mchakato,
tunajua chama kina utaratibu na taratibu
zote zinaheshimiwa, hivyo niwaombe sana
kile cha kuwa na kauli moja tuendelee kuwa
na kauli moja kwa yale yaliyo mbele yetu.”

“Tumeamua kwa kauli moja kwenda pamo-
ja, mchakato ni jambo la kawaida ndani ya
chama kikubwa, hakuna sababu ya mbunge
yeyote kujiona mnyonge kwa kuwa alikuwa
akionekana na mgombea fulani, mimi ni-
takuwa kiongozi wenu nyie wote, asiwapo
atakayejiona mnyonge kwa sababu yoyote
ile kwa kuwa haya ni mambo ya mchakato,”
alisema.

Awali, Katibu wa wabunge hao, Rashid
Shangazi, alisema zoezi hilo ni rahisi, lakini
pia lina ugumu kwa kuwa wanamthibitisha
mtu ambaye wanamfahamu na wamefanya
naye kazi kwa zaidi ya miaka mitano.

“Ni gumu kwa kuwa lazima tufuate utara-
tibu kwa niaba ya chama chetu,” alisema.
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Shirika
lahamasisha
chanjo UVIKO-19
kwa wanachama

Na Sabato Kasika

SHIRIKA lisilo la kiserikali la Liwale
Socio-economic Development Organi-
zation, (LSED) la mjini Liwale mkoani
Lindi, linalohamasisha kilimo cha alizeti,
limegeukia uhamasiahaji wa chanjo ya
UVIKO-19 kwa wanachama wake.

Mhamasishaji wa shirika hilo lisilo |a
kiserikali, Hassan Mpako, aliliambia gazeti
hili jana kuwa ni mwezi mmoja sasa tangu
waanze kazi ya kuhamasisha wanachama
wao kujitokeza kuchanja.

“LSED imesajiliwa na serikali, hivyo
ni haina budi kubeba ajenda za serikali
ikiwamo ya kuhamasisha wananchi kupata
chanjo ya kujikinga na corona, ikiwa
na kaulimbiu ya ‘Chanjo ndiyo Mpango
Mzima',” alisema Mpako.

Mpako alifafanua kuwa, kwenye uhama-
sishaji wa kilimo cha alizeti, wana kaulim-
biu ya ‘Alizeti na Pesa’, na kwamba sasa
wamekuja na hiyo nyingine ili kuhamasi-
sha chanjo ya kujikinga na UVIKO-19.

Alisema, shirika hilo kwa sasa limeamua
kufanya kazi hizo mbili kwa mpigo kama
njia yva kusaidiana na serikali na wadau
wengine katika vita dhidi ya ugonjwa huo
unaoendelea kuangamiza watu duniani.

“Kama unafuatilia hali ya ugonjwa huo,
utagundua kuwa kumekuwapo na mkan-
ganyiko kuhusu suala la chanjo, tangu
ulipoingia nchini, kwani wapo wasioona
umuhimu wa kuchanjwa,” alisema.

Alifafanua kuwa kutokana na sintofa-
hamu hiyo, shirika hilo limeona kuna haja
va kusaidiana na serikali ya wilaya hiyo
kuhamasisha wakulima na wananchi kwa
ujumla, kuzingatia maelekezo yote kuhusu
ugonjwa huo.

Mhamasishaji huyo alisema, shirika lake
linajua kuwa suala la chanjo ni la hiari, na
kwamba pamoja na hilo, kuna umuhimu
wa kuelimisha jamii kutambua athari za
ugonjwa huo, ili iamue kuchukua hatua
sahihi.

Alisema, shirika lao lina wanachama 460
walioko katika kata 14 za wilaya hiyo,
ambao wanahamasishwa kuchanja na
kisha wenzao wanachukua elimu hiyo na
kuisambaza wengine kwenye maeneo yao.

“Kama ambavyo tunaendelea na mpango
wetu wa kuhamasisha kilimo cha alizeti
kwa wakulima wote wilayani Liwale,
ndivyo ambavyo pia tunataka tufanye
kwenye suala uhamasishaji wa chanjo ya
corona,” alisema.

Akielekezea hatua ya shirika hilo, alipo-
zungumza na gazeti hili, Mkuu wa wilaya
hiyo, Judith Nguli, alipongeza kazi zina-
zofanywa na LSED na kusema zinalenga
kuleta maendeleo ya wilaya hiyo.

“Kuhamasisha kilimo cha alizeti kunawa-
fanya wakulima kuongeza zao lingine la
kibiashara, na pia kuhamasisha chanjo,
kunasaidia kuwafanya wakulima wawe
salama na kufanya kazi za maendeleo,”
alisema Nguli.

Mkuu huyo wa wilaya aliwataka wadau
wengine wilayani humo kuiga mfano wa
shirika hilo kwa kusaidiana na serikali
katika vita dhidi ya ugonjwa huo.

|

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel, akifurahia jambo na watumishi wa wizara yake waliompokea katika hafla ya Kilele
cha magonjwa yasiopewa kipaumbele (Neglected Tropical Diseases), iliyofanyika jana viwanja vya Nyerere Square mkoani
Dodoma. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

ACT yataka Baraza Kivuli la Mawaziri

Na Mwandishi Wetu Oktoba 31, mwaka jana ambapo
pamoja na masuala mengine,

iliafikiwa kuwa mkakati wa cha-

ma mwaka 2021 mpaka 2025
ukamilishwe na uanze mara
moja.

HALMASHAURI Kuu ya Chama cha ACT - Wa-
zalendo katika kikao chake kilichohitimishwa
mwishoni mwa wiki, imeidhinisha azimio la kum-
taka Kiongozi wa Chama, Zitto Kabwe, kuunda
na kusimamia kamati itakayokuwa na jukumu la
kutoa mbadala wa kisera na kuiwajibisha Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Halmashauri hiyo imemtaka Zitto kama msi-
mamizi mkuu wa masuala ya sera wa chama
awe ndiyo mwenye mamlaka ya kuunda na
kusimamia kamati hiyo itakayoundwa chini ya
azimio hilo.

Kupitia taarifa ya chama kwa vyombo vya
habari jana, iliyotiwa saini na Katibu Mkuu wa
chama, Ado Shaibu, ilibainishwa kuwa kamati
hiyo ya kuisimamia na kuiwajibisha serikali itaun-
dwa na wasemaji wa kisekta watakaotoa mbadala
wa sera kwenye masuala ya kijamii, kiuchumi, ki-

UBALOZI WA SWITZERLAND, NORWAY NA
BRITISH HIGH COMMISSION
DAR ES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Switzerland, Norway
na British High Commission. watauza kwa mnada wa hadhara Funicha za nyumbani, Magari
na Genereta tarehe 5 February, 2022 Jumamosi kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika
Golden Resort Sinza, Lion Street.

Fenicha na Computer zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi: Sofa set,Zanzibar beds,
China base, Hutch, Chest drawer, Dining table, Book case, Office desk, Chairs,File cabinet,
Vitanda, Magodoro, Fridge double door, Upright Freezer, Washer, Dryer, A/c split units,
Photocopy m/c, TV set, Computer set, Colour Printers, Safe cabinets,Steel Shelves,
Aluminum Doors, Solar water heater, Lawnmower Na vingine vingi.

Magari na Genereta yataanza kuuzwa saa 6:00 mchana:

slasa, 1.<ltalfa r}a klmatalfa' . Idadi Aina Model Mwaka Ushuru
Shaibu alifafanua kuwa moja ya masu- I ST ——— pP— P P
. . : oyota Land Cruiser ation Wagon iesel Engine aujalipwa
ala muhimu ya '1<1rnl'<a'l<at1 ya Chama_ ch'zg ACT . : : : _
- Wazalendo ni kuisimamia na l(lllW&_]lblSha Toyota Land Cruiser VX Station Wagon 4.2TD Diesel Engine 2005 Umelipwa
serikali na tangu uanzishwaji wa mfumo wa T | Nissan Patrol Y61 Station Wagon TD42 Diesel Engine 2010 Umelipwa
Vyama Vlngl Sel'll.(a'll }me!<uwa 1k1s1mam1wa' na 1 Jeep Cherokee GH-KJ37 Station Wagon KM31 Petrol Engine 2003 Umelipwa
vyombo vya uwakilishi vikiwamo Halmashauri na T - ——— —
Bunge Genereta 63 KVA Silence Perkins Engine Diesel 2012 Haujalipwa

“Utafiti uliofanywa na chama kupitia ziara
mbalimbali za mikoani umeonyesha kuwa vy-
ombo hivyo vimeshindwa kusimamia na kuwaji-
bisha serikali ipasavyo bila shaka kwa kukosa

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe 2 mpaka 4
February, 2022, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

MASHARTI YA MNADA.
1. Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier).

uhalali wa kisiasa kwa sababu wajumbe wake
wengi hawakuchaguliwa na wananchi,” alisema
Shaibu.

Alifafanua kuwa uchaguzi wa mwaka 2020

Na mnunuzi wa Gari au Genereta atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio
lilipwe ndani ya siku 4 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 10 February, 2022
Saa 10:00 jioni. Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari au Genereta
litauzwa kwa mshindi mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.

. : P 2. Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB na NBC yanakubalika.
um_eShUhUdla _YyO.mbO hlvyo kwa kiasi klk‘%bwa 3. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.
vikikosa uwakilishi wa vyama vyama vya upinza- 4. Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.
ni ikiwamo kukidhi masharti ya kikanuni kuunda 5. Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote
kambi rasmi ya upinzani ndani ya Bunge. pamoja na kodi
Zitto alipoulizwa lini anatangaza baraza hilo 6. Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini.
7. Kila mtu anayesiriki mnada ni lazima kuvaa Barakoa na kunawa na maji

kivuli, alisema: “Ndani ya wiki hii nitakutana na
wahariri wa vyombo vya habari na kutangaza
wasemaji wa kisekta wa kila wizara ili kuongeza
nguvu ya shabaha yetu ya kuwatumikia Watanza-
nia kama chama cha siasa kisicho madarakani. Ni
wajibu wetu kuisimamia serikali.”

Utekelezaji wa azimio hili la Chama cha ACT -
Wazalendo unaafikiana na hitimisho la kikao cha
Halmashauri Kuu ya Chama Taifa kilichofanyika

tiririka au Sanitaiza, Umbali wa mtu na mtu uzingatiwe.

Kwa maelezo zaidi waone:
UNIVERSAL AUCTION CENTRE
PLOT NO: 5“E” LION STREET SINZA
Cell Number- +255 0754 284 926
Dar es salaam
E-mail: universalauction@hotmail.com
Insta:universalauctioncentre

UNIVERSAL AUCTION CENTRE, SIMU NA: +255 754 284 926,
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MWANGA WA JAMII

Mikoa inayosuasua
chanjo ya UVIKO-19
iige inayofanya vizuri

MWANZA ni miongoni mwa mikoa mitano ambayo inatajwa kufanya
vizuri katika chanjo ya UVIKO-19, ambapo Mganga Mkuu wa mkoa huo,
Dk. Ruta Thomas, anataja sababu za mafanikio hayo.

Kwa mujibu wa Dk. Thomas, ushirikishaji wa wadau wote wakiwamo
wahudumu wa afya kuanzia ngazi ya jamii na viongozi wa serikali za
mitaa, kwa ajili ya uhamasishaji wa chanjo hiyo ni miongoni mwa siri
ya mafanikio.

Vilevile, katika jitihada hizo za kufanikisha chanjo, anasema kuna
kamati ya amani ya mkoa, ambayo iko chini ya viongozi kutoka mad-
hehebu mbalimbali, inayohimiza amani na upendo, lakini inasaidia
kuhamasisha watu kuchanja.

Pamoja na hayo, anasema, Mkuu wa Mkoa wa Mwanza amekuwa
akipokea taarifa za kila siku kutoka kila halmashauri ili kujua ni wapi
kuna changamoto inayoweza kukwamisha chanjo, ili hatua zichuku-
liwe haraka.

Mbali na Mwanza mikoa mingine inayotajwa kufanya vizuri katika
chanjo, ni Kagera, Mara, Dodoma na Ruvuma, inaonyesha kuwa bado
kuna haja ya kuongeza jitihada zaidi ili kufanikisha chanjo hiyo.

Nchi ina mikoa zaidi ya 20, lakini inayotajwa kufanya vizuri ni mi-
tano tu, kwa hali kama hiyo, tunadhani iko haja kwa mikoa ambayo iko
nyuma kwenda kujifunza mbinu zilizotumiwa na mikoa ambayo iko
juu kwenye chanjo.

Tunashauri hivyo, kwa sababu katika maisha ya kawaida, mbinu za
kufanikisha jambo huwa zinatofautiana, hivyo kwenye suala la chanjo
inawezekana baadhi ya mikoa ikawa kimbinu zaidi.

Lakini tunadhani kuna haja ya kukumbusha Watanzania kuwa
nchi yao si kisiwa kisichofikika, bali ina mwingiliano wa watu kutoka
mataifa mbalimbali, hivyo kuchukua tahadhari ni jambo muhimu.

Hata Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, anakiri kuwa mwitikio wa ku-
chanja bado ni mdogo nchini, ingawa matarajio ni kufikia asilimia 60
hadi mwishoni mwa mwaka huu, lakini waliochanja hadi sasa wakiwa
ni watu 1,922,019.

Idadi hiyo inatajwa na Waziri Ummy kuwa ni sawa na asilimia 3.3
ya wale waliochanjwa, tangu chanjo zilipoanza kutolewa katikati ya
mwaka jana ambazo ni aina ya Moderna, Johnson &Johnson, Pfizer na
Synopham. Njia ambayo tunadhani inaweza kusaidia kufanya vizuri
kwenye chanjo ni viongozi wa mikoa ambayo bado iko nyuma kwenda
kujifunza kwa wenzao ambao wanatajwa kuwa juu kuhusu mbinu na
mikakati waliyoibuni na kuitumia kufikia mafanikio hayo.

Tunajua kuwa chanjo ni hiari, lakini jambo la muhimu la kutambua
ni kwamba, Tanzania si kisiwa ambacho hakifikiki, hivyo tunaona kuna
umuhimu kwa kila Mtanzania kupata chanjo ili kuwa salama zaidi.

Hivyo, mikoa hiyo inayotajwa kufanya vizuri kwenye chanjo, ingeku-
wa ni fursa kwa ile ambayo iko nyuma kujifunza mbinu na kwenda
kuzitumia, ili wananchi wahamasike na kujitokeza kuchanjwa.

Kwa kufanya hivyo, tunaamini kwamba Watanzania wengi zaidi
wanaweza kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu chanjo na kujitokeza
kuipata, ili hatimaye lengo lililokusudiwa na serikali kuchanja asilimia
60 liweze kutimia.

Ni miezi sita sasa tangu chanjo ilipozinduliwa na Rais Samia Suluhu
Hassan, lakini idadi ya waliochanjwa bado ni ndogo, hivyo tunaona
kuna haja ya kuwakumbusha viongozi kwa mikoa ambayo inaendelea
kusuasua katika chanjo, wachukue hatua zitakazowezesha watu wengi
kuchanjwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Wahitimu sekta ya utalii,
nchi imesheheni fursa zenu

BAADA ya elimu kumpa
mhitimu ujuzi aliouhitaji iwe
ngazi ya astashahada au sha-
hada matarajio wanaokuwa
nayo wengi ni kuajiriwa. La-
kini, kasi ya upepo zama hizi
unahitaji juhudi zaidi ziele-
kezwe kwenye wasomi hao
kujiajiri.

Hatua hiyo ni muhimu
kwa sababu ushindani ulioko
sokoni kuziwania fursa finyu
za ajira ni mkubwa, hivyo
ubunifu, kujituma, kuwejikea
nia na kufikiri zaidi kutatua
changamoto ya kazi vinafikiri-
wa kuwa vitaleta ahueni.

Wakufunzi wa Chuo cha
Utalii cha Taifa (NCT), pamoja
na wadau wa sekta ya utalii,
hoteli wanazungumzia hayo
na kuibua mbinu mpya kwa
wahitimu wa chuo hicho,
kwenye mdahalo kuelekea
mahafali ya 19 yaliyofanyika
opita.

Wakufunzi wa chuo hicho,
wanachosema ni kwamba
hakuna ajira itakayowafuata
watu bali wafanye juhudi kui-
tafuta, na hata kama wakiji-
ajiri itawapasa kuwa wabuni-
fu na shughuli zao kuwa za
kipekee ili kukabili ushindani
mkubwa sokoni.

Kinachohitajika ni bidii
tangu wakiwa masomoni ili
kufahamika na kuheshimika
kutokana na kujituma. Ukijitu-
ma unapata ufadhili wa mas-
omo unaweza pia kutumiwa

na mashirika ya ndani na ya
kimataifa. Lakini ukipata ajira
msomi ni lazima uwe na nid-
hamu ya kazi ya hali ya juu na
kuipenda kazi yako, kwa kuwa
wenye elimu wengi wapo
mtaani bila ajira.

Wahitimu siyo wa NCT pe-
kee na wengine pia waibue
mbinu za kukabiliana na
changamoto kazini ambayo ni
moja ya mafanikio, ikiwamo
vijana kuyafahamu mazingira
yao ya kazi, viongozi au mabo-
Si wao pamoja na wateja wao.

Lakini hizi si zama za kuka-
ta tamaa ni kupambana hadi
kieleweke, leo wengi wa wa-
hitimu hukata tamaa mapema
kutokana na ama mazingira
magumu ya kazi au hata ukali
wa mabosi ofisini, hilo si la
kuwababaisha , lazima kujita-
hidi.

Pia kongamano linashauri
kujikita katika eneo moja au
kutoa huduma nyinginezo
kwani kunamfanya mhitimu
kujenga uzoefu na kuwa rahisi
kutambulika.

Kwenye kongamano hilo,
serikali inawapa neno wabhit-
imu na Naibu Waziri wa Mali-
asili na Utalii, Mary Masanja,
anasema, wanatakiwa ku-
tumia ujuzi walioupata kwa
kujiajiri, badala ya kwenda
kuwa mzigo kwa jamii na taifa
kwa sababu ya kushindwa ku-
toe elimu kwa kukifanyia kazi
kile walichokipata chuoni.

Masanja anasema kutokana

na uhaba wa ajira wahitimu
hao wasisubiri kuajiriwa seri-
kalini pekee au sekta rasmi iki-
wamo binafsi bali wajitumie
alisema, “chagua moja kuajiri-
wa, au kujiajiri, usiende kuwa
mzigo kule uendako. Ubunifu
ni muhimu. Kwa miaka 60 ya
Uhuru, hatujawahi kuwa na
vazi rasmi, muwe wabunifu
wa vazi hili ili kuitangaza Tan-
zania kikamilifu.”

Kama waziri anavyobaini-
sha fursa zinazohusiana na
sekta hiyo zipo kuanzia ngazi
mikoa na kitaifa na kwamba
changamoto iliyoko sasa ni
uhaba wa wataalamu wa
kuandaa matukio na hafla
mbalimbali, kuibua ubunifu
na vitu vinavyovuta wengi na
yote hayo yakilenga kujiajiri.

Licha ya serikali kuahidi
kuwa itaendelea kuimarisha
huduma zinazotolewa na sek-
ta hiyo, ikiwamo mafunzo ya
chuo kama cha NCT, ingawa
UVIKO-19 umesababisha kuy-
umba kwa shughuli za kitalii
na uchumi, vijana bado wa-
naweza kuchomoza na kuji-
ajiri.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
NCT, Dk. Shogo Mlozi, anase-
ma idadi ya wahitimu in-
aongezeka kila siku na mwaka
huu wakiwa 541 na kwamba
mkakati ni kutoa mafunzo
ngazi ya shahada ili kupata
wasomi na wajuzi zaidi wa
sekta hiyo.
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TAARIFA KWA UMMA KUHUSU

WAFANYABIASHARA WANAOTAKIWA KUTUMIA
MASHINE ZA EFD

Dar es Salaam, Januari 31, 2022:

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwatangazia wafanyabiashara wote na
umma kwa ujumla kuwa, walipakodi wote wenye mauzo ghafi yanayofikia kiasi cha
Shilingi za Kitanzania milioni kumi na moja (TZS. 11,000,000) na kuendelea kwa
mwaka wanapaswa kununua na kutumia mashine za kutolea risiti za kielekitroniki (EFD).

Kwa mujibu wa Kifungu namba 36, kifungu kidogo cha (2) cha Sheria ya Usimamizi wa
Kodi Namba 438 ya mwaka 2015 iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2019 inampa
mamlaka Kamishna Mkuu kutangaza kwenye gazeti lenye mzunguko mkubwa aina ya
wafanyabiashara wanaotakiwa kutumia mashine za risiti za kielekitroniki (EFD).

Hivyo, tunatoa muda hadi kufikia tarehe 28 Februari, 2022 wafanyabiashara wote
wanaopaswa kutumia mashine za kutolea risiti za kielektroniki (EFD) kwa mujibu wa sheria
na chini ya tamko hili, wawe wametekeleza maelekezo haya ndani ya kipindi hicho. Hatua
stahiki za kisheria zitachukuliwa kwa wale wote watakaokiuka utekelezaji wa agizo hili.

Aidha, TRA inapenda kuwakumbusha pia watumiaji wa EFD ambao bado hawajazifanyia
maboresho mashine zao ili kuendana na itifaki mpya ya mawasiliano ijulikanayo kama
Protocol 2.1 ili kutoa risiti za kielekitroniki zenye “QR Code” wawe wamefanya hivyo
ndani ya muda uliyotolewa hadi kufikia tarehe 28 Februari 2022.

Kwa msaada na maelezo zaidi, TRA inawahimiza wafanyabiashara na umma kwa ujumla
kutembelea katika Ofisi za TRA zilizo karibu, au tovuti ya TRA www.tra.go.tz au Kituo cha
Huduma kwa Mlipakodi kinachopatikana kwa namba za kupiga bure “Toll free” 0800 750
075 au 0800 780 078 au barua pepe huduma@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

A.J. Kidata
KAMISHNA MKUU
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‘Marufuku kuwatoza wajawazito’

Na Boniface Gideon,
TANGA

BAADA ya kuwapo kwa
manunguniko kuhusu wa-
jawazito kutozwa kodi waka-
ti wa kliniki kwenye hospitali
za umma, Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu amepiga
marufuku.

Jana kwenye ziara yake
ya kushtukiza katika Kituo
cha Afya Makorola, Waziri
Ummy alipokea malalamiko
hayo na kuwauliza wataal-
amu wa afya, ambao wa-
likiri kuwatoza wajawazito
31 kwa ajili ya vipimo vya
afya.

Waziri Ummy aliomba
kupata msaada wa kisera
kutoka kwa wataalamu wa
wizara ikiwa sera ya afya

imebadilishwa kwa wajawa-
Zito.

“Nimepiga simu kwa
wataalamu wa wizara, sera
ya afya nchini bado hai-
jafanyiwa mabadiliko yoyote
kwa wajawazito huduma
zao ni bure, nielekeze nchi
nzima kuwa matibabu kwa
wajawazito ni bure, tunataka
tutokomeze vifo vitokana-
Vyo na ujauzito visiwapo ka-
bisa hapa nchini,” alisisitiza
Ummy.

Aliwataka wahudumu wa
afya nchini kwenye hospi-
tali zote za umma kutoa hu-
duma bure kwa wajawazito
iwe kupima au kuhudhuria
Kliniki.

“Sidhani kama inaingia
akilini eti mtu atoke huko
aje hapa aseme ni mjamzito

ukawa ni uongo, Sera ya Afya
haijafanyiwa mabadiliko
yoyote bado inatoa huduma
ya afya kwa wajawazito bure,
wasitozwe chochote,”  ali-
sisitiza Waziri Ummy.

Kadhalika aliiagiza Hal-
mashauri ya Jiji la Tanga
kupitia mkurugenzi ku-
nunua jenereta kwenye Kit-
uo cha Afya Makorola ndani
ya siku tano ili kukidhi ma-
hitaji ya kutoa huduma bora
kwa wananchi.

“Hospitali inafanya hudu-
ma za dharura mpaka usiku
na sasa hivi tumeambiwa
kuna mgawo wa umeme
unakuja, naelekeza nataka
jenereta linunuliwe na li-
letwe kwenye kituo cha afya,
nasema ndani ya siku tano
nataka jenereta liwe limefi-

ka, nataka wananchi wanao-
tumia huduma katika kituo
hiki wazipate bila kikwazo,
jenereta lije ndani ya siku
tano,” aliagiza.

Pia alisema ni vyema
waganga wakuu wa wilaya
wakapewa maelekezo nini
serikali ya awamu ya sita ina-
taka.

“Tuwaelekeze waganga
wakuu wote wa wilaya mata-
rajio ya serikali ya awamu ya
sita kuwa ni huduma bora,
tunaweza tukawa na majen-
go mazuri, lakini watu waka-
fa kutokana na huduma
mbovu, majengo mazuri sio
ubora wa huduma ya afya,
tunataka majengo mazuri tu-
liyojenga yaendane na ubora
wa huduma bora za afya,”
alisema.

5 TR
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Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Mhandisi Robert Gabriel (katikati), akijadiliana jambo na Mbunge wa Jimbo la Magu, Boniventure
Kiswaga (kulia), baada ya kufanya kikao kazi jana na watumishi wa idara ya misitu. PICHA: ROSE JACOB

Askofu Ruwa’'ichi akataza simu kwenye ibada

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

ASKOFU Mkuu wa Jim-
bo Kuu Dar es Salaam,
Mhashama Jude Thadaeus
Ruwa’ichi, amewataka
waumini wa kanisa Katoliki
kuacha kuhangaika na simu
wakati wa ibada.

Askofu  Ruwaichi ali-
tangaza katazo hilo juzi
wakati wa uzinduzi wa
Kanisa la Mtakatifu John
Boosco lililoko Tumbi Kiba-
ha, lenye uwezo wa kuhu-
dumia waumini 1,400, huku

akisema ni lazima waumini
wabadilike na kuheshimu
sehemu ya ibada.

Alisema lengo la kwenda
kanisani lisiwe ni kupiga
picha wala kuhangaika na
simu badala yake kazi hiyo
waachiwe wanaohusika na
baadaye anayetaka ataomba
atumiwe.

Askofu Mkuu huyo alise-
ma kanisa ni nyumba ya
Mungu mahali patakatifu ku-
kaa watu watakatifu, hivyo ni
vema pakaheshimiwa.

“Kila mahali pana heshi-

ma yake, nyumba ya Mungu
iheshimiwe itumike vyema
na watu wa Mungu kwa ajili
ya ibada ya neno la Mungu,
na tuendelee kumuabudu
Mungu kwa haki na ukweli,”
alisema.

Alisema kanisa zuri ni
kwa ajili ya Wakristo wazuri,
hivyo ni vyema waumini
wakawa na matendo mazuri
yanayoendana na Kkanisa
hilo.

Aliwapongeza  waumini
kwa kujitoa kwa michango
ambayo imefanikisha ujenzi

wa kanisa hilo, na kwamba
ni jambo la kuigwa.

Mwenyekiti ~wa  Hal-
mashauri ya Parokia hiyo,
Michael Ntambi, alisema
kanisa hilo lilianza kujengwa
Aprili 2009 na hadi kukami-
lika limetumia zaidi ya Sh.
bilioni 2.

Ntambi alisema fedha
hizo za ujenzi ni kutoka kwa
waumini na marafiki wa
Parokia na kwamba kanisa la
awali lilikuwa na uwezo wa
kuingiza watu 200.

Kampeni NMB
MastaBata Kivyako
Vyako yasisitiza kadi

Na Mwandishi Wetu

WAKATI kampeni ya NMB MastaBata -
Kivyako Vyako ikizidi kunufaisha wateja
kwa washindi 25 wa mwezi wa kwanza
wa kampeni hiyo kuzawadiwa Sh. milioni
25, msisitizo umetolewa kwa Watanzania
kuwa matumizi ya pesa taslimu ni ghara-
ma na kwamba MastaBata ikawe chachu
va kudumisha utamaduni wa matumizi
kwa njia ya kadi.

MastaBata ni kampeni inayoendeshwa
na Benki ya NMB, ikihamasisha Watanza-
nia kuendana na kasi ya dunia ya diji-
tali ya matumizi ya yasiyohusisha pesa
taslimu, huku benki hiyo ikitenga zaidi ya
Sh. milioni 200 kama motisha kwa wateja
wanaotumia zaidi kadi zao za Master-
Card, Masterpass QR, Vituo vya Mauzo
(PoS).

Kufikia sasa, kampeni hiyo iliyoanza
mwishoni mwa Desemba mwaka jana,
imeshatoa zawadi za pesa taslimu kiasi
cha Sh. milioni 65 kwa wateja 425, am-
bazo ni kati ya zaidi ya Sh. milioni 200,
zitakazotolewa kwa wateja 1,080 katika
kipindi cha wiki 10 za kampeni hiyo,
inayofanyika kwa msimu wa tatu. Fain-
ali ya NMB MastaBata itafanyika Machi
mwaka huu.

Akizungumza kabla ya droo hiyo, Me-
neja wa NMB Kanda ya Dar es Salaam,
Donatus Richard, alisema ulimwengu
umebadilika na kusisitiza kuwa matumizi
va pesa taslimu yana gharama kubwa,
zikiwamo za upotevu, wizi na uporaji na
kwamba Watanzania wanapaswa kue-
ndana na kasi ya mabadiliko hayo kwa
kujikita katika matumizi kwa njia ya kadi.

“Upo msemo usemao ‘cash is expensive’
yvaani matumizi ya pesa taslimu ni ghara-
ma sana kwa sababu kutembea na pesa
kwenda ‘supermarket, vituo vya mafuta,
madukani, migahawani na kwingineko ni
hatari, unaweza kupoteza pesa, kuibiwa
ama kuporwa.

“Katika kuendana na mabadiliko hayo,
kwa msimu wa tatu sasa NMB tukajikita
katika kuhamasisha matumizi na manunu-
zi kwa njia ya kadi, ambako tukaona
tusiende na kampeni hii mikono
mitupu, ndipo tukaja na motisha za vi-
wango mbalimbali kwa wateja wetu kote
nchini.

“Licha ya faida ya usalama na unafuu
watakaopata kwa kutumia kadi zao
kufanya malipo na manunuzi, pia wateja
wetu watanufaika na zawadi za pesa
taslimu tunazotoa kwa wiki, mwezi na
katika fainali. Ni kampeni chanya ambayo
imetupa NMB tuzo ya kuwa benki kinara
wa kuhamasisha matumizi hayo tuliyope-
wa na MasterCard International,” alisema
Donatus.

Kwa upande wake, Mkuu wa Kitengo
cha Wateja Binafsi wa NMB, Aikansia
Muro, alisema benki yake imetenga zaidi
yva Sh. miliono 200, zitakazotolewa kwa
wateja wao katika kipindi chote cha
kampeni hiyo, ambako kila wiki wateja
100 hujinyakulia jumla ya Sh. milioni 10
(sawa na Sh. 100,000 kila mmoja), huku
washindi 25 wa kila mwezi wakijitwalia
Sh. milioni 25 (sawa na Sh. milioni 1 kila
mmoja).
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Mfumo dirisha
la pamoja kwa
wawekezaji
wanukia

Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

WATAALAMU wanaojenga mfumo :

wa dirisha la pamoja la kuhudumia
wawekezaji la kielektroniki Tan-
Zania (TelW) wamepongezwa kwa
kazi nzuri ambayo wanaifanya

katika awamu ya kwanza va ujenzi. :

Wataalamu hao wamepongezwa
na viongozi wa taasisi za serikali
zinazotoa vibali, leseni na huduma
mbalimbali kwa wawekezaji chini
va Kituo cha Mahala Pamoja (One
Stop Facilitation Centre [OSFC])
baada ya mkutano wao katika Ofisi

Akizungumza baada va uk-
aguzi huo wa viongozi, Mkuru-
genzi Mtendaji wa TIk, Dk. Maduhu
Kazi, alisema viongozi wanaamini
awamu ya kwanza ya ujenzi wa
dirisha hilo utakwisha Februari 28
kama inavyotarajiwa.

“Tumeridhishwa na kufurahishwa

na kazi ambayo tayari imefanyika.
Tumewahimiza wataalamu wetu
waendelee kwa kasi na ari ile ile ili

tufikie lengo la kumaliza awamu ya :

kwanza Februari 28," alieleza Dk.
Kazi. Ujenzi wa mfumo huo mpaka
jana ulikuwa umefikia asilimia 42
ya Utekelezaji.

Alifafanua kuwa TelW ni su-
luhisho la mtandao ambalo lina-
lenga kuwezesha na kurahisisha
upokeaji wa maombi, utoaji wa
huduma za vibali, leseni na usajili
kwa wawekezaji kwa haraka.

“Lengo la mfumo huo ni kura-
hisisha mtiririko wa taarifa kati
va taasisi zote zilizoko ndani
ya OSFC." Dk. Kazi alieleza kuwa
mfumo huo, ambao unafadhiliwa
pia na Taasisi ya TMEA, utakuwa ni

hazina ya taarifa zote muhimu kwa

ajili ya uwekezaji kwa wadau wote
wanaohitaji kuwekeza Tanzania na
kuongeza kuwa utatekelezwa kwa
awamu tatu ambapo kwa kuanzia
utahusisha taasisi za TRA, BRELA,
Kazi, Unamiaji, NIDA, Ardhi na TIC.
Jumatano, Kamati ya Kuhudumia
Uwekezaji ya Taifa (NIFC), am-
bayo uhusisha taasisi za serikali
zinazotoa vibali, leseni na huduma

mbalimbali kwa wawekezaji, ilijadili

maendeleo ya TelW ilipokutana na
kuamua kuwatembelea wataalamu
wanaojenga mfumo huo.

1,544 wahamishwa vituo vya kazi

Na Mwandlshl Wetu

ATUMISHI 1,544 wa

Mamlaka ya Seri-

kali ya Mtaa wame-

pewa  uhamisho

vituo vya kazi baada ya maombi

yao kuridhiwa na Katibu Mkuu

Ofisi ya Rais TAMISEMI, Prof.

Riziki Shemdoe. Prof. Shemdoe

amesema TAMISEMI inaende-

lea kufanyia kazi uhamisho wa
kubadilishana kwa sasa.

“Wale walioomba uhamisho

usio wa kubadilishana vituo
kuanzia Julai, 2021 hadi Janu-
ari, 2022 kwenda halmashauri
za wilaya waendelee kusubiri
wakati tathmini kwenye hal-
mashauri zote ikiendelea ku-
fanyika ili kufanya msawazo,”
alisema Shemdoe.

Pia aliwataka watumishi wote
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa
waliowasilisha maombi yao ya
uhamisho OR-TAMISEMI kwa
kipindi cha Januari 2018 - Juni
2021, kuomba upya kuhamia

kwenye maeneo hayo lakini isi-
we kwenye majiji, manispaa na
halmashauri za miji.

Alisisitiza maombi hayo yaz-
ingatie utaratibu wote wa uham-
isho kama ilivyoainishwa kwe-
nye Waraka wa Uhamisho Na. 2
wa mwaka 2018.

Halikadhalika, aliwataka wa-
tumishi waliopata vibali vya
uhamisho kusubiri barua kwe-
nye halmashauri zao badala ya
kwenda Ofisi ya Rais-TAMISEMI
kufuata barua hizo na kuwa

orodha ya majina ya watumishi
waliopata vibali vya uhamisho
inapatikana kwenye Tovuti ya
Ofisi ya RaisTAMISEMI www.
tamisemi.go.tz

Alisema endapo mtumishi
atakuwa na changamoto yoyote
asisite kupiga simu kwenye Kit-
uo cha huduma kwa mteja kwa
namba za simu: +255735-160210,
+255262-160210 ama kuandika
barua pepe kwenye anwani
yetu ya huduma@tamisemi.
go.tz.

=

Meya wa Manispaa ya Temeke, Abdallah Mt|n|ka ak|p0kea sehemu vya vifaa vya kufany|a usafi kwa Meneja Uhusiano wa Benki
ya Biashara ya DCB, Brino Londo (wanne kushoto), katika siku ya usafi ya mwisho wa mwezi iliyofanyika kiwilaya katika kata

kufanya usafi na kukabidhi msaada wa vifaa vya kufanyia usafi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wananchi Watenga hekari 58 kujenga sekondari

Na Shaban Njia, SHINYANGA

UKOSEFU wa shule ya sekondari
katika kata ya Puni, Halmashauri
ya Wilaya ya Shinyanga, umesaba-
bisha baadhi ya wanafunzi hasa
wa kike kuacha masomo na kuba-
ki nyumbani baada ya kutembea
umbali wa kilometa 10 kwenda
na kurudi Shule ya Sekondari ya
Itwangi, Kata ya Nyida.

Kutokana na ukosefu huo, wa-
nanchi wamelazimika kutenga zai-
di ya hekari 58 kwa ajili ya ujenzi
wa shule ya sekondari ya kata ku-
saidia kuondoa tatizo hilo.

Wakazi wa kata hiyo walim-
wambia mwandishi wa habari
hizi kwa nyakati tofauti, wakati
wa utekelezaji wa mradi wa na-
fasi ya vyombo vya habari katika
kutokomeza ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto, unaotekelezwa
na Klabu cha Waandishi wa Habari
mkoa wa Shinyanga (SPC) kupitia
Mfuko wa Wanawake Tanzania
(WFT).

Mmoja wa wakazi hao, Hap-
pynes Kishimba alisema, kata
hiyo haina sekondari, wanafunzi
wanalazimika kutembea umbali
wa kilometa 10 kwenda na kurudi

kutafuta elimu katika Sekondari
ya Itwangi iliyopo kata ya jirani ya
Nyindo na kusababisha wanafunzi
kushindwa kuhitimu masomo yao.

Alisema, wanafunzi wa kiume
wanaongoza kwa kuhitimu elimu
za msingi na sekondari ikilingan-
ishwa na wanafunzi wa kike na
kuomba serikali kutafutia ufum-
buzi suala hilo.

Mkazi wa kata hiyo, Amos
Daudi alisema, sababu nyingine
ya wanafunzi kuacha masomo ni
adhabu zinazotolewa na walimu
shuleni kwa kucharazwa bakora
zaidi ya 10 mikononi na kuingiwa

na woga na kuacha masomo yao
moja kwa moja na kubaki nyum-
bani.

“Mimi mwenyewe mjukuu wan-
gu alikuwa anasoma kidato cha
tatu Sekondari ya Itwangi, alipig-
wa bakora akaja amevimba miko-
no na kwa muda wa wiki nzima tu-
likuwa tunamlisha chakula kama
mtoto mdogo, baada ya kupona
aliacha shule na kukimbilia kwa
shangazi yake Sengerema,” alise-
ma Daudi. Kwa upande wake, Ofisa
Elimu Sekondari wa halmashauri
hiyo, Stewart Makali, alisema kati
ya kata 26 kwenye kata za Puni na

Usule hazina shule za sekondari na
juhudi za kuhakikisha zinakuwa
na sekondari zinafanyika.

Alisema, mpango wa kitaifa wa
serikali ni kujenga shule 1,000 za
sekondari nchi nzima, kati ya hizo
wamepata mbili zitakazojengwa
kata hizo na Kata ya Usule ujenzi
unaendelea baada ya wananchi
kuonyesha juhudi za kuchangia
vifaa vya ujenzi.

Makali alisema, sera ya elimu
shule ya msingi na kata kuwe na
shule ya sekondari kulingana na
mabhitaji.
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Waziri: Kabilianeni na
vikwazo vya mazingira

Na Rose Jacob, MWANZA

AIBU Waziri wa Ma-

liasili na Utalii, Mary

Masanja, amewaomba

viongozi wa mikoa ya
Kanda ya Ziwa kuchukua hatua
za haraka kukabiliana na vikwa-
zo mbalimbali katika masuala
ya uhifadhi wa mazingira.

Alitoa rai hiyo jana baada ya
kupokea taarifa ya hali ya uhifa-
dhi mkoani Mwanza na kuitaka
jamii za wakulima na wafugaji
zinazoishi maeneo ya hifadhi
za misitu kuishi kwa amani na
kuhifadhi mazingira kwa faida
ya vizazi vijavyo.

Masanja alisema miongoni
mwa vikwazo vinavyowaka-
bili wananchi wa vijiji vina-
vyouzunguka misitu nchini ni
pamoja na elimu juu ya uhifadhi
na athari zake, namna wanavy-
oweza kutumia hifadhi za misitu
kutokomeza umaskini pamoja

na kutokuwapo matumizi bora
ya ardhi.

“Natoa rai kwa uongozi wa
Wakala wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFSO, viongozi wa

""" kushirikiana
pamoja kuelimisha wananchi
wanaozunguka hifadhi za mis-
itu, wakala watafute namna ya
kuanzisha miradi kupitia pro-
gramu za kurudisha kwa jamii
ili kusaidia jamii iliyopo kando
mwa misitu,” alisema Masanja.

“Ninafahamu kuwa kuna
kamati ya mawaziri nane
iliyoundwa kushughulikia
migogoro ya mipaka katika hi-
fadhi za misitu, lakini wakati
tukishubiri kamati hiyo kutoa
mapendekezo yake, tuanze
sasa kutoa elimu na kuwafanyia
vitu vingi vya CSR ikiwamo ku-
wapelekea miradi ya ufugaji
nyuki, kilimo na ufugaji bora ili
watuelewe na wajue tunapo-
himiza uhifadhi tuna lengo

zuri,” alisema Masanja.

Kwa upande wake, Mkuu
wa Mkoa wa Mwanza, Robert
Gabriel, alisema misitu iliyoko
mikoa ya Kanda ya Ziwa haina
hali nzuri na kuwataka viongozi
kuchukua hatua za kuhimiza
uhifadhi.

“Msitu yetu tumeiona kwenye
ramani kubwahapa niwaombe
viongozi tuwe na moyo wa kihi-
fadhi, kanda hii kuna maeneo
yalikuwa na mvua mara mbili
kwa mwaka na sasa mvua ni za
kubahatisha, maeneo mengine
yanakumbwa na ukame, haku-
na muujiza ni uhifadhi, kuna
maeneo yalikuwa na mito mi-
kubwa sasa imekauka ng'ombe
wamekufa, tuna haja kubwa ya
kuwekeza kwenye mabadiliko
ya tabia nchi,” alisema Gabriel.

Aliwataka viongozi  waki-
wamo wabunge na wale wa seri-
kali kuu kuimba wimbo mmoja,
ili kushirikiana kuhifadhi misitu

kwa faida ya kizazi kijacho.
Akizungumza Kkatika kikao
hicho, Mkuu wa Wilaya ya
Magu, Salum Kali, alisema
kuna haja ya kuwepo progra-
mu ya kutoa mafunzo ya uhi-
fadhi sambamba na kuanzisha
miradi yenye manufaa katika

uhifadhi wa misitu.
Kwa upande wake,
Kamishna wa Uhifadhi

wa TFS, Prof. DosSantos Si-
layo, alisema wapo tayari kush-
irikiana na viongozi wa mikoa ya
kanda ya ziwa kuhakikisha uhi-
fadhi unafanikiwa.

Aidha, alisema licha ya
matatizo mbalimbali yaliyoko
katika sekta ya uhifadhi nchini,
TFS itahakikisha kunaku-
wapo na usimamizi endelevu
wa raslimali za misitu na nyuki
ili kuchangia mabhitaji ya ki-
jamii, kiuchumi, kiikolojia
na kiutamaduni kwa kizazi cha
sasa na kijacho.

Tt

N

uliofanywa na tembo baada ya kuvamia shamba la Dionitz Buhuta na

TAKUKURU yaonya uhujumu wa miradi

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa Pwani,
Suzana Raymond, amewaonya
watu wenye nia ya kuihujumu
Serikali kwenye miradi ya maen-
deleo kuwa hatua za kisheria zi-
tachukuliwa dhidi yao.

Suzana alitoa kauli hiyo mjini
Kibaha alipokuwa akitoa taarifa
ya miezi mitatu ya Taasisi hiyo

kwa waandishi wa habari.
“Tutakuwa wakali sana kwa
watu wanaojihusisha na rushwa
au ufisadi kwenye miradi ya
maendeleo, tuungane pamoja
kujenga Tanzania yenye maen-
deleo ya kweli kupitia miradi
hiyo inayoanzishwa na Serikali
yetu,” alisema Suzana.
Aliwaomba wakazi wa Mkoa
wa Pwani kufuatilia miradi ya
maendeleo katika maeneo yao
na kutoa taarifa p wanapoku-

wa na shaka kuhusiana na
utekelezaji wa miradi hiyo.
“Katika usimamizi wa mi-
radi tutangulize uzalendo tuwe
waaminifu na waadilifu ili ku-
jenga Tanzania imara kadri ya
maelekezo ya serikal,” alisisitiza.
Alieleza kuwa katika kip-
indi cha miezi mitatu miradi ya
maendeleo 56 katika sekta za
afya, elimu na maji yenye tham-
ani ya Sh. bilion 11.9 ilikaguliwa.

Alisema katika ukaguzi ma-
pungufu yaliyobainika yalifany-
iwa marekebisho ili kuhakikisha
miradi inalingana na thamani ya
fedha.

Katika kipindi hicho pia
malalamiko 132 yalipokelewa
katika taasisi hiyo ambapo kati
ya hayo 93 yalihusu rushwa, na
kwamba 92 uchunguzi wake
unaendelea na moja uchunguzi
umekamilika.

Kunenge: Viwanda
. visaidie jamii jirani

. Na Julieth MKireri, PWANI

MKUU wa Mkoa wa Pwani,

¢ Abubakar Kunenge, amewataka

: wawekezaji wa viwanda katika

¢ mkoa huo kuhakikisha wanasaidia
: jamii inayowazunguka.

Kunenge, ametoa kauli hiyo

© juzi alipokuwa katika kiwanda
: cha Prance International Trade
: CoLTD kilichoko eneo la Saeni

Kata ya Misugusugu Kibaha Mjini

alipokuwa katika ziara yake ya
: kutembelea viwanda.

Akiwa katika kiwanda hicho

: kinachozalisha vifaa vya ujenzi
¢ ikiwamo misumari, waya aina

: zote, sabuni ya Nice One na taulo
¢ za watoto, alisema pamoja na

* serikali kunufaika na uwekezaji

¢ katika kukuza uchumi, pia jamii
:inayozunguka inatakiwa kunu-

¢ faika.

Kunenge, alikipongeza kiwanda

¢ hicho kwa kujitoa katika kusaidia
¢ jamii na kwamba tayari wameo-
: nyesha mfano wa kuchangia

: saruji mifuko 400 kwa ajili ya ku-
¢ changia ujenzi Zahanati ya Mtaa
: wa Saeni.

Aliwataka wawekezaji hao

¢ kuendesha shughuli zao kwa kuz-
: ingatia sera na sheria za nchi ili

: kuepuka migogoro isiyo va lazima
: baina ya serikali, taasisi, wananchi
¢ kwa kuwa nchi bado inawahitaji

* kwa kiasi kikubwa wawekezaji.

Ofisa mwajiri wa kiwanda hicho,
Noel Mwasajone, aliishukuru

: serikali kwa kuweka mazingira

* mazuri ya uwekezaji huku aki-
: omba changamoto ya umeme na
. barabara zifanyiwe kazi.

. Wanufaika TASAF
. wafurahia maji

© NaElizabeth Zaya

WALENGWA wa mpango wa

¢ kunusuru kaya maskini unaosi-

: mamiwa na Mfuko wa Maendeleo
© ya Jamii (TASAF), wameelezea

: namna mradi wa kuchimba ma-

: bwawa ya maji ulivyowasaidia

: kupunguza tatizo la maji.

¢ sundi, Mkata wilayani Handeni,

: Mkoa wa Tanga, Hosen Mkangara,
¢ alisema mpango huo wa kuchim-

* ba mabwawa ni miongoni mwa

: miradi ambayo inatekelezwa na

: TASAF na inafanywa na walengwa
: wa mpango huo kama ajira za

: muda za kuwaongezea Kipato.

“Tunashukuru sana, mbali na

: kwamba mradi huu wa kuchimba
: mabwawa uliletwa na TASAF kwa
: ajili ya kuwanufaisha walengwa

* wao Kupitia ajira za muda, la-

¢ kini umefanyika mkombozi kwa

: wananchi wote wanaouzunguka,
¢ kabla ya kuletwa mradi huu tuli-
* kuwa tunahangaika sana na maji,
¢ lakini kwa sasa tatizo hili lime-

: pungua sang,” alisema Mkangara.

* vinavyozunguka mabwawa hayo
: yaliyochimbwa na walengwa

¢ alimaarufu kama marambo, wa-
: nanufaika na maji hayo.
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LHRC, Wajapani wanapojitosa
kuukabili unyanyasaji kingono
sekondari na msingi

Jotoﬂla'mshatl makaa
.. Ya Mawe Kuleta
mwisho wa dunia

Walengwa TASAF vijijini wanapoibua
vilio, vikwazo malipo kwa njia yva simu

o HavvaJU| kusoma kuand|ka kutoa pesa

UTOKUJUA kusoma na
kuandika lakini uelewa
mdogo wa matumizi ya
teknolojia za habari na
mawasiliano, kumewaibua baa-
dhi ya wanufaika wa mpango wa
kunusuru kaya maskini mkoani
Shinyanga, wakisema itakuwa
changamoto kupokea fedha zi-
nazotumwa kwao kwa simu kwa
sababu hawataweza kuzitumia.

Mpango huo unaotekelezwa
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF), ili kuzisaidia familia
zisizo na uwezo wa kujikimu kwa
kuzipatia fedha, hivi karibuni
umetangaza kuwa utaanza kutoa
malipo l<wa simu kwa Walengwa
wanaoishi mijini.

Wanufaika wanasema baadhi,
hawajui kusoma wala kuandika
tena sio wote wenye simu za
mikononi. Wahitaji hao hupewa
fedha kila baada ya miezi miwili,
ili kupeleka watoto shuleni,
wadogo kliniki, kupata bima ya
matibabu (CHF) na kuanzisha
miradi ya uzalishaji mali ili wajipa-
tie kipato na kuondoa umaskini,
kupitia TASAF 111.

..... pamoja
na madai ya kutomlllki simu,
kushindwa kusoma na kuandika
wana jingine kuwa maeneo hayo
hakuna huduma ya mawakala
wengi wa kuwafikishia wananchi
wengi huduma za fedha kwa njia
za mtandao wa simu.

Baadhi ya wanufaika wanaoi-
Nzonza wilayani Shinyanga, ni
miongoni mwa wanaokiwakilisha
kilio hicho cha mfumo mpya wa
malipo kwa simu katika maeneo

changamoto ya mfumo mpya wa malipo kwa simu. PICHA: MARCHO MADUHU

Pelanya Mashamba anayeishi
Nzonza, analalamikia mfumo
huo mpya wa malipo kwa njia ya
simu, kuwa wazee wengi maeneo
hawajui kusoma na kuandika,
hivyo kulipwa fedha zao kwa njia
ya simu ni tatizo jingine.

Suzana Shija kutoka Buduhe
anamuunga mkono akisema
mawakala wa M-Pesa, Tigo-Pesa,
Halo Pesa au Aitel Money na
kwamba wakati mwingine wanal-
azimika kutembea kilomita tano
kwenda eneo lenye mikusanyiko
ya watu wengi au senta ili kupata

huduma hiyo.

“Mfumo huu mpya wa malipo
ya fedha za TASAF l<upitia simu
kwa sababu wengine hatumiliki
simu na hata kama tukisema
tununue wapo wasiojua kusoma,
kuandika tena ni wazee bila
kusahau umbali wa kufika eneo
la kutolea pesa,” anasema Suzana.

“Tanaiomba serikali itutazame
tena sisi tuliopo maeneo ya viji-
jini tuendelea kupewa fedha zetu
kama zamani, kwa kuzifuata
kwenye ofisi za kata, lakini malipo
kwa simu itakuwa vigumu hatut-
aweza,” anaongeza.

cha Buduhe wilayani Shmyanga
anasema mfumo huo utawaathiri
wasiojua kusoma na kuandika
kama yeye, “mimi siyo kwamba
sina hela ya kununua simu ni
nazo, ninao kondoo nane, lakini
tatizo sijui kusoma na kuandika
ukimpatia mjukuu akakutolee
anaweza kutumia baadhi na
akakundanganya, tunaomba
tuendelee kupokea malipo kwa
mfumo wa zamani tu,” anasema
Helena.

..... cha
Buduhe, Masanja Samike,
anaunga mkono mfumo wa kulipa

fedha kupitia ofisa za kata kuto-
kana na changamoto wanazozi-
taja kwa kuwa wengi ni wazee.

Anasema fedha za TASAF
zimekuwa msaada mkubwa sana
kwa walengwa ambao wanaishi
yao yamebadlhka tangu walipo-
ingia kwenye mpango huo, na
baadhi yao wanamiliki mifugo,
mashamba, nyumba, na wanaso-
mesha watoto hadi vyuo vikuu na
wanahitaji kuendelea kuungwa
mkono na serikali.

“Suala la mfumo mpya wa
malipo ya walengwa wa TASAF
kwa njia ya simu litizamwe
sababu idadi kubwa ya wanufaika
hawana simu na hawajui kusoma,
kuandika nahakuna vibanda vya
huduma ya kutoa pesa jirani na
makazi yao”. Anasema Samike.

MSIMAMO WA TASAF

Mratibu wa TASAF mkoani
Shinyanga, Dotto Maligisa, ana-
tolea ufafanuzi mfumo huo mpya
wa malipo ya walengwa wa TASAF
kwa njia ya simu na benki, kuwa
ni kupunguza gharama za uende-
shaji kwa kulipa posho waleta
fedha vituoni na mafuta kwenye
magari.

Anataja sababu nyingine, kuwa
ni kuwapunguzia walengwa
changamoto ya kutoka umbali
mrefu kuja kituoni kuchukua
fedha, huku wengine wakiwa
na matatizo ya miguu, wapo
na wenye ulemavu, lakini kwa
mfumo huo mpya watakuwa wak-
ipokea fedha zao wakiwa nyum-
bani kwa njia ya simu.

INAENDELEA UK.12
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Ni Kichefuchefu mabanda ya
taka yakielemewa na uchafu

UKOSEKANA teknolojia

na utaalamu wa kuzoa

taka kwa gharama nafuu

ambayo pia ingeweza
kuwa ajira kwa vijana, kumeen-
delea kuwatesa wakazi wa mitaa
iliyo karibu na nyumba za kuhi-
fadhia taka au maghuba katika
maeneo mengi ya Manispaa ya
Shinyanga.

Kwa miaka mingi hakujawa
na ubunifu wa kutumia mbinu
nyingine za kuzoa taka mbali
na kutegemea magari, vijiko
na mikokoteni kuikusanya na
kuzirundika mitaani ambazo
zinapoachwa bila kuzolewa, zina-
geuza maisha ya wananchi wanai-
shi jirani nazo kuwa adhabu kuto-
kana na kuzalisha vimelea vya
magonjwa, wadudu kama panya,
kutiririsha maji yake na kuhatari-
sha usalama wa afya za familia
kuanzia watoto, wazee pamoja na
mazingira.

Sheria ya usimamizi wa mazin-
gira ya mwaka 2004, inasema kila
mtu anayeishi Tanzania ana haki
ya kuwa na mazingira safi, salama
na ya kiafya, lakini katika Manis-
paa ya Shinyanga hali ni tofauti,
ambapo kuna usugu wa uzoaji
taka kwenye nyumba za kuku-
sanyia taka ili kuzipeleka dampo.

Nipashe imetembelea maeneo
ya Shinyanga ambayo yana
nyumba hizo za kuhifadhia taka
na kukuta hali ni mbaya zikiwa
zimejaa kupindukia na kusaba-
bisha kutapakaa hadi nje na
kuzagaa kwenye makazi yawatu,
na kusababisha malalamiko kuwa
zinahatarisha afya za wananchi.

Moja ya eneo ambalo taka
zimekaa muda mrefu tangu
Novemba mwaka jana ni ghuba lil-
iloko Mtaa wa Mapinduzi, Kata ya
Ndala huko kuna harufu mbaya,
inzi, funza, maji machafu na
kuwa tishio kwa afya za wananchi
hasa wale ambao wanaishi jirani.

Rehema Mussa ni mkazi wa
Mapinduzi, ambaye anaishi jirani
na uchafu, anasema afya zao

Ghuba la taka kwenye Mtaa wa Mapinduzi mjini Shinyanga. PICHA: MWANDISHI WETU

Siyo kwamba
manispaa tu-
napenda hali
hiyo, bali ni
changamoto
za ubovu wa
magari yetu
yva kuzolewa
taka, pamoja
mtambo au
kijiko na kuzi-
pakia kwenye
kijiko, ndiyo
sababu kila
mahali ku-
meelemewa
na uchafu.

ziko hatarini hasa katika kipindi
hiki cha mvua, kutokana na
maji machafu kutiririka kutoka
kwenye ghuba hilo na kwenda
kwenye makazi yao muda wote.

Anasema wakati wa kula
kuna shida mbali na kujaza inzi
kwenye vyakula, kuna harufu kali
inayowakera na kuiomba serikali,
iweke utaratibu wa kuzoa uchafu
huo mara kwa mara na siyo
kuacha marundo hayo kuchukua
siku nyingi mitaani na kuhatari-
sha afya zao kwa kusababisha
uwezekano wa magonjwa ya
milipuko.

“Uchafu unapokuwa mwingi
bila kuzolewa kwa wakati, ni
hatari sana hasa sisi wananchi
ambao tunaishi jirani na maghuba
haya pamoja na watoto wetu
sababu wamekuwa wakichezea
uchafu huo, kilio chetu kwa
serikali ituzolee uchafu huu ili
tubaki kuwa salama hasa kipindi
hiki cha mvua ambacho kuna
uwezekano wa milipuko ya
magonjwa, anasema Mussa.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Map-
induzi, Zabibu Cosmas, anasema
ghuba hilo linazaidi ya miezi

mitatu, taka hazijazolewa na
kupelekwa dampo, na viongozi
wameshatoa taarifa mara kwa
mara kwa uongozi wa Manis-
paa ya Shinyanga, lakini hakuna
utekelezajina wananchi wakien-
delea kuwa hatarini.

Anasema viongozi wa mtaa
hawana uwezo wa kuzizoa taka
hizo, na kwamba ni jukumu la
halmashauri, ikiwa wao ndiyo
wenye bajeti na kandarasi za
wenye magari ya kuzolea taka na
kupeleka dampo.

“Ifahamike kuwa wananchi
wa eneo hili la Mapinduzi waki-
patwa na magonjwa ya mlipuko
kikiwamo kipindupindu si
wao tu watakaoathirika, bali
kitaenea kwa watu wengi hata
mbali ya Shinyanga na kuleta
madhara makubwa, Waswabhili
wanasema kinga ni bora kuliko
tiba, hivyo naomba uchafu huu
uzolewe,”’anaongeza Cosmas.

Diwani wa Ndala, Zamda
Shabani, anasema tatizo hilo
wamelizungumza sana kwenye
vikao vya Baraza la Madiwani,
lakini hali bado ni mbaya na kue-
ndelea kutaka halmashauri iwa-

jibike.
Meya wa Manispaa ya Shin-
yanga, Elias Masumbuko,

anasema uzembe wa uzogji taka
kwenye ghuba, ni tatizo la miji
mzima wa manispaa hiyo, na
kwamba kila mahali zimerundi-
kanana uchafu kutishia afya za
wananchi.

Anasema licha ya kujionea
uchafu huo, pia amekuwa waki-
pigiwa simu sana na wananchi
wakilalamikia hali hiyo
kila wakati, na kubainisha kuwa
kwa sasa wataweka utaratibu wa
wazabuni kuanza kuzoa taka hizo
na kuzipeleka dampo.

“Tunachokifanya kwa sasa ni
kuona namna ya kuweka mzabuni
wa kuanza kuzoa taka kwenye
maghuba na kuzipeleka dampo,
hali ambayo itamaliza kero hii na
wananchi kuwa salama,”anasema
Masumbuko.

Kaimu Mkurugenzi wa Man-
ispaa ya Shinyanga, Rajabu
Masanche, anakiri tatizo la
maghuba mengi kujaa uchafu, na
kutolea ufafanuzi kuwa imesaba-
bishwa na ubovu wa magari ya
kuzolea taka pamoja na mtambo
wa kupakia takataka hizo kwenye
magari ili kuzipeleka dampo.

Anasema watakachokifanya
ni kukodi magari ili kuzoa taka
kwenye vibanda na zitakuwa
zikizolewa kwa awamu , wakati
wakiendelea na matengen-
ezo ya magari ya manispaa, ili
zizolewe kila wakati na si mpaka
yajae.

“Siyo kwamba manispaa
tunapenda hali hiyo, bali ni
changamoto za ubovu wa magari
yetu ya kuzolewa taka, pamoja
mtambo au kijiko na kuzipakia
kwenye kijiko, ndiyo sababu kila
mahali kumeelemewa na uchafu,
lakini tutauzoa wote,”anasema
Masanche.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Sophia Mjema, anaziagiza hal-
mashauri zote mkoani humo
kuhakikisha wanaweka uta-
ratibu maalumu wa uzoaji taka
kwenye mabanda hayo , ili yasi-
lete madhara kwa wananchi,
pamoja vyumba hivyo kuwa visi-
jengwe jirani na makaziya watu,
bali kwenye sehemu ambazo ni
salama ili visihatarishe afya za
wananchi.
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Aidha, anasema kutokana
na changamoto hiyo ya
walengwa katika maeneo ya
hawajui kusoma, na wala
hakuna mawakala wa viban-
da vya huduma ya kutoa
pesa wataendelea na utara-
tibu wa kuwalipa malipo yao
kwa njia ya awali.

Anatolea ufafanuzi pia

fedha ambazo wanalipwa
walengwa kwa mfumo huo
wa simu na benki hazikatwi
makato, sababu zinatumwa
na makato yake ili mlengwa
achukue pesa yake kamili,
na kubainisha kuwa akitoa
nusu nusu ndipo hela yake
inakatwa.

Ofisa ufuatiliaji wa shu-
ghuli za TASAF wilayani na
manispaa ya Shinyanga,

Tabu Maro, anawataka
walengwa ambao wapo
karibu na huduma za kutoa
pesa wasiishi kwa mazoea,
bali wanunue simu ili wain-
gizwe kwenye mfumo wa
malipo kwa njia ya mtandao
ambao ni rahisi.

Pia walengwa wa TASAF
wanahimizwa kutumia fedha
kwa malengo yaliyoku-
sudiwa, ili ziwatoe kwenye

umaskini, na siyo kwenda
kuzifanyia mambo ya anasa
ikiwamo kuzinywea pombe
na starehe nyingine.

Katibu Tawala Mkoa wa
Shinyanga Zuwena Omary,
akiwatetea wanaolalamikia
kutokutambuliwa kwenye
mfumo wa malipo, wana-
osema vidole vyao havitam-
buliwi kwenye malipo kwa
mfumo wa mtandao, anawa-

taka waendelee kulipwa
fedha zao.

Kwa wasio na Vitambu-
lisho vya Taifa au NIDA
licha ya kujaza fomu za
maombi, ameiomba TASAF
makao makuu kuwasiliana
na mamlaka ya vitambulisho
ili walengwa hao wapate
vitambulisho hivyo na ku-
ingizwa kwenye mfumo wa
malipo kwa njia ya mtandao.
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KASIKA

LHRC, Wajapani wanapojitosa
kuukabili unyanvyasaji Kingono

« Klabu zaundwa kufikia walengwa

ATIKA juhudi za ku-

wanusuru  wanafunzi

na udhalilishaji, unyan-

yasaji wa kingono una-
osababisha mimba kwa mabinti
shuleni, wadau wa ndani na nje
ya nchi kwa kushirikiana na wal-
imu na wanafunzi wa shule za
msingi, sekondari wa kata mbili
za Dar es Salaam, wametangaza
mkakati wa kuelimisha wanafun-
zi athari na njia za kudhibiti ma-
tendo hayo.

Wanufaika wa programu hiyo
ni kata za Mwananyamala na
Makumbusho ambazo wataanza
na kuunda klabu katika shule za
msingi Kinondoni, Msisiri A na
B, Mwongozo na Kambangwa
sekondari zilizoko kata ya Mwa-
nanyamala.

Shule za Msingi Minazini, Mwa-
nanyamala B, Mwananyamala
Kisiwani, Mchangani, Makum-
busho, Victoria na Sekondari ya
Makumbusho iliyoko kwenye kata
ya Makumbusho ni wanufaika wa
mradi huo utakaosimamiwa na
walimu wa malezi wa shule hizo.

Hayo yanaelezwa katika mwen-
delezo wa utambulisho wa mradi
wa majaribio unaolenga kuzuia
na kukabiliana na udhalilishaji
na unyanyasaji wa kingono
kwa wanafunzi katika kata hizo
unaofanyika hivi karibuni Dar es
Salaam.

Ofisa Elimu wa Kata ya Mwa-
nanyalama, Joshua Biswalo, aki-
zungumza kwenye utambulisho
huo, anasema klabu hizo zitaun-
dwa katika shule zote za msingi na
za sekondari zikiwa na jukumu la
kuwaelimisha wanafunzi kutam-
bua mitego, vitendo na viashiria
vya udhalilishaji na unyanyasaji
wa kingono na kwamba zitakuwa
zinakutana mara moja kwa wiki
kutoa elimu.

“Walimu na wanafunzi wali-
opata mafunzo ya jinsi ya
kuepuka vitendo hivyo watakuwa
kwenye klabu wakielimisha
wanafunzi wenzao, chini ya usi-
mamizi wa walimu wa malezi
shuleni,” anasema Biswalo.

Anataja suala jingine ambalo
klabu hizo zitafanya, kuwa ni
kuelezea athari za kisaikolojia
ambazo mwanafunzi anakum-
bana nazo anapofanyiwa udhalil-
ishaji na unyanyasaji wa kingono
utaratibu utakaotumiwa na shule
za kata ya Makumbusho, kwa
mujibu wa Ofisa Elimu wa kata
hiyo, Simon Mirobo.

Anasema juhudi pia zina-
fanywa kuwabadilisha walimu
kuwa marafiki wa wanafunzi

_|'

Mkaguzi Msaidizi wa Jeshi la Polisi kutoka Dawati la Jinsia na Watoto Mkoa wa Kipolisi wa
Kinondoni, Christopher Newton, akielimisha wanafunzi kuhusu madhara ya udhalilishaji na
unyanyasaji wa kingono. PICHA: SABATO KASIKA

Manusura
anaweza
kuambukizwa
maradhi ya
kujamiiana
IkKiwamo virusi
vya UKIMWI,
kisonono, kas-
wende, homa
ya ini, saratani
na mlango wa
kizazi pamoja
na kupata

mimba.

na kuepuka ukali kupindukia ili
wanafunzi wasiendelee kuwao-
gopa na wakidhalilishwa wafik-
ishe taarifa kwao, tena wawe huru
kuelezea changamoto wanazoku-
tana nazo iwe nyumbani, njiani
na hata shuleni ili kupunguza
udhalilishaji na unyanyasaji wa
kingono.

Christopher Newton kutoka
Dawati la Polisi la Jinsia na Watoto
Mkoa wa Kinondoni, anapozun-
gumza kuhusu mkakati huo
anasema wanafunzi wakifahamu
kuhusu vyanzo vya kuingizwa
kwenye unyanyasaji huo wata-
fahamu na kukwepa zawadi,
lifti kwenye usafiri na kushikwa
miili yao na wanaume kwa vile ni
chanzo cha kutumbukia kwenye
kudhalilishwa.

Anawakumbusha kuwa ni
lazima wakatae na kufikisha
taarifa kwenye Dawati la Jinsia na
Watoto au Kituo cha Mkono kwa
Mkono, ili wahusika wachukuliwe

hatua za kisheria, kwa vile wak-
inyamaza, vitendo hivyo vitaen-
delea.

Mradi huo unafanywa na Kituo
Cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC) kwa ushirikiano na
Shirika la Maendeleo la Kimataifa
la Japan (JICA) na baadhi ya
wadau kama Hospitali ya Rufani
ya Mwananyamala, Dawati la
Polisi la Jinsia na Watoto Mkoa
wa Kinondoni.

Akizungumzia jukumu hilo
wakili kutoka LHRC, Theresia
Kinabo, anawataka wanafunzi
kuwataja bila woga hata walimu
ambao wamekuwa wakituhu-
miwa kujihusisha na vitendo
hivyo vya unyanyasaji dhidi yao
ili kuvikomesha.

“Tunasikia tuhuma za mara
kwa mara kwamba wapo baadhi
ya walimu wanaojihusisha na
uhusiano na wanafunzi, hebu
tumieni hizo klabu mtakazoanzi-
sha ili kuwafichua,” anasema.

ZIPO ATHARI KISAIKOLO-
JIA

Mwanasaikolojia ambaye ni
Mratibu wa Kituo cha Mkono
kwa Mkono, Asia Mkini, anasema
vitendo hivyo vinaweza kusaba-
bisha mwanafunzi kuathirika
kisaikolojia na kujikuta akishuka
katika masomo.

“Hivyo kuna haja ya kudhibiti
udhalilishaji na unyanyasaji wa
kingono, kwani umeshamiri
kuanzia nyumbani, mitaani hadi
shuleni, baadhi ya wanafunzi
wanafanyiana mambo hayo
wenyewe kwa wenyewe,”
anasema Asia.

Asia ambaye ni Ofisa Ustawi wa
Jamii wa Kituo cha Mkono kwa
Mkono, anasema, miongoni mwa
kesi anazopokea kituoni hapo
ni za wanafunzi kufanyiwa au
kufanyiana vitendo hivyo.

“Wengine wanafanyiwa hawa-
semi kwa walimu wala kwa
wazazi kwa kuwaogopa wanaowa-
fanyia, katika mazingira hayo
wanaathirika kisaikolojia kwa
kuwa na msongo wa mawazo,”
anasema.

Anafafanua kuwa serikali
imerahisisha kazi ya kuwasaidia
manusura kwa kuanzisha vituo
hivyo vyenye huduma mbal-
imbali sehemu moja zikiwamo
za dawati la jinsia, madaktari,
wanasheria na za ushauri nasaha.

MADHARA KIAFYA

Dokta Lugano Msokwa anataja
athari za unyanyasaji wa kingono
ambazo klabu hizo zinapaswa
kuwafundisha wanafunzi kuwa
ni kujeruhiwa wanapofanyiwa
kitendo cha kubakwa, hasa
kwa watu wazima kutokana na
kujitetea au michubuko sehemu
za siri kwa watoto.

Anasema, manusura anaweza
kuambukizwa maradhi ya kujami-
iana ikiwamo virusi vya UKIMWI,
kisonono, kaswende, homa ya
ini, saratani na mlango wa kizazi
pamoja na mimba.

“Kwa ujumla ni kwamba,
vitendo hivyo ni hatari kwa afya
iwe kwa wanafunzi wa kike hata
wa kiume, kwani ninapokea
kesi nyingi za watoto kulawitiwa
na wengine kubakwa jambo
ambalo ni hatari,” anasema Dk.
Lugano.

Anawataka wazazi na walezi
kuwafuatilia watoto wao na pia
kujenga urafiki na walimu, ili
kupata taarifa mbalimbali za
watoto wao, kwa madai kwamba
matukio ya aina hiyo yanatokea
pia katika mazingira ya shule.



14 I ESA Jumanne Februari 1, 2022

SAYANSI
NA GAUDENSIA
MNGUMI

Joto la nishati makaa va mawe
kuleta mwisho wa dunia

alotishia hatima ya dunia na anga za juu. PICHA: MTANDAO

NGEZEKO la joto duniani
linalotokana na mabilio-
ni ya tani za hewa ukaa
(carbon) kujaa anga za
juu, ni tatizo ambalo pamoja na
kuongeza maafa, kuua watu na ku-
haribu mali, linaweza kuangami-
za dunia kama sayari na viumbe
wake, iwapo halitadhibitiwa.

Udhibiti unaotikisa mataifa
yenye viwanda unaopendekezwa
sasa ni wa kuachana na vyanzo
vikuu vya nishati vinavyozalisha
gesi ya ukaa, wakati wa kuvi-
chakata ili kupata umeme.

Katika kukabiliana na gesi hiyo
inayoweza kusababisha maangam-
izo, Umoja wa Mataifa (UN), unaa-
giza kukomesha uzalishaji wa
nishati ya visukuu hasa makaa ya
mawe, yanayotoa kaboni nyingi
kupindukia.

Nishati za visukuku inatokana
na mabaki ya wanyama na mimea
yaliyofukiwa ardhini kwa karne
nyingi na kutengeneza gesi au
mafuta, inatajwa kuwa inazalisha
hewa ukaa kwa wingi na kuchafua
anga za juu na kuongeza joto
duniani, ndiyo maana UN inap-
endekeza kuanza kutumia nishati
jua, maji, upepo na hata nyuklia.

Katibu Mkuu wa UN, Antonio
Guterres, anaziagiza serikali na
sekta binafsi kuunda mtandao wa
pamoja utakaofanikisha kuzisaidia
nchi maskini kuachana na nishati
hizo.

Taarifa za
‘the U.S. En-
ergy Infor-
mation Ad-
ministration’,
zinasema
chanzo ki-
kuu cha ni-
shati Mare-
kani ni gasi
asilia, makaa
ya mawe na
nyukilia.

Makaa ya mawe na tanuru la kuyachakata ili kupata umeme. Vinu hivyo huzalisha hewa ukaa kwa wingi na kuongeza joto lin-

Kwa mujibu wa Guterres, kip-
aumbele cha kwanza ni kuon-
dokana na vyanzo vya nishati za
visukuku hasa makaa ya mawe
kwa awamu, akisema hakuna tena
kujenga mitambo ya kuzalisha
umeme wa makaa hayo.

Anayasema hayo, akihutubia
mkutano wa Jukwaa la Uchumi
Duniani (WEF) kwa njia ya
mtandao kutokana na kuwapo
COVID-19 na kuwaeleza viongozi
wa sekta ya biashara wanaoshiriki
kwenye jukwaa hilo kuwa kina-
chokosekana hivi sasa duniani ni
mshikamano wa kimataifa.

Anasema ni jambo la dharura
na ni hatua ya kudhibiti athari za
mabadiliko ya tabianchi yanayoen-
delea kutishia hatima ya dunia.

Anaziambia nchi zinazoendelea
kuwa kama zitatekeleza ahadi zao
za kupunguza utoaji hewa chafuzi
ifikapo mwaka 2030, utoaji wa
hewa chafu duniani bado utasalia
kuwa mkubwa na kwamba ni
lazima kudhibiti kiwango cha joto
kisizidi nyuzi joto 1.5.

Katibu Mkuu anasema ongezeko
la nyuzi joto 1.2 tayari limeleta
madhara makubwa na wengi
wameshuhudia.

Anasema mwaka jana hali ya
hewa mbaya kupita kiasi imesaba-
bisha vifo vya watu zaidi ya 10,000
na hasara dola bilioni 120 (takrib-
ani Shilingi trilioni 300).

Mwaka 2020 majanga ya tabi-

anchi yamesababisha watu milioni
30 kukimbia makazi yao, idadi
ambayo ni mara tatu zaidi ya wale
waliolazimika kukimbia makazi
yao kutokana na vita na ghasia.

“Kurekebisha mwelekeo kuna-
hitaji utashi wa dhati kutoka kwa
serikali na sekta ya biashara katika
kila nchi ambayo inatoa hewa
zinazochafua dunia.” Anasema
Guterres.

Anasema katika maeneo
hayo jamii ya kimataifa inahitaji
kuungwa mkono, kupata mawazo,
fedha na sauti ya jamii ya wafanya-
biashara duniani.

WACHAFUZI WAKUU

Mchafuzi wa kwanza duniani
kwa kutoa kiwango kikubwa cha
hewa ukaa ni China inayozalisha
zaidi ya tani bilioni 10.67 ya gesi
hiyo, kiwango kilichorekodiwa
mwaka 2020 na kuifanya kushika
nafasi ya juu kwa kuchangia
mabadiliko ya hali ya hewa na
ongezeko la joto zaidi duniani.

Kwa mujibu wa ‘Science for a
Changing World’, Marekani ili-
zalisha tani bilioni 5.1 za hewa ya
kaboni (ukaa) mwaka 2019, wakati
dunia nzima kiasi cha tani bilioni
33.1 kilizalishwa.

Mtandao wa ‘Climate Trade’,
unataja mataifa mengine wazal-
ishaji wakuu kuwa ni India inayo-
zalisha tani bilioni 3.0, Russia tani
bilioni 1.7, inafuatiwa na Japan

inayotoa tani bilioni 1.6, Ujerum-
ani tani milioni 759, wakati Iran
nayo ni moja ya mataifa ya 10 bora
kwenye uzalishaji wa hewa ukaa
yenye tani milioni 720.

Korea Kusini imo kwenye kundi
hilio kwa kuzalisha tani 659
milioni, Saudia Arabia inazalisha
tani milioni 621, Indonesia tani
milioni 615 ni kwa mujibu wa
Climate Trade.

Afrika Kusini ni ya kwanza
barani Afrika ikichangia uchafuzi
wa mazingira na mabadiliko ya
tabia nchi kwa kuzalisha tani
milioni 479 za hewa ukaa.

Kwa Tanzania mwaka 2020
kaboni iliyozalishwa ilifikia tani
milioni 11.5, kwa mujibu wa taarifa
‘World DataAtlas’.

Guterres anasema mkutano
wa mwaka huu wa jukwaa la
biashara-WEF unafanyika kukiwa
na changamoto kubwa zinazouk-
umba uchumi wa dunia, wakazi
wake na dunia yenyewe kama
sayari.

Katika uchafuzi wa hali ya hewa
China inatajwa kuwa pekee inazal-
isha carbon nyingi ikilinganishwa
na mataifa yaliyoendelea na hata
kiasi kinachozalishwa kikichang-
anywa.

Hata hivyo ongezeko la uzal-
ishaji wa gesi hiyo utabakia kuwa
kitisho mpaka Marekani na China
zitakapokubaliana namna bora ya
kupunguza uzalishaji.

China ni mtumiaji namba moja
wa nishati ya makaa ya mawe
ikizalishaji gigawati milioni 4.5,
kama asilimia 62.2 ya nishati yake,
aidha inatumia gesi asilia kuzali-
sha nishati gigawati 232,500, pia
hutumia joto ardhi.

Taarifa za ‘the U.S. Energy Infor-
mation Administration’, zinasema
chanzo kikuu cha nishati Marekani
ni gasi asilia, makaa ya mawe na
nyukilia. Nchini India, chanzo
kikubwa ni makaa ya mawe,
mafuta mazito, gesi asilia, joto
ardhi pamoja na miti.

Kutumia makaa ya mawe
kunaelezwa kuwa ni hatari kwa
usalama wa dunia hasa kuto-
kana na kuongeza joto kali kwa
vile makaa hayo yakiunguzwa ili
kupata nishati yanatoa kiwango
kikubwa cha hewa ukaa ambayo
inapofika angani inatandaa na
kusambaa kama blanketi, lakini
ikiwa na joto jingi na kuendelea
kulihifadhi kwa miongo kadhaa.

Joto hilo kama blanketi
huachilia joto linalorudi duniani
na kusababisha fukuto ambalo
linahatarisha usalama wa viumbe
hai, dunia yenyewe na mfumo
mzima wa mazingira.
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HABARI DODOMA
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Mkakati waja na kasi
ya upasuaji mabusha

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI imesema inaweka mipango sawa ili
kuhakikisha angalau wagonjwa 60 wa mabusha
wanafanyiwa upasuaji kwa siku kupunguza idadi
ya watu wenye ugonjwa.

Ahadi hiyo ilitolewa juzi na Naibu Waziri wa
Afya, Godwin Mollel, wakati wa kilele cha maa-
dhimisho ya siku ya magonjwa yaliyokuwa
hayapewi kipaumbele kama mabusha na matende,
kichocho, usubi, na trakoma.

Alisema kwa kuwa serikali imeziwezesha hospi-
tali zote za mikoa kambi maalum zinaweza kuan-
daliwa kwa ajili ya kupeleka wataalamu kwenye
maeneo va tatizo hilo ili kuharakisha upasuaji kwa
watu wenye shida ya mabusha ambao wanakadi-
riwa kufikia 29,500.

Alisema kasi ambayo mpango wa taifa wa ku-
dhibiti magonjwa hayo inaenda nayo ni ndogo na
iwapo hatua madhubuti hazitachukuliwa inaweza
kuchukua miaka mingi kuwafikia wananchi wenye
shida hiyo kwa kuwa takwimu zilizoko zinaonye-
sha kuwa ni watu 8,191 tu waliofanyiwa upasuaji
mpaka kufikia mwaka jana.

“Sijaagiza mkafanye hivyo ila ni jambo ambalo
tukijipanga linatekelezeka. Njooni ofisini kwangu
tukae tuone kama inawezekana tufanye hivyo
na mimi naamini kabisa inawezekana kwa sababu
kumfanyia upasuaji mgonjwa wa mabusha hakuhi-
taji ubobezi sana,” alisema Mollel.

Kwa mujibu wa takwimu zilizoko kwa mwaka
watu wasiozidi 1,200 ndio wamekuwa waki-
fanyiwa upasuaji wa mabusha kwa mwaka ambao
ni wastani wa watu wanne kwa siku kasi ambayo
waziri alishauri iongezwe mpaka kufikia upasuaji
wa watu 60 kwa siku.

Meneja Mpango huo, Dk. George Kabona, alisema
kwa sasa gharama ya upasuaji wa mabusha kwa
mtu mmoja inakadiriwa kufikia Sh. 250,000 na
mpaka kufikia mwaka 2021 mpango huo ume-
shawafanyia upasuaji watu 8,191 na nchi nzima
inakadiriwa kuwa na wagonjwa 29,500 wenye
mabusha.

Alisena mwaka 2008, mpango huo ulifanikiwa
kuwafanyia upasuaji wagonjwa 200, mwaka
2013 wagonjwa 680, mwaka 2015 wagonjwa
315, mwaka 2016 wagonjwa 709 na mwaka 2017
wagonjwa 1,239 wakati mwaka 2018 walifanyiwa
wagonjwa 1,441.

Dk. Kabona alisema mwaka 2019 mpango huo
ulifanikiwa kuwafanyia upasuaji watu 1,387,
mwaka 2020 watu 1,054 wakati mwaka 2021 wali-
fanya upasuaji kwa watu 1,116 na kwamba mpango
huo ulizinduliwa mwaka 2009 kwa ushirikiano
na Shirika la Kudhibiti Usubi Afrika na Shirika la
Misaada la Kimataifa la Marekani (USAID).

Wasaidizi wa sheria
ngazi va cheti kunolewa

Na Paul Mabeja, DODOMA

SISI ya Mafunzo ya Ua-
nasheria kwa Vitendo Tanza-
nia inatarajia kuanza kutoa
mafunzo ya wasaidizi wa

kisheria ngazi ya cheti.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapo kwenye maonye-
sho ya Wiki ya Sheria, Ofisa Habari,
Elimu na Mawasiliano kutoka taasi-
si hiyo, Scholastica Njozi, alisema
mafunzo hayo yataanza kutolewa
Septemba mwaka huu ikiwa ni baada
ya kupata ithibati na usajili kutoka
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (
NACTE).

Sheria ya Msaada wa Kisheria ya
mwaka 2017 pamoja na mambo men-
gine, inaelekeza kuwa mafunzo ya
wasaidizi wa kisheria yatatolewa ka-

tika ngazi mbalimbali na kwa kufuata
utaratibu ulioainishwa ndani ya sheria
ambapo ngazi za mafunzo zitakuwa ni
mafunzo ya muda mfupi miezi mitatu
mpaka sita, mafunzo ya ngazi ya cheti
na mafunzo ngazi ya diploma.

Njozi alisema sifa za kujiunga na
mafunzo hayo ni mtu yeyote aliye-
hitimu elimu ya kidato cha nne na
kuendelea na mwenye ufaulu wa
alama D kwenye masomo manne ya
kidato cha nne ikiwamo somo la Kiin-
gereza.

Alisema mafunzo ya wasaidizi wa
kisheria ngazi ya cheti yatatolewa kwa
muda wa mwaka mmoja na yatatole-
wa kwa nadharia na vitendo.

“Tunawakaribisha Watanzania we-
nye sifa kuja kujiunga pindi utakapo-
fungua dirisha za udahili na mafunzo
yatatolewa kwa mwaka mmoja am-

bapo miezi mitano wanafunzi wataji-
funza wakiwa darasani na miezi
mingine mitano watajifunza wakiwa
sehemu za kazi kwenye taasisi zina-
zotoa msaada wa kisheria.

“Taasisi inajivunia kuwa ndio taasisi
ya kwanza kutoa mafunzi haya kwa
ngazi ya cheti.” Aidha, Njozi alisema
pia taasisi ipo kwenye mchakato wa
kuandaa mtaala wa diploma ambapo
wanafunzi watakapomaliza mafunzo
ngazi ya cheti ataweza kuendelea
mbele kwa ngazi ya diploma.

“Mafunzo yatakayotolewa yatakuwa
na ubora ambao utamwezesha mwa-
nafunzi kufanya kazi kama msaidizi
kisheria au kuendelea mbele kimas-
omo ngazi ya diploma au shahada
iwapo mtapenda kufanya hiyo kitaka-
chotolewa kitakuwa kinatambuliwa
na NACTE.”

Mkuu wa Wilaya va Dodoma, Jabir Shekimweri (katikati), akiangalia moja va vifaa vya kisasa vilivyonunuliv\/a na Hal-
mashauri ya Jiji kwa Sh. milioni 240 kwa ajili ya upimaji wa viwanja kwenye uzinduzi uliofanyika juzi, (kushoto) Mkuru-
genzi wa Jiji, Joseph Mafuru na Mstahiki Meya wa Jiji, Devid Mwamfupe (wapili kulia). PICHA: PETER MKWAVILA

Jiji

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKURUGENZI wa Jiji la Do-
doma, Joseph Mafuru, amesema
kuwa kupatikana kwa vifaa vipya
vya kisasa vya upimaji ardhi kwe-
nye halmashauri hiyo, kuanzia
sasa hawataingia tena mikataba na
kampuni binafsi ya upimaji.

Mafuru alisema hayo wakati wa
kuzindua vifaa hivyo vya kisasa vil-
ivyonunuliwa kwa gharama ya Sh.
milioni 240. kwa fedha za mapato
ya ndani ya Jiji.

Alisema baada ya Jiji kupata
vifaa vyake gharama za upimaji
itakuwa Sh. 120,000 ambapo awali
gharama za upimaji kwa kampuni
binafsi za upimaji ni Sh. 250,000.

Alisema kuwa upatikanaji wa

laachana na

vifaa hivyo ni mategemeo yao
sasa kutoingia nao mikataba na
kampuni binafsi za upimaji na zzi-
takazoendelea na kazi hiyo baada
ya kazi zao kumalizia itakuwa im-
ekwisha.

Alisema kuwa kampuni  bin-
afsi zimekuwa zikilalamikiwa na
kusababisha migogoro mingi ya
ardhi ilikuwa inatengenezwa na
kulalamikiwa halmashauri ya jiji.

Alisema kuwa viwanja vilikuwa
vinagawanywa ni vidogo vidogo,
ili kuongeza faida na kwenye mae-
neo mengi kulikuwa kunaibuka
migogoro kila siku.

Alisema awali Jiji lilikuwa na
mahitaji makubwa ya upimaji vi-
wanja na isingeweza kufanya kazi
hiyo peke yake ndipo wakaalika

kampuni binafsi, lakini mwisho wa
siku walizalisha migogoro mingi
na kunyoshewa vidole vya kuilala-
mikia.

Alisema walikuwa na mikakati
mingi ya kuimarisha shughuli za
upimaji ardhi na mwaka 2019 wa-
linunua magari matatu na mwaka
2020 walinunua tena magari
matatu.

Alisema lengo ni kupima viwan-
ja 300 kwa siku na watakwenda
kupima maeneo ambayo upi-
maji ulisimama kwenye maeneo
mbalimbali ndani ya halmashauri
hiyo.

Alitaja maeneo hayo ni Bihawa-
na, Gawaye, Hombolo na maeneo
ya pembezoni ambayo upimaji uli-
simama na upimaji huo utafanyika

kwa gharama nafuu.

Alisema sasa wanakwenda ku-
nunua magari na mitambo kwa
ajili ya kufungua barabara ili ku-
fanya Dodoma kuwa Mji uliopang-
wa kuliko miji yote.

“Tunaenda kufungua barabara
na kufanya mapinduzi makubwa
kwenye sekta ya ardhi,” alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Do-
doma Mjini, Jabir Shekimweri,
alisema vifaa hivyo kama vitatu-
mika vizuri vitapunguza changa-
moto ya upimaji katika maeneo
mengi.

Alisema wakati Jiji linakani-
dhiwa na iliyokuwa Mamlaka ya
Ustawishaji Makao Makuu (CDA)
wakati wanakabidhiwa kutoka
CDA kulikuwa na mabhitaji ya vi-

i(ampuni binafsi upimaji wa ardhi

wanja 20,000 lakini kazi kubwa
ilifanyika.

“Jiji kupata seti sita zenye uwezo
wa kupima viwanja 300 kwa siku
sawa na viwanja 9,000 kwa
mwezi ni jambo la kupongezwa,”
alisema.

Kaimu Mkuu wa Idara ya Mi-
Chaula, akitoa taarifa ya upati-
kanaji wa vifaa hivyo, alisema
kuwa hivi sasa itawaondolea
gharama ya kulipia kampuni
ambazo ilikuwa ikiongezeka kila
wakati.

Pia itaondoa malalamiko kutoka
kwa wananchi yanayotokana na
upimaji wa kampuni ambazo zili-
kuwa zikipima viwanja vidogo vi-
dogo ili kuongezea faida.
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3,000 kupewa mbegu za
majarlblo za maharage

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
AIDI ya wakulima

3,000 nchini, wanata-

rajiwa kupatiwa mbegu

mpya za maharage za
majaribio ili kupima ubora na
uzalishaji wa mbegu hizo kabla
ya kuanza kusambazwa kwa
wakulima wengine.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI), Kituo cha Uy-
ole, Dk. Tulole Bucheyeki, alise-
ma matokeo hayo ni jitthada za
watafiti wa mazao ya chakula
na biashara kutoka TARI ambao
wamejikita kuwasaidia wakuli-
ma ili kupata mavuno mengi.

Baadhi ya mafundi wasaidizi wanaojenga barabara ya Roma- Kalumbulu iliyoko katikati ya Mji wa Kyela mkoani
Mbeya, wakiendelea na shughuli za kuchanganya mchanga juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Dk.  Bucheyeki alisema
wameanzisha mpango wa
kutafiti mbegu mpya za mazao
mbalimbali zitazohimili athari
za mabadiliko ya tabianchi.

Uamuzi wa kuwapatia
wakulima mbegu mpya za ma-
harage uliafikiwa baada ya
kufanyika kikao cha wadau wa
kilimo kutoka mikoa minne ya
Nyanda za Juu Kusini  ikiwamo
Mbeya, Rukwa, Songwe na
Ruvuma ambapo walikubali-
ana kufanya tathmini ya mbegu
mpya za maharage na mazao
mengine ambayo yameanza
kufanyiwa utafiti kabla ya kuan-
za kuyasambaza kwa wakulima.

“Wataalamu wamekuja na
ubunifu huo wa mbegu mpya

ili kuwasaidia wakulima ku-
kabiliana na changamoto zi-
lizoko mpango huo unalenga
kuwafikia wakulima zaidi ya
3,000 nchi zima ambao wata-
fanyiwa majaribio ya awali kab-
la ya kuanza kuisambazwa kwa
wakulima wengine,” alisema
Dk. Bucheyeki.

Mtafiti wa zao la maharage
kutoka Tari Uyole, Catherine
Mwakabungu, alisema mbegu
hizo mpya za maharage zime-
buniwa kwa kuzingatia mabadi-
liko ya tabia nchi.

Alisema mbegu hizi zitaweza
kuhimili hali ya hewa mahali
popote na kwamba kila mwaka
wakulima 1,000 wataweza kun-
ufaika na mbegu hizo ambazo

alisema zina mavuno mengi.

Miongoni mwa wadau uzal-
ishaji mbegu Mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini, Fadhili Kasubiri,
alisema mbegu hizi zimekuja
wakati muafaka na zitawasaid-
ia wakulima kujikwamua na
umaskini kwa kupata mavuno
mengi.

Msindikaji wa mazao, kutoka
eneo la Tkowo mkoani Rukwa,
Remi Mariva, alisema kwa kip-
indi kirefu wamepata mavuno
kidogo kutokana na aina ya
mbegu wanazozitumia.

Alisema anaamini mbegu
hizo mpya za maharage zita-
saidia kupata mavuno mengi na
kurahisisha shughuli za kusindi-
ka mazao.

Wahudumu wa afya
wahimizwa matumizi
sahihi dawa vifaa tiba

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KAIMU Meneja wa Mamlaka
ya Dawa, Vifaa Tiba na Vitend-
anishi (TMDA) mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini, Anitha Mshighati,
amewakumbusha wahudumu
wa Vituo vya afya na zahanati
kuzingatia matumizi ya dawa
na vifaa tiba kwa kuhakikisha
hawatumii dawa zilizokwisha
muda wake.

Mshighati alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki katika
kikao cha Kamati ya Ushauri
cha Mkoa (RCC) wakati akiwak-
ilisha utekelezaji wa mamlaka
hiyo kwa mwaka 2021/2022, na
kusema hatua hiyo ni kuepusha
kuhatarisha afya ya wananchi.

Aliwakumbusha wahudumu
na wataalamu wa afya kuzinga-
tia matumizi ya dawa na vifaa
tiba katika maeneo yao kwa
kuhakikisha wanazingatia ubora
na ukomo wa matumizi kabla ya
kuwapatia wagonjwa wanaofika
kwa ajili ya kupata matibabu.

“Katika ukaguzi wetu hadi
sasa tumebaini asilimia 46 ya
dawa zilizopigwa marufuku
katika maeneo mbalimbali
ikiwamo maduka na vituo vya
afya vilevile tulibaini asilimia
19 va dawa zinazouzwa zimek-
wisha muda wake, tunaendelea
kutoa elimu kwa wananchi na
wataalamu wa afya kuzinga-
tia ubora na ukomo wa dawa
ili kulinda afya za watumiaji,”
alisema Mshighati.

Aidha, alieleza kuwa wanaen-
delea kufanya ukaguzi wa mara
kwa mara pamoja na doria
kwenye mipaka na maeneo
yanayohisiwa kutumika kuingia
magendo na kutoa tahadhari
kwamba wanaobainika
wanaendelea kuchukuliwa
hatua ikiwamo kufikishwa ma-
hakamani na kutaifishwa bidhaa
Zao.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya ambaye ni Mkuu wa
Wilaya ya Mbarali, Reuben
Mfune, aliwaomba wataalamu
pamoja na wahudumu wa afya
kushirikiana na TMDA kutoa
elimu kwa wananchi kuhusiana
na matumizi ya dawa zina-
zohitajika ili kulinda afya za
wananchi.

Milioni 500 kukamilisha mradi wa maji Chunya

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

SERIKALI imetoa shilingi milioni
507 kwa ajili ya kukamilisha mra-
di mkubwa wa maji katika Kata ya
Sangambi wilayani Chunya.

Mradi huo unatajwa kumaliza
tatizo la upatikanaji wa maji ka-
tika eneo hilo na kuhudumia
maeneo yanayozunguka kata hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mbunge wa Jimbo la Lupa lililoko
wilayani Chunya, Masache Kasaka,
alisema tayari serikali imeingiza

fedha yote shilingi milioni 507
ambazo zinahitajika kukamilisha
mradi huo wa maji.

Aliongeza kuwa katika kuhakiki-
sha wananchi wa Wilaya ya Chu-
nya wanapata maji ya uhakika
serikali kupitia Wizara ya Maji im-
eanza usanifu wa kutafuta chanzo
cha uhakika cha maji kwa ajili ya
kuhudumia wananchi wa eneo
la Chunya Mjini. Alisema hadi
sasa upatikanaji wa maji katika
wilaya hiyo ni kwa asilimia 30, na
kwamba kwa kushirikiana na seri-

kali wanaendelea kutafuta vyanzo
mbalimbali na fedha ili kukamili-
sha miradi ya maji inayojengwa na
inayotarajiwa kujengwa.

“Wilaya yetu inapata maji kwa
asilimia 30, hii ni kutokana na
jiografia ya eneo hili kuwa kame,
lakini kukosekana kwa vyanzo vin-
gi vya maji serikali imejitahidi ku-
jenga miradi ya maji katika baa-
dhi ya maeneo, lakini bado tatizo
lipo tunachokifanya kwa sasa ni
wataalamu ambao ni Wakala wa
Maji Vijijini (RUWASA)  kuende-

lea kufanya utafiti kubaini vyanzo
vingi vya maji ili vianze kujengwa,”
alisema Masache.

Aliongeza kuwa miongoni mwa
mafanikio katika kuhakikisha
huduma ya maji  inaboreshwa
ni kukamilika kwa mradi wa
Matwiga ambao umekamilika kwa
asilimia 100.

Alisema mradi huo utaanza
kutoa maji mapema mwezi Feb-
ruari ambapo wakazi wa maeneo
mbalimbali watanufaika waki-
wamo wa Makongolosi na Ma-

tundasi. Baadhi ya wananchi wa
eneo hilo wameishukuru serikali
kwa kuendelea kuwasogezea ka-
ribu huduma ya maji na kwamba
awali walikuwa wakitumia umbali
mrefu kufuata maji ya visima kwa
wawekezaji wa migodi ya dha-
habu.

Raphael Abdallah, alisema
wakati mwingine wanalazimika
kuchangia maji na wanyama kwe-
nye mito ambayo yalikuwa sio safi
na salama kwa matumizi ya bin-
adamu.
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Rais Mwinyi
awaapisha
watendaji
wapya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amewaapisha watendaji
mbalimbali aliowateua hivi karibuni
kushika nyadhifa zao.

Hafla hiyo ya kiapo imefanyika jana
na V|ong02| wakuu wa kitaifa, mawazi-
ri, viongozi wa vyama vya siasa, vion-
gozi wa dini pamoja na wanafamilia.

Viongozi walioapishwa kushika nya-
dhifa hizo ni pamoja na Jaji Aziza lddi
Sued aliyeteuliwa kuwa Mwenyekiti
wa Mahakama ya Rufani ya Idara
Maalum za SMZ pamoja na Dk. Said
Seif Mzee kuwa Mhasibu Mkuu wa
Serikali Zanzibar katika Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango.

Mwingine ni Dk. Rahma Salim Ma-
hafoudh aliyeteuliwa kuwa Katibu
Mtendaji wa Tume ya Mipango Zan-
zibar katika Ofisi ya Rais, Fedha na
Mipango.

Miongoni mwa viongozi waliohud-
huria hafla hiyo ni pamoja na Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed
Suleiman Abdulla, Kaimu Jaji Mkuu wa
Zanzibar, Khamis Ramadhan Abdalla,
Mwanasheria Mkuu wa Zanzibar, Dk.
Mwinyi Talib Haji, Katibu wa Baraza
la Mapinduzi na Katibu Mkuu Kion-
gozi, Zena Ahmeid Said, Mufti Mkuu
wa Zanzibar Shekhe Saleh Omar Kaab,
mawaziri, wakuu wa vikosi vya ulinzi
na usalama, viongozi wa vyama vya
siasa pamoja na wanafamilia.

Hafla hiyo ya kiapo im-
efanyika jana Ikuluv, jijini
Zanzibar na kuhudhuriwa
na viongozi wakuu wa
kitaifa, mawaziri, vion-
g0zi wa vyama vya siasa,
viongozi wa dini pamoja
na wanafamilia.

DC kufuatilia utekelezaji
miradi ya maendeleo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KUU wa Wilaya ya

Mjini  Magharibi

Unguja, Idrisa Kit-

wana Mustafa,
amesema atafuatilia kwa ka-
ribu utekelezaji wa miradi
ya maendeleo katika mkoa
huo ili itekelezwe kwa muda
uliopangwa na kiwango kina-
chotakiwa.

Aliyasema hayo wakati aki-
fungua kikao cha kamati ya
maendeleo ya mkoa huo kili-
chofanyika katika ukumbi wa
Shekhe Idrisa Abdulwakil Kik-
wajuni Mjini Zanzibar.

Alisema hatosita kuishauri
serikali kuu kuhusu mkandar-
asi yeyote atakayebainika
kuchelewesha ujenzi ama ku-
jenga chini ya kiwango.

Alisema mipango ya seri-

kali haitafanikiwa ikiwa baa-
dhi ya watu wasio na nia
njema wanashindwa kutimiza
wajibu wao ama kufanya hu-
juma.

“Niwaombe waheshimiwa
wabunge, wawakilishi na
viongozi wa wilaya na man-
ispaa tuwe tunafanya ziara
za mara kwa mara kukagua
miradi inayotekelezwa katika
maeneo yetu ili kuona namna
inavyoendelea,” alisema Kit-
wana.

Akizungumzia usafi wa miji,
Mkuu wa Mkoa huyo alisema
bado hajaridhishwa na hali
ya usafi wa mji hasa katika
barabara kuu na kuyataka ma-
baraza ya Manispaa kuchukua
juhudi za kuzisafisha bara-
bara kuu, masoko na maeneo
mengine yanayotoa huduma
za kijamii.

Alisema vitendo vya udhal-

ilishaji hasa kwa watoto vime-
kuwa vikiongezeka licha ya
juhudi kubwa zinazoendelea
kuchukuliwa na serikali.

“Wanaoathirika zaidi ni
watoto wetu ambao ndiyo
tegemeo la taifa letu la kesho...
kama viongozi tuna wajibu
wa kuona matendo ya udhal-
ilishaji tunayadhibiti na yana-
malizika katika mkoa wetu,”
alisema.

Akizungumzia kuhusu
hali ya amali na usalama ya
mkoa huo Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mjini Magharib Un-
guja, Abdallah Hussein Mussa,
alisema kuwa hali ya uhalifu
katika mkoa huo umepun-
gua kutokana na ongezeko la
misako na doria na utoaji wa
elimu kwa raia.

Alisema katika kudhibiti
vitendo vya udhalilishaji na
matumizi ya dawa za kulevya

Il

ol

wamejiwekea mikakati mbal-
imbali ikiwamo kusikiliza kesi
za udhalilishaji wa kwa muda
mfupi na kutotoa dhamana
kwa watuhumiwa wa kesi za
udhalilishaji.

Kamanda huyo alisema
kwa kipindi cha Julai hadi
Desemba mwaka jana, kuli-
kuwa na makosa 231 dhidi ya
binadamu ikiwamo mauaji,
ubakaji na mengine, makosa
ya unyanganyi wa mali iki-
wamo wizi yalikuwa 189 kwa
kipindi hicho na makosa dhidi
ya maadili ikiwamo dawa za
kulevya 135.

“Makosa ya udhalilishaji
pekee kwa kipindi cha mwezi
wa Julai hadi Desemba mwa-
ka jana katika Mkoa wa Mjini
Magharib Unguja ni kuingilia
kinyume na maumbile (19),
kubaka (150), kulawiti (45), ku-
najisi (14),” alisema.

Zanzibar yapbkea dozi 200,000 chanjo UVIKO-19

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar im-
epokea dozi 200,000 za chanjo
ya UVIKO-19 aina ya Sinopharm
kutoka China ambazo zitatumika
kuchanja wananchi 100,000.

Akipokea dozi hizo katika
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Abeid Amani Karume kutoka
kwa Ubalozi wa China, Kaimu Wa-
ziri wa Afya, Simai Muhammed
Said, aliipongeza Serikali ya China
kwa kuwezesha upatikanaji wa
chanjo hizo.

“Hii ni awamu ya pili kwa
chanjo za aina hii kutoka Serikali
ya China kupatikana hapa Zanzi-
bar. Awamu ya kwanza tulipokea

jumla ya dozi 110,000 za chanjo
aina ya Sinovac, ambazo zilitu-
mika kuchanja wananchi 52,000,
alisema.

Waziri Simai alisema, mapokezi
ya chanjo hizo yanafanya jumla
ya chanjo zilizopokelewa tangu
Zanzibar kutoa chanjo dhidi
ya UVIKO-19 hadi sasa ni dozi
422,520 zikijumuisha chanjo za
(Sinopharm, Jenssen, Sputnik
Light, Sinovac na Pfizer), ambazo
zinatosha kuchanja jumla ya wa-
nanchi 240,000.

Alisema kuwa hadi kufikia Janu-
ari 21, mwaka huu, watu 139,431
wamepata chanjo na kati ya hao
waliopata hakuna taarifa ya mad-
hara yoyote zaidi ya maudhi ma-

dogo yaliyosababishwa na chanjo
hizo.

Alisema chanjo hizo ni muhimu
kwa wananchi na zipo salama na
zimethibitika kuongeza kinga ya
mwili na kupunguza makali ya
ugonjwa wa UVIKO-19 kwa wale
wanaopata maambukizi ya virusi
hivyo.

Simai ambaye ni Waziri wa
Elimu na mafunzo ya amali alise-
ma, takwimu zinaonyesha kuwa
mikoa inayofanya vizuri katika
kutekeleza utoaji wa chanjo ya
UVIKO-19 ni wa Mjini Magharibi
na hasa Wilaya ya Mjini, kwa asil-
imia 22, Mkoa wa Kusini Pemba
asilimia 16 na Mkoa wa Kaskazini
Pemba asilimia 12.

“Kadhalika mikoa ya Kusini
Unguja na Kaskazini Unguja ku-
nahitajika jitihada za ziada katika
kupata chanjo hizo hasa katika
Wilaya ya Kati Unguja na Kaska-
zini A,” alisema.

Alisema katika kufikia kinga
jamii dhidi ya UVIKO-19, serikali
inalenga kuchanja wastani wa asil-
imia 70 ya wananchi wa Zanzibar
hadi kufikia mwishoni mwa mwe-
zi huu na kuwataka wakuu wa
mikoa kuongeza juhudi za uhama-
sishaji jamii ili kuongeza kiwango
cha utoaji wa chanjo na kuhimiza
wananchi wakapate chanjo kama
inavyoshauriwa na wataalamu.

Kwa upande wake Balozi mdogo
wa China aliyopo Zanzibar, Zhan

Zhisheng alisema, China daima
itasimama pamoja na Zanzibar
katika mapambano dhidi ya janga
hilo la corona na China itaendelea
kubadilishana uzoefu na kutoa
misaada kulingana na uwezo wao.

“Ulimwengu unashuhudia
mabadiliko makubwa ambayo
hayajaonekana kwa miaka mia
moja. Mlipuko wa Covid-19 huleta
changamoto kubwa kwa wanad-
amu,” alisema Balozi huyo akim-
nukuu Rais wa China, Xi Jinping.

Alisema tayari China imetu-
ma zaidi ya dozi bilioni mbili za
chanjo kwa zaidi ya nchi 120 na
mashirika ya kimataifa pia itatoa
dozi zingine bilioni moja kwa nchi
za Afrika.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA PASIPOTI

UMMI SHOMARI MUKHANDI
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$1200/0049 kilichotolewa na baraza la

mitihani kupitita shule ya secondary ya
EDUCARE mwaka 2012,yeyote
atakayekiokota atoe taarifa  kituo

chochote cha polisi
Polisi taarifa DAR/URA/RB/44898/202

TANGAZO!
AFRIWELD INDUSTRIES LTD
Nafasi ya kazi

Wanahitajika wasichana Wenye
umri kuanzia miaka 25-35
Nafasi: Mauzo

MSHAHARA wa kuvutia utatolewal!
wahi sasa Kupata nafasi nzuri!l
Kwa mwasiliano zaidi piga simu
namba: 0719 184 070

Piga simu muda wa kazi TU saa

MBILI mpaka saa KUMI NA
MOJA jioni
01/01/2022 MPAKA 15/02/2022

Asa nte 116653602

Nipashe

YA FIRIA

VICTOR

BETRAM
anatangaza kupotelewa na pasipoti ya
kusafiria yenye namba TAE 318603
iliyotolewa na wizara ya mambo ya ndani

MCHUNGWA

ya nchi mwaka 2021,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo chochote
cha polisi

Polisi taarifa DOD/DOD/RB/37189/2022

KUPOTEA KWA

KADI ZA GARI

STEVEN EDWARD MJENGA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TRAIL-
ER yenye namba za usajili T
400 AVE, na kadi ya gari

aina ya HORSE yenye

namba za usajili T 325
BBR,yeyote atakayeziokota
atoe taarifa kituo chochote

cha polisi
Polisi taarifa MKB/
RB/358/2022

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF
TANZANIA
(TEMEKE HIGH COURT SUB-REGISTRY)
(ONE STOP JUDICAL CENTRE)
AT TEMEKE
In the matter of the estate of the late
Paul Frederick Gatrell.................. Deceased
And
In the matter of an application for sealing of the letters of
administration

By
Helen De Vere Van Der Linden............ 1st Application
Clare Lina Pitman. 2nd Applicati
NOTICE OF APPLICATION FOR RESEALING
(Rule 99)

Notice is hereby given that an application has been made to
this Court for sealing of the letters of administration of the
estate of Paul Frederick Gatrell, late of Malawi, who died at
Blantyre Adventist Hospital in Malawi on the 15th day of
September 2017, granted to Helen De Vere Van Der Linden and
Claire Lina Pitman, of Malawi by the High Court of Malawi and
that the said application will be heard at this Court by a Judge
in Chambers on the 14th day of February, 2022 at 9:00 O'clock
in the morning.

Dated at Dar es salaam, this 1st day of December, 2021.

P
Deputy Registrar

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA KILOSA
WILAYA YA KILOSA
SHAURI LA MADAI NAMBA: 47 YA 2021
(Linatoka na Kesi ya Madai Na.9/2020 kutoka
ya I
MUOMBAJI: MOLEN ROBISON MWAGILE
DHIDI YA
MJIBU MAOMBI: DANIEL EDWARD SHUJA

YAH; KUITWA SHAURINI POPOTE PALE ULIPO

Fahamu kwamba mdai ameleta maombi
madogo dhidi yako.Maombi hayo
madogo yamepangwa kusikilizwa Tarehe
25/02/2022.Fahamu kwamba unatakiwa
kuhudhuria Mahakamani wewe
mwenyewe/Wakili wako siku hiyo bila
kukosa.Kutokuhudhuria kwako kutaifanya
mahakama hii iendelee na shauri hili bila
kuwepo na kulitolea maamuzi.

Imetolewa kwa Amri na Muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 28 mwezi 01
mwaka 2022. = :-ﬁ—_g

HAKIMU MEAZI WA MAHAKAMA YA WILAYA
FEIL -
- -.»s;l_;?.ﬁ?" "RATE

ORISFZATMATANGAZOIMIKO©CH ENI

INDUSIHIAEAREAY

POIBOX311i042;
DARES SAIEAANM: M
OB +2551-1017.82253 616

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Wi ippmedia com

MWANGA WA JAMII

Tupiglie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Gwajima, Silaa

wamaliza ‘kifungo’ :

cha Bunge

Na Salome Kitomari, DODOMA

WABUNGE waliokuwa wanatu-
mikia adhabu ya kitohudhuria
mikutano miwili ya Bunge, wa-
natarajia kuhudhuria baada ya
kumaliza adhabu iliyotolewa na
Kamati ya Bunge ya Haki, Kinga
na Madaraka ya Bunge Agost|
mwaka huu.

Wabunge hao ni Mbunge wa
Kawe, Askofu Josephat Gwajima
na Mbunge wa Jimbo la Ukonga,
Jerry Silaa ambao walihojiwa na
kamati hiyo kwa nyakati tofauti.

Askofu Gwajima na Silaa
walikutwa na hatia ya kusema
uongo na kudhalilisha muhimuli
huo, Azimio la Bunge lilipitisha
adhabu ya kutohudhuria miku-
tano miwili ya Bunge. Gwajima
alikutwa na hatia ya kutoa
matamshi ya kupinga chanjo ya
UVIKO-19.

Silaa alinukuliwa akiongea na
wananchi jimboni kwake Julai
mwaka 2021, kuhusu masuala ya
miamala, kwa kutaka wabunge
watozwe kodi kwenye misha-
hara yao.

Wabunge hao walihojiwa na
kamati hiyo chini ya Mwenyekiti
Emmanuel Mwakasaka, Agosti
23 na 24, mwaka 2021,

M/Kiti mtaa
auawa nje ya
nyumba yake

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MWENYEKITI wa Mtaa wa
Mbeya, Justine Namwinga (47),
ameuawa na watu wasiojulika-
na nje ya nyumba yake baada
va kuchomwa na kitu chenye
ncha kali eneo la kifuani majira
va alfajiri jana.

Kwa mujibu wa maelezo ya
jirani wa mwenyekiti huyo,
Jenita Mahenge alisema tukio
hilo limetokea alfajiri ya kua-
mkia Januari 31 nyumbani kwa
Namwinga, ambapo ilidaiwa
marehemu alisikika nje akipiga
kelele kuita mwizi.

Mahenge alisema yeye na
mumewe walitoka nje majira
ya saa kumi alfajiri na kumkuta
Namwinga jirani na nyumba
yao akiwa amelala na baada va
kumuuliza alisema wezi wam-
ekimbia kisha kukata kauli hadi
umauti unamkuta.

Alieleza kuwa sehemu ali-
yolala marehemu waliona kisu
kilichokuwa na damu pembeni,
begi, runinga hivyo na kufanya
mawasiliano na Polisi ambaye
aliwajibu hawezi kufika kwa
sababu yuko kituoni peke yake
na kukubaliana kutafuta gari la
kumpeleka hospitali.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mbeya, Christina
Musyani, alisema tukio hilo
lilitokea majira ya saa 04:30
alfajiri baada ya marehemu ku-
chomwa kisu kifuani chini ya titi
la upande wa kushoto.

‘Serikali yaunda kamati
kudhibiti mauaji nchini

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeunda kamati itakayokuja na
mkakati wa kitaifa utakaotoa suluhu ya
kudumu ya kudhibiti matukio ya mauaji
ya watu kikatili ambayo yamekuwa yaki-
tokea mara kwa mara katika maeneo
mbalimbali.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Hamad Yusuf Masauni, alibainisha hayo
jana jijini Dodoma wakati akitoa taarifa
kwa waandishi wa habari kuhusu kikao
cha viongozi wakuu wa wizara hiyo na
Jeshi la Polisi kilichokutana kwa lengo la
kujadili matukio ya mauaji nchini.

Masauni, alisema kamati hiyo ameipa
muda wa siku 21, kuishauri serikali na kuja
na mkakati wa kitaifa kudhibiti matukio
hayo ya mauaji nchini.

Alisema katika kipindi cha mwezi
mmoja wa Januari mwaka huu jumla ya
matukio ya mauaji 179 yameripotiwa na
zaidi ya watu 150 waliohusika wamekatwa
na Jeshi la Polisi.

Alisema, kutokana na kukithiri kwa
matukio hayo nchini kikao hicho kimela-
zimika kuunda kamati ambayo itakuwa

na jukumu la kuandaa mkakati wa kitaifa
wa kupata suluhu ya kudumu ya matukio
hayo.

Kadhalika alisema kamati hiyo itaundwa
na wataalamu mbalimbali kutoka Wizara
ya Mambo ya Ndani ya Nchi, Jeshi la Polisi,
Ofisi ya Wakili mkuu wa serikali, Idara ya
Usalama wa Taifa, Ustawi wa Jamii.

Wataalamu wengi ni kutoka Ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP), TAKUK-
URU, Taasisi ya Elimu ya Juu, Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa serikali, Wizara ya
Habari na Ofisi ya Rais (TAMISEMI).

“Katika kipindi hicho cha siku 21 ninge-
penda kamati hii kuanza na mikoa ambayo
imeonekana kuongoza katika matukio
haya ya mauaji katika kipindi hicho cha
mwezi mmoja ukiwamo mkoa wa Kagera,
Dodoma, Tabora, Kigoma, na Songwe,” ali-
sisitiza Masauni.

Pia alifungua milango kwa mtu yeyote
ambaye ataona anaouwezo wa kushiriki-
ana na kamati hiyo kusaidia kuja na mawa-
zo ambayo yatasaidia kudhibiti matukio
hayo ya mauaji nchini.

Mbali na kuundwa kwa kamati hiyo
Masauni alitoa maagizo kwa Jeshi la Poli-

si kuhakikisha kuwa watu wote ambao
wamehusika na matukio ya mauaji ya aina
yoyote ile kukamatwa na sheria kuchukua
mkondo wake.

“Mbali na maelekezo ya Mkamu wa Rais
aliyoyatoa hivi karibu, mimi pia natumia
fursa hii kuliagiza Jeshi la Polisi nchini ku-
hakikisha kuwa kila aliyehusika na mauaji
ya aina yoyote ile anakamatwa na kufik-
ishwa katika mkono wa sharia,” alisema.

Alisema kazi ya kuwakamata watuhu-
miwa wa mauaji si kazi ya Jeshi la Polisi
peke yake bali kila mtu anao wajibu wa
kutoa ushirikiano ili iwe rahisi kuwapata
wahusika.

“Matukio mengi ya mauaji yamekuwa
yakisababishwa na migogoro ya kifamilia
kama vile mirathi, migogoro ya ardhi,
ulevi, visasi, chuki na ushirikina vitu am-
bavyo vinatakiwa kutafutiwa ufumbuzi wa
kudumu,” alisisitiza Masauni.

Hata hivyo alisema kuhusu tukio la
watano wa familia moja kuuawa ndani ya
nyumba yao taarifa yake wanatarajia ku-
fikisha kwa Makamu wa Rais ndani ya siku
mbili zijazo.

MKkuu wa
Kitengo cha
Wateja Binafsi
Benki ya NMB,
Aikansia
Muro, akibo-
nyeza Kitufe
cha kompyuta
kumtafuta
mshindi

wa droo ya
mwezi ya
kampeni ya
‘NMB Masta-
Bata Kivyako
Vyako' |I'|.y_o—
Dar es Salaam
jana. Kushoto
ni Mkaguzi

wa Bodi ya
Michezo ya
Kubahatisha,
Pendo Mfuru
na Meneja wa
NMB Kanda ya
Dar es Salaam,
Donatus Rich-
ard. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Sita wauawa mapigano va wakulima, wafugaji

Na Hamida Kamchalla,

KILINDI

WATU sita wameuawa katika
mapigano ya wakulima na
mikoa ya Tanga na Manyara.
Hadi kufikia jana mchana,
watu sita walikuwa wame-
fariki dunia na wengine wa-
tatu kujeruhiwa Vibaya kwa

Elerai Wilaya ya Kiteto (Man-
yara).

Kwa mujibu wa Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Tanga, Sa-
fia Jongo, chanzo cha mauaji

birishi na kuanza l<uwasham
bulia wakulima kwa risasi na
baadaye kutumia mapanga.

Alisema watu hao waligun-
dulika kuuawa na miili yao
kutelekezwa, Januari 30 mwa-
ka huu.

“Ni kweli hayo mauaji ya-

metokea. Kuna familia moja
ya wafugaji wakiwa ndani ya
boma, walivamiwa na kijana
wa miaka 25, walimpiga risasi
tumboni na begani.

“Baada ya tukio hilo, paka-
zuka taharuki kwa jamii ya
wafugaji, wakidhani wame-
vamiwa kutokana na mgogoro
rashi.

“Kutokana na hali hiyo,
yakaanza  matukio  yal-
iyosababisha wafugaji wa
kuua wakulima watatu, la-

kini wakulima nao, wakaanza
kushambulia wakawaua wafu-
gaji watatu. Kwa hiyo wali-
ofariki ni sita hadi sasa.”

Kwa mujibu wa kamanda
huyo, waliopoteza maisha ni
mwanamke mmoja, wavulana
wanne na mtoto wa miaka
saba.

Kutokana na mauaji hayo,
Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini
(IGP), Simon Sirro, alisema
waliotekeleza mauaji hayo
watakamatwa wakiwa hai au
wafu.
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HEBRON WA TEMBO
KWA MAJARIBIO

AITWA

Na Saada Akida

EKI wa timu ya Tanzania kwa
Watu wenye Ulemavu, ‘Tembo
Warriors’, Shedrack Hebron, ame-
pata nafasi ya kwenda kufanya
majaribio ya kucheza soka la kulipwa ka-
tika Klabu ya Yeditepe ya nchini Uturuki.
Kuhitajika kwa beki huyo kumekuja
siku chache baada ya mshambuliaji wa
Tembo Warriors, Frank Ngailo, kuchuku-
liwa kwa majaribio na Klabu ya Izmir
BBSK ya nchini humo.
Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam jana, Rais wa Shirikisho la Mpira
wa Miguu kwa Watu wenye Ulemavu

RUKSA MPYA...

(TAFF), Peter Sarungi, alisema wame-
pokea taarifa rasmi kutoka Klabu ya
Yeditepe ikimuhitaji Hebron kwa ajili ya
majaribio.
Alisema Yeditepe imefanya
mawasiliano hayo Kupitia
kocha wa klabu hiyo, waki
hitaji nyota huyo kwenda
kufanya majaribio na
akifanikiwa atasajili
moja Kkwa moja
kucheza soka la kulipwa.
“Mazungumzo yanaendelea na uongo-
zi wa klabu inayombhitaji Hebron kwa ajili
ya kufanikisha usajili wake kwenda ku-

fanya kwanza majaribio nchini Uturuki,
tutaendelea kutoa taarifa zaidi ya mazun-
gumzo yetu,” alisema Sarungi.

Alisema wao kama shirikisho wanao-
na fahari wachezaji wao kupata timu za
kucheza nje kwani kutasaidia kuongeza
ushindani na kupata uzoefu mkubwa na
kuisaidia timu yao ya taifa.

“Nina matarajio makubwa ya wachezaji
wetu hao wawili, Hebron anayeenda
nchini humo kufanya majaribio na Ngailo
ambaye yuko huko kwa sasa, kwani wata-
tusaidia kuelekea katika mashindano ya
Kombe la Dunia linalotarajiwa kufanyi-
ka mwaka huu nchini humo,” alisema
Sarungi.

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye (kushoto), akiwasili katika Ofisi za MultiChoice Tanzania mapema
jana asubuhi ikiwa ni mwendelezo wa ziara yake kwa wadau wa sekta ya habari na mawasiliano. Walioambatana naye ni Mwe-
nyekiti na Mmiliki Mkuu wa MultiChoice Tanzania, Balozi Ami Mpungwe (katikati) na Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni hiyo,

Jacqueline Woiso. Akiwa MultiChoice, Waziri Nape alitangaza rasmi idhini ya kurushwa kwa chaneli za Tanzania (local Channels)
kwenye visimbuzi vyote kuanzia sasa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tamasha la
tamaduni
za Kichina
lazinduliwa

Na Faustine Feliciane

KITUO cha Utamaduni cha Watu
wa China kilichoko chini ya Uba-
lozi wa China nchini Tanzania,
kimezindua Tamasha la Utamaduni
la nchi hiyo kikiadhimisha ‘Mwaka
Mpya wa Kichina.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

Salaam juzi, tamasha la mwaka
huu litaadhimishwa kwa njia ya
mtandao kutokana na changa-
moto va Vvirusi vya corona, hii
ikiwa ni mara va pili kwa tamasha
hilo kuadhimishwa kwa njia ya
mtandao.

“Tamasha hili la kimataifa lin-
aadhimishwa kwenye balozi zote
za China katika nchi mbalimbali
na litaonyesha mila na tamaduni
mbalimbali za China kwa kucheza
ngoma mbalimbali,” ilisema sehe-
mu va taarifa hiyo iliyosainiwa na
Balozi wa China nchini Tanzania,
Chen Mingjian.

Alisema tamasha hilo lililozin-
duliwa wiki iliyopita litaendelea
mpaka Februari 15, mwaka huu,
Htakapoﬂl«a mwisho kwa mwaka

uu.

“Mambo mbalimbali yatafanyika
kwenye tamasha hili kama ngoma
na vyakula vya Kichina kwa '
kuonyeshwa kwenye filamu fupi
pamoja na maonyesho va picha
ya ‘Auspicious Reunion” na Joy-
ful Celebration”, alisema Balozi
Mingjian. Tamasha hilo la mwaka
huu linaenda pamoja na uzinduzi
wa michezo 24 ya Olimpiki inay-
ofanyika mwaka huu nchini China
kwenye Jiji la Beijing.

Kwa upande wake Mshauri wa
Utamaduni na Mkurugenzi wa
Kituo cha Utamaduni wa China
hapa nchini, Wang Siping, alisema
Watanzania kupitia tamasha hili la
Spring watapata fursa ya kuona na
kufuatilia tamaduni za China.

“Tamasha la Kitamaduni la
Kichina limekuwa maarufu zaidi
duniani, na linaadhimishwa duni-
ani kote na mwaka huu tunatege-
mea litakuwa la kitofauti zaidi,”
alisema.

‘Kwa Tanzania hii ni mara va
pili tamasha hili linafanyika kwa
mafanikio zaidi huku Wachina
wanaoishi hapa nchini wakipata
fursa ya kuungana na wenzao
duniani kote kuadhimisha tamasha
hilo kubwa.

Vivier atoa sababu mechi KMC FC kuwa ngumu

Na Saada Akida

HUKU wakianza safari jana ya kuifuata
KMC FC jijini Dar es Salam kwenye mechi
ya Ligi Kuu Bara, Kocha Mkuu wa Biashara
United, Vivier Bahati amesema licha ya
kuwa tayari kwa mchezo huo, wanatam-
bua kwamba hautakuwa rahisi kwao.

Biashara United itakuwa ugenini katika
mchezo huo utakaopigwa ITjumaa wiki

hii katika Uwanja wa Azam Complex, ul-
ioko Chamazi nje kidogo ya Jiji la Dar es
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Vivier alisema kikosi
chake kipo tayari kutafuta pointi tatu
muhimu katika mchezo huo licha ya ku-
tambua kwamba hautakuwa rahisi kwa
pande zote.

Alisema mechi hiyo itakuwa ya ushinda-

ni mkubwa kwa sababu ya kiufundi kufa-
hamiana vizuri, huku akijua mbinu na
ufundi wa kocha wa KMC FC, Thierry Hiti-
mana ambaye anamchukulia kama ndugu
yake.

“Hii itakuwa mechi ngumu na ushinda-
ni mkubwa ukizingatia Hitimana anafaha-
mu uwezo wangu wa kufundisha pamoja
na mimi kujua uwezo wake, ninatarajia
mechi ngumu,” alisema Vivier.

Alisema mbali na kufahamia kiufundi,
lakini watakutana na ugumu kwa sababu
wapinzani wao wametoka kupoteza ka-
tika michuano ya Kombe la Shirikisho
hatua ya 32 dhidi ya Ruvu Shooting.

“Tunajiandaa vizuri zaidi nina imani
KMC FC watakuja kwa hasira, lakini tume-
jipanga vizuri kuhakikisha tunaenda ku-
pambana kutafuta matokeo mazuri katika
mchezo huo,” alisema Vivier.
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HAALAND KUONDOKA DORTMUND D o N D o o zA So KA
MSHAMBULIAJT wa Norway, Erling Braut Halaand M A G A Z E T | Y A U I_ AY A

mwenye umri wa miaka 21, anataka kuondoka klabu

ya Borussia Dortmund katika msimu wa majira ya joto
ili kujiunga na Barcelona. (Express)

ALI KUTUA AC MILAN

AC Milan huenda itawasilisha ombi la kumsajili ki-
ungo wa kati wa Tottenham Hotspur, Delle Ali mwenye
umri wa miaka 25 kwa mkopo. (Gazzetta dello Sport)

HENDERSON KUAMKIA NEWCASTLE

GOLIKIPA wa Manchester United na England, Dean
Henderson mwenye umri wa miaka 24, anatarajiwa
kutia saini ya mkopo katika klabu ya Newcastle siku ya
mwisho katika dirisha la uhamisho. (Talksport)

CALETA-CAR KWA WEST HAM

KLABU ya West Ham imewasilisha ombi la dau la
pauni milioni 18 kumsajili beki wa Marseille na Croatia,
Duje Caleta-Car mwenye umri wa miaka 25. (Goal)

DEMBELE KUONDOKA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Ousmane Dembele
mwenye umri wa miaka 24, huenda akaondoka katika
klabu hiyo ya Hispania licha ya kuweka makubaliano
na PSG, Manchester United imeingia katika
kinyang’anyiro cha kumsaini mshambuliaji huyo wa
Ufaransa kwa dau la euro milioni 20. (Journalist
Pedro Almeida)

SPURS NAO KWA DEMBELE

KLABU ya Tottenham Hotspur pia ina nia ya kum-
sajili Ousamane Dembele, lakini haiko tayari kulipa
mshahara anaotaka. (Marca)

AUBAMEYANG KUBAKI ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Arsenal na Gabon, Pierre-
Emerick Aubameyang mwenye umri wa miaka 32,
amekubali kuendelea kucheza katika klabu hiyo ili
kumaliza kipindi cha msimu uliobakia. (Sport)

NKETIAH AGOMEWA PALACE

OMBI la pili la Crystal Palace la kutaka kumsajili
mshambuliaji wa Arsenal, Eddie Nketiah limekataliwa,
licha ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22
raia wa England kubakiza miezi sita kwenye mkataba

wake. (SKy Sports) #:1 : \ [ ’ 4.] |

RAPHINHA AWANIA CHELSEA G REEﬁwooD AKAMATWA

KLABU ya Chelsea imewasilisha ombi la kutaka
kumsaini winga wa Leeds na Brazil, Raphinha, lakini KW A z A B AKA I
huenda mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25,
atapatikana katika dirisha la uhamisho la msimu wa

mayira ya joto. (Daily MaiD) ® ® ® United yasema haikubaliani na vurugu za
ZAKARIA HUYO00 JUVE aina yoyote na tayari imefahamishwa kuhusu...

KIUNGO wa kati wa Uswisi, Denis Zakaria mwenye MANCHESTER, England matukio ya unyanyasalji wakingono”.. mazoezi au mechi.
umri wa miaka 25, anaelekea kujiunga na Juventus Walisema “tunaweza Klabu hiyo ilisema “haikubaliani
baada ya klabu hiyo ya Italia kukubali mkataba na CHEZAJI wa Manchester kuthibitisha kuwa mwa na vurugu za aina yoyote” na im-
Borussia Monchengladbach. (Goal) United, Mason Green- namume mwenye umri efahamishwa kuhusu madai hayo

wood, amekamatwa kwa wa miaka 20. amekamat kwenye mitandao ya kijamii, lakini

BISSOUMA AWINDWA UNITED tuhuma za ubakaji na wa kwé tuhuma za haitatoa maoni yoyote zaidi hadi “uk-

shambulio kufuatia madai kwenye =~ . =, weli utakapothibitishwa”.

KIUNGO wa kati wa Mali na Brighton, Yves Bissouma mitandao ya kijamii. ubakaji na shambulio. Mchezaji huyo mwenye umri wa
mwenye umri wa miaka 25, huenda akaondoka pale Polisi wa Manchester, walisema Anaendelea kuzuiliwa kwa maho- miaka 20, ambaye aliichezea klabu
Aston Villa, huku Tottenham na Manchester United walifahamishwa kuhusu “picha na jiano na uchunguzi unaendelea. hiyo kwa mara ya kwanza Machi
wakiwa na nia ya kumsajili. (Journalist) video za mitandao ya kijamii zili- Man United hapo awali ilisema 2019, alisaini mkataba wa miaka

zotumwa na mwanamke akiripoti mchezaji huyo hatarejea kwenye minne Februari 2021.
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PumpLAY SRAGEST

MECHI KALI
SWANSEA

VE RS US

LUTON TOWN

PARIS, Ufaransa

1 ERGIO Ramos amepata ma-
jeraha mengine ikiwa ni wiki
mbili tu kabla ya kukutana na

X klabu yake ya zamani, Real Ma-
drid kwenye hatua ya 16 bora katika
michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

2 Mlinzi huyo wa kati atafanyiwa

vipimo ndani ya wiki hii na majibu

yatatoka baada ya wiki moja kabla ya
mchezo huo kujua ukubwa wa ma-
jeraha hayo, na kama atakuwa fiti ata-
jumuishwa kwenye kikosi ambacho
kitaenda kupambana na Real Madrid.
Ramos alijiunga na PSG kwa

PIGA % % uhamisho huru msimu uliopita baa-
1 5 O 8 7 # da ya mkataba na klabu yake ya awali
kumalizika, pia amefanikiwa kuiche-

zea PSG dakika 283 tu hadi sasa huku

akifunga bao moja.

Karibu SportPesa Ramos alifunga bao lake la kwanza
1. BetS Jumapili iliyopita kwenye mchezo

-Bet Sasa dhidi ya Reims, awali ilionekana ndio
2. Michezo zaidi makali yake yameanza kurudi baada

ya kusumbuliwa na majeruhi kwa
3. JACKPOT muda mrefu tangu asajiliwe na klabu

4. Weka Pesa hiyo, lakini mambo yamebadilika na
5. Akaunti yangu jini’ la majeraha bado linamwan-
) dama.
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

Alba alia kukosolewc

BARCELONA, Hispania ukosoaji wote, kwani ni sehemu
sarakasi ambayo inazalishwa Kkati
NYOTA wa Barcelona, Jordi Alba mpira wa miguu.”

amewajibu wakosoaji wake baada “TIkiwa nitacheza mchezo mzu
ya mwanzo mgumu wa mwaka 2022  wakosoaji hawazungumzii suala hi
kwa upande wa kocha Xavi. lakini nikicheza kama siku nyingi

Miamba hao wa Katalunya wame-  wananiua. Lakini hii ni kawaida
jiondoa katika mashindano mawili ninakubali.”
mwezi huu baada ya kujiondoa ka- Licha ya kustahimili msimu mg
tika michuano ya Supercopa ya His- mu ndani na nje ya uwanja p:
pania nchini Saudi Arabia na Copa Katalunya, uzoefu wa Alba umesa

' 4 ; del Rey. kama nyenzo ya msimu wa 2021/2
5 Ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Alaves Bosi wa zamani Ronald Koem
- - » - wikendi iliyopita kupitia bao la da- na Xavi, wote wamemwita kar

kika za mwisho la Frenkie de Jong, chaguo lao la uhakika katika beki

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24. TUPIGIE: : ulihakikisha pointi tatu. kushoto msimu huu, licha ya ukosc
) Hata hivyo, mchezaji wa kimataifa  ji huo kutoka nje.
0764115588, 0677115588 ! wa Hispania, Alba anaamini wako- Ameanza mara 23 kwenye ma:
GBT:0249 - soaji wake wanamkosea, kama ili- indano yote kufikia sasa msimu ht
ji wal ! k ili- ind. kufiki imu h
| vyokuwa katika misimu iliyopita. idadi hiyo ikiboreshwa na maraf

“Nimehisi kutengwa kwa kuko- zake wazamani Gerard Pique na S
solewa kwa miaka mingi. Hii si mara  gio Busquets, kutoka kwenye kik
ya kwanza kunitokea na ninakubali cha nje cha Barcelona.

’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa
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JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X 2

HABARI MICHEZO

686,220}

_ 02.05/02/22
03.05/02/22
04.05/02/22

05.05/02/22

06.05/02/22
07.06/02/22
08.06/02/22

09.06/02/22
10.06/02/22
11.06/02/22
12.06/02/22
13.06/02/22

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 01/02/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA

Hull City vs Preston

Maritimo vs GD Estoril

St Etienne vs Montpellier

Swansea vs Blackburn

Pacos Ferreira vs Portimonense

Twente vs Vitesse Arnhem

Valencia vs Real Sociedad

Alanyaspor vs Galatasaray

Amorebieta vs Real Oviedo

Sampdoria vs Sassuolo

*, . Na Adam Fungamwango

Barcelona vs Atletico Madrid

Udinese vs Torino

IMU ya Geita Gold ambayo
itacheza dhidi ya Mbuni FC
kwenye mechi ya 16-bora ya
Kombe la FA, imesema lengo
lao ni kucheza hatua ya fainali ya mi-
chuano hiyo, huku ikidai kucheza na
timu zinazodaiwa kuwa ni mchekea
wao sio wanaopanga ratiba.
Nahodha msaidizi wa timu hiyo,
Pius Luchagula, alisema hayo, baada
ya timu hiyo juzi, kuitwanga Tun-

Betis vs Villarreal

duru Korosho mabao 2-O kwenye
Uwanja wa Shule ya Sekondari ya
Nyankumbu na kutinga hatua ya 16-
bora ya michuano hiyo.

“Mechi haikuwa rahisi kama
mashabiki wetu walivyodhani, eti
kwa sababu timu ipo daraja la pili,
ndiyo maana tumepata ushindi wa
mabao 2-0, lakini lengo ilikuwa tu-
fuzu,” alisema mchezaji huyo.

Kuhusu kutoka kucheza dhidi ya
Tunduru Korosho na sasa kuelekea
kucheza dhidi ya Mbuni FC, Luch-
agula alisema kuwa wao wanachojua
ni kucheza soka, na wala hawaangal-
ii wanacheza na nani, hivyo kuone-
kana wanapangwa na timu mchekea
kwenye michuano hiyo si kazi yao.

“Sisi hatupangi ratiba, kucheza na
Tunduru Korosho na baadaye Mbuni

zimebaki, na sisi wote lengo la klabu

Mbuni FC inakutana na Geita Gold

TAREHE GAMEID

MICHEZO

Japan vs Saudi Arabia

1

X

Sampdoria Youth vs Fiorentina Youth

Lebanon vs lrag

Vietnam vs China

Empoli Youth vs Genoa Youth

Swansea U23 vs Millwall U23

Coventry U23 vs Hull City U23

Persela Lamongan vs Arema

Syrian Arab Republic vs South Korea

AC Milan Youth vs Inter Youth

FC Goa vs Delhi Dynamos FC

Iran vs United Arab Emirates

Omonia Nicosia vs PO Xylotymbou

AL Nahdha vs Al Khaleej Club

Oman vs Australia

Valenciennes vs Nancy

AJ Auxerre vs Paris FC

Vere United FC vs Mount Pleasant FC

Niort vs Dunkerque

PAU FC vs Nimes

baada ya kuiondoa Lipuli FC kwenye
michuano hiyo kwa mikwaju ya pen-
alti 4-3, kutokana na dakika 90 za
mchezo kumalizika kwa sare tasa.

FC siyo tatizo, kwa sababu hata kama
tukiitoa Mbuni FC tutakutana na
timu za Ligi Kuu hatua ya nane bora
kwa sababu nina uhakika zitakuwa

ni kufika hatua ya fainali. Unajua uki-
fika fainali unakuwa na uwezekano
wa kucheza mechi za kimataifa,”
alisema.

Dundee FC vs Dundee Utd

Salford City vs Carlisle

Colchester vs Rochdale

ya
l(a Doncaster vs Rotherham
. o1s s Gillingh: C
Na Saada Akida asili na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro, Cnonam vs mrewe
. . . cele Northampton vs Barrow
ri, alisema katika jitihada za kutangaza Rose County ve Abordeon
. . . . . PEEY . .. SS un’ Vs r
lo, _ MCHEZAJI wa gofu, Mhandisi Joseph  vivutio vya utalii nchini serikali ime- : Y
. . AFC Wimbledon vs Cheltenham
ne @ Tango, ameibuka kidedea na kutan- ongeze mchezo wa gofu. :
. . . . . . . . Swindon Town vs Crawley Town
na gazwa mshindi wa jumla kwa Mikwa- Naye Jenerali Waitara, alisema njia - :
N . . . . Bradford City vs Leyton Orient
; ju 68, katika Shindano la Waitara Tro-  pekee ya kukuza gofu ni kuwekeza Sherfiols Wed v Morecambe
- phy, lililofanyia katika viwanja vya kwenye viwanja katika maeneo Harrogate ve Mansfiold
e 5 Klabu ya Lugalo, Dar es Salaam juzi. ~ mbalimbali nchini. iiail ve Procton
lia 3§ Katika shindano hilo maalumu “Kuwa na viwanja katika maeneo Civingston ve StJohnstone
2. ;7' kwa ajili ya kutambua mchango wa mbalimbali nchini na jitihada zina- Wigan ve Oxford Utd
an ——“‘ Mkuu wa Majeshi mstaafu, Jenerali fanyika kuongeza kiwanja cha gofu Yeovil vs Weymouth
na & ey George Waitara, kwenye mchezo wa  katika Hifadhi ya Taifa ya Serengeti, Rath Rovers ve Guoen of South
ya i gofu, ambaye ni mwazilishi wa Klabu  kwa ajili ya ushawishi wa watalii na Bolton ve Cambridge Utd
a- | ya Lugalo, washindi wengine kwa kuendeleza kukuza mchezo huu wa Bolivia ve Chilo
wachezaji wa kulipwa ni Frank Mwi-  gofu,” alisema Jenerali Waitara. Aberystwyth Town vs Haverfordwest
h- nuka kwa mikwaju 70, Fadhili Nkya Kwa upande wa Mwenyekiti wa Santa Clars ve Boavieta
1u, (mikwaju 73) na Abdallah Yusufu klabu hiyo, Brigedia Jenerali mstaafu, Armett Gardens FC ve Humbre Lions FC
iki (mikwaju 75). Michael Luwongo, alisema Shindano Real Cartagena ve Fortaleza (COL)
or- Akizungumza na gazeti hili jijini la Waitara Trophy limeanzishwa kwa
)si Dar es Salaam juzi, mgeni rasmi ka-  ajili ya kumbukumbu ya klabu kwa (@) CHEZA KA WAJBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SINU KUZINGATIWA.

Tango kidedea
Waitara Trophy

tika shindano hilo, Waziri wa Mali-

vizazi vya sasa na vijavyo.

St Mirren vs Motherwell

Tranmere vs Stevenage

Port Vale vs Forest Green

Partick Thisle vs Ayr United

Hibernian vs Hearts

Swansea vs Luton Town

Southend vs Barnet
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Mshambuliaji wa Simba, Chris Mugalu aknfungla timu yake bao la sita wakati ikiibuka na ushindi wa mabao
6-0 dhidi ya Dar City kwenye mechi ya Kombe |la FA hatua ya 32 - bora iliyopigwa Uwanja wa Benjamin

Mkapa juzi. PICHA: SIMBA

Saada Akida na Adam Fungamwango

SHINDI wa mabao 6-0 iliyoupata

Simba kwenye mechi ya Kombe

la FA hatua ya 32- bora dhidi ya

Dar City juzi katika Uwanja wa

Benjamin Mkapa, umewafungua ‘mdo-

mo’ baada ya uongozi wa klabu hiyo

kusema ulikuwa ni kama wakujiweka
sawa kuelekea mechi zijazo.

Kabla ya kuibuka na ushindi

huo mkubwa juzi, Simba ilicheza

mechi tatu mfululizo za Ligi

Kuu bila kupata ushindi ikip-

oteza mbili kwa bao 1-0 dhidi ya

Mbeya City na Kagera Sugar na

kutoka suluhu dhidi ya Mtibwa

Sugar, hivyo ikishindwa kufun-

ga hata goli moja.

Simba ambayo sasa itacheza dhidi ya
Ruvu Shooting hatua ya 16-bora, Febru-
ari 15, kabla ya mchezo huo inakabiliwa
na mechi mbili; moja ya Ligi Kuu Jumapili
wiki hii dhidi ya Tanzania Prisons katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa na kisha
Februari 13, mwaka huu, itaikaribisha
Asec Mimosas ya Ivory Coast kwenye
mechi ya hatua ya makundi ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Akizungumza na gazeti hili baada ya
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- :
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Ramos
apata

‘pancha’
tena PSG

PARIS, Ufaransa

tu, Matola atoa siri ya ushindi...

mechi hiyo, Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Ahmed Ally, alisema ushindi mkubwa
walioupata ulikuwa ni kama kujiweka
sawa kwa mechi zinazofuata.

“Hii ndiyo Simba ambayo mashabiki
wanataka kuiona, watu wamepata fura-
ha, tumeonyesha kuwa sisi tuna kikosi
bora na chenye thamani. Shida kubwa
iliyokuwa inatukabili ni ya ufungaji, lakini
leo umeona tumepata mabao mengi, sasa
tunarudi kwenye ligi, tuna mechi mbili
na timu za Prisons, halafu Mbeya Kwanza
kabla ya kwenda kwenye michuano ya ki-
mataifa,” alisema Ahmed.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa
Simba, Suleiman Matola, ambaye alikion-
goza kikosi hicho kuibuka na ushindi huo
kutokana na Kocha Mkuu, Pablo Franco,
kuwa nje ya dimba akitumikia adhabu ya
kufungiwa mechi tatu kwa utovu wa nid-
hamu aliouonyesha kwenye michezo ya
Ligi Kuu, kwanza aliwapongeza wachezaji
kwa kufuata maelekezo kutoka benchi la
ufundi na kusababisha kupatikana kwa
ushindi mnono.

Matola alisema walipanga kuanza kwa

kasi kwa kuwakabia juu, mbinu ambayo
ilifanikiwa na kuweza kupata mabao ma-
tatu ndani ya dakika 20 za kwanza.

“Kwanza nichukue nafasi hii ku-
wapongeza wachezaji kwa jinsi walivyo-
jituma muda wote, tulihitaji ushindi huu
na tunamshukuru Mungu, tumefanikiwa,”
alisema Matola na kuongeza.

“Tulipanga kukabia juu na kuanzisha
mashambulizi, tulifanikiwa kama umeo-
na ndani ya dakika 20 za mwanzo tukawa
tumepata mabao matatu na bado naende-
lea kuwapongeza wachezaji.

“Huu ulikuwa mchezo muhimu zaidi
kwetu, tulihitaji zaidi ushindi ili kurudi-
sha morali yetu baada ya kupitia katika
kipindi kigumu kitu ambacho tumefani-
kiwa hivi sasa tunaangalia michezo ijayo,”
alisema Matola.

Naye kiungo mshambuliaji wa Simba,
Hassan Dilunga, amewaomba mashabiki
kuendelea kujitokeza kwa wingi uwanjani
kusapoti timu yao huku kwa upande wao
wakiahidi kuwapa furaha.

“Nimefurahi kuwapo katika kikosi kili-
chopata ushindi mnono wa mabao 6-0

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

SERGIO Ramos
amepata majeraha
mengine ikiwa ni
wiki mbili tu kabla
ya kukutana na
klabu vake...

HABARI UK. 22

Alba alia
kukosolewa
Barcelona
BARCA, Hispania

NYOTA wa Barce-
lona, Jordi Alba
amewajibu wako-
soaji wake baada
ya mwanzo mgumu
wa mwaka 2022
kwa upande wa...

HABARI UK. 22

SIMBA SASA MGUU SAWA

® ® ® Wachezaji wasema sasa mwendo wa mabao

dhidi ya Dar City na ninaamini tutaen-
delea kushinda mechi zijazo,” alisema
Dilunga.

Wakati Simba wakieleza hayo, Kocha
wa Dar City, Almas Shaban, alisema uliku-
wa mchezo mgumu kwao kwani walijua
wanaenda kukutana na timu kubwa, na
walifanya maandalizi mazuri lakini ma-
kosa madogo madogo na uzoefu ndiyo
yaliyowahukumu ila sasa wamejifunza
kitu baada ya kipigo hicho kutoka kwa
bingwa mtetezi.

“Tulitengeneza nafasi kadhaa am-
bazo kama tungekuwa makini huenda
tungeweza kupata bao, matokeo haya
ni mapungufu ya kikosi changu ambayo
naenda kuyafanyia kazi tukijipanga kwa
ajili ya michezo ya First League’ (Ligi
Daraja la Kwanza),” alisema kocha huyo.

Mabao ya Simba katika mchezo huyo
yalifungwa na Meddie Kagere (mawili),
Clatous Chama, Rally Bwalya, Pascal

Wawa na Chris Mugalu.
100
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