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Kilio maumivu tozo chasikika

Na Waandishi Wetu, TARIME

KILIO dhidi ya maumivu ya tozo za kielektroniki ki-
mesikika baada ya jana Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, kuweka wazi kuwa amepokea
maelekezo ya Rais Samia Suluhu Hassan na Chama
Cha Mapinduzi (CCM) kuhusu kushughulikia malala-
miko ya wananchi yaliyojitokeza kuhusu gharama za
tozo hizo ili kuleta unafuu wa wananchi.

DKk. Nchemba alibainisha hayo kwa nyakati tofauti
jana wilayani Tarime mkoani Mara alipozuru kikazi
kutembelea mpaka wa Tanzania na Kenya katika Mji
wa Sirari na kuzungumza na wananchi, wafanyabi-
ashara na wafanyakazi wa Mamlaka ya Mapato (TRA).

Alisema wataalamu wa wizara yake wanayafanyia
kazi maelekezo mbalimbali yaliyotolewa na Rais,
chama pamoja na maoni ya wananchi kuhusu jambo
hilo na kuahidi kuwa muda si mrefu serikali itakuja na
majawabu baada ya kufanya marekebisho kadhaa ili
kuleta unafuu.

Dk. Nchemba alisema kuwa nia ya serikali ni
kuhakikisha ukusanyaji wa mapato kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi ya maendeleo unakwenda sam-
bamba na kuwawezesha wananchi kiuchumi kwa ku-
weka miundombinu wezeshi inayolenga kuibua wa-
jasiriamali wadogo, wa kati na wakubwa na hatimaye
kuinua kipato cha mwananchi mmoja mmoja.

“Serikali imepokea maoni ya Watanzania wakati
wa kutekeleza nia hii njema ya serikali kwa wananchi
wake na kwa hiyo baada ya kupokea maelekezo ya
Mheshimiwa Rais kuhusu kuyazingatia maoni ya
wananchi yanayoendelea kutolewa, tunalifanyia kazi
suala hilo na punde tutaleta majawabu,” aliahidi huku
akishangiliwa na wananchi wa Sirari waliokusanyika
kumsikiliza.

Waziri huyo alisema kuwa serikali inahitaji fedha
kwa ajili ya kutekeleza miradi mbalimbali ya kim-
kakati pamoja na miradi mingine ya huduma za jamii
ambayo pia inahitaji fedha na ndiyo maana kuna kile
alichokiita ‘kugusana gusana’ (tozo) kwa wale wenye
unafuu ili kushiriki kuchangia maendeleo hayo.

Aliitaja baadhi ya miradi ambayo haiwezi kusima-
ma kwa kukosa fedha ni pamoja na ujenzi wa bwawa
la kuzalisha umeme la Mwalimu Nyerere unaogha-
rimu zaidi ya Sh. trilioni 6, ujenzi wa reli ya kisasa
(SGR) unaogharimu zaidi ya Sh. trilioni 23, upanuzi
wa bandari, miradi ya TARURA, ujenzi wa hospitali
na vituo vya afya, Mpango wa Utoaji Elimumsingi Bila
Malipo, ujenzi wa vyumba vya madarasa, mabweni na
nyumba za walimu na ujenzi wa vyuo vya ufundi.

Dk. Nchemba alisema shughuli zingine muhimu
ambazo haziwezi kusimama ni ulipaji wa mishahara
kwa watumishi, kugharamia miradi ya kilimo iki-
wamo utoaji ruzuku kwenye mbolea, utoaji wa ru-
zuku ya mafuta ili kukabiliana na mfumuko wa bei
na miradi mingine inayoendelea kutekelezwa katika
maeneo mbalimbali nchini ambayo inahitaji fedha
nyingi.

Aliwaomba Watanzania kuendelea kuiunga mkono
serikali yao na kumwombea afya njema Rais Samia
kwa kuwa ana nia njema ya kuharakisha maendeleo
ya wananchi na amefanya hivyo kwa vitendo katika
kipindi kifupi alichoshika madaraka ya nchi ambapo
miradi mbalimbali ya kimkakati na ya kijamii ime-
tekelezwa kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea
kabla yake.

Alitolea mfano wa baadhi ya miradi inayokusudiwa
kutumia fedha zitakazopatikana kwenye tozo kuwa
ni ujenzi wa vyumba vya madarasa vipatavyo 17,000
kabla ya Januari 2023 pamoja na ujenzi wa vyuo vya
ufundi katika wilaya 72 ambazo hazina vyuo hivyo
ambapo jumla ya Sh. bilioni 200 zitatumika kujenga
vyuo hivyo.

Kuhusu mazingira ya ufanyaji biashara katika
mpaka wa Sirari na Mkoa wa Mara kwa ujumla, Dk.
Nchemba aliiagiza TRA kuhakikisha inafanya kazi
yake ya kukusanya kodi bila kuathiri biashara za wa-
nanchi na kuacha kutumia mabavu kukusanya kodi
hizo. Aliwaomba wananchi kushiriki katika maende-
leo ya taifa lao kwa kulipa kodi kwa hiari na kuwafi-
chua wafanyabiashara wasio waaminifu wanaofanya
magendo na hivyo kuikosesha serikali mapato na
kuathiri mwenendo wa uchumi kwa kuleta ushindani
usio sawa.

Aliahidi kuzipitia na kuzifanyia marekebisho sheria
mbalimbali za kodi zinazokwaza ukuaji wa biashara
nchini ili kuikuza sekta hiyo, kuzalisha ajira na kukuza

uchumi wa nchi.

Dk. Nchemba pia aliwataka wafanyabiashara kua-
cha kufanya biashara za magendo mipakani kwa
kuwa serikali haiwezi kuhalalisha biashara hiyo.

Awali wabunge wa Mkoa wa Mara, wakiwamo wa
Tarime Vijijini, Mwita Waitara, Viti Maalum Mkoa wa
Mara, Ghati Chomete, wa Tarime Mjini, Michael Kem-
baki na wa Serengeti, Dk. Jeremiah Amsabi, waliwasili-
sha kero za wananchi wa mkoa huo, ikiwa ni pamoja
na uhusiano duni baina ya askari polisi, Jeshi la Uha-
miaji na TRA, hali waliyosema inakwaza ustawi wa
wananchi na wafanyabiashara wa eneo hilo hususan
wanaoishi katika mpaka wa Tanzania na Kenya wa
Sirari.

Miongoni mwa kero hizo ni kukamatwa kwa wa-
nanchi wakiwa na bidhaa wanazonunua Kenya kwa
bei nafuu kulinganishwa na bei ya nyumbani ikiwamo
saruji, mabati, sukari, mbolea na baadhi ya bidhaa
ndogo ambazo wananchi wanazipata kutoka Kenya
lakini wakiziingiza Tanzania, hata kama ni mabati 10
au mifuko miwili ya saruji, wanakamatwa.

Akiwa ameambatana na Kamishna wa Idara ya Sera
kutoka Wizara ya Fedha na Mipango, Elijah Mwan-
dumbya, Waziri Nchemba alitembelea Kituo cha
Forodha cha Pamoja cha Sirari na kuzungumza na
wafanyakazi wa TRA katika mpaka huo.

ACT NA UWAZI

Wakati hayo yakiendelea Wizara ya Fedha, Chama
cha ACT-Wazalendo kimeitaka serikali kuweka wazi
mchanganuo wa makusanyo na matumizi ya fedha
zote zinazotokana na miamala ya simu na benki.

Chama hicho pia kimetaka mchanganuo wa
matumizi ya mkopo wa fedha za UVIKO-19 uliochuku-
liwa na serikali kutoka Shirika la Fedha Duniani (IMF)
uwe wazi ili kuondoa kile kilichouita utata.

Mkoani Dar es Salaam jana, Msemaji wa Sekta ya
Fedha na Uchumi wa chama hicho, Emmanuel Mvula,
alisema serikali imetoa taarifa ya matumizi ambayo
haijaeleza kwa kina ni kiasi gani na mgawanyo wake
badala yake kumekuwa kukitolewa taarifa ya matumi-
zi ya jumla.

Septemba Mosi mwaka huu, Waziri Nchemba alise-
ma makusanyo ya tozo za kielektroniki kwa mwaka
2021/22 yalitumika kujenga vituo vya afya, madarasa
na barabara.

Mvula alihoji kama fedha hizo zilitumika kujenga
vituo vya afya, vyumba vya madarasa na barabara,
zilizokopwa zilifanya kazi gani, huku akiitaka serikali
kusitisha tozo hizo kwa kuwa ni maumivu kwa wa-
nanchi.

“Tunapinga utitiri huu wa tozo na tunaitaka serikali
iweke wazi makusanyo na matumizi yote ya fedha zi-
nazopatikana kutokana na miamala ya simu na benki
kwani tozo hizo zinaathiri sana uchumi wa wananchi.

“Tozo zinashusha hamasa kwa wananchi kutumia
mifumo ya kisasa ya kuweka fedha na watarudisha
mfumo wao wa zamani wa kuweka fedha majumba-
ni,” alitahadharisha.

Mvula aliitaka serikali kutoa ufafanuzi kuhusu
fedha ambazo zimetumika kujenga vituo vya afya,
madarasa na barabara kwa kuwa kuna fedha za
UVIKO-19 zilizotolewa na IMF Oktoba mwaka jana
ambazo zilitolewa ufafanuzi wa matumizi hayo hayo.

“Waweke wazi matumizi ya hizo tozo zilizokusany-
wa kupitia miamala ya kibenki, waseme hizi tume-
jenga kwa tozo za kielektroniki na hizi tumejenga kwa
fedha za UVIKO-19,” alisema.

Mvula pia alisema chama chao kinashauri Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) afanye
ukaguzi maalum wa makusanyo na matumizi ya
fedha zilizopatikana kutokana na tozo ya miamala ya
simu na benki katika kuchagiza ujenzi wa vituo vya
afya.

“Tunamshauri CAG kufanya ukaguzi maalum,
aangalie ubora na thamani ya hivyo vituo vya afya
pamoja na mapato ya fedha hizo,” alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - TAMISEMI, Innocent
Bashingwa, katika ufafanuzi wake hivi karibuni, alise-
ma Sh. bilioni 117 za tozo zimetumika kujenga vituo
vya afya 234 kwenye tarafa na kata na Sh. bilioni 145.5
zilitumika katika ununuzi wa vifaa tiba huku miradi ya
elimu ikigharimu Sh. bilioni saba.

*Imeandikwa na Beatrice Mwaigomole na Said
Muhibu (SAUT), Fatuma Athumani na Golden
Kisapile (TUDARCo)

~ Samia ashauri kuwekeza
Kwenye rasilimali watu

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Has-
san amesema nchi za Afrika
zinapaswa kuwekeza katika
rasilimali watu hususan
elimu kwa vijana ili kuwa
na maendeleo endelevu ya
Kijamii na kiuchumi.

Sambamba na hayo,
amesema maendeleo ya
Bara la Afrika yatapatikana
haraka iwapo wanawake na
vijana watawezeshwa kwa
mitaji na taasisi za fedha
pamoja na kuwaondolea
vikwazo vya kibiashara
hasa katika maeneo ya
mipakani.

Samia alisema hayo jana
wakati akifungua mkutano
wa siku tatu wa Eneo Huru
la Biashara Afrika (AfCFTA)
kuhusu uwezeshaji wa-
nawake na vijana katika
biashara Ukumbi wa Miku-
tano wa Kimataifa wa Julius
Salaam.

Mkutano huo wenye
kaulimbiu “Wanawake na
Vijana: Injini ya Biashara ya
AfCFTA Barani Afrika”, ni
wa kwanza kufanyika tangu
kuanzishwa kwa Mkataba
wa Eneo Huru la Biashara la
Afrika.

Alisema Afrika inahitaji
nguvu kazi imara katika
maendeleo ya kiuchumi,
hivyo uwekezaji katika
elimu kwa vijana ni muhimu
kwa kuwa sababu kubwa ya
nchi nyingi zilizopiga hatua
kimaendeleo ziliwaendeleza
vijana kielimu.

Rais Samia alitoa mfano
wa China ambayo alisema
maendeleo yake yanachang-
iwa na kuwa na vijana
wenye ujuzi hasa katika
sayansi na teknolojia, hivyo
nchi za Afrika hazina budi
kuwekeza kwa vijana ka-
tika elimu ikiwamo ubunifu
katika nyanja mbalimbali.

“China ni nchi ambayo
inapigiwa mfano kwa
maendeleo na siri kubwa ni
uwekezaji iliyofanya kwa
vijana. Kampuni nyingi zina-
zofanya Vvizuri zinaongozwa
na vijana wenye umri wa
miaka 18 hadi 35 pamoja
na matumizi ya sayansi na
teknolojia.

“Afrika inaweza pia ku-
jenga uchumi imara kwa
kuwekeza zaidi kwa vijana
katika elimu hasa sayansi.
Kwa kufanya hivi tutapiga
hatua kubwa kiuchumi,”
alisema.

Pia alisema njia nyingine
katika kufikia malengo ya
maendeleo ni kuondoa
vikwazo vinavyowakabili
wanawake na vijana. Sam-
bamba na hiyo, alisema ma-
badiliko ya Kisera na kishe-
ria yanapaswa kufanywa ili
kutimiza azma hiyo.

“Wanawake na vijana
wanakumbana na vikwazo
mbalimbali katika biashara
Zao hasa maeneo ya mipa-
kani hasa mambo vya leseni
na vibali.

“Tunashukuru kwa Afrika
Mashariki tumepunguza

tatizo hili kwa kiasi kikub-
wa, hivyo ni changamoto
kwetu kuanzia maeneo ya
kikanda na baadaye bara
zima la Afrika kuondoa
vikwazo hivi,” alisema.

UWEZESHAJI WANAWAKE

Rais pia alisema Tanzania
imeanza kuondoa vikwazo
mbalimbali ambavyo
vinawakwamisha wanawake
na vijana katika biashara na
masuala mengine ya maen-
deleo vikiwamo ukosefu wa
mikopo yenye masharti na
riba nafuu kutoka taasisi za
fedha, sera na ubaguzi na
ukatili wa kijinsia dhidi ya
wanawake.

“Katika masoko kwa mfano
tumebaini kwamba hakuna
maeneo ambayo wanawake
wanaweza kutunzia watoto
wakati wanafanya biashara
na tumeanza kulitafutia
ufumbuzi hili. Mwanamke
anabeba mtoto kutwa nzima
akiwa sokoni anafanya
biashara, hili si zuri.

“Lakini suala la usawa
wa kijinsia katika biashara
linafanyiwa kazi. Kuna un-
yanyasaji wa kijinsia katika
biashara kwamba baadhi
va kazi ni za wanaume tu
pia wanawake wamepewa
majina mabaya ambayo ni
unanyasaji,” alisema.

Kuhusu ununuzi wa umma,
alisema serikali imeanza
kutekeleza mpango wa kuzi-
wezesha kampuni za vijana
na wanawake kutoa huduma
serikalini. Alisema lengo
ni kufikia asilimia 30 ya
kampuni zinazomilikiwa na
wanawake na vijana kutoa
huduma hizo.

“Kuna miradi mingi ya
maendeleo kam_a\"vile ujenzi
30 au zaidi ya ka2| hizi tu-
tatoa kwa wahandisi na ma-
kandarasi wanawake ikiwa
uwezeshaji wa wanawake
kiuchumi na kuleta maende-
leo endelevu,” alisema.

MATUMIZI YA RASILIMALI

Rais Samia alisema Af-
rika pia inatakiwa kutumia
rasilimali zilizopo kwa
ajili ya kujiletea maendeleo.
Alizitaja baadhi ya rasilimali
hizo kuwa ni maliasili, ma-
dini, mifugo, ardhi kwa ajili
ya kilimo.

Alisema Afrika ina utajiri
wa rasilimali lakini ni bara
lenye watu wengi maskini
kwa sababu rasilimali zi-
lizopo hazitumiki ipasavyo
badala yake zinanufaisha
watu wa nje, hivyo wakati
umefika wa kutumika kwa
maendeleo yake.

Katika muktadha wa
uwezeshaji wanawake na
vijana, Rais alisema fursa
hizo zinapaswa kutumiwa
kikamilifu na makundi hayo
ili kuleta maendeleo endele-
vU hususan katika uongezaji
wa thamani.

Rais pia alisema nchi za
Afrika zinatakiwa kuaini-
sha fursa za kisera zitaka-
zowawezesha wanawake na
vijana kunufaika ipasavyo
katika soko la ndani, kikan-
da na kimataifa.
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Viongozi Afrika
wataja sifa
kuzingatia
usawa Kijinsia

Na Mwandishi Wetu

VIONGOZI wa Afrika wametaja mambo
mbalimbali yatakayowawezesha wa-
nawake na vijana kuwa na maendeleo
ikiwamo kuwa na sera na sheria zina-
z0zingatia usawa baina ya wanaume na
makundi maalumu yakiwamo ya wa-
nawake na vijana.

Viongozi hao ambao ni marais na
makamu wa rais wanawake walioko
na waliokuwa katika nafasi hizo kwe-
nye nchi mbalimbali za Afrika, walitaja
mambo hayo walipozungumza katika
mkutano wa Eneo Huru la Biashara la
Salaam.

Walisema uwekezaji katika makundi
hayo na kuwa na biashara jumuishi ni
mambo muhimu kwa maendeleo endel-
evu va Afrika.

Rais wa zamani wa Malawi, Dk. Joyce
Banda, alisema utashi wa kisiasa mion-
goni mwa viongozi wa Afrika ni jambo
la msingi katika kuleta maendeleo kwa
wanawake na wanaume pamoja na jamii
kwa ujumla.

Alisema jambo la muhimu ni kwa nchi
za Afrika kujenga uchumi imara utaka-
owawezesha wanawake kuondokana na
umaskini.

“Ni lazima tufungue fursa zitaka-
zowawezesha wanawake na vijana ili
wasidhalilishwe na kunyanyaswa. Vijana
wetu wanaofia katika Bahari ya Medi-
terranean na mabinti wanaodhalilishwa
Mashariki ya Kati ni matokeo ya umas-
Kini katika Afrika.

Ni wakati sasa wa kuwawezesha wa-
nawake na vijana ili washiriki katika
mchakato wa maendeleo kwa kuwa na
sera na fursa zitakazowaondoa katika
umaskini. Kama wanawake hawata-
shirikishwa kikamilifu katika mchakato
wa maendeleo, Afrika haiwezi kuwa na
maendeleo,” alisema.

Makamu wa Rais wa Liberia, Jewel
Howard Taylor alisema uchumi jumui-
shi ikiwamo kutoa kipaumbele kwa
wanawake na vijana ni muhimu kwa
sababu makundi hayo ni kiungo muhimu
kwa maendeleo endelevu ya kijamii na
kiuchumi.

Alisema wanawake na vijana wana-
paswa kuwa na uhuru na haki katika
masuala ya kifedha ikiwamo mikopo

katika taasisi za fedha, fursa za kiuchumi

pamoja na kuondoa vikwazo vinavy-
owakabili kama ukatili wa kijinsia na
sheria kandamizi.

Taylor alisema asilimia 70 ya shughuli
za Kiuchumi Afrika zinafanywa na sekta
isiyo rasmi na idadi kubwa ya wanao-
fanya ni wanawake na vijana. Alisema
makundi hayo yanapaswa kuwekewa
mazingira, sheria na sera rafiki ili kuleta
maendeleo endelevu ya Afrika.

Jessica Alupo, Makamu wa Rais wa
Uganda, alisema wanawake na vijana ni
nguzo muhimu kwa maendeleo ya Af-
rika, hivyo wanapaswa kupewa kipaum-
bele katika uwezeshaji ikiwamo huduma
za kifedha.

Alisema wanawake na vijana wana-
paswa kushirikishwa kikamilifu katika
masuala ya maendeleo kupitia sekta
mbalimbali kama vile kilimo, biashara,
teknolojia ya habari na mawasiliano
(TEHAMA), uzalishaji na huduma.

Uzito uliokithiri tishio

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Afya imesema hatari ya
watu kupata tatizo la uzito uliopindukia
imeongezeka kwa asilimia 73 kwa kipindi
cha miaka 10 nchini hali inayochochea ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza (NCD).

Pia imesema theluthi mbili ya watu we-
nye magonjwa yasiyo ya kuambukiza ha-
wajijui huku wengine wanafika hospitali
wakiwa wameshapata madhara.

Kutokana na hali hiyo, wizara hiyo im-
ekuja na mkakati wa kuifikia jamii na kutoa
elimu kufuata mtindo bora wa maisha sam-
bamba na mwongozo wa kukabiliana na
tabia bwete.

Akizungumza jana kwenye kikao cha
Waratibu wa Mikoa wa NCD na waandi-
shi wa habari kilichofanyika kwa njia ya
mtandao, Mkurugenzi Msaidizi anayeshu-
ghulikia magonjwa yasiyo ya kuambukiza
kutoka Wizara ya Afya, Dk. James Kiologwe,
alisema mzigo wa magonjwa hayo umeku-
wa ukiongezeka nchini mwaka hadi mwaka
na takwimu za mwaka 2009 hadi 2019 zi-
naonesha hali hiyo.

“Yaani kichocheo cha wuzito uliopin-
dukia kimeongezeka kwa takribani asil-

imia 73, changamoto zinazotokana na lishe
zimeongezeka kwa takribani asilimia 32,
vihatarishi vinavyotokana na tumbaku
vimeongezeka kwa asilimia 14, vihatari-
shi vinavyotokana na matumizi ya pombe
vimeongezeka kwa asilimia 15.9,” alisema.

“Sababu kubwa ni kuongezeka kwa
vichocheo hatarishi vya magonjwa yasiyo
ya kuambukiza ambapo tafiti zimeonesha
kwamba katika kipindi cha miaka 10 tu
visababishi vya magonjwa vimeongezeka
sana hasa kwa magonjwa yasiyoambukiza
ikilinganishwa na vile vya magonjwa ya
kuambukiza,” alisema.

Alibainisha kuwa hatari hiyo inatokana
na ulaji usiofaa kwa kula chakula kuzidi ma-
hitaji ya mwili na hivyo kunenepa, kutofan-
ya mazoezi, matumizi ya pombe, tumbaku,
msongo wa mawazo na kutopata usingizi
wa kutosha. Dk. Kiologwe alisema kutokana
na vihatarishi na mzigo wa magonjwa hayo
kuongezeka, wizara imeona itumie waandi-
shi wa habari kutoa elimu sahihi.

“Kuna elimu nyingi huko hazipo sahihi
zinakinzana na changamoto za kibiashara
na kiviwanda nazo ni muhimu kupata elimu
sahihi maana huku tunazungumza kuhusu
madhara ya unywaji pombe na sigara kupi-

ta kiasi au sigara kuna wengine wanahama-
sisha hivyo ni lazima tuwe na timu kubwa
ambayo itatusaidia kufikisha elimu sahihi,”
alisema.

Alisema kikao hicho kinatumika kuunda
timu kwenye mikoa za kupambana na ma-
gonjwa hayo na wanatarajia kuwa na tuzo
kwa ajili ya waandishi wa habari wataka-
oandika habari za magonjwa hayo.

Kuhusu tatizo la magonjwa hayo kwa
vijana, Mkurugenzi huyo alisema kuna asil-
imia 18 ya vifo vya mapema kwa watu we-
nye miaka 30 hadi 60 na kwamba hali hiyo
inatokana na mtindo wa maisha wanaoishi.

Kwa upande wake, Katibu wa kikao hiko,
Goodluck Tumaini, alisema kama mtu mwe-
nye tatizo la figo linalomlazimu kusafisha
damu mara tatu kwa wiki, mwajiri atakuwa
anakosa nguvu kazi hiyo kwa siku tatu.

“Mathalani gharama anazopata mtu huyu
anatumia hadi Sh. 300,000 kwa mchujo
mmoja wa damu maana yake kwa wiki Sh.
900,000 ni mzigo mkubwa kwa jamii na
kwa familia na taifa kwa jumla na Mfuko wa
Bima ya Afya kwa kuzingatia hili tumeona
tuje na mkakati wa kufikia jamii kuwa na
waandishi watakaoshirikiana na waratibu
kuifikia jamii,” alisema.

Na Mary Mosha, MOSH|

UPANDE wa utetezi katika kesi ya uhu-
jumu uchumi, inayomkabili aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sa-
baya, umeishangaa Ofisi ya Mwendesha
Mashtaka (DPP), kushindwa kutoa kibali
kwa Mahakama ya Hakimu Mkazi Moshi
kusikiliza kesi hiyo, licha ya kuruhusu
washtakiwa wanne kufanya makubaliano
na baadaye kuachiwa huru.

Upande wa utetezi umeendelea kuitu-
pia lawama ofisi ya DPP, kwa madai ya
kushindwa kuifanyia marekebisho hati ya
mashtaka ambayo imewaondoa washtak-
iwa wanne.

Mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi,
Salome Mshasha, Wakili wa Utetezi,
Hellen Mahuna alidai makahakamani
kuwa hati ya mashtaka iliyosomwa
inawataja washtakiwa watano licha ya
uhalisia anaonekana yupo mmoja (Sa-
baya).

“Mheshimiwa hii inaonesha DPP, ana-
fanya masuala vile anataka, hati iliyosom-
wa na wakili msomi, Sabitina Mcharo
inataja washtakiwa watano licha ya
wanne kuachiwa wiki iliyopita, upande
wa utetezi hauna pingamizi juu ya walio-
achiwa, ila bado tunahoja za malalamiko
ambayo yanatupelekea kuona ofsi ya DPP
kushindwa kutekeleza majukumu yake
licha kuomba mara kwa mara hapa,” al-
idai.

ati y mashta
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“Mshtakiwa wa kwanza (Sabaya) ni
mgonjwa na anapaswa kujua haki zake,
tuna imani mahakama yako kwa kutoa
haki,” alisema.

Wakili Hellen akiambatana na wakili
Fauzia Mustapher, waliieleza kushanga-
zwa na DPP kuruhusu kufanyika kwa
‘Pre Bargaining’ na kushindwa kuruhusu
mahakama hiyo kuanza kusikilizwa kwa
kesi hiyo.

“Mheshimiwa, niombe mahakama
yako tukufu ielekeze Jamhuri kukamili-
sha upelelezi haraka kwani mshtakiwa
bado ni mgonjwa, lakini ofisi ya DPP nayo
itoe kibali mapema ili mshtakiwa afa-
hamu hatima yake kwa kuwa anateseka
gerezani,” alisema.

Akijibu madai ya wakili wa utetezi,
Hakimu Salome, alikiri hati ya mash-
taka inapaswa kurekebishwa na kuagiza
upande wa Jamhuri kuifanyia mareke-
bisho ili imtaje mshtakiwa Lengai Ole Sa-
baya pekee badala ya inavyosomeka sasa.

Hata hivyo, Hakimu Salome alisema
DPP hawezi kuiendesha mahakama kama
anavyotaka kama ilivyodaiwa na upande
wa utetezi na badala yake inaendeshwa
kwa mujibu wa sheria.

Awali katika maelezo yake mahakam-
ani hapo, Wakili wa Jamhuri, Sabitina
Mcharo, alidai mahakamani kwamba
bado upelelezi wa shauri hilo haujakami-
lika, pia ofisi ya DPP haijatoa kibali kwa
mahakama hiyo kusikiliza kesi hiyo.

Aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai mkoani
Kilimanjaro, Lengai Ole
Sabaya, akifikishwa
Mahakama ya Hakimu
Mkazi Moshi, mkoani
Kilimanjaro, kwa kesi
namba 2 ya mwaka
2022, kufuatia wenzake
wanne kuachiwa huru
wiki iliyopita baada ya
kukiri makosa na kulipa
faini ya Sh. 50,000 kwa
kila kosa kwa makosa
mawili kKila mmoja pamo-
ja fidia ya Sh. milioni
moja kila mmoja kwa
mwathirika wa tukio.
PICHA: MARY MOSHA

yawamiha kesi ya Ole Sabaya

Akijibu hoja za utetezi za sababu za ku-
toonekana kwa washtakiwa wanne, wak-
ili Mcharo alisema Agosti 3, mwaka huu,
washtakiwa Sylvester Nyegu, John Aweyo,
Nathan Msuya na Antero Assey, waliingia
makubaliano na DPP kisha kusomewa
mashtaka mengine ambayo walikiri, kuti-
wa hatiani na kulipa faini.

Katika hati ya mashtaka baada ya ku-
fanyika makubaliano, washtakiwa hao
walisomewa mashtaka mawili, moja ni
kujitwalia mamlaka na kufanya upekuzi
kwa mfanyabiashara Alex Swai na la pili
ni kula njama kushinda utaratibu wa haki.

Washtakiwa walikiri mashtaka hayo
na hakimu Salome aliwataka kulipa
faini ya Sh. 50,000 kila mmoja kwa
kila kosa huku wakitakiwa kulipa fidia
ya Shilingi milioni moja kwa Godbless
Swai.

Mbali na kesi hiyo, mahakama hiyo ili-
geuka kuwa na vilio na kelele za watu wa-
naoaminika ndugu wa karibu wa Mshtak-
iwa Lengai Ole Sabaya wakipaza sauti za
kuomba serikali kumsaidia kwa madai
alikuwa mtumishi wa umma.

Septemba 6, mwaka huu mahakama ya
hakimu mkazi iliwaachi huru washtakiwa
wanne baada ya kusota mahabusu kwa
siku 458, katika Gereza Kuu la Karanga
Moshi, washtakiwa hao wamesota ma-
habusu kwa siku 95 na katika Gereza la
Kisongo lililoko mkoani Arusha, walikaa
kwa siku 363.
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Vituo vya afya vyashindwa kutoa

huduma madai kukosa vifaa tiba

Na Shaban Njia, KAHAMA

VITUO vitatu vya afya vili-
vyojengwa kwa thamani ya
zaidi ya Sh. bilioni 1.5 katika
Halmashauri za Msalala, Ush-
etu na Manispaa ya Kahama
vimeshindwa kuanza kutoa
huduma kwa kukosa vifaa
tiba.

Hayo yaliyabainisha jana
kwa nyakati tofauti na wa-
nanchi wakati wa ziara ya
Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Festo Kiswaga ya ukaguzi
wa miradi ya maendeleo iki-
wamo afya na elimu.

Mkazi wa Kata ya Kina-
ga, Agnes Mrisho, alisema
wajawazito ~ wanalazimika
kutembea umbali mrefu wa
kilometa 20 hadi Hospitali
ya Mansipaa ya Kahama ku-

pata huduma ya upasuaji na
baadhi yao wanalazimika
kujifungulia majumbani na
njiani.

Alisema nauli ya kutoka
kata hiyo mpaka hospitali ni
Sh. 4,000, lakini nyakati za
usiku wanatozwa Sh. 15,000.

Agnes alisema kama kituo
kingeanza kutoa huduma
kingekuwa mkombozi wao
kwa kusaidia kuondoa shida
ya vifo vitokanavyo na uzazi.

Diwani wa kata hiyo, Marry
Manyambo, alisema awamu
ya kwanza walipewa Sh. mil-
ioni 250 na kuanza ujenzi wa
kituo cha afya na awamu ya
pili walipokea Sh. milioni 250.

Kwa upande wake, Diwani
wa Mwalugulu Halmashauri
ya Msalala, Flora Sagasaga
alisema wananchi wanalazi-

mika kutembea umbali wa
kilometa 30 hadi 40 kutafuta
matibabu hususani kwa wa-
jawazito.

“Mheshimiwa mkuu wetu
wa wilaya kutoka hapa tulipo
hadi Hospitali ya Manispaa ya
Kahama ni umbali wa kilo-
meta 40, wajawazito hawana
budi kutembea umbali huo
kunusuru maisha yao na wa-
toto tumboni hivyo kukami-
lika kwa kituo hiki shida zote
za uzazi zitakwisha,” alisema
Sagasaga.

Ofisa Mipango wa Hal-
mashauri ya Msalala, Erikana
Zabroni alisema, halmashau-
ri ilipokea Sh. milioni 537.5
kutoka serikali kuu kati ya
hizo Sh. milioni 500 ziliele-
kezwa kujenga kituo cha afya
Mwalugulu na Sh. milioni

375 kukamilisha ujenzi wa
vyumba viwili vya madarasa
Sekondari mpya ya Nyawile.

Alisema ujenzi umeka-
milika kwa asilimia kubwa
ili kianze kutoa huduma na
kwamba shida inayowakabili
ni kukosekana kwa vifaa tiba
hususani kwa wajawazito na
watoto.

Mkuu wa Wilaya ya Kaha-
ma, alisema walipokea Shilin-
gi bilioni mbili za kutekeleza
miradi sita ya maendeleo iki-
wamo ya afya na elimu.

Aliwataka wakurugenzi wa
halmashauri hizo miradi hiyo
inakamilika kwa wakati na
kuanza kutoa huduma kwa
wananchi kabla ya kumalizi-
ka mwezi Septemba, mwaka
huu.

N
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Rais Samia
Suluhu
Hassan
akiangalia
idhaa
katika ma-
banda va
maonesho
kabla ya
kuhutubia
kwenye
kongama-
no la Wa-
nawake
na Vijana
wa Eneo
Huru la
Biashara
la Afrika
(AfCFTA)
lililofanyi-
ka katika
ukumbi
wa Mwal-
imu Julius
Nyerere
(UNICCO)
Dar es Sa-
laam jana.
,.4; PICHA:
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Waomba polisi kuwakamata
wanaoficha watoto wahalifu

Na Rose Jacob, M\WANZA

BAADHI ya wananchi wa
kata za Mabatini na Mbugani
la Polisi kuwakamata na ku-
wafanyia uchunguzi wazazi

wanaowakumbatia ~ watoto

wao wanaojihusisha na vi-

tendo vya kihalifu.
Wakizungumza katika

mkutano wa hadhara ulioit-
ishwa jana katika Viwanja vya
Shule ya Pamba na Mkuu wa
Wilaya ya Nyamagana, Amina
Makilagi mwishoni mwa wiki,
baadhi ya wazazi walisema
kuna watu wanakumbatia
maovu katika jamii vikiwamo
vitendo vya uhalifu.

“Tumechoka kuona amani
inakosekana katika mitaa
yetu, wanaotufanyia uvamizi,
uhalifu na mauaji ni vijana
wetu tunawafahamu, lakini
wazazi wao wamekuwa
mstari wa mbele kuwatetea,”
alisema.

Walisema hatua hiyo in-
alivunja moyo Jeshi la Polisi
kulinda wananchi na mali
Zao.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Unguja, Michael Masongo,
alisema katika eneo hilo
hivi karibuni kijana Charles
Chacha, alishambuliwa na
vibaka kwa kuchomwa visu
tumboni, lakini aliokolewa na
kukimbizwa hospitali.

Akizungumza katika mku-
tano huo, Mkuu wa Wilaya
ya Nyamagana, Amina Mak-
ilagi, alitaka wananchi kush-
irikiana na viongozi wa kata
hizo na polisi ili kuhakikisha
wanaimarisha ulinzi na us-
alama.

“Hakuna tukio la kutumia
bunduki, hawa ni vibaka
wanajificha ~ uchochoroni,
ninawapa tahadhari wazazi
mnaowaficha watoto wenu
na kuwakumbatia ilhali
mnajua ni wahalifu na wa-
nahatarisha maisha ya watu
na mali zao, mimi huwa sina
mzaha ukinivuruga nitaku-
vuruga, lazima Mabatini

kuwe na usalama na sio ving-
inevyo,” alisisitiza Makilagi.

Kamanda wa Polisi mkoani
Mwanza, Ramadhan Ng'anzi,
alikiri kutokea mauaji ya Ya-
haya Aboubakary ambaye
alidaiwa kuwa kibaka.

“Licha ya historia mbaya
ya marehemu kujihusisha na
makundi ya uhalifu, lakini
uchunguzi juu ya kifo chake
unaendelea na kwa sasa hali
ya usalama katika eneo hilo
imezidi kuimarika na vijana
wangu wako kazini kwa ajili
ya kuhakikisha raia na mali
zao wanakuwa salama bila
kutishiwa na vibaka,” alisema
Ng'anzi.

]
Uchakataji data
za sensa wafikia
hatua vya tatu

Na Waandishi Wetu

MTAKWIMU Mkuu wa Ofisi ya Tak-
wimu ya Taifa (NBS), Dk. Albina Chu-
wa, amesema wamefikia hatua ya tatu
va kuchakata data za sensa ili kupata
taarifa itakayotolewa kwa umma.

Akizungumza na waandishi wa

ushirikiano ulioanzishwa kati ya Ofisi
va Takwimu ya China na Tanzania kwa
lengo la kuimarisha mifumo ya utoaji
takwimu nchini, alisema uchakataji
unaendelea vizuri.

Alisema hatua hiyo ni kusafisha
data hizo na kwamba zitakamilika
watapeleka kwa Rais Samia Suluhu
Hassan, ambaye atazitangaza kwa
Watanzania.

Dk. Chuwa alisema wameunda kama-
ti ya ufundi kati ya wataalamu kutoka
ofisi ya takwimu ya China na Tanzania
kwa lengo la kubadilishana uzoefu na
kuona namna nzuri ya kuimarisha na
kuboresha mifumo ya takwimu nchini.

“Wenzetu wameona kwamba wame-
saidia kwenye maji, barabara na
umeme sasa wameona kuna eneo
[a msingi la takwimu za nchi, hivyo
wamekuja wanataka kuiunga mkono
serikali katika kufanya ushirikiano
wa pamoja, tuna mpango wa taifa wa
kuimarisha na kuboresha takwimu,
tumesha maliza awamu ya kwanza
sasa tunaenda ya pili.

“Tutakuwa tunabadilisha uzoefu wa
nchi ya China na Tanzania kama tuna-
vyo shirikiana na nchi nyingine kama
Sweden, Marekani na Norway, jambo
la msingi tulilokubaliana na Balozi
Chen Mingjian, ni kwamba tuten-
geneze mahitaji tuonyeshe nini hasa
tunachokihitaji na mimi nimemwambia
tutengeneze miundombinu ya tak-
wimu,” alisema.

Dk. Chuwa aliongeza kuwa malengo
vao ni kufikia hatua ya kutoa takwimu
kila baada ya robo mwaka na kwamba
China ni kati ya nchi ambazo zimeen-
delea katika eneo hilo, akibainisha
kwamba ushirikiano huo wataufanyia
kazi ili kulifanikisha hilo.

Pia alieleza kuwa kamati ya ufundi
iliyoundwa kati cha China na Tanza-
nia, itaangalia maeneo muhimu ya
kusaidiana, ikiwamo kujenga uwezo
wa mfumo mzima wa nchi kwenye
wizara, idara na taasisi za serikali na
katika serikali za mitaa ambako ndiko
wanakwenda kuchukua data.

Vilevile, alieleza kuwa Serikali ya
China imeridhishwa na namna Tanza-
nia ilivyoendesha mchakato wa sensa
na Serikali ya Tanzania ina mpango
wa kutengeneza programu itakayotu-
mika kutoa taarifa za takwimu kwenye
simu.Balozi Chen alisema lengo la ush-
irikiano huo ni kuongeza uelewa kwa
pande zote kwenye eneo la takwimu
na wanashirikiana kwenye maeneo
mengine ya uchumi, siasa na kijamii.

“Ushirikiano katika eneo la takwimu
ni muhimu kwa nchi zote mbili, pia
ni muhimu sana kujua idadi ya watu
waliopo katika taifa na maendeleo
yaliyopo katika sekta mbalimbali, pia
takwimu zina umuhimu kwa ser|kal|
kvvam zitasaidia kufanya uamuzi.

“Ninaamini mchakato wa sensa
ulikwenda vizuri kwa manufaa ya
maendeleo ya taifa na suala hilo lime-
fanikiwa na tunapenda kushirikiana na
Tanzania katika kulikamilisha hilo kwa
kubadilishana uzoefu,” alisema Chen.

*Imeandikwa na Maulid Mmbaga
(DAR), Salma Twaha na Owen Bariki
(TUDACoO)
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LATRA Kkuteta
na Uber, Bolt

Na Maulid Mmbaga

MKURUGENZI Mkuu Mam-
laka ya Udhibiti wa Usafiri
Ardhini (LATRA), Habibu Su-
luo, amesema wamefanya
mazungumzo na Chama cha
Madereva wa Teksi Mtandao
Tanzania (TODA), Bolt na Uber
ili kuangalia uwezekano wa
kurudisha huduma hizo zilizos-
itishwa awali.

Aprili 8, mwaka huu, LATRA
ilitangaza viwango vya nauli za
teksi mtandao na kampuni za
mifumo ya teksi mtandao Bolt
na Uber zilisitisha baadhi ya
huduma za usafiri huo kutoka-
na na kutoridhishwa na kiwan-
g0 cha ukomo cha kamisheni
cha asilimia 15 wanayopaswa
kuwatoza madereva husika.
Akizungumza na waandishi
wakati alipokutana na wadau
wa usafirishaji ili kujadili tiketi
mtandao, alisema kati ya Sep-
temba 5 hadi 8, mwaka huy,
LATRA ilifanya vikao na TODA
ili kutafuta suluhu ya changa-
moto inayoyakabili.

Alibainisha kuwa mazun-
gumzo hayo pia yalihusisha
kubadilishana taarifa na hoja
za kibiashara na kiuchumi kwa
lengo la kusaidia kampuni za
mifumo ya teksi mtandao,
madereva na abiria kupata
huduma bora, endelevu na kwa
thamani halisi ya pesa.

“Mazungumzo yetu baina
va TODA, Bolt na Uber yalik-
wenda vizuri, kuna taarifa ya
maandishi tunasubiri tupate leo
na si zaidi ya kesho toka kwa
Bolt na Uber, ili tukamilishe
taratibu zetu za ndani kabla
hatujatangaza rasmi maamuzi
ya mamlaka,” alisema na
kuongeza:

“Niwashukuru kipekee uongozi
wa TODA na watoa huduma wa
teksi mtandao walioendelea
kutoa huduma ikiwa ni pamoja
na Paisha, Ping, Indrive na Lit-
tle Ride.”

Mambo matatu kutikisa Bunge

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUTANO wa nane wa
hapo huku mambo matatu ya-
nayotarajiwa kutikisa bungeni
likiwamo sakata la tozo za mia-
mala ya simu na benki.

Lingine ni wuchaguzi wa

Wabunge wa Bunge la Afrika
Mashariki (EALA) na kupitisha
muswada wa Sheria ya Bima ya
Afya kwa wote.

Tozo imeendelea kuwa gum-
zo kwa wananchi licha ya seri-
kali kuahidi kulishughulikia.

Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Mwigulu Nchemba,
alisema serikali inafanyia kazi
hoja za wananchi kuhusu hilo
na utekelezaji wake utatolewa
hivi karibuni.

Kuhusu Muswada wa Sheria
ya Bima ya Afya kwa Wote, Rais
Samia Suluhu Hassan juzi aki-
hutubia katika Jubilee ya miaka
50 tangu kuanzishwa kwa Umo-
ja wa Wanawake Wakatoliki
Tanzania (WAWATA), alisema
utapelekwa na kupitishwa bun-
geni mwezi huu kupitia Muswa-
da wa Sheria ya Marekebisho ya

Sheria Mbalimbali namba mbili
wa mwaka 2022.

Muswada wa Sheria ya Maafa
2022 pia utapelekwa kwenye
mkutano huo.

Kadhalika, Bunge hilo lita-
fanya uchaguzi wa wabunge
wa EALA na Katibu wa Bunge
ambaye ni Msimamizi wa Uch-
aguzi wa Wajumbe wa Bunge
la Afrika Mashariki alitangaza
uchaguzi wa wajumbe tisa wa-
takaoiwakilisha Tanzania EALA
utafanywa na Bunge la Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
wakati wa mkutano huo.

Uchaguzi huo unafanyika
kwa kuzingatia kuwa maisha
ya Bunge EALA lililoingia ma-
darakani mwaka 2017, yatafikia
ukomo wake Desemba 17, 2022.

Septemba 22, mwaka huu
saa tano kamili asubuhi baada
ya muda wa maswali, wakati
Bunge linaendelea na shughuli
zake utafanyika uchaguzi huo.

Vyama vya siasa ambavyo
vimeonekana kuteua wajumbe
wa kugombea nafasi hizo ni
pamoja na Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), ACT-Wazalendo na
Chama cha Wananchi (CUF).

Na Salome Kitomari

SERIKALI inatarajia kutunga
kanuni ya biashara ya hewa ukaa
baada ya kuona fursa muhimu
kwa wananchi waliohifadhi mis-
itu kunufaika na rasilimali hiyo
kwa kutunza mazingira.
biashara hiyo huku halmashauri
zikipata mapato ambayo yame-
boresha huduma za kijamii na
kutoa bima ya afya kwa wananchi
wanatunza mazingira.

Kutokana na biashara hiyo kwa

na halmashauri kwa ajili ya hudu-
ma za kijamii, kutoa bima ya afya
na kusomesha watoto.

Hayo yalibainishwa mwishoni

Kanuni biaé

mwa wiki na Ofisa Misitu Mkuu
na Kiungo wa Mabadiliko ya
Tabia Nchi wa Wizara ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Dk. Freddy Manyika, wakati
akizungumza na waandishi wa
habari wanachama wa Chama
cha Waandishi wa Habari Tanza-
nia (JET), katika mradi wa USAID
Tuhifadhi Maliasili kuhusu ma-
badiliko ya tabia nchi na jitihada
za kuhifadhi maeneo yaliyohifa-
dhiwa.
dhi maeneo yao kwa bidii kwa
tumaini la kufanya biashara ya
hewa ukaa kama wengine wana-
vyofanya, kutokana na hali hiyo
serikali imeona ni muhimu ku-
weka utaratibu mapema.
Alisema fedha hizo hutolewa
kama tuzo kwa waliohifadhi na

kunyonya hewa ukaa kutoka
vitatu eneo la Dareda-Karatu
wanapata wastani wa Sh. mil-
ioni 200 hadi 500 kwa mwaka na
vingine nane vipo Wilaya ya
Tanganyika.

ashara ya hewa ukaa yapo mengi,
tumeona hatuna miongozo na ka-
nuni hivyo tunakamilisha ili tuwe
na utaratibu sahihi kwa nchi kun-
ufaika na rasilimali hiyo, tayari
tuna rasimu ya nyaraka hizo,”
alisema.

Naye Ofisa Wanyamapori Mkuu
wa Idara ya Tawala za Mikoa, Wiz-
ara ya Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), Hawa
Mwechaga, alisema ajenda kuu ni
kutunza rasilimali ili kukabiliana
na athari za mabadiliko ya tabi-

anchi.

Alisema hewa ukaa ni biashara
mpya nchini na kwamba maeneo
ya hifadhi ya jamii ya Makami,
Kiteto wananchi wananufaika na
vinanufaika.

Hawa alizungumza kwa niaba
ya Mkurugenzi wa Idara ya Ta-
wala za Mikoa, Beatrice Kimoleta,
alisema wilaya ya Tanganyika
eneo la hekta 216 limehifadhiwa
kwa ajili ya kunyonya hewa ukaa
na kwamba mwaka jana vijiji vili-
pata Sh. bilioni 1.3 na mwaka huu
Sh. bilioni 2.1.
nanchi wanajiona ni wamiliki wa
mazingira wanawajibika kuyatun-
za, wamejenga shule, wanalipia
watoto wao ada, hawana michan-
g0, wameajiri vijana 55 ambao

hara ya hewa ukaa mbioni kukamilika

amewasomesha Chuo cha Wany-
amapori, Pasiansi Mwanza, kaya
5,000 zimepata bima ya afya na
wanatarajia kuanzisha maduka
mawili ya dawa,” alibainisha na
kuongeza:

“Kuna ujenzi wa shule unaen-
delea, vikundi vya wanawake
vya vikoba vimepewa mikopo
na mafunzo ya kuacha ku-
vuna raslimali misitu, pia kuna
wafugaji nyuki zaidi ya 10,000
wanafuga kwa mizinga ya kisasa,”
alisema.

Kwa mujibu wa Hawa, Mfuko
wa Misitu Tanzania ulio chini ya
Wizara ya Maliasili na Utalii, ul-
itoa Sh. bilioni 2.3 ambazo zime-
jenga viwanda vya kusindika asali
na kugawa mizinga ya kisasa in-
ayodumu muda mrefu.
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Bravo Rais kusikia
kilio cha wananchi

BAADA ya kilio cha muda mrefu kuhusu tozo mbalimbali katika
miamala ya kielektroniki hatimaye jana Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, amesema amepokea maelekezo ya Rais Samia Suluhu Hassan
na Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Maelekezo hayo ni kushughulikia malalamiko ya wananchi yali-
yojitokeza kuhusu gharama za tozo za miamala ya kielektroniki ili
kuleta unafuu.

Kilio cha tozo kimewaibua wadau kutoka nyanja mbalimbali
kuhusu mzigo wa tozo wanazotozwa wananchi na wengine hata
kudiriki kutoa kauli za kukata tamaa ya kuhifadhi fedha katika
benki kwa hofu ya tozo hizo.

Wengi wamekuwa wakihoji iweje mtu anapokwenda kuhifadhi
fedha zake mahala salama, akatwe kodi na anapokwenda kuzitoa
pia akatwe.

Wengine walikuwa wakilalamika wanapokwenda kulipa ushuru
Mamlaka ya Mapato (TRA), pia anatakiwa aulipie tozo.

Hakika kilio kilikuwa kikubwa kuanzia kwa wananchi
mmoja mmoja, mitandao ya kijamii na hata kwenye mikusanyiko
ya watu.

Waziri wa Fedha Dk. Nchemba akiwa wilayani Tarime mkoani
Mara katika ziara ya kikazi alitoa kauli hiyo ya kushughulikia kilio
cha tozo wakati akizungumza na wananchi, wafanyabiashara na
wafanyakazi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania -TRA.

Aliahidi kuwa wataalamu wa wizara yake wanayafanyia kazi
maelekezo yaliyotolewa na Rais, Chama Tawala (CCM) pamo-
ja na maoni ya wananchi na kwamba muda si mrefu serikali
itakuja na majawabu baada ya kufanya marekebisho ili kuleta un-
afuu.

Kwa wananchi tunasema hatua hii ni nzuri na inatia faraja kuona
Rais wetu ni msikivu kwa kusikia kilio cha wananchi wake.

Watanzania wamejenga imani kwa Rais wao kwa kuwa wanajua
ni msikivu ndiyo maana kilio cha tozo kilikuwa hakiishi midomoni
mwao wakijua atasikiliza na amedhihirisha hilo kwa kuagiza li-
fanyiwe kazi.

Tozo huleta maendeleo katika nchi yoyote duniani, lakini zi-
angaliwe ili zisimuumize mwananchi ili naye aweze kufurahia an-
apoitoa akijua italeta faida.

Akifafanua kuhusu ukusanyaji wa mapato kwa ajili utekelezaji
wa miradi ya maendeleo, Waziri wa Fedha anasema unaenda
sambamba na kuwawezesha wananchi kiuchumi kwa kuweka
miundombinu wezeshi inayolenga kuibua wajasiriamali wadogo,
wa kati na wakubwa na hatimaye kuinua kipato cha mwananchi
mmoja mmoja.

Pamoja na serikali kuhitaji fedha kwa ajili ya kutekeleza miradi
mbalimbali, lakini hata matumizi ya fedha hizo pia yaangaliwe
kwa kuwa kilio kikubwa cha wananchi ni utumiaji unaozidi ki-
wango.

Wengi wanaolalamika wanadai matumizi makubwa serikalini
kuanzia magari ya gharama ya viongozi na mambo mengine ya-
nachangia kuleta malalamiko.

Hata baadhi ya miradi inayotekelezwa kuonesha kutumia fedha
nyingi kuliko uhalisia wa mradi wenyewe.

Juzi tu Waziri Mkuu alipokuwa katika ziara, aligundua kibanda
cha mlinzi na nyumba za watumishi wa umma kugharimu fedha
nyingi katika ujenzi na kuamuru ufuatiliaji.

Mambo kama hayo huibua malalamiko na maswali kutoka kwa
wananchi ambao hubeba mzigo wa kulipa tozo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

”

Kuhujumu ujenzi wa vyuo
VETA ni kuhujumu elimu

MOJA ya mikakati ya serikali katika elimu
ni kufikisha kila wilaya Chuo cha Elimu ya
Ufundi Stadi (VETA), ili vijana kuanzia shule
ya msingi hadi wanaohitimu vyuoni wa-
napomaliza masomo wavitumie na kuwapa
ujuzi.

Kutokana na mkakati huo takribani vyuo
43 vya VETA vimejengwa na vinafanya kazi
na pia vipo 39 vinavyokamilishwa ili kwam-
ba awe kijana wa darasa la saba au sekond-
ari, akihitimu aandaliwe ili aweze kujitege-
mea.

Mkurugenzi wa Ufundi na Mafunzo ya
Ufundi Stadi wa Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia Dk. Noel Mbonde, anawashau-
ri vijana kuona umuhimu wa kujiunga na
vyuo hivyo.

Taasisi hizo ni ufunguo zinaweza kuwa-
saidia vijana kufunguka macho na kuachana
na mtindo wa kutegemea kuajiriwa badala
yake wajiajiri, hatua mbayo inaweza ku-
panua ajira zaidi kuliko ilivyo sasa ambapo
wahitimu wamekuwa wakitegemea kupata
kazi za maofisini pekee.

Lakini pamoja na mikakati hiyo ya serikali
ya kutaka kuwapa vijana ujuzi kupitia vyuo
hivyo, wapo baadhi ya watu ambao huenda
wakaikwamisha na kusababisha washindwe
kufanikisha kile ilichokusudia.

Kwa mfano, hivi karibuni Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa alimuagiza Mkuu wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), Mkoa wa Tabora, Musa
Chaulo kuwakamata wote wanaohusika na
usimamizi wa ujenzi wa Chuo cha Ufundi
Stadi cha VETA Uyui kutokana na tuhuma za
ubadhilifu wa fedha za mradi huo. Baada ya
kuonyesha kutoridhika na gharama za ujen-
zi wa baadhi ya majengo, kikiwamo kibanda
cha mlinzi.

Ilibainika kuwa ujenzi wa kibanda hicho
umegharimu Shilingi milioni 11, na majengo
yake kujengwa kwa gharama kubwa tofauti
na uhalisia, huku pia akionyesha kutori-
dhishwa na nyumba za watumishi chuoni
hapo zilizojengwa kwa kiwango kinachotia
mashaka.

Nyumba moja ina uwezo wa kuchukua
familia mbili, inajengwa kwa gharama ya
Shilingi milioni 114 na tayari wameshatumia

zaidi ya Sh. milioni 70, lakini bado ujenzi
huo haijakamilika taarifa zinaeleza.

Kutokana na kutoridhishwa na ujenzi wa
chuo hicho unaosimamiwa na VETA, Wa-
ziri Mkuu Majaliwa amemuagiza Mkuu wa
Mkoa wa Tabora Balozi Dk. Batilda Burian,
ausimamie ili kazi ikamilike kwa wakati.

Wakati umefika waliopewa dhamana
kwenye miradi ya maendeleo ya umma
watambue kushindwa kuisimamia ni sawa
na kukwamisha maendeleo ya wanafunzi
na nchi kwa ujumla kuwafedhehesha Wa-
tanzania.

Serikali inajenga vyuo hivyo, ili vijana
waone umuhimu wa kujiunga, wasihan-
gaike mitaani, kutokana na kwamba waki-
fika VETA, wanajifunza ujuzi wa aina yoy-
ote wanaoupenda.

Zinapojitokeza tuhuma za aina hiyo
katika ujenzi wa vyuo, ni wazi zinaweza
kukwamisha mikakati ambayo serikali im-
ejiwekea kwa ajili ya kupunguza wimbi la
vijana mitaani, wasio na ajira.

Kwa mfano, Dk. Mbonde anasema seri-
kali imetoa Sh. bilioni 100 kwa lengo la ku-
taka vijengwe vyuo vingine 36 vya wilaya,
ili kufikia zaidi ya vyuo 100 ifikapo mwisho
wa mwaka ya kesho.

Ninaamini kuwa VETA inakuza ujuzi na
ubunifu wa vijana kwa ajili ya kuwasaidia
kujiajiri na hata wengine kuajiriwa kwa
urahisi kutokana na ubunifu wao, hivyo
ninadhani si vizuri juhudi hizo za serikali
kuhujumiwa.

Kimsingi, VETA inafungua fursa za ujuzi
na ajira kwa vijana, hivyo ingependeza
kama wale wanaotamani kujinufaisha kwa
fedha zaa ujenzi wa vyuo hivyo wataacha-
na na tamaa hiyo na kusimamia ujenzi ina-
vyotakiwa.

Mahitaji ya kupata ujuzi kwa Watanzania,
hasa vijana kuwa makubwa huku yakizidi
kuongezeka kila uchao, ninadhani ndio
sababu ya kuifanya kuja na mkakati wa
kuwa na chuo kila wilaya.

Hivyo, ingekuwa vyema iwapo wale wa-
naotamani kufanya hujuma wakajiweka
pembeni, ili lengo la serikali la kutaka
kuwapa ujuzi vijana wa Kitanzania na ku-
wawezesha kujiajiri liweze kutimia.
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Em— Serikali

Yashauriwa
kuwajengea
uwezo
wakulima

Na Faustine Feliciane

SERIKALI imeombwa kuwajen-
gea uwezo wakulima ili waan-
dae, watunze na kutumia vizuri
pembejeo za Kilimo, ili kufikia
malengo ya ajenda 10/30
(kilimo kukua kwa asilimia 10
ifikapo mwaka 2030).

Kadhalika, serikali imeweka
malengo va kuhakikisha kilimo
kinakuwa kwa asilimia hiyo
ifikapo mwaka 2030, baada ya
sasa kukua kwa asilimia 5.7.
Akizungumza na gazeti hili,
Mratibu wa kitaifa wa mtandao
wa mashirika yasiyo ya Kkiseri-
kali yanayohamasisha utunzaji
wa baionuai ya kilimo (TABIO),
Abdullah Mkindi, alisema ili
kufikia malengo ya ajenda hiyo
ni lazima wakulima wapatiwe
uwezo wa kuzalisha na kutun-
Za mbegu, uandaaji na utunzaji
wa mbolea ya asili.

“Kwa sasa zaidi ya asilimia
70 ya mbegu zinazotumika
na wakulima ni zile zilizohifa-
dhiwa kutoka msimu mmoja
kwenda msimu mwingine, pia
bado wakulima kwa kiasi ki-
kubwa wanatumia mbolea za
asili kurutubisha mazao yao,”
alisema na kuongeza:

“Bado kuna changamoto ya
namna ya uandaaji wa mbegu
pia matumizi sahihi ya mbolea
na viuatilifu, hapa ndipo tu-
nasema serikali sasa kupitia
wizara husika inapaswa kuwa-
jengea uwezo wa kuandaa hizo
mbegu, mbolea na viuatilifu si
kuandaa tu pia matumizi yake
na utunzaji.”

Alisema, licha ya wakulima
kutumia viuatilifu kukabili
wadudu waharibifu wa mazao,
bado kuna changamoto ya
namna ya kuviandaa, utunzaji
na kiwango kinachotumika ili
kuepuka madhara.

“Hizi ni dawa za asili kuna
dozi inayotakiwa kutumika
kwenye mmea, hapa watu wa
taasisi ya utafiti wa kilimo
(TARI) wanaweza kusaidia
kufanya utafiti wa namna ya
kuandaa, utunzaji wake, pia
dozi inayotakiwa kutumiwa,”
alisema Mkindi.

Aidha, alisema halmashauri
zinapaswa kutoa vifaa vya
kuchakata mbolea na kuandaa
viuatilifu kwa wakulima kuwa-
saidia kuboreshwa kilimo.

“Wote tunafahamu malengo
endelevu ya milenia yanaweka
wazi ‘hakuna anayeachwa ny-
uma’, kama tunataka kuongeza
tija kwenye kilimo ni lazima
tuwaangalie wakulima wadogo
ambao zaidi ya asilimia 80 wa-
natumia mbegu zao wenyewe,
bila kufanya hivi tunaweza
tusifikie malengo yaliyowek-
wa,” alibainisha Mkindi.

Na Elizabeth Zaya

SIKU moja baada ya Rais Samia Suluhu
Hassan kutamka Muswada wa Sheria ya
Bima ya Afya kwa Wote ambao utawasil-
ishwa wakati wa mkutano wa Bunge un-
aoanza leo, wadau wa afya wameishauri
serikali mambo ya kuzingatia ili huduma
hiyo iwe nzuri na endelevu.

Wakizungumza na Nipashe jana kwa
nyakati tofauti, wadau hao walisema ni
muhimu serikali kujipanga na kuweka mi-
fumo ya kudhibiti mianya ya ubadhirifu
na kuzuia fedha za bima hiyo kutumiwa
kutekeleza miradi mingine ya maendeleo.

Waziri wa zamani wa Mambo ya Ndani
na Mbunge wa Misungwi, Charles Kitwan-
ga alisema mipango ya serikali kuanzisha
bima ni jambo jema, lakini akashauri kuwe
na mfumo maalum wa kidijitali utakao-
dhibiti ubadhirifu wa fedha.

“Ni mpango mzuri sana ambao serikali
inakuja nao, kikubwa ni kuangalia namna
ya kuusimamia na kuuwezesha. Wasiwek-
we watu ambao ni wababaishaji.

“Na ni vizuri endapo ukianza kuwe na
mfumo maalum wa Kkidijitali utakaosaidia
kudhibiti ubadhirifu wa aina yoyote, kila
kitu kiendeshwe kidijitali, ili kila kitu kina-
chofanyika kiwe kinaonekana kwa urahisi.
Na pia ufuatiliaji wake uwe mkubwa na wa
karibu,” Kitwanga alishauri.

Mkurugenzi Mtendaji wa zamani wa Kit-
uo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC),
Kijo Bisimba, alisema bima hiyo ikian-
zishwa, mfuko unaosimamia usiingiliwe na
serikali kwa kuchukua fedha na kuzipeleka
kwenye matumizi mingine.

Alishauri kuwe na mamlaka ya usimami-
zi wa mfuko huo ambayo haitaingiliwa, bali
kuhojiwa na mamlaka kubwa ili kulinda
fedha zake kuchukuliwa na kushindwa ku-
fikia lengo la kutoa huduma bora.

“Ni muhimu jambo hili la Bima ya Afya
kwa Wote lichukuliwe kwa umuhimu
wake. Isiingiliwe na serikali, mamlaka yake
iwe yake tu na fedha yake isichukuliwe
kufanyia vitu vingine, hata zikijaa ziachwe
tu.

“Iwekewe mfumo mzuri wa kudhibiti

| yapewa angalizo
Bima ya Afya kwa Wote

ubadhirifu, wizi na udanganyifu na fed-
ha isitumike vibaya. Watumishi wasio
waaminifu wawekewe mfumo mzuri wa
kuwadhibiti,” alisema.

Mwanaharakati na mchambuzi wa
masuala ya kisiasa nchini, Deusi Kibamba,
alishauri bima hiyo kuelekezwa kwenye
matibabu pekee ili kila Mtanzania apate hu-
duma bora za afya.

“Hili ni jambo jema sana na ni mapende-
kezo yangu kwamba ianze na matibabu ya
afya tu kwanza, isianze na mambo mengj,
hayo mengine yatafanyika huko kwingine.

“Na pia taasisi mbalimbali za serikali
ziuchangie mfuko ili ukahudumie vizuri
wananchi. Ila kwa ujumla hili ni jambo
jema sana, kilikuwa ni kilio cha Watanzania
muda mrefu,” alipongeza.

Juzi akihutubia kwenye maadhimisho ya
Jubilei ya Miaka 50 ya Chama cha Kitume
cha Wanawake Wakatoliki Tanzania (WA-
WATA), Rais Samia alitangaza muswada
huo uliosubiriwa kwa muda mrefu, utapiti-
wa na kupitishwa katika mkutano huo wa

Naibu Waziri
wa Kilimo, An-
tony Mavunde
(kushoto),
akimkablidhi
Mkuu wa Mkoa
wa Ruvuma,
Kanali Laban
Thomas, tuzo
ya usimam-
izi mzuri na
ubora wa zao
la korosho
katika msimu
wa 2021/2022
kwenye hafla
iliyofanyika
mjini Songea
na kushirikisha
wadau wa zao
la korosho ku-
toka mikoa 17
nchini. PICHA:
GIDEON MWA-
YA

Mpango awageukia wenyeviti na mameya utekelezaji miradi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAKAMU wa Rais, DK. Philip Mpango ame-
wataka wenyeviti wa halmashauri na mameya
wa majiji, kusimamia vizuri utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo ili kuhakikisha
inatekelezwa kwa viwango vinavyotakiwa.

Amewataka  kuepuka vitendo vya
rushwa na ufujaji wa fedha za miradi ili wa-
nanchi wapate huduma bora na waone
matokeo ya fedha za kodi wanazozitoa kwa
serikali yao.
alipozindua Mkutano Mkuu wa Jumuiya ya Ta-
wala za Mitaa (ALAT) ambao unafanyika kwa
siku nne na kushirikisha wenyeviti wa hal-
mashauri zote za wilaya, miji na mameya wa
majiji yote nchini.

Alisema serikali imekuwa ikitekeleza mira-
di mbalimbali ya maendeleo nchini ikiwamo
sekta za afya, elimu na barabara kwenye hal-
mashauri zote nchini kwa kutumia fedha zina-
zotokana na vyanzo mbalimbali.

Alisema tatizo lililopo ni baadhi ya wasi-
mamizi wa miradi hiyo kutokuwa waaminifu
kwa kuzichepusha fedha hizo na kuzitumia
kwa maslahi yao binafsi hali ambayo inafifisha
juhudi za wananchi kupata huduma bora.

“Kinachosikitisha ni kwamba kwenye hal-
mashauri zetu bado kuna mchwa wanaotafu-
na fedha, fedha zinatengwa kwa ajili ya miradi,
lakini wao wanazichepusha na kuziingiza
kwenye mifuko yao binafsi, nawaombeni sana
ninyi mlioaminiwa fanyeni kazi kwa uadilifu,”
alisema Dk. Mpango.

Alisema yeye ni miongoni mwa viongozi wa-
naotafsiriwa kwamba ni wapole, lakini huwa
sio mvumilivu kwa kiongozi yeyote anayefuja
mali za umma na kusisitiza kuwa watakao-
bainika watachukuliwa hatua kali za kisheria.

Alisema Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) iliyoishia
Juni 30, 2021 ilionyesha kuwa baadhi ya hal-
mashauri zilipata hati chafu na asilimia 17 ya
halmashauri zilishindwa kurekebisha kasoro
ama kujibu hoja za ukaguzi.

“Pia ripoti hiyo ya CAG ilionyesha kuwa ku-
likuwa na dosari kwenye manunuzi ikiwamo
manunuzi yaliyofanyika bila ushauri wa Bodi
za Wazabuni, ununuzi ambao haukufuata uta-
ratibu wa kushindanisha wazabuni na fedha
kutorejeshwa na makandarasi baada ya mika-
taba kuvunjika,” alisema Dk. Mpango.

Mwenyekiti wa ALAT Taifa, Murshid Ngeze,
alisema lengo la jumuiya hiyo kwa mwaka huu
ni kuongeza ukusanyaji wa mapato kwenye

halmashauri na majiji pamoja na kusimamia
matumizi ya mapato hayo kwenye utekelezaji
wa miradi.

Alisema mamlaka za Serikali za Mitaa zina-
fanya kazi nzuri, lakini zinakabiliwa na mata-
tizo mbalimbali ikiwamo malipo kidogo kwa
madiwani na wakurugenzi hali ambayo alise-
ma wakati mwingine huwa inawavunja moyo.

Ngeze alisema maboresho ya mwisho ya
stahiki za madiwani yalifanyika mwaka 2014
na kwamba hayajafanyika mabadiliko men-
gine mpaka sasa hali aliyosema haiendani na
hali ya maisha ya sasa.

“Wakurugenzi wa halmashauri zetu wana-
fanya kazi nzuri sana lakini kwa sababu wao ni
waajiriwa wa serikali huwa hawawezi kusema,
sisi ndiyo wasemaji wao kwa hiyo tunaomba
waboreshewe maslahi yao,” alisema Ngeze.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Dk. Festo Dugange,
alizishukuru halmashauri kwa kuendelea
kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani.

Alisema katika mwaka wa fedha uliopita
halmashauri zilikusanya zaidi ya Sh. bilioni
800 lakini matarajio ni kufikisha zaidi ya
Shilingi trilioni moja kutokana na kuongezeka
kwa vyanzo vya mapato.



8 Nipashe ........... ...

HABARI KITAIFA

Serikali yafanya tathmini
uhai wa shoroba nchini

Na Salome Kitomari, aliyekuwa
DODOMA

SERIKALI imesema imepitia shoroba zote
nchini na kufanya tathmini ya zinazohitajika
kufufuliwa ili wanyama waendelee kupita na
ambazo hazifai kwa matumizi kutokana na
kukithiri kwa shughuli za kibinadamu.

Vilevile, imesema ripoti ya hali ya shoroba
hizo na mpango kazi zitawekwa hadharani
Jumamosi ya wiki hii jijini Dodoma, kwenye
kikao kitakachowaleta pamoja wadau wa uhi-
fadhi nchini.

Akizungumza na waandishi wa habari wali-
ofanya mahojiano na viongozi mbalimbali wa
sekta zinazotegemeana kwenye uhifadhi na
utalii, Mkurugenzi wa Wanyamapori Tanza-
nia, Dk. Maurus Msuha, alisema kuna shoroba
zimefungwa kabisa haziwezi kufufuliwa, zenye
afadhili zinahitajika kuokolewa na ambazo
ziko vizuri wanyamapori wanapita bila kik-
Wwazo.

Waandishi hao ambao ni wanachama wa
Chama cha Waandishi wa Habari za Mazingira
Tanzania (JET), kupitia mradi wa USAID Tuhi-
fadhi Maliasili, walifanya ziara hiyo kwa ajili ya
kukusanya taarifa za kuelimisha umma.

Alisema: “Kwa kutambua umuhimu wa
shoroba, tunashirikiana na wadau kuwaom-
ba wananchi waridhie kufanya mpango wa
matumizi bora ya ardhi, ili shughuli zinazo-
fanyika zizingatie umuhimu wa wanyama
kupita bila kizuizi.

“Ninafananisha shoroba na mkondo wa
mto, ukiziba unatengeneza mafuriko na ndiyo
maana kelele nyingi sana lazima tukubali mae-
neo mengi ambayo wanyama wangepita ya-
mezibwa, ukiwazuia wasipite, lazima unaten-
geneza mgogoro, suluhisho pekee ni kutafuta

namna ya wao kupita.”

Mkurugenzi huyo alisema maeneo hayo
yatatambuliwa rasmi na wananchi wakiridhia
utaratibu huo, Waziri wa Maliasili na Utalii ata-
tangaza kwenye gazeti la serikali na kutakuwa
na mpango wa matumizi bora ya ardhi.

Dk. Msuha, alisema serikali imeanza
mchakato wa kuzitambua na zingine zinafany-
iwa tathmini kuona kama zinapitika na kuen-
delea kuzihifadhi na kwamba ripoti hiyo im-
eweka mpango kazi wa kutunza maeneo hayo.

“Uhalisia maeneo ya shoroba hayawezi
kubaki kama kisiwa, wanyama kama tembo
wanahitaji maeneo makubwa ili kupata ma-
hitaji yao, lazima watoke kwa ajili ya mahitaji
na kubadilishana vinasaba ili wasiendelee
kuzaliana wanyama wa aina moja (ndugu), ni
muhimu kubadilishana vinasaba ili kulinda ku-
wapo kwao,” alisema.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, shoroba
siyo mali ya serikali, bali nje ya hifadhi na
kwamba kutokana na ongezeko la watu, shu-
ghuli za kibinadamu nazo zimeongezeka.

“Ushoroba wa Kwakuchinja, Babati ukifa,
utakuwa ndiyo mwisho wa Hifadhi ya Taifa
Tarangire na Ziwa Manyara kwa sababu ndi-
cho kiunganishi.. miaka ya nyuma ulikuwa
unapitika lakini kwa sasa mapito ya wany-
ama yaliyobakia ni njia tatu pekee, jambo lin-
aloongeza migogoro,” alisema.

Aliongeza kuwa migogoro baina ya wany-
ama na binadamu imeanza kuongelewa hivi
karibuni kuliko miaka 30 iliyopita kutokana
na kuongezeka kwa watu huku ardhi ikiwa il-
eile, pia mahitaji ya rasilimali hiyo kwa ajili ya
kilimo na matumizi mingine ya kibinadamu
yanazidi kuongezeka.

“Njia tunayotumia kuhakikisha rasilimali
ya wanyamapori inahifadhiwa ni kutenga

maeneo ya hifadhi kwa kufanya tathimini wa
¢ Party (TLP), umewataka wanacha-
: ' ma wa chama hicho waliokihama
: kutokana na sababu mbalimbali

: ikiwamo za kutoridhishwa na

1 uongozi, kurejea kundini.

eneo husika kabla ya kuhifadhiwa pamoja na
kuhifadhi haimaanishi mahitaji yote ya wany-
amapori muhimu yanapatikana kwenye eneo
husika.

“Mfano, Hifadhi ya Taifa Tarangire imean-

zishwa kisheria, haimaanishi kwamba wany- :
i Richard Lyimo, alitoa rai hiyo
hifadhi, kuna mahitaji mengine hayapatikani :
: gumzia mikakati ya kuimarisha

* TLP baada ya kifo cha Mwenyeki-
¢ ti wa Taifa, Augustine Mrema.

amapori maisha yao yote yatakuwa ndani ya

ndiyo maana kuna kipindi wanyama wanato-
ka nje ya hifadhi kupata mahitaji, unapoanzi-
sha hifadhi inawezekana usiguse mahitaji yote.

“Kipindi cha masika Tarangire kwa miezi :
: wa TLP, ambao waliondoka ka-

¢ tika chama kwa kukwazwa au

: kutoridhishwa na uongozi, warudi
¢ ili tukijenge chama chetu kiwe

¢ kwenye hadhi kama ilivyokuwa

* miaka ya nyuma,” alisema Lyimo.

sita kunakuwa na majani marefu sana am-
bayo kwa wanyama wenye mimba ili walee
watoto vizuri, lazima watoke nje kwenda eneo
la mtawanyiko la Simanjiro ambalo lina ma-
jani mafupi ambayo yana virutubisho vizuri
kuliko marefu, hivyo ni muhimu kwa wanao-
nyonyesha, pia wanahitaji chumvi na udongo,”
alisema Dk. Msuha.

Alisema, utekelezaji wa kutunza shoroba
unafanyika kwa ushirikiano na sekta nyingine
kama serikali za mitaa, ardhi na mifugo na
wameshirikiana kwa kiasi kikubwa.

pango ya Matumizi Bora ya Ardhi, Joseph Paul,
alisema ni muhimu ardhi ikapimwa ili kuon-
doa migogoro, akiwa na ufafanuzi kwamba
maeneo yaliyopimwa, yana mafanikio makub-
wa na wananchi wananufaika na rasilimali za
uhifaclhi

wa matumizi bora ya ardhi, tunahakikisha ni
hitaji liliibuliwa na kuridhiwa na wananchi we-
na upltll(a_]l wa miundombinu, mwmuko wa
ardhi. Baadhi ya maeneo wameona umuhimu
na wengine hawajaona,”alisema.

Waziri wa
Maendeleo ya
Jamii, Jinsia,
Wanawake
na Makundi
Maalum,

Dk. Dorothy
Gwajima,
akizindua
Mwongozo
wa Kitaifa wa
Uanzishaji na
Uendeshaji
Majukwaa ya
Uwezeshaji
Wanawake

- Kiuchumi

ha mkoani
Pwani. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Wizara ya Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari, DKk. Jim Yo-
nazi, amesema Tanzania itakuwa kitovu cha
maunganisho ya mawasiliano Afrika Mashariki
na Kati kufuatia kuwapo mkongo wa pili wa Af-
rika.

Pia, amesema mkongo huo wa pili Africa
Submarine, unatarajiwa kukamilika mwanzo-
ni mwa mwaka 2023 kwa kufika katika zaidi ya
maeneo 35 katika nchi 26 duniani.

Alibainisha hayo jana wakati wa ziara ya
kukagua mkongo wa kituo cha pili Afrika
kinachojengwa Dar es Salaam na kampuni
ya mawasiliano ya simu ya Airtel kwa ajili ya

kuunga mkono juhudi za serikali kuifanya
Tanzania kitovu cha maunganisho ya ma-
wasiliano.

Alisema, kukamilika kwa ujenzi wa kituo
hicho, kuna faida kubwa kwa nchi kupata
mtandao wa intaneti wenye kasi zaidi na
uhakika wa kuunganishwa duniani.

“Mkongo unaokuja unapitia kusini mwa
Bara la Afrika. Kwa hiyo, tutapata uhakika wa
maunganisho kwenda duniani na kusaidia
sana biashara ya kuuza ‘capacity’ (uwezo)
nchini mwetu na nchi jirani na kuwasaidia
wenzetu kushiriki uchumi wa kidigitali ambao
ndiyo uchumi wa dunia,” alisema.

Mkurugenzi wa Masuala ya Udhibiti na
Mawasiliano, Beatrice Singano, akizungumza

kwa niba ya Mkurugenzi Mtendaji wa Airtel,
alisema wanatengeneza eneo la kusambaza
mawasiliano yanayopitia baharini (Sea Cable
Services), ili kuiwezesha Tanzania kufikiwa na
kufikia maeneo mengine kimawasiliano.
Alibainisha mkongo huo unatoka Djibouti,

na unahimili kwa kiwango kikubwa kutoa ‘:
: wanang'ang'ania madaraka bila

: kufanya kazi, mimi si mtu wa

¢ kula kulala, hivyo kama watani-

: taka nirudi, basi wakubali nifanye

mawasiliano pamoja na kuiwezesha Tanzania
kukua kimawasiliano, huduma hiyo pia ikiz-
inufaisha nchi jirani.

“Mkongo huo mpya wa kisasa utakaotoa ma-

wasiliano ya kasi ya hali ya juu kiasi cha tera- :
: wanachama wapya, vinginevyo
¢ inakuwa vigumu kurudi, kwa

: sababu mimi ni mtu wa kazi,”

¢ alisema Tao.

bytes 180 ni mmoja kati ya mikongo mikubwa
duniani utakaotokea Bara la Ulaya na kukatiza
mashariki ya kati kwa kupitia nchi mbalimbali
za Afrika hadi nchini,” alisema.

wilayani Kiba- i "N !
: ndiyo maana ninawaomba wa-

i nachama wetu wote waliohamia
¢ katika vyama vingine na wen-

¢ gine kubaki bila chama, warudi

: tuungane kujenga chama chetu,”
° ° P ° : alisema.
Tanzania kuwa Kitovu cha mawasiliano Afrika  Aiveveniiwe aio v
: alipoulizwa kuhusu wito huo wa
: TLP, alisema yuko tayari kure-

¢ jea lakini akataka aelewane na

* uongozi kwanza kwa mambo

¢ yanayohusu kufanya shughuli za
: Kisiasa.

. Waliokimbia enzi

. za Mrema waitwa

: Na Sabato Kasika

UONGOZI wa Tanzania Labour

Katibu Mkuu wa chama hicho,

“Ninawaomba wanachama wote

Katibu Mkuu huyo alisema kwa

¢ nyakati tofauti chama hicho

: kimekimbiwa na baadhi ya wa-

: nachama wake wakiwamo wenye
: majina makubwa ambao sasa

: anawataka warudi kukijenga.
Mkurugenzi Mtafiti wa Tume ya Taifa ya Mi- :
: ila jambo la msingi ni kwamba

: tunawaomba warudi katika cha-
i ma chao tukijenge kwa pamoja

¢ ili tujiandae kwa ajili ya uch-

: aguzi wa mwaka 2024 na 2025,
: alisema.

“Hatuna masharti yoyote kwao,

Lyimo alisema kuwa baada ya

¢ TLP kupatwa na msiba wa kuon-
: dokewa na mwenyekiti wake, ha
¢ wana budi kujipanga upya ili ku-
i hakikisha chama kinaendelea na
: harakati za kisiasa kama kawaida.

Alisema wameanza kwa kupata

¢ Kaimu Mwenyekiti wa TLP Taifa,
: Alhaji Hamad Mkadam, aliyech-
: aguliwa na sekreterieti ya chama
+ wiki iliyopita.

“Baada ya kupata Kaimu Mwe-

. nyekiti, sasa tunaelekeza nguvu

: zetu katika kurejesha wanachama
¢ pia kutafuta wafadhili wa kutupa
: fedha za kukarabati jengo letu

¢ lililochakaa,” alisema.

Aliongeza kuwa kiongozi ali-

: yepita alikuwa na mikakati yake
: na sasa chama kiko chini ya uon-
: gozi mwingine wenye mikakati

¢ mingine ambayo lengo lake ni

: kuhakikisha TLP inarudi kwenye
¢ chati.

“Ninaamini hilo linawezekana,

Aliyewahi kuwa Katibu Mkuu

“Kuna watu pale

mikutano ya hadhara kuingiza
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Ruvuma ina
ziada chakula
zaidi tani
700,000

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MKOA wa Ruvuma una
kiwango cha utoshelevu
wa chakula kwa zaidi ya
miaka 12 mfululizo.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvu-
ma, Kanali Laban Thomas,
ameyataja mahitaji ya
chakula mkoani humo
kwa msimu wa mwaka
2022/2023 ni tani 469,172
na kuufanya kuwa na ziada
ya chakula tani 787,190.

Kadhalika, alisema
chakula kilichozalishwa
katika msimu wa mwaka
2021/2022 kinatumika
msimu huu wa mwaka
2022/2023 na katika
mazao ya chakula zilizal-
ishwa tani 1,256,362.

“Mkoa wa Ruvuma ni
mzalishaji mkubwa wa
mazao ya chakula na bi-
ashara, kwa miaka minne
mfululizo umeendelea
kwa kuongoza kitaifa ka-
tika uzalishaji wa chakula
nchini,” alisema.

Akizungumzia mazao ya
biashara, aliyataja mazao
va kimkakati yanayowain-
gizia wakulima kipato
kuwa ni zao la kahawa
ambalo kwa msimu wa
mwaka 2021/2022 jumla
va kilo milioni 13.7 zili-
uzwa na kuingiza Sh. bil-
joni 97.

Mazao mengine ya kim-
kakati ameyataja kuwa ni
ufuta ambalo katika msimu
uliopita limewaingizia
wakulima Sh. bilioni 23.4,
soya Shilingi bilioni sita na
mbaazi Sh. bilioni 1.3.

Alisema katika msimu
ujao wa kilimo mkoa huo
unahitaji mbolea tani
50,280 na sasa usajili wa
wakulima kwa ajili ya
mbolea ya ruzuku unaen-
delea ukiwa umesajili
wakulima 216,366.

: humo,
¢ kuanzisha kampeni maalumu ya

'Kampeni: ‘Ukimwona mtoto

KUU wa Mkoa wa
Shinyanga,  Sophia
Mjema, amemwagiza
Ofisa Elimu mkoani
Dafroza  Ndalichako,

‘Ukimwona mtoto wa shule kim-

¢ bia usimsogelee’ ili kukabiliana
: na tatizo la mimba na ndoa za
: utotoni.

Mkoa wa Shinyanga unaka-

: biliwa na tatizo la wanafunzi
: kubebeshwa ujauzito na wen-
¢ gine kuozeshwa ndoa za utotoni
: nakuzima ndoto zao za masomo.

Mjema alitoa agizo hilo kwe-

nye uzinduzi wa vitabu vya
mkakati wa kuboresha elimu
nchini, mkoani humo na kuke-
mea vitendo vya wanafunzi kue-
ndelea kukatishwa masomo yao
kutokana na ujauzito na ndoa za
utotoni.

“Serikali chini ya Rais Samia
imekuwa ikiboresha miundom-
binu ya elimu ili watoto wetu wa-
some na kutimiza ndoto zao kwa
kuwa taifa linawategemea, lakini
hapa Shinyanga bado kuna tabia
ya kubebesha mimba wanafunzi
na kuwaozesha ndoa za utotoni
nalo tunalitafutia dawa,” alisema
Mjema.

“Mimba na ndoa zipo hasa
kwa wanafunzi ambao wanabhit-

|
- ._...-.»l

imu darasa la saba, wakiwa huko
majumbani mwao wakisubiri
matokeo yao ndipo hufanyiwa
vitendo hivyo nakuagiza ofisa
elimu mkoa kuanzisha kampeni
maalumu ‘ukimwona mtoto
wa shule kimbia usimsogelee,
mshirikiane na dawati la polisi,”
aliongeza. Aidha, alikemea vi-
tendo vya wazazi mkoani humo
kumalizana kienyeji na watuhu-
miwa kimya kimya ambao hu-
wapatia ujauzito mabinti zao na
kuamua kuacha kutoa ushahidi
mahakamani.

Alisema hatua hiyo inachangia
kuongezeka kwa mimba na ndoa
za utotoni kwa kuwa watuhu-
miwa wanajua wakitenda kosa

TANZAN!A LABOUR l]'ARTY

MAKAO MAKUU

R0.BOX: 9055 DSM

'wa shule kimbia usimsogelee’

© NaMarco Maduhu,
. SHINYANGA

hilo watamalizana na wazazi wa
msichana.

Katika hatua nyingine aliwata-
ka wazazi mkoani humo, kuzuia
matumizi mabaya ya mitandao
ya simu kwa watoto wao, pamoja
na kujiunga kwenye vikundi vya
Whatsapp ili kuwaepusha kuji-
funza tabia mbaya na kusababi-
sha mmomonyoko wa maadili.

Kwa upande wake, Ndalichako
alisema vitabu hivyo vya mkakati
wa kuboresha elimu nchini, vi-
tasaidia kukuza elimu mkoani
humo.

Alisema licha ya kuanzisha
mkakati huo, watakuwa wanakaa
vikao na wazazi na kuzungumzia
masuala ya elimu.

Jengo la Makao Makuu ya Chama cha Tanzania Labour Party (TLP), Magomeni Usalama Dar es Salaam likiwa katika hali
mbavya. Katibu Mkuu wa chama hicho, Richard Lyimo amewaomba wanachama na wafadhili wakisaidie fedha chama ili
walikarabati jengo hilo. PICHA: SABATO KASIKA

Waandishi wa habari wahakikishiwa usalama kazini

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Moro-
goro, Albert Msando amewataka
waandishi wa habari kufanya
kazi zao kwa kufuata sheria, tara-
tibu na weledi na kuahidi kuwa
hakuna atakaye nyanyaswa na
kunyanganywa vitendea kazi
vyake katika majukumu yake
ndani ya wilaya hiyo.

“Fanyeni kazi yenu kwa ku-
fuata sheria na taratibu zilizopo,
hakuna wa kukunyanyasa, wala
kukupora camera yako au simu
au kitendea kazi chochote kile
awe Polisi au Magereza katika
Wilaya ya Morogoro, akifanya

hivyo nipeni taarifa mapema,”
alisema Msando.

Alitoa kauli hiyo katika mda-
halo ulioandaliwa na Chama cha
Waandishi wa Habari Mkoa wa
Morogoro (MORO PC), wenye
dhima ya kulinda usalama wa
mwandishi wa habari akiwa ka-
zini ulioandaliwa na kufadhiliwa
na Shirika la Ims na kusimamiwa
na Umoja wa Klabu za Waandishi
wa Habari Tanzania (UTPC).

Alisema, waandishi wa habari
watalindwa na kuwezeshwa
kufanyakazi zao kwa ufasaha
na kuendelezwa kiuchumi ili
waweze kuendana na hali halisi
ya kimaisha. Alisema Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, ameonye-

sha njia ya serikali yake kufanya
kazi zake kwa uwazi na kwamba
hakuna sababu ya kuwakwepa
au kuficha taarifa kwa waandishi
wa habari bali ni kuwapa ush-
irikiano waweze kutimiza maju-
kumu yao.

Mkuu huyo aliziagiza taasisi za
serikali zilizopo wilayani humo
kuacha urasimu wa utoaji habari
kwa waandishi wa habari kwa
kuwa wapo kwa mujibu wa Kat-
iba na mikataba ya kimataifa ka-
tika kutekeleza majukumu hao.

“Katika wilaya yangu sitaki
kusikia kuna taasisi inanyima
taarifa waandishi wa habari kwa
kisingizio eti hakuna msemaji, la-
zima muwape taarifa na ushiriki-

ano wa kutosha waandishi wa
habari,” alisema Masando.

Alizitaka taasisi hizo kutenga
bajeti za kuwezesha waandishi
wa habari kushiriki kikamilifu
katika matukio mbalimbali nda-
ni ya wilaya hiyo ili wawajibike
ipasavyo kuhabarisha umma
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya maendeleo ikiwamo ya
kitaifa ya kimkakati.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Moro PC, Nickson Mkilanya,
aliziomba mamlaka za serikali
mkoani humo kuwalinda na ku-
wapa ushirikiano waandishi wa
habari ili waweze kuhabarisha
umma kwa kuwa hiyo ni haki ya
kikatiba.

Alisema, waandishi wa mkoa
huo wanafanya kazi kubwa ya
kuelimisha jamii, lakini zipo baa-
dhi ya taasisi zinashindwa kutoa
ushirikiano kwa kutumia kigezo
cha kutokuwapo kwa wasemaji.

Baadhii ya waandishi wa
habari waandamizi, akiwamo
Idda Mushi na Aziz Msuya, wal-
isema ni budi kwa vyombo vya
ulinzi na usalama kuwalinda
waandishi wa habari kwa vile
wanasaidia kusukuma maende-
leo ya taifa.

Walitoa rai, kwa wanataaluma
wenzao kutoutumia uhuru wa
habari vibaya kwa kufuata sheria
na kuzingatia taratibu na maadili
ya uandishi wa habari.
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Waagizwa kufunga CCTV kamera
maghala korosho kuimarisha ulinzi

Na Hamisi Nasri, MTWARA

ODI ya usimamizi wa

stakabadhi  ghalani

imewaagiza waende-

sha maghala wote
ya korosho nchini kufunga
teknolojia ya CCTV kamera
kwenye maghala yao ili ku-
wezesha ufuatiliaji wa karibu
mwenendo wa shughuli zina-
zofanywa pamoja na kuimari-
sha ulinzi.

Hatua hiyo inatokana na
malalamiko ya mara kwa
mara kwa baadhi ya waende-
sha maghala ambao wamedai
kupokea korosho zenye ubora

hafifu na kutoa taarifa zisizo
sahihi katika mchanganuo wa
mauzo hali inayosababisha
migogoro na wanunuzi pamo-
jana wadau wa zao hilo.
Akizungumza na gazeti hili
jana mkoani hapo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Bodi hiyo,
Asangye Bangu, alisema ku-
tokana na changamoto zina-
zolalamikiwa na wadau wa
zao hilo wameona umuhimu
wa kuwekwa kwa teknolojia
hiyo kwenye maghala yote.
Bangu alisema kama ma-
ghala yote yatafungwa kam-
era hizo itasaidia ufuatiliaji
mzuri wa shughuli zinazo-

mm'a k

- |

fanywa moja kwa moja na
malalamiko hayatakuwapo.
Alisema ofisi yake itapata
taarifa zote na kwa urahisi zai-
di. “Tayari tumeshaandaa ofisi
na sehemu ambayo tutaku-
wa tunaunganisha kwenye
mtandao waendesha maghala
wote ambao tayari tumesha-
wapa leseni kwa sababu sasa
hivi wameshakuwa kwenye
mtandao hivyo tutawaungani-
sha ili waje kutoa taarifa ya
nini kinachoendelea kwenye
maghala yao,” alisema Bangu.
Alisema teknolojia hiyo pia
itawezesha kuongeza utendaji
kazi ambao utakuwa wa ufani-

F

si zaidi kwa sababu taarifa
zote zitakuwa zikitolewa kwa
usahihi na ubora unaotakiwa
na kufanya wadau kuamini
kile kinachotolewa kwenye
zao la korosho.

Bangu alisema agizo hilo
linapaswa kutekelezwa hara-
ka iwezekanvyo ili kuanzia
msimu huu wa zao la korosho
kila ghala liwe na teknolojia
hiyo.

Mkurugenzi alisema bodi
itachukua hatua kali za kishe-
ria kwa watakao kwenda kiny-
ume na taratibu na sheria na
kuwaonya wanaojihusisha na
ubadhirifu wa korosho.

Mkazi wa Kipunguni, Happy Luambano (kulia), akiwa katika mafunzo va jinsi ya kusimama jukwaani na kuomba kura juzi,
ambayo yanaendeshwa na Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni jijini Dar es Salaam kwa lengo la kujengea wanawake uwezo wa
kushiriki katika uchaguzi ili waweze kuongezeka katika ngazi za maamuzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadau wapendekeza
bajeti kuzingatia
usawa Kijinsia

Na Yasmine Protace

WADAU wa masuala ya
Semina za Jinsia na Maendeleo
(GDSS), wamependekeza kuwapo
umuhimu wa bajeti inayotekeleza
na kuzingatia usawa wa kijinsia.

Washiriki wa semina hiyo
iliyoratibiwa na TGNP Mtandao,
walichangia hayo katika mada
iliyokuwa ikizungumzia uweze-
shaji wa wanawake kupitia bajeti
yenye mrengo wa kijinsia.

Mwanaharakati wa masuala
va kijamii, Juma Ally, alisema
umuhimu wa kuwa na ba-
jeti yenye mrengo wa Kkijinsia
unasaidia kuwaondolea kero
wananchi katika makundi yote
maalum.

“Kutozingatia masuala ya
mrengo wa kijinsia husababisha
kero katika huduma za kijamii
zikiwamo za afya, maji na ny-
ingine nyingi,” alisema.

Hamida Jamal, kwa upande
wake alisema kuwa bajeti yenye
mrengo wa kijinsia inazingatia
upatikanaji wa fedha mgawanyo
na mahitaji yaliyopo na nani yan-
amgusa, zaidi jamii inahitaji afya,
shule, maji na huduma nyingine
muhimu.

Alisema katika huduma hizo
mahitaji ya wanawake ni mengi
zaidi kuliko wanaume na kwamba
bajeti ikizingatia mahitaji ya
wengi itakuwa rahisi kupunguza
kero zinazowakabili wanawake.

“Kwa mfano katika shule wa-
nafunzi wa kike wanatakiwa
kuwa na matundu ya vyoo ya
kutosha, chumba cha kujihifadhi,
kuwe na taulo za kike na maji ya
uhakika katika shule,” alisema.

Idd Mziray, anayetoka katika
Shirika la Jinsia na ujana, alisema
nchi inataja bajeti kila mwaka,
[akini bado kwa upande wa wa-
nawake kumekuwa na changamo-
to kunufaika kupitia bajeti hizo.

“Ukiangalia bajeti ya kilimo
imeongezwa kiasi kikubwa cha
fedha, lakini watakaonufaika
ni wanaume kwa sababu ndiyo
wanaomiliki ardhi kwa asilimia
kubwa tofauti na wanawake,”
alisema.

Iringa walivyojipanga kutokomeza ukatlll Kijinsia

Na Friday Simbaya, IRINGA

WADAU mkoani hapo
wameanza kuchakata jumbe
mbalimbali zitazobandikwa

katika maeneo ya kutolea hu-
duma ili kusaidia kupunguza
vitendo vya ukatili wa kijinsia
(GBV).

Akizungumza na Napishe jana,
Meneja wa mradi wa watoto we-
nye watoto (CwC), unaotekele-
zwa na Shirika la SOS Children’s
Villages Tanzania (SOS CV), Vic-
tor Mwaipungu, alisema mchaka-
to wa kutengeneza jumbe hizo
unahusisha idara mbalimbali
ikiwamo elimu, maendeleo ya
jamii, ustawi wa jamii, viongozi
wa dini, jamii pamoja na vyombo

vya habari.

Alisema zitasaidia kupeleka
ujumbe kwa upana katika jamii
kupinga vitendo vya ukatili wa
wanawake na watoto.

Naye Ofisa Ustawi wa Jamii
wa Mkoa wa Iringa, Martin
Chuwa, alisema walikuwa na
kikao na wadau wanaotoa hu-
duma za ustawi wa jamii mkoani
humo ambacho kilikuwa na
lengo la kutengeneza jumbe
ambazo zitachagiza kuzuia vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia na
vitendo vya ukatili dhidi ya wa-
toto (VAC).

Alisema kuwa jumbe hizo
zimelenga makundi yote katika
jamii, kama waendesha boda-
boda na bajaji, wananchi, wazazi

na walezi, walimu, mashehe na
wachungaji.

Kuhusu hali ya ukatili katika
Mkoa wa Iringa, Chuwa alisema
vitendo vya ukatili vinaongezeka
kwa vile matukio mengi yali-
kuwa hayaripotiwi na baada ya
elimu ya muda mrefu yanaone-
kana kuripotiwa kwa wengi.

Alifafanua kuwa takwimu zi-
lizoko kila baada ya miezi mitatu
matukio yanafikia 542 hadi 556.

Alisema, kati ya hayo asilimia
47 ni matukio ya ukatili dhidi ya
watoto.

Chuwa aliongeza kuwa kitaifa,
Mkoa wa Iringa unaongoza kwa
kuhukumu kesi za ukatili ma-
hakamani kila wiki wanapata hu-
kumu tatu hadi nne.

Diana Lawa (20), mmoja wa
wanufaika wa mradi wa CwC,
kutoka Wangama katika Kata ya
Luhota, wilayani Iringa alisema
kuwa mradi huo umewasaidia
kutoka hatua moja hadi ny-
ingine.

Alisema kabla ya mradi wali-
kuwa mitaani bila kuwa na kitu
cha kufanya, lakini baada ya
SOS CV kuwainua kwa sasa kuna
uhafadhali kwa kuwa wameweza
kujitambua.

Alisema baada ya mradi huo
wamefanikiwa kuunda vikundi
vya ujasiriamali ambavyo vina-
sajiliwa na kuunganishwa na
fursa mbalimbali zinazotolewa
na halmashauri kupitia mikopo
ya asilimia kumi.

Mikopo ya halmashauri ina-
tolewa kwa makundi mbalimbali
kama vile vijana, wanawake, wa-
zee na wenye ulemavu kutokana
na asilimia 10 ya mapato yake ya
ndani (own source).

Pia ukosefu wa elimu ya afya
ya uzazi kwa vijana ni chanzo
kikubwa cha vijana wa kike
kupata mimba katika umri
mdogo na hatimaye kukatisha
masomo.

“Mimi mwenyewe nina wa-
toto wawili ambao nilizaa katika
umri mdogo kutokana na kukosa
elimu ya afya ya uzazi wakati
huo. Mtoto wa kwanza nilimzaa
wakati nipo kidato cha kwanza,
wa pili nilimpata kwa bahati
mbaya...” alisema.
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Ndivyo wazazi, walezi kuwasakia watoto
ajira kunavyozallsha jeshl @ wasmwajlblka

‘ ‘ MZAZI aumlezi anapokwen-
da kumtafutia ajira mtoto
wake, ile kazi anaifanya nani
ni yeye au mtoto? Na hivyo

nani atakuwa na uchungu nayo

zaidi kati ya hao? Tukiwa bado tu-
natafakari swali hilo ni wazi kuna
madhara katika hilo.

Ndiyo maana utawaona wengi
maofisini, hawajali kazi, wana-
chati muda wote, wanaongea na
simu janja, kila wakati, wanapo-
toka ofisini hawarudi lakini wana-
penda zaidi pesa bila kujali kuwa
hawajafanyakazi.

Tuangalie suala la wazazi au
walezi kuwatafutia watoto ajira,
kwa sasa shule na vyuo nchini
vinazalisha wahitimu wengi tena
wenye ujuzi wa aina mbalimbali.
Hata hivyo, wengi hawapati kazi
kwa wakati kadiri ya matarajio
hasa yale yanayotokana na hadithi
za darasani kuwa mafanikio ya
watu waliosoma kozi au fani hii
au ile yanakuja haraka. Tatizo
hilo huwakumba vijana wengi
walijiwekea malengo ya kimaisha
ambayo hutegemea kuyatimiza
kwa kuajiriwa na kupata misha-
hara.

Kukosa ajira kunawalazimisha
wazazi na walezi kuguswa na
ukosefu wa kazi kwa watoto wao
na kujitwika jukumu la kwenda
huku na kule kuwasaidia, wapo
ambao huenda kwa watu wao wa
karibu na wanaowafahamu na
kuongea nao na hivyo watoto wao
kupata ajira kiurahisi bila jasho.

Lakini, kwa upande mwingine
mambo huwa magumu hasa kwa
wazazi na walezi ambao hawana
rafiki wenye shughuli au miradi
inayoweza kuwaajiri watoto wao.
Hubaki wakiumia na kukosa

N

e

Kinamama na watoto mgongoni wanasimama bila huduma kwa muda mrefu. Moja ya sababu huenda ni uzembe, kutokujali wala
kuwajibika kazini pengine kunakotokana na kijana kutumikia kazi asiyoipenda. PICHA: MTANDAO

sehemu ya kuwapeleka, hivyo
watoto hao hubaki nyumbani
wakiwa hawana kazi au kupata
ajira kwa juhudi zao wenyewe.

Wale ambao wazazi au walezi
wao huwatafutia ajira na kua-
jiriwa kwa njia ya kujuana au
wazazi kuwaombea ajira wakati
huo wao hawajishughulishi wala
kuhangaika na kutafuta kazi, ni
nini hatima yao.

HASARA KWA MTOTO

Kuna faida na hasara za
kutafutiwa kazi na wazazi, walezi
au jamaa, kuna faida moja mbayo
ni kupata kazi bila kutoa jasho
wala juhudi zozote ziwe kwa
maneno au kutembea na vyeti.
Kupata ajira kwa urahisi au kiu-
laini.

Kwa upande wa hasara ziko

nyingi kabla ya kuzitaja ni vyema
kujiuliza; mzazi au mlezi anapo-
tafuta kazi ya mtoto ataifanya
nani? Na kama ni mtoto na sio
aliyeitafuta baadhi ya matokeo
mabaya ni pamoja na aliyeo-
mbewa kazi kuifanya bila juhudi
kwani aliyeipata kirahisi bila
juhudi hivyo hana uchungu
wowote, au hakuipenda na hivyo
kukosa mapenzi nayo.

Kutojali wala kuheshimu kazi
na kuwa na imani kuwa ana
mtetezi maana mzazi au mlezi
yupo kuendelea kubembelezea.
Lugha chafu kwa wateja hazitai-
sha wala uzalishaji wa bidhaa au
huduma hauwezi kupanda kwa
maana wafanyakazi wanaotara-
jiwa kuzalisha au kutoa huduma
hawapendi kazi yao hiyo.

Kadhalika watu wana ush-

uhuda wa vituko maeneo ya
kutolea huduma ikiwa na pamoja
na lugha za matusi, kuongea au
kuchati na simu muda mrefu au
kutoa lugha za kejeli na wafan-
yakazi kujali zaidi mambo yao
binafsi kuliko ya wananchi kwani
wao ndio wateja wanaonunua
bidhaa au huduma na wao
kulipwa mishahara yao.

Mfano, saa 2:00 au 3:00 asubuhi
mtumishi wa umma baada ya
kufika kazini anasema kwanza
ngoja nikanywe chai nikirudi
nitakuhudumia halafu akitoka
hapo kwenda kwenye chai basi
kurudi ni baada ya kupita saa
moja au zaidi. Na kuwaacha
wateja wake wenye kuhitaji
huduma hiyo wakisubiri toka
asubuhi mpaka jioni na pengine
huambiwa waje kesho tena.

Tukumbuke huu ni ukosefu
mkubwa wa kujali na ukarimu
kwa wale wanaowahudumia. Je,
kweli unaweza kuchati na simu
mbele ya bosi wako huku akisub-
iri umhudumie?

Hili limekuwa somo gumu kwa
wafanyakazi wengi hasa wafan-
yakazi wa umma maana bado
hawajatambua umuhimu wa wale
wanaowahudumia. Baadhi yao ni
kwasababu walitafutiwa ajira hizo
na ndugu zao na hivyo kufanya
kazi bila kuwa na mapenzi ya
dhati katika kile wanachokifanya.

Na zaidi wengine hutumia
ajira zao hizo kuwaibia wananchi
ambao ndiyo mabosi wao kwa
maana mishahara wanayolipwa
inatokana na kodi za wananchi

INAENDELEA UK.14
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Ukosefu teknolojia unavyoifanya
kuwa jumba la maradhi

Afrika

ANGU mgonjwa wa

kwanza wa maradhi ya vi-

donda vya homa ya ndui

ya nyani (MPX) aripotiwe
mwaka 1970, kumekuwa na mili-
puko kadhaa ya ugonjwa huo
unaotikisa Afrika ya Kati na Ma-
gharibi na kuonekana kuwa hilo
ni tatizo lao.

Kama yalivyo magonjwa
mengine ya virusi, kipimo kwenye
sampuli hugundua DNA ya virusi
na kuanza matibabu, lakini wasi-
wasi ni kwamba mlipuko wa
mwaka huu umeathiri maeneo
mengi duniani. Ingawa vipimo
vya uthibitisho wa MPX vinapa-
tikana duniani kote, uwezo wa
Afrika kutambua na kudhibiti
ugonjwa huo ni changamoto
kubwa hasa sasa.

Changamoto zinazokabili
Afrika ni pamoja na ukosefu
wa miundombinu ya kutosha
ya maabara na wafanyakazi wa
afya wanaofahamu MPX, mifumo
dhaifu ya ufuatiliaji wa magonjwa
na ukosefu wa ufahamu wa MPX
miongoni mwa wafanyakazi wa
afya na jamii.

Hadi mwaka huu, ndui ya
nyani au ‘monkey pox’ iliripotiwa
kuzuka na kuua watu Afrika na
haijawahi kuripotiwa nje ya bara
hilo. Hata hivyo ilizuka Ulaya na
Amerika na kusababisha dunia
nzima kuamka na kushughulia
tatizo hilo na Afrika kupata
mkombozi. Tiba ya ugonjwa huo
ni changamoto Afrika kwa sababu
hakuna utaalamu, utafiti na zaidi
fedha za kukabiliana na maradhi
hayo.

Ni ugonjwa unaoripotiwa Afrika
ya Kati na Magharibi, mara nyingi
karibu na misitu minene yenye
mvua muda wote ya kitropiki.
Lakini mara kwa mara ndui
ya nyani imetinga hadi mijini.
Inawakamata wanyama kama
panya na nyani.

Chanjo ya ugonjwa huo una-
osambaa kwa virusi iliyopitishwa
mwaka 2019, iko kwenye mataifa
yaliyoendelea, lakini upatikanaji
wake bado ni changamoto kubwa
hasa Afrika ambako teknolojia na
utafiti ni eneo linalokabiliwa na
vikwazo vingi.

Awali chanjo zilizotumiwa
wakati wa mpango wa
kutokomeza ndui pia zilitoa
kinga dhidi ya ‘monkey pox.
Chanjo mpya zaidi zilitengenezwa
na moja kuidhinishwa kwa ajili
ya kuzuia magonjwa hayo, hata
hivyo Shirika la Afya Duniani
WHO- linasema, upatikanaji wake
bado ni mgumu mno.

Ndui ya nyani husababishwa na

Mgonjv\/a wa wdonda vya homa ya ndui ya nyani. PICHA: MTANI)AO

Kundi la tatu
ni wale we-
nye maam-
bukizi baina
ya wanyama
kwenda kwa
binadamu na
nne ni nchi
Zinazotengen-
eza vipimo
Vvya uchungu-
Zi, chanjo na
matibabu.

virusi vya ‘monkeypox’ na kwa
kawaida dalili hudumu kwa wiki
mbili hadi nne na katika siku za
hivi karibuni, uwiano wa vifo
umekuwa wastani wa asilimia
tatu mpaka sita.

Maambukizi ya ugonjwa huo
kwa binadamu yanatokea kukiwa
na ukaribu na wanayama hao,
lakini pia virusi huambukizwa
kutoka kwa mtu hadi mwing-
ine kwa kugusana kwa karibu
na vidonda, maji maji ya mwili,
makamasi, kulalia vifaa vyenye
maambuki kama vile matandiko
na mashuka. Tofauti na COVID-
19 iliyoanzia China na kuendelea
Ulaya na Amerika na baadaye
kuripotiwa Afrika, ndui ya nyani
au vidonda ya ‘monkeypox’ ni
maradhi yaliyoua Waafrika wengi.

WHO iliitangaza homa hiyo ya
monkeypox kuwa ni kitishi cha
afya ya umma duniani na kwamba
mataifa yanapaswa kushiriki-
ana kukomesha haraka kuenea
kwa ugonjwa wa ndui ya nyani.
WHO inahimiza juhudi zifanyike

kutokomeza maradhi hayo bila
kujali utaifa, rangi ya mtu au dini.

Ni kauli ya Dk. Ibrahima Soce
Fall, Mkurugenzi Msaidizi wa
WHO, anayehusika na masuala ya
dharura anasema hayo wakati aki-
zungumza na wanahabari huko
Geneva, Uswisi, kuelezea kuhusu
jinsi vifo nje ya Afrika, vilivyoiam-
sha dunia kushughulikia ugonjwa
huo.

Kama ilivyokuwa kwa ugonjwa
wa zika, kuibuka kwa ugonjwa
huu nchi za Ulaya ndiko kume-
sababisha dunia nzima sasa kuwa
makini kuhusu homa ya ndui ya
nyani. Dk. Soce Fall, anaeleza
kuwa kuingia ndui ya nyani
Ulaya kumeamsha watu wengi
na kukumbusha kuwa WHO
imekuwa ikishughulikia ndui ya
nyani barani Afrika kwa miaka
kadhaa lakini hakuna mtu yeyote
ambaye alitilia maanani.

“Ugonjwa huu kwa bahati
mbaya uliwekwa kwenye kundi
la magonjwa ya kitropiki yanay-
opuuzwa, tulihangaika na rasili-

mali chache na ilihitajika nchi
zilizoendelea nazo ziambukizwe
ugonjwa huu ili dunia ichukue
hatua. Ndivyo ilivyokuwa kwa
zika na lazima tukomeshe ubaguzi
huu wa kushughulikia matibabu
na majanga duniani,” anasisitiza
DKk. Fall.

Julai 23, mwaka huu WHO ili-
tangaza kuwa ndui ya nyani ni
ugonjwa unaohitaji kuangalia
kama tatizo la dharura la afya ya
umma duniani, hatua ambayo
inalenga kuwezesha shirika hilo
kuratibu na kushirikiana na nchi
na wadau halikadhalika mshi-
kamano wa kidunia kuukabili
ugonjwa huo.

Lakini kwa upande mwing-
ine WHO inaeleza kuwa maam-
bukizi barani Ulaya na Amerika
Kaskazini, yamo miongoni mwa
wanaume mashoga wenye
wapenzi wengi.

“Dunia lazima ichukue hatua
kulinda jamii bila kujali utaifa,
rangi yao au dini zao. Nadhani ni
muhimu sana tena sasa ambapo
zaidi ya nchi 70 zina ugonjwa huo
hivyo kila mtu anajishughulisha.”
Shirika hilo limetangaza kuwa
mlipuko wa ndui ya nyani au
monkeypox duniani ni tishio kwa
afya ya umma.

Mkurugenzi Mkuu wa WHO
Dk. Tedros Ghebreyesus, ndiye
anayesema akizungumza kuhusu
mlipuko wa ugonjwa wa ndui
ya nyani. Takribani nchi 45 zil-
iripoti kushambuliwa na maradhi
hayo na kwamba tathmini ya
WHO anaonyesha kuwa hatari
ya ndui ya nyani ni ya kati (siyo
ya kutisha sana) na katika kanda
zote isipokuwa kanda ya Ulaya
ambako hatari ni kubwa zaidi.
Halikadhalika kuna hatari dhahiri
ya kusambaa zaidi kimataifa,
jjapokuwa hatari ya kuvuruga
safari za kimataifa bado kwa sasa
ni kidogo.

“Kwa misingi hiyo nime-
amua kuwa mlipuko wa ndui ya
nyani ni tishio la afya ya umma
duniani. Nimeweka mapende-
kezo kwa makundi manne
ya nchi. Ambazo hazijaripoti
mgonjwa kabisa au ndani ya siku
21. Zile ambazo zimeripoti na zina
maambukizi baina ya binadamu.
Hawa wachukue hatua kudhibiti
mlipuko.” Anasema Mkurugenzi
Mkuu wa WHO Dk. Tedros Ghe-
breyesus.

Kundi la tatu ni wale wenye
maambukizi baina ya wanyama
kwenda kwa binadamu na nne ni
nchi zinazotengeneza vipimo vya
uchunguzi, chanjo na matibabu.

UN NEWS



Jumanne Septemba 13, 2022 I Es 13

ELIMU

NA DR. FELICIAN

KILAHAMA

WAHADZABE -2

Wahadza ‘wanasayansi asilia’
wanaojua kila hazina msituni

EHEMU ya kwanza ya

makala hii ilieleza kuhusu

maisha ya Wahadzabe wa-

navyoishi kwenye misitu
iliyoko kwenye bonde la ufa se-
hemu ya Yaeda-Chini wilayani
Mbulu mkoa wa Manyara.

Vilevile, ilifafanua walitoka wapi
hadi kuishi hapo walipo na sababu
zilizopelekea kufanya hivyo.
Katika eneo la Yaeda Chini; misitu
imesheheni aina mbalimbali za
miti kwenye mfumo wa ikolojia
aina ya ‘Acacia-Commiphora’.

Makala  hii  inafafanua
zaidi maisha ya Wahadzabe
wanaotegemea rasilimali misitu
kwa mwaka mzima ikiwa ni chanzo
chao kikuu cha chakula na lishe.

Kimsingi Wahadzabe wanafa-
hamu vizuri mazingira ya mahali
wanapoishi pamoja na uelewa
wa kina kuhusu wapi wanaweza
kupata maji, asali, dawa na
chakula. Aina na sehemu kilipo na
lini kitapatikana, wanasema zaidi
ya miaka 30 iliyopita, wanyama
wakubwa mathalani tembo au
nyati walikuwapo lakini sasa ni
adimu kuwapata.

Ninapowauliza ‘kwa nini
wanasema hivyo’ jibu lilikuwa
‘ujangili umekuwa tishio sana
kwa wanyamapori kama ‘tembo’.
Kawaida Wahadzabe hupata
kitoweo kwa kuwawinda wany-
amapori.

Vilevile, vyakula vyao vingine
ni matunda, asali na viazi, mihogo
pori. Wahadzabe niliozungumza
nao wanasema kwa miezi ya Agosti
na Septemba matunda hupatikana
kwa wingi na wanao utaalamu wa
kuyahifadhi kiasilia na kuyatumia
kwa muda mrefu.

Vilevile, wanasema kuwa
wanaithamini sana mibuyu kwa
sababu ni chanzo muhimu sana
chalishe. Katika mibuyu wanapata
matunda na unga baada ya kusaga
matunda yaliyokauka vizuri. Kuto-
kana na unga huo huweza kutaya-
rishi uji. Kadhalika katika eneo la
msitu wanapoishi huweza kupata
viazi na mihogo asilia. Aina hiyo
ya chakula huipata kutoka katika
aina mbalimbali za miti na mimea
inayostawi katika msitu.

Isitoshe, Wahadzabe wanasema
kwamba ‘asali ni zaidi ya vyakula
maana ni kama benki ambako
watu wengine hupata fedha kwa
matumizi mbalimbali. Mathalani,
watu wananunua chuma kuten-
geneza shoka, mishale, visu pia
kununua nguo au viatu inapobidi
kutokana na rasilimali zinazopati-
kana kwenye misitu.

Hata hivyo, asali zamani ilikuwa

Dk. Felician Kilahama akifurahia mbuyu uliostawi ndani ya vichaka kutokana na kuhifadhiwa na
Wahadza. PICHA: MWANDISHI WETU

haiuzwi isipokuwa kuitumia kama
chakula lishe kuimarisha miili
yao. Ilibainika kuwa Wahadz-
abe wanauelewa mzuri wa wapi
mabhali pa kupata asali maana wao
hawafugi nyuki bali wanatunza
mazingira kuwawezesha nyuki
kufanya kazi yao bila kubughu-
dhiwa.

Wanasema kwamba kulingana
na misingi na utaratibu wa maisha
yao, wanaume ndiyo wenye
jukumu la kutafuta na kurina asali.

Isitoshe, wanaelewa wapi pa
kupata asali kulingana na uhalisia
wa msituni. Hata hivyo, wanawake
wanaweza pia kurina asali pamoja
na majukumu yao mengine
kama kuchota maji, kutafuta na
kuchimba viazi, mihogo asilia,
kupika chakula na kuwatunza
watoto.

Wanapoulizwa je, wapo nyuki
wa kutosha katika eneo lao? Wana-
jibu ‘ndiyo wapo’ na baadhi ya aina
ya nyuki waliopo wanawataja kwa
mfano aina ya ‘Awawa’ ambao ni
nyuki wa kawaida wanaouma,
kitaalamu huitwa Apis Mellif-
eraseulelata na kwa Kihadza ni
Ba’alako.

Nyuki hawa hutengeneza asali
nyingi na tamu. Aina nyingine ni
‘kanowa’ nyuki wasiouma au “Trig-
onarus polsi’ wanaeleza kuwa ni
‘ba’ala ma kanowa’ (nyukijasho) na
kwamba asali yao ina ladha nzuri
na tamu.

Aina nyingine ni ‘Tsunako’
and ‘Nlateko’ pia ni wasiouma
wanawaita: ba’alasatsunako na
trigonaglibodoi, na asali yao ni
tamu. Kuna pia ‘bambahau’ au
nyukijasho pia wasiouma lakini
hukusanya asali kutoka kwa nyuki
wengine na wadau wanasema asali
yao ni tamu sana.

Aina ya mwisho waliyosema
ni Lulindi (Ba’ala ma Lulindi) pia
ni nyuki wasiouma ila rangi yao
nyeusi na ukubwa wao kama inzi
inasadikiwa kwamba wanatengen-
eza asali nyingi sana.

Pamoja na mahojiano na kutem-
bezwa sehemu kadhaa msituni,
taarifa zilizopo kuhusu Wahadz-
abe mfano, mwandishi Peterson na
wenzake walioandika mwaka 2013,
wanaonyesha kuwa Wahadzabe
wanaelimu ya mazingira wanamoi-
shi na wanaweza kutofautisha aina
mbalimbali za asali na ubora wake
kwa kuangalia hata bila kuonja.

Wanaufahamu vizuri mfumo
wa ikolojia msituni, unavyosaidia
kuotesha miti na mimea mbalim-
bali inayofaa kwa nyuki kutengen-
eza asali bora.

Mathalani, wanasema kuwa aina
ya miti “mukanagako” au ‘migunga’
kwa Kiswahili na kitaalamu
Acacia tortilis, hutoa maua kipindi
cha Januari na Februari kuwez-
esha nyuki kutengeneza asali.
Wanaongeza kuwa kwa wakati
huo nyuki wanakuwa wakali

Wanaufa-
hamu vizuri
mfumo wa
ikolojia msi-
tuni, unavyo-
saidia kuote-
sha miti na
mimea mbal-
imbali in-
ayofaa kwa
nyuki kuten-
geneza asali
bora.

zaidi ukilinganisha na miti aina ya
“militimoko” au ‘migunga’ Acacia
melifera, ambayo hutoa maua kwa
kipindi kirefu zaidi.

Hivyo miti aina hii hufanya nyuki
kuwa watulivu na rafiki hawasum-
bui binadamu hiyo ni kulingana na
maelezo ya Wahadzabe.

Wanasema ‘takribani miaka
60 iliyopita eneo la misitu Yaeda-
Chini, limekuwa ni hazina kubwa
ya chakula chao, kutokana na
mifumo ya misitu ya Acacia-
Commiphora; wamekuwa waki-
pata kitoweo cha wanyamapori,
asali, matunda na mihogo au
viazi asilia. Kadhalika, wanasema
kwamba kwao mti muhimu sana
ni ‘mbuyu’ kitalaamu huitwa Adan-
sonia digitata wanautambua kama
“nllobako”.

Kulingana na maelezo yao,
mibuyu inakuwa mikubwa na
kutoa matunda mengi na juu
kabisa hutengeneza nafasi ambazo
nyuki wanaouma huzitunia kuten-
geneza asali.

Vilevile, wanasema kwamba
wakila ubuyu, asali na nyama
wanaamini kwamba miili yao
inapata lishe kamili na inasadikiwa
kwamba vitamini ‘c’ katika ubuyu
ni mara sita zaidi ya chungwa;
mara mbili zaidi ya ‘calcium’ inayo-
patikana kwenye maziwa.

Vilevile, ubuyu una ‘potas-
sium’ ambayo ni muhimu kwa
ubongo, mishipa ya fahamu ‘neva’
na misuli. Kuna pia ‘phosphorus’
inayohitajika kuimarisha mifupa
na protini na mafuta kwa kujenga
seli za mwili.

Kwa hali hiyo Wahadzabe
wamekuwa ni wahifadhi mahiri
wa maeneo au misitu wanamoishi.

Mathani, mzee moja anasema:
“tunaamini kwamba misitu inao
uwezo wa kututunza kwa kutu-
patia chakula, maji na dawa bila
kuhangaika sana; ndiyo maana
tumekuwa hatuna wasiwasi
kuhusu kesho hususani tutakula
nini maana tulikuwa na uhakika
tutapata tunachokihitaji’. Kina-
chomaanishwa hapa ni kwamba
kwa Wahadzabe kila kukicha
mambo ni mazuri isipokuwa
eneo wanaloishi lenye ukubwa wa
takribani hekta 40,000 litunzwe
na kusimamiwa ipasavyo kwa faida
ya jamii nzima ya Wahadzabe.

Wanasema mihogo au viazi pori
vinapatikana kwa mwaka mzima
na wanaweza kuvuna takribani
tani 20 kwa mwaka. Baadhi ya
mihogo na viazi pori hujulikana
kama ‘shumuko’ Vilevile, miti
wanapopata asali na ile inayofaa
kuwasha moto wanaijua na ina-
patikana bila shida. Makala ita-
kayofuata itaelezea zaidi kuhusu
matunda, namna wanavyowasha
moto, maisha yao kama jamii,
na changamoto pamoja na nini
kifanyike ili misitu iendelee
kuwapo kama chanzo muhimu
kwa Wahadzabe kuweza kuy-
amudu maisha yao ya kila siku.
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Ndivyo wazazi, walezi kuwasakia watoto
ajira kunavyozallsha jeshl la wasiowajibika

INATOKA UK.11

hao ambao wale wanaotakiwa
kuwahudumia na sio kujinufaisha
wao na familia zao.

Tukumbuke wenye kukulipa
mshahara wako ndiyo mwajiri
wako anayekuwezesha kuishi
na kuendesha maisha yako kwa
kupata hela ya chakula, hela ya
kulipa pango la nyumba, kupata
hela ya ada, chakula na mengine.

Ni sawa na madhara ya mtoto
kuchaguliwa na kulazimishwa
kuolewa au kuoa mwenza asiyem-
penda ni sawa na kile kinachotokea
kwa anayepatiwa ajira bila kujishu-
ghulisha wala kuwa na mapenzi ya
dhati na kazi hiyo.

UFUMBUZI WA CHANGA-
MOTO

Wazazi na walezi wajitahidi
kuwalea na kuwajengea watoto
wao hali ya kujitegemea na kuwa-
jibika kwa mambo yote yanayo-
husu maisha yao. Na hivyo wazazi
wawaache watoto au vijana wao
watafuate ajira wenyewe tena
ajira zenye kazi wanazoweza
kuzifanya na kuzipenda kwa kiasi
kikubwa hivyo kutoa bidhaa au
huduma zenye ubora unaotakiwa.

Wanaweza kuwashauri na
kuwahimiza kubadilika zaidi
waajiri nao waanze kujifunza
kuwa watoto wanaotafutiwa

Wananchi wakisubiri huduma huku vvakuwahudumla asiwepo. Kuto ali watu ni baadhl ya
matukio yanayosababishwa na vijana au wahusika kutokujali kazi hasa wale ambao walipewa
ajira bila kuzisotea. PICHA: MTANDAO

kazi na wazazi wao sio watu wa
kuwategemea katika kuongeza
uzalishaji au ubora wa huduma
katika taasisi zao. Kwani wao sio
walitafuta na hawana uchungu na
kazi hiyo.

Pia waajiri hao wanakosa muda
wa kuwafanyia tathmini na ufua-
tiliaji japo ya haraka kwasababu
wazazi na walezi ndiyo wanaokuja
kuomba ajira. Mfano, akija mzazi
kutafuta kazi ni tofauti sana na
akifika kijana mwenyewe kwani

wewe kama mwajiri unaweza hata
kumwuliza maswali machache ili
kupima uelewa wake, mtazamo
wake kwenye kazi husika na pia
mwonekano kama kweli ataweza
kutimiza wajibu huo.

Katika kuwaachia jukumu hili
la ajira kwa watoto ni muhimu
walezi na wazazi wazingatie
kwanza maandalizi ya msingi
katika kuwatayarisha watoto
wao kujitafutia ajira wenyewe
kuwapa rasilimali wanazohitaji,

kuwezesha utekelezaji wa hatua
za kubadilisha rasilimali na kuwa
bidhaa au huduma na kuchukua
hatua za kurekebisha kasoro
mapema ili kutoa mazao bora
ambayo ni mafanikio ya kuwa
na vijana wenye maadili mema,
uelewa mkubwa na elimu nzuri
tayari kwa kuweza kujitafutia ajira
wenyewe katika jamii.
Wahakikishe watoto wana-
pata muda wa kupumzika, nafasi
ya kujisomea na pia muda wa

kucheza kwa kiasi, kunapata
chakula, upendo, heshima, hii
itasaidia watoto kujiandaa vizuri
na kuwa na ujasiri wa kutosha
kujitafutia kazi wenyewe bila
kutegemea kutafutiwa.

Wito wangu kwa jamii ni
kuwa wazazi na walezi wawaan-
dae watoto wao kikamilifu kwa
kuwapa elimu, upendo, heshima
na vyote venye kuhitajika ili
kumwezesha kuwa na ujasiri wa
kutafuta ajira yake mwenyewe
na kufanya kazi kwa juhudi na
maarifa bila kutegemea msaada
wa wazazi au walezi.

Wanaohusika na mambo
ya kuajiri wafanyakazi wawe
makini na wazazi wanaotafuta
kazi kwa niaba ya watoto wao na
kwani watoto hao hawana elimu,
maarifa na mapenzi na kazi hiyo
hivyo kushindwa kuifanya kwa
ufanisi unaotakiwa.

Na mwisho hii itasaidia
waajiriwa wengi vijana wasisa-
hau kuwa wananchi wanao wahu-
dumia ndio waajiri wao hivyo ni
lazima kuwahudumia kwa moyo
wote, juhudi hizo zitaongeza
uzalishaji na ubora wa bidhaa na
huduma zitolewazo nchini hasa
kutoka serikalini na taasisi umma.

Mwandishi ni Mhadhiri
Msaidizi wa Usimamizi, Ufua-
tiliaji na Tathmini ya Miradi ya
Afya - MUHAS

WANENAVYO MALENGA

Vitu laini laini, watu wanakimbilia.

Joto kama wanukuu, barafu huku zawadi,

VITU LAINI LAINI

Watu wengi siku hizi, hukwepa vitu vigumu,

Wanakacha zile kazi, wazionazo ni ngumu,
Wanakwepa utatuzi, hata yaliyo muhimu,
Vitu laini laini, watu wanakimbilia.

Hata kama ni chakula, hukwepa kile kigumu,

Ugali kwa shida wala, ila chipsi ni tamu,
Ule unalimwa Kyela, wabugia bila zamu,
Vitu laini laini, watu wanakimbilia.

Kazi ya shamba kulima, kwa uchumi ni adhimu,

Kila mtu anasoma, kwingine akajikimu,
Kubeti wanajituma, kwa sababu pesa tamu,
Vitu laini laini, watu wanakimbilia.

Watu wanasema sana, tadhani ni watalamu,

Sasa na wao kutana, ikibidi kama timu,
Pamoja mkiungana, kuandika kwa kalamu,
Vitu laini laini, watu wanakimbilia.

Kuku mifupa mifupa, zama zile nyama tamu,

Unashika lako fupa, tafuna iishe hamu,

Sasa sawa na kukopa, minofu ndiyo mitamu,

Vitu laini laini, watu wanakimbilia.

Changamoto zaibuka, ni kulaumulaumu,

Badala kuwajibika, kwenda mbali wajihimu,

Baadaye wakifika, wazidi kucheza gemu,
Vitu laini laini, watu wanakimbilia.

Watu wanapewa miwa, juisi yake ni tamu,
[la kutafuna miwa, meno yao ni vigumu,

Visu ndiyo hutumiwa, acha meno yale sumu,

Ule wimbo dezo dezo, muda wake umetimu,
Watu wenye uwezo, waja watu kukaimu,
Umri kwao uozo, hao wengi wamo humu,
Vitu laini laini, watu wanakimbilia.

Wanachopenda kulishwa, hata matunda damu,

Ikibidi kuvalishwa, waume kama mademu,

Ni kama wameloweshwa, na kukosa ufahamu,

Vitu laini laini, watu wanakimbilia.

[li uwe ni mshindi, upambane na magumu,
Huja vipindivipindi, sawasawa na swaumu,
Na wewe jaza ufundi, mwishowe utahitimu,
Vitu laini laini, watu wanakimbilia.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602

LAKINI HIl BARIDI

Baridl ina upepo, si ya kustahimili,
Inanifwata nilipo, nina blanketi mbili,
Kunyosha mkono, kwangu inakuwa ghali,
Dirisha naacha wazi, miye nawasha mkaa.

Dirisha naacha wazi, miye nawasha mkaa,
Ni tahadhari hizi, ile ya hewa ukaa,
Isifanye fumanizi, na uhai ukapaa,

Baridi ya mwaka huu, kama yavunja rekodi.

Baridi ya mwaka huu, kama yavunja rekodi,

Hasa kwa nyanda za juu, ni kama wameikodi,

Kama ni tabia nchi, inabadilika sana.

Kama ni tabia nchi, inabadilika sana,

Onyo kwetu wananchi, tuipande miti sana,
Zile mbao za makochi, miti zinachanachana,
Tukitunza mazingira, hali itakuwa nzuri.

Tukitunza mazingira, hali itakuwa nzuri,
Hatutapata hasara, hali ya hewa hatari,
Tutapanga zetu sera, hata kuishi vizuri,
Hata kule Dasalamu, baridi yake ni mpya.

Hata kule Dasalamu, baridi yake ni mpya,
Mashuka sasa matamu, na mablanketi mapya,
Kuvaa koti muhimu, utanashati na afya,

Hali imebadilika, na sisi tubadilike.

Hali imebadilika, na sisi tubadilike,

Yale yalizoeleka, mazingira yachafuke,

Ni bora yakafutika, na sisi tusiteseke,
Kuyatunza mazingira, ni kujipenda wenyewe.

Kuyatunza mazingira, ni kujipenda wenyewe,
Kuharibu ni hasara, nayo ya kwetu wenyewe,
La kufanya la busara, chaguo letu wenyewe.
Lakini hii baridi, kuna mkono wa mtu.

Lakini hii baridi, kuna mkono wa mtu,
Nyumbani ile akidi, inakidhi roho kwatu,
Kuchelewa makusudi, kumekwenda na msitu,
Viti virefu vifupi, baridi havina watu.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602
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NBS yataja Kiini :

mfumuko wa be|'

Na Augusta Njoji, DODOMA

~OFISI ya Taifa ya Takwimu (NBS),
imesema mfumuko wa bei wa taifa
kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti
2022, umeongezeka hadi asilimia
4.6 kutoka 4.5 kwa mwezi Julai
2022. _
Ongezeko la mfumuko huo li-
mechangiwa na kuongezeka kwa

bei za baadhi ya bidhaa za vyakula

ikiwamo unga wa mahindi kutoka
asilimia 19.3 hadi 37.2.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa na Mtakwimu Mkuu wa Serikali
jana, ongezeko hilo linamaanisha
kasi ya mabadiliko ya bei za bid-
haa na huduma kwa mwezi Agosti
imeongezeka kulinganishwa na
kasi ya mwezi Julai mwaka huu.

Bidhaa zingine za vyakula zili-
zoonyesha kuongezeka kwa mfu-
muko huo ni ngano kutoka asilimia
3.7 hadi sita, nyama kutoka asil-
imia -4.3 hadi 5.1, mboga kutoka
asilimia moja hadi 2.7.

Maharage kutoka asilimia 1.9 hadi
2.7, mihogo mikavu asilimia nane
hadi 8.4 na unga wa muhogo ku-
toka asilimia 9.5 hadi 10.9.

Taarifa hiyo pia imebainisha
mfumuko wa bei wa bidhaa za
vyakula na vinywaji baridi kwa
mwaka ulioishia mwezi Agosti
2022, umeongezeka hadi asilimia
7.8 kutoka asilimia 6.5 kwa mwaka
ulioishia mwezi Julai 2022.

Hata hivyo, mfumuko wa bei am-

bao haujumuishi bidhaa za vyakula
na vinywaji baridi kwa mwezi Ago- :

sti 2022, umepungua kidogo hadi
asilimia 3.4 kutoka asilimia 3.8
ilivyokuwa mwezi Julai 2022.

Kwa nchi za Afrika Mashariki,
Uganda mfumuko kwa kipindi hi-
cho umeongezeka hadi kufikia asil-
imia tisa kutoka asilimia 7.9 kwa
mwaka mwezi Julai 2022.

Mfumuko wa bei Kenya kwa
mwaka ulioishia mwezi Agosti
2022, umeongezeka hadi asilimia
8.5 kutoka asilimia 8.3 kwa mwaka
ulioishia Julai 2022.

Maharage kutoka
asilimia 1.9 hadi 2.7,
mihogo mikavu asil-
imia nane hadi 8.4 na
unga wa muhogo ku-
toka asilimia 9.5 hadi
10.9.

Waziri aagiza utekelezaji
kutokutoza ushuru mazao

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Nchi,

Ofisi ya Rais Ta-

wala za Mikoa

na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Inno-
cent Bashungwa ameziagiza
halmashauri zote nchini ku-
hakikisha zinatekeleza mwon-
gozo wa serikali wa kutotoza
ushuru kwa wakulima wana-
osafirisha mazao yao chini ya
tani moja.

Bashungwa aliagiza hayo
mwishoni mwa wikijijini hapo
alipozungumza na waandishi
wa habari kuhusu utekelezaji
wa mwongozo wa kutotoza
ushuru kwa wakulima wana-
osafirisha mazao chini ya tani

moja.

Alisema katika kuweka
mazingira rafiki na wezeshi
kwa wakulima, serikali ilitoa
maelekezo ya kuhakikisha
wakulima hawatozwi tozo
wanaposafirisha mazao yao
kutoka shambani kwenda
kwenye magulio.

“Mpaka sasa bado maagizo
ya serikali ya kutotoza ushuru
wakulima  wanaposafirisha
mazao yao chini ya tani moja
hayajabadilika.

“Maelekezo ya serikali ni
kuhakikisha wakulima wan-
apovuna na kupeleka mavuno
ya mazao kwenye magulio na
masoko kama ni chini ya tani
moja, wasitozwe ushuru wow-
ote,” alikumbusha.

Bashungwa alimwagiza Ka-
tibu Mkuu Ofisi ya Rais -TAMI-
SEMI, Prof. Riziki Shemdoe
kuhakikisha mwongozo huo
unazingatiwa na wakurugenzi
wote nchini.

Waziri huyo pia alielekeza
wakuu wa mikoa na wakuu
wa wilaya kusimamia mwon-
gozo huo katika maeneo yao.

“Nitumie nafasi hii ku-
waelekeza wakuu wa mikoa
na wilaya katika maeneo yao
kusimamia jambo hili ili lisi-
fanyike kiholela kwa maeneo
mengine wanatoza na mae-
neo mengine hawatozwi. Kwa
hiyo, kunakuwa na mkang-
anyiko upande wa wakulima
lipi ni lipi.

“Katika kutekeleza agizo

hilo la serikali, Ofisi ya Rais
-TAMISEMI ilitoa mwongozo
kwenye halmashauri zote
namna ya kulitekeleza, hivyo
niwakumbushe wakurugenzi
kuendelea kuzingatia mwon-
gozo huo na wakuu wa mikoa
na wilaya simamieni jambo
hili, lengo ni kumsaidia mkuli-
ma akue na kupambana na
umaskini kupitia jasho lake la
kilimo,” aliagiza.

Waziri Bashungwa alisema
serikali iliona ni vyema ku-
hakikisha ushuru kwa mkuli-
ma wa mazao chini ya tani
moja hautozwi na inaendelea
kuyasimamia kupitia wakuu
wa mikoa na wakuu wa wilaya
kuhakikisha mwongozo huo
unazingatiwa.

wallpoﬂka kwa aJ|I| ya mazungumzo. Kulia ni Aida Sylla kutoka taasisi hiyo. PICHA IBRAHIM JOSEPH

Na Renatha Msungu, DODOMA

MADAKTARI wanaotibu ma-
gonjwa ya afya ya akili, wamei-
omba serikali kupitia upya sheria
inayowafunga watu wanaofanya
jaribio la kujiua ili wapatiwe tiba
na kuondoa tatizo hilo kwa jamii.

Mkuu wa Kitengo cha Ukaguzi
wa Huduma ya Ubora wa Hospi-
tali ya Taifa ya Magonjwa ya Akili
Mirembe, Dk. Minael Urio, alitoa
rai hiyo juzi baada ya hitimisho la
matembezi ya hisani ya kupinga
kujiua.

Alisema, waathirika hao wana-
paswa kupelekwa hospitalini ku-
pata matibabu ili kubaini tatizo
linalowasumbua mpaka kufikia
hatua ya kutaka kujiua.

“Wakipata nafasi ya kutibiwa,
inaweza kusaidia kumtoa katika
hatua aliyofikia badala ya kubaki
vivyo hivyo akiwa mahabusu.
Tunaomba sheria iangaliwe
upya ili kuwanusuru waathirika
wa matukio haya nchini,” alishau-
ri.

Dk. Urio, alisema wataalamu
hao wanaamini wagonjwa wa

afya ya akili wakipatiwa matiba-
bu, watapona na kuendelea na
majukumu yao vizuri.

“Ulimwenguni takriban watu
800,000 hujiua kila mwaka ku-
tokana na sababu mbalimbali na
kila baada ya sekunde 40 watu
hufanya jaribio la kujiua,” alise-
ma.

Pamoja na hayo, aliishukuru
serikali kwa kuwapatia bajeti
kwa ajili ya kuboresha miundom-
binu ya hospitali hiyo ambayo ni
kitovu cha masuala ya magonjwa
ya akili nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali hiyo, Dk. Paul Lawala, alise-
ma matembezi hayo ni moja ya
kigezo cha kuamsha hamasa kwa
jamii ili kuwafichua wagonjwa wa
akili na kuwapeleka kupata mat-
ibabu.

“Matembezi ya hisani yame-
saidia kwa kiasi kikubwa sana
hospitalini hapa, tumefanikiwa
kupata mabalozi ambao husaidia
kutoa elimu ya kuwapeleka wag-
onjwa wa afya ya akili kupata
matibabu,” alisema Dk. Lawala.

Mbunge wa Iringa, Jesca Msam-

Daktari: Wénaojaribu kujiua wasishtakiwe

batavangu, aliipongeza hospitali
hiyo kwa jitihada inazofanya ku-
hakikisha wagonjwa wa afya ya
akili wanapatiwa matibabu.

Alisema, wabunge watalise-
mea bungeni suala la uboreshaji
miundombinu ya hospitali hiyo
ili kuhakikisha linatekelezwa ip-
asavyo kwa kuwa sehemu hiyo ni
muhimu kwa jamii.

Pia, alisema watakwenda kutoa
elimu kwa jamii katika maeneo
mbalimbali katika majimbo wa-
nayotoka ili jamii iwapeleke hos-
pitali wagonjwa hao.
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HABARI MBEYA

Dk. Mpango aipa siku 10
TANROADS vjenzi mradi -

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKAMU wa Rais,

Dk. Philip Mpango,

ametoa siku 10 kwa

Wakala wa Bara-
bara (TANROADS) kukamilisha
ujenzi wa kituo cha ukaguzi wa
magari katika eneo la Inyala,
nje kidogo ya Jiji la Mbeya.

Alitoa agizo hilo juzi, ali-
potembelea eneo hilo ambalo
ajali nyingi zimekuwa zikitokea
mara kwa mara na hivi kar-
ibuni zilitokea na kugharimu
maisha ya watu ikiwamo ya
lori lililoyagonga magari men-
gine matatu na kusababisha
vifo vya watu 19 na kujeruhi
wengine 29.

Dk. Mpango, alisema endapo
maofisa wa wakala huo hawa-
takamilisha kituo hicho ndani
ya siku alizowapa, watakuwa
wanamtafuta mambo men-
gine, akisisitiza ajali ambazo
zimekuwa zikitokea, zimekuwa
zikimkera.

Alisema, inamkera yeye bi-
nafsi kupokea na kumpelekea
Rais taarifa za vifo vya watu vi-

navyosababishwa na ajali, aki-
kumbusha kuwa baada ya ku-
tokea ajali ya awali iliyoua watu
19, ilitokea nyingine iliyoua
watu sita na kujeruhi wengine
kadhaa.

“Hizi ajali zinatuhuzunisha
sana kwa sababu zinagharimu
maisha ya Watanzania wen-
zetu. Kwa hiyo, hakikisheni
mnakamilisha kituo hiki ili
malori kabla ya kuanza kuter-
emka hapa yakaguliwe kwanza
mifumo ya breki,” aliagiza.

Dk. Mpango pia aliutaka
wakala huo ukamilishe ujenzi
wa barabara ya mchepuko
yenye urefu wa kilomita mbili
katika eneo hilo ili kupunguza
msongamano wa magari kwe-
nye mteremko huo.

Alisema mbali na kuwaagiza
maofisa hao, pia atampa maele-
kezo maalum Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi ili kuongeza kasi
ya ujenzi wa miradi hiyo.

Katika hatua nyingine, Dk.
Mpango amemwagiza Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, kupeleka Sh. mil-
ioni 100 katika Zahanati ya

Kijiji cha Shamwengo ambayo
inajengwa kwa nguvu za wa-
nanchi kwa ajili ya kukamilisha
mradi huo. Alitoa maelekezo
hayo baada ya wananchi wa
eneo hilo kuzungumza naye na
kubainisha kuwa zahanati hiyo
ingeweza kuokoa maisha ya
baadhi ya watu wanaopata aja-
li kwenye mteremko wa Inyala
kutokana na kuwa jirani nao.

Alisema, fedha hizo zitafut-
we ndani ya wiki moja zipele-
kwe na ujenzi wa zahanati hiyo
ukamilike mapema ili huduma
zianze kutolewa haraka huku
akiwapongeza wananchi kwa
kujitolea kufanikisha mradi
huo.

Akielezea hatua zilizochuku-
liwa na uongozi wa mkoa
kukabiliana na ajali ambazo
zimekuwa zikitokea kwenye
mteremko huo wa Inyala,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Homera, alisema walikubali-
ana magari makubwa na ma-
dogo yapite kwa awamu.

Alisema, walikubaliana
kutumia utaratibu huo kwa
sababu umezaa matunda kwe-

nye maeneo mengine ikiwamo
kwenye Mteremko wa Mlima
Iwambi ambapo pia ajali nyingi
zilikuwa zinatokea miaka ya
nyuma.

“Lakini kwenye hili eneo
tuna mpango wa kutengeneza
eneo lenye mwinuko ambapo
malori yanayofeli breki yataku-
wa yanapanda ili kupunguza
mwendo, tulishaongea na wen-
zetu TANROADS wanalifanya
hilo,” alisema Homera.

Mmoja wa wananchi wa Ki-
jiji cha Shamwengo, Joseph Ky-
ombo, alisema baadhi ya watu
wanaopata ajali katika eneo
hio, huwa wanapoteza maisha
kutokana na kukosa huduma
ya kwanza mapema kutokana
na vituo vya kutolea huduma
kuwa mbali.

Alisema, kwenye ajali ya
mwisho ambayo iliua watu sita,
kuna mmoja angeweza kupona
kama angepatiwa huduma ya
kwanza mapema na hivyo aka-
omba serikali iwasaidie kuka-
kutoa huduma kwa watu wa-
naopata ajali.
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Meya wa Jiji

la Mbeya, Dor-
mohamed Issa
(kulia), akikabidhi
mfano wa ufun-
guo kwa Mwe-
nyekiti wa Ju-
muiya ya Tawala
za Mitaa Tanzania
(ALAT), Murshid
Ngeze (kushoto)
na Katibu Mkuu
wa Jumuiya hiyo,
Elirehema Kaaya,
kuashiria ukari-
bisho wa viongozi
hao jijini humo,
ambako mku-
tano mkuu wa

36 wa jumuiya
hiyo unafanyika.
PICHA: NEBART
MSOKWA

Ghala lilivyookoa wakulima wa

lius Kumwenda, alisema kabla ya

Na Mwandishi Wetu, MBARALI

WAKULIMA wa vitunguu ka-
tika Skimu ya Umwagiliaji ya Ig-
omelo, Halmashauri ya Wilaya ya
Mbarali mkoani Mbeya, wame-
punguza upotevu wa mazao yao
kwa zaidi ya asilimia 85 baada ya
kujengewa ghala la kisasa.

Wakulima hao walikuwa wa-
napoteza mazao yao kutokana
na kuoza baada ya mavuno ku-
likochangiwa na kutokauka vi-
zuri, hasa kipindi cha masika.

Ghala hilo limejengwa na Shiri-
ka la HELVETAS, kupitia mradi
wa KIBOWAVI ambao ni sehemu
ya utekelezaji wa Programu ya
Uboreshaji wa Mnyororo wa
Thamani wa Kahawa, Chai na
Mazao ya Bustani, ijulikanayo

kwa jina la AGRI-CONNECT.

Wakulima hao walibainisha

“Tunawashukuru

wenzetu

]
Aita wadau
ujenzi ofisi
va CHADEMA

© Na Nebart Msokwa, RUNGWE

* ALIYEKUWA Diwani wa Ndato
¢ katika Halmashauri ya Rungwe,
: mkoani Mbeya, kupitia Chama

: cha Demokrasia na Maendeleo

¢ (CHADEMA), Paulos Zambi, ame-
: waomba wadau wa maendeleo
¢ kuchangia ujenzi wa ofisi ya

: chama hicho unaoendelea katika
¢ kata hiyo ili kurahisisha utoaji

: huduma kwa wananchi.

: Alitoa rai hiyo wakati wa har-
: ambee ya kuchangia ujenzi huo,
: akibainisha wanahitaji Sh. mil-
©joni 17, kwa ajili ya kukamilisha
: mradi huo.

: Zambi, alisema wamekuwa

: wakichangishana kwa nyakati

* tofauti na mradi huo ulikwama
: miaka miwili iliyopita baada ya
: mhamasishaji wake (yeye mwe-
: nyewe) kuwekwa rumande kwa
¢ sababu ambazo hakuziweka
:wazi.

: “Wananchi wa eneo hili wame-
: kuwa wakiuza mazao yao na

* mifugo kwa ajili ya kuchangia

: mradi huu. Kwa hiyo, hapa

: tulipofikia tunahitaji nguvu za

¢ ziada ili tukamilishe, tunawaom-
* ba wadau mbalimbali watuunge
: mkono,” alisema.

: John Mwambigija, aliyewania

: ubunge wa Rungwe, kupitia

: CHADEMA katika Uchaguzi

: Mkuu uliopita, alisema ofisi za

¢ chama ni muhimu kujengwa kwa
: kuwa zinasaidia kusogeza hu-

: duma kwa wananchi.

¢ Alisema, Kata ya Ndato ime-

: onyesha mfano mzuri kwenye

¢ ujenzi wa ofisi za chama kwa

: kuwa ni miongoni mwa kata

: ambazo wanachama wa chama
¢ hicho wanajitolea kwenye shu-
: ghuli za chama.

¢ Alisema, kwa sasa katika Jimbo
: la Rungwe, kuna kata nyingi

: lakini ambazo zinaongozwa na

: madiwani wa chama hicho ni

: mbili tu ambazo ni Kiwira na

: Swaya.

Zvitunguu

miezi sita,” alisema Kumwenda.
Ofisa Tathimini

na Ufuatil-

mafanikio hayo juzi wakati wa zi-
ara ya maofisa wa HELVETAS kwa
gjili ya kukagua maendeleo ya
Chama cha Ushirika wa Wakuli-
ma wa Skimu hiyo cha Igomelo
AMCOS.

Mwenyekiti wa Skimu ya Ig-
omelo, Nelson Peter, alisema
kabla ya kujengewa ghala hilo,
wakulima walikuwa wanapoteza
mazao yao ambayo yalikuwa
yanaoza yakiwa kwenye maghala
yao ya kienyeji.

Alisema, mbali na kuoza mazao
mengine pia yalikuwa yanapotea
kwa kuanguka chini, hivyo ku-
watia hasara kubwa kutokana
na gharama za uzalishaji kuwa
kubwa.

Shirika la HELVETAS, kwa kutu-
saidia ghala hili maana kwa uw-
ezo wa chama chetu tusingeweza
kujenga na tungeendelea ku-
poteza mazao yetu kila wakati,”
alisema Peter.

Alisema, mbali na kusaidiwa
kujengewa ghala pia wamesaidi-
wa wataalamu wa kilimo ambao
wanawapa mbinu za kuongeza
uzalishaji wa vitunguu kwenye
skimu yao.

Baadhi ya wakulima hao wal-
isema ghala hilo limewasaidia
kuwa na eneo la uhakika la kuhi-
fadhi mazao yao wakati wak-
isubiri soko liwe zuri, hasa katika
kipindi ambacho soko linakuwa
halijatengamaa.

Mmoja wa wakulima hao, Ju-

kujengewa ghala hilo, walikuwa
wanalazimika kuuza mazao yao
kwa bei ya chini kwa hofu ya
mazao yao kuoza.

Alisema, maghala waliyokuwa
wanayatumia yalikuwa ya kie-
nyeji kiasi kwamba wengine
walikuwa wanapoteza zaidi ya
nusu ya mavuno yao na hivyo
kushindwa kuendelea na kilimo
na sasa baadhi ya waliokuwa
wameacha kulima, wameanza

kurejea.
“Niliwahi kutunza magunia
300 lakini ambayo yalipona

kuharibika yalikuwa 30, lakini
kwenye hili ghala jipya ambalo
tumejengewa, nilihifadhi magu-
nia 300, yaliyoharibika ni mawili
pekee na nilitunza kwa zaidi ya

iaji wa Miradi kutoka Shirika
la HELVETAS, Shoma Nangale,
alisema walijenga ghala hilo kwa
kushirikiana na Halmashauri
ya Wilaya ya Mbarali pamoja na
Chama cha Wakulima cha Igome-
lo AMCOS.

Alisema, mbali na kujenga gha-
la hilo, pia wanawasaidia wakuli-
ma kuwaunganisha na masoko ya
uhakika kwa ajili ya kuuza mazao
yao pamoja na kuwaunganisha
na fursa zingine muhimu.

“Tunawawezesha pia wakuli-
ma kuzijua fursa zingine ambazo
zipo kwenye kilimo kwa AMCOS,
hii ya Igomelo tumewasaidia
kwenye miundombinu na elimu,”
alisema Shoma.



HABARI ZANZIBAR = /™,

Wananchi
waonywa
utiririshaji
majitaka

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

OFISA Afya Baraza la Manispaa
Wilaya ya Magharib ‘B, Unguja
amewataka wananchi kuchimba
karo za kuhifadhi majitaka ili kue-
pusha kutitirisha ovyo maji macha-
fu yanayosababisha maradhi.

Yussuf Mati Ali alitoa angalizo hilo
jana alipozungumza na Nipashe
ofisini kwake visiwani Zanzibar.

Alisema inasikitisha kuona zaidi
ya asilimia 90 ya nyumba zilizoko
katika manispaa hiyo hazina karo
za kuhifadhi majitaka, hali inay-
ochangia uchafuzi wa mazingira
na kuhatarisha afya za wakazi wa
maeneo hayo.

Yussuf alikumbusha kuwa Sheria
Na. 11 ya Mwaka 2012 ya Afya va
Jamii na Mazingira, inamtaka kila
mwananchi katika makazi yake
aimarishe usafi.

Alisema sheria za nchi kuhusu
masuala ya ardhi, pia zinamtaka
kila mtu mwenye nyumba ahakik-
ishe anajenga karo mbili, ikiwamo
ya maji taka.

Alisema mtu yeyote ambaye hana
karo ya majitaka, anaingia kwe-
nye jinai kwa kuwa ameshindwa
kudhibiti utiririshaji wa maji hayo
yanayohatarisha afya za wananchi.

Alisema zipo baadhi ya nyumba
katika wilaya hiyo zimejengewa
karo za maji taka lakini karo hizo
haziridhishi na hazikidhi vigezo na
wakati vipindi vya mvua, majitaka
hutoka kwenye karo hizo na kue-
nea katika maeneo ya makazi ya
watu na kwenye vyanzo vya maji.
Alitumia fursa hiyo kusisitiza
kwamba kila mwananchi anapoan-
za ujenzi ahakikishe anazingatia
suala la karo ya maji taka ili kuki-
dhi vigezo na kuepuka kuzuka kwa
maradhi.
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Kilimo alizeti chapewa
'kipaumbele Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Kilimo,

Umwagiliaji, Ma-

liasili na Mifugo,

Shamata Shaame

Khamis, amesema serikali

itaendekea kutoa elimu na

kuhamasisha wakulima ku-
zalisha kilimo cha alizeti.

Alitoa kauli hiyo jana katika

-
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kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi alipojibu swali la Mwak-
ilishi wa Nafasi za Wanawake,
Saada Ramadhan Mwenda.

Mwakilishi huyo alitaka ku-
jua mpango wa serikali kuwa-
hamasisha wakulima kujikita
katika kilimo cha alizeti ka-
tika kukabiliana na uhaba wa
mafuta.

Waziri Shamata alisema
elimu hiyo itasadia kufanya

kazi kwa mitambo miwili ya
kuchakata zao hilo na hata
kutumika kwa ufanisi.

“Tuna mitambo  miwi-
li, mmoja uko Pemba na
mwingine Unguja kwa ajili ya
kuchakata zao hilo na kupata
mafuta,” alifafanua.

Waziri huyo alisema katika
miaka ya hivi karibuni kume-
jitokeza shida ya mabadiliko
ya hali ya hewa na mvua nje

ya msimu wa kawaida, hivyo
kurudisha nyuma uzalishaji
wa zao hilo.

Alisema kilimo cha alizeti
hakihitaji mvua kubwa hasa
pale zao hilo linapoanza
kutoa maua.

Alibainisha kuwa jumla ya
tani 137 za mafuta ya alizeti
ziliingizwa Zanzibar katika
kipindi cha mwaka mmoja
uliopita.

Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji na Mifugo, Shamata Shaame Khamis, akizungumza katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi Chukwani nje ya mji wa Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MASHU]JAA wa saratani kutoka
Jema Foundation Tanzania wame-
wataka watu wanaougua ugonjwa
huo, kuhakikisha wanafuata
maelekezo ya madaktari katika
matibabu na kuna uwezekano
mkubwa wa kupona.

Walitoa rai hiyo jana walipo-
watembelea wagonjwa wa sara-
tani waliolazwa katika Hospi-
tali ya Mnazimmoja Zanzibar,
wakisisitiza kuwa ufuasi wa
masharti ya madaktari ni muhimu
katika kuwezesha kupona
ugonjwa huo.

Akizungumza na wagonjwa

hao, mmoja wa mashujaa hao,
Jema Mahmoud Baruan, alisema
jambo la msingi kwa wagonjwa wa
saratani ni kutovunjika moyo na
kutoogopa, akisisitiza kuwa watu
wengi wana dhana kuwa mtu
ukishapata ugonjwa huo, huwezi
kupona.

Jema ambaye ni mkuu wa taasi-
si hiyo na mwathirika wa saratani
ya mitoki, alisema aligundulika
kuwa na ugonjwa mnamo mwaka
2017 na kufanya tiba na alipona.

“Nilikuwa ninapitia madhila
mbalimbali, lakini sikukata tamaa.
Niliendelea na tiba na nimepona,
hivyo na wenzetu mliopo mtapo-
na, muhimu ni kufuata miongozo
ya kitaalamu,” alisema.

Jema alisema ikiwa watu wa-
takuwa na utamaduni wa kupima
afya mara kwa mara na watagun-
dulika mapema kama wanaugua
saratani na watapewa tiba na
kupona kabisa.

Rosemary Chisanga aliyeugua
saratani ya ngozi, alisema kuwa
awali alikwenda hospitalini na
kuambiwa kwamba ana shida na
alipokwenda Hospitali ya Taifa
Muhimbili, aligundulika kuwa na
saratani ya pili ya ngozi mwaka
2021.

Alisema kuwa katika Kkipindi
chote cha matibabu yake, ma-
pambano yalikuwa ni mengi na
kupitia maumivu na mateso lakini
alikubaliana na hali hiyo na kuz-

ingatia matibabu na lishe bora na
sasa amepona.

Stella Herman, shujaa wa sara-
tani ya utumbo mpana, alisema
aligundulika kuwa na ugonjwa
huo mwaka 2020 na alipatiwa
matibabu ya upasuaji, tiba ya
dawa na mionzi 30 ya tumbo.

Mkurugenzi wa Hospitali Mna-
zimmoja, Dk. Marijani Msafiri
Marijani, aliwapongeza mashujaa
hao kwa kuwatembelea wenzao
na kuwafariji wagonjwa walioko
katika hospitali hiyo.

Alisema saratani ni ugonjwa
sugu na wagonjwa wanakuwa
katika maumivu makali na jambo
kubwa wanalohitaji ni kupata
ushirikiano kama huo kwa ku-

Wapewa fnbinu za kukabili saratani

wapa moyo katika kupambana na
maradhi hayo.

Dk. Marijani alibainisha kuwa
kwa Zanzibar saratani zinazoon-
goza ni za matiti, tezi dume na
shingo ya kizazi.

Alisema kwa mwaka 2021, wag-
onjwa wa saratani ya matiti wa-
likuwa 57, saratani ya tezi dume
wagonjwa 40 na wagonjwa 28 wa
saratani ya shingo ya kizazi.

Alisema saratani ipo katika
kundi la magonjwa ambayo siyo
ya kuambukiza, hivyo ni vyema
wananchi kubadilisha maisha yao
kwa kufanya mazoezi, kupunguza
uzito, kuacha kunywa pombe,
kula vyakula vya mboga na ma-
tunda na kuacha kuvuta sigara.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA
KWA CHETI

AMOSI JEREMIA MBOTOO anatangaza kupotea
kwa cheti cha darasa la saba chenye namba PS
002 cha Shule ya Msingi BAHI MAKULU mwaka
2017. Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
DOD/BAH/RB/598507/2021.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JOSEPH CANISIUS NDUNGURU
anatangaza kupotea kwa kadi
yake ya gari yenye namba za
usajili T 252 DLW - LANDROVER
110 DEFENDER. Chassis namba
SALLDHMFVAT15764. Engine
namba 16L57978A. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/CEN/RB/362445/2022.

KUPOTEA KWA CHETI

ASHA MOHAMEDI NANDILE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $0523-0002
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia. NAMTUMBO SEKONDARI
mwaka 2011. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/URA/RB/360435/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MOHAMED HUSSEIN KALANJE
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari ainaya TOYOTA CROWN
yenye rangiya PEARLY yenye
usajilinamba T225 EAD,
CHASSIS NAMBA:
GRS2040005602 na ENGINE
NAMBA:2GR2825503. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

ARU/ARU/RB/359121/2022

NYUMBA

INAPANGISHWA

« lko Masanga.Mjini
lgunga

«Ina vyumba b vingine
self-contained

« Ina Umeme na maji

«Ina eneo la kulima
(Bustani)

Mawasiliano
0756 767 070
Email:
smashindike@yahoo.com

NYUMBA

INAPANGISHWA

« [ko Njiro,Mjini Arusha

«Ina vyumba 2 vya kulala
,Sebule, Stoo na Jiko.
+ Ina umeme na maji
Mawasiliano
0756 767 070

Email:

smashindike@yahoo.com

KUPOTEA
KWA CHETI

KELVIN ROMAN METTA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $249-0025 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia ALPHA SECONDARY
SCHOOL mwaka 2010. Kwa yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:DOD/DOD/RB/362097/2022

KUPOTEA
KWA CHETI

GOODLUCK P. EDWARD anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S2809 cha MALAMBO SEKONDARI

mwaka 2017. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
114/17/02/2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

Ndugu RIDHAA JAFARI
MBISI anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya FEKON yenye
namba za usajili MC 545 AGA.
Yenye Chassis Na.
LDAPAJOB9YEGB15818
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

Taarifa
Polisi:MUH/RB/2678/2022.

KAPALAMA INTERNATIONAL LIMITED
P.0. Box 3257, Dar es salaam.
Cell: +255 758-536 060; +255 714 300 700,
Email address: kapalama2000@gmail.com

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na Dagaa
Microfinance Ltd, tunauza kwa
mnada dhamana ya ndugu
Ndelilo Athanas Urio, ni gari aina
ya Alhpad Toyota yenye usajili
namba T 351 DRB. Mnada
utafanyika tarehe 18/09/2022.

Kwa mawasiliano Zaidi piga
simu namba 0714 300 700.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 97 OF 2022
In the Matter of the Estate of the Late: HERMAN
ANDREA MOLLA
BY 1. BERTHA KIMATHIMOLLA

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or letter of
administration) is made to the above -named
petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 28 day of SEPTEMBER......... 2022

Dated at MOROGO this 12 day of
SEPTEMBER......... 2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA NYUMBA NA ARDHI

WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBI MADOGO NAMBA 48 YA 2022

CUTHBERT LEMWEL MSAKI (msimamizi wa mirathi ya
marehemu: WILLIAM ELIBARIKI MACHA)......MUOMBAJI

DHIDI YA

NATIONAL MICROFINANCE BANK PLC, LJ
INTERNATIONAL, ALEX ANTONY KIGODA, NA PRO.
PHILBERT RWEHUMBIZA................ {WAJIBU MAOMBI}

WITO KUITWA SHAURINI KWA

ALEX ANTONY KIGODA popote ulipo unaarifiwa kufika
katika baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Morogoro
tarehe 16 mwezi wa 09 mwaka 2022 mbele ya Mwenyekiti
E. Mogasa ww binafsi au utume muwakilishi wako bila
kukosa ambapo maombi yamepangwa kutajwa. Endapo
hautahudhuria maombi yatatajwa na kusikilizwa upande
mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza
leo tarehe 08 mwezi 09,2022

IN THE DISTRICT COURT OF GEITA
AT GEITA

MISC. CIVIL APPLICATION CASE NO. 23 OF 2021
MAYUNGA LUCAS

........... APPLICANT/APPELANT/PETITIONER

VERSUS
MAHAKA KISHEPO NG'OMBE AND IZENGO
KISHEPO DEFEN-
DANT/ RESPONDENT

NOTICE OF DATE OF HEARING/MENTION

TAKE NOTICE THAT, the above case has been
fixed for HEARING on the 156th day of
SEPTEMBER, 2022 at 8.30 AM. In the forenoon.
YOU ARE required to appear in this court without
fail and you must produce on that day all the
documents upon which you intend to rely in
support of your case.

Given under my and the seal of the court this 12
day of SEPTEMBER, 2022

.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KILINDI

MAOMBI MADOGO NA. 11 YA MWAKA 2022
LUSANE VILLAGE.................. MSHINDA TUZO

CHARLES DALUSL........ccovvvurunene MSHINDWA TUZO NA.1
KWA MSHINDWA TUZO, CHARLES DALUSI,

POPOTE PALE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI

Lusane village wameleta maombi dhidi yako mbele ya
Baraza la Ardhi na Nyumba (W) kilindi-Tanga lililopo Songe.
Maombi haya yamepangwa kusikilizwa tarehe 22/09/2022
saa tatu asubuh mbele ya Mh.E.R Mhina Mwenyekiti.

Hivyo basi unatakiwa kufika wewe mwenyewe au wakili
wako kwa tarehe iliyopangwa. Vielelezo kuhusu shauri hili
vinapatikana katika masijala ya wazi ya Baraza la Ardhi na
Nyumba (W) Kilindi, Endapo hautatekeleza haya shauri hili
litasikilizwa upande mmoja na kutolewa uamuzi.

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Baraza la Ardhi na
Nyumba Wilaya ya Kilindi leo tarehe 12/09/2022
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MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) KILIDNI

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ZAKALIA SAIMON NYAISA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARIAINA YA
TOYOTA HIACE.
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T 237 CAM.

KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI

TAARIFA YA POLISI
KAH /RB/ 618 /2022

KUPOTEA KWA

KADI YA TREKTA

NDUGU ROMANUS KAMOTE
MLOWE anatangaza kupotelewa
na kadi ya Trekta yenye namba
za usajili T366AKJ aina ya
SWARAJ. Rangi Blue/White
yenye Engine
No0.6714035450657, Chasis No.
QVTH45606105052.

Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu kwa
kumbukumbu namba
DOD/DOD/RB/352014/2022

PROBATE AND ADMINISTRATION

INTHE DISTRICT COURT (DISTRICT DELEGATE) OF MANYONI
AT MANYONI

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE N0.3/2022
In the matter of the Estate of the Late JOSEPH GAU MAKALA
And

In the matter of Application for Grant for letters of
Administration by
LUSIA MICHAEL KILONGOZI ...... PETITIONER

GENERAL CITATION
(Rule 75)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
letters of probate and Administration is made to the
above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
26th Day of September,2022. Of the publication of this
citation in the newspaper.

Dated at Manyoni this 5"" day of September, 2022.

‘‘‘‘‘‘

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ENG: MR. GUO OBING
MTAJWA HAPO JUU WA KAMPUNI YA
UJENZI YA CHINA & BRIDGE
CORPORATION (TANZANIA OFFICE)
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA KADI
ZA MAGARI:
. REG.No.TZS 1262
CHASSIS No.FV.413 P 500140,
. T252.AGY
CHASSIS No.FV 415 J.43310.
TAAARIFA IMETOLEWA POLISI KWA
KUMB No.MBE/MBE/RB/360259/2022
CONTROL No. 9910834248684
Kwa Mwenye Taarifa yoyote anaweza
kupeleka Kituo chochote cha Polisi

kilichokaribu naye

KUPOTEA KWA CHETI

JULIETH M. CHRISTOPHER anatangaza
kupotelewa na Cheti cha form six chenye
Index NO. S0108-0660 kilichotolewa na
baraza la Mitihani kupitia IFUNDA
TECHNICAL  SECONDARY  SHOOL
mwaka 2015. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:

DOD/DOD/RB/358156/2022.

RAMASHA COMPANY LIMITED
P.0 BOX 1376 ARUSHA - TANZANIA
(UNDER LIQUIDATION)

AT AN EXTRA ORDINARY GENERAL MEETING OF THE
MEMBERS OF THE COMPANY HELD AT THE
REGISTERED OFFICE ON 1ST DAY OF AUGUST 2022

NOTICE OF FINAL WINDING UP MEETING

1. NOTICE is hereby given to the general public for a final
winding up meeting which will be hold on 5th August
202210:00am at RAMASHA COMPANY LIMITED offices.

2. The meeting is called by MR. FAISAL SAMSON SALIM
RUKAKA, the liquidator of RAMASHA COMPANY
LIMITED, we further notify the general public that;

a. All shareholders and creditors of the company
both secured and unsecured are required to
attend this meeting.

b. With effect from the publication of this Notice, no
person is allowed to raise any claim against the
company to the liquidator after this meeting.

c. Alllegal and natural persons, who hold any property
of the company, are required attend this meeting.

ITISHEREBY CERTIFIED that the above was duly passed

inaccordance with and complied with the Memorandum

and Articles of Association.

Dated this 1 day of August, 2022.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Mwili wa
Malkia

Elizabeth
wawasili
Scotland

LONDON, UINGEREZA

MWILI wa Malkia Elizabeth
[l umewasili mjini Edin-
burgh, Scotland ambako
umelazwa katika makazi
rasmi ya kifalme, kuwapa
nafasi wafuasi na mashabi-
ki wake kutoa heshima zao
za mwisho.

Kwa mujibu wa taarifa
illyochapishwa jana na
VOA, gari lililobeba mwili
wa hayati Elizabeth, likiwa
na maofisa wa kifalme na
walinda usalama, liliondoka
kwenye Kasri la Balmoral,
ukiwa ni mwanzo wa safari
ndefu na ya mwisho va
Malkia Elizabeth, aliyeaga
dunia Alhamisi ya wiki
iliyopita, baada ya kushi-
kilia wadhifa wa ufalme
wa Uingereza kwa miongo
saba.

Msafara wake ulione-
kana kwa polepole ukipitia
mabonde na milima ya
Scotland na mandhari ili-
yothaminiwa na marehemu
eneo ambapo alitumia wiki
zake za mwisho za amani.

Katika miaka ya nyuma,
malkia alionekana mara
kwa mara akitembelea
ahpokuwa akiishi katika
Kasri la Balmoral, makao
ambayo aliyapenda.

Wakazi walikusanyika
kando ya barabara ili
kumtazama kwa mara ya
mwisho na kusema kwa-
heri.

Wengine walitulia na
kuonyesha ukimya ambao
ulikuwa ni ishara ya msh-
tuko ambao raia wa Uin-
gereza walipata na heshima
ambayo marehemu alipewa
wakati wa uhai wake.

Baadhi ya watu walirusha
maua, huku wengine waki-
piga vigelegele wakati gari
la kubebea maiti lilipopita,
pamoja na wengi wao ka-
tika umati wakibubujikwa
na machozi. VOA

Rais Uhuru Kenyatta akimkaribisha William Ruto na mkewe Ikulu. PICHA: TKN

Macho yote kwa Kenyatta
akikabidhi kiti kwa Ruto leo

NAIROBI, KENYA

RAIS mteule wa Kenya William Ruto,
anatarajia kuapishwa leo, huku macho
na masikio yote yakiangazia hotuba
atakayoitoa Rais Uhuru Kenyatta.

Aidha, Rais mteule Ruto ametoa
mwanga wa agenda ya sera yake ya
mambo ya nje, akiahidi kuchangia mas-
uala muhimu ya Afrika Mashariki, ku-
dumisha amani na kuongeza mchango
wa nchi hiyo katika juhudi za usalama
wa kikanda.

Ruto aliyabainisha hayo katika ma-
hojiano aliyofanya na kituo cha tel-
evisheni cha Marekani CNN wiki iliyo-
pita.

Dk. Ruto, ambaye anatarajiwa kua-
pishwa leo, hakudokeza chochote
kuhusu mabadiliko yoyote makubwa
ya sera ya mambo ya nje kutoka ile ya
mtangulizi wake Uhuru Kenyatta, huku
sherehe za kuapishwa kwake zikitara-
jiwa kufanyika katika uwanja wa mich-
ezo wa Kasarani mjini Nairobi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na VOA, Dk. Ruto anachukua ki-
jiti cha kuiongoza Kenya huku kukiwa
na changamoto na fursa nyingi nchi
humo, kikanda na eneo kubwa la Pem-
be ya Afrika.

Inaelezwa kuwa Ruto anaweza
kutumia mafanikio ya kidiplomasia
ya mtangulizi wake Uhuru Kenyatta
yaliyofanyika katika mwingiliano wa
kikanda na kuiweka Kenya Kkatikati
ya amani ya kikanda na miradi ya ki-
usalama, au kuamua kufuata njia yake
mwenyewe kwa kutumia fagio jipya la
kisiasa na kiuchumi.

Katika ilani yake ya kisiasa, Dk. Ruto
alisema chama chake cha Kenya Kwan-
za Alliance kina nia ya dhati kwa mwin-
giliano wa kikanda ambao utaifanya
Kenya kituo muhimu katika kanda
hiyo.

llani ya chama cha Rais mteule
inaeleza katika kifungu cha sera ya
mambo ya nje kwamba itaendelea
kuimarisha ahadi zao kwa jumuiya ya
kimataifa.

“Serikali ya Kenya Kwanza ita-
hakikisha kuwa nchi inaheshiwa na
kuthaminiwa kote ulimwenguni. Itaha-
masisha mahusiano ya kirafiki na jirani

Moja ni
kwamba
nitakuwa
nimeacha
jamii ili-
younga-
na, yenye
mshika-
mano,

na pili,
tutakuwa
tume-
shinda
vita

dhidi ya
ufisadi.

zake, itachukua nafasi ya mbele katika
masuala ya kikanda na barani Afrika,
itashirikiana na washirika wake wa ki-
mataifa,” ilisema.

Pia ilielezwa kuwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) bado ni
changamoto, wakati Uhuru alipoku-
wa amefuata sera ya kupunguza vita
upande wa mashariki mwa DRC, am-
bapo Dk. Ruto anaanza kutoa hatua
isiyotabirika katika mahusiano yake
na nchi ya pili kubwa barani Afrika na
kiongozi wake, Felix Tshisekedi.

Taarifa hiyo ilisema Rais Kenyatta
alikuwa kati ya viongozi wachache wa
Afrika waliohudhuria kuapishwa kwa
Rais Tshisekedi mjini Kinshasa wakati
viongozi wengine wa Afrika na Umoja
wa Afrika (AU), walikuwa na shaka
kuhusu ushindi wake dhidi ya Martin
Fayulu.

Hivi karibuni Rais Kenyatta alikuwa
mwenyeji wa wakuu wa nchi wana-
chama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki
kujadili kuzorota kwa usalama huko
mashariki mwa DRC na kufanya bidii
kuundwa kwa Kikosi cha Dharura cha
Afrika Mashariki, na upelekaji wa wa-
najeshi nchini DRC.

Pia aliweka nia ya dhati ya kutuliza
hali ilivyo huko mashariki mwa DRC
kwa kupeleka wanajeshi 200 wa Jeshi
la Ulinzi la Kenya (KDF) kukabiliana na
wanamgambo wanaosababisha vurugu
kwa raia na kutishia uwepo wa walinda
amani wa Umoja wa Mataifa.

KENYATTA AMKARIBISHA
RUTO IKULU

Rais anayeondoka Uhuru Kenyatta
alikutana na Rais mteule William Ruto
katika Tkulu ya Nairobi, ambapo Uhuru
na mkewe Mama Margaret Kenyatta
waliwakaribisha Ruto na Mama Ra-
chael jana alasiri katika Ikulu hiyo ya
Nairobi.

Naye Rais katika kikao na wajumbe
wa Azimio alisema kuwa licha ya
kwamba chaguo lake halikufaulu ku-
ingia Tkulu, Baba ndiye atasalia kuwa
kiongozi wake.

“Nitapeana upanga huku nikiwa na-
tabasamu kwa sababu ni jukumu langu
kikatiba, lakini mimi kiongozi wangu
atasalia kuwa Baba,” alisema Uhuru.

KENYATTA ATAKUMBUKWA
VIPI

Mwanafunzi mmoja alipomuuliza
Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta mwaka
wa 2018 kuhusu jinsi ambavyo ange-
penda kukumbukwa atakapoondoka
madarakani, alionekana kufurahishwa
na swali hilo, kabla ya kutaja mambo
mawili.

“Moja ni kwamba nitakuwa nimea-
cha jamii iliyoungana, yenye mshika-
mano, na pili, tutakuwa tumeshinda
vita dhidi ya ufisadi,” alisema.

Miongoni mwa maswali yanaoulizwa
ni anapojiandaa kuachia ngazi baada ya
mihula miwili na kukabidhi madaraka
mshirika wake wa zamani aliyegeuka
kuwa mpinzani wake William Ruto, je,
amefikia malengo hayo na mengine.

Hatua muhimu zaidi kuelekea umoja
wa kitaifa ilikuwa Machi 2018 alipope-
ana mkono na kiongozi wa upinzani na
aliyekuwa Waziri Mkuu Raila Odinga
kama ishara ya mapatano yao ya ki-
siasa.

Kupeana mkono kulimaliza miezi
kadhaa ya sintofahamu na machafuko
kutokana na uchaguzi ambao uliba-
tilishwa na Mahakama ya Juu 2017, na
uchaguzi wa marudio unadaiwa ku-
susiwa na Odinga, ambaye aliendesha
sherehe yake ya kuapishwa katika miji
mkuu Nairobi.

Lakini mapatano ya Kenyatta na Od-
inga hayakupokelewa vyema na Naibu
Rais William Ruto, ambaye alidai kwam-
ba yalivuruga ajenda yao madhubuti
ya kuimarisha usalama wa chakula,
kufikia huduma ya afya kwa wote, ku-
jenga nyumba za gharama nafuu zaidi
na kukuza sekta ya viwanda.

Hili hatimaye lilisababisha wawili
hao kutofautiana, huku Kenyatta akion-
doa uungaji mkono wake kwa Ruto na
badala yake kumuunga mkono mpin-
zani wake Odinga, katika kuwania urais
katika uchaguzi wa Agosti mwaka huu.

Mvutano kati ya Kenyatta na naibu
wake ulitajwa kuendelea hata baada
ya uchaguzi na kwamba bado hajatoa
pongezi hadharani kwa Ruto juu ya
ushindi wake, ingawa alisema atafaniki-
sha mabadiliko ya mamlaka kwa njia ya
amani. VOA/BBC
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LYANGA

Na Adam Fungamwango

AADA ya kuchapwa bao 1-0 dhi-

di ya Hilal Alsahil ya Sudan ikiwa

ugenini juzi, Kocha Mkuu wa

Geita Gold, Fred Felix Minziro
amesema vijana wake walipoteza na-
fasi nyingi za kufunga mabao kutokana
na kukosekana kwa umakini na utulivu,
huku nadhodha wa kikosi hicho, Daniel
Lyanga akiahidi kufanya vema kwenye
mechi ya marudiano wiki ijayo nchini
Tanzania.

Akizungumza baada ya mechi hiyo
ya awali ya Kombe la Shirikisho Afrika,
iliyoingia kwenye rekodi ya kuwa mechi
ya kwanza ya kimataifa kwa Geita Gold
tangu kuanzishwa kwake, Minziro alise-
ma ilikuwa ya ushindani, lakini wao wal-

KUPOTEZA

itawala mchezo kwa kiasi kikubwa, ila
kilichokosekana ni umakini na utulivu
wa wachezaji wake kupachika mpira
ndani ya wavu, lakini akaahidi kuende-
lea kulifanyia kazi mazoezini.
“Mechi ilkuwa na ushindani,
ingawa walicheza nyumbani,
lakini sisi tulipoteza nafasi
nyingi kuliko wao, ni kweli
tumemkosa George Mpole,
lakini kama hawa waliobaki
wangekuwa makini na utu-
livu tungetoka na ushindi.
“Hii ni shida kubwa kwa vijana wetu,
si hawa wangu wa Geita Gold tu, hili ni
tatizo la wachezaji wengi wa Kitanzania,
wanakuwa hawana utulivu na umakini
wanapoingia kwenye eneo la hatari la

MABAO DAR

timu pinzani,” Minziro alisema.

“Hata mazoezini huwa nasisitiza utu-
livy, vijana hawa wakiwa watulivu ipo
siku kuna timu itachukua mabao ma-
tatu mpaka matano kutokana na nafasi
nyingi tunazotengeneza.”

Nahodha wa kikosi hicho, Lyanga
aliahidi mazuri kwenye mechi ya maru-
diano ya Kombe la Shirikisho Afrika
itakayochezwa Jumamosi wiki hii kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex, Dar es
Salaam.

“Mchezo unaofuata tunaahidi mazuri,
kwenye mechi hii tuliutawala mchezo
kwa dakika zote 90, hata bao lao lili-
kuwa la piga nikupige tu, halikuwa la
kutengenezwa, sisi tumekosa nafasi
saba za wazi,” alisema Lyanga.

zitaanzia na kuishia kwenye viwanja vya Leaders Kinondoni, Dar es Salaam. Kushoto ni Mratibu wa NMB Marathon,
David Marealle na kulia ni Mkurugenzi wa Ufundi wa mbizo hizo, Suleiman Nyambui. MPIGAPICHA WETU

Bingwa NMB Marathon kulamba mil. 3/-

Na Mwandishi Wetu

WAKATI mbio za NMB Mara-
thon zikitarajiwa kufanyika
Septemba 24, mwaka huu,
imefahamika kuwa mshindi
wa mbio hizo kwa kilomita
21, anatarajiwa kuondoka na
kitita cha Sh. milioni tatu.

Hayo yalisemwa jana na
Ofisa Mkuu Rasilimali Watu
NMB, Emmanuel Akonaay,
wakati akitangaza zawadi za
washindi mbalimbali za mar-
athon hizo ambazo huu ni
msimu wake wa pili kufanyika
lengo lake likiwa ni kukusan-
ya kiasi cha Sh. milioni 600
kwa ajili ya kusaidia matibabu
ya kinamama wenye ugonjwa
wa fistula katika Hospitali ya
CCBRT.

Mbio hizo zenye kaulimbiu
ya ‘Mwendo wa Upendo’, zi-
natarajiwa kufanyika katika
viwanja vya Leaders vilivyopo
Kinondoni, Dar es Salaam.

Akonaay alisema: “Kwa
mshindi wa kwanza kwa kilo-
mita 21 kwa wanawake na wa-
naume watapata milioni tatu
kila mmaoja, wa pili milioni 1.8,
watatu Sh. 800,000, wa nne
Sh. 600,000 huku wa tano
akipata Sh. 350,000 na wa
sita Sh. 250,000.

“Kwa upande wa kilomita
10, wa kwanza ataibuka na Sh.
milioni moja kwa wanaume
na wanawake, wa pili laki Sh.
800,000, wa tatu Sh. 500,000,
wa nne Sh. 300,000, wa tano
Sh. 200,000 na wa sita Sh.
150,000 huku kwa upande

wa kilomita tano (kwa wa-
toto) wa kwanza akizawadiwa
baiskeli yenye thamani ya Sh.
600,000, wa pili vocha ya Sh.
200,000 na watatu ‘smart
watch’ ya Sh. 200,000.

“Tunawaomba watu wote
wenye nia njema waungane
na sisi ili tuweze kufikia azma
ya kutimiza kiasi hiki cha Sh.
milioni 600,” alisema Akon-
aay.

Kwa upande wa Mratibu
wa mbio hizo, David Mar-
ealle, alisema: “Mwamko ni
mkubwa kwa wale ambao wa-
naendelea kujiandikisha kwa
ajili ya kushiriki mbio hizi am-
bapo vituo vyetu vinaendelea
kuandikisha watu.

“Tutakuwa na siku tatu kwa
ajili ya watu kuchukua vifaa

zikiwamo namba na ‘tsheti’
baada ya kujiandikisha amba-
70 ni Septemba 21, 22 na 23,”
alihitimisha Marealle.

Naye Kocha Mkuu wa Timu
ya Taifa ya Riadha, Seleman
Nyambui, alisema: “Hadi sasa
maandalizi yanaendelea vi-
zuri kabisa na uzuri ni kuwa
NMB Marathon kila mwaka
huwa na jambo tofauti, hivyo
na mwaka huu watakuja nalo.

“Mara nyingi ilizoeleka
kuona washindi watatu wa
juu pekee ndiyo ambao wa-
napewa zawadi, lakini mara
hii imekuwa tofauti kabisa na
sisi tutahakikisha washindi
wa haki wanapatikana kabisa,
hakutakuwa na wale ambao
watakatisha njia ili washin-
de,” alisema.

]
Prisons
yamwagiwa
mamilioni
ya udhamini

Na Saada Akida

KLABU ya Tanzania Prisons, imein-
gia mkataba wa mwaka mmoja wa
udhamini na Kampuni ya kimataifa
va usafirishaji mizigo kutoka
mataifa mbalimbali kuja nchini (Si-
lent Ocean), wenye thamani zaidi
ya Sh. milioni 50.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mwenyekiti wa Tanzania Prisons,
Enock Mwanguku, aliishukuru
Kampuni ya Silent Ocean kwa
kuiamini Tanzania Prisons kuwa
sehemu ya wao kutangaza bi-
ashara vao ili kufikia wadau wengi
zaidi kibiashara.

“Tunashukuru kampuni hiyo
kwa kuamua kuwekeza kwenye
timu yetu kwa sababu kuna klabu
nyingi wengeweza kuwekeza
huko, lakini wamekuwa na imani
na Tanzania Prisons, tunawahakik-
ishia hatutawaangusha.

“Hizi fedha zitaenda kuimarisha
zaidi baadhi ya maeneo katika
timu yetu ikiwamo suala la misha-
hara na kusaidia kusafiri kwa
timu kwenda sehemu ya kituo cha
mechi,” alisema Mwanguku.

Alisema udhamini huo utaleta
chachu ya kujiandaa kwa timu
yao kufanya vizuri katika mich-
ezo iliyopo mbele yao ikiwamo
kutocheza kwa presha kubwa
mwisho wa msimu.

Naye Mkuu wa ldara ya Mauzo
na Masoko wa Silent Ocean,
Mohammed Kamilagwa (pichani
chini), alisema lengo kubwa la
kampuni hiyo ni kuunga mkono
juhudi za serikali katika kuende-
leza michezo ambayo imekuwa
sekta inayotoa ajira kwa vijana
wengi.

“Kama Kampuni ya Silent Ocean,
tuna jukumu la kurudisha kwa
jamii kidogo tunachokipata na
tumechagua kuiwezesha timu
ya Jeshi la Magereza, Tanzania
Prisons, hii ni taasisi ya serikali,”
alisema Kamilagwa.

Alisema lengo ni kuifanya iweze
kushindana na kufanya vizuri
kwenye mashindano yote, na wa-
naamini Tanzania Prisons imefan-
va usajili mzuri na kuanza kufanya
Vvizuri msimu huu wa ligi.
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BAYERN YAMKANA KANE

MKURUGENZI wa Bayern Munich, Hasan Salihamid-
zic, amekanusha madai ya kufanya mazungumzo ya
kutaka kumsaili mshambuliaji wa Tottenham Hotspur,
Harry Kane mwenye umri wa miaka 29. (Sport1 via
Goal)

DE JONG SASA KUUZWA

BARCELONA itajaribu tena kumuuza kiungo wa
Uholanzi, Frenkie de Jong mwenye umri wa miaka 25,
katika dirisha la Januari baada ya kushindwa kumuuza
dirisha lililopita la majira ya joto kwenda Manchester
United. (Forbes via 90min.com)

NEWCASTLE NA KARIUS

KLABU ya Newcastle United imesitisha kwa muda
kutangaza rasmi usajili wa golikipa, Loris Karius, 29,
kwa sababu ya kuheshimu kifo cha Malkia Elizabeth II.
(Northern Echo)

UNITED YAMFUNGUKIA DEPAY

KLABU ya Manchester United ilikataa nafasi ya kum
sajili tena straika wa Uholanzi, Memphis Depay, 28,
kutoka Barcelona. (Fabrizio Romano - YouTube)

RONALDO KUONDOKA JANUARI

WACHEZAJI wa Manchester United wanaamini
fowadi wa Ureno, Cristiano Ronaldo mwenye umri

wa miaka 37, bado anataka kuondoka Old Trafford naf o

atalazimisha Januari. (Sun)

SANGARE NI UNITED, LIVER

LIVERPOOL inapanga kuingia kwenye mbio moja
na Manchester United kuwania saini ya kiungo wa
PSV Eindhoven, Ibrahim Sangare mwenye umri wa
miaka 24, ambaye amekuwa akiwaniwa pia na West
Ham, Leicester City na AC Milan. (Calciomercato via
Express)

LEAO ANUKIA CHELSEA

NAFASI ya Chelsea kumsajili, Rafael Leao im-
eongezeka baada ya winga huyo mwenye umri wa
miaka 23, mazungumzo yake kuhusu mkataba mpya
na AC Milan kusimama. (Corriere dello Sport via
Mail)

POSTECOGLOU KUMRITHI POTTER

KOCHA wa Celtic, Ange Postecoglou mwenye umri
wa miaka 57, ni moja ya majina yanayotajwa kumrithi
Graham Potter kule Brighton. (Times)

LUIZ ANANYATIWA LIVER

KIUNGO wa Aston Villa, Douglas Luiz, 24, pia anany-
atiwa na Liverpool, ambao watajiandaa kumtoa Alex
Oxlade-Chamberlain, 29. (Express)

MCKENNA HAITAKI BRIGHTON

KOCHA wa Ipswich City, Kieran McKenna mwenye
umri wa miaka 36, amesema malengo yake kwa sasa ni
kuhakikisha timu yake inapanda daraja, licha ya kuhu-
sishwa na Brighton. (Manchester Evening News)

CARROLL KUTUA READING

STRAIKA Andy Carroll, 33, ambaye ni mchezaji huru
kwa sasa, anapanga kujiunga na Reading inayocheza
Championship. (Reading Chronicle)

i

TUCHEL

LONDON, England

HOMAS Tuchel amefichua
kusikitishwa kwake na ua-
muzi wa Chelsea kumtimua
mapema wiki iliyopita.
Baada ya kuanza kwa ku-
suasua, mchezo wa mwisho
wa Tuchel kuwanoa ‘The
Blues’ hao ulikuwa ni ki-
pigo cha bao 1-0 kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Dinamo Zagreb
Jumanne iliyopita.

Matokeo hayo yakamfanya mmi-
liki kiongozi wa klabu hiyo, Tom
Boehly kuamua kufanya mabadi-
liko ya benchi la ufundi kwa kum-
timua Tuchel.

Graham Pottter aliteuliwa haraka
kwa mkataba wa miaka mitano Al-
hamisi baada ya Chelsea kukubali
kumnunua Muingereza huyo ku-
toka katika mkataba wake na Klabu

DONDOO ZA SOKA
I\/IGAZETI YA ULAYA

;

UKIMYA

CHELSEA

® @ @ Hii ni moja ya taarifa ngumu
zaidi ambayo nimewahi kuandika,
nimehuzunika sana...

ya Brighton.

Na Tuchel, ambaye aliiongoza
miamba hiyo ya London kunyakua
taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya,
Super Cup na Klabu Bingwa Du-
nia, sasa amevunja ukimya kuhusu
kuondoka kwake ghafla.

Raia huyo wa Ujerumani aliandi-
ka kwenye ukurasa wake wa Twit-
ter: “Hii ni moja ya taarifa ngumu
zaidi ambayo nimewahi kuandika
na ni moja ambayo nilitarajia nis-
ingehitaji kufanya kwa miaka mingi.

“Nimehuzunika sana kwamba
muda wangu Chelsea umefikia
kikomo. Hii ni klabu ambayo nili-
hisi niko nyumbani, kikazi na kibi-
nafsi.

“Asante sana kwa wafanyakazi
wote, wachezaji na wafuasi kwa
kunifanya nijisikie nimekaribishwa
sana tangu mwanzo.

“Fahari na furaha niliyokuwa
nayo kwa kuisaidia timu kushinda
Ligi ya Mabingwa Ulaya na Kombe
la Klabu Bingwa Dunia itabaki nami
milele.

“Nina heshima kuwa sehemu ya
historia ya klabu hii na kumbukum-
bu za miezi 19 iliyopita zitakuwa na
nafasi maalum moyoni mwangu.”

Tuchel mwenye umri wa miaka
49, alichukua nafasi ya gwiji wa
Chelsea, Frank Lampard kwenye
dimba la Stamford Bridge, Januari
mwaka jana.



22 Nipashe ...
HABARI MICHEZO

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

TAREHE: 14 NA 15 SEPTEMBA 2022
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

Shakhtar Donetsk vs Celtic
Colon Santa Fe vs San Lorenzo

UPA

JACKPOT
KWA1000/-

1,031,2

ANCELOTTI:
NAJUA ASENSIO|

ANA HASIRA
KUKAA BENCHI

MADRID, Hispania

TAREHE

01.14/09/22
02.14/09/22
03.15/09/22
04.15/09/22
05.15/09/22
06.15/09/22
07.15/09/22
08.15/09/22
09.15/09/22
10.15/09/22
11.15/09/22
12.15/09/22
13.15/09/22

MUDA

19:45
22:30
00:00| Everton Vina del Mar vs Nublense

03:05 | Alebrijes De Oaxaca vs CF Atlante
03:30
05:00 | Vancouver Whitecaps vs LA Galaxy
19:45
19:45
19:45
22:00
22:00
22:00 |Rigas Futbola Skola vs Hearts
22:00

Lanus vs Boca Juniors

ARLO Ancelotti amesema,
anamhurumia Marco Asensio
baada ya hasira yake ya kuach-
wa kwenye benchi wakati Real
Madrid ikishinda mabao 4-1 dhidi ya
Mallorca, Jumapili.

‘Los Blancos’ walirejea kwenye kilele
cha LaLiga baada ya kutoka nyuma na
kudumisha ubora wa mwanzo wao wa
msimu kwa asilimia 100, huku wakiba-
ki kuwa timu pekee kwenye Ligi Kuu
tano za Ulaya ambayo imeshinda me-
chi zake zote.

Juhudi nzuri za Federico Valverde
zilisawazisha bao la mapema la Vedat
Mugqiri, huku mabao ya Vinicius Junior,
Rodrygo na Antonio Rudiger yakika-
milisha ushindi huo.

Asensio, ambaye mara kwa mara
alihusishwa na kutaka kuondoka San-
tiago Bernabeu wakati wa dirisha la us-
ajili, ameichezea Madrid kwa dakika 17
tu katika mashindano yote msimu huu.

Alipoulizwa kuhusu tukio hilo,
Muitaliano huyo alisema: “Tulikuwa
tunajiandaa ikiwa hatutafanya 2-1 ku-
waweka Mariano na Asensio. Lucas
ameumia, na tulikuwa na chaguo moja
tu, na sikufikiria juu yake.

“Kama ana hasira nakubaliana naye
ni jambo la kawaida, ina maana ana-
taka kucheza, anajiona wa muhimu,
katika kipindi hiki amekuwa mchezaji
aliyeathirika zaidi kikosini na nazinga-
tia hilo, nakubaliana na hasira zake.”

Olympiakos vs SC Freiburg

Karabakh vs Nantes

Djurgardens IF vs Molde

Basaksehir vs Fiorentina

Steaua Bucuresti vs Anderlecht

Partizan vs Nice

KUWEKA PESA:

-PIGA*150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

O e

vodacom | m-pesa

. P
ticopesa gy

CREAKH: PNl

EZYPESA

Eriksen: Manchester United
ipo kwenye njia nzuri

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

esro2a0 HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ . @tzsportpesa

MANCHESTER, England

CHRISTIAN Eriksen ana
uhakika Manchester
United wako kwenye
“njia nzuri” na amesifu
viungo wenzake wa kati
wa ‘Mashetani Wekundu’
hao.

Ingawa United walipo-
teza kwa Real Sociedad
kwenye Ligi ya Europa
Alhamisi iliyopita, ma-
fanikio yao ya Ligi Kuu
England yameonekana

kuimarika tangu Erik ten
Hag alipopoteza michezo
yake miwili ya mwanzoni
mwa mwezi uliopita.

Ushindi wa mabao 3-1
nyumbani dhidi ya Ar-
senal Jumapili iliyopita
ulifanya United kushinda
mara nne mfululizo kwe-
nye ligi.

Eriksen aliitengenezea
timu nafasi tatu za juu na
kuandikisha pasi 33 za
mafanikio (pia za juu kwa
timu) dhidi ya ‘Washika-

bunduki’ hao, pamoja na
kutengeneza bao la pili la
Marcus Rashford.

Ni Diogo Dalot na
Bruno Fernandes pekee
(wote 10) wametengene-
za nafasi nyingi zaidi kwe-
nye Ligi Kuu kuliko Erik-
sen kwa United msimu
huu (nane).

Akizungumza na tovuti
ya klabu hiyo, Eriksen
alisema viungo wa Unit-
ed walikuwa wakizoea
mbinu za bosi huyo mpya.
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43,893/-

MABORESHO
MAJALIWA

SAMIA

Na Adam Fungamwango

AKATI Rais wa Jamhuri

ya Muungano wa Tanza-

nia, Samia Suluhu Hassan,
akiwapongeza wananchi

wa Ruangwa kwa kufanikiwa kuwa
na uwanja wa kisasa wa Majaliwa uli-
ofunguliwa juzi, Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, ametaja sababu za dimba
hilo kuwa la nyasi bandia na si za asili.
AKizungumza kwenye
uzinduzi wa uwanja huo,
Waziri Mkuu alisema
waliamua kuweka nyasi
bandia kwa sababu eneo
hilo lina maji ya chumvi
chumvi ilivochangayika na
magadi, hivyo nyasi asili
zilikuwa hazistawi inavyo-

takiwa kwa wakati wote.
Wakati uzinduzi huo unaendelea,

Rais Samia alimpigia simu Waziri
Mkuu akitaka kuongea na mashabiki
waliojazana uwanjani hapo na ali-
wapongea, akisema uwanja huo si tu
kama utabadilisha soka la Mkoa wa
Lindi, bali Tanzania nzima.

“Nawapongeza wana Ruwangwa
kwa kuwa na uwanja mzuri sana,
ambao utabadilisha soka la Tanzania
kwani utazifanya timu zote kufanya
mazoezi, hongereni na sherehekeeni
kwa salama,” alisema Rais Samia,
huku akishangiliwa na mashabiki wali-
ofurika uwanjani hapo.

Kwa upande wa Majaliwa, alikum-
bushia mchakato mzima hadi kujeng-
wa uwanja huo ambao mwanzo uli-
kuwa wa nyasi asili, lakini kutokana na
eneo hilo kuwa na maji chumvi, ilibidi
wabadilishe na kuwa nyasi bandia.

“Natambua mchakato wa uwanja
huu ulitokana na mawazo na mata-
manio yenu, mwisho mkaupata, hapa

kulikuwa na mikorosho mingi, mli-
tafuta katapira chini ya halmashauri
tukaiondoa, tukanunua nyasi za asili
na mbegu zake tukapanda hapa, ku-
tokana na maji ya eneo hili kuwa si
mazuri kuwa na chumvi chumvi na
magadi, tukaona nyasi haziwezi ku-
fanya uwanja huu kutumika wakati
wote. Wanaruangwa kwa kweli sina
cha kusema, nimefurahi na nashukuru
kwa kiasi ambacho siwezi kusimulia,
baadhi yenu mkatoa mawazo ya ku-
changia mlichonacho na kuwezesha
kuupata huu uwanja wa nyasi bandia,”
alisema Majaliwa.

Timu ya Namungo, ilicheza mechi
yake ya kwanza juzi usiku kwenye
uwanja huo baada ya msimu mmoja
kupita, ikishinda bao 1-0 dhidi ya Ruvu
Shooting, lillowekwa nyavuni na Reli-
ants Lusajo ambaye amefikisha mabao
manne kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara mpaka sasa.

&

»
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Watoto wa Darasa la Awali wa Shule ya Msingi Minazini, Mwananyamala Manispaa ya Kinondoni, Dar es
Salaam, wakicheza mchezo wa ukuti wakati wa kipindi cha mapumziko shuleni hapo mwishoni mwa wiki.

PICHA: SABATO KASIKA

Mfaransa wa Azam FC majaribuni Mbeya

Na Hadija Mngwai

KOCHA Mkuu wa Azam FC, Mfaransa
Denis Lavagne, leo atatupa karata yake
ya kwanza kuiongoza timu hiyo ita-
kaposhuka dimbani dhidi ya Mbeya
City kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara
itakayopigwa Uwanja wa Sokoine jijini
Mbeya.

Lavagne, ataanza kuiongoza timu
hiyo ikiwa imeshacheza mechi tatu za
Ligi Kuu msimu huu, ikishinda moja
na kupata sare mbili matokeo yanayoi-
fanya kushika nafasi ya sita kwenye
msimamo wa ligi hiyo inayoshirikisha
timu 16 msimu huu.

Kwa upande wa Mbeya City ipo nafa-
si ya saba ikiwa na alama nne baada ya

kushinda mechi moja, sare moja na ku-
poteza mchezo mmoja kati ya mitatu
iliyocheza hadi sasa kwenye ligi hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa
Habari wa Azam FC, Thabit Zakaria
Zaka Zakazi’, alisema kocha huyo
amewataka wachezaji kujituma ku-
pata pointi tatu huku akiendelea kuki-
soma kikosi chake hususan uwezo kila
mchezaji.

“Kocha ndio kwanza amepewa kiko-
si, sasa hivi bado hajalijua vizuri soka
la Tanzania, pia bado hajawajua wa-
chezaji vizuri, hivyo atatumia mchezo
dhidi ya Mbeya City kuwaangalia wa-
chezaji na kupata kikosi chake.

“Kwa ujumla anahitaji pointi tatu ka-
tika mchezo wa kesho na amewataka

wachezaji wajitume waweze kupata
matokeo, na atakiongoza kikosi kwa
jinsi alivyokikuta,” alisema Zaka Za-
kazi.

Baada ya mchezo huo, Azam am-
bayo ina alama tano, itashuka tena ka-
tika uwanja huo Septemba 30, mwaka
huu kuvaana na Tanzania Prisons.

Mbali na mechi hiyo, kesho kutaku-
wa na mchezo mwingine wa Ligi Kuu
utakaopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa kwa Yanga iliyopo nafasi ya tatu
kwenye msimamo wa ligi hiyo, kuikari-
bisha Mtibwa Sugar inayoshika nafasi
ya pili nyuma ya vinara Simba, hata
hivyo timu hizo tatu zinapishana tu
kwa tofauti ya mabao kwani kila moja
ina pointi saba.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.17/09/22

MUDA MICHEZO

Montpellier vs Strasbourg

1 X 2

02.17/09/22

Spezia vs Sampdoria

03.17/09/22

Zulte Waregem vs St. Truiden

04.17/09/22

Valencia vs Celta Vigo

05.17/09/22

Borussia Monchengladbach vs RB Leipzig

06.17/09/22

PAUF vs Valenciennes

07.17/09/22

Bastia vs Metz

08.17/09/22

US Quevilly Rouen vs Laval

09.17/09/22

Atlanta United vs Philadelphia Union

10.18/09/22

New England Revolution vs Montreal Impact

11.18/09/22

GO Ahead Eagles vs FC Emmen

12.18/09/22

Jahn Regensburg vs St. Pauli

13.18/09/22

Randers FC vs Silkeborg IF

14.18/09/22

SC Heerenveen vs Twente

15.18/09/22

Clermont Foot vs Troyes

16.18/09/22

FC Arouca vs Vitoria Guimaraes

17.18/09/22

FC Midtjylland vs FC Copenhagen

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

" NI TIMU KUTOKA SARE

JUMANNE -13/09/2022

GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

Gyeongnam vs Gimpo Citizen

SARE  UGENINI

1 X 2

Busan | Park vs Daejeon Citizen

Jeju Utd vs Daegu

FC Seoul vs Gangwon

Song Lam Nghe AN vs SHB DA Nang

Guangzhou RF vs Guangzhou Evergrande

Nizhny Novgorod vs FK Khimki

Mbeya City vs Azam

Kheybar Khorramabad FC vs Mes Shahr-e Babak

Dinamo Moscow vs Akhmat Grozny

Pars Jonoubi Jam vs Saipa Karadj

Esteghlal Mollasani vs Shams Azar Qazvin

Lekhwiya SC vs Al-Sailiya SC

AL Sahel SC vs Alshoulla

AS Douanes Ouagadougou vs AS Real Bamako

Al Hala Muharrag vs AL Badii

Young Africans vs Mtibwa Sugar

Viktoria Plzen vs Inter

Sporting Lisbon vs Tottenham

Norrby IF vs Halmstads BK

AFC Eskilstuna vs IK Brage

Umm-Salal SC vs Al Arabi Doha SC

Danubio FC vs Plaza Colonia CD

Derry City vs Sligo Rovers

Hull City vs Stoke City

Cheltenham vs Cambridge Utd

Blackburn vs Watford

Huddersfield vs Wigan

Charlton vs Forest Green

Wycombe vs Accrington

Barnet vs Dorking Wanderers

Burton vs Portsmouth

Barnsley vs Port Vale

Shrewsbury vs Exeter

Harrogate vs Salford City

MK Dons vs Bolton

Swansea vs Sheffield Utd

Ipswich vs Bristol Rovers

Halifax vs Gateshead

Morecambe vs Sheffield Wed

Peterborough vs Fleetwood Town

Plymouth vs Oxford Utd

Middlesbrough vs Cardiff

Liverpool vs Ajax

Bayern Munchen vs Barcelona

Marseille vs Eintracht Frankfurt

Porto vs Brugge

Bayer Leverkusen vs Atletico Madrid

Preston vs Burnley

Velez Sarsfield vs Central Cordoba

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kocha wa Yanga, Nasreddine Nabi, akitoa ushauri kwa washambuliaji wake, Fiston Mayele

(kushoto) na Aziz Kl hivi karibuni katika moja ya mechi za timu hiyo. PICHA' MAKTABA

Saada Akida na Shufaa Lyimo

AKATI uongozi wa Klabu ya
Yanga ukitangaza kuongeza
mkataba na  mdhamini
wao, Kampuni ya GSM,

utakaokuwa na thamani ya Sh. bilioni
10.9 kwa kipindi cha miaka mitano, Kocha
Mkuu wa Mabingwa Watetezi hao wa Ligi
Kuu Bara, Nasreddine Nabi, amelia na
ratiba kubana kuelekea mchezo wao wa
leo dhidi ya Mtibwa Sugar.

AkKizungumza na gazeti hili
jana, Rais wa Yanga, Hersi
Said, alisema wameingia
makubaliano ya kusaini
mikataba miwili ukiwamo
wa udhamini wa jezi na
vifaa vingine vya michezo
wenye thamani ya Sh.
bilioni 9.1 kwa Kipindi cha
miaka mitano ambapo Kila
mwaka watapokea Sh. bil-
ioni 1.5 na ongezeko la asil-
imia 10 kwa kila mwaka.

Mgunda sasa apiga
mkwara mzito Simba

Na Adam Fungamwango

HUKU Kikosi cha Simba
Dar es Salaam leo kwa
ndege kuelekea Mbeya
kwa ajili ya mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Tanzania Pris-
ons, Kaimu Kocha Mkuu
wa miamba hiyo, Juma
Mgunda, amesema kazi
ndiyo imeanza.

Akizungumza juzi usiku
baada ya kuwasili kutoka
nchini Malawi kucheza
mechi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika Jumamosi,
ambayo walishinda ma-
bao 2-0 dhidi ya Nyasa
Big Bullets, Mgunda
alisema matokeo hayo
wameyasahau kwa muda
na sasa akili yao ni kwe-
nye mechi ya raundi ya
nne vya Ligi Kuu dhidi ya
Prisons kwenye Uwanja
wa Sokoine jiji
kesho.

“Mechi ile imekwisha,
sasa tunafikiria mechi
inayokuja, tutakwenda
kucheza mechi ya ligi
Jumatano, nitakutana
na uongozi na benchi

la ufundi kuona nini
kinafanyika, halafu
kesho (jana), tutafanya
mazoezi kwa sababu
hatuna muda, tunafikiria
ya Mbeya kwanza, ni
muhimu sana kwetu
kushinda, tukiimaliza
mechi hiyo ndiyo tut-
aanza kufikiria mechi
yva marudiano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika,”
alisema.

Mgunda alisema
ushindi uliopatikana
nchini Malawi umekuwa
chachu kubwa, huku
akiwapongeza wachezaji,
viongozi na mashabiki
wa klabu hiyo kwa ku-
wapa sapoti kufanikisha
kufanya vema ugenini.

Naye Meneja Habari
na Mawasiliano wa klabu
hiyo, Ahmed Ally, alise-
ma ushindi walioupata
ugenini umeiheshimisha
nchi.

“Ukienda kwenye nchi
za watu na kwenda kum-
funga bingwa mbele ya
mashabiki wao ni fahari
kubwa, vijana wamei-
heshimisha klabu na nchi
kwa ujumla,” alisema.

Yanga yamwagiwa bilioni 10/-

® ® ® Mambo yazidi kunoga ikiivaa Mtibwa leo,
Nabi sasa aanza kulia na ratiba...

Alisema mkataba wa pili wa udhamini
wa klabu hiyo ni wenye thamani ya Sh.
bilioni 1.8 na kila mwaka watakuwa wak-
ipokea Sh. milioni 300.

“Baada ya makubaliano ya pande zote
mbili tumeingia mkataba wa miaka mi-
tano na Kampuni ya GSM wenye thamani
ya Sh. bilioni 10.9 baada ya ule wa awali
kufikia tamati.

“Mkataba wa awali ulikuwa ni Sh. milio-
ni 150, ambao ulikuwa wa haki za matan-
gazo na sasa ni Sh. milioni 300 kwa mwa-
ka mmoja, lakini pia kuna vipengele vya
asilimia 10, mkataba wa pili unahusu vifaa
ikiwamo jezi, hivyo jumla ya udhamini
huo ni Sh. bilioni 10.9,” alisema Hersi.

Mkurugenzi wa Masoko wa GSM Group,
Allan Chonjo, alisema wanafuraha kubwa
kuendelea kuidhamini Yanga kwa mara
nyingi kutokana na ukubwa wa klabu
hiyo.

“Tunapenda kushukuru Wanayanga
kwa kuleta maendeleo katika klabu, la-

kini Watanzania wote katika kuendeleza
michezo kwa Tanzania na kufanikiwa
kwa asilimia kubwa kuleta vifaa bora ka-
tika masuala mbalimbali ikiwamo jezi,”
alisema Allan.

Hata hivyo, wakati uongozi ukitangaza
neema hiyo, Kocha Mkuu, Nabi amelia na
ratiba ya Ligi Kuu kubana na kuathiri timu
zote zinazoshiriki mtifuano huo sambam-
ba na mashindano ya kimataifa.

Akizungumza na waandishi wa habari
jijini Dar es Salaam jana, Nabi alisema
mechi zinapokuwa karibu karibu zina-
fanya wachezaji wasiwe na kiwango kizuri
mchezoni.

“Michezo kupangwa karibu karibu
haiziathiri timu pekee zinazoshiriki
mashindano ya kimataifa, bali huathiri
timu zote zinazoshiriki Ligi Kuu kwani
hazipati muda mrefu wa kupumzika,
wachezaji wanatakiwa wapate muda wa
kutosha kupumzika,” alisema Nabi.

Kuhusu maandalizi kuelekea mchezo

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

wa leo dhidi ya Mtibwa Sugar, aliwataka
wachezaji wake wajitume kwani wapin-
zani wao hao wana wachezaji wazuri.

“Timu yangu mpaka sasa bado haijaku-
wa na muunganiko mzuri, hii imetokana
na kufanya mazoezi na wachezaji nusu
huku wengine wakiwa kwenye majukumu
ya timu ya Taifa (Taifa Stars), naamini siku
zinavyozidi kwenda itakuwa na muun-
ganiko mzuri,” alisema.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa
Mtibwa Sugar, Awadhi Juma, alisema:
“Hatuhofii kukutana na Yanga, japo
msimu uliopita walikuwa mabingwa ha-
tuna shaka kukutana nao.”

9% 708567°541002">
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